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Mtaro ukiwa umeziba na kufanya maji yatuame kando ya Barabara ya Bagamoyo, eneo la
Mwenge, baada ya mvua kubwa kunyesha Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA

ya Afya.

R
Waziri Ummy: Leseni
udereva, usajili

laini havitafunganishwa
Bima va Afya

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwalimu amesema
kuwa kutokana na maoni na ushauri wa wadau
mbalimbali na Kamati ya Kudumu ya Bunge va
Afya na Masuala ya Ukimwi, serikali imeamua
kutofungamanisha huduma za kijamii na Bima

Ummy alibainisha hayo bungeni juzi alipo-
wasilisha Muswada wa Sheria ya Bima ya Afya
kwa Wote Na. 8 wa Mwaka 2022.

Alisema kuwa kutokana na ushauri huo wa
wadau, wameamua kukifuta kifungu cha 32 Kili-
chokuwa kimefungamanisha huduma mbalim-
bali za kijamii na bima ya afya.

Alizitaja huduma zilizokuwa zimefungaman-
ishwa ni pamoja na leseni ya udereva, bima
za vyombo vya moto, viza ya kuingilia nchini,
utambulisho wa mlipakodi, usajili wa laini za
simu, hati ya kusafiria, uandikishaji wa wa-
nafunzi kidato cha tano na cha sita na utoaji wa
kitambulisho cha taifa.

Katika toleo letu la jana, iliripotiwa kimakosa
kwamba huduma hizo zimefungamanishwa na

Bima ya Afya. Tunaomba radhi kwa usumbufu

uliojitokeza.
Mhariri

Ufisadi Mfuko wa Kuzikana Polisi

Na Gwamaka Alipipi,
DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge
ya Hesabu za Serikali (PAC) im-
eanika ufisadi katika Mfuko wa
Kufa na Kuzikana wa Jeshi la
Polisi.

Makamu  Mwenyekiti wa
Kamati hiyo, Japhet Hasunga
akiwasilisha bungeni jana taarifa
yao kuhusu ripoti ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) kwa hesabu
zilizokaguliwa za serikali kuu
na mashirika ya umma, alisema
mfuko huo ulianzishwa na Ins-
pekta Jenerali wa Polisi kupitia
Kifungu Na. 7(2) cha Sheria ya
Jeshi la Polisi na Huduma Saidizi,
Sura ya 332.

Alisema kifungu Na. 66(1) na
(2) cha sheria hiyo kimeainisha
chanzo cha mapato ya mfuko
huo kuwa ni michango ya aska-
ri ya Sh. 5000 kila mwezi in-
ayokatwa kutoka kwenye misha-
hara yao na kukusanywa kupitia
akaunti Na. 2016600444 iliyoko
Benki ya NMB.

Hasunga ambaye kitaaluma ni
mhasibu, alisema ukaguzi huo ul-
ifanyika kufuatia ombi la Katibu
Mkuu Wizara ya Mambo ya Nda-
ni ya Nchi kupitia barua yenye
Kumb. Na. CJA.95/199/01/52 na
Na. CJA.95/199/01/53 za Novemba
18, 2021.

KILICHOBAINIKA

Kiongozi huyo wa PAC alisema
kuwa baada ya kufanya ukaguzi
huo, kamati ilibaini ukiukwaji wa
mwongozo wa mfuko na viongo-
zi kujinufaisha.

Alisema ukaguzi maalum
umebaini waliokuwa Meneja wa
Mfuko huo, ASP Yusta Andrew
Mwasanyamba (Julai 2018 hadi
Januari 2020) na Insp. Abdallah
Kambini (Februari 2020 hadi No-
vemba 2021) hawakuitisha vikao
vya sekretarieti wala vya wana-
chama wa mfuko kinyume cha
Kipengele 18.1 cha Mwongozo wa

Mfuko.

Hasunga alisema kuwa katika
kipindi cha uongozi wao, sek-
retarieti ya mfuko huo haikuwa
imeundwa. Hesabu za mfuko
hazikuandaliwa.

Alisema IJP Simon Sirro ali-
yekuwa mlezi wa mfuko kuanzia
mwaka 2017 hadi 2022, alishind-
wa kumwelekeza Mwenyekiti
kuitisha mkutano mkuu wa
mfuko katika kipindi chote cha
miaka mitano kinyume cha Kip-
engele Na.18.1 cha mwongozo wa
mfuko huo.

Hasunga pia alisema Mwe-
nyekiti CP Benedict Wakulyamba
ambaye alikuwa Kamishna wa
Utawala na Mwenyekiti wa mfu-
ko huo alishindwa kutimiza ma-
jukumu yake.

Mwenyekiti wa Mfuko na IJP
mstaafu Simon Sirro aliyeku-
wa mlezi wa mfuko walieleza
kuwa aliyekuwa Meneja wa
Mfuko, Insp. Abdalla Kambini
aliyetoroka, alihusika na upotevu
wa fedha na nyaraka za mfuko
huo.

Alisema timu ya ukaguzi ili-
hakiki akaunti binafsi ya Abdal-
lah Kambini Na. 20108003207
iliyoko Benki ya NMB (iliyokuwa
ikipokea mishahara) na kubaini
kupokewa Sh. milioni tano (mia-
mala mitano ya Sh. 1,000,000)
kutoka akaunti Na. 20106600444
yva mfuko huo kati ya
Agosti 27, 2018 na Septemba 20,
2019.

Hasunga alisema kuwa kupi-
tia ukaguzi, ilibainika wakati wa
uhakiki kuwa miamala ya Sh.
milioni 754.654 iliyolipwa kwa
watiasaini haikuwa na nyaraka
za malipo kwa wanufaika wala
nyaraka za matumizi ya fedha
hizo.

Alisema  kufuatia  kukose-
kana nyaraka, timu ya ukaguzi
kupitia barua yenye Kumb.
Na.CTA.35/364/01D/107 ya Feb-
ruari 28, 2022 ilimwomba IGP
kuwezesha upatikanaji watia-

saini hao wanne ili waweze kue-
leza matumizi ya kiasi hicho cha
fedha walichoidhinisha hundi
na kulipwa kwao katika nyakati
tofauti.

UBADHIRIFU FEDHA

Hasunga alisema uhakiki wa
taarifa ya kibenki ya akaunti
Na. 22606600144 ya mfuko huo
Mkoa wa Kipolisi wa Kinon-
doni kwa kipindi kinachoanzia
Julai 2018 hadi Novemba 2021,
ulibaini Sh. milioni 28.2 kililip-
wa kwa wanufaika sita kupitia
akaunti zao binafsi, hivyo Jeshi la
Polisi lilitakiwa kuchukua hatua
stahiki dhidi ya Erasto Mtweve
na kurejesha kiasi hicho kutoka
kwa wanufaika.

Aliwataja wanufaika hao kuwa
ni Msanga Juma Rajabu, Joseph
Mikongoti, Motomoto Erasto
Kilasa, Nyamya Lameck Nor-
bert, Msengi Boniface Martin na
Joseph Beda. Walishiriki katika
ubadhirifu wa kiasi hicho.

Alisema  ukaguzi ulibaini
Hamza Khamis Haji, aliyekuwa
Mkaguzi Msaidizi, E.2350 SGT Ab-
dalla Said Abdalla na F.2061 CPL
Makame Ismail Mohamed kwa
pamoja walishirikiana kufanya
udanganyifu katika kuhuisha
akaunti Na. 22901603799 kwa
lengo la kuwezesha ubadhirifu
huo na kusababisha hasara ya Sh.
988,450,000 kwa mfuko.

Hasunga alisema ukaguzi uli-
baini Sh. 511,500,000 kati ya Sh.
576,500,000 zilizolipwa, haziku-
wafikia walengwa (askari/war-
ithi wa askari aliyefariki) baada
ya walipwaji PF. 21751 A/Insp.
Hamza Haji na H.6450 PC Sulei-
man Khamis Mohamed kushind-
wa kuthibitisha matumizi ya
fedha hizo.

Vilevile, alisema ukaguzi uli-
baini watiasaini na walipaji WP.
9980 SGT Amina Abdalla Ameir,
E. 7416 D/SGT Khamis Abdalla
Shaka na PF 18538 Inspekta Ally
Hassan Zyuma wanawajibika ka-
tika ufujaji wa Sh. 306,000,000

zisizothibitika matumizi yake.

Pia alisema hakukuwa na
maelezo kuhusu matumizi ya Sh.
24,946,000 na matumizi ya Sh.
15,000,000 kwa ajili ya ununuzi
wa mafuta ya dizeli hayakubaliki
kufanyika kwa fedha za mfuko
huo na pia hayakuthibitika ku-
fanyika kwa kuwa hakukuwa
na nyaraka za ununuzi wala
matumizi ya mafuta hayo.

Hasunga pia alisema timu ya
ukaguzi ilibaini kuwa mfuko
huo haukuwahi kukaguliwa
tangu mwaka 2018/19 hadi
2020/21 baada ya kuombwa ku-
wasilisha taarifa zilizokaguliwa
kupitia barua yenye Kumb. Na.
CTA.35/364/01D/90 ya Januari 11
mwaka 2022.

Alisema ASP. Yusta Andrew
Mwasanyamba, aliyekuwa Me-
neja wa mfuko huo kuanzia Julai
2018 hadi Februali 2020 hakue-
leza sababu zilizopelekea kutok-
aguliwa kwa mfuko.

Hasunga alisema ukaguzi pia
ulibaini malipo kwa wanufaika
watatu wasiotambulika na Jeshi
la Polisi, kwamba wahusika hao
walijihusisha na malipo kwa
watu wasiokuwa polisi.

Alisema taarifa ya ofisa masu-
uli imebainisha kuwa Jane John
Mganga, CPL John Kaposwe
Erasto Mtweve, Mahuna Salehe
Koshuma na Maridadi Halima
Hemed walifukuzwa kazi na kesi
yao inaendelea katika Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Kisutu.

Hata hivyo, SGT Deus John
Shija alistaafu kazi Julai Mosi
2021 na hadi sasa hajachukuliwa
hatua za kisheria licha ya ku-
torejeshwa Sh. 759,192,010 za
mfuko huo baada ya kuazimwa
na matumizi ya Sh. 855,838,668
kutothibitika

Hasunga alisema taarifa ya
ukaguzi imebainisha kuwa ACP
Leonard Bonaventura Ngassa,
Mkuu wa Fedha wa Jeshi la Polisi
alibainisha kuwa jeshi hilo lil-
irejesha Sh. 232,256,508 kati ya

Sh. 991,448,518 kilichoazimwa na
Jeshi kutoka katika mfuko huo.

Alisema uhakiki wa vielel-
ezo vilivyowasilishwa ulibaini
kuwa Sh. 759,192,010 hakikuwa
kimerejeshwa kama ilivyobain-
ishwa.

Hasunga alisema: “Tlibaini-
ka kuwa matumizi ya Sh.
855,838,668 ya fedha zilizoazim-
wa hayakuthibitika usahihi na
uhalali wake kwa kuwa hakuku-
wa na vielelezo stahili vilivyo-
wasilishwa.”

Katika hatua nyingine, ak-
ichangia taarifa hizo za kamati
bungeni jana, Mbunge wa Busega
(CCM) Simon Lusengekile alitaka
kufanyike ukaguzi wa kiuchun-
guzi kwa Kampuni ya Mafuta ya
TANOIL ili wote waliohusika na
hasara ya Sh. bilioni 7.8 waju-
likane na kuchukuliwa hatua za
kisheria.

Mbunge wa Viti Maalum,
Conchesta Rwamlaza aliwataka
watendaji wa halmashauri nchini
kuacha roho mbaya. Wawalipe
wazabuni wanaowadai.

Mbunge wa Lulindi (CCM), Issa
Mchungahela alisema tatizo kub-
wa ya taifa ni watu wake kukosa
uzalendo. Wajitathmini.

Alisema kumekuwa na shida
ya upoptevu wa maadili katika
taasisi mbalimbali na kuwa ka-
tika mahojiano ya taasisi nyingi
amebaini maofisa masuhuli wen-
gi hawatambui majukumu yao
au kwa makusudi wameamua
kutoyatekeleza.

Mbunge wa Mtoni (CCM), Ab-
dulhafar Idrissa Juma alitaka
serikali kuboresha hatua za ki-
nidhamu zinazochukuliwa kwa
watendaji wabadhirifu.

Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Suma Fyandomo alisema
halmashauri zina wakurugenzi
ambao siyo waaminifu. Serikali
ilianzisha utaratibu wa ‘force
account’ kwa nia njema, lakini
halmashauri zingine zinafanya
vibaya.
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Mkurugenzi

wa Sheria wa
Mamlaka ya
Majisafi na Usafi
wa Mazingira
(DAWASA), Flor-
ence Yamati
(wapili kushoto)
akitiliana saini
mkataba na
Mwakilishi wa
Kampuni ya
Sinohydro Cor-
poration Ltd (wa
pili kulia) katika
ofisi za DAWA-
SA mkoani Dar
es Salaam jana,
kwa ajili ya
kujenga miun-
dombinu ya
maji. Katikati

ni Kaimu Ofisa
Mtendaji Mkuu
wa DAWASA,
Kiula Kingu.
PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

Mwinyi: Hospitali za wilaya kuwa na huduma za kisasa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amesema kuwa hospitali zote 10
za wilaya Unguja na Pemba zitakuwa na
huduma bora za afya za kisasa pamoja
na mahitaji muhimu ikiwamo ya chakula
kwa wagonjwa.

Aliyasema hayo katika mwendelezo
wa ziara zake katika shamrashamra za
kutimiza miaka mitatu ya uongozi wake
wakati akifungua Hospitali ya Wilaya
Wete Pemba, iliyopo Kinyasini.

Alisema hakuna haja tena ya familia
za wagonjwa kubeba chakula kwa ajili ya
ndugu zao ambao wamelazwa hospitalini
wakati wakipatiwa matibabu kwa sababa-
bu mlo kamili utapatikana bure katika
hospitali hizo.

“Simuombei mtu aumwe aingie katika
hospitali hii, lakini kuna mambo mazuri
sana, tumieni huduma zilizopo yale mata-
tizo tuliyokuwa nayo kipindi cha nyuma
ikiwamo kukosa dawa sasa hivi tatizo hilo
halipo tena, vipimo vyote mtavipata, laki-
ni hata chakula ikiwamo maandazi, mayai

na chai ya maziwa mtakipata hospitalini
hapa, awali mambo hayo hayakuwapo
mlikuwa mkipewa wali tena mchele un-
aotumika ni zile chenga za kupikia vitum-
bua,” alisema.

Alisema lazima wafanyakazi wa afya
wahakikishe kuwa wanatoa huduma bora
kwa wananchi wanaofika katika hospitali
hiyo, lakini pia kujifunza mbinu mpya ku-
toka kwa wataalamu bora ambao watatoa
huduma katika hospitali hizo ili nao wawe
na uwezo wa kutuoa huduma.

Aliwatoa hofu wafanyakazi wa hospitali
hizo kutokuwa na wasiwasi na maslahi ya-
nayozingatiwa ili kutoa huduma bora na
kuendelea na moyo wa kujitolea kuwa na
bashasha kwa wagonjwa.

Aliwataka waendeshaji wa hospitali
hizo ambazo ni taasisi binafsi kutoa hu-
duma za afya zinatolewa kwa muda wa
saa 24 na wananchi wapate huduma za
maabara kwa haraka.

“Tukiyafanya yote hayo bila shaka hos-
pitali hizi zitakuwa mfumbuzi mkubwa
wa matatizo yetu ya afya kwa miaka min-
gi na upasuaji mwingi utafanyika hapa,”

Walimu wanaojitolea
kutambuliwa rasmi

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeandaa mwongozo
wa kuwatambua walimu wanaoji-
tolea katika shule zote nchini.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Dk.Festo
Dugange, aliyasema hayo bun-
geni jana alipokuwa akijibu swali

(CCM), Moshi Kakoso.

Mbunge alihoji serikali ina
mkakati gani wa kuwapa ajira
walimu wanaojitolea katika shule
Zza msingi na sekondari ajira zina-
potoka badala ya kuwaacha.

Akijibu, Dk. Dugange alisema
Ofisl ya Rais - TAMISEMI kwa
kushirikiana na Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia imeandaa
mwongozo huo.

“Mwongozo umeipa Ofisi ya Rais
-TAMISEMI jukumu la kuandaa
mfumo wa walimu wanaojitolea.
Kwa sasa Mfumo huo unaende-
lea kuandaliwa, utakapokamilika
walimu watajulishwa ili waanze
kufuata utaratibu wa kujisajili

katika mfumo huo ili kurahisisha
utambuzi wao,” alisema.

Alisema serikali imeendelea
kuajiri watumishi wote bila
kuangalia wanaojitolea na wasio-
jitolea.

“Changamoto ya kuajiri walimu
wanaojitolea ilitokana na utarati-
bu ambao haukuwa rasmi wa ku-
wasilisha majina ya walimu wa-
naojitolea kwasababu baadhi ya
wakuu wa shule wasiowaamini
walikuwa wanatumia fursa hiyo
va kuingiza majina ya walimu
ambao hawajitolei na kuwaacha
wanaojitolea,” alisema.

Alisema kutokana na sababu
hiyo serikali imeandaa mwongo-
z0 huo na mfumo ambao walimu
wataingia na kujisajili wenyewe
na itasaidia kuona waliojitolea
kwa muda mrefu ili kupewa kip-
aumbele cha kupata ajira.

Spika wa Bunge, DK. Tulia Ack-
son, alitaka serikali kupitia TAMI-
SEMI na Ofisi va Rais, Utumishi
kujipangia muda ili suala hilo liju-
likane litafanyika kwa muda gani
na wanaojitolea wasikatishwe
tamaa kuendelea kujitolea.

alisema.

Aliwataka wananchi kutumia huduma
katika hospitali hizo na hakuna sababu ya
kutokwenda hospitali kupata matibabu
kwa sababu huduma zote muhimu zitapa-
tikana.

Kadhalika, huduma hizo zitatolewa bure
na serikali anayoingoza na ndiyo itakay-
olipia gharama hizo na kwamba ni vyema
kuzitunza hospitali hizo.

Akizungumzia fidia kwa wananchi am-
bao wamechukuliwa maendeleo yao kwa
ajili ya ujenzi wa miradi ya maendeleo,
Dk. Mwinyi alisema hakuna atakayedhulu-
miwa au kuonewa na kila mmoja ambaye
eneo lake limechukuliwa kwa ajili ya shu-
guhli hizo atalipwa fidia.

“Bado tuna mambo mengi ya kujenga
hivyo wananchi msiwe na wasiwasi pale
ambapo eneo tutalihitaji fidia kamili
mtalipwa, na nimuagize mkuu wa mkoa
kwamba wananchi wote ambao hawajalip-
wa fidia katika eneo hili lilojengwa hospi-
tali niorodheshee majina yao uniletee,”
alisema.

Naibu Waziri wa Afya, Hassan Khamis

Hafidh, alisema, huduma za afya kisiwani
Pemba hivi sasa zimeimarishwa na hudu-
ma zote muhimu zinapatikana ikiwamo za
dharura wakati hapo awali Pemba hakuku-
wa na chumba maalum kwa wagonjwa wa-
naohitaji uangalizi maalum (ICU).

Alisema kuwa sasa Zanzibar ina uwezo
wa kudhibiti vifo visivyokuwa vya lazima
na kwamba ni vyema watendaji wa afya
wakaendelea kutoa huduma bora kwa wa-
nanchi.

Waziri wa Afya, Nassor Ahmed Mazrui,
alisema ujenzi wa hospitali hiyo unatokana
na fedha za kupunguza makali ya Uviko-19,
zilizotolewa na WIF na umegharimu zaidi
ya Shilingi milioni saba kwa ujenzi na un-
unuzi wa vifaa.

Alisema hospitali hiyo inatoa huduma
kwa ngazi za wilaya na imeanza kazi Okto-
ba 6, mwaka huu na huduma zinazotolewa
ni za kiwango kikubwa zenye uwezo wa
kulaza wagonjwa 100 kwa wakati mmoja.

Alisema hospitali hiyo itasaidia utoaji wa
huduma bora za afya kwa wananchi wa-
patao 18,712 wa wilaya hiyo ya Wete na ina
madaktari bingwa.

@ CRUDE OIL
# PIPELINE

OMBI LA KUONESHA MASLAHI KWA UTOAJI WA Visaidizi vya

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda (UNOC),
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na/au Shirika la Maendeleo ya
Petroli Tanzania(TPDC), pamoja na makampuni mengine ya kimataifa ya
mafuta, yanashiriki katika utekelezaji wa Mradi wa EACOP.

Kama sehemu ya mradi wa EACOP, mafuta ghafi yatapakiwa kwenye
meli kupitia kituo kilichopo katika eneo la ufukwe wa bahari ya Hindi.
Kituo hiki kitakuwa kilomita 2 kutoka ufukweni kutoka eneo maalumu la
kuhifadhia mafuta kwenye peninsula ya Chongoleani mbele ya Bandari
ya Tanga nchini Tanzania.

BESIX Ballast Nedam (BBN) Limited, MKANDARASI wa Uhandisi,
Ununuzi na Ujenzi wa Gati na Kituo Cha Upakiaji katika Ghuba ya Tanga
kwa ajili ya Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafila Afrika Mashariki (EACOP)
linakaribisha Kampuni zenye uzoefu kueleza nia yao katika:

Ugavi wa Visaidizi vya Urambazaji / Vielelezo vya kusafiria baharini
(Aids to Navigation)

MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA VIFAA / HUDUMA:
Ugavi wa Visaidizi vya Urambazaji / Vielelezo vya kusafiria baharini (Aids
to Navigation) utahusisha:
- Kusanifu, Kutengeneza, na Ugavi wa Visaidizi vya Urambazaji /
Vielelezo vya kusafiria baharini (Aids to Navigation).

Vipengee vinavyohitaji ni:
- Taa 9 za kusafiria baharini (LED, mwonekano wa Nm 3, Inayotumia

Urambazaji/Vielelezo vya kusafiria baharini.
KUMB: ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE-0123

nishatiyajua/ Sola, imeidhinishwa na IALA)

- Taa 4 za kusafiria baharini za ATEX (mwonekano wa Nm 10,
Inayotumia nishati ya jua/ Sola, imeidhinishwa na IALA)

- Kingora cha Ukungu 1 (Msururu wa mihimili ya sauti ya Nm 2,
Inayotumia nishatijua / Sola)

KIWANGO CHA MAHITAJI:

Makampuni yenye nia yanaalikwa kutuma maombi yao kwa

kuambatanisha vifuatavyo:
Pendekezo la aina, ubora na upakaji wa nyenzo (coating of
materials) zitakazotumika kutengeneza vifaa husika,

- Orodha ya uzoefu iliyo na historia/rekodi husika inayoonyesha uzoefu
usiopungua miaka mitano (5) katika ugavi wa vifaa vya kusafiria majini,

- Wasifu wa kampuni wenye uthibitisho wa uwezo wa kutosha wa
kifedha na rasilimali kutekeleza kandarsi husika.

- Sera ya Ubora, mazingira na usalama pahala pa kazi ya Kampuni na
uthibitisho wa viwango vya ubora unaohitajika wa ISO au vyeti sawa;

- Hatiya mlipa kodi ya kampuni ya mwaka uliopita 2022

- Uthibitisho wa usajili wa biashara na leseni halali ya kufanya
biashara kwa Tanzania.

- Kuzingatia kanuni za petroli za matumizi ya rasilimali za ndani (Local
Content)za 2017 na ufafanuzi wa kampuni ya ndani kwa Tanzania.

- Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Watoa Huduma
kwa Wasambazaji wa Ndani (LSSP) wakati wa kuwasilisha jibu kwa
usemi huu wa maslahi unapendekezwa sana.

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji na yana uwezo wa kutoa huduma zilizoorodheshwa hapo juu wanapaswa kueleza nia yao
kwa kutuma barua pepe pamoja na hati husika kwa procurement@bbnltd.co.tz . (Ukubwa wa Barua Pepe na viambatanishi: MB 20 & Hati
2zote lazima ziwasilishwe kwa lugha ya Kiingereza) mnamo au kabla ya tarehe 17 ya Novemba 2023 , Saa 1200 jioni, saa za Tanzania.

Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji ya chini zaidi yaliyo hapo juu yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini
ya Makubaliano ya Kutofichua (NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Kumbuka: Kampuni zilizokidhi mchakato wa awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.

217696401
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Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), Dk. John Mduma (kushoto),
akiwasalimia wanufaika wa mfuko huo, alipowasili kwenye kikao kazi na wahariri wa vyombo
vya habari, jijini Dar es Salaam jana. Kikao hicho kimeratibiwa na Ofisi ya Msajili wa Hazina ili
kUtoa fursa kwa watendaji wa WCF kueleza utekelezaji wa majukumu na mafanikio ya mfuko
huo miaka 8 tangu uanzishwe. Wengine ni Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano na Uhusiano, Ofisi
yva Msajili wa Hazina, Thobias Makoba (wa pili kushoto) na (wa tatu kushoto) ni Ofisa Mwan-
damizi wa Uhusiano wa Ofisi hiyo, Sabato Kosuri. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mtoto wa Bilionea Msuya
afichua mali alizokuwa
akimiliki baba yake

Na Grace Gurisha

MTOTO wa aliyekuwa
mfanyabiashara wa madini
mkoani Arusha, marehemu
Erasto maarufu kama Bil-
ionea Msuya, Kevin Erasto
Msuya, ameieleza mahaka-
ma kuwa baba yake mzazi
alikuwa anamiliki gari moja
tu.

Aidha, amedai kuwa baba
yake hakuwa anamiliki
na Moshi na pia wakati wa-
nafuatilia akaunti za benki,
walikuta zimefungwa.

Kevin alidai hayo jana
mbele ya Jaji Edwin Ka-
kolaki wa Mahakama Kuu
Kanda ya Dar es Salaam
wakati akitoa ushahidi
wake wa kumtetea mama
yake mzazi, Miriam Mrita,
anayetuhumiwa  kumuua
wifi yake, Aneth Msuya, Mei
26, 2016 Kibada, Kigamboni
mkoani

Alidai kuwa alifanya ju-
kumu la kukusanya mali za
marehemu baba yake yeye
na dada yake, Grory Msuya,
baada ya kupewa maele-
kezo ya kufanya hivyo na
Mahakama Kuu Kanda ya
Arusha kisha kuziwasili-
sha katika mahakama hiyo
kama msimamizi wa mi-
rathi.

“Mimi na dada yangu
Grory tulikwenda Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA)
kwa lengo la kujua magari
ambayo baba alikuwa akiy-
amiliki au yaliyobadilishwa
umiliki kutoka jina la baba
kwenda kwa mtu mwing-
ine. Tulibaini baba alikuwa
akimiliki gari moja tu,” al-
idai Kevin.

Pia alidai kuwa aligawana
majukumu na dada yake
pamoja na wakili, ambapo

walikwenda kwenye Hal-
mashauri za Arusha, Moshi
na Jiji la Dar es Salaam kwa
ajili ya kujua kama baba yao
alikuwa anamiliki ardhi.

“Tuligundua Dar es Sa-
laam na Moshi baba haku-
wa anamiliki ardhi na pia
hatukubaini kama kulikuwa
na ardhi ambayo baba ali-
kuwa anamiliki halafu ikab-
adilishwa umiliki kwenda
kwa mtu mwingine,” alidai.

Shahidi huyo ambae alisi-
mama kizimbani kama msi-
mamizi wa mirathi ya baba
yake, alidai kuwa Arusha
ndiko walikuta baba yao
anamiliki ardhi pamoja na
nyumba mbalimbali. Pia al-
idai kuwa hawakukuta mali
iliyobadilishwa jina kutoka
jina la baba yake kwenda
kwa mtu mwingine.

“Kazi iliyofuata ilikuwa
kufanya uchunguzi kuanga-
lia kama kuna kampuni
ambazo baba alikuwa ana-
miliki hisa. Tulibaini ana
kampuni mbili, moja ana
hisa 600 na nyingine ana
hisa 400. Za mama sikum-
buki kwa sababu nilikuwa
nashughulikia  hisa  za
baba,” alidai.

Akiendelea kuongoza na
Wakili Peter Kibatala, anay-
emtetea mama yake, Kevin
alidai kuwa baada ya kujua
mali hizo waliziorodhesha
kwenye karatasi vikiwemo
viwanja, magari, nyumba
na kwamba kufanya hivyo
lilikuwa sharti la mahaka-
ma.

“Zoezi lilifuata ni ku-
gawanya mali kwa wanu-
faika, tuliorodhesha kwe-
nye karatasi baada ya hapo
mimi na Grory tuliwaita
wadogo zetu, Maurine na
Cavin, tukawaeleza tume-
kusanya mali za baba na

“Mimi

na dada
yangu
Grory tu-
likwenda
Mamlaka
va Mapa-
to Tanza-
nia (TRA)
kwa
lengo la
kujua
magari
ambayo
baba
alikuwa
akiy-
amiliki
au yali-
yobadil-
ishwa
umiliki
kutoka
jinala
baba
kwenda
kwa mtu
mwing-
ine.
Tulibaini
baba
alikuwa
aKimi-
liki gari
moja tu,”
alidai
Kevin.

tumezigawa hivi. Walikubaliana
na mgawo huo. Mama hatuku-
weza kumfikia kwa sababu ali-
kuwa gerezani,” alidai.

Alidai kuwa baada ya kumaliza
hapo nyaraka za ukusanyaji wa
mali na za mgawanyo walizifaili
mahakamani kama walivyoele-
mezwa na mahakama.

Pia alidai kuwa bibi (Nde-
shukulwa na babu (Elisaria)
waliamua kuwapa ardhi licha
ya kwamba si wanufaika na hiyo
ilitokana na upendo wao kwao
na hata walipoulizwa mbele ya
mahakama hawakuwa na duku-
duku na walisema haina tatizo
na wamefurahi.

Alidai kuwa baada ya Jaji Ka-
muzora kumhoji mtu mmoja
mmoja na kujiridhisha kwamba
hakuna tatizo, Agosti 11,2022 ali-
funga mirathi.

Awali, Dereva mshitakiwa
namba moja, Miriam, Karim
Mruma, alidai kuwa yeye ndiye
dereva wa tajiri huyo na kila se-
hemu anayotaka kwenda huwa
anamweleza.

Pia alidai Mei, 2016 bosi wake
hakuwahi kusafiri kutoka nje
ya mkoa wa Arusha lakini pia
kuna kipindi mshtakiwa huwa
anaendesha gari yeye peke yake,
kwa hiyo hawezi jua huwa anak-
wenda wapi.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi
kesho saa 3:00 asubuhi ambapo
Kevin ataulizwa maswali ya do-
doso na jopo la mawakili wa seri-
kali, Paul Kimweri, Yasinta Peter,
Generosa Montana na Marietta
Maguta.

Miriam ambaye ni mshtakiwa
wa kwanza katika kesi ya mauaji
hayo ya wifi yake, Aneth Msuya,
aliyeuawa Mei 25, 2016 kwa
kuchinjwa shingoni nyumbani
kwake, Kibada Kigamboni , Dar
es Salaam, alikiri kuhusika na
mauaji hayo katika maelezo yake
ya onyo. Mshitakiwa wa pili
anaitwa Revocatus Muyela.

WCF yaorodhesha
majanga inayowafidia
wafanyakazi

Na Mwandishi Wetu

WAAJIRI nchini wam-
etakiwa kujiunga na
Mfuko wa Fidia kwa
Wafanyakazi (WCF)

ili kuondoa migogoro
baina yao kwa kuwapa
mafao bila kikomo
baada ya kupata ul-
emavu, kuugua na
kufariki dunia, wakiwa
kazini

Rai hiyo ilitolewa jana
na Mkurugenzi Mkuu
wa WCF, Dk. John
Mduma, wakati akizun-
gumza katika kikao kazi
na wahariri na waandi-
shi wa habari jijini Dar
es Salaam, ikiwa ni
utekelezaji wa agizo
la Msajili wa Hazina,
Nehemia Mchechu kwa
taasisi zilizopo chini
yake kuelezea umma
mafanikio, changamoto
wanazokabiliana nazo
na matarajio katika
utekelezaji wa maju-
kumu vao.

“WCF ni moja va mi-
fuko ya hifadhi za jamii
nchini ambao umean-
zishwa kwa sheria ya
fidia kwa wafanyakazi
sura namba 263... kwa
mujibu wa sheria, kila
mwajiri nchini anapas-
wa kujiunga na WCF,”
alisema DKk. Mduma.
Aliyataja mafao hayo
kuwa ni pamoja na
kipindi ambacho mfan-
yvakazi aliyeugua akiwa
kazini atakuwa akip-
atiwa matibabu hadi
atakapopona.

Ulemavu wa muda, fao
ambalo limekuwa liki-
tolewa wakati mwana-
chama akiwa anapatiwa
matibabu hadi itaka-
pothibitishwa na dakt-
rari kuwa amepona.

Kwa mujibu wa Dk.
Mduma, wanatoa fao
la ulemavu wa kudumu
kwa mwanachama wao
ambaye hawezi kupona
tena baada ya kuumia
ak|vva kazini.

“Fao la kumuuguza
mgonjwa nalo linatole-
wa na mfuko wetu kwa
mtu atakayeteullwa na
si vinginevyo,” alisema.
Alitaja fao jingine
kuwa linatolewa kwa
wategemezi wa mwa-
nachama wao aliye-
kumbwa na majanga
hayo akiwamo mwenza
kama yupo na watoto.

“Kama mwenza yupo
atapatiwa fao hilo
baada ya mumewe
kufa, na kama hayupo
basi watoto,” alisema.
Akizungumzia fao la
ulemavu wa kudumu,
alisema mwanachama
wao atapatiwa mafao
vake kila mwezi hadi
atakapofariki dunia, Ki-
sha wategemezi wake.
Alisema fao la mazishi,
nalo ni miongoni mwa
mafao saba yanayo-
tolewa na mfuko huo
baada ya wanachama

wao kufariki dunia na
la saba ni la utenge-
maa kwa mwanachama
aliyepotoza viungo ku-
wekewa vya bandia.

Awali, alisema mfuko
huo unanendesha kwa
fedha inazokusanya
kutoka katika vy-
anzo vyake, ikiwamo
michango ya waajiri
ya wafanyakazi wao,
miradi ya uwekezaji,
faini inazotoza waajiri
wanaochelewesha ku-
wasilisha michango na
gawio kutoka serikalini.

Mkurugenzi Uzalishaji
wa WCF, Anselim Peter,
akiwasilisha mada va
mafao ya fidia kwenye
kikao hicho, alisema ni
wajibu wa mfuko huo
kulipa fidia kwa wana-
chama wao waliopata
ajali ili kulinda nguvu
kazi ya taifa, kupun-
guza umaskini na kuon-
doa migogoro baina ya
mwajiri na mfanyakazi.

Peter alisema, mfuko
huo huanza kulipa
mafao baada ya mwa-
nachama wao kupata
ajali, kutoa aina zote za
matibabu bila kujali ki-
wango cha uchangiaji.
Alitoa mfano wa
bwana shamba aliye-
jeruhiwa jicho wakati
akitekeleza majukumu
yake kuwa WCF wal-
impeleka India kwa
matibabu na kugha-
rimia Sh. milioni 150,
kiwango ambacho
hakilingani na mchango
kwenye mfuko huo.
Alisema mfuko huo,
pia uligharamia zaidi
ya Shilingi milioni saba
kwa ajili ya kumfanyia
upasuaji wa mguu Ki-
jana hospitalini mara
saba.

Mkurugenzi Tathimini
wa WCF, Dk. Abdul-
salaam Omar, akizun-
gumzia kuhusu visa
halisi katika mfuko
huo, alimtaja Halima
Sheik Mbwana, ambaye
alikatika mkono wakati
akiwaokoa abiria baada
va basi alilokuwa ak-
iendesha kupinduka
akisema mfuko huo
umegharamia matibabu
na kuwekewa mkono
wa bandia.

Alisema Hassan Sim
Jambau, madaktari
wamemuwekea mguu
wa bandia baada ya
mfupa wake kusagika
kwa kupata ajali wakati
akienda kazini.

Mnufauka mwingine
wa mfuko huo, Beauty
Michael Lameck, ana-
pewa mafao baada ya
mumewe kufariki du-
nia kwa ajali ambayo
ilisababisha kukatika
miguu yote mwili.
Anasema mbali na
kupata mafao hayo na
watoto wake, pia mfuko
huo ulitoa Sh. 400 ,000
kama rambirambi za
mazishi ya mumewe.
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Makamu Mwenyekiti wa Taasisi ya Umoja wa wakulima na Uhifadhi wa Maz-
ingira (UJWAMAKIZI) wilaya ya Muheza mkoani Tanga, Hassani Shakaza (kulia)
akikabidhi msaada wa mbegu za Karafuu kwa mmoja wa wakulima wa Tarafa
ya Amani, juzi. Taasisi hiyo, tayari imeshakabidhi miche 6000 ya karafuu kwa
wakulima kwa ajili ya kupanda katika mashamba yao. PICHA: STEVEN WILLIAM

Mbunge ashtukia jambo
kanuni za mipango miji

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Njombe Mjini, De-
odataus Mwanyika (CCM) amei-
taka serikali kufanya marekebi-
sho ya kanuni za mipango miji
ili maeneo ya miji yenye sura ya

Alltoa kauli hiyo bungeni jana
alipouliza swali la nyongeza, ak-
isema uhalisia uliopo ni kwamba
kuna mkanganyiko mkubwa
kwenye halmashauri za miji am-

“Waziri atakubaliana na mimi
kuwa ni wakati sasa wa kutoa
maelekezo kwa sababu sheria
inataka utayari wa eneo kabla ya
kutangazwa kuwa eneo la kue-
ndelezwa Kimji, maeneo mengi
yametangazwa kuwa maeneo
va kuendelezwa kimiji kabla ya
Utayar|

“Sasa Waziri (Jerry Silaa) uko
tayari kutoa maelekezo ili ku-
fanyika marekebisho ya ku-
waliwe na sheria za miji?" alihoji.

Akijibu maswali hayo, Waziri
wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo
va Maka2| Jerry Silaa alisema
tayari serikali imesimamisha
matumizi ya kanuni hizo na
kutoa maelekezo kwa wataalamu
kuipitia.

A||I|th|b|t|sh|a Bunge kuwa ka-
nuni hiyo wameisimamisha na
kutoa maelekezo kwa watalaamu
wa ardhi wa Wizara ya Ardhi
kuipitia upya ili iendane na hali
haI|5| ya maeneo husika.

“Kanuni hii ndiyo inahusika ka-
tika ujenzi wa vituo vya mafuta
vinavyochukua ardhi kidogo na
mashamba ya mijini ya ekari
tatu.

“Kwa maelekezo ya Rais Samia
Suluhu Hassan, Mji wa Njombe
ni mji wa kilimo cha parachichi
na sisi Wizara ya Ardhi hatuwezi

kuwa kikwazo kuendeleza zao

la parachichi na tutamshirikisha
mbunge (Mwanyika) na wabunge
wengine wenye maeneo ya miji

.......

yenye sura za Vijiji," alisema.
Katika swali la msingi, Mwanyi-
ka alitaka kujua sababu za seri-
kali kutumia sheria za ardhi zi-
nazokusudiwa kutumika kwenye
miji maeneo ya Vijijini.

Akijibu swali hilo, Silaa alisema
mfumo wa kisheria wa usimam-
izi wa ardhi nchini umegawa
ardhi katika makundi matatu
yva Hifadhi na Ardhi ya Jumla.
Alisema kwa kuzmgatwva

miji yana5|mam|wa na Sheria ya
Ardhi, Sura 113.

Hata hivyo, yapo baadhi ya
maeneo ndani ya mipaka ya Vi-
jiji yanayosimamiwa na Sheria
yva Ardhi, Sura 113 kutokana na
kumilikishwa kabla ya kuanza
kutumika kwa Sheria ya Ardhi ya

kuendelezwa kimji na kuanda-
liwa Mpango Kabambe na hivyo
kuyafanya yasimamiwe na She-
ria ya Ardhi, Sura 113.

Watumishi 14 wachunguzwa
tuhuma wizi wa milioni 66/-

Na Romana Mallya

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) inawachunguza wa-
tumishi wa afya 14 wa Manispaa ya Temeke
kwa madai ya kuchezea mfumo wa Bima
ya Afya Jamii Iliyoboreshwa (iCHF) na ku-
jipatia Sh. milioni 66.

Akizungumza na Nipashe jana kwa njia
ya simu, Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa
Temeke, Holle Makungu, alisema watumi-
shi hao walisimamishwa kazi hivi karibuni
ili kupisha uchunguzi dhidi ya tuhuma zi-
nazowakabili.

“Tunafanya uchunguzi wake ili ukikami-
lika na tukijiridhisha wamefanya hujuma
hiyo tutawapeleka mahakamani. Uchun-
guzi umeanza hivi karibu, lakini huko ny-
uma kulikuwa na kamati imepita kuangalia
mambo hayo. Ni kweli uchunguzi unaen-
delea. Fedha ni Sh. milioni 66,” alisema.

Juzi usiku kulisambazwa video fupi ka-
tika mitandao ya kijamii ikiwaonesha wa-
tumishi hao wakiwa katika kikao na uon-
gozi wa Manispaa ya Temeke, wakitajwa
majina yao na kusimamishwa.  Baadhi
walikiri na wengine kuangua vilio.

CAG, WATAALAMU

Ripoti ya Uwajibikaji ya Viashiria vya
Rushwa, Ubadhirifu na Udanganyifu
2021/22 iliyoandaliwa na Taasisi ya WAJIBU
kutokana na ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) za uk-
aguzi wa Serikali Kuu, Mashirika ya Umma
na Mamlaka ya Serikali za Mitaa za mwaka
wa fedha 2021/22, inabainisha miamala
mbalimbali yenye viashiria vya rushwa,
ubadhirifu na udanganyifu wa fedha za
umma.

Kwa mwaka wa fedha 2021/22, ucham-
buzi umeonesha kuna viashiria vya
rushwa, udanganyifu na ubadhirifu katika

KIMANARO

DRINKING WATER

matumizi ya kawaida, mishahara, mafao na
rasilimali watu yenye thamani ya Sh. bilioni
411.31 yaliyotokana na kasoro mbalimbali.

Dosari hiyo imepungua kwa asilimia 63
kutoka Sh. trilioni 114 mwaka wa fedha
2020/21 mpaka Sh. bilioni 411.31 mwaka wa
fedha 2021/22.

Mathalani, katika Mamlaka ya Serikali
za Mitaa (halmashauri),  kasoro zaidi
zilizobainishwa kuwa na viashiria vya
rushwa, udanganyifu na ubadhirifu ni
pamoja na halmashauri 19 zilifanya ununu-
zi wenye thamani ya Sh. bilioni 14.02 nje
ya mpango wa ununuzi wa halmashauri
husika.

Ni tatizo linaloonekana kuongezeka in-
gawa idadi ya halmashauri imepungua.
Kwa mwaka 2020/21, halmashauri 24 zili-
fanya ununuzi wenye thamani ya Sh. bilio-
ni 3.84 bila kuzingatia mpango wa ununuzi
wa halmashauri husika.

Pia upo ununuzi wenye thamani ya Sh.
bilioni 745 ulifanyika katika halmashauri
45 za serikali za mitaa bila kuitisha nukuu
za ushindanishi wa bei.

Baadhi ya Mamlaka ya Halmashauri zi-
lizokuwa na kiasi kikubwa ni pamoja na:
Wilaya ya Kaliua Sh. milioni 894.82, Wilaya
ya Missenyi Sh. milioni 648.60, Wilaya
ya Bunda Sh. milioni 576.04 na Wilaya ya
Momba Sh. milioni 445.07.

Kuna tatizo lingine la mikataba iliyotiwa
saini bila kuhakikiwa na Mwanasheria
Mkuu wa Serikali yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 6.68 kwenye halmashauri 20.

Upungufu pia ulionekana katika dha-
mana za utendaji wa mikataba ya miradi
ya ujenzi yenye thamani ya Sh. bilioni 7.64
katika halmashauri 10. Mfano wa upungufu
huo ni kuwapo dhamana ya utendaji uli-
yoisha muda wake katika Halmashauri ya
Wilaya ya Arusha.

—— A PRODUCT OF ———
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MAONI & UCHAMBUZI

na waajiri kulinda
wafanyakazi wake

MFUKO wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) unaokoa wafanyaka-
zi wengi wanaopata majanga wakiwa kazini, hivyo ni muhimu
waajiri wakajiunga ili waajiriwa wao waweze kufaidika na mafao
yanayotolewa na mfuko huo.

Kama ilivyo kwa mifuko mingine ya hifadhi ya jamii, mfu-
ko huu unatoa mafao kwa mfanyakazi aliyepata majanga
akiwa kazini pamoja na familia yake mpaka siku atakapoondoka
duniani.

Mfuko huu ni taasisi ya hifadhi ya jamii iliyoundwa kwa mujibu
wa sheria ya fidia kwa wafanyakazi sura 263.

Ulianza rasmi Julai Mosi, 2015 ukiwa na lengo la kuilinda
jamii dhidi ya majanga kwa kulipa mafao ya pensheni, afya na
fidia.

Kwa waajiri, mfuko huu una manufaa makubwa kwa sababu
mfanyakazi anapopata ajali sehemu yake ya kazi na pengine aka-
pata ulemavu wa aina yoyote, mfuko huu humlipa mafao yatakay-
omwezesha kujiendesha kimaisha bila kuwa tegemezi.

Vile vile, humsaidia mwanachama wake kwa kumpatia matibabu
na kiungo cha bandia ambacho kitamsadia kuendelea na shughuli
zake.

Tunasema ni muhimu kwa waajiri kujiunga na mfuko huu kwa
sababu faida zake ni kubwa na humsaidia mfanyakazi aliyepata
majanga kuishi bila kuwa na changamoto ya kimaisha.

Tumeshuhudia baadhi ya wafanyakazi waliokuwa na maisha
mazuri, lakini baada ya kupata changamoto ya kupata ajali na
kupoteza moja ya kiungo, wanabaki wakihangaika na familia zao
kwa sababu mtu waliyekuwa wakimtegemea hawezi tena kufan-
yakazi.

Mfuko huo kwa sasa una uwezo wa kujiendesha kutokana na
michango kutoka kwa waajiri wanachama wa mfuko huo ikiwa ni
chanzo chake cha kwanza cha mapato na vile vile chanzo kingine
ni kupitia uwekezaji uliofanya wa zaidi ya Sh. milioni 600 ambao
umewezesha kupata mapato ya zaidi ya Sh. bilioni 300 kwa mwa-
ka huu (2023).

Mafao yanayotolewa na mfuko huu ni pamoja na matibabu,
ulemavu wa muda, ulemavu wa kudumu, kumuuguza mgonjwa,
malipo kwa wategemezi, msaada wa mazishi na fao la utenge-
mao.

Tofauti ya WCF na mifuko mingine ya hifadhi ya jamii, mfuko huu
pamoja na kutoa mafao, lakini unatoa mafao ya matibabu.

Mfuko huo mpaka sasa umeshalipa fidia kwa wanachama wake
zaidi ya Sh. milioni 60 na wapo ambao wamezalisha madai na
kupokewa na WCF yanayofikia 18,782.

Mwelekeo wa WCF ni kuboresha huduma zake kwa kupanua
wigo wa huduma za utengamao kwa kulipia huduma za mafunzo
ya ujuzi mbadala (vocational rehabilitation).

Pia kuimarisha ushirikiano wa kiserikali na taasisi mbalimbali
za serikali katika kutatua changamoto za kupokea taarifa zilizo sa-
hihi za madai na michango, taasisi hizo ni pamoja na Jeshi la Polisi,
Mamlaka ya Mapato (TRA), Msajili wa Kampuni (BRELA) na mifuko
mingine ya hifadhi ya jamii.

Pia kuimarisha upatikanaji wa huduma za mfuko katika mikoa
mbalimbali nchini ikiwamo kupitia ufunguzi na uboreshaji wa ofisi
za mfuko mikoani.

Mikakati ya WCF ni uthibitisho kuwa mfuko huo uko vizuri kwa
ajili ya kuhakikisha jamii inafaidika na mafao yanayotolewa na
mfuko huo.
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Kwenye hili analoliendeleza
kukuza utalii kitaifa, iko wazi
‘Mama kaupiga mwingi’

Utalii ni hazina muhimu ya
kiuchumi na biashara katika
maendeleo ya nchi. Mataifa
mengi yanajikita katika ukan-
da wake kuungana na aina ya
utajiri wa asili iliyo nayo. Hata
hivyo, utalii wa viumbe na
mimea ya asili, ndio bado in-
aonekana kushika nafasi pana
katika soko la sekta hiyo.

Ni eneo ambalo Tanzania
imebahatika kumiliki kuwa na
vituo vya wanyama, milima
na mimea. Leo hii ukiutaja
Mlima Kilmanjaro nchini,
basi inaangukia katika utajiri
asili wa yanayomilikiwa na
serikali nchini, huku upande
wa pili kukiwapo wanyama.
Vyote hivyo kwa jumla wake,
vinaangukia tafsiri ya mapana
ambayo nchi imejaliwa kihis-
toria, ikijumuishwa na nyendo
za amani na utulivu tangu hata
kabla ya kupatikana uhuru,
aina ya ukombozi wake kuu-
fikia uhuru, haukuhusisha ma-
pigano au kumwaga damu.

Naam! Katika wajihi huo
wa kiutalii, Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan, mara al-
ipoamua kuwekeza nguvu na
mikakati yake katika mifumo
uchumi na biashara baada tu
ya kukabidhiwa dhamana ya
kuongoza, basi sekta ya utalii
ilichukua nafasi yake. Mkuu
huyo akaanza jukumu la
utendaji kwa kushiriki binafsi
sinema ya Royal Tour, ambayo
sasa sote tunijua. Leo hii sifa
ya sinema hiyo, kimataifa nchi
inaonyesha kungara katika
sekta hiyo, wana fani wakikiri
kasi ya ongezeko. Katika lugha
rahisi, naye kaamua kuweka
mchango wake wa mfano ka-
tika kukuza biashara ya utalii

nchini.
Ni dhana ya ubunifu wake
Rais Dk Samia, akisisitiza

kutanuliwa na hata kugusa
maeneo mengine kisekta am-
bayo hayakuguswa au kuhu-
sianishwa na utalii, mathalan
juhudi ambazo zinaendeshwa
kitaifa kukuza maradufu wigo
na ujuzi katika stadi za tiba
kupitia hospitali kubwa, kama
vile Taasisi ya Moyo Jakaya
Kikwete na Taasisi ya Mifupa
na Mishipa Fahamu Muhim-
bili (MOI), sasa zikipata wa-
geni wa nje kuja kupata ujuzi
wa kidaktari, hali kadhalika
wapo wanaotibiwa. Hapo in-
aangukia sasa katika dhana ya
utalii tiba.

Ilikuwa jambo la kuvutia,
pale tuliposhuhudia takwimu
kitaifa la ongezeko la watalii
likiongozwa na Marekani,
ambako kwao Rais Dk. Samia
akashiriki kuunda sinema
hiyo, kisha ikazinduiliwa ki-
taifa jijini Arusha Tanzania.
Ni matunda ya juhudi za moja
kwa moja kutoka kwa mkuu
huyo wa nchi, akiacha somo
ngazi ya chini kwamba, hilo
liendelezwe katika staili nyingi
kufanikisha matunda ya sekta
utalii.

Nilifurahishwa sana kuona
anachokibuni rais, sasa ki-
nashuka waliko wananchi,
pale kiongozi mmoja wa ki-
imani akatamka hata maten-
do na mahubiri mema kwa
Mungu yanapofanyika nchini
vizuri na kwa mafanikio, tut-
akuwa tunatenda ya kiimani
na wakati huohuo tunabuni
anachokiita ‘Utalii Imani’ watu
wakifika nchini kuabudu kwa
mafanikio.

Ni darasa hata kwa viongozi
wa ngazi mbalimbali za chini
kujiuliza, wao wana mchan-
go gani katika kufanikisha
utalii na sekta nyinginezo
zinazoambatana nazo kama
vile biashara mbalimbali zi-
nazohudumia utalii; hoteli,
usafiri na wanaowaongoza
watalii? Hapo inaleta majibu
katika sura nyingi sana kama
vile kodi kwa serikali, wigo wa
ajira, masoko mbalimbali yan-

yaombatana nayo.
Daima mafanikio ya nchi
hayapatikani kwa mkono

mmoja, rais na viongozi wa
juu wao nao wana wajibu
wao kuonyesha njia, ingawa-
je Dk. Samia akavuka hatua
zaidi, kwa kushiriki njiani.
Sehemu ya umma uliobaki
ndio watendaji wakuu wakiwa
wawajibikaji katika kile wa-
nachoonyeshwa na mamlaka
hiyo kuu, ambayo umma uki-
ungana nao vizuri, inafungua
njia zaidi kuata dhana maen-
deleo.

Taaluma zinatueleza, maen-
deleo ni tunda la mabadiliko
kutoka ngazi ya chini kupiga
hatua zaidi ya kuendelea. Tli
kiuendelea, kunahitajika juhu-
di na mikakati kupafikia huko
kwa ufanisi.

Ndicho alichokifanya na an-
endelea kukifanya Dk. Samia.
Mimi na wewe tujiulize, tuna-
muungaje mkono mkuu huyo
wa nchi, tena katika bahari ya
kijamii. Amesimama mwana
mama mlezi wa familia, am-
baye kaipa kipaumbele sekta
ya utalii, wakati wa kuamua
ndio huu, kila Mtanzania kwa
nafasi yake.
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Mshauri Kodi apandishwa
kizimbani mashtaka
hasara ya mamilioni TRA

Na Grace Gurisha

MSHAURI wa Kodi, Denis
Tililo (29) amefikishwa katika
Mahakama ya Wilaya ya Ilala
jijini Dar es Salaam akika-
biliwa na mashtaka manane
likiwamo la  utakatishaji
na kuisababishia Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA)
hasara ya Sh. milioni 118.9.

Tililo ambaye ni mshauri
wa kodi wa kujitegemea,
mkazi wa Msingwa, Dar es
Salaam, alisomewa mash-
taka yake na Wakili wa Seri-
kali Theresia Mtao aliyesa-
diana na Auni Chilamula na
Emmanuel Medalakini ku-
toka TRA mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi Rehema
Lyana.

Mtao alidai kuwa katika
kesi hiyo mshtakiwa anaka-
biliwa na mashtaka sita ya
kutoa risiti za uongo ku-
toka kwenye mashine ya
kielektroniki (EFD), kuisaba-
bishia TRA hasara na utakat-
ishaji fedha zaidi ya Sh. mil-
ioni 100.

Alidai kuwa Agosti 28 mwa-
ka huu, maeneo ya Buguruni
Dar es Salaam, mshtakiwa
Tililo alitoa risiti ya uongo
kutoka kwenye mashine ya
EFD iliyosajiliwa kwa jina la

Yasini Revelian kwa nia ya
kumdanganya Kamishna
Mkuu wa TRA kwa ajili ya
kumlipa mfanyabiashara
hewa aitwaye Janeth Kitego
mwenye namba ya Mlipako-
di (TIN) 43-472-604 Kodi ya
Ongezeko la Thamani (VAT)
ya Sh. milioni 7.6.

Mshtakiwa huyo pia ana-
daiwa kutoa risiti ya uongo
yenye namba 342 kutoka
kwenye mashine ya EFD
iliyosajiliwa kwa jina la
Revelian kwa lengo la kum-
danganya Kamishina Mkuu
kumlipa Kitego VAT ya Sh.
milioni 30.5.

Mshauri huyo wa kodi ana-
daiwa kutoa risiti ya uongo
namba 343 kutoka kwenye
mashine hiyo iliyosajiliwa
kwa jina la Revelian na kum-
danganya Kamishna Mkuu
kumlipa Kitego VAT ya Sh.
27,457,62712.

Mtao alidai Tililo alitoa
risiti ya uongo ya namba
343 kupitia mashine hiyo ya
EFD ya Revelian kwa lengo
la kumdanganya Kamishna
Mkuu kuwa anamlipa mfan-
yabiashara hewa ambaye ni
Kitego mwenye TIN namba
143-472-604 VAT ya Sh. mil-
ioni 27.4/-

Katika mashtaka mengine,
inadaiwa mshtakiwa alitoa

risiti ya uongo namba 344
kwa kutumia mashine hiyo
yenye kiasi cha Sh. milioni
780 na kupotosha mfumo
wa kodi wa TRA kwa lengo
la kumdanganya kamishna
ili kumlipa Kitego VAT ya Sh.
118,983,050.85.

Ilidaiwa kuwa kwa maku-
sudi mshtakiwa aliisaba-
bishia TRA hasara ya Sh. mil-
ioni 118.9 kwa kutoa risiti za
uongo ambazo zilikuwa zina-
lenga kutoa taarifa za uongo
kwa Kamishna pamoja na
mfumo wa mamlaka hiyo.

Katika shtaka la utakat-
ishaji fedha, Tililo anadaiwa
kufanya miamala ya fedha ya
Sh. 118,983,050.85 wakati aki-
jua kuwa fedha hizo ni zao la
makosa la uhalifu la kutumia
risiti zisizo halali.

Kwa mujibu wa upande
wa mashtaka, upelelezi wa
kikodi katika kesi hiyo hau-
jakamilika, hivyo umeiomba
mahakama kupanga tarehe
nyingine kwa ajili ya kesi hiyo
kutajwa.

Hakimu Lyana aliahirisha
kesi hiyo hadi Novemba 14
mwaka huu kwa ajili ya kuta-
jwa na kuagiza mshtakiwa
kurudi rumande kwa kuwa
mahakama haina mamlaka
ya kusikiliza kesi za uhujumu
uchumi.

RC awahakikishia fidia waliopisha
mradi ujenzi wa uwanja wa ndege

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyan-
ga, Christina Mndeme, ame-
wahakikishia wananchi wote
ambao wamepisha upanuzi
wa uwanja wa ndege ulioko
Ibadakuli mkoani mwake
watalipwa fidia.

Alibainisha hayo juzi ali-
potembelea kuona maendeleo
ya ujenzi wa uwanja huo na
kuzungumza na baadhi ya
wananchi ambao walifika
kutoa malalamiko ya madai
va fidia.

Mndeme alisema Kilio chao
amekisikia na kuahidi ku-
fanyia kazi mapema iweze-
kanavyo. Wote watalipwa
fidia, lakini waendelee kuwa
wavumilivu wakati mchakato
wa kuwalipa ukiendelea.

Pia, aliwataka wananchi wa-
naoishi jirani na uwanja huo
kuchangamkia fursa za ajira.
Ameshatoa maelekezo kwa
mkandarasi wananchi wa-
naoishi jirani na uwanja huo
wapewe Kipaumbele cha ajira
ili wanufaike na mradi huo.

Vilevile, Mkuu wa Mkoa al-
imtaka mkandarasi kuendelea
na kasi aliyonayo kujenga
uwanja huo ili ukamilike
ndani ya muda wa mkataba
na kuanza kutoa huduma
kwa wananchi kuondoa adha
kufuata huduma hiyo jijini
Mwanza.

Meneja wa Wakala wa Bara-

bara Tanzania (TANROADS)
Mkoa wa Shinyanga, Mibara
Ndirimbi, alisema ulipaji fidia
wananchi unaendelea.

Alifafanua kuwa awali ku-
litokea tatizo la uthamini.
Baadhi yao walilipwa fedha
nyingi na wengine kidogo.

Meneja huyo alisema kuwa
hicho ndicho kilisababisha
wachelewe kumalizia ulipaji
huo wa fidia kwa kuwa wal-
ilazimika kufanya uthamini
upya kwa baadhi ya watu am-
bao walipunjwa malipo yao.

Alisema kuwa kwa sasa ujen-
Zi wa uwanja huo umefikia
asilimia nne na mkandarasi,
kampuni ya CHICO alitia saini
mkataba Aprili mwaka huu.
Mradi unapaswa kukamilika
Novemba mwakani ukigha-
rimu Sh. bilioni 52.68.

Meneja Miradi kutoka Kam-
puni ya CHICO, Shi Yinlei,
alimwaahidi Mkuu wa Mkoa
kuwa ujenzi wa uwanja huo
utakamilisha kwa wakati kwa
mujibu wa mkataba na wata-
jenga kwa ubora kwa kuwa
vifaa vyote vya ujenzi wana-
VVYO.

Baadhi ya wananchi wa
Ibadakuli, akiwamo Charles
Nkenyenge, walimwomba
Mkuu wa Mkoa kuwasaidia
kupata fidia zao kwa kuwa ni
muda mrefu tangu wapishe
mradi huo na wamekuwa
wakifuatilia malipo hayo bila
mafanikio. Pia waliomba ku-
patiwa ajira katika mradi huo.

NOTISI/TANGAZO

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO
AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD ,SUMA
JKT AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa
mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.
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MANZA LJOSEPH MAKALA MAKALA |JOSEPH MAKALA MAKALA A MARUD) UBINGO
[YOVANAL SAMONI MAGIGE INYUNEA YOVANALISANONIMAGIGE [GONGO LAWBOTO 23112023 SAA 0400 ASUBUHINAKUENDELER
MwANZA JAME e JAME AN UBUHI N BUSURUNI

1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, Gari au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2 |kiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.

3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0715868000/0714939933/0785242219/0759282344

4 |wapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.
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HABARI KITAIFA

Wauguzi wadaiwa kuomba
rushwa wajawazito

Na Halima Ikunji, TABORA

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUK-
URU) mkoani Tabora imese-
ma inaendelea na uchunguzi
kuhusu taarifa za baadhi ya
watumishi wa idara ya afya
kuomba rushwa kwa wajawa-
Zito.

Zaidi ya watumishi 20 wa
kada hiyo wanadaiwa kuom-
ba rushwa kwa wajawazito.
Pia wamo wanaodaiwa kutoa
lugha chafu kwa wagonjwa
wanaofika vituoni kupatiwa
huduma.

Juzi Mkuu wa TAKUKU-
RU Mkoa wa Tabora, Musa

PRI

Chaulo alibainisha hayo al-
ipozungumza na waandishi
wa habari kuhusu taarifa ya
utekelezaji wa shughuli zao
kwa miezi mitatu.

Alisema wamepokea taarifa
za tuhuma hizo kwamba baa-
dhi ya watoa huduma katika
vituo vya afya na zahanati za
wilaya mbili ambazo hakuzi-
taja, wanajihusisha na vitendo
hivyo ambavyo ni kinyume
cha maadili ya kazi.

“Wauguzi hao wamekuwa
wanaomba rushwa kinama-
ma wajawazito wanapofika
katika vituo vyao kwa ajili ya
kujifungua, jambo ambalo ni
kinyume cha taratibu za Wiz-

ara ya Afya na wakati mwing-
ine kuwakosesha huduma
stahiki wahitaji hao,” alisema.

Chaulo alisema taasisi hiyo
inaendelea kutoa elimu kwa
wadau mbalimbali kupiga vita
vitendo vya rushwa. Pia wa-
nashirikiana na Jeshi la Polisi
kufuatilia kwa kina vitendo
hivyo.

Hata hivyo, kiongozi huyo
wa TAKUKURU alisema wa-
nafanya uchunguzi dhidi ya
askari polisi wanaotuhumiwa
kuomba rushwa ili kutoa dha-
mana kwa watuhumiwa wa
makosa mbalimbali.

Alisma tayari taasisi hiyo
imechukua hatua dhidi ya

askari aliyedaiwa kujihusisha
na utovu wa nidhamu. Wame-
fungua kesi ya jinai dhidi yake.
Inaendelea mahakamani.

Alisema TAKUKURU inaen-
delea kutoa elimu ya kuzuia
na kupambana na rushwa
kwa makundi mbalimbali ya
kijamii ili kuwapa fursa ya
kutoa taarifa wanapobaini vi-
tendo vya namna hiyo katika
maeneo yao.

Chaulo pia alisema wa-
naendelea kufanya ufuatil-
iaji wa utekelezaji miradi ya
maendeleo na kuhakikisha
miradi hiyo inatekelezwa kwa
kufuata sheria, kanuni na tara-
tibu.

L

Mhandisi Aron Mwaiganga wa Kiwanda cha Sukari Mkulazi, akitoa ufafanuzi kwa Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri
Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu, Mhandisi Cyprian Luhemeja (kulia), kuhusu maendeleo ya
ujenzi wa kiwanda hicho mkoani Morogoro, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘Mifuko hifadhi ya jamii iwekeze
kuchochea uchumi, fursa za ajira’

Na Mwandishi Wetu,
MOROGORO

KATIBU Mkuu Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira
na Wenye Ulemavu, Cyprian
Luhemeja ameitaka mifuko
ya hifadhi ya jamii kuendelea
kuwekeza katika miradi ya
uzalishaji ili kuchochea uchu-
mi na fursa za ajira nchini.

Baada ya kukagua maende-
leo ya ujenzi wa Kiwanda cha
Sukari Mkulazi mkoani Mo-
rogoro jana, Luhemeja alim-
shukuru Rais Samia Suluhu

Hassan kwa kutoa kibali na
kuridhia ujenzi huo.

Alisema uwekezaji wa aina
hiyo una faida kubwa kiu-
chumi. Mradi huo unatarajia
kutoa ajira zaidi ya 10,000
kwa Watanzania.

“Uwekezaji wa miradi ya
uzalishaji kama huu wa kiwan-
da cha Mkulazi unaongeza
ajira na kukuza uchumi. Ku-
kamilika kwake pia kutasaidia
kupunguza changamoto ya
upungufu wa sukari nchini
na kuondoa uagizaji wa
sukari kutoka nje ya nchi,”

alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya
Kampuni Hodhi ya Mkulazi,
Dk. Hildelitha Msita, alia-
hidi bodi yake itatekeleza
maelekezo aliyotoa Katibu
Mkuu Luhemeja ikiwamo
mpango wa kuongeza eneo la
mashamba kwa ajili ya kilimo
cha miwa.

Mkurugenzi Mkuu wa Mfu-
ko wa Taifa wa Hifadhi ya
Jamii (NSSF), Masha Mshom-
ba, alisema NSSF itaendelea
kutoa ushirikiano kwa Mkula-
zi ili kuhakikisha kiwanda hi-

cho kinaanza uzalishaji.

Mwakilishi wa Shirika la
Uzalishaji Mali (SHIMA), Muy-
engi Bulilo, aahidi kuendelea
kuhakikisha ulinzi na usalama
kwenye eneo hilo.

Awali akitoa taarifa kuhusu
maendeleo ya mradi huo, Ofi-
sa Mtendaji Mkuu wa Kampu-
ni Hodhi ya Mkulazi, Selestine
Some alisema kiwanda hicho
kina uwezo wa kuzalisha tani
75,000 za sukari kwa mwaka
na kinatarajiwa kuanza na
uzalishaji wa tani 50,000 za
sukari.

. Uhaba wa

. watumishi
sekta ya ujenzi
wapatiwa dawa

Na Frank Monyo

KUKABILIANA na uhaba wa wa-
tumishi katika sekta ya ujenzi,
Mtendaji Mkuu wa Wakala ya
Barabara Tanzania (TANROADS),
Mohamed Besta amefungua
mafunzo va siku 10 ya wa-
handisi wapya 49 walioajiriwa
na serikali.

Wahandisi hao watapelekwa
kufanya kazi maeneo mbalim-
bali nchini ili kupunguza uhaba
wa watumishi wa kada hiyo.

Baada ya kufungua mafunzo
hayo Dar es Salaam juzi, Besta
alisema huo ni mwendelezo wa
hatua mbalimbali zinazochuku-
liwa na serikali kuwawezesha
kitaaluma wahandisi ili wasi-
mamie vizuri kazi za ujenzi wa
miundombinu ya barabara na
madara

Mafunzo haya yamefanyika
kuwaongeza chachu na kupata
wahandisi wapya wenye ueledi.
Lengo ni kuimarisha utendaji
kazi hasa katika usimamizi wa
viwango katika ujenzi wa bara-
bara.

“Hivyo, ninachukua fursa hii
kumshukuru Rais wetu, Wizara
va Ujenzi na serikali kwa ujumla
kwa kutoa kibali kwa TAN-
ROADS kuajiri wahandisi wapya
kabisa ambao watakwenda
kuongeza ufanisi hasa katika
maeneo ambayo wahandisi wa-
metoka kwa kustaafu ama kuha-
mia maeneo mengine.

“Lazima tuwajenge wahandi-
shi wapya. Ninawataka wafa-
hamu kwamba wanakwenda
kuhudumia miundombinu ya
takribani Km 36,760 nchi nzima
pamoja na miradi mingi inay-
oongezeka si katika ngazi ya
kitaifa tu, bali pia kwa ngazi ya
mikoa.

“Tutaendelea kuwasimamia na
kutoa mafunzo ya namna hii
mara kwa mara ili kuendelea
kuwajengea uwezo kwa jinsi
ambavyo teknoIOJla inavyoen-
delea kubadilika,” alisema.
Meneja Rasilimali Watu na
Utawala wa TANROADS, Pilika
Kasanda, alisema watumishi
hao wapya ambao wameajiriwa
kuanzia mwezi uliopita ni
mwendelezo wa utekelezaji wa
maelekezo ya serikali ya kuajiri
jumla ya watumishi 125 kwa
ajili ya utekelezaji wa miradi
hususani miradi mipya ambayo
inaendelea kutekelezwa na seri-
kali ikiwamo ya EPC + F.
“Serikali imetoa kibali waajiri-
we wahandisi 63 na mafundi 62,
jumla 125. Katika kibali hicho
awamu ya kwanza tumepata
wahandisi 49 ambao wameanza
kufanyiwa taratibu za awali za
ajira, tulianza na mafunzo ya
utayari wa kuajiriwa kwenye
utumishi wa umma na leo tu-
meendelea na mafunzo ya ki-
taaluma ambayo yametolewa na
wakufunzi wetu wa ndani.
“Lengo ni kuwawezesha na
kuwajengea uwezo wahandisi
hawa wapya kabla ya kwenda
kufanya kazi kwenye maeneo
mbalimbali ya mikoa ya Tanza-
nia Bara,” alisema.

Mkuu wa Kitengo cha Utafiti
na Maendeleo kutoka Maabara
Kuu ya Utafiti wa TANROADS,
Mussa Mataka alisema mafunzo
hayo yatajumuisha maeneo yote
makuu va ujenzi wa barabara.



HABARI KASKAZINI

[

Waziri: NCAA |
isimamie
haki zote za
watumishi

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

WAZIRI wa Maliasili na
Utalii, Angellah Kairuki,
ameitaka menejimenti ya
Mamlaka ya Hifadhi ya
Eneo la Ngorongoro (NCAA)
kusimamia kwa ukamilifu
haki zote za watumishi wa
mamlaka hiyo ili kuboresha
utendaji.

Angellah alielekeza kuangal-
iwa upya kwa haki hizo jana
alipokuwa Wilaya ya Karatu,
mkoani Arusha, baada ya
kusikiliza hoja mbalimbali za
watumishi hao.

Kwa mujibu wa Kairuki,
watumishi wanapofanya kazi
katika mazingira mazuri, hu-
inua tija katika mamlaka na
hivyo kuimarisha uchumi wa
taifa.

“Mafanikio mliyoya-
pata kwa mwaka wa fedha
2022/23 ya kuongeza idadi
ya watalil kutoka 425,386
mpaka 752,512, yanatokana
na kuwa na watumishi wa-
naojituma na kuthamini kazi
zao, hivyo ni vyema mkaen-
delea na utaratibu huohuo
wa kusimamia maslahi na
haki zao za msingi,” aliagiza.

Waziri huyo pia alisema
kwa kuwa Wizara ya Maliasi-
li na Utalii ni tegemeo kubwa
katika uchumi wa taifa, ni
vizuri kila mtumishi akatam-
bua wajibu wake na kufanya
kazi kwa kujituma, ubunifu,
uvaminifu na weledi wa kuto-
sha ili kuchangia kuongeza
mapato yanayotokana na
sekta hiyo.

Vilevile, Waziri Angellah
alisisitiza kwamba hayuko
tayari kumtetea mtumishi
yeyote mzembe, mlarushwa
na asiyefuata taratibu za
kiutumishi katika utendaji
wake wa kazi kwa kuwa siku
zote haki inakwenda pamoja
na wajibu.

“Huko nyuma nimekuwa
mbunge kwa miaka 10 kupi-
tia vyama vya wafanyakazi,
hivyo sitaki kuona mtumishi
akinyanyaswa, jengeni uta-
ratibu wa kusimamia haki
za kila mtumishi na wapeni
nafasi ya kufanya kazi kwani
hakuna mtumishi mbaya
kama atasimamiwa vizuri na
kuelekezwa,” alisema.

Katika kikao hicho watumi-
shi kutoka idara mbalimbali
walipata fursa va kueleza
njia mbalimbali za kui-
marisha sekta ya utalii na
changamoto wanazokabili-
ana nazo katika utendaji wao
wa kazi za Kila siku.

Baadhi ya dosari wali-
zoomba zifanyiwe kazi ni
miundombinu ya kuingia
katika hifadhi hasa ujenzi wa
barabara zinazopitika muda
wote, kuwe na majengo bora
ya kutolea huduma na ku-
pata stahiki zao kwa wakati
Il wafanye kazi kwa tija.

Wagziri huyo aliahidi kufua-
tilia kwa karibu changamoto
hizo na kuhakikisha kuwa
zinapatiwa ufumbuzi huku
akisisitiza umuhimu wa kila
mtumishi kujituma na ku-
fanya kazi kwa kuzingatia
sheria, taratibu na kanuni za
utumishi wa umma.
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RC acharuka wafanyabiashara
Vvileo kususa Kikao cha serikali

Na Mary Mosha, MOSH|

AFANYABIASHA-
RA wanaozalisha
na kuuza vileo
mkoani Kiliman-

: jaro, wamemchefua Mkuu wa

Mkoa huo, Nurdin Babu baada
ya kususia kikao kilichoitishwa
na serikali kwa lengo la kujadili
mambo mbalimbali.

Kutokana na hali hiyo, Babu
ameonya wafanyabiashara hao,
akiwataka kuacha utamaduni
wa kuuza malighafi nje ya nchi
badala yake waanzishe viwanda
vya kuongeza thamani mazao
yanayozalishwa.

Mkuu wa Mkoa alieleza
masikitiko yake jana alipozun-
gumza na wajumbe wa Baraza
la Wafanyabiashara Mkoa wa
Kilimanjaro kuhusu alivyoumi-
zwa na kitendo hicho.

“Juzi hapa tuliita kikao cha
wafanyabiashara wa vileo hapa
mkoani baada ya kupokea kero
mbalimbali juu ya upigaji wa
muziki kupita viwango vinavyo-
takiwa kwa mujibu wa sheria.

“Tumewaita wamekataa kuja,
hili hatutalivumilia likijitokeza
tena. Ninapowaita njooni tuzun-
gumze, tujadiliane, tutafikia tu
mwafaka,” alisema Babu.

Mkuu wa Mkoa alisisitiza ku-
wapo kwa ushirikiano na kuku-
bali wito ni moja ya mambo ya-
nayotoa fursa pana ya kutatua
matatizo mbalimbali ya wafan-
yabiashara.

“Kama kuna upungufu ni
vizuri tukaitana, tukaonyana,
tukashauriana kama kuna she-
ria kandamizi zinazochangia
kutofanya biashara vyema, tu-
ziandikie na zifanyiwe mareke-
bisho. Hiyo ndiyo maana halisi

ya sisi viongozi kuwapo hapa,”
alisema.

Babu pia aliwataka wafanya-
biashara hao kuridhika kufanya
biashara katika maeneo wanay-
opangiwa na halmashauri zao
ili wawekewe miundombinu sa-
hihi itakayowawezesha kufanya
biashara katika mazingira bora
zaidi.

“Wapo wafanyabiashara am-
bao wamekuwa wakaidi, nyaka-
ti za jioni wanapanga bidhaa
zao katika maeneo mbalimbali
ya ofisi za serikali na barabarani.

“Hili hatutalikubali, waambi-
eni wabadilike, tumieni taasisi
za fedha kukopa ili kuboresha
biashara zenu,” alisema Babu.

Awali Katibu Tawala wa Mkoa
huo, Tixon Nzunda, alielekeza
wakurugenzi wa halmashauri
za wilaya zote na manispaa ku-
weka mazingira mazuri kwa ajili

ya wafanyashara wadogo ikiwa
ni pamoja na kuwapa elimu
kupitia wataalamu ili kuleta tija
kwenye biashara zao.

Katika kikao hicho, baadhi ya
wafanyanyabiasha wanaopanga
bidhaa zao pembezoni mwa
barabara katika Manispaa ya
Moshi, akiwamo Winifrida Law-
rence, walisema wamekuwa
wanafanya biashara hizo ka-
tika maeneo hayo kutokana na
maeneo waliyopewa kutokuwa
na mwingiliano mkubwa wa
watu.

“Hatupendi kufanya biashara
katika maeneo kama haya, laki-
ni tunalazimika kwa kuwa tuna-
fanya biashara ndogo ambazo
watu wanazihitaji hasa nyakati
za jioni, na watu hao hupatikana
maeneo hayo. Serikali iangalie
upya namna hiyo ya kutupan-
ga,” alisema Faustina Maro.

Mkurugenzi wa Idara ya Wanawake ya Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Juli-
ana Kibonde (wapili kushoto), akipata maelezo kutoka kwa Mwakilishi vva_J‘ukvv‘aa la uwezeshaji wanawake kluchum|
wilaya ya Rombo linalowezeshwa na asasi ya AJISO, Maria Kimongi (wa pili kulia), kuhusu masuala mbalimbaliya
jukwaa hilo, wakati wa uzinduzi wa Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake mkoa wa Kilimanjaro, mjini Moshi hivi karibuni.
PICHA: JAMES LANKA

Wenyeviti wa vijiji waonywa
kugeuza mtaji migogoro ardhi

Na Dege Masoli, KILINDI

SERIKALI imenyooshea
kidole na kuonya Wenyeviti wa
mkoani Tanga waliogeuza
migogoro ya ardhi kuwa mi-
taji yao ya kiuchumi kuelekea
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
utakaofanyika mwakani.

Jana Mkuu wa Wilaya ya Kilin-
di, Hashim Mgandilwa, alisema
mbali na kuifanya migogoro
hiyo kuwa sehemu ya kujiin-
gizia kipato, pia wanaitumia
kama mtaji wa kisiasa kuelekea
uchaguzi huo.

Mgandilwa alitoa angalizo

hilo wakati wa kikao cha Baraza
la Madiwani wa halmashauri
hiyo alipopewa nafasi ya kutoa
salamu za serikali.

Alisema vyanzo vya migogoro
ya ardhi na mipaka ya kiutawala
wilayani mwake kwa asilimia
kubwa ni viongozi hao ambao
huitumia kama miradi ya
kujipatia fedha na nguvu za ki-
siasa.

“Kiongozi ambaye migogoro
ya ardhi kwake ni mradi wa
kupata fedha, njia ya kuutatua
ni kumtatua yeye kwanza ving-
inevyo migogoro hiyo haitaisha
katika eneo hilo. Ninawaonya
wenye tabia hiyo acheni mara

moja,” alisisitiza Mgandilwa.

Kuhusu migogoro ya mipaka
keza 1dara husika kufuata tarati-
bu za utatuzi wake, ikiwamo ka-
nuni za upimaji ardhi za mwaka
1974/1975 na 1994/1995 na ile
ya mwaka 2007/2008, ambayo
mchakato wake unaanzia ngazi
hatua za juu.

“Sasa kilichotokea ni changa-
moto za presha za uchaguzi
ambazo zilisababisha baadhi ya
taratibu, kanuni na sheria za
upimaji na ndiyo matokeo ya
migogoro hii inayotusumbua

sasa,” alisema Mgandilwa.

Aliwataka madiwani na we-
nyeviti wa vijiji kusimamia
kanuni, taratibu na sheria kwe-
nye maeneo yao ili kuondoa
migogoro ya ardhi isiyoisha kwa
kuwa imo katika uwezo wao.

Akitoa ufafanuzi kuhusu
migogoro  hiyo, Kamishna
Msaidizi wa Ardhi Mkoa wa
Tanga, Tumaini Gwakisa, ali-
waonya wataalamu wa ardhi na
maofisa ardhi wateule ngazi ya
wilaya kuacha kulea migogoro
hiyo huku akiwataka kuzinga-
tia maadili ya kazi zao badala
ya kuwa sehemu ya vyanzo vya
migogoro.
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HOJA YA CAG BADO GIZANI...
ljue shule vyenye vyoo vilivyotitia
na hatari afya ya wanafunzi 950

eMiaka 3 watoto wahamia vichakani; wahusika

wakiri,

"‘\-’t

L

Ila bajeti ya ukombozi nayo tata.. |

Muonekano wa choo kilichokuwa kikitumiwa na wanafunzi Kilichoharibika kwa kutitia na kuzuiliwa kutumika kabisa. Shule hiyo
ina matundu ya vyoo sita pekee hali inayowalazimu wanafunzi kutumia matundu matatu kwa kila jinsia. PICHA: ALEX SAYI

Na Alex Sayi, MASWA

WANAFUNZI wa Shule ya Msingi
Isulilo, Kata ya Busangi wilayani
Maswa mkoani Simiyu wako ha-
tarini kukumbwa na magonjwa ya
mlipuko kutokana na uhaba wa
matundu ya vyoo shuleni huko.

Inaelezwa kuwa, ni zaidi ya
miaka mitatu sasa tangu kutitia
kwa vyoo vilivyokuwa vinatumika.
Havijafanyiwa marekebisho wala
kujengwa vingine vipya.

Kwa nyakati tofauti baadhi ya
wanafunzi na wahitimu wa shule
hiyo walieleza kuwa ukosefu wa
huduma hiyo imekuwa kero na
adha kubwa kwa wanafunzi.

Abel Mwandu, mwanafunzi wa
darasa la nne shuleni huko, alim-
wambia mwandishi kuwa kwa
muda mrefu hali hiyo imekuwa
inawalazimu kwenda kujisaidia
vichakani na kuhatarisha afya zao.

“Nilikuwa darasa la tano wakati
vyoo vinatitia, hadi nimehitimu
hakuna vyoo vipya vilivyojengwa.
Tulikuwa tunajisaidia vichakani
tu na sasa hivi wanajisaidia vicha-
kani maana matundu yaliyoko
hayatoshelezi na wakati wa ma-
pumuziko tulikuwa tunalazimika
kupanga foleni kusubiri huduma
hiyo,” alidai Lukas Abel, mhitimu
wa darasa la saba mwaka huu.

Ibara ya 8 ya Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
ya Mwaka 1977 inaelekeza: “Wa-

nanchi watashiriki shughuli za
serikali yao kwa mujibu wa Katiba
hii”.

Katika hilo, Bushile Ng'wandu,
alimwambia mwandishi kuwa
wamekuwa wakiwashuhudia wa-
nafunzi hao wanavyosumbuka na
kueleza kuwa licha ya kukakaa vi-
kao kujadili utatuzi wa kero hiyo,
uongozi umeendelea kuwa kimya
kushughulikia shida hiyo.

Mboje Njile, mzazi na mkazi wa
adha hiyo walilazimika kuchang-
ishana na baadhi ya wadau wa
maendeleo ili kufyatua mato-
fali kwa ajili ya ujenzi wa boma la
vyoo, lakini wakaishia kufyatua
matofali 600. Ni kutokana na Ofisa
Mtendaji wa Kiiji kuwataka wasit-
ishe kazi hiyo.

“Mtendaji alisema kuwa diwani
anafuatilia suala hilo halmashauri,
lakini ni muda sasa hatujaona kin-
achoendelea,” alidai Njile.

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo,
Madame Ndalahwa alithibitisha
kuwapo adha hiyo na kueleza
kuwa hadi sasa hakuna ujenzi wa
vyoo uliofanyika licha ya shule
hiyo kuwa na wanafunzi zaidi ya
950.

“Ni kweli tatizo ni kubwa na
hakuna maboresho yoyote ya-
nayoendelea hadi sasa. Matundu
yaliyopo hayatoshi kulinganishwa
na idadi ya wanafunzi zaidi 950

waliopo shuleni hapa kwa sasa,”
alisema Mwalimu Ndalahwa.
Marko Malimi alisema michango
ya wananchi na wadau wa maen-
deleo waliyochangia ilisaidia kun-
yanyua boma lililofikia hatua ali-
yoita nzuri.

Alisema hatua iliyobaki, Malimi
alisema aliahidiwa na diwani kuwa
anafuatilia suala hilo halmashauri.
Ndiyo sababu ya kusitisha uchang-
ishaji fedha kwa wananchi.

Diwani Paulo Nyondwa alieleza
kuwa anaendelea kulifuatilia suala
hilo halmashauri ili wanafunzi hao
wasome katika mazingira salama.

Ofisa Elimu Taaluma Hal-
mashauri ya Maswa, Neema
Makundi, alisema halmashauri
inaendelea na mpango wa ubore-
shaji huduma ya vyoo kutege-
meana na upatikanaji wa fedha.

Makundi aliongeza kuwa idara
ya elimu na halmashauri wana-
tambua ukubwa wa tatizo kwa
wilaya yote na wanaendelea ku-
litafutia utatuzi kadri fedha zina-
vyopatikana.

“Tayari tumeshapokea Sh. bil-
ioni 1.6 za P4R (Mradi wa Lipa Kul-
ingana na Matokeo) na Sh. milioni
331.8 toka Serikali Kuu kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi mbalimbali
ya elimu,” alisema.

Ofisa Elimu huyo alibainisha
kuwa Shule ya Msingi Isulilo imet-
engewa Sh. milioni 30 kwa ajili ya

Mwalimu
MKuu wa
Shule hiyo,
Madame
Ndalahwa
alithibiti-
sha kuwapo
adha hiyo
na kueleza
kuwa hadi
sasa haku-
na ujenzi
wa vyoo
uliofanyika
licha ya
shule hiyo
kuwa na
wanafunzi
zaidi ya 950.

matundu 14 vyoo.

Hata hivyo, kwa mujibu wa
Mwongozo wa Ofisi ya Rais -
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI) wa ujenzi wa
miundombinu shuleni, unaele-
keza tundu moja la choo lijeng-
we kwa gharama ya Sh. milioni
1.1

Kwa mujibu wa uwiano uli-
opo kati ya fedha zilizotolewa
na mwongozo, ina maana Sh.
milioni 30 zilizotolewa kwa ajili
ya ujenzi wa matundu 14 ya vyoo
shuleni Isulilo zinazidi uhalisia.
Hii ina maana kwamba kila tun-
du la choo litajengwa kwa Sh.
2,142,857.14 (milioni 2.143/-).

Ofisa Elimu alisema: “Kama
nilivyosema awali, uhitaji wa
matundu ya vyoo kwa wilaya
ni mkubwa na tumeshapokea
fedha za P4R Sh. bilioni 1.6 kwa
ajili ya ujenzi wa madarasa, vyoo
na nyumba za watumishi na Sh.
milioni 331.8 toka Serikali Kuu
kwa gjili ya ujenzi wa matundu
ya vyoo kwa shule za msingi 12
ikiwamo hiyo ya Isulilo.”

Sera ya Elimu na Mafunzo ya
Mwaka 2014 inaelekeza uwiano
wa vyoo na wanafunzi shuleni
uwe tundu moja kwa wavulana
25 na tundu moja kwa wasicha-
na 20, hivyo kwa kurejea idadi
ya wanafunzi 950 waliopo shu-
leni Isulilo, kunahitajika wastani
wa matundu 38 kukidhi mahitaji
hayo ya kiafya shuleni.

Maisha Mtipa, Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Maswa, alimwambia
mwandishi kuwa halmashauri
inaendelea kutenga fedha kwa
ajili ya uboreshaji huduma ya
vyoo katika shule za msingi zote
wilayani mwake ili kunusuru
adha iliyopo sasa.

“Kwa kweli shule nyingi zinak-
abiliwa na changamoto hii na
mimi nilishafika Shule ya Msingi
Isulilo nikiwa na diwani kujionea
hali ilivyo.

“Kama halmashauri tumesha-
tenga fedha kwa ajili ya shule
hii Sh. milioni 30 ili kuboresha
huduma ya vyoo shuleni huko,”
alisema Mtipa.

Kimsingi, kinachoshuhudiwa
shuleni Isulilo si tu kwamba ki-
nakinzana na maelekezo ya Sera
ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka
2014, bali pia ni ishara ya ku-
totelekezwa hoja ya Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) ya mwaka 2017.

Mnano Machi 2017, CAG (kip-
indi hicho Prof. Mussa Assad)
alitoa Ripoti ya Ukaguzi Maalum
wa Miundombinu na Samani za
Shule za Msingi Tanzania, ak-
ibaini kuwa shule nyingi zinazo-
milikiwa na serikali zilikuwa na
hali mbaya kimiundombinu na
Samani.

CAG Assad alipendekeza seri-
kali ifanye ukarabati wa samani
na miundombinu iliyopo na ku-
jenga mipya ili kuimarisha maz-
ingira ya ujifunzaji na ufundis-
haji nchini.
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MGENI RAIS UJERUMANI KWA SAMIA...

Diplomasia Uchumi kwenye sekta ya Utalii,
wakikamilisha valivokwishaanza kwa hatua
 Alishafika nchini akiwa waziri, wabia wa Mlima Kilimanjaro

Na Peter Orwa

MWANZONI mwa wiki hii, Rais
Samia Suluhu Hassan nchini, ali-
pata ugeni wa Rais Frank- Walter
Steimeier wa Ujerumani, katika zi-
ara ya siku tatu, ambako kwa kuan-
za akawa na mazungumzo na baada
ya hapo akawaambia wanahabari:

“Nimekuwa na mazungumzo na
Rais wa Shirikisho la Ujerumani
Frank Walter Steinmeier, ambaye
yuko nchini kwa ziara ya siku tatu
ya uhusiano wa kidiplomasia wa
siku tatu, kati ya nchi yetu na Uje-
rumani umedumu kwa zaidi ya mi-
aka sitini,” anatamka Dk. Samia ak-
iwa na mwendelezo: “Ujerumani ni
mbia wetu muhimu katika biashara
na sekta mbalimbali za maendeleo,
ikiwamo maji, afya na mazingira.”

Katika tafsiri pana, ugeni wa Rais
wa Ujerumani unatajwa kutoa hes-
hima kubwa kimataifa katika di-
plomasia ya Tanzania, msingi wake
ukijikita barani Afrika, akizuru pia
nchini Zambia, ambako Rais Dk. Sa-
mia alikuwa huko karibuni. Hilo lin-
afanyika, huku Kansela Angela Mer-
kel, naye katika tarehe hizo alikuwa
nchini Nigeria, kisha akasonga kwa
majirani Ghana kuwekeza katika di-
plomasia uchumi.

Ikirejewa miezi kadhaa iliyopita,
Kansela Merkel baada ya kuanza
kwa vita vya Russia na Ukraine,
Ujerumani ikitegemea nishati ya
Russia, ikatangaza kubadili mwele-
keo kuanza kununua katika vyanzo
vingine barani Afrika. Muda mfupi

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akiwa na mgeni wake, Rais wa
Shirikisho la Ujerumani Frank Walter Steinmeier. PICHA: MAK-
TABA.

ikasikika Waziri wa Mambo ya Nje
wa Ujerumani, akienda kuingia
makubaliano ya awali kununua ni-
shati nchini humo.

Ndiyo katika sura hiyo, Rais
Steimeier wa Ujerumani amekuwa
katika mtazamo huo. Huku akiwa
mwenyeji nchini maana wakati
akiwa Waziri wa Mambo ya Nje,
alishawahi kuzuru nchini. Ni aina
ya simulizi na matendo yanayoak-
isi hatua za miaka miwili ya uta-
wala wa Rais Dk. Samia, akifungua
milango ya Diplomasia Uchumi
nchini kimataifa.

Hadi sasa moja ya maeneo,katika
mawanda ya biashara na uchumi,
ambayo yana mnyororo mrefu ka-
tika diplomasia ya uchumi, ni sekta
ya Utalii, ambayo raia wa Ujeruma-
ni kwa mujibu wa taarifa za watalii
nchini kati ya Septemba ya mwaka
jana na mwaka huu, walishika nafa-
si ya tatu kwa wingi kuzuru nchini,
jumla yao 68,796 wakishika nafasi
ya tatu wakitanguliwa na Marekani
na kisha Wafaransa. Wanaofuata
nafasi ya nne ni Waingereza, Italia,
Wahindi, Wachina, wanaotoka Po-
land, Uholanzi na kutoka Uhispa-
nia.

Kwa mujibu wa Balozi wa Tanza-
nia nchini Ujerumani, Dk. Benson
Bana, ziara ya Rais Steimeier nchini
Tanzania, ni mwendelezo wa tafsiri
ya muda mrefu katika uhusiano,
akitoa mfano wa sasa kumesajiliwa
miradi zaidi ya 200 Tanzania Bara
kutoka Ujerumani, huku Zanzibar
zikiwapo zaidi ya 15, hivyo mkuu

nga2| mafamklo -
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huyo wa taifa hilo la Ulaya, anaen-
delea kupanua wigo wa ushirikiano
katika diplomasia uchumi katika
milango hiyo miwili kitaifa.

Vilevile, sura ya ushirikiano am-
bayo inatawala kwenye historia
yenye mzizi wa Vita vya Majimaji,
hata Rais Steimeier katika sehemu
ya ziara yake, alianza na Idara
ya Makumbusho ya Taifa, kisha
akatembelea mkoani Ruvuma kwe-
nye mzizi wa historia hiyo, akisihi
ni nafasi nzuri ya ushirikiano ki-
historia kuchukua nafasi, ilhali Uje-
rumani ikiiweka fursa ya kurejesha
mafuvu ya marehemu wa historia
hiyo, waliofia Ujerumani.

Hata Shule ya Ualimu Dar es Sa-
laam (DUCE), ambayo ni sehemu ya
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, ni
zao la msaada wa Ujerumani, katika
miaka michache baada ya uhuru,
wakati huo ikiitwa Chuo cha Ual-
imu Changombe.

UJERUMANI NA TANZANIA

Simulizi ya namna Ujerumani
inahusiana na Tanzania, ina mengi
kihistoria kama anavyogusa Rais
Dk. Samia, hata hivyo ikionekana
kunakishiwa nako katika namna
yake katika Utawala Awamu ya Sita,
eneo la Diplomasia Uchumi, likigu-
sa zaidi Utalii na Maliasili, ambako
Ujerumani imekuwa ikitoa misaada
lukuki, hivyo hata ziara ya Rais wa
Ujerumani ni mwendelezo wa uhu-
siano huo.

Inaendelea Uk 12
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BIASHARA

KANUNI ZAKE HIZI...

Mtaalamu afunguka uchochoro wa
mjasiriamali kufika nga2| mafanikio

Na Beatrice Philemon

LI kuanzisha biashara au

mradi wenye faida na ma-

fanikio makubwa, inatakiwa

mjasiriamali au mfanyabi-
ashara afahamu kanuni za kufanya
biashara hiyo au mradi kuhudumi-
wa ipasavyo.

Hapo, Mkufunzi kutoka kam-
puni ya Madeo Finance, anaeleza
kanuni zinazoweza kusaidia wafan-
yabiashara wadogo, kati na wakub-
wa kukuza biashara zao, kupata
masoko mengi ndani na nje ya nchi,
pia kutoa ajira inayochangia pato la
taifa.

Wafanyabiashara wengi wana-
tajwa kushindwa kudumu katika
biashara zao, kwa sababu ya kutofa-
hamu kanuni za uendeshaji biasha-
ra, wengi wanafanya biashara kwa
mazoea.

NI hatua ambayo mtaaluma
huyo wa biashara, anafafanua ni
shinikizo kwao lililowafanya kuona
changamoto ya kubuni mradi maal-
umu wa kutoa mafunzo ya uende-
shaji biashara kwa wajasiriamali
wadogo na kati, waweze kuzalisha
bidhaa zenye ubora au kutoa hu-
duma bora zinazokidhi mahitaji ya
wateja.

ZAIDI YA PESA...

Shughuli za ujasiriamali zikiendelea, Kariakoo Dar es Salaam. PICHA: MAKTABA.

MAMBO YA KUZINGATIA

Kwa mujibu wa Kilasi, mjasiriamali
anatajwa kuwa na mpango mahsusi wa
kibiashara, anakishika kitu kwa uimara,
pasipo kubadilisha sababu za msingi,

akiwa na maono ya mbali.

anasema

maono yako hayakwamishwi.

anasema.

wake,” anasema.

“Lazima uwe na kitu au biashara
moja ambayo una maono nayo, pia
chagua watu wa kushirikiana nao, kwa
mfano mfanyakazi utakayemchagua
awe na uwezo wa kufanya kazi, usi-
chukue tu eti huyu ni rafiki au mtoto wa
dada, chukua mtu ambaye yupo tayari
kufanya kazi na wewe kwa moyo,”

Pia, Kilasi anataja umuhimu wa kuwa
makini wakati wa kuchagua washiriki
au watu wa kufanya nao kazi katika bi-
ashara yako au mradi ili kuhakikisha

“Kamwe usichague mtu tu kwa
kigezo kuwa ni rafiki au ndugu yako,
bali chukua mtu ambaye unaamini
anaweza kufanya kitu chochote kwa
ajili ya kufanikisha kama mjasiliamali,”

Pia, anataja biashara kufanyika kwa
namna tofauti, iwe ikiboreshwa kila
siku, hata bidhaa zake kufanya vizuri vi-
zuri na anatakiwa kukumbuka uhalisia
uwe ushindani mkubwa sokoni, hivyo
inazaa jukumu la jitahidi za kuongeza
tija, ubora wa huduma na bidhaa zako.

“Hivi leo sokoni kuna bidhaa na hu-
duma nyingi ambazo ni za aina moja,
lakini siyo zote zinafanya vizuri. Hii ina-
tokana na baadhi ya bidhaa au huduma
kutozingatia kuwa ni tija kwa wateja

Lingine analolipa umuhimu ni
namna ya kutumia pesa vyema, kwa
mpangilio, kuchuja vitu vya kutumia ili
mtaji ukue, kwani wengi wanakabiliwa

na unatanguliza huduma kabla ya
pesa.”

Hadhari nyingine anayoitoa, ni
kwamba mijasiriamali anapaswa ku-
futa mawazo kuwa wateja wanam-
fuata, kwani kwa uhalisia, yeye ndiye
anayewabhitaji kukuza biashara au hu-
duma anayoitoa, akiwajali zaidi wateja.

Lingine katika orodha hiyo ya maso-
mo, ni namna mjasiriamali anawajibika
kujifunza kutumia tekinolojia, akitu-
mia mitandao ili kupata wateja, kadri
teknolojia inavyokua, naye apanuke
kuitumia.

“Sasa tunaishi kwenye ulimwengu wa
sayansi na teknolojia, kama vile simu na
mtandao wa intaneti, ukitumia njia hizi
unaweza kuwafikia watu wengi zaidi
na kuongeza mauzo ya huduma au
bidhaa yako unayozalisha,” anasema,
ikiendana na ukaribu kwa wateja wake.

UKANDA WA SOKO

Mtaalamu Kilasi, anashauri kwamba,
wajasiriamali kufuata kanuni kadhaa,
akiorodesha: ‘Kwanza, kabisa mjasiri-
amali anatakiwa alifahamu soko vyema.
Hakikisha huduma au bidhaa unayoi-
toa inakidhi mahitaji ya mteja na inafika
kwenye soko stahiki.

“Kwa mfano ukiwa wewe ni mzal-
ishaji wa mayai lakini eneo ulilopo
soko ni duni, basi tafuta eneo lingine
ambalo soko la bidhaa hii ni nzuri. Kwa
kufanya hivi, utaweza kulenga soko na
kujiongezea faida wewe kama mjasiri-
amali.”

Pia, anarejea wajibu mkuu wa ku-
kumbuka kanuni, sambamba na ku-
tokata tamaa, akitumia changamoto
kama chachu ya hamasa zaidi kikazi na
usirudi nyuma.

“Changamoto zipo leo, kesho na ke-

Pia, wanatoa mikopo midogo na
mafunzo ya utunzaji kumbukumbu
za biashara zao, hapo Mkufunzi
Kilasi anaiambia Nipashe kwamba:
“Mimi kama mkufunzi, nina furaha
sana kuona hivi sasa katika mae-
neo ambayo nimetoa mafunzo kwa
wajasiriamali wadogo na kati.”

“Wengi  wamebadilika, wa-
naendesha biashara zao kwa kufua-

ta kanuni za uendeshaji biashara
na sasa hivi wanaweza kuchukua
mikopo midogo midogo katika
kampuni yetu,” anasema.

MAANA YA UJASIRIAMALI

Mkufunzi Kilasi anamtaja ni mtu
anayegundua au kuboresha wazo la
biashara au fursa, na ili kuanzishwa
biashara au mradi wenye mafani-

kio, lazimakuwapo ufahamu wakanu-
ni za kukifanya kitu hicho jinsi ipasavyo.

Anaufafanua ujasiriamali, ni zaidi ya
kupata pesa, ni lazima kwanza kutatua
changamoto za watu au mtu, ndipo
ataweza kupata pesa kutoka kwa mtu
husika au wateja wake.

Kilasi anaifafanulia Nipashe kwamba,
mjasiriamali anatakiwa ajikite kwenye
kutatua matatizo ya watu, akiangalia

changamoto katika eneo unaloishi, pia
kuna changamoto gani na anakuwa na
maono ya biashara au mradi wake.

“Mjasiliamali bila kuwa na maono ni
sawa na kuendesha gari isiyokuwa na
usukani. Maono katika biashara yat-
akuwezesha kukuongoza ufanye nini
na kwa muda gani,” anatamka.

Pia, anataja wakati wa kuanzisha bi-
ashara au mradi wake, mjasiriamali ni

lazima ajiulize kuhusu mtu nafsi yake,
anataka kuwa nani, lengo Analonuia
kufika baadaye.

Hilo linatajwa kuendana na bidii
ya kufikia lengo husika, kwa sababu
wajasiriamali waliofanikiwa ni wale
walioweza kubadili maono yao kuwa
uhalisia.

na changamoto ya matumizi ya pesa,
kuanzia kwenye yao binafsi.

“Ukiwa wewe ni mjasiriamali, jitahidi
kufahamu wateja wako na kuwajali, fa-
hamu wateja wako wanataka nini, siki-
liza maoni na ushauri wao, hakikisha
unakamilisha mahitaji yao, anatamka
na kuendelea:

“Tumia lugha nzuri na rafiki kwa wa-
teja, mfanye mteja aone unamthamini

shokutwa hazitokuwepo tena. Jambo
unalotakiwa kufanya ni kutazama lengo
lako na kufanya bidii kila kukicha kuzi-
kabili changamoto husika, ili ukafikie
lengo lako,” anasema.

Hilo analitaja, akihamasisha kwamba
wajasiliamali wanaotaka mikopo kwa
ajili ya kuanzisha biashara au kuende-
leza biashara zao.

Diplomasia Uchumi kwenye sekta Utalii, kukikamilisha yalivokwishaanza kwa hatua
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Mnamo Septemba mwaka jana, serikali za
Ujerumani na Tanzania zilitiliana saini mka-
taba wa msaada wenye thamani ya Euro
milioni 10 sawa na shilingi bilioni 237, kwa
ajiliya utekelezaji wa maeneo makuu matatu
ambayo ni: Miradi ya kukabiliana na migon-
gano kati ya wanyamapori na binadamu; haki
za wanawake na watoto; na maandiko ya ki-
taalamu ya miradi.

Ni mkataba uliotiwa saini Dar es Salaam,
kati ya Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na
Mipango, Emmanuel Tutuba kwa niaba ya
serikali ya Tanzania na Balozi wa Ujerumani
nchini, Regine Hess, kwa niaba ya serikali ya
Ujerumani. Hapo Tutuba anafafanua mradi

wa kukabiliana na migongano ya wany-
amapori na binadamu, umetengewa fedha
Euro milioni sita, ambazo zitatumika kupun-
guzavifovinavyosababishwa na wanyamapori
kwa jamii zinazozunguka baadhi ya hifadhi za
wanyamapori na kuepusha uharibifu wa bay-
oanuai katika hifadhi za wanyamapori.

Huku Rais Dk. Samia akiwa mstari wa
mbele kutetea kinamama nchini, nayo inaan-
gukia katika dhana ya maelekezo ya ufafanuzi
wa Tutuba, kwamba kuna fedha Euro milioni
tatu za Mradi wa Kuwezesha Upatikanaji wa
Haki za Wanawake na Watoto.

Anataja mradi wa tatu kwa maelezo; ni wa
kuandaa maandiko ya kitaalamu ya miradi, ili-

yogharimu kiasi cha Euro milioni moja, amba-
ko kunafanyika upembuzi yakinifu wa miradi
inayotekelezwa kwa fedha za misaada kutoka
serikali ya Ujerumani.

“Msaada huu ni sehemu ya ahadi ya mis-
aada ya jumla ya Euro milioni 71, sawa na
shilingibilioni 188.65 iliyotolewa na shirikisho
hilo, katika majadiliano yaliyofanyika baina ya
pande hizi mbili, jijini Dar es Salaam tarehe 25
Novemba 2021 kwa ajili ya utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali ya kimaendeleo,” anatamka
Tutuba.

“Nawahakikishia kuwa Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania chini ya uon-
gozi wa Mheshimwa Samia Suluhu Hassan,

itafuata taratibu na kanuni zote za kisheria na
kuhakikisha kwamba miradi hii inatekelezwa
kwa ufanisi na kufikia malengo yaliyokusudi-
wa” anaeleza.

Ni safari iliyoanzia jijini Berlin Ujerumani,
ujumbe wa Tanzania ulioongozwa na Waziri
wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba
na ujumbe wa Ujerumani ulioongozwa na
Naibu Waziri anayesimamia uhusiano wa
kiuchumi na maendeleo wa nchi hiyo, Dk.
Barbel Kofler, kuwezesha kupatikana msaada
wa shilingi bilioni 210, kwa ajili ya utekelezaji
miradi ya sekta za afya, maji, utalii, mazin-
gira, utawala bora, kuwawezesha wanawake
kiuchumi na kuboresha mfumo wa kidijitali

kwa ajili ya kufuatilia matukio ya ukatili kwa
wanawake na watoto.

“Serikali ya Tanzania ina furaha kupokea
msaada wa Euro milioni 87, sawa na Sh bil-
ioni 210, utakaosaidia kwa kiwango kikubwa
kuboresha maisha ya watu,” akatamka Dk.
Nchemba, wakati akitoa neno la shukrani
baada ya kutiwa saini nyaraka za makubaliano
ya msaada huo.

“Msaada huo pia unakusudia kuboresha
afya ya mama na mtoto, kuimarisha uzazi wa
mpango hususani kwa vijana na mpango wa
bima ya afya kwa wote,” akaeleza msomi wa
uchumi, Dk. Nchemba, akitaja fedha pia zi-
taelekezwa kusafisha mazingira na uhifadhi

salama wa vyanzo vya maji ya kunywa Tanza-
nia Bara na Visiwani.

Nchemba akafafanua zaidi miradi min-
gine itakayonufaika na fedha hizo kuwa ni
mradi wa hifadhi ya mfumo wa ikolojia wa
Serengeti, Mradi wa Hifadhi Ikolojia ya Selous
na Nyerere, mradi wa Kuboresha Afya Tanza-
nia Awamu ya Pili, akihitimisha na hoja: “Kwa
niaba ya serikali ya Tanzania, inayoongozwa
na Rais Samia Suluhu Hassan, ninaishuku-
ru Serikali ya Shirikisho la Ujerumani kwa
msaada huu mkubwa na nikuhakikishie kuwa
tutafuatilia matumizi ya fedha hizi kwa karibu
zaidi ili manufaa yaliyokusudiwa yapatikane.”

TAFAKURI YA MLALAHOI
Siku va Nyerere itazamwe upya

Siku ya kumbukumbu ya kifo
cha Baba wa Taifa zitafutiwe
namna ya kuziboresha zaidi

JULIUS Kambarage Ny-
erere Burito, ni jina kubwa
sana Butlama Mara, Tanza-
nia, Afrika l\/lashar|k| Kusini
mwa Afrika, barani Afrika na
duniani kwa ujumla.
~ Mwalimu Nyerere kama al-
ivyokuja kujulikana baadaye,
alizaliwa Aprili 13, 1922
Musoma mkoani Mara na
akaja kufariki dunia Oktoba
14, 1999 Jijini London, Uin-
gereza.

Baba huyo wa Taifa,
Butiama, ambako baadhi
yva Watanzania na wasio
Watanzania, huenda kuzuru
kaburi lake kila wapatapo
fursa na kukumbuka mengi
aliyowaachia.

Nasi Watanzania wakati
anafariki dunia na baada ya
kumzika, tuliahidi kumuenzi
kwa kutenda na kuendeleza
mema aliyotuachia kama
jamii, lakini kama wananchi
wa nchi aliyoipigania kutoka
makucha ya Wakoloni.

Mtanzania yeyote akiuli-
zwa hivi sasa anamuenzi vipi
Mwalimu Nyerere, hatakosa
la kusema na hasa vion-
gozi ndio kabisa, kwa sababu
kuwa karibu tu na Mwalimu
hata kinadharia ni karata
tosha ya uongozi.

Katikati ya mwezi huu,
Watanzania tuliadhimisha
miaka 24 ya kumbukizi ya

kifo chake, tukiongozwa

na Mkuu wa Nchi, Rais Dk.

Samia Suluhu Hassan kwe-

nye Uwanja wa Tanzanite

Kwaraa mjini Babati.

Shamrashamra zilikuwa
kubwa, kwani zilikwenda
sambamba na tukio la
kuhitimisha mbio za Mwenge
wa Uhuru, pia hitimisho la
Wiki ya Vijana. Mbio hizo
zilitawaliwa na kaulimbiu ya
kuhifadhi mazingira.

Waliohudhuria maadhim-
isho hayo na hata waliofua-
tilia kwenye vyombo vya
habari, walishuhudia jinsi
shughuli za kuzima Mwenge
zilivyoshamiri hata kufunika
Siku ya Nyerere.

Mapambo yaliyokuwa
uwanjani hapo, sare rasmi

4 p)
at 4
NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
barua pepe:
kulangwasos@gmail.com

zilizovaliwa na wahusika wa
maadhimisho hayo wakiwamo
viongozi wa kitaifa, yalionye-
sha picha za kiongozi mkuu
wa nchi, Dk Samia pamoja na
Mwenge wenyewe, bila picha
ya Nyerere kokote.

Hiyo ni pamoja na mabango
yaliyozunguka uwanja huo,
ambayo nayo yalikuwa na
picha hizo hizo, achilia mbali
uwakilishi hafifu wa familia ya
Mwalimu, ambao ulifanywa na
mwanawe wa kiume, Charles
Makongoro.

Mimi binafsi nilitarajia, an-
galau katika waliopewa fursa
ya kuhutubia umati uliofurika
uwanjani hapo, lakini na Taifa
lililokuwa likifuatilia sherehe
hizo, basi Makongoro ange-
pewa fursa ya kutoa salamu za
familia ya tuliyekuwa tunam-
kumbuka.

Lakini, salamu nyingi
ziliegemea kwenye Mwenge
na miradi iliyopitiwa nao
mikoani katika siku zote ulizo-
zunguka nchini, jambo ambalo
ni jema kwa Taifa na ndiyo
sababu hata Makamu wa Rais,
Dk Philip Mpango akaomba
kaulimbiu hiyo iendelee katika
mbio za mwakani na unao-
fuata.

Watoto wa halaiki ha-
likadhalika nao waliegemea
zaidi katika kutoa ujumbe wa
Mwenge na maendeleo ya
mkoa wa Manyara na nchi kwa
jumla, bila kujiegemeza kwa
Mwalimu na siku yake.

Hivi karibuni, Rais Dk. Samia
aliunda kamati iliyopitia kujua
jinsi Wizara ya Mambo ya
Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki inavyojiendesha na

Ni bora
tusichanganye
na mambo
mengine

kuomba kujua nini kimejiri
na hakika a||k|pata kwenye
taarifa.

Mimi nadhani ipo haja
kufanya hivyo kwa wizara
zingine, lakini hata taasisi za
umma, lakini hata hili la Siku
ya Nyerere nalo na kupewa
uzito ili iwe siku pekee yenye
maudhui yanayomhusu
Mwalimu kama Mwalimu na si
kuchanganywa na mengine na
kufunikwa.

Ni kweli, kwamba Siku ya
Nyerere ni ya mapumziko,
lakini bado hiyo haitoshi
kumheshimisha kutokana
na uzito na umuhimu wa
mchango wake kwa Watan-
zania, kwani inahitajika siku
maalumu si tu ya kupumzika,
bali kukumbuka kwa vitendo
alivyofanya. ) )

Tunayakumbukaje? Ndiyo
sababu kuna vikundi kama
Twende Butiama, kikundi
ambacho kwa miaka mitano
sasa kimekuwa kikiendesha
baiskeli kutoka Dar es Salaam
hadi Butiama, humo njiani
kikiamshaamsha watu kum-
kumbuka Mwalimu.

Tuna vikundi vya ngoma,
kwaya, bendi za muziki na
vingine, vihamasishwe ku-
tunga nyimbo za kukumbuka
mema ya Mwalimu na kuimb-
wa au kupigwa hata kwa wiki
kabla ya siku yenyewe, lakini
kuandaa matamasha, warsha,
makongamano, semina na
mikutano ya kujadili mema
yake.

Lakini kama hayo
hayawezekani, tujiulize
kwanini Siku ya Nyerere
iwe ya kufariki dunia na si
va kuzaliwa, kama ambavyo
watu wengi huadhimisha siku
zao za kuzaliwa na si za kufa?
Ndiyo sababu hata mataifa
husherehekea siku za kupata
uhuru au kujikomboa (Taifa
kuzaliwa).

Tukiweza hilo, ina maana
Siku ya Nyerere itakuwa
Aprili 13 ya kila mwaka na
hivyo siku ya kifo itaachwa
ibaki ya kuzima Mwenge kwa
sababu ndiyo siku ambayo na
yeye alizima akiwa kitandani
katika hospitali ya Mtakatifu
Thomas. Ni ushauri tu ndugu
Zangu au siyo wajamenil
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UCHUMI
Picha pana ya unyanyasaji Kijinsia

unavyowatia umasikini mama, mtoto
3 nako kunageuza hukumu butu

' 'i‘ !

-Kukosa ajir

m"'»

Sehemu ya mabinti masomoni, kundi I|na|oh|taJ| ulinzi wa kuamn PICHA: MTANDAO.

Na Grace Gurisha

HADI sasa katika jamii nchini
na nje ya mipaka, kuna kilio kwa
wanawake na watoto kuonewa. ni
tatizo linaloikumba jamii hiyo kwa
wingi huku tafiti nyingi zilizofanywa
zikionyesha kuwa bado kundi hilo
limekuwa likiathiriwa kwa kiasi
kikubwa.

Licha ya taasisi mbalimbali iki-
wamo Shirika la Wanawake Katika
Sheria na Maendeleo Barani Afrika
(Wildaf), zikiendelea kukemea hali
hiyo ya ukatili kupungua, lakini
bado inaonekana kuendelea kuwe-
po katika majumba ya watu.

Matukio ya ukatili wa kijinsia
nchini Tanzania yanatajwa bado
yapo, ikitajwa utatuzi wake ni msin-
gi wa malengo ya maendeleo na
nyenzo ya kufikia malengo mengine
ya wanawake, familia, jamii na taifa
kwa ujumla.

Ukatili pia, unadhorotesha ukuaji
uchumi wa wananchi, kutokana na
serikali kutumia gharama kubwa
kushughulikia athari zake kijinsia,
badala ya kujikita katika maende-
leo, inabaki kikwazo cha kufikia
Malengo ya Maendeleo Endelevu ya
mwaka 2030.

Takwimu zilizotolewa na Jeshi la
Polisi zinaonesha kuwa kuanzia Jan-
uari hadi Juni 2021, watu takribani
1,5131 walifanyiwa ukatili wa kijinsia,
huku ripoti hiyo ikionyesha ongeze-
ko la mauaji kwa wanawake walio
katika ndoa.

Ripoti iliyotolewa mnamo Sep-
temba 2021 na Jarida la Afrika kuhu-
su hali ya ukatili wa kijinsia nchini
miongoni mwa wanandoa, inaonye-
sha kuwa asilimia 46 ya wanandoa

hufanyiwa ukatili wa kijinsia, kati
yao asilimia 36 walifanyiwa wa kim-
wili na asilimia 32 walifanyiwa wa
kisaikolojia, huku asilimia 13 wali-
fanyiwa ukatili wa kingono.

Ukatili wa kijinsia unaelezwa,
pale unapofanyika huchangiwa
na kuporomoka kwa maadili na
changamoto za kiuchumi ndani ya
familia, madhara yake yakiangukia
kupunguza nguvukazi ya taifa, ku-
leta umasikini katika familia.

KUTOKA TGNP

Anna Sangai, Ofisa kutoka
Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP), Idara ya Ujengeaji Uwezo
na Mafunzo, anasema hali ya uka-
tili inaendelea kutisha, kwani kwa
sasa unaoongoza kuripotiwa ule wa
kinamama kutelekezewa familia na
waume zao, wakibaki wanahangai-
ka a kutafuta msaada.

Anasema TGNP imekuwa na
kituo cha kukusanya taarifa na
maarifa vya mkoani Dar es Salaam,
ambako hupokea taarifa za ukatili
kwa nyakati tofauti.

Sangai anasema, ukatili unaende-
lea kufanyika, hasa katika maeneo
ya pembezoni, ambako watoto wa-
nabakwa na kulawitiwa.

“Tunaziomba serikali za mitaa,
kuendelea kuimarisha madawati ya
jinsia ambayo kwa asilimia kubwa
yamekuwa msaada kwa watu pia
ustawi wa jamii, wanapaswa kuima-
risha mfumo wao ambao kwa sasa
haupo rasmi

‘Serikali iimarishe mfumo rasmi
wa kuwahifadhi wahanga wa uka-
tili wa kijinsia. Unakuta mama ame-
pigwa, ameenda kumshitaki (Polisi),
akitoka hapo ana kwenda wapi?

Kwa hiyo, unakuta anarudi kule kule
alipopigwa,” anasema. Sangai

Mkurugenzi wa Chama cha
Wanawake Wanasheria Tanzania
(TAWLA), Tike Mwambipile amese-
ma hali ya ukatili kwa ujumla haijab-
adilika. Hapo ana ufafanuzi: “ Bado
watu wanaendelea kufanyiwa viten-
do vya ukatili na ukatili, sisi TAWLA
kesi tunazozipokea nyingi ni vipigo
na kwa sababu ni kosa la jinai.”

Aidha, anataja ukatili mwingine
kwa sasa unaoripotiwa sana, un-
aohusu wanawake wanaofanya
biashara hali iliyosababisha wawe
vizuri kiuchumi, hivyo wenza wao
wanaumia na kuona wanadhalau-
rika.

Waziri wa Maeneleo ya Jamil, J|n5|a Wanawa e na Makundi
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MTAALAMU WA SHERIA

Wakili Wigayi Kissandu, anasema
ukatili bado upo kwa kiasi kikubwa
na unatokana na mazingira am-
bayo mengine usababisha watoto
kutelekezwa na baba zao.

Anasema, kumekuwapo kesi
nyingi zinazofunguliwa katika Ma-
hakama ya Watoto, wanaume huwa
hawabishi kama sio watoto wao, la-
kini shida hutokea kwamba wengi
sio waajiriwa, kwa hiyo ni ngumu
kupata mishahara yao na kuwahu-
dumia watoto.

“Baba  akiitwa  mahakamani
atawaambia kwa mfano atoe Sh
50,000 kulingana na uwezo wake.
Sasa kazi ipo kwenye utekelezaji,
ni mgumu, lakini mwajiriwa kwake

Maalum, Dk. Dorothy Gwajima. PICHA: GRACE GURISHA

inakuwa rahisi, kwa sababu tunapele-
ka barua ya kukamata mshahara, kwa
hiyo inakuwa rahisi,” anatamka Waki-
li Kissandu

Pia, anasema ukatili wa majumbani
nao ni changamoto kubwa, kwani wa-
naotaka kuvunja ndoa, unakuta baba
katelekeza ndoa yake na kuhamia
‘nyumba ndogo’.

Kuhusu kesi za mirathiWakili
Kissandu anasema, hizo za mirathi
nazo zimekuwa nyingi, huku kuki-
wapo ongezeko la wajane, kwa saba-
bu mume anapokufa, ndugu zako
wanaona mali ni za kwao, wakiwa-
kosesha mjane na watoto haki zao za
msingi.

“Takwimu tulizo nazo mwaka
jana tulikuwa na maombi ya talaka
532, kutunzwa watoto wa ndoa/ wa-
nandoa 113, kutengana 67, kesi za
mirathi 427 na matunzo ya watoto
418,"anasema.

ALIYEATHIRTWA

Mmoja wa waathirika katika uka-
tili wa kijinsia (jina tunalo), Amina
Athuman, anasimulia asilolisahau
katika maisha yake, kitendo alicho-
fanyiwa na wazazi wake kumkeketa,
hata kumsababishia hana furaha na
ndoa yake.

“Mimi ni mama wa miaka 43 nina
watoto watatu, katika miaka yote
hiyo sikuwahi kufurahia tendo la
ndoa kutokana tu na kiungo changu
kilichopunguzwa katika mwili wangu
na sikuwahi kufikishwa yaani inauma
sana,” anasema.

Hapo Waziri wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia wanawake na Makundi
Maalum, Dk Dorothy Gwajima, ana-
jumuisha hoja kwamba bado serikali
inaendelea kupambana na changa-
moto za ukatili wa kijinsia, kuhakiki-
sha usawa unapatikana na kila mtoto
na mwanamke anakuwa na haki ya
kuishi.

Pia, anasema serikali inaendelea
kuchukua hatua za kuondoa ukatili,
akitaja masuala kama ya ukeketaji,
kuna mkutano unaoendelea nchini
wa kimataifa, ukiwa na ajenda inay-
ounganishwa na na changamoto za
mtoto wa kike.

“Bado tunapambana na fikra za
jamii kumuona mtoto wa kike kama
chanjo cha utajiri na sio binadamu
mwenye haki zake. Mambo mengine
ni uelewa tu.

“Unakuta mzazi hakupata fursa ya
kwenda shule, haelewi dunia inavy-
obadilika ili abadilike na kuipeleka
familia yake sawa na maendeleo ya
kisasa anadhani kushikilia ule msima-
mo wa nyuma ni sawa,”anaeleza

Dk. Gwajima anasema, serikali ina-
pambana na mila na desturi mbalim-
bali na bado kuna Watanzania wame-
shikilia mila na desturi wanazorithi,
ambazo hazina faida kwa afya yao na
mtoto.
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Watumishi
wafunzwa
mfumo mpya
Ununuzi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

miradi va elimu, afya

Na Thobias Mwanakatwe,
ITIGI

MAMLAKA ya Udhibiti wa Ununuzi
wa Umma (PPRA) inaendelea kutoa
mafunzo kwa taasisi za umma kuhu-
SU matumizi ya mfumo wa ununuzi
wa kielektroniki (NeST) na hadi sasa
taasisi 802 zimeshafikiwa.

Akizungumza ofisini kwake jana,
Mkurugenzi wa Huduma za Ushauri
na Kujenga Uwezo wa PPRA,
Mhandisi Amin Mcharo, alisema
mafunzo kwa watumishi wa taasisi
za umma kuhusu matumizi ya mfu-
mo wa NeST yanaendelea na kwam-
ba washiriki 8,435 kutoka taasisi
hizo wameshapatiwa mafunzi.

“Mpaka Oktoba 28, 2023 tumeku-
wa na orodha ya jumla ya washiriki
8,435 waliopatiwa mafunzo ya
matumizi ya mfumo, washiriki hao
ni wa kutoka katika taasisi za umma
802," alisema.

Mcharo alisema idadi hiyo ni sawa
na wastani wa robo tatu ya taasisi
zote zilizojisajili kwenye mfumo
kati ya 1,042 zilisosajiliwa.

Aliwataka wakuu wa taasisi za
umma ambao hawajapata mafunzo
kupeleka watumishi wao PPRA ku-
pata mafunzo yatakayowajengea
uwezo wa kutumia mfumo wa NeST
kwa ufanisi zaidi.

“Kupatiwa mafunzo na waweze-
shaji kutoka nje ya PPRA kunaweza
kupunguza ufanisi wa mafunzo
hayo kutokana na baadhi ya
wawezeshaji wa nje kupotosha kwa
kutokuwa na uelewa wa kutosha
kuhusu matumizi ya mfumo wa
NeST.

“Niwaombe wakuu wa taasisi za
umma kuwatumia wawezeshaji ku-
toka PPRA ili kuendesha mafunzo
kuhusu matumizi ya mfumo, kwani
kutumia wawezeshaji wanaotoka
nje ya PPRA kwa kiasi kikubwa
kunahatarisha ufanisi wa mafunzo,
kwa sababu baadhi ya wawezeshaji
wa nje hawana uelewa wa kutosha
juu ya matumizi sahihi ya mfumo
wa NeST,” alisema

Alisema miongoni mwa kasoro
zonazojitokeza katika uendeshaji
mafunzo hayo ni baadhi ya wa-
tumishi waliopendekezwa kushiriki
kutofika mafunzoni au kufika nje ya
wakati.

Hata hivyo, alisema PPRA inaen-
delea kutoa mafunzo ya mfumo
wa NeST katika vituo mbalimbali
vilivyo chaguliwa ili kuhakikisha
wadau wote muhimu wanautumia
mfumo ipasavyo.

ERIKALI imeipatia Sh.

bilioni 1.6 Halmashauri

ya Wilaya ya Itigi mkoa-

ni Singida kukamilisha
miradi ya afya na elimu.

Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, Hussein Simba, alisema
hayo juzi kwenye kikao cha
robo ya kwanza cha Baraza la
Madiwani cha kujadili mambo
mbalimbali ambacho kilikuwa
na ajenda nane.

Alisema kati ya fedha hizo,
Sh. milioni 700 zitatumika ku-
nunulia vifaa tiba kwa ajili ya
hospitali ya wilaya, vituo vya
afya na zahanati.

Simba alisema Sh. milioni
100 zitajenga zahanati mbili,

hivyo kuongeza idadi ya zahan-
ati hizo kufikia nane na kwam-
ba Sh. milioni 500 zitatumika
kujenga jengo la kufulia, jengo
la mionzi na dawa katika hospi-
tali ya wilaya.

Pia alisema sh. milioni 180
zitatumika kwa ajili ya kuzi-
boresha shule 10 kongwe na
Sh.Milioni 128 zinakwenda ku-
jenga bweni kwa ajili ya watoto
wenye mahitaji maalumu.

Alisema Sh. milioni 544 zi-
tajenga Shule ya Sekondari
ya Majengo na zitakazosalia
zitatumika kwa gajili ya ujenzi
wa matundu 20 ya vyoo katika
shule mbalimbali zilizoko ka-
tika halmashauri hiyo.

Aidha, Simba alisisitiza
kwamba halmashauri hiyo im-
ekuwa ikikusanya maradufu

zaidi ya mapato ikilingan-
ishwa na awali ambapo mpaka
sasa kiasi kilicho kusanywa
kinafikia asilimia 54 na kuwa
matarajio yao hadi itakapofikia
robo ya tatu watafikisha asil-
imia 100.

Simba alipongeza juhudi za
serikali hali ambayo imeonye-
sha ushirikiano uliotukuka
kwa halmashauri hiyo katika
muktadha chanya wa ustawi
wa maendeleo ya watu.

Kaimu Mkuu wa Wilaya ya
Manyoni, Leila Sawe, na Mwe-
nyekiti wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) wa Wilaya hiyo,
Jumanne Ismail, walisisitiza
halmashauri hiyo kusimamia
ipasavyo matumizi ya fedha
zote zinazotolewa na Seri-
kali na wadau mbalimbali wa

maendeleo.

Mkurugenzi wa Halmashauri
hiyo, John Mgalula, akizun-
gumza kwenye kikao hicho
alipokea ombi la Diwani wa
Kata ya Rungwa, Said Yahaya
ambaye aliomba asilimia 40
ya mapato yanayokusanywa
katika halmashauri hiyo yawe
yanapelekwa kwenye kata kwa
ajili ya kutekeleza miradi inay-
oibuliwa na wananchi.

Yahaya alitolea mfano wa
stendi ya mabasi ya kata hiyo
ambapo Mgalula alisema
jambo hilo litapitiwa kwenye
kamati ya fedha kuona namna
ya kufanya na kueleza kuwa
kabla ya kamati hiyo kukaa
atawatuma madiwani wa viti
maalumu kwenda kuangalia
mradi huo.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akizungumza na Katibu wa Halmashauri Kuu ya CCM Taifa Itikadi na Uenezi, Paul Makon-
da, ofisini kwake Bungeni jijini Dodoma, jana. PICHA: OWM.

Kampeni kutangaza kazi serikali yazinduliwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

KAMPENI ya Tumewasikia
Tumewafikia ambayo inawataka
wakuu wa mikoa yote na waku-
rugenzi wa halmashauri zote 184
nchini, kuandaa mikutano na
vyombo vya habari ili kutangaza
kwa wananchi kazi zinazofanywa
na serikali imezinduliwa rasmi.

Waziri wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari Nape
Nnauye, akizindua mikutano ya
wakuu wa mikoa, wakurugenzi
na vyombo vya habari jijini hapa
jana alisema pamoja na kazi
kubwa inayofanywa na serikali
ya awamu ya sita wananchi bado
hawana taarifa za kutosha.

Nnauye alisema anaipongeza

Idara ya Habari (Maelezo) kwa
ubunifu huo na kuja kampeni
hiyo ambayo wakuu wa mikoa
na wakurugenzi wa halmashauri
nchini wataitumia kuandaa mi-
kutano na vyombo vya habari.

“Programu hii ya Tumekusikia
Tumekifikia, itakwenda nchi nzi-
ma. Lengo lake ni kufahamisha
umma kazi kubwa iliyofanywa
na inayoendelea kufanywa na
serikali kwenye sekta za maji,
afya, miundombinu na miradi
mingine ya maendeleo nchini,”
alisema.

Pia alisema lengo lingine la
kampeni hiyo ni kuongeza cha-
chu ya mawasiliano kati ya wa-
nanchi na serikali yao kwa kuwa
itatoa nafasi ya wakuu wa mikoa

pamoja na wakurungezi kueleza
mambo ambayo yamefanywa.

“Serikali inatoa fedha nyingi za
utekelezaji wa miradi mbalim-
bali hivyo wananchi wanayo haja
ya kufahamu kodi zao zinafanya
nini tunapozungumzia, maji na
afya, lazima wananchi wafahamu
nini kinaendelea.

“Tumekuwa na utaratibu wa
kufanya mikutano hii katika
ngazi za wizara na taasisi hivyo
mikutano hii itasaidia wananchi
wa ngazi ya chini kabisa kufaha-
mu nini serikali yao inafanya na
huko ndiko pia serikali imekuwa
ikipeleka kiasi kikubwa cha fed-
ha katika utekelezaji wa miradi
mbalimbali,” alisema.

Nnauye pia alisema kupi-

tia kampeni hiyo, wananchi
watapata fursa ya kueleza kile
ambacho serikali yao imefanya
na kimewanufaisha kwa namna
gani.

Alitoa wito kwa wakuu wa
mikoa, wakurugenzi wa hal-
mashauri  kutoa ushirikiano
kwa Idara ya Habari (Maelezo)
ili kupata maudhui mazuri ya-
takayotumika katika vyombo vya
habari.

Mkurugenzi wa Idara ya
Habari (Maelezo) Mobhare Mat-
inyi, alisema lengo la kuanzishwa
kwa kampeni hiyo ni kuwafikisha
wananchi ngazi ya chini taarifa
kuhusu kazi inayofanywa na seri-
kali yao.

“Hivi sasa serikali inafanya

mambo makubwa sana katika
maeneo mbalimbali lakini uki-
angalia ukubwa wa kazi unao-
fanywa na taarifa zinavyosemwa
ni mbigu na ardhi.

“Hivyo kampeni hii itasaidia
kufikisha taarifa sahihi kwa
wananchi kuhusu kile kinacho-
fanywa na serikali yao na kuon-
doa ‘gap’ lililopo hivi sasa baina
ya serikali na wananchi wake”
alisema.

Matinyi alisema kampeni hiyo
jana itakwenda katika mikoa
yote na halmashauri zake zote
184 nchini ambapo awamu ya
kwanza itakuwa ni mikoa ya Do-
doma, Morogoro, Pwani na Dar
es Saalam.
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Madiwani wadaiwa kuingilia
majukumu watendaji

Na Nebart Msokwa,
BUSOKELO

AADHI ya madiwani
wa Halmashauri ya
Busokelo, Rungwe
mkoani Mbeya wa-
nadaiwa kuingilia majukumu
ya utendaji ya watumishi wa
halmashauri hiyo hali ambayo
inawakatisha tamaa na baadhi
yao kuanza kuomba kuhama.

Madiwani hao wamedaiwa
kuwa wamekuwa wakivuka
mipaka ya kazi zao kwa kutoa
maagizo kwa watumishi wa
kada mbalimbali yanayowa-
taka kutimiza matakwa yao
badala ya miongozo ya kazi zao
na wanapokataa, wanaazimiwa
kuchukuliwa hatua.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe,
Jaffar Haniu, aliwaonya madi-
wani hao alipotoa salamu za
serikali kwenye kikao cha
kawaida cha Baraza la Madi-

wani na kusema baadhi ya
madiwani hao wamekuwa
wakikataa kufanya kazi na wa-
tumishi hao kwa madai ya ku-
tosikilizwa.

Alisema serikali inaajiri wa-
tumishi wa kada mbalimbali
kwa kuzingatia uwezo wao ili
kuondoa upungufu wa wa-
tumishi pamoja na kurahi-
sisha utendaji kazi kwenye
halmashauri hiyo, hivyo aka-
sisitiza kwamba kuwakataa ni
kukwamisha huduma kwa wa-
nanchi wao.

“Jambo hili si jema na ni
kinyume cha taratibu za
utumishi wa umma. Madiwani
mnayo mipaka yenu katika
ufanyaji kazi lakini cha kusikiti-
sha baadhi yenu mmekuwa
mkiwakataa watendaji hawa,
mnachagua watu wa kufanya
nao kazi kwa maslahi yenu.
Acheni mara moja tabia hiyo,”
alisema Haniu.

Alisema kuna baadhi ya ma-
jukumu ambayo hayabhitaji sia-
sa kwenye utekelezaji wake bali
yanahitaji utaalamu, hivyo ni
vyema madiwani wakawaachia
wataalamu.

Pia aliwataka madiwani ka-
tika halmashauri hiyo kusima-
mia miradi ya maendeleo kwa
kuhakikisha inatekelezwa kwa
wakati na kwa ubora kulingana
na thamani ya fedha ili kuisaid-
ia serikali kutimiza dhamira
yake ya kuwahudumia wa-
nanchi. Katika hatua nyingine,
Haniu aliwataka wakusanyaji
wa mapato katika halmashau-
ri hiyo kuwa waaminifu kwa
kuwa wako baadhi wanaingilia
mifumo ya ukusanyaji mapato
kwa lengo la kufanya ubadhiri-
fu na kwamba wameshaanza
kuwachukulia hatua.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Busokelo,
Loema Peter, alisema serikali

inaendelea na ukamilishaji wa
miradi ya maendeleo katika
halmashauri ikiwamo ujenzi
wa vituo vya afya, miradi ya
elimu na miundombinu ya
Barabara hivyo akataka ush-
irikiano kwa madiwani katika
usimamizi.

Alisema miradi hiyo in-
atekelezwa kwenye maeneo
walipo wananchi na hivyo
akawataka madiwani ambao
ndio wenyeviti wa kamati za
maendeleo kusaidia kwenye
usimamizi.

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo, Lusajo Kalla,
aliwataka madiwani kwa kush-
irikiana na maofisa maendeleo
ya jamii na watendaji kufua-
tilia vikundi vilivyokopeshwa
mikopo ya asilimia 10 ya ma-
pato ya ndani ya halmashauri
ili fedha hizo zirudi na ku-
kopeshwa kwa wengine.

\

Daktari Bingwa wa magonjwa ya Saratani kutoka Taasisi ya Saratani ya Ocean Road Dk. Sadig Siu (kushoto), akitoa
mada juu ya saratani ya matiti, saratani ya mlango wa shingo ya kizazi na ya tezi dume kwa wafanyakazi wa Benki

saratani ya matiti kwa kutoa elimu kwa wafanyakazi wake na kuwafanyia vipimo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

)
Watumia
-moto Kisa
kusafisha
mashamba

© Na Elizabeth John, NJOMBE

MAOFISA watendaji kata na

mkoani Njombe, wametakiwa
kuweka ulinzi mkali ili kuwa-
baini watu wanaowasha moto

ovyo kwa lengo la kusafisha

mashamba.
Akizungumza katika kikao

: cha baraza la madiwani, Mwe-

nyekiti Halmashauri ya Wilaya
hiyo, Wise Mgina, alisema
uchomaji moto usiofuata

taratibu unasababisha mad-

hara katika baadhi ya maeneo
ikiwamo kuunguza nguzo za
umeme.

“Nitoe rai kwa wananchi wa
wilaya ya Ludewa tuache hii

tabia ya kuchepusha moto na

niwaombeni sana watendaji wa
kata tupo hapa, tukirudi kule

tukashirikiane na watendaji wa

¢ Vvizuri hili suala la moto kwa

sababu linaleta hasara kubwa,’
‘alisema.
Mgina alisema kutokana na

changamoto hiyo kuna baa-
: dhi ya maeneo hadi hivi sasa

hayana umeme.

“"Mpaka tunazungumza hapa
kuanzia Lupingu hakuna
umeme inakaribia siku ya tano
au va sita kwa sababu ya uto-
roshaji wa moto na kuna mito
mingi imeungua maeneo hayo,”
alisema Mgina.

Alisema ni vizuri wananchi
wakaelimishwa kwamba wana-

vyotorosha moto wanasababi-

sha madhara makubwa pamoja
na hasara.

Diwani wa Ludende, Vasco
Mgimba, alisema katika kata

: vake tayari ameshaweka mi-

kakati ya kupamba na janga la
moto.
“"Mkakati wa kwanza ni ku-

dhibiti moshi, yaani tunapoona

moshi unavuka mahali fulani
basi wananchi wachukue ju-
kumu pamoja na kamati za

vitongoji kwenda kuchukua

hatua kwa sababu moshi ni ki-
sababishi cha moto. Unapocho-
ma moto mchana kuna athari
kubwa, tunakosa umeme, kuna
nguzo zinateketea kabisa,”
alisema Mgimba.

Diwani wa Lupingu, Jackson
Mwankenja, alisema chanzo
kikubwa cha kuchoma moto ni
wananchi kuandaa mashamba
na matukio hayo yanakuwa
mengi hasa kipindi hiki kuele-
kea msimu wa Kilimo.

Bil. 21/- kujenga barabara mitaa jiji Mbeya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI kupitia Mradi wa
Uboreshaji wa Miundombinu ya
Miji Tanzania (TACTIC) imetoa
zaidi ya Sh. bilioni 21 kwa ajili ya
ujenzi wa barabara zenye urefu
wa kilomita 12 kwa kiwango cha
lami katika mitaa mbalimbali ya
jiji la Mbeya.

Akizungumza wakati wa mku-
tano wa kuanza kwa utekelezaji
wa rnradi huo uliofanyika jana

Mbeya, Beno Malisa, aliwataka

madiwani ambao mradi utapita
katika maeneo yao, kushirikiana
na serikali kwenye usimamizi.

Pia aliwataka madiwani hao
kuwashirikisha wananchi ka-
tika kila hatua ya utekelezaji ili
na wao wafahamu kinachoen-
delea na hata kushiriki kwenye
utekelezaji.

Aliwaomba wananchi wa jiji
hilo kutoa ushirikiano kwa ma-
kandarasi wa mradi huo pamoja
na kushirikiana na wasimamizi
wa mradi kudhibiti wizi wa vifaa
vya mradi huku akiwataka ma-

kandarasi kuwapa kipaumbele
cha ajira wananchi wa maeneo
husika.

“Wananchi ~ walikuwa na
shauku ya kuona mradi huu un-
aanza kutekelezwa. Sasa nendeni
mkawaambie tunaanza kazi na
kuwaeleza namna watakavyonu-
faika ili watupe ushirikiano husu-
sani kwenye ulinzi wa vifaa vya
mradi,” alisema Malisa.

Alimtaka mkandarasi aliyepe-
wa zabuni hiyo kujenga barabara
hizo katika ubora wa hali ya juu
na kukamilisha ndani ya miezi 15

kama walivyokubaliana kwenye
mkataba ili wananchi waanze
kunufaika.

Mwakilishi wa Kampuni ya
Mhandisi Consultant ambayo
ndiyo imepata tenda ya kuwa
mkandarasi mshauri kwenye
mradi huo, Jofrey Kanjanja, alise-
ma awamu ya kwanza ya ujenzi
inatarajiwa kuanza  mapema
mwezi huu na kwamba itahu-
sisha ujenzi wa barabara tano
pamoja na mitaro miwili.

Kanjanja alisema  barabara
zitakazojengwa na urefu wake

kwa kilomita kwenye mabano
ni Uyole - Itezi (1.8), Iziwa (mbili)
Kabwe - Block T- SIDO (1.2), 1I-
omba-Machinjioni (3.8), Kalobe
(3.5) na mitaro miwili katika eneo
la Nzovwe na Iyela yenye urefu
wa kilomita sita.

Aliishukuru  serikali ~ kwa
kuwaamini makandarasi wa-
zawa kuwapa ujenzi wa miradi
mbalimbali ya maendeleo na
kuahidi kutekeleza ujenzi wa
barabara hizo kwa kiwango cha
ubora sawa na thamani ya ghara-
ma husika za mradi huo.
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Wanafunzi wapya

SUZA wafundwa

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU MKkuu wa
Chuo cha Taifa cha
Zanzibar (SUZA), Prof.
Mohamed Makame
Haji, awewataka
wanafunzi wapya
wanaojiunga na chuo
hicho kutimiza malen-
g0 yao ya kusoma
kwa bidii ili kuwa
wataalamu kupitia
nyanja mbalimbali.

Akizungumza na
wanafunzi wapya
wa chuo hicho katika
wiki ya maandalizi ya
mwaka wa masomo
2023/24 katika ukum-
bi wa Dk. Ali Moham-
med Shein, Tunguu,
Prof. Mohamed
alisema mipango ya
chuo hicho ni kutoa
msukumo katika fani
mbalimbali na kuima-
risha miundombinu ili
kiendelee kuaminika
na kujenga soko la
ajira.

Lengo la chuo hi-
cho, alisema ni
kuimarisha vijana
kupata ujuzi, taaluma
na stadi mbalimbali
zinazotolewa ili kuwa
wabunifu ambao
watakuwa na sifa ya
kuajika na kujiajiri.

Prof. Mohamed
alisema chuo hicho
kina mpango wa kui-
marisha elimu nchini
na kutengeneza
uwezo wa uhitimu
ambao utakuwa na
vigezo vya kuwa na
utaalamu wa kutumia
sayansi na teknolojia
katika maeneo yanay-
owazunguka ili vijana
wanapotoka waweze
kuchangia maendeleo
ya nchi.

Pia alisema mipango
hiyo imelenga ku-
hakikisha kinaendana
na malengo va seri-
kali katika kuwaandaa
watalaamu watakao-
saidia katika masuala
ya kuimarisha uchumi.

Aliwataka wanafunzi
kutumia mazingira
salama kwa usahihi
wake na kupokea taal-
uma wanazozihitaji
katika fani mbalimbali
ili kupata watalaamu
na kufanya utafiti
utakazosaidia kuleta
mabadiliko ya chuo na

taifa kwa ujumla.

Makamu mkuu huyo
aliwapongeza wa-
nafunzi hao waliopata
nafasi ya kujiunga na
chuo hicho na uwepo
wao utawapa nafasi
na watendaji wa chuo
hicho ambayo ndio
yatakuwa sehemu ya
maisha yao katika
miaka yote ya uwapo
wao chuoni.

Alisema safari hiyo
kila mmoja anget-
amani kuipata lakini
fursa wameipata wao
ambao ni sehemu ya
vijana walioomba
kujiunga na chuo wa-
likuwa 8,575 kutoka
maeneo mbalimbali
na waliobahatika ni
4,484 kutokana na
sifa walizo nazo.

Ofisa Masoko na
Uhusiano Benki ya
Watu wa Zanzibar
(PBZ), Salim Hassan
|ddi, alisema benki
hiyo imekuja na mi-
kakati maalum ya ku-
wawezesha wanafunzi
wa elimu ya juu ku-
pata huduma kwa ura-
hisi wakati wote.

Alisema wameamua
kuja na akaunti
maalum ambayo wa-
nafunzi kuanzia sasa
kupitia benki hiyo
wataweka fedha zao
bila ya kuwa na maka-
to na kupatiwa kadi
za ATM bure ikiwamo
ya kawaida na Visa
Card.

Hassan Khairallah
Tawakal, msaidizi wa
mkuu wa ustawi wa
wanafunzi wa chuo
hicho alipongeza PBZ
kwa hatua za kuwapa
wepesi wanafunzi
katika kupata huduma
ili wasome vizuri na
kuepukana na changa-
moto na vishawishi
ambavyo vinawakati-
sha safari yao ya
masomo.

Akizungumza kwa
niaba ya wanafunzi
wenzake, Ali Khatib
Abass alisema hu-
duma za PBZ vyuoni
kwa kiasi kikubwa
zitarahisisha huduma
kwa wanafunzi na
kusoma bila usum-
bufu na mara ny-
ingi mikopo imekuwa
ikichelewa.

Wamiliki wa machinjio
wahimizwa usafi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AMILIKI wa machinjio
ya nyama wametakiwa
kuhakikisha yanakuwa
safi, ili kuepusha mara-
dhi kwa jamii.

Hayo yalisemwa visiwani hapa
na Mkurugenzi wa Udhibiti na Us-
alama wa Chakula kutoka Wakala
wa Chakula, Dawa na Vipodozi, Dk.
Khamis Ali Omar, wakati akifungua
mafunzo ya siku moja yaliyowa-
shirikisha wamiliki wa machinjio,
wachinjaji na wasafirishaji wa ny-
ama.

Alisema  hali ya usafi katika
machinjio yote hairidhishi, hivyo ni
rahisi kupata maradhi ambayo yat-
anzia kwenye machinjio na kuishia
kwa walaji kutokana na eneo la uta-
yarishaji kutokuwa salama.

Kuna maradhi mbalimbali

yanaweza kutokea yakiwamo ku-
toka kwa wanyama Kwenda kwa
binadamu lakini kama kutakuwa na
utaratibu mzuri maradhi hayo yata-
dhibitiwa.

“Tumeamua kuja hapa kupeana

mafunzo kwa wadau wa machinjio
na wasafirishaji wa nyama kwa len-
go la kulinda afya ya jamii,” alisema.

Dk. Khamis aliwataka wadau ku-
hakikisha bidhaa zinazozalishwa,
kusafirishwa zinakuwa salama kwa
watumiaji na kuhakikisha machin-
jio hayo yanakuwa safi na kufuata
vigezo vilivyotolewa kisheria juu ya
kuanzisha machinjio hayo. Kinyume
cha hayo, alisema watachukuliwa
hatua.

Alisema matarajio ya baadaye,
magari ambayo yanasafirisha nyama
yawe na viyoyozi ili kuwe na ubaridi
na hilo ni takwa la Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC).

Wakitoa mada kuhusu mwongozo
wa machinjio Daktari wa Mifugo,
Thamra Khamis na Mwajuma Kom-
bo Ali, ambaye ni Mkaguzi wa Chaku-
la katika Wakala wa Chakula na Dawa
Zanzibar (ZFDA), walisema lengo la
mafunzo hayo ni kwenda kufanya
marekebisho majengo ya machinjio
yao na magari ambayo yanasafirisha
nyama ili kujiandaa na usajili ambao
utaanza mwezi huu.

Ofisa kutoka Wizara ya Kilimo na

Mifugo, Dk. Othman Juma, akiwasili-
sha mada kuhusu Kanuni ya Nyama
ya Mwaka 2015, alisema kanuni hiyo
ni maalumu kwa gjili ya kusimamia
nyama, ambayo imekusanya vitu
vingi vya msingi.

Alisema kanuni hiyo imewekwa ili
taratibu zifuatwe kwalengo la kulin-
da afya ya jamii na haki za wanyama
na kuwataka wadau hao waongeze
uwelewa juu ya umuhimu wa uk-
aguzi wa nyama ili wafikie pahala
pazuri na kubadilisha sekta hiyo na
kuifanya iwe bora na salama kwa
afya zao.

Wakichangia katika  mafunzo
hayo, Haroub Abdalla Suleiman, ku-
toka machinjio ya Kisakasaka, alise-
ma pamoja na kuwa wamepatiwa
mafunzo kuhusu haki za wanyama
ni wajibu wa hata wale wanaofuga
mitaani ambao wamekuwa wakione-
kana kuwatesa.

Kuhusu wanyama wanaotoka
Tanzania Bara ambao kisheria wa-
natakiwa kuchukuwa muda kabla ya
kuchinjwa, alisema hawana maeneo
ya kutosha ya kuwahifadhi, hivyo ku-
sababisha kuibwa.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi akichagua viatu baada ya kufungua soko la wajasiriamali la
Chakechake, Pemba jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Makumbusho Z

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IDARA ya Makumbusho na
Mambo ya Kale Zanzibar na Ma-
kumbusho ya Taifa ya Tanzania,
zimetiliana saini hati ya ush-
irikiano kuhusu usimamizi na
uendeshaji wa makumbusho na
maeneo ya kihistoria ya pande
hizo.

Akizungumza katika hafla
hiyo, Naibu Katibu Mkuu Wiz-
ara Utalii na Mambo ya Kale,
Dk. Amina Ameir Issa, alisema

hatua hiyo itasaidia kushirikiana
katika shughuli mbalimbali kwa
lengo la kuyaendeleza maeneo
hayo.

Pia alisema hatua hiyo ita-
saidia watendaji na wafanyakazi
wa taasisi hizo kupanua wigo
kwa kushirikiana katika nyanja
mbalimbali za kiutendaji na kuy-
atangaza maeneo hayo ndani na
nje ya nchi.

Naibu Katibu Mkuu huyo alise-
ma makubaliano hayo pamoja
na mambo mengine, yatatoa
matokeo chanya kwa kuyaende-

leza maeneo hayo kufanya utafiti
sambamba na kuyahifadhi ili
kukuza uchumi wa nchi kupitia
utalii wa urithi.

Mkurugenzi Mkuu Makum-
busho ya Taifa, Dk. Noel Lwoga
alishukuru kukamilika mkataba
huo kwa sababu mashirikiano
ya taasisi hizo yalianza zamani
na shughuli mbalimbali zilikuwa
zikifanyika lakini yalikuwa si
rasmi, hivyo kupitia hatua hiyo
yameleta sura nyingine.

Alisema, hatua hiyo ni chachu
ya kufanikisha uendeshaji wa

maeneo hayo kwa kupatikana
rasilimali mbalimbali ikiwemo
fedha na mambo mengine kwa
ajili ya kuyaendesha ili kucho-
chea uchumi wa taifa.

Mkurugenzi wa Makumbusho
na Mambo ya Kale Zanzibar,
Maryam Mohammed Mansab,
alisema idara hiyo imeweka mi-
kakati ili kuhakikisha sekta hiyo
inaimarika na kuwa chachu ya
kuleta tija hapa nchini.

Alisema hatua hiyo ni moja
ya kudumisha na kuendeleza
Muungano kwa lengo la kuo-

anzibar, Bara kushirikiana

na kila mmoja ananufaika na
rasilimali hizo kwa maslahi ma-
pana ya kizazi cha sasa na cha
badaye.

Akizungumzia baadhi ya mae-
neo ambayo watashirikiana,
alisema ni pamoja na uhifadhi
wa kisayansi kwa mikusanyo
ya makumbusho, uhifadhi wa
majengo ya kale, usajili wa
kidigitali kwa mikusanyo ya ma-
kumbusho na mambo ya kale,
uandaaji wa matamasha na
maonyesho na maeneo mengine
mbalimbali.
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KUPOTEA KWA VYETI

HOSEA BETHUEL KINTINGU anatangaza kupotea kwa
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index namba
S0361-0154 kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia SINGE SECONDARY SCHOOL MWAKA 2017 na
cheticha chuo cha ORDINARY DIPLOMA IN CLINICAL
MEDICINE NTA LEVEL 6 chenye usajili namba
NS0361/0154/2017 kilichotolewa na TANDABUI
INSTITUTE OF HEALTH SCIENCES AND
TECHNOLOGY mwaka 2021. Kwa yeyote atakaeviona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: DOD/DOD/RB/204524/2022

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 137 OF 2023
In the matter of the Estate of the late COSMAS ARON
SALINGWA of Kikuyu within Dodoma City
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION
BY BAHATI JUMA SAHAYA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above- named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Administration is made to the
above- named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
22 Day of November,2023

Dated at Dodoma this 02 Day of November, 2023.

RESIDENT MAGISTRATE.
RESIOENT MA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DARES SALAAM

(SHAURI LA MAOMBI YA MADAI HALISI Na. 104 YA 2023)

SCANCEM INTERNATIONAL D.A..
FAYAZ BHOJANI.
HAKAN GURDAL.

DHIDI YA

RASHID SAADALLAH....
KUITWA SHAURINI
RASHID SAADALLAH,

... MDAIWA

DARES SALAAM

Kwa kuwa mdai aliyetajwa hapo juu, amefungua shauri la madai dhidi
yako, shauri ambalo maelezo yake yameelezwa katika nakala za han
za madai zil i katika hii, kwa hiyo
kuhudhuria katika mahakama hii wewe mwenyewe au wakili au
mwakilishi wako anayeruhusiwa kisheria, siku ya tarehe 16/11/2023
saa tano (5:00) kamili asubuhi mbele ya MHE.J.D LUAMBANO - DR
kujibu madai dhidi yako. Unaagizwa kuleta vielelezo vyote ambavyo
unatarajia kuvitumia katika utetezi wako siku hiyo.

ANGALIZO: Kama usipohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
mahakama ikithibitisha kuwa umepokea taarifa hii ya kuitwa shaurini,
basi shauri linaweza kusikilizwa na kuamuliwa bila uwepo wako.

HATI hii imetolewa kwa AMRI yangu na CHAPA ya Mahakama leo hii

tarehe 16 /10/202, ™ m/(/’

MAHAKAMA KUY

KANDA YA DAR ES SALAAM.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO

TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI /TARAKA/MIRATHINAMBA 220/2023
MDAI:RAHMA ABDALLAH HASANI
DHIDI YA
MDAIWA: REHEMA MAKALA KINDEMILE

KWA; REHEMA MAKALA KINDEMILE
WA MOROGORO MANSPAA

OMBI LA MDAI : RAHMA ABDALLAH HASANI
MADAI YA PESA TSH.6,000,000/=

Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika shauri
tajwa hapo juu bila kukosa.Shauri lilimepangawa
kusikilizwa mnamo tarehe 07 Mwezi 11 Mwaka 2023
saa 2:30 Asubuhi .

Angalia kama hukudhuria/hamkuhudhuria — siku
iliyotajwa hapo juu Mahakama ikithibitisha kama
umepokea/mmepokea kuitwa shaurini, hii inaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa Amri  yangu na Chapa ya
Mahakama hii Ieo tarehe 01/11/2023

HAKIRIU )
MAHAKAMA YA MWANZO WIINI b :\}!S &
MOROGORO. AR e

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI

SHAURI LA MIRATHI NA 10 YA MWAKA 2023

MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIAJI WA MIRATHI YA
RICHARD MANASE KIJO ...MAREHEMU
AMINIRICHARD KIJO. ....MUOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa barua ya usimamiaji wa
mirathi kwa muombaji aliyeomba hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikwa mnamo au kabla ya tarehe 14 mwezi
NOVEMBA, Mwaka 2023.

Imewasilishwa Mwanga leo tarehe 1Mwezi NOVEMBA
Mwaka 2023

HAKIMU MKAZI MKUU

MAHAKAMA YA wm\vA MWANGA
s g widh

\

EVINES DAMIAN DOMISIAN anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S$0667/0023/2020
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia NYAISHOZI SECONDARY SCHOOL
mwaka 2020. Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
PHQ/KAG/KAR/3072/2023

KUPOTEA KWA CHETI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHINA 15 YA MWAKA 2023

MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIAJI WA MIRATHI YA
LILIAN NDOLE MSOFE. ...MAREHEMU

SERAPIA MARKO EVAREST NA ELIZABETH MARKO
EVAREST MUOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
nakuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa barua ya usimamiaji wa
mirathi kwa muombaji aliyeomba hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikwa mnamo au kabla ya tarehe 14 mwezi
NOVEMBA, Mwaka 2023.

Imewasilishwa Mwa‘nga leo tarehe 1 Mwezi NOVEMBA

/ MAHAKAMA YA WILAYA MWANGA

o M M1
Mg

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHINA 13 YA MWAKA 2023

MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIAJI WA MIRATHI YA
SR. MARTINA PETER MSUYA.. MAREHEMU

SR.PRISILA MICHAEL SHAYO.. .MUOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa barua ya usimamiaji wa
mirathi kwa muombaji aliyeomba hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikwa mnamo au kabla ya tarehe 14 mwezi
NOVEMBA, Mwaka 2023.

Imewasilishwa Mwanga leo tarehe 1 Mwezi NOVEMBA
Mwaka 2023
p U 2

HAKIMU MKAZI MKUU

MAHAKAMA YA WILAYA MWANGA
‘ol Mk Micazi MEawid?
M

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURILA MADAINAMBA 200/2023
MDAI:BAHATI MAKUNGU
DHIDI YA
MDAIWA: HAMISI NUNDA
KWA; HAMISI NUNDA
OMBI LA MDAI : BAHATI MAKUNGU
MADAI YA PESA TSH.233,000=
Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika shauri tajwa
hapo juu bila kukosa.Shauri lilimepangawa kusikilizwa
mnamo tarehe 06 Mwezi 11 Mwaka 2023 saa 2:30 Asubuhi .
Angalia  kama  hukudhuria’hamkuhudhuria  siku
iliyotajwa hapo juu Mahakama ikithibitisha kama
umepokea/mmepokea kuitwa shaurini, hii inaweza

kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa Amri  yangu na Chapa ya
Mahakama hii leo tarehe 30/10/2023
2 il ,.aml'

HAKM“} at et
“MAHAKAMA YAMWANZO MJINI
~"MOROGORO

Nipashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

Wi ippmedia com

Tupigie
0745 700 710.

OFISI ZA
MATANGAZO
MIKOCHENI
INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARIKITAIFA

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Polisi na Kam-
puni ya Bia Tanzania (TBL),
wamezindua mpango wa
usalama barabarani kwa
kutumia simu kukusanya,
kuchakata na kutoa taarifa
na takwimu za askari wa us-
alama barabarani nchini.

Programu hiyo mpya ya
simu ya mkononi itaruhusu
askari wa usalama barabarani
kuandika na kupakia taarifa
za matukio moja kwa moja
kwenye seva, lengo likiwa
kwenda kidijitali.

Mkurugenzi wa Usambazaji
wa TBL, Nancy Riwa, alikizun-
gumzia mfumo huo, alisema
juzi: “Hii itawezesha jeshi
kuondokana na mifumo ya
sasa, ambapo taarifa huku-
sanywa katika vituo vya polisi
kimojakimoja, na hatimaye
kukusanywa kwa wilaya,
mkoa na baadaye kitaifa.

“Kwa ufikiaji wa data ya
wakati halisi, mipango na usi-
mamizi wa usalama baraba-
rani utakuwa sahihi na mzuri
zaidi. Zaidi ya hayo, madereva
pia watafaidika kutokana
na kuharakisha kwa madai
ya bima, kupunguza muda
na utata unaohusishwa na
taratibu hizo.” Nancy alisema
kampuni hiyo inaona fahari
na heshima kuwa sehemu ya
mpango huo muhimu am-

HONGERA KWA MIAKA

Mfumo wa Kidijitali taarifa za usalama barabarani wazinduliwa

bao utakwenda kurahisisha mbalimbali.”

utendaji kazi.
“Tunatambua
wao wa busara Kkatika
uundaji wa programu. Huu
ni mwendelezo wa historia
ndefu ya ushiriki wetu katika
usalama barabarani nchini,
na tunapenda kusisitiza tena
dhamira yetu ya kuendelea
kusaidia Jeshi la Polisi Kikosi
cha Usalama Barabarani na
wadau wengine kuhakikisha
tunajenga mifumo imara na
madhubuti ya usalama bara-
barani katika nchi hii, ili ku-
punguza ajali na matumaini
siku moja kukomesha vifo
vitokanavyo na ajali baraba-
rani zinavyoweza kuzuilika.”
Mwanasheria na Mra-
tibu wa Mafunzo wa Kikosi
cha Usalama Barabarani
Tanzania, SSP Deus Sokoni
alishukuru kwa msaada
ambao Jeshi la Polisi Tan-
zania linapata na jukumu
lililopo katika kuwawezesha
kutekeleza majukumu yao.
Akifungua mafunzo
hayo, SSP Sokoni alisema:
“Ukusanyaji wa takwimu
sahihi na kwa wakati una
umuhimu mkubwa wakati
wa kupanga, kufuatilia na
kutathmini afua za usalama
barabarani na pia kwa ajili
ya utendaji kazi wa wadau

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAMLAKA YA KUSIMAMIA UVUVI WA BAHARI KUU

YA KISHINDO

Menejimenti na Wafanyakazi wote wa Mamlaka ya
Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu inaungana na
wananchi wa zanzibar kumpongeza Rais wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mhe. Dkt.
Hussein Ali Mwinyi pamoja na wananchi wote katika
kuadhimisha miaka 3 ya uongozi wake uliotukuka.

“uchumi wa bluu kwa uvuvi endelevu. ”

mchango Usalama Barabarani Mkoa wa

Kipolisi Kinondoni, SSP Solo-  TBL kwa kupaza sauti zao na
mon Mwangamilo alisema: kushirikiana na Jeshi la Polisi,
“Ninapenda  kuwashukuru hiiitaimarisha sana usimamizi

wa sheria kwa watumiaji wote
wa barabara na kuleta utenda-
ji hadi kiwango cha dijitali.

Mkuu wa Polisi Kikosi cha

SALAMU ZA PONGE/]

KISHINDO CHA

MIAKA
OFISINI

Kamishna Mkuu, Uongozi na Wafanyakazi wa
mamlaka ya kudhibiti na kupambana na dawa
za kulevya zanzibar
wanaungana na Watanzania wote kumpongeza
Mheshimiwa Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi Rais
wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi kwa
kutimiza miaka mitatu ofisini kwa
mafanikio Makubwa .

ZANZIBAR BILA DAWA ZA KULEVYA INAWEZEKANA

Mheshimiwa Dk. Hussein Ali Mwinyi

(DSFA)

Mh Dk Hussein Ali Mwinyi
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi

MAWASILIANO

Tovuti: www.dsfa.go.tz
Email: info@dsfa.go.tz, S.L.P 56 Zanzibar - Tanzania
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COASTAL, NAMUNGO
MAMBO MAGUMU

Na Adam Fungamwango

LICHA ya kupata ushindi katika mich-
ezo yao iliyopita, klabu za Coastal Union
na Namungo zimeshindwa kutambiana
na kujikuta zikigawana pointi kwenye
mchezo wa juzi uliochezwa Uwanja wa
Mkwakwani, Tanga.

Jumatano iliyopita, Coastal ilipata
ushindi wake wa kwanza kwenye Ligi
Kuu uwanja huo huo, ikiifunga Mashujaa
FC mabao 2-0, huku Namungo nayo Iju-
maa iliyopita ikapata ushindi wa kwanza
ugenini, Uwanja wa Azam Complex wa
mabao 3-1 dhidi wenyeji Azam FC, lakini
juzi zilipokutana zimeshindwa kutambi-
ana na kuendeleza mwendo wao wa ku-

suasua.

Timu zote mbili zilishinda mechi zake
baada ya kuwaondoa makocha wao
wakuu, Namungo ikiachana na Mrundi
Cedric Kaze na Coastal ikimbadilishia
majukumu kocha wake, Mkongomani
Mwinyi Zahera ikimpa cheo cha Ukuru-
genzi wa Ufundi.

Timu hizo kwa sasa zinaongozwa na
waliokuwa makocha wasaidizi, Fikirini
Elias upande wa Coastal Union na Denis
Kitambi kwa Namungo.

Katika mechi hiyo, timu zote zilione-
kana kushambuliana kwa zamu zikikosa
mabao ya wazi, lakini hadi dakika 90 zi-
namalizika, hakuna iliyokwamisha mpira
wavuni.

Matokeo hayo si mazuri kwa timu zote
mbili kwani zimeendelea kukaa maeneo
hatarishi kwenye msimamo wa ligi mpa-
ka sasa, zote zikiwa na pointi saba.

Namungo ipo juu ya mwenzake, ikiwa
nafasi ya 12, ikicheza mechi nane, ik-
ishinda moja, sare nne huku ikipoteza
mechi tatu, Coastal kwa upande wao
wanakamata nafasi ya 13 ikiwa na pointi
sawa na na Namungo, ikishinda mechi
moja, sare nne na kupoteza michezo
mtatu pia.

Mabao saba iliyofunga Namungo dhidi
ya manne iliyofunga Coasta ndiyo yanay-
owatofautisha mmoja awe juu na mwing-
ine chini.

Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo Hamis Mwinjuma (katikati) na Mkuu wa Wilaya ya Kilombero, Dunstan Kyobya
(wa pili kushoto) wakishuhudia Mkurugenzi wa ldara ya Fedha na Mwenyekiti wa klabu ya Gofu ya Kampuni ya Sukari
Kilombero Fakihi Fadhili akikabidhi zawadi kwa mmoja wa washindi wa mashindano ya wazi ya mchezo huo vya Kilombero
valiyofanyika Oktoba 28-29 wilaya ya Kilombero. Wengine ni Mkurugenzi wa Biashara Kampuni ya Sukari Kilombero Fimbo
Butallah (kulia) na Meneja wa Benki ya NMB tawi la Kilombero, Nelly Masisi. PICHA:MPIGAPICHA WETU.

Pambano |la Dula Mbabe,
Katompa kutangaza utalii

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAKATTI joto la pambano la ngumi kati
ya bondia Abdallah Pazi ‘Dula Mbabe’
na Erick Katompa kutoka Congo likizidi
kupanda, promota wa pambano hilo,
Sophia Mwakagenda, amesema lengo la
pambano hilo ni kumuunga mkono Rais
Samia Suluhu Hassan kutangaza utalii wa
ndani.

Akizungumza na waandishi wa habari
Jijini Dodoma katika viwanja vya Bunge,
Mwakagenda alisema lengo la pambano
hilo ni kutangaza utalii kama alivyofanya
Rais Samia kupitia filamu ya Royal Tour,

na pambano hilo litashuhudiwa na watu
kutoka ndani na nje ya nchi.

Mwakagenda ambaye ni Mbunge wa
Viti Maalum, alisema wamepeleka pam-
bano hilo katika Jiji 1a Arusha kwa sababu
kipindi hicho ni msimu wa utulivu kwa
watalii wanaotembelea Tanzania, hivyo
miongoni mwa vitu watakavyopata ni bu-
rudani ya ngumi.

Alisema pambano hilo litafanyika No-
vemba 25 mwaka huu na linatajwa kuwa
la kihistoria na kulipa kisasi.

“Pambano hilo litatanguliwa na ma-
pambano mengine ya utangulizi tisa
na watakaopanda ni wapiganaji wakali

wakiwemo wanawake, kwa hiyo hakuna
atakayejuta kufika kwenye uwanja wa vi-
tasa, naomba watu wajitokeze,” alisema
Mwakagenda.

Kuhusu mshindi kupewa jina la mny-
ama, alisema mbali na zawadi nono am-
bayo mshindi ataibuka nayo, lakini ataku-
wa na nafasi ya kuchagua jina la mnyama
anayemtaka na litalipiwa kwa niaba yake
kama alama ya utambulisho kwa nchi.

Mwakagenda alisema kuwa mabondia
kabla na baada ya mapambano yao wata-
pata nafasi ya kutembelea mbuga za wan-
yama kuangalia vivutio ili wawe sehemu
ya kuutangaza utalii wa nchi.

| Kocha Ihefu alia
na mabeki wake

Na Saada Akida

KOCHA wa Ihefu FC, Mosses Base-
na amesema katika michezo mitatu
aliyoiongoza timu yake katika mechi
za Ligi Kuu Tanzania Bara, amegun-
dua kuwa kuna udhaifu mkubwa
kwenye safu yake ya ulinzi.

Basena tangu amekabidhiwa kazi
va kukinoa kikosi cha timu hiyo im-
echeza michezo mitatu ikitoka sare
mbili dhidi ya Coastal Union na Sin-
gida Fountain Gate FC na kupoteza
mechi na Simba kwa mabao 2 -1.

Akizungumza na Nipashe jana,
Basena alisema ameona mapungufu
va timu yake hasa safu ya ulinzi
ambayo imekuwa imeruhusu mabao
katika michezo miwili kati ya mitatu
waliyocheza chini yake.

Alisema mechi yao dhidi ya
Singida Fountain Gate FC walicheza
vizuri safu ya ushambuliaji walitu-
mia Vvizuri nafasi walizotengeneza
lakini safu ya ulinzi imekuwa bado
na changamoto.

“Changamoto kubwa iliyopo ni
kushindwa kujipanga vizuri na
kuokoa mipira ya kutengwa, kama
kwenye mchezo na Singida Fountain
Gate FC ambapo tuliwapa mwanya
wa kufunga Kirahisi, tunarudi uwanja
wa mazoezi kufanyia kazi mapun-
gufu haya,” alisema Basena.

Jux afunika
uzinduzi simu

Na Mwandishi Wetu

MSANII wa muziki wa Ki-
zazi kipya ‘Bongofleva’ Jux juzi
alikonga mioyo ya mashabiki
wake kwa burudani kali katika
uzinduzi wa simu mpya.

Katika hafla hiyo, Jux pia ali-
tangazwa kuwa balozi mpya wa
simu aina ya OPPO.

Jux aliwanyanyua wafanyaka-
Zi wa kampuni hiyo na wageni
waalikwa ambao waliimba na
kucheza nyimbo mbalimbali za
msanii huyo.

Akizungumza muda mfupi
baada ya kushuka jukwaani Jux
alisema ni fahari kwa wasanii wa
kitanzania kupata nafasi kama
hizo za ubalozi wa bidhaa kwani
ni Njia moja wapo ya kupata
kipato na kujitangaza zaidi.

“Hii ni kampuni kutoka China
lakini wameona umuhimu wa
kuwekeza Tanzania kwa sababu
ya mazingira bora yaliyowekwa
na Serikali lakini pia wameona
umuhimu wa kutumia wasanii
wa ndani kutangaza bidhaa zao,”
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa OPPO
Tanzania, Kenny Yue alitangaza
rasmi kuingizwa Kkatika soko
laTanzania bidhaa zake nchini
Tanzania zijulikanazo ka ‘OPPO
A series’ na wanajivunia kuwapa
ubalozi wasanii wa hapa nchini.
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SUAREZ KUTUA INTER MIAMI

MSHAMBULIAJI wa kimataifa wa Uruguay na Gre-
mio, Luis Suarez mwenye umri wa miaka 36, ana-
tazamiwa kujiunga na Inter Miami mwaka 2024 am-
bako ataungana na wachezaji wenzake wa zamani wa
Barcelona kama vile Lionel Messi, Sergio Busquets na
Jordi Alba. (El Pais - kwa Kihispania)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

TONEY AGOMBEWA ENGLAND

KLABU za Chelsea na Arsenal zinawania kumsa-
jili Ivan Toney baada ya Brentford kuthibitisha kuwa
watamuuza mshambuliaji huyo wa England mwenye
umri wa miaka 27 kwa bei inayofaa. (Express)

IVAN KUBAKIZWA

KLABU ya Brentford inamthaminisha Ivan Toney
kuwa mwenye thamani ya pauni milioni 100 lakini
wananuia kusalia naye hadi mwisho wa msimu. (Sky
Sports)

COSTA ANYATIWA MAN UNITED

KLABU ya Manchester United inaendelea kutuma
maskauti kumfuatilia mlinda mlango wa Ureno, Dio-
go Costa mwenye umri wa miaka 24 ambaye wame-
kuwa wakimnyatia kabla ya kumsajili mchezaji wa
kimataifa wa Cameroon, Andre Onana. Lakini ataon-
doka Porto ikiwa United italipa euro milioni 75 za ki-
fungu cha kutolewa. (A Bola)

DAVIES AWINDWA

KLABU ya Real Madrid inamtaka mchezaji wa ki-
mataifa wa Canada, Alphonso Davies mwenye umri
wa miaka 22 na wana uhakika wa kukubaliana na kla-
bu yake ya sasa ya Bayern Munich ili kumleta kwenye
LaLiga msimu ujao. (Relevo)

SESKO ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL inapanga kumnunua mshambuliajiwa
Slovenia, Benjamin Sesko mwenye umri wa miaka 20,
ambaye aliikataa Manchester United msimu uliopita
na badala yake akajiunga na RB Leipzig. (Mirror)

LUKAKU ASHUTUMIWA

MKURUGENZI wa michezo wa Inter Milan, Piero
Ausilio amemshutumu mshambuliaji wa Ubelgiji,
Romelu Lukaku kwa utovu wa “nidhamu” kwa kuan-
zisha mazungumzo na Juventus huku majadiliano
kati ya Chelsea na Inter yakiendelea na mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 30 hatimaye kujiunga
na Roma kwa mkopo. (Mail)

CHELSEA, LIVERPOOL
ZAKOMAA NA OSIMHEN

® ® ®Yaclezwa ndio sababu mazungumzo ya nyota
huyo na klabu yake ya Napoli kukwama...

EVERTON KUMPA MKATABA HARRISON

KLABU ya Everton iko tayari kumsajili winga wa
Leeds United, Jack Harrison mwenye umri wa miaka
26 kwa mkataba wa kudumu. (Teamtalk)

BOEY KWENYE RADA

KLABU ya Manchester United inavutiwa na beki wa
Galatasaray na Ufaransa, Sacha Boey mwenye umri
wa miaka 23, huku Arsenal, Brighton na Burnley pia
zikimnyatia. (Mail)

POTTER KUMRITHI TEN HAG

KOCHA wa zamani wa Brighton, Graham Potter
huenda akawa kocha ajaye wa Manchester United
baada ya tetesi kuashiria wanataka wamtimue Erik
ten Hag. (Mirror)

TCHOUAMENI HATARUHUSIWA

REAL Madrid ‘hawana nia’ ya kumruhusu kiungo

NAPLES, Italia

MAZUNGUMZO ya mkataba
mpya baina ya mshambuliaji, Vic-
tor Osimhen na Napoli yameripoti-
wa kusuasua na inadaiwa kuchangi-
wa na timu za Liverpool na Chelsea
kumubhitaji staa huyo wa kimataifa
wa Nigeria.

Osimhen ameanza msimu huu
wa 2023-24 kwa kasi kubwa, akifun-
ga mabao sita katika mechi nane za
Serie A alizocheza hadi sasa, lakini
amekuwa na shida nyingi za nje ya
uwanja na klabu yake ya Napoli.

Mwezi uliopita, kambi ya Osim-
hen ilitishia kuiburuza mahakam-

ani Napoli kutokana na kuposti
video mbili za unyanyasaji kwa
mshambuliaji huyo kwenye TikTok,
ikiwamo moja ya kumdhihaki kwa
kukosa penalti dhidi ya Bologna.

Napoli ilidai haikulenga ku-
muumiza Osimhen, huku jambo
hilo likichochewa moto zaidi na ua-
muzi wa kocha Rudi Garcia kumtoa
katika mechi dhidi ya Bologna.

Mapema mwezi huu, Rais wa
Napoli, Aurelio de Laurentis alise-
ma makubaliano ya awali ya mka-
taba mpya yalifikiwa kabla ya Osim-
hen kubadili mawazo ya kumwaga
wino.

Kutokana na hilo, De Laurentis

alisema anafikiria kumpiga bei
Osimhen mwakani kabla ya kufikia
mwaka wa mwisho wa mkataba
wake baada ya kuona pande hizo
mbili kutokuwa na uhusiano mzuri.

Osimhen inaaminika analipwa
pauni milioni 3.9 kwa mwaka na
anataka mshahara upande mara
mbili ufike pauni milioni 78, lakini
De Laurentiis hayupo tayari.

Mkataba wa Osimhen una Kkip-
engele kinachohitaji ilipwe pauni
milioni 174.3 kwa timu itakayohitaji
huduma yake.

Osimhen alitua Napoli kwa usajili
ulioigharimu klabu hiyo pauni mil-
ioni 65.4 mwaka 2020.

wa Ufaransa, Aurelien Tchouameni kuondoka katika
klabu hiyo huku Arsenal na Liverpool wakimtaka
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23. (90 Min)
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MARID, Hispania

LABU ya Real Madrid ipo tayari

kumsajili jumla golikipa, Kepa

Arrizabalaga kutoka Chelsea,

katika dirisha lijalo la majira ya

joto lakini haipo tayari kulipa zaidi ya
pauni milioni 17.5.

Mlinda lango huyo raia wa Hispania

miaka mitano iliyopita alivunja rekodi

ya kuwa kipa ghali zaidi duniani baada

REAL MADRID
KUMS’AJILI =

ya kusajiliwa akitokea Athletic Bilbao
kwa pauni milioni 71.5 kwenda Chelsea.

Real Madrid imefikia uamuzi wa
kumsajili Kepa kutokana na kiwango
bora alichoonyesha baada ya kujiunga
nayo kwa mkopo katika dirisha lililo-
pita la majira ya joto.

Tangu msimu huu uanze Real Madrid
imepoteza mechi moja ya LaLiga waka-
ti Kepa akiwa golini.

Kepa alisajiliwa kwa ajili ya kuziba

ll'lll
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kwa muda pengo la Thibaut Courtois
ambaye atakuwa nje kwa msimu mzima
kutokana na majeraha ya goti yanayo-
msumbua.

1li kufanikisha dili lake, Kepa ana-
daiwa kukubali hadi kupunguziwa
mshahara wa pauni 175,000 kwa wiki
anaoupokea ili kuiwezesha Madrid
kumchukua.

Mkataba wake wa sasa na Chelsea un-
atarajiwa kumalizika 2025.

Wachezaji Barca wamshangaza Gundogan

BARCELONA, Hispania

KIUNGO wa Barcelona,
Ikay Gundogan amefichua siri
kwamba baadhi ya wachezaji
wenzake hawakuumizwa na
kichapo dhidi Real Madrid
kwenye mechi ya El Classico
uliochezwa Jumamosi.

Kiungo huyo alitamani ku-
ona wenzake wakihuzunika
katika vyumba vya kubadil-
ishia nguo kufuatia kichapo
cha mabao 2-1 ambayo yote
yalifungwa na Jude Belling-
ham.

Gundogan ndiye aliyefunga
bao la kuongoza kwa upande
wa Barcelona kabla ya Belling-
ham kufunga mabao mawili na
kuipa ushindi Madrid.

Kutokana na kichapo hicho
Barcelona imeshuka mpaka
nafasi ya tatu ikiwa nyuma kwa
pointi nne dhidi ya Madrid na
Girona kwenye msimamo wa
LaLiga.

Giindogan alifichua siri
kwamba: “Baada ya matokeo
mabaya nilitarajia kuona ha-

sira za wachezaji wenzangu
ndani ya vyumba vya kubadil-
ishia nguo.

“Ndio watu wamesikitika
baada ya mechi hiyo kubwa,
na matokeo kwa ujumla, nili-
tamani kuona hasira zaidi
lakini hakuna kabisa. Unajua
unaweza ukafanya vizuri ka-
tika mambo fulani lakini ukan-
yamaza.” Alisema Gundogan.

Barcelona ilipoteza pointi
tatu katika mechi tano za
mwisho za LaLiga baada ya
kutoka sare dhidi ya Mallorca
na Granada.

Pia, ilianza msimu bila ku-
funga bao dhidi ya Getafe, na
Gundogan amekiri kwamba

timu inahitaji kuimarika
zaidi.
“Tunatakiwa  kupambana

kwa sababu Real Madrid au
Girona wana kasi, sikuja hapa
kwa ajili ya kupoteza mechi
dhidi ya timu kama hizi au
kutengeneza uwiano kuwa
mkubwa kwenye msimamo,
aliongeza nyota huyo wa za-
mani wa Man City.

Ni Mamelodi
na Waydad
fainali AFL

CAIRO, Misri

KLABU ya Mamelodi Sun-

. downs ilitinga fainali ya Ligi ya
* Soka ya Afrika (African Football

League) baada ya kutoka sare
ya bila kufungana na Al Ahly
Jumatano mjini Cairo, Misri.
Sare hiyo ilimaanisha
kwamba, Mamelodi wamefuzu

"’ﬂ fainali baada ya mchezo wa
e kwanza kushinda 1-0 na sasa

watacheza dhidi ya Wydad
Casablanca.

.\ Sare ya bila kufungana

kwenye Uwanja wa Kimataifa
wa Cairo iliifanya Sundowns
kusonga mbele baada ya
ushindi wa mkondo wa kwanza
wiki iliyopita.

Al Ahly walikuwa na presha
kubwa tangu mwanzo huku Per-
cy Tau akipata penalti ambayo
iliokolewa na golikipa, Ronwen
Williams.

Williams pia aliokoa hatari
mbili za wazi kwa kuzuia juhudi
za Al Ahly huku Sundowns
wakinusurika na dhoruba ya
mapema.

Sundowns ilitegemea ul-
inzi wa hali ya juu na ba-
hati kuishinda timu ya Al Ahly
iliyokuwa na nia ya kutwaa
ubingwa huo.

Lakini Waafrika Kusini hao
walionyesha ujasiri wa kuka-
milisha kazi katika usiku wa
wasiwasi na kuandika jina lao
kwenye michuano hiyo mipya
va AFL.

Ushindi huo wa mkondo
wa kwanza ulionekana kuwa
muhimu kwani Sundowns ilii-
fungia Al Ahly kwa kuwapiga
kaunta kupitia Thapelo Maseko
Jumapili iliyopita.

Bao hilo la thamani la nyum-
bani hatimaye lilifanya tofauti
juU ya michezo yote miwi-

li huku Sundowns ikiendelea
kushikilia ushindi huo maarufu
wa jumla.

Sasa Mamelodi itacheza na
Wydad ambayo iliitoa Esper-
ance de Tunis kwa changamoto
ya mikwaju ya penalti 5-4.

Mshindi wa fainali hiyo
ataibuka na Kitita cha dola za
Marekani milioni 4.
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FEI TOTO ATAMB
AZAM IMEANZA LIGI

Na Adam Fungamwango

KIUNGO wa Azam FC , Feisal Salum
‘Feitoto’ amesema ushindi walioupata
juzi wa mabao 3-0 dhidi ya Mashujaa FC
umeinua morali yao na sasa wameanza
rasmi Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza mara baada ya mechi
hiyo ambayo Feitoto alitoa pasi mbili
za mabao ‘assist’, alisema mashabiki
wa timu hiyo watarajie muendelezo
wa mambo mazuri kwa sababu wame-
kaa sawa na rasmi sasa wameianza ligi
wakiwa ugenini, Uwanja wa Lake Tang-
anyika.

“Tulicheza kwa maelekezo ya mwal-
imu, kipindi cha kwanza wenzetu wa-
likaa nyuma sana na mapumziko alitu-
elekeza namna ya kucheza na kutegua

mitego yao, ndiyo maana unaona tume-
pata mabao haya matatu, kusema kweli
Mashujaa siyo timu mbaya, wana kikosi
kizuri.

Nawaambia mashabiki wangu na wa
Azam FC watarajie mazuri kutoka kwan-
gu na kwa wachezaji wenzangu, sasa
ndiyo tumeianza ligi,” alisema Feitoto.

Aidha, Kocha wa timu hiyo, Bruno
Ferry aliwashukuru wachezaji wake kwa
kushinda mechi ngumu ugenini, huku
akiwashukuru mashabiki wa Azam kwa
kusafiri umbali mrefu kwenda kuwaun-
ga mkono.

“Tulicheza tukiwa na presha ya ku-
poteza mechi mbili mfululizo dhidi ya
Yanga na Namungo, lakini wachezaji
wangu walitulia na kuwa imara, tu-
mecheza na timu ngumu iliyo na

mashabiki wengi wenye mzuka na mpi-
ra wa miguu,” alisema Bruno.

Kwa upande wake, Kocha wa Mashu-
jaa Mohamed Abdallah ‘Bares’, aliwaom-
ba radhi mashabiki wa timu hiyo, akise-
ma wamefedheeshwa na kipigo hicho.

“Tunaomba msamaha kwa mashabiki
wote wa Kigoma, kusema kweli tumefed-
heeka, mipango yetu kwanza ili kuwa ni
kuzuia kipindi cha kwanza, halafu tufun-
guke kipindi cha pili, kwa bahati mbaya
sana tumefungwa mabao mepesi sana,”
alisema Bares.

Ni kipigo cha kwanza kwa Mashujaa
kwenye uwanja wake wa nyumbani
tangu kuanza kwa ligi na sasa imebaki
na pointi nane, huku Azam ikikwea hadi
nafasi ya tatu ikifikisha pointi 16 kwa
mechi nane ilizocheza.

juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TAHA yataka makocha kujinoa

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Chama cha mpira wa
mikono Tanzania (TAHA) kimewasisitiza
makocha kuendelea kuthibitisha ush-
iriki wa kozi ya ukocha leseni D ambayo
itafanyika katika vituo viwili vya Mwanza
na Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti la Nipashe
jana,  Naibu Katibu Mkuu waTAHA,
Yehoshefati Kalulu alisema kuwa milan-
goipo wazi na uthibitisho huo utaenda
sanjari na ulipaji wa ada ya ushiriki am-
bayo ni kiasi cha shilingi 135,000.

Alisema ratiba ya kozi hiyo inaonyesha
Mwanza itaanza Novemba 30 mpaka
Desemba 6 mwaka huu, ikifuatiwa ile
ya kituo cha Dar es Salaam itakayoanza
Disemba 8 - 14 mwaka huu .

Alisema kuwa wale walioteuliwa na
viongozi wa mikoa yao ili wapate fursa ya
kushiriki kozi hiyo kwa manufaa yao bin-
afsi, kimkoa pamoja na taifa kwa ujumla.

“ Tayari tulitoa maelekezo kila mkoa
uteuwe makocha ambao watahudhuria
kozi hiyo kutoka Tanzania Bara na Zanzi-
bar hilo limefanikiwa kwa asilimia 99 tu-
naomba kwa wale ambao hawajathibiti-

sha wajitahidi ili wathibitishe,” alisema
Kalulu.

Alisema jumla ya washiriki 46 wa kozi
hiyo wameteuliwa kutoka mikoa ya Zan
zibar,Kigoma,Tabora,Rukwa,Kilimanja
ro, Arusha,Tanga, Mbeya, Lindi ,Mtwara,
Geita, Singida, Dar es Salaam, Pwani,
Kagera, Ruvuma, Dodoma, Shinyanga na
Morogoro.

Aliongieza kuwa mafunzo hayo yat-
aendeshwa na Mkufunzi kutoka Shirik-
isho la Kimataifa la Mchezo huo (IHF),
Klaus Feldmann.

Simba
yatamba
Kupiga
Kwenye
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“Kwa majeruhi ni Aubin Kramo
peke yake, yeye bado mwezi mmoja
na nusu tu aweze kurejea dimbani,
kikubwa tuko kamili kuelekea Ju-
mapili,” alitamba Ahmed.

Ahmed amewataka mashabiki
kujitokeza kwa wingi kuangalia
mechi hiyo inayozikutanisha timu
pekee ambazo zinasaka ubingwa wa
Tanzania Bara kwa vitendo.

“Hii ni mechi ambayo inabeba
taswira ya mpira halisi wa Tanzania,
hizi ndiyo timu mbili ambazo tangu
ligi ianze unaona zinautaka ubingwa
kwa vitendo na si kwa maneno
kama zingine, lakini linapokuja
mechi za dabi pia hazijawahi kuwa
nyepesi hata moja wapo iwe mbovu
kiasi gani, pamoja na kufungwa na
Ihefu lakini Yanga ndiyo timu ngumu
katika Ligi Kuu ya Tanzania Bara
kwa sasa, hivyo tutaingia tukijua
tunacheza na mpinzani ambaye
tumemsoma vizuri " alisema.

Mara ya mwisho timu hizo zilipo-
kutana kwenye fainali ya Ngao ya
Jamii, Agosti 13, Simba ilishinda
kwa mikwaju ya penalti 3-1, baada
ya kutoka suluhu kwa dakika 90 za
mchezo.

Msimu wa Ligi Kuu iliyopita
2022/23, timu hizo zilitoka sare ya
bao 1-1, mechi ikichezwa Oktoba 23
mwaka jana na mzunguko wa pili,
Simba iliifunga Yanga mabao 2-0
katika mechi iliyochezwa Aprili 16
mwaka huu.

Gamondi:
Nina dawa

va Simba
INATOKA UK. 24

fainali ya AFL ambapo alikuwa sehemu ya
watazamaji kwenye Uwanja wa Mkapa ka-
tika mchezo huo uliomalizika kwa Simba
kutoa sare ya mabao 2-2.

Mchezo mwingine ambao Gamondi
aliushuhudia ulikuwa ule wa Ligi Kuu
dhidi ya Thefu ambao Simba waliibuka na
ushindi wa mabao 2-1.

Kocha Gamondi atakuwa na kazi moja
tu ya kuhakikisha anaipa ushindi timu
yake ambayo kwenye mechi ya mwisho
ya Ligi kuu dhidi ya Simba walipoteza kwa
mabao 2-0.



"'-

e

A
A
—

ljumaa Novemba %q;.;;*‘-f S \ 7] 'a ‘
NIPDZ=aaslii™ v, —Chelsea, Liverpool zakomaa na Osimhen_

Y | —
Simba
yatamba
Kupiga
Kwenye
mshono

Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa Simba umesema
licha ya ukweli kuwa wapinzani
wao Yanga wamebadilika kiuchezaji
kulinganisha na msimu uliopita, hilo
haliwatishi na halitawazuia kuibuka
na ushindi kwenye mchezo huo wa
Ligi kuu Tanzania Bara.

Meneja Habari na Mawasiliano
wa klabu hiyo, Ahmed Ally alisema
hayo jana alipokuwa akizungum-
zia mchezo huo unaosubiriwa kwa
hamu na mashabiki na wapenzi
wengi wa soka Tanzania na Afrika

|
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Wachezaji wa Azam FC, Kipre Junior na Charles Manyama wakimpongeza mshambuliaji Alassane Diao (aliyelala chini)
baada ya kuifungia timu hiyo moja va goli katika ushindi wa magoli 3-0 walioupata juzi usiku dhidi ya Mashujaa FC
kwenye Uwanja wa Lake Tanganyika mkoani Kigoma. PICHA: BINZUBERY

GAMONDI: NINA
DAWA YA SIMBA

® ® ONi baada ya kuitazama kwa dakika 180, awaita
mashabiki uwanjani jumapili...

Na Saada Akida

KOCHA wa Yanga, Miguel
Gamondi amesema kwa muda
alioitazama Simba kwenye
michezo yake miwili ya hivi ka-
ribuni, anajua namna gani ya
kupambana nao na kuhakikisha
wanapata ushindi.

Kocha huyo raia wa Argen-
tina amewataka mashabiki wa
timu hiyo kujitokeza kwa wingi
kuangalia mpira kwani anaami-
ni utakuwa mchezo mzuri na
wenye upinzani kutokana na
aina ya vikosi vya timu hizo.

Gamondi, alisema ame-

watazama Simba na ameona
ni timu nzuri yenye uimara na
ubora na udhaifu kwenye baa-
dhi ya maeneo na tayari wame-
shaanza kuyafanyia kazi mad-
haifu yao.

“Nimeiona Simba, ina ubora
na udhaifu wake, pale kwenye
udhaifu ndipo tunapotaka kuu-
tumia ili tupate ushindi kwe-
nye mchezo wetu wa Jumapili,
mashabiki wana umuhimu
mkubwa kwetu katika mch-
ezo huo, tunawaomba waje kwa
wingi” alisema kocha huyo.

Hata hivyo alisema hata timu
yake nayo haijakamilika, na ina

mapungufu ambayo hata hivyo
ameendelea kuyafanyia kazi
hasa idara yake ya ushambuliaji
na mabeki.

“Nyuma tumekuwa na tatizo
la kuruhusu mabao, lakini pia
tumekuwa tukikosa sana ma-
bao hasa washambuliaji, angalia
mechi zetu nyingi zinaamuliwa
na viungo, sehemu ambayo
tuna ubora mkubwa kwa sasa,”
alisema kocha huyo.

Gamondi ametabiri kuwa
itakuwa ni mechi nzuri na yenye
mbinu kali kwa makocha na
ufundi mwingi kwa wachezaji
wa pande zote mbili.

“Itakuwa ni mechi nzuri ya
mbinu na ufundi, tunajiandaa
kwa ajili ya kutafuta ushindi
na kujiweka katika nafasi nzuri
katika mbio zetu za kutetea
ubingwa wa ligi kuu,” alisema
Gamondi.

Yanga inajiandaa kukabiliana
na Simba ikiwa tayari imekusan-
ya pointi 18 baada ya kucheza
mechi saba huku Simba pia
wakiwa na pointi 18 baada ya
kucheza michezo sita.

Gamondi alitumia dakika 90
za kwanza za mchezo wa robo
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Mashariki kwa ujumla.

Ahmed alisema wapinzani wao
wanaonekana kuongezeka ubora
msimu huu hasa kwenye kasi na
kukaba.

“Zinapokwenda kucheza timu
zinazoshika nafasi ya kwanza na
nyingine ya pili, mechi hiyo haiwezi
kuwa nyepesi, lakini pia tuseme uk-
weli mwalimu Gamondi ameibadili-
sha Yanga kutoka pale ambapo ali-
jacha kocha Nasreddine Nabi, kuna
kitu amekiongeza, kwa hiyo mechi
itakuwa ngumu,” alisema Ahmed.

Hata hivyo alisema pamoja na
yote hayo Simba ina kikosi cha
wachezaji bora ambao wanaweza
kuamua matokeo katika mechi
yoyote ile.

“Simba tunayo faida ya kwenda
kufanya vizuri dhidi yao kwa
sababu tuna wachezaji bora zaidi
yao, wachezaji wamecheza mechi
nyingi kubwa na zenye presha,
hatuna shaka hata kidogo, pamoja
na uimara wao tutapiga pale pale
tulipopiga kwenye mechi ya mwisho
va Ligi kuu tulipokutana msimu uli-
opita,” alisema Ahmed.

Alisema wachezaji wao pamoja na
kocha Roberto Oliviera ‘Robertinho’
wana uwezo mkubwa wa kuikabili
Yanga na timu yoyote Afrika.

Alisema Robertinho anaendelea
na maandalizi yake tangu Jumanne
iliyopita kiufundi na kila kitu kinak-
wenda vizuri akiwa na wachezaji
wake wote.
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