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Mbunge CCM adaiwa [
kuibiwa mil. 440/-

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

MFANYABIASHARA wa duka la pembejeo
katika Manispaa ya Songea mkoani Ruvuma,
Cosmas Haule (42), amefikishwa katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi mkoani humo aki-
kabiliwa na shtaka la wizi wa kuaminiwa wa
Sh. milioni 440.

Mamilioni hayo ya shilingi yanadaiwa kuwa
mali ya Mbunge wa Viti Maalum, Jackline
Ngonyani (CCM).

Wakili wa Serikali kutoka Ofisi ya Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali Kanda ya Songea, Shaba-
ni Mwigole, jana alidai mahakamani mbele ya
Hakimu Mkazi Kussaga Majinge kuwa kati ya
Novemba 27, 2015 na Desemba 31, 2019, katika
Benki ya CRDB Tawi la Songea, mshtakiwa, ali-
iba Sh. milioni 440, mali ya Jackline Ngonyani
kinyume cha sheria.

Mwigole alidai kuwa mshtakiwa aliiba fedha
alizopatiwa na mbunge huyo kwa lengo la
kuzihifadhi kwenye yake ya benki, akifafanua

kuwa badala ya kuzihifadhi, mfanyabiashara
huyo anadaiwa kuzitumia kwa mambo yake
binafsi, kinyume cha makubaliano yao.

Hata hivyo, mshtakiwa alikana shtaka hilo
na kesi hiyo itatajwa tena mahakamani hapo
Januari 17, mwaka huu.

Hakimu Mkazi Majige alisema dhamana ya
mshtakiwa iko wazi kwa masharti ya kuwa na
wadhamini watatu, wenye mali zisizoham-
ishika zikiwa na thamani ya Sh. milioni 133 kila
mmoja.

yajiweka sawa

Na Sabato Kasika

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein (wa pili kushoto), akimsikiliza Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya
Maji Zanzibar (ZAWA), Mussa Ramadhani Haji akitoa maelezo ya kitaalamu ya ujenzi wa Tangi la Maji Saateni Zanzibar, baada ya kuzindua mradi
huo, ikiwa ni sehemu ya shamrashamra ya miaka 56 ya Mapinduzi ya Zanzibar jana. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Utata waibuka wizi vifaa vya Nida

Na Daniel Sabuni, ARUSHA

ZIKIWA zimebaki siku 13 kabla
ya kumalizika kwa siku 20 zili-
zoongezwa na Rais John Magu-
fuli kukamilisha usajili wa laini
za simu kwa mfumo wa vidole
gumba, watu wasiojulikana wa-
nadaiwa kuiba vifaa nyeti vya
usajili katika Ofisi za Mamlaka ya
Vitambulisho vya Taifa (NIDA) zi-
lizoko Halmashauri ya Arusha.

Mkuu wa Wilaya ya Arumeru
mkoani Arusha, Jerry Muro, alith-
ibitisha kupokea taarifa hiyo usi-
ku wa kuambkia jana, huku kukiwa
kumeibuka utata wa muda uli-
otumiwa na watu hao kutekeleza
wizi huo na namna walivyoingi
ndani.

Kwa mujibu wa taarifa ya awali
ya Mkuu wa wilaya huyo, vifaa vil-
ivyoibwa ni pamoja na kompyuta
tatu, kamera mbili za kisasa na

vifaa vingine ambavyo hadi sasa
havijajulikana.

Alidai mazingira ya namna vi-
faa hivyo vilivyoibwa yanaacha
maswali, kwa kuwa mlango wa
chumba cha kuhifadhi vifaa
hivyo haukuvunjwa na walinzi
wa zamu wanadai hawajaona
mtu yeyote aliyepita navyo kuan-
zia [jumaa hadi jana, Jumatatu.

Muro, akiwa eneo la tukio aki-
fuatana na Mkuu wa Polisi wa
Wilaya ya Arumeru, alidai tukio
hilo ambalo ni la pili tangu lito-
kee la aina hiyo mwaka jana
katika makao makuu ya Nida
wilayani Arumeru, alifananisha
na hujuma akidai hakuna palipo-
vunjwa na walinzi wanajieleza
kwa utatanishi.

“Ninachoweza kusema; vy-
ombo vya ulinzi na usalama viko
kazini na wataalamu wa alama
za vidole kutoka makao makuu
ya polisi mkoani Arusha, tutatoa

taarifa zaidi kwa kuwa OCD
na timu yake wanaendelea na
uchunguzi,” alisema.

Mkuu Wilaya huyo pia alitoa
siku tatu kwa wahusika kureje-
sha kwa amani, vinginevyo ata-
kayekutwa navyo, atachukukiwa
hatua kali kwa mujibu wa sheria.

“Naomba nieleweke hapa ata-
kayekutwa navyo, atachukuliwa
kama mwizi wa nyara za seri-
kali kama ngozi ya twiga, chui
au meno ya tembo, hatuwezi
kuvumilia hujuma hizi ambazo
naweza kusema zinakwamisha
maendeleo ya nchi kutokana
na zoezi la kusajili simu am-
balo limeongezewa siku 20 na
Mheshimiwa Rais John Magufuli,”
alionya.

Muro pia alitoa wito kwa we-
nye vibanda vya kompyuta na
vya kurikodi muziki, kutonunua
vifaa vyovyote bila nyaraka hala-
li, akifafanua kuwa kuna uweze-

kano wakanunua vifaa vilivyoib-
wa na kuingia kwenye matatizo
makubwa.

Aliweka wazi kuwa kuna wa-
tumishi wanashikiliwa ili kuisaid-
ia uchunguzi wa Jeshi la Polisi,
miongoni mwao ni baadhi ya wa-
fanyakazi wa Nida.

Mlinzi wa zamu, Lino Tiobiki,
aliyekuwapo katika eneo la tukio,
alidai inawekana uhalifu huo
ulitokea mchana kwa kuwa wa-
nahakiki milango kila jioni wa-
napoingia lindoni na kuongeza
kuwa jana asubuhi, mhudumu
aliyetambulika kwa jina la Wilson
Laiser, alikuta mlango ukiwa wazi
alipoingia kazini.

Tiobiki alidai kuwa mhudumu
huyo aliendelea na usafi hadi
pale ofisa wa Nida, Neema NKkya,
alipofika na kubaini kuna vifaa
havikuwapo na ndipo taarifa ika-
tolewa kwa Jeshi la Polisi.

CHAMA cha Demokrasia
na Maendeleo (Chadema),
Kanda ya Kusini, kimewataka
wanachama wake wanaotaka
kuwania nafasi mbalimbali
katika uchaguzi mkuu, waji-
tokeze kwa wingi ili wapimwe
utendaji wao mapema kabla
ya uchaguzi huo unaotarajia
kufanyika mwishoni mwa
mwaka huu.

Wanachama hao ni wale wa
ndani na nje ya kanda hiyo,
ambao watakuwa na nia ya
kuwania udiwani, ubunge uki-
wamo wa Viti maalum, katika
uchaguzi huo utakaoshirikisha
vyama mbalimbali vya siasa.

Hayo yalisemwa na Mwe-
nyekiti wa Chadema, Kanda
va Kusini, Suleiman Mathew,
alipokuwa akizungumza na
gazeti hili kwa njia ya simu na
kuelezea mikakati ya chama
hicho, kwa ajili ya uchaguzi
huo.

“Kanda ya Kusini inajumui-
sha mikoa ya Lindi, Mtwa
na Ruvuma..tumekutana na
kuzungumzia jambo hilo, na
tumewaomba wanachama
wetu wanaotaka kuwania
uongozi wajitokeze tuwap-
ime utendaji wao,” alisema
Mathew.

Alitaja utaratibu wa kugom-
bea kwamba, mwanachama
anayetaka udiwani awasilishe
kusudio lake la kugombea kwa
maandishi kwenye kata husika
na nakala ipelekwe katika
wilaya kwenye kata anayo-
taka.

“Anayetaka kugombea
ubunge awasilishe kusudio
lake la kugombea kwa Katibu
Mkuu kupitia kwa Katibu wa
Kanda na nakala ya kusudio
hilo awasilishe kwa Katibu
wa Mkoa, ambao kuna jimbo
analotaka kugombea limo na
kwa Katibu wa Jimbo husika
analotaka kugombea,” alisema.

Mathew.

Alisema kwa anayetaka
kugombea urais anatakiwa
kuwasilisha kusudio lake la ku-
gombea kwa Katibu Mkuu wa
chama taifa, hivyo wanachama
wote wenye sifa wamekari-
bishwa kutangaza kusudio la
kugombea nafasi hizo.

“Tujitokeze mapema ili
tujiandae mapema kwa ajili
va uchaguzi mkuu, mwaka
2020 ni uchaguzi mkuu, katika
kanda yetu tunazo jumla ya
kata 515 na majimbo 27 ya
uchaguzi,” alisema.

Mwenyekiti huyo aliongeza
kusema: “Tunatoa wito kwa
wanachama wote walioko
ndani na nje ya kanda yetu
wenye nia ya kugombea
nafasi za udiwani na ubunge
ukiwamo wa viti maalum
na urais wajitokeze sasa ili
waweze kupimwa utendaji
wao mapema katika maeneo
wanayogombea,” alisema.
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Uelewa changamoto
kwa uandikishaji NEC

Na Said Hamdani, LINDI

TUME vya Taifa ya Uchaguzi (NEC),
imesema moja ya changamoto zonazoika-
bili mara kwa mara ni jamii kushindwa ku-
fahamu au kutofautisha kati ya uchaguzi
mkuu na wa serikali za mitaa.

Hayo yalielezwa na Makamu MwenyeKkiti
wa NEC, Jaji Mbarouk M'barouk, wakati
akifungua mkutano wa NEC na wadau wa
uchaguzi mkoani Lindi.

Jaji Mbarouk alisema yapo maeneo
wananchi wake wamekuwa na mtizamo
tofauti, wakifikiri uchaguzi wa Serikali za
MItaa na uchaguzi zote zinasimamiwa na
tume hiyo, jambo ambalo sio la kweli.

Alisema uchaguzi wa Serikali za Mitaa
unasimamiwa na Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi),
wakati NEC inawajibika na usimamizi wa
uchaguzi mkuu pekee, ambao unahusisha
Rais, wabunge na madiwani.

“Wananchi walio wengi katika baadhi ya
maeneo wanashindwa kutofautisha uch-
aguzi upi unasimamiwa na Tamisemi na
upi Tume ya Taifa ya Uchaguzi,” alisema
Jaji Mbarouk.

Alisema kwa kutotambua umuhimu wa
jambo hilo, tume imeamua kushirikisha
wadau kushiriki katika michakato ya
uchaguzi kwa lengo la kuwa karibu nao, ili
kujenga imani kwa wananchi na kuweka
uwazi wa utekelezaji wa majukumu yake.

Alisema tume inaamini kila kundi la wa-
dau, wakiwamo viongozi wa Kisiasa, dini,
mila, watu wenye walemavu na wana-
habari wana umuhimu wake katika zoezi
zima la uchaguzi.

Jaji M'barouk alisema uboreshaji wa
daftari la kudumu la wapigakura unasi-
mamiwa na kuendeshwa kwa mujibu wa
sheria, kanuni na maelekezo ya tume,
huku akisisitiza viongozi wa vyama vya
siasa watapatiwa maelekezo kwa mfumo
wa Vijitabu.

Pia aliviomba vyama vya siasa na wadau
wengine kuzingatia sheria za uchaguzi,
kanuni za uboreshaji daftari na maelek-
ezo kwa vyama vya siasa, huku akiwataka
kutoa taarifa sahihi na kwa wakati ili kila
mwananchi mwenye sifa ya kuandikishwa
ajiandikishe.

Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wa-
pigakura unafanyika kwa kutumia teknolo-
jia ya kielektroniki ya Biometriki (BRV)
ambavyo huchukuwa taarifa za kibaiolojia
na kuzihifadhi katika kanzi data (Data-
base).

Uboreshaji huo kwa mkoa wa Lindi kwa
mujibu wa NEC unatarajia kufanyika kwa
siku saba, kuanzia Januari 12 hadi 18,
mwaka huu.

Mazungumzo kati yva DPP,
Kigogo Takukuru yvavunjika

UPANDE wa utetezi katika kesi ya
kutakatisha Sh. bilioni 1.477 inayomk-
abili Mkurugenzi wa zamani wa Mipa-
ngo, Ufuatiliaji na Tathmini wa Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(Takukuru), Kulthum Mansoor, ume-
dai mahakamani mazungumzo ya
kukiri makosa na Mkurugenzi wa
Mashtaka Nchini (DPP) yamevunjika.

Wakili wa utetezi Elia Mwingira, al-
itoa madai hayo jana kwamba awali
walimwandikia DPP barua ya kuomba
kukiri makosa yanayomkabili mshtak-
iwa, lakini mazungumzo yamevun-
jika.

Alitoa madai hayo mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi, Godfrey Isaya.

Awali, Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Wankyo Simon, alidai kuwa
kesi hiyo ilipangwa kwa ajili ya kuta-
jwa na kwamba upelelezi wake bado
haujakamilika.

Wakili wa utetezi Mwingira, alidai
kuwa kwa kuwa mazungumzo na DPP
yamevunjika upande wa Jamhuri uha-
rakishe upelelezi.

Wakili Wankyo alidai wataelekeza

wapelelezi kuhakikisha wanakamili-
sha upelelezi katika maeneo yaliyoba-
ki.

Hakimu Isaya alisema mshtakiwa
ataendelea kukaa mahabusu na kesi
hiyo itatajwa Januari 20, mwaka huu.

Mansoor anakabiliwa na mashtaka
manane ya kughushi, kujipatia fedha
kwa njia ya udanganyifu na kutakati-
sha Sh. bilioni 1.477.

Inadaiwa katika tarehe tofauti kati
ya Januari 2013 na Mei 2018, mshtak-
iwa alighushi barua ya ofa ya Agosti
13, 2003 kwa madhumuni ya kuonye-
sha kuwa barua hiyo imetolewa na
Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo
huku akijua kuwa sio kweli.

Katika mashtaka ya pili, inadaiwa
kati ya Januari 2012 na Mei 2017, mae-
neo ya Upanga ndani ya Wilaya ya
Ilala, mshtakiwa kwa kudanganya ali-
jipatia Sh. milioni 5.2 kutoka kwa Alex
Mavika, mfanyakazi wa Takukuru
kama malipo ya kiwanja kilichopo Ki-
jiji cha Ukuni Bagamoyo.

Pia inadaiwa kati ya tarehe hizo,
Mansoor alijipatia Sh. milioni tatu
kutoka kwa Wakati Katondo kama
malipo ya kiwanja kilichopo maeneo

moyo mkoani Pwani.

Mshtakiwa huyo pia alijipatia
Sh. milioni tano kutoka kwa Ofisa
wa Takukuru, Gogo Migutah, kama
malipo ya kiwanja kilichopo eneo hilo
hilo. Katika mashtaka ya tano, inadai-
wa Mansoor alijipatia Sh. milioni saba
kutoka kwa Ekwabi Majungu, ambaye
ni ofisa wa Takukuru kama malipo ya
kiwanja hicho.

Mansoor anadaiwa kati ya Januari
2012 na Mei 2017, maeneo ya Upanga
zi wa Mipango, Ufuatiliaji na Tathmini
alijipatia Sh. milioni saba kutoka kwa
John Sangwa kama malipo ya kiwanja
cha eneo hilo.

Ilidaiwa kuwa mshtakiwa akiwa
mwajiriwa wa Takukuru, alijipatia Sh.
milioni tano kutoka kwa Rose Shin-
gela kwa ajili ya malipo hayo.

Katika mashtaka ya utakatishaji
fedha, inadaiwa kati ya Januari 2013
na Mei 2018 huko maeneo ya Upanga,
mshtakiwa alijipatia Sh. 1,477,243,000
wakati akijua kuwa fedha hizo ni
haramu na ni zao la kosa tangulizi la
kughushi.

Baadhi ya wazazi katika Manispaa ya Shinyanga, wakipeleka watoto wao, kuwaandikisha kwa ajili ya kujiunga na darasa
la awali na la kwanza katika Shule ya Msingi Town, iliyopo katika manispaa hiyo, jana. PICHA: MARCO MADUHU

Mzazi kortini

Na Hellen Mwango

Cosmas Chacha (45), amefikishwa katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, aki-
kabiliwa na mashtaka matatu ikiwamo ku-
wakeketa watoto wake na kuwasababishia
maumivu makali sehemu zao za siri.

Baba huyo wa watoto wa kike watatu
wenye umri chini ya miaka (18), alisomewa
mashtaka yake mbele ya Hakimu Mkazi

Mwandamizi, Rashid Chaungu.

Wakili wa Serikali, Faraji Nguka, alidai
Dar es Salaam, Chacha akiwa baba mzazi
na mwenye jukumu la kumlea mtoto wake
(jina limehifadhiwa), alimpeleka kwenda
kukeketwa hali iliyomsababishia maumivu
makali sehemu zake za siri.

Katika shtaka la pili, inadaiwa mtuhumiwa
huyo katika tarehe hiyo eneo la Kivule, aki-
wa baba mzazi na mwenye jukumu la kum-

lea mtoto (jina limehifadhiwa) alimpeleka
mwingine kukeketwa na kumsababishia
maumivu makali sehemu zake za siri.

Katika shtaka la tatu, Ngukah alidai, De-
semba 8, 2019 eneo hilo la Kivule, mshtakiwa
huyo akiwa baba mzazi na mwenye jukumu
la kumlea mtoto wake (jina limehifadhiwa),
alimpeleka mtoto mwingine tena kukeketwa
hali iliyomsababishia maumivu na kusaba-
bisha kupata majeraha sehemu zake za siri.

Hata hivyo, mshtakiwa alikana mashtaka

tuhuma kukeketa watoto 3

hayo, upande wa mashtaka ulidai upelelezi
wa kesi hiyo bado unaendelea na kuomba
tarehe nyingine ya kutajwa.

Hakimu Chaungu akitoa masharti ya dha-
mana, alimtaka mshtakiwa huyo kuwa na
wadhamini wawili mwenye barua na vitam-
bulisho watakaosaini bondi Sh. milioni tano.

Mshtakiwa huyo ameshindwa kutimiza
masharti ya dhamana na kupelekwa ru-
mande hadi kesi itakapotajwa tena Januari
20, mwaka huu.
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Ofisa polisi, wenzake Kortini
tuhuma za utakatishaji fedha

Na Hellen Mwango

WATU wanne akiwamo Ofisa wa Jeshi la
Polisi wa Chuo cha Polisi Moshi (CCP), Em-
manuel Mkulia (44) na wenzake watatu,
wamefikishwa katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, wakikabiliwa na mashtaka
matatu ya kusababisha hasara, kujipatia fedha
kwa njia ya udanganyifu na kutakatisha Sh.
798,789,272, mali ya Jeshi la Polisi Tanzania.

Mbali na afande Mkulia, washtakiwa wen-
gine ni, mtaalamu wa kompyuta, Dolnald
Mhaiki (39), wafanyabiashara Abdi Ally (48)
na Mohyadin Hussein (56).

Washtakiwa hao walisomewa mashtaka yao
mbele ya Hakimu Mkazi Mwandamizi, Salum
Ally.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wankyo Si-
mon, alidai kuwa kosa la kwanza, washtakiwa
hao wanakabiliwa na tuhuma za kulisaba-
bishia hasara Jeshi la Polisi Tanzania.

Wankyo alidai kuwa kati ya Machi 19, na Ok-
toba 18, 2013 jijini Dar es Salaam washtakiwa
walilisababishia Jeshi la Polisi hasara ya Sh.
798,789,272.

Katika shtaka la pili, ilidaiwa kuwa siku na
tarehe ya tukio la kwanza, washtakiwa waliji-
patia fedha hizo kwa njia ya udanganyifu ku-
toka Jeshi la Polisi kwa kudanganya wamewe-
ka mfumo wa taarifa za waliokamatwa na
wanaoshikiliwa katika jeshi hilo.

Ilidaiwa kuwa washtakiwa walitoa hati ya
uongo wakionyesha mfumo huo umewekwa
katika vituo vinane wakati wakijua wamewe-

ka katika vituo vinne.

Upande huo wa Jamhuri ulidai kuwa siku na
tarehe ya tukio la kwanza na la pili, washtaki-
wa walitakatisha fedha hizo wakati wakijua na
zao la kujipatia fedha kwa njia ya udanganyifu.

Washtakiwa hawakutakiwa kukana mash-
taka hayo.

Upande wa Jamhuri ulidai kuwa upelelezi
wa kesi hiyo bado haujakamilika, uliomba
tarehe ya kutajwa.

Hakimu Ally alisema kwa kuwa Mahakama
yake haina mamlaka ya kusikiliza kesi za uhu-
jumu uchumi, washtakiwa hawakutakiwa ku-
jibu chochote.

Alisema washtakiwa wapelekwe mahabusu
na kesi hiyo itatajwa Januari 20, mwaka huu.

WO
VISITATION

udanganyifu na kutakatisha Sh. 798,789,272 mali ya Jeshi la Polisi Tanzania. PICHA: MIRAJI MSALA

Kesi kutekwa MO yapigwa kalenda

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu,
ya kutekwa kwa mfanyabiashara Moham-
med Dewji maarufu kama MO inayomka-
bili dereva wa taksi Mousa Twaleb na wen-
zake wanne ambao bado hawajakamatwa
na kufikishwa mahakamani hapo imepigwa
kalenda mpaka Januari 21, mwaka huu.

Kesi hiyo ilitajwa jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi, Rashid Chaungu baada
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Huruma Shaidi,
aliyepangiwa kusikiliza kesi hiyo kwenda
likizo.

Wakili wa Serikali, Faraji Nguka, alidai
kuwa upelelezi wa kesi hiyo haujakamilika,
hivyo alilomba mahakama kupanga tarehe

nyingine ya kutajwa.

Hakimu Chaungu alisema kesi hiyo itata-
jwa Januari 21, mwaka huu na mshtakiwa
ataendelea kukaa mahabusu.

Watuhumiwa wengine ambao upande
wa mashtaka inawatafuta ni raia wanne wa
Msumbiji na mmoja wa Afrika Kusini, wa-
naodaiwa kumteka bilionea huyo.

Washtakiwa hao ambao hawajakamatwa
ni Phila Tshabalala raia wa Afrika Kusini,
Henrique Simbine, Daniel Manchice, Issac
Tomo na Zacarious Junior wote raia wa
Msumbiji.

Katika kesi hiyo inadaiwa Mei Mosi na Ok-
toba 10, 2018, katika maeneo ya Jiji la Dar es
Salaam na Johannesburg Afrika Kusini, kwa
makusudi washtakiwa wote kwa pamoja
waliendesha genge la uhalifu.

Pia inadaiwa Oktoba 11, mwaka juzi mae-
neo Hoteli ya Colloseum wilayani Kinon-
doni Dar es Salaam, Twaleb pamoja na watu
wengine ambao hawapo mahakamani, wal-
imteka nyara MO kwa nia ya kumuhifadhi
kwa siri na kumuweka maeneo ambayo ni
hatari.

Kadhalika, inadaiwa Julai 10, mwaka juzi
maeneo ya Mbezi Beach wilayani Kinondo-
ni, Dar es Salaam, Twaleb alitakatisha fedha
ambazo ni Sh. 8,000,000 wakati akijua fed-
ha hizo ni kosa la kushiriki genge la uhalifu
na makosa ya kupanga.

MO alitekwa nyara Oktoba 11, mwaka
juzi alfajiri maeneo ya Hoteli ya Colloseum
wakati akienda kufanya mazoezi na alipa-
tikana Oktoba 20, mwaka huo huo katika
eneo la Gymkhana.

—
Wanafunzi 270

Musoma
wanasoma
chini ya mti

Na Ahmed Makongo,
MUSOMA

ZAIDI ya wanafunzi
270 wa Shule ya Msingi
Wanyere B, Kata ya Suguti
wilayani Musoma mkoani
Mara, wanasoma wakiwa
chini ya mti kutokana na
upungufu wa vyumba vya
madarasa.

Mwalimu Mkuu wa Shule
hiyo, Peter James, alilambia
Nipashe kuwa wanafunzi
hao wanasoma wakiwa
katika hali hiyo kutokana na
upungufu wa vyumba vitatu
vya madarasa.

James alisema kutokana
na hali hiyo, walimu wame-
kuwa wakikumbana na
vikwazo katika ufundishaji
na uelewa wa wanafunzi
hao unakuwa ni mgumu
kutokana na mazingira
mabaya ya ujifunzaji na
ufundishaji.

“Ni kweli kuna uhaba wa
madarasa matatu kwa ajili
ya watoto 274 katika shule
yetu, wanasomea nje kwe-
nye mti kutokana na upun-
gufu huo,” alisema.

Mwenyekiti wa Serikali
shule hiyo, Thomas Musiba,
alisema kutokana na hali
hiyo, wananchi walihama-
sishwa na kuanza kuchangia
fedha ili kutatua tatizo hilo.

Hata hivyo, Musiba alidai
fedha zilizochangwa na
wananchi kwa ajili ya ujenzi
wa vyumba vinne vya
madarasa, “zilichakachuliwa
na viongozi waliokuwa
madarakani na kusababisha
ujenzi huo kutokufanyika”.

Alidai wananchi wali-
changa fedha hizo kuanzia
mwaka 2017 hadi mwaka
jana kutokana na agizo la
Mkuu wa Wilaya, DK. Vicent
Naano.

“Wananchi walianza
kuchanga fedha hizo tangu
mwaka 2017 hadi mwaka
2019 na kwa kila kaya
kuchangia kiasi cha 15,000,
waliochelewa kuchanga,
walipigwa faini ya Sh.
10,000 kwa kila kaya,”
alidai.

“Ni kweli kuna uhaba
wa madarasa matatu
kwa ajili ya watoto

274 Kkatika shule yetu,
wanasomea hje kwenye
mti kutokana na upun-
gufu huo,” alisema.
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Mbinu kudhibiti ujangili

zazaa matunda

Na Christina Haule, MOROGORO

MBINU za kudhibiti ujangili zinazofanywa
na serikali zimeanza kuzaa matunda baada ya
pembe za ndovu mbili na vipande 13 kukamat-
wa Desemba, mwaka jana mkoani hapa.

Mhifadhi Mkuu wa Mamlaka ya Wanyapa-
pori Tanzania (Tawa) Kanda ya Magharibi-
Iloga Serous, Noti Mgaya, alisema hayo jana
wakati akitoa taarifa ya ushirikiano wa Jeshi la
Polisi, Shirika la Hifadhi za Taifa (Tanapa) na
Tawa kuhusu matukio ya ujangili katika kip-
indi cha Desemba, mwaka jana, pekee.

Mgaya alisema jitihada kubwa zilizofanywa
na serikali katika kudhibiti ujangili hifadhini,
zimezaa matunda na nyara nyingi zinaoneka-
na ni za mauaji ya tembo kuanzia Julai, mwaka
jana na kurudi nyuma.

Awali, Kamanda wa Polisi Mkoa wa Moro-
goro, Wilbroad Mutafungwa, alisema kupitia
ushirikiano huo, wamekamata watuhumiwa
saba wa makosa mbalimbali yakiwamo ya
kupatikana silaha zilizotengenezwa kienyeji,
pembe za ndovu mbili na vipande 13 vya
pembe za ndovu vyenye thamani ya Sh.

137,576,250.

Kamanda Mutafungwa alisema tukio la
kwanza lilitokea Desemba 27, mwaka jana
saa 1:00 usiku katika kitongoji cha Kimbwala,
Kisaki wilayani Morogoro.

Alisema askari polisi kwa kushirikiana na
askari wa Hifadhi ya Taifa Mikumi, wakiwa
doria, walimwona mtu na kumtilia shaka na
kuanza kumfuatilia.

Mutafungwa alisema  walipomsogelea
alikimbia kisha kujitosa kwenye Mto Kimbwala
na kudondosha mfuko wa sandarusi uliokuwa
na pembe mbili za ndovu zenye uzito wa kilo
3.10 zikiwa na thamani ya Sh. 34,155,000.

Kamanda Mutafungwa alisema mtuhumiwa
huyo anaendelea kutafutwa na Jeshi la Polisi
baada ya kukimbia.

Alisema tukio lingine lilitokea Desemba 30,
Isongo wilayani Ulanga. Katika tukio hilo aska-
ri wakishirikiana na askari wa wanyamapori
pori la akiba la Selous, waliwakamata watuhu-
miwa watano wakiwa na vipande 13 vya pem-
be za ndovu vyenye uzito wa kilo 13.9, mkia wa
tembo, magobole matatu yaliyotengenezwa

kienyeji na risasi 7 za shotgun zilizotengen-
ezwa kienyeji walizokuwa wakizitumia katika
ujangili, vyote kwa pamoja vikiwa na thamani
ya Sh. 103,412,250.

Aliwataja watuhumiwa hao kuwa ni Abda-
lah Mputa (36) na Fanuel Mbena (34) wakazi

Isongo Ulanga.

Katika tukio la tatu, alisema Juma Kitambi
(31) na Charles Godson (40) wakulima na
wakazi wa Ruhembe wilayani Kilosa, wame-
kamatwa na polisi kwa tuhuma za kumiliki
bunduki aina ya Break Action shotgun bila
kuwa na kibali ikiwa na maganda tisa ya risasi
aina ya shotgun ikiwa imehifadhiwa kwenye
mfuko wa sandarusi kisha kufichwa kichakani.

Kamanda Mutafungwa alisema watuhu-
miwa hao pia walikamatwa na nyama ya nyati
kilo moja na kwamba baada ya mahojiano wa-
likiri kumiliki silaha kinyume cha sheria na
kuitumia katika ujangili.

e

jana, kuhusu sheria za utoaji ushuru na mizigo bandarini. Kushoto ni Mkurugenzi wa Udhibiti Uchumi wa Wakala huo, Nahson Sigalla. PICHA: MIRAJI

MSALA

Upungufu wa madaktari
bingwa waikwaza Tumbi

Na Futuna Seleman, KIBAHA

SHIRIKA la Elimu Kibaha mkoa-
ni Pwani limeadhimisha miaka
50, huku likikabiliwa na changa-
moto kubwa ya uchakavu wa
miundombinu na upungufu wa
madaktari bingwa katika Hospitali
yake ya Rufani ya Tumbi.

Hospitali hiyo inakabiliwa na
changamoto hizo licha ya kuhu-
dumia wastani wa wagonjwa 400
kila siku, asilimia 80 wakiwa ni
waathirika wa ajali za barabarani.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
Shirika hilo, Robert Shilingi, ali-
yasema hayo wakati wa maadhim-
isho ya miaka 50 ya shirika hilo.

“Asilimia 80 ya waathirika
wa ajali za barabarani za
mkoa wa Pwani huudumiwa
katika Hospitali ya Tumbi na
asilimia 8yawaathirika wa ajali
za barabarani kwa nchinzima
hupata huduma katika Hospitali
ya Tumbi, “alisema Shilingi.

Changamoto nyingine  ali-
itaja ni upungufu wa wafan-
yakazi. Hata hivyo alisema ka-
tika kupambana na changamoto
zilizoainishwa shirika linatekeleza
ipasavyo mpango mkakati
wa miaka 2016/172021, kualika
wawekezajiili kuitumia ardhi ya
shirika kama chanzo cha ma-
pato.

Kuhusu malengo ya kitaasisi
kwa mujibu wa mpango mkaka-
i wa 2016/2017 2020/2021 ni
kuboresha afya na kupungu-
za maambukizi ya virusi vya
ukimwi na ukimwi kutekeleza
ipasavyo mpango mkakati na
endelevu wa taifa wa kupam-
bana na rushwa.

Aidha, alisema katika kufikia
maono ya kuwa kituo bora
katika kupambana na maradhi
kituo kimeweza kuanzisha mfu-
mo wa kielektroniki unaofaha-
mika GoT-HoMIS yaani mfumo
wa habariwa menejimenti.

“Mfumo huu kuanzishwa na
kuwekwa katika Hospitali ya

Tumbi ili kudhibiti makusanyo
ya mapato na kusimamia data
(taarifa) za  wagonjwa, serikali
ilikubali mfumo huo uwekwe
katika hospitali zote za umma
nchini... hospitali hii imekuwa
kitovu cha mafunzo ya mfumo
huu, “alisema.

Akimwakilisha Mkuu wa Mkoa
wa Pwani kufungua rasmi maa-
dhimisho hayo, Ofisa Elimu
Mkoa huo, Maulid Bundala, alise-
ma shirika limekuwa na mchango
mkubwa kwa wananchi wa Pwani
na nje ya mkoa huo katika utoaji
wa huduma bora katika sekta ya
elimu na afya.

I
Waziri Mpango
aagiza kuimarisha
vlinzi fedha

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Fedha na Mipango,
DK. Philip Mpango, amewaagiza
Katibu Mkuu, Doto James, na
Mhasibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Francis Mwakapalila, kuhakiki-
sha wanaimarisha usalama kati-
ka mifumo ya fedha, ili kuondoa
uwezekano wa kudukuliwa na
kusababisha hasara kwa serikali.

Dk. Mpango alitoa agizo
alipofungua kikao kazi cha
wahasibu wa taasisi za umma,
ikiwa ni maandalizi ya taarifa za
fedha za majumuisho za mwaka
2018/2019.

Waziri huyo pia aliwataka
wahasibu kuimarisha taaluma
hiyo na kuongeza nguvu ya
kupambana na vitendo vyote
vinavyokinzana na maadili yao
ikiwamo wizi, ubadhirifu wa
mali za umma na rushwa.

Dk. Mpango alisema hatua
kali za kinidhamu zitachukuliwa
dhidi ya wahasibu wanaokiuka
maadili na kujihusisha na vi-
tendo vinavyosababisha hasara
kwa serikali.

Alipongeza uanzishwaji wa
mifumo mingi ya ukusanyaji wa
mapato na maduhuli ya serikali,
ikiwamo mifumo ya kihasibu na
rasilimali za umma kwa njia ya
kielektroniki, inayokidhi viwan-
g0 vya kimataifa.

Dk. Mpango alisema dhamira
va serikali ni kuboresha utoaji
wa huduma kwa jamii kwa
kuboresha mifumo ya ukusan-
vaji wa mapato na maduhuli
pamoja Na kKusimamia vizuri
matumizi ya fedha na rasilimali
Zote za umma.

“Nimefurahi sana kuona
kwamba ndani ya kipindi kifupi
cha miaka minne tangu seri-
kali ya awamu ya tano iingie
madarakani, mmeanzisha
mifumo mingi na madhubuti ya
kukusanya mapato na maduhuli
va serikali, pamoja na mifumo
va kuhasibu rasilimali za umma
yenye kukidhi viwango vya
kimataifa,” alisifu na kueleza
kuwa:

“Hii ni ushahidi bayana kuwa,
mnatafsiri kwa vitendo dhamira
na dira ya serikali hii chini ya
uongozi wa Rais John Magufuli
va kusimamia rasilimali za nchi
kwa manufaa ya wananchi hasa
Wanyonge.

“Mimi waziri mwenye dha-
mana ya usimamizi wa fedha na
rasilimali za umma, ninaona fa-
hari kuwa na wataalamu wazal-
endo na wabunifu kama ninyi.”
Alisema matarajio ya serikali ni
kuona mifumo hiyo inatumika
vizuri, kwa weledi na uadilifu
katika kutoa huduma bora.

Mhasibu Mkuu, Mwakapalila,
alisema hatua ya kutumia mfu-
mo wa kielektroniki unaiweka
Tanzania kuwa nchi ya kwanza
barani Afrika kutayarisha
hesabu za majumuisho kwa Ku-
tumia mfumo huo ulioandaliwa
na wataalamu wake wa ndani.
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Utitiri vvama hewa
ushirika uwe fundisho

KUNA taarifa kwamba serikali inakusudia kuvifuta vyama
hewa vya ushirika 3,436, kutokana na kubainika kuwa vime-
kosa sifa ya kuendelea kuwapo.

Serikali imesema kuwa itavifuta kwa mujibu wa sheria ya
ushirika baada ya kuvifanyia uchuguzi na kubaini kuwa havi-
po katika maeneo ambayo vinaonyesha vilisajiliwa wala vion-
gozi wake hawajulikani.

Mpango huo ulitangazwa na Waziri wa Kilimo, Japhet
Hasunga, alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari Ju-
mapili jijini Dodoma.

Hasunga alisema mpaka sasa daftari la mrajisi wa vyama
vya ushirika nchini lina jumla ya vyama 11,149, vilivyoandik-
ishwa, na kwamba kati ya hivyo 3,436 havijulikani vilipo na
vyama 1,250 vimesinzia na vyama 6,463 vipo hai.

Kwa mujibu wa waziri huyo, kutokana na kuwapo kwa vy-
ama hewa katika daftari la mrajisi wa vyama vya ushirika,
aliagiza kutangaza kwenye gazeti serikali kusudio la kuvifuta
vyama hivyo kwa mujibu wa sheria ya vyama vya ushirika ki-
fungu 100, ambacho kinaeleza kuwa chama kinaweza kufutwa
kwa sababu mbalimbali.

Kufuta vyama vya ushirika ni hatua ya kusikitisha, lakini ni
uamuzi wa maana kwa kuwa bila kufanya hivyo, hawatanu-
faika kwa njia yoyote.

Ikumbukwe kuwa lengo kuu la kuanzishwa kwa vyama vya
ushirika, lilikuwa ni kuwawezesha wakulima, hivyo kama in-
afika mahali baadhi vikatoka katika msingi huo, hakuna saba-
bu ya kuvifumbia macho.

Umuhimu wa vyama vya ushirika ulibainika baada ya Baba
wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius Nyerere, kuvifuta kutokana
na kasoro kadhaa, lakini baada ya kuona kuwa uamuzi huo
uliwaathiri walengwa, serikali yake iliamua kivirejesha.

Kwa hiyo tunaunga mkono kusudio la serikali la kuvifuta vy-
ama vya ushirika hewa, ambavyo malengo yake hayajulikani,
ili kuepusha kutumika vibaya kimyume cha malengo ya ush-
irika nchini.

Hatutarajii kuwa kutakuwapo na lawama kuhusiana na
hatua hiyo kwa kuwa sababu ambazo zinaweza kusababisha
chama cha ushirika kufutwa ni kutokuwa na ofisi tangu kuan-
dikishwa, hakijulikani kilipo na viongozi wake hawafahamiki
na hawapatikani.

Sababu nyingine ni kushindwa kutekeleza takwa la kisheria
la kutayarisha makisio ya mapato na matumizi na kuyapeleka
kwa marajis kuyapitia, kutayarisha taarifa ya mwaka, kufunga
mahesabu na kuyapeleka COASCO, kwa ukaguzi na kutofanya
mikutano ya mwaka ya wanachama wote na bodi zao.

Hata hivyo, tunaona kuna umuhimu kwa mamlaka zenye
dhamana ya kusimamia ushirika kuwa na utaratibu wa kura-
tibu na kufuatilia vyama vya ushirika kila wakati, kwa lengo la
kuhakikisha kuwa vinatekeleza matakwa ya kisheria.

Kwa kufanya hivyo, hakutakuwapo na uwezekano wa kuibu-
ka kwa vyama hewa kama ilivyotokea hadi ukafikia utitiri wa
vyama 3,436.

Hali hii iliachwa hivi inaweza kusababisha vyama hewa vya
mifukoni kama hivi kutumia ujanja kufanya utapeki kwa ku-
tumia mwavuli wa ushirika nchini.

Bila shaka maagizo ya Waziri Hasunga kwa mrajisi wa vy-
ama vya ushirika nchini ya kuzingatia sheria No. 6 ya mwaka
2013 ya vyama vya ushirika kifungu 100 na kanuni ya 26, am-
bayo inamtaka mrajisi anatakiwa kutoa notisi ya kusudio la
kutaka kufuta vyama vya ushirika kwenye gazeti la serikali
kwa muda wa siku 90.
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Na Salome

HAKUNA ubishi kuwa kwa

Salaam, kuna nidhani kubwa kwa

madereva kuheshimu alama za bara-
barani na watembea kwa miguu.

Natamka ni nidhamu, ikilingan-
ishwa na miaka ya nyuma ilikuwa vu-
rugu tupu, kwa kuwa mwenye nguvu
ndiye alipita, madereva wa daladala
na baadhi ya magari binafsi ambao
walitanua na kupita maeneo yasiyo-
takiwa bila ya kuguswa na yeyote,
jambo lililoharibu barabara nyingi.

likuwa kama mashindano ya
watu wasio wastaarabu barabarani
kiasi cha kuwaweka kwenye hali ngu-
mu watumiaji wengine wa barabara.

Kwa sasa, askari wa usalama
barabarani wapo katika maeneo
mengi na wengine hujificha, ili kuona
utekelezaji wa utii wa sheria bila ya
shuruti na inapolazimika sana wa-
natumia shuruti, kwa kuandika faini
kwa madereva.

Kwa sasa, maeneo yenye vibao
vya 50’ kwa barabara za mikoani,
madereva wanaheshimu na hakuna
mwendokasi, kwa kuwa wanajua
watapigwa picha na kukamatwa
mbele kwa kuonyeshwa picha ya
gari, mwendo aliozidisha na kibao
cha 50’ kinavyoelekeza.

Jitihada hizi, operesheni za kila
mara mara na ubunifu umesidia ku-
punguza ajali nyingi za mwisho wa
mwaka ambazo zilitokana na mwen-
do kasi au uzembe wa madereva.

Kwa sasa wako makini, kwa kuwa
wanajua nini kitafuata iwapo wata-
vunja sheria hizo.

Pamoja na pongezi ya Kkazi
nzuri inayofanywa na askari hao
lakini yapo maeneo yanahitaji
marekebisho makubwa kwa kuwa
sasa imegeuka kuwa adhabu na
maumivu kwa madereva kuliko
inavyofikiriwa. Jijila Dar es Salaam
linaoongoza kwa faini ambazo ni za
kuumiza au kubambikia madereva
na hilo nitalisema nikiwa na mifano

halisi ya maeneo ambayo ndiyo la
askari kuvizia, jambo linalotoa taswi-

Faini hizi ni za kukomoa
au kurekebishana?

ra kwa sasa ni kuviziana zaidi kuliko
kuwafanya madereva watii sheria bila
shuruti.

Katika barabara ya Bagamoyo
nyuma kidogo ya makutano ya bara-
bara ya Goba na Bagamoyo, kwa
dereva anayetokea Tegeta upande
wa kushoto kuna kituo cha abiria wa
daladala na nyuma kidogo kulikuwa
na alama ya ‘zebra’ zlizofutika kwa
sasa. Mbele kidogo, ndiko askari hu-
jificha na kujitokeza kwa kasi baraba-
rani wanapoona dereva hajasimama
eneo hilo.

Kinachonisukuma kuandika haya
ni iwapo askari hao wanajua kwamba
alama za pundamilia zinaonyesha
kuvuka kwa watembea kwa miguu
zimechorwa na kuonekana kwa ma-
dereva au wanaamini kuwa barabara
hiyo inatumiwa na madereva wenyeji
kila siku hivyo wamekariri eneo hilo.

Kinachofanyika kwa askari wa-
napoona kuna mtu amesimama
upande wowote wa barabara na gari
likapita bila ya kusimama, wanam-
kamata na kuambiwa hajaheshimu
alama za pundamilia na kuandikiwa
faini. Lakini, cha kushangaza alama
husika hazipo.

Cha kujiuliza hapo, askari wapo
pale kukusanya mapato au kuangalia
wakosaji ambao hawapo. Ninasema
wakosaji hawapo kwa kuwa eneo
hilo hakuna kibao wala alama kwe-
nye lami zinazoonyesha dereva ana-
paswa kusimama kuruhusu watem-
bea kwa miguu kupita. Eneo lingine
ni Majumba Sita, baada ya kutoka
Uwanja wa Ndege ukiwa unaelekea
Ukonga, jijini Dar es Salaam, katika
makutano ya barabara za Kinyerezi
na Nyerere ambako kuna taa.

Eneo hilo lina askari wengi na
kuna foleni. Kinachoviziwa hapo ni
wale wanaoshindwa kukaa kwenye
foleni ya mstari mmoja wakati wa
kwenda na kurudi kutokana na ma-
badiliko ya barabara kuwa nyakati za
asubuhi ni njia mbili kwenda mjini na
njia moja kwenda Ukonga.

Mbaya zaidi hakuna kibao cho-

chote cha kutoa elimu ya jambo hilo
bali kinachofanyika ni kuvizia wako-
seaji wowote ili watozwe faini, jambo
linaloonyesha kuwa hakuna nia
njema ya kuwafanya madereva watii
sheria bila shuruti bali kukusanya
fedha kutoka kwao.

Sehemu nyingine ambazo ni
maumivu kwa madereva ni kwenye
makutano ya barabara ambako kuna
taa, lakini hakuna taa za kuelekeza
madereva wa pande nyingine bali
wanapaswa kukadiria au kutumia ak-
ili za kuzaliwa na kwa dereva mgeni
anajikutana kwenye wakati mgumu.

Mfano ukiwa umetokea TMDA
unakwenda Ubungo hakuna taa ya
kukuelekeza sasa unaruhusiwa ku-
katiza barabara hiyo na badala yake
inaruhusu  magari  yanayokwenda
mabibo ukipita ikiwa hivyo ni sawa,
lakini iwapo utapita wakati magari
yanayotoka Tabata kwenda Mabibo
yanakatiza, linahesabiwa ni kosa na
faini inamhusu dereva.

Eneo jingine ni Mwenge kwa anay-
etokea Coca Cola kuelekea Posta,
akikatiza wakati magari yaliyotokea
uelekeo wa Bagamoyo yanakatiza,
inaonekana ni kosa au wakati yali-
yotokea Ubungo yanakatiza, ni kosa
bali anatakiwa kusubiri yanayotoka
upande aliyopo kuelekea Ubungo,
ndiyo akatize.

Katika eneo hilo hali ni ileile kwa
aliyetokea uelekeo wa ITV anakwen-
da Ubungo, akikatiza wakati magari
mengine yanapishana, anakutana
na askari waliojificha kwenye vituo
wakiwawinda watu wa namna hiyo.

Pia madereva wanaotokea uelekeo
wa Tegeta na kwenda Coca Cola nao
wanasubiriwa kukamatwa na wale
wanaotokea Ubungo wanataka kuin-
gia barabara ya Bagamoyo.

Kwa ujumla, alama za barabarani
hususani ‘pundamilia’  zimefutika
kwenye maeneo mengi, kiasi cha ku-
wafanya madereva kutaabika na
kushindwa kufanya maamuzi na ku-
kutwa na mkono wa sheria.
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Mashabiki
watani
wa jadi
tujifunze

Mhariri pole na majukumu,

HATIMAYE mechi ya Yanga na
Simba imeshachezwa na timu hizo
kutoka sare ya bao 2-2, zote zikiam-
bulia pointi moja moja, huku kelele
na majigambo za mashabiki wa timu
hizo zikizua tafurani, wengi kufikia
hadi kupigana.

Ni mechi iliyokuwa na msisimko
mkubwa ndani na nje ya uwanja, ik-
ishuhudiwa na maelfu ya mashabiki
waliokuwa uwanjani, lakini maelfu
ya Watanzania wakiifuatilia mechi
hiyo kwa njia mbalimbali kama vile
kutazama kwenye runinga, baadhi
kusikiliza kupitia vituo vya radio
na wengine walikuwa hawasikilizi
kabisa mpira zaidi ya kupata taarifa
au matokeo ya mechi kwenye simu,
au mitandao ya kijamii.

Tumeshuhudi wengine wakizimia
kutokana na kutoamini kilichotokea,
ama kwenda uwanjani na matokeo
mfukoni au kutohimili mihemko ya
ushangiliaji, wengine hadi kupigana
na kutoleana maneno ya karaha.
Tunaamini kwamba soka ni mchezo
wa furaha, hivyo haina budi wote
bila kujali tofauti za tunakoshabiki
baada ya mechi kuwa kitu kimoja, ili
kusubiri matokeo ya mechi zijazo.

Kinachokera zaidi mechi ime-
shaisha, lakini baadhi ya watu
wanaendeleza utani hadi kupigana
na kutoleana lugha chafu, ingawa
ndani ya Simba na Yanga utani ndio
jadi yao. Niseme, isifikie hatua watu
wakadhuriana, kushambuliana kwa
kila namna.

Mwaka mpya sasa tushangilie
kistaarabu, utani kawaida, lakini
tusifikie hatua mbaya mpaka ya
kugeuka kero kwa wengine.

Mdau wa Soka,
Kijitonyama, Dar es Salaam.

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz
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Elimu nje ya mfumo rasmi
nyeti sana, ichangamkiwe

Na Sabato Kasika

SERIKALI ilianzisha programu
ya mpango wa elimu ya
msingi kwa watoto walioikosa
(Memkwa), kwa ajili ya
kuwezesha watoto kupata elimu
nje ya mfumo rasmi na hivyo ili
asiwepo mtu yeyote atakayekosa
elimu nchini.

Hatua hiyo inatokana na
ukweli kwamba, elimu ni silaha
muhimu na mkombozi wa
mtoto kifikra na inamuwezesha
kutambua mazingira
yanayomzunguka, hata kupiga
hatua kimaendeleo kwa siku
zake za usoni.

Kimsingi, Memkwa
imegawanyika katika makundi
rika mawili. Kundi rika Ila
kwanza linajumuisha watoto
walio na umri kati ya miaka 10
hadi 13, wanaosoma kwa miaka
miwili hadi minne.

Baada ya hapo huruhusiwa
kufanya mtihani wa darasa
la nne na kundi la rika la pili,
linagjumuisha  vijana  walio
na umri kati ya miaka 14
hadi 18, wanaofanya vizuri
katika masomo yao, Kkisha

wanaruhusiwa  kujiunga na
elimu ya mfumo rasmi.
Wakishafikia hatua hiyo,

hufanya mtihani wa darasa la
saba nawakifaulu wanaendelea
na elimu ya sekondari. Hivyo
ni wazi kwamba, wale ambao
hawakupata elimu kwa mfumo
rasmi bado wana nafasi ya
kusoma.

Uamuzi huo wa serikali
umechukuliwa kwa kutambua
kuwa elimu ndiyo pekee
inayoweza kumkomboa mtoto
kifikra, hasa kwa kuzingatia
kwamba elimu ni kati ya haki za
msingi za kibinadamu.

Mwaka 1999 ndio Memkwa
ilianzishwa kwa  majaribio
kwenye baadhi ya wilaya,

zikiwvamo  Ngara  mkoani
Kagera, Masasi mKkoani
Mtwara, Songea  Vijijini

mkoani Ruvuma na Kisarawe
mkoani Pwani.

Baada ya programu hiyo
kuonyesha mafanikio, mwaka
2003  serikali  ilianzisha
madarasa ya Memkwa katika
shule za msingi kote nchini
lengo likiwa ni kuhakikisha
wote waliokosa elimu rasmi
wanaipata kupitia mpango
huo.

Pamoja na juhudi hizo za
serikali kutaka kuhakikisha
Watanzania wanapate elimu,
bado kumekuwapo tatizo
kufuatia baadhi yao kutojua
kusoma na kuandika.

Hiyo inatokana na kile
kilichowahi kusemwa na
bungeni na Naibu Waziri
wa Viwanda, Biashara na
Uwekezaji, Injinia  Stella
Manyanya, kwamba asilimia
20 ya Watanzania hawajui
kusoma na kuandika.

Waziri Manyanya, alisema
hayo Septemba mwaka jana,
alipojibu swali la nyongeza
la Mbunge wa Viti Maalum,
Tasca-Restuta Mbogo (CCM)
,Jkwa niaba ya Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia.

Mbunge  huyo  alihoji

kuwapo mpango wa serikali
kurudisha elimu ya watu
wazima iliyokuwpo katika
miaka ya nyuma.

Kwa hali kama hiyo, ni
wajibu wa kila Mtanzania
kupambana na adui ujinga
kutokana na ukweli kwamba,
tayari serikali imeshatoa fursa
kumwezesha kila aliyekosa
elimu rasmi, kuipata kwa njia
ya Memkwa.

Hata wale ambao ni watu
wazima, bado wana fursa
kwenye mfumo wa elimu
ya watu wazima, ambao
wanaweza kuutumia wakajua
kusoma na kuandika kuliko
kubweteka tu na kumkumbatia
adui huo.

Ikumbukwe kwamba,
kusoma na kuandika ni
mwanga wa kumwezesha

mtu kuendesha maisha yao
kwa na hata kupambana na
maradhi na umaskini pia
kusaidia kuondokana na
ugumu wa maisha. Kwa hiyo,
Memkwa ni fursa nzuri kwa
vijana  wasiojiou  kusoma
na kuandika, ili waitumie
waondokane na adui ujinga
ambaye anaweza kusababisha
washindwe kuendelea.

Mbali na hiyo, kwa sasa
serikali inatoa elimu bure

"‘.
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kuanzia msingi hadi kidato cha nne,
hivyo sidhani kwa mazingira kama
hayo ni rahisi kila mtoto kupata elimu,
labda wasiwe makini na kujikuta
wakitoka kapa.

Lakini ukweli uliopo, serikali
imerahisisha njia ya kumwezesha
mtoto wa Kitanzania na hata watu
wenye umri mkubwa kuweza kupata
elimu, kinachotakiwa ni kila mhusika
kuchangamka tu.

Vilevile, siyo vibaya Taasisi ya Elimu
ya Watu Wazima (TEWW) kuandaa
mkakati wa kusaidia kupunguza idadi
ya watu wasiojua kusoma na kuandika
kwa kutambua kwamba ujinga ni adui
wa maendeleo.

Jamii itambue kuwa iwapo kama
watu wengi watakuwa hawajui
kusoma na kuandika, itakuwa
vigumu nchi hii kufikia Tanzania ya
viwanda, ambayo inahimizwa kwa
ajili ya maendeleo.

Hivyo, ni muhimu kurudi darasani
kwa wale, ambao wameenda
shule, lakini wakatoka bila kujua
kusoma na kuandika na pia, ambao
hawakubahatika  kupata  elimu,
wajiunge na Memkwa au kisomo cha
watu wazima.

Inawezekana, wapo baadhi ya
watu wanaoona aibu kuhudhuria
madarasa ya Memkwa au kisomo cha
watu wazima, lakini watambue kuwa
elimu haina mwisho na ina mchango
mkubwa katika maendeleo.

Sensa ya mwaka 2012 ilionyesha
kuwa asilimia 22 ya Watanzania
walikuwa hawajui  kusoma na
kuandika na huenda takwimu hizo
zikawa zimeongezeka au kupungua
iwapo jamii itakuwa imetambua
umuhimu wa elimu.

KABWELA NA FADHILI MOHAMMED

TUNAIANZAJE 2020 KABWELA,
PESA HATUNA NA MAISHA NDIYO
MAGUMU KAMA HIVL.

HIVI KUMBE KVLEWA SIKV NZIMA
NA NYAMA CHOMA PEMBENI NI VGUMV
WA MAISHA,VMENIELIMISHAJE!
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Maziwa vatajwa tibaya S
Uzee, vidonda vya tumbo

Na Dege Masoli, TANGA

UNYWAJI maziwa umeelezwa kuwa na
faida nyingi ikiwamo kuzuia uzee kabla
ya wakati, ngozi kutokukunjamana na
kuzuia meno kuuma hadi kufikia hatua
ya kung’oa.

Kutokana na faida hizo, Watanzania
wametakiwa kutilia mkazo unywaji
maziwa ili kupata manufaa hayo pamoja
na ulinzi wa mwili dhidi ya maradhi.

Hayo yalisemwa juzi na Meneja wa
Vyanzo vya Maziwa kutoka kiwanda
cha Tanga (Tanga Fresh), Nadomana
Nyanga, baada ya waandishi wa habari
kutembelea kiwandani hapo kwa lengo
la kujionea mafanikio yaliyofikiwa ka-
tika kuboresha ubora wa huduma ya
maziwa.

Nyanga alisema utafiti unaonyesha
unywaji wa maziwa ni njia pekee inay-
oweza kusaidia mtu kuepukana na baa-

dhi ya madhara yanayotokana na jamii
kukosa utamaduni wa kutumia maziwa.
Alisema unywaji maziwa unasaid-
ia kuondoa uzee, ngozi kukunjama kwa
binadamu, kuzuia tatizo la meno kuuma
na kusababisha hata hatua ya kung’olewa
na kwamba njia kuu ni pamoja na kuny-
wa maziwa bora ambayo hayajachang-
anywa na maji. Nyanga alisema endapo
Watanzania watajiwekea utamaduni wa
kunywa maziwa, matatizo yote hayo
watayaepuka kutokana na ukweli kuwa
yana virutubisho vingi ambavyo huu-
fanya mwili uongeze kinga muda wote.
Aliongeza kuwa wakiwa wataalamu wa
maziwa, wanajitahidi kuwahamasisha
wananchi watumie maziwa kama kiny-
waji cha kawaida ili kuongeza kinga ya
mwili na hatimaye kuwa na afya njema.
Kwa upande wake, mtaalamu wa mbu-
zi wa maziwa kutoka kituo cha utafiti
wa malisho ya mifugo (Taliri) mkoani

Tanga, Ayubu Kambadu,

alisema asilimia kubwa ya watu wame-
kuwa wakifika kituoni hapo wakisema
kuwa unywaji wa maziwa ya mbuzi
umekuwa ukiwasaidia kwa kiwango
kikubwa kutibu matatizo ya vidonda
vya tumbo hali inayosababisha ku-
fanya utafiti kwa kina. Mtaalamu huyo
alisema mbuzi wanaopata malisho ma-
zuri na chakula bora wanauwezo wa
kutoa maziwa lita mbili kwa siku na
maziwa yake yana virutubisho vingi vi-
navyoweza kumsaidia binadamu aweze
kuongeza kinga ya mwili na kuepukana
na magonjwa yasiyo ya kuambukizwa.

Aliongeza kuwa wamekuwa wakizali-
sha mbegu bora za mbuzi wa maziwa
na kwamba kwa sasa wamejipanga ku-
hakikisha wanaongeza mbegu bora ili
kuwawezesha wananchi kununua kwa
wingi na hatimaye kupata tiba ya tatizo
hilo.

'
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Kivuko k

Na Mwandishi Wetu,
MWANZA

WAKAZI wa Ilemela mkoa-
ni jana walishuhudia kivuko
kipya cha Kayenze-Bezi, MV.
Ilemela kilichogharimu Sh.
bilioni 2.7, kikishushwa kwe-
nye maji baada ya kukamilika
kwa ujenzi wake.

Ushushwaji wa kivuko hi-
cho ulifanyika kwenye yadi
ya Songoro iliyoko wilayani
huko, mgeni rasmi akiwa Nai-
bu Waziri wa Ujenzi, Uchuku-
zi na Mawasiliano (Sekta ya
Uchukuzi na Mawasiliano),
Atashasta Nditiye.

Nditiye alimshukuru Rais
John Magufuli na serikali ya
awamu ya tano kwa kuende-
lea kutimiza ahadi ya miradi

mbalimbali ya maendeleo
nchini.
“Hadi sasa, Mheshimiwa

Rais tayari ameshatoa fedha
zote kiasi cha Sh. bilioni 9.954
iliyokuwa imepangwa kwenye
bajeti ya miradi ya maendeleo
kwa ajili ya vivuko kwa mwa-

ka wa fedha wa 2019/2020,”
alisema.

Naibu Waziri huyo alisema
kivuko cha MV. Ilemela ki-
takapoanza kutoa huduma,
kitaondoa tatizo la usafiri kwa
wananchi kati ya Kayenze na
Kisiwa cha Bezi.

“Kivuko hiki kitakapoanza
kutoa huduma ni dhahiri
kuwa kitaondoa tatizo la usa-
firi kwa wananchi kati ya Kay-
enze na Kisiwa cha Bezi, hivyo
kitainua maisha ya wananchi
wa maeneo hayo kibiashara,
kiuchumi na kijamii. Mara
tu mtakapokamilisha majar-
ibio, anzeni kutoa huduma,”
aliagiza.

Alitoa wito kwa watumi-
shi wa Wakala wa Ufundi na
Umeme (Temesa) kufanya
kazi kwa weledi na kuhakiki-
sha kivuko hicho pamoja na
vivuko vingine vinatunzwa vi-
zuri na vinadumu kwa muda
mrefu na kuhakikisha hudu-
ma zinatolewa kwa kuzingatia
usalama wa abiria na mali zao.

Mtendaji Mkuu wa Temesa,

ipva kubeba

Japhet Maselle, akisoma taar-
ifa kwa mgeni rasmi, alisema
serikali kupitia wakala huo,
inaendelea na ujenzi wa vivu-
ko vingine vipya kwa ajili ya
Mafia-Nyamisati kwa gharama
ya Sh. bilioni 5.3, Bugorola
Ukara kwa gharama ya Sh. bil-
ioni 4.2 na Chato-Nkome kwa
Sh. bilioni 3.1.

“Vivuko hivi vyote vinagha-
rimu jumla ya Sh. bilioni 15.3
na fedha zote hizi zinatolewa
na Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania,” Ma-
selle alisema na kuishukuru
serikali ya Rais Magufuli kwa
kutoa fedha zote zilizotengwa
kwa ajili ya kutekeleza miradi
ya ununuzi wa vivuko, ukara-
bati na ujenzi wa maegesho ya
vivuko.

Mbunge wa Ilemela am-
baye ni Naibu Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, Dk. Angelina Ma-
bula, aliishukuru serikali kwa
kutimiza ahadi iliyoitoa.

“Nimshukuru Mheshimiwa
Rais, niwashukuru Temesa

Naibu Waziri wa
Ujenzi, Uchukuzi

na Mawasiliano,
Atashasta Nditiye
(katikati), akifurahia
jambo na Mtendaji
Mkuu wa Wakala wa
Ufundi na Umeme
(TEMESA), Mhandisi
Japhet Maselle

(wa pili kushoto),
baada ya kumaliza
zoezi la kukagua na
kukishusha kwenye
maji kivuko cha
MV. llemela katika
yadi ya Songoro,

Kivuko hicho, kina
uwezo wa kubeba
abiria 200 na magari
10 sawa na tani

100 na kimejengwa
kwa gharama ya Sh.
bilioni 2.7. PICHA:
WUUM

abiria 200

kwa kazi kubwa na nzuri
ambayo imefanyika, tunao
uhakika sasa kwamba shida
ya usafiri katika eneo la visiwa
vya Kayenze na Bezi itakua ni
historia,” alisifu.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
John Mongella, alimwomba
Nditiye kufikisha salamu za
shukrani zao kwa Rais kwa
mambo makubwa anayou-
fanyia Mkoa wa Mwanza, hasa
kwenye sekta ya usafiri wa
majini, akieleza kuwa wakazi
wa mkoa huo wanategemea
mwezi ujao kuona vivuko
vingine vikiingia ziwani,
tayari kuanza kutoa huduma
kwa wananchi.

Kivuko cha MV. Ilemela kina
uwezo wa kubeba abiria 200
na magari 10, sawa na tani 100.
Hadi sasa, wakala unaendesha
na kusimamia vivuko 30 kati-
ka vituo 20 Tanzania Bara na
hivyo kukamilika kwa kivuko
cha MV. Ilemela kutafanya
idadi ya vivuko kufikia 31 na
vituo kuwa 21.

Wachimbaji 280
wapewa leseni

Na Jaliwason Jasson, BABATI

MKOA wa Manyara umetajwa
kuwa na leseni 284 za uchimbaji
madini na wachimbaji wadogo
500 ambao ndio wamejiajiri katika
sekta ya madini.

Hayo yalibainishwa mwishoni
mwa wiki na Kaimu Ofisa Madini
wa Mkoa wa Manyara, Mhandisi
Godfrey Nyanda, wakati akizun-
gumza na Nipashe ofisini kwake.

Mhandisi Nyanda alisema leseni
hizo na wachimbaji hao ni kwa
wilaya za Babati, Mbulu, Hanan'g
na Kiteto ambazo anazisimamia
huku akiitaja Wilaya ya Siman-
jiro kujitegemea kama mkoa wa
kimadini.

Alisema toka ofisi ya madini
ianzishwe mjini Babati Januari,
mwaka jana, wameishatoa leseni
za wachimbaji wadogo 60, hivyo
kufikia jumla ya leseni 284.

Pia alisema leseni 16 wame-
shazifuta wilayani Mbulu na
kuwapatia wachimbaji wengine
ambao wana uwezo wa kufanya
uzalishaji.

“Hizo leseni tumezifuta kutoka-
na na kuwa na leseni bila kufanya
kazi ni kuiingizia serikali hasara,
hivyo ni bora wakapewa watu
wenye uwezo wa kufanya kazi,”
alisema Mhandisi Nyanda.

Mtaalamu huyo wa madini
alisema idadi iliyopo ya wachim-
baji kwa uwiano wao Hanang'
150, Mbulu 200, Kiteto 100 na
Babati 50.

Alifafanua kuwa kwa sasa mkoa
umeanza kuamka kwenye sekta ya
madini na akasema mwitikio wa
wadau ni mkubwa na waombayji
wa maeneo ya uchimbaji ya-
meongezeka.

Nyanda aliongeza kuwa wa-
natoa leseni za uchimbaji kwa
wachimbaji wadogo tu na kwamba
mtu akihitaji leseni za wachim-
baji wakubwa anapaswa kwenda
makao makuu ambako ndiko
zitatolewa.

Mmoja wa wachimbaji ambaye
hakutaka kuandikwa majina,
aliishauri serikali kutokuwa na
haraka ya kuwafutia leseni wami-
liki wa leseni pengine wamepata
matatizo na wanajipanga.

Mkazi wa Babati, Domina Pius,
alisema watu wengine kufutiwa
leseni ni sahihi kwa kuwa ni wa-
danganyifu kila mara wao ni kulia
hasara kumbe wanapata faida.

“Hizo leseni tumezifuta
kutokana na kuwa na
leseni bila kufanya kazi
ni kuiingizia serikali
hasara, hivyo ni bora
wakapewa watu we-
nye uwezo wa kufanya
kazi,” alisema Mhandisi
Nyanda.
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Gulio bidhaa
zilizotumika
laanza Dar

Na Elizabeth Zaya
GULIO la kuuza bidhaa zili-

Dar es Salaam, huku wananchi
wakiombwa kuchangamkia
fursa hiyo kuuza bidhaa am-
bazo hawazitumii.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
wa Kampuni ya Masoko ya
Gateway Buy and Sell, Rehema
Moses, gulio hilo litakuwa lina-
tumika kuuza bidhaa zilizotumi-
ka kila baada ya miezi mitatu.

Alitaja baadhi ya bidhaa
zitakazokuwa zinauzwa katika
gulio hilo ni pamoja na nguo,
viatu, mashuka na vitu vya
ndani vilivyotumika.

Kwa mujibu wa Moses, gulio
hilo limeanza na litafanyika
kwa mara nyingine Machi mwa-
ka huu na kuwataka wajasiri-
amali kujitokeza kuchangamkia
fursa hiyo.

Alisema dhumuni la gulio hilo
limelenga kuwasaidia wananchi
kuuza bidhaa walizozichoka
ambazo zimekuwa mzigo katika
nyumba zao.

“Wapo watu ambao nyum-
bani kwao kuna bidhaa ambazo
hawazitumii lakini bado zinafaa
kutumika na watu wengine,
hivyo badala ya kuziacha
kuendelea kuwapo ndani ya
nyumba tukaamua kuanzisha
gulio ambalo litasaidia na wen-
gine kufaidika hata kama wana
kipato kidogo,” alisema Moses.

“Kwa mfano wapo Ki-
namama ambao wamenunua
begi nyingi za mkononi na
hawazitumii, gurio hili litafanya
kazi hiyo, badala ya kuziacha
ziharibike ndani, watauza kwa
wengine na bidhaa nyingine
zinazofanana na hizo.”

“Tumeamua kuanzisha gulio
hili baada ya kufanya uchun-
guzi na kubaini kwamba kuna
bidhaa ambazo zinaharibika
kutokana na watu kutozitumia,
wakati bado zinahitajika kuwa-
saidia wengine,” alisema.

Kwa upande wake, mmoja
kati ya waliojitokeza kwenye
gulio la kwanza kuuza bidhaa
zao, Farssy Kassim, alipongeza
kuanzishwa kwake na kwamba
amelitumia kuuza bidhaa
mbalimbali ambazo alikuwa
hazitumii.

“Magulio kama haya ya-
mekuwa yakifanyika zaidi
nchi za Ulaya na Amerika na
yana faida kubwa kwa maana
hakuna bidhaa zinazotupwa, pia
inawasaidia wale wasio na Kkitu
kupata kitu kwa gharama ndogo
tena zina ubora.”

“Tumeamua kuanzi-
sha gulio hili baada

ya kufanya uchunguzi
na kubaini kwamba
kuna bidhaa ambazo
zinaharibika kutokana
na watu kutozitumia,
wakati bado zinahitaji-
ka kuwasaidia wen-
gine,” alisema.

Na Neema Hussein, KATAVI

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Joyce Ndalichako, amezindua
tawi la Chuo Kikuu cha Kilimo cha
Sokoine (SUA) mkoani Katavi, na kusema
kuwa serikali itaendelea kuhakikisha in-
asimamia utoaji elimu bora.

Majengo ya chuo hicho yako Kata
ya Kibaoni Halmashauri ya Mpimbwe
wilayani Mlele mkoani Katavi.

Amesema utoaji wa elimu bora uta-
saidia kuboresha kilimo ndani ya mkoa
wa Katavi na mikoa jirani.

Ndalichako alizindua chuo hicho juzi
baada ya makabidhiano ya majengo kati
ya Waziri Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda
ambaye ni mwanzilishi na msimamizi wa
ukamilishwaji wa majengo hayo kwenda
kwa Mkuu wa SUA, Jaji Joseph Warioba,
kwa ajili ya kuanza mafunzo na kuwa
tawi la SUA.

b
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BATO KASIKA

“Nimefurahi sana kuhudhuria tukio
hili la kihistoria ambalo limefanyika leo
na pia nampongeza sana baba yangu
mheshimiwa Pinda kwa kujitoa na kua-
mua kutoa majengo haya kwa ajili ya
kuanzisha chuo kikuu cha kilimo na tuta-
shirikiana kuhakikisha wanafunzi wa-
napata elimu bora hapa,” alisema Ndali-
chako.

Jaji Warioba alimpongeza Pinda ak-
isema pamoja na kustaafu, lakini anaen-
delea kulitumikia taifa, na kwamba kwa
heshima wao kama uongozi wa chuo hi-
cho wameridhia kukipa jina la Kampasi
ya Mizengo Pinda kutokana na jitihada
alizofanya hadi chuo hicho kukamilika.

Hata hivyo, Pinda alisema hakufani-
kisha kazi hiyo peke yake bali mwanzo
wazo lilikuwa ni kuanzisha shule ya
msingi, lakini kwa kushauriana na wa-
dau mbalimbali na kuona uhitaji wa wa-
tumishi wa masuala ya kilimo pamoja na

Ndalichako aahidi
utoaji elimu bora

kuwasaidia wakulima, hivyo wazo hilo
lilibadilika na kuamua kuanzisha chuo
cha kilimo.

“Ni historia ndefu sana japo mwanzo
majengo haya nilijenga kwa ajili ya kuan-
zisha shule ya msingi, kikubwa tu naush-
ukuru ubalozi wa China pamoja na uba-
lozi wa Japan, nilipowaeleza suala hili
hawakusita kunipa msaada na kuanza
kazi hii,” alisema na kuongeza:

“Lakini pia tazishukuru taasisi zingine
na wananchi kwa ujumla, tumeshiriki-
kunipa eneo hili la hekari 263.”

Naibu Waziri wa Kilimo, Omary Mgum-
ba, alisema chuo hicho kitakuwa na
manufaa kwa Tanzania nzima. Pia alim-
shauri Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Juma
Homera, kuendelea kuwekeza kwenye
kilimo, na kwamba serikali ina matu-
maini chuo hicho kitazalisha wataalamu
wengi wa kilimo.

Watumishi Mambo ya Ndani
wasisitizwa uwajibikaji 2020

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Mam-
bo ya Ndani ya Nchi, Meja Jenerali
Jacob Kingu, amewataka watumishi
wa wizara yake kufanya kazi kwa ku-
jituma na kutimiza wajibu wao.

Aidha, amewapa angalizo watumi-
shi hao akisema mwaka 2020 ni wa
kufanyakazi na sio ujanja ujanja,
huku akihimiza kuwapo ushirikiano.

Meja Jenerali Kingu aliyazungumza
hayo katika kikao na watumishi wa
Dodoma, ambacho kililenga kutoa
salamu za mwaka mpya wa 2020 na

kuwataka kuendelea kufanya kazi
kwa kasi ndani ya mwaka huu.

“Lengo la kikao hiki ni kupeana
salamu za mwaka mpya, na pia tu-
napaswa kumshukuru Mungu kwa
kutufikisha mwaka huu salama, wen-
gi hawakufika lakini mimi na wewe
tumefika, hivyo tuendelea kufanya
kazi kwa upendo,” alisema Kingu.

Aliongeza kuwa mwaka 2020 ni
mwaka wa kazi na ushirikiano, licha
ya kuendelea kufanya majukumu
yao, lakini watumishi wawe wazi ka-
tika masuala yote ya kazi ili kuleta
ufanisi na mafanikio ndani ya wizara
hiyo.

“Mwaka huu tunapaswa tubadi-
like zaidi, tufanye kazi, kila mtu
awajibike kutokana na kazi ana-
zozifanya, Mungu atupe uzima na
afya, tuwe na umoja, upendo katika
kutekeleza wajibu wetu kisawasawa,
na atakayefanya kazi atapewa haki
yake na siyo kuishi kiujanjaujanja,”
alisema Kingu.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
wa Utawala na Rasilimali Watu, Em-
manuel Kayuni, alimshukuru Katibu
Mkuu kwa kikao hicho, na kuwataka
watumishi kufuata maagizo yake
na pia kuendelea kufanya kazi kwa
umoja na kutii sheria za kazi.
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]
Ujenzi kituo
cha afya
wapigwa jeki

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MBUNGE wa Shinyanga Mjini,
Stephen Masele, ameahidi kue-
ndelea kusaidia ujenzi wa Kituo
cha Afya Kata ya Ndembezi
pamoja na Zahanati ya Ngokolo
ili kuboresha huduma za afya.

Masele alibainisha hayo juzi
wakati akizungumza na wa-
jumbe wa kamati ya siasa CCM
ngazi ya matawi Kata ya Ndem-
bezi na Ngokolo.

Alisema ataendelea kush-
irikiana na wananchi pamoja
na serikali kuchangia shughuli
za maendeleo, ambapo kwenye
ujenzi wa zahanati hiyo awali
alishachangia Sh. milioni tano,
na sasa ameahidi kutoa tena
kiasi cha shilingi milioni sita.

Aidha, katika ujenzi wa
zahanati ya Ngokolo, alia-
hidi kuchangia shilingi milioni
mbili ili kununua mifuko ya
saruji 100, hivyo kuanza hatua
ya msingi, na baada ya hapo
ataendelea kuchangia zaidi hadi
pale ujenzi utakapokamilika,
huku akiwasihi pia wananchi
waendelee kuchangia shughuli
za maendeleo.

“Mimi mbunge wenu nitaen-
delea kushirikiana na wananchi
pamoja na serikali, kuchangia
shughuli mbalimbali za maen-
deleo hususan katika sekta ya
afya, miundombinu ya bara-
bara, maji, pamoja na umeme ili
kuubadilisha mji wetu kimaen-
deleo,” aliongeza Masele.

Kwa upande wake Diwani wa
Kata ya Ndembezi, Manispaa
ya Shinyanga, David Nkulila,
alisema ujenzi wa kituo hicho
cha afya ulianza Machi mwaka
jana, na mpaka sasa wame-
shapandisha boma la ujenzi
wa huduma la wagonjwa wa
nje (OPD), ambalo hadi kufikia
Septemba mwaka huu litakuwa
limekamilika.

Pwani waelezwa

mbinu ya maendeleo

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Mhandisi
Evarist Ndikilo, ametoa wito kwa watumi-
shi mkoani Pwani, kila mmoja kutimiza
wajibu wake kwa nafasi anayoitumikia
kwa lengo la kuuletea maendeleo mkoa.

Ndikilo alitoa wito huo Mjini Kibaha
alipokuwa akizungumza na wadau wa
kamati ya ushauri, pamoja na watumi-
shi mbalimbali wa mkoa huo, wakiwamo
wakuu wa wilaya na wakurugenzi.

Ndikilo alisema, watumishi wanatakiwa

kushikamana kwenye halmashauri kwa
kila mmoja kutimiza wajibu wake, kuon-
doa changamoto kwa wananchi ambazo
zinakuwa kikwazo cha maendeleo.

“Kila mmoja asimame katika nafasi
yake, tufanye kazi tuwatumikie wananchi
kwa uadilifu tushikamane kuondoa

changamoto kwa wananchi, tukifanya
hivyo mkoa wetu utakuwa na maende-
leo,” alisisitiza.

Aliwataka wakurugenzi ambao katika
maeneo yao kuna ujenzi wa vituo vya
afya na hospitali, kuhakikisha miradi hiyo

inakamilika kwa muda uliopangwa ili hu-
duma zianze kutolewa.

Aidha, Ndikilo aliwataka watumishi ku-
soma alama za nyakati, kufanya kazi zao
kwa kufuata maadili kuepuka mambo am-
bayo yanaweza kuwasababishia matatizo
kazini.

Ndikilo alisema mtumishi wa umma
anatakiwa kuwa mwadilifu, kufanya kazi
zake kwa kufuata taratibu na sheria za
kazi na kwa kufanya hivyo mipango ya
utekelezaji kazi itafanyika kwa wakati na
maendeleo yatapatikana bila kikwazo.

Wadau watoa neno vita va udhalilishaji

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

JAMII imetakiwa kushirikiana na vy-
ombo vya sheria pamoja na wadau ka-
tika kuhakikisha wanadhibiti vitendo vya
ukatili na udhalilishaji vinavyofanywa
dhidi ya wanawake na watoto.

Wakizungumza katika mkutano wa
kamati na mtandao wa kupinga vitendo
vya udhalilishaji na ukatili wa wanawake
na watoto, ulioandaliwa na Chama cha
Wanahabari Wanawake Tanzania (TAM-
WA-Pemba) ambao uliofanyika Gombani
Chakechake, washiriki walieleza kuwa
bado jamii haijawa tayari kupiga vita vi-
tendo vya udhalilishaji.

Walisema kunakosekana uadilifu kwa
jamii na baadhi ya watendaji, jambo am-
balo linasababisha vitendo vya udhalil-
ishaji kuongezeka siku hadi siku, hivyo
ipo haja ya kushirikiana pamoja katika
kuhakikisha wanadhibiti.

Hakimu wa Mahakama ya Mwanzo
Chakechake, Adam Abdalla, alisema
kuna baadhi ya wazazi hurejesha nyuma
juhudi za kupambana na udhalilishaji

kwa kuwaoza waume watoto wao am-
bao tayari wameshafanyiwa vitendo vya
ubakaji.

“Hii inarudisha nyuma, kesi zinaletwa
mahakamani, lakini mwisho unasikia
mtoto ameolewa na mtuhumiwa, hivyo
hawawezi tena kutoa ushahidi unaofaa
na wengine hawapiti tena mahakamani
kabisa,” alisema Hakimu huyo.

Alieleza, pia ipo haja ya kuangaliwa
upya sheria ya mtoto, kwani inawalinda
wanapofanya makosa hasa watoto we-
nye umri mkubwa kati ya miaka 15 hadi
17 wanapowafanyia udhalilishaji watoto
wadogo sana.

Naye Wakili wa Serikali kutoka Ofisi ya
Mkurugenzi wa Mashtaka Chakechake,
Mohamed Ali Juma, alieleza kuwa wazazi
wamekuwa na tabia ya kupeleka barua za
maombi ya kufutisha kesi za udhalilishaji
katika ofisi yao, jambo ambalo linawa-
huzunisha kwani baada ya hapo wana-
vuruga ushahidi, ili mtuhumiwa asiweze
kutiwa hatiani.

“Sisi barua hatujibu lakini wakishazile-
ta tu wanakimbia wenyewe na hata ukila-

zimisha lazima wanaharibu ushahidi,
jambo ambalo inasababisha mtuhumiwa
kuachiwa huru, maana hakuna hatia bila
ya ushahidi,” alifahamisha.

Nassor Said Amour kutoka kituo cha
Mkono kwa Mkono Wilaya ya Micheweni,
alisema filamu wanazoangalia watoto sio
rafiki kwao, kwani zina mambo ya map-
enzi ndani yake, hivyo huiga.

Salma Khamis Haji kutoka Idara ya
Maendeleo ya Wanawake na Watoto, alili-
omba Jeshi la Polisi kuharakisha upelelezi
wa kesi hizo, ili haki iweze kupatikana.

Mkuu wa dawati la Jinsia la Wanawake
na Watoto Mkoa wa Kaskazini Pemba,
Fakih Mohamed Yussuf, alieleza kuwa ku-
fuatia hali iliyopo sasa ya watoto kwenda
kuokota karafuu, Jeshi la Polisi litaandaa
operesheni maalum, ili kuondosha hali
hiyo ambayo inasababisha kwa kiasi ki-
kubwa watoto kufanyiwa vitendo vya ud-
halilishaji.

Ofisa Wanawake na Watoto Wilaya ya
Micheweni, Bizume Haji Zume, aliwa-
taka kinababa kuwajibika ipasavyo katika
malezi na kuacha tabia ya kuwaachia ki-

namama peke yao.

Naye mshiriki Hadia Sultan kutoka
ZAPHA+ Pemba, alisema vyombo vya
sheria havitendi haki ipasavyo, hivyo
vibadilike, vitende haki na wasiwaachie
wahalifu.

Akifungua mkutano huo, Ofisa Md-
hamini Wizara ya Kazi, Uwezeshaji, Wa-
zee, Wanawake na Watoto, Hakim Vuai
Shein, alisema suala la udhalilishaji linam-
gusa kila mtu, hivyo kila mmoja ana haki
na wajibu wa kulipiga vita na kuelimisha
ili kuhakikisha linaondoka.

Mratibu wa TAMWA Pemba, Fat-hiya
Mussa Said, alitaja baadhi ya changa-
moto zinazorudisha nyuma juhudi za
wananchi kuwa ni pamoja na kuambiwa
wakamtafute mhalifu nakisha wampeleke
polisi, jambo ambalo sio rahisi kwao.

“Pamoja na kuwa baadhi ya wananchi
hawataki kutoa ushahidi, lakini na hao
waliopo tayari wanalalamika kuwa wa-
napokwenda kushtaki ~wanaambiwa
wakamchukue mtuhumiwa, hii inarudi-
sha nyuma,” alisema.
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Wananchi
walalamika
kuhamishwa
makazi yao

Na Allan Isack, MANYARA

BAADHI ya wananchi wanaoishi
pembezoni mwa Kituo cha Afya
Magugu wilayani Babati mkoani
Manyara, wamelalamikia ki-
tendo cha kuamrishwa kuondoka
kwenye makazi yao kwa madai
kuwa wamevamia eneo la kituo
cha afya.

Wakizungumza juzi na Nipashe
kwa nyakati tofauti, wakazi hao
walisema, kwa sasa wapo katika
wakati mgumu baada ya kupewa
ﬁnlwri va kuondoka katika eneo

ilo.

Mmoja kati ya wakazi hao,
Mariam Hamis, alisema alizaliwa
katika eneo hilo miaka 40 iliyo-
pita na hakukuwa na tatizo lolote.

Alisema hivi karibuni waliambi-
wa kuwa wamevamia katika eneo
la kituo cha afya.

Hata hivyo, wameambiwa
waondoke bila kulipwa fidia ya
makazi yao waliyojenga na wa-
naishi na familia zao na hawana
sehemu nyingine ya kwenda.

“Hatujui hatima yetu itakuwaje
kwa kuwa wanataka tuondoke
hapa, bila ya kutulipa fidia ili tu-
kaishi sehemu nyingine kwa kuwa
hapa tulipo wanadai ni eneo la
Kituo cha Afya Magugu,” alisema.

Kwa upande wake Richard
John, alisema wamesikitishwa
na jambo hilo, hawajui mus-
takabali wa maisha yao, baada
yva kuambiwa waondoke kwenye
makazi yao.

Alisema wazazi wake waliha-
mia eneo hilo baada ya kutokea
ugonjwa wa mifugo na kwa
Kipindi chote walikuwa wakiishi
hapo, hivyo wameshangazwa
kuambiwa wamevamia eneo la
Kituo cha afya.

“Tunaiomba serikali itusaidie
kwenye jambo hili, watu tumejen-
ga nyumba zetu kuanzia msingi
tumezaa watoto wetu miaka
mingi iliyopita, tunashangaa leo
tunaambiwa tumevamia,” alisema
John.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Babati,
Hamis Malinga, alikiri kuwapo
kwa tatizo hilo, kwa baadhi ya
wananchi hao kuvamia eneo la
kituo cha afya.

Malinga alisema kulipwa fidia
au kutokulipwa wananchi hao,
bado halijapatiwa ufumbuzi kwa
kuwa bado wanafanya tathmini
ya namna walivyoingia kwenye
eneo hilo la serikali.

“Tunaiomba serikali
itusaidie kwenye
jambo hili, watu
tumejenga nyumba
zetu kuanzia msingi
tumezaa watoto
wetu miaka mingi
iliyopita, tuna-
shangaa leo tunaam-
biwa tumevamia,”
alisema John.

Na Mwandishi Wetu

VIJANA kutoka mikoa 13 ya Tanzania
Bara na Visiwani watanufaika na mtandao
wa vijana unaojihusisha na shughuli za
uvuvi na mifugo.

Lengo la kuanzishwa kwa mtandao huo
kutawasaidia vijana nchini, kujiajiri moja
kwa moja kupitia mtandao huo wa uvuvi
na mifugo.

Akizungumza wakati wa uzinduzi wa

Rais wa Mtandao huo, Laban Boaz, alise-
ma vijana chini ya miaka 35, kutoka mikoa
hiyo, watanufaika na mtandao huo kwa
kufundishwa mbinu bora za kisasa za ufu-
gaji.

Alisema lengo la kuanzishwa kwa
mtandao huo, ni kuhamasisha vijana
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nchini, kujiajiri katika sekta ya mifugo na
uvuvi kwa kutumia njia ya kisasa ambazo
zitasaidia kuongeza uzalishaji mali na ajira
kwa vijana.

Alisema walianzisha mtandao huo,
baada ya kuona kuna mwanya wa kimaen-
deleo kati ya wazee na vijana.

“Mtandao huu utasaidia kuwapa ujuzi
na maarifa vijana namna ya kufuga kisasa
pata maarifa haya lengo la mtandao huu
ni kuwanufaisha vijana wote,” alisema
Laban. Alisema mtandao huo, ulianzishwa
likiwa ni kupanua wigo kwa vijana nchini.

Mkurugenzi wa Uzalishaji na Masoko
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Felix Nan-
donde, alisema mtandao huo ni juhudi
za muda mrefu zilizofanywa na Umoja wa

Vijana kunufaika
mtandao wa uvuvi

Afrika kupitia mradi wa kuendeleza rasili-
mali za wanyama (AU-IBAR).

Alisema mtandao huo, umewashiriki-
sha vijana wanaojihusisha na kazi tofauti
katika mnyororo wa thamani ya mifugo,
samaki, kuku na nguruwe na vijana hao,
kupitia mtandao huo watawekwa pamoja
na kufanya kazi ya mnyororo wa thamani.

Nandonde alisema serikali itaendelea
kushirikiana na mtandao huo, kuwafikia
vijana ili waitumie fursa hiyo ipasavyo.

Makamu wa Rais wa Mtandao huo,
Veronica Lyambiko, alisema wamefikia
hatua ya kuanzisha mtandao huo, kwa
kuwa vijana wengi nchini wanakabiliwa
na tatizo la ajira.

Alisema, kupitia mtandao huo, idadi ya
vijana wataingia na kuwafikia vijana wali-

Umati wa wakazi wa Halmashauri ya Wilaya ya Meru, mkoani Arusha, wakiwa kwenye foleni kwa ajili ya kuandikisha ili kupata vitam-
bulisho vya Taifa, katika makao makuu ya ofisi za Nida, wilayani humo jana. PICHA: WOINDE SHIZZA

Wazee, wenye mahitaji
maalumu wakatiwa bima

Na Allan Isack, ARUSHA

WATOTO wenye mabhitaji maalumu ku-
toka katika vituo mbalimbali vya kulelea
dhiwa kadi za afya 20 (Bima), kwa lengo
la kuwarahisishia upatikanaji wa huduma
za afya bila malipo.

Akizungumza wakati wa kukabidhi
kadi hizo, msemaji wa kundi la Friends of
Batuli, Batuli Kisaya, alisema wamegawa
kadi hizo, kwa ajili wa kuboresha mazingi-
ra ya upatikanaji wa huduma za afya kwa
watoto wenye mahitaji mbalimbali.

Alisema kadi hizo, wamezitoa kwa wa-
toto yatima, wenye ulemavu na waliotoka
katika mazingira magumu kutoka kwenye
vituo mbalimbali vya kulelea watoto we-
nye mahitaji maalumu jijini Arusha.

Alisema kundi hilo walichangisha fed-
ha hadi kufikia kiasi cha Sh. milioni moja
ambazo walizitumia kukata kadi za mat-

ibabu za watoto hao.

“Kupitia kikundi chetu tulichangisha-
na na kupata fedha kiasi cha Sh. milioni
moja na fedha hizo tumezitumika kukata
kadi za watoto wenye mahitaji maalumu
hivyo, tunaiomba jamii kujitolea kusaidia
makundi haya bila kukata tamaa,” alise-
ma Batuli.

Hata hivyo, alisema licha ya kutoa kadi
kwa watoto hao, pia wametoa msaada
wa vyakula, mahindi gunia moja, mafuta
ndoo ndogo ya kupikia, katoni moja ya
sabuni ya kufuli na maji ya kunywa katoni
tatu kwa wazee saba kutoka katika kituo
cha Herototo kilichopo Kata ya Mosho-

Mgeni rasmi katika shughuli hiyo, ali-
kuwa mfanyabiashara maarufu jijini Aru-
sha, Filemon Mollel.

Alitoa rai kwa jamii kuwa mstari wa
mbele kuwasaidia watu wanapopatwa na
matatizo bila kujali hali zao za kimaisha,

dini na kabila.

“Siri ya mafanikio katika maisha ni
kuwasaidia watu wenye matatizo na ma-
hitaji maalumu katika jamii, pia sijawahi
kuona Mungu akiwaacha bure watu am-
bao ni watoaji wazuri wa sadaka zaidi
amekuwa akiwazidishia mara dufu pale
watoapo,” aliongeza Mollel.

Ofisa Maendeleo ya Jamii katika Jiji la
Arusha, Mather George, alisema, Jiji la
Arusha kuna wazee 9,307, kati ya hao
3307, wamepewa kadi za afya na huduma
za afya wanapata bure katika hospitali,
vituo vya afya na zahanati mbalimbali za

Kwa upande wa watoto yatima, wenye
ulemavu na wenye mabhitaji maalumu
alisema wapo 21,000, na wazee wenye
ulemavu ni 560, hivyo ameiomba jamii
kujitokeza kusaidia makundi hayo kuto-
kana na idadi kubwa ya watoto na wazee
wenye mahitaji maalumu.
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HABARI KILIMANJARO

Afukua kaburi na
Kupanda mgomba

[
Avunja
uongozi
Kisa soko
chafu

Na Godfrey Mushi, SIHA

MRUNDIKANO wa uchafu
sokoni pamoja na masoko ya
walaji ya Wilaya ya Siha mkoani
Kilimanjaro kukosa uangalizi
mzuri ‘umemsukuma’ Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri hiyo,
Ndaki Mhuli, kuamuru kufanyika
upya uchaguzi wa viongozi kwa
kila soko.

Mhuli alifikia uamuzi huo jana,
baada ya kwenda kukagua soko
la walaji la Sanya Juu na kuzun-
gumza na baadhi ya wafanyabi-
ashara kuhusu suala la usafi.

“Nyie wafanyabiashara ni lazi-
ma mbadilike na kwenda na hali
ilivyo. Huwezi kusubiri uchafu
ukarundikana kiasi hiki na wala
huna mpango wa kuwasisitiza
viongozi wako kusimamia usafi
ndani ya soko hili, nadhani hapa
hamna viongozi wawajibikaji.
Nataka leo mnichagulie viongozi
wanaoeleweka,” aliagiza Mhuli.

Kutokana na hali hiyo, Mhuli
aliagiza wahusika wayafanyie
usafi masoko yote ya walaji ili
kuepuka magonjwa ya mlipuko
kujitokeza.

Alisema masoko ya walaji
wilayani humo, mengi hayana
viongozi hivyo kusababisha
kukosa uangalizi wa maana na
kusababisha kuwa machafu.

Kwa mujibu wa mkurugenzi
huyo, mwarobaini utakaomaliza
matatizo yanayoyakabili masoko
ya walaji hivi sasa ni kuchagua
Viongozi wapya ambao wata-
wajibika kusimamia masoko
hayo kwa ukaribu zaidi.

Masoko ya walaji ya Wilaya ya
Siha ambayo yana idadi kubwa
ya wafanyabiashara ni pamoja
na Sanya Juu, Lawate, Karansi na
Ngarenairobi.

Baada ya kauli hiyo, wafan-
yabiashara hao walihamasika
na kuamua kuchagua viongozi
wapya sita akiwamo Mwenyekiti
wa Soko la Sanya Juu, Idrissa
Mndeme na Katibu wake, Amed-
eus Kitali.

Baada ya uchaguzi huo, Mwe-
nyekiti wa soko hilo alitangaza
kuwa kila mfanyabiashara
atapaswa kuchangia Sh. 300 kwa
ajili ya kubeba uchafu huo kwa
Kila siku ya soko na wafanyabi-
ashara wa maduka wao wa-
tachangia Sh. 1,800 kwa mwezi.

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

MKAZI wa Kibosho katika Wilaya ya
Moshi, anashikiliwa na Jeshi la Polisi
mkoani Kilimanjaro kwa tuhuma za
kufukua kaburi la mtoto mchanga na
kuchukua mifupa yake yote na baadaye
kupanda mgomba juu ya kaburi.

Taarifa iliyothibitishwa jana na
Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kilimanjaro, Joseph Manyama, inaeleza
kuwa mtuhumiwa huyo baada ya ku-
fukua kaburi hilo, anadaiwa kutelekeza
sanda iliyokuwa na mwili wa marehe-
mu juu ya kaburi.

Tukio hilo linalohusishwa na imani
za kishirikina, limeacha maswali mengi
kwa wakazi wa Kibosho, huku taarifa
zaidi zikieleza polisi wanasubiri amri
ya mahakama kwenda kufukua kaburi
hilo ili kujiridhisha.

“Ni kweli tukio hilo lipo na lime-

tokea maeneo ya Kibosho. Kuna kijana
anadaiwa kufukua kaburi na kupanda
mgomba. Baada ya tukio hilo kutokea,
taarifa ilifikishwa Kituo cha Polisi
Moshi na polisi walikwenda kukagua
eneo la tukio na kumkamata mtuhu-
miwa.

“Polisi waliokwenda katika eneo la
tukio hilo, wamekuta sanda iko juu
ya kaburi kwa maana juu ya shimo na
sehemu hiyo kulikuwa kumepandwa
mgomba. Tayari tumemkamata mtuhu-
miwa na tunaendelea kumhoji ili kujua
kiini cha kufanya ukatili huo,” alisema
Manyama.

Akizungumzia tukio hilo, Juliana Kul-
laya ambaye ni mama mzazi wa mare-
hemu, alisema Januari Mosi, mwaka
huu, majira ya saa 12:30 jioni, alisikia
kishindo kama mtu analima shambani
na yeye na nduguze walidhani mtuhu-
miwa anayetajwa kwa jina la Devenja,

labda anaziba njia ili watu wasipite
shambani kwenda nyumbani kwa bibi
yao mdogo.

“Nimefika kwenye kaburi nime-
thibitisha sanda niliyomzika nayo
mwanangu iko juu ya kaburi, mifupa
haionekani na (mtuhumiwa) ameote-
sha mgomba kwenye kaburi. Kitendo
alichokifanya ni kitendo cha uuaji, ni
sawa ameua.

“Kwa kweli naweza kulihusisha na
imani za kishirikina kwa sababu baada
ya kumbana na kumuuliza mifupa iko
wapi hakutaka kusema. Kiukweli mimi
binafsi imeniumiza sana,” alisema Kul-
laya.

Mkazi mwingine wa Kibosho, Joseph
Kullaya, alisema wanaamini huenda
tukio hilo likawa na chembechembe za
imani za kishirikina kwa sababu haku-
na ugomvi wowote katika familia.
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Wataalamu na watafiti wa kilimo cha mpunga kutoka Chuo cha Kilimo Kilimanjaro (KATC) na Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Ifakara (Tari),
wakitoa elimu ya matumizi bora ya pembejeo ya kilimo cha mpunga katika Skimu ya Mpunga ya Kivulini, Wilaya ya Mwanga, mkoani

Kilimanjaro, jana. PICHA: GODFREY MUSHI

Abiria treni Dar-Moshi kukata tiketi siku 3 kabla

Na Godfrey Mushi, MOSHI

IDADI kubwa ya abiria wanaohaha
kupata usafiri wa treni ya De Lux kati
ya Moshi na Dar es Salaam, wamelila-
zimisha Shirika la Reli Tanzania (TRC)
kutoa angalizo kwa abiria wake kukata
tiketi siku tatu kabla ili kupata nafasi.

Mji wa Moshi ulioko mkoani Kiliman-
jaro, unapokea idadi kubwa ya wasa-
firi wa treni hivi sasa kutoka mikoa ya
Arusha na Manyara, huku wengi wao
wakiwa wafanyabiashara wadogo wa-
naokwenda kufungasha mizigo Dar es
Salaam.

Jana, Mkuu wa Kitengo cha Habari

na Uhusiano wa TRC, Jamila Mba-
rouk, akizungumza na Nipashe kwa njia
ya simu alisema: “Ushauri kwa abiria
wetu kwa sasa wanapofika stesheni
huwa tunawaeleza kwamba wanapas-
wa kukata tiketi siku tatu kabla ili mtu
apate uhakika wa kusafiri na sisi kwa
sababu abiria wanaotoka mikoa ya
kanda ya kaskazini ni wengi.”

Moshi imekumbwa na mabhitaji
hayo makubwa ya usafiri baada ya ma-
basi yaendayo mikoani kuzidiwa na
wingi wa abiria wakiwamo wanafunzi
wanaorejea shuleni kukodi mabasi
hayo.

Treni hiyo ya abiria iliyokuwa im-

esitishwa kutoa huduma kati ya Dar
es Salaam na Moshi, ilianza tena safari
zake Desemba 6, mwaka jana.

Wakati abiria wanaosafiri kutoka
Moshi kwenda Dar es Salaam wakitu-
mia saa 10 hadi 11 njiani kufika kwa
usafiri wa basi, kwa usafiri wa treni
wanatumia saa 16.

Kwa mujibu wa ratiba ya TRC, ku-
toka Dar es Salaam kwenda Moshi ni
siku ya Jumanne na [jumaa saa 10 jioni
na huwasili Moshi saa 2:00 asubuhi
wakati kutoka Moshi kwenda Dar es
Salaam ni Jumatano na Jumamosi saa
10 jioni na kuwasili Dar es Salaam saa
2:00 asububhi.

Abiria wanaotumia mabasi, kuanzia
juzi idadi kubwa ya abiria katika kit-
uo kikuu cha mabasi cha Moshi Mjini
waliokuwa wakienda Dar es Salaam,
Tanga, Morogoro, Arusha na mikoa ya
Kanda ya Ziwa, walikwama kwa saa
kadhaa kusafiri kutokana na mabasi
kukodiwa na baadhi ya shule kwa ajili
ya kubebea wanafunzi, hivyo kusaba-
bisha wengi wao kusota kwa muda
mrefu kituoni.

Baadhi ya abiria waliozungumza
na Nipashe kuhusu hali ya usafiri, wal-
isema sababu hiyo ndiyo inayochangia
kuwapo kwa uhaba wa mabasi yaen-
dayo mikoani.
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ELIMU YA KIPOLISI

Huu hapa umuhimu
wa kumlinda mtoto

Mrakibu wa Polisi, Faidha Suleman, kutoka Dawati la Jinsia na Watoto, alipowasilisha
mada katika mafunzo ya kuwajengea uwezo Mkamanda wa Polisi wa Mikoa ya Tan-
zania kuhusu makosa ya ukatili wa kijinsia. Chimi, uchangiaji mkutanoni ukiendelea.

PICHA ZOTE: MTANDAO

ESHI la Polisi ni chombo kilichopewa
mamlaka ya kusimamia mustakabali
wa haki, ulinzi na usalama wa watu
naraia.

Kuwapo ulinzi una sura pana, lakini sura
kuu iko jamii iliko. Ni siku chache tu tulisikia
mtu anayedaiwa kuwa ana matatizo ya akili
alimuua mtoto mdogo wa mikaa mitatu.
Imestua na kugusa nafsi za wengi kwa huzuni.

Lakini hili suala la ulinzi linaanzia umma
uliko na Polisi ni wasimamizi waratibu, wae-
limishaji na wasaidzi wa umma unapobidi.
Ndio maana wanasisitiza; ‘Tii Sheria, Bila
shuruti.

Kimsingi, watoto wote wana haki ya
kulindwa. Kila mtoto ana haki ya kuishi,
anahitaji kuwa salama na wazazi au walezi,
kusikilizwa, kupata huduma muhimu na
kuwa katika mazingira salama.

Familia ndicho chanzo cha ulinzi wa mtoto.
Wazazi au walezi wengine wana jukumu la
msingi la kutengeneza mazingira ya nyum-
bani ambayo ni salama na yenye upendo.

Shule na jamii ina jukumu la kutengeneza
mazingira ya nje ya nyumbani ambayo ni

salama na rafiki kwa mtoto.

Kwa bahati mbaya mamilioni ya watoto
hawana ulinzi. Kila siku duniani kuna kilio
cha watoto wanaokabiliwa na ukatili, unyan-
yasaji, utelekezaji, unyonyaji, kutengwaji na
ubaguzi.

Aina hizo za ukiukwaji wa haki za watoto
hupunguza uwezekano wao wa kuishi, kukua
vizuri na kufikia ndoto zao.

Duniani kunatajwa kuwapo zaidi ya watoto
milioni 160 wanaotumikishwa badala ya
kufurahia utoto na inakadiriwa kwamba
zaidi ya watoto milioni 160 wa umri wa miaka
mitano na minne wanatumikishwa katika
ajira za watoto.

Mamilioni ya watoto, hususan wasichana
wanafanya kazi za nyumbani kwa watu
binafsi na zaidi ya watoto milioni moja husa-
firishwa kila mwaka.

Ulinzi ni nini? Inahimizwa wasichana
na wavulana wahimizwe na wasaidiwe ili
wazungumze kuhusu utetezi wa haki za
watoto.

Vijana nao hawana budi kuwa mstari wa
mbele katika ulinzi wao wenyewe dhidi ya
unyanyasaji, ukatili, unyonyaji na ubaguzi.

JIELIMISHE

Ilivyo haki ya kijana
na ustawil wa familia

[JAMII inaelezwa, vijana

wanapaswa kuwa mstari

wa mbele katika ulinzi

wao wenyewe dhidi ya
unyanyasaji, ukatili, unyonyaji na
ubaguzi kwa hatua zifuatazo zina-
zowaangalia wadogo zao ambao ni
watoto.

« Kila mtoto ana haki ya kuku-
lia katika familia. Endapo familia
haina uwezo wa kumhudumia mto-
to, mamlaka katika jamii husika
ichukue hatua ya kujua sababu za
hali hiyo na yafanye kila juhudi ili
kuiwezesha familia husika iendelee
kuwa pamoja.

« Kila mtoto ana haki ya kuwa
na jina. Kila mtoto ana haki ya
kuwa na utaifa. Kusajili uzazi wa
mtoto husaidia kumhakikishia haki
yake ya kupata elimu, huduma za
afya pamoja na huduma za kishe-
ria na za kijamii.

Duniani kote, uzazi wa takribani
watoto milioni 230 wa umri wa
chini ya miaka mitano haukusajil-
iwa mahali popote. Kusajili uzazi
wa mtoto ni hatua muhimu katika
kumlinda mtoto dhidi ya unyan-
yasaji na unyonyaji.

- Wasichana na wavulana
hawana budi kulindwa dhidi ya
aina zote za ukatili na unyanyasaji.
Ukatili ni pamoja na unyanyasaji
wa kimwili, kingono na kihisia,
utelekezwaji na kutendewa ma-
tendo hatarishi kama vile ndoa za
utotoni na ukeketaji. Familia, jamii
na mamlaka ni lazima ziwajibike
katika ulinzi dhidi ya ukatili huo.

- Watoto walindwe dhidi ya
aina yoyote ya kazi za hatari. Kazi
zisiwanyime watoto kwenda shule.
Watoto wasitumikishwe kabisa
kwenye ajira mbaya kama vila
utumwani, kazi za kushurutishwa,
uzalishaji na uuzaji wa dawa za
kulevya.

« Wasichana na wavulana

wanaweza kufanyiwa unyanyasaji
na unyonyaji wa kingono katika
maeneo ya nyumbani, shuleni,
kazini au ndani ya jamii.

Ni lazima hatua zichukuliwe
kuzuia unyanyasaji na unyonyaji
wa kingono. Watoto waliofanyiwa
vitendo vya unyanyasaji na
unyonyaji wa kingono wanahitaji
msaada wa haraka wa kuwawez-
esha kuondokana na hali hiyo.

- Watoto wanaweza kuwa
katika hatari ya kuingizwa kwenye
biashara ya kusafirisha watoto
endapo watakosa ulinzi au wa-
takuwa na ulinzi mdogo. Serikali,
vyama vya Kiraia na familia zina
jukumu la kuzuia au kutokemeza
biashara ya kusafirisha watoto
na zina jukumu la kusaidia wa-
toto waliokumbwa na biashara ya
hiyo kurejea kwenye familia na
jamii zao, kwa manufaa ya watoto
husika.

» Utekelezaji wa masuala ya
kisheria kwa watoto uzingatie haki
za mtoto. Kifungo au kuwekwa
rumande kwa wtoto kufanyike
tu kama ni lazima sana. Taratibu
zinazozingatia watoto zitumike
kwa watoto waliotenda makosa ya
Kisheria au wanaotoa ushahidi.

« Huduma za msaada wa kipato
na za ustawi wa jamii zinaweza
kusaidia katika kuleta utangamano
kwa kifamilia, watoto shuleni na
katika kupatikana kwa huduma za
afya.

« Watoto wote wana haki ya
kupata habari zinazoendana na
umri wao, kusikilizwa na kush-
irikishwa katika kufikia maamuzi
yanayowahusu.

Kutekelezwa kwa haki hii hu-
wezesha watoto kushiriki kika-
milifu katika masuala ya ulinzi wao
dhidi ya unyanyasaji, ukatili na
unyonyaji, pamoja na kuwa raia
wenye kujali wajibu.

Watoto wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo (DCR) wakifurahia siku yao

kimataifa. PICHA: MTANDAO
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MSALALA

Waliofuata shule km 5 sasa

kupumua shule mpya k

ijijini

« Mabinti wasimulia hatari zao « Uongozi, wanakijiji wanena yao

LIMU ni mwanga wa jamii

katika maisha ya bin-

adamu nchini, ambayo

inampatia upeo namna ya
kufikiri juu ya kuendesha maisha
yake. Hiyo ni mbali na kuajiriwa au
kujiari, elimu ikiwa na nafasi kwa
asilimia kubwa.

Ni miaka zaidi ya minne, seri-
kali iliyoko madarakani ilitangaza
elimu bure kwa wanafunzi kuanzia
awali hadi kidato cha nne, ikiwa ni
moja ya ahadi zilizotolewa kwenye
kampeni za uchaguzi mkuu mwaka
2015.

Utekelezaji wa ahadi hiyo ume-
sababisha idadi kubwa ya wazazi
kuitikia wito hasa kwa maeneo ya
peleka shule watoto kwa sababu
za kiuchumi na kuamua kuwaingiza
kwenye shughuli za kilimo huku
watoto wa kike wakiolewa ndoa za
utotoni.

KILICHOKO MSALALA
goji saba katika Kata ya Mwalugulu,
ndani ya Halmashauri ya Msalala
wilayani Kahama, mkoani Shin-
yanga, kinakabiliwa na shida ya
ukosefu wa shule.

Sehemu kubwa ya wanafunzi
wake wanafuata elimu ya msingi
kuanzia kilomita tano hadi 20.

Lulu Abdallah, ni Msaidizi wa
Kisheria kutoka Shirika la Parale-
gal Aid Center (Paceshi) wilayani
Kahama, anayesema alipokuwa
hicho cha Igundu kutoa elimu ya
msaada wa kisheria, alikumbana na
changamoto ya ukosefu wa shule,
wanafunzi wanaenda umbali mrefu
hata kuchelewa kuanza masomo.

Anasema watoto wenye umri
kuanzia miaka sita, walipaswa
kuanza masomo ya awali, lakini
idadi kubwa wanashindwa kuanza
masomo na wengine wanatembea
umbali mrefu tofauti na umri wao.
kina vitongoji saba hakina kabisa
huduma yoyote ya shule, ambapo
wanafunzi wamekuwa wakila-
zimika kwenda kusoma kwenye
kilomita tano hadi 20 kutokana na
umbali wa kitongoji,” anasema.

“Siku moja nilihudhulia kwenye
kufanya ushawishi kwa wazazi ili
wahamasike kuanza kujenga shule
itaondoa adha ya watoto wao
kusoma umbali mrefu na wengine
kukatisha masomo na kuishia
kwenye shughuli za kilimo na
wanafunzi wa kike kuolewa.

“Baada ya kufanya ushawishi
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Aliyekuwa Mwenyekiti wa Kijiji cha lgundu, Jalema Cherehani, akielezea walivyoanzisha mradi mpya wa shule. PICHA: MARCO MADUHU.

Kutokana na
umbali huo
wa shule
kwenda
kwenye Ki-
JiT Jirant,
anakiri wa-
toto wao
wanateseka
sana, Nahasa
kKipindi cha
mvua ni ha-
tari zaidl.

huo, mwaka 2015, nilishirikisha
Jeshi la Jadi Sungusungu, ili kush-
awishi wazazi waanze kuchanga
fedha pamoja na kujitolea nguvu
kazi ya kujenga shule hii, ndipo
mwaka 2016 ujenzi ukaanza na
sasa 2019 tumekamilisha madarasa
mawili, huku mawili tukiendelea na
ujenzi,” anaeleza.

MWENYEKITI KIJIJI

Jalema Cherehani, aliyekuwa
anasema baada ya kupewa wazo
la kujenga shule ya msingi, ilikaa na
eneo la ujenzi wa shule hiyo uanze
mara moja, huku wakihamasisha
wananchi kutoa nguvukazi na
kufanikisha ujenzi kukamilika kwa
madarasa mawili.

Anasema, kijiji kina kaya 545 wal-
iohamasisha kila mmoja kuchanga
Sh.18,000 na kusomba mchanga na
mawe na kupeleka kwenye eneo,
huku wakilimwangilia kila siku kwa
zamu hadi kufikia kwenye ‘rinta’
ndio serikali ikatoa msaada wa
kulimazia.

MWALIMU MKUU

Malugu Mbeleng’anyi, Mwalimu
Mkuu wa Shule ya Msingi
Mwankima, iliyopo katika Kata ya
Mwalugulu Halmashauri ya Msalala.
Hiyo ni shule mama inayohudumia
anayesema shule hiyo inakabiliwa
na msongamano wa wanafunzi
ambapo wapo 1,444 wakitumia
madarasa 14 na walimu 18.

Anasema, msongamano huo wa

wanafunzi umelazimisha mwalimu
moja kufundisha wanafunzi zaidi
ya 200, wakati wastani ni mwalimu
kufundisha wanafunzi 45.

“Changamoto hii ya ukosefu wa
ikisababisha msongamano wa
wanafunzi shuleni hapa na hata
kutofanya vizuri kwenye matokeo
ya darasa la saba. Mwaka jana wali-
fanya mtihani wanafunzi 61, na
kufaulu 42,” anasema Mbeleng’anyi.

“Kuanzishwa kwa shule hiyo
Igundu, kutasaidia kupunguza
msongamano hapa shuleni na hata
wanafunzi kufanya vizuri pamoja
na kupunguza utoro sugu na
baadhi yao kutokatisha masomo,”
anasema.

OFISA ELIMU

Ofisa Elimu Kata ya Mwalug-
ulu, katika Halmashauri ya
Msalala, Adrophina Maswage,
anawapongeza wananchi wanaki-
jiji hao kujitoa kujenga shule ya
msingi, kwani inaendana na uta-
ratibu uliopo sasa wa kuhamasiha
ujenzi wa madarasa mengi ili yafike
saba, kuweza kupata usajili kamili.

Anasema, kwa sasa shule
itakuwa ‘shikizi’ ili wanafunzi wa
awali na darasa la kwanza wataanza
kusoma hapo, na watakapoingia
darasa la tatu watakwenda kusoma
hicho cha Mwankima, wakati ujenzi
ukiendelea kukamilika taratibu za
kuisajili.

“Shule hiyo ya msingi Igundu
ambayo imejengwa kwa nguvu na
wananchi hivi sasa ina majengo

ya madarasa manne. Mawili tayari
yameshakamilika na yanafaa
kutumiwa kutoa elimu,” anasema
Maswage.

MWANAFUNZI
Mwanafunzi, Margareti Peter,

sita, anasema umbali wa safari ya
shule, wakati mwingine inawakati-
sha tamaa kuendelea na masomo,
hasa kipindi cha mvua wanalazimika
kuacha masomo kwa muda, mito
ikijaa maji na hatari kwao.

Anasema, kwao wanafunzi wa
kike wamekuwa wakikumbana
na changamoto za kufuatiliwa na
wanaume njiani, hasa wanapopewa
lifti za usafiri.

MWANAKLLI

Cosmas Masunga, ni mwa-
anayesema baada ya kuhama-
sishwa kujenga shule ya msingi
huo, kwa sababu ni faida kwao na
watoto wao.

Anasema kutokana na umbali
jirani, anakiri watoto wao wana-
teseka sana, nahasa kipindi cha
mvua ni hatari zaidi.

“Madarasa matatu ambayo yame-
salia kujengwa tunaahidi kuendelea
kuhamasishana kuyajenga ili shule
yetu ipate usajili kamili wa kutoa
elimu ya msingi na kuwaondolea
changamoto watoto wetu kusoma
umbali mrefu,” anasema Masunga.
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Mtoto mwenye ulemavu alia kusoma
na kuandika, juhudi zaishia hewani

« Mtoto, mama watapatapa bila mafanikio « Baba: Namhangaikia,

watu waniambia...

Mlowo, wilayani Mbeya. NA MPIGA PICHA WETU

RANS Mzumbwe (17), ni

kati ya watoto watatu

wa familia ya Mzee Neva
cha Mlowo, kilichopo katika Kata
ya Isuto, katika Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya.

Kijana huyo ni mlemavu wa
miguu yote miwili, hawezi kutem-
bea wala kusimama na badala
yake, anakaa na kutambaa, licha ya
kuwa na umri mkubwa. Inaelezwa
kiafya, miguu yake haina nguvu.

Mbali na ulemavu huo wa
miguu, pia ana ulemavu wa miko-
no pamoja na shingo, kwa maana
mikono yake imejikunja kiasi
kwamba kiganja chake hakiwezi
kushika vitu sawa sawa na kichwa
kinatikisika, wakati wote kutokana
na matatizo aliyo nayo ya shingo.

Kingine ni kwamba, kijana huyo
ana tatizo lingine la kushindwa ku-
tamka neno kwa usahihi baadhi ya
maneno, hivyo ili aeleweke vizuri,
msikiaji anatakiwa akae naye kwa
muda mrefu kumfuatilia.

MWANZO WAKE

Kwa mujibu wa mama mzazi wa
kijana huyo, Mesia Shusa, alijifun-
gua mtoto Juni 9, mwaka 2003 ny-

Waliniambia
kuwa mtoto
alikatwa
vibaya Ki-
tovu wakatl
anazaliwa
na kwamba
ndio chanzo
cha mata-
tizo.

- Kijiji, wanaharakati wa

umbani kwa mmoja wa wakunga
wa jadi waliokuwa maarufu katika
zisha opereshemi ya kuwapiga
marufuku wakunga hao.

Anasema mtoto huyo ni wa pili,
akitanguliwa na kaka yake, Isaya
Mzumbwe na kisha akafuatia mdo-
go wake, Lista Mzumbwe, ambaye
ni wa mwisho na wa kike pekee
kwenye familia yake.

Mama Mesia anasema, baada ya
kujifungua mtoto Trans, alibaini
ana tatizo la shingo, kutokana na
kuchezesha kichwa muda wote,
lakini matatizo mengine aliyabaini
baadaye, baada ya kijana huyo ku-
fikisha umri wa miezi sita.

Anasema baada ya kugundua
hayo, alimpeleka kwenye zahanati
ibabu na alipofika akaambiwa na
manesi, kuwa matatizo ya mtoto
huyo yalianzia wakati alipokuwa
anazaliwa.

“Waliniambia kuwa mtoto alikat-
wa vibaya kitovu wakati anazaliwa
na kwamba ndio chanzo cha mata-
tizo. Walimpimia sindano tano am-
bazo alichomwa zote, lakini bado
hakupona,” anasema Shusa.

Anasema kutokana na hali ya

mwanawe huyo, hadi sasa hawezi
kumuacha nyumbani peke yake
na kwenda kufanya kazi shambani,
kwa sababu anahitaji kusaidiwa
kila anachotaka kukifanya.

Mama huyo wa Trans, anasema
kijana wake alipofikia umri wa
kwenda shule, hawakuwa na uele-
wa kuwa watoto wenye ulemavu
wanastahili kusoma, hivyo aliamua
kubaki naye nyumbani muda wote.

AKOSA SHULE

Anasema baada ya muda baa-
dhi ya watu waliwashauri yeye
na mumewe, Mzee Mwakazizi,
wampeleke mtoto huyo shule, la-
kini walishachelewa, kutokana na
umri wake mkubwa, ambao hau-
wezi kumruhusu kuanza darasa la
kwanza.

Hata hivyo, anasema shule za
maeneo ya jirani ikiwamo Shule ya

jilunga vitani

Msingi Mlowo, iliyoko umbali wa
kilomita moja kutoka nyumbani
kwake, ilishindwa kumpokea kwa
sababu haina miundombinu rafiki
kwa wanafunzi wenye ulemavu
kama alivyo kijana huyo.

“Hata wangekubali kumpokea,
bado ingekuwa kazi ngumu
kwangu, maana ningelazimika
kumpeleka kila siku na kwenda
kumchukua. Mazingira yetu ni ya
milima, asingeweza kufika peke
yake,” anasema Mesia.

Vilevile, anasema kutokana na
hali ya uchumi wa familia yake
kuwa ngumu, hakumudu kufanya
juhudi za kumpeleka mtoto huyo
kwenye shule zinazopokea watoto
mchanganyiko na wenye mabhitaji
maalumu ya kilemavu.

Mama huyo anasema, alipewa
taarifa na baadhi ya watu kuwa
shule hizo zipo mjini, hivyo

Kijana
mwenye ul-
emavu, Trans
Mzumbwe
(katikati),
akiwa na
mama vake,
Mesia Shusa
na kulia ni
baba yake,
Neva Mwaka-
zizi katika Ki-
jiji cha Mlowo
wilayani
Mbeya.
PICHA ZOTE:
NEBART
MSOKWA

akashindwa kumpeleka mtoto
huyo na badala yake akabaki naye
nyumbani.

Pia anasimulia pindi mwanawe
huyo alianza kumsumbua kuwa
anataka kwenda shule, hakuwa na
namna yoyote ya kumpeleka, ku-
tokana na mazingira ya eneo hilo
na hali yao kiuchumi.

“Muda sio mrefu kuna watu
ndio wamemletea msaada wa
baiskeli ya magurudumu matatu,
ambayo alikuwa anaihitaji na an-
geipata kwa wakati ule alipokuwa
mdogo, ingetupa hata nguvu ya
kumtafutia shule mjini,” anasema
Mama Mesia.

BABA ALONGA

Mzee Mzumbwe anasema ku-
tokana na maisha kuwa magumu
na wakati mwingine, amekuwa
akisafiri kwenda kutafuta pesa ka-
tika sehemu mbalimbali za nchi na
huwa anakaa muda mrefu bila ya
kurejea.

Anasema, kutokana na kukaa
muda mrefu kwenye vibarua, baa-
dhi ya watu wamekuwa wakimtaf-
siri kama anakimbia majukumu ya
kulea mtoto wake kitu ambacho
anasema sio kweli, naye binafsi an-
ampenda mtoto huyo kama ilivyo
kwa wenzake.

Mzee Mzumbwe, anasema an-
gekuwa anakimbia jukumu hilo na
asingerejea kabisa na yeye huwa
anatamani wakati wote angekuwa
anakuwa karibu na familia yake,
lakini hali ya uchumi ndio inam-
zungusha safari za mbali.

Angjitetea kwa mfano, kuna kip-
indi alishawahi kwenda kutafuta
kazi mkoani Tanga, alikokaa
miezi saba bila ya kurejea na
ndipo yalipoibuka maneno kuwa
ananuia kuitelekeza familia kuto-
kana na ulemavu wa mwanawe.

“Nilishakubaliana na hali aliyo
nayo mwanangu na sijawahi kuwa
na wazo la kumnyanyapaa na na-
tamani sana mwanangu angekuwa
anapata mabhitaji yote muhimu,
lakini hali yangu ya uchumi ndio
kikwazo kwangu na ndio maana
huwa naenda kutafuta hela,”
anaeleza Mzumbwe.

Baba huyi anasema, kwa sasa
mwanawe anasumbua sana, ku-
tokana na kudai kila siku kwenda
shuleni, lakini wanashindwa
kumtekelezea hitaji hilo, kutokana
na mazingira yao pamoja na hali
ya uchumi.

Ombi la baba huyo ni kuelekea
kwa wadau wenye uwezo, wam-
saidie kumpeleka mwanawe huyo
shule, ili akatimize ndoto yake ya
kibinadamu, aliyoikosa na kwam-
ba hata kama atasoma katika mfu-
mo ambao sio rasmi.

MLEMAVU AFUNGUKA

Mtoto Trans ambaye hajui vizuri
lugja ya Kiswabhili, zaidi akitumia
lugha ya asili ya kabila la Kimalila,
katika tafsiri inayohiyaji umakini
kumfuatilia, anasema kwamba ki-
kuu anachokitaka ni kwenda shu-
leni akajifunze kusoma, kuandika
na kuhesabu.

Hisia za hitaji lake analifanani-
sha na alilo nalo mdogo wake,
Lista ambaye kwa sasa anasoma
kidato cha pili. Anaendelea: “Na-
taka na mimi nivae nguo za shule,
nataka niwe na uwezo wa kusoma
chochote nitakachokuwa nakiona,
kwa sasa sijui chochote.”

MWANAHABARAKATI JE?

Mmoja wa wanaharakati wa
kutetea haki za watu wenye ule-
mavu, Frank Mwashilindi, anaanza
kuitetea elimu kuwa miongoni
mwa haki za msingi za watoto,
huku akirejea Sheria ya Mtoto ya
Mwaka 2009.

Anasema aliwahi kumwombea
Trans nafasi kwenye shule mbal-
imbali za Kata ya Isuto, lakini il-
ishindikana kutokana na walimu
wa shule hizo kueleza kuwa shule
hazina miundombinu rafiki kwa
ajili ya wanafunzi wenye ulemavu.

Mtetezi huyo anasema, kuto-
kana na changamoto hiyo alienda
mpaka katika Jiji la Mbeya yalipo
makao makuu ya Chama cha Watu
wenye Ulemavu, ili kupata utarati-
bu ambao ungesaidia Trans kuso-
ma shule, lakini ilishindikana kwa
anachokitamka ‘hakupata ushiriki-
ano wa kutosha.’

“Sasa tunaiomba serikali iweke
miundombinu rafiki kwa wa-
nafunzi wenye ulemavu na wa-
siokuwa na ulemavu katika shule
zote. Tulipoomba nafasi katika
Shule ya Msingi Mlowo, walisema
hawana vyoo ambavyo vingefaa
kwa Trans,” anasema Mwashilin-
di.

Ushuari wake anataka ni vyema
serikali ikajenga shule za kutosha
kwa ajili ya wanafunzi wenye ul-
emavuy, ili kuondoa changamoto
kama inayomkabili Trans.

Anasema kwa sasa wanaendelea
kuwahamasisha wananchi kuwafi-
chua watu wote wanaowaficha
kiwe na taarifa sahihi juu ya idadi
ya watoto wenye ulemavu.

Hata hivyo, anaiomba serikali
kuiingiza familia hiyo kwenye
Mpango wa Kunusuru Kaya Mas-
kini nchini (Tasaf), ili kuepusha
mizunguko ya mzazi wa kiume
kwenda kutafuta fedha na kum-
wachia mwanamke jukumu la ku-
lea watoto.

MTENDAJI KLJIJI

Kaimu Ofisa Mtendaji wa Ki-
jiji cha Mlowo, anasema baada ya
kubaini kuwapo watoto wenye
ulemavu wanakabiliwa na changa-
moto nyingi ikiwamo ya elimu,
waliamua kufanya sensa Kkatika
kijiji kizima ili kujua idadi halisi ya
watoto wanaoangukia kundi hilo.

Anasema walipofanya sensa
hiyo mwaka 2017, waligundua

HAKI, UWAJIBIKAJI & VITA YA RUSHWA

Hii n

PICHA: MTANDAO.

Na Niko Kasera

NI ngumu siku kupita bila
va kusikika haki zikidaiwa
katika maeneo mbalimbali.
Katika mahakama, sehemu
kubwa kama si zote katika
kesi za madai, zinaagukia
madai ya haki.

Hiyo haishii mahakamani
pekee, hata katika nyumba
za sheria kama vile vituo
vya polisi, kwenye seri-
kali za mitaa na nyumba za
ibada, hata katika lugha ya
masihara.

Mathalan, madai ya haki
mrundikano ulipokuwa
mkubwa na msukumo wa
upatikanaje wake kuwa
mpana, ililazimu chombo
hicho cha kusimamia sheria,
haki na usalama, kuunda
Dawati Maalum la Jinsia.

Lengo hilo ni kuingiza
mkono wake, kujitahidi
kusawazisha hayo nje ya
mahakama na mambo ya-
kaenda sawa, kwa misug-
uano yote yenye mtazamo
wa kifamilia. Iko wazi, tangu
kuwapo kwake, mchango
katika kusawazisha madai
va haki katika eneo hilo uko
juu.

Inapozungumziwa haki
kwa jumla, ina mustaka-
bali mpana sana. Haki za
kinamama, wafanyakazi wa
ndani, jamii zenye uchumi
duni, wanyonge, wanaoba-
guliwa na kudhalilishwa,
wasomaji na hata anay-

Walimpimia
sindano tano
ambazo al-
Ichomwa zote,
lakini bado
hakupona.

dio haki na gharama zake

Kikao kinachohusu haki za jinsia, kupitia Dawati la Jinsia, Polisi Wilaya ya Kinondoni.

etuhumiwa au kuthibitika

ni fisadi au jinai nyiginezo,
bado kuna haki za kuisikili-
zZwa, ambayo kisheria inaju-
likana kama ‘Natural Justice.’
Kwa kifupi, dhana haki ina
orodha ndefu.

Jambo moja la kufahamu
ni kwamba, ina podaiwa
haki, ikumbukwe upo
upande ambao utalazimika
kunyang'anywa haki zake, ili
haki ile ya kwanza inayo-
daiwa ipatikane.

Kwa maneno mengine,
mtu anajikuta ili kutetea
haki, inabidi anyang'anye
haki. Upande unaolazimika
kupoteza haki kufidia haki
inayodaiwa.

Kwa mfano, mtoto anapo-
dai haki, maana yake inamla-
zimu mzazi kupoteza haki
zake ili kumpatia mwanawe
haki, mathalani kumbembel-
eza. Kwa maneno mengine,
haki ya mtoto inakuwa
utumwa kwa mzazi.

Mwanafunzi wa kike an-
apodai haki ya kusoma kwa
upendeleo, inabidi mamlaka
zinazohusika kubinya haki za
wavulana kwa kiasi fulani, ili
haki hiyo inayodaiwa itimie
na huenda mabinti hao huko
nyuma walipoteza haki sana
zilizowaendea wavulana.

Sasa hapa ndiko liliko swali
langu. Haki maana yake nini?

Na haki hizi ni kwa ajili ya
nani? Jamii, kikundi cha watu
fulani wanaodai rehema au
mtu binafsi?

kuna watoto wenye ulemavu saba
na kwamba ilibainika kuwa Trans
ndio mwenye changamoto kubwa
zaidi kuliko wenzake, kutokana
kuwa na ulemavu wa viungo vingi.
Ofisa Mtendaji huyo anasema,
baadhi ya watoto hao wana ulema-
vu wa kiungo kimoja kimoja kama
miguu, mikono na kwamba mmoja
naye ana tatizo kubwa la kutoona
macho yote.
kuwa tukiwaunganisha watoto
hawa na taasisi mbalimbali am-
bazo zinasaidia watu wenye mahi-
taji, lakini tunamshukuru Mungu

N ¥
sl A

Inakuwaje kama tukiamua
kuzivunja haki hizi, je, haki
ni kutii sheria na taratibu
zilizopo kwa lengo tu la kue-
puka adhabu?

Je, haki ni kile kina-
choweza kufanywa na watu
wengine, ili kutupa sisi faida,
hata kama kufanya hivyo
kunawaumiza wao? Je, wao
hawana haki?

Je, haki ni kuwa mtu mzuri
anayekubalika kwenye jamii?

Je, haki ni kutimiza
matakwa ya sheria zilizopo
hata kama zinaingilia uhuru
wangu?

Je, haki ni kutetea matak-
wa ya wengine, hata kama
kufanya hivyo kunakunyima
vitu fulani Fulani?

Je, haki ni matakwa ya
kibinafsi yasilazimika kusha-
hibiana na sheria zinazo-
onekna ni halali katika jamii?

Kumbuka palipo na haki
kuna gharama upande fu-
lani, kama ilivyo kwa mzazi
anayejinyima na kujitesa,

ili mtoto apate haki yake

va asili. Askari anajitoa na
kunadi usalama binafsi, ili
kuuhakikishia umma anaou-
teea usalama. Nao wananchi
wanadai, sehemu ya matun-
da ya uchumi wao kuwawez-
esha askari kutimiza maju-
kumu yao kwa ufanisi.

Makala hii ni kwa mu-

jibu mijadala ya kitaalamu

katika mitandao, ikiwamo
bwaya.blogspot.com, ya
Februari 4, 2009.

mpaka sasa Trans ameshasaidiwa
baiskeli,” anasema Mwaniwanga.
goni mwa vichache ambavyo havi-
janufaika na Mpango wa Taifa wa
Kunusuru Kaya Maskini (Tasaf)
na kwamba endapo mradi unge-
pita katika familia hiyo, ingekuwa
msaada kwao.

Mwaniwanga anawaomba wa-
dau mbalimbali kuendelea ku-
wasaidia watoto wenye ulemavu
wapunguzia changamoto zina-
zowakabili kutokana na ulemavu
walio nao.
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Dunia ilipoketi kusomeshwa
mazingira na binti miaka 16

Greta Thunberg, alipokuwa mkutanoni New York, Marekani. PICHA: MTANDAO

AWASILIANO yamepiga
hatua katika kuondoa
tofauti za kitabaka na
rika siyo katika jamii
peke yake, ila hata katika diploma-
sia, eneo ambalo kwa jadi wadogo
hawawezi kufika, kwani mchujo
wa jina la mtu kusikika huko ni
mkali kuliko mazingira ya jamii ya
kawaida.

Ila hali hiyo sasa imeanza kuone-
kana, ambako dunia hivi karibuni
ilifunzwa na kusutwa na mtoto wa
miaka 16 anayesema ‘asingepoteza
muda wake kuongea na Trump’
baada ya mkutano wa kimataifa
kuhusu hatua za kudhibiti mabadi-
liko ya tabianchi mwezi Septemba
mwaka jana.

Inapofikia mahali wakubwa ha-
wajui waseme nini au wafanye nini,
watoto wanasimama na kuanza kuo-
nyesha njia, na hata kuonyesha tu
aibu kile ambacho kinafanyika.

Hivyo dunia inajiuliza maswali
kupamba moto kwa majanga yanay-
otokana na mabadiliko ya tabianchi,
kuna mabadiliko mengine ambayo
hayakutazamiwa ya rika la vijana
au tabaka la wanaharakati wa umri
mdogo kushika usukani katika ku-
sukuma mabadiliko kote duniani.

Suala la vijana, na hasa wa vyuo
vikuu kuhusika na mabadiliko
maeneo mengi duniani siyo jipya,
lakini uhusika wao katika ngazi ya
kimataifa ni jambo geni.

Katika mkutano uliopita wa Umo-

Ambacho
kinastaajabi-
sha katika
harakatl ya
mtoto huyo
ni Kuwa
hakuinuliwa
na Kikundi
chochote ila
ana uwezo
wa kujieleza
veye mwe-
nyewe,

ja wa Mataifa kuhusu hali ya hewa
uliofanyika New York, Marekani,
sauti iliyosikika kuliko zote ilikuwa
ya mtoto kutoka Sweden, Greta
Thunberg,.

Kuingia kwa mtoto huyo mwenye
umri wa miaka 16 katika malumba-
no kuhusu changamoto za tabianchi
ni tukio la kushangaza, kwani tofauti
na wengi walivyokuwa wanadhani,
mtoto hajainuliwa tu na shirika fu-
lani lisilo la kiserikali ili sauti yake
isikike, badala ya shirika hilo.

Kinachoonekana katika mitandao
ni kuwa alianzisha harakati ya
migomo shuleni nchini Swaden na
baadaye Scandinavia kutaka serikali
zianze kuchukua hatua muhimu na
za haraka kwa suala hilo, nchini na
kimataifa.

Tangu aanze harakati hizo kati-
kati ya 2018 amepata sifa na tuzo
lukuki, anafahamika dunia nzima,
aliorodhesha tuzo ya Nobel.

Tayari kuna vitabu viwili ambavyo
mtoto huyo ndiye mwandishi au
mzungumzaji mkuu, hasa ‘No One
is Too Small to Make a Difference,
(Hakuna aliye mdogo mno asilete to-
fauti) kilichochapishwa mwezi Agosti
mwaka 2018, ambako kuna hotuba 11
alizozitoa katika harakati hizo.

Zaidi ni kuhusu kuongezeka kwa
joto duniani na mabadiliko ya tabia
nchi, ambako orodha ya watunzi in-
aonyesha kuwa familia yake ilihusi-
ka kwa karibu, akiwamo baba yake,
mama na ndugu zake Svante, Beata.

Ni baada ya mafanikio nyumbani
kwa harakati hiyo, ambao aliijjenga
kwa kuandamana na bango nje ya
Bunge la nchi hiyo akitaka shule
zifanye migomo kwa suala hilo, na
punde akaanza kupata wafuasi Ul-
aya na kwingineko.

Akiwa nyumbani, mtoto huyo ali-
faulu kuishauri familia yake iachane
na safari za ndege pamoja na kula
nyama ili kusaidia kupunguza utoaji
wa hewa haribifu duniani, na maz-
ingira hayo ya nyumbani yakampa
nguvu na ari katika harakati zake
shuleni na nje ya jengo la Bunge.

Kwa baadhi ya wachunguzi, ali-
chofanya mtoto huyo ni moja ya
miujiza ya siku za karibuni, ambako
hisia za kimataifa kuhusu mabadi-
liko ya tabia, hasa kuchoshwa na
mwelekeo wa taasisi za kimataifa
na serikali duniani kutofanya lolote
muhimu la wazi, ndiye msemaji
wake.

Ni ule usemi wa kuzuia watoto,
halafu mawe yaseme.

Ambacho kinastaajabisha katika
harakati ya mtoto huyo ni kuwa
hakuinuliwa na kikundi chochote
ila ana uwezo wa kujieleza yeye
mwenyewe.

Ni mtoto mwingine aliyeteka
hisia za dunia katika miaka ya ka-
ribuni baada ya Malala Yousafzai,
binti wa Pakistan aliyezaliwa mwaka
1997 ambaye mwaka 2012 akiwa
katika basi kutoka shuleni kurudi
nyumbani alipigwa risasi kichwani

na mpiganaji wa Taliban aliyevaa
soksi usoni kujificha, kutokana na
michango yake katika vipindi vya
radio ya Uingereza kwa lugha ya
Urdu, inayozungumza kote nchini
Pakistan.

Hakufariki, alipelekwa Uingereza
kutibiwa na kusaidia kutoa picha
halisi ya ukandamizaji dhidi ya
elimu kwa watoto wa kike unao-
fanywa, kushadidiwa na makundi
ya siasa kali na wengi wakapata pi-
cha tofauti ya makundi siasa kali na
itikadi zao ni zipi hasa.

Harakati zilizofikisha dunia ku-
watambua Malala Yousafzai na
Greta Thunberg siyo rahisi kutatu-
liwa na walio madarakani au wenye
nafasi katika nchi tofauti, na imefikia
mahali ambapo dunia inachoweza
kufanya ni kutoa sauti na kusikika.

Ni katika hali hiyo ambako watoto
wadogo wanaweza kuleta kitu to-
fauti, kwani siyo kawaida kwa mtoto
mdogo kuwa na neno la kusema lin-
alosikilizwa siyo tu ndani ya nchi hii
auile ila dunia nzima ione umuhimu
wa kufuatilia anachosema. Imefika
hatua hata wakubwa wa dunia wa-
naanza kuweka tegemeo lao kwa
sauti hizo, kwamba katika kauli ya
mwisho ndizo zitasikilizwa.

Umuhimu wa harakati aliyoende-
sha Thunberg imeonekana bayana
katika salamu za mwaka mpya za
Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa,
Antonio Guterres, ambaye alione-
kana kukwepa lawama kuhusu suala
la nini cha kufanya, kiaina.

Katika salamu zake za mwaka
mpya kwa wawakilishi wa mataifa
mbalimbali na nchi wanachama,
Guterres amesikitishwa na athari
za mabadiliko ya tabianchi katika
mwaka uliopita, akisema kwa mwa-
ka huu unaoanza, tumaini liko ka-
tika kizazi kipya.

Ni mwelekeo wa hisia unaotokana
na kazi iliyofanywa na mwanaha-
rakati huyo mtoto tu wa Sweden,
kuwa inawezekana sauti kama ya
kwake, au sauti yake na wengine wa
rika hilo kote duniani, wakasikilizwa
na watawala.

Unaweza kuelewa kwanini Gu-
terres, aliyekuwa Waziri Mkuu
wa Ureno miaka kadhaa iliyopita,
anaweka matumaini yake kwa kina
Thunberg, kwani Umoja wa Mataifa
hauna nyenzo za kuleta maelewano
duniani kuhusu suala hilo. Tayari
Marekani imejitoa katika mikutano
ya kimataifa ya kujadili nini cha ku-
fanya kuhusu tabianchi, kwani uta-
wala wa Rais Donald Trump unaona
dunia inataka tu kuilalia Marekani
itoe pesa nyingi kwa suala hilo.

Bila Marekani umuhimu wa miku-
tano hiyo unapungua nguvu zaidi;
ni hapo utegemezi unaanza kuwa
labda sauti za kina Greta zisikike
Ikulu ya Marekani, ibadilike.
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Mhitimu uhandisi ‘anayepiga
Kiwi’ ajutia safari ya shule

« Kiwl Imemdhamini msingi hadi digrii

HEKOLE Menberu, mwe-

nye umri wa miaka 27,

alikuwa na matumaini

makubwa ya kupata ajira
baada ya kumaliza masomo sha-
hada yake ya uhandisi wa kemi-
kali miaka miwili iliyopita nchini
Ethiopia.

Ulikuwa wakati wa ukombozi,
akiangalia miaka aliyoteseka ku-
fikia kiwango hicho cha elimu
cha chuo kikuu.

Kwa miaka mingi, amekuwa
akisafisha viatu barabarani ili
aweze kujikimu kimaisha na tan-
gu akiwa mdogo, Chekole aliku-
wa anafanya shughuli za mtaani.

Baba yake alifariki katika umri
wake mdogo, hivyo akahamia
kwa babu na bibi yake waliopo
eneo la Amhara, mahali alikoole-
wa tena mama yake.

Anakumbuka historia yake,
kwamba alitaka sana kwenda
shule, lakini babu na bibi yake
hawakuwa na uwezo wa kumlipia
ada na kumhudumia katika
matumizi mengine.

Hivyo, anasema aliamua kwen-
da nyumbani kwa mjomba wake
kumsaidia kazi za ufugaji, akiwa
na matumaini kuwa babu na bibi
yake wataweza kumsaidia.

“Nilikuwa ninawasumbua sana
babu na bibi yangu wanipeleke
shule,” anasimulia na baadaye,
walikubali maombi yake na kum-
taka aende kujiandikisha katika
shule ya serikali iliyoko mjini
Woreta.

Juhudi za kijana huyo zilikwa-
ma, baada ya msaada wa babu
yake kukatika ghafla alipokuwa
darasa la pili. Anaendelea: “Ilini-
bidi niondoke na kwenda mtaani
kutafuta namna ya kujisaidia
mwenyewe.”

Kwa msaada wa rafiki yake am-
baye, alimwezesha kuanza kazi
ya kusafisha viatu, akiwa darasa
la tatu mpaka alipomaliza chuo
kikuu, fedha alizozipata, alilipa
ada.

“Nilidhani kuwa kusafisha
viatu ni kazi ambayo ingeweza
kunisaidia. Nusu siku nilitumia
kufanya kazi na nusu siku nili-
tumia kusoma, anasimulia na
kuongeza:

“Maisha yalikuwa magumu
sana, lakini nilikuwa ninajipa
moyo kwa simulizi za watu am-
bao walikuwa wanafikiri kama
mimi na mwisho wa siku wakawa
madaktari au wahandisi.”

Kila mwaka wa masomo ul-
ipoanza, msongo wa mawazo
ndio ulipoanza, kwa sababu il-
imbidi kununua sare za shule
ambazo alikuwa anapata wakati
mgumu sana kumudu kuzinunua
na anaeleza: “Elimu ilinigharimu
sana.

“Nilikutana na wakati mgu-
mu mara nyingi, lakini siwezi
kusahau jinsi nilivyokuwa na-
kata tamaa, nilipokuwa kidato
cha nane mpaka 10 na mwaka

Chekole Menberu, katika mazingira tofauti ya maisha yake, shule na mtaani katika kusafisha

viatu. PICHA: MTANDAO.

mwingine nilijiunga chuo kikuu.”

Pamoja na changamoto nyingi
ambazo alikutana nazo, mwaka
2013, alifanikiwa kuingia Chuo
Kikuu cha Bahir Dar, katika miji
mkuu wa Amhara, alikosomea
Uhandisi Kemikali.

“Kulikuwa na uvumi kuwa nchi
inahitaji wahandisi wengi katika
viwanda ndio maana niliamua
kusomea masomo ya uhandisi.
Nilikuwa natumaini kuwa ni-
taajiriwa nikihitimu masomo
yangu,” anasema.

Maisha yake ya chuo kwa mi-
aka mitano yalikuwa magumu
kama ilivyokuwa awali, pamoja
na kuwapo barua ya kutaka
apewe msaada, wakati huo chuo
kilikuwa kinanilipa dola 10 (Sh.
24,000) kwa mwezi.

“Nilikuwa nikipata msaada
kutoka kwa marafiki zangu na
wanafunzi niliokuwa nakaa nao.
Lakini wakati siku ya kuhitimu
chuo ilipokaribia, hofu ilizidi ni-

Kulikuwa na
uvumi kuwa
nchi inanitaji
wahandisi
wengi ka-
tika viwanda
ndio maana
Nillamua
kusomea
Masomo vya
uhandisi.

kifikiria kama nitaenda kuajiriwa
baada ya kuhitimu chuo kikuu.

“Nilikuwa na hofu kuwa sita-
pata ajira,” alisema.

ALIPOHITIMU

Mwaka 2017, bwana Chekole
alihitimu shahada ya uhandisi na
jambo la kwanza alilolifanya ni
kutafuta ajira, lakini hakufaniki-
wa, anaongeza: “Nilitumia miezi
mitatu kutafuta ajira katika miji
mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa.

“Nilizunguka katika viwanda
vingi kutoka mji mmoja kuelekea
mwingine ili kutafuta ajira lakini
sikuweza kufanikiwa.”

Anasema, alisafiri miji mingi
bila mafanikio yoyote, akisimulia:
“Niliomba kazi ambazo walikuwa
hawataki kiwango cha shahada,
lakini maombi yangu yalikatali-
wa na waajiri wote.”

Anasema, baadaye alipata kib-
arua kiwandani alikolipwa dola
moja (Sh. 2,400) kwa siku, lakini
aliiacha kwa sababu kiwango ki-
likuwa kidogo kukimu mabhitaji
yake.

Kijana huyo anasema, baada
ya miezi kadhaa ya kutafuta
ajira ya elimu yake, alirudi Ba-
hir Dar - na kufanya kazi ambayo
akutegemea kurudi kuifanya tena
ya kusafisha viatu.

“Nilipoona kuwa nilikuwa sina
namna nyingine ya maisha, nil-
iamua kwenda kufanya kazi ya
kusafisha viatu tena,” anasema,
huku akijilaumu kwenda shule,
keamba asingekuwa katika hali
ngumu ya kiasi hicho cha sasa.

“Elimu imenigharimu
mno na sijapata tuzo katika
changamoto zote alizopitia,”
anasema na kuongeza:
“Nisingejitolea kiasi hicho kwa
ajili ya kupata elimu.”

Chekole analalamikia serikali
ya Ethiopia kuangazia zaidi mas-
uala ya siasa na usalama zaidi
ya kutengeneza ajira kwa watu
ambao hawana ajira.

“Walimu wangu walifahamu
kuwa nilikuwa ninajilipia chuo
kwa fedha nilizopata kwa kusafi-
sha viatu, walinipa moyo na hata
walikuwa wananisaidia na hela...
marafiki zangu niliosoma nao
chuo walikuwa wanakuja kusafi-
sha viatu vyao na kunipatia fed-
ha,” anasimulia.

Licha ya changamoto, anasema
bado ana matumaini ya kupata
ajira siku za usoni.

Ethiopia imekuwa ikikabili-
ana na changamoto za kiuchumi
hivi karibuni, vijana wenye umri
kati ya miaka 15 mpaka 29 katika
maeneo ya mjini hawana ajira.

Kwa mwaka jana, vijana
wasoajiriwa waliongezeka kwa
asilimia 22 kutoka mwaka 2016,
kwa mujibu wa takwimu za nchi.
BBC
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WADAU
SABATO
W KASIKA

Sauti za
wadau

Baadhi ya wazazi
wana kawaida ya
kuwachagulia wa-
toto wao masomo
shuleni, ili wan-
apohitimu, wa-
fanye kazi ambayo
wao (wazazi) hao
wanaitaka. Wadau
wana maoni gani?

-

FATMA MACHONGWE (MKAZI WA JIJINI
DARES SALAAM)

JAMBO hili lina mkanganyiko sana, kwani
pia wapo baadhi ya wazazi wanaofanya kazi
fulani na hawataki watoto wao waje kui-
fanya hata kama wanaitamani, badala yake
wanawakazania wasomee taaluma nyingine,
ambayo wakati mwingine hawaipendi.

Miongoni mwa kazi hizo ni ya valimu. Bila
kufanya utafiti, ni kwamba wazazi ambao ni
walimu na hasa wa shule za msingi, hawatam-
ani watoto wao waje kuwa walimu, hata kama
watoto hao wanaitaka kazi hiyo na ndiyo
wanadhani wanaimudu.

[kumbukwe kuwa kazi nyingine kama ual-
imu ni wito, hivyo wito wa mtoto unaweza
kuwa huko, lakini mzazi akataka alazimishe
asomee kingine. Ninadhani hiyo itakuwa ni
kumvuruga mtoto. Aendelezwe kipaji chake
hicho cha valimu, ili baadaye aje kulitumia
taifa kupitia taaluma ya ualimu.

Mimi nina amini kwamba kila mtu tangu
akiwa tumboni mwa mama yake, Mungu
alishatupangia kazi ya kufanya katika jamii
zetu.

Kwa hiyo wazazi wanapoamua kuwach-
aguliwa watoto wao kazi ya kufanya, wajue
wanakwenda kinyume kabisa na matakwa ya
watoto wao na wanaweza kuwaharibia kabisa
matarajio ya baadaye, hata kama mzazi
alikuwa ni mwalimu halafu akakutana na
changamoto kwenye taaluma hiyo, asidhani
kwamba hata kwa mtoto itakuwa hivyo.

JUMA KITIA (MKAZI WA JUJINI DAR ES
SALAAM)

YAPO mambo ya msingi, ambayo mzazi ana-
paswa kuyafanya kwa mtoto, kwa kutambua
kwamba ndiye mwalimu wake wa kwanza, na
ndiye kwa kiasi kikubwa mtoto hujifunza na
kuiga mambo mbalimbali kutoka kwake.

Kwa hiyo mzazi anatakiwa kuhakikisha anam-
fundisha mtoto wake mambo muhimu anayopas-
wa kujifunza, ili akue katika malezi bora na awe
na baadaye njema.

Hivyo kwa kutambua umuhimu wa mzazi
katika malezi, anatakiwa kumfundisha mtoto
wake mambo kadhaa muhimu ikiwamo matumizi
mazuri ya muda.

Matumizi ya muda ni suala muhimu kwa kila
mtu, tena ni msingi wa mafanikio kwa kila mtu.
Hivyo mzazi au mlezi anapaswa kumfundisha
mtoto wake matumizi ya muda tangu akiwa
mdogo, ili akue akiwa na tabia hiyo.

Mzazi au mlezi amfundishe mtoto wake kama
vile kuamka mapema, kulala kwa wakati, kuwahi
eneo husika kwa muda stahihi, kujiwekea ratiba
na kuifuata. Kuna suala la elimu ya jinsia.

Wazazi wengi hudhani kwamba kuwafundisha
watoto wao elimu hiyo ni kinyume na maadili au
ni kuwafundisha tabia mbaya.

Hili limetoa mwanya kwa watoto wao kupata
elimu potofu kutoka kwa marafiki au watu wasio
sahihi. Nikirejea kwenye suala la kumchagulia
mtoto mambo ya kusomea, ninadhani siyo
sahihi. Kama mzazi daktari, asilazimishe mtoto
naye awe daktari. Unaweza kukuta yeye ana
ndoto zake nyingine kabisa.

Hivyo watoto waachwe huru kuchagua kile
wanachotaka kusomea kulingana na uwezo wao
darasani na jinsi ambavyo wamepanga kutimiza
ndoto zao.

TUNZA MGAYUKO (MKAZI WA MJINI
MOROGORO)

KWANZA kabisa ni vyema jamii ikaelewa kuwa
dunia ya leo yenye ushindani mkubwa katika
elimu, inahitaji maandalizi ya watoto, ili wawe
katika nafasi nzuri kushindana.

Hivyo kuna uhitaji mkubwa wa Kkipaji cha
mtu binafsi ukiachana na elimu anayopewa, na
wazazi ndiyo wenye jukumu la awali kuibua na
kukuza vipaji ndani ya watoto. Wazazi wana-
takiwa kutenga muda ili kuwa karibu na watoto
wao na kuwaangalia na kuzungumza nao kwa ajili
ya kubaini mambo muhimu anayoyatilia mkazo
katika masomo.

Kwa njia hiyo, wazazi wanaweza kujua ni vipaji
gani watoto wao walivyo navyo na kuwajengea
matarajio kwa kuwatafutia hata vitabu ili wazidi
kujijengea uelewa kwenye maeneo walioegemea,
lakini pia siyo vibaya kumsaidia mtoto katika
masomo, kutokana na ukweli kwamba wapo baa-
dhi yao wanasoma tu wala hawaonyeshi wanata-
ka kufanya nini au kuwa nani kwenye jamii hapo
baadaye. Watoto wa aina hiyo ni wa kusaidia
kuchagulia masomo na kuwahimiza wakazanie
huko, ambako wazazi wamechagua na inawezeka-
na wakafanya vizuri na hatimaye wakafanikiwa,
katika maisha yao ya baadaye.

Hili linawezekana iwapo wazazi wanafuatilia
maendeleo ya watoto wao shuleni, kutokana na
ukweli kwamba watabaini kama kuna haja ya
kuwachagulia, lakini siyo vibaya kumpa nafasi ya
kumsikiliza kama ana jambo la kusema, ingawa
ameshindwa kuchagua cha kusomea.

JANETH MAWINZA (MKURUGENZI WA
TAASISI YA WAJIKI)

WAJIKI linaweza kuwa jina geni, lakini kirefu
éh?ke ni Wanawake Katika Jitihada za Kimaen-
eleo.

Kuhusu swali lako ni kwamba, kutambua
Kipaji cha mtoto na kukiendeleza ni jambo
la msingi sana kuliko kumlazimisha mtoto
asomee taaluma ambayo haipendi, na baadhi
ya wazazi wamekuwa na tabia hiyo ya kutaka
watoto wasomee kile ambacho wao (wazazi)
wanataka.

Kwa mtazamo wangu ni kwamba sioni kama
uamuzi huo una mantiki, hasa kwa kuzingatia
kwamba mtoto naye huwa anakuwa malengo
yake ya baadaye. Watoto waachwe wasomee
kile wanachokitaka.

Suala la uendeleza vipaji vya watoto, kwa
wenzetu Wazungu wanalizingatia sana, lakini
huku kwetu utasikia mzazi anasema anataka
mtoto wake awe rubani au mhandisi wa ma-
jengo ama fani nyingine yoyote bila kuangalia
mtoto ana Kipaji gani na kumlazimisha achukue
masomo fulani, ambayo wakati mwingine ni
magumu kwake. Mfumo huo siyo sahihi kabisa
ni kuingilia na kumharibia mtoto ndoto zake.
Mzazi anaposaidia kuendeleza kipaji cha mtoto
wake, faida zake si kwake peke yake bali pia
kwa jamii nzima.

Kwa hiyo ni vyema wazazi wanaowach-
agulia watoto wao masomo wakalielewa hilo.
jambo la msingi ni mzazi kufuatilia maendeleo
ya mtoto wake na kubaini uelekeo wake uko
upande upi na kumuhimiza aongeze kasi ili
kufikia kile anachokitafuta kwa baadaye.

Vipaji vya watoto vimekuwa haviendelezwi,
kwa sababu tu mzazi anataka mtoto wake awe
katika nafasi ambayo haiwezi.

RAMADHAN KIDOGA (MKAZI WA
JIJINI DAR ES SALAAM)

KUWEKEZA kwenye elimu ni hatua muhimu
sana, katika maisha ya mtoto, lakini lin-
apokuja suala la kutaka mtoto arithi taaluma
ya mzazi wake au shughuli za mzazi wake ni
jambo muhimu pia.

Wapo baadhi ya wazazi wanaopenda
watoto wao wasomee kile ambacho wao
wamesomea au wanachokifanya. Hili ni
jambo jema ni mimi ninalitamani. Ukifua-
tilia utagundua kuwa wapo vijana wengi tu
ambao wamefuata nyayo za wazazi wao
iwe kwenye biashara shughuli nyingine za
Kitaaluma.

Unaweza kukuta mtu ni daktari, mwalimu
au mfanyabiashara na angependa mtoto
wake naye aelekee huko na ambao waliamua
kufuata nyayo za wazazi wao wanaendelea
na maisha kama kawaida. Hivyo kwa ujumla
ni kwamba sioni tatizo mzazi kumchagulia
mtoto wake masomo au kumwelekeza afuate
nyayo zake.

Mzazi anafanya hivyo kwa lengo zuri na
anamfundisha mbinu za kufikia huko aliko,
na ndiyo maana siyo ajabu kukuta mzazi
anafanya biashara na mtoto naye anaifanya
aukmtoto anasimamia biashara hiyo ya baba
yake.

Matokeo yake biashara inazidi kupanuka
na kuwa kubwa. Binafsi ninauona utaratibu
huu kuwa ni mzuri kwa ya kurithisha kazi ya
baba au mama kwa mtoto.



HABARI MBEYA
I

Mamlaka
yasambaza
maji Kutumia
magari

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAMLAKA ya Majisafi na 1
Usafi wa Mazingira Mbeya ]
(Mbeya-WSSA) imeanza 5
kusambaza maji katika baadhi
ya maeneo ya Jiji la Mbeya 1
kwa kutumia magari baada ya |
maeneo hayo kukosa huduma
kufuatia vyanzo vya maji ku- '
jaa tope na takataka. 1

Ofisa Uhusiano wa Mbeya- !
WSSA, Neema Staton, alisema
jana kuwa kutokana na mvua '
zinazoendelea kunyesha 1
mkoani hapa, baadhi ya vy- 1
anzo vya maji vimejaa tope na
takataka, hivyo kusababisha '
maji yasiwafikie wananchi. 1

Alisema kutokana na hali !
hiyo wananchi wamekuwa ;
wakipiga simu kulalamika '
kukosa huduma hiyo, hali 1
iliyoulazimu uongozi kuanza

kusambaza huduma hiyo kwa
kutumia gari katika maeneo
hayo hasa baada va kujiri-
dhisha.

Staton aliyataja baadhi ya
maeneo ambayo wameanza
kupeleka maji kuwa ni Kata ya
Isyesye na katika Mamlaka ya
Mji Mdogo wa Mbalizi ambako
wananchi wamekosa huduma
hiyo kwa muda wa zaidi ya
wiki moja.

“Ni kweli tunapokea malala-
miko mengi kutoka kwa wa-
nanchi, sasa tukishayapokea
tunaenda kujiridhisha na kisha
kuanza kuwapelekea kwa gari
japokuwa kuna baadhi ya
maeneo yana changamoto ya
usafiri,” alisema.

Huduma hiyo, alisema ina-
tolewa bure kwenye maeneo
hayo na wananchi wana-
chota bila kuchangia chochote
tofauti na ilivyo kwa maji
yanayotoka bombani.

Aliwataka wananchi wa
mkoa huo kuwa wavumilivu
wakati matatizo yaliyopo
yanashughulikiwa na kwamba
baada ya mvua kupungua
watasafisha vyanzo hivyo na
huduma kurejea kwa wa-
nanchi.

Walam

Na Nebart Msokwa, TUKUYU

HALMASHAURI ya Wilaya ya Rungwe
mkoani Mbeya, imetoa mikopo yenye
thamani ya Sh. milioni 120 kwa vikundi
21 vya wanawake, vijana na watu wenye
ulemavu katika robo ya pili ya mwaka
wa fedha 2019/20 ili kuendeleza shu-
ghuli za ujasiriamali.

Mikopo hiyo ilikabidhiwa kwa vikundi
hivyo mwishoni mwa wiki na Mwenyeki-
ti wa Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe,
Ezekiel Mwankota, ambaye alikuwa
mgeni rasmi kwenye shughuli hiyo.

Akitoa taarifa ya utoaji wa mikopo
hiyo, Kaimu Ofisa Maendeleo ya Jamii
wa Wilaya hiyo, Deodatus Nenze,
alisema katika robo ya kwanza walitoa
mikopo yenye thamani ya Sh. milioni 90
ambayo imeanza kurejeshwa taratibu.
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RC aamuru kung’olewa
mabango va ‘masangoma’

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, ameliagiza Jeshi la Polisi
mkoani hapa kuyaondoa mabango yote
ya waganga wa jadi yaliyobandikwa
mitaani.

Mabango hayo ni pamoja na yake ya-
nayoeleza kuhusu kuongeza nguvu za ki-
ume kwa madai kuwa yanawaingiza wa-
nanchi kwenye majaribu ya kishirikina.

Chalamila ameagiza baada ya operesh-
eni ya kuyaondoa mabango hayo kuka-
milika, ianze operesheni ya kukamata
waganga wa jadi wote wanaokiuka tara-
tibu za nchi na kuwafikisha kwenye vy-
ombo vya dola.

Mkuu huyo wa mkoa alitoa agizo hilo
mwishoni mwa wiki baada ya kuwapokea
na kuwakabidhi watoto wawili wa famil-
ia moja, Faisal Mashaka (5) na Farhana
Mashaka (mwaka mmoja na miezi mi-
tano) ambao walikuwa wamepotea na
kukutwa mkoani Tabora.

Alisema waganga hao wanawahadaa
wananchi hasa vijana wakidai watawa-
saidia, lakini hakuna wanachowasaidia
zaidi ya kuwaharibu na kuanza kuwa-
chonganisha na ndugu zao.

“Tunataka waganga wa tiba mbadala

ambao wanawasaidia wananchi ndio
wabaki, lakini hawa wanaochonganisha
na kufanya udanganyifu ambao unawa-
haribu watu wetu. Kwa hiyo naagiza ma-
bango yote yaondolewe na hakuna wana-
choweza kutufanya,” alisema Chalamila.

Alisema kuna baadhi ya vijana wa-
naamini kuwa nguvu za kiume zinapati-
kana kwa waganga hao kitu ambacho si
cha kweli, hivyo akasisitiza kuwa sheria
itachukuliwa dhidi ya waganga hao en-
dapo wataendelea.

Katika hatua nyingine, Chalamila alise-
ma baada ya kupambana na waganga
hao, atatangaza kuanza kuhakiki mad-
hehebu yaliyomo ndani ya mkoa ili ya-
nayokiuka taratibu na sheria yafungwe.

Alisema Jiji la Mbeya ni la pili barani Af-
rika kwa kuwa na madhehebu mengi la-
kini bado ni miongoni mwa majiji yenye
matukio mengi ya ajabu ajabu.

Kwa mujibu wa Chalamila, baadhi ya
madhehebu hayo yanakiuka taratibu
na tayari ofisi yake imeanza kupokea
malalamiko kutoka katika baadhi ya mad-
hehebu yameanza kuhatarisha amani na
utulivu unaoendelea ndani ya mkoa huo.

“Tutahakiki waumini wao, fedha zao na
hata matumizi yao. Kuna kanisa wamean-
za kupigana na wanaweza wakahatari-

sha amani ya mkoa wetu. Tukishafanya
uhakiki tutayafuta yanayokiuka taratibu
na yale yanayofuata taratibu tutayaweka
kwenye usalama,” alisema Chalamila.
Kwa upande wake kiongozi wa machifu
wa Mkoa wa Mbeya, Rocket Mwashinga,
alisema kwa sasa mkoa huo umegubikwa
na matukio mengi ya ajabu ambayo men-
gi yanaambatana na ushirikina.

Mwashinga alisema mbali na mkoa
huo kuwa na neema ya makanisa mengi
lakini badala ya matukio hayo kupungua,
sasa ndio yanaongezeka na kuanza kut-
ishia amani.

“Kila kukicha utasikia watoto wame-
potea, watoto wamebakwa na mengine
ya ajabu, sasa tunajiuliza kwa idadi hii ya
makanisa, haya matukio yanatoka wapi?”
Alihoji Mwashinga.

Kuhusu waganga wa jadi, Chifu Mwash-
inga aliiomba serikali kuchukua hatua
haraka ili wale wote wanaokiuka taratibu
washughulikiwe.

Kwa muda mrefu, mkoa wa Mbeya
umekuwa ukigubikwa na matukio mengi
ya ajabu, huku waganga wa jadi wanao-
piga ramli, maarufu kwa jina la ‘lamba
lamba’ wakiwahadaa wananchi kwa ku-
wachangisha fedha wakidai wanataka
kuondoa vitu vya ajabu.

vyoanzishwa na Shirika la Brack, akiwaonyesha wazazi zana za kufundishia kwa vitendo, wakati wa sherehe za watoto waliohitimu
mafunzo hayo, mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA

a mikopo va mil. 120/-

Kwa sasa, alisema  wakijumlisha
mkopo wa robo ya kwanza na ya pili
ni kwamba wameshatoa mikopo yenye
thamani ya Sh. milioni 210 ambazo ni
sehemu ya utekelezaji wa sheria inayo-
wataka kutenga asilimia 10 ya mapato ya
ndani kwa ajili ya vikundi hivyo.

Nenze alisema  baadhi ya vikundi
vilivyokopeshwa ni vya waendesha
pikipiki (bodaboda), wasindikaji wa
mafuta na vyakula, vikundi vya mafundi
cherehani na hata wanaopika vyakula
(mama lishe).

“Hii mikopo inatokana na makusan-
yo yetu ya ndani na baadhi ya mapato
hayo ni marejesho ya baadhi ya vikundi
vilivyokwisha kunufaika na mikopo na
mengine ni makusanyo ya kawaida iki-
wamo ushuru wa mazao,” alisema Nen-
ze.

Alisisitiza kuwa wataendelea kutoa
mikopo hiyo kama sheria inavyowa-
taka pamoja na kufuatilia ili kuhakiki-
sha wote waliokopa wanarejesha kwa
wakati kwa ajili ya vikundi vingine ku-
kopeshwa. Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe,
Loema Peter, aliwataka wanufaika wa
mikopo hiyo kuirejesha ili na wengine
wanufaike ama na wao wenyewe wanu-
faike kwa awamu zinazofuata.

Alisema lengo la serikali kuweka uta-
ratibu huo ni kuhakikisha inawainua
wajasiriamali wadogo kwa kurejesha
mapato yanayokusanywa kwao ili waen-
deleze shughuli zao.

Loema alisema utaratibu huo umeele-
zwa vizuri kwenye Ilani ya Uchaguzi ya
Chama Cha Mapinduzi CCM ya Mwaka
2015 na malengo yake yameelezwa

humo na kwamba mikopo hiyo haina
riba kabisa.

“Lengo la halmashauri yetu ni ku-
kopesha mikopo yenye thamani ya zaidi
ya Sh. milioni 400 ifikapo mwisho wa
mwaka wa fedha wa 2019/20 ambao un-
aishia Juni. Sasa ili tufikie huko, ni vizuri
ninyi mnaokopeshwa myjitahidi kureje-
sha mikopo yenu,” alisema Loema.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya
ya Rungwe, Mwankota alimpongeza
mkurugenzi huyo kwa kusimamia vi-
zuri mikopo hiyo, hivyo kuifanya wilaya
kuwa miongoni mwa zile zinazotekeleza
agizo hilo.

Aliwataka wananchi kuhamasika kati-
ka kulipa ushuru wa bidhaa wanazouza
ili kuifanya halmashauri hiyo iongeze
makusanyo na kiwango cha ukopeshaji
kwa vikundi.
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Aonya
anasa
kwa
Wavuvi

Na Peter Mkwavila, CHAM-
WINO

DIWANI wa Viti Maalum
Kata ya Loje wilayani Cham-
wino, Hilda Kadunda (CCM),
amewataka wavuvi wa Bwawa
la Mtera kuitumia fursa hiyo
kujiongezea kipato badala ya
kuendekeza anasa.

Kadunda alitoa rai hiyo al-
ipozungumza na waandishi wa

taka wavuvi hao kutumia fursa
hiyo kwa malengo ya kuongeza
mitaji waliyokuwa nayo badala
va kujiingiza kwenye starehe
na anasa.

Alisema wakijiepusha na
matumizi mabaya ya fedha
wanazopata kupitia shughuli
Za UVUVi, wataongeza nyenzo
mbalimbali zinazotumika ka-
tika uvuvi.

“Tatizo la wavuvi walio
wengi wamekuwa na matumizi
makubwa ya fedha kwenye
anasa na matokea yake baa-
dhi yao hujikuta wakiwa duni
kimaisha,” alilalamika.

Diwani huyo pia aliwakum-
busha wazazi na walezi ku-
hakikisha watoto wote wana-
ostahili kupata elimu ya msingi
hadi sekondari, wanapelekwa
shule, badala ya kufanyishwa
kazi za nyumbani, uvuvi na
kuchunga mifugo.

Alisema serikali imewaon-
dolea wazazi na walezi mzigo
mkubwa uliokuwa ukiwak-
wamisha watoto wengi ku-
pata elimu kwa kufuta ada na
michango shuleni.

“Baadhi ya wazazi na walezi
wamekuwa hawana mwamko
wa kujua kuwa elimu ndiyo
mtaji pekee uliobaki kwa karne
hii, kutokana walio wengi
wapo tayari kuwaacha watoto
hao majumbani ili kuchunga
na kufanya kazi za bwawani
kuvua samaki bila kujali kuwa
wanawatengenezea umas-

Kini kwenye maisha yao ya
baadaye,” alionya.

Waziri

Peter Mkwavila, DODOMA

NAIBU Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu
(Kazi, Ajira na Vijana), Athony Mavunde,
amewaomba viongozi wa dini na waumi-
ni kuiombea serikali ya awamu ya tano
ili iendelee kuongoza baada ya uchaguzi
mkuu Oktoba mwaka huu.

Mavunde alitoa rai hiyo alipozun-
gumza na viongozi mbalimbali wa umoja
wa madhehebu ya dini kwenye ibada
maalum ya kufunga mwaka 2019 na ku-
ukaribisha mwaka 2020, iliyoandaliwa
na Umoja wa Wachungaji Hombolo kwa
kushirikiana na The Global Revival Net-
work Tanzania jijini Dodoma.

e
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Usafiri treni reli ya
kati warejeshwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

USAFIRI wa treni kutoka Dar es sa-
laam kwenda Kigoma, umerejeshwa
baada ya kukamilika kwa matengenezo
katika maeneo yaliyokuwa yamezingir-
wa na maji na kujaa mchanga mkoani
Dodoma.

Maeneo ya reli yaliyokuwa yamejaa
maji ni Kigwe wilayani Bahi na Gode-
gode-Gulwe wilayani Mpwapwa na ku-
sababisha kusitishwa kwa usafiri huo.

Mkuu wa Kituo cha Dodoma wa Shiri-

ka la Reli (TRC), Rose Ngauga, alisema
jana kuwa mazingira ya usafiri wa treni
kwa sasa yako vizuri baada ya maten-
genezo kukamilika.

“Kwa sasa, mambo ni mazuri kwa
maana treni zinapita, tulikamilisha
matengenezo jana (juzi) na tulianza
kuuza tiketi baada ya matengenezo ku-
kamilika, abiria hao wataondoka leo
(jana) saa saba nchana na treni ya B17
itafika Dodoma ikitokea Dar es Salaam,”
alisema.

Alisema mwanzoni mwa wiki hii, TRC

ilitumia zaidi ya Sh. milioni 10 kusafiri-
sha kwa mabasi abiria na wafanyakazi
648 waliokuwa wamekwama stesheni
ya Dodoma na treni ya Delux kutokana
na mvua inayoendelea nchini.

Abiria hao waliokuwa wakitokea
laam, walikwama kutokana na mvua na
kusababisha reli kujaa maji na mchanga
maeneo mbalimbali.

Kutokana na hali hiyo, TRC walisi-
mamisha usafiri huo ili kupisha maten-
genezo katika maeneo korofi.

Dodoma, jana. Kingu aliwataka kufanya kazi kwa ushirikiano na kujituma zaidi kwa mwaka mpya wa 2020. PICHA: WMNN

Alisema kutokana na mafanikio
makubwa yaliyopatikana katika uongozi
wa serikali hiyo, kuna kila sababu kwa
viongozi wa dini na waumini kuiombea
irudi madarakani baada ya uchaguzi ili
taifa liendelea zaidi kiuchumi.

“Niwaombe viongozi wangu wa dini
pamoja na waumini wezangu, tuend-
elee kumwomba Mungu ili serikali yetu
iliyopo madarakani ilirudi na kuwatu-
mikia wananchi wake kimaendeleo zai-
di, maendeleo ambayo hayatajali itikadi
yoyote ya kisiasa, kidini, kirangi wala
kabila na ukizingatia kuwa maendeleo
hayo sasa tunayaona tena kwa vitendo,”
alisema. Mavunde pia aliwataka Wa-

tanzania kuendelea kuiombea amani,
mshikamano, upendo na umoja wa taifa
uliopo udumishwe, na kuwaombea Rais,
makamu wake, waziri mkuu na viongozi
wanaowasaidia katika wizara na idara
mbalimbali za serikali.

“Wana Dodoma pamoja na Watanza-
nia, kwa pamoja hatuna budi kumshuk-
uru Mwenyezi Mungu kwa taifa letu hili
jinsi Mungu alivyotutendea kwa serikali
hii ya awamu ya tano chini ya Rais wetu
Dk. John Magufuli na viongozi walio chini
yake.

“Yamepatikana mafanikio makubwa
kwenye miradi mikubwa kama vile
umeme, reli ya kisasa, kuhamishia makao

ataka serikali iombewe

makuu ya serikali Dodoma na mingine
mingi,” alisema.

Kiongozi wa Mtandao wa Uamsho na
Maombi, Dk. Eliya Mauza, alisema vion-
gozi wa madhehebu ya dini wanawajibi-
ka kuombea serikali na viongozi wake
wanaofanikisha kuleta mabadiliko ya ki-
maendeleo kwa watu.

Dk. Mauza ambaye ni Askofu wa Kani-
sa la Endtime Harvest Dodoma, alisema
viongozi wamepewa kazi ya kuiombea
serikali na watendaji wake kwa mujibu
wa Biblia ili kuelewa vyema jinsi wanavy-
otakiwa kuwajibika katika shughuli zao
za kuiletea maendeleo nchi.
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Shein ajivunia mfumo
bora utoaji wa elimu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed
Shein, amesema Zanzibar inasifika kwa
kuwa na mfumo bora wa utoaji wa elimu
katika ukanda wa Mashariki ya Afrika na
bara lote kwa ujumla.

Akifungua Shule ya Sekondari ya
Mwembeshauri Mjini Unguja, alisema
Zanzibar imepata mafanikio makubwa
katika sekta ya elimu, kutokana na misingi
bora iliyowekwa na muasisi wa Taifa hilo,
Hayati Abeid Amani Karume.

Alisema kabla ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar ya mwaka 1964, elimu ilitolewa kwa
malipo, hivyo watoto wa wazalendo hu-
susan wanyonge walishindwa kupata
fursa hiyo na elimu kutolewa kwa misingi
ya ubaguzi kutegemea na kabila na mtu
alikotoka.

Alisema kupitia Tlani ya Uchaguzi ya
ASP, Karume alitangaza elimu kutolewa
bure nchini kote, kama chama hicho
kingeshinda na kukamata hatamu, jambo

b

ambalo limeeendelea kutekelezwa hadi
leo.

Dk. Shein alisema katika awamu tofauti
za uongozi, serikali imekuwa ikifanya
juhudi kubwa kuendeleza sekta ya elimu
kwa kuimarisha miundombinu ya elimu,
ikiwamo ujenzi wa shule hadi kufikia 381
hivi sasa kati yake shule 284 zikiwa za se-
kondari.

Alisema ujenzi wa shule tisa mpya
utaondoa kabisa tatizo la mrundikano la
wanafunzi katika shule mbalimbali, aki-
tolea mfano kwa baadhi ya shule, ambapo
walimu watatu hufundisha darasa moja
kwa wakati mmoja kutokana na wingi wa
wanafunzi.

Aidha, alisema serikali inaendelea ku-
fanya juhudi kubwa kuzipatia ufumbuzi
changamoto zinazokwaza maendeleo ya
elimu nchini, ikiwamo upatikanaji wa vi-
tabu na madawati.

Dk. Shein alisema changamoto ya up-
ungufu wa walimu wa sayansi imeanza
kupatiwa ufumbuzi kwa msaada wadau.

Naye Waziri wa Elimu na Mafunzo ya

Amali, Riziki Pembe Juma, alisema ujenzi
wa shule hiyo ya ghorofa mbili una lengo
la kuondokana na ufinyu wa nafasi.

Alisema majengo hayo yatawasaidia
sana walimu kufundisha katika mazingira
mazuri, na wanafunzi kupokea vyema
wanachofundishwa, hivyo kuwa katika
nafasi nzuri zaidi katika masomo.

Katibu Mkuu, Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali, Dk. Idriss Muslih Hijja,
alisema shule mpya ya Mwembeshauri ni
miongoni mwa shule tisa zilizokamilika
ujenzi wake Unguja na Pemba.

Alisema ujenzi huo umetekelezwa kwa
ushirikiano kati ya Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar na wahisani Opec Fund for
International Development (OFID) kupi-
tia mradi wa Zanzibar Third Education
Project (ZATEP).

Alieleza kuwa ujenzi wa shule hizo
unaendana na utekelezaji wa Ilani ya
CCM, ukiwa umegharimu Sh. bilioni 26.3,
kati ya hizo Sh. bilioni 23.4 ni mkopo kuto-
ka Opec Fund na Sh. bilioni 2.9 ni mchan-
go wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.

i B P

Waziri wa Afya Zanzibar, Hamad Rashid Mohamed, akikata utepe kuashiria ufunguzi wa jengo jipya la wazazi la hospitali binafsi ya
Mayda Health Charitable Foundation, iliyopo Fuoni ljitimai, Wilaya ya Magharibi ‘B’ Unguja jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

I
Mvuvi
aokotwa
baharini
amekufa

Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MVUVI aliyekuwa amepotea
baharini kwa siku saba, amekutwa
amefariki dunia, huku mwili ukielea
baharini Micheweni, Pemba.

Mvuvi huyo aliyetambulika kwa
jina la Ali Hassan Simba (27), ali-
potea baharini tokea Desemba 30,
mwaka jana akiwa Kkatika shughuli
zake za uvuVi.

Akizungumza na wananchi na
wavuvi wa Wilaya ya Micheweni,
Mkuu wa Wilaya hiyo, Salama
Mbaruku Khatibu, aliwataka wavuvi
Kuwa na utaratibu wa kufuatana
wakiwa bahari katika shughuli zao
za uvuvi ili kusaidiana yanapo-
tokea maafa.

Alisema watakapokuwa na uta-
ratibu huo wanaweza kuondokana
na matukio ya Kila siku kusikia
kuna mvuvi amekufa baharini.

“Kitendo cha kuwa peke yako
baharini ni hatari, maana unapo-
kutwa na tatizo hukosa msaada wa
haraka,” alisema.

Naye Daktari Dhamana wa
Hospitali ya Micheweni, Rashid
Daud Mkasaha, alisema kifo cha
mvuvi huyo kimetokana na kunywa
maji mengi, na kushindwa kupata
msaada baada ya kuzidiwa na maji
baharini.

Wanafamilia wa mvuvi huyo
waliishukuru serikali kutokana na
ushirikiano na kuhakikisha mwili
wa ndugu yao unapatikana.

“Kitendo cha kuwa
peke yako baharini
ni hatari, maana un-
apokutwa na tatizo
hukosa msaada wa
haraka,” alisema.

Wauguzi, wakunga wafundwa huduma bora

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya wa Zanzibar, Hamad
Rashid Mohamed, amewataka wauguzi na
wakunga kutoa huduma zenye kiwango ili
zinazotolewa zisilalamikiwe na wananchi.

Aliyasema hayo wakati akizindua kituo
kipya cha afya ya wazazi, (Mayda Health
Charitable Foundation) huko Fuoni Ijiti-
mai Wilaya ya Magharibi ‘B’ Unguja.

Alisema kufunguliwa jengo la wazazi
kutasaidia matunzo mazuri kinamama
kwa kupima maendeleo ya ujauzito
pamoja na kujifungua katika kituo hicho.

Waziri huyo aliwataka wauguzi na
wakunga watoe huduma nzuri na kuwa
na kauli laini ambayo itawaridhisha wag-
onjwa ili yasijitokeze malalamiko.

Hamad aliwapongeza wafanyakazi wa
kituo hicho kuwa na ujuzi wa kazi kwa

kuvitumia vifaa vya mashine za kisasa
kwani bila ya taaluma vifaa hivyo vita-
kosa kufanyiwa kazi.

Aidha, alisema Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar ina lengo la kuhakikisha wa-
nanchi wote wanapata huduma bora za
afya, hivyo alizitaka sekta binafsi kush-
irikiana na serikali wanapokuwa na
changamoto yoyote katika vituo vyao.

Alisema ushirikiano huo utawezesha
kufikiwa na mkurugenzi wa kinga ku-
saidia kuzitatua changamoto hizo na ku-
wezesha utoaji huduma bora hasa kwa
wajawazito na watoto.

Alieleza kuwa vifo vya wajawazito na
watoto vinatokana na ukosefu wa mahud-
hurio ya kliniki ipasavyo kwa kutopatiwa
chanjo za kujikinga na maradhi.

Alisema asilimia 60 tu ya wajawazito
ndio hujifungulia katika vituo vya afya,

baadhi yao hujifungulia nyumbani, jambo
ambalo linachangia kupata matatizo am-
bayo wakifikishwa hospitali uwezekeno
wa kuokoa maisha ya mama na mtoto ni
mdogo.

“Kinamama wanaojifungulia majumba-
ni wakipata matatizo hukaa nayo muda
mrefu wakifikishwa hospitali uwezekana
wa kuokoa mama na mtoto huwa ni
mdogo,” alisema Waziri wa Afya.

Aliwataka wanafamilia kukubaliana ku-
panga mpangilio wa uzazi ambao utasaid-
ia kumlea mtoto katika hali nzuri yenye
furaha na upendo, na kwamba uzazi usio
na mpango hudhoofisha afya ya mama na
mtoto.

Naye daktari mwenye dhamana,
Maulid Abdalla Khamis, alisema lengo la
kuanzishwa kwa jengo la wazazi ni kui-
saidia serikali kutokana na wingi wa wa-

jawazito na watoto katika Hospitali Kuu
ya Mnazimmoja, hivyo kuchangia wag-
onjwa kutohudumiwa vizuri.

Alieleza kuwa utaratibu wa utoaji wa
huduma katika jengo hilo ni kwa saa 24,
jambo ambalo litasaidia kuwahudumia
kinamama wanaohitaji kujifungua kwa
muda wote .

Daktari wa hospitali hiyo, Kheir Abdal-
lah, alisema kuwa licha ya sekta binafsi
kuiunga mkono serikali kuna changamo-
to zinazojitokeza kwa kukosa vyandarua
kwa wajawazito na watoto pamoja na kadi
za mfumo wa uzazi wa mpango.

Alieleza hospitali hiyo imekusudia
kuongeza huduma bora kwa wananchi
katika vitengo vya magonjwa mbalimbali
ili kuondoa msongamano katika vituo
vingine.
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Wapewa siri ya
kudumisha ndoa

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

WANAFUNZI 41 waliohitimu mafunzo ya
elimu ya ndoa ya awamu ya tatu Kisi-
wani Pemba, wametakiwa kuyatumia kwa
vitendo mafunzo hayo, ili kudumisha na
kuleta utulivu katika ndoa zao.

Akikabidhi vyeti kwa wahitimu hao
huko Gombani Chakechake, Mufti Mkuu
wa Zanzibar, Sheikh Saleh Omar Kaaby,
alisema elimu ya ndoa ni muhimu kwa
wanandoa na wanaotarajia kufunga ndoa,
kwani mambo yasiofaa yatapungua na
kusaidia kuishi namna bora katika ndoa.

Alisema katika ndoa zao wazingatie
mafunzo waliyopatiwa, ili kudumisha ndoa
na kuweka utulivu, jambo ambalo litasaid-
ia kuishi maisha mema.

“Hali ni ngumu kimaisha, kila siku
zinapokwenda mbele talaka hutolewa
kiholela, hivyo mafunzo hayo yatasaidia
wanandoa na wanaotarajia kufunga ndoa,
kuzidumisha ndoa zao,” alisema Mufti.

Alifahamisha lengo la kutoa mafunzo
hao ni kutengeneza nyumba nzuri ili
kupata matunda bora yatakayoinufaisha
jamii na Taifa kwa ujumla.

“Katika ndoa zenu mzingatie haya
mliyofundishwa kwenye mafunzo asije
akawapitia shetani na kuwaharibia kwa
hadaa za watu wa nje,” alisema.

Aidha, Mufti aliwataka wazazi na walezi
kuwaoza watoto wao wa kike, waume
wenye kufuata maadili ya dini ya kiislamu,
sambamba na kuwapa waume wanaowap-
enda ili kuepusha talaka za kiholela.

“Kama ilivyo kwa mwanamme kucha-
gua mke bora, na wanawake nao Vvile vile
muwachagulie mume bora, sio kukurupuka
tu na kumuoza mwanaume asiyefaa, hiyo
itasababisha migogoro katika ndoa na
hatimae talaka,” alieleza.

Akitoa neno la shukrani muhitimu
wa mafunzo hayo, Sauda Hamad Salum
aliishukuru ofisi ya Mufti kwa kuwapatia
mafunzo hayo ya wiki kumi na kusema
kuwa yatawasaidia kudumisha ndoa zao.

“Mafunzo haya tuliyoyapata ni muhimu
kwa wanandoa na wanaotarajia kufunga
ndoa, kwani yanaweza kuwaepusha vijana
kujiingiza katika maovu kama ulevi, wizi,
ubakaji na ulawiti,” alisema.

Aidha, aliiomba ofisi ya Mufti kutoa
mafunzo hayo kwa kila wilaya ili kupata
wanafunzi wengi na kupata vijana bora
ambao watafuta maadili mema.

“Watu wengi wanayahitaji haya mafun-
zo, ingawa wanashindwa kutokana na
na hali ya maisha ilivyo katika kisiwa cha
Pemba wananchi hushindwa kujiunga na
hata sisi tuliojiunga wakati mwengine mtu
anakosa darasa kwa kushindwa nauli,”
alifafanua.

Naibu Mufti Zanzibar, Mahmoud Mussa,
alieleza pamoja na matatizo ya ufinyu wa
bajeti, watatumia nguvu nyingi kuwafuata
wananchi kuwapatia elimu hiyo, ili kufani-
kiwa.

“Tunafanya kila juhudi kuona tunapun-
guza masafa ili na wengine wanufaike na
awamu hii ya nne tunatarajia kutoa elimu
hii Mkanyageni Wilaya ya Mkoani kuto-
kana na maombi ya watu wasiopungua 70
kuhitaji wapewe mafunzo hayo,” alieleza.

Naye Msaidizi Katibu Mufti Pemba,
Abrahman Abdalla Naaman, alisema
Kila siku zinapokwenda mbele maombi
yanaongezeka ingawa huomba wasogeze-
we angalau katika Wilaya, ili kupunguza
gharama za usafiri.

Wahitimu hao walishukuru kupatiwa
mafunzo hayo na kusema watajitahidi ka-
tika kuhakikisha wanawafundisha wenza
Wwao pamoja na jamii kwa ujumla.

“Haya mafunzo raha yake hasa aje mke
na mume, lakini na hivi pia sio mbaya
tutawafundisha na wanajamii kwa ujumla,
ili tudumishe ndoa zetu katika jamii,”
alieleza.

MKAZI wa Gungu Manispaa ya
Kigoma/Ujiji, Joseph Richard (25),
anayedaiwa kuwa mmoja wa kikundi
cha kihalifu cha ‘Tereza’, amefikishwa
katika Mahakama ya Wilaya Mkoa wa
Kigoma kwa kosa la kumshambulia
Mwamini Hussein kwa kumkata na
panga sehemu ya kichwani na kwenye
mguu wa kushoto na kumsababishia
majeraha.

Mshtakiwa huyo alifikishwa ma-
hakamani na kupandishwa kizimbani
mbele ya Hakimu Mkazi wa Mahaka-
ma hiyo, Eva Mushi.

Hata hivyo, baada ya kusomesha

Na Ahmed Makongo, BUNDA

KATIKA kuhamasisha utalii wa ndani
nchini, watu wa rika mbalimbali zaidi
ya 100 wakiwamo skauti kutoka Hal-
mashauri ya Mji wa Bunda mkoani
Mara, wamepanda hadi kwenye kilele
cha Mlima Balili.

Enzi za uhai wake Baba wa Taifa
Mwalimu Julius Nyerere, alipanda mti
wa mfano kwa ajili ya kuhamasisha uhi-
fadhi wa mazingira katika mlima huo
na nchi kwa ujumla.

Wakipanda mlima huo jana, waki-
wamo watoto wadogo wenye umri wa
kati ya miaka sita hadi 13, wakiongozwa
na mgeni rasmi katika utalii wa ndani,
Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mji wa
Bunda, Abraham Mayaya, walisema
wanahamasisha utalii wa ndani, ili wa-
nanchi wengi zaidi waweze kujenga
tabia hiyo.

Wananchi hao walitembea zaidi ya
kilomita saba na kutumia muda wa zai-
di ya saa mbili kufika kileleni.

Akizungumzia umuhimu wa utalii wa
ndani Mayaya alisema kwa kutambua
manufaa yanayotokana na utalii, hal-
mashauri hiyo iliamua kutoa eneo bure
kwa ajili ya kujenga ofisi za Shirika la
+ Utalii Tanzania (Tanapa) makao makuu

i kanda ya magharibi, ambayo yatakuwa

HABARI KITAIFA
NS Mtuhumiwa wa ‘Tereza’

shtaka, alikana na yuko mahabusu
katika Gereza la Bangwe kwa kukosa
mdhamini.

Hakimu Mushi aliyataja masharti ya
dhamana kwa mshtakiwa huyo kuwa
na mdhamini mmoja mwenye ba-
rua ya utambulisho kutoka kwa ofisa
mtendaji wa kata na mali isiyoham-
ishika yenye thamani ya Sh. milioni 2.

Aidha, Hakimu Mushi alisema ku-
tokana na mshtakiwa huyo kukosa
mdhamini, atakuwa mahabusu katika
Gereza la Bangwe wakati kesi yake ik-
iendelea.

Upande wa mashtaka ukiongo-
zwa na Wakili wa Serikali, Raymond
Kimbe, alidai kuwa upelelezi wa kesi

Wilaya ya Bunda mkoani Mara.

“Sisi Halmashauri ya Wilaya ya Bun-
da kwa kutambua umuhimu wa uhifa-
dhi na manufaa yanotokana na utalii
tuliamua kutoa eneo bure kwa ajili ya
kujenga ofisi za Tanapa makao makuu
Kanda ya Magharibi zitakazo kuwa
eneo la Balili,” alisema.

Mayaya aliwaasa wananchi Kkatika
halmashauri hiyo kujenga tabia ya ku-
fanya utalii wa ndani katika maeneo
mbalimbali ya uhifadhi pamoja na ku-
fanyabiashara ya kiutalii, hali ambayo
itawafanya wajiongezee kipato na kuji-
inua kiuchumi kama walivyo wananchi
wa mikoa ya kaskazini wanaotumia
fursa ya utalii ipasavyo.

Mwenyekiti wa kamati ya asasi moja
isiyokuwa ya kiseriali ya NCT Twende
Kutalii, Albert Chenza, ambayo ndiyo
inayohamasisha utalii huo wa ndani
kwa kushirikiana na redio moja ya ki-
jamii ya Mazingira FM iliyoko wilayani
Bunda, alisema kuwa lengo la kupanda
Mlima Balili ni kuhamasisha jamii iweze
kufanya utalii wa ndani.

“Lengo la kupanda mlima huo ni kwa
ajili ya kuhamasisha wananchi kujenga
tabia ya kufanya utalii wa ndani, lakini
ni kwa ajili ya kuutangaza kwa sababu
mlima huu unazo fursa nyingi za kiutal-
ii,” alisema.

kortini kesi va kujeruhi

hiyo umekamilika na kuomba tarehe
nyingine ya kutajwa kwa ajili ya kum-
somea mshtakiwa huyo maelezo ya
awali.

Hakimu Mushi alikubaliana na ombi
hilo na kuahirisha kesi hiyo hadi leo
kwa ajili ya kumsomea mshtakiwa
huyo maelezo ya awali.

Akisoma hati ya mashtaka, Kimbe al-
idai kuwa Agosti 8, mwaka 2019, majira
ya usiku eneo la Muongwe Mkoa wa
Kigoma, mshtakiwa alimshambulia
Mwamini Hussein kwa kumkata na
panga sehemu za kichwani na kwe-
nye mguu wa kushoto karibu na goti
na kumsababishia majeraha mwilini
mwake.

Mafundi
wakifanya
maandalizi ya
kupaua choo
cha Shule ya
Sekondari
Busamaba,
iliyopo ka-
tika Kata ya
Busambara,
Musoma Vi-
Mara juzi, ili
kitumiwe na
wanafunzi
wanaojiandaa
kuanza kidato
cha kwanza
mwaka

huu. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wapanda Mlima Balili
kutangaza utalii wa ndani

Chenza alisema kuwa Mlima Balili
unazo fursa nyingi za kiutalii, hivyo wa-
nanchi wanapaswa kuutembelea bada-
la ya kuachia wageni kutoka nje ya nchi
tu, huku akishauri pia halmashauri ya
mji wa Bunda kujenga kituo cha utalii
ambacho kitakuwa na bidhaa mbalim-
bali za kuwauzia watalii.

Meneja wa hoteli moja ya kitalii iju-
likanayo kwa jina la Balili Mountain
Resort & Campsite, iliyobeba jukumu
la kuhifadhi na kuulinda mlima huo, Is-
dory Rupia, alisema wamekuwa waaki-
pata wageni kutoka nchi mbalimbali
wakiwamo wazungu na Wahindi, am-
bao wamekuwa wakipanda hadi kwe-
nye kilele cha mlima huo.

Roza Sulusi (62), Joseph Alstabus
(13) na Guin Muro (30), wa wakazi wa
wilayani hapa, ambao ni baadhi ya wali-
ofanya utalii huo wa ndani, walitoa wito
kwa Watanzania wengine kuiga mfano
huo badala ya kusubiri watu kutoka nje
ya nchi tu.

Mlima Balili ulioko katika Hal-
mashauri ya Mji wa Bunda, una vivutio
vingi wakiwamo wanyama na ndege,
lakini ukifika kileleni utapata fursa ya
kutazama maadhari nzuri ya mlima
huo, Ziwa Victoria, Hifadhi ya Taifa ya
Serengeti na eneo lote la mji wa Bunda.
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Shambulizi Al-
Shabab laua
Wamarekani 3

NAIROBI, Kenya

IDADI ya vifo kutokana na sham-
bulio la Al Shabab dhidi ya kambi
va jeshi Mashariki mwa Kenya
imeongezeka.

Marekani kupitia makao yake
va kijeshi barani Afrika (Africom)
ilieleza kuwa shambulio dhidi ya
kambi ya Simba liligharimu maisha
ya raia watatu kutoka Marekani.

[lieleza kuwa askari mmoja na
wafanyakazi wawili wa Wizara
va Ulinzi walifariki huku wengine
wawili wakijeruhiwa lakini wa-
naendelea vizuri.

Juzi, mamlaka nchini Kenya
ilisema kuwa magaidi wanne
waliuawa na washukiwa watano
walikamatwa wakihusishwa na
tukio hilo.

Wakati wa shambulio hilo, wa-
namgambo wa Al Shabab walidai
kuwa walitekeleza shambulio
kubwa kwa upande wa askari wa
Marekani na Kenya walioko kwe-
nye kambi hiyo. RFI

'Q,.
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ngaji na mke wake

wauana wakigombea kanisa

NAIROBI, Kenya

MCHUNGAJI wa kanisa moja mjini
Mombasa pwani ya Kenya amejiua
kwa kujikata koo muda mfupi baada
ya kumchoma kisu mke wake wakati
wa ibada ya Jumapili.

Mchungaji Elisha Misiko (55), ali-
kuwa mhubiri wa kanisa hilo katika
mtaa wa Bamburi akishirikiana na
mkewe Ann Mghoi.

Jamaa, marafiki na waumini wa
kanisa hilo walilieleza gazeti la Na-
tion la Kenya kuwa kisa hicho kilito-
kana na mzozo wa muda mrefu wa
kifamilia kuhusu umiliki wa kanisa
hilo.

“Watu hawa wamekuwa wak-
iendesha kanisa hili kwa zaidi ya mi-
aka nane lakini walitofautiana miezi
michache iliyopita, alisema Mtengo
Amuri ambaye ni mzee wa mtaa lil-
ilopo kanisa hilo.

Inaelezwa kuwa mchungaji huyo
alimlaumu mkewe, Ann Mghoi kwa
kupanga njama ya kumfukuza kuto-
ka katika kanisa hilo ambalo anadai
kulianzisha.

Kwa mujibu wa vyombo vya habari

i

Kamanda wa
Polisi Wilaya,
Julius Kiragu,
alithibitisha
kutokea kwa
kisa hicho

na kuongeza
kuwa mwa-
namke huyo
alichomwa
kisu mgongo-
ni, mikononi
na tumboni.

nchini Kenya, waumini walidai kuwa
Mchungaji Misiko aliingia kanisani
majira ya saa tatu asubuhi na kukaa
viti vya mbele karibu na mke wake.

Walisema wakati ibada
ikiendelea, = Mchungaji  Misiko
aliamka ghafla kwenye kiti chake na
kumshambulia mke wake kwa visu
viwili ambavyo alikuwa ameficha
ndani ya koti lake.

Walieleza kuwa Mchungaji Misiko
alimchoma kisu mara kadhaa mkewe
kabla ya waumini waliokumbwa na
mshangao kuingilia kati kumwokoa
na kumkimbiza katika hospitali kuu
pwani, ambako alifariki wakati aki-
pata matibabu.

Walieleza kuwa wakati wa puruku-
shani ya kumuokoa Mghoi ilipokuwa
ikiendelea na kwamba Mchungaji
Misiko naye alijiua.

Rafiki wa karibu wa familia hiyo,
Janet Tole alisema kuwa wanandoa
hao walizozana kwa muda mrefu na
kutengana kwa miezi michache iliyo-
pita.

Alisema kuwa Mchungaji Misiko,
aliwahi kumtishia maisha mkewe

mara kadhaa, madai ambayo yalith-

PICHA: REUTERS

Maelfu ya wananchi wa Iran waliojitokeza katika mji mkuu wa nchi hiyo, Baghdad, kuuaga mwili wa aliyekuwa Kamanda wa Jesh| la nchi hiyo, Qasem Soleimani.

ibitishwa na kipande cha karatasi
ambacho kiliandikwa na mchungaji
huyo kabla ya kutekeleza mauaji
hayo.

Mmoja wa mashuhuda wa tukio
hilo, Tole alieleza kuwa mkewe alim-
zuia kuona watoto wao walipoten-
gana.

Muumini mwingine alieleza kuwa
Mchungaji Misiko na mke wake wali-
pigana ndani ya nyumba yao kabla ya
kuanza kwa ibada.

Kamanda wa Polisi Wilaya, Julius
Kiragu, alithibitisha kutokea kwa kisa
hicho na kuongeza kuwa mwanamke
huyo alichomwa kisu mgongoni,
mikononi na tumboni.

Kiragu alisema kuwa, Mchungaji
Misiko alipanga tukio hilo kwa muda
mrefu, kama ilivyobainika katika kip-
ande cha karatasi alichoandika kabla
ya kujiua ambapo alimlaumu mkewe
kwa kumdhalilisha.

Kamanda huyo wa polisi aliripoti
kuwa mchungaji huyo alifariki ndani
ya kanisa hilo na kwamba mwili wake
umepelekwa katika chumba cha
kuhifadhi maiti cha Hospitali Kuu ya
Mkoa wa Pwani. BBC

Polisi wafyatua risasi, wamkamata Bobi Wine

KAMPALA, Uganda

JESHI la Polisi jijini Kampala,
Uganda, limelazimika kufyatua
risasi na mabomu ya machozi
kuwasambaratisha wafuasi wa-
naomuunga mkono Mbunge wa
Jimbo la Kyandondo, Robert Ky-
agulanyi maarufu Bobi Wine.

Mbunge huyo alikamatwa na
polisi muda mfupi kabla ya ku-
fanyika kwa mkutano wake wa
kwanza wa kutafuta kuungwa

mkono katika Wilaya ya Wakiso.
Bobi Wine alikamatwa pamoja
na wabunge wengine wakiwamo
Asuman Basalirwa, Latif Sseba-
gala, Waiswa Mufumbira na mwe-
nyekiti wa baraza la Kasangati,
kwa sasa wanashikiliwa katika
kituo cha polisi cha Kasangati.
Gazeti la The Observer lilim-
nukuu Basalirwa akisema kuwa
walikuwa wakiendesha gari la Ky-
agulanyi kabla ya polisi kuwazuia
katika eneo la Kasangati na ku-

wapeleka katika kituo cha polisi.

Kyagulanyi alikuwa akitarajiwa
kuzindua mikutano ya mashauri-
ano kuhusu malengo ya urais kwa
uchaguzi mkuu ujao.

Taarifa iliyotolewa na Jeshi la
Polisi ilieleza kuwa walilazimika
kuuzuia mkutano huo kwa sababu
ulipangwa kufanyika kwenye eneo
la wazi, wakati mikutano ya nam-
na hiyo hufanyika ndani ili kutoin-
gilia shughuli za watu wengine.

Aidha, = wameeleza  kuwa

hakukuwa na vyoo vya kutosha
kwa ajili ya wageni waliokuwa
wakitarajiwa.

Mbunge huyo aliiandikia tume
ya uchaguzi kabla ya sikukuu ya
Krismasi akieleza nia yake ya ku-
fanya mkutano kitaifa kuhusu nia
ya kuwania urais.

Licha ya kuruhusiwa kufanya
mkutano, lakini tume hiyo ilieleza
kuwa hakutimiza vigezo vingine
kama vinavyoelezwa kwenye she-
ria.

Bobi Wine ameeleza nia yake ya
kuwania urais dhidi ya Rais Yoweri
Museveni ambaye amekuwa ma-
darakani tangu mwaka 1986.

Gazeti la Daily Monitor lilim-
nukuu Wine siku ya ljumaa ak-
isema kuwa sheria ya uchaguzi
inampa fursa ya kuzungumza na
watu kuhusu kama watamuunga
mkono katika mipango yake ya
kuwa mgombea kwenye uchaguzi
ujao wa urais mwaka 2021. BBC
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Kaimu Ofisa Madini Mkazi wa Mkoa wa Kimadini
wa Simanjiro, Castro Maduwa, akizungumza juu va

kutenguliwa wajumbe wawili wa kamati ya usuluhi-  Mbunge wa Jimbo la Ilala, Mussa Zungu (katikati), akikagua Soko la Samaki Feri, Kata ya Kivukoni, jijini
shi Kitalu B Opec madini ya Tanzanite, Mji mdogo Dar es Salaam, mwishoni mwa wiki. Kushoto ni Mwenyekiti wa CCM wa kata hiyo, Sharik Choughule.
wa Mirerani jana. PICHA: GIFT THADEY PICHA: JUMANNE JUMA
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) ) - _ T ) ) Watalii wa ndani kutoka Wilaya ya Bunda, mkoani Mara, wakiwa wame-
Mchuuzi wa biashara ya vitunguu akimshawishi mteja wake, kununua bidhaa kaa juu ya jiwe katika Mlima wa Balili, wakiangalia mandhari ya Mji wa

hiyo, katika eneo la Uhindini, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH Bunda jana. PICHA: AHMED MAKONGO
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Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, Jerry Muro (kushoto), akimhoji mhudumu wa

Watoto wanaoanza darasa |a kwanza msimu huu katika Shule ya Msingi Ki- ofisi ya Nida, Wilson Laiser (kulia), katika eneo la Halmashauri ya Arusha

'd RV B . jana, kuhusiana na tukio la kuibiwa kwa kompyuta na kamera za Mamlaka ya
wakisubiri kusajiliwa. PICHA: JUMANNE JUMA Vitambulisho vya Taifa (NIDA). PICHA: WOINDE SHIZZA
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MATANGAZO MCHANGCANYIKO

Viwanja vinauzwa Kibaha
Misugusugu. Ukubwa ni mita 20
kwa 20 (400m2). Bei ni 2,000,000/
Milioni mbili tuu. (5,000/=1m2).
Unaweza kulipa kwa awamu ndani
ya miezi mine. Huduma zote zipo.
Kwa mawasiliano: 0714 090009 /
0767 090008. Vimepimwa.

MATANGAZO
VIWANJA /MASHAMBA MCHANGANYIKO

MKOPO WA HARAKA KUTOKA
ENTERPRISE FINANCE LIMITD (EFL).
Kwa mahitaji kama kulipa ada vya
shule, kodi, kuboresha biashara,
kumalizia tenda etc. Kwa maelezo
zaidi piga 0758 112 332. Karibu EFL.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0782253676

KUPOTEA KWA CHETI KIMEPOTEA
KADI YA PIKIPIKI

BEATRICE BONIFACE SENNI,
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA PIKIPIKI NO.T 970
AST ILIYOSAJILIWA KWA JINA
LA INNOCENT B. MAKOMBA.

YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHO KARIBU NAYE.AU
APIGE SIMU 0769 49654 1.

TAARIFAYA POLISI:
NZ/RB/5242/2019.

115574702

KUNDAEL ANDASON anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.0125-0097
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
Mwaka 1994 katika shule ya Sekondari
LYAMUNGO.

Cheti kilipotelea Bagamoyo. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kwenye kituo cha
polisi kilicho karibu.
Taarifa ya polisi:
PWA/BAG/RB/575381/2019.

115574602

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu +255 26 2324455 3 Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233 % S.L.P 2888,
Barua Pepe: ps@Moigo.z 40470 DODOMA,

Tovuti: www.mwtc.go.tz

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku
ya JUMATANO tarehe 8/01/2020 kampuni
ya FAMARI INVESTMENT itasafirisha Mzigo
wake wenye vipimo vikubwa kutoka DAR ES
SALAAM kuelekea TUNDUMA, gari hilo
lenye namba za usajili:

T 248 DPS/ T 379 AQB
2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 16
Upana - mita 3.00
Kimo - mita 52
3. Njia itakayotumika: DAR ES SALAAM hadi

TUNDUMA
MAKAMBAKO
Gari zitasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

kupitia VIGWAZA,

215574302

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 & Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233 % S.L.P 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz g 40470 DODOMA,

Tovuti: www.mwtc.go.tz

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mn4. Ndugu  wananchi
mnatangaziwa kuwa siku ya JUMATANO tarehe
08/01/2020 kampuni ya FAMARI INVESTMENT
itasafiisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwa
kutoka DAR ES SALAAM kuelekea TUNDUMA,
gari hilo lenye namba za usajili:

T 247 DPS/ T 992 ATV

5. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 16
Upana - mita 3.00
Kimo - mita 52

6. Njia itakayotumika: DAR ES SALAAM hadi
TUNDUMA kupitia VIGWAZA, MAKAMBAKO
Gari zitasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

215574302

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Uza, Chenye Thamani Kubwa

Kwa

Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Kwa Habari Motomoto

ssikose c.azeti lako la UTANGAZE BIDHAA

YAKO

KWA BEI NAFUU

Nipashe kila siku

usikose Gazeti
lako
|la Nipashe kila

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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KIWANGO CHA
HUDSON-ODOI
CHAMFURA-
'HISHA
ILAMPARD

LONDON, England

&

ALLUM Hudson-Odoi alicheza
kwa kiwango bora na kuisaidia
Chelsea kupata ushindi dhidi
ya Nottingham Forest kwenye
mchezo wa Kombe la FA, na Frank
Lampard hana shaka kwamba mengi
yanakuja kutoka kwa mchezaji huyo.

Chelsea iliifunga Forest mabao 2-0 /&'
kwenye dimba la Stamford Bridge
Jumapili, huku Hudson-Odoi aki-
funga bao la kwanza kabla ya Ross
Barkley naye pia kufunga. ¥y

Lampard alisema kwamba, /& [
anatarajia mengi zaidi kuto- {
ka kwa winga huyo mwenye
umri wa miaka 19, ambaye
amerudi baada ya kuwa
nje ya dimba kwa miezi mi-
tano kutokana na majeruhi.

Na Lampard alionyesha
kufurahishwa na kiwango
cha Hudson-Odoi na kusema
kwamba anaamini mengi zaidi yanakuja
kutoka kwake.

“Alinionyesha kiwango kizuri. Nilifura-
hia kumuona akiwa vizuri uwajani, na
kwa uhakika alicheza kwa kiwango cha
kuvutia zaidi. Alifunga bao zuri,” alisema
Lampard.

“Imekuwa ni miezi mizuri 12 kwa
upande wake na kwa kuwa bado kijana,
naamini atafanya makubwa zaidi kwa
siku za usoni. “Mwaka jana kila mmoja
alikuwa akimzungumzia yeye kwa saba-
bu tofauti. Alipata majeruhi, amerudi
mapema na alionekana kuwa ana njaa
kali na mafanikio.”

: )

1

MUNICH, Ujerumani

KOCHA wa muda wa Bayern
Munich, Hansi Flick, anatarajia
Jerome Boateng kubakia klabu-
ni hapo licha ya kuhusishwa na
kutakiwa kule Arsenal.

Boateng mwenye umri wa
miaka 31, amekuwa na klabu
hiyo tangu alipojiunga nayo
akitokea Manchester City mwa-
ka 2011 na alikuwa chaguo la
kwanza kwa kipindi kirefi.

Lakini matatizo ya kutokuwa
fiti yalimwandama msimu wa
2015-16 na hajacheza mechi zai-
di ya 20 za Ligi Kuu Ujerumani,
Bundesliga, kwa msimu mmoja.

Msimu huu Boateng

Bayern yatarajia
Boateng kubaki

.,“
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amecheza mechi tisa tu kati ya
17, huku Bayern ikiwatumia zai-
di wachezaji vijana na Arsenal
wameripotiwa kuhitaji hudu-
ma yake wakati huu wakitaka
kuimarisha safu yao ya ulinzi.

Hata hivyo, Flick amebaini-
sha kwamba anatarajia beki
huyo atabaki.

“Jerome ni mchezaji wa Bay-
ern Munich na sijihusishi na
uvumi, na hivyo ndio nime-
kuwa nikifanya kwa miaka
kadhaa,” alisema akiwaambia
waandishi wa habari.

“Jerome amerudi kwenye
mazoezi na anajiandaa baada
ya likizo. Hivyo, sifikiri sana
kuhusu uvumi uliopo.”

Mourinho:
Hakuna wa
kuziba
pengo la
Harry Kane

LONDON, England

i\

\

JOSE Mourinho amesema si Lucas Moura
au Son Heung-Min mwenye uwezo wa

~ kuziba pengo la mshambuliaji, Harry

- Kane baada ya kushuhudia kikosi chake

cha Tottenham kikitoka sare ya 1-1

dhidi ya Middlesbrough katika mchezo

wa Kombe la FA.

Lucas alifunga kwa kichwa kipindi cha
pili kusawazisha kwenye mchezo huo
uliopigwa kwenye dimba la Riverside,
baada ya Ashley Fletcher kuiweka mbele
Middlesbrough kwenye mchezo ambao
ulimuacha Mourinho akiwa “amechang-
anyikiwa".

Tottenham haijapata ushindi kwe-
nye mechi zake tatu zilizopita kwenye
mashindano yote na Mourinho alisema ku-
umia kwa Kane, Tanguy NDombele, Hugo
Lloris na Danny Rose kumeipa majanga
klabu hiyo.

Baada ya kuanza mchezo na Son akiwa
mshambuliaji pekee na baadaye kump-
andisha Lucas mbele, Mourinho aliwaam-
bia waandishi wa habari: “Hawa ndio tulio
nao. Vijana walifanya kile wanachoweza.

“Huwezi kuwategemea Lucas au Son
kuziba pengo la Harry Kane."

“Tulibadilisha vitu na tulijihatarisha.
Timu yetu kwa dakika 30 zilizopita
hatukuwa hata na mchezaji wa kiungo,”
alisema Mourinho, akielezea uamuzi wake
wa kuwapanga Harry Winks na Ryan
Sessegnon pamoja na Giovani Lo Celso na
Erik Lamela.
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yanakuja kutoka kwa mchezaji huyo.

Chelsea iliifunga Forest mabao 2-0 /&'
kwenye dimba la Stamford Bridge
Jumapili, huku Hudson-Odoi aki-
funga bao la kwanza kabla ya Ross
Barkley naye pia kufunga. ¥y

Lampard alisema kwamba, /& [
anatarajia mengi zaidi kuto- {
ka kwa winga huyo mwenye
umri wa miaka 19, ambaye
amerudi baada ya kuwa
nje ya dimba kwa miezi mi-
tano kutokana na majeruhi.

Na Lampard alionyesha
kufurahishwa na kiwango
cha Hudson-Odoi na kusema
kwamba anaamini mengi zaidi yanakuja
kutoka kwake.

“Alinionyesha kiwango kizuri. Nilifura-
hia kumuona akiwa vizuri uwajani, na
kwa uhakika alicheza kwa kiwango cha
kuvutia zaidi. Alifunga bao zuri,” alisema
Lampard.

“Imekuwa ni miezi mizuri 12 kwa
upande wake na kwa kuwa bado kijana,
naamini atafanya makubwa zaidi kwa
siku za usoni. “Mwaka jana kila mmoja
alikuwa akimzungumzia yeye kwa saba-
bu tofauti. Alipata majeruhi, amerudi
mapema na alionekana kuwa ana njaa
kali na mafanikio.”

: )
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MUNICH, Ujerumani

KOCHA wa muda wa Bayern
Munich, Hansi Flick, anatarajia
Jerome Boateng kubakia klabu-
ni hapo licha ya kuhusishwa na
kutakiwa kule Arsenal.

Boateng mwenye umri wa
miaka 31, amekuwa na klabu
hiyo tangu alipojiunga nayo
akitokea Manchester City mwa-
ka 2011 na alikuwa chaguo la
kwanza kwa kipindi kirefi.

Lakini matatizo ya kutokuwa
fiti yalimwandama msimu wa
2015-16 na hajacheza mechi zai-
di ya 20 za Ligi Kuu Ujerumani,
Bundesliga, kwa msimu mmoja.

Msimu huu Boateng

Bayern yatarajia
Boateng kubaki
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amecheza mechi tisa tu kati ya
17, huku Bayern ikiwatumia zai-
di wachezaji vijana na Arsenal
wameripotiwa kuhitaji hudu-
ma yake wakati huu wakitaka
kuimarisha safu yao ya ulinzi.

Hata hivyo, Flick amebaini-
sha kwamba anatarajia beki
huyo atabaki.

“Jerome ni mchezaji wa Bay-
ern Munich na sijihusishi na
uvumi, na hivyo ndio nime-
kuwa nikifanya kwa miaka
kadhaa,” alisema akiwaambia
waandishi wa habari.

“Jerome amerudi kwenye
mazoezi na anajiandaa baada
ya likizo. Hivyo, sifikiri sana
kuhusu uvumi uliopo.”

Mourinho:
Hakuna wa
kuziba
pengo la
Harry Kane

LONDON, England

i\

\

JOSE Mourinho amesema si Lucas Moura
au Son Heung-Min mwenye uwezo wa

~ kuziba pengo la mshambuliaji, Harry

- Kane baada ya kushuhudia kikosi chake

cha Tottenham kikitoka sare ya 1-1

dhidi ya Middlesbrough katika mchezo

wa Kombe la FA.

Lucas alifunga kwa kichwa kipindi cha
pili kusawazisha kwenye mchezo huo
uliopigwa kwenye dimba la Riverside,
baada ya Ashley Fletcher kuiweka mbele
Middlesbrough kwenye mchezo ambao
ulimuacha Mourinho akiwa “amechang-
anyikiwa".

Tottenham haijapata ushindi kwe-
nye mechi zake tatu zilizopita kwenye
mashindano yote na Mourinho alisema ku-
umia kwa Kane, Tanguy NDombele, Hugo
Lloris na Danny Rose kumeipa majanga
klabu hiyo.

Baada ya kuanza mchezo na Son akiwa
mshambuliaji pekee na baadaye kump-
andisha Lucas mbele, Mourinho aliwaam-
bia waandishi wa habari: “Hawa ndio tulio
nao. Vijana walifanya kile wanachoweza.

“Huwezi kuwategemea Lucas au Son
kuziba pengo la Harry Kane."

“Tulibadilisha vitu na tulijihatarisha.
Timu yetu kwa dakika 30 zilizopita
hatukuwa hata na mchezaji wa kiungo,”
alisema Mourinho, akielezea uamuzi wake
wa kuwapanga Harry Winks na Ryan
Sessegnon pamoja na Giovani Lo Celso na
Erik Lamela.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID YAJIANDAA
KUMNASA WERNER

® ® ® Ni mmoja wa washambuliaji nyota kati-
ka Bundesliga ambaye anawaniwa na ...

MADRID, Hispania

EAL Madrid imeanza maan-

dalizi ya kuimarisha kikosi

chake kwa kumsajili msham-

uliaji wa RB Leipzig, Timo

Werner, katika kipindi cha majira ya
joto, taarifa mbalimbali zinaeleza.

Vigogo hao wa Ligi Kuu

Hispania, wanatajwa ku-

jiandaa kutoa dau la pauni

milioni 68 ili kumnasa

nyota huyo, kiasi ambacho

ni cha kushtusha.

Wakati klabu nyingi zikiwa zinatoa
‘macho’ kuimarisha vikosi vyake kwa
kusajili wachezaji wapya katika kip-
indi cha majira ya baridi ambacho
ni mzunguko wa pili wa msimu, la-

kini kwa upande wa Madrid iliyoko
chini ya Mfaransa, Zinedine Zidane,
yenyewe inaangalia mipango ya
mbele zaidi.

Gazeti 1a El Desmarque la Hispania
limeandika kuwa, Real Madrid inaji-
andaa kufanya usajili wa nguvu kwa
kumnasa mchezaji huyo ambaye ni
mmoja wa mastaa wa Ligi Kuu Uje-
rumani maarufu Bundesliga na wa
klabu ya Leipzig, Werner.

Mshambuliaji huyo pia alikuwa
anahusishwa na mipango ya kutaki-
wa na Liverpool pamoja na Chelsea,
lakini sasa inaonekana kuwa Real Ma-
drid ndio iko mbele kwenye mbio za
kuwania saini ya mchezaji huyo.

Na katika kuonyesha kwamba ina-
hitaji huduma ya Werner, Madrid im-
etangaza na ofa ambayo itaitoa kwa

Leipzig, ili kukamilisha mchakato wa
usajili huo katika kipindi cha majira
ya joto.

Tayari Werner alikuwa amesha-
saini mkataba mpya wa kuendelea
kubakia katika klabu hiyo ya Ujerum-
ani, lakini taarifa zinasema kuwa kwe-
nye mkataba wake kuna vipengele
ambavyo vinaitaka Leipzig kumuuza
endapo makubaliano yatafanyika.

Gazeti hilo la Hispania limeandika
pia Zidane anaonekana ‘kuvurugwa’
na hali ya majeruhi inayomsumbua,
Luka Jovic, ambaye alisajiliwa na timu
hiyo katika majira ya joto mwaka
jana.

Mserbia huyo pia anatajwa hajawa
fiti tangu alipotua Madrid na hivyo
amekosa namba katika kikosi hicho
cha Zidane.

UNITED YAMGANDA FERNANDES

MANCHESTER United inajiandaa tena kufanya mchaka-
to wa kuwania saini ya kiungo mchezeshaji wa Sporting
Lisbon na Timu ya Taifa ya Ureno, Bruno Fernandes,
ambaye ana umri wa miaka 25. (Goal.com)

BOATENG ANUKIA ARSENAL

ARSENAL imewasiliana rasmi na mabingwa wa Bundes-
liga, Bayern Munich kwa kuwaeleza nia yao ya kumsajili
beki wa Timu ya Taifa ya Ujerumani, Jerome Boateng (31).
(Footmercato - in French)

ALABA ANUKIA CHELSEA

CHELSEA inajiandaa kumsajili beki wa kushoto wa
Bayern Munich na Timu ya Taifa ya Austria, David Alaba,
ambaye amebakiza miezi 18 katika mkataba wake. (Mir-
ror)

OLMO AGOMBEWA ULAYA

BARCELONA imetajwa kuongoza katika mchakato wa
kuwania saini ya nyota wa Dinamo Zagreb, Dani Olmo, li-
cha ya Chelsea na Manchester United wakiwa pia kwenye
mazungumzo ya kumsajili mshambuliaji huyo Mhispania
mwenye umri wa miaka 21. (Goal.com)

LINGARD ATUA KWA RAIOLA

KIUNGO wa Manchester United na Timu ya Taifa ya
England, Jesse Lingard (27), amejumuishwa kwenye nyota
wanaotafutiwa timu na wakala Mino Raiola, kufuatia
tetesi zilizopo za nyota huyo kutaka kuondoka Old Traf-
ford. (Mail)

JUVENTUS YAJIPA ICARDI

JUVENTUS ina matumaini itafanikiwa kupata saini
ya straika wa Timu ya Taifa ya Argentina, Mauro Icardi,
kutoka Inter Milan, licha ya Paris St-Germain kuwa na
makubaliano ya kumsajili nyota huyo mwenye umri wa
miaka 26 ambaye thamani yake ni pauni milioni 59.7
mwishoni mwa msimu baada ya kumalizika kwa mkataba
wake wa mkopo. (Mail)

GAYLE KUTUA PRESTON

MSHAMBULIAJI wa Newcastle United, raia wa England,
Dwight Gayle (29), anahusishwa na mpango wa kujiunga
na klabu ya Preston ambayo imepanda daraja kutoka
katika Ligi ya Championship. (Lancashire Evening Post)

ZIYECH KUONDOKA AJAX

KIUNGO wa Ajax na Timu ya Taifa ya Morocco, Hakim
Ziyech (26), ameelezwa anaweza kuondoka katika klabu
hiyo mwezi huu, baada ya nyota huyo kuhusishwa na
mpango wa kujiunga na Arsenal pamoja na Tottenham
Hotspur katika dirisha dogo la usajili la Januari. (Football.
London)

BARBOSA AKARIBIA CHELSEA

CHELSEA imemtaja straika wa Inter Milan na Timu ya
Taifa ya Brazil, Gabriel Barbosa (23), kuwa ni mchezaji
namba moja katika orodha ya nyota wapya inaowabhitaji
kwenye usajili wa Januari, huku Kocha Frank Lampard
akisisitiza anahitaji mshambuliaji mpya. (Express)

GIROUD SAFARI IMEIVA

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard, amefungua
milango kwa mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ufaransa,
Olivier Giroud (33), kuondoka katika klabu hiyo mwezi
huu, huku kukiwa na tetesi kwamba anatakiwa na Aston
Villa. (Birmingham Mail)
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‘ TARZAY.

Mlandege
yatarajia
makubwa
Mapinduzi

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

JAMHURI FC YAPANIA
KUFUTA SITA ZA YANGA

Na Isaac Kijoti, ZANZIBAR

BENCHI la Ufundi la Mlandege
limesema kuwa wamefurahi kupata
nafasi ya kushiriki katika mashinda-
no ya Kombe la Mapinduzi mwaka
huu kwa sababu yatawasaidia kui-
marisha kikosi chao.

Kocha Msaidizi wa timu hiyo,
Jaala Abdallah, alisema michuano
hiyo inasaidia kuwaongezea uzoefu
wachezaji wao na mara watakapore-
jea kwenye Ligi Kuu Zanzibar, wa-
nakuwa wako tayari kusaka matokeo
mazuri.

Abdallah alisema huu ni mwaka
wa pili kwa kikosi chake kupata
nafasi ya kushiriki michuano hiyo
na wanaamini msimu huu watapepe-
rusha vema bendera ya Zanzibar
katika mashindano hayo.

“Michuano hii ni muhimu kwetu,
inawapa wachezajii uzoefu kwa
sababu wanakutana na wenzao
wanaoshiriki ligi za nje ya Zanzibar,
kiufundi ni sehemu nzuri ya kuimari-
sha vikosi vyetu,” alisema Abdallah.

Mlandege ilitarajia kuanza
kampeni ya kuwania kombe hilo
jana kwa kuwakaribisha mabingwa
watetezi Azam FC kwenye Uwanja
wa Amaan jana saa 2:15 usiku.

OCHA Mkuu wa Jamhuri, Musta-

fa Hassan maarufu ‘Mu’, amese-

ma licha ya ubora wa Yanga huku

ikiwa na wachezaji wengi wazoe-
fu, mpira ni dakika 90 na lolote linaweza
kutokea watakapokutana leo.

Timu hizo leo zitashuka katika
Uwanja wa Amaan visiwani hapa katika
kinyang’anyiro cha Kombe la Mapinduzi
kilichoanza kutimua vumbi jana kwa
Azam FC kuvaana na Mlandege huku
Mtibwa Sugar ikimenyana na Chipukizi.

Akizungumza na waandishi wa habari

jana, Mu alisema hawatarajii kufanya
makosa kama ilivyokuwa mwaka jana na

wamejiandaa kushinda mechi hiyo.
Alisema wamekuja kushindana
na anamheshimu Boniface
Mkwasa, Kaimu Kocha Mkuu
wa Yanga, lakini hilo haliwezi
kuwa kikwazo cha ushindi
kwao.

“Yanga ni timu kubwa lakini mpira ni
dakika 90 na tumejiandaa kushindana na
kufanya vizuri mwaka huu,” alisema.

Naye nahodha wa Jamhuri, Mohamed
Juma Mohamed, alisema lolote linaweza

kutokea na wamejiandaa vizuri kupam-
bana na kutofanya makosa kwa kuruhu-
su mabao sita kama mwaka jana.

“Tupo vizuri na hatutarajii kukutana
tena na bao sita kama mwaka jana tulivy-
ocheza dhidi ya Yanga,” alisema.

Kwa upande wake nahodha wa Yanga,
Said Makapu, alisema wanaiheshimu
Jamhuri kwa kuwa ni timu nzuri lakini
lengo lao ni kushinda na kufika hatua ya
fainali.

Azam FC ndio mabingwa watetezi wa
mashindano hayo ambayo mwaka huu
yanashirikisha timu nane za hapa nchini
na yanachezwa kwa mtindo wa mtoano.

Simba SC yatakiwa kuisahau Yanga

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa mabingwa watetezi wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, Simba umewataka
mashabiki na wanachama wa klabu hiyo
kusahau matokeo ya mchezo uliopita dhi-
di ya watani zao, Yanga na kuweka mawa-
70 yao kwenye mashindano ya Kombe la
Mapinduzi.

Simba inatarajia kuanza kampeni ya
kuwania ubingwa wa michuano hiyo kwa
kuwavaa Zimamoto katika mchezo wa
Kundi B utakaochezwa kwenye Uwanja

wa Gombani, Kisiwani Pemba.

Akizungumza na gazeti hili jana, Me-
neja wa Simba, Patrick Rweyemamu,
alisema kwa sasa wanaelekeza nguvu zao
katika michuano hiyo ambayo itamalizika
Januari 13, mwaka huu na bingwa kupata
zawadi ya Sh. milioni 15.

“Naomba mashabiki wetu wasahau yali-
yotokea Jumamosi katika mechi ya wata-
ni, hayo yamepita, sasa tugange yajayo,”
alisema Rweyemamu.

Meneja huyo alisema makosa yaliyoji-
tokeza katika mechi hiyo iliyochezeshwa

na refa Jonesia Rukyaa, yameshafanyiwa
kazi na sasa wataanza mashindano ya
Kombe la Mapinduzi wakiwa imara.

“Mwalimu ameufanyia kazi upungufu
wote uliyojitokeza tulipokutana na Yanga,
lengo ni kufanya vizuri katika mashinda-
no ya Kombe la Mapinduzi,” alisema me-
neja huyo.

Alisema pia mbali na michuano hiyo,
wanajipanga kuendeleza kasi ya ushindi
mara watakaporejea kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara hapo wiki ijayo.
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Kiungo mshambuliaji mpya wa Liverpool, Takumi Minamino (kushoto), akipambana kuwania mpira dhidi ya beki
wa Everton katika mechi ya Kombe la FA iliyochezwa juzi mchana. Liverpool ilishinda bao 1-0. PICHA: MTANDAO
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Straika mpya
Yanga usipime

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuhakikisha inarejesha
ufalme wake kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara na mashindano
mbalimbali, uongozi wa Yanga
umesema kuwa bado unaendelea
kusajili wachezaji wenye kiwango
cha juu kwa lengo la kukiimarisha
kikosi chao, imefahamika.

Kauli hiyo ya Yanga imetolewa
jana baada ya kumpokea msham-
buliaji mpya kutoka TP Mazembe
ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC), Owe Bonyanga.

Straika huyo alikuwa mmoja wa
wachezaji muhimu wa Kocha wa
TP Mazembe, Pamphile Mihayo,
kwenye mechi za mashindano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika mwaka
jana.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mjumbe wa Kamati ya Mashinda-
no va Yanga, Hersi Said, alisema
kuwa Bonyanga, amekuja katika
mazungumzo na endapo wataafiki-
ana, atasaidia mkataba mpya wa
kuanza kuitumikia timu yao.

Said alisema kuwa lengo la
Yanga ni kuimarisha kikosi chao ili
waweze kutwaa ubingwa wa Ligi
Kuu Tanzania Bara na mashindano
yote watakayoshiriki mwaka huu.

Alisema nyota huyo alitarajiwa
kusafiri jana jioni kuelekea Zan-
zibar ili kuungana na wachezaji
wengine wa timu hiyo ambayo leo
usiku watashuka dimbani kuika-
bili Chipukizi kwenye mchezo wa
kwanza wa Kombe la Mapinduzi.

Simba, Yanga vitani Mapinduzi

® ® ® Zapania kuipoka Kombe Azam, zapeleka vikosi
kamili zikishuka dimbani Pemba na Unguja, huku....

Na Isaac Kijoti, ZANZIBAR

AADA ya kutoshana nguvu kwa sare

ya mabao 2-2 kwenye mechi ya Ligi

Kuu Bara, miamba ya soka nchini,

Simba na Yanga zimehamishia vita

mpya kwenye mashindano ya Kombe la
Mapinduzi visiwani Zanzibar.

Katika michuano hiyo iliyoan-

za kutimua vumbi visiwani

hapa jana, licha ya timu hizo

kupangwa makundi tofauti,

kila moja imejigamba kulibe-

ba taji hilo linalowaniwa na

timu nane mwaka huu.

Yanga ambayo ipo Kundi A sambamba
na Azam FC, Mlandege na Jamhuri itashuka
dimbani leo usiku kuvaana na Jamhuri kwe-
nye Uwanja wa Amaan mjini Unguja.

Na kwa upande wa Simba ambayo ipo
Kundi B sambamba na Mtibwa Sugar na
Chipukizi itavaana na Zimamoto katika

Uwanja wa Gombani kisiwani Pemba.

Hata hivyo, miamba hiyo ya Tanzania
Bara msimu huu imeeleza kupania kutwaa
ubingwa huo, ambao unashikiliwa na ma-
bingwa watetezi, Azam FC ambayo jana
usiku ilivaana na Mlandege katika Uwanja
wa Amaan.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti jana
kutoka visiwani hapa, mameneja wa timu
hizo kongwe nchini, walijinasibu kutofanya
makosa mwaka huu katika kinyang’anyiro
hicho.

Meneja wa Simba, Patrick Rweyemamu,
akizungumza na waandishi wa habari alise-
ma lengo lao ni kubeba Kombe la Mapinduzi
na kwa kuonyesha dhamira hiyo wamekuja
visiwani hapa na kikosi kamili.

“Leo (juzi) tumetangulia na wachezaji

17 wote hawa ni wa timu ya wakubwa
isipokuwa mmoja tu ndiye anatoka timu B,
wachezaji wangine watakuja baadaye.

“Wachezaji waliobaki Dar es Salaam ni
wale tu walionza katika kikosi cha kwanza
dhidi ya Yanga Jumamosi, ambao nao wata-
wasili na kocha anaweza kuwatumia katika
mechi ijayo (kama itasonga mbele),” alise-
ma Rweyemamu.

Kwa upande wake Meneja wa Yanga,
Abeid Mziba, alisema mwaka jana wali-
leta Kikosi B, lakini mwaka huu wamekuja
visiwani hapa wakiwa na kikosi kamili cha
wakubwa.

“Lengo letu ni kutwaa ubingwa na tofauti
na mwaka jana, mwaka huu tumekuja na
kikosi kamili kuna wachezaji wachache
tu tunatarajia wataungana na wenzao leo

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

(jana) akiwamo Yondani (Kelvin).

“Mashabiki wetu wajitokeza kwa wingi
kuja kuishangilia timu na tunaamini kwa
mechi ya kesho (leo) dhidi ya Jamhuri, uzoe-
fu na ukongwe utatubeba,” alisema nyota
huyo wa zamani wa Yanga na Taifa Stars.

Michuano hiyo iliyoanza jana kwa Mtibwa
Sugar kuvaana na Chipukizi katika Uwanja
wa Gombani huku Dimba la Amaan Azam
FC ikipepetana na Mlandege, mwaka huu
inachezwa kwa mfumo wa mtoano.

Fainali ya michuano hiyo itapigwa katika
Uwanja wa Amaan Januari 13, mwaka huu
kwa kumkutanisha mshindi wa Kundi A na
wa Kundi B kutoka Pemba.

7708567541002">
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