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Watumiaji dawa nguvu
za kiume holela hatarini

- TMDA yasema zinaua, zinaongoza kuuzwa
madukani ... Endelea Ukurasa. 2

‘NYERERE HAKUKATAA
DAMU YA MZUNGU'’

KATIKA gazeti letu la Jumatatu
Aprili 25, 2022, tuliandika habari
yenye kichwa cha maneno
‘Mwalimu Nyerere alikataa ku-
wekewa damu ya mzungu’.

ADAIWA KUMCHOMA

MTOTO KISA TAMBI

JESHI la Polisi mkoani Simiyu,
linamshikilia mkazi wa Kidinda
wilayani Bariadi, Mwamba
Thomas (37) kwa tuhuma za kum-
choma na maji ya moto mwanawe
wa kiume mwenye umri wa miaka
minne.

)

-

Jafo: Kero
Muungano

Askari wa Bunge wakiwa wamebeba jeneza lenye mwili wa aliyekuwa Mbunge wa Viti Maalumu Mkoa wa Rukwa, Irene Ndyam-
kama, ulipofikishwa bungeni jijini Dodoma jana kuagwa na Wabunge. Habari UK. 7. PICHA: IBRAHIM JOSEPH.

Madudu ripoti CAG

-' A )
*ﬁ: yamwibua Kinana
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kutatuliwa
kwa vikao
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Naibu Waziri wa
Mambo ya Ndani
va Nchi, Jumanne
Sagini, akionye-
sha mashine ya
kielektroniki ya
ukusanyaji wa
maduhuli ya seri-
kali yatokanayo
na makosa ya
usalama bara-
barani, baada

va kuizindua ji-
jini Dodoma jana.
Kushoto ni Katibu
Mkuu wa Wizara
hiyo, Christopher
Kadio, wapili ni
Inspekta Jenerali
wa Polisi (IGP),
Simon Sirro. PI-
CHA: MAMBO YA
NDANI

TMDA yaonya matumizi
ya dawa nguvu za kiume

Na Sanula Athanas, MBEYA

MAMLAKA ya Dawa na Vifaa Tiba
(TMDA), imeonya kuwa watumiaji wa
dawa za kuongeza nguvu za kiume
pasi na maelekezo ya wataalamu wa
afya, wako hatarini kupoteza maisha
kutokana na dawa hizo kuwa na sifa ya
kupanua mishipa ya damu.

Vilevile, imebanisha kuwa kwa sasa
dawa hizo zinaongoza kununuliwa zai-
di kwenye maduka makubwa ya dawa
nchini.

Tahadhari hiyo ilitolewa jana na
Mkurugenzi Mkuu wa TMDA, Dk.
Adam Fimbo, alipotoa ufafanuzi
kuhusu matumizi ya dawa hizo wakati
wa semina kwa wahariri wa habari
iliyoandaliwa na mamlaka hiyo mjini
hapa jana.

Alisema kuwa ufuatiliaji wao ume-
baini dawa hizo kwa sasa zinaongoza
kwa kununuliwa zaidi kwenye maduka
makubwa ya dawa nchini, akionya
kuwa zinapaswa kutumika kwa maele-
kezo ya daktari tu na sio vinginevyo.

Mkurugenzi Mkuu huyo alisema
dawa hizo zinapaswa kutumiwa na
mtu aliyethibitika kitaalamu kuto-

jimudu kwenye tendo la ndoa, lakini
matumizi yake, kikiwamo kiwango cha
dozi, lazima yaidhinishwe na daktari.
“Watu wanakufa kwenye nyumba za
kulala wageni kutokana na matumizi
holela ya dawa hizi. Ufutiliaji wetu
kwenye maduka ya dawa umeonye-
sha dawa hizi sasa zinaongoza kwa
kununuliwa zaidi nchini. Zitumike kwa
ushauri wa daktari tu,” alisisitiza.

USULI NA MADHARA

Akizungumzia historia ya matumizi
ya dawa hizo, Dk. Fimbo alisema:
“Kuna dawa kwa ajili ya wagonjwa
wa presha zilionekana kwamba moja
ya ‘side effects’ (madhara) yake ni
kuongeza nguvu za kiume.

“Kwa hiyo, baadhi ya wazalishaji wa
dawa walitumia nafasi hiyo kutengen-
eza za dawa hizo za kuongeza nguvu za
kiume. Shida ya hizi dawa ni kwamba
zinasababisha kupanuka kwa mishipa
ya damu. Mishipa ya damu iliyoko
kichwani ikipanuka, mtu anakufa.”

UFAFANUZI
KITAALAMU
Awali, akiwasilisha mada kuhusu

udhibiti wa bidhaa za tumbaku,

Kaimu Mkurugenzi wa Udhibiti wa
Dawa, Dk. Yonah Mwalwisi, alisema
dawa zinazotumika kutibu tatizo hilo
zipo kwenye kundi linaloitwa phos-
phodiesterase type 5 (PDE5) inhibitors
ambazo husababisha mzunguko wa
damu kuwa mzuri ndani ya mishipa ya
uume.

“Mifano ya dawa hizi ni; Sildenafil,
Tadalafil, Vardenafil and Avanafil; na
kati ya dawa hizi nne, tatu zimesajiliwa
na TMDA na zina majina tofauti tofauti;
mfano SILDENAFIL (EVOKE, ERECTO,
ZWAGRA, SILMET, NJOI na VIAGRA),
TADALAFIL (SAHEAL AND CIALIS) na
VARDENAFIL (LEVITRA),” alisema.

Dk. Mwalwisi alisisitiza kuwa
matumizi ya dawa hizo yanapaswa ku-
fanywa na watu waliothibitika kuwa na
tatizo hilo na lazima yaidhinishwe na
daktari na siyo vinginevyo.

Akifafanua zaidi kuhusu angalizo
lake hilo, Kaimu Mkurugenzo huyo
alisema dawa hizo zinapaswa kutole-
wa kulingana na vigezo mbalimbali
vinavyozingatiwa kitabibu, akibainisha
kuwa zipo dawa za Mg 25, Mg 50 na
hata Mg 100.

Waliofanya uhalifu Chanika wadaiwa waliwahi kutumikia vifungo gerezani

Na Romana Mallya

KUNDI la watoto lililodaiwa kufanya
uporaji na kujeruhi watu 23 usiku wa
kuamkia Jumapili maeneo ya Chanika
goni mwao waliwahi kufungwa gereza-
ni, imeelezwa.

Hayo yalibainishwa juzi na viongozi
na wananchi wa kata hizo baada ya Ka-
manda wa Polisi Kanda Maalum ya Dar
es Salaam, Jumanne Muliro, kwenda
maeneo hayo na kufanya kikao maalum
kujadili masuala ya kiusalama.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Nguvu
Mpya, Barnaba Mtumbuka, alisema vi-
jana hao walitekeleza tukio hilo wakiwa
na silaha za jadi ambazo ni mapanga,
visu, rungu na nondo.

Alisema wakati wanaendesha uvami-
zi huo inaonyesha wengi wao ni wenyeji

kwa sababu walikuwa wanawatambua
kwa majina baadhi ya wananchi walio-
waingilia kwenye nyumba zao.

Mwenyekiti wa wenyeviti wa kata ya
Chanika, Seif Mwera, alisema baada
ya tukio hilo wananchi wameelimika na
kujua  umuhimu wa ulinzi shiriki-
shi.

“Wizi huu umefanywa na vijana
waliopewa msamaha ambao wame-
kaa gerezani. Walipotoka wamerudi
kwa mama zao wameona hawana cha
kufanya na wamejiunga na baadhi ya
wenyeji wakawapitisha na wengine.
Wengine si wenyeji Kata ya Chanika,”
alisema.

Kamanda Muliro alisema mtu am-
baye anamjeruhi mtu maana yake ana-
taka kumpotezea maisha.

“Huyu si mtu wa huruma kupamba-
na naye inabidi usiwe na huduma kwa
mujibu wa sharia. Wazazi mnanielewa,

ndugu jamaa na marafiki mnanielewa,
si mimi ni sheria,” alisema.

Alisema kitendo walichokifanya wa-
halifu hao ambao baadhi yake wanashi-
kiliwa na upepelezi unakwenda vizuri,
kila aliyeshiriki atapambana na mkono
wa sheria.

“Atapambana na mkono wa chuma
wa serikali, nikisema mkono wa chuma
kwa mujibu wa sheria nadhani mnan-
ielewa hatuna mzaha na suala la uhali-
fu, hatuna huruma na jambazi, tunam-
shughulikia kwa mujibu wa sheria.

“Kila mtu ana haki ya kuishi na ku-
fanya kazi, lakini kazi halali siyo kazi za
kihalifu, Polisi Kanda Maalum ya Dar
es Salaam hatukubaliana na hali hii na
hatutaruhusu, ninawaonya, kama alivy-
osema mmoja hapa, kazi, usimamizi na
malezi ya hawa vijana ukiamua kuingia
kwenye kazi hii umeingia kwenye ha-
tari.”

‘Mwalimu Nyerere
hakukataa kuwekewa
damu ya mzungu’

KATIKA gazeti letu la Jumatatu Aprili 25, 2022, tu-
liandika habari yenye kichwa cha maneno ‘Mwalimu
Nyerere alikataa kuwekewa damu ya mzungu’.

Habari hiyo ilikuwa ikimnukuu aliyekuwa Katibu
Mubhtasi wake, Anna Mwansasu katika kumbukizi ya
miaka 100 ya kuzaliwa kwa hayati Nyerere.

Hata hivyo, kichwa hicho cha habari kimemfad-
haisha Mwansasu, licha ya maudhui kuwa sahihi kwa
kuwa alikuwa akiongea kwa utani.

Tunaomba radhi kwa usumbufu wowote ulioji-
tokeza.

Mhariri

Madudu ripoti ya CAG
yamwibua Kinana

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama Cha mapinduzi
(CCM) Tanzania Bara, Abdulrahman Kinana, ameishauri
serikali kuchukua hatua dhidi ya watumishi wa serikali
waliotajwa kwenye ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG) Akizungumza jana kwenye
mkutano wa ndani wa chama hicho mjini hapa, Kinana
alisema wakati umefika kwa serikali kuchukua hatua
kwa wahusika waliyotajwa.

“Ripoti ile inaonyesha mambo ya ovyo. Si uzushi im-
efanywa kisayansi na kitaaluma imeandikwa. Wabunge
wameijadili kwa ukali sana. Nadhani ingekuwa vyema
hatua ziwe zinachukuliwa papo kwa papo ili watu wao-
gope kutumia vibaya fedha za umma,” alisema.

Kinana ambaye alikuwa anahitimisha ziara yake ya
mikoa minne kukagua uhai wa chama, alisema pamoja
na kwamba hana mamlaka ya kutoa amri kwa serikali,
atamwambia Rais Samia Suluhu Hassan juu ya ushauri
huo.

“Kwa nafasi yangu nazungumza kwa niaba ya mwe-
nyekiti wetu ambaye ni Rais kwamba wahusika wa-
chukuliwe hatua,” alisema na kusisitiza kuwa lazima
kuwe na utaratibu wa kuwajibika mtu anapofanya kosa.

“Tujenge utamaduni wa kuwahi mtu akae pembeni
apishe wengine. Si kuna wengi wana uwezo hawana
kazi? Wakae pembeni waje wengine.

“Kila ripoti ya CAG inapotolewa tukianzia na hii wale
wanaotajwa wajipime. Vyombo vya serikali vichukue
hatua kwa yale yaliyotajwa mle (ndani ya ripoti ya CAG)
ili fedha za wananchi zisichezewe,” alisisitiza.

Kinana akiambata na Katibu wa Halmashauri Kuu
ya Taifa (NEC) ya CCM Itikadi na Uenezi, Shaka Hamdu
Shaka, alihitimisha ziara yake ya mikoa ya Pwani, Tanga,
Kilimanjaro na Arusha kukagua uhai wa chama.

ALONGA MARIDHIANO

Katika hatua nyingine, Kinana aliwataka viongozi na
wanachama wa CCM kuwa tayari kwa maridhiano ya ki-
siasa aliyoyaanzisha Rais Samia.

Akiwahutubia wanachama wa CCM kwenye ukumbi
wa hoteli ya Mount Meru, Kinana alisema Rais amean-
zisha maridhiano kati ya CCM na vyama vyote vya siasa
kwa hiyo ni muhimu aungwe mkono.

“Nawaomba wana CCM wenzangu kuwa tayari kufan-
ya maridhiano na vyama vya vya upinzani. Na wao pia
nawaomba wawe tayari kufanya maridhiano na CCM na
pamoja na serikali,” alisema.

Kinana alisema Rais Samia ameonyesha mfano wa
mzuri na wa kuigwa kwa kuanzisha mchakato huo na
amekutana na vyama na taasisi mbalimbali za kisiasa.

“Juzi hapa akiwa Marekani kwenye ziara, alitaja
mambo manne ambayo anayashughulikia ambayo ni
mariadhiano, kuvumiliana, mabadiliko kwenye taasisi
na kulijenga upya taifa,” alisema na kuongeza kuwa
Tanzania ni nchi ya vyama vingi vya siasa, hivyo kuwapo
kwa maridhiano ni jambo muhimu sana.

“Bila maridhiano ni vigumu kupata maendeleo.. kwe-
nye ugomvi hakuna maendeleo,” alisisitiza.
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Jafo: Kero za Muungano kutatuliwa kwa vikao arshumia

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais, Muungano na Mazin-
gira, Dk. Selemani Jafo, amesema
ofisi yake itaendelea kuratibu utat-
uzi za changamoto zilizobaki na
zitakazijitokeza katika utekelezaji
wa masuala ya Muungano kupitia
vikao.

Amesema vikao hivyo vitahusi-
sha kamati ya pamoja ya Serikali
ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania (SMT) na Serikali ya Map-
induzi Zanzibar (SMZ), vikiwa-

husisha  mawaziri na makatibu
wakuu.

Dk. Jafo aliyasema hayo jana
bungeni  wakati  akiwasilisha

makadirio ya mapato na matumizi
ya Ofisi ya Makamu wa Rais, Muun-
gano na Mazingira kwa mwaka wa
fedha 2022/23, huku akiliomba
Bunge kuidhinisha Sh. bilioni 53.11

kwa ajili ya matumizi ya shughuli
mbalimbali.

Alisema pia kutakuwa na vikao
vya kamati ndogo za fedha, uchu-
mi na biashara na Kamati ya She-
ria, Katiba na Utawala vitakavyo-
fanyika kulingana na mahitaji.

Vikao hivyo, alisema vitarati-
biwa na Sekretarieti ya Kamati ya
Pamoja ya Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar.

“Serikali zote mbili zina nia ya
dhati na thabiti katika kuhakiki-
sha kuwa, changamoto za muun-
gano zilizopo na zitakazojitokeza
zinashughulikiwa kwa ushirikiano
mkubwa kwa lengo la kuendelea
kuuenzi, kuulinda na kuudumisha
muungano wetu.

“Hivyo, wananchi waendelee
kuwa na imani na serikali za pan-
de mbili za muungano kwamba
changamoto zilizobakia na am-

.

bazo kimsingi ziko katika hatua
mbalimbali za kupatiwa ufumbuzi
zitakamilishwa” alisema.

Alisema kwa mwaka 2022/23,
ofisi yake itaendelea na uratibu
wa masuala yasiyo ya muungano
kupitia vikao vya ushirikiano vya
wizara, idara na taasisi za SJMT
na SMZ zisizo za muungano zenye
majukumu yanayoshabihiana.

Jafo alisema kwa mwaka
2022/23, pia ofisi yake itaendelea
kutoa elimu ya Muungano kwa
umma kwa makundi tofauti ya
kijamii kupitia njia mabalimbali
ikiwamo kupitia redio, runinga,
magazeti, jarida la Ofisi ya Maka-
mu wa Rais na mitandao ya kijamii
kwa lengo la kuuenzi, kuulinda na
kuudumisha Muungano.

“Kwa mwaka 2022/23, ofisi
itaendelea kuratibu utekelezaji
wa masuala 22 ya muungano kwa
mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania ya mwaka
1977, Ibara ya 4(3),” alisisitiza.

Aidha, Jafo alisema Ofisi ya
Makamu wa Rais inakabiliwa na
changamoto mbalimbali  ziki-
wamo kuendelea kuwapo kwa
hoja za Muungano ambazo hazija-
patiwa ufumbuzi.

Changamoto nyingine ni ku-
totekelezwa kikamilifu kwa mfu-
mo wa kitaasisi wa usimamizi wa
mazingira katika ngazi ya sekta
na mamlaka za serikali za mitaa,
pamoja idadi kubwa ya Watan-
zania kutoufahamu historia ya
Muungano.

Alisema katika kukabiliana na
changamoto hizi, ofisi yake im-
echukua hatua mbalimbali iki-
wamo kuandaa andiko la historia
ya muungano litakalotumika kue-
limisha umma kuhusu faida za
muungano kiuchumi, kijamii na
kisiasa.

|||II |
i qll,l'

i

i
|

es Salaam jana, kwa nia ya kupanua wigo na kuharakisha utoaji wa huduma ambapo sasa Tigo watahama Jengo la Derm Complex kwenda ofisi
kubwa jengo la PSSSF. PICHA: MPIGAPICHA WETU

kumchoma
“mtoto Kisa
tambi

Na Happy Severine,
BARIADI

JESHI la Polisi mkoani
Simiyu, linamshikilia
mkazi wa Kidinda wilay-
ani Bariadi, Mwamba
Thomas (37) kwa tuhuma
za kumchoma na maji
ya moto mwanawe wa
kiume mwenye umri wa
miaka minne.

Kaimu Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Simiyu,
Kamishna msaidizi (ACP)
Shedrack Masija, alisema
tukio hilo lilitokea Aprili
22, mwaka huu, katika

Alisema mtuhumiwa al-
imchoma mwanawe kwa
maji ya moto kwa madai
kwamba aliiba tambi
ambazo ziliandaliwa
kwa ajili ya chakula cha
mchana.

Masija alisema
mtuhumiwa alimchoma
mwanawe mikononi na
sehemu mbalimbali za
mwili baada ya kugundua
kuwa alikula tambi hizo,
hivyo kumsababishia ma-
jeraha sehemu za mwili
wake.

Kamanda Masija alise-
ma mtoto huyo amela-
zwa Hospitali ya Wilaya
va Bariadi kwa ajili ya
matibabu na kwamba
afya yake inaendelea
kuimarika

Alisema jeshi hilo
linaendelea kumshikilia
mtuhumiwa huyo mpaka
uchunguzi utakapokami-
lika na kisha jalada lake
litafikishwa Ofisi ya Taifa
ya Mashtaka kwa hatua
zaidi za kisheria.

Mganga Mfawidhi
Hospitali ya Wilaya ya
Bariadi ya Somanda, Dk.
Emmanuel Constantine,
alithibitisha kupokea
mtoto huyo na kusema
amelazwa wodi ya 3D (ya
watoto) na anaendelea
vizuri.

Adaiwa kumuua babaye baada ya kumkuta amelala na mkewe

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

JESHI la Polisi mkoani Shinyanga, linam-
shikilia. Mwandu Shija (32) mkazi wa Ndala
Manispaa ya Shinyanga, kwa tuhuma za ku-
muua baba yake mzazi, Shija Robert (55),
kwa madai ya kumfumania akiwa amelala na
mke wake kitandani.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Shinyanga,
George Kyando, alisema jana kuwa tukio hilo
lilittokea juzi majira saa 8:00 usiku.

Kyando alisema kijana huyo aliporudi ny-
umbani, alimkuta baba yake akiwa amelala
na mke wake na kuanza kumshambulia.

Alisema wakati kijana huyo akiendelea
kumshambulia baba yake na kipande cha

kuni sehemu mbalimbali za mwili wake,
ndipo alipompiga sehemu mbaya na kusaba-
bisha mauaji. “Chanzo cha tukio hili ni wivu
wa kimapenzi., baada ya marehemu kukut-
wa akiwa amelala kitanda kimoja na mke wa
mtuhumiwa,” alisema Kyando.

“Mwili wa marehemu umefanyiwa uchun-
guzi na daktari na kuhifadhiwa katika Hospi-

tali ya Rufani ya Mkoa wa mkoani Shinyanga,
ukisubiri kukabidhiwa kwa wanandugu kwa
ajili ya maziko,” aliongeza.

Kamanda Kyando pia alisema Jeshi la Poli-
si mkoani hapa linaendelea na uchunguzi wa
tukio hilo na utakapokamilika mtuhumiwa
atafikishwa mahakamani kwa hatua zaidi za
kisheria.
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Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (U

Tanzania
Commercial
Bank

www.tcbbank.co.tz

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA(HESABU AMBAZ0 HAZIJAKAGULIWA)

neshaji) ya Mwaka 2014

TANZANIA COMMERCIAL BANK PLC

kwa shi m

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31MACHI,
(

Robo Mwaka/Mwakawasasa ~ Robo Mwaka/Mwaka uliopita Robo Mwaka Robo Mwaka Limbikizo la Limbikizo la Mwaka
31.03.2022 31.12.2021 ya sasa iliyopita Mwaka wa sasa Linganishi
A. MALI (Mwaka Uliopita)
1 Fedha Taslimu 47576 49.972 31-Mar-22 31-Dec-21 31-Mar-22 31-Mar-21
2 Salio Katika Benki Kuu va Tanzania 46526 16,534
3 Uwekezaii Katika Amana za Serikali 104,766 133,175
4 Salio Katika Benki Nvingine na Taasisi za Fedha 69.805 73.818
2 i/{l‘.md‘ Fa gd{amalal\\;la :(“S.h“h“hklwa 428 2%4 I:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shuahuli za Uendeshaii:
7 Bl Zilisonfikae A 0 0 Mapato/(Hasara) Halisi 3.853 4.786 3853 4516
8 Dhima Zra Wateia Zilizokubalika 0 0 Marekebisho kwa Aill va:
9 Mikopo llivotolewa kwa Benki Nyingine 139,037 124,636 - HasaraKetka Mall @ - o e o e
10 Uwekezaii Katika Amana Nvingine o 992 0 B F;J;/F?asaar:kwi:wi Mlasgg vaMali : - b -
11 Mik Halisi Ili g 718,600 - I N " y " ~
2 MaliNvinene o 19,040 14907 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 29.9% (3392) 29.99% (2443
13 Uwekezaii wa Hisa 0 ’ 0 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfuoi - - - -
14 Akaunti za udhamini 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nvinaine (2.611) 1.687 (2.611) (1.267)
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 21412 22,599 -’Y‘(az_aﬂ*_”k? Halisi Katika Mali Nvinaine ﬁ?;% “1 ggg) ﬁ;gg: :?gggz
16 TUMLA YA MALI 1,211,580 1,184,525 - Kodi llivaliowa : ; : :
- Menainevo (bainisha) 19.362 7.020 19.362 (9.947)
B DHIMA Fedha Halisi zilizotolewa (zili ika) kwa i za 36,040 (18,654) 36,040 (65,972)
17 Amana za Benki nvingine na Taasisi za Fedha 0 0 uendeshaji
18 Amana za Wateja 768,385 729,137
19 Dhamana va Malipo kwa Fedha Taslimu 0 . i .
20 Amana Maalumu 169,724 178,978 Il: g;w;kﬁlmls::wh: Kutokana na Shuahuli za Uwekezaii: ) ) ) )
21 Maagizo va Malino/Fedha za Kuhamisha o 3988 Ununuzi wa Mali za Kudumu (980) (3725) (980) (1591
22 Hundina Hawala za Kibenki Zilizotolewa ©) (0) Mapato Kutokana na Mawzo va Mali za Kudumu : :
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 19.420 17,858 U iwa A Zisizoshuahuliki Mawakal B B : -
24 Dhima la Tozo kwa Aiili va Usuluhishi Baina va Benki na 0 0 Mnum:Z‘Kw? kmana II\ASIZOS ua:' Iwazn.a. av;/]a ialk B B - -
25 Miamala Isivoshughulikiwa Baina va Matawi 0 0 apato Rulokana na Mauzo va Amana Zisizoshuanulikiwa B ° : -
26 Mavato valivoingia va Kipindi Kiiacho na Tozo Nvingine 2,365 2429 Mer}?mﬁvﬁ ‘pZa!PISha; i ika) ki huahuli ° - - -
27 Dhima Nvingine 28169 28383 edha elsi Zi izotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za o) ., —
28 Madeni 103,672 108,575 Uwekezaji (980) (3,725) (980) (1,591)
29 TUMLA YA DHIMA 1.096.734 1,069,349
30  MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 114.845 115.176 Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shuahuli za Kifedha:
c FEDHA ZA WANAHISA Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -

. 31 Mitaii wa Hisa Ulioliowa 28.072 28.072 Mapato Kutokana na UtoaJ‘! wa Maq‘enl ya.Muda Mrefu - - - -
32 Akiba va Mtaii 0 0 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
33 Mapato Yalivobakizwa 75.200 65,433 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - s -
34 Faida (Hasara) va Kipindi Husika 1.880 11.238 i ioi Kafi - i

N . Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
35 Akaunti Nvingine za Mtaii 9,694 10,433 N L
36 Stahiki va Wenvehisa Chache 0 0 Mengineyo (bainisha) (1,798) (1122) (1,798) (1,513)
37 TUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 114.845 115.176 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za (1,798) (1,122) (1,798) (1,513)
38 Dhima Zisizo Dhahiri 195,905 208.231 Kifedha
39 Mikopo Chechefu 81,111 80,859
40 T kwa Aiili va Mik Chechefi 14,848 15,554
41 Miﬂzﬁvi‘ﬁ;ngéﬁche}uom e 11 1 IV:  Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali 33,261 (23501) 7 33,261 (69,075)
i Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Tumla va Mali 9.48% 9.72% Zi f Fedha Tasli
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Tumla va Mikopo Ghafi 10.77% 10.94% Inazofanana na Fedna Tasiimu
(iiiy ~ Uwiano wa Mikopo Ghafi na Tumla va Amana 80.27% 101.34% Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 111,676 135177 111,676 120,526
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Tumla va Mali Halisi 60.50% 60.67% mwa Robo Mwaka/Mwaka
() Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Tumla va Mali 80.62% 80.66% A . X .
(vi)  Ongezeko la Amana 3.30% 3.48% Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni 144,937 111,676 144,937 51,451
(vii)  Ongezeko la Mali 228% 443% mwa Robo Mwaka/Mwaka

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI, 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 MACHI, 2022

kugawanya kwa idadi ya miezi katika kipindi hicho.

ﬂ a tcbbank

Head Office, Millenium Tower II, 10th Floor, Kijitonyama Opp. Makumbusho Village,
P.O. Box 9300, Dar Es Salaam | Telephone; +255 22 216 2940
E-mail: info@tcbbank.co.tz | www.tcbbank.co.tz | Customer Care: +255 787 669977 | +255 788 767 683 | +255 658 767 683

Robo ya Robovamwaka  LimbikizolaMwaka  Limbikizo la
Mwaka sasa Linganishi wa sasa Mwaka
(Mwaka Uliopita) Linganishi
(Mwaka Uliopita)
31-Mar-22 31-Mar-21 31-Mar-22 31-Mar-21
1 Mapato va Riba 34,722 32,058 34,722 32,058
2 Gharama za Riba (10.604) (9.529) (10.604) (9.529)
3 Mavato Halisi va Riba (1kutoa 2) 24,119 22529 24,119 22,529
4 Madeni Viza Yalivofutwa (16) (1.619) (16) (1.619)
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (3.481) (3,548) (3.481) (3.548)
6 Mapato Yasivo va Riba: 7.904 8,890 7,904 8,890
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala va Fedha za 1,422 1159 1,422 1,159
6.2 Ada na Kamisheni 4,139 4,563 4,139 4,563
6.3 Gawio - - - -
6.4 Mapato Mengine 2,342 3.168 2,342 3.168
7 Gharama Zisizo za Riba: (24,673) (21,737) (24,673) (21,737)
7.1 Mishahara na Mafao 12.346 11.242 12.346 11.242
7.2 Ada na Kamisheni 1,554 1,187 1,554 1187
7.3 Gharama Nyingine 10,773 9,308 10,773 9,308
8 Faida /(Hasara) va Uendeshaii 3,853 4,516 3,853 4,516
9 Tengo la Kodi va Mapato 1,973 1,950 1.973 1,950
10 Faida/(Hasara) Halisi Baada va Kodi va Mapato 1.880 2,566 1.880 2,566
11 Mapato Mengine Yalivoiumuishwa (bainisha) - - - -
12 Tumla va Faida (Hasara) ilivoiumuishwa kwa mwaka 1.880 2,566 1.880 2,566
13 Idadi va Waaiiriwa 1.089 1.068 1.089 1,068
14 Mapato kwa Hisa 67 91 67 91
15 Idadi va Matawi 47 43 47 43
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.16% 0.25% 0.16% 0.25%
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za 1.63% 241% 1.63% 241%
Wanahisa
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 57.88% 53.08% 57.88% 53.08%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 2.46% 2.74% 2.46% 2.74%
Zinazozalisha
Tarakimu za wastani zita kwa salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA TAREHE 31 MACHI, 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

a2 . Malipo juu ya Mapato Ziadaya Tengo la Ziada N
Mtaji wa Hisa beipynlhis: Yaliyolrakizwa Kishexyin ygz Jumla Mengineyo Jeth

Mwaka wa sasa

Salio la mwanzo wa mwaka 28,072 - 75,447 ©) 0 9,694 113,213
Mabadiliko ya mpito ya IFRS 9 E - = >
Hamisho kwenda hifadhi ya kisheria - - (248) - - (248)
Faida ya mwaka - - - - - 1,880 1,880
Mapato mengineyo - - - - - - -
Hifadhi ya jumla - - - - -
Gawio lililolipwa - - - - - -
Hamisho kwenda/kutoka mapato _ : . . ~ . )
yaliyohifadhiwa

Mengineyo - - - - - B
Salio la mwisho wa mwaka 28,072 - 75,200 ) 0 11,574 114,845
Mwaka uliopita

Salio la mwanzo wa mwaka 28,072 66,533 ) 9,694 104,299
Hamisho kutoka hifadhi ya udhibiti - - -
Faida ya mwaka 9,167 9,167
Mapato mengine yaliyojumuishwa (253) (253)

Hisa za ziada -
Ziada ya kisheria
Tengo la ziada ya jumla

Gawio lililolipwa

Vi e

Hasara ya sasa ya manufaa
yaliyofafanuliwa
Kurudishiwa Gawio lililosimamishwa - -

113,213

Mengeineyo -
Salio la mwisho wa mwaka 28,072 - 75,447 ©) 0 9,694

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31MACHI, 2022

Benki illipa faini ya shilingi 1,000,000 kwa kuchelewa kuwasilisha taarifa ya kila siku(NOP) Sisi  tuliotajwa hapo  chini, wajumbe wa bodi ya
wakurugenzitunathibitisha usahihi wa Taarifa za hapo juy,
tunatamka kwamba tumezitathimini taarifa hizina kwa uelewa na
imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya
kimataifa vya uwasilishaji wa Taarifa za fedha na matakwa ya
sheria ya Benki na Taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha

Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika
wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama
kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha
robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe

kwa mujibu wa IAS 34 na 1AS 8)

Jina na Cheo Saini Tarehe

SABASABAK. MOSHINGI  Imesainiwa 27.04.2022

(Ofisa Mtendaji Mkuu) DR. EDMUND B. MNDOLWA

REGINA E. SEMAKAFU Imesainiwa 27.04.2022 Mwenyekiti wa Bodi Imesainiwa 27.04.2022
(Mkuu wa Fedha)

SOSTHENES F. NYENVEMBE  Imesainiwa 27.042022 | MS ANNEC. MBUGHUNI

(Mkaguzi Mkuu wa Ndani) Mjumbe wa Bodi Imesainiwa 27.04.2022
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TANGAZO

BNl MINIMUM DISCLOSURE OF RATES AND CHARGES

Growing stronger together

PRODUCT MINIMUM OPENING BALANCE MONTHLY MAINTANCE FEES MINIMUM OPERATING BALANCE LETTER OF CREDIT ISSUED BY OTHER CHARGES
TZS USD BANKS (EXPORT LCS)
Call account 100,000.00 100.00 10,000.00 5.00 100,000.00 100.00 Commission on LC discounting/Negotiation 0.75% Min USD 200 Max 600 or foreign eqv
Business Current Account 100,000.00 100.00 20,000.00 20.00 100,000.00 100.00 Negotiation Bills under an Export Letter of Credit N/A
Personal current Account 100,000.00 100.00 7,000.00 5.00 50,000.00 100.00 (Discounting Bills)
Vikundi Current Account 100,000.00 N/A FREE N/A 50,000.00 N/A Extension - Commission for unconfirmed LC 0.5% per quarter and part thereof, Min of
Quick Account 20,000.00 10.00 1,560.00 0.86 20,000.00 10.00 USD 200 or foreign eqv
Salary Account FREE N/A 1,560.00 N/A 0 N/A Extension - Commission for confirmed LC 1% per quarter and part thereof Min. of
Tabasamu Individual 10,000.00 N/A FREE N/A 10,000.00 N/A USD 100 or foreign eqv
Tabasamu Group Account 50,000.00 N/A FREE FREE 50,000.00 N/A
Platinum Account 15,000.00 N/A 1560.00 N/A 15,000 N/A COLLECTION (DOCUMENTARY CREDIT) CHARGES
Minor Account 20,000.00 N/A FREE N/A 20,000 N/A Documents processing 1% Min USD 15 Max 200
grou? :IFCDUZI 7 :(?ggu a0 z;: EEEE m;: ?0 530 :;: Courier services Actual cost plus USD 10
cout Minor Account . A 7
! ! Outward Di tary bills f llection (OFBC
Scout Account 30000.00 N/A FREE N/A 30000 N/A - il °"" aybilsitoriesliectionl(QERC) ——————
Wavuvi Account 10,000.00 N/A 1560.00 N/A 10,000 N/A gcumenthandinglcommission >/ Min ax orforeign eqv
Wadu Account 20,000.00 N/A FREE FREE 20,000 N/A Courier services Actual cost pll{s USD 10 or foreign eqv
Kivulini Account FREE N/A 700.00 N/A 1500.00 N/A Chaser/Tracer USD 60 or foreign eqv.
Inward Document: s for collection
Bill discounted handling commission 0.5% Min USD 150 Max USD 600 or foreign eqv
Document returned unpaid or unaccepted 1)
CASH SERVICES DORMANT ACCOUNT For each amendment of previous instructions 0
DESCRIPTION BANDS CHARGES Dormant account fee FREE Every presentation or reminder protest fee 0
Cash deposit FREE Re-activation FREE Delivery of documents for non - customers USD 250 or foreign eqv
Withdrawal below 400,000 1,800.00 Swift charges USD 60 or foreign eqv.
pithiiwalE0 0001800000 500000 ACCOUNT CLOSURE TZ8 usD Payment commission for documents value greater 0
Withdrawal from 800,001 - 1200,000 4400.00 Closing account fee 1300000 USD equivalent | | than USD 50,000
Withdrawal from 1,200,001 - 10,000,000 5,000.00 Payment commission for documents value less 0
Withdrawal from 10,000,001 - 50,000,000 6,000.00 than[USDI50,000
Withdrawal from 50,000,001 100,000,000 15000.00 OTHER SERVIC : TZ8 usD A\./allsatlun'commlssmn per quarter or part thereof ~ 1.20%
Cash withdrawal TZS Withdrawal from above 100,000,000 30,000.00 ﬁgﬁl’lri\rr];egessecurltles transaction 50,000.00 N/A Risk margin on acceptance (per quarter) 1.20%
Withdrawal below 50 1.00 ) . 5 .
Confirmation to Auditors 45,000.00 USD equivalent
Withdrawal from 51-1,000 250 y
N Introduction letter/Confirmation 45,000.00 USD equivalent
Withdrawal from 1,000 -2,250 5.00 to Embassies
Withdrawealfrom 22515000 1909 FUND TRANSFER SERVICE S UsD GUARANTEE
Cash withdrawal USD Withdrawal Above 5,000 0.25% e T —— 3 : [ ]
__m TISS-Outwar ,000.! USD Equivalent COLLECTION (DOCUMENTARY CREDIT] CHARGES
P — TISS-Inward FREE FREE I firmation of foreign C 1.0% 1 tth f Min TZS 250,000
Balance enquiry over the counter 300.00 USD equivalent = ssuance or confirmation of foreign Currency .0% per quarter or part thereof Min !
oY d B EFT-Outward 200000 N/A guarantee Commission(per quarter) or USD 110, foreign eqv
Statement per page 2,000.00 USD equivalent EFT-Inhouse 1,500.00 N/A
CHEQUE SERVICE _m TT-Outward N/A 55 Issuance of guarantee commission 1.0% Bid bond Issuance part thereof
Cheque book per leaf 500.00 USD equivalent TT-Inward N/A 5 (per quarter] for Bid bond Min TZS 150,000 of USD 64 foreign eqv
ch Jeari FREE Internal Transfer FREE FREE
eque clearing FREE Standing Order - Within the Bank FREE FREE Issuance of guarantee commission (per quarter)  1.0% per quarter or part thereof Min TZS 350,000
Unpaid cheque/insufficient fund 150,000.00 USD equivalent Standing Order - To other Bank 13,000.00 USD Equivalent {)grnierlfjr;r;anr;:ﬁdvance Payment and any other  or USD 150, foreign eqv
Stop Payment order 30,000.00per leaf Max 300,000.00 USD equivalent Salary Handling-Cheque list 1,000.00 USD Equivalent J
Amendment fee per quarter on the tenor 1.0% per quarter or part thereof Min TZS 250,000
AGENT BANKING SERVICE POPOTE ATM SERVICE extended or amount increased or USD 110, foreign eqv
DESCRIPTI CHARGES DESCRIPTION CHARGES
Deposit PER TRANSACTION FREE Popote ATM card Issuance/Replacement 5,000.00 Text amendment fee TZS 150,000 or USD 64 or foreign eqv.
Withdrawal 0.01 - 10,000.00 800.00 PIN Re-issue FREE Other amendments USD 60 or foreign eqv
10,000.01 - 20,000.00 1,250.00 Collection of ATM Card at non-Domicile Branch 6,500.00
2000001 - 50000.00 1500.00 Uncollected and Destroyed ATM Card 6,500.00 Guarantee advisisng fee (from other Banks) USD 200 or foreign eqv
50,000.01 - 100,000.00 2,250.00 Balance Enquiry 300.00 Courier services (Direct delivery to Beneficiary) 0
100,000.01 - 200,000.00 2,750.00 TCB ATM Withdrawal 1,300.00 Open ended guarantses(charged per annum) pa
200,000.01 - 300,000.00 £4.200.00 Withdrawal to Other Bank Umoja Switch ATMs 1,300.00
300,000.01 - 400,000.00 5,500.00 Cancellation TZS 150,000 or USD 64 or foreign eqv.
400,000.01 - 500,000.00 6,000.00
500,000.01 - 700,000.00 6,500.00 POPOTE VISA CARD
700,000.01 - 1,000,000.00 7500.00 DESCRIPTION CHARGES ‘ Tanzania
1,000,000.01 - 1500,000.00 8,500.00 Popote VISA issuance/Replacement 20,000.00 Commercial
1500,000.01 - 2,000,000.00 900000 ATM Withdrawal - Domestic 3350.00 A Bank )
Growing stronger fogether
200000001 3,000, 000.00 10,000.00 Balance Inquiry - Domestic 1,000.00 o
Balance Enquiry 100.00 ATM Withdrawal - International 5,500.00
Mini Bank Statement 200.00 Balance Inquiry - International 2,000.00
POPOTE MOBILE BANKING / INTERNET BANKING LETTER OF CREDIT ISSUED (IMPORT LCS) CHARGES
DESCRIPTION BANDS CHARGES Charges on Draft LC USD 60
Registration FREE LC commission per quarter 1% per quarter or part thereof.
Min USD 150 or foreign eqv
500 -10,000.00 850.00 LC commission per quarter with cash cover 1% per quarter or part thereof.
10,000.01 - 50,000.00 1200.00 MinlUSDitS0oiforsianieay
Amendment fee per quarter on the tenor 1% perquarter Min USD 150 or foreign eqv
50,000.01 - 100,000.00 1,500.00 extended or amount increased
h . .
100,000.01 - 250,000.00 2800.00 D.t er amendments usb equ!v 60 or fore!gn eqv
Discrepancy fee per pack USD equiv 60 or foreign eqv
250,000.01 - 500,000.00 4600.00 Documen examination Fee per pack 0
500,000.01 - 750,000.00 7500.00 Cancellation charges USD 60 or foreign eqv.
. n Swift charges USD 60 or foreign eqv.
Transfer Bank to MNO 750,000.01 - 1,000,000.00 10,000.00 Non-Payment of Bills Due Date 0
From MNO to Bank (Deposit) FREE Expire unutlised Letters of Credit 0
LENDING INTEREST RATES AND OTHER CHARGES LETTER OF CREDIT ISSUED BY OTHER CHARGES
LOANS CATEGORY INTEREST RATE BANKS (EXPORT LCS) :
Consumer loans Consumer loan Admnistartion fee 1.5% of the Approved Loan Aovising|esIoCOMMISSION USD 200 o foreign eqv
Minimum TZS 10,000.00 Bank client for LC available with us USD 150 or foreign eqv
icati Client for LC available with other Bnaks N/A B .
Loan Application fee TZ510,000.00 o
fi Loan Ad f s10g0000 | [ 1" Bk Customer WS 25 G (1A Gl < . Do more with our TCB Bank
Wast: [X inistrati 1.5% Mini TZ81 . H H
astaatu Loans oan Administration fee Hnimur \ Confirmation Fee(per quarter)USD eqv 1% per quarter and part thereof,Min USD 250 VISA Popote Vlsa Deb|t Card
Maximum TZS 100,000.00 u
or foreign eqv
MIC loan Application fee 252500000 Amendment advising Fee USD 120 or foreign eqv Accepted at all Visa outlets Point of Sales (POS) and Online platforms worldwide
Other Charges On individual MIC loan processing, inistration fee 15% Minii TZ5'50,000.00 Cancelationiies DsolsleforiaEgy Apply for your Popote Visa card at your nearest TCB Bank branch/online
Micro Credit Transfer Fee (per quarter) 0.75% per quarter, Min USD 250 or foreign eqv
Loan Applicationfee for Business and  TZS 50,000.00 Courier services Actual costs plus USD 10 or foreign eqv
Personal Loans Swift charges USD 60 or foreign eqv
Interest Rates and Charges On Loan Administration fee- Business  15% of the Approved Amount Document Handling commission N/A Huduma kwa Wateja: +255 22 787 669977, +255 788767683, +255 658 767683, Namba bila Malipo: 080010160 Website: www.tcbbank.co.tz
Business Loan and Personal loans Discrepancy Fee per document N/A

PSSSF, Millenium Towers Il, Barabara ya Bagamoyo, 9300, +255 22 787 669977, +255 788 3, +255 658 767683

Dar es Salaam, Tanzania. +255 22 2162940, +255 22 2114814 0800110160

216827701
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

TEHAMA muhimu Kikosi
Kazi kupata maoni mengi

NI habari njema kuwa Kikosi Kazi cha Rais Samia Suluhu Hassan, kin-
achofanyia kazi masuala ya demokrasia ya vyama vingi vya siasa , kime-
anza kupokea maoni na mapendekezo ya wadau.

Ofisi ya Naibu Msajili wa Vyama vya Siasa nchini, amewatangazia wa-
nanchi na taasisi mbalimbali kwenda kwenye mikutano ya hadhara na
ya ndani kuwasilisha maoni yao.

Maoni yanalenga katiba, uchaguzi, mfumo wa maridhiano ili kudum-
isha haki, amani, utulivu, umoja wa kitaifa, ushiriki wa wanawake na
makundi maalum katika siasa na demokrasia ya vyama vingi vya siasa.

Mengine ni elimu ya uraia, rushwa na maadili katika siasa na uch-
aguzi, ruzuku ya serikali kwa vyama vya siasa, uhusiano wa siasa na ma-
wasiliano kwa umma.

Katika tangazo hilo wametaja eneo la mkutano huo kuwa ni ukumbi
wa Adam Sapi wa ofisi ndogo ya Bunge mkoani Dar es Salaam na kikosi
kinaanza kukutana na wadau kupokea maoni na mapendekezo yao.

Wadau wakiwamo Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Juk-
waa la Katiba (JUKATA) na Baraza la Habari Tanzania (MCT) ni miongoni
mwa wanaotajwa.

Wengine ni pamojana Baraza Kuu la Waislam Tanzania (BAKWATA),
la Maaskofu Katoliki Tanzania (TEC), Kanisa la Sabato Tanzania, Jumuiya
ya Wanafunzi Taasisi za Elimu ya Juu Tanzania (TAHLISO) na wengine
wengi.Wakati kikosi kazi hiki kinakwenda kuanza jukumu hilo, Watan-
zania hawajasahau kazi iliyofanywa na Tume ya Mabadiliko ya Katiba
iliyoongozwa na Jaji Joseph Warioba, ambayo iliwafikia wananchi mbal-
imbali kupokea maoni yao na kuandaa rasmu ya katiba.

Andiko hilo lilifikishwa kwenye Bunge la Katiba, lakini mchakato
haukuwaletea katiba mpya, huku kundi moja likisusia licha ya baadaye
ilipatikana Katiba Inayopendekezwa ambayo baadhi ya watu waliifanan-
isha na kivuli cha katiba ya mwaka 1977 inayotumika leo.

Ni ushauri wetu kwa kikosi kazi kuwafikia wadau wote ili kujua kile
wanachokitaka. Tukumbuke wakati wa Jaji Warioba walifanya mikutano
kuwa ndiyo muongozo wa maisha ya Watanzania.

Pamoja na kukutana na baadhi za taasisi zikiwamo za kidini tunashau-
ri kuhakikisha wananchi wengi wanafikiwa ili maoni au mapendekezo
yatakayofikishwa kwa Rais Samia, yawe yamekibeba kile Watanzania
wanachotaka kifanyike ili kuwa na uwanja sawa kudumisha demokrasia,
kuleta maendeleo ya uchumi ya raia na taifa.

Ni ushauri wetu kwa kikosi kutengeneza mfumo wa kupokea maoni
kwa mtandao ili kuwe na uwanja mpana wa watu wengi zaidi kutoa
maoni yao, ili wanapokuja kuandika ripoti isheheni mawazo na maoni
ya wengi. Tunaamini kuwa kwa kutumia teknolojia kazi ya kuchukua
maoni itakuwa siyo ya gharama kubwa kwa vile wakati mwingine, ha-
kutakuwa na ulazima wa kusafiri kwenda maeneo mbalimbali kwa vile
itawezesha kuwafikia wananchi wengi zaidi ambao wataeleza kile wana-
choona kinafaa kwa njia ya kielektroniki.

Kuwapo kwa watu wengi na maoni mengi kutaondoa hisia kuwa wa-
jumbe walikwenda kukusanya maoni wakiwa na ripoti au majibu wali-
yotayarisha kabla.

Tunaamini ushirikishwaji mkubwa wa sauti za umma ipasavyo kile
kitakachofikishwa kwa Rais na baadaye kufanyiwa maamuzi kitakuwa
na tija kwa maisha ya kila Mtanzania.

Katka dunia ya sasa yenye ukuaji wa demokrasia watu wana hiari ya
kuchagua wanachoona kinawafaa, lakini ni wakati ambao kuna vyama
vingi ambavyo ni uamuzi binafsi kuwa mfuasi wa chama fulani na kwa
kuwa moja ya kazi ya kikosi hicho ni kuangalia demokrasia ya vyama
vingi ni muhimu wakafanya kazi yao kwa misingi ya haki na weledi na
kuepuka kutaka kuwaridhisha watawala.

Tunaamini wakipata sauti sahihi na za wengi watamfikishia Rais
ujumbe wenye uhalisia ili kuwezesha kufanya maamuzi, kwa kuwa
ndani yake kuna mambo makubwa na magumu kama la katiba mpya,
ambalo Rais wa Awamu ya Nne, Jakaya Kikwete, alilianzisha lakini hali-
jafanikiwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

ZIMEBAKI siku chache
sana, waumini wa dini ya
Kiislam nchini Tanzania,
waungane wa wenzao du-
nia nzima kuadhimisha
Sikukuu ya Idd El Fitri,
ikiwa ni maadhimisho ya
kumaliza mfungo mtukufu
wa  Ramadhani.Kwanza,
tunawapongez sana.

Nchini Tanzania kama
zilivyo sikukuu nyingine,
huwa na shamrashara ny-
ingi, wananchi huadhimi-
sha kwa njia mbalimbali.

Kuna wanaobaki tu ma-
jumbani mwao na familia
zao, lakini wapo wanaoen-
da kutembelea ndugu na
jamaa. Hapa nchini, maa-
dhimisho ya sikukuu kar-
ibuzote hufanana.

Hata hivyo, kwa miaka
ya karibuni kumezuka
tabia ya baadhi ya wazazi
kuwaacha watoto wao
kutoka majumbani na
kwenda kutembea kwa ajili
ya kusherehkea sikukuu,
wenyewe husema ‘wanak-
wenda kwenye sikukuu.’

Mara nyingi watoto maji-
rani kuanzia miaka umro
miwili hadi 10, wanaocheza
pamoja hujikusanya na
kuondoka pamoja majum-
bani mwao, kwenda sehe-
mu mbalimbali kwa ajili ya
kusherehekea sikukuu.

Wakati mwingine hao
wote huongozwa na mtoto
wa miaka 15, ambaye yeye
ndiye mlinzi wa wengine.
kwa sababu akili yake
inaonekana imeanza ku-
komaa.

Huyo anawaongoza ili
wasizozane, kugombana
na wakati mwingine kazi
yake kubwa ni kuwavusha
barabara.

Kuna wakati
unaanikiwa,

mpango
pia wakati

SHOPING]
5

“' D D>

¥ Muungwana Lazima Nilonge
Wazazi kuweni makini na watoto kwa Iddiijayo

mwingine inafeli. Ni kwam-
ba inategemea wanakwen-
da wapi na kufanya nini.

Tumeshuhudia kuna
wakati watoto hao wa-
nashawishiana  kwenda

kwenye muziki, ambao ni
maarufu kama ‘disko toto’.

Hiyo ni hatari sana, kwa
sababu wakati mwingine
watoto wanaenda kuingia
kwenye kumbi, ambazo zi-
meezekwa juu.

Kumbi hizo ni maalum
kwa wakubwa tu, lakini
watoto wanatakiwa hata
kama wanakwenda ku-
jiburudisha kwenye ‘disko
toto’, lakini zinatakiwa
Ziwe za wazi.

Sehemu zao zinatakiwa
ziwe kama zile za michezo
ya watoto kama kuendesha
farasi, bembea na buruda-
ni zingine huwa tunaona
ni za wazi, labda pembeni
kunakuwa na vizuizi kama
vile ukuta, ili waingie na
viingilio. Kutokana na hilo
disko linatakiwa liwe hata
kwenye viwanja vya mpira,
kwa sababu juu ni wazi.

Miaka 14 iliyopita, Ok-
toba 2008, watoto 19 we-
nye umri kati ya miaka 12
mpaka 17 walifariki mkoa-
ni Tabora kwenye ukumbi
baada ya kutokea mkanya-
gano.

Ni ‘disko toto’ lililoan-
daliwa kwa sherehe za si-
kukuu kama hii, mbali na
hao kufariki, wengine wali-
jeruhiwa na kulazwa, kwa
mujibu wa polisi ilitokana
na kukosa hewa wakiwa
ndani, hivyo baada ya kuta-
ka kutoka nje kwa pamoja,
walianza kukanyagana.

Siyo lazima mpaka mak-
amanda wa polisi waanze
kutoa tahadhari kwa waza-
zi. Usalama wa mtoto zaido

uko kwa mzazi mwenyewe.

Wazazi wanatakiwa
wawe na watoto wao, bada-
la ya kuwaachia madada
wa kazi kutembea nao,
huku wao wakiwa wamek-
wenda kwenye starehe zao
zingine.

Na wala hawawabani,
kinachotakiwa ni  ku-
wachukua mchana na
kuwapeleka wenyewe
sehemua ambazo wa-
zazi wataona watoto zao
watafurahi, hata kama
kwenye ‘disko’ toto, lakini
iwe sehemu salama.

Halafu ukiingia usiku
wanawarudisha nyumbani
na wao wanaondoka kwe-
nye kwenye starehe za ki-
kubwa.

Hiyo itawaepusha wa-
toto kwenda sehemu am-
bazo si salama.

Kuna baadhi ya watoto
kuanzia miaka 15 hadi 17,
hawa nao wamekuwa na
tabia za kwenda sehemu
mbalimbali hatarishi.

Mfano ni kwenye jiji la
Dar es Salaam, huwav wa-
nakodisha magari ambayo
hufanya vibweka barabara-
ni, wakihatarisha usalama
Wwao na watumiaji wengine.

Huko kwenye fukwe
wanakoenda nako ni
matatizo matupu. Wana-
fanya vitu ambavyo si tu
havina maadili, pia baadhi
wanajilazimisha  kuoge-
lea wakati ndiyo mara ya
kwanza wanaiona bahari,
hivyo wanahatarisha pia
usalama wao.

Hawa watoto wakubwa
kidogo wanatakiwa kuo-
nywa, kutadharishwa na
kuelezwa athari za kitaka-

chotokea  watapotoroka
majumbani na kwenda
huko.
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[rene alivyoagwa kwa vilio, simanzi bungeni

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

kuwa mcheshi, mchangamfu, kwamba kifo

SIMANZI, majonzi jana vilitawala katika
viwanja vya Bunge jijini Dodoma wakati wa
kuaga mwili wa Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Irene Ndyamkama, aliyefariki dunia
Jumapili katika Hospitali ya Tumbi, Kibaha

mkoani Pwani.

Shughuli ya kuaga kwa mwili wa Irene
ziliongozwa na Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango, na kuhudhuriwa na viongozi mbal-
imbali wa serikali, wabunge na wa kidini.

Mbunge huyo alifariki dunia katika Hos-
pitali ya Tumbi, Kibaha mkoani Pwani,
baada ya kuugua ghafla akiwa safarini kue-

lekea Dar es Salaam.

Mwili wake ulifikishwa katika viwanja

chake kimeacha pengo. Mwakilishi kutoka
Kambi ya Walio Wachache bungeni, Sophia
Mwakagenda, alisema: “Tumefanya kazi na
Irene kwa mwaka mmoja na nusu kabla ya
kurudi CCM. Alikuwa anachipukia katika
siasa. Alikuwa mbunge aliyepigania maen-
deleo ya eneo lake.”

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Ku-
dumu ya Viwanda, Biashara na Mazingira,
David Kihenzile, alisema: “Siku ya Juma-
mosi tulikwenda Dar es Salaam kwa ndege
kutembelea viwanda lakini Irene hatukuon-
gozana naye, aliondoka na gari. Sisi tuliwahi
kufika. Kesho yake tunajiandaa kurudi Do-
doma tukapata taarifa kwamba Irene am-
etangulia mbele ya haki.”

vya Bunge saa 5:10 asubuhi na kufanyiwa

ibada iliyoongozwa na Mchungaji wa Kani-
sa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT),
Elikana Gonda. Akizungumza wakati wa
ibada ya kuaga mwili, Dk. Mpango aliwa-
taka wabunge wanawake kuiga mfano wa
Irene wa kuwa mzalendo na Taifa lake.

Dk. Mpango alisema: Wabunge wa-
nawake muige tabia nzuri ya Irene. Hata sisi
viongozi tunajambo la kujifunza la uzalen-
do kwa Taifa. Kila mtu akaige mfano wa
Irene aliokuwa nao wa kuwa mzalendo kwa
Taifa, kuwajali wengine.” Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, alisema: “Enzi za uhai wake
Irene alikuwa akipita kwetu (mawaziri)
kutueleza changamoto za Mkoa wa Rukwa.
Tuna kazi ya kumuenzi na kuendeleza yale

aliyoyaacha.”

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, alise-
ma: “Irene aliishi na watu vizuri, alieshimu
kila mtu, alikuwa na upendo, heshima, ali-

kuwa mtu wa kumsalimia kila mtu.”
Mwakilishi

wa wabunge wanawake
(TWPG), Agness Hokololo, alisema Irene ali-

WASIFU WA MAREHEMU

Akisoma wasifu wa marehemu, Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Mwantumu Zodo
alisema Irene alizaliwa Oktoba 15, 1987 ka-
tika Hospitali ya Aga Khan jijini Dar es Sa-
laam.

Alisema mwaka 1992 hadi 1999, Irene ali-
soma Shule ya Msingi Bunge jijini Dar es Sa-
laam, mwaka 2001 hadi 2005 alisoma Shule
ya Sekondari Igolest nchini Uganda.

Zodo alisema mwaka 2005 Irene alihit-
imu masomo ya Kompyuta ngazi ya cheti
katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM), mwaka 2006 hadi 2007 alihitimu
kidato cha sita nchini Uganda.

Mwaka 2008 hadi 2011 Irene alisomea
Shahada ya Utawala na Usimamizi wa Bi-
ashara nchini Marekani na mwaka 2014
hadi anafariki alikuwa mwanachama wa
CCM, Mbunge wa Viti Maalum na Mjumbe
wa Kamati ya Bunge ya Viwanda, Biashara
na Mazingira. Irene anatarajiwa kuzikwa ke-
sho mkoani Rukwa

-]
Wenye mabasi watishia kusitisha huduma

Na Romana Mallya

CHAMA cha Wamiliki wa Mabasi (TA-
BOA) kimetishia muda siyo mrefu kama
hakutakuwa na mabadiliko ya kupanda
kwa nauli, abiria watashuhudia mabasi
yakiegeshwa.

Katibu Mkuu wa TABOA, Joseph Priscus,
alitoa kauli hiyo katika mjadala uli-
oendeshwa na kurushwa na Kituo cha Tele-
visheni cha EATV uliokutanisha wadau wa
usafiri kujadili kupanda kwa nauli vyombo
vya moto. Pristus alisema wao wanashauri
nauli zipandishwe, lakini ziwe rafiki kwa
mlaji kwa maana muda siyo mrefu abiria
watakosa huduma kwa sababu wameleme-
wa na madeni ambayo hawawezi kuyalipa.

“Madeni ya matairi hatuwezi kulipa,
wasambazaji wetu wakitukatia huduma
kuna basi litakuja stendi bila matairi?
Kuna basi litakwenda safari bila mafuta?”
alihoji na kuendelea: “Sababu kubwa za
bei za nauli zipande ni mbili, moja ya muda
mrefu ongezeko la gharama za mtaji bei ya
gari na daladala, gari imepanda kwa zaidi
ya asilimia 100, gharama za uendeshaji,
matairi yamekuwa yakipanda kidogo ki-
dogo. “Sababu ya pili ni suala la kupanda
mafuta tulikuwa tukinunua kwa Sh. 1,900
hadi 2,000, petroli imefika hadi Sh/
2,900, tunajua tunabeba watu wa kawaida,
lakini hatuna namna ni vitu vilivyo juu ya
uwezo wetu ili tuendelee kutoa huduma
hatuna namna.’ Hoja ya kupandisha
nauli iliungwa mkono pia na msemaji wa
Chama cha Wafanyakazi Madereva Tanza-
nia (TADWU), Stanley Kilave, ambao nao
wamelalamikia gharama za uendeshaji ni
kubwa. Kilave alitoa mfano kwa daladala

za masafa ya mjini ambapo kwa gharama
za sasa wanajikuta kuanzia asubuhi mpaka
jioni wanaweka mafuta ya Sh. 160,000 na
kazi inayofanyika ni ya Sh. 250,000 hivyo
fedha yote inaishia barabarani kutokana
na gharama wanazobeba.

Hata hivyo, Mwenyekiti wa CHAKUA,
Hassan Mchanjama, alisema msisitizo wao
ni nauli zibaki kama zilivyo kwa sababu
hata zilizopo bado hazijafikia bei elekezi.

“Muda mwingi abiria tunachajiwa chini
ya hapo, watumie bei elekezi iliyopo sasa
ambayo kimsingi wananchi wengi hawai-
jui,” alisema. Mchanjama alisema ni kweli
mafuta yamepanda na kufafanua kuwa
sekta ya usafirishaji ndiyo mama, hivyo isi-
chukuliwe tu kwamba kwa sababu ghara-
ma nyingine zimepanda basi nauli nazo
zipandishwe. Alifafanua baadhi ya watoa
huduma wanalifanya suala hilo kisiasa
zaidi ya uhalisia hasa kwa kuangalia hoja
wanazitoa.

“Utaratibu wa usafirishaji lazima ul-
ete ukokotoaji unaoleta ukweli kwamba
mtu anapata hasara, ukiangalia kwa sasa
hali halisi iliyopo sokoni hata ukienda
stendi mbalimbali kama wakijibana vizuri
wasingepiga kelele za gharama,” alifafan-
ua. Kaimu Mtendaji wa LATRA-CCC, Leo
Ngowi, alisema baada ya kuona mafuta
yamepanda na wamiliki wamewasilisha
kwao hoja ya nauli zipande walifanya
utafiti mdogo wa kufuatilia kimtandao
mafuta yanauzwa shilingi ngapi. Alisema
walijiridhisha walau wanaweza kujua bei
ya mafuta inayouzwa popote nchini na pia
waliangalia uhalisia wa maisha kwa kuon-
gea na wadau na wakabaini nauli zilizopo
sasa zinakidhi mahitaji.

(Kiasi kwa shilingi eifu)

FIRST HOUSING FINANCE (TANZANIA) LIMITED
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 31.03.2022

(Kiasi kwa shilingi elfu)

Robo Mwaka ya sasa_| Robo Mwaka iliyopita

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.03.2022 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.03.2022 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.03.2022

(Kiasi kwa shilingi eifu)

THousing

31st Mar, 2022 31st Dec. 2021

A WAL

Fedha Tasimu

558 615

Robo ya Mwaka

Limbikizo la
Mwaka Linganishi
(Mwaka Uliopita)

Robo ya mwaka
Linganishi

Limbikizo la Mwaka
(Mwaka Uliopita) wasasa

Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania

Uwekezaji Kallka Amana za Serikall

3,652,765 3,601,639

FAstWar. 2022

STetMar. 2021 | 3TstMar. 2022 3Tt War. 2021

Robo ya Mwaka sasa | RoPOYaMwaka | Limbikizo la Mwaka
iiyopita wa sasa

tatmar. 2022 31st Dec. 2021 315t Mar. 2022 ar. 2021

3,022,266 945,171 T [Wapate v ba

57,097 52178 592087 527782

) 5557 7559

e

Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa

©9.467) 28,556 (©9.467) 8556

75T TEE 75T 77T

493227 624629

97095 7605 97085 (ROAL)

Miamala Baina ya Mataw

1
2
3
4 |Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha
5
5
7 __|Bili Zilzoafkiwa

524629 493277

[ Viaden| Viza Yalyoutwa

773 9571 73] 5571

P Zzoa R

TowE 7500 o5 To5

Dhima za Wateja Zilizokubalika

S [Mikopo lliyololewa kwa _Benki Nyingine.

6[Mapato Yasiyo ya Riba:
T

85778 36227 85774

(G0 750576 57575

Fodha za Kigen|

£ % £ %

766 4657 @a.002) (766 4697 )

70 [Uwekezaji Kalika Amana Nyingine

(6.2 Ada a Kamishent

53350 3198 53350

85 2577) (]

11 [Mikopo Halisi lliyopo

14,435,215 13,570,278 63 Gawio

52575 (0] 5297 0T

72 [Mali Nyingine

746,207 575,029 [6.4 Wiapaio Mengine

5238 7 238 z

(641,099) (6,842,656) (641,099) (070,620)

73| Uwekezaji wa Hisa

1,622,000 1,622,000 rama Zisizo za Riba:

(647,147) 525,728] (CIA) 25,128 m

74| Akaunti za udhamini

7.1 Wishahara na Mafao

(326,130 233,488 (525,130) (253,488

EAEY

405,140 449,612 7.2 Ada na Kamishent

i) ) i) (GALID)

75| Mal Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa

7.3 Gharama Nyingine

27017 57,690) @27017) 57540]

76 [JUMLA YA MALI

23,884,242 20,765,244

55523 73,89 55523 1389

[S5E) oSS [Gi5E) (BRI

B. B. DHIVA

o[ Tenge Wapato

(38%] 2790 3899 .790)

[GAIE) (0725057 [CAIE)

R0

ya Wapato

51623 71,106 51623 1,106

77 __[Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha
78 |Amana za Wateja

Wifadh:

418,073 486,087 Tz

57623 71,706 51623 1,106

79 |[Dhamana ya Malipo kwa Fedha Tasiimu

%

20| Amana Maalumu

T8
020 005

ELENIE) ELENIE)

21 [Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha

22 |Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa

7 7 7 T

w707 B Ty (o) a0

2789477 5.753] 278947 79,695]

23| Limbiko 1a Kodi na Gharama

650,138 7,008,249 BAADHIVA UFANIST

24| Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mieja

0 Rabla ya Kodl na Wastanl wa Ml

7% 005%

025% 006%

Zom0255 woT0ATs] 2080255 (A

25 [Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawl

W) [Unaro wa Farda baada ya Kodl na Wasiar wa Feda 22 Warahisa

Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa
Baadae

234,086 37,070

s Robo 5927409 75,755 BzTa08

oT0% 8%

{cxzal) ] o

(| Vo Ria i Mepato Ghaf

™ i ya Rba 1 Frazozalen

EAE 77%

3022020 945,785 3022020 6.386,957

27 | Dhima Nyingine

463,311

28 [Madeni

3,849,858 1,010,685

29 |JUMLA YA DHIMA

5,615,465 2,548,091

30 [MALW/(DHIMA) HALISI (76 kutoa 29)

8,268,777 18,217,153

(Kiasi kwa shilingi eifu)

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.03.2022

MINIMUM DISCLOSURES OF CHARGES AND FEES

S/No

ITEMS CHARGES/FEES

c FEDHA ZA WANAHISA

37| Miaji wa Hisa Uliolipwa

21,800,000 21,800,000 Mijiwa Hisa ""‘";"‘“" vabel

jahisa

32 |Malipo juu ya bei ya hisa

Zadaya Mengineyo

Prime Lending Rate (PLR)

18% p.a.

Tengo laZiada ya
jumla

W
Yalijobakizwa | Kisheria (Bainisha)

Maximum spread above PLR

4% p.a.

33| Akiba ya Miaji

95,831 95,831

[Robo ya mwaka ya sasa (31.03.2022)

Application Fee (Non-refundable)

TZS 200,000/~

21500000

34 |Mapalo Yaliyobakizwa

(3,710,587) (3,935,988)

35 | Faida (Hasara) ya Kipindi Husika

51,623 232,962

Processing Fee

1.5 % of the loan value

EL]
| 51623 Facility Fee

36| Akaunti Nyingine za Miaji

31,609 24,348

1.5 % of the loan value

G002 24.348] g
51623

37 __|Stahiki ya Wenyehisa Chache

Valuation Fee

Paid by the client as per the invoice

38| JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA

78,268,777 18,217,153

e m—

35| Dhima Zisizo Dhahiri

40 |Mikopo Chechefu

316,575 325,009

Paid by the client to FHF account and
FHF will pay law firm

47| Tengo kwa Ajill ya Mikopo Chechefu

63,382 55,648 21,800,000

31,909 95831 18268777

E
5
6
7 Legal Fee
8
9

(3,656.964)

Early Repayment

5% of the amount to be prepaid

42 [Mali Nyingine Chechefu

. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA

Annual Review Fee

2,500,000

(KD EALL
114,721 B

@ __|Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali

76.45% 5775%

Inward)

Cheque returned Unpaid (Outward &

N
TZS 50,000/~

@ [Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumia ya Mikopo Ghafl

2.15% 2.39%

I emi aiozds)
] ] 114,721

Loan Statement

TZS 20,000/~

(i) __[Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana

3556.18% 2825.75%

Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumia ya Mali Halisi

0.43% 65.35%

) [Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumia ya Mali

50.08% 55.34%

Bl i

i) _|Ongezeko la Amana

1a34% T8.16%

(vil) |Ongezeko la Mali

T5.03% 204% ‘Salln Ta mwisho wa robo ya mwaka (31.12.2021) 21,800,000

| I
(no:.nzs)‘ uw‘ 95,831 18,217,153

Jina na Cheo : Saini Tarehe
Sasa M. Chonza
(Ofisa Mtendaji Mkuu) (Imesainiwa)
Amulike Kamwela
(Mkuu wa Fedha)
(Imesainiwa)
Isambo Binde
(Mkaguzi Mkuu wa Ndani) (Imesainiwa)

Katika kuanda taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zlizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha
zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha
robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).

Jina: Saini
25.04.2021 : -
Sanjay Suchak (Imesainiwa)
Mwenyekiti
25.04.2021
Vinod Rustagi (Imesainiwa)
25.04.2021 Mkurugenzi

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji
wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi).

Tarehe

25.04.2021

25.04.2021

Plot No. 19, Barack Obama [
info

THousing

Homes within your reach

Unlike banks we aren't limited to
options when it comes to Home Loans.
" eing o dedicated marigage pravider, we hve a variely af prodcts
‘on heme loans which can be cherry pleked for svery individual

11990 | +255 22 2113456 |

sthousing.co.tz | www. ousing.co.tz
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Uzinduzi

kufunika Arusha leo

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

ZAIDI ya watu 5,000 waki-
wamo viongozi wa serikali
Tanzania na Zanzibar, wa-
natarajia kushiriki uzinduzi
wa filamu maarufu ya Royal
Tour utakaofanyika leo kwe-
nye Ukumbi wa Kimataifa wa
Mikutano Arusha (AICC).
hapa, Mkuu wa Mkoa Arusha,
John Mongela, aliwaomba
wananchi kujitokeza leo saa
12:00 asubuhi kumpokea Rais
Samia Hassan Suluhu ata-
kayekuwa mgeni rasmi katika
uzinduzi huo.

Pia aliomba viongozi wote
watakaoshiriki uzinduzi huo
aliwaomba wafike saa 5:00
asubuhi Hoteli ya Mount Meru

b

.“.
4 e

kuegesha magari yao na ku-
panda usafiri wa pamoja hadi
AICC.

“Hapa tunaweka utaratibu
huu ili wawahi ukumbini na
wote wawe wamefika eneo
la matukio saa nane kamili
mchana kwa sababu Rais Sa-
mia akishaingia ukumbini
hataruhusiwa mtu kuingia
AICC,”alisema

Mongella, alisema wa-
nanchi watakaojitokeza
kushuhudia uzinduzi huo
AICC  wameandaliwa eneo
maalum la kukaa lenye uwezo
wa kubeba watu zaidi ya
6000.

“Hapa nawaomba wa-
nanchi mjitokeze luka kush-
uhudia tukio hilo, ambalo
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tunaandika historia ya nchi
yetu na kila mtu atapata pa
kukaa bila shida, wala msion-
gope kuja ni tukio la kila mwa-
nanchi bila ubaguzi wa aina
yoyote,”alisema.

Aliomba pia sekta binafsi
kujiandaa vyema kwenye
kampuni zao kwa ajili ya
kupokea wageni kwani baada
ya uzinduzi huo wanatarajia
kupokea watalii wengi.

Mongella, alisema Rais ame-
fungua milango na kinacho-
takiwa sekta binafsi kujipanga
katika kuimarisha huduma
7ao.

Naye Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Arusha Justine
Masejo, alisema Jeshi la Polisi
limejiimarisha ili kuhakikisha

usalama unakuwepo zaidi ya
siku zote.

Filamu hiyo ilizinduliwa
Aprili 18 New York ,Aprili
21 mwaka huu, Los Angeles
nchini Marekani na leo mkoa-
ni Arusha, kisha Mei 7 Zanziba
na Mei 8 Dar es Salaam.

Waandaaji wa Filamu hiyo,
Peter Greenberg na timu yake
ya Royal Tour na ilirushwa na
vituo vya Televisheni 350 na
wameweka kwenye Applica-
tions za Amazon Prime na
Apple TV Plus ikiwa na lengo
la kutangaza na kuifungua
nchi kwa ajili ya kuwezesha
upatikanaji wa watalii na
wawekezaji ili kukuza uchumi
wa nchi.

Daktari kutoka hospitali ya wilaya ya Tarime akihudumia watoto wakati wa maadhimisho ya Siku ya Malaria yaliyofanyika
katika viwanja vya Sekondari ya Igwe juzi chini ya udhamini wa Barrick North Mara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Rovyal Tour
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TANESCO vajipanga
kuongeza transfoma
kubwa za dharura

Na Christina Haule, MOROGORO

SHIRIKA la Umeme Tanzania
(TANESCO), Maharage Chande,
amesema wanajipanga kuwa na
transfoma kubwa moja au mbili
zaidi za akiba kwenye kituo ki-
kuu Dodoma ili kusaidia kutoa
msaada kwenye mikoa mingine
litapotokea tatizo la kuharibika au
kuungua kama ilivyotokea mkoani
Morogoro.

Chande alitoa kauli hiyo jana
mkoani Morogoro alipotembelea
kituo cha kupokea, kupooza na
kusambaza umeme cha Msamvu
wakati ufungaji wa transfoma
mpya yenye thamani ya Sh. bilioni
2 ukiendelea baada ya trasfoma
iliyokuwapo awali kuungua mape-
ma Aprili mwaka huu.

Alisema ameshazungumza na
Kaimu Meneja wa Mkoa, Kahitwa
Bishaija kuhusu, kuongeza trans-
foma zingine kwa sababu kwa
sasa Kituo cha Zuzu Dodoma
baada ya kuondolewa kwa trans-
foma hiyo waliyoichukua na kui-
peleka Morogoro hakuna
nyingine iliyobaki na kwamba lita-
potokea tatizo kwingine itakuwa
ni shida.

Aidha, alisema wanajipanga
kuanza kufanya tathmini ya
gharama za transfoma zilizohar-
ibika kimatengenezo ili wazifanyie
maamuzi kama wanunue mpya
au wazifanyie marekebisho kwa
sababu ya uwapo wa transfoma
kubwa nyingi zilizoharibika iki-
wamo aina ya 20MVA na 6MVA
kwenye vituo vyao mbalimbali
nchini.

Hata hivyo, alisema wame-
shaanza mazungumzo na Korea
ili kutafuta vifaa vya kurekebisha
mitambo na kazi kufanyika kwa
ufanisi zaidi.

Pia alisema walifanya tathmini
va ukuaji wa mahitaji ya umeme
kwa kila mkoa na kwamba kwa
miaka mitano ijayo zitahitajika
Ziada ya megawatt 1,000 kwa
mikoa yote na kwamba wana
mpango wa kuongeza kituo
kingine mwaka huu mkoani Mo-
rogoro kwa kuwa ni mkubwa
na una matumizi makubwa kwa
uzalishaji wa chakula na mazao ya
mengine.

Marufuku yva kutoishi na watoto Kisiwani yapaza sauti za wazazi

Na Richard Makore, M\WANZA

MARUFUKU iliyotolewa mwa-
ka juzi na uongozi wa kisiwa cha
Kome wilayani Sengerema Mkoa
wa Mwanza kuwazuia wazazi
kutoishi na watoto wao imelala-
mikiwa na wakazi hao.

Zaidi ya wakazi 3,000 katika
kisiwa hicho walipigwa maru-
fuku na serikali kuishi na watoto
wao maeneo hayo, kutokana ku-
kosekana kwa huduma muhimu
za kijamii na uwapo wa mamba.

Katika mahojiano maalum na
Nipashe yaliyofanyika juzi kwa
njia ya simu, Mwenyekiti wa
Mwalo wa wavuvi wa Mchangani
kisiwani humo, Revocatus Chu-
wa, alisema mpaka sasa hawafa-
hamu watoto hao watakuwa wa
aina gani kutokana na kuishi nao
mbali katika malezi.

Chuwa alikiri kuwa eneo hilo
halina huduma muhimu kama
shule, afya na hawana kituo cha
polisi kilicho karibu yao.

“Tunaishi kama wanyama na

nina hakika tutazalisha kizazi
kibaya kwa sababu wazazi ha-
waruhusi kuishi na watoto, ki-
tendo ambacho ninakiona kama
kitavuruga maisha ya watoto,”
alisema. Alibainisha kuwa baadhi
ya wazazi wanalazimika kutafuta
wafanyakazi na kuwapangia ny-
umba wilayani Sengerema au ji-
jini Mwanza ili wawasaidie kukaa
na watoto hao.

Alisema kwa wale ambao ha-
wamudu kufanya hivyo, wanala-
zima kuwapeleka watoto wao

kwa majirani au ndugu yeyote na
wao kurudi kisiwani humo kuen-
delea na shughuli za uvuvi.

“Hatuna huduma muhimu za
kijamii ila Serikali inakusanya
mapato yake kila mwezi, kila mtu
aliyejenga kibanda cha kuishi
analazimika kukilipia kati ya Sh.
3, 000 hadi 6,000 na kwa mwalo
mzima kuna vibanda zaidi ya 6,
000, tumekuwa tukiwaona wa-
tumishi wa serikali wanakuja
kukusanya mapato yatokanayo
na samaki,” alisema Chuwa.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Sengerema, Julius
Mulongo, anathibitisha kukoseka-
na kwa huduma muhimu katika
eneo hilo, lakini anaeleza ,haja-
pata taarifa rasmi za kimaandishi
kutoka viongozi wa eneo hilo ili
wazifanyie kazi.

Eneo hilo ambalo zinafanyika
shughuli za uvuvi, wakazi wake
wanachangia mapato ya Hal-
mashauri ya Sengerema yanay-
ofikia Sh. milioni 15 kwa kila
mwezi.
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meman— Mtandao wataka wanawake wasaidiwe
kutatuliwa vikwazo vinavyowakabili

Tigo vajipanga
kuhamia makao
makuu mapya

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu za mkononi ya
Tigo imetia saini mkataba wa kupanga
jengo la PSSSF Commecial Complex
kwa lengo la kuziweka sehemu moja
timu zilizounganishwa za Tigo na
Zantel.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Tigo

CPA, Innocent Rwetabura, alisema len- :

go lingine ni kujenga mazingira bora
yatakayochagiza umoja na ubunifu
miongoni mwa wafanyakazi wao ili
kwa pamoja kutengeneza bidhaa na
kutoa huduma za hali ya juu kwa wa-
teja zaidi ya millioni 14 kote nchini.

“Tunatarajia kuhamia mwishoni wa
mwaka huu. Ofisi hizi mpya zitaakisi
utamaduni wa taasisi iliyounganishwa
va Tigo na Zantel, na tutajitahidi kui-
fanya iwe mahali pazuri pa kufanya
kazi na kukuza vipipaji vya ndani,”
alisema Rwetabura.

Alisema, makazi hayo mapya yana-
jumuisha vyumba vya mikutano vili-
vyowezeshwa na teknolojia na vituo

Na Mwandishi Wetu,
PEMBA
ANAMTANDAO
wa kuibua
changamoto zi-
nazowakabili wa-

nawake kisiwani Pemba (citi-
zen briged) wamesema iwapo
changamoto walizoziibua
zitatatuliwa, wanaamini ita-
saidia sana kuamsha ari kwa
wanawake kuombea nafasi za
uongozi ifikapo 2025.
Wanamtandao hao wal-
isema wanawake wamekuwa
wakikabiliwa na changamoto
mbalimbali ndani ya jamii zao
ambazo husababisha muda
mwingi kuzifikiria na kukosa
uwezo wa kufikiri namna gani
wanaweza kuingia katika uon-
gozi. Wakizungumza wakati
wa mkutano wa kuwasilisha
ripoti ya miezi mitatu huko

Chake Chake, wanamtandao
hao walisema,= changamoto
ya ukosefu wa maji safi na
salama, huduma ya umeme,
vituo vya afya, vyeti vya kuzal-
iwa, ukosefu wa vyoo mashu-
leni na hali ngumu za maisha,
ndizo zinazowakamisha wa-
nawake kugombea nafasi za
uongozi.

Mmoja wa wanamtandao
hao, Hamad Omar Khamis ku-
toka Wilaya ya Wete, alisema
kwa miezi mitatu walifani-
kiwa kwenda kwenye shehia
za Mchangamdogo, Kojani na
Pembeni, ambapo waligun-
dua familia zinazoishi mazin-
gira magumu na kushindwa
hata kumiliki sare za shule za
watoto wao.

“Tulipita baadhi ya shehia
na kuibua changamoto na
tulizifikisha taasisi husika,
hivyo tunaziomba taasisi hizo

kuchukua hatua za haraka ili
kumsaidia mwanamke aweze
kushiriki katika nafasi za uon-
gozi,” alisema.

“Changamoto zipo nyingi
na tayari tumeshazifikisha
Serikalini, hivyo tunaomba
zitatuliwe ili kumuondoshea
mwanamke kikwazo cha ku-
tokugombea,” aliongeza.

Maryam Hemed Said wa
Wilaya ya Micheweni, alisema
kuwa walifanya kazi ya utetezi
na kutoa ushauri katika she-
hia za Mihogoni na Shumba
vyamboni, pamoja na kutoa
mwamko kuhusu umuhimu
wa demokrasia na uchaguzi,
huku wakiendelea kuibua
changamoto.

Alieleza kuwa kuwapo kwa
taarifa zisizo sahihi kwenye
vitambulisho vyao, ni jambo
linalowakosesha haki zao
za msingi ikiwmo mafao ya

uzeeni.

Ali Abdalla Juma wa Wilaya
ya Chake Chake, alisema
miongoni mwa changamoto
walizoziibua ni kuzurura ovyo
kwa wanafunzi wanaokaa
shule ya bweni ya Sekondari
Madungu huku wanafunzi wa
shule ya Shamiani kuchelewa
kwenda shuleni kupita kiasi.

Mkurugenzi wa PEGAO
Pemba, Hafidh Abdi Said,
alisema ushirikiano unahitaji-
ka katika kuendelea kuzifua-
tilia changamoto walizoziibua
ili kuhakikisha zinapatiwa
ufumbuzi unaofaa.

Mratibu wa mradi huo,
Dina Juma Makota, aliwataka
wanamtandao hao kuzifanyia
kazi kwa pamoja changamoto
hizo ili kuhakikisha wana-
muondoleaa vikwazo mwan-
amke aweze kugombea nafasi
7a uongozi.

vya kazi ambapo wafanyakazi wa Dar

es Salaam na wa nje ua Dar es Sa-
laam na wadau mbalimbali wataweza
kutimiza majukumu yao kikamilifu.

“Kampuni ya Tigo imekuwa mstari
wa mbele katika kubuni bidhaa na
huduma zinazowalenga mteja mmoja
mMmOoja pamoja Na wateja wa kampuni
kubwa na madogo,” alisema.

Alifafanua kuwa uhamishaji wa
makao makuu ya Tigo Tanzania ku-
toka jengo la Derm Complex Kijitony-
ama hadi PSSSF Commercial Complex
hakutaathiri utoaji wa hautaathiri
utoaji wa huduma zao

“Niwashukuru tena wenyeji wetu
PSSSF kwa kutupa ushirikiano wa
hali ya juu na kuhakikisha zoezi hili
linafanyika kwa weledi mkubwa. Kwa
namna ya pekee nichukue fursa hii
tena kumshukuru kwa dhati Mku-
rugenzi Mkuu wa PSSSF, CPA Hosea
Kishimba, kwa kuwa nasi kila hatua
na kuhakikisha tunafanikisha siku hii
va utiaji saini,” alisema.

Rwetabura pia aliwashukuru ali-

washukuru wafanyakazi wa Tigo wali- :

oshiriki kikamilifu katika mchakato
wa utafutaji wa jengo hilo na wale
wote walioshiriki katika hatua zote za
kutayarisha mkataba huo.

\

Mkurugenzi wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu

NI HAKI YA
. EMAVU KISHERI

KUPEWA
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(LHRQC), Anna Henga akizungumza na waandishi wa habari

jana, (hawapo pichani) alipotoa tamko la kituo hicho la kulaani jaribio la kutaka kukatwa mkono Mohamed
Rajabu, mwenye ualbino. Kushoto ni Ofisa Programu Maduhu William na Mkurugenzi Ujengaji Uwezo na Uwajibi-
kaji Felista Mauya. PICHA: SABATO KASIKA

Wanafunzi wapewa elimu dhidi ya malaria

Na Romana Mallya

WANAFUNZI wa Shule ya
Msingi AgaKhan jijini Dar es
Salaam, wamepatiwa elimu ya
malaria na Kampuni ya Bima ya
Jubilee Health Insurance kwa
lengo la kuwawezesha watoto
hao kujilinda pamoja na familia
zao dhidi ya ugonjwa huo.

Meneja wa kampuni hiyo
anayehusika na Huduma kwa
Wateja, Veronica Nyange akizun-
gumza na waandishi wa habari
laam ikiwa ni Siku ya maadhim-
isho ya Malaria Duniani, alisema
wameamua kutoa elimu kwa wa-
nafunzi ili waweze kujilinda na

mbu wanaoeneza ugonjwa huo.

Alisema wanawaelekeza njia
za kujilinda wao na familia zao
dhidi ya ugonjwa huo na ku-
waelekeza tiba zake.

“Hatutaishia hapa tutakwen-
da maeneo mbalimbali kutoa
elimu ya Malaria ili jamii iweze
kufahamu njia zipi wanapaswa
kuzichukua kujilinda na ugonjwa
huu. Leo tunawapatia wanafunzi
vifaa vya kujikinga na mbu”,
alisema.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Awali na Msingi AgaKhan, Blan-
dina Duwe alisema wamekuwa
wakiwaeleza mara kwa mara
wanafunzi athari za kuumwa na
mbu aenezae malaria.

“Mara nyingi watoto
hasa nyakati za mchana
wanapongatwa na mbu hutaka
kujua amekangatwa na mbu
je, ana Malaria, maswali kama
haya yanapokuja kwetu huwa
tunawaelimisha kwamba yupo
mbu maalum ambaye anaam-
bukiza Malaria na tunawaeleza
ili mtu awe nayo hupitia dalili
mbalimbali na atakapopimwa
na mtaalam wa afya atathibiti-
sha kuwa ana malaria au la
na kupewa tiba muafaka,” alise-
ma.

Pia alisema huwaelimisha
matumizi ya vyandarua, kusafi-
sha mazingira yao ya nyumbani
ili kutokomeza mazalia ya mbu

na wadudu wengineo.

Pia alisema kwa upande wa
Shule kila mara wamekuwa wak-
inyunyiza dawa kwa lengo la
kukabiliana na wadudu wa aina
zote wakiwamo mbu.

Mwanafunzi wa darasa la tano
shuleni hapo, Giana Rwanyakato,
alisema anafahamu kuwa malar-
ia inaenezwa na mbu hivyo aki-
wa nyumbani familia huakikisha
inafunga madirisha na milango
na hutumia chandarua ili kujie-
pusha kung’atwa na mbu.

“Ujumbe wangu kwa leo iki-
wa ni siku ya Malaria duniani,
familia zichukue hatua kusafi-
sha mazingira kwa sababu mtu
aking’ata na mbu anaweza ku-

pata Malaria, mkiwa nyumbani
fungeni madirisha na milango
na mnunue chandarua na
dawa za kuangamiza mbu,” alise-
ma.

Daktari Romana Malikusema
ambaye anashirikiana na Kam-
puni ya Jubilee kutoa elimu hiyo
alisema ugonjwa wa Malaria
mpaka sasa ni tishio unaua kwa
haraka endapo matibabu stahiki
hayatafanyika.

Alisema kwa kushirikiana na
timu ya Jubilee Insurance wame-
fika shuleni hapo kutoa elimu
kwa wanafunzi kwa sababu
wanaamini kila mwanafunzi
ana ndoto zake na anataka kuzi-
fikia.
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Wabunge wakisaini kitabu cha maombolezo cha aliyekuwa Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Rukwa, Marehemu Irene Alex

Mkandarasi Stendi ya Magufuli
asamehewa kodi ununuzi vifaa

ERIKALI  imesema

imeshatoa msa-

maha wa kodi kwa

mkandarasi wa ujen-
zi wa Kituo Kikuu cha ma-
basi cha Magufuli mkoani
Dar es Salaam kwa ajili ya
ununuzi wa vifaa ili kukamil-
isha ujenzi huo ifikapo Juni
mwaka 2022.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI),
Dk.Festo Dugange alitoa
kauli hiyo jana bungeni al-
ipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Kibamba (CCM),
Issa Mtemvu.

Katika swali lake, Mbunge
huyo alihoji ni lini ujenzi wa
Kituo hicho utakamilika kwa
asilimia 100 na serikali ina
mkakati gani wa kuhakiki-
sha kituo hicho kinafanya
kazi kama ilivyokusudiwa.

Akijibu swali hilo,
Dk.Dugange alisema Kituo
hicho kinachoendelea na
ujenzi katika eneo la Mbezi
Luiz kilianza ujenzi Januari,
;mwaka 2019 kwa mkataba
wa miezi 18, hivyo ujenzi
ulipaswa kukamilika Julai,
2020.

“Mkandarasi  aliongeze-
wa muda wa ujenzi hadi

Juni,
kuchelewa kutolewa kwa
msamaha wa kodi wa vifaa
vya ukamilishaji wa ujenzi
huo,”alisema.

Alibainisha
Machi, 2022 Sh. bilioni 53.09
sawa na asilimia 94.73 ziliku-
wa zimelipwa kukamilisha
ujenzi.

“Aidha,
2022 serikali imetoa msama-
ha wa kodi na sasa mkandar-
asi anaendelea na manunuzi
ya vifaa ili kazi ya ujenzi ien-
delee na kukamilika ifikapo
Juni, 2022,” alisema.

Naibu Waziri huyo alisema

2022 kutokana na

kuwa hadi

Machi, mwaka

kukamilika kwa kazi hizo kutafan-
ya kituo hicho kutoa huduma kwa
wananchi kama ilivyokusudiwa.

Habari zote na Augusta Njoji

Uhaba watumishi waathiri huduma kituo cha afya

BUNGE limeelezwa kuwa
Kituo cha Afya Nanyara mkoa-
ni Songwe tangu kijengwe ni
miaka mine, lakini hakuna
watumishi wa kutosha kutoa
huduma za afya kwa wa-
nanchi.

Akiuliza

swali  bungeni,

Mbunge wa Vwawa (CCM),
Japhet  Hasunga, alihoji
mkakati wa serikali kupeleka
wafanyakazi katika kituo hi-
cho.

Naibu Waziri wa Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa, Dk.Festo

Dugange, alisema mpango wa
serikali ni kuhakikisha kituo
kinakuwa na watumishi wa
kutosha na watapelekwa ili
kutoa huduma za afya.

Hivi karibuni, Serikali kupi-
tia Ofisi ya Rais, TAMISEMI,
ilitangaza ajira zaidi ya 17,000

zikiwemo za kada za mbalim-
bali za afya 7,612.

Hadi kufikia Aprili 25, mwa-
ka huu, maombi ya ajira yali-
yopekelewa kikamilifu kwa
kada ya Afya ualimu ni 83,514
kwa siku tano ikiwa ni wastani
wa waombaji 16,703 kwa siku.

Chikota ataka lami barabara Mtwara-Songea

MBUNGE wa Nanyamba,
Abdallah  Chikota (CCM),
ameomba serikali kutenga
fedha za dharura kwa ajili ya
kujenga angalau kilomita 70
kwa kiwango cha lami bara-
bara ya Mtwara-Newala-Masa-
si hadi Songea kutokana na
umuhimu wake kiusalama.

Akiuliza swali la nyongeza
bungeni, Chikota alisema ni
vyema serikali ikafanya jiti-

hada za haraka za kuimari-
sha barabara hiyo ambayo ni
muhimu katika suala zima la
usalama.

“Naomba kujua ni lini
Serikali itaanza ujenzi wa
barabara ya ulinzi kutoka
Mtwara-Newala-Masasi  hadi
Songea Kwa kiwango cha
lami?”

Naibu Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Godfrey Kasekenya

akijibu maswali hayo, alisema
barabara ya ulinzi ya kutoka
Mtwara - Newala - Masasi
hadi Songea yenye urefu wa
kilometa 358, inaambaa na
Mto Ruvuma.

“Serikali kupitia Wakala
wa Barabara Tanzania (TAN-
ROADS) kwa inaendelea
kuifungua barabara hii kwa
kiwango cha changarawe na
ujenzi wa madaraja makubwa

na madogo katika mito na
mikondo ya maji inayokati-
sha barabara hii iliweze
kupitika,”alisema.

Alisema kilometa 208 zime-
funguliwa na daraja kubwa la
Mbangala (mita 120) mkataba
wa ujenzi ulisainiwa 11 Aprili,
2022 na baada ya kuifungua
barabara yote Serikali itatafu-
ta fedha kwa ajili ya kuijenga
kwa kiwango cha lami.

i

Matiko ahoji
ujenzi soko
kutokamilika

MBUNGE wa Viti Maalum, Esther
Matiko, ametaka kujua sababu za
Serikali kushindwa kukamilisha ujenzi
wa soko la kimkakati la Kimataifa la
Remagwe.

Akiuliza swali hilo bungeni jana,
Matiko alisema soko hilo limeteleke-
zwa kwa takribani miaka 10 na kuhoji
kwanini serikali haikutenga bajeti kila
mwaka ili kukamilisha mradi huo.

“Mkoa wa Mara unazalisha mazao
va chakula na mifugo kulisha ndani
ya nchi na kuuza nchi jirani ya Kenya
lakini wakulima hawa wanauza
kwa bei chee ni kwanini sasa seri-
kali isione umuhimu wa dharura wa
kukamilisha soko hili la kimkakati
ili kutatua tatizo la masoko kwa
wakulima?"alihoji.

Akijibu maswali hayo, Naibu Wa-
ziri wa Viwanda na Biashara, Exaud
Kigahe alisema serikali inatambua
umuhimu wa kuwa na masoko ya
Kimataifa ya kimkakati kwa ajili ya
kukuza biashara na mauzo nje ya
nchi kwa maendeleo na ustawi wa
wananchi wake.

“Serikali iliamua kuanzisha masoko
va kimkakati ya Kimataifa ikiwa ni
pamoja na ujenzi wa soko la Remag-
we katika mpaka wa Sirari chini
ya Mradi wa Uwekezaji wa Sekta
ya Kilimo Wilayani yaani District
Agricultural Sector Investment Pro-
ject (DASIP) uliokuwa unafadhiliwa
na Benki ya Maendeleo ya Afrika
(AfDB),"alisema.

Alisema serikali inaendelea kutafuta
fedha ili kukamilisha soko hilo.

“Tumewaambia wenzetu katika
Halmashauri kuanza kutenga fedha
kidogo kidogo kwa ajili ya kujenga
masoko haya, kwa anachokisema
serikali imekuwa ikifanya na ku-
hakikisha masoko yanakamilika kama
inavyotakiwa,"alisema.
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AFYA

Serikali inapokuja na orodha ya
mikakati kufuta mimba utotoni

Na Yasmine Protace

IKAKATI  inapoan-

zishwa na kusimam-

iwa vizuri katika se-

hemu husika, huwa
daima inazaa matunda.

Hivi karibuni katika kikao kazi
kati ya waandishi wa habari na
wizara, Kaimu Mkuu wa Kitengo
cha Mawasiliano Serikalini, Cath-
erine Sungura, ameainisha Sera
ya Wizara ya Afya ya Mwaka
2007, ikiwa na maudhui ya kisera
na kwa afya ya jamii.

Anasema, kwa sasa kuna ma-
fanikio makubwa ikiwamo pro-
gramu za Mabusha, Malaria, HIV
na Matende, akidokeza: “Sera ya
Afya ya Mwaka 2007 tulikuwa
tunasimamia tamko la kisera lin-
alozungumzia kuboresha afya.”

Pia, anasema kumekuwapo
maboresho makubwa, ikiwamo
upatikanaji wa vifaa tiba na dawa,
akiongeza kuwa wameshafani-
kiwa kuboresha miundombinu
na upatikanaji madaktari bing-
wa, kuendana na maboresho
makubwa ya sasa.

Lingine anallityaja ni mabore-
sho katika eneo la utalii, mat-
ibabu na kuwapo bima ya afya
kwa wote. Hapo Catherine ana-
fafanua namna Dira ya Taifa ya
Maendeleo ya Mwaka 2025, in-
ayoandaliwa sasa, inavyofafanua
huduma za afya zinavyopaswa
kuwa katika ngazi zote, kuanzia
zahanati, vituo afya hadi hospi-
tali za wilaya.

Anasema, fedha zitokakanazo
na Uvico zimesaidia kuboresha
huduma nyinginezo hospital-
ini, zahanati na vituo vya afya,
akirejea Mkakati wa Maendeleo
ya Taifa wa Miaka Mitano, kwa
hospitali za rufani kila mkoa,
kunalengwa kuwapo huduma za

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya, Profesa Abel Makubi. PICHA: MTANDAO

kibingwa hadi ngazi ya kila kata.

“Tunapenda kila eneo tunata-
ka huduma ziwe zinatolewa, to-
fauti kuendana na changamoto
zilizopo,” anasema.

Mtaalamu huyo anataja Mpan-
go Mkakati wa Sekta ya Afya ul-
ioanza kutekelezwa mwaka jana
na kwisha 2026, unadhamiria ku-
waweka wadau wa afya pamoja
katika utoaji huduma.

Anataja mkakati mwingine,
namna huduma ya mama na
mtoto kupunguza vifo vya uza-

zi ifikapo mwaka 2025, kwa
wastani kutoka vifo vya vizazi
250 vya sasa hadi 100, kwa kila
watu 100,000.

Cathetrine anasema, pia wa-
meendelea kuboresha miun-
dombinu hata kwa mama an-
apojifungua na kupata tatizo,
anapata huduma na mtoto, pia
anaendelea kulindwa kuwa hai
na salama.

KUPUNGUZA VIFO

Mtaalamu huyo anaeleza

kwamba, katika kupunguza vifo
vya watoto wachanga, kuna
mpango umewekwa kuanzia
mwaka jana hadi 2025, ikiwa ni
sehemu ya kuwanusuru.
Anaeleza mkakati mwingine,
unagusa kupunguza vifo vya wa-
toto chini chini ya miaka mitano,
kutoka vifo 50 hadi watoto 38.
Catherine anataja mkakati
mwingine unalenga kupunguza
mimba za utotoni kwa wasi-
chana, kutoka asilimia 50, lengo
ni kudhibiti vifo vya watoto na

mama zao, Kitengo cha Afya ya
Uzazi, kikibebeshwa jukumu la
kunusuru.

Anasema katika kutoa
elimu kwa vijanam, wanashiriki-
ana na wadau ili waweze kuzi-
fikia rika za vijana wakijitambua
pasipo kuwa mbali na mimba.

Pia, Catherine anataja mkakati
mwingine unaagukia kupunguza
vifo vitokanavyo na maambukizi
ya Ukimwi kutoka kwa mama
kwenda kwa mtoto, akidokeza
kuwapo sheria muhimu zinazo-
angaza afya ya jamii kuanzishwa
maabara na mfuko wa bima ya
afya kwa wote.

Ofisa huyo wa afya, anasema
katika kipindi cha mwaka mmo-
ja, wameweza kujitangaza na
kuboresha huduma za matibabu
kwa mteja, pia upatikanaji wa
dawa.

Catherine wanawasisitiza
watoa huduma za afya, wawe
wafanisi katika kutoa huduma
sahihi kwa wagonjwa wanaofi-
ka kupata matibabu, akiamini
unapoendana na uwezeshaji,
kusaidia uondoaji shida na tiba

njema.
Kwa mujibu wa mtaalamu
huyo, wanaendelea  kutoa

mafunzo kwa watumishi, ikiwa-
mo kuwafadhili watoa huduma
kupata mafunzo.

Pia, anataja mkakati wa She-
ria na Sera ya Bima ya Afya kwa
wote, ikiwamo kupambana na
magonjwa yasiyokauambukiza.

Cathetrine anaeleza la
muhimu, kuhamasisha jamii
iache tabia ya kula vyakula bila
ya kufanya mazoezi, huku seri-
kali ikiwa na mkakati mwingine
wa kuongeza bajeti katika sekta
ya afya, ikiboresha ushirikiano
na wadau wa afya ndani na nje
ya nchi.
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Mganga Mfawidhi: Hospitali Shinyanga

ipo shida kutibu wenye ulemavu kusikia
« SHIVYAWAYA wakiri ni kundi linalotaabika zaidi

.

0B

Sehemu ya Hospitali ya Rufani Shinyanga. PICHA ZOTE: MTANDAO

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

ATU wenye ulemavu

wa kusikia (viziwi)

na kuongea (bubu),

wamekuwa  waki-
kabiliwa na changamoto nyingi
katika kupata huduma za kijamii,
zikiwamo za afya, wanashindwa
kuwasiliana vyema na wahusika
kwa kutoelewana lugha.

Hospitali ya Rufani Mkoa wa
Shinyanga, nayo inakabiliwa na
ukosefu wa wataalamu wa lugha
za alama, wanaopaswa kufanya
kazi ya kutasfiri kwa wagonjwa
wenye ulemavu wa kusikia na
kuongea, ili madaktari na wau-
guzi watambue ugonjwa unao-
wasumbua na kuwapatia tiba sa-
hihi.

Kaimu Mganga Mfawidhi wa
Hospitali ya Rufani Mkoa Shin-
yanga, Dk. Luzila John, anasema
hawana mkalimani wa lugha za
alama, hata kuwapa shida kwe-
nye utoaji huduma ya matibabu
kwa wenye ulemavu wa kusikia na
kuongeza sababu ya ukosefu wa
mawasiliano.

Anasema wanapopata wag-
onjwa wenye ulemavu wa kusikia
na kuongea hospitalini hapo,
huwa wanapata tabu ya kuchukua
taarifa zao kujua namna wana-
sumbuliwa na tatizo gani na kua-
mua kutumia lugha ya ishara, hata
wakawapatia matibabu kwa ku-
tumia uzoefu.

“Tunapata shida sana ya kutoa
matibabu kwa watu wenye ulema-
vu wanapofika kupatiwa matibabu
katika Hospitali ya Rufani mkoani
Shinyanga, lakini watumishi wetu

S

Ninachoki-
omba Kwa
watu hawa
wenye ul-
emavu, wa-
napokuja
kupatiwa
matibabu
hospitalini
hapa waje na
wakalimani
wao, pamoja
na vielelezo
ya utambul-
isho wao, ili
iwe virahisi
kupata mael-
€z0 yao ha
kuwapatia
tiba stahiki.

huwa wanajitahidi kuelewana nao
hivyo hivyo kwa kutumia ishara
na kuwapatia tiba.

“Ninachokiomba kwa watu
hawa wenye ulemavu, wanapoku-
ja kupatiwa matibabu hospitalini
hapa waje na wakalimani wao,
pamoja na vielelezo ya utambu-
lisho wao, ili iwe virahisi kupata
maelezo yao na kuwapatia tiba sta-
hiki,” anaongeza Dk. John.

Anaeleza kuwa kama kuna
uwezekano wa taasisi au ma-
shirika, ambayo yanajihusiha na
wenye ulemavu wafike hospitalini
hapo na kutoa elimu ya lugha za
alama kwa watumishi, ili waitam-
bue lugha hiyo walau hata kidogo
na kuwasaidia kutoa tiba sahihi
kwa watu wenye ulemavu.

OFISA USTAWI JAMII

Ofisa Ustawi wa Jamii katika
Hospitali ya Rufani Shinyanga,
Prisla Mushi anayehusika na
mapokezi ya wagonjwa hospital-
ini hapo, anasema wanapotaka
wagonjwa wenye ulemavu wa
kusikia na kuongea, hushindwa
kuelewana nao, kwa kuchukua
taarifa zao za ugonjwa na kuzi-
wasilisha kwa daktari.

Anasema kwa kutofahamu
lugha za alama, huwa wanajari-
bu kuwasiliana nao kwa ishara,
pamoja na kuwaandikia kwenye
karatasi kwa wanaojua kusoma na
huwajibu, hata kupata taarifa zao,
lakini wasiojua kusoma ndiyo hu-
baki na changamoto wakashind-
wa kuelewana.

“Mgonjwa yeyote akija hospta-
lini hapa, lazima aanze kufikia
kwetu kitengo cha mapokezi na

Kaimu Mganga Mfawidhi wa
Hospitali ya Rufani Mkoa wa
Shinyanga, Dk. Luzila John.

kuchukua taarifa zao zote ndipo
aende kwa daktari kupata matib-
abu. Sasa wanapokuja wagonjwa
wenye ulemavu wa kusikia na
kuongea, huwa tunapata shida
sana ya mawasiliano, kwa sababu
hatukujua lugha za alama.

“Kitu ambacho huwa tunaki-
fanya ni kuwasiliana nao kwa
ishara na kupata taarifa zao.
Kwa wale ambao wanajua ku-
soma, huwa hatupati shida sana,
tatizo kubwa ni wale ambao ha-
wana elimu na wakati mwingine
huwa tunashindwa kabisa kuele-
wana na kushindwa kuwatibu,”
anaeleza.

Kwa mujibu wa Mushi, kuna
wakati wanashindwa hata kue-
lewana na mgonjwa mwenye

ulemavu wa kuongea, hata
wakati wanafika hatua kugad-
habika wakafanya fujo hospital-
ini, sababu kuu ni pale inakuwa
vigumu kupata taarifa zao kubaini
ugonjwa unaomsumbua. Hapo in-
abidi apatikane mkalimani anaye-
wasaidia.

Anasema katika kipindi cha ny-
uma kati ya mwaka 2013 na 2014,
baadhi ya watumishi hospitalini
hapo walipatiwa elimu ya lugha
za alama na walikuwa msaada
mkubwa kwa wagonjwa wenye
ulemavu, lakini sasa wote hao
hawapo, hivyo anaomba elimu
itolew kila wakati hata kuwawez-
esha kutoa tiba stahiki kwa wenye
ulemavu.

MTAALAMU LUGHA

Kambuli Pius, ni mtaalamu
wa lugha za alama mkoani Shin-
yanga, anayesema mkoani humo
wanaojua lugha hizo ni wachache,
isipokuwa zaidi kwenye shule ju-
muishi na mara nyingi, yeye ndiyo
huwa wanamtumia sana kutoa
uainishi huo wa lugha za alama
kwa wenye ulemavu.

Anataja sehemu wanakopata
changamoto, ni eneo la huduma
za afya, kwa sababu wauguzi na
madaktari whawana uelewa wa
kutosha kuhusu lugha ya alama,
hata wanaposhindwa kuelewana
na mgonjwa, huwa wanamuita
kwenda kusaidia ukalimani wa
lugha.

“Wataalamu wa lugha za alama
wapo wachache sana Shinyanga,
mfano mimi huwa nahudumu ka-
ribia mkoa mzima. Ndiyo maana
hivi karibuni natarajia kuanzisha
kituo cha kutoa mafunzo ya lugha
za alama kwa watu wote, wakiwa-
mo watumishi wa serikali.

“Wataalamu wa kukalimani
lugha za alama tukiwa wengi
mkoani hapa, pamoja na watumi-
shi wa serikali kuijua lugha hii, ita-
saidia kwa kiasi kikubwa watu we-
nye ulemavu kupata mabhitaji yao
muhimu, kwa sababu hakutakuwa
na kizuizi tena cha mawasiliano,”
anaongeza Pius.

KUTOKA SHIVYAWATA

Mwenyekiti wa Shirikisho la
Vyama vya Watu Wenye Ulema-
vu Tanzania mkoani Shinyanga
(SHIVYAWATA) Richard Mpongo,
anakiri wenye ulemavu hasa
wa kusikia (viziwi) na kuongea
(bubu), wamekuwa wakipata shi-
da ya kupata huduma za afya, ku-
tokana na kushindwa kuelewana
lugha na watumishi.

“Ili kuelewana na mtu mwenye
ulemavu wa kusikia au kuongea,
inahitaji upate walau hata kidogo
mafunzo ya lugha za alama, tofau-
ti na hapo kuelewana ni vigumu,”
anasema Mpongo.

Anaiomba serikali iwapeleke
wataalamu wa kukalimani lugha
za alama kwenye huduma hizo
za kiafya, maeneo anayoyasema
ni muhimu sana katika kuokoa
afya zao, ili wanapoenda kupati-
wa matibabu wapate kuelewana
na wataalamu na kupata tiba sa-
hihi.
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MAADHIMISHO SIKU YA MALARIA

Zanzibar yadumisha rekodi va dunia,
idadi ya maambukizi ikikaribia sifuri

NaRahma suleiman, ZANZIBAR o |NQtiWa dOa Na Wa

ANZIBAR ni kati ya mae-

neo duniani yaliyofaniki-

wa kwa kiasi kikubwa ku-

punguza maambukizi ya
malaria. Wastani wa watu 100 wa-
naopimwa vimelea vyake haizidi
mtu mmoja anayekutwa nao.

Waziri wa Afya Nassor Ahmed
Mazrui, anatahadharisha, ahueni
hiyo haimaanishi ugonjwa ume-
malizwa  Zanzibar, ikiwamo
maambukizi kutoka kwa wasa-
firi.

Juzi April 25, dunia imeadhimi-
sha Siku ya Malaria Duniani, huku
Zanzibar kimtaifa kukitajwa kupo
katika hali nzuri. Takwimu za Wiz-
ara ya Afya kwa miaka 10 sasa
zinaonyesha tatizo la malaria liko
chini ya asilimia moja.

Waziri Mazrui anasema, tak-
wimu za mwaka jana zinaonyesha
wagonjwa 6096 walioripotiwa na
kuthibitishwa kuuugua malaria.
Katika hilo, anarejea wastani wa
kijinsiawanawake walikuwa 2,377
(39%) na wanaume 3719 (61%).
Mgawanyo huo katika tafsiri ya
kawaida, kinamama walikuwa
theluthi moja, huku kinababa ni
theluthi mbili.

Pia, kutoka jumla hiyo kuu,
watoto waliogua na wana umri
chini ya miaka mitano walikuwa
549, ambao ni sawa na asilimia
tisa.

HALI YA WASAFIRI

Mazrui anasema, ugonjwa
huo kwa wasafiri wa ndani kati
ya Unguja na Dar es Saalam na
mikoa ya Tanzania Bara, bado ni
changamoto inayohitaji msaada
mkubwa, hasa ikizingatiwa Zan-
zibar ina bandari nyingi zisizo
rasmi.

“Wapo wasafiri wanaotumia
bandari zisizo rasmi kusafiri kuto-
ka Unguja kwenda Tanzania Bara,
baadhi yao hukutwa na maam-
bukizi ya ugonjwa huo,” anasema
Wagziri Mazrui.

Anafafanua takwimu za wiza-
rani kwake zinaonyesha kati ya
wagonjwa 6,096 walioripotiwa
mwaka jana, wapo 4,145 sawa na
asilimia 68 wana historia ya kusa-
firi nje katika maeneo tofauti ya
Tanzania Bara.

Waziri Mazrui anasema, mwaka
jana kulikuwapo vifo vinne vitoka-
navyo na malaria, huku akitamka
lengo la mwaka ujao ni kufuta ka-
bisa maambukizi hayo.

Kwa mujibu wa mwongozo wa
Shirika la Afya Duniani (WHO),
Zanzibar ni miongoni mwa mae-
neo yanayokaribia kutokomzea
malaria kwa wakazi wake.

“Ugonjwa wa malaria unaam-
bukizwa kutoka mtu mmoja hadi
mwingine baada ya kusamba-
zwa na mbu,” anaeleza waziri,
anayetaja kaulimbiu ya mwaka
huu ni: “Ewe msafiri, chukua ta-
hadhari Zanzibar ibaki bila ya
‘Malaria Zero’ malaria inaanza na
mimi.”

s

WILAYA ZENYE USUGU

Meneja Programu wa Kumaliza
Malaria kutoka Kitengo cha ma-
laria Zanzibar, Muhammed Ali
Abdallah, anasema taarifa zinao-
nyesha Wilaya za Magharibi ‘Ana
‘B, pia Wilaya Kati Unguja, ndizo
zinazoongoza kuripoti wagonjwa
wengi zaidi.

“Hii inaamanisha kuwa maam-
bukizi ya ugonjwa huu bado ya-
naendelea ndani ya wilaya hizi.
Kwa mnasaba huu, wizara imo
katika matayarisho ya kuende-
sha zoezi la upigaji dawa shehia
zote za wilaya hizo kwa urata-
tibu utakaotolewa na wataalamu,”
anasema.

Anasema Wizara ya Afya kupitia
Kitengo cha Malaria, inaendelea
kusisitiza matumizi ya mikakati ya
kupambana na malaria, ikinyesha
mafanikio makubwa.

Pia, anasitiza matumizi ya vy-
andarua vilivyotiwa dawa; tiba
sahihi yenye dawa mchanganyiko;
kushiriki upigaji dawa majum-
bani katika maeneo maalum; na
kusimamia usafi wa mazingira,
lengo ni kuondosha mazalia ya
mbu na kuwatumia Wahudumu
wa Afya ya Jamii Ngazi ya Shehia
(CHV).

“Katika kuhakikisha mikakati hii
inafanikiwa Wizara ya Afya kwa
mwaka 2021 kupitia vituo vya afya
180, imegawa bila ya malipo jumla
ya vyandarua 165,140 kwa mama
ya wajawazito, watoto mwenye
umri miezi tisa na wanajamii ku-

Ofisa Mfuatiliaji wa Wagonjwa wa Malaria, Faki Mlekwa Faki, akimhudumia mgonjwa wa malaria,

toka Shehia zote 383 za Unguja na
Pemba,” anasema.

KAMPENI ZINAVYOENDE-
LEA

Meneja Progamu Abdallah, ana-
fafanua kuwapo vyandarua vilivy-
otiwa dawa 727,872 vilivyotolewa
katika shehia 335 za Unguja na
Pemba, kisaidia kujikinga dhidi ya
malaria.

Taarifa za utafiti kutoka Wiazra
ya Afya, kuhusu uelewa na hu-
duma za malaria mwaka 2021, ul-
ionyesha matumizi ya vyandarua
kwa jamii yameongezeka kutoka
asilimia 73 za mwaka 2020 hadi
asilimia 85 mwaka 2021.

Pia, utafiti unafafanua kati ya
nyumba 49,235 zilizoorozedhesh-
wa mafanikio, zipo 46,313 sawa
na asilimia 94.1 zilipigwa dawa za
kuua mbu wa malaria na wizara
inaendelea kupiga dawa katika
maeneo yanayoripotowa kuwapo
wagonjwa wengi yenye sura ya
mlipuko.

Inaelezwa, kuanzia Januari
hadi mwezi huu, nyumba 18,697
(95.9%) kati ya 19,359 zilizolengwa
kutoka Shehia 37 za Unguja na
Pemba, zimepigwa dawa ya kuua
mbu wa malaria.

Safia Muhammed, Ofisa Uchun-
guzi wa Vimelia vya Malaria, ana-
dem wana vifaa vya upimaji wa
malaria katika Bandari ya Malindi
Unguja na viwanja vya ndege, zi-
nazowawezesha wasafiri kupima
vimelea, hata wakadhibiti maam-
bukizi mapya.

Wapo wasa-
firi wa-
naotumia
bandari zi-
sizo rasmi
kusafiri ku-
toka Unguja
kwenda Tan-
zania Bara,
baadhi yao
hukutwa na
maambukizi
ya ugonjwa
huo.

safiri wake; Lengo mwakani ibaki historia

Anafafanua: “Suala la kupima
malaria kwa wasafiri ni hiyari,
hivyo wasafiri huhamasishwa
wapime na kwa mwaka 2021 wasa-
firi 11 waligundulika kuwa na ma-
laria baada ya kupimwa.”

Safia ansema, maambukizi ya-
mehama kutoka Kwa watoto umri
chini yamiaka, kwa sababubado ni
wanufaika wa vyandarua.

Juma Hassan Mcha, ni Mdhibiti
Mbu katika Kitengo cha Kudhibiti
Malaria, anasema baada ya kuwe-
po malalamiko kuhusu dawa ya
kuulia mbu majumbani iliyokuwa
ikitumika kuwa na athari kwa
jamii iliwemo uwasho, sasa im-
ebadilisha.

ANAYOSHUHDIA TABIBU

Mganga katika Kituo cha Afya,
Kianga, wilaya ya Magharib A
Unguja, Dk. Salma Muhammed
Hemed, anasema kuna jumla wag-
onjwa 1500 waliopimwa malaria
mwaka jana, katiyao 23 waligun-
dulika kuwa nayo, 20 walikuwa
wasafiri watokao Unguja kwenda
Tanzania Bara.

Anasema kituoni hapo wanak-
inga na tiba ya malaria ikiwamo
matumizi ya dawa kwa mgonjwa
wa malaria na utoaji vyandarua
kwa watoto na mama wajawa-
zito, ili kujikinga na ugonjwa
huo.

Daktari wa Hospitali ya Kivunge
Wilaya ya Kaskazini Unguja, Juma
Ali Makame, anasema elimu wa-
nayoitoa kituoni kuhusu malaria
memesadia kupunguza  wag-
onjwa kituoni hapo.

Anafafanuia kuwa, wametoka
wagonjwa 546 waliopimwa mwezi
Januari mwaka huu, hadi walikut-
wa na malaria na kupatiwa mat-
ibabu; Febuari walipimwa watu
330 na 12 walikutwa na malaria;
huku mwezi Machi wagonjwa tisa
walikutwa na malariam kati ya 317
waliopimwa.

“Tukilinganisha na tulipotoka
hii idadi ya wagonjwa wa malaria
ni ndogo sana kwa hospitali yetu
hii ya wilaya, kwa sababu elimu ya
afya ya kujikinga na malaria im-
esaidia sana kupunguza idadi ya
wagonjwa hao,” anasema.

Mkuu wa Kituo cha Afya Ki-
dimni, Wilaya ya Kati Unguja, Dk.
Rajab Haji Rajab, anasema kituo
hapo wanaibua wagonjwa wengi
wa malaria, akidokeza mwezi huu
ukobakiza siku mbili kumalizika,
wamewaibua wagonjwa watatu
wa malaria,wote wasafiri.

Faki Mlekwa Faki, ni Ofisa Mfua-
tiliaji wa Wagonjwa wa Malaria
Wilaya ya Kati Unguja, anasema
anawafuatilia wagonjwa wote wa-
naofika hospitali na kugundulika
malaria, pia akiwatibu hata ma-
jumban, ili kudhibiti maambukizi
yasiendelee.

Anasema, ni aina ya mfumo ul-
iorahisisha kuwajua wanaougua,
hata wakawafuatilia.
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Ujasiri wa kiuchumi anaoenda nao
Rais Samia, wajibu aungwe mkono

Na Mwandishi Wetu

AKATI umefika ili

utalii wetu upanuke

zaidi, tunahitaji ja-

siri wa kusimamia,
tena si kwa kutoa majibu mepesi,
mbele ya taasisi inayohitaji ma-
jaibu huru.

Kwa zama iliyopo sasa, tena
kwa kwa utitiri ulioko wa vyom-
bo vya habari mitandao ya ma-
wasiliano ilyozagaa kushindwa
kutangaza vivutio vyetu, hapo
kuna mapungufu makubwa.

Ni busara tukaangalia tuna-
koelelea, kabla ya kutoa majibu
mepesi. Ni lazima tufikirishe akili
zetu kwanza.

Naongea huku nikitanguliza
maslahi mapana ya vijana wote
wa Tanzania waliojiajiri kupitia
utalii na biashara ya huduma
(tourism and hospitality) nawap-
enda na kuwaheshimu mno, ila
niwaambie uhalisia ulivyo, kuna
mahali tulichelewa sana.

Hivi karibuni nilisoma kupi-
tia blogu moja ya habari wakati
nikiwa kwenye basi linalosafiri
kuelekea mkoa mwingine. Nili-
kutana na habari ya kushangaza
ikihoji: “nani mwenye hatimi-
liki na filamu ya Tanzania Royal
Tour”? Nilicheka sana, hata kum-
bukumbu zikanivuta nyuma
hadithi tajwa ya ‘Sikuelewa ya
Majaliwa.’

Nikajiuliza kama Watanzania
tutaanza kuhangaika kwenye
vitu vidogo kama mirabaha ya
‘Tanzania Royal Tour’, tutakuwa
taifa mfu. Nani ambaye hakum-
buki shida waliyopata wadau
wa utalii katika kipindi cha
UVIKO-19?

Ikajulikana, mamia ya wafan-
yakazi walipoteza ajira, nchi ili-
poteza mapato, wafanyabiashara
walipata hasara na sekta ya utalii
iliyumba. Hiyo imenifikirisha
sana kwamba kuna wanasiasa
wanaopinga na hawana ‘kesho
yao'. Pia, ninaona kuwapo wa-
binafsi wasiopenda kuona taifa
linasonga mbele kupitia utalii.

Nikamkumbuka Rais Paul Kag-
ame, kimoyomoyo na uwekezaji
wa utalii pale nchini kwake
Rwanda, nikisema binafsi “ama
kweli kwenye miti hapana wa-
jenzi, kumejaa wakata mkaa
watupu.”

Rais Kagame mwaka 2018,
baada ya kuingia mkataba na
klabu ya soka ya Arsenal ya Uin-
gereza kuhusu utalii wa Rwanda,
aliona hiyo haitoshi, akaamua
kuwekeza na klabu ya PSG ya
Ufaransa kwa ajili kutangaza
utaliiwa nchi yake.

Kwanini tutafute majibu me-
pesi kwa ajili ya utalii wetu? Lipo
tatizo mahali kwa kipindi cha
miaka mitano nyuma iliyopita,
katika nchi yetu mahusiano ya
kidiplomasia yaliyumba, tishio la
Uviko - 19 lilipoteza nuru ya taifa
hili kupitia utalii.

Kupitia Uwekezaji wa Rais Kag-
ame kuutangaza utalii wa nchi
yake, rafiki yangu mmoja aliwahi

[ IS S

Rais Samia Suluhu Hassan, katika mandhari tofauti ya sinema Royal Tour, inayotangaza utalii

wa nchi. PICHA ZOTE: MTANDAO

Kama Wa-
tanzania na
wadau wa
utalii, tuna-
paswa Ku-
muombea ha
kumtia ngu-
VU Rais wetu
kwa jitihada
anazofanya
juu va kuin-
va taifa letu.

N
RS

kuniuliza swali “hivi Rwanda
kuna kivutio gani kikubwa cha
kushawishi hadi waende kui-
tangaza Rwanda, kwenye jezi
ya klabu kubwa kama PSG, timu
anayocheza Lionel Messi, mtu
maarufu ulimwenguni? Wana
vitu gani ambavyo Tanzania ha-
tuna hadi waende kufanya pro-
mosheni kubwa kama hii?

Huenda maswali hayo ya nam-
na hii yalikuwa kichwani kwa
Rais Samia, kwa awamu hii ya
sita ni faraja kwetu sisi Watanza-
nia kuamua kutumia muda wake
na nafasi ya kutangaza vivutio
vya nchi. Hili si jambo la mch-
ezo!

Rais ameona tukiendelea ku-
fanya mchezo tutaachwa mbali
bora atoke na kutangaza utalii
wetu kuwavutia wawekezaji
watu kama kina Rihanna, JayZ,
Beyonce, David Beckham, Jeff
Benzo na Ellon Musk, watu
ambao wakija Tanzania, du-
nia itaangalia na itapata mvuto
kuijua nchi ipo sehemu gani na
kuzifahamu fursa zilizopo hapa.

Shughuli za utalii zinaendana
sana na utamaduni, pamoja na
sanaa yetu. Hivi vitu vimeshika-
na na ndiyo maana Rais Samia,
amevibeba vyote kwa pamoja.

Kazi kwao kwa wadau wa utal-
ii, sanaa na wasanii kushirikiana
kuhakikisha jambo hilo linafani-
kiwa. Alilolifanya Rais Samia, ni
wazo linaloleta matokeo chanya.

Rais ametupatia promsheni ya
kutosha tuboreshe huduma kwa
wateja wetu na ziwe na viwango.
Jukumu letu ni kulinda jina letu
juu ya utalii husika.

Narudi tena kuuambia umma
ukae kusikia, kila nchi ina vivu-
tio vya vyake vya utalii na ina
namna yake ya kutangaza vivuti-
io na huduma za utalii iliyo nayo.

Tunaweza kujiuliza, nchi jirani
ilipoanza kutumia jina la Mlima
Kilimanjaro na kuutangaza
kuwa ni mali yao, tatizo lilikuwa
ni Rais Samia? Mtu atagundua
jibu ni hapana na tulikuwa nyu-
ma kwenye kuitangaza nchi yetu
hasa kwenye utalii.

Rais anapofanya sinema ya
‘Royal Tour’ anabeba vitu vingi,
vijana watapata ajira wanazoz-
ililia. ‘Royal Tour’ hiyo itakuza
uchumi wa nchi kwa kuongeza
watalii na hela za kigeni zi-
taongezeka na huduma za ki-
jamii zitaongezeka.

Kama Watanzania na wadau
wa utalii, tunapaswa kumuom-
bea na kumtia nguvu Rais wetu
kwa jitihada anazofanya juu ya
kuinua taifa letu.

Tanzania, nchii yenye utitiri
wa vivutio, hifadhi na mbuga za
wanyama mbalimbali kushind-
wa kusonga mbele kiuchumi,
haiwezekani hata kidogo! Madi-
ni yapo lakini yana ukomo, utalii
upo leo kesho na hata milele.
Niseme, Mnyonge mnyongeni,
lakini haki yake mpeni.

* Kalamu ya Billal Saadat;
Kazi Iendelee, Mama Yuko
Kazini.
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UNESCO yawezesha
sensa watu Kidijitali

Na Renatha Msungu, DODOMA

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa
linaloshughulikia masuala ya watoto
(UNICEF) limetoa vishkwambi 830
kwa serikali, kwa ajili ya utekelezaji
wa Sensa ya Watu na Makazi ilio-
pangwa kufanyika Agosti 23, mwaka
hUU cese
wa Sensa ya Watu na Makazi na Spi-
ka wa Bunge Mstaafu, Anne Makinda,
alisema hii ni mara ya kwanza Tan-
zania inaendesha shughuli hiyo kwa
njia ya kidigitali ikiwemo matumizi
va vifaa vya kisasa.

“UNICEF wametuokoa. Unaweza
usione umuhimu wa vishikwambi
hivi lakini tunashukuru sana kwa
sababu tumepanga kufanya sensa ya
Kidigitali ambayo haitatumia ma-
karatasi,” alisema Makinda.

Mtakwimu Mkuu wa Serikali, DK.
Albina Chuwa, alisema sensa ya
mwaka huu itafanyika kidigitali kwa
mara ya kwanza na haitotumia ma-
karatasi hivyo itatumia vishikwambi
katika kukusanya na kutunza taarifa.

Kutokana na hilo aliwapongeza wa-
dau hao kwa kuiunga mkono serikali
na kuwahamasisha wadau wengine
kujitokeza kwa wingi kuungana na
serikali ili kuhakikisha inafanyika
kwa njia ya kisasa na ufanisi wa hali
va juu.

“Sensa inaenda kufanyika kidigi-
tali ambayo haitatumia makaratasi.
Matumizi ya vishikwambi ni muhimu
kwa sababu yatarahisisha kazi ya
ukusanyaji taarifa na kufanya Tan-
zania kuingia katika orodha ya nchi
chache ambazo zinatumia teknolojia
hiyo,” alisema Dk. Chuwa

Naye Mwakilishi wa Mtakwimu
Mkuu wa Serikali ya Zanzibar, Ab-
dulmajid Jecha, alisema dunia sasa
imebadilika kwa kuanza kufanya
mambo yake kidigitali na Tanzania
haina budi kubadilka ili kuelekea
huko.

Alisema duniani kote ukusanyaji
wa taarifa na takwimu za vitu mbal-
imbali zimeanza kufanyika kwa
kutumia njia za kidigitali ikiwamo
matumizi ya vishikwambi na wame-
fanikiwa

Mwakilishi wa UNICEF Tanzania,
DK. Shalini Bahunguna, aliipongeza
serikali kwa dhamira yake ya
kutekeleza sensa ya watu na makazi
kidigitali ikiwemo kuwataka watan-
zania kuwa tayari kushiriki sensa
hiyo.

Alisema sensa ni muhimu kwa taifa
katika kupanga na kutekeleza miradi
mbalimbali ya maendeleo kwa manu-
faa ya wananchi na taifa kwa ujumla.

Watoto 495,156 kufikiwa
kuchanjwa chanjo polio

Na Augusta Njoji,
DODOMA

ATOTO 479,156
wenye umri
chini ya miaka
mitano kutoka
katika halmashauri zote nane
za mkoa wa Dodoma, wa-
natarajiwa kufikiwa kupatiwa
chanjo ya matone ya ugonjwa
wa kupooza (polio).

Mratibu wa Chanjo Mkoa
wa Dodoma, Francis Bujiku,
alisema hayo jana alipokuwa
akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusiana na
kampeni ya chanjo hiyo kwa

ngazi ya mkoa huku akibaini-
sha kwamba mkoa umepokea
dozi 551,029 za chanjo hiyo.
“Wilaya ya Bahi imetenge-
wa dozi 65,022 na kuwafikia
watoto 56,541, Chamwino
imepelekewa dozi 93,696 na
kuwafikia watoto 81,474 huku
Chemba imepewa dozi 65,726
na imepanga kuwafikia wa-
toto 57153 wakati Dodoma
Jiji imepewa dozi 88,832 za
chanjo na kuwafikia watoto
77,245,” alisema Bujiku.
Alisema Kondoa DC ime-
pewa dozi 55,657 za chanjo na
inatarajia kuwafikia watoto
48,397, Kondoa TC imepele-

kewa dozi 12,876 za chanjo
na kuchanja watoto 11,196,
Kongwa DC ina dozi 87,337
na watawafikia watoto 75,945
wakati Mpwapwa DC inata-
rajia kuwafikia watoto 71,205
huku ikipelekewa dozi za
chanjo 81,886.

Mratibu huyo alisema tayari
chanjo  zimekwishasamba-
zwa katika halmashauri zote
na vituo vitakavyohusika na
uhifadhi wa chanjo wakati wa
utoaji wa chanjo.

Kwa mujibu wa Bujiku,
Mkoa wa Dodoma umepanga
kuwa na timu za uchanjaji
1,151 ambazo zitapita nyumba

kwa nyumba kuanzia leo hadi
Mei Mosi mwaka huu.

Aliomba wananchi wa
mkoa wa Dodoma kushiriki
katika kampeni hiyo muhimu
kitaifa kwa ajili ya kuwakinga
watoto wenye umri chini ya
miaka mitano dhidi ya polio
na kwamba lengo la kampeni
ni kuongeza uelewa kwa wa-
najamii kuhusu faida za chan-
jo ya polio.

“Katika mkoa wa Dodoma
kiwango cha utoaji wa chanjo
mbalimbali kwa watoto chini
ya miaka mitano mpaka sasa
umefikia lengo la asilimia
102,” alisema.

Baadhi ya wabunge wakilia baada ya kuona jeneza lenye mwili wa aliyekuwa mbunge wa viti maalumu Mkoa
wa Rukwa, Irene Ndyamkama, lilipofikishwa viwanja vya Bunge kwa ajili ya wabunge kuaga Bungeni jijini Do-
doma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Ndumbaro atoa msimamo kuhusu serikali Kulinda haki za binadamu

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Katiba na Sheria,
Dk. Damas Ndumbaro, amese-
ma serikali inao nia ya dhati ya
kuendelea kuchukua hatua za
kisera, kisheria na kiutawala
kukuza na kulinda haki za bin-
adamu.

Dk. Ndumbaro alisema hayo
jana kwenye kikao cha 71 cha
Kamisheni ya Afrika ya Haki za
Binadamu na Watu kilichofanyi-
ka kwa njia ya mtandao huku
kwa mara ya kwanza lugha ya
Kiswahili ikitumika sambamba
na lugha zingine kama lugha ya
kazi.

Alisema Rais Samia Suluhu

Hassan amelipa kipaumbele su-
ala la kulinda na kukuza haki za
binadamu na haki za watu katika
utekelezaji wa shughuli za seri-
kali yake.

Dk. Ndumbaro alisema janga
la UVIKO-19 limeathiri haki za
uchumi na za kijamii za wa-
nanchi na kuwa serikali imezin-
gatia haki za binadamu na watu
kwa upana wake wakati wa
kuandaa mikakati ya kupamba-
na na janga hilo.

Hata hivyo, alisema serikali
ilipata Sh. trilioni 1.3 za ufadhili
kwa ajili ya kukabiliana na atha-
ri za UVIKO-19 kutoka Shirika
la Fedha la Kimataifa (IMF)
mwaka 2021 ambazo zilitumika

kununua dawa na maeneo am-
bayo yaliathirika zaidi na janga
hilo kama vituo vya afya, shule,
mabweni kuchimba visima vya
maji na kuimarisha programu za
kuinua uchumi kwa kuzingatia
makundi maalum hususani vi-
jana, wanawake na watu wenye
ulemavu.

Aidha, Dk. Ndumbaro alisema
katika kutekeleza wajibu wa
kukuza na kulinda haki za watu,
serikali imekuwa ikiongozwa na
misingi ya utawala wa sheria na
utawala bora.

“Pia majadiliano na ushiriki
wa wadau yamekuwa yaki-
fanyika katika kukuza haki za
kiraia na kisiasa. Katika kukuza

uhuru wa maoni na haki ya
kupata taarifa, tozo za kusajili
runinga za mitandao na maga-
zeti na runinga za mitandao zi-
lizokuwa zimefungwa kwa uki-
ukwaji wa kanuni za utangazaji
zilifunguliwa, alisema.

Kuhusu haki ya kushiriki
kwenye masuala ya kisiasa, Dk.
Ndumbaro alisema Rais Samia
amekuwa mstari wa mbele ku-
jenga uhusiano mzuri na vyama
vyote vya siasa vikiwamo vya
upinzani.

Alisema Serikali ina hes-
himu misingi ya demokrasia na
uhuru wa watu, hivyo kume-
kuwa na jitihada za makusudi za
kukuza haki za kiraia na za ki-

siasa.

“Katika  kuhakikisha  wa-
toto wa kike wanapata fursa
za masomo, serikali ilipitisha
Waraka wa Elimu Na. 2 wa No-
vemba 24, 2021 kuruhusu watoto
walioachishwa masomo kwa
sababu mbalimbali ikiwamo ya
kupata mimba kurudi kwenye
mfumo rasmi wa elimu baada ya
kujifungua,”alisema.

Kuhusu matumizi ya kiswahili,
DK. Ndumbaro alisema lugha ya
Kiswahili imekuwa na mchango
katika kuhakikisha nchi inakuwa
na amani na utulivu, mazingira
ambayo yanawezesha wananchi
kuendelea kunufaika na haki zao
za msingi.



16 NipaShe Alhamisi Aprili 28,2022

HABARI MBEYA

Waliokosa mikopo vyuo
vikuu wakumbukwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ANAFUNZI  wa

vyuo vikuu wa-

naoshindwa kue-

ndelea na maso-
mo kwa kushindwa kulipa ada
kutokana na kukosa mikopo,
wamepata neema baada ya
mdau wa maendeleo wa mkoa
wa Mbeya, Ndele Mwaselela
kuzindua mfuko maalumu wa
kuwasaidia kutimiza ndoto
Zao.

Mwaselela alizindua juzi
mfuko huo ujulikanao kwa
jina la Ndele Mwaselela Edu-
cation Scholarship na alianza
kuwalipia ada wanafunzi
sita wanaosoma katika Chuo
Kikuu Kishiriki cha Katoliki
Mbeya (CUCOM).

Alisema aliamua kuwasaid-
ia wanafunzi hao baada ya
kupokea maombi maalumu
kutoka kwa viongozi wa chuo
hicho kutokana na ongezeko
la wanafunzi wanaoacha mas-

B5ITY
UCom)

omo kutokana na kushindwa
kulipa ada baada ya kukosa
mikopo kutoka Bodi ya
Mikopo kwa Wanafunzi wa
Elimu ya Juu (HESLB).

Mwaselela ~ ambaye ni
mmiliki wa Shule za Patrick
Mission ya Dar es Salaam na
Paradise Mission ya Mbeya,
alisema atatumia sehemu ya
mapato yake kuwasomesha
wanafunzi hao ili kufanikisha
ndoto zao.

Alisema lengo lake ni ku-
unga mkono juhudi za serikali
katika kuhakikisha vijana wa-
nasoma na kwamba mbali na
wanafunzi wa vyuo vikuu pia
amekuwa akisaidia wanafunzi
wa ngazi zingine za chini.

“Nimeamua kuanza na wa-
nafunzi hawa sita baada ya
kujiridhisha kwamba uon-
gozi wa chuo hiki umetumia
mifumo sahihi ya kuwapata.
Kwa leo (juzi) naanza kwa
kulipa Sh. milioni sita na Julai
nitalipa tena zingine ili watoto

hawa wasome vizuri,” alisema
Mwaselela.

Alisema kabla ya kuanza
kuwasomesha wanafunzi hao,
alikuwa ameshasomesha wa-
nafuni wengine zaidi ya 500
katika ngazi mbalimbali waki-
wamo 15 katika Chuo Kikuu
cha Dar es salaam.

Mkuu wa CUCoM, Prof.
Romuald Haule, alisema
waliamua kumwomba mdau
huyo kuwasaidia kutokana na
kuelemewa na wanafunzi wal-
iokuwa wanaacha masomo
kwa sababu ya kukosa ada.

Alisema baadhi ya wa-
nafunzi wamekuwa wakilazi-
mika kuacha chuo kabisa na
wengine walikuwa wanaahiri-
sha miaka ya masomo ili
wakatafute ada jambo ambalo
alisema limekuwa kero kwa
wanafunzi hao pamoja na
uongozi wa chuo.

Alisema kutokana na kero
hiyo watumishi wa chuo
waliamua kutumia fedha zao

kwa kuchangishana ili kuwali-
pia ada wanafunzi ambao wa-
likuwa wako hatarini kuacha
masomo na baada ya idadi
kuongezeka, waliamua kuan-
za kutafuta wadau.

“Kwa mwaka huu pekee,
zaidi ya wanafunzi 40 wame-
omba kuahirisha mwaka kwa
sababu walikosa mikopo na
hawana ndugu wenye uw-
ezo wa kuwasaidia kulipa.
Kwa hiyo tunashukuru kwa
kukubali ombi letu,” alisema
Prof. Haule. Mkuu wa CUCoM,
Askofu Mkuu Gervas Nyai-
songa, alimshukuru Mwase-
lela kwa kuanzisha mfuko huo
kuwa kwa sasa tatizo la wa-
nafunzi kukosa mikopo lime-
kuwa kubwa nchini.

Aliwaomba wadau wengine
kusaidia wanafunzi hao kwa
madai kuwa wanafunzi wengi
wamekuwa wakifaulu vizuri
na kuchaguliwa kujiunga na
vyuo lakini wanaacha kwa
sababu ya kukosa ada.

Mdau wa Maendeleo wa Mkoa wa Mbeya, Ndele Mwaselela (kat|kat|) ak|onyesha hund| yenye thamam ya Sh m|||on| S|ta am-
bayo aliukabidhi uongozi wa Chuo Kikuu Kishiriki cha Katoliki Mbeya (CUCoM) kwa ajili ya ada za wanafunzi sita waliokosa

mkopo. Kushoto ni Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Mtakatifu Augustine (SAUT), Prof. Costa Mahalu na kulia ni Askofu Mkuu
wa Kanisa katoliki Jimbo Kuu la Mbeya, Gervas Nyaisonga. PICHA: NEBART MSOKWA.

1]
- Watakiwa

~ kuandika habari
kuhusu jamii

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, amewataka wandi-
shi wa habari kuandika habari za
kuisaidia jamii kiafya ikiwamo
kuacha kutumia bidhaa ambazo
zina madhara vikiwamo vipodozi
na bidhaa za tumbaku.

Homera alitoa ushauri huo jana
kikao kazi cha Mamlaka ya Dawa
na Vifaa Tiba (TMDA) na waha-
riri wa vyombo mbalimbali vya
habari ambacho kinafanyika kwa
siku mbili.

Alisema wandishi wa habari
wana jukumu kubwa la kuandika
habari za kuwaelimisha wananchi
ili waachane na matumizi ya
bidhaa hizo badala ya kuandika
habari baada ya madhara ya bid-
haa hizo kutokea kwa wananchi.

Homera alisema vyombo vya
habari nchini vina msaada
mkubwa kwenye jamii endapo
vitatumika vizuri lakini vikitumika
vibaya, vinaiharibu jamii.

“Nawashukuru sana TMDA kwa
kuamua kutoa mafunzo haya kwa
wandishi wa habari na wahariri.
Naamini mafunzo haya yatasaidia
kuwaimarisha waAndishi hawa
ili waandike vizuri zaidi,” alisema
Homera.

Aliwataka wandishi wa habari
na wahariri wanaoshiriki mafunzo
hayo kusikiliza kwa makini elimu
inayotolewa ili wapate ujuzi
utakaowasaidia kuandika habari
hizo kwa usahihi.

Mkurugenzi Mkuu wa TMDA,
Adam Fimbo, alisema katika
mafunzo hayo waliwaalika waha-
riri wa vyombo vya habari vya
mikoa ya Mbeya, Songwe, Rukwa
na Njombe pamoja na wahariri
kutoka mkoani Dar es Salaam.

Alisema lengo la mafunzo hayo
ni kuwajengea uwezo wandi-
shi wa habari kuandika habari
zinazohusiana na taasisi hiyo.
Mbali na mafunzo hayo, alisema
wako wandishi wa habari ambao
watapatiwa vyeti vya uandishi
bora wa habari zinazohusiana na
taasisi hiyo.

Wananchi walia kupanda kwa bei za bidhaa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wananchi mkoani
Mbeya wamelalamikia ongezeko
la bei za bidhaa mbalimbali ziki-
wamo zile ambazo bidhaa hazi-
kustahili kutokana na kuzalishwa
ndani ya nchi na hazina uhusiano
na kupanda kwa bei ya mafuta.

Wananchi hao walitoa malala-
miko hayo juzi wakati wa ziara ya
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya
Mkoa wa Mbeya kukagua ujenzi
wa shule ‘mpya ya sekondari ya
inajengwa kwa zaidi ya Sh. mil-
ioni 600.

Kwa mujibu wa wananchi hao,
kwa sasa hata mboga za majani

ambazo zinazalishwa na wakuli-
ma wa kawaida, zimepanda bei
hali ambayo walisema imeanza
kuwakatisha tamaa.

Mmoja wa wananchi hao, Elia
Tuyagaje, alisema kupanda kwa
bei hizo kumesababisha hali ya
maisha kuwa ngumu tofauti na
ilivyokuwa miezi michache iliyo-
pita, hivyo akaiomba serikali iwa-
saidie kudhibiti hali hiyo.

Alisema kwa sasa vifaa vya
ujenzi bei yake ni kubwa na im-
esababisha baadhi ya watu kusi-
mama ujenzi huku akiainisha vi-
faa ambavyo bei imepanda zaidi
kuwa ni nondo na saruji.

“Tuachane na bei ya bidhaa zi-
nazotoka nje ya nchi ambazo tu-

nasema zinasababisha na vita vya
Ukrine na Russia lakini sasa mpa-
ka mboga tunazolima wenyewe
zimepanda. Mchicha tunalima
wenyewe lakini bei juu,” alisema
Tuyagaje.

Naye Subira Mwalongo alisema
bei ya unga wa nganio ambao hu-
tumika kutengenezea maandazi
na mafuta ya kupikia zimepanda
kuliko kawaida hali ambayo in-
awafanya wapandishe bei ya
chakula wanachopika tofauti na
ilivyokuwa awali.

Alisema awali mfuko wa unga
huo wenye uzito wa kilo 50, wa-
likuwa wananunua kati ya Sh.
25,000 na 30,000 lakini kwa sasa
wananunua Sh. 48,000 mpaka

50,000 huku bei ya mafuta
ya kupikia ikiwa imefikia Sh.
140,000 kwa ndoo ya lita 20.

Alisema kutokana na tatizo hilo
la kupanda kwa bei ya bidhaa
baadhi ya wananchi watashind-
wa kumudu gharama za maisha
na wengine watashuka kiuchu-
mi.

“Uchumi wetu umekuwa mgu-
mu sana kipindi hiki na visingizio
vimekuwa vingi. Hatuelewi uhu-
siano uliopo kati ya kupanda kwa
bei ya mafuta yanayotoka nje ya
nchi na maisha yetu ya kawaida.
Tunakuomba Mkuu wa Mkoa
mtusaidie kushughulikia hili,”
alisema Mwalongo.

Akijibu  malalamiko  hayo,

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Dk. Rashid Chuachua, alisema
wa sasa wanatekeleza maagizo
ya Waziri Mkuu ya kutembe-
lea masoko ya mazao mbalimbali
ili kujua uhalisia wa bei ya bid-
haa.

Alisema halmashauri zote za
mkoa zinaendelea kuwasilisha
taarifa za hali ya bei ya bidhaa
kwa mkuu wa mkoa na kwamba
baada ya kazi hiyo, wataanza ku-
washughulikia wanaopandisha
bei holela.

Dk. Chuachua aisema serikali
itawachukulia hatua wafanya-
biashara wote watakaobainika
kuwa wanapandisha bei ya bid-
haa bila kufuata utaratibu.
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Bil. 67/- kuimarisha afya, elimu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa

Rais wa Zanzibar,

Hemed Suleiman Ab-

dullah, ameliomba

Baraza la Wawakilishi kuidhini-

sha Sh. 67,368,924,250 kwa ajili

ya matumizi ya ofisi yake kwa
mwaka wa fedha 2022/2023.

Hemed alitoa rai hiyo jana

wakati akisoma hotuba ya

Makadirio ya Mapato na Matumi-

zi ya Afisi ya Makamu wa Pili

wa Rais wa Zanzibar katika Ki-

kao cha Baraza la Wawakilishi,

Chukwani nje ya mji wa Zanzibar.

Alisema afisi yake kwa mwaka

wa fedha 2022/23 imepangiwa
kukusanya Sh.  92,826,495.
Katika hotuba hiyo alisema
mipango ya serikali kwa mwaka
ujao wa fedha ni kuboresha sekta
mbalimbali zikiwamo afya, al-
imu, maji safi na salama na uwez-
eshaji wananchi kiuchumi.
Kuhusu uwezeshaji wananchi
kiuchumi, Hemed alisema seri-
kali imeshaanzisha Wakala wa
Uezeshaji Wananchi Kiuchumi
Zanzibar na hatua hiyo itasababi-
sha uratibu mzuri na wa uhaki-
ka katika kutekeleza azma hiyo.
“Bila shaka uanzishwaji wa
Wakala wa Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi Zanzibar kuwezesha
pamoja na mambo mengine

masuala ya mafunzo na upa-
tikanaji wa mitaji na mikopo
kwa wajasiriamali na wafanya-
biashara pamoja na upatikanaji
wa masoko kwa bidhaa wanazo-
zalisha au huduma wanazotoa,”
alisema.

Pia aisema Serikali ya Zanzibar
inaendelea kushirikiana na wa-
dau mbalimbali wa maendeleo
katika kutekeleza malengo iliyo-
jowekea na kuwashukuru wadau
hao katika kuunga mkono shu-
ghuli za maendeleo nchini.

Hemed alisema serikali itaen-
delea kuweka mazingira mazuri
kwa mashirika ya kitaifa na ki-
mataifa ili yaendelee kufanya
kazi kwa usalama na amani.

Aliwataka wafanyabishara kue-
ndelea kuuza bidhaa zao kwa bei
nafuu kama zilivyoelekezwa na
mamlaka za serikali ili kuwapa
nafuu wananchi hasa katika kip-
indi hiki na kuzingatia ukusanyaji
wa mapato pamoja na faida kwa
wafanyabiashara.

Hata hivyo, alisema kupungua
kwa maradhi ya UVICO - 19 du-
niani, Zanzibar imekuwa na ma-
badiliko ya kiuchumi kutokana
na kuimarika zaidi kwa sekta za
huduma.

Alisema baada ya kupunguza
kwa maradhi hayo, sekta za
huduma zimeimarika na kufikia
wastani wa asimimia 6.8 kutoka
asilimia 1.0.

Pia alisema mabadiliko ya
ukuaji wa sekta za huduma yal-
itokana na kuimarika kwa shu-
ghuli za utalii, kuimarika kwa
sekta ya fedha kufikia asilimia 9.9
kutoka asilimia 2.1.

Alibainisha kwamba kufua-
tia kuimarika kwa shughuli
za uwekezaji pia kulipelekea
kuongezeka kwa Shughuli za
ujenzi na kufikia asilimia 8.9 ku-
toka asilimia 6.5 ambapo sekta ya
umeme na gesi kufikia asilimia
8.0 kutoka asilimia 2.8.

Akizungumzia kuhusu uchumi
wa Zanzibar, alisema umeima-
rika na kufikia asilimia 5.1 mwaka
2010 na mwaka 2022 unatarajia
kufikia wastani wa asilimia 6.8.

Maeneo 148
yaathiriwa
na tabianchi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema maeneo 148
ywa Unguja na Pemba yameathiriwa na mab-
adiliko yga tabianchi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Kwanza
wa Rais, Harusi Said Suleiman, aliyasema hayo
wakati akijibu suali la la Mwakilishi wa Gando,
Maryam Thani Juma, katika kikao cha Baraza
la Wawakilishi.

Mwakilishi huyo alitaka kujua maeneo man-
gapi yameathiriwa na mabadiliko ya tabia
nchi kwa Zanzibar.

Waziri Harusi alisema kwa Unguja ni maeneo
123 na Pemba ni 25 na kati ya hayo, yamo
ambayo yameshaanza kuchukuliwa hatua
mbalimbali na yale ambayo yanategemewa
kuchukuliwa hatua baada ya kipindi cha ba-
jeti.

Naye Mwakilishi wa Kojani, Hassan Hamad
Omar, alitaka kujua katika kisiwa cha Kojani
katika eneo la Kivuko, kuna mbuyu ambao ni
hatarishi na bado hakuna hatua hazijachuku-
liwa, hivyo jambo hilo limefikia wapi.

Waziri Harusi alisema mbuyu ulioko Likoni
Kojani wameshaenda kuukagua na kuuona
kweli unastahili kushughulikiwa.

Alisema katika ushughulikiaji wa mbuyu huo
haujitaji kuondoshwa bali unahitaji kujengewa
mazingira mazuri ili kuendelea kulinda mazin-
gira ya bahari katika eneo la Kojani.

Harusi alimthibitishia mwakilishi huyo kuwa
wizara yake iko katika hatua za mwisho ku-
jenga ukuta wenye ukubwa wa mita 100 kwa
lengo la kuihifadhi ufukwe huo na si kwa
mbuyu pekee.

Miraji Khamis Mussa kutoka Jimbo la Chum-
buni, aliipongeza serikali kwa maeneo am-
bayo yalikuwa yanaleta mazingira mabaya
yakiwemo Kiembesamaki, Mbweni, Mwanak-
werekwe na Shaurimoyo kwa ujenzi wa mi-
taro ya michirizi kwa ajili ya kuondoa maji na
kupeleka pwani.

Hata hivyo, alitaka kujua kuna utafiti gani wa
kimazingira uliosababisha kufanya jambo hilo
na baadaye kuonesha athari ambazo ardhi
itakuwa kavu na ardhi kukosa maji kabisa.

Waziri Harous alisema serikali kabla ya ku-
fanya jambo lolote kwanza hufanya utafiti
wa kina hivyo katika kuondosha maji katika
maeneo hayo utafiti wa kutosha umefanyika
na kuona kwamba yaliyoondoshwa na yata-
kayobaki hayatoendelea kuathiri shughuli za
maendeleo ya wananchi.
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of Zanzibar, Hajat Yasmin Alloo, akiwa katika picha ya
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pamoja na baadhi ya watoto baada ya kukabidhi hati maalumu na zawadi mbalimbali kwa watoto 1,220 wa
Unguja na Pemba, waliofunga Swaumu, kusoma Quran tukufu, Darsa na kusali Taraweh katika mfungo wa

Mwezi Mtukufu wa Ramadhani jana. Aliyekaa kwenye Kiti ni Zehra Esmail Alloo (96) mmoja wa wanzilshi wa
mfuko huo. PICHA: MARTIN KABEMBA

TMA yatoa tahadhari kuhusu masika

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAMLAKA ya Hali ya Hewa Tanza-
nia (TMA) imewataka wananchi ku-
chukua tahadhari hasa katika kipindi
hiki cha mvua za masika zinazoende-
lea kunyesha ili kuepukana na majan-
ga ambayo yanaepukika.

Hayo yalisemwa jana na Mkuru-
genzi wa Mamalka hiyo Ofisi ya Zanzi-
bar, Muhammed Vuai, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari katika
maonyesho ya miaka 58 ya Muungano
katika viwanja vya Maisara, mjini Zan-
zibar.

Aliwata wananchi kufuatilia utabiri
wa hali ya hamlaka hewa unaotolewa
na mamlaka hiyo ili kuwa na taarifa za

uhakika kuhusu hali ya hewa.

Vuai alisema tahadhari inatakiwa
ichukuliwe na mifumo ya hali ya hewa
inapoashiria kuwepo kwa mvua mam-
laka hiyo hutoa tahadhari mapema ili
kulinda maisha ya watu na mali zao.

Alisema wanadhibiti taarifa zote za
hali ya hewa na inatoa huduma katika
taasisi mbalimbali zikiwamo usafiri
wa anga, baharini, masuala ya kilimo,
madini na utalii.

“Huduma za hali ya hewa ni mtam-
buka katika kuhakikisha wanaokoa
maisha ya watu na kukuza uchumi wa
nchi,” alisema.

Vuai pia alisema mabadiliko ya tabi-
anchi yameathiri mabadiliko ya hali
ya hewa ndiyo maana wakati mwing-

ine hutoa utabiri lakini kukawa na ma-
tokeo tofauti.

Aidha, aliwataka wananchi kufika
katika maonyesho hayo ili kujifunza
na kupata taarifa mbalimbali za mam-
laka ya hali ya hewa.

Akitembelea maonyesho hayo,
Kamishna wa Jeshi la Polisi Zanzibar,
Awadhi Haji Juma, alisema yamefana
kutokana na kuimarika kwa hali ya ul-
inzi na usalama.

“Jeshi la Polisi litahkikisha linaima-
risha ulinzi na usalama muda wote,
hivyo wananchi wasiwe na hofu,
waendelee na shughuli zao hasa ka-
tika kipindi hiki tunachoelekea cha
Skukuu ya Iddi el Fitr,” alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya mwanzo ya wilaya ya
Njombe Kituo cha Njombe mijini
Mkoa Njombe

Usimamiziwa mirathi Na 17/2007

Harid Swadiko Mwasumilwe.....Marehemu
Zena Harid M i i izi

TAARIFA KWA UMMA
MAOMBI YA KUFUNGA MIRATHI.

Watu wote wanaodai kuwa na haki na marehemu
iliyotajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia
orodha ya mali za marehemu na hesabu za mirathi katika
jalada la mirathi.

Mapingamizi yoyote kuhusu orodha ya mali na au hesabu
za mirathi hii yawe yameandikishwa mnamo au kabla ya
siku ya tarehe 14 ya mwezi mei mwaka 2022.

Imetolewa na hakimu mkazi leo siku ya tarehe 14 aprili

mwaka 2022.
Fon “ i
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KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA

BABATI

MKOA WA MANYARA

MAOMBI NA.71/2020

SERAPHINE RICHARD....... MLETA MAOMBI.
DHIDI YA
ERICK MMARI......MJIBU MAOMBI
Mdai popote ulipo.

Fahamu kwamba mleta Maombi SERAPHINE
RICHARD ameleta Maombi Na. 71)2020 dhidi yako.
Hivyo basi kama unakusudia kupinga maombi hayo
unatakiwa kuleta majibu yako na uwepo Barazani
wewe binafsi,wakili wako au mwakilishi anayekuba-
lika kisheria,Shauri limepangwa kutajwa tarehe
27/412022.

Endapo hautatekeleza hayo Shauri litasikilizwa
upande mmoja na hukumu kutolewa.

Endapo hautatekeleza hayo Shauri litasikilizwa
upande mmoja na hukumu kutolewa.

Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili
leo tarehe 21/3/2022. na Mawri wa

MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) BABATI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya CHAMWINO MJINI
Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI  Mkoa DODOMA

Usimamizi wa mirathi Na 49/2022
Jina la Mdai:ENJO TUMAIN

Jina la Mdaiwa JEREMIA MAZENGO
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika
Mahakama za Mwanzo)

Kwa JEREMIA MAZENGOWA BIHAWANA K.K

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba (Eleza hapa
habari za Madai) VYOMBO

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika
Mahakama hii ALHAMISI tarehe 3 Mwezi 05 Mwaka 2022
Saa 08:30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa
kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO0: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu
na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Ma-
hakama inaweza kusikiliza shauri hili bila yaw ewe
kuwepo

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 21 Mwezi 04 Mwaka 2022

£

HAKIMU

TANGAZO LA NOTISI

WADAIWA SUGU

TUJIJENGE TANZANIA FINANCIAL SERVICE
LIMITED, Inatangaza notisi ya siku Sitini (60)
Kuanzia tarehe ya Tangazo hili. Hatua zaidi za
Kisheria zitachukuliwa kwa wadaiwa
watakaoshindwa kulipa madeni yao ndani ya muda
ulioainishwa( siku sitini).lkiwa ni pamoja na
kuwaruhusu madalali kuuza mali zao ambazo
zimetumika kama dhamana za mikopo yao.

Wadiwa Sugu ni: -

Revocatus Lucas Suzuguye -Kitunda(DSM)
Simon Francis Mziray - Sigara Buza (DSM)
Khadija Hussein Safarah- Mgeninani(DSM)
Omary Bakari Wachopa -Churwa (Mkuranga)
Gregory Isdory Wenceslaus - Kimara (DSM)
Jemsi Paul Kitonga -Kurutini (DSM)

Hamida Mohamed Alley - Tandika (DSM)

Ally Amir Kasongo - Chamanzi (DSM)

Mussa James Kazundu -Chanika - Mgeule (DSM)

Mawasiliano piga:
+255 222774742-3/0718068335
Au Email: tujijengetanzania@tujijenge.or.tz

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

AUDACIA INVESTMENT LTD
inatangaza Kupotea kwa kadi ya
gariainaya RANGE ROVER
EVOQUE yenye namba za ujasili
T DEN, CHASIS NO.
SALVAZAEOFH042308, ENGINE
NAMBA DZ884042946224DT.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
POLISI TAARIFA:
KW/RB/2070/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO

TANGAZO KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MIRATHI NAMBA: 35....2021
MUOMBAJI: TELESIA JOSEPH
DHIDI YA
MDAIWA: ROBERT JOSEPH
Kwa: ROBERT JOSEPH

Ombi la mdai: TELESIA JOSEPH
Madai ya : MIRATHI

Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika shauri tajwa
hapo juu bila kukosa.Shauri limepangwa kusikiliwa mnamo
tarehe 28 mwezi 04 mwaka 2022 saa8:30 asubuhi.

Angalia kama hukuhudhuria/hamkuhuria siku iliyotajwa
hapo juu.Mahakama itathibitisha kama umepokea/mme-
pokea kuitwa Shaurini,hii itaweza kutoa hukumu kuwa
umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amriyangu na chapa ya Mahakama hii
leo tarehe 10/04/2022.

KUPOTEA KWA CHETI

-

JULIUS BYABATO NDYAMUKAMA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba 8.119/57 kilichotolewa na
baraza la mitihani la taifa kupitia shule ya
sekondari KIBAHA mwaka 1974 na cheti cha
kidato cha sita chenye index namba
S.0134/0607 kilichotolewa na baraza la
mitihani la taifa kupitia shule ya sekondari
MOSHI mwaka 1976. Kwa yeyote atakaekiona
atoe taarifa kituo cha polisi.

POLISI TAARIFA: DAR/URA/RB/163315

KUPOTEA KWA CHETI

ALLEN JULIUS MGENI anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.1080/0110
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia shule ya sekondari
MUHEZA MUSLIM mwaka 2016. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
cha polisi.

POLISI TAARIFA: MUH/RB/969/2022

KUPOTEA KWA CHETI

ELICK BICHAMAKALA DAVID anatanga-
za kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S.1028/0032
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia BUTUNDWE SEKONDARI
mwaka 2016. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
KIL/MOS/RB/157278/2022.

TEGEMEZA FINANCE COMPANY AND
COURT BROKER
P.0. Box 77593 - DAR ES SALAAM.

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa mamlaka tuliyopewa na Mahakama
Kuu kitengo cha Kazi, tunarudia kutangaza
uwepo wa mnada wa hadhara.

Kesi namba 578/2022
Mdai Michael Mkwela & 2 others.
Mdaiwa Mikocheni Resort Centre.

Mali Tarehe | Eneo mnada
itakayouzwa | yaMnada | utakapofanyika
Gari namba | 29/4/2022 | Mbezi Beach
T198 DLT Bondeni Saa 4
ainaya IST asubuhi.

Taratibu za mnada kuzingatiwa.

Kwa mawasiliano Zaidi piga simu namba
0719187 677

WATU WOTE MNAKARIBISHWA.

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

Ndugu JOSEPH L
AURENT ANTHONY anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari aina ya
SUBARU lenye namba za usajili
T382DRE, injini namba
EL15D673814 na chassis namba
GH2025210. Ametoa taarifa polisi
na kupewa namba
KAG/BUK/RB/163883/2022.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi au apige
simu namba 0711265777.

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako Ia

Nipashe Kkila siku

OFISI'ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB:| +255 - 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Russia yazuia ge

si kwenda
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Pn, ulgari,

Waumini wa
Kikristo wa
madhehebu ya Or-
thodox wakishiriki
ibada mbele ya
kanisa takatifu la
Virgin mjini Kyiv,
ambalo limeathiri-
wa na masham-
bulizi ya Russia
yanayoendelea
nchini Ukraine.
PICHA: REUTERS

- " -

yadai kushikilia miji mingine minne Ukraine

LONDON, UINGEREZA

KAMPUNI ya nishati ya Rus-
sia, Gazprom imetoa taarifa kwa
nchi za Poland na Bulgaria kuwa
inasitisha kuzisambazia nishati
ya gesi kuanzia jana.

Taarifa kutoka kampuni ya
gesi ya Poland (PGNiG) ilisema
iliambiwa itasimamishiwa usam-
bazaji wa gesi kuanzia saa mbili
za asubuhi ya jana, sawa na saa
12 alfajiri kwa Afrika mashariki.

Wizara ya nishati ya Bulgaria,
pia ilisema ilifahamishwa kwam-
ba usambazaji wa gesi utasit-
ishwa kuanzia Jumanne.

Hatua hiyo imechukuliwa na
Russia baada ya kutoa onyo kwa
nchi zisizo rafiki lazima zianze
kulipia gesi kwa sarafu ya rouble,
vinginevyo itasimamisha usam-
bazaji.

NCHI ZOTE MBILI
ZIMEKATAA KULIPA
KWA NJIA HIYO.

PGNiG hutegemea kampuni ya
Gazprom kwa sehemu kubwa ya
gesi yake inayoagizwa kutoka nje
na ilinunua asilia 53 ya mafuta
yake kutoka Russia katika robo
ya kwanza ya mwana huu.

Ilielezea usitishwaji huo wa
usambazaji wa gesi kama ukiu-
kaji wa mkataba, na kuongeza
kuwa kampuni itachukua hatua
kurejesha upatikanaji tena wa
nishati hiyo. Bulgaria, ambayo
hutegemea kampuni Gazprom
kwa zaidi ya asilimia 90 ya gesi
yake, ilisema imechukua hatua
za kutafuta vyanzo mbadala.

Wizara ya nishati ya nchi hiyo
alisema kuwa Bulgaria ilitekeleza
majukumu yake chini ya mka-
taba na Gazprom kwa kufanya
malipo yote yanayohitajika.

lliongeza kuwa mfumo mpya

wa malipo uliopendekezwa na
Russia ni uvunjaji wa mkataba
uliopo.

Kufuatia taarifa hizo, wizara
ya hali ya hewa ya Poland ilise-
ma kuwa usambazaji wa nishati
nchini humo uko salama.

Waziri Anna Moskwa, alisema
kuwa hakuna haja ya kuchukua
gesi kutoka kwenye akiba itaku-
wa ni kuipunguza.

Naibu Waziri wa mambo ya
nje wa Poland, Marcin Przydacz,
alisema nchi yake imekuwa ikiji-
andaa kwa uwezekano wa Russia
kupunguza mauzo ya gesi kwa
kutafuta wasambazaji wengine
wa gesi.

“Nina uhakika kwamba tut-
aweza kulishugulikia hili ,” ali-
iambia BBC.

Aliongeza kuwa kusitishwa
kwa usambazaji wa gesi kunao-
nyesha kuwa sio mshirika wa
kuaminika katika aina yoyote ya
biashara na akazitaka nchi ny-
ingine za Ulaya kama Ujerumani
kuunga mkono marufuku ya
kuagiza nishati kutoka Russia.

Poland tayari ilikuwa inaji-
andaa kusitisha uagizaji wa gesi
kutoka Russia ifikapo mwis-
honi mwa mwaka, wakati mka-
taba wake wa muda mrefu na
Gazprom utakapomalizika.

PGNiG ilisema akiba yake ya
gesi iliyopo chini ya ardhi im-
ejaa kwa takriban asilimia 80 na
wakati kipindi cha majira ya joto
kinakaribia, gesi itakayohitajika
itakuwa ya kiwango cha chini.

Poland pia ina vyanzo mbada-
la vya usambazaji wa gesi inay-
otumia, ukiwemo mfumo wa
gesi asilia (LNG) katika eneo la
Swinoujscie.

Mei mosi bomba jipya gesi lin-
alounganisha na Lithuania pia
litazinduliwa ambalo litaipatia
Poland uwezo wa kupata gesi ku-

toka bomba la Lithuania la LNG.

Bomba lingine jipya linalosa-
mbaza gesi kutoka Norway, lin-
alofahamika kama the “Baltic
Pipe”, litaanza kutumiwa katika
mwezi Oktoba.

Linatarajiwa kuwa na uwezo
kamili kufikia mwishoni mwa
mwaka na linaweza kuchukua
nafasi ya mauzo ya gesi kutoka
Urusi.

RUSSIA YADAI KUTEKA
MIJI MINGINE

Kulingana na shirika la habari
la Interfax la Russia, wanajeshi
wake wamefanikiwa kupata
udhibiti kamili wa eneo lote la
mkoa wa Kherson, pamoja na se-
hemu za miji ya Kharkiv, Zapor-
izhzhia na Mykolaiv.

Katika hotuba yake kwa taifa
juzi, Rais wa Ukraine Volodymyr
Zelensky, alikiri Warusi waliku-
wa wakijaribu kuweka nguvu ya
udhibiti katika eneo lililotekwa.

“Waliendelea  kushambulia
askari wetu karibu na Kharkiv,
huko Donbas,” alisema.

“Wanajaribu kuonyesha madai
ya serikali mpya huko Kherson
na sehemu ya eneo la Zapor-
izhzhia.” aliongeza

Kituo cha utawala cha kikanda
cha Kherson, jiji la Kherson, ki-
litekwa katika siku za mwanzo
za vita. Lakini Pentagon baadaye
ilisema wanajeshi wa Russia
walikuwa wamepoteza udhibiti
wake. Kherson ndio eneo lenye
idadi kubwa zaidi ya watu inay-
oshikiliwa na Urusi hadi sasa.

Rais Putin alidai juzi kwamba
mapigano huko Mariupol yam-
emalizika. Mji huo wa kimkakati
wa bandari ya kusini umekumb-
wa na mashambulizi ya Urusi
ambayo yaliwaacha wapiganaji
wapatao 1,000 wa Ukraine wak-

iwa wamezingirwa.

MATAIFA YA ULAYA
KUPELEKA NDEGE VITA

Waziri wa Mambo ya Nje wa Uin-

gereza Liz Truss, alisema Uingereza
na mataifa mengine yenye nguvu
ya Magharibi yanapaswa kutoa
ndege za kivita kwa Ukraine kama
sehemu ya msaada wao wa kijeshi
wa muda mrefu.

Katika hotuba yake aliyoitoa

mjini London, alisema nchi za

Magharibi zinapaswa kuwa tayari
kutoa msaada kwa nchi hiyo.

Ukraine imeomba mara nyingi
ndege za kivita, hasa zilizotumika
zama za Usovieti ambazo maruba-
ni wao wanazifahamu.

Washirika wa nchi za Magharibi
wamesita kufika hatua hiyo kwa
hofu ya kuichokoza Urusi.

Lakini wakati wanachama wa
Nato wakiongeza uungaji mkono
wao kwa Ukraine kwa silaha za
masafa marefu, Truss alisema wa-
napaswa kwenda mbali zaidi.
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BEST GROUP (T) LIMITED

Debts collectors, Auctioneer, Commission Agent & Legal Consultant

NOTISI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa Idhini tuliyopewa na NMB BANK Tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14) kuanzia Tarehe ya Tangazo hili kwa
wadaiwa wanaotajwa hapo chini, walipe madeni wanayodaiwa na benki hiyo pamoja na riba. Kushindwa kulipa kwa
muda huo tutalazimika kuuza dhamana (mali) zilizodhamini mikopo yao kwa MNADA WA HADHARA Mnada
utafanyika kuanzia saa 4:00 Asubuhi na kuendelea mahali dhamana ilipo kama inavyoonesha hapo chini.

Na. | JINA LA MAELEZO YA DHAMANA NA MAHALI ILIPO TAWI
MDAIWA/MDHAMINI
1. ABILAH HASSAN Nyumba Ya Makazi Yenye Hati Ya Mauziano ILALA
MATENDE lliyopo Majohe Rada karibu na msikiti wa Shehe
Juma Manispaa Ya llala
2 ERASMI MATHIAS Nyumba Ya Makazi Yenye Hati Ya Mauziano KINONDONI
SHIRIMA lliyopo Boko Dovya Mtaa Wa Burumawe
Changamoto
3 IBRAHIMU ELIUDI Nyumba ya makaziyenye hati ya mauziano iliyopo | KINONDONI
MANOSHA Vikawe Shina Bondeni
4 ILAMBONA LUGE Nyumba Ya Makazi yenye kiwanja namba KINONDONI
HWAGO 651 kitalu “A” lliyopo Kunduchi Mtongani wilaya
ya Kinondoni Hati namba 96246 L.O 410818 Kwa
Jina La Deusdedith Alphance Mitanto.

MASHART YA MNADA
1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

atapewa ushindi.
jukumu la mnunuzi.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T) LTD

Alli Hassan Mwinyi Road

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

P.0. BOX 1088

DAR ES SALAAM

MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537
Email: info@bestgoup.co.tz

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.
3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote. Kushindwa kufanya hivyq
mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada kurudiwa, au mshindi wa pili

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine zinazoambatana na hilo ni

Mkurugezi Mtendaji

NMB Bank PLC,

Ohio Street / Ali Hassan Mwinyi Road,
P.0. BOX 9213,

DAR ES SALAAM

Telephone: +255 22 2322550

email: co.tz
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ATUPELE

Shufaa Lyimo na Saada
Akida

IGI Kuu Tanzania Bara

inatarajia kuendelea leo

kwa wenyejji Mbeya City

kuwakaribisha Biashara
United kutoka Musoma kwenye
Mbeya.

Akizungumza na  gazeti
hili jana, Meneja wa Biashara
United, Frank Wabare alisema
timu yake itawakosa wachezaji
wanne kutokana na sababu
mbalimbali na aliwataja nyota
hao watakaokosekana ni Atu-
pele Green, Deo Mafie, Salum
Kipaga na Ibrahim Ndunguli.

“Ingawa tutawakosa
wachezaji hao wanne, hai-

tatuathiri kwa sababu tulisajili
wachezaji wengi wenye uw-
ezo wa kupambana na kuisaidia
timu,” alisema Wabare.

Kiongozi huyo alisema mi-
kakati yao ni kupata pointi tatu
muhimu kutoka katika mchezo
huo ambao unatarajiwa kuwa
mgumu na wenye ushindani.

“Morali ya kila mchezaji ipo
vizuri kuhakisha tunapata ma-
tokeo ingawa tumekaa muda
mrefu bila kucheza, mara ya
mwisho tulicheza ilikuwa April
6,” Wabare alisema.

Aliongeza wamejiandaa ku-
hakikisha wanapata matokeo
chanya ili wapande hadi katika
nafasi salama kwenye msimamo
wa ligi hiyo inayoshirikisha timu
16.

BIASHARA
MBEYA

“Tunataka kujiimarisha ka-
tika msimamo, lengo letu ni ku-
maliza kwenye nafasi za juu na
kujihakikisha kuendelea kush-
iriki Ligi Kuu ya NBC Tanzania
Bara msimu ujao,” aliongeza Wa-
bare.

Naye Kocha Mkuu wa Mbeya
City, Mathias Lule alisema
wamejiandaa vizuri kubakiza
pointi tatu nyumbani ili kujiima-
risha kwenye msimamo wa ligi.

Wakati Lule akusema hayo
naye Kocha wa Biashara United,
Vivier Bahati alisema wameji-
panga kuleta ushindani katika
mchezo huo kwa kutafuta pointi
muhimu ili kujiweka katika na-
fasi nzuri ya msimamo wa ligi.

“Biashara United ni timu
nzuri, tuko nyumbani tutacheza

kwa tahadhari kubwa na ku-
waheshimu kwa sababu ya kila
moja tunahitaji pointi ili kufikia
malengo yao ikiwemo kwetu
tunahitaji kupambana tumalize
msimu katika nafasi nne za juu
ili msimu ujao tukashiriki Ki-
mataifa,” alisema Lule.

Vivier alisema: “Ligi imekuwa
ngumu, tuna waheshimu Mbeya
City tutacheza kwa tahadhari
kubwa kwa sababu tunafuta
pointi muhimu ili kufikia malen-
g0 yetu ya mwisho wa msimu
tunakuwa miongoni mwa timu
zitakazoshiri ligi.”

Ligi hiyo itaendelea tena ke-
sho kwa Geita Gold FC kuwavaa
Azam FC kwenye Uwanja wa
Shule ya Sekondari Nyankumbu
uliopo mkoani Geita.

- i -

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi va Ligi Tanzania (TPLB), Almasi Kasongo (kushoto), akimkabidhi kiungo wa zamani wa
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oHZAN,

Simba na Yanga, Athumani Iddi (kulia), cheti cha Ukocha ngazi ya CAF Diploma D baada ya kuhitimu kozi hiyo hivi kar-
ibuni jijini Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

Coastal yaipania Polisi Tanzania

Na Cheji Bakari, TANGA

BAADA ya kuendelea ku-
poteza mechi ugenini, kikosi
cha Coastal Union kimeendelea
kujiimarisha ili kusaka ushindi
katika mechi ya Ligi Kuu Bara
dhidi ya Polisi Tanzania itakay-
ochezwa Mei 8, mwaka huu
kwenye Uwanja wa CCM Mk-
wakwani jijini Tanga.

Msemaji wa Coastal Union,
Miraji Wandi aliliambia gazeti
hili wanatarajia kupata matokeo
mazuri katika mechi hiyo ili
kurejesha matumaini ya ku-
toshuka daraja.

Wandi alisema benchi la ufun-
di limeendelea kurekebisha ma-
kosa yaliyojitokeza katika mechi
zilizopita na imani yao ni kuona
wanautumia vyema uwanja wa

nyumbani.

“Katika mechi ijayo dhidi ya
Polisi Tanzania tutapambana
kwa nguvu zote, tunatarajia
kutimiza malengo ya kuvuna
pointi tatu, lakini kama itatokea
mengine basi ndio matokeo ya
mchezo,” alisema Wandi.

Katika msimamo wa Ligi
Kuu Bara, Coastal Union yenye
pointi 21 iko katika nafasi ya

14 ikifuatiwa na ‘Maafande’ wa
Tanzania Prisons yenye alama
19 na Mbeya Kwanza FC yenye
alama 18 inaburuza mkia kwe-
nye ligi hiyo.

Tangu Juma Mgunda arejee
katika benchi ya ufundi, timu
hiyo imepoteza michezo yote
iliyocheza dhidi ya mabingwa

watetezi, Simba, Tanzania Pris-

ons FC na Mbeya Kwanza.

L]
Makapu
akalia
kuti
kavu
Polisi

Na Shufaa Lyimo

KAMATI ya Utendaji ya
Polisi Tanzania inatarajia
kukutana hivi karibuni
kwa ajili ya kujadili hati-
ma ya mchezaji wao, Said
Makapu ambaye alitoroka
kambini kwa madai ya
kukasirika kutopangwa
katika mechi ya Ligi Kuu
Bara dhidi ya Simba, im-
efahamika.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Katibu Mkuu wa
Polisi Tanzania, Michael
Mtebene alisema tayari
mchezaji huyo amerejea
kambini lakini hakusafiri
na kikosi cha timu hiyo
kuelekea Mbeya mpaka
tatizo lake la utovu wa
nidhamu litakapotolewa
uamuzi.

“Makapu yupo kambini,
amerudi tangu April 22,
mwaka huu na uongozi
haujazungumza naye cho-
chote mpaka hapo kamati
itakapokutana, hawezi ku-
ruhusiwa kusafiri wakati
amekiuka kanuni na tara-
tibu za mkataba,” alisema
Mtebene.

Katibu huyo alisema
Makapu atachukuliwa
hatua na lengo la kufanya
hivyo ni kutoa fundisho
kwa wengine wasifanye
kosa la aina hiyo.

“Kamati itakutana na
tutampa Makapu nafasi ya
kujieleza kwa kumsikiliza
halafu tutatoa uamuzi
kwa kuzingatia taratibu
za kinidhamu,” Mtebene
alisema.

Aliongeza mshambu-
liaji, Adam adam atakuwa
sehemu ya kikosi kitaka-
choikabili Tanzania Pris-
ons katika mechi itakay-
ochezwa Mei Mosi, mwaka
huu baada ya kumaliza
adhabu yake.

Naye Mwenyekiti wa
timu hiyo, Charles Mkum-
bo, alisema Makapu ame-
fanya makosa
hivyo lazima atawaji-
bishwa.

Mkumbo alisema suala la
kupangwa au kutopangwa
katika mechi yoyote lipo
chini ya mwalimu, hivyo
kufanya jambo ambalo
halistahili ni makosa.

“Lazima awajibishwe
kisheria tunatakiwa
tumpe adhabu ambayo
hawezi kurudia kufanya
hivyo kwa mara nyingine
hawezi kuishi anavyotaka
yeye,alisema Mkumbo.
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PSG, MBAPPE KITAELEWEKA

KLABU ya Paris St-Germain ina matumaini
mshambuliaji wake, Kylian Mbappe, ambaye
amekuwa akihusishwa na Real Madrid, atasaini
mkataba mpya baada ya mazungumzo yao na
mama wa nyota huyo mwenye umri wa miaka
23 wiki iliyopita. (Telegraph)

TCHOUAMENI ATAKIWA

LIVERPOOL imefanya mawasiliano na kiungo
wa Timu ya Taifa ya Ufaransa na Monaco, Au-
relien Tchouameni mwenye umri wa miaka 22.
(Foot Mercato)

UNITED, DE GEA KUTETA

KLABU ya Manchester United inapanga ku-
zungumza na golikipa wa Hispania, David de
Gea mwenye umri wa miaka 31 kuhusu mkataba
mpya. (90 Min)

HALLER ANUKIA UNITED

MANCHESTER United huenda ikaangukia pia
kwa nyota wa kimataifa wa lvory Coast, Sebast-
ien Haller mwenye umri wa miaka 27. Msham-
buliaji huyo kwa sasa anacheza chini ya kocha
ajaye wa United, Erik ten Hag pale Ajax. (Sun)

DE BEEK MAMBO SAFI

KIUNGO Donny van de Beek mwenye umri wa
miaka 25, atapewa nafasi Manchester United
msimu ujao na kocha Erik ten Hag. (Telegraph)

ASRNEAL YAMTAKA ABRAHAM

ARSENAL watahitaji kutoa Kkitita cha pauni
milioni 67.7 ili kumsajili mshambuliaji wa Timu
va Taifa yva England, Tammy Abraham mwenye
umri wa miaka 24 kutoka AS Roma. (Football
London)

KOUNDE NJIA MOJA

MLINZI wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Jules
Kounde anataka kuondoka Sevilla msimu wa
joto na nyota huyo mwenye miaka 23 anaitaza-
ma kujiunga na Chelsea. (Times)

PIEPER KUTUA CHELSEA

CHELSEA inamfuatilia mlinzi wa Ujerumani,
Amos Pieper mwenye umri wa miaka 24, am-
baye mkataba wake na Arminia Bielefeld una-
malizika mwishoni mwa msimu. (Mirror)

HOJBJERG AKARIBIA SPURS

NEWCASTLE inamtaka kiungo wa Tottenham
na Timu ya Taifa ya Denmark, Pierre-Emile Ho-
jbjerg mwenye umri wa miaka 26. (Express)

LEWANDOWSKI NI BARCA

KUNA matumaini makubwa pale Barcelona
ikampata mshambuliaji wa Poland, Robert Le-
wandowski mwenye umri wa miaka 33 akitokea
Bayern Munich. (Sport)

MODRIC KUPEWA MKATABA

NYOTA wa kimataifa wa Croatia, Luka Modric
mwenye umri wa miaka 36 anajiandaa kusaini
mkataba mwingine mpya Real Madrid utaka-
omalizika mwakani. (Fabrizio Romano)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI XA ULAYA

GUARDIOLA
INA KAZI KUBWA

® ® ® Ni kutokana na kiwango ilichokionyesha
katika mchezo wao dhidi...

MANCHESTER, ENGLAND

OCHA wa Manchester City,

Pep Guardiola amesema

bila umakini mkubwa nda-

i ya dakika 90 kwa timu

yake katika mchezo wa pili, hata-

waweza kutinga fainali ya Ligi ya

Mabingwa Ulaya baada ya ushindi

wao wa mabao 4-3 dhidi ya Real Ma-
drid, hapo juzi.

City walianza kwa kasi katika
mchezo wa nusu fainali ya kwan-
za Jumanne, mabao ya Kevin de
Bruyne na Gabriel Jesus yakiwawe-
ka mbele kwa 2-0 ndani ya dakika
11. Kulikuwa na hisia inaweza kuwa
zaidi, lakini kila wakati kikosi cha
Guardiola kilipofunga bao, Madrid
walirudisha.

Huku Casemiro akiwa na uweze-
kano wa kurejea Madrid, Guardiola
alisisitiza City italazimika kuwa ka-
tika ubora wao ili kutinga fainali ya

Mei huko jijini Paris.

“Bila kujali matokeo, ikiwa ni 2-0O
au 3-0 bado tungelazimika kwenda
Bernabeu na kucheza vizuri. Tu-
kicheza kama tulivyocheza kipindi
cha pili, hatutaweza kushinda,”
alisema Guardiola mara baada ya
mchezo huo kwenye Uwanja wa
Etihad.

“Ikiwa tutacheza kama tu
livyocheza katika vipindi
vingine, tutacheza. Tuna
taka kuwa pale ili kufanya
maonyesho mazuri, hili ndi
lo ninalotaka kuwaambia
wachezaji wangu wafanye
- wasifikirie kitu kingine
chochote.

“Nilipokuwa mwanasoka na ko-
cha, unapoenda Bernabeu lazima
ufanye kama unavyojipenda au
hakuna chaguo la kushinda. Lazima
upitie hali hizi ili kushinda Ligi ya

Mabingwa Ulaya.”

City walikuwa hatarini vivyo
hivyo katika mchezo wa pili wa
robo fainali, wakishikilia uongozi
wa bao moja dhidi ya Atletico Ma-
drid kwenye Uwanja wa Wanda
Metropolitano.

Kocha huyo mwenye umri wa
miaka 51 alipata faraja kutokana na
ukweli City walifanikiwa kuingia
kwenye nafasi hiyo, lakini akakubali
wanahitaji kutambua aina hizo za
fursa huko Bernabeu.

“Tulifanya kila kitu kushinda na
kwa ujasiri, kwa mpira, bila mpira,
hivyo tunatakiwa kuwa makini sana
kwenye mchezo wa pili.”

“Mpira ni mpira, matokeo ni ma-
tokeo, lakini jinsi tunavyofanya ni
vya kipekee, hakuna anayeweza
kusema uchezaji haukuwa mzuri,
tunajua labda tunapaswa kuongeza
kiwango ili tufike fainali, lakini
mashindano haya yanadai hivyo.”
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CHEZA USHINDE

JACKPOT

VINICIUS
AMPA
BENZEMA
BALLOND’'OR.

MADRID, Hispania

INICIUS Junior amesema mche-
‘ } zaji mwenzake, Karim Benzema

®mznP| AY

MECHI KALI
MANCHESTER UTD

VERSUS

CHELSEA

anatashili kushinda tuzo ya Ballon

d’Or kwa kiwango kizuri anachoki-
onyesha kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.
| Benzema kwa mara nyingine alikuwa
kwenye kiwango kizuri kwa Real Madrid
katika kichapo cha mabao 4-3 kutoka kwa
Manchester City katika mchezo wa kwanza
wa nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa, aki-
funga bao kipindi cha kwanza na mkwaju
wa penalti kipindi cha pili.

Akizungumza baada ya mchezo huo -
ambapo pia alifunga bao zuri - Vinicius
alisema anatumai Benzema atashinda Bal-
lon d’Or mwaka huu.

“Hakuna maneno ambayo yanaweza

1
X
2

1
-
-
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa

kuelezea jinsi Benzema anavyocheza.
Anastahili Ballon d’Or,” alisema. “Natumain
kaka yangu Benzema atashinda LaLiga, Ligi
ya Mabingwa Ulaya na Ballon d’'Or.”
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil pia
alizungumzia kuhusu mchezo wenyewe,
akisema hakufurahishwa na matokeo na
Los Blancos wanapaswa kuimarika ‘katika

kila eneo’ kabla ya mchezo wa pili wa wiki
ijayo.

“Siwezi na sitawahi kufurahishwa na
kushindwa. Tunapaswa kuimarika katika
kila eneo kwa mchezo wa pili,” alisema.

S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

MACHESTER, England

PAUL Scholes anajuta ku-
weka hadharani mazung-
umzo ya faragha na Jesse
Lingard na amesema ki-
ungo huyo “ametendewa
vibaya sana” na Manches-
ter United.

Akizungumza baada ya
United kuchapwa mabao
3-1 na Arsenal Jumamosi
iliyopita, Scholes alifichua
Lingard alimwambia kwe-
nye chumba cha kubadil-
ishia nguo cha Mashetani
Wekundu “ni balaa” na
“fujo”.

Hicho kilikuwa ni kip-
igo cha nne mfululizo

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

’ @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

Emirates

FLY BETTER

kwa United kwenye ligi
ugenini, na kufanya kuwa
na mbio zao mbaya zaidi
tangu kupoteza mechi
sita mfululizo kati ya De-
semba 1980 na 198l1.

Akitafakari maoni yake
katika joto la sasa, Scho-
les amekiri hakupaswa
kufichua kile Lingard ali-
chomwambia.

Lingard alicheza da-
kika 13 za mwisho kwenye
Uwanja wa Emirates ikiwa
ni mechi yake ya 16 ya Ligi
Kuu England msimu huu,
ingawa ni mbili tu kati ya
hizo ndizo ameanzishwa.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 29 am-

Scholes asikitika United
kutomtendea haki Lingar:

etumika mara 22 ka
mashindano yote, ju
ya dakika 548 uwan
- na wachezaji 19 wa
cheza zaidi yake.

United inaripot
kumzuia Lingard |
unga na Newcastle Uni
au West Ham, amb
alifanikiwa kwa mk
msimu uliopita, Jan
na Scholes ameko
jinsi klabu yake ya zam
inavyomshughulikia r
timu huyo wa akad
yao.

“Nadhani Jesse ar
endewa vibaya sana
klabu, kusema ukw
aliongeza Scholes.



Alhamisi Aprili 28, 2022 NipaShe 23

HABARI MICHEZO

475,840

SIMBA SC YAWEKA WAZI
HAKUNA ATAKAYEONDOKA

Na Adam Fungamwango

AADA ya nyota wake kuon-

yesha kiwango kizuri katika

mashindano ya kimataifa

ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
uongozi wa Simba umesema hakuna
mchezaji atakayeondoka ambaye
anahitajika katika kikosi cha hicho,
imefahamika.

AKizungumza na gazetu

hili jijini Dar es Salaam,
Mwenyekiti wa Simba,
Mvurtaza Mangungu

alisema pia kibarua cha

Kocha Mkuu, Franco Pa-

blo bado kiko salama

licha ya kuodolewa kwe-

W nye michuano ya Kombe
la Shirikisho Afrika kwa
penalti 4-3, dhidi ya Or-
lando Pirates Jumapili
iliyopita nchini Afrika ya
Kusini.

Mangungu ambaye alizungumzia

mambo mbalimbali ya klabu hiyo,
alisema Simba imepokea ofa nyingi

kutoka sehemu tofauti Afrika ikitaka
huduma za wachezaji wao, lakini
mambo yote yatazungumzwa na ku-
tolewa ufafanuzi baada ya msimu ya
Ligi Kuu Tanzania Bara kumalizika.

“Kwa sasa klabu ya Simba ilipofikia
hakuna mchezaji yoyote atakayetaki-
wa kubaki akaondoka, hivyo niwatoe
wasiwasi wanachama na mashabiki
wa Simba kuwa hakuna mchezaji
yoyote tegemeo, ambaye klabu inam-
taka abaki kwa msimu ujao akaon-
doka,” alisema Mangungu.

Mwenyekiti huyo alisema wame-
kuwa wakiwaongeza mikataba wa-
chezaji ambao wanatakiwa kubaki
katika klabu hiyo kila muda wa ku-
fanya hivyo unapofika na hutekeleza
mchakato huo kimya kimya tofauti
na timu nyingine zinavyofanya.

Kumekuwa na tetesi kuwa baa-
dhi ya wachezaji wa Simba, akiwamo
Joash Onyango huenda akajiunga na
Yanga.

“Kila kitu kina wakati wake, huu ni
wakati wa mashindano, bado tuna
Ligi Kuu na Kombe la FA, huwezi kwa
sasa kuzungumzia kocha, mara wa-
chezaji, siyo kipindi chake. Kuhusu
Pablo ni kweli hakufikia malengo tu-

liyompa, lakini tumefikia eneo zuri,
ana mkataba wa Simba kwa sasa tu-
mejikita kwenye Ligi Kuu na Kombe
la FA, hizi taarifa zinazoenezwa ana-
ondolewa si za kweli, kwa sababu
mkataba wake bado upo,” alisema
Mangungu.

Kiongozi huyo alisema baadhi ya
wachezaji wao wanatakiwa nje ya
nchi, lakini Simba imeanza kusa-
jili wachezaji wapya akiwamo winga
mchachari wa US Gendamarie, Victo-
rien Adebayor.

“Tuna ofa na timu nyingi sana, hu-
wezi kucheza michuano hii mikubwa,
hasa kwa timu nzuri kama ya Simba
halafu wachezaji wako wakakosa ofa.
Kwa hiyo zipo, na hata sisi wenyewe
tuna wachezaji ambao tunawafuatilia
ili kuwasaijili, lakini haya yote huu
siyo wakati wake, niwaeleze tu wana-
chama na mashabiki wa Simba kuwa
klabu hii ina viongozi wenye weledi
mkubwa na kila kitu kitaenda sawa
na watafurahi,” alisema mwenyekiti
huyo.

Simba imerejesha nguvu zake ka-
tika kutetea taji la Ligi Kuu Tanzania
Bara pamoja na Kombe la FA, ambalo
wanalishikilia.
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Kiungo wa Azam FC, Mudathir Yahya (kulia), akiwania mpira dhidi ya Frank

na Domayo katika mazoezi ya timu hiyo inayojiandaa na mechi ya Ligi Kuu
eli,”  Tanzania Bara dhidi ya Geita Gold itakayochezwa kesho kwenye Uwanja
wa Shule ya Sekondari Nyankumbu, mkoani Geita. PICHA: MTANDAO

Mlandizi
Queens,
Ilala
dimbani

Na Saada Akida

VITA ya kuwania ubingwa wa Ligi
Kuu ya Wanawake Tanzania msimu
huu inaendelea leo kwa Mlandizi
Queens kuwakaribisha Ilala Queens
kwenye Uwanja wa Mabatini,
mkoani Pwani.

Mechi nyingine ya ligi hiyo inayo-
shirikisha timu 12 itawakutanisha
Oysterbay Girls dhidi ya Fountain

Ligi hiyo itaendelea tena ke-
sho kwa mabingwa watetezi, Simba
Queens kuwakaribisha Alliance
Girls wakati TSC Queens kutoka ji-
jini Mwanza itawafuata JKT Queens
kwenye Uwanja wa Meja Jenerali
Mstaafu Isamuhyo.

The Tiger Queens yenyewe ita-
kuwa nyumbani kuvaana na Yanga
Princess kwenye Uwanja wa Shule
Arusha.

Bingwa wa ligi hiyo ataiwakilisha
Tanzania katika mashindano ya
kimataifa ya kusaka tiketi ya kush-
iriki fainali za Klabu Bingwa Afrika
kwa Wanawake Ukanda wa Afrika
Mashariki na Kati.

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

TAREHE

01.30/04/22

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI  SARE  UGENINI

MUDA MICHEZ0 1 X 2

Watford vs Burnley

02.30/04/22

Wolverhampton vs Brighton

03.30/04/22

Southampton vs Crystal Palace

04.30/04/22

Barnsley vs Preston

05.30/04/22

Coventry vs Huddersfield

06.30/04/22

Sampdoria vs Genoa

07.30/04/22

Athletic Bilbao vs Atletico Madrid

08. 01/05/22

Elche vs Osasuna

09.01/05/22

GO Ahead Eagles vs Vitesse Arnhem

10. 01/05/22

Empoli vs Torino

11.01/05/22

Granada vs Celta Vigo

12.01/05/22

Rayo Vallecano vs Real Sociedad

13.01/05/22

Waalwick vs Groningen

MECHI ZA USHINDI

“1" - NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

GAMEID

ALHAMISI - 28/04/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X

Jubilo Iwata vs Nagoya Grampus

Pailan Arrows vs Aizawl FC

Yokohama F Marinos vs Hoang Anh Gia Lai

Van Yerevan vs Alashkert Martuni

Kenkre FC vs Tiddim Road Athlectic Club

WIT Georgia vs Metalurgi R

Wigan U23 vs Swansea U23

Mbeya City vs Biashara United

Malisheva vs KF Llapi

KF Ballkani vs KF Drita

Chiangrai Utd vs Kitchee

Pdrm vs Kuching FA

Selangor Pkns vs Projek Fam-Msn

Sydney FC vs Jeonbuk Hyundai

Real Kashmir vs Sudeva Delhi FC|

SK Super Nova vs FS Metta/Lu

Vratimov vs Banik Ostrava B|

Hifk vs HJK Helsinki

Urartu vs Ararat Yerevan

FC KTP vs TPS Turku

Arman Gohar Sirjan vs Shahrdari Astara

Ida-Virumaa FC Alliance vs Paide Linnameeskond

Saipa Karadj vs Shams Azar Qazvin

Viljandi Tulevik vs Flora Il

Rayka Babol vs Pars Jonoubi Jam

Esteghlal Mollasani vs Mes Shahr-e Babak

Shahrdari Hamedan vs Vista Turbine

OKS Odra Opole vs Puszcza Niepolomice

Sandecja vs Podbeskidzie Bie

Ghasghaei Shiraz vs Esteghlal Khuzestan

Machine Sazi Tabriz vs Khosheh Talaei

VRI vs Ringkobing IF

B 1908 Amager vs Koge Nord FC

Vejle BK vs Midtjylland

Concordia Chiajna vs Hermanstadt

Viimsi JK vs FCI Levadia Tallinn U21

Sund IF vs Ytterhogdals IK 1921

Standard Liege U21vs KRC Genk U21

St Truiden U21 vs KAA Gent U21

Lillestrom vs Aalesunds

Riffa Club vs Muharraq SC

Stomil Olsztyn vs GKS Tychy

Chelsea W vs Tottenham W

Manchester Utd vs Chelsea

Feyenoord vs Marseille

Leicester vs Roma

RB Leipzig vs Rangers

West Ham vs Eintracht Frankfurt

Vikingur Reykjavik vs Keflavik IF

Zamalek vs Al Masry Club

() CHEZA KWA WAJIBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIN.
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Beki wa kulia wa Yanga, Djuma Shaaban ambaye anatajwa yuko katika hatihati
va kuikosa mechi dhidi ya watani wa wa jadi, Simba itakayochezwa keshokutwa
kutokana na kuwa majeruhi. PICHA: MTANDAO

Na Saada Akida

Simba: Tutavunja mwiko

HUKU ikiwa na maumivu ya
kutolewa katika mashindano
ya kimataifa, habari njema
kwa mashab_|k| wa Simba ni
kuhusu kurejea kwa nahodha
na mshambuliaji wao, John
Bocco atakayekuwa sehemu
ya wachezaji watakaocheza
mechi ya watani wa jadi hapo
keshokutwa.

tika mechi hiyo ya mzunguko
wa pili wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, itakayochezwa kwenye
.U.\(vanja wa Benjamin Mkapa
Mwenyekiti wa Simba,
Murtaza Mangungu alisema

va Kariakoo, lakini hawana
mpango wa kumfuta kazi,
Kocha Mkuu, Pablo Franco
kufuatia timu hiyo kushind-
wa kufikia malengo yao ya
kucheza hatua ya nusu fainali
ya michuano ya Kombe la
Shirikisho Afrika . ) )

Mangungu alisema viongozi
wa klabu hiyo wanafanya kazi
kwa weledi na suala la kum-
futa kazi Pablo halipo kwa
sasa kama ambavyo inazun-
gumzwa.

Alisema kocha huyo bado
ana mkataba wa kukinoa
kikosi cha Simba na wana-
hitaji kuendelea naye mpaka
pale watakapofanya uamuzi
mwingine tofauti.

“Hakuna taarifa yoyote ili-
yotolewa inayosema Vviongozi
tutamfukuza kazi kocha kwa

Simba watakuwa ugenini ka-

timu yao inaendelea vyema na
maandalizi kuelekea dabi hiyo

sababu hatukufikia malengo,
Pablo bado ana mkataba na
Simba ataendelea kuisuka timu
yetu, klabu yetu inaendeshwa
kwa weledi mkubwa hali hiyo
hatuwezi kujibu kila uzushi,”
alisema Mangungu.

Alisema kochaa huyo anaen-
delea kukiimarisha kikosi
chake kuelekea mchezo dhidi
ya Yanga na anaamini ata-
hakikisha wanapata matokeo
yva ushindi mkubwa.

“Mashabiki waendelee
kuiunga mkono timu yao
kila tunapocheza, tunaenda
kucheza na Yanga, tunaimani
ya kushinda kwa kishindo
katika mchezo huo na suala
la ubingwa kila mtu kwa sasa
ashinde mechi zake,” alisema
Mangungu.

Aliongeza mbio za ubingwa
hazijafika mwisho na sasa
wanaendelea kucheza mechi
zao 11 zilizosalia za mzunguko
wa pili.

“Kuhusu ubingwa hatujakata
tamaa, ukiangalia hesabu zili-
VYO, Yanga wana pointi nyingi
l[akini sijui wana uhakika gani
wa kushinda mechi zote wal-
izobakisha mzunguko wa pili,
mwanzoni mwa msimu mambo
yalikuwa magumu hasa kush-
iriki michuano ya kimataifa
pamoja na ligi ya nyumbani,”
alisema mwenyekiti huyo.

Aliongeza hali ya wachezaji
imekuwa nzuri baada ya ma-
jeruhi wote kupona akiwamo
Bocco ambaye ameanza ku-
fanya mazoezi magumu tayari
kuwakabili Yanga hapo kesho-
kutwa.

Yanga yaonyesha ramani ya ushindi

® ® ® Yatamba iko kamili kutia chumvi kidonda
cha watani zao huku Djuma...

Adam Fungamwango na Shufaa Lyimo

AKATI mabosi wa Yanga
wakitamba wamejipanga
vyema kuhakikisha wana-

pata ushindi katika mechi ya

dabi itakayochezwa keshokutwa, beki

wa kulia wa timu hiyo, Djuma Shaaban,

yuko katika hatihati ya kuukosa mtan-
ange huo kutokana na kuwa majeruhi.

Akizungumza na gazeti hili

Habari wa Yanga, Hassan
Bumbuli alisema wachezaji
wa timu hiyo wako kamili ku-
wavaa Simba na kila mmoja
anatamani kukutana na wap-
inzani hao.
Bumbuli alisema benchi la ufundi
la timu hiyo linaendelea kufanyia kazi
makosa yaliyojitokeza katika mechi zi-
lizopita na pia kukiimarisha zaidi kikosi
chao kwa sababu wanahitaji matokeo ya
ushindi tu na si vinginevyo.
“Timu inaendelea na mazoezi yake

kwa ajili ya mchezo wetu huo tukiwa
na matumaini ya kupata pointi tatu, kila
mchezaji ana kiu na ari ya kuona tuna-
pata ushindi,” alisema Bumbuli.

Ofisa huyo amewaomba mashabiki
wa timu hiyo wajitokeze kwa wingi kwa
ajili ya kuwashangilia wachezaji wao
ambao wameahidi kupambana na hati-
maye kufikia malengo.

Alisema  wamejipanga  kushinda
mechi hiyo dhidi ya wapinzani wao am-
bao watakuwa wamerejea nyumbani
kwa mara ya kwanza baada ya kutole-
wa katika mashindano ya kimataifa ya
Kombe la Shirikisho Afrika na Orlando
Pirates ya Afrika Kusini.

Alitamba Yanga imejiandaa kikamilifu
‘kutia chumvi’ katika kidonda cha Simba
ambayo ilitolewa katika michuano hiyo
ya kimataifa kwa penalti baada ya ma-
tokeo ya jumla kuwa sare ya bao 1-1.

“Mazoezi yanakwenda vizuri, timu
iko kambini Kigamboni, tuna majeruhi
mmoja tu ambaye ni Djuma Shabaan
aliyeumia kwenye mechi iliyopita dhidi
ya Namungo, mpaka sasa yupo chini ya
uangalizi wa madaktari na tutaangalia
nini watasema kuhusiana na afya yake,
kama majeraha yake ni makubwa, au ya
kawaida tu na anaweza kucheza, “ alise-
ma Bumbuli.

Aliongeza licha ya kujipanga, wame-
jiandaa kukutana na upinzani kutoka
kwa Simba kwa sababu hawatakubali
kupoteza mchezo huo kirahisi.

“Tunawakaribisha kwenye ligi am-
bako kuna wafalme wake ambao ni sisi,
watakuwa na kazi kubwa ya kuwatuliza
mashabiki wao kwa sababu hawana kitu
chochote kwa sasa. Utakuwa mchezo
mzuri sana, watakuwa wamejiandaa
vya kutosha kwa hiyo tunatakiwa tutoe

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

burudani tucheze mchezo mzuri watu
wafurahi. Lakini sisi tutakuwa tunacheza
tukiwa na amani kwani tunaongoza kwa
tofauti ya pointi nyingi, tupo kileleni na
hatujapoteza, na tuko kwenye njia nzuri
ya kuutwaa ubingwa, kwa hiyo hata
tukipoteza mechi moja au mbili, hatuna
wasiwasi sana wa kuupoteza ubingwa
kutokana na pengo kubwa la pointi liloli-
weka,” Bumbuli alisema.

Simba mabingwa watetezi wa ligi hiyo
watashuka dimbani wakiwa na mch-
ezo mmoja pungufu wakati watani zao,
Yanga wenye pointi 54 ndio vinara.
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