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Machimbo mapya ya graphite kupaisha uchumi Ruangwa, pia zawadi ajira 1600 Wanaolawiti na kunajisi watoto,adhabu iliyopo leo bado haitoshi

MIAKA MIWILI YA RAIS SAMIA

Na Jenifer Gilla, aliyekuwa, 

Doha, Qatar 

NI keshokutwa Dk. Samia Su-luhu Hassan, anatimiza miaka miwili ya urais. Ikiangaliwa, je ka-timiza yapi na ana mwelekeo upi katika kuongoza Watanzania? 
Nyuma yake ana safu kamili  ya kuchapa kazi, msaidizi mkuu wa kwanza, ni Makamu wa Rais Dk.Philip Mpango, ambaye hadi wiki moja iliyopita, alikuwa jijini Doha, nchini Quatar, akimwakili-sha rais katika Mkutano wa Tano wa Umoja wa Mataifa wa Nchi zinaoendelea za Kipato cha Chini (UNLDC5).
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MIAKA MIWILI YA
 RAIS SAMIA

Mbunifu Rose Urio : Ahsante
mama kukaribisha vazi

‘Batiki Mshumaa’

Hiyo ilikuwa kati ya tarehe nne na tisa mwezi huu, nchi 46 du-niani zilikutana kujadili watavy-okomboa nchi zao na janga hilo, mjadala kuzama katika Mpango wa Utendaji wa Doha (DPoA).
Kimsingi, unaowekewa mkazo mambo matano,  ikiwamo elimu ya chuo kikuu kutolewa kwa mtandao, ili  kukuza ubora wake na kujengewa uwezo wa kubore-sha usalama wa chakula na  ush-irikiano na nchi zinazoendelea katika kuleta maendeleo.

Mengine, ni kuwapo kituo cha msaada wa kuongeza uwezo wa kustahimili athari za mabadiliko ya hali ya hewa, kupitia kureke-bisha na kuboresha mfumo wa 

tahadhari  kama vile kujengwa madaraja, kuta za kuzuia maji ya bahari na kuvamia makazi na kuboresha miundombinu ya barabara.
Ni mpango unaotarajiwa utazi-saidia nchi kukabiliana na vikwa-zo vinavyorudisha nyuma maen-deleo yao, ikiwamo kukosa kutoa elimu bora na usaidizi wa kuhit-imu katika kundi la nchi zenye kipato cha chini, kukabiliana na usalama wa chakula na mfumuko wa bei za vyakula na msaada ka-tika uwekezaji.

MIKAKATI YA TANZANIA
Tanzania nayo iliwasilisha mkutanoni hapo, mikakati yake 

kuboresha teknolojia, ili itumike kukuza uchumi wa nchi na taifa kujikwamua kutoka katika umasi-kini.
Kimsingi, unalenga kuzishini-kiza nchi zilizoendelea zitoe msaada wa hali na mali, hata ku-jiletea teknolojia ya kisasa itakay-otumika kukuza uchumi kwa njia ya ushirikiano. 

Akiwasilisha mada mkutanoni, Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba, alisema Tanzania inakaribisha ushiriki-ano wa kuhamisha teknolojia ili kujiongezea uwezo wa nyenzo za maeneo mbalimbali, ikiwamo upatikanaji wa chanjo.
Anasema ni teknolojia anay-oitegemea kuiunganisha Tanza-nia na watu bilioni tano duniani kote mtandaoni, huku watu bilio-ni  mbili wanaotumia biashara ya mtandaoni wakifikiwa na asilimia 60 ya Pato la Taifa, linalopitia njia za kidigitali.

Hivyo, anaeleza nchi imed-hamiria kupunguza umasikini na kukuza uchumi ambao mpaka mwaka jana umerekodiwa kukua kwa asilimia tano kwa mwaka, 
baada ya kusuasua hadi asilim-ia 4.8 mwaka 2020, ilhali  kabla ili-kuwa asilimia 6.7  kabla ya janga la Uviko -19.

Anataja maeneo wanayochang-ia kukua uchumi, inajumuisha nidhamu, sera rafiki ya fedha, mageuzi endelevu ya kitaasisi na udhibiti wake, pamoja na ku-chukua hatua kukabili misukosu-ko ya kiuchumi, kwa kushirikisha wazawa.
Mengine anaorodhesha ni kug-atua mfumo wa afya, ushirikiano wa kimkakati, utekelezaji wa 

Mpango wa Kitaifa wa Usamba-zaji wa Chanjo ya COVID-19 na Mpango wa Majibu ya Kijamii, ik-iendana na 
majadiliano ya kusamehewa au kusimamishwa kwa madeni.
Kwa kipekee, Waziri Dk. Nchemba, anataja kampeni ya filamu ‘Royal Tour’ imekuwa na nafasi yake katika mapinduzi ya sekta utalii. 

Anasema Mpango wa Utendaji wa Doha (DpoA), unaonyesha matumaini kwa nchi kuondakana na umasikini,unaosababishwa na changamoto kama za mikopo mikubwa, mfumuko wa bei za chakula duniani na kuongezeka gharama kwenye miradi ya maen-deleo.
Akifafanua hoja hizo, Makamu wa Rais, Dk. Phillip Mpango, anasema Tanzania imeweka kip-aumbele kuwekeza  katika mae-neo muhimu ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi, ikiwamo nishati ya jua na up-epo, usimamizi bora wa taka na teknolojia rafiki kwa mazingira.

Dk. Mpango anasema hadi sasa nchi inashuhudia athari zi-tokanazo na mabadiliko ya tabi-anchi, ikiwamo matukio makub-wa kama ya ukame na mafuriko, mvua zisizotabirika, kupanda kina cha bahari na baadhi ya visiwa ku-zama, vyote vikisababisha uhaba wa chakula, migogoro ya kijamii na kupanda gharama za maisha, hata kudororesha uchumi
Anaongeza  kuwa, Tanzania inakadiriwa kuwa na hasara ya kiuchumi kufika Dola za Mare-kani milioni 33.7 katika kipindi 
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Dk. Mpango na Waziri Mwigulu walivyotoaushuhuda kikaoni Doha makubwa ya nchini 

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akiwa na Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchem-
ba, walipokuwa kikaoni, jijini Doha Qatar, siku chache zilizopita. PICHA: MPIGAPICHA WETU.
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Mtoto wa Museveni 
atangaza kugombea 
urais kumrithi baba

Rais Samia Suluhu Hassan akivalishwa nishani ya heshima kutoka kwa mwenyeji wake, Rais wa Jamhuri 
ya Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, kabla ya kuzungumza na waandishi wa habari jijini Pretoria jana, ka-
tika ziara yake ya kiserikali nchini humo. PICHA: IKULU
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CHADEMA 
bila kadi
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MAHAKAMA Kuu Divisheni 
ya Kazi Dodoma imezuia 
mkutano wa uchaguzi wa 
Chama cha Walimu Tanzania 
(CWT) uliopangwa kufanyika 
leo jijini Tanga. 
Hatua hiyo inatokana na 
kufunguliwa kwa kesi ya 
msingi kupinga kufutwa... 

MSHTAKIWA Said Matwiko 
pamoja na Kocha wa 
makipa wa Klabu ya Soka ya 
Simba, Mwalami Sultan, wa-
naoshtakiwa kwa kusafirisha 
dawa za kulevya ameiomba 
mahakama akutane...

HOSPITALI ya Taifa ya Muhimbili 
(MNH), imesema iko  kwenye hat-
ua nzuri za maandalizi ya kuanza 
kufanya upandikizaji wa ini ifikapo 
mwaka 2025 ili kuwapunguzia... 

Mahakama yazuia 
mkutano wa CWT

Mshtakiwa aiomba 
mahakama
akutane na mke wake

Muhimbili kuanza 
kupandikiza ini  
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Wadau waonya wengi kukosa matibabu kisa… Endelea ukurasa wa 2

Samia apewa nishani uongozi bora
CHADEMA kulam-
ba ruzuku Bil. 3/-...
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Mbowe: 
Vyama

vya siasa 
visiwe
sababu 

kutugawa

Kilio Toto Afya
Kadi chatikisa 
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Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Ardhi, Maliasili na Utalii, Timo-
theo Mzava (kushoto), akiwa na Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Mary Masan-
ja (wa pili kushoto), na wajumbe wa kamati hiyo, wakimwangalia kobe mzee 
mwenye umri wa miaka 160 katika Makumbusho ya Elimu ya Viumbe Hai jijini 
Arusha jana. PICHA: GODFREY MUSHI
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Waziri Mkuu, Kassimu Majaliwa, akipiga makofi baada ya kuzindua mradi wa ujenzi wa mfumo wa usambazaji 
maji kati ya Makongo Juu na mji wa Bagamoyo, eneo la Tegeta A mkoani Dar es Salaam jana. Wengine ni Wa-
ziri wa Maji, Jumaa Aweso (wa tatu kulia) na (wa nne kulia) ni Mwenyekiti wa Bodi ya Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA), Jenerali mstaafu Devis Mwamunyange. PICHA: MIRAJI MSALA 

Mahakama yazuia 
mkutano wa CWT
Na Mwandishi Wetu, DODOMA 

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya Kazi Do-
doma imezuia mkutano wa uchaguzi wa 
Chama cha Walimu Tanzania (CWT) uli-
opangwa kufanyika leo jijini Tanga. 

Hatua hiyo inatokana na kufunguliwa 
kwa kesi ya msingi kupinga kufutwa ua-
nachama kwa waliokuwa viongozi wa 
chama hicho. 

Viongozi hao ni aliyekuwa Katibu Mkuu, 
Deus Seif na Mtunza Hazina, Abubakar Al-
lawi, ambao Desemba, mwaka jana, mku-
tano mkuu wa chama hicho uliazimia 
kuwavua uanachama huku wakiwa wa-
nasubiri uamuzi wa Mahakama Kuu Kan-
da ya Dar es Salaam kuhusu rufani ya kesi 
ya jinai.   Zuio la mkutano huo lilitolewa 
jana na Jaji Gerson Mdemu baada ya Seif 
na Allawi kuwasilisha maombi ya kuzuia 
uchaguzi wa nafasi hizo.

 Akizungumza nje ya mahakama baada 
ya uamuzi huo, wakili upande wa waleta 
maombi, Nashon Nkungu, alidai uamuzi 
huo unatoa nafasi ya kusikilizwa kwa kesi 
ya msingi ya waleta maombi ya kuiomba 
Mahakama Kuu kutoa tafsiri ya mkutano 
mkuu wa nusu muhula wa CWT kuwajadi-
li na kuwafuta uanachama wakati wakiwa 
na kesi mahakamani. 

“Sababu iliyosababisha waleta maombi 
waombe zuio la mahakama na kupewa ni 
uwapo wa kesi ya kujadili uhalali wa wao 
kuondolewa kama wanachama na kuon-
dolewa kwenye nafasi za uongozi wal-
izokuwa wakizitumikia,” alisema.

 Mkutano mkuu huo wa nusu muhula, 
uliazimia kuwafuta uanachama Seif na 
Allawi kutokana na kuhukumiwa  ki-
fungo cha miezi sita jela na Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es Salaam, 
baada ya kupatikana na hatia ya kutumia 
vibaya madaraka kwa kuchepusha Sh. 
milioni 13.9 ambazo ni mali ya CWT, hivyo 
kukosa sifa ya kuwa viongozi na wanacha-
ma.

 Hata hivyo, wakati mkutano huo ukia-
zimia hayo, watuhumiwa hao walikuwa 
wamekata rufani wakisubiri hukumu 
kutoka Mahakama Kuu Kanda ya Dar es 
Salaam.  Mahakama Kuu Kanda ya Dar es 
Salaam ilitoa uamuzi kuhusu rufani hiyo 
ambayo Seif na mwenzake walishinda 
baada ya ushahidi uliotolewa kutowatia 
hatiani.

Kilio cha bima Toto Afya Kadi chatikisa
Na Waandishi Wetu

WADAU mbalimbali wa 
masuala ya afya, wamezidi 
kusema hatua ya serikali ku-
fanya maboresho katika bima 
ya afya kwa kuondoa mfumo 
wa Toto Afya Kadi utasababi-
sha athari kutokana na waza-
zi wengi kutokuwa na uwezo 
kifedha. 

Aidha, wameshauri kuwa 
ni vyema serikali ikareje-
sha bima hiyo kwa watoto 
ambayo malipo yake ni Sh. 
50,400 ili kuwezesha kundi 
hilo kupata huduma za mat-
ibabu kwa unafuu na kwa 
urahisi.   

Mwanzoni mwa wiki, Mfu-
ko wa Taifa wa Bima ya Afya 
(NHIF), ulifanya maboresho 
ya utaratibu wa usajili na 
huduma kwa watoto wal-
iokuwa wanasajiliwa kupitia 
Toto Afya Kadi kwa kile ili-
chosema lengo ni  kuwafikia 
watoto wengi ambao wako 
nje ya huduma.

Kutokana na maboresho 
hayo, wazazi au walezi wa-
natakiwa kuwasajili watoto  

kama wategemezi wao kwe-
nye bima ya afya au  kupitia 
shule wanazosoma, hatua 
ambayo wadau wengi wame-
onyesha kutoridhishwa nayo.

Jana, Taasisi ya Asma 
Mwinyi kwa kushirikiana na 
Bigger Heart Zanzibar, iliwa-
tembelea watoto wanaopati-
wa matibabu katika Taasisi 
ya Moyo ya Jakaya Kikwete 
( JKCI) na kuwapatia vifaa 
mbalimbali vya kuchezea 
kwa lengo la kuwafariji.

Baada ya kupokea zawadi 
hizo, Mkuu  wa Kitengo cha 
Ustawi wa Jamii wa JKCI, 
Asha Salum, alishauri kuwa 
ni vyema mfumo wa Afya 
Toto Kadi ukabaki kama awa-
li ili kuwasaidia wazazi we-
nye kipato cha chini kumudu 
gharama na watoto  kupata 
matibabu.

Alibainisha kuwa wanaku-
tana na changamoto mbal-
imbali kwa kuwa wanapokea 
wagonjwa kutoka maeneo 
mbalimbali na kwamba 
wengi hawana uwezo wa ku-
mudu gharama za matibabu.

“Hili la bima ya watoto lin-

gebaki kama awali kwa saba-
bu kuna mzazi anashindwa 
kuikata hiyo bima mpaka 
tunaomba msaada kwa mtu 
mwingine. Sasa unaposema 
mzazi akate bima ambayo 
ni kubwa na mtoto aingizwe 
watoto wengi watakosa hu-
duma,” alisema.

“Watarudi kwenye msa-
maha kiasi kwamba taasisi 
zitashindwa kujiendesha, 
kwa ushauri wetu tunaomba 
bima za watoto zibaki kama 
zilivyo, wazazi watafute uta-
ratibu mwingine, kwa sababu 
tutarudi huduma zitakuwa 
zimezorota sana,” alishauri. 

Daktari wa watoto wa JKCI, 
Dk. Zawadi Edward, alisema 
changamoto kubwa wanayo-
kutana nayo ni baadhi ya 
wazazi kushindwa kumudu 
gharama za upasuaji kwa wa-
toto na kwamba bima ya afya 
inawasaidia licha ya baadhi 
yao kushindwa kulipia.

WADAU WAKOLEZA 
Mmoja wa wadau wa 

masuala ya bima, Anselm 
Anselm, alishauri elimu iele-

kezwe kwa wananchi kuhusu 
umuhimu wa bima ya afya 
kabla ya kutangaza vifurushi 
ambavyo vinazua mijadala. 

Kuhusu Toto Afya Kadi, 
alisema: “NHIF ingeelemisha 
kwanza wananchi na kisha  
gharama ziwekwe. Kwa vyo-
vyote vile, watoto na wazee 
ndio huumwa sana, ingeku-
wa kila mtoto anapozaliwa 
anaanza kuchangiwa bima 
ya afya.”  Salima Suleiman, 
mkazi wa Ilala, Dar es Sa-
laam, alisema bima ya Toto 
Afya ilipaswa kubaki kwa 
kuwa inasaidia watoto wengi 
hasa wale ambao wazazi wao 
hawapo kwenye ajira rasmi.

“Naona NHIF hawakuz-
ingatia mahitaji ya jamii 
ya  Watanzania  walio wen-
gi. Malengo ya dunia ni ku-
punguza vifo vya mama na 
mtoto ifikapo 2030, itakuwa 
ndoto. Taifa lisilozingatia 
afya na tiba ya watu wake 
ni ngumu kusonga mbele,” 
alisema.

Imeandikwa na Maulid 
Mmbaga  na Christina 
Mwakangale

Rais Samia atunukiwa nishani ya uongozi bora 
Na Halfani Chusi

RAIS Samia Suluhu Hassan 
jana alitunukiwa nishani ya uon-
gozi na Rais wa Afrika Kusini, 
Cyril Ramaphosa, kutokana na 
kutambua mchango wake kama 
kiongozi mwanamke aliyewaun-
ganisha watu na kudumisha 
uhusiano baina ya nchi hizo.

Nishani hiyo ilitolewa jana ji-
jini Pretoria, Afrika Kusini, katika 
hafla iliyoambatana na utoaji 
saini mikataba mbalimbali ya 
ushirikiano baina ya Tanzania 
na Afrika Kusini.

Rais Samia aliongoza ujumbe 

wa Tanzania kwenye mazun-
gumzo na mwenyeji wake na 
alishiriki Jukwaa la Biashara, ku-
fanya mazungumzo ya pamoja 
kwa mustakabali wa nchi zao na 
kuzungumza na kujibu maswali 
ya waandishi wa habari.

Pia Rais Ramaphosa alimtem-
beza Rais Samia kwenye maeneo 
mbalimbali ya Ikulu ya Afrika 
Kusini na majengo ya mji wa Pre-
toria katika ziara hiyo ya kikazi.

Rais Samia pia alikagua gwar-
ide la heshima baada ya kuwasili 
katika viwanja vya mapokezi ya 
uongozi eneo la majengo ya Un-
ion, Pretoria.

Akijibu maswali ya waandishi 
wa habari, Rais Samia alisema 
urafiki kati ya Tanzania na Afrika 
Kusini, hautakufa kutokana na 
historia yake. Alisema ziara hiyo 
ni nafasi adimu kwake kuelezea 
mambo anayotamani Tanzania 
na nchi hiyo zishirikiane ili ku-
chochea ukuaji wa uchumi.

“Ziara hii inaonyesha ni kwa 
jinsi gani tunatamani kuona 
maendeleo ya watu katika nchi 
tunazoziongoza kwenye sekta 
mbalimbali. Nina furaha sana ni-
mepewa nishani ya heshima ya 
kutambua mchango wangu.

“Katika kuisaidia Afrika Kusini 

kupambana na ubaguzi wa rangi 
na mchango wangu kama Rais 
wa kwanza mwanamke Tanza-
nia, hii nishani si kwa ajili yangu 
tu bali kwa Watanzania wote,” 
alisema. Aliyataja baadhi ya 
mambo waliyojadiliana na Rais 
Ramaphosa kuwa ni pamoja na  
siasa safi huku akitolea mfano al-
ivyohudhuria kwenye mkutano 
siku ya wanawake dunia ulioan-
daliwa na Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), 
amani na upendo pamoja na ku-
jadiliana kwa pamoja namna ya 
kulinda utamaduni wetu.

“Pia tuligusia kidogo kwenye 

elimu na masuala ya utamaduni 
na michezo na kuna mpango wa 
kuzindua maonyesho ya utama-
duni wetu kati ya hizi nchi mbili, 
hii itatoa nafasi kwa nchi zote 
mbili kutambua na kuenzi utam-
aduni wetu. 

“Lakini tumekubaliana kuanzi-
sha shule za kufundisha Kiswahi-
li hapa Afrika Kusini, hii itasaidia 
kueneza lugha yetu,” alisema.

Rais Ramaphosa alimshukuru 
Rais Samia na viongozi alioam-
batana nao katika ziara hiyo 
huku akiahidi kuendelea kush-
irikiana na Tanzania kwenye 
nyanja mbalimbali.
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Mafundi ujenzi wakichimba msingi kwa ajili ya kujenga uzio ili kutengani-
sha makaburi ya Mlandege na eneo la wafanyabiashara wadogo machinga, 
mjini Iringa jana, baada ya Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) 
ya CCM wa mkoa huo, Salim Abri Asas kutoa Sh. milioni 100 kwa ajili ya 
kuboresha miundombinu ya eneo hilo. PICHA: FRANCIS GODWIN

Mbowe: Vyama vya siasa 
visiwe chanzo kutugawa
Na Mathias Marwa, SERENGETI

MWENYEKITI wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), 
Freeman Mbowe, amewataka wananchi 
kutanguliza uzalendo kwa taifa lao na 
kuweka mbele zaidi mshikamano kitaifa 
badala ya kukumbatia vyama vya siasa vi-
navyowagawa na kuwafanya waendelee 
kuwa maskini huku viongozi wachache 
wakinufaika na mapato ya rasilimali za 
nchi.

Alitoa kauli hiyo juzi, wakati aki-
hutubia wananchi mjini Mugumu wilay-
ani Serengeti, mkoani Mara kuwa wakati 
umefika kuwataka wananchi kuwa kitu 
kimoja bila kujali itikadi za vyama vyao.

Aidha, suala la kudai Katiba mpya ita-
kayojali haki, uhuru, usawa na demokra-
sia kwa watu wote litafanikiwa endapo 
wananchi watapaza sauti zao bila kujali 
itikadi za vyama vyao ili kupata itakay-
oharakisha maendeleo kwa wote.

Alisema ameishaongea na Rais Samia 
Suluhu na kumweleza kuwa nchi inakok-
wenda siko na kwamba ukombozi pekee 
wa Watanzania ni Katiba mpya.

Alibainisha kuwa Katiba iliyopo itaen-
delea kuwalinda wakubwa waendelee 
kutenda wanayotaka wao, lakini haim-
saidii mwananchi mwingine kustawi ki-
jamii, kisiasa na kiuchumi.

“Katika hili tuungane pamoja tuache 
itikadi za kisiasa turekebishe Katiba kwa 
ushirikiano mkubwa ili tuokoe jamii 
yetu,” alisema.

Kuhusu elimu alisema mfumo uliopo 
haulengi kumfanya mwananchi ajitam-
bue sawasawa na mataifa mengine aki-
tokea mfano Kenya, Misri na Africa Kusini 
ili kuendana na sayansi na teknolojia bali 

ni mfumo wa kuwagawa katika makundi 
mawili ya maskini watawaliwa na mata-
jiri watawala.

Katika hatua nyingine Mbowe aliitaka 
serikali kuwaonea huruma wananchi 
waishio karibu na hifadhi hususani kip-
indi wanapovamiwa na wanyamapori 
na kuwaua  pamoja na mifugo yao huku 
wakijaribu kujihami dhidi ya wanyama 
hao hukamatwa na kutaifishwa hali inay-
ozidi kuchochea umaskini.

Naye aliyewahi kuwa Mbunge wa Aru-
sha kwa tiketi ya CHADEMA, Godbless 
Lema, alisema amerudi nchini kutoka 
uhamishoni nchini Canada ambako alila-
zimika kukimbilia ili kunusuru roho yake.

Lema alisema Rais Samia Suluhu Has-
san ameweka mambo vizuri sasa yupo na 
wanapigania marekebisho ya Katiba iwa-
komboe wananchi. 

John Heche aliyekuwa Mbunge wa 
Jimbo la Tarime vijijini, alisema Katiba 
mpya ikipatikana itaboresha maisha ya 
wananchi na kupunguza umaskini kwa 
wananchi waishio karibu na hifadhi za 
wanyamapori zinaongoza duniani pamo-
ja na madini yasiyoisha.

Heche alisema, mito, milima na ma-
bonde vinatosha kuajiri watu wengi na 
kupunguza umaskini ikiwa Katiba itaku-
wa na mwelekeo wa kuonesha njia chini 
ya watu makini.

Ziara ya viongozi wa juu wa CHADEMA 
katika maeneo mbalimbali ya Kanda ya 
Ziwa Victoria iliyotarajiwa kuendelea ka-
tika visiwa vya Ukerewe, imesitishwa ku-
tokana na kifo cha Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wadhamini na Mjumbe wa Kamati 
Kuu ya chama hicho, Sylvester Masinde, 
kilichotokea juzi katika Hospitali ya Ru-
fani ya Bugando.

Mshtakiwa aiomba mahakama 
akutane na mke malezi watoto

Na Grace Gurisha

MSHTAKIWA Said Matwiko pamoja na 
Kocha wa makipa wa Klabu ya Soka ya 
Simba, Mwalami Sultan, wanaoshtakiwa 
kwa kusafirisha dawa za kulevya amei-
omba mahakama akutane na mshtakiwa 
mwenzake Sarah Eliud ambaye ni mke 
wake ili wazungumze kuhusu malezi ya 
watoto wao. 

Washtakiwa wengine katika kesi hiyo 
ni mmiliki wa Kituo cha Soka cha Kambi-
asso Sports Academy, Kambi Seif, Maulid 
Mzungu, Said Matwiko, John John na Sa-
rah Eliud.

Matwiko alitoa ombi hilo jana mbele 
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Mary Mrio wa 
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar 
es Salaam wakati kesi hiyo ikiendeshwa 
kwa njia ya mtandao ‘Video Conference’, 
washtakiwa wakiwa mahabusu. 

Alidai kuwa tangu walipokuwa maha-
busu hawajaonana kuzungumza kuhusu 
malezi ya watoto wao na anaiomba ma-
hakama iwasaidie akutane na mke wake 
Sarah ili wapange jinsi watoto wao wa-
takavyoishi. 

Baada ya ombi hilo, hakimu alipanga 
Machi 30, 2023 kwa ajili ya kutajwa na pia 
aliagiza siku hiyo washtakiwa waletwe ma-
hakamani ili kesi isiendeshwe kwa njia ya 
mtandao. 

Awali, Wakili wa Serikali Caroline Mate-
mu, alidai kuwa upelelezi wa kesi hiyo 
bado haujakamilika na aliomba tarehe ny-
ingine ya kutajwa kwa kesi. 

Mara ya mwisho kutajwa kwa kesi hiyo, 
Sarah aliiomba mahakama kuharakishwa 
kukamilika kwa upelelezi wa kesi hiyo 
kwa sababu yupo gerezani na hajui watoto 
wake wanalelewaje.

Alidai kuwa yupo gerezani hajui watoto 
wake wanaendeleaje na wanalelewaje na 
kuomba upande wa mashtaka uharakishe 
kukamilika kwa upelelezi. 

Sarah alidai wapo ndugu ambao wanak-
wenda kumtembelea, lakini hajui watoto 
wake wanalelewa katika mazingira gani, 
“Basi vumilia hadi upelelezi utakapokami-
lika,” alisema Hakimu Mrio. 

Ilidaiwa kuwa Oktoba 27, 2022 katika 
eneo la Kivule, Wilaya ya Ilala jijini Dar es 
Salaam, washtakiwa walikutwa wakisafiri-
sha kilo 27.10 za dawa za kulevya aina ya 
herione.

Katika shtaka la pili ilidaiwa Novemba 
4, 2022 huko Kamegele katika Wilaya ya 
Mkuranga mkoani Pwani washtakiwa wa-
likutwa wakisafirisha kilo 7.79 za dawa za 
kulevya aina ya heroine.

Hata hivyo, washtakiwa hawakuruhusi-
wa kujibu kitu kwa kuwa Mahakama ya 
Kisutu haina mamlaka ya kusikiliza kesi za 
uhujumu uchumi.
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Wadau washauri maboresho 
mazingira  uwekezaji nishati
Na Jenifer Gilla

WADAU wa nishati ya jua 
nchini, wameishauri seri-
kali kuboresha mazingira ya 
uwekezaji wa teknolojia ya 
nishati jadidifu, ikiwamo ku-
weka sera itakayosimamia 
utekelezwaji wake, ili iwanu-
faishe watu wengi hasa we-
nye kipato cha chini.

Aidha, wameishauri 
teknolojia hiyo inakuwa 
kwenye ubora kutokana 
na kujitokeza baadhi ya 
changamoto na kuleta 
usumbufu kwa watumiaji, 
ikiwamo vifaa kuwa feki na 
kusababisha kudumu kwa 
muda mfupi.

Kauli hiyo imekuja ikiwa 
ni wiki moja tangu Makamu 
wa Rais, Dk. Phillip Mpango, 
aliposema Tanzania imewe-
ka kipaumbele uwekezaji 
kwenye maeneo muhimu ya 
kukabiliana na athari za ma-
badiliko ya tabianchi, ikiwa-
mo nishati ya jua na upepo 
katika Mkutano wa Tano wa 
Umoja wa Mataifa wa Nchi 
Zinazoendelea (LDCs) uli-
ofanyika Doha nchini Qatar, 
Machi 4 hadi 9, mwaka huu.

Kupitia mkutano huo 
taasisi mbalimbali zinazo-
toa teknolojia hiyo, ziliji-
tokeza kutaka ubia na nchi 
zinazoendelea ili kuipeleka, 
ikiwamo kampuni inayosa-
mbaza umeme wa jua Husk 
Power ya nchini Marekani 
kutangaza nia ya kushiriki-
ana na nchi za jangwa la Sa-
hara kupeleka nishati hiyo 
katika ngazi ya gridi ndogo.

Mjiolojia na Mtaalamu 
wa Maliasili za Nishati na 
Madini, John Bosco, alisema 
Tanzania ina nia njema na 
nishati za kutosha kuwekeza 
katika umeme wa jua na up-
epo isipokuwa kutokuwa na 
sera ya nishati jadidifu kuna-
korudisha nyuma maende-
leo ya teknolojia hiyo.

Alisema ili suala hilo li-
fanikiwe serikali haina budi 
kufanya mabadiliko makub-
wa mifumo ya kitaasisi na 
kisheria katika uwekezaji, 
ikiwamo kuwa na sheria 
inayojitegemea inayosima-
mia uwekezaji wa nishati 
ya jua na umeme kama ili-
vyo kwenye mafuta na gesi, 
ili kufanikisha kuwapo na 
umeme wa jua katika ngazi 
ya gridi ya taifa. “Mfano 
ndani ya TANESCO (Shirika 
la Umeme Tanzania) im-
eundwa Kampuni Tanzu ya 
Geothermal inayoshughu-
likia nishati mbadala, lakini 
hakuna sheria inayoongoza 
utekelezaji wake, ipo sheria 
ya jumla lakini kila nishati 

hapo ina utofauti wake kwa 
hiyo inahitaji kuwa na sheria 
kuongoza utekelezaji wake,” 
alisema Bosco.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Nishati Jadidifu Tanzania 
(TAREA), Mhandisi Prosper 
Magali, alisema sera na she-
ria rafiki itasaidia kuwabana 
wawekezaji wa nishati hiyo 
ambao baadhi yao wanaleta 
teknolojia ambayo haijaka-
milika na kuwaachia mzigo 
wabia wa ndani kutafuta 
vifaa vilivyokosekana hali 
inayochangia huduma hiyo 
kuwa ghali.

“Hali iliyopo sasa ni 
kuwa mwekezaji anakuja 
na teknolojia ikiwa na vi-
faa nusu, inakubidi wewe 
unayeichukua uhangaike 
kwenda kutafuta baadhi ya 
vifaa kama vile paneli am-
bavyo vingi vipo chini ya 
kiwango, lakini kama ikija 
ikiwa imekamilika baadhi 
ya gharama zinapungua,” 
alisema Magali.

Mmoja wa watumiaji wa 
nishati hiyo, Peter Kayanda, 
alisema moja ya changa-
moto wanayokutana nayo 
gharama ya kuunganishwa 
na umeme huo kuwa kubwa 
na vifaa kuwa feki na kulazi-
mika kutumia pesa ya ziada 
kununua vifaa hivyo baada 
ya muda mfupi wa matumi-
zi.  “Tunaiomba serikali iwa-
bane hawa wanaotuletea hii 
teknolojia watuletee vifaa 
vilivyokuwa na ubora wa 
juu, hapa ninapokwambia 
nimeshabadilisha vifaa mara 
ya tatu sasa, vinaharibika 
kwa muda mfupi inakuwa ni 
mzigo kwetu,” alisema.

Sera ya Nishati ya mwaka 
2015 imesisitiza kuweka 
juhudi katika kuendeleza 
sekta ya nishati jadidifu 
mpaka kufikia asilimia 50 
mwaka 2025, ili kuchochea 
upatikanaji wa nishati ya 
uzalishaji nchini.

Rais Samia Suluhu Has-
san alipohutubia Mkutano 
wa 27 wa Kimataifa wa Tabi-
anchi (COP27), uliofanyika 
Sharm el-Sheikh nchini 
Misri Novemba, mwaka jana, 
alisema  pamoja na mambo 
mengine Tanzania itaongeza 
matumizi ya nishati jadid-
ifu kwa asilimia 80 ifikapo 
mwaka 2025.

Aidha, Waziri wa Nishati, 
Januari Makamba, alipoku-
wa akisoma mipango ya 
utekelezaji wa bajeti ya wiz-
ara hiyo kwa mwaka 2022/23 
mapema mwaka jana, ali-
waambia wabunge kuwa 
miongoni mwa vipaumbele 
vya bajeti hiyo ni utekelezaji 
wa miradi ya nishati jadidifu.

Muhimbili kuanza kupandikiza ini 
Na Joseph Mwendapole

HOSPITALI ya Taifa ya Muhim-
bili (MNH), imesema iko    kwe-
nye hatua nzuri za maandalizi ya 
kuanza kufanya upandikizaji wa 
ini ifikapo mwaka 2025 ili kuwa-
punguzia gharama wagonjwa wa-
naokwenda nje ya nchi.

Hatua hiyo, kwa mujibu wa 
MNH, imefikiwa baada ya mafani-
kio makubwa kwenye huduma ya 
upasuaji wa ini, upandikizaji wa 
vifaa vya kusikia na figo kwa watu 
100.

Daktari Bingwa wa upasuaji wa 
mfumo wa chakula na ini wa hos-
pitali hiyo,  Ally Mwanga, alisema 
hayo jana jijini Dar es Salaam, al-
ipokuwa akizungumzia mkutano 
wa kimataifa wa madaktari wa ini 
unaoanza leo.

Alisema huduma zote za 
ugonjwa wa ini kuanzia upasuaji, 
dawa    na tiba shufwaa (chemo-
therapy)  zinapatikana nchini na 
kwamba wameshafanya upasuaji 
wa ini kwa mafanikio makubwa 
sana.

Zamani, alisema kulikuwa na 
wataalamu wachache kiasi kwam-
ba mtu aliyepata ugonjwa wa sara-
tani ya ini ilionekana kama amepa-
ta tiketi ya kifo lakini kwa sasa hali 
imekuwa tofauti.

Dk. Manga Alisema MNH ilianza 
kufanya upasuaji wa ini mwa-
ka 2020 na imepata mafanikio 
makubwa sana ndiyo sababu ime-
pata uthubutu wa kuelekea kwe-
nye upandikizaji wa ini.

“Hatua ya kwanza kuelekea kwe-
nye upandikizaji wa ini ni kumudu 
upasuaji wa ini. Sasa  tumeshafani-
kiwa kwa zaidi ya asilimia 70 kwa 

hiyo kwenye mipango yetu ni ku-
fanya upandikizaji wa ini ifikapo 
mwaka 2025,” alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Manga, ili 
kufikia hatua ya upandikizaji wa 
ini kuna hatua nyingi za kupitia 
ikiwemo za kitaalamu na kuelimi-
sha umma kuhusu ugonjwa huo 
kwani baadhi hawafahamu.

Mkurugenzi wa Huduma za Tiba 
wa MNH, Dk. John Rwegasha, alise-
ma maandalizi yote ya kitaalamu, 
miundombinu na rasilimali fedha 
kuelekea kwenye upandikizaji wa 
ini yameshafanyika na imebaki 
hatua ndogo.

Alisema upandikizaji wa viungo 
vyovyote vya binadamu unaghara-
ma kubwa akitolea mfano wa watu 
wanaopandikiza vifaa vya usiku 
kuwa mgonjwa gharama yake ni 
hadi  Sh. milioni 40.

Alitolea mfano mwingine kuwa 
upandikizaji wa figo kwa mgonjwa 
mmoja hapa nchini unafikia hadi 
Sh. milioni 20 na kwamba tayari 
wameshafanikiwa kupandikiza 
figo kwa watu 100.

Alisema wagonjwa wanaok-
wenda nje ya nchi kwa ajili ya 
upandikizaji wa ini, wamekuwa 
wakilazimika kutoa zaidi ya Sh. 
milioni 50, hivyo kupatikana hu-
duma hiyo nchini kutawapunguzia 
mzigo huo.

“Upandikizaji wa ini unahitaji 
miundombinu ya kisasa sana. Kwa 
mfano ndani ya hospitali una-
hitajika uwe na maabara inayoji-
tosheleza vizuri na upatikanaji 
wa damu wa uhakika kwa sababu 
mgonjwa mmoja tu ili afanyiwe 
upasuaji wa ini anahitaji chupa 26 
za damu kwa sababu upasuaji wa 
aina hiyo unaweza kuchukua hadi 

saa 24,” alisema Dk. Rwegasha.
“Hawa mabingwa wa upasuaji 

wanasimama muda wote wa upas-
uaji kwa hiyo damu salama lazima 
nayo iwe kwenye mazingira sala-
ma. Lazima chumba cha uangalizi 
maalum (ICU) kiwe bora sana ili 
usipoteze mgonjwa kwa sababu 
anakuwa kwenye hali mbaya,” al-
iongeza. 

Daktari Bingwa huyo alisema 
kuna umuhimu wa kuwaelimisha 
wananchi kuhusu utaratibu wa 
utoaji wa viungo kwani baadhi yao 
wamekuwa wakipiga simu waki-
taka kutoa figo ili wapate fedha.

Alisema serikali inaandaa 
muswada kwa ajili ya kupelekwa 
bungeni utakaohusu namna ya 
utoaji wa viungo vya binadamu 
kwenda kwa mtu mwingine ili ku-
zuia utoaji holela.

“Hata mimi nimepata changa-
moto hiyo mtu anapiga simu na 
wengine wanakuja hospitali mtu 
anasema nina shida nyumbani 
naomba kuuza figo yangu. Sasa tu-
sipodhibiti hali hii watu watakuwa 
wanachanwa chanwa na kutolewa 
viungo ndiyo maana hivi vitu vina-
hitaji sheria na miongozo,” alisema

Alisema MNH iliamua kuanza 
kwa hatua moja moja na walianza 
kwa upandikizaji wa vifaa vya 
kusikia na upandikizaji wa figo am-
bavyo vyote hivyo wamevifanya 
kwa mafanikio makubwa.

“Tulipotoka kwenye upandiki-
zaji wa vifaa vya kusikia tukaenda 
kwenye hatua ya upandikizaji 
wa figo kwa hiyo mazingira ya 
upandikizaji wa figo yanafanana 
na ya upandikizaji wa ini ingawa 
rasilimali zinaweza kutofautiana 
kidogo,” alisema Dk. Rwegasha.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Al-hikma, Shekhe Nurdin Kishik, akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam jana kuhusu mashindano ya Quraan Kitaifa Afrika na ya Dunia, 
yanayotarajiwa kufanyika Septemba 2 na 16 mwaka huu. Kushoto ni Mwenyekiti wa Taasisi ya 
Aisha Sururu, Aisha Sururu. PICHA: JUMANNE JUMA
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PAC yataja mbinu 
kupunguza ajali 

China yarejesha usafiri watalii
kwa nchi 60 ikiwamo Tanzania

Na Elizabeth John, NJOMBE

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali 
(PAC), imesema iwapo kila mmoja atazingatia sheria, 
alama za usalama barabarani na taratibu zilizowekwa 
hakutakuwa na ajali zinazosababisha vifo kwa Watan-
zania.

Hayo yamesemwa na Makamu Mwenyekiti wa 
PAC, Japheth Hasunga, baada ya ziara ya kukagua mi-
radi mbalimbali ya maendeleo, ikiwamo barabara ya 
Njombe kwenda Makete yenye urefu wa kilomita 107 
iliyojengwa kwa kugawanywa katika sehemu kuu mbili, 
ya kwanza kutoka Njombe - Moronga yenye urefu wa 
kilomita 53.9.

Alisema sheria za barabarani zikisimamiwa vizuri 
pia itasaidia barabara kudumu na kutumika kwa muda 
mrefu.

Alisema baada ya kufanya ukaguzi na kupitia Ripoti 
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG), wamejiridhisha na ujenzi huo ambao sasa ume-
punguza usumbufu na gharama kubwa kwa wananchi.

Akisoma taarifa ya ujenzi wa barabara mkoani humo, 
Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Barabara Tanzania (TAN-
ROAD), Rogatus Mativila, alisema barabara hiyo inaun-
ganisha Mkoa wa Njombe na nchi jirani za Malawi na 
Zambia.

Alisema barabara ya Njombe Makete ilijengwa kwa 
kugawanywa katika sehemu kuu mbili, Njombe-Moron-
ga kilomita 53.9 na Moronga-Makete kilomita 53.9 am-
bazo zimekamilika na zinafanyakazi vizuri.

Mhandisi Mativila alisema barabara hiyo ilijengwa na 
makandarasi wawili tofauti imegharimu Sh. bilioni 243 
na kukamilika Agosti 31, 2022.

Awali, Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Njombe, Deo 
Sanga, alisema fedha zilizoletwa na serikali kwa ajili ya 
ujenzi wa barabara zimesaidia barabara kufunguka, ku-
tokana na wakazi wa Makete hadi Mbeya kutolazimika 
kuzunguka kwenda Njombe.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Njombe, Antony Mtaka, alise-
ma serikali imetoa zaidi ya Sh. bilioni 500 kwa ajili ya 
kukata mlima Kimelembe uliopo wilayani Ludewa kwa 
ajili ya kuanza mradi wa Liganga na Mchuchuma.

Kamati hiyo pia imekagua ujenzi wa majengo ya Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa Njombe na kukagua mradi 
wa uboreshaji wa mtandao wa maji mjini humo.

Na Mwandishi Maalumu

WIZARA ya Utamaduni na Utalii 
ya China imetangaza kuanzia Ju-
matano wiki hii, imerejesha usafiri 
wa nje wa makundi ya watalii ka-
tika nchi na maeneo 40, na kufanya 
nchi na maeneo kwenye orodha 
hiyo kuwa 60.

Kwa mujibu wa tovuti ya gazeti 
la umma la    nchini    humo, hilo 
ni kundi la pili la nchi na maeneo 
kwenye mpango wa majaribio 

wa kurejesha usafiri  wa nje wa 
makundi ya watalii baada ya nchi 
hiyo kurahisisha sera za kudhibiti 
UVIKO-19.

Taarifa hiyo inasema, mashiri-
ka ya utalii na tovuti za utalii zi-
naruhusiwa kuuza na kutembeza 
bidhaa na huduma zikiwamo za 
hoteli, tiketi za ndege na bidhaa ny-
ingine za utalii wa makundi za nchi 
na maeneo hayo 40.

Nchi hizo zimetajwa kuwa Nepal, 
Brunei, Vietnam, Mongolia, Iran, 

Jordan, Tanzania, Namibia, Mauri-
tius, Zimbabwe na Uganda.

Zingine ni Zambia, Senegal, Ka-
zakhstan, Uzbekistan, Georgia, 
Azerbaijan, Armenia, Serbia, Croa-
tia, Ufaransa, Ugiriki, Hispania, 
Iceland, Albania, Italy, Denmark na 
Ureno.

Vile vile zimo Slovenia, Vanuatu, 
Tonga, Samoa, Brazil, Chile, Uru-
guay, Panama, Jamhuri ya Domini-
can, El Salvador, Dominica na Visi-
wa vya Bahama.

Kesi ya anayedaiwa kuwaua bibi, babu yaanza kusikilizwa ushahidi
Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu Tanzania 
Kanda ya Mwanza imeanza 
kusikiliza kesi ya mauaji inayom-
kabili mkazi wa Kahama, Emma-
nuel Kulwa (36) anayeshtakiwa 
kwa kuwaua Donadi Kasika (70) 
na Kalekwa Kazembe (60) kwa 
kuwacharanga mapanga na ku-
fariki dunia papo hapo kisha ku-
watumbukiza kwenye shimo la 
choo.

Mshtakiwa huyo alipandishwa 
kizimbani jana mbele ya Jaji 
Mfawidhi wa mahakama hiyo, 
Ntemi Kilekamajenga.

Upande wa Jamhuri ukiongo-
zwa na Wakili wa Serikali Monika 
Matwe, ulidai una mashahidi 
wawili wa kuwasikiliza.

Jaji alikubaliana na ombi hilo na 
kumuuliza Wakili wa kujitegemea 
Raulent Bugoti anayemtetea 
mshtakiwa kama yuko tayari, 
wakili alijibu yupo tayari kusiki-
liza mashahidi wawili wa upande 

wa Jamhuri.
Shahidi wa kwanza upande 

wa Jamhuri ambaye ni mtoto 
wa marehemu hao, Elizabert 
Mashauri (45) akiongozwa na 
Wakil        i wa   Serikali Monika 
Matwe, alidai Machi 29, 2020 ma-
jira ya saa nane mchana akiwa 
nyumbani kwake, watu watatu 
walifika na kumwambia katika 
shule ya msingi wameona nguo 
za mama    yake zikiwa na damu, 
ambazo     ni shuka, gauni na kan-
ga.

Mashauri alidai baada ya ku-
pata taarifa hizo aliongozana 
na watu hao hadi sehemu ya 
zilipokuwa nguo na kukuta watu 
wengi wamekusanyika akiwamo 
mshtakiwa Kulwa ambaye ni mto-
to wa dada yake aliyekuwa akiishi 
na wazazi wake.

Alidai kuwa alimuuliza Kulwa 
nguo za mama yake zimefikaje 
shuleni wakati yeye ndiye anai-
shi na wazazi wake na alimjibu 
kwamba hajui.

Baada ya majibu hayo alimu-
omba ufunguo wa nyumba ya 
wazazi wake na mshtakiwa aliu-
toa mfukoni na kumkabidhi.

Alidai alipofika nyumbani kwa 
wazazi wake alifungua mlango na 
kukuta panga na shoka yakiwa na 
damu na chini karibu na mlango 
kukiwa na damu, alipofuatilia 
damu hizo hadi kwenye shimo la 
choo aliwakuta mama yake mzazi 
na baba yake wemetupwa humo 
na wameshafariki dunia.

Alidai baada ya kuona miili ya 
wazazi wake alianguka na kuzim-
ia na alipozinduka aliambiwa na 
wananchi aende kumona mama 
yake kwa mara ya mwisho na al-
imuona mshtakiwa amekamatwa 
akiwa ndani ya gari la polisi.

Alidai Machi 30, 2020 alipata 
taarifa kuwa Kulwa aliamua 
kuwaua bibi na babu yake ili 
achukuwe mashamba na ayauze 
ili akanunue pikipiki. 

Upande wa utetezi ukiongozwa 
na Wakili wa kujitegemea Laurent 

Bugoti, ulimuuliza shahidi taarifa 
za mshtakiwa kuuza mashamba 
ili anunue pikipiki alizipata waka-
ti gani.

Shahidi alijibu kuwa baada ya 
msiba wa wazazi wake.

Upande wa Jamhuri, kupitia 
Wakili wa Serikali Monika Matwa, 
ulimwambia Jaji Mfawidhi Kile-
kamajenga kuwa kuna shahidi wa 
pili na yuko tayari kumsikiliza.

Jaji alikubaliana na ombi hilo 
na kumuuliza Wakili wa ku-
jitegemea Bugoti ambaye an-
amtetea mshtakiwa kama yupo 
tayari kumsikiliza shahidi wa pili 
upande wa Jamhuri na alijibu 
yuko tayari.

Shahidi wa pili wa upande wa 
Jamhuri Dk. Josefu Francis (59), 
akiongozwa na Wakili wa Seri-
kali alidai yeye ni daktari msaidizi 
wa Hospitali ya Mkoa wa Geita 
anakumbuka Machi 29, mwaka 
2020 majira ya saa nane mchana 
aliambiwa na mkuu wake wa kazi 
aende Kijiji cha Bukori kufanya 

uchunguzi wa miili miwili na al-
ipofika alimkuta askari polisi na 
wananchi wakiwa wameshaitoa 
kwenye shimo la choo.

Alidai marehemu Kasika aliku-
wa na majeraha matatu sehemu 
za kichwani upande wa kulia na 
jeraha kubwa lilikuwa katikati ya 
kichwa ambalo lilikata mshipa wa 
damu na kusababisha kumwaga 
damu nyingi.

Pia, Kazembe alikuwa na ma-
jeraha usoni na chini ya sikio 
upande wa kulia, jeraha chini ya 
sikio lilikata mshipa wa damu na 
kusababisha damu nyingi kum-
wagika.

Alitaja sababu ya vifo ni ubongo 
kukosa hewa. Baada ya kumaliza 
uchunguzi wa miili ya marehemu 
hao alijaza fomu mbili za uchun-
guzi      na kumkabidhi askari 
polisi na kuondoka kurudi kazini 
Geita.

Jaji aliahirisha kesi hiyo hadi ke-
sho kwa ajili ya kuendelea kusiki-
liza mashahidi  wengine.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango, Lawrence Mafuru (kulia), akipokea zawadi kutoka kwa 
Kamishna wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA), Dk. Baghayo Saqware, wakati wa uzinduzi 
wa mafunzo ya uendeshaji wa Akaunti ya Dhamana ya Bima iliyoandaliwa na Benki ya CRDB na TIRA, 
jijini Dar es Salaam jana. Kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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KAMATI  za kudumu za Bunge zimekuwa zikiibua mambo mbalim-
bali katika taasisi za kisekta za serikali kulingana na majukumu yao. 
Miongoni mwa mambo yanayoibuliwa ni madudu yanayofanywa ka-
tika miradi mbalimbali ya maendeleo ikiwamo ufujaji wa fedha za 
umma na miradi kutekelezwa chini ya kiwango. 

Kutokana na kuwapo kwa madudu hayo, kamati hizo zimekuwa 
zikiandaa taarifa za utekelezaji wa kazi na kuziwasilisha Bungeni 
na kufanya Bunge kutoa maagizo mbalimbali ikiwamo kujibu hoja 
kuhusu mambo yaliyobainishwa. Maagizo hayo huwa maazimio ya 
bunge ambayo hutoa nafasi kwa wizara pamoja na taasisi zilizo chini 
yao kutoa majibu au kutekeleza yale yanayowahusu. 

Juzi, Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa 
(LAAC), ilipokea majibu ya Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI) ambayo yalionekana si ya kuridhisha kutokana 
na maazimio 12, hivyo  kutoa wiki tatu  kuwasilishwa majibu ya uhali-
sia. Miongoni mwa maazimio  ambayo yamekosa majibu ni hatua 
zilizochukuliwa dhidi ya halmashauri 155 zilizobainika kushindwa 
kukusanya marejesho ya Sh. bilioni 47 yanayotokana na mikopo ya 
vijana, wanawake na watu wenye ulemavu.

Kutokana na kutokuridhishwa na majibu hayo ambayo kimsingi 
yalitokana na hoja za ukaguzi za mwaka 2020/21, kamati hiyo kupi-
tia mwenyekiti wake, Halima Mdee, ilisema suala la mikopo katika 
halmashauri limekuwa ‘donda ndugu’ kutokana na mambo yana-
vyokwenda kinyume na ilivyokusudiwa. Kuwapo kwa kasoro hizo, 
Bunge lilielekeza mamlaka za nidhamu kuchukua hatua dhidi ya  
halmashauri zilizobainika kushindwa kukusanya fedha hizo zilizo-
tolewa kama mikopo kwa makundi husika. 

Sambamba na mikopo, kamati hiyo ilibainisha kwamba miradi 
mbalimbali katika halmashauri ikiwamo vituo vya mabasi na masoko 
imekuwa hasara kwa mamlaka hizo kwa kuwa fedha zinazopatikana 
katika maeneo hayo ni kidogo, hivyo kushindwa kuchangia kika-
milifu mapato ya ndani.  Katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
kama maji, elimu, afya na barabara, serikali imekuwa ikitoa mabilio-
ni ya shilingi kila mwaka ili kuwaondolea wananchi adha za ukosefu 
wa huduma katika maeneo yao. 

Licha ya kusudi jema la serikali, baadhi ya watendaji waliopewa 
dhamana ya kusimamia sekta hizo, wamekuwa wakishirikiana na 
makandarasi kufanya miradi hiyo kutekelezwa chini ya kiwango. 
Pamoja na hayo, katika baadhi ya halmashauri, fedha hizo zimekuwa 
zikichepushwa na kwenda kufanya shughuli zingine tofauti na ilivy-
okusudiwa.  Kuhusu mikopo ya halmashaurim ni dhahiri kwamba 
fedha zinazotolewa kwa makundi hayo, ambazo ni asilimia 10 za 
mapato ya ndani katika halmashauri, zinalenga kuwakwamua kiu-
chumi wananchi, kwa kuwataka wale wanaonufaika kuzirejesha ili 
ziwafikie wengine. Kwa kufanya hivyo, wananchi hao wanaondokana 
na utegemezi na hali duni kimaisha na matokeo yake kujenga uchu-
mi imara kuanzia ngazi ya mtu mmoja, familia, jamii hadi taifa kwa 
ujumla.  Lakini inapofikia hatua mpango huo unatekelezwa kinyume 
cha makusudi ya serikali, ikiwamo watendaji kushindwa kusimamia 
urejeshaji wake, inaonekana wazi kwamba watu hao wanahujumu 
nia njema ya serikali katika kukuza uchumi na kuleta maendeleo en-
delevu kwa wananchi. 

Mbaya zaidi ni pale mamlaka za serikali zinapotoa majibu mepesi 
kwa maswali magumu juu ya maazimio ya Bunge kuhusu mambo 
yaliyoibuliwa na kamati za Bunge pamoja na ukaguzi unaofanywa na 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG).   

Wakati umefika sasa kwa mamlaka za nidhamu kuwawajibisha 
wale wote wanaohusika na utendaji mbovu katika halmashauri kama 
vile maofisa maendeleo ya jamii walioshindwa kusimamia urejeshaji 
wa fedha za mikopo kwa makundi maalum.

Wanawake mnaaminika kwa umakini,  msichague kazi

Maofisa wanaokaidi maagizo  
ya Bunge wachukuliwe hatua
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
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Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

NAKUMBUKA miaka ya 
1980 na hata kabla ya hapo, 
kulikuwapo mama aliye-
tushangaza wengi wakati 
huo, kwa kuendesha basi la 
Shirika la Usafiri Dar es Sa-
laam (UDA).

Mwanamke huyo aliji-
zolea umaarufu wakati huo, 
kwa sababu mbalimbali. 
Kuu zaidi, haikuwa kawaida 
kwa wakati huo kumuona 
mama anayeendesha gari, 
hata madogo tu ilikuwa 
adimu.

Katika zama hizo akawa 
anaendesha basi kubwa la 
abiria, lilikuwa ni jambo la 
ajabu na umma ukavutiwa 
kumuona. Tukiwa wado-
go sana, tulipenda kukaa 
mbele tu ya basi kumuona 
anavyoendesha, huku ak-
izipangua gia.

Kingine, hakuwa tu dere-
va hivi hivi,  alikuwa na mi-
simamo mikali na hakusita 
kusimamisha basi na ku-
pambana na yeyote ata-
kayeonekana kujihatarisha 
kwa kutoa kichwa dirishani, 
au mkono nje, maarufu ku-
weka kishoka. Mama huyo 
alibarikiwa mwili, hata 
kubeba sura ya umwamba, 
ukiongeza na kujiamini 
kwake.

Naambiwa, baadaye alia-
cha kazi na kujiunga na 
kampuni za usafirishaji 
mikoani, akiendesha malori 
ya tela safari za nje ya nchi.

Pamoja na wengi kum-
shangaa, baadhi ya wa-
nawake wakavutiwa, hata 
akawabadilisha mitazamo, 
baadhi ya wanaume na ki-
namama, kuhusu dhana 
kazi za kike na kiume.

Taratibu tukaanza kumu-
ona mwanamke akiendesha 
magari ya Umoja wa Mataifa 
(UN). Kama vile haitoshi, 
kuna mwanamama naye 
akawa dereva wa kampuni 
moja ya mabasi kwenda 

mikoani mwanzoni mwa 
miaka ya 2000 .

Yalikuwa mapinduzi 
makubwa. Tulikofika leo, 
hakuna anayeshituka 
akimuona mwanamke 
anaendesha gari. Wako 
wengi mno. Kwenye magari 
10 unayoyaona, unaweza 
kukuta manne yanaendesh-
wa na kinamama. 

Halafu sasa, ukiona ya-
naendeshwa nao ujue ni ya 
kwao, tofauti na wanaume, 
wengi ni madereva, wanao-
miliki ni wachache.

Hili limenijia, baada ya 
kumsikia Mtendaji wa kam-
puni za Bravo Logistics na 
Agricom Africa, Angelina 
Ngalula, akiwaambia wa-
nawake kuacha kucha-
gua kazi, badala yake 
wachangamkie fursa amba-
zo wana uwezo nazo kuzi-
fanya.

Maana yake wasiweke 
kando zinazoitwa za ki-
ume, muhimu ni kama wa-
namudu kuzifanya, hapo 
asisahau kutaja dereva wa 
magari makubwa, hasa 
malori. “Ili wanawake wao-
nyeshe kuwa wana uwezo, 
kitu wanachohitaji  si nafasi 
za upendeleo au kubebwa, 
bali wajengewe uwezo 
wa kuwezeshwa kimtaji, 
ikiwemo mikopo,” alisema 
Ngalula ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa Taasisi ya Sekta 
Binafsi Tanzania (TPSF).

Nikupongeze kwanza 
Ngalula kwa kuliona hilo na 
kuwahimiza kinamama ku-
changamkia fursa.

Niseme tu, kwa miaka 
ya hivi karibuni wanawake 
wameonekana kuamka na 
kuanza kufanya shughuli au 
kazi ambazo miaka ya 1970 
hadi 1990 mwanzoni, ha-
wakuonekana kuzifanya.

Penye ukweli, lakini una-
shangaza,  kazi nyingi  zi-
nazofanywa na wanawake 

leo, zamani zilionekana za 
wanaume. Sasa kinamama 
wanazifanya kwa ufanisi, 
umakini na uhakika zaidi.

Hata ajali za barabarani, 
mara nyingi ni za kinababa, 
wanawake daima wako ma-
kini sana na wanafuata zaidi 
sheria za usalama bara-
barani. Hata ukikuta ajali 
inamhusisha mwanamke, 
basi yeye gari lake litakuwa 
limegongwa.

Nimekuwa nikishuhu-
dia hata kazi ya utingo na 
konda wa daladala , zamani 
ilionekana ya wanaume tu. 
Leo kinamama vijana, mjini, 
wameshaanza kuiteka. Wa-
naifanya kwa ufanisi, wao 
na abiria wanakuwa wa-
nafurahia huduma zao. 

Kwenye mabasi ya umma 
zamani usiku kuanzia saa 
saba, au alfajiri ilikuwa si ra-
hisi kumkuta mtoto wa kike, 
lakini sasa unaweza kukuta 
basi usiku lina wanawake 
wengi kuliko wanaume. 

Mfano Dar es Salaam, 
wengime saa hiyo wanaen-
da Feri kuchukua samaki, 
wengine kwenye machin-
jio kupata nyama, ili ware-
jee kuuza supu, wengine 
kwenye masoko makubwa 
kuwahi bidhaa za jumla, ili 
waje kwa rejareja, ili mra-
di tu ‘kazini inaendelea.’ 
wamejichanganya maeneo 
wakifanya vema.

Hata kwa soka, wanawake 
nchini sasa wanafanya 
vema, kiasi hata kwenye 
timu ya taifa, imefanikiwa 
sana na kutwaa makombe 
mengi, ikiwami kushiriki 
fainali za Kombe la Dunia la 
Vijana hivi karibuni.

Pamoja na hayo, bado, 
wapo wanaojifikiria. Nise-
me, wasonge zaidi kwa ku-
jitokeza, wameshaonekana 
wakiingia wanafanya vizuri 
kwa umakini zaidi, kuliko  
wanaume.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango
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KABWELA                                                 Na Fadhili Mohammed                                  

Na  Joseph Mwendapole

UTAFITI uliofanywa    na Chuo cha Elimu ya 
Biashara (CBE) mwaka 2022 kuhusu fursa za ajira 
kwa wahitimu, umeonesha kuwa asilimia 79.5 ya 
wahitimu waliopitia chuoni hapo, wanaweza ku-
tumia ujuzi walioupata katika ajira zao.

Kaimu Mkuu wa chuo hicho, Prof. Edda  Lwo-
ga, alisema hayo jana jijini Dar es Salaam wakati 
akizungumza na wakuu wa mashirika na taasisi 
mbalimbali kupata maoni yao kuhusu namna ya 
kuboresha kozi za chuo hicho.

 Alisema utafiti huo ulionyesha kuwa asilimia 
59.5 ya wahitimu walikuwa wameajiriwa katika 
mashirika ya umma na binafsi, wakati asilimia 
20 wamejiajiri lakini ni asilimia 20.5 tu ndio bado 
wanatafuta ajira.

 “Hali hii inaonesha kuwa CBE iko kwenye njia 
sahihi na haitasimama katika maboresho yoyote 
ndiyo  sababu mkutano kama huu ni muhimu 
kwa wadau kutoa maoni na tunathamini maoni 
yako tunawaomba wafanyakazi wenu waje kati-
ka chuo chetu kwani kuna  programu zetu kumi 
za Shahada za Uzamili ambazo sasa zinaendelea 
kufanya vizuri katika soko la ajira,” alisema.

Alisema CBE kwa miaka mingi, imejikita katika 
utafiti na ushauri wa kitaalamu ikiwa ni pamoja 
na utoaji wa elimu ya biashara na ndiyo  maana 
mwaka 2017 chuo hicho kilikuwa mwenyeji wa 
kongamano la “Applied Research Conference on 
Africa (ARCA)” miaka sita iliyopita kwa mafanikio 
makubwa.

  Alisema ARCA ni kongamano kubwa barani 
Afrika ambalo hushirikisha wataalamu wa juu 
katika masuala ya maendeleo yanayogusa mai-
sha ya waafrika na kwa miaka mitatu mfululizo 
chuo kimekuwa kikifanya kwa mafanikio “Kon-
gamano la Maendeleo ya Biashara na Uchumi 
jijini Dodoma “Business and Economic Develop-
ment Conference (BEDC).

  “Hii huwaleta pamoja wadau na wataalamu 
mbalimbali kujadili masuala kadhaa yanayohusu 
ukuaji wa uchumi na maendeleo. Kwa njia hii 
CBE imeleta mageuzi kwai jamii za Tanzania na 
Afrika kwa ujumla inatosha kusema Chuo ni zai-
di ya kufundisha masomo ya biashara lakini pia 
kinafanya na kitaendelea kufanya mambo mengi 
zaidi kwa manufaa ya kijamii ,” alisema.

Alisema baada ya takribani miaka 58 ya uwepo 
wa CBE  sasa chuo hicho kinakaribia kuwa na 
eneo la elimu bora ya biashara na ujuzi kwa mtu 
yeyote anayetaka kufanikiwa katika biashara 
ndogo za kati na kubwa nchini Tanzania.

CBE kilikuwa chuo cha kwanza cha elimu ya 
biashara Tanzania ambacho kilizinduliwa rasmi 
na Rais wa Kwanza wa Tanzania, Mwalimu Ju-
lius Nyerere mwaka 1965 na tangu wakati huo 
kimeendelea kujikita katika kutoa elimu ya bi-
ashara nchini.

  “Naomba niwaarifu kuwa CBE imezalisha 
wataalamu wengi wenye ujuzi hadi sasa na kip-
indi hiki chuo kimeongeza udahili na kuanzisha 
kozi zingine, zikiwemo za Utalii ili kuunga mkona 
juhudi za serikali.

  “CBE imeendelea kutoa kozi za elimu ya bi-
ashara kwa miaka mingi kwa kiasi kikubwa ku-
tokana na ongezeko la uhitaji na Chuo kuona 
umuhimu zaidi kutokana na mwitikio wa wa-
nanchi kutoka kwa wanafunzi mbalimbali ku-
jaza vyuo vyetu jijini Dar es Salaam tangu mwaka 
1965,” alisema.

Kwa mujibu wa Prof. Lwoga, CBE inaendelea 
kudahili wanachuo zaidi katika programu za 
uzamili katika Kampasi  za Dar es Salaam na Do-
doma.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Asma Mwinyi Foundation, Asma Mwinyi (kushoto), akikabidhi msaada wa vifaa 
mbalimbali vya kuchezea watoto kwa Mkuu wa Kitengo cha Ustawi wa Jamii katika Taasisi ya Moyo ya 
Jakaya Kikwete (JKCI), Asha Salum,  jijini Dar es Salaam jana kwa lengo la kuwafariji watoto wanaoumwa 
magonjwa ya moyo wanaotibiwa kwenye taasisi hiyo. Wa pili kulia ni Mwenyekiti wa Taasisi ya Bigger 
Heart Zanzibar, Layla Yahya. PICHA: MAULID MMBAGA

Wapiga simu kutaka kuuza figo
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

MKURUGENZI Mtendaji 
Hospitali ya Benjamin Mka-
pa, Dk. Alphonce Chandika, 
amewaonya baadhi ya watu 
hususani vijana kupiga simu 
mara kwa mara hospitalini 
hapo wakiuliza utaratibu wa 
kuuza figo ili wapate fedha 
za kujikimu.

Dk. Chandika alisema 
hayo juzi jijini hapa  wakati 
wa maadhimisho ya miaka 
mitano ya upandikizaji figo 
yaliyofanyika katika ukumbi 
wa hospitali hiyo alipozun-
gumza na waandishi wa 
habari.

Alisema amekuwa ak-
ipokea simu kutoka kwa 
vijana ambao wanamuuliza 
kama hospitali hiyo inahi-

taji kununua figo na kwamba 
wengi wao amekuwa aki-
wapa elimu kwamba sheria 
ya nchi hairuhusu kuuza vi-
ungo.

“Mimi binafsi nimepokea 
simu za vijana wanne nili-
chowaambia kama wana 
ndugu wana tatizo waje wa-
wasaidie kuwapa figo lakini  
hapa hatununui wala kuuza 
figo,” alisema Dk. Chandika.

Alisema Hospitali ya Benja-
min Mkapa inasimamia she-
ria za nchi zinavyoelekeza 
kwa kutoruhusu biashara 
ya viungo vya binadamu na 
jamii inapaswa kulielewa 
hilo.

Hata hivyo, alisema hospi-
tali hiyo itaendelea kuwae-
limisha ndugu, jamaa na 
marafiki ya kuwa wanafanya 
kazi ya utoaji huduma ya 

kupandikiza figo na si kuuza 
figo kama baadhi ya vijana 
wanavyofikiria

Akielezea kuhusu wag-
onjwa ambao wametoa figo 
zao nakuwapatia wagonjwa 
ambapo hubakia na moja 
Dk. Chandika amewatoa 
wasiwasi kwani kabla ya kui-
toa nakupandikizwa wana-
fanya uchunguzi wa kina na-
kujiridhisha kwanza ili mtoa 
figo asipate athari kiafya.

Faraji Shaban, ambaye ali-
pandikizwa figo hospitalini 
hapo kutokana na matatizo 
ya kiungo hicho, alisema 
hivi sasa anaendelea vizuri 
na anafanya shughuli zake 
kama kawaida.

Shaban alisema alipatwa 
na matatizo ya figo yake 
kushindwa kufanya kazi vi-
zuri kuanzia mwaka 2017 na 

alifanikiwa kupandikizwa 
mwaka 2019 iliyotolewa na 
mwanawe na sasa anaende-
lea na shughuli zake kama 
zamani japo alisema ghara-
ma ni kubwa kama mtu ana-
jilipia.

“Uwapo wa huduma hii 
hapa nchini inatusaidia sana 
gharama ni kubwa, lakini 
huwezi kulinganisha na nje 
ya nchi,”alisema Shaban. 
Hospitali hiyo ya Benjamin 
Mkapa kuanzia mwaka 2018 
hadi 2023 imepandikiza figo 
kwa wagonjwa 33 kati ya 
hao 22 wamepandikizwa na 
wataalam wazawa na wote 
wanaendelea vizuri.

Gharama za upandikizaji 
figo katika hospitali hiyo 
ni Sh. milioni 35 na hiyo ni 
kuanzia maandalizi mpaka 
upandikizaji unakamilika. 

Utafiti waonesha 
wahitimu kutumia 
ujuzi katika kujiajiri
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Muswada mabadiliko 
sheria ya reli waiva
Na Frank Monyo

SERIKALI imesema inakusudia ku-
fanya mabadiliko ya Sheria ya Reli 
kwenye Bunge  la Bajeti litakaloanza 
Aprili, mwaka huu, ili kuruhusu sekta 
binafsi kutoa huduma na kuleta 
ushindani katika sekta hiyo.
Moja ya sababu ya kurusu 

wawekezaji wazawa na kutoka nje ni 
kurudisha gharama kubwa za ujenzi 
wa mradi wa reli, na kwamba mpaka 
sasa serikali ishatoa Sh. trilioni 23.5 
kwa mradi mzima kutoka Dar es Sa-
laam hadi Mwanza na Tabora hadi 
Kigoma.
Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, 

Atupele Mwakibete, alisema hayo jana 
wakati wa ziara ya Kamati ya Bunge 
ya Kudumu ya Miundombinu kutem-
belea na kukagua mradi wa Reli ya 
Kisasa ya Umeme (SGR) kipande cha 
Morogoro hadi Makutupora.
“Serikali imekuja na mpango mbadala 

wa kubadilisha Sheria ya Reli kuwe na 
watu binafsi ambao watatumia miun-
dombinu hii ya reli na kwa mara ya 
kwanza muswada ushasomwa bungeni 
katika Bunge lililopita la mwezi wa 
pili,” alisema Mwakibete na kuongeza:
“Tunategemea bunge la mwezi wa 

Machi, Aprili hadi Mwezi wa sita tupit-
ishe sheria itakayoruhusu hata sekta 
binafsi waweze kuwekeza katika reli 
yetu, kwa maana ya kuwa na ‘return 
investment’, kwani thamani ya mradi 
ni Sh. trilioni 23 ili iweze kurudi ni 
kuruhusu wawekezaji binafsi kuleta 
vichwa vyao vya treni, watakaoleta 
mabehewa  yao ili iwe kama mfumo 
wa      barabara unavyotumika,” alise-
ma.
Aliongeza kuwa hatua hiyo itasaidia 

kupunguza gharama kwa TRC na kui-
fanya reli kuwa na tija na kuongeza 
ufanisi na ushindani kwa kuruhusu 
sheria hiyo.
Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu 

ya Miundombinu, Seleman Kakoso, 
alisema kamati ipo tayari kusapoti 
bungeni mpango huo katika mabadi-
liko yatakayofanyika katika sekta 
hiyo.
“Napenda kuwahakikishia serikali, 

tupo tayari kushirikiana nao kufanya 
mabadiliko haya makubwa ili kuhakik-
isha ushiriki kamili wa sekta binafsi, 
ili kupunguza gharama na kurudisha 
gharama ya uwekezaji mkubwa uli-
ofanyika chini ya Rais Samia Suluhu,” 
alisema.
Pia Kakoso aliutaka uongozi wa 

TRC kumsimamia mkandarasi, ili ku-
hakiksha miradi yote inakamilika kwa 
wakati kwa mujibu wa mkataba kwa 
muda uliopangwa na kutomwongezea 
muda ndani ya mkataba.
Kwa mujibu wa Kakoso, kumekuwa 

na ucheleweshaji wa ukamilishaji wa 
miradi ya SGR kwa sababu zisizokuwa 
na ushawishi hali inayopoteza muda 
mwingi wa utekelezaji na serikali 
kushindwa kutimiza malengo yake.
“Watu wanataka kuona miradi inaka-

milika kwa wakati na waweze kufanya 
shughuli zao za kimaendeleo, ili kwetu 
liwe somo na kusitokee kuchelewesh-
waji wa miradi mingine na kuichon-
ganisha serikali na wananchi.
Pia ameutaka uongozi wa TRC ku-

hakikisha mwekezaji anaacha ujuzi 
kwa vijana na kwenye miradi kuwapo 
wazawa ambao watapata mafunzo ya 
kuendesha miradi hiyo.

Bunge lataka SUA kuwezeshwa kifedha
Na Christina Haule,          
MOROGORO

KAMATI ya Kudumu ya 
Bunge ya Elimu, Utamaduni 
na Michezo imeitaka serikali 
kuendelea kukipatia fedha 
Chuo Kikuu cha Sokoine 
cha Kilimo (SUA) kiendelee 
kufanya utafiti na ugunduzi 
mkubwa na kujiimarisha 
zaidi.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, 
Prof.  Kitila Mkumbo, alisema 
hayo juzi wakati kamati hiyo 
ilipotembelea chuo hicho 
kwa ajili ya kukagua miradi 
ambayo serikali imetoa fedha 
na inatekelezwa sambamba 
na kujionea mafunzo kwa vi-
tendo.

Alisema kamati imejionea 
namna chuo hicho kilivyoji-
panga  kuhakikisha wanafun-
zi wanaopita hapo wanatoka 
na stadi za maisha kuanzia 
katika ngazi mbalimbali, ziki-

wamo za kilimo, udaktari wa 
wanyama na ufugaji wa sam-
aki na kwamba wengi hawa-
zungumzi kwenda kutafuta 
ajira bali kujiajiri.

Pia alitoa wito kwa wa-
nafunzi wa shule nchini kuwa 
na msukumo wa kusoma say-
ansi sababu ndipo ilipo dira 
ya maendeleo ya nchi na pia 
kwa maisha yao ya baadaye 
huku wakizingatia kujiunga 
na SUA ambayo imejipanga  
katika kutoa utaalamu wa 
umahiri.

Naibu Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Omari 
Kipanga, alisema tayari seri-
kali imeshaona umuhimu wa 
maeneo hayo hasa kwenye 
utafiti. 

Kwa sasa kuna mradi wa 
zaidi ya dola za Kimarekani 
milioni 425 sawa na zaidi Sh. 
bilioni 972 za Kitanzania zi-
nazopelekwa kwenye vyuo 
vikuu nchini.

Alisema fedha hizo zitapi-
tia mradi wa mawasiliano 
kiuchumi kwa elimu ya juu 
(HEAT) na kupelekwa kwe-
nye maeneo mtambuka ya 
sayansi, teknolojia na ubuni-
fu pamoja na maeneo ya 
kilimo.

Naibu Waziri alitoa wito 
kwa chuo hicho kuhakikisha 
kinasimamia fedha vizuri am-
bazo ni fungu kwa ajili ya SUA 
kwa ajili ya kuendeleza chuo 
cha Katavi kwa kujenga baa-
dhi ya majengo sambamba 
na baadhi ya fedha kutumika 
Morogoro, ikiwamo kusome-
sha wataalamu wakiwamo 
wenye digrii mbalimbali kwa 
kuziongeza.

Kipanga alisema fedha 
hizo zaidi zinapelekwa ka-
tika eneo la utafiti na ubunifu 
na kumpongeza Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kuliona 
eneo la utafiti kwamba ndilo 
litakalowaondoa wanafunzi 

katika nafasi za chini na ku-
wapeleka katika nafasi za juu 
zaidi.

Awali, Makamu Mkuu wa 
SUA, Prof. Raphael Chibunda, 
alisema chuo hicho kina wa-
tumishi 1,389 na wanafunzi 
16,379 wanaosomea shahada 
mbalimbali.  

Alisema sambamba na 
kutoa elimu mbalimbali la-
kini pia SUA ndio mahiri kwa 
nchi za kusini mwa Afrika 
kwa masuala ya upandaji na 
utunzaji misitu na wengine 
wanakuja kujifunza.

Mbunge Mwakilishi wa 
Vyuo Vikuu, Dk. Thea Ntara, 
alishauri elimu na mafunzo 
mazuri yakiwamo ya ufu-
gaji samaki na kilimo katika 
kituo atamizi isambazwe 
kwenye matawi mengine ya 
SUA likiwamo la Tunduru, ili 
wananchi    hasa vijana wa-
jifunze na kuwa na nafasi ya 
kujiajiri.

Serikali yataka wadau nishati kujadili mazingira
Na Romana Mallya

SERIKALI imewataka 
wadau wa nishati safi  ya 
kupikia (LPG) kutoka mataifa 
mbalimbali waliokutana ji-
jini Dar es Salaam, wajadili 
masuala ya mazingira na afya 
na matumizi ya LPG kama 
mbadala wa kupikia.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Felchesmi 
Mramba, aliyasema hayo juzi 
Dar es Salaam, wakati wa 
uzinduzi wa  maonyesho ya 
LPG Afrika Mashariki - Tanza-
nia 2023.

Maonyesho hayo yame-
hudhuriwa na washiriki zaidi 
ya 800 kutoka mataifa tofauti 
pamoja na kampuni 50 zina-
zoonyesha bidhaa za LPG.

Mkurugenzi wa LPG Expo, 
Catherine Ho akisoma ho-

tuba ya Mhandisi Mramba, 
alisema tukio hilo ni jukwaa 
kuu la kuleta hadhi ya sekta 
ya LPG na ajenda ya nishati 
safi ya kupikia nchini.

“Tuna wajumbe wa kigeni 
hivyo, tutakuwa na nafasi ya 
kujifunza uzoefu kutoka nchi 
nyingine kwenye uwanja wa 
biashara ya LPG na kutam-
bua tunavyoweza kunakili 
mbinu bora na kujifunza 
kuhusu mazoea mabaya 
kufanya mambo ili tuweze 
kuboresha,” alisema.

Alisema mambo makuu ya 
Sera ya Taifa ya Nishati ya 
2015 ni pamoja na kuende-
leza rasilimali za nishati za 
ndani ambazo ni chaguzi za 
gharama nafuu na kukuza 
bei ya nishati ya kiuchumi.

Pia alisema kuboresha 
utegemezi wa nishati na us-

alama na kuongeza ufanisi 
wa nishati; kuhimiza ushiriki 
wa sekta binafsi katika uchu-
mi; kupunguza uharibifu wa 
misitu na kuendeleza rasili-
mali watu.

“Tunaamini wakati wa mi-
jadala katika hafla hii ya siku 
mbili tutapata fursa ya ku-
jadili masuala ya mazingira 
na afya wakati wa kujadili 
sekta ya upishi ambayo kati-
ka nchi yetu ina sifa kubwa ya 
nishati asilia kama vile mkaa 
na kuni,” alisema.

Aidha, aliwaeleza washiriki 
hao kuwa manufaa ya ku-
tumia LPG kama nishati 
mbadala ya kupikia, ghara-
ma, uhamasishaji, masuala 
ya usalama kwa matumizi ya 
nyumbani ni miongoni mwa 
maeneo ambayo wanahitaji 
kupata uzoefu.

Alisema ajenda ya kon-
gamano hilo inahusu sekta 
mbalimbali, kutoka kwa ma-
hitaji ya LPG, mtazamo wa 
ugavi na bei.

Pia alisema inahusu LPG 
kama chanzo cha nishati safi 
na nafuu; fursa ya uwekezaji 
katika biashara hiyo; kukuza 
usalama, ubora na viwango; 
Ukuzaji wa Usalama na Maz-
ingira Kiafya (HSE) ili kukuza 
Maendeleo Endelevu ya LPG.

Pia alisema inahusu wajibu 
wa viongozi wanawake ka-
tika kukuza  nishati safi  ya 
kupikia nchini Tanzania.

Catherine alisema wame-
andaa kongamano hilo ili ku-
chochea  mjadala wa nishati 
safi na kukuza matumizi ya 
gesi katika matumizi mbal-
imbali kwa maendeleo ende-
levu.

Mkuu wa 
Wilaya ya 
Naching-
wea mkoani 
Lindi, Mo-
hamed Moyo, 
akizungumza 
na wananchi 
pamoja vion-
gozi mbalim-
bali kuhusu 
umuhimu 
wa elimu ya 
kilimo bora 
kwa wa-
nanchi wote 
wilayani 
humo, alipo-
fanya ziara 
ya kijiji kwa 
kijiji juzi.  PI-
CHA: STEVEN 
WILLLIAM
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Na Hamida Kamchalla, 
KOROGWE

WANANCHI wa Kata ya 
Mswaha, Wilaya ya Korogwe, 
wametakiwa kuacha vitendo 
vya ubadhirifu wa mali za 
umma, badala yake waweke 
ulinzi kwenye miundombinu 
ambayo imepelekwa kwa 
ajili ya  kutekeleza miradi ya 
umeme vijijini.

Rai hiyo ilitolewa na Naibu 
Waziri wa Nishati, Steven Bya-
bato, akiwa na Kamati ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali (PAC) 
walipofanya ziara ya ukaguzi 
wa utekelezaji wa miradi ya 
umeme vijijini wilayani humo.

Byabato ambaye ni Mbunge 

wa Bukoba Mjini, alisema kuna 
baadhi ya maeneo serikali 
imepeleka miundombinu la-
kini wako baadhi ya wananchi 
wamefanya hujuma.

“Tumeletewa miundombinu 
hii tuilinde kwa kuwa maeneo 
mengine zilipelekwa nguzo na 
nyaya zikaibiwa, makandarasi 
wanahofia vitu kulala kwenye 
maeneo ya mradi, kwa hiyo tu-
vilinde kabla havijasimikwa  ili 
viendelee kutunufaisha,” alise-
ma. Akifungua kikao mbele ya 
wananchi wa eneo hilo, Diwani 
wa Kata ya Mswaha, Hassan 
Mdigo, alisema suala la umeme 
katika kata hiyo, limekuwa kilio 
cha muda mrefu, hivyo serikali 
imefanya jambo ambalo wa-

nanchi mwanzo hawakuamini 
kama nishati hiyo ingeweza ku-
waka kwenye maeneo yao.

Alisema kata hiyo ina vijiji 
sita vyenye vitongoji ambavyo 
ni vikubwa lakini havikuweza 
kuingizwa katika mpango wa 
awali wa umeme, hivyo amei-
omba serikali kufanya jitihada 
za kuwapatia nishati hiyo ili kila 
mwanakijiji aweze kunufaika 
na maendeleo yanayoletwa na 
serikali yao.

“Umeme ni kero kubwa ya 
muda mrefu, tunaishukuru 
sana kamati kwa kushirikiana 
na mbunge wetu, kutuwashia 
umeme katika Kijiji cha Mswa-
ha Darajani kwa sasa na sisi 
tunajiona ni Watanzania kwa 

kuwa tumekumbukwa kwa ku-
patiwa umeme.

“Mswaha tulikuwa tunahitaji 
umeme kwa kuwa tumezindua 
kijiji kimoja na baada ya hapa 
tutakwenda Kijiji cha Tabora na 
baadaye vijiji vingine, naiom-
ba kamati hii kuangalia mpan-
go wa kuingiza umeme kwenye 
vitongoji vikubwa kabla ya 
mwaka 2025,” alisema Mdigo.

Meneja wa Usimamizi 
wa Miradi (REA), Romanus 
Lwena, alisema mkandarasi 
anatekeleza miradi hiyo katika 
wilaya tatu za Mkoa wa Tanga 
ambazo ni Korogwe, Pangani 
na Mkinga inayogharimu Sh. 
bilioni 25 na miradi Korogwe 
ikigharimu Sh. bilioni 12.

Meneja mgodi mbaroni madai kuhamasisha maandamano
Na Allan Isack, SIMANJIRO

J
ESHI la Polisi mkoani Man-
yara, linamshikilia Meneja 
wa Mgodi wa Gem & Rock 
Venture, Joel Mollel, kwa 

tuhuma ya kuongoza wachimbaji 
wadogo kuvamia mgodi wa madini 
ya tanzanite ulioko eneo la Kitalu 
C katika Mji mdogo wa Mirerani 
wilayani Simanjiro.

Mgodi wa Kitalu C unaochimb-

wa kwa ubia kati ya serikali na 
mwekezaji mzawa, Onesmo Mb-
ise, unadaiwa kuvamiwa Machi 12, 
mwaka huu majira ya mchana na 
kundi hilo, wakiwa na silaha za jadi.

Katika vurugu hizo, kundi la 
wachimbaji hao wanadaiwa kuwa-
jeruhi zaidi ya wafanyakazi 10 wa 
kampuni hiyo ambao hali zao zi-
nadaiwa kuwa ni mbaya, kwa sasa 
wanapatiwa matibabu katika Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda ya KCMC, 
iliyoko mkoani Kilimanjaro.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Manyara, Kamishna Msaidizi, 
George Katabazi, alisema kuwa 
polisi walifanikiwa kumkamata 
Mollel kwa madai ya kwamba 
ndiye alikuwa kiongozi mkuu wa 
uvamizi huo.  Kamanda Katabanzi 
alisema kwa sasa Mollel anaho-
jiwa katika Kituo Kikuu cha Polisi 
Mirerani. Alisema mbali ya Mollel 
Jeshi la Polisi linawashikilia baa-
dhi ya watu wengine ambao ni 
wafanyakazi wa Kampuni ya Gem 

& Rock Venture, kampuni inayomi-
liki mgodi wa tanzanite uliko kitalu 
B mpakani wa mgodi wa Kitalu C 
unaochimbwa na kampuni ya Fra-
none unaomilikiwa na Mbise.

Kampuni ya Gem & Rock Ven-
ture unaomiliki mgodi wa tanzan-
ite ulioko kitalu B unamilikiwa 
na mfanyabiashara maarufu jijini 
Arusha, Sammy Mollel ambaye ni 
Mwenyekiti wa Chama cha Wafan-
yabiashara wa Madini Tanzania 
(TAMIDA).  

Hata hivyo, Kamanda Katabanzi 
alisema kama utaratibu wa upele-
lezi na mahojiano ukikamilika 
huenda wakafikishwa mahakama-
ni kujibu mashtaka. Kamanda Ka-
tabanzi alisema: “Tumemkamata 
Saitoti (Mollel), Meneja wa Kam-
puni ya Gem & Rock Venture, kwa 
kuwa anatuhumiwa kuwa alikuwa 
kiongozi wa kuongoza genge la wa-
vamizi katika mgodi wa serikali na 
mbia mwenza,’’alisema Kamanda 
Katabazi.

RC atoa angalizo 
matukio 
ya moto Mlima 
Kilimanjaro  
Na Mary Mosha MOSHI 

SERIKALI mkoani Kilimanjaro 
imesema endapo matukio ya moto 
yakiendelea kutokea katika Hifa-
dhi ya Taifa ya Kilimanjaro (KINA-
PA) baada ya miaka mitano mlima 
huo hautakuwapo.
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, 

Nurdin Babu, aliyasema hayo 
baada ya kuendelea kuzuka kwa 
matukio ya moto, ujangili, uvamizi 
na shughuli za kibinadamu katika 
hifadhi hiyo.
 Babu aliyasema hayo wakati wa 

ufunguzi wa mdahalo ambao ni 
sehemu ya kumbukumbu ya maa-
dhimisho ya miaka 50 ya KINAPA.
“Kwa sasa hali ni mbaya, matukio 

ya moto, ujangili yameshamiri, 
tumeanza kupata hadi matatizo 
ya maji katika mji wetu, tukifanya 
mchezo hiyo ilikuwa ni miaka 50 
nyuma ambayo tumeifikisha, lakini 
tusipojizatiti hakutakuwa na Mlima 
Kilimanjaro tena baada ya miaka 
mitano ijayo,”alisema Babu. 
Hata hivyo, aliitaka KINAPA 

kuwachukulia hatua za kisheria 
watu wote wanaofanya ujangili na 
vitendo ambavyo vinaharibu uoto 
wa asili katika mlima huo.
“Watu wanaofanya tabia za 

ovyo kwenye hifadhi wachuku-
liwe hatua kali ili iwe fundisho 
kwa wengine, mimi ndiye Mkuu 
wa Mkoa huu, sintamvumilia mtu 
yeyote atakayebainika kufanya 
shughuli za kibinadamu zitakaka-
zohatarisha uoto wa asili katika 
Mlima Kilimanjaro,”alisema Babu.
Naibu Kamshna wa Uhifadhi 

TANAPA, Steria Ndaga, alisema 
wanakabiliwa na matatizo mbalim-
bali ikiwamo na ujangili, migogoro 
ya mipaka pamoja na uchomaji 
moto. 
“Matatizo haya ni pamoja na 

ujangili wa wanyama pori, kuen-
delea na shughuli za kibinadamu 
katika msitu kama vile ukataji 
wa nyasi, uokotaji kuni pamoja 
na migogoro ya mipaka,”alisema 
Ndaga.
 Baadhi ya wadau na waon-

goza watalii katika Mlima Kiliman-
jaro, Damian Mwombo, aliiomba 
serikali kuangalia upya magari ya 
nyaya kwa kuwa bado kuna mata-
tizo mengi ikiwamo kupoteza ajira 
kwa vijana. 

Naibu Waziri wa Madini, Dk. Stephen Kiruswa (wa tatu kulia), akizungumza na wafanyakazi wa Barrick, alipotembelea mao-
nyesho  katika mkutano wa jukwaa la pili la utekelezaji wa ushirikishwaji Watanzania katika sekta ya madini jijini Arusha  
jana. Kulia ni Meneja wa Barrick nchini, Dk. Melkiory Ngido.  PICHA: MPIGAPICHA WETU

Naibu Waziri aonya matukio ya ubadhirifu mali za umma
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Na Halima Ikunji, TABORA

MKAZI wa Kariakoo, Kata ya 
Kitete mkoani Tabora, Sele-
man Sengo (39), amehukumi-
wa kwenda jela miaka 30 kwa 
kosa la kumbaka mtoto wa 
miaka 11 (jina limehifadhiwa).
Mtoto huyo ambaye ni wa 

kambo alimlaghai kuwa atam-
nunulia sambusa baada ya 
kutekeleza adhima yake.
Akitoa hukumu hiyo juzi, 

Hakimu Mkazi Mwandamizi 
wa Mahakama ya Wilaya ya 
Tabora, Singwa Mzige, alisema 
kuwa mshtakiwa huyo ali-
tenda kosa hilo Mei 5, mwaka 
2022 majira ya jioni katika 
eneo la Kariakoo.
Hakimu Mzige alisema 

mtuhumiwa alimdanganya 
mtoto huyo na kumpeleka ny-
umbani kwake na kutekeleza 
unyama huo.
Alisema mahakama hiyo ili-

fikia uamuzi huo kufuatia She-
ria ya Makosa ya Ubakaji Ki-
fungu cha 130 Kifungu Kidogo 
Namba 1 na 2 Kipengele ‘e’ na 
Kifungu cha 131 cha Kanuni ya 
Adhabu ya Mwaka 2019.
Inaelezwa kuwa mtoto huyo 

aliondoka nyumbani na kwen-
da kwa rafiki zake kwa ajili ya 
kuangalia TV ambako mshtak-
iwa akamfuata na kumwambia 
waondoke wote akamnunulie 
sambusa nyumbani.
ilielezwa kuwa baada ya 

kufika nyumbani mshtakiwa 
akamwambia mtoto avue nguo 
kisha kuanza kumbaka.
Awali akitoa ushahidi ma-

hakamani hapo, mama mzazi 
wa mtoto huyo (jina limehi-
dhiwa) alisema alipoona mtoto 
wake amechelewa kurudi 
nyumbani akaamua kumfuata 
kwa rafiki zake.
Alieleza kuwa alipofika kwa 

rafiki yake hakumkuta ndipo 
akaamua kwenda kwa mshtak-
iwa huyo (mume wake wa 
zamani) na alipofika alimkuta 
mtoto wake anatoka ndani 
kwa kukimbia.
Alisema baada ya kumuuliza 

mtoto wake akasema baba 
yake wa kambo amembaka 
kwa kumdanganya kuwa 
atamnunulia sambusa, hakujua 
kama atamfanyi kitendo hicho.
Akiwa mahakamani hapo, 

mshtakiwa katika utetezi 
wake alikana kufanya tukio 
hilo.Hata hivyo, mahakama 
hiyo ilimhukumu kwenda jela 
miaka 30 kutokana na usha-
hidi uliotolewa na upande wa 
mashtaka.
Wakili wa Serikali, Joseph 

Mwambalulu, aliiambia ma-
hakama hiyo kuwa kitendo 
kilichofanywa na mshtakiwa 
huyo ni kinyume cha sheria, 
hivyo hukumu iliyotolewa iko 
sahihi kulingana na kosa al-
ilolifanya.

Ahukumiwa 
kwenda jela 
miaka 30 kwa 
kumbaka 
mtoto

Elizabeth Seleman,        
SENGEREMA

BARAZA la Madiwani la Hal-
mashauri ya Wilaya Sengerema 
limeridhia mwindaji wa wany-
amapori hatari wilayani humo, 
Paulo Pasian, kuwawinda wan-
yama ambao wamekuwa tishio 
kwa kuvamia, kujeruhi na kuua 
wananchi katika wilaya hiyo.

Hivi karibuni wilayani Sen-
gerema yameripotiwa matukio 
mbalimbali ya wananchi kush-
ambuliwa na wanyama kama 
vile fisi, mamba na mbwa am-
bao wamekuwa wakiongezeka 
kila siku na kusababisha hofu 
kwa wananchi.

Hatua hiyo imesababisha 
baraza hilo kuridhia kum-
ruhusu mwindaji, Paulo Posian 
kuanza kuwawinda na kuwa-
dhibiti wanyama hatarishi 
wakati mamlaka husika zik-
iendelea kutafuta suluhisho la 
muda mrefu.

Hatua hiyo ilifikiwa katika 
Baraza la Madiwani kwenye ki-
kao cha robo ya pili ya mwaka 
2022/2023 na kuwasilisha kilio 
chao kwa Mkurugezi Mtendaji 
wa Halmashauri hiyo juu ya ku-
weka mwindaji atakayedhibiti 
matukio ya mara kwa mara ya-
nayosababishwa na wanyama 
hao wakali.

Sospiter Busumabu ni Di-

wani wa Kata ya Tabaruka 
alisema katika kata yake kume-
kuwa na ongezeko la mbwa 
pamoja na fisi ambao wame-
kuwa wakizagaa mida ya saa 
kumi na mbili jioni na kusaba-
bisha hofu kwa wakazi wa 
maeneo hayo huku wengine 
wakiwashambulia watoto.

Diwani wa Kata ya Chifufu, 
Robarth Madaha, alisema kwe-
nye kata yake kuna mamba am-
bao wamekuwa wakiwadhuru 
wananchi wanaoenda kuchota 
mji pamoja na wavuvi na ku-
sababisha vifo kwa wananchi, 
hivyo kushauri kuwekwa mi-
kakati madhubuti ya kudhibiti 
wanyama hao.

Akitoa taarifa ya hali ya uhi-
fadhi, Kaimu Ofisa wa Mali-
asili na Uhifadhi wa Mazingira, 
Benadetha Fransisco, alisema 
idara hiyo inatambua uwepo 
wa wanyama hao hatari na 
kusema kuwa tayari wame-
peleka pendekezo wizarani 
kwa ajili ya kupata ufumbuzi 
juu ya hao wanyama.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Sengerema, Yanga Makaga, 
alisema kwa kipindi hiki amba-
cho bado idara hiyo inatafuta 
suluhisho la kudumu dhidi ya 
wanyama hao anatakiwa ku-
wapo mwindaji wa wanyama 
hao ili kuondoa hofu kwa wa-
nanchi.

Naibu Waziri wa Maji, Maryprisca Mahundi, akizungumza na wananchi wa Kijiji cha Shishinulu, Kata ya Isaka, wilayani Kahama 
mkoani Shinyanga jana, wakati wa ziara ya Kamati ya Bunge ya Maji na Mazingira, kukagua miradi ya maji ya Kagongwa-Isaka 
na Tinde-Shelui. Kushoto ni Mwenyekiti wa kamati hiyo, Jackson Kiswaga. PICHA: SHABAN NJIA

Madiwani wamwomba mwindaji kuwaua wanyama hatarishi

Bunge laagiza miradi ya TASAF 
kuboreshwa, inufaishe jamii

Na Marco Maduhu,         
SHINYANGA

K
AMATI ya Kudumu 
ya Bunge ya Utawala, 
Katiba na Sheria, ime-
shauri miradi ambayo 

imekuwa ikiibuliwa na waleng-
wa wa Mfuko wa Maendeleo ya 
Jamii (TASAF) kupitia mpan-
go wa kunusu kaya maskini 
iboreshwe na iwe na viwango 
ili kuleta manufaa katika jamii.

Miradi hiyo ni pamoja na 
ujenzi wa barabara, ufugaji, 
kilimo, biashara na shughuli 

za ufundi wa aina mbalimbali 
ambazo zikiboreshwa zitawan-
ufaisha wao binafsi pamoja na 
jamii kwa ujumla.

Makamu Mwenyekiti wa 
Kamati hiyo, Florent Kyombo, 
alibainisha hayo juzi wakati 
kamati hiyo ilipotembelea 
mradi wa walengwa wa TAS-
AF, Mtaa wa Mwadui, Kata ya 
Ngokolo.   Alisema kuibuliwa 
kwa mradi wa barabara hiyo na 
miundombinu mingine ni hat-
ua nzuri kwa wanufaika hao, 
kumshauri Wakala wa Bara-
bara Mjini na Vijijini (TARURA) 

kuzipitia barabara hizo ili kuzi-
boresha ziwe za kiwango ku-
liko zilivyo hivi sasa.

Waziri wa Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Jeni-
sta Mhagama, aliagiza  kuwa 
miradi hiyo ya TASAF ambayo 
inaibuliwa na walengwa hasa 
ya barabara washirikiane na 
TARURA ili kuimarisha ubora 
wake.

 Mkuu wa Mkoa wa Shinyan-
ga, Christina Mndeme, alisema 
wataendelea kuisimamia mi-
radi yote ambayo inatekele-

zwa na walengwa wa TASAF 
ili iwe na ubora zaidi pamoja 
na matumizi sahihi ya fedha 
zitolewazo kwa walengwa hao.

Alibainisha kuwa katika 
Mkoa wa Shinyanga kuna mi-
radi ya TASAF 598 na fedha zili-
zoletwa ni Sh. bilioni 51.14 kwa 
ajili ya kufanikisha miradi hiyo.

Habiba Shango ni miongoni 
mwa wanufaika wa TASAF, ali-
ipongeza serikali kwa kuende-
lea kutoa fedha na kutekeleza 
miradi ya maendeleo, ambayo 
imekuwa ikiwaingizia kipato 
na kuendesha maisha yao.
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adhabu iliyopo leo bado haitoshi

MIAKA MIWILI YA RAIS SAMIA

Na Jenifer Gilla, aliyekuwa, 

Doha, Qatar 

NI keshokutwa Dk. Samia Su-
luhu Hassan, anatimiza miaka 
miwili ya urais. Ikiangaliwa, je ka-
timiza yapi na ana mwelekeo upi 
katika kuongoza Watanzania? 

Nyuma yake ana safu kamili  
ya kuchapa kazi, msaidizi mkuu 
wa kwanza, ni Makamu wa Rais 
Dk.Philip Mpango, ambaye hadi 
wiki moja iliyopita, alikuwa jijini 
Doha, nchini Quatar, akimwakili-
sha rais katika Mkutano wa Tano 
wa Umoja wa Mataifa wa Nchi 
zinaoendelea za Kipato cha Chini 
(UNLDC5).
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MIAKA MIWILI YA
 RAIS SAMIA

Mbunifu Rose Urio : Ahsante
mama kukaribisha vazi

‘Batiki Mshumaa’

Hiyo ilikuwa kati ya tarehe nne 
na tisa mwezi huu, nchi 46 du-
niani zilikutana kujadili watavy-
okomboa nchi zao na janga hilo, 
mjadala kuzama katika Mpango 
wa Utendaji wa Doha (DPoA).

Kimsingi, unaowekewa mkazo 
mambo matano,  ikiwamo elimu 
ya chuo kikuu kutolewa kwa 
mtandao, ili  kukuza ubora wake 
na kujengewa uwezo wa kubore-
sha usalama wa chakula na  ush-
irikiano na nchi zinazoendelea 
katika kuleta maendeleo.

Mengine, ni kuwapo kituo cha 
msaada wa kuongeza uwezo wa 
kustahimili athari za mabadiliko 
ya hali ya hewa, kupitia kureke-
bisha na kuboresha mfumo wa 

tahadhari  kama vile kujengwa 
madaraja, kuta za kuzuia maji 
ya bahari na kuvamia makazi 
na kuboresha miundombinu ya 
barabara.

Ni mpango unaotarajiwa utazi-
saidia nchi kukabiliana na vikwa-
zo vinavyorudisha nyuma maen-
deleo yao, ikiwamo kukosa kutoa 
elimu bora na usaidizi wa kuhit-
imu katika kundi la nchi zenye 
kipato cha chini, kukabiliana na 
usalama wa chakula na mfumuko 
wa bei za vyakula na msaada ka-
tika uwekezaji.

MIKAKATI YA TANZANIA
Tanzania nayo iliwasilisha 

mkutanoni hapo, mikakati yake 

kuboresha teknolojia, ili itumike 
kukuza uchumi wa nchi na taifa 
kujikwamua kutoka katika umasi-
kini.

Kimsingi, unalenga kuzishini-
kiza nchi zilizoendelea zitoe 
msaada wa hali na mali, hata ku-
jiletea teknolojia ya kisasa itakay-
otumika kukuza uchumi kwa njia 
ya ushirikiano. 

Akiwasilisha mada mkutanoni, 
Waziri wa Fedha na Mipango, 
Dk. Mwigulu Nchemba, alisema 
Tanzania inakaribisha ushiriki-
ano wa kuhamisha teknolojia ili 
kujiongezea uwezo wa nyenzo 
za maeneo mbalimbali, ikiwamo 
upatikanaji wa chanjo.

Anasema ni teknolojia anay-
oitegemea kuiunganisha Tanza-
nia na watu bilioni tano duniani 
kote mtandaoni, huku watu bilio-
ni  mbili wanaotumia biashara ya 
mtandaoni wakifikiwa na asilimia 
60 ya Pato la Taifa, linalopitia njia 
za kidigitali.

Hivyo, anaeleza nchi imed-
hamiria kupunguza umasikini na 
kukuza uchumi ambao mpaka 
mwaka jana umerekodiwa kukua 
kwa asilimia tano kwa mwaka, 

baada ya kusuasua hadi asilim-
ia 4.8 mwaka 2020, ilhali  kabla ili-
kuwa asilimia 6.7  kabla ya janga 
la Uviko -19.

Anataja maeneo wanayochang-
ia kukua uchumi, inajumuisha 
nidhamu, sera rafiki ya fedha, 
mageuzi endelevu ya kitaasisi 
na udhibiti wake, pamoja na ku-
chukua hatua kukabili misukosu-
ko ya kiuchumi, kwa kushirikisha 
wazawa.

Mengine anaorodhesha ni kug-
atua mfumo wa afya, ushirikiano 
wa kimkakati, utekelezaji wa 

Mpango wa Kitaifa wa Usamba-
zaji wa Chanjo ya COVID-19 na 
Mpango wa Majibu ya Kijamii, ik-
iendana na 

majadiliano ya kusamehewa au 
kusimamishwa kwa madeni.

Kwa kipekee, Waziri Dk. 
Nchemba, anataja kampeni ya 
filamu ‘Royal Tour’ imekuwa na 
nafasi yake katika mapinduzi ya 
sekta utalii. 

Anasema Mpango wa Utendaji 
wa Doha (DpoA), unaonyesha 
matumaini kwa nchi kuondakana 
na umasikini,unaosababishwa 
na changamoto kama za mikopo 
mikubwa, mfumuko wa bei za 
chakula duniani na kuongezeka 
gharama kwenye miradi ya maen-
deleo.

Akifafanua hoja hizo, Makamu 
wa Rais, Dk. Phillip Mpango, 
anasema Tanzania imeweka kip-
aumbele kuwekeza  katika mae-
neo muhimu ya kukabiliana na 
athari za mabadiliko ya tabianchi, 
ikiwamo nishati ya jua na up-
epo, usimamizi bora wa taka na 
teknolojia rafiki kwa mazingira.

Dk. Mpango anasema hadi 
sasa nchi inashuhudia athari zi-
tokanazo na mabadiliko ya tabi-
anchi, ikiwamo matukio makub-
wa kama ya ukame na mafuriko, 
mvua zisizotabirika, kupanda kina 
cha bahari na baadhi ya visiwa ku-
zama, vyote vikisababisha uhaba 
wa chakula, migogoro ya kijamii 
na kupanda gharama za maisha, 
hata kudororesha uchumi

Anaongeza  kuwa, Tanzania 
inakadiriwa kuwa na hasara ya 
kiuchumi kufika Dola za Mare-
kani milioni 33.7 katika kipindi 
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Dk. Mpango na Waziri Mwigulu walivyotoa
ushuhuda kikaoni Doha makubwa ya nchini 

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akiwa na Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchem-
ba, walipokuwa kikaoni, jijini Doha Qatar, siku chache zilizopita. PICHA: MPIGAPICHA WETU.
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faiti.
FIDIA ZILIVYOENDA
Anafafanua kwamba wananchi wa-

takaolipwa fidia ni walioathiriwa na 
mradi kabla mshauri huru alipotu-
mika kuhakiki madai, kwa kuzingatia 
viwango vya kimataifa (IFCPS) kama 
vilivyoainishwa na Benki ya Dunia 
(WB).

Peter anaeleza, Ofisi ya Mthamini 
Mkuu wa Serikali ilishirikishwa ku-

hakikisha haki ya fidia ya ardhi na 
hatua ya kwanza walitakiwa kuhami-
sha makazi yao. 

“Jumla ya nyumba 59 zimejengwa 
ndani ya viwanja 56 ambavyo vi-
linunuliwa na Uranex, zilikabidhiwa 
kwa ajili ya kuwahamishia wananchi, 
kutokana na kwamba eneo lilikuwa 
pori wenye makazi ya kudumu wali-
kuwa wachache,” anabainisha.

Vilevile anasema,  eneo la mradi lili-

kuwa na nyumba 59, akidokeza hatua 
inayofuata ni kujengea wakazi hudu-
ma za kijamii kama za afya na soko.

MANUFAA YA MRADI
Kwenye manufaa ya kiuchumi, 

mkuu huyo wa mradi anasema utaku-
wa na manufaa kutokana na kwamba, 
ni malighafi muhimu yanayogusa 
utengenezaji bidhaa kama betri za 
magari na umeme.

“Dunia ya sasa iko kwenye magari 
ya umeme katika kuhakikisha 
matumizi ya teknolojia safi ambayo 
haiharibu mazingira,” anasisitiza.

Pia, anafafanua utekelezaji wa 
mradi huo una sura  ya manufaa kiu-
chumi, kwa kushuka chini kwa jamii 
zinazozunguka mradi na nchi kwa 
ujumla, kupitia mahitaji ya bidhaa na 
huduma zinazotolewa na kampuni za 
ki-Tanzania na wazalishaji wengine 

Baadhi ya nyumba zilizojengwa na wawekezaji wa mradi madini ya grafaiti, ikiwa ni fidia ya makazi yao wilayani Ruangwa. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU.
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Machimbo mapya ya graphite kupaisha 
uchumi Ruangwa, pia zawadi ajira 1600

UCHUMI

Na Mwandishi Wetu

WlLAYANI Ruangwa kuna 
mradi mpya unaohusu kuzalisha 
madini aina ya grafaiti au ‘graph-
ite’, ambayo  faida yake ya awali 
ni ujio wa jumla ya ajira za kudu-
mu na za muda, jumla yake 1600 
kabla na wakati wa uzalishaji.

Hayo ni madini yanayotumika 
kutengeneza penseli, huku kiele-
ktroniki inaelezwa inasaidia 
kupitisha joto na umeme, mfano 
kwenye betri na paneli ya sola, 
hivyo inachangia kuunda nyenzo 
za kielektroniki.

Mkurugenzi Mkazi wa kam-
puni Magnis Energy Tanzania, 
Peter Tsegas, anaiambia Nipashe 
kwamba ushirikiano wao na 
kampuni tanzu, Uranex, zote 
za Australia zimeshakamilisha 
kulipa fidia wananchi 1,140, wa-
takaoupisha mradi huo, wilayani 
Ruangwa, mkoani Lindi.

Mkurugenzi Peter, ambaye pia 
ni Mwendeshaji Mkuu wa mradi, 
anasema kampuni kwa sasa ina-
miliki eneo la kilomita za mraba 
30 zenye kiasi kikubwa cha ma-
dini bora, baada ya utafiti  ulioku-
wapo tangu mwaka 2013.

Kwa mujibu wa bosi huyo wa 
mradi ulioko Nachu, inakadiriwa 
kuzalisha kwa miaka 16, lakini 
tafiti zaidi zinaonyesha uwezeka-
no kufika miaka 40, kila mwaka 
kuzalishwa tani 230,000 za gra-

ZAMANI familia na kaya 
mbalimbali zilishi kwa 
kupendana, kuaminiana, 
kuelewana na kushiriki-
ana karibu katika kila 
jambo. Mtoto wa familia hii 
alikuwa mtoto wa familia 
nyingine.

Kama mtoto alikwenda 
nyumba jirani akakuta 
wanakula, alikaribishwa na 
kukaa na kula na wenzake, 
walicheza pamoja na hata 
usiku waliweza kulala 
pamoja salama. 

Yote hayo yalifanyika 
bila majirani kuhitilafiana 
wala kuvunjiana imani, 
kwani walikuwa sawa na 
ndugu waliozaliwa pamoja. 
Watu walialikana katika 
shughuli mbalimbali bila 
hiyana.

Mabadiliko ya tabia 
za watu yakasababisha 
mambo mengi yaliyoleta 
mgawanyiko na tofauti za 
kiimani na hivyo ku-
jengeana chuki kati ya mtu 
na mtu, kati ya familia na 
familia au kaya na kaya.

Leo hii ni nadra sana 
kukuta mtoto wa jirani 
anakula kwa jirani na hiyo 
ni kutokana na ama 
kukatazwa na wazazi au 
walezi wake, kula kwa ji-
rani au jirani kumnyima tu, 
akidhani anakuja kudowea 
kutokana na ukata wa 
kwao.

Wazo la mtoto kudowea 
huko nyuma halikuwapo, 
kwa sababu chakula kiliku-
wapo cha kutosha na hivyo 
mtoto kula kusingepunguza 
lolote. Ndiyo sababu pia 
mtu kama alikuja kwako, 
akakuta umeanika muhogo 
au kiazi, alichukua na 
kutafuna pasipo kuomba.

Leo hii thubutu! Nenda 
nyumbani kwa mtu ukute 
ameanika kiazi au muhogo 
na ujichukulie utafune bila 
kuomba, kama hutakuta 
kesi kwa mjumbe wa mtaa 
na kutakiwa kulipa fidia!  
Imani imekwisha!

Wanaolawiti na kunajisi watoto,
adhabu iliyopo leo bado haitoshi

TAFAKURI YA MLALAHOI 

Chuki na ukosefu wa imani 
vilipoanza kuibuka baina ya 
majirani, ikajikita  pia ndani 
ya familia yenyewe. Zamani 
watoto walilala chumba au 
kitanda kimoja na wageni au 
ndugu na kutoka salama.

Leo hii ukimwacha mwanao 
na mgeni na kumlaza naye 
chumba kimoja, kwa asil-
imia kubwa anaweza asitoke 
salama. Matukio ya watoto 
kunajisiwa au kulawitiwa 
yamekuwa mengi nchini kwa 
sasa.

Hivi sasa bora mgeni wa 
kiume, ukamchukulie chumba 
kwenye nyumba ya kulala 
wageni kuliko kumlaza na wa-
nao chumba kimoja. Hakuna 
heshima tena hakuna woga 
wala kujali, watoto wanaone-
wa watoto wanatendwa.

Wazazi, walezi na viongozi 
wa serikali wamebaki kulala-
ma na kupiga kelele majuk-
waani na kwenye vyombo 
vya habari wakikemea tabia 
hizo chafu zilizoota mizizi 
katika jamii.

Katika majumba ya ibada 
ambako tulidhani ndiko liliko 
kimbilio la wanyonge, hivi 
sasa nako hakufai, viongozi 
wa majumba hayo nao wana-
tajwa kujihusisha na matukio 
hayo machafu.

Shuleni,vyuoni na kokote 
kunakotolewa mafunzo ya 
dini, mambo kama hayo 
yamefika. Afadhali yafanywe 
kwa watu wazima wanaoji-
tambua, lakini kwa watoto 

ni mbaya na kwa kweli ni 
kufuru hata kwa Mwenyezi 
Mungu.

Wanakamatwa watu waki-
fanya vitendo hivyo dhidi 
ya watoto, wanafikishwa 
mahakamani na kuhukumiwa 
vifungo vya miaka si chini ya 
30 jela na wengine maisha. 
Lakini, mbona vitendo hivyo 
havikomi?

Yameanzishwa madawati 
ya jinsia katika vituo karibu 
vyote vya Polisi nchini ina-
tolewa elimu kuhusu ubaya 
na athari za vitendo hivyo, 
lakini mbona watu hawa-
komi?

Wanaofungwa wanafung-
wa, lakini hatimaye nasikia 
wananufaika na misamaha 
na kurudi uraiani kuendelea 
na uchafu huo dhidi ya wa-
toto wetu, malaika wasiojua 
lolote!

Tutaendelea kulea uovu 
huu hadi lini? Ni lini watu 
wenye akili mbovu kama 
hawawatakoma? Yaseme-
kana matendo haya mengi 
huhusishwa na imani za 
kishirikina. Je, wanaoshawi-
shi mambo haya hawapo 
kweli?Tuwafanyeje ili kuokoa 
maisha ya wanetu?

Kulawiti, kubaka au kuna-
jisi mtoto mdogo ni kumuua 
kimaisha. Kama tunakubali-
ana hilo, kwanini wahusika 
wasiuawe? Tunajua ipo she-
ria ya wakosaji kunyongwa 
sambamba na wauaji, waasi 
na wazinzi katika baadhi ya 
imani.

Tunajua pia kuwa ipo she-
ria ya kimataifa ya haki za 
binadamu inayotetea binad-
amu kuwa na haki ya kuishi. 
Je, kama yeye hataki wen-
zake waishi, kwanini yeye 
aishi? Tuchukulie matatizo 
ya ulawiti na unajisi kama 
matatizo sawa na mauaji.

Tukiendelea kukumbatia 
sheria hizi za haki za bin-
adamu na kuacha binadamu 
wafanye matendo ambayo 
hata wanyama hawayafanyi, 
basi tujue watoto wetu 
tunawatelekeza mikononi 
mwa mafirauni.
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kupunguza matumizi ya nishati 
chafu kama mafuta ya dizeli.

Anasema, pia magari yao yana-
tumia injini ya gesi asilia kupun-
guza gesi ukaa kwenye mazingira 
yao, akinena kuwa uchakataji 
madini ya grafaiti hauhitaji ke-
mikali zenye sumu kama zilivyo 
aina nyingine za madini.

“Tujitahidi kadri ya uwezo 
wetu kupunguza kusambaa kwa 
vumbi katika eneo la mradi tuna 
kifungu cha kufunga uzalishaji 
madini, ambacho kinatutaka 
kurejesha mazingira ya eneo la 
mradi katika hali yake ya awali, 
mara shughuli za mradi zitaka-
pofikia mwisho wake,” anasema.

KUISAIDIA JAMII
Peter anasema mradi haujaan-

za rasmi, ila ukianza wana ma-
tarajio wenyeji watanufaika sana 
na huduma za elimu na afya kwa 
watoto wao, ikijumuisha kukara-
batiwa shule na zahanati.

Pia anasema, hadi sasa wame-
shagawa vitabu vya sayansi kwa 
shule za sekondari na kushiriki 
kwenye shughuli mbalimbali, iki-
wamo maadhimisho ya Siku ya 
Wanawake wilayani humo.

Ni aina ya mjumuiko na ush-
iriki wakutumia bajeti Sh.milioni 
250 kwa shughuli za kijamii, 
lengo ni kuhakikisha wenyeji wa-
nanufaika na shule tajwa.

CHANGAMOTO IKOJE?
Mkurugenzi huyo anasema, 

changamoto zilizopo ni upati-
kanaji mtaji wa kuendeleza sta-
hiki kutokana na sababu mbal-
imbali, huku miradi ya bidhaa za 
grafaiti duniani, zikiwa kwenye 
ushindani mkubwa wa soko.

Anataja shida nyingine ni ubo-
vu wa miundombinu, ambayo 
utatuzi wake uko kwenye kush-
irikiana na serikali kufikia ma-
boresho yake.

Na Joseph Kulangwa
+255 713 410008
(kulangwasos@gmail.com)

wa Ruangwa.
Mkurugenzi huyo anasema, ni 

takriban miaka 10 tangu mradi 
huo wa madini uanze na kuna 
maendeleo kwa wakazi tangu 
zama za utafiti, mara baada ya 
kupatikana leseni.

“Sasa tuko kwenye hatua ya 
ujenzi wa awali ambao ume-
shaanza,” anasema.

HALI YA AJIRA
Mkurugenzi Peter anafafanua, 

anasema kipaumbele kilichopo 
ni kwa wananchi, kupata mafun-
zo ya kilimo, ufundi vyuma, 
magari, lengo ni kuwainua kiu-
chumi.

Anasema, umeelekezwa 
kuboresha huduma za jamii kwa 
maendeleo endelevu ya mradi na 
wanauona ustawi wa wilaya hiyo, 
akitoa mfano mradi ulipoanza 
walilazimika kuagiza bidhaa 
kama nyama, kuku, matunda na 
mboga kutoka Dar es Salaam, 
lakini sasa zinazalishwa na wa-
nanchi, jambo wanalojivunia.

ATHARI MAZINGIRA
Mkurugenzi huyo anasema, 

wamejipanga kuhakikisha wana-
tumia nishati safi, ili kupunguza 
uchafuzi wa mazingira na wako 
katika mazungumzo na Shirika 
la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC) katika hatua pana zaidi.

Anataja eneo la kufungwa 
bomba lenye urefu kilomita 90, 
kusafirisha gesi asilia kutoka 
Mingoyo kwa ajili ya uzalishaji na 
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• Wenyeji 59, kila mmoja atwaa nyumba mpya

Na Elizabeth Zaya

HADI sasa Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) Duniani 
inakuwa kwa kasi. Vivyo hivyo, sekta 
ya biashara na hasa ndogo nchini, 
nayo inapanuka kwa kasi, hata ku-
changia kwa kiasi kikubwa uchumi, 
wahusika nao wakizama kwenye 
TEHAMA.

Hapo ndipo, Shirika la Kimataifa la 
Maendeleo na Utafiti la nchini Cana-
da (IDRC), limeungana nayo, kwa ku-
fadhili mradi mkubwa wa utafiti kati 
ya mwaka 2008 na 2010 katika miji 
ya Makambako na Njombe na Mkoa 
wa Iringa, lengo ni kutathmini ma-
tokeo ya TEHAMA katika maendeleo 
ya biashara ndogo.

Ni mradi wa majaribio unaohusi-

sha makundi mawili ya wafanyabi-
ashara wenye uwiano sawa, kwani 
uwekezaji wa kutumia TEHAMA 
umetajwa kuwamo katika orodha 
yanayotajwa kuongeza kasi ya uchu-
mi kwa wafanyabiashara wakubwa 
na wadogo, pia mtu mmoja mmoja.

Inajumuisha nyenzo simu katika 
mabadiliko hayo, ikiwa na faida ny-
ingi kiuchumi, ikiwamo katika kue-
ndesha miamala yako ya kifedha.

Vilevile, zinafahamika kusaidia 
malipo mbalimbali, kama sokoni, 
dukani, huduma za afya,    za maji, 
umeme na kodi za nyumba, viwanja 
na bima.

Pia, katika suala la uwekezaji, simu 
nayo  ina nafasi yake, ikiwa ni daraja 
la kusaidia kuchukua na kuweka fed-
ha kwenye akaunti za benki.

UTT&TEKNOLIJIA FEDHA
Kupitia Mfuko wa Umoja (UTT 

AMIS) unaotajwa kuwa wa wazi, 
nao unaelezwa kusaidia kuepusha 
upotevu wa fedha ndogo,  hususani 
kwenye miamala ya kila mara, kama 
ilivyo katika simu, hapo ikimsaidia 
mfanyabishara kuendesha shughuli 
zake.

Ni mfuko unatoa fursa mtu ku-
wekeza kiwango kisichozidi asil-
imia 50 ya fedha zake kwenye hisa 
zilizoorodheshwa kwenye Soko la 
Hisa Dar es Salaam na asilimia 50 zi-
naachwa kwenye masoko mengine 
ya fedha na mitaji yenye sifa tofauti.

Sera ya uwekezaji kwa upande 
mmoja, ni mpango madhubuti ulio-
wekwa na mfuko huo ili  kutawan-
ya rasilimali zake na kwa upande 

mwingine, ni mpango mkakati wa 
kinga endapo eneo moja la uwekeza-
ji likifanya vibaya.

Aidha, uwekezaji kwenye hisa ka-
tika mfuko huo hufanywa kwa ki-
wango cha chini, ikilinganishwa na 
eneo lenye mapato ya kudumu.

UTT ni mfuko wa kwanza kuan-
zishwa na umekuwa sokoni tangu   
mwaka 2005, ukitoa faida kati ya 
asilimia 10 mpaka 20. 

Hadi sasa mfuko unamuwez-
esha mfanyabiashara  kuchukua 
fedha,  akawekeza kwenye akaunti 
yake ya uwekezaji UTT AMIS kupi-
tia simu, hata ikasaidia kumkatia 
bima ya afya.

Faida nyinginezo inatajwa kupi-
tia uwekezaji katika mfuko huo, ni 
kuokoa muda, haraka ya miamala 

na usalama wake   na kuongeza 
mzunguko wa fedha kwenye uchu-
mi.

Ni mfuko ambao mtu au mfan-
yabiashara, anaweza kuunganisha 
simu yake na ya benki kumrahi-
sishia kufanya miamala kwa haraka, 
bila ya kupoteza fedha kwa maka-
to, kama ilivyo katika uwekezaji 
mwingine tofauti nao.

Tafiti zinaonyesha watu hutumia 
hadi asilimia 30 ya fedha zake, kwa 
kutokuwa makini na teknolojia hizo 
zinazotumika kufanya miamala 
mbalimbali ya kifedha, na fedha 
hupotea zaidi   kadri kiwango cha 
fedha kinachofanyiwa muamala.

Uwekezaji wa pamoja kupitia 
UTT AMIS, hutoa fursa ya majibu 
kwa magumu hayo, ambayo mtu 

anawekeza fedha kidogo, ambayo 
kwa namna mbalimbali hutumika 
vibaya au hupotea.

Hadi sasa mfumo huo uko ka-
tika hatua ya maendeleo, ukitoa 
fursa   ya watu kuungana na ku-
changa katika mfuko mmoja, kisha 
wanaziwekeza katika mfuko  wa 
UTT AMIS, huwekezwa ukizingatia 
waraka wa makubaliano, usalama, 
uwazi na taratibu zote kwa malengo 
ya kuzipa pesa  thamani zaidi.

Uwekezaji unaanza na shilingi 
10,000, inayowekwa kupitia simu 
ya mkononi au benki, hadi kufika 
kwenye akaunti binafsi ya UTT 
AMIS.

Inashauriwa, jambo la kuzingatia 
ni kuwekezwa katika mfuko ikian-
galiwa  fedha binafsi tu anazitenga 

kutoka kipato chake, Mwekezaji 
kwenye mfuko huo wa umoja 
anaweza kuuza vipande vyake 
muda wowote.

Inaelezwa kwamba, fedha anaipa-
ta mhusika ndani ya siku 10 za kazi, 
tangu alipowasilisha maombi, pa-
sipo kuwapo kizuizi au gharama 
za kuuza vipande hivyo vya mfuko 
akiwa na unafuu  mkubwa wa kodi.

Mara zote, tathmini ya thamani 
halisi ya Mfuko, hukokotolewa kila 
siku ya kazi na kutangazwa, huku 
usalama wa fedha za mwekezaji 
ukitajwa kuwa mkubwa, kwa saba-
bu mfuko unasimamiwa na taasisi 
ya serikali inayoaminika, ikitoa faida 
shindani, ukwasi na usalama kwa 
fedha za mwekezaji.

 

Neema Mfuko UTT unavyosafiri na mapya ya  teknolojia
MAGEUZI MAKAMBAKO, NJOMBE NA IRINGA
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UCHUMI

Na Pilly Kigome

KADRI siku zinavyoenda, ndi-
vyo mjadala wa kuwapo vazi 
la taifa unavyopamba moto, 
kinamama hasa ndio wame-
likamata. 

Hapo kunatajwa vazi liitwalo 
‘Batiki Mshumaa’. Hakika lili-
pendezesha na kupamba Siku 
ya Wanawake Duniani, hivi ka-
ribuni. Cha mvuto ni ushuhu-
da, kinamama wengi wakiwa 
wamejikuta wakikosa vazi hilo, 
ingawa walihamasika, sababu 
kuu ni wauza vifaa na malighafi 
kumaliza bidhaa zao.

Ni zao la ukubwa wa mwitikio 
wake, katika kupamba sikukuu 
hizo. Mbali na vazi hilo kupen-
dezesha sikukuu za kitaifa, 
tayari linachukua sura ya kuwa 
rasmi, kutokana na ukweli wa 
mwitikio hadi namna linavyo-
pendezesha sikukuu za kiseri-
kali, kukawapo juhudi kubwa za 
kutetea ukuaji wa soko hilo.

KINACHOFANYIKA
Mkurugenzi Mtendaji wa asasi 

Royal Progress Centre, Rose 
Urio, ndiye amejikita mstari wa 
mbele katika dai hilo la vazi na 
soko, ambalo linainua maradu-
fu juhudi za matumizi ya batiki 
ndani na nje ya nchi.

Hadi sasa inatajwa, wame-
shafanikisha kwa kiasi kikubwa 
kutokana na uhalisia, tayari seri-
kali imeshalikubali vazi hilo ka-
tika sikukuu za kiserikali nchini 
na kwa mwaka huu, sikuuu hiyo 
ya wanawake ndio imefungua 
mlango katika vazi hilo.

Rose anaiambia Nipashe 
kwamba, wamepambania hilo 
kwa kiasi kikubwa kukua kwa 
vazi hilo na sasa wanaishukuru 
serikali iliyopo madarakani, im-
eitikia wito, vazi batiki livaliwe 
kitaifa katika sikukuu hizo.

Sasa anatoa wito kwa Rais 
Samia, awe balozi namba moja 
katika vazi la batiki, alisimaie na 
kulitumia katika safari zake za 
nje ya nchi na kubeba kiasi kad-
haa, anazotoa zawadi.

Anatoa mtazamo wake, 
kwamba mkuu wa nchi ataka-
pofikia hatua hiyo, itakuwa na 
maana kubwa inayoleta tija 
kwa soko la batiki ya Tanzania 
duniani, ikiwamo kuwainua wa-
nawake wazalishaji kiuchumi.

Pia, anafafanua kwamba, bin-
afsi hakuona haja ya kuzalisha 
nguo za batiki na kuzipeleka 
katika soko la dunia, pale ali-
poenda nchini Marekani mwaka 
2021.

Anafafanua kuwa, hatma hiyo 
inatokana na pale akagundua 
batiki nyingi alizoziona madu-
kani, nembo zake zinaonyesha 
kutoka nchi jirani na za Tanza-
nia zilikuwa chache.

Rai yake ni kwamba, hadi 
sasa umefika wakati  Wataza-
nia wachangamkie fursa, kwani 
walitaka kuanza na soko la 
Agoa, lakini wamegundua pia, 
soko kubwa pia liko ndani ya 
nchi.

MWANZO WA MAFANIKIO
Kwa mujibu wa Rose, hadi 

kufika Julai 8, mwaka jana, wal-
ishazindua Siku ya Batiki katika 
Viwanja vya Maonyesho vya Sa-
basaba, Dar es Salaam,  lengo ni 
kuitangaza batiki katika soko la 
dunia kwamba, mradi huo upo 

Tanzania Bara na Visiwani.
Hapo anawasilisha shukurani 

zake kupitia Wizara ya Maende-
leo ya Jamii, Jinsia na Watoto, 
kwa kuwapatia ridhaa ya kuvali-
sha batiki hilo la kitaifa.

Kwa mara ya kwanza katika 
sikukuu hiyo ya wanawake, ku-
metokea mafuriko ya wateja wa 
soko hilo, kwa kuwa waliweza 
kuzalisha zaidi ya nguo milioni 
nne na bado hazikutosha mahi-
taji.

“Matarajio yetu makubwa 
kila mwezi tuwe tunazalisha ba-
tiki zisizopungua milioni nne, 
ziende kwenye masoko ya kim-
kakati Afrika Mashariki, lenye 
watu milioni 283.7, soko la SADC 
lenye watu 379.67, soko huru la 
Afrika na lenye watu bilioni 1.3, 
soko la Agoa” alisema.

Kuelekea Miaka Miwili ya 
Rais Dk. Samia, Ruswe anase-
ma wameshapata mafanikio 
makubwa  yanayovunja rekodi, 
kupata upenyo wa kuvaliwa vazi 
hilo, huku masoko mengine ya-
kianza kufunguka.

Anasema, mafanikio hayo 
yana sura kwamba  batiki il-
ianza Tanzania tangu miaka ya 
1960, lakini ushuhuda wa sasa 
umeweka rekodi.

Rose anaeleza hatua wanazo-

• EU yaungana nao, kinamama kicheko • Soko liko kona zote, 
kazi kwao ubora

chukua katika soko hilo la ba-
tiki, ni kwamba wameshafanya 
mawasilinao na wazalishaji ma-
vazi ya kiubunifu kutoka nchi za 
Marekani, Uturuki na Vetenam, 
kuangalia namna ya kupenyeza 
soko lao huko, kwa kuwa mao-
nyesho ya mavazi hufanya vi-
zuri sana duniani kibiashara. 

Rose anaiomba serikali na 
sekta binafsi, ziwekeze kwa 
kuwajengea wanawake uwezo 
wa kutayarisha batiki, ikiwamo 
kuweka mfumo mzuri wa ku-
punguza madalali sokoni, ili ku-
wawezesha wanawake wapate 
kipato stahiki kinachowaletea 
tija.

Pia, anasema serikali inapas-
wa kuwawezesha na kuwari-
dhia watumie maeneo ya viwan-
da yasiyotumika sasa, ili kuleta 
tija katika ubora wa batiki kwa 
kuwa soko la batiki Tanzania, 
bado liko chini, kutokana na 
changamoto ya kutumia majiko 
ya kuni na mkaa.

Mama huyo anasema, pale 
ikiridhia kutumika maeneo 
hayo yanayoombwa, kutaweze-
sha kuletwa tija na batiki itatoka 
katika ubora stahiki, kwa kuwa 
watazalisha batiki kwa nishati 
safi, pia majiko sahihi akitaja ni 

LPG.
Hapo ana ufafanuzi kwamba 

kutumia nishati safi kutaleta 
tija katika soko la dunia kuliko 
batiki ya sasa inayopikwa kwa 
majiko ya kuni na mkaa.

MZALISHAJI MSHIRIKI
Anna Harold, ni mzalishaji 

batiki kutoka soko la batiki 
Mchikichini, Dar es Salaam, ali-
yepata nafasi ya kuzalisha batiki 
katika sherehe hizo zilizopita,  
anasema alifanikiwa kuandaa 
pisi 1900.

Anasema, mwaka huu kume-
kuwapo mafuriko ya wateja 
katika soko hilo, kwamba hai-
jawahi kutokea tangu waanze, 
akiunga mkono ushuhuda wa 
awali.

Mama huyo anasema, im-
ewezesha kuzalisha ajira nyingi 
za muda, kupitia sikukuu hizo 
kwa kuwa wanawake waliweza 
kujipatia kipato jumla shilingi 
200 katika kusuuza na kuanika 
kila vazi , ikiwa ni sehemu ya 
maandalizi.

Anna anaiomba serikali kupi-
tia vyuo vya kati vya ufundi, 
kuanzisha masomo ya ufundi 
ikiwamo na upishi wa batiki, 
kwa kuwa soko kuu la Afrika 
Mashariki lina idadi kubwa 
ya watu, kwa hiyo ili kuende-
leza soko hilo ni busara ku-
kawepo mfumo bora wa ku-
leta tija, pia kuwapo wazalishaji 
wapya,badala ya kuendelea 
kutegemea waliopo sasa.

UONGOZI MKOA DAR
Katibu Tawala Mkoa wa Dar 

es Salaam, Rehema Madenge, 
anasema mwaka huu serikali 
inatambua mchango wa wa-
nawake wajasiriamali na im-
eelekeza vazi batiki litatumika 
katika sherehe za kiserikali, ili 
kuwainua kiuchumi wanawake 
nchini. 

Anasema, kutokana na 
kaulimbiu ya maadhimisho ya 
siku hiyo ya wanawake kitaifa 
‘Ubunifu na mabadiliko ya 
teknolojia ni chachu ya kuleta 
usawa wa kijinsia’, hapo ndipo 
dhamira kuleta mabadiliko 
teknolojia jumuishi, serikali 
inatambua wanawake wajasiri-
amali wanachangia pato la taifa.

Katika maadhimisho hayo 
mgeni rasmi katika sherehe 
hizo alikuwa Mkuu wa Mkoa 
wa Dar es Salaam, Amos Makala 
na akawataka wanawake ku-
tokukatishwa tamaa na baadhi 
ya wanasiasa wanaobeza kuwa 
vikoba na biashara ni upuuzi.

Mbunifu Rose Urio, kinamama : Ahsante
mama kukaribisha vazi ‘Batiki Mshumaa’

MIAKA MIWILI YA RAIS SAMIA

Dk. Mpango na Waziri Mwigulu walivyotoa ushuhuda kikaoni Doha makubwa ya nchini 

INATOKA Uk.11

cha miaka 10 iliyopita, kutokana 
na mafuriko.

Makamu wa Rais anasema, seri-
kali inachukua hatua, zikiwamo  
kuchimba mabwawa ya maji, ku-

hamasisha nishati safi ya kupikia, 
kupanda miti kila mkoa, kujenga 
kingo ufukweni mwa bahari ku-
dhibiti mmomonyoko wa udongo, 
kuandaa  mkakati wa kukabiliana 
na mabadiliko ya tabianchi na 
Mpango Kabambe wa Mazingira 

wa mwaka 2022 hadi 2032.
Anasema pamoja ya kuwa ka-

tika kundi la nchi masikini zenye 
kipato cha chini, uchumi wa Tan-
zania unaendelea kukua licha ya 
kuptiwa na janga la UVIKO-19 na 
vita vya Ukraine na Russia, ikitu-

mia mikakati wa kikanda, kiseri-
kali na kimataifa na kuongeza 
ufadhili wa kiuchumi wa masharti 
nafuu  inayoisaidia kupiga hatua 
za kimaendeleo.

“Tanzania imepiga hatua kub-
wa tangu mkutano wa Nne wa 

Umoja wa Mataifa wa Nchi Zi-
naoendelea za Kipato cha Chini 
(LDC4, uliofanyika miaka 11 iliyo-
pita. Uchumi wetu unasalia kuwa 
thabiti wenye mwelekeo mzuri…,” 
anatamka Dk. Mpango, ambaye 
kitaaluma, ni mchumi.

 

Kinamama wakiwa katika vazi lao la batiki.PICHA:MTANDAO.

• Waona njia ‘itawatoa’ kwa hadhi, kiuchumi
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Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
imetoa siku 21 kwa wahitimu wa 
kidato cha nne mwaka 2022 ku-
fanya mabadiliko ya machaguo 
ya masomo, ili ufanyike uchaguzi 
watakaojiunga na kidato cha 
tano na vyuo vya kati.

Taarifa hiyo ilitolewa jana 
na Katibu Mkuu Ofisi hiyo, Dk. 
Charles Msonde, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 

kuhusu wanafunzi waliohitimu 
kidato cha nne mwaka 2022 am-
bao wanatarajiwa Julai mwaka 
huu kujiunga na kidato cha tano.

Alisema wanafunzi 456,975 
walifaulu mtihani wa kidato cha 
nne      mwaka 2022 na   ucham-
buzi ulibainisha wanafunzi 
192,348 walifaulu    kwa madaraja 
ya juu.

Dk. Msonde alisema wanafun-
zi hao waliofaulu kwa madaraja 
ya juu wanaweza kudahiliwa 
kujiunga na kidato cha tano au 

vyuo vya kati kwa fani mbalim-
bali.

“Ofisi ya TAMISEMI ina wa-
jibu wa kuchagua wanafunzi 
hao waliofaulu kwa kuwapangia 
kwenye shule na vyuo, na hu-
fanyika baada ya wanafunzi ku-
jaza machaguo yao kupitia fomu 
ya selform, tumewapa fursa ya 
kufanya marekebisho ya mach-
aguo yao ili wafanye machaguo 
sahihi,”alisema.

Msonde alisema kuanzia 
Machi 14 hadi Aprili 6, mwaka 

huu wanafunzi hao wanapaswa 
kutumia fursa hiyo.

“Watumie muda huu ulio-
wekwa, hakutakuwa na muda 
wa aina yeyote baada ya kupita 
muda huu uliowekwa, mabadi-
liko yafanyike kadri itakavyowap-
endeza na mfumo upo wazi kwa 
sasa na mabadiliko yazingatie 
ufaulu wa masomo yao,”alisema.

Dk. Msonde alisema uchaguzi 
wa tahasusi unafanyika na mfu-
mo kwa ushindani kulingana na 
ufaulu wa mwanafunzi husika.

Wahitimu kidato cha nne wapewa siku 21 kubadilisha masomo

Simbachawene 
atoa maagizo 
watumishi Ofisi 
ya Waziri Mkuu

RC aagiza wenye nyumba waliokaidi 
kupanda miti kukamatwa
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

M
KUU wa Mkoa wa 
Dodoma, Rosemary 
Senyamule, ame-
wataka viongozi 

wa ngazi ya kata, vijiji, mitaa na 
vitongoji kufanya operesheni ya 
ukaguzi na kuzishtaki kaya am-
bazo zimeshindwa kupanda miti 
kama alivyotoa agizo.

Senyamule alitoa agizo hilo 
alipokuwa akizungumza na 
viongozi na wananchi wa kata 
na mitaa ya Chang’ombe wakati 
wa upandaji miti, lililofanyika ka-
tika Shule ya Msingi Chang’ombe 
mkoani Dodoma.

Alisema Serikali ya Mkoa wa 
Dodoma ilishaagiza kila kaya ku-
panda miti mitano, hivyo vion-
gozi hao wazisake kaya ambazo 
zimekaidi kutekeleza agizo hilo 

la serikali.
Alibainisha agizo hilo la 

upandaji miti kwa kila kaya ni la 
nchi nzima na siyo kwa Dodoma 
peke yake na kuwataka viongozi 
wasimamie suala hilo na wataka-
obainika wachukuliwe hatua za 
kisheria na kushtakiwa.

“Nyinyi viongozi wa kata, vijiji, 
mitaa na vitongoji hakikisheni 
kila nyumba mnapita kuangalia 
kama miti hiyo mitano imepand-
wa na kwa wale watakaowakuta 
kaya zao hazina miti wachuku-
liwe hatua za kisheria, maana 
hili ni agizo la serikali na lazima 
litekelezwe,”alisema.

Aidha, aliwataka wazazi na 
walimu kushirikiana katika ku-
komesha suala la utoro kwa wa-
nafunzi shuleni, kwa kuwa bado 
ni tatizo na wasipofanya hivyo 
wanatengeneza kundi baya la 
vijana ambao wamekosa elimu. 

Awali, akisoma risala ya 
upandaji miti, Mwenyekiti wa 
Kamati ya Mazingira Wanawake 
na Samia Dodoma, Bhoke Mka-
mi, alisema miti 250 imepandwa 
kwenye eneo hilo la shule iki-
wamo 200 ya matunda na 50 ya 
kivuli. Aliziomba jamii zinazo-
zunguka maeneo inayopandwa 
miti kuwa walinzi kwa wale 
wanaoharibu na kuing’oa na ku-
sababisha serikali na wadau wa 
mazingira kuwakwamisha ku-
fikia malengo yake ya kuifanya 
Dodoma kuwa ya kijani.

Mkami alisema bado kuna 
tatizo la baadhi ya watu ambao 
wamekuwa wakiharibu na ku-
chunga mifugo kwenye maeneo 
ambayo tayari miti imepandwa.

Alieleza kuwa miti mingi in-
ayopandwa imekuwa ikikosa 
uangalizi wake hali ambayo im-
ekuwa ikileta hasara kwa wana-

harakati na wadau wa mazingira 
wanaoitikia agizo la serikali am-
bayo inakuwa mstari wa mbele 
katika upandaji miti.

“Niwaombe wakazi wezangu 
ambao tupo karibu na miti hii 
tunayopanda kwenye maeneo 
yetu tuwe walinzi kwa wale 
wanaing’oa na wale wanaochun-
gia mifugo yao ili tusilikwamishe 
zoezi hili la Dodoma kuifanya 
kuwa ya kijani,” alisema.

Meneja Miradi wa Taasisi 
ya Helvetas Swiss Inter coop-
eration, Africanus Chalamila, 
alisema kuwa wataendelea 
kushirikiana na serikali katika 
kuhakikisha wadau na wananchi 
wanaelimishwa katika kutambua 
umuhimu wa kuwapo kwa miti.

 Alisema bado kuna umuhimu 
wa kuwaelimisha watu ili kutam-
bua miti inayopandwa inatakiwa 
kulindwa na kutunzwa.

Na Renatha Msungu DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Sera, Bunge 
na Uratibu, George Sim-
bachawene, amewataka 
watumishi wa ofisi hiyo 
kutumia rasilimali zilizo-
tolewa na serikali kwa ajili 
ya kufanya kazi kwa ufanisi 
yenye kuleta matokeo chan-
ya kwa taifa.
Aliyasema hayo jana 

wakati akifungua kikao cha 
Baraza la Wafanyakazi la 
Ofisi hiyo, chenye lengo 
la kujadili utekelezaji wa 
bajeti ya mwaka wa fedha 
2022/23.
Simbachawene alisema 

Baraza la Wafanyakazi ni 
jukwaa muhimu sehemu ya 
kazi kwa sababu ni kiun-
ganishi kati ya menejimenti 
na watumishi, hivyo serikali 
inazingatia suala la wizara 
na taasisi zake kuwa na ma-
baraza ya wafanyakazi.
“Serikali inazingatia sana 

suala la wizara na taasisi 
zake kuwa na
mabaraza ya wafanyakazi 

kwani yanaanzishwa kishe-
ria kwa madhumuni ya 
kuishauri serikali katika 
ngazi za idara,”alisema Sim-
bachawene.
Hata hivyo alisema kuwa 

mabaraza yana majukumu 
ya kulinda haki na wajibu 
wa waajiri na wafanyakazi, 
ikiwamo kutoa ushauri 
kuhusu kujenga hali bora 
za kazi, maslahi ya wafan-
yakazi na kusimamia haki na 
ustawi kazini.
Simbachawene alifafanua 

zaidi ya kuwa wajibu wa 
mabaraza haya kama vyom-
bo vya ushauri na usimamizi 
ni kuhakikisha kuwa waajiri 
na watumishi wanatambua 
wajibu na haki zao.
Hata hivyo aliishauri me-

nejimenti kupitia baraza hilo 
kuwa na utaratibu mzuri wa 
kuwapongeza wafanyakazi 
wanaotekeleza
majukumu yao kwa uweledi 

ili kuzidi kuwapa moyo wa 
kuboresha utendaji wao.
Alisema pia kuna watumi-

shi wasomi na wenye wasifu 
mkubwa lakini wanashindwa 
kuuonyesha kutokana na 
mazingira kutokuwa rafiki 
na kusema baraza linapaswa 
kuyaangalia hayo ili watumi-
shi wafanye kazi kwa bidii 
na kuleta matokeo chanya 
kwa jamii.
Naye Katibu Mkuu Ofisi ya 

Waziri Mkuu, Sera, Bunge 
na Uratibu, Dk. Jim Yonazi, 
aliwapongeza watumishi 
wa ofisi hiyo kutokana na 
kutekeleza majukumu yao 
kikamilifu ikiwamo kusima-
mia shughuli za serikali kwa 
kujituma kama taratibu za 
kazi zinavyoelekeza.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Angela Kairuki, akibonyeza kitufe kuzindua ras-
mi mfumo wa kielektroniki wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSCMIS), baada ya kufungua mkutano wa pili wa Baraza la Wafan-
yakazi la Tume hiyo kwa mwaka 2022/23 jijini Dodoma jana. Kushoto ni Mwenyekiti wa Baraza hilo, ambaye ni Katibu Mtendaji 
wa Tume hiyo, Paulina Mkwama. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya WeCare kwa kush-
irikiana na Hospitali ya Agakhan 
wamefungua kituo cha maen-
deleo ya awali ya mtoto kitaka-
chotumika kutoa mafunzo kwa 
wazazi na walezi wa watoto 
walio na umri wa chini ya miaka 
mitano kuhusu malezi, makuzi 
na maendeleo ya awali ya mtoto 
hospitalini hapo.

Mratibu wa Afya ya Uzazi na 
Mtoto jijini hapo, Aquina Mtw-
eve, alipongeza hatua ya taasisi 
hizo kuamua kuwekeza kwenye 
ukuaji wa awali wa mtoto hatua 
aliyosema inalenga kuwezesha 
kuwa na taifa lililo na rasilimali 
watu walio na ukuaji timilifu 
hapo baadaye.

Kuanzishwa kwa kituo hicho 
ni sehemu ya taasisi binafsi 
kuunga mkono juhudi za seri-
kali kwenye utekelezaji wa Pro-

gramu Jumuishi ya Kitaifa ya 
Malezi, Makuzi na Maendeleo ya 
Awali ya Mtoto (PJT-MMMAM) 
inayoendelea kutekelezwa ka-
tika mikoa 10 nchini ukiwamo 
Mkoa wa Mbeya.

Mtweve aliwataka wazazi na 
walezi kutambua kuwa kinacho-
fanywa na serikali na wadau ka-
tika kusimamia ukuaji sahihi wa 
mtoto si maigizo bali kuna faida 
kubwa, hivyo ni muhimu kwao 
wakawa tayari kupokea yale wa-
nayofundishwa na wataalamu 
na kuyafanyia kazi majumbani.

“Tumeona hapa namna ya 
uchangamshaji watoto kupi-
tia michezo…unaweza ukaona 
kama ni maigizo au ni mchezo 
mchezo tu…lakini huu ndiyo 
msingi muhimu sana wa uku-
aji wa mtoto…Wazazi na walezi 
haya ndiyo tunapaswa kuyafan-
ya majumbani ili kuwajenga 
watoto kuwa na ukuaji timilifu,” 

alisema Mtweve.
Mratibu huyo wa Afya ya Uza-

zi na mtoto alishauri taasisi husi-
ka na wadau wengine kuona 
uwezekano wa kufungua vituo 
vingine kama hivyo kwa kuwa 
uhitaji ni mkubwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Tasi-
si ya WeCare, Elizabeth Magun-
ga, alisema walifikia uamuzi wa 
kufungua kituo hicho baada ya 
kuona watoto waliokuwa waki-
wapokea kwenye kituo chao 
cha malezi ya awali ya mchana 
wakiwa na tatizo la ukuaji.

Magunga alisema kupitia 
kituo hicho sasa wazazi wataka-
okuwa wakihudhuria kliniki 
katika Hospitali ya Agakhan na 
wale watakaofika siku atakazo-
panga daktari wa watoto hospi-
talini hapo watapata wasaa wa 
kukutana na kujifunza kutoka 
kwa wataalamu.

Aliyataja maeneo makuu ma-

tano yatakayozingatiwa kwenye 
utoaji elimu kwa wazazi kupitia 
kituo hicho kuwa ni pamoja na 
afya, lishe bora, malezi yenye 
mwitikio, ulinzi na usalama 
pamoja na ujifunzaji wa awali.

Meneja wa Hospitali ya 
Agakhan Tawi la Mbeya, Mi-
chael Mwanisenga, alisema 
uwapo wa kituo hicho kutaisaid-
ia pia jamii kuondokana na baa-
dhi ya maradhi yanayowakabili 
watoto yanayotokana na wazazi 
na walezi kukosa uelewa wa ku-
tosha wa namna ya kuwakinga 
watoto wao ikiwamo udumavu 
na utapiamlo. Hivyo aliwaka-
ribisha wadau wengine walio 
na utayari wa kushirikiana na 
hospitali hiyo kwenye uwekezaji 
unaoweza kuisaidia jamii akise-
ma lengo ni kuona kunakuwa na 
ustawi kwenye jamii kwa kuepu-
ka maradhi hususani yanayoha-
tarisha maisha ya watoto.

Kituo cha kuwafundisha wazazi kulea watoto chaanzishwa

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

WIZARA zinazosimamia 
ushirika zimeombwa 
kuandaa sera na sheria 
inayostawisha ushirika 
nchini, kwa kuondoa tozo 
nyingi zinazoelekezwa 
kwenye vyama vya ush-
irika.
Ombi hilo limetolewa na 

wadau wa ushirika waka-
ti uzinduzi wa maadhim-
isho ya wiki ya chama 
cha kuweka na kukopa 
cha Lulu SACCOS cha 
jijini Mbeya, ambacho 
kimetumia Sh. milioni 16 
kutoa misaada kwenye 
taasisi za umma na vituo 
vya kulelea watoto yati-
ma mkoani Mbeya kama 
mchango wake kwenye 
jamii.
Akizungumza kwa niaba 

ya wanachama, Meneja 
wa Lulu Saccos, Yacub 
Kiwambe, alisema chama 
chao kinawaomba vion-
gozi wenye dhamana na 
ushirika kutoa elimu kwa 
wananchi ili kutambua 
umuhimu wa kujiunga 
kwenye vyama vya aki-
ba na mikopo.
Alisema endapo seri-

kali itaondoa utitiri wa 
kodi kutawawezesha 
wananchi wengi kujiunga 
kwenye ushirika na ku-
pata fursa za kujikwa-
mua kiuchumi.
“Tunaiomba serikali 

kuondoa baadhi ya tozo 
ambao zinatukandamiza 
kwa madai zinakwami-
sha jitihada za kujikwa-
mua na umaskini kupitia 
utaratibu wa akiba ya 
kuweka na kukopa,” 
alisema Kiwambe.
Mrajisi Msaidizi anayes-

imamia vyama vya 
kifedha nchini, Josephat 
Kisamalala, aliwataka 
viongozi kuendelea kuwa 
wabunifu kwa kutafuta 
vyanzo vingine vya fed-
ha badala ya kuvibana 
vyama vya ushirika.
Mwenyekiti wa Bodi 

ya Lulu SACCOSS, Obeid 
Mtweve, alieleza fursa 
iliyopo nchini kwa wa-
nanchi kujiunga na vy-
ama vya ushirika katika 
kujikwamua kiuchumi.
Katibu Tawala Mkoa wa 

Mbeya, Rodrick Mpogolo, 
alisema serikali itaende-
lea kuimarisha usimamizi 
zaidi na udhibiti katika 
vyama vya ushirika 
kama nguzo ya maende-
leo kwa wananchi.

Vyama vya 
ushirika 
vyaomba 
kupunguzwa 
utitiri wa 
tozo

FCC, EWURA, REA, NEMC waagizwa kupitia upya mikataba ya umeme
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

N
AIBU Waziri wa 
Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara, Exaud Ki-
gahe, ameitaka Tume 

ya Ushindani Tanzania (FCC), 
Mamlaka ya Huduma za Nishati 
na Maji, (EWURA) Wakala wa 
Umeme Vijijini (REA) na Baraza 
la Usimamizi wa Mazingira nchi-
ni (NEMC) kupitia upya mika-
taba ya wadau wanaosambaza 
umeme katika maeneo ambayo 
mkongo wa taifa haujifika.

Alitoa agizo hilo juzi wakati 
akifungua kongamano la maa-
dhimisho ya kitaifa ya Siku ya 
Haki za Mtumiaji Duniani am-
bayo kitaifa yalifanyika mkoani 
hapo.

 Kigahe alisema lengo la 
taasisi hizo kufanya hivyo ni ku-

kabiliana na vitendo vya uhar-
ibifu wa mazingira pamoja na 
kudhibiti gharama    kubwa ya 
nishati hiyo.

Alisema ni muhimu mikataba 
ya wadau wanaosambaza ni-
shati ya umeme mbadala vijijini 
kuangaliwa upya ili iendane na 
sera na taratibu zinazomlinda 
mtumiaji, ikiwamo kupata ni-
shati safi ambayo itasaidia ku-
kabiliana na uharibifu wa maz-
ingira, lakini kuweza kumudu 
gharama za nishati hiyo.

Aliongeza kuwa kwa kufanya 
hivyo itasaidia wananchi hu-
susani waishio vijijini na kwa 
gharama nafuu ukilinganisha 
na ilivyo sasa ambapo bei ya ni-
shati ni ghali.

“Nataka FCC kwa kushirikiana 
na mamlaka zote zinazohusika 
na nishati kupitia mikataba 
iliyotolewa na watoa huduma 

za nishati mbadala katika mae-
neo ambayo mkongo wa taifa 
bado hujafika, kama haiwakan-
damizi wananchi sambamba 
na kuangalia gharama za ni-
shati hiyo kama ni rafiki kulin-
gana na hali halisi ya maisha 
Watanzania,”alisema Kigahe.

Aliongeza kuwa serikali im-
epiga hatua katika ukuzaji, uzal-
ishaji, usafirishaji na usambazaji 
wa nishati nchini, kwamba tak-
wimu zinaonesha kuwa juhudi 
za kisera, kisheria na kimkakati 
zimesaidia kuanzisha EWURA, 
REA, REF na kuongezeka kwa 
watoa huduma wa bidhaa za 
petroli na nishati jadidifu nchi-
ni.

Mwenyekiti wa FCC, Aggrey 
Mlimuka, alisema mchakato 
umeanza wa kufanya mareke-
bisho ya Sheria ya Kumlinda 
Mtumiaji ya mwaka 2003.

Alisema sheria hiyo ni ya 
muda mrefu na haijafanyiwa 
maboresho hivyo ni wakati 
sasa wa kuboresha sheria hiyo 
ili kuendana na mahitaji ya wa-
tumiaji kwa sasa.

Mwakilishi wa Mkurugenzi 
Mkuu wa FCC, Zaytun Kikula, 
alisema katika maadhimisho ya 
tume hiyo yaliyoanza Machi 10, 
mwaka huu, walitoa elimu kwa 
wanafunzi wa Chuo Kikuu cha 
Sayansi na Teknolojia Mbeya( 
MUST) juu ya umuhimu wa ni-
shati safi kwa mtumiaji ili kuka-
biliana na    uharibifu wa maz-
ingira.

Aliongeza kuwa elimu hiyo 
pia ilihusu haki na wajibu wa 
mtumiaji katika uchumi wa 
soko sambamba na matumizi ya 
nishati safi, sambamba na elimu 
kwa wananchi kupitia vyombo 
vya habari vya Mkoa wa Mbeya.

Ofisa Mkaguzi wa 
Tume ya Ushinda-
ni nchini (FCC), 
Graciana Gallet, 
akitoa mael-
ezo ya namna 
ya kutambua 
bidhaa bandia na 
zisizobandia ili 
kulinda afya ya 
mtumiaji kwe-
nye kongamano 
la maadhimisho 
ya kitaifa ya 
Siku ya Haki za 
Mtumiaji Duniani, 
jijini Mbeya jana. 
PICHA: GRACE 
MWAKALINGA
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MAKALA MAALUMHABARI ZANZIBAR
17Ijumaa Machi 17, 2023

Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais, 
Hemed Suleiman Abdulla, 
amesema serikali ina wajibu wa 
kujenga miundombinu imara 
na ya kisasa inayoendana na 
wakati.

Amesema hali hiyo itasababi-
sha upatikanaji wa huduma bora 
kwa wananchi wa Zanzibar.

Aliyasema hayo juzi wakati 
akikagua ujenzi wa Shule ya 
Munduli iliyoko Wilaya ya Ma-
gharibi ‘’A’’ Unguja inayojengwa 

kwa fedha za UVIKO- 19.
Alisema ni imani ya serikali 

kuwa mkandarasi ambaye ana-
jenga shule hiyo  atasimamia 
ujenzi huo kwa ufanisi ili kuka-
milisha mradi huo kwa viwango 
vinavyohitajika kwa wakati uli-
opangwa.

Hivyo alimtaka Kamishna wa 
Chuo cha Mafunzo Zanzibar, 
Kanal Khamis Bakar, kusimam-
ia  mkataba wa ujenzi wa shule 
hiyo ili ikamilike kwa wakati.

Alieleza kuwa kukamilika kwa 
shule hiyo kutawasaidia walimu 
kufundisha katika mazingira 

mazuri na kujifunzia jambo am-
balo litaongeza ufaulu wa wa-
nafunzi hapa nchini.  

Akigusia kuhusu suala la fed-
ha za mradi huo, Hemed alisema 
serikali tayari ilishatenga fedha 
kwa ajili ya mradi huo na kuuta-
ka uongozi wa Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Amali Zanzibar 
kuhakikisha fedha hizo analip-
wa mkandarasi kwa mujibu wa 
utaratibu uliopo ili aweze kuka-
milisha ujenzi kwa wakati.

Pia aliwataka wananchi kutoa 
ushirikiano kwa makandarasi 
wa ujenzi huo akisema ujenzi 

utakapokamilika watakaofaidi-
ka zaidi ni watu wa maeneo 
hayo na maeneo ya jirani.

Waziri wa Elimu na Mafunzo 
ya Amali Zanzibar, Lela Moham-
ed Mussa, alieleza kuwa wizara 
inaendelea kusimamia maende-
leo ya ujenzi huo na kuhakikisha 
unakamilika kwa kiwango kina-
chokubalika. Kamishna wa Chuo 
cha Mafunzo Zanzibar, Khamis 
Bakar Khamis, alisema ujenzi 
huo utaendelea vizuri na kuahi-
di majengo ya Shule ya Munduli 
kukamilika kwa wakati na kwa 
kiwango kilichokusudiwa.

‘Serikali inawajibu wa kujenga miundombinu imara, kisasa’

Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR

LICHA ya Zanzibar kuwa 
na sheria tatu zinazo-
husiana na kulinda haki 
miliki na ubunifu, ukosefu 
wa sera na mikakati ya 
kulinda mali hizo kumeta-
jwa kuwa ni chanzo kina-
chosababisha wabunifu 
kukosa haki zao.
Waziri wa Biashara na 

Maendeleo ya Viwanda 
Zanzibar, Omar Shaaban, 
aliyasema hayo juzi 
wakati akifungua warsha 
maalumu kwa watendaji 
na wadau wanaohusika 
na masuala ya ubunifu.
Alisema lazima nchi 

iwe na sera na sheria ya 
ubunifu ili kulinda kazi za 
wasanii.
“Kama nchi lazima 

tuwe na sera inayotupa 
mwelekeo wa jambo hili, 
tunataka wasanii wote 
waandike vitabu na mali 
kazi zao ziweze kulindwa 
na hiyo ndiyo mali bunifu 
na dunia ndiyo inakwen-
da huko tunapozungumza 
ubunifu wa viwanda,” 
alisema.
Alisema Shirika la 

Mali Bunifu Duniani 
(WIPO) limeanza kuisaidia 
Zanzibar kutengeneza 
sera na mkakati wa taifa 
kulinda haki za watunzi 
na wabunifu kisiwani 
humo.
Mshauri Mwandamizi 

Divisheni ya Afrika 
kutoka WIPO, Loweta 
Asiedu, alisema siyo 
kawaida kuombwa na 
nchi kusaidiwa sera kama 
ilivyotokea kwa Zanzibar, 
hivyo kuwataka watenda-
ji hao kuitumia fursa hiyo 
kwa umakini.
Kaimu Mkurugenzi 

Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Mali, Rashid 
Masoud Othman, alisema 
lazima kuwapo na sera 
ya ubunifu ili kuwa-
saidia wajasiriamali na 
wabunifu. “Baada ya 
sera tutakuwa na ulinzi, 
kutakuwa na haki kama 
umebuni kitu hakuna mtu 
atakayejifanya ni chake 
na tumekuwa tukipokea 
malalamiko na kufanya 
majadiliano,” alisema.
Mtaalamu wa mali buni-

fu hususani katika usajili 
wa alama za biashara, 
Murad Vellan alisema 
lengo ni kuhifadhi na kuz-
ilinda haki za wabunifu 
wa mali na sanaa.
Alisema sera ikipatikana 

kutakuwa na ngao ya ku-
walinda wabunifu ambao 
awali haki zao zilikuwa 
hazilindwi.

Waziri 
ataja sababu 
zinazokwamisha 
wabunifu 
kukosa haki 

SMZ kuchunguza ubora wa bidhaa
kwa viwango vya kimataifa
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Zanzibar 
imesema inafungua uku-
rasa mpya wa maende-
leo  kwenye uchunguzi 

wa ubora wa bidhaa kwa kuzin-
gatia viwango vya kimataifa.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, ameyasema hayo 
jana wakati akizindua maabara 
mpya nne za kisasa za Taasisi 
ya Viwango Zanzibar (ZBS), 
Maruhubi Mjini Unguja.

Alisema  serikali ina nia ya 
dhati ya kulinda afya na usala-
ma wa wananchi kwa kuchukua 
hatua stahiki za kupima ubora 
wa   bidhaa zinazotumiwa nchi-
ni.

Dk. Mwinyi alisema taifa lin-
ashuhudia mafanikio makubwa 

ya utekelezaji wa malengo ya 
serikali baada ya uzinduzi wa 
maabara nyingine nne za vime-
lea, maabara ya vifungashio, 
nguo na ngozi.

Zingine ni maabara ya umeme 
yenye vifaa vya kisasa ambayo 
ina uwezo mkubwa wa kupima 
sampuli na kutoa majibu ya kua-
minika kwa kutumia teknolojia 
za kisasa. “Ni matumaini yetu 
uwezo wa maabara hizi utaleta 
ufanisi wa haraka katika kupata 
majibu ya sampuli za bidhaa zi-
nazoingizwa na zinazozalishwa 
nchini,” alisema Dk. Mwinyi.

Akizungumzia suala la kuku-
za uchumi wa nchi na kupun-
guza umaskini, Rais Dk. Mwinyi 
alisema suala hilo linakwenda 
sambamba na hatua ya kuima-
risha maendeleo ya viwanda na 
biashara.

Alisema, moja kati ya tatizo 
kubwa iliyoikabili taasisi ya 
ZBS ni kutokuwapo kwa baa-
dhi ya maabara zenye uwezo 
wa kupima   sampuli za bidhaa 
na kupata   matokeo kwa muda 
mwafaka.

Waziri wa Biashara na Maen-
deleo ya Viwanda,  Omar Said 
Shaaban, alisema suala la viwan-
go ni moja ya mazingira mazuri 
ya biashara Zanzibar.

Alisema Zanzibar haiwezi 
kufanya biashara kwa bidhaa 
zisizo na viwango na kuongeza 
kuimarika kwa maabara za ZBS 
ni moja ya maagizo ya Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Shaaban alisema wizara im-
ezindua mfumo wa kisasa utaka-
orahisisha maombi ya leseni za 
biashara kupitia teknolojia ya 
kisasa utakaojumuisha mamla-

ka 45 zinazotoa leseni na kuun-
ganisha taasisi nyingine za seri-
kali zinazotegemeana zitakazo 
fanyakazi pamoja.

Mkurugenzi Mkuu wa ZBS, 
Yussuf Nassor Majid, alisema 
mbali ya mafanikio makubwa 
yaliyofikiwa na taasisi hiyo kwa 
kuzindua maabara nne za kisasa 
pia wanatarajia kuwa na kituo 
kikubwa cha ukaguzi wa magari 
kitakachokuwa na uwezo wa ku-
kagua magari 150 kwa siku.

Alikitaja kituo hicho kitakuwa 
cha mfano kwa Afrika Mashariki 
na Kati pamoja na maabara 
ya  vifaa vya ujenzi itakayofa-
dhiliwa na Benki ya Dunia (WB) 
itakayokuwa na uwezo wa kupi-
ma vifaa vyote vya ujenzi viki-
wamo nondo, kokoto, matofali, 
saruji, bati na vifaa vingine vya 
ujenzi.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla, akizungumza alipofanya ziara ya kukagua ujenzi wa Shule ya Munduli, 
Wilaya ya Magharibi ‘’A’’ jana, inayojengwa kwa fedha za mkopo wa ahueni ya Uviko-19. PICHA: MPIGAPICHA WETU



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU DODOMA

MAOMBI YA RUFAA NA. 27 YA 2022
SILVESTER JOB CHIPONDO ……MUOMBAJI

DHIDI YA
AGNESS CHARLES ERNEST……MJIBU MAOMBI

KWA: AGNESS CHARLES ERNEST 
POPOTE PALE ALIPO.  

YAH: TAARIFA YA KUSIKILIZWA KWA SHAURI LA MAOMBI 
YA RUFAA NA.27/2022 MAHAKAMA KUU YA TANZANIA 
DODOMA
UNAFAHAMISHWA KWAMBA; Shauri tajwa hapo juu 
litasikilizwa Mahakama kuu ya Tanzania Dodoma mbele ya 
MHE. JAJI MASAJU, wa Mahakama kuu ya Tanzania 
Dodoma, saa tatu (3:00) kamili asubuhi siku ya Jumanne 
tarehe 25/04/2023.
HIVYO unatakiwa ufike wewe mwenyewe au Wakili wako 
siku hiyo iliyotajwa bila kukosa.
NA ENDAPO; Hautafika wewe au Wakili wako siku hiyo 
iliyotajwa inatosha kumaanisha kwamba shauri hili 
litashughulikiwa na Mahakama kama itakavyoamua pasipo 
wewe au wakili wako kuwepo.
IMETOLEWA kwa mkono wangui na Mhuri wa Mahakama leo 
hii tarehe 14/03/2023.

IN THE DISTRICT MAGISTRATE COURT OF 
DODOMA

AT DODOMA
Probate and Administration Cause No.28 of 2023

In the matter of the Estate of the late of the 
late ERICK JOSIA LYIMO 

And
In the matter of application for letters of 
administration by EVANCE ERICK LYIMO.  

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963) 

All PERSONS claiming to have any interest in the 
Estate of the above named deceased are hereby cited 
to come and see the proceedings if they think fit 
before the grant of letters of Administration is made 
to the above named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before 
the 4 Day of 4, 2023
Dated at Dodoma this 13 day of 3, 2023.

IN THE DISTRICT LAND AND HOUSING TRIBUNAL
FOR MARA

AT MUSOMA
MISCELLANEOUS APPLICATION NO. 04 OF 2023
KITANDA MKIRYA MWAMBARA……..APPLICANT

VERSUS
KWELWA HITLER…………RESPONDENT

SUMMONS/ NOTICE
TO,

KWELWA HITLER (RESPONDENT)
The above mentioned applicant has instituted a suit in this 
Tribunal, against you particular of which are mentioned in a 
copy of the application which is obtainable from the 
registry of this tribunal. YOU ARE HEREBY SUMMONED TO 
APPEAR IN THIS TRIBUNAL in person (s) or by recognized 
agent(s) for mention on 03th April, 2023 at 08:00am in the 
forenoon.
TAKE NOTICE THAT:
In default of your appearance on the said day, the above 
mentioned suit shall be mentioned and determined in your 
absence.
Given under my hand seal of this Tribunal this 13th day of 
march, 2023.

IN THE DISTRICT LAND AND HOUSING TRIBUNAL
FOR MARA

AT MUSOMA
MISCELLANEOUS APPLICATION NO. 05 OF 2023

WILLIAM GODFREY NYAKWIYESA………APPLICANT
VERSUS

KWELWA HITLER…………RESPONDENT
SUMMONS/ NOTICE

TO,
KWELWA HITLER (RESPONDENT)
The above mentioned applicant has instituted a suit in this 
Tribunal, against you particular of which are mentioned in a 
copy of the application which is obtainable from the 
registry of this tribunal. YOU ARE HEREBY SUMMONED TO 
APPEAR IN THIS TRIBUNAL in person (s) or by recognized 
agent(s) for mention on 03th April, 2023 at 08:00am in the 
forenoon.
TAKE NOTICE THAT:
In default of your appearance on the said day, the above 
mentioned suit shall be mentioned and determined in your 
absence.
Given under my hand seal of this Tribunal this 13th day of 
march, 2023.

TANGAZO OFA 
YA KIWANJA

Lugendo Isaac Msegu na Laura 

Mahava Msegu

Wanatangaza kupotelewa na Ofa ya 

kiwanja namba 76 Kitalu "MM" Low 

Density kilichopo Lubaga Manispaa 

ya Shinyanga.

Kwa yeyote atakaiona atoe taarifa 

kituo cha Polisi kilichopo karibu au 

awasiliane na Lugendo Isaac kwa 

Simu namba 0622-279888.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

LILIAN MOSES KIMARO  ANATANGAZA 

KUPOTELEWA NA KADI YA GARI 

(TOYOTA RAV 4)   YENYE NAMBA ZA 

USAJILI T336 DQF MALI YA KAMPUNI 

YA ONE ACRE TANZANIA LTD.                                                                                                      

CHASIS NAMBA:  SXA160021014. 

ENGINE NAMBA: 3S7360104. KADI 

NAMBA: 8023977. YEYOTE 

ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA KITUO 

CHA POLISI. TAARIFA YA POLISI RB 

NAMBA IRI/IRI/RB/97000/2023.
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MATANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO    MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO 

Mikocheni Industial Area,  

Po.Box 31042,  Dar es Salaam.  

Mobile:  +255 - 745 700 710.   

E-mail:   advertise@guardian.co.tz,  

Website: www.ippmedia.com

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

NDUGU DIOCLES ALEXANDER 

MUGANGUZI ANATANGAZA 

KUPOTELEWA NA KADI YAKE YA GARI 

AINA YA TOYOTA HIACE LENYE 

NAMBA ZA USAJILI T103 BMV. 

AMETOA TAARIFA POLISI NA KUPEWA 

NAMBA KAG/BUK/RB/97790/2023. 

KWA YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE 

TAARIFA KITUO CHOCHOTE CHA 

POLISI KILICHO KARIBU NAYE AU 

APIGE SIMU NAMBA 0629758887

KUPOTELEWA 
NA CHETI

DENICE SPEAK KAMUGISHA natangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne 
chenye Index No. S.1071/0332 Kilichotolewa 
na baraza la mitihani kupitia ST. MATHEW’S 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2014.Yeyote 
atakayekiona atoe taarifa kituo chochote 
cha polisi.
Taarifa polisi: DAR/MBA/RB/60497/2023.

Uza, Chenye  Thamani  Kubwa  Kwa 

Kutangaza Nasi Kwa  Bei Poa  

Tupigie  0677020701

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

LILIAN MOSES KIMARO  ANATANGAZA 

KUPOTELEWA NA KADI YA GARI 

(TOYOTA RAV 4)   YENYE NAMBA ZA 

USAJILI T336 DQF MALI YA KAMPUNI 

YA ONE ACRE TANZANIA LTD.                                                                                                      

CHASIS NAMBA:  SXA160021014. 

ENGINE NAMBA: 3S7360104. KADI 

NAMBA: 8023977. YEYOTE 

ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA KITUO 

CHA POLISI. TAARIFA YA POLISI RB 

NAMBA IRI/IRI/RB/97000/2023.

FOMU YA MIRATHI-2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
KITUO CHA MJINI 

Mkoa wa MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na. 33/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHENU  

RITA ATILIO SENG'INGO WA MISONGENI
KATIKA SHAURI LA KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA NA 

ROMANUS ATILIO MWANG’NDO

20 03 3

16 303

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

KANDA YA MOROGORO
SHAURI LA UTEKELEZAJI MADAI 29 YA 2022

HADSON JACKSON MUHILA NA WENZAKE 
WAWILI....WAOMBAJI

DHIDI YA 
PICADILLY CONSTRACTION LTD...MDAIWA

WITO WA MAHAKAMA

KWA: PICADILLY CONSTRACTION LTD

Wito huu ni wa kesi tajwa hapo juu, ambayo imepangwa 
kusikilizwa tarehe21 mwezi wa 03 mwaka 2023 saa 03:00 
asubuhi mbele ya Mheshimiwa Naibu msajili A.W Mmbando.

Unatakiwa kuhudhuria wewe binafsi au wakili au mtu yeyote 
aliyeidhinishwa kusimama kwa niaba yako na pia unatakiwa 
kutoa maelezo yako siku hiyo na nakala zote za ushahidi 
utakaotumia kwa shauri hili.

Zingatia kwamba, Kutohudhuria siku ya kesi na kwa kwa wakati 
uliotajwa hapo juu, mahakama itaendelea kusikiliza shauri hili na 
kutoa maamuzi bila ya uwepo wako.
Imetolewa chini ya muhuri wa mahakama kuu kanda ya Morogoro 
leo siku ya tarehe 08 mwezi 03 mwaka 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA MANISPAA   MOROGORO

SHERIA YA UMILIKISHAJI WA ARDHI YA MWAKA 1999
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI
BARUA  YA TOLEO YENYE KUMB. NA. MMC/LD/2000

MMILIKI ALIOANDIKISHWA: BENNY BARNABA ZILLINDE WA 
S.L.P 100075, DAR ES SALAAM.

ARDHI: KIWANJA NA. 284 KITALU 5 KICHANGANI  MANISPAA 
YA MOROGORO

MUOMBAJI: ERICA BARNABAS ZILLINDE WA S.L.P 100075 DAR 
ES SALAAM AMBAE NI MNUFAIKA WA MALI KWA MUJIBU WA 

MIRATHI NAMBA 393/2016 ILIYOTOLEWA MAHAKAMA YA 
MWANZO MBAGALA DAR ES SALAAM.

Taarifa inatolewa kwamba BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI 
iliyotajwa hapo juu imepotea na ninakusudia kutoa NAKALA 
HALISI YA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI iwapo hakuna 
pingamizi litakalo tolewa kwa muda wa SIKU 30 toka tarehe ya 
taarifa hii itakapotangazwa katika gazeti.
HATI YA BARUA HALISI YA TOLEO ikionekana, irudishwe kwa 
MKURUGENZI WA MANISPAA-MOROGORO S.L.P166 MOROGORO
Valency H.K
KNY:MKURUGENZI WA MANISPAA MOROGORO

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

GERALD NATHANIEL MUSHI 

anatangaza kupotelewa na 

kadi ya gari yenye namba za 

usajili T 766 AGJ.  

ENGINE NO. 2Y6718685 

CHASSIS NO. YN850086729 

Kwa yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 

polisi. Taarifa ya polisi    

ARU/ARU/RB/241973/2022

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

JONATHAN ESTOMIH MADOM 

ANATANGAZA KUPOTEA KWA 

KADI YA GARI YENYE NAMBA ZA 

USAJILI T 546 ADV – MERCEDES 

BENZ. CHASSIS NAMBA 

WDB1240202A167214. ENGINE 

NAMBA 10292222006405. 

YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE 

TAARIFA KITUO CHA POLISI. 

TAARIFA YA POLISI: 

ARU/ARU/RB/98676/2023.
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HABARI KIMATAIFA

Raia wa Korea ya Kusini akipita karibu na skrini ya runinga inayoonyesha matangazo ya habari yenye kanda ya 
jaribio la kombora la Korea Kaskazini, kwenye kituo cha reli mji mkuu wa Seoul jana. PICHA: AFP

WARSAW, Poland

WATU kadhaa raia wa kigeni 
wamekamatwa nchini Poland 
baada ya kushukiwa kuifanyia 
ujasusi Russia.
Maofisa wawili wa serikali ya 

Poland wameiambia BBC, baada 
ya kituo cha redio RMF FM 
kiliripoti kwamba huduma za 
usalama za Poland zimevunja 
mtandao unaoifayia kazi Rus-
sia.
Watu sita walikamatwa kwa 

kushukiwa kuweka kamera za 
siri za kupiga picha za video 
miundo mbinu ya usafiri un-
aotumiwa kusafirisha misaada 
kwenda nchini Ukraine.
RMF FM ilisema kuwa kikundi 

hicho kilikuwa kimeandaa mi-
pango ya hujuma.
Mzozo wa kufanyiana ujasusi 

wa muda mrefu kati ya nchi 
ya Russia na zile za Magharibi 
umeimarika tangu kuanza kwa 
vita ya Ukraine.
Poland ni mojawapo ya wa-

shirika wakuu wa Ukraine, 
vikosi vyake vimekuwa viki-
wakamata watu kadhaa wana-
oshukiwa kufanya ujasusi kwa 
ajili ya Russia.
Kulingana na kituo hicho 

cha redio, kikundi hicho cha 
majasusi kilikuwa kimeweka 
kamera za video CCTV kando 
ya makutano ya njia ya reli 
na barabara muhimu ya usa-
firishaji iliyoko katika jimbo la 
Podkarpackie , inayopakana na 
Ukraine.
Baadhi ya kamera hizo zilizo-

patikana zimewekwa karibu na 
kiwanja kidogo cha mkoa cha 
ndege ambacho kimegeuzwa 
kuwa cha kimataifa kwa ajili ya 
kusafirisha misaada ya kijeshi 
na ya kibinadamu kwenda nchi-
ni  Ukraine.
Wakati huo huo, Kansela wa 

Ujerumani Olaf Scholz, ametan-
gaza  nchi yake itapeleka silaha 
zaidi nchini Ukraine.
Scholz aliyasema hayo bun-

geni jana alipowasilisha taarifa 
ya serikali kuhusu mkutano 
wa kilele wa Umoja wa Ulaya 
utakaofanyika wiki ijayo.
Alisema pamoja na washirika 

wake wa Ulaya, Ujerumani 
itahakikisha kwamba Ukraine 
inapokea silaha na vifaa vya 
kujilinda. 
Ujerumani tayari inatoa 

msaada mkubwa wa silaha kwa 
Ukraine, kwa ajili ya kuzuia 
mashambulizi ya Russia.
Viongozi 27 wa Umoja wa 

Ulaya watajadili masuala ya 
ushindani wa kibiashara, nisha-
ti, na vita vya Ukraine, wakati 
watakapokutana mjini Brussels 
nchini Uholanzi wiki ijayo.

DW

Poland yadai 
kukamata 
majasusi 
wa Russia

KAMPALA, Uganda

MTOTO wa Rais Yoweri Museven wa 
Uganda, ametangaza kugomba kiti cha 
urais mwaka 2026.

Jenerali Muhoozi Kainerugaba, ambaye 
anasifika kwa kuwa na kauli zenye utata 
na zenye kuibua mijadala ametoa tangazo 
hilo kupitia ukurasa wake wa Twitter juzi 
Jumatano.

Katika ujumbe huo, Kainerugaba, alise-
ma watu wamekuwa wakimtaka atoe msi-
mamo wake kuhusu kiti cha urais.

 “Mmenitaka mimi kulisema daima! 
Sawa, kwa jina la Yesu Mungu wangu, kwa 
jina la vijana wote wa Uganda na dunia 
na kwa jina la mageuzi bora, nitagombea 
Urais katika mwaka 2026!” aliandika Twit-
ter.

Awali mkuu huyo wa zamani wa Jeshi 
la Ardhini la Uganda, aliweka nia ya kum-
rithi Baba yake kiti cha urais wa Uganda, 
lakini hakutaja wakati gani atafanya hivyo.

Alisema viongozi wengi mashuhuri 
akiwamo aliyekuwa rais wa Cuba, Fidel 
Castro, aliingia madarakani akiwa na umri 
wa miaka 32, tofauti na yeye ambaye ame-
bakisha mwaka mmoja kufikia 50.

Alisema jambo hilo siyo sawa kwani 
vijana wanapaswa kuwa viongozi wa 
mataifa yao, badala ya wazee wanaoon-
goza. 

“Fidel Castro Shujaa wangu alikuwa 
Rais akiwa na umri wa miaka 32, mimi 
ninakaribia kufikia miaka 49, sio sawa ka-
bisa (Kutokuwa Rais), vijana wanapaswa 
kuwa marais wa Mataifa yao” alisisitiza 
katika ujumbe huo.

Aliongeza kwa kuwataka vijana ku-
tokubali kuongozwa na wazee, ni dhahiri 
wakati wa vijana kuwa madarakani ume-
fika ni muhimu kutimiza kwa vitendo.

“Nani anakubaliana na mimi kwamba 
muda wetu Vijana umewadia?, Inatosha 
sasa kuendelea kuongozwa na Wazee na 
kututawala, ni muda wa vijana kung’aa,” 
aliandika.

Alitolea mifano viongozi waliopata ma-
daraka wakiwa vijana ni  Waziri Mkuu 
wa Uingereza, mwenye miaka 42 na Wa-
ziri Mkuu wa Finland ana miaka 37, hivyo 
amechoka kusubiri.

 “Sisi wengine tunakaribia miaka 50, 
tumechoka kusubiri, nitasimama kugom-
bea” alimalizia kwa kusisitiza.

BBC

Mtoto wa Museven atangaza 
kuwania urais Uganda 2026

NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya William Ruto, amemu-
onya kiongozi wa upinzani Raila Odinga, 
kuhusu kuandaa maandamano ya umma 
yaliyopangwa kufanyika Jumatatu ijayo.

Kiongozi huyo aliapa kutoruhusu Odin-
ga kufanya maandamano ambayo yataha-
tarisha maisha ya Wakenya,uharibifu wa 
mali au kulemaza shughuli za biashara.

Alisema Kenya ni nchi inayoongozwa 
kwa misingi ya sheria na hakuna mtu yey-
ote ambaye anaweza kuzivunja.

Odinga alitangaza kuwa Machi 20, 
itakuwa siku ya mapumziko nchini humo 
ili kuruhusu watu kushiriki maandamano 

ya kupinga utawala wa Rais Ruto.
Hata hivyo, Waziri kiongozi Musalia 

Mudavadi, amekosoa tangazo hilo ak-
isema linakiuka katiba ya nchi, kwani 
Odinga hana mamlaka ya kutangaza ma-
pumziko ya kitaifa.

Kiongozi huyo wa upinzani ameende-
lea kusisitiza hatambui uongozi wa Ruto 
tangu alipotangazwa mshindi wa uchagu-
zi wa Rais uliofanyika Agosti mwaka jana.

Odinga alidai uchaguzi huo ulitawaliwa 
na udanganyifu wa kura na kutaka Tume 
huru ya uchaguzi kutathminiwa upya 
licha ya mahakama ya juu kuthibitisha 
ushindi wa Rais Ruto.

Tayari,kaunti kadhaa nchini Kenya ka-

tika kipindi cha siku chache zilizopita, 
zimeshuhudia maandamano ya umma 
wakiitikia wito wa Odinga wa kuipinga 
serikali. 

Miongoni mwa kaunti hizo ni Migori na 
Kisumu ambazo ni ngome za kisiasa za 
kiongozi huyo mkuu wa upinzani.

Viongozi wa muungano wa Azimio, 
wanafanya mikutano ya hadhara nchini 
, kuwashawishi wafuasi wao kugoma na 
kuipinga serikali kwa kile wanachokitaja 
kushindwa kushughulikia tatizo la ugu-
mu wa maisha,kupanda kwa bei ya bid-
haa muhimu,ajira na ufisadi.

BBC

Rais Ruto amuonya Odinga 
kuitisha maandamano J’tatu



Na Romana Mallya

WAZIRI wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Balozi, Pindi Chana, ameikari-
bisha jamii ya watu wa India kuwekeza 
katika sekta tofauti hapa nchini ikiwa-
mo michezo.

Chana alitoa kauli hiyo katika sherehe 
za Holi Milan 2023 ambazo hushere-
hekewa na jamii hiyo kwa kupaka rangi 
kavu au ya maji pamoja na kuimba na 
kucheza.

Sherehe hizo ziliandaliwa na Kituo 
cha Utamaduni wa India, Swami Vive-
kananda (SVCC) kwa kushirikiana na 
Ubalozi wa India na kuhudhuriwa na 
mabalozi wanaowakilisha nchi mbal-
imbali zikiwamo Nigeria, Vietnam na 
Korea Kusini.

Chana aliwaomba waendelee kukuza 
ushirikiano katika kuimarisha sekta ya 
utamaduni, sanaa na michezo.

“Serikali inazidi kuwaalika diaspora 
waliopo duniani kote, wanaotoka India 

kuja kuwekeza Tanzania, tufanye kazi 
kwa pamoja tushirikiane, milango iko 
wazi,”  aliwakaribisha.

Mkurugenzi wa Kituo cha SVCC, Dkt. 
Soumya Chavan, alisema wameungana 
na wenzao ulimwenguni kusherehekea 
Holi kwa kujumuisha makundi yote, wa-
toto, vijana, watu wazima na wazee.

Balozi wa India nchini, Binaya Prad-
han, alisema sherehe za Holi ni tukio 
muhimu linalosherehekewa ulimwengu 
kwa kukutanisha watu pamoja.

20

habari michezo
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Mfaume, Pialali kurudiana
Septemba, tambo zatawala

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

BAADA ya kupata ushindi wa 
mabao 2-0 dhidi ya Mundu FC, 
Ngome imefikisha pointi 60 na 
kuungana na New City kupanda 
daraja na kucheza Ligi Kuu ya 
Zanzibar katika msimu ujao.

Kocha Msaidizi wa Ngome, 
Suleiman Mohamed ‘Mo’, alisema 
wamefurahi kuona timu hiyo 
inafanikiwa kupanda daraja na 
kucheza Ligi Kuu Zanzibar kwa 
mara ya kwanza.

Kocha huyo alisema kiu yao 
kubwa ilikuwa ni kucheza Ligi 
Kuu Zanzibar na watajipanga 
kufanya maandalizi mapema  ili 
kuhakikisha wanafanya vizuri 
katika ligi hiyo.

“Tumepanda daraja, hakika 
tulipigana vita mpaka tulifika 
wakati tuliona kupanda  daraja 
hatutaweza kutokana na ugumu 
wa ligi, lakini wachezaji waliji-
tuma mpaka dakika ya mwisho 
tumefanikiwa,” Mo alisema.

Aliwapongeza wachezaji na 
mashabiki wao waliohakikisha 
timu hiyo inapata  mafanikio 
ambayo yataendelea kukumbuk-
wa wakati wote.

Na Hadija Mngwai

SINGIDA Big Stars imetamba 
inajipanga kuhakikisha inatinga 
hatua ya fainali ya mashindano 
ya Kombe la FA au kulibeba taji 
hilo licha ya ushindani ulioku-
wapo katika michuano hiyo.

Singida Big Stars itacheza 
mechi ya hatua ya robo fainali 
dhidi ya Mbeya City, wakati 
Simba wataikabili Ihefu huku 
Yanga ikiwavaa Geita Gold na 
Azam FC itakipiga na Mtibwa 
Sugar.

Ofisa Habari wa Singida Big 
Stars, Hussein Massanza, alil-
iambia gazeti hili wanafahamu 
ugumu wa michuano hiyo, 
lakini namna walivyojipanga 
wanaamini watafikia malengo 
yao.

“Tunafahamu tumeingia hatua 
ya robo fainali yenye ushindani 
sana, timu zote zilizoingia 
hatua hii ni bora zinafanya 
vizuri kwenye ligi. Mbeya City 
ni mpinzani mkubwa sana na 
tunaenda kukutana nae tukiwa 
hatuna shaka hata kidogo,” 
alisema Massanza.

Aliongeza kwa sasa kila timu 
inajiimarisha na wao wanatara-
jia kuweka rekodi ya kushinda 
kombe hilo wakiwa wanashiriki 
kwa mara ya kwanza michuano 
hiyo.

Ngome kucheza 
Ligi Kuu Zanzibar

Singida BS yawaza
kutinga fainali FA

Na Saada Akida 

MABONDIA wa ngumi za kulipwa nchi-
ni wenye uhasimu mkubwa, Idd Pialali na 
Mfaume Mfaume wamesaini mkataba wa 
kushiriki pambano la marudiano litakalo-
fanyika Septemba Mosi, mwaka huu, im-
efahamika.

Pialali na Mfaume wamesaini mkataba 
huo juzi katika hafla maalumu iliyofanyika 
kwenye viwanja vya Leaders Club, Dar es 
Salaam juzi huku kila mmoja akitamba ku-
maliza pambano hilo mapema.

Pambano hilo litaandaliwa na Kampuni 
ya Posh Queen Boxing Promotion na lita-
julikana kwa jina la King Of The Night, kwa 
sababu linabeba hisia za mashabiki wengi 
wa ngumi baada ya lile la awali lililofanyi-
ka Arusha kuvunjika.

Akizungumza na gazeti hili, Mfaume 
alitamba atahakikisha anamchakaza mp-
inzani wake mapema na kama haitakuwa 
hivyo basi ataacha mchezo wa ngumi.

“Fanya mazoezi kwa bidii halafu kasema 
raundi ya tatu mwisho, huyu asipoamkia 
ICU (chumba cha wagonjwa wanaohitaji 
uangalizi maalum), naacha boxing. Mama 
Mfaume kaongea na timu yangu timu ya 
Mabibo siongei sana, nasemaje tupigane 
mpaka mmoja afe,” alisema Mfaume.

Aliongeza pambano la awali lilivunjwa 
na Kamisheni ya Ngumi za Kulipwa Tan-
zania (TPBRC), kutokana na Piarali kupata 
jeraha juu ya paji la uso, sasa hivi wanahi-
taji matokeo ya kweli.

Pialali alisema mwanaume haongei 
sana na anafanya vitendo, yuko tayari 
kupambana na Mfaume katika pambano 

hilo la marudiano na atahakikisha ‘anam-
kalisha’ chini.

“Huyu (Mfaume) sio bondia, sasa dawa 
yake nishaipata tayari, kuna watu anawat-
egemea lakini nampiga ‘knockout’ mbaya 
sababu sio bondia, hamalizi huyu hana 
maajabu,” alisema na aliongeza;

Mfaume kampiga nani hapa Tanzania? 
Sisi tunacheza ngumi hatuogopi, kazi 
anayo, Manzese msiwe na presha, hapa 
anajikaza tu ila tutampiga,” alitamba Pi-
alali.

Pambano hilo litakuwa la raundi 10 
kama lile la Desemba 26, mwaka jana am-
balo lilivunjika katika raundi ya kwanza 
baada ya kutafsiriwa mabondia hao wa-
ligongana vichwa na kusababisha Pialali 
kupasuka usoni.

Mkurugenzi wa Ufundi wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Oscar Mirambo (mwenye kofia), akimwelekeza jambo Charles 
Mkwasa ‘Master’ katika kozi ya maboresho ya CAF A Diploma inayoendelea jijini, Tanga. Kushoto ni Jamhuri Kihwelo 
‘Julio’ na Mecky Maxime ambao pia wanashiriki kozi hiyo. PICHA: TFF

Chana awaita Wa-asia kuwekeza
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OFA NONO KWA MESSI
MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Argentina, Li-

onel Messi, mwenye umri wa miaka 35, atapewa ofa ya 
euro milioni 220 kwa mwaka ili kuhamia klabu ya Saudi 
Arabia baada ya mkataba wake na Paris St-Germain 
utakapokamilika msimu wa joto. (Marca)

ALVAREZ KUZEEKEA CITY
MSHAMBULIAJI wa Manchester City, Julian Alvarez, 

mwenye umri wa miaka 23, anatazamiwa kusaini mka-
taba mpya ambao utamweka mshindi huyo wa Kombe 
la Dunia na Argentina hapo Etihad hadi kufikia mwaka 
2028. (Mail)

POGBA KUBAKIA JUVENTUS
KIUNGO wa kati wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Paul 

Pogba, anataka kubakia Juventus msimu ujao, licha ya 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 30 kucheza kwa 
dakika 35 tu kwenye Ligi ya Serie A msimu huu kwa 
sababu ya majeraha. (90 Min)

GUNDOGAN ANUKIA BARCA
KOCHA wa Barcelona, Xavi Hernandez, tayari ame-

zungumza na kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya Uje-
rumani, Ilkay Gundogan, mwenye umri wa miaka 32, 
kuhusu uhamisho. Mkataba wa Gundogan na klabu 
yake ya Manchester City unamalizika majira ya joto. 
(AS)

DORTMUND KUMBANA BRANDT
KLABU ya Borussia Dortmund huenda ikampa mka-

taba mpya winga wa kimataifa wa Ujerumani, Julian 
Brandt, mwenye umri wa miaka 26 ikiwa ni jitihada za 
kuzuia nia ya Arsenal na Tottenham Hotspur kumnasa. 
(Bild)

MUANI ATAKIWA UNITED
KLABU ya Manchester United inaweza kuwasilisha 

ofa ya pauni milioni 105 kwa ajili ya kumnunua msham-
buliaji wa Eintracht Frankfurt na Timu ya Taifa ya Ufar-
ansa, Randal Kolo Muani, mwenye umri wa miaka 24. 
(Sport Bild)

KANE AWINDWA ULAYA
CHELSEA imeonyesha nia ya kumsajili Manu Kone wa 

Borussia Monchengladbach huku kiungo huyo wa kati 
wa Timu ya Taifa ya Ufaransa mwenye umri wa miaka 
21 akiivutia pia Paris St-Germain. (Sun)

LOFTUS-CHEEK KUUZWA
CHELSEA iko tayari kumuuza kiungo wa kati wa ki-

mataifa wa England, Ruben Loftus-Cheek, mwenye 
umri wa miaka 27 msimu huu wa joto na klabu tano za 
Ligi Kuu England pamoja na AC Milan na AS Roma zi-
namwania. (Football Insider)

BENZEMA, MADRID SAFI
MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Ka-

rim Benzema, mwenye umri wa miaka 35 ameripotiwa 
kukubali kusaini mkataba mpya na vigogo wa Hispania, 
Real Madrid. (L’Equipe)

FULLKRUG ANUKIA EPL
KLABU ya West Ham inajipanga kumnunua msham-

buliaji wa Werder Bremen na Timu ya Taifa ya Ujerum-
ani, Niclas Fullkrug, mwenye umri wa miaka 30. (Sport 
Bild via Sport Witness)

GUERREIRO AGEUKA LULU
KLABU za Newcastle, Aston Villa, Wolves na Leeds 

zinachuana kuwania saini ya beki wa pembeni wa ki-
mataifa wa Ureno, Raphael Guerreiro, mwenye umri wa 
miaka 29 mara mkataba wake na Borussia Dortmund 
utakapokamilika msimu wa joto. (90min)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

KOCHA Mkuu wa Real Madrid, 
Carlo Ancelotti, amesema Vinicius 
Junior, ndiye mchezaji “bora zaidi 
duniani” baada ya kuwasaidia Los 
Blancos hao kutinga hatua ya robo 
fainali ya mashindano ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya katika ushindi wa 
bao 1-0 dhidi ya Liverpool hapo 
juzi.

Mbrazil huyo alitoa pasi ya bao 
la ushindi lililofungwa na Karim 
Benzema, dakika ya 78 katika mch-
ezo wa mkondo wa pili wa hatua 
ya 16 bora, akiwa amefunga mara 
mbili na kutengeneza jingine kati-
ka ushindi wa magoli 5-2 wa mkon-

do wa kwanza kwenye Uwanja wa 
Anfield wiki tatu zilizopita.

Ancelotti alisema Vinicius ali-
kuwa “mmoja wa wachezaji bora 
zaidi duniani” kabla ya pambano 
lao la Copa del Rey dhidi ya Barce-
lona mapema mwezi huu, na sasa 
haoni mtu bora zaidi.

“Kwangu mimi, yeye ndiye bora 
zaidi duniani,” alisema Ancelotti 
akiwaambia waandishi wa habari. 

“Leo ( juzi) hakufunga, lakini ali-
cheza vizuri sana na kutoa bao.”

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Brazil amefunga mabao 19 msimu 
huu, pamoja na kutoa asisti 10.

Vinicius ni mmoja wa wachezaji 
wawili pekee waliofunga na ku-

saidia mabao 10 (mabao 13 na pasi 
10 za mabao) akipitwa na Kylian 
Mbappe (mabao 21 na asisti 11).

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 22 alifurahia msimu mzuri 
wa 2021-22 akiwa na mabao 17 ya 
LaLiga na 22 katika mashindano 
yote akiwa na Los Blancos huku 
wakishinda ligi na Ligi ya Mabing-
wa Ulaya mara mbili.

Vinicius alimaliza wa nane ka-
tika upigaji kura wa Ballon d’Or 
mwaka jana, alishinda mchezaji 
mwenzake Benzema, huku akishi-
ka nafasi ya 11 kwa tuzo ya Mcheza-
ji Bora wa FIFA wa Wanaume iliyo-
chukuliwa na Lionel Messi mwezi 
uliopita.

   Kocha huyo asema Mbrazil huyo amekuwa katika 
kiwango cha juu kuanzia...
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Ancelotti: Vinicius ndiye
nyota bora zaidi duniani



NAPLES, Italia

VICTOR Osimhen anaamini Napoli 
wako imara na wanatosha kushinda 
taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya baada 
ya kufika robo fainali ya michuano 
hiyo kwa mara ya kwanza kwa ush-
indi mnono dhidi ya Eintracht Frank-
furt.

Osimhen alifunga mara mbili waka-
ti Napoli ikishinda mabao 3-0 katika 
mechi ya mkondo wa pili wa hatua ya 
16 bora iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa Diego Armando Maradona juzi, na 
kupata mafanikio ya jumla ya mabao 
5-0 dhidi ya washindi wa Ligi ya Eu-
ropa msimu uliopita.

Piotr Zielinski pia alifunga kwa 
penalti huku Napoli ikiandika ushindi 

wa nne katika mechi nyingi za Ligi ya 
Mabingwa Ulaya nyum-
bani msimu huu.

Huku Napoli ikiwa 
na jumla ya mabao 
26 ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya ambayo 
haijalinganishwa na 
timu nyingine yoyote 
msimu huu, Osimhen 
anaamini viongozi hao 
Serie A wanaweza ku-
beba taji hilo la Ulaya.

“Nadhani lolote lin-
awezekana na tuna 
kikosi cha kufikia ndoto 
hii,” alisema Osimhen 
akiiambia BT Sport.

habari michezo
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Osimhen anaamini Napoli itabeba Uefa

LIVERPOOL, England 

J
URGEN Klopp amesema kuondolewa kwa 
Liverpool katika Ligi ya Mabingwa Ulaya 
kumewapa “kazi kubwa” kuokoa msimu 
wao kwenye Ligi Kuu England na kocha 

huyo anaamini mechi tatu ndani ya wiki dhidi 
ya Manchester City, Chelsea na Arsenal zitawa-
pa au kuvunja matumaini yao.

Bao la Karim Benzema kipindi cha pili, bao 
lake la 13 katika mechi nane zilizopita za mto-
ano za Ligi ya Mabingwa Ulaya lilitosha kupata 
ushindi wa bao 1-0 na wa hatua ya 16 bora, ikip-
ata ushindi wa jumla ya magoli 6-2.

Kuondolewa mapema kwa Liverpool kwenye 
kinyang’anyiro hicho kunamaanisha hawawezi 
kushinda tena taji msimu huu na kwa sasa waki-
wa katika nafasi ya sita kwenye Ligi Kuu Eng-
land, nafasi yao pekee waliyonayo ni kumaliza 
katika nne bora.

Wakiwa na Tottenham walio katika nafasi ya 
nne kwa pointi sita mbele ya Liverpool, na New-
castle United pointi mbili mbele ya washindi wa 
pili wa Ligi ya Mabingwa Ulaya 2022 wakiwa na 
mchezo mkononi, Klopp alikiri wachezaji wake 
lazima wazingatie kumaliza nafasi ya nne.

“Tunataka kuwa katika Ligi ya Mabingwa Ula-
ya kila mwaka na ni kazi kubwa kwetu kumaliza 
nafasi ya nne na tunajua hilo,” alisema Klopp. 

“Baada ya mapumziko ya kimataifa, tuna wiki 
ifaayo mbele yetu, City, Chelsea na Arsenal. Lab-
da hiyo itafafanua kile tunachopata msimu huu.

Liverpool tunapambania
kumaliza 4 bora - Klopp

--------------------------
------------------------

***
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Julio aifunda Simba 
ili kuimaliza Horoya

Na Hadija Mngwai

ALIYEKUWA Kocha wa Simba, 
Jamhuri Kihwelo ‘Julio’ (pichani), am-
etoa somo kwa nyota wa timu hiyo 
kutobweteka katika mechi ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika dhidi ya Horoya AC 
itakayochezwa kesho kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Simba inahitaji ushindi ili ku-
jisafishia njia ya kutinga hatua ya 
robo fainali ya michuano hiyo ya ki-
mataifa inayoandaliwa na Shirikisho 
la Soka Afrika (CAF).

Akizungumza na Nipashe, Julio, 
alisema Simba inahitaji kuweka mi-
kakati imara na kamwe wasiingie 
uwanjani wakiwa na mawazo ya 
ushindi waliopata kwenye mechi ya 
nyumbani na ugenini dhidi ya Vipers.

Julio alisema wanatakiwa wapam-
bane kwa sababu bado hawajamaliza 
kazi iliyoko mbele yao. 

“Tulianza kwa kupoteza michezo 
miwili na kushinda michezo miwili 
kwa maana hiyo tupo nusu kwa nusu, 
tunahitaji tushinde dhidi ya Horoya 
ambayo kwangu mimi sio mechi ra-
hisi. Horoya ikitufunga safari itakuwa 
imeishia hapo, kama unavyojua mpi-
ra wa sasa hivi unashinda popote na 
unafungwa popote.

Tunahitaji kuweka mikakati mad-
hubuti na kudhamiria, kuwa kitu 

kimoja kuanzia kwa wanachama, 
viongozi na wachezaji wenyewe, 
hatua ya makundi haina tofauti na 
mtoano, hivyo unahitaji ushinde ili 
usonge mbele, wachezaji wajitume 
wasibweteke,” alisema Julio.

Baada ya mechi hiyo, Simba itasa-
firi kwenda Morocco kuwafuata 
Raja Casablanca ambayo tayari ime-
shafuzu hatua ya robo fainali baada 
ya kushinda mechi zake zote nne il-
izocheza.

INATOKA  UK. 24

Yanga : 
Tutaiduwaza
US Monastir

kwenda Lubumbashi kuwafuata TP Mazembe ka-
tika mechi ya mwisho huku wakiwa na kumbu-
kumbu ya kuwafunga Wakongomani hao mabao 
3-1 katika mchezo wa kwanza uliofanyika hapa 
nyumbani.

Yanga na Simba wanaogelea bahari ya fedha za 
Rais Samia aliyeahidi kununua kila bao litakalo-
fungwa katika michuano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika na Kombe la Shirikisho Afrika kwa gharama 
ya Sh. milioni tano.

Nafasi ya pili katika Kundi D inashikiliwa na 
Yanga yenye pointi saba ikifuatiwa na TP Mazem-
be ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
yenye pointi tatu huku Real Bamako ya Mali 
yenye pointi mbili ikishika mkia katika kundi hilo.

Naye Meneja wa Idara 
ya Habari na Mawasiliano 
wa Simba, Ahmed Ally, 
alisema mchezo wa kesho 
ni muhimu sana kwao na 
wanawaomba mashabiki wa 
timu hiyo kujitokeza kwa 
wingi kwenye Uwanja wa 
Mkapa ili kuwasapoti vijana 
wao.

“Mchezo wa Jumamosi 
dhidi ya Horoya AC ni 
muhimu na mgumu, tunajua 
kama tutajitokeza mashabi-
ki 60,000 kwa Mkapa, 
Horoya AC hata wawe bora 
vipi hawatoki, Wanasimba 
kutoka kila maeneo yote 

ya hapa nchini mnatakiwa 
kujitokeza uwanjani ili timu 
itinge robo fainali,” alisema 
Ahmed.

Aliongeza itakuwa 
fedheha kubwa endapo 
watashindwa kuifunga 
Horoya na kuishia hatua ya 
makundi.

Simba yakamilisha 
hesabu za Horoya
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Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

   Yafunguka mamil-
ioni ya Rais Samia yame-
ongeza ari ya ushindi 
kuelekea...
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Simba yakamilisha 
hesabu za Horoya

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Simba, Roberto 
Oliviera ‘Robertinho’, amesema ana-
tarajia kufanya mabadiliko ya kiu-
fundi kwa kuingia na mkakati mpya 
katika mechi ya Kundi C ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika dhidi ya Horoya AC 
itakayochezwa kesho kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Simba itawakaribisha Horoya AC 
kutoka Guinea ikiwa na kumbukumbu 
ya ushindi wa mechi mbili mfululizo 
za kimataifa dhidi ya Vipers FC ya 
Uganda na moja ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara, ikiwa ugenini iliwatandika we-
nyeji, Mtibwa Sugar mabao 3-0.

Robertinho aliliambia gazeti hili 
kikosi chake kinafahamu kina kazi 
kubwa ya kusaka ushindi katika mch-
ezo huo kwa sababu wanakutana na 
timu ngumu.

Kocha huyo alisema mashindano 
ambayo wanashiriki si mepesi la-
kini wamejipanga kuvuna matokeo 
mazuri.

“Wachezaji ambao tunao wengi 
wana vipaji na uzoefu wa kupambana 
kutafuta matokeo bora, hakuna am-
baye hatambui ubora wa wapinzani 
wetu (Horoya), lakini ni lazima tuwe 
na mpango kwa ajili ya kuwakabili.

Tunapaswa kuwabadilishia mipango 
kulingana na namna ambavyo tuta-
kutana nao, tukiwa katika mazoezi 
ndipo tunafanyia kazi makosa yetu,” 
alisema Robertinho.

Aliongeza kila mchezo wanaocheza 
wanaingia na mpango kazi maalum 

wenye lengo la kupata ushindi 
kwa kuzitumia vizuri nafasi 

za kufunga zinazopatikana 
na kujihakikisha kuzibaki-
sha pointi tatu.

“Tulipoteza nchini 
Guinea na Horoya AC, 

kwa wapinzani wetu 
kutumia makosa 

yetu na kufani-
kiwa kufunga bao 
1-0, ninaimani 
hayawezi ku-

jirudia baada ya ku-
wepo na mpango 
mkakati wa 
kupata ushin-
di na kucheza 
hatua ya robo 
fainali,” alisema 
Robertinho.

Yanga SC : 
Tutaiduwaza
US Monastir 
Jumapili

Ancelotti: Vinicius ndiye nyota bora zaidi duniani

Saada Akida na Adam 
Fungamwango 

WAKATI benchi la ufundi la Yanga 
likisema limejipanga kuwashangaza 
US Monastir kutoka Tunisia, mabosi 
wa klabu hiyo wameweka wazi fedha 
za hamasa zinazotolewa na Rais, Dk. 
Samia Suluhu Hassan, zimeongeza ari 
kwa wachezaji wa timu hiyo katika ku-
pambana kusaka ushindi.

Yanga inatarajia kuwakaribisha US 
Monastir katika mechi ya Kombe la 
Shirikisho Afrika itakayochezwa Ju-
mapili kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam.

Matokeo ya ushindi ndio yataongeza 
matumaini ya Yanga yenye pointi saba 
kutinga hatua ya robo fainali ya michua-
no hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Msaidizi wa Yanga, Cedric Kaze, 
alisema  kimbinu timu yao inaendelea 
vizuri na kila mchezaji anaelekezwa 
namna ya kutimiza majukumu yake 
kwa ufasaha katika mechi hiyo muhimu 
kwao.

Kaze alisema anaamini wachezaji 
wakitimiza vyema majukumu yao, timu 
hiyo itazibakisha pointi tatu nyumbani 
na kuwashangaza wapinzani hao.

Alisema katika mechi ya kwanza wali-
fanya makosa wachache ambayo yali-
wagharimu na kubababisha kufungwa 
mabao mawili ya haraka lakini tayari 
wameyafanyia kazi na sasa wanaandaa 
timu itakayowaduwaza Waarabu hao.

“Hatuwaogopi licha ya kufahamu 
wapinzani wetu wana timu nzuri, wal-
itufunga kwao na sisi tuna uwezo wa 
kuwafunga hapa Tanzania, tunaende-
lea kujipanga ili tushinde na naamini 
tutafanya hivyo kama kila kitu kitaenda 
kama tulivyopanga,” alisema Kaze.

Aliongeza morali ya wachezaji wao 
iko juu na kilichobakia ni kusubiri 
muda wa mapambano ambao wame-
jipanga kucheza kwa umakini ili wa-
songe mbele katika mashindano hayo.

Mrundi huyo alisema mechi ya Ju-
mapili ni muhimu na inatoa uamuzi wa 
hatima ya kutinga hatua ya robo fain-
ali huku mpinzani wao na vinara wa 
Kundi D, US Monastir yenye pointi 10 
wakiwa tayari wameshasonga mbele.

Wakati huo huo, Mratibu wa Yanga, 
Hafidh Saleh, aliliambia gazeti hili kila 
mchezaji wa timu hiyo ana ndoto ya 

kucheza robo fainali na 
kwa sababu hiyo wame-

jipanga kucheza 
kwa kiwango cha juu.

Saleh alisema kipindi cha nyu-
ma timu yao ilikuwa inatolewa katika 
hatua ya awali ya michuano hiyo ya 
kimataifa, lakini sasa wana wachezaji 
wenye uzoefu na ambao wako tayari 
kuipigania nembo ya Yanga.

“Sisi kwa sasa tunashukuru kwa 
hamasa hii kutoka kwa Rais Samia, 
unawaona kabisa wachezaji wanavyo-
pambana ili kuipatia timu matokeo 
mazuri, tunashukuru kwa kila kitu 
kinachochangia ushindi wetu.

“Historia imebadilika na wakati huu 
tunaenda katika mechi ya mwisho 
wa wiki tukiwa na shauku kubwa ya 
kuona timu yetu inashinda mbele ya 
wageni wetu US Monastir,” kiongozi 
huyo alisema.

Baada ya mechi hiyo, Yanga itasafiri 
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