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Na Mwandishi Wetu, KIGOMA 

HISTORIA imeandikwa Kigoma 
baada ya kuwekwa jiwe la msingi 
la mradi wa ujenzi wa kuzalisha 
umeme katika maporomoko ya Mal-
agarasi ambao utauwezesha mkoa 
kupata umeme wa gridi ya taifa.

Mbali na mradi huo, Kigoma pia 
itaanza kupata umeme wa gridi 
ya taifa katika njia zingine hali ita-
jayowezesha kufungua zaidi mkoa 
kiuchumi. Umeme utakaozalishwa 
katika mradi huo utakuwa wa Mega-
wati 49.5. 

Sambamba na mradi huo, pia 
limewekwa jiwe la msingi katika kit-
uo cha kupokea, kupoza na kusam-
baza umeme katika eneo la Kidah-
we, wilayani hapa. 
Akizungumza jana baada ya kuweka 
mawe hayo ya msingi, Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto 

Biteko alisema hatua hiyo imean-
dika historia mpya katika mkoa wa 
Kigoma. 
Dk. Biteko alisema kutokana na 
hatua hiyo, Kigoma, moja ya mikoa 

ACT yatoa 
mbinu tatu 
kumaliza 
migogoro 

w’biashara 
na serikali

UKURASA 5

UKURASA WA 6

JAMII ISIWE CHANZO 
KUSABABISHA 
MAGONJWA 
AFYA YA AKILI
WATAALAMU 
bingwa na bobezi 
wa magonjwa, afya 
ya akili na mfumo 
wa fahamu, kutoka 
Hospitali ya Taifa...

UKURASA WA 15

SERIKALI, TLS 
WAKUTANA WAJADILI 
KATIBA MPYA
WAZIRI wa Katiba 
na Sheria, Prof. 
Palamagamba Kabudi 
na Baraza la Uongozi 
la Chama cha Mawakili 
wa Tanzania...

Mbowe naye alia na mwezi wa maombolezo CHADEMA... 
Ukurasa wa 2

DE BRUYNE 
HATIHATI 
KUIVAA 
ARSENAL

UKURASA   21

UKURASA   14

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko (kushoto) akiweka jiwe la msingi katika mradi wa Kufua Umeme Mto 
Malagarasi MW 49.5, mkoani Kigoma. Kulia ni Mkuu wa mkoa huo, Thobias Andengenye. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu mstaafu, Jaji Jo-
seph Warioba ametahadharisha 
siasa nchini iko katika mwelekeo 
mbaya.

Amesema kuwa kwa miaka 
mingi Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa umekuwa unasimamiwa 
na serikali na umekuwa huru 
na haki, lakini alichokishuhudia 
mwaka 2019 ni kama nchi inare-
jea kwenye mfumo wa chama 
kimoja.

Vilevile, ametoa angalizo 
kuwa siasa imegeuka kutoka 
kutoa hoja na kukosoana kwa 
lengo la kujenga nchi, hivi sasa 
anaona siasa za ukabila na udini.

Jaji mstaafu Warioba aliyase-
ma hayo jana wakati wa mku-
tano wa Kituo cha Demokrasia 
(TCD) na wadau waliokutana 
kujadili tathmini ya hali ya 
demokrasia nchini mkoani Dar 
es Salaam jana.

 Alisema Uchaguzi wa mwaka 
huu wa Serikali za Mitaa utaku-
wa na umuhimu mkubwa kulin-
da amani ya nchi, akishauri ku-
fanyike tathmini ya utawala bora 
na demokrasia.

“Mjue uchaguzi wa mwaka 
huu utakuwa na umuhimu 
mkubwa kwa amani ya nchi 
yetu. Lazima tutafute njia am-
bayo itafanya sote tutaridhika.

“Bado mpaka jana nilikuwa 
ninajitahidi, bado muda mfupi 
tunakwenda Uchaguzi wa Seri-
kali za Mtaa, tutafakari viongozi 
wote tunaohusika tukubaliane, 
tutakapokwenda katika uchagu-
zi tuwe tumekubaliana, la sivyo 
tukienda na mapambano haya, 
yanaweza kujenga misingi ya vu-
rugu katika nchi yetu.

“Mambo ya msingi ndiyo ya-
nayosababisha vurugu na tusi-
sahau tuna uzoefu katika nchi 
hii yaliyotokea Zanzibar mwaka 
2001, tusije tukafika katika hali 
hiyo,” alionya. 

Jaji Warioba aliongeza: “Siku 
hizi ukizungumzia demora-
sia ndani ya Tanzania ni kama 
unazungumzia ilianza miaka 30 
iliyopita baada ya mfumo wa vy-
ama vingi, ninadhani hapo tuna-
kosea, tuanzie mbali zaidi.

“Katiba inasema msingi wa 
madaraka na mamlaka ni wa wa-
nanchi (Ibara ya 8 ya Katiba ya 
nchi), kimsingi unapozungum-
zia demokrasia unazungumzia 
wananchi. Katika tathmini tu-
angalie wananchi wamefaidika 
vipi,” alisema.

Jaji Warioba alisema wao 
walioishi wakati wa ukoloni, 
hakukuwa na demokrasia, na 
sasa wanazungumzia uhuru wa 
kutoa mawazo, kusikika, mikuta-
no ya hadhara na maandamano.

“Wakati ule hakukuwapo 
hivyo, wakati wa wakoloni 
pamoja na sasa ndio wale am-
bao walikuwa hapa wakaona 
demokrasia hapa haifai, sasa 
ndio wamekuwa mafundi wa 
kutufundisha demokrasia.

“Tujiulize mnapofanya tath-
mini wananchi wana haki ya 

Warioba aonya mwelekeo wa siasa nchini

kuchagua wawakilishi wao? 
Eneo moja mngefanya utafiti 
mwone wananchi wanaonesha 
vipi, mwone wanavyojitokeza 
kupiga kura.

“Mwangalie wakati wa mfumo 
wa chama kimoja wakati wa 
uchaguzi wananchi walikuwa 
wanajitokeza kwa wingi  2019/20 
ilikuwa ajali, haikuwa katika uta-
ratibu wa kawaida wa mchakato 
wa uchaguzi. 

“Kila uchaguzi una dosari, 
hakuna unaoweza kupita bila 
dosari, lakini mawakala walisam-
baratishwa wengi tu, hata upigaji 
kura wenyewe halikuwa jambo 
la kawaida.”

Alisema kuwa hivi sasa anad-
hani ugomvi mkubwa ni waliosi-
mamia uchaguzi 2019/20 ndio 
wataendelea kusimamia.

“Wanaaminika? Ninajiuliza, 
ukichukua mfano Serikali za 
Mitaa, tangu wakati wa chama 
kimoja hadi mfumo wa vyama 
vingi, uchaguzi huu ulisimamiwa 
na serikali.

“Mwaka 1994 ulisimamiwa na 
serikali, 1999, 2004, 2009, 2014, 
mara tano tumefanya Uchaguzi 
Serikali za Mitaa ukisimamiwa 
na serikali, kulikuwa na dosari za 
hapa na pale, lakini kwa ujumla 
ulikuwa wa haki na huru, na ka-
tika kipindi kile hata vyama vya 
upinzani vilishika vijiji.

“Lakini 2019 inabadilika ka-
bisa, mwisho unakuta kama 
tumerudi mfumo wa chama 
kimoja. Kwanini ilitokea hivyo? 
Ninadhani hayo.

“Mimi isingenipa tatizo, ni-

mekuwa nikitetea mabadiliko 
ya katiba lakini bado niliamini 
tungeweza kufanya uchaguzi 
huru na haki, lakini sasa hivi ni 
ngumu,” Jaji Warioba alisema.

Waziri Mkuu mstaafu huyo 
aliweka wazi kuwa Mwenyekiti 
wa Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), Free-
man Mbowe na timu yake wali-
fika nyumbani kwake kumsal-
imia na akajaribu kuwashawishi 
waahirishe maandamano. 

Alisema kuwa aliwatafuta 
na upande wa pili, Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), akawaambia 
amekaa na CHADEMA wam-
emweleza   wasiwasi wao na ni 
vizuri washughulikiwe, akihakik-
ishiwa uchaguzi utakuwa huru 
na haki.

Alisema aliona matukio likiwa-
mo la Mbeya, akajiuliza “Msajili 
wa Vyama vya Siasa ni mlezi wa 
vyama, hakuna njia ya mashauri-
ano na kuleta suluhu?”

Jaji Warioba alisema kuwa 
hivi sasa kwa lugha wanayozun-
gumza, imefikia wananchi kuona 
ni mtu mmoja tu mwenye uwezo 
wa kufanya kila kitu, hata vijijini 
waandishi wa habari wakienda 
kuzungumza nao, wanasema 
tunaomba Rais atuangalie kwa 
jicho la tatu.

“Tunafundisha demokrasia 
au usultani na ufalme? Ninad-
hani tathmini hizi tuzifanye. 
La mwisho, umoja na amani ya 
nchi; demokrasia katika nchi hii 
ni lazima uimarishe umoja na 
amani yetu, kama hailindi amani 
na umoja haitufai,” alisema.

MBOWE, LISSU
Mwenyekiti wa TCD, Mbowe, 

alisema mwezi Septemba ume-
kuwa wa maombolezo kwa 
CHADEMA, akiwashukuru Wa-
tanzania wote, vyama vyote na 
taasisi mbalimbali ambao wame-
lia nao.

“Kwetu ulikuwa mwezi mgu-
mu mno, tunapata wakati mgu-
mu kutafakari namna ya kufanya 
wajibu ulio bora ndani ya TCD 
na wakati huo tukilia kwa ma-
dhila tunayopata.

“Ili demokrasia iwe na maana 
lazima itambue haki. Ili kuwa 
na demokrasia kwa taifa, lazima 
kuwe na utashi wa kisiasa na 
unatakiwa utoke kwa waliope-
wa dhamana kuongoza taifa,” 
alisema.Alisema wamepoteza 
wenzao na kuendelea kutokujua 
wanachama na viongozi wenzao 
waliko.  “Nitambue katika mkuta-
no huu, kumekuwa na upotevu 
wa viongozi wetu katika mazin-
gira ya kutatanisha. Tumeomba 
serikali ituambie wako wapi, nao 
wanasema hawajui wako wapi. 
Basi sintofahamu inabaki kwa 
taifa zima,” alisema.

“Mnategemea taasisi mliyoisa-
jili ifanye shughuli za kihalali za 
kisiasa ifanye nini? Tuna deni la 
roho za watu,” alisema Mbowe.

Katika mkutano huo, Balozi 
wa Marekani nchini, Michael 
Battle, alisema siku zote nchi 
yake imewekeza kwa watu na 
demokrasia, hivyo wanathamini 
mchakato wa demokrasia un-
aowahusu watu moja kwa moja.

Alisema siku za hivi karibuni 
kuelekea katika uchaguzi, Tan-
zania na Marekani zimekabiliwa 
na vurugu ambazo zinatishia 
mchakato wa demokrasia katika 
mataifa hayo.

Makamu Mwenyekiti wa 
CHADEMA, Tundu Lissu,  alise-
ma kitu pekee kilichobadilika na 
cha maana kwa mtazamo wake 
katika sheria mpya ni kwamba, 
badala ya wagombea waliokuwa 
wanapita bila kupingwa, sasa 
sheria inasema wakienguliwa 
wakabaki peke yao, watapigiwa 
kura ya ndio au hapana.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Wananchi (CUF), Prof. Ibrahim 
Lipumba, alisema: Yaliyotokea 
mwaka  2001 walipoitisha maan-
damano ya amani na watu kad-
haa kupoteza maisha, hayapaswi 
kujirudia.  Prof. Lipumba alisema 
maoni ya Jaji Warioba aliyotoa ni 
muhimu na kwa kuwa vyombo 
vya dola vipo, kuna haja kufanya 
mazungumzo na majadiliano ili 
mambo yasiharibike zaidi kuliko 
yalivyo sasa.

Viongozi wengine waliohud-
huriwa mkutano huo ni Wa-
ziri wa Katiba na Sheria, Prof. 
Palamagamba Kabudi, Mwe-
nyekiti wa Taasisi ya Mwalimu 
Nyerere, Joseph Butiku na Kati-
bu Mkuu wa Baraza la Maaskofu 
Katoliki Tanzania (TEC), Padri 
Charles Kitima.

Wengine ni Askofu wa Kanisa 
la Uamsho la Moravian Tanzania, 
Emmaus Mwamakula na Katibu 
Mkuu wa Shura ya Maimam Tan-
zania, Shehe Issa Ponda.

Mkurugenzi Mtendaji Kituo cha Demokrasia Tanzania (TCD), Bernadetha Kafuko, akizungumza katika kongamano lililoan-
daliwa na kituo hicho jijini Dar es Saalam jana kuadhimisha Siku ya Demokrasia Duniani ambayo hufanyika kila mwaka 
Septemba 15. PICHA: BLOGU YA MICHUZI
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Mapya 
yaibuliwa 
tukio watu 
watatu 
kuuawa

Na Augusta Njoji, DODOMA

BABA wa familia ya watu watatu 
waliouawa na watu wasiojulikana 
katika Kata ya Nala, jijini Dodoma, 
Robert Mugema ameomba seri-
kali kuimarisha ulinzi katika mtaa 
lilikotokea tukio hilo kwa kuwa 
kuna hofu.

Amesema kuwa siku watoto 
wake wanauawa, kuna taarifa 
kwamba baadhi ya nyumba za 
mtaa huo zilifungwa milango kwa 
makufuli.

Septemba 16, mwaka huu, ny-
umbani kwa Mugema, waliuawa 
watu watatu ambao ni Milcah 
Robert (12), Fatuma Mohamed 
(20) na binti wa kazi, Makiwa Ab-
dallah (16) huku mama wa familia 
hiyo, Lusajo Mwasonge (40) aki-
jeruhiwa na kulazwa Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa Dodoma.

Akizungumza juzi nyumbani 
baada ya ibada ya kuaga mwili wa 
binti yake, Mugema alisema anak-
wenda mkoani Geita kwa ajili ya 
mazishi ya aliyekuwa mfanyakazi 
wake wa ndani, lakini familia yake 
itabaki katika nyumba hiyo.

Hivyo, aliomba Serikali ya Mtaa, 
wilaya na mamlaka zote za ulinzi 
na usalama waendelee kuimari-
sha ulinzi mahali hapo kwa saba-
bu bado hana imani.

“Nina roho ya ujasiri ndani yan-
gu lakini mwili wangu ni dhaifu 
sana, mnaponiona nalia si kuwa 
siwasikii mnaponihamasisha 
niwe imara. Moyoni mwangu niko 
imara kabisa lakini mwilini kwan-
gu ni dhaifu sana, niwaombe kui-
marishwe ulinzi katika maeneo ya 
Segu Bwawani.

“Wakati wa tukio kuna baadhi 
ya majirani nyumba zao zilifung-
wa kwa makufuli, maana yake 
eneo hili haliko salama au hali-
kuwa salama. Simlaumu mtu wala 
kumtaja yeyote lakini Mungu awa-
bariki kwa mkono wake,” alisema.

Awali, akitoa mahubiri katika 
ibada ya kuaga miili, Askofu wa 
Kanisa la The Gospel Special Mes-
sage Ministry (Gome), Majid Salim 
Ally, alisema tukio hilo ni baya 
na hatua za haraka zinapaswa 
kuchukuliwa kama ilivyo kwa 
matukio mengine.

“Uovu unaangamiza nchi na 
ninatamka sasa hawa waliofanya 
tukio hili wakamatwe kwa jina 
la Yesu, niombe serikali iongeze 
nguvu kwenye vyombo vya ulinzi 
na usalama wasipewe taarifa na 
kukaa nazo bila kuzitendea haki,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Segu 
Bwawani, Jeremiah Mulima alise-
ma Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, 
Jabir Shekimweri alifika eneo la 
tukio na kuwaomba wananchi 
kuwa watulivu na kusubiri tamko 
la polisi ngazi ya wilaya na mkoa.
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NOTISI YA MKUTANO MKUU WA KWANZA WA CO-OPERATIVE 
BANK OF TANZANIA (CBT) 

 
TUNAPENDA KUWATAARIFU WANACHAMA NA WANAHISA 
KUWA MKUTANO MKUU WA KWANZA WA CO-OPERATIVE 
BANK OF TANZANIA UTAFANYIKA KAMA IFUATAVYO: 
 

TAREHE : 17 OKTOBA, 2024  

SIKU : ALHAMISI 

MUDA : SAA 3.00 ASUBUHI  
MAHALI : UKUMBI WA GENERATION ULIOPO JIJINI  

DODOMA MAENEO YA KISASA. 
 
TUNAPENDA KUWATAARIFU ZAIDI KUWA DONDOO ZA 
MKUTANO ZITASAMBAZWA KWA WANACHAMA NA 
WANAHISA SIKU SABA KABLA YA TAREHE YA MKUTANO.  
 
KILA CHAMA/TAASISI/KAMPUNI ITUME MJUMBE MMOJA TU, 
NA MWANAHISA BINAFSI ANAYO NAFASI YA KUHUDHURIA 
BINAFSI AU KUWAKILISHWA KWA MUJIBU WA MASHARTI YA 
BENKI. 
 
KARIBUNI SANA, 
 

 
John Rugambo, 
KATIBU WA BODI  
 

Tarehe: 19/09/2024 

Mwenyekiti wa Kamati ya Maandalizi ya EJAT 2023 Ernest Sungura (kulia), akizungumza na waandishi wa habari 
katika ofisi za MCT Tegeta, Dar es Salaam jana kuhusu kukamilika kwa majina ya wateule wa tuzo hizo. Kushoto ni 
Mwenyekiti wa Jopo la Majaji, Halima Shariff. Habari Uk. 8. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Mwandishi Wetu,  
KIGOMA

HISTORIA imeandikwa 
Kigoma baada ya kuwekwa 
jiwe la msingi la mradi wa 
ujenzi wa kuzalisha umeme 
katika maporomoko ya Mala-
garasi ambao utauwezesha 
mkoa kupata umeme wa 
gridi ya taifa.

Mbali na mradi huo, 
Kigoma pia itaanza kupata 
umeme wa gridi ya taifa ka-
tika njia zingine hali itajay-
owezesha kufungua zaidi 
mkoa kiuchumi. Umeme 
utakaozalishwa katika mradi 
huo utakuwa wa Megawati 
49.5. 

Sambamba na mradi huo, 
pia limewekwa jiwe la msingi 
katika kituo cha kupokea, 
kupoza na kusambaza 
umeme katika eneo la Kidah-
we, wilayani hapa. 

Akizungumza jana baada 
ya kuweka mawe hayo ya 
msingi, Naibu Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati, Dk. Doto 
Biteko alisema hatua hiyo im-
eandika historia mpya katika 
mkoa wa Kigoma. 

Dk. Biteko alisema kuto-
kana na hatua hiyo, Kigoma, 
moja ya mikoa ya pembezo-
ni, sasa itageuka kuwa kitovu 
cha nishati na itakayofanya 
mkoa kupiga hatua za maen-
deleo ya kiuchumi na kijamii.

Alisema umeme huo na ule 
wa kutoka vyanzo vingine 
vya gridi ya taifa, vitafanya 
Kigoma kuwa na umeme wa 
uhakika ambao utachochea 
kasi ya maendeleo. 

“Kigoma sasa itafunguka 
kimaendeleo kwa sababu 
ya umeme wa gridi ya taifa. 
Baada ya kufunguka kwa mi-

undombinu ya usafiri, sasa 
ni zamu ya kufunguka kwa 
umeme na hatua hii itasaidia 
kwa kiasi kikubwa kasi ya 
maendeleo katika nyanja 
mbalimbali.

“Enzi zile kabla ya barabara 
za lami, haikuwa shida ukiwa 
Mwanza au Dar es Salaam 
kumtambua mtu aliyekuwa 
akitoka Kigoma. Ulikuwa un-
amtambua kwa vumbi tu la-
kini sasa ni historia.

“Sasa umeme wa uhakika 
wa gridi ya taifa unaanza ku-
ingia Kigoma. Ile historia ya 
kuwa moja ya mikoa iliyo ny-
uma kiuchumi inafutika. Tu-
lianza na barabara, tunakuja 
na umeme hatimaye treni ya 
kisasa (SGR). Nuru inawaka 
Kigoma,” alisema.

Naibu Waziri Mkuu Biteko 
alisema serikali imetoa Sh. 
trilioni 1.2 ambazo pamoja 
na ujenzi wa mradi wa Mala-
garasi, zitatumika kupokea, 
kupoza na kusafirisha 
umeme kutoka Nyakanazi 
kilovoti 620, ujenzi wa njia 
ya Tabora -   Uvinza hadi 
Kigoma,      Katavi hadi Uvinza 
kilovoti 220 kwa ajili ya treni 
ya SGR. 

Dk. Biteko alisema ku-
wapo umeme wa gridi ya 
taifa kutalipunguzia Shirika 
la Umeme Tanzania (TANE-
SCO) gharama za ununuzi 
wa mafuta mazito kwa ajili 
ya majereta yanayozalisha 
umeme.  Kwa mujibu wa Dk. 
Biteko, kwa mwaka TANE-
SCO hutumia Sh. bilioni 35 
kwa ajili ya ununuzi wa mafu-
ta hayo kwa ajili ya kuzalisha 
umeme. 

“Pamoja na kutumia fedha 
hizo, ukiangalia kiasi kina-
chopatikana kwa ajili ya kuu-

za umeme ni Sh. bilioni 16, hivyo 
shirika linapata hasara ya Sh. bil-
ioni 19. Kwa hiyo ulikuwa mzigo 
mkubwa na sasa tutauondoa,” 
alisema.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji 
wa TANESCO,      Boniface Ny-
amohanga,        alisema Kigoma 
ilikuwa inapata        Megawati 
8.5 za umeme unaozalishwa ku-
tokana na mafuta    mazito na 
umeme wa jua Megawati 4.7 un-
aozalishwa na kampuni ya Next-
Gen Solar.

Alisema umeme wa gridi ya 
taifa utalipunguzia mzigo shirika 
wa uzalishaji na kuwa na umeme 

wa uhakika ambao utachochea 
kasi ya ukuaji uchumi wa mkoa, 
maisha bora ya wananchi na 
Pato la Taifa. 

“Umeme huu pia utasaidia 
kuboresha huduma za kijamii 
kama elimu na afya. Pia utaten-
geneza ajira za muda mfupi na 
mrefu. Zaidi ya wafanyakazi 700 
wanatarajiwa kuajiriwa.

“Licha ya manufaa hayo, 
gharama za uzalishaji umeme zi-
tapungua kwani tutaondoa ma-
jereta ambayo yalikuwa yakitu-
mika kuzalisha umeme ambayo 
yalikuwa mzigo mkubwa kwa 
shirika,” alisema.

Biteko azindua mradi umeme 
unaookoa bil. 19/- kila mwaka
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Air Tanzania Company Limited (ATCL) is expanding 
its network to meet the strategic business needs 
which focus on sustaining the recorded achieve-
ments and remain an airline of choice that meets 
and exceeds customers’ expectations in line of its 
mission of provision of reliable, safe, and 
high-quality services. Therefore, applications are 
invited from qualified Tanzanians to fill the follow-
ing positions: -

1.  POSITION: CAPTAIN - (30 POSTS)

1.1. MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS AND 
WORKING EXPERIENCE:

• Must have flown with more than 3500 flying 
hours with an Airline Transport Pilot License, 
Multi Engine and Instrument Rating.

• Must have 1000 hours as a Pilot in Command 
and an experience of handling a minimum of 20 
tons’ equipment or above with a good 
performance.

1.2. DUTIES AND RESPONSIBILITIES
• Responsible for safety of the aircraft, its 

occupants and cargo pre, during and post flight.
• Maintain a high standard of discipline, 

appearance, uniformity and promptness of 
Co-pilots and Cabin Crew.

• Determine the achievement of commercial 
aspects of flights safety is not impaired to 
obtain additional revenue load for the Company.

• Ascertain that Flight Plans, Notam, Fleet 
Notices, Weather and any pertinent 
documentation and service items that flight 
may require are briefed.

• Verify that the loading of aircraft being 
performed in accordance with laid down 
procedures.

• Report all incidents and accidents.
• Verify that all documents/certificates required 

being on board the aircraft are available and 
valid.

• Report any Flight delays of flights.
• Accept and sign for diplomatic mail, precious 

cargo and supervise stowage aboard the 
aircraft and handover to destinations.

• Perform any other official duties as may be 
assigned by your supervisor.

2.  POSITION: FIRST OFFICER - (4 POSTS)

2.1. MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS AND 
WORKING EXPERIENCE:

• Must have flown with more than 250 flying 
hours or above with Commercial Pilot License, 
Multi Engine with Instrument Rating.

• Must be with an experience of handling a 
minimum of 10 tons’ equipment with good 
performance.

 
2.2. DUTIES AND RESPONSIBILITIES

• To participate in the Pilot-in-Command’s crew 
briefing, and make himself aware of all relevant 
aeronautical and meteorological information as 
well as relevant papers documenting the 
aircraft technical status and its anticipated 
load.

• To prepare the OFP and when necessary, file 
the ATS Flight Plan with the appropriate 
Authority. If stored plans are used then he 
should ensure that the correct plan has been 
activated

• To carry out such duties concerning the flight  
in accordance with the SOP, including 
procedures, limitations and performance 
related to the specific aircraft type, as 
allocated to him by the Pilot-in-Command;

• To confirm the safe navigation of the aircraft, 
maintaining a continuous and independent 
check upon both the geographical position of 
the aircraft and its safe terrain clearance

• To safely and properly conduct the flight in 
compliance with the current flight plan and the 
Pilot-in-Command’s instructions when the 
Pilot-in-Command is not at the controls. Any 
change to the current flight plan has to be 
notified to the Pilot-in Command.

• To provide advice, information and assistance 
to the Pilot-in-Command, as may contribute 
favorable towards the safe and efficient 
conduct of the flight.

• To assist the Pilot-in-Command in 
administration duties related to the flight and

• To seek and receive information and/or 
explanation from the Pilot-in Command, as may 
be necessary to enable fulfilment of functions.

• To assist the Flight Safety Department for all 
Technical related matters

• Perform any other official duties as may be 
assigned by your supervisor.

3.  POSITION: PUBLIC RELATIONS OFFICER II (1 
POST)

3.1. MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS AND 
WORKING EXPERIENCE:

• Applicants must hold a Bachelor's Degree in 
one of the following fields: Public Relations and 
Advertising, Mass Communication, Journalism, 
Business Communication or an equivalent 
qualification from a recognized institution.

3.2. DUTIES AND RESPONSIBILITIES;
i. Assist in the routine public relations activities 

such as the writing of news and feature 
articles.

ii. Monitor media coverage related to Air 
Tanzania and provide daily reports.

iii. Capture high-quality photographs for use and 
maintain records of major events. 

iv. Develop visually engaging graphic content, 
including digital banners, social media posts, 
infographics and promotional materials.

v. Develop, manage and update content for 
digital platforms, TV, Radio and the ATCL 
website.

vi. Draft press releases and organize press 
conferences.

vii.  Assist in organizing and facilitating 
exhibitions, conferences, seminars and 
corporate events.

viii. Support the planning and execution of public 
relations campaigns.

ix. Support crisis communication efforts by 
ensuring prompt and effective messaging x. 
Perform any other official duty as may be 
assigned by your supervisor

4.  TERMS AND CONDITIONS:

Ten (10) years contract for Tanzanian and with 
attractive remuneration and fringe benefits as per 
ATCL Salary Structure and Incentive Scheme.

5. GENERAL CONDITION FOR APPLICANTS:

i. All applications must be sent through ATCL 
Recruitment Portal by using the following 
address: https://recruitment.atcl.co.tz and 
NOT otherwise. This address can also be 
found at Air Tanzania website.

ii. Interested applicants must upload a dully 
signed letter for consideration of the 
application. The letter should be addressed to 
Managing Director & CEO, Air Tanzania 
Company Limited, P.O. Box 543, Dar es 
Salaam.

iii. An updated curriculum vitae (CV),
iv.  Certified copies of all certificates (including 

secondary school, birth certificates), other 
relevant certificates, Applicants who have 
studied outside Tanzania should have their 
certificates approved by relevant authorities 
Tanzania Commission for University (TCU) or 
National Examination Council- NECTA)

v. Name and address of at least two reputable 
referees;

vi. Applicant’s reliable contact address, email 
address and telephone number.

vii. Only shortlisted candidates will be informed 
on a date for interview viii. Women are 
encouraged to apply.

ix.  Misrepresentation of qualifications or any 
other information on application shall warrant 
legal consequences.

x. Applicants should reach the undersigned 
within 14 days from the first date of this 
announcement.

ADVERTISEMENT
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Air Tanzania Company Limited (ATCL) is expanding its network to meet the strategic 
business needs which focus on sustaining the recorded achievements and remain an 
airline of choice that meets and exceeds customers’ expectations in line of its mission 
of provision of reliable, safe, and high-quality services. Therefore, applications are 
invited from qualified experts to fill the position of Captain as detailed below: -

1.  POSITION:  FOREIGN CAPTAIN - (10 POSTS)

1.1. MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS AND WORKING EXPERIENCE:
• Must have flown with more than 3500 flying hours with an Airline Transport Pilot 

License, Multi Engine and Instrument Rating.
• Must have 1000 hours as a Pilot in Command and an experience of handling a 

minimum of 20 tons’ equipment or above with a good performance.
• Must be rated on one of the following aircraft type; B787, B737MAX and Q400 or Q300
• Must have a valid license
• Must be current and have a minimum or 500hrs on type as PIC.

1.2. DUTIES AND RESPONSIBILITIES
• Responsible for safety of the aircraft, its occupants and cargo pre, during and post 

flight.
• Maintain a high standard of discipline, appearance, uniformity and promptness of 

Co-pilots and Cabin Crew.
• Determine the achievement of commercial aspects of flights safety is not impaired 

to obtain additional revenue load for the Company.
• Ascertain that Flight Plans, Notam, Fleet Notices, Weather and any pertinent 

documentation and service items that flight may require are briefed.
• Verify that the loading of aircraft being performed in accordance with laid down 

procedures.
• Report all incidents and accidents.
• Verify that all documents/certificates required being on board the aircraft are 

available and valid.
• Report any Flight delays of flights.
• Accept and sign for diplomatic mail, precious cargo and supervise  stowage aboard 

the aircraft and handover to destinations.
• Perform any other official duties as may be assigned by your supervisor.

2.  TERMS AND CONDITIONS:
One (1) year contract with attractive remuneration and fringe benefits as per ATCL 
Salary Structure and Incentive Scheme.
 
3.   GENERAL CONDITION FOR FOREIGN APPLICANTS:
i. All applications must be sent through ATCL Recruitment Portal by using the 

following address: https://recruitment.atcl.co.tz and NOT otherwise. This 
address can also be found at Air Tanzania website.

ii. Interested applicants must upload a dully signed letter for consideration of the 
application. The letter should be addressed to Managing Director & CEO, Air 
Tanzania Company Limited, P.O. Box 543, Dar es Salaam.

iii. An updated curriculum vitae (CV),
iv. Name and address of at least two reputable referees;
v. Applicant’s reliable contact address, email address and telephone number.
vi. Only shortlisted candidates will be informed on a date for interview
vii. Misrepresentation of qualifications or any other information on application shall 

warrant legal consequences.
viii. Applicants should reach the undersigned within 14 days from the first date of this 

announcement.

ADVERTISEMENT

Mchinjita atoa mbinu za kumaliza 
migogoro wafanyabiashara, serikali
-Aguna fidia wananchi Bonde la Msimbazi
Na Halfani Chusi 

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama cha 
ACT Wazalendo Bara, Isihaka Mchinjita  
(pichani) ameshauri serikali inaposanifu 
na kujenga barabara, itenge maeneo kwa 
ajili ya machinga kufanya biashara zao ili 
kumaliza migogoro ya wafanyabiashara na 
serikali.

Mchinjita alishauri hayo jana Karume, 
jijini Dar es Salaam alipozungumza na 
wananchi, ikiwa ni mwendelezo wa ziara 
zinazofanywa na viongozi wakubwa wa 
chama hicho waliojigawa kikanda. 

Ushauri mwingine aliotoa ni kutenga 
maeneo maalumu kwa ajili ya machinga 
katikati ya jiji ili kupunguza mwingiliano 
wa kibiashara. 

Alisema hiyo itamaliza dhana ya kuone-
kana Kariakoo ni mahali pa mapambano 
kati ya wafanyabiashara na maofisa wa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA).

“Eneo la Kariakoo mizigo yake yote ina-
toka bandarini, serikali ilitangaze eneo la 
Kariakoo kuwa ni eneo huru la biashara. 
Hiyo itasaidia kuwaondoa maofisa wa TRA 
na huu mgogoro wa mara kwa mara hau-
tatokea tena.

“Kwa kufanya hivyo, tutakuwa tumeziba 
mwanya na kuondoa hali ya kuwindana 
na kuviziana kati ya wafanyabiashara na 
maofisa wa TRA,” alisema Mchinjita.

Kuhusu wananchi wanaoondolewa ka-
tika Bonde la Mto Msimbazi kulalamikia 
kutolipwa fedha kulingana na thamani 
ya eneo, alitaka serikali kurejea upya kwa 
wakazi hao kutatua changamoto hiyo.

“Tunafahamu mradi wa Benki ya Dunia 
umetoa fedha zaidi ya Sh. bilioni 600 kwa 
ajili ya kubadilisha sura ya Bonde la Mto 
Msimbazi, lakini wananchi wanalipwa 
fedha kidogo.

“Hata fidia wazolipa bado ni ndogo, kuna 
mama ameniambia yeye nyumba yake im-
ebomolewa, analipwa fidia Sh. milioni 14 
na hawajaambiwa kiwanja atapata wapi.

“(Sh.) milioni 14 ni fedha ndogo sana kwa 
kiwanja kilichopo katikati ya jiji wakati leo 
ukivuka tu hapo Kigamboni kabla ya Mji 
Mwema kiwanja ni zaidi ya Sh. million 30,” 

Watumishi TASAF wanolewa
ufuatiliaji, tathmini Zanzibar
Na Faustine Feliciane

BAADHI ya watumishi wa Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF) wameshiriki 
Kongamano la tatu la Ufuatiliaji na Tathi-
mini unaofanyika Zanzibar na kushirikisha 
wadau kutoka sekta mbalimbali.

Akizungumza na Nipashe jana, Mtaal-
amu wa Masuala ya TEHAMA wa Mfuko 
huo, Peter Lwanda, alisema wanashiriki 
mkutano huo ili kujifunza na kuongeza 
ujuzi katika kufanya tathimini na ufuatil-
iaji.

“Kitengo kama hiki sisi TASAF tunacho 
muda mrefu, lakini kwa sababu tunafanya 
ufuatiliaji na kufanya tathmini kwenye 
miradi yetu mbalimbali, mkutano huu ni 
muhimu kwetu kuongeza ujuzi na kuen-

delea      kujifunza    ili kuwa na uhakika 
wa kufanya    kazi kwa   ufasaha,” alisema 
Lwanda.

Alisema TASAF wamekuwa wanaende-
sha miradi mbalimbali Zanzibar na katika 
mkutano huo, walibainisha mafanikio yali-
yofikiwa na walengwa wa mfuko huo visi-
wani Zanzibar.

“Lakini kwenye suala la tathmini, sisi pia 
tumekuwa tukijitathmini kwa kutumia 
wataalamu kutoka nje ya TASAF tukiamini 
hatuwezi kujitathmini kama tunataka ma-
tokeo sahihi, na kikubwa ni kuhakikisha 
malengo ya mfuko huu yanafikiwa katika 
kila miradi yake,” alisema.

Mkutano huo ulianza Septemba 17 na 
kushirikisha wadau kutoka sekta mbalim-
bali. Unafikia tamati leo visiwani humo.

alisema kwa ukali Mchinjita.
Alitaka serikali kurejea upya kina-

choendelea katika bonde hilo na wa-
nanchi waliokataa kulipwa, waingizwe 
kama sehemu ya wanahisa ili wanufaike 
na mradi utakaojengwa.

Akizungumzia ongezeko la machinga, 
Mchinjita alisema limetokana na seriali 
kutokuwa na mipango mizuri ya kuajiri 
vijana, akisistiza wengi wao ni waliohit-
imu vyuo vikuu na wakakosa ajira.

Mchinjita alisema takwimu zilizopo 
zinaonesha kuwa kila mwaka vijana 
1,000,000 wanaingia katika soko la 
ajira, lakini serikali huajiri vijana 70,000 
tu, hivyo 930,000 hukosa ajira kila 
mwaka.

Alisema hali hiyo imesababishwa na 
serikali kwa kutokuwa na ubunifu wa 
kuwawezesha vijana kupata ajira na ku-
jiondoa katika lindi la umaskini.

Akihitimisha mkutano wake kwa ku-
wataka wananchi kuunga mkono cha-
ma chake kwa kuwachagua viongozi 
wao ili waje na mbinu mbadala za ku-
fanye kile alichokiita “kukomboa nchi”.
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WATAALAMU bingwa na bobezi wa magonjwa, afya ya akili 
na mfumo wa fahamu, kutoka Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili 
Mirembe, wameeleza namna ubongo wa binadamu unavyofanya 
kazi na kuhifadhi kumbukumbu.

Baadhi ya watu wanaopoteza kumbukumbu, wanaweza kusaba-
bishiwa na magonjwa ya akili kama vile msongo wa mawazo, lakini 
vilevile kupotea kwa kumbukumbu inaweza kuwa tiba muhimu 
kwa mwili wa binadamu.

Wanatoa mfano kuwa mtu anaposhuhudia mauaji ya kikatili 
huwa haitoki kwenye kumbukumbu yake na tiba itakayomfaa ni 
kupoteza kumbukumbu.

Bingwa Mbobezi wa Afya ya Akili na Mfumo wa Fahamu kutoka 
hospitali hiyo, Dk. Damas Mlaki, anatoa darasa kwa umma akisema 
jamii inapaswa kuzingatia elimu kuhusu afya ya akili, kwa manufaa 
ya ustawi wa jamii kwa ujumla.

Magonjwa yanayohusisha ubongo kutofanya kazi yake ipasavyo 
ni msongo wa mawazo pia kiharusi na waliojeruhiwa sehemu fu-
lani ya ubongo kutokana na ajali na kukwamisha utendaji kazi ya 
ubongo ipasavyo.

Kadhalika, wapo ambao hupata athari hasa kupoteza kumbu-
kumbu za masuala mbalimbali ambazo ubongo kwa mfumo wake 
thabiti, huzihifadhi kwa matumizi ya baadaye.

Msongo wa mawazo, sonona, watu kupitia na kuishi kwenye 
changamoto za maisha ambazo hazipati ufumbuzi wa mapema, 
huuathiri ubongo na kuhitaji kupewa matibabu ya dawa ama 
ushauri.

Mbinu za kujikinga na namna ya kufanya ubongo utunze kumbu-
kumbu, inaelezwa kuwa ni kufanya mazoezi ya kimwili na kiakili, 
lishe bora na kupata usingizi wa kutosha usiopungua saa nane.

Inashauriwa watu kuzingatia usingizi ili kurejesha kumbukumbu 
na wanafunzi wanapewa angalizo la kutoa muda wa kujisomea 
kwa kuupumzisha ubongo kwa kupata usingizi jambo ambalo ni 
muhimu.

“Wanaokesha, wanafunzi kusoma bila kuupa nafasi usingizi ni 
tatizo. Wanaweza hata wanachokisoma wasikikumbuke katika 
chumba cha mtihani. Inahitaji ulale angalau saa nane kwa siku, ili 
kuzihuisha kumbukumbu.”

Mbinu nyingine na kutunza kumbukumbu ni kuupa ubongo ma-
zoezi ya kiakili, wataalamu wanasisitiza pia kuangalia filamu, kuso-
ma vitabu, gazeti, kucheza michezo ya asili kama bao, kwa sababu 
mtu anatumia fikra ili kumshinda mwenziwe.

Witou kwa watu wote ni jamii izingatie ushauri wa wataalamu 
wa afya, ili kuboresha ustawi kuanzia ngazi ya familia hadi taifa.

Vilevile, jamii iache unyanyapaa kwa ambao uwezo wao wa 
ubongo na kutunza kumbukumbu ni duni hasa watoto, ambao 
wanapokuwa masomoni hushindwa kufikia wastani wa juu, kwa 
matamanio ya wazazi au walezi.

Mkurugenzi Mtendaji wa hospitali hiyo, Dk. Paul Lawala, anase-
ma jamii hasa familia, iache kufananisha uwezo wa ubongo baina 
ya mtoto mmoja na nduguze, kwani ni kawaida kutofautiana kuto-
kana na ubongo ulivyoendelezwa.

Utafiti unaofanywa maeneo tofauti duniani unaonesha kuwa, 
uwezo wa ubongo kati ya binadamu mmoja na mwingine hutofau-
tiana, licha ya kuwa pengine wana rika sawa hata kama watoto wa 
familia moja.

Jamii inatakiwa kuacha kumsema vibaya mtoto mwenye uwezo 
mdogo hata kumnyanyapaa na ni vyema ubongo wa watoto hao 
ukaanza kuendelezwa mapema ili kukuza nafasi ya kutunza kum-
bukumbu za wanachojifunza hata kukuza vipaji vyao.

Kila kukicha ukatili mama, mtoto
tunahitaji staili mpya ukomeshaji

Jamii isiwe chanzo kusababisha 
magonjwa afya ya akili

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

 Muungwana Lazima Nilonge

UKATILI dhidi ya wanawake na wasichana 
ni sehemu ya ukiukwaji wa haki za bin-
adamu, inazochangia kuathiri zaidi ya wa-
nawake milioni 1.3 duniani kote.

Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya Shiri-
ka la Umoja wa Mataifa la Wanawake, 
UN Women, ambayo imewahi kuitoa na 
kusambazwa katika vyombo vya habari.

Kwa mujibu wa shirika hilo, majanga, 
mizozo na vita vinazidi kuongeza ukatili 
dhidi ya wanawake na wasichana na ku-
chochea visababishi na hatari zaidi vya 
ukatili dhidi ya wanawake na wasichana.

Hapa nchini, inaelezwa kuwa asilimia 
40 ya wanawake wenye umri wa miaka 15 
hadi 49 wamefanyiwa ukatili wa kimwili au 
kingono mara moja au zaidi katika kipindi 
cha maisha yao.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Doro-
thy Gwajima, anasema taarifa za Utafiti wa 
Afya ya Uzazi na Viashiria vya Malaria in-
aonesha pia kwa mwaka 2015/16 asilimia 
20 ya wanawake wa umri huo wameingili-
wa kimwili bila ridhaa yao.

Kwa hali kama hiyo, ninadhani kuna 
haja ya kuwa na mikakati madhubuti ya 
kudhibiti vitendo vyote vya ukatili ili ku-
walinda wanawake na wasichana ambao 
wanatajwa kuwa waathirika wakubwa.

Wizara inasema kuna Mpango Kazi wa 
Taifa wa Kutokomeza Ukatili dhidi ya 
Wanawake na Watoto Tanzania (MTAKU-
WWA) unaolenga kuongeza msaada wa 
kielimu ili kuwajengea waathirika uelewa.

Hilo ni jambo jema, kwani mtu akiwa 
na uelewa wa kutosha kuhusu haki yake, 
inaweza kuwa rahisi kwake kutoa taarifa 
anapoona viashiria vya ukatili au anapo-
fanyiwa vitendo vya ukatili.

Katika maeneo mbalimbali, kuna kamati 
za ulinzi wa wanawake na watoto 1,8126 
ngazi ya taifa, mkoa, halmashauri, kata, 
vijiji na mitaa. Kwa kutumia nyenzo hizo, 
inaweza kuwa rahisi kudhibiti ukatili.

Serikali ina wajibu wa kuandaa mikakati 
madhubuti iliyoboreshwa itakayosaidia 
kuimarisha Kamati za MTAKUWWA iki-
wamo kutenga bajeti kwa kushirikiana na 
wadau, ili kutekeleza mpango kazi huo.

Pia, jamii iwe tayari kushirikiana na seri-

kali kwa kutoa taarifa zitakazosaidia kuwa-
bana wale wote wanaoshiriki vitendo vya 
ukatili hata kama watuhumiwa watakuwa 
ni ndugu. Wapo baadhi ya watu ambao 
huwaficha watuhumiwa hasa wale wa-
naobainika kuwa wahusika ni ndugu au 
kumalizana na wale wanaofanya vitendo 
hivyo kwa kulipwa fedha.

Ni aibu, mtu anabaka au analawiti, halafu 
anafichwa eti kwa sababu ni ndugu au ana-
toa fedha ili kumalizana na wazazi ama fa-
milia, kitendo ambacho kinaweza kusaba-
bisha ukatili kuendelea ndani ya jamii.

Wataalam wa saikolojia wanasema, 
ukatili unaweza kuwa ukatili wa kingono, 
unaoweza kusababisha magonjwa kama 
UKIMWI, lakini pia kuna ukatili wa vipigo 
na kwamba suala la athari kisaikolojia 
zinaweza kufanana.

Mojawapo ya athari zinazotajwa na 
wataalam hao ni kutojiamini, kutoamini 
watu, kutojikubali na kwamba mazingira 
kama hayo, wanatakiwa kukutana na watu 
wa saikolojia ili kuzungumza nao, ku-
washauri ili kuwaweka sawa.

Wanasema ukatili wa kijinsia una mad-
hara mengi, na kwamba matokeo yake ni 
mabaya kwa wanawake na watoto, kwa 
kuwa yanaweza kudumu katika kipindi 
chote cha maisha ya ‘manusura’ kama ha-
wakupata wataalam wa saikolojia kwa ajili 
ya kuwaweka sawa.

Aidha, wanaweka wazi kuwa, ukatili huo 
unaweza kuharibu fursa ya mtu kuishi 
maisha mazuri, yenye afya na mafanikio 
na yanaweza kuathiri mtu kiafya, kimwili, 
kisaikolojia na kiroho, kuathiri uwezo wa 
mwanamke kushiriki katika masuala ya 
kiuchumi na kufifisha uwezo wake katika 
kuboresha maisha ya familia.

Kimsingi, ukatili huo haupaswi kuwa 
sehemu ya maisha ya kila siku kwa wa-
nawake na wasichana wa Kitanzania 
kwani kama wanavyosema wataalam wa 
saikolojia,  una madhara makubwa katika 
maisha. 

Mikakati zaidi ni muhimu kwa ajili ya 
kukomesha ukatili kwa wanawake na wasi-
chana ili waweze kuishi kwa amani katika 
nchi yao. Jambo la msingi ni kila mmoja 
kushiriki katika vita dhidi ya vitendo hivyo.

Na Sabato 
Kasika
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KABWELA                                                                               Na Fadhili Mohammed                                  

Mwinyi 
aihakikishia 
Uingereza 
kudhibiti 
trachoma 
Zanzibar
Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, ameihakikishia Uingereza 
kwamba Zanzibar inaendelea na mi-
kakati na juhudi za kudhibiti na kuu-
maliza ugonjwa wa “trachoma” nchini.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo Ikulu, 
Zanzibar alipozungumza na Princess 
Sophie (Duchess of Edinburgh) aliyepo 
Zanzibar kwa ziara ya siku sita Tanza-
nia kutembelea miradi mbalimbali ya 
afya inayotekelezwa na taasisi tofauti 
ambazo yeye ni mlezi.

Rais Dk. Mwinyi alisema hatua ili-
yofikiwa na Zanzibar ya kukabiliana 
na magonjwa mbalimbali inatokana na 
juhudi kubwa na misaada ya afya in-
ayotolewa na Uingereza na kumwahidi 
kuwa Zanzibar itaendelea kufanyakazi 
kwa juhudi zaidi ili kupambana na ma-
gonjwa hasa yasiyoambukiza (NCDs) 
yanayoathiri ustawi wa jamii.

Pia, Rais Dk. Mwinyi alieleza kufara-
jika kwake kwa misaada ya mafunzo 
ya kitaalamu ya kuwajengea uwezo wa-
fanyakazi wa Sekta ya Afya hasa katika 
kukabiliana na

maradhi yasiyoambukiza yanayo-
tolewa na nchi hiyo ambayo yamekuwa 
kichocheo muhimu cha kuleta mafani-
kio kwenye Sekta ya Afya na kusisitiza 
misaada hiyo kuendelezwa.

Dk. Mwinyi alimhakikishia Princess 
Sophie kuwa Zanzibar inaendelea 
kuweka mkazo zaidi na kuhakikisha 
huduma bora za afya hususan kuimari-
sha huduma za kitengo cha uzazi kwa 
mama na mtoto na kuwataka wafadhili 
na washirika wengine wa maendeleo 
kuendelea kuiunga mkono Zanzibar.

Naye, Princess Sophie ameipongeza 
Zanzibar kwa hatua iliyofikia katika 
kuudhibiti ugonjwa wa ‘trachoma’ 
kwa kiasi kikubwa na kufikia mapema 
malengo yaliyowekwa na Jumuiya ya 
Madola (Commonwealth) ya kumaliza 
ugonjwa huo ifikapo mwaka 2030.

Alisema, Zanzibar ni miongoni mwa 
nchi za mfano zilizofanikiwa kuudhibiti 
na kuutokomeza ugonjwa huo ambao 
umekuwa tishio kwa nchi nyingi barani 
Afrika pia aliisisitiza Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar kuwa ugonjwa huo 
haujirudii.

Alisema ameridhishwa na maen-
deleo ya miradi inayoungwa mkono 
na nchi yake kwenye Sekta ya Afya na 
kumhakikisha Rais Mwinyi kwa taasisi 
zote zinazoendesha miradi hiyo, kuen-
delea na misaada yake.

Princess Sophie (Duchess of Edin-
burgh) ni mke wa mtoto wa mwisho 
wa aliyekua Malkia wa Uingereza, 
Elizabeth II, Prince Edward ambaye ni 
mdogo wa Mfalme wa sasa wa Uingeza, 
Charles III.

Baadhi ya wami-
liki wa kampuni 
za mabasi ya-
nayotoa huduma 
za usafiri saa 
24, wakifuatilia 
semina kuhusu 
Mfumo wa Kufua-
tilia Mwenendo 
wa Magari (VTS) 
na matumizi 
sahihi ya kitufe 
cha utambuzi wa 
dereva (I-Button), 
iliyoendeshwa 
na Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri 
Ardhini (LATRA), 
jijini Dodoma juzi. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Mzazi wa mwanafunzi aliyetoweka amtaka akiwa hai
Na Jaliwason Jasson,       
BABATI

KUTOWEKA katika mazin-
gira ya kutatanisha kwa mwa-
nafunzi wa kidato cha pili ka-
tika Shule ya Sekondari Bagara 
iliyoko Babati mkoani Man-
yara, Joel Johannes (14), katika 
Mlima Kwaraa wakati wa ziara 
ya mafunzo, kumeleta taharu-
ki kwa familia yake, huku ikitoa 
masharti ya mtoto wao kupati-
kana akiwa hai.

Joel, aliyetoweka Septemba 
13, mwaka huu, alikuwa ni 
miongoni mwa wanafunzi 103 
wa shule hiyo waliokuwa wa-
megawanywa makundi ma-
tatu katika safari ya kimasomo.

Inaelezwa kuwa wakati wa 
kurudi, wanafunzi hao baadhi 
yao akiwamo Joel walidaiwa 
kupotea njia, lakini wenzake 
walipatikana isipokuwa yeye.

Akizungumzia mkasa huo, Jo-
hannes Mariki, ambaye ni baba 
wa mwanafunzi huyo, alisema; 
“Anayehitajika awajibike ni 
uongozi wa shule. Ninamtaka 
mtoto wangu akiwa hai, sio 
kwamba tunashindwa kukaa 
naye nyumbani, tumewaletea 
watoto wetu muwatunze hatu-
daiwi chochote.”

“Unaniambia mnampele-
ka safari halafu haonekani, 
hapana haiwezekani. Hata 

jana mbele ya Ofisa wa Upele-
lezi (Mkuu wa Upepelezi wa 
Wilaya-OC CID), nimewaambia 
nahitaji mtoto wangu akiwa 
hai, kama hawana ulinzi, kwa 
nini walienda kujifunza huko 
mlimani?

Alisema Septemba 13, siku 
ya safari hiyo alipigiwa simu 
kuwa mtoto wake haonekani 
na kutokana na tukio hilo, 
familia yake imelazimika ku-
wasiliana na baadhi ya ndugu 
ili kuongeza kumtafuta ndugu 
yao.

“Tulikuja tukaungana nao, 
tukaondoka hadi mahali wa-
naita ‘Chokaa’ ni mbali sana, 
ila tulivyofika pale tukakuta 
zimamoto wanarudi kutoka 
mlimani, wakasema wam-
emtafuta kule hawajamuona, 
nasi tukarudi pale,” alisema 
baba mzazi wa mwanafunzi 
huyo.

Kwa mujibu wa mzazi huyo, 
kuna kijana alisema kuna 
mama alikuwa anaokota kuni, 
alidai kumuona kijana akishu-
ka mlimani mwenyewe akiwa 
amevalia sare za shule na al-
ipooneshwa picha alikiri kuwa 
ni yeye. 

“Jumatatu sisi tulikuja shu-
leni, tukaingia hamna mwal-
imu, nikampigia mkuu wa 
shule, kuuliza kuhusu hili 
suala. Nikamwambia kama 

hamna ushirikiano tunaenda 
kwa Mkuu wa mkoa au Mkuu 
wa wilaya; Na tulivyofika pale 
tukamkuta Katibu Tawala wa 
Wilaya, ambaye aliwaita na tu-
katoa maelezo,” alisema.

Alipotafutwa kutoa ufafanu-
zi kuhusu tukio hilo, Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Manyara, 
Makarani Ahmed, alisema 
hadi sasa jeshi hilo linaendelea 
na uchunguzi, ikiwamo op-
eresheni ya kumsaka Joel aliko, 
huku akieleza kwa siku nne 
mfululizo hawajafanikiwa ku-
muona akiwa hai au kuuona 
mwili wake.

MZAZI ALISITA
Baba mzazi wa Johannes, 

alisema alisita kuhusu safari 
hiyo, akidai wiki mbili zilizopita 
baada ya kujulishwa na uongo-
zi wa shule hiyo, alikataa mtoto 
wake kwenda kwenye ziara ya 
mafunzo, lakini baadaye alila-
zimika kumruhusu kwa kuwa 
ni mtoto wa pekee wa kiume 
na alikuwa akilalamika kuwa 
ni yeye pekee ndiye hajalipa 
kwenda safari hiyo.

“Tuko siku ya nne leo hii 
hapa, hawajui gharama tuna-
zotumia tumeacha shughuli 
zetu tunamtaka Joel wetu 
kwanza, yaani ninamhitaji Joel 
akiwa mzima na afya yake,” ali-
sisitiza mzazi huyo.

Mama wa mtoto huyo, Ger-

mana Wilbard, alidai kupigiwa 
simu na mmoja wa walimu, 
akimwomba namba za shanga-
zi wa Joel anayeishi Babati na 
alipouliza kuna shida gani ali-
jibiwa hakuna; lakini baada ya 
shangazi huyo kutokupokea, 
walijulishwa mtoto wao ame-
potea.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mji wa Babati, 
Simon Mumbee, alisema ka-
tika safari hiyo wanafunzi 103 
walienda wakiwa na walimu 
wao na waongozaji.

Alisema baada ya kubainika 
Joel kutokuwapo, waongoza 
mlima hao walirudi mlimani 
kufuatilia na hadi saa sita usiku 
walikuwa mlimani huko bila 
mafaniko yoyote.

Alisema jitihada mbalimbali 
zinaendelea zikiongozwa na 
Jeshi la Polisi, halmashauri 
hiyo na kuwa wamelazimika 
kushirkisha jamii ya pembezo-
ni mwa mlima huo.

Mumbee, alisema imeundwa 
timu akiwamo Ofisa Elimu Se-
kondari, ambayo imeenda shu-
leni kuzungumza na marafiki 
zake Joel ili kupata taarifa zaidi.

“Pia tumeagiza jeshi la akiba 
pia linaenda ili kuungana na 
waliopo kule kufanya operesh-
eni hiyo kumtafuta,” alisema 
Mumbee.   
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Wajipanga kuendesha 
baiskeli hadi Butiama 
kumuenzi Nyerere 

Waandishi IPP Media wapenya orodha ya wateule tuzo za EJAT 

Na Halfani Chusi 

KATIKA kuenzi mema ali-
yofanya Baba wa Taifa, Hayati 
Mwalimu Julius Nyerere, kam-
puni ya simu za mkononi Vo-
dacom Tanzania na Benki ya 
Stanbic zimetangaza msafara 
wa baiskeli mpaka Butiama.

Msafara huo una lengo la ku-
saidia uboreshwaji huduma za 
afya, elimu, utunzaji mazingira, 
kuongeza uelewa wa kusoma 
na kuandika pamoja na kutoa 
ujuzi maalumu wa kuwawez-
esha wananchi kufanikiwa kiu-
chumi.

Hayo yalisemwa juzi mkoani 
Dar es Salaam na Mkuu wa 
Uhusiano ya Vyombo vya 
Habari wa Vodacom Tanzania, 
Annette Kanora.

“Kupitia ushirikiano huu, tut-
aweka msisitizo juu ya uhifa-
dhi wa mazingira na huduma 
za afya na maendeleo ya jamii 
kiujumla kuendana na maadili 
yaliyohimizwa na Mwalimu Ny-
erere. 

“Ziara hii itajumuisha shu-
ghuli mbalimbali, zikiwamo 
warsha za elimu, kambi za afya 
na kampeni za kuhamasisha 
uelewa wa mazingira, zikifikia 
jamii kote Tanzania.

“Ushirikiano huu unaonesha 
kujitolea kwetu kwa pamoja 
katika kuleta athari chanya za 
kijamii kote nchini. Kwa kuun-
ganisha nguvu zetu, tunaweza 
kuendeleza maono ya Nyerere 
ya taifa lenye ustawi na ushirik-
ishwaji,” alisema Annette. 

Meneja Uhusiano na Chapa 
wa Stanbic Bank Tanzania, 
Annette Nkini, alisema, “Ku-
wekeza katika elimu, afya na 
kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi ni sehemu kuu ya 
uwekezaji wetu wa kijamii na 
juhudi endelevu. Tunafurahi 
kushirikiana na Vodacom kule-
ta athari chanya kwenye jamii.”

Ziara hiyo itaanza rasmi Sep-
temba 29 na itawakutanisha 
waendesha baiskeli ndani na 
nje ya nchi.

Daraja la mto Pangani lenye urefu wa mita 525 na barabara unganishi (Km 14.3), mkoani Tanga zikiendelea kujengwa. 
Daraja hili linajengwa na mkandarasi Shandong Luqiao Group. PICHA: WIZARA YA UJENZI

Na Elizabeth Zaya

BARAZA la Habari Tanzania 
(MCT) limetangaza majina 72 ya 
wateule wa Tuzo za Umahiri wa 
Uandishi wa Habari Tanzania 
(EJAT) kwa mwaka 2023, huku 
kampuni za IPP Media zikiwa na 
wateule saba.

Waandishi wa IPP walioteuli-
wa na jopo la majaji kuingia ka-
tika kinyang’anyiro hicho kwa 
gazeti Nipashe ni Sanula Atha-
nas (Dar), Abdallah Nassoro 
(Mtwara), Marco Maduhu (Shin-
yanga), Halfani Chusi (Dar) na 
Christina Mwakangale (Dar).

Wengine ni Rodgers Simon 
na Benjamin Mzinga, wote ITV 
mkoani Dar es Salaam.

Akizungumza wakati wa ku-
tangaza wateule hao jana, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Maandalizi 
ya EJAT 2023, Ernest Sungura, 
alisema washindi wa vipengele 
20 vinavyoshindaniwa, mshin-
di wa jumla na wa mafanikio 
ya maisha katika uandishi wa 
habari (LAJA) watajulikana Sep-

temba 28 mwaka huu.
Mgeni rasmi katika tuzo hizo 

ambazo zinatolewa kwa mara ya 
15 mfululizo anatarajiwa kuwa 
Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ack-
son.

Alisema kuwa kati ya waandi-
shi 72 walioteuliwa kuingia kati-
ka kinyang’anyiro cha kushinda-
nia tuzo hizo, wanaume ni 45 na 
wanawake ni 27.

Wateule wanaotoka kwenye 
magazeti ni 25, luninga 14, vyom-
bo vya mtandaoni ni 13 na redio 
zina wateule 20.

Sungura alisema kazi za zi-
lizowasilishwa kwa ajili ya EJAT 
2023 zimeongezeka hadi kufikia 
1,135 kutoka kazi 893 za mwaka 
2022, kazi 606 mwaka 2021 na 
396 za mwaka 2020. 

Alisema waandishi wa mkoa 
wa Dar es Salaam mwaka huu 
wameongoza, wakiwasilisha 
kazi 290, wakifuatiwa na mkoa 
wa Aruska kazi 81, Mwanza 74, 
Iringa 72 na Mtwara 49.

Kwa upande wa Zanzibar, 
kazi zilizowasilishwa ni kutoka 

Kaskazini Pemba (36), Pemba 
Kusini (43), na Mjini Magharibi 
(29).

Sungura alisema moja ya 
mambo la kipekee katika kilele 
cha tuzo hizo mwaka huu ni 
kusikia kutoka kwa majaji 
kuhusu viwango vya uandishi 
wa habari za magazeti, redio, 
televisheni na mitandaoni juu 
ya habari zilizohusu uwekezaji 
wa kampuni ya DP World ka-
tika Bandari za Tanzania, hali ya 
Ngorongoro na jamii ya Maasai 
inayoishi huko pamoja na mapo-
romoko ya Hanang’.

Sungura alisema siku hiyo 
ya kilele cha tuzo, Waziri wa 
Habari, Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari, Jerry Silaa, atazin-
dua Jarida la Tuzo  pamoja na 
Tuzo za Magazine, matukio yote 
mawili yakitajwa yatahamasisha 
umahiri katika sekta mbalimbali 
Tanzania na nje.

“Kwa kuanzia, majarida hayo, 
moja la Kiswahili na lingine la 
Kiingereza yatabeba maudhui ya 
tuzo za umahiri wa uandishi wa 

habari wa Tanzania.
“Moja ya maudhui katika ma-

jarida yote mawili ni simulizi ya 
maisha ya wateule wote, na kazi 
ya kuandika simulizi hizo in-
aanza leo ( jana). Hivyo, wateule 
wote wawe tayari kufikiwa na 
waandishi wa jarida hilo kuanzia 
sasa. 

“Maudhui mengine yatahusu 
wafadhili wa tuzo juu ya mchan-
go wao katika kubadilisha mai-
sha ya watu, ikiwamo kukuza na 
kujenga tasnia ya habari,” Sun-
gura alisema.

Jopo la majaji waliofanya kazi 
ya kupitia kazi hizo zilizowasili-
sha na waandishi wa habari lil-
iongozwa na Mwenyekiti Halima 
Shariff, Katibu akiwa Dk. Egbert 
Mkoko  kutoka Shule Kuu ya 
Uandishi   wa Habari na Ma-
wasiliano kwa Umma (SJMC) ya 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM).

Majaji wengine ni Mkumbwa 
Ally, Eshe Muhiddin, Jeniffer 
Sumi, Halima Msellemu na Absa-
lom Kibanda.

Waziri: Tutumie nishati safi kuepuka uharibifu wa misitu 
Na Christina Haule, MORO-
GORO

NAIBU Waziri wa Maliasili na 
utalii, Dunstan Kitandula ame-
waomba wadau wa misitu nchini 
kuweka msisitizo kwa jamii kujik-
ita katika matumizi ya nishati safi.

Alitoa rai hiyo jana wakati 
wa Mkutano Mkuu wa 24 wa 
Mtandao wa Jamii wa Usimamizi 
wa Misitu Tanzania (MJUMITA), 
akiwakilisha Waziri wa Maliasili 
na Utalii, Dk. Pindi Chana mjini 
hapa.

Alisema serikali inahakikisha 

watu wanaachana na kutumia ni-
shati zisizo salama na kutumia ni-
shati safi, akisisitiza “ni jambo lil-
ilovaliwa njuga hadi kufikia nchi 
kupongezwa na kupewa jukumu 
la kuongoza suala hilo kimataifa.” 

Alisema nishati safi ni jitihada za 
kuondokana na matumizi holela 
ya uchomaji mkaa na kukata miti 
ovyo, shughuli zinazofanywa ili 
kutengeneza mkaa unaotumiwa 
majumbani na kwamba mbadala 
wa mkaa unapaswa kuwa nishati 
safi, yakiwamo mabaki ya miti na 
pumba.

“Utengenezaji mkaa mbadala 

unasaidia kuhakikisha hewa 
chafu inaondolewa kwenye mkaa 
huo na kufanya mkaa huu kuwa 
salama kuliko ule mwingine, 
ninaunga mkono jitihada zina-
zofanywa na sekta binafsi, taasisi 
za kiserikali kwa kuhakikisha tu-
naachana na matumizi ya mkaa 
unaoharibu mazingira na kuja 
na teknolojia mpya, ukiwamo 
utengenezaji mkaa wa mabaki 
ya makaa ya mawe, pumba na 
mabaki ya miti, huku tukisisitiza 
matumizi ya gesi na umeme kue-
puka uharibifu wa mazingira,” 
alisema 

Kitandula alisema nchi inapita 
kipindi kigumu kutokana na 
uharibifu wa mazingira kuwa 
mkubwa, ukichangia upotevu 
misitu kwa hekta 469,000 kila 
mwaka.

Mkurugenzi wa Idara ya Mis-
itu na Nyuki, Emmanuel Msofe 
alitaka jamii kutekeleza mikakati 
iliyowekwa ili kuhakikisha uhar-
ibifu wa misitu hauendelei.

Alitaja mikakati hiyo kuwa ni 
pamoja na kilimo misitu kina-
chosaidia kuchanganya mazao ya 
chakula na misitu ili kuendeleza 
rasilimali za misitu na mkakati 

wa mianzi unaohamasisha jamii 
kupanda mianzi ili kupata bidhaa 
na huduma mbalimbali zinazoto-
kana na bidhaa za mianzi kwa ajili 
ya matumizi na kupunguza athari 
za upotevu wa misitu nchini.

Mkurugenzi wa MJUMITA, Rahi-
ma Njaidi aliwahimiza wadau wa 
misitu kutumia misitu kwa njia 
endelevu ili iwasaidie kuongeza 
kipato na kuboresha maisha. 

Alisema MJUMITA ina mikakati 
ya kukabiliana na matumizi ya ni-
shati chafu kwa kutoa elimu kwa 
jamii juu ya matumizi ya nishati 
mbadala,
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Msuya 
amdokeza 
Askofu 
Malasusa 
mrithi wa 
Dk. Sendoro
Na Mary Mosha, MWANGA

WAZIRI Mkuu Mstaafu, Cleopa Msuya, 
amemdokeza Mkuu wa Kanisa la Kiin-
jili la Kilutheri Tanzania (KKKT), Askofu 
Dk. Alex Malasusa kwamba wananchi 
wa Mwanga, wanamhitaji Askofu mpya 
anayeweza kutafsiri, kuyaishi maono na 
matendo yake kwa vitendo.

Amesema wakati ukifika wa kutafuta 
mrithi wa kiti cha Askofu wa Dayosisi ya 
Mwanga ya KKKT, kanisa lisisite kuwapa-
tia mtu anayeweza kuwaunganisha wana 
Mwanga, atakayevaa viatu vya Askofu wa 
Dayosisi hiyo, marehemu Dk. Chediel Sen-
doro. 

Msuya alikuwa akimzungumzia mare-
hemu Dk. Chediel Sendoro  aliyefariki 
dunia Septemba 9 mwaka huu kwa ajali 
ya gari, majira ya saa 1:30 usiku; baada ya 
gari alilokuwa akiliendesha aina ya Toyota 
Prado, kugongana na lori aina ya scania 
katika eneo la Kisangiro wilayani Mwanga.

Dk. Chediel Sendoro, ni mtoto wa Asko-
fu wa kwanza wa Dayosisi ya Mashariki na 
Pwani, Dk. Elinaza Sendoro. 

Msuya alisema: “Sasa viongozi wa 
KKKT, mjipange kuhakikisha kwamba 
mnampata kiongozi atakayeweza kuen-
deleza kazi aliyoianzisha Askofu Dk. Chi-
diel. Mara nyingi kazi hiyo huonekana ni 
nyeupe, ila ni ngumu kupata  mtu mwe-
nye ari ya kuujenga umoja na upendo”. 

Askofu Sendoro, ambaye hadi anafariki 
dunia alikuwa mhitimu wa Shahada ya 
Uzamivu (PhD) na Shahada ya Juu ya 
Uhasibu (CPA); alizaliwa Mei 1, 1970 akiwa 
mtoto wa nne wa Askofu Dk. Elinaza Sen-
doro.

Mbunge wa Mwanga, Joseph Tadayo, 
amemtaja Dk. Chediel Sendoro kama 
kiongozi wa imani   aliyependa kuwa 
msuluhishi katika maeneo mbalimbali ya 
Wilaya ya Mwanga. 

Serikali yaagiza kuimarishwa ulinzi mipakani
Na Cynthia Mwilolezi,       
LONGIDO

SERIKALI imeagiza maeneo 
yote ya mipakani ulinzi uima-
rishwe ili kuhakikikisha hakuna 
matukio yanayoharibu taswira 
ya nchi, huku ikielekeza ngazi za 
mikoa kupima kila mgeni anaye-
ingia nchini ili kudhibiti ugonjwa 
wa homa ya nyani. 

Agizo hilo  limetolewa 
jana  wilayani Longido mkoani 
Arusha na Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Mohamed 
Mchengerwa.

Pamoja na mambo mengine 
aliagiza maeneo yote ya mipaka 
ulinzi wake uimarishwe, ili ku-
hakikikisha hakuna matukio ya-
nayoharibu taswira ya nchi.

Alisema kuna baadhi ya watu 
wanahujumu nchi kwa kuingiza 
magendo  hususani maeneo ya 
mipakani, hivyo alimpongeza 
Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Paul 
Makonda kwa kugawa mafuta 
lita zaidi ya 25,000 kwa ajili ya 
kuimarisha ulinzi, ikiwemo kutoa 
mafuta kwa vyombo vya ulinzi na 
usalama.

“Huu ni  ubunifu unaotakiwa 
kwa ajili ya kuhakikikisha ul-
inzi na usalama unaimarishwa. 
Hakikisheni mipaka yetu hasa ya 
mpaka wa Kituo cha Forodha cha 
Pamoja   (OSBP)  cha Namanga, 
kinakuwa     salama     lakini pia 
tambueni kuwa kuna changamo-
to ya   ugonjwa wa homa ya nyani 
ambao upo nchi jirani, hivyo 
imarisheni usalama maeneo ya 
mipakani,”alisema.

Alisema  ugonjwa huo haupo 
mbali, hivyo msingi wa kuimari-
sha mipaka hiyo utatusaidia ku-
dhibiti ugonjwa huo kwa kushirki-
ana na Wizara ya Afya.

Vilevile aliagiza  kukaguliwa 
kwa wageni wanaoingia nchini 
kwenye maeneo ya mipakani, 
ili kudhibiti   ugonjwa huo na 
taratibu nyingine za   kiafya zi-
chukuliwe, ikiwemo    kudhibiti 
magendo yanayoingia   mipakani 
yajulikane. 

Kuhusu changamoto ya skana 
alisema ataongea na Waziri wa 
Fedha, Mwigulu Nchemba kwa 
ajili ya kuhakikikisha inafika mpa-
kani Namanga.

Pia, amemwagiza Mkuu wa 
Wilaya ya Longido, Salum Kalli, 
kuhakikikisha anashirikiana na 
watumishi, chama na  viongozi 

katika kuwaleta maendeleo  wa-
nanchi.

Alisema dhamira ya serikali 
ni kuhakikikisha ndoto zao na 
changamoto zinazowakabili zina-
tatuliwa.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, 
Paul Makonda, alisema mkoa huo 
umejipanga  kuhakikikisha una-
tatua chagamoto ya maji kwa wa-
nanchi kwa  kutengewa maeneo 
ya mifugo kunywa maji.

Alisema kwa kuanzia Wilaya ya 
Ngorongoro umeanza utekelezaji 
huo kwa kuchimba visima 17 
kutengewa maeneo ya mifugo 
kunywa maji na kuondoa changa-
moto kati ya wafugaji na wakuli-
ma.

Pia alisema mkoa huo sasa upo 
katika hatua ya tatu ya  kulima 
kilimo cha nyasi, ili kuondoa 

changamoto ya mifugo kukosa 
chakula na  kutembea umbali 
mrefu kupata malisho. 

“Lengo letu tuondokane na 
migogoro baina ya wafugaji na 
wakulima ikiwemo upatikanaji 
wa maji kwa mifugo yao kwani 
kwa mkoa huu mifugo ni siasa, 
hivyo tumekuwa na awamu ya 
tatu ya ulimaji wa kilimo wa 
nyasi,”alisema.

Mkuu wa Wilaya ya  Longido, 
Salum       Kalli, alisema wilaya 
hiyo iliyopo     mpakani   wa Tan-
zania na Kenya     imejipanga ku-
kabiliana na ugonjwa wa homa ya 
nyani.

Alisema pia wanajiandaa na 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, 
ikiwemo kuhakikisha inatatua 
changamoto ya wananchi kukata 
mabomba ya maji.

Wanaohama Ngorongoro wapewa mahindi kila kaya
Na Godfrey Mushi,  
HANDENI

M
AMLAKA ya Hifa-
dhi ya Ngorongoro 
(NCAA), im-
eongeza motisha 

kwa wafugaji wa jamii ya ki-
masai wanaohama kwa hiari 
ndani ya eneo la hifadhi hiyo 
kwenda Msomera Wilaya ya 
Handeni mkoani Tanga, kwa 
kugawa mahindi ya chakula 
kwa kila kaya. Wananchi hao 
wanapatiwa mahindi gunia 12 
kila kaya, kwa muda wa miezi 
18 ya mwanzo.

Jana, Kamishina Msaidizi 
Mwandamizi wa Uhifadhi, 

anayesimamia Idara ya 
Maendeleo ya Jamii ya 
NCAA, Gloria Bideberi ak-
iongoza zoezi la ugawaji wa 
mahindi hayo, alisema uta-
ratibu huo ni endelevu kwa 
kila baada ya miezi mitatu.

“Serikali kupitia NCAA, 
imeendelea kutimiza ahadi 
ya kugawa chakula kwa 
wananchi waliotoka eneo 
la Hifadhi ya Ngorongoro 
na kuhamia Kijiji cha 
Msomera. Tunawapa gunia 
mbili za mahindi kila kaya, 
ambapo mpango huo hu-
fanyika kila baada ya miezi 
mitatu kwa kipindi cha mie-
zi 18, wakiwa wanaendelea ku-

zoea mazingira,” 
alisema.

Hadi ku-
fikia Septem-
ba 18 mwaka 
huu,  kaya 1,451 
zimenufaika na 
mgawo wa ma-
hindi wa tani 
945 kwa awamu 
tofauti.

Kabla ya uga-
waji huo, Mkuu 
wa Wilaya ya 
Handeni, Abert 
Msando, alisema 
zoezi la ugawaji 
wa mahindi kwa 

wananchi hao ni mpango wa 

serikali wa kuhakikisha kuwa 
wanachi wote wanaohamia 
Msomera wanapatiwa maisha 
bora zaidi tofauti na waliko-
toka.

Alisema mpango huo ni 
mahususi kwa sababu sheria 
za uhifadhi ziliwabana kufan-
ya baadhi ya shughuli kama 
kilimo. Baada ya kukamilika 
zoezi hilo,   Sabore Olemoko, 
ambaye ni mmoja kati ya 
wananchi wanaonufaika na 
mpango huo, aliishukuru 
serikali kwa kuendelea kuwa-
jali na kubainisha kuwa wa-
nafurahia maisha wanayoishi 
Msomera hasa kukuta hudu-
ma zote muhimu za kijamii na 

“Seri-
kali kupitia 
NCAA, 
imeendelea 
kutimiza 
ahadi ya 
kugawa 
chakula kwa 
wananchi 
waliotoka 
eneo la 
Hifadhi ya 
Ngorongoro 
na kuhamia 
Kijiji cha 
Msomera....

Mkuu wa Wilaya ya Muheza, Zainab Abdallah (wapili kushoto) akikabidhi zawadi ya vifaa vya elimu kwa 
wanafunzi katika utambulisho wa kampeni ya “Mtoto wa Leo, Samia wa kesho” katika Shule ya Sekondari 
Kwabastola  kata ya Makole, ambapo pia alitembelea Shule ya Msingi Makole, Shule ya Msingi Pangamlima  na 
kugawa vifaa vya shule na pedi. Kushoto ni diwani wa kata ya Makole, Shabani Achimwene  na kulia Mkuu wa 
Shule ya Sekondari Kwabastola, Juma Rashid Mdachi. PICHA: STEVEN WILLIAM
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HABARI KANDA YA ZIWA

0685 031015

RC atoa 
maagizo 
RUWASA 
upangaji 
bei za maji
Na Vitus Audax, MWANZA

MKUU wa Mkoa wa Mwanza, 
Said Mtanda ameuagiza Wakala 
wa Maji Vijijini (RUWASA) mkoani 
hapa kuwashirikisha wananchi 
kupitia vikao ili kupata bei za maji 
zilizo rafiki.

Alitoa agizo hilo juzi wakati aki-
kagua ukarabati wa mradi wa maji 
uliotekelezwa na serikali kupitia 
mradi wa Uviko -19 katika Kijiji 
cha Kahangara wilayani Magu kwa 
Sh.milioni 508.

 Aidha aliutaka wakala huo kupi-
tia wasimamizi wa Jumuiya za Wa-
tumia Maji (CBWSO) kutokupandi-
sha bei za maji kiholela kwani kwa 
kufanya hivyo ni kuwagombanisha 
wananchi na serikali.

Hivyo aliwataka kuendelea ku-
toza bei ambazo ziliamuliwa na 
mikutano ya kijiji tu na siyo vingi-
nevyo.

Mtanda alisema: “Serikali in-
atekeleza miradi ya huduma za 
jamii hususani maji kama unavyo-
tarajiwa kuongeza upatikanaji wa 
maji safi na salama kutoka asilimia 
34 hadi 90, hivyo watendaji ni lazi-
ma wasimamie ukamilifu wa hilo”.

Aidha, aliwataka RUWASA ku-
hakikisha kuwa kupitia mradi huo 
wanafikisha huduma za maji kwe-
nye vijiji vyote ambavyo bado havi-
japata maji safi na salama ndani ya 
kata hiyo na kusimamia miundom-
binu hiyo ili maji yaendelee kutoka 
kila siku.

Meneja RUWASA Wilaya ya 
Magu, Daud Amlima alisema  mra-
di huo umeshakamilisha vituo 34 
vya kuchotea maji ambayo vinatoa 
maji na kwamba unasimamiwa na 
wananchi wenyewe kupitia jumuia 
zao.

Abiria wadaiwa kuwashambulia 
‘trafiki’ wawili wakikagua gari
Na Vitus Audax

B
AADHI ya abiria, 
kondakta pamoja na 
utingo waliokuwa kati-
ka gari la abiria namba 

T476 ECP aina ya TATA lililoku-
wa likitokea mkoani Mwanza 
kwenda Serengeti wanatuhu-
miwa kuwashambulia askari 
wawili wa usalama barabarani 
walioingia ndani ya gari hio kwa 
ajili ya kufanya ukaguzi.

Katika tukio hilo lililotokea 
juzi majira ya saa sita mchana 
katika maeneo ya Kijiji cha Nat-
ta, Barabara ya Bunda-Mgumu 
ambako inadaiwa kuwa baada 
ya askari hao kuingia ndani ya 
gari dereva alianza kuendeha 
kisha kuanza kushambuliwa.

  Akithibitisha kutokea kwa 
tukio hilo, Kaimu Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Mara, ACP Men-
rad Sindano alitaja askari wal-
iojeruhiwa kuwa ni pamoja na 

Koplo Peter pamoja na Koplo 
Paulo ambaye alijeruhiwa jicho 
la kulia.

“Askari hao wakiwa katika 
majukumu yao ya kikazi walisi-
mamisha gari hilo mali ya Kam-
puni ya Jimmy Safari ambalo 
lilikuwa likiendeshwa na Janu-
ary Ally baada ya kusimama 
walianza ukaguzi wa gali hilo 
lililokuwa limezidisha abiria,” 
alisema.

Aliongeza: “Waliingia ndani 

kwaajili ya ukaguzi zaidi lakini 
dereva aliondoa gari hilo, huku 
kondakta, utingo na baadhi ya 
abiria wakaanza kuwashambu-
lia askari hao kwa kuwapiga se-
hemu mbalimbali za mwili”.

  Aidha alisema polisi inawa-
shikilia watuhumiwa 15 kwa ajili 
ya upelelezi zaidi kuhusiana na 
tukio hilo na baada ya upelelezi 
kukamilika jalada litapelekwa 
ofisi ya mwendesha mashtaka 
kwa hatua zaidi za kisheria.

Wananchi wang’aka kutosomewa mapato na matumizi
Na Samson Chacha, TARIME

BAADHI ya wananchi katika 
Halmashauri ya Tarime Vijijini 
mkoani Mara wamewataka vion-
gozi wa halmashauri hiyo kuweka 
utaratibu maalum kwa wenyeviti 
wa vijiji, mitaa na watendaji kata 
kuwasomea mapato na matumizi.

Wananchi  hao kutoka  kata 
tatu kati ya 26 za Sirari, Matongo 
na Kemambo zilizopo katika  hal-
mashauri hiyo zinazotajwa kuwa 
na   vyanzo vingi vya mapato vi-
kiwemo viwanda vya kukoboa 
mchele zaidi ya 10.

Pia ina viwanda vya alizeti 2 
vituo vya mafuta zaidi ya vitano, 
wachimbaji wadogo wa madini 
zaidi ya 100, kampuni za uchim-

baji madini ukiwemo mgodi wa 
North Mara. 

Wakizungumza  na Nipashe 
kwa nyakati tofauti akiwemo 
Julius Makima, alisema kutoku-
somewa mapato na matumizi 
kumekuwa kukiwatia hofu juu ya 
fedha za umma zinavyotumika, 
huku baadhi ya miradi ya kim-
kakati ikiendelea kukwama.

  Makima alitaja miradi iliyok-
wama ni pamoja na Soko la Ki-
mataifa Remagwe, Stendi ya Ma-
basi Ngerengere pamoja na

upungufu wa madawati katika 
baadhi ya shule.

Naye Nyangoko  Paulo alisema 
licha ya makusanyo makubwa ya 
fedha katika soko, stendi ya ma-
basi na daladala pamoja vizuizi 

vya TRA bado wamejaribu kuwa-
himiza wenyeviti wa vijiji

waitishe mikutano na kuwas-
omea mapato na matumizi lakini 
hawafanyi hivyo.

“Licha ya kuwa na vyanzo vingi 
vya mapato, watu hawana maji 
greda la kukarabati barabara wal-
ilosema kununua hatulioni na 
taarifa hatupewi,” alisema Mwita 
Nyamhanga. 

Diwani wa Kata ya Sirari, Amos 
Sagara  alikiri kuwepo kwa mi-
radi ya kimkakati iliyopangwa 
kutekelezwa lakini  baadhi imek-
wama ukiwemo ujenzi wa Soko la 
Kimataifa  Remagwe mbali na ku-
jengwa misingi na kutumika kwa 
zaidi ya Sh.bilioni moja.

Kadhalika alisema mradi 

mwingine ni Stendi ya Maba-
si  ya Ng’ereng’ere ambayo ili-
jengwa  vibanda vinne, choo na 
kibanda cha wasafiri   na mabasi 
hayaingii katika stendi hiyo mbali 
ya kuwepo mkata ushuru.

Alisema kumekuwa na ahadi 
za mara kwa mara, kwamba hata 
madiwani wanatamani miradi ya 
mikakati ikamilike ianze kutoa 
huduma kwa wananchi.

Kuhusu ununuzi wa greda, Di-
wani wa Kata ya Mbogi, Nyahiri

Magarya  alikiri kutengwa kwa 
zaidi ya Sh.milioni 800 kwa ajili 
ya ununuzi wa gari hilo lakini zili-
badilishiwa matumizi na kupele-
kwa katika kila kata kupewa Sh. 
milioni 20 kwa ajili ya ukarabati 
wa barabara zilizoharibika wakati 

wa mvua za El-nino.
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

mashauri ya Tarime Vijijini,
Solomon Shati alipoulizwa 

na Nipashe kuhusu fedha zi-
anzokusanya na  halmashauri 
yake   pamoja na matumizi yake 
kutosomwa katika mikutano ya 
vijiji  ambapo wananchi wanauli-
za alisema jukumu hilo ni la we-
nyeviti wa vijiji na watendaji.

Alisema: “Kuhusu kununua 
greda na kukwama miradi ya 
Soko la Remagwe na Stendi ya 
Ng’ereng’ere   tunagemea kupata 
fedha kutoka serikalini ili kuka-
milisha miradi hiyo ili iweze ku-
toa  huduma kwa wananchi kwa 
sababu hata sisi hatutamani mi-
radi hiyo ikwame”.

Mkuu wa Mkoa wa Mara, Kanali Evans Mtambi akizungumza katika mkutano wa kusikiliza kero za wananchi alipokuwa kijiji cha 
Kigera Etuma wilaya ya Musoma jana. Kushoto ni mkuu wa wilaya hiyo Juma Chikoka na kulia ni Mwenyekiti wa  kijiji hicho 
Magafu Kitundure. PICHA: MPIGAPICHA WETU 



Na Mwandishi Wetu

ILIKUWA mwezi Julai mwaka 
huu, Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
alipomuapisha Waziri wa Viwanda 
na Biashara, Dk. Selemani Jafo na 
wenzake, akimuagiza “asiwe mtu 
wa kukaa ofisini pekee, bali kufika 
kwa wananchi kukagua kinachoen-
delea.”

“Nianze na Jafo, ulikuwa Ofisi ya 
Makamu wa Rais umefanya vizuri! 
Lakini, nimeona nikutoe nikupeleke 
biashara kwa sababu biashara pilika 
ni nyingi mno na kuanzia sasa pale 
ofisini mwenzio alipokuwa anakaa 
sitaki ukae.

“Namuelewa Waziri kwanini ali-
kuwa haendi huko kwa kazi ninayo-
taka kukupa, kwa mtoto wa kike sio 
rahisi, kushinda Kariakoo juu chini, 
chini juu sio rahisi, hiyo kazi nataka 
uifanye wewe.” 

Akaendelea: “Kariakoo ni eneo 
zuri sana la biashara na eneo 
muhimu sana la biashara na ndio 
linalofanya Dar es salaam iitwe 
‘kitovu cha biashara’, kwa sababu 
mataifa yote yanakuja Kariakoo. 

“Lakini, Kariakoo tumeweka pesa 
nyingi sana kujenga yale masoko ya 
Kariakoo na masoko yakimalizika 
nataka biashara zifanyike saa 24 
kwa hiyo, mtakaa vipi na Jeshi la 
Polisi mtajipanga vipi, hiyo ni kazi 
yako.

“Nataka Kariakoo pawe na Soko la 
Biashara la Kimataifa na kwa sababu 
mwaka huu ‘mwisho mwisho’ tuna-
maliza yale majengo, Wamachinga 
na wengine walioko pale wataingi-
zwa ndani ya soko.”

Hadi sasa, baadhi ya wafanyabi-
ashara wa kigeni Waafrika wanao-
patikana Kariakoo kufuata bidhaa 

ni kutoka nchi kama Malawi, Zim-
babwe na Zambia, huku kukiwapo 
uwekezaji biashara kimataifa kuto-
ka wageni wa nchi kama China.

Pia, Rais Dk. Samia akaisisitiza 
hoja yake aliyotoa siku chache 
kabla ya tukio hilo, akitamka: “Pia 
ukarejee Ilani yetu ya Uchaguzi  in-
ayozungumzia Sekta ya Biashara 
na kuweka mazingira wezeshi kwa 
sekta binafsi kukua.

“Ukarejee kauli yangu kwenye 

ufunguzi wa maonyesho ya Saba-
saba nimesema, serikali itafanya kila 
linalowezekana kusikiliza na kutat-
ua changamoto za wafanyabiashara 
nchini na ndio maana nakuambia 
uwe juu chini Kariakoo”

Baada ya uteuzi, uliobeba magizio 
makuu mawili, uihuishaji wa biasha-
ra Karikaoo na kufanya biasahra 
ya ushindani kitaifa, siku iliyofuata 
Julai 6, Waziri Jafo akaanza kazi ya 
ukaguzi na kushughulilikia agizo la 

Rais, hatua yake ya kwanza ni soko-
ni Kariakoo.

Hapo azma kubwa ilikuwa kupata 
undani wa shida zao na akakutana 
na viongozi wa wafanyabiashara 
waliomjibu kuona dalili za afueni.

AKIWAJIBIKIA MAELEKEZO
Ndio imekuwa staili ya kazi, aki-

zuru na kukagua maeneio ya kazi, 
huku akisafiri na ajenda mbili za 
rais.

Waziri Dk. Jafo akiwa bungeni 
mwezi uliopita, akabainisha hat-
ua za serikali katika kusimamia 
ushindani wa haki na kuwalinda wa-
tumiaji bidhaa na huduma nchini, 
kwa mujibu wa Sheria ya Ushindani 
ya Mwaka 2003, inayotarajiwa ku-
fanyiwa marekebisho karibuni ya 
tija  kumlinda mlaji.

Jafo akasema dhana ya ushinda-
ni na kumlinda mlaji zina uhusi-
ano mkubwa na sababu kuwapo 
ushindani wenye afya katika soko.

Hivi sasa, Waziri Dk. Jafo yuko 
mkoani Mtwara na jana alikuwa 
wilayani Liwale.  Alipotembe-
lea mradi wa Ujenzi wa Bandari ya 
Uvuvi Kilwa, ambayo ni sehemu ya 
utekelezaji wa hatua za serikali za 
kuimarisha miundombinu ya sekta 
ya uvuvi  nchini.

“Huu ni uwekezaji wa kwanza 
mkubwa katika bandari hii kubwa 
nzuri ya uvuvi, ambayo itabadilisha 
kabisa uchumi wa taifa letu hili ka-
tika sekta ya uvuvi. 

“Ndani ya muda mfupi tukum-
buke Mheshimiwa Rais ametoa 
(shilingi) bilioni 266 kwa ajili ya mra-
di huu na tunaona utekelezaji wake 
unakwenda vizuri.” anasema Waziri 
Jafo, akipataja patafungua fursa za 
biashara nchini na kuongeza tham-
ani ya mazao bahari.

Mkuu wa Mkoa wa Lindi,  Zainab 
Telack akaishukuru serikali kuiwez-
esha Halmashauri ya Kilwa kuwa ki-
tovu cha bandari ya kwanza ya uvuvi 
ya kisasa na kueleza kuwa fursa hiyo 
itwapatia wavuvi soko la uhakika 

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHAIJUMAA SEPTEMBA 20, 2024

Hii miti inavyokatwa ovyo, tutalia na 
kusaga meno huko tunakong’ang’ania

Jafo na mchakamchaka wa maagizo 
2 ya Rais kazini Viwanda, Biashara

Ukurasa 12

Chereko Rufiji, mbaazi 
sasa zao la

mnada, bei yaruka 
300/- hadi 1,753.  

Ukurasa 13

Siku Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, alipotembelea Soko la Kariakoo, Dar es Salaam. PICHA: 
MTANDAO.

Inaendelea Uk 14

• Siku 24 baada kiapo atua ‘Kariakoo ya kimataifa’  
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Mkuu 
wa Wilaya ya Kahama, Festo Kiswaga, akichuma nyanya katika shamba la kikundi cha Lumolumo kinachoji-
husisha na ulimaji mboga na matunda.

BIASHARA  

KWA miaka ya hivi karibuni 
kumekuwa na tabia ya ukataji 
miti ovyo kwenye mikoa mingi ya 
Tanzania.

Ukataji miti huo uliokithiri ume-
kuwa ukileta matatizo mbalimbali 
yakiwemo mabadiliko ya tabia 
nchi.

Ndiyo maana unaweza kukuta 
mabadiliko ya mvua, zamani ili-
kuwa ikinyesha miaka fulani, lakini 
sasa hainyeshi.

Mvua zinakuwa hazina tena 
kanuni, zinanyesha muda wowote, 
vyanzo vya maji vinakauka, wakati 
mwingine hata mito inabadililisha 
njia zake.

Unaweza kuona unabadilisha 
sura yake ya zamani, badala 
ya kupita kushoto inapita kulia. 
Kikubwa zaidi ni ukame. Ukataji 
ovyo wa miti unasababisha ukame, 
mara nyingi ukame husababisha 
wananchi washindwe kulima hali 
inayosababisha njaa.

Waswahili wana msemo wao 
‘maji ni uhai’. Wako sahihi kwa 
sababu unapokwenda popote pale, 
ili ujue kuwa sehemu hiyo ina uhai, 
yaani watu waishi eneo hilo, ni 
lazima ukutane na miti au mimea 
iliyo na rangi ya kijani kibichi na 
pili ni maji.

Kwa asilimia kubwa hapo maji na 
mvua ndiyo inasababisha mimea 
na miti iwe ya kijani. Maana yake 
ni kwamba mvua inanyesha eneo 
hilo. Na haiwezi kunyesha kama 
watu wanakata miti. 

Mvua hupendelea kunyesha se-
hemu yenye miti mingi au misitu.

Hapo sasa unaweza kuona 
umuhimu wa kutunza miti, ambayo 
ndiyo inalinda vyanzo vya maji.

Zamani miaka ya nyuma, babu 

Hii miti inavyokatwa ovyo, tutalia na 
kusaga meno huko tunakong’ang’ania

TAFAKURI YA MLALAHOI 

zetu walikuwa na uwezo 
mkubwa wa kulinda vyanzo vya 
maji kwa kutumia plani mbal-
imbali, ikiwamo kuweka mila na 
utamaduni.

Walikuwa wakiwaambia 
watoto wa vijana kuwa miti ile 
mikubwa ni sehemu ya matam-
biko ambayo hatakiwi mtu yoy-
ote kupata miti kwani akifanya 
hivyo atapotea msituni.

Wakati mwingine wanaam-
biwa pori lina mizimu, au joka 
kubwa ambalo mtu akienda kwa 
sababu za uovu ikiwa pamoja 
na kukata miti, atakufa akiwa 
ndani ya msimu.

Ili kukata miti, wazee we-
nyewe waliitana na kufanya 
kitu kama tambiko ili kwenda 
kukata miti na walifanya hivi 
makusudi ili vizazi vijavyo 
viendelee na utamaduni huu.

Walijua kama wakiacha tu 
bila kuweka marufuku hiyo basi 
vijiji na maeneo yao yatabaki 
jangwa kutokana na mahitaji ya 
miti.

Akiwa Makete mkoani 

Njombe, Dk. Pindi Chana, 
Waziri wa Maliasili na 
Utalii, aliwaonya wananchi 
wa Wilaya hiyo kuacha 
tabia ya kukata miti ovyo.

“Tusikate moto ovyo, 
tukikata tutakuwa jangwa, 
tukiwa jangwa tukakosa 
mvua, na tukikosa mvua 
tutakosa chakula,” alisema 
Dk. Chana katika mku-
tano uliofanyika Kata ya 
Isapilano.

Alichosema Balozi Chana 
inabidi kizingatiwe siyo 
na watu wa Makete, au 
Njombe tu, bali Tanzania 
nzima.

Tumekuwa na kizazi 
ambacho kwa sasa hakina 
woga tena, huwezi ku-
waambia kwenye msitu 
kuna joka, au mizimu 
wanakusikia. 

Badala yake sasa kuna 
kizazi cha watu wanao-
hitaji elimu ili wafahamu 
madhara ya kukata miti au 
faida ya kutunza miti.

Kinachotakiwa sasa 
ni serikali kuanzia kuu 
mpaka ya vijiji kuelekeza 
elimu kwa wananchi ili 
kuwaeleza umuhimu huo.

Tukiwaambia mvua 
inayonyesha pamoja na 
kwamba inaletwa na Mun-
gu, lakini inanyesha eneo 
ambalo misitu na miti 
yake imetunzwa vizuri.

Miti ambayo pia inaleta 
vyanzo vingi vya maji, 
na ikijumisha hayo yote 
nchi inakuwa na neema 
ya mazao ya chakula na 
biashara.

NA ADAM FUNGAMWANGO

mwisho
•	
•  

Na Yasmine Protace, Kibiti

MBAAZI ni zao, linalolimwa maeneo 
mbalimbali ya mikoa hapa nchini, lakini 
wengi walilima zao hilo kama kitoweo.

Kutokana na kuona zao hilo kama 
ni kitoweo, hawakulitilia mkazo kwa 
kulilima kwa wingi, kutokana na sababu 
hawakujua kama linaweza baadae kuwa 
mkombozi wao.

Inaelezwa kuwa miaka ya nyuma, 
waliolima mbaazi waliuza kilo moja 
kwa shilingi 200 na uuzaji huo uliwa-
fanya walimaji washindwe kulima zao 
hilo kwa wingi, wakibaki katika kuamua 
kulima kidogo ngazi ya kufanya kitoweo.

Hata hivyo, baada ya kuwapo mfumo 
wa kuuza mazao ya wakulima kwa kwa 
njia ya mtandao, ambao mfumo huo 
umeandaliwa na serikali umekuwa 
ukifanyika kwa njia ya minada ambao 
wakulima hukusanya mazao yao kupitia 
vyama vya msingi na kisha mazao hayo 
kuuzwa kwa njia ya mnada.

Hivi karibuni Meneja wa Chama cha 
Ushirika Mkoa wa Pwani (CORECU), 
Hamis Mantawela linakuja zao la, anase-
ma baada ya kwisha kwa uuzwaji zao 
la ufuta katika mkoa wa Pwani, sasa ni 
msimu wa kuuza mbaazi na kisha koro-
sho

Anasema, hata kama  wakulima wa-
takuwa wamelima mbaazi kidogo, ana-
wasihi waikusanye katika maghala yao, 
ili ziuzwe katika mnada wanufaike na 
kujiongezea kipato.

“ Tunajua mnaweza mkawa na mbaazi 
chache (kidogo) majumbani, nyie leteni 
katika mnada, huku bei itakuwa nzuri 
kuliko kuuza bidhaa hiyo kwa bei ndo-
go,” anasema.

Anafafanua kuwa mkoa wa Pwani, 
zaidi ya tani 100 wamekusanya na ma-
tarajio ya mnada wa pili wamefanikiwa 
kuuza kilo moja ya mbaazi kwa shilingi 

1,753.
Mantawela anasema ni jukumu la 

wakulima kuongeza  uzalisha zao la 

mbaazi, ili waweze kunufaika nalo na 
katika miaka ya nyuma, mbaazi iliuzwa 
kilo moja shilingi 200 hadi 300, lakini 

mnada umefanyika na kuuzwa kwa bei 
hiyo mpya, shilingi 1753 kwa kilo moja.

Anasema kutokana na hali hiyo, 

wakulima wanatakiwa kuboresha 
kilimo chao, ili bei kuwezesha bei in-
aongezeka maradufu.

“ Wakulima wanatakiwa kuboresha 
mashamba yao, ikiwamo kuboresha 
kilimo chao, ili waweze kunufaika kwa 
kuuza kwa bei kubwa,” Mantawela 
anasema.

Anarejea katika mkoa wa Pwani, 
wakulima wake wamechelewa katika 
kilimo kukifanikisha kilimo cha mbaazi.

Mwenyekiti wa Chama Cha Msingi cha 
Ushirika (AMCOS) cha Ikwiriri AMCOS, 
Kassim Mpwele, anaeleza wanafurahi 
kilimo cha mbaazi kuingizwa katika bi-
ashara hiyo tajwa.

Kassim ambaye pia ni mwakikishi wa 
wakulima wa Kibiti CORRECU mkoani 
Pwani, akatumia nafasi hiyo kuwaahi-
di wakulima kuweka mbegu bora za 
mbaazi, ili mwakani wanufaike zaidi.

Anaeleza, zamani walikuwa wakilima 
mbaazi na kukifanya kitoweo pekee, saa 
anasifu mageuzi ya sasa kwa mkulima 
biashara ya mbaazi imekuwa nzuri zai-
di.

SAUTI YA WAKULIMA
Amina Jumanne, Mkulima wa Mbaazi 

Kibiti, anaeleza kuishukuru serikali 
kuliona zao la mbaazi, nalo liuzwe kwa 
njia ya mnada, akitaka  elimu itolewe 
zaidi kwa wakulima wa mbaazi wanu-
faike na mageuzi hayo.

Bakari Juma, mkulima wa ufuta na ko-
rosho anasema watu wamekuwa wakili-
ma mbaazi majumbani ikiwa ni kitoweo, 
lakini mageuzi hayo mapya, sasa zao 
hilo likiingizwa katika mnada wa mauzo 
ya mazao, imani yake ni kwamba mwa-
ka ujao wakulima wake wataongezeka, 
hata uzalishaji nao kutanuka .

“ Zamani watu walielekeza nguvu 
katika ufuta na korosho, leo tena kuna   
zao la mbaazi, hivyo inatakiwa elimu 
itolewe, mwakani walime mbaazi kwa 
wingi,” anasema.

Shaban Juma mkazi wa Kibiti pia 
mkulima wa ufuta, korosho na mbaazi, 
ana mtazamo wake kutaka elimu 
itolewe kwa wananchi waweze kunu-
faika na zao hilo.

Anasema kutokana na watu wengi 
kulima mbaazi kama kitoweo, sasa 
watalima kwa wingi kama zao la biasha-
ra.

Chereko Rufiji, mbaazi sasa zao la
mnada, bei yaruka 300/- hadi 1,753.  

Meneja wa CORRECU Mkoa wa Pwani, Hamis Mantawela, akipokea bei ya mnada wa mbaazi uliofanyika kwa njia ya mtandao kutoka kwa wanunuzi. PICHA: 
YASMINE PROTACE.

\
CAPTION:

la Samaki la Pamoja, kuwawezesha 
wajasiriamali na wawekezaji kupata 
eneo maalumu la kupata malighafi.

RAIS & BIASHARA KIMATAIFA
Siku moja baada ya kutangaza ma-

badiliko ya nafasi katika wizara inay-
ochukuliwa na Waziri Jafo, kwenye 
ufunguzi wa Maonesho ya 48 ya Bi-
ashara ya Kimataifa, Rais Dk. Samia 
akatamka:

 “Dk. Ashatu Kijaji ambaye nilim-
badilisha kazi jana tu kabla ya leo, 
lakini natambua kazi kubwa aliyoi-
fanya katika kutayarisha maonesho 

haya na kazi kubwa aliyoifanya ka-
tika kujenga Wizara ya Viwanda na 
Biashara...”

 “Serikali itaendelea kufanya kila 
linalowezekana kusikiliza na kutatua 
changamoto za wafanyabiashara 
nchini. Kwa mfanyabiashara yeyote 
mwenye maoni ya kuboresha, ku-
jenga na kuisadia nchi, milango ipo 
wazi.

“Waendelee kuwasiliana na mam-
laka zetu mbalimbali ikiwamo wiz-
ara yenye dhamana ya biashara, bila 
kusahau taasisi yake ya TanTrade,” 
akasema.

Maonyesho ya Sabasaba mwaka 
huu yamekutanisha kampuni 3,486, 
Rais akitaja ni ishara ya kukua na 

mvuto mkubwa wa biashara ki-
mataifa, unaochangiwa na usimam-
izi thabiti wa serikali, ikiwamo sekta 
za Biashara, Viwanda na Uwekezaji.

 “Ni ukweli usiopingika kuwa njia 
mojawapo ya kufikia azma hii ni uen-
delezaji na uimarishaji wa ushiriki-
ano wa kitaifa, kikanda na kimataifa, 
hivyo kufungua fursa mbalimbali za 
biashara na uwekezaji. Matunda ya 
kuimarika kwa ushirikiano tume-
shaanza kuyaona. 

“Kituo cha Uwekezaji Tanzania 
kwa maana ya TIC kimesajili miradi 
504 mwaka jana, yenye thamani ya 
Dola za Marekani bilioni 5.68. 

“Hii ni kwa sababu watu wanakuja 
Tanzania, wanaona fursa, wana-

shiriki maonyesho, wanatembelea 
mabanda mengine na kuona fursa 
zilizopo Tanzania na kuvutika kuja 
kuwekeza,” anasema. 

Rais akataja tamwimu, kwamba 
mauzo ya nje ya bidhaa yalipanda 
kutoka shilingi trilioni 12.3 mwaka 
2019 hadi kufikia shilingi trilioni 17.38 
sawa na Dola za Marekani Bilioni 
6.57 mwaka jana.

“Niwahakikishie kuwa tunaende-
lea kujenga, kuboresha na kukamili-
sha miradi mbalimbali ya maende-
leo ya miundombinuili kuhakikisha 
tunaongeza tija kwa uzalishaji, kwa 
wingi na sifa ‘quality’ (ubora) na 
‘standards’ (viwango).

“Vilevile, tuhakikishe kwamba tu-

nakamilisha miradi ya miundombi-
nu ili bidhaa zinazozalishwa ziweze 
kinasafirishwa kirahisi kufika kwe-
nye masoko yanayokusudiwa. 

“Vilevile, kazi hii tunayoifanya 
itaendelea kuwawezesha majirani 
zetu kunufaika kwa kutumia mi-
undombinu hii katika kuchochea 
maendeleo ya ukuaji wa nchi zao. Ni 
kwa namna hii tutaendelea kuifanya 
Tanzania kuwa mahali sahihi pa 
Biashara na Uwekezaji,” akatamka 
Rais.

RAIS NA BIASHARA
Akiwa mwaka mmoja tu madara-

kani, Rais Dk. Samia, moja ya ajenda 
zake ‘alizozifungia kibwebwe’ ni 

kuimarisha mazingira ya biashara 
na uwekezaji kupitia sera, sheria na 
taratibu.

Hadi kufika mwaka 2022, Rais 
akatangaza salamu za tabasamu, 
kuongezeka pato la taifa kutoka 
shilingi trilioni 39.9 za mwaka 2021 
hadi shilingi trilioni 45.2 mwaka 
2022.

Ilikuwa katika hotuba yake aki-
fungua Mkutano wa 14 wa Baraza la 
Taifa la Biashara (TNBC), Ikulu, Dar 
es Salaam, akiitaja baraza hilo litaen-
delea kuwa moja ya vyombo rasmi 
vya kuishauri serikali kuhusu hatua 
za kuimarisha biashara, lengo ni ku-
jenga uchumi shirikishi nchini.

Rais akaihimiza TNBC kufanya 

mashauriano yatakayoimarisha uw-
ezo wa sekta binafsi nchini, kuzalisha 
bidhaa za huduma zitakazopunguza 
uagizaji na kuongeza mauzo katika 
masoko ya kikanda na kimataifa.

Vilevile, akaitaja kuwa ni hatua 
wezeshi nchini kupunguza matumi-
zi ya fedha za kigeni na kuongeza 
mapato, hata kuimarisha uchumi wa 
nchi.

Rais Samia akasema serikali 
inaendeela kuweka mkazo katika 
kutekeleza miradi ya kimkakati iki-
wamo miundombinu, nishati na 
Tekinaljia ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA), inayowezesha kukua bi-
ashara.
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Na Mwandishi Wetu

NI simulizi mbaya, kinamama 
watano wanadai kubakwa na mmi-
liki wa zamani wa duka kubwa la 
kifahari la Harrods, Mohamed Al 
Fayed walipokuwa wakifanya kazi 
katika duka la London.

Ufuatiliaji wa Shirika la Habari 
Uingereza (BBC), umesikia kauli 
kutoka kwa wanawake zaidi ya 
20 waliokuwa wafanyakazi, wa-
naosema bilionea huyo aliyefariki 
mwaka juzi  akiwa na umri wa 
miaka 94, aliwanyanyasa kingono, 
ikiwamo ubakaji.

Ushahidi uliotolewa, unadai 
wamiliki wa sasa wa duka hilo wa-
naeleza kusikitishwa na matukio 
hayo na wanaomba radhi. Inata-
jwa, matukio hayo yametokea kati-
ka miji ya London, Paris, St Tropez 
na Abu Dhabi.

“Niliweka wazi kwamba sitaki. 
Sikutoa ruhusa,” anasema mmoja 
wa wanawake hao, ambaye anase-
ma Fayed alimbaka katika nyumba 
yake ya Park Lane.

Mwanamke mwingine anasema 
alikuwa msichana alipobakwa 
huko Mayfair, akitamka anachoki-
ita unyama akifafanua “wafan-
yakazi wote wa Harrods walikuwa 
kama vitu vyake vya kuchezea.”

Fayed alikabiliwa na madai ya 
unyanyasaji wa kingono alipokuwa 
hai, lakini madai ya sasa ni  makub-
wa zaidi katika rekodi zilizoko.

SAFARI YAKE
Kazi ya ujasiriamali ya Fayed, 

alianza Alexandria, Misri, ambapo 
aliuza vinywaji vikali kwa wapita 
njia. Lakini ndoa yake na dada wa 
milionea, mchuuzi wa silaha wa 
Saudia ndiyo iliyomsaidia kuunda 
uhusiano mpya na kujenga himaya 
ya biashara.

Alihamia Uingereza 1974 na 
tayari alishakuwa mtu mashuhuri 
alipouchukua mradi wa Harrods 
mwaka 1985. Katika miaka ya 1990 
hadi 2000, alionekana kila mara 
kama mgeni kwenye vipindi vya 
televisheni na burudani.

Fayed ndiye baba wa Dodi ali-
yefariki katika ajali ya gari akiwa 
pamoja na Princess Diana wa 
Wales, mwaka 1997.

Kinamama waliozungumza na 
BBC wanasema taswira yake ya ku-
pendeza na urafiki ilikuwa mbali 
na uhalisia wake, huku mwanama-
ma anayeitwa Sophia, aliyefanya 
kazi kama msaidizi wake binafsi 
kutoka 1988 hadi 1991, anasimulia  
alivyoangukia jaribio la kujaribiwa 
kubakwa zaidi ya mara moja.

Anatajwa Tajiri huyo Fayed, 

alikuwa na tabia ya kukagua kila 
mara ghorofa za chini, kuwatam-
bua wafanyakazi wasichana wa-
naomvutia, baadaye anawapandi-
sha cheo kufanya kazi katika 
ofisi zake za juu - wafanyakazi wa 
zamani, wanaume na wanawake, 
walituambia.

Unyanyasaji wake aliufanya kati-
ka ofisi za Harrods, katika nyumba 
yake ya London, au katika safari za 
nje - mara nyingi huko Paris katika 
hoteli ya Ritz, ambayo pia anaimi-
liki, katika jengo lake la Villa Wind-
sor.

SIMULIZI ‘ALINIBAKA’
Rachel, sio jina lake halisi, ali-

fanya kazi kama msaidizi wake bi-
nafsi katika duka la Harrods katika 
miaka ya 1990.

Usiku mmoja baada ya kazi, 
anasema alimwita kwenye ny-
umba yake ya kifahari, huko Park 
Lane. Jengo hilo lilikuwa likilindwa 
na wafanyakazi wa usalama.

Rachel anasema, Fayed alimtaka 
aketi kwenye kitanda chake kisha 
akaweka mkono wake mguuni, ak-
iweka wazi anachotaka.

Hija za kinamama wengine 13, 
wanalalamika ambao wanasema 
Fayed aliwanyanyasa kingono 
katika nyumba ya 60 Park Lane. 
Wanne kati yao, akiwamo Rachel, 
wanasema walibakwa.

Sophia anasema alinyanyaswa 
kingono akitamka: “Sikuweza 
kuondoka. Sikuwa na familia ya 
kurudi, nilitakiwa kulipa kodi.” 

Gemma, aliyefanya kazi kama 
mmoja wa wasaidizi wa binafsi wa 
Fayed kati ya 2007-09, anasema 
tabia yake ilitisha zaidi wakati wa 
safari za kikazi nje ya nchi.

Anasema alibakwa katika nyum-
ba Villa Windsor huko jijini Paris 
- nyumba ya zamani ya Mfalme Ed-
ward VIII na mkewe Wallis Simp-
son.

Anasema baada ya Fayed kum-
baka alilia. Fayed alinyanyuka na 

kumwambia kwa ukali akaoge na 
sabuni maarufu ( jina tunalo).

“Ni wazi alitaka nifute usha-
hidi wowote wa yeye kuwa ka-
ribu nami,” anaeleza, na kuna 
wanawake wengine wanane, pia 
wametuambia walinyanyaswa 
kingono na Fayed huko Paris. Wa-
nawake watano walitaja unyan-
yasaji huo kama jaribio la ubakaji.

SIRI HADHARANI
“Unyanyasaji wa wanawake 

niliufahamu nilipokuwa dukani,” 
anasema Tony Leeming, Meneja 
wa Harrods kutoka 1994 hadi 
2004, akinena “haikuwa siri.” Hata 
hivyo anasema, hakujua kuhusu 
madai mazito ya ubakaji.

Kauli ya Leeming inaungwa 
mkono na wanachama wa zamani 
wa Timu ya Usalama ya Fayed wak-
inena: “Tulifahamu alikuwa akip-
enda sana wasichana wadogo.”

Eamon Coyle, alijiunga na Har-
rods mwaka 1979 kama Mpelelezi 
wa Duka, kisha akawa Naibu Mku-
rugenzi wa Usalama kuanzia mwa-
ka 1989 hadi 1995.

Steve ambaye siyo jina lake halisi 
anasema alifanya kazi kwa bilio-
nea huyo kati ya mwaka1994 na 
1995 na aliwadokeza wafanyakazi 
wa usalama mambo yao ya siri, 
kwa wafanyakazi kadhaa wa kike 
huko Harrods na Park Lane.”

Wanawake wote waliozun-
gumza walieleza kuwa hofu ndiyo 
ilifanya iwe vigumu kwao kuzun-
gumza, huku Sarah, ambaye si jina 
lake halisi, anasema:

 “Hakika kulikuwa na utamaduni 
wa hofu katika duka zima - kutoka 
watu wa hali ya chini, hadi wakuu.”

SIMU KUFUATILIWA
Wengine wakasema waliamini 

simu katika duka la Harrods zili-
fuatiliwa na wanawake walikuwa 
wakiogopa kuzungumza wao kwa 
wao kuhusu unyanyasaji wa Fayed, 
wakihofia kuwa walikuwa wakire-
kodiwa na kamera zilizofichwa.

Aliyekuwa Naibu Mkurugen-
zi wa Usalama, Eamon Coyle, 
akathibitisha, miongoni mwa ma-
jukumu yake ilikuwa ni kusikiliza 
mazungumzo ya simu yaliyore-
kodiwa. Kamera ambazo zinaweza 
kurekodi pia ziliwekwa kwenye 
duka lote, alisema, pamoja na vy-
umba vya watendaji.

Harrods inasema katika taarifa 
yake kwa BBC kuwa haya yalikuwa 
ni matendo ya mtu “mwenye nia 
ya kutumia vibaya mamlaka yake” 
na inalaani vikali.

“The Harrods ya leo ni shirika 
tofauti sana na lile lililomilikiwa 
na kudhibitiwa na Al Fayed kati 

BIASHARA

Afariki umri miaka 94 kaelemewa 
kashfa ubakaji wafanyakazi wake

ya 1985 na 2010, ni shirika ambalo 
linaweka ustawi wa wafanyakazi 
wake katika kila kitu inachofanya.”

SIRI KUFICHULIWA 
Kulikuwapo  majaribio ya kufi-

chua tuhuma dhidi ya Fayed kabla 
ya kifo chake, moja kupitia jarida 
la Vanity Fair mwaka 1995, katika 
makala iliyoeleza ubaguzi wa rangi, 
ufuatiliaji wa wafanyakazi na tabia 
mbaya za ngono. Lakini Fayed ali-
fungua kesi ya kashfa.

Mohamed Al Fayed, baadaye ali-
kubali kufuta kesi hiyo ikiwa usha-
hidi uliokusanywa na gazeti hilo 
kuhusu utovu wake wa kingono 
utafutwa.

Mwaka 1997, The Big Story ya 
ITV iliripoti madai mengine iki-
wamo unyanyasaji wa kijinsia na 
kupapasa.

Mmoja wa wanawake katika 
uchunguzi wa BBC, Ellie, sio jina 
lake halisi, alikuwa na umri wa 
miaka 15 mwaka 2008 aliporipoti 
unyanyasaji kwa polisi - madai am-
bayo yalichukua vichwa vya habari 
- lakini haikusababisha mashtaka 
yoyote.

Mwaka 2017, televisheni Chan-
nel 4 iliripoti madai ya kupapasa, 
kushambulia na kunyanyasa, mwa-
namke huyo alikuja hadharani na 
iliwapa wanawake wengine ujasiri 
wa kujitokeza - na uchunguzi wa 
2018 kwenye Channel 4 News uli-
fanyika.

Tangu Mohamed Al Fayed ku-
fariki mwaka jana, wanawake wen-
gi zaidi wameweza kuzungumza 
hadharani kuhusu ubakaji na jar-
ibio la ubakaji.

MAPATANO
Inatajwa, sehemu ya suluhu 

ya mwaka 2009 ni simulizi ya 
mwanamama Germma kutia 
saini makubaliano ya kutofichua 
tuhuma hizo, mkataba unaomzuia 
kisheria na unaohakikisha habari 
inabaki kuwa siri.

Anasema baada ya kubakwa, 
aliwasiliana na wakili ambaye al-
imwambia kuwa anaacha kazi kwa 
sababu za unyanyasaji wa kijinsia.

Kampuni Harrods ilikubali, 
anaweza kuondoka na kumlipa ma-
dai yake, lakini asivujishe ushahidi 
na badala yake asaini makubaliano 
hayo. Gemma anasema mfanyaka-
zi wa ofisi ya rasilimali watu (HR) 
kutoka Harrods alikuwepo wakati 
makubaliano yakifanyika.

BBC imeelezwa na wanawake 
waliotishwa na mkurugenzi wa us-
alama wa wakati huo wa Harrods, 
John Macnamara, ili kuwazuia wa-
sizungumze.

Wanawake kumi na wanne tu-
liozungumza nao wamefungua 
mashitaka dhidi ya Harrods waki-
taka fidia. Wamiliki wa sasa wa 
duka, walianza kusuluhisha kesi 
hizi mwezi Julai 2023.

Ilimchukua Sophia na Harrods 
miaka mitano kufikia makubaliano. 
Wanawake wengi zaidi sasa wana-
tarajia kuchua hatua za kisheria 
dhidi ya Harrods.

BILIONEA MOHAMED AL FAYED;

Mohamed Al Fayed. PICHA: MTANDAO
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Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

TEHAMA 
yapunguza 
mlundikano 
mashauri 
mahakamani 
Na Renatha Msungu, DODOMA

MATUMIZI ya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) kwenye 
mhimili wa mahakama nchini yameta-
jwa kusaidia kupunguza mlundikano 
wa mashauri kutoka asilimia 10 hadi 
tatu mwaka 2023.

Mtendaji Mkuu wa Mahakama, Prof. 
Elisante Ole Gabriel alibainisha hayo 
jana jijini hapa, wakati akizungumza 
kwenye kikao kati ya Chama cha 
Mawakili Tanganyika (TLS) na mahaka-
ma.

Prof. Ole Gabriel alisema takwimu 
hizo hutolewa na taasisi ya REPOA am-
bao wamekuwa wakifanya utafiti.

Aidha alisema tathmini hiyo hu-
tolewa kila baada ya miaka minne na 
taasisi hiyo, hivyo suala la matumizi ya 
TEHAMA katika muhimili huo linazidi 
kupunguza msongamano mahakama-
ni.

“Tuna shukuru matumizi ya TEHA-
MA katika mahakama kunasaidia kwa 
kiasi kikubwa kupunguza mlundikano 
wa mashauri tunaendelea kutumia TE-
HAMA ili kurahisisha uendeshaji wa 
kesi,”alisema Profesa Ole Gabriel.

Alisema wanasubiri tathmini ny-
ingine ambayo itatolewa baada ya 
miaka minne na kuongeza kuwa wa-
naishkuru serikali kwa kuwekeza ka-
tika mahakama.

Mbali na hilo alisema wamepokea 
ombi la TLS la kuwataka mahakama 
kutoa elimu kwa mawakili kuanzia nga-
zi za juu hadi chini ili kusaidia wajue 
mifumo inayotumika.

Kadhalika, alisema wamelipokea na 
watalifanyia kazi ili kuhakikisha uhu-
siano wao unakwenda vizuri katika 
masuala ya kisheria.

Hata hivyo, alisema wamealikwa 
kwenda Marekani ili kuelezea namna 
wanavyotumia mikopo nafuu katika 
uwekezaji wa miundombinu ya ma-
hakama uliosababisha kupunguza 
mlundikano wa kesi.

  Alisema mwaliko huo ni hatua 
kubwa kwao na kuongeza kuwa utazidi 
kupanua wigo wa ufanyaji kazi ya ma-
hakama.

Vile vile, alisema watasaini 
makubaliano kwa ajili ya kushirikiana 
na Baraza la TLS ili kuhakikisha kila 
mmoja anapata haki yake.

Rais wa TLS, Boniface Mwabukusi 
alisema wameiomba mahakama kutoa 
elimu zaidi kwa mawakili ili waweze 
kukaa pamoja katika masuala ya kishe-
ria na utendaji kazi.

Alisema wamewasilisha ombi hilo ili 
kuona kama litafanikiwa ili iwe rahisi 
kwao kufanya kazi zao kwa urahisi ku-
tokana na kuwa kila siku wanakutana 
na kesi.

Mwabukusi alisema mahakama ni 
sehemu ya kupata haki hivyo anaye il-
alamikia mahakama anahitaji kuchun-
guzwa. Hata hivyo alisema anaamini 
ushirikiano huo utakwenda kuleta ma-
tokeo chanya kwa jamii kwenye masu-
ala ya kisheria nchini.

Ujenzi Bandari Mbambabay kufungua mkoa kiuchumi 
Na Mwandishi Wetu        

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma, 
Kanali Ahmed Abbas Ahmed 
amesema utekelezaji wa mra-
di wa ujenzi wa Bandari ya 
Mbambabay utakaogharimu 
Sh. bilioni 81, utaufungua 
mkoa kiuchumi kwa kuuza 
bidhaa mbalimbali nchi za Ma-
lawi na Msumbiji.

Kanali Ahmed alisema hayo 
jana alipokuwa akikagua uta-
yari wa wilaya za mkoa huo 
kuhusu ziara ya Rais Samia 

Suluhu Hassan na kilele cha 
Tamasha la Kitaifa la Tatu la 
Utamaduni litakalofanyika 
Uwanja wa Majimaji Manispaa 
ya Songea.

Alisema      serikali imeele-
keza fedha hizo    zitekeleze 
mradi huo     ikiwa    ni mion-
goni mwa miradi mikubwa 
itakayoipaisha Ruvuma kiu-
chumi.

Alisema ujenzi wa bandari 
hiyo ukikamilika utasaidia 
kutoa ajira, kuinua uchumi, 
kupeleka na kupokea bidhaa 
mbalimbali ikiwamo mazao, 

samaki na bidhaa za viwanda-
ni katika nchi jirani za Malawi 
na Msumbiji.

“Tunamshukuru Rais Sa-
mia kwa kuleta fedha nyingi 
kutekeleza miradi mbalim-
bali inayogusa wananchi wetu 
kwenye sekta ya afya, elimu, 
miundombinu kama unavyoo-
na hapa kutajengwa bandari 
hii ambayo Sh.bilioni 81 zime-
tolewa kutekeleza mradi huu,” 
alisema.

Aidha, alikagua Barabara ya 
Mbinga hadi Mbambay am-
bayo imejengwa kwa kiwango 

cha lami na kwamba barabara 
hiyo itafungua uchumi wa 
mkoa huo kwa kuwa ni kiun-
ganishi kati ya Tanzania, Ma-
lawi na Msumbiji.

Alisema mkoa huo umeji-
andaa kumpokea Rais Samia 
katika ziara yake itakayoam-
batana na matukio mbalimbali 
ikiwamo Tamasha hilo.

Alibainisha kuwa ziara 
ya Rais Samia inalenga ku-
kagua miradi ambayo mkoa 
huo umepokea fedha nyingi 
kuitekeleza katika sekta mbal-
imbali.

Serikali, TLS wakutana wajadili Katiba Mpya
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Katiba na Sheria, 
Prof. Palamagamba Kabudi na 
Baraza la Uongozi la Chama 
cha Mawakili wa Tanzania 
(TLS) wamekutana kujadili 
mambo yanayohusu sekta ya 
sheria ikiwamo suala la Katiba.

Mambo yaliyojadiliwa ni 
kuendelea kuimarisha utawala 
wa sheria na TLS kushirikiana 
kwa karibu kwenye Kampeni 
ya Msaada wa Kisheria ya 
Mama Samia, Tume ya Kureke-
bisha Sheria na Tume ya Haki 
za Binadamu na Utawala Bora.  

Katika majadiliano hayo yali-
tanguliwa na kikao cha mene-
jimenti ya wizara ikiongozwa 
na Katibu Mkuu Eliakim Maswi 
kwa lengo la kujadili masuala 
ya kitaalamu na baada ya hapo 
kilifuata kikao cha awamu ya 
pili kilichomjumuisha Waziri 
Kabudi.

Akizungumza baada ya 
kikao, Waziri Kabudi alise-
ma wamejadili mambo 
mengi kwa muda mrefu na 
yote yamekuwa na mua-
faka katika ustawishaji wa 
demokrasia kupitia sekta 
ya sheria, huku akisema 
wameanza vizuri na uon-
gozi mpya wa TLS.

Alisema wamejadili 
mambo mengi yanayo-
husu Katiba na kwamba 
TLS wamesema baadhi 
ya vifungu vya Katiba 
wamevielewa vizuri na 
wataenda kuelewesha 
zaidi.

“TLS imeelewa kazi kubwa 
inayofanywa na Wizara kikub-
wa ambacho wamesisitiza ni 
ushirikishwaji zaidi ili baadhi 
ya maamuzi yanayofanyika wa-
shirikishwe na kuyafahamu na 
kuyaeleza,” alisema.

  Kuhusu msaada wa kishe-

ria, Waziri kabudi 
alikubali ombi la 
wanachama wengi 
zaidi ya TLS kush-
iriki kampeni ya 
Msaada wa Kishe-
ria ya Mama Samia 
(MSLAC) na kuagiza 
iundwe kamati ya 
pamoja itakayoju-
muisha wanacha-
ma wa TLS na kuan-
galia namna bora 
zaidi ya kuboresha 
utekelezaji wa 
kampeni hiyo.

Alifafanua kuwa 
wamekubaliana na 

TLS msaada wa kisheria uwe 
wa aina mbili yaani kutatua 
matatizo ya kisheria na kutoa 
elimu ya kujua sheria kwa wa-
nanchi.

Alisema: “Kampeni hii ya 
Mama Samia sasa itakuwa na 
mambo hayo mawili kuwa-

saidia watu katika changamoto 
zao na pili kuanza kutoa elimu 
ya sheria ili wananchi waelewe 
haki zao, wajibu na sheria ina-
fanya nini.”

Pamoja na hilo, jambo 
lingine lilijadiliwa ni uanzish-
waji wa Kituo cha Kimataifa 
cha Usuluhishi ambacho ki-
takuwa chombo cha kimataifa 
ambacho kitaweza kuhudumia 
watu wa nchini na kutoka 
mataifa mbalimbali, ambapo 
Waziri Kabudi alielekeza 
iundwe kamati na uandaliwe 
mpango mzuri juu ya uanzish-
waji wa kituo hiko.

Rais wa TLS Mwabukusi 
alisema amefarijika kwa kiasi 
kikubwa na namna mjadala 
ulivyoendesha na kwamba huo 
ni mwanzo mzuri na masu-
ala yanayowahusu wananchi 
kisheria yatapatiwa ufumbuzi 
na yanayohitaji utafiti yaanze 
kufanyiwa kazi.

“TLS 
imeelewa 
kazi kubwa 
inayofanywa 
na Wizara 
kikubwa 
ambacho 
wamesisitiza 
ni ushirik-
ishwaji zaidi 
ili baadhi ya 
maamuzi ya-
nayofanyika 
washirik-
ishwe ..

Mtafiti kutoka Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI), Gaspar Mgimiloko, akitoa maelezo kwa wakulima na 
maofisa ugani wa Halmashauri ya Wilaya ya Singida yanayotolewa na taasisi hiyo lengo kuongeza uzalishaji wa 
zao hilo.PICHA: THOBIAS MWANAKATWE
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Wazee watakiwa kuwaonya vijana kuhusu maadili
Na Elizabeth John,  
WANGING’OMBE

W
AZEE nchini wam-
etakiwa kuwaonya 
vijana wanaok-
wenda kinyume na 

tamaduni za kitanzania kwa ku-
fanya vitendo vinavyosababisha 
mmomonyoko wa maadili.

Mjumbe wa Halmashauri 
Kuu ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Taifa na Mlezi wa Mkoa 
wa Njombe, Halima Mohamed 
Mamuya alitoa rai hiyo juzi 
alipozungumza na wanacha-
ma wa chama hicho kutoka 
Tarafa ya Imalinyi wilayani 
Wang’ing’ombe.

Mamuya aliwataka wazee 
kutojitoa        katika suala la 
malezi kwa       sababu l      ipo 

wimbi la vijana linaloendelea 
kuteketea kutokana na ku-
kosa maadili.

“Wazee msijitoe katika 
malezi, utaona hata katika 
viongozi wa dini wengine 
wameacha yale maandiko 
mengine yaliyoandikwa ka-
tika vitabu wanasema sasa 
yale ya siasa,” alisema Ma-
muya.

baadhi ya wanachama 
walioshiriki mkutano huo 
walisema suala la maadili 
linatakiwa lianze kusisiti-
zwa kuanzia ngazi ya chini 
ikiwemo shule za msingi na 
sekondari.

Mmoja wa wanachama hao, 
Julius Mgao alisema mambo 
mapya mengi yanakuja, hivyo 
kijana anapaswa kuelimishwa 

kuhusu suala zima 
la utandawazi.

“ K u n a 
utandawazi vijana 
wadogo kabisa 
wanasimu  janja, 
hivyo ni wajibu 
wetu sasa kuanza 
k u w a e l i m i s h a 
mapema kabla 
hajakutana na hivi 
vitu vya kisasa,” 
alisema Mgao.

Mbunge wa 
W a n g i n g ’o m b e 
ambaye pia ni Nai-
bu Waziri wa Ofisi 
ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali 

za Mitaa (TAMISEMI) (sekta ya 
afya),        Festo    Dugange alise-
ma        Rais Samia Suluhu Has-

san     amewapatia fedha kwa 
ajili ya kujenga Kituo cha Afya 
Imalinyi ambazo ni Sh. milioni 
500.

Mkuu wa Wilaya ya 
Wanging’ombe, Zakaria 
Mwansasu alisema tayari 
wamepokea zaidi ya Sh. bilioni 
sita kwa ajili ya kutekeleza mi-
radi ya maendeleo.

Alisema miradi hiyo iko ka-
tika sekta ya elimu, afya, miun-
dombinu ya barabara, kilimo 
na sekta zingine ambazo ni 
muhimu kwa maendeleo ya wa-
nanchi.

Katibu wa CCM Mkoa wa 
Njombe, Julius Peter aliwataka 
wanachama hao kuyazingatia 
maelekezo ya chama kuelekea 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa ili 
kuibuka na ushindi.

Wakulima 
wakoshwa 
mfumo 
uendeshaji 
minada
Na Gideon Mwakanosya, 
TUNDURU

WAKULIMA wa mbaazi 
wilayani Tunduru mkoani 
Ruvuma, wamesema mfumo 
wa wazi wa uendeshaji wa 
minada ya zao hilo unasaidia 
kuondoa migogoro baina yao 
na wanunuzi.

Walisema hayo juzi wakati 
wakizungumza na Nipashe 
kwenye mnada wa pili wa 
mbaazi, ambapo baadhi ya 
wakulima akiwemo, Ania Mo-
hamed alisema wakulima wa-
nafurahishwa na uendeshaji 
wa minada ya zao hilo ambayo 
hufanyika sehemu ya wazi.

Naye Salima Adamu aliiom-
ba serikali kusimamia mfumo 
wa stakabadhi ghalani kwa 
kuwa mfumo huo unawanu-
faisha wakulima wa kipato 
cha chini kwa kupata bei nzuri 
ya mazao yao.

Alisema awali wafanyabi-
ashara waliozoea kuwanyon-
ya wakulima kwa kununua 
mazao kwa bei ya chini.

Kaimu Meneja Mkuu wa 
Chama Kikuu Cha Ushirika wa 
Wakulima Tunduru (TAMCU), 
Zainabu Sendema alisema 
chama kikuu kitaendelea ku-
fanya minada yote sehemu 
ya wazi ili kutoa nafasi kwa 
wakulima kushiriki kwa wingi 
na kutoa maamuzi ya bei ya 
kuuzia mazao yao.

Hata hivyo Sendema alise-
ma katika mnada wa pili wa 
soko la mbaazi kilo milioni 3.5 
ziliuzwa kwa bei ya wastani 
wa Sh.1718.

Sendema aliwashauri 
wakulima wa Wilaya ya Tun-
duru kulima mazao mbalim-
bali badala ya kutegemea zao 
moja ambalo linachelewesha 
maendeleo.

Bil.81/- zatengwa ujenzi wa bandari Mbambabei
Na Mwandishi Wetu,         
RUVUMA

SERIKALI imetenga Sh. bil-
ioni 81 kwa ajili ya utekelezaji 
wa mradi wa ujenzi wa Bandari 
ya Mbambabay katika Wilaya ya 
Nyasa mkoani Ruvuma.

Hayo yalisemwa jana na Mkuu 
wa Mkoa wa Ruvuma, Kanali 
Ahmed Abbas Ahmed, aliyetem-
belea eneo la ujenzi wa bandari 
hiyo akiambatana na Kamati 
ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa 
kama sehemu ya maandalizi ya 
mapokezi ya Rais Samia Suluhu 
Hassan.

Rais Samia anatarajiwa ku-

wasili mkoani Ruvuma Septem-
ba 23 mwaka huu kwa ziara ya 
kikazi ambapo pia ataanza kwa 
kuzindua Tamasha la Kitaifa la 
Utamaduni litakalofanyika wilay-
ani Songea.

Kanali Abbas alisema ujenzi 
wa bandari hiyo ukikamilika uta-
saidia kutoa ajira, kuinua uchu-
mi, kupeleka na kupokea bidhaa 
mbalimbali ikiwemo mazao, sa-
maki na bidhaa za viwandani ka-
tika nchi za Malawi na Msumbiji.

Alisema baada ya kuzindua 
tamasha la utamaduni Rais Sa-
mia  atatembelea wilaya mbal-
imbali za Mkoa wa Ruvuma 
kuangalia shughuli mbalimbali 

za maendeleo ikiwemo miradi 
ya barabara ambazo zimejengwa 
kwa viwango vya kimataifa.  

Tamasha hilo la utamaduni 
linatarajiwa kuhudhuriwa na 
watu zaidi ya 5,000, hivyo kuwa 
fursa kubwa ya kiuchumi kwa 
wananchi wa mkoa huo kuto-
kana na shughuli za kiuchumi zi-
takazokuwa zikifanyika kwa siku 
hizo nne.

Akizungumza na waandishi 
wa habari, Waziri wa Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Dk. Damas 
Ndumbaro alisema tamasha hilo 
litaanza Septemba 20-23, mwaka 
huu na siku ya kilele kitafanyika 
Uwanja wa Majimaji na Rais 

Samia Suluhu Hassan atakuwa 
mgeni rasmi.

Alisema tamasha hilo litaju-
muisha maonesho ya mavazi 
ya asili ikiwamo kanga, vyakula, 
ngoma kama vile mganda na li-
zombe.

Alibainisha kuwa Rais Samia 
atakutana na wazee wa kimila 
na kuzungumza nao kwa kuwa 
mkoa huo unahistoria mbalim-
bali kama vile vita ya majimaji 
kwa kutembelea kaburi la halaiki 
la mashujaa wa majimaji. 

Alisema Rais Samia atahitimi-
sha ziara Septemba 28, mwaka 
huu kwa kufanya mkutano wa 
ndani wa Umoja wa Wanawake 

wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Taifa na mkutano wa hadhara 
kwa wananchi kwenye Uwanja 
wa Majimaji.

Makamu Mkuu wa Shule ya 
Sekondari Jenista Mhagama, Me-
liud Mwampembe alisema shule 
hiyo imetoa kipaumbele kwa 
masuala ya michezo na utama-
duni kwa wanafunzi.

Alisema: “Hili jambo la utama-
duni na michezo ni la msingi 
kwa sababu linatunza asili yetu 
sisi kama Watanzania, ninaha-
masisha sana wananchi kushiriki 
katika tamasha hili linaloonesha 
tamaduni zetu lakini na fursa 
mbalimbali zilizopo Ruvuma”.

HABARI MBEYA

“Kuna 
utandawazi 
vijana wa-
dogo kabisa 
wanasimu 
janja, hivyo 
ni wajibu 
wetu sasa 
kuanza 
kuwaelimi-
sha mapema 
kabla 
hajakutana 
na hivi vitu 
vya kisasa,” 
alisema 
Mgao.

Mkazi wa jijini Dar es Salaam, akitafuta vipande vya nondo kwenye zege lililobanduliwa katika mtaro wa barabara ya 
Morogoro eneo la Kimara Baruti jana. PICHA: SABATO KASIKA
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HABARI  ZANZIBAR

Ujenzi majengo ya mahakama wafikia asilimia 45
Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Zanzibar 
imesema kasi ya ujenzi 
wa majengo ya mahaka-
ma za mkoa na wilaya 

kupitia ufadhili wa Benki ya Du-
nia (WB) umefikia asilimia 45.

Kukamilika kwa mradi huo 
kutaongeza ufanisi wa usikilizaji 
wa mashauri yanayowakabili 
wananchi.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Katiba na Sheria, Utumishi na 
Utawala Bora, Haroun Ali Sulei-
man alisema hayo wakati akitoa 
ufafanuzi kuhusu utekelezaji 
wa maagizo yaliyotakiwa ku-
fanywa na Kamati ya Kudumu 
ya Kusimamia Viongozi Wakuu 
wa Kitaifa kwa mwaka 2023-
2024 katika kikao cha Baraza la 
Wawakilishi.

Alisema katika kip-
indi cha miaka mi-
tatu miongoni mwa 
vipaumbele vya seri-
kali ni kuona mfumo 
wa usikilizaji wa kesi 
unapatiwa ufumbuzi 
ikiwemo kuajiri ma-
hakimu na majaji wa 
kutosha.

Alisema katika kip-
indi cha miaka mitatu       
zaidi ya majaji 10 
wameteuliwa kushika 
wadhifa huo, hatua 
ambayo    imesaidia 
kuwepo kwa usikili-
zaji wa       mashauri         yanay-
owakabili wananchi kwa kasi 
kubwa.

Aidha alisema mahakama 
maalumu ya matukio ya udhal-
ilishaji wa kijinsia dhidi ya wa-
nawake na watoto imeanzishwa 

ambayo imesaidia kuwepo 
kwa kasi ya usikilizaji wa 
kesi zinazohusu kundi hilo.

Alisema kwa mara ya 
kwanza katika Kisiwa cha 
Pemba yupo Jaji wa Ma-
hakama Kuu anayesiliza 
kesi zinazohusu matukio 
ya mauaji pamoja na rufaa 
zinazowahusu wananchi, 
hatua ambayo imesaidia 
kwa kiasi kikubwa kuondo-
sha malalamiko yaliyoku-
wepo awali.

Kadhalika, alisema Seri-
kali ya Zanzibar imeanza 
uchunguzi wa miradi ya 

maendeleo 70 na kubaini ku-
wepo kwa kasoro za kiutendaji 
zinazohusu ubadhirifu wa mali 
ya umma.

Akijibu swali la mwakilishi 
wa Mwanakwerekwe, Ameir 
Abdalla Ameir aliyetaka kujua 

kazi za uchunguzi zinazofanywa 
na Mamlaka ya Kupambana na 
Rushwa    na Uhujumu wa Uchu-
mi (ZAECA) katika miradi ya      
maendelezo zimefikia wapi.

Waziri Suleiman alisema 
serikali imejipanga kuhakiki-
sha miradi       yote ya ujenzi wa 
maendeleo inafanyiwa uchun-
guzi kuona fedha halisi na tham-
ani yake  inavyozingatia ubora 
wake.

Alisema miradi 72 ya maende-
leo yenye thamani ya Sh.bilioni 
784 imefanyiwa uchunguzi 
na kutolewa ushauri baada ya 
kuonekana kasoro mbali mbali 
za ujenzi wake.

Alisema miradi mitano im-
ebainika kuwa na kasoro am-
bazo zimebainika kuwepo kwa 
maosa ya kijinai, kwamba hatua 
za kisheria zitachukuliwa dhidi 
ya wahusika wake.

Mipango 
yawekwa 
kumaliza 
ugonjwa 
wa vikope

Na Halfani Chusi 

KATIBU Mkuu Wizara ya Afya, 
John Jingu  amesema serikali 
imeweka mipango madhubuti 
kuhakikisha inamaliza ugonjwa 
wa vikope, ambao ni kisababishi 
kikubwa cha upofu.

Alisema hayo juzi jijini Dar es 
Salaam alipokutana na mke wa 
Mwana wa Mfalme wa Uingereza, 
Sophie Helen aliyekuja nchini 
kuangalia mafanikio ya Tanzania 
katika kupambana na ungonjwa 
huo.

Alisema serikali kupitia Wizara 
ya Afya  imefanikiwa kudhibiti 
ungonjwa huo na kwamba katika 
halmashauri zote nchini tisa pe-
kee bado kuna shida kidogo.

“Tumefanikiwa kwa asilimia 10 
katika hizo halmashauri ambazo 
kuna shida kidogo tumeweka mi-
kakati mbalimbali ya kutokomeza 
ikiwamo kutoa elimu, kuwajen-
gea ufahamu wananchi ili wan-
apoona dalili waweze kuzitam-
bua na kufika hospitali mapema” 
alisema. 

Alisema katika hospitali zote 
nchini huduma na vifaa tiba vya 
ungonjwa huo vinapatikana na 
hivyo wenye dalili wafike hospital 
kwa matibabu.

Akizungumzia ujio wa ugeni 
huo, alisema ni ishara ya kuo-
nyesha kuwapo kwa ushirikiano 
Katika ya Tanzania na Uingereza 
pia kumesaidia kuipatia nchi ra-
silimali fedha kwa ajili ya mambo 
mbalimbali katika sekta ya afya. 

Balozi wa Uingereza nchini, 
Marianne Young, alisema wataen-
delea kushirikiana na Serikali ya 
Tanzania katika sekta ya afya.

Akizungumza na waandishi 
wa habari, Sophie alisema ame-
kuja nchini kujadiliana na serikali 
kuhusu kuboresha zaidi huduma 
kwa magonjwa yasiopewa kip-
aumbele ikiwamo vikope.

Alisema hii siyo mara ya kwan-
za kuja Tanzania kusherehekea 
ushirikiano wa Uingereza na 
Tanzania kuhusu afya, kilimo na 
uwezeshaji wa wanawake. 

Alisema watasafiri kutoka Dar 
es Salaam kwenda Zanzibar na 
Arusha kujadiliana na serikali 
na wadau mbalimbali wa afya 
ikiwa ni pamoja na mashirika ya 
kimataifa kuhusu watu   wenye 
upofu.

Alisema katika ziara hiyo wam-
etembelea Kituo cha Afya cha Ma-
gomeni jijini Dar es Salaam amba-
cho kinatoa huduma ya afya ya 
uzazi na uzazi wa mpango.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika 
Sightsavers, Godwin Kabalika 
alisema la hafla hiyo ilikuwa ni 
kuzuia upofu unaoweza kuzui-
lika.

Alisema ujio wa ugeni huo 
umekuwa kitu kizuri kwa saba-
bu malkia huyo amekuwa na 
mchangao mkubwa katika  ma-
gonjwa ya macho.

Bil.1.4/- zatengwa kukabili athari mabadiliko tabianchi
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma imetenga Sh.bilioni 1.4 kwa 
ajili ya kukabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabianchi katika 
Bajeti ya Mwaka wa Fedha 2023-
2024.

Hayo yalisemwa na Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais, Harusi Said 
Suleiman wakati akijibu swali la 
mwakilishi wa Malindi, Ahamed 
Ahmada aliyetaka kujua serikali 
imetenga kiasi gani katika kuka-

biliana na athari za mabadiliko 
ya tabianchi.

Akijibu swali hilo, Harusi 
alisema serikali imejidhatiti ku-
pambana na tatizo la mabadiliko 
ya tabianchi     pamoja na athari 
zake ambazo ni kubwa kimazin-
gira.

Aliitaja mikakati hiyo ikiwemo 
serikali kuzindua Kampeni ya 
Zanzibar ya Kijani ambayo im-
elenga kuotesha miti ya aina 
mbalimbali, lengo likiwa ni  ku-
kabiliana na athari za kimazin-
gira katika maeneo ya ukanda 
wa fukwe za bahari.

Alisema kampeni hiyo tayari 
imeanza kufanya kazi ambayo ni 
kuotesha miti aina ya mikoko na 
mikandaa ambayo ni maarufu 
kwa kuzuia kasi ya maji ya ba-
hari kuathiri maeneo ya fukwe 
za Unguja na Pemba.

Aidha, alisema elimu imeanza 
kutolewa na kufikisha ujumbe 
wa kulinda mazingira kupitia 
shule za msingi na sekondari.

Kuhusu Kisiwa cha Pemba, 
alisema tayari kampeni ya kuki-
fanya kisiwa hicho kupambana 
na athari za mazingira imeanza 
ambayo ni kuotesha miti maaru-

fu iliopo katika tishio la kupotea.
Aliitaja miti hiyo ni minazi am-

bayo ipo katika tishio la kutowe-
ka kutokana na kasi ya wananchi 
kujenga nyumba na matokeo 
yake hulazimika kuikata.

Aidha alisema baadhi ya mae-
neo ikiwepo ya pembezoni mwa 
fukwe serikali inakusudia kujen-
ga kuta ili kuzuia kasi ya maji ya 
bahari.

Alisema serikali imejenga 
ukuta katika eneo la Forodhani 
liliopo katika Mji mkongwe am-
balo awali lilikuwa limeathirika 
na kasi ya maji ya bahari.

Mwakilishi wa jimbo la Kikwajuni, Nassor Jazira akizungumza katika kikao cha Baraza la Wawakilishi Chukwani nje ya mji wa Zanzi-
bar. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kadhalika, 
alisema Seri-
kali ya Zanzi-
bar imeanza 
uchunguzi 
wa miradi ya 
maendeleo 
70 na kubaini 
kuwepo kwa 
kasoro za 
kiutendaji 
zinazohusu 
ubadhirifu 
wa mali ya 
umma.
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI 

INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042, 

DAR ES SALAAM.   

MOB: +255 - 0677020701 

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

Kwa Habari Motomoto 

usikose Gazeti lako la 

Nipashe  kila siku 

Piga Simu 0677020701

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI

MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARI 344 LA 2024

SALIM MBAROUK…………MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA

•   MARIA B. MOMBA
•   ARON EVAREST……MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI

•   MARIA B. MOMBA
•   ARON EVAREST…………POPOTE ULIPO/MLIPO

SALIM MBAROUK amefungua shauri mbele ya 
Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni 
(Mwananyamala). Shauri husika limepangwa 
kutajwa tarehe 24/09/2024 saa 03:00 
asubuhi/mchana mbele ya Mh. J.W. SILLAS. Hivyo 
unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo 
bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hili 
leo tarehe 18 Mwezi 09/2024.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA 
YA MBARALI

LILILOPO RUJEWA
MAOMBI NA 56 MWAKA 2023

MLETA MAOMBI: VAILETH MBILINYI 
DHIDI YA 

MJIBU MAOMBI:CHESANI NZIKU

WITO/KUITWA SHAURINI

KWA:CHESANI NZIKU
Fahamu kwamba shauri hili limepangwa kutajwa 
tarehe 16 Mwezi wa 10 Mwaka2024 
saa08:00asubuhi mbele ya MH A.Mapunda 
Mwenyekiti wa baraza.Hivyo unaamriwa mbele ya 
baraza siku hiyo bila kukosa
Fahamu kwamba unatakiwa kuleta utetezi wa 
maandishi/majibu ya rufaa ndani ya siku ishirini na 
moja au/ na  kiapo kinzani ya siku saba(7)
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu lakiri /mhuri 
wa baraza hili leo tarehe 19 Mwezi 08 Mwaka2024

…………………………..
MWENYEKITI WA BARAZA

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

TUMAINI GRAYSON CHIWINGA 
ANATAGAZA KUPOTELEWA NA 

KADI YA PIKIPIKI YENYE USAJILI MC 
533 BVT,CHASISI NAMBA 

MD2A21BZ1GWJ59045 ILIYOPOTEA 
KWA YEYOTE ATAEFANIKIWA 

KUIONA KADI HIYO ATOE TAARIFA 
KITUO CHOCHOTE CHA POLISI 

KILICHOPO KARIBU NAE POLISI 
TAARIFA PHQ/IRI/IRI/14310/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI 

ERICK BRAYSON CHANAFI 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya gari yenye namba za usajili 

T 485 DDF aina ya SUZUKI 
CARRY. Yeyote atakayeiona 

atoe taarifa kituo cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 

PHQ/NJO/WAN/3972/2024.

KUPOTEA 
KWA CHETI

SALUA KAUMBYA SADICK anatangaza kupotea kwa cheti 
cha kidato cha sita chenye index namba S0299/0592 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia MKUGWA 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2018.  Yeyote atakayekiona 
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/DOD/DOD/41410/2024.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA 
WILAYA

SONGEA LILILOKO SONGEA
MAOMBI MADOGO NAMBA 31/2024

MALISELA DESDERIUS SANGA…MLETA MAOMBI
DHIDI YA

ZOOH MOHAMED KISALELE………MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI
Mjibu maombi unatarifiwa kuwa muombaji 
amefungua shauri la mgogoro wa ardhi dhidi yako. 
Hivyo basi unatakiwa kufika shaurini bila kukosa 
binafsi au wakili wako, au wote kwa pamoja sikiu ya 
tarehe 04/10/2024 saa 3:00 asubuhi. Shauri 
linakuja kwa ajili ya kusikilizwa.
Kumbuka pia kushindwa kwako kufika shaurini 
kutapelekea baraza hili kusikilizwa shauri bila kujali 
uwepo wako.
Imetolewa leo nami na mhuri wa Baraza hii leo 
tarehe 09/09/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

TUMAINI GRAYSON CHIWINGA 
ANATAGAZA KUPOTELEWA NA 

KADI YA PIKIPIKI YENYE USAJILI MC 
533 BVT,CHASISI NAMBA 

MD2A21BZ1GWJ59045 ILIYOPOTEA 
KWA YEYOTE ATAEFANIKIWA 

KUIONA KADI HIYO ATOE TAARIFA 
KITUO CHOCHOTE CHA POLISI 

KILICHOPO KARIBU NAE POLISI 
TAARIFA PHQ/IRI/IRI/14310/2024.

KUPOTEA KWA 
HATI YA 

KUSAFIRIA

REGINA JOHN ZUMBA ANATANGAZA  KUPOTELEWA  
NA  HATI YA KUSAFIRIA  YENYE NAMBA TAE 319113  
KILICHOTOLEWA NA TASISI YA UHAMIAJI  MKOA  WA 
MBEYA  KWA YOYOTE ATAKAEIONA ATOE TAARIFA 
KITUO CHA POLISI KILICHO KARIBU.
TAARIFA YA POLISI: PHQ/MBE/MBE/28443/2024.

THE REGISTRATION OF DOCUMENT ACT
(CAP. 117)

CHANGE OF NAME BY DEED POLL
BY THIS DEED POLL I, the undersigned JOSEPHINE NELSON 
NGOLOKA of P.O. Box SONGEA, 0784 739 648 Tanzania DO 
HEREBY absolutely renounce and abandon the use of my 
former names of  JOSEPHINE NELSON SANGA and lieu 
thereof assume the  name of JOSEPHINE NELSON NGOLOKA.
AND IN PURSUANCE of such change of name as aforesaid, I 
hereby declare that I shall, at all time hereafter in all records, 
deed and instrument, in writings and in all actions and 
proceedings and in all dealings and transactions whatsoever 
use and sign the said name of JOSEPHINE NELSON NGOLOKA 
as my name in lieu of the former name of JOSEPHINE NELSON 
SANGA so renounced.
AND I HEREBY AUTHORISE AND REQUEST all person to 
designate and address me by such assumed name of 
JOSEPHINE NELSON NGOLOKA only.
I, the said JOSEPHINE NELSON NGOLOKA make this 
declaration conscientiously believing the same to be true and 
in accordance with the provisions of Oaths, (Judicial 
Proceedings) and Statutory Declaration Act, 1966.
IN WITNESS WHEREOF, I have executed this deed on the 10th 
day of SEPTEMBER, 2024.
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Wananchi Darfur ambao ni wakimbizi wanaotajwa na Umoja wa Mataifa (UN) kuwa wako hatarini, huku Ofisa mwandamizi wa 
umoja huo akionya kwamba hatua za haraka zinahitajika kusitisha mapigano katika mji mkuu wa jimbo la Darfur Kaskazini. 
PICHA: MTANDAO.

Waathirika wa mauaji Guinea
wafarijika kukamatwa Pivi

MOGADISHU, Somalia

JESHI la Taifa la Somalia 
(SNA) limemkamata Ali Geelle, 
ambaye ni kiongozi mkuu wa 
kundi la kigaidi la al-Shabaab 
lenye mafungamano na al-
Qaeda, wakati wa operesheni 
ya kijeshi katika eneo la kati la 
Galgadud.

Hayo ni kwa mujibu wa taari-
fa iliyotolewa jana na Wizara ya 
Ulinzi ya nchi hiyo.

Taarifa hiyo ilisema kukamat-
wa huko, kulifanyika katika 
wilaya ya Galhareeri, mkoa wa 
Galgaduud, pia kuliwezesha 
kukamatwa kwa gari, bunduki 
na risasi, na kwamba Geelle 
alihusika na unyang‘anyi na 
uhalifu na kuwaunga watoto na 
kundi la kigaidi.

Jeshi la Taifa la Somalia, 
likisaidiwa na wanamgambo wa 
eneo hilo, limekuwa likipigana 
na al-Shabaab katika majimbo 
ya kusini kati kwa muda wa 
miaka miwili na nusu iliyopita, 
na kukomboa maeneo makubwa 
ya ardhi, ikiwa ni pamoja na 
mji wa kimkakati wa pwani 
wa Haradhere katika eneo la 
Mudug.

Pia ilielezwa kuwa Somalia 
imekuwa ikikabiliwa na ukosefu 
wa usalama kwa miaka mingi, 
huku vitisho vikuu vikitoka 
kwa al-Shabaab na makundi ya 
kigaidi ya Daesh/ISIS.

Ilibainishwa kuwa tangu 2007, 
al-Shabaab imekuwa ikipi-
gana na serikali ya Somalia na 
Misheni ya Mpito ya Umoja wa 
Afrika nchini Somalia (ATMIS), 
ujumbe wa nchi nyingi ulioi-
dhinishwa na Umoja wa Afrika 
(AU) na kuongozwa na Baraza la 
Usalama la Umoja wa Mataifa.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa 
kundi hilo la kigaidi limeongeza 
mashambulizi tangu Rais wa So-
malia Hassan Sheikh Mohamud 
kutangaza vita vikali dhidi ya 
kundi hilo.

TRT

Somalia 
yamkamata 
kiongozi wa 
al-Shabaab

Pia ilielezwa kuwa So-
malia imekuwa ikikabil-
iwa na ukosefu wa us-
alama kwa miaka mingi, 
huku vitisho vikuu viki-
toka kwa al-Shabaab na 
makundi ya kigaidi ya 
Daesh/ISIS.

CONAKRY, Guinea

WAATHIRIKA wa mauaji nchini Guinea 
wameonesha kufarijika baada ya kukamat-
wa kwa Kanali Claude Pivi, aliyekuwa aki-
tafutwa kutokana na kuhusika na uhalifu 
wa kibinadamu uliosababisha mauaji katika 
taifa hilo.

Ilielezwa kuwa Kanali Pivi alikuwa aki-
tafutwa baada ya kuhukumiwa mwezi Ago-
sti kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu katika 
mauaji ya Septemba 28, 2009 katika uwanja 
wa Conakry na kwamba kwa sasa anashikili-
wa na idara za usalama nchini Liberia.

Ilielezwa kuwa vyama vya waathiriwa na 
watetezi wa haki za binadamu wanasubiri 
ofisa huyo arejee Guinea ili aweze kutumikia 
kifungo chake.

Asmaou Diallo, ambaye ni rais wa shirika 
la waathiriwa wa Septemba 28, 2009, alise-
ma kukamatwa kanali huyo ni faraja kubwa 
kwao.

“Pivi alipoondoka Conakry, ilizua wasi-
wasi mkubwa miongoni mwa waathiriwa. 
Atarudishwa nchini lini? Hakika tumeri-
dhishwa sana na habari hii,” alisema.

Mashirika ya waathiriwa wa mauaji hayo 
na wale wanaotetea haki za binadamu wa-
likaribisha hatua ya kukamatwa kwa mtu 
huyo waliodai kuwa ni hatari kwao

“Ni lazima aadhibiwe kwa mujibu wa she-
ria. Alipendelea kukimbia kuliko kusikilizwa 
ipasavyo, na tumefarijika sana na hatua hiyo 
ya kukamatwa,” alisema Asmaou Diallo ku-
toka shirika la Avipa.

Msemaji wa shirika la kutetea haki za bi-
nadamu nchini Guinea, Alseny Sall, alisema 
kukamatwa kwa Pivi ni habari njema kwaku-
wa inawahakikishia waathiriwa.

Alisema hata kama anataka afungwe nchi-
ni Guinea, alisisitiza kwamba taratibu lazima 
ziheshimiwe: “Yeye ni mmoja wa washtaki-
wa wakuu wa matukio ya 2008 na kwamba 
mwisho wa kesi, alitiwa hatiani.

“Ni dhahiri, tunaomba mamlaka ichuk-
ue hatua zote kuhakikisha haki yake ina-
heshimiwa, lakini pia anajibu kwa kile ana-
chotuhumiwa.

“Kuhusiana na hili, itabidi tuwaachie 
mawakili wake watekeleze wajibu wao waka-
ti wa utaratibu, lakini ni muhimu kwamba 
arudishwe Guinea na atumike kifungo chake 
pamoja na wengine walio katika gereza kuu 
la Conakry,” alisema.

Pia ilielezwa kuwa kanali huyo alitoroka 
katika gereza alikowekwa awali na kwamba 
baada ya kukamatwa atarudishwa humo.

Pia ilielezwa kuwa kati ya Guinea na Libe-
ria, kuna ushirikiano wa mahakama kupitia 
polisi ya kimataifa ya Interpol.

Miaka miwili ya kesi, hatia ya uhalifu dhidi 
ya ubinadamu, kifungo cha maisha, mam-
laka ya Guinea ilikuwa imeahidi zawadi ya 
euro 50,000 kwa yeyote ambaye atasaidia 
katika kukamatwa kwake.

RFI

Shambulizi la Ukraine laleta maafa Russia
KYIV, Ukraine

WIZARA ya Afya ya Russia imesema watu 
13 wamejeruhiwa katika eneo la Tver nchini 
Russia baada ya shambulio kubwa la ndege 
zisizo na rubani za Ukraine kusababisha 
moto mkubwa.

Picha ambazo hazijathibitishwa zimeibu-
ka zinazodaiwa kuonesha mlipuko mkubwa 
katika mji wa Toropets. Huku kanda za 
video zinazosambaa kwenye mitandao ya 
kijamii zilionesha milipuko na moshi mkub-
wa angani.

Ilielezwa kuwa maofisa waliamuru watu 

kulihama eneo hilo baada ya shambulio hilo 
lililotokea jana asubuhi.

Gavana wa mkoa huo baadaye aliwahimi-
za wakazi kurejea, akisema kuwa miundom-
binu yote katika mji ilikuwa ikifanya kazi 
kama kawaida tena.

Mashirika ya habari ya AFP na Reuters ya-
linukuu vyanzo vya Ukraine vikisema boha-
ri kubwa la risasi limepigwa na kombora lao.

Ilielezwa kuwa shambulio hilo la kom-
bora lililopiga kwenye ghala la Russia, lili-
sababisha mlipuko kama wa tetemeko la 
ardhi na kuwasha moto ambao ulilazimisha 
kuhamishwa kwa mji katika mkoa wa Tver 

nchini Russia. Wachunguzi wa tetemeko la 
ardhi walichukulia tukio hilo kama teteme-
ko la ardhi, na satelaiti za NASA zilibainisha 
chanzo kikubwa cha joto katika eneo hilo.

Igor Rudenya, gavana wa eneo la Tver, 
alisema kwenye mtandao wa Telegram 
kwamba ndege zisizo na rubani zilitun-
guliwa na moto uliwaka, lakini hali hiyo ili-
dhibitiwa.

Reuters ilionyesha kile ilichosema video 
ambayo haijathibitishwa ya mlipuko wa 
ghala kwa taasisi ya George William Her-
bert.

VOA
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HABARI MICHEZO
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Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupoteza mchezo kwenye 
uwanja wa nyumbani CCM Kirumba, jijini 
Mwanza, Uongozi wa klabu ya Pamba Jiji 
FC umewapoza mashabiki wake ukiwa-
taka watulie kwa kuwa makocha wanaya-
fanyia kazi mapungufu yaliyoonekana 
na wanaamini watafanya vizuri kwenye 
mechi zinazokuja.

Mashabiki wa Pamba Jiji walikuja 
juu mara baada ya mchezo huo wak-
idai wachezaji wanacheza kwa kiwango 
cha chini sana, huku wakitupia lawama 
upande wa ushambuliaji ambao mpaka 
sasa hawajafunga bao lolote katika mich-
ezo minne waliyocheza.

Jumanne iliyopita, Pamba Jiji ilipata 
kipigo cha bao 1-0 dhidi ya Singida Black 
Stars ikiwa ni cha kwanza kwenye Ligi 
Kuu.

Meneja wa timu hiyo, Ezekiel Ntibikeha, 
amewataka mashabiki wa soka mkoani 
Mwanza kutokata tamaa, badala yake 
waendelee kuiunga mkono timu yao am-
bayo bado ni changa kwenye Ligi Kuu.

“Tuwatoe shaka mashabiki wetu, 
timu itakaa sawa, timu bado ni changa 
kwenye ligi na mpira una matokeo ma-
tatu, kushinda, sare na kufungwa, kama 
mnavyofahamu ligi hii ni ngumu siyo ra-
hisi kihivyo kama watu wanavyodhani, 
tunaambiwa ni ligi ya sita barani Afrika 
kwa ubora, na kweli inaonyesha kile kina-

chosemwa, hivyo wale wanaoamini kuwa 
hii siyo Pamba wanayoifahamu waachane 
na mawazo hayo na wajue tu tunajiweka 
sawa na tutashinda,” alisema.

Alisema wakati mashabiki wao wa-
nalalamika, kuna timu ambazo zimekaa 
kwenye Ligi Kuu kwa muda mrefu lakini 
zimeshacheza mpaka michezo mitatu bila 
kupata ushindi.

“Sisi tumedroo tatu, wenzetu wame-
fungwa mechi tatu mpaka nne na wapo 
miaka mitano mpaka sita kwenye ligi hii, 
wapo pia tuliopanda nao Ligi Kuu hawa-
japata hata sare, kwa hiyo unaona jinsi 
ligi ilivyo mgumu, tunaamini huko mbele 
tutafanya vyema, mashabiki watulie,” 
alisema Ntibikeha

PAMBA JIJI YAWAPOZA 
MASHABIKI WAKE

Mtibwa Sugar kufungua Ligi ya Championship leo

Kuogelea 
Afrika 
Mashariki
kufanyika 
Novemba 

Na Adam Fungamwango

LIGI ya Championship inatara-
jiwa kuanza leo kwenye viwanja 
viwili nchini huku Mtibwa Sugar 
ambayo ilishuka daraja msimu 
uliopita ikifungua pazia kwa 
kucheza na Green Warriors kwe-
nye Uwanja wa Manungu, Turi-
ani, Morogoro.

Wakati Mtibwa ikiwa nyum-
bani leo, mechi nyingine ya ufun-
guzi wa ligi hiyo ambayo inasaka 
timu mbili zitakazopanda moja 
kwa moja Ligi Kuu msimu ujao, 
kwenye Uwanja wa Sokoine 
kutakuwa na mechi nyingine, 
Mbeya City itakapokuwa nyum-
bani kukipiga dhidi ya Bigman FC 
ambayo zamani ilijulikana kwa 

jina la Mwadui FC.
Baada ya michezo hiyo miwili 

ya ufunguzi leo, Ligi hiyo itaen-
delea tena kesho kwa michezo 
mingine ambapo timu nyingine 
iliyoshuka Ligi Kuu msimu uli-
opita, Geita Gold nayo itakuwa 
nyumbani, Uwanja wa Nyan-
kumbu, Geita itakapokipiga dhidi 
ya TMA,  Cosmopolitan itaialika 

African Sports, Uwanja wa Ma-
batini, wakati kwenye uwanja wa 
Majimaji mjini Songea, wenyeji 
Songea United wataumana na 
Mbeya Kwanza.

Mechi zingine tatu za kumalizia 
raundi ya kwanza zinatarajiwa 
kupigwa Jumapili wakati Polisi 
Tanzania itakapocheza dhidi ya 
Mbuni FC, Uwanja wa Ushirika, 

Moshi.
Biashara United itakuwa kwe-

nye Uwanja wa Karume, Musoma 
Mkoani Mara kuwaalika Transit 
Camp, huku Kiluvya FC ikiwa 
Mabatini, Mlandizi itacheza na 
Stand United.

Baada ya michezo hiyo, ligi 
itaendelea tena Septemba 27 
kwenye viwanja mbalimbali.

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya kuogelea 
ya Afrika Mashariki na Kati 
yamepangwa kufanyika nchini  
Burundi kuanzia Novemba 22 
mpaka 24 mwaka huu.
Akizungumza na Nipashe jana, 
Rais wa Chama cha Mchezo 
huo Tanzania (TSA), David 
Mwasyoge alisema mashinda-
no hayo yatashirikisha vijana 
wenye umri kuanzia miaka 10. 
“Maandalizi kwa ajili ya 
mashindano hayo yanaendelea 
vizuri kwa waogeleaji kuende-
lea kufanya mazoezi kwa ajili 
ya kuimarisha pumzi zao, sisi 
tunajiandaa kikamilifu ku-
hakikisha tunashiriki vizuri,” 
alisema Mwasyoge. 
Aidha, alisema mashindano 
hayo yatashirikisha nchi 
za Kenya, Uganda, Ethio-
pia, Sudani, Rwanda, Djibuti, 
Tanzania pamoja na wenyeji 
Burundi. 
Alisema kuwa mashindano 
hayo yatawasaidia kuan-
galia uwezo wa  wachezaji 
ili waone namna ya ku-
waandaa kwa ajili ya kushirki 
mashindano mbali mbali ya 
Kimataifa. 
Alisema timu tayari imeshach-
aguliwa na muda wowote 
kuanzia sasa wataitangaza 
kusudi wapenzi na wadau wa 
mchezo huo wafahamu kinach-
oendelea.
“Timu yetu tutaitangaza muda 
wowote kuanzia leo ili wadau 
wetu wafahamu kinachoen-
delea tunaomba mashiriki, 
Taasisi na wadau mbali mbali 
wajitokeze kutuunga mkono 
ili tufanikishe mipango yetu,” 
alisema Mwasyoge.

Makamu wa Rais wa klabu ya Yanga, Arafat Ally Haji (kushoto), akimkabidhi jezi ya timu hiyo, Meneja Biashara wa 
Benki ya NMB Zanzibar, Naima Said Shaame (kulia) baada ya mkutano na waandishi wa habari wa kutangaza wadhamini 
wa mechi ya marudiano kuwania kufuzu hatua ya makundi Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya CBE ya Ethiopia. PICHA: 
MPIGA PICHA WETU

====

====

==== 
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   Mbelgiji huyo alitolewa uwanjani wakati wa mapumziko 
kwenye mchezo dhidi ya Inter Milan na sasa ana......

DE BRUYNE HATIHATI 
KUIVAA ARSENAL

REAL MADRID WAMTAKA SALIBA
KLABU ya Real Madrid ilituma skauti katika mchezo 

wa Desby ya London  Kaskazini Jumapili iliyopita kum-
fuatilia nyota wanayemuwinda kutoka Arsenal,  William 
Saliba na beki wa kati wa Tottenham na Argentina, Cris-
tian Romero mwenye miaka 26. (Defensa Central)

AC MILAN YAMTAKA CHUKWUEMEKA 
WINGA wa Chelsea mwenye umri wa chini ya miaka 

20, Carney Chukwuemeka ni miongoni mwa walengwa 
wa AC Milan katika dirisha la uhamisho la Januari. (Cal-
ciomercato)

DAVIES AKARIBIA KUTUA R. MADRID
REAL Madrid wanakaribia kufikia makubaliano ya 

kumsajili mlinzi wa Bayern Munich, Alphonso Davies 
mwenye umri wa miaka 23, kwa uhamisho wa bila 
malipo. (AS)

LIVERPOOL YAMTOKEA MACHO BADE
LIVERPOOL inataka kumsajili beki  wa Sevilla,  Mfar-

ansa Loic Bade mwenye  wa miaka 24, huku wakifikiria 
kumfanya mbadala wa mlinzi wao wa kati wa Uholanzi 
Virgil van Dijk mwenye miaka 33. (Caught Offside)

OSIMHEN BADO ATAJWA CHELSEA
CHELSEA inaweza kurejea kumnunua mshambuliaji 

wa Napoli na Nigeria, Victor Osimhen mwenye umri wa 
miaka 25 Januari kutokana na kipengele cha mauzo ka-
tika mkataba wake wa mkopo huko Galatasaray. (Foot-
ball Insider)

BARCA WALIKATAA KUMUACHIA YAMAL
BARCELONA ilikataa ofa ya takribanI pauni milioni 210 

kutoka kwa Paris St-Germain kwa ajili ya winga wa His-
pania, Lamine Yamal mwenye umri wa miaka 17  mwezii 
Juni, kwa mujibu wa Andy Bara , wakala wa kiungo wa 
kati wa Barca na Hispania Dani Olmo. (Mundo Depor-
tivo)

MATIP ATAKIWA WEST HAM BURE
KLABU ya West Ham inaendelea kufanyia kazi mpango 

wa kumsajili beki wa zamani wa Cameroon, Joel Matip 
mwenye umri wa miaka 33, kwa uhamisho wa bure. 
(Football Insider)

RABIOT APANGA KUIGOMOEA JUVENTUS
MAMA na wakala wa Adrien Rabiot amesema kiungo 

huyo wa kati wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 29, 
ambaye amekuwa akihusishwa na Newcastle United na 
Manchester United, hatarejea klabu ya zamani ya Juven-
tus. (Mirror)

EVERTON KUNUNULIWA HIVI KARIBUNI
MFANYABIASHARA wa Marekani, John Textor ana im-

ani kuwa dili la kuinunua Everton linaweza kukamilika 
baada ya wiki nne. (Guardian)

KOCHQ MONGAN ATOSWA REAL MADRID
ANDY Mangan wa Stockport County amezuiwa kuji-

unga na timu ya makocha ya Real Madrid baada ya ku-
nyimwa kibali cha kufanya kazi kwa sababu ya kanuni za 
Brexit. (Times)

CHUKWUEMEKA KWA MIKOPO UTURUKI
KLABU ya Galatasaray ina nia ya kumsajili winga wa 

Chelsea mwenye umri wa miaka 20 kutoka England, Car-
ney Chukwuemeka kwa mkopo.(Teamtalk)

 

ZISIKUPITE

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester City, Pep 
Guardiola ameonesha wasiwasi 
wake juu ya kiungo wake, Kevin De 
Bruyne kama atakuwa sehemu ya 
kikosi kitakachoivaa Arsenal kwe-
nye Uwanja wa Etihad siku ya Ju-
mapili baada ya Mbelgiji huyo huyo 
kulazimika kutoka nje baada ya ku-
umia kwenye mchezo dhidi ya Inter 
Milan juzi katika mechi ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

De Bruyne alitolewa wakati wa 
mapumziko wakati wa sare ya bila 
kufungana Jumatano usiku. 

Mbelgiji huyo alipata jeraha 
mwishoni mwa kipindi cha kwanza 

baada ya kujaribu kukimbilia mpira 
wa pasi ya Jack Grealish.

“Tutafanya tathmini na nitakuwa 
na taarifa zaidi,“ alisema Guardiola.

„Madaktari waliniambia hakuwa 
sawa kucheza lakini nilikuwa niki-
fikiria kumbadilisha wakati wa ma-
pumziko.

“Unapokuwa peke yako na ku-
poteza mipira rahisi, ni shambulio 
la kukabiliana, haiwezekani kuli-
zuia. Unapaswa kuwa sahihi zaidi. 
Ilifanyika hasa upande wa kushoto 
na Kevin alipitia wakati huo. Tuli-
poteza mpira bila shinikizo.

Licha ya kuanza kampeni ya Ligi 
ya Mabingwa kwa sare, Guardiola 
alisisitiza kuwa alifurahishwa na 

uchezaji wa timu yake.
Inter walipata nafasi, lakini pia 

timu ya Guardiola ilijumuisha mi-
pira miwili ya kichwa ya dakika za 
lala salama kutoka kwa mchezaji wa 
akiba Ilkay Gündogan.

“Ni mwanzoni mwa msimu,“ alise-
ma bosi huyo wa Man City.

“Mashindano yatakuwa bora, 
kwa muda zaidi tutakuwa bora. Tu-
mecheza vizuri sana. Naipenda timu 
yangu, sisi ni timu ya ajabu. Inter ni 
timu ambayo inajilinda vizuri.“

Nafasi nzuri ya Inter iliangukia 
kwa kiungo wa zamani wa Manches-
ter United, Henrikh Mkhitaryan, am-
baye alipiga shuti juu ya lango la goli 
kutoka ndani ya eneo la hatari.
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MILAN, Italia

MSHAMBULIAJI wa zamani 
wa AC Milan, Zlatan Ibrahi-
movic alizungumzia jukumu 
lake kuu katika klabu hiyo 
ya Italia baada ya kufungwa 
kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya dhidi ya Liverpool 
akisema “wengine wanafanya 
kazi kwa  ajili yangu.”
Wamiliki wa Milan, RedBird 
Capital, walitangaza mnamo 
Desemba 2023 kwamba 
Ibrahimovic alijiunga kama 
mshirika wa uendeshaji na 
kuwa mshauri mkuu wa 
klabu. 
Nyota huyo wa Sweden 
alitangaza kustaafu soka 
mwishoni mwa msimu wa 
2022-23 baada ya kuzichezea 
Milan, Ajax, Juventus, Inter 
Milan, Paris Saint-Germain, 
Manchester United, Barcelona 
na LA Galaxy.
Alipoulizwa na Sky Sport 
kufafanua jukumu lake, 
Ibrahimovic mwenye umri 
wa miaka 42, alisema: “Mimi 
ndiye bosi na ninaongoza, 
wengine wote wananifanyia 
kazi.”
Ibrahimovic aliendelea kujibu 
swali kuhusu ukosoaji wa kazi 
yake kutoka kwa mkurugenzi 
wa zamani wa klabu hiyo, 
Zvonimir Boban.
“Simba anapoondoka, paka 
hufika. Simba anaporudi, paka 
hupotea,” alisema Ibrahi-
movic. 
“Kiwango ni cha chini sana, 
kuna mazungumzo mengi la-
kini nafikiria kufanya kazi tu. 
Nilikuwa mbali kwa sababu 
za kibinafsi, lakini nimekuwa 
hapa tangu siku ya kwanza.”
Ibrahimovic alizungumza pia 
kuhusu biashara ya uhamisho 
ya Milan katika dirisha la 
majira ya joto.
“Ilienda kama tulivyotaka, kila 
kitu tulichotafuta na kukosa 
tulipata. Wa mwisho alikuwa 
Tammy Abraham, kutoa 
uimarishaji wa ziada katika 
mashambulizi.”

LONDON, England

NAHODHA wa Arsenal, Mar-
tin Odegaard atakuwa nje “kwa 
muda” baada ya kupata jeraha 
kubwa la kifundo cha mguu 
alipokuwa akiichezea Norway 
wiki iliyopita, kocha Mikel Ar-
teta amesema.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 25 alipiga shuti wakati 
wakifungwa na Austria kwenye 
Ligi ya Mataifa ya Uefa mjini 
Oslo Septemba 9 na kurejea 

London akiwa na magongo.
Ødegaard alikosa mechi ya 

Jumapili ya London Kaskazini 
dhidi ya Tottenham Hotspur.

“Uchunguzi ulionesha kuwa 
amepata majeraha fulani haswa 

kwenye moja ya mishipa kwe-
nye kifundo cha mguu,” alisema 
kocha huyo raia wa Hispania.

“Ni kitu muhimu sana kwa 
hivyo tutampoteza kwa muda.”

Arteta, ambaye timu yake 
iko nafasi ya pili kwenye ligi na 
pointi mbili nyuma ya Manches-
ter City, alisema anatumaini hai-
tachukua miezi “lakini wacha 
tuone.”

Ødegaard amekuwa mchezaji 
muhimu kwa Arsenal, akikosa 
mechi chache tu katika misimu 
mitatu iliyopita, na kutokuwepo 
kwa muda mrefu kutakuja kama 
pigo kubwa.

“Yeye ni nahodha wetu. Ame-
kuwa mmoja wa wachezaji 
wakubwa na bora katika timu 
yetu,” alisema Arteta.

“Utambulisho wetu una-
husishwa sana na jinsi anavy-
ocheza na tabia yake, ni mtihani 
mkubwa kwa timu kuona jinsi 
tunavyoweza kuonesha sura to-
fauti,” alisema.

Odegaard 
pigo kwa 
Arsenal

Ibrahimovic: Ibrahimovic: 
Mimi ndio bosi Mimi ndio bosi 
wa AC Milanwa AC Milan

PARIS, Ufaransa

KOCHA wa Paris Saint-Ger-
main, Luis Enrique alisema 
“kutojulikana” kwa muundo 
mpya wa Ligi ya Mabingwa Ul-
aya ilifanya iwe vigumu kufura-
hia ushindi wa kwanza wa timu 
yake dhidi ya Girona Jumatano 
iliyopita.

PSG walipata ushindi baada 
ya kipa wa Girona, Paulo Gaz-
zaniga, ambaye alizuia juhudi 
nyingi za mabingwa hao wa 
Ufaransa, kufanya makosa 
makubwa dakika za mwisho 
za mechi na kuwapa wenyeji 
ushindi wa bao 1-0.

Lakini zikiwa zimesalia mechi 
saba kumalizika kwa kile kina-
choitwa awamu mpya ya ligi 
ya mashindano hayo, kocha 
huyo wa PSG alisema huenda 
ikachukua muda kufahamu 
umuhimu wa ushindi wa timu 
yake.

“Kushinda mechi au taji lolote 
ni ngumu, lakini hatujui ukub-
wa wa shindano hili na muundo 
huu,” alisema Luis Enrique.

“Tutalazimika kucheza mechi 
dhidi ya timu ambazo zina rat-
iba rahisi kuliko yetu, tutahitaji 
pointi ngapi?

“Kuna mambo mengi yasi-
yojulikana ambayo yanahitaji 
kusafishwa.”

Chini ya muundo mpya wa 
Ligi ya Mabingwa, timu hucheza 
mechi nane dhidi ya wapinzani 

nane tofauti, huku timu nane za 
juu katika ligi ya timu 36 zikifu-
zu moja kwa moja hadi 16 bora, 
na 16 zinazofuata zikicheza 
raundi nyingine ya mtoano.

PSG walitawala mchezo 
kwa muda mrefu, lakini timu 
ya mwaka jana iliyoshangaza 
kwenye LaLiga iliweka mchezo 
sawa hadi dakika za lala salama, 
wakati shuti la Nuno Mendes 
lilipotoka katikati ya miguu ya 
Gazzaniga.

“Nadhani tulikuwa bora, laki-
ni Girona alituchezesha kwenye 
duru na kututia kizunguzungu,” 
alisema Enrique. 

“Wakati wa mapumziko, 
tulisema kwamba ikiwa ha-
tungeshinikiza, tungeteseka. 
Ilibidi tushinde, na ilikuwa ngu-
mu sana.”

“Ilikuwa ngumu sana. Nil-
imwambia kocha wa Girona, 
Michel kwamba hii ilikuwa 
mbaya zaidi.”

Licha ya ushindi huo, PSG ili-
pata shida huku mshambuliaji 
Marco Asensio akichechemea 
kabla ya muda wa mapumziko. 

“Alihisi kutetemeka. Marco 
alikuwa ameanza msimu vizuri. 
Hili ni soka la kulipwa na tuna 
kikosi kizuri sana,” alisema ko-
cha huyo wa zamani wa Barce-
lona.

PSG itacheza na Reims ugen-
ini kwenye Ligue 1 Jumamosi, 
huku Girona ikisafiri kwa mechi 
ya LaLiga dhidi ya Valencia.

ENRIQUE: 
MFUMO 
MPYA UEFA 
NI MGUMU
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Al Ahli Tripoli 
wakodi mabaunsa 

NMB yachochea moto 
mchezo wa Yanga, CBE 

Na Adam Fungamwango

KOCHA wa zamani wa klabu ya Simba, 
Juma Mgunda anatajwa kuwa mmoja 
wa makocha 10 waliopeleka wasifu wao 
kwenye klabu ya KenGold kutaka kuirithi 
kazi ya Fikiri Elias aliyejiuzulu wiki hii 
kwa kile alichodai kushindwa kutimiza 
malengo.

Habari kutoka ndani ya klabu hiyo 
zinasema kuwa tayari makocha mbal-
imbali nchini wameshapeleka maombi 
ya kuitaka kazi hiyo, akiwemo Mgunda 
ambaye hivi karibuni alimaliza mkataba 
na klabu ya Simba akiwa amezifundisha 
timu za wanaume na wanawake.

Taarifa zinasema kuwa baadhi ya ma-

kocha ambao wametuma wasifu wao 
kutaka kuifundisha timu hiyo iliyoanza 
kucheza Ligi Kuu msimu huu ni pamoja 
na Zuberi Katwila, Fransis Baraza, Malale 
Hamsini na Mrundi, Haruna Hermana.

Hivi karibuni pia kulikuwa na taarifa 
ya Mgunda kutakiwa na Namungo baada 
ya timu hiyo kuwa na matokeo yasiyori-
dhisha kwenye Ligi Kuu huku kukiwa na 
tetesi za kutaka kuachana na kocha wake 
Mwinyi Zahera.

Kocha Elias alijiuluzu Jumatatu ili-
yopita mara baada ya mchezo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara dhidi ya KMC na 
kuchapwa bao 1-0, mchezo huo uliche-
zwa Uwanja wa KMC Complex, Mwenge, 
Dar es Salaam.

“Nilijiwekea malengo kuwa nisipopata 
pointi sita katika michezo minne basi 
nitajiuluzu, sasa tayari mchezo wa tatu 
hatujapata pointi hata moja, na hata 
kama nikiendelea na kushinda tunaku-
wa na pointi tatu. Mimi kama mwana 
taaluma, nimefanya hivi kulinda taaluma 
yangu pamoja na uwajibikaji,“ alisema 
kocha huyo wakati akitangaza kujiuzulu.

Kilikuwa ni kipigo cha tatu mfu-
lulizo kwa timu hiyo ambayo mwanzo 
ilichapwa mabao 3-1 dhidi ya Singida 
Black Stars, ikafungwa mabao 2-1 dhidi 
ya Fountain Gate, Uwanja wa Tanzanite 
Kwaraa, Babati Mkoani Manyara, kabla 
ya kipigo cha tatu kilichomfanya kocha 
huyo ajiuzulu.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

WAAMUZI wanne wanaochezesha 
Ligi Kuu ya Zanzibar wamesimamishwa 
katika ratiba ya waamuzi kwa mizun-
guko mitano baada ya kushindwa kutaf-
siri na kusimamia Sheria 17 za mpira wa 
miguu. 

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
jana na Kamati ya Uendeshaji na usi-
mamizi wa Ligi hiyo, waamuzi hao wa-
liruhusu KMKM kuchezesha wachezaji 

12 kwa muda wa dakika nne wakati timu 
hiyo ilipocheza na Muembe Makumbi. 

Taarifa hiyo ilieleza kuwa adhabu 
hiyo imetolewa kwa mujibu wa sura ya 
27 kifungu cha tatu ibara ndogo ya pili 
na tisa ya kanuni ya mashindano. 

Waamuzi walikumbana na adhabu 
hiyo ni mwamuzi wa kati Haji Nyonje 
na wasaidizi wake Yussuf Issa Shombe 
na Ismail Masoud Bakar na mwamuzi 
mezani Hamiar Muhsin Kamara wa 
mezani.  Hivyo kamati hiyo inawashauri 

waamuzi hao kufuata kanuni na Sheria 
za soka, kuwa na utimamu na umakini 
wakati wa utekelezaji wa majukumu 
yao, ili kulinda heshima ya mpira wa 
Zanzibar na makosa yasijirejee.

Sambamba na hayo kamati hiyo ime-
toa onyo kwa waamuzi Rashid Farahan, 
Haji Nyonje na Hamiar Muhsin Kamara 
kwa kushindwa kuwasilisha ripoti ya 
mchezo waliochezesha na kutojazwa ki-
kamilifu na unadhifu na kwa waliotak-
iwa kuwasirisha ripoti ya mchezo kiny-

Waamuzi wanne wasimamishwa Z‘bar

u m e 
n a 

matakwa ya sura ya 27, kipengele cha pili, cha 
tatu na cha tano ya kanuni ya mashindano.

wako hapo.
Awali, akimkaribisha Makamu wa 
Rais wa Yanga, Arafat Haji, Me-
neja wa Habari na Mawasiliano wa 
Yanga, Ali Kamwe, aliwashukuru 
NMB na wadhamini wenza kwa 
kuchagua kushirikiana na timu yake 
katika kuipa nguvu kuelekea hatua 
ya makundi ya michuano hiyo.
“Tunawashukuru NMB na wad-
hamini wengine wote waliowezesha 
wiki hii yote ya kujiandaa kuelekea 
mechi hii, mmeiheshimisha Yanga, 
kwani kabla hatujahesabu mauzo ya 
tiketi zetu za mechi, tayari tushain-
giza zaidi ya Sh. Mil. 200 kutoka 
kwa wadhamini wetu hawa tu,” 
alitamba Kamwe.
Alibainisha ya kwamba ratiba ya 
matukio kwa Ijumaa hii yatafunguli-
wa kwa dua maalum itakayosomwa 
katika Madrassat Swifatul Nnabaw-
wiyah iliyopo Kilimani kwa Mso-
lopa, Zanzibar asubuhi na baada ya 
Swala ya Ijumaa, watatoa misaada 
kwa Watoto Yatima visiwani hapa.
“Tayari kikosi chetu chote kimetua 
Zanzibar kasoro Farid Mussa tu 
ambaye ni majeruhi na sababu za 
kusafiri na kikosi chote ni kunde-
lea kujiandaa na mechi za ligi kuu 
zinazofuata, tuna ratiba ngumu mno 
ambayo hairuhusu mchezaji yeyote 
kuachwa mbali na kikosi,“ alisema 
Kamwe.
Yanga inahitaji sare au ushindi 
wowote kuweza kufuzu hatua ya 
makundi ya michuano hiyo baada 
ya mchezo wa kwanza uliochezwa 
Jumamosi iliyopita kuibuka na 
ushindi wa bao 1-0.

su bao hasa tukiwa bado hatujapata 
mabao itatuweka kwenye presha, ni 
lazima sisi tuwe wa kwanza kupata goli 
na kuendelea kuumiliki mchezo,“ al-
iongeza kusema.

Alisema kwa sasa hana wasiwasi sana 
na safu yake ya ulinzi, lakini anacho-
fanya ni kuitengeneza safu ya usham-
buliaji inayoongozwa na Leonel Ateba 
ili kuhakikisha inapata mabao mengi 
iwezekanavyo.

“Ili tufuzu makundi tunahitaji ushin-
di, na ili tushinde tunahitaji mabao, 
safu ya ushambuliaji ni lazima ihakik-
ishe inafunga mabao na hilo ndilo 
ninalotilia mkazo mazoezini mara 
baada ya kumalizika kwa mchezo wetu 
wa kwanza kule Libya,“ alisema kocha 
huyo, raia wa Afrika Kusini.

Mchezo huo wa marudiano 
umepangwa kuanza saa 10:00 jioni 
kwenye uwanja wa Benjamin Mka-
pa huku Simba ikihitaji ushindi wa 
aina yoyote kuweza kutinga hatua ya 
makundi

Wachezaji wa Azam FC wakishangilia moja ya bao walilofunga jana kwenye mchezo dhidi ya KMC katika uwanja wa 
Manispaa ya Kinondoni, Mwenge Jijini Dar es Salaam, Azam iliibuka na ushindi wa mabao 4-0. PICHA: MPIGA PICHA 
WETU
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Enrique: Mfumo mpya Uefa ni mgumu

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

WAKATI kikosi cha Yanga kikiwasili 
salama jana visiwani hapa kwa 
ajili ya mchezo wao wa marudiano 
wa Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi 
ya CBE ya Ethiopia, benki ya NMB 
imekoleza moto kuelekea mchezo 
huo baada ya kutangaza kudhamini 
mtanange huo.
Yanga wanashuka uwanjani kesho 
saa 2:30 kuumana na mabingwa hao 
wa Ethiopia huku wakiitambulisha 
NMB kama mmoja wa wadhamini wa 
mchezo huo wakiupa jina la ‚Timu 
Bora, Benki Bora‘.
Akizungumza kwenye hafla ya utam-
bulisho wa udhamini huo, Meneja 
Biashara wa benki hiyo Zanzibar, 
Naima Said Shaame, alisema siri ya 
uamuzi wao wa kujitosa kuidhamini 
Yanga ni mvuto ilionao klabu hiyo, 
unaoakisi mafanikio makubwa katika 
soka kitaifa na kimataifa.
“Tumevutiwa na mafanikio ya klabu 
hii, tukaona ipo haja ya Timu Bora 
kupewa nguvu na Benki Bora. Wa-
metoka kutwaa Ngao ya Jamii katika 
ufunguzi wa msimu huu, lakini ka-
tika Ligi ya Mabingwa Afrika, wame-
fuzu raundi hii kwa kishindo baada 
ya kuwachapa Vital’O ya Burundi 
kwa jumla ya mabao 10-0.
“Kwa kutambua ukubwa wa Yanga, 
tukalinganisha na ukubwa wa NMB, 
tukaona ipo haja ya kuwasapoti 
katika mechi dhidi ya CBE itakayo-
pigwa hapa wikiendi hii na leo (jana) 
tuko hapa kutambulishwa rasmi 
kama washirika wa Yanga kuelekea 
mechi hii,” alisema Naima.
Alibainisha ya kwamba, ushiriki-
ano baina ya benki yake na Yanga 
umeshaanza katika kuhanikiza 
wiki nzima na wanaamini mchango 
wa taasisi yake utakuwa chachu 
ya Yanga kushinda mechi hiyo na 
kufuzu hatua ya makundi kwa mara 
tatu katika historia yao.
“Nitumie nafasi hii kuwakumbusha 
mashabiki wa Yanga kuwa, huu sio 
mwanzo, kwani tunafanya kazi na 
Yanga katika maeneo mbalimbali 
ikiwemo usajili wa wanachama kupi-
tia kadi tofauti tofauti. Ukiona Tawi 
la NMB, maana yake umeiona Yanga 
na unaweza kusajili uanachama 

Na Adam Fungamwango

KATIKA hali inayoonesha wapinzani 
wa Simba, Al Ahly Tripoli wameingiwa 
na woga wa kufanyiwa kile walichowa-
fanyia wekundu hao kwenye mchezo 
wa kwanza Libya, wamelazimika kuko-
di walinzi binafsi (Bodyguard) kwa ajili 
ya kuwalinda.

Mashabiki, wachezaji na baadhi ya 
Maofisa wa klabu hiyo walionekana ku-
wafanyia vurugu wachezaji wa Simba 
pamoja na waamuzi wakati na baada ya 
mchezo huo uliomalizika kwa suluhu.

Timu hiyo iliwasili jana jijini Dar es 
Salaam, tayari kwa mchezo wa marudi-
ano, Kombe la Shirikisho Afrika utaka-
ochezwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Jumapili.

Mabaunsa hao wa hapa nchini wal-
ionekana kuwalinda wachezaji na 
viongozi kuanzia Uwanja wa Ndege wa 
Julius Nyerere kwa chochote kibaya ki-
takachotokea, ingawa nyuso za wageni 
hao zilionekana kuwa bado zina hofu.

Wakati timu hiyo ya Libya ikifanya 
hivyo, Kocha Mkuu wa Simba, David 
Fadlu, amesema ameshaiandaa vyema 
timu yake kwa ajili ya kuhakikisha ina-
pata ushindi licha ya kuonekana mechi 
hiyo ina mambo mengi.

Fadlu, alisema matokeo ya mchezo 
uliopita wameyaweka pembeni na wa-
naelekeza nguvu na mawazo yao kwe-
nye mchezo huo wa Jumapili huku 
wakijipanga kwa ajili ya ushindi.

“Tuko nyumbani, sasa tunatakiwa 

tuwe makini kwani tunacheza mbele ya 
mashabiki wetu ambao hawana wana-
chohitaji zaidi ya ushindi, wao (Al Ahly 
Tripoli) wafanye wanachotaka kukifan-
ya, sisi tupo tayari uwanjani, lengo letu 
ni ushindi tu“ alisema Fadlu.

Alisema pamoja na kwamba wana-
hitaji ushindi lakini mpango mkakati 
wa kulinda bado utaendelea kwani 
anatambua kuwa wapinzani wake wa-
takuja kwa kushambulia sana ili wapate 
bao moja ambalo litawaweka salama 
kwenye mchezo huo.

Alisema wamejipanga kupata mabao 
ya mapema ili kujiweka kwenye nafasi 
nzuri ya kushika mchezo huo.

„Kama tukifanya makosa ya kuruhu- INAENDELEA UK. 23
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NMB yachochea 
moto mchezo 
wa Yanga, CBE 

Wachezaji wa Simba, Awesu Awesu (kulia) na Yusuph Kagoma wakiwa kwenye mazoezi ya timu hiyo jana 
kujiandaa na mchezo wa marudiano wa Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya Al Ahly Tripoli ya Libya. PICHA: 
MTANDAO

Al Ahli Al Ahli 
Tripoli Tripoli 
wakodi wakodi 
mabaunsa mabaunsa 
  Waogopa 

kufanyiwa kile 
walichowafanyia 
Simba Libya, Fadlu 
asema haitowasaidia 
kwa kuwa....
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