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Rais John
Magufuli
akikagua
baada va
kufungua
rasmi ny-
umba za
maofisa
na askari
wa Jeshi
la Ma-
gereza,
Gereza la

es Salaam
jana.
PICHA:
IKULU

Mwaka mmoja, miezi saba
ya Lugola Mambo ya Ndani

Na Romana Mallya

HAKUNA marefu yasiyo
na ncha. Ndivyo inavyoweza
kuelezwa kutokana na Waziri
wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
Kangi Lugola, kufikia ukomo
katika nafasi hiyo, baada ya
Rais John Magufuli kutangaza
kutengua uteuzi wake jana.

Sambamba na Lugola, Kati-
bu Mkuu wa wizara hiyo, Meja
Jenerali Jacob Kingu, ame-
jiuzulu wadhifa wake huku
Kamishna Jenerali wa Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji, Thobias
Andengenye, akiondolewa
kwenye nafasi hiyo.

Lugola ambaye kila alipoku-
wa akisimama alikuwa lazima
amsifie Rais Magufuli kwa
kumtaja majina kama ‘jembe’
na ‘jemadari’ wamewekwa na
kujiweka kando kutokana na
kile kilichoelezwa kutia saini
mkataba wa makubaliano ka-
tika mkataba usio na tija kwa
taifa.

Kangi ambaye amedumu
ndani ya wizara hiyo takriban
mwaka mmoja, miezi sita na
siku 23, uteuzi wake ulitanga-
zwa kukoma jana wakati Rais
Magufuli akizindua nyumba
za makazi za Jeshi la Magereza,

Mwanasiasa huyo ambaye
kabla ya kuingia kwenye siasa
alikuwa ofisa mwandamizi wa
Jeshi la Polisi, alishika wadhifa
huo Julai Mosi, 2018 kuchukua
nafasi ya Mwigulu Nchemba
ambaye uteuzi wake uliten-
guliwa.

MRITHI WAKE TAYARI
Kutokana na kutenguli-

wa kwa nafasi hiyo, Rais
Magufuli amemteua George
Simbachawene kuchukua
nafasi yake, kabla ya hapo,
Simbachawene alikuwa Waziri
wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Rais (Muungano na Mazingi-
ra), nafasi ambayo imechukuli-
wa na Mbunge wa Ilala, Mussa
Azzan Zungu.

Wakati nafasi ya Lugola iki-
jazwa, aliyekuwa Katibu Mkuu,
Jenerali Kingu, ameteuliwa
kuwa Balozi pamoja na Kam-
ishna Jenerali wa Magereza,
Phaustine Kasike. Kingu na
Kasike watapangiwa vituo vya
kazi baadaye.

KAULI NA VITUKO

Katika kipindi chote akiwa
katika nafasi hiyo akitokea Ofi-
si ya Makamu wa Rais alikoku-
wa Naibu Waziri wa Muun-
gano na Mazingira, Lugola
alipata umaarufu kutokana
na kauli zake, vituko kemkem
na kumsifia Rais Magufuli kila
alipokuwa akisimama na ku-
zZungumza.

Miongoni mwa kauli zake
ni pamoja na maagizo kwa
wakuu wa taasisi zilizo chini
ya wizara na hata kuchukua
hatua dhidi ya baadhi ya
maofisa waandamizi kwa ku-
watoa katika nyadhifa zao.

Ndani ya siku mbili baada ya
kuapishwa, yaani Julai 6, 2018
Lugola alimfukuza kikaoni
aliyekuwa Kamishna Jenerali
wa Magereza, Dk. Juma Male-
wa, kwa kuchelewa kufika ki-
kaoni.

Julai 14, wakati Rais John
Magufuli akimwapisha Kam-
ishna Jenerali wa Magereza,

Phaustine Kasike na viongozi
wengine, Lugola alipopewa
nafasi ya kuzungumza Ikulu
ishia Rais kuwa atapambana
na ajali za barabarani.
“Uliponiapisha yapo mam-
bo ya msingi ambayo uliniele-
keza niyafanyie kazi. Ninaku-
hakikishia ~mambo  hayo
nimeshaanza kuyafanyia kazi
pamoja na makatibu wangu.

“Kwa upande wa ajali tayari
tumeshaanza kuchukua hatua
na nataka nikuthibitishie uta-
pata usingizi na hata salamu
za pole zitapungua na zitak-
wenda kwisha kabisa ndani ya
muda mfupi,” alisema.

Lugola pia alimtaka Mkuu
wa Jeshi la Polisi nchini, IGP
Simon Sirro, kumpeleka ofisi
kwake mmiliki wa Kampuni
ya Lugumi Enterprises, Said
Lugumi, kutokana na sakata la
mkataba tata kati ya kampuni
hiyo na Jeshi la Polisi.

Kampuni hiyo ilikuwa in-
atekeleza mradi wenye tham-
ani ya Sh. bilioni 37 wa kusi-
mika mfumo wa utambuzi wa
alama za vidole kwenye vituo
vya polisi nchi nzima.

Licha ya kulipwa asilimia 90
ya fedha kwa mujibu wa mka-
taba, kampuni hiyo ilifunga
mashine za kielektroniki ka-
tika vituo 14 kati ya 108.

Kutokana na suala hilo kuta-
jwa na Rais Magufuli kuwa ni
miongoni mwa mambo am-
bayo hayakufanyiwa kazi na
Mwigulu, Lugola alitoa siku 11
(zilizoishia Julai 31) kwa IGP
Sirro kumpeleka ofisini kwake
Lugumi na alitii amri hiyo.

Kuhusu mbwa wa polisi, Lu-

gola pia alitoa saa 24 kwa IGP
Sirro kuhakikisha mbwa maal-
um wa Kikosi cha Bandari am-
baye alikuwa haijulikani aliko,
anapatikana na akipatikana
apigiwe simu ili aende kumwo-
na. Siku iliyofuata, aliwaambia
waandishi wa habari kuwa sua-
la hilo limefanyiwa uchunguzi,
uliobaini kuwa yuko kikosini
na hakuwa amepotea.

Agizo lingine ni lile alilotoa
kwa uongozi wa Mamlaka ya
Vitambulisho vya Taifa (Nida)
kuwasilisha ofisini kwake taar-
ifa kamili kuhusu ununuzi wa
mtambo wa utengenezaji kadi
ghafi ambao bado haujaletwa
Tanzania.

Lugola alimtaka Kamishna
Jenerali Kasike kuwasilisha
mkakati madhubuti na un-
aotekelezeka na Magereza wa
kujitosheleza kwa chakula ili
kuipunguzia serikali mzigo wa
kulisha wafungwa.

Pia aliwahi kumtaka IGP
Sirro kuendelea kuwachukulia
hatua askari wanaojihusisha
na vitendo vya rushwa na ku-
wabambikia wananchi kesi.
Sambamba na hilo, alimwagiza
Sirro kuwasilisha mikakati ya
kuimarisha usalama, ili Watan-
zania wafanye shughuli za kiu-
chumi na kijamii kwa saa 24.

Lugola aliwahi kumwagiza
Kamishna Jenerali wa Uhamiaji
kuhakikisha maofisa wa idara
hiyo wa mikoa na wilaya wana-
fanya kazi kudhibiti wahamiaji
haramu kwa sababu ufanisi
wao wa kazi utapimwa kwa
kuzingatia juhudi zao.

Kwa upande wa Zimamoto,

INAENDELEA UK. 8

I
Vigogo taasisi
183 wakwepa
kitanzi cha
Magufuli gawio

Na Augusta Njoji, DODOMA

VONGOZI wa taasisi, mashirika
na kampuni 183 kati ya 187, wa-
menusurika kufukuzwa kazi baada ya
kutekeleza agizo la Rais John Magufu-
li kwa kutoa gawio na michango kwa
serikali kiasi cha Sh. bilioni 25.12.

Aidha, taasisi nne zimeshindwa kuli-
pa gawio na michango kutokana na
sababu mbalimbali ikiwamo kutokuwa
na uzalishaji, upya wa taasisi na
kampuni nyingine kurejeshwa serika-
lini kutokana na mwekezaji kutokidhi
vigezo vya mkataba wa ubinafsishaji.

Novemba 24, mwaka jana, Rais
Magufuli alizitaka taasisi, mashirika
na kampuni kuwasilisha gawio na
michango ya huduma za jamii ndani
va siku 60 ambazo zilikamilika jana
saa sita usiku.

AKizungumza jana katika hafla ya
kupokea hundi za gawio na michango,
Waziri wa Fedha na Mipango, Dk.
Philip Mpango, alisema agizo la Rais
limetekelezwa kwa asilimia 100 na
amevunja rekodi kwa kuwa haijawahi
kutokea katika historia ya nchi.

“Kwa kweli zoezi hili kwangu hali-
kuwa rahisi sana, nikifikiria uwingi wa
idadi ya taasisi, mashirika na kampuni
187 ambazo hazikuwa zimechangia,
nilijua kabisa lazima damu ya we-
nyeviti wa bodi na watendaji wakuu
itanimwagikia, lakini naona hali im-
ekuwa tofauti kabisa,” alisema.

Alisema mwenyeKkiti wa bodi yeyote
na mtendaji mkuu husika angekuwa
ameonyesha utovu wa nidhamu kwa
kukaidi amri ya Rais alikuwa tayari
kuwafukuza kazi jana na wangeon-
doka na aibu kubwa ya kushindwa
mbele ya macho ya Watanzania. “Kila
siku huwa naeleza kuwa hii kazi ya
Waziri wa Fedha ni ngumu, maana
fedha nyingi zinahitajika, na kila sekta
ili kutekeleza shughuli mbalimbali za
serikali za kupeleka maendeleo kwa
wananchi,” alisema.

Alisema kuongeza ukusanyaji wa
mapato na kulipa gawio na michango
va huduma za jamii kwenye Mfuko
Mkuu wa Serikali ni njia ya uhakika
va kujitegemea na kuondokana na
fedheha ya kutegemea kuomba mis-
aada nje ya nchi.

“Natamani awamu hii ikiisha tuwe
tumefikia kukusanya Sh. trilioni mbili
kwa mwezi, mwaka 2020 msisubiri
Rais atoe maelekezo ndipo muanze
kulipa gawio na michango,” alisema.

Aliwataka viongozi wa taasisi hizo
kuwajibika ipasavyo kuinua utendaji
na kulipa gawio ili kuisaidia serikali
kutekeleza shughuli za maendeleo.

Alisisitiza kupunguza matumizi
yasiyo ya lazima katika mashirika na
taasisi kwa kuwa si vyema nchi mas-
kini viongozi wa taasisi kutanua.

Naye Msajili wa Hazina, Dk. Athu-
man Mbuttuka, alisema Rais alipokea
gawio na michango kutoka kwa
taasisi, mashirika na kampuni 79 kati
va 266 kiasi cha Sh. trilioni 1.05.
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1
TRA yasikia kilio

Ukadiriaji wa kodi

Na Gwamaka Alipipi

MAMLAKA ya Mapato Tanzania
(TRA) imesema imeboresha mifumo
va kupokea taarifa na uchakataji ]
kwa lengo la kuondoa malalamiko
kutoka kwa wafanyabiashara
wakati wa ukadiriaji wa kulipa
kodi.

Imesema imekuwa ikitoa mafun-
Z0 ya ukadiriaji kodi kwa wafan-
yakazi wake ili kumwezesha mfan- :
yabiashara alipe kodi ya biashara :
yake kwa uhalali.

Naibu Kamishna Mkuu wa TRA,
Msafiri Mbibo, aliyasema hayo
mkutano kati ya wafanyabiashara :
wakubwa na TRA uliolenga kubore- :
sha uhusiano kati yao. :

“Sidhani kama kuna malalamiko :
ya ukadiriaji wa kodi kubwa kutoka :
kwa wafanyabiashara.. ninacho-
jua TRA tumeboresha mifumo ya
kupokea taarifa ili kuchakata vi-
ZUri, tumeongeza ubora wa ukadi-
riaji,” alisema Mbibo.

Alisema TRA pia imeweza
kuboresha uhusiano na wafanya-
biashara wakubwa kwa kuwa nao
karibu wakati wote.

Mbibo alisema kwenye kikao
hicho TRA iliwafahamisha wafan-
yabiashara kuhusu marekebisho ya :
sheria mbalimbali zilizopitishwa
hivi karibuni na bunge.

INAENDELEA UK. 8 :

Tanzania yapanda chati utokomezaji wa rushwa

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA imepanda kwa nafasi moja
juu kwa viashiria vya kutokomeza rushwa
duniani kwa mujibu wa kipimo cha kiwango
cha rushwa kwa nchi mbalimbali kiitwacho
Corruption Perception Index (CPI).

Hayo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa jana na Taasisi ya Kimataifa ya Uwazi
ya Transparency International kuhusu nchi
zilizo mstari wa mbele kwenye vita dhidi ya

rushwa ambayo hutolewa kila mwaka duni-

ani.

ilipata
2017.

Kwa mafanikio hayo, ripoti hiyo inasema :
Tanzania inazipiku nchi jirani za Kenya :
na Uganda ambazo zote zilipata alama 28 :
wakati miaka ya hivi karibuni nchi hizo zili- :

pata alama 27 na 26.

Ilisema Rwanda ndiyo imepata alama :
nyingi zaidi na kuzishinda nchi zote za Af-
rika Mashariki (EAC) kwa kupata alama 53, :
ingawa imeshuka kutoka alama 56 ilizopata :

mwaka 2018.

Ripoti hiyo ilisema katika ukanda wa kusi- :
ni mwa Jangwa la Sahara, Shelisheli ndiyo :
imeibuka na alama kubwa zaidi kwa kupata :
alama 61 ikifuatiwa na Botswana iliyopata

alama 56 mwaka jana na mwaka juzi.

Nchi zingine za ukanda wa Sahara zilizo- :
panda alama kubwa zaidi kwenye ukanda :
huo ni Cap Verde iliyopata alama 58 ikifuati- :
wa na Namibia na Mauritius ambazo zote :

zilipata alama 52.

Denmark na New Zealand kwa mujibu

Radi yaua wanawake watatu

Na Idda Mushi, MOROGORO

WANAWAKE watatu wamefariki du-
nia kwa kupigwa na radi katika maeneo
tofauti mkoani Morogoro.

Mmoja alikumbwa na mauti wakati
akikinga maji ya mvua nje ya nyumba yake
wakati wawili walikuwa wakitoka sham-
bani.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Morogoro,
Wilbroad Mutafungwa, alisema tukio la
kwanza lilitokea jana saa 12 asubuhi katika
ambapo mwanamke mmoja mkulima,
Maua Kibamba (22), alifariki dunia wakati
akikinga maji ya mvua.

Maua alipigwa radi na kuungua upande
wa kushoto wa mwili wake na kufa papo
hapo.

Kwa mujibu wa Kamanda Mutafungwa,
tukio lingine lilitokea juzi saa 2 usiku katika
ya Turiani wilayani Mvomero, ambapo wa-
nawake wawili walikufa kwa kupigwa radi
wakitokea shambani.

Mutafungwa alieleza kuwa wanawake
hao waliungua maeneo mbalimbali kabla
ya kufariki.

Mutafungwa aliwataja wanawake hao
ni Dativa Nyego(60), mkulima na mkazi wa

Alisema miili yao imefanyiwa uchunguzi
na kukabidhiwa kwa ndugu kwa ajili ya
taratibu zaidi za mazishi.

Alitoa wito kwa wananchi kuchukua :
tahadhari kujiepusha na athari za mvua :
kubwa zinazoendelea kunyesha ikiwamo :
kuepuka kukaa chini ya miti mikubwa na :
maeneo ya wazi ili kupunguza madharaya :

radi.

Wakati huo huo Polisi wanawashikilia :
watu 11 kwa tuhuma za kujipatia fedha kwa :
njiaya udanganyifu pamoja na kukamata :
pikipiki tatu zilizodaiwa zilikuwa zikitu- :
miwa na watuhumiwa katika shughuli za :
Mutafungwa alisema watu hao :
walikuwa wakifanya utapeli katika maeneo :

utapeli.

Kilosa na walibainika baada ya upelelezi

uliofanywa na jeshi hilo.

Alisema watuhumiwa hao walikuwa :
wakiwatapeli wananchi wa maeneo mbal- :
imbali ya Mkoa wa Morogoro na mikoa ya :
jirani, kwa kuwauzia nafaka hewa ambazo :
ni mchele, mahindi na maharage kwa ku- :
wahadaa kwamba ni mali ya wizi ambazo :

zinauzwa kwa bei nafuu.

Alisema watu hao walikamatwa katika
misako mbalimbali iliyoendeshwa Novem- :

ba mwaka jana hadi Januari mwaka huu.
Waliokamatwa ni Selemani

Msowero.

wa ripoti hiyo zilipata alama 87 zikifuatiwa
na Finland (86) na Uswis alama (85) wakati
Somalia ikiambulia alama (9) na Sudan
Kusini alama (12).

Kwa upande wa kikanda, ripoti hiyo inao-
nyesha kuwanchi 14 katiya 20 zilizofanya
vizuri katika tathmini hiyo zinatoka Ulaya
ya Mashariki na Jumuiya ya Ulaya ikiju-
muisha nchi tisa kutoka Jumuiya ya Ulaya
pekee.

“Ingawa nchi za Ulaya Mashariki na
Umoja wa Ulaya zimekuwa zikifanya vizuri

kwenye CPI kwa kupata alama 66 kati ya
100, nchi hizo si kwamba hazina rushwa,”
ilisema.

Ukiwa na wastani wa alama 43 kwa mia-
ka minne mfululizo nchi za Bara la Amerika
zimeshindwa kupata mafanikio katika ma-
pambano ya rushwa kwa mujibu wa ripoti
hiyo.

Wakati Canada ndiyo nchi ambayo im-
ekuwa juu kwa muda mrefu ikipata alama
77 katiya100, imeporomoka kwa alama
nne tangu mwaka jana.

Tanzania imepanda kwa alama moja hadi :
37 kati ya alama 100 wakati mwaka jana :
ripoti iliyotolewa na CPI ilionyesha kuwa :
alama 36 kwa mwaka 2018 na :

LAND O'LAKES

VENTURE27 AgResults

INNOVATION iN RESEARCH
AND DELIVERY

Fadhili :
(52), Omary Mohamed (30), Limamu Jack- :
son (28), Mussa Manguture (33), Mfaume :
Omary(33), Hamadi Kassim (20) na Said
Shabani (38) wote wakazi wa Rudewa. :
Wengine ni Christopher Sprian (25), Shauri :
Mohamed (42), Abdallah Bakari (45) na :

Wito wa maombi ya kushiriki katika shindano

la mradi wa AgResults (AgResults Tanzania
Dairy Productivity Challenge Project)

Kwa niaba ya Mradi wa AgResults , Land O’ Lakes Venture37 inapenda
kukaribisha mashirika na taasisi zinazojihusisha na uuzaji na usambazaji wa
pembejeo kwa wafugaji wa ng’ombe wa maziwa, kushiriki katika shindano la
tuzo ambapo mradi umedhamiria kutumia mfumo wa kutoa motisha
kutokana na kuuza pembejeo na kutoa huduma za ugani ili kuongeza wigo
wa kutumia teknolojia bunifu, vifaa na mitizamo kwa ajilli ya kuongeza
uzalishaji wa maziwa kwa kutumia pembejeo zilizo bora. Shindano hili
litafanyika katika eneo la Pwani ya Tanzania, hasa Mikoa ya Dar Es
Salaam, Pwani, Tanga na Morogoro (bila kushirikisha Wilaya za
Kilombero na Ulanga)

Land O’ Lakes Venture37 inatoa wito kwa wote wanaotamani kushiriki
kutoka kwenye sekta binafsi, taasisi au mashirika ya umma, na taasisi zisizo
za kiserikali kushiriki katika mradi.

Wito wa Maombi ya Ushiriki (Request for Proposal — RFA) unaeleza historia,
malengo, sheria ya kushiriki shindano hili ikijumuisha fomu ya maombi na
taratibu za namna kuomba na mawasilisho. Katika kuwasilisha maombi,
kampuni / shirika / Taasisi itakubaliana na masharti ya wito wa maombi ya
ushiriki, ikiwa ni pamoja na taratibu za maombi na maelekezo yaliyowekwa.

Tafadhali kumbuka muda uliopangwa kwa ajili ya kupokea/kuwasilisha
maombi ni saa 11:00 Jioni ya Tarehe 28 Februari 2020. Nyaraka za
maombi lazima ziwasilishwe au zitumwe kwa anwani maalumu ya barua
pepe ambayo ni AgResultsTanzania@gmail.com, kwa kuwasilisha Ofisi za
AgResults zilizopo Veterinary Complex;131 Nelson Mandela Road, Dar es
Salaam. Tafadhali andika “Competitor RFA-AgResults Tanzania Dairy
Productivity Project” katika mstari wa somo la barua pepe au kwenye
bahasha itakayobeba maombi hayo.

Mradi utapitia maombi yote na kutathimini kulingana na vigezo vilivyowekwa.
Wale wote watakaofanikiwa kuchaguliwa watajulishwa na kuelezwa namna
ya ushiriki.

Ndugu mdau, unahimizwa kuwasilisha maombi kwa wakati ili ujipatie
tuzo/motisha na kuchangia maendeleo katika sekta ya maziwa Tanzania.
Kama una maswali au maoni tafadhali tuma kwenye barua pepe ifuatayo;
NMrema®@landolakes.org.Tunatanguliza shukrani zetu kwa kwa kutuma
maombi ya wito huu kwa wakati na pia tunategemea ushiriki wako katika
mradi huu muhimu.

PAEL 78602

Pata nakala ya wito wa maombi kupitia:
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TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DISEMBA 2019 A MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31
(Kiasi kwa shi
Robo Mwaka ya /Mwaka wa Robo Mwaka/Mwaka Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliyopita
sasa uliopita 31-Dec-19 30-Sep-19
31-Dec-19 30-Sep-19
A MALI s . .
1 Fedha Taslimu 4092 3521 | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 12 790 12015 Mapato/(Hasara) Halisi (3570) (1297)
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 33 052 33025 i il va- - -
4 salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 2301 5548 Marekebisho kyva A”".ya'
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 86 (48) - Hasara Katika Mali 3065 1588
s g_ilf";_l"f"a ?i_‘"a ya Matawi - - - Badiliko Halisi Katika Mikopo 1780 1054
8 Dlhlimlelzzoaa\;vgtvga Zilizokubalika - - - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - N
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 95 591 91839 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 2497 2297
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine = - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi ~ Zilizoafikiwa (27 (250)
11 Mikopo Halisi lliyopo 20582 g2t 381 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (2473) (459)
12 Mali Nyingine 33011 33902 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 757 507
13 Uwekezaiji wa Hisa 1000 1000 - Kodi lliyolipwa ©) (45)
14 Akaunti za udhamini - - . s
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 3824 4109 - Mengineyo (bainisha) o . ) -
16 JUMLA YA MALI 315238 315 291 Fedha Halisi zili (zili ) kwa shughuli za
uendeshaji 2021 3395

B DHIMA P .
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 92 926 91 364 i M"n_nk? wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: ) )
18  Amana za Wateja 98 804 97 865 Gawio Lililopokewa S

19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - Ununuzi wa Mali za Kudumu (170) (35)
20 Amana Maalumu ) Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - -
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha . . .

22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala = -

23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na

24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja Mawakala - -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi M . bainish:

26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae - 25 engmeyol(.allnfs a) . ) . - -
27  Dhima Nyingine 3420 5869 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za

28 Madeni 69 553 68 364 Uwekezaji (170) (35)
29 JUMLA YA DHIMA 264 703 263 487

30 MALUV/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 50 535 51804 . . §

Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:

C  FEDHA ZA WANAHISA Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
g; Xt‘;’g'a"‘;aa mf:jiu"°"pwa (22 953 Qs 014 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
33 Mapato Yaliyobakizwa (66 472) (61 839) Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - -
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (7 012) (3433) Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - -
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 1065 1062 e il ; : i - -
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache = - m::;ﬁ:g@g (I;:::fllsﬁ:;lka Madeni Menglne

37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 50 535 51804 - -

Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha - -

gg 3?;';‘;02(':%‘;&?:“' ]g gg] 217 g;; IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: - -
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 15 326 16 060 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali

41 Mali Nyingine Chechefu = - Zinazofanana na Fedha Taslimu 1851 3361
D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo

(I) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 16.0% 16.4% Mwaka/Mwaka 112923 109 562
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 13.6% 14.4% Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa

(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 75.5% 77.4%

(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 41.1% 41.4% Robo Mwaka/Mwaka Ha74 12923
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 82.6% 82.7%

(vi) Ongezeko la Amana 1.3% 1.2%
(vii) Ongezeko la Mali 0.0% 0.3%

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA
KIPINDI KINACHOISHIA 31 DISEMBA 2019

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA

INAYOISHIA 31 DISEMBA 2019 (Kiasi kwa shilingi milioni

Mtajiwa Hisa  Malipo juu ya bei ya hisa Mapato Yaliyobakizwa Ziada ya Kisheria  Tengo la Ziada ya Jumla Mengineyo Jumla
Robo ya mwaka Linganishi | - Limbiizola Muaka | Limbikizo l2 Mwaka :::"?Iaiv::::o wa mwaka 116014 . (67756) 0 128 1065 50607
Robo ya Mriaka sasa (Mwaka Uiopila wasasa  |Linganishi (Mwaka Ulopita) Faid (Hasara) als Baada ya Kodya Mepeto - o) - BT
31-Dec-19 31-Dec-18 31-Dec-19 31-Dec-18 Hisa za upendeleo 6940
Mapato mengine yaliyojumuishwa -
Miaral h
1 MepeloyaRibe 10568 116% 263 155 Canikion
2 Gharama zaRiba (4861) (5620) (19013) (22785) Ziadaya Kisheria - - - - -
3 Mapato Halisiya Riba (fkutoa 2) 5721 6074 P ) oo Zata 2 i : : b : e :
Salio ] mwisho wa mwaka 122954 - 73483) 0 0 1065 505%
4 Madeni Viza Yaliyofutwal Yaliorejeshwa 819 734 2481 (1037) kel
twaka Uliopi
5 Punguz0/Ongezeko atengo ket Mikopo (1873) (1037) (4021) (3633) Saliola mwanzo wa mwaka o014 . (9349) 911858 1114 1M Bm
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1429 1493 5426 5026 Faida (Hasara) Halsi Baada ya Kodiya Mapalo E (7355) - - - (7355)
6.1 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 469 498 1901 1279 Hisa za upendeleo .
62 62AdanaKamiteni 812 181 3003 4648 st mengneaimishia
6.3 Gawio - - ° - Gawiol . - - .
- _ el | | |
63 6.4 Mapato Mengine 148 814 522 ¥ (o118)
7 Gharama Zisizoza Ribe: 9672) 9189 (34367) (34 209) g0l Zata 2 : : o : T
7.1 Mishahara na Mafao (2741) (2376) (10878) (9.940) Salio la mwisho wa mwaka 116014 . 67756) 0 1284 1065 50607
7.2 Ada na Kamisheni - - - -
7.3 Gharama Nyingine (6931) (6813) (23489) 24 268)
8 Faida/(Hasara) ya Uendeshaji (3570) (1925) (6867) (7 200)
9 Tengola Kodi ya Mapato () (106) (145) (154) Jina Sahihi Tarehe
10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (3579) (2031) (7012) (7355) Ofisa Mtendaji Mkuu . John 24-Jan-20
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) (320) Mkuu wa Fedha H. Kharbush a2
Mkaguzi Mkuu wa Ndani J. Kilato 24-Jan-20
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (3579) (2031) (1012 (7675)
Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini
13 Idadiya Weafive 154 158 154 157 taatrifi hizi, ngr:(wla uelzwa l?a imﬁni yeltu kulF)wdahzimeandalli(wa2 I(;ggnganq na Viwsn%o I\‘/yha ‘}fimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na
14 Mapeto kva Hisa (146) (083) o7 (T6080) matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
15 - - - -
16 Idadi ya Matawi 7 7 7 7
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI , .
() Uniano wa Fada Kablaya Kodi na Westai wa Mal 454% 258% 22% 200% , Jina Sahihi Tarehe .
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 2198% A7.36% A370% 11.91% 1 Mkurugenzi P. lshengoma 2-Jan20
(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 135.16% 12143% 18.32% -107.99% 2 Mkurugenzi Mr.R. Dave 24-Jan-20
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 343% 3.06% 3.54% 9.88%
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TANGAZO

Banc ABC < R2alzsmae O

part of

MINIMUM DISCLUSURES OF BANK CHARGES AND FEES

|
| GENERAL CHARGES
PRICING (TZS) PRICIEL(J; R()US i PRICING (GBP) i Bankers Cheque TZS 5000000 $ 2500 N/A
| DISHONORED/UNPAID CHEQUE
I [Fund related TZS 120 000.00 $ 120.00 N/A
PERSONAL BANKING \ [Technical TZS  60000.00 $ 60.00 N/A
SAVINGS ACCOUNT |
FAHARI I |Cheque book Processing Fee:
Account Opening Fee Free Free Free | [251eaves TZS 1500000 | $§ 1500 £ 15.00
Opening balance TZS 1000000 | § 500 £ 5000 | | |S0leaves TZS 3000000 | § 3000 £ 30.00
Minimum Operafing Balance TS 1000000 § 5000 £ 5000 | 1 |100leaves TZS 6000000 § 6000) £ 60.00
Minimum Interest Bearing Balance TZS 5000000 § 10000 £ 10000 | , [Uncollected cheque book afler 3 months 125 1500000 1$oo/ ; 1500} £ 1500
; | o Fer
Monttly Service Fee Free Free Free | |3rd party encashment (with 3rd party indemnity) TZS  25000.00 | Cheque 10% Per Cheque
WMWANGAZA JUNIOR ACCOUNT ! Stop Payment Charges TZS  60000.00 $ 6000 | £ 50.00
ACCOltlnt Opening Fee Free Free Free : TRANSACTIONAL SERVICE FEES
Opening balance TZS 2000000 § 50.00 | £ 50.00 | | [With banks via Standing Orders
Minimum Operating Balance TZS 2000000 | § 50.00 | £ 5000 |
Minimum Interest Bearing Balance TZS 2000000 | § 500.00 | £ 500.00 | 1 [Standing Order - internal same customer ( set up fee - once off)| TZS  10000.00 | § 500 £ 500
Monthly Service Fee (1 free widrawal per quarter) Free Free Free | [Standing Order - internal other customers ( per transaction) TZ8 400000 | § 300 £ 2.00
Extra fee for more than 1 w/drawal per quarter TZ8 150000 | § 200 £ 200 | ! |Standing Order - Other local bank TZS 4000000 | § 3000 £ 20.00
I |Amendment TZS 5000.00 $ 5.00 £ 5.00
WEKEZA SAVINGS ACCOUNT (BALANCE BUILD UP) 1
Account Opening Fee Free Free A ' [DEPOSITIWITHDRAWAL TRANSACTIONS:
Opening balance Free Free NA | - Cash Deposit at Branch Free Foree Free
Minimum Operalin Balance NI NI NA ' | -Cash Depositat Branch small denominaions 500 above 50 . ¥ On Sl
— - \ 0.3% Min 1,000 denominations N/A
Minimum Interest Bearing Balance TZS 5000000 | § 2500 | NA | 3% On Smal
Monthly Service Fee* Free Free N/A ! - Cash Deposit at Branch small denominations (2,000 and be| 0.3% Min 1,000 denominations NA
| - Cash Deposit at Branch coins above 100,000 0.3% Min 1,000 N/A N/A
CURRENT ACCOUNT | | With Account Transfers (Internal) N/A N/A N/A
AMANA i | - Cheque deposit Free Free Free
Account Opening Fee Free N/A N/A ! - Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) up to| TZS 250000 | 1% Min 10 1% min 10
Opening balance TZS  20000.00 N/A N/A ! - Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) btn 5 TZS 6000.00 | 1% Min 10 1% min 10
Minimum Operating Balance TZS 3000.00 N/A N/A 1 - Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) abov| 0.15% MAX 200,000| 1% Min 10 1% min 10
Minimum Interest Bearing Balance NA N/A NA ! - Cash withdrawal SME ( over the counter) 0.15%Min 3000 Max
Monthly Service Fee® TS 200000 NA NA ; ‘ , 200000 1% Min 10 1% min 10
‘ - Cash withdrawal Corporate Banking 0.15%Min 7,500
VARIDHAWA | Max 200,000 1% Min 10 1% min 10
A - | - Deposit charges - Financial Institution. Free Free Free
ccount Opening Fee Free Free NA ‘ ~DeoosT oharaes - Fnancial Institution - small denominal 0n sl %0n sl
Ooening balance TS BN S 500 VA ! eposit charges - Financial Institution - small denomination: 60n sma ) 60n sma )
P ’ g d | Free denominations denominations
Minimum Operating Balance TS 600000 | § 500 NA [
Minimum Interest Bearing Balance TZS 200000000 | § 200000 | NA " [Account Closure TZ5 1000000 | 10001 £ 10.00
Monthly Service Fee* TZS 500000 § 1000] NA [Dormant Account Reacfivation TZS 1000000 § 000 £ 1000
| Dormant Account monthly fee TZS  10000.00 $ 1000 £ 10.00
PREMIUM 1| Premature/cancellation fixed deposit fee
Account Opening Fee Free Free Free : 50% Accrued 50% Accrued 50% Accrued
Opening balance TZS 3500000 § 3000 £ 3000 | ! Interest is Forfeited. | Interest is Forfeited. | Interest is Forfeited.
Minimum Operating Balance NIL NIL NIL | Breaking 1st month | Breaking 1st month | Breaking 1st month
Minimum Interest Bearing Balence TZ5 30000000 | § 300000 | £ 300000 | 20 neret ol | e erst offed | o erest e
: % 1 [Monthly statements ree ree ree
Monthy Service Feo 125 10000W] § 00| £ 00} e Shemens persage) 7S 50000 § 0| £ 300
1| Search fee documents (after 3 months) TzS 8000000 | § 4000 £ 40.00
SME BANKING ' [Audi confirmation TZS_ 7500000] S 5000] F 5000
AMANA BIZ ACCOUNTS ! |Balance Cerificate TZS 7500000 | $ 5000 | £ 50.00
Account Opening Fee Free Free Free I |Reference Letter TZS 75000.00 $ 50.00 £ 50.00
Opening balance TZS 10000000] §  10000| £ 10000 | . |InterAccount Transfers Free Free Free
Minimum Operafing Balance TZS 100000000 | § 100000 £ 100000 | | |1TOQutwardlocal-TISS 175 1000000] §  1000| NA
Minimum terest Bearing Balance TZ5 500000000| § 500000 £ 500000 ! H l‘a“W‘:’rszo'c‘flaT'l's';FT ngree 300000 yr’e‘\e m
Monthly Service Fee TZS 2000000 $ 1500 £ 15.00 : Salary processing (er &nty) 75 o000 TS T E w0
I [International Outward TT Comm 0.25% | comm 0.25% min
CORPORATE BANKING ! NIA Min 50 Max500 | 50 max 350
CORPORATE CURRENT ACCOUNTS 1 International Inward T T N/A Free Free
Account Opening Fee Free Free Free ,|Travellers Cha. Deposit N/A NA NA
Opening balance TZS_ 50000000 § 25000 £ 25000 | ' |ForeignBankDrafls NiA S %000 | £ 3000
Minimum Operating Balance NIL NIL NIL | Outward Qheque for COI"eCtIOH N/A NiA — N/A
Nirimum Interest Bearing Balance N NIL NL | |Outward Bilsforcollection e
Monthly Service Fee* TZS 2500000 | § 2000 £ 15.00 3 NIA (courier charge) 50' (coJrier charge)
1 |Inward Bills for Collection N/A 0.25% MIN 50 0.25% MIN 50
CORPORATE CALL ACCOUNTS ' [Advising fee (Inward Bl & LCs ) NA S 20000 | £ 20000
Account Opening Fee Free Free Free I | Travellers Cha. (Issue) N/A N/A N/A
Opening balance TZS 10000 000.00 § 10000.00 £ 1000000 | | [Lefters of Credit % perqtr +
Minimum Operating Balance 7251000000000 | § 1000000 | £ 10000.00 ! 50 1% per gtr +$ 50
Minimum Interest Bearing Balance NIL NIL NIL | N/A (total min $250) | (total min $250)
Monthly Service Fee* TZS 2500000 | § 2000 £ 1500 | | [Bank Guarantees 1% PerQurMing | 1%pergirmin | 1% perqtrmin
l 200 $200 $200
|
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Hongera Nimri, tiba
tezi dume iwe nafuu

TANGU zama za kale binadamu wamekuwa wakitumia dawa
za asili ikiwamo mizizi, majani na magome. Dawa zinazoto-
kana na mimea na wanyama zimekuwa zikitumiwa maliasili
nyingine kutoka baharini, ardhi na kwenye miamba kutibu
na kupambana maradhi.

Matumizi ya dawa za mimea na wanyama wa asili ni jambo
jema na la kiafya linalokubalika zaidi kwani halina athari kwa
watumiaji. Hata hivyo, suala la kupata dozi halisi na viwango
vinavyohitajika kutibu maradhi au kuyakinga ni jambo ambalo
lilikuwa halijawa na mafanikio makubwa katika sekta ya dawa
hasa kwenye jamii nyingi za Kiafrika ambazo kukosekana kip-
imo halisi cha dozi, kunazilazimisha kukimbilia dawa za kisasa
au tiba za Kizungu.

Matumizi ya miti ya asili kutibu magonjwa kama tezi dume
kunahitaji utaalamu na mkono wa serikali ili kufanikisha utafi-
ti na majaribio ya dawa hizo, hivyo taarifa iliyotolewa hivi ka-
ribuni na Taasisi ya Tiba za Binadamu (Nimri) kuwa inaanza
kutumia tiba hizo za asili ni jambo ambalo bila shaka limewa-
gusa na kuwafurahisha Watanzania wengi.

Taarifa ya NIMRI iliyotolewa kwenye mkutano na wa-
nahabari Dar es Salaam wiki hii, inaeleza kuwa taasisi hiyo
imepata dawa kutoka kwenye mimea nchini na imejiridhisha
kuwa zina uwezo wa kutibu ugonjwa huo na kupunguza nguvu
ya saratani ya tezi dume ambayo imekuwa ni janga linaloathiri
wanaume wengi.

Tunaipongeza taasisi hiyo kwa kutuaminisha  kuwa
wataalamu wa dawa za asilia wana uwezo wa kutafuta, kuzi-
jaribu na kuzitambua dawa zinazoweza kutibu tezi dume.
Tunawapongeza na wagunduzi wengine wazawa ambao
wamefanikisha utambuzi na kuisaidia Nimri kufikia hatua
hiyo kubwa kwenye sekta ya dawa.

Tiba zilizotangazwa na taasisi hiyo zinatumia dawa za asilia,
ambazo zina umuhimu wa kipekee kwenye historia ya binad-
amuna ni mwanzo wa kuiweka Tanzania kwenye ramani ya
dunia kuwa miongoni mwa mataifa makubwa kama China am-
bayo yamekubuhu kwenye utafiti na matumizi ya dawa hizo.

Nchi nyingine ni India yenye tiba ya asili iitwayo ‘Ayurveda’
wakati Korea ina ‘ Kampo’ ambazo ni tiba asilia zinazotumiwa
kutibu maradhi mbalimbali na dawa zake zimesambaa sehe-
mu mbalimbali duniani.

Tunashauri kuwa mwanzo huo wa kugundua tiba asilia za
kupambana na tezi dume, ufungue mlango wa kuzitafiti na
kuandaa vidonge dawa nyingine za asilia kama zile za kutibu
malaria, vidonda vya tumbo na kisukari zinazoelezwa kuwa
zinatumiwa mikoani na maeneo mengine mengi nchini.

Hata hivyo, serikali ifanye juu chini kuisaidia Nimri ili ku-
hakikisha kuwa dawa za asilia zinazozalishwa zinakuwa na
gharama ndogo na zinawaﬁkia Watanzania wote kwa bei

Upatikanaji wa dawa hiyo uendane na unafuu si kwa tiba pe-
kee bali pia vipimo ambavyo vimekuwa ni changamoto kubwa
kwa wagonjwa wa saratani zote ikiwamo hiyo ya tezi dume.

Kama ikiwezekana serikali ianzishe mfuko maalumu wa tiba
kwa kuwa ugunduzi wa tiba ya kansa ya tezi dume ni pamba-
zuko jipya katika kutiba kansa nyingine zikiwamo ya kizazi,
tumbo, ngozi na matezi.

Ni wazi kuwa Nimri imefungua macho na kuona mbali
kuhusu tiba hizo za asili, hivyo jitihada hizo ziende pamoja na
kuandaa misitu ya kuotosha miti yenye dawa za kutibu sara-
tani, lakini pia na kuandaa benki za jeni (Genebanks) za mimea
hiyo ili zihifadhiwe na kuendelezwa kwa ajili ya vizazi vya sasa
na vijavyo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

Mazao ya mkakati, pacha
na Tanzania ya Viwanda

KILIMO ni uti wa mgongo wa
taifa na ndiko kwenye ajira
nyingi, kutokana na ukweli
kwamba ndio shughuli za Wa-
tanzania wengi, yakiwamo ya
chakula na biashara.

Mbali na kuwa uti wa mgon-
go wa taifa, kilimo kimepewa
kaulimbiu mbalimbali. Hapo
tunataja ‘kilimo cha kufa na
kupona’ na ‘siasa ni kilimo’ hata
‘kilimo kwanza’ na nyinginezo.

Hizo zote zinaonyesha
jinsi gani kilimo kilivyo na
umuhimu na sasa serikali im-
eamua kuyawekea mkakati
baadhi ya mazao ya biashara,
ili kuhakikisha wakulima wa-
nafaidi jasho lao na yenyewe
inapata kodi.

Korosho, pamba, tumbaku,
chai na kahawa ni mazao mata-
no ya biashara, ambayo serikali
imeyawekea mkazo maalum
kuyaendeleza kwa kasi, lengo
ni kuongeza pato la wakulima.

Mbali na hilo, serikali im-
eamua kufanya yawe chanzo
cha kuaminika cha malighafi,
katika uchumi wa viwanda na
inaendelea kuwa chanzo kikuu
cha ajira na fedha za kigeni.

Hatua hiyo inaongeza usi-
mamizi katika uzalishaji wa
mazao hayo makuu ya biashara
na inatokana na ukweli kwam-
ba, ni kipindi kirefu uzalishaji
wake ulishuka kutokana na
changamoto kadhaa zilizopo.

Katika orodha hiyo ya
vikwazo, inatajwa ni baadhi ya
wakulima kuacha kulima kwa
kukatishwa tamaa kwa sababu
mbalimbali.

Mojawapo ni vyama vya
ushirika kutotekeleza vyema

wajibu wao, wizi, dhuluma na
ushiriki mdogo wa maofisa
kilimo kusimamia kilimo hicho
kitaalamu.

Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, katika moja ya hotuba
zake, anasema serikali itaen-
delea kuimarisha vyama vya
msingi vya ushirika wa mazao
ya kilimo na masoko vinavyo-
zalisha mazao hayo ya kim-
kakati.

Ninaamini, uamuzi huo wa
serikali utakuwa na mafanikio
hasa kwa kuboresha kilimo,
hatimaye kufikia Tanzania ya
Viwanda, kwani vina uhusiano
wa moja kwa moja na sekta ya
kilimo, sekta iliyoajiri Watanza-
nia wengi.

Lakini hali hairidhishi, watu
hao wanatumia zana duni, am-
bazo ni vyema wakaachana
nazo na kutumia teknolojia ya
kisasa, ili kuzalishaji malighafi
zenye tija kwa ajili ya viwanda
mahitaji ya kawaida.

Wakati serikali ikiwa inaen-
deleza juhudi za kuboresha
mazao hayo ya kimkakati, ni
vyema navyo vyama vya ush-
irika kutimiza wajibu inavyo-
takiwa na pia vitendo vya wizi
na dhuluma viachwe.

Maofisa kilimo nao wanapas-
wa kutimiza wajibu wao ina-
vyotakiwa, kwani baadhi yao
wanadaiwa kwamba hawataki
nakosa huduma zao.

Viongozi wa vyama vya ush-
irika na maofisa kilimo, mnao-
potosha mnahatarisha juhudi
za serikali kuimarisha mazao
hayo matano. Ni vyema waka-
chukuliwa hatua mapema.

Jambo la msingi, ni kila
upande kutimiza wajibu ina-
vyotakiwa, kwa kutambua nchi
inaelekea kuwa ya viwanda,
hivyo ni muhimu kuimarisha
kilimo kiwe na tija, vinginevyo
kitakwama.

Ushiriki wa makundi hayo
bila ujanja ujanja, utachangia
kuwapo kwa hamasa kubwa
kwenye kilimo na hatimaye
uzalishaji kuongezeka ingawa
kwa kutumia zana duni zilizo-
po, lakini kutakuwa na manu-
faa.

Inaumiza kuona, mkulima
anajitahidi  kuzalisha, lakini
mwisho wa siku wananufaika
na watu wengine wanashindwa
kupata mazao ya kutosha, kwa
kukosa ushauri wa wataalamu
wa kilimo, wasioenda shamba.

Ikumbukwe, kilimo ni sekta
mwajiri wa Watanzania wengi
na chakula kikuu cha biashara,
hivyo ni muhimu, kujiimari-
sha kufikia ndoto ya kuelekea
maendeleo mwaka 2025 , nchi
kufikia uchumi wa kati.

Serikali inatoa kipaumbele
katika sekta ya kilimo, hivyo
hatua ni kuungwa mkono na
wadau wote wa kilimo, ili kien-
delee kuwa uti wa mgongo wa
taifa, badala ya kuyumba.

Kilimo imara kinategemea
wadau kwenye sekta ya kilimo,
hivyo asiwepo wa kujitenga
kwenye jambo hilo.

Nirudie kwa kusisitiza kuwa
malighafi nyingi zinazohitajika
katika viwanda, zinatokana na
mazao ya kilimo, hivyo suala la
uzalishaji wa mazao shambani
lina uhusiano wa karibu na vi-
wanda.
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Mbarawa aitaka Bodi
Ruwasa kijisafisha

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI imeiagiza Bodi mpya
ya Wakala wa Maji na Usafi wa
hakikisha inaondoa madudu
ndani ya wakala huo, ikiwamo uz-
idishaji fedha katika miradi ya maji
inayotekelezwa na makandarasi.

Kufuatia hali hiyo, alisema
itaanza kutumia ‘Force Account’
katika ujenzi wa miradi ya maji
ili kuzuia ubadhirifu wa fedha za
umma.

Kauli hiyo ilitolewa na Waziri
wa Maji, Prof. Makame Mbarawa,
wakati akizindua bodi ya wakala

Prof. Mbarawa alisema kumeku-
wapo na madudu mengi ambayo
yanafanywa na watendaji katika
utendaji wao wa kila siku, jambo
ambalo halikubaliki.

Alisema watendaji wanatakiwa
kuwa wazalendo na waadilifu ka-
tika utendaji kazi ili kuinua sekta
hiyo.

Waziri huyo alisema uzinduzi
wa bodi hiyo ukawe chachu ya
kuifanya Ruwasa iwe mfano wa
kuigwa na bodi nyingine katika
utendaji kazi zao za kila siku.

“Naamini bodi hii itakwenda

kufanya mabadiliko makubwa na
ndio bodi ya kwanza kuzinduliwa
katika mamlaka hii,” alisema.

Akizungumzia kuhusu utaratibu
wa ‘Force account’, Waziri alise-
ma wataanza kuutumia utaratibu
huo kwa ajili ya kuendesha miradi
mbalimbali ya maji inayotekele-
ZWa.

“Watu hawaipendi force ac-
count kwa sababu ya maslahi yao
binafsi, hivyo basi mwelekeo wa
wizara tutaanza kutumia kwenye
mifumo ya maji,” alisema Prof.
Mbarawa.

Alisema anaamini utaratibu
huo utakuwa suluhisho ya ma-
kandarasi wanaofanya utapeli wa
kuongeza fedha katika miradi wa-
nayopewa kufanya katika maeneo
mbalimbali nchini.

Naye Naibu Waziri wa Maji, Ju-
maa Aweso, alisema wataalamu
wanapaswa kuelekeza nguvu zao
vijijini ili kutatua changamoto zi-
lizopo katika sekta ya maji.

kuwa wakipata shida ya maji, na
kunywa maji wanayokunywa wan-
yama.

Mwenyekiti wa Bodi ya Ruwasa,
Prof. Idris Mshoro, alisema bodi
yao ipo tayari kutekeleza maagizo
yaliyotolewa na viongozi hao.

Wangwe amwangukia
Jaji Mkuu kisa mil. 5/-

Na Enock Charles

MKURUGENZI wa Jukwaa la
Katiba Tanzania, Bob Wangwe,
amemwomba Jaji Mkuu, Prof.
Ibrahimu Juma, kuingilia kati suala
lake la kurejeshewa Sh. milioni 5
baada ya kushinda kesi ya makosa
ya mtandao iliyofunguliwa dhidi
yake na Jamhuri katika Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Kisutu Mei
2016. Wangwe alishinda Machi
mwaka jana baada ya kwenda Ma-
hakama Kuu.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana,
Wangwe alisema kuwa licha ya
kushinda kesi hiyo na kufuata tarat-
ibu zote ili kurejeshewa fedha zake,
ikiwa ni pamoja na kuandika barua
na kuambatanisha nakala ya huku-
mu na risiti ya malipo kwenda ka-
tika Mahakama ya Kisutu ambayo
ndio iliyomtia hatiani, lakini mpaka
sasa hajarejeshewa fedha zake.

“Ninamwomba sana Jaji Mkuu
kuingilia kati suala la fedha hiyo
inaweza kuwa ndogo kwa wen-
gine, lakini kwangu ni kubwa sana,
na hata kama ni ndogo ninastahili
kuipata kwa sababu ni haki yangu,”

alisema Wangwe. Bob Wangwe ali-
funguliwa kesi ya kufanya makosa
ya mtandao na Jamhuri Mei mwaka
2016 katika Mahakama ya Wilaya
ya Kisutu, akidaiwa kusambaza
ujumbe uliodaiwa kwenda kiny-
ume cha kifungu cha 16 cha Sheria
ya Makosa ya Mtandao ya mwaka
2015.

Alisema alitiwa hatiani na Ma-
hakama hiyo na kutakiwa ama
kulipa faini ya Sh. milioni 5 au
kwenda jela kwa mwaka mmoja
na miezi sita. Aidha, Bob alisema
alichagua kulipa faini hiyo, huku
akikata rufani ya kupinga hukumu
hiyo Mahakama Kuu ya Dar es Sa-
laam na baadaye kupewa ushindi
Machi 27, mwaka jana, baada ya
Jaji Seif Mwinshehe Kulita kuse-
ma kuwa alihukumiwa kimakosa
kwa kuwa hapakuwa na ushahidi
wa kutosha kumtia hatiani iki-
wamo kutokuitwa mahakamani
mashahidi muhimu waliotajwa
katika shauri hilo kutoka Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)
kuthibitisha madai dhidi yake.

Akitaja mambo muhimu ya kuz-
ingatia kabla ya kutoa hukumu
katika kesi ya makosa ya mtandao-

ni, Jaji Kulita alisema ni muhimu
kuzingatia kuwa ni lazima muhusi-
ka (mtuhumiwa) awe ametoa
taarifa hiyo yeye mwenyewe, iwe
imethibitishwa kuwa ni taarifa ya
uongo na pia kama imelenga kuleta
taharuki.

Katika hatua nyingine, Mkuru-
genzi huyo alitoa wito kwa Jaji
Mkuu Prof. Juma kupitia upya
mfumo wa utoaji haki ili kuharaki-
sha utoaji haki, tofauti na hali ilivyo
sasa ambapo alidai pamekuwa na
ucheleweshwaji wa utolewaji haki
hali inayopelekea haki kwa baadhi
ya watu kufungua au kufunguliwa
mashtaka mahakamani kupotea.

“Kuna msemo usemao kuwa
kucheleweshwa kwa haki ni kuny-
imwa haki,” alisema Wangwe.

Alisema kwa upo umuhimu kwa
Jaji Mkuu kutoa tamko la kuruhusu
mashauri yote yenye maslahi ya
umma kurushwa moja kwa moja
katika vyombo vya habari kutokea
katika chumba cha Mahakama
kama ilivyo

katika baadhi ya nchiili wananchi
waweze kufuatilia ili kuongeza
uwazi na uwajibikaji katika mhimili
wa mahakama.

Advertisements of Employment

1. Mechanical Technician

Qualification:
* Applicant should be a holder of Bachelor Degree /Diploma in Mechanical Engineering from a recognised
Institution.

Key skills & Abilities:

Ability to maintain all the mechanical equipment to acceptable and approved standards for efficient
operation, and to ensure the smooth running of the Line and service equipment by close communication
with other staff.

Ability to operate the machines as directed and to ensure they are running smoothly and efficiently as
required and kept clean as required.

Able to work independently with minimum supervision

Self motivated and flexible person and a good team player

2. Electrical Technician

Qualification:
* Applicant should be a holder of Bachelor Degree/Diploma in Electrical/Electronic Engineering from a
recognized institution.

Key skills & Abilities:

* Ability to maintain all the electrical equipment to acceptable and approved standards for efficient operation,
and to ensure the smooth running of the Line and Service equipment by close communication with other
staff
Ability to operate the machines as directed and to ensure they are running smoothly and efficiently as
required and kept clean as required.

Ability to ensure the correct electrical functioning of all electrically operated machines on the premises.
Able to work independently with minimum supervision
Self motivated and flexible person and a good team player

. Experience :
. Location

4 years or above in Mechanical/Electrical field.
Moshi.

Mode of Application:
Al applications accompanied with cover letter, photocopies of certificates and CVs to be sent to the undersigned
address to reach him not later than 28/01/2020.

The Managing Director,
Bonite Bottlers Ltd,

P. O. Box 1352,

MOSHI

| 215596302

TATHIMINI YA ATHARI ZA KIMAZINGIRA NA KIJAMII

TAARIFA KUHUSU MRADI TARAJIWA WA DHAHABU WA
NYAMULILIMA, KWA AJILI YA KAMPUNI YA GEITA GOLD MINING
LIMITED, WILAYA YA GEITA, MKOA WA GEITA

Mradi tarajiwa wa uchimbaji wa dhahabu katika eneo la Nyamulilima upo ndani ya ukanda wa madini
wa ziwa Victoria takribani kilometa 20 hadi 25 kwa njia ya barabara kutokea mji wa Geita. Mradi
pendekezwa unamilikiwa na kampuni ya Geita Gold Mining Limited (GGML) ambayo ni kampuni
tanzu ya AngloGold Ashanti. Mradi huu upo ndani ya leseni mahsusi ya uchimbaji madini yenye
yaani Special Mining Licence (SML) namba 45/99 iliyotolewa Juni 1999. Sehemu ya leseni ulipo
mradi ipo ndani ya kata Nyamwilolelwa, wilaya ya Geita, Mkoa wa Geita.

Mgodi wa Geita umekuwa ukifanya uchimbaji wa madini kwa kutumia njia ya mashimo ya wazi na
uchimbaji wa chini ya ardhi an uchenjuaji kwa kutumia sayanadi. Hata hivyo, rasilimali ya dhahabu
iliyobaki kwa mgodi wa Geita inaonekana kuisha mwishoni mwa mwaka 2020. Hivyo, kwa mgodi wa
Geita kuendelea kutoa mchango muhimu katika uchumi wa Tanzania, utafiti ulisaidia kugundua
maeneo mengine mbadala ndani ya leseni yenye madini. Maeneo ya Nyamlilima yamethibitishwa
kuwa na ukanda wenye hifadhi ya dhahabu ambao utaweza kupatikana na kuingizwa katika
uzalishaji kwa kupitia njia ya uchimbaji wa mashimo ya wazi na pengine uchimbaji wa chini ya ardhi
hapo baadae.

Hifadhi ya madini ya dhahabu iliyopopo na inayopendekezwa kuchimbwa kutoka eneo la
Nyamlilima ni miongoni miradi ya uchimbaji ambayo itasaidia kuendelea kuwepo kwa shughuli za
uchimbaji zinazofanywa kampuni ya Geita Gold Mining Limited (GGML)hata baada ya mwaka 2020.
Ili kuhakikisha utekelezaji wa mradi huu, tathmini ya athari za kimazingira na kijamii inahitajika kama
ilivyoainishwa katika Sheria ya usimamizi wa mazingira, 2004 na Sheria ya Madini, 2010.

Pia ili kukidhi mahitaji ya sheria ya mazingira ya taifa na kuhakikisha shughuli zinaendana na
viwango vinavyokubalika kimataifa kwa ajili ya usimamizi wa mazingira na mahitaji ya kijamii;
kampuni ya GGML imeiteua kampuni ya ushauri iitwayo MTL kufanya tathmini ya athari za
kimazingira na kijamii zinazoweza kutokana na mradii. Utafiti huo utachunguza faida pamoja na
athari na kuelezea hatua zote mbadala zitakazotumika ili kuongeza faida na kupunguza athari.

Ili kufikia mabhitaji ya kisheria ya ndani ya nchi na yale ya kimataifa katika kufanya utafiti huu wa
athari za kimazingira na kijamii, majadiliano na wadau wanaohusika na mradi ni muhimu. Na hivyo
tangazo hili linawakaribisha wadau wote wenye maslahi, ushauri au taarifa muhimu kuhusu athari
zozote ama za kimazingira au kijamii kuhusiana na mradi huu kuwasiliana kwa simu au kwa kutoa
mawazo kwa Msahuri Mwelekezi kupitia anuani ifuatayo:

Mkurugenzi Mtendaji

MTL Consulting Company Limited,
Masaki, Nyumba namba 2,Kitalu 689,
S.L.P 77894, Barabara ya Sandvik

Dar es Salaam, Tanzania.

Tel./Fax: +255 22 2600594

Cellular: +255 (0) 767 360 225

Email: emasasila@mtlconsulting-tz.com

Mkurugenzi Mkuu,

Baraza la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC)

S.L.P 63154, Regent Estate Plot No. 29/30,
Dar es Salaam, Tanzania.

Tel: +255 22 2774889

Email: dg@nemc.or.tz

215596502
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Mwaka mmoja, miezi saba ya Lugola Mambo ya Ndani

INATOKA UK. 2

aliagiza askari wa jeshi hilo kuhakikisha
askari wake wanafika kwenye matukio
badala ya kutoa kisingizio cha kutokuwa na
magari ya kuzima moto.

Agizo lingine kwa IGP Sirro alimtaka
ampelekee orodha ya miaka mitano ya
matukio ya utekaji wa bodaboda na kuuawa
madereva wake ili kutafuta mwarobaini wa
matukio hayo.

Aliwahi kusema kuwa siku za mtu mmo-
ja anayejitambulisha kwa jina la Kigogo
mtandaoni, zinahesabika.

SIFA KWA RAIS

Kama ilivyo ada kumsifia Rais, jana,
Lugola alipopewa nafasi ya kuzungumza
katika uzinduzi wa nyumba za Jeshi la Ma-
gereza alisema ilani ya CCM ibara ya nne,
wakati Rais akizunguka nchini aliwaahidi
wananchi kwamba itahakikisha amani, us-
alama na utulivu.

“Uliwahakikisha wananchi pamoja na
mali zao zitalindwa kwa nguvu zote za
serkali naomba nithibitishie umma, moja
wapo ya wizara ulizoundwa kutekeleza
amani, usalama na utulivu ni Wizara ya
Mambo ya Ndani.

“Tukiwa tunawaambia na kuwathibit-
ishia Watanzania pamoja na kwamba tuna
muda mfupi wa kumaliza miaka mitano, la-
kini Dk. John Pombe Magufuli ametekeleza
ilani hii kuhakikisha nchi hii imetulia ma-

hali pake.

“Kulikuwa na matukio ya ujambazi wa
kutumia bunduki leo ni historia wananchi
wanalala bila kusikia milio ya bunduki,
kulikuwa na ajali nyingi ukatuhimiza tu-
kasema hatutakuangusha, ajali zilizokuwa
zinachukua uhai na mali zao, zinaishia
ukingoni.”

“Kumekuwa na maneno kwamba fedha
ambazo unawaambia watu unakusanya
kwa ajili ya nchi hii na kwamba umeipai-
sha kwenye uchumi, wapo watu wengine
pamoja na wanaona, lakini hawataki kuku-
bali matokeo.

“Nataka niwahakikishie ibara 146 katika
ilani hii uliwahakikishia Watanzania vy-
ombo vya ulinzi na usalama kwa gjili ya ku-
jenga ari ili kulinda nchi.”

Alimweleza Rais Magufuli kuwa kama
kuna wakati amevisaidia vyombo vya ulinzi
na usalama kwenye eneo la makazi ni kip-
indi chake.

“Ndiyo maana vyombo vya ulinzi na us-
alama kila kukicha majengo ambayo unatu-
pa fedha, tunakuwa na majengo ya Uhami-
aji, Zimamoto na leo ya Jeshi la Magereza.

“Walikuwa na majengo duni tangu
mkoloni tangu alipoliacha Jeshi la Magereza
halikuwahi kuwa na nyumba hata moja ya
ghorofa, leo umetujengea maghorofa na
kuandika historia.

“Zilitolewa Sh. bilioni 10 kwa ajili ya ujen-
zi wa makazi, lakini TBA walipokuja hapa
hatukuweza kutimiza azma hii naamini

TAARIFA KWA WATEJA

BW. MICHAEL BILDAD MINJA

yanayomhusisha Bw. Michael Bildad Minja.

Imetolewa na: MENEJIMENTI YA NMB

Tunapenda kuwafahamisha wateja wetu na umma kwa ujumla kuwa mtajwa hapo juu
aliajiriwa na Benki ya NMB mnamo tarehe 01 Septemba 2008.

Kuanzia tarehe 20 Januari 2020, sio mwajiriwa wa Benki ya NMB. Tunawatahadharisha
wateja wetu na umma kwa ujumla kutojihusisha na mtu huyu kwa masuala yoyote yanayo
husisha benki ya NMB. Benki haitawajibika kwa muamala au makubaliano yoyote

|

George Simbachawene

alikuja shetani na jeshi lake akakalia hapa,
ndiyo maana TBA wakawa na kigugumizi
kwa sababu walipigwa upofu, ulipotinga
hapa na majeshi wawili, jeshi la Mungu na
la ulinzi la JKT, wakakimbia na matokeo un-
atukabidhi nyumba hizi.

“Wanaobeza na wanaona macho yao
hayaoni tunawaambia siku za serikali ya
awamu ya tano zinafikia mwisho Watan-
zania wanaokuunga mkono ni 99.1 hako
kaasilimia O.I ni hao walioshikiliwa na
shetani, lakini washindwe walegee nafun-

: gua minyororo na upofu ili wakukubali kwa
: kuwa kipindi hiki umewekwa juu utaende-
¢ lea kung’ara.”

KKAULI BAADA YA KUONDOLEWA
Lugola alisema Rais Magufuli ndiye aliy-

: emteua Baraza la Mawaziri na ndiye aliyeo-
: na ampumzishe.

“Kwangu ni jambo la faraja na hata ny-

: inyi Watanzania vikiwamo vyombo vya
* habari
: hatua nzuri zinalenga kujenga safu ya seri-
: kali, ninaahidi kwamba kama mbunge nili-
¢ yepata nafasi ya kumsaidia Rais nitaende-
¢ lea kumsaidia kutumikia serikali awamu ya
tano kwa heshima kubwa,” alisema.

mmesikia hatua alizochukua ni

MADUDU YA WIZARA
Rais Magufuli alifunguka jana kuwa na

: kusema kazi ya uongozi wakati mwingine
: ni mgumu, ziko changamoto nyingi hasa
. katika wizara hiyo.

“Kama kuna wizara inanitesa ni hii,

ninataka Watanzania wanielewe, inanitesa
sana, Mheshimiwa (Mussa) Zungu (Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya
Mambo ya Nje, Ulinzi na Usalama) atakum-
buka tangu tumeingia madarakani katika
kipindi cha miaka minne, kuna tume nyingi
zimeundwa kwa gjili ya kuchunguza wizara
hii.

“Kuna miradi ya ovyo iliyokuwa ikifanyi-
ka, nilitegemea watu wangekuwa wanaji-
funza ninajua Waziri wa Mambo ya Ndani
haonekani hapa, ameshaleta barua ya ku-
jiuzulu na nimemkubalia, nimempongeza
kwa kutambua hilo,” alisema.

AFICHUA YALIYOMO

Rais Magufuli alisema, “Kitu kikubwa ni
nini, watu kukosa uadilifu, hivi karibuni
kulikuwa na mkataba mmoja wa ajabu un-
atengenezwa Wizara ya Mambo ya Ndani
wenye thamani ya Uero milioni 408 (zaidi
Sh. trilioni moja).

“Mradi umetayarishwa na kusainiwa
na Kamishna wa Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji, Thobias Andengenye, haujapang-
wa kwenye bajeti haujapitishwa na Bunge.

“Wakati wa vikao na kampuni moja
nafikiri kutoka Romania wahusika wote wa
Tanzania walipokuwa wanakwenda kwe-
nye majadiliano wanalipwa posho ya kikao
dolla 800 (sawa na Sh. milioni 1.8) bado
kulipiwa tiketi ya ndege, mradi wa ovyo.

“Wamesaini makubaliano ya pamoja, la-
kini ukitaka kuyavunja makubaliano hayo
ya ndani yale ambayo yameanza kutekele-
zwa lazima yaendelee kutekelezwa.

“Lugola nampenda sana ni mwanafunzi
wangu nimemfundisha Sengerema, pamo-
ja na mwili wake ni mwanafunzi wangu,
lakini kwenye hili hapana, nilitegemea hata
hapa nisingemkuta, nasema kwa dhati.

“Kamishna Jenerali Andengenye
nampenda sana ni mchapakazi lakini kwe-
nye hili hapana. Nilitegemea hapa awe
hayupo.  Hatuwezi kuendesha nchi kwa
misingi ya ajabu namna hii.”

Rais Magufuli alisisitiza kuwa yanayok-
wenda kununuliwa kwenye mkataba huo
ni ya ovyo na ajabu.

“Ndiyo maana ninasema nina mpongeza
sana Meja Jenerali Jacob Kingu ambaye ali-
kuwa Katibu Mkuu wa wizara hii kwa ku-
wajibika na hii imempa heshima kwamba
angalau ametambua kwamba inawezekana
haya hakuyafanya lakini yeye ni Katibu
Mkuu, amewajibika kwenye hilo, ninam-
pongeza sana na nitaendelea kumheshimu,
kama Meja Jenerali,” alisema.

TRA vyasikia Kilio
ukadiriaji wa kodi

INATOKA UK. 3

Aidha, alisema vigezo vinavyotumika
kuwatenganisha wafanyabiashara wadogo,
wakati na wakubwa ni mapato ghafi yanay-
ozalishwa na mfanyabiashara, viwango vya
ajira vinavyotolewa na mfanyabiashara.

Alisema kwa nchi zinazoendelea kutoka
kipato cha kati kwenda cha juu kama vile
Tanzania, suala la ulipaji kodi ni muhimu
na linapaswa kupewa kipaumbele.

Naye Kamishna wa TRA Kitengo cha
walipa kodi wakubwa, Alfred Mlegi, alise-
ma kitengo cha walipa kodi wakubwa ki-
nafanya kazi na sekta zote za uchumi kama
vile madini, mafuta na gesi, benki, kampuni
za simu, hospitali, viwanda, wasafirishaji

na mashirika makubwa.

Alisema awali walikuwa na walipakodi
wakubwa 395, na kwamba hadi unafanyika
mkutano huo idadi iliongezeka na kufikia
504. “TRA ina lengo la kukusanya kodi Sh.
trilioni 19.1 kwa mwaka, wafanyabiashara
wakubwa tumewawekea lengo la kukusan-
ya Sh. trilioni saba hadi tisa, hivyo ni lazima
tukaonao tujadiliane,” alisema Mlegi.

Alisema kikao hicho kati ya TRA na wa-
fanyabiashara wakubwa kitaongeza wigo
wa ukusanyaji mapato na kufikia lengo lil-
ilowekwa na serikali.

Alisema TRA imekuwa na uhusiano
mzuri na wafanyabiashara wakubwa na
ndiyo sababu makusanyo yamekuwa yak-
iongezeka kila mwaka.
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Waziri agoma kufungua
machinjio ya Msalato

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

AZIRI wa Nchi Ofi-
si ya Makamu wa
Rais (Muungano
na Mazingira),
Simbachawene,

George
amegoma kufungua machinjio

baada ya kubaini upungufu wa
hali ya usafi wa mazingira na
ukarabati wa majengo kuwa
chini ya viwango.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kufanya
ziara katika machinjio hayo,
Waziri Simbachawene alisema
amefikia uamuzi huo baada
ya kubaini upungufu mwingi
ikiwamo ukarabati kufanyika
chini ya kiwango na pia kutozin-
gatia usafi wa mazingira katika
eneo hilo. “Natoa wiki moja ku-
hakikisha mkandarasi anafanya
marekebisho ya machinjio haya
na pia iandaliwe taarifa ya ghara-

ma za ukarabati ili tuweze ku-
fanya tathmini ya kilichofanyika
na gharama halisi iliyotumika,”
alisema Waziri Simbachawene
ambaye aliambatana na maofisa
kutoka Baraza la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC).
Alisema ni muhimu kujiri-
dhisha na kujua gharama iliyo-
tumika kukarabati miundom-
binu hiyo muhimu na kama
vinashabiana na fedha ya Watan-
zania ambayo imetumika katika
kazi nzima ya ukarabati.
“Watendaji serikali ni lazima
kuwa makini katika kusimamia
miradi ili ifanyike kwa ubora
stahiki sambamba na thamani
ya fedha zinazotumika ambazo
ni za walipa kodi,” alisema na
kuongeza kuwa Watanzania
wana imani na matumaini
makubwa na utendaji wa seri-
kali ya Rais John Magufuli.
Aliongezea kuwa kilicho-
fanyika katika machinjio hayo
kinakinzana na suala zima la

utunzaji wa mazingira kwani
ujenzi haupo katika mpangilio
ambao utayafanya mazingira ya
machinjio kuwa katika hali ya us-
afi nakwa ustawi wa mazingira.

“Sina uhakika kama ujenzi
wa machinjio haya umezingatia
tathmini ya athari kwa mazin-
gira kwa sababu ujenzi wake
haupo katika mpangilio mzuri,”
alisema Waziri Simbachawene.

Alisema ziara yake ilikuwa ni
kufanya ukaguzi ili kujiridhisha
kama ujenzi ulifuata kanuni
Za Mwongozo wa utunzaji wa
mazingira kwani ni mwaka moja
sasa tangu Kamati ya Kudumu
ya Bunge Viwanda, Biashara na
Mazingira kuifunga machinjio
hiyo kwa kuwa haikuwa katika
hali salama.

Diwani wa eneo hilo la Msala-
to, Ali Mdende Mohamed, alikiri
udhaifu uliopo na kuahidi yeye
na viongozi wenzake watahakik-
isha kasoro zote zinarekebishwa
kwa wakati.

“Tumejipanga  kuhakikisha
kasoro zote za ujenzi zinareke-
bishwa na taarifa ya gharama
inapatikana kama alivyoagiza
Waziri,” alisema Mohamed na
kuongezea kuwa ukarabati uta-
fanyika ili kuruhusu biashara
ziendelee katika machinjio hayo.

Kwa upande wao vijana am-
bao wanaopata riziki katika
machinjio hiyo iliyofungwa kwa
baada ya kutishia afya za walaji,
wakatoa kilio kwa viongozi ku-
wajibika, ili machinjio ifunguliwe
na wao waendelee kupata ki-
pato. Emmanuel Daniel alisema
kufungwa kwa machinjio hiyo
kumeathiri shughuli za kiuchu-
mi kwani biashara zimesimama
kwa muda.

Mchinjaji katika machinjio
hayo, Josephat Chiwanga, ali-
uomba uongozi wa machinjio
hayo kufanya kazi kwa kuzin-
gatia kanuni na taratibu ili kuon-
doa sintofahamu zisizo za lazima
kwa afya bora watu.

Ofisa
Maendeleo
ya Jamii
Mkuu wa
Wizara

va Afya,
Idara Kuu
Maendeleo
va Jamii,
Matias
Haule,
akitoa
ufafanuzi
kuhusu
maambuki-
Zi mapya
va Ukimwi,
kwa wa-
nafunzi wa
Shule ya
Msingi Bi-
cha, iliyoko
Kondoa
Mjini,
mkoani
Do-

doma juzi.
PICHA:
MAELEZO

WB yapiga jeki ukuaji soko mikopo nyumba kwa bil, 13/-

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Dunia kupitia Shiri-
ka lake la Fedha (IFC), ambalo
ni mojawapo ya taasisi zisizo za
benki hiyo, imetangaza kuwa
imeingia ubia na kampuni ya
mikopo ya Nyumba Tanzani-
TMRC kwa kuwekeza kwa muda
mrefu kiasi cha dola za Marekani
milioni 5.75 (shilingi bilioni 13.3)
kwa ajili ya kuwezesha ukuaji wa
soko la mikopo ya nyumba za
makazi Tanzania.

Lengo pia ni kuwezesha upati-
kanaji wa nyumba za makazi za

gharama nafuu. Uwekezaji huo
unahusisha IFC kununua hisa
za TMRC zenye thamani ya dola
za Marekani milioni 1.5 ambazo
zimelipiwa kwa shilingi za Kitan-
zania na pia kuwekeza kiasi cha
Dola za Marekani milioni 4.25
zitakazotolewa ambazo zitatu-
mika kuwezesha TMRC kutoa
hatifungani zake kwenye soko la
mitaji la Tanzania kwa muda wa
miaka mitano.

Uwekezaji huu wa IFC
umewezeshwa na dirisha la
sekta binafsi linalotumia
fedha zilizotengewa/idhinishwa

kwa nchi husika kwa ajili ya
uwekezaji.

Jumoke Jagun-Dokunmu,
Mkurugenzi wa IFC Kanda ya Af-
rika Mashariki, alisema kuwa IFC
imejipanga kuwezesha ukuaji
wa soko la nyumba hapa Afrika
kwa kuwezesha upatikanaji wa
fedha za ndani za muda mrefu
ambazo ni muhimu kwa ukuaji
wa masoko ya nyumba. “Kwa
IFC kuwekeza TMRC, IFC inat-
egemea kuongeza kasi ya ukuaji
wa soko la nyumba za gharama
nafuu Tanzania.”

TMRC ni taasisi ya fedha ilian-

zishwa mwaka 2010 ukiwa ni
utekelezaji wa mradi wa serikali
ya Tanzania wa mikopo ya ny-
umba uliofadhiliwa na Benki ya
Dunia na inasimamiwa na Benki
Kuu ya Tanzania (BoT) kwa nia-
ba ya serikali.

Benki ya Dunia kupitia BoT
ilitoa fedha za uendeshaji za
awali kiasi cha dola za kimare-
kani zipatazo ~ milioni 70 kwa
ajili ya kuwezesha TMRC kutoa
mikopo  kwa benki kwa ajili
ya kuziwezesha kukopesha wa-
teja wake mikopo ya nyumba za
makazi kwa muda mrefu.

Hukumu
kesi ya
kubaka
mtoto
Jan. 27

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

MAHAKAMA ya Wilaya va
Kigoma Mkoa wa Kigoma imea-
hirisha hukumu ya kesi inayomk-
abili mganga wa kienyeji Venas
Edward (48) mkazi wa Ujiji Ma-
nispaa ya Kigoma/Ujiji ambaye
anakabiliwa na shtaka moja la
kumbaka mtoto wa mwenye umri
wa miaka 8.

Mshtakiwa huyo ambaye yuko
nje kwa dhamana, alipandishwa
kizimbani juzi mbele ya Hakimu
Mkazi wa Mahakama hiyo, Katoki
Mwakitalu ambaye aliahirisha
kesi hiyo kwa madai kuwa hu-
kumu haijawa tayari.

Upande wa mashtaka ukion-
gozwa na Wakili wa Serikali,
Raymond Kimbe, ulidai kuwa kesi
hiyo inakuja kwa ajili ya hukumu
na upande wa mashtaka uko
tayari kusikiliza hukumu hiyo.

Hakimu Mwakitalu alidai
mahakamani kuwa hukumu hiyo
haijawa tayari na kudai kuwa
anaiahirisha kesi hiyo na hukumu
hiyo itakuwa tayari Januari 27,
mwaka.

Katika kesi hiyo upande wa
mashtaka ulipeleka masha-
hidi wanne na kielelezo kimoja
ambacho ni PF3. Na upande wa
mshtakiwa alijitetea pamoja na
mashahidi wake watatu.

Awali akisoma maelezo ya
awali, Wakili Kimbe alidai kuwa
Aprili 23, mwaka 2019 majira
ya asubuhi eneo la Kasoko Ujiji
Mkoa wa Kigoma, mtoto huyo
ambaye jina lake limehifadhiwa,
alipelekwa na mama yake nyum-
bani kwa mshtakiwa ambaye ni
mganga wa kienyeji kwa ajili ya
matibabu.

Raymond alidai baada ya
kufika kwa mshtakiwa huyo
alimtuma mama wa mtoto huyo
aende dukani kununua wembe,
na kuwa mshtakiwa alibaki na
mtoto nyumbani kwake.

Aliendelea kudai kuwa baada
ya mganga huyo kubaki na mtoto
ndipo alipopata nafasi ya kumba-
ka mtoto huyo, na baadaye mama
wa mtoto alifika kutoka dukani
kununua wembe na kumchukua
mtoto wake na kurudi nyumbani
kwake.

Aidha, wakili huyo wa serikali
aliendelea kudai kuwa baada ya
muda alisikia mtoto analalamika
kusikia maumivu sehemu zake
za siri, ndipo mama yake alipom-
kagua na kugundua kuwa mtoto
wake amebakwa.

Kimbe alidai kuwa mama wa
mtoto huyo alimbana mtoto wake
kwa kumuuliza ni nani aliyeku-
fanyia kitendo hicho, na kumtaja
mganga huyo wa Kienyeji.
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Waziri Kairuki: Serikali kuendelea
kuboresha mazingira ya uwekezaji

Na Mwandishi Wetu, KIBAHA

ERIKALI imewahakik-

ishia wawekezaji katika

sekta ya viwanda mkoani

Pwani kuwa imejipanga
kutatua kero na changamoto
mbalimbali wanazokabiliana
nazo ili kufanikisha azma ya seri-
kali ya kujenga uchumi wa kati na
viwanda ifikapo 2025.

Akizungumza hivi karibuni ka-
tika ziara yake kwenye kiwanda
cha mifuko cha Global Packaging
kinachomilikiwa na Mtanzania,
Joseph Wasonga,

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu (Uwekezaji), Angela Kairu-
ki, mbali ya kuridhishwa na uzal-
ishaji wa bidhaa zenye viwango
katika kiwanda hicho, serikali
inazifanyia kazi changamoto
mbalimbali ikiwamo urasimu ku-
toka kwa baadhi ya wa-
tendaji sekta ya umma na miun-
dombinu.

“Mpo vizuri kwa kuunga mko-
no kwa dhati juhudi za serikali
ya kujenga uchumi ulioimara na
unaotegemea viwanda na pia ku-
zalisha ajira kwa Watanzania na
kulipa kodi za serikali,” alisema
Kairuki.

Kairuki alisema serikali inatam-
buaumuhimuwa wawekezaji na
hivyo imekuwa ikiwahamasisha
kuwekeza zaidi katika sekta mbal-
imbali ya uchumi ikiwamo viwan-
da na kuwahakikishia mazingira
bora ya kuwekeza na kufanya bi-
ashara. Waziri aliezwa jinsi ki-
wanda kinavyofanya kazi na jinsi
kinavyochangia kodi mbalimbali
za serikali na pia alipata nafasi
ya kutembelea kuona uzalishaji
na kuongea na menejimenti ya
kiwanda hicho.

Alisema serikali itaendelea
kushirikiana na wawekezaji ka-
tika kutatua changamoto wa-
nazokabiliana na kuhamasisha
Watanzania wengi wenye mitaji

kuhamasika kuweka nchini ili
kukuza uchumi na maendeleo
kwa taifa.

“Serikali imekuwa ikifanya jiti-
hada za mara kwa mara kukutana
na wawekezaji na wafanyabi-
ashara kujadiliana nao ili kubore-
sha mazingira ya uwekezaji hali
itakayosaidia kufanikisha azma
ya kujenga uchumi wa kati na
viwanda kama ilivyopangwa ,”
alisema Kairuki.

Akielezea utendaji wa kiwanda
na mikakati mbalimbali waliyo-
jiwekea Mkurugenzi Mtendaji
wa Kampuni hiyo, Benno Mwitu-
mba, alimwambia Waziri kuwa
Bodi na Menejimenti ya ki-
wanda ina imani kubwa sana na
serikali kwa kujenga mazingira
bora ya uwekezaji hapa nchini
na kupongeza hatua mbalimbali
zinazofanywa kufikia uchumi wa
kati na viwanda ifikapo 2025.

“Ujenzi wa bwawa kubwa la
kufua umeme la Mto Rufiji am-

balo litazalisha megawati 2,115 za
umeme na ujenzi wa reli ya kisasa
inaonyesha dhamira ya dhati
kuwa serikali imeamua kuleta
mageuzi ya makubwa kati uchu-
mi,” alisema Mwitumba.

Mwitumba alisema kukamilika
kwa ujenzi wa bwawa la umeme
kutaondoa tatizo la nishati ya
umeme viwandani na pia reli
ya kisasa itasaidia usafirishaji wa
bidhaa kwa urahisi hali itakay-
ochochea ukuaji wa biashara,
hivyo aliwaomba Watanzania
kumuunga mkono Rais Dk. Magu-
fuli katika kufanya mageuzi ya
uchumi.

“Sisi kama Global Packaging
tunatambua juhudi hizo hivyo
tutaendelea kuzalisha bidhaa
zenye ubora na zinazokidhi
ushindani soko la ndani na nje
ya nchi,” alisema Mwitumba na
kumpongeza Waziri Kairuki kwa
kuwatembelea wawekezaji na
kusikiliza matatizo yao.
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Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe mkoani Pwani, Jokate Mwegelo (katikati), akifanya mahojiano na Mtangazaji wa East Africa Television, De-
ogratius Kithama (kulia), baada ya kupokea taulo za kike kwa ajili ya wanafunzi katika shule mbalimbali kupitia kampeni ya Namthamini
inayoendeshwa na EATV/Radio, kwa mwaka wa nne mfululizo. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Kesi ya
‘Tereza'
yapigwa
kalenda

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

MAHAKAMA ya Wilaya ya
Kigoma Mkoa wa Kigoma,
imeahirisha kesi inayomkabili
mkazi wa Gungu Manispaa vya
Kigoma/Ujiji, Joseph Richard
(25) ambaye anatuhumiwa
kuwa mmoja wa wahalifu
wa kikundi cha Tereza' kwa
maelezo kuwa hakimu, Eva
Mushi, anayesikiliza kesi hiyo
anaumwa.

Mshtakiwa huyo anaka-
biliwa na shtaka moja la
kumshambulia Mwamini
Hussein kwa kumkata na
panga sehemu za kichwani na
kwenye mguu, na kumsaba-
bishia majeraha.

Mshtakiwa huyo alifikishwa
mahakamani jana akitokea
mahabusu katika Gereza la
Bangwe na kupandishwa
kizimbani mbele ya Hakimu
Mkazi wa Mahakama hiyo,
Katoki Mwakitalu.

Upande wa mashtaka
ukiongozwa na Wakili wa
Serikali, Clement Masua, alidai
kuwa kesi hiyo imekuja kwa
ajili ya kumsomea mshtakiwa
maelezo ya awali na yuko
tayari kwa ajili ya kumsomea
mshtakiwa maelezo hayo.

Hakimu Mwakitalu alisema
anaiahirisha kesi hiyo kwa
sababu hakimu mhusika
anaumwa, kuipanga Februari
3, mwaka huu.

Alisema mshtakiwa ataen-
delea kukaa mahabusu hadi
hapo atakapopata mdhamini
na upande wa mashtaka
ujitahidi kuandaa maelezo ya
awali tarehe hiyo.

Awali Hakimu Mushi ali-
yataja masharti ya dhamana
kwa mshtakiwa huyo kuwa
anatakiwa kuwa na mdhamini
mmoja mwenye barua ya
utambulisho kutoka kwa
ofisa ya mtendaji wa kata na
mali isiyohamishika yenye
thamani ya Sh. milioni 2.

Wakulima wa tumbaku Geita sasa walilia soko

Na Shaban Njia, MBOGWE

WAKULIMA wa tumbaku wilaya
za Mbogwe na Bukombe mkoani
Geita, wameiomba kampuni ya us-
ambazaji wa pembejeo za kilimo
ya Petrobena kununua zao hilo
kwenye vyama vya msingi vitatu.

Vyama hivyo ni Mzalendo Kazi-
bizyo, Idoselomwalo na Namsingili
vilikosa wanunuzi baada ya kam-
puni ya Tanzania Leaf Tobacco
Company Limited (TLTC), kusi-
tisha ununuzi wa zao hilo msimu
uliopita.

Ombi hilo lilitolewa jana na

wakulima wa zao hilo katika kikao
cha pili cha Mkutano Mkuu wa
Chama cha Ushirika Mbogwe na
Bukombe (MBCU) kilichofanyika
wilayani Mbogwe mkoani Geita na
kuhudhuriwa na Mwenyekiti wa
Tume ya Maendeleo ya Ushirika
Tanzania, Dk. Titus Kamani.
Catherin Augustino ni wakuli-
ma wa zao hilo kutoka Bukombe
alisema mpaka sasa vyama hivyo
vimeshindwa kupata pembejeo za
kukatia vikonyo kwenye tumbaku
ikiwamo kukopeshwa na taasisi
za kifedha baada ya kufunga mi-
kataba na makampuni yasiyoua na

ofisini Mbogwe au Bukombe.
“TLTC ndiyo iliyokuwa ina-
nunua tumbaku yetu na tangu im-
eondoka tumekata tamaa ya kue-
ndelea kulima zao hili. Kampuni
ambazo tumeingia nazo mikataba
zimeshindwa kukopesheka na
taasisi za kifedha kwa madai haya-
na ofisi hapa Bukombe na kufanya
sisi kukosa pembejeo za kukatia
vikonyo,” alisema Augustino.
Aliongeza: “Mwenyekiti taarifa
tulizonazo Petrobena amefunga
mkataba wa kununua tumbaku
na Amcos ya Ngokolo chini ya
chama kikuu cha ushirika Kahama

(Kacu) kwa msimu wa 2019/20, wa-
nashindwa vipi kufunga mikataba
kwenye vyama hivi vitatu ili navyo
vipate wanunuzi wa uhakika.”
Naye Johari Juma alisema kama
Petrobena wameweza kusambaza
pembejeo kwa wakulima wote kwa
wakati unaotakiwa na kuondoa ur-
asimu uliokuwapo hapo awali, wa-
nashindwa vipi kununua tumbaku
au pamba kwenye msimu 2019/20.
Akijibu maombi hayo, Dk. Kam-
ani alisema serikali itahakikisha
inatatua kero za wakulima hasa za
masoko na mwaka huu vyama vy-
ote vilinavyolima tumbaku zime-

pata wanunuzi.

Aidha, aliwataka viongozi
wa Amcos na ushirika kuhakiki-
sha wanatenga fedha kwa ajili ya
maandalizi ya ununuzi wa pembe-
jeo katika msimu ujao, ili kuondo-
kana na mikopo kutoka taasisi za
kifedha ambayo imekuwa na riba
kubwa.

Kwa upande wake Ofisa Kilimo
na Ushirika wa Wilaya ya Mbogwe,
Samuel Makala, alisema asilimia 95
ya wakazi wa Mbogwe ni wakulima
wa mazao mbalimbali, lakini ha-
wataki kutumia mbolea kwa kisin-
gizio zinaharibu rutuba ya ardhi.
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Mvua yakosesha makazi kaya 16

Na Allan Isack, BABATI

Ngarenaro, Kata ya

Galapo, Babati mkoa-

i Manyara, hazina

makazi baada ya mvua kubwa

iliyonyesha ikiambatana na

upepo mkali kuezua mabati na

kuharibika mazao mashambani.

Kutokana na hali hiyo, wa-

nanchi hao wameomba hifadhi
kwa muda kwa majirani.

Mmoja wa wakazi wa eneo

hilo, Salum Juma, akizungumza

juzina Mkuu wa Wilaya ya Ba-
bati, Elizabeth Kitundu, alisema
wamepoteza makazi yao baada
ya kunyesha kwa mvua kubwa
iliyoambatana na upepo.

Juma alisema mvua hiyo il-
inyesha juzi usiku na kusababi-
sha madhara hayo lakini wan-
amshukuru Mungu hakuna mtu
aliyepoteza maisha.

Alisema mvua hiyo imesaba-
bisha madhara kwa wananchi
hao kwa kuwa hadi sasa hawafa-
hamu hatima ya maisha yao.

Mbunge wa Babati Vi-
wananchi hao wamepata ma-
jeraha kutokana na kuangukiwa
na matofali wakati wa dhoruba
hiyo.

Jituson alisema katika tukio
hilo, miundombinu ya barabara
imeharibika kutokana na mvua
zinazoendelea kunyesha katika
Kata ya Galapo.

“Tunashukuru viongozi wa
serikali kwa kuwa karibu na
wananchi baada kutokea kwa
tukio hilo. Pia tunawapongeza

(Wakala wa Taifa wa Barabara)
Tanroads na (Wakala wa Bara-
kwa kufika kwa wakati kwenye
maeneo hayo,” alisema Jituson.

Mkuu wa Wilaya, Kitundu, na
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya
Wilaya ya Babati, walitembelea
eneo hilo na kutoa pole kwa wa-
nanchi waliokumbwa na adha
hiyo.

Kitundu na kamati hiyo wa-
likagua na kufanya tathmini ya
uharibifu wa nyumba na mazao
yaliyoharibika mashambani.
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Waendesha bajaji wilayani Bariadi, Mkoa wa Simiyu, wakiwa wamegoma kuendelea na shughuli zao kwa kile walichodai kuwekewa
mipaka ya kusafirisha abiria ndani ya wilaya hiyo, jana. PICHA: HAPPY SEVERINE

Mwanafunzi asombwa na maji

Na Allan Isack, BABATI

MVUA zinazoendelea kunye-
sha mkoani Manyara, zimesaba-
bisha madhara baada ya mwa-
nafunzi wa darasa la nne wa
Shule ya Msingi Sinai wilayani
Babati, kusombwa na maji kwe-
nye Daraja la Mrara.

Mwanafunzi huyo, Salim Mu-
hazar (12), alisombwa na maji
juzi mchana akiwa na wenzake
watatu walipokuwa wakicheza
katika mto wa eneo hilo.

Kamanda wa Zimamoto na
Uokoaji mkoani Manyara, Jul-
ishael Mfinanga, alisema jana
kuwa askari wa jeshi hilo, bado
wanaendelea na shughuli ya
kutafuta mwili wa mtoto huyo.

Alisema wazamiaji wa jeshi
hilo, walimtafuta kwenye kina
kirefu walichohisi labda angeku-
wa amenasa kwenye tope, ha-
wakufanikiwa kumpata na kazi
ya kumtafuta ilifanyika hadi ku-
fikia kwenye daraja la Mto Kion-
207

Hata hivyo, alisema watoto

watatu waliokuwa na mwenzao
wakati wakiogelea walitoka maji-
ni, lakini huyo mmoja alisombwa
na maji na mpaka sasa mwili
wake haujaonekana.

Pia alisema bado wanaendelea
na shughuli ya kutafuta mwili wa
mtoto huyo kwa kushirikiana na
wananchi mbalimbali wa eneo
hilo.

Mkuu wa Wilaya ya Babati,
Elizabeth Kitundu, alisema shu-
ghuli ya utafutaji wa mwili wa
mtoto huyo inaendelea hadi upa-
tikane na kufanyiwa maziko.

akiogelea

Alisema Askari wa Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji, Jeshi la
Polisi na vyombo mbalimbali vya
usalama kwa wakishirikiana na
wananchi, wanaendelea kutafu-
ta mwili huo.

Mbunge wa Babati Mjini, Paul-
ine Gekul, aliwashukuru viongo-
zi wa serikali, taasisi na wananchi
wote waliojitokeza kusaidia ku-
utafuta mwili huo.

Gekul alisema wananchi wa
eneo hilo, wanakutana kwenye
Daraja la Mrara kila asubuhi ili
kutafuta mwili wa mtoto huyo.

1
Bavicha
yakomalia
tume huru
uchaguzi

Na Allan Isack, ARUSHA

BARAZA la Vijana wa Chama
cha Demokrasia na Maen-
deleo (Chadema) (BAVICHA)
Mkoa wa Arusha, limeitaka
serikali kuunda tume huru ya
uchaguzi kabla ya uchaguzi
mkuu utakaofanyika Oktoba,
mwaka huu.

Akizungumza na waandishi
katika ofisi za Kanda ya
Kaskazini za chama hicho juzi,
Mwenyekiti wa Bavicha Mkoa
wa Arusha, Emma Kimambo,
alisema suluhisho pekee la
kuondoa kasoro na malalamiko
katika uchaguzi mkuu ni kuwa
na tume huru ya uchaguzi.

Kimabo alisema Chadema im-
ekuwa mwathirika wa uchaguzi
mbalimbali kwa muda mrefu
na kwamba wana kumbukumbu
ya matukio yaliyotokea katika
uchaguzi ikiwamo wafuasi wao
kupigwa, matokeo ya uchaguzi
kubadilishwa na masanduku
kuporwa ndani va kituo cha
kuhesabia kura.

Alisema kasoro hizo zime-
kuwa zikijitokeza kwa kuwa
hakuna tume huru ambayo
ingesimamia uchaguzi bila ya
kupendelea chama chochote.

Pia alisema Chadema imeji-
panga kushika dola na wana
uhakika wa kushinda uchaguzi
huo endapo serikali itakubali
kuundwa tume huru ya uch-
aguzi.

“Chadema tunaamini tuna
wafuasi na wanachama wengi
wanayoiunga mkono. Endapo
serikali ikiunda tume huru ya
uchaguzi, tunatangaza mapema
kushika dola,” alisema.

“Tunadai tume huru kwa
sababu tumekuwa wahanga
(waathirika) wa uchaguzi mbal-
imbali kipindi cha nyuma na
awamu hii hatutaki yatokee,”
aliongeza Kimambo.

Katika hatua nyingine, Ki-
mambo alifungua milango kwa
vijana wa Chadema kutumia
fursa ya uchaguzi kugom-
bea nyadhifa mbalimbali za
vongozi ili kulikomboa taifa.

Mwenyekiti huyo alisema
Bavicha wamekusudia kufanya
ziara na mikutano ya hadhara
katika majimbo saba ya uch-
aguzi Mkoa wa Arusha, lengo
likiwa kuhamasisha vijana
kushiriki na kugombea nafasi
za ubunge na udiwani.

Aidha, alisema Bavicha im-
eanzisha utaratibu wa kufanya
siasa za kidigitali kwa ajili ya
kupashana habari. Alisema Kila
mwanachama wa Chadema
atapaswa kuwa na simu janja
itayomwezesha kupata taarifa
za matukio mbalimbali ya
chama kwenye mtandao.
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HABARI KILIMANJARO

Wachangamkia
uzalishaji fiwi

KASI ya wananchi wa
tika Wilaya ya Mwanga,
kuchangamkia kilimo cha
uzalishaji wa fiwi kwa ajili
ya malighafi ya viwandani,
imeanza kutia moyo baada
ya serikali kufungua milan-
g0.

Akizungumza na Nipashe
jana kuhusiana na maende-
leo ya zao hilo, Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri va
Wilaya hiyo, Zefrin Lubu-
va, alisema idadi ya wakuli-
ma waliojitokeza kulima
zao hilo ambao linastahimili
ukame kwa muda mrefu
inatia moyo.

Halmashauri hiyo mpaka
sasa, imetenga hekta 750 za
ardhi ambayo inatoa fursa
ya uwekezaji wa shughuli za
kilimo.

“Tumekwenda kukagua
mashamba darasa pamoja
na wakulima wanaolima
zao hilo na tumeridhishwa
na idadi ya waliojitokeza
kulima fiwi mwaka huu. Zao
hili lina mafanikio makubwa
kiuchumi na soko kubwa
liko nchi za Kenya na India
ambako wananchi wake
wengi hupenda kutumia
kama chakula,” alieleza.

Fiwi ni aina fulani ya
maharage jamii ya kunde,
ambayo hulimwa katika
maeneo yenye ukame, kwa
sababu zao hilo hustahi-
mili sana ukame kwa muda
mrefu.

Aidha, alisema ardhi hiyo
imetengwa katika Kata ya
Kirya, Kileo na Kivulini. Ka-
tika Kata ya Kirya peke
yake kuna jumla ya hekta
900 za umwagiliaji ambapo
hadi sasa hekta 150 tu ndizo
ambazo zinatumika.

“Wawekezaji wanaka-
ribishwa kuja kuendeleza
hekta zilizo baki ambazo
Zina rutuba nzuri na hali
ya hewa nzuri inayoruhusu
kilimo cha umwagiliaji kwe-
nye eneo hili. Eneo lingine
ambalo linafaa kwa kilimo
cha Kileo chenye jumla ya
hekta 2,400 ambazo zinafaa
kulimwa kwa Kipindi chote
cha mwaka,” amesisitiza
mkurugenzi huyo.
nyewe, kina jumla ya hekta
1,050 ambapo hekta zinazo-
tumika kwa Kkilimo ni 400 tu.

Wakati katika Tarafa ya
Jipe Ndea, nayo imetengwa
kama maeneo yenye ardhi
ya kutosha inayofaa kwa
kilimo. Mazao yanayostawi
ni alizeti, mtama, uwele,
miwa, mahindi, maharage,
ngwara, korosho, mbogam-
boga, matunda na mpunga.

cha Kitowo, ambalo lilikuwa linatumika kama chuo, kutokana na mmiliki wake kushindwa kulipa kodi ya pango.
PICHA: MPIGA PICHA WET

Serikali yaelekeza nguvu shule msingi

Na Godfrey Mushi, SIHA

ERIKALI imesema kwa
sasa inaelekeza nguvu
kwa walimu wa shule za
msingi za Wilaya ya Siha,
kuanza kufundisha kwa mbinu
za elimu jumuishi, miundombi-
nu na njia bora zaidi za kujifunzia
na kufundishia ili kuongeza fursa
ya watoto wenye ulemavu wa ak-
ili, usonji na ulemavu mwingine.

Jana, Ofisa Elimu wa Elimu
Maalum wa Wilaya ya Siha,
Rashidi Mgonja, alisema kazi ya
kwanza ni kuwajengea uwezo
walimu wanaofundisha shule za
msingi, kubaini mahitaji maalum
ya mwanafunzi katika ujifunzaji
na ufundishaji.

Alikuwa akitoa mada kwa wa-
dhibiti ubora wa elimu, maofisa
elimu, waratibu wa elimu kata,
walimu wakuu na walimu wa
kawaida kutoka kata mbili za
mfano za Karansi na Sanya Juu
waliokuwa wakipigwa msasa

kuhusu mradi wa kujenga uele-
wa wa pamoja juu ya utekelezaji
wa elimu jumuishi unaotekele-
zwa na Shirika lisilo la Kiserikali
la Connects Autism Tanzania
(CAT).

“Tunachotaka hapa ni kutoa
afua stahiki kulingana na ma-
hitaji ya kila mwanafunzi ka-
tika madarasa jumuishi. Elimu
jumuishi ni njia ya ufundishaji
inayolenga kuwasaidia na ku-
wahudumia wanafunzi wenye
ulemavu katika muundo wa ma-
darasa ya kawaida.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Siha, Daniel Lema, akifungua
mafunzo hayo aliwataka wataal-
amu hao kuona ni jinsi gani
kutatengeneza mikakati ya ku-
fundisha kwa kutumia mbinu za
elimu jumuishi zitakazowasaidia
watoto bila kubagua wenye ma-
hitaji maalum na wale wasio na
mahitaji maalum.

“Tumepata upendeleo wa

hali ya juu kwa kuwa tumepata
mwarobaini wa tatizo hili na tu-
nategemea tutakuwa pilot wa
mkoa wa Kilimanjaro (sehemu
ya mfano). Hii elimu au mafunzo
haya yatatusaidia wilaya yetu
kutoa elimu kwa wale wenye ma-
hitaji maalum na wale wasioku-
wa na mabhitaji maalum katika
shule zetu zote za Wilaya ya Siha.

Lema alisisitiza: “Walimu wetu
wote watakuwa committed (waji-
bu wa lazima) kutoa hii elimu ju-
muishi kwa wanafunzi wote na
niseme pia juhudi ambazo zime-
onyeshwa na CAT (Connects Au-
tism Tanzania) ni juhudi kubwa
sana kwa nchi yetu ya Tanzania.”

Kwa mujibu wa Lema, Wilaya
ya Siha inao wanafunzi wengi
wenye mabhitaji maalum lakini ni
mahali gani watakwenda kupata
elimu yao, ndipo tatizo linapoan-
zia.

“Unakuta hilo la kuwa na ma-
hali watoto hao wanapewa elimu
hii, ndio tatizo na kuwatenga

kwa maana ya kuwaweka katika
shule maalum nayo inakuwa ni
tatizo. Lakini kama watapata hii
elimu jumuishi kwa maana ya
wale wenye mahitaji na wasio na
mabhitaji itatusaidia sana kurahi-
sisha malengo ya kuwapa elimu
na wao,” alieleza Lema.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji
wa Shirika la Connects Autism
Tanzania, Graceanna Lyimo,
alieleza kuwa kilichowasukuma
kupeleka mradi huo kinatokana
na dhamira yao njema ya kuta-
ka kuona jinsi gani watashiriki-
sha elimu huyo kwa watu we-
nye watoto wenye matatizo ya
akili.

“Tulianza na Mkoa wa Arusha,
lakini mikoa ya Kanda ya Kusini
nao walishaanza, Mbeya na Ir-
inga wako vizuri kabisa na tuna
imani tutafika katika elimu ju-
muishi kama tutatambua elimu
jumuishi ni haki na nchi yetu
imesaini mkataba wa kimataifa,”
alisema Lyimo.

Bakwata yaja kivingine huduma za afya

Na Godfrey Mushi, MOSHI

BARAZA Kuu la Waislamu
mkoani Kilimanjaro (Bakwata),
limetangaza nia yake ya kuanza
kuwasaidia wagonjwa mbalim-
bali kufikia huduma za afya kwa
kuwakatia bima, badala ya ku-
wapa fedha.

Hayo yamo katika taarifa ya ka-
tibu wa baraza hilo mkoani hapa,
Awadhi Lema, aliyoitoa jana
wakati wa uzinduzi wa bima ya
afya kwa waumini wake.

“Bakwata Kilimanjaro tumese-
ma wagonjwa wote wanaok-
wenda katika misikiti mbalim-
bali kwa ajili ya kuomba fedha
ili wakapate matibabu, kwa sasa
tutawakatia bima ya afya badala

ya kuwapa fedha,” alisema
Lema.

Alisema Bakwata imepitisha
mpango huo na kuanzia sasa
itawakatia bima ya afya iliyob-
oreshwa ({CHF) wahitaji hao,
badala ya kuwapa fedha, hasa
kutokana na udanganyifu unao-
fanywa na wahitaji.

Lema alisema wagonjwa wen-
gi wamekuwa wakifika katika
misikiti mbalimbali ya mkoa huo
kwa ajili ya kuomba msaada wa
fedhaili wakapate matibabu hos-
pitalini lakini hawafanyi kama
walivyoomba fedha.

Kutokana na uamuzi huo,
Bakwata imeonya waumini wake
kuacha tabia ya kuwachangia
fedha wahitaji hao kuanzia sasa

na badala yake wawaelekeze
kuna huduma hiyo.

“Kuanzia leo misikiti yote, akija
mgonjwa anayeomba fedha kwa
ajili ya matibabu akatiwe bima ya
afya ambayo itamsaidia mwaka
mzima. Bima tuliyopitisha iwasai-
die wahitaji haizidi Sh. 30,000 na
asipewe fedha mkononi,” aliagiza
Lema.

Kwa mujibu wa Lema, ka-
tika msikiti wa Riadha peke yake
kwa siku moja wahitaji zaidi ya
watano hujitokeza wakiomba
fedha kwa ajili ya kwenda hospi-
tali kupata matibabu.

Mmiliki na Mkurugenzi wa
Kampuni ya usafirishaji wa abiria
inayomiliki mabasi ya Ibra Line,
Ibrahim Shayo, alijitolea kuwaka-

tia bima ya afya Maimamu wa

misikiti 36 wa Manispaa ya Moshi.
Ufadhili huo wa Ibra Line una

thamani ya Sh. milioni 1.8.

Kwa upande wake, mratibu
wa bima hiyo mkoa wa Kiliman-
jaro, Bogias Mwamgunda alisema
kwa sasa bima hiyo mgonjwa
atatibiwa kuanzia ngazi ya zahan-
ati, kituo cha afya na hospitali ya
mkoa.

“Kitaifa tuna lengo angalau la
kuandikisha kufikia asilimia 30
kwa kaya zote kujiunga katika
bima hii na katika mkoa wa Kili-
manjaro tumefikia asilimia 21.3
na kimsingi kwa takwimu hiyo
utaona bado tupo chini katika
uandikishaji,” alieleza Mwam-
gunda.
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Nipashe

Na Nimi Mweta

KIASI cha Sh. bilioni nne na ushee za
wakulima zilizoibwa na maofisa wa nga-
zi tofauti za vyama vya ushirika pamoja
na vile vya kuweka na kukopa zimepa-
tikana na zinarudishwa kwa wakulima,
kwa mujibu wa Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU).
Hatua hiyo ni sehemu ya kazi za taasisi
hiyo.

Alichosema Kaimu Mkurugenzi Mkuu
wa Takukuru, Brigedia Jenerali Joseph

Ukurasa 15

Bilionea Mzimbabwe
amaliza mgomo wa
madaktari kwao

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

Mapambanuya A
TakuKurujyana
ymacho ugon)
-WIZI ndanle\ush

Mbungo, ni kuwa fedha hizo zimepa-
tikana katika Vyama vya Ushirika vya :
Kuuza Mazao (AMCOS), vyama vya ush- !
irika vya jumla na vyama vya Ushirika :

vya Kuweka na Kukopa (SACCOS).

Ni baada ya ukaguzi maalum uli-
ofanyika katika mikoa 28 Bara, licha ya
kuwa kuanzia mwanzo hali ilikuwa tete |
zaidi mikoa ya kusini, kutokana na wizi

mkubwa wa fedha za malipo ya koro-
sho.
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UCHUMI

Pata somo la umaskKini, tabia
ya u

Na Mwandishi Wetu

UMASKINI ni nini? Huo ni ukosefu
wa mahitaji ya msingi ya binadamu
kama vile chakula, maji salama, hu-
duma za afya, mavazi na nyumba
kutokana na kukosa uwezo wa
kuvinunua. Pia, inajulikana kama
umasikini uliokithiri au fukara.

Ni kadri kuwa na rasilimali
chache zaidi au mapato madogo
zaidi kulingana na watu wengine
katika jamii au nchi au hali ya
wastani duniani. Hali hiyo pia ina-
julikana kama umaskini halisi au
unyonge.

Hali hiyo ni hali ya kuwa na rasil-
imali chache au kipato cha chini
kuliko wengine kwenye jamii au
nchi, au ikilinganishwa na wastani
duniani kote.Umaskini unajumli-
sha, pia matokeo yake upande wa
siasa na jamii.

Kupunguza ufukara ni kati ya
malengo makuu ya taasisi nyingi
za kimataifa, kama vile Umoja
wa Mataifa na Benki ya Dunia, in-
ayokadiria watu milioni 702.1 walii-
shi kifukara mwaka 2015 na ilopofi-
ka mwaka 1990, walikuwa bilioni
1.75, kati yao milioni 347.1 walikuwa
Afrika Kusini kwa Sahara.

Shirika la Umoja wa Mataifa la
Watoto (Unicef), inakadiria nusu
ya watoto duniani wanaishi kifu-
kara.

ASILI YAKE
Asili ya umaskini inatajwa ni
kiwango cha chini cha utajiri na

-

66

Kuwapo
afya duni na
ukosefu wa
elimu nafuu
kunaathiri
uzalishaji
chakula cha
kutosha na
kinachoipa-
tia umma
mlo sahihi
na unaotak-
iwa.

-

e N

Shughuli za uwajibikaji, kuufuta umaskini na kutafuta mafanikio ya kiuchumi katika picha tofauti.

I

ukabili

sy, A

5

Inaacha maswali katika kufikia safari ya mafanikio kiuchumi. PICHA ZOTE: MTANDAO.

uzalishaji, pia mfumuko wa bei wa
bidhaa duniani; vikwazo kwa uzal-
ishaji; kukosekana nia ya serikali
na wenye mamlaka kuwajali wa
chini.

Kuwapo afya duni na ukosefu
wa elimu nafuu kunaathiri uzal-
ishaji chakula cha kutosha na
kinachoipatia umma mlo sahihi na
unaotakiwa.

Katika mataifa yanayoendelea,
inakadiriwa asilimia 40 ya wa-

toto wenye umri wa miaka minne
kwenda chini wana ugonjwa wa
anaemia utokanao na kukosa ma-
dini ya chuma.

Vilevile ulevi wa pombe na dawa
ya kulevya, unaweza kuwaweka
watu katika umaskini unaoen-
delea, ikongezwa na maradhi ya
kuambukizwa kama vile malaria
na kifua kikuu, yote yanasababisha
umaskini kwa umma.

Hiyo ni kwa sababu ya kutumi-

ka rasilimali za kifedha, ambazo
zingetumika katika uwekezaji
na uzalishaji. Lingine ni vita,
migogoro ya kisiasa na uhalifu,
inayojumuisha vikundi haramu
vinavyozua vurugu na vikundi vya
walanguzi wa dawa ya kulevya pia
vinaweka vikwazo kwa uwekezaji.

Kuna ripoti, vita vya wenyewe
na migogoro Afrika vimeligha-
rimu dola bilioni 300 kati ya mwa-
ka 1990 na 2005 na kiwango cha
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umaskini kinaongezeka.

Vipengele vya utamaduni, kama
vile ubaguzi wa aina mbalimbali,
nao unatajwa kuathiri uzalishaji.

Upungufu wa mabhitaji ya msingi
Kupanda kwa gharama ya maisha,
kunawafanya umaskini kuzidi,
bajeti za watu maskini kutumika
kununua chakula zaidi, ikilingan-
ishwa na wenye nacho.

HAIBA YA MASKINI

Kuna tabia kadhaa zinazoele-
zwa na watafiti kumtawala masi-
kini. Moja, anajenga tabia ya
muda mwingi anajikita kuangalia
televisheni, sinema na tamthiliya,
badala ya kufanya shughuli za ku-
ingiza kipato au hata shughuli za
ziada zenye manufaa fulani.

Pili, ni ununuzi wa chakula zi-
lizoandaliwa kama chipsi pizza na
‘baga’: Hiyo ni tabia nyingine in-
ayotajwa kumsukuma mtu katika
umaskini, ikiwa dalili mbaya inay-
ohitaji marekebisho ya haraka.

Hivyo vyakula vyenye mafuta
mengi na kusababisha magonjwa
kama uzito uliopitiliza na moyo.
Yote yanampunguzia mtu ufanisi
wa kazi, hata kuwa na madhara ka-
tika uchumi, akili, kijamii na hata
uhusiano binafsi na ina matumizi
makubwa ya pesa yanayoepukika.

Tatu, kuchelewa kuamka: Ni
tabia inayojitokeza kwa kijana, ni
ishara ya kuukaribisha umasikini
katika siku za usoni. Vijana wa-
nakuwa wazembe kufanya kazi
kwa bidii na kwa vile hawatumii

Upungufu
wa ma-
hitaji ya
msingi ku-
panda kwa
gharama

ya maisha,
kunawafan-
ya umaskini
kuzidi, bajeti
za watu mas-
Kini kutumi-
ka kununua
chakula
zaidi, ikilin-
ganishwa na
wenye na-
cho.

umri wao vizuri, wanakuwa hawa-
jawekeza kwa baadaye.

Inaelezwa hata matajiri duniani
kama Bill Gates, Elon Musk, Mark
Zuckerberg wana tabia ya kuamka
mapema kuanza kufanya kazi zao
kwa bidii kila siku

Nne, kulaumu wengine kwa un-
ayopitia: Wataalamu wa uchumi
wanaeleza moja ya tabia zina-
zomfanya mtu awe maskini, ni ku-
laumu wengine kwa kutofanikiwa
kwako na kusahau usemi “Maisha
ni jinsi unavyoamua kuyaona.’

Tano, kutoweka akiba ambayo
kimsingi ni jambo la msingi sana
katika mapato yoyote yanayopa-
tikana, kusaidia pindi likitokea
matatizo ya baadaye, kama dharu-
raya ugonjwa.

Sita, inahusu ununuzi wenye
mpangilio: Wataalamu wanashau-
ri kufanya ununuzi ukiwa tayari
umeandika orodha ya vitu unavyo-
taka na siyo kukurupuka bila ya
mpangilio. Pia, kama unachukua
mkopo, itafakariwe kwa ajili ya
nini wenye manufaa gani.

Saba, inagusa uzazi wa mpango:
Mtu anatakiwa kuhakikisha hali
yako ya uchumi iko imara kabla
haujaanza kuzaa watoto hao na
inaelezea kitaalamu, watoto wak-
iwa wengi kwenye familia kuliko
uwezo binafsi, umasikini unakuwa
jirani kwa sababu ya kutokuwa
na uwezo wa kuwahudumia kwa
wakati.

Saba, inaangukia suala la upimaji
afya kila mara: Inawezekana kwa
wengi linaonekana sio la msingi
kupima afya kila mara, lakini ni la
msingi kwa kuwezesha kuishi uki-
wa na uhakika wa afya yako, ikiwa
ni njia nyeupe kuelekea mafanikio.

Ni kama ilivyo mfano kwa
ugonjwa wa saratani unavyohimi-
zwa kwamba, suala la kujua mape-
ma hali ilivyo kiafya, ndio uhakika
wa kutibiwa na kupona mapema

Nane, inahusu matumizi ya pesa
kabla ya kupata: Tabia ya kukopa
pesa kabla hazijapatikana kwa
matarajio ya kuzilipa pindi zitaka-
popatikana, ni dalili ya ama umas-
kini kunyemelea au kuukaribisha
mwenyewe.

Wataalamu wanashauri kufanya
kazi kwanza na kupata pesa kisha
uendelee na kufanya matumizi un-
ayonuia.

Tisa, kunahitajika kuwa na
marafiki wasio na malengo makub-
wa: Marafiki wanakusaidia kufikia
malengo yako uliyojiwekea, pia
wana nafasi ya kufanya usifikie
malengo. Hivyo, inashauriwa ku-
tumia muda zaidi na marafiki we-
nye malengo makubwa kimaisha,
wanawaza mambo chanya na sio
mambo hasi muda wote.

Hilo linasaidia kutunza muda,
kutokata tamaa kwenye malengo
yako au kuwa mbunifu zaidi, hata
kukukosoa kwa tabia zinazorudi-
sha nyumba maendeleo yako.

» Kwa mujibu za taarifa ma-
wasilisho ya kitafiti na uchumi.

Bilionea Mzimbabwe
amalizamgomo wa
madaktari kwao

Madaktari wa Zimbabwe walipoandamana. PICHA:
MTANDAO

MADAKTARI nchini hapa
wamekubali kurejea kazini,
kwa kumaliza mgomo uli-
odumu kwa zaidi ya miezi
minne.

Mgomo huo unaingia ka-
tika rekodi iliyodumu kwa
muda mrefu zaidi katika
historia ya nchi hiyo na
umeathiri vibaya mno sekta
ya afya Zimbabwe.

Madaktari hao wame-
kubali kurejea kazini baada
va bilionea raia Zimba-
bwe anayeishi Uingereza,
Strive Masiyiwa, kufikia
makubaliano nao kuwa

kuwa atamlipa kila mmoja
Wao marupurupu va takrib-
an dola za Zimbabwe kwa
mwezi za usafiri kwenda
kazini, kupitia mfuko wa
hazina utakaoanzishwa
kushughulikia hilo.

Madktari wengi wal-
jokuwa katika mgomao,
wanapata mshahara chini
ya dola 100 kwa mwezi.
Bilionea huyo atagharamia
mahitaji hayo ya madaktari
kwa miezi sita. Haijabainika
wazi ni kipi kitafuata baada
ya kipindi hicho.

Ni mgomo ulioanza mwe-
Zi Septemba mwaka jana,
baada ya kushindwa kufikia
makubaliano na serikali
ya Zimbabwe, madaktari
zaidi ya 200 walifukuzwa
kazi kwa kosa la kufanya
Mgomo.

Madaktari waliofutwa
kazi, walikutwa na hatia ya
kutokuwapo kazini, bila ya
likizo wala sababu muhimu’
kwa siku tano zaidi kwa
mujibu wa taarifa ya Bodi
ya Huduma za Afya (HSB)

Madaktari hao wameku-

wa wakidai malipo mazuri
ya mishahara na ni mgomo
uliosababisha kuzorota
huduma katika hospitali
kubwa, ambazo huduma za
dharura pekee ndizo zime-
kuwa zikitolewa.

Msemaji wa Chama cha
Madaktari nchini humo, DK.
Tawanda Zvakada, anasema
ni miezi mitano anaingia
hospitali bila kutoa hu-
duma.

" Nilipoingia kwenye wodi
va hospitali kwa mara ya
kwanza, nilikuwa na hisia
mchanganyiko. Nimefurahi
kurejea, lakini hakukuwa
na vifaa vya kutosha kwetu
sisi kutoa huduma bora”,
amesema Zvakada.

Kwa mujibu wa Dk.
Zvakada, hali ilikuwa ya
kuridhisha kwa sababu
madaktari wamerejea, wodi
zimefunguliwa na sehemu
za kuona madaktari zilizo-
fungwa, sasa zimefunguliwa
tena.

Madaktari wanasema
kwamba, walitaka suluhu
va kudumu lakini hawaku-
weza kufikia makubaliano
na serikali na kurudi
kwao sasa kumetokana na
makubaliano na asasi inay-
oongozwa na tajiri huyo.

"Watu wamepoteza
maisha, wengine wamepata
ulemavu ambao hauwezi
kurekebishika,” anasema
Dk. Zvakada.

Aidha, madaktari hao wa-
naeleza matumaini kwamba
watafikia makubaliano ya
kudumu na serikali, wakitoa
na wito wa kuangaliwa kwa
madai yao ambayo haya-
jabadilika. BBC
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Mapambano ya Takukuru yvyanapofungua
macho ugonjwa sugu wizi ndani ushirika

Wa A 'L,?“

Mkuu wa mkoa wa Pwani, Mhandisi Evarist Ndikilo, akizungumza na viongozi

INATOKA UK.13

Wakati serikali inajitahidi wa-
nanchi wafaidike, wajanja ushirika
wanafaidi kwanza, na kama hatua
maalum hazikuchukuliwa, hesabu
zao za kila mwaka zingepitishwa
tu kero zitolewe majibu ya haraka
na kadhalika.

Cha kushangaza, ni kuwa uk-
aguzi wa hesabu za vyama mbal-
imbali vya ushirika unafanywa na
Shirika la Ukaguzi na Usimamizi
wa Ushirika (COASCO), ambalo lil-
ieleza katika taarifa ya awali kuwa
kulikuwa na ubadhirifu au wizi
mkubwa wa fedha.

Hilo halishangazi kusikia. Kwa
upande mmoja COASCO ni mk-
aguzi wa nje kwa kila chama cha
ushirika au aina ya ushirika kwa
jumla, lakini wakati huohuo kuna
aina ya ‘nidhamu ya kijumuia’
kuwa wao pia ni wanaushirika,
hivyo suala la kulindana linakuwa
tata.

Ndiyo sababu ya kuhitajika
mkaguzi halisi wa nje, Takukuru;
amri ambazo inatii au inazielewa
ni tofauti na za COASCO.

Ilibidi Waziri wa Kilimo Japhet
Hasunga aiombe Takukuru ku-
ingilia katika suala hilo, baada ya

-
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Hapa vi-
naangaliwa
vitu vingi,
eneo lin-
apokuwa
bandari hiyo
bubu, maz-
ingira kama
ni salama au
si salama, na
zile ambazo
zitakuwa na
sifa zitarasi-
mishwa na
Kkuingizwa
kwenye mfu-

-

COASCO kutoa taarifa inayoonye-
sha kuwa ubadhirifu mkubwa
ulionekana katika uendeshaji wa
vyama vingi vya ushirika.

Mtu anaaweza kusema kuwa
hata COASCO waliona mazingira
yamebadilika, hivyo ikabidi wawe
wakweli kwa kiwango kinachos-
tahili kwani ingekuwepo sababu

11183141
i
i
e
i
i
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ya kuhisi kuwa wameshiriki huo
‘mchezo mchafu’” wa uendeshaji
vyama vya ushirika, kwa kuwafi-
chia madudu ya hesabu zao, in-
gekuwa tatizo kwa viongozi wake
wajuu.

Hiyo ndiyo hasa athari ya ‘ku-
tumbua majipu,” operesheni ya
awali ya kurudisha nidhamu seri-

. Imefukua mabilioni n ‘j_\|a panda ya kyondolewa

o - ~n ‘r.\).

kU ranga. PICHA ZOTE: MTANDAO.

nu
1y
i

kalini na kutojua nani atakayes-
ema iwapo madudu yapo.

Licha ya kiwango hicho cha fed-
ha kilichookolewa, ambacho hata
katika mazingira ya sasa kingeto-
sha kuridhisha watu kuwa kazi
imefanyika kupambana na wizi na
ubadhirifu, TAKUKURU inasema
bado inaendelea na kazi.

Mkutano
wa wana
ushirika
Liwale.

MAKUNDI YA UKAGUZI

Yako mafungu mawili ya fedha
yanayoingia katika ukaguzi, moja
ni Sh. bilioni 51 ambayo tayari lime-
fanyiwa ukaguzi wa kina, na eneo
lingine lina jumla ya Sh. bilioni 7,
na ukaguzi wake unaendelea.

Hakuna kusimamisha ukaguzi
njiani, kuwa hapo tulipofika tayari
panaridhisha, tungoje sasa mwaka
mwingine.

Jumla ya vikundi 4413 vya ushiri-
ka vimekaguliwa vikiwAmo vyama
38l vya ushirika, vyama 2710 vya
ununuzi wa mazao, vyama 1448
vya kuweka na kukopa na mashiri-
ka au vikundi vingine 217 ambako
jumla ya Sh. bilioni 124 zilipitia
kwa vikundi hivyo, na zilionyesha
ukakasi katika maeneo mengi.

Kuna mazingira mapana zaidi
ya tatizo hilo kwani uendeshaji
wa vyama vya ushirika una wala-
kini, hata kwa ngazi ya usajili
wake, uwepo wake kwa maana ya
mikutano ya kila wakati, uchaguzi
wa viongozi na kutunza hesabu za
vikundi hivyo.

Hiyo si kwa mujibu wa Takuku-
ru, ila mkaguzi wa ndani COASCO,
ambaye taarifa yake ya mwaka
jana ilisema kulikuwapo vyama
11,410 vya ushirika vilivyosajiliwa
na kati ya hivyo, vyama 6,463 an-
galau vinafanya kazi, vingine 2,844
vimedorora na vyama takriban
2,103 vilikuwa havionekani yaani
ukifuatilia hukuti kitu, vimepauka
au kuyeyuka.

Ina maana, ilifikia mahali watu
wakaacha kuja katika mikutano
au wakasahau walikuwa wanadai
nini au wamechangia nini, wakau-
za mazao kwa wafanyabiashara,
mambo yakaisha. Ipi sababu?

Kama ilivyotazamiwa maeneo
ya Pwani ambako korosho inalim-
wa kwa wingi ndiyo yaliyoongoza
katika tuhuma za ubadhirifu am-
bazo Takukuru imeainisha, kwa

mfano mkoa wa Lindi unaongoza
kwa ubadhirifu unaoainishwa
wa shilingi zaidi kidogo ya bilioni
moja.

Pia, uko Mkoa wa Njombe uli-
ofikia kiwango kama hicho cha
shaka ya wazi ya ubadhirifu un-
aofikia Sh. bilioni moja, wizi wa
ngazi ya kutisha.

Mkoa wa Mtwara ulifuata kwa
mbali tuhuma za Sh. milioni
681.2, na wabadhirifu wanaofuata
wana nusu ya kiwango hicho, kwa
mfano Songwe ilifikia tuhuma za
ubadhirifu wa Sh. milioni 354.31
na Pwami tuhuma za ubadhirifu
unaofikia Sh. milioni 291.4.

Kuna mikoa mingine miwili
iliyofikia tuhuma za wizi zaidi ya
Sh. milioni 100, ambayo ni Mara,
wenye tuhuma za wizi wa Sh. mil-
ioni 242.9 na Iringa, kwa tuhuma
za wizi unaofikia Sh. milioni 133.8
kwa mauzo tofauti kulingana na
mazingira.

Iko mikoa inayodhaniwa kufikia
makumi kadhaa ya mamilioni ya
wizi, na mingine kadhaa hata hai-
kufikia tuhuma za wizi zinazofikia
milioni 10, kwa mfano Mkoa wa
Arusha ambako tuhuma dhidi
yake zilifikia Sh. milioni 1.2 tu.

Ukiangalia hesabu hizo, unaku-
wa alichosema Rais Dk. John
Magufuli kuhusu wakulima wa ko-
rosho kuibiwa takriban Sh. bilioni
1.2 na vyama vya ushirika kime-
dhihirishwa na kuzidi.

Ukichukua Mkoa wa Lindi pe-
kee, unapata karibu hesabu yote
hiyo wakati bado fedha nyingi zi-
natuhumiwa kuibwa Mkoa wa Mt-
wara na hata Pwani.

Na kwa upande mwingine,
juhudi hizi zimeambatana na seri-
kali kuingilia kati kuhusu bei ya
korosho kwani kuwapo kwa fedha
nyingi zaidi kwa ajili ya wakulima
kunaweza pia kuchochea waba-
dhirifu, kuwa ‘leo ni leo, asemaye
kesho mwongo.” Mvua hiyo ya
mawe huenda isinyeshe tena na
kama mtu hatakuwa amefaidi
hapo itakuwa ndiyo basi tena
kwake.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (Takukuru, Brigedia Jenerali John Julius Mbungo.

Biashara katika picha

(i
P Wt g 7 VAR

Mkurungenm wa Biashara wa kiwanda ya kuzalisha saruji cha Mbeya, Mark Chilambe (kulia),
akikabidhi kwa Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Philip Mpango (wa pili kulia), mfano wa hundi

pili kushoto ni Naibu Waziri wa Fedha, Dk. Ashatu Kijaji, Msajili wa Hazina, Athuman Mbutuka.
PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Dada mchuuzi wa miwa akisaka wateja katika eneo la Mwenge, jijini Dar es Salaam jana. PICHA:
SABATO KASIKA
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llivyokaa tafsiri benki, chim
lake na safari yake ilikofika

Na Mwandishi Wetu

MTU anaweza kuhoji benki ni
nini? Inaangukia katika tafsiri ni
taasisi ya kifedha iliyopewa ju-
kumu kuu la kuweka amana za
fedha za watu na kutoa mikopo
kwa wateja wake na inalipa riba
kwa amana.

Pia, benki ina jukumu la kutoa
ushauri wa kifedha na miradi,
pale kunakohitajika.

Majukumu mengine ni huduma
za usimamizi wa mali, ubadil-
ishaji fedha kama za kigeni na
kuna aina kuu za benki; biashara,
uwekezaji

Hata hivyo, kwa hatua zilizo-
pigwa hivi sasa, kuna benki za
mtandaoni na za imani za kidini,
zikizingatia taratibu za jamii
wateja wake kupata huduma za
kibenki.

Majukumu makuu ya benki
za biashara ni kutoa mikopo ya
muda mfupi, kutoa na kuweka
amana za wateja mbalimbali we-
nye akaunti.

Benki za rasilimali zenyewe
zinaenda mbali zaidi ya mkopo
na uwekaji amana, kusaidia
maandiko mbalimbali ya kibi-
ashara, katika kufanikisha
matumizi ya mkopo wanayoitaka.

Lakini, benki zinawajibika na
kusimamia kiwango cha fedha za
kimataifa sokoni, kudhibiti mfu-

66

Hadi sasa
benki kuu
zilizoko ka-
tika orodha
ya kuwa na
mtaji mkub-
wa duniani
ni za nchi za
Marekani,
Uingereza,
Japan, Uswi-
si, na China.

muko wa bei na kiwango cha pesa
kilichopo katika mzunguko.

Hata hivyo, aina ya benki kitaifa
unategemea sera na malengo ya
nchi na hali ya soko la sekta hiyo
katika wakati husika, mathalan
Tanzania katika zama za Sera ya
Ujamaa na Kujitegemea.

Hadi sasa benki kuu zilizoko
katika orodha ya kuwa na mtaji
mkubwa duniani ni za nchi za
Marekani, Uingereza, Japan, Uswi-
si, na China.

Katika hatua za awali za Benki
Kuu ya Tanzania (BoT) yenye
umri zaidi ua miaka 50 sasa, ma-
jukumu yake makuu yanayomui-
sha benki zingine nchini, utoaji
wa sarafu na noti, kushauri seri-
kali kuhusu masuala la fedha na
mkopeshaji.

DEREVA WA UCHUMI

Benki ni moja wa madereva
muhimu wa uchumi kitaifa, kupi-
tia utoaji ukwasi unaohitajika kwa
familia na biashara kuwekeza na
sasa kuna benki zinazotoa hudu-
ma za mtandaoni, akiba na mikopo
zinategemea rehani zilizopo.

Benki za biashara, kimsingi zi-
nazingatia biashara, pia zinatoa
huduma zaidi na wateja binafsi
na kujenga uhusiano nao. Hata
hivyo, ni utendaji unaosimamiwa
na benki kuu inayosimamia men-
gi, ikiwamo mitaji yao na sera za
uendeshaji wake.

NCHINI TANZANIA

Historia ya milki za benki
nchini inaanzia mwaka 1965 ya
kupitishwa kisheria na kutekele-
zwa mwaka 1966. Hapo ndipo
kukashuhudiwa kuundwa Benki
Kuu ya Tanzania (BoT). Ni katika
kipindi nchini ikatawaliwa katika
mfumo wa uchumi wa kijamaa.

Sura nyingine ni zao la kutanuka
benki kupitia utekelezaji wa Azi-
mio la Arusha mwaka 1967 na ku-
zaliwa Benki ya Taifa ya Biashara
(NBC), ambayo ikawa na matawi
mengi nchi nzima.

Ni benki ambayo ilipewa juku-
mu kubwa la kusukuma mageuzi
katika utekelezaji wa Mpango wa

Jengo
Benki
va Tar
nia (B

Salaar
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Kwanza wa Maendeleo ya Uchumi
wa Miaka Mitano (1964-1969) ka-
tika kutafuta upatikanaji huduma
Za msingi.

Ilikuwa wakati kunaundwa vi-
wanda vipya vya kuzalisha ma-
hitaji ya kila siku kwa lengo la
‘kutumia tunavyozalisha’ na si
‘kutumia tusivyozalisha.” Ni zama
iliyojengwa viwanda vingi sana
nchini.

Illipofika awamu ya pili ya
utekekelezaji Mpango wa Maen-
deleo wa Miaka Mitano ( 1969 -
1974), ilikuwa ni mwendelezo wa
mpango uliopita, ulioshuhudia
maboresho zaidi, ikiwamo katika
sekta ya viwanda.

Ni awamu iliyoanzishwa benki
maalum za kuboresha mahitaji
ya mkakati ya kisekta ya serikali.
Itakumbukwa, Benki ya Nyumba
Tanzania (THB), yenyewe ilibuni-
wa kuboreskha mkakati wa ki-
serikali ulioanza tangu baada ya
uhuru.

Mfano mmojawapo ni mradi
mkubwa wa ujenzi wa nyumba,
kupitia kuwakopesha wananchi
mwaka 1966, na wanapitia tarati-
bu, mfano hai jijini Dar es Salaam,
katika maeneo kama Kinondoni,
Mwananyamala, Magomeni, Te-
meke na llala.

Ni zama kulikoanziswa shirika
la Msajili wa Majumba, ambalo ni
zao la Azimio la Arusha, sambam-
ba na kuwapo Shirika la Nyumba
la Taifa (NHC).

Wananchi walijengewa nyumba

Wateja wa benki wakiwa katika foleni ya huduma.

66

Hapo ku-
kawapo hata
mapitio ya
majukumu
ya BoT ka-
tika kusima-
mia benki
kitaifa. Hadi
kufikia
mwanzoni
mwa miaka
ya 1990 kul-
ishuhudiwa
sheria mpya
za fedha na
kibenki ki-
taifa.

mbalimbali kwa mikopo nafuu
serikalini na hivyo katika mipango
yamaendeleo ya baadaye ikawa ni
zaidi ya miaka 10 ya uhuru, THB
ikatanua wigo wa jukumu hilo
kwa kuendeleza sekta ya ujenzi,
ikiwa kwa mwezeshaji muhimu.

Aidha, sekta ya kilimo na mifu-
go, ikaundiwa Benki ya Ushirika
na Mendeleo Vijijini (CRDB), am-
bayo ilifanywa mwezeshaji maal-
um katika eneo hilo muhimu la
kiuchumi na mwajiri mkuu wa ki-
taifa, kukibatizwa “uti wa mgongo
wa taifa,”

Katika hatua nyingine, mipango
mikubwa ya serikali kama vile ya
kuinua viwanda vikubwa kitaifa,
ukiwamo uliopangwa kuwa Mpan-
go wa Maendeleo wa Viwanda na
uendelezaji wa huduma za Shirika
la Maendeleo ya Viwanda Vidogo
(Sido) kwa tija zaidi ziliundwa
muwezeshaji ambaye ni Benki ya
Rasilimali Tanzania (TIB).

BAADA MAGEUzI

Mageuzi ya kiuchumi duniani ya
mwaka 1985, yana historia kubwa
katika mageuzi ya sekta ya kifedha
nchini, zikiwamo benki.

Hapo kukawapo hata mapitio
ya majukumu ya BoT katika kusi-
mamia benki kitaifa. Hadi kufikia
mwanzoni mwa miaka ya 1990
kulishuhudiwa sheria mpya za
fedha na kibenki kitaifa.

Ni wakati kulikoanza kush-
uhudiwa soko huria la fedha za
kigeni, jambo ambalo awali lil-
ilokuwa jukumu maalum la BoT,
tena ziliuzwa kwa kibali malaum.

Ndani ya muda mfupi maduka
ya fedha za kigeni ambayo yame-
toweka katika siku za karibuni,
yalitapakaa katika sehemu nyingi
za nchini, sambamba na uuzwaji
huo katika benki, hapo ikajenga
maana ya benki mbalimbali kuan-
zisha vitengo vya kusimamia uzaji
fedha za kigeni.

Wakati huo, pia serikali iliku-
wa inafanya mageuzi makubwa
kupitia iliyokuwa Tume ya Rais
ya Kurekebisha Mashirika ya

Umma(PSRC), kwa kubinafissha
taasisi za umma.

Sekta ya Benki haikubaki sala-
ma, kwani iliyokuwa benki ya THB
ilifikia hatua kutoweka sokoni, ku-
tokana hali yake kiuchumi kulega
mwanzoni mwa miaka ya 1990.

Hata baadhi ya mitaji ya kigeni
haikuwa salama, kwani kuna
benki ya Greenland mwishoni
mwa miaka ya 1990, ililazimika
kufungwa ndani ya saa 24 na BoT,
ambayo ina mamlaka kwa mujibu
wa sheria.

NBC ambayo ilikuwa benki
kubwa zaidi nchini, ilivunjwa ku-
zalisha taasisi tatu, ikiwamo NBC
(1997) Limited na National Microfi-
nance Bank (NMB), ambayo ilibaki
na sehemu ya asilimia ya miliki ya
serikali.

Aidha, CRDB ilibinafishwa na
hisa zake kuingia katika mikono
ya miliki binafsi na katika mbinu
ya kibiashara kutopoteza nembo
ya soko la asili, NBC na CRDB hazi-
kubadili sana majina yao kwa kiasi
kikubwa.

NBC na CRDB katika majina yao
mapya, yaliondokana na ufafanuzi
wa kirefu cha majina yao ya awali.

Pia, ni mageuzi yaliyofika mbali
kwa mageuzi ya baadhi ya maju-
kumu maalum kuachwa na zote
kuwa katika mwonekano zaidi ku-
jikitia katika maisha mapya sura
ya benki ya biashara.

Vivyo hivyo, mchakato wa ku-
binafsishwa benki hizo, uliendana
na kuweka kando baadhi ya maju-
kumu ambayo si ya asili kibenki
kama vile kumiliki majengo.

TIB ndio haikuguswa na ma-
geuzi hayo, ila baada ya kulega
kwa muda mrefu, serikali ilipatia
mtaji mkubwa katika njia ya ku-
changia kuinua mitaji, rasilimali
na uwekezaji kitaifa.

Ni mageuzi ambayo Benki ya
Posta, iliyoanzia kitengo katika
Shirika la Posta Tanzania (TPB),
nayo ilipata uhai kamili kama
shirika la umma, katika hadhi ya
kibenki inayoendelea kukua.

Baada ya miaka nenda rudi,

Benki ya Maendeleo ya Kilimo
nayo imeundwa nchini, ambayo
pengo lake liliachwa na CRDB ili-
yokuwapo kabla ya ubinafsishaji.

Mageuzi ya hivi karibuni ya ki-
jinsia, yalisukuma kuundwa Benki
ya Wanawake, ambayo katika tath-
mini kiataifa, ilihamishiwa kuwa
sehemu ya benki nyingine, aina
ya msukosko uliyoikuta benki ya
Twiga.

Baada ya mageuzi ya kibenki
nchini, ndipo kumeshuhudiwa
utitiri wa taasisi hizo zikianzishwa
kila mahali, kutoka mitaji ya nchini
na ya kigeni ikiwamo, za jumuiya
ya kijamii.

Kimsingi, BoT ambayo zaidi ya
miaka 50 ilikuwa na majukumu
makuu sita, hivi sasa yameongeze-
ka maradufu kulingana na mahitaji
na mageuzi yanayoendelea nchini
na duniani.

Mojawapo ya majuku yake ni
hatua yake ya karibuni iliyochukua
kufungia maduka ya fedha za
kigeni kutokana na ilichokiona
kuwapo ukiukaji wa maslahi ya
umma.

JUKUMU LA BOT

Kwa mujibu wa tovuti yake, juku-
mu la msingi la Benki Kuu ya Tan-
zania, ni kuandaa na kutekeleza
sera ya fedha inayolenga kudhibiti
mfumuko wa bei na kujenga mfu-
mo wa fedha ulio imara na unaofaa
kwa ukuaji endelevu wa uchumi
wa taifa.

Kazi Zingine: Kutoa sarafu ya
nchi ambayo ni Shilingi ya Tanza-
nia.

 Kusimamia mabenki na taasisi
za fedha

 Kusimamia na kudhibiti mifu-
mo ya malipo nchini

 Kuhifadhi akiba ya nchi iki-
wamo fedha za kigeni

 Kutoa ushauri juu ya masuala
ya uchumi na fedha kwa Serikali
ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania na Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar

« Benki ya Serikali, na

« Benki ya Mabenki.
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UTAFITI TRANSPARENCY:

Sudan Kusini, ambako athari za vita zimeiingiza katika rekodi mbaya ya rushwa. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

MATAIFA yenye nguvu za kiu-
chumi duniani sasa yanatazamwa
jicho la kipekee, kutokana na ku-
guswa katika madai ya kuhusika
na vitendo vya rushwa.

Ripoti ya hivi karibuni ya shirika
la Transparency International, im-
ezitaja nchi zinazoongoza katika
vitendo vya kifisadi katika ngazi za
kibiashara ni pamoja na Canada,
Ufaransa, Uingereza na Marekani.

Inaeleza nchi hizo ni vinara kati-
ka ushawishi wataalamu na waku-
rugenzi wa kibiashara. Mkuu wa
Transparency International, Delia
Ferreira Rubio, anasema hatua ya
kuguswa na vitendo vya rushwa
kwa serikali za nchi hizo, inato-
kana na ukosefu wa imani katika
taasisi na umuhimu wa uadilifu wa
kisiasa.

Ndani ya ripoti kuna orodha
ya nchi na kanda kulingana na
mitazamo ya viwango vya ufisadi
katika serikali zao, kwenye kipimo
wanachokitaja ‘kuanzia O hadi
100.

Namba ‘sifuri’ huashiria sekta ya
umma ambayo ina rushwa zaidi.
Jumla ya nchi 180 hushirikishwa
na matokeo hutegemea tafiti za
wataalamu na wakurugenzi wa
kibiashara.
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Nchi zina-
zofuata ni
Finland, Sin-
gapore, Swe-
den, Uswisi,
Norway,
Uholanzi,

Kanada, Lux-

embourg,
Ujerumani
na Uingereza
zinashikilia
nafasi 10 za
juu.

Nchi za Denmark na New Zea-
land zimepata pointi nyingi katika
kupambana na rushwa, huku So-
malia, Sudan Kusini na Syria zik-
ishika mkia.

Matokeo mabaya ya mataifa
wanachama wa kundi la G-7 ya-
nayoongoza uchumi wa dunia, ya-
meonyesha hali ya kutopiga hatua
mbele katika vita dhidi ya rushwa.

Canada ilishuka nafasi nne
nyuma ikilinganishwa na mwaka
wa 2018. Ufaransa na Uingereza
zilishuka daraja kwa pointi, huku
Marekani ikishuka chini kwa pointi
mbili.

Aidha, Ujerumani na Japan hazi-
kusajili mabadiliko yoyote, lakini
Italia ilipiga hatua moja mbele na
utafiti huo umebaini kuwa nchi
ambako vyama vya kisiasa vinafa-
dhili uchaguzi, ziko katika hatari ya
kushawishiwa na makundi yenye
malengo maalum ya kimaslahi na
hazina uwezo wa kukabiliana na
ufisadi.

Rubio anasema, ni lazima seri-
kali ishughulikie suala la fedha ku-
tumika kwa njia ya ufisadi ili kush-
awishi na kutoa shinikizo katika
mifumo ya siasa.

Marekani imeorodheshwa na-
fasi ya 69 mwaka huu, hiyo ikiwa
mbaya zaidi iliyowahi kushika ka-
tika kipindi cha miaka minane ili-

Mdudu rushwa sasa atua
kwa wakubwa wa dunia

o Denmark Nevv Zealand Uu’kvvenye V|ta Afrika mkiani

yopita.

Nchi 22 zilisajili mabadiliko
makubwa katika vita dhidi ya
rushwa kati ya mwaka 2012 na
2019, nyingine ni Ugiriki, Guyana
na Estonia.

Nchi 21 zilisajili matokeo mabaya
katika orodha hiyo ikiwa ni pamoja
na Canada, Nicaragua na Australia.

Denmark na New Zealand ndizo
zilishika nafasi ya kwanza bora,
zikiwa na pointi 87 huku Somalia,
Sudan Kusini na Syria zikiorod-
heshwa katika nafasi za mwisho.

Shirika la Transparency In-
ternational, linasema kushind-
wa kwa jumla katika kudhibiti
rushwa kunachangia mgogoro wa
demokrasia na uchumi duniani
kote.

Kwa kuzingatia maeneo ya ki-
kanda nchi za Ulaya ya Magharibi
na hasa Umoja wa Ulaya, ndizo
zimepata wastani wa alama 66.

Ukanda unaoshika mkia ni nchi
za Afrika Kusini mwa Jangwa la Sa-
hara, zikiwa na wastani wa alama
33.

AFRIKA JE?

Ripoti hiyo  inasema Afrika
limeshindwa kutafsiri ahadi zake
za kupambana na rushwa katika
maendeleo halisi na nchi zinazoka-
biliwa na vita kama vile, Somalia,

Syria na Sudan Kusini zina viwango
vya juu vya ufisadi.

Mkurugenzi wa Transparency
International, Patricia Moreira,
anasema juhudi zaidi zinahitajika
kuimarisha ukaguzi na uwajibikaji
kwa ajili ya kulinda haki za raia na
uchumi endelevu.

HALI IKOJE?

Denmark na New Zealand zi-
meendelea kuongoza kuwa nchi
zenye vitendo vichache vyarushwa
katika miaka ya hivi karibuni na zil-
iongoza pia mwaka uliopita.

Nchi zinazofuata ni Finland, Sin-
gapore, Sweden, Uswisi, Norway,
Uholanzi, Kanada, Luxembourg,
Ujerumani na Uingereza zinashi-
kilia nafasi 10 za juu.

Ni mara ya kwanza Marekani ku-
toingia kwenye nchi 20 zisizokuwa
na hali mbaya ya ufisadi tangu
mwaka 2011.

Nchi za Asia ya Ukaneda wa Pa-
cific, zina jumla ya alama 44, waka-
ti Ulaya ya Mashariki, Asia ya Kati
zikiwa na wastani wa alama 35 na
Marekani zina wastani wa alama
44.

China imepata wastani wa alama
39 na hivyo kushika nafasi ya 87
nyuma ya India iliyo katika nafasi
ya 78 kwa kupata wastani wa alama
41. Russia iko kwenye nafasi ya 138.

* Kwa mujibu wa taarifa za
DW na vyombo mbalimbali.
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Moja va
magari ya
kubeba taka
katika Hal-
mashauri
va Jiji la
Mbeya,
likiwa
limefunga
barabara ya
City Garden,
wakati
lilipokuwa
linashusha
ghuba tupu
na kubeba
lililojaa
takataka
kwa ajili ya
kusafirisha
kupeleka
katika
dampo kuu,
lililopo
katika eneo
la Nsalaga,
jana. PICHA:
NEBART
MSOKWA

Fedha zakwamisha ujenzi wa shule

Na Nebart Msokwa,
BUSEKELO

KOSEFU wa Sh. milioni

300 umekwamisha ujen-

zi wa Shule ya Sekondari

ya Wavulana Busokelo
wilayani Rungwe, mkoani Mbeya
ambayo inalenga kupokea wa-
nafunzi wa vipaji maalumu kutoka
katika halmashauri hiyo.

Hayo yalisemwa juzi na Ofisa
Elimu Sekondari wa Halmashauri
ya Busokelo, Forkward Mchami,
wakati wa ziara ya Kamati ya Siasa
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Mkoa iliyokuwa na lengo la kuka-
gua miradi mbalimbali ya maende-
leo inayotekelezwa.

Alisema halmashauri hiyo kwa
sasa haina fedha za kukamilisha
ujenzi wa shule hiyo, hivyo wanat-

egemea kuwatumia wadau mbal-
imbali wa maendeleo ili wawa-
saidie kuikamilisha na ifunguliwe
Januari, mwakani.

Mchami alisema shule hiyo ni
muhimu kwa maelezo kuwa ik-
ishakamilika na kufunguliwa, ita-
saidia kukabiliana na upungufu
wa vyumba vya madarasa kama
ambavyo tatizo hilo linasumbua
halmashauri nyingi.

“Pia hii shule tuliamua kuijenga
kwa sababu watoto wengi wanao-
faulu mitihani ya darasa la saba na
kuchaguliwa kujiunga na kidato
cha kwanza katika halmashauri hii,
wanakuwa na sifa za kwenda shule
za vipaji maalumu lakini shule
za aina hiyo ni chache,” alisema
Mchami.

Aliwaomba viongozi wa CCM
kuisaidia halmashauri hiyo kuwa-

hamasisha wadau mbalimbali ili
washiriki ujenzi huo na shule ika-
milike mapema.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri hiyo, Dk. Anania Law-
rence, alisema shule hiyo awali
ilikuwa inajengwa kwa nguvu za
wananchi, lakini baadaye wakai-
kabidhi halmashauri ili iendeleze
baada ya wao kushindwa.

Alisema shule hiyo haiwezi ku-
kamilika kwa kutumia mapato ya
ndani ya halmashauri kwa kuwa
ni madogo na wakitegemea mga-
wo kutoka kwenye mapato hayo,
haitamalizika mapema.

Lawrence alisema katika mwaka
wa fedha wa 2019/20, halmashauri
ilitenga Sh. milioni 50 pekee kwa
ajili ya mradi huo, hivyo wanahitaji
nguvu zaidi ili kuendeleza ujenzi
huo.

Katibu wa CCM Mkoa wa Mbeya,
Solomoni Itunda, alisema walibaini
kuwa ina tatizo la mapato duni hali
ambayo inalazimu miradi mingi
kutegemea fedha kutoka serikali
kuu. Alisema baada ya kubaini tati-
70 hilo, wameamua kulichukua su-
ala la ujenzi wa shule hiyo ya wavu-
lana kwa ajili ya kuliweka kwenye
mikakati yao ya kusaidia miradi.

Alisema halmashauri hiyo ina
miradi mingi ya maendeleo iki-
wamo ya maji ambayo inagharimu
fedha nyingi, lakini michango ya
halmashauri ni kiasi kidogo.

“Halmashauri hii inakusanya Sh.
milioni 400 pekee kwa mwaka, la-
kini ina miradi mingi. Sisi chama
tunaona hii shule hawataweza kui-
kamilisha, hivyo tunalichukua kwa
ajili ya kwenda kulifanyia kazi,”
alisema Itunda.

Mgogoro wananchi, wawekezaji wafikia tamati

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

SERIKALI wilayani Chunya ka-
tika Mkoa wa Mbeya, imemaliza
mgogoro wa kugombea eneo la

Kutokana na kumalizika kwa
mgogoro huo, serikali imewataka
wananchi wawe na utamaduni wa
kufuata sheria.

Mgogoro huo uliibuka mwaka
2016 baada ya Wizara ya Madini
kuwakabidhi leseni ya uchimbaji
wawekezaji wawili, Singu Duwila
na Staford Mwanzyala kwenye
eneo lililokuwa limetengwa na ki-
jiji kwa ajili ya msitu.

Inadaiwa kuwa wawekezaji hao
baada ya kukabidhiwa eneo hilo,
walifanya mazungumzo na vion-

wakalipa Sh. milioni 13 tu.
Ofisa Madini Mkazi wa Wilaya ya
Chunya, Godson Kamihanda, alise-

ma leseni waliyopewa wawekezaji
hao ni halali kwa mujibu wa sheria,
hivyo walitakiwa waendelee na

Alisema  mgogoro uliibuka
baada ya baadhi ya wananchi wa
fedha ambazo wawekezaji hao
walilipa ni kidogo, hivyo wakawa
wanataka waachiwe waendelee
kuchimba wenyewe.

Alisema wawekezaji hao walia-
mua kutulia kwanza na kuacha
kuliendeleza eneo hilo na wakaan-
za kufuata taratibu za kisheria ili
waendelee kuchimba.

“Tatizo ni kwamba wananchi ha-
wajui sheria za madini. Haya ma-
dini kwa mujibu wa sheria ni mali
ya Watanzania wote lakini inao-
nyesha hapa wananchi walikuwa
wanataka kujimilikisha, hivyo ni
vyema tukakaa mezani na kue-
limishana ili shughuli ziendelee,”
alisema Kamihanda.

Diwani wa Sangambi, Njunjulu
Mhewa, alisema mgogoro huo

haukuwa na afya, hivyo ni vyema
serikali kuingilia kati ili kuumaliza
na eneo liendelezwe.

Alisema kama inawezekana ni
vizuri wananchi wakawaachia
wawekezaji ~ waliendeleze  au
wawekezaji warudishiwe fedha
zao ili kijiji kifuate taratibu upya ya
kuchukua leseni mpya kutoka Wiz-
ara ya Madini.

kama eneo tengefu baada ya wakati
wa kuandaa mpango wa matumizi
bora ya ardhi, Mhewa alisema yeye
hafungamani na upande wowote.

“Migogoro ya aina hii sio mizuri
kwa sababu inakwamisha maen-
deleo, sasa ni vizuri serikali ifanye
uamuzi sahihi ambayo hautaumiza
upande wowote kati ya hizi zi-
nazolumbana. Wawekezaji wana
leseni na naamini fedha zao zinge-
kata,” alisema Mhewa.

Mkuu wa Wilaya, Maryprisca Ma-

hundi, aliwaonya wananchi kua-
cha kutoa uamuzi kwa mihemko
kwa maelezo kuwa kufanya hivyo
kunazorotesha maendeleo yao
wenyewe. Aliwataka wawekezaji
hao ambao ni wazawa, kulipa fed-
ha zilizobaki ili waendelee na kazi
huku akiwataka wananchi kuwapa
muda wawekezaji kutafuta fedha
hizo kwa maelezo kuwa kwa muda
wote tangu walipopata leseni wali-
kuwa hawazalishi.

Sangambi kwa kushirikiana na Ofi-
si ya Madini ya Wilaya, washiriki-
ane kuandaa orodha ya watu wote
wenye leseni ya kuchimba madini
katika msitu huo ili wachangie shu-
ghuli za maendeleo.

“Kwa taarifa nilizo nazo ni
kwamba msitu huo una zaidi ya
wachimbaji 200 wenye leseni,
hivyo tunatakiwa tuwe na tak-
wimu sahihi. Kwa sasa nawaomba
wananchi jitahidini kufuata sheria
ili migogoro ya aina hii isijirudie,”
alisema Mahundi.

]
Wahofia
kufukuzwa
kwenye
mashamba

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

WAKAZI wa Mji Mdo-
go wa Mbalizi katika
Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya wanaotumia
mashamba yaliyokuwa
yvanamilikiwa na Ki-
wanda cha Tanganyika
Parkers kwa ajili ya
kilimo, wameanza kupata
wasiwasi wa kuporwa
maeneo hayo baada ya
serikali kuanza mipango
va kujenga chuo kikuu.

Mashamba hayo yenye
ukubwa wa zaidi ya
hekta 6,000 yamekuwa
yakitumiwa na wananchi
kutokana na Kiwanda
hicho cha Tanganyika
Parkers kutofanya kazi
tangu kilipojengwa miaka
yva 1970.

Hivi karibuni, seri-
kali ilitangaza kutaka
kutumia sehemu ya
mashamba hayo kwa
ajili ya ujenzi wa Tawi
la Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam pamoja na
kiwanda cha dawa.

Wakizungumza na
Nipashe juzi, baadhi ya
wananchi hao wanaolima
mashamba hayo walise-
ma wanayategemea kwa
ajili ya kuzalisha chakula
na ikitokea wakazuiliwa
itakuwa tatizo kubwa
kwao.

Mmoja wa wakulima
hao, John Mwasile,
alisema mashamba hayo
wanayategemea kwa ajili
yva kulisha mji wa Mbalizi
kutokana na mazao men-
gi kulimwa huko.

Alisema binafsi ana-
lima ekari 12 ambazo
zote zimo ndani ya eneo
ambalo serikali inakusu-
dia kujenga chuo, hivyo
itakuwa tatizo kubwa
kwake pamoja na familia
yake.

“Hatuwezi kupinga
maendeleo na tutapisha
ili chuo hicho kijengwe
|[akini tutapata shida
ya kupata mashamba
mbadala ya kuzalisha
chakula,” alisema Mwa-
sile.

Hivi karibuni, Mkuu wa
Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam, Dk. Jakaya Kik-
wete, alitembelea eneo
hilo na kutangaza kuwa
muda wowote ujenzi
wa tawi la chuo hicho
utaanza.
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Asilimia 80 ya pamba yauzwa nhje

Na Renatha Msungu,
DODOMA

AIBU Waziri wa Kil-

imo, Hussein Bashe,

amesema asilimia 80

ya pamba imeuzwa
nje ya nchi katika msimu uli-
opita.

Aidha, ameagiza kampuni 23
ambazo zilinunua pamba kwa
wakulima kuwasilisha taarifa
za mauzo kabla ya Januari 31,
mwaka huu.

Bashe alitoa kauli hiyo juzi ka-
tika mkutano baina ya wanunu-
zi wa pamba, wauzaji pembejeo

na taasisi za kifedha uliofanyika

Alleleza kuwa kampuni hizo
zilinunua pamba tani 350,000
msimu huo chini ya usimamizi
wa serikali. “Baada ya taarifa
hizi kuwasilishwa tutakutana
pamoja kwa lengo la kujadili
utekelezaji wa uuzaji ulivyoku-
wa, ili kujipanga kwa ajili ya
msimu ujao, lengo ni kujua jinsi
soko lilivyokuwa,” alisema.

Aidha, Naibu Waziri huyo
alisema kuwa msimu ujao wa
mavuno ya pamba malipo yote
yatafanyika kupitia benki na si
kulipana mkononi.

“Kuna tatizo sasa hivi
wanunuzi wanadaiwa fedha
za Amcos, wanadaiwa fedha
za kodi kutoka halmashauri,
na kipaumbele ilikuwa ni ku-
walipa wakulima, lakini Amcos
zimetumia fedha za malipo ya
wakulima kwa ajili ya shughuli
za uendeshaji kwa hiyo unakuta
baadhi ya wakulima wachache
wanadai fedha zao,” alisema
Bashe. “Unakuta  mkulima
aliuza pamba ya Sh. milioni 1.2
halafu kalipwa Sh. milioni 1.1
bado Sh.100,000 hajalipwa na
Amcos yake, kwa hiyo tunafan-
ya kazi ya kukusanya takwimu

hizo kupitia bodi, taarifa hiyo
inatakiwa kupatikana kabla ya
Januari 31, 2020 ili kuifanyika
kazi,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Benki,
Abdumajid Nsekela, alisema
kazi hiyo imefanywa kwa ush-
irikiano na wizara, taasisi za
fedha na wanunuzi wa pamba.

“Tumeunda kikosi kazi kido-
go kikijumuisha benki, wanunu-
zi wa pamba, wizara husika
pamoja na Benki Kuu ili kuku-
sanya takwimu sahihi kwa lengo
la kuziangalia kwa pamoja na
kuzifanyia maamuzi,” alisema
Nsekela.

Baadhi ya wajumbe wa kikao cha Baraza Kuu la Chama cha Wafanyakazi wa Shirika la Reli Tanzania (TRAWU), wakishiriki

Wakulima wataka wataalamu kukabili magonjwa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI imeombwa ku-

ajili ya kutoa elimu ya matumizi
ya dawa za kutibu wadudu wa-
naoharibu zao la zabibu kuto-
kana na wakulima kutokuwa na
uelewa huo.

Hayo yalielezwa jana na Mku-
rugenzi wa kikundi cha Mbuk-
wenyi, Evarist Maganga alipoku-

wa akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu kero wana-
zokutana nazo katika kilimo hi-
cho. Alisema wakulima hawana
elimu ya utunzaji zabibu pale
zinapokumbwa na magonjwa
wanashindwa kujua watumie
dawa gani.

“Ni muhimu elimu ya utumi-
aji dawa ifike vijijini ili kunusuru
zabibu isipate magonjwa wengi
hawajui wanapata hasara,”
alisema Maganga.

Naye mkulima Emanuel
Chibada, alisema skimu ya um-
wagiliaji wa zao la zabibu ni
nzuri lakini tatizo ni utunzaji ili
kukabiliana na wadudu waha-
ribu. Alisema wakulima wengi
wanahitaji somo kuhusu kilimo
hicho kwa kuwa zao hilo ni
muhimu katika kuwainua wa-
nanchi kiuchumi.

“Tunaomba wataalamu wa
kilimo wapite maeneo ya viji-
jini kutusaidia kutupa mafunzo

wakulima wa zabibu itasaidia
kwa kiasi kikubwa kuinua
wakulima wa zao hili hapa
nchini,” alisema.

Kwa upande wake, Katibu wa
kikundi cha Mbukwenyi, Julius
Sombe, alisema baada ya ku-
ungana imekuwa rahisi kwao
kupata mbegu bora pamoja na
mbolea. Alisema pia wamenu-
faika na mkopo wa Sh. milioni
104 kutoka Benki ya NMB ili
kuinua kilimo chao.

Wafanyakazi

reli watakiwa
kujikita ulinzi
miundombinu

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WAFANYAKAZI wa Kampu-
ni za Reli Tanzania (TRC) na
Shirika la Reli la Tanzania na
Zambia (Tazara), wametak-
iwa kuwashughulikia watu
wanaohujumu miundombinu
va reli kwa kuwa wanasaba-
bisha hasara kwa serikali.

Wito huo ulitolewa jana na
Kaimu Mwenyekiti wa Chama
cha Wafanyakazi wa Reli
nchini (TRAWU), Exervery
Marko, wakati akifungua
mkutano wa siku mbili wa
Baraza kuu la Wafanyakazi

Alisema hivi karibuni baa-
dhi ya wamebainika kutaka
kuhujumu miundombinu ya
reli, jambo ambalo linapaswa
kulindwa na wafanyakazi
hao ili serikali isiingie kwe-
nye hasara hiyo.

“Nawaambia wajumbe
wenzangu hawa watu ni
maadui zetu namba moja
maana wanataka kutia
mchanga kitumbua chetu,
tusikubali,” alisema.

Aidha, alieleza kuwa
serikali imewekeza fedha
nyingi katika kuboresha
miundombinu ya reli katika
maeneo mengi nchini hivyo
ni jukumu la wafanyakazi
kuunga mkono juhudi hizo
kwa kuilinda.

“Kazi ya chama chetu ni
kutetea na kulinda haki na
maslahi ya wafanyakazi wote
hivyo ni haki ya wanachama
kuhakikisha wanafanyakazi
ili kufanikisha malengo ya
shirika,” alisema.

Aliwataka wafanyakazi
hao kuwa wazalendo kwa
kufanyakazi kwa kuzingatia
maadili ya kazi na kuepuke
malalamiko yasiyo na msingi.

Aliishukuru serikali kwa
kuwekeza fedha nyingi kwe-
nye shirika hilo ambayo kwa
sasa linahudumia kwa ufanisi
ndani na nje ya nchi.

Naye Mwenyekiti wa
Kamati ya Trawu wanawake
Taifa, Theresia Mahagatila,
aliiomba serikali kuende-
lea kutoa nafasi za kazi na
kuongeza vyeo mahali pa
kazi bila upendeleo.

“Mfumo dume bado hau-
jaisha katika maeneo ya kazi,
hivyo ni jukumu letu kinama-
ma tuliopo kwenye nafasi
za uongozi kushirikiana ili
kuonyesha ufanisi katika
kazi,” alisema.

Kwa upande wake, Katibu
wa Trawu Taifa, Shehe Shu-
guli, alisema kwenye baraza
hilo wamepitisha rasmi uon-
g0zi Wa juu wa baraza hilo
baada ya uliokuwapo kuon-
dolewa rasmi kwa tuhuma za
kukiuka masharti ya uongozi
Wao.
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Watoto 11
walawitiana,
sheha alaumu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WATOTO 11 wa Kiume wenye
umri usiozidi miaka 12 katika
Shehia ya Mchikichini Wilaya ya
Magharib ‘A" Unguja wanadaiwa
kulawitiana wenyewe kwa we-
nyewe.

Kutokana na tukio hilo, imemlaz-
imu sheha wa shehia hiyo kuwaita
watoto hao na kujua chanzo chake.

Akizungumza na Nipashe, Sheha
wa Shehia hiyo, Kijakazi Feruz
Khamis, alisema awali alipata
taarifa ya watoto wawili wa kiume
wamelawitiana baada ya kuwahoji
kwa undani watoto hao.

Alisema baada ya mahojiano,
watoto hao waliwataja wenzao
tisa ambao hufanya nao kitendo
hicho.

“Nasikitika sana baadhi ya
wazazi wa watoto hawa baada
va kKupata taarifa zao niliwaita na
kuwaeleza hali ilivyo, lakini baadhi
vao hawajaonyesha ushirikiano,”
alisema Khamis.

Khamis alisema kati ya watoto
hao 11 amegundua kuwa mtoto
mmoja ndiye aliyewafundisha
watoto wenzake 10 kutokana na
mtoto huyo kuharibiwa na kaka
yake ambaye alikuwa akiishi naye
nyumba moja.

“Mtoto mwenyewe ameeleza
kuwa kaka yake aliyekuwa akiishi
naye nyumba moja ndiye ali-
yveanza kumlawiti, lakini kaka huyo
baada ya kusafiri ndipo akawa
anawatafuta watoto wenzake ili
kumfanyia kitendo hicho,” alisema
Khamis.

Khamis alisema kaka wa mtoto
huyo ambaye alikuea akiishi naye
ndiye aliyeanza kumfanyia kitendo
hicho na kumtishia asitoe taarifa
vinginevyo atamuua.

Mama mlezi watoto hao ambaye
hakutaka jina lake kuandikwa,
alisema ameshtushwa kupata
taarifa hizo, lakini anashangazwa
kuona baba mzazi wa mtoto huyo
hana huduma yoyote kwa mtoto
huyo wala kutoa ushirikiano dhidi
ya kitendo alichofanyiwa.

“Huyu mtoto mimi ni mtoto
wangu wa kambo namlea tokea
mdogo alipotelekezwa na mama
yake mzazi akiwa na umri wa
miaka miwili na huyu mtoto wala
hajui kuwa mimi si mama yake
niliyemzaa,” alisema mama huyo.

Alieleza kuwa licha ya kuteleke-
ZWa na mama yake akiwa na umri
wa miaka miwili, hadi sasa anaum-
ri wa miaka 11, lakini pia hivi sasa
ametelekezwa na baba yake.

“Mume wangu ambaye ndiye
baba mzazi wa mtoto huyu ametu-
telekeza.. huu mwaka mmoja hana
huduma yoyote anayoitoa, anaishi
Tanzania Bara, huku tukiwa tuna-
pata taabu chakula tunapewa na
majirani,” alisema mama huyo.

Ofisa Ustawi wa Jamii Wilaya ya
Magharibi ‘A’, Sabra Ali, alisema
amepokea taarifa ya watoto hao
na kusema kuwa chanzo cha
kuongezeka kwa vitendo hivyo
ni baadhi ya wazazi kukimbia
majukumu yao va kutoa huduma
hasa kinababa kuwaachia malezi
kinamama.

Balozi Seif Iddi sasa azitaka
kampuni Kusaidia wenye uhitaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa

Rais wa Zanzibar,

Balozi Seif Ali Iddi,

amesema utayari
wa Kampuni ya Sigara Tanza-
nia (TCC) wa kuwasaidia watu
wenye mabhitaji maalumu ni
jambo jema na linalopaswa
kuendelea kuungwa mkono
na taasisi nyingine.

Balozi Iddi aliyasema hayo
jana ofisini kwake Vuga Mjini
Zanzibar wakati wa mazun-
gumzo na uongozi wa kam-
puni ya TCC ambao upo Zanzi-
bar kwa ajili ya kutoa msaada
wa vifaa kwa watu wenye ul-
emavu.

Alisema zipo taasisi na
kampuni nyingi ndani na nje
ya nchi zenye uwezo na fursa
kubwa ya kusaidia kundi hilo
maalumu, lakini mengi yame-
kuwa hayawasaidia jamii ze-
nye uhitaji.

Balozi Iddi aliushukuru na
kuupongeza uongozi huo kwa
uamuzi na moyo wake wa ki-
zalendo wa kuwasaidia watu
wenye mahitaji maalum kwa
kuwasaidia vifaa pamoja na
uwezeshaji wa kiuchumi.

“Serikali ~ya  Zanzibar
inathamini jitihada za kampu-
ni ya TCC na itajitahidi kuunga
mkono katika kuona changa-
moto zinazoikwaza kampuni
hiyo katika harakati zao za
kusaidia jamii zinaondoka,”

alisema Balozi Iddi.

Naye Mkurugenzi wa Sheria
na Mahusiano wa kampuni
hiyo, Godson Kiliza, alisema
uamuzi wa kampuni hiyo wa
kuanzisha mradi wa kusaidia
kundi la watu wenye mahitaji
maalumu ni kurejesha fadhila
kwa jamii.

Alisema mradi huo ulioanza
kwa takriban mwaka mmoja
sasa kwa kushirikiana na
serikali kupitia Shirikisho la
Jumuiya ya Walemavu nchini,
umekuwa ukiwapatia vifaa
tofauti watu wenye mabhitaji
maalumu.

Alisema vifaa hivyo ni
pamoja na baiskeli za watu
wenye mahitaji maalumu,
magodoro na fimbo hutolewa

sambamba na kuwapatia baa-
dhi ya watu wenye mahitaji
maalumu duka kwa lengo la
kuendesha biashara ndogo ili
kukidhi mahitaji yao ya msin-
gi.
Kiliza alisema baadhi ya
watu wenye mahitaji maal-
umu wa Mikoa ya Tanga,
Pwani, Dodoma, Geita na Te-

Dar es Salaam
wameanza kufaidika kupitia
mradi huo.

Alieleza bajeti ya mradi
huo kwa mwaka 2019 am-
bayo ni endelevu inamalizia
katika visiwa vya Zanzibar na
kwamba watu wenye mabhitaji
maalumu wapatao 210 kutoka
Unguja na Pemba wanataraji-
wa kunufaika.

T0ns

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi

LS4

(kulia), akizungumza na Mkurugenzi wa Sheria na Mahusiano wa
Kampuni ya Sigara Tanzania (TCC), Godson Kiliza (wa pili kushoto), na ujumbe wake mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA
SULEIMAN

SMZ yawapatia vitendea kazi maofisa kilimo

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Kusini
Unguja, Ayoub Muhammed
Mahmoud, amesema Seri-
kaliya Mapinduzi Zanzibar
(SMZ) imedhamiria kuwa-
patia wafanyakazi wa mkoa
huo vifaa vya kufanyia kazi ili
waweze kutekeleza majuku-
mu yao kwa urahisi na ufanisi
zaidi.

Aliyasema hayo juzi katika
Halmashauri ya Wilaya ya Kati
Unguja wakati akiwakabidhi
vyombo vya usafiri ikiwamo
pikipiki 16 na gari moja la
kubebea wagonjwa maofisa

kilimo na misitu wa wilaya
hiyo.

Alisema lengo la kutolewa
vifaa hivyo kwa wafanyakazi
ni kuwawezesha kutekeleza
majukumu yao ya kuwahu-
dumia wananchi hasa wakuli-
ma wa Wilaya ya Kati bila ya
kupata vikwazo vya aina yoy-
ote.

Aliwataka wafanyakazi wal-
iokabidhiwa vyombo hivyo
kuvitumia kwa  malengo
yaliyokusudiwa kwenda kwa
wananchi kuwasikiliza na
kuwasaidia katika kutatua
changamoto zinazowakabili
katika harakati zao za maisha.

Vilevile aliwataka wafan-

yakazi hao kuhakikisha wa-
navitunza vyombo hivyo ili
viweze kudumu kwa muda
mrefu kwa sababu vimen-
unuliwa kwa gharama kubwa.

“Natoa onyo kwa yeyote
atakayeshiriki katika uvu-
jishaji mapato atashughu-
likiwa, wala hatoonewa haya,
kwani katika jambo hilo sina
mzaha wala sitomwonea mtu
huruma,” alisema Mahmoud
na kuongeza:

“Nawaasa madaktari wenye
tabia ya kuwatolea wagonjwa
lugha zisizofaa wanapofika
kwenye vituo wajirekebishe
mara moja wapeni moyo
wagonjwa ili wapate faraja na

muwape matibabu mazuri,”
alisisitiza Mahamoud.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Kati, Hamida Mussa Khamis,
alisema lengo la kutolewa
vyombo vya usafiri
kwa wafanyakazi ni ku-
wawekea mazingira mazuri
ya kutekeleza majukumu wali-

opewa ya kuwahudumia
wananchi  kwa wakati mwa-
faka.

Naye Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kati,
Said Mtaji Askari, alisema ku-
patiwa vyombo vya usafiri wa-
fanyakazi ni kutekeleza azma
ya serikali ya kuimarisha sekta
za afya, kilimo na elimu.
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Mabula akwazwa maofisa ardhi
kufanywa kama watoto wa kambo

Na Munir Shemweta,
UVINZA

AIBU Waziri wa

Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya
Makazi,, Angeline

Mabula, ameijia juu Hal-
mashauri ya Wilaya ya Uvinza
mkoani Kigoma kwa kushind-
wa kuihudumia Idara ya Ardhi
na kusababisha watumishi ku-
jigharamia baadhi ya vifaa ili
kutekeleza majukumu yao.

Hali hiyo ilibainika juzi ka-
tika halmashauri hiyo wakati
Naibu Waziri akiwa katika zi-
ara yake ya kukagua utendaji
kazi wa sekta ya ardhi katika
mkoa wa Kigoma.

Akiwa katika masjala ya ar-
dhi ya halmashauri hiyo, Mab-
ula alibaini utunzaji majalada
ya ardhi usiofuata taratibu
huku baadhi ya hati zikiwa
hazijakamilishwa ili kuwapa-
tia wamiliki wa ardhi tangu

mwaka 2018.

Kutokana na hali hiyo, ali-
wajia juu watumishi wa sekta
ya ardhi katika halmashauri
kwa kushindwa kutekeleza
majukumu ipasavyo, jambo
alilolieleza kuwa linachangia
uwapo wa migogoro ya ardhi
sambamba na kuwanyima
wananchi fursa ya kupata hati.

Mabula aliagiza hati zote
ambazo taratibu zake zishaka-
milishwa ikiwamo wamiliki
wake kutia saini kupelekwa
Ofisi ya Kamishna Msaidizi
wa Ardhi Kanda ya Magharibi
ndani ya wiki moja kwa ajili
ya kukamilishwa na kupatiwa
waombaji. Baada ya kuwajia
juu watumishi wa ardhi katika
halmashauri hiyo, ndipo Ofisa
Ardhi wa Halmashauri, any-
ama Makongo, alipomweleza
kuwa idara hiyo inashindwa
kutekeleza majukumu yake
kutokana na kukosa vifaa jam-
bo lililosababisha kuamua ku-

chukua ‘printer’ yake binafsi
na kuipeleka ofisini kwa ajili
ya kusaidia kazi za idara.

Hali hiyo si tu ilimshutua
na kumshangaza Naibu Wa-
ziri bali ilimsononesha kwa
kuona watumishi wa sekta
hiyo katika halmashauri wa-
natumia fedha zao za mifu-
koni kuendesha ofisi jambo
alilolieleza kuwa halikubaliki.

‘Hapa jitihada za ziada zi-
nahitajika, halmashauri ipo
inashindwa kuihudumia idara
ya ardhi halafu watumishi
wanatumia fedha zao za mfu-
koni? Hili halikubaliki lazima
niwasiliane na Waziri (Selem-
ani) Jafo kuhusiana na suala
hili,” alisema.

Kwa mujibu wa Naibu Wa-
ziri Mabula, idara za ardhi
katika halmashauri nyingi
nchini zimekuwa kama wa-
toto wa kambo kutokana na
wakurugenzi wa halmashauri
kutozitengea bajeti ya kuto-

sha jambo linalofanya idara
kufanya kazi katika mazingira
magumu.

Katika hatua ny-
ingine Mkuu wa Wilaya ya
Mpanda mkoani Katavi, Lil-
lian Matinga, na Kaimu Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya
Manispaa ya Mpanda, Enelia
Lutungulu, wamewaokoa
maofisa ardhi wa halmashauri
hiyo wasitumbuliwe kutokana
na kushindwa kutekeleza ma-
jukumu yao ipasavyo ikiwamo
kutokamilisha utoaji wa hati
za ardhi kwa muda mrefu.

Walionusurika ni Ofisa Ar-
dhi Mteule, Spear Mwalukasa
ambaye ilielezwa yuko katika
mafunzo na Ofisa ArdhiEze-
kiel Bichuro.

Hata hivyo, Matinga na Lu-
tungulu waliwatetea kwa kue-
leza kuwa hawana muda mre-
fu katika idara hiyo na makosa
yanaweza kuwa yalifanywa na
maofisa waliopita.

Baadhi ya vijana wa Umoja wa Vijana wa Chama Cha Mapinduzi (UVCCM), Mkoa wa Iringa, wakisaidiana na mafundi kusomba
mawe kwa ajili ya ujezi wa makazi ya Katibu wa UVCCM wa mkoa huo, James Mgego (mwenye kofia ya pama), wakati wa
zoezi la kuchimba msingi wa nyumba hiyo, juzi. PICHA: FRIDAY SIMBAYA

Zabuni huduma viwanja vya ndege kutangazwa

Na Mwandishi Wetu

ZIKIWA zimebaki siku nane
kumalizika kwa mkataba wa
kutoa huduma kwenye Uwan-
ja wa Ndege wa Kimataifa
wa Mwalimu Julius Nyerere
(JNIA), Mamlaka ya Viwanja
vya Ndege Tanzania (TAA),
imesema itatangaza zabuni
mpya kwa watu kuanza ku-
peleka maombi yao.

Baadhi ya wadau wa sekta
hiyo walionyesha wasiwasi
wao kutokana na kuchelewa
kutangazwa kwa zabuni hiyo
kutokana na mkataba wa
anayetoa huduma kwa sasa

kutarajiwa kwisha Januari 31,
mwaka huu.

Wadau hao wamekuwa na
wasiwasi na kuzitaka Mam-
laka za TAA na Mamlaka ya
Usafiri wa Anga (TCAA), ku-
hakikisha uwazi na usawa ka-
tika zabuni za kutoa huduma
katika uwanja huo ambao una
watoa huduma watatu.

Mkataba huo hutolewa kwa
miaka mitano kwa anayeshin-
da zabuni hiyo, na huduma
zinazotolewa ni kushusha na
kupakiza mizigo, kuhudumia
abiria, ngazi za kupandia na
kushuka kwenye ndege.

Kampuni zinazotoa hudu-

ma hizo ni Swissport Tanza-
nia ambaye mkataba wa haki
ya kutoa huduma unakwisha
Januari 31, mwaka huu, na
kampuni nyingine ni Nas-Dar
Airco.

Mkurugenzi Mkuu wa TAA,
Julius Ndyamukama, alisema
wanatarajia kutangaza zabuni
za kazi hiyo mwezi ujao.

“Tunatarajia kufungua
zabuni kwa kila anayeona
anasifa za kutoa huduma hizo
aombe, mchakato utakuwa
wazi kabisa na kila mmoja
anakaribishwa,” alisema.

Aidha, idadi ya watoa hudu-
ma inayotakiwa kwa kwa mu-

jibu wa TCAA ni KIA (2), Mt-
wara (1), Dodoma (1), Songwe
(1), Mwanza (1) na watatu JNIA.

Naye Mkurugenzi Mtend-
aji wa Swissport Tanzania,
Mrisho Yassin, alisema kam-
puni yake inasubiri kutanga-
zwa kwa zabuni hiyo na
watashindania kwa kuwa
wamekuwa wakitoa huduma
kwa muda mrefu.

“Tunazisubiri mamlaka
zitangaze zabuni hiyo nasi
tutawania kwa kuwa tumeku-
wa kwenye huduma hii kwa
muda mrefu kwenye viwanja
vya ndege kwa zaidi ya miaka
34,” alisema.

]
DTB- Tanzania
yaja ha mpango
mkakati wa
biashara 2020

Na Mwandishi Wetu

DIAMOND Trust Bank Tanzania Lim-
ited (DTB-Tanzania), imetangaza mpango
mkakati wa biashara kwa mwaka 2020
ikidhamiria kuongeza idadi ya wateja
pamoja na kuongeza idadi ya matawi
nchini.

Haya yaliazimiwa katika kikao cha 12
Salaam hivi karibuni. Katika kikao hicho
ambacho hufanyika kila mwanzo wa
mwaka Kilipitisha kauli mbio ya mwaka
2020 “Mteja ni Kipaumbele Kwetu”.

Akizungumza na waandishi wa habari
katika kikao hicho kilichofanyika Dar es
Salaam, Mkurugenzi Mtendaji wa DTB-
Tanzania, Viju Cherian, alisema:

“Changamoto kubwa tuliyonayo kwa
sasa ni namna ya kupata biashara am-
bayo itaendana na uwekezaji tuliyofanya
katika nyanja za teknolojia. Agenda yetu
yva kwanza mwaka huu ni kutoa kipaum-
bele kwa wateja wetu katika mikakati
yote ya benki na kuongeza idadi ya
wateja ndani ya benki. Ili kulifanikisha
lengo hii, tumedhamiria kuboresha hu-
duma kwa wateja hadi kufikia kiwango
cha juu inayokubalika popote duniani.

Alisema wameandaa kalenda ya ku-
wanoa wafanyakazi wake wote wanaotoa
huduma kwa wateja ili kuhudhuria
mafunzo kwa vitendo katika kuwasiliana
na kuwahudumia wateja wa aina zote
mwaka huu. Benki imedhamiria kubore-
sha huduma zake sambamba na kubore-
sha viwango vya baishara na kuongeza
matawi yake nchini.

Alisema benki hiyo imedhamiria
kuongeza matawi mapya ambayo yana-
tazamiwa kuwa chachu katika kufikisha
huduma za kifedha kwa Watanzania
waliopo nje ya mfumo wa kibenki yaki-
saidiwa na njia mbadala ya huduma za
fedha kama vile ATM, simu za mkononi
na POS.

Benki ilifungua tawi jipya katika Man-
ispaa ya Singida Desemba mwaka jana
na pia imepanga kufungua tawi la pili
katika visiwa vya Unguja-Zanzibar Aprili
mwaka huu.

Naye Mkuu wa Kitengo cha Rasli-
maliwatu wa DTB- Tanzania, Makoye
Ngofillo, alisema: “Wafanyakazi wenye
hamasa na ueledi katika kuwahudumia
wateja ndio watakaohitajika katika karne
hii ya 21. Ni muhimu sana kuwashiriki-
sha wafanyakazi katika maboresho ya
huduma kwa wateja kwa njia ya mafunzo
mbalimbali ndani na nje ya benki.

“Wafanyakazi wetu walioshiriki ka-
tika mkutano huu wa biashara wametoa
mawazo chanya yatakayotumika kuunda
mpango kazi wa upanuaji wa matawi ya
benki na kuboresha huduma kwa wateja.
Ni matumaini yangu kuwa kwa kupitia
mafunzo mbalimbali, wafanyakazi wetu
wapatao 550 watatoa huduma katika
viwango bora zaidi.”

DTB-Tanzania ni mshirika wa mtandao
wa maendeleo ya kiuchumi wa Aga Khan
Fund for Economic Development (AKFED)
na pia ni sehemu ya mtandao wa benki
za DTB Group zenye matawi zaidi ya 130
Afrika Mashariki katika nchi za Tanzania,
Kenya, Uganda na Burundi.
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Wanajeshi wa
FARDC wauawa

KINSHASA, DRC

WANAJESHI wawili wa serikali ya
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC) wameuawa na kambi yao
kuchomwa moto baada ya kush-
ambuliwa na waasi wa FDLR katika
eneo la Kakondo, wilayani Rutshuru,
mashariki mwa nchi hiyo.

Viongozi wa serikali katika Jimbo
la Kivu Kaskazini kutoka Wilaya ya
Rutshukuru wamewashtumu waasi
wa FDLR kwa kutekeleza mauaji
hayo kwa kuwapiga risasi wa-
najeshi hao.

Elie Nzaani bunge wa eneo hilo
alisema mbali na watu hao, wa-
cha Katwiguru na kuongeza kuwa,
mauaji yameendelea kuzua hali ya
wasiwasi.

Kwa upande wao watetezi wa
haki za binadamu wamewataka
waasi wilayani Rutshuru pamoja
viongozi wa serikali jimboni Kivu
Kaskazini kukaa kwenye meza moja
kwa lengo la kudumisha amani na
usalama wilayani humo.

Mwanaharakati Dunia Taabu ame-
huzunishwa kuona watu wanaen-
delea kuuawa wengi wakiwa ni raia
wa kawaida.

Haya yanajiri wakati wananchi
wamekuwa wakionyesha kuwa na
imani na jeshi la nchi hiyo, huku
wakiitaka serikali, kuongeza idadi
ya askari wa kuulinda usalama wao
kwenye maeneo yanayoshuhudia
mapigano ya mara kwa mara.

Hadi sasa ni zaidi ya raia 10 ndio
walioripotiwa kuuliwa kikatili na
waasi hao wanaodaiwa kuwa wa
FDLR tangu mwanzo wa juma lililo-
pita. RFI

Mtoto wa rais
ashtakiwa
kwa ulaghai

LUANDA, Angola

MTOTO wa aliyekuwa Rais wa
Angola, Isabel dos Santos amefun-
guliwa mashtaka ya ulaghai baada
va kutuhumiwa kupora mali za taifa
hilo.

[sabela ambaye ni mwanamke
tajiri zaidi Afrika amefunguliwa
mashtaka hayo na waendesha msh-
taka wa Angola.

Mwanasheria Mkuu wa Angola,
Helder Pitta Groz alisema kwamba
madai hayo yanahusiana na wakati
alipokuwa mwenyekiti wa kampuni
ya mafuta ya Sonangol.

Groz alisema kwamba kibali cha
kimataifa cha kuwakamata iwapo
watakosa kujiwasilisha mbele ya
mamlaka ya Angola kimeshatolewa.

“Isabel dos Santos anatuhumiwa
kwa usimamizi na ufujaji wa fedha
wakati alipokuwa mwenyekiti wa
kampuni hiyo ya Sonangol hivyo
basi amefungliwa mashtaka ya
usimamizi mbaya wa ofisi, ku-
tumia ushawishi wake na kughushi
stakabadhi miongoni mwa uhalifu
mwingine wa kiuchumi,” alisema
Gross. BBC

' Nkurunziza kulipwa mabilioni
akiondoka madarakani

BUJUMBULA, Burundi

RAIS wa Burundi, Pierre Nkurunziza
atapewa hadhi ya kuwa kiongozi
mkuu wa nchi hiyo atakapoondoka
madarakani.

Bunge la Burundi limepiga kura

poondoka madarakani.
Burundi

hatagombea tena muhula mwingine
wa urais.

Muswada huo wa sheria pia utam-
wezesha kulipwa mshahara katika
kipindi chote cha maisha yake, ku-

Wabunge pia
walipende-

. .> keza Rais
muswada wa sheria wa kumpatia Nkurunziza

Bwana Nkurunziza cheo cha “Kion- anapaswa
gozi Mkuu” na kumpatia faranga za Kkupewa
Burundi ($530,000) wakati ataka- cheo cha
Kiongozi
inajiandaa kwa MKuuna
uchaguzi mkuu Mei, mwaka huu na Bingwa wa
kwamba Nkurunziza aliahidi kuwa YZalendo.

pata marupurupu yote anayopewa
makamu wa rais aliyeko mamlakani
na atapewa nyumba ya kifahari,
anayopewa kila Rais wa Burundi ali-
yechaguliwa kidemokrasia.

Ni Rais Melchior Ndadaye, ali-
yeuawa mwaka 1993, na Pierre Nku-
runziza wenye vigezo vya kupewa
marupurupu hayo.

Wabunge hao jana walifanya ki-
kao juu ya kiwango atakachopewa
rais anayeondoka madarakani,
huku baadhi wakisema apewe mil-
ioni 500, huku wengine wakisema
apewe faranga bilioni moja na wen-
gine wakisema apewe faranga bilioni
mbili.

Hata hivyo, baadaye walikubaliana
apewe faranga bilioni moja na maru-

Wabunge pia walipendekeza Rais
Nkurunziza anapaswa kupewa cheo
cha Kiongozi Mkuu na Bingwa wa
Uzalendo.

Pendekezo hilo lilipitishwa na ki-
kao cha baraza la mawaziri katika
jimbo la kisiasa la Gitega nchini Bu-
rundi.

Wananchi wa Burundi walijibu
kwa hisia tofauti kuhusu muswada
huo kwenye mitandao ya kijamii juu
ya marupurupu yatakayotolewa Rais
Nkurunziza; huku baadhi wakisema
marupurupu ni mengi sana kwa nchi
kama Burundi ambayo ni maskini
duniani.

Wengine walisema kuwa kiasi hi-
cho kinafaa kwa mtu anayelitumikia
taifa mwenye majukumu ya hali ya

purupu mengine.

juu. BBC

Askari wa Jeshi la Burundi akiwa amebeba silaha akipambana na wananchi baada ya kutokea vurugu. PICHA: REUTERS

Kenya yachukua tahadhari kuhusu virusi

NAIROBI, Kenya

WIZARA ya Afya Kenya imeimarisha
uangalizi katika bandari zake zote za ku-
ingia na kuwapima raia wa kigeni wanao-
ingia kuona kama wana virusi vya corona.

Virusi hivyo hadi sasa vimeshaua watu
9 nchini China na takribani 400 wana
maambukizi. Kenya imekuwa ikipokea
wageni wengi kutoka China.

Kenya ni moja kati ya nchi iliyo hatarini
kukumbwa na virusi vya Corona kutoka-
na na mahusiano ya kibiashara na China.

Kila wiki, Shirika la Ndege la Kenya
hupeleka ndege zake mbili katika Jiji la
Guangzhou.

Mamlaka za China zimewataka watu
kutosafiri ndani na nje ya mji wa Wuhan,
mji ambao virusi hivyo vilipoanzia kisha

kusambaa katika majimbo kadhaa ya
China, pia nchini Marekani, Thailand na
Korea Kusini.

Shirika la Afya Duniani (WHO) bado in-
afanya uchunguzi kufahamu kama mlipu-
ko huo unaweza kuwekwa kwenye kundi
la dharura ya kiafya kimataifa.

Hivi karibuni maofisa wa afya wa China
walisema virusi hivyo hueda vikazaana
na kusambaa katika maeneo mbalimbali
duniani.

Maofisa hao walionya juu ya kusambaa
kwa virusi huku wakitoa tahadhari, wak-
iongeza juhudi za kudhibiti maambukizi
ya virusi hivyo.

Ugonjwa huo uligundulika nchini Chi-
na hivi karibuni na wataalamu wa afya
bado wanaendelea na kupata tiba yake,
hadi sasa umeshaua watu huku wengi

wakiendelea kuugua.

Idadi ya waliofariki kutokana na
ugonjwa unaosababishwa na virusi hivyo
imeongezeka na kufikia tisa huku watu
wengine 440 wakithibitishwa kuugua.

Ofisa wa Tume ya Kitaifa ya Afya aliki-
ri kuwa nchi hiyo kwa sasa iko katika
awamu muhimu ya kuzuia na kudhibiti
kusambaa kwake.

Juzi, mamlaka ilithibitisha usambazaji
wa virusi hivyo kupitia binadamu.

Katika taarifa ya kwanza kwa umma
tangu mwanzo wa mlipuko wa ugonjwa
huo, Naibu Waziri wa Tume ya Afya ya
China, Li Bin alisema kuna ushahidi kuwa
ugonjwa huo unasambazwa kupitia mirija
ya kutoa pumzi. Lakini China haijafaniki-
wa kubaini chanzo halisi cha virusi hivyo.
BBC
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Shahidi kesi ya kina Mbowe
adai kupigwa risasi na polisi

Na Hellen Mwango

SHAHIDI wa 12 katika kesi ya uchochezi
dhidi ya vigogo tisa wa Chama cha De-
mokrasia na Maendeleo (Chadema)
akiwamo Mwenyekiti Taifa Freeman
Mbowe, Aida Ulomi (50) amedai mahaka-
mani kwamba Februari 16, 2018 alipigwa
risasi na askari polisi wakati wa ufungaji
wa kampeni za uchaguzi wa mdogo wa
ubunge Jimbo la Kinondoni.

Mbali na kupigwa risasi, alidai kuwa
alikamatwa na kukaa mahabusu katika
kituo cha Polisi Osterbay kwa siku 14
wakati akiwa majeruhi.

Shahidi huyo alitoa madai hayo jana ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu,
iliyoketi chini ya Hakimu Mkazi Mkuu,
Thomas Simba.

Akiongozwa na wakili wa utetezi, Peter
Kibatala, shahidi huyo alidai siku ya tukio
alitoka kwenye makazi yake, Kigambo-
ni Kisiwani, Kata ya Vijibweni, kwenda
nyumbani kwa mama yake mdogo eneo
la Mtaa wa Lunguya, Kinondoni kumsa-
limia kwa sababu alikuwa mgonjwa.

“Nilipofika nilimsalimia mama mdogo
na kumsaidia baadhi ya kazi. Ilipofika saa
12:45 jioni, niliaga nikatoka kwenda kuta-
futa usafiri kituo cha daladala cha Kinon-
doni Studio kwa ajili ya kurudi nyumbani
kwangu Kigamboni.

“Nilipokuwa kituoni, ghafla yalikuja
magari matatu ya polisi yaliyokuwa yaki-
tokea upande wa Magomeni kisha askari
polisi waliokuwa kwenye magari hayo
wakiwa na silaha, wakaanza kushuka kwa
kuruka na kuanza kupiga risasi juu,” ali-
dai.

“Niliwasikia abiria wenzangu wakisema

tukimbieni jamani ni risasi za moto hizo,
ndipo nami nikajua kuwa ni risasi na
nilipoona watu wanakimbia na mimi ni-
kaanza kukimbia kuelekea kwenye jengo
la Chama Cha Mapinduzi (CCM) ili kujio-
koa,” aliongeza Ulomi.

Alidai kabla hajalifikia jengo hilo la
CCM, alishtukia amepigwa na kitu kizito
mguuni na damu zikaanza kuvuja, ndipo
wenzake wakamwambia kuwa ameshap-
igwa risasi. Shahidi huyo anayewatetea
vigogo wa Chadema, alidai kuwa alikaa
chini pale na muda kidogo wakafika askari
polisi wanne wanaume wakamtuhumu
kuwa alikuwa kwenye maandamano na
kisha kuanza kumpiga, lakini alijitetea
kwamba mbona haelewi kinachoendelea
lakini hawakumsikiliza.

“Wale askari walimwita askari polisi wa
kike ili anichukue lakini kabla ya kufanya
hivyo, walikwenda kuwachukua watu
waliokuwa wamekimbia na kuingia kati-
ka jengo la CCM. Kabla ya kuondoka kuna
afande mmoja ambaye nafikiria alikuwa
bosi wao, aliwaambia askari kuwa yame-
shatokea maafa hivyo waokote maganda
yote ya risasi yaliyoko katika eneo hilo,”
alidai Ulomi.

Alidai walipomaliza kuyaokota magan-
da hayo afande huyo aliwaambia maaf-
ande wambebe na kumwingiza ndani ya
gari na kuongeza kuwa wakati hayo yote
yanatokea kidonda chake kilikuwa kina-
vuja damu na hakuna huduma yoyote ya
kwanza aliyopatiwa.

Alidai kuwa waliofika kituoni hapo,
zaidi ya polisi 10 walianza kuwapiga watu
hao aliokuwa nao kwa kutumia ngumi
na fimbo na kisha baadaye kuwaambia
waimbe wimbo unaoitwa ‘Magufuli ame-

chukua ameweka waaa, Makonda ame-
chukua ameweka waaa’.

“Alikuja mwanaume mmoja akiwa
amevaa shati la kijani alitoa karatasi
iliyokuwa na orodha ya majina ambayo
yalianza kuitwa na yalipoisha, askari
mmoja alimwambia tayari watu wako
wameisha akajibu ndio na kuondoka na
wale watu wengine waliobaki walikuwa
wanataka fedha na kuwapatia askari na
kisha kuachiwa,” alidai.

“Wale askari waliniambia kama nina
hela nitoe ili niachiwe nikawaeleza kuwa
sina hata shilingi na ilipofika saa mbili
asubuhi, mume wangu akaja akaomba
kuniona na aliponiona nilivyoumia ali-
waomba maafande waliokuwapo ma-
pokezi wanipeleke hospitalini lakini
walikataa na kusema watanipeleka wao
wenyewe,” alidai Ulomi.

Alidai alitibiwa katika Hospitali ya Kituo
cha Polisi Osterbay na alikaa mahabusu
kwa siku 14 mpaka alipomaliza sindano
alizokuwa anachomwa.

Washtakiwa wengine katika kesi hiyo
ni Naibu Katibu Mkuu Zanzibar, Salum
Mwalimu, Mbunge wa Kibamba, John
Heche, Mbunge wa Iringa Mjini, Peter
Msigwa, Mbunge wa Tarime Mjini, Esther
Matiko, Mbunge wa Kawe, Halima Mdee,
Mbunge wa Bunda, Ester Bulaya na Dk.
Vincent Mashinji.

Washtakiwa hao kwa pamoja wanak-
abiliwa na mashtaka 13, ikiwamo kula nja-
ma, kufanya mkusanyiko wenye ghasia,
kuhamasisha hisia za chuki, kushawishi
hali ya kutoridhika, uchochezi na kush-
awishi utendaji jinai kati ya Februari Mosi

Nec yaanza
kuboresha
daftari
Tanga,
Morogoro

Na Juster Prudence

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC),
imeanza uboreshaji wa daftari
la kudumu la wapigakura katika
mikoa ya Tanga na Morogoro (Hal-
mashauri za wilaya za Ulanga na
Malinyi).

Maboresho hayo yataanza Janu-
ari 23, mwaka huu na litaendelea
hadi Januari 2020.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa kwa vyombo vya habari na NEC,
uboreshaji huu unawahusu raia wa
Tanzania ambao wametimiza umri
wa miakal8.

Wengine ni waliotimiza umri wa
miaka 18 siku ya uchaguzi mkuu
Oktoba 2020, waliohama kutoka
maeneo yao ya awali na kuhamia
maeneo mengine ya uchaguzi na
wale ambao kadi zao zimeharibika
au kupotea.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa
uboreshaji litahusisha kuondolewa
kwenye daftari hilo waliofariki.

Aidha, taarifa hiyo ilibainisha
kuwa uboreshaji wa daftari hilo
umekamilika kwenye mikoa 25 ya
Tanzania Bara na Zanzibar.

DTB

Meneja Mkazi na Ofisa Mtendaji Mkuu wa DTB -Tanzania, Viju Cherian, akizungumza
na mameneja wa matawi na maendeleo ya biashara katika mkutano wa 12 wa mwaka

]
Miradi ya
NHC yamkuna
Naibu Waziri

Na Munir Shemweta, MPANDA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline
Mabula, amelipongeza Shirika la Ny-
umba la Taifa (NHC) Mkoa wa Katavi
kwa kuwa na miradi mingi ya shirika
hilo.

Dk. Mabula alitoa pongezi hizo
juzi wakati akikagua miradi ya NHC
kwenye mkoa wa Katavi akiwa katika
ziara ya kukagua utendaji kazi wa
sekta ya ardhi na ujenzi wa miradi
inayotekelezwa na shirika hilo.

Miradi aliyoikagua Naibu Waziri
Mabula ni ujenzi wa nyumba za wa-
tumishi katika Halmashauri ya Wilaya
va Mlele, ofisi na nyumba ya Wakala
wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS)
na ukumbi wa Halmashauri ya Manis-
paa ya Mpanda.

Pia alikagua mradi wa nyumba 70
za llembo ambao nyumba 10 kati ya
hizo ziliuzwa na zingine 60 zime-
pangishwa.

Alisema Mkoa wa Katavi unaweza
kuwa mkoa wa kwanza au wa pili
kwa kuwa na miradi mingi ya NHC
na hali hiyo si tu inaonesha shirika
lilivyo makini kwenye uwekezaji
miradi mbalimbali kama vile ujenzi
wa nyumba za kuuza, kupangisha na
majengo ya biashara bali inalifanya
kuimarika kimkoa.

Kuhusu mradi wa jengo la biashara
|la Paradise lililoko Manispaa ya
Mpanda, Dk. Mabula alilisifu jengo
hilo kwa kuwa na mazingira mazuri
va kibiashara na kushauri taasisi za
serikali katika Mkoa wa Katavi ku-
tumia fursa ya kupanga na kuwekeza
kwenye jengo hilo kwa kuwa ghara-
ma zake ni nafuu.

Aidha, aliitaka NHC Mkoa wa Katavi
kuhakikisha inalitangaza jengo hilo
kwa lengo la kuvutia wateja kupanga
hasa ikizingatiwa kutolitangaza
kunaweza kusababisha kukosa wa-
teja.

Mabula alisema hayo baada ya
kuelezwa na Kaimu Meneja wa NHC
Mkoa wa Katavi na Rukwa, Masum-
buko Majaliwa, kuwa mpaka sasa
jengo hilo limepangisha asilimia 30 tu
ya wateja.

“Mrudi kwenye kutangaza miradi
yvenu kupitia kipindi cha Maisha ni
Nyumba na ikiwezekana kazi hiyo
ifanyike mkoa kwa mkoa na mhakik-
ishe miradi yenu mnaifanya kwa kasi,
viwango na wakati ili kujenga ‘trust’
(uaminifu) kwa wateja,” alisema.

Meneja Mawasiliano wa NHC,
Muungano Saguya, alisema kwa sasa
shirika linafanya vizuri katika masu-
ala ya ujenzi jambo lililosababisha
kuaminiwa na serikali.

Alisema katika mji wa serikali eneo
la Mtumba, Dodoma, lilijenga majengo
ya wizara nne na sasa linaendelea na
utekelezaji wa miradi mingine kama
vile ujenzi wa nyumba na ofisi za
Wakala wa Huduma za Misitu Tanza-
nia (TFS) nchi nzima.

Awali, Majaliwa alimweleza Naibu
Waziri kuwa kwa sasa NHC Mkoa wa
Katavi na Rukwa inatekeleza miradi
mbalimbali katika mikoa ya Katavi na
Rukwa.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MKOPO WA HARAKA KUTOKA
ENTERPRISE FINANCE LIMITD (EFL).
Kwa mahitaji kama kulipa ada vya
shule, kodi, kuboresha biashara,
kumalizia tenda etc. Kwa maelezo
zaidi piga 0758 112 332. Karibu EFL.

TANZANIA RESEARCH AND
CAREER DEVELOPMENT INSITUTE:
Inatangaza mhula mpya wa masomo
Certificate na Diploma za kilimo na
maendeleo ya jamii.maelezo zaidi
tembelea tovuti yetu www.tracdi.
ac.tz Simu:0714404491/0746995144

WAHUDUMU WA HOTELI

WANAHITAJIKA, Hoteli ndogo
Bagamoyo inatafuta wahudumu,
wapishi, usafi, bartender wenye

vyeti. Piga 0757 129 546.

NIPASHE NI
JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI
BIDHAA YAKO

KUPOTEA KWA CHETI

ASHA SELEMANI MKAMILE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
Kilichotolewa kwa mtahiniwa namba
S.0312/0013 kilichotolewa na baraza la
mitihani la taifa mwaka 2013 katika shule
ya sekondari ya Highlands.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
taarifa ya polisi.
RB. NA; IRI/IRI/439820/2019.

215596702

KUPOTEA KWA

KADI

MSAMIRU KASSIM
KAABUKA anatangaza
kupotea kwa kadi ya Bajaji
aina ya TVS yenye namba
ya usajili MC160CAM
iliyotolewa na Mamlaka ya
Mapato Tanzania. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chcochcote cha Polisi.
Polisi Taarifa:
KW/RB//17/2020

115596902

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Emmanuel Mbeyanje
Mwampamba anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari

yenye namba za usajili T.269
DHH aina ya Mitsubish Fuso
ya Multcolour, Engine namba
Z172HB, Chassis namba
FM657NB00197. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi kilicho karibu.
Taarifa ya polisi
MBE/MBE/RB/73089/2020.

115596802

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(5.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;20/2020

Ombi la FATUMA BAKARI MGHAMBA Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu MERY BAKARI
MGHAMBA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 14/02/2020 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 22/01/2020.

215596402

v,
W e .
BROR OG0

Ni

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

ashe

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

QWASYASICISWAS

NJOO
UTANGAZE
BIDHAA
YAKO
KWA BEI
NAFUU SANA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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LONDON, England

OSE Mourinho amesema uhaba wa
mshambuliaji Tottenham unamlazi-
misha yeye “kufikiri, kufikiri na ku-
fikiri zaidi” lakini akasema amebakia
ulivu kwenye shughuli ya soko la usajili
| linaloendelea.

Kwa kukosekana kwa Harry Kane kuto-
kana na kuwa majeruhi, Dele Alli na Son
Heung-Min walifunga na kuiweka mbele
Spurs kwa mabao 2-1 dhidi ya Norwich City
nyumbani juzi Jumatano, ingawa hawa-
kutengeneza nafasi zaidi.

Mourinho alipatwa na pigo jingine waka-
ti Harry Winks alipoumia na amebainisha
kwamba hakuwa na chaguo jingine pale
benchi wakati wakati Norwich ikisawazisha

kupitia kwa Teemu Pukki kwa mkwaju wa
penalti dakika ya 70 kabla ya Son Heung-
Min kutupia la ushindi dakika tisa baadaye.

“Ni muhimu zaidi kwa upande wetu ku-
pata ushindi dhidi ya timu ngumu,” alisema
Mourinho akiiambia BBC Sport.

“Tulikuwa na wakati mgumu kipindi cha
pili na sisi wenyewe ndio wa kujilaumu.

“Tuko kwenye hali ambayo inafanya
nifikiri, nifikiri na kufikiri zaidi. Nilianga-
lia benchi na hakukuwa na mshambuliaji.
Nililazimika kumtoa nje Erik Lamela kwa
sababu ya kuchoka, lakini tulionyesha mch-
ezo mzuri kwa bao letu la pili.

“Wakati Chelsea inataka ushindi, wan-
amwingiza Michy Batshuayi. Wakati Man-
chester City wakitaka kumbadilisha Gabri-
el Jesus, wanamwingiza Sergio Aguero.

MANCHESTER, England

MAURICIO Pochettino wakati
wowote anaweza kutangazwa
kuwa kocha mpya wa Manches-
ter United, kwa mujibu wa ESPN.

Kocha huyo anatajwa kwamba
yupo kwenye mazungumzo na
‘Mashetani Wekundu’ hao kwa
ajili ya kuchukua nafasi ya Ole
Gunnar Solskjaer pale Old Traf-
ford.

Raia huyo wa Argentina ame-
kuwa akihusishwa na kwenda
kukalia kiti cha moto pale Old
Trafford baada ya kufutwa kazi
Tottenham Hotspur, Novemba
mwaka jana.

Iliaminika pia angeenda ku-
chukua mikoba ya kuinoa Man-
chester United wakati Jose Mour-
inho alipofutwa kazi Desemba
2018, lakini wababe hao wa Man-
chester waliamua kumchukua
jumla Solskjaer baada ya kuwao-
nyesha kiwango bora kwenye
mechi zake za kwanza alipokuwa

Pochettino wakati
wowote kutua Utd

kocha wa muda.

Lakini, sasa mabosi wa Man
United wanafikiria kufanya
uamuzi sahihi baada ya timu
kutokuwa na matokeo yanay-
oeleweka.

Taarifa za kutoka ndani ya
klabu hiyo zinadai kwamba Man
United wameshaanza mazun-
gumzo na Pochettino, ambaye
pia yupo tayari kwenda kupiga
mzigo huko Old Trafford.

Man United ya Solskjaer ime-
kuwa haieleweki kiwango chake
cha uwanjani na jambo hilo
ndilo linalodaiwa
kuwafanya ma-
bosi wa mi-
amba hiyo .
kufikiria ¢
kumleta mtu
atakayekuja kuleta mambo mata-
mu.

Kocha mwingine anayedaiwa
kwamba anaweza kufikiriwa kwa
haraka kwenda kumbadili Solsk-
jaer ni Mtaliano, Max Allegri.

Klopp amkuna
mmiliki
Liverpool

LIVERPOOL, England

JOHN W. Henry ameonyesha kufura-
hishwa zaidi na kazi ya kocha Jurgen
Klopp hasa baada ya timu hiyo kuwafunga
wapinzani wao wakubwa kwenye soka

la England, Manchester United, Jumapili
iliyopita.

Klopp amekuwa na wakati mzuri zaidi
pale Liverpool huku kichapo alichowapa
Man United kikiwafanya wasogelee ka-
bisa ubingwa wa Ligi Kuu England ambao
utakuwa wa kwanza kwao kwenye historia
va klabu hiyo tangu mwaka 1990.

Mabao ya Virgil van Dijk na Mohamed
Salah waliyofunga kwenye kila kipindi ya-
mewafanya Liverpool kushinda 2-0 na ku-
weka pengo la pointi 16 kileleni kabla ya
Manchester City hawajacheza na Sheffield
United jana Alhamisi kuwakabili Wolves.

Baada ya mechi hiyo iliyopigwa An-
field, mashabiki wa Liverpool walisikika
wakiimba “Tunakwenda kuchukua taji la
ligi” wakati huo wachezaji wa timu hiyo
walikuwa wakitoka uwanjani kuelekea
vyumbani.

Wakiwa kwenye korido la Anfield, Klopp
alipewa pongezi na watu mbalimbali
akiwamo mmiliki wa timu, John W Henry,
ambaye alimvuta na kumkumbatia, kisha
kumwambia: “Safi sana. Safi kweli kweli.”

Liverpool wamebakiza hatua chache tu
kuelekea kulibeba taji la Ligi Kuu England
msimu huu ambalo litakuwa la kwanza
kwenye historia yao tangu 1990. Lakini,
Klopp alisema yeye na wachezaji wake
hawawezi kubweteka na wataendelea
kukaza hadi mwishoni mwa msimu.




msznano NIPASHIE 29

HABARI MICHEZO

Zinedine Zidane
angojewa
ukocha Ufaransa

PARIS, Ufaransa

UFARANSA itamwania Zinedine Zidane
kuwa mrithi wa Didier Deschamps wakati
kocha huyo mshindi wa dunia atakapoon-
doka, Rais wa Shirikisho la Soka la Ufar-
ansa (FFF), Noel Le Graet amebainisha.

Kocha huyo wa Real Madrid awali ali-
husishwa na mpango wa kupewa timu ya
Taifa ya Ufaransa, lakini alirudi tena kule
Santiago Bernabeu mwaka jana.

Wakati huo huo, Deschamps, ambaye
amekuwa kwenye Kiti hicho tangu mwaka
2012, na mwezi uliopita alisaini kuongeza

™EF

mkataba wake utakaomfanya akae hapo
hadi wakati wa Kombe la Dunia mwaka

2022.

Kocha huyo pia alimtaja mchezaji mwen-
zake huyo wa zamani kama ndiye kocha
ajae wa Les Bleus, na sasa Le Graet pia

amempa nafasi hiyo.

“Siku ambayo Didier ataamua kuondoka
au mkataba wake kutoongezwa, na kama
Zidane atakuwapo, yeye ndiye atachukua
nafasi hiyo,” amesema Le Graet akiiambia

Canal+.

Nafasi inaweza kuwapo haraka baada ya
Kombe la Dunia 2022 nchini Qatar, wakati
Deschamps muda wake utakapokuwa ume-

fikia mwisho.

“Kuna Qatar,” alisema Le Graet. “Didier
atakuwa pale na halafu baada ya hapo sijui

kitakachotokea.”

Deschamps na Zidane walishinda Kombe
la Dunia mwaka 1998 wakiwa pamoja
kama wachezaji, kabla ya kocha huyo wa
zamani wa Juventus kuiongoza nchi yake
kutwaa Kombe la Dunia miaka miwili iliyo-

pita nchini Urusi.

Fati atapewa nafasi

zaidi Barca- Setien

BARCELONA, Hispania

ANSU Fati atapata nafasi zaidi
ya kuanza “kama tu akiendelea
kuimarika”, amesema kocha
Quique Setien baada ya Barce-
lona kupata ushindi kwenye
mchezo wa Copa del Rey dhidi
ya Ibiza.

Setien aliwapumzisha
wachezaji kama Lionel Messi,
Sergio Busquets na Gerard
Pique kwenye mchezo huo wa
Jumatano dhidi ya timu hiyo ya
Daraja la Pili, ambayo ilianza ku-
washangaza vinara hao wa LaLi-
ga kwa kupata bao la kuongoza
dakika ya tisa.

Tliwachukua dakika 72 Barce-
lona kusawazisha kupitia kwa
Antoine Griezmann na baadaye

akafunga la ushindi zikiwa zime-
salia dakika nne mpira kumal-
izika.

Fati mwenye umri 17, alifunga
mabao dhidi ya Osasuna na Va-
lencia mapema msimu huu na
alifunga la ushindi dhidi ya Inter
Milan kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya mwezi uliopita, lakini ali-
changia kidogo kwenye ushindi
wa 2-1 dhidi ya Ibiza.

Licha ya kutokuonyesha ki-
wango kizuri kwenye mchezo
huo, Fati atapewa nafasi zaidi
kwa kujiimarisha yeye mwe-
nyewe kwa mujibu wa Setien.

“Kitu cha kwanza tunachoki-
fanya ni kuangalia wachezaji
tofauti kwenye nafasi tofauti,”
alisema Setien akiwaambia
waandishi wa habari.

ZAID]

TURIN, [talia

AURIZIO Sarri ameonyesha

kuridhishwa na kiwango cha

Juventus, lakini amebainisha

kwamba timu hiyo lazima
iwe bora zaidi kuliko misimu iliyopita
kama wanataka kutetea ubingwa wa Ligi
Kuu ya Italia, Serie A.

Bianconeri hao waliwafunga AS Roma
mabao 3-1 kwenye robo fainali ya Kombe
la Coppa Italia Jumatano, mabao yake
yakifungwa na Cristiano Ronaldo, Rod-
rigo Bentancur na Leonardo Bonucci
kabla ya mapumziko.

Ulikuwa ni ushidi wa tano mfululizo
katika mashindano yote kwa Juve, wakati
ambao sasa wanaongoza kwa pointi nne
kileleni mwa msimamo dhidi ya Inter
Milan.

Sarri alishuhudia timu yake ikicheza
kwa kujituma zaidi dhidi ya Roma, lakini
akabainisha kwamba timu hiyo inahitaji
kuimarika zaidi ili kuwazidi Nerazzurri
na Lazio.

“Kushinda limekuwa jambo la kawai-
da,” alielezea Sarri baada ya mchezo huo
akiwaambia waandishi wa habari. “Nina
furaha juu yao.

“Lakini hatutakiwi kuangalia namba
kwa sababu utakuwa mwaka mgumu
zaidi. Tunachotakiwa kufanya ni kuwa
bora zaidi kuliko misimu iliyopita kama
tunataka kuleta ushindani kwenye ligi.”

Ronaldo aliingia mwaka 2020 kwa
kufunga mabao saba katika mechi nane
na Sarri amesifia kiwango cha mchezaji
huyo wa kimataifa wa Ureno.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

MENDES ATHIBITISHA
FERNANDES KUTUA UTD

® @ @ Inaclezwa tayari Manchester United imetoa
ofa kwa Fernandes, ambayo imekubaliwa...

MANCHESTER, England

ORGE Mendes amesisitiza kuwa
hana uhakika kama Bruno Fer-
nandes atakuwa mchezaji wa
Manchester United mwezi huu,
kKini wakala huyo maarufu anaami-
ni kuwa nyota huyo wa Ureno atapata
uhamisho wake mapema badala ya
baadaye.

Mendes alizungumza na Sky Sports
mapema jana ambapo alidai kwamba
kuna uhakika wa kiungo huyo kubaki
Sporting Lisbon kwa kipindi kilicho-
baki cha msimu.

Wakala huyo, Mendes alisema:
“Sijui nini kitatokea kwa Bruno, uk-

weli sijui. kama ataondoka sasa, kwa
uhakika ataondoka majira ya joto.”
“Sporting imekuwa
ikizungumza na klabu
nyingine, sina uhakika
nini kitatokea kama
ataondoka sasa ama
mwishoni mwa msimu.”

Hata hivyo, inaelezwa tayari Man-
chester United imetoa ofa kwa Fer-
nandes, ambayo imekubaliwa.

Kwa mujibu wa taarifa, ‘Mashetani
Wekundu' hao wameboresha ofa yao
kwa Fernandes hadi euro milioni 55
pamoja na nyongeza ya bonasi ya

euro milioni 10.

Ofa hii kiuhalisia ni kubwa kuliko
ile ya hivi karibuni ya euro milioni
47 ambayo ilikataliwa na miamba
hiyo ya Ureno. Hata hivyo, Sporting
Lisbon kwa sasa inataka euro milioni
68 kwa mchezaji huyo kiasi ambacho
miamba hiyo ya Old Trafford imekata
kukilipa.

Hali hiyo imemkosesha raha Fer-
nandes na kukasirika kwa mbinu za
Sporting. Nyota huyo wa kimataifa
wa Ureno aliweka wazi nia yake
ya kuondoka klabuni hapo mwezi
huu, lakini suala la euro milioni 5-10
limemkosesha nafasi ya kucheza Ligi
Kuu England.

YAKWAMA KWA AUBAMEYANG

BARCELONA inahaha kukamilisha dili la mkopo kwa
mshambuliaji wa Valencia, Mhispania Rodrigo Moreno,
28, tayari imekwama katika mpango wake kama huo
kwa straika wa Arsenal, Mgabon Pierre-Emerick Au-
bameyang, 30. (Sport)

SPUR, JOSE MAZUNGUMZONI

TOTTENHAM inamuwinda mshambuliaji wa Real

_ Sociedad, Mbrazil Willian Jose na mchezaji huyo

wenye umri wa miaka 28, kwa sasa yupo London kwa
mazungumzo. (AS)

YAMKOMALIA EVERTON

EVERTON bado inavutiwa na mshambuliaji wa Gre-
mio, Mbrazil Everton Soares, 23. (UOL, via Star)

KURZAWA ANUKIA ARSENAL

PSG inataka angalau pauni milioni 4.2 kutoka
Arsenal ambayo inavutiwa na huduma ya beki
Mfaransa Layvin Kurzawa, 27, mwezi huu. Beki huyo
wa pembeni atakuwa nje ya mkataba majira ya joto.
(Telegraph)

REAL KUMREJESHA BALE SPURS

REAL Madrid inajiandaa kujadili kurejea Tottenhm
kwa nyota wa kimataifa wa Wales, Gareth Bale, 30,
Tottenham lakini ina wasiwasi juu ya muundo wa dili
lolote. (Telegraph)

KUMREJESHA VESTERGAARD

LEICESTER City inakaribia kukamilisha dili la kum-
rejesha beki wa kati wa Southampton, Jannik Vester-
gaard, 27, baada ya kutoa ofa ya pauni milioni 15 kwa
nyota huyo wa kimataifa wa Denmark. (Sun)

KUACHANA NA COUTINHO

BAYERN Munich haitashughulika na nafasi ya
iliyopewa ya kumsajili jumla kiungo Mbrazil Philippe
Coutinho, 27, anayeichezea kwa mkopo kutoka Barce-
lona. (Bild, via Mirror)

MARTINELLI KUJAZWA MIHERA

MSHAMBULIAJI wa Arsenal, Gabriel Martinelli
anajiandaa kuongezewa mshahara mara tatu ya ule
anaolipwa ifikapo mwisho wa mwezi wakati huu Mbra-
zil huyo mwenye umri wa miaka 18 akiwa anatupiwa
jicho na miamba ya Hispania, Real Madrid.(Mail)

CAVANI WA ATLETICO- BABA

BABA wa mshambuliaji wa PSG, Edinson Cavani,
mzee Cavani amesema mshambuliaji huyo atajiunga na
Atletico Madrid kama klabu hiyo itakubaliana ofa yake
na miamba hiyo ya Ufaransa. (Guardian)

HATIHATI KWA GUIMARAES

ARSENAL imekuwa ikihusishwa na kiungo mkabaji
wa Athletico Paranaense, Bruno Guimaraes lakini
Mbrazil huyo mwenye umri wa miaka 22, anajiandaa
kujiunga na Lyon ya Ufaransa. (L’Equipe, via Mir-
ror)

YAJITOSA KWA CAVANI

CHELSEA imetoa ofa ya kumsajili mshambuliaji wa
Paris St-Germain na Uruguay, Edinson Cavani, 32, kwa
mkopo hadi mwishoni mwa msimu huu. (Times)



ljumaa Januari 24, 2020 NipaShe 31

HABARI MICHEZO

Shime aipania
Burundi U-17

Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa timu ya Taifa ya
Wasichana wa umri chini ya miaka 17,
Bakari Shime, amesema wanakwenda
Burundi kumalizia kazi waliyoianza
ya kushiriki fainali za Kombe la Dunia
zitakazofanyika baadaye mwaka huu
nchini India.

Kikosi cha Tanzania kiliondoka
nchini jana na kuwasili salama mjini
Bujumbura kwa ajili ya mchezo wa
marudiano unaotarajiwa kuchezwa
kesho nchini humo.

Tanzania itashuka uwanjani ikiwa
na kumbukumbu ya ushindi wa
mabao 5-1 walioupata katika mechi
ya kwanza iliyochezwa wiki mbili

Akizungumza na Nipashe jana kabla
ya kuondoka nchini, Shime alisema
kuwa kikosi chake kimejiandaa vizuri
kuelekea mchezo huo na wanak-
wenda huko wakiwa na malengo va
kusaka ushindi wa pili.

Shime alisema anaamini matokeo
ya ushindi ndio yatawavusha wakiwa
na nguvu na kamwe hawatabweteka
na matokeo waliyopata katika mechi
va kwanza. Alisema mshambuluaji
wake tegemeo, Aisha Masaka am-
baye aliumia mguu anaendelea vema
na juzi alifanya mazoezi pamoja na
wenzake, hivyo wasiwasi wa kum-
kosa katika mechi hiyo ya marudiano
umemalizika.

Endapo Tanzania itasonga mbele,
itakutana na mshindi kati ya Ethiopia
au Uganda. Katika mechi ya kwanza
iliyochezwa Kampala wenyeji walipa-
ta ushindi wa mabao 2-0 na maru-
diano yanatarajiwa kufanyika kesho
mjini Addis Ababa.

Kipanga vajipanga
kubeba FA Cup

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Kipanga imesema imejipan-
ga kuhakikisha inasonga mbele katika
michuano ya Kombe la FA ili waweze
kuwa wawakilishi wa Zanzibar katika
Kombe la Shirikisho Afrika.

Kipanga itashuka dimbani leo ku-
wania kombe hilo la FA kwa kuvaana
na timu ya Kilimani City inayoshiriki
Ligi Daraja la Kwanza Kanda ya
unguja.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu Msaidizi wa Kipanga, inay-
ocheza Ligi Kuu Zanzibar, Maulid
Othman, alisema kuelekea mechi
hiyo itakayochezwa katika Uwanja
wa Mau, wamejiandaa vizuri ili
kuhakikisha wanatoka na ushindi
utakaowapeleka mzunguko wa pili
wa hatua ya 16 ya michuano hiyo.

“Timu imejiandaa Ili kuhakikisha
inatoka na ushindi japokuwa hatuku-
weka kambi kwa ajili ya FA lakini
hadi sasa wachezaji wapo vizuri na
hakuna majeruhi, naimani tutashinda
tu,” alisema.

Michuano ya FA imeshirikisha timu
32 ikiwamo 11 za Ligi Kuu ya Zanzi-
bar zilizopo katika Kisiwa cha Unguja
na tatu kutoka kila mikoa miwili ya
Unguja huku Mkoa wa Mjini Maghari-
bi wenyewe ukitoa timu mbili.

NSANZUWIMO ABEEBA
LAWAMA KIPIGO YANGA

Na Mwandishi Wetu, SINGIDA

OCHA Mkuu wa Singida United,

Ramadhan Nsanzuwimo, amese-

ma anakubali kubeba lawama

ote kufuatia kikosi chake ku-

poteza mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara

dhidi ya Yanga uliochezwa juzi mkoani
hapa.

Singida United ambayo iko
katika hatari ya kushuka
daraja, ilichapwa mabao 3-1
na Yanga licha ya kufanya
usajili wa wachezaji 13
wapya katika dirisha dogo
lililofungwa hivi karibuni.
Kocha Nsanzuwimo alisema uamuzi

wake wa kubadili wachezaji watano kati-
ka kikosi cha kwanza ndio uliwaumiza na

anakiri walicheza vibaya kwenye mchezo
huo wa nyumbani.

“Nakubali kubeba lawama za matokeo
haya, nilibadilisha wachezaji watano wa
kikosi cha kwanza ambao walipata ushin-
di katika mchezo uliopita dhidi ya Ruvu
Shooting bila sababu za msingi, lakini
pia ‘fitnesi’ yetu leo (juzi) ilikuwa chini
sana, mipira ya kasi hatukuweza kuipata,
hatukucheza kitimu,” alisema Nsanzur-
wimo.

Kocha huyo aliongeza kuwa safu yake
ya ulinzi ya kati haikuwa vizuri katika
mchezo huo, lakini akampongeza golikipa
wake Obren Chaima kwa kazi nzuri ya
kuokoa hatari langoni mwake na kupun-
guza idadi ya mabao ya kufungwa.

“Wachezaji wangu hawakucheza kwa
kuelewana, tulifungua sana mchezo, tu-
likuwa na nidhamu mbaya, safu ya ulinzi
ilikuwa na shida, lakini bado nasisitaza

nawajibika kwa matokeo, tutayafanyia
kazi makosa na tutarejea kwenye ushinda-
ni katika mechi zinazofuata,” Nsanzur-
wimo alisema.

Naye beki wa pembeni wa timu hiyo,
Haji Mgwali, alisema bado kikosi chao ki-
najengwa na endapo wataelewana, Singida
United itaanza kupata matokeo mazuri.

“Timu yetu bado inaungaunga, kocha
anaendelea kukijenga kikosi, ninapenda
kuwaambia mashabiki wa Singida United
wasivunjike moyo, tupo vizuri, mechi
bado ni nyingi, nafasi ya kubadilisha up-
epo tunayo na tutabakia katika Ligi Kuu,”
alisema Mgwali, beki wa zamani wa Yanga.

Singida United ambayo ilishatolewa
katika mashindano ya Kombe la FA, itaen-
delea na mazoezi yake kwa ajili ya ku-
wafuata Kagera Sugar katika mechi ya Ligi
Kuu Bara itakayochezwa Februari Mosi
kwenye Uwanja wa Kaitaba mjini Bukoba.

es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Niyonzima: Mapambano Yanga yameanza

Na Somoe Ng'itu, SINGIDA

KIUNGO wa kimataifa wa Yanga kutoka
Rwanda, Haruna Niyonzima, amesema
ushindi ambao wameupata juzi katika
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya
Singida United ni ishara ya kikosi hicho
kuelekea katika mafanikio ambayo wanaya-
hitaji.

Niyonzima alifunga bao la pili katika
ushindi wa mabao 3-1, huku la kwanza
likipachikwa na David Molinga ‘Falcao’ na
lingine likiwekwa kimiani na mshambuliaji
Mghana Yikpe Ghislain.

Akizungumza na gazeti hili jana, Niyon-
zima alisema kikosi chao kina wachezaji
wazuri na kitakapozoeana vema, kitakuwa
‘moto’ na anaamini watafikia malengo wali-
yonayo ya kufanya vizuri katika mechi za

Ligi Kuu Bara na mashindano mengine wa-
takayoshiriki.

Kiungo huyo ambaye aliwahi kuichezea
Simba misimu miwili iliyopita akitokea
Yanga, alisema ligi bado haijafika mwisho
na ari waliyonayo wachezaji wa timu hiyo,
watamaliza msimu katika nafasi nzuri na
itakayowapa furaha.

“Hii ni Yanga mpya, haijazoeana kama
watu wanavyoijua, lakini tukizoeana tut-
akuwa vizuri zaidi, siwezi kusema gari lime-
waka, naweza kusema hii ni ‘starter’ nzuri,”
alisema kiungo huyo wa zamani wa APR na
AS Kigali zinazoshiriki Ligi Kuu Rwanda. Al-
iongeza kwa kuwaomba Wanayanga wote
kuimarisha umoja na ushirikiano ili timu
iwe na kazi rahisi ya kufikia malengo na
hakuna kisichowezekana katika soka.

“Hatujakata tamaa bado, tutapam-

bana katika kila mechi tutakayocheza,
lakini ninawaomba mashabiki, viongozi,
wachezaji na wadhamini wetu tuendelee
kuwa na mshikamano, tusaidiane, Yanga
tutafikia malengo tunayoyabhitaji wote,” Ni-
yonzima alisema.

Baada ya kurejea Yanga akitokea AS Ki-
gali, Niyonzima alipangwa katika kikosi cha
kwanza kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara
dhidi ya watani zao Simba ambayo ilimal-
izika kwa sare ya mabao 2-2 na alishuhudia
wakifungwa dhidi ya Kagera Sugar (3-0) na
wakipoteza pia walipocheza dhidi ya Azam
FC (1-0).

Yanga sasa itajiandaa kuwakaribisha
‘Maafande’ wa Tanzania Prisons katika
mechi ya raundi ya nne ya mashindano ya
Kombe la FA itakayochezwa Jumapili kwe-
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Eymael

afunguka

usajili mpya p
Yanga

® ® ® Akunwa na vitu vya
Mghana Morrison, ataja wen-

gine wawili huku akiicham-
bua Singida United kwa...

Na Somoe Ng'itu, SINDIGA

ICHA ya timu yake kuibuka

na ushindi wa mabao 3-1

dhidi ya Singida United ka-

tika mechi ya Ligi Kuu Tan-

zania Bara, Kocha Mkuu wa Yanga,

Mbelgiji Luc Eymael amesema hai-

kuwa kazi rahisi kupata pointi tatu

katika mchezo huo uliochezwa juzi

mkoani hapa huku akiweka wazi
kuhusu usajili mpya klabuni hapo.

Ushindi huo ulikuwa

wa kwanza kwa Mbel-

giji huyo ambaye

amechukua mikoba ya

Mwinyi Zahera baada

ya kuambulia vichapo

mara mbili kutoka kwa

Kagera Sugar na Azam

FC wiki iliyopita.

Akizungumza na gazeti hili jana,

Eymael alisema mechi hiyo

hiyo na hali hiyo ilisaidia kupata ma-
tokeo chanya ambayo walikuwa wa-
kiyahitaji zaidi baada ya kurekebisha
makosa waliyofanya katika mechi
mbili zilizopita.

“Tulikuwa na muunganiko mzuri,
walicheza vizuri, pia wachezaji
wapya walisaidia kuongeza nguvu
katika mechi hiyo, lakini napenda
kuwapongeza wapinzani wangu kwa
changamoto waliyotuonyesha, wana
kikosi kizuri na ninawaombea kheri
wasishuke daraja,” Mbelgiji huyo
alisema.

Hata hivyo, Eymael alisema kama
angewahi kutua Yanga kabla ya diri-
sha la usajili halijafungwa, angesajili
nyota wapya wawili ili kuongezea
nguvu katika kikosi hicho.

“Huwa sipendi kuzungumzia
mchezaji mmoja mmoja, ila Ber-
nard (Morrison) ni mchezaji mzuri
na ameonyesha uwezo wake ka-
tika mechi yake ya kwanza, lakini
naamini atatusaidia, ila nili-
chelewa kutua, kama ninge

ilikuwa ngumu na yenye [® % : , inge-
ushindani wakati wote na wahi mapema kabla usajili

ushindi walioupata ume-
tokana na wachezaji wake
kucheza kwa kuelewana na
kujituma zaidi.

Eymael (pichani) alisema
wapinzani wao pia wana
kikosi kizuri na kama
wangekuwa makini, wangeondoka
na ushindi mnono katika mchezo
huo uliochezeshwa na refa Omary
Mdoe.

“Ilikuwa ni mechi ngumu kama
nilivyosema kabla ya kuanza, hai-
kuwa rahisi, hata tulipokuwa mbele
kwa bao 1-0, ushindani ulikuwa
mkubwa, lakini tulipoteza nafasi ny-
ingi za kufunga, ikiwamo ile ya kuba-
kia na kipa tu,” alisema Eymael.

Mbelgiji huyo aliongeza kuwa
anawapongeza wachezaji wake kwa
kuonyesha mabadiliko katika mechi

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

haujamalizika, ningeongeza
mchezaji mmoja au wawili
katika kikosi changu,” Eyma-
el aliongeza.

Yanga ambayo ina pointi
28, imepaa hadi katika na-
fasi ya nne katika msimamo
wa Ligi Kuu Tanzania Bara baada ya
kucheza mechi 15 wakati wapinzani
wao, Simba wenye pointi 41 wakien-
delea kukaa kileleni lakini wakiwa
mbele mechi moja.

Kikosi hicho cha Jangwani kilita

|

jioni kwa ajili ya kuanza maandalizi ya
kuivaa Tanzania Prisons katika mechi
ya Kombe la FA inayotarajiwa kuche-
zwa Jumapili kwenye Uwanja wa Uh-
uru wakati vinara wa Ligi Kuu Bara,
Simba wao watawakaribisha Mwadui
FC kesho kwenye uwanja huo huo.

Antoine Griezmann akiifungia Barcelona moja kati ya mabao mawili aliyofunga wakati wak-
itokea nyuma na kushinda 2-1 dakika ya 72 na 90+5 kwenye mechi ya hatua ya 16-bora
ya Kombe la Mfalme (Copa del Rey) dhidi ya Ibiza ya Segunda B, mchezo ukipigwa katika
Uwanja wa Manispaa ya Can Misses juzi. PICHA: MTANDAO

Wababe wa Simba waitisha FA

Na Shufaa Lyimo wetu waje kutusapoti,”
alisema.

Alisema kikosi chao
Kipo imara na kudai wa-
naiheshimu Simba kuto-
kana na kuwa na wachezaji
wengi wazuri.

“Kwa mujibu wa kocha,
tutaingia kwa tahad-
hari tukijua tunacheza na
bingwa mtetezi lengo ni
kushinda,"alisema huku
akishukuru kutokana na
wachezaji wao wote kuwa
katika hali nzuri kuelekea

wa Taifa badala ya ule wa
Uhuru.

Hata hivyo, wapin-
zani wao wakizungumzia
mchezo huo, Katibu Mkuu
wa Mwadui FC, Ramadhani
Kilao alisema wamejipanga
vizuri kukutana na Simba,
ambayo msimu huu wa Ligi
Kuu imepoteza mchezo
mmoja tu dhidi yao kati ya
16 iliyocheza hadi sasa.

“Tumejipanga vizuri
kukutana na Simba katika
mchezo huo wa kesho-

WAKATI Simba ikiipeleka
mechi yao ya Kombe la
Shirikisho (FA Cup) katika
Uwanja wa Taifa kesho,
wapinzani wao Mwadui
FC wamejigamba kuitupa
nje kwenye michuano hiyo
ambayo bingwa huiwakili-
sha nchi katika mashinda-
no ya Kombe la Shirikisho
Afrika.

Simba jana ilitangaza
kuwa mechi hiyo ya kesho

itapigwa katika Uwanja kutwa tunaomba mashabiki  mechi hiyo.
01RO |
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