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HABARI KITAIFA

Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya (kushoto),
akiteta na Wakili wa Utetezi, Helena Makunda, baada ya kufikishwa katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Moshi jana, kwa ajili ya kusomewa mashtaka saba yakiwamo ya kue-
ndesha genge |la uhalifu, kupokea rushwa, utakatishaji wa fedha pamoja na ukiukwaji wa
Mamlaka ya Utumishi. PICHA: MARY MOSHA

Vitendo vya kinyama vyatikisa

Na Waandishi Wetu

NI unyama. Ndiyo picha halisi
inayoweza kuelezewa kutokana
na matukio ya kikatili baada
ya msichana wa kazi kudaiwa
kumnyonga mtoto wa bosi wake
mwenye umri wa miaka minane
(jina linahifadhiwa) Kimara, Dar
es Salaam.

Sambanba na tukio hilo,
mkoani Mara, mwanamume
mmoja amemjeruhi mke wake
kwa panga sehemu za siri kwa
kile alichodai kutaka kumkeketa
baada ya kumtuhumu kuwa ali-
kuwa akisaliti ndoa yao.

Tukio la binti wa kazi (jina
limehifadhiwa) kunyonga, lil-
itokea juzi wakati wazazi na kaka
wa mtoto huyo wakiwa kazini.

Baba Mzazi wa mtoto huyo
ambaye ni daktari wa Hospi-
tali ya Taifa ya Muhimbili Tawi
la Mloganzila, Erick Kimaro,
alisema baada ya kupata taarifa,
walirudi nyumbani na kumkuta
mtoto wao amelala huku sehe-
mu ya shingoni ikiwa naalama
ya vidole.

“Tumeona shingoni mwake
kuna alama ya vidole na wekun-
du ambao ni dalili kuwa alikufa
kwa kunyongwa,” alisema ak-
iongeza kuwa: “Historia yake
hatuijui kwani rafiki wa mke
wangu alituletea kutoka Tanga.
Alikuja Jumamosi (Mei 28)
na Jumatatu (Mei 30) tukio la
mauaji lilitokea.”

Mama mzazi, ambaye pia ni
daktari na Mratibu wa Magonjwa
Yasiyoambukiza mkoani Dar es
Salaam, Digna Siriwa, akisimulia
mkasa huo, alisema walipoingia
ndani walimkuta mtoto amelala
chali huku mdomo wake ukiwa
wazi na umebadilika rangi na
kuwa mweusi.

“Uso wake ulikuwa umevimba
na kuwa mweupe sana, sehemu
ya paji la uso kuna alama ya ku-
vilia damu. Tulipomgusa kichwa
chake kilikuwa baridi. Kuanzia
shingoni hadi miguuni alikuwa

wa moto na mdomo wake kaua-
cha wazi kama alikuwa akitafuta
hewa,” alisema DK. Siriwa.

Ansila Kimaro ambaye ni
mmoja wa ndugu wa marehe-
mu, alisema alikuta mtoto akiwa
amefariki dunia lakini glovu
ziko mdomoni. Alisema alijaribu
kuhoji kama mauaji hayo yame-
fanywa na mfanyakazi wa ndani
aula.

“Nilijibiwa na mama yake
kuwa mfanyakazi wa ndani
yupo lakini anajibu mambo
yasiyoeleweka pale anapouli-
zwa mazingira ya kifo cha mtoto
wake,” alisema Ansila huku ak-
ibainisha kuwa kipindi chote
wanahangaika na mtoto huyo,
mfanyakazi huyo alikuwa ndani
na hakuonekana kuwa na dal-
ili yoyote ya kukimbia hadi al-
ipokamatwa na polisi.

Kamanda wa Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam, Ju-
manne Muliro, amethibitisha
kutokea tukio hilo na kwamba
uchunguzi unafanyika.

AMJERUHI MKEWE

MKAZI wa Serengeti mkoa-
ni Mara, Gimusi Murimi (42),
anadaiwa kumwingizia panga
mkewe sehemu za siri kwa kile
alichodai ni kumkeketa, ili kum-
dhibiti kuchepuka na wanaume
wengine.

Taarifa za uhakika kutoka kwa
ndugu zinasema mwanamume
huyo alilenga kumpanua
miguu mke wake amkekete kwa
kutumia panga kama namna ya
kumdhibiti kuwa na wanaume
wengine.

Ndugu hao ambao hawakuta-
ka kutaja majina yao, walisema
Murimi baada ya kufanya tukio
hilo alitoroka kwa kuwa aliwat-
ishia kwa sime watu waliotaka
kumkamata. Chanzo cha ugomvi
huo kwa wanandoa hao ni baada
ya mwanamme kumtuhumu
mke wake kuchepuka wakati
yeye akiwa hayuko nyumbani.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mara, Longinus Tibishub-

wamu, alithibitisha mtuhumiwa
huyo kushikiliwa kwa mahoji-
ano zaidi na kwamba uchunguzi
wa awali ulibaini anafanya kazi
mji wa Katoro mkoani Geita na
kwamba hurudi nyumbani kuis-
alimia familia yake mara kwa
mara.

Pia ulibaini alirudi nyumbani
kwake Mei 25, mwaka huu, alidai
kubaini mkewe si mwaminifu
kwenye ndoa, ndipo alimsham-
bulia kwa fimbo na baadaye
kumwingizia panga sehemu za
siri na kumjeruhi. Mwanamke
huyo anaendelea na matibabu
katika hospitali.

ALIYEUA MKE

Mwili wa Said Oswayo, aliy-
emuua mkewe kwa risasi saba
naye kujipiga risasi moja kide-
vuni, ulisafirishwa jana kutoka
mwanza kwenda mkoani mara
kwa maziko.

Mwili wa Oswayo uliagwa jana
katika chumba cha kuhifadhia
maiti cha Hospitali ya Rufani ya
Kanda ya Bugando na kupele-
kwa nyumbani kwake, Buswelu
Etaro wilayani Musoma.

Aidha, mwili huo ulipofika
nyumbani kwake, haukuingizwa
ndani ya nyumba na kubaki nda-
ni ya gari aina ya Toyota Coaster
huku waombolezaji wakiingia
ndani ya nyumba kufanya ma-
jadiliano kabla ya kuanza safari
hiyo.

Akizungumzia suala la mwili
kutoingizwa ndani, mlezi wa
familia ya Oswayo, Chambi Lu-
konga, alisema hawakufanya
hivyo kwa kuwa walikuwa wan-
apita kwenda mkoani Mara kwa
maziko.

Mwili wa Oswayo uliokotwa
juzi kandokando ya Ziwa Vic-
toria, jijini Mwanza ukiwa na
majeraha ya risasi siku chache
baada ya kumuua mke wake,
Swalha.

Imeandikwa na Moshi Lu-
sonzo (Dar) na Richard Ma-
kore (Mwanza)

Sabaya afunguliwa kesi
mpya uhujumu uchumi

Na Mary Mosha, MOSH|

ALIYEKUWA Mkuu wa
Wilaya ya Hai, Lengai Ole
Sabaya, na wenzake wanne,
wamefikishwa katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi
Moshi mkoani Kilimanjaro
akikabiliwa na mashtaka saba
ya uhujumu uchumi.

Mashtaka hayo ni pamoja
na kuongoza genge la uhalifu,
utakatishaji wa fedha, kuom-
ba na kupokea rushwa na
ukiukwaji wa maadili ya
utumishi.

Mapema June mosi
mwaka huu majira ya 11;36
asubuhi, Sabaya alifikishwa
katika viwanja vya ma-
hakama mjini hapa jana saa
11:36 asubuhi chini ya askari
kanzu wenye mitutu ya bun-
duki wakiongozwa na gari
aina ya Toyota Landcruisrer
na kufuatiwa na Toyota Hiace
yenye vioo vyeusi lililokuwa
limembeba pamoja na wen-
zake.

Kesi hiyo namba 2/2022
uhujumu uchumi, mbali na
Sabaya, wengine ni Sylvester
Nyegu, John Aweyo, Nathan
Msuya na Antoro Assey ,
mshtakiwa wa tano hakufik-
ishwa mahakamani na haku-
na maelezo yaliyotolewa.

Baada ya kuingizwa ma-
hakamani, watuhumiwa
walikaa kwa dakika 11 kabla
ya hakimu kuingia huku
mshtakiwa namba moja (Sa-
baya) akionekana kuwa na
macho mekundu.

Akisoma mashtaka mbele
ya Hakimu Mkazi Mwandam-
izi Salome Mshasha, Wakili
wa Serikali Mkuu, Tumaini
Kweka, alidai kuwa shtaka la
kwanza linawakabili watuhu-
miwa wote na kwamba
Februari 2, 2021 washtakiwa
waliongoza genge la uhalifu
katika wilaya ya Hai mkoani
Kilimanjaro.

Katika shtaka la pili, Kweka
alidai kuwa linamkabili Sa-
baya na kwamba Februari
21, 2021 aliomba rushwa vya
Sh. milioni 30 kutoka kwa
Godbless Swai katika eneo la
Bomang'ombe, Hai mkoani
Kilimanjaro.

Shtaka la tatu, Kweka
alidai kuwa ni la kuomba na
kupokea rushwa kwamba
Sabaya alijipatia rushwa ya
Sh. milioni 30 kutoka kwa
Elibariki Swai kwa nia ya
kuzuia taarifa za uchunguzi
zilizohusiana na ukwepaji wa
kodi.

Wakili Kweka alidai kuwa
katika shtaka la nne na
tano liliwakabili washtakiwa
wa pili, tatu, nne na tano am-
balo ni kumsaidia mshtakiwa
namba moja, Sabaya, kush-
awishi na kujipatia manufaa
asiyostahili ya Sh. milioni 30
kutoka kwa Alex Swai huku
akijua ni kinyume cha sheria.

Pia alidai kuwa shtaka la
sita linamhusu Sabaya kuhu-
su ukiukwaji wa maadili ya
utumishi akiwa mtumishi
wa umma katika wilaya ya
Hai na shtaka la saba ni
utakatishaji wa fedha ambao
unawakabili watuhumiwa
wote.

Baada ya upande wa
mashtaka kuwasilisha hoja
hizo, wakili wa utetezi He-
lena Makunda alieleza
kutoridhika na mwenendo wa
shauri hilo katika mahakama
hiyo kwa kile alichodai ni
kukosekana kwa kibali cha
moja kwa moja kutoka katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi
ya Moshi kwenye Mahakama
ya Hakimu Mkazi Arusha.

“Hatujaridhishwa na
mwenendo wa mahakama
ulivyofanyika. Mawakili wa
utetezi hawakupewa taarifa
na pia hakuna kibali cha moja
kwa moja kilichotokea katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Moshi kwenda Arusha kwa
ajili ya watuhumiwa kufika
katika mahakama ya Moshi
ili kusomewa mashtaka yao,”
alidai.

Hoja hiyo iliibua mzozo wa
kisheria uliochukua takriban
dakika saba na sekunde 35,
hatua iliyosababisha Hakimu
Mshasha kuahirisha shauri
hilo kwa takribani dakika
15 ili kutatua mzozo huo.

Baada ya hapo, Hakimu
Mshasha alisema mwenendo
wa kesi hiyo uko sahihi ku-
tokana na upande wa Jam-
huri kuwasilisha kesi hiyo
mapema Mei 30, 2022 kwa
kufuata taratibu zote iki-
wamo kuandika kibali kwa
Mkuu wa Gereza la Kisongo,
Arusha.

“Nimepitia kesi hii ililetwa
hapa Mei 30 na baada ya
hapo tukajulishwa kwam-
ba washtakiwa wako katika
gereza la Kisongo. Kiliandik-
wa kibali cha kuwataka
wafike mahakamani hapa
baada ya kukamilisha kesi
iliyokuwa inawakabili Mei 31
katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Arusha.

“Mahakama haina jukumu la
kumweleza wakili wa utetezi
juu ya kesi kwa maana
haina taarifa nao, hivyo ni
jukumu la mshtakiwa kuwapa
taarifa wawakilishi wao.
Kwa hiyo hoja ya wakili wa
utetezi haina mashiko na
inatupiliwa mbali,” alisema
Mshasha huku akisema kesi
hiyo itafikishwa tena Juni
7, mwaka huu, kwa ajili ya
kutajwa kabla ya kuendelea
kusikilizwa.

Hata hivyo, akiwa anat-
iririkwa na machozi, Sabaya
alieleza mahakamani kutoku-
wa na imani na Wakili Kweka
kwa madai kuwa ana chuki
na visasi.

“Nina imani kubwa na
mahakama hii. Nina imani
kubwa na ofisi ya mwende-
sha mashtaka lakini sina
imani hata kidogo na Kweka
kwa kuwa ameletwa hapa
kuhakikisha ananifunga. Ana
chuki moyoni, ana visasi
ikizingatiwa kuwa anatoka
kwenye wilaya nilikokuwa
nafanya kazi.

Namwomba Rais Samia
Suluhu Hassan aingilie kati
suala hili ili nitendewe haki
na kurejea nyumbani kwa
ajili ya kuhudumia familia
yangu pamoja na watoto wa-
naonitegemea,” alidai Sabaya
huku akifuta machozi.
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Rais Samia Suluhu Hassan akiwa na Waziri, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora, Jenista Mhagama (kulia kwake), akikagua sehemu ya magari 241, kabla ya kuyakabidhi kwa mamlaka
Za maeneo ya utekelezaji kwa shughuli za Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), kwa Tanzania Bara na
Zanzibar, katika viwanja vya Posta, Kijitonyama, mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU

Na Romana Mallya, DODOMA

WAKATI jana kuliwasilishwa
bungeni makadirio ya mapato na
matumizi ya Wizara ya Nishati
kwa mwaka ujao wa fedha ikihitaji
Sh. trilioni 2.905, jambo la awali
linalokaribisha tabasamu ni kush-
uhudiwa nyongeza ya zaidi ya Sh.
bilioni 510, kutoka Sh. trilioni 2.386
ambazo matumizi yake yanaishi
mwezi huu.

Ndani ya makadirio hayo ya
tabasamu, kuna sura kuu tatu am-
bazo zote zina tafsiri ya kumkom-
boa na kumnyanyua Mtanzania
katika maisha yake na matumizi ya
nishati, yakilenga kwenye maeneo:
Kuleta mapinduzi katika teknolojia
ya sekta hiyo.

Mengine yanahusu maboresho
ya kina kwenye miradi ya teknolo-
jia inayotumika katika nishati
nchini, kuzisuka upya taasisi zi-
nazosimamia shughuli za nishati,
na kuendana na dunia kuendesha
miradi kisomi, ikiwamo kufanyika
utafiti, hali kadhalika kuibua nisha-
ti mpya na matumizi yake.

Hapo ndipo patafanya kush-
uhudiwa rasmi kuanzia mwezi
ujao, Tanzania inayotumia gesi
yake kwenye magari ya serikali na
binafsi, viwandani na majumbani;
huku nishati jadidifu ikiibuliwa; bei
isiyotetereka na akiba ya kutosha
ya petroli, wadau wake bandari za
Tanga, Dar es Salaam na Mtwara
wakifanya kinachotakiwa na wa-
nanchi.

SALAMU ZA WAZIRI

Akiwasilisha jana bungeni jijini
hapa makadirio hayo, Waziri wa
Nishati, January Makamba, alivitaja
vipaumbele vyao 12 katika mwaka
wa fedha 2022/23 vinavyojumui-
sha: Kutekeleza miradi mbalimbali
ya uzalishaji, usafirishaji na usam-
bazaji umeme ikiwamo kupeleka
umeme wa Gridi ya Taifa kwenye
mikoa ya Katavi, Kigoma na Kagera
na mradi mkubwa wa kuimarisha
gridi hiyo.

Waziri huyo alisema vipaumbele
vingine ni: Utekeleza miradi ya

utaratibu wa kupeleka umeme
katika vitongoji vyote nchini; uka-
milisha mazungumzo ya mradi wa
LNG Lindi na kuanza maandalizi
ya utekelezaji wake; kutekeleza
miradi ya nishati jadidifu ikiwamo
jotoardhi, tungamotaka, upepo na
jua pamoja na matumizi bora ya
nishati.

Vingine ni kuhakikisha kunaku-
wapo na upatikanaji wa mafuta
ya kutosha nchini, uanzishwaji wa
hifadhi ya kimakakati ya mafuta
na Mfuko wa Kudhibiti Mabadiliko
ya bei zake; kuiimarisha TPDC na
kampuni zake tanzu; kuboresha
miundombinu ya kupokea, kushu-
sha, kuhifadhi na kutoa mafuta
katika Bandari za Dar es Salaam,
Tanga na Mtwara na maghala ya
dhamana ya forodha.

Pia kuimarisha utendaji wa
taasisi za wazawa hasa TANESCO,
EWURA, na PBPA na huduma zi-
nazotolewa; kuongeza ushiriki wa
sekta binafsi katika uwekezaji wa
sekta ya nishati; kuhakikisha ush-
iriki wa wazawa katika shughuli za
nishati; kufufua shughuli za utafu-
taji wa mafuta na gesi asilia; na
kuongeza matumizi ya nishati ya
gesi kwa kupikia (LPG) na kwenye
magari na viwanda (CNG).

DAWA KUKATIKA UMEME

Waziri January alisema serikali
imetafuta mwarobaini wa kadhia
hiyo, akifafanua kuwa kwa kiasi
kikubwa kunatokana na uchakavu
na kutotosheleza kwa miundom-
binu ya usafirishaji na usambazaji
umeme na wizara imekuja na mra-
di wa kuimarisha gridi ya taifa.

Alisema mradi huo ambao
utatekelezwa kwa miaka minne
utahusu uimarishaji wa miundom-
binu ya ugavi wa umeme katika
mikoa mbalimbali ikiwa ni pamoja
na ufungaji wa mitambo vifaa vya
kisasa, ubadilisha wa nguzo za kiti
kwa kusimika za zage, ufungaji wa
nyaya zenye uwezo wa Kkusafiri-
sha umeme mkubwa pamoja na
mashine umba.

Alisema mradi huo utagharimu
Dola za Marekani bilioni 1.9 (sawa
na Sh. trilioni 4.420) na katika

wa Kv132 na Kv220,” alisema.

NISHATI VIJIJI

mrefu cha wananchi

ya Sh. 27000 na mchakato huu
utakamilika ndani ya miezi sita,” :

alisema.

GESI MAJUMBANI

Waziri January alisema TPDC :
inaendelea na ujenzi wa miun-
dombinu ya gesi asilia yenye urefu :
wa kilometa 10.04 kutoka bomba :
kubwa la kusafirisha gesi hadi eneo :
la bomba kubwa la kusafirisha gesi :
hadi eneo la Mnazi Mmoja ili ku-
wezesha matumizi katika maeneo :
hayo na kazi inatarajia kuanza Julai :
mwaka huu na kukamilika Feb- :
ruari mwakani na itagharimu Sh. :

bilioni 5.49.

Alisema serikali imepanga ku- :
jenga vituo vya kujaza gesi asilia il- :
iyoshindiliwa kwenye magari kati-
ka Bohari Kuu za mafuta za serikali :
za Dar es Salaam na Dodoma am- :
bapo kwa kuanzia magari ya wiz- :
ara hiyo na taasisi zake yatafungi- :
wa mfumo huo na Sh. bilioni moja :
zimetengwa kwa ajili ya utekelezaji :

wa kazi za awali za mradi huo.

Rais ataka viongozi wanaoishi
maisha duni wanufaike TASAF

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu ameagiza

: viongozi wa vyama vya siasa wa-
naoishi katika mazingira duni wa-
: sizuiwe kunufaika na Mfuko wa
: Maendeleo ya Jamii (TASAF) kwa
: kuwa vyeo walivyonavyo sio kig-
ezo cha kuwa na hali nzuri kimai-
. sha.

Aliyasema hayo jana katika hafla

ya kukabidhi magari 123 kati ya 241
kwa wakurugenzi wa halmashauri
: kwagjiliya utekelezaji wa shughuli

Salaam.

Alisema kuwa viongozi hao ha-

wakuchaguliwa kwa kigezo cha
: maisha bora bali kwa busara, hes-
* hima na imani waliyokuwa nayo
:wananchi wa maeneo yao.

Dira mpya sekta ya Nishati

: ezo vyote vinaonyesha kuwa anai-
mwaka wa fedha ujao Sh. bilioni :
500 zimetengwa kwa ajili ya kuan- :
za. “Mradi utahusisha kununua na :
kufunga mashineumba 6,000, ku-
nunua na kusimika nguzo za njia :
za kusafirisha umeme 380,000, :
kununua na kufunga mita za :
luku 700,000, kujenga vituo vya :
kupooza umeme 14 za 220/33Kv :
na 132/33Kv, kununua na kufunga :
mashineumba kubwa 27 na ku- :
jenga njia za kusafirisha umeme za :
urefu wa kilometa 948 za msongo :

“Kwa hiyo kama watu wamem-
chagua kuwa ndiyo kiongozi wao
wa eneo lile isimzuie kufaidika na
mpango huo wa TASAF. Kama vig-

shi kwenye mazingira duni, basi
isimzuie kunufaika na mpango
huo,” alisema Rais.

Alisema serikali imeendelea
kufanya maboresho kuhakikisha
wananchi wanaoishi katika maz-
ingira duni wanapata mahitaji yao
ya msingi kupitia programu mbal-
imbali ikiwamo utoaji wa mikopo
isiyo na riba na kutoa ruzuku kwa
kaya zinazoishi katika mazingira
duni kupitia TASAF.

“TASAF imekuwa taswira ya

. serikali katika kuwajali wananchi
¢ wake na kuwafikia katika maeneo
: yote Tanzania Bara na Zanzibar ili

Waziri huyo alisema serikali :
kupitia Wakala wa Nishati Vijijini :
(REA) itaendelea kutekeleza mira- :
: farijika kuona lengo la kuwakwa-
ni na kuhamasisha matumizi yake. :

“Serikali imesikia kilio cha muda :
kuhusu :
maeneo ya mjini yenye sifa zina- :

kuwatoa katika lindi la umaskini,”
alisema.
Vile vile, alisema serikali ina-

mua Watanzania katika umaskini
linafikiwa kwa kuwa taarifa zinao-
nyesha kuwa hadi kufikia mwaka
huu mpango wa TASAF umesaidia

kupunguza umaskini wa mabhitaji
bei ya kuunganishiwa umeme ya :
mjini, timu ya TANESCO na REA :
inazunguka katika miji yote kwa :
kuwashirikisha wabunge na yata- :

ya msingi ya kaya kwa zaidi ya asil-
imia 10, huku umaskini uliokithiri

kwa zaidi ya asilimia 12.

“Kabla sikuja hapa kwenye
jukwaa hili nilipita kuona mao-
nyesho ya wanufaika wa TASAF.
Nimeshuhudia kwa macho watoto
waliotoka kwenye mazingira duni
na leo wameweza kufikia kiwango
cha kusoma katika chuo kikuu,”
alisema.

Aliwaagiza watumishi hao li-
cha ya kuwapa fedha wananchi,
wawape elimu ya kutumia rasili-
mali walizonazo ili kuwatoa katika
maisha duni wanayoishi na kutimi-
za Malengo ya Maendeleo Endel-
evu ya dunia (SDG’s) linalowataka
kufanya shughuli za maendeleo
bila kumwacha mtu nyuma.

“Lakini kuna mwananchi ana
uwezo mkubwa sana, anaishi kwe-
nye mazingira yasiyoridhisha, ana
ng'ombe 200 -300..naomba sana
mbali na kazi mnayofanya, fanyeni
kazi ya elimu, kuwatoa watu kwe-
nye umaskini wa fikra na waishi
maisha yanayoeleweka,” alisisitiza.

Aliwahimiza watumishi wa mfu-
ko huo wazitumie shilingi trilioni
mbili zilizoko TASAF kwa malengo
yaliyokusudiwa kwa sababu ni fed-
ha za mkopo nafuu uliochukuliwa
kuzikwamua familia duni.

Alitoa wito wa Wakurugenzi
na Waratibu wa TASAF kusima-
mia magari hayo ili yatumike kwa
shughuli zilizokusudiwa badala ya
kufanyia biashara, kubeba mikaa,
nazi, abiria au kuendea shamba.

Kuhusu mafanikio ya mpango
huo, Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Jenista
Mhagama, alisema TASAF awamu
ya tatu sehemu ya pili imefikia
kaya zenye uhitaji 1,279,325 katika
na Watanzania zaidi ya milioni sita.

Waziri wa Nchi, Ofisi wa Makamu
wa Pili wa Rais, Zanzibar, Hamza
Hassan Juma, alisema mradi huo
unatekelezwa kwenye shehia 388
kwa kuwapatia fursa na kuweze-
sha kukidhi mahitaji yao ya msingi
ikiwamo chakula, elimu na afya.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI
YAH: SHAURI NA. 86 LA 2019

MAWENI LIMESTONE LTD MDAI
DHIDI YA
FRANCIS THEOPIL NGOWI MDAIWA WA KWANZA
ESTER ELIA MATERU MDAIWA WA PILI
HADIJA ATHUMAN MWAMBASHI MDAIWA WA TATU
ABDALLAH PASCAL MZIRAI MDAIWA WA NNE
LUVI JOHN PATRICK MDAIWA WA TANO
GODFREY JOHN PATRICK MDAIWA WA SITA
AMIRI MAJATA MDAIWA WA SABA
MGETA STANLEY. MDAIWA WA NANE
GERALD ALEX MALIGA MDAIWA WA TISA
OMARY MJATA MDAIWA WA KUMI

TANGA

MWENYEKITI 1 A A
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA '(!L) S5
..\(\

KWA: LUVIJOHN PATRICK, GODFREY JOHN PATRICK, AMIRI MAJATA,
MGETA STANLEY, GERALD ALEX MALIGA, OMARY MJATA - POPOTE ULIPO

MAWENI LIMESTONE LTD, amefungua shauri mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba
Wilaya ya Tanga. Shauri husika limepangwa kusikilizwa tarehe 2/6/2022 saa tano
kamili asubuhi (5:00). Hivyo basi, unatakiwa kuleta utetezi wako ndani siku 21 kuanzia
tarehe ya tangazo hili kutolewa. Vielelezo vyote vya kesi vinapatikana katika Masijala
ya wazi ya Baraza la Ardhi na Nyumba (W) Tanga. Endapo hutatekeleza haya, shauri hili
litasikilizwa upande mmoja na Hukumu kutolewa dhidi yako.

AMRI hii imetolewa na kutiwa Saini Muhuri/Lakiri wa Baraza hili leo tarehe 30/5/2022.

116883102
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Wanachama, wafuasi
CHADEMA waachiwa huru

Na Richard Makore, MWANZA

WANACHAMA na viongozi 19 wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA)
waliokamatwa kanisani wakimwombea
mwenyekiti wao, Freeman Mbowe, na ku-
fikishwa mahakamani jijini Mwanza, wame-
futiwa mashtaka dhidi yao.

Kesi hiyo namba 77 ya mwaka 2021, ilifut-
wa jana katika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mkoa wa Mwanza baada ya kukaa mahabu-
su miezi 10.

Wanachama hao walikamatwa Ago-
sti 15, mwaka jana, katika Kanisa Katoliki la
Kawekamo Jimbo Kuu la Mwanza kwa ma-
dai ya kufanya fujo kwa waumini.

Kesi hiyo ilikuwa mbele ya Hakimu Mka-
zi wa Mahakama ya Hakimu Mkazi Mkoa

wa Mwanza, Bonaventure Lema, na tayari
washtakiwa walikuwa wamesomewa mash-
taka yao. Wanachama hao, Aprili 13, mwaka
huu, walisomewa maelezo ya awali ya kesi
yao mahakamani hapo na kukana huku
upande wa mashtaka ukiahidi kupeleka
mashahidi saba wakiwamo viongozi wa
Kanisa Katoliki Parokia ya Kawekamo na
vielelezo vinne vya ushahidi.

Washtakiwa hao kwa pamoja walikuwa
wakikabiliwa na madai ya kufanya ghasia
katika mkutano wa dini uliofanyika katika
kanisa hilo Agosti 15, 2021 na kusababisha
waumini washindwe kusikiliza neno la
Mungu. Wanachama hao pamoja na vion-
gozi wa mikoa na kanda kwa pamoja wa-
likana mashtaka hayo mnamo Agosti 19
mwaka jana.

Makada hao wa CHADEMA walidaiwa ku-

fika kanisani hapo kwa ajili ya kuamwombea 5
Mbowe ambaye alikuwa mahabusu kwakesi :

ya ugaidi. Wafuasi hao ambao walikuwa nje
kwa dhamana tangu mwaka jana, jana wali-

fika tena katika mahakama hiyo kwa ajili ya

kusikiliza ushahidi wa shauri lao.

Washtakiwa hao walikuwa wakitetea na :
wakili, Erick Muta na kesi imefutwa na Ofisi :
ya Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP) kwa ma- :
dai kuwa upande wa jamhuri hauna haja ya

kuendelea nayo.
Wakili wa serikali, Emmanuel Luvinga,

aliiambia mahakama hiyo kuwa Jamhuri
haina haja ya kuendelea na kesi, hivyo wa- :

nachama hao waachiwe huru.

Tangu Rais Samia Suluhu Hassan aingie :
madarakani wafuasi na wanachama mbal- :
imbali waliokuwa na kesi za kisiasa wali- :

futiwa.

Waziri
Mkuu, Kas-
sim Majal-
iwa akizin-
dua zoezi
la upandaji
wa miti
katika Mji
wa Serikali,
Mtumba
doma, jana.
Kulia ni
Mkuu wa
Mkoa wa
Dodoma,
Anthony
Mtaka. PI-
CHA: OWM

Chongolo awageukia viongozi tatizo la tembo

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Daniel Chongolo, ameitaka Wizara
ya Maliasili na Utalii pamoja na viongozi wal-
iopewa jukumu la kuwasimamia wananchi
Wilaya ya Meatu mkoani Simiyu, kuachia
ngazi kama wameshindwa kutatua tatizo la
tembo wanaosababisha kero kwa wananchi.

Wananchi wa wilaya hiyo wamekuwa ka-
tika taharuki kwa miaka mitatu sasa tangu
tembo wanaotoka katika Pori la Akiba la
Maswa waanze kuingia katika mashamba
yao, huku wakitajwa kusababisha uharibifu
wa mazao na udhorotaji wa shughuli za
maendeleo.

Aidha, Rais Samia Suluhu Hassan, Febru-
ari 4, mwaka huu ikiwa imepita miezi mi-
tatu alipopita kuelekea mkoani Mara, alitoa
maelekezo kwa wizara husika kuchukua
hatua za haraka kudhibiti tatizo hilo jambo
ambalo mpaka sasa halijatatuliwa, huku wa-
nanchi wakiendelea kulilalamikia.

Wakati Chongolo akizungumza na wa-
nanchi wilayani hapo jana, alisema sio sawa
kwa kiongozi kuacha kutatua matatizo ya-
nayowakabili wananchi huku akieleza kuwa
ni dharau pia kwa aliyewaagiza.

“Ndani ya wiki nne lazima viongozi wa
Maliasili waje hapa wawaambie hatua wana-
zokuja kuzichukua kwa ajili ya kukabiliana
na changamoto ya tembo kwa wananchi.

“Nyinyi ni waungwana mnawaona tembo
mnawaacha, wanasumbua kwenye mazao,
kwenye makazi yenu, kwa uungwana wenu
mnawaacha kwasababu mnajua umuhimu
wake, lakini mnachotaka ni kusaidiwa ku-

zuia madhara ya tembo kwenye shughuli
zenu, na hilo watu wa mamlaka hawafanyi
sio sawa,” alisema Chongolo.

Aliahidi kuwa atalifikisha suala hilo ka-
tika ngazi za juu, akisisitiza kuwa hawawezi
kuwa wanafanya masihara katika mambo
yenye msingi, huku akiwataka viongozi ku-
wajibika kutokana na dhamana waliyopati-
wa kwa kuwatumikia wananchi.

“Wananchi hawawezi wakawa wana kilio
hakifiki mwisho, wamelalamika leo, kesho
na jana, halafu tumekaa kwenye ofisi, tut-
aenda kuzungumza nao tuambiwe sababu
za msingi za kuona jambo hilo sio la msingi,
sipo tayari kuona hilo jambo linaendelea,”
alisema Chongolo.

“Rais anahangaika kuwaletea wananchi
mbegu na mbolea ili walime zaidi, tembo
wanakuja watu wa maliasili wanaagizwa
waje washughulike kuweka mpango wa ku-
dhibiti hawaji wanaacha nguvu inayotumika
na wananchi ipotee bure hiyo sio sawa,”
alisema Chongolo.

“Hili litaenda kukoma sasa, tutaenda ku-
zungumza huko tukubaliane wako tayari
kufanya wafanye hawako tayari wampe
fursa mwenyekiti wa chama chetu kuweka
watu ambao wako tayari kumsaidia kutatua
changamoto za wananchi,” alisema Chon-
golo.

Mwananchi wa eneo hilo Mussa Chami,
ambaye ni mmoja wa waathirika wa tatizo
hilo, alisema kilio cha tembo kimekuwa
tatizo kubwa kwa wananchi wa wilaya hiyo,
akidai kuwa limeleta shida katika utekelezaji
wa shughuli zao za maendeleo.

Alisema shughuli nyingi za uchumi zi-

mesimama katika eneo hilo kwasababu wa-

nafanya kazi kwa muda mfupi kwa kuhofia
wanyama hao, huku wakimwomba Rais :
Samia kuwasaidia kusimamia suala hilo ili :

litatuliwe.

“Tunaumia, tunamaliza mazao yetu kwa :
ajili ya hawa wanyama, wananchi wengi kwa
sasa wamekuwa vilema, watu hawalali usiku  :
na hawafanyi kazi kwa ajili ya tembo, wana- :
lima mazao yao yanaliwa na wanyama hawa :
hakuna anayetufidia nguvu zetu zinapotea

bure,” alisema Chami.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya
ya Meatu, Dakawa Msoleni, akizungum- :
zia suala hilo, alisema wamechukua hatua

mbalimbali ikiwamo kutoa elimu kwa wa-

nanchi wanaopakana na yenye uvamizi wa :

tembo.

“Kwa wale ambao wako karibu na Porila :
Akiba ya Maswa, tumetoa elimu na vifaa vya
kujihami kama matarumbeta na tumegawa :
tochi kwa ajili ya kufukuzia tembo na baadhi :
ya vitendea kazi vingine ambavyo kimsingi :

vimekuwa msaada kwenye jamii hiyo.

“Pia, kwasababu tatizo ni kubwa tu- :
melipeleka ngazi za juu kama ambavyo :
Katibu Mkuu wa CCM ameahidi kulipeleka :
huko ili kulifanyia kazi, kwa hiyo nina amini

litakuwa sawa,” alisema Msoleni.

Kaimu Ofisa wa Wanyamapori Wilaya ya :
Meatu, Deusdedith Martini, alisema hatua :
kufikia :
sasa kutatua tatizo hilo ni kuongeza askari :
wa wanyamapori kutoka vituo vingine ili :
kuongeza udhibiti, huku akiahidi wataende- :
lea kudhibiti sambamba na kutoa elimu kwa

za haraka walizozichukua hadi

wananchi.

. PM atoa maelekezo
8 kufanyika
. miji wa kijani

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, ametoa
maelekezo nane ya masuala ya upandaji
miti kwenye Mji wa Serikali ili kuwa na
mandhari ya kuvutia na kukidhi dhana
va kuwa na Mji wa kijani.

Akizungumza jana kwenye uzinduzi
wa programu ya upandaji miti katika
Mji wa Serikali, Majaliwa alisema pro-
gramu ya upandaji miti katika mji huo
imeanza kutekelezwa kikamilifu kama
ilivyoainishwa katika Mpango Kabambe
wa Mji wa Serikali ambayo ni sehemu ya
Mpango Kabambe wa Jiji la Dodoma wa
mwaka (2019 - 2039).

Alisema mpango huo utafanya Mji wa
Serikali kuwa wenye mandhari ya kuvu-
tia, wa kisasa na utakaokidhi dhana hiyo
huku usanifu na ubunifu wa majengo
yanayoendelea kujengwa ukizingatia
suala hilo.

Majaliwa alimwagiza Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Waziri Mkuu na Katibu Mkuu
Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na
Uratibu) kwa kushirikiana na timu ya
wataalamu wanaoratibu na kusimamia
ujenzi wa Mji wa Serikali wahakikishe
programu za upandaji miti unafuata
Mpango Kabambe wa Mji wa Serikali na
michoro iliyoidhinishwa ili kutokinzana
na ujenzi wa miundombinu yote itakay-
ojengwa na inayoendelea kujengwa.

“Pia Wakala wa Huduma za Misitu
Tanzania (TFS) kwa kushirikiana na timu
inayosimamia na kuratibu ujenzi wa Mji
wa Serikali ikivvamo Wakala wa Bara-
ya Mazmg|ra |||yo|<o chini ya Ofisi ya
Makamu wa Rais, wahakikishe miti ya
aina mbalimbali inapandwa na kutun-
zwa katika maeneo yote yaliyoainishwa
na kuhakikisha mifumo ya umwagiliaji
inafungwa mapema iwezekanavyo,”
alisema.

Alitaka kila wizara ihakikishe kuwa
miche inayopandwa inatunzwa, inam-
wagiliwa hususan wakati wa kiangazi ili
ikue vizuri.

“Pia ifanyiwe usafi ili kuondoa magugu
yanayoweza kusababisha miche kufa.
Tunataka mwakani kipindi kama hiki
tupate kujionea matokeo ya kazi hii nzuri
tunayoifanya leo,” alisema.

Majaliwa aliziagiza taasisi zote zinazo-
husika na ujenzi wa miundombinu katika
mji huo zikamilishe haraka taratibu na
maandalizi yote ya kuanza kwa ujenzi
wa miundombinu ya kudumu ya huduma
zake na ofisi yake ipate mrejesho wa
hatua za maandalizi ifikapo Juni 6, 2022.

“Timu ya wataalamu inayoratibu na
kusimamia ujenzi wa Mji wa Serikali kwa
kushirikiana na TFS na TARURA iwasil-
ishe taarifa za mara kwa mara kuhusu
utekelezaji wa programu za upandaji miti
katika Mji wa Serikali,” alisema.

Aidha, aliitaka Wizara ya Fedha na Mip-
ango kuharakisha upatikanaji wa mahitaji
va fedha za miundombinu mbalimbali in-
ayoendelea kujengwa na itakayojengwa
ikiwamo kusimamia na kuratibu hatua za
ununuzi ili kurahisisha utekelezaji wake.

“Wataalamu waelimishe jamii upandaji
bora wa miti kwa kuzingatia hali ya
hewa va eneo husika ili upandaji uwe na
tija. Kumekuwa na jitihada nyingi sana za
upandaji miti, nisisitize miti ipandwe kwa
kuzingatia ushauri wa wataalamu wetu,”
alisema.
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Shaka aagiza mahindi bei

-
'Nape aonya huduma

nafuu kupelekwa Lindi

Na Beatrice Shayo

KATIBU wa Halmashauri
Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM,
Itikadi na Uenezi, Shaka
Hamdu Shaka, ameiagiza
Wizara ya Kilimo kupeleka
mahindi mkoani Lindi, yata-
kayouzwa kwa bei nafuu uki-
wa ni mkakati wa kukabiliana
na upungufu wa chakula.

Akizungumza na wananchi
waliohudhuria uzinduzi wa
ugawaji pembejeo za kilimo
Chingunduli, Kata ya Chiola,
wilayani Nachingwea mkoani
humo, alisema serikali in-
ayoongozwa na Rais Samia
Suluhu Hassan, imeanza ku-
chukua hatua.

“Naielekeza Wizara ya
Kilimo kuleta mahindi kuja
kuwauzia wananchi kwa bei

nafuu hapa Lindi na bahati
nzuri tukiwa na Mkuu wa
Mkoa tumeshazungumza na
Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe na amekubali hilo
jambo na analeta watu wake
ili waje kufanya tathmini ya
mahindi,” alisema.

Aliongezea kuwa “Mkuu wa
Mkoa wa Lindi, Zainab Talek,
ataongoza jopo kuhakikisha
mahindi yanakuja Naching-
wea. Rais Samia anajali watu
wake anathamini watu wake,
lakini ana mapenzi ya dhati
kabisa kutatua changamoto
hizi zinazowagusa ninyi moja
kwa moja.”

Alisema maelekezo ya Rais
Samia baada ya kumwambia
hali halisi aliwajulisha hawezi
kuacha wananchi wake wafe
na njaa watapeleka mahindi
yenye bei nafuu, ili kuende-
sha maisha yao na kupata

chakula cha uhakika.

Katika hatua nyingine Sha-
ka, amezungumzia changa-
moto ya wanyamapori waki-
wamo tembo kuwa tishio
kwa wananchi wa Wilaya ya
Nachingwea na Mkoa wa Lin-
di kwa ujumla na hiyo imeto-
kana na uwapo wa idadi kub-
wa ya mifugo kama ng'ombe
na mbuzi kwenye maeneo ya
misitu na mapori.

“Wanyama ni wengi kuliko
mahitaji ya hayo maeneo,
kwenye mbuga na misitu
huko kote sasa hivi kumein-
giliwa, mkoa huu una wany-
ama wengi kuliko mkoa wow-
ote nadhani hapa nchini, sasa
kwa kawaida tembo wale
hawawezi kwenda kwenye
malisho wakiwa wamechang-
anyika na wanyama wengine
wakiwa na ngombe na mbu-
zi,” alisema.

Alitoa maelekezo kw:
serikali kuchukua hatua kali
dhidi ya wafugaji ambao wa-
navamia huko na hatimaye
wanahatarisha wananchi
wengine.

“Hasa kwenye hili tunafa-
hamu kwamba athari zake
zimekuwa kubwa, nataka
nizishukuru jitihada za mkoa
kwani wamejitahidi sana
kuchukua hatua. Chama ki-
naielekeza serikali binadamu
ni bora kuliko hao wanyama,”
alisema.

“Wizara ya Maliasili na
Utalii pamoja na jitihada am-
bazo zimeelezwa zimeanza
kuchukuliwa tunataka jam-
bo hili, sasa watoke mstari
wa mbele kuja kudhibiti na
kuwarudisha nyuma hawa
tembo wanaonekana kuzidi
mitaani siku hadi siku hali sio
nzuri.

TMA yatahadharisha upepo, Kipupwe

Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa
Tanzania (TMA) imetoa uta-
biri wa msimu wa Juni hadi
Agosti ambao ni majira ya
kipupwe huku baridi ya
wastani na joto la kiasi vikita-
rajiwa katika maeneo mengi
yanchi.

Kwa mujibu wa utabiri huo
uliotolewa jana, mikoa ya Dar
es Salaam, Pwani na Tanga
inatarajiwa kuwa na hali ya
baridi ya wastani inayofikia
nyuzi joto kati ya 18 na 26.

Maeneo ya Nyanda za Juu
Kusini ya mikoa ya Mbeya,
Iringa, Njombe, Songwe na

baadhi ya maeneo ya kusini
mwa mkoa wa Morogoro,
yanatarajiwa kuwa na hali ya
baridi inayofikia nyuzi joto
nne mpaka 14.

Aidha, maeneo ya kaska-
zini ya nchi, mikoa ya Kili-
manjaro, Arusha na Manyara
yanatarajiwa kuwa na nyuzi
joto kati ya10 na 18.

Utabiri huo unatanaba-
hisha kwamba hali nyingine
ya baridi inatarajiwa katika
mkoa wa Ruvuma ambapo
hali ya nyuzi joto inatarajiwa
kufikia sita mpaka 14.

Pia mikoa ya Kanda ya
Ziwa, Mwanza, Mara, Geita,
Kagera, Shinyanga na Simiyu

kiwango cha joto la chini ki-
natarajiwa kuwa cha kawaida
hadi juu ya kawaida kufikia
nyuzi joto 14 mpaka 20.

Mikoa ya Kanda ya Kati,
Singida na Dodoma kinata-
rajiwa kuwa na baridi ya
kawaida hadi joto kiasi ku-
fikia nyuzijoto 12 mpaka 18.
Pia mikoa ya Tabora, Rukwa,
Katavi na Kigoma inatarajiwa
kuwa na baridi kiasi hadi
joto kiasi kufikia nyuzijoto 14
mpaka 20.

Akizungumza wakati wa
kutoa utabiri huo, Kaimu
Mkurugenzi Mkuu wa TMA,
Dk. Ladislaus Changa, alise-
ma katika kipindi hiko cha

kipupwe, magonjwa ya mifu-
go kama homa ya mapafu
na hali ya vumbi na upepo
yanatarajiwa kwa baadhi ya
maeneo, hivyo wananchi wa-
napaswa kuchukua hatua.

“Ni kipindi ambacho kwa
baadhi ya maeneo kunakuwa
na mlipuko wa magonjwa
kama ya macho hususani
maeneo ya vumbi. Ni vy-
ema hatua kuchukuliwa ku-
kabiliana nayo,” alisema Dk.
Changa.

Alisema kwa ujumla duni-
ani kuna mabadiliko makub-
wa ya hali ya joto na kinacho-
tokea sasa chini ni sehemu ya
mabadiliko hayo.

~ zasimu bilaridhaa

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari Nape Nnauye,
ameiagiza Mamlaka ya Mawasiliano
(TCRA) pamoja na kampuni za simu
kukomesha tabia ya kuunganisha wateja
kwenye huduma wasizozihitaji.

Dodoma alipopokea taarifa ya utekelezaji
wa maagizo yake kwa kampuni za simu
nchini iliyotolewa na Mkurugenzi Mtend-
aji wa Kampuni ya Vodacom Tanzania.

Alisema kampuni za simu pamoja
na TCRA wanapaswa kukaa pamoja na
kutafuta njia ya pamoja kukomesha tabia
yva wateja kuunganishwa na huduma
ambazo hawazihitaji katika mitandao
mbalimbali.

Maagizo yangu kwa kampuni za simu
zote nchini na TCRA mtafute njia ambayo
itasaidia kukomesha malalamiko ya wa-
teja kuunganishwa na huduma wasizozi-
hitaji na kuendelea kukatwa fedha hii
tukomeshe mara moja,” aliagiza.

Nape alisema siyo jambo la busara
kampuni za simu kuendelea na tabia ya
kuunganisha wateja katika huduma wa-
sizozihitaji bila ridhaa yao.

Pia aliigiza TCRA pamoja na kampuni
za simu kukaa pamoja na kutengeneza
programu tumizi ambayo itatumika na
wateja kusoma matumizi yao ya bando ili
kuondoa malalamiko ambayo yamekuwa
yakijitokeza.

“Matumizi ya bado yamekuwa yakilala-
mikiwa sana na wananchi, hivyo kampuni
Za simu pamoja na TCRA mtafute pro-
gramu hiyo tumizi ambayo itamwezesha
hata mwananchi wa chini kuwa na uwezo
wa kusoma kiasi cha bando ambacho
amekitumia ili kuondoa malalamiko,”
aliagiza.

Alisema kutokana na Watanzania wengi
kutokuwa na uwezo wa kumiliki simu
janja, TCRA na kampuni za simu zinapas-
wa kuja na utaratibu maalum wa kuwau-
Zia wateja wao.

“Mnaweza hata kuja na utaratibu wa
kuwakopesha simu, mnawapa na kulipa
kidogo kidogo kwa utaratibu fulani kama
ambavyo nchi zingine za wenzetu wana-
vyofanya, siyo lazima iwe pesa taslimu,
hii itasaidia kuongeza matumizi ya inta-
neti nchini,” alisema.

Mkurugenzi wa Masuala ya Kisekta
TCRA, Dk. Emmanuel Manase, alisema
lengo la serikali ni kuboresha huduma za
mawasiliano nchini.

DKk. Manase alisema serikali ilitoa maa-
gizo kwa kampuni za simu kufanyia kazi
malalamiko ambayo imekuwa ikiyapokea
kutoka kwa wananchi ili kuboresha utoaji
huduma.

Mkurugenzi mtendaji wa Vodacom
Tanzania, Sitholizwe Mdlalose, alisema
wametekeleza maagizo yaliyotolewa na
serikali kwa kuwatembelea wadau wao
katika maeneo mbalimbali na kubaini
kero zinazowakabili na kuzifanyia kazi.

“Katika maeneo tuliyokwenda tume-
baini bado kuna changamoto ya upati-
kanaji wa mtandao hasa katika maeneo
nguvu katika kutatua kero hiyo.

“Kuna maeneo ambayo wateja wame-
pendekeza kuwa mtandao wa 3G kwa
sasa hauwatoshi, hivyo wanahitaji ku-
wekewa 5G na sisi hili tunalifanyia kazi,”
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Kasi ya kuunganisha umeme iongezeke

JANA Wizara ya Nishati iliwasilisha bungeni makadirio ya mapato na
matumizi kwa mwaka 2022/23, iliyojikita kuimarisha upatikanaji wa
umeme kutoka kwenye vyanzo mbalimbali, upatikanaji na bei za mafu-
ta. Bajeti hiyo imeonyesha vyanzo vipya ambavyo awali havikuwahi
kutumika, huku kukiwa na mkataba na sekta binafsi zilizojikita kwenye
uzalishaji wa nishati jadidifu.

Pia imelenga kusambaza gesi asilia kwenye makazi ya watu katika
mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, Tanga, Kilimanjaro huku ikisafirishwa
kwenda nchi za Kenya na Uganda baada ya kukamilisha makubaliano
baina ya pande hizo.

Kwa Dar es Salaam vitajengwa vituo vya kugandisha gesi asilia, pia wa-
taunganisha kwenye nyumba 670 za Sinza 225, Police Barracks Kurasini
345, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) 100 na kiwanda cha Raddy
Fiber Manufacturing Tanzania Ltd cha Mkuranga.

Vyanzo vipya vya vitano vya nishati ni jotoardhi vya Ngozi na Kiejo
- Mbaka mkoani Mbeya, Songwe, Luhoi Pwani na Natron Arusha, am-
bavyo baada ya upembuzi yakinifu ilibainika vitazalisha megawati 200.

Nyingine ni nishati ya jua na katika mwaka ujao wa fedha serikali
itaanza ujenzi wa mradi wa kuzalisha umeme wa jua Shinyanga, utaka-
ogharimu Euro milioni 115.30 (sawa na Sh. bilioni 286.2) na kwamba
jumla ya Sh. bilioni 9.55 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya kuanza
ujenzi wa kituo cha kuzalisha umeme jua megawati 50 na kukamilisha
taratibu za ufadhili wa awamu ya pili ya megawati 100.

Waziri wa Nishati, Januari Makamba, aliliambia Bunge kuwa kume-
kuwa na changamoto ya kukatika kwa umeme nchini kutokana na mi-
undombinu ya kuzidiwa kutokana na kuongezeka kwa mahitaji kwa
sasa, uchakavu wa miundombinu na shughuli za kibinadamu kama vile
magari kugonga nguzo, nguzo kuchomwa moto na hujuma katika moto
na hujuma. Alisema ili kuimarisha miundombinu ya usambazaji umeme,
serikali imeendelea kutayarisha na kutekeleza miradi ya kusambaza ni-
shati hiyo katika mikoa ya Dar es Salaam, Arusha, Mwanza, Dodoma na
Pwani, itakayowezesha kuondokana na changamoto ya kukatika kwa
umeme mara kwa mara ili kuwa na uhakika.

Mchanganuo wa uwezo wa mitambo ya kufua umeme katika gridi ya
taifa kwa kila kimoja kiwango cha megawati kwenye mabano ni maji
(574.60), gesi asilia (1,021.32) na tungamotaka (10.50) na kufanya jumla
ya megawati 1,694.55.

Kwa mujibu wa waziri huyo, mahitaji ya juu ya umeme katika mfu-
mo wa gridi ya taifa yameendelea kukua na kufikia Megawati 1,335.01
hadi Machi 25, mwaka huu saa 2:00 usiku, ikilinganishwa na megawati
1,201.02 zilizofikiwa mwaka 2020/21, ikiwa ni ongezeko la asilimia 11.16.

Tunaamini kupitia bajeti hii wananchi wataendelea kupata huduma
ya umeme ipasavyo, kuanzia walioomba kuunganishiwa na kulipa na
wanaotamani kufikiwa na huduma hiyo.

Ni muhimu nchi ikajipanga vyema kuendeleza vyanzo vya nishati
jadidifu kwa kuwa ndiyo msukumo wa dunia, lakini kuendelea kush-
irikiana na sekta binafsi ili huduma iwafikie wananchi wengine na kwa
haraka. Kuna viwanda vinazalisha umeme kutokana na mabaki ya miwa
vinaliuzia Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), lakini wapo wen-
gine wanaweza kuzalisha umeme wa jua kwa ajili ya matumizi yao ni
muhimu kuangalia.

Pia kumekuwa na malalamiko ya urasimu kwa wawekezaji binafsi am-
bao wamewekeza kwenye sekta hiyo kutokana na kuwapo vibali zaidi ya
30 wanavyotakiwa kuvifuata sehemu tofauti nchini, jambo linalowapa
gharama kubwa.

Wakati tukiendelea na vyanzo vilivyozoeleka ni muhimu kuwekeza na
kuwa makini na uwekezaji unaofanywa kwenye vyanzo vya nishati jadid-
ifu ambavyo ni rafiki kwa mazingira ambavyo ni jua, upepo, mawimbi na
upepo wa bahari na tungamotaka, ili inapofika ulazima wa kuachana na
gesi, mafuta na maji kuwe na maandalizi ya kutosha.

Maji ni chanzo kizuri cha kuzalisha umeme, lakini kutokana na mab-
adiliko ya tabianchi inapotokea ukame vyanzo hukauka na kushindwa
kuzalisha nishati hiyo, mara kadhaa Tanzania imepitia mgawo sababu
ikiwa ni kukauka kwa mabwawa ya kuzalisha nishati hiyo.
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Na Yasmine
Protace

NI kawaida katika mazin-
gira nchini, jamii imekuwa
na kawaida kuona vipisi
vya sigara vinavyotupwa
kwenye maji au barabarani,
hatujui madhara yake kwa
afya za umma.

Tunaviona vipisi vya
sigara vikiwa maeneo mbal-
imbali vimetupwa, lakini
madhara yake hayajulikani
kwa kina.

Kinachotakiwa sasa ni
elimu hiyo iendelee kutole-
wa kwa watumiaji sigara
pale wanapomaliza ku-
tumia sigara zao, pia usahi-
hi wa mahali pa kuhifadhi.

Hata kuhamia penye
matumizi ya uvutaji hole-
la wa sigara, napo kuna
changamoto za kiafya kwa
wanaouvuta moshi wa siga-
ra hizo.

Wapo watu wenye tabia,
wanavuta sigara katika kwe-
nye kumbi za starehe, ka-
tika magari na majumbani.
Kwa kufanya hivyo, ni hali
inayowaathiri kiafya wote
wanaoingiwa na moshi huo
wa tumbaku.

Sigara imedumu kihisto-
ria ni moja ya starehe, am-
bayo anayetumia anafurahi
kwa kila anachokipata kupi-
tia sigara hiyo.

Hata hivvyo, inaelezwa
kwamba vishungi vyake ni
kati ya vitu vyenye uchafuzi
na sumu kubwa inayopa-
tikana katika vyanzo vya
maji.

Katika hilo nina la kumre-
jea Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu, kwenye viwanja
wakati akitoa tamko kwe-
nye maadhimisho ya Siku
ya Kutotumia Tumbaku
Duniani yenye kaulimbiu
“Tumbaku: Tishio la Mazin-

Tunachukua hatua zipi kukabili
sumu kutoka vipisi vya sigara?

gira Yetu”.
Waziri Ummy anasema
kwamba, inamchukua

muda mrefu kwa kitako
cha sigara kuoza, hivyo ku-
ruhusu nikotini na kemikali
kuingia kwenye mifumo ya
ikolojia inayozunguka, in-
ayoathiri maisha ya binad-
amu. “Tafiti zinaonyesha
kwamba vishungi vya siga-
ra vinapowekwa kwenye
maji, vinaweza kutoa ke-
mikali ambazo huweza ku-
sababisha vifo vya viumbe
wa majini, wakiwamo sam-
aki,” anatamka waziri huyo
mwenye dhamana.

Pia, ana la kuongozea
kuwa ni takribani asilimia
65 ya wavutaji hutupa vis-
hungi vya sigara barabara-
ni, kwenye fukwe baharini,
pia ziwani.

Vilevile, inatajwa plastiki
zinazohusiana na sigara za
kielektroniki ambazo zaidi
ziko katika mataifa yaliyop-
iga hatua, huishia kutupwa
kwenye mifereji ya maji na
barabarani, hivyo kusababi-
sha uharibifu mkubwa wa
mazingira.

Nini kifanyike? Waziri
Ummy ambaye kitaaluma
ni mwanasheria, ametoa
miezi miwili kwa Mam-
laka ya Chakula na Dawa
(TMDA), akitaka ifanye
utafiti wa shisha kuwekwa
dawa za kulevya kwa kush-
irikiana na Tume ya Dawa
za Kulevya nchini.

“Maelekezo yangu ni ku-
fanya tathmini ya bidhaa
hizi ili kulinda afya za jamii,
kwani kufanya biashara ya
shisha ujue unafanya kosa
la jinai, Sheria ya Kudhibi-
ti Matumizi ya Bidhaa ya
Tumbaku nchini Sura ya 121
haijatekelezwa kikamilifu,

TMDA mfanye tathmini
kwa kina,” akasema.

Pia Waziri Ummy anase-
ma magonjwa mengi yasiyo
ya kuambukiza, yamekuwa
yakiongezeka kila siku,
yakileta maradhi mbalim-
bali yanayosababishwa na
matumizi holela ya bidhaa
za tumbaku.

“Jamii inatakiwa kupun-
guza au kuacha  kabisa
matumizi ya tumbaku au
bidhaa zake kwa ajili ya afya
zetu, kwani wanaotumia
bidhaa ya tumbaku zaidi
ya asilimia 50 wanafariki,”
anasema.

Kwa sasa nchini, kuna
takribani vifo 14,700 kila
mwaka vinavyotokana na
matumizi ya tumbaku na
asilimia 8.7 ya Watanzania
sawa na milioni 2.6 wanata-
jwa kutumia tumbaku.

Anasema wengi huathiri-
ka na moshi wa sigara kati-
ka maeneo ya kazi, kwenye
baa, kumbi za starehe na
migahawa na utafiti umeo-
nyesha asilimia 77 ya watu
hao huvutishwa sigara kwe-
nye baa, asilimia 31.1 kwe-
nye migahawa na asilimia
13.8 majumbani.

Takwimu za Shirika la
Afya Duniani (WHO), zi-
naeleza bidhaa tumbaku
husababisha  vifo  kwa
takribana nusu ya watumi-
aji wake na zaidi ya watu
takribani milioni nane hufa
kila mwaka duniani kwa
sababu ya kutumia tum-
baku.

Anaeleza, jumla ya watu
milioni saba ni zao la vifo
vya matumizi ya moja kwa
moja, wakati wengine milio-
ni 1.2 wanatokana na utumi-
aji bidhaa za tumbaku usio
wa moja kwa moja.
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NEMC yaonya hospitali,

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

BARAZA la Taifa la Hifadhi ya
Mazingira (NEMC) limezitaka
hospitali kubwa na vituo vya afya
vinavyohudumia watu wengi, ku-
tibu majitaka kabla ya kuruhusu
kutiririka kwenye mazingira.

Meneja wa Baraza Kanda ya
Kati, Dk. Franklin Rwezimula, ali-
yasema hayo juzi alipozungumza
na waandishi wa habari kuelekea
kilele cha Siku ya Mazingira Du-

Dodoma.

“Nitoe rai kwa hospitali na vituo
vya afya kuhakikisha majitaka ya-
nayotokana na kazi za hospitali,
wawe na mifumo ya kuyatibu na
baadaya kutibiwa, ndiyo yaruhusi-
we kuingia kwenye mazingira,”
alisema.

Aliwataka wawe na utaratibu
wa kutenganisha taka ili kurahi-
sisha kuziteketeza, hospitali ziwe
na vichoma moto na zizingatie
matumizi ya nishati ambayo ni
rafiki wa mazingira.

“Baadhi ya watu wanatumia
kuni lakini sisi tunataka watu wa-
tumie gesi ambayo ni rafiki wa

v

mazingira kama Benjamin Mkapa,
wanatumia gesi,” alisema.

Alipongeza Hospitali ya Benja-
min Mkapa kwa kuzingatia masu-
ala ya mazingira kwa kuwa na
mfumo wa kutibu majitaka.

“Vitu ambavyo tulitaka Ben-
jamin Mkapa wazingatie juzi tu-
lipokwenda wamezingatia, wana
mfumo wa kutibu majitaka, wana
kichoma taka cha kisasa,” alise-
ma.

Pamoja na hayo, aliwahimiza
wananchi kuacha kukata miti ovyo
kwa kuwa wanaharibu mazingira
na wanasababisha kukumbwa na

yofadhiliwa na Kampuni ya Tembo Nickel hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

vituo vya afya majitaka

athari za mabadiliko ya tabianchi.

Pia aliwashauri wanafunzi wa
Chuo cha Mipango na Maendeleo
Vijijini (IRDP) kujiunga kwenye
programu ya wataalamu elekezi
ambapo watajiajiri wenyewe na
kufanya shughuli za maandiko na
tathmini ya mazingira.

Alisema kwa sasa Tanzania
inakabiliwa na uhaba wa wataal-
amu wa kuandika tathmini ya
mazingira na kwamba wanaamini
chuo hicho kitatoa wataalamu
wengi watakaosaidia kupunguza
pengo lililoko la wataalamu hao
nchini.

Wananchi waonywa Kuharibu vyanzo maji

Na Mwandishi Wetu, NGARA

WANANCHI wilayani Ngara
mkoani Kagera wamepewa mafun-
7o ya sheria ya ardhi na mazingira
huku wakitakiwa kuacha kuuza
ardhi kiholela na kuacha kulima
kwenye vyanzo vya maji.

Elimu hiyo inatolewa na maofi-
sa wa Halmashauri ya Wilaya ya
Ngara kwa kufadhiliwa na Kam-
puni ya Tembo Nickel.

Maofisa hao walitoa elimu hiyo
Nyabihanga, Bugarama, Mukubu
Rwinyana na Muganza.

Cosmas Lubambura, ambaye ni
Ofisa Ardhi Wilaya ya Ngara, ak-
itoa elimu hiyo kwa nyakati tofau-
ti, aliwataka wananchi hao kuacha
tabia ya kuuza ardhi bila kufuata
sheria.

“Wakati mwingine mmekuwa
mkiuza ardhi hata kwa wananchi

wa nchi jirani, jambo ambalo ni
kinyume cha sheria,” alisema.

Pia aliwataka kuhakikisha wa-
nafuata sheria pale wanapolazimi-
ka kuuza ardhi ikiwa ni pamoja na
kuhakikisha mashahidi wanaku-
wa majirani na kwa waliooa wa-
shirikishe wake zao ili kuepuka
migogoro.

Ofisa Atanasio Andrew ambaye
ni ofisa mazingira wa halmashauri
hiyo, aliwataka wananchi hao
kuacha tabia ya kulima kwenye
vyanzo vya maji, akisema shughuli
za binadamu kwenye vyanzo vya
maji zimeanza kupunguza wingi
wa maji katika maeneo hayo.

Alisema baadhi ya wananchi
wa wilaya hiyo pia wamekuwa
na tabia ya kuchoma moto ovyo,
jambo ambalo ni hatari kwa kuwa
wakati mwingine huathiri mazao
ya watu wengine.

“Inatakiwa mtunze mazingira ili

mpate faida ya fursa mbalimbali,
wenzetu (Tembo Nickel) wana-
tambua na kuthamini mchango
wa mazingira na ndiyo maana
wameamua kudhamini mafunzo

haya.
“Shughuli za mgodi zikian-
za kweli mazingira yanaweza

kuathiriwa kwa kiasi fulani, lakini
mpango wa kudhibiti madhara ya
mazingira ulioandaliwa na mgodi
na kupitishwa na serikali utafuat-
wa kuhahikisha madhara yana-
pungua au kumalizwa kabisa,”
alisema.

Basil Shio kutoka kampuni ya
RSK ambayo imepewa kandarasi
ya kufanya tathmini na kuhamisha
watu na makazi ili kupisha mradi
wa Tembo Nickel wakati uki-
fika, alisema jukumu lao ni kujua

shughuliza kiuchumi, kukagua
mali, kufanya tathmini
na kwa  wananchi ambao

nyumba zao zipo kwenye eneo la
mradi watahamishiwa maeneo
mbadala.

“Tutapita kuchukua taarifa za
watu, ukubwa wa maeneo kwa
mtu mmoja mmoja na kuandaa
majedwali ya malipo kwa mujibu
wa sheria, kisha uhamishaji watu
na wakazi utafuata.

“Tutakaa sana na ninyi viongozi
na pia wananchi wanaoguswa na
mradi, wote tutakaa nao, tuongee
na kujibu yote mliyonayo,” alise-
ma.

Mafunzo hayo yalipokewa vi-
zuri na wananchi pamoja na Mkuu
wa Wilaya ambaye alishasisitiza
kwamba wananchi wasidang-
anywe na kurubuniwa na watu wa
nje ambao wanataka ardhi kwa
udanganyifu kutoka kwa wakazi
na kuwanyima haki zao wakati
wa operesheni ondoa tengesha
Ngara.

]
CEOrt yapata
Kiongozi mpya

Na Gwamaka Alipipi

JUKWAA la Maofisa
Watendaji Wakuu
(CEOrt) limempitisha
David Tarimo kuwa
Mwenyekiti wa Bodi
wa Jukwaa hilo, aki-
chukua nafasi ya Sanjay
Rughani.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa juzi na Mku-
rugenzi Mtendaji wa
CEOrt, Santina Benson,
uteuzi wa Tarimo ul-
ianza juzi.

Santina alisema
Rughani alikuwa Mwe-
nyekiti wa Bodi ya
CEOrt tangu mwaka
2018 na alikuwa kiongo-
zi wa pili kushika nafasi
hiyo tangu jukwaa hilo
liliposajiliwa rasmi. Wa
kwanza akiwa ni Ali
Mufuruki.

Alisema katika kipindi
chote cha uvongozi wake,
Rughani alionyesha
uongozi bora na ku-
saidia kuongoza shirika
katika kipindi cha ukuaji
mkubwa.

Santina alisema
wakati wa uongozi
wake, Rughani alichukua
jukumu muhimu ka-
tika kuzindua programu
mbalimbali, mpango wa
uongozi bora na juhudi
za kitaifa za kujenga
uwezo wa wakurugenzi
wakuu wenye maono
kwa ajili ya siku zijazo.

“Rughani alikuwa
mstari wa mbele ku-
hamasisha utekelezaji
endelevu wa biashara,
akiongoza kwa mfano na
mara nyingi kuzungumza
juu ya jukumu la sekta
binafsi.

Pia ilishuhudia ukuaji
wa wanachama ukilin-
ganisha na hapo awali
ikiwa ni ongezeko la
wanachama wapya zaidi
va asilimia 40," alisema
Santina.

Alisema Rughani
ametetea miradi kadhaa
yenye matokeo chanya
va kijamii na kiuchumi
kutoka katika kukuza
uwakilishi wa wanawake
katika uongozi hadi
kuongoza juhudi za ush-
irikiano na serikali kwa
madhumuni ya pamoja
ya ustawi wa Tanzania.

Santina alisema:
“CEOrt inachukua fursa
hii kumkaribisha David
Tarimo. Uzoefu wake ni
pamoja na masuala ya
sera za kodi kwa kam-
puni zinazofanya kazi
nchini na katika sekta
mbalimbali, lakini kwa
kuzingatia hasa madini,
mafuta na gesi na hu-
duma za muhimu.”
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SBL yageukia usawa kwa makundi ya jamii

Na Frank Monyo

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti
(SBL) imesema itaendelea kutoa
kipaumbele pamoja mchango
wake katika kusaidia shughuli
mbalimbali za kimaendeleo
na kuhamasisha usawa kwa
makundi yote katika jamii.

Mkakati wa SBL unakwen-
da sambamba na Mpango wa
Maendeleo wa Miaka Mitano
wa Serikali 2021/22-2025/26

unaotaja baadhi ya vipaumbele
ambavyo baadhi SBL imekuwa
ikivitekeleza kupitia miradi yake
ya kusaidia jamii.

Jijini Dar es Salaam juzi,
Mkurugenzi wa Uhusiano kwa

Umma wa SBL, John Wanyan-
cha, alisema kampuni hiyo kupi-
tia mpango wake wa ‘Mama Dia-
geo’,imeweka malengo ya kuleta
matokea chanya katika kusaidia
jamii ambayo yanajulikana
kama Society 2030.

Alisema kuwa kupitia mpango
huo wa miaka 10, SBL imekuwa
ikitekeleza miradi mbalimbali
ya maendeleo kama vile ku-
saidia wakulima, kusaidia upa-
tikanaji wa majisafi na salama,
kufadhili wanafunzi, kuhama-
sisha usawa kwa makundi yote
na kutilia mkazo uwezeshaji wa-
nawake.

“Kwa mfano, tunayo progra-
mu ya kuwafadhili wanafunzi

wa kilimo ambao wana uwezo
mzuri darasani na ambao wa-
natoka katika familia zenye ki-
pato duni. Katika programu hii
ambayo inalipa gharama zote
za masomo kwa wanufaika,
tunahakikisha nusu yao ni wa-
nawake,” alisema.

Katika mrengo huo huo wa
kuwawezesha wanawake, Wan-
yancha alisema SBL inaende-
sha programu ya STEM ambayo
huchukua wanafunzi wa kike
wanaosoma masomo ya sayansi
na waliofanya vizuri, wakipewa
fursa ya kujiunga na SBL na ku-
jifunza kwa vitendo kwa kipindi
cha mwaka mzima.

“Kwenye maendeleo ya jamii

tumesaidia upatikanaji wa ma-
jisafi na salama kwa kufadhili
uchimbaji wa visima. Tangu
mwaka 2010, tumechimba vi-
sima 18 katika sehemu mbalim-
bali nchini na kuwezesha upati-
kanaji wa huduma hii muhimu
kwa watu zaidi ya milioni mbili,”
alifafanua.

Mkurugenzi huyo alisema SBL
inafanya kazi na mtandao wa
wakulima zaidi ya 400 nchini
na huwawezesha kwa kuwapa
mbegu bila malipo, huduma
za ugani na kuwaunganisha na
benki kwa ajili ya kupata mikopo
huku ikiwahakikishia masoko
kwa mazao yao ambayo hutu-
mika kutengenezea bia.

TADB yaangazia uwezeshaji vijana, wanawake kilimo

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Maendeleo ya Kili-
mo Tanzania (TADB) imeandaa
mkakati wa kuwawezesha kiu-
chumi wanawake na vijana kwa
kushirikiana na kituo cha uwez-
eshaji katika Uwezeshaji- Invest-
ment Climate Reform Facility
(ICR).

Taarifa iliyotolewa jana na
benki hiyo ilisema mkakati
huo umeanza kwa warsha ya
mashauriano baina ya TADB
na ICR ili kujadili namna ya ku-
wainua wanawake na vijana

katika kilimo. “Juhudi za TADB
zinalenga kwa makusudi katika
kuziba pengo la kiuchumi kati ya
wanawake na vijana kwani tak-
wimu za Finscope zinaonyesha
kuwa makundi hayo ni asilimia
50 ya nguvu kazi lakini hayaja-
jumuishwa katika sekta rasmi ya
fedha na asilimia sita tu ya wa-
nawake hawana akaunti za benki
huku asilimia 26 pekee ya vijana
wakiwa wakulima,” ilisema taar-
ifa hiyo.

“TADB imeandaa warsha hiyo
ili kupata utaalamu zaidi wa kiu-
fundi kutoka ICR chini ya ufadhili

wa Umoja wa Ulaya. Mpango huu
unalenga kuifahamisha TADB na
taasisi zingine za fedha kuhusu
hatua zinazopaswa kuchuku-
liwa ili kuongeza ushirikishwaji
wa kifedha miongoni mwa wa-
nawake na vijana katika sekta ya
kilimo,” iliongeza taarifa.

Warsha hiyo ya siku mbili im-
ejumuisha wawakilishi kutoka
wizara mbalimbali za Muungano
na Zanzibar, ujumbe wa Umoja
wa Ulaya nchini Tanzania na ma-
shirika ya wanawake na vijana.
Washiriki walipata fursa ya ku-
jadili maoni yao kuhusu bidhaa

na huduma za kilimo kwa wa-
nawake na vijana.

Aidha, washiriki walikubali-
ana kuwa mpango unapaswa
kujumuisha aina mbalimbali
za bidhaa za kifedha kama vile
utaratibu wa udhamini, utoaji
wa mikopo ya moja kwa moja,
na njia za mikopo kwa taasisi za
fedha washirika.

Mpango huo pia utajumui-
sha ushirikiano kati ya TADB na
wawezeshaji wa soko ili kutoa
taarifa za soko, mafunzo, na
kukuza uwezo kwa wakulima
wachanga na wanawake.

]
Hoteli
iliyofungwa
miaka
2 yaanza
kutoa huduma

Na John Badi

HOTELI ya nyota tano ya
Johari Rotana imeanza kutoa
huduma baada ya kufungwa
kwa miaka miwili kutokana
na athari za UVIKO-19.

Kutokana na kuondolewa
kwa vikwazo vya usafiri,
idadi ya watalii wa kimataifa
wanaowasili Tanzania im-
ekuwa ikiongezeka hali am-
bayo imechangia ushawishi
chanya na ukuaji katika sekta
hiyo inayohudumia wageni.

Joerg Potreck, Meneja
Mkuu wa Johari Rotana,
alisema jana kuwa: “Ufun-
guzi wetu umekuja wakati
mwafaka baada ya Tanzania
kutajwa kuwa nchi inayoon-
goza kwa kutembelewa na
watalii yaani ‘Africa’s Leading
Destination’ kwa mwaka 2021
na utitiri wa watalii nchini. Ni
jambo la furaha kwetu wote
na timu yangu imejipanga
kuwakaribisha wageni wetu
tena hapa Johari Rotana.”

Alisema hoteli hiyo ina-
patikana kwa urahisi katika
eneo la MNF Square katika
mkoa wa kibiashara wa Dar
es Salaam.

“Hii imeweka viwango
vipya katika usanifu, muun-
do, teknolojia na ubora wa
huduma, katika hoteli yetu ya
Johari Rotana, ambayo ni ho-
teli yetu ya kwanza kwenye
Kanda ya Afrika Mashariki,
imejizatiti kufanya mapinduzi
makubwa katika sekta ya
ukarimu.

“Tuna uhakika kwamba vy-
umba vyetu vya kulala, kum-
bi za vyakula na vinywaji,
vifaa vya hali ya juu vya
mikutano ikiwa ni pamoja na
ukumbi mkubwa zaidi wa bu-
rudani nchini Tanzania, yaani
ballroom na huduma nyingine
vitavutia wageni wetu na
kuleta ushindani wenye tija
sokoni,” alisema Potreck.

Alisema hoteli hiyo pia ina
vyumba sita vya ziada vya
mikutano na eneo la maji
tiririka la kuvutia, yaani
water front, kituo cha biasha-
ra, ofisi daraja A, na kituo
cha maegesho ya ndani, na
kuifanya kuwa chaguo bora
kwa wageni wa biashara na
burudani.

Baada ya kuzindua filamu
ya Tanzania The Royal Tour
Rais Samia Suluhu alihimiza
uwekezaji zaidi kwenye
hoteli ili kuwapokea wageni
wanaotarajiwa kutua nchini
kutokana na hamasa ili-
yochagizwa na filamu hiyo.
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Kutekeleza miradi mbalimbali ya uzalishaji,
usafirishaji na usambazaji umeme, ikiwemo
kupeleka umeme wa Gridi ya Taifa kwenye mikoa
ya Katavi, Kigoma and Kagera na mradi mkubwa
wa Kuimarisha Gridi ya Taifa (National Grid
Stabilization Project).

kuanza utaratibu wa kupeleka umeme katika
Vitongoji vyote nchini.

Kukamilisha mazungumzo ya mradi wa LNG Lindi
na kuanza maandalizi ya utekelezaji wake.

Kutekeleza miradi ya nishati jadidifu ikiwemo
jotoardhi, tungamotaka, upepo na jua pamoja na
matumizi bora ya Nishati (Energy Efficiency and
Conservation).

Kuhakikisha upatikanaji wa mafuta ya kutosha
nchini, ikiwemo uanzishwaji wa Hifadhi ya
Kimkakati ya Mafuta (Strategic Petroleum
Reserve) na Mfuko wa Kudhibiti Mabadiliko ya Bei
za Mafuta (Fuel Price Stabilization Fund - FPSF).

Kuiimarisha TPDC na Kampuni zake Tanzu za
TANOIL na GASCO.

Kuboresha miundombinu ya kupokea, kushusha,
kuhifadhi na kutoa mafuta katika Bandari za Dar es
Salaam, Tanga na Mtwara na Ghala za dhamana ya
forodha (Customs Bonded Warehouse) na Kituo
cha Pamoja cha kupokelea Mafuta kutoka Melini
(Single Receiving Terminal).

Kuimarisha utendaji wa taasisi za Wizara, hasa
TANESCO, EWURA na PBPA, na huduma
zinazotelewa na taasisi hizo.

Kuongeza ushiriki na uwekezaji wa Sekta Binafsi
katika sekta ya Nishati.

Kuhakikisha ushiriki wa wazawa katika shughuli za
mafuta na gesi asilia unaimarika.

Kufufua Shughuli za utafiti na utafutaji wa mafuta
na gesi asilia.

Kuongeza matumizi ya nishati ya gesi kwa kupikia
(LPG) na kwenye magari na viwandani (CNG).
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Miradi Ya Kuzalisha Umeme Iliyopo
Katika Hatua Za Utekelezaji

Miradi Ya Kusafirisha Na Kusambaza
Umeme Iliyopo Katika Hatua Za

MIRADI THAMANI YA FEDHA
MRADI ZILIZO

TENGEWA
22/23
(Shilingi)

Mradi wa kuzalisha Umeme Shilingi Trilioni 6.55 | Trilioni 1.44

kwa kutumia maji wa Julius

Nyerere Hydro Power project

(JHNIPP) -MW 2,115

Mradi wa kuzalisha Umeme Dola za Marekani Bilioni 35

kwa kutumia Gesi Asilia wa milioni 188

Kinyerezi 1 Extension - MW

185

Mradi wa kuzalisha Umeme Dola za Marekani Bilioni 9.94

kwa kutumia Maji wa Rusumo milioni 113 (Fedha za

- MW80 Nje)

Utekelezaji
MIRADI THAMANI YA FEDHA
MRADI ZILIZO-
TENGEWA
22/23
(Shilingi)
Julius Nyerere Hydro Power Dola za Marekani | Bilioni 180.00
Plant hadi Chalinze - kV 400 milioni 51.4 na
Shilingi bilioni
31.9
Mradi wa Njia ya Kusafirisha Dola za Marekani | Bilioni 7.65

Umeme Msongo wa kV 400
kutoka Singida- Arusha -
Namanga

milioni 258.82

(fedha za nje)

Miradi Ya Kuzalisha Umeme Iliyopo
Katika Hatua Za Utayarishaji

Mradi wa Njia ya Kusafirisha
Umeme wa Msongo wa kV
220 ya Geita - Nyakanazi

Euro milioni 45

Bilioni 6.53
(fedha za nje)

Mradi wa Njia ya Kusafirishia
Umeme Msongo wa kV 220
Rusumo - Nyakanazi

Bilioni 3.30

Ujenzi wa Njia ya Kusafirisha
Umeme Msongo wa kV

400 kutoka Nyakanazi hadi
Kigoma

Dola za Marekani
milioni 35

Bilioni 7.14
(fedha za nje)

Ujenzi wa Njia ya Kusafirisha
Umeme Msongo wa kV 400

Dola za Marekani
milioni 595

Bilioni 34.71
(fedha za ndani

MIRADI THAMANI YA FEDHA
MRADI ZILIZO-

TENGEWA
22/23
(Shilingi)

Mradi wa kuzalisha Umeme Dola za Marekani | Bilioni 15.0

kwa kutumia Maji wa Ruhudji - | milioni 407.4

MW 358 (conceptual design)

Mradi wa Kuzalisha Umeme Dola za Marekani | Milioni 150

kwa kutumia Maji wa Kakono milioni 287.6

- MW- 87

Mradi wa kuzalisha Umeme Dola za Marekani | Bilioni 8.0

kwa kutumia Maji wa Rumakali
- MW 222 (conceptual design)

milioni 388.22

Mradi wa Kuzalisha Umeme
kwa kutumia Maji wa
Malagarasi - MW 49.5

Dola za Marekani
milioni 144.14

Bilioni 13.97
(fedha za nje)

Mradi wa Kuzalisha Umeme
kwa kutumia Maji wa Kikonge
- MW 300

Dola za Marekani
milioni 795.4

Bilioni 1.45

Mradi wa kuzalisha Umeme
kwa Kutumia Gesi Asilia wa
Mtwara - MW 300

Dola za Marekani
milioni 421.1

Milioni 600

kutoka Iringa- Mbeya - na za nje)
Tunduma hadi Sumbawanga
Ujenzi wa Njia ya Kusafirishia Mradi huu
Umeme Msongo wa kV 220 utekelezwa
kwaajili ya Uendeshaji wa kwa
Treni ya Umeme (Standard kushirikiana
Gauge Railway - SGR) na Wizara
ya Ujenzi na
Uchukuzi
Mradi wa Ukarabati na Sehemu ya
Uboreshaji wa Gridi ya Taifa Mradi huu
(Grid Rehabilitation and umefadhiliwa
Upgrading) na AFD,
Serikali
imetenga
Bilioni 8.43

(fedha za nje)

Mradi wa kuzalisha Umeme Jua
wa Shinyanga - MW 150

Euro Milioni
115.30

Bilioni 9.55
(fedha za nje)

Miradi Ya Kusafirisha Na Kusambaza
Umeme Iliyopo Katika Hatua Za

Ukarabati wa Mitambo katika
kituo cha Kuzalisha Umeme
cha Hale

Bilioni 10.25
(fedha za nje)

Mtandao wa Njia za Kusafirisha
Umeme Nchini (National Grid Network)

hadi kufikia mwezi Mei, 2022

e
- ot

Utayarishaji
MIRADI THAMANI YA FEDHA
MRADI ZILIZO-
TENGEWA
22/23
(Shilingi)
Chalinze- Kinyerezi kV400 Kwa upande Bilioni 40.00

wa Njia ya
kusafirisha
Umeme Dola za
Marekani Milioni
42.882, na
Kituo cha cupola
Umeme Dola za
Marekani milioni
71.4

Chalinze- Dodoma na
Chalinze - Segera kV 400

Dola za Marekani
milioni 285.02

Milioni 225.00

Chalinze- Bagamoyo na
Segera Tanga kV 220

Dola za Marekani
milioni 163.21

Milioni 50.00
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Ujenzi wa Njia ya Kusafirisha
Umeme Msongo wa kV 400
kutoka Sumbawanga hadi
Kigoma kupitia Mpanda na
Kituo cha Kupoza Umeme
Mpanda

Dola za Marekani
milioni 200.4 Kwa
upande wa Njia
ya kusafirishia
Umeme na Dola
za Marekani
milioni 59 kwa
Kituo cha kupoza
Umeme.

Mradi wa Njia ya Kusafirisha
Umeme Msongo wa kV 400
kutoka Somanga Fungu hadi
Mkuranga

Dola za Marekani
milioni 150

Bilioni 4.85

Ujenzi wa Njia ya Kusafirisha
Umeme Msongo wa kV 220
na Kituo cha Kupoza Umeme
Katika Mkoa wa Simiyu

Shilingi bilioni 75

Milioni 725.00

Ujenzi wa Njia ya Kusafirisha
Umeme Msongo wa kV 220
kutoka Benaco hadi Kyaka na
Ujenzi wa Kituo cha Kupoza
Umeme cha Benaco na
Upanuzi wa Kituo cha Kupoza
Umeme cha Kyaka.

Dola za Marekani
milioni 119.4

Mradi wa Njia ya Kusafirisha
Umeme Msongo wa kV 132
kutoka Urambo mkoani
Tabora hadi Kidahwe mkoani
Kigoma

Shilingi bilioni
69.7

Bilioni 2.08

Mradi wa Njia ya Kusafirisha
Umeme Msongo wa kV 132
kutoka Tabora hadi Katavi
kupitia Ipole na Inyonga

Shilingi bilioni
69.7

Bilioni 5.08

Mradi wa Kuboresha Mfumo
wa Usambazaji Umeme Jiji la
Dodoma

Dola za Marekani
milioni 167.7

Bilioni 6.57

Mradi wa Kuimarisha Gridi
ya Taifa (National Grid
Stabilization Projects)

Shilingi trilioni
4.420

Bilioni 400.00

Mradi wa Kuimarisha Gridi ya Taifa
(National Grid Stabilization Projects)
kwa Mwaka 2022/23 - Fedha
zilizotengwa Billion 500.

Maeneo ya Utekelezaji

Kununua na kufunga mashineumba (transformers) 6,000

Kununua na kusimika nguzo za njia za kusafirisha umeme
380,000

Kununua na kufunga nyaya zenye urefu wa Kilomita 46,200

Kununua na kufunga Mita za Luku 700,000

Kujenga vituo vya kupooza umeme (grid substations) 14 za
220/33kv na 132/33kv

Kununua na kufunga mashineumba kubwa (power
transformers) 27 za size ya 50MVA, 60MVA, 90MVA na
120MVA

Kujenga njia za kusafirisha umeme za urefu wa Kilomita 948
za msongo wa kV 132 na kV 220

Miradi ya Umeme ya Sekta Binafsi iliyopo katika hatua mbalimbali (MW 3,443.62)

Zuzu Project Somanga Fungu | Mradi mdogo wa maji Mradi mdogo Mradi mdogo wa Mradi mdogo wa Mradi mdogo wa

Gas fired Project | Suma wa maji Suma maji TULILA umeme jua Lumuma maji Suma
Manyoni Kibo Mining - Mradi mdogo wa maji Mradi mdogo Mradi mdogo wa Mradi mdogo wa Mradi mdogo wa

Mbeya Ilundo wa maji Ilundo maji DARAKUTA umeme jua Kongwa maji Luengere
Singida Mapembasi - Mradi mdogo wa maji Mradi mdogo Mradi mdogo wa Mradi mdogo wa Mradi mdogo wa
(Ikungi) Wind | Njombe Kiwira wa maji Kiwira maji YOVI umeme jua Igunga maji Idete
Project
Makambako Somangafungu Mradi mdogo wa maji | Mradi mdogo Mradi mdogo wa Mradi mdogo Mradi mdogo
Solar Project (KECL) Luswisi wa maji Luswisi . d wa umeme jua wa umeme jua

maji Madope Isangawana Convivium
Same Solar Geo Wind - Mradi mdogo wa maji Mradi mdogo Mradi mdogo wa Mradi mdogo wa Mradi mdogo wa
Project Singida Igola wa maji Igola . . maji Kikuletwa II
maji Maguta umeme jua Gua
Ngozi Mpanga (Iringa) | Mradi mdogo wa maji Mradi mdogo Mradi mdogo wa Mradi mdogo wa Mradi mdogo wa
Geothermal Lwega wa maji Lwega . umeme jua Mbarali maji Chimala
Project maji Ijangala
Mnyera Rukwa Coal Mradi mdogo wa maji Mradi mdogo Mradi mdogo wa Mradi mdogo Mradi mdogo wa
Hydropower (Edenville) Nkwilo wa maji Nkwilo umeme jua Kahama wa umeme jua maji Kamwana
Project Sumbawanga
Total Energies | Mchuchuma - Mradi mdogo wa maji Mradi mdogo Mradi mdogo wa Mradi mdogo wa Mradi mdogo
Solar Project Njombe Ifumbo wa maji Ifumbo | maji Diwale umeme jua Mpanda wa umeme jua
Bugando
Mradi mdogo wa maji Mradi mdogo Mradi mdogo wa
Nakatuta wa maji maji Pinyinyi
Nakatuta
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Miradi ya kusambaza umeme vijijini

wadogo wa Madini, Viwanda
na Kilimo

MIRADI THAMANI | FEDHA ZILIZO-
YA TENGEWA 22/23
MRADI (Shilingi)

Mradi wa Kusambaza Umeme | Shilingi Bilioni 164.54

Vijijini Awamu ya Tatu bilioni

Mzunguko wa Pili 1,240

Mradi wa Kusambaza Umeme | Shilingi Bilioni 40.00 (kwa ajili

Katika Vitongoji -(Hamlet trilioni 6.5 | ya maandalizi)

Electrification Project - HEP)

Mradi wa Ujazilizi Mzunguko Shilingi Bilioni 14.08 ni mkopo

wa 2B bilioni 227 | wa masharti nafuu
kutoka Serikali ya
Ufaransa kupitia
Shirika lake la AFD na
Billioni 10.00 kutoka
Serikali ya Tanzania

Mradi wa Ujazilizi Mzunguko Shilingi Bilioni 14.81 kutoka

wa 2C bilioni 100 | Serikali ya Norway na
Billioni 16.29 Kutoka
Serikali ya Tanzania

Mradi wa Ujenzi wa Kituo Shilingi Bilioni 2.00

cha Kupoza Umeme Ifakara bilioni zimetengwa Katika

(220/33kV, 1X 20MVA) na 23.62 kukamilisha mradi

Ujenzi wa Miundombinu ya

Usambazaji Umeme.

Mradi wa Kusambaza Umeme Bilioni 31.33

Maeneo ya Vijiji - Miji Awamu

ya Pili (Peri- Urban)

Mradi wa Kufunga Mfumo wa Bilioni 1.50

Umeme Jua Katika Taasisi za

Umma Katina Wilaya Nane

(Sustainable Solar Market

Packages Phase II- SSMP)

Mradi wa Kupeleka Umeme Shilingi Bilioni 20.00

Kwenye Vijiji Katika Visiwa bilioni

na Maeneo yaliyo mbali na 54.48

Gridi ya Taifa

Mradi wa kuwezesha Billioni 10.00

Upatikanaji wa Nishati Bora kusambaza gesi asilia

ya Kupikia vijijini - Support Katika makazi ya

Clean energy for cooking in Wananchi walio katika

Rural Areas mkuza wa bomba
kuu la gesi Mikoa ya
Mtwara, Lindi na Pwani

Kampeni kubwa ya Milioni 500

kuhamasisha matumizi na

tafiti za Nishati bora ya

kupikia

Mradi wa Kuwezesha Bilioni 2.00

Ujenzi wa Vituo Vidogo vya

kusambaza Bidhaa za Petroli

vijijini kwa Njia ya Mkopo

Nafuu - Credit Line Facility

Mpango wa Kuimarisha Milioni 500.00

Vyanzo via Mapato ya

Kugharamia Miradi ya Nishati

Vijijini.

Mradi wa kuwezesha Bilioni 5.00

waendelezaji binafsi wa

Miradi ya Nishati Katika

mane ambayo haijafikiwa na

Gridi ya Taifa

Mradi wa kupeleka Umeme Shilingi Bilioni 15.61 Kutoka

Katika Vituo vya Afya na bilioni Umoja wa Ulaya

Pampu za Maji ili Kuzuia 34.50

Magonjwa ya Kuambukiza na

UVIKO-19

Mradi wa Kupeleka Umeme Shilingi Bilioni 20.00

katika Maeneo ya wachimbaji | bilioni 100

Mradi wa kupeleka Umeme
katika Miradi ya Shule Vijijini
pamoja na Mahakama za
Mwanzo

Bilioni 10.00

Picha ya Saluni- Kinyozi Kijini

Uendelezaji wa Rasilimali ya Joto Ardhi

MIRADI

FEDHA ZILIZOTENGWA
22/23 (Shilingi)

Mradi wa Joto Ardhi Ngozi
(Mbeya) - MW70 - programu ya

uhakiki (exploratory wells)

uchorongaji wa visima vitatu cya

Milioni 779.4 zimetengwa
ambapo milioni 300 fedha za
ndani na milioni 479.4 fedha za
Nje.

(Mbeya) - MW 60 - uchorongaji
na kutekeleza miradi ya
matumizi mengine (direct heat
uses)

Mradi wa Joto ardhi Songwe MW | Milioni 500
5- kukamilisha uchorongaji wa

visima vifupi (shallow wells)

Mradi wa Jotoardhi Kiejo- Mbaka | Bilioni 2.89

Mradi wa Joto Ardhi Natron
(Arusha) MW 60 (Detailed
surface exploration)

Bilioni 1.49 zimetengwa, kati
ya hizo milioni 472.16 fedha za
ndani na bilioni 1.02 fedha za
nje.

Ramani ya Maeneo Mbalimbali yenye
Viashiria vya Uwepo wa Rasilimali ya

Joto Ardhi Nchini
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Kuratibu, Kusimamia na Kufuatilia
Utekelezaji wa Programu na mikakati
mbalimbali katika Sekta ya Umeme

matumizi endelevu ya nishati
safi ya kupikia (Intergrated
Approach to Sustainable
Cooking Solutions)

MIRADI THAMANI FEDHA ZILIZO-
YA MRADI TENGWA 22/23

(Shilingi)

Mradi wa kuhamasisha Euro milioni Bilioni 1.00

30

bora ya Nishati (The National

Mpango wa Kitaifa wa matumizi

Energy Efficiency Action Plan)

Euro milioni 9

Bilioni 11.71

Sekta Ndogo ya Mafuta na Gesi Asilia
Udhibiti wa Shughuli za Mkondo wa

juu

MRADI

FEDHA
ZILIZOTENGWA
22/23 (Shilingi)

Activities Map)

Udhibiti wa Shughuli za Mkondo wa Juu wa
Mafuta na Gesi Asilia. Serikali kupitia PURA
itaanza maandalizi ya kunadi vitalu vilivyo wazi
katika maeneo ya nchi kavu na baharini kwa
kutumia mikataba maalum. Miongoni mwa
maandalizi hayo ni pamoja na: kuchakata
upya data za mitetemo zilizopo katika maeneo
yaliyo wazi ya nchi kavu na kukusanya data

za mitetemo za mfumo wa 3D kwa maeneo

ya bahari kuu (Interactive Digital Petroleum

Bilioni 1.69

Ramani ya Vitalu vya Mafuta na Gesi
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Miradi ya Utafutajwa Mafuta na Gesi
Asilia Katika Vitalu vya Kimkakati

MIRADI

FEDHA ZILIZOTENGWA
22/23 (Shilingi)

Kitalu cha Mnazi Bay Kaskazini

Bilioni 83.67

Kitalu cha Eyasi - Wembere

Bilioni 15.41

seismic plan and design)

Kitalu cha Songo Songo Magharibi Bilioni 2.902
(Drilling Management Consultant)
Kitalu cha Ziwa Tanganyika (2D Milioni 187

Vitalu Namba 4/1B and 4/1C
(kukusanya, kuchakata na kutafsiri
taarifa za mitetemo katika vitalu
tajwa na upatikanaji wa leseni na
kumpata mbia ambaye atashirikiana
na TPDC)

Million 5. Hiki ni kiasi cha
kulipia cheti cha mazingira
wakati mpango wa kumpata
strategic partner ukiendelea.

Kitalu cha Ruvu (Kukamilisha
ukusanyaji, uchakataji na kutafsiri
data za mitetemo za mfumo wa 3D
na kuanza kazi ya uchorongaji wa
Kisima cha utafutaji katika maeneo
ya Bagamoyo)

Serikali, TPDC na Dodsal
wana mkataba wa Uzalishaji,
ugawanaji mapato (PSA)
ambapo ushiriki wa TPDC
utakuwa kwa njia ya carried
interest

Kitalu cha Ruvuma (Kukamilisha
uchakataji wa data za mitetemo za
mfumo wa 3D ili kuhakiki uwepo
wa gesi asilia maeneo mengine

na kuandaa taratibu za kuweza
kuzalisha gesi iliyogundulika katika
maeneo ya Ntorya)

Serikali, TPDC na ARA
Petroleum wana mkataba wa
Uzalishaji, ugawanaji mapato
(PSA) ambapo ushiriki wa
TPDC utakuwa kwa njia ya
carried interest

Kitalu cha Kilosa - Kilombero
(Kukamilisha kuchakata data za
mitetemo na kuandaa maeneo
ya uchorongaji wa visima vya
utafuataji)

Serikali, TPDC na Swala
Energy wana mkataba wa
Uzalishaji, ugawanaji mapato
(PSA) ambapo ushiriki wa
TPDC utakuwa kwa njia ya
carried interest.

Kitalu Namba 1& 4 na kitalu Namba
2 (kukamilisha majadiliano ya
mkataba wa HGA, kufanya tafiti
mbalimbali za kitaalamu zikiwemo
usanifu wa awali wa kihandisi wa
mradi (Pre-FEED))

Serikali, TPDC, Shell kwa
Kitalu Nambari 1 & 4 na
Equinor kwa kitalu nambari 2
wana mikataba ya Uzalishaji,
ugawanaji mapato (PSA)
ambapo ushiriki wa TPDC
utakuwa kwa njia ya carried
interest

Kitalu cha Songo Songo (kuendelea
na uzalishaji wa gesi asilia kwa

ajili ya matumizi mbalimbali hapa
nchini)

Serikali, TPDC na PAET wana
mkataba wa Uzalishaji,
ugawanaji mapato (PSA)
ambapo ushiriki wa TPDC
utakuwa kwa njia ya carried
interest

Kitalu cha Mnazi Bay (TPDC
wataendelea na kazi ya ukarabati
wa visima na kufungua zones
mpya)

Serikali, TPDC na Maurel

& Prom wana mkataba wa
Uzalishaji, ugawanaji mapato
(PSA) ambapo wa ushiriki wa
TPDC ni asilimia 20%.

Kuchakata Na Kusindika Gesi Asilia

MIRADI

FEDHA ZILIZOTENGWA
22/23 (Shilingi)

Mradi wa Kuchakata na
kusindika Gesi Asilia kuwa
kimiminika (Liquefied Natural
Gas - LNG)

Billioni 4.70

Mpango wa Kufanya Eneo la
Mradi wa LNG kuwa Ukanda
Maalum wa Kiuchumi (Special
Economic Zone)

TPDC itawasiliana na
Halmashauri ya Mji wa Lindi
namna ya uendelezaji wa Eneo
la Mradi kuwa Ukanda Maalum
wa Kiuchumi
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Miradi ya Ujenzi wa Miundombinu ya
Usafirishaji na Usambazaji wa Gesi

Miradi ya Kusafirisha na Kuhifadhi
Mafuta kwa nchi za Jirani

Asilia
MIRADI FEDHA ZILIZOTENGWA
22/23 (Shilingi)
Usambazaji wa Gesi Asilia Katika Mikoa | Bilioni 3.89
ya Dar es Salaam na Pwani
Kuunganisha Gesi Asilia Viwandani Bilioni 5.15
Usambazaji wa Gesi Asilia Katika Mikoa | Bilioni 5.49

ya Lindi na Mtwara

MIRADI FEDHA ZILIZOTENGWA
22/23 (Shilingi)

Mradi wa Bomba la Kusafirisha Mafuta Bilioni 5.50

Ghafi kutoka Hoima- Uganda hadi

Tanga - Tanzania (East Africa Crude Oil

Pipeline EACOP) - Kulipa fidia

Mradi wa Bomba la Kusafirishia Mafuta Milioni 500.00

Safi Kutoka Dar es salaam - Tanzania

hadi Ndola- Zambia.

Mradi wa Vituo vya Nishati Mbadala

vya Gesi (CNG) Katika Mikoa ya Dar es
Salaam na Pwani

MIRADI FEDHA ZILIZOTENGWA
22/23 (Shilingi)

Ujenzi wa Vituo vya Gesi (CNG) katika Bilioni 1

Bohari za Mafuta za Serikali Dar es

Salaam

Ujenzi wa Kituo Mama na Vituo Dada Bilioni 23.2

Kituo cha Gesi - Dar es Salaam

Miradi ya Kusafirisha Gesi Asilia kwa

Nchi za Jirani

MIRADI

FEDHA ZILIZOTENGWA
22/23 (Shilingi)

Mradi wa Bomba la Kusafirisha
Gesi Kutoka Tanzania hadi Uganda
(Upembuzi Yakinifu)

Milioni 635.02

Mradi wa Kusafirisha Gesi Asilia
Kutoka Dar es salaam (Tanzania) hadi
Mombasa (Kenya)

Milioni 656.10

Ramani ya Njia ya Bomba la Mafuta la
Mradi wa EACOP

ui) g g i (]
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Mradi wa Kimkakati wa kuhifadhi Ma-
futa
(Strategic Petroleum Reserves- Spr)

Serikali ipo katika ukamilishaji wa kuwepo kwa
hifadhi ya kikakati ya mafuta (Strategic Petro-
leum Reserves). Kusudi kubwa la kuwepo kwa
SPR ni pamoja na kuendelea kuhakikisha us-
alama wa mafuta nchini (security of supply),
lakini pia kuhimilisha bei za mafuta zinapobadi-
lika hasa kwa kupanda juu. Serikali inaendelea
kukamilisha urekebishwaji wa Kanuni (Regula-
tions) zitakazoongoza utendaji wa huduma hii
ya hifadhi ya mkakati ya mafuta. Huduma hii
itasimamiwa na Shirika la Maendeleo ya Mafuta
nchini (TPDC).

Mfuko Wa Kuhimili Ukali Wa Bei Za
Mafuta
(FUEL PRICE STABILIZATION FUND)

Serikali kupitia Wizara ya Nishati itaanzisha mfu-
ko maalumu wa kuhimili ukali wa bei za mafuta
(Fuel Price Stabilization Fund). Mfuko huu ambao
utajengwa kwa utaratibu wa kujitegemea katika
kupata fedha (self funding) kutokana na uba-
dilikaji wa bei za mafuta katika soko la dunia,
utakuwa na lengo la kupunguza ukali wa bei za
mafuta zinapopanda zaidi ya kiwango cha juu
kitakachowekwa na kukubalika.
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Pamoja na huduma hii kuwezesha kuwa kitovu
cha mafuta (hub) kwa ukanda huu, lakini pia
huduma hii itakuwa ni njia nyingine ya kuwepo
kwa usalama wa upatikanaji wa mafuta nchini
(security of supply of petroleum products).

Ushiriki wa TPDC Katika Biashara ya
Mafuta Kupitia TANOIL

Mwenendo wa bei za mafuta nchini kulinganisha na MIRADI FEDHA ZILIZOTENGWA
mafuta ghafi duniani. 22/23
Kuimarisha Mtandao wa Usambazaji Bilioni 2.04
Kuanzishwa kwa Maghala ya Kupokea TPDC kupitia TANOIL itajenga na
o kukaratabati vituo vyake vinne vya
Mafuta kwa mara moja mafuta vya Segera (Tanga), Makuyuni
Arusha), Tari M M
(SINGLE RECEIVING TERMINALS - SRT) ‘K o ab> e ;S‘;m“ ara) e
ukarabati Tenki Namba 8 penye ilioni .
uwezo wa tani 45,000 linalomilikiwa na
Serikali kupitia Wizara ya Nishati inakamilisha TPDC lililopo ndani ya hifadhi ya TIPER
. .. ) pamoja na matenki mengine yaliyopo
utaratibu wa upokeaji wa mafuta ya petroli kwa katika eneo la TPDC Kigamboni
mara moja katika maghala ya TIPER. Hii itahu- Katika kutatua wigo wa biashara, Bilioni 2.5
sisha pia kuongeza maghala ya kupokea mafuta I@g%ﬂhi'?aeﬂ?;?; Kununua et
hapo TIPER na kuweka na kuimarisha miun- kwa kushirikiana na Halmashauri za
. - o Manispaa na Wilaya, pia kuingia ubia
dombinu ya upokeaji mafuta ikiwemo kuweka na wawekezaji ambao watawekeza
boya la mafuta ya petroli (SBM) na mabomba katika ujenzi huo.

ya upokeaji wa mafuta kutoka katika meli na pia
mabomba ya utawanyaji wa mafuta katika ma-
ghala mengine. Mradi huu utahusisha pia ushiriki
wa sekta binafsi kwa ushirikiano na Serikali.

Lengo la kuanzishwa kwa huduma hii ya SRT ni
kuwezesha kupunguza muda wa meli unaotumi-
ka kwa sasa kwa kupakua mafuta ktk maghala
mengi na hivyo kusababisha kuongezeka kwa
gharama za meli kuwepo ktk sehemu ya kupa-
kulia mafuta (demurrage). Gharama hizi huin-
gizwa ktk bei za mafuta. Hivyo kupungua kwa
gharama hizi kutasaidia kupungua kwa bei za
mafuta kwa mtumiaji wa mwisho.

Maghala ya Forodha kwa Ajili ya ma-
futa
(CUSTOMS BONDED WAREHOUSE)

Serikali kupitia wizara ya nishati inakamilisha
taratibu za kuwezesha maghala ya mafuta ya
TIPER na GBP (Tanga) kuwa maghala ya forodha

Kituo cha Mafuta cha TANOIL - Mkoani Iringa.

Mipango na mikakati ya Wizara na

Taasisi zake

1. Mkakati wa Nishati Jadidifu (Renewable
Energy Strategy and Roadmap),

2. Mkakati wa Matumizi Bora ya Nishati na
Mpango wa Utekelezaji (Energy Efficiency
Strategy and Its Implementation Action

.. Plan)
_ya m_af_uta (c_ustoms bondgd warehouses). Hii 3. Mkakati wa Tungamotaka (Biomass Energy
itasaidia nchi yetu kuwa kitovu (hub) cha mafuta Strategy)

katika ukanda huu wa Afrika ikiunganishwa na

ujenzi wa maghala mengine hapo TIPER. Aidha,
hatua hii itawezesha pia kufanyika kwa biashara
ya uuzaji wa mafuta katika meli zinazokuja kati-
ka mwambao huu (bunkering business). Biasha-
ra ambayo kwa sasa inafanyika kupitia bandari

ya Mombasa au Afrika Kusini katika ukanda huu.

4. Wizara pia itafanya mapitio ya Sekta ya
Umeme (Power System Master Plan)

5. Kutekeleza Mpango Kabambe wa Nishati
Vijijini (Rural Energy Master Plan)

o

Mpango wa Nishati Safi ya Kupikia Vijijini.

7. EWURA na PURA imeanzisha Kanzi Data ya

Wataalam wa ndani (Tanzania Profession-
als Database - TPD)
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8. Kuanzisha Mfuko wa Kudhibiti Mabadiliko
ya Bei za Mafuta (Fuel Price Stabilization
Fund - FPSF)

o. Kuanzisha Hifadhi ya Mafuta ya Kimkakati
(National Strategic Petroleum Reserve)

Jumla Ya Bajeti Ya Wizara Ya Nishati
Na Taasisi Zake Kwa Mwaka 2022/23.

Katika kutekeleza Miradi

ya Maendeleo na Shughuli

za Wizara za kawaida

katika Mwaka wa Fedha
2022/23 , Serikali imetenga
Bajeti ya jumla ya Shilingi
2,705,981,533,000 kwa ajili ya
matumizi ya Wizara ya Nishati
na Taasisi zake. Mchanganuo
wa fedha hizo ni kama
ifuatavyo:

° Shilingi 2,676,229,576,000 sawa na asili-
mia 99 ya Bajeti yote ya Wizara ni kwa ajili
ya Miradi ya Maendeleo. Kati ya fedha hizo,
Shilingi 2,508,756,128,000 ni fedha za
ndani na Shilingi 167,473,448,000 ni fedha
za nje; na

o Shilingi 29,751,957,000 sawa na asilimia
1 ni kwa ajili ya Matumizi ya Kawaida. Kati
ya fedha hizo Shilingi 15,025,821,000 kwa
ajili ya Matumizi Mengineyo (OC) na Shilin-
gi 14,726,136,000 kwa ajili ya Mishahara
(PE) ya watumishi wa Wizara na Taasisi

zilizo chini zake Wizara ya Nishati

Mtaa wa Nishati, Mji wa Serikali Mtumba
S.L.P 40474, Dodoma

+255 26 2322018

ps@nishati.go.tz
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IS Kampuni yaomba kulipa kodi
gari la kifahari kwa awamu

Bilioni 4/-
zatengwa
utambuzi
wa ardhi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya
Zanzibar (SMZ) imesema
inakusudia kutekeleza mradi
mkubwa wa utambuzi wa
ardhi ambao umetengewa Sh.
bilioni nne na utawawezesha
wananchi kupata hatimiliki na
kuondokana na migogoro ya
ardhi.

Waziri wa Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi, Dk.
Khalid Salum Mohamed, alise-
ma hayo jana wakati akitoa
ufafanuzi kuhusu mikakati
inayochukuliwa na wizara ka-
tika kulipatia ufumbuzi tatizo
la ardhi na migogoro yake.

Alisema kutofanyika kwa
utambuzi wa ardhi ni moja
ya sababu kubwa zinazoibua
migogoro ya ardhi pamoja na
wananchi kuvamia eka tatu

kwa ajili ya ujenzi wa nyumba

Za kudumu.

Ili kuondokana na migogoro
na mivutano hiyo, alisema
utambuzi wa ardhi ambao
utawapatia wananchi hatimi-
liki ndilo ufumbuzi pekee wa
kuondosha malalamiko hayo.

"Mheshimiwa Spika napenda
niwajulishe wajumbe wa
Baraza la Wawakilishi kwam-
ba serikali imetenga Sh. bil-
ioni 4 kwa ajili ya kutekeleza
utambuzi wa ardhi ikiwamo
kuwapimia ardhi pamoja na
utoaji wa hatimiliki. Hatua hii
inakwenda moja kwa moja
kujibu migogoro na mivu-
tano katika umiliki wa ardhi,”
alisema.

Alikiri kuongezeka kwa
migogoro hiyo zaidi katika
maeneo ya ukanda wa pem-
bezoni mwa bahari kutokana
na ardhi kuongezeka thamani
siku hadi siku kutokana na
kasi ya uwekezaji katika sekta
va utalii.

Pia Dk. Salum alisema utam-
buzi wa ardhi pia utasaidia
kuwawezesha wananchi
kupata umiliki wa ekari tatu
ambazo zilitolewa na rais wa
kwanza wa Zanzibar, Sheikh
Abeid Amani Karume.

Alisisitiza kuwa msimamo
wa serikali ni kwamba ekari
tatu haziuzwi isipokuwa zita-
bakia kwa matumizi ya shu-
ghuli za kilimo kwa wananchi.

Alisema kutofanyika kwa
utambuzi wa ardhi ni moja

ya sababu kubwa zinazoibua

migogoro ya ardhi pamoja
na wananchi kuvamia eka
tatu kwa ajili ya ujenzi wa
nyumba za kudumu

Na Mwandishi Wetu

AMPUNI ya Turky

Mifuko Zanzibar im-

eomba kulipa kodi

wa awamu baada ya

maombi ya msamaha wa kodi

ya Sh. milioni 308.5 kukata-

tiliwa na Waziri wa Nchi Ofisi

ya Rais, Fedha na Mipango, Dk.
Saada Mkuya Salum.

Akizungumza na waandishi

wa habari ofisini kwake jana,

Naibu Kamishna wa Mamlaka

ya Mapato Tanzania (TRA)

Zanzibar, Juma Bakari Hassan,

alisema kampuni inayomiliki-

wa na mfanyabiashara Toufky

Salum Turky, imewasilisha

maombi ipewe nafasi ya kulipa
kwa awamu tatu kiwango hi-
cho cha kodi.

“Baada ya kumpa siku saba
awe amelipa, ameleta barua ya
maombi akitaka alipe kidogo
kidogo kwa awamu tatu kwa
madai ya kwamba hali ya kifed-
ha si nzuri na tunatarajia kum-
jibu maombi yake,” alisema.

Naibu Kamishna huyo alise-
ma gari hilo la kifahari aina
ya Benzi, liliingizwa Zanzibar
Januari, mwaka huu, na ku-
tolewa bandarini na kampuni
ya uwakala wa forodha ya
Zara Freight Forwarders yenye
makao makuu Malindi, Zanzi-
bar kupitia Bandari ya Malindi.

“Gari aina ya Benz lilitolewa
kwa maombi ya msamaha wa
kodi baada ya kampuni ya Tur-
key Mifuko Zanzibar kuwasili-
sha maombi yake kwa Waziri
wa Fedha. Mara ya kwanza
yalikataliwa na mara pili ya-
mekataliwa licha ya Mamlaka
ya Uwekezaji Zanzibar (ZIPA)
kuwatetea kuwa wanahaki ya
kupewa msamaha,” alisema
Hassan. Alisema kwa msingi
huo, kampuni hiyo inatakiwa
kulipa kiwango chote cha kodi
kilichotakiwa licha ya gari
hilo kutolewa bandarini kwa
dhamana ya bondi ya bima na
kama itashindwa kutekeleza
kuna hatua za kisheria zita-

chukuliwa kutokana na dha-
mana waliyoitumia.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Mkurugenzi Mkuu
wa Mamlaka ya Kuzuia Rushwa
na Uhujumu Uchumi Zanzibar
(ZAECA), Ahmed Makarani,
alisema tayari wamefungua
jalada la uchunguzi kwa tuhu-
ma za kukwepa kodi na uchun-
guzi unaendelea.

“Tunaendelea na uchunguzi
kuhusu gari aina ya Benz am-
balo liliingizwa bila kulipiwa
kodi. Uchunguzi ukikamilika
jalada litapelekwa kwa Mkuru-
genzi wa Mashtaka (DPP) kabla
ya hatua zingine za kisheria,”
alisema Makarani.

Tumb_e .Pemba jana, ambapo sasa wanalima katika kina kirefu cha maji kutokana na mabadiliko ya tabianchi yali-
yoathiri zao hilo. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mabadiliko tabianchi yaathiri mwani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KUTOKANA na mabadiliko ya
tabianchi, uzalishaji wa mwani
katika kina kifupi cha maji
ya bahari umeathirika, hivyo
wakulima wa kilimo hicho Kisi-
wani Pemba wamelazimika ku-
hamia katika kina kirefu.

Hayo yalielezwa hivi karibuni
na Ofisa Kilimo cha Mwani ku-
toka Wizara ya Uchumi wa Bluu
na Uvuvi, Asha Khamis, wakati
akizungumza na waandishi wa
habari katika ziara maalum
kwa wakulima wa mwani wa

Ziara hiyo 1handa11wa na Cha-
ma cha Waandishi wa Habari za
Mazingira Tanzania (JET) kwa
ufadhili wa Shirika la Kimataifa
la Maendeleo la Marekani (US-
AID) kupitia mradi wa Tuhifa-
dhi Maliasili.

Alisema kilimo hicho ki-

nakabiliwa na changamoto
ya mabadiliko ya tabianchi
yaliyochangia kiwango kidogo
cha uzalishaji kwa sababu ya
kupanda joto la bahari, hivyo
mwani kuharibika.

Mabadiliko ya tabianchi,
alisema yamesababisha mwani
kutoota katika kina kifupi cha
maji na sasa wakulima wame-
hamia katika kina kirefu cha
maji, ambako ni shida kufika.

Pia ofisa huyo alisema seri-
kali inachukua hatua kubore-
sha kilimo cha mwani ambapo
miongoni mwa juhudi hizo ni
kuwapatia wakulima boti 500
kupitia fedha za ahueni za
Covid-19 ambazo zitawezesha
wakulima kulima mwani katika
kina kirefu.

Naye mkulima wa mwani wa
no Ali, alisema 111 kufika 1<at1ka
kina kirefu cha maji, mkulima
anatakiwa kuwa na boti, ujuzi

wa kuogelea, jaketi la uokozi
na vifaa vya kujilinda dhidi ya
viumbe hatari baharini.

Alisema ili mkulima kuwa na
usafiri wa uhakika wa kufikia
shamba la mwani, anahitaji
kuwa na wastani wa Sh. mil-
ioni 6.5 kununua boti na vifaa
vyake.

“Kwa sababu hatuna boti
za kutufikisha kina kirefu cha
maji, tunalazimika kuomba
msaada wa usafiri kutoka kwa
wavuvi,” alisema.

Pia alisema wanahitaji elimu
ya ujuzi wa kuogelea ili kunu-
suru maisha yao wakati wa
dharura.

Alisema wakati akilima ka-
tika kina kifupi cha maji uzal-
ishaji ulikuwa mdogo ambapo
kwa bamvua (msimu) alikuwa
akivuna robo tani lakini kwa
sasa ana uwezo wa kuvuna hadi
tani moja.

Tani moja ya mwani ni sawa

na kilo 1,000 ambapo kilo moja
ya mwani mkavu kwa sasa inau-
zwa Tsh. 600 katika masoko ya
ndani.

Fatma, alisema ana uwezo
wa kupata zaidi ya Sh. 600,000
kwa miezi mitatu sawa na
mshahara wa kima cha chini
kwa mtumishi wa umma kwa
miezi miwili.

Mkurugenzi Mtendaji wa JET,
John Chikomo, alisema chama
hicho kinaendelea kuwejengea
uwezo waandishi wa habari
ili kuwa na ujuzi wa kuandika
habari za mazingira zenye tija
kwa Watanzania wakiwamo
wakulima wa mwani.

“JET inaendelea kutafuta
fursa mbalimbali kuhakikisha
mazingira yanalindwa na kuhi-
fadhiwa yakiwamo mazingira
ya bahari ambayo ni rasilimali
tegemezi kwa wananchi waki-
wamo wakulima wa mwani,”
alisema.
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KUPOTEA KWA CHETI

F
4

SADA I. KAGALWE anatangaza kupotea kwa
cheticha kidato cha nne chenye Index namba
S.3714/0018 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia MATWIGA SEKOND-
ARI mwaka 2016. Kwa yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. TAARIFA YA
POLISI: DAR/CHU/RB/210309/2022.

KUPOTEA KWA CHETI

CLET AZIZ BABU, Anatangaza kupotelewa na
cheti cha kuhitimu kidato cha nne index No
$.0486/0046 Mwaka 2014 Shule ya Sekondari
UOMBONI, kilichotolewa na  Baraza la
mitihani la Taifa. Yeyote atakayeviona atoe
taarifakituo chochote cha polisi.

Taarifa polisi: MWA/NYA/RB/208483/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SYLEVESTER CHACHA RIOBA
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gariainaya LANDROVER yenye
usajili namba T649 AJS, yenye

CHASSIS NAMBA:
SALLDHMC7A383094 na
ENGINE NAMBA :12142994C.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA :
DAR/URA/RB/216735/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

BEATRICE JOHN
KAPITINGANA anatangaza
kupotelewa na kadi ya pikipiki
ainaya TVS yenye namba za
usajiliMC690CPA. Chassis
No. MD625AF78L1A00438,
Engine No. AFZAL1200400.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/214493/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

WENDE LAISON MLELWA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya TOYOTA

HARRIER yenye namba za

usajili T 470 DFU, Lenye
chassis namba MCU
1500096341 Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
polisi. TAARIFA
POLISI:IRI/IRI/RB/37328/2022

BARAZA LA ARDHINA NYUMBA -MWANZA
SHAURINA.305 LA 2021
SHEKHA SALIM........commmerrressersssssnnenns MLETA MAOMBI

ZIADA SADICK.....ccruersrensersssssssersasass WAJIBU MAOMBI
WITO WA KUITWA BARAZANI
KWA ZIADA SADICK

Unafahamishwa kwamba mleta maombi hapo juu
amefungua Shauri/Ombi dhidi yako katika Baraza la Ardhi
na Nyumba Mkoa wa Mwanza,ombi hili limepangwa kutajwa
tarehe 23/05)2022 katika Chumba Cha BARAZA
Na.l,Barabara ya Makongoro Jengo liko Mkabala na
Mahakama ya Mwanzo Nyamagana Mjini, TANZANIA.

Kwa hivyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza siku hiyo
wewe mwenyewewakili wako au mtu mwingine
anayeruhusiwa kisheria kujibu ombi hili.

KAA- Ukijua kwamba kushindwa kufika,Baraza litasikiliza
ombi hilo na kutoa uamuzi bila wewe kuwepo.

Imetolewa nami kwa Amri na Chapa ya Baraza leo tarehe
11/05/2022.

W
MWERTERITI
BARAZA LA AHDHL HA HYUMEA
MWAREA

Nipa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya ............ TANGA
Kituo cha..... MJINI TANGA.... Mkoa... TANGA
Usimamizi wa Mirathi Na:......112/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: HABIBU ABDALLAH HABIBU
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA
NA: IBRAHIMU HABIBU ABDALLAH
TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote/maslai yoyote na
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 21/8/2022
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza kuuleta
mahakamani kukaguliwa.

+ Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani waweza kukaguliwa.
« Marehemu hakuacha wosia

+ Futaisiyohusika

Imetolewa leo 31/§

——

Uza, Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

m MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Uingereza kuanza
kuwahamishia
Rwanda wahamiaji
wiki ijayo

LONDON, Uingereza

NDEGE ya kwanza kuelekea nchini
Rwanda ikiwa na wahamiaji walio-
ingia Uingereza kwa njia ya baha-
rini, inatarajiwa kuondoka Juni 14,
mwaka huu.

Ofisi ya Mambo ya Ndani ya Uin-
gereza, ilisema maofisa wameanza
kutoa maelekezo rasmi kwa watu
wa kwanza kupelekwa katika nchi
hiyo ya Afrika.

Inatarajiwa kuibuka kwa changa-
moto za kisheria dhidi ya hatua
hiyo.

Mpango huo wenye utata umeko-
solewa na wanasiasa, mashirika ya
misaada na Askofu Mkuu wa Can-
terbury ambaye alivita kinyume cha
asili ya Mungu.

Chini ya mpango huo, baadhi ya
waomba hifadhi ambao wamewasili
Uingereza watapelekwa Rwanda
ambako maombi yao yatashughu-
likiwa.

Wakati maombi yao yanachambu-
liwa watapewa malazi na usaidizi,
ikiwa watafaulu wataweza kusalia
Rwanda na kupata elimu na usaidizi
hadi miaka mitano.

Katibu wa Mambo ya Ndani Priti
Patel, alisema ushirikiano na Rwan-
da ni sehemu muhimu ya mkakati
wetu wa kurekebisha mfumo ulio-
vunjwa wa hifadhi.

BBC

Wakati maombi yao
yanachambuliwa
watapewa malazi na
usaidizi, ikiwa wata-
faulu wataweza ku-
salia Rwanda na ku-
pata elimu na usaidizi
hadi miaka mitano.

Russia yadhibiti 70% Severodonetsk,
yaionya Marekani itajiongezea hatari

KYI1V, UKraine

UKRAINE imethibitisha kuwa
vikosi vya Russia vinadhibiti
takribani asilimia 70 ya mji wa
Severodonetsk, wakati Marekani
na Ujerumani zikitangaza ku-
peleka nchini humo mifumo ya
kisasa ya kurushia makombora
ya kujilinda.

Akizungumza siku ya Jumata-
no, Gavana wa jimbo la Luhansk,
Serhiy Gaidai alisema mapigano
yanapamba moto, lakini Rus-
sia inajaribu kudhibiti eneo la
mashariki la Luhansk.

Kauli hiyo aliitoa kupitia
mtandao wa mawasiliano wa
Telegram, na kusema kwamba
baadhi ya wanajeshi wa Ukraine
wamerudi nyuma, baada ya
mashambulizi kuongezeka Kka-
tika mji wa kimkakati wa Severo-
donetsk.

Alisema mapigano katika mji
huo yaliongezeka mara dufu siku
mbili za Mei 30 na 31.

Severodonetsk ni mji mkuu wa
jimbo la Luhansk ndiyo eneo la

mwisho katika jimbo hilo ambao
unadhibitiwa na vikosi vya jeshi
la Ukraine.

UJERUMANI KUPELEKA
MIFUMO YA KUZUIA
MASHAMBULIZI

Kansela wa Ujerumani, Olaf
Scholz amesema nchi yake
itapeleka ~ Ukraine  mifumo
ya kisasa ya roketi za kuzuia
mashambulizi ya anga, aina ya
IRIS-T.

Akilihutubia bunge la Ujerum-
ani, Bundestag Jumatano, Scholz
alisema nchi yake iliahidi kuipatia
Ukraine mfumo wa rada wenye
uwezo wa kufuatilia na kugun-
dua ndege za adui, roketi pamoja
na makombora.

“Pia tutapeleka silaha zaidi
katika wiki zijazo. Kwa mfano,
serikali ya Ujerumani imeamua
kwamba tutapeleka mfumo wa
IRIS-T, mfumo wa kisasa zaidi
wa kujilinda na mashambulizi ya
anga. Itaisaidia Ukraine kujilinda
na mashambulizi ya anga ya Rus-
sia,” alifafanua Scholz

Kansela huyo  aliutangaza

mpango huo, muda mfupi baada
ya Rais wa Marekani, Joe Biden
naye kusema ataipatia Ukraine
mifumo ya kisasa ya makombora,
wakati vikosi vya Russia vina-
jaribu kuuteka mji muhimu wa
mashariki ya Ukraine.

Mifumo hiyo ni sehemu ya
msaada wa euro milioni 653
wa silaha unaotarajiwa kutanga-
zZwa,

Msaada huo wa usalama una-
jumuisha helikopta, mifumo ya
silaha za kuzuia mashambulizi ya
vifaru, magari ya kijeshi, mfumo
wa rada na magari ya kivita.

RUSSIA YAIONYA MAREKA-
NI INAZIDISHA HATARI KU]JI-
INGIZA VITANI

Russia imejibu kuwa mpango
wa Marekani kupeleka silaha
mpya Ukraine pamoja na mi-
fumo ya kuzuia mashambulizi,
unaongeza hatari ya nchi hiyo ku-
jiingiza moja kwa moja kwenye
mzozo na Russia.

Naye kiongozi wa Kanisa Ka-
toliki Duniani, Papa Francis

amewasihi viongozi kuondoa vi-
ZUizi vya mauzo ya ngano kutoka
Ukraine, akisema kwamba na-
faka hiyo haiwezi kutumika kama
silaha ya kivita.

Akizungumza mbele ya maelfu
ya waumini katika uwanja wa
Kanisa la Mtakatifu Peter, Vati-
can, Papa Francis alisema vizuizi
hivyo vinapaswa kuondolewa
kwa sababu mamilioni ya watu
hasa katika nchi masikini zaidi
duniani wanategemea ngano ku-
toka nchi hiyo.

Wakati huo huo, Shirika la
Umoja wa Mataifa la kuwahu-
dumia watoto, UNICEF limesema
zaidi ya watoto milioni tano wa
Ukraine wanategemea msaada
wa chakula.

Ndani ya Ukraine kwenyewe,
watoto milioni tatu wanahitaji
msaada na wengine milioni 2.2
waliokimbia vita wanahitaji pia
msaada.

Kwa mujibu wa UNICEF, wato-
to wapatao 262 wameuawa tan-
gu vita vilipoanza na mamia ya
shule zimeharibiwa. DW

Rwanda yatishia kuingia vitani ikichokozwa

KIGALI, Rwanda

HALI inazidi kuwa mbaya na hofu ya
kuibuka vita baada ya Rwanda kusema
iko tayari kulipiza kisasi iwapo Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo itashambulia tena.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Rwanda,
Dkt Vincent Biruta amekilaumu kikosi cha
Umoja wa Mataifa (MONUSCO) kufumbia
macho uchokozi huo, huku ikishirikiana na
waasi wa FDLR wanaohusishwa na mauaji
ya kimbari wanaotaka kuipindua serikali ya
Rwanda.

Akizungumza na waandishi wa habari
mjini Kigali, Waziri huyo alisema Jeshi la
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo lilirusha
mabomu ndani ya Rwanda Mei 19 na 23, la-
kini nchi hiyo haijaomba msamaha.

Biruta alisema kuwa DRC inataka kuwa-
vuta kwenye vita yao kwa kuwarushia ma-
bomu pale wapotaka.

Aliongeza kwamba waliwauliza kulikoni
lakini hawajakiri kosa na wala hawajawaam-
bia hatua walizochukua kusitisha uchokozi
huo.

Alilisitiza kwamba Rwanda inataka amani,

hawataki vita na hawafahamu kwanini DRC
inataka mapigano.

Uhusiano kati ya nchi hizo mbili uliingia
doa baada ya kuibuka mapigano mapya
kati ya Jeshi la DRC na waasi wa M23 ambao
Rwanda inadaiwa kuwafadhili.

Rwanda nayo inaituhumu DRC kwa kulifa-
dhili kundi la FDLR lenye lengo la kuipindua
serikali ya Rwanda. Rwanda ilisema endapo
itaendeleza uchokozi huo na jirani yake aki-
kataa kuwaachia wanajeshi wawili wa Rwan-
da inaowashikilia itajibu mapigo.

Biruta aliendelea kusema serikali yake ina

jukumu la kuwalinda wananchi wao na mi-
paka yao na kuongeza kuwa nchi ikivamiwa
itajitetea.

Waziri huyo aliongeza kwamba wana haki
kama ilivyo kwa nchi zingine zote na en-
dapo usalama wao utaendelea kuhujumiwa
watajilinda.

Aidha, alilaumu jeshi la DRC na lile la
Umoja wa Mataifa (MONUSCO) kushiriki-
ana na waasi wa FDLR katika vita dhidi ya
M23, wakati makundi yote wana jukumu la
kuyasambaratisha.

DW
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Baadhi ya wananchi wakiwa katika foleni ya kuelekea kupiga picha ya kumbukumbu na Kombe la Dunia katika siku ya
pili ya ziara ya kombe hilo nchini kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana. MPIGAPICHA WETU

COCA-COLA YAKUSANYA MAELFU
KOMBE LA DUNIA KWA MKAPA

Na Mwandishi Wetu

MAELFU ya Watanzania, jana wame-
jitokeza kwa wingi kushuhudia na ku-
piga picha na Kombe Halisi la Dunia la
FIFA lililoletwa nchini chini ya Kam-
puni ya Coca-Cola Tanzania, hafla
iliyofanyika kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, ikipambwa na burudani
kutoka kwa wasanii mbalimbali, na
uoneshwaji wa Filamu ya Royal Tour.

Kombe la Dunia lilitua nchini juzi
alfajiri, ambapo lilipokelewa na Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
Dar es Salaam, kabla ya jana kupele-
kwa Uwanja wa Mkapa kuruhusu Wa-
tanzania kupiga nalo picha, dhifa hiyo
ikipambwa na wasanii mbalimbali wa
kizazi kipya, wakiwamo Chegge Chi-
gunda na Mr. Bluu.

Wakali wengine waliopamba masaa
sita ya hafla hiyo ni Mzee wa Bwax,
Sholo Mwamba, Juma Nature na Kala
Pina, ambao walikuwa ni miongoni
mwa wasanii waliotumbuiza, kuhiti-
misha siku mbili za ziara ya Kombe
la Dunia nchini, iliyofanyika kwa ud-
hamini wa Kampuni ya Coca-Cola
Tanzania.

Aidha, serikali imeipongeza Coca-
Cola Tanzania kwa kufanikisha ujio
wa ziara ya Kombe halisi la Dunia la
FIFA, huku ikiahidiwa kuitumia zi-
ara hiyo kama chachu ya uboreshaji
miundombinu ya soka, ili sio tu kui-
wezesha Tanzania kuomba uwenyeji
wa AFCON 2027, bali pia kuharakisha
ukuzaji vipaji vya mchezo huo.

Hayo yamesemwa na Naibu Waziri
wa Utamaduni, Sanaa na Michezo,
Pauline Gekul, wakati wa hafla ya
Chakula cha Usiku cha waalikwa Maal-

um wa ziara ya Kombe la Dunia (FIFA
Trophy Tour Night Gala), iliyofanyika
huriwa na zaidi ya watu 300 walioa-
likwa na Coca-Cola Tanzania.

Naibu Waziri Gekul alibainisha
kuwa, Kampuni ya Coca-Cola na
Shirikisho la Soka Duniani (FIFA),
limewashika mkono Watanzania, am-
bao wanapaswa kusapoti jitihada za
serikali yao katika kufanikisha kasi ya
ukuaji na uendelezaji wa vipaji nchini,
sambamba na ujenzi wa miundombi-
nu inayokidhi viwango vya kimataifa.

“Rais Samia Suluhu Hassan ametam-
ka mchana wakati ziara hii ilipofanyi-
ka Ikulu, waziri naye akakazia, nami
niseme hapa hadharani kwamba,
thamani hii tuliyopewa na Coca Cola
Tanzania na FIFA, ya kuwa moja kati
ya mataifa manne yasiyofuzu fainali
za Qatar kutembelewa na kombe hili,
tunapaswa kuienzi kwa vitendo.

“Watanzania wawe na imani na seri-
kali, wizara na mipango chanya ya
Rais Samia katika sekta ya michezo.
Tuko kazini kuhakikisha mipango hii
endelevu ya kustawisha soka letu, in-
atekelezeka na kuzaa matunda. Tuwa-
hakikishie kuwa yaliyotamkwa yako
kwenye utekelezaji na hivyo Watanza-
nia wajue tuna kazi ya kufanya.

“Kama serikali tunatumia chachu
hii iliyoletwa na Coca-Cola, kuhakiki-
sha tunapita mkoa kwa mkoa, wilaya
mtaa kwa mtaa kustawisha soka, ili
miaka michache ijayo tusiwe mion-
goni mwa nchi zinazoletewa kombe
hili zikiwa hazijafuzu fainali, bali lije
tukiwa na tiketi yetu mikononi,” ali-
sisitiza Gekul.

Naye Mkurugenzi Mwandamizi wa

Masoko wa Coca-Cola Afrika, Nelly
Wainaina, alisema wao kama Coca-
Cola Ukanda wa Afrika Mashariki na
Kati, wanajisikia furaha nchi zao mbili
za Kenya na Tanzania kuwa mwenyeji
wa ziara hiyo, ambayo Watanzania wa-
napaswa kuitumia kuamsha ari, kiu na
hamasa ya maendeleo ya soka.

Aliushukuru msafara wa FIFA ul-
ioongozwa na Juliano Belleti kwa ku-
tua nchini salama na taji hilo, huku
akizishukuru kampuni washirika wa
Coca-Cola zikiwamo Nyanza Bottlers,
Bonite Bottlers na kampuni zingine zi-
nazoidhamini FIFA kwa kuwa sehemu
muhimu ya ziara na kuhudhuria hafla
hiyo usiku wa juzi.

Awali, mchana wakati wa hafla ya
utambulisho wa ziara na taji la Du-
nia la FIFA kwa wanahabari, Meneja
Mkuu wa Biashara wa Coca-Cola Tan-
zania, Hellen Masumba, alisema wa-
nayo furaha kubwa kuwa sehemu ya
kuwaletea Watanzania msisimko na
shamrashamra za Kombe la Dunia.

“Kwa miaka mingi Coca-Cola wame-
kuwa washirika wa FIFA katika kuwa-
patia msisimko halisi kupitia ziara ya
Kombe la Dunia la FIFA. Kuwasili kwa
kombe bila shaka ni fursa ya aina yake
kwa Watanzania kujumuika na dunia
nzima kupitia ulimwengu wa mpira
wa miguu ambapo wataweza kuliona
kwa ukaribu zaidi.

“Ushirikiano wetu na FIFA katika
kulileta kombe hili maarufu, ni ishara
kwamba tunatambua na kuthamini
kile wanachokiamini na kukipenda
kwa dhati wateja na watumiaji wa bid-
haa zetu hususan mchezo wa mpira
wa miguu,” alisisitiza Hellen kwa ku-
wakaribisha Watanzania jana katika
Uwanja wa Taifa wa Benjamin Mkapa.

Mwaikenda aongezwa
Stars ikiifuata Niger leo

Na Adam Fungamwango

BEKI wa Azam FC, Lusajo Mwaikenda
ameongezwa kwenye kikosi cha timu
ya Taifa, Taifa Stars ambacho kinatara-
jiwa kuondoka leo kwenda nchini Benin
kucheza mechi ya kwanza ya Kundi F
dhidi ya Niger, kusaka tiketi ya kucheza
fainali ya Mataifa ya Afrika (AFCON)
2023 zinazotarajiwa kuchezwa nchini
Ivory Coast.

Meneja wa timu hiyo, Nadir Haroub
‘Cannavaro’, amesema mchezaji huyo
ameongezwa na tayari yupo na wen-
zake kwa ajili ya safari kwenda kukipiga
na timu hiyo katika mchezo utakaoche-
zwa nchini Benin Jumamosi wiki hii.

Stars itakipiga dhidi ya Niger kwe-
Benin, kwani timu hiyo haichezi nchini
kwake kutokana na viwanja vya huko
kutokidhi vigezo vya Shirikisho la Soka
Afrika (CAF).

“Mazoezi yanaendelea vizuri, vijana
wametimia wote na kesho (leo), wanak-
wenda Benin kwa ajili ya kucheza mechi
ya kutafuta nafasi ya kucheza fainali za
Mataifa ya Afrika. Tumejipanda vizuri
na safari hii tunataka pointi kwa kila
tunayekutana naye. Mwaikenda ameji-
unga na wenzake na vijana wote wapo
kambini,” alisema nahodha huyo wa
zamani wa Taifa Stars.

Mwaikenda, mwenye uwezo wa
kucheza namba zote za ulinzi, pem-
beni na kati, ameongezwa kutokana na
kuwapo kwa wachezaji majeruhi kama
Shomari Kapombe wa Simba.

Stars ipo kwenye Kundi F, pamoja
na timu za Niger, Argeria, na Uganda.
Fainali za AFCON zinatarajiwa kuchezwa
nchini Ivory Coast Juni 23 hadi Julai 23,
mwakani.

Ligi Kuu Z'bar
kuendelea leo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LIGI Kuu Zanzibar mzunguko wa
29, inatarajia kuendelea wiki hii
katika Uwanja wa Gombani Kisiwani
Pemba na Amaan, Unguja am-
bapo baada ya mechi hizo, itabaki
raundi moja kabla ya ligi hiyo kufikia
ukingoni msimu huu.

Ligi hiyo inaendelea wakati huu
ambao tayari KMKM imeshatawazwa
kuwa bingwa wa msimu huu wa
2021/22 huo ukiwa ni msimu wa pili
mfululizo.

Katika mzunguko huu timu ya
Mlandege FC itashuka dimbani
kumalizana na Maafande wa JKU
wakati Maafande wa Zimamoto
wataoneshana ubabe na wenzao wa
Polisi katika dimba la Amaan leo.

Kesho Maafande wa Uhamiaji
watawakaribisha KVZ katika Uwanja
wa Amaan majira ya saa 12 jioni
wakati keshokutwa Wekundu wa
Mjimkongwe timu ya Malindi wakiki-
piga na Wanajeshi wa Kipanga katika
Uwanja wa Mau A kabla ya Juni 6,
Taifa Jang'ombe kuhitimisha mzun-
guko huu wa 29 dhidi ya Black Sailor.
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MOUNT ATAKIWA UNITED

KLABU ya Manchester United inafikiria kumnunua
kiungo wa kati wa Chelsea na England, Mason Mount,
23, ambaye bado hajasaini mkataba mpya pale Stam-
ford Bridge. (Sun)

TERRIER KUMRITHI MANE

LIVERPOOL inamfuatilia mshambuliaji wa Rennes,
Mfaransa Martin Terrier, 25, kama mbadala wa Sadio
Mane, 30, iwapo mchezaji huyo wa kimataifa wa Sen-
egal ataondoka Anfield. (Mirror)

XAVI AMTAKA NEVES

KOCHA wa Barcelona, Xavi amefanya mazungumzo
na kiungo wa kati wa Wolves na Ureno, Ruben Neves,
25, kuangalia uwezekano wa kumsajili. (Sport)

LAPORTE AWINDWA JUVE

JUVENTUS wanaendelea kumtaka beki wa Man-
chester City, Aymeric Laporte, 28. (Corriere dello
Sport via Manchester Evening News)

ZINCHENKO NA EBERTON

MLINZI wa kushoto wa Manchester City wa
Ukraine, Oleksandr Zinchenko, 25, anazivutiwa klabu
za Everton na Newcastle. (Sun)

AGUERD ATAKIWA LONDON

KLABU ya West Ham inakaribia kukamilisha
mpango wa kumsajili beki wa Rennes, Nayef Aguerd,
26. ‘Wagonga Nyundo” hao wa London pia walijaribu
kumsajili mchezaji huyo wa Morocco msimu uliopita
wa majira ya joto. (Evening Standard)

TIELEMANS ATAKIWA ARSENAL

KLABU ya Arsenal bado inamtaka kiungo wa
Leicester City, Youri Tielemans, 25, huku Mbelgiji
huyo akitarajiwa kuondoka katika klabu hiyo msimu
huu wa majira ya joto, lakini klabu nyingine mbili pia
ziko kwenye kinyang’anyiro cha kumwania. (Fabrizio
Romano)

DEST AWINDWA CHELSEA

CHELSEA wamefufua nia yao ya kumsajili beki wa
pembeni wa Barcelona na Marekani, Sergino Dest, 21.
(Mail)

ALMIRON HAONDOKI

WAKALA wa Miguel Almiron, 28, amesisitiza kuwa
mshambuliaji huyo wa Paraguay hataondoka New-
castle United msimu huu, huku kipengele chake cha
kuachiliwa kikiripotiwa kuwa na thamani ya pauni
milioni 60. (Chronicle Live)

LUKAKU KURUDI INTER

KLABU ya Inter Milan inatarajiwa kufanya mazun-
gumzo na mwanasheria wa mshambuliaji wa Chelsea,
Romelu Lukaku, 29, kuangalia namna mchezaji huyo
wa kimataifa wa Ubelgiji anavyoweza kurejea Serie A.
(Guardian)

MAMADASHVILI ANUKIA SPURS

GOLIKIPA raia wa Georgia, Giorgi Mamadash-
vili mwenye umri wa miaka 21, ambaye kwa sasa
anachezea kule Valencia, anasakwa na Tottenham
Hotspur. (Marca)

HAZARD

MACGAZETI
=

DONDOO ZA SOKA
VA ULAVA

HATIMA

® @ @ Sijajua bado kama nitaenda Qatar, sasa tuna
wachezaji wakubwa na vijana ambao watajionyesha...

BRUSSELS, Ubelgiji

DEN Hazard amesema “na-
tumaini bado sijamaliza”
muda wa kucheza, lakini
hajui mustakabali wake
baada ya Kombe la Dunia akiwa na
Timu ya Taifa ya Ubelgiji.
Winga huyo wa Real Ma-
drid amevumilia msimu
mwingine wa kutatanisha,
licha ya ‘Los Blancos’ ku-
maliza na taji la 35 la La-
Liga na Kombe la 14 la Ligi
ya Mabingwa Ulaya baada
ya kuwafunga Liverpool,
Jumamosi iliyopita.

Hazard alianza mechi saba pekee
za LaLiga msimu huu kati ya 18, na
alitoa pasi moja tu ya bao bila ya
kufunga.

Huo umekuwa mtindo wa kukati-
sha tamaa kwa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 31, ambaye ame-

fanikiwa kucheza mechi 48 pekee
kwenye ligi akiwa na Madrid tangu
aondoke Chelsea mwaka 2019.

Hazard anabaki kuwa nyota
anayependwa sana katika chumba
cha kubadilishia nguo cha Madrid,
akionekana mara kwa mara akiwa
amezungukwa na wachezaji wen-
zake kwenye sherehe mbalimbali
za msimu huu, lakini anajitahidi
kuimarika msimu ujao.

Kazi yake inayofuata ni kuiongo-
za Ubelgiji katika michuano ya Ligi
ya Mataifa ya Uefa, kuanzia dhidi ya
Uholanzi [jumaa, na Hazard anatu-
maini kuisaidia nchi yake, ambayo
itawania ubingwa wa Kombe la Du-
nia nchini Qatar.

“Nilisikitishwa na michuano ya
Ulaya. Nilikuwa nimefanya kila ni-
wezalo kujiweka sawa, lakini nika-
kosa nafasi dhidi ya Ureno,” alisema
akiwaambia waandishi wa habari.

“Sasa tuna wachezaji wakubwa
na vijana ambao watajionyesha,

~

DUNIA

tunatakiwa kwenda Qatar tukiwa
na matumaini ya kushinda, nataka
niweze kucheza bila matatizo na
kurejea katika kiwango changu cha
zamani.

“Lakini sijajua bado nitaendelea
baada ya Qatar, inategemeana na
mambo mengi sana, familia yangu,
lakini mwili wangu.

“Sijui kama nitacheza michezo
yote. Usisahau kwamba nimecheza
soka kidogo sana katika miezi ya
hivi karibuni.

“Lakini nataka kutumia mechi
hizi kurudi kwenye kiwango
changu. Kimsingi, nitafanya maan-
dalizi mazuri ili kucheza na kuwa
imara kwa Kombe la Dunia.”

Ingawa bado hana uhakika juu
ya mustakabali wake wa Kombe
la Dunia akiwa na Ubelgiji, Hazard
amesisitiza kuwa atajitolea kwa kila
kitu ili kufanikiwa akiwa na Madrid
kabla ya mkataba wake kumalizika
mwaka 2024.
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LONDON, England

OCHA wa Argentina, Lionel Scaloni
amesema Italia haikustahili kukosa
Kombe la Dunia, huku akiwa haoni
kama Paulo Dybala akivurugwa na
uvumi kuhusu mustakabali wake.

Washindi wa Euro 2020 Italia na mabingwa
wa Copa America Argentina, jana Jumatano
walikutana kwenye ‘Finalissima’ katika Uwan-
ja wa Wembley nchini England.

Mchezo huo ulikuwa kati ya mabingwa wa
bara la Amerika Kusini na wale wa bara la
Ulaya.

Lakini hakuna nafasi ya wawili hao kuku-
tana nchini Qatar Novemba kutokana na Italia
kushindwa kufuzu kwa mara ya pili mfululizo
katika Kombe la Dunia baada ya kufungwa ka-
tika mechi ya mtoano dhidi ya Macedonia Kas-
kazini, Machi.

Hilo lilisababisha maswali kuhusu mustak-
abali wa kocha Roberto Mancini na mfumo
wa Italia kwa kushindwa kutoa wachezaji
wachanga.

“Ttalia haikustahili kutokwenda Kombe la
Dunia, bado ni mabingwa wa Ulaya, timu kub-
wa,” alisema Scaloni akiwaambia waandishi
wa habari. “Kuna michezo ambayo mpira hau-
taki kuingia langoni, na hivyo ndivyo michezo
inavyopotea. Lakini Robert Mancini amefanya
kazi kubwa, kurejesha utambulisho wa Italia
baada ya miaka mingi.

“Sidhani atafanya mabadiliko mengi sasa,
badala yake yatabadilika polepole kama tu-
livyofanya; hutokea kwa timu zote za taifa
mapema au baadaye kwamba wanapaswa
kubadilika. Sasa wanaweza kuanza upya.”

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

0685115588 GBT:0249

BARCELONA, Hispania

RAIS wa Barcelona, Joan
Laporta amejibu maoni
ya Rais wa Ligi Kuu ya His-
pania, LaLiga, Javier Te-
bas kwamba, ‘Blaugrana’
hao hawawezi kumudu
kumsajili Robert Lewan-
dowski.

Laporta amesema ma-
dai hayo ya Tebas yana nia
ya kuiumiza Barcelona na
kuharibu mipango yao.

Barca  wanaonekana

4

Lewandowski azua balaa
Laporta, rais wa Laliga

kuwa kwenye nafasi nzuri
ya kumsajili nyota wa
Bayern Munich, Lewan-
dowski baada ya yeye
mwenyewe  kutangaza
“muda wake umemaliza”
akiwa na wababe hao wa
Bundesliga.

Nyota huyo wa kima-
taifa wa Poland ameweka
wazi upendeleo wake wa
kutaka kujiunga na Barca,
lakini Tebas alibainisha
kuwa Blaugrana hao lazi-
ma wauze mmoja wa wa-

SportPesa | ®mnp| A

chezaji wao wa thamani
ili kuweza kukamilisha
uhamisho huo.

“Barca tayari wanajua
nini wanapaswa kufanya
kama wanataka kumsajili
Lewandowski,”  alisema
Tebas akiiambia Europa
Press Sports Breakfasts.

“Wanajua sheria zetu za
udhibiti wa uchumi kika-
milifu. Ni kuepuka matati-
zo makubwa ya kiuchumi.
Sijui kama watamuuza
(Frenkie) de Jong au Pedri.

.
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SERIKALI
KUFUZU LA DUNIA

APP

Na Saada Akida huo ukiwa ni mchezo wa marudiano  hakikisha tunaweka mipango sawa
baada ya ule wa awali ugenini kuibu-  kwa kushirikiana na vyama, sasa hivi
AZIRI wa Utamaduni ka na ushindi wa mabao 4-1. timu yetu ya Serengeti Girls imebaki- pAKUA APP YETU ’
Sanaa na  Michezo Akizungumza na gazeti hili jana, za nafasi ndogo ya kwenda kucheza
nchini, Mohammed Mchengerwa alisema safari hii Kombe la Dunia,” alisema Mchenger- BET LEO UWE M"—ION EA

Mchengerwa, amesema
kwa kushirikiana na Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), wamejipanga
vizuri kuhakikisha Timu ya Taifa ya
Wanawake chini ya miaka 17, (Seren-
geti Girls), inashinda mechi dhidi ya
Cameroon ili kukata tiketi ya kush-
iriki Kombe la Dunia baadaye mwaka
huu nchini India.

Serengeti Girls itaikaribisha Cam-
eroon katika Uwanja wa Amaan
visiwani Zanzibar Jumamosi wiki hii,

wamedhamiria kuhakikisha wana-
pambana timu za taifa zifanye vizuri
huku wakiweka maandalizi sawa ku-
hakikisha Serengeti Girls inashinda.
Alisema wizara yake ita-
shirikiana bega kwa bega
kuhakikisha wanasimamia
na kuweka mipango mad-
hubuti kwa timu hiyo kufan-
ikiwa kucheza michuano ya
Kombe la Dunia mwaka huu.
“Mwaka huu tumedhamiria ku-

wa.

“Tunapambana iweze kutetema au
kunyunyiza kuhakikisha vijana wetu
wanapambana kushinda mchezo
wetu wa Jumamosi ambao tukishinda
tunaenda kucheza fainali za Kombe la
Dunia,” aliongeza Mchengerwa.

Timu itakayopata matokeo ya jum-
la Jumamosi kati ya Serengeti Girls na
Cameroon, itafuzu moja kwa moja
kushiriki fainali hizo zitakazofanyika
nchini India Oktoba mwaka huu.

':-' ‘.-_,. 7 i

Mchezaji wa Timu ya Taifa ya Brazil aliyeichezea

# {

"

Kombe la Dunia mwaka 2002, Juliano Balletti (kushoto),

akisalimiana na mchezaji wa Timu va Taifa ya Tanzania, ‘Taifa Stars’, Salum Abubakar (Sure Boy), wakati
alipowatembelea katika kambi yao ya mazoezi kwenye Uwanja wa Taifa wa Benjamin Mkapa, jijini Dar es
Salaam, jana, wakati huu ikijiandaa na mechi za kuwania kufuzu Afcon 2023 dhidi ya Niger na Algeria.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Diarra, Metacha wangara Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

KIPA wa Yanga raia wa Mali, Djigui
Diarra, anaongoza kwa kucheza me-
chi nyingi bila kuruhusu bao ‘clean
sheets’, kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara inayoelekea ukingoni, huku
makipa watatu, Metacha Mnata wa
Polisi Tanzania, Aboubakar Abbas
wa Coastal Union na Hamad Kadedi
wa Mbeya Kwanza wakiongoza kwa
kuokoa mikwaju ya penalti.

Diarra, mpaka kufikia raundi ya 26
ya Ligi Kuu, timu zikibakisha mechi
tano na zingine nne kumaliza ligi,

ana ‘clean sheets’ 15 na kwa upande
mwingine Metacha Mnata anaongo-
za kwa kuokoa penalti mbili mpaka
sasa, akiwa kipa pekee aliyeokoa ny-
ingi kuliko wengine.

Kwa mujibu wa takwimu za Ligi
Kuu, kipa wa Simba, Aishi Manula
anashika nafasi ya pili kwa ‘clean
sheets’ nyuma ya Diarra akiwa nazo
11, kipa mwingine wa Yanga, Abdallah
Mshery yeye akiwa nazo tisa, zingine
akiwa ametoka nazo kwenye klabu
yake ya zamani, Mtibwa Sugar, kabla
ya kujiunga na timu hiyo kipindi cha
dirisha dogo.

James Ssetuba wa Biashara United
na Metacha wa Polisi Tanzania wao
wamekaa golini mechi nane bila
kuruhusu wavu wao kuguswa kila
mmoja, kipa wa Mbeya Kwanza, Ha-
mad Kadedi na Said Kipao wa Kagera
Sugar wakiwa wana ‘clean sheets’
saba kila mmoja.

Metacha, Kadedi na Aboubakar
wanaongoza kwa kuokoa penalti
mbili kila mmoja, Ahmed Salula wa
Azam FC, Mshery wa Yanga, Ssetuba
wa Biashara United, na Mohamed
Makaka wa Ruvu Shooting kila mmo-
ja ameokoa penalti moja.

MECHI ZA USHINDI

“1" - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" - NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

N

GAMEID MICHEZO

Japan vs Paraguay

ALHAMISI - 02/06/2022

MBANI SARE UGENINI
1

1.81

South Korea vs Brazil

7.55

Ghana Youth vs Indonesia Youth

1.21

South Korea U23 vs Malaysia U23

1.09

Arman Gohar Sirjan vs Machine Sazi Tabriz

114

Esteghlal Khuzestan vs Khosheh Talaei

1.51

Sanat Mes Kerman FC vs Pars Jonoubi Jam

1.47

Shahrdari Hamedan vs Esteghlal Mollasani

2.65

Vista Turbine vs Kheybar Khorramabad FC

2.66

Ghasghaei Shiraz vs Shams Azar Qazvin

2.79

Rayka Babol vs Saipa Karadj

2.28

Latvia U21 vs Israel U21

5.91

Shahin Bushehr vs Malavan Bandar Anzali

19.68

Shahrdari Astara vs Mes Shahr-e Babak

2.25

Thailand U23 vs Vietnam U23

1.87

Macedonia U21 vs Armenia U21

1.45

Sepahan Esfahan vs Aluminium Arak

1.56

Sanat Naft Abadan vs Havadar

2.42

Faijr Sepasi vs Persepolis FC

6.89

Padideh Mashhad vs Foolad Khuzestan

5.72

Nurmijarven Jalkapalloseura vs Hps W

4.80

Gol Gohar vs Zob Ahan

1.97

FC San Pedro vs Bassam

.68

Mozambique vs Rwanda

2.25

Cyprus vs Kosovo

3.53

Bulgaria vs North Macedonia

273

Estonia vs San Marino

1.09

Georgia vs Gibraltar

1.08

Kedainiai Nevezis vs Vmfd Zalgiris-3

1.63

Girona vs Eibar

219

Bandirmaspor vs Istanbulspor

217

Valur Reykjavik W vs IBV Vestmannaeyjar W

110

Kjellerup IF vs Fuglebakken Kfum

1.39

Ullensaker/Kisa vs Asker

1.66

Luxembourg U21vs Sweden U21

15.69

Racing Club Dabidjan vs ASEC Mimosas

5.00

Fjolnir Reykjavik W vs Grindavik W

275

San Marino U21 vs Poland U21

34.55

Israel vs Iceland

.86

France U21vs Serbia U21

114

Slovenia vs Sweden

3.23

Northern Ireland vs Greece

313

Spain vs Portugal

213

Serbia vs Norway

224

Czech Republic vs Switzerland

2.98

Tunisia vs Equatorial Guinea

1.39

Cobreloa vs CD Santa Cruz

1.71

Augnablik W vs FH Hafnarfjordur W

9.02

Anguilla vs Dominica

8.08

() CHEZA KWA WAVBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIVA.
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Nabi ataja
wakusajili
Yanga

® ® ® Asema lengo kuimari-
sha kikosi mapema kuelekea
michuano ya CAF, ambapo...

Na Saada Akida

AADA ya kujihakik-
ishia nafasi ya kushiriki
Ligi ya Mabingwa Af-
rika msimu ujao, Kocha
Mkuu wa Yanga, Nasreddine
Nabi, ametaja maeneo anayo-
taka kuyaboresha kwenye
kikosi chake ili kuweza kutoa
ushindani mkubwa na kufika
mbali katika michuano hiyo
inayoongoza kwa utajiri kwa
ngazi ya klabu barani humu.

Yanga ambayo ipo
kileleni mwa msima-
mo wa Ligi Kuu Bara,

inahitaji alama tatu

tu katika michezo
minne iliyobakiza ili
kutawazwa mabing-
wa wapya wa Ligi Kuu
Bara msimu huu wa
2021/22.

Hata hivyo, tayari ina tiketi
ya kushiriki Ligi ya Mabingwa
Afrika kwani hata isipotwaa
ubingwa huo ina uhakika
wa kumaliza nafasi mbili za
juu, hasa ukizingatia msimu
ujao Tanzania itaingiza timu
nne kwenye michuano ya ki-
mataifa, mbili Ligi ya Mabing-
wa na idadi kama hiyo Kombe
la Shirikisho.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Nabi alisema anatakiwa
kuimarisha kikosi cha timu
hiyo kuelekea mashindano ya
kimataifa ili kutorudia makosa
ya kutolewa katika hatua za
awali msimu huu wa Ligi ya
Mabingwa uliomalizika Juma-
tatu wiki hii.

Msimu huu wa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika ambao ulimal-
izika Jumatatu kwa Wydad Cas-
ablanca ya Morocco kutwaa
ubingwa wa huo kwa kuifunga
Al Ahly ya Misri mabao 2-0
kwenye mechi ya fainali, Yanga
iliishia hatua ya awali baada ya
kutolewa na Rivers United ya

Nigeria kwa jumla ya mabao
2-0 kutokana na kufungwa bao
1-0 nyumbani na ugenini.

Lakini Nabi, ameanza kumu-
lika mapema michuano hiyo
kwa kutaka kukiboresha kikosi
chake baada ya kulieleza gazeti
hili maeneo ambayo anataka
kuyaongezea nguvu ili kuweza
kufika mbali pindi itakapoan-
za.
Nabi alisema usajili atakaou-
fanya utazingalia mapungufu
yao hususan idara ya ulinzi na
ushambuliaji, ambazo zinahi-
taji kuongezewa nguvu zaidi.

“Tunahitaji kufanya mabore-
sho katika usajili wetu kwa
kuongeza baadhi ya wachezaji
watakaosaidia kufikia malengo
katika michuano ya kimataifa,
tunahitaji kuwa imara zaidi ili
kuepuka fedheha kama msimu
uliopita (ulimalizika),” alisema
Nabi.

Alisema anahitaji beki wa
maana wa kushoto ambaye
atakuwa na sifa za kujua ku-
zuia na kupiga krosi kali ze-
nye madhara kwa wapinzani,
kwani kimataifa wanataka ku-
ingia na miguu miwili msimu
ujao.

Kocha huyo alisema msimu
uliopita walifanya makosa am-
bayo hawataki kuyarudia sa-
fari hii kwa kuhakikisha timu
hiyo inafanya vizuri katika mi-
chuano hiyo na kufika katika
hatua ya makundi.

Kuelekea mechinne zilizoba-
kia, Nabi alisema malengo yao
ni kuendelea walipoishia kwa
kuhakikisha wanashinda ka-
tika michezo hiyo ili kuweka
rekodi ya kumaliza ligi bila ya
kufungwa.

Ligi hiyo kwa sasa imesi-
mama kupisha mapumziko ya
Kalenda ya Fifa, kwa timu za
taifa kwa Ukanda wa Afrika
kucheza mechi za kuwania
kufuzu Fainali za Mataifa ya
Afrika (Afcon) 2023, zitakazo-
fanyika mwakani nchini Ivory
Coast.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, akimpa tuzo Msanii wa
Muziki wa Hiphop nchini, Joseph Mbilinyi ‘Sugu’ va kuthamini mchango wake katika sanaa
na kuzalisha ajira kabla ya kuzindua kitabu cha msanii huyo chenye jina la Muziki na Maisha

usiku wa kuamkia jana. PICHA: IKULU

-]
Simba: Tumefanya maamuzi sahihi

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba ime-
sisitiza kuwa imefanya
maamuzi sahihi na wakati
sahihi kuachana na kocha
wake raia wa Hispania
Pablo Franco, ikiwa tayari
imeanza mchakato wa ku-
saka mwalimu mpya, huku
wakala wa Mhispania huyo,
Mkenya Edgar Mitema,
akisema mteja wake yuko
kwenye mazungumzo na
klabu ya Raja Casablanca
ya Morocco.

Meneja Habari na Ma-
wasiliano wa Simba,
Ahmed Ally amesema jana
kuwa, klabu hiyo imefanya
maamuzi sahihi kwa sa-
babu hakuna yeyote Kkati
va klabu na kocha huyo
aliyefikia malengo.

“Yalikuwa ni makubaliano
ya pande zote mbili, kila
mmoja alikuwa na malengo

yake na kila mmoja alimpa
mwenzake malengo pia.
Pablo hajakwama, ila pande
zote mbili hazijatimiza ma-
lengo, Simba hatujatimiza
na wala Pablo hajatimiza,
sasa taasisi mbili zilizo-
kubaliana kufanya kazi
pamoja kama hazitatimiza
malengo hakuna sababu ya
kuendelea kuwa pamoja,”
alisema Ahmed.

Alisema kuwa hata muda
walioamua kuachana na
kocha huyo ni sahihi kwa
sababu kila mmoja atakuwa
na wakati mzuri wa kuan-
galia malengo yake ya baa-
daye kwa muda muafaka,
tofauti na kama wange-
subiri ligi imalizike.

Hata hivyo, kuna tetesi
kuwa huenda kocha wa
zamani wa APR ya Rwanda
raia wa Morocco, Mohamed
ﬁdil Erradi akatwaa mikoba

iyo.

Naye wakala wa kocha
Pablo, Mitema amesema
si jambo la ajabu sana
kwa makocha kutimuliwa
kwenye klabu, lakini kwa
mteja wake si kwamba
hakutimiza malengo wali-
yokubaliana kwani moja ya
vipengele anavyovifahamu
vilivyokuwa kwenye mka-
taba ni kwamba atatimu-
liwa kama timu itafungwa
mechi tatu mfululizo.

“Siyo mbaya, ataenda
Raja Casablanca, ameitwa
kufanya usaili kama
mambo yataenda vizuri,
basi atakuwa kocha nchini
Morocco,” alisema.
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