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Hospitali
mikoa
kusafisha
figo

Na Mary Geofrey

Mdee.

SERIKALI imeahidi kuanza
kutoa huduma za usafishaji wa
figo katika hospitali za rufani
za mikoa ili wananchi wapate
huduma kwa muda stahiki katika
maeneo yao.

Ahadi hiyo ilitolewa jana na
Mganga Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Dk. Yudas Ndugulile,
kwa niaba ya Mkurugenzi wa
Tiba wa Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Grace Maghembe, wakati
akifungua mkutano wa sita wa
Chama cha Wataalamu wa Figo

“Lengo la serikali ni kuhakiki-
sha hospitali zote za rufaa za
mikoa zinaanza kutoa huduma
za usafishaji wa figo. Hii ni hatua
kubwa sana kwa taifa, lakini
pia serikali imeacha milango
wazi kwa hospitali na mashirika
binafsi kutoa huduma hizo za us-
afishaji wa figo nchini,” alisema.

Alisema hospitali za rufaa iki-
wamo Ndada mkoani Mtwara, pia
zinatarajia kuanza kutoa huduma
hiyo sambamba na hospitali
ambazo zinatoa huduma hiyo za
Bugando (Mwanza) na Kanda va
Mbeya.

“Serikali ya awamu ya tano
chini ya Rais John Magufuli,
imehakikisha tunapunguza rufaa
za kwenda nje ya nchi na tayari
wagonjwa 51 wameshapandiki-
zwa figo nchini,” alisema.

Aliwataka wataalamu hao
kushawishi vyuo vya utoaji
huduma za afya nchini kutoa
mafunzo kwa wauguzi ya kusaid-
iana kutibu wagonjwa wa figo ili

kurahisisha huduma za matibabu.

Daktari Bungwa wa Figo, Dk.
Onesmo Kisanga, alisema nchini
kuna wataalamu 18 wa figo na
chama hicho kimeanzishwa kwa
lengo la kutoa elimu kwa jamii
namna ya kuepuka magonjwa
hayo.

Alisema tathimini iliyofanyika
Kaskazini mwa Tanzania miaka
mitatu iliyopita, inayonyesha
asilimia saba ya Watanzania
wana matatizo sugu ya ma-
gonjwa.

Dk. Kisanga alitumia fursa hiyo
kuwataka Watanzania kujitokeza
kwa wingi kupima ugonjwa wa
figo kwa kuwa gharama zake ni
Sh. 5,000.

Alitaja sababu za maambukizo
ya ugonjwa huo kuwa ni kuzali-
wa na tatizo, matumizi ya dawa
za kuzuia maumivu, matumizi
va dawa za kienyeji na uzito
mkubwa wa mwili.

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu

. Mkazi Kisutu, Dar es Salaam,
: imetoa amri ya kukamatwa
¢ wabunge wanne wa Chama
: cha Demokrasia na Maende-
: leo (Chadema) na kufikishwa
: mahakamani
: masharti ya dhamana akiwamo

kwa  kukiuka

Mbunge wa Kawe, Halima

Wengine ni Mbunge wa Bun-

da Mjini , Ester Bulaya, John

: Peter Msigwa wa Iringa Mjini
: ambao wote na wenzao watano
: wanakabiliwa na mashtaka ya

13 ya uchochezi.
Amri hiyo ilitolewa jana na

: Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas
. Simba, baada ya washtakiwa
¢ hao kushindwa kufika ma-
: hakamani wakati kesi yao ilipo-
: pangwa kuendelea kusikilizwa.

Vigogo hao wa Chadema
wameshindwa  kufika ma-
hakamani bila kutoa au ku-
wapo taarifa kutoka kwao na
wadhamini wao.

Awali kesi hiyo ilipangwa
kwa ajili ya kuendelea kusikili-
zwa ushahidi wa mshtakiwa wa
kwanza, Mwenyekiti wa Taifa
Chadema, Freeman Mbowe,
ikiwamo kuhojiwa na mawakili
wa Jamhuri. Wakili wa Serikali
Mkuu, Faraja Nchimbi, alidai
kuwa washtakiwa wanne ha-
wako mahakamani na kwamba
Jamhuri hawana taarifa, hivyo
kuomba mahakama kutoa hati
ya kukamatwa kwa kukiuka
masharti ya dhamana.

Hakimu Simba alisema jana
kesi hiyo ilipangwa kuendelea
kusikilizwa ushahidi wa utetezi
kuanzia saa 3:00 asubuhi.

Alisema mahakama yake
inatoa hati ya kukamatwa

washtakiwa hao wanne kwa
kukiuka masharti ya dhamana
na kutoa hati ya wito kwa wad-
hamini wao kwenda kujieleza
kwanini hawakuwapeleka
washtakiwa kusikiliza kesi yao
kama masharti ya dhamana ya-
navyowaelekeza.

Wakili wa utetezi, Faraji Man-
gula, alidai ameshika mikoba ya
mawakili wa utetezi, Profesa
Abdallah Safari, Peter Kibatala
na Jeremiah Mtobesya kwamba
ana taarifa za Bulaya.

Hata hivyo, Hakimu alim-
welekeza ~ Wakili  Mangula
kwamba mwenye jukumu la
kutoa taarifa za mshtakiwa ni
mdhamini na si kazi ya wakili.

Wakili Nchimbi aliiomba Ma-
hakama itoe hati ya kuwakama-
ta washtakiwa hao na wito kwa
wadhamini wao ili wajieleze
kwa nini hawakuwapeleka
washtakiwa mahakamani kama

'Wabunge wanne Chadema matatani

masharti ya dhamana yanavyo-
taka.

Mahakama hiyo iliridhia
imetoa amri ya kukamatwa
washtakiwa na wito kwa wad-
hamini, Kesi hiyo itaendelea
kusikilizwa ushahidi wa utete-
zi Novemba 19, 20 mpaka 21,
mwaka huu.

Washtakiwa waliofika ma-
hakamani hapojanani Mbowe,
Naibu Katibu Mkuu Zanzibar,
Salum Mwalimu, Naibu Ka-
tibu Mkuu Bara na Mbunge wa
Kibamba, John Mnyika, Katibu
Mkuu wa Chama hicho, Dk Vin-
cent Mashinji na Mbunge wa
Tarime Mjini, Ester Matiko.

Katika Kesi hiyo Mbowe na
wenzake wanaokabiliwa na
mashtaka 13, ikiwamo kula
njama, kufanya mkusanyiko
wenye ghasia na kuhamasisha
hisia za chuki kwa Watanzania
dhidi ya Serikali.

Mwenyekiti
wa Umoja
wa Wabunge
wanawake
Tanzania
(TWPQ),
Margaret
Sitta (kulia),
akizungumza
na baadhi ya
wajumbe wa
umoja huo
na Wa-
tumishi wa
Halmashauri
va Jiji la
Dodoma,
wakati wali-
potembelea
na kukagua
kiwanja chao
watakacho-
jenga shule
ya wasicha-
na, kilichopo
katika Mji
wa Kiseri-
kali Mtumba,
jana. PICHA:
BUNGE

Mkapa aeleza sababu kumteua Sumaye

Na Joseph Mwendapole

RAIS mstaafu Benjamin Mka-

: pa ameeleza namna alivyopata
: taabu kuunda baraza la mawa-
: ziri na kuwashangaza wengi
. alipomteua Fredrick Sumaye
: kuwa Waziri Mkuu wake.

Sumaye alikuwa Waziri Mkuu

wa Mkapa kwa kipindi chote
¢ cha miaka 10 kuanzia mwaka

1995 hadi 2005 na kuwa wa

kwanza kutumikia nafasi hiyo
¢ kwa miaka yote hiyo mfululizo.

Katika kitabu chake cha
‘My Life, My Purpose’ (Maisha

Yangu, Kusudi Langu), Mkapa
: anasema kuwa kabla ya kuteua
* baraza lake hilo, alikwenda

kwa mwasisi wa taifa, Hayati
Mwalimu Julius Nyerere na
kumuuliza nani wanafaa na
nani hawafai kuwamo kwenye
baraza lake.

Anasema Mwalimu Nyerere
alikataa kushiriki katika uteuzi
wa baraza hilo akisema kuwa
hilo ni baraza la Mkapa na
hawezi kumchagulia watu wa
kwenda kufanya naye Kkazi,
hivyo alipaswa kuliunda mwe-
nyewe.

Mkapa anasema kitu pekee
ambacho Nyerere alimtaka ak-
izingatie wakati wa uteuzi ni
kuteua kwa kuzingatia usawa
wa makabila na madhehebu ya
dini nchini.

“Ushauri pekee alionipa
Mwalimu Nyerere ni kwamba
Tanzania ina makabila mengi
na watu wa dini tofauti, hivyo
aliniambia kuwa lazima nich-
ague kwa kuzingatia uwiano
huo,” anasema.

Mkapa anaeleza  kuwa
majibu hayo yalidhihirisha
kwamba Mwalimu Nyerere
hakupenda kuwaingilia marais,
ingawa watu wengi walikuwa
na mtazamo kuwa alikuwa aki-
waendesha yeye na aliyemtan-
gulia, Alhaji Hassan Mwinyi.

“Kinachofahamika ni kwam-
ba, yeye ni Baba wa Taifa na ali-
iongoza nchi hii kwa miaka 20.
Ingawa alikuwa akipenda sana

kufuatilia masuala ya maende-
leo, lakini hakutuingilia kama
watu walivyokuwa wanafikiri,”
anasema.

Katika kitabu chake hicho,
Mkapa anasema anakumbuka
sehemu pekee ambayo Mwalimu
Nyerere alimshauri ni wakati wa
alipotaka kumteua Gavana wa
Benki Kuu, uteuzi ambao anakiri
ulichukua muda mrefu kuamua
nani wa kushika wadhifa huo.

Anasema Mwalimu Nyerere
alimpigia simu na kumuuliza ni
nani anayetaka kumteua kuwa
Gavana wa Benki Kuu na alipom-
weleza kuwa ni Daudi Balali,
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jirani na Shule ya Sekondari ya Tambaza, Upanga Magharibi, jijini humo jana. PICHA: JOHN BADI

Ofisa Mtendaji mbaroni
madai kifo cha mahabusi

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

JESHI la Polisi mkoani Ruvuma lin-
amshikilia Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Magagula wilayani Songea, Rajabu
Tamimu (29), kwa tuhuma za ku-
sababisha kifo cha mahabusi Ferdi-
nand Haule (41).

Inadaiwa kuwa Haule, mkazi wa
chumba cha mahabusi cha ofisi ya
Ofisa Mtendaji huyo.

Akizungumza na Nipashe jana
kuhusu tukio hilo, Kamanda wa
Polisi wa Mkoa wa Ruvuma, Simon
Maigwa, alidai lilitokea Novemba 13,
mwaka huu majira ya saa sita mcha-

na kwenye ofisi hiyo.

Maigwa alisema siku hiyo ya tukio,
Haule alifariki dunia akiwa kwenye
chumba cha mahabusu alikokuwa
amewekwa akikabiliwa na tuhuma
za kutumia lugha ya matusi dhidi ya
Ofisa Mtendaji wa Kata huyo alipoku-
wa anafuatilia fedha zake.

Alisema Haule na wenzake wali-
kuwa wamefanya kazi ya kuchimba
mchanga kwenye Shirika la Masista
wa Kanisa Katoliki lililoko Chipole na
malipo yao yalikabidhiwa kwa Ofisa
Mtendaji wa Kata huyo.

Kamanda Maigwa alidai kuwa
baada ya kufika kwenye ofisi hiyo,
Haule aliyekuwa ameongozana na
Beatus Komba, alitumia lugha ya

matusi dhidi ya Tamimu, ambaye
alilazimika kumkamata na kumweka
mahabusu.

Alisema baada ya kuwekwa ma-
habusu, Haule alipandisha hasira
na kuanza kujipigiza kwenye ukuta,

kitendo  kilichosababisha apoteze
fahamu na baadaye alifariki du-
nia.

Kamanda Maigwa alidai mtuhu-
miwa Tamimu anashikiliwa na Jeshi
la Polisi na upelelezi wa tukio hilo
unaendelea.

Hata hivyo, alidai uchunguzi wa
awali wa kitabibu uliofanywa na Hos-
pitali ya Rufaa ya Mkoa, umebaini
kifo cha Haule kimesababishwa na
maradhi ya shinikizo la damu.

]
Rais TEC atoa neno
uchaguzi wa mitaa

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

RAIS wa Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania
(TEC), Askofu Gervas Nyaisonga, ameshauri serikali
kukaa meza moja na vyama vya siasa ili kushughu-
likia dosari zilizoukumba uchaguzi wa Serikali za
Mitaa.

Amesema si vyema baadhi ya vyama vya siasa
kususia uchaguzi huo na anaona kuna haja kutafuta
suluhu ya migogoro iliyojitokeza ili ufanyike kwa
amani na utulivu.

Nyaisonga aliyasema hayo juzi wakati wa maa-
dhimisho ya Jubilei ya Miaka 25 ya Askofu wa
Jimbo la Shinyanga, Liberatus Sangu.

Alisema viongozi wa dini hawataki kuona uvunjifu
wa amani unatokea katika uchaguzi huo na wanaona
kuna haja serikali na viongozi wa vyama vya siasa
kurekebisha dosari zilizojitokeza ili kutoathiri uch-
aguzi huo.

“Naomba sana dosari hizi ambazo zimejitokeza,
zishughulikiwe haraka ili kutoathiri uchaguzi huu wa
serikali za mitaa.

“Viongozi wakae pamoja na wanasiasa na kulima-
zia suala hili, kususia uchaguzi siyo njia sahihi ya
kutatua matatizo, sisi tunataka uchaguzi ufanyike
kwa amani na utulivu.

“Nawaomba pia Watanzania siku hiyo ya uchaguzi
ambao utafanyika tarehe 24 mwezi huu, mjitokeze
kwa wingi kwenye kupiga kura ili mkachague vion-
gozi makini, waadilifu na watakaopigania maslahi
yenu,” alisema.

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo,
Dk. Harrison Mwakyembe, aliyekuwa mgeni rasmi
katika maadhimisho hayo akimwakilisha Makamu
wa Rais, Samia Suluhu Hassan, aliwaomba viongozi
wa dini kuombea amani taifa hasa kwenye kipindi
hiki cha uchaguzi ambacho kina viashiria vingi vya
uvunjifu wa amani.

Katika maadhimisho hayo, Askofu Sangu akitoa
shukrani kwa viongozi wa serikali waliohudhuria
huku akitoa pongezi kwa Rais John Magufuli kwa
utendaji wake wa kazi.

Alisema kuwa kama kuna mtu anampinga kiongozi
huyo wa nchi, atakuwa na tatizo kwenye afya ya
akili.

Mbali na Waziri Mwakyembe, viongozi wengine
waliohudhuria maadhimisho hayo ni pamoja na
aliyekuwa Spika wa Bunge, Anne Makinda, wakuu wa
wilaya na wabunge.

Neema ajira mpya 45,000 serikalini

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kutakuwepo na mnada wa hadhara wa kuuza dhamana za wadaiwa sugu kwa tarehe kama
ilivyopangwa katika jedwali na muda ni kuanzia saa nne asubuhi. Mnada huo utaendeshwa na
dalali TAVIR AUCTION MART kwa niaba ya TUJIJJENGE TANZANIA LTD

AINA YA MAHALI ILIPO TAREHE

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema inatarajia
kuajiri watumishi wapya 44,800
mwaka huu wa fedha, 9,400 waki-
wa ni wa kada ya afya.

Hayo yalielezwa jana bungeni
na Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Utumishi na Utawala
Bora, Mary Mwanjelwa, alipojibu
swali la nyongeza la Mbunge wa
Viti Maalum, Silafu Jumbe Maufi
(CCM).

Mbunge huyo alisema asil-
imia 18 ya watumishi wa sekta ya
afya wanaoajiriwa ni ndogo na
haiendani na kasi ya ujenzi wa vi-
tuo vya afya nchini.

“Serikali ina mkakati gani kuhu-
su rasilimali watu inayohitajika
kwenye sekta hii?” mbunge huyo
alihoji. Akijibu swali hilo, Mwan-
jelwa alisema kuajiri watumishi
kunategemea hali ya upatikanaji
wa fedha.

Katika swali la msingi, mbunge

huyo alisema jitihada za serikali
za kuhakikisha upatikanaji wa hu-
duma za afya kwa wananchi wake
zinaonekana kwa kuwa kila mwa-
ka huongeza bajeti ya Wizara ya
Afya kwa ajili ya dawa, vifaa tiba,
vitendea kazi na majengo.

Hata hivyo, mbunge huyo aka-
hoji mpango wa serikali kuajiri
watumishi kwa kuwa majengo
ya kutolea huduma yapo na
yanaongezeka.

Akijibu swali hilo, Mwanjelwa
alisema vibali vya ajira 29,293 kati
ya vibali 156,223, sawa na asilimia
1875 vimetolewa kwa kada ya
afya kuanzia mwaka 2015/16 hadi
mwaka 2018/19.

Alibainisha  kuwa  mwaka
2017/18, serikali ilitoa vibali vya
kuajiri watumishi 8,000 wa kada
za afya na kwamba utekelezaji
wake haukuwa kama ulivyotaraji-
wa kutokana na kujitokeza kwa
wataalamu wachache wa kada za
afya. Mwanjelwa alisema serikali

imeendelea kutoa vibali vya ajira
na kufanya msawazisho wa wa-
tumishi wa kada za afya kutoka
maeneo yenye unafuu kwenda
kwenye maeneo yenye uhaba wa
watumishi kulingana na bajeti ili-
yopo.

Alisema  utekelezaji ~ wake
haukuwa kama ulivyotarajiwa ku-
tokana na kujitokeza kwa wataala-
mu wachache wa kada za afya.

Swali hilo pia lilimwinua kitini
Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, aliyesema wa-
dau wa sekta ya afya walikutana
kuzungumzia rasilimali watu ka-
tika sekta hiyo.

“Kikao  hicho  kitawezesha
kuja na mikakati madhubuti ya
kuongeza rasilimali watu ka-
tika sekta ya afya nje ya bajeti
ya serikali kwa sababu wadau
wapo tayari kutoa fedha ili kuajiri
watumishi katika vituo vilivyob-
oreshwa,” alisema.

JINA LA MDAIWA/
MDHAMINI

DHAMANA DHAMANA

YA

MNADA

Irene Matiku Nyamtonga | Kiwanja Chalinze 19/11/2019
S N Vikuge- Kongowe

Julius Richard Mbaga Kiwanja Kibaha 22/11/2019
Ramadhan Mtumwa Kiwanja/ Machinjioni- 30/11/2019
Seleman Nyumba Mnarani Kibaha

) Machinjioni-Karibu | 30/11/2019
Ramiya Yahaya Mtumwa | Nyumba na NIDA Kibaha
Steven Buchard Kiwanja Lubakaya -Chanika 03/12/2019
Lusangano

M —_— Kibondeni- 06/12/2019

Angel Mgwabi Michael Kiwanja MKUZA Kibaha

MASHARTI YA MNADA

Kwa maelezo zaidi wasiliana na;-

TAVIR A/Mart: 0717495311;

|. Dhamana zitauzwa kama zilivyo, Mnunuzi atalipia 25% ya bei itakayofikiwa siku ya ~mnada, 75%
italipwa ndani ya siku 14 kutoka siku ya mnada. Akishindwa kulipa,malipo ya awali hayatarudishwa.

2. Gharama za kubadilisha Hati za Umiliki na Eviction zitakuwa juu ya Mnunuzi

3. Ukaguzi wa mali zinazouzwa utaanza siku moja kabla ya mnada na gharama za kumpeleka mteja
kwenye dhamana zitakuwa juu ya mteja

TUJIJENGE TANZANIA LTD
MOB: 0718276859/0718068335 (HQ).

215520802
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ISINNIES. Kabudi: Hakuna mstaafu EAC anayedai

Wanafunzi

milioni 3
wanufaika
elimu bure

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa katika Kipindi
cha miaka minne tangu kuanzishwa kwa
mpango wa elimu bila malipo, wanafunzi
milioni tatu wa shule za msingi na se-
kondari wamesajiliwa.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, William Ole Nasha, alisema
hayo jana bungeni alipokuwa akijibu swali
la nyongeza la Mbunge wa Viti Maalum
(Chadema), Suzan Lyimo.

Katika swali lake, Mbunge huyo
alisema walimu wa shule za msingi
wanafundishwa mitaala sawa na walimu
awali.

“Wakati shule za awali ni za msingi sana
na ndipo mtoto anapata elimu ya muhimu
sana hivyo wanapswa kufundishwa
namna ya kulea watoto. Je, serikali haioni
umuhimu wa kuwapa kipaumbele walimu
hao wa shule za awali,” alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri huyo
alisema katika kipindi cha miaka minne
serikali imefanikiwa kuongeza upatikanaji
wa elimu.

“Mfano kwa shule za msingi kutoka
wanafunzi milioni 8.2 kwa mwaka 2015
hadi milioni 10.6 kwa mwaka 2019, hivyo
ndani ya miaka minne tumeongeza wa-
nafunzi Milioni 2.4 kwa shule za msingi
miaka hiyo,"alisema.

Kwa upande wa shule za sekondari, Ole
Nasha alisema wanafunzi wameongezeka
milioni 1.7 kwa mwaka 2015 hadi wa-
nafunzi milioni 3.3 mwaka mwaka huu.

Alisema ndani ya miaka minne kuna
ongezeko la wanafunzi wapya zaidi ya
600,000 na ni matunda ya elimu bila
malipo.

Kadhalika, alisema serikali imeanza
kuifanyia mapitio Sera ya Elimu na
Mafunzo ya mwaka 2014 ambapo katika
mchakato huo wadau mbalimbali waki-
wamo wabunge watapata fursa ya kutoa
maoni yao.

Katika swali la msingi, Mbunge huyo
alisema mfumo wa elimu umekuwa
ukilalamikiwa na kukosolewa sana.

“Serikali imefanya utafiti wowote
kuona kama lawama hizi zina mashiko au
la,"alihoji.

Akijibu swali hilo, alifafanua kuwa seri-
kali imekuwa ikipokea maoni mbalimbali
ya wadau kuhusu mfumo wa elimu nchini
na kuyafanyia kazi.

“Kupitia Mpango wa Maendeleo ya
Sekta ya Elimu, Wizara kwa kushirikiana
na wadau mbalimbali wa elimu imekuwa
ikifanya ufuatiliaji na kupokea mrejesho
juu ya mfumo wa elimu nchini,"alisema

Alifafanua kuwa kufuatia mrejesho huo
hatua mbalimbali zimekuwa zikichukuliwa
kwa lengo la kuboresha elimu.

“Ili kuhakikisha kuwa mfumo wa elimu
unaendelea kuwa bora zaidi na wenye
ushindani Kikanda na Kimataifa, Serikali
imeanza kuifanyia mapitio Sera ya Elimu
na Mafunzo ya mwaka 2014 ambapo
katika mchakato huo wadau mbalimbali
wakiwamo wabunge watapata fursa ya
kutoa maoni yao,"alisema.

Na Gwamaka Alipipi,
DODOMA

WAZIRI wa Mambo ya
Nje na Ushirikiano wa
Afrika  Mashariki,  Prof.
Palamagamba Kabudi,
amesema hakuna aliyekuwa
mfanyakazi wa Jumuiya ya
Afrika Mashariki (EAC) iliyo-
vunjika mwaka 1977, anyeidai
serikali.

Amesema waliokuwa wa-
fanyakazi wa jumuiya hiyo
wapatao 31,831 walilipwa
stahiki zao zote zipatazo Sh.
bilioni 117.

Aliyasema hayo jana waka-
ti akisoma Azimio la Kuridhia
Itifaki ya Kinga na Maslahi ya
kidiplomasia ya Jumuiya ya
Afrika Mashariki na kueleza
kuwa serikali haidaiwi hata
senti moja kutoka kwa wal-
iokuwa wafanyakazi wa ju-
muiya hiyo.

Prof. Kabudi alilazimika
kutoa ufafanuzi huo baada
ya Msemaji wa Kambi Rasmi
ya Upinzani Bungeni ka-
tika Wizara ya Mambo ya

Nje, Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, Salome Makam-
ba, kueleza kuwa kabla ya
kuridhia itifati hiyo ni vyema
serikali ikawalipa wastaafu
wa jumuiya hiyo.

Makamba alisema ni vy-
ema serikali ikalipa mafao
ya wastaafu wa iliyokuwa Ju-
muiya ya Afrika Mashari-
ki  iliyovunjika mwaka 1977

“Ni jambo jema kuridhia
itifaki hii inayoonesha kuwa-
jali watumishi wa Jumuiya
kwa kuwapa kinga na ma-
slahi mazuri ya kidiplomasia.
Hata hivyo, litakuwa jambo
la heri zaidi kama serikali
itawakumbuka wastaafu wa
iliyokuwa Jumuiya ya Afrika
Mashariki iliyovunjika mwa-
ka 1977 (wanaotoka Tanza-
nia) ambao kwa miaka mingi
wamekuwa wakidai mafao
yao bila mafanikio,” alisema
Makamba.

Alisema wastaafu hao ku-
puuzwa kwa madai hayo kwa
muda wote huo, kunamaani-
sha kuwa hawakuwa na haki
au maslahi ya kidiplomasia

kama watumishi wa sasa.

“Tunaitaka serikali kupi-
tia Wizara ya Mambo ya
Nje na Uhusiano wa Afrika
Mashariki kupeleka hoja
katika Baraza la Mawaziri
wa Afrika Mashariki ya kuzi-
taka nchi wanachama wa
iliyokuwa Jumuiya ya Afrika
Mashariki kuwalipa mafao
wastaafu wote wa iliyokuwa
jumuiya hiyo ili kuondoa
dhana iliyojengeka kwamba
serikali za nchi zao zimewad-
hulumu haki yao,” alisema
Makamba.

Akijibu hoja hiyo, Prof.
Kabudi alisema fedha za wal-
iokuwa wafanyakazi wa EAC
zilitunzwa nchini Uingereza
na zilitumwa katika kila nchi
baada ya kuvunjika.

“Hapa Tanzania tulikuwa
na wafanyakazi 31,831 na wal-
iingia makubaliano na seri-
kali walipwe Sh. bilioni 117, na
wafanyakazi hao walilipwa
wote. Na walipewa miezi sita
kwa yule ambaye hakuwa
ameridhika apeleke malala-
miko na hakuna aliyepeleka,”

alisema Prof. Kabudi.

Alisema baada ya kipindi
cha miezi sita kupita wali-
jitokeza wafanyakazi 5,598
wakidai Sh. trilioni 2.15, wa-
kaenda mahakama kuu ku-
fungua kesi lakini walishind-
wa.

Kabudi alisema wakaenda
tena kufungua kesi katika
mahakama ya rufaa lakini
walishindwa, wakaenda ku-
fungua kesi katika Mahaka-
ma ya usuluhishi ya Afrika
Mashariki lakini napo wal-
ishindwa.

“Na kwa kuwa wameshind-
wa katika mahakama zote,
serikali haiwezi kutoa hisani
zaidi ya hiyo, kwa hiyo seri-
kali haidaiwi hata senti tano,
Kwa hiyo tuweke rekodi
sawa kwamba hakuna mfan-
yakazi yoyote aliyekuwa EAC
anayeidai serikali” alisema
Prof. Kabudi.

Prof. Kabudi alisema
orodha ya wafanyakazi wote
waliolipwa ipo, baadhi yao
wako hai na wengine wame-
shafariki dunia.

MKurugenzi
Mtendaji wa
Kampuni ya
Serengeti
Breweries
Ltd, Mark
Ocitti (kulia),
akipokea
zawadi
kutoka kwa
Mratibu wa
vipindi wa
East Africa
Television
(EATV), So-
phia Proches,

es Salaam
juzi, baada
ya mahoji-
ano kupitia
kampeni ya
Kibiashara
Zaidi. PICHA:
EATV

Amchoma kisu kisa kumwagiwa maji machafu ‘birthday’

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

MWANAFUNZI wa mwaka
wa tatu katika Chuo cha
Ufundi Trade Peramiho
wilayani Songea, Grayson
Maselin (23), amejeruhiwa
na mwanafunzi mwenzake
Mosses Ngole (23), kwa ku-
chomwa kisu shingoni baada

ya kummwagia maji machafu
siku ya kumbukizi ya kuzali-
wa kwake (birthday).

Ngole, mwanafunzi wa
mwaka wa nne katika chuo
hicho, anadaiwa kumchoma
kisu shingoni mwanafunzi
mwenzake huyo na kum-
sababishia jeraha na kuvuja
damu nyingi kwenye sherehe
hiyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Ruvuma, Simon Maigwa,
alidai tukio hilo lilitokea Ju-
matano majira ya saa saba
mchana katika chuo hicho.

Alidai kuwa, siku ya
tukio, Ngole alikuwa anala-
zimishwa kumwagiwa maji
na kupakwa matope na
wanafunzi wenzake ndipo
alipopandisha hasira na ku-

fikia uamuzi wa kumchoma
kisu mwanafunzi mwenzake
huyo.

Kamanda Maigwa alidai
mtuhumiwa anashikiliwa na
Jeshi la Polisi kwa tuhuma
za kumjeruhi mwanafunzi
mwenzake, ambaye kwa sasa
amelazwa Hospitali ya Kani-
sa Peramiho.
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Wizara
'valia' radi
kuharibu
transfoma

Na Augusta Njoji,
DODOMA

WIZARA ya Nishati
imesema baadhi ya mae-
neo transfoma zilizofung-
wa zinaharibika kutokana
na uwapo wa radi.

Imeyataja maeneo
venye Kikwazo hicho
kuwa ni mikoa ya Kagera,
Katavi na Njombe.

Naibu Waziri wa Nishati,

Subira Mgalu, alisema
hayo jana bungeni mjini
hapa jana alipokuwa
akijibu swali la Mbunge
wa Maswa Magharibi,
Mashimba Ndaki (CCM).

Mbunge huyo alisema
kumekuwa na tatizo la
transfoma zinazowekwa
na makandarasi wa
umeme wa REA kulipuka
na kuharibika ndani ya
muda mfupi tangu kufung-
wa kwake.

Ndaki alitaka kujua
hatua zinazochukuliwa na

serikali kutatua tatizo hilo.

Akijibu swali hilo, Mgalu
alisema uchunguzi ulio-
fanyika, umeonyesha baa-
dhi ya vifaa vya kulinda
transfoma kuathirika na
radi, hivyo hushindwa
kufanya kazi vizuri na
kusababisha transfoma
kuharibika zinapopigwa
na radi.

Alisema matukio ya
wizi wa baadhi ya vifaa
na waya za shaba zinazo-
tumika katika mfumo wa
ulinzi wa transfoma, pia
yamesababisha transfoma
kuungua.

Alisema serikali kupitia
Tanesco na REA imekuwa
ikibaini baadhi ya trans-
foma kuharibika muda
mfupi baada ya kufungwa
katika baadhi ya mae-
neo ya miradi ya umeme
Vijijini inayofadhiliwa na
(REF).

Vilevile, alisema baadhi
ya transfoma, hasa za
kutoka nje ya nchi, zime-
kuwa hazina ubora na
serikali imechukua hatua
va kuhakikisha transfoma
zote zinazotumika kusam-
baza umeme, zinatokana
na viwanda vya nchini
vilivyothibitishwa na
Shirika la Viwango (TBS).

“Pia, elimu kwa wa-
nanchi imeendelea
kutolewa kwa ajili ya
ulinzi wa miundombinu ya
umeme, zikiwamo trans-
foma katika maeneo yao
ya miradi,” alisema.

' MOI yafanya upasuaji
- ubongo mwenye kifafa

Na Mary Geofrey

MADAKTARI  bingwa wa
Taasisi ya Tiba ya Mifupa (MOI)
kwa kushirikiana na madaktari
bingwa wa Hospitali ya Chuo
Kikuu cha Weill Cornell, Mare-
kani, kwa mara ya kwanza nchini
wamefanya upasuaji mkubwa
wa ubongo kwa mtoto mwenye
kifafa.

Mkurugenzi Mtendaji wa MOI,
Dk. Respicious Boniface, alisema
hiyo ni hatua kubwa katika mat-

ibabu ya ubongo, mgongo na
mishipa ya fahamu nchini. Wag-
onjwa wenye ugonjwa wa kifafa
wanaohitaji upasuaji walikuwa
wanapelekwa nje ya nchi.

“Leo (juzi) ni siku ya kongama-
no lao la kimataifa la madaktari
bingwa wa ubongo, mgongo na
mishipa ya fahamu. Kila mwaka,
wenzetu hawa kutoka mataifa
ya Amerika na Ulaya wamekuwa
wakituletea teknolojia mpya na
hii ya upasuaji kwa wagonjwa
wenye kifafa ni mojawapo,” alise-

Daktarl Bingwa wa Upasuaji
wa Ubongo MOI, Dk. Japhet
Ngerageza, alisema upasuaji
huo umewezekana kutokana na
uwapo wa vifaa vya kisasa am-
bavyo  vimenunuliwa na seri-
kali.

“Tunaishukuru sana serikali ya
awamu ya tano inayoongozwa na
Dk.John Magufuli, kwa uwekezaji
mkubwa iliyofanya katika taasisi
yetu ya MOI, tunaweza kufanya
upasuaji kama huu kutokana na

PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Daktari aonya ongezeko kisukari

Na Joseph Mwendapole

MADAKTARI wameonya kuwa
ugonjwa wa kisukari unaweza
kuendelea kuongezeka kama
watu hawatabadili mfumo wa
maisha na kuachana na ulaji usi-
ozingatia afya
es Salaam na daktari wa Regency
Medical Center, Dk. Emmanuel
Maganga, wakati wa kambi ya
kupima ugonjwa huo bure.

Dk. Maganga anayeendesha
kambi hiyo, alisema kuna sababu
nyingi za kuongezeka kwa mara-
dhi ya kisukari ikiwamo watu
kutofanya mazoezi.

Alisema ulaji wa vitu vya

mafuta mengi, pombe na sigara,
huchangia kwa kiwango kikubwa
watu wengi kuishi na maradhi ya
kisukari.

“Unakuta mtu anakaa siku
nzima ofisini lakini akitoka ndani
ya gari hatembei hata nusu kilo-
mita kwa siku na anakula vyakula
vya mafuta mengi huyo anakuwa
kwenye hatari ya kisukari,” alise-
ma Dk. Maganga

Alisema ulaji mkubwa wa
vyakula vya kuoka kama chipsi
ni moja ya vyanzo vikubwa vya
ugonjwa huo na alitahadharisha
umma kutopendelea aina hiyo ya
vyakula.

Dk. Maganga alisema chanzo
kingine cha ugonjwa huo ni kula

uwapo wa vifaa vya kisasa vya
uchunguzi kama EEG, MRI na
darubini ya kisasa ya upasuaji wa
ubongo, ambavyo vyote vimen-
unuliwa na serikali,” alisema.

Daktari bingwa wa ubongo
kutoka Canada, Dk. Evan Lewis,
alisema ni heshima kubwa kuwa
sehemu ya kongamano ambalo
limetoa huduma upasuaji kwa
wagonjwa wa kifafa nchini na
kuokoa maisha ya watoto. Alise-
ma upasuaji huo unachukua saa
tatu hadi nne.

kwa kuchelewa akitolea mfano
mtu anayekula na kwenda moja
kwa moja kulala.

Alisema mtu anapopata mlo
wa jioni ni vyema akakaa angalau
masaa mawili ili chakula kiweze
kumengenywa na ndipo aende
kulala.

Katika kambi hiyo zaidi ya
watu 500 walijitokeza kupima
bure maradhi ya kisukari katika
kambi ya upimaji iliyoendeshwa
na hospitali ya Regency ya Upan-

Meneja Utawala wa hospitali
hiyo, Ashul Kanabar, aliliambia
gazeti hili kuwa wamekuwa waki-
fanya hivyo kila mwaka kwa ajili
ya kuadhimisha siku ya kisukari

duniani ambayo iliadhimishwa
jana.

Alisema kwenye kambi hiyo
wameweka wauguzi na madak-
tari mbalimbali ambao wameku-
wa wakitoa huduma za ushauri
nasaha kuhusu namna ya kuishi
bila kisukari.

Maganga alisema Novemba 24,
mwaka huu, wataendesha kambi
kubwa kama hiyo katika ukumbi
wa Lohana Mahajan Community
katikati ya Jiji ili kuwapima watu
maradhi hayo.

Kanabar  alisema  madak-
tari hao wamekuwa wakiwapa
ushauri hata wale wenye kisukari
namna ya kuishi na ugonjwa huo
bila kuwaletea madhara.
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Usajili dirisha dogo klabu
Ligi Kuu uzingatie haya

UMEBAKI mwezi mmoja kabla ya dirisha dogo la usajili kwa klabu za
Ligi Kuu Tanzania Bara kufunguliwa rasmi mwezi ujao Desemba 16,
ambao utadumu hadi Januari 15, mwakani.

Na wakati huu Ligi Kuu Bara ikiwa mapumzikoni kupisha kalenda
ya mechi za kimataifa, tayari klabu mbalimbali zimeanza kuanika
mikakati yao ya usajili kuelekea dirisha hilo mwezi ujao.

Hata hivyo, kinachoshangaza ni kukutana na taarifa zinazow-
anukuu baadhi ya makocha wakipania kufanya mapinduzi makub-
wa katika vikosi vyao kwa kufyeka idadi kubwa ya wachezaji pindi
dirisha hilo litakapofunguliwa.

Kauli hizo zinatokana na baadhi ya timu kufanya mabadiliko
katika mabenchi yao ya ufundi kwa ama kubadili benchi zima
la ufundi au kocha mkuu kutimuliwa na kubaki na kaimu kocha
ama makocha wasaidizi, ambao wanaamini kuunda vikosi vyao
kwa kusajili wachezaji wanaowataka. Hata hivyo, wakati huu am-
bao tumeshuhudia timu nyingi zikipata wakati mgumu katika ku-
waunganisha wachezaji waliowasajili kutokana na wengi wao kuwa
wapya, hatutarajii tena kuona kukifanyika mabadiliko makubwa ya
wachezaji katika klabu hizo wakati wa dirisha dogo la usajili.

Nipashe kama mdau aliyebobea tangu enzi katika soka, linafa-
hamu dirisha dogo ni kwa ajili ya kuziba mapengo machache sana
yaliyojitokeza hususan idara ambazo zimekabiliwa na majeruhi wa
muda mrefu au mchezaji husika kushindwa kuonyesha uwezo ka-
tika mzunguko wa kwanza.

Hivyo, usajili mkubwa unaosemwa kuelekea dirisha dogo ni wazi
utazidi kuziathiri timu zitakazofanya hivyo, kwa kulazimika kuhitaji
tena muda mrefu ili wachezaji kuweza kuzoeana, jambo ambalo
tumeona ni vema kulitahadharisha mapema.

Lakini pia duniani kote, katika kipindi cha dirisha dogo si rahisi
kupata wachezaji wa kiwango cha juu kama ilivyo kwa dirisha kub-
wa, hivyo ni vizuri makocha ama kamati za usajili za klabu husika
kuelekeza malengo yao katika kusajili wachezaji kwa ajili ya kuziba
nafasi zilizoachwa kutokana na majeruhi ama mchezaji husika kup-
waya na si kufanya mapinduzi makubwa kikosini.

Tunataka kuona klabu zetu zikiimarika zaidi si tu kwa kuwa na
wachezaji wazuri, bali waliokaa kwa pamoja kwa muda mrefu na
kuzoeana na hatimaye kutoa ushindani chanya kwenye michuano
hususan ya kimataifa.

Sote tulishuhudia namna ambavyo klabu za Tanzania Bara,
Simba, Yanga, Azam, KMC na hata zile za Zanzibar KMKM na Ma-
lindi zilivyotolewa mapema kwenye michuano ya kimataifa na ku-
jikuta zikishindwa kutinga hatua ya makundi ambapo utajiri wa
fedha huanzia. Kisingizio ama malalamiko kwa klabu hizo kutolewa
mapema, kimekuwa ni michuano hiyo msimu huu, eti kuwahi ku-
fanyika kinyume cha ilivyozoeleka misimu iliyopita, jambo ambalo
wachezaji wao walikuwa hawajazoeana vizuri.

Hilo tunaweza kukubaliana nalo, lakini pia hatuna budi kujiuliza
je, imefanyika mapema kwa klabu za hapa nchini tu ama ni kwa zote
zinazoshiriki michuano hiyo ya kimataifa barani Afrika?

Jibu la swali hilo, linaonyesha ni kwa namna gani ilivyo muhimu
kwa klabu za soka nchini kujenga utamaduni wa kutopenda kupo-
moa vikosi vyao kila msimu huku vikisajili zaidi ya wachezaji wapya
sita ambao wanapaswa kuingizwa moja kwa moja kikosi cha kwan-
za.

Kwa kutambua hilo, hatutarajii kuona tena likijitokeza kipindi
hiki cha dirisha dogo ambalo ni mahususi kwa kuziba mapengo
machache yaliyojitokeza kutokana na kuwapo kwa majeruhi.

Sambamba na hilo, klabu hazina budi kufuata utaratibu ulio-
wekwa na Shirikisho la Soka nchini (TFF), kwa kutangaza mapema
wachezaji watakaoachwa ili kuwafungulia soko kwingineko badala
ya kusubiri hadi zikiwa zimebaki siku mbili ama tatu kabla ya diri-
sha hilo kufungwa ndipo waanike walioachwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

19/11/2019

Wa kulaumiwa Simba

KITUO
[ KINACHOFUATA
LIBYA

si Aussems peke yake

SIKU chache baada ya klabu ya
Yanga kumuondosha kocha wake
mkuu Mwinyi Zahera, ni kama bun-
di ametoka maeneo ya Jangwani na
kuanza kuambaa kwenye mitaa ya
Msimbazi.

Tayari baadhi ya wanachama na
mashabiki wa Simba wameanza
kumnyooshea kidole cha shahada
Kocha Mkuu, Mbelgiji Patrick Aus-
sems, si tu kutokana na matokeo
hafifu ya siku za karibuni, bali wa-
naonekana kutoridhishwa hata na
aina ya soka linalochezwa na kikosi
chao.

Wanachama na mashabiki wa
Simba wanaonekana bado kuwa
na dukuduku la kutolewa mapema
kwenye michuano ya Ligi Mabing-
wa Afrika dhidi ya UD Songo ya
Msumbiji.

Wanaonekana kama hawakutaka
tu kuonyesha hasira zao wakati
huo, baada ya kupozwa hasira zote
sasa zitaelekezwa kwenye Ligi Kuu
na hakuna timu ya kuisimamisha
Simba.

Baada ya kuvumilia ilipochapwa
na Mwadui bao 1-0, sare ya nyumba-
ni ya bila kufungana dhidi ya Pris-
ons imewafanya kutoa dukuduku
lao wakisema kuwa Mbelgiji huyo
ameishiwa mbinu, hivyo ni wakati
sasa wa kuaondolewa.

Ni kweli kabisa Simba iliondole-
wa kizembe na UD Songo, kwani
ukiangalia mwenendo wa timu hiyo
baada ya hapo, ilifungwa mechi
zote nne za nyumbani na ugenini.

Kwa ninavyoona ni kwamba
matatizo ya Simba hayapo kwa
kocha Aussems peke yake na hata
kama akitimuliwa, matatizo bado
yataendelea kuwapo.

Naweza kuainisha matatizo yapo
sehemu tatu. Kocha ana sehemu
yake ndogo, wachezaji wenyewe na
baadhi ya viongozi waliopewa ma-
jukumu ya kusajili.

Nikianza na Aussems, nimesikia
kuwa hapendi wachezaji wake
wakae kambini kwa muda mrefu.
Hili linaweza kumgharimu, kwani
wachezaji wanaocheza soka Tan-
zania bado hawajajua kujitunza we-

Ni kweli
kabisa
Simba
ilion-
dolewa
kizembe
naub
songo,
kwani
uki-
angalia
mwenen-
dowa
timu hiyo
baada

ya hapo,
ilifungwa
mechi
zote nne
Zanyum-
bani na
ugenini.

nyewe na si kama wa Ulaya.

Kingine kuwachezesha
wachezaji wengi wasio na kasi kati-
kati ya uwanja. Sharaf Shiboub, Cla-
tous Chama na Ibrahim Ajibu, wa-
kicheza kwa pamoja, huwezi kuwa
na timu inayoshambulia kwa kasi
kwa sababu wote asilia yao ni ku-
paka rangi mpira na hawana kasi.

Ukiacha matatizo ya kocha, baa-
dhi ya wachezaji wa Simba msimu
huu kama Jonas Mkude na Chama
hawako kwenye viwango vyao
vilivyozoeleka, ukichanganya na
upangaji wa wachezaji wasio na
kasi unaikuta Simba iliyopooza.

Lakini pia wapo wachezaji am-
bao hawajitumi uwanjani. Una-
shangaa kuona Simba ina makocha
wengi wa viungo na fiziki, lakini
wachezaji wengi hawawezi kugom-
bea mpira na wapinzani wakaweza
kuuchukua. Wengi wanashindwa
nguvu au wanaogopa kuingiza
mguu.

Wachezaji wanaoonekana
wana uwezo wa kupambana kwa
kushindana nguvu ni Meddie
Kagere, Paschal Wawa, Gelson
Fraga, Hassan Dilunga, na Mzamiru
Yassin tu, wengine wote wanaone-
kana kucheza kigoigoi.

Tatizo la tatu ni viongozi wali-
ofanya usajili msimu huu. Timu
kubwa kama ya Simba ina mastrai-
ka watatu tu kitu ambacho ni kosa
kubwa na ni aibu.

Mfano ingekuwa inaendelea
kwenye michuano ya kimataifa
ingekuwaje kama ina Kagere tu
mbele?

Simba inaonekana kwa kiasi ki-
kubwa inaathirika kwa kukosekana
kwa John Bocco. Msimu huu wote
tangu uanze imekuwa ikisimami-
sha straika mmoja tu ambaye ni
Kagere, akibanwa inakuwa mtihani
kufunga kama winga Miraji Athum-
ani hakusaidia.

Viongozi waliosajili msimu huu,
walifanya makosa kwa kusajili
straika mmoja tu Mbrazil Wilker
Henrique da Silver, ambaye naye
inaonekana uwezo wake ni wa
kubahatisha.
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Halcuna atakayelazimistnva kupiga kura uchaguzimitea”

Na Mary Geofrey

WAKATI kampeni za Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa zikitarajiwa
kuzinduliwa rasmi kesho, Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa, amesema
serikali haimlazimishi wala kum-
shinikiza mtu yeyote kwenda ku-
piga kura katika uchaguzi huo.

Majaliwa aliyasema hayo jana
gua Tamasha la Sanaa la Mwalimu
Nyerere, lililowajumuiya wasanii
kwa lengo la kumuenzi Baba wa
Taifa, Hayati Mwalimu Julius Ny-
erere, kupitia sanaa.

Majaliwa alitangaza msimamo
huo wakati ambao vyama kadhaa
vya upinzani vimejiondoa kush-
iriki uchaguzi huo kwa madai ya
dosari mbalimbali zilizojitokeza
katika hatua za awali za kuwapata
wagombea.

“Tunataka tuwahakikishie ulinzi
na usalama, utulivu na amani vipo
mpaka siku ya kupiga kura. Haku-
na atakayeshinikizwa, hakuna ata-
kayelazimishwa, kila mmoja aende
kwa hiari yake bila vurugu.

“Nenda kituoni, chukua karatasi,
weka alama, ingiza kwenye boksi,
rudi nyumbani kafanye kazi zako,”
alisema Majaliwa. Waziri Mkuu ali-
wataka Watanzania kutumia haki
zao za msingi kujitokeza kushiriki
katika uchaguzi huo muhimu wa
na vitongoji.

“Naomba niwakumbushe lile la
tarehe 24, tuna Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa, ni haki yako ya msin-
gi kabisa ya kwenda kumchagua
na kitongoji,” alisema.

“Kampeni zinazinduliwa tarehe
17, ni wakati wako wa kwenda

kusikiliza anataka kusema nini,
lakini mpime kama kweli anaweza
kuleta maendeleo. Tunataka tu-
pate viongozi wanaoweza kufanya
kazi kwa kuendana na kasi hii ya
Rais John Magufuli, ishuke mpaka
kule kijijini,” alisema.

Majaliwa pia aliwapongeza
wasanii kwa kazi nzuri wanazo-
fanya za kuelimisha jamii kupitia
sanaa, ikiwamo kuhamasisha wa-
nanchi kujiandikisha kwenye daft-
ari na kwenda kupiga kura siku ya
uchaguzi.

Majaliwa pia aliwataka kuun-
ganisha vyama vyote vya wasanii
ili kuwa na shirikisho moja ambalo
litakuwa na nguvu na kuleta tija
kwa taifa. Waziri Mkuu alisema
sekta ya sanaa nchini inaendelea
kuchangia katika ukuaji wa sekta
ya uchumi na mwaka wa fedha wa
2018/19, mchango wake ni asilimia

13.7.

Katika tamasha hilo, zaidi ya
Sh. milioni 140 zilipatikana kupi-
tia ahadi zilizotolewa na viongozi
mbalimbali akiwamo Rais Magu-
fuli aliyeahidi kutoa Sh. milioni
100 kwa ajili ya kuanzisha mfuko
wa utamaduni kusaidia wasanii
nchini. Mwenyekiti wa Maandalizi
ya tamasha hilo, Mkuu wa Mkoa
wa Dar es Salaam, Paul Makonda,
mbali na kuwashukuru wasanii
kwa umoja wao, alimwomba Wa-
ziri Mkuu kutilia mkazo fedha za
mikopo kwa wajasiriamali zilizoa-
hidiwa kutolewa katika kila hal-
mashauri ili wasanii nao wanufai-
ke. Majaliwa alisisitiza utekelezaji
wa agizo hilo lililotolewa na serika-
li katika kila halmashauri, akieleza
kuwa zinapaswa kuwasaidia wa-
jasiriamali wadogo, wa kati na
wakubwa.

usiku. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

]
Kampeni
kuwathamini
baba, mama
lishe yaja

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bingwa
Laboratories Limited kupi-
tia bidhaa zake za Emina
na kushirikiana na Miriam
Lukindo Mauki ambaye
ni balozi wa Emina, im-
ezindua rasmi kampeni
va ‘Emina Mbabe wa Usafi’
kwa ajili ya kusaidia baba
na mama lishe.

Emina mbabe wa
usafi chini ya mpango
wa Emina Wapishi
Award inalenga kutoa
zawadi mbalimbali,
mafunzo na semina kwa
baba na mama Lishe kwa
Tanzania nzima kwa lengo
la kuboresha biashara za
wajasiriamali hao.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, Lukindo
alisema wanaamini kwa
kufanya hivyo Baba na
Mama Lishe watathamini-
wa zaidi na kuchochea
maendeleo yao binafsi,
wafanyakazi wao na jamii
kwa ujumla.

Alisema lengo kuu
ni kutambua mchango
mkubwa na nguvu ya Baba
na Mama Lishe kijamii,
kiuchumi na kiafya.

“Usafi ni afya ndiyo
maana tunasema hakuna
usafi bila Emina mbabe wa
usafi. Kampeni ya Emina
mbabe wa usafi itaanzia
Mkoa wa Dar Es Salaam
na kuendelea Dodoma,
Mwanza, Mbeya, Arusha
na Kilimanjaro kwa awamu
ya kwanza kisha itasambaa
mikoa mingine ya Tanza-
nia,” alisema Lukindo.

Alisema mpango huu
utatekelezwa kwa kuhu-
sisha wadau wenyewe
ambao ni Baba na Mama
Lishe kwa kushirikiana
na viongozi wao kuanzia
ngazi ya mkoa, wilaya,
kata na mtaa.

Bunge lapitisha azimio kumpongeia JPM

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

BUNGE limepitisha azimio la
kumpongeza Rais John Magufuli
kutokana na utendaji wake mzuri
katika miaka minne ya utawala
wake.

Akisoma azimio hilo bungeni
jana, Mbunge wa Bukoba Vijijini
(CCM), Jasson Rweikiza, alisema
katika kipindi hicho cha miezi 48,
mambo makubwa yenye tija kwa
taifa yamefanyika ambayo yanam-
gusa kila Mtanzania, hususani wan-
yonge.

Alisema serikali ya awamu ya
tano imesimamia kwa ukamilifu
taratibu za makusanyo serikalini
ambayo yamesababisha kuongeze-
ka kwa makusanyo ya mwezi ku-
toka wastani wa Sh. bilioni 850 hadi
Sh. trilioni moja kwa mwezi.

Alisema matumizi ya serikali
yasiyo ya lazima pia yamepungua,
akitolea mfano safari za nje zisizo
na faida wala tija kwa taifa zilizoku-
wa zinagharimu taifa mabilioni
ya shilingi. Alisema Rais Magufuli
ameondoa watumishi hewa zaidi
ya 10,000 waliokuwa wakilipwa

mishahara bure. “Kutoa elimu bila
malipo kuanzia elimu ya awali hadi
kidato cha nne kuanzia Januari,
2016 hadi Oktoba, 2019, Sh. bilioni
987 zimetolewa na serikali na ku-
tumwa moja kwa moja shuleni,”
Rweikiza alisema. Alisema mikopo
elimu ya juu imeongezeka kutoka
Sh. bilioni 341 kwa mwaka hadi
Sh. bilioni 450 zilizotengwa kwa
mwaka wa fedha 2019/2020, na
urejeshwaji wake kutoka Sh. bilioni
28.2 mwaka 2015/2016 hadi Sh. bil-
ioni 183.2 mwaka 2018/2019, sawa
na ongezeko la asilimia 549.65.

Alisema miundombinu imeima-
rika katika nyanja zote, ukiwamo
ujenzi wa barabara kwa kiwango
cha lami, madaraja na barabara za
juu, ujenzi wa reli ya kisasa sam-
bamba na kufufua njia ya reli ku-
toka Tanga hadi Moshi.

Rweikiza alisema serikali pia im-
eimarisha viwanja vya ndege na
Shirika la Ndege (ATCL) kwa ku-
nunua ndege mpya zipatazo nane
mpaka sasa. Alisema serikali ya
awamu ya tano pia imeimarisha
mapambano dhidi ya rushwa kwa
kuimarisha Taasisi ya Kuzuia na

Kupambana na Rushwa (Takukuru)
pamoja na kuanzisha Mahakama ya
Mafisadi.

Alisema pia imeinua sekta ya kil-
imo kwa kusimamia bei yenye ma-
slahi kwa wakulima wa mazao ya
korosho, pamba, kahawa na ufuta.

Alisema serikali pia imeimari-
sha sekta ya madini kwa kuongeza
mapato katika sekta hiyo ikiwamo
kutunga sheria zinazosimamia
rasilimali na maliasili za nchi
kwa manufaa ya nchi, kuanzisha
masoko ya madini nchini na ujenzi
wa ukuta wa Mirerani.
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BN Mashauri 11,000 matunzo
- ya watoto yashughulikiwa

Sababu JKT
kutochukua
wahitimu wote

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa sababu tatu
Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) kuto-
chukua vijana wote wanaomaliza
kidato cha sita.

Sababu hizo zilitajwa jana
bungeni na Waziri wa Ulinzi na
Jeshi la Kujenga Taifa, Dk. Hussein
Mwinvyi, alipojibu svvali la Mbunge
(CCM).

Mbunge huyo alihoji sababu za
fursa ya kujiunga na JKT kutolewa
kwa vijana wachache na siyo wa-
hitimu wote wa kidato cha sita.

Akijibu swali hilo, Dk. Mwinyi
alisema sababu hizo ni ufinyu
wa bajeti, uhaba na uchakavu wa
miundombinu na mwingiliano wa
muda wa kujiunga na JKT na muda
wa Vvijana hao kujiunga na vyuo
Vikuu.

“Ufinyu wa bajeti unasababisha
mafunzo haya kuendeshwa kwa
kutumia fedha zinazopatikana toka
Hazina na pia kwa kutumia rasili-
mali zinazopatikana ndani ya Jeshi
la Kujenga Taifa,” alisema.

Dk. Mwinyi alisema idadi ya vi-
jana wanaojiunga na JKT baada ya
kumaliza kidato cha sita inaendana
na rasilimali fedha zinazopatikana.

“Kuhusu mwingiliano wa muda
wa kujiunga na JKT kwa vijana wa
mujibu wa sheria na muda wa kuji-
unga na vyuo vikuu,” alisema.

Alisema mafunzo ya JKT kwa
vijana kwa mujibu wa sheria
huendeshwa kwa muda wa miezi
mitatu kuanzia Juni hadi Septemba
ili kuendana na mihula ya masomo
va elimu ya juu inayoanza Oktoba.

Dk. Mwinyi alisema kama
kungekuwa na rasilimali za ku-
tosha na kama kungekuwa na
uwezekano wa kuanza mihula ya
masomo va elimu ya juu katika
wakati mwingine, ingewezekana
kuendesha mafunzo ya vijana hao
kwa awamu kadhaa.

“Jeshi la Kujenga Taifa bado lin-
akabaliwa na uhaba na uchakavu
wa miundombinu katika kambi
zake,” alisema.

Alitaja miundombinu hiyo kuwa
Nni pamoja Na majengo na miun-
dombinu ya mazoezi ya kijeshi na
kwamba hali hiyo imesababisha
JKT kushindwa kuchukua vijana
wengi kwa wakati mmoja.

Alisema JKT inaendelea kutumia
fedha za maendeleo zinazotolewa
na serikali pamoja na vyanzo vya
ndani vya mapato katika kuima-
risha miundombinu katika kambi
zake pamoja na kuboresha mi-
undombinu iliyopo ili kuongeza
uwezo wa kuchukua vijana wengi
kwa wakati mmoja.

Alisema juhudi hizo zimewez-
esha kufufuliwa kwa Kambi za
Makuyuni, Mpwapwa, Luwa, Mi-
lundikwa, Itaka na kujengwa kwa
kambi mpya ya Kibiti na kuongeza
idadi ya vijana wanaojiunga na
JKT.

Na Augusta Njoji,
DODOMA

SERIKALI imesema mashau-
ri 11,897 yaliyohusu matunzo
kwa watoto na wanawake ya-
meshughulikiwa katika ngazi
za Mamlaka za Serikali za Mi-
taa katika kipindi cha mwaka
2018/19.

Idadi hiyo ni sawa na ongeze-
ko la asilimia 148 kulinganisha
na idadi ya mashauri 11,815 yali-
yopokewa katika kipindi cha
mwaka 2017/18.

Naibu Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Wazee na Wa-
toto, Dk. Faustine Ndugulile,
aliyasema hayo jana bungeni
alipojibu swali la Mbunge wa

{lll

Viti Maalum, Faida Mohammed
Bakar (CCM).

Mbunge huyo alisema wa-
nawake wengi walioachika
pamoja na wajane, watoto
wao hutelekezwa na kukosa
matumizi kutoka kwa baba zao
na kusababisha watoto hao ku-
kosa huduma muhimu na wa-
zazi hao wa kike kuteseka.

Kutokana na hali hiyo
mbunge huyo alitaka tamko la
serikali na hatua zinazochuku-
liwa dhidi ya kinababa wa-
naotelekeza watoto wao.

Dk. Ndugulile, akijibu swali
hilo, alisema ongezeko hilo
ni ishara ya kuongezeka kwa
hamasa kwa kinamama wa-
naotelekezwa kuchukua hatua

M

kwa kufika Ofisi za Ustawi wa
Jamii kwa ajili ya utatuzi wa
malalamiko yao.

“Ni jukumu la maofisa usta-
wi wa jamii katika Mamlaka
za Serikali za Mitaa kuhakiki-
sha wanaendelea kusimamia
utekelezaji wa sheria hii na
kanuni zake ipasavyo,”
alisema.

Alitoa wito kwa wanawake
waliotelekezwa na waliotele-
kezewa watoto, kufika katika
Ofisi za Ustawi wa Jamii kwe-
nye halmashauri zao ili hatua
stahiki zichukuliwe kwa ma-
slahi ya watoto wao.

“Pia, nitoe wito kwa wazazi
na walezi wote nchini kuhakik-
isha wanatoa huduma bora za

malezi, matunzo na ulinzi kwa
watoto wao ili wakue vema na
kufikia ndoto zao,” alisema.

Aliongeza kuwa huduma za
matunzo, malezi na ulinzi kwa
watoto zinatolewa kwa mujibu
wa Sheria ya Mtoto Na. 21 ya
Mwaka 2009 Kifungu cha 7-9,
ambavyo vinatoa majukumu
kwa wazazi na walezi wote ku-
hakikisha wanawalea na kuwa-
tunza watoto wao.

Alisema kifungu cha 14 cha
sheria hiyo kinatoa adhabu
kwa mzazi na mlezi yeyote
atakayekiuka, atatozwa faini
isiyozidi Sh. milioni tano au
kifungo kisichozidi miezi sita
gerezani au vyote viwili, faini
na kifungo.

T
L M

MKurugenzi wa Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP), Lilian Liundi, akifungua mkutano wa wadau wa uchaguzi kuhusu nafasi ya mwan-
amke katika uchaguzi, uliofanyika, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA

Mkapa aeleza sababu kumteua Sumaye

INATOKA UK. 2

Mwalimu Nyerere hakubisha
na huo ukawa mwisho wa ma-
ZUungumzo yao.

Anasema hatua yake ya
kuwatupa nje ya baraza lake
mawaziri wakuu wawili wastaa-
fu, uliibua utata, hisia tofauti na
iliwashangaza wengi alipoacha
majina makubwa kwa wakati
huo, lakini iliwafanya wengi
watambue kuwa hawakuwa
wanamfahamu yeye ni mtu wa

aina gani.
“Nilisikia kwamba Mwalimu
aliposikia mawaziri wakuu

wastaafu wawili hawapo kwe-
nye baraza langu, alisema kuwa

‘sikufahamu kwamba mtu huyu
ana msimamo namna hii’. Ku-
likuwa na sababu kwa uamuzi
wangu kuhusu watu wenye sifa
za kuwamo kwenye baraza lan-
gu,” Mkapa anasema.

Mkapa anaeleza kuwa lengo
lake kuu lilikuwa ni kuweka
matarajio ya mabadiliko kwa
kuhakikisha baraza lake lina-
tawaliwa na sura nyingi mpya
huku akiwatupa nje wakongwe.

Anasema iwapo angewaju-
muisha Cleopa Msuya na John
Malecela ambao walikuwa
na nguvu kubwa kwa wakati
huo, ingekuwa ngumu kwake
kutetea baraza lake kuwa ni le-
nye kasi ya kuharakisha maen-
deleo kwa wakati huo.

SUMAYE WAZIRI MKUU

Mkapa anasema hatua ya
kumteua Sumaye kuwa Waziri
Mkuu iliwashangaza wengi kwa
kuwa hawakuwa wakimtarajia
kuwa na uwezo wa kushika na-
fasi hiyo.

Anasema faida kubwa ali-
yokuwa nayo na iliyomwezesha
kufanya mambo yake bila ku-
pata msukumo wowote kutoka
kwa watu, ni kutokuwa na kun-
di wakati wa mchakato wa uch-
aguzi, hivyo haikuwa rahisi ku-
pata shinikizo la kuweka watu
kwenye nafasi za uteuzi.

Mkapa anasema wale wal-
iokuwa wakijiweka karibu naye
wakitaka upendeleo kutoka
kwake, walikuwa wakiwekwa
mbali na meneja wake wa

kampeni, Ferdinand Ruhinda.

“Alikuwa akiwaambia ‘kaa
mbali, mwacheni Rais aongoze
nchi. Tulikuwa pamoja ili tum-
wezeshe kushinda na afanye
kazi na si kuungana naye baada
ya kushinda’. Na uzuri ni kwam-
ba, kampeni za mwaka ule hazi-
kuwa na gharama kubwa, watu
walikuwa wakichanga kwa hi-
yari,” anasema MKkapa.

Anasema hakulazimika
kuweka watu kwenye nafasi
za uteuzi kama zawadi kwa
michango mikubwa waliyotoa
kwenye chama wakati wa Uch-
aguzi Mkuu wa mwaka 1995,
hivyo alikuwa na uhuru wa
kuweka watu kwa kuzingatia
umahiri wao na msaada kwa
Watanzania.
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Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Alexander Mnyeti, akizungumza na wakazi wa Kata ya Tlawi, wilayani Mbulu juzi. PICHA: GIFT THADEY

Naibu Katibu Mkuu EAC afunguka

Novatus Makunga, ARUSHA

AIBU Katibu Mkuu
wa Jumuiya ya Afrika
ya Mashariki (EAC),
Christophe Bazivamo,
amesema elimu ndogo ya
uelewa wa taratibu za forodha,
imesababisha wajasiriamali wa-
dogo wa mipakani mwa nchi za
ukanda huo, kufanyabiashara
kwa kutumia njia zisizo rasmi,
maarufu kama njia za panya.
Bazivamo alitoa kauli hiyo
jana mjini hapa wakati akifun-
gua wiki ya mradi wa kuungani-
sha wafanyabiashara wadogo
mipakani na maendeleo katika
Afrika ya Mashariki (IIDEA).
Alisema wafanyabiashara
wadogo kutokuzifahamu tara-
tibu mbalimbali zinazosimamia
biashara za mipakani, zimewa-

fanya kutumia njia za panya
na kushindwa kupata maende-
leo. “Mara nyingi kutumia kwao
njia za panya kumewagharimu
zaidi na hata kuhatarisha mai-
sha yao kwani wanapita mapor-
ini na katika njia ndefu sana
hadi kufika kule wanakopeleka
bidhaa,” alisema.

Bazivamo ambaye anahusika
na sekta za uzalishaji na jamii ka-
tika jumuiya hiyo, alisema hivi
sasa kunahitajika mpango en-
delevu wa kutoa elimu katika
jamii, ambao utakuwa msingi
wa kuwajengea uwezo wafanya-
biashara wadogo.

Mkurugenzi Mtendaji na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Baraza la
Biashara la Afrika ya Mashariki
(EABC), Peter Mathuki, alise-
ma kasi ya ukuaji wa biashara
ya Afrika ya Mashariki ni ndogo

ambayo ni asilimia 12.

Alisema  katika kipindi cha
miaka 20 ya jumuiya hiyo, ili-
paswa ukuaji wa biashara uwe
angalau kwa asilimia 20.

Mathuki alitaja miongoni mwa
sababu kubwa ya ukuaji mdogo
wa biashara kuwa ni pamoja na
vikwazo visivyokuwa vya kodi
(NBT).

Hata hivyo, alisema tara-
tibu zipo lakini zinawatatanisha
wafanyabiashara wa kawaida
wadogo wa mipakani, hivyo
alishauri serikali za nchi wana-
chama kutenga bajeti kwa ajili
ya kuelimisha jamii.

“Elimu lazima ipelekwe kila
kona kuhusu fursa za kibiashara
zinazopatikana  kupitia wiz-
ara zinazohusiana na maeneo
muhimu ndani ya jumuiya hiyo,”
alishauri.

Meneja wa Programu wa
Shirika la Ushirikiano wa Ki-
mataifa la Ujerumani (GIZ),
ambalo linafadhili mradi huo,
Dk. Kirstine Focken, alisema
tangu kuzinduliwa kwa mradi
wa IIDEA miaka mitatu iliyopita,
wamesaidia miradi 25 iliyowan-
ufaisha moja kwa moja wafanya-
biashara wadogo wa bidhaa na
huduma zaidi ya 25,000.

Aidha alisema kuwa wananchi
wa Afrika Mashariki zaidi ya
50,000 wamefikiwa kupitia to-
vuti ya IIDEA huku maonyesho
ya masoko na promosheni ya-
patao 16 yakifanyika katika eneo
hilo.

Jumuia hiyo iliyoundwa upya
mwaka 1999 na sasa ina nchi sita
wanachama ambazo ni Sudan
Kusini, Uganda, Kenya, Burundi,
Rwanda na Tanzania.

Wafanyabiashara tanzanite watii agizo

Na Isack Allan, ARUSHA

WAFANYABIASHARA 28, wa
madini ya Tanzanite, wamiliki
wa migodi na wadau wa madi-
ni hayo, wakiwemo wafanyabi-
ashara kutoka Asia waliotakiwa
kufika katika ofisi ya Ofisa Ma-
dini Mkazi wa Mkoa wa Kima-
dini Simanjiro, wametii agizo la
serikali baada ya kuripoti katika
ofisi hizo kutoa taarifa ya kiasi
cha madini wanayomiliki.

Wadau hao, wafanyabi-
ashara, wamiliki wa migodi
sha wametii agizo hilo, baada
ya kufika katika ofisi ya madini
Mirerani kutoa taarifa madini

wanayomiliki.

Ofisa Madini Mkazi wa Mkoa
wa kimadini wa Simanjiro, Dau-
di Ntalima, alisema jana kuwa
wafanyabiashara wanane wali-
fika ofisini kwa ajili ya kuandika
maelezo ya madini waliyonayo.

Alisema kazi ya kuwahoji na
kuandika taarifa za wafanyabi-
ashara na wachimbaji wa ma-
dini imefanyika kwa muda wa
siku tatu mfululizo na anatarajia
kukamilisha kazi hiyo mapema
iwezekanavyo.

“Leo (jana) na jana (juzi)
ofisini walifika wafanyabiashara
wanane kati ya 10 tuliopanga
kukutana nao kwa ajili ya ku-
chukua taarifa zao. Kwa wale

waliobakia tutaendelea ku-
wasubiri ili kukamilisha idadi
ya watu 28 niliyowataja kufika
ofisini kwangu,” alisema Ntali-
ma.

Alisema wahusi-
ka waliandikiwa barua ya wito
huo wakiwamo wale ambao si
wanachama wa Chama cha Wa-
fanyabiashara wa Madini Tanza-
nia (Tamida).

Ntalima aliwataka wahusika
wote kuhudhuria kufika ofisini
kwake ili kutengeneza mahu-
siano mazuri katika serikali na
wafanyabiashara kwa maslahi
ya taifa.

Aliwataja wafanyabiasha-
ra waliotakiwa kufika ofisini

kwake ni Hussein Lemali, Em-
manuel Wado (Sunda), Saitoti,
Bima, Hamad Mjaluo, Manesh
Kotog, Edward Mollel na George
Kivuyo.

Wafanyabiashara wengine ni
Ben Nkya, Peter Periera, Sam
Mollel, Rakesh, Vinal, Reno,
Bima, Rajab, Saran, Sailesh,
Sidor, Faisal, Hussein Gonga,
Jitu, Mula, Shah, Sumil na Friz-
ble.

Oktoba 29, mwaka huu Ntal-
ima alitaja majina ya vigogo
walio na madini ya Tanzanite
ofisini kwao au nyumbani ku-
fika kwenye ofisini ya madini ili
kutoa taarifa za idadi na thama-
ni ya madini wanayomiliki.

Tamida
yawaonya
wafanyabiashara

Allan Isack, ARUSHA

CHAMA cha Wafanyabiasha-
ra wa Madini Tanzania (Tam-
ida), kimewataka wafanyabi-
ashara wa madini jijini Arusha,
kuzingatia sheria na matakwa
ya serikali ya kuhamishia
biashara zao katika soko la
pamoja la madini lililofunguli-
wa na serikali jijini hapa.

Mwenyekiti wa Tamida,
Sammy Mollel, alitoa rai hiyo
jana wakati akizungumza na
waandishi wa habari ofisini
kwake.

Alisema chama hicho,
kinaunga mkono maelek-
ezo ya serikali yaliyotolewa
na Waziri wa Madini, Ditto
Biteko, wakati akizungumza
na wafanyabiashara wakubwa,
wadogo na wa kati wa madini
hayo, katika soko la madini
lililojengwa eneo la Uzunguni
awali soko hilo lililofunguliwa
na Waziri Biteko, Juni 15,
mwaka huu, mwitikio ume-
kuwa mdogo kwa wafanyabi-
ashara wa madini kufungua
ofisi katika eneo hilo.

Alisema kwa sasa hakuna
haja kwa wafanyabiashara hao
kukwepa kufanya biashara
katika soko hilo, na kuvutana
na serikali badala yake wa-
jumuike na wafanyabiashara
wengine kulinda maslahi ya
soko la madini nchini .

Aidha, Mwenyekiti huyo
alivtaka Uongozi wa Kituo
cha Kimataifa cha Mikutano
(AICC), kilichopangishia ofisi
za madini wafanyabiashara
hao, kuongeza kasi ya ujenzi
wa ofisi zingine kwa kuwa
hadi sasa kuna ofisi 47 wakati
mahitaji ni ofisi 100.

Katika hatua nyingine,
Mollel amelalamikia tozo ya
asilimia moja inayotozwa na
serikali kwa mizigo ya madini
yanayosafirisha nje ya nchi
(Tasac), pamoja na uchelew-
eshaji wa vibali jambo lin-
alosababisha biashara hiyo
kuwa ngumu. Alisema tangu
serikali kuanzisha utaratibu
huo, kumekuwapo urasimu wa
ucheleweshwaji wa vibali vya
kusafirisha madini. Alisema
kupata vibali hivyo imekuwa
ikichukua siku siku tatu hadi
nne jambo ambalo linasaba-
bisha baadhi ya wafanyabi-
ashara wa kigeni kushindwa
kununua madini hayo.

“Jambo hili linaikosesha
serikali mapato ili kupata
kibali cha kusafirisha madini
ni lazima usubiri siku tatu
hadi nne suala hili linasaba-
bisha baadhi ya wanunuzi wa
kigeni kuondoka bila kununua
mzigo,” alisema Mollel.

Hata hivyo, aliishukuru seri-
kali kwa jitihada zao za ku-
punguza baadhi ya matatizo
yanayoikabili sekta ya madini
hapa nchini.
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Wahudumu
kujifunza
lugha
nyingi za
mataifa

Na Paul William, MOSHI

BAADHI ya waongoza
watalii kwenye Mlima
Kilimanjaro wameeleza
haja ya kujifunza lugha
nyingi zaidi za kigeni ili
waweze kuwahudumia
watalii kwa weledi.

Aidha, wameeleza kuwa
idadi kubwa wanatatizwa
na lugha kwa vile wana-
fahamu zaidi Kiingereza,
jambo linalowakwamisha
katika mawasiliano na
wageni wengine wa-
siofahamu lugha hiyo
wanaokuja nchini kwa
shughuli za utalii.

Kutokana na hali hiyo
chuo cha Kilimanjaro
Information Tachology
(KIT), kimetangazwa
kuwa kituo cha kujifunza
lugha mbalimbali za ki-
geni ili kumaliza changa-
moto hiyo katika sekta
ya utalii.

Mratibu wa masomo
katika chuo hicho Irene
Magebo, alisema hayo
alipozungumza na Ni-
pashe na kuongeza kuwa
waongoza watalii

ndiyo waliopewa Kip-
aumbele katika masomo
ya Kigeni ili kuweza
kuimarisha sekta hiyo na
kuliingizia taifa na waja-
siriamali hao mapato.

"Tutafundisha Kispan-
iola, Kiitaliano, Kifaransa
na Kichina, lengo ni ku-
wawezesha watakaotoka
katika nchi hizo waweze
kuhudumiwa ipasavyo
“alisema Irene

MKkurugenzi wa chuo
hicho, Dk. Alfred Ngowi
alisema kutoa mafunzo
ya lugha hiyo ni njia
mojawapo ya kuwajengea
uwezo watoa huduma
za kitalii ili kazi zao
zifanyike kwa ubunifu na
kwa viwango zaidi.

Alisema kwa siku za
karibuni kuwekuwa na
idadi kubwa ya wageni
wasiojua Kiingereza
hivyo kushindwa kupata
huduma stahiki kama
wale wanaoelewa lugha
hiyo.

“"Hapa tunahakikisha
watu wanajifunza hizi
lugha ili mwishowe kila
mtalii apate huduma
stahiki asione kama kuna
kubaguliwa na hii ni njia
mojawapo ya kukuza
utalii wa ndani "alisema

Wanafunzi sekondari
walundikana darasani

Na Paul William, MOSH|

SHULE ya Sekondari ya
Langasani iliyopo katika kata ya
Arusha Chini inakabiliwa na up-
ungufu wa vyumba sita vya ma-
darasa, hali inayowalazimisha
wanafunzi kulundikana katika
chumba kimoja.
cha Mikocheni wilayani Moshi, pia
inakabiliwa na upungufu wa ma-
bweni mawili.

Hayo yalibainishwa na Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Moshi,
Kastori Msigala, katika taarifa yake
ya ukaguzi wa miradi ya maende-
leo kwa Kamati ya Siasa ya CCM
Mkoa wa Kilimanjaro.

Alisema kuwa, shule hiyo yenye
jumla ya wanafunzi 826 ina vyum-
ba vya madarasa 19 huku uhitaji
ukiwa 25Msigala alisema kuwa,
kutokana na changamoto hiyo in-
ayopelekea msongamano mkubwa
wa wanafunzi katika vyumba vya
madarasa kunaathiri kujifunza, ku-
fundisha na kufaulu.

Alisema pia kuwa, shule hiyo ni
miongoni mwa sekondari ambazo
zilipokea fedha za lipa kulingana
na matokeo (EP4R), kutokana na
Halmashauri ya Wilaya ya Moshi
kufanya vizuri katika matokeo ya
mtihani wa kidato cha nne mwaka
2018 kwa kushika nafasi ya 13 kati
ya halmashuri 145 Tanzania Bara
na Zanzibar.

Mkurugenzi huyo alisema kuwa,
shule hiyo ilipokea Sh. milioni 121.6
kwa ajili ya ujenzi wa madarasa
mawili, bweni moja na matundu
sita ya vyoo ambapo miradi hiyo
inatekelezwa kwa kutumia Force
Account.

Aliongeza kuwa, ujenzi wa ma-
darasa hayo utahusisha kuweka
madawati 80 ikiwa ni malengo
ya kuboresha mazingira ya ku-
fundishia na kujifunzia pamoja na
kupunguza msongamano wa wa-
nafunzi darasani.

Alisema kuwa, katika ujenzi wa
bweni mhandisi wa halmashauri
amekadiria kutumika Sh. milioni
140.59 huku fedha zilizotolewa
zikiwa milioni 77, ambapo changa-

moto inayowakabili kwa sasa ni
kutokamilika kwa bweni hilo kuto-
kana na sababu na kutotosheleza
kwa kiwango cha fedha kilichopo.

Mkurugenzi huyo alisema kuwa,
zipo baadhi ya changamoto amba-
zo wamekumbana nazo kuchelew-
esha kuletwa ramani za majengo
baada ya fedha kuingizwa katika
akaunti ya shule pamoja na tatizo
la fedha kuchelewa kusomeka ka-
tika mifumo ya FFARS.

“Changamoto nyingine ni vifaa
vya ujenzi kutopatikana katika
maeneo ya jirani na mradi hali
iliyosababisha kazi ya kuvisafiri-
sha kuwa mgumu na kufanya
gharama kuongezeka”  alisema
Msigala.
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Naibu Wa-
ziri wa Ujenzi,
Mawasiliano
na Uchukuzi,
Mhandisi
Atashasta
Nditiye (wa
pili kulia) aki-
furahia jambo
na Mkuu wa
Mkoa wa
Kilimanjaro,
Anna Mgwira,
wakati wa
hafla ya uzin-
duzi wa safari
va ndege va
Shirika la
Ndege Ia
Uganda
kutoka En-
tebbe kwenda
Uwanja wa
Ndege wa
Kimataifa wa
Kilimanjaro
(KIA), juzi. PI-
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Wengi zaidi wapata maji

Na Paul William, HA

SERIKALI imetoa Sh. bilioni 4.1
kufanikisha miradi mikubwa kwa
midogo ya maji katika Wilaya ya
Hai mkoani Kilimanjaro.

Hatua, hiyo imefanikisha upati-
kanaji wa maji kutoka asilimia 85
kwa mwaka 2015 na kufikia asil-
imia 87 mwaka huu (2019).

Lengai ole Sabaya, Mkuu wa
Wilaya ya Hai, alibinisha hayo
wakati akiwasilisha taarifa ya
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi
ya CCM ya mwaka 2015/20 kwa
Kamati ya Siasa ya Chama cha
Mapinduzi mkoa wa Kilimanjaro.

Sabaya alisema kuwa, katika

kipindi cha miaka minne tangu
serikali ya awamu ya tano kuingia
madarakani huduma mbalimbali
za kijamii katika wilaya hiyo zime-
boreshwa lengo likiwa ni kuwahu-
dumia wananchi kwa ukaribu zai-
di pamoja na kuwatatulia matatizo
yanayowakabili.

Alisema kuwa, katika sekta ya
afya kiasi cha Sh. milioni 267.95
zimechangwa na vyama vya ush-
irika kwa ajili ya ujenzi wa kituo
kipya cha afya katika kata ya Weru-
weru ikiwa ni jitthada za serikali ya
wilaya kuunga mkono juhudi za
serikali kwa kuhamasisha wadau
kuchangia maendeleo.

Mkuu huyo wa wilaya alieleza

kuwa Sh. bilioni 1.72 zimetolewa
na serikali kwa ajili ya ununuzi wa
dawa, vifaa tiba pamoja na vitend-
anishi hali ambayo imepelea wa-
nanchi kupata huduma za dawa
kwa ukaribu zaidi.

Katika sekta ya elimu bila malipo
kiasi cha Sh. bilioni 6.5 zimetolewa
na serikali ambapo katika elimu
msingi zimepelekwa takribani
bilioni 1.9 huku elimu sekondari
ikipelekwa bilioni 4.6.

Sabaya akizungumzia ubore-
shaji wa miundombinu ya shule
alisema Sh. milioni 454.18 zilitole-
wa kwa Halmashauri ya Wilaya ya
Hai kwa ajili ya ujenzi na ukara-
bati wa miundombinu ya shule

ikiwamo ukamilishaji wa ujenzi
wa maabara mbili, madarasa na
matengenezo ya vitanda 30 Se-
kondari ya Harambee.

“Pia katika fedha hizo za ubore-
shaji wa miundombinu zipo pesa
za ukamilishaji wa vyumba 11 vya
madarasa katika shule saba pamo-
ja na ufuatiliaji wa mradi, ukusan-
yaji wa takwimu na uhamisho wa
walimu” alisema Sabaya.

Aliongeza kuwa, katika sekta ya
kilimo Sh. milioni 844 zilipokelewa
kwa ajili ya ukarabati na ujenzi wa
mifereji kwa ajili ya umwagiliaji na
kuweza kuongeza eneo la umwa-
giliaji kutoka hekta 966 hadi hekta
10,266.
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Mstahiki Meya wa Jiji la Dodoma, Prof. David Mwamfupe (aliyevaa suti), akiwaongoza wabunge kutoka nchi ya Kenya, wakati
walipofanya ziara ya kujifunza na kuona ujenzi wa majengo mbalimbali, ikiwamo stendi kuu ya mabasi, unaoendelea katika eneo la

Wabunge Kenya wataka Aftika kumuiga JPM

Na Peter Mkwavila,
DODOMA
ABUNGE wa
Kamati za Majim-
bo kutoka Kenya
wamezishauri

nchi za Afrika kuiga mfano wa
kasi ya maendeleo na uaminifu
wa matumizi ya fedha za umma
unaofanywa na Rais John
Magufuli.

Wabunge hao walisema hayo
kwa nyakati tofauti walipokuwa
kwenye ziara ya kukagua na ku-
jifunza miradi inayosimamiwa

na jiji la Dodoma kwa ajili ya
kufanikisha ujenzi wa makao
makuu ya serikali

Mbunge wa jimbo la Mjini,
Fred Kapondi, alisema kuwa
nchi za Afrika zinatakiwa kuiga
mfano wa kasi ya maendeleo
katika ujenzi wa miundombinu
mbalimbali inayofanywa na
Rais Magufuli kwa ajili ya Wa-
tanzania.

Alisema Rais wa Tanzania
ameonyesha uaminifu katika
matumizi ya fedha za umma
zinazotolewa kwa ajili ya kuleta
maendeleo mbalimbali nchini
ikiwamo ujenzi wa miundom-

binu kwa upande ya makao
makuu ya serikali.

“Tanzania chini ya uongozi
wa Rais Magufuli kwa kweli
imeonyesha uaminifu kwenye
matumizi ya fedha za serikali zi-
nazotolewa kwa ajili ya miradi
ya maendeleo ukilinganisha na
nchi nyingine nyingi za Afrika,”
alisema.

Mbunge Jenithe Tiney, alise-
ma katika ziara hiyo wamejifun-
za jinsi serikali inavyotekeleza
miradi yake ya maendeleo kwa
uaminifu wa hali ya juu kwa ajili
ya kuwanufaisha raia wake.

Tiney, alisema kuwa katika

ziara hiyo wameona miradi
ya mabilioni ya fedha ambayo
anaamini itawaletea Watanza-
nia maendeleo makubwa bila
kujali itikadi za kisiasa na kidini.
“Hakika kila hela inatumika
inavyotakiwa nandiyo maana
miradi  hiyo ya kisasa inaone-
kana kwa vitendo, alisema.
Kwa upande wake Meya
wa jiji la Dodoma, Prof. Da-
vid Mwamfupe, akizungumza
kwenye miradi ya soko kuu na
stend kuu ya mabasi alisema
hadi kufika Disemba mwaka
huu itakuwa imekamilika na
kujiendesha yenyewe.

Waagizwa Kufika polisi kuhojiwa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAKATI mradi wa ujenzi wa
Dodoma ukisuasua kwa zaidi
ya miaka tisa, Mkuu wa Wilaya
ya Dodoma, Patrobas Katambi,
ametoa siku 90, kwa wahusika
kuukamilisha.

Akizungumza wakati wa
mkutano baina ya wananchi
wa Zepisa na viongozi wa jiji
Katambi aliwaagiza wajumbe
wote wa kamati ya ujenzi wa za-
hanati hiyo kuripoti kituo Kikuu
cha Polisi Jumatatu Novemba 18
mwaka.

Aidha, aliwataka kufika kwa
ajili ya mahojiano kufuatia ku-
wapo viashiria vya ubadhirifu
wa fedha za mradi huo.

Halikadhalika, aliagiza kuwa
ndani ya muda huo,Mkurugenzi

Mtendaji wa Jiji la Dodoma, God-
win Kunambi, awe amepeleka
walimu katika Shule ya Msingi
Zepisa inayokabiliwa na upun-
gufu mkubwa wa walimu na
vyoo. Alisema shule hiyo yenye
wanafunzi 1,002 ina walimu
sita kati ya hao watatu hawapo
kituoni kutokana na sababu
mbalimbali ikiwamo baadhi yao
kutolipwa fedha za uhamisho.

Akitoa maagizo hayo kwe-
nye mkutano huo wa hadhara
mfupi baada kufanya ziara ya
ukaguzi kufuatia malalamiko ya
wananchi, alisema haiwezekani
fedha za ujenzi zitolewe halafu
kazi isuesue.

“Haiwezekani ujenzi wa za-
hanati uchukue miaka tisa waka-
ti Rais John Magufuli ana muda
miaka minne madarakani, lakini
kajenga hospitali za wilaya na vi-

tuo vya afya kila kona ya nchini,”
alisema Katambi.

“Nahitaji kuona huduma za
zahanati zinaanza mara moja
staki kusikia habari zenu za
kulumbana isipokuwa kazi ika-
mikike,” aliagiza Katambi. Aki-
zungumzia suala ya ujenzi wa
vyoo, Mkuu wa Wilaya alisema
ndani ya mwezi mmoja viwe
vimekamilika ili wanafunzi
waanze kuvitumia.

Alisema vyoo vilivyopo ni
vya muda mrefu na vimechakaa
na kwamba vinahitajika kujeng-
wa upya kwa sababu vina maz-
ingira hatarishi kwa usalama
wa wanafunzi. “Mkurugenzi wa-
nanchi wamejitolea kuchimba
mashimona nguvu yao imefikia
hapo. Sasa unatakiwa kuvika-
milisha na kama nilivyoagiza
ndani ya mwezi mmoja muwe
mmemaliza pia kuleta walimu

hapa”, alisema Katambi.

Alisema shule hiyo imekuwa
ikitumia vyoo vilivyojengwa
mwaka 1978 hali ambayo ina-
sababisha wanafunzi kukosa
utulivu wa kujifunza na kuwa na
matokeo mabovu.

Kwa upande wa mwakilishi
wa Mkurugenzi Shaban Juma,
alisema mradi huo ulisuasua
kutokana na malumbano yaliyo-
kata na kamati ya ujenzi.

Hata hivyo alisema wame-
pokea maagizo ya Mkuu wa
Wilaya na ndani ya muda huo
ujenzi wa zahanati hiyo utaku-
wa umekamilika na wananchi
wataanza kupata huduma.

Diwani wa Kata ya Hombolo
Makulu, Lemanya, alisema licha
ya taratibu zote kufuatwa kuli-
kuwa na ukwamishaji wa maku-
sudi wa taratibu.

Atoa maagizo ya
umeme Chamwino

Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Nishati, Dokta Medard
Kalemani,

ameiagiza Tanesco Mkoa wa Do-
doma kuanzia wiki ijayo kupeleka
umeme katika vitongoji vyote vya
kata ya Mlowa wilayani Chamwino.

Alisema hatua hiyo inalenga ili
kuinua uchumi wa wananchi wa-
naofanya biashara mbalimbali na
uwekezaji.

Kalemani alitoa kauli hiyo juzi
wakati akiwasha umeme katika hos-
pitali ya Wilaya ya Chamwino mkoa-
ni hapa, ikiwa ni muendelezo wa
na kata zote za eneo hilo.

Waziri alisema lengo la serikali
ni kwamba kufikia Juni 2020, jimbo
|ote la Mtera litakuwa na umeme na
kazi ya kupeleka kwenye vitongoji
itaendelea hadi ifikapo Juni, 2021.

wenda kuuwasha vitafikia 40, tuna-
paswa kuipongeza serikali ya awamu
ya tano kwa jitihada inayoifanya
katika sekta ya nishati,” alisema DK.
Kalemani.

“Rais John Magufuli ametoa fedha
nyingi, zaidi ya bilioni 36 kuwaletea
umeme Mkoa wa Dodoma. Ni wajibu
wenu kuchangamkia kuunganisha
umeme nitakuja kukagua kuona
mmefikia wapi,"alisema Waziri.
vyobaki vipo kwenye mpango lakini
vinne kati ya 20, vinaanza kupele-
kewa umeme wiki ijayo na Tanesco.
vitapelekewa umeme Februari
mwaka 2020 ambapo tutakuwa
Mtera"aliwaambia.

Aidha aliionya Tanesco kuwatoza
wananchi gharama kubwa ya kuun-
ganisha umeme akisema isizidi Sh.27,
000 ambazo zimepangwa na serikali.

“Msijaribu kuzidisha gharama ya
kuunganisha umeme iwe mkandarasi,
Tanesco mwenyewe au REA, ata-
kayefanya hivyo nakuagiza Meneja
nikute umemfukuza kazi usipom-
fukuza nakufukuza wewe,"alisema
Dk.Kalemani.

Kwa upande wake, Meneja Ta-
nesco Wilaya ya Chamwino Bal-
tazar Massawe, alisema umeme huo
utawawezesha wananchi kufanya
shughuli mbalimbali za uzalishaji iki-
wamo wanafunzi na walimu kusoma
na kufundisha.

Alisema kuwashwa umeme pia ni
kuboresha huduma za afya , aidha
kwa wananchi wataanzisha viwanda
vidogo vidogo vya uzalishaji bidhaa.

Mbunge wa Mtera, Livingstone
Lusinde, alisema alimuomba Waziri
Kalemani kufikisha umeme katika
hospitali hiyo ili kurahisisha huduma
za kiutendaji.

“Nakushukuru Waziri baada ya
kusikia kilio chetu cha umeme, kuna
baadhi ya maeneo yamerukwa,
nikuombe sana ujio wako kwa mara
nyingine tupate umeme katika Ki-
tongoji cha Sokoine ambacho kuna
mradi wa maji. Lakini niseme pale
hakuna umeme na pia haupo kwe-
nye makanisa na misikiti,"alisema
Lusinde.
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imbali, semina na mafunzo, kwa Baba na Mamalishe nchini. Wa (tatu kulia) ni Katibu Mkuu wa Baba na Mamalishe Mkoa wa Dar
es Salaam, Ally Luyaya na Mamalishe kutoka soko la Magomeni, Hellen Mwita. PICHA: JOHN BADI

Zanzibar yahimiza kuwa
na viwango vya matofali

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ASISI  ya Viwango

Zanzibar (ZBS), im-

etakiwa kuanzia sasa

kudhibiti  kikamilifu
viwango vya ubora wa vifaa
vinavyotumika katika sekta
ya ujenzi wa makazi na ma-
jengo ya biashara.

Jukumu hilo likifanyika lita-
wawezesha wananchi kuepu-
kana na majanga yanayoweza
kujitokeza baada ya makazi
yao kukamilika.

Mwenyekiti wa Bodi ya ZBS,
Khamisa Mkanga, aliyasema
hayo wakati akifungua sem-

ina juu ya namna bora ya
kutengeneza matofali kwa
wafanyabiasha hiyo, iliyo-
fanyika Kikwajuni Zanzibar.
Alisema leo Zanzibar kuna
majengo mengi ya kisasa laki-
ni yanatakiwa kutazamwa ka-
tika hali ya kiwango ili yasije
kuleta maafa baadaye.
Alisema ZBS imeamua ku-
fanya mkutano na wamiliki
wa vituo vya utengenezaji
matofali ili kuwa na uhakika
matofali yanayotengenezwa
yana ubora unaotakiwa.
Alieleza kuwa katika ku-
hakikisha kuwa kila kitu
kinakuwa na ubora katika
utengenezaji huo wa mato-

fali, ZBS itayachukuwa maoni
ya wafanyabiashara hao ili
kuelekeza namna ya kupanga
mipango imara .

Mkurugenzi wa ZBS Kha-
tibu Mwadini Khatib, alisema
lengo la mafunzo hayo ni
kuvichunguza na kuvifanyia
kazi vifaa vya ujenzi ili kujua
kama vina ubora wa kuvitu-
mia.

Alieleza kuwa tasisi hiyo
imekuwa ikisimamia ubora
wa vitu mbali mbali ili ku-
hakikisha bidhaa hizo zina-
tumika kwa manufaa ya wa-
nanchi bila ya kuwa na athari
yoyote.

Alisema katika kuhakiki-

sha kuwa ujenzi unakuwa na
ubora, lazima wauza matofali
kufanya biashara yenye ubora
kwa kuwauzia wananchi bid-
haa bora.

Kwa upande wake Meneja
Mwandamizi wa kampuni
ya saruji ya Twiga ya Dar es
Salaam, Danfor Samwenda,
alisema kuna umuhimu
mkubwa wa kuzingatia ubora
wa matofali ili kuepusha mad-
hara kwa wananchi .

Alisema hivi sasa Tanzania
inazalisha  sementi yenye
ubora hivyo wafanyabiashara
hao wanatakiwa kuitumia ku-
liko kuagiza biashara kutoka
nje ya nchi.

SMZ yapongeza wafanyabiashara

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Biashara
na Viwanda, Hassan Khamis
Hafidh, amesema serikali ina-
tambua na kuthamini mchan-
go wa wafanyabiashara kwe-
nye kuendeleza na kukuza
uchumi wa nchi.

Aliyasema hayo  ofisini
kwake Mjini Zanzibar wakati
akizungumza na waandishi

wa habari jana.
Alieleza kuwa mchango wa
wafanyabiashara  Zanzibar,

umekuwa mkubwa kwani
uwepo wao umewawezesha
wananchi kupata mabhitaji

yao pamoja na kuongeza ma-
pato yao na ya taifa.

Aidha, aliwaambia kuwa
serikali imekuwa ikiweka
mazingira bora kwa wafanya-
biashara na kuona wanafanya
shughuli zao bila ya usum-
bufu.

Akizungumzia mazingira
hayo, alisema ni pamoja na
kuimarisha bandari na mi-
undombinu mingine ambayo
itawawezesha kufanya bi-
ashara zao bila ya kubugu-
dhiwa na yeyote.

“Serikali inawajali sana
wafanyabiashara wake ikiwa
wanafuata sheria na utara-
tibu uliowekwa kwani kwani

ni miongoni mwa wadau
wakubwa katika kuongeza
mapato ambayo yanatumika
katika maendeleo mbalim-
bali,” alisema.

Naibu Waziri huyo alieleza
kuwa wapo baadhi ya wa-
fanyabiashara =~ wamekuwa
wakienda kinyume na sheria
za nchi  ikiwamo kuingiza
vyakula  vibovu na vilivyo-
pitwa na muda hali am-
bayo ni hatari  kwa afya za
wananchi.

“Wapo baadhi wanakiuka
sheria kwa kununua bidhaa
ambazo hazina viwango
na kuja kuuzia wananchi,
hili  hatutalikubali  hata

kidogo, alisema.

Alieleza kuwa, mfanyabi-
ashara yeyote atakayekamat-
wa na bidhaa iliyokuwa haina
kiwango atachukuliwa hatua
ikiwamo bidhaa zake kuhar-
ibiwa.

Alisema lengo la serikali ni
kuona wananchi wanakula
vyakula vyenye ubora kwa
ajili  ya kuimarisha afya zao

na sio kula vyakula
ambavyo sisalama  vinavy-
owadhuru.

Naibu Wagziri, aliwashauri
wananchi kuacha kununua
vyakula vilivyopita muda wa
matumizi kwani ni hatari kwa
matumizi ya afya zao.

]
Waambiwa fursa

zipo kwenye utalii

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI imewataka vijana wa Zanzibar
kutumia majukwaa ambayo yanatoa fursa
za ajira kupitia sekta ya utalii ili kujikwa-
mua na umaskini.

Waziri wa Habari Utalii na Mambo ya
Kale, Mahmoud Thabit Kombo, aliyasema
hayo katika mdahalo wa maendeleo en-
delevu ya utalii na nafasi ya uongozi kwa
vijana.

Alieleza kuwa ikiwa vijana wanatafuta
taarifa za utalii wataweza kuingia katika
ushindani wa soko la ajira.

Aliwaambia kuwa vijana wengi wanal-
alamika kukosa taarifa sahihi za utalii na
soko lake kutokana na kutofuatilia kwa
usahihi habari hizo.

Waziri huyo alisema Zanzibar kuna fusa
nyingi za ajira lakini zimekuwa zikichuku-
liwa na wenzao wanaotoka nje ya Zanzibar
kutokana na Wazanzibari kutochangamkia
fursa hizo.

“Zaidi ya vijana 100,000 wanaotoka nje
ya Zanzibar wanakuja kuchukua fursa za
ajira hapa kwetu kutokana na kuzifatilia
na kuzichukua. Inasikitisha kuona kijana
aliyekuwapo hapa fursa hii haimfikii wala
kuisikia,” alisema Waziri Kombo.

Alisema Serikali ya Zanzibar imeunda
mabaraza ya vijana na kutoa Sh. bilioni
mbili kwa ajili ya kuwawezesha kujiajiri na
kujikwamua kiuchumi.

Alidha, aliwataka vijana kufatilia fursa
za utalii kwa maendeleo yao badala ya
kulalamika kuwa hawana ajira.

Kwa upande wake mshauri wa maende-
leo ya vijana Mustafa Sharif, alisema ili
kufikia maendeleo endelevu ya utalii ni
lazima mwananchi ajue thamani ya utalii.

Aidha aliwaambia kuwa Zanzibar ni
sehemu moja ambayo ina utalii mkubwa
hivyo ni vyema kutumia fursa hiyo am-
bayo itamuwezesha kujiajiri na kupata
kipato.

Kombo alisema ni vyema kwa serikali
kuhakikisha kwamba mazuri ya sekta ya
utalii yanazungumzwa ili yaweze kujulika-
na na kuvutia wageni wanaoingia nchini.

“Zanzibar ina historia kubwa ikiwamo
magofu, fukwe na sehemu nzuri ya kihis-
toria ya Mji Mkongwe ambao upo katika
urithi wa dunia hadithi kama hizi ziki-
tolewa na kuzunguka wananchi wataweza
kuzisikia na kujua thamani ya utalii wao,”
alisema.

“Tunajua kwamba utalii tuliokuwa nao
upo katika soko la ushindani ikiwamo
nafasi za kazi zilizokuwa bora ambazo
zinashindaniwa katika soko hilo kupitia
nchi mbalimbali ikiwamo Kenya,Uganda,
Ruwanda na nchi nyengine za Afrika
Mashariki,"alisema.

Alisema imefika wakati kwa vyuo vili-
vyokuwapo Zanzibar kubadilisha aina ya
mtaala uliokuwepo wa masuala ya utalii
kwa kufundisha kinadharia na kivitendo
ili kumpa uwezo mwanafunzi kupata stadi
ambazo zitamuwezesha kuingia katika
soko la ushindani.

Mshiriki wa mdahalo huo Ahlam Hassan
Omar ambaye ni mwanafunzi wa sekta
ya utalii aliwashauri vijana hasa wa kike
kuulinda na kuendeleza utalii wao kwa
maslahi yao na vizazi vijavyo.

Alitumia fursa hiyo kuwaomba viongozi
kuendelea kuwapa elimu wananchi hasa
vijana wa kike kuhusu maendeleo ya utalii
ili kuijenga nchi kwa misingi ya maendeleo
endelevu kiutalii na kuleta mabadiliko ya
kiuchumi.
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BASI SAWA

Uwovya azidisha
utata ujauzito wake

MWIGIZAJI mkongwe Irene Uwoya, amefun-
guka akisema anamshukuru Mungu kama watu
wanamtabiria kuwa mjamazito kwani yeye ni
mwanamke na ana hamu ya kupata mtoto.

“Inshallah kama wanasema nina ujauzito,
Mungu ndiye anayejua hata mimi natamani
kupata mtoto,” amesema Uwoya.

Wiki hii kumeibuka tetesi kwamba msanii
huyo ana ujauzito na picha yake inayoonesha
akiwa katika hali hiyo ikisambaa kwa kasi kwe-
nye mitandao ya kijamii.

MJOMBA FUJO AMCHAMBUA MAGUFULI

MSANII wa nyimbo ‘kugha-
ni’, George Paul Mzelu, maarufu
kama ‘Mjomba Fujo’, ametoka
na wimbo maalum uliocham-
bua ufanisi wa utawala wa rais
John Pombe Magufuli.

Wimbo huo unaojulikana
kwa jinala ‘' Huyu ndiye
Magufuli’, amemshirikisha pia
msanii wa muziki wa Ki-
zazi kipya, Amini Mwinyimkuu
(Amini) na tayari umeshaanza

msanii huyo, ambaye kwasasa
anatamba na wimbo wake wa
kwanza wa ‘Kesho' alisema,
mafanikio ya Awamu ya Tano
ndiyo yalimfanya atunge
wimbo huo kama njia ya kum-
pongeza.

Alisema wazo la kutunga
wimbo huo ulitokana na uk-
weli kuwa, tangu kuanza kwa
awamu ya tano ya Rais John
Magufuli kuna mambo mengi

ya awamu ya tano, ndipo ni-
kaamua kuketi chini na kuanza
kuhesabu utendaji wa serikali,
nikapata mashairi ya wimbo
huu, ‘Huyu ndiye Magufuli”.
Aliongeza “Kama walivy-
onena Wahenga va kwamba
‘Kila Chanda chema lazima
kivikwe pete’ huu ni wimbo
uliochambua na kutanabaisha
kila nyanja na matunda yaliyo-
patikana, ndiyo maana siku-

Hemed PHD hodari

kwa kujipenda

MSANII wa Bongo Muvi, Hemedy PHD, amese-
ma anajipenda mwenyewe kuliko mwanamke na
kwamba anatumia muda mwingi kujipamba.

Akizungumza na EATV, alisema kuwa sababu
va kuzaliwa mzuri ‘Handsome Boy' ni kutokana
na mama yake kujifungua huku akiwa anaku-
nywa Kinywaji.

Hemedy PHD amesema wale wanaosema
kwamba yeye anapenda sana wanawake wana-
kosea kwani kila wakati anajiweka namba moja
kabla ya kumfikiria mtu mwingine.

“Hapana sipendi wanawake, najipenda mimi
mwenyewe tena najipenda sana kuliko kitu
chochote na upendo unaanza na mimi kwanza.
Watu wanaongea sana na Kila mtu anaongea
lake si unajua tena ukizaliwa ‘handsome boy’,
mimi Mama yangu amenizaa anakunywa kiny-
waji kwa hiyo ndiyo maana nimetokea hivi
mauzo mengi.”, amesema Hemedy PHD.

kusikika kupitia vituo mbal-

imbali vya radio, luninga na

katika mitandao ya kijamii.
Akizungumzia wimbo huo,

yamefanikiwa kwa mujibu wa

matarajio ya Watanzania walio

wengi ambao ni wanyonge.
“Nimeangalia kila mafanikio

pata tabu ya kumwagia sifa
ambazo zinamstahili Rais huyu
wa Awamu ya Tano “. alisema
Mjomba Fujo.

»

Hii ni baada ya
yule dada na
mshika pochi
wake kuharibu
hali ya hewa,
tamko soon
linakuja-Yusu-
phMilela.

»

Ni mwendo
wa mangumi
plus. Nimeskia
kuna mtu ana-
taka kunipiga-
Ebitoke.
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Kadinda amweka
nyuma Wema

MBUNIFU wa mavazi nchini, Martin
Kadinda, amesema kazi ngumu ya kuendesha
biashara zake zimesababisha kuwa mbali na
Wema Sepetu.

Martin Kadinda ameiambia EATV, si kweli
ukaribu wao wa mwanzo umepungua bali
inatokana na kila mtu kwa bize na kazi zake.

“Hayo ni mawazo binafsi ukiangalia
kwenye mitandao ya kijamii nipo na Wema
Sepetu, mimi mwenyewe nilikuwa naye
kwangu. Nimeamua kumuweka Wema nyuma
sio mbele kama ilivyokuwa mwanzo kwa
sababu mimi nina biashara natakiwa kui-
fanya na yeye anatakiwa aendeleze maisha
yake” amesema Martin Kadinda.

... MUNGU ANAKUONA

o @ naan va ces  UNA MKE NA MCHEPUKO, UNALALA KWA MLUPO!

e } lako la Nipashe kila
el Jumamosi, pia lipo RAPA Nay wa Mitego, amepakua Ndani ya wimbo huo, mwana- zote. Ndani ya wimbo huo, Nay
"ﬂ“ﬂw W - kwenye mtandao wa kazi yake mpya inayoitwa ‘Mungu  muziki huyo ametumia maneno amewaonya viongozi wa dini,
— kijamii Twitter, tw Anakuona’ ambayo tangu ilipotam-  yanayofanana na yale ya kifalsafa ~ wazinzi, washirikina na mambo
- follow bulishwa siku tatu imekuwa gumzo  akikemea vitendo vinavyofanywa mengine huku akiwaambia Mungu
@burudanitele la jiji. kinyume na watu kutoka jamii anawaona.

INSTA-TWITTER

Huwa najisuka mistari

mwenyewe nyumbani, Wengine tuache Haya ni
ila leo nimezingatia kushobokea Maamuzi yangu.

Basi mtachangia
hoja hata hamjui
ni Nini!l-Aunt
Ezekiel.

mapenzi maana
tutazikwa wazima
wazima-Amber
Lulu.

zaidi ili hata nikikutana
na Ebitoke mambo
yakiharibika huko
ndani pawe panaelewe-
ka-Lady Jaydee.

Tuffolow/ TU:tag
@burudanitele
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B3 Kuumbe!

FALME wa Bongo Fleva, Alikiba, ametangaza
ziara yake ya muziki ambayo itaegemea zaidi
burudani, afya, jamii na michezo.
Ziara hiyo aliyoipa jina la Unforgettable
Tour, itaanzia mkoani Mwanza siku ya Novemba 29 na
kuambatana na shughuli mbalimbali za kijamii.
Akizungumza na EATV amesema katika ziara hiyo
watakuwapo na wasanii wengine ambao atawatangaza
baada ya kuona wana vigezo vinavyokubalika.
Amesema amechagua Mkoa wa Mwanza kuanza kwa
ziara yake kutokana na hamu yake ya kuona anafura-
hia pamoja na wakazi wa jiji hilo kutokana na kumshika
mikono siku zote.
“Nilikuwa nataka nikasheherekee birthday yangu,
~ Mwanza ni watu wangu ambao walikuwa wananipa sapoti
siku zote, nikifanyaga shoo vilevile ni mji mzuri sana na
mkubwa,” amesema

Akizungumzia vigezo vya msanii kupata nafasi ya ku-
wapo kwenye tamasha lake.

Alitaja baadhi ya vigezo ni wale wale wasanii ambao
amefanya naye kazi pamoja na wale ambao watatambuli-
sha nyimbo “Live”. - -

“Kuna wasanii wenzangu ambao wangependa kufanya
kazi na mimi siku zote huwa wananisapoti, kwahiyo
ratiba itabadilika”, ameongeza.
Pia Ali Kiba amesema kuna uwezekano mkubwa wa
kuwepo Kwa ‘sapraizi’ ya nguvu ya msanii yeyote kutoka

nje ya nchi. _

-

UNFORGETTA ‘TO
ALI KIBA K WASHIKA e
MIKONO MAS

- = -

- 2 -~

Na Adam Fungamwango

KWENYE muziki hasa wa dansi kuna chombo kinaitwa tumba au
konga.

Hizi ni ngoma mbili au tatu ambazo huchanganywa na vyombo
vingine kama magita, drums, kinanda, trumpet, saxaphone na vingine
ambavyo vikipangiliwa kwa pamoja hutoa mirindimo inayovutia.

Kwa wale wasiojua tumba zile ngoma ambazo Rais wa Tanzania, Dk.
John Magufuli huwa anazipiga wakati anapokuwa mgeni rasmi kama
kuna bendi ya dansi ikitumbuiza.

Rais Magufuli naye ni mahiri mno kwenye chombo hicho cha muziki.

Kiasili tumba ni ngoma za kawaida tu kama zile za kiasili, ila zile
zinazoonekana kwenye bendi ziko za aina mbili. Kuna zingine ni ngozi
ya wanyama, lakini zingine zimetengezwa kiwandani kwa kutumia
vitu kama ngozi au plastiki laini, lakini mlio wake ni kama ngoma za
kawaida.

Kazi yake ni kuweka vionjo ili muziki uvitie zaidi hasa kwa muziki
wenye mahadhi ya kiafrika.

Tanzania imepata kuwa na bahati ya wapiga tumba waliokuwa
na uwezo mkubwa wa kuzikung'uta na kufanya burudani tosha kwa
mashabiki.

Leo tunawaangalia wapiga tumba waliotamba wakiwa na bendi
mbalimbali nchini.

CD Morris

Ni mmoja wa wapiga tumba mahiri ambao Tanzania ilibahatika kuwa
nao. Alitamba sana kuanzia katikati ya miaka ya ‘70 hadi mwanzoni
mwa miaka ya ‘90 alipofariki dunia.

CD Morris, alianzia na Safari Trippers na kuzunguka bendi mbalim-
bali, ikiwemo Juwata Jazz Band ‘Msondo Ngoma', ‘Maquiz Du Zaire' na
hadi anafariki dunia alikuwa kwenye bendi ya MK Group.

Ukizisikiliza nyimbo ambazo amepiga tumba, utagundua kuwa ali-
kuwa na kipaji cha aina yake, kwani anavyozipiga unaweza ukadhani
ni iliyopiga ni mashine na si mikono ya mwanadamu.

Pia alikuwa na mbwembwe jukwaani kiasi cha mashabiki kumzun-
guka na kumkodolea macho kwa mshangao badala ya kucheza muziki.

Ally Jamwaka

Inabidi Tanzania ijivunie kuwa na mwanamuziki kama huyu, kwani
ni mmoja wa wapiga tumba wachache mahiri ambao bado wako hai.

Ally Jamwaka, ana uwezo mkubwa wa kutumia tumba na wakati
mwingine akipiga utazisikia zikisikika wazi kana kwamba ngoma va
mdundiko hivi.

Kwa Kipindi kirefu cha maisha yake ya muziki amepigia DDC Mlimani
Park Orchestra ambayo alianza nayo hadi leo hii yupo.

Hata hivyo alishawahi kutoka kwa kufanya kazi kwenye bendi kad-
haa, ikiwamo Vijana Jazz Band.

Mohamed Chomachoma

Hata bahati tu kujulikana au kupata sifa kwa mashabiki wa muziki,
lakini wanaohudhuria bendi mbalimbali wanamfahamu mwanamuziki
huyu kuwa ni mmoja wa wakung'uta tumba kwenye kiwango cha
hali ya juu, pamoja na machachari yake jukwaani hufanya muziki
uchangamke kupita kiasi.

Mohamed Chomachoma alipachikwa jina la ‘mikono ya tembo’ na
hayati Tx Moshi William alipokuwa na bendi ya Msondo Ngoma. Mbali
na Msondo, Kipaji chake kilianza kuonekana kwenye bendi ya Diamond
Sound Wana Dar es Salaam Kibindankoi, Dar Mosica na FM Academia.

Mwaka jana alikuwa kwenye bendi ya Ya Capital Wazee Sugu inay-
oongozwa na Kikumbi Mwanza Mpango, King Kiki.

Mohamed Haroub

Alikuwa mpiga tumba mahiri wa bendi ya Uda Jazz kiasi cha bendi
kubwa kama Juwata Jazz kumchukua kwenye miaka ya ‘80.

Haroub ambaye ni marehemu kwa kiasi kikubwa ndiye aliyepiga
nyimbo nyingi kuanzia miaka ya ‘80 hadi mwishoni mwa miaka hiyo.

MCD

Kwa Kizazi cha miaka ya hivi karibuni watamkumbuka mpiga tumba
huyu mahiri, aliyekuwa akipiga kwa mbwembwe huku mdomoni akiwa
na filimbi.

MCD alijipatia umaarufu wake kwenye bendi ya African Stars,
‘Twanga Pepeta’ mwanzoni mwa miaka ya 2000 ambapo alipiga
chombo hicho karibuni nyimbo zote maarufu kama ‘Kisa Cha Mpem-
ba’, ‘Kuolewa', ‘Busu la Kufunga Mwaka' na nyingine nyingi.

Kabla ya kifo chake kwenye hospitali ya KCMC Moshi mwaka 2014,
aliwahi pia kupigia bendi ya Mashujaa Musica.

oo Nipashe 17
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Vijimambo

1. Wanasema eti mimi chizi. Watanzania bwana kwa fi-
gisul - Majuto Magazeti, Miyomboni Iringa.

2. Duuh! Jamani kazi kwanza, kuselifika baadae - Bahati,
Kiwalani DSM.

3.  Hii mitandao ya kijamii inatutesa. Kwa hii selfii kila mtu
atakomenti ‘nice’ - Agatha Mbale, Moro Town.

4. Natafuta picha ya kutupia ‘whatsap’ - Dullah Dimoso,
Tabata DSM.

5. Kijana hiyo simu imepitwa na wakati, ipeleke makum-
busho - 0Oiso, Nyaishozi Tegeta DSM.

6. Ukisikia uchizi taslimu, basi ndio huo. Simu ya mezani
na selfiil - Mama Nah, Manzese DSM.

7. Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende
kwenye simu - Dully, Kiembesamaki Zenji.

8. Yes, hapa sasa pozi limekubali, ngoja nijifotoe sasa -
Samwel Sungi, Utemini Singida.

9. Hii simu vipi, mbona sioni sehemu ya kujiselfisha? -
Msabaha J. Msabaha, Mikindani Mtwara.

10. Lazima baby wangu aikubali hii picha, si selfii ya kitoto
- Beneali Moussa Beneali, Migombani Zenji.

11. Hii inaitwa ‘ekotite’, muulizeni Kofi Olomide anaifa-
hamu sana - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.

12. Kweli ushamba mzigo. Wewe, sio Kkila simu unaweza ku-
jiselfisha nayo - Mariam Beneali, Migombani Zenji.

13. Ha ha haaa, usitake ncheke miel Hebu rudisha simu va
watu ofisini - Moussa Beneali, Migombani Zenji.

14. Hapo ‘chacha’l Disco limeingia watu wa kabila lileee!
Mtajuta kuijua selfii - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.

15. Mnashangaa nini? Mie sijiselfishi kama nyie, mie fundi
simu jamani - Dully, Kiembesamaki Zenji.

16. Ukitaka kugombana naye, mwambie kuwa hiyo simu
haiselfishi - Antar, Makumbusho Kijitonyama DSM.

17. Hapa sasa mademu wote wa ‘bush stars’ wangu - Na-
hoja Mazengo, Mbande Chamazi DSM.

18. Wewe! Hebu acha ushamba wako bwana, unawaabisha
Wairinga wenzip - Jimmy Mwaipiana, Keko Bora DSM.

19. Hiyo selfii yako inanitia homa kwa kicheko - Bimkubwa
Ausi Juma, Michenzani Unguja.

20. Hilo ndio tatizo la Wahehe wakishaingia mjini - Jimmy
Mwaipiana, Keko Bora DSM.

21. Kaa hivyo hivyo, baada ya ‘masaa’ kadhaa utaona sehe-
mu va kupigia picha inajionyesha - Judi, Mbezi Mwisho
DSM.

22. Watu wa kizazi hiki, kweli wamedata. Haya bhana na
selfii yako bandia - Mama Nah, Manzese DSM.

23. Kweli ushamba zigo la miba. Tangulini simu hiyo ikatu-
mika kwa selifii? - Judi, Mbezi Mwisho DSM.

24. Hiyo ni sawa na kuosha mchele kwenye mto wa maji
mengi. Utapata taabu sana - Semeni Mpanjira, Kilwa.

SMS Bomba ya Lglo:

Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende kwe-
nye simu - Dully, Kiembesamaki Zenji.

PICHA MPYA

&

TUMA MESEJI - 0773 477 311

A

L

e

4 ol B

L%

\§

A VICENT KIGOS!

Prett ,irI : :
Bora kidonda kuliko kovu la mapenzi

Na Adam Fungamwango

WAKATI mwingine tabia ya mtu ina-
tokana na sehemu aliyotokea, mazingira
yaliyomzunguka au tukio lililomtokea
zamani na kumuathiri kisaikolojia.

Unaweza ukakutana na mwanamume
ambaye hataki kabisa wanawake,
au hataki kuoa, kumbe huko nyuma
alishawahi kukutana na maswahiba ya
kutendwa, ya kukimbiwa na mwenza
wake.

Hata wanawake ni hivyo hivyo, Un-
amkuta hataki mwanamume au kuole-
wa. Matukio haya yanawafanya kuona
mwanamume au mwanamke yoyote
anayemuona kuona ni wale wale tu na
anaweza kufanyiwa vile vile tu kama
mwanzo. Hii imewaathiri wengi kwenye
jamii.

Mtunzi wa filamu ya ‘Pretty Girl’ ana
mtazamo huo. Ni filamu iliyochezwa na
Vicent Kigosi maarufu kama Ray, Mo-
hamed Mwikongi maarufu kama Frank,
Hashim Kambi, Hassan Moshi au Tx
Junior, Salma Jabu ‘Nisha’, Irene Uwoya,
Tino Muya na wengineo.

[rene ni bosi kwenye kampuni moja
hivi. Lakini pamoja na kuwa mwanamke
ambao wengi wao wana huruma, lakini
amekuwa na tania ya ukali, akinyanyasa
wafanyakazi wake, hasa wa kiume.

Baada ya muda mrefu, ukali wake
unasababisha kampuni kuanza kufilisika
taratibu kutokana na uongozi mbovu.

Ray, kijana tajiri, anaamua kuwekeza
kwa kununua hisa na kuifanya kampuni
kuinuka upya.

Hata hivyo bosi anaendelea kuwa
yule yule Irene.

Bodi ya Wakurugenzi inakutana kwa
nia ya kutatuta tatizo. Baada ya ma-
jadiliano inagundulika kuwa bila Irene

kuondoka, kampuni hiyo itaendelea
kufilisika au kulegalega.

Ray na jopo lake la wakurugenzi
wanajadili tatizo la Irene na kugundua
kuwa ameathirika kisaikolojia.

Anatafutwa daktari kwa ajili ya
kutatua tatizo lake, lakini mwenyewe
anapinga na kusema kuwa hana jambo
lolote linalomsibu na wala haumwi.

Kampuni sasa inamlazimisha kwa
nguvu afanye hivyo, naye anakubali
kwa shingo upande.

Huko kliniki, baada ya maswali kwa
siku kadhaa, hatimaye inagundulika
kuwa ni kweli alikuwa na matatizo
yaliyotokana na ukatili kutoka kwa
mumewe hapo zamani.

Ilianza kwa kulazimishwa na wazazi
wake kuolewa na mwanamume asiyem-
penda. Kumbe wakati yeye hampendi
na mwanamume pia alikuwa hakuwa
anampenda. Mume akawa anamchukulia
poa mkewe.

Ndani ikawa tafrani. Akawa anam-
letea mkewe wanawake wengine ndani.
[rene anapokwenda kwa wazazi wake
anarudishwa kwa mumewe.

Hali ilikuwa mbaya zaidi mume al-
ipomkodishia vijana wa kihuni ili wam-
bake kwa sababu hampendi na hataki
kuondoka.

Irene akamwambia daktari kuwa hiyo
ndiyo sababu iliyomfanya awe na tabia
hiyo ya kuwa mkali na kuwachukia
OVYO wanaume.

Pamoja na yote hayo, kijana tajiri
mwenye hisa nyingi kwenye kampuni
hiyo, Ray anamwambia Irene afute
historia yote ya nyuma, kwani tangu
alipomuona kwa mara ya kwanza al-
itokea kumpenda kwa dhati na anataka
kumuoa, ili kumfanya awe mtu mpya na
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MA kweli mkubwa anapojikwaa
husingizia kuna wageni! Ndivyo
yaliyomkuta rapa mkubwa wa

= W\ Marekani, Drake, baada ya ku-
jikuta akizomewa na mashab|k| wakati
—=—mee gkitumbuiza.

walikuwa wanalitaja uwanjani hapo.
- |Jambo la kushangaza wakati al-
ipokaribishwa msanii kinara, ghafla ali-
ibuka Drake kitu ambacho kilionyesha

watu hawakufurahishwa nacho na hapo
ndipo zilizuka kelele za kumzomea hadi
Lakini pamoja na tukio hilo la kush- kupelekea msanii huyo kushuka juu va
angaza, bado Drake amekaza moyo na ukwaa.
kueleza tukio hilo ni kama kumkaribi- Baada ya tukio hilo, Drake ame—
sha mgeni kwani mashabiki wa aina jitokeza na kusema kama watu hao
hiyo atakutana nao kila mwaka. hawamtaki katika tamasha hilo la
Tukio hilo lilikuwaje? Mkasa mzima Camp Flog Gnaw, basi watakuwa kama
ulitokea usiku wa Jumapili wakati wa wanamkaribisha mgeni kwani atashiriki

S

kuanza Tamasha la Camp Flog Gnaw kwa sana tu. -

Los Angeles kwa mara ya kwanza am- Kupitia ukurasa wake wa Instagram
balo limenzishwa na Tyler, na ilitangaza = alisema

kutakuwa na msanii mkubwa mwalikwa “Mchezo umegeuka, nimesaini mka-

atakayetumbuiza. taba wa miaka 10 kutumbuiza katika
Mashabiki walizingatia tangazo hilo tamasha la Camp Flog Gnaw, naombeni
na ndipo swali likawajia nani atatokea radhi watoto tutaonana kila mwaka
msanii kinara atakayetumbuiza? Lakini = hadi wote mtakapofikisha miaka
baadhi yao walijiongeza wakiwa na 30" alimalizia kwa kuweka emoji ya
uhakika wa kumuona Frank Ocean aki- kucheka.

panda jukwaani na Jina lake ndio wote
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DRAKE AWAAMBIA ZOMEENI YEYE YUPO TU



Khalid ashika
namba mbili

JARIDA moja nchini Marekani liitwalo Time,
limemtaja rapa Khalid kuwa anashika nafasi ya pili

kwa umaarufu mwaka 2019.

Mtu aliyeshika namba moja ni mke wa Rais
mstaafu nchini Marekani aitwae Michelle Obama,
ambao wote wapo katika orodha ya watu kumi
ambao ni maarufu nchini Marekani.

Khalid ambaye ana miaka 21 rekodi zake zinaen-
delea kukubalika duniani kutokana na ladha ya

muziki wake.

Davido unawapa
tabu sana

NANI kasema ilikuwa nguvu
va soda? Basi kama huamini
kwa mara nyingine mwana-

muziki nyota wa Nigeria, Davido,

kamzawadia msanii mwenzake
Zlatan mkufu wenye thamani ya
Sh.milioni 90.

Kama unakumbuka mnamo
mwezi Octoba 15, mwaka huu
Davido alimpa msanii huyo
zawadi ya mkufu wa milion 19.

Davido na Zlatan wameanza
maswali yasiyo na majibu nchini
Nigeria huku wengine wakisema
huenda Davido anafanya maan-
dalizi ya kumsainisha msanii
huyo kwenye lebo yake.

Prezzo atishia
nyau wazushi

MWANAMUZIKI kutoka Kenya,
Prezzo, ametishia kuwashtaki
wale wote waliomzushia eti
kabakwa na wanawake watatu
hadi kulazwa hospitalini kwa
matibabu.

Prezzo alikanusha taarifa hizo
na kusema hazina ukweli kwani
yeye yupo salama na kwamba
hajakutana na kitu kama hicho.

“Sijafanywa chochote na kile
kinachosambaa kwenye mitandao

hakuna ukweli wowote, mimi nipo

salama na wale wote waliosema
uongo nitawashtaki,” amesema.

AKA atoa ushauri
kwa Burna Boy

RAPA mkali kutoka Afrika
Kusini, AKA, amemtaka mwimbaji
mwenzake wa Nigeria, Byrna Boy,
kuchukua hatua sahihi wakati
uhusiano wa nchi hizo umerudi
tena.

AKA alisema maneno hayo
baada ya kuombwa msamaha na
Burna ambaye awali aliapa kutok-
wenda tena nchini humo kutokana
na vurugu zilizokuwa zikiendelea.

Burna hakushiriki katika
tamasha la amani lililofanyika
Afrika Kusini na kusababisha hali
ya wasiwasi kwa mashabiki wa
muziki.

Msimuonee
donge Uriel
akitumia fedha

MSHIRIKI wa shindano la Big
Brother Nigeria (BBNaija), Uriel,
amesema manunuzi aliyofanya
akiwa Dubai yanatokana na pesa
zake binafsi.

Amesema katika suala Ia
matumizi kwake si jambo geni
na kwamba hata mastaa wa nchi
hiyo wanatumia pesa walizochu-
ma kwa jasho lao.

Uriel alianza kusema hayo
baada ya kuibuka mjadala mkali
katika mitandao ya kijamii baada
va picha zake zikimuonesha aki-
nunua bidhaa katika maduka ya
kifahali kusambaa kwa kasi.
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Na John Juma
0716217615

AMA hizi si tatizo tena
kuanza kuwaza kuwa hivi
inawezekana au sheria
za Tanzania zinaruhusu
washukiwa au washitakiwa ku-
jadiliana na Mwendesha Mash-
taka wa Serikali (DPP) na kufikia
makubaliano ya kumaliza kesi nje ya
mahakama na hata kesi kufutwa?

Kimsingi, swali hilo limejibiwa na
hata kama linaendelea kuwasum-
bua wachache ni jukumu lao kujua
kuwa hakuna kikwazo na yote sasa
yanawezekana.

Msingi wa makala hii ni hatua za
hivi karibuni zilizofanyika nchini
kufuatia ushauri wa serikali kwa
washtakiwa wa makosa ya uhujumu
uchumi kushauriwa kuomba radhi
na kutubu mashtaka yao.

Serikali iliwaagiza wahusika kuan-
dika barua kuamba radhi, kukiri
makosa na kukubali kurejesha kiasi
cha fedha wanachodaiwa. Kauli au
ushauri huo wa Rais, John Magufuli,

Rais aliitoa Jumapili Septemba 22,
2019 akiwa Ikulu jijini Dar es Salaam,
akimshauri

Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP),
kuwasikiliza mahabusi wanaoshtak-
iwa kwa kesi za uhujumu uchumi.

Aidha, alitangaza kuwa wale wa-
takaokiri, kuomba radhi na kuku-
bali kurudisha fedha wanazodaiwa

wasamehewe na kufutiwa mashtaka.

Alisema katika baadhi ya kauli
zake:"Najua wanateseka. Unaona
wanavyopelekwa mahakamani,
wengine wamekonda kweli. Inatia
huruma na inaumiza. Najua wengine
wanataka kuomba msamaha..wale
ambao watakaoshindwa kuomba
msamaha, waendelee kubanwa hata
kama kesi zao zitachukua miaka 20.”

MATOKEO

Baada ya ushauri huo matokeo
ya utekelezaji wake yamekwenda
kama ambavyo taarifa zimekuwa
zikitolewa.

Itakumbukwa kuwa , Septemba
5 mwaka huu Bunge la Tanzania
lilipitisha muswada wa maboresho
ya sheria mbalimbali ikiwamo She-
ria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai
ambapo mapatano baina ya watuhu-
miwa na Mwendesha Mashtaka (plea
bargain) yalipitishwa.

Kwa mabadiliko hayo yeyote kati
ya mtuhumiwa, wakili wake ama
mwendesha mashtaka anaweza
kuanzisha mapatano hayo kwa kui-
fahamisha mahakama juu ya suala
au nia hiyo ya kufanya majadiliano
nje ya kizimba.

Kisha kuanzia hapo mahakama
kwa upande wake haitahusika tena

na makubaliano hayo.

Katika makubaliano hayo ,
mshukiwa au mshitakiwa anaweza
kukiri tuhuma au sehemu ya tuhu-
ma dhidi yake

ili kupata afueni fulani ikiwamo
kufutiwa mashitaka au kuondolewa
baadhi ya mashtaka na hata kupun-
guziwa muda wa kutumikia adhabu
au aina ya adhabu.

Halikadhakika, anaweza kutakiwa
kulipa fidia ama kurejesha fedha am-
bazo zinahusishwa na kesi

anayoshitakiwa nayo, kama am-
bavyo Rais alitangulia kushauri.

MUSWADA

Ni muhimu kusema kwa mu-
jibu wa muswada huo, makubaliano
hayo yakishafikiwa, yatapelekwa au
kuwasilishwa mahakamani ili ku-
tambuliwa rasmi, lengo ni mahaka-
ma katika hatua ya awali, ijiridhishe
kuwa hayakuingiwa kwa shuruti.

Bado, mshukiwa  atatakiwa
kula kiapo cha kukubaliana na
makubaliano hayo, pamoja na
mhusika kusomewa haki zake za
msingi ikiwamo “kumuondoshea
haki ya kukata rufaa” isipokuwa
kuhusu kurefusha muda au kipindi
au uhalali wa hukumu atakayopati-
wa.

Ni halali kujadiliana
na DDP, kufutiwa kesi

MUHIMU

Makubaliano hayo kwa mujibu
wa muswada hayatafanyika kwa
watuhumiwa wa makosa kama ud-
halilishaji wa kingono ambayo ad-
habu yake inazidi kifungo cha miaka
mitano ama inahusisha walalamikaji
wa chini ya miaka 18.

Mengine ni mashtaka ya uhaini,
kumiliki ama kusafirisha dawa za
kulevya ambazo thamani yake ni zai-
di ya Sh. milioni 10, ugaidi, kukutwa
na nyara za serikali ambazo thamani
yake ni zaidi ya milioni 10 bila kibali
maalumu cha maandishi cha DPP.

Isitoshe, ni mshitakiwa pekee ndi-
ye atatakiwa kuiandikia Barua Ofisi
ya Mkurugenzi Mkuu wa Mashitaka
wa Serikali kwa kupitia Mkuu wa
Gereza alipo na siyo wakili wake au
mtu mwingine yeyote.

Halikadhalika , muswada huo,
kwa mujibu wa utaratibu, kama ili-
vyo kwa miswada mingine, baada ya
kupitishwa na Bunge ulisainiwa na
rais hivyo wenyewe ni sheria rasmi
na halali kuanzia hapo.

Ibara ya 97(1) ya Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania,
1977; kama ilivyofanyiwa marekebi-
sho mara kwa mara.

Na Reubeni
Lumbagala

® KALAMU YA MWALIMU

AKWIMU ni njia ya kitaala-
mu ya kupata taarifa sahihi
ili hatua zaidi zichukuliwe.

Ndiyo maana kila baada ya
miaka 10 hufanyika sensa ambayo
inalenga kupata takwimu sahihi za
idadi ya watu ili shughuli mbalimbali
za kiserikali hasa za kimaendeleo zi-
napofanyika ziweze kuzingatia mahi-
taji halisi ya raia wake.

Halikadhalika, katika sekta ya
elimu, suala la takwimu lipo na lin-
apewa mesisitizo na hii imepelekea
hata katika Idara ya Elimu - Msingi na
Sekondari kuwapo na Maofisa Elimu
Vifaa na Takwimu wanaoshughulikia
masuala ya takwimu ili kuchagiza
maendeleo ya elimu na taaluma kwa
ujumla hasa kwa idadi ya mabhitaji
halisi.

Mwezi uliopita, Baraza la Mitihani
Tanzania (Necta) lilitangaza ma-
tokeo ya kuhitimu Elimu ya Msingi
ya darasa la saba kwa mwaka 2019,
ambapo matokeo yalionyesha ufaulu
wa wanafunzi ni asilimia 81.50 sawa
na ongezeko la asilimia 3.78 ikilingan-
ishwa na mwaka 2018.

Kutokana na asilimia kubwa ya
wanafunzi kufanya vizuri katika miti-
hani yao ya darasa la saba, kundi kub-
wa linatarajiwa kujiunga na elimu ya
sekondari mapema Januari mwaka
2020.

Kwahiyo, shule za sekondari za
serikali zitapokea kundi kubwa la
wanafunzi mwakani kwa mujibu

wa matokeo haya. Maofisa elimu wa
wilaya na mikoa wanawajibika moja
kwa moja katika zoezi la kuchagua
wanafunzi wa kujiunga na shule za
sekondari zilizopo katika wilaya na
mikoa yao.

Novemba 1, 2019, Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia Profesa Joyce
Ndalichako, akiwa katika ziara ya
kikazi ya ukaguzi wa ukarabati wa
Shule ya Sekondari ya Kilimo ya
Kilosa mkoani Morogoro aliwaonya
Maofisa Elimu wa Mikoa wanaoidan-
ganya serikali kuwa wamemaliza
tatizo la upungufu wa madarasa.

Waziri Ndalichako alisema maofisa
hao wanaongeza idadi ya wanafunzi
katika shule za zamani na kusababi-
sha wanafunzi hao kufanya vibaya
katika mitihani yao ya kitaifa.

Ni vyema maofisa waliopewa juku-
mu la kusimamia sekta ya elimu am-
bayo ndiyo mapigo ya moyo ya taifa
letu wakasimamia kikamilifu elimu
yetu huku suala ya ubora wa elimu
na miundombinu yake likitiliwa
mkazo mkubwa. Ndalichako alisema
ameamua kuzungumzia suala hili
wakati huu ambao maofisa elimu
wanakwenda kushiriki kwenye kazi
ya kuteua wanafunzi wa kujiunga na
kidato cha kwanza mwakani.

Kila Mkuu wa Shule ya Sekondari
anapendekeza idadi ya wanafunzi
wa kujiunga na shule anayoiongoza
kwa kuzingatia uwepo wa rasilimali
madarasa na nguvukazi ambayo ni

walimu ili kufundisha na kujifunza
kufanyike katika mazingira bora na
hatimaye kumsaidia mwanafunzi
kupata maarifa, ujuzi na stadi kutoka
kwa walimu wanaofundisha. Hapa
ndipo suala la takwimu sahihi linapo-
chukua nafasi yake.

Kwa agizo la Waziri Ndalichako,
tunategemea Maofisa Eimu watazin-
gatia takwimu sahihi watakazopewa
na wakuu wa shule ili shule zipokee
idadi ya wanafunzi watakaoweza
kuhudumiwa kikamilifu.

Aidha, Maofisa Elimu warejee ag-
izo la Waziri Ndalichako la kusema
ukweli mara wanapotoa ripoti za
hali ya miundombinu ya elimu katika
shule zao. Hakuna sababu ya maofisa
elimu kutoa takwimu za uongo kwa
kudhani kwa kufanya hivyo wan-
amfurahisha Rais John Magufuli,
huku wakichangia kushusha ubora
wa elimu kwa kurundika wanafunzi
wengi darasani na kuwaongezea wal-
imu ugumu wa kazi ya ufundishaji.

Wingi wa wanafunzi hao unawapa
walimu ugumu wa kiutendaji kutoka-
na na kuhudumia wanafunzi wengi
kuzidi uwezo alionao.

Ni heri, tatizo la upungufu wa
madarasa, madawati, vyoo, walimu
likaonekana ili serikali iweze kulishu-
ghulikia kuliko kuficha changamoto
hiyo kwani mficha maradhi, kifo hu-
muumbua. Ikumbukwe kuwa serika-
li yetu imeamua kwa vitendo kughar-
amia na kufadhili miradi mbalimbali

Mkumbuke takwimu
sahihi huboresha elimu

ya elimu ili kuweza kuboresha sekta
ya elimu. Mathalani, kila mwezi, Sh.
bilioni 24 zinatumika kugharamia
sera ya elimu bila malipo.

Kwa awamu saba za utekelezaji wa
mradi wa Lipa Kulingana na Matokeo
(EP4R), Sh. bilioni 306 zimeshatu-
mika katika uboreshaji na ujenzi wa
miundombinu ya shule za msingi na
sekondari nchi nzima. Kwa awamu
ya nane ya Mradi wa EP4R, Sh. bil-
ioni 201 zimeshatengwa kwa ajili ya
kuboresha na kujenga miundombinu
ya shule nchini.

Haya yote ni kielelezo tosha kuwa
serikali inao uwezo wa kushughu-
likia changamoto za miundombinu
ya shule zetu pindi takwimu sahihi
zitakapoifikia serikali.

Utoaji wa takwimu sahihi utasaid-
ia maendeleo ya elimu yetu kwani

uhitaji utakapoonekana, serikali
itachukua hatua stahiki za kutatua
changamoto hizo.

Ni vyema maandalizi ya kuboresha
na ujenzi wa miundombinu ya shule
yafanyike sasa ili wanafunzi watakao-
jiunga kidato cha kwanza na wale wa
darasa la kwanza mwakani wakute
mazingira mazuri ya kujifunza bila
kupoteza muda wa kusubiri ujenzi
wa miundombinu ukamilike, ndipo
waanze masomo. Tutafakari.

Reubeni Lumbagala ni Mwalimu
Shule ya Sekondari Mlali iliyoko
Wilaya ya Kongwa, mkoani Dodoma.

Maoni: 0764 666349.
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MAKALA

Kilimohali Kinavyoigeuza
dunia Bustani ya Edeni

Na Faustine Feliciane

UNIA kwa sasa in-
ashuhudia  mabadiliko
ya tabianchi huku juhudi
kubwa zikifanywa katika
kuyamudu na kuendeleza maisha.

Changamoto ya mabadiliko ya
tabianchi inawapa wanasayansi
na wanadamu jukumu la kutafuta
majawabu ili kuifanya dunia kuen-
delea kuwahifadhi watu, wanyama
na viumbe wengine.

Mojawapo ya maeneo ambayo
wanasayansi wanayahangaikia ni
kufanikisha upatikanaji wa mbegu
za mazao mbalimbali zinazoweza
kuhimili mabadiliko ya tabianchi
ili kuendeleza kilimo na kuwa na
uhakika wa chakula.

Mengi yanajadiliwa juu ya suala
la mbegu, lakini pia juu ya nini
kimeifikisha dunia hapo ilipofikia.

Ikumbukwe kwamba mabadi-
liko ya tabianchi si jambo la nadha-
ria tena, bali ni suala ambalo lipo
katika maisha ya kila mtu, hivyo ni
lazima kupambana nalo kwa ngu-
vu na maarifa.

Wakati wanasayansi na kam-
puni kubwa zikiwekeza fedha
nyingi kwenye utafiti wa mbegu
zikiwamo zilizobadilishwa vina-
saba kwa lengo la kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi.

Hata hivyo, wengi hawajarudi na
kujitafakari dunia imefikaje hapa
na ni ipi njia sahihi ya kuinusuru
kutokana na uharibifu uliotokana
na kazi za binadamu.

Hofu ya mabadiliko ya tabianchi
imesambaa si tu kwa wanasayansi,
bali wanasiasa na sasa hata kwa
wakulima ambao kwa namna moja
au nyingine athari hizi zimeanza
kuwakumba.

Miongoni mwa athari zinazoto-
kana na mabadiliko ya tabianchi
zinazoathiri shughuli za uzalishaji
katika kilimo mashambani ni
pamoja na kuwapo kwa magonjwa
mengi kwa mazao yalimwayo kwa
sababu ya ama ukame au mvua ku-
nyesha kupita kiasi au kwa viwan-
go pungufu kama ilivyozoeleka na
wakulima wengi.

Changamoto nyingi zinazosaba-
bishwa na mabadiliko ya tabianchi
kwa sehemu kubwa suluhu yake ni
uhifadhi wa mazingira lakini pia
upunguzwaji wa hewa ukaa kwa
mustakabali wa maisha endelevu.

Hivi karibuni, Shirika la Kuende-
leza Kilimo Hai Tanzania (TOAM),
kwa kushirikiana na Shirika la
Chakula na Kilimo la Umoja wa
Mataifa (FAO) yamejitokeza had-
hara kwa kuwajengea uwezo na
maarifa waandishi wa habari ili
waweze kuwa na uelewa mpana
wa kuandika na kukitangaza kili-
mohai.

Jukumu la msingi ni kuhakikisha
sekta ya kilimohai inaendelezwa
na kupanuka ili kujibu malengo
endelevu kama inavyopambanuli-
wa katika maeneo zaidi ya manne

Kilimo hai huchanganya mazao mengi kwenye eneo moja, mathalani kahawa na ndizi zimepandwa pamoja. Mimea hiyo ni muhimu kwani hurutubisha
ardhi pia hutumia hewa ukaa na kupunguza joto duniani. PICHA: FAUSTINE FELICIANE.

ya malengo endelevu.

Mshauri wa mawasiliano wa
shirika hilo Constantine Akitanda,
anaelezea jinsi kilimohai Kkilivy-
obeba siri kubwa ya maisha ya
mwanadamu, kuanzia uchumi,
afya, mazingira na hata kuyakabili
mabadiliko ya tabianchi.

Kuhusu uendelevu katika kil-
imo, Akitanda anafafanua kuwa
mabadiliko kadhaa yanayojitokeza
katika mazingira ya sasa u si jambo
lililotokea usiku mmoja, bali ni
matokeo ya siku nyingi yaliyosaba-
bishwa na kilimo na kazi za uzal-
ishaji zisizozingatia uhifadhi.

Anasema jukumu la sasa ni kue-
ndesha kilimo kwa njia zilizoen-
delevu wakati huo pia wa kuweka
uwiano sawa wa kiikolojia ili kuen-
delea kulinda rutuba ya udongo na
kuepusha wadudu wavamizi.

Ofisa huyu wa mawasiliano, vi-
levile anasema kilimohai kinapin-
gana sana na dhana ya kukiri tati-
7o baada ya kutokea, badala yake
kilimohai chenyewe kinajielekeza
zaidi katika kulinda mifumo ili ku-
jiepusha na athari zaidi kwa kuwa
mifumo yenyewe ina utaratibu wa
kujilinda usipoivuruga.

Kuhusu kuurutubisha udongo
chini ya mfumo huu wa kilimohai
Akitanda, anaeleza kuwa kuna
utamaduni au utaratibu uliothibit-
ishwa kitaalamu ambao ni lazima
kizingatie mzunguko wa mazao
katika shamba.

Aidha, vile vile mkulima wa kili-
mohai ananyongeza ya maarifa ya
kuhakikisha udongo unalindwa
hata kwa kuwekewa matandazo
ili kuzuia miale ya jua kunyonya
akiba ya maji iliyopo kwenye ardhi
na kuuondolea udongo uhai kwa
kuviumiza au kuviua viumbe hai

kwenye ardhi.
Mkulima wa kilimohai pia ata-
wajibika  kubakisha shambani

mabaki yote ya mabua au majani
baada ya kumaliza kuvuna, ma-
baki hayo huozea shambani na
kuliongezea shamba uhai na ru-
tuba. Akitanda, anasisitiza kuwa
katika mazingira ya kulilinda na
kuliboresha shamba, mkulima
haruhusiwi kuchoma moto sham-
ba lake baada ya mavuno.

“Hii ni mojawapo ya siri kubwa
katika uhifadhi wa mazingira la-
kini ni muhimu katika kuliimari-
sha shamba na kuliongezea uhai
sambamba na rutuba.” Anasema
Akitanda.

Anahimiza pia kulima mazao
mchanganyiko katika shamba
moja, matumizi ya mbolea hai
isiyo ya kemikali pamoja na uku-
lima wa kutoufukuza sana udongo
kuwa ni miongoni mwa njia zina-
zohimizwa sana unapoamua Ku-
fuata mfumo huu.

Katika maelezo yake, Akitanda
anasema kuwa, mfumo wa kilimo-
hai ni mojawapo ya chanzo kikub-
wa cha uhifadhi wa maji kwenye

eneo linalolimwa, kuchafuka kwa
maji chini ya ardhi kunakofanywa
na kilimo kinachotumika kemikali
pamoja na sumu zinazopulizwa
mashambani kuua wadudu ni jan-
ga linalotafuna dunia sasa na hata
siku zijazo.

Ingawa uharibifu wa mazingira
siyo jambo linalofanywa siku moja,
bali ni mchakato unaofanyika na
kufikia kiwango cha juu baada ya
muda mrefu hadi madhara yana-
potokea.

Hoja hii ya uharibifu inaungwa
mkono na Ofisa Mawasiliano wa
Shirika la Chakula na Kilimo la
Umoja wa Mataifa nchini Tanza-
nia, Emmanuel Kihaule , ambaye
pia ni mwandishi wa masuala ya
mazingira.

Kihaule anasema, ni jukumu la
kila mmoja kujihusisha na suala
zima la uhifadhi wa mazingira ili
kuleta uendelevu wa maisha ya
mwanadamu kwa vizazi vya sasa
na vijavyo.

“Kila mmoja anayo haki ya
kuchagua mfumo wa kilimo, lakini
kilimohai kwangu ni endelevu na
chenye tija kwa vizazi vingi.Tukiki-
tumia kitatulinda na kutuvusha
tukiwa salama, hiki pia kinatusaid-
ia kulinda maji yetu yabaki yakiwa
salama.”

Kuhusiana na hewa ukaa na ma-
badiliko ya tabianchi, kilimohai,
kinatajwa kutoa mchango mkub-
wa katika kupunguza uhitaji wa

matumizi ya mbolea za kemikali
katika shamba pamoja na nishati
rejelevu kwa kuwa nishati hizi zi-
nahitaji malighafi nyingi kuzizali-
sha na hivyo kuathiri mazingira
na kuchangia mabadiliko ya tabi-
anchi.

Katika hali kama hiyo, kilimohai
ndicho kinachoonekana kusaidia
kukabiliana na madhara ya hewa
ukaa na kudhibiti ongezeko la joto
duniani kwa kuwa kina uwezo wa
kuitumia hewa hiyo iliyoko ar-
dhini, pasipo kuleta madhara kwe-
nye hewa.

Njia karibu zote zinazofuatwa
na mfumo wa kilimohai katika
ukulima ikiwamo mzunguko wa
mazao, ukulima wa mikunde kwa
lengo la kuongeza naitrojen ar-
dhini, mchanganyiko wa mazao,
kufukia mabaki ya mazao ardhini
kwa kiwango kikubwa kunasaidia
kuikabali hewa ukaa kubakia
ardhini na hivyo athari zake ku-
toifikia dunia na kusababisha ma-
badiliko ya tabianchi.

Kihaule anasema utafiti ume-
bainisha kuwa uzalishaji mazao
chini ya mfumo wa kilimohai hu-
saidia kudhibiti hewa ukaa iliyoko
ardhini, nchi zinazoendelea ka-
ribu zote hazijaweza kuweka mi-
fumo taarifa kuhusu kiwango cha
hewa ukaa katika udongo kwenye
mashamba yanayolimwa jambo
alilosema ni muhimu kuanza
kutekelezwa.
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oyu Kifundo unatibiwa

usimfiche mtoto mlemavu

Na Mwandishi Wetu

ILA mwaka zaidi ya wa-

toto 100,000 duniani

huzaliwa na ugonjwa wa

mguu kifundo ‘Clubfoot’
ambacho humkwamisha mtoto
kutembea kwa kutumia unyayo na
badala yake hukanyagia kifundo
cha mguu.

Taarifa hii si nzuri masikioni
mwa Salma Hajj (29) mkazi wa
Buza Jijini Dar es Salaam, ambaye
miezi 10 iliyopita alijifungua mtoto
akiwa na tatizo hilo ambalo kisay-
ansi linaelezwa kuwa linatokea
hata kabla mtoto kuzaliwa.

“Iikawa ni furaha moyoni
mwangu kwani nilitegemea ku-
pata mtoto, tena akiwa mwenye
afya njema, lakini furaha yangu
ikageuka kuwa huzuni baada ya
kujifungua kwani sijui ni jambo
gani limemsibu hata akazaliwa
na miguu iliyojikunja,” anasema
Salma

Kwa Tanzania, inakadiriwa
kuwa karibu watoto 2,800 wanaz-
aliwa na ugonjwa kama wa mtoto
wa Salma, wakati huo, kati asilimia
50 wana athirika mguu mmoja
huku waliobaki  wakiathiriwa
miguu yote miwili, kwa mujibu wa

Salaam.

ATHARI

Hospitali hiyo ya CCBRT inase-
ma kuwa asilimia 80 ya wagonjwa
wasiopata matibabu mapema
wanapatikana kwenye nchi zina-
zoendelea, ikiwamo Tanzania.

Na kwamba ugonjwa huo
usipotibika unaweza kusababi-
sha maumivu makali wakati wa
kutembea na hatimaye husababi-
sha ulemavu.

“Kiukweli ulikuwa ni wakati
mgumu sana kwangu.Nilijisikia

vibaya kwamba mwanangu
hataweza kutembea vizuri. Hata
hivyo, sikujua anasumbuliwa

na tatizo gani kwa kipindi kile.,”
anasema Salma.

Aldha, anaongeza kuwa:“Nilihisi
kama ilikuwa mwisho wa dunia
kwangu na mwanangu, nilijiuliza
maswali mengi bila majibu kwam-
ba atawezaje kutembea? Ataone-
kanaje kwa watu? Atasoma ka-
tika shule gani? Nilichanganyikiwa
sana,” anasema mama huyu.

Baada ya kupewa taarifa kuwa
katika hospitali ya CCBRT wana-
tibu ugonjwa uliomkuta mtoto
wake alifanya jitihada za kumpele-
ka kwa ajili ya kuonana na wataal-
amu.

TIBA
Salma anasema, “kuna kipindi
alikuwa anapitia wakati mgumu
kwani alikuwa analia sana jambo
lililonifanya na mimi kulia. Nili-
kuwa na wasiwasi juu ya maisha
ya mwanangu siku za mbeleni,” na
kuongeza kuwa;
“Nawashukuru sana kampuni
ya Tigo na madaktari wa CCBRT
kwa msaada wao mkubwa kwa-

Madaktari wakirekebisha mguu wenye kifundo. PICHA: TIGO

sababu sasa hivi mwanangu ana
miezi 10 na amepona kabisa.”

Mwezi uliopita kampuni ya Tigo
ilirudisha tabasamu na matumiani
kwa wazazi na watoto wanaosum-
buliwa na ugonjwa huo kwa kutoa
msaada wa Sh.milioni 100 kwa ajili
ya kusaidia matibabu kwa watoto
wenye ugonjwa huo waliopo hos-
pitalini na wale wa majumbani.

Ofisa wa Uwajibikaji kwa Jamii
wa Tigo, Halima Okash, anasema
kampuni hiyo imeona umuhimu
wa kuwasaidia watoto wenye
ugonjwa huo ili kutimiza ndoto
zao na kuleta furaha kwa wazazi
wao.

1,509 WANUFAIKA

Ofisa Okash, anasema kuwa
kupitia msaada huo kutoka Tigo,
CCBRT inaweza kutoa huduma za
matibabu kwa njia ‘ponseti’ bila
upasuaji kwa wagonjwa wapya zai-
di ya 400 na wengine wanaoende-
lea na matibabu hospitalini hapo.

“Tuliona kuna umuhimu wa
kusaidia wahitaji hawa kwasabau
CCBRT inahudumia jamii yenye
uhitaji na wasiojiweza katika ku-

wasaidia kupata huduma za mat-
ibabuTumeunga mkono jitihada
hizi zinazofanywa na hospitali hii
kuhakikisha watu wenye ulemavu
wanapata nafasi ya kutibiwa kwa
gharama ndogo au bure kabisa,”
anasema Okash.

Vilevile, anaeleza kuwa kupi-
tia huduma za upasuaji kutoka
CCBRT jumla ya watoto 1,509 wa-
menufaika katika kipindi cha mia-
ka sita iliyopita.

“Haya ni mafanikio yanayotu-
fanya Tigo kujisikia faraja kwa
kiasi kikubwa kwani kwa kutoa
matibabu kwa watu wanaoishi na
ulemavu kwa pamoja tunaleta ma-
tokeo chanya kwa maisha ya mtu
mmoja mmoja, familia na jamii ya
Tanzania yote,” anasema Okash.

TIBA YA MIDOMO

Okash anaongeza kuwa tangu
mwaka 2013, Tigo iliingia ubia na
hospitali ya CCBRT kutoa mat-
ibabu kwa wagonjwa wa midomo
sungura, kwa kutumia njia ya
ujumbe mfupi -SMS zinazotumwa
kwa wagonjwa wa CCBRT kuwa-
kumbusha kufuatilia matibabu na

wa Mwanafunzi

kutoa uelewa kuhusu huduma kwa
umma.

Anasema kupitia mpango huu,
wagonjwa wanaweza  kupata
ujumbe wa matibabu kwa siku
nne na siku moja kabla ya siku ya
matibabu na hii imeisaidia CCBRT
kupunguza idadi ya wagonjwa wa-
naokatisha matibabu.

“Kupitia mchango huu tunaen-
delea kudhihirisha dhamira yetu
ya kusaidia kujenga taifa la watu
wenye afya ambao wataweza ku-
changia katika shughuli za kimaen-
deleo na pia nitoe wito kwa wadau
wengine kuungana na CCBRT ili
kuleta mabadiliko chanya kwenye
jamii yetu,” anasema Okash na
kuongeza;

“Tigo imeonyesha mfano wa
kazi ya sekta binafsi katika kutoa
suluhisho kwa matatizo yanay-
ozikumba jamii zetu. Kwa miaka
kadhaa CCBRT imefanikiwa ku-
tatua changamoto ya matibabu ya
ugonjwa huu wa miguu kifundo
kwa kuhakikisha wagonjwa wana-
patiwa huduma endelevu pamoja
na ufuatiliaji wa mara kwa mara,”
anasema.
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CHANZO KIFUNDO

Kwa mujibu wa daktari wa
mifupa (Orthopedic) wa CCBRT,
Dk. Zainab Ilonga, chanzo cha
ugonjwa huo bado hakijulikani.

Anasema hadi sasa sababu yake
bado haijathibitika, lakini, wataal-
amu wanaamini kuwa moja ya
sababu ni matumizi ya pombe
na matumizi mabaya ya madawa
wakati wa ujauzito au urithi wa
vinasaba (genetic) na kubainisha
kuwa tafiti zaidi zikifanywa zita-
saidia kutambua chanzo halisi
cha tatizo hilo.

“Kuna njia mbili za kutibu
ugonjwa huu wa mguu kifundo;
moja ni kutumia ponseti ambayo
haihitaji kufanya upasuaji na
nyingine ya kufanya upasuaji.,”
anasema Dk Ilonga.

Aidha, anaongeza kuwa kwa
Tanzania  wanatibu  watoto
takribani 400 kwa mwaka sawa
na asilimia 25 ya wagonjwa wote
na hiyo inatokana na baadhi ya
wazazi kuwaficha watoto wenye
tatizo hili. Anaeleza kuwa ‘Ignacio
V. Ponseti’ ni njia ambayo imeku-
wa ikitumia kutibu mguu kifundo
tangu miaka ya 1940, na moja ya
kanuni zake ni kwamba tishu za
mtoto ikiwamo ‘tendoni’ misuli
inayounga mfupa na mfupa mfa-
no goti na ligament ambayo ni
misuli inayounga mfupa na mfu-
pa na maungio yake yapo katika
hatua za mwanzo za ukuaji hivyo
kufanya mguu kuungana baada
ya kila wiki moja.

Anafafanua kuwa kwa kutumia
njia hiyo ndani ya wiki kadhaa
hali ya mgonjwa inaweza kubadi-
lika na kufanikisha kuurekebisha
mguu bila uhitaji wa kufanya
upasuaji.

“Mtoto wa Salma alipitia hatua
hiyo maarufu kama ‘gentle bone
manipulations’ na ufuatiliaji
(castings) ili kujua mabadiliko
ya kibaiolojia hasa misuli yake,
maungio na tishu kwa lengo la
kutibu tatizo alilokuwa nalo,”
anasema.

Anawahimiza wazazi na walezi
kuacha kuwaficha watoto wenye
tatizo hili na kuwafikisha hos-
pitalini kwa matibabu haraka
iwezekanavyo.
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‘Ndivyo Kilometa 100 za lami
zinavyoifanya Musoma pepo’

Na Sabato Kasika

I sehemu yenye madini

hasa dhahabu, mabonde

ya kilimo na ufugaji, la-

kini pia ni makazi ya aina
zaidi ya 200 ya samaki wanaou-
vuliwa ndani ya Ziwa Victoria, la
tatu kwa ukubwa duniani likiwa na
maji mengina ya kutosha matamu
na ya baridi.

Mahali hapa ni Wilaya ya Mu-
soma na hasa upande wa jimbo la
kuwa na fursa nyingi za kiuchumi
na kijamii, kwa vile lina sifa zote
za kiuchumi zinazofanikisha na
kuurahisisha uwekezaji kutokana
na upatikanaji wa rasilimali na
maliasili zote muhimu kwa ajili ya
shughuli zote za kiuchumi.

Hata hivyo penye uzuri hapakosi
kasoro, ukosefu wa barabara ze-
nye kiwango cha lami kwa miongo
mingi ni miongoni mwa matatizo
yanayotajwa kuchangia kukwa-
misha maendeleo ya kiuchumi na
kijamii yanayoibuliwa na fursa za
kiuchumi zilizoipamba Musoma

Lakini yaliyopita si ndwele,
shida hiyo inakoma na matatizo
hayo yanaisha, kufuatia kuanza
kwa ujenzi wa barabara kuu ya ku-
toka mjini Musoma hadi Busekera
ambayo ina urefu wa kilometa 92,

Ujenzi wa barabara hiyo ulioan-
za miezi miwili iliyopita na unata-
rajiwa kukamilishwa mwaka 2021,
hatua ambayo inaelezwa na Mkuu
wa Wilaya Musoma, Dk. Vincent
Anney, kuwa itaimarisha fursa ny-
ingi za kiuchumi.

Katika mazungumzo yake na
gazeti hili, Dk. Anney anasema,
siyo kuimarisha tu bali zitaibuka
fursa nyingine mpya za kiuchumi,
kwa vile zipo nyingi, ambazo hazi-
jaibuliwa.

“Ujenzi wa barabara hiyo kwa
kiwango cha lami ulianza miezi
miwili iliyopita kwa kilometa tano

anasema.

Anaeleza kuwa , mkandarasi aki-
maliza eneo hilo, ataanzia Kwikon-
ero hadi Busekera na kisha atarudi
Kusenyi kuendelea na ujenzi hadi
mjini Musoma, ili kumalizia kilo-
meta zote 92 za barabara hiyo.

“Hizo kilometa tano zinazojeng-
wa sasa zitachukua muda wa miezi
sita na mkandarasi ameanzia eneo
hilo kwa kuzingatia hospitali ya
wilaya inajengwa katika kitongoji
anasema.

FURSA ZA KIUCHUMI

Mkuu wa Wilaya anasema, Mu-
soma Vijijini ina fursa nyingi za
kiuchumi ambazo anaamini ujenzi
wa babarabara hiyo kwa kiwango
cha lami utachangia kuziboresha
na pia zitaibuliwa nyingine mpya.

Mkuu wa Wilaya Musoma, Dk. Vincent Anney, akimwaga mafuta ya taa kuteketeza nyavu haramu eneo la Bwai Kumsoma. PICHA: SABATO KASIKA.

Anataja madini akisema;” kwa
upande wa migodi ya dhahabu ipo
Ukungu na Seka huko kuna kam-
puni ya MMG inayochimba dhaha-

cha Murangi na mingine mingi, na
kwamba yote hiyo ina fursa za
na pia anataja kuwapo viwanda
viwili vya kuchakata mafuta ya al-
Kusenyi na Saragana, pia kuna vya
kuchambua pamba vya pamba na
kuna mabonde ya kilimo na ufu-
gaji huko Suguti na Bugwema.

“Mabonde hayo yanafaa kwa
kilimo cha mazao mbalimbali yaki-
wamo ya biashara, hivyo kuwapo
kwa lami kutarahisisha usafirishaji
wa mazao kwenda katika masoko
ya ndani ya nje ya Musoma Viji-
jini,” anasema.

Aidha, anasema, ujenzi wa bara-
bara hiyo kwa kiwango cha lami
unakwenda sambamba na maan-
dalizi ya eneo hilo kuwa wilaya,
hivyo kuna mkakati wa kuanzisha
viwanda mbalimbali vikiwamo vya
kuchakata dagaa.

“Siyo hapo tu bali tunatarajia
pia kuwa na viwanda vya chakula
cha kuku na fish cage farming, na
tutaendelea kuboresha shughuli
mbalimbali za kiuchumi kadri ina-
vyowezekana, kwa sababu fursa
zipo,” anasema Anney.

WANANCHI WAFURAHIA

Kuwapo kwa ujenzi wa barabara
kwa kiwango cha lami kumewapa
matumani mapya baadhi ya waka-
ambao wanaamini kwamba sasa
wataepuka adha ya kukwama
barabarani mvua zinaponyesha.
guti ni miongoni mwao, ambaye
anasema eneo hilo lina udongo
mwekundu na tena wa kunata,
ambao wakati wa mvua umekuwa
ukisababisha magari kukwama.

“Lakini sasa ninaamini kwamba
suluhisho la kudumu limepatikana
kufuatia mkandaraasi kuanza kwe-
nye eneo hili korofi, hivyo hii ni
nafasi yetu kupata lami kwa mara
ya kwanza tangu nchi hii ipate uh-
uru,” anasema Chiguma.

Aidha, kuwapo kwa lami kwe-
nye eneo hilo ni hatua mojawapo
ya maendeleo, na anaombea ujen-
zi wa barabara yote kwa kiwango

cha lami ukamilike kwa wakati ili
kuboresha huduma za usafiri.

“Umeme tunao na sasa tu-
naletewa lami, hii ni habari njema
kwetu kwani umeme na lami ni
mojawapo ya maendeleo, hivyo
wananchi hatuna budi kutunza
miundombinu ya barabara na
umeme,” anasema.

Kwa upande wake Berna
Matekere anasema, hiyo ndiyo
barabara kuu inayounganisha
kwamba wakulima na wafanyabi-
ashara wanaitegemea.

“Awe mkulima, mfanyabiashara
au mtu mwingine yeyote wa huku
kwetu, anaitegemea sana barabara
hiyo, hivyo uamuzi wa serikali wa
kuijenga kwa kiwango cha lami
ni wa muhimu kwetu,” anasema

Berna.
UFUNGUO WA MAENDELEO
Profesa  Sospeter Muhongo

anasema, ujenzi huo unaonyesha
jinsi maendeleo yanavyoletwa kwa
vitendo na kwamba barabara hiyo
itawawezesha wananchi kufanya
biashara zao kwa uhakika.

“Sasa watafanya biashara kwa
uhakika, kwa sababu watafika

kwenye masoko kwa wakati na ku-
fanya shughuli zao, na hatua hiyo
itasaidia kuwawezesha kuondo-
kana na umaskini,” Prof. Muhongo
anasema.

Anasema, serikali imeanza kuka-
ta kiu ya wananchi ya kupata bara-
bara ya lami ili kuhakikisha eneo
hilo linasonga mbele kiuchumi na
kimaendeleo na siyo maneno bila
mipango madhubuti.

“Ninashukuru ziara ya waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa alioifanya
mwaka jana jimboni mwetu kwani
ilitusaidia kufikisha ujumbe kwa
serikali, hasa kuhusu barabara kuu
na mjini,” anasema.

Anasema, barabara hiyo ambayo
ni maarufu kama barabara ya Mu-
soma hadi Busekera ina umuhimu
mkubwa kiuchumi kwa wakazi wa
nafurahia wanapoona inajengwa
kwa kiwango cha lami.

“Mimi kama mwakilishi wa
wananchi ninajisikia vizuri sana
ninapoona serikali ikitujengea
barabara kuu kwa kiwango cha
lami, ili kurahisisha usafiri na
shughuli nyingine za maendeleo,”
anasema Muhongo.
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Kenya, Somalia sasa ni shwari

NAIROBI, Kenya

KENYA na Somalia, zimekubaliana
kurejesha ushirikiano wa awali wa kidiplo-
masia na kuruhusu raia wa nchi hizo jirani
kuvuka mpaka bila vikwazo. Hatua hiyo
inakuja, baada ya mazungumzo kati ya Rais
Uhuru Kenyatta wa Kenya na Mohamed
Abdullahi Farmajo wa Sudan.

Uhusiano kati ya Mogadishu na Nairobi
katika miezi kadhaa iliyopita, ulikuwa kuwa
baridi baada ya Somalia kuishtaki Kenya ka-
tika Mahakama ya Kimataifa kuhusu mzozo
wa mpaka wa bahari kunakopatikana hifa-
dhi ya mafuta.

Katika mkutano wao na waandishi na
habari marais hao wawili walionyesha
mshikamano kwa kuwaambia waandishi

wa habari kwamba Kenya na Somalia ni
nchi jirani na ndugu na kubaini kwamba
mataifa hayo yameamua kuweka kando
tofauti zao na kurejesha uhusiano wao wa
awali.

Baada ya mazungumzo yaliyodumu kwa
saa kadhaa, Uhuru Kenyatta na Mohamed
Abdullahi Farmajo kwanza walionyesha
mshikamano wao na kupeana mikono
ishara kwamba nchi hizi ni rafiki na ndugu.

Lakini pia, katika taarifa zao kwa wa-
nahabari, wote hawakuweka wazi tofauti
zinazokumba na nchi hizi mbili, wakati
mikwaruzano baina yao inahusu masuala
mengi.

“Hii ni kama ishara ya nia njema, Wak-
enya na Wasomali watapewa visa wanapo-
wasili nchi mojawapo kati ya hizo mbili,

na safari za ndege za moja kwa moja kati
ya Mogadishu na Nairobi zitaanza ndani
ya kipindi cha wiki moja,” alisema Rais wa
Kenya Uhuru Kenyatta.

Kwa upande wa mzozo wa baharini am-
bao utaamuliwa mwaka ujao na Mahakama
ya Kimataifa ya Haki, marais hao hawaku-
zungumzia lolote. Farmajo ameikaribisha
Kenya kwa ushiriki wake katika kikosi cha
Umoja wa Afrika AMISOM, na kwa ukarimu
wa Kenya kwa wakimbizi wa Kisomali.

Na kusema, “Nina imani kwamba mzozo
huu utatatuliwa kwa njia inayokubaliwa
ambayo haitaathiri uhusiano wa nchi hizi
mbili,” akipendekeza mazungumzo ya
moja kwa moja.

Redio Ufaransa

Mafuriko valivotikisa Sudan Kusini na kusababisha mamia kukosa makazi. PICHA: REUTERS.

Israel yatamba kuilipua Gaza

KHAN YOUNIS, Ukanda wa
Gaza
ISRAEL imetamba kuwa

imekamilisha mfululizo wa
mashambulizi ya angani katika
maeneo yanayohusishwa na
kundi la wanamgambo la Islam-
icJihad katika Ukanda wa Gaza.

Taarifa ya Jeshi la Israel iliyo-
tolewa mapema jana ilisema
inaashiria kuwa nchi hiyo iko
tayari kuheshimu mpango wa
kusitisha mapigano kama ha-
kutakuwa na mashambulizi
zaidi ya makombora.

Jeshi la Israel lilisema limel-
ishambulia eneo moja la kijeshi,
kiwanda cha kutengeneza ma-
kombora na makao makuu ya
wanamgambo  katika mji wa
Khan Younis.

Hali tete ya utulivu ime-

shuhudiwa jana nchini Israel na
katika Ukanda wa Gaza, baada
ya mpango wa kusitisha mapi-
gano uliosimamiwa na Misri kati
yalsrael na wanamgambo waIs-
lamic Jihad kuanza kutekelezwa
katika saa za asubuhi. Kwa muji-
bu wa Jeshi la Israel, hata hivyo,
makombora yalifyatuliwa kue-
lekea Israel kutokea eneo hilo la
pwani baada makubaliano hayo
kuanza kutekelezwa.

Mos’ab al-Breim, Msemaji wa
Islamic Jihad, aliesema kundi
lake limedhamiria kuheshimu
mpango uliofikiwa na Misri na
kwamba kuna makubaliano ya
Wapalestina ya kudumisha utu-
livu uliopo kwa sasa.

Kwa mujibu wa msemaji
huyo, makubaliano hayo ni
pamoja na kusitishwa kwa
mauaji yanayowalenga viongozi

wa wanamgambo, kuwalinda
waandamanaji wa Kipales-
tina katika Ukanda wa Gaza na
hatua za kuumaliza kuizingira
Gaza.

Nickolay Mladenov, Mratibu
Maalum wa Umoja wa Mataifa
kwa mchakato huo wa Mashari-
ki ya Kati, ambaye alikuwa ame-
kwenda Cairo kusaidia kufikiwa
makubaliano ya kusitisha mapi-
gano, aliandika kwenye Twitter
ujumbe wa kuzitaka pande zote
“kuonyesha kiwango kikubwa
cha kujizuia”.

Usitishwaji huo wa mapigano
haukuthibitishwa rasmi na seri-
kali ya Israel. Lakini msemaji wa
Jeshi Jonathan Conricus alise-
ma walifahamishwa kuhusu
makubaliano hayo.

Jeshi la Israel juzi Alhamisi
liliondoa vizuizi vya usalama

dhidi ya jamii zilizoko karibu na
Gaza baada ya kuitathmini hali
ya sasa. Zaidi ya makombora
450 yamevurumishwa katika
maeneo ya kusini mwa Israel
tangu Jumanne, kwa mujibu wa
jeshi la Israel, huku mengi yaki-
haribiwa na mfumo wa ulinzi
wa angani wa Iron Dome.

Mashambulizi hayo kati ya
Israel na wanamgambo wa Ki-
palestina yamewauwa watu 34
katika Ukanda wa Gaza waki-
wamo raia 16, tangu yalipoanza
Jumanne kama jibu la mauaji ya
Israel yaliyowalenga viongozi
wawili wa Islamic Jihad, am-
bapo moja lilimuua kiongozi
wa Quds Brigades Rasmi Abu
Malhous, ambalo ni tawi la wa-
piganaji la Islamic Jihad katika
Ukanda wa Gaza.

DW

Mvua ya mafuriko
yaathiri 420,000

JUBA, Sudan Kusini

TAKRIBANI watu 420,000 wa-
poteza mali na hawana makazi
kufuatia mafuriko makubwa
yaliyoikumba Sudan Kusini.

Shirika la kimataifa la mis-
aada la Save the Children
limesema zaidi ya watu 420,000
wamelazimika kuondoka kwe-
nye makazi yao kutokana na
mvua kubwa zilizosababisha
mafuriko nchini Sudan Kusini.

Halikadhalika shirika hilo lilise-
ma, kiasi cha asilimia 60 ya wal-
joondoka, tayari walikuwa wanak-
abiliwa na utapiamlo mkali, kabla
ya kuanza kwa mvua hizo kubwa.

Lilikadiria kuwa kwa ujumla,
watu 900,000 ama asilimia saba
ya idadi ya jumla ya watu nchini
humo wameathirika na mafuriko,
hii ikiwa ni kwa mujibu wa
shirika hilo la Save the Children.

Aidha shirika hilo limeongeza
kuwa ilikuwa ni vigumu ku-
peleka misaada ya uokoaji kwa
watu hao kutokana na mafuriko,
hali iliyowalazimu kusitisha
upelekaji wa misaada kwenye
baadhi ya maeneo na kusaba-
bisha hali kuwa mbaya zaidi.

MKkurugenzi wa Save the Children
nchini Sudan Kusini, Rama Hansraj,
alisema mafuriko nchini humo
yamefikia katika kiwango cha kutia
wasiwasi na watoto pamoja na
familia zao wanahitaji msaada wa
dharura, katika wakati huu am-
bao nchi hiyo inatarajia kunyesha
mvua nyingi zaidi wiki zijazo.

DW

BRICS yasisitiza umuhimu
wa mageuzi ya Kibiashara

BRASILIA, Brazil

KUNDI la mataifa matano yanayo-
inukia la BRICS limesema linaunga
mkono ushirikiano wa pamoja
wa mataifa duniani unaohusi-
sha biashara huria lakini limeko-
S0a sera za ulinzi wa masoko.

Katika taarifa ya pamoja iliyo-
tolewa wakati wa kufungwa mku-
tano wa siku mbili uliofanyika
mjini Brasilia, nchini Brazil, viongozi
wa kundi la BRICS wamesititiza
umuhimu wa kuwa na biashara
huru ya kimataifa inayozingatia
kanuni, uwazi, uhuru na isiyobagua.

Mataifa ya kundi la BRICS ya
China, India, Afrika Kusini, Brazil
na Urusi yalisema kuwa yanatam-
bua pia umuhimu wa kufanyika
mageuzi katika shirika la biashara
duniani WTO ili kulipatia nguvu
va kushughulikia changamoto
Zilizopo na za siku za usoni.

Kadhalika kundi hilo limezun-
gumzia ulazima wa kuimarisha
na kufanya mageuzi kwenye
mifumo ya kimataifa ikiwamo
Shirika la Fedha Duniani (IMF) na
mashirika mengine ya kimataifa.

DW
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HADITHI
Jumba Jekundu-27/

Na Adam Fungamwango (0716

350534)

Kilikuwa ni chumba kikubwa chenye
kila kitu kinachopatikana kwenye hoteli
za kisasa.

Alijituma kwenye sofa laini. “Unaku-
nywa nini mgeni wangu?” Akauliza kwa
madaha.

“Juisi yoyote ile.”

“Leo umekuwa mwanafunzi? Mbona
wakati ule kule kwenye disco niliona
kama wewe na rafiki yako mlikuwa
mkinywa bia?”

“Bia huwa nakunywa kwa sababu
maalum tu Edina, siyo muda wote wa
kunywa pombe.”

“Okay”

Alikwenda kwenye ftiji na kutoa bok-
si la juisi, pamoja na mrija, akamletea
mgeni wake. Yeye mwenyewe mkononi
alikuwa ameshika bia laini mkononi.

Kilipita kimya kama cha dakika mbili
hivi, kila mmoja akionekana kutafakari
cha kuanzia.

“Enhee lete stori.” Edina aliovunja
ukimya.

“Mimi hapa ni mgeni, kumbuka
wewe ndiye uliyenitafuta, ukaja ny-
umbani unanichukua, nadhani wewe
ndiyo utakuwa una cha kuniambia kwa
nini umenileta hapa.”

Edina aliguna, mguno uliotaka kuwa
kama kicheko hivi.

“Sikutarajia kama Kadili unaongea
hivi. Kumbe na wewe muongeaji eee?
Kule tulipokuwa tunakutana kwenye
disco ulikuwa unaongea kwa Kkifupi
tu, ulionekana mpole sana, lakini leo
naona umebadilika, au kule ulikuwa
unaficha makucha?” Edina alimtania
swahiba yake.

“Hapana, mwenye makucha ana
makucha tu, hata kama akiyaficha ana-
julikana tu kama ana makucha. Mfano
paka au simba, hata kama kificha maku-
cha si utajua tu anayo.”

Kicheko kilimtoka Edina. “Eee mwen-
zetu siku hizi umekuwa mwanafalsafa,
hongera.”

“Ahsante.” Alikohoa kidogo na ku-
uliza.

“Hapa umekuja kwa muda mfupi
au?”

“Niko hapa kwa miezi miwili sasa.
Nimelipia kwa miezi mitatu kuishi hapa,
bado mwezi mmoja pesa niliyolipia
iishe.”

Kadili hakutaka kujichosha sana
kujua alipopata pesa ya kulipia hoteli
ya kisasa kama hiyo kuishi kwa miezi
mitatu kwa sababu Edina ni mtoto wa
Kitajiri.

“Si nilisikia umeolewa mumeo yuko
wapi?”

“Ulisikia wapi?”
“Kwani siri Edina? Mimi mwenyewe

kwenye familia ya kitajiri, Edina.

EMSAMEA
OE3E122770

niliona kwenye gazeti umefunga
ndoa ya Dk. Deus Kapilima na picha
kabisa umepiga na mumeo.”

Edina alinyamaza kidogo, akany-
wa funda kadhaa za bia yake akaiwe-
ka kwenye meza.

“Ni hadithi ndefu sana Kadili.” Sasa
aliongea kwa utulivu na hisia.

“Sijui nianzie wapi?”

“Mimi nakuomba uanzie wakati
ule tulipokuwa tunakutana kule
disco. Mara ukatuambia kuwa ume-
pigwa marufuku kuja ‘blue star’
Baadaye wakaja kunikamata mimi
sijui wale jamaa mabausa walipajua-
je nyumbani? Nadhani hapo ndipo
anzia.

“Kadili unakumbuka wakati ule
nilipokuuliza kuwa unaishi wapi uka-
niambia Tandale?”

“Ndiyo?”

“Kuna mlinzi mmoja alisikia,
ndiyo aliyesema nyumbani kuwa
unaishi Tandale, nadhani swali lako
nitakuwa nimekujibu.” Alisema na
kuongeza.

“Kwa ufupi ni kwamba mama
yangu mzazi ambaye kwa sasa ni
marehemu kwa muda mrefu alikuwa
anataka mimi niolewe. Tena niolewe
na wanaume ambao anawafahamu
yeye na si mimi. Alikuwa listi ya wa-
naume ambao ni matajiri, wafan-
yabiashara wakubwa, madaktari
bingwa, wanasiasa, na mastaa wengi,
lakini mimi nilikataa kwa sababu
sikuwa nashirikishwa. Huwezi ku-
olewa na mtu ambaye humpendi, au
umeletewa tu, hamfahamiani.”

Baada ya kuona juhudi zake

ninashindwa, alitaka kujua sababu ni
kwa nini mimi nakataa kuolewa, tena
na watu wazito nchini, wenye nya-
dhifa serikalini, na wafanyabiashara
wakubwa.

Badala ya kuona kuwa nalazi-
mishwa kuolewa na mtu nisiyem-
penda, yeye akawauliza mabaunsa
huko anakokwenda kama wanaona
kuna mtu ananizuzua.” Alinyamaza
kidogo na kunywa bia yake.

Alikuwa kama kuna kitu anafikiri
akaendelea.

“Mabaunsa waliokuwa wanani-
linda wakamwambia mama kuwa
hawajui na wala hawajamuona mtu
yoyote anayeonekana kuwa ana
uhusiano na binti yako, ila huwa an-
apokwenda discho huwa anacheza
na kijana mmoja hivi.”

“Ndiyo mimi huyo?” Kadili alida-
kia. “Sasa kumbe nani?” Alijibu huku
alijitingisha na kumuangalia jicho la
mzaha.

“Mama akawauliza akienda disco
huyo binti yangu huwa anacheza na
watu tofauti au kila wiki akifika huko
anacheza na huyo huyo? Wakajibu
huwa anacheza na yeye huyo huyo.
Akawauliza hawadhani kama huyo
ndiye anaweza kuwa anamdanganya
binti yake na kumfanya awe anakataa
wachumba, wakamjibu hawajui kwa
sababu hawana uhakika na hilo.

Baunsa mmoja akamwambia had-
hani kuwa yule kijana ni mpenzi
wake kwa sababu huwa wanaku-
tana disco tu na kucheza muziki na
hawajawahi kumuona wakiwa naye
sehemu nyingine yoyote ile, lakini

pia wakaona kama vile eti huendani
na mimi, wewe ni kijana sana, lakini
pia unaonekana umetoka kwenye fa-
milia fukara.” alizidi kupasua.

Kadili alikuwa ametulia tuli kama
maji ya mtungini. Hadithi ile ndiyo
alikuwa akiihitaji kuliko kitu kingine
chochote.

Siku zote alikuwa akitaka kujua ni
kitu gani kilitokea huko nyumbani
kwa kina Edina hadi yeye akafuatwa
nyumbani na mabaunsa, akatekwa
na kutolewa maneno ya kifedhuli
na jeuri, pamoja na kuteswa vikali,
pia alitaka kujua ndoa ya msichana
huyo ilivyofanyika, kwa nini alim-
toroka mumewe na sababu ya kifo
cha mama yake.

Sababu alikuwa anazisikia kijuu-
juu, lakini leo kwa sababu yuko ana
kwa ana na Edina, basi kila kitu ki-
takuwa wazi.

“Mama alikaa na kufikiri, hakuku-
bali, akaona huyo anayecheza naye
muziki ndiyo atakuwa mpenzi wake.

Siku moja akawaita na kuwauliza
kwani huyo kijana anaishi wapi,
mmoja akasema alitusikia siku ile
tulipokuwa tunafahamiana, ndiyo
akamwambia anaishi Tandale kwa
Mtogole.

Nilivyopata taarifa baadaye ni
kwamba kuna baunsa mmoja alitu-
mwa na mama hadi Tandale na kuja
kuchunguza na kuuliza, hadi akapa-
jua. Aliporudi kesho yake alichukua
wenzake ndipo alipokuja kuku-
kamata.” Edina alimtazama kwa ma-
kini Kadili ili kumuona amepokeaje
taarifa hiyo.

WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa na maana,
mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi husababishwa na

baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana thamani na hawatajiki kuwa na
kitu chochote cha thamani.
Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo anayetoka

Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana huyo matatizo
makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha
maisha yake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

“Wewe hukuhusika kabisa ku-
watajia ninapoishi?”

“Kadili bwana, sasa mimi nimesha-
wahi kufika kwenu hata siku moja?”

“Basi kwa mawazo yangu mimi
nilijua wewe ndiye uliyewaambia, na
nikajua labda umelazimishwa.”

“Nilazimishwe? Hata wan-
geniwekea kwenye tanuri la moto,
nisingesema.”

“Kwa nini?”

“Yaani nikusaliti wewe? Haiweze-
kani na haitowezekana. Nilikuomba
mwenyewe tucheze muziki, ina
maana mimi ndiye niliyekuwa na
dhima ya kukulinda, ingekuwa ni
dhambi kubwa kukuuza.”

Kadili aligundua upendo mkubwa
ndani ya moyo wa Edina.”

“Enhee ikawaje?”

“Nadhani yaliyotokea baada ya
hapo wewe unayajua, nisingetaka
kuyarudia kwa sababu yanaumiza,
ukateswa na kudhalilishwa pale
mbele ya kadamnasi ya wafanyakazi
wa mama. Kama uliniona mimi ni-
likaa chini kabisa maana nilichukia
na wala sikutaka kuongea kitu cho-
chote.”

“Ndiyo, nakumbuka marehemu
mama yako, alisema kuwa wewe
ulilia sana kunitetea, vinginevyo an-
geniua.”

“Wala hakuongopa. Wanaoingizwa
mle ndani kwa sababu za kukiuka
maagizo, masharti yake hasa ya kibi-
ashara, ya kibinafsi na sababu kama
zako hivyo, huwa hawatoki salama,
wanauawa na kuzikwa ndani mle
mle. Mama yangu Kadili namjua
mwenyewe, alikuwa ni mafia, alijua-
na na watu wengi wakubwa ambao
wanamlinda. Angeweza kufanya cho-
chote na akahonga, asichukuliwe hat-
ua. Nilijua kabisa na wewe yakakuku-
ta, utauawa. Nikalia na kumwambia
mama kuwa kijana wa watu asifany-
iwe lolote baya, akakataa.

Nikamwambia kama mtamuua
Kadili basi na mimi nitachukua kisu
na kujiua papo hapo.

Hili lilimtisha mama na siku ya pili
akaniambia sitomuua, bali tutampa
adhabu kidogo na kumuachia, nikao-
na heri nusu shari kuliko shari kamili,
lakini nikawaambia adhabu mtaka-
zotoa zisimuathiri kiafya, vinginevyo
hakuna mtakachokuwa mmefanya
ni sawa na kumuua tuw.”

Kadili alimtazama kwa makini Edi-
na. Alitambua ndani yake kuna kitu
zaidi ya upendo. Ni mtu ambaye am-
emsabishia matatizo bila kukusudia.
Lakini akamtetea mbele ya mama
yake na watumishi wake ambao nia
yao ilikuwa ni kumpoteza duniani.

Itaendelea Jumamosi
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA/VIWANJA

NYUMBA 2 ENEO MOJA ZINAUZWA
Zipo Ukonga Mombasa. Ya mbele
mjengo wa Kisasa vyumba 4 nyingine
chumba na sebule 4 kiwanja robo
eka. Za kupaua. Bei maelewano. Piga
simu: 0719 619444 / 0782 574669.

VIWANJA VITATU VINAUZWA, NO.1-
1341-1890 SQM NO. 2-1342- 1391
SQM NO.3 1343- 1556 SQM BLOCK
A KISUKURU-TABATA. SIMU. 0754
857523/0786 857523

NAFASI ZA KAZI

Wanahitajika wanaume wenye umri
kuanzia miaka 30 hadi 45 kwa nafasi
za udereva (Ikiwemo Class C, C1, C2 na
(3). Wanahitajika wanawake wenye umri
kuanzia miaka 25 hadi 35 kwa nafasi za
mauzo (sales za bidhaa). Mshahara wa
kuvutia utatolewa. Mawasiliano piga 0714
634 046. Piga simu kuanzia saa mbili
asubuhi hadi saa kumi jioni tu.

2 ACRE YARD FOR RENT
Facing New Julius Nyerere
International Airport. Call:
+255 754 375 967. Email:
gold@goldtz.net

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako la
Nipashe kila siku
Tupigie
0767 223 311

WACHIMBAJI VISIMA:

Visima Tanzania,
tunachimba visima virefu
na vifupi kwa gharama
nafuu, na ofa ya
pampu ya bure simu:
0623528465/
0658910584.

Pata Ramani za majengo
mbalimbali kama
Nyumba na Shule

Simu: 0744113969

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO. 85 OF 2019
In the matter of the Estate of the late ANTONY LOLO
JEREMIA of Kizota Area within Dodoma Region.

AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY HELLENA
JEREMIA LOLO

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN. 369 OF 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
letters of Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filled on or before the 27
Day of November, 2019.

Date at Dododma this 7TH day of October, 2019

e NP | i L e

Nipash

IN THE REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY
IN THE COURT OF RESIDENT MAGISTRATE OF
MBEYA
AT MBEYA
COMMERCIAL CASE NO.3 OF 2019
NMB BANK PLC.......cccecoeueeee. PLAINTIFF
VERSUS
LAUDEN EDWARD MBAMBA......IST DEFENDANT
SARAH OKIMGI MWITIKA..........2ND DEFENDANT
SUBSTITUTED SERVICE BY PUBLICATION

TO: |.LAUDENT EDWARD MBAMBA
2.SARAH OKING MWITIKA

TAKE NOTICE THAT,the plaintiff has instituted a suit against you
with the particular claim set out in the plaint filed in this
courtService of summons has been ordered by meaning
ofPublication you are hereby summons to to appear in this court
in person or by an advocate or by agent dully authorized on 19th
day of November,2019 at 08:30 am when this suit will be heard for
an Ex-part Judgement.

TAKE FURTHER NOTICE that in default to enter appearance in
this court on the day and time mentioned above the suit will
proceed and delivered ex-parte judgement may be given in your
absence.

Given under my hand and the seal of the court this |lth day of
November, 2019. -

w
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KADI YA PIKIPIKI
JOSEPHAT DHAHABU
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki aina ya
YAMAHA CRUX yenye
namba za usajili MC 396
BCV.Chassis No.*

MEIFE4348B200882 1* .
Engine No. IDEI008803

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

115520202

Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/474333/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika ~ mahakama  ya
MOROGORO

mwanzo:

MJINI

Usimamizi wa mirathi No;232/2019

Ombi la MANSUR PAUL ZUBERI Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu ATHUMANI
RASHID

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 21/11/2019
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 14/11/2019

by

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZO - MKUYUNI
MWANZA
MADAI TALAKA 83/2019

FROLA ERNEST

NJENO MDAI

PASCHAL PETER
NGUSA MDAIWA

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa mdai alietajwa hapo juu amefungua
shauri dhidi yako kuhusiana na madai ya Talaka,
Unatakiwa kufika katika Mahakama hii mnamo
tarehe 21/11/2019 saa 2:30 asubuhi kujibu madai
yaliyotolewa dhidi yako.

KUMBUKA KUWA: Usipohudhuria siku hiyo
shauri litasikilizwa na kuwamuliwa bila wewe
kuwepo.

Imetolewa kwa mkono wangu na chapa ya
Mahakama hii leo tarehe 14/11/2019.

i
kR . oA, PRSI - S
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Uzaq,

Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

€

MWANGA WA JAMII

Tupigie 0767 223311

usikose Gazeti lako
la Nipashe kila siku

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI MICHEZO

IBRAHIMOV]

ATAMANI KUTUNDIKIA DALUGA ITALIA

LOS ANGELES, Marekan

ZLATAN Ibrahimovic anataka kumaliza kipindi chake cha kucheza soka nchini Italia, kwa mujibu
wa Kocha wa LA Galaxy, Guillermo Barros Schelotto.

Ibrahimovic alibainisha Jumatano wiki hii kwamba hataongeza mkataba wake na miamba hao wa
Ligi Kuu ya Marekani (MLS), LA Galaxy, ambako nyota huyo alitua hapo akitokea Manchester United
mwaka 2018. L

Mshambuliaji huyo wa zamani wa Paris Saint-Germain amekuwa akihusishwa mno na kurudi Ul-
aya, huku Kamishina wa MLS, Don Garber akibainisha wiki iliyopita kwamba AC Milan ndio inayoon-
goza kwa kutaka kumsajili kama mchezaji huru.

Napoli, Bologna na Roma nazo ni klabu ambazo zimekuwa zﬂqwama saini ya mchezaji huyo wa
kimataifa wa Sweden, huku pia klabu ya Ligi Kuu ya Australia, Perth Glory nayo ikionyesha nia ya
kutaka kumsajili Ibrahimovic.

Alipoulizwa kuhusu majaliwa ya Ibrahimovic, bosi huyo wa Galaxy, Schelotto aliiambia redo Kiss
I(iss “Hajui nini atakifanya kwa sasa.

au Milan.
“Sijui wapi atakwenda, lakini anastahili na anataka kumalizia soka lake nchini Italia.”
Ibrahimovic alitumia misimu miwili akiwa na Milan akishinda mataji ya Serie A na Supercoppa
Italiana kabla ya kuondoka mwaka 2012 kwenda nchini Ufaransa kwa miamba PSG, ambako alifanya
kazi na kocha wa sasa wa Napoli, Carlo Ancelotti.
“Wanajua vizuri,” alisema Schelotto.

GIROUD, GRIEZMANN WAIBEBA
UFARANSA IKIFUZU EURO 2020

PARIS, Ufaransa

OLIVIER Giroud na Antoine Griezmann walitumia vi-
zuri mazungumzo kipindi cha mapumziko kutoka kwa
kocha Didier Deschamps na wakawa nguzo ya ushindi
kwa Ufaransa wakati ikiibuka na ushindi wa mabao 2-1
dhidi ya Moldova.

Shukrani kwa sare ya bila kufungana kwa Uturuki na
Iceland kwenye mchezo uliopigwa mapema wa Kundi
H, Ufaransa sasa imefuzu kucheza Euro 2020.

Hata hivyo, makosa ya Clement Lenglet yaliizawadia
Moldova bao la kuongoza, huku Raphael Varane akitu-
mia makosa ya Alexei Koselev kuisawazishia Ufaransa.

Kuimarika kwa kipindi cha pili kwa Les Bleus hao, ku-
kamfanya Giroud kufunga bao la ushindi.

Giroud sasa amefunga katika mechi zake zote tatu al-
izoichezea Ufaransa na mshindi huyo wa Kombe la Du-
nia mwaka 2018 amekuwa na mapenzi makubwa kwa
kocha wake.

“Tungefunga mechi kabla ya penalti,” alisema Giroud
akiiambia Televisheni ya M6.

“Hatukuanza vizuri. Tulikosa umakini mkubwa kati-
ka kipindi cha kwanza, lakini tulirudi mchezoni kipindi
cha pili.”

Naye mshambuliaji wa Barcelona, Griezmann alika-
zia kwenye kauli ya Giroud, huku pia akishutumu wak-
icheza vibaya kipindi cha kwanza.

“Ni kweli kwamba, hatukuwa na mchezo mzuri hasa
kipindi cha kwanza, lakini kipindi cha pili tulirudi mch-
ezoni,” alisema Griezmann akiwambia waandishi wa
habari.

MADRID, Hispania

ALVARO Morata amesema
wachezaji wenzake wa timu yake ya
zamani ya Chelsea walimfanya aone-
kane kama vile hajui kucheza mpira.

Raia huyo wa Hispania ambaye kwa
sasa anacheza kwa mkopo katika kla-
bu ya Atletico Madrid, huku kukiwa na
uwezekano wa kusajiliwa rasmi kwa
pauni milioni 58 mwakani.

Maisha yake pale kwenye dimba la
Stamford Bridge yalikuwa yasiyovutia
huku wachezaji wenzake wakimfanya
ajione hakuwa na uwezo wa kuufany-
ia mpira jambo lolote zuri ndani ya
uwanja.

MORATA AWATUPIA DONGO
WACHEZAJI WA CHELSEA

Morata mwenye umri wa miaka 27,
aliambia COPE: “Nina furaha kwa sasa.
Hakikuwa kipindi kizuri katika mai-
sha yangu ya soka, sikuwa nafurahia
kabisa. Ilifika kipindi hata mimi mwe-
nyewe nilikuwa sijiamini.”

Morata alisajiliwa na Chelsea kwa
ada ya pauni milioni 65 mwaka 2017
na hakuwa na wakati mzuri na kum-
fanya aishie kuanzishwa mara 35 tu
kwenye mechi za Ligi Kuu England na
baadaye kutimkia Atletico katikati ya
msimu uliopita.

Alifunga mabao 15 kwa miezi 18 ali-
yocheza kwenye Ligi Kuu England na
hivyo kushindwa kumshawishi Kocha
Maurizio Sarri au aliyekuwa mtanguli-

L .
zi wake, Antonio Conte.

Baada ya Chelsea kufungiwa kusaji-
li, huku wengi wakifiri Kocha Frank
Lampard angezuia uhamisho huo wa
Atletico, lakini aliruhusu na kuamua
kubaki na Tammy Abraham, Michy
Batshuayi na Olivier Giroud.

Lakini sasa Morata amekuwa kwe-
nye kiwango kikubwa pale Atletico
akifunga katika mechi 13 alizochezea
kikosi hicho cha Kocha Diego Sime-
one.
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KUFUZU AFCON 2021

KENYA YAIBANA MISRI KWAO,

.ag - ya mapumziko likifungwa na Faiz Selemanie
_anayecheza soka nchini Ubelgiji na kuwafanya

MISRI ilitoka sare ya kufungana bao 1-1 na * kupaa kileleni mwa kundi baada ya mchezo
wageni Kenya huku Comoros wakiwafunga mmoja.
Togo 1-0 kwenye mchezo wa Kundi G kufuzu Nayo Msumbiji ilikuwa mshindi kwenye
michuano ya Mataifa ya Afrika, Afcon, 2021, ili- | mchezo wa kundi lake la F dhidi ya Rwanda

CAIRO, Misri

yopigwa juzi. kwenye mchezo uliopigwa jijini Maputo.
Kwingineko, Msumbiji iliibuka na ushindi Wenyeji walipata bao hilo dakika ya 27 kwa
wa mabao 2-0 dhidi ya Rwanda. - . mkwaju wa penalti na likafungwa na Telinho.

- -

Matokeo yote Afcon:

Katika mchezo wa Misri na Kenya ambao
ulipigwa kwenye dimba la Borg El Arabia jirani
na mji wa Alexandria, mabao yote yalifungwa Alhamisi:
kutokana na makosa ya wachezaji. Mali 2-2 Guinea (Kundi A)

Kenya walianza kuizawadia bao Misri am- % Ghana 2-0 Afrika Kusini (Kundi C)
bayo ilikuwa bila Mohamed Salah ambaye ni DR Congo 0-0 Gabon (Kundi D)
majeruhi kwa makosa ya Eric Ouma aliyerudi- Msumbiji 2-0 Rwanda (Kundi F)
sha mpira nyuma kimakosa zikiwa zimesalia Misri 1-1 Kenya (Kundi G) = g
dakika tatu kwenda mapumziko na likafungwa Togo 0-1 Comoros (Kundi G) |
na Mahmoud ‘Kahraba’ Abdel-Moneim am- Algeria 5-0 Zambia (Kundi H)
baye alimfunga kiurahisi golikipa Ian Otieno -
ambaye baadaye alitolewa. &=« Jumatano:

Kenya ilisawazisha bao hilo dakika ya Namibia 2-1 Chad (Kundi A)

67 wakati golikipa wa Misri, Mohamed El Malawi 1-O Sudan Kusini (Kundi B)
Shenawy na mlinzi wake, Ahmed Fathi walipo- Burkina Faso 0-0 Uganda (Kundi B)
jichanganya na hivyo mpira ukamkuta Michael Sudan 4-0 Sao Tome and Principe (Kundi C)
Olunga (pichani) anayecheza soka la kulipwa Angola 1-3 Gambia (Kundi D)

nchini Japan na akafunga kwa urahisi. = = Jamhuri ya Kati 2-0 Burundi (Kundi E)

Kulikuwa na mshituko kwenye mchezo Cameroon 0-0 Cape Verde (Kundi F)
mwingine wa Kundi G mjini Lome wakati kiko- Guinea Bissau 3-0 Eswatini (Kundi I)
si cha Claude Le Roy cha Togo kikichapwa na Senegal 2-0 Congo (Kundi I)

Comoros nyumbani. b — - Nigeria 2-1 Benin (Kundi L)
Sierra Leone 1-1 Lesotho (Kundi L)

il ey

Ramos atamani
| kuitwa kukipiga
¥ Olimpiki 2020

MADRID, Hispania

Comoros ilipata bao lake dakika sita baada

SERGIO Ramos ameonyesha nia yake
ya kutaka kuiwakilisha Hispania kwenye
michezo ya Olimpiki mwaka 2020.

Ramos ambaye ni beki na nahodha wa
Klabu ya Real Madrid na nchi yake, ndiye
mchezaji aliyeichezea mechi nyingi zaidi
Hispania akicheza 168.

Hajawahi kushiriki kwenye michezo ya
Olimpiki, hata hivyo kwenye mchezo wa
soka katika mashindano hayo yanayor-
uhusu wachezaji chini ya umri wa miaka
23, inaruhusiwa kuchagua wachezaji wata-
tu waliozidi umri huo.

Ramos ambaye ni mlinzi wa kati wa
muda mrefu wa Hispania akiwa na upat-

] ina na Gerard Pique, amepaza sauti yake
erling afunguka Gomez kKuzomewa & =it i
itakayofanyika jijini Tokyo nchini Japan

mwaka 2020.

l

LONDON, England

RAHEEM Sterling amewajia
juu mashabiki wa timu ya
Taifa ya England kwa kum-
zomea Joe Gomez wakati wa
mchezo wa Alhamisi wakati
wakiibuka na ushindi wa ma-
bao 7-0 dhidi ya Montenegro
kwenye michuano ya kufuzu
Euro 2020.

Gomez alizomewa wakati
alipoingizwa  kipindi cha
pili kwenye mchezo huo uli-
opigwa Uwanja wa Wembley,
ambapo ushindi huo wa Eng-
land uliwafanya wakate tiketi
ya kufuzu kwa michuano hiyo
mwakani. Beki huyo wa Liver-
pool alikwaruzana na Sterling
wakati wa mchezo wa Ligi Kuu
England Jumapili iliyopita bai-
na ya timu hizo na nyota huyo
wa Manchester City alitemwa
kwenye kikosi cha England
baada ya tukio hilo.

Sterling hakufurahishwa na

mashabiki wa England ambao
walimzomea Gomez, akisema
kwamba mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 22, hakuna
kibaya alichokifanya.

“Kwa mashabiki wote wa
England, nilitaka kuacha
mambo yaende kama yalivyo,
lakini natakiwa kuzungumza
tena,” aliandika kwenye uku-
rasa wake wa Twitter.

“Ulikuwa wakati mgumu
kwangu kuona  mchezaji
mwenzangu akizomewa kwa
tukio hilo ambalo mimi ndio
nilikuwa mhusika.

“Joe hakufanya jambo lolote
baya na kwangu mimi kuo-
na akizomewa, hilo si sawa,
kwani hawakumtendea haki.”

Katika ushindi huo wa Eng-
land, mabao yake yalifungwa
na Harry Kane aliyefunga ‘hat-
trick’, Alex Oxlade-Chamber-
lain, Marcus Rashford, Tammy
Abraham na Aleksandar Sof-
ranac aliyejifunga.

“Inanipa hamasa kubwa wakati wote
ninapoiwakilisha Hispania. Kama Pique,
wachezaji wote ambao wanaweza
kucheza michezo ya Olimpiki pamoja na
Hispania watafanya hivyo,” alisema Ramos
akiwaambia waandishi wa habari wakati
wakijiandaa kuelekea mchezo wao wa ku-
fuzu Euro 2020 dhidi ya Malta.

“Kwanza kuna Euro na halafu tutaanga-
lia, lakini nimehamasika mno kwa sababu
ni kitu ambacho sijawahi kupata uzoefu
wake.”

Ramos atafikisha umri wa miaka 34
Machi mwakani, lakini hana mpango wa
kutundika daluga zake.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

RONALDO ASAKA MAWILI
KUFIKISHA 100 KIMATAIFA

® @ @®Atupia hat-trick tisa timu ya taifa wakati wakibakiza
ushindi mmoja kufuzu Euro 2022, huku...

Lisbon, Ureno

CRISTIANO Ronaldo atakuwa na
nafasi ya kufikisha mabao 100 timu ya
taifa wakati Ureno itakaposafiri kwen-
da kuivaa Luxembourg Jumapili.

Ronaldo juzi alifikisha mabao 98
kimataifa kufuatia kutupia hat-trick
dhidi ya Lithuania na kuifanya Ureno
kuhitaji ushindi mmoja kuweza kufu-
zu Euro 2020.

Mshambuliaji huyo wa Juventus
mwenye umri wa miaka 34, Ronaldo,
anaweza kuwa mtu wa pili duniani
kufikisha mabao 100 kimataifa kama
Jumapili atafunga mara mbili dhidi ya
Luxembourg.

Aidha, Ronaldo sasa amefikisha
hat-trick tisa timu ya Taifa ya Ureno
na saba kati ya hizo zilipatikana tan-
gu aliposheherekea kufikisha miaka

30 hivyo sasa amebakisha mabao 11
kumfikia nguli wa zamani wa Iran, Ali
Daei, anayeshikilia rekodi ya dunia ya
mchezaji mwenye mabao mengi zaidi
(mabao 109) kwa timu ya taifa.

Nahodha huyo wa Ureno alifunga
bao la mapema kwa mkwaju wa pen-
alti kabla ya kuongeza la pili dakika ya
22.

Afonso Fernandes (dakika ya 52),
Mendes Paciencia (dakika ya 56), na
kiungo wa Manchester City, Bernardo
Silva (dakika ya 63) wote walifunga
kabla ya Ronaldo kurudi tena kamba-
ni kukamilisha hat-trick yake dakika
ya 65.

Ronaldo alifanyiwa mabadiliko
(‘sub’) katika mechi mbili zilizopita za
Juventus, na kocha wa timu hiyo, Mau-
rizio Sarri akasema alikuwa majeruhi
wa goti.

Lakini Kocha wa Ureno, Fernando
Santos amesema: “Kamwe sikuwa na
shaka yoyote kuhusu hali yake, wa-
likuwa ni watu wengine waliokuwa
nayo. Hakuna kinachonishangaza
kuhusu Cristiano.”

Mabingwa watetezi, Ureno watafu-
zu kwa fainali zijazo za Ulaya kama
wataifunga Luxembourg Jumapili.

Aleksandar Mitrovic alifunga mara
mbili wakati Serbia ikiifunga Luxem-
bourg mabao 3-2 kujihakikishia mbio
hizo za kufuzu kwa kushika nafasi
ya pili, hivyo hatima ya Kundi B sasa
kusubiri mechi za mwisho. Ukraine
tayari imeshatinga Euro 2020 kama
kinara wa kundi hilo kutokana na ku-
fikisha poiti 19 ambazo haziwezi ku-
fikiwa na Ureno yenye alama 14 wala
Serbia yenye pointi 13 ikiwa katika na-
fasi ya tatu.

KWA UFUPI

DORTMUND NAYO KWA GIROUD

BORUSSIA Dortmund imejiunga na Inter
Milan katika mbio za kutaka kumsainisha
mkataba mshambuliaji asiyepewa nafasi Chel-
sea, Mfaransa Olivier Giroud, 33. (Mirror)

HAALAND KUMFUATA SOLSKJAER

MANCHESTER United inapewa nafasi zaidi
katika mbio za kuinasa saini ya mshambuliaji
wa Red Bull Salzburg, Mnorway Erling Braut
Haaland, 19, ambaye alinolewa na Ole Gunnar
Solskjaer wakati akiinoa Molde. (Dagbladet -
in Norwegian)

COUTINHO AMTESA POCHETTINO

SUALA moja linalomtesa Kocha wa Tot-
tenham, Mauricio Pochettino klabuni hapo
ni kitendo cha kushindwa kumsajili kiungo
Mbrazil Philippe Coutinho kutoka Barcelona
majira ya joto. Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 27, alihitimisha kwa kujiunga na
Bayern Munich kwa mkopo. (Sun)

LIVER, NAPOLI KWA BERGE

LIVERPOOL na Napoli ni miongoni mwa
klabu zinazomfuatilia kiungo wa Genk, Mnor-
way Sander Berge, 21, kwa mujibu wa Mkuru-
genzi wa Michezo wa klabu hiyo, Dimitri de
Conde. (Radio Punto Nuovo, via Goal)

MANDZUKIC KUWAHI UNITED

MANCHESTER United inatumai kufikia
makubaliano na mshambuliaji wa Juventus,
Mcroatia Mario Mandzukic, 33, kuanza kujifua
na klabu hiyo mwezi ujao kabla ya dirisha la
usajili la Januari. (Tuttosport - in Italian)

XHAKA AIVUTIA NEWCASTLE

NEWCASTLE United inavutiwa kumsajili
kiungo wa Arsenal, Mswisi Granit Xhaka, 27,
kwa mkopo wakati wa dirisha la usajili 1a Jan-
uari. (Telegraph)

ATLETICO KUMFUATA RAKITIC

ATLETICO Madrid ipo tayari katika usajili
wa dirisha dogo la Januari kumfuata kiungo
wa Barcelona na Croatia, Ivan Rakitic, 31, iki-
wa na pauni milioni 35. (Movistar, via Mail)

MILAN KWA IBRAHIMOVIC

AC Milan ipo tayari kumsajili mshambu-
liaji Msweden Zlatan Ibrahimovic, 38, katika
dirisha la Januari wakati huu akiwa mchezaji
huru, lakini mpango huo unahitaji idhini ya
Mkurugenzi Mkuu, Ivan Gazidis. (Calciomer-
cato)

BECKHAM AMPANIA MODRIC

DAVID Beckham anatumai kumfanya kiun-
go wa Real Madrid, Mcroatia Luka Modric, 34,
kuwa nyota wake mkubwa kusajiliwa katika
klabu yake mpya ya Inter Miami. (AS)

BELLERIN AMULIKWA ITALIA

WAKALA wa beki wa Arsenal, Mhispania
Hector Bellerin, 24, amesema mteja wake
“anaona namna msimu unavyokwenda” hapo
Emirates baada ya kupokea ofa kutoka Italia.
(Sky Sport Italia via Football Italia)

EMRE CAN AWINDWA UNITED

JUVENTUS inaweza kumtoa kiungo Mje-
rumani Emre Can, 25, taarifa za kuwindwa
na Manchester United, kwamba anapatikana
kwa ada pungufu ya dirisha la Januari. (Calci-
omercato - in Italian)
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KILIMANJARO QUEENS MORALI
JUU IKIIVAA SUDAN CHAMAZI

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Taifa ya Wanawake ya Tanza-
nia Bara, Kilimanjaro Queens, inashuka
dimbani leo dhidi ya Sudan Kusini katika
mechi ya ufunguzi wa michuano ya Afri-
ka Mashariki na Kati (Cecafa Challenge)
kwa Wanawake, ikiwa na lengo moja tu
la kulibakisha kombe hilo nchini, kwa
mujibu wa Kocha Mkuu wa kikosi hicho,
Bakari Shime.

Akizungumza na Nipashe jana, Shime
alisema kikosi hicho kipo vizuri kwa ajili
ya mchezo huo utakaopigwa Uwanja wa
Chamazi na kueleza amewapa mazoezi

ya kutosha.

“Maandalizi kwa ajili ya mchezo huo
yanaendelea vizuri, wachezaji wote
wapo vizuri kila mmoja ana morali ya
ushindi,” alisema.

Alisema kila mchezaji ameahidi kuji-
tuma kuhakikisha kombe hilo linabaki
nyumbani, ukizingatia wao ndio wenyeji
wa mashindano hayo.

Kocha huyo alisema anaziheshimu
timu zote ambazo zinashiriki mashinda-
no hayo kwa kuwa zina viwango vizuri.

Aliwataka Watanzania kujitokeza kwa
wingi kuisapoti timu hiyo inapokuwa
dimbani ili icheze kwa kujiamini.

Hii ni mara ya tatu, michuano hiyo
inayoandaliwa na Baraza la Soka Afrika
Mashariki na Kati (Cecafa), kufanyika
katika Ukanda huu, ambapo mara ya
kwanza ilifanyika 2016 katika mji wa
Jinja Uganda na mwaka jana yalifanyika
Kigali Rwanda huku Kilimanjaro Queens
ikitwaa ubingwa katika kila msimu.

Mwaka huu mashindano hayo yana-
shirikisha jumla ya nchi nane ambazo
ni wenyeji Tanzania Bara (Kilimanjaro
Queens), Tanzania visiwani (Zanzibar
Queens), Sudan Kusini, Burundi, Uganda,
Kenya, Ethiopia pamoja na Djibouti.

Kipa anayelelewa katika Kituo cha Kufundisha Makipa cha Tanzania Goalkeeping (TGTC), Martin Kaeza, akidaka mpira wakati

Z’bar Queens yapewa
siri ushindi Cecafa

Na Hawa Abdallah, ZAN-
ZIBAR

KATIBU Mkuu wa Shirik-
isho la Soka Zanzibar (ZFF),
Mohmed Ali Hilali, ameitaka
timu ya Taifa ya Wanawake ya
Zanzibar (Zanzibar Queens)
kuzingatia nizamu katika mi-
chuano ya Afrika Mashariki
na Kati (Cecafa Challenge)

kwa Wanawake inayotarajiwa
kuanza kesho katika Uwanja
wa Chamazi jijini Dar es Sa-
laam.

Katibu huyo ameyasema
hayo hapo jana wakati aki-
iaga na kuikabidhi bendera ya
Taifa timu hiyo wakati ikiele-
kea Tanzania Bara katika mi-
chuano hiyo Cecafa ambapo
Zanzibar Queens itafungua
dimba leo dhidi Burundi.

Alisema ni vema kuzinga-
tia nidhamu katika michuano
hiyo ambayo huenda ikawa
siri ya mafanikio ya ushindi
wao katika michauno hiyo
inayoshirikisha nchi nane
ambazo ni Zanzibar, Tanzania
Bara, Kenya, Uganda, Burun-
di, Sudan Kusini, Ethiopia na
Djibout.

Alisema anaamini kama
wakiwa na nidhamu na kush-

irikiana kwa pamoja ndani na
nje ya uwanja itakuwa ni moja
ya sababu ya kupata ushindi
mkubwa.

Aidha, Katibu huyo wa ZFF,
amewataka Wazanzibar wali-
wale waliopo visiwani Zan-
zibar kuungana kuishangilia
timu hiyo pindi ishukapo
dimbani ili kuipa hamasa ya
kufanya vizuri.

]
Namungo,
Ndanda
FC kutifuana
Kirafiki

Na Shufaa Lyimo

KATIKA kujiweka fiti kabla ya Ligi
Kuu kuendelea baada ya mapumziko
ya mechi za kimataifa, timu ya
Ndanda FC inatarajia kucheza mch-
ezo wa kirafiki dhidi ya Namungo FC
Jumapili wiki hii.

Akizungumza na Nipashe jana,
msemaji wa timu hiyo, Idrisa Ban-
dali, alisema kikosi chao kinaende-
lea vizuri na mazoezi kwa ajili ya
mtanange huo utakaopigwa Uwanja
wa llulu mkoani Lindi.

“Kikosi kinaendelea vizuri na
mazoezi kwa ajili ya kujiandaa kuku-
tana na Namungo FC katika mchezo
wetu wa kirafiki Jumapili,” alisema
Idrisa.

Alisema Ligi Kuu msimu huu ina
ushindani mkubwa kutokana na kila
timu kujipanga vizuri.

Kuhusu usajili wa dirisha dogo
ambalo litafunguliwa Desemba 16,
mwaka huu, alisema watasajili kipa,
kiungo pamoja na kuimarisha safu
ya ushambuliaji.

“Nafasi hizo ndio ambazo tu-
natarajia kuziboresha ili timu yetu
iendelee kubaki Ligi Kuu,” alisema.

Cheche:
Azam
hakuna
kulala

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Azam FC umesema
kikosi chao kinaendelea na ma-
zoezi ya nguvu katika kipindi hiki
ambacho Ligi Kuu imesimama
kupisha kalenda ya Fifa ambapo
timu mbalimbali za taifa ikiwamo
Taifa Stars zinakabiliwa na mechi
za Kimataifa.

Akizungumza na Nipashe jana,
Kocha Msaidizi wa timu hiyo,

Idd Cheche, alisema mpaka sasa
wachezaji wote wapo vizuri na
anaamini watarejea Ligi Kuu
wakiwa wameimarika zaidi.

“Tukipata mchezo wa
kirafiki tutawafahami
sha, lakini kikubwa kwa
sasa tunaendelea na
mazoezi ya nguvu ili
tuweze kubaki kwenye
Ligi Kuu,”alisema kocha
huyo huku akiwataka
mashabiki kuendelea
kuisapoti timu hiyo.
Azam inashikilia nafasi ya 11
katika msimamo wa Ligi Kuu ikiwa

na pointi 13 baada ya kushuka
dimbani mara saba.
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Nipashe Ronaldo asaka mawili kufikisha 100 kimataifa
]
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Nahodha wa Taifa Stars, Mbwana Samatta na mshambuliaji wa timu hiyo, Simon Msuva.

SAMATTA AWASHANGAA

WENZAKE TAIFA STARS

® @ ®Awataka kumfuata Ulaya ili kuisaidia nchi kimataifa, msuli sasa
waelekezwa kwa Libya, Kenya waishika Misri...

Na Mwandishi Wetu

ACHANA na matokeo ya Taifa
Stars jana dhidi ya Equatorial
Guinea kuwania kufuzu fain-
ali za Mataifa ya Afrika (Afcon)
nchini Cameroon 2021, na moja
kwa moja geukia kauli ya na-
hodha wa timu hiyo ya Taifa ya
Tanzania, Mbwana Samatta ya
kuwataka wachezaji wenzake
kufanya uamuzi sasa wa kwen-
da kucheza soka la kulipwa,
utaipenda.

Jana  Samatta  aliiongoza
Taifa Stars katika Uwanja wa
Taifa kuivaa Equatorial Guinea,
wakati kwa sasa akili yake na
wachezaji wenzake wakiiele-
keza katika kibarua kama hicho

Jumanne watakaposhuka dim-
bani nchini Libya kuwavaa we-
nyeji wao hao katika mechi ya
pili ya Kundi J.

Hata hivyo, akiweka kando
mechi hizo kilio chake ni kuwao-
na wachezaji wengi wakigeukia
kucheza soka la kulipwa nje ya
nchi ili kuisaidia timu hiyo ya
Taifa.

Akizungumza na mwandishi
wetu siku moja kabla ya kuivaa
Equatorial ~Guinea, alisema
anashangazwa na wachezaji
wengi wa Tanzania kufurahia
zaidi kuendelea kucheza soka
nchini, licha ya juhudi ambazo
amekuwa akizionyesha katika
kuwatafutia timu nje ya nchi.

Alisema wachezaji wengi

wamekuwa wakihofia kwenda
kucheza soka nje na ameshind-
wa kujua wanachokihofia jambo
ambalo amekuwa akiwaza pen-
gine hofu yao ni kwa maneno ya
watu endapo watashindwa.

“Tunapita njia tofauti, sijui
wao wanapita wapi, naona
wachezaji wetu wapo ‘comfort-
able’ kucheza hapa nyumbani,
kuna watu wengi nazungumza
nao kuhusu kuwatafutia timu ila
utayari wa wachezaji, sijui wa-
naogopa nini.

“Nilifurahi wakati nakuja ku-
jiunga na Taifa Stars nilikutana
na Msuva (Simon) Ulaya, tukaja
pamoja, natamani siku moja
tukutane hata nane tukija kuji-
unga na timu ya taifa,” alisema

Samatta ambaye alionyesha ki-
wango cha juu kwenye mechi ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya
Liverpool wakati akiifungia timu
yake ya KRC Genk wakilala kwa
mabao 2-1 katika Uwanja wa An-
field wiki iliyopita.

Kenya yaidindia Misri

Ukiachana na matokeo ya
jana, juzi Kenya iliinga'ngania
Misri nyumbani kwa kuilazimi-
sha sare ya bao 1-1 katika mechi
ya Kundi G ya kuwania kufuzu
Afcon 2021.

Huku mchezo mwingine wa
kundi hilo Comoros ikishuhudi-
wa ikifanya maajabu ugenini
kwa kuibanjua Togo bao 1-0 na
kukaa kileleni mwa Kundi G.
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Kagere

ashindwa
kutoboa
Msumbiji

Na Mwandishi Wetu

MSHAMBULIAJI hatari wa Sim-
ba, Meddie Kagere, ameshindwa
kufurukuta mbele ya safu ya
ulinzi ya Msumbiji baada ya
kushindwa kuisaidia timu yake
ya Taifa ya Rwanda wakati
ikichezea kichapo cha mabao
2-0 ugenini juzi.

Kagere na wenzake sasa
watalazimika kucheza kufa
kupona Jumanne katika mechi
ya pili ya Kundi F kuwania ku-
fuzu fainali za Mataifa ya Afrika
(Afcon) nchini Cameroon 2021,
wakati watakapowakaribisha
waandaji hao wa fainali hizo.

Cameroon ambayo
tayari ina tiketi ya
kushiriki fainali hizo
kutokana na kuwa
mwenyeji, itashuka
dimbani ikiwa na
kumbukumbu ya
kulazimishwa sare tasa
nyumbani dhidi ya Cape
Verde juzi.

Hata hivyo, Kagere ambaye
anaongoza kwa kucheka na
nyavu Ligi Kuu Bara, itabidi
kufanya kazi ya ziada ili kuibeba
Rwanda kutokana na safu ya ul-
inzi ya Cameroon kuwa imara na
ikiundwa na wachezaji wazuri
wanaocheza soka la kulipwa.

Hadi sasa wakati Simba ikiwa
kileleni mwa Ligi Kuu baada
ya kushuka dimbani mara tisa
msimu huu, Kagere amecheka na
nyavu mara nane na kuiwezesha
kuvuna pointi 22.

Na katika orodha ya wafun-
gaji vinara, Kagere yupo kileleni
akifuatiwa na Paul Nonga na
Daruesh Saliboko wanaoichezea
Lipuli FC, ambao kila mmoja ana
mabao sita wakati huu timu yao
ikishika nafasi ya tano ikiwa na
alama 15 baada ya kushuka dim-
bani mara tisa kama Simba.
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