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ISIKUPITE
CRISTIANO Ronaldo ndiye binadamu wa kwanza kutokea kuwa na wafua-si milioni 400 katika mtandao wa kijamii wa Instagram. Nyota huyo raia wa Ureno alifikisha idadi hiyo Februari 6, mwaka huu, ikiwa ni siku moja tu baada ya kusherehekea siku yake ya kuzaliwa akitimiza miaka 37.
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HAKUNA shaka kwamba, Ronaldo Nazario de Lima ni mmoja wa wachezaji wakubwa zaidi ambao Brazil wamewahi kuwa nao. Ali-pata mafanikio mengi katika maisha yake ya soka, hata katika umri mdogo sana. Lak-ini Ronaldo alikuwa mzuri kiasi gani akiwa na umri wa miaka 21 na analinganaje na mastaa wanaochipukia wa siku hizi?Kufunga mabao kwa mapenzi si jambo la maana na wachezaji kwenye orodha hii walikuwa na kipaji cha kufumania nyavu mara kwa mara. Hawa ndio wanasoka am-bao walichukua ulimwengu kwa dhoruba tangu mapema sana katika maisha yao ya soka, kama Ronaldo alivyofanya.
Jambo la kushangaza ni kwamba Lionel Messi na Cristiano Ronaldo hawapo kwe-nye orodha hii, kwani walikuwa na mabao 51 na 36 kwa majina yao wakiwa na umri wa miaka 21. Wakubwa hao wawili bila shaka ni magwiji wa mchezo huo, lakini walichanua wakiwa wamechelewa kidogo katika mai-sha yao ya kifahari.

Kwa maelezo hayo, tuwatazame wanaso-ka watano waliofunga mabao mengi zaidi wakiwa na umri wa miaka 21, haya sasa...

#5. Sergio Agüero: Mabao 84
Sergio Aguero alianza safari yake ya soka akiwa na Atlético Independiente ya nchini Argentina. Baadaye alijiunga na Atletico Madrid mwaka 2006 na kuifanya dunia 

ikae kitako.
Aguero alishinda Ligi ya Europa akiwa na Atletico msimu wa 2009-10. Alijiunga na Manchester City mwaka 2011 na akaen-delea kuunda historia kwenye Ligi Kuu ya England.

Aguero alikuwa na mabao 84 katika mechi 213 alipokuwa na umri wa miaka 21. Mabao mengi alifunga akiwa na Atletico Madrid. Kwa jumla, ana mabao 101 kwa timu hiyo ya Hispania. Aguero pia ana-chukuliwa kuwa mmoja wa wafungaji bora kwenye Ligi Kuu England. Muargentina huyo alifunga mabao 184 katika mechi 275 alizowachezea na anashika nafasi ya nne kwenye orodha ya wafungaji bora wa muda wote wa ligi hiyo.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 33, alisajiliwa na Barcelona msimu uliopita wa joto, lakini kwa bahati mbaya aligun-dulika kuwa na ugonjwa wa moyo usio na ukomo muda mfupi baadaye. Aguero alitangaza kustaafu soka Desemba mwaka jana.

#4. Erling Haaland: Mabao 113Erling Haaland tayari amejitambulisha kama mmoja wa washambuliaji mahiri kwenye mchezo huo. Idadi ya mabao ya raia huyo wa Norway ni ya kushangaza sana ikizingatiwa kwamba ana umri wa miaka 21 pekee. Uwezo wa Haaland ni wa kushangaza sana, na anaweza kuendelea kuwa bora zaidi ulimwenguni katika miaka ijayo.

Kinda huyo amefunga mabao 113 katika mechi 164 pekee. Alifunga zaidi ya nusu ya mabao hayo akiwa na Borussia Dortmund. Katika mechi 83 pekee katika mashindano yote, ana mabao 80 ya kushangaza kwa BVB.
Amefunga mara 16 katika mechi 14 za Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, msimu huu, hata baada ya kukosa mechi chache kutokana na jeraha.

Ingawa Haaland hajajaribiwa kwenye ligi yenye ushindani zaidi, hakuna shaka juu ya uwezo wa kijana huyo. Klabu kubwa zote za Ulaya zinaitafuta saini ya kinda huyo mwe-nye umri wa miaka 21 katika dirisha lijalo la uhamisho wa majira ya joto.

#3. Kylian Mbappe: Mabao 116
Kylian Mbappe anaweza kuwa na umri wa miaka 23 pekee, lakini bila shaka ni mmoja wa washambuliaji wakubwa barani Ulaya. Mfaransa huyo tayari ameifungia klabu ya Paris Saint-Germain mabao mengi katika umri mdogo kama huu.

Mbappe alifikisha umri wa miaka 21 De-semba 2019. Mfaransa huyo alikuwa ame-funga mabao 116 katika mechi 199 katika klabu na nchi akiwa na umri mdogo. Ali-kuwa mfungaji bora wa Ligue 1 kwa misimu mitatu kuanzia 2018-19.
Mbappé amefunga mabao 116 akiwa na umri wa miaka 21, mabao mawili tu pun-gufu ya Lionel Messi, Cristiano Ronaldo na Thierry Henry walikiwa wameunganishwa katika umri huo huo.
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#2. Neymar: Mabao 140
Akiwa na ujuzi na udhibiti wa mpira wa kuvu-tia, Neymar ni mmoja wa wanasoka walio na ki-paji cha kiufundi zaidi kwenye sayari hii. Neymar alipata umaarufu kule Santos na akachukuliwa haraka na Barcelona mwaka 2013.

Kufikia umri wa miaka 21, Neymar alikuwa amefunga mabao 140 katika michezo 227. Ron-aldo Nazario de Lima pekee ndiye aliyefanikiwa kufunga mabao zaidi.
Neymar alikuwa katika kilele chake wakati alipokuwa Barcelona. Mbrazil huyo aliunda ushirikiano wa kutisha na Lionel Messi na Luis Suarez na kuifanya Barca kupata ushindi mara nyingi. Neymar alishinda mataji mawili ya LaLi-ga, moja la Ligi ya Mabingwa Ulaya na matatu ya Hispania akiwa na Wakatalunya hao kabla ya ku-jiunga na PSG mwaka 2017 kwa ada ya uhamisho iliyovunja rekodi ya dunia ya Euro milioni 222.

#1. Ronaldo Nazario: Mabao 167Washambuliaji wachache wameweza kuiga kipaji cha Ronaldo Nazario. Mbrazil huyo alifun-gua na kufafanua upya jukumu la mshambuliaji namba tisa.
Ronaldo ni miongoni mwa wachezaji wach-ache waliowahi kuwachezea wapinzani wao wawili katika ligi mbili tofauti. Alikaa mwaka mmoja Barcelona wakati wa msimu wa 1996-97 kabla ya kuhamia Inter Milan. Miaka mitano baadaye, alijiunga na Real Madrid kabla ya kuji-unga na AC Milan mwaka 2007.

Rekodi ya ufungaji ya Ronaldo ya mabao 167 katika michezo 185 akiwa na umri wa miaka 21, ni ya aina yake. Mbrazil huyo alishinda tuzo yake ya kwanza ya Ballon d’Or mwaka 1997 alipokuwa na umri huo huo na ndiye mchezaji mwenye umri mdogo zaidi kushinda tuzo hiyo ya kifahari.Ronaldo aliendelea kushinda tuzo hiyo kwa mara ya pili mwaka wa 2002. Jambo la kush-angaza ni kwamba Mbrazil huyo hajashinda kabisa taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya. Lakini ni mshindi mara mbili wa Kombe la Dunia.

Neymar
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Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, ameiongeza siku saba kamati 
maalum iliyopewa jukumu la 
kuchunguza mauaji yaliyofanyika 
mkoani Mtwara na wilayani 
Kilindi mkoani Tanga.

Taarifa iliyotolewa jana na 
Ofisi ya Waziri Mkuu ilieleza 
kuwa; “Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa ameridhia kuongeza muda 
wa siku saba kwa kamati maalum 
iliyopewa jukumu la kuchunguza 
mauaji yaliyofanyika Mtwara 
na Kilindi, Tanga. Kamati hiyo 
iliyoanza kazi Februari 4, mwaka 
huu, ilipaswa kukamilisha ripoti 
yake ndani ya siku 14, zilizoishia 
Februari 17. Lakini kutokana na 
ukubwa wa kazi na mahitaji ya 
kujiridhisha na baadhi ya masua-
la, kamati imeomba kuongezewa 
siku saba kuanzia Februari 17 
hadi Februari 23.

Ilieleza kuwa; “Kamati hiyo 
iliundwa na Waziri Mkuu ikiwa 
ni utekelezaji wa agizo la Rais 
Samia Suluhu Hassan alilolitoa 
Februari 4, mjini Magu, Mwanza 
akiwa njiani kuelekea Musoma, 
mkoani Mara kwenye maadhim-
isho ya miaka 45 ya CCM”.

Taarifa hiyo pia ilieleza; 
“Aidha, Waziri Mkuu anatoa wito 
kwa mamlaka husika kuendelea 
kutoa ushirikiano kwa kamati 
ili iweze kuikamilisha kazi hiyo 
kwa wakati na ufanisi.”

Februari 4, mwaka huu Rais 
Samia akiwa wilayani Magu 
akielekea katika sherehe za maa-
dhimisho ya miaka 45 ya CCM 
mkoani Mara alimwagiza Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa kuunda 
kamati huru kuchunguza tuhuma 
za mauaji mkoani Mtwara ya-
nayodaiwa kufanywa na askari 
polisi.

Rais Samia alikosoa Jeshi la 
Polisi kuunda kamati ya kuji-
chunguza wenyewe baada ya 
tukio hilo.

Rais Samia alisema; “Kuna 
mauaji yametokea Mtwara na 
kwa taarifa zilizoko polisi ndio 
lililofanya mauaji. Taarifa niliyo-
nayo ni kwamba polisi wameun-
da kamati ya kufanya uchunguzi 
halafu walete taarifa.”

“Haiwezekani jeshi lifanye 
mauaji halafu jeshi lichunguze 
lenyewe,” amesema Rais Samia 
nakuongeza.

Kutokana na hali hiyo, Rais 
Samia alimwagiza Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, kuunda kamati 
huru kuchunguza tuhuma za 
mauaji mkoani Mtwara yanayo-
daiwa kufanywa na askari polisi.

Baada ya agizo hilo, Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa aliunda 
kamati maalumu ya watu tisa ya 
kuchunguza mauaji yaliyofanywa 
Mtwara na Kilindi, Tanga.

Kamati hiyo ina maofisa we-
nye dhamana kutoka mamlaka 
tofauti za serikali ikiwamo Ofisi 
ya Taifa ya Mashtaka, Ofisi ya 
Rais, TAKUKURU, Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu na Ofisi ya Waziri 
Mkuu.

Madeni ya NSSF, NHIF yashtusha
Na Salome Kitomari, 
DODOMA

BUNGE limeitaka serikali 
kuweka mkakati madhubuti 
wa kulipa madeni kwenye mi-
fuko ya hifadhi ya jamii, huku 
likipongeza kupungua kwa deni 
la Mfuko wa Pensheni kwa Wa-
tumishi wa Umma (PSSSF).

Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali (PAC), Naghenjwa Ka-
boyoka, aliwasilisha hoja hiyo 

bungeni jijini Dodoma mwisho-
ni mwa wiki aliposoma taarifa 
ya mwaka 2020/21.

Alisema walibaini kuwapo 
kwa madeni ya mifuko kwa seri-
kali na taasisi zake kwenye mi-
fuko ya hifadhi ya jamii nchini.

Kaboyoka alisema kuwa hadi 
Juni 30, 2020 deni la serikali lili-
kuwa Sh. trilioni 1.174, kwa kuan-
zia takwimu za mwaka 2007.

Mwenyekiti huyo alisema 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
(NHIF) unaidai serikali zaidi ya 

Sh. bilioni 209.7.
“Madeni haya pamoja na 

kupunguza ufanisi wa  mifuko 
husika, pia yanaharibu taarifa 
za mizania ya fedha kinyume 
cha Kanuni za Kimataifa za 
Uandaaji wa Hesabu,” alitahad-
harisha. Kaboyoka alibainisha 
kwamba madeni hayo yame-
sababisha mifuko kushindwa 
kutimiza majukumu yake kishe-
ria kwa ufanisi na kwa wakati.

Alisema deni la PSSSF lililo-
hakikiwa ni Sh. bilioni 731 na 

walibaini kuwa hadi Juni 30, 
2021 serikali ililipa Sh. bilioni 
500, mwaka huu ikitoa hati 
fungani maalumu isiyo taslimu 
yenye thamani ya zaidi ya Sh. 
trilioni 1.176. “Bunge linapende-
keza kwamba serikali iend-
elee na hatua za kulipa madeni 
husika kwa kutumia njia mbal-
imbali kama ilivyoanza katika 
mfuko wa PSSSF. Hatua hizi za 
serikali ziendelee katika mifuko 
ya NSSF na NHIF,” Kaboyoka ali-
hitimisha.

Majaliwa aiongezea 
kamati yake siku 7

Mwendesha pikipiki akijaribu kunyanyua kiroba cha mkaa baada ya kudondoka na pikipiki kutokana na kufunga viroba vingi juzi, 
Mkuranga mkoani Pwani. PICHA: JUMANNE JUMA

Maboresho Uwanja JK Nyerere yaiva 
Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amesema  akiwa katika ziara 
yake ya kikazi katika nchi za 
Ufaransa na Ubelgiji amesaini 
mikataba na kampuni ya ujenzi 
ili kuja kuboresha   Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere ( JNIA)  namba mbili 
(Terminal II).

Rais aliyesema hayo jana 
uwanjani hapo  baada ya kwasili 
kutoka nchi za Ufaransa na 
Ubelgiji alipokwenda kwenye 
ziara rasmi ya kikazi.

  Alisema hivi karibuni kam-
puni ya ujenzi  ya Ufaransa 
itakuja kufanya marekebisho 
kwenye uwanja huo  ambao  mi-
undombinu yake imechakaa.

“Terminal II ilijengwa na Wa-
faransa, imeshachakaa, tume-
kubaliana wanakuja kuifanyia 
ukarabati na walivyosema 
itaushinda Terminal III, kwa 
hiyo mkataba tayari, kampuni 
tayari tumesaini mkataba na ka-
ribuni watakuja na wataanza,” 
alisema Rais Samia.  

Rais Samia alisema pia al-
ipokuwa huko alisaini mka-

taba wenye lengo la kufungua 
njia za uwekezaji ili kuwapa 
fursa za maendeleo machinga 
wa nchini.

“Machinga oyee, mpo wanan-
guu, haya tumevuna kidogo kwa 
ajili yenu pia, tukiwa nchi zote 
mbili tulifanya mazungumzo 
na wafanyabiashara, tulifanya 
mazungumzo na Wafaransa, tu-
kafanya mazungumzo na wafan-
yabiashara wa Ubelgiji, alisema 
na kuongeza:

“Tulitiliana saini mikataba 
kadhaa na hivi karibuni tu-
nategemea kupokea ujumbe 
kutoka kwa wafanyabiashara 
kutoka Ufaransa na Ubelgiji pia 
waje kuona wapi wanaweza ku-
wekeza.”

Alisema lengo la kuleta 
wawekezaji  ni kuwapa na-
fasi wawekeze ili serikali itu-
mie fedha zake  katika masuala 
mengine ya maendeleo ambayo 
sekta binafsi haiwezi kuwekeza 
ili nchi isonge mbele. 

Rais alisema pia akiwa nchini 
Ufaransa alifanikiwa kupata fed-
ha kwa ajili ya kuendeleza bara-
bara za mwendo kasi na kilimo.

“Tukiwa Ufaransa kama 

mkuu wa mkoa alivyosema 
kuna vipesapesa tumevipata 
vya njia zetu za mwendo kasi na 
tumepata pesa kwa ajili ya shu-
ghuli za kilimo,” alisema.

Alisema pia alifanya majadil-
iano kuhusu kujenga barabara 
za kupita magari ya   kutumia 
umeme hivyo baada ya miaka 
mitano   au sita ijayo Tanzania 
inaweza kuwa na hiyo teknolo-
jia.

“Lakini kwenye mwendo kasi 
tulifanya mazungumzo kidogo 
wakaniuliza kwani haiweze-
kani Dar es Salaam au Dodoma 
kukawa na mabasi mbali na 
haya ya mwendokasi, njia ile 
tukaigeuza yakawa haya basi ya 
kwenda kwa umeme wanaita 
‘matrum’ nadhani, hivyo baada 
ya miaka mitano, sita ijayo 
tunaweza kufika huko,” alisema.

Vilevile akiwa nchini Ubelgiji 
Rais alisema licha ya   kuhud-
huria mkutano wa Umoja wa 
Afrika na Ulaya, alifanya ma-
zungumzo na Serikali ya Ubel-
giji ya kuwekeana mkataba wa 
mafunzo ili kuongeza nafasi za 
wanafunzi watakaokwenda ku-
soma nchini humo.

Rais alisema pia alitia saini mi-
kataba yenye lengo la kuamua 
miradi iliyokwama kati ya hiyo 
miradi, mmoja umeshaweke-
wa fedha na utekelezaji wake 
utaanza baada ya muda mfupi.

“Kama mnavyojua hapa ka-
tikati tulichokozana kidogo 
na Umoja wa Ulaya, uhusiano 
ukatetereka miradi ikakwama, 
tulikuwa na mradi wa kujenga 
airport nadhani za Kigoma, 
Shinyanga na Pemba, lakini mra-
di wa green cities, lakini tume-
shakwamua, mradi mmoja ume-
shatiliwa fedha  na hivi punde, 
kazi zitaendelea,” alisema.

Vilevile alifanikiwa kupata 
kiasi cha Euro milioni 450 ku-
toka Euro   bilioni 55, fedha 
za  uwezeshaji kwa nchi za Kusi-
ni mwa Kangwa la Sahara Afrika 
kutokana na athari za UVIKO-19, 
fedha zitakazotumia kwa miradi 
ya miaka mitatu.

 “Kwa hiyo tumejadili, tumeaf-
ikiana, tumefikia pahali, miku-
tano hii bado inaendelea hatu-
jafikia maazimio ya mwisho, 
kutakuwa na mikutano mingine 
ili kujadili tufanyeje kwa dunia 
nzima,” alisema Rais.
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Wanne CHADEMA jela miaka nane
Na Said  Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Mkoa wa Lindi, imewahuku-
mu wanachama wanne kati ya sita wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) kutu-
mikia kifungo cha miaka nane kila mmoja, baada 
ya kupatikana na hatia ya makosa mbalimbali 
yakiwamo kuharibu mali zenye thamani ya Sh. 
milioni 22.2. 

Hukumu hiyo ilitolewa na Hakimu Mkazi 
Mfawidhi Mwandamizi, Consolata   Singano, 
baada ya kuridhishwa pasipo na shaka na usha-
hidi uliotolewa na upande wa mashtaka.

Waliohukumiwa ni aliyekuwa Diwani wa 
Kata ya Majengo, Rajabu Hassani Mfaume (45), 
Dadi   Shayo (46), Hamisi Abdallah Seif Maleje 
(46) na Moshi Hamisi Mbelenje (26) wakazi wa 
Kata ya Majengo katika Halmashauri ya Mtama.

Kabla ya Hakimu Singano kutoa hukumu ka-
tika kesi namba 07/2020, washtakiwa walipewa 
nafasi ya kujitetea, ambapo kila mmoja kwa 
wakati wake aliomba aonewe huruma kwa madai 
ana familia inayomtegemea.

Baada ya utetezi huo, Mwanasheria wa Serikali, 
Godfrey Mramba, aliulizwa na Hakimu Singano, 
kama anazo kumbukumbu za makosa ya zamani 
kwa washtakiwa na kujibu hana, huku akiiomba 
mahakama kuwapa adhabu kali iwe funzo kwao 
na wengine wenye tabia za aina hiyo.

Mramba alidai kitendo cha kuharibu mali za 
umma si cha kiungwana, hakistahili kufumbiwa 
macho hivyo adhabu kali za kisheria zinahitajika  
kukomesha tabia ya aina hiyo.

Hakimu Singano akitoa hukumu kupitia vifun-
gu mbalimbali vya kosa la kwanza kuharibu mali 
kila mmoja alimhukumu kutumikia kifungo cha 
miaka mitano jela, la pili kuisababishia hasara 
taasisi ya umma kulipa faini ya Sh. milioni moja 
kila mmoja au kwenda jela miaka mitano.

Kosa la tatu na la nne kuharibu mali za watu 
binafsi   aliwataka kulipa faini ya Sh. 500,000, 
wakati kosa la tano hadi la sita kujeruhi na ku-
sababisha maumivu kwa watu wengine aliwa-
hukumu  kifungo cha miaka mitatu kila mmoja, 
kwa vile adhabu zinaenda kwa pamoja, watatu-
mikia kifungo cha miaka mitano.

Mahakama hiyo pia imewaachia huru 
washtakiwa wawili, Fatuma Ibrahimu Kumwalu 
(45) na Fatuma Raphael Protas (45) wakazi wa 
Kata ya Majengo, Halmashauri ya Mtama, baada 
ya upande wa mashtaka kushindwa kuthibitisha 
makosa yaliyokuwa yanawakabili.

Awali ilidaiwa mahakamani hapo na Mwa-
nasheria wa Serikali, Mramba kuwa Oktoba 28, 

2020, katika  Halmashauri ya Mtama 
siku ya uchaguzi mkuu, washtakiwa 
wakitambua wanachofanya ni ma-
kosa waliharibu kwa kuchoma moto 
Ofisi ya Serikali ya Kata Majengo na 
kusababisha hasara ya Sh. milioni 
20.7.

Mramba alidai licha ya ofisi ya kata 
pia walichoma moto pikipiki moja 
aina ya Snoley 110 yenye usajili nam-
ba MC 600 CCG yenye thamani ya Sh. 
milioni 1.6 mali ya Arafa Shaha Saidi 
na kufanya jumla ya Sh. milioni 22.3.

Pia washtakiwa   hao walidaiwa 
kuwajeruhi kwa kuwashambulia 
kwa mawe na fimbo maeneo mbal-
imbali ya miili yao watu watatu, 
akiwamo askari Polisi WP 7657 Ester 
Kalaminyo, Hamza Hassani Zamea na 
Haifu Hamisi Abdallah.

Na Beatrice Shayo

MTAMBO mpya utakaofungwa Juni mwaka huu, 
kwa ajili ya kubaini mwenye ugonjwa wa saratani 
mapema na tiba kemia itasaidia serikali kuokoa Sh. 
bilioni 5 zilizokuwa zinatumika kupeleka wagonjwa 
nje ya nchi kufanya vipimo vya saratani.

Hayo yalisemwa jana jijini Dar es Salaam na Naibu 
Waziri wa Afya, Dk. Godwin Mollel, wakati akijibu 
hoja za wabunge wa kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Huduma na Maendeleo ya Jamii walipofanya ziara ya 
kutembelea mradi huo unaojengwa katika Taasisi ya 
Saratani ya Ocean Road (ORCI).

Alisema baada ya kukamilika kwa mradi huo Juni 
mwaka huu fursa iliyoko ni kuwatibu wagonjwa am-
bao walikuwa wanawapeleka nje ya nchi kufanya 
kipimo hicho na kutumia Sh. bilioni 5 kwa kila mwa-
ka.

“Sasa tunakwenda kuokoa hii Sh. bilioni 5 ambayo 
ilikuwa inatumika huko nje ya nchi na pia tutauza 
mionzi kwa nchi nyingine ambapo za Kusini mwa 
Jangwa la Sahara na kwa nchi zinazotuzunguka zi-
takuja kununua miozi hapa nchini,” alisema.

Alisema fedha hizo zitatumika kufanya matibabu 
kwa mwananchi mnyonge ambaye anatabiwa bila 
gharama.

Mtambo kuokoa bil. 5/-
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Na Ibrahim Joseph, DODOMA

MAZIKO ya mwili wa Dk. 
Mwele Malecela ambaye alikuwa 
Mkurugenzi wa Magonjwa yasi-
yopewa Kipaumbele wa Shirika 
la Afya Duniani (WHO), yata-
fanyika  leo Kijiji cha Mvumi 
wilayani Chamwino.

Dk. Mwele (58) alifariki dunia 
Februari 10 Mjini Geneva, Uswisi 
wakati akiendelea na matibabu.

Kwa mujibu wa ratiba iliyo-
tolewa jana kwa waombolezaji 
nyumbani kwa baba wa mare-
hemu, ibada ya maziko itaanza 
saa tatu asubuhi leo katika 
Kanisa la Kuu la Roho Mtakatifu 
la Anglikana Dayosisi ya Cetral 
Tanganyika  na itaongozwa na 
Dk. Dickson Chilongani, huku 
viongozi mbalimbali wa serikali 
na wa taasisi za nje ya nchi 
wanatarajiwa kushiriki.

 Baada ya ibada hiyo sehemu 
ya kwanza msafara utaelekea 
Kijiji cha Mvumi kwa ajili ya 
kupumzishwa kwenye nyumba 
yake ya  milele.

 Katika hatua nyingine, 
Makamu wa Rais Dk. Philip 
Mpango na mkewe, Mbonimpaye 
Mpango, jana walifika nyumbani 
kwa Waziri Mkuu mstaafu, John 
Malecela, jijini hapo kwa ajili ya 
kutoa pole kutokana na kifo cha 
mtoto wake.

Akitoa neno la faraja kwa 
familia na waombolezaji mbal-
imbali waliojitokeza nyumbani 
hapo, Makamu wa Rais, alimtaja 
Dk. Mwele kama shujaa aliye-
jitoa kupigania afya za wa-
nanchi wengine kupitia tafiti 
mbalimbali alizokuwa akizifanya 
zenye lengo la kusaidia jamii 
kupambana na magonjwa mbal-
imbali.

Alisema Dk. Mwele alifanya 
kazi iliyo njema na kuonekana 
katika jamii ndani na nje ya 
nchi.

Aidha, alisema katika kipindi 
cha uhai wake Dk. Mwele aliinua 
jina la Tanzania kwa kuaminiwa 
kufanya kazi katika taasisi 
kubwa ya afya duniani. 

“Uwezo wa Dk. Mwele ka-
tika kazi pia uliinua wanawake 
nchini, hivyo hapana budi kum-
shukuru Mungu kwa zawadi hiyo 
pamoja kumwombea ampokee ili 
apumzike kwa amani,” alisema.

Dk. Mwele kabla ya kuteuliwa 
kushika wadhifa huo alikuwa 
Mkurugenzi wa Kituo cha 
Kudhibiti na Kuzuia Magonjwa 
Afrika (Espen), WHO Kanda ya 
Afrika.

Pia Dk. Mwele aliwahi kuwa 
Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya 
Taifa ya Utafiti wa Magonjwa 
ya Binadamu (NIMR) kabla ya 
kuvuliwa wadhifa na Hayati 
Rais John Magufuli Desemba 17, 
mwaka 2016.

Mwaka 2015, Dk. Mwele ali-
kuwa mmoja wa watia nia ya 
kugombea urais kupitia Chama 
Cha Mapinduzi (CCM).

Hapi asimamisha wa 5 Tarime kwa tuhuma
Na Samson Chacha, TARIME

MKUU wa Mkoa wa Mara, Ally 
Hapi, amewaondoa   watumishi 
watano wa Halmashauri ya Ta-
rime Vijijini ili kupisha tuhuma 
zinazowakabili.

Maofisa hao ni Ofisa Biashara, 
Mbuke Majula, Ofisa Ugani, Idd 
Baruna, Ofisa Uhasibu, Daniel 
Magwena, Mwanasheria wa Hal-
mashauri, Alex Ifunya  na Ofisa 
Mtendaji wa Kata ya Sirari.

Hapi alitangaza uamuzi huo 
wakati wa mkutano uliofanyika 
katika Mji wa Sirari wilayani Ta-
rime mwishoni mwa wiki akion-

gozana na Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya Mkoa.

Hapi alisema; “Baadhi ya  wa-
tumishi wasio waadilifu  katika 
halmashauri za Mkoa wa Mara 
wamehusika kwa namna moja 
ama nyingine kukwamisha shu-
ghuli za maendeleo ikiwamo 
matumizi mabaya ya madaraka 
na fedha za umma.”

Aliongeza: “Kuna Sh. milioni 
500 zililetwa na serikali  tangu 
mwaka jana ili ziende katika 
ujenzi wa Kituo cha Afya Mtana 
Kata ya Manga, lakini zimekaa 
katika akaunti kwa zaidi ya 
miezi mitano bila kutumika na 

kukwamisha mradi huo.”
Alisema: “Kuna Sh. milioni 

140 zilizotolewa na Shirika la 
Hifadhi ya Taifa kwa ajili ya 
kununua gari lenye mashine 
ya kuchimba visima virefu ka-
tika hamashauri hiyo fedha 
hizo zimekwamishwa kwa zaidi 
ya miezi nane bila  kununua 
lori hilo na mashine hiyo ya 
kuchimba visima.”

Hapi alisema fedha nyingi 
zimekuwa zikiingia mifukoni 
mwa watu bila kufuata uta-
ratibu wa kukusanya mapato ya 
halmashauri.

Pia alisema kumekuwa na 

madai ya madeni kwa hal-
mashauri kesi karibu zote 
haishindi bali inashindwa.

“Inaonekana kuna mizeng-
we inafanywa kati ya wadai 
na wadaiwa na kusababisha 
halmashauri kushindwa kesi,  
namwondoa Mwanasheria wa 
Halmashauri, Alex Ifunya, ka-
tika halmashauri    hii,” alisema 
Hapi.

Hivyo, Hapi aliiagiza Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa      (TAKUKURU) na 
Polisi kuwachunguza watumi-
shi hao.

Maziko ya Mwele 
leo, Mpango 
ammiminia sifa

Mkurugenzi wa Mawasiliano wa Benki ya CRDB, Tully Esther Mwambapa (watatu kulia), akikabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni 36.6 
ikiwa ni msaada kwa Mwenyekiti na Mwasisi wa Taasisi ya Maisha Bora Foundation (ZMBF), Mama Mariam Mwinyi (wa nne kushoto), 
inayolenga kusaidia na kuboresha maisha ya watoto, vijana na wanawake wa Zanzibar katika hafla ya uzinduzi wa taasisi hiyo, iliyo-
fanyika viwanja vya Mao, Unguja, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wabunge sasa wautaka Muswada Sheria ya Polisi
Na Salome Kitomari,  
DODOMA

BAADHI ya wabunge 
wamesema ipo haja kwa serikali 
kupeleka bungeni Muswada wa 
Mabadiliko ya Sheria iliyoanzi-
sha Jeshi la Polisi, irekebishwe 
iendane na hali ya sasa na 
kuongeza uwajibikaji.

Wabunge hao walitoa map-
endekezo hayo mwishoni mwa 
wiki jijini Dodoma, wakati wa 
semina kwa wawakilishi hao wa 
wananchi vinara wa haki za bi-
nadamu iliyoandaliwa na Kituo 
cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC).

Mbunge wa  Liwale, Zuberi 
Kuchauka, alisema ni lazima 
kutenganisha mamlaka ndani 
ya Polisi, ili kudhibiti na kureje-
sha imani kwa raia, kwa kuwa 
sasa siyo kimbilio tena.

“Mtu akipata madhara 
anakimbilia polisi, lakini hao 
hao wanamgeuka na kumkama-

ta kisha wanampa kesi. Tuunde 
Jeshi la Polisi, kuliacha lilivyo ni 
hatari wananchi wanaumia na 
hawana pa kukimbilia,” alisema.

Mbunge wa Singida Mashari-
ki, Miraji Mtaturu, alisema ime-
fika mahali wananchi hawawezi 
kudai haki yao zaidi wanaone-
kana wakorofi na wataungan-
ishwa kwenye kesi. 

“Mfano, leo hii mtu akiona 
mtu amekufa kwenye korongo 
fulani anaogopa kutoa taarifa 
maana atakamatwa wa kwanza, 
sasa nani atawapa taarifa, wao 
siyo Mungu, tulikuwa na polisi 
jamii, lakini haijasaidia,” alise-
ma.

Mtaturu alisema kwa sasa 
hakuna namna ya kuwapo 
kubadilisha sheria na kutengan-
isha mamlaka ili kuwa na jeshi la 
kisasa na lenye kuwajibika.

“Tumeona hivi karibuni wali-
tangaza nafasi za kazi wakase-
ma wanataka wenye elimu fula-
ni maana hawatakiwi kupanda 

wawe maofisa, sasa hii siyo 
sawa,” alisema.

Alisema haki za wengi zi-
naminywa kwasababu ya baa-
dhi ya polisi wenye nia ovu 
hata kiwango cha elimu na 
kwamba sheria ni hitaji la jamii, 
inapofikia   mahali ikaonekana 
upo umuhimu ni vyema kusiki-
liza.

Mbunge wa Viti Maalum, So-
phia Mwakagenda, alisema She-
ria ya Jeshi la Polisi imepitwa na 
wakati na ndiyo maana mara 
nyingi bungeni amependekeza 
kuanzishwa kwa sera ya ufuatil-
iaji na upimaji.

“Lazima majukumu ya IGP na 
Mkurugenzi wa Upelelezi Nchini 
(DCI) yatenganishwe , turekebi-
she sheria iendane na mahitaji 
halisi ya sasa... ni aibu sasa kwa 
miaka 60 tunatumia sheria ya 
kikoloni licha ya kwamba tume-
saini mikataba mbalimbali ya 
haki za binadamu,” alisema.

Mbunge wa  Lupa, Masache 

Kasaka, alisema mfumo wa Jeshi 
la Polisi ni wa tangu ukoloni am-
bao ni kandamizi kwa kuwa wao 
kukamata, kupiga au mabavu 
ili kupata ukweli ndiyo msingi 
badala ya kutumia akili.

“Tunapofumua jeshi hili 
kuwe na polisi, wapelelezi na 
waendesha mashtaka na siyo 
huyo huyo akamate,  apelelezi, 
ashtaki, mahakamani waende-
sha mashataka wakiharibu kesi 
basi hata jaji au hakimu hawezi 
kufanya lolote, wakitaka kuku-
komoa   wanaharibu tu kesi 
yako katika     hatua za awali,” 
alisema.

Awali, Ofisa Uragibishi wa 
LHRC, Willium Maduhu, alise-
ma wamebaini wananchi wengi 
haki zao zinaporwa na polisi, 
mara nyingi wamewashauri 
waende kushtaki kwa wakubwa 
wao, lakini wameishia kusum-
buliwa na wapo wenye rundo 
la barua za malalamiko na hazi-
jafanyiwa kazi.
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Serikali sasa kuiboresha 
TIPPER kuhifadhi mafuta
Na Jenifer Gilla   

WAZIRI wa Nishati na Madini, January 
Makamba (pichani),  amesema kuwa seri-
kali imesaini mkataba na kampuni kubwa 
mbili kwa ajili ya kuboresha miundombinu 
ya kuingiza mafuta ikiwamo kiwanda cha 
kuhifadhia mafuta cha   TIPPER kilichoko 
Kigamboni Dar es Salaam.

Aliyasema hayo bungeni  wiki iliyopita 
alipokuwa akijibu hoja na ripoti iliyowasil-
ishwa na Kamati ya Bunge ya Nishati na 
Madini.

“Sasa nataka niwape habari njema 
kwamba kabla ya mwisho wa mwezi huu 
tutasaini MOU na kampuni kubwa mbili ya 
kufumua miundombinu yote ya uingizaji na 
ushushaji wa mafuta,” alisema Makamba na 
kuongeza:

“Tunaenda kuibadilisha TIPPER na ku-
weka uwekezaji mkubwa ambao utaongeza 
uwezo mara tatu…kwa hiyo tumeamua tut-
aweka mabomba makubwa zaidi, na sio ya 
dizeli peke yake, tutaboresha matangi, hiyo 
kazi itachukua kama miaka mitatu lakini 
itabadilisha kabisa mfumo mzima wa ush-
ushaji mafuta nchini.”

Alisema changamoto iliyo sasa ni kwam-
ba mabomba yanayopitishia mafuta kutoka 
kwenye meli  ni membamba na kusababi-
sha upakuaji kuchukua muda mrefu hivyo 
moja ya mambo watakayoyafanya ni kuwe-
ka mabomba makubwa.

Alisema sekta ya mafuta kwa siku in-
achangia Sh. bilioni 5.1 kwenye shughuli 
za maendeleo na kwa mwaka ni trilioni 
1, hivyo ni muhimu kutunza vizuri ili ku-
changia katika maendeleo.

Makamba alibainisha hayo kutoa mael-
ezo kufuatia ripoti iliyowasilishwa na Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Bunge ya Nishati na 
Madini, Dustan Kitandula, aliishauri serikali 
kuanza kutumia ghala la kuhifadhi mafuta 
la TIPER ili kuondoa tatizo la meli kusubiri 
kwa muda mrefu kuingia bandarini na ku-
punguza gharama za ucheleweshaji wa 
meli.

Mbaroni tuhuma kuiba 
kichanga kituo cha afya
Na Shaban Njia, KAHAMA

JESHI la Polisi mkoani Shinyanga linam-
shikilia mkazi wa Kata ya Lugunga wilayani 
Mbogwe mkoani Geita, Rehema Saidi (47) 
kwa tuhuma ya kuiba mtoto mchanga wa 
siku 20 katika Kituo cha Afya Lunguya 
kilichoko Halmashauri ya Msalala mkoani 
hapa.

Kaimu Kamanda wa Jeshi la Polisi Mkoa 
wa Shinyanga (ACP) Joseph Haule, am-
ethibitisha kukamatwa kwa mtuhumiwa 
huyo Februari 17, mwaka huu, akiwa na 
mtoto huyo baada ya kufanyika kwa upele-
lezi.

Alisema tukio hilo lilitokea Februari 
mosi, mwaka huu, majira ya saa 11 jioni 
kwenye Kituo cha Afya Lunguya.

Kamanda Haule alisema mtoto huyo 
ambaye ni wa kiume aliibiwa kitandani na 
kupatikana wilayani Mbogwe mkoani Geita 
akiwa mikononi mwa mtuhumiwa huyo.

Mama mzazi wa mtoto huyo, Betha Au-
gustino (21), alivishukuru vyombo vya ul-
inzi na usalama pamoja na wananchi kwa 
kufanikisha kupatikana kwa mtoto wake.

“Ninafuraha kumpata mwanangu, 
naipongeza serikali hususani Jeshi la Polisi 
na vyombo vya habari kwa kuchapisha 
habari zilizosababisha mwanangu kupati-
kana kwani watu wengi wamenipigia simu 
baada ya kusoma taarifa hizo,”alisema Au-
gustino.

Baba mzazi wa mtoto huyo, Novelt Fura-
ha aliomba serikali kuimarisha ulinzi ka-
tika vituo vya afya, zahanati na Hosptali ya 
Wilaya ili kudhibiti matukio ya wizi wa wa-
toto hususani katika wodi za kujifungulia.

Kaimu Mganga Mkuu wa Halmashauri ya 
Msalala, Dk. Joseph Muyeye, alikili kutokea 
tukio la wizi katika kituo cha afya hicho na 
kwamba mtoto huyo amechunguzwa afya 
yake na kukutwa yupo vizuri.

Alisema aliyemuiba mtoto huyo alikuwa 
anamnywesha maziwa ya ng’ombe hivyo 
wamewashauri wazazi hao waendelee 
kumnywesha maziwa hayo bila kumbadil-
ishia.

Alisema ili kuendelea kudhibiti vitendo 
vya aina hiyo wameweka madaftari maal-
um ya kusaini unapoingia na kutoka katika 
wodi zote zilizoko katika vituo vya afya.

Alisema njia hiyo inaweza kuanza ku-
tumika   kwa kipindi cha mpito wakati 
serikali ikijapanga kujenga sehemu moja 
ya kupokelea shehena ya mafuta.

Kitandula alisema kuongezeka kwa 
bei ya mafuta kunachangiwa na sababu 
mbalimbali ikiwamo kupanda bei ya 
mafuta katika soko la dunia, changamo-
to ya miundombinu ya Bandari ya Dar es 
Salaam na uwezo mdogo wa maghala ya 
kupokelea na kuhifadhi mafuta nchini

Pia ameshauri kujenga maghala 
makubwa ambayo yatahifadhi mafuta 
zaidi ya mita za ujazo milioni 1.25 ili  kui-
fanya Tanzania kuwa ‘hub’ ya biashara 
ya mafuta kwa nchi zinazotuzunguka na 
kuagiza mafuta mengi zaidi wakati bei 
ya mafuta imeshuka katika soko la du-
nia,” alisema.

Akizungumza na  waandishi wa 
habari hivi karibuni  Naibu Mkurugenzi 
wa TIPPER, Martin Mosha, alisema kuwa 
iwapo kiwanda hicho kitapewa nafasi in-
aweza kuchangia kufanya bei ya mafuta  
isipande mara kwa mara kwa kuhifadhi 
kiasi kikubwa cha mafuta kwa muda 
mrefu zaidi.
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WAWAKILISHI pekee wa Tanzania katika michuano ya kimataifa kwa 
ngazi ya klabu, Simba, jana usiku walishuka katika Uwanja wa Gener-
ali Seyni Kountche nchini Niger, kucheza mechi yao ya pili ya hatua ya 
makundi ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya Union Sportive Gen-
darmerie Nationale, USGN.

Lakini mchezo huo dhidi ya USGN ukiwa wa kwanza kwa Simba 
ugenini baada ya kushinda mechi yake ya kwanza nyumbani kwa ma-
bao 3-1 dhidi ya Asec Mimosas ya Ivory Coast iliyopigwa katika Uwanja 
wa Benjamin Mkapa Jumapili ya Februari 13, mwaka huu.

Matokeo hayo yaliifanya Simba na RS Berkane ambayo ilishinda 
nyumbani kwa mabao 5-3 dhidi ya USGN, kukaa kileleni kila moja iki-
fikisha ponti tatu katika Kundi lao la D ambalo linatabiriwa kuwa gumu 
zaidi.

Ikumbukwe kuwa kwenye michuano hiyo kuna makundi manne kila 
moja likijumuisha timu nne na zitakazoshika nafasi ya kwanza na ya pili 
kutoka katika kila kundi, zitafuzu moja kwa moja hatua ya robo fainali.

Hivyo, ili kuwa na uhakika wa kufuzu kwanza ni timu kuhakikisha 
inashinda michezo yake ya nyumbani na angalau kuvuna pointi nne 
ugenini, kwa kushinda mechi moja na sare moja.

Kwa uzoefu tulionao katika kufuatilia michuano hiyo ambayo hu-
fanyika kila msimu, ili timu kukamilisha mapema hesabu zake za kufu-
zu robo fainali ni kutofanya makosa katika mechi hizi tatu za mzunguko 
wa kwanza.

Tayari Simba imeanza vema mechi yake ya kwanza nyumbani kwa 
ushindi na ratiba imeangukia vizuri upande wao ambapo itacheza 
mechi mbili mfululizo ugenini kuanzia ya jana kabla ya kukamilishia 
ratiba hiyo nyumbani.

Baada ya mchezo wa jana usiku, Simba imesema itaweka kambi 
nchini Niger kabla ya kuifuata RS Berkane nchini Morocco kwa mechi 
yao ya tatu kukamilisha mzunguko wa kwanza wa hatua hiyo ya 
makundi.

Hivyo, kinachotakiwa kwa Simba ni kuhakikisha inapata matokeo 
chanya katika mechi hiyo ambayo tunatarajia ndio utakuwa mchezo 
mgumu zaidi kwao kuliko mingine yote ya kundi hilo.

Hata hivyo, tunaamini kwa uzoefu mkubwa Simba ilionao kwenye 
michuano ya kimataifa, haitaliangusha taifa na tukiwa wadau wakub-
wa wa michezo nchini, tunatarajia kuiona hatua ya robo fainali ya 
mashindano hayo ya pili kwa utajiri kwa ngazi ya klabu barani Afrika 
baada ya ile ya Ligi ya Mabingwa.

Tunachotarajia kukiona ni Simba ikibeba vema jukumu hilo la kui-
peperusha bendera ya Tanzania katika medani ya soka kimataifa na 
kuzipigania nafasi za kuingiza timu nne kwenye michuano ya Shirik-
isho la Soka Afrika (CAF); mbili Ligi ya Mabingwa na idadi kama hiyo 
Kombe la Shirikisho kwa msimu ujao.

Lengo letu ni kuona kila mwaka Tanzania inakuwa miongoni mwa 
mataifa 12 Afrika yanayoingiza timu nne katika michuano hiyo ya CAF 
na katika hilo hakuna njia ya mkato zaidi ya kila mpenda soka nchini 
kusimama kidete kuiombea Simba kufanya vizuri kwenye michuano 
hiyo kwa sasa.

Ikumbukwe tayari kuna nchi 11 zenye pointi nyingi za kuziwezesha 
kuingiza timu 12, ambazo kwa msimu huu pekee Tanzania haiwezi kuz-
ipiku, na nafasi iliyobaki ni moja ambayo inawania pia na Libya yenye 
timu mbili katika michuano hiyo ya CAF, hivyo Simba ikishindwa ku-
fuzu robo fainali na kuendelea ni wazi tutaipoteza nafasi hiyo.

Kikubwa kwa sasa ni kila mmoja kuiombea Simba kufanya vizuri na 
kusonga mbele hata ikiwezekana kufika hata nusu fainali ama fainali 
huku tukiziombea timu hizo za Libya kuaga mapema michuano hiyo, 
jambo ambalo tunaamini kilichobaki ni dua zetu tu kwani kwa suala 
la uwezo na uzoefu hatuna shaka na wawakilishi wetu hao, katika hilo 
hatuna budi kuitakia kila kheri kwa majukumu hayo mazito.

Na Adam 
Fungamwango

UKIACHANA na Kombe la 
FA ambapo timu zinabu-
gizwa mabao sita mpaka 
saba, bado idadi ya mabao 
kwenye mechi nyingi za 
Ligi Kuu haziridhishi.

Matokeo ya bao moja au 
mbili, ndiyo yametawala 
kwenye mechi nyingi za 
Ligi Kuu. Ni mara chache 
sana kuona timu ikipata 
ushindi wa mabao kuan-
zia matatu kwenda mbele 
msimu huu. Tuliona msimu 
uliopita, timu kama Simba 
ikipata ushindi wa mabao 
mengi kwenye mechi kad-
haa za Ligi Kuu. Na haikuwa 
msimu uliopita tu, karibuni 
misimu minne, Simba ili-
kuwa timu ambayo ilikuwa 
ikipata ushindi wa mabao 
mengi kwenye baadhi ya 
mechi zake.

Ushindi mkubwa zaidi 
kwenye Ligi Kuu msimu 
huu, Simba iliupata De-
semba 24, mwaka jana il-
ipoichakaza KMC mabao 
4-1 katika Uwanja wa Ali 
Hassan Mwinyi, mkoani 
Tabora, na pia ilipoichapa 
Ruvu Shooting 3-1 kwenye 
Uwanja wa CCM Kirumba 
jijini Mwanza.

Hata Yanga nao, pamoja 
na kwamba msimu huu iko 
vizuri kuliko misimu min-
gine iliyopita, lakini bado 
haipati ushindi ambao 
wanachama na mashabiki 
wao inautarajia kutokana 
na ubora wa michuano 
hiyo. Mpaka sasa ushindi 
mkubwa wa Yanga kwenye 
Ligi Kuu ni ule wa Desemba 
31, mwaka jana, ilipoichapa 
Dodoma Jiji mabao 4-0 

kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, na unaokar-
ibiana na huo ni ule wa No-
vemba 2, ikiibamiza Ruvu 
Shooting 3-1.

Angalau Azam, am-
bayo imepata ushindi wa 
mabao manne kwenye 
mechi mbili mpaka sasa, 
ilipoibamiza Ruvu Shoot-
ing mabao 4-1 Desemba 23, 
mwaka jana na 4-0 dhidi ya 
Prisons Januari 22, mwaka 
huu.Ukiacha timu hizo 
kubwa, matokeo ya timu 
zingine zikicheza zenyewe 
kwa zenyewe ndiyo hayari-
dhishi kabisa. Huwa kama 
si suluhu, sare ya bao 1-1, 
basi zitafungana 1-0, 2-1, 
ikizidi sana mabao 2-0.

Huwezi kukuta mechi 
kama ya msimu uliopita, 
ambapo JKT Tanzania 
iliichakaza Mwadui mabao 
6-1 kwenye mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Oktoba 
28, 2020, au mechi zingine 
ambazo zilikuwa na idadi 
kubwa ya mabao.

Kwa sasa ni za kuhesa-
bu, tena kwa timu kubwa, 
ambazo pia nazo ni kama 
nazo zimeanza kupungua, 
ingawa ligi haijamalizika. 
Hata hivyo, uzoefu unao-
nyesha kuwa mzunguko 
wa pili ndiyo huwa mgumu 
zaidi kuliko wa kwanza.

Tatizo ni nini? Inaweze-
kana ikawa ni viwanja, hasa 
vya mikoani havipo kwe-
nye hali nzuri, hali inayo-
sababisha wachezaji kuwa 
na kazi ngumu ya kuuweka 
mpira wavuni. Yupo mtu 
anaweza akahoji, mbona 
viwanja ni vibovu hata 

wakati timu zinashinda ma-
bao mengi huko nyuma.

Ni kweli, lakini inavy-
oonekana kila muda una-
vyozidi kwenda viwanja 
hivyo navyo vinazidi kuwa 
vibovu zaidi. Na kwa sasa 
tumeona kuna baadhi ya 
mikoa mvua kubwa inanye-
sha, huku mechi zikiende-
lea, wachezaji wakipata 
tabu hata kupiga tu mpira, 
achilia mbali kukokota.

Tatizo la viwanja nalo 
linapunguza uhondo wa 
kuona mabao mengi yaki-
fungwa kwenye Ligi Kuu. 
Pili ni kwamba msimu 
huu timu nyingi zimeji-
zatiti. Wadhamini wa Ligi 
Kuu, wamewekeza pesa, 
ambazo zimefanya timu 
nyingi kulipa mishahara 
na posho za uhakika, hivyo 
wachezaji kujituma.

Kingine ni kupungua 
kwa timu za Ligi Kuu. 
Kwa sasa kuna timu 16 tu. 
Wachezaji wa timu nne 
zilizopunguzwa misimu 
miwili nyuma kulipokuwa 
na timu 20, tunawaona wa-
meenda kuziongezea ngu-
vu timu zilizobaki, hivyo 
kuwa imara.

Mwisho ni ukweli 
mchungu kwamba, kuna 
tatizo kubwa la ufungaji 
kwa wachezaji wengi wa-
naocheza Ligi Kuu. Uki-
angalia zinapatikana nafasi 
nyingi, lakini wanashindwa 
kuweka mpira ndani ya 
wavu. Ni wachezaji wach-
ache sana kwenye Ligi Kuu 
wenye uwezo wa kutumia 
nafasi chache zinazopati-
kana kufunga mabao.

Ufinyu mabao Ligi 
Kuu tatizo lipo hapa

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba mkifanya kweli hapa, 
robo fainali CAF itawahusu
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
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Walalamikia ‘machangudoa’
kufurika msimu wa mavuno

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WANAWAKE katika vijiji wilayani Shinyanga, 
wamelalamikia kitendo cha madadapoa maarufu 
‘machangudoa’  kutoka mjini kwenda huko kipindi cha 
mavuno, kufanyabiashara ya kujiuza kwa kubadilishana 
na zao la mpunga. Walisema hali hiyo inasababisha fa-
milia zao kukosa chakula kwa kuwa wanaume wana-
nunua madadapoa hao kwa kuwapa mpunga.

Wanawake hao kutoka vijiji vya Lyamidati na Ly-
abukande wilayani Shinyanga, walipaza sauti hizo juzi 
kwenye mafunzo ya kujengewa uwezo wa namna ya ku-
pambana na matukio ya ukatili dhidi ya wanawake na 
watoto, yaliyotolewa na Shirika la Agape.

Mmoja wa wanawake hao kutoka kijiji cha Lyamidati, 
Matha Malale, alisema kipindi cha masika familia zao 
zinakuwa na upendo, lakini msimu wa mavuno ukifika 
migogoro inaanza kuibuka.

“Matukio mengi ya ukatili wa kijinsia ambayo yapo 
huku vijijini ni wanaume kutelekeza familia huku 
chanzo chake kikubwa kikitajwa kuwa ni wimbi la ma-
dadapoa kutoka mjini ambao wanaokwenda vijijini kip-
indi cha mavuno kwa ajili ya kufanyabiashara ya ngono 
kwa kubadilishana na mazao,” alisema.

“Chakula kinapoisha ndani ndipo mwanaume anaona 
aibu na hatimaye kuamua kutoweka kabisa nyumbani, 
na kuiacha familia yake ikihangaika kukabiliana na 
njaa,” aliongeza. Naye Anastazia Karali kutoka Kijiji cha 
Lyabukande, alisema mwanaume anapotoa chakula kwa 
madadapoa, wakijaribu kuwazuia wanaambulia kipigo 
na hivyo kuamua kunyamaza, huku wakitafuta mbinu 
mbadala ya kuficha baadhi ya chakula ili siku wakitele-
kezwa wapate cha kuwapa watoto. Ofisa Maendeleo ya 
Jamii wa Kata ya Lyamidati wilayani Shinyanga,  Irene 
Mchuma, alisema kipindi cha   mavuno kesi nyingi za 
migogoro ya familia, ikiwamo vipigo kwa wanawake 
huongezeka.

Aidha, alisema baada ya mazao kuisha katika familia 
wanaume wengi hukimbia   nyumbani na kwenda 
kusikojulikana kukwepa aibu.

Alisema baada ya kuona tatizo hilo linakuwa kubwa, 
waliamua kujadiliana na uongozi wa jeshi la jadi (Sungu-
sungu), ili kudhibiti wimbi hilo la madadapoa kuvamia 
maeneo hayo ya vijijini kipindi cha mavuno.

Aliongeza kuwa licha ya kukabiliana na tatizo hilo, la-
kini bado madadapoa wanaingia katika vijiji na kufanya 
biashara za ngono kwa siri.

Kwa upande wake, Ofisa  Maendeleo ya Jamii wilaya-
ni Shinyanga,  Christopher Malengo, alisema tatizo hilo 
la madadapoa kuvamia maeneo ya vijijini ni kubwa.

Alisema madadapoa hao wanatoka mikoa ya Singida 
na Manyara na kwamba kabila la Wasukuma wanapenda 
wanawake weupe na hivyo kuwa rahisi kupata biashara.

Alisema madadapoa wanawapa wanaume hao 
masharti kwamba wakitaka kuona maumbile yao, wa-
natoa debe moja la mpunga na wakifanya tendo moja la 
ngono wanalazimika kulipa gunia moja la mpunga.

Alisema kwa wastani dadapoa mmoja anafikisha gu-
nia 100,  katika msimu mmoja anazokusanya kutoka 
kwa wanaume na kuzisafirisha kwenda kwao huku fa-
milia za wanaume zikibaki na njaa.

“Mwanaume akimaliza kabisa chakula ndani na aka-
pagawa na huyo mwanamke kama ana mifugo anaanza 
kuiuza na mifugo ikiisha ndipo anaamua kuikimbia 
familia yake kwenda kuanza maisha upya huko ataka-
pokwenda,” alisema Malengo. Alisema mipango ambayo 
wanaifanya kwa sasa licha ya kuzuia madadapoa  hao 
kwenda maeneo ya vijijini kipindi cha mavuno, pia 
wanatoa elimu ya kupinga vitendo vya ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto, malezi bora ndani ya familia na 
namna ya kutumia mavuno vizuri kujikwamua kiuchu-
mi na siyo kwenye anasa. Meneja miradi kutoka Shirika 
la Agape,  Peter Amani, aliwataka wanaume wa maeneo 
hayo ya vijijini kuachana na mila kandamizi, ambazo 
zimekuwa chanzo cha migogoro na ukatili ndani ya fa-
milia kwa kumnyima sauti mwanamke, pamoja na kuwa 
na haki ya kusimamia mavuno ya mazao.

Baadhi ya wanaume wa maeneo hayo ya vijijini, wa-
likiri kutumia mazao pamoja na mifugo katika masuala 
ya ngono na kwamba kinachowasumbua ni ulimbukeni 
wa kupenda wanawake wa mjini sababu ya unadhifu 
wao na kuwapa mapenzi mazuri.

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Godwin Gondwe, akivishwa skafu baada ya kuwasili kwenye maadhimisho ya kumbu-
kumbu ya Siku ya Mwanzilishi wa Skauti Duniani, ambaye ni mgeni rasmi akimwakilisha Mkuu wa Mkoa, yaliyofanyika 
viwanja vya Sabasaba, mkoani Dar es Salaam, mwishoni mwa wiki. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Chanjo UVIKO-19 yaanza kila baada ya ibada Kanisa Katoliki
Na Sabato Kasika

KANISA Katoliki Parokia 
ya Magomeni Dar es Salaam, 
limeweka utaratibu wa kuita 
watoa huduma ya chanjo 
ya UVIKO-19 ambao huwa 
wanachanja waumini kila 
baada ya ibada za Jumapili.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Maendeleo ya Parokia hiyo, 
Thomas Ngawaiya, ameli-
ambia gazeti hili kuwa tangu 
chanjo izinduliwe mwishoni 
mwa Julai mwaka jana, hu-
duma hiyo imeshatolewa 
mara tatu kanisani hapo.

Ngawaiya alisema, lengo 
la kufanya hivyo ni kutaka 
waumini wapate huduma 
hiyo karibu badala ya kui-
fuata umbali mrefu, ambapo 

wengine hushindwa kutoka-
na na majukumu mbalimbali 
walionayo.

“Ni utaratibu ambao 
tumejiwekea ili wale wanao-
taka kuchanjwa wapate hu-
duma hiyo kwa urahisi bila 
kuifuata umbali mrefu, na 
inawezeakana wahudumu 
wa afya wakaja tena kutoa 
chanjo,” alisema Ngawaiya.

Ngawaiya alisema, kanisa 
limejiwekea utaratibu huo 
baada ya serikali kuziomba 
taasisi za dini kuhamasisha 
waumini kupata chanjo, na 
kwamba parokia hiyo im-
epiga hatua hadi kusogeza 
chanjo kanisani.

“|Kwa hiyo sisi katika 
parokia yetu si kuhamasisha 
chanjo tu bali tumefanikiwa 

kuwaleta watoa huduma ya 
chanjo kuja kuchanja watu 
kanisani kwetu na huenda 
tukawaleta tena kutoa hu-
duma hiyo,” alisema.

Alisema, katika kupam-
bana na ugonjwa huo, 
kanisa limeona litumie 
njia hiyo ya kuhamasisha 
waumini kwenda kwenye 
vituo vya kutolea chanjo, la-
kini kusogeza huduma hiyo 
kanisani.

“Tunajua kuwa suala la 
chanjo ni hiari, lakini hatuna 
budi kukumbusha waumini 
kuchanja, kutokana na uk-
weli kwamba, tangu ugonjwa 
uingie nchini, watu wame-
potoshwa na kusababisha 
wasijue ukweli,” alisema.

Mwenyekiti huyo alifafan-

ua kuwa kutokana na mkan-
ganyiko huo, wao huwa 
wanaelimisha waumini wao 
kuhusu umuhimu wa chanjo 
kuwa ni vyema kila mmoja 
aipate ili aweze kuwa salama.

“Kwa ujumla ni kwamba, 
upotoshaji huo kwamba 
chanjo ina madhara, ume-
sababisha baadhi ya watu 
wasichanje baada ya kuam-
biwa kuwa wakichanjwa 
damu inaweza kuganda au 
kuwa wagumba,” alisema.

Alisema, matarajio yao ni 
kuona waumini wengi zaidi 
wanapata chanjo, kwa kuwa 
uongozi wa parokia umewe-
ka utaratibu wa kuwaita 
watoa chanjo ambao tayari 
walishafika kanisani hapo 
mara tatu.

UVIKO-19 ilivyochochea kasi wenye kifafa kupata degedege
Na Jenifer Gilla 

KATIKA kipindi cha mlipu-
ko wa virusi vya UVIKO -19, 
kasi ya wagonjwa wenye ki-
fafa kilichodhibitiwa kupata 
degedege iliongezeka.

Hayo yalisemwa na Dk. 
Edward Kija, Daktari Bingwa 
wa Mfumo wa Fahamu na 
Ubongo kwa Watoto ku-
toka Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili, alipokuwa ak-
iongea na Nipashe ofisini 
kwake,  akieleza changamo-
to wanazokumbana nazo ka-
tika kipindi hiki cha mlipuko 
wa UVIKO-19.

Alisema kwa kawaida 
mgonjwa wa kifafa anapoku-
nywa dawa zake inavyotak-
iwa huwa hapati degedege 

labda kama akipata maradhi 
nyemelezi ikiwamo homa, 
mafua na maambukizi men-
gine ya bakteria.

“Sasa kipindi amba-
cho   UVIKO-19   ulishamiri 
homa   na mafua navyo 
vilisambaa na hii iliwapata 
hadi wagonjwa wetu tu-
naowahudumia wa kifafa 
hali   iliyosababisha hata 
wale ambao ugonjwa wao tu-
liudhibiti wakawa wanapata 
degedege,” alisema Dk. Kija.

Hata hivyo, alisema  wali-
fanikiwa kudhibiti ongezeko 
hilo kwa kuwapatia dawa za 
kutibu magonjwa hayo ny-
emelezi na kuwapatia elimu 
ya kujikinga na ugonjwa huo.

“Mara nyingi mgonjwa wa 
kifafa anayetumia dawa zake 
vizuri akipata degedege tu-

nampima na kumpatia dawa 
za kisababishi cha ugonjwa 
huo, kwa wale waliokuwa na 
homa tuliwapa dawa na wa 
mafua kadhalika,” alisema 
na kuongeza:

“Lakini tulikuwa 
tunawafundisha wazazi 
mbinu za kuwakinga watoto 
wao na ugonjwa wa corona 
ikiwamo kunawa mikono, 
kuepuka msongamano, na 
kukaa umbali wa mita moja, 
na hata wanaporudi kutoka 
kwenye mihangaiko kujisafi-
sha kwanza kabla ya kuwa-
hudumia watoto,” alisema.

Njia nyingine alisema ni 
kuwapatia wagonjwa vi-
donge vya muda mrefu ili 
kuwapunguzia safari za 
kwenda kliniki mara mara 
na kukutana na mikusanyiko 

ya watu hali inayoongeza 
maambukizi ya UVIKO -19.

“Wagonjwa ambao kifafa 
chao tumekidhibiti na wapo 
katika hali salama tulikuwa 
tunawapa vidonge vya ku-
tumia hadi miezi mitatu ili 
kuwaepusha na mikusanyiko 
isiyo na lazima,” alisema. 

Naye Latifa Iddi, mzazi 
wa mtoto mwenye tatizo la 
kifafa alikiri kuwa wakati 
UVIKO-19 unaingia mtoto 
wake alikuwa akipata mafua 
mara kwa mara hali ili-
yopelekea kupata degedege 
tofauti na hapo nyuma.

“Mwanangu alikuwa aki-
pata mafua mara kwa mara, 
hali iliyoongeza kasi ya ku-
pata degedege, yaani ilikuwa 
kila baada ya wiki anaumwa 
homa au mafua na kupata 
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Uzinduzi wa 
barabara ya 
Chuo cha 
Nyerere kesho
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MAKATIBU wakuu kutoka 
vyama vya ukombozi Kusini 
mwa Afrika kesho wanatarajiwa 
kushiriki uzinduzi wa barabara 
ya lami yenye urefu wa kilomita 
mbili  kwenda Chuo Kikuu cha 
Uongozi wa Siasa cha Mwalimu 
Julius Nyerere kilichoko Kibaha 
mkoani Pwani. 

Barabara hiyo ambayo itazin-
duliwa na Katibu Mkuu wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Daniel Chongolo, imejengwa na 
chama hicho kwa kushirikiana 
na Chama cha Kikomunist cha 
China (CPC).

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana mjini Kibaha, Katibu 
wa CCM Mkoa wa Pwani, Said 
Goha, alisema ufunguzi wa bara-
bara hiyo ya Ukombozi ni maan-
dalizi ya kukamilisha uzinduzi 
wa chuo hicho ambao utafanywa 
na Mwenyekiti wa CCM Taifa 
Rais Samia Suluhu Hassan. 

Goha alisema katika uzinduzi 
wa barabara Chongolo ataam-
batana na makatibu wakuu hao 
kutoka vyama vilivyoshiriki 
ujenzi huo pamoja na wageni 
kutoka ndani na nje ya Mkoa wa 
Pwani.

Alisema chuo hicho amba-
cho kimejengwa na vyama vya 
Ukombozi Kusini mwa Afrika 
kitakuwa kinatoa maarifa kwa 
wanachama kujifunza mambo ya 
uongozi.

Aliwataka wanachama wa CCM 
kutoka katika maeneo mbalim-
bali ya mkoa huo na wananchi 
kujitokeza kwa wingi kumpokea 
Rais Samia keshokutwa na kush-
iriki katika uzinduzi wa chuo 
hicho.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, 
Abubakar Kunenge, alisema 
maandalizi  yanaendelea vizuri 
na kwamba ulinzi umeimarishwa 
kwa wageni watakaofika katika 
shughuli za uzinduzi wa bara-
bara na chuo hicho.

Vyama vilivyoshiriki kujenga 
chuo hicho ni CCM (Tanzania), 
FRELIMO (Msumbiji), ANC (Af-
rika Kusini), SWAPO (Namibia), 
ZANU-PF (Zimbabwe) na MPLA 
(Angola).

Bunge lataka marekebisho sheria ndogo
Na Salome Kitomari

BUNGE limezitaka mamlaka 
zilizotunga sheria ndogo zina-
zokinzana na sheria mama kuz-
irekebisha haraka ili kuondoa 
usumbufu kwa wananchi, huku 
likitaka kuheshimiwa maelek-
ezo ya muhimili huo.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Sheria Ndo-
go, Jasson Rweikiza, akiwasili-
sha taarifa ya mwaka 2020/20, 
mwishoni mwa wiki, alisema 
walibaini baadhi ya sheria hizi 
zinakinzana na masharti ya she-
ria inayotoa mamlaka kutungwa 
kwake au sheria nyingine za 
nchi, jambo linaloathiri tija ya 
utekelezaji wake na kuwa batili.

Alisema walibaini pia mis-
ingi ya uandishi bora wa sheria 
ndogo hauzingatiwi na kutaka 
mamlaka zilizokabidhiwa ma-
daraka ya kutunga zirekebishe 
dosari hizo.

“Zipo sheria ndogo zilizowek-
wa mezani wakati wa Mkutano 
wa Tano wa Bunge ambazo 
hazikuzingatia misingi ya uan-
dishi bora wa sheria, jambo lin-

aloondoa urahisi na kutabirika 
kwa sheria ndogo, hivyo kuathi-
ri tija sheria,” alisema. 

Rweikiza alisema pia Bunge 
linaelekeza marekebisho ya 
haraka kwa sheria ndogo zi-
lizotungwa ambazo masharti 
yake hayazingatii    uhalisia na 
kuathiri utekelezaji na tija ili-
yokusudiwa.

Aidha, alisema Bunge lime-
taka mamlaka kukamilisha 
mchakato wa marekebisho ya 
sheria ndogo kwa ambazo zi-
mechelewa kutekeleza maelek-
ezo ya mhimili huo.

Alisema kuwa Bunge lin-
aazimia kwamba, mamlaka 
zilizobainika kutokuwa zime-
anza utekelezaji wa mapende-
kezo ya muhimili huo yaliyo-
husu kurekebisha dosari katika 
sheria ndogo zitekeleze haraka 
na kutoa taarifa kabla ya kumal-
izika kwa Mkutano wa Saba.

Rweikiza alisema: “Bunge lin-
aazimia kwamba, taasisi zinazo-
tunga au kufanya marekebisho 
mbalimbali katika Sheria Ndo-
go, zishirikishe inavyostahili na 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali (AG).”
Alisema kamati ilibaini 

ushirikishwaji hafifu katika 
mchakato wa uwasilishaji licha 
ya kwamba AG ndiye mwenye 
dhamana ya uandishi wa sheria, 
hali iliyosababisha kuendelea 
kuwapo kwa dosari na usum-
bufu kwa watumiaji wake.

Alisema pia walibainia ush-
irikishwaji hafifu wa wadau 
kwa kuwa baadhi ya sheria hizo 
zimekosa mambo ya msingi 
kwa utekelezaji, na kuzuia upa-
tikanaji wa mawazo jumuifu 
na kutatiza utekelezaji wake 
kutokana na manung’uniko ya 
wadau.

“Bunge linaazimia kwamba, 
Mamlaka zilizokabidhiwa ma-
daraka ya kutunga sheria ndo-
go, zizingatie umuhimu wa ku-
washirikisha wadau kikamilifu 
katika mchakato wa utungaji wa 
sheria hizo,” alisema.

Wakichangia mjadala huo, 
Mbunge wa Moshi Mjini, Priscus 
Tarimo, alisema ni muhimu 
serikali inapoanza mchakato 
ishirikishe wadau ambao wako 
maeneo husika wanajua uhali-

sia.
“Umuhimu wa wadau ulione-

kana wakati tunataka kupitisha 
Sheria ya Tume ya Taaluma kwa 
Walimu na Sheria na Kanunuza 
Wavuvi, kote ilionekana wadau 
ni muhimu washirikishwe kwa 
kuwa kanuni iliyoruhusu sama-
ki wenye urefu fulani wavuliwe 
Ziwa Victoria ilionekana kwa 
kina hicho hawapatikani Ziwa 
Tanganyika, baada ya kusikiliza 
wadau tuliona kuna umuhimu 
wa kuwasikiliza,” alisema.

  Mbunge wa Chakechake, 
Ramadhani Suleiman Ramad-
hani, alisema mwaka jana bunge 
liliopitisha azimio la kufanya 
marekebisho yenye dosari la-
kini hadi sasa hayajafanyika.

“Sasa ni mwaka serikali hai-
jafanya marekebisho. Zipo 
sheria zinaumiza watu Bunge 
liliona likitaka marekebisho 
wamekuja na majibu yale yale 
huku wananchi wakiendelea 
kuumia. Mfano Halmashauri ya 
Mbeya Mjini kuna tozo za bajaji 
zilitakiwa kufanyiwa mareke-
bisho ila hadi leo serikali iko 
kimya,” alisema.

NMB yapewa kongole kufanikisha taasisi ya Mama Mariam Mwinyi
 Na Mwandoshi Wetu,         
ZANZIBAR

BENKI ya NMB imetunukiwa 
cheti cha kuthaminiwa kwa 
mchango uliofanikisha uzinduzi 
wa Taasisi ya Zanzibar Maisha 
Bora Foundation (ZMBF), ambayo 
iliasisiwa na mke wa Rais wa Zanzi-
bar, Mama Mariam Mwinyi.

Kutokana na hatua hiyo, benki 
hiyo imeahidi  kukuza uchumi wa 
bluu unaochakatwa na Serikali 

ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ), 
inayoongozwa na Dk. Hussein Ali 
Mwinyi. 

NMB ilichangia fedha taslimu 
sambamba na ‘track suit’ na fulana 
‘t-shirt’ zilizovaliwa na washiriki 
wa matembezi ya kilomita sita 
kuanzia Viwanja vya Butroz Ghali 
hadi Mao Zedong, ulikofanyika 
uzinduzi wa taasisi hiyo inayoji-
husisha na Maendeleo Endelevu 
ya Wanawake, Vijana na Watoto, 
lengo likiwa kuunga mkono juhudi 

za SMZ katika kufanikisha ustawi 
wa makundi hayo kiuchumi, kiafya 
na kimaadili.

Cheti hicho kilitolewa na Mama 
Mwinyi na kupokelewa na Mkuu 
wa Idara ya Huduma za Serikali 
wa NMB, Vicky Bishubo, ambaye 
aliihakikishia ZMBF na Serikali ya 
Zanzibar, kuwa benki yake itaen-
delea kuwa mdau kiongozi na mtii-
fu katika kuunga mkono jitihada 
za kuleta maendeleo zenye nia ya 
kumkwamua Mzanzibari mmoja 

mmoja na Taifa kwa ujumla.
“NMB hatuko nyuma. Chini ya 

Rais Hussein Mwinyi kwa mfano, 
tumeuunga mkono harakati za 
serikali yake kuchangia ukuaji wa 
uchumi wa bluu na leo tunamsa-
poti Mama Mwinyi na benki yetu 
itasimama naye hatua kwa hatua,” 
alisema Bishubo akikumbushia ud-
hamini wa NMB katika Zanzibar In-
ternational Marathon na uzinduzi 
wa Kadi za Utalii Zanzibar (ZATO), 
zinazotumiwa na watalii visiwani 

humo.
Aidha, wakati Mama Mariam 

Mwinyi alipotembelea Banda la 
NMB kwenye uzinduzi huo katika 
Viwanja vya Mao, Bishubo alim-
sisitizia Mwenyekiti huyo wa Bodi 
ya Wadhamini ya ZMBF kuwa, ki-
paumbele chao ni uhusiano mwe-
ma baina ya taasisi zao, ambayo 
yatachagiza ufanisi katika kufikia 
malengo ya kusapoti jitihada za 
serikali inayohitaji nguvu za wadau 
katika kuharakisha maendeleo.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed  Suleiman Abdullah (wapili kushoto), akimkabidhi Mkuu wa Idara ya Huduma za Serikali 
wa Benki ya NMB, Vicky  Bishubo, cheti cha shukrani kwa  Benki ya NMB wakati wa hafla ya kuzipongeza timu za Baraza la Wawakilishi 
Zanzibar baada ya kufanya vizuri katika mashindano ya mabunge ya  Jumuiya ya Afrika Mashariki yaliyofanyika jijini Arusha. Kushoto 
ni Spika wa Baraza la Wawakilishi, Zuber Ali Maulid. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Bosi TANAPA
aapishwa Dar
Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, 
Dk. Damas Ndumbaro ameongoza 
kiapo cha utii cha  Kamishna wa 
Uhifadhi - TANAPA, Mhifadhi 
William Mwakilema.

Hafla ya uapisho ilifanyika 
mwishoni mwa wiki katika jengo 
la Wizara ya Maliasili na Utalii 
maarufu  kama Mpingo House, jijini 
Dar es Salaam.

Akizungumza baada ya uapisho 
huo Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Maliasili na Utalii, Dk. Francis 
Michael, aliahidi kuimarisha Jeshi 
la Uhifadhi na kuhakikisha kwamba 
linakuwa jeshi la kisasa.

Kwa upande, Mwakilema aliahidi 
pamoja na wahifadhi wenzake 
kuhakikisha wanalinda urithi wa 
maliasili zilizoko nchini sambamba 
na kufanyakazi kwa bidii na 
nidhamu.

“Kama ambavyo tumerithishwa  
maliasili hizi, naahidi mbele yako 
kwamba nitajitahidi kwa juhudi 
na maarifa kwa kushirikiana 
na wenzangu wote kuhakikisha 
kwamba ujuzi tulio nao, taaluma 
tulizo nazo, na kwakupewa 
fursa ya kutenda kazi kijeshi 
naamini kwamba wote tutakuwa 
na nidhamu ya hali ya juu 
ili kuhakikisha tunatekeleza 
majukumu yetu na kuweza kufikia 
malengo ya viongozi waliotutuma,” 
alisema Mwakilema.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa Bodi ya TANAPA, Jenerali 
mstaafu George Waitara, 
akizungumza katika hafla hiyo 
aliwakumbusha wahifadhi wote 
nchini kuendeleza nidhamu ya 
kijeshi inayotakiwa na kuhimiza 
ushirikiano kwa kiongozi huyo.

“Nahakika Kamishna Mwakilema 
akipata ushirikiano toka wizara, 
bodi na watumishi wenzake ataleta 
mafanikio ndani ya taasisi hii.”

Kamishna Mwakilema 
amechukua  nafasi ya Kamishna wa 
TANAPA, Dk. Allan Kijazi, ambaye 
sasa aliteuliwa hivi karibuni  kuwa 
Katibu Mkuu wa Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi.

Wenye ulemavu waiomba serikali kuwanunulia vifaa
Na Lilian Lugakingira, MULEBA

WENYE ulemavu mkoani Kagera 
wameiomba serikali kupitia hal-
mashauri zote za wilaya, kutenga 
bajeti kila mwaka kwa ajili ya ku-
wanunulia nyenzo za kujimudu 
kama fimbo nyeupe kwa wasioona, 
viti mwendo kwa wanaotambaa na 
shime sikio kwa viziwi.

Waliyasema hayo katika mafunzo 
ya kutambua haki zao za kupata 
matibabu bure, yanayofadhiliwa na 
Shirika la The Foundation for Civil 
Society, 

Katibu wa shirikisho la vyama 
vya watu wenye ulemavu nchini 
(SHIVYAWATA) Mkoa wa Kagera, 
Sweetbert Mushangam, alisema 
kuwa wengi wao hawana uwezo wa 
kupata fedha kwa ajili ya kununulia 
vifaa hivyo, kutokana na hali ngumu 

ya kiuchumi inayowakabili.
“Wengi wetu kutokana na ulema-

vu tulionao tunashindwa kufanya 
kazi kikamilifu au kutofanya kazi 
yoyote, ni vigumu kupata fedha za 
kununua nyenzo za kujimudu, tu-
naomba angalau kila halmashauri 
iweke katika bajeti yake watu wenye 
ulemavu watano kila mwaka, wafa-
dhiliwe vifaa hivyo,” alisema Mush-
anga.   Aidha, kuhusu suala la msa-
maha wa matibabu kwa kundi hilo 
aliiomba serikali kufikisha mwon-
gozo wa utoaji wa huduma za afya 
kwa watu wenye ulemavu, katika 
vituo vyote vya kutolea huduma, ili 
waweze kutibiwa bure, kutokana na 
baadhi ya vituo kubainika kutokuwa 
na mwongozo huo. 

“Lakini kila kata ihakikishe tak-
wimu za watu wenye ulemavu na 
changamoto zinazomkabili kila 

mmoja wao zinapatikana kuanzia 
ngazi za vijiji, hii itasaidia kuwatam-
bua na kurahisisha utoaji wa hudu-
ma kwao,” alisema.

  Naye Lawrian Protas, mmoja 
wa walionufaika na mafunzo hayo 
alisema katika masuala ya mikopo 
na miundombinu rafiki, wametajwa 
moja kwa moja, lakini kwenye afya 
wanatajwa wazee, wanawake wa-
jawazito na watoto wenye umri wa 
chini ya miaka mitano, na watu we-
nye ulemavu hawatangazwi.

 “Na sisi watu wenye ulemavu tu-
naomba tutangazwe moja kwa moja 
kwamba tuna msamaha wa mat-
ibabu, tuwekwe kwenye mabango 
kama ilivyo kwa makundi mengine, 
hii itatusaidia kupunguza vikwazo 
tunavyokumbana navyo tunapok-
wenda katika vituo vya kutolea hu-
duma za afya,” alisema Protas.

Akijibu hoja hizo, Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Muleba, 
Elias Kayandabila, alisema kuwa ni 
vigumu kuahidi kutoa huduma kwa 
kundi hilo kwa vitu ambavyo haviku-
wekwa katika bajeti, lakini akaahidi 
serikali kufanyia kazi baadhi ya 
changamoto zinazolikabili kundi 
hilo, kulingana na uwezo wa kifedha 
utaopatikana.

  “Lakini sio kwamba serikali 
haifanyi kitu kwenu, tumekuwa tuki-
fadhili mambo mbalimbali mfano 
kuwawezesha kushiriki makonga-
mano yenu, ili mjadili kwa pamoja 
changamoto zinazowakabili, kwa 
lengo la kutafutiwa ufumbuzi,” alise-
ma. 

Alisema bajeti za halmashauri hu-
pangwa katika vikao vya maamuzi 
na kuwaasa kupitia vyama vyao ku-
wahamasisha watu wenye ulemavu 

kugombea nafasi mbalimbali ka-
tika uchaguzi, ili wapate watu wa 
kuwawakilisha na kufikisha ipasavyo 
changamoto zinazowakabili.

“Ombi langu watu wenye ulemavu 
msiwe nyuma wakati wa chaguzi 
mbalimbali, maana ili mpate fursa ya 
kuingia katika vikao vya maamuzi, 
mfumo uliopo lazima muwe mme-
pita kwenye michakato ya kisiasa, 
mlizingatie hili kwa sasa litawasaidia 
kufanikisha sehemu ya mahitaji 
yenu,” alisema. 

Kuhusu matibabu bure kwa kundi 
hilo alisema kwa mujibu wa Sera 
ya Afya ya Mwaka 2007 pamoja na 
mwongozo wa msamaha, vimetoa 
nafasi kwa sekta ya afya kutoa mat-
ibabu bure kwa makundi maalumu 
wakiwamo watu wenye ulemavu, na 
kwamba baadhi yao wamekwishan-
ufaika na msamaha huo. 

Skauti yapewa kongole uokoaji majanga ya moto
Na Christina Mwakangale

M
KUU wa Mkoa wa 
Dar es Salaam, 
Amos Makalla, am-
ekipongeza Chama 

cha Skauti Mkoa, kwa juhudi zake 
katika kushiriki shughuli za ki-
jamii hususan  kwenye majanga 
ya moto ikiwamo yaliyotokea 
soko la Mchikichini-Karume na 
Kariakoo.

 Hayo yalibainishwa mwishoni 
mwa wiki na Mkuu wa Wilaya 
ya Kinondoni, Godwin Gondwe, 
wakati akizungumza kwenye 
maadhimisho ya kumbukumbu 
ya Siku ya Mwanzilishi wa Skauti 
Duniani, akimwakilisha Mkuu wa 
Mkoa, yaliyofanyika mkoani hapo.

 
Alisema mafunzo wanayopewa 

vijana wa skauti yanawajenga na 
kuwa na mbinu za kujitegemea na 
pia kuwaongezea ujasiri wa kuwa-
fanya kushiriki shughuli kadhaa 
za kijamii ikiwamo uokoaji.

  “Mimi mwenyewe (Gondwe) 
ni shahidi.  Nimewakuta sana ka-
tika maeneo ya majanga mkitoa 
usaidizi. Mkuu wa Mkoa Makalla 
ameniagiza niwape pongezi kwa 
kujitoa kwenu kwenye mazingira 
yoyote, iwe jua au mvua,” alisema 
na kuongeza: 

Skauti yeyote katika jamii 
anakuwa ni wa kipekee iwe ni 
binti, kijana. Hii inajenga kuwa na 
vijana wa Kitanzania wazalendo, 
wenye nidhamu na wachapakazi.”

  Kadhalika, alitoa wito kwa 
wazazi na walezi kuwa tayari 
kuruhusu watoto wao kujifunza 
mafunzo hayo yanayowajengea 

uzalendo ambayo humwandaa 
mtoto kujua namna ya kujitege-
mea, kuwa na uamuzi kwa wakati 
sahihi tangu shuleni.

 Akisoma risala ya Chama cha 
Skauti wa Dar es Salaam, Jensen 
Yona, alisema kwamba janga la 
UVIKO-19 lilisababisha changamo-
to kadhaa kwao, ikiwamo mwaka 
jana nchi kutoshiriki mkutano 
wa kimataifa, ambao hukutani-
sha nchi sita za barani Afrika, kila 
mwaka.

Yona alibainisha kwamba ush-
iriki wa skauti kwenye matukio ya 
kijamii hususan uokoaji, yameen-
delea kupewa kipaumbele na 
kwamba chama hicho kilishiriki 
kwenye majanga ya moto ka-
tika masoko yaliyoungua mkoani 
hapa hivi karibuni.

 “Tunakabiliwa na ukosefu wa 

miradi, uhaba wa vifaa vya utend-
aji kazi kama vile mahema kwa 
ajili ya kutumika katika shughuli, 
tunaomba serikali itutambue kwa 
kuzingatia mchango wetu kwenye 
jamii,” alisema Yona.

  Naibu Kamishna Mkuu wa 
Chama cha Skauti Tanzania, Faus-
tine Magige, alisema kumbukum-
bu ya kuzaliwa skauti hufanyika 
duniani kila Februari, na kwamba 
kaulimbiu ya mwaka huu nchini 
ni Shiriki katika Sensa ya Watu na 
Makazi Agosti 2022.

   Kadhalika, alisema zipo baa-
dhi ya athari zilizotokana na 
UVIKO-19 huku matukio kadhaa 
ya skauti yakilazimu kufanyika 
mtandaoni badala ya kukutana 
ana kwa ana kama ilivyo utaratibu 
wao kila wanapokutana huweze-
sha kufanya mazoezi kwa vitendo.

Waziri wa 
Maliasili 
na Utalii, 
Dk. Damas 
Ndumbaro 
(kushoto), 
akimwapisha 
kiapo cha utii 
cha Kamishna 
wa Uhifadhi - 
TANAPA, Mhi-
fadhi William 
Mwakilema, 
katika hafla 
ya uapisho 
iliyofanyika 
mwishoni 
mwa wiki 
katika ofisi 
za Wizara ya 
Maliasili na 
Utalii maaru-
fu  Mpingo 
House, ji-
jini Dar es Sa-
laam. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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SAGCOT yapokea ripoti za utafiti
Mwandishi Wetu 

K
ITUO cha Kuendeleza 
Kilimo Nyanda za Juu 
Kusini mwa Tanzania 
(SAGCOT) kimepokea 

ripoti za utafiti mbalimbali uli-
ofanywa na vyuo vikuu sita du-
niani kikiwapo na Chuo Kikuu cha 
Kilimo cha Sokoine (SUA) zenye 
kuangazia umuhimu wa kuzinga-
tia mipango mizuri ya matumizi ya 
ardhi na kilimo cha biashara.

Utafiti huo ulihusisha kongani za 
Kilombero na Ihemi. Akizungumza  
baada ya kupokea mawasilisho ya 
ripoti hizo, Mkurugenzi Mtendaji 
wa SAGCOT, Geoffrey Kirenga, 
mbali ya kupongeza utafiti huo ul-
ioofanywa na vyuo hivyo, alisema 
lengo lao ni kuhakikisha wakulima 
wanazalisha kwa tija na uzalishaji 

sambamba na kuhimiza matumizi 
endelevu ya pembejeo bora ili ku-
fikia malengo makubwa. 

“Ninachukua nafasi hii kuvi-
pongeza vyuo vyote vilivyofani-
kisha utafiti huo na ni wazi sasa 
kuwa malengo yaliyoainishwa 
kwenye tafiti hizi yanashabiiana na 
malengo yetu sisi kama SAGCOT 
jambo ambalo kwetu tunaliona 
kama litakuwa chachu kwa maen-
deleo ya sekta ya kilimo nchini,” 
Alisema Kirenga.

 Aidha, aliwakumbusha wakuli-
ma kuwa na matumizi mazuri ya 
rasilimali ya ardhi ili kuleta malen-
go chanya kwenye sekta hiyo 
“Natoa rai kwa wakulima wadogo, 
wa kati na wakubwa kutumia vi-
zuri rasilimali ya ardhi tuliyonayo 
ili ikatoe mchango chanya kwa 
Taifa.” 

Pia Kirenga alisema SAGCOT 
inafanya kazi kwa karibu na wa-
dau kutoka serikalini, sekta binafsi 
na hasa mkulima mdogo ambaye 
ni mwekezaji mkubwa anayetege-
mewa siku zijazo.

 “Utafiti huu ni mwendelezo wa 
matokeo ya ushirikiano wa SAG-
COT na wadau mbalimbali katika 
kuinua sekta ya kilimo ili ikatoe 
mchango katika ujenzi wa Taifa,” 
alisema Kirenga. 

Naye Meneja wa SAGCOT konga-
ni ya Kilombero, John Banga, alise-
ma kikao hiko kimelenga kutoa 
elimu juu ya kuzingatia matumizi 
mazuri ya ardhi na kufanya kilimo 
biashara, lengo likiwa kuongeza 
tija katika uzalishaji. 

“Matumizi bora ya ardhi na rasil-
imali zilizoko katika minyororo 
mbalimbali ya kilimo katika kon-

gani ya Kilombero na Ihemi ital-
eta chachu kwa wakulima kulima 
kilimo biashara kwa kulima eneo 
dogo na kuvuno mengi,” alisema  
Banga.

 Banga aliongeza  kuwa  wakati 
mwafaka kwa wadau na serikali 
kuzifikisha matokeo ya utafiti 
huo kwa walengwa ambao ni wa-
nanchi, ili ukatoe matokeo chanya 
ambayo yatamuinua mkulima.

Prof. Pantaleo Munishi kutoka 
SUA, alisema lengo la utafiti huo ni 
kuhakikisha wakulima wanalima 
kilimo chenye tija ambacho hak-
itoathiri mazingira na ikolojia.

  “Utafiti huu umelenga kum-
saidia mkulima kulima kilimo 
chenye tija ambacho hakitoathiri 
mazingira na ikolojia kwa faida ya 
kizazi cha sasa na cha baadaye,” 
alisema Prof. Munishi.

Kafulila 
ahimiza 
utunzaji 
mitaro
Na Happy Severine, MASWA

MKUU wa Mkoa wa Simiyu, 
David Kafulila, amewataka 
wakazi wa Mji wa Maswa 
mkoani humo kuitunza mitaro 
ya maji ya mvua inayojengwa 
kwenye baadhi ya barabara 
za mitaa ya mji huo.

Sambamba na kuitunza, 
amewasihi kuifanyia usafi wa 
mara kwa mara na kutotupa 
takataka ndani ya mitaro 
hiyo ili iweze kuwasaidia 
kusafirisha maji ambayo 
awali yalikuwa wakiingia 
kwenye nyumba zao hasa 
nyakati za mvua kunyesha.

 Kafulila alisema haya jana, 
baada ya kutembelea ujenzi 
wa mitaro yenye urefu wa 
kilomita 5.5 inayojengwa 
kwenye mji huo chini ya 
wakala wa barabara mijini na 
vijijini (TARURA).

Aidha, amewataka 
makandarasi waliopewa 
kazi hiyo kukamilisha kwa 
wakati kama mikataba yao 
waliyosaini na TARURA Mkoa 
wa Simiyu inavyotaka kwani 
serikali imetoa fedha hizo 
kupitia tozo za mafuta na 
mfuko wa barabara.

Naye Meneja wa TARURA 
Wilaya ya Maswa, Mhandisi 
David Msechu, alisema 
kuwa wanatekeleza miradi 
mitano ya ujenzi wa mitaro 
hiyo yenye thamani ya Sh. 
532,936,640.

Aliongeza kuwa miradi 
hiyo inatekelezwa  kupitia 
kampuni mbalimbali ambazo 
ni MMETO CONSTRUCTION 
CO. LTD ya Dar es Salaam 
kwa gharama ya Sh. milioni 
100.  

Alitaja nyingine kuwa ni 
FRESAM CONSTRUCTION CO 
LTD ya Mwanza kwa 
gharama ya Sh. milioni111.2 
na kampuni ya ASSA 
GENERAL SUPPLIERS AND 
CONSTRUCTION CO LTD ya 
Bunda, Mara kwa Sh. milioni 
69.

 Nyingine ni MORAJ 
WOMEN GROUP ya Shinyanga 
kwa gharama ya Sh. 
milioni 200 na Kampuni ya 
WAMAMA KAZI ya Tukuyu, 
Mbeya Sh. milioni 52.6.

 Mhandisi Msechu alieleza 
kuwa unakabiliwa na 
changamoto ya kuwapo 
kwa miundombinu ya 
maji iliyokatisha au kupita 
sambamba na barabara 
ambayo imesimikwa 
kina kifupi kukatwa na 
kusababisha baadhi ya 
wananchi kukosa huduma 
ya maji ila wamekuwa 
wakishirikiana na Mamlaka 
ya Maji na Usafi wa Mazingira 
Mjini Maswa (MAUWASA) 
kuirejesha kwa wakati ili 
wananchi wapate huduma ya 
maji.

Ahadi ya Mjema kumjengea mwanakijiji nyumba yatimizwa
Na Marco Maduhu, KISHAPU

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga, 
Sophia Mjema, ametimiza ahadi 
yake ya kumjengea nyumba ya 
kisasa, Mwashi Masanja (70), mkazi 
wa kijiji cha Ipeja wilayani Kishapu 
ambaye anasaidiwa na Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF).

Januari 11,  mwaka huu,  Mjema 
alifanya ziara wilayani Kishapu ya 
kutembelea walengwa wa TAS-
AF  na kuona maendeleo yao ya 
maisha  na alipofika kwenye kaya 
ya  Masanja akamkuta anaishi kwe-
nye nyumba ambayo siyo imara na 
kuahidi kumjengea nyumba ny-
ingine.

Mjema alisema mlengwa huyo 

alikuwa anaishi na wajukuu zake 
wawili ambao bado ni wadogo 
kwenye nyumba ya tope licha ya 
kuezekwa kwa bati kupitia fedha za 
TASAF.

Kutokana na hali hiyo, Mkuu 
huyo wa mkoa aliguswa na kuamua 
kutoa Sh. milioni 3.5, ili mwananchi 
huyo ajengewe nyumba nzuri ndo-
go ya   kujistiri na wajukuu zake 
hao.

“Rais Samia Suluhu Hassan ana-
taka tuwasaidie wananchi wake 
ambao wanaishi kwenye makazi 
duni hususani wazee na fedha hizi 
ambazo nimezitoa kujenga nyum-
ba hii ya mlengwa huyu wa TASAF 
zinatoka kwake na leo namkabi-
dhi rasmi nyumba yake ambayo 

nilimwahidi kumjengea,” alisema 
Mjema.

“Nyumba hii ambayo nimemka-
bidhi mlengwa huyu wa TASAF ni 
ya chumba kimoja na ina umeme 
wa jua (Solar), tangi la kuhifadhia 
maji na ina choo cha kisasa,” al-
iongeza.

Naye Mjumbe wa Halmashauri 
Kuu ya CCM   Taifa (NEC) mkoani 
Shinyanga,  Gaspel Kileo, alimuun-
ga mkono  Mjema  na kumnunulia 
mlengwa huyo wa TASAF kitanda, 
godoro pamoja na mashuka ili awe 
analala mahali pazuri.

Diwani wa Kata ya Itilima wilaya-
ni Kishapu, Lameck Msubato, naye 
alimkabidhi mbuzi wawili mleng-
wa huyo wa TASAF, ambao atawaf-

uga ili  kumkwamua kiuchumi.
Kwa upande wake mlengwa 

huyo wa TASAF, alimshukuru 
Mkuu huyo wa Mkoa kwa kumjen-
gea nyumba ya kisasa, ambayo atai-
shi yeye   na wajukuu zake na ku-
washukuru wadau wengine ambao 
wamemsaidia, huku akimwombea 
afya njema Rais Samia ili aendelee 
kuliongoza taifa vizuri.

  Mkuu wa Wilaya ya Kisha-
pu,   Joseph Mkude, akisoma taar-
ifa ya ujenzi wa nyumba hiyo ya 
mlengwa wa TASAF, alisema   ul-
ianza Februari 5, mwaka huu na 
kukamilika   Feb 17 kwa gharama 
ya Sh. milioni 5.3 baada ya  wadau 
wengine kutoa Sh. milioni 1.9 na 
yeye binafsi Sh. 400,000. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Biashara (DCB), Godfrey Ndalahwa (kushoto), akisalimiana  na Ofisa Mkuu Mtendaji wa Kampuni ya Bima ya 
Alliance Life Insurance, Byford Mutimusakwa, katika uzinduzi wa DCB Skonga Klabu jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Wapili kushoto ni 
Mkurugenzi wa Biashara wa DCB, Zacharia Kapama na Meneja wa Bima wa benki hiyo, Emanuel Kaganda. PICHA: MPIGAPICHA WETU



ISIKUPITE
CRISTIANO Ronaldo ndiye binadamu 
wa kwanza kutokea kuwa na wafua-
si milioni 400 katika mtandao wa 
kijamii wa Instagram. Nyota huyo 
raia wa Ureno alifikisha idadi hiyo 
Februari 6, mwaka huu, ikiwa ni siku 
moja tu baada ya kusherehekea siku 
yake ya kuzaliwa akitimiza miaka 
37.
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H
AKUNA shaka kwamba, Ronaldo 
Nazario de Lima ni mmoja wa 
wachezaji wakubwa zaidi ambao 
Brazil wamewahi kuwa nao. Ali-

pata mafanikio mengi katika maisha yake 
ya soka, hata katika umri mdogo sana. Lak-
ini Ronaldo alikuwa mzuri kiasi gani akiwa 
na umri wa miaka 21 na analinganaje na 
mastaa wanaochipukia wa siku hizi?

Kufunga mabao kwa mapenzi si jambo 
la maana na wachezaji kwenye orodha hii 
walikuwa na kipaji cha kufumania nyavu 
mara kwa mara. Hawa ndio wanasoka am-
bao walichukua ulimwengu kwa dhoruba 
tangu mapema sana katika maisha yao ya 
soka, kama Ronaldo alivyofanya.

Jambo la kushangaza ni kwamba Lionel 
Messi na Cristiano Ronaldo hawapo kwe-
nye orodha hii, kwani walikuwa na mabao 
51 na 36 kwa majina yao wakiwa na umri wa 
miaka 21. Wakubwa hao wawili bila shaka ni 
magwiji wa mchezo huo, lakini walichanua 
wakiwa wamechelewa kidogo katika mai-
sha yao ya kifahari.

Kwa maelezo hayo, tuwatazame wanaso-
ka watano waliofunga mabao mengi zaidi 
wakiwa na umri wa miaka 21, haya sasa...

#5. Sergio Agüero: Mabao 84
Sergio Aguero alianza safari yake ya soka 

akiwa na Atlético Independiente ya nchini 
Argentina. Baadaye alijiunga na Atletico 
Madrid mwaka 2006 na kuifanya dunia 

ikae kitako.
Aguero alishinda Ligi ya Europa akiwa 

na Atletico msimu wa 2009-10. Alijiunga 
na Manchester City mwaka 2011 na akaen-
delea kuunda historia kwenye Ligi Kuu ya 
England.

Aguero alikuwa na mabao 84 katika 
mechi 213 alipokuwa na umri wa miaka 21. 
Mabao mengi alifunga akiwa na Atletico 
Madrid. Kwa jumla, ana mabao 101 kwa 
timu hiyo ya Hispania. Aguero pia ana-
chukuliwa kuwa mmoja wa wafungaji bora 
kwenye Ligi Kuu England. Muargentina 
huyo alifunga mabao 184 katika mechi 275 
alizowachezea na anashika nafasi ya nne 
kwenye orodha ya wafungaji bora wa muda 
wote wa ligi hiyo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
33, alisajiliwa na Barcelona msimu uliopita 
wa joto, lakini kwa bahati mbaya aligun-
dulika kuwa na ugonjwa wa moyo usio 
na ukomo muda mfupi baadaye. Aguero 
alitangaza kustaafu soka Desemba mwaka 
jana.

#4. Erling Haaland: Mabao 113
Erling Haaland tayari amejitambulisha 

kama mmoja wa washambuliaji mahiri 
kwenye mchezo huo. Idadi ya mabao ya 
raia huyo wa Norway ni ya kushangaza 
sana ikizingatiwa kwamba ana umri wa 
miaka 21 pekee. Uwezo wa Haaland ni wa 
kushangaza sana, na anaweza kuendelea 
kuwa bora zaidi ulimwenguni katika miaka 
ijayo.

Kinda huyo amefunga mabao 113 katika 
mechi 164 pekee. Alifunga zaidi ya nusu ya 
mabao hayo akiwa na Borussia Dortmund. 
Katika mechi 83 pekee katika mashindano 
yote, ana mabao 80 ya kushangaza kwa 
BVB.

Amefunga mara 16 katika mechi 14 za 
Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, msimu 
huu, hata baada ya kukosa mechi chache 
kutokana na jeraha.

Ingawa Haaland hajajaribiwa kwenye ligi 
yenye ushindani zaidi, hakuna shaka juu ya 
uwezo wa kijana huyo. Klabu kubwa zote za 
Ulaya zinaitafuta saini ya kinda huyo mwe-
nye umri wa miaka 21 katika dirisha lijalo la 
uhamisho wa majira ya joto.

#3. Kylian Mbappe: Mabao 116
Kylian Mbappe anaweza kuwa na umri 

wa miaka 23 pekee, lakini bila shaka ni 
mmoja wa washambuliaji wakubwa barani 
Ulaya. Mfaransa huyo tayari ameifungia 
klabu ya Paris Saint-Germain mabao mengi 
katika umri mdogo kama huu.

Mbappe alifikisha umri wa miaka 21 De-
semba 2019. Mfaransa huyo alikuwa ame-
funga mabao 116 katika mechi 199 katika 
klabu na nchi akiwa na umri mdogo. Ali-
kuwa mfungaji bora wa Ligue 1 kwa misimu 
mitatu kuanzia 2018-19.

Mbappé amefunga mabao 116 akiwa na 
umri wa miaka 21, mabao mawili tu pun-
gufu ya Lionel Messi, Cristiano Ronaldo na 
Thierry Henry walikiwa wameunganishwa 
katika umri huo huo.
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REKODI YA NEYMAR 
ILIYOWASHINDA MESSI, CR7

#2. Neymar: Mabao 140
Akiwa na ujuzi na udhibiti wa mpira wa kuvu-

tia, Neymar ni mmoja wa wanasoka walio na ki-
paji cha kiufundi zaidi kwenye sayari hii. Neymar 
alipata umaarufu kule Santos na akachukuliwa 
haraka na Barcelona mwaka 2013.

Kufikia umri wa miaka 21, Neymar alikuwa 
amefunga mabao 140 katika michezo 227. Ron-
aldo Nazario de Lima pekee ndiye aliyefanikiwa 
kufunga mabao zaidi.

Neymar alikuwa katika kilele chake wakati 
alipokuwa Barcelona. Mbrazil huyo aliunda 
ushirikiano wa kutisha na Lionel Messi na Luis 
Suarez na kuifanya Barca kupata ushindi mara 
nyingi. Neymar alishinda mataji mawili ya LaLi-
ga, moja la Ligi ya Mabingwa Ulaya na matatu ya 
Hispania akiwa na Wakatalunya hao kabla ya ku-
jiunga na PSG mwaka 2017 kwa ada ya uhamisho 
iliyovunja rekodi ya dunia ya Euro milioni 222.

#1. Ronaldo Nazario: Mabao 167
Washambuliaji wachache wameweza kuiga 

kipaji cha Ronaldo Nazario. Mbrazil huyo alifun-
gua na kufafanua upya jukumu la mshambuliaji 
namba tisa.

Ronaldo ni miongoni mwa wachezaji wach-
ache waliowahi kuwachezea wapinzani wao 
wawili katika ligi mbili tofauti. Alikaa mwaka 
mmoja Barcelona wakati wa msimu wa 1996-
97 kabla ya kuhamia Inter Milan. Miaka mitano 
baadaye, alijiunga na Real Madrid kabla ya kuji-
unga na AC Milan mwaka 2007.

Rekodi ya ufungaji ya Ronaldo ya mabao 167 
katika michezo 185 akiwa na umri wa miaka 21, 
ni ya aina yake. Mbrazil huyo alishinda tuzo yake 
ya kwanza ya Ballon d’Or mwaka 1997 alipokuwa 
na umri huo huo na ndiye mchezaji mwenye 
umri mdogo zaidi kushinda tuzo hiyo ya kifahari.

Ronaldo aliendelea kushinda tuzo hiyo kwa 
mara ya pili mwaka wa 2002. Jambo la kush-
angaza ni kwamba Mbrazil huyo hajashinda 
kabisa taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya. Lakini ni 
mshindi mara mbili wa Kombe la Dunia.

Neymar

%%%%%%
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Extra Time

“Lakini hatutakubali. Sitakuambia kuwa 
haiwezekani kuwakamata, lakini hakuna 
njia nyingine zaidi ya kuboresha mchezo 
na aina ya uchezaji wetu. Shinda mchezo 
baada ya mchezo, anza kushinda michezo 
mfululizo. Hakuna nafasi ya kuiangalia 
City au Liverpool au kuangalia nyuma,” 
Kocha wa Chelsea, Thomas Tuchel, 
akiamini kwamba anaweza kuishika 
Liverpool katika msimamo wa Ligi 
Kuu England baada ya kushinda bao 
1-0 dhidi ya Crystal Palace juzi.

“Changamoto ya kukaa muda mrefu bila 
kufunga humtokea mshambuliaji yeyote, 
kwa hiyo kwetu kama benchi la ufundi 
hatukuwa na hofu na uwezo wake [John 
Bocco] ndio maana tuliendelea kum-
wamini na kumpa nafasi ya kucheza na 
mwishowe sasa ameweza kufunga,” Ko-
cha wa Simba, Pablo Franco baada 
ya Bocco kuanza kucheka na nyavu

“Nimewahi. Sijui kama [itatokea kujiunga 
naye]. Lakini ndio, yeye ni kumbukumbu. 
Nilipokuwa mtoto nilikuwa nikitazama 
Barcelona ikishinda kila kitu na Ronald-
inho, Xavi, Iniesta,” Kiungo wa Chelsea, 
Jorginho akielezea matamanio yake 
ya kucheza chini ya Kocha wa Man-
chester City, Pep Guardiola. 

Nukuu“WACHEZAJI 10 WALIOFUNGA 
PENALTI NYINGI KARNE YA 21

LONDON, Uingereza

K
ARNE ya 21 imekuwa na mapinduzi ka-
tika soka kwa njia zaidi ya moja. Mtindo 
wa soka umebadilika msimu baada ya 
msimu na kasi yake inakuwa bora kadri 

muda unavyopita.
Jambo moja ambalo lilipaswa kuwa la kudumu 

limebadilika sana kwa njia yake yenyewe na ni 
sanaa ya kupiga adhabu. Wachezaji wamefafanua 
mitindo mipya na mbinu za kukaribia mkwaju wa 
penalti kwenye kisanduku.

Kinyume na imani ya kawaida, haijalishi ni ra-
hisi vipi kufunga penalti. Shinikizo na ukali unaoi-
zunguka hufanya iwe vigumu zaidi na wakati huo 
huo muhimu kuwa sahihi.

Wachezaji wengi katika karne ya 21 wamebo-
bea katika sanaa ya kuwa wapigaji penalti walio-
faulu. Kwa kuzingatia hilo, tuwatazame wanasoka 
walio na mabao mengi zaidi ya penalti kwa karne 
hii, twende sasa...

#10. Robert Lewandowski
Mshambuliaji huyo wa Poland amekuwa na 

mtindo wa ajabu mbele ya lango kwa takriban 
kila klabu ambayo ameichezea. Akianzia kucheza 
kule Lech Poznan, Robert Lewandowski alisajili-
wa na Borussia Dortmund mwaka 2010.

Akiwa na mabao 103 katika mechi 187 kwenye 
mashindano yote kwa klabu hiyo ya Ujerumani, 
Mpolandi huyo ilikuwa vigumu sana kumzuia. 
Uchezaji wake uliendelea kuwa wa kiwango cha 
juu alipojiunga na Bayern Munich mwaka 2014.

Hadi sasa Lewandowski amefunga mabao 331 
katika mechi 359 alizoichezea klabu hiyo ya Ba-
varia. Amefunga penalti 53 katika maisha yake ya 
soka hadi sasa na bila shaka atakuwa akiongeza 
zaidi kwenye hesabu zake kadri muda unavyok-
wenda.

#9. Ronaldinho
Wachezaji wachache sana katika historia ya 

soka wamefanya mchezo huo uonekane wa ku-
furahisha na rahisi kama Ronaldinho. Mshambu-
liaji huyo wa Brazil alifurahiwa kutazamwa akiwa 
dimbani.

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia mwaka 2002 
akiwa na Brazil, alichezea baadhi ya klabu za juu 
za Ulaya kama Paris Saint-Germain, Barcelona na 
AC Milan. Alipewa jukumu la kupiga penalti mara 
nyingi zaidi. Katika maisha yake ya soka, Ronald-
inho alifunga mabao 57 kupitia mikwaju ya pen-
alti.

#8. Oscar Cardozo
Sio wengi watafahamu aina ya mchezaji Oscar 

Cardozo. Mchezaji huyo wa Paraguay ni msham-
buliaji mahiri mbele ya lango na umaliziaji wake 
mzuri.

Akiwa amecheza sehemu kubwa ya maisha 
yake ya klabu na Benfica, Cardozo alipata mafani-
kio mengi na klabu hiyo ya Ureno. Katika maisha 
yake ya soka hadi sasa, mshambuliaji huyo wa 
Paraguay amefunga mabao 58 na bado anaende-
lea vema akiwa na umri wa miaka 38.

#7. Dusan Tadic
Ilichukua muda kwa Dusan Tadic kupata ku-

tambuliwa katika maisha yake ya soka. Akiwa 
amezichezea Vojvodina, Groningen na Twente 
kazi yake haikutambulika sana.

Alipofika Southampton katika Ligi Kuu Eng-
land mwaka 2014, uchezaji wake ulivutia zaidi. 
Alijiunga na Ajax mwaka wa 2018 na tangu wakati 
huo amekuwa mchezaji mkubwa kwa upande wa 

Uholanzi, akifunga mabao 60 na kusajili asisti 61 
kwenye Ligi Kuu Uholanzi, Eredivisie, hadi sasa. 
Tadic amefunga mabao 58 ya penalti katika mai-
sha yake ya soka kwa mguu wake wa kushoto.

#6. David Villa
Si wachezaji wengi wanaoweza kufunga bao 

la kujipinda kwa uzuri kama alivyofanya David 
Villa. Mhispania huyo alikuwa mshambuliaji wa 
kustaajabisha alipofanya maajabu kule Valencia 
kwa uwezo wake wa kumalizia.

Katika misimu yake mitano akiwa na klabu hiyo 
ya Hispania, alifunga mabao 107 katika mechi 167 
za LaLiga. Baadaye alijiunga na Barcelona na 
kushinda ligi mara mbili akiwa nao. Katika maisha 
yake ya kuvutia ya soka, Villa alifunga mabao 60 
ya penalti.

#5. Ciro Immobile
Mmoja wa wachezaji thabiti katika Ligi Kuu 

Italia, Serie A, kwa miaka mingi amekuwa Ciro 
Immobile. Mshambuliaji huyo wa Kiitaliano ame-
kuwa miongoni mwa wafungaji mabao mara kwa 
mara na bado alishindwa kutambuliwa kulikosta-
hili.

Ukiondoa kipindi kirefu cha msimu akiwa na 
Borussia Dortmund na Sevilla, Immobile am-
etumia maisha yake ya klabu nchini Italia. Wakati 
wake bora umefika katika klabu yake ya sasa, 
Lazio. Akiwa ameshinda Kiatu cha Dhahabu cha 
Ulaya katika msimu wa 2019-20, mshambuliaji 
huyo wa Italia amekuwa akistaajabisha mbele ya 
lango.

Katika mechi zake 248 akiwa na Lazio kwenye 
michuano yote, Immobile amefunga mabao 173 
na kusajili asisti 45. Amefunga mabao 61 ya pen-
alti katika maisha yake ya soka hadi sasa na kuna 
uwezekano wa kuongeza hesabu na kupanda 
daraja kwenye orodha hii kadri muda unavyok-
wenda.

#4. Francesco Totti
Miongoni mwa wachezaji wote kwenye orod-

ha hii, Francesco Totti ndiye mchezaji pekee 
aliyecheza kwa muda muhimu katika karne ya 
19. Hivyo inasemwa, alikuwa mchezaji wa klabu 
moja kwani aliichezea Roma pekee katika maisha 
yake yote ya klabu.

Kiungo huyo mkabaji alikuwa ni mtu wa kasi 
sana uwanjani na ubunifu. Gwiji huyo wa Roma 
alifunga mabao 307 katika mechi 785 alizoichezea 
timu hiyo ya Italia. Aliidhinishwa kupiga penalti 
mfululizo na alihusika katika kufunga mabao 73 
ya penalti katika karne hii.

#3. Zlatan Ibrahimovic
Wachezaji huja na kuondoka lakini si wengi 

wanaoweza kufikia ujasiri na mafanikio ambayo 
Zlatan Ibrahimovic amekuwa nayo katika mai-
sha yake ya soka. Mshambuliaji huyu wa Sweden 
amekuwa bora katika maisha yake ya soka ya 
kulipwa.

Amechezea klabu kubwa za Ulaya kama vile 
Ajax, Juventus, Inter Milan, Barcelona,   AC Milan, 
Paris Saint-Germain na Manchester United. Mbi-
nu bora ya Zlatan na uwezo wa ajabu wa kupa-
chika mabao ni jukumu la yeye kufanikiwa karibu 
kila mahali alipokuwa akicheza.

Kwa klabu tisa alizochezea hadi sasa, nguli 
huyo amefunga mabao 467 na kusajili asisti 167 
katika mechi 761. Ni mafanikio ya ajabu kutokana 
na ushindani kila mahali. Kufikia sasa, Ibrahi-
movic amefunga mabao 78 kwa njia ya penalti na 
anaweza kuongeza mengine kabla ya kutundika 
daluga lake.

#2. Lionel Messi
Hakuna maneno mengi yanayoweza kutenda 

haki kwa ukuu wa Lionel Messi. Gwiji huyo wa 
Barcelona aliwashangaza wengi ilipothibitishwa 
kwamba atajiunga na Paris Saint-Germain katika 
dirisha la usajili la majira ya joto lililopita.

Akiwa amecheza misimu 17 na klabu hiyo ya 
Katalunya, kuondoka kwake bila shaka isingekuwa 
rahisi. Katika maisha yake ya hali ya juu akiwa na 
wababe hao wa Hispania, Messi alifunga mabao 
672 katika mechi 778 kwenye mashindano yote.

Mshindi huyo mara saba wa Ballon d’Or 
anaweza kuwa anatatizika kidogo kwenye Ligue 1 
hivi sasa, lakini anasalia kuwa mmoja wa wachezaji 
bora wa wakati wote. Kufikia sasa, Messi amefunga 
mabao 78 kwa njia ya penalti, ambayo yote yame-
patikana katika karne hii.

#1. Cristiano Ronaldo
Si rahisi kumruka Cristiano Ronaldo wakati 

mjadala wa mabao unafanyika. Nyota huyo wa 
Ureno amekuwa mtambo wa kupachika mabao 
katika maisha yake yote ya soka.

Bila kujali klabu, ligi au upinzani, Ronaldo ana 
uhakika wa mabao. Mshambuliaji huyo wa Ureno 
amekuwa mkubwa kwa umaliziaji wake wa kikatili 
na silika ya ajabu ya kufunga mabao. Katika mai-
sha yake ya klabu, amefunga mabao 688 kwenye 
mechi 921 katika michuano yote.

Akiwa na mabao 128 ya penalti kwa jina lake 
katika karne ya 21, hakuna mchezaji aliyekar-
ibia kumshinda Ronaldo katika suala hili. Inazun-
gumza tu jinsi straika huyo wa Manchester United 
amejimudu katika hali kama hizi.

Ronaldo



HARRY Kane wa Spurs na Carlos Tevez (enzi 
akiwa Man City) ndio wachezaji wa soka wanao-
shikilia rekodi ya kutozwa faini kubwa kutokana 
na makosa mbalimbali (pauni 400,000) kuliko 
mchezaji yeyote yule, wakifuatiwa na Arda 
Turan ( pauni 350,000), Romelu Lukaku ( pauni 
325,000) na Mario Balotelli (pauni 340,000).JE
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Na Adam Fungamwango

R
AUNDI ya tano ya Kombe la 
FA ilimalizika wiki iliyopita 
kwa timu nane kutinga hatua 
ya robo fainali.

Ni michuano ambayo bingwa hui-
wakilisha Tanzania kwenye Kombe la 
Shirikisho barani Afrika. Awali hata 
aliyecheza fainali alikuwa na nafasi ya 
kuiwakilisha nchi kama bingwa wa FA 
atakuwa pia bingwa wa Ligi Kuu, lakini 
kwa sasa kanuni hiyo imebadilishwa 
na ikitokea hivyo, basi timu iliyoshika 
nafasi ya pili Ligi Kuu Bara ndiyo ita-
kayoiwakilisha nchi.

Kwenye michuano hiyo ime-
shuhudiwa timu saba za Ligi Kuu zikit-
inga hatua hiyo, na moja ya Champi-
onship ambayo ni Pamba ya Mwanza, 
iliyoshangaza wengi kwa kuichapa 
Dodoma Jiji mabao 2-1.

Timu zingine zilizotinga hatua 

‘SAVES’ TANO ZA HATARI 
RAUNDI YA 5 FA CUP

hiyo ni Geita Gold ilioichapa Mbuni 
bao 1-0, Azam FC ikiigaragaza Baga 
Friends mabao 6-0, Mabingwa Wa-
tetezi, Simba wakifanya mauaji ya 
mabao 7-0 dhidi ya Ruvu Shooting, 
wanafainali wa msimu uliopita, Yan-
ga wakiiadhibu Biashara United ma-
bao 2-0, Polisi Tanzania ikiichakaza 
Prisons mabao 2-0, Coastal Union 
ikitakata kwa ushindi wa mabao 2-0 
dhidi ya Mtibwa Sugar, na Kagera 
Sugar ikiidungua Namungo bao 1-0.

Kwenye hatua hiyo, baadhi ya 
magolikipa wameonekana kufanya 
vema na kuzibeba timu zao katika 
baadhi ya matukio kwa kuokoa ha-
tari ambazo kwa asilimia kubwa 
zingeweza kuwa mabao. 

Katika makala haya tumekusanya 
baadhi ya matukio ya hatari ambayo 
badhi ya makipa wamekumbana 
nayo na kufanya kazi ya ziada, tiriri-
ka nayo...                       
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Abdallah Jaffar - Baga Friends vs 
Azam

Golikipa wa Baga Friends, Abdallah 
jaffar, pamoja na kuruhusu wavu wake 
kutikiswa mara sita, wakipokea kipigo 
cha mabao 6-0 kutoka kwa Azam FC, 
Februari 12 kwenye mechi ya 32-bora 
ya Kombe la FA, aliokoa hatari moja 
ya maana ambayo kama asingefanya 
hivyo, basi timu yake yenye maskani 
yake mkoani Pwani ingepigwa mabao 
7-0 kama Ruvu Shooting ilivyobugizwa 
na Simba, Februari 16.

Ilikuwa dakika ya 43, lilipotokea 
shambulizi kali, Paul Peter akipiga 
shuti kali lililowababatiza mabeki wa 
Baga Friends. Mpira huo ni kama ulim-
fuata Mudathir Yahaya ambaye alibaki 
hatua moja dhidi ya kipa huyo. Wakati 
wachezaji wa timu hiyo wakidhani 
ameotea, Mudathir alipiga mpira huo, 
lakini kwa ushahidi kipa huyo alichupa 
na kuucheza hapa na hapa, ikawa kona. 
Mechi hiyo ikichezwa kwenye Uwanja 
wa Azam Complex. Chamazi, Dar es 
Salaam.

Mohamed Hussein - Coastal Un-
ion vs Mtibwa 

Huyu ni kipa wa Coastal Union, am-
bapo kwenye mechi ya raundi ya tano 
ya Kombe la FA, aliokoa michomo mi-
wili ya maana ambayo kama si hivyo 

Kipa wa Yanga, Djigui Diarra, katika mazoezi ya kuokoa ‘michomo’.

huenda mechi hiyo ingeweza kuwa 
sare. Ilichezwa kwenye Uwanja wa 
Mkwakwani, Februari 14, na Coastal 
ikashinda kwa mabao 2-0, na kutinga 
hatua ya robo fainali.

Mohamed Hussein aliokoa hatari ya 
kwanza ambayo ingeweza kuwapa bao 
Mtibwa Sugar sekunde chache kabla ya 
kwenda mapumziko.

Steven Nsibamasabo aliwekewa 
pasi moja pembeni kidogo ya lango la 
Coastal. Akiwa hatua kadhaa na kipa, 
aliupiga mpira kwa kuukunja, akitaka 
kufunga kama alivyofanya Jimson 
Mwanuke kwenye mechi ya Simba 
dhidi ya Ruvu Shooting. Wakati Ben-
edict Tinoko yeye alishindwa kwenda, 
Hussein alisafiri upande wa kushoto na 
kuupiga ngumi mpira ukawa kona na 
kuikoa timu yake.

Dakika ya 78 alifanya tena kazi ya 
ziada, baada ya kulazimika kutoka 
upande wa kushoto, na kuruka upande 
wa kulia, kupangua shuti kali lililop-
ingwa pembeni na Salum Kihimbwa. 
Kihimbwa aliwapiga chenga mabeki 
kadhaa wa Coastal Union na nje kidogo 
ya eneo la hatari akiachia kombora kali 
eneo ambalo kipa hakuwa amesimama 
upande huo. Wakati wachezaji wa aki-
ba na benchi la ufundi likisimama ku-
jiandaa kushangilia, kipa huyo alizima 
ndoto hiyo.

Ramadhani Chalamanda - Kag-
era Sugar vs Namungo

Februari 14, ilichezwa mechi ny-
ingine ya Kombe la FA, kati ya Kagera 
Sugar na Namungo kwenye Uwanja wa 
Kaitaba, Bukoba, mkoani Kagera.

Kipa Ramadhani Chalamanda ali-
fanya ‘save’ ya hatari dakika ya 56, ku-
toka kwa Abdulaziz Makame, ambaye 
alipata krosi safi kutoka kwa Reliants 
Lusajo.

Na kipa huyo alimsoma, Makame, 
kwani krosi hiyo ilitua kwenye kichwa 
cha Makame ambaye muda huo akiwa 
anapiga kichwa, Chalamanda alik-
wenda naye juu na kuweka mikono 
yake, hivyo mpira badala ya kutinga 
wavuni ukagonga kwenye mikono ya 
kipa huyo na kurejea uwanjani, Kagera 
Sugara ikishinda kwa bao 1-0.

Djigui Diarra - Yanga vs Biashara
Kipa raia wa Mali, Djigui Diarra naye 

hakuwa nyuma kwa makipa waliofan-
ya kazi kubwa kwenye hatua ya raundi 
ya tano ya michuano ya Kombe la FA. 
Februari 15 Kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, moja ya ‘save’ ya maana 
aliyoifanya ni dakika ya 18, baada ya 
straika hatari wa Biashara United 
kuambaa na mpira kwenye winga ya 
kushoto, akaingia nayo ndani na ku-
piga krosi chonganishi ya chinichini na 
ya hatari.

Diarra alilazimika kutoka golini hat-
ua moja na kuurukia mpira huo kama 
mkizi, kabla ya kuupangua kuureje-
sha uwanjani. Iwapo angesimama ku-
subiri ingewezekana kuwa bao, kwani 
wachezaji wawili wa Biashara United 
walikwenda moja kwa moja hadi wa-
vuni baada ya kuukosa, ikionyesha 
kuwa walikuwa na kazi moja tu na 
mpira, huo, kuuweka kambani.
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Huduma 
kibingwa
zaipa nafuu 
hospitali
Na Augusta Njoji, DODOMA

HOSPITALI ya Rufani ya Mkoa 
wa Dodoma imeondokana na 
upelekaji wagonjwa katika hospitali 
nyingine kutokana na maboresho 
yaliyofanywa na serikali  kwenye 
huduma za kibingwa ambapo kwa 
sasa zipo zaidi ya 10.

 Miongoni mwa huduma 
zinazotolewa katika hospitali hiyo 
ni pamoja na huduma za tiba kifua 
kikuu, masikio, pua na koo, macho, 
kinywa na meno pamoja na huduma 
za magonjwa ya wanawake na 
uzazi.

 Mganga Mfawidhi wa 
hospitali hiyo, Dk. Ernest Ibenzi, 
akizungumza na waandishi wa 
habari jijini hapa juzi, alisema kuna 
madaktari bingwa 29 na wahudumu 
wengine wa afya ambao wanatoa 
huduma katika hospitali hiyo. 

 “Katika hospitali hii tuna 
mabingwa kutoka katika vitengo 
mbalimbali wapo kwa ajili ya 
kuwahudumia wananchi na 
kuwafanya wanakuwa salama 
kiafya, tunashukuru serikali kwa 
kazi kubwa inayofanya haswa 
katika sekta ya afya nchini na 
kuiangalia kwa karibu Hospitali ya 
Rufani Mkoa wa Dodoma.” 

“Zamani tulikuwa tunawapeleka 
wagonjwa kupata huduma katika 
hospitali nyingine lakini kwa 
sasa huduma karibu zote na zile 
za kibingwa zinapatikana katika 
hospitali hii,” alisema.

 Alisema kuimarishwa kwa 
huduma katika hospitali hiyo 
imeleta mafanikio na mabadiliko 
makubwa kwenye sekta ya 
afya nchini na hivyo wananchi 
wa Dodoma na mikoa ya jirani 
hupatiwa huduma hizo Dodoma 

Kwa upande wake, Dk. Samwel 
John, mtaalamu wa mifupa katika 
hospitali hiyo, alisema wanapokea 
wagonjwa waliopata ajali, 
waliotibiwa na kupata rufani kutoka 
ndani ya mkoa na mikoa jirani. 

“Tunaishukuru serikali kwa 
kuboresha huduma pamoja 
na upatikanaji wa vifaa tiba/
kinga kama vyuma na vifaa vya 
kutengenezea vifaa bandia,” 
alisema.

RC Mtaka awapa wanafunzi 
jukumu kuikijanisha Dodoma
Na Augusta Njoji, MPWAPWA

M
KUU wa Mkoa wa 
Dodoma, Anthony 
Mtaka, amezindua 
upandaji miti mkoani 

humo huku akiagiza kila mwa-
nafunzi kuhakikisha anakuwa na 
mti wake shuleni ili kuikijanisha 
Dodoma.

Mtaka aliyasema hayo jana 
alipokuwa akizindua zoezi la 
upandaji miti na kuhamasisha 
kilimo cha mtama katika kijiji cha 
Kingiti wilayani Mpwapwa.

Alisema maofisa elimu wa-
hakikishe miti inafika kila shule 
na kwamba kampeni inalenga 
kuhakikisha kila mwanafunzi 
anakuwa na mti.

“Hakikisheni mwanafunzi shu-
leni anasoma, ana eneo la kufan-
ya usafi, mti anaoutunza, kuwa 
na bustani ya shule ili kupata 
elimu ya kupanda miti na utun-

zaji mazingira, nataka kuona vi-
jiji Dodoma vyenye miti ya kivuli, 
miti chakula tupande miti yenye 
faida,” alisema.

“Nataka tutengeneze kijiji tajiri 
cha mfano, shule tajiri, kijiji tajiri, 
watu tajiri kwa kupanda miti ya 
matunda na kivuli, pia WFP ina-
hamasisha mlime mtama limeni 
kwa wingi,” alisema.

Aliwataka Mameneja wa Waka-
la wa Barabara Mijini na Vijijini 
(TARURA) kuhakikisha miti ina-
pandwa kwenye barabara zina-
zojengwa na kuwataka wananchi 
kuondokana na tabia ya kupanda 
miti kiholela.

“Suala la kupanda miti kiholela 
tuachane nalo TARURA lazima 
mwonyeshe maeneo ya kupanda 
miti kila Barabara ya TARURA la-
zima kuonyesha eneo la kupanda 
miti,” alisema.

Hata hivyo, alisema hayupo 
tayari kuona halmashauri inakim-

bizana kutoza wananchi ushuru 
wa mazao bila kuwekeza kwa 
kuwapa elimu na kuhamasisha 
kulima.

“Lazima kutoza kwa una-
chowekeza huyu anayetoza 
ushuru anajua maana ya kilimo 
na kuwa na mashamba, mtu 
anatoza Sh.1,000   hajui      hata 
mkulima amehangaikaje, kuna 
siku nitawaambia msitoze, kama 
hamjawekeza kwenye kufani-
kisha kukusanya,    ni    lazima 
mkurugenzi kama una vijiji 10 
vinakuletea Sh. bilioni   tatu la-
zima uwekeze.”

“WFP imetoa mafunzo kwa 
wakulima kulima mtama, sasa 
idara yako ya kilimo mkurugenzi 
imemfundisha nani, idara yako 
ya fedha imejiandaaje pale wa-
nanchi watakapozalisha mara 10 
ya wanavyozalisha sasa au waki-
zalisha ndio mnaanza kusema 
hakuna pakuweka tukodi nyum-

ba ya mtu,” alisema.
Alitaka kuhakikisha suala la 

kuwekeza kwenye kilimo ili wa-
napokusanya ushuru uwe wenye 
tija kwao.

Kwa upande wa Mkuu wa Ofisi 
ndogo ya Mpango wa Chakula Du-
niani (WFP), Nima Sitta, alisema 
pamoja na kuhamasisha upan-
dani miti pia kuna vijiji 51 vina-
vyosaidiwa na WFP kupitia mradi 
wa mtama ambapo mwaka jana 
ziliuzwa tani 20,000 ambapo kati 
ya hizo tani 11,000 zilitoka Mp-
wapwa.

“Kwa Mkoa wa Dodoma kwe-
nye mradi wa mtama tuna vijiji 
222 kwenye wilaya zote na tunat-
egemea mwaka huu tutafikia tani 
50,000, kwenye miti tunajitahidi 
kurudisha ardhi tunayoitumia 
ambapo tumezalisha miti 62,000 
ya asili, 6,000 ya matunda na Mp-
wapwa hapa wameshapanda miti 
17,000,” alisema.

TASO yataka kurejeshwa viwanja vya maonyesho
Na Paul Mabeja, DODOMA

CHAMA cha Wakulima nchini 
(TASO) kimeiomba serikali kukir-
udishia viwanja vya maonyesho ya 
wakulima Nanenane ambavyo hivi 
sasa vinaendeshwa na mamlaka za 
mikoa kinyume na sheria.

Aidha, kimeiomba serikali ku-
rudisha Maonesho ya Wakulima 
Nanenane ambayo yaliondolewa 
na serikali kupitia Wizara ya Kilimo 
mwaka jana. Katibu Mkuu wa TASO 
Taifa, Herry Beji, alibainisha hayo  
jijini hapa akisoma tamko la Kamati 
Kuu Taifa kwa wajumbe wa mkuta-
no mkuu maalum wa chama hicho.

Beji alisema pamoja na serikali 
kupoka mamlaka ya chama hicho 

kuviendesha viwanja vya maone-
sho ya wakulima maarufu kama 
Nanenane pia imechukua jukumu 
la kuratibu kazi zote zilizokuwa 
zikifanywa na TASO. Alisema, ku-
toka na hali hiyo TASO imeshindwa 
kutekeleza majukumu yake kutoka-
na na rasilimali zote ambazo chama 
kilikuwa kikitegemea kujiendesha 
kupokwa na mamlaka za mikoa.

“Tunaiomba serikali kuturud-
ishia viwanja vyetu ambavyo tuliku-
wa tunaviendesha sisi kama Chama 
cha Wakulima, lakini iturudishie ju-
kumu letu la kuendesha maonyesho 
ya wakulima Nanenane ambayo sisi 
ndiyo tunahaki nayo kwa mujibu wa 
taratibu,” alisema Beji.

Alivitaja viwanja hivyo kuwa ni 

kiwanja cha maonesho ya wakulima 
nanenane Nzuguni cha jijini Do-
doma, Nanenane Morogoro, Mbeya, 
Arusha pamoja na Lindi.

“Viwanja hivi vyote vitano vili-
kuwa vinaendesha na TASO, na shu-
ghuli zote za maonesho sisi ndiyo 
tulikuwa tunaratibu kwa kuwa ndi-
yo wenye shughuli hii ya wakulima 
lakini kwa kipindi cha miaka mitatu 
mfululizo serikali imepoka mam-
laka haya,” alisisitiza.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhami-
ni TASO Taifa, Said Amanzi, alisema 
mwaka 2017, chama hicho kilipoko-
nywa usajili kutokana na changa-
moto zilizokuwapo wakati huo.

“Wakati ule ambapo TASO, ili-
futwa serikali ilichukua jukumu 

la kuratibu shughuli za TASO, kwa 
muda na jukumu lilikabidhiwa kwa 
mamlaka za mikoa, lakini sasa cha-
ma tayari kimerudishiwa usajili na 
wenzetu wa mikoa hawataki kurudi-
sha viwanja na wengine wameanza 
kubadili hata umiliki wa viwanja,” 
alisema Amanzi.

Kadhalika, alisema kutokana na 
hali hiyo ya kupokwa viwanjwa na 
mamlaka ya kuendesha shughuli 
zote za nanenane wamekosa nguvu 
za kukiendesha chama na kusaidia 
wakulima kufikia malengo yao.

“Ili Tanzania kufikia azma yake ya 
uchumi wa viwanda ni lazima TASO 
itekeleze majukumu yake kwa ku-
saidia wakulima katika maonyesho, 
elimu pamoja na mafunzo ili hivyo 

viwanda vipate malighafi kutoka ka-
tika mazao ya kilimo na mifugo,” ali-
sisitiza Amanzi. Mdhamini wa TASO, 
Nyanda za Juu Kaskazini, Kapteni 
Mstaafu Nkoswe Noel, alisema seri-
kali inatakiwa kukaa meza moja na 
chama hicho cha wakulima kwa ajili 
ya mslahi mapana ya wakulima na 
taifa kwa ujumla. “Serikali itusaidie 
ili tuendelee kuwasaidia wakulima 
Watanzania kupata fursa ya mafun-
zo ya kilimo na fursa za maonyesho 
ya Nanenane na iturudishie mamla-
ka yetu kama ambavyo wafanyakazi 
wanavyokuwa na siku yao ya Mei 
mosi na sisi turatibu wenyewe siku 
ya wakulima nanenane na wao tu-
waalike tuu kuja kutoa maelekezo 
yao,”alisema Noel.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Ajira na Vijana, Patrobas Katambi (katikati), akishuhudia Mkurugenzi wa Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi (WCF), Dk. John Mduma (kushoto), akimkabidhi Katibu Ofisi ya Rais Tume ya Utumishi, Mathew Kirama, kompyuta kwa ajili ya 
wenye ulemavu wasioona, hawakutaja gharama na idadi za kompyuta walizokabidhi ofisi hiyo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Na Nebart Msokwa,        
CHUNYA

M
KUU wa Mkoa 
wa Mbeya, Juma 
Homera, amek-
erwa na utendaji 

kazi mbovu wa Wakala wa 
Barabara (TANROADS) hasa 
kwenye matengenezo ya bara-
bara, hivyo wajitathmini kama 
wanatosha kwenye nafasi zao.

Aidha, ametishia kuwa-
chukulia hatua za kiutendaji 
maofisa wa wakala huo en-
dapo watashindwa kutekeleza 
maelekezo ya serikali, huku 
akitishia kumwandikia barua 
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, 
Prof. Makame Mbarawa, kuhu-
su utendaji wa maofisa hao.

Homera alieleza alikerwa na 
utendaji wa wakala huo mwis-
honi mwa wiki alipoambatana 
na kamati ya ulinzi ya mkoa 
huo kwenye ziara ya kukagua 
barabara ya Mbeya – Tabora, 
ambayo maeneo mengi hayapi-

tiki kipindi cha mvua.
Homera alisema maofisa 

wa TANROADS walimwahidi 
Oktoba mwaka jana kwamba 
wangeanza kuifanyia maten-
genezo barabara hiyo siku 10 
baada ya siku aliyokutana nao, 
lakini haijafanyiwa chochote.

Alisema wananchi wame-
kuwa wakipata shida ya usafiri 
kutokana na baadhi ya maeneo 
magari kushindwa kupita hali 
inayosababishwa na ubovu wa 
barabara hiyo, lakini maofisa 
hao wameshindwa kuifanyia 
marekebisho.

Alisema awali aliwahoji 
maofisa hao kwanini hawakui-
fanyia matengenezo kiangazi, 
lakini wakamjibu kuwa inatak-
iwa kujengwa masika kutokana 
na kiangazi maji kutopatikana 
kabisa katika maeneo mengi ya 
barabara hiyo.

“Wenzetu kule Singida wa-
nafanya vizuri sana, barabara 
wanaijenga kwa kiwango ki-
zuri, lakini ninyi huku mnak-

wangua kwangua, na nina 
taarifa hapa mmepewa zaidi ya 
Sh. bilioni 1.4 za matengenezo 
lakini hakuna kinachofanyika, 
sasa mjitathmini,”     alisema        
Homera.

Aliwataka maofisa hao kua-
cha urafiki na mkandarasi 
aliyepewa zabuni ya kuifanyia 
matengenezo barabara hiyo 
kwa maelezo kuwa urafiki 
huo ndio unaosababisha 
washindwe kumsimamia vi-
zuri.

Alisema hivi karibuni wakati 
wa maadhimisho ya miaka 
45 ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) ambayo kitaifa yalifanyi-
ka mkoani Mara, alimwomba 
Mkuu wa Mkoa wa Songwe, 
Omary Mgumba apite barabara 
hiyo na kwamba alimweleza 
kuwa hali ni mbaya.

Awali Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chunya, 
Bosco Mwanginde, alisema 
barabara hiyo ni mbovu katika 
maeneo mengi na inahatarisha 

maisha ya wananchi wanaoi-
tumia pamoja na usalama wa 
vyombo vyao vya moto.

Alisema kwa sasa kusafiri 
kutoka Chunya mjini kwenda 
Makongolosi ni rahisi kwa 
sababu tayari barabara hiyo 
imejengwa kwa kiwango cha 
lami, lakini kuanzia hapo kue-
lekea Lupa barabara ni mbovu 
na haifanyiwi matengenezo ya 
kuridhisha.

“Tunakuomba Mkuu wa 
Mkoa utusaidie maana wa-
nanchi wetu wanateseka, huu 
ukanda una uchumi mkubwa 
sana kwa taifa, ni ukanda am-
bao kilimo cha tumbaku kina-
fanyika kwa kiwango kikubwa,” 
alisema Mwanginde.

Katika hatua nyingine, 
Homera alimwagiza Mkuu wa 
Wilaya ya Chunya, Mayeka Si-
mon Mayeka, kutumia vyombo 
vyake vya ulinzi na usalama 
kufanya uchunguzi wa ujenzi 
wa barabara hiyo ili hatua zi-
chukuliwe.

RC kuwashtaki TANROADS kwa waziri

Na Nebart Msokwa, 
BUSOKELO

MAOFISA Utumishi wa Hal-
mashauri za Rungwe na Bu-
sokelo wameagizwa kufanya 
tathmini kuhusu ruhusa za wa-
tumishi wanaoomba ruhusa za 
kwenda masomoni kutokana 
na baadhi yao kuzitumia vibaya 
nafasi hizo.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, 
Dk. Vincent Anney, alitoa agizo 
hilo wakati wa kikao cha Baraza 
la Madiwani wa Halmashauri ya 
Busokelo ambapo alisema baa-

dhi ya watumishi wamekuwa 
wakiitumia vibaya nafasi hiyo 
na kusababisha upungufu wa 
watumishi.

Aliwataka maofisa hao kufua-
tilia ili kuhakiki kama kweli kila 
mtumishi anayeomba ruhusa 
huwa anaenda kusoma kama 
ambavyo huwa wanaomba na 
kwamba kwa wale watakao-
bainika wanadanganya wana-
takiwa kuchukuliwa hatua.

Alisema kuna baadhi ya 
idara zimekuwa zikikumbwa 
na upungufu wa watumishi 
kutokana na wengi wa wana-

okuwa wamepangiwa kufanya 
kazi kwenye idara hizo kuomba 
ruhusa ya masomo.

“Fanyeni tathmini ili tujuwe 
kama kweli hawa watu wanak-
wenda kusoma, idara nyingi 
ukifuatilia zinaonekana zina up-
ungufu wa watumishi kutokana 
na wengi wao kwenda kusoma,” 
alisema Dk. Anney.

Katika hatua nyingine Dk. 
Anney aliwataka madiwani wa 
halmashauri hiyo kushirikiana 
na watendaji wa halmashauri 
kubuni vyanzo vya mapato na 
kuvisimamia ili kuongeza ma-

pato.
Mwenyekiti wa Halmashauri 

ya Busokelo, Anyosisye Njo-
belo, alisema ili kuhakikisha 
wanaongeza ukusanyaji wa 
mapato wametunga baadhi ya 
sheria ndogo ambazo wanasu-
biri kibali cha waziri ili waanze 
kuzitekeleza.

Alizitaja sheria hizo kuwa 
ni sheria ndogo ya ada ushuru 
pamoja na ushuru wa hu-
duma, na kwamba madiwani 
wamezipitisha kwa pamoja na 
wanasubiri  zipitishwe na wa-
ziri.

BoT yafafanua 
muda wa sarafu
Na Nebart Msokwa, MBEYA

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT) imesema  
kila sarafu inayochapishwa na benki 
hiyo ina muda wake wa kuwapo kwenye 
mzunguko.

 Hayo yalibainishwa na Meneja wa 
Idara ya Sarafu wa BoT, Ilulu Said Ilulu, 
wakati wa mafunzo kwa waandishi wa 
habari za biashara na uchumi yali-
yoendeshwa na benki hiyo jijini Mbeya.

Hata hivyo, Ilulu alisema  sarafu ny-
ingi huwa hazifiki muda huo na badala 
yake huchakaa mapema na kuondolewa.

Alisema noti ya Sh. 10,000 ndiyo 
inakaa kwenye mzunguko kwa muda 
mrefu kuliko noti zote kwa maelezo 
kuwa inatakiwa kukaa mwaka mmoja na 
miezi tisa, 5,000 inatakiwa kukaa mwaka 
mmoja na miezi saba, 2,000  miezi 11 na 
1000 miezi 10.

Alisema Sh. 500, 200, 100 na 50 zina-
takiwa kuwapo kwenye mzunguko kwa 
muda wa miaka 26, lakini nazo hazifiki 
kwa sababu ya utunzaji mbovu unao-
fanywa kwenye mzunguko.

Alisema asilimia kubwa ya sarafu hizo 
hazifiki muda huo unaotarajiwa kuto-
kana na utunzaji mbovu wa wananchi 
ikiwamo kuzikunja, kuzichana na wakati 
mwingine kuzilowanisha.

“Sera ya BoT ni kuhakikisha sarafu 
zinazokuwa kwenye mzunguko ni zile 
safi pekee, chafu zote zinaondolewa 
na kuharibiwa kwenye matawi yetu, 
tujitahidi kuwaelimisha wananchi wawe 
wanatunza vizuri sarafu hizi,” alisema 
Ilulu.

BoT iliandaa mafunzo ya kuwajengea 
uwezo waandishi wa habari za biashara, 
uchumi na fedha 43 wa vyombo mbal-
imbali kutoka mikoa ya Dodoma, Dar es 
Salaam, Mbeya, Songwe, Rukwa, Katavi 
na Zanzibar.

Katika hatua nyingine, BoT ilivishauri 
vyombo vya habari kusaidia kutangaza 
fursa za uwekezaji zilizoko nchini ili 
kuvutia wawekezaji kwa lengo la kuinua 
uchumi wa mwananchi mmoja mmoja na 
taifa kwa ujumla.

Kaimu Ofisa Uhusiano na Itifaki wa 
BoT, Vicky Msina, alitoa ombi hilo mwis-
honi mwa wiki jijini Mbeya alipokuwa 
anafunga mafunzo hayo ya siku tano 
na kufafanua kuwa vyombo vya habari 
ni mdau muhimu kwenye masuala ya 
uchumi, hivyo ni muhimu kushirikiana 
na wadau kwenye kutangaza fursa 
mbalimbali zinazopatikana za uwekezaji.

Alitaja baadhi ya sekta zenye fursa 
kubwa ya uwekezaji kuwa ni kilimo 
hasa cha maparachichi, madini, uvuvi na 
utalii na kwamba waandishi wa habari 
wanatakiwa kuandika habari zinazoha-
masisha uwekezaji kwenye sekta hizo.

Alisema benki hiyo itakuwa tayari 
kushirikiana na waandishi wa habari 
hasa kuwasaidia maofisa wake ambao 
ni wataalamu wa masuala ya uchumi 
na fedha kufafanua baadhi ya mambo 
ambayo waandishi watakuwa wanahitaji 
ili wananchi waelewe vizuri.

Vilevile aliwaomba waandishi wa 
habari kusaidia kuwaelimisha wananchi 
kuhusu utunzaji sahihi wa sarafu ili kui-
punguzia serikali hasara ya uchapishaji 
wa sarafu hizo mara kwa mara baada ya 
kuziondoa kwenye mzunguko zinazo-
haribika.

Busokelo, Rungwe kutathmini ruhusa 
za watumishi wanaokwenda kusoma

Mafuriko yakiwa yamevamia makazi ya watu katika Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi mkoani Mbeya baada ya mifereji ya bara-
bara kuu ya Tanzania na Zambia (TANZAM) kushindwa kuhimili maji ya mvua mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

SERIKALI ya Mapinduzi  Zanzi-
bar imesema inatambua umuhimu 
wa kuwa na wataalamu wa teknolo-
jia ya TEHAMA wabobezi kwa ma-
slahi ya maendeleo ya Taifa. 

Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano 
na Uchukuzi, Rahma Kassim Ali, 
alieleza hayo katika hafla ya ufun-
guzi wa semina ya wataalamu wa 
TEHAMA Mjini Zanzibar.

  Waziri Rahma alisema seri-
kali zote mbili zimewekeza kwa 
kiasi kikubwa katika kutoa elimu 
ya TEHAMA kulikowezesha kuzali-
sha wataalamu ambao kutokana na 

mabadiliko ya kasi wanahitaji kuen-
delezwa ili kukabiliana na vikwazo 
katika  maendeleo ya TEHAMA.

 Alieleza kuwa mbali na kuende-
leza wataalamu wa TEHAMA, SMZ 
kupitia wizara hiyo, imekuwa ikitoa  
ushirikiano wa kutosha katika kuku-
za ubunifu na utafiti mbalimbali ka-
tika TEHAMA. 

Aidha, alipongeza juhudi za 
Tume ya TEHAMA kwa kuanza 
kusajili wataalamu wa tasnia hiyo 
wakiwamo  kutoka Zanzibar ambao 
wameanza kunufaika na mpango 
(programu) za tume za kuwaende-
leza kupitia mafunzo na kubadilis-
hana ujuzi na uzoefu.  

“Ninahimiza waajiri wote iki-
wamo serikali kama mwajiri mkuu 
kuanza kutumia wataalamu wa 
TEHAMA waliosajiliwa,” alisema 
Waziri Rahma. 

  Alifafanua kuwa kufanya hivyo 
katika kuweka mkazo kupitia TEHA-
MA itaiwezesha nchi kuendana na 
mabadiliko katika uchumi wa du-
nia ambao matumizi ya TEHAMA ni 
makubwa yamepiga hatua. 

  Naye Katibu Mkuu Wizara ya 
Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi, 
Amour Hamil Bakar, alieleza kuwa 
katika zama hizi      TEHAMA ni 
nyenzo        muhimu kwa kuiwez-
esha jamii kushiriki ipasavyo katika 

uchumi wa kidijital (Digital Econo-
my).

  Pia alisema TEHAMA imetoa 
fursa mbalimbali ikiwamo ku-
fanya biashara       za kibenki kwa 
njia ya simu na     internet pamoja 
na kufanya shughuli za kila siku 
(e.bussiness).

  “Nawaombeni wataalamu wa 
TEHAMA tuitendee   haki taaluma 
yetu ili kuirahisishia serikali shu-
ghuli zake za kiutendaji,” alisema 
Bakar.

  Alisema katika kuhakikisha 
matumizi ya TEHAMA yanaongeze-
ka kwa jamii ya Zanzibar na Tanza-
nia kwa ujumla, serikali imejenga 

vituo 10 kwa lengo la kutoa elimu na 
kuwasogezea karibu huduma hizo 
wananchi walioko katika Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania.

  Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
Tume ya TEHAMA, Simson John 
Mwel, alieleza kuwa pamoja na 
maendeleo yaliofikiwa lakini kuna 
athari kubwa inaweza kujitokeza 
kwa taifa endapo nchi haitakuwa 
makini kwa kuwatambua wataal-
amu wake ikiwamo kutokuwa na 
uhakika wa usalama wa mifumo 
ya TEHAMA pamoja na kutegemea 
wataalamu kutoka nje ya hali am-
bayo italigharimu Taifa fedha ny-
ingi. 

SMZ: Tunatambua umuhimu wataalamu TEHAMA

Ushirikiano TCCA na wadau 
usafiri wa anga kukuza uchumi
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

M
WENYEKITI wa 
Baraza la Ushauri 
wa Utumiaji Hudu-
ma za Anga Tanza-

nia (TCCA), Shaabani Mtamba-
like, amesema ushirikiano kati 
ya baraza na wadau wa masu-
ala ya anga utawezesha   kui-
marisha huduma za usafiri wa 
anga na kukuza uchumi.

Aliyasema hayo wakati aki-
fungua mafunzo ya siku mbili 
kwa wadau wa masuala ya anga 
Mjini Zanzibar.

Alisema hatua hiyo pia 
itawezesha wadau hao kuwa 

huru katika kutoa mawazo ya 
huduma zinazotolewa ili kuki-
dhi mahitaji ya wageni wanao-
ingia nchini.

Aidha, alisema miongoni 
mwa mambo muhimu katika 
kukuza soko la usafiri wa anga 
ni mfumo mzima wa kutatua 
malalamiko ya watumiaji iki-
wamo utunzaji mizigo hivyo 
wadau wataweza kutoa mawa-
zo namna bora ya huduma zi-
naendelea kutolewa katika  
viwanja vya ndege hasa vya 
Tanzania na Zanzibar.

Naye Katibu Mtendaji wa 
baraza hilo, Innocent Kyara, 
alisema sekta ya utalii Zanzibar 
ni sehemu kuu ya uchumi am-

bapo hutegemea matumizi ya 
anga, hivyo ipo haja kuona ina-
tafutwa njia bora ya kuimari-
sha huduma nzuri ili kuongeza 
idadi ya wageni na kukuza 
uchumi wa Zanzibar. 

Alisema lengo la mafunzo 
hayo ni kukusanya maoni am-
bayo yatasaidia katika kubore-
sha sekta hiyo na kuishauri 
serikali maeneo ambayo yana-
saidia katika kuboresha sekta 
hiyo. 

Kwa upande wao washiriki 
wa mkutano huo walisema 
bado ipo haja ya taasisi hiyo 
kutoa     elimu kwa wananchi 
juu ya kutambua haki na 
matumizi ya viwanja vya ndege 

na kutambua sehemu husika 
ya kufikisha malalamiko yao ili 
yaweze kupatiwa ufumbuzi.

Rashid Abdalla Salum, msi-
mamizi wa kazi kitengo cha 
maelekezo na utangazaji Mam-
laka ya Viwanja vya Ndege Zan-
zibar na Selwa Ali Sheha kutoka 
TCCA, walisema mafunzo hayo 
ni muhimu kwani abiria wa-
napopata changamoto hawajui 
suluhisho lao.

Walisema hatua hiyo itawa-
saidia wao na wananchi wa 
Zanzibar na hata wageni wa-
naoingia nchini kuhusu mata-
tizo yanayojitokeza mara kwa 
mara ya usafiri wa anga na kuo-
na yanatatuliwa haraka.

Wanawake 
wamkosha 
Spika kwenye 
uongozi 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

 SPIKA wa Baraza la Wawakilishi, Zubeir 
Ali Maulid, amesema Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar inatambua na kuheshimu 
mchango wa wanawake katika uongozi ili 
kuleta tija katika nchi.

 Naibu Spika wa Baraza hilo, Mgeni Has-
san Juma, aliyasema hayo wakati akisoma 
hotuba kwa niaba yake alipokuwa  akizin-
dua mafunzo ya mwanamke kiongozi kwa 
wajumbe wanawake wa Baraza la Wawak-
ilishi.

 Alisema mchango wa wanawake katika 
uongozi ni mkubwa na utafiti mbalimbali 
umeonyesha kuwa unaleta tija katika  
maendeleo.  

Aidha, alisema Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Has-
san, ameonyesha nia thabiti kwa kuteua 
wanawake mahiri kushika nafasi mbalim-
bali zenye umuhimu mkubwa katika nchi. 

Aidha, alikipongeza Chama cha Waajiri 
Tanzania (ATE) kwa kushirikiana na 
Shirikisho la Vyama vya Waajiri la Nor-
way (NHO) pamoja na Chuo cha Uongozi 
cha ESAMI kwa kazi nzuri wanayofanya 
pamoja na kushirikiana na Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania sio tu 
katika masuala ya usawa wa kijinsia ma-
hala pakazi, bali pia kwenye masuala ya-
nayohusiana na kazi na ajira.

 Naye Balozi wa Norway nchini, Elisa-
beth Jacobsen, alisema uwezeshaji wa wa-
nawake kiuchumi, na ushiriki wao kwenye 
siasa, ni kigezo muhimu katika kuhakikisha 
usawa wa kijinsia.  

Aliahidi kuwa Norway itaendelea kuipa 
kipaumbele ajenda ya usawa wa kijinsia, 
na kuwatetea wanawake katika masuala 
ya uongozi na wapo tayari kushirikiana 
pamoja na Zanzibar ili tuimarishe mus-
takabali wa wanawake. 

 Mkurugenzi Mtendaji wa ATE, Suzanne 
Ndomba Doran, alisema tangu kuanzishwa 
kwa programu hiyo mwaka 2016, jumla 
ya wanawake 201 kutoka katika taasisi na 
kampuni 59 wamepatiwa mafunzo hayo na 
kuhitimu. 

Aidha, alisema wengi waliopita katika 
mafunzo hayo wamefanikiwa kushika na-
fasi za juu za uongozi katika taasisi mbal-
imbali pamoja na bodi za wakurugenzi. 

Mwakilishi wa Jimbo la Mfenesini, Machano Othman Said (katikati), akizungumza na Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi na Makazi, 
Joseph Kilangi (kulia) na Mwakilishi wa Jimbo la Mpendae, Shabani Khamis, nje ya ukumbi wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar.                     
PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Wanawake waonyeshwa fursa za madini 

Wakulima kahawa
kugawiwa miche 
3,000,000 bure

Na Joseph Mwendapole

KAMPUNI ya JJAD Kagera Farmers 
(T) kwa kushirikiana na Bodi ya Kahawa 
nchini (TCB), inatarajia kugawa miche 
3,000,000 ya kahawa aina ya robusta 
bure kwa wakulima kama motisha.

Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni ya 
JJAD, Dk. Albert Katagira, alisema hayo, 
mwishoni mwa wiki kuwa wanatara-
jia kugawa miche hiyo kwa wakulima 
kuanzia wiki hii kama hatua ya kuwapa 
motisha wakulima waendelee kulima 
zao hilo kwa wingi.

Alisema tukio la kugawa miche hiyo 
kwa wakulima litafanyika katika Kijiji 
cha Karenge Tarafa ya Kaisho Wilaya 
ya Kyerwa mkoani Kagera na aliomba 
wakulima hao wajitokeze kwa wingi 
kuchangamkia fursa hiyo.

Wakati huo huo, taarifa iliyotolewa na 
TCB iliwataka wakulima kuchangamkia 
fursa hiyo ili wapate miche bora ya 
kahawa itakayowasaidia kwenye kilimo 
bora.

Ilisema miche hiyo bora iko tayari 
kwa ajili ya kwenda shambani mwezi 
huu hivyo hiyo itakuwa fursa kwa kila 
mkulima wa zao hilo.

Oktoba mwaka jana Kampuni ya JJAD 
Kagera Farmers (T), ilishinda tuzo ya 
kuwa uzalishaji bora wa kahawa nchini 
kwa mwaka 2021.

Mashindano hayo yaliyoendeshwa na 
TCB, yalifanyika mwaka jana wilayani 
Moshi Mkoa wa Kilimanjaro.

 Kwenye mashindano hayo yal-
iyoshirikisha sampuli 68 za kahawa 
kutoka mikoa mbalimbali nchini, JJAD 
iliibuka kidedea kwenye kahawa aina 
ya Robusta kwenye nafasi ya pili na ya 
tatu baada ya tathmini kufanyika.

Mashindano hayo hufanyika kila 
mwaka kwa lengo la kuwahamasisha 
wakulima kulima kahawa iliyo bora 
zaidi.

Dk. Katagira alisema kwenye 
mashindano yaliyomalizika hivi karibu-
ni zililetwa sampuli 68 na kisha kufany-
iwa tathmini ya ubora na wataalamu wa 
TCB na ndipo JJAD iliibuka mshindi kwa 
upande wa kahawa ya robusta.

Alisema JJAD ni kampuni inayozali-
sha na kuuza kahawa nje ya nchi am-
bapo inamashamba ekari zaidi ya 100 
wilayani Kyerwa mkoani Kagera.

 Dk. Katagira alisema katika kubore-
sha ubora wa kahawa, JJAD imeingia 
mkataba na TCB kwa ajili ya kuzalisha 
miche bora ya kahawa ya robusta am-
bayo inatija kwa asilimia 100 kulingani-
sha na miche ya zamani.

 Alisema mche mmoja wa mbegu bora 
ya Robusta unauwezo wa kuzalisha 
kilo 2.5 ya kahawa kwa mwaka wakati 
ile ya zamani uwezo wake ni kuzalisha 
nusu kilo kwa mwaka.

 Alisema mipango yao kwa mwaka 
uliopita wa 2021 ulikuwa kuzalisha 
miche milioni 1.5, mwaka 2021-2022 
miche milioni 3 mwaka 2022- 2023 
miche milioni 4.5, mwaka 2023-2024 
miche milioni sita na mwaka 2024- 
2025 miche milioni saba.

 

Na Salome Kitomari, DODOMA

BUNGE limesema limebaini usimamizi 
mbaya wa shamba la mradi wa kuzalisha su-
kari la Mbigiri, Dakawa mkoani Morogoro, 
huku thamani ya mali za Jeshi la Magereza 
iliyokadiriwa ikiwa chini kuliko uhalisia.

Mradi huo uko chini ya kampuni hodhi 
ya Mkulazi iliyoundwa kwa ushirikiano bai-
na ya Mfuko wa Pensheni wa Mashirika ya 
Umma (PPF) na Shirika la Taifa la Hifadhi ya 
Jamii (NSSF) Septemba 6, 2016.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC), Naghen-
jwa Kaboyoka, aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki bungeni jijini Dodoma alipowasil-
isha taarifa ya mwaka 2020/21.

Alisema taarifa ya ukaguzi wa ufanisi wa 
mradi wa kuzalisha sukari katika shamba la 
Mbigiri imebainisha dosari kadhaa ikiwamo 
usimamizi mbaya wa shamba na kutosimik-
wa kwa kiwanda.

“Dosari hizo zimesababisha hasara kwa 
wabia wa mradi (NSSF na Jeshi la Magereza) 
na wakulima wadogo wa miwa wa maeneo 
ya Dakawa,” alisema.

Kaboyoka alisema Bunge linaitaka seri-
kali kutekeleza kikamilifu mapendekezo 12 
yaliyotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) katika taarifa 
ya ukaguzi wa ufanisi ili malengo ya mradi 

yafikiwe.
Mbunge huyo wa Viti Maalumu alisema 

lengo kuu la kampuni ni kuzalisha sukari 
nchini, NSSF ikiwa na hisa asilimia 96 na 
Magereza asilimia nne.

“Pamoja na kuzalisha sukari yenye ubora, 
kampuni ilitarajiwa pia kuzalisha bidhaa zi-
nazotokana na miwa. 

“Ili kufikia lengo hili kampuni ilipanga 
kutekeleza miradi miwili ya sukari ambayo 
ililenga kuzalisha tani 250,000 za sukari 
kwa mwaka,” alisema.

Aliongeza kuwa shamba la Mkulazi wilay-
ani Morogoro Vijijini, lilianzishwa kwa len-
go la kuzalisha tani 200,000.

“Ripoti ya CAG imebainisha masu-
ala kadhaa katika utekelezaji wa mradi wa 
uzalishaji sukari katika eneo la Mbigiri, ya-
natakiwa kufanyiwa kazi kwa haraka ili ku-
hakikisha malengo ya mradi yanafikiwa.

“Kuna upungufu katika usimamizi wa 
shughuli za shamba. Mathalani, kulikuwa 
na visima vyenye thamani ya Sh. milioni 
81.5 vilichimbwa, lakini vilichelewa kuanza 
kutumika,” alifafanua.

Kaboyoka alisema kulikuwa na matumizi 
ya mbolea na viuatilifu bila kuwa na mael-
ezo ya matumizi yake, ucheleweshaji wa 
ujenzi wa kiwanda cha sukari na usimikaji 
wa mitambo pamoja na dosari kwenye usi-
mamizi wa shughuli za ununuzi na mika-

taba.
Kaboyoka alisema Kampuni ya Mkulazi 

haijasajiliwa ili kutoza Kodi ya Ongezeko la 
Thamani (VAT) kwa mujibu wa sheria.

MGAWANYO WA HISA
“Hoja nyingine ambayo ukaguzi wa ufani-

si umeibua ni kuhusu mgawanyo wa hisa 
uliowasilishwa katika taarifa za fedha za 
Kampuni ya Mkulazi.

“Mapitio ya nyaraka za makubaliano 
ya ubia ya Oktoba 17, 2020 kati ya Bodi ya 
Wadhamini ya NSSF na Magereza ambao 
watachangia kwa thamani ya mali za Sh. 
bilioni 19.380.

“Uchambuzi zaidi katika taarifa ya uk-
aguzi wa ufanisi ulibainisha kuwa thamani 
ya mali hizo ambazo zilichangiwa na Jeshi 
la Magereza zilikuwa ni zaidi ya asilimia nne 
ya kiasi cha mtaji wa ubia kilichoidhinishwa 
cha Sh. bilioni 250,” alisema.

Kaboyoka alisema ukokotozi halisi wa ki-
wango cha mtaji uliochangiwa ni   asilimia 
7.6 ya mtaji wa ubia ulioidhinishwa.

Kwa mujibu wa mwenyekiti huyo, kamati 
ilibaini hoja ya mgawanyo sahihi wa hisa 
kwa kuzingatia kiasi halisi cha mali kili-
chochangiwa na wanahisa, inahitaji kufany-
iwa kazi na wanahisa kabla ya mradi kufikia 
hatua kubwa ya utekelezaji.

Waziri  wa Elimu,  Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mken-
da  (kushoto), akizungumza na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Voda-
com Tanzania PLC,  Sitholizwe 
Mdlalose (watatu kulia),  Mku-
rugenzi wa Vodacom Tanzania 
Foundation, Rosalynn Mworia 
(wapili kulia) na maofisa wen-
gine wa kampuni hiyo baada ya 
Vodacom kukabidhi kompyuta 
na tablets kwa shule za Mkoa 
wa Kilimanjaro  ikiwa ni sehemu 
ya uzinduzi wa mradi wa uun-
ganishwaji wa shule kidigitali, 
katika hafla iliyofanyika Shule 
ya Sekondari Mawenzi Man-
ispaa ya Moshi, hivi karibuni. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Neema Sawaka, KAHAMA

SERIKALI imewataka wanawake ku-
changamkia fursa katika sekta ya madini kwa 
kipindi hiki ili kuongeza mitaji waliyonayo.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na Mkuu wa Wilaya 
ya Kahama, Festo Kiswaga, alipotembelea 
mgodi wa kati wa Canuck Mining Company 
Limited ulioko Kijiji cha Numbi, Kata ya 
Mwakata Halmashauri ya Msalala kukagua 
shughuli za maendeleo.

Alisema kuwa katika Wilaya ya Kahama 
leseni  600 zimetolewa na Wizara ya Ma-
dini kwa ajili ya uchimbaji,  huku akiwataka 
wanawake kuwa mstari wa mbele katika ku-
wekeza sekta hiyo.

  Alisema kuwa katika Wilaya ya Kahama 
kuna baadhi ya wanawake wameingia katika 
sekta ya madini na kuanza kumiliki shughuli 

mbalimbali zikiwamo za uchimbaji.
“Kwa sasa sisi kama serikali ya wilaya 

tunawakaribisha wawekezaji hususani wa-
nawake kuwekeza katika sekta ya madini 
kwani maeneo ya uwekezaji yapo na leseni 
zipo za kuwawezesha kufanya shughuli hizo 
za uchimbaji katika wilaya yangu,’’ alisema.

Kiswaga alisema kuwa ardhi iliyoko katika 
maeneo ya Kahama ni ya mheshimiwa Rais 
na muda wowote kwa mtu ambaye atakuwa 
tayari kuwekeza katika madini anaweza kufi-
ka katika mamlaka husika kwa ajili ya kufuata 
taratibu za uwekezaji katika eneo ambalo 
atakuwa ameridhika nalo.

Meneja Rasilimali Watu wa mgodi huo, Da-
vid Deogratius,  alisema  katika mgodi wake 
wa dhahabu wameajiri wanawake kwa asil-
imia 30.

Aidha,  Deogratius   alisema kuwa mgodi 

huo umekuwa chanzo kikuu cha ajira kwa 
wananchi wanaozunguka katika eneo hilo na 
kwamba wanatoa ajira kwa wanakijiji wanao-
zunguka eneo hilo la uchimbaji.

Alisema   awali walipata shida kuhami-
sha   wachimbaji wadogo waliokuwapo ka-
tika eneo hilo na kufikia uamuzi wa kuwalipa 
Sh. milioni 10  kwa kila mmoja  kama kifuta 
jasho.

Aliongeza kuwa hadi kufikia Februari, 
mwaka huu, jumla ya wafanyakazi   227 
wameajiriwa na vibarua 40 na kwamba  wa-
naume wapo  245 na wanawake 22.

Kampuni ya Canuck inaundwa kwa ubia 
wa kampuni mbili za Kiranova Investment 
Company Limited iliyosajiliwa nchini Syli-
chels na Lilac Baobab Capital Limited iliyosa-
jiliwa nchini Tanzania kwa ajili ya kuendesha 
uchimbaji wa dhahabu katika eneo hilo.

Bunge labaini shida
shamba sukari NSSF
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Johnson: Ushahidi upo Urusi kupanga vita

Mahakama 
ICJ kusikiliza 
kesi mauaji 
Warohingya
Naypyitaw, MYANMAR

MAHAKAMA ya Kimataifa ya Haki (ICJ), 
leo, itaanza tena kusikiliza kesi ya mauaji 
ya kimbari dhidi ya jamii ya walio wach-
ache ya Rohingya nchini Myanmar.

Kesi hiyo inaanza kusikilizwa katikati 
ya hoja kuhusiana na iwapo watawala 
wa kijeshi nchini Myanmar watalazimika 
kuhudhuria wakiliwakilisha taifa hilo la 
Asia ya Myanmar.

Kesi hiyo itakayosikilizwa kwa siku nne 
kuhusiana na mapingamizi ya awali ya 
Myanmar kwenye kesi hiyo iliyowasil-
ishwa na Gambia kwa niaba ya jumuiya 
ya mataifa ya Kiislamu yanayoituhumu 
Myanmar kwa mauaji hayo ya kimbari na 
hatua kali dhidi ya jamii ya Rohingya.

Agosti mwaka 2017 jeshi la Myanmar 
lilianzisha kile kilichoitwa kampeni ya 
safishasafisha katika jimbo la Rakhine 
kujibu shambulizi la kundi la waasi wa 
jimbo la Rakhine. 

Watu zaidi ya 700,000 walilazimika 
kukimbilia nchi jirani ya Bangladesh na 
kuanzisha madai dhidi ya vikosi vya 
usalama ya ubakaji, mauaji na kuchoma 
moto makazi yao.

   DW

Lagos, NIGERIA

UINGEREZA imerejesha vitu vya 
thamani vilivyoibwa na wanajeshi 
wake nchini Nigeria, hatua inayoibua 
matumaini kwamba maelfu ya kazi za 
sanaa zilizoibwa huenda sasa zika-
rejeshwa katika makazi yake ya asili. 

Shaba hizo zilirudishwa kwenye 
kasri la kitamaduni nchini humo. 

Vifaa hivyo vya kiasili vilivyopele-
kwa zaidi barani Ulaya, viliibwa 
na wakoloni kutoka kwa iliyokuwa 
Ufalme wa Benin ambayo sasa ni 
Kusini Magharibi mwa Nigeria na 
ni miongoni mwa urithi muhimu wa 
kitamaduni barani humo ambao kul-
ingana na makumbusho ya Uingereza 
zilitengenezwa karne ya 16. 

Hii ni hatua kubwa katika harakati 
za Afrika za kurejesha nyumbani mali 
zilizoibwa katika enzi ya ukoloni, 
wakati wanahistoria wa kazi za sanaa 
wa Ufaransa wakisema karibu asil-
imia 90 ya kazi hizo ziko Ulaya.

    DW

Addis Ababa, ETHIOPIA

WAZIRI Mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed, 
amezindua rasmi chanzo cha uzalishaji 
umeme kupitia Mto Nile, kitakachokuwa na 
uwezo wa kuzalisha zaidi ya megawati 5,000 
kikiwa kikubwa barani Afrika.

Abiy, aliambatana na maofisa kadhaa wali-
potembelea kituo cha uzalishaji umeme jana, 
na kubonyeza kitufe cha ishara ya uzinduzi 
huo.

Kituo hicho chenye mitambo 13 kiitwacho 

Grand Ethiopian Renaissance Dam (GERD), kil-
ianza uzalishaji umeme jana, kwa kuanzia ku-
zalisha megawati 375 katika mtambo mmoja.

“Kuanzia sasa kutakuwa hakuna ambacho 
kitazuia Ethiopia kuzalisha umeme huu. Chan-
zo hiki kimejemgwa na Ethiopia ila si kwa ajili 
yetu tu, ni kwa ajili ya kaka, dada zetu Waafrika, 
watanufaika na mradi huu,” alisema  Abiy.

Mradi wa GERD, ambao ni mkubwa ukitu-
mia bwawa la maji barani Afrika, ingawa nchi 
jirani za Ethiopia ikiwamo Sudan na Misri, 
zikisema kwao mradi huo kwao ni kikwazo 

kwa sababu wanategemea Mto Nile kwa shu-
ghuli mbalimbali.

Pia mradi huo unakadiriwa kugharimu 
Dola bilioni 4.2 unatarajia kuzalisha megawati  
5,000 ikiwa ni mara mbili ya ule nchi ya Ethio-
pia inaouzalisha sasa.

“Tumeanza uzalishaji lakini haimaanishi 
kwamba mradi umekamilika,” alisema Kifle 
Horo, Meneja Mradi GERD, aliongeza: Itatu-
chukua miaka miwili au mitatu kukamilisha 
kabisa.

Alarabiya News/AP

Waokoaji wakiwa eneo la Jiji la Petrópolis nchini Brazili, kutafuta manusura na miili ya waliofunikwa na kifusi, ikiwa ni siku ya nne tangu 
mafuriko yalivyosababisha maporomoko ya udongo na kuua takribani watu 200. PICHA: BBC

Munich, UJERUMANI

“USHAHIDI unaonyesha kuwa 
Urusi inapanga vita kubwa zaidi 
barani Ulaya tangu 1945,” Waziri 
Mkuu wa Uingereza, Boris John-
son, amesema.

Johnson alimwambia mwandi-
shi wa BBC Sophie Raworth ka-
tika mahojiano: “Ishara zote ni 
kwamba mpango huo tayari kwa 
maana fulani umeanza.”

“Ujasusi unapendekeza kwam-
ba Urusi inakusudia kufanya 
uvamizi ambao utauzingira mji 
mkuu wa Ukraine Kyiv,” Johnson 
alisema.

“Watu wanapaswa kuelewa 
gharama kubwa katika maisha 
ya binadamu ambayo inaweza 
kutokea,” aliongeza.

Waziri mkuu huyo, alikuwa 
akizungumza kutoka Munich, 

ambapo viongozi wa dunia wa-
nakutana katika mkutano wa kila 
mwaka wa usalama.

Makadirio ya hivi punde ya 
serikali ya Marekani yanaonye-
sha, kati ya wanajeshi 169,000 na 
190,000 wa Urusi, wako kwenye 
mpaka wa Ukraine nchini Urusi 
na nchi jirani ya Belarus, ingawa 
idadi hiyo pia inajumuisha waasi 
Mashariki mwa Ukraine. 

Johnson pia alionyesha kwam-
ba Uingereza italeta vikwazo vi-
kubwa zaidi dhidi ya Urusi kuliko 
ilivyopendekezwa hapo awali.

Alisema Uingereza na Mare-
kani, zitazuia makampuni ya Ki-
rusi kufanya biashara ya pauni 
na dola, hatua ambayo aliitaja 
itaipiga sana nchi hiyo.

Vikwazo vya awali vilivyo-
pendekezwa na mawaziri ni 
pamoja na kupanua wigo wa 

watu wa Urusi na biashara am-
bazo Uingereza inaweza kulenga.

Maofisa wa nchi za Magharibi, 
wameonya katika wiki za hivi 
karibuni kwamba Urusi inaweza 
kujiandaa kuivamia wakati wow-
ote, huku Urusi ikikanusha ma-
dai hayo, ikisema wanajeshi wa-
nafanya mazoezi ya kijeshi katika 
eneo hilo.

Alipoulizwa ikiwa uvamizi wa 
Urusi bado unafikiriwa kuwa kar-
ibu, Johnson alisema: Ninaogopa 
kwamba ndivyo ushahidi una-
vyoelekeza. Ukweli ni kwamba 
dalili zote ni mpango upo tayari 
kwa maana fulani umeanza.”

Waziri Mkuu alisema Rais wa 
Marekani, Joe Biden, aliwaam-
bia viongozi wa nchi za kijasusi 
wa nchi za Magharibi kwamba, 
vikosi vya Urusi havikuwa vina-
panga tu kuingia Ukraine kutoka 

Mashariki, kupitia Donbas, ila ku-
toka Belarus na eneo linaloizun-
guka Kyiv.

“Ninaogopa kusema kwamba 
mpango tunaouona ni wa kitu 
ambacho kinaweza kuwa vita vi-
kubwa kabisa barani Ulaya tangu 
1945 kwa kiwango kikubwa,” wa-
ziri mkuu alisema.

“Watu walihitaji sio tu kuzinga-
tia uwezekano wa kupoteza mai-
sha ya Waukrani, lakini ya Warusi 
vijana,” aliongeza.

Johnson alikuwa akizungumza 
baada ya kukutana na Rais wa 
Ukraine, Volodymyr Zelensky 
na kuwaambia viongozi wa du-
nia katika hotuba yake kwamba 
uvamizi wowote wa Ukraine un-
aofanywa na Urusi “utalaaniwa 
kote duniani”.

  BBC

Ethiopia yaanza kuzalisha umeme
megawati 5,000 kutoka Mto Nile

Uingereza 
yarejesha 
Nigeria mali  
zake zilizoibwa 
tangu ukoloni
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Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti Lim-
ited (SBL), kupitia kinywaji chake cha 
Johnnie Walker, imesema itaendelea 
kusaidia maendeleo ya mchezo wa 
gofu hapa nchini.

SBL kupitia kinywaji cha Johnnie 
Walker, imekuwa mstari wa mbele ka-
tika kusaidia maendeleo ya mchezo 
wa gofu ikiwa ni pamoja mashindano 
makubwa kuliko yote hapa nchini ya 
Waitara Trophy yanayofanyika kila 
mwaka katika viwanja vya Gofu Lugalo 
jijini Dar es Salaam.

Mkurugenzi Mtendaji wa SBL, Mark 
Ocitti, amenukuliwa wakati wa hafla 
ya kutoa zawadi kwa washindi wa 
mashindano ya Johnnie Walker Waita-
ra Trophy 2022, akisema kuwa kampu-
ni yake ni mdau mkubwa wa michezo 
ikiwa ni pamoja na mchezo wa gofu. 

“Hii ni mara ya pili kwa kinywaji 
chetu maarufu duniani cha Johnnie 
Walker kudhamini mashindano haya 
makubwa. Mwaka jana tulikuwa ndiyo 
wadhamini wakuu kama ilivyo kwa 
mwaka huu pia,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema kinywaji 
cha Johnnie Walker ambacho kinash-
erehekea miaka 200 tangu kuanza 
kuuzwa, kinayo furaha kuwa sehemu 
ya mashindano hayo makubwa hapa 
nchini ambayo yaliwaleta pamoja zaidi 
ya wachezaji 200 wa gofu kutoka ndani 
na nje ya nchi.

Gofu ni moja kati ya michezo yenye 
historia kongwe duniani. Mchezo huu 
ulianza takriban miaka 600 iliyopita 
na kwa sasa unakuwa kwa kasi huku 
ukichezwa na watu wa kariba tofauti.

Aidha, mchezo huu pia umekuwa 
ukitoa mchango mkubwa wa kiuchumi 
kupitia ajira kwa vijana wanaofanya 
kazi katika viwanja vyake pamoja na 
kukuza na kutangaza utalii kupitia wa-
geni wanaokuja na kuucheza nchini.

Meneja Masoko wa SBL, Lumuli 
Minga, aliongeza kuwa, kinywaji hicho 
kinadhamini mashindano katika klabu 
maarufu za gofu hapa nchini ikiwa ni 
pamoja na Dar es Salaam na Arusha 
Gymkhana Club, Lugalo Gofu Club 
pamoja na Sea Cliff Golf Club ya Zan-

JOHNNIE WALKER KUENDELEA 
KUSAIDIA MAENDELEO GOFU 

Na Saada Akida 

NYOTA Mtanzania, Frank Ngailo, anaen-
delea kufanya vizuri katika majaribio yake 
ya kucheza soka la kulipwa nchini Uturuki 
katika Klabu ya Izmir BBSK kwa kufunga 
mabao matatu katika michezo mitatu na 
kutoa mchango wa mabao saba kati ya tisa 
waliyofunga hadi sasa.

Ngairo yupo Uturuki kwa majaribio huku 
akiendelea kupewa nafasi ya kucheza mechi 
katika klabu hiyo inayoshika nafasi ya tano 
kwenye Ligi Kuu ya mpira wa miguu kwa 
watu wenye ulemavu nchini humo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ngairo 
alisema mchezo ambao timu yake ilishinda 
mabao 3-0 dhidi ya Kornya alifunga bao 

moja na kuhusika katika hayo mengine 
mawili na kuifanya klabu hiyo kuendelea 
kupata matokeo mazuri katika ligi hiyo.

Alisema mchezo wa pili walishinda 5-0 
dhidi ya Malaysia, huku akicheka na nya-
vu mara mbili na kuhusika kutoa pasi ya 
mwisho moja na mechi ya tatu walishinda 
1-0 akiendelea kuhusika na bao hilo lililowa-
pa pointi tatu katika mchezo huo.

“Nafurahi kuendelea kufanya vizuri na 
kocha wa hii timu ameniamini na kunipa 
nafasi kwa sababu michezo yote nilicheza 
dakika 90,” alisema Ngailo.

Alisema anapata nafasi ya kucheza ka-
tika kikosi cha kwanza kwa sababu kocha 
amemwamini pia ni miongoni mwa watu 
ambao wamempendekeza kwenda Uturuki 

kufanya majaribio katika timu hiyo.
“Nina matarajio makubwa na maende-

leo ninayoendelea kuyaonyesha kwa kum-
shawishi kocha kunipa nafasi ya kusajiliwa 
ndani ya timu hii na kucheza soka la kulip-
wa,” alisema Ngailo. 

Mbali na Ngailo pia kiungo  Mtanzania 
anayecheza timu ya Taifa ya Tanzania “Tem-
bo Warriors”,  Ramadhani Chomelo yuko 
mbioni kujiunga na Klabu ya Konya EGSK 
inayoshiriki Ligi Kuu ya Wenye Ulemavu 
nchini Uturuki.

Chomelo atakuwa mchezaji wa pili kuto-
ka Tanzania kucheza soka la kulipwa barani 
Ulaya baada ya Ngairo na kwa sasa klabu 
hiyo inashika nafasi ya saba kwenye msima-
mo wa Ligi Kuu Uturuki.

Ngairo awika timu ya wenye ulemavu Uturuki

Mwenyekiti wa Klabu ya Gofu ya Lugalo, Bregedia Jenerali mstaafu, Michael 
Luwongo, akimkabidhi zawadi ya kikombe Meneja Masoko wa SBL, Lumuli 
Minga, ikiwa ni ishara ya shukrani kwa udhamini wa mashindano ya Waitara 
Trophy 2022. MPIGAPICHA WETU

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Klabu ya Geita 
Gold, Filex Minziro, amesema 
usajili alioufanya ndani ya kikosi 
chake kimeleta chachu ya ushinda-
ni, jambo ambalo linakifanya 
kikosi chake hicho kifanye vizuri 
kwenye Ligi Kuu ya NBC msimu 
huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Minziro alisema mikakati yake ni 
kushika nafasi ya juu kwenye msi-
mamo wa ligi hiyo inayojumuisha 
timu 16 msimu huu.

“Mikakati yangu ni kushika na-
fasi za juu kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu ya NBC,” alisema Minziro 
ambaye ndiye aliyehusika kui-
pandisha Ligi Kuu msimu huu.

Aidha, alisema anafurahishwa 
na nidhamu inayoonyeshwa na 
wachezaji wake ndani na nje ya 
uwanja, pamoja na kufuata kwa 
umakini maelekezo anayowapa 
huku akieleza pia ‘kukunwa’ na 
pointi tatu walizozipata kwa 
kuilaza Coastal Union mabao  2-0 
juzi.

Alisema licha ya mchezo huo 
kuwa mgumu na wenye  ushindani 
mkubwa wachezaji  wake walijita-
hidi kupata matokeo hayo chanya.

Minziro ataja siri ya 
ushindi Geita Gold

Vita vya maafande 
Ligi Kuu Zanzibar leo
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

MIAMBA miwili ya soka visiwani 
Zanzibar, timu ya Maafande wa 
Zimamoto na Maafande wa JKU, 
itakutana leo kwenye Uwanja wa 
Amaan majira ya saa kumi alasiri 
katika mwendelezo wa Ligi Kuu 
Zanzibar wakati huu ikiwa mzun-
guko wa 19.

JKU wanashuka dimbani wakiwa 
na alama 36 zinazoifanya kushika 
nafasi ya tatu katika msimamo 
wa ligi hiyo wakati Maafande wa 
Zimamoto wakiwa nafasi ya sita 
baada ya kujikusanyia pointi 30 
hadi sasa.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Mkuu wa Zimamoto, 
Mohmed Hilali ‘Tedy’, alisema am-
ekiandaa kikosi chake kuhakikisha 
kinapata alama tatu ili kusonga 
mbele na kujiweka katika nafasi 
nzuri kwenye msimamo wa ligi 
hiyo.

Alisema mchezo huo utakuwa 
mgumu kwa kuwa JKU inaendelea 
kuzichanga vema karata zake ili 
kujiimarisha katika nafasi za juu 
na kuukaribia ubingwa na wao, 
Zimamoto wanataka kuhakikisha 
wanakuwa katika nafasi tatu za 
juu.

“Lengo letu ni kuwa mabingwa 
wa Ligi Kuu, lakini kwanza la-
zima tuhakikishe tunakuwa katika 
nafasi tatu za juu tukitokea nafasi 
ya sita, ili tufanikiwe hilo lazima 
kuhakikisha (mchezo) huu tuna-
pata alama tatu,” alisema.

zibar. 
Kwa upande wa Mwenyekiti wa Klabu ya 

Gofu ya Lugalo, Bregedia Jenerali mstaafu, 
Michael Luwongo, ambao ndiyo waandaaji 
wa mashindano ya Johnnie Walker Waitara 
Trophy, ameishukuru Kampuni ya SBL 
kupitia kinywaji cha Johnnie Walker kwa 
kudhamini mashindano hayo kwa mara ya 
pili mfululizo.

“Gofu ni mchezo ambao ulikuwa hau-
pewi kipaumbele sana kwenye suala la 

udhamini kama ilivyo mchezo wa mpira 
wa miguu na kwa maana hiyo umekuwa 
haukuwi kwa haraka. Kuja kwa Johnnie 
Walker kumeweza kuunyanyua na sasa 
unaenda vizuri,” alisema.

Kampuni ya Bia ya Serengeti ni mdau 
wa michezo mingine ikiwamo mpira wa 
miguu. SBL ndiyo mdhamini wa timu ya 
Taifa, Taifa Stars na pia ndiyo mdhamini 
wa kwanza na wa pekee kwa Ligi Kuu ya 
Wanawake nchini.



CITY, STERLING KUTETA
MANCHESTER City inapanga mazungumzo ya mka-

taba mpya na Raheem Sterling mwishoni mwa msimu 
huu, lakini wanaweza kuamua kumuuza mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 27 kama hawatafikia muafaka. 
(Times via City Xtra)

CHELSEA WAMSUBIRI CESAR
CHELSEA imemwambia Cesar Azpilicueta watamsub-

iri mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32, kuamua 
majaliwa yake. Mlinzi huyo wa kimataifa wa Hispania 
amepewa ofa ya mkataba wa miaka miwili na Barcelona 
huku kukiwa na kipengele cha kuongeza mwaka mmoja. 
(Fabrizio Romano) 

DALOT KUBAKI UNITED
MLINZI wa Ureno, Diogo Dalot mwenye umri wa mi-

aka 22, anataka kuongeza mkataba wa kumbakiza Man-
chester United, na kufanya majaliwa ya mlinzi wa kulia, 
Aaron Wan-Bissaka mwenye umri wa miaka 24 kuwa 
shakani. (Star)

MORATA AWANIWA ARSENAL
ARSENAL wanataka kumsajili straika wa Hispania, 

Alvaro Morata mwenye umri wa miaka 29, huku Atleti-
co Madrid wakiwa tayari kumuuza. Kwa sasa Morata 
anacheza kwa mkopo kule Juventus. (Tuttomercato)

DALOT ATAKIWA FIORENTINA 
KLABU ya Fiorentina imeripotiwa kuwania saini ya Di-

ago Dalot, lakini wanatakiwa kumshawishi mlinzi huyo 
wa pembeni kupunguza mshahara wake ili wamsajili. 
(La Nazione via Sportwitness)

RONALDO HATAZUIWA KUSEPA
MANCHESTER United hawatamzuia mshambuliaji 

wa Ureno, Cristiano Ronaldo mwenye umri wa miaka 
37 kama atataka kuondoka mwishoni mwa msimu huu. 
(Mirror)

BIESLA KUONDOKA LEEDS
KOCHA wa Leeds United, Marcelo Bielsa mwenye umri 

wa miaka 66, anapanga kuondoka klabuni hapo kipindi 
cha majira ya joto. (Mirror)

GBAMIN ATAKIWA SCKA 
KIUNGO wa Everton na Ivory Coast, Jean-Philippe 

Gbamin mwenye umri wa miaka 26, anawaniwa na CSKA 
Moscow na anaweza kuondoka kwanza kwa mkopo. 
(Liverpool Echo) 

BABA KUMHAMISHA HAALAND
BABA wa straika wa Borussia Dortmund na Norway, 

Erling Braut Haaland, ambaye ni mchezaji wa zamani wa 
Leeds na Manchester City, Alf-Inge Haaland, anafanya 
kazi kubwa kuhakikisha uhamisho wa mwanawe huyo 
mwenye umri wa miaka 21, unakamilika kipindi cha ma-
jira ya joto. (Mirror) 

CHELSEA YAMWINDA MILITAO
CHELSEA wanapanga kumsajili mlinzi wa Real Ma-

drid na Brazil, Eder Militao mwenye umri wa miaka 24. 
(Marca) 

CARVALHO KUTUA UNITED
MANCHESTER United wanaweza kuwazidi akili Liv-

erpool na kumsajili mchezaji, Fabio Carvalho mwenye 
umri wa miaka 19, kutoka Fulham kipindi cha majira ya 
joto wakati mkataba wake utakapofikia mwisho. (Star)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

JUMAMOSI ilikuwa siku ya aina 
yake kwenye Ligi Kuu England 
(EPL), na matokeo ya mshtuko 
yakiathiri ncha zote za msimamo 
kuanzia juu, katikati na mkiani.

Liverpool wanaonekana kuwa 
wapinzani tena wa moja kwa moja 
katika mbio za ubingwa baada ya 
ushindi wao wa mabao 3-1 dhidi 
ya Norwich City na kufuatiwa na 
ushindi wa Tottenham Hotspur wa 
3-2 ugenini dhidi ya viongozi Man-
chester City.

Mohamed Salah alifunga bao lake 
la 150 kwa Liverpool naye Luis Diaz 
akafunga bao lake la kwanza katika 
soka la Uingereza, huku mchezaji 
anayelengwa na City, Harry Kane 
akiwaadhibu ‘Wananchi’ hao pale 
kwenye Uwanja wa Etihad.

Kwingineko, bao la dakika za 
majeruhi la Hakim Ziyech lili-
ihakikishia Chelsea ushindi dhidi 
ya Crystal Palace, wachezaji vijana 
wa Arsenal wakipata ushindi wa 
mabao 2-1 dhidi ya Brentford, huku 

West Ham wakilazimishwa sare ya 
1-1 na Newcastle katika mchezo wa 
mapema.

Burnley waliwashangaza wengi 
kwa kushinda 3-0 dhidi ya Bright-
on, huku Watford pia wakitoa ki-
pigo cha 1-0 kwa Aston Villa katika 
mechi ya aina yake.

Mchezo mwingine wa ligi hiyo ul-
ishuhudia Southampton wakiilaza 
Everton ya Frank Lampard 2-0 pale 
St Mary’s shukrani kwa mabao ya 
Stuart Armstrong na Shane Long.

Kikosi cha kocha Pep Guardiola 
cha City kilionekana kuwa kwenye 
kiwango kibovu zaidi kwa mara ya 
kwanza tangu kilipopoteza nyum-
bani dhidi ya Crystal Palace Oktoba 
mwaka jana.

City walikuwa watawala kwenye 
mchezo huo, lakini umakini wao 
mdogo ukawafanya Spurs kutumia 
nafasi chache walizopata kuji-
hakikishia ushindi.

Spurs walipata ushindi huo kwa 
mashuti manne pekee kati ya 21 
yaliyolenga lango.

Bao la ushindi la Kane, lililowek-

wa kimiani dakika ya 94:25 na 
likawahakikishia ushindi. Lilikuwa 
bao la ‘jioni’ zaidi la ushindi ku-
fungwa dhidi ya City kwenye Ligi 
Kuu England tangu Michael Owen 
alipofanya hivyo na Manchester 
United Septemba 2009, akifunga 
dakika ya 95:27.

Wachezaji wawili wa Totten-
ham, Kane na Son Heung-min 
sasa wamesaidiana kwa mabao 36 
ya Ligi Kuu, idadi kubwa zaidi ya 
upatina kwa wawili katika historia 
ya ligi hiyo, wakizidi upatina wa Di-
dier Drogba na Frank Lampard.

Son amehusika moja kwa moja 
katika mabao 10 katika mechi 15 
dhidi ya City (mabao saba, asisti 
tatu); pekee dhidi ya Southamp-
ton (15) na West Ham (11) ndiye ali-
yechangia mabao mengi zaidi kwa 
Spurs.

Guardiola ameshindwa mara 
mbili na Tottenham msimu huu, na 
amepoteza mechi nyingi za Chel-
sea tu (nane) kuliko Spurs (sita) 
katika maisha yake yote ya ukocha.

   Kipigo cha City kwa Spurs chatoa nafasi kwa miamba 
ya Anfield wenye mchezo mmoja mkononi kuwania taji hilo, 
huku…

Jumatatu Februari 21, 2022

HABARI MICHEZO

MAN CITY, LIVERPOOL SASA 
MBIO ZA FARASI WAWILI EPL



JUMATATU - 21/02/2022

“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

NAMUNGO

MBEYA CITY

1|2.75
x|2.60
2|2.84

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

14:00 3671 SP. Braga U23 vs Leixoes SC U23 1.80 3.28 4.15

14:00 5111 Pars Jonoubi Jam vs Mes Shahr-e Babak 2.60 2.60 3.45

14:00 5721 Esteghlal Khuzestan vs Saipa Karadj 2.24 2.80 3.85

14:30 2251 Manisa BBSK vs Umraniyespor 2.41 3.24 2.66

15:35 1877 AL Adalh vs AL Ain 2.09 3.04 3.42

16:00 1353 Ipswich U23 vs Watford U23 1.32 5.21 6.57

16:00 1720 She�eld Wednesday U23 vs Crewe U23 1.60 4.06 4.35

16:00 3787 Namungo vs Mbeya City 2.75 2.60 2.84

16:00 3984 APR FC vs Etincelles 1.19 5.60 12.55

16:00 4104 Sebeta City FC vs Bahir Dar Kenema FC 2.99 2.79 2.46

16:00 4110 Musanze vs Etoile de Lest 1.82 3.28 4.05

16:00 4910 Bugesera FC vs Rayon Sports FC 3.08 2.89 2.33

16:15 1492 Bisha FC vs AL Jeel 2.70 2.84 2.65

16:15 3427 Al Orubah vs Najran SC 2.22 2.84 3.37

16:30 2271 US Lecce youth vs Hellas Verona Youth 1.89 3.52 3.48

16:30 3052 Persipura Jayapura vs Persepam MU 3.80 3.23 1.90

16:45 1801 Al Ahli Doha SC vs Al Sadd SC 12.52 7.51 1.13

17:00 2278 Metalac vs Vojvodina 3.28 3.18 2.08

17:00 2410 Bengaluru FC vs Delhi Dynamos FC 1.69 3.95 3.95

17:00 2802 Adanaspor vs Erzurum BB 3.33 3.18 2.06

18:15 4981 Al Khaleej Club vs AL Draih 1.81 3.32 4.05

18:30 1493 Arab Contractors vs Smouha Club 3.20 3.11 2.27

18:30 2307 Farul Constanta vs Argesul Pitesti 1.89 3.24 4.12

18:30 4777 Inter Youth vs Bologna Youth 1.32 4.99 6.91

18:55 2444 Qatar SC vs Lekhwiya SC 5.39 4.24 1.47

19:00 2426 Ethiopia Bunna SC vs Fasil Kenema 3.75 3.00 2.16

19:00 3962 Radnik Surduluca vs FK Napredak 2.31 3.07 2.93

19:30 1428 NK Radomlje vs Maribor 3.94 3.60 1.76

20:00 2499 Goeztepe vs Galatasaray 2.87 3.26 2.38

20:00 2989 Altinordu vs Bandirmaspor 3.81 3.62 1.78

20:00 3568 Eyupspor vs Menemen Bld 1.26 5.19 8.84

20:00 4011 Wisla Krakow vs Gornik Leczna 1.68 3.57 4.44

21:00 1382 1860 Munich vs Hallescher 1.75 3.65 4.24

21:00 3272 Randers vs Viborg FF 1.84 3.50 4.04

21:00 5669 Benfica Lisbon B vs Sporting Farense 2.11 3.32 3.22

21:00 5871 Talaea El Gaish vs Farco FC 2.46 3.00 3.00

21:00 5905 Cagliari vs Napoli 5.57 4.38 1.53

21:30 4681 Maccabi Haifa vs Hapoel Tel Aviv 1.22 5.41 10.63

22:00 3149 CF Estrela vs Varzim 1.85 3.32 4.10

22:00 3256 Jong AZ Alkmaar vs NAC Breda 3.03 3.37 2.19

22:00 3809 Jong Utrecht vs SBV Excelsior 4.01 3.92 1.72

22:00 5277 Jong Ajax vs Almere City 1.67 4.01 4.21

22:45 3430 Bradford PA vs Leamington 2.64 3.36 2.36

22:45 4639 Toulouse vs Le Havre 1.62 3.58 5.49

22:45 5114 Red Star vs Annecy FC 2.64 2.83 2.83

23:00 3366 Celta Vigo vs Levante 1.62 4.01 5.22

23:00 3440 Virtus Entella vs AC Siena 1.91 3.36 4.05

23:00 3966 Bologna vs Spezia 1.80 3.69 4.29

23:00 4962 Amorebieta vs Leganes 2.89 2.99 2.50

23:15 5100 Santa Clara vs Portimonense 2.07 3.20 3.59

Anceloti: Madrid dhaifu kipindi cha kwanza
MADRID, Hispania 

CARLO Ancelotti alikiri kwamba, 
uchezaji wa Real Madrid kipindi cha 
kwanza umekuwa “dhaifu” baada ya 
kuhitaji mabao ya kipindi cha pili 
kutoka kwa Marco Asensio, Vinicius 
Junior na Karim Benzema ili kupata 
ushindi wa 3-0 dhidi ya Alaves, Ju-
mamosi.

Real Madrid iliingia kwenye mche-
zo huo ikitoka kufungwa bao 1-0 
kwenye mchezo wa kwanza wa hat-
ua ya 16-bora ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya katikati ya wiki na Paris Saint-
Germain.

Madrid ilionekana kutokuwa 
kwenye kiwango kizuri kipindi cha 
kwanza pale kwenye dimba la Bern-
abeu, kabla ya Asensio kufunga bao 
kwa shuti kali dakika ya 63.

Mshambuliaji huyo alicheza vizuri 

na Karim Benzema na kumpa Vini-
cius bao la pili zikiwa zimesalia da-
kika 10, kabla ya Benzema kufunga 
mkwaju wa penalti katika muda wa 
nyongeza. 

Matokeo hayo yameifanya Real 
Madrid kuwa mbele kwa pointi saba 
kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu 

Hispania, LaLiga, huku Sevilla in-
ayoshika nafasi ya pili ikicheza jana 
Jumapili.

“Tumezungumza kuhusu hilo wiki 
hii, ukweli kwamba ni ngumu kwetu 
kupata mabao kipindi cha kwanza,” 
alisema Ancelotti katika mkutano 
wake na waandishi wa habari baada 
ya mechi hiyo. 

“Ni udhaifu ambao tumekuwa 
nao, na tutegemee tutaurekebisha.”

Aliongeza: “Tulikuwa na dhamira, 
lakini tulikosa ubora katika nafasi 
ya tatu ya mwisho. Nilisema wakati 
wa mapumziko, ili kuongeza ubora 
zaidi, na wachezaji walifanya hivyo, 
zaidi ya washambuliaji wote watatu 
(Asensio, Vinicius na Benzema).”

Asensio mwenye umri wa miaka 
26, sasa amefunga mabao saba ya 
ligi msimu huu, huku Benzema na 
Vinicius wakiwa na 18 na 13.
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ROME, Italia 

J
OSE Mourinho alitolewa nje 
kwa kadi nyekundu baada 
ya kuubutua mpira kuelekea 
jukwaa la mashabiki wakati 

timu yake ya AS Roma ikilazi-
mishwa sare ya mabao 2-2 na Hel-
las Verona kwenye mchezo wa 
Ligi Kuu Italia, Serie A, Jumamosi.

‘Giallorossi’ hao, ambao ha-
wakuwa na wachezaji muhimu 
kwa sababu ya majeraha na 
maambukizo ya mlipuko wa 
COVID-19, walipambana kutoka 

nyuma wakiwa wamelala 2-0 kwa 
mabao ya vijana Cristiano Vol-
pato na Edoardo Bove walitokea 
benchi kuwarudisha mchezoni.

Lakini Mourinho hakuridhika, 
kutokana maamuzi ya mwamuzi, 
Luca Pairetto na mara kadhaa ali-
jikuta akionywa.

Mourinho na Pairetto wali-
kuwa wamezozana mara nyingi 
wakati wa mchezo huo, na ma-
tokeo ya mwisho yalikuwa pale 
Mreno huyo alipopiga mpira 
kwenye umati wa mashabiki ka-
tika Uwanja wa Olimpico na kuji-

kuta akilimwa kadi nyekundu.
Kocha huyo wa zamani wa 

Chelsea, Tottenham, Manchester 
United na Inter alikataa kuzun-
gumza na waandishi wa habari 
baada ya mchezo na badala yake 
akaandika kwenye ukurasa wake 
wa mtandao wa kijamii.

“Ninawapenda watu hawa 
na kwa ajili yao, napigana,” 
Mourinho aliandika kwenye Ins-
tagram. 

“Siongei ni bora nirudi nyum-
bani nikale chakula cha jioni ki-
zuri. Muwe na Jumapili njema.”

MOURINHO ALIMWA 
NYEKUNDU, ‘AGEUKA BUBU’
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

NAMUNGO

MBEYA CITY

1|2.75
x|2.60
2|2.84

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

14:00 3671 SP. Braga U23 vs Leixoes SC U23 1.80 3.28 4.15

14:00 5111 Pars Jonoubi Jam vs Mes Shahr-e Babak 2.60 2.60 3.45

14:00 5721 Esteghlal Khuzestan vs Saipa Karadj 2.24 2.80 3.85

14:30 2251 Manisa BBSK vs Umraniyespor 2.41 3.24 2.66

15:35 1877 AL Adalh vs AL Ain 2.09 3.04 3.42

16:00 1353 Ipswich U23 vs Watford U23 1.32 5.21 6.57

16:00 1720 She�eld Wednesday U23 vs Crewe U23 1.60 4.06 4.35

16:00 3787 Namungo vs Mbeya City 2.75 2.60 2.84

16:00 3984 APR FC vs Etincelles 1.19 5.60 12.55

16:00 4104 Sebeta City FC vs Bahir Dar Kenema FC 2.99 2.79 2.46

16:00 4110 Musanze vs Etoile de Lest 1.82 3.28 4.05

16:00 4910 Bugesera FC vs Rayon Sports FC 3.08 2.89 2.33

16:15 1492 Bisha FC vs AL Jeel 2.70 2.84 2.65

16:15 3427 Al Orubah vs Najran SC 2.22 2.84 3.37

16:30 2271 US Lecce youth vs Hellas Verona Youth 1.89 3.52 3.48

16:30 3052 Persipura Jayapura vs Persepam MU 3.80 3.23 1.90

16:45 1801 Al Ahli Doha SC vs Al Sadd SC 12.52 7.51 1.13

17:00 2278 Metalac vs Vojvodina 3.28 3.18 2.08

17:00 2410 Bengaluru FC vs Delhi Dynamos FC 1.69 3.95 3.95

17:00 2802 Adanaspor vs Erzurum BB 3.33 3.18 2.06

18:15 4981 Al Khaleej Club vs AL Draih 1.81 3.32 4.05

18:30 1493 Arab Contractors vs Smouha Club 3.20 3.11 2.27

18:30 2307 Farul Constanta vs Argesul Pitesti 1.89 3.24 4.12

18:30 4777 Inter Youth vs Bologna Youth 1.32 4.99 6.91

18:55 2444 Qatar SC vs Lekhwiya SC 5.39 4.24 1.47

19:00 2426 Ethiopia Bunna SC vs Fasil Kenema 3.75 3.00 2.16

19:00 3962 Radnik Surduluca vs FK Napredak 2.31 3.07 2.93

19:30 1428 NK Radomlje vs Maribor 3.94 3.60 1.76

20:00 2499 Goeztepe vs Galatasaray 2.87 3.26 2.38

20:00 2989 Altinordu vs Bandirmaspor 3.81 3.62 1.78

20:00 3568 Eyupspor vs Menemen Bld 1.26 5.19 8.84

20:00 4011 Wisla Krakow vs Gornik Leczna 1.68 3.57 4.44

21:00 1382 1860 Munich vs Hallescher 1.75 3.65 4.24

21:00 3272 Randers vs Viborg FF 1.84 3.50 4.04

21:00 5669 Benfica Lisbon B vs Sporting Farense 2.11 3.32 3.22

21:00 5871 Talaea El Gaish vs Farco FC 2.46 3.00 3.00

21:00 5905 Cagliari vs Napoli 5.57 4.38 1.53

21:30 4681 Maccabi Haifa vs Hapoel Tel Aviv 1.22 5.41 10.63

22:00 3149 CF Estrela vs Varzim 1.85 3.32 4.10

22:00 3256 Jong AZ Alkmaar vs NAC Breda 3.03 3.37 2.19

22:00 3809 Jong Utrecht vs SBV Excelsior 4.01 3.92 1.72

22:00 5277 Jong Ajax vs Almere City 1.67 4.01 4.21

22:45 3430 Bradford PA vs Leamington 2.64 3.36 2.36

22:45 4639 Toulouse vs Le Havre 1.62 3.58 5.49

22:45 5114 Red Star vs Annecy FC 2.64 2.83 2.83

23:00 3366 Celta Vigo vs Levante 1.62 4.01 5.22

23:00 3440 Virtus Entella vs AC Siena 1.91 3.36 4.05

23:00 3966 Bologna vs Spezia 1.80 3.69 4.29

23:00 4962 Amorebieta vs Leganes 2.89 2.99 2.50

23:15 5100 Santa Clara vs Portimonense 2.07 3.20 3.59
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Na Adam Fungamwango

TIMU ya soka ya wanawake ya 
Simba, Simba Queens, imeweka reko-
di ya aina yake kwenye Ligi Kuu ya 
Wanawake Tanzania Bara, baada ya 
kumaliza mzunguko kwa kwanza kwa 
kushinda mechi zote 11 ilizocheza, 
huku straika wake hatari Opah Clem-
ent peke yake akipachika mabao 19 
mpaka sasa.

Hii ina maana kuwa timu hiyo imezi-
funga timu zote zinazoshiriki ligi hiyo, 
ikiwa ni rekodi ambayo haijawahi ku-
wekwa na timu yoyote tangu kuanzish-
wa kwa Ligi Kuu hiyo.

Wiki iliyopita Simba Queens ili-
maliza mzunguko wa kwanza kwenye 
Uwanja wa Mo Arena, ikiiangamiza 
Fountain Gate Princess kwa mabao 3-1, 
hiyo ikiwa ni mechi ya kwanza kwa wa-
geni hao kupoteza katika ligi hiyo.

Haikuwa mechi rahisi, kwani muda 
mrefu timu hizo zilikuwa zikitoka sare 
ya bao 1-1, huku Simba Queens, ikipata 
mabao mawili ya haraka haraka mwis-
honi mwa mchezo.

Ni ushindi ambao umeiwezesha 
timu hiyo kufikisha mabao 58, huku 
ikiwa imevuna pointi 33 kwenye mechi 
zote ilizocheza za mzunguko wa kwan-
za wa Ligi Kuu ya Wanawake ambayo 

inajumuisha timu 12.
Timu zote 11 zilizokutana na za-

hama ya Simba ni Baobab Queens, 
The Tigers, Queens, Alliance Queens, 
JKT Queens, Fountain Gate Princess, 
Mlandizi Queens, Ruvuma Queens, 
Oysterbay Girls, Yanga Princess na TSC 
Queens. 

Kwenye mechi hiyo Opah, alipe-
wa tuzo na pesa taslim kiasi cha Sh. 
500,000, kutokana na kuwa mchezaji 
bora wa mwezi Januari.

Wakati huo huo, Yanga Princess ili-
ichapa Ruvuma Queens mabao 3-0, na 
kupanda hadi nafasi ya sita kwa pointi 
14.

Simba Queens mechi 11, mabao 58, Opah tishio

Na Mwandishi Wetu

MAMIA ya wakazi wa Jiji la Dar es 
Salaam na vitongoji vyake wameji-
tokeza kwa wingi katika viwanja vya 
Mlimani City mwishoni mwa wiki ku-
chukua namba zao za kushiriki mbio 
maarufu za Kilimanjaro Premium La-
ger Marathon 2022.

Waandaaji wa mbio hizo wamese-
ma mwitikio ulikuwa mkubwa kwani 
washiriki wengi walifika kwa muda 
na kufanya mchakato huo kwenda 
vizuri.

Meneja wa Bia ya Kilimanjaro Pre-
mium Lager, Irene Mutiganzi, akizun-
gumza na mwandishi wetu mwishoni 
mwa wiki alisema zoezi hilo lilienda 
vizuri kwani washiriki walipata nam-
ba bila kusubiri muda mrefu.

Alisema wengi waliochukua namba 
ni washiriki wa mbio za Kilimanjaro 
Premium Lager Km. 42 na Tigo Km. 

21 huku pia wa kilometa tano wakiji-
tokeza na wengine wakiendelea ku-
jisajili.

“Usajili kwa ajili ya mbio za Km. 42 
na 21 tayari umefungwa, lakini bado 
tunauza namba za kilometa tano. Kwa 
ujumla zoezi lilikuwa limepangiliwa 
vizuri kwani tumeshuhudia washiriki 
wakiingia na kuondoka kwa haraka,” 
alisema huku akitoa wito kwa wakazi 
wa Arusha wajitokeze kwa wingi kwe-
nye ugawaji wa namba utakaoanza 
kesho, Jumanne.  

Zoezi hilo litafanyika katika Hoteli 
ya Kibo Palace kesho, Jumanne na Ju-
matano kuanzia saa nane kamili hadi 
saa moja kwa siku hizo mbili kwa 
Arusha kabla ya kumalizikia Moshi 
ambapo namba hizo zitatolewa katika 
viwanja vya Chuo Kikuu cha Ushirika 
Alhamisi hadi kuanzia saa sita mcha-
na hadi saa 12:00 jioni kabla ya kuhiti-
mishwa Jumamosi saa 11:00 jioni.

“Washiriki waliojisajili wanatakiwa 
kuzingatia muda wa zoezi hili katika 
vituo husika ili kuepusha usumbufu 
na zoezi likishafungwa hakutakuwa 
na ugawaji wa namba siku ya mashin-
dano,” walisema waandaaji hao.

Waliongeza kuwa usajili kwa ajili ya 
mbio za kilomita tano bado unaende-
lea kwa njia ya Tigo Pesa kwa kubon-
yeza *149*20# na pia utafanyika ka-
tika vituo vya kutolea namba.

Wadhamini wa mbio za Kilimanjaro 
Marathon 2022 ni Kilimanjaro Pre-
mium Lager (Mdhamini Mkuu) Tigo 
(Km. 21 na Grand Malt (Km. 5).

Wadhamini wa meza za maji ni 
pamoja na Absa Tanzania, Unilever 
Tanzania, TPC Sugar, Simba Cement 
na Kilimanjaro Water. Wasambazaji 
rasmi ni GardaWorld Security, Keys 
Hotel, Kibo Palace Hotel, CMC Auto-
mobiles na Surveyed Plots Company 
Ltd (SPC) na Bodi ya Utalii (TTB).

UTOAJI NAMBA KILI MARATHON 
WAANZA KWA KISHINDO DAR

Dickson Job

Baadhi ya wakazi wa Dar es Salaam waliojitokeza katika viwanja vya Mlimani City mwishoni mwa wiki ku-
chukua namba zao za kushiriki mbio maarufu za Kilimanjaro Premium Lager Marathon 2022. MPIGAPICHA 
WETU
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   Kujichimbia Morogoro leo na nyota 25 kujiandaa kwa  mechi hiyo ya 
Jumatano, asema... 

Saada Akida na Shufaa Lyimo 

WAKATI kikosi chake kikitarajia kuon-
doka leo jijini Dar es Salaam kuelekea 
mjini Morogoro kujiandaa kwa siku moja 
kabla ya Jumatano kwenda Manungu, 
Turiani kuivaa Mtibwa Sugar kwenye 
mechi ya Ligi Kuu Bara, Kocha Mkuu 
wa Yanga, Nasreddine Nabi, amesema 
wataingia katika mechi hiyo kwa tahad-
hari kubwa na wanautazama mchezo 
huo kama fainali.

Yanga itashuka katika Uwanja wa 
Manungu Complex ulioko Turiani 
takriban kilometa 85 kutoka mji wa Mo-
rogoro kuivaa Mtibwa Sugar ambayo 
iliikomalia Simba uwanjani hapo na ku-

pata sare tasa katika mechi ya Ligi Kuu 
msimu huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Nabi 
alisema wataingia katika mchezo huo 
kama fainali kutokana na ushindani 
mkubwa ulioko Ligi Kuu kwa sasa, lakini 
rekodi ya wapinzani wao katika michezo 
iliyopita wakicheza uwanjani hapo.

Alisema wamefanya maandalizi ma-
zuri na kuna mambo wameendelea ku-
pambana nayo ikiwamo stamina pia ku-
hakikisha wanakuwa na ubora mkubwa 
na washambuliaji kutumia nafasi wana-
zotengeneza.

“Tunawaheshimu sana wapinzani 
wetu, kwetu kila mechi imekuwa fainali, 
kwa sababu hatujawahi kuwa na mchezo 

rahisi,” alisema na aliongeza;
“Nimewaona wapinzani wetu (Mtibwa 

Sugar), na rekodi haziko vizuri tunapo-
kutana nao, tutacheza kwa tahadhari 
kubwa ili kupata matokeo chanya na 
pointi tatu katika mchezo huu,” alisema 
Nabi.

Alisema ingawa wana idadi kubwa ya 
wachezaji majeruhi lakini wapo wengine 
wanaoweza kupambania timu na kupata 
matoke mazuri dhidi ya Mtibwa Sugar.

Kuhusu uwanja, Nabi alisema wame-
fanyia kazi na anatumai kupata matokeo 
mazuri katika mchezo huo ambao wana-
hitaji pointi tatu ili kuendelea kujiimari-
sha kileleni.

“Tusiwe na hofu juu ya uwanja kwa 

Beki wa Yanga, Shabani Djuma, akimjaribu mlinda mlango wa timu hiyo katika mazoezi ya kujiandaa na mechi dhidi ya Mtibwa 
Sugar itakayopigwa Manungu Complex, Turiani mkoani Morogoro, Jumatano. PICHA: YANGA
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Mourinho alimwa nyekundu, ‘ageuka bubu’

NABI AIHOFIA YANGA SC 
KWA MTIBWA MANUNGU

Neymar na rekodi 
zaidi ya Messi, CR7
LONDON, England 

HAKUNA shaka kwamba, Ron-
aldo Nazario de Lima ni mmoja wa 
wachezaji wakubwa zaidi ambao 
Brazil wamewahi kuwa nao. Alipata 
mafanikio mengi katika maisha yake 
ya soka, hata katika umri mdogo sana. 
Lakini Ronaldo alikuwa mzuri kiasi 
gani akiwa na umri wa miaka 21 na 
analinganaje na mastaa wanaochipukia 
wa siku hizi?  UK. 11

Nyota 10 waliotupia 
penalti nyingi zaidi
LONDON, Uingereza

KARNE ya 21 im-
ekuwa na mapinduzi 
katika soka kwa njia 
zaidi ya moja. Mtindo 
wa soka umebadi-
lika msimu baada ya 
msimu na kasi yake 
inakuwa bora kadri 
muda unavyopita.

UK. 12

sababu kila kitu kimeenda vizuri ukiz-
ingatia mechi yetu dhidi ya Mbeya City 
tulicheza uwanja mzuri wa nyumbani na 
kuondoka na pointi moja,” alisema Nabi.

Kwa upande wa Ofisa Habari wa klabu 
hiyo, Hassan Bumbuli, ambaye tayari yupo 
mkoani Morogoro akiendelea na zoezi la 
uandikishaji wa wanachama, alisema kwa 
mujibu wa kocha hali za wachezaji zinaen-
delea vizuri na kwamba kikosi kitaondoka 
na wachezaji 25.

“Kikosi chetu kinaendelea vizuri kesho 
(leo) timu yetu itaondoka jijini Dar es Sa-
laam mapema kwa sababu wachezaji wa-
natakiwa wawahi kufika mapema waanze 
mazoezi hapa,” alisema Bumbuli.

UPO VIZURI...


