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Rekodi 3 za Ronaldo ambazo messi sasa anaweza kuzivunja
Jezi ambayo Lionel Messi alivaa katika mchezo wake wa kwanza akiwa na Paris Saint-Germain (PSG) baada ya Kombe la Dunia la FIFA 2022 imepokea ofa ya Euro 20,000 katika mnada uliofanyika kwenye MatchWornShirt.com. Jezi hiyo aliyovaa Messi imeandikwa “GOAT” kwenye mkono wa kushoto na kampuni hiyo inayoifadhili PSG. Mnada unaendelea na bei ya jezi hiyo bado inaweza kupanda. Messi alirejea uwanjani akiwa na klabu yake wakati wa mechi ya Ligue 1 dhidi ya Angers, ambayo PSG ilishinda 2-0.
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wazenji wa5 waliobebwa na kombe la mapinduzi uk.  14

PARIS, Ufaransa

B
AADA ya Cristiano Ronaldo ku-hamia Al Nassr, Lionel Messi ana nafasi ya kuvunja rekodi tatu za nyota huyo wa kimataifa wa Ureno barani Ulaya.Messi na Ronaldo wamekuwa kwe-nye vita vya kuwania ukuu kwa takrib-an miongo miwili. Mastaa hao wawili wamesukumana kupita mipaka yao na wamevunja rekodi kadhaa katika mchakato huo. Wakubwa wawili wa kizazi hiki sasa wanashikilia rekodi ny-ingi za soka kwa majina yao, na hakuna mchezaji aliyekaribia.Hata hivyo, Ronaldo hatacheza tena Ulaya, na kumwacha Messi katika Klabu ya Paris Saint-Germain akiwa na nafasi ya kukamata na kuzipita baadhi ya reko-di za Ronaldo katika siku za usoni. Sasa tuangalie rekodi tatu ambazo anaweza kuvunja...

#1. Mabao mengi zaidi Ligi za UlayaRonaldo alimpita Messi na kuwa mwanasoka aliyefunga mabao mengi zaidi katika ligi tano bora barani Ulaya. Mreno huyo alifunga mabao 696 wakati akiwa na Manchester United kwenye 

Ligi Kuu, Real Madrid kwenye La Liga, na Juventus kwenye Serie A.Aliruka mbele ya Muargentina huyo katika misimu ya hivi karibuni baada ya nyota huyo wa PSG kudorora kwa ki-wango chake. Hata hivyo, mshindi huyo wa Kombe la Dunia la FIFA yuko nyuma kwa bao moja tu na anaweza kumpita nyota huyo wa Ureno ikiwa atapata bao mara mbili kwenye Ligue 1.Ikiwa Messi akifunga mara mbili katika mchezo unaofuata anaocheza kwenye Ligi ya Ufaransa, atafanya hivyo katika mechi 832, huku Ronaldo alihitaji mechi 919.

#2. Asisti nyingi UefaMashabiki mara nyingi huhusisha Messi na pasi za mabao uwanjani ikilin-ganishwa na Ronaldo, lakini sivyo ilivyo katika Ligi ya Mabingwa Ulaya. Nyota huyo wa zamani wa Real Madrid ame-toa pasi 41 za mabao kwenye michuano hiyo, huku nyota wa PSG akiwa na 40.Huku Ronaldo akienda kucheza Ligi ya Saudi Arabia, Messi ana nafasi ya kumpita nyota huyo wa Ureno mwaka huu. PSG itamenyana na Bayern Munich katika hatua ya 16-bora, na Muargen-tina huyo anahitaji pasi mbili pekee za 

mabao ili kuwa mchezaji mwenye asisti nyingi zaidi kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

#3. Mabao mengi UefaMessi atakuwa na wakati mgumu kushinda idadi ya mabao ya Ronaldo kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu huu.
Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-ka 35, anatakiwa kufunga mabao 12 zaidi ili kumpita nyota huyo wa Ureno, na kwa awamu ya mtoano kuanza, itamlazimu aende kwa kasi ya ajabu kufika huko.Hata hivyo, Messi anatarajiwa kusaini mkataba mpya katika Klabu ya PSG au uwezekano wa kurejea Barcelona msimu ujao, ambao hatimaye utam-hakikishia nafasi yake ya kushiriki mi-chuano ya Ulaya kwa msimu mwingine.Wafaransa wapo kileleni mwa Ligue 1 na wanatajwa kutwaa ubingwa huo, huku timu hiyo ya Katalunya ikifanya vema. Timu zote mbili zinatarajiwa kushuhudia tena Ligi ya Mabingwa Ul-aya mwakani. Messi anaweza kuvunja rekodi ya Ronaldo kwa urahisi akipewa misimu miwili kuifanikisha, ikiwa si zai-di.
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MWALIMU wa madrasa kwenye 
Msikiti  wa  Kebeyo, Kijiji cha Getenga, 
Tarafa ya Inchugu wilayani Tarime 
mkoani Mara,  Shaban Harun (37) 
anashikiliwa na Jeshi la Polisi Kituo 
cha Sirari kwa tuhuma za kuwana-
jisi wanafunzi wake  wawili wenye...    

MKUU wa Wilaya ya Mkalama, 
Sophia Kizigo, amewaonya walimu 
wilayani humo kutumia vishikwambi 
walivyokabidhiwa na serikali kwa...
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Mwalimu wa madrasa  
mbaroni tuhuma  
kunajisi wanafunzi

‘Marufuku walimu 
kupigapicha wanafunzi 
kurusha mitandaoni’ 

• Wahusika wakuu watajwa, butwaa mkoani hadi wizarani... Uk. 4
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Watoto wafundishwa 
kulawitiana shuleni

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akipewa maelezo na mshiriki wa mashindano ya ‘global robotic challange’ Maria Mtega, 
kuhusu roboti iliyoundwa na vijana wa Kitanzania ya kukamata hewa ukaa (Carbon dioxide), jijini Dar es Salaam jana. 
Mashindano hayo yalifanyika nchini Geneva, Uswisi na kujumuisha zaidi ya mataifa 190. Katikati ni Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye. Habari kamili Ukurasa 2. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU.
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Samia apongeza Watanzania 
kupata medali ya ubunifu 
Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Has-
san amewapongeza vijana 
wa Kitanzania walioibuka 
washindi wa pili na kupata 
medali ya fedha katika 
mashindano ya kwanza 
ya Global Robotics Chal-
lenge yaliyofanyika Gene-
va, Uswisi na kushirikisha 
mataifa zaidi ya 190.

Amefarijika kusikia 
kuwa roboti iliyoundwa 
na vijana kutoka Tanza-
nia chini ya maudhui ya 
kukamata hewa ukaa, in-
aweza kusaidia kusafisha 
kaboni hewani na kusaidia 
kupunguza ongezeko la 
joto kwenye angahewa ya 
dunia.

Kauli hiyo ilitolewa jana 
na Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa kwa niaba ya Rais 
Samia katika hafla ya ku-
wapongeza vijana hao ili-
yofanyika kwenye Ukumbi 
wa Ofisi Ndogo ya Waziri 
Mkuu, Magogoni jijini Dar 
es Salaam.

Alisema hayo ni mafani-
kio makubwa na Watan-
zania wote wanapaswa 
kujivunia kwa kuiwakilisha 
nchi vizuri. 

“Nitumie nafasi hii ku-
waahidi kuwa serikali 
kupitia Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari itaendelea ku-
fuatilia maendeleo yenu na 
kuona namna ya kuende-
leza vipaji vyenu,” alisema.

Waziri Mkuu alitumia 
fursa hiyo kuielekeza Wiz-
ara ya Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari 
iandae mpango wa kuwa 
na vituo vya ubunifu nchi-
ni katika ngazi za mikoa 
na wilaya mbalimbali ili 
kusaidia kuinua vipaji vya 
vijana.

Aliagiza wizara iimarishe 
utaratibu wa kuwatambua 
na kuwaendeleza wabuni-
fu mbalimbali ili kuwapa 
motisha na kukuza ajira 
nchini na ishirikiane na 
mamlaka husika kuandaa 
utaratibu wa kuwasaidia 
wabunifu mbalimbali na 
kuwaunganisha na taasisi 
pamoja na kampuni kwa 
ajili ya kuendeleza ubunifu 
wa kazi zao kulingana na 
mahitaji.

Waziri Mkuu pia aliele-
keza wizara hiyo na mam-
laka husika zijipange 
kuwekeza katika kulinda 
usalama wa taarifa za wa-
tumiaji wa mifumo mbal-
imbali ya TEHAMA sam-
bamba na  kutoa elimu 
kuhusu usalama sahihi wa 
vifaa na matumizi salama 
ya mifumo ya kompyuta.

Alielekeza wizara hiyo 
kupitia Tume ya TEHA-
MA ifanyie kazi vikwazo 
mbalimbali vya kisera na 
kikodi vinavyoleta changa-
moto kwa wabunifu katika 
masuala ya TEHAMA na 
matokeo ya ubunifu mbal-
imbali yawekewe utaratibu 
wa  kufanywa kuwa bidhaa 
na kupata soko badala ya 
kuwekwa maktaba.

Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia 
ya Habari, Nape Nnauye 
aliipongeza Kampuni ya 
Mawasiliano ya Tigo kwa 
kuamua kutumia sehemu 
ya mapato yao kwa kuwa-
saidia vijana wa kike nchini 
katika kuendeleza ubunifu 
kupitia APPS and Girls.

Waziri huyo alisema tak-
wimu mbalimbali zinao-
nyesha kuwa ushiriki wa 
mabinti na wanawake ka-
tika matumizi ya TEHAMA 
si mzuri sana, barani Afrika 
asilimia 24 tu ya wanawake 
wanashiriki kwenye TE-
HAMA huku wanaume ni 
asilimia 35.

“Tanzania ukienda shu-
leni, watu wanaosoma 
Computer Science na 
mambo yanayohusiana na 
TEHAMA, wanawake ni 
asilimia 10 tu, ni muhimu 
kuendelea kuongeza ngu-
vu katika kupunguza pen-
go hilo,” Nape alisema.

Ofisa Mkuu wa Udhibiti 
wa Kampuni ya MIC Tan-
zania PLC (TIGO), Innocent 
Rwetabula alisema kam-
puni yao inafanya kazi kwa 
kuzingatia vipaumbele 
vya serikali kwa sekta ya 
mawasiliano na kuongoza 
safari ya kidigitali hadi ku-
fikia Tanzania ya kidigitali.

Alisema lengo la ufa-
dhili huo ni kuziba pengo 
kati ya wavulana na wa-
sichana katika sayansi, 
teknolojia, uhandisi na hi-
sabati (STEM), kutoa ujuzi 
na stadi za ujasiriamali 
kupitia utoaji wa mafunzo 
ya TEHAMA, ushauri na 
uanzishaji wa biashara 
mpya za kiteknolojia am-
bapo mwaka jana wasi-
chana 1,590 walinufaika na 
mpango huo.

Akizungumzia kuhusu 
shindano la kwanza ya 
Global Robotics Challenge, 
ofisa huyo alisema hufanyi-
ka kila mwaka kwa mtindo 
wa Olimpiki na kaulimbiu 
ya mwaka huu ilikuwa ni 
cabon capture, ambayo ni 
mchakato wa kukamata 
hewa ukaa iliyopo na ku-
zuia isiingie angani. Kundi 
la wanafunzi watano kati 
ya 11 waliiwakilisha nchi na 
kupata nafasi ya pili.
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Waziri 
wa Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia, 
Adolf Mken-
da (katikati) 
akiwa na 
wanafunzi 
wenye 
ulemavu 
wa Shule 
Maalumu 
ya Lukul-
edi Masasi 
mkoani 
Mtwara jana 
wakati wa 
uzinduzi wa 
shule hiyo 
jana  PICHA: 
HAMISI 
NASRI.

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Demokrasia  na 
Maendeleo (CHADEMA) kina-
tarajia kuzindua ajenda zaidi ya 
10 zitakazokiongoza kwenye mi-
kutano yake ya hadhara ambayo 
itazinduliwa jijini Mwanza Janu-
ari 21 mwaka huu.

Akizungumza na waandishi 
wa habari mkoani Dar es Salaam 
jana kuhusu uzinduzi wa ajenda 
hizo, Mkurugenzi wa Itikadi, 
Mawasiliano na Mambo ya Nje 
wa chama hicho, John Mrema 
alisema utakwenda sambamba 
na uzinduzi wa mikutano ya had-
hara kwenye kanda mbili amba-
zo ni Kanda ya Ziwa Viktoria na 
Serengeti mkoani Mara.

Pasina kuzitaja ajenda hizo, 
Mrema alisema mchakato wake 
utaongozwa na Mwenyekiti 
wa CHADEMA Taifa, Freeman 
Mbowe na viongozi wengine wa 
kitaifa.

Mrema alisema: “Hadi sasa 
maandalizi yanaendelea kwa 
kutoa taarifa kwenye vyombo 
husika hususani Jeshi la Polisi 
na kuomba viwanja kwenye hal-
mashauri husika. Hatutegemei 
kwamba kutakuwa na figisu za 
aina yoyote katika hili”.

Alisema wamelazimika kuzin-
dua mikutano ya hadhara Janu-
ari 21 mwaka huu kwa sababu 
wanaadhimisha pia miaka 30 
tangu chama hicho kilipopata 

usajili wa kudumu Januari 21, 
1993.

“Kwetu hii ni siku kubwa 
kwa sababu ndiyo siku ambayo 
chama chetu kilipata usajili wa 
kudumu. Baada ya miaka saba 
ya kutoruhusiwa kufanya mi-
kutano ya hadhara, tumeona 
tuanze kwenye siku hii muhimu 
katika historia ya chama chetu,” 
alisema.

Mrema alisema Kamati Kuu ya 
CHADEMA ilifanya kikao  Janu-
ari 5 mwaka huu kwa njia ya 
mtandao na kuazimia uzin-
duzi wa mikutano ya hadhara 
ufanyike siku hiyo.

“Kwa hiyo, kuna mambo am-
bayo tutakwenda kuyasema, 
ndiyo yatakayotuongoza katika 
mikutano yetu ya hadhara na 
baada ya uzinduzi, ngazi ny-
ingine zitaendelea. Pamoja na 
ajenda za kitaifa, pia kuna ajenda 
za maeneo mahususi,” alisema 
Mrema.

MATUMIZI YA LUGHA
Kuhusu maelekezo ya kutumia 

lugha ya staha katika mikutano 
ya hadhara yaliyotolewa na Rais 
Samia Suluhu Hassan wakati 
akitangaza rukhsa ya mikutano 
hiyo nchini, Mrema alisema 
watalenga kutoa hoja na siyo 
lugha chafu.

“Mtu anapotoa lugha za matu-
si, za kashfa, za kutweza, kwenye 
mikutano ya hadhara, nchi yetu 

siyo maskini wa sheria, zipo sheria zina-
zosimamia hotuba. 

“Sisi ni chama cha siasa chenye umri 
wa miaka 30, tuna sera, tuna ajenda zetu, 
hatuoni sababu ya serikali kuwa na hofu 
eti CHADEMA itaenda kutukana.

“Tuwahakikishie Watanzania tunak-
wenda kufanya mikutano ya hoja, tu-
tatembea na hoja zaidi ya 10 ambazo tu-
nakwenda kuzizindua kwa ajili ya kuwa 
rejea ya hotuba za viongozi wetu mbalim-
bali wanapofanya mikutano ya hadhara,” 
alifafanua.

MAPOKEZI YA LISSU
Mrema pia alizungumzia mapokezi ya 

Makamu Mwenyekiti wa CHADEMA Tan-
zania Bara, Tundu Lissu, akisema kuwa 
maandalizi ya kumpokea kiongozi wao 
huyo yanaendelea.

Alisema maandalizi hayo yanakwenda 
sambamba na kuwapokea viongozi wen-
gine wanaoishi nje ya nchi  akiwamo 
Godbless Lema.

Mrema alisema: “Maandalizi ya 
mapokezi ya Tundu Lissu yanaendelea 
na tutatoa  taarifa rasmi juu ya utaratibu, 
njia atakayopita na mapokezi yatakuwaje.

“Na kuhusu viongozi wengine wa cha-
ma chetu kurejea nchini, akiwamo Godb-
less Lema, tunaendelea kufanya na wa-
takapokamilisha taratibu zao, watasema 
wanarejea lini.

“Lakini maandalizi yanaendelea huko 
waliko na yako hatua mbalimbali. Kwa 
hiyo, wakikamilisha tutatoa taarifa ras-
mi,” alisema.

SHERIA YA HABARI 
Mrema pia aligusia marekebisho ya 

Sheria ya Huduma ya Vyombo vya Habari 
ya Mwaka 2016, akisema katika mazun-
gumzo yanayoendelea kati yao, serikali 
na Chama Cha Mapinduzi (CCM), wanata-
ka kufanyike marekebisho ya sheria hiyo.

“Kwenye mazungumzo yanayoende-
lea, kati ya sheria ambazo tunafikiri ni 
za awali za kufanyiwa marekebisho au 
kuandikwa upya ni pamoja na Sheria 
ya Huduma ya Vyombo vya Habari, kwa 
sababu huwezi kurudi kwenye mikutano 
ya hadhara kama umevifunga vyombo 
vya habari mikono nyuma, mikutano 
hiyo haitawafikia wananchi.

“Kwa hiyo, kwenye hii sheria pamoja 
na ile ya makosa ya kimtandao, tunata-
mani angalau zikafanyiwe marekebisho 
ikiwezekana katika Bunge la Februari 
mwaka huu ili vyombo vya habari viwe 
huru na vikafanye kazi yake bila hofu,” 
Mrema aliwasilisha hoja yao.
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Ukuaji deni la ndani tishio maendeleo ya wananchi - ACT

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha ACT Wazalen-
do kimesema ukuaji wa deni 
la ndani  kwa  Taifa unatishia 
ustawi wa maendeleo ya wa-
nanchi, kikiitaka serikali ku-
chukua hatua za haraka ku-
kabiliana na ongezeko hilo.

Kimesema mwenendo 
huo wa kukua kwa deni la 
ndani umesababisha athari 
mbalimbali ikiwamo nchi 
kutumia sehemu kubwa ya 
makusanyo yake kuhudumia 
deni badala ya kutoa hudu-
ma kwa wananchi kwa kuwa 
masharti yake yanakuwa ya 
papo kwa papo.

Kauli hiyo ilitolewa jana 
jijini Dar es Salaam na  Wak-
ili Emanue Mvula (pichani), 
Msemaji wa Sekta ya Fedha 
na Uchumi wa ACT Wazal-
endo, alipozungumza na 
waandishi wa habari.

Wakili Mvula alisema taar-
ifa ya tathmini ya uchumi wa 
nchi iliyotolewa  mwezi No-
vemba mwaka jana na Benki 
Kuu ya Tanzania (BoT), inao-
nyesha kukua kwa kasi kwa 
Deni la Taifa huku takwimu 
zikionyesha ndani ya mwaka 
mmoja, kasi ya deni hilo im-
eongezeka kwa Sh. trilioni 
21 kufikia Sh. trilioni 90.35 
huku uchumi wa nchi ukien-
delea kukua kwa asilimia 4.5.

“Kukua kwa Deni la Taifa 
kumeibua mjadala kutoka 
makundi mbalimbali. Sisi, 
ACT Wazalendo tulifanya  
uchambuzi wa ripoti ya Tath-
mini ya Uchumi ya mwezi 
Novemba 2022 iliyotolewa 
Desemba na BoT, pamoja na 
mambo mengine, tumeanga-
zia kasi ya ukuaji wa Deni la 
Taifa na kasi ya uingizaji wa 
bidhaa kutoka nje na kushu-
ka kwa mauzo yetu kwenda 
nchi zingine,” alisema.

Wakili Mvula alisema 
kwua hadi kufikia Novemba 
2020, Ripoti ya Benki Kuu  
inaonyesha kuwa Deni la 
Ndani la Serikali lilikuwa 
Sh. trilioni 15.9 na Novemba 
mwaka 2021 Deni la Ndani 
lilikua Sh. trilioni 18.6 na ku-

fikia  Novemba 2022 Deni 
la Ndani limefikia Sh. tril-
ioni 26.6. Ongezeko hili hali-
jawahi kutokea kwa zaidi ya 
miaka 20 iliyopita.

“Kiwango hiki cha Deni 
la Ndani ni asilimia 30 ya 
Deni zima la Taifa. Kwa nchi 
za uchumi wa chini (Low-
income countries), uwiano 
wa Deni la Ndani kwa Deni 
la Taifa haupaswi kuzidi asil-
imia 20.

“Hivyo, tunaona kwa 
muda wa mwaka mmoja, 
kasi ya ukuaji wa Deni la 
Ndani ni kubwa sana kuliko 
wakati wowote ule katika 
historia ya nchi yetu,” ali-
fafanua Wakili Mvula. 

Alitaja athari zingine za 
ongezeko la Deni la Ndani la 
Taifa kuwa ni  serikali kulazi-
mika kuingia sokoni kukopa 
zaidi ili kulipa madeni (hati 
fungani) yaliyoiva, huku 
sekta binafsi ikipata wakati 
mgumu wa kupata mikopo 
zaidi katika taasisi za kifedha 
kutokana na taasisi hizo kuo-
na ni rahisi kwao kufaidika 
kwa urahisi kwa kuikopesha 
serikali. 

“Mbali ya deni hili la ndani 
kuiminya sekta binafsi ku-
pata mikopo kutoka taasisi 
za kifedha kutokana na ku-
gombea mikopo na serikali, 
pia kunasababisha ongeze-
ko la utitiri wa kodi, tozo, 
ushuru na makato kwenye 
bei za mazao ya wakulima, 
kucheleweshwa kwa malipo 
ya mafao na pensheni za 
wastaafu ambao ni wanu-
faika kunakosababishwa na 
fedha nyingi za mifuko hiyo 
kukopwa na serikali,” alise-
ma.

Wakili Mvula aliongeza 
kuwa ni muhimu kwa mwa-
ka huu wa fedha katika 
mpango wa bajeti serikali 
kuja na mkakati wa namna 
ya kupunguza kiwango ki-
kubwa Deni la Ndani ili ku-
waondolea mzigo wananchi 
wa kuminywa kupitia utitiri 
wa kodi, tozo, ushuru na 
makato ya bei za mazao kwa 
ajili ya kulihudumia deni.

Alisema njia nyingine ni serikali 
kupunguza Deni la Ndani kwa kuli-
pa kwa mkupuo madeni ya ndani 
na hati fungani ili kuweka uwiano 
sawa.

Alishauri katika kuleta uwiano 
mzuri wa mauzo ya nje na kupun-
guza kasi ya uagizaji wa bidhaa ku-
toka nje, serikali ichukue hatua za 
haraka kwa kuanza na kuongeza 

uuzaji wa bidhaa za kilimo kwa 
kuongeza thamani ya mazao kama 
vile kuuza korosho iliyobanguliwa.

Njia nyingine ya kupunguza Deni 
la Ndani kwa mujibu wa Wakili 
Mvula, ni serikali kuweka nguvu 
kubwa Mchuchuma na Liganga ili 
kusafirisha chuma na kupata chu-
ma cha ndani.

“Kwa mfano, ripoti ya Benki Kuu 

inaonyesha tuliagiza chuma kwa 
Sh. trilioni 1.63 mwaka 2022 kuan-
zia Januari mpaka sasa,” alifafanua.

Aliongeza kuwa hatua hiyo ita-
punguza mzigo wa serikali kughara-
mia madeni na hivyo kuipa unafuu 
serikali kugharamia sekta zingine 
za maendeleo ya wananchi kama 
vile afya, elimu, maji, umeme na 
kilimo.
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Watoto wafundishwa kulawitiana shuleni
- Wahusika wakuu ni wageni, butwaa mkoani hadi wizaraniNa Mwandishi Wetu, 

MOSHI

“SHULE binafsi kuna uchafu 
mwingi. Baada ya mume wangu 
kupata uhamisho wa kituo cha 
kazi,  nami nilikwenda masomo-
ni, tukalazimika kuwahamishia 
kwenye shule ya bweni watoto 
wetu wawili, Selina (si jina lake 
halisi) anasimulia mkasa uliojaa 
ukakasi wa yanayojiri kwenye 
baadhi ya shule nchini.

Selina, mkazi wa Manispaa ya 
Moshi na mzazi wa watoto wawili, 
anaendeleza simulizi yake, akise-
ma kuwa kutokana na uhamisho 
huo wa kikazi, yeye na mumewe 
waliwapeleka shule binafsi wa-
toto wao wawili - wa kike (7) na 
wa kiume (9) na baada ya mwaka 
mmoja walibaini mabadiliko hasi 
ya kitabia, hasa kwa mtoto wao 
wa kiume waliyempeleka kwe-
nye moja ya shule binafsi zilizoko 
Moshi Vijijini.

“Baada ya mwaka mmoja 
kupita, nilirejea na kuwachukua 
wanangu kurudi shule za kutwa. 
Siku moja wakati ninaendelea 
na majukumu yangu, nilimwona 
kupitia dirishani mwanangu wa 
kiume akimfundisha mtoto wa 
jirani namna ya kufanya vitendo 
vya ulawiti.

“Nilisononeka na kukaa na 
mwanangu, nikamdadisi kwa nia 
ya kutaka kujua wapi alikojifunza 
tabia hiyo. 

“Mwanangu alinieleza kuwa 
vitendo hivyo walifundishwa na 
patron (msimamizi wa kiume 
wa wanafunzi shuleni) wa ile 
shule nilikompeleka kwa mwaka 
mmoja. 

“Alinieleza kuwa walikuwa 
wanafundishwa vitendo hivyo 
nyakati za usiku na walipewa 
onyo wasitoe taarifa kwa wazazi 
wala walimu huku wakiahidiwa 
zawadi mbalimbali, zikiwamo 
kalamu na penseli pamoja na 
kupewa fursa ya kuzungumza 
na wazazi kwa simu wanapopata 
shida,” anasimulia.

Mama huyo anasema mwa-
nawe alimweleza kuwa msimam-
izi huyo wa wanafunzi huwapa-
tia watoto mafuta maalum ya 
kufanyia vitendo hivyo, kukiwa 
na utetezi kwamba mafuta hayo 
yanawaepusha kupata michubu-
ko.

“Mwanangu aliniambia 
kwamba wavulana wa darasa la 
sita na la saba ndiyo huja kuwa-
fanyia vitendo hivyo wanafunzi 
wa madarasa ya chini. 

“Patron huwaambiwa ikiwa 
watakubali, wataanza kupakwa 
mafuta ili wasiumie na wale 
wanaowafanyia hivyo, watawa-
saidia majukumu mbalimbali 
ikiwamo kufua, kufuta viatu ku-
chukuliwa chakula na kununuli-
wa  vitu mbalimbali na waki-
kaidi, patron angewachukulia 
hatua za kinidhamu. 

“Baada ya kupata taarifa hizi, 
imenilazimu kuchukua hatua 
ya  kuwatafuta watu wa kiroho 
pamoja na kumpeleka mtoto 
hospitalini, sijathubutu kum-
weleza baba yake, ila kiukweli 
tunaomba vyombo vya usalama 
vya mkoa vichunguze kwa kina, 
haya matukio yapo na ni ya 
aibu!” Selina analalamika.

 MAJIRANI WA SHULE
Edwad Shirima, mkazi wa Mji 

wa Moshi, ana angalizo lake ki-
maadili, akidai vitendo hivyo 
vinachochewa na baadhi ya wa-
miliki wa shule hupokea fedha 
kutoka kwa watu wanaofadhili 
vitendo vya ushoga ili kuwa se-
hemu ya mkakati huo.

“Kuna shule moja inaseme-
kana mmiliki wake na walimu 
wachache wanapewa taarifa 
juu ya miradi hiyo na kunakuwa 
na nembo zao, ila watekelezaji 
ni patron.

“Kwa kweli kwa sasa hali ni 
mbaya, wazazi tuache kujikita 
katika kutafuta fedha, watoto 
wanaangamia,” Shirima anata-
hadharisha.

Nehemia Munis, mfanyabi-
ashara wa vitafunwa maeneo ya 
Stendi ya Moshi Mjini na mkazi 
wa Pasua, Manispaa ya Moshi, 
anasema     mbali na ukatili 
unaofanywa       na watoto kwa 
watoto chini ya     viongozi wa 
shule, pia wapo vijana waende-
sha bajaj na pikipiki, maarufu 
bodaboda, ambao wamekuwa 
sehemu ya watu wanaowalawiti 
watoto wakati wanapowapele-
ka shuleni au kuwachukua ku-
toka shuleni kuwarudisha ny-

umbani. 
“Mwaka jana watoto sita wa 

shule zilizopo katikati ya mji 
-- Muungano na Mawenzi wali-
lawitiwa na dereva  bajaj wakati 
wa kuchukuliwa shuleni.

“Tukiwa kijiweni siku moja, 
kuna mtoto akawa anatoka 
wadudu sehemu za siri na ame-
kaa kwa masikitiko, tukamwita 
na kumhoji, akatueleza namna 
yeye na wenzake watano wa-
navyofanyiwa vitendo hivyo 
nyakati za kurejea nyumbani 
na dereva bajaj.

“Yaani huyo aliyepewa dha-
mana ya kuwaleta shuleni wa-
toto, anawafanyia unyama. 

Tukachukua jukumu la 
kumpeleka shuleni na kuanika 
kilichokuwa kinaendelea,” Mu-
nis anasema.

Elisante Mfuru, mkazi wa 
Sango wilayani Moshi, anashau-
ri kila mwanajamii hana budi 
kufuatilia malezi ya watoto ili 
kuliepusha taifa kuwa na kizazi 
kilichopotoka kimaadili.

“Wapo watu watadai wazazi 
walaumiwe, ila mimi ninasema 
kila mmoja anapaswa kujita-
fakari kwa kuwa kuporomoko 
kwa maadili na utandandawazi 
kumechangia jamii kufika hapa 
tulipofika leo, jamii mzima 
tumejisahau,” alisema.

WAZEE NA MILA
Elisaria Nkya (79), mkazi 

Narumu mkoani hapa, ana-
wasilisha uzoefu wake kwamba 
zamani matukio hayo ilikuwa 
nadra kutokea, akinyoshea 
kidole wazazi kupeleka shule 
za bweni watoto wenye umri 
mdogo.

“Mtoto wa miaka miwili 
amepelekwa shule ya bweni ili 
mama asichoke,  mila na des-
turi hazifuatwi tena,  vijana wa 
miaka kuanzia 1990 na kuen-
delea hawajitambui, hawafuati 
maadili ya Mungu wala ya 
kimila. 

Ni kizazi kisichokuwa na 
maadili,” anaonya.

Ni hoja inayoungwa mkono 
na Sebastian  Kimaro (81), 
mkazi wa Rombo Mkuu, anay-
etaja kuporomoka kwa maadili, 
utandawazi na uvivu kwa vi-
jana kutaka fedha za haraka 
kuwa chanzo cha tatizo.

“Zamani ukibainika umefan-
ya tukio la namna hiyo (kula-
witi), mwanamume unaitwa na 
wazee wakubwa wa ukoo, una-
shikishwa mbuzi kama ishara 
ya kuwapa na ikiwa umefanya 
hivyo unapaswa kufa mara tu 
mbuzi yule anapochinjwa.

“Hivyo, watu waliogopa ku-
tenda, si kwa watoto tu, bali 
hata kwa wake zao japo wach-
ache walikuwapo wenye tabia 
za kijinga kama hizi,” anasema 
Zakaria Shirima (78), mkazi wa 
Kibosho Umbwe.

HATUA SERIKALINI
Katibu Tawala wa Mkoa wa Kil-

imanjaro, Wily Machumu anakiri 
wamepata taarifa za matukio ya 
ukatili wa aina hiyo dhidi ya wa-
toto kwenye baadhi ya shule  bi-
nafsi na tayari wameanza uchun-
guzi wa kina ili kubaini ukweli 
wa jambo hilo kuchukua hatua 
stahiki za kisheria.

“Tumepata taarifa za kuwapo 
matukio ya kikatili hasa katika 
baadhi ya shule binafsi zilizopo 
mkoani hapa, tunafanya uchun-
guzi wa kina ili kubaini shule 
hizo na kuzichukulia hatua za 
kisheria. 

“Pia tunaendelea kutoa elimu 
ya kina juu ya kutambua wajibu 
wao na kuwa walinzi wa wa-
toto chini ya Sheria ya Mtoto ya 
Mwaka 2009. Serikali mkoani 
hapa hatutavumilia kuona mtu 
anafanya ukatili, viongozi wa dini 
watusaidie,  jamii tubadilike,” 
anahimiza.

 KATIBU TAWALA. 
Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-

jaro, Nurdin Babu analaani uka-
tili huo dhidi ya watoto na ku-
waomba wabunge wa mkoa huo 
kwenda bungeni kuwasilisha 
hoja ya kubadilisha sheria ya ad-
habu dhidi ya wanaofanya viten-
do hivyo. Anasema kuna tatizo 
la mmomonyoko mkubwa wa 
maadili, akifafanua kuwa watu 
wamegeuka kuwa wanyama, 
wakitenda mambo kama hawana 
akili.

“Tuna kesi kadhaa katika 
mkoa wetu, jitu zima lina akili, li-
nakwenda kumchukua mtoto wa 
miaka 10, anakusaidia nini? Wa-
nawake wapo wengi na wengine 
hawajaolewa, kwanini usiende 
kuoa na kukaa na mke wako?” 
Babu anahoji. Anaongeza: “Mkoa 
wa Kilimanjaro umekithiri vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia, hali 
ni mbaya kwa sasa. Na zipo pia 
shule ambazo hutumia alama 
maalum za ushoga, nimesha-
waita wamiliki wa shule hizo ku-
jieleza.”

Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Tenolojia, Prof. Adolf Mkenda 
anasema wizara yake kwa kush-
irikiana na viongozi wa dini na 
wazazi, ina jukumu kubwa la ku-
zuia vitendo vya ukatili wa kijin-
sia dhidi ya watoto vinavyoende-
lea kwa kasi nchini.

“Tumekuwa tukisikia visa 
vingi vya unyanyasaji wa kijin-
sia, sijui ni kwa sababu sasa ni 
rahisi sana kupata taarifa au du-
nia imeharibika zaidi. “Vyovyote 
vile, tuna jukumu la kuhakikisha 
tunazuia vitendo hivi. Tunajua 
watoto wamekuwa wakitumia 
muda mrefu shuleni na (shule) 
nyingine  ni za kulala, hivyo 
bado wizara inaendelea kutafa-
kari,” anasema Prof. Mkenda na 
kusisitiza kuwa kila mmoja ana 
jukumu la kuhakikisha anakuza 

maadili ya watoto. 
Msemaji wa Jeshi la Polisi, Da-

vid Misime katika mazungumzo 
na Nipashe kuhusu suala hilo, 
anasema wamejipanga  kuwapa 
mafunzo askari na wakaguzi 
wao ili kuendana na wakati, aki-
sisitiza utendaji wa uhalifu ume-
badilika kutokana na kukua kwa 
sayansi na teknolojia.

Anabainisha kuwa Desemba 
31 mwaka jana, Mkuu wa Jeshi 
la Polisi nchini alitoa nafasi kwa 
askari na wakaguzi 29 kwenda 
India kwa ajili ya mafunzo ya 
unyanyasaji wa watoto katika 
mitandao na kushughulika na 
makosa ya kimtandao.

“Tutaendelea zaidi kuhakiki-
sha askari na maofisa wetu wa-
napata elimu na weledi zaidi wa 
kuzuia uhalifu na kupeleleza 
kesi pale zinapotokea,” Misime 
anasema.

 VIONGOZI WA DINI
Katibu Mkuu wa Baraza la 

Waisilamu, Nuhu Mruma anase-
ma wanaendelea kupingana na 
ukatili dhidi ya watoto na wa-
nawake, wakitoa elimu kuhusu 
kufuatilia na kutoa taarifa za 
matukio yote ya ukatili. 

Askofu wa Jimbo Katoliki la 
Moshi, Ludovick Minde anau-
taja utandawazi,  watu kukosa 
maadili na wazazi  kujikita kati-
ka shughuli za kimaendeleo zai-
di kuliko malezi ya familia, kuwa 
ni miongoni mwa vichochea vya 
matukio ya ukatili.

“Familia hazina muda wa ku-
sali kwa pamoja. Sisi kama kanisa 
na Jimbo Katoliki Moshi tutaen-
delea kupinga ukatili wowote 
ule utakaofanywa na mtu yeyote 
yule,” anasema Askofu Minde. 
Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT), Dk. 
Fredrick Shoo anaiambia Ni-
pashe kuwa ukatili umekithiri 
nchini, akiwataka viongozi wote 
kusimama kutokomeza tatizo 
hilo.  “Wanadamu wote tuchukie 
ukatili, mwalimu ona uchungu 
kuharibu mtoto wa mwenzako, 
tuache kuiga mila za kigeni,  vi-
jana acheni kupenda fedha za 
haraka na kufanya matukio ya 
ushirikina, wazazi na walezi 
tuwatunze watoto,” anahimiza 
Askofu Dk. Shoo.

Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Dk. Fredrick Shoo.

Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Nurdin Babu.

Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Tenolojia, Prof. Adolf 
Mkenda
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Mwalimu wa madrasa 
mbaroni tuhuma 
kunajisi wanafunzi

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Mabasi Yaendayo 
Haraka Dar es Salam (DART) 
umetangaza ongezeko la nauli za 
usafiri huo kuanzia leo Jumatatu.

Mabadiliko hayo ya nauli hay-
atawagusa wanafunzi ambao wa-
taendelea kulipa nauli ya Sh. 200 
kwa ruti watakazokwenda.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana  na kutiwa saini na 
Meneja Uhusiano, William Ga-
tambi, wameanza kutumia nauli 
hizo mpya baada ya kuidhinish-
wa na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Usafiri wa Ardhini (LATRA).

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa 
mabadiliko ya nauli hizo ni kwa 
mujibu wa sheria ya iliyoipata 
LATRA mamlaka ya kupanga 
nauli kwa vyombo vya moto vi-
navyotoa huduma ya usafiri wa 
ardhini.

Ilifafanua zaidi kuwa mabadi-
liko ya nauli hizo ni kwa watu 
wazima tu wanaotumia njia kuu 
(route) na njia za mchepuko 
(feeder routes)

Taarifa hiyo ya DART ilibaini-
sha kuwa nauli mpya ya Sh. 750 
itatumika kwa ruti za kwenda 
na kurudi Kimara-Gerezani, 
Kimara-Moroco, Ubungo-Kivu-
koni, Ubungo-Gerezani, Moroco-
Kivukoni, Moroco-Gerezani na 
Gerezani-Muhimbili.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa 

safari ya Kimara-Mbezi nauli 
itakuwa Sh. 500 na Kimara-Kiba-
ha na Kimara kwenda Mlongan-
zila nauli mpya itakuwa Sh. 700.

Mabasi ya DART yanahudumia 
watu 180,000 kwa siku huku 
bado kukiwa na malalamiko ya 
wananchi kukaa muda mrefu vi-
tuoni kusubiri usafiri huo wakati 
wa kwenda na kurudi kazini.

Akizungumzia suala hilo Ok-
toba 4 mwaka jana, Mkurugenzi 
Mtendaji wa DART, Dk. Edwin 
Mhede alisema wanatarajia 
kuongeza mengine 177 ndani ya 
miezi sita.

Alisema wakati wowote DART 
itatia saini mkataba na mzabuni 
na baada ya kutia saini, mabasi 
hayo yatawasili nchini ndani ya 
kipindi cha miezi sita na kuanza 
kutoa huduma kwenye sehemu 
watakazokubaliana.

“Usanifu wa mradi wa mwen-
dokasi wakati unaanza makadi-
rio yalikuwa mabasi 305 na 
sasa tunayo mabasi 210 lakini 
yaliyopo hayatoshelezi ma-
hitaji, ndiyo sababu tunatarajia 
kuongeza mengine 177 hivi kar-
ibuni,” alisema

Dk. Mhede alisema kutokana 
na mahitaji ya watu, DART il-
iamua kupeleka huduma hiyo 
kutoka Muhimbili kwenda Mlon-
ganzila ili watu wanaougua au 
kuuguza waende kwenye hospi-
tali hizo kwa urahisi.

Alisema mahitaji ya usafiri huo 
yaliwalazimisha kupeleka usa-
firi huo Kibaha mkoani Pwani na 
kwa sasa wanatoa huduma kwa 
makundi maalum kama ya wa-
zee na wenye changamoto za 
maumbile.

Alisema kwa sasa mabasi 
yao yanatoa huduma kwa watu 
180,000 kwa siku lakini baada ya 
kuwasili kwa mabasi mengine, 
idadi hiyo itaongezeka mara 
dufu na yatapunguza muda wa 
msafiri kukaa kusubiri basi.

Mwaka jana DART ilisema wa-
teja wa mabasi hayo wataanza 
kutumia kadi janja kununua 
tiketi kuanzia Februari mwaka 
huu kama hatua ya maboresho.

Meneja wa Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA) wa Wakala, Ng’wananashigi 
Gagaga alisema ununuzi wa 
tiketi kwa kutumia kadi janja uta-
warahishia watumiaji wa usafiri 
huo kutolazimika kukaa foleni 
muda mrefu kwa ajili ya kukata 
tiketi, hivyo kuwaondolea adha 
ya kupoteza muda kwenye vituo 
hivyo.

Alisema mfumo huo wa kuku-
sanya nauli kupitia kadi janja 
umesanifiwa na kutengenezwa 
na wataalamu wa ndani kutoka 
DART, Ofisi ya Rais - Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAM-
ISEMI), Wizara ya Fedha na Mi-
pango na Serikali Mtandao.

Na Samson Chacha, TARIME

MWALIMU wa madrasa 
kwenye Msikiti  wa  Ke-
beyo, Kijiji cha Getenga, 
Tarafa ya Inchugu wilayani 
Tarime mkoani Mara,  Sha-
ban Harun (37) anashikili-
wa na Jeshi la Polisi Kituo 
cha Sirari kwa tuhuma za 
kuwanajisi wanafunzi wake  
wawili wenye umri wa 
miaka minane kila mmoja.
Inadaiwa kuwa mwalimu 

huyo alifanya ukatili huo 
dhidi ya watoto hao (ma-
jina tunayahifadhi) baada 
ya kuwapeleka kwenye 
chumba anachoishi na ku-
wafanyia vitendo hivyo.
Mwenyekiti wa Kijiji cha 

Getenga,  Julius Makuri 
alidai: “Wakazi
wa Kitongoji cha Ke-

beyo, Kijiji cha Getenga 
tumesikitishwa na kitendo
cha mwalimu huyo kuwa-

tendea vitendo vya kiny-
ama watoto wadogo ambao 
ni wanafunzi wake.
“Tunaomba sheria ichukue 

mkondo wake ili iwe 
fundisho kwa watu wen-
gine wenye nia mbaya 
dhidi ya watoto ambao ni 
taifa la kesho.”
Wazazi wa watoto hao 

Magreth Sabai na Joyce 
Gesere, walikutwa na Ni-
pashe wakiwa na watoto 
wao, nje ya Kituo cha Polisi 
Sirari.
“Watoto wetu ni wa-

nafunzi wa madrasa katika 
Msikiti wa Kebeyo uliopo 
jirani kwetu tunakoishi na
wote wana umri wa miaka 

minane,” Magreth  alisema 
na kufafanua:
“Mnamo Alhamisi jioni 

wiki hii (wiki iliyopita), 
nikiwa nyumbani nilisikia  
sauti ya mtoto wangu na 
mwenzake   wakilia, waki-
omba msaada sauti ilitoka  
chumba cha mwalimu wa 
madrasa. 

“Nilitoka ndani kwangu 
na kwenda walikokuwa 
watoto wakilia na kuomba 
msaada. Nilifika na kugon-
ga mlango kisha kuingia 
moja kwa moja hadi ndani 
ya chumba cha Maalim 
Shaban na kuwakuta wa-
toto wawili, mmoja wa 
kwangu na mwingine wa 
Joyce Gesere
wakilia kutokana na 

maumivu waliyopata kwa 
kubakwa na mwalimu Sha-
ban.
“Na hapo nilipiga yowe 

kuomba msaada kutoka 
kwa majirani na mara moja 
watu
walijitokeza na kumkama-

ta Mwalimu Shaban na 
watoto hao tukawakimbiza
kuwapeleka Kituo cha 

Polisi na kupatiwa barau 
ya matibabu (PF3) na
kwenda Hospitali ya Tara-

fa ya Sirari na kupelekwa 
Hospitali ya Wilaya ya
Tarime kupata matibabu 

na kufanyiwa uchunguzi 
zaidi, tulifungua jalada 
la ubakaji namba SIR/
RB124/2023.”
Kamanda wa Polisi Mkoa 

wa Tarime/Rorya, Geofrey 
Sarakikya alithibitisha ku-
kamatwa kwa mtuhumiwa  
huyo kwa madai ya kuwa-
najisi watoto  hao wawili 
wa Kijiji cha Getenga.
“Mtuhumiwa Shaban 

anashikiliwa na jeshi letu 
na anahojiwa kuhusian 
na tuhuma zinazomkabili 
za ubakaji watoto wawili. 
Uchunguzi ukikamilika 
atafikishwa kwenye vyom-
bo vya sheria kwa hatua 
zaidi.
“Jeshi la Polisi linatoa 

wito kwa jamii kutoa ush-
irikiano kwa kutoa taarifa 
za uhalifu kwenye maeneo 
yao ili hatua zichukuliwe 
mapema kabla ya tukio ku-
fanyika. Tunalaani vitendo  
hivyo vya ukatili dhidi ya 
watoto,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Nicodemus 
Mkama akigonga kengele kurasimisha kuorodheshwa kwa hatifungani ya Fursa Sukuk ka-
tika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE). Kushoto ni Shekhe Mohamed Issa kutoka Kituo cha 
Masuala ya Fedha ya Kiislamu (CIFCA) akifuatiwa na Mkuu wa Idara ya KCB, Sahl Banking, 
Amour Muro. Kulia kabisa ni Mkuu wa Masoko, Uhusiano na Mawasiliano wa benki hiyo, 
Christine Manyenye akifuatiwa na Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa DSE, Mary Mniwasa. 
PICHA: MPIGA PICHA WETU.

Nauli mpya za DART kuanza 
rasmi leo, wanafunzi kicheko

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) MBINGA
SHAURI LA MADAI NAMBARI 95/2022

FULKO C. KAPINGA….MUOMBAJI
DHIDI YA

MATHIAS NCHIMBI………..MJIBU MAOMBI
WITO/KUITWA SHAURINI

MDAIWA MATHIAS NCHIMBI POPOTE ULIPO.

BW FULCO C. KAPINGA amefungua shauri mbele ya 
Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo (Boma). Shauri 
husika limepangwa kusikilizwa tarehe 02/02/2023. 
Hivyo basi unatakiwa kuleta utetezi wako ndani ya siku 
21 kuanzia tarehe ya tangazo hili kutolewa. Vielelezo 
vyote vya kesi vinapatikana katika masijala ya wazi 
Baraza la Ardhi na Nyumba (W) Mbinga. 

Endapo hutatekeleza haya shauri litasikilizwa upande 
mmoja na hukumu kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu  na Lakiri/ 
Muhuri wa Baraza hili leo hii tarehe 09 mwezi 01 mwaka 
2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI 

MOHAMED JUMA MKWAMA
Anatangaza kupotelewa na 
kadi ya gari aina ya TOYOTA 

HILUX yenye namba za 
usajili T870 DSF kwa yeyote 

atakaeiona atoe taarifa 
kituo cha polisi kilicho 
karibu au kupiga simu 

namba 0714956364
DSM/PHQ/RB/16340/2023

Summons to appear (O.VR.20 (1) of (CPC)
(Substituted Service)

IN THE COURT OF TANZANIA DAR ES SALAAM
(LAND DIVISION)

MISC. LAND APPLICATION NO. 769 OF 2022

RUTH JACKSON MPUNDA…………APPLICATION
VERSUS

THE COMMISSIONER FOR LANDS & OTHERS……
RESPONDENT

TO; YUSUPH MZEE NGORORO
P.O. Box 534, DAR ES SALAAM.
WHEREAS: The above named APPLICANT has institute the 
APPLICATION against you, you are hereby summoned to appear in 
this court in person or by advocate or authorized Agent on 25TH 
day of JANUARY, 2023 at 09:00 AM Before HON. T. MWENEGOHA, 
JUDGE, to answer the said PLAINT and you are directed to 
produce on that day all the documents upon which you intend to 
rely in support of your REPLAY.
TAKE NOTICE that, in default of your appearance on that day the 
said APPEAL will be heard and determined in your absence.
Given under my hand and the seal of this court, this 4TH day of 
JANUARY, 2023.
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MAONI & UCHAMBUZI

RASMI usajili wa dirisha dogo Ligi Kuu Bara, Championship na 
First League, lililokuwa wazi tangu Desemba 16, mwaka jana, lime-
fungwa jana saa sita usiku na tayari baadhi ya wachezaji waliosa-
jiliwa walishaanza kuzitumikia timu zao mpya kuanzia raundi ya 
19 ya Ligi Kuu.

Hata hivyo, kwa upande wa Ligi Kuu Bara, ushindani umezidi 
kuwa mkubwa na licha ya Yanga kuwa kileleni mwa msimamo wa 
ligi hiyo ikiwa na alama sita zaidi ya Simba inayoshika nafasi ya pili 
na 10 zaidi ya Azam iliyopo nafasi ya tatu ikiwa na pointi 40, bado 
hilo haliwezi kuihakikishia kutwaa ubingwa.

Lakini pia zipo timu zinazowania kumaliza nafasi nne za juu na 
zile zinazopigana vikumbo kuepuka kushuka daraja wakati huu 
Ruvu Shooting ikiburuza mkia kabla ya mechi yao ya jana dhidi ya 
Coastal Union inayoshika nafasi ya tatu kutoka mkiani ikiizidi Poli-
si Tanzania kwa alama tatu, ambayo ipo nafasi ya pili kutoka chini.

Hivyo, dirisha la usajili lililofungwa jana usiku, ni wazi litakuwa 
limezisaidia klabu nyingi kujiimarisha katika nafasi mbalimbali 
wakati huu ligi hiyo ikielekea hatua za lala salama na kila timu iki-
hitaji kupambana kupata matokeo ili kufikia malengo yake iliyoji-
wekea mwanzoni mwa msimu.

Pamoja na yote hayo, tunatambua waamuzi wamekuwa kero 
kubwa katika kutenda haki uwanjani, na kuzifanya baadhi ya timu 
kupoteza ushindi pasipokustahili huku zingine zikinufaika na 
ufinyangaji huo wa sheria 17 za soka.

Hivyo, tunapenda kuwakumbusha waamuzi kuwa timu zina-
tumia gharama kubwa sana katika kusajili wachezaji, kuwalipa 
mishahara pamoja na posho mbalimbali, hivyo mtu mmoja tu 
kusimama kwa matakwa yake mwenyewe na kuamua kutoa ushin-
di kinyume cha sheria 17 za soka, hilo halikubaliki.

Ni wakati sasa kwa kila mwamuzi anayepewa dhamana ya 
kuchezesha mechi, kutenda haki na ionekane ikitendeka kweli, 
kwani alama tatu ama moja tu katika mchezo mmoja inaweza 
kuwa chanzo cha timu kumaliza nafasi isiyostahili na matokeo 
yake kusababisha kupatikana bingwa batili, mshindi wa pili, tatu 
wa nne na hata zinasoshuka daraja kuathirika.

Tunataka kuona timu inayoshinda ikishinda kihalali ili mwisho 
wa msimu tupate wawakilishi bora kwenye michuano ya ki-
mataifa, lakini pia timu zinazobaki Ligi Kuu ziwe zilizostahili nafasi 
hiyo jambo ambalo litaifanya ligi yetu kuendelea kuwa moja kati ya 
ligi bora barani Afrika na kuvutia wachezaji wengi zaidi wa kigeni 
kuja kucheza soka nchini.

Wote tunashuhudia kwa sasa wachezaji wengi wa kigeni kutoka 
Afrika Magharibi na wengine wakihama kutoka walipokuwa wa-
nacheza timu za Afrika Kaskazini na kuja kucheza soka nchini, 
hiyo yote inatokana na uwekezaji mkubwa unaofanywa na wadau 
wa soka, lakini hayo yote yanaweza kutoweka endapo maamuzi ya 
waamuzi yataendelea kuwa kero uwanjani.

Tumelazimika kulisema hilo mapema kutokana na kutambua 
kwamba karibu kila msimu nyakati kama hizi, Ligi Kuu Bara ikiele-
kea ukingoni, ndipo madudu makubwa ya uvunjifu wa sheria 17 
za soka hufanywa na waamuzi kwa manufaa na dhamira zao we-
nyewe. Hivyo, Bodi ya Ligi Tanzania (TPLB), ikishirikiana na Kama-
ti ya Waamuzi chini ya Chama cha Waamuzi nchini (FRAT), hawa-
na budi kuongeza makali yao kwa kila atakayebainika kuchezesha 
kinyume cha sheria 17 za soka duniani, kwani hilo litasaidia ligi 
yetu kuendelea kuwa kivutio zaidi Afrika.

Katika hilo, pia tunalikumbusha Shirikisho la Soka nchini (TFF), 
pamoja na TPLB, kama kuna malimbikizo ya malipo kwa waamuzi 
yamalizwe na kuanza kuwalipa kwa wakati ili kuwafanya waifura-
hie kazi yao jambo litakaloweza pia kupunguza vishawishi vinavy-
oweza kujitokeza katika ufinyangaji wa sheria 17 za soka.

Tatizo la mastraika Tanzania linahitaji mjadala, lakini...

Klabu zimegharamika dirisha 
dogo, waamuzi tendeni haki 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

WALA tusipindishe kona 
kona, tuseme ukweli tu 
kuwa kuna tatizo kubwa kwa 
mastraika wa Kitanzania am-
balo wengi hawataki kukiri 
na hakuna juhudi zozote za 
kulifanyia kazi.

Baadaye tukizinduka kuna 
mtu atakuja na kusema tu-
zuie mastraika kutoka nje 
ya nchi wasiingie badala 
yake tutumie wa hapa hapa 
ili viwango vyao vipande, au 
tupunguze kila timu iwe na 
straika mmoja tu kutoka nje 
kwa ajili ya kulinda vipaji.

Ndivyo baadhi ya Watan-
zania tulivyo, kwa sababu 
hata wachezaji hawa tu ku-
toka nje wapo watu ambao 
hawawataki, na wengine 
wanaona wangepunguzwa 
tu. Hawa ni wale wanadhani 
kipaji cha mtu kinaonekana 
baada ya mwenye kipaji ki-
kubwa zaidi yake kubanwa 
au kuondolewa tu.

Hawadhani kuwa kipaji 
huwa kinaonekana kwa 
kushindana na mwenye ki-
paji kikubwa zaidi yake. Ni-
mekuwa nikiangalia ligi kwa 
muda mrefu, lakini kadri 
miaka inavyozidi kusonga 
mbele naona Tanzania inak-
wenda kuishiwa mastraika.

Nikisema mastrika nina 
maana halisi ya wale wal-
iokamilika, wenye uwezo wa 
kucheza mbele pale akisum-
bua mabeki na kupachika 
mabao.

John Bocco ndiye straika 
halisi wa Kitanzania ambaye 
ndiyo hivyo wakati wake 
unaondoka. Na cha ajabu 
pamoja na umri kumtupa 
mkono na kucheza mechi 
chache sana, tayari amewap-
ita washambuliaji wengi wa 
Kitanzania ambao ni vijana.

Ana mabao tisa, akiwa ana-
toka kwenye majeraha, la-
kini pia kwa sasa si mchezaji 
wa kutegemewa sana kwe-
nye timu yake. Bocco ndiye 
straika pekee wa Kitanzania 

ambaye msimu wa 2008/09 
alipoanza kucheza Ligi Kuu 
amekuwa akifunga mabao 
kuanzia 10 kwenda mbele 
kwa misimu yote mfululizo 
akiwa Azam hadi Simba.

Hakuna straika yeyote 
wa Kitanzania ambaye 
ameweza kufanya hivyo hata 
kwa misimu miwili tu. Tuli-
kuwa na kina Abdulrahman 
Mussa, Salum Aiyee, Adam 
Adam, Meshack Abraham, 
Waziri Junior, Yusuph Mhilu, 
Marcel Boniventure Kaheza, 
Mohamed Rashid, Habib 
Kyombo, Elius Ambukile, 
Mbaraka Yusuph, Kelvin Sa-
bato, Shaaban Chilunda na 
wengine wengi sana.

Hawa wote kwa sasa 
mashabiki wengi walitarajia 
kuwa wangekuwa mbadala 
wa Bocco kwa jinsi walivy-
okuwa wakifanya vizuri 
huko nyuma kila mmoja kwa 
nyakati tofauti, lakini waliku-
wa wakiwika na kupachika 
mabao mengi kwa msimu 
mmoja mmoja tu, viwango 
vyao vinashuka.

Pamoja na kwamba wa-
meendelea kuwa kwenye 
Ligi Kuu, lakini huwa ha-
warudii tena kufanya kama 
walivyofanya huko nyuma 
na kumuacha Bocco pamoja 
na ukongwe wake akiende-
lea kuwa na kiwango kile 
kile na kuwa na wastani ule 
ule wa mabao kila msimu na 
hata kuzidi.

Kwa ninavyoona Bocco 
anaweza kucheza tena hata 
kwa misimu mingine mi-
wili na kuwazidi mabao 
mastraika vijana tulionao. 
Inashangaza kuona mas-
traika kutoka nje ndiyo wa-
naokuja kufanya kazi hiyo 
na wanaifanya vizuri sana. 
Yanga kuna Fiston Mayele 
na Simba kuna Mosses Phiri. 
Singida Big Stars kuna Med-
die Kagere na wamesham-
leta Kazadi Kasengu ambaye 
ameonyesha uwezo mkub-

wa kwenye Kombe la Map-
induzi. Hata timu za majeshi 
ambazo zamani huwezi kuo-
na wanaleta wageni, lakini 
sasa wameamua. Polisi Tan-
zania imemchukua straika 
Mkongomani Enock Mayala 
na juzi tu akicheza mechi ya 
kwanza amefunga mabao 
mawili dhidi ya Namungo, 
ikishinda mabao 2-0.

Kwenye Ligi ya Champion-
ship nako kuna Mkongoma-
ni anatupia kweli, anaitwa 
Ngoi wa Ngoi Fabrice. Hii 
inaleta ushawishi kwa klabu 
zingine kusajili mastraika 
kutoka nje kwa sababu wa 
hapa ndani wameonekana 
kushindwa.

Haikubaliki na haipendezi 
straika anamaliza ligi ana 
mabao matano tu. Kuna se-
hemu tunakwama. Labda 
kwa sasa vipaji hivyo hav-
ipo, au mafunzo madogo 
wanakotoka, maumbo ya 
wachezaji wa sasa wa Kitan-
zania, au wachezaji wa sasa 
wanapenda sana kuuchezea 
mpira na kupiga sana chen-
ga kiasi kwamba hawazalish-
wi wengi kwenye nafasi hiyo.

Nashangaa hata kwenye 
Ligi Kuu, ni mastraika hawa 
hawa tu ndiyo wanapishana, 
msimu huu huyu akienda 
huku, huyu kule na wana-
fanye vile vile. Nilitegemea 
waanze kupatikana mas-
traika wapya kwenye klabu 
zetu ili nao tuwaangalie, la-
kini kinachoonekana nchi 
inazalisha zaidi mabeki wa 
pembeni na viungo tu.

Kwa sasa unahitajika 
mjadala, uchunguzi na 
ufumbuzi kwa ajili ya ku-
zalisha tena mastraika si ku-
waondoa au kuwazuia wa ki-
geni wasiingie. Nadhani hata 
hii kuingia wengi nchini na 
kuwafundisha jinsi gani ya 
kupachika mabao, inaweza 
pia ikawa somo kwa wa-
naosaka na kulea vipaji vya 
wachezaji wetu.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango
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KABWELA                                           Na Fadhili Mohammed                                  

Waziri aagiza wananchi kuunganishwa Faida Fund

Mkenda: 
Mitaala itatoa 
kipaumbele 
wanafunzi 
wenye mahitaji 
maalum
Na Mwandishi Wetu, MASASI 

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Adolf Mkenda amesema kupitia 
mchakato unaoendelea wa mapitio ya 
sera ya maboresho ya mitaala, wanafunzi 
wenye mahitaji maalum watapewa kip-
aumbele zaidi.

Mbali na kuahidi serikali kuwapa ki-
paumbele wanafunzi wenye mahitaji 
maalum, Waziri Mkenda pia ametoa wito 
kwa wazazi na wadau wa maendeleo 
kuona umuhimu wa kuchangia juhudi za 
serikali katika kuwapatia huduma stahiki 
wanafunzi wenye mahitaji maalum ili ku-
wawezesha kushiriki kikamilifu katika 
mchakato wa ujifunzaji. 

Prof. Mkenda alitoa kauli hiyo jana wilay-
ani Masasi mkoani Mtwara wakati wa uzin-
duzi wa majengo mapya ya Shule Jumuishi 
ya Mfano ya Msingi Lukuledi na kutaja baa-
dhi ya huduma zitakazopewa kipaumbele 
ni pamoja na  bima za afya, vifaa saidizi, 
kuwajengea mabweni, kuwalipia ada na 
posho za kujikimu masomoni.

Waziri Mkenda pia aliwataka wazazi 
wenye watoto wenye mahitaji maalum, 
kutowaficha watoto ndani badala yake 
wawapeleke shuleni kwa kuwa zipo shule 
maalum kwa ajili ya watoto hao.

“Katika mchakato wa mapitio ya sera 
na maboresho ya mitaala, suala la elimu 
jumuishi limetiliwa mkazo na tutaendelea 
kutilia mkazo hadi pale litakapokamika,” 
aliongeza Waziri Mkenda.

Mkurugenzi wa Elimu Maalum kutoka 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Dk. Magreth Matonya alisema shule hiyo 
ni jumuishi na inachukua wanafunzi we-
nye mahitaji maalum na wasio na mahitaji 
maalum.

Aliongeza kuwa ujenzi wa shule hiyo 
umegharimu zaidi ya Sh. bilioni 1.4 na ina 
uwezo wa kuchukua wanafunzi 320 kwa 
mara moja.

Alitaja baadhi ya majengo yaliyopo kwe-
nye shule hiyo kuwa ni mabweni manne, 
madarasa 12, ofisi sita, nyumba za watumi-
shi nane, karakana tatu, bwalo na jiko.

Vingine ni jengo la utawala, nyumba ya 
mkuu wa shule, matundu ya vyoo tisa na 
chumba cha upimaji usikivu.

Awali Mratibu wa Mradi wa ESPJ, Marga-
ret Mussai aliwataka  walimu, wanafunzi 
na wanajumuiya wa shule hiyo kuhakiki-
sha wanatunza miundombinu ya shule 
hiyo ili itumike mpaka vizazi vijavyo ikiwa 
kwenye hali nzuri.

“Serikali imetumia fedha nyingi sana ku-
jenga majengo haya hivyo niwaase walimu, 
wanafunzi na wanajumuiya wa shule hii 
kuitunza na kuienzi hii miundombinu ili 
itumike na kizazi cha sasa na cha baadaye,” 
alifafanua Mussai.

Katika hafla hiyo, Waziri Mkenda pia alik-
abidhi rasmi shule hiyo kwa Ofisi ya Rais 
- TAMISEMI ambapo Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Mtwara, Abdalla Malela alipokea 
Hati ya Makabidhiano ya shule hiyo.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais 
- Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora, 
Jenista Mhagama amezitaka 
taasisi zinazohusika na maen-
deleo ya vijana, wanawake 
na makundi maalum, kuanza 
kuhamasisha makundi hayo   
kuwekeza kwenye mfuko wa 
Faida Fund.

Akizungumza wakati wa uz-
induzi wa mfuko huo uliopo 
chini ya Watumishi Housing 
mwishoni mwa wiki jijini Dar 
es Salaam, Waziri Mhagama 
alisema serikali isingependa 
kuona Watanzania wanaach-
wa nyuma katika shughuli 
za uwekezaji na ukuzaji wa 
mitaji.

Waziri huyo alitoa pongezi 
kwa shirika la uwekezaji ka-
tika makazi la Watumishi 
Housing kwa kuja na ubunifu 
huo ambao si tu unatoa fursa 
ya wananchi kuwekeza kwa 
faida nzuri, bali pia unasaidia 
shirika hilo kupata mtaji wa 
utekelezaji wa miradi yake ya 
maendeleo.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Watumishi Housing, Dk. Fred 
Msemwa alisema uanzishwaji 
wa mfuko huo unatokana na 
maoni ya wawekezaji ambao 
wamekuwa wakipendelea 
kuwekeza mitaji yao kwa 
muda mfupi.

Dk. Msemwa alisema pamo-
ja na mafanikio makubwa ya 
mfuko wa awali wa uwekeza-
ji katika sekta ya makazi 
(WHC-REIT) uliozinduliwa 
mwaka 2014 na kukusanya 
zaidi ya Sh. bilioni 59, baa-
dhi ya wawekezaji hususan 
wawekezaji binafsi wame-
kuwa wakiomba kuanzishwa 
kwa mfuko utakaotoa fursa 
kwa wawekezaji wengi zaidi.

“Kwa kuwa hili ni shirika 
la kizalendo, tuliazimia 
kuyafanyia kazi maoni ya 
wawekezaji wetu. Leo hii tu-
najivunia kuzindua mfuko 
huu wa uwekezaji wa pamoja 
wa Faida Fund. 

“Mfuko huu haubagui 
kiwango cha chini cha 
uwekezaji hivyo unatoa fursa 
kwa mtanzania yeyote kuji-
unga,” alisema Dk. Msemwa.

Mkurugenzi huyo wa Wa-
tumishi Housing aliishukuru 
Benki ya CRDB ambayo ni 
msimamizi wa mfuko huo 
pamoja na Ofisi ya Mkaguzi 
Mkuu wa Serikali, kampuni 
ya sheria ya Abenry Ad-
vocates na Solomon Bro-
kers kwa namna ambavyo 
wameshirikiana katika kuan-
zishwa kwa mfuko huo.

Akizungumza kwa niaba 
ya washirika wa mfuko huo, 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Benki ya CRDB, Abdulma-
jid Nsekela aliishukuru Wa-
tumishi Housing kwa kuipa 
benki hiyo fursa ya kuwa 
msimamizi wa mfuko huo na 
kubainisha kuwa benki hiyo 
imejipanga kuhakikisha Wa-
tanzania wote wanafikiwa na 
kunufaika na fursa hiyo.

Akielezea faida ya mfuko 
huo, Nsekela alisema ni wa 
kipekee kwa kuwa umezinga-
tia sera mahususi ya huduma 
jumuishi za kifedha zinazom-
jali Mtanzania wa rika zote 
ikiwa ni pamoja na kununua 
vipande kwa Sh. 10,000, 
jambo ambalo linaenda sam-

bamba na sera ya benki hiyo 
ya kuongeza ujumuishi wa 
kifedha.

Alifafanua kuwa mfuko wa 
Faida Fund unakuwa mfuko 
wa saba katika mifuko ya 
uwekezaji wa pamoja. Alise-
ma benki hiyo imejipanga 
kusimamia mfuko huo kika-
milifu na kuhakikisha masla-
hi ya wawekezaji yanalindwa.

Nsekela alimweleza Waziri 
Mhagama kuwa benki hiyo 
inajivunia kuwa kinara katika 
huduma bora za uwekezaji 
katika masoko ya mitaji. 
Alibainisha kuwa Benki ya 
CRDB inachangia zaidi ya 
asilimia 70 ya wateja wote 
wanaoshiriki katika masoko 
ya mitaji na dhamana.

Mwaka jana Benki ya CRDB 
ilitunikiwa tuzo na Soko la 
Hisa la Dar es Salaam kwa 
kuitambua benki hiyo kama 
kinara wa huduma bora kwe-
nye masoko ya mitaji. 

Benki hiyo inatoa huduma 
ya kuuza na kununua bid-
haa zote za masoko ya mitaji 
kupitia mtandao wa matawi 
yake kote nchini.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Jenista Mhagama (ka-
tikati) akikata utepe wakati wa uzinduzi wa Mfuko wa Faida (Faida Fund), uliofanyika kwenye ukumbi wa 
Kimataifa wa Mikutano wa Julius Nyerere (JNICC), jijini Dar es Salaam, Januari 14, 2023. Pamoja naye ni 
Waziri wa Katiba na Sheria, Dk. Damas Ndumbaro (watano kushoto), Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Deo Ndejembi (wanne kushoto), Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na 
Mipango, Dk. Natu El-Maamry Mwamba (watano kulia) pamoja na viongozi wengine. PICHA: MPIGA PICHA 
WETU
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Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

MKE na mume wamefariki dunia na kuacha mtoto 
mwenye umri wa miezi miwili baada ya mume kudai-
wa kumuua mke wake ambaye alikuwa mwalimu wa 
shule ya msingi kisha kunywa sumu kwa kinachodaiwa 
wivu wa kimapenzi. 

Mwanamume huyo aliyekuwa mfanyabiashara, mka-
zi wa Kijiji cha Amani wilayani Namtumbo, Mtolela 
Hashimu, anadaiwa kutekeleza mauaji hayo usiku wa 
kuamkia Januari 11 mwaka huu.

Mchungaji wa Kanisa la Biblia kijijini hapo, Isaya 
Obeid, alidai kuwa asubuhi ya Januari 11 alifika nyum-
bani kwa marehemu kwenda kubadilisha mbegu ya 
mahindi na kukuta mlango wa nyumba ukiwa wazi, al-
ipoita hakujibiwa, lakini alisikia sauti ya mtu kukoroma 
hali iliyomshtua.

Alisema aliamua kwenda nyumba ya jirani yake, 
Selemani Kitambi kumweleza alichokisikia na wote 
wawili walikwenda kwenye nyumba hiyo na kuende-
lea kusikia sauti ya kukoroma.

Aliendelea kusimulia kuwa waliamua kwenda kutoa 
ripoti Ofisi ya Mtendaji wa kijiji. Wajumbe wa serikali 
ya kijiji walifika kwenye nyumba hiyo, walipoingia nda-
ni walimkuta Hashimu akigalagala chini akiwa taabani 
na kuamua kumkimbiza Kituo cha Afya Lusewa am-
bako walitakiwa kumpeleka Hospitali ya Mkoa Songea. 
Hata hivyo, usiku wa kuamkia Januari 12, alifariki dunia 
akiwa hospitalini hapo.

Mchungaji huyo alisema wakati wakimhangaikia 
Hashimu, kitandani kulikuwa na mwili wa mke am-
baye inadaiwa aliuawa na mumewe na mwili wake ku-
funikwa vizuri.

Alisema wajumbe wa serikali ya kijiji walimuomba 
muuguzi  wa Zahanati ya Amani aliyekuwa eneo la 
tukio kuuangalia mwili huo na kuthibitisha kuwa 
alishafariki dunia.

Ofisa Elimu Msingi wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Namtumbo, Juma Fulluge, alisema wamepokea taarifa 
hiyo ya kuuawa kwa mwalimu huyo.

Kamanda wa Jeshi la Polisi Mkoa wa Ruvuma, ACP 
Marco Chillya, alithibitisha kutokea kwa vifo hivyo na 
kwamba chanzo ni wivu wa kimapenzi.

Katika tukio lingine, Joyce Masanja, mkazi wa Ngoko-
lo, Manispaa ya Shinyanga anadaiwa kuuawa na mume 
wake, Thomas Mathias kwa kuchomwa kisu sehemu 
mbalimbali za mwili wake kisha kutupwa jirani na 
msikiti wa Binti Haji mjini hapa.

Tukio hilo lilitokea juzi majira ya saa sita usiku kwe-
nye Mtaa wa Kalonga, Kata ya Ngokolo, Manispaa ya 
Shinyanga.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Kalonga, Victor Ochieng, ak-
isimuliza tukio hilo, alisema wanandoa hao walikuwa 
na ugomvi uliotokana na wivu wa mapenzi na wakati 
wakiendelea kupigana, mwanamume anadaiwa ku-
chukua kisu na kuanza kumchoma sehemu mbalim-
bali za mwili mke wake na kusababisha mauaji.

“Ugomvi wa wanandoa hawa ulianza majira ya saa 
sita usiku kwa mujibu wa taarifa ambazo nilizipata, na 
kulipokucha asubuhi tumeukuta mwili wa mwanamke 
umetupwa hapa jirani na msikiti wa Binti Haji Ngoko-
lo,” alidai Ochieng.

Alisema kuwa baada ya kutokea mauaji hayo, alitoa 
taarifa kwa Jeshi la Polisi mkoani Shinyanga ambalo 
askari wake walifika eneo la tukio na kuuchukua mwili.

Kamanda wa Polisi mkoani Shinyanga, Janeth Ma-
gomi alithibitisha kutokea kwa tukio hilo la mauaji na 
kubainisha kuwa wanamshikilia mume wa marehemu.

Alisema chanzo cha mauaji hayo ni wivu wa mapen-
zi, akifafanua kuwa mwanaume alikuwa akimtuhumu 
mke wake kuwa na uhusiano na mwanamume mwing-
ine.

*Imeandaliwa na Gideon Mwakanosya (SONGEA) 
na Marco Maduhu (SHINYANGA)

Wadaiwa kuua wake 
zao, mmoja anywa 
sumu baada ya kuua

Mradi wa EBARR ulivyowatoa 
kimaisha wananchi Mvomero
Na Lusekelo Philemon

WILAYA ya Mvomero ni moja kati 
ya wilaya zinazotekeleza Mradi wa 
Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabi-
anchi kwa Kutumia Mifumo Ikolojia 
Vijijini (EBARR) ulio chini ya Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira).

Katika utekelezaji wa mradi huo, 
Wizara ya Kilimo inasimamia eneo la 
kilimo kinachohimili mabadiliko ya 
tabianchi na halmashauri ya wilaya 
ni mtekelezaji wa shughuli za mra-
di. Mradi huu kwa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mvomero ulianza kutekele-
zwa mwaka wa fedha 2019/20.

Mradi unatekelezwa kwenye vi-
jiji vitano vya Melela, Magali, Luke-
nge, Mingo na Lubungo ambapo 
utekelezaji huu ulizingatia mga-
wanyiko wa kiikolojia katika wilaya 
huku ukielekezwa zaidi kwenye mae-
neo yenye asili ya uhaba wa mvua na 
yakiwa yameathiriwa zaidi na ma-
badiliko ya tabianchi kutokana na 
shughuli za kibinadamu na majanga 
ya asili.  Uchaguzi wa vijii hivyo ulito-
kana na utafiti uliofanyika ambapo 
vijiji hivyo vilikidhi haja ya mradi.

Shughuli za mradi katika Wilaya 
ya Mvomero zilikubalika baada ya 
kuibuliwa na wananchi wanufaika 
katika vijiji mwaka 2019 ambazo ni 
pamoja na uchimbaji wa visima (4) 
kwa ajili ya shughuli za kilimo, mifugo 
na matumizi ya majumbani, uchim-
baji wa lambo (1) kwa ajili ya kuvuna 
maji kwa shughuli za kilimo, mifugo 
na majumbani, ujenzi wa mfereji 
mkuu wa umwagiliaji katika skimu 
ya Lukenge na uenezaji wa teknolo-
jia ya matumizi ya majiko banifu na 
matumizi ya nishati mbadala.

Shughuli nyingine zilizoibuliwa ni 
uanzishwaji wa mashamba darasa 
ya kitalu nyumba (4), uboreshaji wa 
mbuzi wa maziwa, ujenzi wa josho 
(1) la kuogeshea mifugo, uanzishwaji 
wa vikundi vya uzalishaji katika vijiji, 
uopoaji wa     maeneo yaliyoathiriwa 
na mabadiliko ya tabianchi na ujenzi 
wa    kituo cha kukusanyia maziwa.

Mabadiliko ya tabianchi yame-
sababisha uhaba wa unyevu katika 
mabonde yaliyokuwa yakitumiwa na 
wananchi kwa shughuli za kilimo na 
ufugaji kipindi cha kiangazi.

Katika kukabiliana na changamoto 
hiyo, Mratibu wa Mradi wa EBARR 
Wilaya ya Mvomero, Baraka Mteri 
anasema mradi umetumia mbinu ya 
kiikolojia ya matumizi ya maji yali-
yomo ardhini (uchimbaji wa kisima) 
ambapo yatawezesha shughuli za 
kilimo na/au mifugo kuendelea hata 
kipindi cha kiangazi na hivyo kuwa 
suluhisho la upatikanaji wa unyevu 
(maji) kwa shughuli za uzalishaji.

Kazi ya uchimbaji wa visima katika 
Kijiji cha Mingo na Magali imekami-
lika na kwa sasa wananchi wanacho-
ta maji kwa matumizi ya majumbani 
na wengine wakiendesha shughuli 
zakilimo kwa kutumia maji hayo.

Mteri anasema lengo la kuchimba 
visima hivyo ni kukabiliana na ma-
badiliko ya tabia nchi yaliyopelekea 
maeneo ya mabondeni walikokuwa 
wanalima wananchi hao kukauka 
na sasa kuwa eneo kame, hivyo wao 
kushindwa kuzalisha mazao ya mbo-
ga kama walivyokuwa wanazalisha 
zamani.

Anasema mradi wa visima virefu 
unanufaisha wananchi takribani 
1,350 katika vijiji vya Magali na Min-
go. Jumla ya hekta 78 zitamwagiliwa 
na kuzalisha mboga kwa kutumia 

maji ya kisima.
Moja kati ya teknolojia inayoamini-

ka kufanya vizuri katika afua za kuka-
biliana na mabadiliko ya tabianchi ni 
kilimo kinachohimili mabadiliko ya 
tabianchi, ambapo matumizi sahihi 
na bora ya maji ni mojawapo ya afua 
za kilimo kinachohimili mabadiliko 
ya tabianchi. 

Mteri anasema kwa kutambua hilo, 
mradi umewezesha ujenzi wa mfere-
ji mkuu wa umwagiliaji katika Skimu 
ya Lukenge ambayo tangu mwaka 
2012 ilipojengewa banio na miradi 
ya ASDP1 hakukufanyika ujenzi wa 
mfereji.

“Kwa sasa ujenzi wa mfereji ume-
fikia mita 1,200 kati ya 2,750 huku 
kigawa maji namba moja kikiwa 
kimekamilika na kina uwezo wa 
kumwagilia hekta 125. Mradi wa um-
wagiliaji ukikamilika utanufaisha wa-
nanchi 3,100,” anasema.

Katika kueneza teknolojia ya 
matumizi ya majiko banifu na 
matumizi ya nishati mbadala, Mteri 
anasema jumla ya majiko banifu 595 
yametengenezwa katika vijiji vina-
vyotekeleza mradi huu (Melela 170, 
Lubungo 137, Mingo 141 na Magali 147 
kati ya majiko 460 yaliyokuwa ya-
natarajiwa kujengwa ili kupunguza 
msukumo wa matumizi ya misitu 
kwa nishati ya kuni. 

Anabainisha kuwa jumla ya miti 
86,479 inaendelea kutunzwa katika 
mashamba ya wananchi wa vijiji 
hivyo.

“Kwenye eneo hilo mradi umek-
wishawezesha vikundi kadhaa vya 
ufugaji wa nyuki- Lubungo, uten-
genezaji wa sabuni na uzalishaji wa 
uyoga. Mpaka sasa jumla wanavi-
kundi 78 wananufaika na miradi hii,” 
anasema.

Mkuu wa Wilaya ya Mkalama, Sophia Kizigo (kushoto), akimkabidhi kishikwambi Ofisa Elimu Msingi Wilaya 
ya Mkalama, Jamhuri Kidumu ambacho ni kati ya vishikwambi 706 walivyokabidhiwa Maofisa Elimu kata, 
Walimu  wa Shule za Sekondari na Msingi wilayani humo ili kurahisisha majukumu yao. 
PICHA: THOBIAS MWANAKATWE
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Na Hamida Kamchalla, TANGA

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso amewan-
yooshea kidole watendaji wa serikali wali-
oshindwa kudhibiti shughuli za binadamu 
zinazosababisha kukosekana kwa maji ka-
tika Jiji la Tanga, kunakosababishwa pia na 
uchafuzi wa chanzo cha maji katika Bwawa 
la Mabayani.

Kutokana na tatizo hilo, Aweso alilazimi-
ka kuwaomba radhi wakazi wa jiji hilo na 
viunga vyake, huku akiielekeza Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Jijini Tan-
ga (Tanga-UWASA) kutekeleza majukumu 
yao bila kusukumwa, huku pia akiwataka 
kuhakikisha tatizo hilo halijirudii.

Waziri Aweso alitoa maelekezo hayo jana 
alipotembelea chanzo hicho pamoja na 
mtambo wa kusafisha maji uliopo Mowe, 
kujionea hali ya maji ambayo amedai 
hayako katika hali ya kawaida kutokana na 
kuchafuliwa na shughuli za binadamu.

Alisema: “Baada ya kupata taarifa kwa 
viongozi Jiji, nimefika kutembelea chanzo 
cha maji, watu wote katika jiji la Tanga 
hutegemea maji kutoka Mto Zigi na kwa 
hali niliyoikuta hapa, maji yamechafuka 
kutokana na shughuli zinazofanyika.

  Aliongeza: “Nimeagiza wataalamu wa 
mtambo wa maji wa Mowe, kuyatibu na 
kuyasafisha maji hayo kabla ya kuyaruhu-
su kwenda kwa wananchi. Hata hivyo 
nimetoa maelezo kwamba wakiona maji 
yanayokwenda yamebadilika, wazime mi-
tambo kwa muda lakini watoe taarifa kabla 
kwa wananchi.

 Alisema: “Lakini hili la kukosekana kwa 
maji, ndiyo kelele za wananchi zikaanza 
kuleta taharuki, na ndiyo maana serikali 
ipo hapa na wale wataalamu wameanza 
kuyatibu na sasa yako safi na salama. Kwa 
dhati ya moyo wangu nawaomba radhi 
kwa jambo hili lililojitokeza.”

  Akiwa Tanga Mjini, Waziri Aweso, pia 
alitembelea baadhi ya makazi ya wananchi 
kwenye Kata za Chumbageni na Ngamiani 
Kusini na kushuhudia huduma yam aji 
ikirejea.  Mkurugenzi Mtendaji wa Tanga-
UWASA, Geoffrey Hilly, alisema taarifa 
iliyowafilia wananchi ya kuchafuka kwa 
maji, iliwashtua kwa kuwa haikuwa ile ya 
kawaida ya kukosekana kwa umeme kama 
walivyozoea.

Na Jaliwason Jasson, BABATI

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Angela Kairu-
ki, ameagiza maofisa elimu ngazi 
zote na walimu wa wakuu wa 
shule za msingi kuhakikisha wa-
nafunzi wa darasa la kwanza ha-
wavuki darasa hilo kabla ya kujua 
kusoma, kuandika na kuhesabu.

Aidha, ameagiza maofisa 
elimu ya msingi nchini kuruhusu 
mchakato wa uandikishaji wa 
wanafunzi wa darasa la awali 
uliokuwa umewekewa ukomo 
wake Desemba 31 mwaka jana, 
unaendelea tena kwa mwezi huu.

Kairuki alitoa maelekezo hayo 
mwishoni mwa wiki, wakati wa 
kikao cha mapitio ya tathimini ya 
utekelezaji wa shughuli za ubore-
shaji na usimamizi wa elimu 
nchini. 

Katika kikao hicho hotuba ya 
Kairuki ilisomwa na Mkuu wa 
Mkoa huo, Makongoro Nyerere.

“Bado kuna wanafunzi wa-
namaliza darasa la kwanza bila 
kujua kusoma, kuandika na 
kuhesabu. Kuanzia mwaka huu, 
tunataka wanafunzi wote wana-
potoka darasa la kwanza kwenda 
darasa la pili, wawe na ustadi 
wa kujua kusoma, kuandika na 
kuhesabu na sio kuwapitisha tu.

“Kila mwalimu ajiwekee 
malengo binafsi ya kuhakikisha 
wanafunzi wanahudhuria shu-
leni, kuwepo chakula cha mcha-
na na kiwepo kipimo kwa walimu 
na maofisa elimu. Viongozi waen-
delee kuandikisha wanafunzi wa 
elimu ya awali na kufikia malen-
go mliojiwekea kuandikisha 
wanafunzi.”alisema. 

Katibu Mkuu wa TAMISEMI, 
Dk. Charles Msonde, akizun-
gumza katika kikao hicho kuhu-
su uwezo mdogo wa wanafunzi 
wa darasa la awali na la kwanza, 
alisema haiwezekani mwanafun-
zi wa darasa la awali au darasa 
la kwanza, amalize mwaka hajui 

kitu chochote, kwa kuwa walimu 
wamepewa maelekezo ya ku-
waandaa ili kufikia malengo ya 
kitaaluma.

Dk. Msonde alisema: “Ofisa 
Elimu Mkoa, ukiona kuna wa-
saidizi wako wa ngazi za chini 
wanakukwamisha tuambie 
tuwale kichwa, wasiendelee 
kukwamisha utendaji wa kazi. 
Vilevile, kuanzia sasa hakuna 
maofisa elimu kukaa ofisini muda 
wote, ondokeni nendeni shuleni 
mkasikile walimu na kutatua 
kero zao,”alisema Dk. Msonde.

Alisema kitu kinachoshangaza 
ni kuwapo kwa wanafunzi wa-
naotoka darasa la kwanza hawa-

jui kusoma, kuandika na kuhesa-
bu na kusababisha ugonjwa huo 
kwenda nao mpaka darasa la 
nne.

Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Manyara (RAS), Karoline Mthap-
ula, akiwasilisha taarifa ya elimu 
ya mkoa huo alisema shule za 
msingi 503 pekee ndizo zinazo-
toa chakula cha mchana kati ya 
600.

Mratibu wa Elimu Kata ya Ga-
rawja, Athuman Kangile, alisema 
suala la KKK (kusoma, kuandika 
na kuhesabu), linawezekana kwa 
sababu huenda walimu walikuwa 
wamekata tamaa, ila sasa watab-
adilika.

Waziri: Hakuna mwanafunzi kuvuka darasa kama hajui KKK 

Aweso awashukia 
watendaji chanzo 
ukosefu wa maji 

Wapinga operesheni upimaji ardhi kisa kutoshirikishwa
Cynthia Mwilolezi 
na Allan Isaack,         
NGORONGORO

W
ANANCHI 4,000 
wa Kijiji cha Ki-
sangiro kilichoko 
Kata ya Kirangi, 

Wilaya ya Ngorongoro, mkoa-
ni Arusha, wamepinga op-
eresheni ya upimaji wa ardhi 
iliyofanywa na idara ya ardhi 
wilayani humo, wakidai ku-
topewa elimu wala kushirik-
ishwa.

Kutokana na sakata hilo, 
wamemuomba Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan, kuingilia 
kati suala hilo ili wapate haki 
ya kubaki katika eneo lao le-
nye ukubwa wa hekta 7,558.4, 
waweze kuendesha shughuli 
zao za kilimo.

Mwenyekiti wa Serikali ya 
Kijiji hicho, Michael Samawa, 
alisema baada ya upimaji huo 

kufanyika ardhi yao imeham-
ishiwa Kijiji cha Enguserosa-
mbu, hivyo kukwamisha kue-
ndelea na shughuli za kilimo.

“Wanakisangiro tuna kil-
io kikubwa sana ambacho 
kimeleta hatari ndani ya kijiji 
chetu ni vijana wengi wame-
potea kwa ajili ya ardhi hii, 
kutokana wananchi wa kijiji 
jirani kukumbatiwa na baa-
dhi ya viongozi wa Wilaya ya 
Ngorongoro kwa kuwahalal-
ishia eneo letu la kitongoji ki-
zima hata bila kutushirikisha 
wenyeji,”alisema Mwenyekiti 
Samawa.

Alisema ramani ya mi-
paka yao awali inaonyesha 
inapoishia, lakini cha kush-
angaza eneo hilo viongozi 
hao wameenda kuwapa Kijiji 
cha Enguserosambu, hali am-
bayo inadhihirisha rushwa 
kwa sababu wameshapeleka 
malalamiko yao lakini haya-

fanyiwi kazi.
Samawa alisema Aprili 23 

mwaka huu aliyekuwa Waziri 
wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi,  Prof. Anna 
Tibaijuka, alikwenda Wilaya 
ya Ngorongoro kutatua 
migogoro ya ardhi ikiwamo 
Kisangiro na Enguserosa-
mbu, ambapo alijidhihirisha 
na mipaka ya maeneo yao 
na kuruhusu itumike, lakini 
cha kushangaza watendaji wa 
wilaya hiyo wamekiuka.

Akizungumzia sakata hilo, 
Diwani wa Kirangi, Phillipo 
Moloi, alisema jamii ya waka-
zi wa Kisangiro hadi sasa hai-
japata utulivu kutokana na 
eneo lao kubwa kumegwa 
na kurudishwa kijiji jirani, 
hali inayovunja amani. 

“Timu ya upimaji haija-
tenda haki kwani viongozi 
wa kijiji walisimama ku-
hakikisha haki inapatikana, 

lakini hawakusikilizwa na 
hadi sasa hivi Mwenyekiti 
wa Kijiji hajasaini kutokana 
na kutokukubaliana kwa kile 
kilichofanyika,”alisema Mo-
loi.

Alipoulizwa Mkuu wa 
Wilaya ya Ngorongoro,  Ray-
mond Mangwala kuhusu 
sakata hilo, alisema katika 
operesheni hiyo ya upimaji 
wa ardhi, wameshapima vijiji 
36, lakini yapo maeneo yenye 
malalamiko ambayo wamey-
apokea na wanaendelea 
kuyafanyia kazi.

Mangwala alisema ili ki-
jiji kiweze kupimwa ni lazima 
kamati zikutane na wataala-
mu wa upimaji wa ardhi ngazi 
ya wilaya, lakini maeneo 
mengine yalikuwa yanapata 
changamoto ya baadhi ya 
viongozi kijiji kukimbia zoezi 
hilo, ambalo lilitakiwa likami-
like kwa wakati uliopangwa.

Mkuu wa Wilaya ya Lushoto mkoani Tanga,  Kalist Lazaro (Wapili kulia) akiwa na viongozi wenzake  katika 
ziara ya kutembelea kata za Dule na Mwangoi kukagua ujenzi wa daraja lililopo eneo la Mlesa pamoja na bara-
bara ya Majulai-Mlesa. PICHA: STEVEN WILLIAM
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Elizabert Seleman, SENGER-
EMA

MKUU wa Mkoa wa Mwanza, 
Adam Malima, ameagiza ku-
kamatwa wazazi na walezi wa 
wanafunzi zaidi ya 8,000 wali-
oshindwa kuwapeleka wanafun-
zi shule waliochaguliwa kujiunga 
na kidato cha kwanza mwaka 
huu.

Malima alitoa agizo hilo mwis-
honi mwa wiki wakati akipokea 
vyumba 152 vya madarasa katika 
Shule ya Sekondari ya Nyampu-

lukano, katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Sengerema, mkoani 
Mwanza.

Alisema ikifika keshokutwa 
wazazi na walezi wahakikishe 
wanawapeleka watoto kuripoti 
shuleni kwa ajili ya kuanza mas-
omo yao ya kidato cha kwanza, 
vinginevyo watakamatwa na 
kufikishwa kwenye vyombo vya 
sheria.

Akipokea vyumba vya madar-
asa Malima aliitaka shule hiyo 
kuitunza miundombinu hiyo ya 
madarasa ili iweze kudumu.

Mkuu wa Wilaya ya Senger-
ema, Senyi Ngaga, akikabidhi 
madarasa hayo kwa Mkuu wa 
mkoa, alisema hataki kuona 
wala kusikia mzazi au mlezi 
hajampeleka mtoto shuleni. 

Alisema wazazi wote wanatak-
iwa kuwapeleka wanafunzi shu-
leni na sio kuwaacha nyumbani 
kwa kisingizio cha kukosa fedha 
za kuwanunulia mahitaji. Aidha, 
Ngaga alisema wanafunzi wa-
natakiwa kuripoti shuleni huku 
wakiendelea kufanya maandalizi 
ya sare za shule.

Akisoma taarifa kuhusu ujenzi 
wa madarasa hayo, Mkurugezi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Sengerema, Binuru 
Shekidele, alisema ana jumla ya 
wanafunzi 27,000 na uhitaji ni 
vyumba vya madarasa 604 na 
kwa sasa vilivyopo ni 210.

Aliomba serikali kuongeza 
madarasa ili kukidhi mahitaji ya 
sasa.

 Alisema idadi ya vyumba vya 
madarasa ambavyo vimejengwa 
na kukabidhiwa ni 152.

RC aagiza wazazi wasiopeleka watoto shule kukamatwa

Na Elizabeth Seleman, 

SENGEREMA

WAJAWAZITO wa 
vijiji vya Shimaka na 
Nyanzumla, wilayani 
Sengerema wanalazi-
mika kubebwa kwenye 
machela wanapok-
wenda kujifungua kituo 
cha afya kilichopo kata 
ya Kaguga kutokana na 
ubovu wa barabara.
Waizungumza na 

Nipashe katika ziara 
ya Mwenyekiti wa Ju-
muiya ya Wazazi wa 
Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) wilayani Senger-
ema, Jackson Mazinzi, 
wananchi wa vijiji 
hivyo hivyo walisema 
wanakabiliwa na ubovu 
wa miundombinu ya 
barabara.
Mmoja wa wananchi 

hao, Amosi Katumbi 
mkazi wa Kata ya 
Kaguga, aliomba seri-
kali iwasaidie kutatua 
tatizo hilo.
Alisema ubovu wa 

barabara unasababisha 
wananchi kukosa hudu-
ma na mahitaji muhimu 
yakiwamo ya afya.
Akizungumza na 

Nipashe, Debora Si-
mon kutoka kiijiji cha 
Nyanzumla, alisema 
inawalazimu wanawake 
wa kijiji hicho kubebwa 
kwenye machela wana-
poenda kujifungua na 
muda mwingine kujin-
gufulia njiani kutokana 
na ubovu wa barabara.
Wananchi hao wal-

isema ni kipindi kirefu 
wanakabiliwa na tatizo 
hilo la ubovu wa bara-
bara licha ya wenyewe 
kujitolea kusomba 
mawe kwa ajili ya 
kutengeneza karavati, 
lakini bado hawajapata 
msaada wowote.
Diwani wa Kata 

ya Kaguga, Michael 
Masuga, alisema wapo 
kwenye mchakato wa 
kutengeneza barabara 
ambazo ni mbovu 
katika kata hiyo na 
kuwaomba wananchi 
wawe wavumilivu 
wakati serikali inapoen-
delea na matengenezo.
Aidha, alisema Wakala 

wa Barabara za Mjini 
na Vijijini (TARURA), 
wilayani Sengerema 
imepitisha bajeti ya 
Sh. bilioni 2.2 kwa 
mwaka wa 2023/2024 
kutengeneza barabara 
mbovu.

Ubovu barabara 
walazimisha 
wajawazito 
kubebwa 
machela

Mbunge wa jimbo la Ushetu wilayani Kahama mkoani Shinyanga, Emmanuel Cherehani, akizungumza na wananchi wa kijiji cha 
Butibu kata ya Kinamapula wakati wa ziara yake ya ukaguzi wa miradi mbalimbali ya maendeleo jana, PICHA: SHABAN NJIA.

Wananchi wahofia usalama wahalifu
kuachiwa bila kufikishwa kortini
Na Richard Makore, SEREN-
GETI

H
ALI ya usalama katika 
mpaka wa vijiji vya 
Remng’orori wilayani 
Serengeti na Mekamari-

ro, wilayani Bunda imezidi kuwa 
tete baada Jeshi la Polisi kukama-
ta wahalifu saba wakiwamo wa-
naodaiwa kuhusika na mauaji, 
wizi wa mifugo na kubomoa 
nyumba za watu kisha kuachiwa 
bila kuwafikisha mahakamani.

Watu hao walikamatwa hivi 
karibuni na kushikiliwa kwa siku 
sita wilayani Serengeti na kisha 
kuachiwa kwa madai kuwa ni 
agizo kutoka ngazi ya juu.

Akizungumza na Nipashe, 
Mkuu wa Jeshi la Polisi wilayani 
Serengeti, Mathew Mgema, aliki-
ri watu hao kukamatwa mpa-
kani mwa vijiji hivyo na mmoja 
wapo wa wahalifu hao akiwa na 
bunduki aina ya gobore.

Alisema wahalifu hao wanaon-

gozwa na mtu aliyemtaja kwa 
jina la Maghera Nyamhanga am-
bao wamekuwa wakifanya uhali-
fu katika kijiji cha Remung’orori 
wilayani Serengeti.

Hata hivyo, alisema baada ya 
watu hao wanaodaiwa kufanya 
uhalifu yakiwamo mauaji ya 
watu wawili mwaka 2018, ku-
likuwa na shinikizo la kutaka 
waachiwe.

Kutokana na shinikizo hilo, Al-
hamisi wiki iliyopita waliachiwa 
bila kufikishwa mahakamani, 
hatua ambayo imezidi kuleta 
hofu katika eneo hilo ambalo pia 
limekuwa na mgogoro wa muda 
mrefu kugombea ardhi.

“Watu hawa tuliwakamata 
wakiwa na silaha za jadi pamoja 
na bunduki, lakini ‘presha’ ni 
kubwa nataka niwapeleke huko 
Musoma wenyewe wawaachie,” 
alisema.

Akizungumza na Nipashe, Ka-
manda wa Jeshi la Polisi mkoani 
Mara, Longinus Tibishibwanu, 

alikiri watu hao kukamatwa na 
kushikiliwa na polisi.

Alisema aliagiza ifanyike op-
eresheni kuwasaka watu hao 
kwa kuwa wamekuwa waki-
fanya uhalifu kwa kisingizio cha 
kugombea ardhi.

“Ni kweli tumewakamata watu 
hao na tutawafikisha kwenye vy-
ombo vya sheria ili kukomesha 
uhalifu unaofanywa na watu ku-
toka kijiji cha Mekomariro wilay-
ani Bunda wanaoingia wilayani 
Serengeti,” alisema.

Kuhusu wahalifu hao 
kutetewa na watu walio na 
mamlaka, alisema hakuna mtu 
anaweza kulinda mhalifu katika 
eneo lolote.

Awali, Mwenyekiti wa ki-
jiji cha Remung’orori, wilayani 
Serengeti, Msamba King’anyi 
akizungumza na Nipashe alise-
ma wahalifu hao wamesababi-
sha wananchi wake kushindwa 
kufanya shughuli za kilimo na 
ufugaji.

Alisema kwa sasa wanaishi 
kwa hofu na kila mara wakitoa 
taarifa polisi hakuna hatua zina-
zochukuliwa.

Aliongeza kuwa wahalifu hao 
wanajulikana, lakini kumekuwa 
na ugumu wa kuwadhibiti mpa-
ka kusababisha uharibifu yaki-
wamo mauaji, wizi wa mifugo 
pamoja na uvamizi wa masham-
ba.

Alimuomba Mkuu wa Jeshi 
la Polisi Nchini (IGP), Camilius 
Wambura, kuingilia kati ili watu 
hao wakamatwe na kufikishwa 
mahakamani.

King’anyi alisema kwa muda 
mrefu amekuwa akiwasihi 
wananchi wake kutii sheria, 
lakini anaona uvumilivu utafi-
ka mwisho kwa kuwa polisi 
wameshindwa kudhibiti uhalifu 
huo ambao unafanyika mchana.

Alisema ikiwa hali ikiendelea 
kuwa hivyo kunaweza kutokea 
mapigano ya wananchi wa vijiji 
hivyo viwili.



isikupite

Rekodi 3 za Ronaldo ambazo 
Messi sasa anaweza kuzivunja

Jezi ambayo Lionel Messi alivaa 
katika mchezo wake wa kwanza 
akiwa na Paris Saint-Germain 
(PSG) baada ya Kombe la Dunia la 
FIFA 2022 imepokea ofa ya Euro 
20,000 katika mnada uliofanyika 
kwenye MatchWornShirt.com. Jezi 
hiyo aliyovaa Messi imeandikwa 
“GOAT” kwenye mkono wa kushoto 
na kampuni hiyo inayoifadhili PSG. 
Mnada unaendelea na bei ya jezi 
hiyo bado inaweza kupanda. Messi 
alirejea uwanjani akiwa na klabu 
yake wakati wa mechi ya Ligue 
1 dhidi ya Angers, ambayo PSG 
ilishinda 2-0.

nipashe  jumatatu januari 16, 2023
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PARIS, Ufaransa

B
AADA ya Cristiano Ronaldo ku-
hamia Al Nassr, Lionel Messi ana 
nafasi ya kuvunja rekodi tatu 
za nyota huyo wa kimataifa wa 

Ureno barani Ulaya.
Messi na Ronaldo wamekuwa kwe-

nye vita vya kuwania ukuu kwa takrib-
an miongo miwili. Mastaa hao wawili 
wamesukumana kupita mipaka yao 
na wamevunja rekodi kadhaa katika 
mchakato huo. Wakubwa wawili wa 
kizazi hiki sasa wanashikilia rekodi ny-
ingi za soka kwa majina yao, na hakuna 
mchezaji aliyekaribia.

Hata hivyo, Ronaldo hatacheza tena 
Ulaya, na kumwacha Messi katika Klabu 
ya Paris Saint-Germain akiwa na nafasi 
ya kukamata na kuzipita baadhi ya reko-
di za Ronaldo katika siku za usoni. Sasa 
tuangalie rekodi tatu ambazo anaweza 
kuvunja...

#1. Mabao mengi zaidi Ligi za Ulaya
Ronaldo alimpita Messi na kuwa 

mwanasoka aliyefunga mabao mengi 
zaidi katika ligi tano bora barani Ulaya. 
Mreno huyo alifunga mabao 696 wakati 
akiwa na Manchester United kwenye 

Ligi Kuu, Real Madrid kwenye La Liga, 
na Juventus kwenye Serie A.

Aliruka mbele ya Muargentina huyo 
katika misimu ya hivi karibuni baada 
ya nyota huyo wa PSG kudorora kwa ki-
wango chake. Hata hivyo, mshindi huyo 
wa Kombe la Dunia la FIFA yuko nyuma 
kwa bao moja tu na anaweza kumpita 
nyota huyo wa Ureno ikiwa atapata bao 
mara mbili kwenye Ligue 1.

Ikiwa Messi akifunga mara mbili 
katika mchezo unaofuata anaocheza 
kwenye Ligi ya Ufaransa, atafanya hivyo 
katika mechi 832, huku Ronaldo alihitaji 
mechi 919.

#2. Asisti nyingi Uefa
Mashabiki mara nyingi huhusisha 

Messi na pasi za mabao uwanjani ikilin-
ganishwa na Ronaldo, lakini sivyo ilivyo 
katika Ligi ya Mabingwa Ulaya. Nyota 
huyo wa zamani wa Real Madrid ame-
toa pasi 41 za mabao kwenye michuano 
hiyo, huku nyota wa PSG akiwa na 40.

Huku Ronaldo akienda kucheza Ligi 
ya Saudi Arabia, Messi ana nafasi ya 
kumpita nyota huyo wa Ureno mwaka 
huu. PSG itamenyana na Bayern Munich 
katika hatua ya 16-bora, na Muargen-
tina huyo anahitaji pasi mbili pekee za 

mabao ili kuwa mchezaji mwenye asisti 
nyingi zaidi kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

#3. Mabao mengi Uefa
Messi atakuwa na wakati mgumu 

kushinda idadi ya mabao ya Ronaldo 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu 
huu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 35, anatakiwa kufunga mabao 12 zaidi 
ili kumpita nyota huyo wa Ureno, na kwa 
awamu ya mtoano kuanza, itamlazimu 
aende kwa kasi ya ajabu kufika huko.

Hata hivyo, Messi anatarajiwa kusaini 
mkataba mpya katika Klabu ya PSG 
au uwezekano wa kurejea Barcelona 
msimu ujao, ambao hatimaye utam-
hakikishia nafasi yake ya kushiriki mi-
chuano ya Ulaya kwa msimu mwingine.

Wafaransa wapo kileleni mwa Ligue 
1 na wanatajwa kutwaa ubingwa huo, 
huku timu hiyo ya Katalunya ikifanya 
vema. Timu zote mbili zinatarajiwa 
kushuhudia tena Ligi ya Mabingwa Ul-
aya mwakani. Messi anaweza kuvunja 
rekodi ya Ronaldo kwa urahisi akipewa 
misimu miwili kuifanikisha, ikiwa si zai-
di.
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Extra Time

“Sijui siku zijazo, lakini nina furaha 
sana Real Madrid. Niko ndani ya 
mkataba hadi 2024 na wasiponi-
fukuza, sitaondoka.  Kutakuwa na 
wakati wa kufikiria juu ya maisha 
yangu ya baadaye,” Kocha wa Real 
Madrid, Carlo Ancelotti, akifafanua 
kuhusu kuhusishwa kazi ya kuinoa 
Timu ya Taifa ya Brazil. 

“Kuna wakati unapovuka, na 
unakasirika. Lakini jukumu langu 
ni kuzungumza (na vyombo vya 
habari) kwa heshima niwezavyo, 
ingawa baadhi ya maswali yako 
ni ya kijinga. Lazima niwajibu 
kadri niwezavyo na kwa heshima 
niwezavyo, kwa sababu ninawak-
ilisha klabu nzuri ya soka, na nina 
kazi hiyo ya kufanya,” Kocha 
Mkuu wa Chelsea, Graham Pot-
ter, akizungumza na vyombo vya 
habari baada ya ‘Blues’ hao kupata 
ushindi mara moja katika mechi 
nane za Ligi Kuu, ikiwa ni baada ya 
kupoteza kwa mabao 4-0 kwenye 
FA Cup dhidi ya Manchester City.

“Maamuzi ya soka lazima yafanyike 
uwanjani, mimi si kocha mwenye 
maamuzi ya ofisini, kwa hiyo mimi 
pa kuanzia ni kuwafikia wachezaji 
wote na nataka niwasiliane nao. 
Orodha ya wachezaji 26 kutoka 
Kombe la Dunia ndio hatua yangu 
ya kuanzia na Cristiano ni mchezaji 
kwenye orodha hiyo, amekuwa 
na timu ya taifa kwa miaka 19 na 
anastahili heshima ya kuweza ku-
kaa chini na kuzungumza,” Roberto 
Martinez alizungumza kuhusu 
mipango yake kwa Ronaldo, baada 
ya kupewa jukumu la kuinoa Timu 
ya Taifa ya Ureno.

Nukuu

LONDON, England

W
ACHEZAJI hodari huunda uti wa mgongo 
wa timu. Hawatoi tu kwa kocha wao 
kubadilika kwa majaribio na mi-
fumo tofauti, lakini pia hujaza 

nafasi za wachezaji wenzao waliojeruhi-
wa inapohitajika. Uwezo wa kucheza 
katika nafasi nyingi (kiraka) ni mo-
jawapo ya sifa kuu ambazo mchezaji 
anaweza kuwa nazo.

Leo, tutaangalia wachezaji wach-
ache ambao wamekuwa kivutio cha 
kocha wao, wakitoa uchezaji wa ku-
vutia bila kujali nafasi wanayopele-
kwa. Hapa chini kuna wanasoka 
watano wenye uwezo wa kucheza 
nafasi nyingi zaidi duniani kwa sasa...

#5. Danilo Pereira - Paris Saint-Ger-
main

Danilo Pereira hawezi kuwa na nafasi 
mbele ya baadhi ya nyota wa kimataifa wa 
Paris Saint-Germain walio nao. Lakini linapoku-
ja suala la matumizi mengi, hakuna mtu bora 
zaidi kwenye klabu hiyo kuliko Mreno huyo.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno 
kwa kiasi kikubwa ni kiungo mkabaji, la-
kini si nafasi pekee anayoweza kuicheza 
kwa ufasaha. Pereira amejidhihirisha 
kuwa beki wa kati wa kutegemewa 
msimu huu, na kuisaidia timu yake ku-
pata matokeo muhimu wakati Presnel 
Kimpembe alipokuwa majeruhi. 
Pereira alikuwa imara upande 
wa kushoto wa safu ya 
nyuma ya wachezaji 
watatu wa ko-
cha Galtier, 
m a r a 

chache 
a l i w e k a 

mguu vibaya 
k a - tika mechi 10 al-

izocheza kwenye nafasi hiyo.
Pereira, ambaye alirejea mazoezini 

hivi karibuni baada ya kupona jeraha la mba-
vu, amecheza mechi 18 akiwa na PSG msimu huu, aki-
funga mara moja.

#4. Joao Cancelo - Manchester City
Anayetajwa sana kuwa mmoja wa mabeki bora zaidi duniani, 

nyota wa Manchester City, Joao Cancelo, ni beki mmoja hodari 
sana. Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno anayetumia mguu 
wa kulia kwa kawaida ni beki wa kulia, lakini ana uwezo sawa na 
upande wa pili pia.

Cancelo ana kasi nyingi, anajua jinsi ya kupanga wachezaji 
wenzake, na huweka uwiano mzuri kati ya mashambulizi na ul-
inzi. Yeye ni mmoja wa walinzi wachache sana duniani wenye 
uwezo wa kushambulia ambao hawapuuzi majukumu yao ya ul-
inzi kwa kurudi nyuma haraka.

Kwa nyongeza, Cancelo ni mzuri katika mipira ya juu. Supastaa 
huyo wa Ureno amefanikiwa kuwa kiungo wa kulia na winga ka-
tika mfumo wa 3-2-4-1 msimu huu, akiweka krosi hatari mara 
kwa mara kwenye eneo hatari. Mchezaji mahiri zaidi wa City, 
Cancelo ameichezea klabu hiyo mechi 24 msimu huu, akifunga 
mara mbili na kutoa pasi tatu za mabao kwenye mashindano 
yote.

#3. David Alaba - Real Madrid
Wengi walishangaa wakati Real Madrid ilipomsajili David Al-

aba kabla ya msimu wa 2021-22. Na Sergio Ramos 
akiwa bado kwenye timu, nyongeza ya Muaustria 
huyo haikuwa na maana sana. Na Ramos aliondoka 
kwenda PSG muda mfupi baadaye, na kumpa Alaba 
fursa ya kuwa chaguo la kwanza kwenye timu.

Beki huyo mahiri, ambaye aliwahi kuwa beki wa 
kushoto kwa muda mwingi wa uchezaji wake kule 
Bayern Munich, alichukua jezi namba nne ya Ra-
mos. Alaba aliibuka kama mmoja wa wachezaji bora 
wa Real Madrid msimu wa 2021-22 waliposhinda taji 
la Ligi ya Mabingwa Ulaya, Ligi Kuu Hispania, LaLi-
ga, na Spanish Supercup.

‘Los Blancos’ walimsajili Antonio Rudiger msimu 
uliopita wa majira ya joto, lakini Alaba amebakia 
kuwa mmoja wapo wa majina ya kwanza kwenye 
orodha ya kikosi cha kwanza cha timu hiyo, na kwa 
sababu nzuri tu. Sio tu kwamba yeye ni beki bora wa 
kati, lakini pia ana uwezo wa kucheza kiungo mka-
baji na mshambuliaji. Pia ana uwezo wa kusukuma 
mashambulizi mbele na kutoa krosi za mabao.

Tangu kuanza kwa msimu huu, Alaba amecheza 
mechi 22 katika mashindano yote, akifunga mara 
mbili na kutoa pasi tatu za mabao.

#2. James Milner - Liverpool
Nyota wa Liverpool, James Milner ndiye mchezaji 

mahiri zaidi katika Ligi Kuu England. Tabia ya Mil-
ner kubadilika imemsaidia Jurgen Klopp kudumi-
sha akili timamu wakati wa majeraha, na Muin-
gereza huyo huwa na nafasi ya kuchukua jukumu la 

kucheza nafasi nyingine.
Awali, alikuwa akicheza kama kiungo wa 
kati, lakini pia ana uwezo wa kucheza 

upande wa kushoto au kulia kwa safu 
ya kiungo. Ikiwa hiyo haikuwa 

ya kuvutia vya 

kutosha, Milner 
amethibitisha kuwa 
mchezaji wa pembeni. Ka-
tika msimu wa 2016-17, Milner ali-
wahi kuwa chaguo la kwanza la beki 
wa kushoto wa Liverpool.

Msimu huu, mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 37 amekuwa akicheza nafasi ya ki-
ungo wa kati. Ameshiriki katika michezo 20 kwa 
klabu hiyo ya Merseyside katika mashindano yote, 
akitoa asisti mbili.

#1. Federico Valverde - Real Madrid
Real Madrid hawana uhaba wa wachezaji ma-

hiri, lakini Federico Valverde labda ndiye mchezaji 
mwenye bidii zaidi. Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Uruguay, kiasili ni kiungo wa kati, lakini uwezo wake 
wa kusoma mchezo, ukakamavu, na maono hum-
ruhusu kushiriki katika nafasi yoyote.

Katika kipindi cha pili cha msimu wa 2021-22, ko-
cha wa Real Madrid, Carlo Ancelotti, kimsingi alim-
tumia mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24, 
kama winga wa kulia. Shukrani kwa kasi na stamina 
yake, alionekana kuwa mtu wa kawaida katika ju-
kumu hilo, akiisaidia klabu hiyo kushinda Ligi ya 
Mabingwa Ulaya, LaLiga na Supercup.

Msimu huu, amecheza hasa katika safu ya kiungo 
pamoja na Toni Kroos au Luka Modric, lakini pia 
amenyoosha miguu yake chini upande wa kulia.

Valverde ameichezea ‘Los Blancos’ katika mich-
ezo 28 msimu wa 2022-23, akiwa amefunga mabao 
nane na kutoa pasi nne za mwisho. 

joao cancelo
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“Kuna wakati unapovuka, na unakasirika. Lakini jukumu langu ni kuzungumza (na 
vyombo vya habari) kwa heshima niwezavyo, ingawa baadhi ya maswali yako 
ni ya kijinga. Lazima niwajibu kadri niwezavyo na kwa heshima niwezavyo, kwa 
sababu ninawakilisha klabu nzuri ya soka, na nina kazi hiyo ya kufanya,” Kocha 
Mkuu wa Chelsea, Graham Potter, akizungumza na vyombo vya habari baada 
ya ‘Blues’ hao kupata ushindi mara moja katika mechi nane za Ligi Kuu, ikiwa ni 
baada ya kupoteza kwa mabao 4-0 kwenye FA Cup dhidi ya Manchester City.

Na Adam Fungamwango

M
LANDEGE ya Zanzibar ilit-
waa Kombe la Mapinduzi 
Ijumaa iliyopita baada ya 
kuichapa Singida Big Stars 

na kuhitimisha ukame wa miaka 13 
kwa timu za hapo kutwaa ubingwa 
huo.

Mlandege ilipitia njia ngumu hadi 
kutwaa kombe hilo, ikiwa Kundi C 
ikiichapa Simba bao 1-0, na mechi ya 
nusu fainali ikaitoa Namungo kwa mk-
waju 5-4 ya penalti, kabla ya kushinda 
mabao 2-1 kwenye mchezo wa fainali.

Hata hivyo, pamoja na kutotwaa 
ubingwa kwa miaka yote hiyo, la-
kini Kombe la Mapuduzi huwa kama 
jukwaa la wachezaji wa Kizanzibari 
kuonekana na klabu mbalimbali, hu-
susan za Tanzania Bara.

Na msimu huu timu nyingi za Zenji 
zimefanya vizuri sana na wala haiku-
washangza mashabiki wengi kuona 
moja ya timu za huko ikitwaa ubingwa. 
Kama kawaida ya miaka yote, baadhi 
ya wachezaji wameshaanza kuoneka-
na na kuvutia klabu mbalimbali Bara.

Straika wa Mlandege, Bashima Sauli 
Saite, ameweka wazi kuwa ameshaan-
za kupokea simu kutoka Tanzania 
Bara zikihitaji huduma yake.

Straika huyo mwenye mwili ulio-
jengeka kimichezo na aliyewasum-
bua sana mabeki wa Singida Big Stars, 
ameweka wazi kuwa kama si kipindi 
hiki cha dirisha dogo, basi msimu ujao 
ataonekana Bara.

Golikipa wa Mlandege, Yusuph Ab-
dul Ally, aliyeonyesha uwezo mkubwa 
tangu kuanza kwa michuano hiyo na 
kuwa kipa bora wa mashindano, alise-
ma mpira ni kazi yake, na tayari simu 
zimeshaanza kumiminika.

Katika makala haya tutawaangalia 
baadhi ya wachezaji waliowika kwe-
nye michuano ya Kombe la Mapinduzi 
na kupata timu Bara, twende sasa...

#1. Ibrahim Rajab ‘Jeba’
Mwaka 2012, kulikuwa na mchezaji  

aliyewika kwenye Kombe la Mapinduzi 
akiichezea Chuoni FC. Ni Abrahim Ra-
jab ‘Jeba.’ Baada ya kumalizika kwa mi-
chuano hiyo alisajiliwa Tanzania Bara 
na Klabu ya Azam FC, licha ya kwamba 
Simba nayo ilikuwa ikimhitaji.

Simba ilitaka kuifanyia umafia Azam 
na kumsajili ilipomsajili mchezaji huyo 
na kujiunga nayo kwa mazoezi, lakini 
hakuweza kuichezea kwa kuwekewa 
ngumu na Azam FC iliyokuwa tayari 
na mkataba naye wa miaka miwili. 
Baadaye aliichezea pia Mtibwa Sugar 
kwa kipindi kirefu. Mchezaji hiyo ali-
fariki dunia Zanzibar mwaka 2019.

Liverpool ndiyo klabu 
pekee iliyoshinda 
mechi nyingi zaidi 
(43) barani Ulaya kwa 
mwaka 2022, ikifuati-
wa na Real Madrid 
(37), Manchester City 
(37), Paris Saint-Ger-
main (32) na Barce-
lona mechi 31.JE

, W
A

JU
A

?

#2. Feisal Salum ‘Fei Toto’
Huyu ni mchezaji maarufu zaidi 

kwa sasa nchini. Fei Toto kabla ya ku-
vuka maji na kutinga Bara alikuwa 
akiichezea JKU ya Zanzibar. Baada ya 
kufanya vizuri kwenye Kombe la Map-
induzi mwaka 2018, Klabu ya Singida 
United ilimsajili kwa mkataba wa mia-
ka miwili.

Lakini kabla hajaanza kuitumikia, ki-
ungo huyo mshambuliaji anayeichezea 
Zanzibar Heroes na Timu ya Taifa ya 
Tanzania, alipelekwa klabu ya Yanga 
ambayo yupo hadi leo, ingawa kwa sasa 
ana mgogoro wa kimkataba na klabu 
yake hiyo.

#3. Ibrahim Hilika
Mchezaji huyu amejiunga na Polisi 

Tanzania kipindi hiki cha dirisha dogo 
akitokea Mtibwa Sugar. Ibrahim Hilika, 
mtoto wa mchezaji wa zamani wa Zan-
zibar, Hamad Hilika, naye alionekana 
kwenye michuano ya Kombe la Mapin-
duzi mwaka 2018 na akawa mfungazaji 
bora akiwa na timu ya Zimamoto.

Msimu uliofuata Mtibwa wakaenda 
kumsajili baada ya kuona amekuwa na 
mwendelezo kutokana na kuwa mfun-
gaji bora wa Ligi Kuu Zanzibar 2019/20, 
hivyo Agosti 2020 akasajiliwa na klabu 
hiyo kabla ya kuihama kipindi hiki cha 
dirisha dogo.

#4. Hussein Abel Thomas
Ni mmoja wa magolikipa hodari 

kwa sasa kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara. Alisajiliwa na 
Prisons kipindi cha dirisha 
dogo la usajili msimu uli-

opita.
Prisons ilimnyakuwa baada ya 

kuonyesha kazi nzuri na kushangaza 
wengi kwenye Kombe la Mapinduzi 
mwaka jana akiwa na kikosi cha Taifa 
Jang’ombe na hadi leo si tu kipa nam-
ba moja, bali Thomas Abel ni mmoja 
wa makipa ambao wanatajwa huenda 
msimu ujao asiichezea tena Prisons 
kutokana na kiwango chake kikubwa, 
kwani klabu kadhaa zimeshaanza 
kummezea mate.

#5. Ibrahim Abdallah ‘Bacca’
Pamoja na kutolewa kwenye Kombe 

la Mapinduzi mwaka jana, Yanga hai-
kurudi bara hivi hivi. Iliondoka na beki 
aliyefanya vizuri kwenye michuano 
hiyo akiwa na kikosi cha KMKM, Abdal-
lah Hamad ‘Bacca.’

Mchezaji huyo alipigiwa upatu mno 
na Nadir Haroub ‘Cannavaro’, ambaye 
naye ni mchezaji kutoka Zenji na ali-
ichezea pia Yanga.

‘Bacca’ ambaye ni beki wa kati, bado 
yupo Yanga akiwa ni chaguo la pili 
kwenye kikosi hicho chini ya kocha 
Nasreddine Nabi.

Wazenji wa5 
waliobebwa 
na Kombe la 
Mapinduzi

‘fei toto’
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Na Paul Mabeja,DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI) Ramadhani Kail-
ima, amewataka watumishi wote 
wanaokaguliwa katika sekretarieti 
za mikoa na mamlaka za serikali za 
mitaa kutoa ushirikiano kwa vyom-
bo vinavyofanya ukaguzi huo.

Kailima alibainisha hayo wakati 
akifunga mafunzo ya matumizi ya 
mfumo wa ukusanyaji wa mapato 
katika mamlaka za serikali za mitaa 
kwa wadau kutoka taasisi mbalim-
bali za serikali mkoani Dodoma.

Alisema kumezuka tabia ya baa-
dhi ya watumishi  kutokutoa ush-
irikiano kwa wakaguzi pindi wan-
apokuja kukagua baadhi ya miradi 

katika mamlaka za serikali za mitaa  
jambo hilo ni ukiukwaji wa sheria.

Kailima aliwasisitiza kuhakikisha 
wanafafanua hoja kila inapotokea 
katika muendelezo wa ukaguzi ili 
ziweze kupatiwa majibu kwa hara-
ka na kupunguza hoja za wakaguzi 
na ikishindikana zipelekwe ngazi 
za juu kwa ajili ya kupatiwa majibu

Kadhalika, aliwashauri makatibu 

tawala wa mikoa kuhakikisha wa-
nafanya vikao ili kuzichambua hoja 
zinazojitokeza kwa wakati na ku-
punguza hoja zinazojitokeza mara 
kwa mara. 

Vilevile, alivitaka vyombo vyote 
vya ukaguzi kuhakikisha wana-
shirikiana na sekretarieti za mikoa 
ili kuweza kutatua kero zinazoji-
tokeza wakati wakitekeleza maju-

kumu yao.
Ofisa kutoka Mamlaka ya Seri-

kali Mtandao, Mwanaisha Sem-
boko,  alisema mafunzo hayo ya-
mekuwa na tija kwa taasisi zote za 
umma zinazoshirikiana na Ofisi ya 
Rais –TAMISEMI hasa katika suala 
la ukaguzi kwenye mifumo inay-
otumika kwenye ukusanyaji wa 
mapato.

Watumishi wanaokaguliwa watakiwa kutoa ushirikiano

Wizara 
ya Afya 
yaanzisha 
huduma ya 
kujipima 
VVU kazini

TFS kupitia sheria, utaratibu 
utoaji leseni za ukataji miti
Na Paul Mabeja,DODOMA

W
AKALA wa Mis-
itu Tanzania 
(TFS) umesema 
utayafanyia kazi 

maagizo ya Makamu wa Rais 
Dk.Philip Mpango ya kupitia 
upya sheria na utaratibu wa 
utoaji leseni za ukataji miti kwa 
ajili ya mkaa.

Aidha, wakala huo umewa-
taka Watanzania kulinda misitu 
ya asili ambayo kwa sehemu 
kubwa ndiyo imekuwa ikisadia 
kulinda vyanzo vya maji.

Mratibu wa Programu ya 
Dodoma ya Kijani kutoka TFS, 
Alexander Mboya, alibainisha 
hayo jana alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari 
kuhusu maagizo yaliyotolewa 
na Makamu wa Rais pamoja na 

jitihada zinazofanya na wakala 
huo kulinda mazingira nchini.

Mboya, alisema maagizo am-
bayo Makamu wa Rais aliyatoa 
Siku ya Mapinduzi ya Zanzibar 
Januri 12, mwaka huu wakati 
wa upandaji miti katika Shule 
ya Msingi Msalato jijini hapo, 
wameyapokea na wanakwenda 
kufanyia kazi.

Kadhalika, alisema kufanyia 
marekebisho utaratibu wa 
utoaji wa leseni za ukataji miti 
kwa ajili ya mkaa kutasaidia 
bidhaa za misitu nchini kuwa 
endelevu na kunufaisha wa-
nanchi bila kuathiri sekta ny-
ingine.

Aidha, aliwataka wanchi kue-
ndelea kulinda misitu ya asili 
kwa kuacha vitendo vya ukataji 
miti ovyo kwa ajili ya nishati ya 
mkaa na kuni.

“Pia wafugaji kuigiza mifugo 
yao kwenye misitu ya asili hili 
limekuwa changamoto kwetu 
TFS, kwani nakumbuka hata 
Rais wa Mstaafu Ali Hassan 
Mwinyi wakati wa utawala 
wake alishawahi kusema kuwa 
umaskini na uharibifu wa maz-
ingira ni mapacha,”alisema 
Mboya.

Pia, alishauri uwepo wa 
mpango wa matumizi bora ya 
ardhi katika halmashauri zote 
nchini ili kuwepo kwa maeneo 
maalum kwa ajili ya malisho ya 
mifugo,hifadhi za misitu pamo-
ja na vyanzo vya maji.

Akizungumzia majukumu 
ya wakala huo alisema moja ya 
kazi yao ni kuotesha miche ya 
miti na kuigawa kwa makundi 
mbalimbali kwa ajili ya kui-
panda kwenye makazi yao na 

maeneo ya taasisi.
“Mwaka jana tuliotesha miti 

zaidi ya miti milioni moja na 
kuigawa kwa watu mbalim-
bali kwa ajili ya kupanda katika 
maeneo yao lakini pia mwaka 
huu tumepanga kugawa idadi 
kama hiyo ya miti na hadi sasa 
tayari tumeotesha miti laki 
saba,” alisema.

Hata hivyo, aliwataka watu 
wote ambao wamekuwa wa-
kichukua miti katika kitalu cha 
TFS, kuhakikisha wanaitunza 
baada ya kuipanda ili ikuwe na 
kuonyesha thamani ya fedha 
iliyotumika.

Alisema: “Lengo siyo kupan-
da miti tuu bali kinachotakiwa 
ni kuhakikisha kuwa inatunzwa 
kwa kuimwagilia maji wakati 
ikiwa bado midogo na kuilinda 
dhidi ya mifugo”.

Na Paul Mabeja,DODOMA

WIZARA ya Afya imesema imeanzisha hu-
duma ya kujipima Virusi Vya Ukimwi (VVU) 
mahala pa kazi ili kurahisisha upatikanaji wa 
huduma ya vipimo hivyo kwa watumishi ka-
zini.

Imesema hadi Desemba 2022 watu wapa-
tao 96,231 wamepatiwa huduma hiyo.

Naibu Waziri wa  Afya, Dk. Godwin Mol-
lel alibainisha hayo juzi wakati akiwasilisha 
taarifa kuhusu kuhuisha na kujumuisha mas-
uala ya UKIMWI katika Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya masuala ya UKIMWI.

“Wizara imeanzisha huduma ya kujipima 
VVU mahala pa kazi iitwayo ‘jipime’ ili kura-
hisisha upatikanaji wa huduma ya vipimo 
vya VVU kwa watumishi sehemu za kazi 
hususani wanaume. Hadi kufikia Desemba 
2022 watu wapatao 96,231 wamepatiwa hu-
duma hiyo,” alisema Dk. Mollel.

Aidha alisema hadi kufikia Desemba 2022 
vijana balehe 47,705 (wavulana 20,329 na 
wasichana 27,376) walifikiwa katika shule 103 
kupitia kampeni ya kipepeo, huku akibaini-
sha kuwa kampeni hiyo inatarajiwa kufanyi-
ka mwaka 2023 katika mikoa ya Dodoma, 
Singida, Morogoro, Tanga na Geita. 

Alisema mwaka 2022 Wizara ya Afya kwa 
kushirikiana na TACAIDS na Wizara ya Elimu 
imeweza kutoa mafunzo ya elimu ya jinsia 
kwa walimu 5,033 nchini.

Pamoja na hayo, Dk. Mollel alisema hadi 
kufikia Desemba 2022 kuna vituo vitano vya 
kutolea huduma za afya katika maeneo ya 
Geita Gold Mine (Geita), North Mara Gold 
Mine (Mara), Bulyanhulu Gold Mine Limited 
(Shinyanga), New Luika Gold Mine (Songwe) 
na Mererani (Manyara).

Alisema huduma zinazotolewa katika mi-
godi hiyo ni pamoja na upimaji wa VVU, hu-
duma za tiba na matunzo ikiwamo utoaji wa 
ARV, huduma za tohara, huduma za jipime 
huduma za dawa kinga na magonjwa men-
gine ya ngono.

Kuhusu wakazi wanaoishi maeneo yasiyi-
fikika kwa urahisi hususani visiwani,  alise-
ma wizara imekuwa ikitoa huduma za VVU 
na UKIMWI kwa njia ya huduma mkoba nga-
zi ya jamii na baadhi ya maeneo kama visi-
wani hususani Ziwa Vitoria Mkoani Mwanza 
huduma hiyo hutolewa kwa kutumia usafiri 
wa boti maalum.

 Mkurugenzi wa Bonde la Mto Pangani Segule Segule (kulia) akiwaonyesha waandishi wa habari namna mto Muze ambao una-
titirisha maji kwenda mto Zigi ikiwa ni ziara ya kufuatilia agizo la Waziri wa Maji, Jumaa Aweso alilotoa wiki iliyopita akiwa 
kwenye ziara Jijini Tanga. PICHA: OSCAR ASSENGA
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI wilayani Mbeya 
imepiga marufuku wakuu wa 
shule za sekondari na walimu 
wakuu wa shule za msingi ku-
wafukuza wanafunzi wanaoan-
za darasa la kwanza na kidato 
cha kwanza kwa sababu ya ku-
kosa baadhi ya mahitaji.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
Dk. Rashid Chuachua alipiga 
marufuku hiyo mwishoni mwa 
wiki alipokuwa anagawa vishi-
kwambi kwa walimu wakuu, 
wakuu wa shule   na maofisa 
elimu kata wa Jiji la Mbeya.

Vishikwambi hivyo vimean-
daliwa kwa ajili ya kuwasaidia 
viongozi hao kuandaa taarifa na 
kutunza kumbukumbu mbal-
imbali zinazohusu sekta ya 
elimu.

Alisema wanafunzi wote wal-
ioandikishwa kuanza masomo 
kwa mwaka huu wanatakiwa 
kuanza bila kuwekezwa vikwa-
zo vya aina yoyote na walimu.

“Natoa maelekezo kwa shule 
zote za serikali, isitokee mtoto 
yeyote akarudishwa nyumbani 
kwa sababu ya kukosa vifaa, 
watoto wote wapokelewe hata 
kama wanavaa kandambili 
waendelee kusoma wakati vifaa 
vinatafutwa,” alisema Dk. Chua-
chua.

Alisema kwa sasa serikali 
inaendelea na sera ya elimu bila 
malipo na hivyo walimu wana-
takiwa kuzingatia jambo hilo na 
kufuata taratibu za kuanzisha 
michango ya aina yoyote ndani 
ya shule.

Aidha, aliwataka kutumia vi-
shikwambi walivyokabidhiwa 

kwa ajili ya shughuli za elimu 
pekee na siyo vinginevyo huku 
akitahadharisha kuwachukulia 
hatua watakaovitumia kwa shu-
ghuli zingine.

Baadhi ya walimu waliokabi-
dhiwa vishikwambi hivyo wali-
ishukuru serikali kwa kuwapa-
tia nyenzo hizo wakieleza kuwa 
zitawasaidia kufanya kazi kidiji-
tali tofauti na ilivyokuwa awali 
ambapo walikuwa wanatumia 
nyenzo duni.

Ofisa Elimu wa Kata ya Mwa-
sanga, Mwalimu Ambros Nga-
jilo alisema wakati mwingine 
walikuwa wanaandaa taarifa 
na kutunza kumbukumbu za 
elimu jambo ambalo lilikuwa li-
nasababisha ufanisi kuwa mdo-
go. Alisema kioo cha simu ni 
kidogo kuliko cha kishikwambi 
na hivyo walikuwa wanatumia 

muda mrefu kuandaa taarifa 
na kusababisha kutozifikishwa 
kwa wakati mahali zinapo-
hitajika. Ofisa Elimu wa Kata 
ya Isyesye, Mwalimu Gloria 
Nchelewa alisema vishikwambi 
hivyo vitawasaidia katika kuan-
daa taarifa za elimu katika mae-
neo yao ikiwemo uandikishaji 
wa wanafunzi wa darasa la awa-
li, darasa la kwanza na kidato 
cha kwanza.

Vilevile alisema vishikwambi 
hivyo watavitumia kwa ajili ya 
shughuli za kufundishia wa-
nafunzi ikiwa ni pamoja na 
kuandaa masomo kwa kutumia 
vifaa hivyo. Mtakwimu wa Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya, Cos-
mas Kihovecho alisema wali-
gawa vishikwambi 1,035 kwa 
maofisa wote wa Jiji hilo wanao-
husika na sekta ya elimu.

DC apiga marufuku wanafunzi kufukuzwa kisa ukosefu mahitaji

Na Nebart Msokwa, MBEYA.

SERIKALI mkoani Mbeya 
imezipiga marufuku hal-
mashauri zote za mkoa 
huo kukopa fedha kwenye 
taasisi za fedha kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo kwa maelezo 
kuwa mikopo hiyo ndiyo 
chanzo cha ufisadi.
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 

Juma Homera alipiga maru-
fuku hiyo wakati wa Kikao 
cha Kamati ya Ushauri ya 
mkoa huo (RCC) baada ya 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Chunya kuomba kibali cha 
kukopa Sh. bilioni moja kwa 
ajili ya ujenzi wa Stendi ya 
Mabasi.
Homera alisema hal-

mashauri zote zinatakiwa 
kutumia mapato ya ndani 
kutekeleza miradi badala ya 
kukopa, huku akikumbushia 
ufisadi uliofanyika baada ya 
Jiji la Mbeya kukopa fedha 
kwa ajili ya ujenzi wa Soko 
la Kimataifa la Mwanjelwa.
Alisema deni hilo lina-

takiwa kuwa somo kwa hal-
mashauri zingine akieleza 
kuwa mpaka sasa bado 
halijalipwa licha ya jitihada 
mbalimbali ambazo zina-
fanywa na serikali kulipa 
pamoja na kuzungumza na 
benki ambayo fedha hizo 
zilikopwa.
Alisema Halmashauri ya 

Chunya ina uwezo wa kuku-
sanya zaidi ya Sh. milioni 
100 kila mwezi kutokana 
na sekta ya madini pekee, 
hivyo wanaweza wakawa 
wanatenga kiasi fulani cha 
fedha kila mwaka kwa ajili 
ya utekelezaji wa mradi huo. 
“Marufuku kukopa fedha ku-
toka benki labda mimi siyo 
mkuu wa mkoa huu, hakuna 
halmashauri inayokopa sasa 
hivi, hapo mnasababisha 
watu wakajifungie chumbani 
wagawane fedha kama ili-
vyotokea hapa Jiji,” alisema 
Homera.
Alisema fedha za kukopa 

zinakuwa na vikao vingi 
ambavyo vingine huwa vin-
afanyika kwa ajili ya watu 
kutengenezeana posho zisi-
tokua na msingi wowote.
Mkuu wa Wilaya ya Chu-

nya, Mayeka Simon Mayeka 
alisema wangepatiwa mkopo 
huo wangekuwa na uwezo 
wa kurejesha Sh. milioni 50 
kila mwezi. Alisema walia-
mua kuomba mkopo huo ili 
kukamilisha ujenzi wa stendi 
hiyo tofauti na kutumia vy-
anzo vya ndani ambao alise-
ma watatumia muda mrefu.
Hata hivyo aliahidi kuwa 

kutokana na katazo la Mkuu 
wa Mkoa, hawatakopa bali 
watadunduliza fedha zina-
zotokana na makusanyo ya 
ndani kukamilisha mradi 
huo.

Halmashauri 
Mbeya  zapigwa 
‘stop’ kukopa 
fedha benki

Wafanyakazi 
wa Shirika la 
Umeme nchini 
(Tanesco) mkoa 
wa Mbeya 
wakiendelea na 
kazi ya kureje-
sha umeme 
katika Kata ya 
Uyole mwis-
honi mwa wiki 
baada ya kuka-
tika kwa siku 
tatu kutokana 
na mafuriko 
yaliyotokea 
wiki iliyopita 
na kusababisha 
miundo mbinu 
mbalimbali 
kuharibika . 
PICHA: NEBART 
MSOKWA

Wananchi wavamia msitu wa hifadhi, waanzisha mashamba
Na Nebart Msokwa, MBEYA

B
AADHI ya wananchi 
wa Kijiji cha Idugumbi 
wamevamia Msitu 
wa Hifadhi ya Safu za 

Mlima Mbeya, kuufyeka kwa 
lengo la kuanzisha mashamba 
jambo ambalo linahatarisha 
uwapo wa msitu huo pamoja na 
vyanzo vya maji vya mito mbal-
imbali.

Hali hiyo ilibainika juzi waka-
ti maofisa wa Baraza la Taifa 
la Mazingira (NEMC) kutoka 
makao makuu na wa Wakala wa 
Huduma za Misitu nchini (TFS) 
walipofanya ziara ya kukagua 
hali ya mazingira katika safu za 
mlima huo.

Katika eneo hilo maofisa 
hao walishuhudia mashamba 
makubwa yakiwa yamelimwa 
ndani ya msitu huo huku yaki-
wa yamepandwa mazao ya aina 
mbalimbali.

Kutokana na hali hiyo NEMC 
ilitoa wiki mbili kwa maofisa 

wa TFS kushirikiana na Ofisi ya 
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, ku-
waondoa wananchi hao ndani 
ya msitu ili kulinda mazingira 
pamoja na vyanzo vya maji am-
bavyo vimeanza kupotea.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, 
Dk. Samwel Gwamaka alisema 
hali aliyoiona inakatisha tamaa 
kutokana na mazingira ya msitu 
huo kuharibiwa kwa kiwango 
kikubwa.

Alisema ndani ya wiki mbili 
wananchi hao wanatakiwa 
waondolewe na wasijishughul-
ishe te na na shughuli za kilimo 
pamoja na shughuli zingine zi-
nazoharibu mazingira.

“Mtaangalia wenyewe ms-
takabali wa mazao ambayo ya-
mepandwa, kama mtayafyeka 
ama la hilo mtajua wenyewe 
lakini ndani ya wiki mbili mna-
takiwa muwe mmewaondoa 
watu wote hao na mshirikiane 
na Mkuu wa Wilaya,” alisema 
Dk. Gwamaka.

Ofisa Misitu wa TFS Wilaya ya 

Mbeya, Danson Bashiri alisema 
walibaini uharibifu huo Oktoba 
mwaka jana walipofanya ziara 
na Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
Dk. Rashid Chuachua na waka-
fanya mkutano na wananchi wa 
vijiji vinavyozunguka safu za 
mlima huo. Alisema walikubali-
ana kwamba wangewaondoa 
wakulima hao mapema kabla 
msimu wa kilimo haujaanza 
lakini ikashindikana baada ya 
Mkuu wa Wilaya kuwaeleza 
kwamba maaskari waliotakiwa 
kushiriki kwenye kazi hiyo wa-
likuwa na majukumu mengine.

Alisema kwa sasa wanakusu-
dia kwenda muda wowote ku-
waondoa wakulima hao baada 
ya maaskari kumaliza maju-
kumu yaliyokuwa yakiwakabili.

“Tulikuja hapa Oktoba 27 
mwaka jana tukafanya mku-
tano na wananchi wa kijiji hiki 
cha Idugumbi, sasa kazi ya ku-
waondoa imekwama kwa saba-
bu ya majukumu yaliyokuwa 
yanawakabili maaskali,” alise-

ma Bashiri.
Alisema wakati mwingine 

huwa wanachelewa kubaini 
uharibifu wa misitu kwenye 
baadhi ya maeneo kutokana na 
ofisi yao kuwa na wafanyakazi 
wachache wa kufanya doria za 
mara kwa mara.

Meneja wa NEMC Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini, Glory 
Kombe alisema uharibifu wa 
mazingira unaofanywa na wa-
nanchi kwenye misitu hiyo una-
hatarisha maisha yao wenyewe 
kutokana na kuharibu vyanzo 
vya maji ambavyo wanavitu-
mia. 

Alisema maji yanayotoka 
kwenye misitu hiyo yana-
tumiwa na wananchi kwa ajili 
ya kunywa, shughuli za kilimo 
pamoja na kuzalisha nishati ya 
umeme.

Aliwataka wananchi wote wa-
naoishi jirani na misitu ya hifa-
dhi kushiriki katika shughuli za 
uhifadhi badala ya kuwa sehe-
mu ya waharibifu wa mazingira.
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Na Mwandishi Wetu

WAWEKEZAJI na wadau mbal-
imbali kutoka Afrika Mashariki 
na Kati wanatarajiwa kukutana 
Zanzibar kwa ajili ya mkutano wa 
kikanda kujadili uwekezaji ende-
levu.

Mkutano huo unaandaliwa na 
Kampuni ya MNCapita kutoka Af-
rika Kusini, ambayo inajihusisha 
na mawasiliano ya uwekezaji.

Akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu mkutano huo, Ofi-
sa Mtendaji Mkuu wa Kampuni 

ya MNCapital, Michael Ndinisa, 
alisema mkutano huo wa mwaka 
2023 utafanyika visiwani humo 
kwa siku mbili kuanzia Februari 
22, mwaka huu.

Alisema kauli mbiu ya mku-
tano huo ni ‘Kufikiria tena faida 
za uwekezaji katika kuwekeza 
kwa matokeo’ kwamba utawaleta 
panoja wadau kujadili mambo 
mbalimbali yanayohusu uchangi-
aji wa maendeleo endelevu ya ki-
uchumi Afrika Mashariki na Kati 
kwa kuvutia uwekezaji mpya.

Alisema Tanzania imech-

aguliwa kuwa mwenyeji wa mku-
tano huu kwa kuwa imeendelea 
kuwa maarufu kama kitovu cha 
uwekezaji na imeonesha kukua 
na kuimarika kwa siasa na mazin-
gira mazuri ya uwekezaji.

Ndinisa alisema baada ya 
janga la mlipuko wa ugonjwa 
wa corona serikali za mitaa na 
serikali kuu duniani zimekuwa 
zikiongeza juhudi katika kuinua 
uchumi wao na kupunguza atha-
ri zitokanazo na ugonjwa huo.

Alisema mkutano huu utatoa 
fursa kubwa kwa  taasisi za

uwekezaji kubaini fursa za 
uwekezaji na kufanikisha faida 
ya uwekezaji na kuleta matokeo 
kwa jamii.

Kwa mujibu wa Ndinisa ni 
ushahidi kuwa kazi iliyoko mbele 
itahitaji juhudi za pamoja kutoka 
kwa sekta ya umma na binafsi, 
hali ambayo inahitaji mabadiliko 
katika sera ili kurahisisha ufan-
yaji biashara, kuvutia ushiriki wa 
sekta binafsi mikakati ya kuinua 
uchumi.

“Ni muhimu sana kwa ajili ya 
kufanikisha ushirikiano wa sekta 

ya umma na binafsi kwa sekta 
hizi mbili za uchumi kufanya 
mikutano ya pamoja ya wadau 
ili kuwaleta pamoja kila mmoja 
katika maswala ya ushirikiano 
huo,” alisema.

Alisema washiriki katika mku-
tano huo watakuwa na fursa ya 
kushirikisha wadau na kucho-
chea ushirikiano wa muda mrefu.

Alisema washiriki pia wata-
kutana na wafanya maamuzi 
kutoka serikalini na sekta bin-
afsi na wataalamu wa masuala ya 
uwekezaji.

Zanzibar kuwa mwenyeji Mkutano wa Uwekezaji Afrika

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Biashara na 
Maendeleo ya Viwanda, Omar 
Saidi Shaaban, amewataka wa-
jasiriamali kushirikiana katika 
uendeshaji wa biashara zao ili 
kufikia kiwango chenye ubora 
kwa soko la utalii.
Aliyasema hayo jana visiwani 

hapa wakati akifungua mku-
tano wa siku maalumu ya bid-
haa zinazozalishwa Zanzibar.
Alisema wajasiriamali wa 

Zanzibar ni wengi hivyo iko 
haja ya kushirikiana kwa 
pamoja kuunda jumuiya ya 
wafanyabiashara kutokana na 
bidhaa zinazofanana ili uzal-
ishaji uwe bora na wenye ki-
wango cha matakwa ya mteja.
Alisema kuwa kuwapo na 

jumuiya ya wafanyabiashara 
za bidhaa mbalimbali ni rahisi 
kutambulika na kupata soko la 
ndani na nje ya nchi.
Hivyo aliwataka wajasiri-

amali kufahamu Mamlaka ya 
Uthibiti wa Leseni ( BRC ) 
ndiyo wenye uwezo wa  kutoa 
leseni hivyo hakuna taasisi 
yoyote inayoruhusiwa kutoa 
leseni isipokuwa BRC.
Mwenyekiti wa Kamisheni ya 

Utalii Zanzibar, Rahim Baluu, 
alisema kuwa wajasiriamali 
wa Zanzibar lazima wabadi-
like kutokana na hali ya sasa 
ya matumizi ya mitandao 
kuchukua nafasi kwa kuzitan-
gaza bidhaa zao .
Alisema ipo haja kwa waja-

siriamali wa Zanzibar kupewa 
elimu ya biashara ili kuwajen-
gea uwezo pamoja na kuwa 
na utayari wa kuendesha bi-
ashara zao.
Hata hivyo aliwataka waja-

siriamali hao kuweka alama 
ya ujumbe kwenye vifungash-
io wa kutunza mazingira ili 
baada ya matumizi visizagae 
ovyo.

Wajasiriamali 
watakiwa 
kushirikiana 
uendeshaji 
biashara

Yussuph Juma Mwenda ateuliwa Kamisha Mkuu ZRA

Mpishi wa samaki ambae hajafahamika jina lake akikaanga samaki katika soko la samaki Bagamoyo mkoani Pwani, 
ambapo soko hilo linatumia nishati ya gesi kwa kukaanga samaki  jambo ambalo linasadia kuhifadhi mazingira. PICHA: 
RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

R
AIS Dk. Hussein Ali 
Mwinyi amemteua 
Yussuph Juma Mwen-
da kuwa Kamishna 

Mkuu wa Mamlaka ya Mapato 
Zanzibar (ZRA).

Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Fedha na Mipango, Saada 
Mkuya Salum ndiye aliyetan-
gaza uteuzi huo baada ya Dk. 
Mwinyi kumteua.

Hatua ya hiyo imekuja baada 
ya Serikali ya Zanzibar kuridhia 
mabadiliko ya Sheria Namba 11 
ya mwaka 2022 ya kuazishwa 
kwa Mamlaka ya Mapato Zan-
zibar (ZRA)na kufuta Bodi ya 
Mapato Zanzibar (ZRB). 

Akitoa taarifa kwa vyom-
bo vya habari katika ofisi za 
mamlaka hiyo Mkuya alisema 
mchakato wa kuibadilisha bodi 
kwenda mamlaka umekami-

lika na kwamba sheria hiyo 
ilipitishwa rasmi Desemba 14 
na Baraza la Wawakilishi na 
Desemba 29 Rais kuisaini na 
kutangazwa katika gazeti la 
serikali. Alisema  pamoja na 
maendeleo mazuri ya ukusan-
yaji wa mapato chini ya ZRB 
serikali imeona ipo haja ya 
kukifanya chombo hicho sasa 
kuwa Mamlaka ya Ukusanyaji 
wa Mapato badala ya kuwa 
bodi. Hivyo aliwataka watend-
aji na wananchi kutoa ushiriki-
ano mkubwa kwa mamlaka 
hiyo ili kufikia malengo katika 
ukusanyaji wa mapato nchini.

Alisema lengo kubwa la ku-
toka kwenye bodi kwenda kwe-
nye mamlaka ni kujenga taasisi 
imara ambayo itaheshimika 
na kuleta mtazamo chanya wa 
kiutendaji. 

Aidha, alisema sababu ny-
ingine ni kuendana na mab-
adiliko makubwa ya kiutendaji 

na kimfumo katika taasisi na 
serikali kwa kuleta mabadiliko 
yatakayoendana na mahitaji ya 
nchi kama ilivyoelezwa na She-
ria ya Utumishi wa Umma.

Mkuya alisema mabadiliko 
hayo yataleta tija kwa manu-
faa makubwa katika kuijenga 
taasisi imara ambayo itakuwa 
inaheshimika na kuleta mtaza-
mo chanya kwa jamii. 

Aliitaka mamlaka hiyo ku-
hakikisha mtu yeyote anae-
fanya makusudi kukwepa kodi 
kufuata sheria za usimamizi 
wa kodi zinafuatwa kikamilifu 
ili kodi kulipwa inavyostahili.

Kamishna Mkuu wa Mam-
laka hiyo, Yussuph  Mwenda, 
alimpongeza Rais Mwinyi kue-
ndelea kuwa na imani kwake 
na watendaji wengine wa 
mamlaka hiyo na kuahidi ku-
fanya kila linalowezekana ili 
kuhakikisha wanatimiza mata-
rajio ya Wazanzibari.  Alisema 

pia wanatarajia kuona mamla-
ka hiyo inakuwa chombo che-
nye weledi na kinatoa huduma 
bora kwa wafanyabiashara am-
bao ndiyo wadau wakubwa wa 
serikali.

Alisema tasisi hiyo haipo kwa 
ajili ya kuongeza kodi, kutumia 
nguvu kukusanya mapato bali 
ipo kushirikiana na walipa kodi 
ili kuona kila mfanyabiashara 
analipa kodi inayotakiwa.

Mwenda alisema kwa mujibu 
wa kifungu cha 38 cha Sheria 
ya Mamlaka hiyo kinaruhusu 
nyaraka, taarifa na nembo am-
bazo zilizopitishwa na ZRB kwa 
sasa ni nembo halali mpaka zi-
takapobadilishwa. 

Hivyo aliwaomba wananchi 
kushirikiana na ZRA kuhakiki-
sha wanapofanya manunuzi 
wanadai risiti na wafanyabi-
ashara wanapofanya mauzo 
wanatoa risiti ili kuiwezesha 
serikali kupata mapato yake.       
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‘Marufuku walimu kupigapicha 
wanafunzi kurusha mitandaoni’ 
Na Thobias Mwa-
nakatwe, MKALAMA

MKUU wa Wilaya ya 
Mkalama, Sophia Kizigo, 
amewaonya walimu wilay-
ani humo kutumia vishik-
wambi walivyokabidhiwa 
na serikali kwa kupiga pi-
cha wanafunzi na kuzituma  
kwenye mitandao ya ki-
jamii.

Alitoa onyo hilo juzi waka-
ti akikabidhi vishikwambi 
706 kwa Maofisa Elimu, wal-
imu wa shule za sekondari 
na msingi wilayani humo ili 
kurahisisha majukumu yao 

na kuleta mapinduzi chanya 
katika sekta hiyo kupandi-
sha ufaulu kwa wanafunzi.

“Mmepokea vishikwambi 
hivi nendeni mkavitumie 
kujitajirisha nyie katika mas-
uala ya elimu na msiende 
kupiga picha za wanafunzi 
na kuwaposti ‘Instagram’ 
na sehemu nyingine hiyo 
itakuwa kinyume na sheria 
na hatua kali zitachukuliwa 
dhidi yenu,” alisema.

Kizigo aliwataka kuvitun-
za na kutumia vishikwambi 
hivyo kupata maarifa mbal-
imbali ya kielimu na kuwa 
wabunifu katika kuongeza 

ufaulu kwa wanafunzi.
Pia, aliwataka walimu 

kuendelea kutekeleza ma-
jukumu yao ya kila siku na 
kuwahamasisha wazazi ku-
peleka wanafunzi kuripoti 
shule kwa kuwa tayari mas-
omo yamekwishaanza.

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Mkalama, James Mkwega, 
aliwasisitiza walimu ku-
tunza vishikwambi hivyo ili 
viweze kudumu kwa muda 
mrefu kwa kuwa ni moja 
ya njia ya mapinduzi ya  
kidijitali katika sekta ya 
hiyo.

Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Mkalama, Asia Messos, 
aliishukuru serikali kwa 
kuleta vishikwambi hivyo 
ambayo ni ahadi iliyotolewa 
na Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, kugawa vishikwambi 
katika wilaya zote nchini ili  
kutoa motisha kwa walimu 
katika kutekeleza majuku-
mu yao. 

Messos aliwaambia wal-
imu hao kutambua kuwa 
vishikwambi hivyo ni mali 
ya serikali na kuhakikisha 
wanavitumia kwa lengo lil-
ilokusudiwa.

Ofisa Elimu Taaluma, Shule za Msingi wilaya ya Muheza Tanga, Beatus Mtumbuka akizungumza na walimu 
wa shule za msingi na sekondari juzi katika ukumbi wa mikutano ofisi ya udhibiti ubora wakati wa kikao 
cha kugawa vishkwambi kwa walimu ambapo zoezi hilo liliahirishwa mpaka hapo litakapopangwa tena. 
PICHA: STEVEN WILLIAM 

Na Thobias Mwanakatwe, 
MANYONI

WILAYA ya Manyoni mkoani 
Singida, imeweka mikakati ya 
kuongeza ufaulu wa wanafunzi 
shule za msingi ikiwamo kuweka 
sheria ya kudhibiti utoro kwa wa-
nafunzi.

Mikakati hiyo ilitangazwa juzi 
wakati wa kikao cha viongozi wa 
idara ya elimu msingi ambacho 
kilikuwa maalum kwa ajili ya 

kufanya tathmini ya matokeo ya 
darasa la saba 2022 na kuweka 
mikakati ya namna ya kuboresha 
ufundishaji ili kupandisha ufaulu.

Ofisa Elimu Msingi Halmashau-
ri ya Manyoni, Hamisi Milowe, 
alisema matokeo ya mtihani wa 
taifa wa darasa saba mwaka jana 
hayakuwa mazuri ikilinganishwa 
na Mock ambayo yalitoa matu-
maini na mwelekeo wa kufanya 
vizuri zaidi.

“Lengo la serikali na kila 

shule iwe na ufaulu wa asilimia 
85 hivyo msipofikia lengo hili 
mnashusha wastani wa ufaulu 
kwa halmashauri. Tuwe na mi-
kakati mizuri ili tufikie lengo,” 
alisema.

Alisema ili kufikia malengo 
hayo watahiniwa wawe wanatu-
mae vitabu vya mitihani (PIRA) ili 
kuongeza na kukuza uelewa na 
pia vyakula shuleni ili kupunguza 
watoto kukaa muda mrefu bila 
kula.

Alisema mkakati mwingine 
ni kuunda kamati ya taaluma ya 
kata ambayo wajumbe watakuwa 
ni walimu wakuu.

Kamati jukumu lake itakuwa ni 
kufatilia taaluma kwa shule zote 
ndani ya kata husika ambayo 
itakuwa inakutana kila Jumatatu 
kuona maendeleo ya shule.

Mkakati mwingine ni kuondoa 
utoro kwa kutoa motisha kwa 
wanafunzi na walimu wanaofan-
ya vizuri shuleni, michezo, bendi 

na pia ziwapo sheria zitakazo-
dhibiti utoro.

Aidha, Milowe aliwataka maofi-
sa elimu kata na wakuu wa shule 
kusimamia miradi inayojengwa 
ilingane na thamani ya fedha zi-
nazotolewa na serikali.

“Wakuu wa shule msikumbatie 
miradi shirikisheni walimu wote 
waijue ili inapotokea haupo kila 
mmoja aweze kuuelezea, kamati 
za usimamizi wa miradi ziundwe 
mapema,” alisema.

Manyoni yaweka mikakati kuongeza ufaulu

Na Elizabeth John, NJOMBE

SERIKALI mkoani Njombe imewataka 
wakulima kuwafichua wezi wa parachi-
chi wanaoenda kwenye mashamba ya 
watu na kuiba.
Katibu Tawala Wilaya ya Njombe, Em-

manuel George, akiongea kwa niaba ya 
Mkuu wa Mkoa wa Njombe, Anthony 
Mtaka, alitoa agizo hilo wakati wa mku-
tano wa wakulima uliofanyika mkoani 
hapa.
George alisema katika kukabiliana na 

wizi wa parachichi shambani ambao 
umekithiri mkoani humo, wakulima wa-
natakiwa kushirikiana na serikali kutoa 
taarifa itakayosaidia kuwakamata wa-
husika ili hatua kali za kisheria zichuku-
liwe dhidi yao.
Alisema wezi wa parachichi huwa wa-

naenda katika mashamba ya watu hasa 
nyakati za usiku na kuiba kisha kwenda 
kuyauza wakiwatumia madalali.
Alisema wakulima wamekuwa waki-

tumia muda, nguvu na gharama kubwa 
kutunza mashamba yao, lakini hakuna 
wanachonufaika kutokana na kuibiwa 
kwa matunda yao.
Alisema katika hatua za awali ambazo 

serikali ya mkoa huo imezichukua ni 
pamoja na kuwahoji watakaokuwa 
wanauza parachichi kwa wanunuzi ili 
kujiridhisha kama matunda hayo ni ya 
kwao.
“Sasa hivi ukienda kuuza parachichi 

utakutana na maswali tujue umetoa 
wapi na kama ni za kwako kuna shida 
kusema mimi ni mkulima wa Maheve 
nina shamba langu sehemu fulani,” 
alisema George.
Mkurugenzi wa asasi ya maendeleo 

ya wakulima Nyanda za Juu Kusini 
(NSHDA), Frank Msigwa, alisema pamoja 
na jitihada za kutafuta masoko nje ya 
nchi changamoto inayojitokeza kampuni 
zinazoingia mkataba na asasi hiyo hazi-
pati parachichi kama walivyokubaliana.
“Hiyo imewahi kututokea hata msimu 

wa nyuma unakuta ushindani ukishain-
gia kwahiyo kuna kampuni ambazo 
tumeshaingia nazo mkataba hazipati ule 
mzigo kadri ya mkataba ambao tume-
kubaliana,” alisema Msigwa.
Wakulima wa parachichi mkoani humo, 

George Fute, Clementina Mwepelwa na 
Abel Mwinuka, walisema kukosekana 
kwa taarifa sahihi na kwa wakati za bei 
ya parachichi kunasababisha wakulima 
kuendelea kulanguliwa matunda yao.
“Kwanza wanunuzi wenyewe wawe na 

subira kwa kungoja matunda yakomae 
pia wawe waaminifu kwa kununua 
parachichi kwa bei nzuri,” alisema 
Clementina.

Wezi wa parachichi 
shambani 
kuchukuliwa hatua
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POKHARA, Nepal

MAOFISA wa mji wa Pokha-
ra, wamesema takribani watu 
40 wamefariki katika ajali 
ya ndege iliyoanguka karibu 
na uwanja wa ndege katikati 
mwa Nepal, ikiwa imebeba 
watu 72 ndani yake.

Kwa mujibu wa taarifa ya 
maofisa hao, ndege hiyo ni 
ya shirika la ndege la Yeti na 
ilikuwa inatoka Kathmandu 
kuelekea mji wa kitalii wa 
Pokhara, na kwamba ilian-
guka na kushika moto wakati 
ikitua.

Inabainishwa kuwa video 
zilizochapishwa kwenye 
mitandao ya kijamii zilionye-

sha ndege ikiruka chini chini 
kwenye eneo lenye watu 
wengi kabla ya kuzunguka 
kwa kasi.

Msemaji wa jeshi la Nepal 
alisema kulikuwa na abiria 
68 ndani ya ndege hiyo, wak-
iwemo takribani raia 15 wa ki-
geni, 53 wanasemekana kuwa 
ni Wanepali na wafanyakazi 
wa ndege wanne.

Alieleza kuwa raia wa ki-
geni waliokuwepo kwenye 
ndege hiyo ni Wahindi wa-
tano, Warussia wanne, Wa-
korea wawili, mmoja kutoka 
Ireland, Australia, Argentina 
na Ufaransa.

“Mamia ya wanajeshi wa 
Nepal wanashiriki katika op-

eresheni hiyo katika eneo la 
ajali kwenye korongo la Mto 
Seti, kilomita moja na nusu 
tu kutoka uwanja wa ndege,” 
alisema na kuongeza:

“Video iliyochukuliwa 
wakati ndege hiyo ikishuka 
inaonyesha moshi mzito 
ukifuka na kuwaka vifusi, tu-
natarajia kupata miili zaidi, 
na ndege ilivunjika vipande 
vipande,” alisema.

Waziri Mkuu, Pushpa Ka-
mal Dahal aliitisha kikao cha 
dharura cha baraza lake la 
mawaziri na kuvitaka vyom-
bo vya dola kufanyia kazi shu-
ghuli za uokoaji.

Inaelezwa kwamba ajali za 
ndege si za kawaida nchini 

Nepal, mara nyingi kutokana 
na njia zake za kukimbia zi-
lizo mbali na mabadiliko ya 
ghafla ya hali ya hewa am-
bayo yanaweza kuleta hali ya 
hatari.

Ndege zingine zilizowahi 
kudondoka katika taifa hilo 
ni ya Tara Air ilianguka Mei 
2022 katika wilaya ya kaska-
zini mwa Nepal ya Mustang, 
na kuua watu 22.

Pia mwanzoni mwa mwa-
ka 2018, watu 51 walipoteza 
maisha wakati ndege ya US-
Bangla iliyokuwa ikisafiri 
kutoka Dhaka nchini Bangla-
desh iliposhika moto ilipoku-
wa ikitua Kathmandu.

		  BBC

Watu 40 wafariki dunia
kwa ajali ya ndege Nepal

Dhoruba 
yaendelea 
kuikumba 
California
CALIFORNIA, Marekani

TANGU mwishoni wa Desemba 2022 
dhoruba kadhaa zimeuwa takriban watu 
19, huku huduma za dharura za California 
nchini Marekani zikiamuru watu 6,000 
kuondolewa, na kwamba mwishoni mwa 
juma janga hilo limesababisha zaidi ya 
watu wengine 20,000 kukosa huduma ya 
umeme.

Mkurugenzi wa ofisi ya Gavana wa 
California ya huduma ya dharura Nancy 
Ward, wakati akizungumza na waandishi 
wa habari jana, alisema athari za dho-
ruba hizo zimekuwa kubwa.

Alisema dhoruba zinaendelea kuwa 
hatari katika jumuiya kote California, 
akieleza kuwa tayari hadi sasa wame-
shuhudia dhoruba kubwa katika jimbo 
hilo ambazo zimesababisha uharibifu, 
na kwamba bado kuna nyingine zina 
tabiriwa kutokea.

“Kumekuwa na mafuriko, uharibifu wa 
nyumba huku majani ya miti yakitanda 
kwenye barabara na maporomoko ya 
matope. Kwa kuwa mvua kubwa tayari 
zimenyesha hali hiyo inaongeza ukubwa 
wa tatizo,” alisema.

Hata hivyo hali ya mvua na kudondoka 
theruji kunatarajiwa kutasababisha hali 
kuwa mbaya zaidi, huku Ward akionya 
kwamba ni vyema wakazi wakachukua 
tahadhari zaidi.

Mtaalamu wa hali ya hewa David 
Lawrence, alisema katika siku 18 zilizo-
pita jimbo hilo lililokumbwa na ukame 
limekuwa na mvua za wastani baada ya 
kupata mvua ya zaidi ya inchi tisa kwa 
siku kiasi ambacho kimesababisha baadhi 
ya maeneo kufikisha wastani wa mvua 
za kila mwaka.  VOA

LONDON UINGEREZA

UINGEREZA imemuwekea vikwazo 
mwendesha mashtaka mkuu wa Iran, 
Mohammad Jafar Montazeri kutokana 
na kunyongwa kwa aliyekuwa ofisa wa 
ngazi ya juu wa ulinzi wa Iran, mwenye 
uraia pacha wa Uingereza, Alireza Akbari 
kwa tuhuma za ujasusi.

Waziri wa Mambo ya Nje, James 
Cleverly, alisema vikwazo hivyo vina-
sisitiza kuchukizwa kwa Uingereza dhidi 
ya kunyongwa kwa Akbari, na kwamba 
mwendesha mashtaka mkuu ndiye kiini 
cha matumizi ya Iran ya hukumu ya kifo.

Aidha, Cleverly aliitaka serikali ya 
Iran kuwajibika kwa ukiukaji wa haki za 
binadamu.

Inaelezwa kuwa hukumu hiyo inaone-
kana kuweka shinikizo zaidi kwa Iran 
huku uhusiano wake na nchi za Maghar-
ibi ukizidi kuzorota tangu mazungumzo 
ya kufufua makubaliano ya nyuklia ya 
2015 na Tehran ilipoanzisha ukandami-
zaji mkali dhidi ya waandamanaji mwaka 
jana.  DW

Wafanyakazi wa Idara ya Uokoaji Ukraine wakiwaokoa manusura baada ya kombora la Russia kudondosha upande 
wa ghorofa lililokuwa na watu ndani yake juzi. PICHA: Mtandao.

DNIPRO, Ukraine

Russia imeanzisha 
mashambulizi mapya ya 
makombora kote Ukraine, 
na kuuwa takriban watu 12 
katika shambulizi kwenye 
jengo la ghorofa katika mji wa 
mashariki wa Dnipro.

Maofisa wa Ukraine wal-
isema shambulio hilo baya lil-
ilotokea mwishoni mwa juma 
lililopita huko Dnipro liligon-
ga lango la jengo la ghorofa 
tisa na kuzigeuza kuwa vifusi 
vinavyofuka moshi, na ku-
sababisha majeruhi 73, wak-

iwemo watoto 14, na kwamba 
shambulio hilo linatajwa 
kuwa baya zaidi kuwahi ku-
tokea katika miezi kadhaa.

Inaelezwa kuwa umati 
mkubwa wa watu uliku-
sanyika kutazama juhudi za 
uokoaji huku wengine waki-
ungana na wafanyakazi wa 
uokoaji katika shughuli za ku-
watafuta manusura.

Maofisa walibainisha kuwa 
hadi kufikia jana, watu 37 
waliokolewa kutoka kwe-
nye jengo hilo, wakiwemo 
watoto sita, na kwamba miji 
mingine kadhaa, ikiwemo 

Kyiv, Kharkiv na Odesa, pia 
ilipigwa.

Hapo awali, Uingereza 
ilisema itatuma vifaru vya 
Challenger 2 nchini Ukraine 
kusaidia ulinzi wa nchi hiyo.

Waziri Mkuu wa Uingereza, 
Rishi Sunak, alisema kuwa 
Challengers, tanki kuu la vita 
la jeshi la Uingereza, litasaidia 
vikosi vya Kyiv kuwarudisha 
nyuma wanajeshi wa Russia.

Russia ilijibu kwa kusema 
kuwa kutoa silaha zaidi kwa 
Ukraine kutasababisha op-
eresheni zake kuimarika na 
vifo zaidi vya raia.

Rais wa Ukraine, Volo-
dymyr Zelensky, alisema 
mashambulizi ya Russia 
dhidi ya maeneo ya kiraia 
yanaweza kusitishwa ikiwa 
tu washirika wa Magharibi 
wa Ukraine watatoa silaha 
muhimu.

“Ni nini kinahitajika kwa 
hili? Silaha hizo ambazo ziko 
kwenye bohari za washirika 
wetu na ambazo askari wetu 
wanangojea sana,” alisema.

Aliongeza kuwa vikosi 
vyake vilidungua zaidi ya ma-
kombora 20 kati ya 30 ya Rus-
sia.	 BBC

12 wauawa shambulizi 
la Russia nchini Ukraine

Uingereza yamuwekea 
vikwazo mwendesha 
mashtaka Iran
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Na Adam Fungamwango

BAADA ya kushindwa kupa-
ta ushindi kwa mechi kadhaa, 
timu ya Mbuni FC juzi iliibuka 
na ushindi mnono wa mabao 
4-1 dhidi ya Mashujaa, mechi 
ya Ligi ya Championship ili-
yochezwa Uwanja wa Sheikh 
Amri Abeid jijini Arusha.

Ushindi huo umewawez-
esha kufikisha pointi 21 na 
kuendelea kupigania nafasi 
ya kucheza Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu ujao kwa kuingia 
moja kwa moja kwenye na-
fasi mbili za juu, au kucheza 
mechi za mchujo kama  
inashika nafasi ya tatu au ya 

nne.
Mabao ya washindi yali-

fungwa na Erickson Kabegi, 
Michael Mgimwa akipachi-
ka bao la pili, huku la tatu 
likiwekwa kwenye kamba na 
Jonathan Masimba, kabla ya 
Hassan Timbe kukamilisha 
kwa kufunga la nne.

Matokeo ya mechi zingine 
za Championship iliyochezwa 
juzi yalikuwa kwenye Uwanja 
wa Mkwakwani jijini Tanga, 
wenyeji African Sports wak-
izabuliwa mabao 2-0 dhidi ya 
Kitayoce, Fountain Gate ikai-
chapa Pamba bao 1-0 kwenye 
Uwanja wa CCM Gairo, Mo-
rogoro, Copco ikalazimishwa 

sare ya mabao 2-2 nyumbani 
Uwanja wa CCM Kirumba 
Mwanza dhidi ya Mbeya 
Kwanza, Transit Camp ikaid-
ungua Ndanda bao 1-0, Uwan-
ja wa Uhuru, Dar es Salaam, 
na Biashara United ikiwa 
Uwanja wa Karume, Musoma 
mkoani Mara ilitoka sare ya 
bao 1-1 dhidi ya KenGold.

Kwa matokeo hayo, Kitay-
oce imekwea kileleni ikiwa 
na pointi 35, ikiiacha JKT 
Tanzania ikiwa na pointi 
zake 24 ambapo ilitarajiwa 
kucheza dhidi ya Gwambina 
ambayo ni kama imejitoa au 
imesusa kucheza michuano 
hiyo kwani haijafika uwanjani 

kwenye mechi kadhaa.
Wakati huo huo, straika 

wa kikongomani Ngoi wa 
Ngoi Fabrice wa Kitayosce na 
Mtanzania Deogratius Kulwa 
wa Pamba wanaongoza kwe-
nye orodha ya wafumania 
nyavu wakiwa na mabao saba 
kila mmoja.

Wachezaji hao wanafuati-
wa na wachezaji wawili wa 
JKT Tanzania waliofunga ma-
bao sita kila mmoja ambao 
ni Edward Songo na Martin 
Kisi, huku Emmanuel Steven 
wa KenGold na Adam Ul-
edi wa Ndanda, kila mmoja  
akiwa amepachika mabao 
matano.

Straika Polisi Tz kama Saido
Na Adam Fungamwango

S
TRAIKA wa Polisi Tan-
zania raia wa Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya 
Congo, Enock Mayala, 

juzi alifunga mabao mawi-
li, akiiwezesha timu hiyo 
kushinda ugenini, Uwanja wa 
Majaliwa, Ruangwa mkoani 
Lindi, mabao 2-0 dhidi ya Na-
mungo kwenye mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara akiingia 
katika orodha ya wachezaji 
waliosajiliwa kipindi cha diri-
sha dogo na kupachika mabao 
mechi yao ya kwanza tu.

Mayala ameingia kwenye 
rekodi aliyoiweka kiungo 
mshambuliaji wa Simba, 
Saido Ntibazonkiza, ambaye 

alicheza mechi ya kwanza 
akiwa amesajiliwa akitokea 
Geita Gold katika kipindi hiki 
cha dirisha dogo lililofungwa 
jana saa sita usiku, mechi yake 
ya kwanza tu akifunga ma-
bao matatu ‘hat-trick’ na kui-
wezesha timu yake kushinda 
mabao 7-1 dhidi ya Tanzania 
Prisons.

Hivi karibuni Makamu 
Mwenyekiti wa Polisi Tanza-
nia, Robert Munisi, alisema 
pamoja na kumuachia straika 
Vitalis Mayanga, lakini wame-
sajili mastraika watatu ambao 
watakuwa na kazi ya kuion-
doa mkiani, ambao ni Kelvin 
Sabato, Ibrahim Hilika na 
straika huyo ambaye tayari 
ameshaanza kufanya vitu 

vyake.
Kocha Msaidizi wa Poli-

si Tanzania, John Tamba, 
alisema ameonyesha kufura-
hishwa na straika huyo ak-
isema atawasaidia sana kwani 
tatizo lao lilikuwa ni mtu  
wa kuweka mpira ndani ya 
wavu.

“Nimepokea kwa furaha 
kubwa, tulikuwa na uhaba 
wa mfungaji tunashukuru, 
mchezaji huyu tumefanya ma-
zoezi wiki mbili, hakucheza 
mechi za nyuma kwa sababu 
hakuwa na vibali, kwa sasa 
vimekamilika sasa ndiyo 
ameanza, na bado tuna vita ya 
kujikwamua mkiani,” alisema 
Tamba.

Kocha Mkuu wa Namungo, 

Denis Kitambi, alisema la-
wama zote atupiwe yeye kwa 
timu yake kukubali kipigo cha 
mabao 2-0 nyumbani.

“Timu kama haikucheza 
vizuri, lawama lazima abebe 
mwalimu, inasikitisha kufung-
wa na timu ya chini halafu 
iko pungufu, tumetengeneza 
nafasi ambazo hatukuweza 
kuzitumia, safu yangu ya ul-
inzi haikuwa nzuri, nitatumia 
muda uliopo kurekebisha 
hali, lakini mimi ndiyo nabeba 
lawama kwa hili,” alisema ko-
cha huyo.

Polisi Tanzania imefiki-
sha pointi 14 kwa mechi 20 
ilizocheza ikiwa nafasi ya 15, 
huku Namungo ikiwa nafasi 
ya sita kwa pointi 26.

Mbuni yazinduka Championship

Na Saada Akida 

 MWENYEKITI wa Kamati ya Uch-
aguzi ya Klabu ya Simba, Boniface 
Lihamwike, ametangaza majina 14, 
yaliyopitishwa na kuruhusiwa kuanza 
rasmi kampeni kuanzia jana hadi 
Januari 28 kuelekea uchanguzi mkuu 
unaotarajiwa kufanyika Januari 29, 
mwaka huu.

Wagombea waliopita katika nafasi 
ya Mwenyekiti ni wawili, ambao ni 
wakili Mosses Kiluwa na Murtaza 
Mangungu anayetetea nafasi yake ya 
uenyekiti baada ya kumaliza muda 
wake.

Wajumbe ni Seif Muba, Seleman 
Haroub, Idd Kitete, Issa Masoud, 
Abubakari Zebo, Abdallah Mgomba,  
Edward Mweladzi, Rashid Khamsini, 
Asha Baraka,  Pendo Aidan, Rodney 
Karambo na Aziz Mohamed.  

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Lihamwike alisema baada ya kupitisha 
majina hayo wagombea wanatakiwa 
kuanza rasmi kampeni ambazo zitadu-
mu hadi Januari 28 kabla ya uchaguzi 
huo kufanyika Januari 29, mwaka huu.

Aliwataka wagombea hao kufanya 
kampeni kwa kuzingatia katiba ya 
nchini na kanuni zinazowaongoza kwa 
sababu lengo ni kuona uchaguzi ukiwa 
wa haki na wazi ili kupata viongozi 
walio sahihi.

“Mchakato wa uchaguzi ulianza 
Novemba 26, mwaka jana kwa kupitia 
majina mbalimbali ikiwamo kufanya 
tathmini,  pingamizi na wale waliokata 
rufaa katika Kamati ya Shirikisho la 
Soka Tanzania (TFF), baada ya kujiri-
dhisha, tunatamka majina hayo 14 
rasmi wataanza kampeni za uchaguzi,” 
alisema Mwenyekiti huyo. 

Kampeni uchaguzi 
Simba zaanza rasmi

Mshambuliaji wa Liverpool, Mahamed Salah, akijaribu kuinusuru timu yake kwa kipigo dhidi ya Brighton & Hove 
Albion, lakini kipa Robert Sanchez, akawa makini kulinda ushindi wao wa mabao 3-0, kwenye mechi hiyo ya Ligi 
Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Falmer juzi. PICHA: MTANDAO

LEO HAPAna...

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LICHA ya kuzidiwa kwa alama 11 zaidi 
na vinara wa Ligi Kuu Zanzibar, Malindi 
FC walipo kileleni wakiwa na pointi 
34, Kocha Mkuu wa timu ya Zimamoto, 
Mohmed Ali Hilali ‘Tedy’, amesema wa-
naanza mchezo wao wa mzunguko wa 
pili wa Ligi Kuu Zanzibar kwa matarajio 
ya kuutafuta ubingwa wa ligi hiyo msimu 
huu.

Zimamoto FC itashuka dimbani leo 
kuwavaa Maafande wa Kipanga, mchezo 
utakaochezwa katika Dimba la Amaan 
majira ya saa kumi jioni.

Akizungumza na gazeti hili jana, kocha 
huyo alisema anajua katika mzunguko 
huu wa lala salama  utakuwa mgumu, 
lakini amejipanga kupambana nao ili ku-
hakikisha lengo la kunyakuwa ubingwa 
huo msimu huu linatimia.

“Tumejipanga kuhakikisha tunapata 
alama tatu katika mchezo wetu huu, 
lakini mipango mikubwa ni kuhakikisha 
tunashinda mfululizo katika mzunguko 
huu wa pili ili lengo la kutwaa ubingwa 
msimu huu litimie,” alisema. Timu ya 
Zimamoto ipo nafasi ya sita katika msi-
mamo wa Ligi Kuu ikiwa na alama 23 
wakati kipanga ipo nafasi ya 10 ikiwa na 
alama 18.

Hata hivyo, juzi timu ya Polisi FC il-
ishindwa kutamba baada ya kutoka sare 
ya mabao 2-2 dhidi ya Dulla Boys mche-
zo uliochezwa Uwanja wa Amaan majira 
ya saa kumi za alasiri , wakati saa moja 
usiku timu ya Malindi ilifanikiwa kurejea 
kileleni kwa kufikisha alama 34 baada ya 
kuwafunga timu ya Black Sailor mabao 
2-1 katika raundi ya 16 ya ligi hiyo.

Zimamoto yataka  
ubingwa Zanzibar
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LIVERPOOL, England 

K
OCHA wa Liverpool, Jurgen 
Klopp, ameshutumu juhudi 
za timu yake katika kichapo 
cha aibu cha mabao 3-0 

kwenye Ligi Kuu England ugenini 
kutoka kwa Brighton & Hove Albion 
ambacho alikiita kibaya zaidi ku-
wahi kutokea katika utawala wake.

Winga Solly March alifunga 
mara mbili na kutengeneza la 
tatu kwa Brighton huku waki

tawala mchezo kuanzia mwan
zo hadi mwisho, na Liverpool 

wakishindwa kuunganisha 
hata shambulizi moja zuri.

“Nimechanganyikiwa sana, 
hongera Brighton kwa mchezo 

bora. Hatukuwa wazuri leo ( juzi),” 
alisema Klopp.

“Kufanya vizuri zaidi kuliko leo 
( juzi) kunapaswa kuwa rahisi, kwa 
sababu hii ni hatua ya chini sana. 
Siwezi kukumbuka mchezo huu 
mbaya zaidi,” aliongeza.

Licha ya kufungwa 3-1 na Brent-
ford katika mchezo wao wa mwisho 
wa Ligi Kuu England Januari 2, 
Klopp alisema kwamba alikuwa 
na uhakika akija kwenye mch-
ezo wa Jumamosi kikosi chake  
kingeweza kupata ushindi unaohi-
tajika sana.

“Hakukuwa na dalili ya kufanya 
vibaya kabla ya mchezo huu, lakini 
ndivyo inavyokuwa wakati mwing-
ine. Hakuna kitu ambacho nilifikiria 

kwamba hii inaweza kutokea.”
Msimu wa Liverpool umekati-

zwa na matokeo duni na majeraha 
kwa wachezaji muhimu, huku na-
hodha Virgil van Dijk akikosekana 
kwa sababu ya maumivu ya misuli 
ya paja na aliyesajiliwa hivi majuzi 
Cody Gakpo akianzia mbele kuto-
kana na kukosekana kwa Darwin 
Nunez.

Kutokana na hali hiyo, ‘Wekundu’ 
hao walitatizika kumiliki mpira na 
Brighton waliweza kutumia vema 
nafasi walizopewa.

Liverpool wako katika nafasi ya 
nane kwenye msimamo wa ligi 
wakiwa na pointi 28, saba nyuma 
ya Newcastle United walio nafasi ya 
nne.

    Nimechanganyikiwa sana, hongera washindi 
kwa mchezo bora, hatukuwa wazuri...

Klopp aiponda Liverpool 
kucheza vibaya Brighton

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYAMadueke atakiwa Chelsea

CHELSEA wametenga dau la euro milioni 30 kum-
nunua winga wa PSV Eindhoven, Noni Madueke mwe-
nye umri wa miaka 20. (ESPN)

Keita kuondoka Liver

LIVERPOOL wamemaliza mazungumzo ya mka-
taba na kiungo wa kati, Naby Keita na watamruhusu 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Guinea mwenye umri 
wa miaka 27, kuondoka kwa uhamisho wa bure msimu 
wa majira ya joto. (Football Insider)

Antonio na Chelsea

CHELSEA walikuwa na ofa ya mkopo kwa msham-
buliaji wa Jamaica, Michail Antonio, mwenye umri wa 
miaka 32, iliyokataliwa na West Ham. (Guardian)

Barca yamtuliza Depay

BARCELONA hawana haraka ya kumuuza msham-
buliaji wa Uholanzi, Memphis Depay na wana furaha 
kumbakisha mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
28, hadi mkataba wake utakapokamilika msimu wa 
majira ya joto. (Athletic)

Elanga atakiwa Everton

KLABU ya Everton inataka kumsajili winga wa Uswi-
si, Anthony Elanga, mwenye umri wa miaka 20 kutoka 
Manchester United. (Football Insider)

Bissaka gharama kubwa

KLABU ya Crystal Palace inahofia gharama za kum-
sajili beki wa kulia, Aaron Wan-Bissaka mwenye umri 
wa miaka 25, kutoka Manchester United. (Sun)

Bellingham kipaumbele

KLABU ya Real Madrid inamfanya kiungo wa kati 
wa England na Borussia Dortmund, Jude Bellingham 
mwenye umri wa miaka 19, kuwa kipaumbele katika 
soko la usajili. (Fichajes)

Porro safi Sporting

KLABU ya Tottenham itakutana na Sporting Lisbon 
wiki hii kujadili kuhusu dili la beki wa kulia wa Hispa-
nia, Pedro Porro, mwenye umri wa miaka 23, ambaye 
amekubaliana masharti binafsi na klabu hiyo. (Mir-
ror)

Spurs yamtaka Hincapie

KLABU ya Tottenham Hotspur inapanga kumnunua 
beki wa Bayer Leverkusen na Ecuador, Piero Hincapie 
mwenye umri wa miaka 21 kwa pauni milioni 20. (Sun)

Wolves kumnunua Lascelles

KLABU ya Wolves ina nia ya kumnunua beki wa kati 
wa Newcastle, Jamaal Lascelles, mwenye umri wa mi-
aka 29, ikiwa hawataweza kumsajili Craig Dawson (32), 
kutoka West Ham. (Football Insider)

Danilo atakiwa Forest

KLABU ya Nottingham Forest inakaribia kumsajili 
kiungo wa kati wa Palmeiras Mbrazili Danilo, 21. 
(90min).
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LONDON, England 

V
INARA wa Ligi Kuu England, Arsenal, 
wanaonekana kumkosa Mykhaylo 
Mudryk waliyekuwa wanamlenga 
kwa muda mrefu na sasa wanamtaka 

winga wa Barcelona, Raphinha.
‘Washikabunduki’ hao waliripotiwa ku-

tuma maombi kadhaa kwa winga huyo wa 
Shakhtar Donetsk, lakini sasa anaonekana 
kujiunga na Chelsea baada ya kuanza mazun-
gumzo ya ada na klabu hiyo ya Ukraine.

Kwa matokeo hayo, Arsenal watahitaji 
kuelekeza mawazo yao kwingine wakati wa 
dirisha hili la usajili la Januari ili kuimarisha 
kikosi chao.

Na sasa Arsenal wamemgeukia winga wa 
Barcelona Mbrazil Raphinha, kwa mujibu wa 
Sport Italia.

Winga huyo wa zamani wa Leeds United, 
alijiunga na Barcelona Julai kwa mkataba wa 
miaka mitano, lakini ameanza mechi 12 tu 
kati ya 22 akiwa na ‘Blaugrana’ hao.

Arsenal wanatumaini kuwa Raphinha 
atakuwa tayari kurejea England, kutokana na 
uzoefu wake wa awali kwenye ligi hiyo.

Guardiola: Man City haiwezi kushinda EPL 

Arsenal 
yamtaka 
Raphinha  
wa Barca

MANCHESTER, England 

PEP Guardiola amesema kwamba, 
Manchester City “haiwezi kushinda” 
taji la Ligi Kuu ya England, EPL, msimu 
huu.

City wamepitwa na vinara Arsenal 
kwa pointi tano baada ya kichapo cha 
mabao 2-1 kutoka kwa Manchester 

United kwenye mchezo wa dabi ya 
Manchester, Jumamosi.

Kupoteza huko kulifuatia City kuon-
dolewa kwa Kombe la EFL na South-
ampton katikati ya wiki.

“Kitu cha mwisho ninachohofia ni 
mataji, mambo ya aina hii,” alisema 
kabla ya kuikabili United, na Guardiola 
anaonekana kukubali kushindwa kati-

ka harakati za kushindana na Arsenal 
kwenye mbio za ubingwa wa Ligi Kuu.

“Sijali kuhusu Ligi Kuu na Kombe la 
Carabao,” aliiambia BT Sport. “Hatu-
wezi kushinda. Tumeshinda sana, kwa 
hivyo si tatizo.”

Lakini kocha huyo aliulizwa kuhusu 
maoni yake kwenye mbio za ubingwa 
wa Ligi Kuu msimu huu.

“Haya, bila shaka ninajali nani atash-
inda Ligi Kuu,” alijibu. “Lakini hivi 
sasa, baada ya Southampton, ikiwa 
hatutashinda, hatushindi.

“Hatutashinda kila kitu miaka 25 
ijayo, tunapambana, kwa sababu tu-
liona leo tutapigana na kucheza ili 
kushinda, lakini wakati mwingine 
mpira wa miguu ni hivyo.

“Tulipoteza Kombe la Carabao siku 
tatu zilizopita; tulipoteza. Lakini si juu 
ya kupoteza Kombe la Carabao, ni jinsi 
tunavyopoteza mchezo. Hii ndiyo sa-
babu nilikuwa na huzuni, kwa kweli, 
huzuni.

“Ukweli ni kwamba ni ngumu kwa 
Manchester City kushinda taji la Ligi 
Kuu msimu huu, hali ni ngumu.”
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Chama afunguka, Simba 
yashusha mkata umeme
Adam Fungamwango na 
Hadija Mngwai

W
AKATI Klabu ya 
Simba ikimtangaza 
mchezaji wake 
mpya, Hemed Is-

mael Sawadogo raia wa Burki-
na Faso, kiungo mshambuliaji 
wa timu hiyo, Clatous Chama 
amesema amekuwa na ‘as-
sist’ nyingi kwa sababu huwa 
hapendi kulazimisha kufunga 
hasa akiwa sehemu ambayo ni 
ngumu.

Simba ambayo ipo kwe
nye ziara ya wiki moja

 Falme za Kiarabu na
 jana ikitoka sare ya ma
bao 2-2 katika mechi ya 

pili ya kirafiki dhidi ya
CSKA Moscow ya Urusi,

ilimtambulisha mchezaji 
huyo anayecheza nafasi 

ya kiungo mkabaji, na
fasi ambayo ilikuwa 

ikilalamikiwa kwa 
muda mrefu na wana

chama na mashabiki wa
 timu hiyo kuwa ina ma

pungufu.

Klabu hiyo ilimtambulisha 
mchezaji huyo kwenye mitan-
dao yake rasmi wa kijamii am-
baye ametokea Klabu ya Difaa 
El Jadida ya Morocco aliyokuwa 
akiichezea mchezaji wa kimatai-
fa wa Tanzania, Simon Msuva na 
jana aliwasili rasmi nchini aki-
subiri kuungana wenzake kesho.

Kabla ya timu hiyo, Sawadogo 
alikuwa akiichezea Ennpi ya 
Misri, akiwa pia amezichezea 
klabu mbalimbali kama RC Ka-

diogo, US Ouagadougou,  AS 
Douanes  na Salitas za nchini 
kwao Burkina Faso, Al Mabarra 
Club ya Lebanon na Al Arabi ya 
Kuwait.

Sawadogo anakuwa mchezaji 
wa pili kusajiliwa na klabu hiyo 
kipindi hiki cha dirisha dogo la 
usajili baada ya Mrundi, Saidi 
Ntibazonkiza.

Wakati huo huo, kiungo 
mshambilaji wa timu hiyo 
Mzambia Chama amefunguka 
kuwa amekuwa akitoa pasi ny-
ingi za mabao kwa sababu huwa 
hapendi kulazimisha kufunga 
sehemu ambayo hana uhakika 
kama atafanya hivyo.

Akizungumza akiwa Dubai 
juzi, Chama alisema anafunga 
akiwa na uhakika wa asimia 
kubwa kuwa atauweka mpira 
wavuni.

“Kuna watu wanasema mimi 
napenda ku ‘assist’ zaidi kuliko 
kufunga, hapana, mimi napenda 
vyote, kufunga na kutoa pasi za 
mwisho, lakini kubwa zaidi ku-
ona timu inashinda, hata hivyo 
nakuwa na ‘assist’ nyingi kwa sa-
babu sitaki kulazimisha, wakati 
mwingine unakuwa kwenye 
sehemu ambayo uko chini ya 
asilimia 40 za kufunga, lakini 
mwenzangu ana zaidi ya 60 au 
zaidi ya hapo, ninampa anafun-
ga na wote tunafurahi,” alisema 
Chama.

Akizungumzia kambi ya 
Dubai na mechi za kirafiki, alise-
ma imewasaidia kuwajenga na 
wanachoangalia wao kwa sasa 
si kushinda mechi ili kupata 
mafunzo na kuingiza vitu vipya 
ambavyo vitawasaidia mbele ya 
safari.

Guardiola: Man City haiwezi kushinda EPL 

inatoka  UK 32

inatoka  UK 32

Simba, CSKA Moscow 
zaonyeshana ukubwa

Chama

ho Oliveira, aliwatoa 
Pape Sakho, Erasto 
Nyoni na Ntibazonkiza 
na kuwaingiza Mzami-
ru Yassin, Kibu Denis 
na  Kyombo ambaye 
alibadili matokeo hayo 
kwa kufunga mara 
mbili.  

Baada ya mechi 
hiyo, Simba imemaliza 
mechi zake za kirafiki 
na ilitarajiwa kuanza 
safari ya kurejea jijini 
Dar es Salaam, hiyo 
ikiwa ni baada ya Iju-
maa iliyopita kucheza 

mchezo wake wa 
kwanza dhidi ya Al 
Dhafra ya Falme za  
Kiarabu na kufungwa 
bao 1-0.

Simba inayojiandaa 
na mechi za Ligi Kuu 
na Ligi ya Mabingwa 
Afrika, imemaliza 
mechi zake za kirafiki, 
ikiwa pia ni kambi fupi 
iliyoweka kwa muda 
wa wiki moja kutokana 
na mwaliko wa Rais 
wa Heshima wa klabu 
hiyo, Mohamed ‘Mo’ 
Dewji.

Yanga, Ihefu FC 
mechi ya kisasi

leo saa 2:30  usiku ni 
Azam FC ikiwakaribisha 
Tanzania Prisons katika 
Dimba la Azam Com-
plex uliopo Chamazi nje 
kidogo ya jiji la Dar es 
Salaam.

Kocha Msaidizi wa 
Azam FC, Aggrey Morris, 
alisema wamejiandaa vi-
zuri kuwakabili Prisons 

na kuhakikisha wana-
pata matokeo mazuri.

“Tumefanyia kazi 
mapungufu yetu na 
wachezaji wamejiandaa 
vizuri na tuko tayari 
kwa ajili ya kusaka 
pointi tatu muhimu ili 
kujiweka katika nafasi 
tatu za juu katika msi-
mamo,” alisema.
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Na Mwandishi Wetu

T
IMU ya Simba jana ilimaliza 
mechi zake za kirafiki Falme 
za Kiarabu kwa sare ya mabao 
2-2 dhidi ya CSKA Moscow ya 

Urusi, kwenye mchezo mkali na wa kasi 
uliochezwa katika Uwanja wa Sheikh 
Zayed jijini Abu Dhabi.

Simba ililazimika kutoka nyu
ma na kusawazisha mabao 

yote, baada ya kutanguliwa 
kufungwa 2-0 mpaka dakika

 ya 47.

Habib Kyombo ndiye aliyefunga ma-
bao yote mawili na kuiwezesha timu 
hiyo kupata sare dhidi ya miamba hiyo 
yenye rekodi ya kushiriki mara kwa 
mara michuano ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya na Europa League. 

CSKA Moscow pia ni mabingwa wa 

Europa League msimu wa 2004/05, la-
kini pia ni mabingwa wa Ligi Kuu Urusi 
mara 13 na hadi sasa msimu huu wapo 
nafasi ya tano kwenye msimamo wa ligi 
hiyo.

Katika mchezo wa jana, CSKA Mos-
cow ilianza mechi kwa kasi na kufani-
kiwa kupata bao la kwanza dakika ya 
nne tu ya mchezo likifungwa na straika 
wao hatari raia wa Urusi, Fyodor Chalov 
baada ya kutokea piga nikupige kwenye 
lango la Simba.

Dakika moja baadaye, Warusi wali-
pata penalti iliyotokana na straika huyo 
aliyefunga bao kuangushwa na Joash 
Onyango kwenye eneo la hatari.

Jesus Medina kiungo raia wa Para-
guay, alichua jukumu la kupiga penalti 
hiyo, lakini alipaisha juu.

Hata hivyo, Medina alisawazisha ma-
kosa yake dakika ya 30 kwa kuuweka 
mpira nyavuni na kuiandikia bao la pili 

timu yake, wakati akimalizia kazi safi ili-
yofanywa na Ivan Oblayakov.

Kipindi cha pili Simba ilianza kuone-
kana kufanya mashambulizi zaidi 
badala ya kuchezea sana mpira kati, na 
dakika tatu tu baada ya mapumziko, Ky-
ombo aliuweka mpira wavuni.

Bao hilo lilitokana na gonga za hapa 
na pale zilizoonekana hazina madhara, 
lakini mpira ulipomfikia Saido Ntiba-
zonkiza, alimwekea mfungaji aliyekuwa 
kwenye nafasi nzuri na aliitumia vizuri 
pasi hiyo na kuuweka pembeni, mpira 
ukagonga nguzo na kujaa wavuni.

Kyombo alifunga kwa mara nyingine 
tena bao, likiwa ni la kusawazisha kwa 
Simba katika dakika ya 75 baada ya ku-
tumia vema pasi ya mwisho kutoka kwa 
Clatous Chama.

Katika mchezo huo, Kocha Robertin-

   Ntibazonkiza, Chama wampikia Kyombo 
akiipa sare, kasi na ufundi mwingi ukitawala... 
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Yanga, Ihefu FC 
mechi ya kisasi

Simba, CSKA Moscow 
zaonyeshana ukubwa 

Klopp aiponda Liverpool

Na Saada Akida 

YANGA dhidi ya wababe wao wa 
Ligi Kuu Tanzani Bara, Ihefu FC, 
watashuka Uwanja wa Benjamin 
Mkapa leo, kila timu ikichukua 
tahadhari kutokana matokeo ya 
mzunguko wa kwanza kutoa na-
fasi kwa yeyote kushinda.

Katika mchezo huo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara raundi ya 20 utaka-
opigwa majira ya saa 12:30 jioni, 
Yanga itahitaji kulipa kisasi cha 
kufungwa mabao 2-1 na kuvunjwa 
rekodi yao ya kushinda mechi ya 
49 mfululizo Novemba 28, mwaka 
jana katika Uwanja wa Highland 
Estates, Mbarali  mkoani Mbeya, 
shukrani kwa Never Tigere na 
Lenny Kissu huku bao la Yanga 
likifungwa na Yanick Bangala.

Wakati Yanga ikitarajia kulipa 
kisasi hicho, itamkosa mfungaji 
wa bao lao pekee, Bangala pamoja 
na Stephane Aziz Ki, Bernard 
Morrison, Zawadi Mauya na Abdul 
Mshery ambaye amepata ma-
jeraha.

Kocha Msaidizi wa Yanga, Cedric 
Kaze, amesema mechi itakuwa ya 
ushindani mkubwa na wanakutana 
na timu tofauti na ile waliyoku-
tana nayo mzunguko wa kwanza.

Alisema Ihefu FC watakuwa na 
maingizo mapya na wamejiandaa 
vizuri zaidi yao, hivyo mchezo 
utakuwa mgumu na wanaenda 
kupambana kutafuta pointi tatu za 
mechi ya leo.

“Mazingira ya mechi ya mwanzo 
na sasa hivi ni tofauti kwa sababu 
tumejiandaa vizuri tutakuwa na 
kikosi bora na kuhakikisha tuna-
fanya vizuri,  hii ni mechi muhimu 
sana kwa sababu tunahitaji kupa-
ta matokeo ili kuendelea kuweka 
wigo mpana dhidi ya wanaotu-
fukuzia katika msimamo wa ligi,” 
alisema Kaze.

Alisema Mudathiri Yahya ha-
takuwepo katika kikosi, kuhusu 
Kennedy Musonda, usajili mpya 
walihitaji kumuangalia katika 
mazoezi ya jana ili kuona uwezo 
wake.

Kocha Msaidizi wa Ihefu FC, 
Temmy Felix, alisema wameji-
andaa vizuri kuhakikisha wanaen-
da kupata alama tatu ili kujiweka 
katika nafasi nzuri katika msi-
mamo wa ligi hiyo.

“Tunasahau matokeo ya mechi 
ya kwanza, tunatambua Yanga 
itaingia kwa mfumo na mbinu 
tofauti na mchezo uliopita, tunahi-
taji kupata matokeo mazuri dhidi 
ya Yanga, ili kujiondoa katika pre-
sha ya kushuka daraja,” alisema 
Felix.

Mchezo mwingine utakaopigwa 
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Winga wa Simba, Pape Sakho, akipiga hesabu za kumtoka beki wa CSKA Moscow kwenye mechi ya kirafiki iliyopigwa 
Uwanja wa Sheikh Zayed jijini Abu Dhabi, Falme za Kiarabu na kumalizika kwa sare ya mabao 2-2 jana. PICHA: SIMBA
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