
Mshtuko ghala la 
pembe za ndovu

Chai  ‘yaliza’ walimu
Zaidi ya walimu 900 
kutoka mikoa ya Iringa 
na Njombe...

isikupite

Wachezaji Wa5 eplWanaolipWa zaidi

MSHAMBULIAJI wa Manchester City, Erling Haaland hadi sasa amecheza mechi 27 kwenye Ligi Kuu England na kufunga mabao 30 ambayo ni zaidi ya yaliyo-fungwa na Chelsea msimu huu. Chelsea mechi 30 mabao 29.
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LONDON, England

WACHEZAJI wa Ligi Kuu Eng-land ni baadhi ya wanasoka wanaolipwa fedha nyingi zaidi katika mchezo wa mpi-ra wa miguu duniani. Ndio ligi maarufu zaidi ya soka duniani na ambayo hutafsiri kwa kiasi kikubwa cha mapato kupitia mi-kataba ya utangazaji na udhamini mion-goni mwa nyinginezo.Mishahara ya wachezaji ni kipengele muhimu cha soka la ndani. Ingawa ada za uhamisho mara nyingi huwa vichwa vya habari, vifurushi vya mishahara vikubwa vinavyotolewa kwa wachezaji vinaweza kuwa muhimu vilevile.Mishahara mikubwa sio tu huvutia vipaji vya juu kwa klabu, lakini pia in-aweza kuwa sababu ya kuamua katika ua-muzi wa mchezaji kusaini timu mpya au kuongeza mkataba. Hata kama mchezaji anapatikana akiwa huru, anaweza kuwa na mahitaji ya juu ya mshahara ambayo yatazifanya baadhi ya timu kushindwa kumsajili.
Makala haya yanaangalia wachezaji watano wanaolipwa fedha nyingi zaidi kwenye Ligi Kuu England msimu huu wa 2022-23, twende sasa...

#5 Mohamed Salah (Liverpool) – Euro Milioni 1.7 kwa mweziMohamed Salah tayari ameingiza jina lake katika historia ya Liverpool na ni mmoja wa wachezaji wao bora wa zama 

za kisasa. Salah alivuka matarajio yote katika msimu wake wa kwanza kabisa ka-tika klabu hiyo.
Katika msimu wake wa kwanza, Salah alipata mafanikio makubwa kwa kufunga mabao 32 katika michezo 38, na hivyo kuwa mchezaji wa kwanza katika historia ya Ligi Kuu kufanya hivyo.Tangu wakati huo amekuwa na ju-kumu muhimu katika ushindi wa Liver-pool kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, Ligi Kuu, Kombe la Carabao na Kombe la FA. Wekundu hao walimzawadia dili nono msimu uliopita wa joto ambapo nyota huyo wa Misri anapata mshahara wa euro milioni 1.7 kwa mwezi.

#4 Jadon Sancho (Manchester Unit-ed) – Euro Milioni 1.7 kwa mweziManchester United ilimsajili Jadon San-cho katika msimu wa majira ya joto wa 2021 kwa euro milioni 85. Ni mchezaji wa nne kwa bei ghali zai-di katika historia yao. United walikuwa wanataka kusajili winga mwenye rekodi iliyothibitishwa na Sancho alikuwa ame-fanya kazi kubwa sana katika kipindi chake cha miaka minne akiwa na Borus-sia Dortmund.
Katika mechi 137 kwenye mashindano yote ya Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesli-ga, raia huyo wa England alifunga mabao 50 na kutoa asisti 64. Alikuwa mmoja wa washambuliaji waliokuwa wakitafutwa sana wakati huo kutokana na sifa yake, Sancho alitarajiwa kupata mshahara 

mnono Manchester United.United iliilazimu na kumsajili kwa mka-taba ambao ulimfanya apate euro mil-ioni 1.7 kwa mwezi. Hata hivyo, usajili wa Sancho bado haujafaulu kwa ‘Mashetani Wekundu’ hao. Akiwa amefunga mabao 10 pekee na kutoa pasi nne za mabao ka-tika mechi 64 kwenye mashindano yote na hatma yake katika klabu hiyo bado haijafahamika.

#3 David de Gea (Manchester United) – Euro Milioni 1.83 kwa mweziDavid de Gea ni mmoja wa magolikipa bora wa enzi ya kisasa. Haikuwa muda mrefu uliopita kwamba alionekana kuwa mmoja wa makipa bora katika biashara. Raia huyo wa Hispania bila shaka alikuwa mchezaji bora wa Manchester United wakati wa miaka ya mwanzo ya enzi za baada ya Sir Alex Ferguson.Alishinda tuzo ya ‘Sir Matt Busby’ kwa misimu mitatu mfululizo kuanzia 2013-14 hadi 2015-16. Thamani ya De Gea il-iongezeka sana wakati huo na ilionekana kama angejiunga na Real Madrid mwaka 2015.
Hata hivyo, kwa misimu kadhaa ya hivi karibuni De Gea alikosolewa sana kwa kiwango chake hapo Man United. Lakini kutokana na mkataba wake wa sasa, am-bao alitia saini Septemba 2019, mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32, ana-pata mshahara wa euro milioni 1.83 kwa mwezi.

de bruyney 

#2 Erling Haaland (Manchester City) – Euro Milioni 1.83 kwa mweziErling Haaland alikuwa mchezaji anay-etafutwa zaidi katika dirisha la usajili la majira ya joto lililopita. Miamba kadhaa wa Ulaya ilijipanga kumsajili mshambuliaji huyo mchanga na hodari sana na Haaland alikuwa na chaguzi nyingi za kiwango cha juu za kuchagua.
Hatimaye aliamua kujiunga na ma-bingwa watetezi wa Ligi Kuu ya England, Manchester City. Mshambuliaji huyo wa Norway anaweka mfukoni kitita cha Euro milioni 1.83 kwa mwezi na hicho ni kiasi cha fedha cha ajabu kwa mchezaji ambaye bado ana umri wa miaka 22 tu.Tayari amefunga mabao 42 katika mechi 37 kwenye mashindano yote akiwa na Man City hadi sasa msimu huu.Licha ya uvumi, mshahara wa Haal-and uliokubaliwa na Man City hautavuka kiwango kilichokubaliwa na Kevin De Bruyne, ambaye sasa ana thamani ya kari-bu pauni 375,000 kwa wiki. Haaland ame-saini kukaa na Man City hadi Juni 2027.

#1 Kevin De Bruyne (Manchester City) – Euro Milioni 1.9 kwa mweziKevin De Bruyne amekuwa mchezaji bora katika Ligi Kuu England tangu ku-wasili kwake mwaka 2015, akionesha ki-paji chake cha ajabu kama kiungo. Ame-kuwa akiwavutia mashabiki, makocha na wachezaji wenzake kwa uchezaji wake wa kipekee, pasi sahihi na uwezo wa kufunga mabao muhimu.
Mchango wa De Bruyne kwa Man City umekuwa mkubwa, na amechukua juku-mu muhimu katika mataji ya Ligi Kuu na mafanikio mengine ya ndani na Ulaya.Uwezo wake wa ubunifu na kiwango cha kipekee cha kazi kwenye uwanja vimemletea tuzo na sifa nyingi binafsi, na hivyo kuimarisha hadhi yake kama mtu bora wa kisasa. De Bruyne ndiye mchezaji anayelipwa zaidi kwenye Ligi Kuu Eng-land, akipokea kitita cha euro milioni 1.95 kwa mwezi kama mshahara.

haaland
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Maaskofu 
wakemea 
ufisadi

“Wale ambao wanaendelea kuliibia 
taifa sio kwamba hawaelewi, bali 
nafsi zao zimeshikwa na roho ya 
kuturudisha kwenye huzuni,”  
Dk. Malasusa.

“Rushwa ni adui wa haki na 
tukitaka kudumu katika amani 
katika taifa letu kila mmoja 
atende kwa haki, tukitenda kwa 
haki tutakuwa tunadumisha 
amani na utulivu, haki huzaa 
amani na hutokana na Mungu,” 
Askofu Kisare

“Waumini wayaishi maagizo 
ya Yesu Kristo kwa kutenda 
yaliyo mema na kuwa waadili-
fu, ili kumpa Mungu nafasi ya 
kutekeleza majukumu yake 
kwao,”Ruwaichi.

“Utajiri hauji 
bila ya ku-
fanya kazi, 
lakini baadhi 
ya Watanza-
nia wanap-
enda kutafuta 
utajiri kwa 
njia za mka-
to,” Sangu.

“Katika maandiko alikuwapo mwanafunzi mmoja 
wa Yesu aitwaye Yusufu wa Arimathaya, huyu 
alikuwa ni mtu mwenye uwezo mzuri kiuchumi, 
mtu tajiri ,ndiye aliyepewa mwili wa Yesu 
akauzike baada ya kuuomba kwa Pilato, wakati 
huo akina Petro (mwanafunzi wa Yesu) ha-
waonekani, kwa hiyo tusiwachukie matajiri,”  
Dk. Kimaro.
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Maaskofu wakemea ufisadi
Na Waandishi Wetu

VIONGOZI wa dini nchini 
wameonyesha kukerwa na taar-
ifa za wizi na matumizi mabaya 
ya madaraka kunakodaiwa ku-
fanywa na viongozi na watumi-
shi wa umma waliopewa dha-
mana ya kuisaidia nchi.

Aidha, wamesema Rais Samia 
Suluhu Hassan asiwaonee aibu 
waliotajwa kwenye ubadhirifu 
na matumizi mabaya ya ma-
daraka katika Ripoti ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG), kwa kuwa wana-
liteketeza taifa huku wananchi 
wakiendelea kuteseka.

Viongozi hao waliyasema 
hayo kwa nyakati tofauti wakati 
wa Ibada ya Sikukuu ya Pasaka 
ambayo waamini wa dini ya 
Kikirsto wanaungana ulimwen-
guni kukumbuka kufufuka kwa 
Yesu Kirsto.

UFISADI
Askofu Mkuu wa Dayosisi ya 

Mashariki na Pwani ya Kanisa 
la Kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT), Dk. Alex Malasusa, ali-
wataka waamini kuendelea ku-
waombea viongozi waliopewa 
dhamana na huku wao wak-
ienenda kinyume na maadili ya 
utumishi wao, ikiwamo kuliibia 
taifa.

Alisema viongozi wanao-
beba dhamana ya kuongoza sio 
kwamba hawajui wanachokiten-
da kwa kuwa udhaifu wao katika 
uaminifu, unalenga kulirudisha 
taifa nyuma hivyo maombi ni 
msingi  na nafsi zao zitabadi-
lika na kutambua kuwa vitendo 
wanavyovitenda havimpendezi 
Mungu. Askofu Malasusa, ali-
yasema hayo jana, kwenye ibada 
ya kwanza ya Sikukuu ya Pasaka 
iliyofanyika katika Kanisa la Aza-
nia Front, jijini Dar es Salaam.

“Tunapoanza kusikia wenzetu 
ambao walipewa wajibu wa ku-
tunza mali za nchi yetu, fedha 
za nchi yetu, wako ambao tena 
wanaturudisha kwenye huzuni 
wanahitaji kuombewa.

“Wale ambao wanaendelea 
kuliibia taifa sio kwamba ha-
waelewi, bali nafsi zao zime-
shikwa na roho ya kuturudisha 
kwenye huzuni. Yesu ambaye 
amesamehe, akutane na watu 
hawa ili uaminifu, uadilifu iwe 
desturi katika familia na taifa.

“Anatukumbusha sisi wa leo 
kuliona tendo hili la kufufuka, 
kuimarisha imani yetu ya kikris-
to. Ikiwa Kristo asingefufuka 
imani hii ingekuwa bure. Kufu-
fuka kwa Yesu ni kuhakikishiwa 
ushindi ametuondolea uoga 
dhidi ya kifo, ukifa ndani ya Yesu.

“Hata leo kuna watu tunai-
shi kama Masadukayo, maisha 
kana kwamba tutaishi milele 
mtu anayeishi katika dhambi, 
Yesu amemlinganisha na maiti. 
Kufufuka kwa Yesu ni ushindi 
dhidi ya dhambi alisema Askofu 

Malasusa.
Kadhalika, aliwataka waamini 

wote wanaosherehekea Sikukuu 
ya Pasaka, wapate ujasiri na nee-
ma ya kujua dhambi na kwamba 
waikemee, akisema licha ya 
kwamba wakati mwingine hat-
ua hiyo husababisha marafiki 
kumtenga mkemeaji dhambi.

“Mkristo lazima uikemee 
dhambi, tumepewa jukumu la 
kuwa nuru na kumulika mahali 
pote. Dunia imeingia kwenye 
giza, watu wanajaribu kutafuta 
furaha, kuna mambo mengi ya-
nayomfurahisha mwanadamu, 
lakini bado hajaipata furaha.

“Hakuna asiyejua wanavyo-
taka kubadilisha mpango wa 
Mungu katika uumbaji, tulipoan-
za miaka ya 2000 tukawa na ma-
jadiliano makubwa juu ya ndoa 
ya jinsia moja. Kanila la Kilutheri 
limekemea ndoa za jinsia moja, 
sheria, mila za Tanzania hazi-
kubali ndoa za jinsia moja.

“Si kwamba hayakuwapo, ya-
likuwapo tangu enzi za Sodoma 
na Gomora, lakini yalishtua zaidi 
yalipoingia katika kanisa. Najar-
ibu kupiga picha kwa sasa Mun-
gu anatuangaliaje wanadamu 
uumbaji wake aliweka utaratibu 
utaendelezwa na mwamume, 
na mwanamke,” alieleza Askofu 
Malasusa.

 “Kuna mambo ya msingi ya 
mwanadamu hata kama hayawe-
zi kuzungumzwa, lakini hayawe-
zi kutokea. Haya mambo ya ndoa 
za jinsia moja ni mambo ya nuru 
na giza, omba, ili giza litokomee, 
hata yasikufikirishe,” alisisitiza 
Askofu Malasusa.

Askofu wa Kanisa Katoliki 
Jimbo la Shinyanga Mhashamu 
Liberatus Sangu, akihubiri ka-
tika ibada hiyo katika Kanisa 
la Ngokolo, aliwaonya Watan-
zania kutafuta utajiri kwa njia 
za mkato kwa wizi pamoja na 
ufisadi hali ambayo imekuwa 
ikisababisha machafuko nchini, 
ikiwa ni pamoja na mauaji hata 
kumsahau Mungu na kutenda 
yasiyostahili.

Alisema utajiri hauji bila ya ku-
fanya kazi, lakini baadhi ya Wa-
tanzania wanapenda kutafuta 
utajiri kwa njia za mkato, na hata 
kukimbilia kwenye ramli chon-
ganishi ambazo husababisha 
mauaji, au kwenda kwenye ima-
ni zingine kukanyangwa vichwa 
wakiaminishwa watapata nyum-
ba na magari.

UTENDAJI WA RAIS SAMIA
Askofu wa Kanisa  la ACTS 

Felloship Tanzania, Dk.   Mpe-
li Mwaisumbe, akitoa salamu za 
Pasaka alisema kazi iliyofanywa 
na Rais Samia Suluhu Hassan 
ni kubwa na utendaji wake un-
aridhisha na kwamba anapaswa 
asiowaonee haya vigogo waliota-
jwa kwenye Ripoti ya CAG).

Dk. Mwaisumbe alisema 
kuwa mbali ya taifa kuendelea  
kujivunia mafanikio makubwa 

ambayo yameletwa na   seri-
kali, bado kuna mambo yanak-
wenda  ndivyo  sivyo na   kila 
mmoja anawajibu wa kukemea 
kwa nguvu zote.

“Hivi karibuni imetoka  ri-
poti ya CAG  na katika   ripoti   
hiyo kuna   watu   wametajwa   
kuhusika na matumizi mabaya 
ya   fedha   za   umma,   fedha   
ambazo  kama  zingetumika  vi-
zuri  zingesaidia   kuleta maen-
deleo  kwenye  taifa   hivyo bila  
kuangalia  sura ya   kiongozi ni  
vizuri  zikarejeshwa  ili  zieleke-
zwe  kwenye miradi ya maende-
leo,” alisema na kuongeza:

“Rais wetu mama Dk.  Samia 
amekuwa mfano mwema wa 
uongozi  kwenye  taifa na hata 
Bara  la Afrika,  hivyo tunahi-
taji kumuunga mkono wote kwa 
nguvu  zetu zote sisi  viongozi 
wa dini tuendelee  kumuombea 
afya  njema  ila  na wale  wali-
opo  serikalini   wanaomsaidia  
wawe   waadilifu wa   fedha za 
umma,” alisisitiza.

Akizungumzia  maadili ka-
tika jamii, Askofu Dk.  Mpeli 
alisema  ni  wajibu wa jamii 
kuendelea  kukemea  vitendo 
vya ushoga na  usagaji   vina-
vyoendelea   kuchipua katika   
jamii kwa kuwa vitendo   hivyo 
ni  chukizo mbele za Mungu na 
kila mzazi ama mlezi ana wajibu 
wa  kutoa  elimu kwa  watoto  
wake  ili  kuepukana na vitendo  
viovu vya  ndoa  za jinsia moja .

RUSHWA
Askofu Mkuu wa Kanisa Men-

nonite Tanzania (KMT), Nelson 
Kisare, aliwataka waumini kuji-
takasa na kuachana na matendo 
mabaya kwenye jamii vikiwamo 
vitendo vya rushwa.

Alikemea pia mapenzi ya jin-
sia moja akieleza kwamba kanisa 
hilo linapinga vitendo hivyo kwa 
kuwa ni kinyume na mpango wa 
Mungu.

Akizungumza Dar es Salaam 
jana katika Ibada ya Sikukuu 
ya Pasaka iliyofanyika Makao 
Makuu ya Kanisa hilo Upanga, 
Askofu Kisare alisema amani 
haiwezi kutawala kama kuna 
baadhi ya watu wanaonewa.

“Rushwa ni adui wa haki na 
tukitaka kudumu katika amani 
katika taifa letu kila mmoja at-
ende kwa haki, tukitenda kwa 
haki tutakuwa tunadumisha am-
ani na utulivu, haki huzaa amani 
na hutokana na Mungu,” alisema 
askofu Kisare.

Alimpongeza Rais Samia kwa 
kuunda tume ya kuangalia nam-
na ya kuboresha taasisi za Haki 
Jinai nchini, akieleza kwamba 
hatua hiyo inadhihirisha ujasiri 
wa kuimarisha mifumo ya haki.

“Tujisafishe mioyoni mwetu 
kutokana na matendo yetu ma-
baya kupitia neno la Mungu lin-
alosafisha dhambi tunajua dunia 
ya leo kuna mambo yanaendelea 
kinyume na Mungu na matendo 

ya ukatili dhidi ya watoto na 
manyanyaso mengi yanayoen-
delea kwa wajane na yatima,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya 
Vijana wa Kanisa hilo, Amos 
Masanja, alisema kupitia sikukuu 
hiyo ni wakati wa watu wote ku-
jitakasa kwa kuacha maovu na 
kumkimbilia Yesu.

Muumini wa kanisa hilo, Mary 
Meso, alisema kupitia injili jamii 
inaweza kuondokana na maten-
do mabaya ya mmomonyoko wa 
maadili hivyo wanapaswa kuzin-
gatia wito wa Yesu kwa kutenda 
mema.

Jackson Masawe, muumini 
kwenye kanisa hilo, aliwataka 
wakristo wote kuendelea kuten-
da mema kama ilivyokuwa kwe-
nye mfungo wa kwaresma.

Askofu wa Kanisa Aglikana 
Tanzania Dayosisi ya Central 
Tanganyika Dk. Dikson Chilon-
gani, aliwataka viongozi wa juu 
wa serikali kuhakikisha wana-
pambana na vitendo vya rushwa 
ambavyo vinaonekana kushami-
ri zaidi.

Alisema kuwa nchi haiwezi 
kuwa na maendeleo ya kiuchu-
mi kama haitapambana na ku-
zuia vitendo vya rushwa kwani 
rushwa ni dhambi na inapotosha 
haki.

MATAJIRI
Mchungaji wa Kanisa la Kiinjili 

la Kilutheri (KKKT) dayosisi ya 
Kijitonyama Dar es Salaam, Dk. 
Eliona Kimaro ameitaka jamii 
kutokuwa na chuki na watu we-
nye uwezo mkubwa kiuchumi 
badala yake wawathamini na 
kuwatia moyo wa kutoa zaidi, ili 
jamii inufaike na utajiri wao ku-
liko kuwaita majina mabaya.

Akizungumza na waumini wa 
kanisa hilo katika Ibada ya Pasa-
ka ya usharika huo jana, alisema 
ipo tabia ya watu kuwachukia 
watu wenye uwezo mkubwa 
kiuchumi (matajiri) na kuwa-
fanyia visa bila sababu za msingi 

na kuwataka waache tabia hiyo 
kwa kuwa inawavunja moyo na 
kuwafanya kwenda kuwekeza 
mahali pengine.

“Katika maandiko alikuwepo 
mwanafunzi mmoja wa Yesu 
aitwaye Yusufu wa Arimathaya, 
huyu alikuwa ni mtu mwenye 
uwezo mzuri kiuchumi, mtu ta-
jiri ,ndiye aliyepewa mwili wa 
Yesu akauzike baada ya kuuom-
ba kwa Pilato, wakati huo akina 
Petro (mwanafunzi wa Yesu) 
hawaonekani, kwa hiyo tusiwa-
chukie matajiri,” alisema Dk. Ki-
maro.

MAISHA UADILIFU
Askofu Mkuu wa Kanisa Ka-

toliki Jimbo Kuu la Dar es Sa-
laam, Mhashamu Yuda Thadeus 
Ruwa’ichi aliwasihi wanaumini 
wa kanisa hilo kuyaaishi maa-
gizo ya Yesu Kristo kwa kuwa 
kutenda yaliyo mema na kuwa 
waadilifu ili kumpa Mungu na-
fasi ya kutekeleza majukumu 
yake kwao. Askofu wa Jimbo Ka-
toliki Moshi, mkoani Kilimanja-
ro, Mhashamu Ludovick Minde, 
amesema tabia iliyojitokeza ya 
kubadili jinsia (transgender) sio 
mpango wa Mungu na kwamba 
badala yake ni udhalilishaji dhidi 
ya kazi nzuri ya uumbaji aliyoi-
fanya Mwenyezi Mungu.

Akitoa salamu za Sikukuu ya 
Pasaka katika Seminari ya Kibo-
sho alisema, “tabia hii ni sehemu 
ya mmomonyoko wa maadili 
ambayo yanadhalilisha Sakra-
menti Takatifu ya ndoa na Hes-
hima ya ndoa aliyoiweka Mungu 
na chakusikitisha vijana wame-
kuwa mstari wa mbele kuende-
keza dhambi hii.”  

*Imeandikwa na Christina 
Mwakangale, Restuta James, 
Jenifer Gilla, Halfani Chusi na 
Enock Charles (DAR), Marco 
Maduhu (SHINYANGA) Francis 
Godwin (IRINGA), Mary Mo-
sha (MOSHI) na Paul Mabeja 
(DODOMA).

Askofu Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT) Dayosisi ya Mashariki na Pwani, Dk. Alex Malasusa 
akiwatakia heri ya Pasaka, waumini baada ya Ibada ya 
Pasaka katika Usharika wa Azania Front, jijini Dar es Salaam 
jana. PICHA: JUMANNE  JUMA



3

HABARI KITAIFA

Jumatatu Aprili 10, 2023

... abaini fedha za 
hospitali kushikiliwa 
Na Godfrey Mushi,  
DODOMA

RIPOTI ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG), imeonye-
sha kuwa fedha za hospitali, 
zenye thamani ya Sh. bilioni 
20.66 zinashikiliwa licha ya 
kukosekana kwa dawa na 
vifaa tiba.

Aidha, CAG katika ukagu-
zi wake, amebaini upotevu 
kadhaa wa mapato, ikiwa ni 
pamoja na kukataliwa kwa 
madai ya bima, yenye tham-
ani ya Sh. bilioni 7.8.

Hasara ambayo ilipati-
kana kutokana na dawa zi-
lizoisha muda wake, zenye 
thamani ya Sh. bilioni 2.24 
na Sh. milioni 703 katika 
misamaha inayotolewa kwa 
wagonjwa wasiostahili.

Katika ripoti hiyo, CAG 
Charles Kichere, alibaini pia 
kuwapo kwa wataalamu wa 
afya 289, wanaotoa huduma 
bila kuwa na leseni halali, 
ununuzi wa dawa na vifaa 
tiba, vyenye thamani ya Sh. 
bilioni 1.75 bila ya uhakiki 
wa kutosha na malipo ya 
dawa na vifaa tiba, ambavyo 
havikuwasilishwa, vyenye 
thamani ya Sh. bilioni 16.85.

“Ukaguzi pia ulibaini 
kuwa vifaa tiba vyenye 
thamani ya Sh. bilioni 4.56 
vilinunuliwa, lakini havi-
kutumika na kulikuwa na 
ucheleweshaji wa ujenzi wa 
majengo ya hospitali, yenye 
thamani ya Sh. bilioni 74.15.

“Mwishowe nilibaini ku-
wapo kwa mtiririko wa 
taarifa zisizolingana, kati ya 
GoT-HoMIS, Afyacare, na 
GePG ndani ya mamlaka ya 
hospitali hiyo,” alifafanua 
CAG Kichere.

Aprili 6, mwaka 2023, Rais 
Samia Suluhu Hassan, kupi-
tia Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Dk. Mwigulu Nchem-
ba, alitimiza matakwa ya 
Ibara ya 143(4) ya Katiba ya 
Tanzania, kwa kuiwasilisha 
Ripoti ya CAG bungeni jijini 
Dodoma, ikiwa na ripoti 22.

Wakati, Ripoti ya Mwaka 
ya Ukaguzi wa Ufanisi ya 
Mwaka 2021/2022 iliyotole-
wa na Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
imebaini kuwa kwa kipindi 
cha miaka sita (2016/17 hadi 
2021/22), Bodi ya Usajili wa 
Vituo Binafsi vya Huduma 
za Afya, ilitoa Sh. milioni 
85, kwa ajili ya usimamizi 
shirikishi kupitia timu za 
usimamizi wa afya za hal-
mashauri, sawa na asilimia 
mbili ya makusanyo ya ada 
ya Sh. bilioni 3.599. Lakini 
hata hivyo, halmashauri 
14 zilizotembelewa hazi-

kupokea fedha hizo.
Aidha, ripoti hiyo ya 

ufanisi inaonyesha CAG 
amebaini kiwango cha chini 
cha ukaguzi wa vituo bin-
afsi na hiari vya huduma za 
afya.

Alisema ukaguzi ulibaini 
kuwa katika kipindi cha 
mwaka wa fedha 2016/17 
hadi 2021/22, Bodi ya Usa-
jili wa Vituo Binafsi vya Hu-
duma za Afya, haikufanya 
ukaguzi kwa asilimia 70 ya 
vituo binafsi vya afya vili-
vyosajiliwa nchini, kinyume 
na mpango mkakati wake 
wa miaka 2016/17- 2020/21. 
Kwa mujibu wa CAG, vituo 
vya huduma za afya vilivy-
okaguliwa, vilikuwa kati ya 
asilimia 10 na 52.

BARAZA WAFAMASIA 
Vilevile, CAG alisema 

Baraza la Wafamasia, halik-
ufanya ukaguzi wa maduka 
ya dawa katika vituo binafsi 
na hiari vya huduma za afya.

“Ukaguzi ulibaini kuwa, 
Baraza la Wafamasia haliku-
kagua maduka yote ya dawa 
yaliyosajiliwa katika vituo 
binafsi na hiari vya afya, iki-
wa pamoja na maeneo ya 
kutolea dawa yaliyoidhin-
ishwa, kama ilivyoainishwa 
katika mpango mkakati 
wake wa mwaka 2016/17 
hadi 2021/22.

“Zaidi, ilibainika kuwa 
vituo vyote 132 vilivyotem-
belewa katika halmashauri 
14 nchini havikufanyiwa 
ukaguzi na Baraza la Wafa-
masia. 

“Kutokaguliwa kwa 
maduka ya dawa na sehe-
mu zilizoidhinishwa kutoa 
dawa kunaweza kusaba-
bisha kutozingatiwa kwa 
kanuni na viwango, hivyo 
kuhatarisha usalama wa 
wagonjwa. Hali hii ilitokana 
na kukinzana kwa maju-
kumu ya udhibiti wa vituo 
binafsi vya huduma za afya, 
ambapo jukumu la Baraza 
la Ufamasia ni kusajili tu 
maduka ya dawa yanay-
ojiendesha na si maduka ya 
dawa yaliyoambatanishwa 
katika vituo vya huduma za 
afya. “Maduka ya dawa yali-
yoambatanishwa na vituo 
vya huduma za afya yana-
tathminiwa na kuendeshwa 
kwa wakati mmoja na uan-
zishaji wa vituo vya hudu-
ma za afya unaofanywa na 
Bodi ya Usajili wa Vituo Bi-
nafsi vya Huduma za Afya. 
Hali hii inalizuia Baraza la 
Wafamasia, ambalo ndilo le-
nye dhamana ya kufanya na 
utaalamu wa kukagua wafa-
masia kwa ajili ya usajili wa 
maduka ya dawa.”

CAG: Mshtuko ghala 
la pembe za ndovu
Na Mwandishi Wetu,  DODOMA

MALI bila daftari huisha bila 
habari! Ni msemo wenye maana 
kwamba ni vyema kuweka kum-
bukumbu za vitu vyako katika ma-
hali pa usalama na katika mpang-
ilio mzuri au kupangilia kazi zako 
kwa ufasaha zaidi ili kukuwez-
esha kujua, kutambua kwa urahisi 
mwenendo mzuri wa kazi zako.

Wakati kukiwa na angalizo hilo 
la wahenga, Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), 
amebaini tatizo katika utunzaji wa 
taarifa za pembe za ndovu kwenye 
ghala la serikali.

Katika ripoti yake ya ukaguzi 
kwa mwaka wa fedha 2021/22 
iliyowasilishwa bungeni jijini hapa 
wiki iliyopita, CAG Charles Kichere, 
amebaini kuwa moto uliodaiwa 
kuteketeza ghala la pembe za ndo-
vu mwaka 2013, haukuchunguzwa. 
CAG Kichere alisema alibaini kuwa 
mwaka 2013 kulikuwa na tukio la 
moto kwenye ghala la pembe za 
ndovu ambalo lilisababisha ku-
potea kwa taarifa muhimu zinazo-
husiana na pembe za ndovu zilizo-
hifadhiwa.

“Jambo la kushangaza ni kuwa 
hakuna uchunguzi uliofanyika ili 
kubaini chanzo cha moto huo na 
madhara yake hadi wakati wa uk-
aguzi.

“Nilibaini kutopatikana kwa 
taarifa sahihi za pembe za ndovu 
zilizohifadhiwa kwa ajili ya kufanya 
tathmini na kuzipima upya pembe 

hizo za ndovu, hali isiyoridhisha ya 
pembe zote zilizohifadhiwa kiasi 
cha kusababisha kuharibika kwa 
ubora na hadhi yake na kushind-
wa kuhuisha rejista juu ya hali na 
thamani za pembe za ndovu,” ana-
bainisha.

CAG pia anasema amebaini pro-
gramu iliyotumika kurekodi na 
kusajili akiba ya pembe za ndovu 
na nyara zingine haijaunganishwa 
na seva kuu ya programu ya wiz-
ara kwa sababu programu hiyo ili-
kuwa imepitwa na wakati, baadhi 
ya pembe za ndovu zilikosa taarifa 
zake za maandishi, huku nyingine 
zikiwa na taarifa zisizosomeka ku-
tokana na ubovu wa paa la kuhifa-
dhia uliosababisha kuvuja kwa paa 
hilo.

Anataja kasoro zingine zinaju-
muisha zana za kuwekea alama zi-
lizotumiwa kurekodi taarifa juu ya 
pembe za ndovu ziliandikwa kwa 
wino unaoweza kufutika, na kuzi-
fanya zifutike kwa urahisi na ghala 
la kuhifadhia lilikuwa katika hali 
mbaya kutokana na kuwa na na-
fasi ndogo, paa kuvuja, hewa chafu, 
mazingira machafu, umeme usio 
imara, ukosefu wa kamera na vifaa 
vya kuzima moto.

“Kwa maoni yangu, ukosefu wa 
udhibiti sahihi wa pembe za ndovu 
unaweza kusababisha upotevu wa 
taarifa zinazohusiana na pembe za 
ndovu, taarifa hizi ni muhimu kati-
ka kesi za kisheria dhidi ya ujangili 
na juhudi nyingine zinazolenga ku-
dhibiti vitendo vya ujangili,” CAG 

anatoa angalizo.
Anabainisha kuwa Menejimen-

ti ya Wizara imethibitisha ku-
wapo upungufu huo na itafanya 
uhakiki wa nyara kila baada ya 
miaka mitatu hadi minne, kulin-
gana na upatikanaji wa rasilimali.

“Napendekeza Wizara ya Mali-
asili na Utalii iweke mfumo mad-
hubuti wa kudhibiti na kusima-
mia pembe za ndovu.

“Pia, iandae mfumo madhubu-
ti wa kuhifadhi kumbukumbu 
za taarifa zote zinazohusiana 
na pembe za ndovu, ukiwamo 
mpango mkakati wa taarifa za 
upotevu kutokana na matukio 
yasiyotarajiwa kama vile moto,” 
CAG anawasilisha hoja yake.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi (kulia), akimkabidhi mfano wa hundi yenye thamani 
ya zaidi ya Sh. milioni 23 mshindi wa Mashindano ya Qur-aan Afrika, Omar Mohamed kutoka 
nchini Misri (katikati), yalioandaliwa na Taasisi ya Al-Hikma Foundation  na kudhaminiwa na 
Benki ya PBZ, katika Uwanja wa Uhuru, jijini Dar es Salaam jana. Wa (tatu kushoto) ni Shekhe 
Mkuu, Mufti Abubakar bin Zuberi. PICHA: JUMANNE  JUMA
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Kero barabara eneo 
uwekezaji yatatuliwa 

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

HATIMAYE kero ya barabara 
katika eneo la uwekezaji la Zege-
reni inatarajiwa kumalizika Julai, 
mwaka huu utakapokamilika 
mradi wa ujenzi wa kilomita 12.5 
kwa kiwango cha lami.

Zegereni ni kati ya maeneo yali-
yotengwa kwa ajili ya uwekezaji 
wa viwanda na kwa muda mrefu 
barabara hiyo imekuwa kikwazo 
kwa wananchi na wawekezaji kwa 
kutopitika vizuri hususani kipindi 
cha mvua.

Meneja wa Wakala wa Bara-
bara za Vijijini na Mjini (TARURA), 
Mkoa wa Pwani, Mhandisi Leo-
pold Runji alisema, kukamilika 
kwa barabara hiyo kutawezesha 
wawekezaji kusafirisha malighafi 
na bidhaa zinazozalishwa kwenye 
viwanda hivyo kwa urahisi.

Aliyaeleza hayo juzi alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa 
habari baada ya kukagua maen-
deleo ya ujenzi wa barabara ya 
Visiga-Zegereni-Misugusugu.

Alisema barabara hiyo il-
ianza kujengwa Machi 2022 na 
Mkandarasi China Railway Sev-
enth Group inatarajiwa kukami-
lika Julai 20, kwa gharama ya Sh. 
bilioni 16.8.

Alisema ujenzi umefikia asil-
imia 75 na tayari  mkandarasi 
amelipwa Shilingi bilioni nane na 
kwamba kwasasa vipo viwanda 
vikubwa 31 na eneo lingine la 
uwekezaji la ekari 1,200 limepim-
wa kati ya 5,297 zilizopo Zegereni.

“Serikali iliahidi kutatua vikwa-
zo kwa wawekezaji na hili linaen-
delea kufanyika katika kongani hii 
ya Zegereni sasa tatizo la barabara 
linaenda kumalizika na kuwawez-
esha wawekezaji kusafirisha bid-
haa zao bila kikwazo,” alisema.

Mhandisi Runji alisema ujenzi 
wa barabara kiwango cha lami 
kwenye maeneo ya uwekezaji ina-
fanyika pia katika eneo la Kwala 
ilipo kongani ya viwanda, zilitu-
mika Sh. bilioni tano kujenga kilo-
mita tano.

Said Kondo na Clemence Joseph 
wakazi wa Zogowale inapopita 
barabara ya lami Visiga- Zegereni 
hadi Misugusugu, wameishukuru 
serikali kwa ujenzi wa barabara 
hiyo ambayo awali ilikuwa ya 
vumbi na kupitika kwa shida.

Walisema kabla ya ujenzi wa 
barabara hiyo usafiri wa bodabo-
da walilipa Sh. 3,000 hadi 4,000 
kutoka Zogowale hadi Visiga to-
fauti na sasa wanalipa Sh. 1,500 
na pia wenye nyumba za kupanga 
wameongezeka baada ya kuwa na 
barabara ya uhakika.

Naye Radhia Ismail alisema 
ujenzi wa barabara hiyo umean-
za kuleta mabadiliko kiuchumi 
kwa wafanyabiashara zao kwa 
kuwa gharama za usafirishji 
zimepungua, pia watu wanaofika 
katika maeneo hayo wamezidi 
kuongezeka.

‘Sauna sababu moja chanzo cha ugumba’
Na Christina Mwakangale

VIJANA hususan wanaume 
walio kwenye umri wanaotara-
jia kupata watoto, wameshau-
riwa kupunguza au kuacha ka-
bisa matumizi ya kuoga katika 
sauna ikielezwa kuwa kiwango 
cha joto kwenye bafu hilo ni 
moja ya sababu za ugumba.

Kadhalika, madereva wa 
bodaboda wakiwamo waende-
sha vyombo vya moto mbalim-
bali kwa muda mrefu, ambavyo 
injini yake ipo jirani na mfumo 
wa uzazi wa mwanaume, wamo 
hatarini.

Sauna ni bafu la mvuke kwe-
nye chumba kidogo au jengo 
lililosanifiwa kama sehemu ya 
kupata joto la mvuke, ambao 
huweza kuwa mkavu au wenye 
maji maji, na huwa na kiwango 
cha joto 150 ° F hadi 195 ° F (65 ° 
C hadi 90 ° C).

Bingwa wa Uzazi na Ma-
gonjwa ya Wanawake kutoka 
Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH), Dk. Belinda Balandya, 
alitoa tahadhari hiyo hivi ka-
ribuni, jijini Dar es Salaam, 
kwenye semina kuhusu afya, il-

iyoandaliwa na Wakfu wa Mer-
ck Foundation, ambayo ni tawi 
la Merck KGaA la Ujerumani.

Alisema kuna sababu tofauti 
zinazosababisha wenza wanao-
tarajia kupata mtoto, kuchukua 
kipindi cha mwaka mmoja bila 
matarajio, kuwa hali hiyo ki-
taalamu hutafsiriwa kuwa ni 
ugumba.

Vile vile, alisema mara kad-
haa suala la ugumba jamii 
hudhani limeegemea kwa 
wanawake pekee na kwamba 
elimu duni ni sababu ya tatizo 
hilo, akilitaja huchangia pia na 
wanaume.

“Dawa za kupulizia kwenye 
mboga na zikaliwa ndani ya 
muda mfupi, kuliko inavy-
oshauriwa kuna uhusiano na 
tatizo la ugumba. Dereva boda-
boda na wanaooga kwa sauna 
wanaohitaji watoto wanashau-
riwa kuwa makini iwapo bado 
ni vijana wanaohitaji watoto.

“Kundi hilo (dereva) lipo ha-
tarini kwa kuwa hukaa juu ya 
injini (ya pikipiki) kwa muda 
mrefu na joto kali kwa saa ny-
ingi na wanaotumia sauna am-
bao umri wao bado vijana wa-
nashauriwa kutumia ‘shower’ 

(maji ya bomba la mvua) kuliko 
kukaa kwenye sauna muda 
mrefu,” alisema Dk. Belinda 
akiongeza: “Nilikuwa na cli-
ent (mgonjwa) mmoja ambaye 
alipata ajali akiwa anaendesha 
gari, alikuwa na presha sana 
na hakukubali hapo awali, hadi 
baadaye alipokubali kuanza 
matibabu.”

  Akifafanua zaidi kuhusu 
ugumba, Dk. Belinda alisema, 
tatizo hilo huwafanya wanao-
kumbwa nalo kuwa na msongo, 
jinsi zote, kwa kuwa baadhi ya 
jamii huwanyanyapaa, hasa 
mwanamke kunyanyapaliwa 
kutokana na kutopata ujauzito.

“Sio wanawake tu ambao 
wana tatizo hili. Wanaume pia 
mfano kama anavaa boxer 
(nguo ya ndani) na sehemu ya 
maumbile ya viungo vya uzazi 
wa kiume kubanwa sana ni tati-
zo,” alisema Dk. Belinda.

“Tunahitaji kuongeza elimu, 
kuhusu hili, kunahitajika elimu 
watu wawe na lishe bora, ku-
punguza msongo,” alisisitiza.

Naye Bingwa wa Wanawake 
na Uzazi, Dk. Nicholaus Mazu-
guni kutoka hospitali ya Avinta 
Care, mkoani Arusha, alisema 

sababu zipo nyingi za watu ku-
kosa mtoto huku mwanamume 
akishindwa kumpa mimba 
mwanamke na mwanamke 
kushindwa kupata mimba.

Alitaja sababu mojawapo ni 
mbegu hafifu na dhaifu kwa 
upande wa mwanamume, 
unywaji pombe uliokithiri na 
matumizi ya tumbaku na mwa-
namke ni makovu kwenye ki-
zazi, uvimbe na kutokuwamo 
uwiano wa vichocheo vya 
mwilini.

  “Mwanamke utaenda ‘pe-
riod’ (siku za hedhi) lakini sio 
uhakika kwamba utashika 
mimba, mirija kuziba, inaweza 
kuwa tatizo. Mwanamume hu-
changia asilimia 30 ya ugumba 
na mwanamke kwa kiwango 
hicho hicho cha asilimia 30 na 
asilimia 10 sababu hazielewe-
ki,” alisema Dk. Nicholaus.

“Tunahitaji elimu katika 
jamii ili kuepukana na unyan-
yapaa dhidi ya ugumba, uka-
tili kwa wanawake. Kuna imani 
potofu, kuna stori nilikutana 
nayo mwanamke aliambiwa 
anywe damu ya period yake ili 
apate mtoto,” alisema bingwa 
huyo.

Mpango ahadharisha wazazi matumizi simu watoto wao 
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, amewataka wazazi 
kuwa makini na watoto husu-
sani kwenye matumizi ya simu 
za mkononi, ikiwamo kuchun-
guza wanaangalia vibonzo vya 
aina gani.

Pia, amewataka kufuatilia 
na kuchunguza  marafiki wa-
naoambatana na watoto wao 
ikiwamo kuzingatia malezi 
yenye maadili mema.

Dk. Mpango alisema hayo 
jana kwenye Ibada ya Sikukuu 
ya Pasaka iliofanyika katika 
Kanisa Katoliki Parokia ya 
Mwenyeheri Maria Theresa, ji-

jini hapa, wakati akitoa salamu 
za Pasaka kwa waamini na taifa.

Dk. Mpango alisema wazazi 
wanapaswa kusimamia kwa 
ukaribu masuala ya malezi ya 
watoto hususani wa kiume ku-
tokana na mambo machafu ya-
nayoendelea mitaani na mae-
neo mbalimbali.

Alisema hivi sasa kila mmoja 
ana simu janja ambazo ndizo 
chanzo cha vijana wengi ku-
haribika kutokana na mambo 
mbalimbali wanayoangalia na 
kuwataka wazazi wawe makini 
kuwafuatilia ikiwamo kuwa-
chunguza marafiki wanaoan-
damana kwenye mizunguko 
yao.

“Wazazi kuweni makini na 

malezi ya watoto chunguzeni 
marafiki waliokuwa nao na mji-
tahidi kulea watoto katika maz-
ingira mazuri yenye kumpen-
deza Mungu,” alisisitiza.

Alisema imefika wakati 
wanaume kwa wanaume wa-
naoana au wanawake kwa 
wanawake wanaoana huku ak-
ionya kuwa mambo hayo hay-
akubaliki mbele ya mwenyezi 
Mungu hata maadili hayaruhu-
su kufanya hivyo.

Alisema zamani watoto wa 
kike ndio walikuwa wanalind-
wa na kuchungwa, lakini ku-
tokana na mambo kubadilika, 
wazazi wanapaswa kuzingatia 
malezi na ulinzi kwa watoto wa 
kiume ambao huharibika kuto-

kana na utandawazi.
Alisisitiza suala la wazazi ku-

wapeleka watoto kanisani kuji-
funza masuala ya dini ambayo 
ni muhimu, akitolea mfano ku-
furahishwa na Shirika la Utoto 
Mtakatifu ambalo watoto hu-
fundishwa mambo ya Mungu.

Pia, walimu, masista na vion-
gozi wa dini wasiache kukemea 
mambo hayo kwa nguvu zote 
kwa sababu hayakubaliki kidini 
wala lwa utamaduni wa Tanza-
nia.

Aliipongeza Parokia ya Ki-
wanja cha ndege kutokana na 
kutunza mazingira huku aki-
sisitiza jamii kuendelea kutun-
za mazingira kwa kupanda miti 
kila mahali.

Makamu 
wa Rais, 
Dk. Philip 
Mpango ak-
ishiriki Ibada 
ya Jumapili 
ya Sikukuu 
ya Pasaka, 
katika Kanisa 
Katoliki 
Parokia ya 
Mtakatifu 
Mwenye-
heri Maria 
Theresa Le-
dochowska, 
jijini Dodoma 
jana. PICHA: 
OMR
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Zaidi mil. 632/- 
mradi EP4R nyaraka 
zake zaungua
Na Godfrey Mushi, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG), amebaini kuwa zaidi ya 
Sh. milioni 632.5 za Mradi wa Programu ya 
Kutekeleza Elimu kwa Matokeo Awamu ya 
Pili (EP4R), zilizotumika kujenga Chuo cha 
Ualimu Sumbawanga, hazina nyaraka za 
malipo.

Kwa mujibu wa ripoti iliyowasilishwa 
mwishoni mwa wiki na CAG, Charles 
Kichere, ukaguzi wa mradi huo un-
aotekelezwa na Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, haukuweza kuthibitisha 
uhalali wa matumizi ya Sh. 632.5.

Kwa mujibu wa CAG, fedha hizo ni kati 
ya Sh. bilioni 2.51 zilizotumika katika ujenzi 
wa Chuo cha Ualimu Sumbawanga, mkoa-
ni Rukwa.

“Nilitaarifiwa kwamba hati za malipo na 
nyaraka zinazohusiana na matumizi haya 
zilipotea katika ajali ya moto iliyotokea 
Desemba 25, moto huo uliunguza nyaraka 
zinazohusiana na mradi huo,” alisema

Aprili 6, mwaka huu, Rais Samia Suluhu 
Hassan, kupitia Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, alitimiza matakwa ya Ibara ya 143(4) 
ya Katiba ya Tanzania, kwa kuiwasilisha 
Ripoti ya CAG bungeni jijini Dodoma, ikiwa 
na ripoti 22.

Baada ya ufafanuzi kuhusu ripoti hizo, 
Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali (LAAC), Nan-
genjwa Kaboyoka, alisema baada ya ku-
chambua na kutoa maazimio ya Bunge, 
Rais Samia Suluhu Hassan, atapelekewa ili 
achukue hatua.

“Tukishapeleka mapendekezo bungeni 
sasa Bunge ni jukumu lake kuyachukua 
kama maazimio ambayo yanapelekwa kwa 
rais ambaye ndiye mwenye mamlaka  ya 
uteuzi ili wale watakaokuwa wamebainika 
katika ubadhirifu huu mkubwa wa fedha 
za umma ndiye atakayechukua hatua,” 
alisema Kaboyoka.

Merck Foundation kuongeza ufadhili wa madaktari 
Na Christina Mwakangale

OFISA Mtendaji Mkuu wa Mer-
ck Foundation Afrika, Seneta Dk. 
Rasha Kelej, amesema Taasisi 
hiyo itaongeza wigo wa ufadhili 
wa mafunzo kwa madaktari wa 
Tanzania ili kuongeza fursa ya 
upatikanaji wa huduma za kib-
ingwa na bobezi nchini.

Taasisi ya Merck Founda-
tion ambayo ni tawi la Shirika 
la Merck KGaA la Ujerumani, 
imekwishatoa   mafunzo kwa 
watoa huduma sekta ya afya 
1,500 barani   Afrika, kati yao 33 
ni madaktari     wa   Kitanzania 
tangu kuanzishwa kwake mwaka 
2017.

Dk. Rasha, aliyasema hayo 
jijini Dar es Salaam, wakati wa 
sherehe za kuwatuza wana-
habari wanane wa Tanzania wal-
ioshinda tuzo zinazotolewa na 
Taasisi hiyo, akisema madaktari 

nchini wana nafasi ya kuomba 
ufadhili wa mafunzo kwa kuwa 
dirisha la kupokea maombi lime-
funguliwa.

“Nimefurahi kukutana nanyi 
nyote leo na kuweza kujadiliana 
namna ambavyo programu zetu 
zimeweza kusaidia jamii zenu na 
natazamia kwa siku zijazo zitale-
ta manufaa zaidi kwa jamii zenu 
kiujumla,” alisema Dk. Rasha.

Alisema Merck Founda-
tion itahakikisha inaimarisha 
na kuboresha afya na kufikia 
malengo na kusaidia wananchi 
wa barani la Afrika, ikiwamo ku-
tambua mchango mkubwa wa 
vyombo vya habari kutokana 
na kuinua kiwango cha uelewa 
kuhusu haki ya elimu ya msi-
chana na kupinga vitendo vya 
ukatili.

“Tumeshafadhili madaktari 33 
wa Tanzania na sasa wamebo-
bea katika eneo la uchunguzi na 
matibabu ya magonjwa mbalim-

bali ikiwamo saratani, kisukari 
pamoja na tatizo la ugumba na 
upandikizaji mimba.

Bingwa wa Magonjwa ya Moyo 
kutoka Taasisi ya Moyo Jakaya 
Kikwete ( JKCI), Dk. Samwel Rw-
eyemamu aliushukuru wakfu 
huo, akisema programu hiyo im-
ekuja kwa wakati muafaka.

“Uchunguzi kwa matibabu dhi-
di ya magonjwa ya moyo bado ni 
suala jipya Tanzania, tunaona 
kuna   idadi kubwa ya watu wa-
naokabiliwa na magonjwa haya, 
tunazidi kuimarisha mifumo   
yetu ya uchunguzi na tiba.

“Utoaji elimu hasa kuepukana 
na unene pamoja na magonjwa 
ya kuambukiza itasaidia kuon-
dokana na magonjwa, natoa wito 
kwa wataalamu wa afya kujiunga 
na programu za Merck founda-
tion ili kuongeza ujuzi,” alisema 
bingwa.

Aidha,  Mwenyekiti wa Bodi 
ya E. Merck KG na Merck Foun-

dation Bodi ya Wadhamini, 
Prof. Dk. Frank Stangenberg-
Haverkamp, alisema wakfu huo 
umeongeza uelewa na kuwajen-
gea uwezo wanataaluma tofauti 
ikiwamo wanasayansi na wana-
habari.

“Mtakubaliana na mimi kwam-
ba kuna maendeleo makubwa 
tangu tulipoanza kutoa ufadhili 
kwa madaktari mnamo mwaka 
2018. Juhudi hizi zimesaidia ku-
wajengea uwezo na bila shaka 
mmeweza kuimarisha afya ya 
jamii nchini Tanzania.

“Tunatazamia kuendeleza 
ushiriki wetu katika ufadhili wa 
programu hii ya kuwajengea 
uwezo madaktari wa Tanzania. 
Madaktari wa Tanzania wata-
nufaika na ufadhili wa masomo 
kwa ngazi     ya ubingwa na 
ubobezi katika nyanja ya uchun-
guzi na matibabu dhidi ya ma-
gonjwa mbalimbali,” alisema 
Prof. Frank.

Aidha, Prof. Frank na ujumbe 
wake, walikutana na Waziri wa 
Afya, Ummy Mwalimu na kufan-
ya mazungumzo, kuhusu wakfu 
huo unavyotoa huduma kwa 
wataalamu wa afya pamoja na 
wanahabari.

Ummy aliwashukuru Merck 
Foundation kwa ufadhili wa ku-
wasomesha Madaktari Bingwa 
na Ubingwa Bobezi katika fani 
mbalimbali ikiwamo magonjwa 
ya wanawake na NCDs.

Wakfu huo, umejikita kubore-
sha afya na ustawi wa watu 
pamoja na kuendeleza maisha 
yao kupitia sayansi na teknolojia 
na kutoa ufadhili wa masomo 
kwa madaktari, huku nchi 50 
barani Afrika ikiwamo Tanza-
nia, Liberia, Gambia, Burundi, 
Malawi, Sierra Leone, Zambia, 
Zimbambwe, Guinea, Ethiopia, 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC), Nepal, Bangladesh 
na zingine.

Ajitoa uhai kisa madeni
Na Marco Maduhu,         
SHINYANGA

MKAZI wa Kijiji cha It-
wangi, wilayani Shinyanga, 
Ally Hamis (48), amekutwa 
katika chumba chake akiwa 
amejinyonga huku akiacha 
ujumbe uliokuwa ukionesha 
madeni aliyokuwa anadaiwa.

Imeelezwa kuwa tukio hilo 
lilitokea Aprili 8 na ujumbe 
uliokutwa kwenye chumba 
chake ulibainisha baadhi 
ya madeni yake ambayo ni 

pamoja na Sh. 40,000 za 
baiskeli, Sh. 300,000 alizoku-
wa akidaiwa na baba yake 
mdogo na deni la debe moja 
la mahindi. Akithibitisha ku-
tokea kwa tukio hilo jana, 
Kamanda wa Polisi mkoani 
Shinyanga, Janeth Magomi, 
alisema lilitokea majira ya 
saa mbili asabuhi na baada ya 
kupokea taarifa hizo, askari 
polisi walifika eneo hilo na 
kukuta mwili wa marehemu 
ukiwa unaning’inia ndani 
ya nyumba yake pamoja na 

ujumbe huo wa madeni.
  “Chanzo cha tukio hili 

huenda ni msongo wa mawa-
zo kutokana na madeni am-
bayo alikuwa anadaiwa, pia 
mwili wa marehemu ume-
shafanyiwa uchunguzi na 
daktari na umekabidhiwa 
kwa ndugu zake kuende-
lea na shughuli za mazishi,” 
alisema Magomi. Mwenyekiti 
wa Kijiji cha Itwangi, Kisendi 
Lubinza, akiongea na gazeti 
hili kwa njia ya simu alisema 
kuwa katika ujumbe marehe-

mu aliandika kuwa ameamua 
kujiua mwenyewe na asihu-
sishwe mtu yeyote, sababu 
nyigine pia kaamua kumfua-
ta mama yake mzazi ambaye 
alishatangulia mbele ya haki.

Kamanda aliwaasa wa-
nanchi kijiji hicho wanapok-
abiliwa na matatizo wafike 
kwenye uongozi wa kijiji 
kutafuta namna ya kulitatua, 
na sio kubaki nalo rohoni 
na kusababisha kuchukua 
maamuzi ambayo hugharimu 
maisha yao.

Mtoto mwenye umri unaopaswa kuwa shule, akisafisha kioo cha gari katika Barabara ya Bagamoyo, eneo la 
Mwenge Dar es Salaam hivi karibuni, ili ajipatie riziki. Mamlaka zinazohusika zinatakiwa kuchukua hatua kuto-
kana na ongezeko kubwa la watoto wa mitaani. PICHA: SABATO KASIKA
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BADO mijadala ya nani ana wakati mgumu na mwepesi kuelekea 
mechi za robo fainali kwenye michuano ya kimataifa kwa wawak-
ilishi wa nchi, Simba na Yanga, imekuwa mingi na kuingia hadi kwa 
wachezaji, baada ya droo ya hatua hiyo kufanyika wiki iliyopita ji-
jini Cairo, Misri.

Simba ambao ni wawakilishi wa nchini kwenye Ligi ya Mabingwa 
Afrika, wengi wanaona hapo ndio mwisho wa safari kwa msimu 
huu baada ya kupangwa kukutana na Wydad Casablanca ya Mo-
rocco ikianzia nyumbani Uwanja wa Benjamin Mkapa Aprili 21 
kabla ya kwenda kumalizia ugenini Aprili 28, mwaka huu.

Kwa upande wa Yanga inayoiwakilisha nchi kwenye Kombe la 
Shirikisho Afrika, yenyewe itaanzia ugenini nchini Nigeria dhidi 
ya Rivers United Aprili 23, na mechi ya marudio itakuwa Aprili 30, 
mwaka huu Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. 

Mashabiki na wachambuzi wengi wa soka nchini wamekuwa 
wakiiona Simba ina mlima mrefu kupanda zaidi ya Yanga kwa  kuwa 
tu imepangwa na Wydad ambao ni mabingwa watetezi, lakini pia 
wakiwa kwenye ubora wa hali ya juu ukilinganisha na kiwango cha 
Wekundu wa Msimbazi hao. Kingine kinachowafanya kuipa nafasi 
Simba kutolewa ni kutokana na hatua ya makundi ya michuano 
hiyo kufungwa nyumbani na ugenini na wapinzani wakubwa wa 
Wydad katika Ligi ya Morocco, Raja Casablanca, jambo ambalo wa-
naamini dhahama hiyo itawakuta tena. Kwa upande wa Yanga, pia 
wanaamini inaweza kusonga mbele kwa kuwa ina kikosi bora zaidi 
msimu huu ukilinganisha na msimu uliopita wakati Rivers United 
wakiwatoa katika michuano ya Ligi ya Mabingwa kwa jumla ya ma-
bao 2-0, wakishinda 1-0 ugenini na ushindi kama huo nyumbani.

Dhana hiyo pia imeingia hadi kwa baadhi ya wachezaji wa Yan-
ga wakijigamba kwamba wanakwenda kulipa kisasi cha msimu 
uliopita kutolewa na Wanigeria hao, jambo ambalo ni nzuri kama 
watajikita katika mbinu watakazopewa na walimu wao na juhudi 
binafsi uwanjani, lakini kinyume cha hapo, mambo yanaweza ku-
haribika. Kwa ujumla sisi tunaamini hakuna timu iliyo rahisi wala 
ngumu katika michuano hii, hasa inapofika hatua kama hii ya 
mtoano, hivyo kinachotakiwa ni kujiandaa zaidi kimbinu na kujua 
namna ya kucheza mechi hizi za mtoano, ambazo huhitaji ushindi 
mkubwa na kujua mbinu za kuulinda.

Rivers United, ambayo wengi wanaamini ni timu nyepesi nayo 
ilianzia raundi ya awali ya Ligi ya Mabingwa Afrika kama Yanga, 
kabla ya kuangukia Kombe la Shirikisho zilipo sasa, ikiwa huko ili-
fanikiwa kutinga raundi ya kwanza ambapo ilipangwa kucheza na 
wapinzani wa Simba wajao, Wydad Casablanca.

Katika mchezo wa kwanza, ikiwa nyumbani Nigeria, Rivers 
United ilishinda mabao 2-1, kabla ya mchezo wa marudiano nchi-
ni Morocco kuchapwa 6-0, hivyo kuangukia Kombe la Shirikisho 
na Wydad kusonga mbele, hivyo Yanga haipaswi kujidanganya 
kwamba Wanigeria hao ni wepesi kihivyo, ama Simba kuiona Wy-
dad ni wagumu sana. Yanga ikibweteka, Rivers United inaweza 
kupata ushindi mkubwa nyumbani na hali ikawa ngumu katika 
kupindua matokeo zitakaporudiana, lakini na Simba ikijipanga in-
aweza kushinda Uwanja wa Benjamini Mkapa na ikienda Morocco 
ikang’ang’ania sare, yote yanawezekana. 

Kikubwa ni wawakilishi hao wa nchi kila mmoja kuchukulia 
mechi hizo kama ngumu na zinazohitaji kufanya maandalizi ya 
kutosha ya kupambana kwa jasho nyumbani na ugenini ili kupata 
ushindi, na si mechi za kusubiri kushinda nyumbani pekee, kwani 
hujui mpinzani wako amejipangaje anapokuwa ugenini.

 Tunachotaka ni kuona wawakilishi wetu hao wakisonga mbele 
hatua ya nusu fainali na hatimaye fainali, na hilo haliwezi kutokea 
kwa hofu wala kuamini tu mpinzani wako ni mwepesi, bali maan-
dalizi ya kina na kisaikolojia yanapaswa kuanza sasa kabla ya 
mechi hizo.

‘Dabi’ Simba, Yanga isogezwe 
mbele zijiandae michuano CAF 

Simba, Yanga kujiaminisha 
tu hakutoshi, jipangeni CAF

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

RATIBA ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara inaonyesha kuwa 
Aprili 16, mwaka huu kuna 
mechi kati ya watani wa 
jadi, Simba na Yanga kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam.

Siku zote inapochezwa 
‘dabi’ hiyo ya Kariakoo huwa 
hakuna dogo, hata kama 
ikiwa ni mechi ya kirafiki. 
Wachezaji watatumia nguvu 
zao zote, uwezo na kila kitu 
walichonacho kuhakikisha 
wanaibuka na ushindi.

Kwa bahati mbaya sana 
mechi hii imekuja vibaya 
kwani timu hizi zote zipo 
kwenye michezo ya ki-
mataifa.

Zamani ingewezekana ka-
bisa kuwa moja ingekuwa 
imeshatolewa, au zote mbili, 
lakini safari hii kwa mara ya 
kwanza Simba na Yanga zipo 
kwenye hatua ya robo fainali 
ya michuano ya kimataifa.

Simba ipo Ligi ya Ma-
bingwa na Yanga Kombe la 
Shirikisho. Simba itacheza 
na Wydad Casablanca ya 
Morocco, Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam, 
Aprili 21 na kwenda kumali-
zia ugenini Aprili 28, wakati 
Yanga imepangwa kucheza 
dhidi ya Rivers United ya Ni-
geria, ikianzia ugenini Aprili 
23, na  mechi ya marudio 
itakuwa Aprili 30, mwaka 
huu Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam.

Hapa utaona baada ya dabi 
kupigwa, Simba itakuwa na 
siku tano tu kucheza dhidi 
ya Wydad na Yanga itakuwa 
na siku saba. Tena afadhali 
Simba itakuwa ikicheza ny-
umbani, lakini Yanga ina siku 
hizo ikiwa inasafiri kwenda 

ugenini, hivyo haitakuwa na 
muda kabisa wa kupumzika.

Tunajua mechi za dabi 
wachezaji wanavyotumia 
nguvu, halafu mechi ikiisha 
wanaanza safari kwenda 
kucheza mechi nyingine 
ngumu, hii inaweza ku-
waathiri na kupoteza mechi 
kirahisi.

Kwa sababu wachezaji 
watakuwa na uchovu wa 
dabi na wa safari pia. Hata 
wachezaji wa Simba haitoku-
wa rahisi kwao kwani wa-
takuwa na mechi mbili ngu-
mu, kucheza dhidi ya Yanga, 
halafu wiki inayofuata ku-
wavaa Mabingwa Watetezi 
wa Afrika si jambo la mche-
zo. Binafsi, ningeshauri Bodi 
ya Ligi ya Shirikisho la Mpira 
wa Miguu nchini (TFF), kui-
sogeza mbele mechi hiyo 
kwa maslahi mapana na si ya 
Simba na Yanga tu, bali kwa 
soka la Tanzania.

Kwa miaka zaidi ya 20, 
hatujawahi kuziona Simba 
na Yanga zote zikiwa kwe-
nye hatua za makundi mechi 
za kimataifa, lakini safari hii 
siyo makundi tu, kizazi hiki 
kimeshuhudia zikifika hadi 
robo fainali, hivyo ni jambo 
la fahari kubwa kwa TFF na 
nchi kwa ujumla.

Inawezekana lisijitokeze 
tena, hivyo TFF na Bodi ya 
Ligi ilichukulie jambo hili 
kwa umakini mkubwa, kua-
hirisha na kuisogeza mbele 
mechi hiyo ili kuzipa na-
fasi timu hizo kujiandaa na 
mechi zao za kimataifa.

Itawapa nafasi hata vion-
gozi wa klabu hizo kujiandaa 
kwa umakini zaidi na kuon-
dokana na presha za mechi 
za dabi. Kwa sasa ni kama 

watakuwa wamechang-
anyikiwa mechi ili wajiandae 
vizuri zaidi ya nyingine, na 
makocha pia watakuwa na 
wasiwasi wa kuumia kwa 
wachezaji wao, kuwapumzi-
sha pia inakuwa tatizo.

Hata hivyo, kwa utama-
duni wa mechi hizi, huwezi 
kumpumzisha mchezaji 
muhimu kwenye mechi za 
Simba na Yanga eti kwa ajili 
ya mechi ya kimataifa.

Hapa sasa inatakiwa Bodi 
ya Ligi ya TFF kuzisaidia 
timu hizi ili zifanye maandal-
izi sahihi na kwa ubora unao-
takiwa ili kuzipa uwezo wa 
kufanya vema kwenye mechi 
zao za robo fainali kwa faida 
ya soka la Tanzania na nchi 
kwa ujumla. 

Tumeona vyama vya soka, 
Tunisia, Morocco, na Guinea 
vikizisaidia timu zao zilizos-
hiriki Ligi ya Mabingwa na 
Kombe la Shirikisho kwa 
kuahirisha mechi zao kad-
haa ili kuzipa nafasi ya kuji-
andaa kikamilifu.

Ikiwa haitofanya hivyo, 
kuna wasiwasi wa timu zetu 
kuondoshwa kutokana na 
uchovu wa mechi hiyo ngu-
mu, safari, lakini pia hata 
timu moja ikifungwa mechi 
ya dabi, haitokuwa vizuri ki-
saikolojia kuanzia wachezaji, 
viongozi na hata mashabiki 
wake na inaweza kusababi-
sha kufanya vibaya kwenye 
mechi za robo fainali.

Kwa sababu ligi inamal-
izika Mei 28 na michuano ya 
kimataifa inamalizika mwezi 
Juni, bado kuna muda wa 
kuangalia ratiba ya kuipachi-
ka tarehe ambayo haitokuwa 
na pilikapilika ya mechi za 
CAF.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango
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KABWELA                                           Na Fadhili Mohammed                                  

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SERIKALI imewahimiza wadau wa 
sekta mbalimbali na jamii, kutumia 
taarifa za hali ya hewa ili kuongeza tija 
na ufanisi kupanga na kutekeleza shu-
ghuli za maendeleo nchini.

Kauli hiyo ilitolewa na Naibu Wa-
ziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Atupele 
Mwakibete, wakati akifungua kikao 
cha siku mbili cha Baraza la Wafan-
yakazi wa Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA), mjini hapa.

Alisema serikali kwa kutambua 
umuhimu mkubwa wa Mamlaka hiyo, 
imeimarisha miundombinu na hudu-
ma za hali ya hewa nchini.

Aidha, inaendelea kufanya uwekezaji 
mkubwa wa kuimarisha mtandao wa 
Rada na miundombinu mingine ya 
hali ya hewa kama ilivyoainishwa ka-
tika Ilani ya uchaguzi ya CCM (mwaka 
2020–2025).

Alisema, serikali imefanya na inaen-
delea na uwekezaji huo ambao ni hat-
ua muhimu ya kuimarisha uwezo wa 
taifa katika kukabiliana na changamo-
to za matukio ya hali mbaya ya hewa 
na mabadiliko ya tabianchi kwa kuima-
risha huduma za uangazi na utoaji wa 
tahadhari.

Alisema licha ya uwekezaji uliofany-
wa na kuendelea kufanywa na seri-
kali, ni wajibu wa Mamlaka hiyo kuwa 
wabunifu katika kuongeza vyanzo vya 
mapato na kusimamia ukusanyaji wa 
mapato ili kupunguza utegemezi kwa 
serikali.

Naibu waziri pia, aliipongeza TMA 
kwa viwango vya usahihi wa utabiri 
ambavyo vinaendelea kuongezeka.

Naye Mwenyekiti wa Bazara la Wa-
fanyakazi wa Mamlaka hiyo, Dk.  Ladi-
slaus Chang’a, aliishukuru serikali kwa 
juhudi kubwa ya kuwekeza katika mi-
undombinu ya hali ya hewa.

Alisema maboresho na uwekezaji uli-
ofanywa na serikali katika sekta ya hali 
ya hewa umechangia kuongezeka kwa 
usahihi wa utabiri kufikia wastani wa 
asilimia 88.3 kwa mwaka, kwa msimu 
wa vuli 2022 pekee usahihi ulikuwa 
asilimia 94.1.

Mwenyekiti wa Bazara la Wafanyaka-
zi wa Mamlaka hiyo  ambaye pia ni  
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 
ya Hali ya Hewa alisema, hatua hiyo 
imechangia katika azma ya serikali ya 
kujenga na kukuza uchumi shindani.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Mamla-
ka hiyo, Dk.  Buruhani Nyenzi alisema, 
TMA imeendelea kufanya vizuri kwa 
kuwa katika kipindi chote cha uongozi 
taasisi imeendelea kupata hati safi ya 
ukaguzi wa hesabu.

Dk. Nyenzi alisema pamoja na mab-
adiliko ya uongozi wa TMA wa kustaa-
fu kwa Dk. Agnes Kijazi, aliyekuwa 
Mkurugenzi Mkuu ambaye alihudumu 
kwa kipindi kirefu, bado Mamlaka im-
eendelea kusimama imara na kufanya 
vizuri katika nyanja zote za kitaifa na 
kimataifa.

‘Tumieni taarifa 
za TMA kuongeza 
tija kimaendeleo’

Malecela ashauri sheria kali kupinga ushoga
Na Peter Mkwavila, 

DODOMA

MWANASIASA nguli nchini 
Waziri Mkuu na Makamu wa 
Rais mstaafu, John Samwel 
Malecela, ameishauri serikali 
kuweka sheria ngumu na kali 
ikiwamo kifungo cha maisha 
kwa mtu yeyote atakayejihu-
sisha na vitendo vya ushoga, 
ubakaji na ndoa za jinsia moja.

Malecela, alisema hayo 
baada ya ibada ya Sikuku ya 
Pasaka, kufufuka kwa Yesu 
Kristo iliyofanyika katika 
Kanisa kuu la Roho Mtakatifu 
Angilikana Tanzania, Dayosisi 
ya Central Tanganyika, jijini 
hapa.

Alisema, anasikitishwa na 
vitendo ambavyo baadhi ya 
watu wanavishabikia ikiwa 
ni pamoja na kujihusisha na 
masuala ya ushoga, ndoa ya 
jinsia moja na ubakaji.

“Mimi nawaomba Watanza-
nia wezangu kulaani kabisa vi-
tendo hivyo vya ushoga, ndoa 
ya jinsia moja na ubakaji kwa 

kuwa ni sehemu ya dhambi 
mbele za Mungu ambaye ame-
kataza katika vitabu vyake vya 
dini na haiwezi kusameheka.

“Nitamshangaa sana Mtan-
zania yeyote ambaye ni mkris-
to anayeshabikia tabia hiyo 
ya ushoga wakati jambo hilo 
limelaaniwa na ushoga ni jam-
bo la giza ni sawa na uchawi 
na ujambazi hivyo kuna kila 
sababu ya serikali kuweka she-
ria kali au kifungo cha miaka 
mingi kwa mtu yeyote ambaye 
atajihusisha na ushoga,” alise-
ma malecela.

Naye Askofu wa Kanisa 
Aglikana Tanzania Dayosisi 
ya Central Tanganyika, Dk. 
Dikson Chilongani, aliwataka 
viongozi wa juu wa serikali 
kupambana na vitendo vya 
rushwa ambavyo vinaoneka-
na kushamiri zaidi.

Alisema, nchi haiwezi kuwa 
na maendeleo ya kiuchumi 
kama haitapambana na ku-
zuia vitendo vya rushwa kwa 
kuwa dhami na inapotosha 
haki.

“Kwa hivi sasa rushwa in-

aonekana kushamiri kila ma-
hali mahakamani, sehemu za 
utoaji wa huduma jambo am-
balo linasababisha wanyonge 
kukosa haki zao za msingi na 
kuwanufaisha matajiri ambao 
wanatumia fedha zao,” alise-
ma.  

Aliwataka viongozi wa dini 
kutokutumia mahubiri ku-
potosha neno la Mungu kwa 
watu ili kuwaaminisha kwe-
nye suala la miujiza badala ya 
kufanya kazi.

Alisema kuwa kwa sasa wa-
hubiri wameanzisha injili za 
kuwaaminisha watu kuwa 
watapokea miujiza bila ku-
waambia ukweli kuwa hakuna 
muujiza ambao unaweza ku-
tokea kama mtu hajafanya 
kazi.

“Maandiko matakatifu 
yanafundisha wazi kuwa kila 
mtu afanye kazi na asiye-
fanya kazi asile, leo hii mtu 
anakuambia utapokea muu-
jiza bila kufanya kazi hayo ni 
mahubiri ya upotoshaji.

“Israel ni nchi pekee yenye 
ukame mkubwa, lakini kwa 

sasa ni nchi pekee yenye 
teknolojia kubwa zaidi na hiyo 
inatokana na watu wake ku-
fanya kazi kwa bidii na kuwa 
wabunifu zaidi.

“Nchi haiwezi kuwa na 
maendeleo kama itakuwa 
na watu wavivu, wazembe 
ambao wanategemea miu-
jiza bila kufanya kazi ambayo 
itachangia kuongeza pato la 
taifa au mtu binafsi.

“Tatizo la uchumi wa nchi 
sio rais wa nchi au serikali 
yake, tatizo ni uvivu na uzem-
be wa wananchi wenyewe 
kwa kutopenda kufanya kazi 
ambazo zitawaingizia kipato 
cha uhakika,” alisema.

Aliwataka Watanzania ku-
pambana na suala la ushoga 
na asiwapo mtu wa kuliunga 
mkono jambo hilo kwa kuwa 
ni chukizo mbele za Mungu.

Alisema suala hilo ni jambo 
ambalo wazungu wanataka 
kuliaminisha kwa mataifa ya 
Afrika ili kuendeleza laana 
ambazo Mungu alisha zitolea 
adhabu kama vile Sodoma na 
Gomora.

Waziri Mkuu 
mstaafu John 
Malecela 
(kulia), akis-
alimiana na 
mmoja wa wa-
chungaji baada 
ya kumalizika 
kwa ibada 
ya Pasaka, 
katika Kanisa 
la Angalikana 
Roho Mtakatifu 
Dayosisi ya 
Central Tan-
ganyika, jijini 
Dodoma jana.  
PICHA: PETER 
MKWAVILA.
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Mtoto mwezi 
na nusu akutwa 
barabarani 
katelekezwa
Na Said Hamdani, LINDI

MTOTO mchanga wa jinsi ya 
kike mwenye umri wa mwezi 
mmoja na nusu ameokotwa na 
wasamaria wema baada ya kutele-
kezwa na anayedaiwa mama 
yake katika mtaa wa Barabara ya 
Kawawa, Manispaa ya Lindi.

Mtoto huyo aliokotwa na Re-
hema Ally katika uwanja wa pem-
bezoni mwa nyumba anayoishi, 
karibu na kituo cha mafuta, Machi 
30, mwaka huu saa 2:00 usiku.

Akisimulia tukio hilo, alisema 
akiwa ndani ya nyumba anayoishi 
akiendelea na kazi yake ya kusho-
na nguo, alisikia sauti ya mtoto 
mchanga akilia bila ya kubembel-
ezwa.

Alisema kilio hicho kilicho-
chukuwa cha muda mrefu, kilim-
shtua na kulazimika kutoka nje na 
kwenda nyumba kubwa kuwaita 
wapangaji wenzake waelekee ana-
kolia mtoto huyo.

“Nilipofungua mlango namkuta 
mtoto pembezoni mwa ukuta wa 
nyumba tunayoishi kimeveshwa 
sweta kubwa na kutandikiwa 
nguo aina ya dera na kichwani 
kawekewa mtandio,” alisema.

Alisema wapangaji wenzake 
walijitokeza akiwamo Juma Kilole 
na kutoa taarifa kwa Mwenyekiti 
wa mtaa wao, Hadija Selemani 
ambao kwa pamoja walimchukua 
hadi Kituo cha Polisi cha Wilaya 
kilichopo mjini Lindi.

Alisema baada ya ruhusa ya poli-
si mtoto huyo alifanyiwa uchun-
guzi katika Hospitali ya Sokoine na 
kubaini afya yake ni salama.

Aidha, aliwataka wanawake kua-
cha tabia ya kutupa watoto wa-
naowazaa kwa kuwa kwa kufanya 
hivyo ni kumkosea Mungu.

Mganga Mfawidhi Hospitali ya 
Sokoine, mkoani Lindi, Dk. Alex-
ander Makalla, alithibitisha kum-
pokea mtoto huyo aliyeeleza ana 
uzito wa kilo tatu na kumfanyia 
uchunguzi wa kitaalamu ambaye 
alithibitisha ana afya njema.

Mkurugenzi wa Kituo cha Lov-
ing Heart Caring Hands, Moham-
edi Chigogoro, alithibitisha kum-
pokea mtoto huyo Aprili 4, mwaka 
huu, kutoka kwa Ofisa Ustawi wa 
Jamii Manispaa ya Lindi, Richard 
Kimaro. Alisema ni mtoto wa pili 
kupokewa na kituo hicho mwaka 
huu, hivi karibuni wamepokea 
mtoto wa kiume akitokea Wilaya 
ya Masasi, mkoani Mtwara na 
kufanya kiwe na idadi ya watoto 
wanne wanaoishi na kulelewa kit-
uoni hapo.

Kamanda wa Polisi mkoani Lin-
di, Pilli Mande, alipoulizwa kupi-
tia simu yake ya mkononi, kama 
taarifa ya kuokotwa kwa kichanga 
hicho, alisema yuko safarini hivyo 
hana taarifa.

AMF yakabidhi vitabu vya elimu ya dini Pemba
Na Maulid Mmbaga

TAASISI ya Asma Mwinyi 
Foundation (AMF), imekabidhi 
vitabu vya elimu ya dini ( juzuu) 
1,104 kwa wanafunzi wa madra-
sa ya Shifaiya Islamiyya iliyopo 
Kinyasini, Wilaya ya Wete, Mkoa 
wa Kaskazini Pemba, ikiwa ni 
muendelezo wa sadaka wakati 
wa ibada ya mfungo wa Rama-
dhani.

AMF ambayo inajishughulisha 
na kuwasaidia wenye mahitaji 
maalumu hasa wanawake, wa-
zee, watoto na wenye ulemavu, 
imekuwa pia ikitoa misaada 
mbalimbali katika nyumba za 
ibada, hospitali na jamii kwa 

ujumla. Akikabidhi msaada huo 
jana Zanzibar, Mjumbe wa taasi-
si hiyo Abdalla Amour, alisema 
wamekabidhi vitabu 1,104 katika 
madrasa hiyo yenye wanafunzi 
zaidi ya 150 kwa lengo la kuen-
delea kurithisha elimu ya dini 
kwa watoto na jamii ambayo ita-
saidia kudumisha utulivu katika 
nyanja mbalimbali.

“Urithi pekee kwa vijana wetu 
ni elimu ya dunia na dini, hivyo 
ni vyema wote kwa ujumla 
kushikamana na kuhakikisha 
jamii na watoto wanakuwa ka-
tika maadili mazuri ya kumjua 
Mungu, kwani hiyo itasaidia ka-
tika kupunguza mmomonyoko 
wa maadili kwenye jamii zetu,” 

alisema Amour. Mwalimu Mkuu 
wa madrasa hiyo, Salama Juma 
Haji, aliishukuru Asma Mwinyi 
Foundation kwa kuwapatia 
vitabu hivyo, huku akibaini-
sha kuwa wanakabiliwa pia na 
changamoto ya uchakavu wa 
majengo yanayotumika wakati 
wa kuwafundisha watoto.

“Katika madrasa yetu tuna 
vyumba viwili vya kufundishia, 
lakini kati ya hivyo kimoja hivi 
sasa hakitumiki tena kutokana 
na uchakavu, kimoja ndio ki-
natumika, inatulazimu nyakati 
ambazo sio za mvua watoto ku-
tumia eneo la wazi kusomea,” 
alisema Salama.

Naye Ustadh Amour Hamad 

Ali, alibainisha changamoto 
zingine wanazokabiliana nazo 
ikiwemo viti kwaajili ya wa-
nafunzi na walimu, vifaa vya ku-
fundishia ikiwamo misahafu na 
juzuu, na ukosefu wa majisafi, 
huku akitoa wito kwa wadau 
mbalimbali kusaidia kutatua up-
ungufu huo.

“Elimu kwetu ni shida sana, 
leo ‘jana’ tunamshukuru sana 
Mungu kwa neema ambayo 
tumeipata kutoka kwa wenzetu 
hawa wa Asma Mwinyi Founda-
tion kuja kutuona kwa upande 
wa juzuu, tunasema alham-
dullillah Mungu awape moyo 
huo huo wa kusaidia,” alisema 
Amour.

Mjumbe wa Bodi ya Taasisi ya Asma Mwinyi Foundation (AMF), Abdalla Amour (aliyesimama), akionyesha kitabu cha juzuu 
pamoja na wanafunzi wa Madrasa ya Shifaiya Islamiyya, baada ya kuwakabidhi msaada wa vitabu 1104, mkoani Kaskazini 
Pemba jana, ikiwa ni mwendelezo wa utoaji sadaka wakati wa ibada maalum ya mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. 
PICHA: MAULID MMBAGA

CAG abaini serikali kupoteza trilioni 5/- mashauri ya kodi
Na Godfrey Mushi, 
DODOMA

RIPOTI ya Mdhibiti na Mkagu-
zi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) kwa mwaka 2021/22 im-
ebaini mashauri 904 ya kikodi 
yaliyoko katika Mahakama za 
Rufani za Kikodi kwa muda 
mrefu yamesababisha serikali 
kukosa Sh. trilioni 4.84.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, 
CAG katika ukaguzi wake ka-
tika hesabu za Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA), alibaini 
kiasi cha Sh. trilioni 4.84 ni 
fedha walizozikosa kutokana na 
mashauri ya kikodi.

Mashauri hayo yanahusisha 
(Dola za Marekani 15,713,232 
zilizobadilishwa kwa Sh. 
2,292.733/Dola ya Marekani) 
kwa Tanzania Bara. Wakati Zan-
zibar, ilikuwa na mashauri 34 ya 

kodi yenye thamani ya jumla ya 
Sh. bilioni 3.43.

MAGARI YASIYOTUMIKA
Aidha, ripoti hiyo ilibaini pia 

kuna magari mabovu 547 ya-
meegeshwa hadi Septemba 
2022.

Alisema Kampuni ya Simu 
Tanzania (TTCL), ndio kinara 
wa magari mabovu, ambayo 
hayatumiki ambayo ni  86,  
Wizara ya Fedha na Mipango 
51, Wakala wa Vitambulisho 
vya Taifa (NIDA) 44, Wizara ya 
Mambo ya Nje 39 na Wakala 
wa Barabara Tanzania (TAN-
ROADS) 37.

Wakati katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, Halmashauri 
ya Jiji la Tanga inaongoza kwa 
kuwa na 18, Halmashauri ya 
Wilaya ya Meatu 15, Halmashau-
ri ya Wilaya ya Morogoro 13, 
Halmashauri ya Wilaya ya Mp-

wapwa 12 na Mahakama ya 
Tanzania 23.

Yamo pia, Shirika la Utangaza-
ji Tanzania (TBC) 19, Wizara ya 
Afya 14, Wakala wa Ufundi na 
Umeme Tanzania (TEMESA) 
176.   

“Kuwapo kwa magari mabo-
vu ya serikali ambayo yamehifa-
dhiwa na hayatumiki kwa muda 
mrefu bila uondoshaji kulikuwa 
na athari zifuatazo ambayo ni, 
magari mabovu yaliyohifadhi-
wa na hayatumiki kwa muda 
mrefu huchakaa na huharibika 
zaidi na kwa kasi, na hivyo ku-
pungua kwa kasi thamani yake, 
hata wakati serikali inapoamua 
kuyaondoa.

“Madhumuni ya ununuzi wa 
magari hayafikiwi ipasavyo, 
kwa vile magari hayafanyi kazi 
kulingana na madhumuni yali-
yokusudiwa, kuongezeka kwa 

gharama za matengenezo ku-
tokana na uchakavu wa magari 
mabovu ambayo yamehifadhi-
wa na hayatumiki kwa muda 
mrefu; na upotevu wa rasilima-
li-fedha za umma.”

500 YAUZWA 
Katika ripoti hiyo ya ukaguzi 

wa ufanisi, pia CAG alionyesha 
ukaguzi ulikokotoa tena thama-
ni ya magari 500 yaliyotolewa, 
miongoni mwa magari yaliu-
zwa kwa watumishi wa umma, 
kuanzia mwaka wa fedha 
2016/17- 2021/22.

Alibaini magari 482 sawa na 
asilimia 96.4 yalitathminiwa 
kwa thamani ya chini, huku to-
fauti hizo zikionyesha thamani 
ya magari 500 miongoni mwa 
yaliyochaguliwa yalitathminiwa 
kwa thamani ya chini sawa na 
Sh. bilioni 2.7.
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Na Allan lsack, ARUMERU

TAASISI  ya Smart Community on legal 
Protection imetoa msaada wa vyakula na 
bidhaa kwa wazee wa kituo cha Meru Elderly 
lnitiatives kilichopo Kata ya Kikatiti wilayani 
Arumeru mkoani Arusha.

Misaada hiyo ni sabuni, dawa za meno, 
nguo na vyakula ikiwamo kama vile  sukari, 
mchele, unga wa mahindi na mafuta ya 
kupikia na kujipaka

Lengo la kutolewa kwa msaada huo kwa 
wazee hao wanaotunzwa majumbani na 
Kanisa la International Evangelism kwa kush-
irikiana na Shirika la Dorcas Aid International 
Tanzania ni kutambua mchango wao katika 
jamii wakati wa ujana wao.

Akizungumza jana wakati akikabidhi 
msaada huo, Mkurugenzi wa taasisi hiyo, 
Wakili Mary Mwita, alisema jamii unapaswa 
kuhakikisha wazee wanapata haki zao za 
msingi ikiwamo chakula na malazi kwa kuwa 
baadhi yao hawana uwezo wa kufanya kazi.

Alisema wazazi wamesaidia kwa kiasi ki-
kubwa katika harakati za maendeleo ya ki-
jamii na kwa nchi ujumla, hivyo aliwataka 
vijana wenye nguvu kuwatunza kwa kuwa 
kushindwa kuwasaidia ni kuchuma dhambi 
kwa Mungu kwa kuwa jambo hilo ni baraka 
kwa jamii na taifa.

Vilevile alisema suala la ukatili kwa wazee 
ikiwamo kuwanyima stahiki zao halikubaliki 
na aliwataka wadau wa haki za wazee kuwa 
mstari wa mbele kutetea bila kuchoka.

Alisema ni muda muafaka kwa wa-
nanchi  kurudisha utamaduni wa kupeleka 
watoto kutembelea babu na bibi zao kwa 
kuwa utamaduni huo umekua ukisuasua 
ukilinganisha na miaka ya nyuma kwa kuwa 
sasa hivi kila mtu anamkumbatia mtoto wake.

Pia aliwashukuru wadau waliotoa zawadi 
kwa wazee na kulipongeza Kanisa la Interna-
tional Evangalism na Shirika la Dorcas kwa 
kuwajengea na kuwatunza wazee 10 na wen-
gine 225 majumbani kwao.

Meneja wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii, Kan-
da ya Kaskazini, Vonness Koka, aliwashukuru 
wananchi kwa kuendelea kuwasaida wazee, 
akitoa rai kwamba ikiwezekana vituo vya 
kuwalea viongezwe kwa kuwa wazee wenye 
mahitaji yao ni wengi.

“Napata faraja sana kuona jamii inaona 
umuhimu wa kuwatunza wazee wetu, hatua 
hii inatukumbusha kuwa na sisi ni wazee 
watarajiwa, huenda tukaja kuhitaji msaada 
kama wao, kwa hiyo naishauri jamii isichoke 
kuwasaida na hata kama kuna uwezekano vi-
tuo vingi vianzishwe Ili kupunguza matatizo 
yanayowakabili,” alisema Koka.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa kituo hicho, Remi-
gius Bonajose, alisema kituo hicho kina zaidi 
ya miaka 20 hadi sasa kinahudumia wazee 
255 kutoka kata tano na vijiji nane vya Wilaya 
ya Arumeru.

Wakizungumza kwa niaba ya wazee wa 
kituo hicho baada ya kupokea msaada huo 
,Fanuel Summary na Ndewaramisa Lazaro, 
walisema msaada umetolewa wakati muafa-
ka kwa kuwa umeangukia Sikukuu ya Pasaka, 
hivyo watasherehekea kwa furaha.

Kadhalika, walitumia fursa hiyo kuwaomba 
wadau na wasamaria wema kuendelea kuwa-
tembelea kituoni hapo mara kwa mara hata 
kwa ajili ya kuwapa salamu tu.

Na Allan Isack,                  
SIMANJIRO

MKUU wa Wilaya ya 
Simanjiro mkoani Manyara, 
Dk.Suleiman Serera, amese-
ma kuna umuhimu kwa wa-
nawake ambao ni wadau wa 
madini ya tanzanite katika 
Tarafa ya Moipo wilayani 
humo kutumia matatizo ya-
nayowakabili kama fursa 
kwa kutafuta mbinu mbada-
la ya kukabiliana nayo bada-
la ya kulalamika.

Alitoa rai hiyo jana wakati 
akizungumza na wajasiri-
amali, wanunuzi wa madini, 
magonga, wauza maziwa, 
vyakula na matunda, ndani 
ya ukuta wa madini ya tan-
zanite uliko Mamlaka ya Mji 
Mdogo wa Mirerani.

Dk.Serera, alisema wa-

nawake hao wanapaswa 
kubuni mbinu na njia 
mbadala za kuwatoa kwenye 
matatizo wanayokumbana 
nayo mara kwa mara na siyo 
kulalamika kila wakati.   

“Wanawake ni jeshi kub-
wa hivyo mnapaswa kupam-
bana kwa kuonyesha njia 
ya kuondokana na matatizo 
yaliyoko mbele yenu na siyo 
kulalamika juu ya vikwa-
zo mbalimbali,”alisema 
Dk.Serera.

Aidha, alilipongeza Shiri-
ka la Civil Society Protection 
Foundation (CSP), kwa ku-
fanya mdahalo na kuwaku-
tanisha wadau wa madini ya 
tanzanite ili kutafuta mbinu 
za kuondokana na matatizo.

Mkurugenzi wa CSP, Nem-
ency Iriya, alisema wame-
andaa mradi wa tanzanite 

na uchumi imara wa mwa-
namke ambao unaotara-
jia kuzinufaisha kata tatu 
za Mirerani, Endiamtu na 
Naisinyai. Mkurugenzi huyo 
alisema mradi huo umelen-
ga kuhakikisha wanawake 
wajasiriamali wanaofanya 
biashara zao ndani ya ukuta 
unaozunguka migodi hiyo 
wanafanya kazi zao kwa 
ufanisi.

“Tunatarajia wanawake 
hao watafanya biashara zao 
kwa amani, uhuru na kwa 
faida kwa kuwa baada ya 
kujengwa ukuta unaozun-
guka migodi ya tanzanite, 
kumekuwa na changamoto 
zinazowakabili,”alisema.

Mmoja wa wadau hao,  
Mwanaidi Kimu, alisema wa-
nawake wanaamriwa kuvua 
nguo za ndani na askari wa 

umri mdogo ili kupekuliwa 
na kusababisha ukatili wa 
kijinsia. “Japokuwa baadhi 
ya wanawake ndiyo wame-
sababisha hali hiyo kwa 
kufanya vitendo viovu kwa 
kuficha madini kwenye se-
hemu zao za siri ila tunaom-
ba serikali iweke vifaa vya 
kutupekua,”alisema Kimu.

Naye Hawa Kiranga, 
alisema wanawake wajasiri-
mali wanaouza vyakula, ma-
tunda na maziwa, ndani ya 
ukuta hawaruhusiwi kutoa 
nje vinapobaki.

Alisema: “Tunaomba 
serikali ifanye mpango wa-
jasiriamali waruhusiwe ku-
toka na vyakula vyao jioni 
endapo vikibaki ili watoto 
wao wakale nyumbani, ku-
liko kumwaga na kupata 
hasara”.

Wanawake watakiwa kutumia matatizo yao kama fursa

Taasisi yatoa 
msaada wa 
bidhaa, vyakula 
kwa wazee

Wajasiriamali 200 wapewa mafunzo ufugaji nyuki
Na Jaliwason Jasson, 
BABATI

W
ANAWAKE 200 
w a n a o f a n y a 
shughuli za uf-
ugaji wa nyuki 

wilayani Simanjiro mkoani 
Manyara, wamepatiwa 
mafunzo na mizinga 120 ya 
kufugia nyuki ikiwa ni njia 
mbadala ya kuwakwamua 
kiuchumi, kukabiliana na 
umaskini.

Mafunzo na mizinga hiyo 
ilitolewa na Shirika la  Tan-
zania People Wildlife (TPW), 
kwa ajili ya kuwasaidia wa-

nawake hao kukuza uchumi 
wao pamoja na kujikwamua 
na wimbi la umaskini katika 
jamii.

Hayo yalisemwa jana na 
Mkurugenzi wa TPW, Neo-
vitus Sianga, wakati akizun-
gumza na wadau wa uhifa-
dhi, wafugaji na viongozi wa 
vijiji na ngazi ya wizara.

Sianga alisema shirika 
hilo limefanikiwa kuwainua 
kiuchumi wanawake kutoka 
kwenye vikundi 100 katika 
eneo hilo, sambamba na 
kuwapatia mizinga 120 ya 
kufugia nyuki.

Mtaalamu huyo wa uhi-

fadh, alisema ufugaji wa 
nyuki unaofanywa na ki-
namama hao umekuwa 
ukisaidia kutunza mazingira 
katika vijiji vyao.

Aidha, alisema shughuli 
wanazofanya      zinasaidia 
kupunguza      migogoro kati 
ya wafugaji na wakulima 
kwa         asilimia, kadha-
lika ufugaji huo ukiwa se-
hemu ya kuwalinda    wany-
amapori.

Naye Chifu wa Mkoa wa 
Manyara, Alais Koina, alitu-
mia fursa hiyo kutoa rai kwa 
wananchi kutunza mazin-
gira, huku akiomba shirika 

hilo kuendelea kutoa elimu 
ya uhifadhi sambamba na 
kuongeza watu katika mradi 
huo uwe endelevu.

Ofisa Usimamizi Nyanda 
za Malisho kutoka Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi, Alfred 
Mushy, alisema kwa kiwan-
go kikubwa mabadiliko ya 
tabianchi yameharibu mae-
neo ya malisho.

Hata hivyo alisema wizara 
ilianza kuchukua tahadhali 
mapema kutokana na vifo 
vya mifugo vilivyosababish-
wa na mabadiliko ya tabi-
anchi.

HABARI KANDA KASKAZINI

Askofu wa 
Kanisa Kato-
liki Jimbo la 
Mbulu, Antho-
ny Lagwen (ku-
shoto), akim-
bariki Mbunge 
wa Viti Maalum 
kupitia Vijana, 
Asia Halamga, 
baada ya misa 
ya Sikukuu ya 
Pasaka kwenye 
Parokia ya 
Mtakatifu Au-
gustino, Katesh 
wilayani 
Hanang’, mkoa-
ni Manyara 
jana. PICHA: 
GIFT THADEY
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Serikali yajipanga kudhibiti utoroshwaji Kahawa
Na Titus Mwombeki,       
KYERWA.

S
ERIKALI wilayani  Ky-
erwa mkoani Kagera 
imeanza kudhibiti 
utoroshaji wa  kahawa 

kwa njia za magendo kwenda 
nchi jirani kinyume na sheria 
na utaratibu.

Akizungumza katika mku-
tano wa 36 wa chama cha ush-
irika cha Wilaya ya Karagwe 
na Kyerwa KDCU, Mkuu wa 
Wilaya ya Kyerwa,  Zaituni 
Msote alisema tayari wamean-

zisha kambi za muda katika 
maeneo ya mipakani zitakazo 
hakikisha zinadhibiti utorosh-
waji wa zao hilo.

Msote alisema katika   kip-
indi cha nyuma suala hilo lili-
kuwa limeshamili sana jambo 
ambalo lilikuwa likiisaba-
bishia serikali harasa kwa ku-
poteza mapato, hivyo kuwa-
fanya kubuni mbinu zitakazo 
dhibiti tatizo hilo ikiwa ni 
pamoja na kulinda mipakani 
pamoja na kwenye mihalo.

“Kambi hizo za muda 
tumeziweka katika maeneo 

yote ya mihalo katika Kata ya 
Mulongo, Bugomola, Kibale na 
Businde haya yote ni kupam-
bana na wanaoendekeza tabia 
za kuuza zao hili nje kinyume 
cha sheria” alisema

Sambamba na hilo aliiomba 
KDCU kuzisaidia AMCOS zi-
lizoko mipakani kwa kuwapa 
fedha zitakazo saidia kumudu 
soko la kahawa na kuepusha 
wafanyabiashara kuwa na 
fikra ya  kufuata soko kima-
gendo katika nchi jirani. 

Mbunge wa Karagwe na 
Waziri wa Ulinzi na Jeshi la 

Kujenga Taifa, Innocent Bas-
hungwa alisema kuwa tangu 
apewe jukumu la kusimamia 
KDCU matatizo yaliyokuwa 
yakichochea kufanyika kwa 
usafirishaji huo vitendo hivyo 
vimepungua ukilinganisha na 
ilivyokuwa hapo awali.

Alisema: “Tumeamua ku-
tanguliza maslahi ya mkulima 
kwanza ndiyo maana mnaya-
ona matunda haya lazima 
tushughulikie matatizo yote 
yanayowakabili wakulima 
pamoja na wafanyabiashara 
wa zao hili”.

Na Restuta Damian, BUKOBA.

BAADHI ya wakazi wa Kata 
Bilele na Miembeni Manispaa ya 
Bukoba mkoani Kagera wame-
omba Halmshauri ya Manispaa 
hiyo kusafisha mitalo inay-
opeleka maji katika Mto Kanoni 
yakitokea milimani ili kuepusha 
mafuriko katika makazi yao.
Wakazi hao waliwasilisha kero 

hiyo juzi wakati wakizungumza 
na Nipashe baada ya mfululizo 
wa mvua zinazoendelea ku-
nyesha mkoani humo hususani 
katika eneo la Omkigusha, huku 
wakieleza kuwa hali hiyo ita-
saidia kudhibiti mafuriko yanay-
otokea mara kwa mara. 
Mkazi wa Kata wa Bilele, Jo-

hansen John alisema, mvua 
nyingi inaponyesha hasa kip-
indi cha Aprili familia za mtaa 
wa Omkigusha hukumbwa na 
mafuriko na kusababisha familia 
kukosa mahali pa kuishi huku 
mali zao zikibebwa na maji. 
Alisema ili kudhibiti hali hiyo 

mapema ni vyema halmashauri 
ifanye utaratibu wa kuzibua 
mitaro hiyo na kuruhusu maji 
kupita ikiwa ni sambamba na 
kupanua mto na kuongeza kingo 
ili kudhibiti athari za mafuriko.
Anod Jovin ni Mkazi wa Kata 

ya Miembeni alisema halmshauri 
isisubiri msimu wa mvua kuanza 
ndipo wapange ratiba ya usafi, 
kwamba ingekuwa hali ya ma-
zoea kwa kila baada ya miezi 
kadhaa mitaro hiyo inasafishwa 
mafuriko yasingekuwa yana-
tokea. Akizungumza na Nipashe 
Ofisa Maliasili na Uhifadhi wa 
Mazingira, Innocent Buntuntu 
alisema mara nyingi shughuli 
za kibinadamu ndizo zimekuwa 
zikisababisha mafuriko katika 
makazi ya watu.
Buntuntu alisema halmashuri 

imekuwa ikitenga bajeti ya 
usafi wa mitaro kwa kuweka 
mkandarasi ambaye ambaye 
pia ushughulika na upanuzi wa 
kina cha mto na kusafisha mi-
taro hiyo, hivyo na msimu huu 
wanasubiri fedha ili waweze 
kuanza kutekeleza shughuli hiyo 
mapema.
“Tumeomba pesa ya kufanyia 

usafi wa Mto Kanoni unaopeleka 
maji kwenye Ziwa Victoria ili 
yasilete madhara ya mafuriko 
katika makazi ya watu japokuwa 
wapo wananchi ambao wana-
vamia maeneo hayo na kufanya 
ujenzi wa makazi kinyume cha 
sheria,” alieleza
Kadhalika alisema kuendesha 

shughuli za kibinadamu katika 
vyanzo hivyo vya maji husaba-
bisha kuziba kwa mitaro sam-
bamba na kufurika kwa mto hali 
inayosababisha mafuriko katika 
makazi ya watu.

Waiomba 
h’shauri 
ujenzi wa 
mitaro 
kudhibiti 
mafuriko

Elizabeth Seleman,       
SENGEREMA

WAFANYABIASHARA wa 
Soko la Migombani lililopo 
wilayani Sengerema mkoani 
Mwanza wanalazimika kuji-
saidia katika mifuko  nyakati 
za mchana kwa kukosa choo.

Inaelezwa kuwa nyakati za 
asubuhi soko hilo hutapakaa 
karatasi za plastiki pamoja na 
chupa zilizojaa haja ndogo 
pamoja na kubwa zinazotele-
kezwa baada ya wafanyabi-
ashara kufunga shughuli zao.

Wakizungumza na Nipashe 

baadhi ya wafanyabiashara wa 
soko hilo walisema kuwa kuna 
wakati wanalazimika kutafuta 
huduma hiyo katika makazi 
ya watu ambao hulazimika 
kulipia Sh.2,000 kwa mwezi 
ili waendelea kupata msaada 
huo.

“Tumekuwa tukikabiliana 
na mifuko yenye haja kubwa 
pamoja na mkojo kwenye ma-
kopo ya maji hali inayohatari-
sha afya zetu pamoja na wateja 
wetu, tunahitaji huduma ya 
choo ili hali ya usafi iwe imara 
katika eneo letu,” alisema Su-
mai Kadi.

Katibu wa soko hilo, Richard 
Marko alisema kukosekana 
kwa  choo katika soko hilo 
limedumu tangu Desemba 
2021 mpaka sasa hawana hu-
duma hiyo na tayari wamekaa 
na Mkurugezi wa Halmashauri 
ya Sengerema ili waweze ku-
pata ufumbuzi. 

Akizungumza na Nipashe 
Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Sengerema, Yanga Makaga 
alisema tayari amemuagiza 
Mkurugezi wa Halmashauri 
hiyo kutuma timu ya kufanya 
tathimini ya choo hicho ili wa-
jue kinahitaji gharama kiasi 

gani ili waweze kukitengeneza 
na kuondoa adha hiyo.

  Akieleza juhudi za wal-
izozifanya katika kudhibiti hali 
hiyo kwa niaba ya Mkurugezi 
wa Halmashauri, Ofisa Elimu 
Shule za Msingi, Donalt Buno-
nusi alisema tayari wametenga 
fedha kwa ajiri ya ukarabati wa 
choo katika soko hilo.

Alisema zimetengwa 
Sh.milioni nne kutengeneza 
choo hiyo huku akiwaomba 
wananchi ambao wanafanya 
biashara katika soko hilo wawe 
wavumilivu wakati kikitengen-
ezwa.

Soko lakosa choo, W’biashara wajisaidia kwenye mifuko

Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea, mkoani Lindi, Mohamed Moyo (mwenye miwani), akifungua jiwe la msingi jengo jipya la kliniki 
ya mama na mtoto, lililojengwa kwa ufadhili wa watu wa Uholanzi katika Hospitali ya Misheni ya Kanisa Katoliki Dayosisi 
ya Mnero, kijiji cha Mnero Ngongo, wilayani hapo, mwishoni mwa wiki. PICHA: STEVEN WILLIAM
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Wachezaji Wa5 epl
WanaolipWa zaidi

MSHAMBULIAJI wa Manchester 
City, Erling Haaland hadi sasa 
amecheza mechi 27 kwenye Ligi 
Kuu England na kufunga mabao 
30 ambayo ni zaidi ya yaliyo-
fungwa na Chelsea msimu huu. 
Chelsea mechi 30 mabao 29.
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LONDON, England

W
ACHEZAJI wa Ligi Kuu Eng-
land ni baadhi ya wanasoka 
wanaolipwa fedha nyingi 
zaidi katika mchezo wa mpi-

ra wa miguu duniani. Ndio ligi maarufu 
zaidi ya soka duniani na ambayo hutafsiri 
kwa kiasi kikubwa cha mapato kupitia mi-
kataba ya utangazaji na udhamini mion-
goni mwa nyinginezo.

Mishahara ya wachezaji ni kipengele 
muhimu cha soka la ndani. Ingawa ada za 
uhamisho mara nyingi huwa vichwa vya 
habari, vifurushi vya mishahara vikubwa 
vinavyotolewa kwa wachezaji vinaweza 
kuwa muhimu vilevile.

Mishahara mikubwa sio tu huvutia 
vipaji vya juu kwa klabu, lakini pia in-
aweza kuwa sababu ya kuamua katika ua-
muzi wa mchezaji kusaini timu mpya au 
kuongeza mkataba. Hata kama mchezaji 
anapatikana akiwa huru, anaweza kuwa 
na mahitaji ya juu ya mshahara ambayo 
yatazifanya baadhi ya timu kushindwa 
kumsajili.

Makala haya yanaangalia wachezaji 
watano wanaolipwa fedha nyingi zaidi 
kwenye Ligi Kuu England msimu huu wa 
2022-23, twende sasa...

#5 Mohamed Salah (Liverpool) – 
Euro Milioni 1.7 kwa mwezi

Mohamed Salah tayari ameingiza jina 
lake katika historia ya Liverpool na ni 
mmoja wa wachezaji wao bora wa zama 

za kisasa. Salah alivuka matarajio yote 
katika msimu wake wa kwanza kabisa ka-
tika klabu hiyo.

Katika msimu wake wa kwanza, Salah 
alipata mafanikio makubwa kwa kufunga 
mabao 32 katika michezo 38, na hivyo 
kuwa mchezaji wa kwanza katika historia 
ya Ligi Kuu kufanya hivyo.

Tangu wakati huo amekuwa na ju-
kumu muhimu katika ushindi wa Liver-
pool kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, Ligi 
Kuu, Kombe la Carabao na Kombe la FA. 
Wekundu hao walimzawadia dili nono 
msimu uliopita wa joto ambapo nyota 
huyo wa Misri anapata mshahara wa euro 
milioni 1.7 kwa mwezi.

#4 Jadon Sancho (Manchester Unit-
ed) – Euro Milioni 1.7 kwa mwezi

Manchester United ilimsajili Jadon San-
cho katika msimu wa majira ya joto wa 
2021 kwa euro milioni 85. 

Ni mchezaji wa nne kwa bei ghali zai-
di katika historia yao. United walikuwa 
wanataka kusajili winga mwenye rekodi 
iliyothibitishwa na Sancho alikuwa ame-
fanya kazi kubwa sana katika kipindi 
chake cha miaka minne akiwa na Borus-
sia Dortmund.

Katika mechi 137 kwenye mashindano 
yote ya Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesli-
ga, raia huyo wa England alifunga mabao 
50 na kutoa asisti 64. Alikuwa mmoja wa 
washambuliaji waliokuwa wakitafutwa 
sana wakati huo kutokana na sifa yake, 
Sancho alitarajiwa kupata mshahara 

mnono Manchester United.
United iliilazimu na kumsajili kwa mka-

taba ambao ulimfanya apate euro mil-
ioni 1.7 kwa mwezi. Hata hivyo, usajili wa 
Sancho bado haujafaulu kwa ‘Mashetani 
Wekundu’ hao. Akiwa amefunga mabao 
10 pekee na kutoa pasi nne za mabao ka-
tika mechi 64 kwenye mashindano yote 
na hatma yake katika klabu hiyo bado 
haijafahamika.

#3 David de Gea (Manchester United) 
– Euro Milioni 1.83 kwa mwezi

David de Gea ni mmoja wa magolikipa 
bora wa enzi ya kisasa. Haikuwa muda 
mrefu uliopita kwamba alionekana kuwa 
mmoja wa makipa bora katika biashara. 
Raia huyo wa Hispania bila shaka alikuwa 
mchezaji bora wa Manchester United 
wakati wa miaka ya mwanzo ya enzi za 
baada ya Sir Alex Ferguson.

Alishinda tuzo ya ‘Sir Matt Busby’ kwa 
misimu mitatu mfululizo kuanzia 2013-
14 hadi 2015-16. Thamani ya De Gea il-
iongezeka sana wakati huo na ilionekana 
kama angejiunga na Real Madrid mwaka 
2015.

Hata hivyo, kwa misimu kadhaa ya hivi 
karibuni De Gea alikosolewa sana kwa 
kiwango chake hapo Man United. Lakini 
kutokana na mkataba wake wa sasa, am-
bao alitia saini Septemba 2019, mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 32, ana-
pata mshahara wa euro milioni 1.83 kwa 
mwezi.

de bruyney 

#2 Erling Haaland (Manchester City) – 
Euro Milioni 1.83 kwa mwezi

Erling Haaland alikuwa mchezaji anay-
etafutwa zaidi katika dirisha la usajili la 
majira ya joto lililopita. Miamba kadhaa 
wa Ulaya ilijipanga kumsajili mshambuliaji 
huyo mchanga na hodari sana na Haaland 
alikuwa na chaguzi nyingi za kiwango cha 
juu za kuchagua.

Hatimaye aliamua kujiunga na ma-
bingwa watetezi wa Ligi Kuu ya England, 
Manchester City. Mshambuliaji huyo wa 
Norway anaweka mfukoni kitita cha Euro 
milioni 1.83 kwa mwezi na hicho ni kiasi 
cha fedha cha ajabu kwa mchezaji ambaye 
bado ana umri wa miaka 22 tu.

Tayari amefunga mabao 42 katika mechi 
37 kwenye mashindano yote akiwa na Man 
City hadi sasa msimu huu.

Licha ya uvumi, mshahara wa Haal-
and uliokubaliwa na Man City hautavuka 
kiwango kilichokubaliwa na Kevin De 
Bruyne, ambaye sasa ana thamani ya kari-
bu pauni 375,000 kwa wiki. Haaland ame-
saini kukaa na Man City hadi Juni 2027.

#1 Kevin De Bruyne (Manchester City) 
– Euro Milioni 1.9 kwa mwezi

Kevin De Bruyne amekuwa mchezaji 
bora katika Ligi Kuu England tangu ku-
wasili kwake mwaka 2015, akionesha ki-
paji chake cha ajabu kama kiungo. Ame-
kuwa akiwavutia mashabiki, makocha na 
wachezaji wenzake kwa uchezaji wake wa 
kipekee, pasi sahihi na uwezo wa kufunga 
mabao muhimu.

Mchango wa De Bruyne kwa Man City 
umekuwa mkubwa, na amechukua juku-
mu muhimu katika mataji ya Ligi Kuu na 
mafanikio mengine ya ndani na Ulaya.

Uwezo wake wa ubunifu na kiwango 
cha kipekee cha kazi kwenye uwanja 
vimemletea tuzo na sifa nyingi binafsi, na 
hivyo kuimarisha hadhi yake kama mtu 
bora wa kisasa. De Bruyne ndiye mchezaji 
anayelipwa zaidi kwenye Ligi Kuu Eng-
land, akipokea kitita cha euro milioni 1.95 
kwa mwezi kama mshahara.

haaland
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Extra Time

“Alikuja baada ya kazi kunichukua. 
Alikuja akiwa na Bugatti wakati 
mwingine. Wenzangu walitupia ji-
cho. Nilifika kwa basi na kuondoka 
kwa Bugatti,” Georgina Rodriguez, 
ambaye ni mchumba na mzazi 
mwenza wa nyota wa soka wa Ure-
no, Cristiano Ronaldo,  akielezea 
namna uhusiano wao ulivyoanza 
na kuyafurahia maisha.

“Binafsi, ningependa kumuona 
akimalizia soka lake akiwa Barce-
lona,   Ulaya. Baada ya hapo, sijui 
atafanya nini. Messi lazima arejee 
Barcelona kwa ajili ya mapenzi ya 
soka na kwa sababu hakuondoka 
kama alivyopaswa kuondoka,” 
mshambulizi wa zamani wa Arse-
nal na Barcelona, Thierry Henry, 
akimtaka Lionel Messi kurejea 
‘Blaugrana’ msimu huu wa majira 
ya joto.

“Dini ni jambo langu binafsi, mimi 
ni muumini na tangu niliposilimu 
nadhani nilizidi kuwa na nguvu 
zaidi kiakili na kimwili, dini hai-
kubadilisha utu wangu wala 
mtazamo wangu wa dunia, nasali 
mara tano kwa siku, naifanya hivyo 
kwa sababu inaniwezesha kuachil-
iwa na kujisikia vizuri baadaye,” 
mshambuliaji wa zamani wa Ufar-
ansa na Bayern Munich, Franck 
Ribery

Nukuu

LONDON, England

K
OMBE la Ulaya kwa Klabu ambalo sasa 
linajulikana kama Ligi ya Mabingwa Ul-
aya (Uefa), linachukuliwa kuwa moja ya 
mashindano ya soka yenye hadhi kubwa 

zaidi duniani kwa ngazi ya klabu.
Uwiano wa mabao kwa kila mchezo unatupa 

kipimo kizuri cha jinsi mshambuliaji yuko mbele ya 
lango. Kufunga mabao kwa wingi katika mashinda-
no ya Ligi ya Mabingwa Ulaya ndio jambo ambalo 
wachezaji wengi wanatamani kulifanya.

Tangu kuanzishwa kwake mwaka 1955, mashinda-
no hayo yameshirikisha klabu bora kutoka kote Ul-
aya na yametoa nyakati za kukumbukwa katika his-
toria ya mchezo wa mpira wa miguu.

Wafungaji mabao au washambuliaji waliofanya 
vema kwenye mashindano hayo wanaheshimika na 
mashabiki na wachambuzi. Kuwa na rekodi nzuri 
katika Ligi ya Mabingwa kunaonekana kama alama 
ya ukuu wa kweli katika ulimwengu wa soka.

Haya sasa hebu tuangalie wachezaji nane bora 
walio na uwiano wa juu wa mabao kwa kila mchezo 
katika Ligi ya Mabingwa Ulaya...

#8 Cristiano Ronaldo – Mabao 0.77 kwa kila 
mchezo

Cristiano Ronaldo anatajwa na wengi kuwa mmo-
ja wa wafungaji bora katika historia ya mchezo huo. 
Ustadi wake wa ajabu, uchezaji na umaliziaji umem-
fanya kuwa ‘jinamizi’ kwa mabeki katika mashinda-
no hayo kwa miaka mingi.

Uchezaji wake mwingi na mabao yake ya ushindi 
yamemfanya apewe jina la utani ‘Mr. Champions 
League,’ akiimarisha nafasi yake kama mmoja wa 
wachezaji wakubwa kuwahi kupamba mashindano 
hayo. Akiwa na mabao 140 katika mechi 183, ana 
uwiano wa mabao wa 0.77 kwa kila mchezo.

#7 Lionel Messi - Mabao 0.79 kwa kila mchezo
Naam, hiyo hapo. Lionel Messi ana uwiano mzuri 

wa mabao kwa kila mchezo kuliko Ronaldo. Messi 
ni mmoja wa wachezaji waliofanikiwa zaidi katika 
historia ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na ameshinda 

shindano hilo mara nne katika maisha 
yake ya soka.

Messi ni wa pili kwenye orod-
ha ya wafungaji bora wa 

m u d a 
wote wa Ligi 
ya Mabingwa. Ame-
tikisa nyavu mara 129 
katika mechi 163 kwenye 
shindano hilo. Mshindi huyo 
mara saba wa Ballon d’Or bila shaka ni mmoja wa 
wafungaji bora zaidi katika historia ya mchezo huo.

#6 Robert Lewandowski - Mabao 0.82 kwa kila 
mchezo

Robert Lewandowski ni mmoja wa washambuliaji 
bora wa zama za kisasa. Amekuwa katika kiwango 
cha ajabu cha ufungaji katika muda wote wa mai-
sha yake, lakini alikuwa kwenye ligi ya aina yake ka-

tika misimu miwili iliyopita. Nyota huyo wa Poland 
alishinda Kiatu cha Dhahabu cha Ulaya katika mis-
imu miwili iliyopita.

Lewandowski, ambaye kwa sasa anachezea Bar-
celona, amefunga mabao 91 katika mechi 111 kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

#5 Alfredo Di Stefano - Mabao 0.84 kwa kila 
mchezo

Alfredo Di Stefano alikuwa mwanasoka 
mashuhuri aliyeichezea Real Madrid kuanzia mwa-
ka 1953 hadi 1964. Wakati akiwa na klabu hiyo, ali-
iongoza kushinda mara tano mfululizo Kombe la Ul-
aya, akifunga katika kila fainali.

Alijulikana kwa uhodari wake na uwezo wa 
kucheza nafasi nyingi uwanjani, pamoja na ustadi 
wake, maono na uwezo wa kufunga mabao.

Uchezaji wa Di Stefano katika Kombe la Ulaya uli-
saidia Real Madrid kuwa kama moja ya klabu kubwa 
zaidi za soka katika historia. Gwiji huyo wa Real 
Madrid alifunga mabao 49 katika michezo 58 ya 
Kombe la Ulaya kwa kiwango cha mabao 0.84 kwa 
kila mchezo.

#4 Jose Altafini - Mabao 0.86 kwa kila mchezo
José Altafini ni mwanasoka mstaafu wa Brazil 

na Italia ambaye alikuwa na kiwango cha kipekee 
na klabu kadhaa bora nchini Italia na Brazil. Al-
tafini alishinda Kombe la Ulaya mara mbili akiwa 
na AC Milan na alikuwa mfungaji mahiri katika 
mashindano hayo, akifunga mabao 24 katika 
mechi 28 pekee.

Ameiwakilisha Brazil na Italia katika 
ngazi ya kimataifa. Altafini pia ana-
kumbukwa kwa uchezaji wake 
kwenye Kombe la Dunia la 
mwaka 1958, ambapo aliisaid-
ia Brazil kushinda taji lao la 
pili la dunia.

#3 Ferenc Pus-
kas - Mabao 0.88 
kwa kila mchezo

Ferenc Pus-
kas alikuwa 
m c h e z a j i 
wa mpi-
ra wa 

m i g u u 
k u t o k a 
Hungary am-

baye alikuwa na 
hadithi ya klabu yake na t i m u 

ya taifa. Anachukuliwa kama mmoja wa wachezaji 
bora katika historia na mashine ya kweli ya kufunga 
mabao.

Katika Ligi ya Mabingwa, alifunga mabao 36 ya 
ajabu katika mechi 41 tu, ikiwa ni pamoja na ma-
bao manne katika fainali ya mwaka 1960. Alikuwa 
mchezaji muhimu katika timu maarufu ya Real Ma-
drid ya miaka ya 1950 ambayo ilishinda mataji ma-

HAALANd
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tano ya kwanza ya michuano hiyo.

#2 Gerd Muller - Mabao 0.97 kwa kila mchezo
Gerd Muller alikuwa mwanasoka wa Ujerumani ali-

yeichezea Bayern Munich na Timu ya Taifa ya Ujerumani 
miaka ya 1960 na 1970. Anachukuliwa kuwa mmoja wa 
washambuliaji wakubwa katika historia na anajulikana 
kwa uwezo wake wa ajabu wa kumaliza.

Rekodi ya mabao ya Muller katika Kombe la Ulaya ni ya 
kuvutia, kwani alifunga mabao 34 katika mechi 35 pekee, 

yakiwamo mabao yake mawili katika fainali ya mwaka 1974 
ambayo iliisaidia Bayern Munich kushinda Kombe lao la 
kwanza la Ulaya.

Muller pia alishinda mataji manne ya Bundesliga na 
Kombe la Dunia la mwaka 1974 akiwa na Timu ya Taifa 
ya Ujerumani, akiimarisha nafasi yake kama mmoja wa 
wachezaji wakubwa wa kizazi chake.

#1 Erling Haaland - Mabao 1.32 kwa kila mchezo
Ikiwa Erling Haaland anaweza kujiweka kama mfun-

gaji bora zaidi katika historia ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. 
Mshambuliaji huyo wa Norway alijiunga na Manchester 
City msimu uliopita wa majira ya joto na amekuwa katika 
kiwango cha hali ya juu cha kuwafungia msimu huu.

Haaland ameonesha uwezo zaidi ya umri wake tangu 
msimu wake wa mapumziko (2019-20) akiwa na Red Bull 
Salzburg. Haaland amefanikiwa kufunga jumla ya mabao 
33 katika mechi 25 tu za Ligi ya Mabingwa Ulaya hadi sasa 
katika maisha yake ya soka.

Washambuliaji 8  
viWembe  zaidi katika 
historia ya uefa
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BAO alilofunga Lionel 
Messi wakati PSG ikiibuka 
na ushindi wa 2-0 kwenye 
mechi ya Ligi Kuu Ufar-
ansa, ‘Ligue 1’ juzi dhidi ya 
Nice, linamfanya sasa kuwa 
mchezaji mwenye mabao 
zaidi ya 702 kwa ngazi 
ya klabu kwenye ligi tano 
bora barani Ulaya (Pemier 
League, LaLiga, Serie A, Bun-
desliga na Ligue 1), akimzidi 
Cristiano Ronaldo kwa bao 
moja. Lakini pia hadi sasa 
msimu huu katika mashinda-
no yote, Messi amefunga 
mabao 19 na kutoa pasi za 
mwisho ‘assists’ 18 kwenye 
mechi 34 alizocheza.
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Ukali, UdhaifU wapinzani 
Simba, Yanga Caf hUU hapa 
Na Adam Fungamwango

U
SIKU wa Jumatano il-
iyopita ilichezeshwa 
droo jijini Cairo, 
Misri na Shirikisho la 

Mpira wa Miguu Afrika (CAF), 
ambapo timu za Tanzania, 
Simba na Yanga zikapata wap-
inzani wao watakaomenyana 
nao kwenye michuano hiyo ya 
kimataifa kwa ngazi ya klabu 
barani humu hatua ya robo 
fainali.

Simba iliyo Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, itacheza na 
Mabingwa Watetezi, Wydad 
Casablanca ya Morocco, ikian-
zia nyumbani Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam, 
Aprili 21 na kwenda kumalizia 
ugenini Aprili 28, mwaka huu 
Uwanja wa Mfalme wa 5 jijini 
Casablanca.

Kwa upande wa Yanga in-
ayocheza Kombe la Shirikisho 
barani Afrika, imepangwa 
kucheza dhidi ya Rivers Unit-
ed ya Nigeria, yenyewe itaan-
zia ugenini Aprili 23, Uwanja 
wa Godswill Akpabio kwenye 
mji wa Akwa, na itarudiana 
nayo Aprili 30, mwaka huu 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam.

Katika makala haya, tutazi-
angalia timu hizi zitakazoku-
tana na wawakilishi wa Tan-
zania, ukali, udhaifu, rekodi 
zao kwenye michuano ya ki-
mataifa na ligi za nchi zinazo-
toka, ikiwa ni pamoja na njia 
ya kila timu hadi kufika hatua 

hiyo ya robo fainali.
Timu hizo pia zimeshawahi 

kukutana kwenye raundi ya 
kwanza na kila moja ikashika 
njia yake mpaka kufika hapo 
zilipo, haya sasa...

#Wydad Casablanca (Mo-
rocco)

Hawa ndiyo mabingwa wa-
tetezi wa Ligi ya Mabingwa 
walilolichukua msimu uli-
opita kwa kuichapa Al Ahly 
ya Misri mabao 2-0 kwenye 
mechi ya fainali.

Kwa sasa inashika nafasi ya 
pili kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu nchini Morocco ikiwa na 
pointi 43, ikizidiwa alama nne 
na AS FAR inayoongoza kwa 
pointi 47.

Ilianza safari ya michuano 
hii msimu huu kwa kucheza 
dhidi ya Rivers United kwe-
nye raundi ya kwanza Ligi ya 
Mabingwa Afrika ambapo ili-
chapwa mabao 2-1 ugenini Ni-
geria, kabla ya kupindua meza 
kibabe ikishinda mabao 6-0 
nchini Morocco na kutinga 
hatua ya makundi.

Ilipangwa kwenye Kundi 
A na hadi inamaliza mechi 
zake sita ilikuwa kinara ikiwa 
imeshinda michezo minne, 
sare moja na kupoteza moja, 
mabao saba ya kufungwa 
ikiruhusu moja tu.

Timu hiyo imetwaa ubing-
wa wa Afrika mara tatu, 1992, 
2017 na msimu uliopita, im-
elikosa kombe hilo mara moja 
baada ya kutinga fainali mwa-

ka 2011,  imetolewa mara mbili 
kwenye hatua ya robo fainali, 
2018 na 1991, na imetolewa 
mara mbili hatua ya nusu 
fainali msimu wa 2019/20 na 
2020/21.

Wydad pia imechua Kombe 
la Shirikisho mara moja 2002, 
na Super Cup linalochezwa na 
bingwa wa Ligi ya Mabingwa 
wa Afrika na wa Kombe la 
Shirikisho, mara moja 2018.

#Rivers United (Nigeria)
Timu hii ya Nigeria haina 

mafanikio makubwa sana 
kwenye soka la Afrika, huku 
rekodi zake zikionyesha kuwa 
iliishia raundi ya kwanza Ligi 
ya Mabingwa Afrika mwaka 
2017.

Msimu uliopita ilikutana na 
Yanga kwenye mechi za awali 
Ligi ya Mabingwa Afrika na 
kushinda jumla ya mabao 2-0, 
ikifunga bao 1-0 mechi zote 
mbili nyumbani na ugenini, la-
kini iliondolewa kwenye raun-
di ya kwanza ikifungwa jumla 
ya mabao 2-1 dhidi ya Al Hilal 
ya Sudan, ikipoteza bao 1-0 
ugenini, na kulazimishwa sare 
ya 1-1 nyumbani.

Mafanikio yao makubwa ni 
kutinga hatua ya robo fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
msimu huu.

Mwaka 2017, ilipoishia raun-
di ya kwanza ilishuka kwenye 
Kombe la Shirikisho ikafaniki-
wa kutinga hatua ya makundi.

Msimu wa 2020/21, ilitole-
wa kwenye hatua za mchujo 

za Kombe la Shirikisho barani Afrika 
na ikakosa kuingia hatua za makundi 
ya kombe hilo.

Kwenye Ligi ya Nigeria ambayo in-
achezwa kwa makundi mawili, kwa 
sasa  inashika nafasi ya tatu kwa poin-
ti 19, kwenye Kundi B, linaloongozwa 
na Lobi Stars yenye pointi 20, Doma 
United nayo pia ikikamata nafasi ya 
pili ikiwa na pointi 20 zikizidiana ma-
bao ya kufunga na kufungwa.

Kama ilivyo Yanga msimu huu, nayo 
ilianza kucheza Ligi ya Mabingwa Af-
rika dhidi ya Watanga FC ya Liberia 
hatua ya awali, ikashinda nyumbani 
mabao 3-0. Licha ya kupoteza kwa 
bao 1-0 ugenini lakini ilisonga mbele 
kwa jumla ya mabao 3-1 na kufanikiwa 
kutinga raundi ya kwanza.

Hapo ndipo ilipokutana na Mabing-
wa Watetezi, Wydad Casablanca ya 
Morocco, ikianzia nyumbani ikishin-
da mabao 2-1, lakini ikakutana na ba-

laa ugenini nchini Morocco baada ya 
kubugizwa 6-0, hivyo kutolewa Ligi ya 
Mabingwa Afrika kwa jumla ya mabao 
7-2, ikashuka kwenye Kombe la Shirik-
isho barani Afrika kwenye mechi za 
mchujo.

Ilijikuta ikiangukia mikononi mwa 
Al Nasr ya Libya kwenye upangaji wa 
droo, ikaanza mechi yake nyumbani 
Nigeria kwa ushindi mnono wa ma-
bao 5-0, na kwenda ugenini nchini 
Libya kulazimisha sare ya bao 1-1.

Ushindi wa jumla ya mabao 6-1 
ukaipa tiketi ya kucheza hatua ya 
makundi Kombe la Shirikisho, iki-
pangwa Kundi B ambalo ilimaliza 
ikiwa ya pili na pointi zake 10, nyuma 
ya ASEC Mimosas ya Ivory Coast ili-
yomaliza na alama 13.

Kwenye mechi sita ilizocheza, il-
ishinda tatu, sare moja na kupoteza 
michezo miwili.

Kikosi cha Rivers United
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Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

SHEKHE wa Mkoa wa Singida, 
Issa Nassoro, amepiga maru-
fuku wasanii mkoani hapa kua-
cha  tabia ya kuchezea alama 
za dini kwa lengo la kutafuta 
umaarufu.

Aliyasema hayo juzi wakati 
akizungumza na waumini wa 
dini ya Kiislamu wakati wa dua 
ya hauli ya Shekhe Nassoro Issa 
Salum Alharith Alqadirii am-
baye ni Baba wa Shekhe Issa 
Nassoro iliyofanyika kwenye 
Msikiti wa Muhajirina uliopo 
Majengo Manispaa ya Singida.

Dua hiyo iliyofanyika nyum-
bani kwake na kuhudhuliwa na 

viongozi wa juu wa dini hiyo 
mkoa iliendana na kufuturisha.

Shekhe Nassoro alisema 
iwapo kutakuwa na ujumbe am-
bao unatakiwa kufikishwa kwa 
wanawake inapaswa watafutwe 
wao na siyo watafutwe wa-
naume.

Alisema waislamu wanalaani 
kitendo kilichoonekana hivi 
karibuni kwenye mitandao ya 
kijamii  wanawake wakione-
kana wakitangaza biashara, 
huku wakiwa   wamevaa kanzu, 
kwamba     kitendo hicho haki-
kubaliki.

Shekhe Nassoro alisema 
wakati vitendo hivyo vikitokea 
wameibuka baadhi ya wanashe-
ria wakiwemo waislam ambao 

wanatetea wakieleza kuwa wa-
naovifanya wana haki ya kufan-
ya na watahakikisha wanawa-
tetea.

Aidha, aliwahimiza waislamu 
kujitokeza kumuunga mkono 
Mufti wa Tanzania, Shekhe 
Abubakar Zubeiry Bin Ali kwe-
nye maandamano ya kupinga 
vitendo hivyo yatakayofanyika 
kuanzia Msikiti wa Masjid Taqwa 
hadi Stendi ya Zamani.

Mbunge wa Singida Mjini, 
Musa Sima alisema ujumbe al-
ioutoa      Shekhe Nassoro wa 
kupinga vitendo hivyo unapas-
wa kuungwa mkono na kuomba 
Aprili     16    iliyopangwa     ku-
fanyika maandamano ya kup-
inga vitendo     hivyo hapa Sin-

gida wananchi   wajitokeze kwa 
wingi.

Aidha, alimshukuru Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kutoa 
fedha kwa ajili ya kutekeleza 
miradi mbalimbali ya maende-
leo na Mkoa wa Singida ukiwa ni 
mnufaika wa fedha hizo.

Pia aliwaomba waislamu ku-
tumia Mwezi Mtukufu wa Rama-
dhani na hata baada ya mwezi 
huo kuendelea kutenda mema 
ili Mkoa wa Singida uwe mfano 
kwa mikoa mingine.

Sima aliwaomba wananchi wa 
Mkoa wa Singida na mikoa min-
gine kumuombea kwa Mungu 
Rais     Samia ili awe na afya na 
maisha marefu na kuendelea 
kuwaongoza Watanzania. 

Wasanii wapigwa marufuku kuchezea alama za dini

Walimu, 
wadhibiti 
ubora 
watakiwa 
kuhakiki 
vitabu shuleni

DUWASA yaombwa kupitia mapendekezo kupanda bei ya maji
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

W
AKAZI wa mkoani 
Dodoma wamei-
omba Mamlaka ya 
Maji safi na Usafi 

wa Mazingira Dodoma (DU-
WASA) kupitia upya bei ya map-
endekezo ya upandishaji wa bei 
za maji kwa kipindi cha miaka 
mitatu.

Mapendekezo hayo ni bei 
ya kuanzia      uniti sifuri hadi 
tano inayolipwa kwa hivi sasa 
ya Sh.1,170 hadi kufikia Sh. 1,632 
ambazo zilipendekezwa kulip-
wa kwa mwaka wa 2025/26.

Mapendekezo hayo ya bei 
mpya yanayotakiwa kupitiwa 
upya na kufanyiwa utafiti wa 
kutosha ikiwamo yale ya mwaka 
2023/24 ya Sh. 1,376 na ya mwa-

ka 2024/25 ya Sh. 1,571 na Sh. 
1,632 zilizopendekezwa kulipwa 
mwaka 2025/26 kwa wateja wa 
majumbani.

Wadau hao walibainisha hayo 
juzi jijini hapa, wakati wakitoa 
maoni yao kwenye mkutano wa 
kujadili bei mpya zilizopendek-
wa na DUWASA, uliowashiriki-
sha wananchi wa Jiji la Dodoma, 
Wilaya ya Chamwino, Kongwa 
Mji wa Kibaigwa na Wilaya ya 
Bahi. Vangiringa Murasi lisema 
kuwa bei hizo ni kubwa, hivyo 
DUWASA wanatakiwa kufanya 
utafiti wa kutosha ikiwamo ma-
boresho ya miundombinu yao ili 
wateja wapate maji ya kutosha.

“Hatukatai kupandishiwa 
bei ya matumizi ya maji ila 
tunawaomba maboresho zaidi 
ya upatikanaji wa maji kwa kuwa 
bado kuna maeneo wadau maji 

wanayapata usiku wa manane 
tena sehemu zingine hayapati-
kani zaidi ya wiki nzima”alisema 
Vangiringa Murasi.

Awali akifungua mkutano huo 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule aliitaka 
DUWASA kutoa huduma bora 
kwa wananchi.

“Maji ni huduma nyeti kwa 
uhai na ustawi wa wananchi 
na uchumi wa nchi yoyote ile 
na upatikanaji wake ni kiele-
lezo tosha  cha   ubora wa 
maisha ya watu       wote kwa 
ujumla”alisema 

Alisema kuwa kwa mujibu 
wa sheria watoa huduma wa-
naodhibitiwa na EWURA kama 
Mamlaka ya Maji Dodoma, wana 
wajibu wa kutoa taarifa sahihi za 
utendaji wao kwa wateja wao na 
kwa kuwa jukumu lao la msingi 

ni kutoa huduma na bidhaa 
bora.

Alisema watumiaji wa hudu-
ma wanayo haki ya kupata hu-
duma kwa wakati kwa bei halali, 
kuhoji ubora wa huduma wa-
nazopata na kutoa malalamiko 
kwa watoa huduma na ikibidi 
kwa EWURA ili kero zote zion-
dolewe. 

Mwakilishi wa Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka ya Udhibiti 
wa huduma za Nishati na Maji 
(EWURA), George Kabelwa 
alisema kuwa maoni hayo ya-
tatolewa majibu yake kwa kush-
irikiana   na Duwasa Julai mwaka 
huu. Mkurugenzi wa DUWASA, 
Mhandisi Haron Masawe alise-
ma kuwa upandishaji wa bei 
hiyo ya mapendekezo utawa-
saidia kujiendesha kwa ufanisi 
zaidi.

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKURUGENZI Mkuu wa 
Taasisi ya Elimu Tanzania 
(TEA), Dk. Aneth Komba ame-
wataka walimu na wadhibiti 
ubora wa shule kuhakikisha 
vitabu vinavyotumika shuleni 
ni vile vilivyopata ithibati na 
siyo vinginevyo. Dk. Komba 
alisema hayo jijini Dodoma 
wakati akifungua mafunzo 
kwa walimu wa darasa la 
awali yaliyoandaliwa na 
Shirika la Children in Cross-
fire (CiC) kwa kushirikiana na 
Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia na Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI).
Dk. Komba alisema matumizi 

ya vitabu vilivyopata ithibati 
yatasaidia watoto kujifunza 
yale yaliyoandaliwa kwa ajili 
yao yakiwemo maadili ya 
kitanzania yenye kumjenga 
mtoto katika uelewa bora.
“Serikali  inasisitiza 

matumizi sahihi ya vitabu 
vya ziada na kiada ambavyo 
vina ithibati, kuna utaratibu 
wa vitabu kupewa ithibati na 
Kamishna wa Elimu, kwa hiyo  
wanafunzi watumie vitabu 
ambavyo vimeidhinishwa na 
serikali,”alisema.
Katika hatua nyingine Dk. 

Komba aliwaelekeza wadhibi-
ti ubora wa shule wakasi-
mamie vyema utekelezaji wa 
mafunzo hayo ili kuhakiki-
sha baada ya mafunzo hayo 
walimu wanakwenda kubore-
sha ufundishaji kwa wanafun-
zi wa darasa la awali.
“Mnapaswa mkakague 

na  kuhakikisha kweli 
mwalimu anaandaa darasa 
changamshi,z ana za kuto-
sha za kufundishia na wa-
toto wanaweza kupata ule 
umahiri uliokusudiwa hasa 
za kusoma, kuandika na 
kuhesabu.”alisema.
Mwakilishi wa Ofisa Elimu 

Mkoa wa Dodoma ambaye pia 
ni Mratibu wa Mradi wa Wa-
toto Wetu Tunu Yetu, Lustica 
Turuka alisema ni matumaini 
ya Mkoa wa Dodoma kwamba 
baada ya mafunzo hayo wal-
imu watapata mbinu mpya za 
ufundishaji wa darasa hilo.
Alisema hawataki tena uta-

ratibu wa kufundishia watoto 
wa darasa la awali chini ya 
miti, kwamba kuanzia sasa 
watakwenda kuboresha ma-
darasa.
Mwalimu wa darasa la awali 

kutoka Wilaya ya Chamwino 
mkoani Dodoma, Regina Ma-
sawe alisema mafunzo hayo 
yamemwezesha kupata nyan-
ja nyingi za ufundishaji wa 
watoto wa darasa la awali.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Askofu wa Kanisa la Kiinjili na Kilutheri Tanzania (KKKT), Dayosisi ya Dodoma, Amon Kinyunyu akiendesha ibada ya sikukuu ya Pa-
saka, katika Usharika wa Dodoma mjini jana. Kulia ni Askofu Mteule wa Dayosisi hiyo, Mchungaji Christian Ndosa. 
PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

MKURUGENZI wa Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda 
Mbeya (MZRH), Dk. Godlove 
Mbwanji amezishauri taasisi 
zinazotoa huduma za mat-
ibabu na huduma nyingine 
za kijamii, kuweka utaratibu 
wa kutoa elimu ya afya ya 
uzazi, maambukizi ya Virusi 
Vya Ukimwi (VVU) na ujasiri-
amali ili kulisaidia kundi hilo 
kutimiza ndoto zao.

Dk. Mbwanji alitoa kauli 
hiyo juzi kwenye mafunzo 
ya kuwajengea uwezo zaidi 
ya watu wenye ulemavu 100 

kutoka maeneo mbalimbali 
mkoani Mbeya.

Alisema kundi hilo limesa-
haulika sana jamii hususani 
kupatiwa elimu ya ujasiri-
amali na afya ya uzazi am-
bayo ingewasaidia kuamua 
na kupanga idadi ya watoto 
wanaowataka bila kujali hali 
walizonazo.

“Taasisi zinazotoa huduma 
za matatibu zinapaswa kuli-
saidia kundi hili kwa kuweka 
mazingira mazuri ya upati-
kanaji wa huduma za afya 
ikiwamo kuajiri wakarimani 
kuandaa warsha mbalimbali 
za masuala ya UKIMWI na 
afya ya uzazi ili waweze ku-

jilinda,” alisema Dk. Mbwanji.
Alisema MZRH wataen-

delea kulisaidia kundi hilo 
katika nyanja mbalimbali 
ikiwemo kuwejengea uwezo 
ili kuweza kutimiza ndoto 
zao kupitia ujasiriamali sam-
bamba na kulinda afya zao, 
tumekuwa tukifanya hivyo 
mara     kwa mara kwa kuli-
fikia kila kundi lakini awamu 
ya sasa tumeamua kuwaun-
ganisha kuwapatia maarifa 
hayo.

Akifundisha masuala ya 
ujasiriamali mtaalamu wa 
elimu ya ujasiriamali ambaye 
pia ana ulemavu wa macho, 
Mwalimu Luca Mahenge 

alisema licha ya kundi hilo 
kusahaulika kwenye jamii 
lakini hakukata tamaa katika 
kutimiza ndoto yake.

Mahenge ambaye pia ni 
mwalimu wa shule ya Se-
kondari ya Ufundi Iyunga ya 
jijini Mbeya alisema alianza 
shughuli za ujasiriamali 
tangu akiwa darasa la saba 
ambapo alianzisha mradi wa 
ufugaji wa simbilisi.

Alisema katika kuhakiki-
sha anatimiza malengo yake 
aliongeza bidii kwenye maso-
mo huku akiendelea kufanya 
ujasiriamali ambao ulim-
wezesha kugharamia ada ya 
shule na maisha mengine.

Taasisi zatakiwa kutoa elimu ya uzazi, VVU kuisaidia jamii

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ZAIDI ya vijana 1,000 kutoka  taasisi mbal-
imbali za elimu mkoani Mbeya pamoja na 
waathirika wa dawa za kulevya wanatarajiwa 
kufikiwa na wanafunzi wa Shule ya Sekondari 
ya Nzonda Haki   ambao ni wanachama wa 
klabu ya fema. Lengo la kuyafikia makundi 
hayo ni kuwapatia elimu ya afya ya uzazi, ku-
jitambua, ujasiriamali na uzalendo ili kufikia 
malengo waliyojiwekea.

Miongoni mwa wanachama wa klabu ya 
fema shuleni hapo, ambaye ni mwanafunzi wa 
kidato cha tatu, Glory Reuben alisema Shirika 
la Femina liliwajengea uwezo na namna wa-
naweza kuwa vijana bora kwa ajili ya kuli-
saidia taifa ambapo liliwajengea uwezo wa ku-
jitambua na kufahamu mambo wanayopaswa 
kuyafanya kama vijana na   uzalendo ambao 
utawasaidia kuishi kwa kusimamia misingi na 
maadili. “Baada ya kupata mafunzo hayo tuan-
zisha klabu ambayo imetuunganisha kwa ajili 
ya kufundishana masuala mbalimbali yanayo-
husu afya ya uzazi ikiwemo balehe na namna 
ya kukabiliana na vishawishi ili kutoharibu 
ndoto zetu  kutokana na mimba pamoja tabia 
zingine ambazo zitasababisha kukatisha mas-
omo yetu,” alisema Glory.

Rojas Silungu mwanafunzi wa kidato cha 
pili, alisema kupitia klabu ya fema amejenge-
wa uwezo wa namna ya kukabiliana na tabia 
hatarishi sambamba na kujiamini na kusima-
ma mbele za watu kufundisha.

Alisema fema imekuwa msaada kwao 
kwani  imewasaidia kujitambua kupata ujuzi 
na maarifa kwa kutumia fursa zinazowazun-
guka shuleni kwa kuanzisha miradi ya pamoja 
kama vile bustani za mboga ili kujiingizia 
kipato. Mwalimu wa klabu ya fema shuleni 
hapo, Yusuph Luziga alisema kwa sasa wana 
wanachama 180 kati yao wasichana ni 117 na 
wavulana ni 63.

Alisema katika kuhakikisha jamii inanufaika 
na klabu ya fema walianzisha utaratibu wa 
kutembelea vyuo na vijana walioathirika na 
dawa za kulevya wanaopata matibabu katika 
Hospitali ya Rufani ya Kanda Mbeya.

Alisema: “Tumejiwekea malengo kuhakiki-
sha tunayafikia makundi yote kwenye jamii 
yetu, kwa sasa tumeanza kwenye vyuo vi-
kuu na vya kati tayari tulitoa elimu kwenye 
Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya 
(MUST), Chuo cha Maendeleo ya Jamii na 
Chuo cha Ufundi kilichopo eneo la Nzovwe, 
naamini kwa mwaka huu zaidi ya watu 1,000 
tutawafikia,” alisema Mwalimu Luziga.

Waathirika dawa 
za kulevya kupewa 
elimu ujasiriamali

Watu wenye ualbino waiomba jamii kuacha dhana, mila potofu dhidi yao
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

W
ATU wenye ualbi-
no mkoani Mbeya 
wameiomba jamii 
kuachana na 

mila  potofu ambazo zinahatari-
sha maisha yao ikiwemo imani 
kwamba watu wenye maambuki-
zi ya Virusi Vya Ukimwi kupona 
endapo wakifanya mapenzi na 
wenye ualbino.

Mwenyikiti wa Chama cha 

watu wenye ualbino Mkoa 
wa Mbeya,   Mwalimu Claudy 
Mwakyoma alitoa kauli hiyo 
mwishoni mwa wiki wakati aki-
zungumza na Nipashe kuhusu 
msimamo wao baada ya kuwepo 
kwa uvumi kwamba baadhi ya 
watu wanataka kufanya mapenzi 
na watu wenye ualbino ili kupo-
na maradhi yanayowasibu.

Alipinga suala hilo na kusema 
ni imani potofu ambazo zinalen-
ga kuhatarisha afya za kundi hilo 
ambalo mara kwa mara linaishi 

katika mazingira ya wasiwasi 
kutokana na mila potofu zilizo-
jengeka kwa jamii.

“Kumekuwa na wimbi la 
mauaji dhidi ya watu wenye ual-
bino kutokana na imani potofu 
ikiwamo ukataji wa viungo, 
sasa kuna tatizo lingine kubwa 
limeibuka ambalo jamii inaamin-
ishwa kuwa ukifanya mapenzi na 
mtu mwenye ualbino umepona 
UKIMWI jambo ambalo siyo 
kweli,”alisema.

Alisema mabinti katika kundi 

hilo wengi wao wameambuki-
zwa maradhi na kupewa ujauzito 
hali ambayo imesababisha ku-
haribu ndoto zao na kuongeza 
wategemezi katika familia zao.

Aliongeza kuwa hakuna utafi-
ti wowote ulifanywa kuhala-
lisha suala hilo na kuiomba jamii 
kuachana na imani hizo potofu 
ambazo zinazua taharuki na ku-
sababisha kundi hilo kuishi kwa 
mashaka.

Bedason Mwaipyana mkazi wa 
Simike jijini Mbeya, alisema jamii 

inapaswa kuachana na imani za 
kishirikina kuhusu watu wenye 
ualbino kwa madai kuwa inasa-
babisha kundi hilo kuwa na wasi-
wasi na kushindwa kufarahia 
maisha.

Aliiomba jamii kuzingatia mis-
ingi ya utu na haki za binadamu 
kama Katiba inayoelekeza sam-
bamba na kutafuta riziki ka-
tika njia ya kumpendeza Mungu 
badala ya kutegemea imani za 
kishirikina ambazo zinaibua ta-
haruki kwenye jamii.

HABARI MBEYA

Mwezeshaji wa Kituo cha kuhudumia waraibu wa dawa za kulevya  cha Save Tanzania (SETA), Khalid Juma (kulia), 
akitoa maelezo kuhusu namna kituo hicho kinavyofanya kazi kwa wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Nzonda 
Haki ambao ni wanachama wa  Klabu ya Fema,  jijini Mbeya juzi, waliotembelea kwa lengo la kutoa elimu ya Afya 
ya uzazi kujitambua na kuepukana na makundi hatarishi. PICHA: GRACE MWAKALINGA
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Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

WIZARA ya Ardhi na 
Maendeleo ya Makaazi Zan-
zibar inakabiliwa na uhaba 
wa fedha kwa ajili ya shu-
ghuli ya utambuzi wa ardhi 
utakaosaidia kuondosha 
migogoro ya ardhi kwa wa-
nanchi.

Waziri wa wizara hiyo, 
Rahma Kassim Ali, alisema 
wizara yake ipo katika hatua 
ya kuomba fedha serikalini 
ili kuendelea na zoezi hilo la 
utambuzi wa ardhi ambapo 
kwa sasa limefikia asilimia 
10.

Alisema asilimia hiyo ime-
fikiwa kutokana na ushiriki-
ano kutoka katika Mpango 
wa Kurasimisha Rasilimali 
na Biashara za Wanyonge 
Tanzania (MKURABITA).

Waziri huyo aliyasema 
hayo jana wakati akifungua 
mafunzo ya kuwajengea 
uwezo wajumbe wa kamati 

ya mawasiliano, ardhi na ni-
shati na wenyeviti wa kama-
ti za kudumu za Baraza la 
Wawakilishi na kuimarisha 
ushirikiano baina ya kamati 
hiyo. 

Waziri Rahma alise-
ma  lengo la wizara ni 
kuyatambua maeneo 
yenye migogoro mingi 
zaidi ikiwemo maeneo ya 
uwekezaji na heka tatu 
zilizotolewa    na Rais wa 
kwanza wa   Zanzibar, Hayati 
Abeid Amani Karume baada 
ya mapinduzi ya mwaka 
1964.

Alisema utambuzi wa 
ardhi ni jambo muhimu 
na Zanzibar yote ikitam-
buliwa itawezesha kupun-
guza migogoro ya ardhi kwa 
asilimia 95   kwa sababu 
migogoro mingi inatokana 
na wananchi kukiuka tara-
tibu za ardhi.

Hata hivyo, alisema wiz-
ara inachukua hatua ya 
kusikiliza migogoro kwa 

kuunda kamati maalum ya 
kusikiliza migogoro ya wa-
nanchi ambayo inakaa siku 
mbili kwa wiki.

Alisema tokea kuanza 
kwa kamati hiyo zaidi ya 
migogoro ya ardhi 170 im-
epokelewa ambapo kati 
ya hiyo ipo iliyopatiwa 
ufumbuzi, iliyopelekwa ma-
hakamani na mingine inaen-
delea kufanyiwa kazi.

Akiwasilisha mada ya ur-
asimishaji na usajili katika 
umiliki wa ardhi Zanzibar 
,Mkurugenzi Idara ya Ardhi, 
Mtambua Hamziji Haji, alise-
ma hadi sasa wameshatam-
bua zaidi ya maeneo 50 Un-
guja na Pemba.

Alisema kuna changamo-
to kubwa ya watu kubadili-
sha heka tatu zilizotolewa na 
Rais wa kwanza wa Zanzibar 
baada ya mapinduzi   kuwa 
makaazi ambapo maeneo 
hayo yalitolewa kwa ajili ya 
kilimo.

Alisema kuna faida kub-

wa ya utambuzi wa ardhi 
ikiwemo kuwa na uhakika 
na usalama wa haki ya 
matumizi ya ardhi, kupun-
guza au kumaliza kabisa 
migogoro iliyokuwepo na 
kuwezesha kumnyanyua 
mwananchi kiuchumi.

Mkurugenzi huyo alise-
ma kwa mujibu wa taarifa 
za ufatiliaji na tathmini za 
MKURABITA mwaka 2008 
hadi   2022/2023 ni ku-
pungua kwa migogoro ya 
matumizi ya ardhi katika 
kipindi hicho ambapo zaidi 
ya migogoro 3,306 Zanzibar 
iliyotambuliwa na kutatu-
liwa.

  Wajumbe wa Kamati ya 
Mawasiliano, Ardhi na Ni-
shati na wenyeviti wa kama-
ti za kudumu za Baraza la 
Wawakilishi walisema kuna 
utoaji hati feki ambazo zina-
tolewa katika wizara na ta-
sisi husika hali inayosababi-
sha migogoro mingi ya ardhi 
Zanzibar.

Ukata wa fedha chanzo kumaliza migogoro ya ardhi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar chini ya Wizara 
ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi imeanza 
uzalishaji wa vifaranga vya matango 
bahari ili kuongeza kasi ya ufugaji wa 
mazao ya baharini.
Uzalishaji huo unafanywa na Taasisi 

ya Zanzibar Marine Hatchery, kwa 
kushirikiana na Taasisi ya Utafiti wa 
Uvuvi na Maliasili za Baharini Zanzi-
bar na Kampuni ya AFRIVISON ambapo 
uzalishaji huo unafanyika katika kituo 
cha uzalishaji wa vifaranga vya samaki, 
kaa na matango bahari.
Akizungumza na waandishi wa habari 

kuhusu uzalishaji huo, Mkurugenzi 
Mkuu wa Tasisi ya Utafiti wa Uvuvi na 
Maliasili za Baharini, Dk. Zakaria Ali 
Khamis, alisema tayari wameshazalisha 
vifaranga 2,000 vya matango bahari 
ambapo uzalishaji huo umechukua siku 
45.
Alisema tayari vifaranga hivyo wame-

shavihamishia katika kitalu vilivyopo 
katika Bahari ya Kijiji cha Muungoni 
Mkoa wa Kusini Unguja ili kukua vizuri. 
Mkurugenzi huyo alisema lengo la 

kuvitoa vifanga hivyo katika kituo cha 
kutotolea vifanya Betras na kuvipeleka 
katika kitalu cha bBahari ya Muun-
goni  ni kuwazoesha mazingira halisi ya 
bahari na  kuwa na makuzi mazuri.
Aidha, alisema eneo la Muungoni ni 

salama kwa  makuzi ya vifaranga hivyo, 
ambapo vitaendelea kuhudumiwa  ili 
viwe katika ukuwaji bora.
Hata hivyo alisema katika kuhakikisha 

kuwa malengo ya ufugaji wa matango 
bahari yanafikiwa kwa ufanisi mkubwa, 
hivi sasa wako katika mazungumzo ya 
mashirikiano na Nchi ya Madagascar 
kupata ujuzi zaidi wa uzalishaji wa vifa-
ranga hivyo.
Wasimamizi wa vifanga hivyo katika 

kituo hicho, walisema licha ya kazi 
kubwa ya uzalisha vifaranga hivyo la-
kini wamejipanga kuhakikisha malengo 
ya serikali yanafikiwa na vifanga kuwa 
bora kulingana na soko la dunia.
Azizi Suleiman ni miongoni mwa 

wasimamizi hao, alisema uendeshaji 
wa shughuli za uzalishaji wa vifaranga 
katika kituo hicho unazingatia usalama 
wa kimazingira kwa kutumia vifaa vya 
kisasa  pamoja na kudhibiti uingiaji wa 
bakteria katika eneo hilo la uzalishaji 
wa vifaranga. 

Serikali yaanza 
kuzalisha 
vifaranga vya 
matango bahari

Bei za mafuta ya petroli, dizeli zashuka
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

B
EI ya mafuta ya petroli 
Zanzibar imepungua 
kwa Sh.100 kwa Aprili 
kutoka Sh.2,880 Machi 

hadi Sh.2,780 kwa lita moja.
Mamlaka ya Udhibiti wa Hu-

duma za Maji na Nishati Zanzi-
bar (ZURA) imetangaza bei hiyo 
jana ambapo kwa mafuta ya di-
zeli yamepungua kwa Sh.80 na 
mafuta ya ndege yamepungua 

bei kwa Sh.421.
 Akitangaza bei za nishati hiyo 

ya mafuta kwa mwezi huu kwa 
waandishi wa habari, Kaimu 
Kitengo cha Uhusiano wa ZURA, 
Shara Shande Omar, alisema 
kushuka kwa nishati hiyo ku-
natokana na serikali kuendelea 
kufidia bei katika mafuta ili ku-
wapunguzia ukali wa maisha 
wananchi.

Licha ya kushuka bei kwa 
mafuta ya petroli, dizeli na 
mafuta ya ndege lakini mafuta 

ya taa bei ipo vilevile ya mwezi 
uliopita ambayo ni Sh.2,921 kwa 
lita.

Shara alisema mamlaka hiyo 
inapanga bei kwa kuzingatia 
mambo mbalimbali ikiwemo 
kubadilika kwa wastani wa bei 
za uuzaji wa bidhaa hizo katika 
soko la dunia pamoja na soko la 
ndani kupitia Bandari ya Dar es 
salaam. 

Hata hivyo, alisema pia ZURA 
inapanga bei kwa kuzingatia 
wastani wa mwenendo wa mab-

adiliko ya bei za mafuta duniani 
kwa mwezi uliopita ili kupata 
kianzio cha kufanyika mabadi-
liko ya bei za mafuta kwa mwezi 
huu.

Aidha, alisema sababu zingine 
huangalia gharama za uingizaji 
mafuta katika Bandari ya Dar es 
salaam, huangalia thamani ya 
shilingi ya Tanzania kwa dola za 
kimarekani, gharama za usafiri, 
bima na premium hadi Zanzi-
bar, kodi za serikali na kiwango 
cha faida kwa wauzaji wa jumla 

na rejareja.
Shara alisema ZURA inaen-

delea kufuatilia na kudhibiti 
soko la mafuta na bei zake kwa 
ukaribu ikiwa ni pamoja na ku-
hakikisha bei za bidhaa hizo 
haziongezeki na kutokea athari 
katika shughuli za kijamii na 
kiuchumi.

Aliwasisitiza wananchi kuwa 
bei hizo ndiyo bei halali na 
kuwahimiza kununua mafuta 
katika vituo halali na kudai risiti 
kila wanapopata huduma hiyo. 

HABARI ZANZIBAR

Paroko wa Kanisa Katoliki, Parokia ya Mt. Joseph ya mjini Zanzibar, Padri John Mchomba (kushoto), akiwasha 
mshumaa wa Pasaka katika Ibada ya kubariki moto juzi usiku. PICHA: MARTIN KABEMBA
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IBADA YA PASAKA KATIKA PICHA

Askofu  wa Kanisa la  ACTS  Fellowship Tanzania,  Dk. Mpeli  Mwaisumbe  
akikemea  ndoa za  jinsia  moja, wakati wa ibada ya Pasaka, mjini Iringa 
jana. PICHA: FRANCIS GODWIN

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akizungumza na waumini, baada ya 
kushiriki Ibada ya Pasaka katika Kanisa Katoliki Parokia ya Mtakatifu Mwe-
nyeheri Maria Theresa Ledochowska, jijini Dodoma jana. PICHA: OMR

Askofu mstaafu  wa Kanisa Katoliki  Jimbo la Morogoro, Telesphor Mkude, akitoa baraka za kiaskofu kwa waumini baada ya kumaliza kuendesha ibada ya 
Pasaka katika Kanisa kuu la  Mtakatifu Patrice, mjini Morogoro jana. PICHA: JOHN NDITI

Waumini wakishiriki Ibada ya Pasaka katika Kanisa Kuu Anglikana la 
Mtakatifu Albano, jijini Dar es Salaam, jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Wanakwaya wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi
ya Mashariki na Pwani, wakiimba wakati wa Ibada ya Pasaka, katika Usharika 
wa Azania Front, jijini Dar es Salaam., jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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80 watekwa na wenye 
silaha nchini Nigeria

 

ZAMFARA, Nigeria

KIKUNDI cha waasi wenye 
silaha wamewateka watu 
80, wengi wao wakiwa ni 
wanawake na watoto katika 
jimbo la Zamfara nchini Nige-
ria eneo linalotajwa kuwa ni 
maarufu kwa matukio hayo.

Kwa mujibu wa vyombo 
vya habari vya ndani, utekaji 
huo ulifanyika jana katika kij-

iji cha Wanzamai, na kuthibit-
ishwa na wanakijiji ambao 
walisema waliotekeleza tukio 
hilo walikuwa wamejihami 
kwa silaha.

Msemaji wa polisi katika 
jimbo la Zamfara, Moham-
med Shehu, alithibitisha 
tukio hilo, licha ya kutokutaja 
idadi kamili kwamba ni watu 
wangapi waliotekwa na watu 
hao wenye silaha.

Wakazi wa eneo hilo wal-
isema, mpaka jana watekaji 
hao hawajaomba fedha ili 
kuwaachia huru raia wal-
iowaweka kizuizini, ambao 
miongoni mwao ni kati ya 
umri wa miaka 12 hadi 17.

Inaelezwa kuwa watekaji 
katika jimbo la Zamfara na 
maeneo mengi ya Nigeria, 
huwa wanakaa na watu wal-
iowateka kwa miezi kadhaa 

iwapo kikombozi hakijalip-
wa.

Hata hivyo inabainishwa 
kuwa kwa miezi kadhaa 
sasa, watu wenye silaha 
wamekuwa wakiwateka wa-
nanchi Kaskazini Magharibi 
mwa nchi hiyo, huku katika 
miaka ya hivi karibuni, vi-
tendo hivyo vikitekelezwa na 
makundi ya kigaidi ya Kiis-
lamu. RFI

KYIV, Ukraine

UKRAINE sasa imekuwa na uwezo wa 
kuuza umeme nje ya nchi kwa mara ya 
kwanza baada ya miundombinu yake ya 
nishati kurejea katika hali ya kawaida ku-
tokana na mashambulizi ya mara kwa mara 
ya Russia yaliyodumu kwa miezi kadhaa.
Rassia ilianza mashambulizi yake kwenye 

miundombinu ya nishati ya Ukraine Oktoba 
2022, huku hali hiyo ikitajwa kusababisha 
mgawo na kukatika kwa umeme mara kwa 
mara na kuiacha miji mingi gizani wakati 
wa msimu wa baridi.
Aidha, inaelezwa kuwa hali hiyo iliilazimu 

Ukraine kusitisha mauzo ya umeme nje, 
huku mamlaka za ndani zikibainisha kuwa 
kwa sasa zitakuwa na uwezo wa kuuza 
nishati ya ziada.
Waziri wa Nishati Herman Halushchenko, 

alibainisha kuwa alitia saini waraka wa 
kuidhinisha mauzo ya nishati nje, licha ya 
kwamba wateja wa ndani wanabaki kuwa 
kipaumbele.
Alisema mfumo huo umekuwa ukitoa 

uwezo wa ziada kwa karibu miezi miwili, 
na kwamba wananchi wa Ukraine hawaku-
kabiliwa na upungufu tena.
“Kipindi cha baridi kali zaidi kimepita, 

hatua inayofuata ni kuanza kusafirisha 
umeme nje, ambayo itatuwezesha kuvutia 
rasilimali za ziada za kifedha kwa ajili ya 
ujenzi muhimu wa miundombinu ya nishati 
iliyoharibiwa,” alisema Halushchenko.
Aliongeza kuwa kazi kubwa ya wahandisi 

na washirika wa kimataifa ni kurejesha 
mfumo huo.
Mwezi uliopita, miongoni mwa wakazi 

katika maeneo mengi ya Ukraine akiwemo 
Inna Shtanko anayeishi Dnipro aliiambia 
BBC kwamba vifaa vya umeme vilikuwa 
vya kutegemewa zaidi nchini humo.
“Sasa jiji limebadilika, mwishowe, taa za 

barabarani zinawaka, na haiogopeshi tena 
kutembea kwenye mitaa ya jiji,” alisema 
Shtanko.  BBC

Vikosi vya usalama nchini Israel vikiwa katika doria kwa lengo la kuimarisha usalama kutokana na uwepo 
wa matukio ya mashambulizi ya kushtukiza katika eneo la Ukingo wa Mashariki na Ukanda wa Gaza. 
PICHA:MTANDAO

israel kukusanya wanajeshi 
na polisi wa ziada
JERUSALEM, Israel

ISRAEL imeanza kuwaita polisi na wa-
najeshi wa akiba baada ya mashambulizi 
yaliyofanywa huko Tel Aviv karibu na 
Ukingo wa Magharibi unaokaliwa kima-
bavu na kusababisha vifo vya watu wata-
tu, akiwemo mtalii mmoja raia wa Italia.

Ilibainishwa kuwa licha ya kutolewa 
wito wa kutuliza mivutano, ghasia 
zimeongezeka tangu polisi wa Israel 
walipopambana na Wapalestina ndani 
ya eneo la msikiti wa Al-Aqsa katika mji 
unaopiganiwa wa Jerusalem wiki iliyo-
pita.

Kwa mujibu wa vikosi vya huduma 
za dharura na polisi, raia huyo wa Italia 
aliuawa na watalii wengine saba walije-
ruhiwa katika shambulizi hilo, kabla ya 
mshambuliaji, dereva tax aliyetokea mji 
wa Kiarabu wa Kfar Kassem katikati ya 

Israel, kuuliwa na polisi.
Waziri Mkuu wa Italia, Giorgia Meloni, 

alimtaja mtalii huyo kuwa ni Alessandro 
Parini (36) na kwamba tayari polisi ya Is-
rael imeanzisha uchunguzi wa wahusika 
wa shambulizi hilo.

Kutokana na shambulizi hilo, Waziri 
Mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, 
aliwaagiza polisi kuwaita polisi wote 
wa akiba kutoka vikosi mbalimbali na 
kulielekeza jeshi kuongeza vikosi vya 
ziada.

Jeshi la polisi lilisema vikosi vinne 
vya akiba vya mpakani vimepelekwa 
katikati mwa jiji kuanzia jana na kuun-
gana na polisi ambao tayari walikuwepo 
mjini Jerusalem na mji wa Lod, ambao 
una mchanganyiko wa Wayahudi na 
Waarabu.

Vuguvugu la Kiislamu la Hamas la 
Palestina, linalodhibiti eneo la Gaza 

lilielezea shambulizi hilo kama jibu la 
kawaida na halali kwa Isreal kutokana 
na hatua yake ya kuuvamia msikiti wa 
Al-Aqsa.

Taarifa kutoka Brussels, zilisema 
Umoja wa Ulaya (EU) umelaani masham-
bulizi hayo nchini Israel na kutoa wito 
wa pande zote kujizuia na kusitisha 
mashambulizi.

Mkuu wa sera za kigeni wa EU Jo-
sep Borrell, alikemea mashambulizi 
aliyoyaita ya kiholela ya roketi yaliyor-
ushwa kutokea Lebanon na Ukanda wa 
Gaza.

“Tunaziomba pande zote kujizuia, ku-
zuia kushambulia zaidi kwa machafuko 
na kuhamasisha utulivu katika kipindi 
hiki cha sikukuu za kidini, hadhi ya ma-
hala patakatifu ni lazima ilindwe,” alise-
ma Borrell.

DW

Ukraine kuuza 
tena umeme nje

KHARTOUM, Sudan

MKUU wa Shirika la Haki za Binadamu 
la Umoja wa Mataifa, Volker Turk, ametoa 
tahadhari kutokana na hali ya wasiwasi 
nchini Sudan, akisisitiza pande zote kuzidi-
sha juhudi zao katika kurejesha serikali ya 
kiraia.
Inaelezwa kuwa wanaharakati wa Sudan 

wanaounga mkono demokrasia walianda-
mana kupinga jeshi na wanamgambo wiki 
iliyopita wakati upinzani wa kiraia ukia-
dhimisha kumbukumbu kuu ya mapambano 
ya miongo kadhaa dhidi ya utawala wa 
kijeshi kwa maandamano mapya.
Vyombo vya habari vya ndani vilibainisha 

kuwa kuchelewa kwa mpango wa kusaini 
makubaliano ya kurejesha serikali ya kiraia 
nchini humo ambao ulipangwa kufanyika 
Alhamisi juma lililopita, ulisababisha upin-
zani wa kiraia kuitisha maandamano ya nchi 
nzima.
Turk, alizitaka pande zote kupunguza mi-

vutano isisambae na kujiepusha na ghasia 
kwa kuwa hatua kubwa zimepigwa mpaka 
sasa ili kurejesha mageuzi ya kisiasa kwa 
njia sahihi.  VOA

UN yasisitiza utawala 
wa kiraia Sudan
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Habari micHezo

Na Hadija Mngwai

CHAMA cha Wachezaji wa Soka Tan-
zania (Sputanza), kimewataka kuhakiki-
sha wanasoma na kueshimu mikataba 
yao pindi wanapoingia makubaliano na 
klabu yoyote ili kuondokana na utata 
pindi linapokuja suala la kuivunja.

Ligi Kuu Bara inatarajiwa kufikia 
ukingoni Mei 28, mwaka huu, na baada 
ya hapo dirisha jipya la usajili litafunguli-
wa, hivyo Sputanza limewaonya mape-
ma wachezaji, likiwataka kuwa makini.

Akizungumza na Nipashe jana, Mwe-
nyekiti wa Sputanza, Mussa Kisoki, 
alisema ili kuondoa  mikinzano baina 
ya wachezaji na klabu zao ni vema 
wachezaji wakaisoma na kuielewa mika-

taba yao kabla ya kuisaini.
“Kucheza mpira ni ajira kama zilivyo 

ajira nyingine, hivyo napenda kusisitiza 
kwamba wachezaji wasome mikataba 
kabla ya kusaini, pia waiheshimu ili iwa-
saidie kuwa huru pale wanapohitaji ku-
vunja.

“Wachezaji wanatakiwa kutambua 
kwamba mikataba wanayoingia na klabu 
ni ya kazi na ina kanuni zake ambazo zin-
alindwa na Fifa,” alisema Kisoki.

Aidha, aliongeza kuwa kuna baadhi 
ya wachezaji huwa wanakuwa na tabia 
ya kwenda kujitibia majumbani mwao 
pasipo kupeleka uthibitisho katika klabu 
zao jambo ambalo ni kinyume cha tara-
tibu.

Moja kati ya mvutano wa kimkataba 

uliopo kwenye Ligi Kuu kwa sasa ni kati 
ya Fesail Salum ‘Fei Toto’ na klabu yake 
ya Yanga, ambapo mchezaji huyo ana-
haha kutaka kuuvunja mkataba wake na 
klabu hiyo ikimtaka kufuata taratibu.

Fei Toto alitangaza kuvunja mkataba 
na klabu yake hiyo kwa kurejesha fedha 
za usajili katika akaunti ya Yanga, la-
kini klabu hiyo nayo ikazirejesha katika 
akaunti ya mchezaji ikimtaka kufuata 
utaratibu.

Hata hivyo sakata hilo liliamuliwa na 
Kamati ya Sheria na Hadhi za Wachezaji 
ya Shirikisho la Mpira wa Miguu Tan-
zania (TFF), kuwa ni Fei Toto bado ana 
mkataba halali na Yanga, lakini mchezaji 
huyo ametia ngumu kurejea kuitumikia 
klabu hiyo.

Meya Dar anogesha fainali 
Betika Mtoko wa kiBingwa 
Na Mwandishi Wetu

M
AMBO ni moto! ndivyo un-
aweza kutamka baada ya 
mamia ya mashabiki wa 
soka nchini wakiongozwa na 

Meya wa Kinondoni, Songoro Mnyonge, 
kushuhudia fainali ya Sodo Ligi ikiwa ni 
sehemu ya matukio ya amshaamsha ya 
Betika Mtoko wa Kibingwa.

Promosheni hiyo inawapa fursa 
washindi 100 wa Betika kuishuhudia 
‘dabi’ ya Simba na Yanga itakayochezwa 
Jumapili kwa kukaa katika eneo la VIP, 
gharama zote zikiwa chini ya kampuni 
hiyo ya michezo ya kubashiri nchini.

Kwa zaidi ya miezi miwili, promo-
sheni hiyo inayotoa mabingwa kila wiki 
imekuwa na amsha amsha sanjari na 
kuchezwa Ligi ya Betika Sodo iliyofikia 
tamati Jumamosi iliyopita kwenye fukwe 
za Coco, ikiongozwa na meya wa Kinon-
doni, Songoro Mnyonge, aliyeambatana 
na Meneja Mkuu wa Betika Tanzania,  
Samwel Laurence, ikiwa na kauli mbiu 
ya kuhamasisha usafi wa mazingira.

Katika fainali hiyo, ‘vijana wa Amos 
Makalla’ (RC FC) walishindwa kutamba 
na kuruhusu kipigo cha mabao 2-1  dhidi 

ya Sports Journalist iliyotwaa ubingwa 
na kuondoka na kitita cha Sh. milioni 
moja kama ilivyokuwa kwa ‘dada’ zao 
walioifunga Kopa G Queens bao 1-0.

Akizungumza katika fainali hiyo, Meya 
Songoro alisema imekuwa na hamasa 
kubwa na kuongeza amshaamsha ya 
Kampeni ya Mtoko wa Kibingwa ina-
fanyika kwa msimu wa tano sasa.

Songoro pia ameipongeza Betika kwa 
kuunga mkono juhudi za Rais Samia Su-
luhu Hassan kwenye michezo kwa kutoa 
zawadi ya pesa kwa washindi.

“Tunaona namna ambavyo Rais ana-
hamasisha timu za Simba na Yanga kwa 
kutoa Sh 5,000,000 kwenye kila bao wa-
takalofunga kimataifa na vinafanya vi-
zuri, huku kwenye Sodo, Betika imewe-
ka zawadi ya 1,000,000 kwa bingwa wa 
pande zote mbili, hii imeongeza hamasa, 
mshindi wa pili na watatu pia wameon-
doka na pesa,” alisema na kuongeza:

“Baada ya fainali hii kuna mabingwa 
100 wa Mtoko wa Kibingwa kutoka kote 
nchini watapata fursa ya kuishuhudia 
dabi Aprili 16 gharama zote zikiwa za Be-
tika, hii inaonyesha namna Betika wame-
jitofautisha hatuna budi kuwapongeza,”.

Meneja Mkuu wa Betika Tanzania, 

Laurence alisema fainali hizo ni sehemu 
ya amshaamsha kwa wateja wa kampuni 
hiyo tayari kuishuhudia dabi ya wakong-
we wa soka nchini.

Alisema mabingwa wa Mtoko wa Kib-
ingwa kutoka nje ya Dar es Salaam wata-
wasili uwanja wa ndege wa kimataifa 
wa Mwalimu Nyerere ( JNIA), Jumamosi 
ijayo na kujumuika na wale wa Dar es 
Salaam tayari kuishuhudia dabi hiyo Ju-
mapili.

“Kabla ya mechi ya dabi, kutakuwa na 
hafla ya bata la msimu pale Kidimbwi, 
mabingwa wetu pia watawasikiliza wa-
chambuzi mbalimbali wakiichambua 
dabi hiyo,” alisema.

Ofisa Habari wa Betika Tanzania, Juve-
linaus Rugambwa, alisema kampuni yao 
imetoa fursa kwa washindi 100 walioba-
shiri na kampuni yao  nchini kuishuhu-
dia dabi hiyo bure, gharama zote zikilip-
wa na Betika ikiwamo usafiri wa ndege 
kwa wale wanaotoka mikoani.

“Nafasi za kushinda zimebaki chache 
wiki hii, unachotakiwa ni kuweka beti 
tano za kuanzia Sh. 500 bila kujali mke-
ka umechanika au la unaingia kwenye 
promosheni ya Mtoko wa Kibingwa,” 
alisema.

Sputanza yataka wachezaji 
kuheshimu mikataba yao

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa Simba raia wa Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo, 
Jean Baleke, amechaguliwa kuwa 
mchezaji bora wa mwezi Machi 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara msimu 
huu, akianza kuwa mmoja wa 
wachezaji tegemeo na kipenzi 
cha wanachama na mashabiki wa 
klabu hiyo.

Beleke ambaye usajili wake 
haukuwa na makeke sana ku-
tokana na akili na mawazo ya 
mashabiki wa Simba kuwa kwa 
Cesar Manzoki, na ilionekana 
kuwa alisajiliwa baada kukose-
kana kwa mchezaji huyo, ame-
onekana kuwasahaulisha Wa-
nasimba kila kitu kuhusu straika 
huyo mwenye uraia wa Jamhuri 
ya Afrika ya Kati akiwa na asili 
ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo.

Mchezaji huyo amesema kufun-
ga ndiyo kazi yake na hajaanza 
kufanya hivyo leo wala jana bali 
kwenye timu zote ambazo amepi-
tia na hana wasiwasi kwa hilo.

“Nimefunga na nitafunga sana, 
hii ndiyo kazi yangu, nashukuru 
sapoti kubwa ya mashabiki wa 
Simba, na nimekuwa na bahati 
kubwa kwani hata kwenye klabu 
kadhaa nilizopita nilikuwa napata 
heshima kuwa kwao, na nimesha-
tungiwa hata nyimbo ninapocheza 
wanaziimba,” alisema Baleke.

Hata hivyo, taarifa iliyotolewa 
na Shirikisho la Mpira wa Miguu 
nchini (TFF), kupitia Idara ya 
Habari na Mawasiliano, ilisema 
kikao cha Kamati ya Tuzo za TFF 
kilichokaa Jumamosi, kimemcha-
gua Baleke kuwa mchezaji bora 
baada ya kuonyesha kiwango 
kizuri kwa mwezi husika, ak-
itoa mchango mkubwa kwa timu 
yake, ikiwa ni pamoja na kufunga 
mabao matatu kwenye dakika 
81 alizocheza Simba ikiibuka na 
ushindi wa 3-0.

Alipachika ‘hat-trick’ hiyo Machi 
11 kwenye Uwanja wa Manungu 
Complex, Turiani, Morogoro, Sim-
ba ikishinda mabao 3-0.

Aliwashinda Daruweshi Saliboko 
wa KMC na Jeremiah Juma wa 
Prisons kwa mwezi huo ambapo 
kila timu ilicheza mchezo mmoja.

Kamati hiyo pia ilimchagua Ko-
cha Mkuu wa Simba, Robertinho 
Oliveira, kuwa kocha bora wa 
mwezi, akiwashinda Nsreddine 
Nabi wa Yanga na Abdallah Mo-
hamed ‘Bares’ wa Prisons.

Mpaka sasa ameshafunga jumla 
ya mabao 12, kiwamo ‘hat-trick’ 
mbili kwenye mechi zote al-
izocheza, akiwa amesajiliwa 
kipindi cha dirisha dogo akitokea 
Nejmeh SC ya Lebanon aliyokuwa 
akiichezea kwa mkopo kutokea TP 
Mazembe.

Baleke 
aanza
ufalme 
Simba

Meya wa Kinondoni, Dar es Salaam, Songoro Mnyonge (aliyevaa fulana ya njano katikati), akikabidhi cheti cha ush-
iriki kwa nahodha wa Sports Journalist FC, Mbwana Mshindo, baada ya timu yao kutwaa ubingwa wa Ligi ya Betika 
Sodo, ikiwa ni amsha amsha kuelekea dabi ya Simba na Yanga itakayochezwa Jumapili wiki hii. MPIGAPICHA WETU

MAbINGWA...
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LONDON, England 

P
EP Guardiola anaamini Er-
ling Haaland yupo daraja 
moja na Cristiano Ronaldo 
na Lionel Messi kama mfun-

gaji bora baada ya mshambuliaji 
huyo juzi, Jumamosi kufunga bao 
lake la 44 msimu huu.

Haaland alifunga mara 
mbili wakati Manchester

 City ikishinda mabao 4-1
 ugenini dhidi ya Southamp

ton na kuwasogeza ndani
 ya pointi tano dhidi ya

 vinara wa Ligi ya England
 Arsenal, ambao

 jana Jumapili walicheza
 dhidi ya Liverpool.

Bao la pili la mshambuliaji huyo, 
lilimfanya afikishe mabao 44 katika 
michuano yote katika msimu wake 
wa kwanza nchini England.

Kati ya mabao hayo, 30 yamepa-
tikana kwenye ligi, na Guardiola ali-

     Kipaji chake ni kizuri 
sana, kama mfungaji bora, tulii-
shi miongo miwili ya ajabu na...

zisikupite

DoNDoo za soka 
MAGAZETI YA ULAYA

jawa na sifa tele kwa Haaland baada 
ya ushindi huo, akilinganisha kipaji 
chake kikubwa na magwiji wawili 
wa soka, Ronaldo na Messi.

“Bao la pili lilikuwa la kush-
angaza,” alisema Guardiola akiiam-
bia BBC.

“Si rahisi kuokota mpira angani 
na kuuweka kwenye nyavuni.

“Kipaji chake ni kizuri sana. Tuna-
muhitaji. Kipindi cha kwanza haki-
kuwa kiwango chetu bora, lakini 
alibadilisha mchezo.

“Kama mfungaji bora, tuliishi 
miongo miwili ya ajabu na Cris-
tiano Ronaldo na Lionel Messi, la-
kini yuko kwenye kiwango hicho. 
Anafunga mabao mengi.”

Southampton, timu iliyo mkiani 

mwa Ligi Kuu, kwa kiasi kikubwa ili-
ibana City katika kipindi cha kwan-
za hadi mpira wa kichwa uliogonga 
mwamba kutoka kwa Haaland ul-
ipoweka mabingwa hao watetezi 
mbele dakika ya 45.

“Ninatoa sifa nyingi kwa South-
ampton. Mpango wao wa mchezo 
ulikuwa mzuri sana.

“Wakati mwingine unapaswa 
kutoa sifa kwa wapinzani wakati 
hauko kwenye kiwango chako. Tu-
libahatika kuwa mbele wakati wa 
mapumziko.

“Tulikuwa na ustadi zaidi katika 
kipindi cha pili. Tulipata bao la pili 
baada ya kushinda na baada ya 
kuwa rahisi.”

PeP: Haaland ni daraja 
moja na ronaldo, messi

tchouameNi awaNiwa Liver
LIVERPOOL inajiandaa kwa msimu mpya, huku 

kiungo wa kati wa Real Madrid na Ufaransa, Au-
relien Tchouameni, mwenye umri wa miaka 23, 
akiwa miongoni mwa ajenda zao kuu. (El Nacion-
al)

zaha atakiwa NewcastLe
KLABU ya Newcastle na West Ham ndio walio 

mstari wa mbele kumsajili winga wa Ivory Coast, 
Wilfried Zaha, mwenye umri wa miaka 30, kwa 
uhamisho wa bure wakati mkataba wake na 
Crystal Palace utakapokamilika msimu huu wa 
majira ya joto. (Star)

Dau La mctomiNay Latajwa 
KLABU ya Newcastle Uited pia imekuwa iki-

vutiwa na Scott McTominay kwa muda mrefu, 
lakini Manchester United inataka angalau pauni 
milioni 50, kumuachia kiungo huyo wa kati wa 
Scotland mwenye umri wa miaka 26. (Star)

osimheN agoma kuoNDoka
VICTOR Osimhen ameonekana kulengwa na 

Manchester United na Chelsea msimu huu, lakini 
mshambuliaji huyo wa Nigeria mwenye umri wa 
miaka 24, amesema ana furaha akiwa Napoli. 
(France Football, via L’Equipe)

kaNe Na maN uNiteD
MATUMAINI ya Manchester United kumsajili 

Harry Kane msimu huu, yamechochewa na kusi-
ta kwa Bayern Munich kujihusisha na vita vya 
kuwania mchezaji huyo, huku Tottenham waki-
hitaji angalau pauni milioni 100 kwa mshambu-
liaji huyo wa England mwenye umri wa miaka 
29. (Mirror)

baku atajwa arseNaL
ARSENAL ina nia ya kumsajili beki wa Ujerum-

ani na Wolfsburg, Ridle Baku, mwenye umri wa 
miaka 25, lakini itakabiliwa na ushindani kutoka 
kwa Chelsea na Villarreal. (Caught Offside)

marsch mkataba mpya
KOCHA wa zamani wa Leeds United, Jesse 

Marsch, amekubali mkataba wa muda mrefu ku-
chukua nafasi kama kocha Leicester City baada 
ya kukataa ofa ya Southampton Februari kwani 
walimpa dili hadi mwisho wa msimu. (Mirror) 

potter aNukia southamptoN
ALIYEKUWA Kocha Chelsea na Brighton, 

Graham Potter, anataka kuwa kocha ajaye wa 
Southampton, ikiwa watasalia Ligi Kuu England. 
(Football Insider)

barca Na Nyota wake
BARCELONA iko tayari kutoa ofa kwa kiungo 

wa Hispania, Ansu Fati, mwenye umri wa miaka 
20, winga wa Brazil, Raphinha, mwenye umri wa 
miaka 26 na mshambuliaji wa Hispania, Ferran 
Torres, 23. (Sport)

aLLister LuLu Liver, cheLsea
LIVERPOOL na Chelsea watajaribu kumsajili 

kiungo wa kati wa Argentina, Alexis Mac Allis-
ter, mweye umri wa miaka 24 kutoka Brighton 
msimu huu. (Relevo)

cLarke awiNDwa paLace
KLABU ya Crystal Palace inamtazama winga 

wa Sunderland, Jack Clarke, mwenye umri wa 
miaka 22, kama mbadala wa Wilfried Zaha. (Sun)
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

IHEFU FC

SIMBA

1|4.97
x|3.53
2|1.64

Lorem ipsum

01. 12/04/23 22:00 AC Milan vs Napoli 2.64 3.08 2.59

02. 12/04/23 22:30 San Lorenzo vs Boca Juniors 2.75 2.65 2.49

03. 12/04/23 23:30 Union Magdalena SM vs Deportivo Pereira 2.23 2.95 3.21

04. 13/04/23 01:00 Coritiba vs Sport Recife 2.20 3.15 3.05

05. 13/04/23 01:00 Belgrano Cordoba vs Huracan 2.86 2.75 2.59

06. 13/04/23 03:30 Rosario Central vs Independiente 2.49 2.65 2.75

07. 13/04/23 03:30 Estudiantes LP vs Atletico Tucuman 2.20 2.91 3.32

08. 13/04/23 05:05 Correcaminos Uat vs Club Celaya 2.57 3.07 2.60

09. 13/04/23 19:45 Feyenoord vs Roma 2.24 3.14 3.19

10. 13/04/23 20:30 Altay vs Altinordu 2.18 3.12 3.02

11. 13/04/23 22:00 Anderlecht vs AZ Alkmaar 2.65 3.21 2.55

12. 13/04/23 22:30 Colon Santa Fe vs Talleres 2.65 2.80 2.44

13. 13/04/23 23:30 Envigado FC vs Deportes Tolima 2.75 2.70 2.46

14:00 4310 IFK Varnamo vs Mjallby 2.42 3.12 2.66

15:30 2795 Rosenborg vs Viking 1.99 3.57 3.31

16:00 2536 Kayserispor vs Umraniyespor 1.90 3.57 3.57

16:00 2642 AIK Football vs Norrkoping 1.76 3.44 4.00

16:00 2671 Reggina vs Venezia 2.27 3.13 3.03

16:00 4094 Osters IF vs Trelleborgs FF 1.97 3.51 3.62

16:00 4813 Jagiellonia vs Lechia Gdansk 2.16 3.19 2.99

16:00 4815 Vasteras SK vs Orgryte IS 2.07 3.46 3.36

16:00 5138 ASK Bravo vs Olimpija Ljubljana 3.33 3.33 1.96

16:00 5318 Ihefu FC vs Simba 4.97 3.53 1.64

16:00 5417 Varbergs Bois vs Elfsborg 3.54 3.39 1.88

16:00 5543 Kristiansund vs Fredrikstad 1.59 4.10 4.21

17:00 1353 Wigan vs Swansea 2.75 3.20 2.42

17:00 2759 Cardi� vs Sunderland 2.60 3.11 2.60

17:00 3287 Norwich City vs Rotherham 1.51 3.94 5.79

17:00 3337 Gazovik Orenburg vs Rostov 2.09 3.44 3.13

17:00 3854 Birmingham vs Stoke City 2.75 3.10 2.48

17:00 4562 Randers vs Copenhagen 5.27 3.90 1.59

17:00 4577 Coventry vs Watford 2.36 3.16 2.86

17:00 4796 Hull City vs Millwall 3.00 3.20 2.25

17:00 5239 Preston vs Reading 2.04 3.36 3.31

17:00 5450 Luton Town vs Blackpool 1.48 3.95 6.20

17:00 5619 West Bromwich vs QPR 1.64 3.89 4.49

17:30 2381 BSC Young Boys vs Grasshoppers 1.33 5.02 7.53

17:30 5539 FC Winterthur vs FC Luzern 3.25 3.30 2.11

18:00 1875 Tromso vs Molde 3.57 3.57 1.90

18:00 2186 Sarpsborg vs Bodo Glimt 3.62 3.83 1.83

18:00 5103 AFC Eskilstuna vs GIF Sundsvall 2.03 3.51 3.41

18:00 5919 Aalesunds vs Valerenga 2.94 3.36 2.24

18:30 3666 Radomiak Radom vs Rakow Czestochowa 4.42 3.49 1.67

18:30 3994 NK Mura vs NK Celje 2.63 3.19 2.40

19:00 1140 Cork City vs Dundalk FC 2.68 2.94 2.52

19:00 1350 Apoel Nicosia vs Apollon Limassol 1.77 3.47 4.42

19:00 2870 Pisa vs Cagliari 2.37 3.08 2.92

19:00 4584 Nordsjalland vs Brondby 1.85 3.60 3.91

20:15 2659 Brann vs Haugesund 1.44 4.41 6.10

20:30 1820 Sepsi Osk vs Rapid Bucuresti 2.29 3.19 2.93

20:30 3137 Fatih Karagumruk vs Fenerbahce 4.41 4.04 1.64

21:00 1945 Derry City vs Bohemians FC 1.77 3.13 4.41

21:00 5648 Jong Utrecht vs FC Oss 2.10 3.28 3.18

21:00 5794 Miedz Legnica vs Legia Warszawa 4.74 3.66 1.60

21:45 3653 Annecy FC vs Valenciennes 2.15 3.20 3.20

21:45 3948 Drogheda Utd vs St Patricks 2.88 3.09 2.28

21:45 5676 Shelbourne vs Sligo Rovers 1.79 3.13 4.30

22:00 1401 Barcelona vs Girona 1.32 4.79 7.93

22:00 2135 Shamrock Rovers vs UCD Dublin 1.23 5.04 9.87

22:00 2445 Burnley vs She�eld Utd 2.03 3.45 3.25

22:00 3347 Sedan vs Nancy 2.79 3.00 2.54

22:00 4536 Alaves vs FC Andorra 1.69 3.39 4.88

22:15 3702 Gil Vicente vs GD Chaves 2.00 3.21 3.66
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PARIS, Ufaransa

W
IKI moja baada 
ya kukejeliwa na 
mashabiki wake, 
Lionel Messi, ali-

funga bao moja na kutengeneza 
jingine huku Paris Saint-Ger-
main ikiifunga Nice mabao 2-0 
na kurudisha uongozi wao wa 

pointi sita kileleni mwa Ligue 
1 Jumamosi.

Messi alizomewa na 
baadhi ya mashabiki 

wa PSG katika me-
chi ya kichapo cha 

nyumbani dhidi ya 
Lyon wikendi iliyo-
pita, na hivyo ku-
sababisha uvumi 
zaidi kwamba 
anaweza kuon-
doka msimu 

huu wa majira 
ya joto.

Kwa bao 
lake la asis-

ti, Messi 
sasa ana 
mchango 
wa ma-

b a o 
1 , 0 0 0 
k a t i k a 
maisha 

yake ya klabu, kwa mujibu wa 
takwimu za ESPN, kufikia hatua 
nyingine ya ajabu katika maisha 
yake ya soka.

Nyota huyo wa Argentina ali-
yeshinda Kombe la Dunia aliun-
ganisha krosi ya beki wa kusho-
to Nuno Mendes dakika ya 26. 

Kisha kona ya Messi kutoka 
upande wa kushoto ilifungwa 
kwa kichwa na beki mkongwe 
Sergio Ramos dakika ya 76.

Nice hawakufungwa katika 
mechi 14 kwa jumla kabla ya 
mchezo huo na walikaribia ku-
sawazisha katika kipindi cha 
kwanza, lakini kipa wa PSG 
Gianluigi Donnarumma ali-
zuia juhudi za Nicolas Pépé na 
mshambuliaji Terem Moffi.

Kombora la beki mkongwe 
Dante lilitoka chini ya lango na 
kuonekana kuvuka mstari da-
kika ya 51. 

Lakini mwamuzi Jérémie Pig-
nard hakuarifiwa na teknolojia 
ya mstari wa goli kwamba ili-
vuka, ingawa marudio ya video 
yalionyesha kwamba ni goli.

Donnarumma alizuia mik-
waju mingi kutoka kwa Pepe na 
Youssouf Ndayishimiye huku 
Nice ikizidisha shinikizo kwa 
PSG, ambao wamepoteza mechi 
nane mwaka huu.

Messi afikisha 
Mchango 
wa Mabao 1,000

MADRID, Hispania

SAMU Chukwueze alifunga mabao 
mawili na kuleta pigo zaidi kwa ma-
tumaini ya Real Madrid kutwaa ub-
ingwa walipolazwa 3-2 na Villarreal 
nyumbani kwenye Ligi Kuu Hispania, 
LaLiga, Jumamosi licha ya kuongoza 
mara mbili.

Kikosi cha Carlo Ancelotti kilikuwa 
na matokeo mazuri walipowalaza 
wapinzani wao Barcelona 4-0 kwe-
nye Uwanja wa Camp Nou katika nusu 
fainali ya Copa del Rey Jumatano.

Hata hivyo, hawakuweza kuendele-
za kasi hiyo kwani waliangukia kwe-
nye kichapo kilichowaacha na pointi 
59 katika nafasi ya pili na kufungua 
milango kwa Barcelona kwenda 
kileleni kwa pointi 15 ikiwa wataifun-
ga Girona leo Jumatatu.

Madrid wanaikaribisha Chelsea 
Jumatano katika mechi ya mkondo 
wa kwanza wa robo fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya na Ancelotti alikiri 
kwamba timu yake haikuwa na ari ka-
mili Jumamosi.

“Ilikuwa ngumu kwetu kurudisha 
mpira, tulijaribu kushinda katika nusu 
yao, na hatukuwa na usawa,” alisema. 
“Ndiyo sababu tuliruhusu mabao 
matatu.

“Kila mchezaji alikuwa na kiwango 
cha chini kuliko kawaida. Ilikuwa 
ngumu kuwa na motisha yetu kwa 
asilimia 100, juhudi dhidi ya Barca 
zilitugharimu. Hiyo ni kawaida, kush-
indwa huku kunaumiza, lakini sipendi 
kuzungumzia mtu binafsi.

“Haibadilishi hisia zetu kwa Jumata-
no, huo utakuwa mchezo tofauti kabi-

sa. Ikilinganishwa na mwaka jana kwe-
nye ligi, kiwango chetu kimeshuka.”

Madrid walichukua nafasi ya mbele 
kwa dakika 15 baada ya krosi ya Marco 
Asensio kumpita Pau Torres wa Villar-
real na kutinga wavuni kwa kujifunga.

Villarreal walipata bao la kusawa-
zisha dakika ya 39 kupitia kwa Chuk-
wueze, ambaye alikata ndani kutoka 
katikati ya eneo la hatari na kumshin-
da Nacho kabla ya kupiga shuti kali nje 
ya lango la Thibaut Courtois.

Vinicius alirejesha uongozi wa Real 
dakika mbili za kipindi cha pili kwa 
kumaliza rahisi mbele ya lango la 
Villarreal kwa bao lake la tisa la ligi 
msimu huu.

Vijana wa Quique Setien walisawa-
zisha tena dakika ya 71 wakati safu ya 
ulinzi ya Madrid iliposhindwa kum-
zuia Jose Luis Morales aliyefunga kwa 
shuti kali.

Chukwueze alifunga bao lake la pili 
dakika 10 kabla ya mchezo kumalizika 
na kuwanyamazisha mashabiki wa 
nyumbani pale Santiago Bernabeu.

Madrid yaisogezea ubingwa Barca
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

IHEFU FC

SIMBA

1|4.97
x|3.53
2|1.64

Lorem ipsum

01. 12/04/23 22:00 AC Milan vs Napoli 2.64 3.08 2.59

02. 12/04/23 22:30 San Lorenzo vs Boca Juniors 2.75 2.65 2.49

03. 12/04/23 23:30 Union Magdalena SM vs Deportivo Pereira 2.23 2.95 3.21

04. 13/04/23 01:00 Coritiba vs Sport Recife 2.20 3.15 3.05

05. 13/04/23 01:00 Belgrano Cordoba vs Huracan 2.86 2.75 2.59

06. 13/04/23 03:30 Rosario Central vs Independiente 2.49 2.65 2.75

07. 13/04/23 03:30 Estudiantes LP vs Atletico Tucuman 2.20 2.91 3.32

08. 13/04/23 05:05 Correcaminos Uat vs Club Celaya 2.57 3.07 2.60

09. 13/04/23 19:45 Feyenoord vs Roma 2.24 3.14 3.19

10. 13/04/23 20:30 Altay vs Altinordu 2.18 3.12 3.02

11. 13/04/23 22:00 Anderlecht vs AZ Alkmaar 2.65 3.21 2.55

12. 13/04/23 22:30 Colon Santa Fe vs Talleres 2.65 2.80 2.44

13. 13/04/23 23:30 Envigado FC vs Deportes Tolima 2.75 2.70 2.46

14:00 4310 IFK Varnamo vs Mjallby 2.42 3.12 2.66

15:30 2795 Rosenborg vs Viking 1.99 3.57 3.31

16:00 2536 Kayserispor vs Umraniyespor 1.90 3.57 3.57

16:00 2642 AIK Football vs Norrkoping 1.76 3.44 4.00

16:00 2671 Reggina vs Venezia 2.27 3.13 3.03

16:00 4094 Osters IF vs Trelleborgs FF 1.97 3.51 3.62

16:00 4813 Jagiellonia vs Lechia Gdansk 2.16 3.19 2.99

16:00 4815 Vasteras SK vs Orgryte IS 2.07 3.46 3.36

16:00 5138 ASK Bravo vs Olimpija Ljubljana 3.33 3.33 1.96

16:00 5318 Ihefu FC vs Simba 4.97 3.53 1.64

16:00 5417 Varbergs Bois vs Elfsborg 3.54 3.39 1.88

16:00 5543 Kristiansund vs Fredrikstad 1.59 4.10 4.21

17:00 1353 Wigan vs Swansea 2.75 3.20 2.42

17:00 2759 Cardi� vs Sunderland 2.60 3.11 2.60

17:00 3287 Norwich City vs Rotherham 1.51 3.94 5.79

17:00 3337 Gazovik Orenburg vs Rostov 2.09 3.44 3.13

17:00 3854 Birmingham vs Stoke City 2.75 3.10 2.48

17:00 4562 Randers vs Copenhagen 5.27 3.90 1.59

17:00 4577 Coventry vs Watford 2.36 3.16 2.86

17:00 4796 Hull City vs Millwall 3.00 3.20 2.25

17:00 5239 Preston vs Reading 2.04 3.36 3.31

17:00 5450 Luton Town vs Blackpool 1.48 3.95 6.20

17:00 5619 West Bromwich vs QPR 1.64 3.89 4.49

17:30 2381 BSC Young Boys vs Grasshoppers 1.33 5.02 7.53

17:30 5539 FC Winterthur vs FC Luzern 3.25 3.30 2.11

18:00 1875 Tromso vs Molde 3.57 3.57 1.90

18:00 2186 Sarpsborg vs Bodo Glimt 3.62 3.83 1.83

18:00 5103 AFC Eskilstuna vs GIF Sundsvall 2.03 3.51 3.41

18:00 5919 Aalesunds vs Valerenga 2.94 3.36 2.24

18:30 3666 Radomiak Radom vs Rakow Czestochowa 4.42 3.49 1.67

18:30 3994 NK Mura vs NK Celje 2.63 3.19 2.40

19:00 1140 Cork City vs Dundalk FC 2.68 2.94 2.52

19:00 1350 Apoel Nicosia vs Apollon Limassol 1.77 3.47 4.42

19:00 2870 Pisa vs Cagliari 2.37 3.08 2.92

19:00 4584 Nordsjalland vs Brondby 1.85 3.60 3.91

20:15 2659 Brann vs Haugesund 1.44 4.41 6.10

20:30 1820 Sepsi Osk vs Rapid Bucuresti 2.29 3.19 2.93

20:30 3137 Fatih Karagumruk vs Fenerbahce 4.41 4.04 1.64

21:00 1945 Derry City vs Bohemians FC 1.77 3.13 4.41

21:00 5648 Jong Utrecht vs FC Oss 2.10 3.28 3.18

21:00 5794 Miedz Legnica vs Legia Warszawa 4.74 3.66 1.60

21:45 3653 Annecy FC vs Valenciennes 2.15 3.20 3.20

21:45 3948 Drogheda Utd vs St Patricks 2.88 3.09 2.28

21:45 5676 Shelbourne vs Sligo Rovers 1.79 3.13 4.30

22:00 1401 Barcelona vs Girona 1.32 4.79 7.93

22:00 2135 Shamrock Rovers vs UCD Dublin 1.23 5.04 9.87

22:00 2445 Burnley vs She�eld Utd 2.03 3.45 3.25

22:00 3347 Sedan vs Nancy 2.79 3.00 2.54

22:00 4536 Alaves vs FC Andorra 1.69 3.39 4.88

22:15 3702 Gil Vicente vs GD Chaves 2.00 3.21 3.66
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Mvua ya Mabao SiMba 
yazua preSha azaM Fa
Na Saada Akida 

K
OCHA Msaidizi wa Azam FC, 
Kali Ongala, baada ya kuifua-
tilia Simba kwa makini dhidi 
ya Ihefu FC katika mchezo 

wao wa robo fainali wa Kombe la 
Shirikisho la Azam (ASFC), maarufu 
Kombe la FA , amesema presha ni 
kubwa kuelekea mchezo wao wa 
nusu fainali.

Ijumaa iliyopita Simba ilifanikiwa 
kusonga mbele hatua ya nusu fainali 
ya ASFC kwa ushindi wa mabao 5-1 
dhidi ya Ihefu FC, wakati Azam FC 
walicheza na Mtibwa Sugar na kush-
inda 2-1, mechi zote zilichezwa Azam 
Complex, Chamazi nje kidogo ya Jiji 
la Dar es Salaam. 

Matokeo hayo sasa yanaifanya 

Azam FC kukutana na Simba katika 
hatua ya nusu fainali ya kombe hilo 
la Shirikisho la Azam, mechi hiyo iki-
tarajiwa kuchezwa Uwanja wa Nang-
wanda Sijaona mkoani Mtwara.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Ongala alisema ushindi wa mabao 
mengi Simba iliyoupta katika mechi 
iliyopita umewapa presha kubwa, 
hivyo wanarejea katika uwanja wa 
mazoezi kufanyia kazi madhaifu yao. 

Alisema kazi kubwa waliyokuwa 
nayo mbele yao ni kukaa chini ku-
fanyia kazi madhaifu yao na ubora 
wa wapinzani wao wajao (Simba) 
kuelekea mchezo wa nusu fainali.

“Ni kweli ushindi wa wenzetu 
(Simba), katika robo fainali umezidi-
sha presha kubwa kwetu, kwenda 
kujipanga na kufanyia kazi mapun-

gufu yetu na ubora wa Simba katika 
safu yao ya ushambuliaji ambayo 
inaonekana kuwa hatari,” alisema 
Ongala.

Alisema wanatakiwa kujipanga vi-
zuri zaidi na kutumia vema michezo 
yao ya ligi kutafuta ushindi ambao 
utakuwa ni sehemu ya maandalizi ya 
mchezo wa nusu fainali ya ASFC.

Aliongeza kuwa malengo yao 
makubwa ni kutwaa ubingwa wa 
Kombe la ASFC, baada ya kuukosa na 
kukata matumaini ya kubeba ubing-
wa wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Katika robo fainali nyingine, Yanga 
ambayo juzi usiku iliibuka na ush-
indi wa bao 1-0 kwa mbinde dhidi 
ya Geita Goold FC, sasa itakutana na  
Singida Big Stars hatua ya nusu  
fainali.

MeSSi aFikiSha 
Mchango 
wa Mabao 1,000

KWAYA...

inatoka  Uk 24

Robertinho ataja silaha za ushindi 

Wanakwaya wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), Dayosisi ya Mashariki na Pwani, wikiimba 
wakati a Ibada ya Pasaka, katika Kanisa la Azania Front jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

“Nashukuru sana kwa kuchaguliwa 
kuwa kocha bora, kazi zetu za uko-
cha ni ngumu sana, siyo kitu rahisi 
tumecheza vizuri mwezi huu na kila 
mara nasema kazi hii mimi nafanya 
kwa ushirikiano na wenzangu, tu-
naamua kila kitu pamoja, ushiriki-

ano mzuri wa benchi la ufundi na 
wachezaji ni muhimu sana kwenye 
timu,” alisema.

Kocha Msaidizi wa Ihefu, Zuberi 
Katwila amesema wameyafanyia 
kazi mapungufu yaliyoonekana kwe-
nye mechi iliyopita hasa kipindi cha 
kwanza ambapo Simba ilipata ma-

bao manne.
“Kipindi cha pili tulirekebisha 

makosa yetu, tukacheza soka safi, 
nadhani tutaanzia tulipoishia,”  
alisema.

Simba iko kwenye nafasi ya pili ya 
msimamo ikiwa na pointi 57, Ihefu 
nafasi ya sita na pointi zake 33.
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Na Adam Fungamwango

S
IKU mbili tu baada ya kuku-
tana kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi nje kidogo 
ya Jiji la Dar es Salaam, timu za 

Simba na Ihefu zitaonyeshana tena 
kazi leo kwenye Uwanja wa Highland 
Estates, Mbarali mkoani Mbeya kwe-
nye mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara, 
huku Kocha Mkuu wa Simba Rob-
ertinho Oliveira, akitaja silaha zake 
za ushindi.

Ijumaa iliyopita, timu hizo 
zilikutana kwenye mechi
ya robo fainali ya Kombe
 la Shirikisho la Mpira wa 

Miguu (TFF), maarufu 
Kombe la FA, Simba ikiibu

ka na ushindi wa mabao 
5-1.

Hata hivyo, mechi ya leo inataraji-
wa kuwa ngumu kwa Simba kwani 
Ihefu ina rekodi nzuri zaidi ikicheza 
kwenye uwanja wake wa nyum-
bani dhidi ya timu za Dar es Salaam 
msimu huu.

Novemba  29, mwaka jana iliibam-
iza Yanga mabao 2-1, ikaichapa KMC 
1-0 Januari 3 mwaka huu, kabla ya 
kuidungua Azam FC bao 1-0 Machi 
13, mwaka huu.

Kocha Mkuu wa Simba, Robertin-
ho, ameweka wazi kuwa hatopan-
gua sana kikosi chake, badala yake 
ataweka ‘nondo’ zake zile zile, ingawa 
kutakuwa na mabadiliko kidogo ya 
hapa na pale.

Mechi dhidi ya Ihefu ya Ligi Kuu 
haitokuwa rahisi sana kwa sababu 
tuliwafunga mechi iliyopita, siwezi 
kubadilisha sana kikosi pamoja na 
kwamba tuna mechi kubwa tatu 
mbele yetu, kuna wachezaji sita am-
bao ndiyo msingi wa timu ni ngu-
mu kuwabadilisha, ukiondoa hao 
tunaweza kufanya mabadiliko,” alise-
ma kocha huyo bila kutaja majina ya 
wachezaji hao.

Pamoja na hayo, kocha huyo ame-
kiri uchovu wa wachezaji wake wen-
gi kutokana na mfululizo wa mechi, 

lakini akaongeza kuwa ndiyo maisha 
ya wanamichezo duniani kote, huku 
akisifia kikosi chake kuwa kimebadi-
lika sana na kinacheza soka la ku-
vutia, na kinachomfurahisha zaidi 
wameanza kuelewa kucheza bila ya 
kuwa na mpira.

“Tumechoka kwa mechi za mfu-
lulizo, lakini ni maisha yetu, 
mimi nikishirikiana na benchi 
langu la ufundi tumefanya 
kazi yetu vizuri na tuka-
pata ushindi muhimu 
mechi zilizopita na 
hata dhidi ya Ihefu, 
pia kuna wachezaji 
wengine wamean-
za kuwa na uwezo 
mzuri na nitaweza 
kuwatumia hata 
kwenye mechi 
za Ligi ya Ma-
bingwa. Simba 
inacheza mpi- r a 
mzuri sasa, ina staili 
yake ya uchezaji.

“Siku zote m p i r a 
mzuri unache- z w a 
ukiwa huna m p i r a , 
u n a p o k u w a n a 
mpira sawa, mtacheza 
mnapasiana m n a k -
w e n d a m b e l e 
k u t a f u t a m a b a o , 
l a - kini kama 

h a m n a 
m p i r a 
m n a -

f a n y a j e ? 
Hapo ndiyo kwenye umuhimu sana, 
uchezaji mzuri bila mpira ndiyo 
unaoipatia timu ya Simba matokeo 
kwa sasa, unaona tunashinda mabao 
matatu, manne, matano, sita mpaka 
saba,” alitamba Robertinho.

Aidha, alishukuru kuchaguliwa 
kuwa kocha bora wa mwezi Machi, 
lakini akasema tuzo hiyo anaipeleka 
pia kwa kocha wake msaidizi, Juma 
Mgunda pamoja na benchi lake la 
ufundi kwani wamekuwa msaada 
mkubwa kwake.

UK.  22

Kaze alia 
kiwango 
kibovu 
Yanga FA

Madrid yaisogezea ubingwa Barca

Na Saada Akida 

KOCHA Msaidizi  wa Yanga, 
Cedric Kaze, amesema ha-
jaridhishwa na kiwango kili-
choonyeshwa na timu yake licha 
ya kupata ushindi na kufanikiwa 
kutinga hatua ya nusu fainali 
ya Kombe Shirikisho la Azam 
(ASFC), maarufu FA Cup.

Yanga imetinga hatua hiyo 
baada ya kupata ushindi wa bao 
1-0 kwa tabu dhidi ya Geita Gold 
FC, juzi katika Uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi nje kidogo ya 
Jiji la Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili 
baada ya dakika 90 kutamatika 
juzi, Kaze alisema mechi ilikuwa 
ngumu kulingana na histori ya 
Geita Gold FC wanapocheza nao.

Alisema katika historia wa-
napokutana na Geita Gold wa-
nakuwa na wakati mgumu, na 
kwamba msimu uliopita wali-
watoa kwa mikwaju ya penalti 
na mchezo wa jana walikutana 
na ushindani mkubwa.

“Kipindi cha kwanza tulicheza 
chini sana, hatukuweza kuten-
geneza nafasi ya bao, lakini 
cha pili tulifanya mabadiliko ya 
kumuingia Mayele (Fiston) na ku-
funga bao moja hivyo kutuvusha 
kucheza nusu fainali,” alisema 
Kaze na kuongeza: 

“Licha ya kwamba tumepata 
ushindi na kusonga mbele, lakini 
sijaridhishwa na kiwango cha 
chini cha wachezaji walichokio-
nyesha leo (juzi),”alisema kocha 
huyo.

Kocha huyo alisisitiza benchi 
la ufundi lina kazi kubwa mbele 
yao kwa kufanyia kazi madhaifu 
yao  yaliyojitokeza katika mechi 
hiyo na kujianda na mechi zilizo-
po mbele yao ikiwamo michuano 
ya kimatifa. 

“Wachezaji wanatakiwa 
kuwa makini, huu mwezi Aprili 
kuna ratiba ngumu, Jumanne 
tunacheza mechi ya ligi halafu 
tutakuja kujianda na mechi dhidi 
ya Simba na hiyo ni sehemu 
yetu ya maandalizi ya robo fain-
ali ya Kombe la Shirikisho Afrika 
,” alisema Kocha huyo.

Kocha Mkuu wa Geita Gold 
FC, Fred Felix Minziro, alisema 
mchezo ulikuwa wa ushindani 
mkubwa na kuwapongeza 
wachezaji wake kupambana na 
kutowapa nafasi Yanga kufunga 
idadi kubwa ya mabao.

inaendelea  UK 23

Moja ya Silaha za ushindi za Robertin-
ho Oliveira katika kikosi cha Simba, 
Jean Baleke, aliyeilaza Ihefu FC na 
viatu mechi iliyopita ya Kombe la FA, 
Uwanja wa Azam Complex, Chamazi 
wiki iliyopita wakati wakilala 5-1.

Robertinho 
ataja silaha 
za ushindi 

   Ni wakati Simba ikiivaa 
tena Ihefu leo kabla ya kuirudia 
Yanga na Wydad, asema...


	Page 1New
	Page 2
	Page 3new
	Page 4new
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8new
	Page 9new
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18a
	Page 19a
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

