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Spika wa Bunge, Job Ndugai (kushoto), akizungumza na Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, Prof. Florens Luoga (katikati), alipomtembelea ofisini kwake, Bungeni jijini Dodoma jana. Kulia ni
Kaimu Mkurugenzi wa Benki Kuu ya Tanzania Tawi la Dodoma, Harry Mwansembo. PICHA: OFISI YA BUNGE

RC Makonda
awaweka kitimoto
wakurugenzi wa
manispaa mbili Dar

Na Romana Mallya

MKUU wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Paul Makonda, ametoa siku
tano kwa Mkurugenzi wa Manispaa
ya Kinondoni kuhakikisha mkataba
wa uendelezwaji wa Ufukwe wa
Coco unasainiwa na unaanza mara
moja.

Makonda alitoa agizo hilo jana,
kukutana na wakuu wa wilaya na
watendaji kujadili miradi ambayo
haijafikiwa malengo.

Akizungumza kwenye mkutano
huo, Makonda alimtaka Mkurugenzi
wa Manispaa ya Kinondoni ahakik-
ishe ndani ya siku tano awe ametia
saini mkataba wa uendelezwaji
wa ufukwe wa Coco na utekelezaji
uanze.

“Ndani ya siku tano Mkurugenzi
wa Kinondoni ninamwagiza awe
ametia saini mkataba wa uendele-
zwaji wa ufukwe wa Coco na uanze
mara moja,” alisema.

Makonda alitaja mradi mwingine
kuwa ni wa machinjio ya Vingunguti
ambao amempa siku tatu Mkuru-
genzi wa Manispaa vya llala awe
ametia saini mkataba wake.

“Zipo fedha zilizotengwa kwa ajili
ya maendeleo ya wananchi ikiwamo
machinjio ya Vingunguti na uende-
shaji wa ufukwe wa Coco,” alisema.

Alisema fedha hizo zilitolewa
na Rais John Magufuli kwa ajili ya
maendeleo ya wananchi na zipo
kwenye akaunti, lakini manispaa
husika hazijafanya utekelezaji.

Waziri afuma simu,
mihadarati gerezani

Na Nebart Msokwa, MBEYA

NAIBU Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
Hamad Masauni, amebaini kuingizwa kwa
simu na dawa za kulevya ndani ya Gereza la
Ruanda mkoani Mbeya kwa ushirikiano kati
ya askari na wafungwa.

Kutokana na hali hiyo, amemwagiza
Kamishna Jenerali wa Magereza, Phaustine
Kasike, kuwasimamisha kazi askari wanne
wa Gereza la Ruanda jijini Mbeya kwa tuhu-
ma za kushirikiana na wafungwa kuingiza
simu na dawa za kulevya.

Masauni alitoa agizo hilo jana, alipokuwa
anazungumza na waandishi wa habari ka-
tika Ofisi ya Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, huku akisema alibaini ukiukwaji
mkubwa wa sheria na maadili ya magereza
kwenye gereza hilo.

Alisema alibaini wafungwa wanamiliki

simu tisa na dawa za kulevya aina ya bangi
ndani ya gereza na kwamba vyote vilikuwa
vimeingizwa kwa ushirikiano kati ya askari
wasiokuwa waaminifu na wafungwa.

Aliwataja askari hao wanaotakiwa kusi-
mamishwa kazi kuwa ni Inspekta Longino
Mwemezi, Ramadhan Mhagama, Alexander
Mwinjano na Benjamini Malango ambao
wote ni masajini taji wa Magereza.

Alisema baada ya kuzinasa simu hizo
alizikabidhi kwa Jeshi la Polisi kwa ajili ya
uchunguzi na kwamba taarifa za awali zilio-
nyesha kuwa simu hizo zilikuwa zinatumika
kwenye vitendo vya uhalifu ikiwamo rushwa.

“Namwagiza pia Kamishna Generali wa
Magereza kuunda tume ya kuchunguza vi-
tendo hivyo, ili kubaini mtandao mzima ul-
iokuwa unahusika na wakibainika wengine
hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi
yao,” alisema Masauni.

Alisema vitendo vya aina hiyo vilishake-
mewa na Rais John Magufuli na aliagiza vi-
dhibitiwe ndani ya magereza yote nchini ili
kuepusha madhara yanayoweza kutokea.

Alisisitiza kuwa vitendo hivyo ni hatari
kwa usalama wa magereza endapo askari
wataendelea kutokuwa waaminifu kwa ku-
ruhusu viendelee kufanyika ndani ya ma-
gereza.

Naibu Waziri Masauni aliwataka wakuu
wa magereza yote nchini kuwa makini kwa
kuzuia vitendo hivyo vya ukiukwaji wa she-
ria na maadili ili kulinda usalama wa maeneo
hayo ambayo ni hatarishi.

Masauni alifanya ziara ya siku mbili mkoa-
ni Mbeya. Mbali na kutembelea gereza la
Ruanda na kuzungumza na wafungwa, pia
alitembelea Gereza la Kilimo la Songwe kwa
ajili ya kukagua utekelezaji wa agizo la serika-
li la wafungwa kutumika kwenye uzalishaji.

Nyuki wavamia shule, wajeruhi mwanafunzi

Na Mwandishi Wetu, MOROGORO

TAHARUKI imezuka katika Shule ya Msin-
gi Kikundi, Manispaa ya Morogoro, baada
ya nyuki kuvamia ghafla shuleni hapo na
kumshambulia hadi kumjeruhi vibaya mwa-
nafunzi mmoja wa darasa la kwanza.

Mwanafunzi aliyejeruhiwa ni Junior Ben-
edict (11) na nyuki hao walisababisha maso-
mo kusitishwa kwa muda na walimu kufunga
ofisi wakihofia usalama wao.

Tukio hilo lilitokea jana mchana shuleni
hapo na kuzua hali ya wasiwasi kwa walimu
na wanafunzi kukimbia huku na kule waki-
jaribu kukwepa nyuki hao waliomvamia
mwanafunzi huyo na kumngata maeneo ya
kichwani na usoni.

Baadhi ya mashuhuda wa tukio hilo, Hus-
sein Said na Rehema Ally, walidai mwanafun-
zi huyo aliokolewa na mwendesha bodaboda
aliyekuwa akipita jirani, baada ya walimu na
wanafunzi wenzake kukimbia kuwakwepa
nyuki hao.

Jitihada za mwalimu mmoja kujaribu kum-
funika kwa kanga ili kumnusuru hazikusaid-
ia, lakini mwendesha bodaboda alivaa kofia
ngumu na kumfunika mtoto huyo, huku
akimburuza umbali kidogo kumkwepesha
nyuki hao wasizidi kumshambulia na kufani-
kiwa kumwokoa.

Wazazi na walezi wenye wanafunzi wana-
osoma shuleni hapo, walifika na kuulaumu
uongozi wa shule kwa kushindwa kuchukua
hatua kuwaondoa nyuki hao waliomsham-

bulia vibaya mwanafunzi huyo na kuvimba
zaidi maeneo ya usoni na kichwani.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Morogoro, Dk. Ritta Lyamuya,
alikiri hospitali hiyo kumpokea mwanafunzi
huyo ambaye amelazwa wadi namba nne
akipatiwa matibabu.

Jitihada za kumpata mwalimu mkuu wa
shule hiyo kutoa ufafanuzi zaidi wa tukio
hilo, hazikuzaa matunda, lakini Ofisa Elimu
Msingi wa Manispaa ya Morogoro, Abdul
Buheti, akizungumza kwa njia ya simu, alikiri
tukio hilo kufikishwa ofisini kwake.

Buheti alisema tayari wameshawasiliana
na ofisa nyuki na kuripoti tatizo hilo ili ku-
waondoa wadudu hao na kuruhusu masomo
kuendelea kwa wanafunzi.
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Trafiki waliopiga
dereva na abiria
waachiwa huru

Na Romana Mallya

ASKARI wawili wa Kikosi cha
Usalama Barabarani, Kanda Maal-
um vya Dar es Salaam, waliokuwa
wakishikiliwa kwa kutoa lugha ya
matusi na kuwapiga watu wal-
jokuwa kwenye gari wameachiwa
huru.

Askari hao ni wale ambao
siku nne zilizopita walionekana
kupitia video iliyosambaa katika
mitandao ya kijamii wakiwasham-
bulia watu waliokuwa kwenye
gari na kuwatolea lugha ya matu-
si. Baada ya kusambaa kwa video
hiyo, Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Hamad Masauni,
aliagiza askari hao wakamatwe na
kuchukuliwa hatua za kisheria.

Jana, Kamanda wa Kanda
Maalum ya Dar es Salaam, Lazaro
Mambosasa, alipoulizwa hatua
zaidi zilizochukuliwa baada ya
askari hao kuwekwa ndani,
alisema wameshaachiwa.

“Wameachiwa hayo ni makosa
va kawaida kwa hiyo wamepewa
adhabu na kuachiwa. Hawajapele-
kwa mahakamani, kwani kila
kosa ni la kupeleka mahakamani?
Mengine ni ya adhabu wamepewa
adhabu,” alisema.

ALICHOSEMA MASAUNI

Akizungumza na waandishi
siku hiyo, Naibu Waziri Masauni
alisema kitendo kilichofanywa na
askari wake hakikubaliki ndiyo
maana wamewachukulia hatua
dhidi yao.

“Hao (askari) wako kituo cha
Kanda Maalumu ya Dar es Salaam
wakisubiri kuchukuliwa hatua,”
alisema. Masauni alisema kume-
kuwa na malalamiko mengi ya
madereva kubambikwa makosa
au askari kufanya vitendo vilivyo
kinyume cha mwenendo mwema
wa jeshi hilo, na walipoona tukio
hilo, walichukulia hatua dhidi ya
askari hao mara moja.

Aidha, aliwataka wananchi wa-
napoona kuna vitendo ambavyo
wanafanyiwa kinyume cha sheria
wasisite kutoa taarifa.

“Ikitokea uongozi wa askari
unatetea au kutochukua hatua
muafaka, mlalamikaji apande uon-
g0zi wa juu hata kwa waziri na
naibu wake ili hatua zichukuliwe,
alisema Masauni.

Alisema vitendo vinavyolala-
mikiwa na wananchi dhidi ya
Jeshi la Polisi ni pamoja na askari
wake kupokea rushwa, lugha
chafu kwa madereva na ku-
washambulia.

Masauni alisisitiza kuwa iki-
tokea uongozi jeshi hilo unatetea
au kutochukua hatua stahiki,
mlalamikaji awataarifu viongozi
wa juu wa wizara.

“Ninawaasa askari wote kuwa
serikali iko makini na haitaruhusu
mwananchi yeyote aonewe na vy-
ombo vya dola. Pia hatutaruhusu
mwananchi au taasisi yoyote imu-
onee askari kwa sababu yoyote
ile,” Masauni alisema.

"

Wafan-
yvakazi wa
kampuni
va ujenzi
va CCECC,
wakiendelea
na ujenzi wa
vituo vya
mabasi katika
Barabara ya
Mlandizi
inayoanzia
Sinza Kijiweni
hadi Tandale
kwa Mtogole,
Salaam jana.
PICHA: HALI-
MA KAMBI

Chadema kupinga kortini
Sheria ya Vyama vya Siasa

Na Romana Mallya

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema), kimese-
ma nia na dhamira ya kupinga
Sheria mpya ya Vyama vya Siasa
mahakamani iko pale pale.

Katika taarifa yake kwa vy-
ombo vya habari jana, Mkuru-
genzi wa Itikadi, Mawasiliano
na Mambo ya Nje wa Chadema,
John Mrema, alisema wana-
shauriana na vyama vingine vya
siasa na wadau ili kuona njia
nzuri zaidi ya kufungua shauri
hilo mahakamani.

“Nia na dhamira hiyo iko pa-
lepale na tunaendelea kushauri-
ana na vyama vingine vya siasa
na wadau mbalimbali njia nzuri
zaidi ya kufungua shauri ma-
hakamani mapema iwezekana-
vyo,” alisema.

Tatizo la
sasa jang

Na Beatrice Shayo

DAKTARI Bingwa wa mi-

fupa, viuno na kikombe cha
kiuno katika Taasisi ya Tiba
ya Mifupa Muhimbili (MOI),
Edmund Ndalama, amesema
tatizo la watu kuvunjika viuno
ni kubwa na kwa siku wanawa-
tibu wagonjwa watano.
Dar es Salaam, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu kongamano kwa ajili
ya kupeana uzoefu na wataala-
mu kutoka India.

Dk. Ndalama alisema kwa
mwezi wanatibu wastani wa
wagonjwa 20, idadi ambayo ni
kubwa ikilinganishwa na nchi
zingine.

Katika taarifa hiyo, Chadema
imeainisha vifungu 11 vilivyopo
kwenye sheria hiyo mpya, huku
wakielezea kuwa kila kimoja
kimeweka adhabu na faini.

“Sheria hii ni mbaya ku-
tokana na vifungu vyake ama
kukiuka Katiba na misingi ya uta-
wala bora pamoja na mikataba
mbalimbali ya kimataifa ambayo
Tanzania tumetia saini,” alisema
Mrema.

Mrema aliviainisha vifungu
hivyo kuwa ni pamoja na kifun-
gu cha 3 (b), kifungu cha 3 (g),
kifungu cha 5A (i), kifungu cha
5B, kifungu cha 6B (d), kifungu
cha 8C (2), kifungu cha 8D (2),
kifungu cha 8E, kifungu cha 11A
(2), kifungu cha 23(7) na kifungu
cha 21E.

Januari 29, mwaka huu,
Bunge lilipitisha Muswada wa

Marekebisho ya Sheria ya Vy-
ama vya Siasa wa Mwaka 2018,
katikati ya msuguano mkali kati
ya wabunge wa vyama vya upin-
zani na wale wa chama tawala.

Muswada huo uliwasilishwa
bungeni Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge,
Vijana, Ajira na Watu wenye Ul-
emavu), Jenister Mhagama, na
baadaye mjadala kuanza, huku
wabunge wote wa upinzani
wakiupinga na Kamati ya Bunge
ya Katiba na Sheria, ikipinga baa-
dhi ya vifungu.

Baada ya mvutano mkali,
Bunge liliketi kama kamati na
ndipo Mwenyekiti wake, Spika
wa Bunge, Job Ndugai, alion-
goza wabunge kupitia kifungu
kwa kifungu na baadaye alisema
“Muswada umepita na kilicho-
baki sasa ni kuupeleka kwa

mheshimiwa Rais ili autie saini
uwe sheria.”

Muswada huo ulipitishwa
huku taasisi mbalimbali zikiwa
zimetoa maoni yake na ku-
pendekeza kufanyika mareke-
bisho makubwa, jambo ambalo
kwa kiwango kikubwa mapende-
kezo hayo hayakufanyiwa kazi.

Mathalani, muswada uliweka
vifungu vinavyolimbikiza mam-
laka na madaraka kwa msajili
wa vyama, ikiwamo kinga ya ku-
toshtakiwa mahakamani.

Baadhi ya wadau waliofika
mbele ya Kamati ya Bunge ya
Katiba na Sheria, walipinga
susala hilo kwa maelezo kuwa
haiwezekani kwa msajili kuji-
wekea kinga, wakati yeye ame-
beba roho za umma; na kwamba
pendekezo hilo “linamfanya
Msajili kuwa Mungu mtu.”

nyonga
a Kiafya

“Tatizo la kuvunjika kiuno ni
kubwa sana na inasababishwa
na gjali. Mtu kuanguka au
mtu akiwa katika shughuli
zake za kawaida bahati mbaya
anakuwa anakandamizwa
yaani kitu kimoja anatembea,
kingine kinamkandamiza na
anavunjika kiuno,” Dk. Ndala-
ma alisema.

Alisema kuna aina 10 za mi-
vunjiko na kwamba zisipoti-
biwa mgonjwa atalazimika
kwenda kuwekewa kiungo cha
bandia.

“Sehemu ya kiuno ni kitu kil-
ichoachwa yaani imesahaulika
inahitajika kupewa kipaum-
bele zaidi unapopata maumivu
katika nyonga unaweza ukawa
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Wanahabari wafundwa
matumizi ya utafiti

Na Enock Charles

WAANDISHI wa habari wametak-
iwa kutumia matokeo ya utafiti
wa Kitaalamu Kkutoa taarifa zitaka-
zosaidia kuleta mabadiliko katika
jamii.

Mkurugenzi wa Utafiti wa Kim-
kakati wa Taasisi ya Utafiti wa

Kuondoa Umaskini (Repoa), DK.
Jamal Msami, alisema hayo jana
kwenye mjadala wa ukuaji wa
uchumi wa ndani uliondaliwa na
taasisi hiyo.

Alisema ili kupata maendeleo ya
uchumi wa ndani ni muhimu ku-
tumia utafiti uliopo ili kuchochea
mabadiliko ya kiuchumi kwa ku-
wianisha utafiti huo na hali halisi
za wananchi lengo hasa likiwa ni
kuibua fursa zilizopo.

“Limekuwa suala la kawaida tu-
napozungumza au mwanataaluma
anaposema uchumi umekua kuna-
tokea miguno na watu kushindwa
kuelewa kuwa uchumi unakua
kwa maana kipato chake mfukoni
au wananchi wote kwa ujumla,”
Dk. Jamal alisema.

Dk. Jamal pia alisema ni muhimu
pawapo mfumo rasmi wa kuwa-
saidia wananchi wa kawaida kwa
kuwa wamekuwa wakikutana na
changamoto mbalimbali katika
shughuli za uzalishaji mali hali in-
ayosababisha kutokupata thamani
halisi ya uzalishaji wao na ku-
totambua fursa zitakazowasaidia
kiuchumi.

“Unakuta mkulima analima,
halafu anahangaika anatafuta
soko bila kujua atakutana na nani
sokoni ndiyo maana wengine
wanaamua kuwatumia madalali
ingawa pia huo si mfumo rasmi,”
alisema.

Naye Mhariri Mtend-
aji Mkuu wa Mwananchi Commu-
nications Limited, Bakari Ma-
chumu, alisema utafiti ni muhimu
kwa kuwa unasaidia kulijua tatizo,
hivyo kutafuta majawabu sahihi na
hatimaye kuhakikisha Watanzania
hasa wa hali ya chini wanapata
fursa za kiuchumi katika nchi yao.

“No research no right to speak
(hakuna haki ya kuzungumza bila
utafiti). Utafiti unatusaidia ku-
jua tatizo na kupata majawabu
sahihi kulingana na tatizo husika,”
alisema Machumu.

Mkurugenzi wa Utafiti wa Repoa,
Dk. Blandina Kilama, alisema wa-
nanchi wa kawaida wana uele-
wa tofauti kuhusiana na umas-
kini, hivyo ni muhimu kuangalia
viashiria na vigezo mbalimbali
katika kutathmini hali ya uchumi
nchini.

"Tulipomuuliza baba mmo-
ja kuhusu uelewa wake kuhusu
umaskini, alisema kwetu sisi mtu
yeyote anayeshindwa kumpeleka
mtoto wake shule binafsi ni
maskini. Hapo ni Kilimanjaro.
Huko Kakonko mtu mmoja alisema
mimi si maskini kwa sababu nina
uwezo wa kula milo miwili kwa
siku kwa hiyo sisi kama wacham-
buzi tunaongeza na zile standards
(viwango) nyingine tunazozijua ,”
alisema.

Waziri aibana NHIF malipo hospitali

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, ameuagiza
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya
(NHIF), kulipa madeni ya hospi-
tali zinazotoa huduma za bima
ndani ya mwezi mmoja.

Ummy alitoa agizo hilo jana,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Hospi-
tali ya CCBRT, Brenda Msangi,
kusema hiyo ni changamoto wa-
nayokutana nayo katika utoaji
wa huduma kwenye jengo la
huduma binafsi lililozinduliwa
hospitalini hapo.

Mtendaji mkuu huyo alieleza
changamoto hiyo wakati wa
uzinduzi wa jengo la kutoa hu-
duma binafsi za kibingwa kwa
wagonjwa wa nje.

Msangi alisema miongoni
mwa changamoto wanazoka-
biliana nazo kwenye utoaji wa
huduma binafsi ni ongezeko la
wagonjwa, hivyo mifuko ya bima
ya afya, ukiwamo NHIF usipotoa
malipo kwa wakati husababisha
shida kwao.

Kutokana na changamoto
hiyo, Waziri Ummy, wakati
akizindua jengo hilo, alisema

alishaielekeza NHIF kwamba
kama mtu ameshatoa huduma
kwa wateja, alipwe ndani ya
mwezi mmoja.

“NHIF mpo hapa? Nataka
ndani ya mwezi mmoja muwe
mmewalipa watoa huduma kwa
wanachama wenu. Kama mtu
amefanya kazi mjitahidi mum-
lipe, maana mnajificha kwenye
kivuli cha kuhakiki. Mnahakiki
kitu gani kisichoisha?” Alihoji.

“Nanawaomba na nyie watoa
huduma mpeleke madai yenu
kwa wakati ili wayahakiki mape-
ma,” alisema.

Katika mkutano huo, Waziri
Ummy alibaini kwamba tatizo
hilo haliko kwa watoa huduma
bali NHIF kutokana na CCBRT
kueleza kuwa madai ya mwezi
uliopita yameshapelekwa NHIF.

“Kumbe tatizo liko kwetu
NHIF. Nawaelekeza tusiwe kik-
wazo cha huduma bora kwa
sababu mtoa huduma anatege-
mea hizi fedha kulipa mishaha-
ra, kununua vifaa, kulipa umeme
na maji. Tunataka watu waone
raha ya kuwa na NHIF, sitaki
mwisho wa siku watoa huduma
waseme hatuzipokei bima kwa
sababu malipo hawayapati kwa
wakati,” alisisitiza.

Waziri Ummy pia aliwataka
Watanzania waone umuhimu
wa kuwa na bima kwa sababu
ndiyo njia rahisi ya kupata hu-
duma bila kikwazo cha fedha.

Alisema alikutana na kijana
ambaye analipa fedha taslimu
Sh. 50,000 ili kumwona daktari,
gharama ambayo haihusishi vi-
pimo na dawa.

“Nimemwambia NHIF kwa
watu sita ni Sh. milioni 1.5, ukii-
gawa ni kama 250,000 kwa hiyo
sisi tumeangalia mkiwa watu sita
hawawezi kuumwa wote, kwa
hiyo tunakamilisha utaratibu
tuwe na bima ya afya ya mtu
mmoja mmoja ili kila mtu ajipi-
mie kifurushi chake,” alisema.

Alisema ndani ya wiki tatu,
serikali itatangaza vifurushi vya
mtu mmoja mmoja ambavyo
vitawezesha Watanzania kupata
huduma bora za afya.

Kuhusu kliniki hiyo kwa wag-
onjwa wa nje, alisema hata hos-
pitali za serikali wamezielekeza
iziweke ili kusaidia kujiendesha.

Pia alisema katika bajeti ya
mwaka jana walihakikisha wana-
punguza tozo kwenye vifaa tiba
vinavyotolewa kwa msaada.

“Mamlaka ya Chakula na
Dawa Tanzania (TFDA) nime-

shawaelekeza kuwa wapunguze
tozo kwenye vifaa tiba vinavyo-
letwa na kliniki binafsi na hos-
pitali binafsi, kwa sababu hii si
biashara. Tutatoa taarifa kabla
ya mwezi mmoja kuonyesha ni
tozo gani za kupunguza kwenye
vifaa tiba, dawa na vitenganishi,”
alisema.

Wakati huo huo, Waziri Ummy
alisema wagonjwa wa fistula
wamepungua kwa sababu seri-
kali imeviboresha vituo vya afya
350 ambavyo sasa vinatoa hu-
duma bora za uzazi.

Pia alisema serikali imefani-
kiwa kupunguza vifo vya uzazi
kwa asilimia 40 kuanzia mwaka
2012 hadi 2018.

Awali, Msangi alisema malen-
go ya kuanzisha huduma hiyo
kwa wagonjwa wa nje ni kwa
sababu hawataki kutegemea wa-
fadhili.

“Ukija kutibiwa katika hudu-
ma hii ya binafsi ujue utaokoa
maisha ya watu wengi ambao
hawana uwezo,” alisema.

Nesia Mahenge kutoka Shirika
la Kuhudumia Watu wenye Ul-
emavu (CBM), aliiomba CCBRT
ifike mikoa mingi Tanzania ili
wagonjwa wasisafiri  umbali
mrefu kutafuta huduma.

Uswisi yazijaza asasi mabilioni

Na Renatha Msungu,
DODOMA

UBALOZI wa Uswisi nchini
kupitia Shirika la Maendeleo
na Ushirikiano la Uswisi (SDC),
umezindua awamu ya tatu ya
programu kwa ajili ya kuziwez-
esha asasi za kiraia kuboresha
uwajibikaji.

Uswisi ina nia ya kuchangia
zaidi katika kuimarisha utendaji
kazi na uwajibikaji wa mamlaka

za umma ili zitoe huduma bora
kwa wananchi. Hayo yalisemwa
jana mjini Dodoma na Balozi
wa Uswisi nchini, Florence Tin-
gly, kwamba katika mpango
huo SDC itachangia Sh. bilioni
18 kwa miaka minne ijayo kwa
asasi kadhaa za kiraia ikiwa ni
pamoja na Foundation for Civil
Society (FCS), Policy Forum na
Twaweza.

Alisema Ubalozi wa Uswisi
unashirikiana na asasi hizo zina-

zohusika na uanzishwaji na usi-
mamizi wa sera za maendeleo
ili kuboresha maisha ya mwa-
nanchi wa kawaida.

Pia alibainisha kuwa Uswisi
inaamini kwamba asasi za kiraia
ni moja ya wadau muhimu
kwa nchi ya Tanzania ili kufikia
malengo yake kwenye Dira ya
Maendeleo ya Taifa ya 2025.

Alisema Uswisi tayari ina
ushirikiano wa muda mrefu na
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-

bana na Rushwa (Takukuru) ka-
tika kuimarisha uwezo wake wa
uchunguzi.

Aliongeza kuwa pia inachang-
ia mpango wa utawala bora wa
fedha unaotekelezwa na Shiri-
ka la Ujerumani (GIZO na kwam-
ba hiyo inafanya kazi ya kuzijen-
gea uwezo na kutoa msaada wa
kiufundi kwa Ofisi ya Mkaguzi
na Mdhibiti Mkuu wa Serikali
(CAG), Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa
Ndani na halmashauri za wilaya.
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Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu (kulia)

|

. akipata maelezo kuhusu mashine ya kutoa mionzi ya

Y B

kutibu macho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Macho cha Hospitali ya CCBRT, Dk. Cyprian Ntomoka, baada ya kuzindua jengo jipya la kliniki

Wanaushirika tumbaku kujenga kiwanda

Na Halima Ikunji, UYUI

UMOJA wa Vyama Vikuu vya Ushirika
wa Tumbaku (TCJE) umependekeza na
kudhamiria kuanza ujenzi wa kiwanda cha
kuchakata zao hilo mkoani Tabora na kuiji-
wekea lengo la kupata Sh. milioni 700 hadi
mwisho wa msimu wa kilimo wa mwaka huu.

Mwenyekiti wa TCJE, Emanuel Charahani,
alisema jana kuwa wazo la kiwanda hicho
limeshajadiliwa na wajumbe wa vyama vy-
ote kutoka Kigoma, Kahama na Mpanda na
kuafikiwa, sasa kilichobaki ni utekelezaji tu.

Alisema wajumbe wa Mkutano Mkuu wa
Chama Kikuu cha Ushirika wa Wakulima wa
Tumbaku Kanda ya Magharibi (WETCU) kwa
kauli mmoja, wameazimia kujengwa kwa ki-
wanda hicho wilayani Urambo.

Charahani alisema katika kikao hicho,
wajumbe hao ambao wote ni wakulima wa
zao hilo, walisema kiwanda hicho kitasaidia
kuhamasisha kilimo bora cha tumbaku na
kuongeza uzalishaji maradufu tofauti na hali
ilivyo sasa.

Mwenyekiti huyo alisema vyama
hivyo wamedhamiria kujenga kiwanda hi-
cho ambacho kitaondoa urasimu wa makisio
na kuongeza tija katika uzalishaji wa tumbaku
na kutoa zaidi ya ajira 3,000 kila msimu wa
kilimo.

Charahani alisema ili kufanikisha ujenzi

huo, alishauri wenyeviti na mameneja wa vy-
ama vikuu vya ushirika, wenyeviti na wakuru-
genzi wa halmashauri zinazolima tumbaku,
mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa na Mrajisi Ush-
irika wa Mkoa wakutane Aprili 15, mwaka huu
katika ofisi za Bodi ya Tumbaku Tanzania ili
kuunda kamati ya utekelezaji.

Alishauri kuanza mara moja kwa mchakato
na upembuzi yakinifu, huku akiutaka uongozi
wa WETCU kusimamia ipasavyo mchakato
huo ili kuharakisha ujenzi.

Kwa mujibu wa Charahani, hizo ni juhudi za
wakulima kuhakikisha wanaungana na wa-
dau kuunga mkono jitihada za serikali ya
awamu ya tano katika maendeleo ya viwanda.

Naye Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya
ya Uyui, Said Ntahondi, alisema ujenzi wa ki-
wanda hicho unasubiriwa kwa hamu kubwa
na wakulima wa tumbaku nchini kutokana na
umuhimu wake.

Alisema wazo la ujenzi wa kiwanda hi-
cho limepata baraka za vyama vyote vikuu
vya ushirika wa wakulima wa zao hilo katika
mikoa yote na kila mkulima amekubali ku-
changia Sh. Tisa kwa kila kilo atakazouza ili
kufanikisha ujenzi huo.

Kwa kuchangia kiasi hicho katika msimu
huu pekee, alisema wanatarajia kukusanya
zaidi ya Sh. milioni 700 kwa ajili ya kazi hiyo
na kwamba eneo la ujenzi wa kiwanda lime-
shapatikana.

Wabunifu 3,000 kushindanishwa

Na Elizabeth Zaya

ZAIDI ya wabunifu 3,000 wanatarajia
kushiriki katika wiki ya ubunifu mwaka huu,
itakayoanza Machi 25 hadi 29 katika mikoa
ya Dar es Salaam, Arusha na Iringa.

Wiki ya Ubunifu nchini imeandaliwa na
Mfuko wa Ubunifu kwa Maendeleo ya Bin-
adamu (HDIF) na Tume ya Taifa ya Sayansi
na Teknolojia (Costech), kwa ufadhili wa Uin-
gereza.

Akizungumza juzi na waandishi wa habari
rugenzi Mkuu wa Costech, Dk. Amos Nungu,
alisema tume kupitia Mfuko wa Taifa wa
Uendeshaji wa Sayansi na Teknolojia (Mtu-
sate), unaopata fedha serikalini na wadau
wengine wakiwamo DHIF, walifungua diri-
sha kwa wabunifu mwaka 2017 ili kuende-
leza ubunifu nchini.

“Wiki ya ubunifu mwaka huu, inabeba
kaulimbiu ya kukuza na kuendeleza ubunifu
kwa maendeleo ya watu, lengo ni kuhakiki-
sha tunavitambua na kuendeleza vipaji na
kazi zote za kibunifu,” Dk. Nungu alisema na
kuongeza:

“Na mwanzoni mwa mwezi huu, kwa kush-
irikiana na HDIF pamoja na Shirika la Maen-
deleo la Kimataifa la Sweden (Sida), tulikabi-
dhi Sh. bilioni 1.9 kwa wabunifu bora 32 na
kumbi za ubunifu 15 zilizoshinda mashinda-
no ya Costech mwaka 2018.”

Dk. Nungu alisema tume kwa kushirikiana
na taasisi zilizo chini ya Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia, imeanzisha utaratibu
wa kuwatambua wabunifu wote nchini kwa
kuwaweka katika makundi kulingana na ki-
wango cha ubunifu wao.

INAENDELEA UK 8

Naibu Mrajis wa Vyama vya Ushirika nchini,
Collins Nyakunga, aliutaka uongozi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Urambo kukaa meza
moja na vyama vikuu vya ushirika vya Milam-
bo na WETCU kabla ya kuanza ujenzi huo ili
kuepusha migogoro ya ardhi.

CAPITAL,

Walilia uhaba
taulo za kike

Na Steven William, MUHEZA

WANAFUNZI wanaosoma ka-
tika shule za sekondari mkoa wa
Tanga wamelalamikia kukosekana
kwa taulo za kike, hivyo kufanya
kuwa kero kwao katika kujisitiri
wanapokuwa madarasani au katika
shughuli zingine.

Hayo waliyasema juzi katika
risala ya mtandao wa Tanga Fema
Club Mentors, iliyosomwa na Mwa-
naisha Lissu mbele ya mgeni rasmi,
Mkuu wa Wilaya ya Muheza, Mwa-
nasha Tumbo, kwenye tamasha
[ililofanyika katika Shule ya Msingi
ya Magila.

Alisema watoto wa kike katika
shule nyingi za sekondari mkoa
wa Tanga wanakosa taulo za kike,
hivyo kuwafanya wawe katika maz-
ingira magumu wakati wa masomo
na shughuli zingine.

Lissu alisema kuwa klabu za
Fema zina changamoto nyingi kama
vile kukosa muda wa kutosha katika
kufanya shughuli kwa ufanisi. Pia
alisema zinakosa rasilimali fedha
na mapokeo hasi kwa jamii kuhusu
shughuli za mtandao huo.

Kuhusu mafanikio ya mtandao
huo katika mkoa huo, alisema klabu
zimekuwa zikishiriki kongamano

INAENDELEA UK 8
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Mungu ibariki Stars,
Mungu ibariki Tanzania

DUA na sala zote za Watanzania na hasa wapenda michezo
kesho zitaelekezwa kukiombea kikosi cha Timu ya Soka ya
Taifa maarufu Taifa Stars.

Kikosi hicho kinachoongozwa na Mnigeria, Emmanuel
Amunike kesho kuanzia saa 12:00 jioni kwenye Uwanja wa
zani wao Uganda (Cranes).

Taifa Stars na Uganda zitakutana katika mechi ya mwisho ya
Kundi L ya kuwania tiketi ya kufuzu fainali zijazo za Kombe la
Afrika (AFCON 2019) ambazo zitafanyika Juni huko Misri.

Katika mechi ya kesho, Taifa Stars inayoongozwa na Nahod-
ha Mbwana Samatta inahitaji matokeo ya ushindi tu ili iweze
kutimiza ndoto zake za kucheza fainali hizo zinazochezwa kila
baada ya miaka miwili.

Mara ya mwisho Taifa Stars kushiriki fainali hizo ilikuwa ni
mwaka 1980, na nahodha wa kikosi hicho alikuwa ni Leode-
gar Tenga, ambaye sasa ni Mwenyekiti wa Baraza la Michezo
la Taifa (BMT), Mjumbe wa Kamati ya Utendaji ya Shirikisho
la Soka Afrika (CAF) na rais wa zamani wa Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF).

Kikosi hicho kilichojaa wachezaji nyota wanaocheza nje ya
Tanzania na hapa nyumbani, wote wako tayari kwa mchezo
huo muhimu, lakini kinachohitajika ni kuendelea kuiombea
timu yetu iweze kufanya kile ambacho wadau wa soka wa-
nakisubiri. Nipashe inaungana na wadau hao kuiombea dua
njema Taifa Stars kwa sababu kufanya vema kwa timu hiyo,
inamaana jina la Tanzania litaendelea kutajwa katika medani
mbalimbali za kimataifa.

Tunaamini kuwa hakuna kisichowezekana kwa Taifa
Stars kupata ushindi katika mechi ya kesho na hatimaye ku-
wapa furaha Watanzania ambao kwa muda mrefu walikuwa
watazamaji kwenye fainali hizo zinazofanyika chini ya usi-
mamizi wa CAF.

Kama ilipokwenda Kampala Septemba mwaka jana iliweza
kupata pointi moja, hali ya kuwa wenyeji wote waliamini wata-
pata ushindi katika mchezo huo, basi kesho nyota wa Taifa
Stars mnatakiwa kuongeza bidii na hatimaye kupata ushindi
katika uwanja wa nyumbani.

Lakini ili nyota au askari wetu ambao tunatarajia wapepe-
rushe vema bendera ya Tanzania, ni nafasi yetu kwa Wazal-
endo kujitokeza kwa wingi kwenda kwenye Uwanja wa Taifa
ili kuwashangilia.

Ili timu iweze kufanya vema katika mechi yake yoyote, ni
lazima iwe na kikosi kamili chenye wachezaji 12. Wachezaji 11
wanakuwa uwanjani na mchezaji wa 12 ni wewe shabiki am-
baye unatakiwa kufika na kukaa jukwaani kuishangilia timu
yako. Hakuna miujiza katika soka, ili Taifa Stars iweze kufanya
vema katika mchezo wake wa kesho, sibudi kila mmoja wetu
akatimiza jukumu lake na kuwa sehemu ya mafanikio ambayo
yatapatikana baada ya kuifunga Uganda.

Hata hivyo, Nipashe linawakumbusha mashabiki wote ku-
hakikisha wanaingia kuishangilia timu yao kwa utulivu, bila
kufanya vitendo vyovyote vya uhalifu au kuvunja amani.

Kwa kufanya hivyo, itaiweka Tanzania katika nafasi nzuri na
kujiepusha na adhabu yoyote kutoka CAF au Fifa ambayo ina-
sisitiza Fair Play katika mechi zote.

Nipashe linaendelea kuwakumbusha Watanzania kuiom-
bea dua Taifa Stars ambayo inajukumu zito la kuhakikisha
inashinda na kufuzu fainali hizo za mwaka huu wakati tayari
wapinzani wao Uganda wameshafuzu na mchezo wa kesho
wanakamilisha ratiba.

Mungu ibariki Taifa Stars, Mungu ibariki Tanzania. AFCON
2019 ni zamu yetu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Simba tutoeni kimasomaso

MAANA ya ‘kimasomaso ni
aibu, haya au tahayuri ambayo
mtu ataka kuikwepa; tendo la
kujiondoa katika haya; jitoa ka-
tika aibu. Hili ndilo Watanzania
kwa ujumla wetu twapaswa
kuiombea timu ya Simba katika
mbio zake za Ligi ya Mabingwa
Afrika.

“Mgema akisifiwa, tembo hu-
litia maji.” Kwa kawaida mgema
apewapo sifa kutokana na tem-
bo lake, badala ya kutengeneza
tembo zuri hulitia maji na kuli-
haribu. Ni methali ya kutumiwa
kuwanasihi watu  kutomsifu
mtu sana asije kufura kichwa na
kuharibika. Pia hutumiwa kwa
mtu ambaye asifiwapo huishia
kujivuna.

Hii ni maalumu kwa viongozi,
wanachama, mashabiki na zaidi
sana wachezaji wa Simba. Ni
dhahiri kuwa Simba imefanya
vizuri katika michuano ya ki-
mataifa baada ya kuingia kwe-
nye hatua ya robo fainali ya Ligi
ya Mabingwa Afrika.

Timu zingine zilizoingia hatua
hiyo ni TP Mazembe ya Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo
(DRC), Esparance Sportive de
Tunis ya Tunisia, ambayo imet-
waa ubingwa nchi yao mara 28.
Nyingine ni Wydad Athletic Club.

Esperance Sportive de Tunis
ni timu pekee iliyomaliza mechi
zake bila kupoteza mchezo
wowote na kupata alama 14. Im-
etwaa taji la Ligi ya Mabingwa
Afrika mara tatu na kuwa katika
nafasi ya pili mara nne miaka ya
1999, 2000, 2010 na 2018.

Kwa ufupi, timu zote hizo
zina uzoefu mkubwa kuliko
Simba yetu. Kwa hiyo si timu za
kubezwa kama idhaniwavyo na
wengi. Kwa sababu hii, badala
ya viongozi, wanachama na
mashabiki wa Simba kujinasibu
kuwa watapata ushindi kirahisi
ni muhimu kuwajenga wachezaji
kisaikolojia ili watambue timu
watakazokutana nazo zina uzoe-
fu zaidi katika mashindano hayo
kuliko Simba yetu.

Wachezaji wanatakiwa kuwa

makini na kutokuwa na uwo-
ga kwa kuwa timu zote zina
wachezaji 11 kila mmoja akiwa
na miguu miwili kama walivyo
Simba. Muhimu ni kuwa na nid-
hamu ya mchezo na kucheza
kwa ari kwa kuwa hakuna kub-
wa lisiloshindwa, chambilecho
wahenga.

Maneno haya hutumiwa kum-
himiza mtu anayekabiliana na
hali ngumu kuwa lazima atafani-
kiwa. Wachezaji wa Simba wa-
napaswa kutambua kuwa penye
nia pana njia. Hii ni methali ya
kuwakumbusha wachezaji wetu
kuwa wakiwa na nia ya ushindi
ni lazima watafanikiwa.

Wahenga walisema: “Simba
mwenda pole (kimya) ndiye
mla nyama.” Maana yake Simba
aendaye taratibu bila ya kujitam-
bulisha ndiye awezaye kuwag-
wia (kuwakamata) wanyama
bila shida. Hii ni methali ya ku-
wanasihi wachezaji wa Simba
wawe na umakini na utaratibu
katika uchezaji wao, wasipapie
mambo na mwisho watafani-
kiwa, Inshallah (apendapo Mwe-
nyezi Mungu)!

Kwanza nijitambulishe kwa
wana Yanga wenzangu. Nili-
jlunga na Yanga tarehe 2 De-
semba, 1966 na kupewa kadi ya
kwanza yenye namba 447. Kadi
zilipobadilishwa mwaka 1976,
nikapewa kadi namba 01868 ki-
sha kadi namba 0340 ya mwaka
1993 na ya sasa ni namba 007887
iliyotolewa mwaka 2008. Wakati
wote nitakuwa mkweli kwa kla-
bu yangu.

Ni ukweli usiopingika kuwa
ingawa Yanga tumetwaa ub-
ingwa mara nyingi zaidi kuliko
timu zote zinazoshiriki Ligi Kuu,
wakiwamo watani zetu, Simba,
tumeshindwa kuiwakilisha
vema Tanzania kwenye mechi
za kimataifa ipasavyo. Simba
wamekuwa mabingwa wa Tan-
zania mara chache lakini wame-
kuwa wakifanya vizuri kwenye
mechi za kimataifa kuliko Yanga.
Sasa ndiwo wanaoiwakilisha
Tanzania kwenye michezo ya

Afrika.

Simba ilikuwa timu ya kwanza
Tanzania kucheza fainali ya Kla-
bu Bingwa Afrika mwaka 1993
mabao 2-0 mbele ya Rais wa
awamu ya pili, Alhaj Ali Hassan
Mwinyi kwenye Uwanja wa Taifa
laam.

Rais Mwinyi aliwaasa
watazamaji waliojaa uwanja ule
kuwa waache tofauti zao za kiiti-
kadi na waishangilie Simba kwa
kuwa ilikuwa inaiwakilisha Tan-
zania. Tukaombwa tuonyeshe
uzalendo wetu.

Kweli ilikuwa hivyo hata pale
Simba ilipofungwa bao la kwan-
za kwani uwanja ulikuwa kimya;
lakini ilipofungwa la pili, uzalen-
do ukawashinda watazamaji
wa upande ulee .. wakaimba
“Uzalendo  umetushinda
uzalendo umetushinda ...” waki-
furahia Simba kushindwa! Wa-
geni wakaondoka na kombe lao
na kutuacha Watanzania tukiko-
doa wakati wageni wakikabidhi-
wa kombe lao kwenye uwanja
wetu. llikuwa fedheha iliyoje!

Baada ya hapo kulikuwa na
maneno ya chini chini kuwa eti
kuna fedha zilizotumika kuwapa
baadhi ya wachezaji muhimu wa
Simba ili timu ishindwe! Eti kuna
tajiri wao fulani alifanya hivyo
ili kuepuka kutoa mamilioni ya
fedha alizowaahidi wachezaji
kama wangeshinda! Kama kuna
ukweli ama la, Allahu ya aalam
(Mwenyezi Mungu ndiye mwe-
nye kujua zaidi).

Leo Taifa Stars itapambana na
Timu ya Taifa ya Uganda (The
Cranes) kwenye uwanja wa Taifa
kwa wingi ili kuujaza Uwanja
wa Taifa pomoni (katika hali ya
kujaa au kwa wingi) tukiwa na
mavazi yanayolandana na ben-
dera ya taifa letu, mavuvuzela,
ngoma na nyimbo za kuwatia
mori (hima, ari na hamasa ya
kutenda jambo) wachezaji wetu
ili kuwakatisha tamaa Waganda.

marobarnabas@yahoo.
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Mkuu wa
Wilaya va
Nyanghwal
mkoani Gei-
ta, Hamim
Gwiyama,
akizun-
gumza
katika hafla
ya maka-
bidhiano
va vitanda
na mago-
doro kwa
Shule ya
Sekondari
va Kakola,
kulia kwake
ni Meneja
wa Benki ya
NMB Kanda
va Ziwa,
Abraham
Augustino,
msaada huo
una thamani
ya Sh. milio-
ni 10. PICHA
NA NMB

Wapewa miezi mitatu kuondoka shambani

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Maliasili na
Utalii, Constantine Kanyasu, am-
etoa miezi mitatu kwa wananchi
waliovamia na kuendesha shughu-
li za kibinadamu ndani ya shamba
la miti Biharamulo kuondoka
mara moja ifikapo mwishoni mwa
Juni, mwaka huu.

Ametoa muda huo ili kuwa-
pa nafasi wananchi hao wali-
olima  mazao ikiwamo pamba
na mahindi  kuvuna kabla ya
operesheni ya kuwaondoa iliyo-
pangwa kufanywa mwanzoni mwa
Julai, mwaka huu, itayoendeshwa
na Wakala wa Huduma ya Misitu
Tanzania ( TFS) kwa kushirikiana
na Kamati ya Ulinzi na Usalama ya
Wilaya hiyo.

Kanyasu alisema juzi kuwa op-
eresheni hiyo haiwezi ikasubiri
taarifa ya wizara tano inayoende-
lea kufanyiwa kazi kwa vile eneo

vyokutwa ndani ya hifadhi.

Naibu Waziri Kanyasu alitoa ag-
izo hilo wakati akizungumza na
wananchi hao katika ziara yake ya
kikazi ya siku moja ya kutembelea
shamba la miti Biharamulo lililoko
katika Wilaya ya Chato mkoani
Geita.

Alisema haiwezekani wananchi
hao wakaachwa kuendelea kuva-
mia maeneo ya shamba hilo kwa
kisingizio cha kauli ya Rais
366.

Aidha, Kanyasu aliwaonya wa-
nanchi ambao wameitafsiri visivyo
kauli ya Rais aliyoitoa Januari 15,
vyokutwa ndani ya hifadhi mbal-
imbali nchini.

Alisema baada tu ya tamko hilo,
baadhi ya wananchi hata wale
waliokuwa wakiishi nje ya hifadhi
katika maeneo mengi, wameende-
lea kuvamia maeneo ya hifadhi,
huku  wakijimilikishia maeneo
makubwa wakidai kuhalalisha
tamko la Rais.

Akizungumzia kuhusu taarifa
inayoendelea kufanyiwa kazi na
timu ya mawaziri na makatibu
wakuu kutoka wizara tano, Kan-
yasu alisema hadi sasa zaidi ya
dhi badala ya vile 366 alivyokuwa
amevitaja Rais.

Kutokana na hali hiyo, Kanyasu
alisema baadhi ya wavamizi wa hi-
fadhinchini wataendelea kutolewa
pasipo kusubiri kukamilika kwa
kazi inayoendelea kwa vile wengi
wameendelea kuvamia maeneo ya
hifadhi kwa kisingizio cha tamko
la Rais, huku maeneo hayo yak-
izidi kuharibiwa kwa kukatwa miti
pamoja na kuendesha shughuli
nyingi za kibinadamu.

Katika hatua nyingine, Kanyasu
ameiagiza Wakala wa Huduma za
Misitu Tanzania (TFS) kutenga ba-
jeti ya kugharamia operesheni ya
kuwaondoa wavamizi ndani ya
shamba hilo.

Alisema operesheni hizo zi-
fanyike mara kwa mara ili wa-

nanchi wajue serikali ipo kazini
muda wote.

Awali, Mkuu wa Wilaya ya Cha-
to, Mtemi Simeon, alimwomba
Naibu Waziri huyo kuona haja ya
kuendesha operesheni kutokana
na baadhi ya wananchi ku-
toka katika maeneo nje ya wilaya
hiyo kuanzisha shughuli za kibi-
nadamu ndani ya shamba
hilo, suala ambalo ni kinyume cha
sheria.

Mkuu huyo wa wilaya alisema
wananchi katika maeneo hayo
wana mabhitaji makubwa ya ardhi,
hivyo wizara ione namna ya ku-
wasaidia ekari 5,000 ili wapate
maeneo ya kulima na kuchungia
mifugo yao.

Naye Thadeus Shirima, Meneja
wa shamba hilo alimweleza Naibu
Waziri licha ya kuwa hadi hivi sasa
zaidi ya ekari 900 tayari zime-
pandwa miti, lakini shamba hilo
limekuwa likikabiliwa na uhaba
wa watumishi pamoja na vitendea
kazi yakiwamo magari.

Wapigwa ‘stop’ kuagiza vifaa vya hali ya hewa

Na Faustine Feliciane

SERIKALI imetoa onyo kwa
watu na mashirika binafsi wanao-
agiza na kutumia vifaa vya upimaji
hali ya hewa bila kuwa na kibali
cha Mamlaka ya Hali ya Hewa Tan-
zania (TMA) na kuwataka waache
mara moja.

Akizungumza kwenye ufun-
guzi wa Mkutano wa Baraza la
Wafanyakazi wa Mamlaka hiyo,
Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano,  Isack Kamwelwe,
alisema baada ya kupitishwa kwa
Sheria ya Mamlaka ya Hali ya
Hewa, ni marufuku kwa taasisi au
watu binafsi kuagiza vifaa hivyo
bila kupitia TMA.

“Sheria hii mpya ambayo imepit-
ishwa na Bunge mwaka huu, inaipa
mamlaka kamili TMA katika utabi-

ri wa hali ya hewa, sasa kwa wale
wote wanaoagiza vifaa vya utabiri
bila kuwa na mawasiliano na kibali
cha TMA kuacha mara moja,” alise-
ma Kamwelwe.

Aidha, alisema kuwa kwa sasa
wale wote wanaotumia huduma
za utabiri kibiashara wanapaswa
kulipia ili kuongeza kipato kwa
TMA.

Aidha, Waziri Kwamwelwe,
ameitaka TMA kuharakisha utun-
gaji wa kanuni za sheria hiyo ili
aweze kuzipitia na kuzipitisha
kuanza kutumika.

“Tayari sheria imepitishwa, sasa
naagiza TMA kuandaa kanuni zake
niweze kuzipitia kabla ya kuzipiti-
sha zianze kutumika,” alisema.

Waziri Kamwelwe, pia aliweka
wazi kuwa serikali ilipitisha bajeti
ya ununuzi wa rada tatu na fedha

hizo zipo tayari, lakini hazijatole-
wa kwa kuwa TMA inachelewesha
mchakato wa ununuzi wa rada
hizo.

“Fedha hizi zipo, lakini la-
zima niseme ukweli ninyi (TMA)
mmechelewesha kukamilisha
mchakato wa manunuzi wa rada
hizi na ndio maana fedha hazija-
tolewa,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa TMA, Dk.
Agnes Kijazi, alisema mkutano huo
wa Baraza la Wafanyakazi pamoja
na mambo mengine, utajadili ba-
jeti ya mamlaka hiyo kabla ya kui-
wasilisha wizarani tayari kwenda
bungeni.

Akimkaribisha Waziri Kamw-
elwe, Dk. Kijazi alielezea changa-
moto zinazoikabili mamlaka hiyo
kuwa ni pamoja na upungufu wa
wafanyakazi ambao wengi wao wa-

nahamia taasisi nyingine kutafuta
maslahi bora, pia kutokuwa na
jengo la kudumu licha ya kumiliki
kiwanja.

Akijibu changamoto hizo, Wa-
ziri Kamwelwe, aliutaka uongozi
wa TMA kuandaa kikao cha me-
nejimenti kwa ajili ya kuangalia
namna ya kuboresha maslahi ya
wafanyakazi.

“Lakini kuhusu kutokuwa na
jengo, kwa sasa serikali inahamia
Dodoma na kuna majengo mengi
yapo wazi, sasa kazi kwenu mch-
ague jengo mnaloona litawafaa.
Serikali itawapitia kabla ya kuanza
ujenzi wa jengo lenu wenyewe,”
alisema Kamwelwe.

Dar es Salaam ulihudhuriwa na
wawakilishi wa kanda zote wa
TMA.

]
Magari, bidhaa
Za mamilioni
Zanaswa
mpakani
Tunduma

Na Ibrahim Yassin, TUNDUMA

MAGARI matatu yakiwa
na bidhaa mbalimbali zenye
thamani ya Sh. milioni saba,
yamekamatwa katika mji
wa Tunduma mpakani mwa
Tanzania na Zambia katika
operesheni ya kusaka wahali-
fu ikiwamo uvushaji wa mali
za magendo.

Mji wa Tunduma ni wa
Kibiashara kutokana na mwin-
giliano wa watu kutoka nchi
za Zambia na Congo. Kuto-
kana na hilo, watu hutumia
mwanya huo kufanya kile
wanachoona kitawarahisishia
kujipatia kipato ikiwamo
biashara za magendo.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Songwe, George Kyando,
alisema jana kuwa magari
hayo yamekamatwa baada ya
kuvushwa nchini Zambia kisha
kurejeshwa Tanzania.

Pia alisema gari lingine aina
ya Toyota Cresta lililokuwa
likiendeshwa na Zachariah
Boniface, limekamatwa likiwa
na bidhaa za magendo ziki-
wamo zilizopigwa marufuku
na Shirika la Viwango Tanza-
nia (TBS).

Kamanda Kyando alisema
magari hayo na mali hizo
vimekutwa katika mazin-
gira tofauti na pikipiki moja
ambayo dereva wake hajafa-
hamika ikiwa imetelekezwa
na mzigo.

Kutokana na operesheni
hiyo, alisema watu sita wa-
nashikiliwa katika kituo cha
polisi Tunduma kwa maho-
jiano na bidhaa na magari
yaliyokamatwa.

Dotto Mashaka, mkazi wa
Tunduma, alipongeza hatua
ya Jeshi la Polisi kwa op-
eresheni hiyo, huku akisema
inapaswa kuwa endelevu ili
kudhibiti wafanyabiashara
wasio waaminifu wanaoon-
goza kuuza bidhaa kwa njia
za magendo huku wakiinyima
mapato serikali.

Mahamoud Hamza, mkazi
mwingine wa Tunduma, alise-
ma kitendo cha wafanyabi-
ashara kununua bidhaa Dar es
Salaam wakidai wanazipeleka
Zambia, wakati wakifika
mpakani wanashusha mizigo
vichakani kisha inabebwa
kwa bodaboda kutunzwa stoo
kunaikosesha mapato serikali.

Alisema licha ya Jeshi la
Polisi kufanya jitihada kubwa
ya kunasa bidhaa hizo, pia
kuna haja ya kufanya kazi
hizo usiku na mchana pasipo
kukoma ili kudhibiti hali hiyo.
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Kitoweo nyama chaadimika kisa uchafu

Na Idda Mushi, MOROGORO

WAKAZI wa Manispaa ya Morogoro wame-
kosa nyama kwa siku ya tatu mfululizo na
kuwaondolea walaji fursa ya kupata kitoweo
hicho baada ya Mamlaka ya Chakula na
Dawa Tanzania (TFDA), kufungia machinjio
yaliyopo kutokana na uchafu.

Baadhi ya wananchi, Kassim Juma, Sofia
Saleh na Yona Kibirizi, walisema kukosekana
kwa nyama katika maeneo yote ya manispaa
kumesababisha usumbufu mkubwa kwa
walaji wakiwamo watu binafsi na wafanya-
biashara wanaotumia kwenye migahawa na
hoteli.

Walishauri mamlaka husika kufanyia
kazi sababu zilizotajwa na TFDA za kutori-
dhishwa na hali ya usafi katika machinjio
hayo ambayo yako katikati ya mji wa Moro-
goro, hivyo kuhatarisha afya ya walaji na wa-
nanchi wanaoishi jirani.

Nao wafanyabiashara wa nyama na mazao
mengine yatokanayo na mifugo katika Manis-

paayaMorogoro, Yona Chilendu, Kepha Ma-
zengo na Matola Kisiwa, kwa nyakati tofauti
walisema wameathirika kwa kiasi kikubwa
kutokana na kufungwa kwa machinjio hayo
kwa kuwa wanategemea biashara hiyo kue-
ndesha maisha yao.

Walielezea kushangazwa na kufungwa
mara kwa mara kwa machinjio hayo, huku
uongozi wa Halmashauri ya Manispaa uk-
ishindwa kuchukua hatua mwafaka kureke-
bisha upungufu uliotajwa licha ya kwamba
wanaolipa ushuru.

Walidai machinjio hayo yalifungwa bila
taarifa na kusikia pembeni kuwa ni kutokana
na uchafu uliokithiri kwenye eno la kuchinjia
na kwenye chemba za vyoo zilizoelezwa ku-
vuja kinyesi na kutiririsha ovyo maji machafu
yenye harufu kali.

Katika machinjio hayo, shughuli za
kawaida za uchinjaji zilionekana kusimama,
huku zaidi ya ngombe 150 wakionekana ku-
fungiwa ndani bila kupewa huduma zozote
muhimu kwa mifugo.

Diwani wa Mwembesongo, Ally Kalung-
wana, alibainisha kuwa ziko hujuma zinazo-
fanywa kukwamisha kuendelea kwa machin-
jio hayo ikiwamo kubadilishwa matumizi
kwa fedha zinazotengwa kwa ajili ya ukara-
bati wa machinjio hayo.

“Nimekuwa nalisemea hili bila mafanikio
na zaidi kuhusu ubovu wa mtandao wa maji
taka. Zilitengwa Sh. milioni 22 ili mtandao
huo uunganishwe na mtandao mkubwa ulio
chini ya Moruwasa (Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Morogoro), lakini cha
ajabu matumizi yakabadilishwa kienyeji,”
alisema.

Pia alielezea kushangazwa na machinjio
hayo kuzuiwa kuendelea na kazi bila kuwapo
kwa barua maalumu wakati eneo hilo linat-
egemewa kama ajira kuendesha maisha ya
wengi na kutoa mahitaji ya kitoweo cha ny-
ama kwa wananchi.

Mkurugenzi wa Manispaa ya Morogoro,
John Mgalula, alipohojiwa alisema hatua
mbalimbali zinaendelea kuchukuliwa ili
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MKkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mboneko, akikagua gwaride la Jeshi la Polisi mkoani Shinyanga, wakati wa Siku ya Wanafamilia wa

Polisi na kuuaga mwaka 2018 na kuukaribisha 2019, iliyofanyika juzi. PICHA: MARCHO MADUHU

Tatizo la nyonga sasa janga kiafya

INATOKA UK 3

unakufa, huku unaongea ndiyo maana
tunawaelimisha watu wajifunze,” alisema.

Alisema mtu aliyepata shida ya nyonga
asipotibiwa anapata matatizo makubwa na
kushindwa kufanya tendo la ndoa jambo am-
balo linaumiza kisaikolojia.

Aidha, alisema wana takwimu ambazo
bado hazijachapishwa hivyo kwa sasa wana-
zifanyia uchambuzi ifikapo Novemba mwaka
huu zitatangazwa rasmi.

Naye Daktari Mwandamizi wa Mifupa MOI
na Mhadhiri Mwandamizi wa Chuo Kikuu
cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili
(Muhas), Billy Haonga, alisema kuna mi-
vunjiko ambayo inahatarisha maisha kama
hatua za haraka hazijachukuliwa kwa kuwa

mgonjwa anaweza kupoteza maisha.

“Kama mvunjiko umeenda kugusa kwe-
nye mshipa mkubwa wa damu hapa hatuna
cha kufanya mgonjwa atakufa pale pale
alipopatia ajali ndiyo maana unaona mtu
kagongwa ghafla anakufa na hata kwenye
ajali unaona wengine wanakufa na wengine
wanapona,” alisema.

Dk. Haonga alisema wako ambao wana-
vunjika mishipa midogo midogo ambayo iko
katika nyonga. Alisema mtu huyo hujikuta
anavuja damu kidogo kidogo, hivyo ana uwe-
7o wa kufika hospitalini na ni lazima kuwapo
na huduma ya haraka ili damu isiendelee
kutoka.

Alisema mgonjwa wa nyonga kama hajapa-
tiwa huduma ya kwanza anaweza kupoteza
maisha, endapo haitaungwa vizuri mwili

wake mmoja utakuwa uko juu na mwingine
utakuwa chini, hivyo kutembea na maumivu.

“Kwa bahati mbaya matibabu haya yana-
patikana Tanzania hapa MOI, hivyo aliyepata
ajali mkoani Kigoma asipokuja Dar es Salaam
anaweza kubaki na kilema cha maisha au
kuwa na mguu mfupi, mguu usiokuwa na
ufahamu na kupata maumivu kutokana na
eneo aliloumia kushindwa kuunga,” alisema.

Alisema gharama nyingi ziko kwenye vifaa
katika kumtibia mgonjwa na changamoto
kubwa ni upatikanaji wa damu wakati wa
kumhudumia mgonjwa.

“Ni lazima damu iwapo kwa kuwa in-
apokosekana unapoteza uhai wa mgonjwa,
hivyo kikubwa kinachotuathiri ni upatikanaji
wa damu, vile vyuma tunavyowawekea wag-
onjwa sio gharama kubwa,” alisema.

kurejesha huduma hiyo ya upatikanaji wa
nyama kwa wananchi na tayari wamekodi
gari la mtu binafsi kwa ajili ya kuhakikisha
maji machafu yananyonywa.

Mkurugenzi huyo alisema wanaendelea
pia kuharakisha ukarabati wa eneo la kuchin-
jia ili wakati wowote kuanzia sasa, shughuli
za uchinjaji ziendelee kama kawaida.

Walilia uhaba

la vijana Kitaifa la Femina kila
mwaka, mtandao wa mkoa wa
Tanga umepata tunzo ya mkoa
bora kitaifa mwaka 2019.

Mwenyekiti wa Fema Mkoa wa
Tanga, Mayombo Charles, alisema
mkoa wa Tanga una klabu 118
za Fema katika wilaya zote nane
ambazo ziko katika mtandao wa
malezi ya vijana ambao ulian-
zishwa mnamo mwaka 2017.

Wakati huo huo, wanafunzi
wanaosoma shule mbalimbali za
sekondari katika mkoa wa Tanga
wameiomba serikali kutoa adhabu
kali kwa wanaume wanaowapa
mimba wanafunzi wa kike ili kuko-
mesha mimba za utotoni.

Ibrahim Athumani, mwanafunzi
wa Shule ya Sekondari Songa na
Mwanahawa Mohamed wa Shule
ya Sekondari ya Kerenge zote
za Muheza na Kiondo Kilua wa
Kwagunda wilayani Korogwe, kwa
nyakati tofauti walisema wa-
naume wanaofanya hivyo wapewe
adhabu kali.

Wabunifu 3,000

“Mwanzo mwa mwezi huu,
tulifanikiwa kuratibu mashindano
ya kitaifa ya Sayansi, Teknolojia
na Ubunifu (Makisatu) na wabunifu
60 walichaguliwa kushindana
kutoka katika makundi ya shule za
sekondari, sekta isiyo rasmi, vyuo
vya ufundi, vyuo vikuu na taasisi
za utafiti na maendeleo. Washindi
watatu katika kila kundi la ubunifu
walipewa tuzo na kuahidiwa kue-
ndeleza ubunifu wao,” Dk. Nungu
alisema.

Kiongozi Mkuu wa HDIF, David
McGinty, alisema hii ni mara ya
tano kwao kushirikiana na tume
kuendesha wiki ya ubunifu kwa
ufadhili wa UKaid na tayari kuna
mafanikio makubwa na mabadiliko
katika eneo la ubunifu nchini.

McGinty alisema tayari Tanzania
imefikia nafasi ya 31 juu katika
rekodi za kipimo cha ubunifu cha
dunia.

Makamu Mkuu wa ldara ya
Maendeleo ya Kimataifa ya Seri-
kali ya Uingereza ya DFID, Jane
Miller, alisema kila mwaka wiki
hiyo ya ubunifu imekuwa ikitoa
fursa kwa wabunifu, wafadhili na
sekta binafsi kukutana kubadil-
ishana uzoefu na kuhamasisha
kukuza sekta ya ubunifu.

Alisema wiki hiyo inatarajiwa
kuwa na shughuli zaidi ya 60 na
maonyesho zaidi ya 30 katika
maeneo mbalimbali jijini Dar es
Salaam.
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Pinda ajitosa kuisaidia CCM
kusaka wanachama Chadema

Na Mwandishi Wetu,
SIMANJIRO

WAZIRI Mkuu mstaafu, Miz-
engo Pinda ambaye ni mlezi
wa CCM Mkoa wa Manyara,
amewapokea wanachama
wapya 233 wa upinzani aki-
wamo aliyekuwa Katibu wa
Chadema Wilaya ya Siman-
jiro na Mwenyekiti wa Vijana
(Bavicha), Mkoa wa Manyara,
Frank Oleleshwa.

Wanachama hao wa Chade-
ma wamepatiwa kadi za CCM
na Pinda ambaye yupo ka-
tika ziara ya siku nane mkoani
hapo akitembelea majimbo
saba.

Akizungumza kwa niaba ya
wanachama hao wapya, Ole-

leshwa alisema sababu za ku-
hamia CCM zipo nyingi.

Alisema kwa mfano, masu-
ala yaliyokuwa yanapiganiwa
na Chadema yanafanyika
CCM.

“Kazi zinazofanywa na Rais
John Magufuli ndizo nilizoku-
wa ninataka zifanyiwe nikiwa
Chadema, hivyo nimeamua
kumuunga mkono.

“CCM imeonyesha utashi
mkubwa wa kizalendo ka-
tika kuongoza nchi, hivyo
tumeamua kuhamia huku ili
kuunga mkono juhudi hizo,”
alisema.

Akizungumza baada ya ku-
wakabidhi kadi wanachama
hao wapya wa sehemu mbal-
imbali wilayani Simanjiro, Pin-

e 31

da aliwapongeza kwa kujiunga
na CCM.

Alisema hivi sasa Rais Magu-
fuli, ambaye ndiye Mwenyekiti
wa CCM Taifa, anafanya kazi
kubwa ya kufanikisha maen-
deleo, hivyo Watanzania
wanapaswa kumuunga mko-
no.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa CCM Mkoa wa
Manyara, Simon Lulu, al-
impongeza Katibu wa CCM
Wilaya ya Simanjiro, Ally Ki-
dunda, kwa kuongoza mkoani
humo kwenye kazi ya kusajili
upya wanachama wao kwa
njia ya elektroniki.

“Katibu nakupongeza mno
kwa kazi nzuri ya kusajili wa-
nachama wetu kwa njia ya

elektroniki kwa kuwa ninyi
Simanjiro ndiyo mnaoongoza
Manyara nzima kwa kusajili
wanachama wengi,” alisema.

Kidunda alisema bado wa-
naendelea na suala hilo la
kusajili wanachama wao ka-
tika sehemu mbalimbali za
eneo hilo.

“Kazi ya kusajili wanachama
wetu kwa njia ya kielektroniki
kwenye wilaya yetu inaen-
delea na tunashukuru kwa
pongezi hizo kutoka kwa Mwe-
nyekiti wa CCM wa Mkoa wa
Manyara,” alisema.

Pinda baada ya kumaliza
ziara yake kwenye wilaya za
Kiteto na Simanjiro, anata-
rajia kwenda wilaya za Babati,
Hanang’ na Mbulu.

Makamu Mkuu wa shule ya sekondari Mirerani Benjamin Mkapa, wilayani Simanjiro, mkoa wa Manyara, Thomas Senteu na
wanafunzi wa kidato cha kwanza wakiangalia sehemu iliyoezuliwa na upepo juzi, ambapo mdau wa elimu Peter Toima ametoa
msaada wa mabati 50. PICHA: GIFT THADEY

AfDB yaahidi kusaidia kilimo, viwanda EAC

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

BENKI ya Maendeleo ya Af-
rika (AfDB), imeahidi kutoa
msaada zaidi katika sekta ya
kilimo na viwanda katika nchi
za Jumuiya ya Afrika Mashari-
ki, (EAC).

Ahadi hiyo ilitolewa na
Mkurugenzi Mkuu wa ukanda
wa Afrika Mashariki wa benki
hiyo, Gabriel Negatu, wakati
alipokwenda kujitambulisha
ofisini kwa Katibu Mkuu wa
EAC, Balozi Liberat Mfumuke-

ko juzi.

Alisema uwekezaji katika
kilimo na viwanda ni jambo
linalopewa umuhimu kwa
maendeleo katika ukanda wa
Afrika Mashariki.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kuonana
na Katibu Mkuu, Negatu alise-
ma ni wazi kwamba uchumi
wa nchi za Afrika Mashari-
ki umejikita zaidi katika kilimo
ambacho ni mhimili wa
uchumi unaochangia asilimia
75 hadi 90 ya idadi ya watu
wake.

Alisema ili kukidhi masoko
ya kikanda na kimataifa, bid-
haa za mazao zinatoa fursa
kwa ukuaji wa viwanda.

“Mafanikio katika kilimo ni
muhimu kwa ajili ya kuwainua
wananchi kutoka hali ya umas-
kini kwa sababu inaajiri zaidi
ya asilimia 75 ya idadi ya watu
katika nchi wanachama am-
bao wengi wao wanaishi kati-
ka maeneo ya vijijini,” alisema.
Aidha, alisema sekta ya kilimo
inaboresha maisha ya watu wa

Kwa upande wake, Balozi

Mfumukeko, aliishukuru AfDB
kwa kuchangia matangama-
no wa Afrika Mashariki ana
anaahidi kwamba jumuiya
hiyo itaimarisha ushirikiano
na kukua zaidi.

Alisema kwa miaka mitano
iliyopita, AfDB, imetoa mis-
aada katika miradi mbalimbali
akitaja kwa mfano upem-
buzi yakinifu na ujenzi wa
miundombinu ya  barabara
kutoka Nyakanazi -Kasulu,
Rumonge Bujumbura na Lusa-
hunga - Rusumo, Kayonza, Ma-
saka-Mutukula-Kyaka-Bugen.

DC akabidhi
wazee kadi
za matibabu

Na Zanura Mallel, LONGIDO

MKUU wa Wilaya ya Longido, Frank
Mwaisumbe, amekabidhi kadi za
bima ya afya kwa wazee 79 wa Kata
yva Longido kwa zitakazowasaidia
kupata matibabu ndani na nje ya
wilaya.

Akikabidhi kadi hizo juzi, alisema
serikali inatambua changamoto wa-
nazopitia wazee, ikiwamo kushindwa
kumudu gharama za matibabu na
kuona ni vyema ikaingia gharama
kuhakikisha mnapatiwa huduma bila
usumbufu.

“Si kwamba bima hii ni bure
hapana, gharama hizi za matibabu
zinalipiwa na serikali, hivyo serikali
imesimama kwa niaba yenu wazee,”
alieleza.

Lakini pia alieleza alimwandikia
barua Mkurugenzi wa Halmashauri,
Juma Mhina, kumtaka kuhakikisha
wazee hawa wanapata ruzuku ya
Tasaf ili waweze kujikwamua kiu-
chumi.

“Umri huu unamahitaji mengi lakini
nguvu hakuna tena katika utafutaji,
ila nimeshamwandikia barua mku-
rugenzi ikiwezekana halmashauri
pia iwe na mfumo wa kuwawezesha
wazee ndani ya wilaya,” alidai.

“Palipo na wazee najua mambo
yanakwenda vizuri, Wilaya ya Longi-
do tunajivunia kuwa na wazee maana
bado tunawahitaji katika nyanja
mbalimbali,” alisema.

Aidha, alieleza serikali tofauti na
kuwajali wazee muweze kupatiwa
matibabu bila usumbufu, bado imetoa
Sh. bilioni 1.5 kwa ajili ya ujenzi wa
hospitali ya wilaya.

Mwaisumbe alisema, ujenzi wa hos-
pitali hiyo utakapokamilika huduma
zote zitatolewa, ikiwamo kitengo cha
upasuaji wa moyo, huduma ya mionzi
pamoja na jengo la kulaza wagonjwa.

Naye Ofisa Ustawi wa Jamii Wilaya
ya Longido, Atuganile Chisunga,
alisema Wilaya ya Longido ina
jumla ya wazee 6,023 lakini kwa
sasa Wameanza kutoa bima hizi kwa
wazee 79 wa Kata ya Longido.

Alisema awali wazee hawa wali-
kuwa wakipatiwa matibabu na barua
za utambuzi kutoka ofisi ya watend-
bima hizo ili kuepukana na usumbufu.

“Wazee hawa ni wazee kweli, lakini
Kwa namna nyingine ni wazazi na
walezi wa wajukuu walioachiwa
na watoto wao, wanakabiliwa na
ukosefu wa vyanzo vya kiuchumi DC
naomba ulitizame hili,” aliomba.

Steave Lesinga mkazi wa Kata ya
Longido, ambaye pia ni mnufaika
wa bima hiyo aliishukuru serikali ya
awamu ya tano kwa hatua hiyo ya
kuwatambua wazee kwa kuwaweze-
sha katika sekta ya afya kwa kuwa-
patia bima.

“Kwa niaba ya wazee wenzangu,
tunasema ahsante sana DC, hakika
tumeona kazi ya awamu ya tano na
ni kwa vitendo, mfikishie salamu zetu
Rais Magufuli mwambie wazee wa
Longido tunamwombea baraka tele,”
alisema Baraka.



1 O NipaShe JUMAMOSI MACHI 23, 2019

Kaya 93 zilizokumbwa na mvua
va mawe zakumbukwa mabati

Na Godfrey Mushi, SAME

HATIMAYE kaya 93 za wananchi
na Kalimawe ambavyo vilipoteza
makazi yao kutokana na maafa ya
mvua ya mawe iliyoambatana na
upepo wamepata ahueni, baada
ya Shirika la Kimataifa la World
Vision Tanzania kupeleka msaada
wa mabati 928.

Usiku wa Machi 6, mwaka huu,
wakazi hao wanaoishi katika safu
ya juu ya milima ya Upare ka-
tika Jimbo la Same Mashariki wal-
ishuhudia hasara kubwa iliyoto-
kana na mvua hizo kuezua mapaa
na kuangusha kuta za nyumba wa-
nazoishi pamoja na madarasa ma-
tano ya Shule ya Msingi Kadando.

Akikabidhi msaada huo jana
kwa Mkuu wa Wilaya ya Same,

k .

Rosemary Senyamule, Meneja
Miradi wa Shirika hilo Kanda ya
Kaskazini, Frida Chilimo, alisema
nia yao ni kuona watoto, familia na
jamii kwa ujumla wanarejea katika
hali yake ya kawaida na kupata hu-
duma zinazotakiwa kwa ufanisi
hususani elimu. “Baada ya kufanya
tathmini ya kina kwa kushirikiana
na serikali, Shirika la World Vision
Tanzania kama mmoja wa wadau
wa maendeleo katika Wilaya ya
Same, liliona haja ya kuingilia kati
ili kutoa msaada.

“Hivyo tukaamua kutoa mabati
kusaidia kaya 90 zilizoathirika zai-
di pamoja na kutoa mabati ya ma-
darasa yote matano yaliyoezuliwa.
Jumla ya mabati tuliyoyatoa ni 928
yenye thamani ya shilingi milioni
21,856. Kati ya hizo bati 731 zina
kiwango cha G 30 na bati 197 ni za

kiwango cha G 28.”

Awali akitoa taarifa kuhusu
maafa hayo kwa Mkuu wa Wilaya
na ujumbe wake kutoka World Vi-
sion Tanzania, Ofisa Mtendaji wa
Kata ya Maore (WEO) katika wilaya
hiyo, Ezekiel Singo, alisema katika
vikao vyao vya kamati za maafa
wamekubaliana na kupitisha ua-
muzi wa kuchangisha wafanya-
biashara wakubwa kiasi cha Sh.
10,000, watumishi serikali ndani
ya kata hiyo Sh. 5,000 na wafanya-
biashara wadogo Sh. 5,000.

Baada ya kauli hiyo, Mkuu wa
Wilaya ya Same, Rosemary Seny-
amule, alilipongeza Shirika hilo la
World Vision kwa kuona umuhimu
wa kuzisaidia kaya hizo kurejea
katika makazi yake ya awali.

“Siku zote hawa World Vision
Tanzania wamekuwa msaada

'l'."
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mkubwa katika wilaya yetu,
wamekuwa wadau wa kwanza ka-
bisa kuungana na serikali pamoja
na waathirika hawa kutafuta nam-
na ya kuwasaidia. Niwaombe msi-
ache kutusaidia, nifikishieni shuk-
rani zangu kwa Mkurugenzi Mkuu
(Gilbert Kamanga),” ameeleza
Mkuu huyo wa Wilaya.

Aliagiza maofisa wa serikali aki-
wamo Mtendaji wa Kata hiyo ku-
hakikisha msaada huo unagawiwa
kwa haki na kumfikia kila mleng-
wa. Mbali ya wadau hao, Mkuu
huyo wa Wilaya aliwaeleza pia
wananchi hao kwamba Mbunge
wa Viti Maalum Taifa na Mbunge
wa zamani wa jimbo hilo (CCM),
Anne Kilango Malecela, ametuma
msaada wa saruji mifuko 150
pamoja na Sh. milioni moja ku-
saidia wahanga hao.

!
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MKkuu wa
Wilaya

ya Same,
Rosemary
Senyamule
(wa tatu
kushoto),
akimkabidhi
msaada wa
bati, Hawa
Ali ambaye
nyumba
yake il-
iezuliwa

na upepo.
Mabati hayo
valitolewa
na Shirika
la World
Vision
Tanzania
juzi. PICHA:
GODFREY
MUSHI

Mila zisizofaa zinachangia ukatili kijinsia

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WAJUMBE 30 wa kamati za
mpango kazi wa taifa wa ku-
tokomeza ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto katika Wilaya
ya Rombo mkoani Kilimanjaro,
wamesema kama jamii inataka
kufanikiwa kudhibiti masuala ya
ukatili unaoendelea katika ngazi
ya kaya ni lazima kuondokana na
mila zilizopitwa na wakati.

Wazo la kutaka jamii ya Wacha-
ga kuweka kando matumizi ya jina
la kimila aina ya ‘Tsale’ ambalo
hutumika kuombana msamaha
baada ya mtu kutenda kosa na
kisha kumalizana kienyeji bila
kufuatwa taratibu za kisheria,
lilitolewa jana na  mwanamke
mashuhuri kutoka Kata ya Nan-
jara, Wilaya ya Rombo, Mwanaidi
Mkumbo.

Mkumbo aliyasema hayo jana,
wakati akihitimisha mafunzo ya
siku tatu ya kuzijengea uwezo
kamati hizo maarufu kama Mtaku-
wwa.

Katika mafunzo hayo yaliyoan-
daliwa na Shirika la Kwieco kwa

ufadhili wa Taasisi ya Friedrich
Naumann Foundation for Free-
dom (FNF), mwanamke huyo
wamesema kwa sasa ajenda yao
kuu wanapokutana na kinamama
kwenye vikundi ni kuwashauri
kuachana na kuliabudu jani
hilo chonganishi katika jamii ya
wachaga.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa
Wilaya ya Rombo, Jonathan Mka-
ma, alisema mbali ya kujengewa
hoja ajenda hiyo ya kushauri ku-
puuzwa kwa matumizi ya jamii
hiyo, bado iko haja kwa watumi-
shi, wafanyabiashara na watu
wanaokosa muda wa kukaa na fa-
milia, kutenga siku moja kila wiki
kuogesha watoto wao ili kubaini
kama wana tatizo.

“Ni vyema angalau mara moja
kwa wiki kama wanao ni wadogo
uwe unajitahidi kuwaosha, ukim-
wogesha mtoto kama mzazi un-
aweza kugundua matatizo aliyo-
nayo.

Utafutaji wa fedha umetutenga
mbali sana na familia zetu, wa-
toto wamekuwa ni wa house girl,
sasa hiyo imefanya hata kutojua

kwamba watoto wetu wanapata
ukatili wa namna gani. Ukiwa ka-
ribu na watoto wako na kuongea
nao mara kwa mara wanaweza
wakakuambia matatizo waliyo-
nayo.”

Aidha, Ofisa Elimu ngazi ya
kata, Thadeus Shayo, ameshauri
kuwa katika suala la ujauzito kwa
wanafunzi, wao wanataka sheria
ingate kote kote na itumike ku-
kamata mwanafunzi mwenyewe,
mtu aliyemtia mimba na mzazi wa
msichana ili wote waweze kush-
irikishwa na ijulikane ni nani am-
baye anatakiwa kuwajibika.

Kwa upande wake, Ofisa Maen-
deleo ya Jamii Kata ya Ikwiini,
Farida Janowalah, ameeleza: “Sisi
kama maofisa maendeleo ya jamii
kipindi cha nyuma tulipokuwa
hatuna mafungu ya kufanyia
kazi za utekelezaji wa Mtakuwwa,
tulikuwa tunaweza kufanya
haya alisema kutumia bajeti ndo-
go ambayo inapatikana katika
halmashauri pamoja na kutumia
mashirika ya kiraia ambayo ya-
naisaidia halmashauri katika
kutekeleza mpango wa Mtaku-

wwa.”

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa ka-
tika Wilaya ya Rombo, bajeti kwa
ajili ya Mtakuwwa katika mwaka
mpya wa fedha wa 2019/2020 im-
etengwa kiasi cha Sh. milioni nne
pekee kwa gjili ya kufanya ufua-
tiliaji.

Awali, Ofisa Mradi wa kuzijen-
gea uwezo kamati hizo kutoka
Shirika la Kwieco, Veronika Ulomi,
alisema mradi huo unalenga kue-
limisha kamati za Mtakuwwa na
kwamba mafunzo haya yanahusi-
sha kamati ambazo zinajumuisha
maofisa watendaji wa kata, wara-
tibu wa elimu kata, maendeleo
ya jamii kata pamoja na wamama
mashuhuri.

“Tumeanza na Wilaya ya Rom-
bo katika kata saba, lakini kwa
mwaka huu tuna mpango wa ku-
fikia kata 14, ambapo ni mwendel-
ezo wa mafunzo mengine ambayo
yalishawahi kutolewa tena mwaka
jana ambayo yalihusisha kata 10.
Tumefanya mafunzo ya siku tatu
lakini pia tutaendelea wiki ijayo
kata nyingine saba zilizobakia,”
alisisitiza Ulomi.

HABARI KILIMANJARO

Waomba serikali

kusikiliza ushauri

wa wataalamu

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WAFANYABIASHARA
wa mazao na baadhi ya
wadau wa mazingira
katika Mkoa wa Kiliman-

jaro wameiomba serikali

kusikiliza ushauri wa
wataalamu wa viumbe
kuhusu taarifa ya ku-
wepo kwa hatari ya ku-
toweka nyuki wanaocha-
vusha mimea ya mazao
ya chakula na biashara.

Mfanyabiashara wa
mazao ya chakula, Wil-
l[iam Majaliwa, alisema
utabiri wa wataalamu
hao ni muhimu kuz-
ingatiwa kwa sasa il
kulinda afya za walaji na
mustakabali wa kizazi
kijacho.

Mwingine aliyeomba
kutazamwa upya ta-
hadhari hiyo ni Witness
Zablon ambaye ni mdau
wa mazingira katika mji
wa Moshi aliyedai kama
hakuna nyuki, kunaweza
kuwapo kwa matishio ya
baa la njaa miaka ijayo.

Wiki iliyopita, mtaala-
mu wa nyuki nchini, Dk.
Henry Njovu, alinukuliwa
na gazeti hili alisema
kuwa nyuki wanaosa-
idia uchavushaji ka-
tika mimea inayozalisha
chakula na mazao ya
biashara hapa nchini
wako katika hatari ya
kutoweka kutokana na
matumizi makubwa ya
dawa za kemikali za
viwandani wakati wa
msimu wa Kilimo.

Akizungumza hayo
katika kongamano la
watafiti na wataalamu
wa mazingira lililo-
fanyika katika Chuo cha
Kimataifa cha Usi-
mamizi na Uhifadhi wa
Wanyamapori Tanzania
maarufu kama Mweka.

Kwa mujibu wa DKk.
Njovu, matumizi ya
dawa za kemikali katika
mashamba ya kilimo
husababisha nyuki kufa
na kuweka viumbe hivyo
katika hatari ya ku-
toweka.

“Tatizo la uharibifu
wa mazingira limeathiri
kwa kiasi kikubwa nyuki
hawa kwa asilimia 90
ambao kimsingi ndio
wanaotegemewa kwa
ajili ya uchavushaji wa
mazao ya chakula na
biashara.

“Hivi sasa wako katika
hatari ya kutoweka kwa
sababu ya kuwapo kwa
athari za mabadiliko ya
tabia nchi na wakulima
kutumia kemikali za
viwandani msimu wa
Kilimo.”
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Duwasa Kuyafikia maeneo
vasiyokuwa huduma maji

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAMLAKA ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira mjini Dodoma
(Duwasa), imeanza mchakato
wa kuyafikia maeneo yote ya
pembezoni mwa mji ambayo
hayana huduma ya majisafi.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mkurugenzi wa Mamlaka
hiyo, Mhandisi David Pallangyo,
alisema lengo kubwa la nchi ni
kutomuacha mtu yeyote nyuma
kwenye utoaji wa majisafi na us-
afi wa mazingira.

“Sisi Duwasa kuna miradi
mbalimbali ya maendeleo inay-
otekelezwa na Mhandisi Mshau-
ri ambaye anatarajiwa kukamili-
sha kazi Aprili,” alisema.

Pallangyo alibainisha kuwa
baada ya tathmini hiyo, mtaal-
amu huyo atatoa gharama zina-
zohitajika pamoja na usanifu wa
kina ili kuweza kuyafikia mae-
neo hayo. “Akimaliza kazi mwezi
Mei, tutayafikia maeneo ambayo
hatujayafikia,” alisema.

Aidha, alifafanua kuwa hadi
sasa mamlaka hiyo imewafikia

watu kwa asilimia 80 ambapo ni
katikati ya mji. “Lakini pembe-
zoni kadri ya mji unavyopanuka
na ujio wa makao makuu tuna-
zidi kujipanua kwenda pembeni,
kazi tunayoifanya sasa hivi ni
kuainisha mahitaji kabla hata
ya watu hawajafika huko ili wan-
apokwenda wakute huduma ya
maji yameshafika,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema wa-
tahakikisha maeneo yote hayo
yanapata maji na utekelezaji
wake unafanywa kwa kushiriki-
ana na Wizara ya Maji.

Pamoja na hayo, alisema Du-
wasa kwa sasa inaendelea na
utekelezaji wa miradi mbalim-
bali inayogharimu kiasi cha Sh.
bilioni 2 katika mwaka wa fedha
2018/19.

“Kuna maeneo ya pembezoni
ambayo pia tulikuwa tumepan-
ga kuyafikia sisi kwa uwezo wetu
maeneo hayo ni kama Chidachi,
Miganga, Mkonze, Mkalama, Ite-
ga, haya ni maeneo ambayo tu-
likuwa hatujayafikia tumepanga
kuyafikia kwa uwezo wetu wa
ndani,” alisema.

Watuma salamu Dodoma wapewa Ssomo

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

WANACHAMA wa chama
cha watuma salamu redioni
mkoani Dodoma, wametakiwa
kuchangamkia fursa za serikali
kiuchumi badala ya kuishia ku-
tuma salamu.

Rai hiyo ilitolewa jana na
Mwenyekiti wa chama hicho,

Mzee Langolango, alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari jijini hapo kuhusu maan-
dalizi ya mkutano mkuu wao
utakaofanyika Aprili 7, mwaka
huu.

Alisema wanachama hao
badala ya kujikita kwenye ku-
tuma salamu ni wajibu wao pia
kutumia nafasi zao katika fursa
zilizopo za kiuchumi ambazo
zitawawezesha kujiinua kiu-

chumi.

“Pamoja na watuma salamu
kutoa elimu kwa kupitia tasnia
ya habari, lakini wanatakiwa
kujishughulisha na uwekezaji
unaoweza kujipatia kipato cha
kiuchumi badala ya kuishia
kwenye kutuma salamu tu,”
alisema.

Aidha, aliwasisitiza wanacha-
ma hao kuiunga mkono serikali
katika ujenzi wa uchumi wa vi-

wanda.

“Uchumi wa viwanda vya kati

ni kwa Watanzania wote, hivyo
watuma salamu ni muhimu
waiunge mkono serikali katika
kuhakikisha azima hiyo inaka-
milika ila kwa kufanya kazi na
kulipa kodi,” alisema.

Aliwataka kuibua miradi ita-
kayowafanya kupata mikopo
kutoka taasisi mbalimbali za
kifedha.

RITA watoa
vyeti kwa
watoto
milioni 2.9

Na Elisante John, SINGIDA

JUMLA ya watoto 2,978,629
wa mikoa 13 nchini wame-
patiwa vyeti vya kuzaliwa chini
ya mpango wa serikali kupitia
Wakala wa Usajili, Ufilisi na
Udhamini (RITA).

Hayo valibainishwa na Waziri
wa Katiba na Sheria, Dk. Au-
gustine Mahiga, katika uzinduzi
wa mpango huo, kwa mikoa ya
Dodoma na Singida, uliofanyika
kwenye viwanja wa stendi ya
zamani, vilivyopo Halmashauri
ya Manispaa va Singida.

Alitaja mikoa mingine iliyopo
katika mpango huo ni Mara,
Simiyu, Lindi, Mtwara, Geita,
Shinyanga, Mbeya, Songwe,
Mwanza, Iringa na Njombe.

Alisema kutokana na hamasa
hiyo anayo imani kubwa idadi
ya watoto itaongezeka na ku-
fikia zaidi ya milioni 3.5, iwapo
changamoto mbalimbali zilizopo
zitajadiliwa na kupatiwa ufum-
buzi kupitia viongozi wa mikoa
hiyo.

Aliwataka wakuu wa mikoa
na wilaya kwenye maeneo yao,
kuzikabili changamoto hizo iki-
wamo uwepo wa imani potofu,
desturi na tamaduni mbalim-
bali za makabila zilizopitwa na
wakati, ili kufanikisha zoezi hilo.

“Maandalizi ya kuanza awamu
ya pili yamekwisha anza, wizara
itashirikiana na RITA kuangalia
uwezekano wa kupata wadau
zaidi watakaoongeza kasi...
makundi mengine ya umri wa
miaka sita hadi 17, ambao wengi
wao ni wanafunzi, wanaohitaji
vyeti, waweze kupata,” alisema.

Dk. Mahiga alilishukuru
Shirika la Watoto la Umoja wa
Mataifa (UNICEF) na nchi ya
Canada, kwa kufanikisha zoezi
hilo, hadi mpango huo umeweza
kutekelezwa hapa nchini.

Awali, Kaimu Ofisa Mtendaji
Mkuu wa RITA, Emmy Hudson,
alisema usajili wa kundi hilo
katika mikoa ya Singida na
Dodoma, unalenga pia kusajiliwa
ndani ya muda mfupi baada ya
tukio la kizazi kutokea.

Alisema kuwa, mpango
huo katika mkoa wa Mwanza
haujaweza kufanikiwa sana
kutokana na sababu mbalimbali
ambazo tayari zimeshabainika
na zoezi la marudio linatarajiwa
kuanza wakati wowote, ili
kufikia lengo lililokusudiwa na
serikali.

Mtendaji huyo alisema, katika
utekelezaji huo, hadi sasa wa-
toto 45, 173 sawa na asilimia
11.7 wa Mkoa wa Dodoma na
36,194 sawa na asilimia 12.9
kutoka Singida, wamesajiliwa
na kupatiwa vyeti vya ku-
zaliwa, huku akiamini ndani ya
wiki mbili zijazo, rika hilo lote
litakuwa limefikiwa.
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Mzimu wa Maalim Se

if wazidi

kupasua Kichwa viongozi CUF

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

WANACHAMA wa Chama
cha Wananchi CUF wametak-
iwa kuzingatia sera na kuacha
siasa zisizo na tija.

Hayo yameelezwa na Maka-
mu Mwenyekiti wa chama
hicho, Abasi Muhunzi, wakati
akizungumza na waandishi wa
habari mjini Zanzibar.

Makamu huyo aliwataka wa-
nachama hao kufuata sera, kat-
iba na malengo ya chama hicho
na kuacha siasa zisizo na tija za
kumfuata mtu.

Alisema  chama  hicho
kimeshindwa kufikia malengo
ya kushika dola kwa sababu ya
kuongozwa na fikra za mtu bi-
nafsi.

Aliongeza kuwa wakati ume-

fika sasa CUF kuachana na siasa
zisizokuwa na tija za kumfuata
mtu mmoja mawazo yake am-
bayo hayana mwelekeo wa
kujenga mshikamano katika
chama hicho.

Alieleza kuwa ufinyu wa
mawazo na fukuzafukuza ka-
tika chama ni mambo ambayo
yamekifikicha chama hicho ka-
tika wakati mgumu na kuone-
kana kama taasisi binafsi ya
mtu, hatua ambayo ilijenga
chuki kwa wanachama na vion-
gozi.

Aliwataka wanachama na
wafuasi wa CUF kujipanga na
sasa chama hicho kinapita ka-
tika harakati za mikakati ya
kuzaliwa upya kwa ajili ya kue-
lekea kushika dola katika uch-
aguzi mkuu mwaka 2020.

Aidha, alisema CUF haitom-

vumilia mtu yeyote aliyeshiriki
kuhujumu mali za chama hi-
cho ikiwamo kuchoma moto
bendera pamoja na matawi ya
chama hicho.

Alisema mali zote za chama
hicho zinatambulika kisheria,
hivyo hakuna haja ya kuona
bado zinaendelea kuharibiwa
na watu wenye dhamira mbaya
kwa chama hicho.

“Tupo katika hatua ya kuan-
daa mpango wa kutembelea
matawi yote ya chama ambayo
kwa sasa yamefanyiwa hujuma
na mengine kugeuzwa kuwa
ofisi za chama cha ACT-Wazal-
endo, "alisema.

Naye mjumbe wa bodi ya
wadhamini wa chama hicho,
Mussa Kombo, aliwataka wa-
nachama wa CUF kuimarisha
umoja na mshikamano

kwa lengo la kukifanya chama
kuwa imara katika kuelekea
kwenye mapambano ya kushi-
ka dola.

Aliwataka wafuasi wa chama
hicho wasitetereke kutokana
na kitendo cha baadhi ya wana-
chama kumuunga mkono ali-
yekuwa Katibu Mkuu wa CUF,
Maalim Seif Sharif Hamad na
kukihama chama, kwa kuwa
bado wapo wanachama wenye
uwezo wa kupima ukweli na
kufanya uchambuzi wa kina ka-
tika mambo ya siasa.

“Chama chetu kinazingatia
ubora na siyo kumfuata mtu
matakwa yake binafsi...sisi
tupo imara wala hatujayumba
na wale wanaokihama chama
hicho na kujiunga na ACT-Wa-
zalendo kwa kumfuata Maalim
Seif hiari yao,” alisema.

Rais wa
Zanzibar na
Mwenvyekiti
wa Baraza
la Mapin-
duzi, Dk. Ali
Mohamed
Shein,
akiagana na
mgeni wake,
Balozi wa
Tanzania
nchini Zam-
bia, Hassan
Simba
Yahya,
baada va
kumaliza
mazun-
guUMZz0 yao
valiofanyika
Ikulu Zanzi-
bar jana.PI-
CHA: IKULU
ZANZIBAR

Serikali yajipanga kukabiliana bidhaa feki

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya
Zanzibar (SMZ), imesema imeji-
panga kuhakikisha bidhaa zote
zinazozalishwa nchini zinaki-
dhi viwango katika soko la nda-
ni na nje kwa ajili ya kuongeza
thamani.

Hayo yalisemwa na Waziri wa
Biashara na Viwanda, Amina
Salum Ali, katika maadhimisho
ya Siku ya Viwango katika bara
la Afrika ambazo huadhim-
ishwa kwa mara ya kwanza
Zanzibar.

Balozi Amina alisema viwan-
go vya ubora wa bidhaa ndiyo
kipaumbele cha serikali katika

kufikia malengo ya nchi ya vi-
wanda vya kati hatua ambayo
itaifanya Zanzibar kuwa wazal-
ishaji wakubwa na kusafirisha
bidhaa hizo nje ya nchi.

Alisema serikali imeanzisha
wakala wa viwanda vya Kkati
(Snida) kwa ajili ya kufuatilia
kwa karibu wazalishaji wa bid-
haa za ndani na kuwapa ujuzi
na utaalamu utakaowafanya
kuzalisha bidhaa zenye ubora
unaokubalika.

Aidha, alisema mikakati ya
serikali ni kuwafanya wazal-
ishaji wote wa ndani kufikia
viwango bora vya uzalishaji wa
bidhaa ambavyo vitakubalika
na kuingia katika soko la ndani
kwa mafanikio makubwa.

“Niwaombe watendaji wa
Shirika la Viwango kuwa
waadilifu na kuepukana na
vishawishi vya rushwa am-
bavyo vinaweza kuliangamiza
taifa kwa kuruhusu uingizaji wa
bidhaa zilizopitwa na wakati,”
alisema waziri huyo.

Naye Mkurugenzi wa Shirika
la Viwango la Zanzibar (ZBS),
Khatib Mwadini, alisema wame-
jipanga vizuri kuhakikisha
wanatekeleza malengo na mi-
kakati ya serikali katika kufikia
ubora wa viwango kwa bidhaa
zinazozalishwa nchini.

Mwadini alisema  tayari
wapo katika hatua za kujenga
maabara nne ambazo zitaku-
wa na uwezo wa kutoa vipimo

vya bidhaa mbali mbali katika
malengo ya kufikia ushindani
wa uzalishaji wa bidhaa zitaka-
zohimili soko la ndani na nje.

Aidha, aliwataka wazalishaji
wa bidhaa ikiwamo wajasiri-
amali kufikisha bidhaa zao na
kupata ubora wa viwango ka-
tika shirika la (ZBS) ili kukuba-
lika katika soko kwa mujibu wa
masharti ya nchi za Afrika na
Kusini mwa Jangwa la Sahara.

“Shirika la Viwango la Zan-
zibar limepiga hatua kubwa
ikiwamo mikakati ya kujenga
maabara nne zenye uwezo wa
kupima bidhaa mbalimbali za
wazalishaji pamoja na wajasiri-
amali nchini kwa ajili ya kuingia
katika soko,” alisema.

HABARI ZANZIBAR

Waziri azungumzia
umuhimu huduma
ya maji

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

WAZIRI wa Ardhi, Maji na
Nishati, Salama Aboud Talib,
amesema kuwa kulipia huduma
ya maji kwa simu za mkononi ni
kunaonyesha kwamba bidhaa ni
haki ya msingi kwa kila bin-
adamu.

Akizungumza katika maadhim-
isho ya Siku ya Maji yaliyoam-
batana na uzinduzi wa ulipaji
maji kupitia mtandao wa simu ya
TTCL (T-Pesa), alisema uwepo wa
huduma hiyo malengo yake moja
wapo ni kuiwezesha mamlaka
ya majisafi na salama Zanzibar
(ZAWA) kuwa na uwezo wa ku-
jiendesha vizuri.

Alisema huduma hiyo pia ita-
punguza matumizi ya muda kwa
wananchi kwa kutolazimika tena
kufika vituoni kulipia huduma va
maji na wataweza kulipia kupitia
simu zao za mkononi.

“Kwa upande wa wateja wetu
utapunguza matumizi ya muda
kwa kutolazimika tena kufika
Vituo vya malipo ya maji Zawa na
badala yake mteja popote alipo
atalipia na kumwezesha kuende-
lea na harakati zake nyengine za
kiuchumi,” alisema waziri huyo.

Aliwataka wananchi kutunza
mazingira na vianzio vya maji ka-
tika maeneo mbalimbali ili kuwa
na huduma endelevu ya majisafi
na salama kwa muda wote.

Aidha, aliwapongeza wateja
wote wanaolipia huduma ya maji
bila ya kushurutishwa na kwa
uwepo wa huduma hizo ni faraja
kwao kwa kuwa unawapa ukaribu
zaidi na mamlaka ya maji Zanzi-
bar.

Hata hivyo alisema uwepo wa
huduma za malipo kwa njia za
simu za Kiganjani ni sehemu ya
utatuzi wa kero za maji na ni njia
sahihi za kuimarisha huduma
za maji Zanzibar sambamba na
matumizi sahihi ya maji.

Alisema kila tone moja la maji
ni gharama, hivyo kila mmoja
atumie maji kwa uwangalifu
na wale wanaopata huduma ya
maji kulipia huduma hiyo bila ya
kushurutishwa.

Kwa upande wake Mkurugenzi
MKkuu wa Kampuni ya Simu Tan-
zania (TTCL), Waziri Kindamba,
alisema kuwa wataendelea
kuboresha huduma za ma-
wasiliano ili kwenda sambamba
na wakati huu wa teknolojia.

Alieleza kuwa shirika hilo lime-
jikita kuondosha usumbufu kwa
wananchi ili serikali nayo iweze
kukuza uchumi kwa haraka.

Maadhimisho hayo ya Siku ya
Maji yaliyoambatana na uzin-
duzi wa huduma ya kulipia maji
kwa simu ya kiganjani kupitia
mtandao wa mawasiliano wa TTCL
umefanyika jana katika viwanja
va Mapinduzi Sque Michenzani
Zanzibar na kauli mbiu ya siku
hiyo ni ‘hakuna atakayeachwa
bila ya huduma ya majisafi na
salama’.
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BASI SAWA

uvlihama Dar?

KIFO cha Ruge Mutahaba kimevuruga mipango
va Saida Karoli kuendelea kuishi jijini Dar es
Salaam, badala yake amuamua kujichimbia kikazi
mkoani Mwanza.

Amesema Ruge alikuwa msaada mkubwa katika
sanaa yake, lakini kifo chake kimevuruga kila
Kitu.

“Ruge alikuwa msaada mkubwa kwangu alipan-
ga kunitafutia meneja wa kusimamia kazi zangu
na kama angempata, ningehamia rasmi Dar es
Salaam, lakini sasa amekufa siwezi tena kuhamia
huko,” amesema Saida.

ALIPENDELEWA
Beka afichua Yamoto Band

MSANII Beka Flavour ameamua kusema ya limepata umaarufu zaidi tofauti na huko nyuma.
moyoni baada ya kueleza Yamoto Band, ilififisha “Naona nyota yangu inaang'aa na nimekuwa
nyota yake na badala yake alipendelewa Dogo miongoni mwa wasanii maarufu nchini, ninamiliki
Asley pekee. gari, nyumba na vitu vingine muhimu, vitu am-

Amesema baada ya kundi hilo kuvunjika na kuan-  bavyo sikuwa navyo nilipokuwa Yamoto Band,”
za kufanya kazi peke yake, hali imekuwa tofauti amesema Beka.

kwa kuwa nyota yake imezidi kung'aa na jina lake

»

Uzee kudadadeki
kha gym inanihu-
SU mapaja yame-
! kuwa..nitakomaa
tu na watoto

jamani-Faiza Ally

/69
Wakazi ajiweka kati
ya Nikki Mbishi, Fid Q 6 “o

RAPA Wakazi ametoa ushauri katika ugomvi
wa Nikki Mbishi na Fid Q, kuwa kila mtu hakuwa
sawa katika ugomvi wao.

Amesema Nikki alikosea kutoa taarifa katika
mitandao va kijamiii kuwa hakupendezwa kitend
cha Fid Q kumpatia mtu bure albamu yake, jambo
ambalo angeweza kumweleza pale walipokutana.

“Fid Q kutokana na tunavyomuheshimu naye si
jambo zuri kutoa zawadi aliyopewa na kumpatia
mtu mwingine bure, wote hawakufanya sawa
lakini sijui kinachoendelea kati yao,” amesema
Wakazi.

),

Captainis here Tan-
zania inakwenda
fainali za AFCON 2019
nawaambia..afe kipa
afe beki. Sasa msini-
angushe basi Jumapili
24/03 twendeni tukau-
jaze uwanja-Mwana FA.
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Paschal Cassian alia
‘Turudi kwa Mungu’

WAKATI mwimbaji wa Gospel, Paschal Cas-
sian, akitua nchini India kwa ajili ya matibabu,
ameamua kuwaachia mashabiki wake kibao
Kipya.

Mshindi huyo wa shindano la kuibua vipaji la
Bongo Star Search mwaka 2009, ametambuli-
sha wimbo wake ‘Turudi’ ambao unawakumbu-
sha watu kumrudia Mungu wao.

Cassian anapambana kunusuru maisha yake
baada ya kupata majeraha mabaya katika ajali
va gari aliyoipata mwaka jana.

o >>> Usikose Jarida  vigumu kwake.
H! hili la Burudani Tele “katika malezi ya mtoto ku-
(BT) ndani ya Gazeti  nahitajika ukaribu wa mama,

ot lako la Nipashe kila  nipo kwenye malezi kwanza
fﬂ“ﬂwmﬂj . Jumameosi, pia lipo na pale nikiona inatosha ni-
T kwenye mtandao wa  tarudi nikiwa mpya na nyimbo
kijamii Twitter, tw  nzuri za kumtukuza Mungu,”

@burudanitele follow

Tuffolow/ Tu-tag
@burudanitele

N

]
Kala kama wangekuelewa wasingerudia

RAPA Kala Jeremiah amefunguka kwamba anakerwa inevyo watakuwa na mchango mkubwa katika kukihari-
na nyimbo za baadhi ya wasanii zenye mwelekeo wa bu kizazi hiki kwa nyimbo zao za ovyo,” amesema Kala.
matusi akisema zinapotosha watoto. Amesema wasanii ni kioo cha jamii na wanatazamwa

“Wasanii wasifikirie pesa tu bali waangalie kile wana- na kuaminiwa, hivyo wawe makini katika tungo zao

chokipeleka kwenye umma kama kina maadili, ving- badala ya kuangalia pesa zaidi kuliko maadili.

unamfapy@
Kuwa na
subira

Mwanamuziki wa Injili, Flora
Mbasha, amesema anatamani
kurudi kwenye kazi yake,
lakini malezi ya mtoto yanam-
kwamisha kufanya hivyo.

Akizungumza na BT, Flora
amesema mtoto wake bado
anahitaji kuwa karibu naye,
hivyo hata kama anahitaji
kurudi katika uimbaji inakuwa

amesema Flora.

Twendeni \Wote Pameja na kwamba mimi ni Yanga damu Ungetaka awe wa
tukaujaze uwanja haswa ila kwa Jumapili hii nasimama kwako peke ako un-
kwa imani na na Taifa langu. Tukaujaze uwanja na tu- gemzaa wewe kwani

sisi hatuna macho
silembii-Amber Lulu.

madua ya kutosha
tunawapiga awa
wajukuu wa lddi
Amini-Babu Tale.

ishangilie kwa makelele makubwa sana
Taifa Stars-Wema Sepetu.
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“WACHAWI’BONGO

Na Adam Fungamwango
WA kawaida binadamu wana
tabia ya kukataa mambo
ambayo huyafanya kwa siri
na wakati mwingine hata yale

yanayoonekana hadharani.

Mtu anaweza akawa anakunywa
pombe, lakini ukimwambia anakataa,
kuna wale waliobobea katika utumiaji
dawa za kulevya na hata mwonekano
na mwenendo unaonekana hivyo,
lakini ukimwambia jambo hilo ataruka
futi mia moja kukataa.

Huku kwa wasanii ndiyo kabisa,
wengi wao wanakataa kila kitu, hata
ukimkuta amekumbatiana na mtu
kwenye hali ya kimahaba, lakini
ukimuuliza atakataa na kukwambia
siyo wangu.

Katika hali isiyokuwa ya kawaida,
msanii na ‘video queen’ maarufu
nchini Amber Lulu amekiri kuwa ana-
tumia vipodozi vya kuifanya ngozi
yake kuwa nyeupe maarufu kama
‘mkorogo’.

Akasema mng'arisho huo wa ngozi
yake huja na tenda ya kusaka losheni
itakayomsaidia kutoa sugu au mbada-
la wa mkorogo utakaompa matokeo
mazuri zaidi ya alioutumia awali.

Akabainisha kuwa hutumia ghara-
ma kubwa kuifanya ngozi yake kuwa
mithili ya mzungu.

“Ndio natumia, rangi nyeupe
naipenda nikifikia kuwa kama Sara,
Mzungu wa Harmonize nitafurahi
sana nahisi nitakuwa pambe,”
amesema.“Mkorogo unanigharimu
kwa sababu nanunua mafuta kuan-
zia shilingi 300,000 hadi 500,000
kwa mwezi, huu ukinikataa inabidi
ninunue mwingine so ni kitu ambacho
nakipenda,” alisema.

Mara nyingi wasanii wengi wa
kike na wa kiume hukataa kutumia
vipodozi vikali vya kuwafanya kuwa
weupe na kudai ni wa asili na wen-
gine wakieleza eti wanakunywa maji
mengi ambayo huwasaidia kung'aa.

Huu unaweza kuwa mfano mzuri
kwa wasanii wengine, kwani mara ny-
ingi ukweli ndiyo unakuweka huru.

Na wakati mwingine ili mtu asaid-
iwe ni lazima aseme kinachomtatiza
au ugonjwa wake badala ya kuficha.

Mtu anayeficha ugonjwa hawezi
kupata dawa kwa sababu hataki watu
wajue Kuwa anaumwa.

-~
*-‘Fn-n

MUVI HAWA HAPA

Na Mwandishi Wetu
UNIANI kote, waigizaji hutengeneza filamu kutokana na maudhui na
utamaduni wa nchi husika, mila na tamaduni za watu wake.

Mfano za kizungu utakutana na maudhui na tamaduni za kizungu, za
Kihindi halikadhalika utakutana na mitazamo, mikasa na visa inavyo-
patikana huko kutokana na tamaduni zao ambayo huwezi kuipata kwingine.

Afrika pia ni hivyo hivyo. Na kwa bahati nzuri, tamaduni za Kiafrika nyingi
zinafanana na hata dhana.

Kuna dhana kwenye Bara la Afrika kuwa kuna watu ambao usiku kazi yao
kubwa ni kuchukua watu na kwenda kuwafanyia kazi zao mbalimbali, iki-
wamo kuwalimisha mashamba, maarufu kama msukule.

Pia kuna dhana kuwa wakati mwingine mtu anaumwa au kufa si kwa f
sababu ya magonjwa ya kawaida, bali ni kulogwa.

Na kwa maana hiyo, watu wenye tabia ya kuroga wenzao kuwatesa au
kuwaua wanaitwa wachawi.

Dhana hii isiyofutika kirahisi, imekuwa ikirithiwa vizazi hadi vizazi na
kuaminiwa na watu wengi hata ambao wanaonekana wameendelea au
kuelemika hadi leo.

Na kwa sababu kuna dhana ya wachawi, pia kuna watu anaodai ku-
watibu watu wanaopata matatizo hayo kwa kulogwa, wao wanaitwa au
kujiita waganga wa kienyeji.

Kutokana na dhana hiyo, hata waigizaji wetu wamekuwa wakitengen-
eza filamu zao na kuonyesha dhana hiyo ili kuweka uhalisia wa maisha
halisi ya jamii zetu za Kitanzania na Kiafrika yanavyokuwa wakati mwing-
ine.

Kwenye filamu za Kitanzania wapo wasanii ambao pamoja na kucheza
nafasi nyingine nyingi, lakini wamejipambanua kucheza kwenye nafasi za
‘wachawi’ ili kuonyesha uhalisia wa dhana hiyo.

Na baadhi yao wamekuwa wakicheza kwa ustadi mkubwa.

Fatuma Makongoro ‘Bi Mwenda’ ’

Msanii huyu wa siku nyingi, ameanza kusikika tangu mwanzoni mwa
mwaka 2000 na kujinyakulia umaarufu kwa kucheza sehemu ya aina
hiyo.

Pamoja na kwamba ana uwezo wa kucheza kwenye vipengele mbal-
imbali anavyopangiwa, lakini ukitaka kuona uwezo wake awekwe eneo
la kucheza kama mshirikina.

Alishawahi kusema kuwa huko nyuma kuwa awali hata njiani aliku-
wa akiogopwa anapopita akidhaniwa kuwa ana tabia hiyo, kutokana na
kucheza kwa makini na uwezo wa hali ya juu.

Mashabiki wengi wa bongo movie wanadai kuwa hakuna msanii yoyote
nchini anayeweza kucheza eneo la ‘kichawi’ na kusisimua watazamaji kama
Bi. Mwenda.

Msisili wa Msisili

Ni msanii mkongwe aliyejipambanua kwenye maeneo mawili tofauti.

Huyu utamfaidi zaidi akicheza kama mfalme au mmoja wa watemi kwenye
himaya za makabila mbalimbali nchini waliopata kutawala miaka mingi iliyo-
pita kabla ya Uhuru.

Lakini pia huweza kucheza kwa uwezo wa hali ya juu kama mchawi, akiwak-
ilisha zilezile dhana za vizazi vya Kiafrika ambavyo baadhi vinaamini kuwa kuna
watu kama hao wapo kwenye jamii na maisha yetu ya kawaida. \

Hamisi Kolongo LS
Huyu pia ni mmoja wa waigizaji wakongwe nchini. Mbali na kuweza kuigiza
kama mzee wa kawaida, lakini baadhi ya filamu zake za kusisimua amecheza kama
mchawi. = e
Amekuwa na uwezo wa kuwafanya watazamaji kusisimkwa anapoigiza eneo hilo,
na wakati mwingine huigiza kama ni mkuu wa wachawi, huku upande wa pili akiwa ni |
mzee mwenye heshima, hekima na busara kvvenye maisha ya kawaida, kiasi kwamba
inakuwa ni ngumu kudhani kuwa usiku anaongoza jopo na wachawi.
Mohamed Fungafunga ‘Jengua’ _ ‘A
Huyu anasifika sana kuigiza sehemu ambazo anasimama kama baba au mume mkali,
mwenye msimamo mkali, ambaye anaongoza familia kwa amri na ‘mkono wa chuma’. -
Na amekuwa akiitendea sehemu hiyo haki na kubaki na nembo hiyo kila anapoonekana
mbele ya watazamaji. —— - m— o —
Lakini kwa upande wa pili, Mzee Jengua pia ni ‘mtaalamu’ wa kucheza sehemu zenye

dhana ya uchawi. - e e " S
Amepata kucheza filamu mballmbah za hivyo na kufanya vizuri.

Chuchu Hans -~
Msanii huyu wa kike yeye ni tofauti kidogo. Badala ya kuigiza dhana ya uchawi wa Kiaf-
rika, yeye hucheza zaidi kwenye dhana za uchawi ulio kwenye utamaduni wa Kiarabu, yaani
majini. - — - —
Kifupi hucheza kama jini kwa baadhi ya filamu zake. Na amekuwa akiitendea hak| kazi
yake hiyo na kuwakumbusha wengi hadithi za zamani za Kiarabu za Alfu Lela Ulela ambazo
karibuni zote zilikuwa hazikosi kuwa na viumbe wa aina hiyo. - pa—

i o ; g Chuchu Hans

= A FE g =
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. | PICHA ILIYOPITA

. Pole sana jamaa wa baiskeli, itakuwa ni adhabu - Sininyo.
. Akiongeza na uchawi, atalivuta - Robi Moshi.
. Nikiwatazama tu najua nyie wote chenga - Majuto Maga-

zeti, Miyomboni Iringa.

. Kama mkilivuta hilo, najua mtakuwa mnatoka mkoa fulani

- Majuto Magazeti, Miyomboni Iringa.
Hapo lazima liondoke tu, usicheze na Sumbawanga - Mama
Nah, Manzese DSM.

. Mkisikia bonge nyanya sio kila kitu, vingine havijaribiwi

nyinyi - Kibena, Buguruni DSM.

. Na bado mwaka huu machizi wataongezeka sana - Majuto

Magazeti, Miyomboni Iringa.

. Hata kama mmekunywa supu ya pweza, hilo hamliwezi

ng'ooo! - Baiya Mponde, Sinza DSM.

. Milembe lazima itakuwa inawaita hao jamaa. Khaaa! -

Baba Juma, Mtongani Kunduchi DSM.

Ongeza kasi kidogo, limeshaanza kusogea - Beneali
Moussa Beneali, Migombani Zenji.

Acha kamba, katoe ‘hand break’ nikushtue - Shirima, Mo-
rogoro.

Hapo ndipo tunasema ‘mbuzi kafia kwa muuza supu’ -
Agatha Mbale, Moro Town.

Leo nimepewa nafasi ya kuonyesha uwezo wa baiskeli
yangu, acha waone - Michael Mbatta, Makumbusho DSM.

14. Ule uchawi niliofundishwa na babu hapa ndio pa kujaribia

15.
16.
17.
18.
19.
20.

kama unafaa - 0758 148 508.

Duuuh, sio kawaida! Atapigwa mawe - Diana Martin, Sin-
gida.

Duuuh! Kweli sawa na kutwanga maji kwenye kinu - Da-
muu, DSM.

Jamaa mbunifu wa wakati wake - Hamis J. Kuchanga,
Tambani Mkuranga.

Nakuvuta mpaka liwake, lakini utanipa elfu 70 - Mfaume
Mbugi, Mshindo Iringa.

Japokuwa linajifanya zito kusogea, hapa ndio Giningi,
litawake tu - Moussa Beneali, Migombani Zenji.

Acha uvivu wewe, mwenzio kavuta gari kala hilo kwa
mkokoteni tu - Job Mbunda, Msamala Songea.

21. Stua basi, ntaacha kukuvuta. We lete mzaha tu - Anitha
Bwege, Tandika DSM.

22. Mateja si mchezo, hapo akili zao zinawatuma kupata hela
ya ‘unga’ tu - Bina, Kijiweni Sinza DSM.

SMS Bomba ya Leo:

Ule uchawi niliofundishwa na babu hapa ndio pa kujaribia

TUMA MESEJI - 0773 477 311

kama unafaa - 0758 148 508.

PICHA MPYA

"'Ndoa inapovunjwa na
wanandoa

Na Adam Fungamwango

HAKUNA mtu yeyote duniani mwenye
uwezo wa kuvunja ndoa ya mwenzake.
Anayevunja ndoa ni mwanandoa mwe-
nyewe.

Hitimisho la talaka linatokana na
kusikiliza maneno ya watu, uzembe au
kutotekeleza yanayotakiwa kwenye ndoa.

Mwanandoa yeyote ambaye hapelekwi
kama gari bovu na wapambe au watu wa
nje, ni aghalabu sana ndoa yake kuyumba,
achilia mbali kuvunjika.

Hebu tuangalie filamu hii ya ‘Kamanda
Mstaafu' jinsi mke alivyokuwa akilazimi-
sha kutaka kuivunja ndoa yake mwenyewe
kwa sababu za kijinga kabisa.

Imechezwa na Jacob William ‘Ringo’,
Asha Boko, Jumanne Alela ‘Mzee Matata’,
Martin White Tin White', Mohamed Salehe,
Habibu Mrisho na wengine.

Inaanza kwa kumwonyesha Ringo akiwa
amelala kwenye kituo cha basi. Rafiki yake
Tin anamkuta na kumuuliza kulikoni? An-
amwambia hayo yote anayesababisha ni
mkewe kwa kuwa amekuwa akinyanyasa
kwa kumnyima chakula na kumpiga Kila
kukicha.

Tin anampa rafiki yake pesa ya kula na
kumtaka arejee nyumbani.

Njia anakutana na mshenga wake mzee
Matata. Naye Ringo anajaribu kumwelezea
masaibu yote anayokutana nayo kwe-
nye ndoa. Matata anaamua kuongozana
naye hadi nyumbani kwake. Kufika tu
anashuhudia mwenyewe kwa macho yake
Ringo akipokea kisago kutoka kwa mkewe

ambaye ni Asha Boko.

Mke anampiga mumewe huku akijitapa
kuwa yeye ni kamanda mstaafu, hivyo
hababaishwi na mtu yoyote yule.

Siku moja Ringo anakutana na mshenga
wake Matata ili kujadili mustakabali wa
ndoa vake, ili asiendelee kunyanyaswa,
lakini mpango huo ulishtukiwa na Asha
Boko na alipofika alimkunja mumewe,
akampiga hadi kumvunja mkono.

Kitendo hicho na vingine huko nyuma
viliwakera mno majirani na kuamua
kuingilia kati, lakini na wao waliambulia
vipigo kabla ya kutimua mbio. Hali ikazidi
kuwa mbaya. Ringo akaamua sasa anywe
sumu ili kujiva. Kabla hajafanya hivyo,
aliitwa mjumbe wa nyumba kumi ambaye
alifanikiwa kumzuia. Mjumbe alichofanya
ni kumpigia simu mjomba wa Asha Boko.

Alipofika hapo alisimuliwa visa vyote
ambavyo mpwawe anamfanyia mumewe.
Kumbe huyo mjomba ndiye aliyemfundi-
sha ngumi na karate Asha akiwa bado
mdogo. Mjomba aliposikia hivyo alika-
sirika na kuanza kumfokea mpwawe Asha
Boko. Akamwambia kuwa alimfundisha
sanaa za mapigano kwa ajili ya kujilinda
na si kunyanyasa watu mitaani, husu-
san mumewe wa ndoa anayepaswa aishi
naye kwa upendo na mahaba. Asha Boko
alinywea na akaomba msamaha, akaahidi
kuwa hatorudia tena na atampenda
mumewe.

Simu 0716 350534.
afungamwango@gmail.com
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AKATI mkali wa nyimbo za

RnB, R.Kelly, anapambana

kufa na kupona kuepukana na

kifungo kutokana na kutuhu-
miwa kuwanyanyasa kingono wasichana
wenye umri mdogo, mkongwe mwenzake
katika muziki DMX, yupo huru baada ya
kutumikia kifungo chake.

Wiki hii DMX ameamua kutoka had-
harani tangu kutoka jela mwezi Januari,
mwaka huu, lakini msanii huyo amekuwa
na mwonekano mpya na kuwa kama
mchungaji kutokana kufanya maombi
mazito ndani ya nyumba ya Kanye West.

Rapa huyo alialikwa nyumbani kwa
West katika maombi ya Jumapili ili-
yofanyika nyumbani kwake mjini Los
Angeles, Marekani.

DMX alikuwa ni moja ya watu wali-
oshusha maombi kwenye ibada hiyo,
ambapo aliiombea jamii ya watu weusi
na kumshukuru Mungu kwa kumwepusha
na majanga mbalimbali aliyopitia siku za
nyuma.

Kwenye video iliyosambaa kwa kasi
katika mitandao ya kijamii, msanii am-
baye alifungwa baada ya kukutwa na
kosa la kukwepa kodi, alionekana akitoa
maneno ya kiimani, huku akiporomosha
maombi ya nguvu kama wachungaji wen-
gine wanavyofanya.

Alielezea janga lake la kukwepa kodi
lilivyomyumbisha hadi kupata dhamana
mwezi Januari mwaka huu, huku akiwa-
taka watu kujikabidhi kwa Yesu kwani
ndiye kimbilio.

Maisha ya DMX (49) yamekuwa na
misukosuko toka tangu miaka ya 2010,
ambapo alishawahi kukutwa na skendo
za kutumia dawa za kulevya.

Rapa huyo baba wa watoto 15 na ame-
kuwa akiandamwa na matumizi ya dawa
za kulevya.

Kwenye video hiyo, amekiri kuwa kwa

sasa hawezi kurudia tena maisha yake
ya zamani na ataendelea kumtu-
mikia Mungu.

Misukosuko imezidi kuwa-
E kumba wanamuziki weusi
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wa Marekani na kujikuta
wakishuka kisanii. Bado
mashabiki wa muziki
wanafuatilia mwenendo
wa kesi ya RKelly licha
ya mwenyewe kusimama
imara kutokana na tuhuma
hizo akidai zimepangwa
kwa makusudi maalum.




TER

tu kwa Justin

Bieber

KIZA kimetanda kuhusu ndoa ya mwanamuz
wa pop, Justin Bieber na mpenzi wake Hailey
Baldwin, baada ya familia kuisogeza mbele.

Ndoa hiyo iliyokuwa ifungwe ndani ya mwezi
ujao, lakini taarifa za kushtua zimetolewa na
kueleza hakutakuwa na ndoa hiyo hadi hapo
pale itakapotolewa maelezo mengine.

Taarifa iliyotolewa na watu wa karibu na
‘couple’ hiyo kupitia mtandao wa TMZ umeripoti
kuwa wapenzi hao wamelazimika kuipeleka
mbele ndoa yao kwa sababu za kiafya anazoka-

biliana nazo Bieber.

Drake watu
wanataka
burudani si

Maneno

RAPA kutoka nchini Canada
ambaye amehamishia makazi
yake Marekani Aubrey Drake
Graham almaarufu Drake, amela-
zimika kuiahirisha shoo katika Jiji
la Amsterdam nchini Uholanzi.

Onyesho hilo la muziki katika
Jiji la Amsterdam ambalo lilita-
rajiwa kufanyika tarehe 23 Aprili,
limefutwa kwa mara nyingine,
kutokana na mwanamuziki huyo
kubanwa na ratiba.

Hata hivyo, Drake amepanga
shoo hiyo ifanyike Aprili 25 na
26, kulingana na tovuti ya Ziggo.

Adesua waambie
utamu wa embe
anaujua mlaji

MWIGIZAJI nyota kutoka Nol-
lywood, Adesua Etomi, amejibu
tuhuma zinazotolewa na watu
mbalimbali kutokana na picha
yake kupamba jarida maarufu la
Vogue.

Baadhi ya watu wametoa maoni
yao kuhusu picha hiyo na kueleza
inafanana na enzi ya utumwa
kutokana mwonekano wake.

Adesua Etomi akijibu maoni
hayo amesema anajivunia kuwepo
katika jarida hilo na kueleza fursa
hiyo ni muhimu kwa nchi ya Nige-
ria kutokana na kuwa mmoja wa
wasanii waliotambuliwa ulimwen-
guni.

\

Jay Z aweka
rekodi nyingine
Marekani

RAPA maarufu Jay-Z ame-
vunja rekodi baada ya albamu
yvake ‘The Blueprint’ kuingizwa
katika makumbusho ya taifa
eneo ambalo huhifadhiwa kazi
bora za wasanii zilizoegemea
kiutamaduni, ubora wa mpangilio
na historia.

Album ya The Blueprint iliyo-
toka Septemba 11, 2001, inatajwa
kuwa bora zilizowahi kufanya
vizuri kwa muda wote duniani.

Inaelezwa kuwa album hiyo
iliachiwa rasmi sawa na siku
ambayo Marekani ilipata sham-
bulio la kigaidi ‘Septemba 11' na
kusababisha vifo vya maelfu ya
wananchi wa Marekani katika
jengo la Twin Towers.

Omoni we
ndio malkia

Wa Nguvu

MKALI wa filamu nchini
Nigeria, Omoni Oboli, amekuwa
mwanamke wa mfano baada ya
kujitokeza katika mitandao ya ki-
jamii kujivunia na kueleza watoto
wake watatu sawa na kumiliki
kila kitu.

Omoni ambaye anatajwa
kuwa ni msanii anayependwa
na mashabiki wa filamu nchini
humo, kutokana na maisha yake.
Ni jambo la kawaida kwake
kuweka video fupi ikimwonye-
sha akicheza muziki na mume
wake pamoja na watoto wake wa
kiume.
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IKI iliyopita tulichapi-
sha sehemu ya kwanza
ya makala hii iliyoshau-
ri watu kujifunza kwa
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-
semi), Seleman Jafo.

Anayezitaka taasisi zinazosima-
mia mifumo ya elimu kuacha kuweka
vikwazo na masharti magumu kwa vi-
jana wenye ufaulu mdogo kuendelea
na kozi wanazodhani wanaziweza.

Anatoa kauli hiyo I[jumaa, Machi 08,
2019, wakati akizindua mpango wa
elimu changamani kwa vijana walio
nje ya mfumo rasmi wa elimu (IPOSA).
Anasisitiza kuwa kukwamisha vijana
wenye ufaulu mdogo kuendelea na
kozi mbalimbali kwa vigezo vya kuwa
na ufaulu wa chini ni kuwanyima vi-
jana haki ya kupata ujuzi.

“Tuache kuweka mifumo yenye
roho mbaya inayokwamisha vijana
kielimu na ndoto zao za kushiriki
maendeleo ya taifa na kujenga uchu-
mi,” anasema.

Akiongeza zaidi anasema suala hilo
linachochewa na uwepo wa baadhi ya
wataalamu wanaokaa tu maofisini na
kuweka au kupitisha vigezo ambavyo
vinalenga kukwamisha vijana kuen-
delea na mafunzo zaidi yakiwamo ya
ufundi, hatua ambayo itasababisha
siyo tu kuwanyima fursa adhimu ya
kushiriki moja kwa moja katika ujenzi
wa uchumi wa viwanda, bali hata pia
haki yao ya msingi ya kupata elimu

kama Ibara ya 11 (1) - (3) ya Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
1977, inavyosisitiza umuhimu wa
elimu.

Pamoja na maofisa hao, suala jin-
gine ambalo ni kikwazo kwa wasomi
wa Tanzania ni mienendo ya waha-
dhiri ambao huwahujumu wanafunzi.
Huwafelisha mitihani badala ya kuwa-
saidia, lakini pia mifumo ya wanafunzi
waliofeli kuomba rufani ni ya kizama-
ni na kikandamizi kiasi kwamba haim-
saidii mwanafunzi anayelalamika.

Kwa mfano utasikia sifa za kijinga
wanazovishwa mafisadi wa elimu ka-
tika vyuo vikuu. “Profesa fulani, yule
bwana kiboko, kila mwaka wanafunzi
kadhaa lazima washindwe kumalizia
kwa ajili yake, ikitokea amekukamata
kwenye somo lake...bora tu mapema
umfuate umuombe kwenye mtihani
wa marudio asikung’ang’anie,” huku
ni kuhujumu elimu.

Tukumbuke na tena tuweke ak-
ilini kuwa wahadhiri nao ni bin-
adamu. Tujiulize swali hili dogo hivi
mahakamani mahakimu na majaji
wangeachwa huru kiasi hicho wa-
tumie utaratibu kandamizi kama huu
hasa zinapobadilika rufani kutoka
mahakama za ngazi za chini, bila ya
mrufani kuwa na haki ya kuomba na
kupatiwa nakala ya hukumu kama ki-
ambatanisho muhimu kwa taratibu za
rufani, hatima ya haki kwa washtaki
na washtakiwa ingekuwaje?

Ni wakati wa wasomi kubadilika, ili

wawe chachu ya mabadiliko chanya
ndani ya jamii, wawaenzi kwa hes-
hima waasisi wa taifa hili Mwalimu Ju-
lius Nyerere na Abeid Amani Karume,
kwa kuwa wangekuwa na choyo,
chuki na ubinafsi leo hii uhuru, amani
na utulivu visingekuwapo na elimu
ya vyuo vikuu kama Dar es Salaam,
Sokoine, Taasisi za Ufundi za Dar es
Salaam na Arusha, zisingekuwapo
na pengine, mambo mazuri yaliyoko
nchini leo yangesikika kwa majirani,
iwapo viongozi wangekuwa wabin-
afsi.

Ukandamiza kwenye elimu unasa-
babisha watoto wa maskini leo hii, am-
bao daima Baba wa Taifa aliwatazama
kwa jicho la huruma, wanalazimishwa
kuishi kitumwa katika nchi yao na
baadhi ya wahadhiri wenye choyo cha
elimu kwa sababu zao binafsi.

Hofu na huruma ya Mungu ishuke
kwa walimu hao wa elimu ya juu. Kwa
mfano binti au mwanafunzi mpaka
anapata nafasi ya kufikia kuweza kuji-
unga na masomo ya elimu ya juu ame-
pambana sana, ameishi kwa shida,
ameumizwa na njaa, dhiki na shida
vyote vilikuwa upande wake. Hata
wakati mwingine iliwalazimu wazazi
au walezi wake kuuza baadhi ya mali
kumudu kulipia gharama za masomo
yake.

Lakini mwisho wa siku, akiwa mwa-
ka wa mwisho wa masomo au katikati
ya safari kufikia malengo yake, pen-
gine kwa somo moja tu anafelishwa

- EEETECEN Wasomi tujifunze kwa Waziri Jafo-2

kwa makusudi kabisa bila hata ya
msingi kwa sababu binafsi za mha-
dhiri.

Niulize, hivi Watanzania mtakejeli
na kufumbia macho “wizi huu au hu-
juma hizi za kitaaluma mpaka lini?”
Wasomi kote Tanzania waamke ku-
unga mkono “Fikra za Kimapinduzi”
alizothubutu kuzionyesha Waziri Jafo.
Kwa sababu tusipokuwa makini mam-
bo hayo yataligharimu taifa.

Mamlaka husika zenye dhamana
na kusimamia maadili na elimu, zi-
ache kuendesha mambo haya kwa
mazoea. Wahadhiri nchini wasiachwe
kwa muda mrefu kufurahia madaraka
mapana sana. Hii inapelekea baadhi
yao kuyatumia vibaya kwa sababu zao
binafsi.

Ni dhahiri, bila kificho, kutokana na
choyo na chuki binafsi, taifa kila mwa-
ka linapoteza “nguvu kazi ya wasomi”
ambayo ingesaidia kuinua uchumi wa
familia, jamii zao na taifa kwa ujumla.
Endapo kwa namna moja au nyingine
wasingekwamishwa kufikia ndoto za
kuwa wasomi wa elimu ya juu.

Hii siyo mara ya kwanza, kuandika
na kushauri juu ya kero na changamo-
to wanazozipitia wanafunzi wa elimu
ya juu nchini, hususan vyuo vikuu vya
serikali.

Ni ushauri wa wengi kuwa ni waka-
ti wa kutunga sheria kuwawajibisha
wahadhiri mafisadi wa nguvu kazi ya
taifa ili washtakiwe kwa kuhujumu
uchumi.

Lr"

Reubeni
Lumbagala

‘ B Kalamu ya Mwalimu

IRA ya Maendeleo ya Tanza-
nia inaelekeza kuwa ifikapo
mwaka 2025, Tanzania iwe
ni nchi ya viwanda na ya
uchumi wa kati. Juhudi kubwa zinaen-
delea kufanywa na serikali kwa kush-
irikiana na sekta binafsi na wadau
wa maendeleo ili kuhakikisha kuwa
azima hiyo inafanikiwa.

Uchumi wa viwanda unategemea
sana mchango wa wabunifu ambao
ni nyenzo muhimu katika kufanikisha
jitihada hizo. Kama wabunifu waliopo
katika shule, vyuo na wale waliopo
mitaani watatumika kikamilifu, ni
dhahiri mwelekeo wa nchi utakwenda
vizuri na kufika kule dira inapotaka.

Wabunifu wengi hutumia sayansi
na teknolojia, hivyo, serikali ina waji-
bu mkubwa wa kuhakikisha masomo
ya sayansi yanawekewa mkazo na
umuhimu wa kipekee ili wanafunzi
wengi wasome masomo hayo kwa
lengo la kutoa mchango kwenye ujen-
zi wa uchumi wa viwanda.

Kama wanafunzi wengi shuleni na
vyuoni watasoma sayansi ambayo ni
nguzo muhimu katika uchumi wa vi-
wanda, kasi ya ubunifu itaongezeka
na suala la kufikia uchumi wa kati lita-
pata msukumo mpya.

Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia na Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi)
zishirikiane ili kuhakikisha wanafunzi
waliopo katika shule za msingi, se-

kondari, vyuo vya kati na vikuu wana-
hamasishwa kuwa wabunifu wa vitu
mbalimbali ili kuchangia jitihada za
kuifikisha Tanzania kwenye uchumi
wa viwanda.

Machi 7 mwaka huu, Waziri wa
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof.
Joyce Ndalichako, alitoa wito kwa
wanafunzi na wabunifu kuibua kazi
mbalimbali ili kusaidia maendeleo
ya uchumi wa viwanda. Waziri Ndali-
chako alitoa wito huo katika kilele cha
Mashindano ya Sayansi, Teknolojia
na Ubunifu, ambapo kauli mbiu ya
mashindano hayo ilikuwa ni “kukuza
ujuzi na ubunifu kwa uchumi wa vi-
wanda”.

Kauli mbiu hii inaonyesha
umuhimu wa kupata ujuzi kwanza
ili utumike katika kubuni vitu mbal-
imbali na hatimaye kuchangia katika
maendeleo ya viwanda. Hivyo basi, ni
vyema Watanzania ambao ni wadau
muhimu wa kuijenga nchi kujielekeza
katika kutafuta maarifa na ujuzi katika
taasisi mbalimbali zinazotoa elimu ili
waitumie kubuni zana, mashine na
mitambo mbalimbali kufanikisha
kufikia mafanikio ya uchumi wa vi-
wanda.

Katika mashindano hayo, Ndalicha-
ko, anawahakikishia washindi kuwa
wataendelezwa ili waweze kukuza
tafiti na ubunifu wao kuchangia
maendeleo ya nchi. Pia anatoa wito
kwa wabunifu kubuni vitu vitakavyo-

rahisha shughuli mbalimbali.

“Ninatoa wito kwa wabunifu ku-
jikita kwenye kuangalia namna gani
wanarahisisha shughuli zinazofanyi-
ka katika mazingira yao. Ikumbukwe
ubunifu hauna umri na hauchagui
kwa sababu mwisho wa siku mkono
unaenda kinywani.”

Njia mojawapo ya kukuza ubunifu
ni kuandaa mashindano ya ubunifu
kwa wanafunzi katika sayansi na
teknolojia kwenye shule zote za msin-
gi, sekondari hadi vyuoni hapa nchini.
Wale watakaoandaa kazi bora zaidi
watambuliwe na wapewe zawadi na
vyeti maalum kutambua uwezo wao
kiubunifu.

Mashindano hayo pia yanaweza
kuvuka mipaka kwa kushindanisha
ubunifu kutoka shule moja na ny-
ingine au chuo na kingine ili kukuza
ubunifu zaidi miongoni mwa wa-
nafunzi.

Nje na taasisi za elimu, wapo
ambao serikali haiwatambui na baa-
dhi yao hawana elimu au wana viwan-
go vidogo, lakini wamejaliwa vipaji
vikubwa vya kubuni vitu mbalimbali.
Hawa nao wanapaswa kupewa kip-
aumbele kikubwa katika ujenzi wa
uchumi wa viwanda.

Katika halmashauri ni wakati
wa kuanzisha dawati maalum la
kupokea kazi mbalimbali za wabunifu
ili waweze kuendelezwa na kazi zao

Mkono wa serikali uwafikie
wabunifu wasiorasmi vijijini

zichangie katika maendeleo ya nchi.
Kwa kutowapa fursa za kutambua
wabunifu nje na mifumo rasmi ya
kiserikali, nchi itapoteza wataalamu
wengi wenye ubunifu unaohitajika
sana katika kipindi hiki muhimu.

Wabunifu wakithaminiwa kwa
kuendelezwa na kuwezeshwa katika
tafiti zao, wengi watashawishika ku-
jikita katika kubuni vitu mbalimbali.
Ni wakati wa Tanzania kuwa na uw-
ezo wa kutengeneza mashine zake
yenyewe zikatazotumika viwandani
badala ya kuziagiza kutoka nje ya
nchi.

Vyuo vya Mafunzo ya Ufundi (Veta)
na Idara za Masomo ya Sayansi na
Teknolojia katika vyuo vikuu nchini
zipewe ruzuku ya kutosha itakayofan-
ikisha utekelezaji wa utafiti na uvum-
buzi wa mitambo mbalimbali inayohi-
tajika kufikia maendeleo ya viwanda.

Utamaduni wa kutiana moyo
pamoja na kupongezana miongoni
mwa wabunifu upewe msukumo
mkubwa ili wagunduzi hawa wasikat-
ishane tamaa katika kazi zao. Kama
nchi Watanzania washirikiane katika
kuhakikisha kazi za kibunifu zinaen-
delezwa ili nao wachangie maendeleo
ya viwanda na hatimaye kufikia uchu-
mi wa kati.

Reubeni Lumbagala ni Mwalimu
wa Shule ya Sekondari Mlali iliyoko
Wilaya ya Kongwa mkoani Dodoma.

Maoni: (+255) 764 666349.
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HUMBA cha kulala katika ny-
umba ni miongoni mwa vitu
muhimu kwa ustawi wa mai-
sha ya binadamu.

Hili ni eneo muhimu ambalo lin-
aweza kuweka akili sawa za binad-
amu na ikamsaidia kuendesha shu-
ghuli zake kwa ufasaha zaidi.

Kutokana na umuhimu wa chum-
ba hiki katika maisha ya binadamu,
kuna haja ya kupewa kipaumbele
zaidi tofauti na ilivyo kwa vyumba
vinginevyo, kwa kuhakikisha kwam-
ba kinakuwa na vitu vya muhimu
ambavyo kwa namna moja ama ny-
ingine vinaweza kuimarisha utulivu
wa akili.

Inafahamika kwamba chumba
kilichokamilika lazima kiwe na se-
hemu ya ukuta, mlango, dari na di-
risha lakini mbali na hivyo, vipo vitu
vingine ambavyo vinaweza kukika-
milisha zaidi.

Makala hii inaangalia vitu muhimu
vinavyohitajika ndani ya chumba hi-
cho cha kulala ambavyo vitakifanya
kionekane kwamba kimekamilika.

Chumba ambacho kwa lugha
yako mwenyewe unaweza kukipa
heshima ya kipekee unayoona ina-
faa kwako. Ni vema kujenga taswira
yako kichwani kwanza juu ya aina
na namna unavyohitaji kiwe hata
kabla ya kufanya uamuzi wowote
ule.

Jambo la kwanza ambalo linapas-
wa kuzingatiwa katika chumba cha
kulala ni kitanda na godoro.

Hili ni eneo muhimu kwa kuwa
kabla ya kufanya uamuzi wa ku-
nunua na kuweka katika chumba
unapaswa kutulia na kutafakari ni
aina gani au muundo gani unahitaji
kadri ulivyopangilia kukitengeneza.

Hakikisha haufanyi makosa ka-
tika kipengele hiki cha uchaguzi wa

Je, unapolala panakuvutia?

kitanda na gorodo.

Jambo la pili ambalo unapaswa
kufanya ni uchaguzi wa aina ya
mashuka na mito inayoendana na
aina au muundo wa kitanda husi-
ka, fanya haya yote kwa kuzingatia
picha au taswira ya aina ya chum-
ba unachohitaji kutengeneza.

Si jambo baya kuwa na mito
kuanzia miwili hadi sita au zaidi

ya hiyo kulingana na ukubwa wa
kitanda lengo ni kuigawanya ku-
pata ya kutumia wakati wa kulala
pamoja ya mapambo.

Zulia nalo katika chumba
huongeza mvuto kwa kiwango ki-
kubwa, hivyo katika muundo wako
wa chumba unaweza kuangalia
namna ya kuliwekea bajeti.

Kumbuka kwamba  haku-

na sakafu inayoweza kuburudisha
miguu peku unapotoka kuamka asu-
buhi kuliko ya zulia, si vibaya kama
hili nalo likazingatiwa na ili kutengen-
eza hatua ya mwanzo wa siku kuwa
ya burudani.

Hata kama huwezi kununua zulia
la kutosha chumba kizima, lakini un-
aweza kuweka hata nusu yake pemb-
ezoni mwa kitanda.

Jambo jingine ambalo linafaa
kwenye chumba hiki cha kulala ni
sehemu ya kuketi ambalo linaweza
kusaidia kulitumia kuketi na kusoma
kitabu au mazungumzo kabla ya ku-
lala kitandani.

Eneo hilo linaweza kutumika pia
kunyanyulia miguu wakati wa kuvaa
soksi au nguo pamoja na kuwekea
mapambo yanayotumika kupambia
kitanda wakati wa usiku yanapo-
tanduliwa badala ya kuweka chini.

Sanaana picha katika chumba nayo
ni muhimu japokuwa unatakiwa ku-
hakikisha unaweka zile muhimu na
zinazokuvutia na kuepuka kuwa na
mrundikano wa picha hizo.

Ni vizuri kukumbuka kwamba vitu
vichache unavyovipenda eneo un-
aloviona kwa muda mrefu husaidia
kuongeza furaha na utulivu wa akili
na hata kupata usingizi mwororo.

Na kwa wale wanaopendelea
kuamka usiku na kusoma neno la
Mungu, si vibaya kuweka pembeni ya
kitanda kunakoelekezwa kichwa, taa
hafifu ambazo haziwezi kumsumbua
mwingine hasa wenye wenza wao.

Taa hizi pia hutumika kama ma-
pambo ya kupendezesha chumba
kumbuka ili kikamilike, pia kinataki-
wa kiwe na mapazia.

Ni muhimu kukumbuka kwamba
chumba cha kulala kinahitaji kiwe
cha faragha, kwa hiyo kinahitaji ku-
wekwa pazia sahihi kulingana na uhi-
taji wa kifaragha.
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Kompyuta yaanza
kufikiri kibinadamu

Na Gaudensia Mngumi

ITAALAMU teknolojia hii

huitwa Artificial Intel-

ligence (AI) ambayo ni

jihudi za wanasayansi
wa kompyuta kuifanya kompyuta
iweze kujifunza kama binadamu
wanavyojifunza.

Niseme hivi: “It is an attempt to
build computing machines or pro-
grams that mimic reasoning of hu-
man.”

Ni maelezo ya Dk. Katule Ntwa-
pichani, ambaye ni mhadhiri katika
Idara ya Mifumo ya Kompyuta na
Hisabati ya Chuo cha Ardhi, jijini
Dar es Salaam, anapozungumza
na Nipashe kuhusu utaalamu huo
mpya wa kuifanya ‘kompyuta kuwa
kama mtu’

Awali Dk. Ntwa alitoa maelezo
yake kwenye Siku ya Maadhim-
isho ya Miaka 55 ya Ushirikiano
wa Kiufundi na Kiuchumi baina
ya India na Mataifa ya nje ikiwamo
Tanzania, hafla ya ushirikiano huo
unaojulikana kama India Technical
and Economic Cooperation (ITEC)
, ilifanyika katika Ubalozi wa India
Dar es Salaam na kuwapa nafasi
walionufaika na mpango wa ush-
irikiano kuelezea wananchi jinsi
walivyonufaika.

Dk. Ntwa, akiwa miongoni mwa
waliosoma utaalamu wa kisasa wa
kompyuta baada ya kueleza kwa
ufupi kwa washiriki, anafanya
mahojiano na Nipashe na kueleza
zaidi juu ya utaalamu wa ‘Artificial
Intelligence’ na jinsi unavyoweza
kutumika hapa nchini.

Anaendelea  kueleza  kuwa
kawaida wanasayansi wanapotaka
kompyuta ifanye kazi fulani lazima
waiwekee programu. Ndiyo maana
kuna msemo kuwa ‘garbage in gar-
bage out’.

Na  programu  huandaliwa
na wataalamu wa programu za
kompyuta, kwa njia hii hawaifunzi
kompyuta bali wanaiwekea mael-
ezo ya nini cha kufanya.

“Kwenye Artificial Intelligence
badala ya kuipa kompyuta maelezo
ya nini cha kufanya, tunaipa mifa-
no ya kitu fulani halafu kupitia hiyo
mifano kompyuta inapata maarifa
ya jinsi ya kufanya kitu hicho tuna-

chokikusudia,” anafafanua Dk.
Ntwa.
Mtaalamu huyu anafafanua

kuwa lengo ni kuiwezesha mashine
hiyo inapokutana na mfano ambao
haijawahi kufundishwa au kuo-
nyeshwa, iweze kutumia utaalamu
‘knowledge’ iliyonayo kusema na
kuona kwamba hiki ni kitu fulani
au hapa kuna uwezekano wa ku-
wepo kitu fulani.

Moja ya maeneo maarufu ya
‘artificial intelligence’ ni kwenye
utaalamu wa ‘machine learning.’

Dk. Katule Ntwa

Balozi wa India nchini Sandeep Arya, Ubalozi wa nchi
hiyo ndio unaoratibu mafunzo ya sayansi na
teknolojia pamoja na fani nyingine kupitia program za ITEC.

Hapo wataalamu wanaweza
kuifundisha kompyuta kwa ku-
tumia data ambazo ni taarifa
mbalimbali ili iweze kufanya uta-
biri. Mfano mtaalamu anaweza
kuwa na data zinazoonyesha hali
ya mvua kwa miaka kadhaa pen-
gine mwaka juzi, jana na sasa am-
bayo inaonyesha, nyuzi joto, kiasi
cha unyenyevu na kiasi cha mvua
zilizonyesha kwa kila siku.

Sasa unaweza ukaifundisha
kompyuta na data za nyuma, kiasi
kwamba ikawa na uwezo wa kuta-
biri kama mvua itanyesha kwa kia-
si gani, sababu imeshaonyesha mi-
fano mingi ya kwamba nyuzi joto

ikiwa hivi na unyevu nyevu ukiwa
hivi, matokeo ya mvua huwa hivi.

Kwa hiyo kama nyuzi joto na
unyevunyevu vina uhusiano na
kunyesha au kutonyesha kwa
mvua, basi ukipata nyuzi joto ni
ngapi, na unyevu nyevu ni kiasi
gani, inaweza kutabiri kunyesha
au kutonyesha kwa mvua.

Dk. Ntwa anasema hilo linaweza
kufanywa kwa sababu kompyuta
hiyo imeshaonyeshwa mifano
mingi. Mathalani, imefundishwa
kwamba nyuzi joto zikiwa hivi na
unyevunyevu ukiwa hivi, matokeo
ya mvua huwa pengine ya namna
hii. Kwa hiyo kama nyuzi joto na

unyevunyevu vina uhusiano na
kunyesha au kutonyesha mvua,
ukipata nyuzi joto ni ngapi na un-
yevunyevu ni kiasi gani, kompyuta
inaweza kutabiri kunyesha au ku-
tonyesha mvua.

KUIFIKIRISHA KOMPYUTA

Kompyuta ina ‘memory’ au uw-
ezo wa kutunza kumbukumbu
kubwa zaidi kuliko ubongo wa bi-
nadamu kwa hiyo inaweza kufanya
vitu vingi sana, vikubwa na kwa
muda mfupi, anaeleza Dk. Ntwa.

“Lakini, ukilinganisha intelli-
gence, uwezo wa akili ya binada-
mu na kompyuta binadamu ana
akili nyingi zaidi kuliko kompyuta
na ndiye aliyeiunda, lakini hana
memory -kumbukumbu kubwa
ya kutunza mambo kwenye akili
yake. Kompyuta ina uwezo mkub-
wa wa kushughulikia data kubwa
zaidi kwa kiwango cha mabilioni
kwa muda mfupi mno hata kwa
sekunde,” anaeleza.

Mwalimu huyo wa Chuo cha Ar-
dhi, anafafanua zaidi kuwa lengo
la Al ni kujaribu kutumia akili za
binadamu au ‘intelligence’ yake
na kuiweka kwenye kompyuta ili
kurahisisha na kufanyakazi kwa
weledi zaidi.

MATUMIZI YA Al

Artificial Intelligence inaweza
kutumika kwenye maeneo men-
gi ili mradi data za kuifundisha
mashine hiyo kazi na majukumu
mbalimbali ziwepo, anasema
mtaalamu huyo.

Anakiri kuwa tatizo ambalo lin-
aikabili Tanzania ni upatikanaji wa
data kwa ajili ya kuipa au kuifundi-
sha mashine hiyo ili ifundishwe.

Hata hivyo, anasema sayansi
hiyo inaweza kutumika katika ku-
fanya uchunguzi wa tiba mfano,

saratani. Kinachofanywa ni kui-
fundisha picha za seli ya kansa
zinavyofanana na ikishafunzwa
ikionyeshwa picha ngeni inaweza
kutambua kama ni kansa au laa.

Anatoa mfano wa pili kuwa ni
benki zikitaka kujua kama wana-
lioko watarejesha ama watakwa-
ma wanatumia Al kwa kuifundi-
sha kompyuta data za watu ambao
tayari walishawahi kushindwa kuli-
pana ambao hawajawahi kukimbia
mkopo.

Kupitia mafunzo wataitumia
kompyuta kujua iwapo mteja
anayeweza kulipa au hawezi, kwa
hiyo mashine inajua ni vigezo vipi
na kwa kiasi gani uwezekano ni
mkubwa wa kulipa au kukimbia na
mkopo.

Aidha, Dk. Ntwa, anasema Al in-
aweza kutumiwa na Wizara ya Afya
kwa kuwa inazo data za miaka min-
gi ambazo zimekusanywa kutoka
vituo mbalimbali vya afya kuonye-
sha kiasi cha watu waliopimwa ma-
laria au pengine ugonjwa wowote,
na idadi gani waliogundulika na
maradhi hayo.

“Kupitia AI wanaweza kutabiri
wapi na kipindi gani kutakuwa na
mahitaji makubwa ya dawa za ma-
laria. Kwa hiyo kwa kupitia Artifi-
cial Intelligence, serikali na taasisi
zinaweza kufanya upangaji bora
wa rasilimali zilizoko,” anaeleza.

Si hivyo tu, inawezekana ku-
tumia Al kwenye sekta ya usafiri,
mfano mabasi yaendayo haraka
ya UDART, kwa sababu tayari wa-
nazo data nyingi kuhusu muundo
na taratibu za wasafiri wanaweza
kukadiria idadi ya mabasi yanay-
ohitajika kupeleka abiria kwa
mfano, Kivukoni, Gerezani, Kimara
na Morocco kwa wakati fulani, to-
fauti na sasa ambapo mwendokasi
imekuwa haina mfumo bora wa
kuchukua abiria vituoni, anashauri
mhadhiri huyo na kuongeza mi-
fano mingine.

“Tunaweza kuwa na data kuhusu
migogoro ya wafugaji na wakulima,
na jinsi inavyotokea na tukaweza
kujua uwezekano wa mgogoro ku-
tokea pale hali fulani inapokuwapo
(labda ukosefu wa mvua au picha
za satelaiti zikionyesha ukame). Mi-
fano ni mingi sana.

Hata kwenye mambo ya us-
alama, mashirika ya wusalama
yanaweza yakakusanya taarifa
kwenye mitandao ya kijamii na ku-
weza kuzipanga kwenye viwango
mbalimbali kufahamu uwezekano
wa kutokea vitisho na ikasaidia
kwenye kufanya maamuzi ya ki-
ulinzi na wusalama,” anaongeza
kuwa AI ni muhimu sana zama hizi
kwa sababu inawezesha kutumia
data katika kufanya maamuzi
mbalimbali.

ITAENDELEA WIKI IJAYO
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WIKI YA MAJI DAR ES SALAAM

Waliokosa maji miaka mingi waanza kufaidika

|

|

Na Frank Monyo

WA miongo miwili sasa

Tanzania, inaadhimisha

Wiki ya Maji, mwaka huu,

maadhimisho yalianza
Jumamosi iliyopita Machi 16 na
kuhitimishwa jana kitaifa mkoani
Dodoma.

Mwaka huu umekuwa wa neema
kwa wateja wengi wa Jiji la Dar es
Salaam, wakiwamo wakazi wa
Salasala na Kinzudi, ambao ha-
wakuwa na maji miaka mingi, la-
kini sasa wanapata huduma hiyo.

Ikumbukwe kuwa kauli mbiu
ya mwaka huu ni ‘Usimwache mtu
nyuma katika kupata huduma ya
maji.’ Tkimaanisha kuwa Watanza-
nia wanaoishi mijini wanafikiwa
na huduma hiyo kwa asilimia 95

Katika wiki hiyo, Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Mamlaka ya Majisafi na
Majitaka Dar es Salaam (Dawasa),
Cyprian Luhemeja, anazungumza
na Nipashe na kueleza kuwa
mamlaka hiyo imetekeleza miradi
iliyofikisha maji kwa wananchi
ambao awali walikuwa hawana hu-
duma hiyo.

“Mfano ni eneo la Salasala na
Kinzudi ambalo halikuwa na maji,
lakini sasa wananchi wanapata hu-
duma baada ya mradi kukamilika.
Hii ilihusu ulazaji wa bomba kwa
umbali wa kilometa 48 na ujenzi
wa tangi kubwa la ujazo wa lita
6,000,000 katika eneo hilo, pamo-
ja na kituo cha kusukuma maji,”

anaeleza Luhemeja.

Kadhalika, anataja kuwa katika
mradi huo zaidi ya wateja 5,400 wa
maeneo hayo wameunganishwa
kwenye mtandao wa huduma hiyo,
huku akitoa wito kwa wananchi
ambao wanahitaji kuunganishwa
ili kupata maji wajitokeze.

Akizungumzia mradi mwingine
ambao sasa wananchi wanapata
maji, Luhemeja, anasema ni ule wa
eneo la Kiembeni Bagamoyo mkoa-
ni Pwani ambalo halikuwa na maji
kabla ya mradi huo.

“Baada ya kukamilika, wananchi
zaidi ya 2,000 wameunganishwa
na kuanza kupata huduma ya maji
safi na salama,” anaongeza na ku-
fafanua kuwa mradi mwingine
ni wa 2D uliofikisha maji Kiluvya,
Kibamba, Hondogo, Mloganzila na
Kwembe wilayani Ubungo.

“Mradi huu nao umekamilika
na wananchi wa maeneo haya
wataanza kunufaika na huduma ya
maji kwa awamu, kadiri maungan-
isho yanavyoendelea kufanyika,
ambapo hadi sasa takribani wateja
6,500 wanafurahi huduma hii,”
anaongeza Mtendaji Mkuu wa Da-
Wasco.

Anasema katika kutatua changa-
moto ya upatikanaji wa huduma
hiyo muhimu kwa wakazi wa Ki-
walani Bombom na vitongoji ving-
ine, Dawasa imekamilisha mradi
wa maji sehemu hiyo.

KUONANA NA WATEJA
Mwaka huu maadhimisho yal-

ishuhudia kuonana na wateja.
Mamlaka ya Majisafi na Majitaka
Dar es Salaam, ilifungua dawati
maalum kwa ajili ya kuhudumia
wateja katika viwanja vya Mnazi
Mmoja lililolenga kuwasikiliza na
kumaliza kero zao, anaeleza Neli
Msuya.

Akizungumza katika viwanja
hivyo, wakati wa uzinduzi, Msuya,
Mkuu wa Kitengo cha Habari wa
Dawasa, anasema mwaka huu maa-
dhimisho yamekwenda pamoja
na kuhakikisha kuwa kila idara
ya shirika hilo inasikiliza kero na
changamoto za wateja na kuzitatua
kwa wakati. “Dawasa imefungua
dawati maalum kwa wateja am-
balo ni la Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (Tehema), Miradi ya
Maji na dawati la manispaa zote za
Jiji la Dar es Salaam pamoja na Ofisi
ya Mkuu wa Mkoa, hivyo, tunawa-
hamasisha wananchi kujitokeza ili
tuwahudumie,” anasema Msuya.

Anaongeza kuwa katika maa-
dhimisho hayo, ambayo Kkitaifa
yalihitimishwa jana mkoani Dodo-
ma, kama kauli mbiu inavyoeleza
, hakuna atakayeachwa katika
kuongeza, kasi ya upatikanaji wa
huduma ya majisafi na usafi wa
mazingira katika dunia inayobadili-
ka kitabia nchi, juhudi nyingi zime-
fanyikiwa.

Anaeleza, kuwa wananchi wa-
takaofika katika viwanja vya Mnazi
Mmoja watapata fursa ya kupata
maelezo ya mipango inayoendelea
kutekelezwa ili kuboresha sekta na
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Naibu
Meya wa
Manispaa va
llala, Omar
Kumbilamoto,
akimtua
mama ndoo
kichwani
baada ya
kuzindua
mradi wa
maji mtaa
wa Majengo
Vingunguti
Jijini Dar es
Salaam, utak-
aohudumia
wananchi
1,440 ikiwa
ni maadhim-
isho ya Siku
va Maji Du-
niani. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

MIRADI IJIONGEZE

Akizindua mradi wa maji Mtaa
wa Majengo ulioko Vingunguti
utakaohudumia wateja 1,440 kwa
siku, Naibu Meya wa Manispaa
ya Ilala Omar Kumbilamoto, an-
apongeza juhudi zinazofanywa na
Ofisi ya Mhandisi wa Maji Manispaa
ya Ilala uliofanikisha kumalizika
kwa kazi ya kuwapa wananchi maji
kwa wakati.

Anaeleza kuwa baada ya kukami-
lika kwa mradi huu ambao ulikuwa
unasubiriwa na wananchi kwa
muda mrefu, jumuiya ya watumia
huu kwa weledi ujiendesha na
uweze kuzalisha miradi mingine.

“Tunajua kunakuwa na changa-
moto hususani kwenye jumuiya
za maji kwa kushindwa kusima-
mia miradi iliyopo kwenye mitaa
ila napenda kuwaambia kuwa ju-
muiya wahusika mjiongeze kwa
kusimamia miradi ili ijiendeshe
yenyewe na kuzalisha mingine
kwa kuwa visima vya watu binafsi
vimekuwa na maendeleo kuliko
vya serikali,” ni kwa sababu ya usi-
mamizi anasema Kumbilamoto.

Aidha, anaziagiza Manispaa
kuangalia bei za maji na kuweka
utofauti kati ya gharama zinazoto-
Zwa na visima vya watu binafsi na
vya serikali ili wananchi wengi wa-
pate maji safi na salama.

“Wananchi watunze miundo

mbinu ya maji ili iweze kudumu
na wapate maji safi na salama
kwa kuwa lengo la serikali ya
awamu ya tano kama inavyoain-
ishwa na makamu wa Rais Sa-
mia Suluhu ni kumtua mama
ndoo kichwani, anasisitiza Kum-
bilamoto. Kwa upande wa Kaimu
Mkurugenzi wa Manispaa ya Ilala
Upendo Lugongo, akizungumzia
gharama za mradi huo anasema,
kuanzia eneo lililojengwa mradi
huo, kuchimba kisima, kujenga vi-
zimba vya kuchotea maji na tangi
lenye uwezo wa kuzalisha lita 4,800
kwa siku kwa ajili ya wananchi wa
mtaa wa Majengo gharama ya Sh
milioni 28, imetumika.

Lugongo aliwaomba wananchi
kuendelea kulinda miundombinu
pamoja na kutumia maji hayo kwa
uangalifu na kwa manufaa ya wote.

Mwenyekiti wa serikali ya mtaa
wa Majengo, Chande Msoke,
ameishukuru serikali pamoja na
kamati ya utendaji ya mtaa kwa
kupitisha bajeti iliyofanikisha ku-
malizika kwa mradi huo ndani ya
wakati na kuwa kwa sasa kero ya
maji kwenye mtaa wake umemal-
izika.

Katika kusherehekea Wiki ya
Maji iliyoanza Machi 16 na kumal-
izika Machi 22, miradi mbalimbali
ya maji ilizinduliwa ikiwa mikakati
ya kuhakikisha kuwa ikifika mwaka
2020 asilimia 95 ya wakazi wa mi-
jini wawe wanapata maji safi na
salama na asilimia 85 kwa upande
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Rwanda yakataza raia wake
kuwa na uhusiano na Burundi

KIGALI, Rwanda

SERIKALI ya Rwanda imewataka wa-
nanchi wake walioko karibu na mpaka
wa nchi hiyo na Burundi kusitisha bi-
ashara yoyote na majirani zao wa Bu-
rundi. Haya yanatokea siku chache
baada ya Rwanda kuwakataza raia wake
kwenda nchini Uganda, ikiwashutumu
majirani hao kusaidia makundi ya waasi
yanayoipinga serikali.

Wito wa kuwakataza wananchi wa
maeneo ya mpaka baina ya Rwanda
na Burundi kutokwenda nchini humo,
ulitolewa na Ofisa wa Jeshi la Rwanda,
Jenerali Mbarac Muganga, wakati wa
mkutano wa usalama uliohusisha wa-
nanchi na viongozi wa maeneo ya mpa-
kani upande wa kusini mashariki.

Jenerali Muganga aliwataka kusitisha
shughuli zote zinazoweza kuwalazimi-

sha kwenda nchini Burundi hata kama
itakuwa ni kuoa au kuolewa na mtu ku-
toka upande wa pili.

“Majirani wale walituchimbia shimo,
kila Mnyarwanda anayekwenda huko
anatupwa ndani yake, hii ni kwa mujibu
wa taarifa za uhakika tulizo nazo. Hatut-
awashambulia nchini mwao kwa kuwa
sisi tunalinda mipaka yetu. Rwanda tu-
najitosheleza kwa chakula ndiyo maana
tunawasihi kutumia kile kidogo tulicho
nacho,” na kuongeza:

“Kuna wengi pia wanaokwenda kuoa
au kuolewa upande wa pili wa mpa-
kani si kwamba tunataka kuvunja ndoa
zenu, lakini tunawasihi kusitisha safari
za kwenda huko na vilevile kupunguza
wageni mnaowapokea kutoka huko kwa
sababu wanakuja wakiwa na malengo
mengine mengi.”

Awali Burundi iliishaitangaza Rwanda

kama adui wake mkubwa. Nchi mbili zi-
nashutumiana kuunga mkono makundi
ya waasi kutoka kila upande. Miaka mi-
tatu iliyopita Burundi ilitangaza kusiti-
sha biashara yake na Rwanda hasa mbo-

ga na matunda na pia kusitisha misafara

ya mabasi ya abiria kutoka Rwanda.
Rwanda imekuwa na tahadhari kub-

wa kwenye mipaka yake kutokana na

makundi mbalimbali ya waasi yanay-
otishia kuishambulia.

Hayo yamejiri wakati ambapo Rwan-
da iliwakataza wananchi wake kwen-
da nchini Uganda, nchi iliyokuwa na
biashara kubwa na Rwanda. Serikali
ilishutumu Uganda kuwanyanyasa wa-
nanchi wake wanaokwenda ama kuishi
nchini Uganda na pia kusaidia makundi
ya waasi wanaotaka kuangusha utawala

wa Rais Paul Kagame.

BBC Swahili

Mabasi yaungua,

yaua abiria zaidi ya 50 "*SSEEE

ACCRA, Ghana

ABIRIA zaidi ya 50 wame-
fariki dunia katika ajali ya
kuungua wakiwa ndani ya
mabasi iliyotokea nchini Ghana.

Picha za kutoka eneo la
tukio ilipotokea ajali hiyo
kwenye mji wa Kitampo uliopo
katikati mwa nchi hiyo, zilio-
nyesha kuwa watu zaidi 50
walikufa baada ya mabasi
mawili kugongana jana.

“Wengi miongoni mwa abiria
waliokuwamo kwenye mabasi
yote mawili walikufa hapo
hapo. Baadhi ya majeraha
walikimbizwa hospitalini,”
alisema msemaji wa polisi.

Baadhi yao walikwama
na kunaswa katika mabasi
hayo mawili, polisi ilisema
na kuongeza kuwa hu-
duma za zimamoto zilikuwa
zimefika eneo la ajali.

BBC Swahili
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Mabaki ya mabasi yaliyoungua katika Mji wa Kitampo huko Ghana. PICHA: MTANDAO.
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EU yaipa
Uingereza
muda zaidi
Brexit

LONDON, Uingereza

VIONGOZI wa Umoja wa
Ulaya (EU), wakiwa wa-
mechoshwa na hali ya ku-
tokuwa na uamuzi nchini
Uingereza kwa shingo
upande, jana waliipa nchi
hiyo muda zaidi wa kujitoa
kutoka umoja huo, mchakato
uliopewa jina la Brexit.

Viongozi hao walisema
Uingereza inaweza kuahirisha
tarehe ya kujitoa ya Machi
29 hadi Mei 22, iwapo bunge
la nchi hiyo litaidhinisha
makubaliano aliyofikia Waziri
Mkuu Theresa May, ya ku-
jitoa kutoka Umoja wa Ulaya.

Rais wa Ufaransa Em-
manuel Macron, alisema na
kupongeza kuwa viongozi wa
EU wamechukua hatua sahihi.

Iwapo makubaliano hayo
valiyokataliwa mara mbili
yatatupiliwa mbali tena,
Umoja wa Ulaya umesema
Uingereza itapewa muda
hadi Aprili 12, kuonyesha
njia gani inataka kujitoa.

Waziri Mkuu May ambaye
alitumia miaka karibu mi-
tatu kuwaambia Waingereza
kwamba watajitoa kutoka
Umoja wa Ulaya Machi 29,
2019, alionyesha kufura-
hishwa na hatua hiyo.Vion-
gozi wa umoja huo, waliku-
sanyika jana ljumaa baada
ya uamuzi wao kwamba
mzozo wa Kisiasa nchini Uin-
gereza kuhusiana na kusit-
ishwa kwa muda mchakato
wa Brexit kunatoa kitisho
kikubwa katika kundi hilo
kubwa la mataifa duniani.

DW Swahili

Marekani yaweka vikwazo Tume va Uchaguzi DRC

WASHINGTON DC, Marekani

SERIKALI ya Marekani imewawekea
vikwazo maofisa watatu wa Tume ya
Uchaguzi ya Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo, (DRC) pamoja na wale wa
serikali ya aliyekuwa Rais wa taifa hilo
Joseph Kabila kwa tuhuma za ufisadi.

Taarifa iliyochapishwa katika mtandao
wa Wizara ya Fedha nchini Marekani,
inasema kuwa watatu hao walidaiwa
kula rushwa ili kuzuia na kuchelewesha
maandalizi ya uchaguzi wa haki na uli-
oshirikisha pande zote.

Watatu hao ni Rais wa Tume ya Uch-
aguzi nchini DRC (CENI) Corneille Yobe-
luo Nangaa, Naibu wake Norbert Basen-

gezi Katintima na mwanawe Marcellin
Basengezi Mukolo ambaye ni mshauri
mkuu katika tume hiyo ya uchaguzi.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo iliyosa-
iniwa na Katibu wa Masuala ya Ugaidi na
Intelijensia ya Kifedha nchini Marekani,
Sigal Mandelker, watuhumiwa hao wali-
fanya vitendo ambavyo vilikandamiza
mikakati ya kidemokrasia au taasisi zake
nchini DRC.

“Leo idara ya fedha inayosimamia
mali ya kigeni OFAC imewawekea vikwa-
70 maofisa watatu wakuu wa tume ya
uchaguzi nchini DR Congo CENI kwa ku-
kandamiza demokrasia nchini humo,”
ilisema taarifa hiyo.

Tume hiyo ya uchaguzi ilisima-

mia mchakato wa kumchagua rais na
wabunge katika matokeo ya uchaguzi
huo uliompatia ushindi Rais aliyeko ma-
darakani Felix Tshisekedi uliopingwa
na jamii ya kimataifa ikiwamo Marekani
pamoja na mpinzani mkuu wa Joseph
Kabila katika uchaguzi huo, Martin Fay-
ulu.

Kwa mujibu wa CENI, Felix Tshisekedi
alipata kura milioni 7.051 sawa na asil-
imia 38.57, Martin Fayulu Madidi milioni
6.36 ambayo ni asilimia 34.83, wakati
Emmanuel Shadary aliambulia kura
milioni 4.35 ambazo ni asilimia 23.84

Waliojitokeza kupiga kura hizo kwa
mujibu wa CENI walikuwa asilimia
47.56. Katika taarifa hiyo Marekani il-

isema kuwa inaunga mkono hatua ya
raia wa DR Congo kujitokeza kwa wingi
kushiriki katika uchaguzi huo wa De-
semba 30, licha ya kuwa bado ina wasi-
wasi kuhusu mchakato mzima wa uch-
aguzi huo na kushutumu tume hiyo ya
uchaguzi nchini humo CENI kushindwa
kuhakikisha kuwa matokeo ya kura hiyo
ni sambamba na matakwa ya raia hao.

Ilisema kuwa Marekani itaendelea ku-
wasaidia wale walio tayari kukabiliana
na ufisadi, lakini haitasita kuwachukulia
hatua kali wahusika wanaokandamiza
mchakato wa kidemokrasia na kuende-
leza ufisadi nchini DRC na duniani kwa
jumla.

BBC Swahili
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HADITHI

Na Adam Fungamwango

(0716 350534)

EDDY aliingiza mfukoni na kutoa kitu
mfano ya simu ndogo na akawaonye-
sha. “Hii ndiyo nilikuwa nawarekodia
na kila kitu ulichokisema kiko humu,
huwezi kukwepa.” Alisema hivyo huku
akibonyeza kitufe. Maneno ya Mapunda
akijitapa, akieleza mpango mzima kuan-
zia mwanzo hadi mwisho wa kutengen-
ezamkasa wa mauaji ya Careen na wen-
zake.

“Nadhani umesikia. Muda mfupi tu
baadaye nitawakabidhi polisi ushahidi,
pamoja na mtuhumiwa mwenyewe.”
Alisema huku akizima kitufe.

Kwa mara ya kwanza Mapunda
alianza kujiona mjinga. Pia kujilaumu
kwa mpango wake huo ambao anauona
ulikuwa mzuri, lakini ni kama hauna
mwisho mzuri. Hata hivyo, bado aliona
anaweza kuokoka.

Alimhusudu askari yule kwa staili
yake ya kuuliza maswali ambayo yeye
alikuwa akimweleza ili amuue, lakini
kumbe alikuwa anakusanya ushahidi.

“Ndiyo maana alionekana akauliza
maswali mengi na pia hakuwa na wasi-
wasi wowote ule kama mtu aliyetekwa.”
Mapunda alijlambia mwenyewe.

“Mapunda hakuna mtu mjinga kama
wewe.” Eddy alisema huku akimtolea
macho.

“Ulichotakiwa kufanya ni kitu kimoja
tu, kumuoa Careen.

Mwenyewe alichokuwa akikitaka ni
ndoa. Ukamchezea unavyotaka, huku
ukimpumbaza kwa kumpa starehe za
kila aina, ukimpeleka anakokutaka,
ukimpa anachokipenda. Lakini alipozo-
ea, alijikuta bado hana kile alichokuwa
akihitaji. Alihitaji ndoa. Alikuomba mpa-
ka kukulazimisha kuoa, lakini hukuwa
tayari. Tayari ulimuona ni kama mateka
wako. Hukuwa tayari kwa sababu uliona
ni kama utajifunga, kuendelea kuta-
nua na warembo wengine. Ulijua kabisa
ukimuoa, basi hautokuwa tena huru.”
Eddy alikuwa akimpasha Mapunda.

Aliingiza mkono wa kushoto mfukoni
na kutoa kitu mfano wa kitufe.

“Mnakiona hiki? Hiki ni kitu kifaa cha
kubonyeza ili mabomu yalipuke. Hayo
mabomu madogo niliyoyasambaza
hapo ili yafyatuke, ni lazima ubonyeze
hiki. Sasa mkijifanya kusogea hatua japo
moja, nabonyeza na chumba hiki chote
kitageuka majivu, haijalishi kama mimi
nitakuwa mmoja wa watakaoungulia
humu au nitakuwa nimejiokoa.” Alita-
hadharisha huku mkono wa kulia ukiin-
gia mfukoni na kuiweka bastola.

Mkononi sasa hakuna tena bastola,
bali kitufe. Alivuta kitu kilichokuwa
mbele yake akakaa akiwaangalia mate-

hiki. Fuatilia kisa hiki..

Kisanduku Cheusi-40
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ka wake waliokuwa wamekaa chini
umbali wa mita kadhaa kwenye se-
bule hiyo kubwa.

“Sasa mtoto wa watu alipoona
kuwa hapa hakuna ndoa akaona
atafute mtu atakayekuwa na map-
enzi ya kweli na kumuoa. Akampata
Mayambua. Wewe ukasikia. Ukawati-
sha wote wawili. Lakini mapenzi ni
mapenzi, hawakukuelewa, wakaen-
delea na dhamira yao. Ulichofanya
ni kumtuma mtu ampeleleze Careen
na kujua ndoa ni lini na ataelekea Ifa-
kara lini.

Ulipojua ukaende kwenye gereji
moja kule Mabibo ukatengenezewa
bomu ambalo liliwekwa kwenye
kisanduku cheusi ‘breafcase’, kabla
ya kumtuma Seif kwa mujibu wa
maelezo yako mwenyewe na sauti
ninayo hapa, na ukaeleza jinsi alivyo-
fanya mpaka kulipua basi la Bomoa
Trans. Mapunda nakwambia wa-
nanchi wakitambua hili watashangaa
sana kuwa kuna binadamu ambao
ni wendawazimu, ambao upande
mmoja ni wapole, wanaosaidia jamii
wenye kuongoza taasisi kubwa au ku-
fanya biashara kubwa, lakini upande
mwingine baadhi yao wana wazimu
kama wewe. Umeamua kumuua
mtoto wa watu kwa sababu ya hisia
zako za mapenzi. Tena mwanamke
mwenyewe alikuwa mikononi mwa-
ko, ulichokuwa unatakiwa ni kumu-
oa tu, lakini ukapinga, sasa kosa lake
lilikuwa lipi?”

“Ni kweli Mapunda ulifanya kazi
kwa ufanisi mkubwa na kila mmoja

alidhani kuwa ile ajali ilikuwa ya
kawaida tu. Kwa bahati mbaya sana
ni mtu mmoja pekee nje ya wasaidizi
wako alibaki na siri hiyo. Naye ni Hel-
len. Na alijjua na kubaki nayo kwa
sababu ulikuwa umegeuza kibao
sasa unataka kumuoa yeye
badala yake mdogo wake.
Kwa sababu wamefa-
nana sana, uliona kama

uwe unapata maneno yote anayoon-
gea.

Na ulifanya hivyo kwa sababu
hukutaka kumuua kwa kuwa ul-
itarajia kumuoa, vinginevyo kwanza
usingemwambia, na hata kama

angejua kwa mtu mwingine
ungemuua mapema na wala
usingepata hamu ya kununua
mitambo.” Eddy alizidi kuuwe-

hapo ndipo kwa kuponya hmmglal ka ukweli hadharani.
majeraha yako baada ya ylifanya kazi Watu wako walimtumia
kuona umekosea sana. Ni ~ kwa ufanisi marehemu Said kumwekea
kweli huyu ulitaka kumuoa MKubwana  mtambo huo wenye ukubwa
moja kwa moja na alikubali Kila mmoja wa choroko kwenye pete yake
kwa sababu tu ya kuo- all:mai?; aiali M Hellen ameuawa bila kujua
. jali .
gopa usalama wake, lakini  jlikywa ya kuwa kwenye pete yake kuli-
hakuna mwenye mipango kawaida tu. kuwa na mtambo wa kurusha
hiyo na wala hakukupen- Kwa bahati sauti kwenda kwako Mapunda.
da, tangu ulipomweleza Mmbayasana Mlimtumia Said kwa sababu
ukweli kuwa ni wewe MMWUMMORA yeve npdiye mtu wa Karibu
uliyepanga kumuua pacha pekeenje wa Hellen kwa kuwa alikuwa
N o ya wasaidizi .
wake.” Eddy alizidi kumpa \yakoalibaki  akimsafisha kucha na kump-
mipasho Mapunda ambaye  na siri hiyo. aka rangi. Mlimrubuni kwa
alikuwa akishangaa vitu Nayeni pesa, mkampa akazifaidi, la-
anavyoeleza Eddy, kwani Hellen.Na kini mwisho wa siku naye mka-
vilikuwa na asilimia kubwa ?("g":.“a muua kwa sababu ya kuficha
ya ukweli. k:laasall:‘:g: siri.” Edyy alizidi kutiririka.
Ingawa vingineanajuaal-  yjikuwa ume- “Ahadi ya ndoa yako na Hel-
imweleza yeye mwenyewe  geuza Kibao len ilivunjika kwa sababu kuna
kabla ya lengo lake la ku- sasaunataka  siku Hellen alikutana na mtu
taka kumuua, huku akijua KUmuoayeye akamwambia kuwa pacha
kilichotokea, lakini vingine bma::;: ‘Jvaaklfe mwenzake Careen hakufa kifo

hakumwambia, hivyo alis-
hangaa alivitoa wapi.

“Kwa sababu bado uli-
kuwa huna uhakika naye,
ukaamua kumfungia
mtambo mtoto wa watu ili

cha kawaida bali ni cha ajali
iliyopangwa na haikuwa mi-
pango ya Mungu. Kwa sababu
ulimwekea mtambo maneno
yale uliyasikia na yakakutisha
sana na kuona Hellen ameki-

AJALI kubwa iliyotikisa nchi inatokea eneo la Mikese mkoani Morogoro baada ya basi la
abiria kuungua moto, kuua na watu wengine kujeruhiwa.
Awali inachukuliwa poa kama ajali za kawaida. Lakini nyuma ya pazia, ni ajali iliyopangwa na
muuaji mwenye akili za kiwendawazimu, akibebwa na hisia za chuki, wivu na kisasi bila kujali
madhara kwa watu wengine wasiohusika. Eddy Kamal, mpelelezi makini, anategua kitendawili

uka maagizo yako kwa kumweleza
mtu mwingine siri hiyo. Ingawa ali-
kuwa bado hajaeleza, lakini Hellen
alimwambia huyo mtu kuwa waki-
kutana siku nyingine atamweleza kila
kitu, basi ukaamua siku ile ile auawe.”
Maneno hayo yalianza kumtisha Ma-
punda kwani mengine hakumwam-
bia Eddy.

“Kingine kilichokuuma mpaka
ukamuua Hellen mara moja ni
kwamba mtu huyo aliyekuwa ak-
iongea naye walionekana ni kama
wapenzi, au wanaotarajia kuwa
wapenzi baadaye wakati wewe ume-
shamwambia kuwa utamuoa na
akakwambia umpe muda. Wivu na
woga wa siri kutoka ndicho kilicho-
sababisha utume huyo kikaragosi
wako amuue mpenzi wangu.” Ali-
posema neno mpenzi wangu Ma-
punda alishtuka mno.

“Ndiyo Hellen alitarajia kuwa
mpenzi wangu na siku hiyo alipoku-
wa akiongea maneno hayo alikuwa
na mimi hapa.” Macho yalimtoka
Mapunda. Hakutarajia kitu kama kile.
Ni kweli alisikia maneno ya kimap-
enzi baina ya Hellen na mwanaume
mmoja ambaye hakumfahamu kwa
sababu mtambo ule ulikuwa ni wa
sauti tu na si picha. Lakini leo huyu
jamaa ambaye awali alipomteka akid-
hania kuwa ni Mayambua mchumba
wa Careen, baadaye kuja kujulikana
kuwa ni askari, lakini cha ajabu kuwa
yeye ndiye aliyekuwa na Hallen siku
ile na ni mpenzi wake, kichwa kil-
ianza kumvuruga. Alimuona Eddy ni
mtu wa ajabu sana kama siyo mzimu.

“Alikutana na Hellen wapi? Nia
ilikuwa ni kupeleleza au alimpenda
Hellen? Alijiuliza Mapunda.

“Sikiliza Mapunda, mimi niliku-
tana na Hellen kwa bahati mbaya
na nilimpenda na yeye alinipenda,
lakini katika mapenzi yetu alinipa
picha ambazo zilikuwa za watu wali-
ofanana, lakini mmoja kama alikuwa
amenenepa kidogo, akaniambia yule
ni pacha mwenzake na alifariki kwe-
nye ajali na akaniambia ilikuwa ya
kupangwa hivi.

Kwa sababu mimi ni askari nilitaka
kudadisi, lakini akaniambia siku ile
ilikawa ni maalum kwetu na ata-
niambia siku nyingine, kwa sababu
wewe ilisikia maneno yale, usiku
mkaja Tabata Kimanga kumuua
nilipoondoka. Kwa sababu mimi ni
askari tena mpelelezi, nilihisi kifo
hiki kina sababu maalum na huenda
kinahusiana na maelezo ambayo Hel-
len alitaka kunipa, nikaingia mzima
mzima kupeleleza tukio hilo hadi
hivi sasa.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA/MASHAMBA

VIWANJA VINAUZWA, Viwanja
vinauzwa chanika mita 100 kutoka
stendi mpya ya Chanika umeme upo
bei kuanzia 2m vimebaki vichache.
Mawasiliano: 0714-187555 au 0755-
288879

NAFASI ZA KAZI

UALIMU /

NAFASI

ZA KAzI
CERTIFICATE au diploma /
english/mathematics na science

0656490706/0655628640

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA
BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

HETI KIMEPOTEA

215134402

Joseph Christopher Mbata
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S.1327/0117/2010 namba ya cheti CS
100074787 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa mwaka 2010 katika
shule ya Sekondari Kleruu.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kwenye
kituo cha polisi kilicho karibu.

Taarifa ya polisi: IR/RB/1875/2019

JAMHURI YA MUUNGANGO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455. Mtaa wa Moshi

Fax: +255 26 2323233. S.L.P 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.TZ. 40470DODOMA
Tovuti: www.mwic.go.TZ. e 22/03/2019

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
Jumamosi tarehe23-03-2019 kampuni ya AMANI
LOGISTICS LIMITED itasafirisha Mzigo wake
wenye vipimo vikubwa

. Kutoka DAR ES SALAAM kuelekea GEITA kupitia
VIGWAZA gari hilo lenye namba za usajili:
T274 AKK/T441 APT

N
s

2. Garihilolinavipimovifuatavyo: g
5

Urefu - mita  23.00 b

Upana - mita 3.50

Kimo - mita  5.20

Gari zitasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa

JAMHURI YA MUUNGANGO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455. Mtaa wa Moshi
Fax: +255 26 2323233. S.L.P 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.TZ. 40470DODOMA
Tovuti: www.mwic.go.TZ. e 22/03/2019

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
Jumamosi tarehe 23/03/2019 kampuni ya
AMANI LOGISTICS LIMITED itasafirisha mzigo
wake wenye vipimo vikubwa.

. kutoka MOROGORO (MAHENGE) kuelekea
KILWA (KILANJILANJI) kupitia
MKURANGA. gari hilo lenye namba za usajili:
T274 AKK/T441 APT

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo: o
Urefu - mita 23.00 g
Upana - mita 3.50 2
Kimo - mita 5.20 =

Gari litasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

radhi kwa utakaojitokeza.

JAMHURI YA MUUNGANGO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455. Mtaa wa Moshi
Fax: +255 26 2323233, S.LP 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.TZ. 40470DODOMA
Tovuti: www.mwtc.go.TZ. e 22/03/2019

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
Jumamosi  tarehe23-03-2019  kampuni  ya
MTWARA BALANCE INVESTMENT LIMITED
itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwa.

N

. Kutoka KIMORO (BAGAMOYO) kuelekea
POLICE STAKISHARI kupitia TEGETA .,gari hilo
zenye namba za usajili: T607 DGA/T989 BGL

3. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 23.00 8
Upana - mita 3.00 §
Kimo - mita  5.00 2

Gari itasafiri muda wa mchana tu(kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

radhi kwa utakaojitokeza.

KADI YA GARI
IMEPOTEA
RAFIKI FRANCIS
SYLVESTER anatangaza
kupotelewa kwa kadi ya gari
TOYOTA CALDINA yenye
namba za usajili T.670 APN
Chassis n.o ST1910086760,
Engine no.356759372
Yeyote atakayeiona atoe

115134702

taarifa polisi. Taarifa ya polisi:
CD/TR/RB/03741/2019

KADI YA PIKIPIKI

IMEPOTEA

PETER FIDELIS MINJA
anatangaza kupotelewa kwa
kadi ya Pikipiki
BOXER BAJAJ yenye namba
za usajili MC 174 BFG
Chassis
No.MD2A21BZ2GWL93596,
Engine no.PFZINGL99934
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa polisi. Taarifa ya
polisi:URP/RB/1571/2019

115133602

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Anneth Henry Maumbosho
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye usajili wa
namba T792 CCH aina ya
TOYOTA IST, yenye chasis
namba NCP600079878,
engine namba
NZN988700AU. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Taarifa Polisi:
KJN/RB/4372/2019

115134202

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

LILIAN MSUYA anatangaza
kupotelewa na kadi ya pikipiki
aina ya BOXER yenye namba

za usajili MC 190 ACW.
Chassis hamba
MD2A21BZ2EWB81250.
Engine namba
PFZWEA28480. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
DOM/TR/RB/1886/2019.

115133602

IN THE DELIGATE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE ADMINISTRATION CAUSE NO.19 OF 2019
In the matter of the Estate of the late TIMOTH DAUD SUDA
AND

In the matter of the for letters of
by DAVID TIMOTH SUDA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate rules Gn. 369 of 1963)

All person  claiming to have any interest in the Estate of the
above named deceased are hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant of letters of
administration is made to the above named {

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURIN MDAIWA
Mahakama ya mwanzo Chamwino
Wilaya ya Dodoma Mjini
Madai Nambari. 123/2019
Mdai: LISIOUSLIGHT FINANCIAL SERVICE CO. LTD
DHIDI YA
Mdaiwa: MOHAMED AHMED MOHAMED

Kwa: MOHAMED AHMED MOHAMED

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba Madai ya Tsh.
13,820,000 Mkopo

Kwa hiyo unahitajika mahakamani kuhudhuria binafsi katika

Objections to the grant should be filled on or before
10th/04/2019.

The will if any of the said deceased is deposited and open for
inspection of the court.

Dated....19TH /02/2019
X
-

DODOMA

215134302

hii siku ya Alhamisi 04/04/2019 saa 08:30 asubuhi
kwa kujibu madai hayo na kwa kuwa siku ya kukatwa shauri
hilo ni lazima kuleta mashaidi wako na hati zote zilizohusu
shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.

Angalia kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu.
Mahakama ikidhibitisha kama umepokea kuitwa shaurirni hii,
itaweza kutoa hukumu kuwa umeshidwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii
leo tarehe 2#93/2019
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JAMHURI YA MUUNGANGO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455, Mtaa wa Moshi
Fax: +255 26 2323233, al S.L.P 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.TZ. = 40470D0DOMA
Tovuti: www.mwtc.go.TZ. 2 5 22/03/2019

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwasiku ya
Jumatatu tarehe25-03-2019 kampuni ya M.M
CORP LTD itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo

vikubwa.  Kutoka ~MKURANGA  kuelekea
CHALINZE gari hilo zenye namba za usajili:
T898 APY / T933 AFZ
2. Garihilolinavipimovifuatavyo:
o
g
Uefu - mita  22.00 3
Upana - mita 3.50 K
Kimo - mita  4.80

w

. Njia itakayotumika Mkuranga hadi Chalinze
Kupitia Vigwaza road. Gari zitasafiri muda
wa mchana tu (kuanzia saa 12:30 Asubuhi
mpaka saa 12.00 jioni)

jitokeza.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM II
(S.M.M. 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya mwanzo MJINI -TANGA

Usimamizi wa Mirathi NAMBA 44/2019

Ombi la SAID SALUM KHAMIS NA MOHAMED
MALIK kuteuliwa

izi wa mirathi h
KHAMIS FADHIL

1 RADHIAH

Kwa YEYOTE ANAYEHUSIKA

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 11/4/2019
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 21/3/2019

215133902

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

HATI YA KIAPO

Mimi RAJABU MAYAPA NAKUDANA wa S.L.P 178 TANGA,

nikiwa mzima na akili zangu timamu ninaapa mbele ya

Hakimu/Wakili kama ifuatavyo:-

1. Kwamba, mimi RAJABU MAYAPA NAKUDANA ndiye

mwapaji katika kiapo hiki.

Kwamba, mimi RAJABU MAYAPA NAKUDANA ndiye

mmiliki halali wa kiwanja Plot Na. 36 BLOCK “CI” Martin

shamba,Tanga.

Kwamba, hati ya kumiliki kiwanja hicho imepotea na

nimefika Polisi nikapewa Loss Report

MKR/RAB/245/2019 ya tarehe 14/03/2109.

. Kwamba kwa kiapo hiki ninaiomba Ofisi ya Ardhi Mipango
inipatie hati nyingine kwa jina hilo hilo la RAJABU
MAYAPA NAKUDANA ili niweze kulipa ada ya serikali.

n

w

IS

UTHIBITISHO:  Ninathibitisha ~kuwa maelezo  yote
niliyoyaeleza hapo juu ni ya kweli, kweli tupu, kama nijuavyo
kwa sheria ya viapo kwa kutia nguvu kiapo hiki nimefika
mbele ya Hakimu/ Wakili na kutia sahihi yangu.

o [ Fon !
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Imethibiishwa hapa leo tarehe19/03/2019
MBELE YA: K.S.KITOGO
CHEO: HAKIMU

215133802

UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

JUDICIARY
IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
AT BUKOBA
MISC. LAND APPLICATION NO. 23/2018
JONATHAN ALLON LUGAIMUKAMU...........c.co... APPLICANT
VERSUS

ADBU ABIBU SHABAN
RICHARD PAULO NYATANI

RESPONDENT

TO: RICHARD PAULO NYATANI
Karongo Village-lbwera Ward-BUKOBA RURAL DISTRICT

RE: NOTICE OF DATE OF MENTION

Where as the above mention Applicant lodged a case registered as
Misc. Land Application No. 23/2018 against you at the High Court of
Tanzania at Bukoba.

Take notice that the above said case has been scheduled for
Mention on 9th day of April, 2019 at 9:00 am before Hon. Judge L.M.
Miacha. You are authorized to appear in person or through your
Advocate. Take further notice that in default of your appearance on
that date and time for the said mention the case may proceed in your
absence. Given under my hand and the seal of the Court this 13th
day of April, 2019.
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KWA
MATANGAZO

MADOGO
MADOGO

TUPIGIE

0767 223311

Kwa Habari Motomoto usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku

Tupigie 0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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GIGGS
AJITOSA
KUMJIBU

LONDON, England

BAADA ya nyota wa zamani wa timu ya
taifa ya Sweden anayeichezea Klabu ya LA
Galaxy ya Marekani, Zlatan Ibrahimovic,
kuwakosoa wachambuzi wa soka ambao
ni wachezaji wa zamani, wao wameamua
kumjibu.

Zlatan aliwashutumu wachezaji wa
zamani wa Manchester United, Paul
Scholes, Ryan Giggs na Gary Neville kwa
vitendo vyao vya kupenda kuwakosoa
sana wachezaji wa sasa wa Man United.

“Hawachezi tena pale (Man United)
wapo kwenye televisheni na wanalalami-
ka muda wote kwa sababu hawapo tena
katika timu.

“Kama unataka Kkwenda kufanya
kazi katika klabu nenda katafute hiyo
kazi, Pogba alikuwa Man United wakati
anachipukia, halafu alihama na baadaye
akarudi tena katika utawala wa Alex Fer-
guson hakuwa anapenda hilo ndio maana
hawakuwahi kumuhama Ferguson.”

Kufuatia kauli aliyoitoa Zlatan am-
baye pia amewahi kuichezea klabu hiyo,
Giggs ameamua kujibu mapigo kwa kutoa
kauli kuwa kama Zlatan anaifahamu Man
United zaidi yao sawa, lakini wao wame-
kuwa wakizungumza kama mashabiki wa
kawaida.

“Sisi ni mashabiki ndivyo mpira ulivyo,
kuna watu watakuwa na mawazo tofauti,
lakini ni wazi inawezekana anaijua (Man
United) zaidi yetu,” amesema Giggs.

IBRAHIMOVIC
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NILIKUWA SHAB

MADRID, Hispania

NYOTA wa klabu ya Real Ma-
drid, Gareth Bale, ameshindwa
kuzuia hisia zake na kuweka
wazi kuwa alipokuwa mdogo ali-
kuwa akifurahi zaidi kuishabikia
timu ya Arsenal inapocheza.

Mshambuliaji huyo wa Real
Madrid alikuwa kizazi cha
mwisho kuondoka ndani ya
klabu ya Tottenham na kuweka
historia kubwa katika usajili wa
timu hiyo.

Mchezaji huyo mzaliwa wa
Cardiff huko Wales amekiri
kuwa shabiki mkubwa wa mag-
wiji wa Arsenal, Thierry Henry
na Dennis Bergkamp ambao
wamemsaidia kukuza Kkipaji
chake kila alipokuwa akiwafua-
tilia wakati akiwa mdogo.

“Nilikuwa nikiwafuatilia Ar-
senal, na ukweli nilikuwa nin-

BA
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afurahi zaidi nikimwangalia
Thierry Henry,” amesema Bale.

“Nilikuwa nikipenda kumtaza-
ma pia Dennis Bergkamp, wa-
likuwa na timu bora mashabiki
wa Tottenham hawawezi ku-
jiskia furaha kwa hili.”

Bale mwenye umri wa miaka
29, amewataja Henry, Bergkamp
na Ryan Giggs, huku Gigs kwa
sasa akiwa ndiye kocha mkuu
wa timu yake ya taifa ya Wales.

Bale amesema kuwa kucheza
na Cristiano Ronaldo kwa miaka
kadhaa ndani ya Real Madrid
ni moja kati ya vitu ambavyo
anajivunia. Moja kati ya vitu am-
bavyo vimekuwa vikizungum-
zwa ni juu ya mahusiano yake
na Cristiano Ronaldo.

Lakini Bale, aliamua kununua
pamoja na jezi ya Ronaldo huku
akisisitiza kuwa walikuwa na
mahusiano mazuri ndani na nje

\N-..
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, BERGKAMP
ya uwanja.

“Cristiano ni mchezaji wa
ajabu, nilikuwa nafurahia ni-
kicheza naye,” amesema Bale.

”Ni dhahiri vyombo vya habari
vinajaribu kututengenezea
matatizo, jambo ambalo hali-
kuwapo. Tulikuwa vizuri sana,
yeye ni mchezaji wa ajabu na
kile alichofanya ndani ya klabu
Real akiwa na kiasi kikubwa cha
mabao aliyofunga. Ni mchezaji
wa ajabu na bado anaendeleza.”

“Ninakubaliana na kila kitu
kutoka Tottenham walichoni-
fanyia, lakini nafikiri walikuwa
wanafahamu kuwa kuna klabu
kubwa itakuja kunihitaji kama
ilivyo kwa Real Madrid.”

Akiwa hapo Hispania, Bale
amefunga jumla ya mabao 102
akiwa ametoa pasi za mwisho
63 kwenye mechi 224 alizocheza
Real Madrid.

MANCHESTER, England

KOCHA wa muda wa Man-
chester United, Ole Gun-
nar Solskjaer, amewataka
wachezaji Alexis Sanchez,
beki wa Argentina Marcos
Rojo na beki wa kulia wa
Ecuado Antonio Valencia
kuondoka katika klabu hiyo
mwisho wa msimu huu.

Solskjaer ~ambaye  ali-
chukuliwa na klabu hiyo
kama zoezi la muda, hivi
sasa anaonyesha ni jambo la
muda tu kuweza kujichimbia
katika nafasi hiyo moja kwa
moja.

Solskjaer mwenye umri

wa miaka 46 alibainisha hilo
wakati alipokutana na mmi-
liki mwenza wa klabu hiyo,
Avram Glazer, mwezi uliopita
na Mwenyekiti Mtendaji wa
klabu hiyo, Ed Woodward.

Wiki hii, Solskjaer alitoa
ishara ya wazi zaidi kwam-
ba ataendelea kuisimamia
klabu hiyo msimu ujao pia,
akikiri kabisa kwamba bado
hajaanza kutazama sehemu
nyingine ya kwenda kufanyia
kazi.

“Ni wazi kwamba sasa
nafanya kazi kama vile
nitaendelea kuwa hapa.
Ninaifikiria klabu hii mnamo
miaka mitano na kumi ijayo,”

alisema.
Ni  katika  mazingira
haya, Solskjaer amempa

kabisa Woodward orodha
ya wachezaji anaotegemea
kuwa nao msimu ujao, ikiwa
ni pamoja na nyota wa Uin-
gereza anayechezea klabu
ya Dortmund ya Ujerumani,
Jadon Sancho.

Licha ya Dortmund kuse-
ma mchezaji huyo atabaki
uwanja wa Westfalenstadi-
on, gazeti la Mirror Football
limesema United wako ra-
dhi kuvunja benki na kulipa
fedha yoyote kubwa zaidi ili
wampate mchezaji huyo kwa
ajili ya Ligi Kuu ya England.

Solskjaer awafukuza Sanchez, Rojo na Valencia
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AWANUNULTAPETE

WACHEZAYI'WWA'UFARANSA

Griezmann pia alisaidia ka-
tika kubuni pete hizo, am-
bayo ina alama ya Timu ya
Taifa ya Ufaransa na yenye
maneno ‘Mabingwa wa Du-
nia.” e—

Pete hizo pia zina pande
tatu zinazovutia za almasi
nyeupe, rubi na samafi,
kwa mujibu wa gazeti la
Daily Mail. «

Pete hizo zinajumuisha
majina ya wachezaji wote
walioshiriki katika michua-
no ya Kombe la Dunia na
upande mwingine zikiwa
na jina la ‘Mabingwa wa

PARIS, Ufaransa Na upande mwingine
kuna orodha ya matokeo -
yote ya Ufaransa kwenye
michuano ya Kombe la
Dunia iliyofanyika Urusi
katika kipindi cha majira ya
joto mwaka jana. '
Akizungumza na
waandishi wa habari Pogba |
alisema: “Ni zawadi ndogo
baada ya kushinda Kombe
la Dunia na wachezaji wen-
zangu.”

Pogba aliongeza kuse-
ma kuwa anawahesabu
wachezaji wenzake kama
familia yake. Ni zawadi

NYOTA wa Klabu ya Man-
chester United Mfaransa,
Paul + Pogba, | ameamua
kuwanunuliwa wachezaji
wenzake wa Timu ya Taifa
ya Ufaransa pete ikiwa
kama ishara ya ukumbusho
baada ya kutwaa taji la
Kombe la Dunia.
Pogba =gm aliwanunulia
wachezaji wenzake hao
pete hizo wakati wakiwa
kwenye mechi za kimataifa
za kufuzu kwa michuano
ya Euro 2020.

Pogba alisema Antonine

PARIS, Ufaransa

KLABU ya Paris Saint Ger-
main ya Ufaransa imepanga
kumshtaki beki wa zamani wa
Manchester United, Patrice
Evra, kutokana na kutoa lugha
ya kebehi na dharau.

Evra aliwakebehi na ku-
waonyesha dharau wachezaji
wa PSG baada ya kutolewa na
United kwenye michuano ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua
ya 16 bora msimu huu.

PSG sasa inapanga kum-
shtaki mchezaji huyo kuto-
kana na kauli yake hiyo kwa
kueleza kwa kejeli kuwa
wachezaji wa PSG hawana kiu
ya mafanikio, kitu ambacho

Kombe la Dunia’.

ndogo kutoka kwangu.”

uongozi wa PSG umekitaf-
siri kama dharau kubwa na
kauli ya kuwavunjia heshima
wachezaji wao ambao wame-
kuwa wakiipambania timu.

United iliitoa PSG katika mi-
chuano hiyo licha ya kupoteza
mchezo wa kwanza Old Traf-
ford kwa mabao 2-0, na katika
mchezo wa marudiano PSG
wakapoteza nyumbani kwao
magoli 3-1.

Ingawa haijabainika ni
lini PSG itamshtaki mchezaji
huyo, lakini maandalizi ya wa-
nasheria wake yameshaanza.

Evra aliwahi kuichezea
United kwa miaka nane kuan-
zia mwaka 2006 hadi 2014 na
kujiunga na Juventus ya Italia.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

SANTO ANUKIA CHELSEA

® ® ® Pia mkongwe Lampard naye atajwa katika
nafasi hiyo ya kumrithi Sarri Stamford Brigde ...

LONDON, England

CHELSEA inajipanga kumwajiri Ko-
cha wa Wolves, Nuno Espirito Santo au
mchezaji wake mkongwe, Frank Lam-
pard, kuchukua mikoba itakayoachwa
na Maurizio Sarri baada ya kuondoka
klabuni hapo.

Sarri anatajwa kuwa kocha aliyeka-
lia kuti kavu kwenye Ligi Kuu England
baada ya kushindwa kuipa mafanikio
Chelsea katika msimu huu unaoelekea
ukingoni.

Mtaliano huyo alianza vyema katika
klabu hiyo ya Stamford Bridge, lakini
anamaliza vibaya msimu kwa kupata
matokeo yasiyoridhisha, yakiwamo
kichapo cha mabao 6-0 kutoka kwa
Manchester City, ambacho kimewa-
fanya kuwa katika wakati mgumu wa
kumaliza kwenye nafasi nne za juu
maarufu “Top Four”.

Gazeti la The Sun, limeandika kuwa
mabosi wa klabu hiyo wamekubaliana
kwamba Mtaliano huyo hana muda
mrefu kwenye timu yao na sasa wa-
najiandaa kumpata kocha mwingine
atakayekabidhiwa majukumu hayo.

Zinedine Zidane alitajwa kuwa ko-
cha namba moja ambaye walihitaji
atue klabuni hapo, lakini uamuzi wa
Mfaransa huyo kurejea Real Madrid
kwa mara ya pili kumewalazimisha
kuanza kusaka kocha mwingine.

Espirito Santo anapewa nafasi ya
kwanza ya kutua Chelsea baada ya
kuipa mafanikio klabu ya Wolves inay-
oshiriki pia Ligi Kuu England.

Tangu aipandishe timu hiyo daraja
kutoka katika Ligi ya Championship
msimu uliopita, ameifanya klabu hiyo
kuwa kwenye nafasi 10 za juu katika
msimamo na vile vile ameifikisha ka-
tika hatua ya nusu fainali ya Kombe la

FA.

Lampard, ambaye aliitumikia Chel-
sea mechi 649 na kushinda mataji
matatu ya Ligi Kuu England na moja
la Ligi ya Mabingwa Ulaya amekuwa
na msimu mzuri pia na kuibeba Derby
hadi kuifikisha katika mechi ya mtoa-
no.

Katika hatua nyingine, imeelezwa
kuwa Roma inajiandaa kumrejesha
Italiana Sarri kwa kuchukua mikoba
ya kuiongoza timu hiyo licha ya ku-
tangaza kumwajiri Claudio Ranieri.

Kuna taarifa kwamba mashabiki
wengi walivutiwa na Mtaliano huyo
mwenye umri wa miaka 60 alipokuwa
akiiongoza Napoli.

Ranieri alitua Roma wiki mbili zi-
lizopita baada ya kutimuliwa Eusebio
Di Francesco, lakini alipewa mkataba
wa muda mfupi.

KWA UFUPI

UNITED KUMNASA MAGUIRE

MANCHESTER United inaamini itafanikiwa
mchakato wa kumsajili beki wa Timu ya Taifa ya
England na Leicester, Harry Maguire (26) kwa dau
la pauni milioni 65. (Star)

LIVERPOOL YAJITOSA SOKONI

LIVERPOOL imeungana na Bayern Munich
pamoja na Borussia Dortmund katika vita ya ku-
wania saini ya winga wa Chelsea, Callum Hudson-
Odoi ambaye ana umri wa miaka 18. (Bild - in Ger-
man)

ERIKSEN ANUKIA MADRID

KIUNGO mchezeshaji wa Tottenham, Christian
Eriksen (27), anahusishwa na mipango ya kujiunga
klabu ya Real Madrid. (Talksport)

ALABA AITAKA ARSENAL

BEKI wa Bayern Munich, David Alaba (26),
ameweka wazi kuwa yeye ni shabiki wa Arsenal
tangu akiwa kijana mdogo na atafurahi kama
ataweza kujiunga na timu hiyo akitokea Allianz
Arena. (Bild via Daily Mail)

ANDERSON ATAJWA MADRID

WINGA wa West Ham, Felipe Anderson (25),
ambaye thamani yake ni pauni 65 ametajwa kuwa
ndio chaguo la kwanza la Real Madrid endapo ita-
mkosa mshambuliaji, Eden Hazard kutoka Chel-
sea. (Sky Sports)

RONDON ANUKIA EVERTON

EVERTON inajipanga kumsajili straika wa Ven-
ezuela, Salomon Rondon (29), ambaye kwa sasa
anaitumikia kwa mkopo klabu ya Newcastle aki-
tokea West Brom. (Star)

HERRERA ATUA PSG

PARIS St-Germain imefanikiwa kumsajili kiungo
wa Manchester United Mhispania, Ander Herrera
(29), ambaye mkataba wake unatarajiwa kumal-
izika katika kipindi cha majira ya joto. (Sun)

MILAN YAMWINDA

AC Milan imeanza mazungumzo na Cagliari
kwa ajili ya kumnasa kiungo ambaye anatajwa
kuwa na thamani ya juu, Nicolo Barella (22). (Sky
Italia, via Sempre Milan)

HIGUAIN KUREJEA JUVE

CHELSEA inatarajia kukamilisha mkataba wa
mkopo wa straika wa Argentina, Gonzalo Higuain,
itakapofika mwishoni mwa msimu huu na hiyo
inamaana kwamba nyota huyo atarejea Juventus.
(Marca)

NEYMAR, DYBALA MAMBO MAGUMU

MCHAKATO wa mshambuliaji wa Paris St-Ger-
main, Neymar (27), kutua Real Madrid unaone-
kana kuwa na mlolongo mrefu kama ilivyo kwa
straika wa Juventus, Paulo Dybala (25) kuelekea
Atletico Madrid. (Calcio Mercato)

CAMARA ANUKIA CITY

MANCHESTER City imesema ina matumaini
ya kunasa saini ya kiungo mchambuliaji chipukizi
wa Benfica, Ronaldo Camara ambaye ana umri wa
miaka 16. (Evening Standard)

INTER, EVERTON VITANI

INTER Milan imesema kuwa iko tayari kupam-
bana na Everton kwa ajili ya kunasa saini ya kiun-
go wa Barcelona na Timu ya Taifa ya Ureno, Andre
Gomes (25) ambaye kwa sasa yuko kwa mkopo
Goodison Park. (Sport)
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BOCCO AAHIDI SIMBA
KUENDELEZA USHINDI
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Na Faustine Feliciane

NAHODHA wa Simba,
John Bocco, amesema licha
yajukumu walilonalo la kui-
peperusha bendera ya Taifa
katika mashindano ya Ligi
ya Mabingwa Afrika, kikosi

katika mazingira mazuri ya
kutetea ubingwa,” alisema
Bocco.

Kuhusu mchezo wao na
TP Mazembe ya Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Kongo
(DRC), Bocco alisema wa-
nafahamu timu ni kubwa

Wabunge
wawaita
mashabiki
Taifa kesho

Na Renatha Msungu, DODOMA

spot cha timu hiyo hakitaacha hapa barani Afrika yenye MASHABIKI wa soka nchini wametakiwa
“kitu” kwenye michezo yao ~ wachezaji wenye uzoefu wa kujitokeza kwa wingi kwenda kuishangilia
ya Ligi Kuu Tanzania Bara. michuano hiyo. Timu ya Taifa ‘Taifa Stars’ katika mechi yake
Gpat Simba ina viporo saba  “Tunawaheshimu ya kuwania kufuzu Fainali za Afrika dhidi ya
vya Ligi Kuu Bara ambavyo . . Uganda (Cranes) itakayochezwa kesho kwe-
w...| vimetokana na kuwa na kwa jambo hilo e uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam.
" jukumu la michuano ya ki- kwa sababu Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, anata-
"ﬁ mataifa wanayoshiriki na wameshatwaa rajiwa kuwa mgeni rasmi katika mechi

a1

Bondia Mtanzania, Hassan Mwakinyo (kushoto), akitun-
ishiana misuli na mpinzani wake, Eduardo Gonzalez kutoka

sasa wametinga hatua ya
robo fainali.

Akizungumza na gazeti
hili, Bocco ambaye yupo
katika kikosi cha Timu ya
Taifa (Taifa Stars), alisema
kuwa bado wanafahamu
jukumu la kufanya vema ka-
tika Ligi Kuu na wataende-
lea kupambana ili kushinda
mechi zote zilizobakia
msimu huu.

“Michezo ya kimataifa
tuliyofanya vizuri imetupa
molari na hamasa ya ku-
taka kuona tunatetea ub-
ingwa wetu, hii ndio sababu
tunakuwa makini katika
michezo yetu ya Ligi Kuu,
kila mmoja wetu anataka
kuona hatupotezi mch-
ezo wowote ili kujiweka

ubingwa wa
michuano hii, la
Kini na sisi tuna
timu nzuri, tuta
pambana katika
mechi zote mbili
ili kuhakikisha tu
nasonga mbele,”
Bocco alisema.

Mabingwa hao watetezi
wa Ligi Kuu Tanzania Bara
walisonga mbele katika mi-
chuano hiyo baada ya kui-
funga AS Vita ya DRC na ku-
maliza katika nafasi ya pili
kwenye Kundi D lililoongo-
zwa na Al Ahly ya Simba.

hiyo itakayochezeshwa na waamuzi kutoka
Gabon ambao ni Eric Arnaud Otogo Castane
akisaidiwa na Moussounda Montel na Mar-
laise Ditsoga Boris.

Akizungumza kwa niaba ya wabunge wen-
SC, William Ngeleja, alisema kuwa anawata-
ka Watanzania kujitokeza kwa wingi kuujaza
uwanja ili kuwapa hamasa wachezaji.

“Sisi tukiwa watungaji na wasimamizi
wa sheria tupo wabunge 390 na zaidi ya
wafanyakazi wa Bunge 200 tukiongozwa na
Spika tumewiwa kuitakia Stars ushindi. Kwa
niaba ya Spika tunawahakikishia tuna imani
na benchi la ufundi, wachezaji na kamati
iliyoundwa, shime Watanzania tukiwa kama
mchezaji wa 12 twendeni tukaishangilie timu
yetu,” alisema Ngeleja.

Naye Kocha wa Bunge SC ambaye ni
Mbunge wa Kilolo, Venance Mwamoto,
aliwataka Watanzania kuvaa jezi za Stars ili
kuwapa hamasa wachezaji.

Waziri wa
Habari, Utama-
duni, Sanaa
na Michezo,

Dk. Harrison
Mwakyembe,
akicheza na
wanafunzi

wa Shule ya
Fountain Gate
Academy wimbo
. wa kuhamasisha
ushindi wa Timu
va Taifa (Taifa
Stars) inayoji-
andaa kuwavaa

1.YANGA Uganda hapo
2.AZAM kesho. PICHA:
3.SIMBA MPIGAPICHA
4.LIPULI —— M . WETU

5. KINONDONI MC e O e

6.MTIBWA SUGAR
7.TZ PRISONS
8.COASTAL UNION
9.MBEYA CITY
10.ALLIANCE

ushindi kwa Taifa Stars ambayo

11.MWADUI
12.KAGERA SUGAR
13.JKT TANZANIA
14.MBAO

15.STAND UTD
16.RUVU SHOOTING
17.SINGIDA UTD
18.NDANDA
19.BIASHARA UTD

WAZIRI wa Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Dk. Harrison
Mwakyembe,
hishwa na vipaji vilivyoonyeshwa
na wanafunzi wa shule za Fountain
Gate Academy kwa kuimba wimbo
wa hamasa kwa ajili ya Timu ya
Taifa (Taifa Stars).

Wanafunzi hao walionyesha uma-

ameelezea

kufura-

alikuwa

itaikaribisha Uganda katika mechi
ya kuwania kufuzu tiketi ya kucheza
fainali za Afrika itakayochezwa ke-
sho kwenye Uwanja wa Taifa.
Waziri Mwakyembe ambaye jana
ametembelea
hapo kuangalia maandalizi ya Taifa
Stars, alijikuta akiungana na wa-
nafunzi wa shule hizo “kuselebuka”
baada ya kuvutiwa na umahiri wao

uwanjani

Fountain Gate waibeba Stars

Na Mwandishi Wetu

Mkurugenzi wa shule hizo, Japhet
Makau, alisema wimbo huo wa ku-
hamasisha umetungwa na vijana
wa shule hiyo kupitia mpango wao
wa kuibua vipaji wa Fountain Gate
House of Talent.

“Tulifika Uwanja wa Taifa kwa
ajili ya kuwapa moyo vijana wetu
wa kikosi cha Stars na ndipo Waziri
Mwakyembe alivutiwa kuwaona
vijana wa Fountain Gate wakiimba

20.AFRICAN LYON katika kuimba wimbo huo maalu-

mu.

hiri wa hali ya juu kwa kuimba na
kucheza wimbo wa kuhamasisha

wimbo huo kwa umahiri wa hali ya
juu,” alisema Makau.
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Nipashe

SAMATTA ASEMA
HAKUNA ‘KUFELI'

® ® ONi katika mchezo dhidi ya Uganda
utakaochezwa kesho kwenye Uwanja wa Taifa...

Na Somoe Ng'itu

NAHODHA wa Timu ya Taifa (Taifa Stars),
Mbwana Samatta, amewataka Watanzania
kutokuwa na wasiwasi na kikosi chao kue-
lekea mchezo dhidi ya Uganda (Cranes)
utakaofanyika kesho kwenye Uwanja wa
Taifa jijini Dar es Salaam, kuanzia saa 12:00
jioni kwa sababu wamejipanga kutowaan-
gusha.

Taifa Stars inanolewa na Mnigeria, Em-
manuel Amunike, inahitaji ushindi wa aina
yoyote ili kujihakikishia nafasi ya kufuzu
Fainali za Afrika zitakazofanyika Juni mwa-
ka huu nchini Misri.

Akizungumza na gazeti hili jana, Samatta
alisema kuwa timu hiyo imejipandaa vema
kuwakabili Uganda na kila mchezaji ana
morali ya hali ya juu ili kuhakikisha wa-
naibuka na ushindi katika mchezo huo wa

mwisho wa Kundi L.

Samatta alisema kuwa watakuwa makini
zaidi katika mechi hiyo ili kuwafanya wa-
geni hao ambao wameshafuzu kutotawala
mchezo huo utakaochezeshwa na waamuzi
kutoka Gabon.

“Tumepata maandalizi mazuri kuelekea
mchezo wetu dhidi ya Uganda, tunaahidi
umakini wa hali ya juu kuelekea mchezo
dhidi ya Uganda utakaochezwa Jumapili,”
alisema nahodha huyo ambaye anacheza
katika klabu ya KCR Genk ya Ubelgiji.

Naye Mkurugenzi wa Ufundi wa Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF), Ammy Ninje,
amesema kuwa kikosi cha timu hiyo kime-
kamilika kutokana na wachezaji wote wal-
ioitwa kuwasili.

Ninje alisema kuwa ili Stars iweze kushin-
da mchezo huo kila mchezaji atakayepata
nafasi atatakiwa kutimiza jukumu lake kika-

milifu.

“Tuna kikosi kizuri, ila kila mchezaji ana- :
takiwa kufahamu anafanyanini anapokuwa :
na mpira na vile vile afanye nini pale anapo-
poteza mpira, hapo tutakuwa kwenye nafasi :
nzuri, na vile vile kutumia vema nafasi tut- :

akazozitengeneza,” alisema Ninje.

Taifa Stars itawakaribisha Uganda am-
bayo baadhi ya nyota wake akiwamo :
mshambuliaji, Emmanuel Okwi wa Simba :
wakiwa na kumbukumbu ya sare ya bila :
kufungana walipokutana katika mchezo :
: wakazi wa Afrika Mashariki na
jana, kwenye Uwanja wa Mandela (zamani :

wa kwanza uliochezwa Septemba 9, mwaka

Namboole) jijini Kampala.

Uganda yenye pointi 13 ndio inaongoza

kundi hilo ikifuatiwa na Lesotho yenye :
pointi tano sawa na Taifa Stars, huku Cape :
Verde yenye pointi nne ambayo leo itakuwa
nyumbani inaburuza mkia.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Alliance waanza

kuitisha Yanga

Na Faustine Feliciane

WAKATI bado wakiwa katika
mbio za kuwania ubingwa wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, Kocha Msaidizi
wa Yanga, Noel Mwandila, amese-
ma kuwa wapinzani wao Alliance
FC si wa kuwabeza na wanapaswa
Kujipanga vizuri.

Mwandila alisema kuwa kurejea
uwanjani kwa nyota wake Ibrahim
Ajibu kutasaidia kuongeza nguvu
na kuimarisha mikakati ya kufanya
vema katika mechi hiyo ya hatua
ya robo fainali ya Kombe la FA
itakayochezwa Machi 30 kwenye
Uwanja wa CCM, Kirumba jijini
Mwanza.

“Hautakuwa mchezo mwepesi,
tumeona kwenye mchezo wetu
wa ligi ambao tulifanikiwa kupata
ushindi, lakini hali ya upinzani
ilikuwa kubwa sana... wapinzani
wetu ni wazuri sana hasa wa-
napocheza nyumbani,” alisema
Mwandila.

Aidha, alisema wanapaswa Ku-
waheshimu wapinzani wao kama
wanataka kupata matokeo mazuri
katika mechi hiyo na hatimaye ku-
songa mbele katika michuano hiyo.

- Mwakinyo atamba
. kumchapa Gonzalez

Na Mwandishi Wetu, NAIROBI

BONDIA nyota wa ngumi za

kulipwa nchini, Hassan Mwakinyo,
§ anatarajia kupanda ulingoni kuz-

ichapa na Sergio ‘El Tigre’ Gonzalez
wa Argentina katika pambano

la kimataifa litakalofanyika leo
kvvenye ukumbi wa mikutano wa

Mwakinyo ambaye anadhamlm—

' wa na Kampuni ya Michezo wa

Kubahatisha ya SportPesa Tan-

: zania, jana alishiriki katika zoezi

la kupima uzito lililosimamiwa na
Kamisheni ya Ngumi za Kulipwa ya
Kenya (KPBC).

Akizungumza na gazeti hili jana
baada ya kumaliza kupima uzito,
Mwakinyo alitamba kushinda pam-
bano hilo kutokana na maandalizi
aliyofanya chini ya kocha wake,
Tony Bellew na kudhaminiwa na
SportPesa Tanzania.

Mwakinyo alisema kuwa hawezi
kuwaangusha Watanzania na

kuahidi kumchapa mpinzani wake
kwa staili ya ‘knockout’ (KO).
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