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Wanaoingia Muhimbili
sasa kupuliziwa dawa
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"BAALACORONA

Upokwenda kununua bidhaa dukani
(supermarkets), kaa umbali wa mita moja.
Kama kuna ulazima safisha mikono ya
tolori au kikapu cha kubebea bidhaa kwa
vitakasa mikono kabla ya kufanya ununuzi.
Unapofika nyumbani, safisha mikono pia
baada ya kushusha bidhaa. Hakuna kisa
kilichothibitishwa mpaka sasa cha kupata
maambukizi ya Covid-19 kupitia chakula au
vifungashio. WHO

* Epuka mikusanyiko ya watu

* Nawa mikono kwa sabauni na maji
yanayotiririka

* Epuka kusalimiana kwa kushikana
mikono na kukumbatiana

o Ukipiga chafya au kukohoa, ziba mdomo

TOLEO MAALUMU

Hakika DK.
Reginald
Mengi
ameacha

UKURASA 3

Wanancm wakipita kwenye mashine maalum yenye dawa ya kunyunyiza, iliyowekwa kwenye getl Ia kumg|l|a Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili Dar es Salaam, kwa ajili ya kukabiliana na ugonjwa wa Covid-19. PICHA: JUMANNE JUMA

Wagonjwa 23 wapya wa
corona wagundulika Z’bar
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HABARI KITAIFA

-
Mambo 7 Mbunge Chadema

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Viti Maalum
(Chadema), Upendo Peneza,
ameishauri serikali mambo

saba, ikiwamo kupunguza mi-
songamano na kuwasilisha bun-
geni bajeti ya dharura ya kuka-
biliana na ugonjwa wa corona.

Akizungumza jana, Peneza
ambaye pia ni Naibu Waziri Ki-
vuli wa Wizara ya Mambo ya Nje
na Ushirikiano wa Kimataifa,
alisema licha ya nchi kuendelea
kuchukua jitthada za kukabili-
ana na ugonjwa huo bado kuna
misongamano.

MISONGAMANO

Alisema bado hakuna jitihada
za kutosha kukabiliana na mi-
songamano kwenye vyombo
vya usafiri, masokoni na ofisini,
huku akishauri watu wafanyie
kazi majumbani.

Alisema kuna nchi zinajifun-
gia ndani watu hawatoki lengo
ni kupunguza maambukizi kwa
kuwa wakiambukizwa wengi
madaktari waliopo watashind-
wa kutoa huduma. Aliongeza:
“Kuna misongamano maeneo
ya masoko bado watu wana-
jazana bila kuvaa barakoa wala
kupeana umbali. Watu wanao-
ingia sokoni bado wanagongana
gongana na kusogeleana sana,
na kujiweka katika hatari kupata
ugonjwa.”

Alibainisha kuwa kwenye
magulio na minada, serikali
inapaswa kuweka usimamizi
mkubwa kwa kuhakikisha watu
wakae umbali wa mita moja na
si kama ilivyo hivi sasa.

MAOFISINI

Kuhusu maofisini, Peneza
alishauri serikali kwa kushiriki-
ana na sekta binafsi kuweka uta-
ratibu wa wafanyakazi kuingia
wachache wachache.

“Si lazima watu wote waende
kazini saa moja na kurudi saa 10,
serikali katika Wizara na Ofisi
mbalimbali ina vitengo, utakuta
kitengo kimoja kina watu 20
au 30 ni kupanga tu wengine
waingie saa moja asubuhi hadi
saa sita mchana na wengine
saa sita hadi jioni ili kuondoa
msongamano kwenye usafiri na
ofisini,” alisema.

Pia alisema serikali ishauri
sekta binafsi watu wafanye
kazi kwa kuachiana ili kuepuka
msongamano na watu wafanyie

kazi nyumbani kadri inavy-
owezekana.
NYUMBA ZA IBADA

Aliishauri serikali kukaa na
viongozi wa dini kusaidia watu
kusali wakiwa nyumbani kupitia
Televisheni ya Taifa na kupun-
guza idadi ya watu wanaoingia
kanisani.

“Kuna Askofu kule Ngara am-
etoa waraka waumini wake ha-
watakwenda kanisani kwa siku
40, lakini serikali inatuonyesha
umuhimu wa kusali, bado in-
aweza kuwasaidia watu kusali
wakiwa nyumbani na kupun-
guza idadi ya watu wanaoingia
kanisani, watumie chombo cha
Taifa, [jumaa, Jumamosi na Ju-
mapili.” Kuhusu utaratibu wa
kutoa sadaka na zaka, Peneza
alishauri makanisa yaweke utar-
atibu wa watu kutoa fedha kupi-
tia benki au kwa njia ya mtandao
ili kuepuka kushika fedha.

KUKAA KWA UMBALI

Alisema pamoja na kumuom-
ba Mungu ni vyema Watanzania
wakazingatia kukaa kwa umbali
ulioshauriwa na wataalamu.

BAJETI YA DHARURA

Alisema serikali inatakiwa iji-
andae na kupeleka bungeni ili li-
pitishwe fungu maalum la fedha
za dharura kwa ajili ya kutoa hu-
duma kwa wananchi pale nchi
itakapoingia kwenye ‘lockdown’.
“Lazima tuwafikirie watu ambao
kazi zao zinategemea wengine
ili waweze kula, tusimamie suala
la kukaa kwa umbali ili Mungu
aone tupo makini, alisema.

Aidha, aliitaka serikali iseme
ina vifaa kiasi gani vya kukabili-
ana na corona.

BEI YA BARAKOA

Alisema bado bei ya barakoa
ni tatizo kwa mwananchi wa hali
ya chini kwa kuwa zinazotakiwa
kuvaliwa na zimeshauriwa na
wataalamu bei yake ya chini ni
Sh.3,000 na inatakiwa kuvaliwa
kwa saa.

KUFUNGA MIPAKA NA BAA

Alisema ugonjwa huo ni vita,
hivyo ni muhimu kufunga mae-
neo ambayo yataonekana yana-
chochea maambukizi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), Godfrey Nyaisa (kati-

kati), Kaimu Mkurugenzi wa ldara ya Kampuni na Majina ya Biashara (BRELA), Meinrad Rweyemamu
(kushoto), wakisikiliza maelezo kutoka kwa Kamishna wa Magereza, Uwesu Ngarama, aliyemwakilisha

PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Wanaoingia Muhimbili
lazima kupuliziwa dawa

Na Mwandishi Wetu

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili
(MNH), imeanza kuchukua hatua
dhidi ya maambukizi ya ugonjwa
wa virusi vya corona, baada ya
jana kufunga mashine mbili za
kutakasa mwili na mvuke wenye
dawa.

Mashine hizo zilizowekwa kwe-
nye geti la kuingilia katika hospi-
tali hiyo, zitawezesha wagonjwa
na wananchi wanaofika kupata
huduma ya kunyunyuziwa dawa
kabla ya kuingia katika viwanja
vya hospitali hiyo.

Lengo kuu la kufungwa kwa
mashine hizo maalumu ni ku-
hakikisha hospitali hiyo na wa-
fanyakazi wake wanakuwa salama
wakati wote, ili iweze kuhudumia

Watanzania kama Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Ummy Mwalimu, alivy-
oelekeza.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Kiten-
go cha Mawasiliano MNH, Aminiel
Aligaesha, mashine hizo zimetole-
wa kama msaada na mmoja wa
wafanyabiashara wakubwa nchini
ili kusaidia mapambano dhidi ya

ugonjwa huo.
“Uongozi wa Hospitali ya Taifa
Muhimbili unamshukuru kwa

msaada huo. Mahitaji bado ni men-
gi, tunaomba wasamaria wema ku-
saidia kupata mashine kama hizo
12 ili ziwekwe maeneo mbalimbali
ya Muhimbili,” alisema Aligaesha.
Mwishoni mwa wiki, MNH iliwa-
taka ndugu wote wanaokwenda
kuona wagonjwa na wadau wen-

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA MBEYA
SHAURI NO.109/2014
ELIYA AMBAKISYE JONGO:::
DHIDI YA
FELIX JAMES MSUK'
KALOLO BERNARD KAMBI:
YAH:KUITWA SHAURINI
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KWA:KALOLO BERNARD KAMBI

Fahamu kwamba Eliya Ambakisye Jongo amefungua shauri dhidi yako
katika baraza hili

Shauri limepangwa kutajwa tarehe 21/04/2020 saa 2:30 asubuhi mbele ya
Mh.T.Munzerere Mwenyekiti wa Baraza.

Unatakiwa kuleta utetezi wa maandishi ndani ya siku 21 tangu tarehe ya wito
huu. Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya Baraza
la Ardhi na Nyumba Mbeya.

Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa wewe
mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa kisheria. Ofisi za baraza zipo ndani
ya eneo la sabasaba Mbeya mijini.

Kumbuka:Usipo hudhuria siku hiyo baraza litatoa amri stahilivu ikiwa ni
pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe kuwepo.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiriimuhuri wa baraza hili leo

tarehe 23/03/2020. %
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
KAGERA LILILOPO BUKOBA

MAOMBI NA. 289/2019

DHIDI YA

GASTON GASPARY....

KWA: GASTON GASPARY - POPOTE PALE MLIPO

Mnaarifiwa/unaarifiwa kuwa Maombi Madogo Na. 289/2019
yamepangwa kutajwa tarehe 21.04.2020 mbele ya Mwenyekiti
wa Baraza, R. Mtei saa 2:00 asubuhi. Hivyo unaamriwva
kuhudhuria wewe mwenyewe/mwakilishi wako mbele ya
Baraza siku hiyo bila kukosa. Usipohudhuria Baraza litasikiliza
shauri upande mmoja dhidi yako na hukumu kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI wa Baraza
hili leo tarehe 23.03.2020.
by od
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MWERTERITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
BUKDEE

CLEZENSIA AVITH/YUSTINA AVITH. ..o WADAVWASHINDI

WADAIWA/WASHINDWA

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

STEPHEN MUSSA STEPHEN
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI YAKE YA PIKIPIKI YENYE
NAMBA ZA USAJILI MC 496 BXN
SANLG, CHASIS NAMBA

ANATAFUTWA [

LBRSPJB56J9012424, ENGINE
NAMBA SL 18914962 KUTOKA
KAMPUNI YA WU 2HOU
INVESTMENT. KWA YEYOTE
ATAKAE IONA ATOE TAARIFA
KITUO CHA POLISI KILICHOPO
KARIBU AU APIGE SIMU NAMBA
0786-888888 / 0765-967390.

RB NAMBA SHY/TR/RB/ 426/ 2020.

JOSEPH JOHN MUNISHI miaka 24,
mzaliwa wa Kitandu Kibosho Mango
ANATUHUMIWA KUTOROKA NA
FEDHA ZA MWA|JIRIWAKE
ZAWADI ITATOLEWA KWA TAARIFA
ZA KUKAMATWA KWAKE.

Piga namba 0754279966 au
0784475378 Taarifa ya Police
MDP/RB/220/2020.

gine watakaofika katika hospi-
tali hiyo kuhakikisha wanavaa
barakoa (mask) kwa lengo la ku-
dhibiti maambukizi ya ugonjwa
huo hatari. Vilevile, Waziri Ummy
alitoa tahadhari kwa wananchi
wenye dalili za ugonjwa huo ku-
tokwenda kupima MNH, badala
yake waende Hospitali ya Rufani
ya Amana.

Waziri Ummy alieleza kuwa
MNH ndiyo hospitali kubwa ya ru-
fani ya Taifa ambayo inahudumia
Tanzania Bara na Zanzibar, hivyo
inahitaji kuwekwa katika uangali-
zi maalum.

Alisema MNH ndiyo inayotoa
matibabu ya kibingwa na bobezi,
hivyo serikali imeamua kuiteua
Hospitali ya Rufani ya Amana ku-
chukua wagonjwa wa corona.

“Tumeamua kupokea wag-
onjwa wa corona katika hos-
pitali ya Amana kwa lengo la
kui-protect (kuikinga) hospitali

* ya Muhimbili,” alisema Waziri
: Ummy. Waziri Ummy alisema

MNH ndiyo inayofanya upasuaji

¢ 'wa mifupa na mishipa ya fahamu,

magonjwa ya moyo, matibabu

ya kibingwa ya figo, kupandikiza
vifaa vya kusikia, na magonjwa

makubwa. Alisema kama iki-
achwa, Watanzania waendelee
kwenda katika hospitali hiyo ki-
holela, maana yake hakutakuwa
na sehemu nyingine ya kukim-

: bilia kupata matibabu.

Hadi kufikia jana, idadi ya watu

: walioambukizwa virusi vya coro-

na Tanzania walikuwa 170, baada

: ya ongezeko la wagonjwa wapya
1 23 Zanzibar.
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TOLEO MAALUM

PR. Reginald {Ibraham Megngi

Na Romana Mallya

UKIZUNGUMZIA mapinduzi ya vi-
wanda nchini, Mwenyekiti Mtend-
aji wa IPP, Dk. Reginald Mengi,
ni miongoni mwa Watanzania
wachache walioanzisha viwanda
mbalimbali vinavyozalisha bidhaa
za masoko ya ndani na nje pamoja
na kutoa ajira kwa wingi.

Dk. Mengi, maono yake yanaen-
delea kuishi na Watanzania wa-
naendelea kufurahia maisha yake
ambayo yameacha alama kubwa
kwenye taifa kupitia ubunifu wake
katika uwekezaji ambao umewez-
esha utoaji ajira, na kampuni zake
kuchachangia Pato la Taifa kwa
kiwango kikubwa.

Katika kuhakikisha anaacha
alama isiyofutika, alipenda kue-
leza kwa uwazi historia ya maisha
yake alikotoka, alikopita, mpaka
mafanikio.

SAFARI YA MAFANIKIO

Mafanikio yake yanatokana na
uthubutu aliouonyesha kwa vi-
tendo.

Baada ya kumaliza masomo
yake nchini Uingereza mwaka
1971, aliajiriwa kwenye kampuni
ya Coopers and Lybrand Tanzania,
ambayo kwa sasa inajulikana kama
Price Waterhouse Coopers.

Baada ya kufanya kazi kwa
muda, alijiengua na kuanzisha
kampuni ya IPP katika miaka ya
1980.

Kampuni hiyo anzilishi ilijishu-
ghulisha na utengenezaji wa bid-
haa mbali mbali muhimu kulin-
gana na mahitaji ya soko ya wakati
huo. Dk. Mengi, alianza kama
mjasiriamali mdogo aliyethubutu
kujaribu kila biashara na ilipofani-
kiwa alikuwa akiongeza nyingine.

Alianza kutengeneza bidhaa
mbalimbali zikiwamo kalamu za
wino, viatu, dawa ya kuziba nyufa,
rangi za kungarisha viatu, vitaka-
sa sakafu, chaki, mishumaa, dawa
za kuulia wadudu na dawa za
chooni. Vyote hivyo alivitengeneza
kwa kutumia teknolojia nyepesi,
kama wafanyavyo wajasiriamali
wadogo wa sasa.

Bidhaa hizo zilizomtengenezea
jina kubwa kutokana na umuhimu
wake, ni pamoja na mafuta ya
mgando, kalamu za wino na ilifika
hatua akajikita kwenye uzalishaji
wa vyombo vya plastiki vikiwano
vikombe, sahani na bakuli.

Alitengeneza pia, chupa za chai,
magodoro, mito, vifaa vya umeme,
karatasi maalumu za chooni (toilet
paper) na dawa ya meno.

Hakuishia hapo, alitengeneza
mashine za kutengeneza tofali,
samani za ndani za mbao na chu-
ma, na vifaa vya ujenzi.

Uthubutu wake ulimuwezesha
kubuni michezo ya kubahatisha
(Bingo), pombe kali kama Whiskey,
Brandy, na Gin.

Alikuwa pia msambazaji wa bia
aina ya Carlsberg na alitengeneza
sabuni za kuogea maarufu kama
Revola, Amanda, Evita na Protex.

Sabuni za unga zilizotengenezwa
na viwanda vyake ni Tessa na Dy-
namo na sabuni za mche maarufu
kama Komesha.

Dk. Mengi pia alianzisha vyom-
bo vya habari vya ITV/Radio One,

“Fursa zina aibu,
zinasubiri uzikimbilie”

DK. Reginald
hakika ameacha alama

Bidhaa ya ‘toilet paper’ na sahani ni moja kati ya zinazotengenezwa na viwanda vya Dk. Reginald Mengi.

mwaka 1994 na magazeti ya The
Guardian na Nipashe, mwaka 1995.
Baadaye vyombo hivyo vya
habari viliongezeka kikaanzishwa
kituo cha televisheni cha Afrika
Mashariki na redio (EATV/EAR) na
Capital Televisheni na radio.
Magazeti pia yaliongezeka na
kuanzishwa ya wiki ya Kiswahili

na Kiingereza kama Nipashe Ju-
mapili, Sunday Observer, Kulikoni,
Taifa Letu, Financial Times, Alasiri,
ThisDay na Lete Raha, yote yakiwa
chini ya kampuni ya magazeti ya
The Guardian Limited maarufu
kama The Home of Great News
Papers.

IPP pia inajumuisha viwanda

vinavyozalisha vinywaji baridi,
wazalishaji wa maji ya Kilimanjaro,
soda zinazozalishwa na kampuni
ya Bonite Bottlers, wazalishaji wa
soda tofauti chini ya kivuli cha
Coca-Cola.

Dk. Mengi amekuwa nuru na
mwanga kwa maisha ya Watan-
zania hususan vijana ni alama ya

kihistoria Tanzania kwa kuacha
maelfu ya ajira katika sekta ya vi-
wanda, habari na biashara.
Ukarimu, upendo, uthubutu na
uzalendo wake, alijishusha ili kuo-
nyesha kuwa binadamu wote ni
sawa bila kujali tajiri au maskini.

Itaendelea kesho
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ewura

Energy and Water Ukilities Regulatory Authority
ISO 9001:2015 Cortificd

MAMLAKA ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), imetoa Ripoti ya
Utendaji wa Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira nchini kwa mwaka 2018/19, ikihusisha
Mamlaka za maji za Mikoa na Miradi ya Kitaifa 34 na Mamlaka za Wilaya na Miji Midogo 83.

Ripoti hiyo iliyotolewa Machi 2020, inabainisha kuwa utoaji huduma umeimarika katika
kiwango cha maji yaliyozalishwa; idadi ya watu wanaopata maji; ubora wa maji; wateja wa
maji na wateja wa mtandao wa uondoaji majitaka; uwiano wa wafanyakazi na idadi ya wateja;
na makusanyo na ufanisi cha ukusanyaji maduhuli.

Vilevile Ripoti hii ya utendaji imebainisha changamoto zinazozikabili mamlaka za maji
ikiwemo kiwango kikubwa cha upotevu wa maji; kiwango kidogo cha maji yanayozalishwa
ukilinganisha na mahitaji; na utoaji huduma ya uondoshaji majitaka usiokidhi mahitaji. Aidha,
Ripoti hiyo imeainisha mapendekezo ya namna ya kukabiliana na changamoto hizo na
kuboresha huduma za maji na usafi wa mazingira zinazotolewa na mamlaka za maji nchini.

Katika Ripoti ya mwaka 2018/19, Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira zilizoibuka Kinara
katika utoaji wa huduma za maji na usafi wa mazingira ni MOSHI kwa upande wa Mamlaka
za Maji za Mikoa; MAKAMBAKO kwa upande wa Mamlaka za Maji za Wilaya na Miji
midogo; na KASHWASA ambayo imeibuka kinara kwa upande wa Miradi ya Kitaifa.

Mamlaka zilizoshika nafasi ya Pili kwa ubora katika utoaji wa huduma ya majisafi na usafi wa
mazingira ni IRINGA kwa upande wa Mamlaka za Maji za Mikoa; MIKUMI kwa upande wa
Mamlaka za Maji za Wilaya na Miji midogo; na Masasi-Nachingwea (MANAWASA) kwa
upande wa miradi ya Kitaifa.

Mamlaka zilizoshika nafasi ya Tatu kwa ubora katika utoaji wa huduma ya majisafi na usafi wa
mazingira ni MWANZA kwa upande wa Mamlaka za Maji za Mikoa; BIHARAMULO kwa
upande wa Mamlaka za Maji za Wilaya na Miji midogo na CHALINZE kwa upande wa miradi
ya kitaifa.

Mamlaka nyingine zilizofanya vizuri ni kama inavyofafanuliwa hapa chini:

i. Mamlaka za maji MOSHI, MAKAMBAKO na KASHWASA zilizofanya vizuri zaidi
katika kufikia malengo ya kiutendaji katika utoaji wa huduma ya majisafi na usafi wa
mazingira.

ii. Mamlaka za maji SHINYANGA, MAGANZO na KASHWASA zilizofanya vizuri
katika kudhibiti upotevu wa maji.

iii. Mamlaka za Maji MOSHI, IRINGA, DODOMA, MAKAMBAKO, USA-RIVER na
DAKAWA zimefanya vizuri katika uwasilishaji wa tozo ya udhibiti.

Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya EWURA, Bw.Ahmad Kilima amesema washindi hao kwa
ujumla wamepatikana baada ya kushindanishwa kwa kutumia viashiria vya utendaji
vilivyoainishwa katika Mwongozo wa Ushindanishaji na Ulinganishaji wa Utendaji wa
Mamlaka za Maji uliotolewa na EWURA mwaka 2018.

Aidha, Bw. Kilima amesema katika kuchukua tahadhari dhidi ya COVID-19; mamlaka
zilizofanya vizuri zitapokea tuzo na vyeti kupitia ofisi za kanda za EWURA nchini kote ili
kuepuka mkusanyiko tofauti na ilivyokuwa inafanyika katika miaka iliyopita kwa viongozi wa
mamlaka zote kukutana kwenye mkutano wa mwaka.

EWURA ina kanda tano ambazo ni Kanda ya Ziwa, ambayo ofisi yake ipo Mwanza; Kanda
ya Kaskazini (Arusha); Kanda ya Kati (Dodoma); Kanda ya Nyanda za Juu Kusini (Mbeya); na
Kanda ya Mashariki (Dar es Salaam.)

Bw. Kilima amesema kutokana na mabadiliko katika sekta ya maji, mamlaka za maji ambazo
kwa sasa usimamizi wake umehamishiwa RUWASA, tuzo zao zitakabidhiwa kwa Mameneja
wa RUWASA wa mikoa. Kwa mamlaka za maji ambazo zimeunganishwa na mamlaka zingine,
tuzo zao zitakabidhiwa kwa mamlaka za maji zinazosimamia mamlaka hizo kwa sasa.

Bw. Kilima amesema EWURA itaendelea kuchukua hatua ili kuimarisha ufanisi wa utoaji wa
huduma kwa mamlaka za maji na usafi wa mazingira nchini kwa lengo la kuziwezesha kutoa
huduma kwa ufanisi.

Ripoti hiyo inapatikana katika tovuti ya EWURA www.ewura.go.tz.

Imetolewa na
MKURUGENZI MKUU

| TAARIFA KWA UMMA

Dodoma
16/04/2020

Na Jaliwason Jasson, BABATI

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) mkoani Manyara, ina-
tuhuma za kugeuza karantini ya corona
biashara.

Wenyeviti hao wanatuhumiwa kuomba
na kupokea rushwa kutoka kwa watu am-
bao walitakiwa kuwekwa katika karantini.

Hayo yalibainishwa jana na Kaimu
Mkuu wa Takukuru mkoani Manyara,
Isdory Kyando, wakati akizungumza na
waandishi wa habari juu ya kukamatwa
kwa wenyeviti hao.

“Katika ufatiliaji wa mienendo ya vion-
gozi wenye dhamana ya kusimamia maa-
gizo mbalimbali ya serikali ya kudhibiti
maambukizi ya corona, Aprili 18, 2020
Ngage,” alisema Kyando.

“Katika hali ya kushangaza Mwenyekiti
Mwenyekiti wa Kitongoji cha Ngage B’,
Letapuka Kuyani, pasipo kujali hatari ya
cho na kwa Watanzania kwa ujumla wake
na kutokana na tamaa ya fedha, walikuwa
wanaomba Sh. 38,000 tu kwa kila anay-
wasiwaweke karantini.

Alisema viongozi hao walitaka wawape
fedha hiyo na wawaruhusu waende kulala

‘Wenyeviti mbaroni
‘madai kugeuza
karantini biashara

majumbani kwao.

Aidha, Kyando alisema wale ambao
wamehifadhiwa kwenye karantini wame-
kuwa wakiwatoza Sh. 28,000 kila mmoja
kwa siku 14 wanazohifadhiwa, wakidai ni
fedha za malipo ya madaktari na gharama
za mafuta ya magari ya serikali pamoja na
ulinzi, kitendo ambacho ni kinyume cha
maelekezo ya serikali.

Kyando alifafanua kuwa, uchunguzi
walioufanya umebaini kuwa watu walio-
ingia nchini na kutakiwa kuwekwa karan-
tini, lakini waliachiwa kwa kutoa rushwa,
na kwamba ambao walikuwa wamewek-
wa karantini na kutozwa Sh. 28,000 wali-
ingia nchini wakitokea Zambia, Kenya na
Uganda.

Kwa mujibu wa Kyando, watuhumiwa
wote wawili wanatarajiwa kufikishwa ma-
hakamani muda wowote kuanzia sasa.

“Uchunguzi wetu tumetambua na
kubainisha majina ya watu ambao wali-
paswa kuwekwa karantini, lakini hawaku-
wekwa kwa misingi ya rushwa,” alieleza.

Pia alisema majina ya watu waliokiuka
taratibu yamekabidhiwa kwenye mam-
laka husika ili zichukue hatua stahiki, na
kuwaweka wahusika karantini huku tara-
tibu za kisheria zifuate baadaye.

Aliwataka viongozi wa ngazi zote ku-
fuata maelekezo ya serikali, badala ya
kuangalia manufaa yao kwa gharama ya
maisha ya Watanzania walio wengi.

Kanyasu asema sekta
ya utalii imeyumba

Na Francis Godwin, [RINGA

NAIBU Waziri wa Maliasili na Utalii,
Costantine Kanyasu, amesema kutokana
na janga la ugonjwa wa Covid-19, sekta ya
utalii nchini imeyumba baada ya hifadhi
nyingi kukosa watalii.

Amesema hali hiyo haijawahi kutokea
Tanzania tangu ipate uhuru na kuomba
Watanzania kuendelea kuliombea taifa
na kutekeleza maagizo ya serikali kuhusu
tahadhari ya maambukizi ya virusi vya
corona.

Aliyasema hayo jana, wakati wa ziara
yake kwa wananchi wa Wilaya ya Kilolo
mkoani hapa, waliokumbwa na tatizo la
tembo kuharibu mazao yao.

Kanyasu alisema amepokea ombi la wa-
Kilolo, Venance Mwamoto, kuomba Shiri-
ka la Hifadhi za Taifa (Tanapa), kusaidia
kukamilisha ujenzi wa jengo la sekondari
ya kata ambalo limekwama kutokana na
ukosefu wa fedha, lakini litakuwa gumu
kutekelezeka kwa sasa kutokana na hali
mbaya ya kifedha katika hifadhi hiyo.

“Sitaki kuwasemea Tanapa, naomba
kueleza hali halisi ya hifadhi zetu kiu-
chumi kwa sasa kutokana na virusi hivi
vya corona, hivi sasa hakuna wageni wa-
naotembelea hifadhi zetu kutalii zaidi ya

wananchi wa kawaida wanaopita kwenye
hifadhi zetu kuelekea makwao,” alisema.

Alisema ameangalia taarifa ya Tanapa
mwanzoni mwa mwezi huu, hakuwa na
mtalii hata mmoja aliyeingia hifadhini.

“Hii haijapata kutokea toka nchi hii
ipate uhuru, kwamba hakuna mtu hata
mmoja ambaye ameingia Ngorongoro
wala Serengeti zaidi ya Watanzania wa-
naopita na basi katika hifadhi hizo,” alise-
ma.

Kanyasu alisema ni wakati wa kila
mmoja kuelekeza maombi kwa Mungu
ili kuliepusha taifa na janga la corona ili
maisha ya kawaida yaweze kuendelea
na anaamini kuwa Mungu hana mpango
wa kuangamiza Taifa la Tanzania wala
kuangamiza dunia.

Vile vile, alisema wakati huu wa mpito
wa virusi vya corona, Kamishna wa Tan-
apa kanda, anaweza kutembelea ujenzi
huo ili hali itakaporejea kuwa nzuri
kuangalia uwezekano wa kuwasaidia wa-
nanchi ujenzi huo.

Katika hatua nyingine Kanyasu alisema,
wizara yake inaendelea kufanya mareke-
bisho ya fidia kwa wananchi watakaohar-
ibiwa mazao yao na tembo ili serikali iwal-
ipe kifuta jacho kikubwa tofauti na sasa
mtu akiharibiwa shamba lake analipwa
fidia ya Sh. 20,000 kwa heka.
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Lukuvi asaidia -
jimbo dawa
za mil. 30/-

Na Francis Godwin,
IRINGA

MBUNGE wa Jimbo
la Isimani wilayani
Iringa, William Lukuvi,
amekabidhi dawa zenye
thamani ya zaidi ya
Sh. milioni 30 katika
Vituo vyote na zahanati
kwenye jimbo lake ili
kuwapunguzia ukali wa
maisha wananchi wake
Kipindi hiki cha janga la
Covid -19.

Katibu wa Lukuvi,
Thomas Malenga, akika-
bidhi msaada huo jana,
kwa Mganga Mkuu wa
Wilaya ya Iringa, Dk.
Samwel Marwa, alisema
msaada huo ni kwa ajili
ya kusaidia wananchi
wa jimbo hilo wanaofi-
ka katika vituo vya afya
na zahanati kupatiwa
huduma ya dawa badala
va kutumia fedha zao
kwenda kununua katika
maduka.

Alisema hatua hiyo
imekuja kutokana
mlipuko wa ugonjwa
wa Covid -19 ambao
umeendelea kusumbua
dunia na kutokana na
hali hiyo na uhalisia wa
wananchi  kiuchumi,
ni wakati muafaka
kuwasaidia dawa hizo
na kupata huduma ya
bure watakapokwenda
kwenye vituo hivyo.

Akishukuru kwa niaba
yva madiwani wenzake
ambao Vvituo vyao
vimepatiwa msaada
huo, Diwani wa Kata ya
Kising'a, Ritta Mla-
gala, alisema umefika
wakati ambao wananchi
wapo katika mazingira
magumu ya Kiuchumi
kutokana na hofu ya
Virusi vya corona na
wengi wao uwezo wa
kwenda kununua dawa
ni mdogo.

Mganga Mkuu wa
Wilaya va Iringa, Dk.
Marwa alisema dawa
hizo zimekuja wakati
ambao wataalamu wa
afya wapo kwenye
mkakati na maandalizi
ya kukabiliana na janga
la ugonjwa wa Covid -19
na kuzuia maambukizi.

Alisema kuwa fedha
ambazo serikali ilikuwa
imezitenga kwa ajili ya
ununuzi wa dawa kwa
sasa zitaelekezwa ka-
tika matumizi mengine
kwa ajili ya kuboresha
huduma za afya katika
zahanati na vituo vya
afya.

Ushirikiano Marekani, Tanzania,
dunia mapambano dhidi Covid-19

SERIKALI ya Marekani inafanya
kazi bega kwa bega na marafiki na
washirika wake duniani kuhakiki-
sha usalama wa afya duniani.

Msaada unaotolewa ni zaidi
ya fedha na mahitaji. Wataalamu
walioko duniani na wanaoendelea
kutoa mafunzo kupitia mikutano
ya kimtandao ni madaktari na
wataalamu wa afya ya jamii, wali-
opata mafunzo kupitia ufadhili wa
Marekani na taasisi zake za kiel-
imu.

Ni mifumo ya ugawaji iliyowek-
wa wazi na inayoendelea kwa
ajili ya uzalishaji na usambazaji wa
mahitaji ya dawa zinazohitajika,
zenye ubora wa hali ya juu duni-
ani. Marekani imetoa misaada ya
maendeleo kwa ajili ya kuimari-
sha uhusiano na mataifa mengine
duniani kwasababu inaamini ni

jambo sahihi kufanya. Inafanya

hivyo pia kwasababu majanga
yanapotokea hayaheshimu mipa-
ka ya nchi. Tkiweza kuzisaidia nchi
kudhibiti milipuko ya magonjwa,
itaokoa maisha ya watu ughai-
buni na Marekani. Kwa Tanzania,

dhamira ya Marekani ya pamoja
kuhusu usalama wa afya haijawahi
kuwa ya wazi na muhimu zaidi
kuliko ilivyo sasa. Wataalamu
wa maabara na wa afya ya jamii
waliopata mafunzo kutoka Mare-
kani, wanawapima washukiwa wa
ugonjwa, wanawafuatilia walioku-
tana nao, wanabuni mikakati ya
kujenga uelewa kwa wananchi na
jitihada za mawasiliano hatarishi.
Wataalam wa Marekani kutoka
Taasisi ya Kimarekani ya Udhibiti
wa Magonjwa (CDC), Shirika la
Misaada na Maendeleo la Mareka-
ni (USAID) na Wizara ya Ulinzi, wa-
nashauriana na wenzao wa Tan-
zania, kushughulikia msaada wa
afya uliopo, na kuhakikisha kuna
mwendelezo wa uhusiano huo,
utakaojenga na kusaidia mfumo
wa afya nchini Tanzania.

Uwapo wa pamoja wa ofisi za
Taasisi ya Marekani ya Udhibiti
wa Magonjwa (CDC) ndani ya
Wizara ya Afya ni ukumbusho
mzuri kwamba ushirikiano kwe-
nye masuala ya afya uko kwenye
kitovu cha uhusiano na Tanzania

na watu wake. Dhamira ya Mare-
kani kwenye ushirikiano huo bado
iko imara, iliyojengwa kutokana
na uwekezaji wa karibu Sh. tril-
ioni 174 katika kipindi cha miaka
20 iliyopita, zikiwamo zaidi ya Sh.
200,000 kwa kila Mtanzania aliye
hai leo, katika kuunga mkono Sek-
ta ya Afya nchini Tanzania.

Mwaka huu pekee msaada wa
walipa kodi wa Marekani utatoa
Sh. trilioni 1.2 kwa ajili ya kushu-
ghulikia VVU/Ukimwi, ikiwamo
karibu Sh. bilioni 275 kwa ajili ya
tiba ya kuokoa maisha ya dawa
za kufubaza virusi vya Ukimwi na
bidhaa zingine za afya, wakati pia
ikitoa ufadhili kwa ajili ya misha-
hara kwa baadhi ya wafanyakazi
muhimu ambao ni nguvukazi ya
Wizara ya Afya nchini kote.

Wakati uwekezaji wa Marekani
nchini Tanzania ambao ni wa ki-
wango kikubwa na wa kudumu ni
sehemu ya uwekezaji wa Dola za
Marekani bilioni 100 na imefanya
kwa ajili ya afya ya waafrika barani
kote katika kipindi cha miongo mi-
wili iliyopita.

Katika kukabiliana na mlipuko
wa Covid-19, dhamira ya Marekani
kwa Marekani, kwa Africa na kwa
afya ya dunia haijawahi na haitate-
tereka.

Tangu mlipuko wa Covid-19 seri-
kali ya Marekani imetoa msaada
wa Dola za Marekani milioni 500
hadi sasa duniani kote, zikiwamo
Sh. bilioni 3.2 kwa ajili ya kusaidia
juhudi za Tanzania.

Hakuna nchi itakayopambana
na Covid-19 peke yake. Marekani
itawasaidia wengine kwenye
nyakati zao za uhitaji mkubwa.
Itaendelea kuzisaidia nchi mbal-
imbali kujenga mifumo imara ya
afya inayoweza kuzuia, kugundua,
na kukabiliana na milipuko ya
magonjwa ya kuambukiza. Kwa
pamoja inawezekana kuishinda
changamoto hii ya kihistoria ili-
yoletwa na janga la Covid-19, kila
siku, duniani.

EImeandikwa na Dk. Inmi
Patterson, Kaimu Balozi wa
Ubalozi wa Marekani nchini
Tanzania

Kutokana na ugonjwa wa CORONA,
Walipakodi wanashauriwa kutumia mawasiliano
yafuatayo kwa masuala ambayo hayawalazimu

S

MAWASILIANO YETU

0800-750075 au 0800-780078
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MWANGA WA JAMIT

Wasanii, wachezaji nyota
saidieni nchi janga corona

TAKRIBANI dunia nzima kwa sasa katika sekta ya michezo kimya
kimetawala, hakuna mchezo wowote unaoendelea wala buruda-
ni kutokana na janga la virusi vya corona (COVID-19), ambavyo
vinaendelea kuteketeza maelfu ya uhai wa watu duniani.

Hii ni kutokana na virusi hivyo vilivyoanzia China katika mji
wa Wuhan kutokuwa na dawa wala kinga hatua iliyosababisha
jumla ya watu 160,896 kupoteza maisha huku 2,340,539 wakiwa
wameambukizwa hadi jana mchana duniani kote, hatua iliyosaba-
bisha mataifa mbalimbali kuzuia shughuli zote zinazosababisha
mikusanyiko ya watu ikiwamo michezo na burudani, Tanzania
ikiwa miongoni mwa nchi iliyochukua hatua hiyo.

Lakini pia baadhi ya nchi zimefika mbali zaidi hususan za Ulaya,
Asia na chache za Afrika kwa kuweka karantini ya watu kutoka nje,
lengo likiwa ni kuzuia kasi ya maambukizi ya virusi hivyo vinavy-
oambukizwa pia kwa njia ya hewa.

Katika mataifa mengi hususan Ulaya wasanii wakubwa,
wachezaji mastaa, matajiri, kampuni na watu wenye uwezo wa
wastani kifedha wamekuwa wakijitoa kusaidia serikali zao kwa
hali na mali katika kupambana na janga hili na si kuzisaidia seri-
kali zao tu, bali wamejitoa hadi katika mataifa ambayo wanafanya
kazi huko/wanacheza soka kwa kutoa fedha kwa ajili ya kusaidia
kupambana na corona.

Mfano wa kuigwa katika hilo ni mshambuliaji wa Bayern Mu-
nich, Robert Lewandowisk, ambaye yeye na mkewe wametoa euro
milioni moja zaidi ya Sh. bilioni mbili za Tanzania kusaidia janga
hilo, mwingine ni mshambuliaji wa Barcelona, Muargentina Lionel
Messi na Kocha wa Manchester City, Mhispania Pep Guardiola kila
mmoja akitoa euro milioni moja kuisaidia Serikali ya Hispania ku-
pambana na janga hilo.

Wiki iliyopita mshambuliaji wa zamani wa Chelsea, Didier
Drogba, naye alijitolea hospitali yake kubwa iliyopo nchini Ivory
Coast kutumika bure kwa kuwa kituo cha matibabu ya wagonjwa
wa COVID-19 katika kipindi hiki huku akigawa na vyakula, pia
tumesikia namna wasanii wa muziki na wachezaji flamu na mas-
taa wengine nchini Marekani wanavyojitolea mamilioni ya dola
kuisaidia serikali yao katika kupambana na janga hili linaloitesa
dunia kwa sasa. Nipashe tunaamini misaada wanayotoa wasanii
na wachezaji hao si kwamba wanazo fedha nyingi sana, bali wa-
naamini hiyo ndiyo njia pekee ya kurudisha fadhila kwa mashabiki
wao ambao wamekuwa wakiwasapoti siku zote katika kazi zao.

Hivyo katika kipindi kigumu kama hiki ambacho mashabiki wao
wanalazimika kufungiwa ndani na kushindwa kutoka kwenda
kutafuta mkate wao wa kila siku, ni fadhila ya hali ya juu lakini pia
ni msaada mkubwa kwa serikali yao.

Kama mashabiki wa soka hapa nchini wanaweza kuujaza Uwan-
ja wa Mbagala Rangitatu kwa ajili ya kumsapoti Mbwana Samatta
wakati akiicheza Aston Villa kule England na yeye kuvutiwa hadi
kuiposti picha katika ukurasa wake wa Instagram, hii ina maana
naye anapaswa kuwafanyia kitu hata kwa kugawa vitakasa mikono
['sanitizer’] angalau za laki tano tu kuonyesha yupo pamoja nao.

Si Samatta pekee bali wapo nyota wengi kama Simon Msuva
hata wanaocheza soka la ndani mfano, Kelvin Yondani, John Boc-
co na wengine wengi wanaweza kufanya hivyo angalau hata katika
vitongoji wanavyoishi kwa kugawa vitakasa mikono ama barakoa.
Hatujawasikia pia wasanii kama Diamond Platinum ama Rajabu
Abdul “Konde Boy” maarufu Harmonize, wakifanya hivyo katika
jamii zinazowazunguka ama kwa kutoa moja kwa moja serikalini
ili ziwafikie walengwa.

Tumefurahishwa na namna winga wa Simba, Francis Kahata,
alivyogawa maji kwa jamii inayomzunguka kwao nchini Kenya
wakati huu nchi yake ikipambana na janga la corona, hivyo tu-
naamini huo ni msaada mkubwa na kujitoa kwa hali ya juu kwa
mashabiki na serikali yake jambo ambalo linapaswa kuigwa na
wachezaji wa Tanzania na wengine wanaocheza Ligi Kuu pamoja
na makocha wageni na wazawa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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Website: www.ippmedia.com
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Na Adam
Fungamwango

HIVI majuzi, Kocha Mkuu wa Azam FC,
Aristica Cioaba, aliliomba Shirikisho
la Soka nchini (TFF), kuongeza idadi
ya wachezaji wa akiba kutoka watatu
hadi watano ili kuwasaidia kujiepusha
na majeraha hasa kwenye kipindi hiki
cha janga la virusi vya corona (COV-
ID-19).

Kocha huyo amesema kwa sasa
kama Ligi Kuu ikirejea, wachezaji
wengi huenda wasiwe na utimamu wa
mwili kwa asilimia 100 kutokana na
kufanyia mazoezi majumbani, hivyo
huenda wakakumbwa na majeraha
ya mara kwa mara na suluhisho ni
kuongeza wachezaji watano wanao-
takiwa kufanyiwa mabadiliko [‘sub’]
na isiwe watatu kama ilivyo sasa.

Akijibu maombi hayo, Mtendaji
Mkuu wa Bodi la Ligi Tanzania, Al-
masi Kasongo, alisema kuwa itakuwa
ngumu mno kubadili kanuni katikati
ya msimu.

“Sijajua anaomba kwa sababu ya
dharura ya changamoto hii ya COV-
ID-19 tulionayo au vipi, lakini kama ni
kulinda wachezaji na majeraha, labda
tulichukue ili wakati wa uboreshaji wa
kanuni zetu tuliwasilishe, lakini sioni
kama kwa sasa inawezekana, lakini
maana ya wazo na yeye ni mwalimu na
ameona kuna faida ya hilo, basi wakati
wa uboreshaji wa kanuni liwasilishwe
na tutalifanyia kazi,” alisema Kasongo.

Kwa hili mimi niko sehemu zote
mbili kwa Cioaba na Kasongo, kwani
kila mmoja ameeleza kutokana na jinsi
alivyo kwenye nafasi yake.

Cioaba ametazama afya za
wachezaji hasa watakaporejea uwan-
jani, lakini Kasongo ameangalia zaidi
kwenye kanuni.

Ni kweli wachezaji watakaporejea,
kwani baadhi yao hawatokuwa kwe-
nye kiwango kile kinachotakiwa, hivyo
makocha kuwa na uhuru mpana wa
kuchagua na kutoa wachezaji hadi ku-
fikia watano.

Lakini pia kwa sasa haiwezekani
kwa sababu kanuni hutungwa kabla ya
ligi kuanza na haiwezekani kuingizwa

Sub’5 zttazzangamzza fimu ndogo Ligi Kuu

Lakini pia
kwa sasa
haiwezekani
kwa sababu
kanuni
hutungwa
kabla ya ligi
kuanza na
haiwezekani
kuingizwa
nyingine
katikati au
mwishoni
mwa msimu.
Vyovyote
itakavyoku-
wa, maoni
au maombi
ya Cioaba
yanatakiwa
yawasilish-
we kabla ya
kuanza kwa
msimu ujao
wa Ligi wa
2020/21.

nyingine katikati au mwishoni mwa
msimu.

Vyovyote itakavyokuwa, maoni
au maombi ya Cioaba yanatakiwa
yawasilishwe kabla ya kuanza kwa
msimu ujao wa Ligi wa 2020/21.

Hata hivyo, kama Bodi ya Ligi iki-
ingiza kanuni hii kwenye ligi hii in-
ayoendelea, au msimu ujao inaone-
kana itakuja kuzinufaisha klabu
zenye uwezo mkubwa wa kifedha
wa kununua wachezaji wengi we-
nye uwezo.

Timu kama Azam, Simba na
hata Yanga, zinaweza kunufaika na
kanuni hii kwa sababu klabu zao
zina uwezo wa kuwa na wachezaji
wawili au watatu wanaocheza
namba moja wenye uwezo unaofa-
nana, hivyo akitoka huyu, akiingia
ni kama aliyetoka.

Nadhani hata Cioaba amelio-
na hilo na ndiyo maana anataka
wachezaji waongezwe ili hata wale
ambao hawapati namba, lakini
wana uwezo waweze kucheza.

Kanuni hii inaweza kuwa mwiba
mchungu kwa baadhi ya timu am-
bazo hazina bajeti kubwa ya usajili
na unaweza kukuta wachezaji 11
waliopo ndani labda na wengine
wawili tu, ndiyo wana uwezo mkub-
wa, lakini waliobaki ni wa kujaza
idadi tu.

Mfano timu kama Alliance FC
ikitoa wachezaji tegemeo watano
kwa sababu wamechoka uwanjani
na kuwaingiza wengine, inacheza
na Azam au Simba ambazo nazo
zinatoa wachezaji waliocheza na
kuingiza wengine watano, wenye
uwezo mkubwa na nguvu mpya,
fikiria nini kitatokea.

Ni kama vile mechi hiyo im-
eanza upya na zitakuwa na nguvu
kubwa, kutokana na aina ya uwezo
wa wachezaji wake. Ndiyo maana
nasema kwenye kanuni hii Cioaba
ameangalia zaidi faida ya timu yake
na klabu zingine zenye uwezo wa
kufanya usajili mzuri.
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Fisi walivyojeruhi

-
Enabel”

Vacancy - Position no: 1708

Monitoring and Evaluation Technician in Kigoma Region

Enabel - Belgian Development Agency - recruits a Tanzanian national

« Duty station: Kigoma town/district

« Contract term: 1 year - extendable - competitive salary package.

* Profile: Bachelor degree Information Technology, Agricultural
economics, Records Management, Informatics, Computer Science
or equivalent.

¢ Minimum experience: 1-year in data management

* Job content: mobile data Collection, People Management in
Agricultural extension, Training, Data Analysis & visualisation,
Reporting and Mapping.

*« Competencies: Advanced user of Excel and good knowledge of
monitoring and evaluation concepts; Experience in conducting
qualitative/quantitative analysis integrating a gender perspective
and/or a human-rights based approach, vulnerable groups or
similar is a plus; Knowledge of ODK and GIS is an asset; Good
reporting skills in English/ Kiswabhili.

Details vacancy at: https://btctanzania.wordpress.com/

Submit your applications mentioning the position number to:
recruitment.tza@enabel.be

Deadline: 3rd May 2020

Only shortlisted candidates will be contacted.

215707502

Female applicants are especially encouraged to apply. Enabel has
zero tolerance for any form of discrimination and does not
discriminate on the basis of HIV/AIDS status.

TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI

| M. JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
S TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI

UBORESHA|)I WA DAFTARI LA KUDUMU

wanakijiji

Na Ndalike Sonda, KAHAMA

mashauri ya Mji wa Kahama mkoani Shin-
yanga, wamenusurika kuuawa baada ya
kushambuliwa na  fisi wakati wakijaribu
kumfukuza, alipovamia kundi la mbuzi.

Ofisa Mtendaji wa Kata hiyo, Upendo Shiri-
ma, alisema tukio hilo lilitolea jana asubuhi,
ambapo fisi huyo alivamia zizi la mbuzi
kabla ya wananchi kuanza kumpiga na ndi-
po alipowashambulia wananchi sehemu za
mikononi, huku baadhi walipelekwa katika
Hospitali ya Halmashauri ya Mji wa Kahama.

Aliwataja walioshambuliwa ni Donald Si-
moni (27) na Furaha Ngusa (46), na kwamba
wanaiomba Wizara ya Maliasili na Utalii
kutenga siku maalumu ili kwenda kuwawin-
da fisi hao ambao wamekuwa wengi wakati
huu.

“Tunaomba tu watu wa maliasili watusai-
die kufanya oporesheni juu ya wananyama
hao, maana kutokana na mvua hizi maji
wameingia kwenye mapango yao, hali am-
bayo inawafanya waje kwenye makazi ya
watu,” alisema Shirima.

Alisema kuwa watu wameanza kupata
hofu kutokana na wananyama hao kuanza
kuvamia nyakati za mchana.

Diwani wa Ngogwa, Kamuli Mayuga,
alisema baada ya kuwafikisha hospitalini
walipatiwa matibabu kwa kushonwa nyuzi
kwenye majeraha na kuruhusiwa kuerejea
nyumbani.

|
]

Kanisa lapiga jeki
hospitali vitimwendo 15

Na Julieth MKkireri, KIBAHA

HOSPITALI ya Wilaya ya Kibaha iliyopo Lulanzi,
ambayo pia ni kituo cha kuhudumia wagonjwa wa
Covid-19 imepatiwa msaada wa vitimwendo 15.

Msaada huo umetolewa na kanisa la Fellowship
wiki kwa Mganga Mkuu wa Halmashauri ya mji wa
Kibaha.

Akikabidhi viti hivyo, Askofu Dk. Mgulu Kilimba
alisema, lengo la kutoa viti hivyo vyenye thamani ya
zaidi ya Sh. milioni nne, ni kusaidia jitihada za seri-
kali kukabiliana na ugonjwa wa corona.

“Tatizo hili limekuja na litaondoka kwa kuwa Mun-
gu anawapenda watu wake hivyo tukimlilia atalion-
doa gonjwa hili na watu wataendelea na shughuli zao
kama kawaida,” alisema.

Aliwaomba Watanzania kuwaombea wahudumu
wanaowahudumia wagonjwa wa Corona ili waweze
kutekeleza majukumu yao vizuri huku wakichukua
tahadhari. Alisema, wameshatoa vitimwendo hivyo
zaidi ya 4,000 hapa nchini kwa kushirikiana na hal-
mashauri na wabunge.

Kwa upande wake Mganga Mkuu wa Halmashauri
ya Mji Kibaha, Tulitweni Mwinuka, alisema viti hivyo
vitasaidia kuziba ukosefu wa vifaa vya hospitali na
vifaa tiba.

Mwinuka alisema, kituo hicho ni moja ya hos-
pitali zilizopewa fedha na serikali Sh. bilioni 1.5 na
ilikamilika, lakini serikali ilikifanya kuwa kituo cha
kuhifadhi wagonjwa wa corona baada ya tatizo hilo
kutokea.

'NEC mbioni kuhamia

LA WAPIGA KURA AWAMU YA PILI

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote wa Tanzania Zanzibar na Mikoa ya Katavi, Rukwa, Singida,
Dodoma, Iringa, Mbeya, Songwe, Njombe, Ruvuma, Lindi, Mtwara, Morogoro, Pwani na Dar Es Salaam kuwa, Uboreshaji
wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura Awamu ya Pili utafanyika kwa siku tatu kuanzia tareh 02 hadi 04/05/2020.

Uboreshaji huu utafanyika katika Kituo kilichopangwa kwenye kila Kata katika Halmashauri husika, Vituo vitafunguliwa saa
2:00 asubuhi na kufungwa saa 12:00 jioni

Uboreshaji Awamu ya Pili utafanyika kwa kuzingatia tahadhari zote za afya kuhusu kuzuia maambukizi ya ugonjwa wa
COVID- 19 unaosababishwa na Virusi vya Corona.

Uboreshaji utafanyika kama ifuatavyo :-

I. SIKU: Uboreshaji utafanyika tarehe 02-04/04/2020

2. VITUO: boreshajii Awamu ya Pili utafanyika katika Kituo kilichopangwa kwenye kila
Kata katika Halmashauri husika.

3. MUDA: Vituo vitafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12:00 Jioni

Uboreshaji utahusisha.
* Kuandikisha Wapiga Kura wapya waliotimiza umri wa Miaka |8 na zaidi na wale watakaotimiza umri huo ifikapo siku
ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020.
kuandikisha wale wote ambao wana sifa lakini hawakujiandikisha katika Uboreshaji wa Awamu ya Kwanza..
* Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura waliopoteza kadi zao
Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimeharibika
Kuhamisha taarifa za wapiga kura waliohama kata au majimbo na kwenda katika maeneo mengine ya kiuchaguzi
Kurekebisha taarifa za Wapiga Kura ambazo zilikosewa.
* Kuondoa wapiga kura waliopoteza sifa kama vile waliofariki dunia.

UTARATIBU WA UBORESHA]I WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA.
* Katika kila kituo cha ofisi ya kata kutakuwa na Mwandishi Msaidizi na BVR KITs Operator ambao watakuwa na
orodha ya vituo vyote katika Kata.
* Mwananchi ataweza kuandikishwa kulingana na kituo atakachopigia kura siku ya Uchaguzi Mkuu ndani ya Kata husika.
+ Mpiga Kura yeyote anaweza kuboresha taarifa zake kwa kuzingatia kituo anachotaka kupigia kura siku ya Uchaguzi
Mkuu.

Muhimu: Kumbuka kuzingatia Kanuni za Afya kwa kufuata Maelekezo utakayopewa kituoni ili kujiepusha na maambukizi
yaVirusi vya Corona .

~Gerald G, J Mwanilwa
Kny; MKURUGENZIWA UCHAGUZI
Tangazo Hili Limetolewa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi S. L. P 10932 Dar Es Salaam, Tel.+255 22 2114963-6.
Nukushi: +255 22 2113382. Barua Pepe: info@nec.go.tz. Tovuti: www.nec.go.tz.

jengo jipya Dodoma

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

UJENZI wa ofisi mpya ya Tume ya Taifa
fikia zaidi ya asilimia 90 na itakabidhiwa
muda wowote kuanzia sasa.

Jengo hilo linajengwa na Shirika la
Uzalishaji Mali la Jeshi la Kujenga Taifa
(Suma JKT).

Akizungumza mwishoni mwa wiki,
Kamanda wa Oparesheni wa Suma JKT,
Meja James Philemon, alisema mteja wao
atakabishiwa jengo hilo muda wowote
na ujenzi wake umezingatia viwango vya
hali ya juu.

“NEC watakabidhiwa jengo hili likiwa
tayari kwa matumizi, mtakumbuka Suma
JKT tulikabidhiwa mradi huu Januari
mwaka huu, baada ya mkandarasi wa
awali, Wakala wa Majengo Tanzania (TBA)
kuonekana kushindwa kumudu kasi ya
utekelezaji wa mradi huu,” alisema.

Alifafanua kuwa, mkataba wa ujenzi wa
Ofisi za NEC ulisainiwa Januari 7, ambapo
utelelezaji rasmi ulianza Januari, mwaka
huu.

Naye, Meneja wa mradi wa Suma- JKT,
Mhandisi Lazaro Masanja, alisema ujenzi
wa ofisi mpya za NEC umezingatia viwan-
go vya hali ya juu, na kwamba mteja wao
atakabidhiwa jengo imara.

Alisema mbali na jengo hilo lenye
ghorofa nane, kuna majengo mengine
mawili ya kisasa ambayo ni jengo la ku-
tangazia matokeo liliowekewa ukumbi
mkubwa kwa ajili ya wageni, viongozi,
waangalizi wa uchaguzi pamoja na
waandishi wa habari.

Mkuu wa JK, Brigedia Jenerali Charles

Mbuge, alisema jeshi hilo limejipanga
vyema kuhakikisha kuwa miradi yote lin-
ayoingia mikataba na wateja wote inaka-
milika kwa viwango vya hali ya juu na
kukamilika kwa wakati.

Mbuge alisisitiza  jeshi halijawahi
kushindwa kazi, huku akisisitiza kuwa
vijana wake wenye weledi wa hali ya juu
walikuwa wanafanya kazi usiku na mcha-
na katika maeneo yote ya miradi.

Tayari, Mkurugenzi wa NEC, Dk.
Charles Mahera, alishasisitiza kuwa Tume
hiyo imejipanga kuhamia
kabidhiwa jengo hilo.

Kwa mara ya kwanza NEC itatangazia
matokeo yake ya uchaguzi mkuu katika
ofisi zake mpya za Dodoma, kwa mujibu
wa Mkurugenzi wa NEC.

—— — -

Mwenyejiti NEC, Jaji
Semistocles Kaijage.
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Mwanza waungana kulilia huruma ya Mungu

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

AUMINI wa mad-
hehebu mbalim-
bali mkoani Mwan-
za  wameshiriki
maombi ya pamoja ya kumu-
omba Mwenyezi Mungu aondoe
jangala corona na kufanya upon-
aji kwa waliopatwa na ugonjwa
huo.

Akiongoza ~maombi hayo
yaliyohudhuliwa na viongozi
mbalimbali wa kidini na serikali
akiwamo Mkuu wa mkoa huo,
Mwenyekiti wa Umoja wa Ma-
kanisa Mwanza, Askofu Philipo

E— “'"_‘

-
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Mafuja, alisema lengo la maombi
hayo ni kuomba huruma na
msaada wa Mungu aondoe jan-
ga la COVID-19, kutoshuka kwa
uchumi sambamba na kuwaom-
bea viongozi wote wa dini na
serikali.

Alisema harakati mbalimbali
zinafanyika ili kujilinda na kujie-
pusha na janga hilo, lakini kusi-
mama katika imani na kumuom-
ba Mungu ndio msingi mkubwa
kwa kuwa yeye ndiye kimbilio
na tumaini letu hivyo watu
wote  wanapaswa kubadilika
na kuchukua tahadhari zote ili
kupambana na gonjwa hilo.

“Kwa nini tunaogopa, Watan-

zania tusiogope hata kama idadi
itaendelea kupanda tusirudi
nyuma, bali tuendelee kusima-

ma katika imani na kumu-
omba Mungu,” alisema Askofu
Mafuja.

Padre Faustine Bagwa , Mch.
D. Jacob Mutash na Askofu Amos
Hulilo ni baadhi ya watumishi
wa Mungu waliotoa neno katika
ibada hiyo na kusema wataende-
lea kutoa hamasa kwa waumini
ili kujenga maarifa na hekima ili
waweze kutenda yaliyo mema
kwa kupenda kusali kwa pamoja

pasipo kutengana.
Walisema wakati mataifa
makubwa yakiamini sayansi

pamoja na vifaa vya kujikinga na
virusi vya corona, sisi mbali ya
kutumia vifaa hivyo tutaushinda
ugonjwa huo kwa maombi.

Mkuu wa mkoa huo, John
Mongella, alisema kuna mahali
tumemkosea Mungu, hivyo kupi-
tia maombi yanayofanywa na
waumini wa madhehebu mbal-
imbali hakika kutaipata huruma
yake.

Pia aliwataka waumini hao
kufuta maneno yaliyosemwa
kuwa Afrika itakuwa kitovu cha
corona, bali waungane katika
maombi sambamba na kufuata,
kuzingatia maelekezo yanayo-
tolewa na Wizara ya Afya.

Mkuu wa Wilaya ya Biharamulo mkoani Kagera, Sada Malunde, akipokea msaada wa madawati 60 na mabati 56 kwa Shule ya Msingi Bihara-
mulo ‘B’, viti na meza 140 kwa shule za sekondari Kalenge na Katahoka, kutoka kwa Kaimu Meneja wa Kanda ya Ziwa wa NMB, Amos Mubusi,
wakati wa hafla iliyofanyika wilayani humo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kortini madai kuingiliana kinyume cha maumbile

Na Hellen Mwango

MFANYABIASHARA  Nkinda
Shekalage (34), mkazi wa Tegeta
fikishwa katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu, akikabil-
iwa na mashtaka ya kuwaingilia
wenzake watano kinyume cha
maumbile.

Mshtakiwa huyo na wenzake
walisomewa mashtaka mwishini
mwa wiki mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi, Rashidi
Chaungu, baada ya Hakimu
Mkazi Mkuu Huruma Shaidi,
aliyepangiwa kusikiliza kesi hiyo
kuwa na udhuru.

Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Mkunde Mshanga, ali-
wataja washtakiwa wengine ni
mwanafunzi Ahmad Mrisho
(36), Gifti Emmanuel (20), mkazi
wa Tegeta kwa Mboyo, Mwa-
nafunzi Jackson Kiss (20), Chris-
topher Songea (20) wakazi wa
Gongolamboto, Salum Kachende
(21) mfanyakazi wa ndani mkazi
wa Tegeta na Mlinzi Ramadhani
Mlekwa wa Manzese.

Jamhuri ulidai katika shtaka la
kwanza mpaka la tano linam-
kabili mshtakiwa Shekalage kwa
kuwaingilia kinyume na maum-
bile watu watano.

Mshanga alidai kati ya Janu-
ari 2017 na Machi, mwaka huu,
Shekalage kwa nyakati tofauti
alimwingilia Mrisho, Emmanuel,
Kiss, Songea na Kandeche.

Katika shtaka la sita, ilidaiwa
kuwa kati ya Januari 2004 mpa-
ka Machi mwaka huu Mrisho
alimruhusu Shekalage  kumu-
ingilia kinyume na maumbile
wakati akijua ni kosa kisheria.

Pia, katika shtaka la saba,
nane, tisa na la 10, mshtakiwa
Emmanuel, Kiss, Songea na
Kachende walimruhusu kuwain-
gilia kinyume na maumbile huku
akijua ni kosa kisheria.

Shtaka la 11, ilidaiwa kuwa

kati ya Januari 2019 na Machi,
mwaka huu mshtakiwa Kiss ana-
daiwa kumwingilia kinyume cha
maumbile Mlekwa wakati sh-
taka la 12 Mlekwa akidaiwa kuwa
tarehe za tukio la 11, alimwingilia
kinyume cha maumbile Kiss.

Mshanga alidai upelelezi wa
kesi hiyo umekamilika, na ali-
omba mahakama kupanga tare-
he ya kuwasomea washtakiwa
maelezo ya awali.

Hakimu Chaungu alisema dha-
mana iko wazi, lakini Hakimu
aliyepangiwa kusikiliza kesi hiyo
ana udhuru, hivyo Kesi yao ita-
sikilizwa maelezo ya awali Mei 5,
mwaka huu.

e
NMB vazipiga jeki
shule Biharamulo

Na Mwandishi Wetu

SHULE tatu wilayani Bihara-
mulo mkoani Kagera, zimepigwa
jeki kutokana na changamoto za
miundombinu.

Katika kukabiliana na changa-
moto hizo, shule hizo zimepati-
wa Vvifaa mbalimbali vyenye
thamani ya Sh. milioni 15 ili wa-
nafunzi wake wasomee katika
mazingira rafiki.

Benki ya NMB ndiyo iliyosa-
idia uwezeshaji huo, ambapo
vifaa vilivyotolewa ni pamoja
na mabati 56 na madawati 60
kwa ajili ya Shule ya Msingi
Biharamulo' B’, viti na meza
140 kwa shule za sekondari za
Kalenge na Katahoka zote za
wilayani humo

Akizungumza wakati wa
kukabidhi msaada huo, Kaimu
Meneja wa benki hiyo Kanda vya
Ziwa, Amos Mabusi, alisema
msaada huo ni sehemu ya faida
va benki hiyo ambayo hurudi-
sha kwa jamii kwa kuchangia
miradi ya maendeleo katika
sekta ya elimu , afya na pale
yanapotokea majanga.

Mabusi alisema katika kurudi-
sha fadhila kwa wananchi, benki
hiyo imetenga kiasi cha Sh.
bilioni moja kwa mwaka 2020
kwa ajili ya miradi ya maende-
leo huku kipaumbele kikiwa ni
kusaidia sekta ya elimu na afya

“Kiasi hiki kinaweza kuone-
kana si kikubwa sana, lakini
kimekuwa msaada mkubwa kwa
jamii hasa katika sekta ya afya
na elimu vifaa kwenye sekta
hizi mbili zimekuwa ni changa-
moto kubwa katika hospitali,
vituo vya afya pamoja na shule
zetu hapa nchini, “ alisema
Mabusi. “Vitu hivi tulivyokabi-
dhi leo ni moja ya ushiriki wetu
katika maendeleo ya jamii na
sisi kama benki tunahakikisha
jamii inayotuzunguka inafaidika
kutokana na faida tunayoipata,”
alisema Mabusi.

Aidha alisema benki hiyo kwa
kushirikiana na Wizara ya Elimu
wamewafikia zaidi ya vijana
41,781 kupitia program yao vya
“jifunze, jipange, wajibika” in-
ayotolewa kwa shule za msingi
na sekondari nchini iliyolenga
kuwafundisha vijana umuhimu
wa kuweka akiba na mipango
kwa ajili ya maendeleo yao na
kukidhi mahitaji muhimu.

Mkuu wa Wilaya ya Biharamu-
lo, Sada Mahunde, alisema benki
va NMB imekua ikichangia mara
kwa mara misaada katika
wilaya hiyo, na kwamba vuamuzi
wa benki ya NMB kuchangia
sekta ya elimu ni kichocheo
kikubwa cha kuingia kwenye
uchumi wa viwanda.

Sada alisema wilaya hiyo ina
changamoto kubwa za miundo
mbinu na samani katika sekta
ya elimu na afya, na kuziomba
taasisi nyingine kuiga kutoka
benki hiyo ili kushiriki kutatua
changamoto zilizopo.
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I
Malori
mbaroni
tuhuma
kubeba
vifaa vya
mgodi

Na Mohab Dominic, KAHAMA

MALORI 11 yamekamatwa
na Jeshi la Polisi Kituo cha
Kagongwa wilayani Kahama
mkoani Shinyanga na Polisi
Maswa mkoa wa Simiyu
yakidaiwa kubeba vifaa vya
mgodi wa Buzwagi vilivyoku-
wa Vikipelekwa Mgodi wa
North Mara Tarime mkoani
Mara.

Ofisa Madini Mkazi Mkoa
wa Shinyanga, Mhandisi Jo-
seph Kumburu, akizungumza
na waandishi wa habari jana,
alisema tukio hilo lilitokea
juzi mchana na kuongeza
kuwa ofisi yake kwa kush-
irikiana na Jeshi la Polisi
Kituo cha Kagongwa wa-
l[ikamata magari hayo, huku
mengine matano yakizuiwa
yalipokuwa njiani wilayani
Maswa mkoani Simiyu.

Kumburu alisema vifaa
hivyo ni vile vilivyozuiwa
na Wizara ya Madini wakati
wa kufanyika mnada na
kutakiwa kusubiri maelekezo
va serikali.

Alifafanua kuwa, kati ya
magari hayo, sita yalikamat-
wa na askari wa kituo cha
Polisi Kagongwa na magari
mengine matano yalikamatwa
na askari wa kituo cha Polisi
Maswa mkoani Simiyu.

Alieleza kuwa wakati wa
ukamataji huo magari men-
gine matatu yalizuiwa kutoka
ndani ya Mgodi wa Buzwagi,
na kusema kuwa magari hayo
yalikuwa yanasafirishwa na
Kampuni ya Mainline Carriers

“Vifaa hivyo ni vilivy-
obebwa na malori hayo
pamoja na dumper bucket
kwenye magari matano, na
vifaa mbalimbali vya Dumper
kama vile difu, matairi,
madigadi, rejeta na matairi,”
alisema Mhandisi Kumburu.

Alisema kuwa malori hayo
yalisafirishwa bila ya kupewa
ridhaa ya Serikali kama wal-
ivyoelekezwa, na kuongeza
kuwa kutokana na hali hiyo,
wamewaelekeza vifaa hivyo
visisafirishwe hadi hapo
watakapotekeleza maelekezo
ya Serikali.

Kumburu alisema licha
ya kukamata malori hayo,
pia alifanya mawasiliano
na Meneja Mkuu wa Mgodi
wa Buzwagi na Bulyanhulu,
Benedictor Busunzu, ambaye
alitoa ushirikiano.

RC achukizwa waziri kudanganywa corona

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA.

KUU wa Mkoa wa
Shinyanga,  Zainab
Telack, amechukizwa
na kitendo cha mkazi
wa mkoa huo, Mussa Kisinza (25),

Shinyanga, kwa kumpigia simu
Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu,
na kumdanganya kuwa ana maam-
bukizi ya virusi vya corona.

Telack alibainisha hayo [jumaa

wakati akikabidhiwa vifaa vya ku-
jikinga na maambukizi ya corona,
kutoka kwenye kampuni ya uchim-
baji wa madini ya dhahabu Barrick
kupitia mgodi wake wa Buzwagi,
ambao ulikabidhi matenki ya maji,
barakoa, vipima joto, dawa, groves
na mavazi ya madaktari.

Alisema hakupendezwa na ki-
tendo cha mtu huyo kumpigia
simu waziri, na kumdanganya
kuwa ana maambukizi ya corona
na wakati hana virusi hivyo, na
kuwa kitendo hicho ni mzaha dhi-

di ya janga hilo.

Hata hivyo, alilipongeza Jeshi la
Polisi kwa kumkamata ili achuku-
liwe hatua kali za kisheria.

“Natoa onyo kwa wakazi wote
wa mkoa wa Shinyanga, yeyote
yule ambaye atapuuza maagizo ya
serikali na kulifanyia mzaha janga
hili la virusi vya corona, tutam-
kamata na kumchukulia hatua,”
alisema. “Nawapongeza pia wa-
dau kwa kuendelea kushirikiana
na Serikali kupambana na virusi
vya corona mkiwamo Barrick, kwa

kutoa msaada wa vifaa mbalim-
bali kwa ajili ya kudhibiti kuenea
kwa maambukizi haya, na mkoa
wa Shinyanga hakuna mshukiwa
hata mmoja wa corona wala watu
kukaa karantini,” aliongeza.

Mkuu wa kitengo cha Afya na
Usalama Kazini, Dk. Antoinette
George, kutoka Barrick kupitia
mgodi wake wa Buzwagi wilayani
Kahama, alisema wametoa msaada
wa vifaa hivyo vya kujikinga na vi-
rusi vya corona kutokana na kinga
kuwa bora kuliko tiba.

Waziri Mkuu wa Afya, Ummy Mwalimu, akipokea mfano wa hundi yenye thamani ya Sh. milioni 100 kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji wa
kampuni ya Songas, Anael Samuel (wa kwanza kulia), ukiwa ni mchango wa kampuni hiyo kusaidia mapambano ya ugonjwa wa homa va Vi-
rusi vya corona (Covid 19). Makabidhiano hayo yalifanyika katika ofisi za Waziri Mkuu, Dar es Salaam, juzi. Wa pili kulia ni Meneja Rasilimali
Watu wa Songas, Agatha Keenja na wa kwanza kushoto ni Ofisa Mkuu wa Fedha, Sebastian Kastuli PICHA: NA MPIGA PICHA WETU

TPSF, wadau Kukabili athari za corona

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Sekta Binafsi Tan-
zania (TPSF), imewataka wazal-
ishaji wa vifaa mbalimbali vinavy-
otumika kujikinga na maambukizi
ya virusi vya ugonjwa wa corona,
ikiwamo barakoa, kuongeza uzal-
ishaji zaidi ili kukidhi mabhitaji ya
soko nchini.

Akizungumza na waandishi wa
habari mwishoni mwa wiki mara
baada ya kutembelea kiwanda
kinachozalisha barakoa cha Open-

Salaam, Mwenyekiti wa TPSF,
Angelina Ngalula, alisema sekta
binafsi kwa kushirikiana na wa-
dau wa maendeleo wameona ipo
haja ya kuhamasisha wajasiri-
amali kutumia fursa hii kuzalisha
zaidi ili kukabiliana na athari za
ugonjwa huo.

“Mabhitaji ya barakoa yamekuwa
makubwa ili kukabiliana na kue-
nea kwa maambukizi ya virusi vya
ugonjwa wa corona (COVID-19),
hivyo TPSF imeona ichukue nafasi
hii kuwahamasisha wajasiriliama-
li kuzalisha kwa wingi bidhaa hiyo
katika kipindi hiki kigumu,” alise-
ma. Katika kuitumia fursa hivyo,
TPSF wamefanya mazungumzo
na Mamlaka ya Biashara Tanzania
(TANTRADE) ili waweze kutumia
majengo ya mamlaka hiyo yali-
yopo barabara ya Kilwa.

“Wajasiriamali wengi husu-
sani wanaohusika na mambo ya
urembo na ubunifu wamekuwa
waathirika wakubwa na uwepo
wa ugonjwa huu hali ambayo im-
ewaathiri sana kiuchumi, tupo ka-
tika mazungumzo na wenzetu wa
TANTRADE ili kuona namna ya
wajasiriamali wadogo watakavy-

oweza kuyatumia majengo hayo
ili waweke mashine zao na kuanza
uzalishaji wa barakoa,” alisema.
Alisema sababu ya kutumia ma-
jengo haya yanakidhi miongozo
ya kiafya hasa katika kipindi hiki
cha kukabiliana na COVID-19, la-
kini pia mazingira ya eneo hilo ni
mazuri na yenye utulivu mkubwa.
“Tunaamini ombi letu litakub-
waliwa hasa ukizingatia kwa sasa
taifa zima tumeungana na kuwa
kitu kimoja, eneo hilo la saba-
saba ni kubwa na linakidhi mael-
ezo ya wataalam kutoka Wizara
ya afya na pia lipo katika uzio,”
alisema na kuongeza kuwa hali
hiyo itaongeza ajira na mapato
kwa mtu mmoja mmoja na seri-
kali kwa ujumla. Katibu Mtendaji
wa Baraza la Biashara Tanzania
(TNBC), Dk. Godwill Wanga, alise-
ma wajasiriamali lazima wawe

wabunifu katika suala zima la
uzalishaji wa bidhaa hasa katika
kipindi hiki.

“Ubunifu unahitajika kwa we-
nye viwanda ili kutumia fursa
kama hizi katika kunusuru afya ya
Watanzania na kuchangia ukuaji
wa uchumi,” alisema Dk. Wanga

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
kiwanda hicho, Octovian Mshiu,
alisema kumekuwa na changa-
moto ya uzalishaji wa bidhaa hiyo
kutokana na uhitaji mkubwa ukil-
inganisha na uwezo wa uzalishaji
kwa sasa.

“Uzalishaji wetu kwa wiki ni
barakoa 22,000, hii ni changamo-
to kubwa ukilinganisha na mahi-
taji ya Watanzania zaidi ya milioni
na tano, tupo tayari kutoa uzoefu
wetu katika kuunga jitihada za
Serikali na TPSF kwa ujumla,”
alisema Bw. Mshiu.
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LONDON, England

UKU  Pierre-Emerick
Aubameyang akiin-
gia mwaka wake wa
mwisho kwenye mka-

taba wake, Arsenal inaweza
kulazimika kumuuza nyota wake
huyo.

Aubameyang amekuwa kwe-
nye kiwango cha kuvutia tangu
alipojiunga na Arsenal, huku
mshambuliaji huyo wa kimataifa
wa Gabon akifunga mabao 61
katika mechi 97 alizocheza hadi
sasa. Arsenal walilipa euro mil-
ioni 65 kumsajili yeye kutoka
Borussia Dortmund na msham-
buliaji huyo wa sasa analipwa ki-
asi cha pauni 200,000 kwa wiki.

Mkataba wa sasa wa Aubamey-
ang pale Arsenal unamalizika
mwishoni mwa msimu huu na
kama  watashindwa kufikia
makubaliano ya kumpa mkataba
mpya watalazimika kumuuza
kipindi cha majira ya joto.

Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Gabon atafikisha umri wa
miaka 31 miezi michache ijayo
na inaweza kuwa nafasi yake
ya mwisho kupata mkataba
mkubwa. Pia anataka nafasi ya
kushinda mataji kabla hajastaafu
kucheza soka.

Nipashe

Huku Arsenal wakiwa wanaki-
jenga kikosi chao upya chini ya
kocha Mikel Arteta, klabu inataka
kuwa kwenye ushidani wa ku-
wania mataji.

Makala haya yanaangalia klabu
nne anazoweza kusajiliwa Au-
bameyang:

#1. REAL MADRID

Wakati Luka Jovic na Mariano
Diaz hawapo kwenye kiwango
kizuri pale Real Madrid hadi sasa
wakiwa na mshambuliaji mmoja
pekee, Karim Benzema, kocha
Zinedine Zidane atakuwa anaa-
galia uwezekano wa kumsajili
mshambuliaji mpya kipindi cha
majira ya joto kinachokuja.

Aubameyang ni mmoja wa
washambuliaji bora duniani na
bila shaka raia huyo wa Gabon
akiwa anakaribia kufikisha umri
wa miaka 31, atakuwa anataka ku-
maliza kipindi chake cha uchezaji
akiwa kwenye klabu kubwa,
mshahara mkubwa pamoja na
uwezekano wa kutwaa mataji.
Real Madrid wanaweza kumpata
kwa muktadha huo.

Kwa mujibu wa ripoti, Zidane
ameshabainisha kwamba ana
nia ya kumleta Aubameyang pale
kwenye dimba la Santiago Ber-
nabeu, huku yeye akiwa chaguo
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la pili kwa sababu kipaumbele
chao ni Erling Haaland. Hata
hivyo, haitakuwa kazi rahisi kwa
Borussia Dortmund kumuachia
mshambuliaji wao huyo mpya
ambaye atakuwa amekaa kwao
kwa kipindi cha miezi sita tu.

Hivyo, kumsajili Aubameyang
utakuwa usajili sahihi kwa Real
kwa sasa. Los Blancos wataweza
kufikia ada yake na mshahara
wake wa wiki, hasa ukichukulia ki-
wango chake cha kufunga mabao
kinaweza kuipa taji Real Madrid
miaka inayokuja.

#2. BARCELONA

Mpango wa Barcelona kumu-
wania Aubameyang unaonekana
kama umekufa kwa siku za hivi
karibuni, lakini wakati wa dirisha
la Januari hadi Machi, miamba
hao wa Hispania walionekana
wana nia kubwa ya kumsajili
mshambuliaji huyo wa Arsenal.

Huku Antoine Griezmann, Ous-
mane Dembele na usajili mpya
wa Martin Braithwaite hatima
zao zikiwa hazijulikani, Barcelona
wanaweza kurudi tena kwa nyota
huyo wa Gabon. Ingawa kipaum-
bele cha Barcelona kwa kipindi
kinachokuja cha majira ya joto
ni Neymar, lakini huwezi kuon-
doa uwezekano wa kumtaka Au-

. AZOWEZA
[KUTUAVAUBAMEYANG

A
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bameyang,.

Kwa mujibu wa ripoti, msham-
buliaji huyo wa zamani wa Dort-
mund ameonyesha nia yake ya
kutaka kucheza pale Barcelona,
hivyo anaweza kucheza pamoja
na Lionel Messi. Na kama watao-
nyesha nia ya dhati kumbhitaji, Ar-
senal wanaweza kumuuza.

Kama ilivyo kwa Real Madrid,
Barcelona wana uwezo wa ku-
fikia ada ya kumnunua pamoja na
mshahara atakaoutaka Aubamey-
ang hautakuwa tatizo kwao.

#3. PARIS SAINT-GERMAIN

PSG nao wameonyesha nia ya
kutaka kumsajili Aubameyang na
anaweza kuwa mtu muhimu zaidi
kwao.

Huku Neymar bado akijaribu
kulazimisha uhamisho wa kuon-
doka pale kwenye mji mkuu wa
Ufaransa, Edinson Cavani naye
akitaka kuondoka pamoja na
Mauro Icardi kumalizika kipindi
chake cha kucheza kwa mkopo,
kocha Thomas Tuchel atalazimika
kusajili mshambuliaji mpya kipin-
di kinachokuja cha majira ya joto.

Fedha si tatizo kwa PSG na
kama Aubameyang anataka ku-
jiunga na klabu hiyo atakuwa na
kumbukumbu nzuri, kwani alisha-
wahi kuichezea AS Saint-Etienne

ISIKUPITE

BEKI wa kati wa Real
Madrid, Sergio Ramos,
ndiye mchezaji wa pili
katika historia ya klabu
hiyo kuweza kutwaa mataji
mengi (21), akiwa nyuma
ya Paco Gento, anayes-
hikilia rekodi ya kubeba
mataji 23 na miamba hiyo
ya Santiago Bernabeu.

na kurudi kwake tena Ufaransa
itakuwa kumbukumbu ya kuvutia.

Aubameyang amejithibitishia
yeye mwenyewe kama mmoja
wa washambuliaji bora duniani
na baada ya kuonyesha kiwango
chake kwenye ligi ngumu duni-
ani, atakuwa na wakati mzuri wa
kupata changamoto mpya kwe-
nye Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1,
ambayo pengine inaweza kuwa si
yenye kutumia nguvu zaidi kama
Ligi Kuu ya England.

#4. MANCHESTER UNITED

Nafasi ya Aubameyang kujiunga
na Manchester United inaweza
kuwa ndogo sana, lakini kwenye
soka lolote linaweza kutokea, hasa
ikikumbukwa kwamba, Arsenal
waliwahi kumuachia Robin van
Persie ajiunge nao. Usajili mara
zote unakuwa usiotabirika kwe-
nye dunia ya soka na ndio maana
United wamepewa nafasi ya kum-
sajili.

Manchester United kwa sasa
inatafuta mshambuliaji na majina
mengi yametajwa kuhusika nao
akiwamo Aubameyang.

Kwa mujibu wa ripoti, msham-
buliaji huyo wa kimataifa wa
Gabon anaweza kuwa chaguo sa-
hihi zaidi kwa miamba hao wa Ligi
Kuu ya England.
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LONDON, England

DINSON Cavani amejiimarisha yeye

mwenyewe kama mmoja wa washam-

buliaji bora katika kizazi chake huku

akiwa na kiwango kisichoshuka cha
kufunga mabao kwa klabu na nchi yake. Lakini
katika umri wake wa miaka 33, anatakiwa sasa
kuamua uhamisho wake wa mwisho katika
maisha yake ya soka kama anataka kubaki kwe-
nye kilele cha juu.

Ligi Kuu ya Italia, Serie Anaile
la Ufaransa, Ligue 1, imefura-
hia kiwango bora kabisa cha
raia huyo wa Uruguay akiwa
katika klabu za Napoli na Paris
Saint-Germain. Amepewa tuzo
ya shujaa katika klabu zote.
Ingawa staili yake ya uchezaji,
nguUVU na uwezo wake dimbani
bado unaonyesha kuna mengi
zaidi kwake kabla ya kutundi-
ka daluga.

Chakushangaza, ubora wake unafiti kabisa
kwenye soka la Uingereza, lakini kamwe ha-
jawahi kucheza kwenye Ligi Kuu ya England,
licha ya mara kwa mara kuhusishwa na ku-
waniwa na klabu kubwa za EPL. Jose Mourinho
aliripotiwa kumuwania Cavani akiwa Chelsea
wakati wa kipindi chake cha pili katika klabu
hiyo mwaka 2013. Lakini walikuwa ni PSG ndio
waliofanikiwa kuipata huduma yake.

Pamoja na kuwa na kiwango cha kuvutia na
bora zaidi, lakini Cavani ameshindwa kuisaidia
klabu hiyo kuwa na mafanikio kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya, mashindano ambao wame-
kuwa wakiyasotea kwa muda mrefu sasa. Na
hali hiyo kwa vyovyote haiwezi kubadilika hivi

karibuni. Amefanikiwa katika kila kitu
kwa mashindano ya nyumbani

N YT PR

kwenye klabu hiyo kwa misimu saba. Ripoti
za hivi karibuni zimebainisha kwamba, sasa
unaweza kuwa muda wake wa kuondoka.

Jina la Cavani litavutia ofa nyingi kutoka
Mashariki ya Kati, Mashariki ya mbali na
Marekani. Lakini, hayupo tayari kucheza
kwenye levo za chini ambapo anajua kwam-
ba bado ana uwezo wa kucheza ligi kubwa.
Wakati anakwenda Paris alivutiwa na kutaka
mafanikio Ulaya ambayo pale Napoli haku-
weza kuyapata. Hata hivyo, amebaki kuwa
kwenye mshangao licha ya majina makubwa
kumfuata lakini hawakupata mafanikio.

Cavani alitua Serie A katika klabu ya Paler-
mo akitokea nyumbani kwao Uruguay mwa-
ka 2007. Kwa miaka mingi, amejiimarisha
yeye mwenyewe kuwa mmoja wa wachezaji
bora kabisa katika soka la kisasa. Ana taswira
ya gwiji kwenye timu yake ya Taifa. Zaidi ni
kwamba, kuna uhusiano wa karibu kati ya
wanasoka wa Amerika Kusini na Napoli uki-
anzia kwa Diego Maradona.

Kuna utamaduni na
mtazamo sawa pale
mjini Naples, un-

T ST T
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aowavutia na kuwafiti wachezaji wa Ameri-
ka Kusini. Na kuanzia hapo kwenye dimba la
San Paolo ndipo wanapoanza kupata mafan-
ikio na kutengeneza njia ya kwenda katika
klabu nyingine kubwa zaidi Ulaya. Cavani
alichukua changamoto hiyo na kuja kuwa
mmoja wa wachezaji bora zaidi pale Napoli.

SHUJAA WA TAIFA

Cavani mara zote amekuwa na rekodi
bora kabisa ya kufunga mabao katika kip-
indi chake chote cha uchezaji. Mafanikio
yake yamezidiwa tu na mshambuliaji mwen-
zake wa timu ya Taifa, Luis Suarez, ambapo
kumemfanya kutopata tuzo binafsi nchini
mwake. Hata hivyo, Cavani anatambulika
na kuheshimiwa na mashabiki pamoja na
wachambuzi, ambao wanatambua zaidi
mchango wake kwa timu kuliko takwimu
zake binafsi.

Thamani hiyo imemuwezesha Cavani
kufurahia mafanikio ya muda mrefu katika
uchezaji wa daraja la juu, na yupo tayari
kuonyesha kwenye Ligi Kuu ya England
nini ambacho wamekuwa wakikikosa. Ni
mchezaji ambaye yupo fiti, mshambuliaji
mwenye nguvu na ubora ambao un-
aweza kung’ara zaidi kwenye soka -

-~ HI;“"'I?, Nl v

la Uingereza.

Uwezo wake wa kufunga hauna maswali,
zaidi ya mabao 300 chini ya mechi 600 za
Klabu. Ana mabao 50 kwenye mechi 100
za kimataifa akiwa na kikosi cha Uruguay.
Mkongwe wa mashindano makubwa sita,
. yeye ni mtu ambaye atapewa heshima

-

‘-\ L kubwa na mashabiki wengi wakati

4 wa kustaafu kwake, wakati tak-
wimu zake binafsi zitakapoingia
kwenye historia pamoja na
staili yake ya uchezaji.

Bila shaka, Ligi Kuu ya
England inahitaji mtu wa
umri wake, licha ya ufiti
wake. Uwezo wake utaku-
wa muhimu zaidi kwa timu
atakayotua. Anaweza kuwa
mpango B wa kubadili mch-
ezo kwa timu yoyote na pia
kiongozi bora zaidi kwa waka-
1y timmoja

- KUJITUMA KLABUNI
! Ripoti ya kutopewa nafasi pale
kwenye kambi ya Paris Saint-Ger-
main itauliza maswali juu ya morali
yake. Kwa nyongeza kuanza mradi
mpya kwenye soka la Uingereza katika
hatua hii inaweza kumfanya kuanza
kuwa na majukumu mapya. Muda wake
akiwa Napoli na Paris Saint-Germain
ulionyesha yeye ni mtu ambaye
anajiwekeza kwenye klabu yake kwa
muda mrefu. Lakini muda haupo
tena upande wake.

Mtu aliyekuwa anavutiwa naye

zaidi wakati wa utoto wake alikuwa
ni mshambuliaji wa zamani wa Ar-
gentina, Gabriel Batistuta, na Batigol
alikuwa mmoja wa wachezaji ali-
yetengeneza jina lake kule Serie A bila
kucheza Ligi Kuu ya Uingereza. Baada ya
misimu saba, ni wazi kwamba muda wa Ca-
vani pale Paris umefikia mwisho. Kusimama
kwa ligi kutokana na mlipuko wa virusi vya
corona kutampa muda muhimu zaidi wa ku-
fanyia mahesabu ya wapi atakwenda kumali-
zia soka lake.

NJAA YA UEFA

Mshindi wa Copa America akiwa na Uru-
guay mwaka 2011, na sehemu ya kikosi cha
Paris Saint-Germain kilichotawala soka la
Ufaransa, bado Cavani hajatimiza ndoto yake.
Atakuwa anajivunia nama alivyoiwakilisha
klabu na alivyojitolewa kwao katika zama
zake. Lakini muda huu ni wa kuangalia hisia
zake binafsi.

Cavani atakuwa na hamasa kubwa ya kube-
ba taji la Ligi Kuu ya England na ana nafasi
kubwa zaidi ya kufanikiwa kule. Kiukweli ni
wachezaji wachache sana katika levo yake, na
umri wake ambao wanakuwa bado wako fiti
dimbani na kuweza kukabiliana na changa-
moyo yoyote. Inaweza pia kuwa ni nafasi yake
ya kulibeba taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya
baada ya kufanikiwa kwenye ligi na michuano
ya kimataifa.

‘ Nukuu/
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“Ukweli mimi ni shabiki wa Arsenal
si siri, [ila] sina upendeleo wowote
wapi wachezaji wanakwenda, si-
jaribu kumlazimisha yeyote kutoka
klabu moja kwenda nyingine. Kila
kitu ni uwezekano, Ligi Kuu England
ni kitu ambacho [Philippe Coutinho]
mara zote anafurahia kucheza hapo,
na ninapenda acheze hapo, na pen-
gine angependa kurudi na kucheza
hapo,” wakala wa Coutinho, Kiavash
“Kia” Joorabchian.

“Ni kama nipo pale; Nafikiri kuhusu
mazoezi na timu, unafikiria vibaya,
lakini kamwe sijawahi kuwaza
hivyo, mara zote nakuwa kwenye
hali ya kawaida, inanifanya niwe na
njaa ya kurudi na kufanya vizuri, na
hiyo inanionyesha namna gani nap-
enda soka,” Paul Pogba akieleza nia
yake ya kurejea mapema dimbani.

~

“Sina taarifa kama Ivan Rakitic
anataka kuondoka na hajawasilisha
ombi hilo kwangu. Na kwa upande
wangu amecheza kwa muda mwingi
na kwa kKiwango kizuri na anaende-
lea kufanya hivyo. Nina furaha na
kiwango chake na sina cha kusema,
tunatakiwa kusubiri na kuona nini
kitatokea na kama anataka kuondoka
au la. Na kama natakiwa kusema
hivyo, muda utakuja,” Kocha wa
Barcelona, Quique Setien




EDINSON Cavani amejiimarisha yeye
mwenyewe kama mmoja wa washambu-
liaji bora katika kizazi chake huku akiwa
na kiwango kisichoshuka cha kufunga
mabao kwa klabu na nchi yake. Lakini
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NYAVU UWANIAWA
UHURU ZILIVYOGEUKA
KINARA KWAMATOBO

Na Adam Fungamwango

UKU Ligi Kuu duniani kote
zikiwa bado kwenye karan-
tini kutokana na mlipuko

fungwa mpaka sasa kwenye ligi, ni
matano tu yamefungwa kwenye
uwanja huo ambao kwa sasa una-
tumiwa na JKT Tanzania kama uwan-
ja wa nyumbani.

huo kuwa na mabao mengi ni timu za
Prisons na Mbeya City ambazo kuna
wakati zilihamia huko na kuufanya
uwanja wao wa nyumbani, kutokana
na Uwanja wa Samora kuharibiwa
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ya Singida
United, timu
yake ikishinda
mabao 8-0.
PICHA: MAK-
TABA

hamishwa hapo kutokana na uwan-
ja huo kuharibika wakati wa tama-
sha la muziki. Inawezekana kabisa
ungekuwa juu zaidi ya hapo kama
mechi zote za timu hizo zingeche-

wa virusi vya corona (COV- Mwandishi wa makala haya ame- na mashabiki kwenye tamasha la zwa katika dimba hilo.
ID-19), takwimu za Ligi Kuu Tanzania orodhesha viwanja 10 ambavyo muziki.
Bara zinaonyesha Uwanja wa Uhuru vinaongoza kwa kutinga mabao men- 7. UWANJA WA MAJALIWA
jijini Dar es Salaam ndiyo uliozalisha gi kwenye Ligi Kuu mpaka sasa. 3. UWANJA WA TAIFA (MA- (MABAO 28)
mabao mengi mpaka sasa. BAO 56) Ni uwanja ambao wenyeji Na-

Uwanja huo unaonekana ni
hatari kwa timu za mikoa-
ni zinapocheza na timu
zingine kubwa za Dar es
Salaam, lakini pia kwa timu
ambayo haijajipanga vema.

1. UWANJA WA UHURU (MA-
BAO 77)

Ni uwanja unaoongoza kwa ku-
ruhusu mabao mengi kwenye
milingoti yake. Jumla ya mabao 77
yameshatinga vyavuni. Ukiachana

es Salaam unakamata mafasi ya tatu
kwa kuruhusu idadi kubwa ya ma-
bao. Umezidiwa mawili tu na Uwanja
wa Samora, kwani mabao 56 yamet-
inga nyavuni kwenye uwanja huo.

mungo FC wanauita ‘machinjioni’.
Unakamata nafasi ya saba kwa ku-
ruhusu mabao 28, moja tu pungufu
ya Uwanja wa Sokoine mjini Mbeya.
Ni uwanja mpya kabisa ambao
msimu huu ndiyo umeanza kutu-

na kutumiwa na timu kongwe za Hata hivyo, kuna wakati uwanja mika kuchezewa Ligi Kuu.
Pamoja na kwamba si mkubwa Simba na Yanga ambazo mara ny- huo haukuwa unachezewa mechi
kama Uwanja wa Taifa, lakini tak- ingi hupenda kuutumia vema, lakini nyingi za ligi msimu huu, hasa mzun- 8. UWANJA WA NYAMAGA-
wimu zinaonyesha kuwa ndiyo sababu nyingine ni kwamba msimu guko wa kwanza. NA (MABAO 27)

uwanja uliozalisha mabao mengi
kwenye mechi moja msimu uliopita
na msimu huu.

Mei 8, mwaka jana, msimu uliopita
wa Ligi Kuu, Simba iliichakaza Coast-
al Union mabao 8-1 kwenye Uwanja
wa Uhuru na kuwa ndiyo mechi
iliyofungwa magoli mengi zaidi kwa
msimu huo.

huu timu ya Azam FC imekuwa ikiu-
tumia kama uwanja wa nyumbani
kutokana na uwanja wake wa Azam
Complex kuwa kwenye matengen-
ez0. Kama vile haitoshi, timu ya KMC
inautumia pia kama uwanja wa ny-
umbani pamoja na Ruvu Shooting na
JKT Tanzania.

4. UWANJA WA CCM KIRUM-
BA (MABAO 34)

Ni uwanja unaotumiwa na timu
za Mbao FC na mechi chache za Al-
liance, hasa inapocheza na timu
za Simba na Yanga. CCM Kirumba
inakamata nafasi ya nne kwa kuten-
geneza mabao mengi kwenye Ligi

Unaweza usiamini hili, lakini uk-
weli ndiyo huo kuwa Uwanja wa Ny-
amagana Mwanza uko kwenye 10
bora ya viwanja vilivyoruhusu ma-
bao mengi mpaka sasa. Unatumiwa
na Alliance FC ambao mzunguko
wa kwanza ilifanya vizuri, lakini
kipigo cha mabao 5-O dhidi Azam
FC Novemba 26, mwaka jana, kil-

Machi 11, mwaka huu, Simba ili- 2. UWANJA WA SAMORA Kuu mpaka sasa, ambapo tayari ma- iongeza idadi kubwa ya mabao.
iadhibu Singida United mabao 8-O (MABAO 58) bao 34 yametinga nyavuni.
kwenye uwanja huo huo, na mechi Uwanja wa Samora uliopo Iringa, 9. UWANJA WA MKWAK-
hiyo pia mpaka ligi inasimama, ina- unakamata nafasi ya pili kwa kuruhu- 5. UWANJA WA KAITABA WANI (MABAO 24)
shikilia rekodi ya kufungwa magoli su mabao 58 mpaka sasa. Ni uwanja (MABAO 31) Kwa sasa Coastal Union iko vi-

mengi kwenye mchezo mmoja.
Mpaka sasa Uwanja wa Jamhuri

Dodoma ndiyo unaoshikilia rekodi

ya kuzalisha mabao machache zaidi.
Wakati tayari mabao 284 yame-

unaotumiwa na Lipuli ya Iringa am-
bayo kwenye mzunguko wa kwanza
ilikuwa ikishinda kwa idadi kubwa ya
mabao timu zinapokanyaga hapo.
Sababu nyingi inaoufanya uwanja

@"OR’

KLABU ya Simba va jijini Dar es Salaam, bado inashikilia rekodi ya

nyumbani dhidi ya Mufurira Wanderers ya Zambia, kabla ya kwenda
ugenini na kushinda 5-0, mabao yote yakifungwa na wachezaji
wawili; Thuwen Ally (hat-trick) na George “Best” Kulagwa aliyetupia
mawili, wakati huo ikinolewa na kocha shabiki na mwanachama

wa Yanga, marehemu Joel Nkaya Bendera. Na kipigo hicho ikikitoa
mbele ya Rais wa Zambia wa wakati huo, Kenneth Kaunda.

Jumla ya mabao 31 yamefungwa
kwenye Uwanja wa Kaitaba mjini Bu-
koba ambao unatumiwa na timu ya
Kagera Sugar kama uwanja wake wa
nyumbani.

Unakamata nafasi ya tano kwa
kuruhusu mabao mengi kwenye ligi
msimu huu mpaka sasa, kwa mabao
31 kutumbukia kwenye kamba.

Jumla ya mabao 29 yametinga
nyavuni kwenye Uwanja wa Sokoine
mjini Mbeya na kushika nafasi ya sita,
licha ya kwamba kuna wakati timu
zenyewe Prisons na Mbeya City zili-

zuri na hata kwenye msimamo
inakamata nafasi ya nne, hivyo
uwanja wake kuwa kwenye 10 bora
ya vilivyoruhusu mabao mengi
wala haishangazi.

10. UWANJA WA NANG-
WANDA SIJAONA (MABAO 22)

Uwanja wa Nangwada Sijaona
unafunga dimba ya viwanja vili-

1936 kuwa klabu ya kwanza barani Afrika kuweza kupindua matokeo kwa ;
ushindi mkubwa ugenini kwenye Klabu Bingwa Afrika [Kwa sasa Ligi 6. UWANJA WA SOKOINE vyoruhusu mabao mengi kwenye
ya Mabingwa] baada ya mwaka 1979 kukubali kipigo cha mabao 0-4 (MABAO 29) Ligi Kuu. Mabao 22 yamefungwa

kwenye uwanja huo unautumiwa
na Ndanda FC kama wao wa ny-
umbani. Kumbuka kuwa jumla ya
viwanja 22 vinachezewa Ligi Kuu
msimu huu.




3

HABARI DODOMA &

Jumatatu Aprili 20, 2020

Nipashe 15

DC abaini mazingira hatarishi Kujikinga corona

Na Renatha Msungu,
DODOMA
KUU wa Wilaya ya
Dodoma, Patrobasi
Katambi, amewaa-

giza wamiliki wa ho-

maelekezo ya serikali ya kujikin-
ga na ugonjwa wa corona.

Katambi alitoa agizo hilo, ka-

tika kikao cha pamoja na wami-

liki hao, kilichofanyika mwishoni

mwa wiki Ofisini kwake, baada ya
kufanya ziara kwenye maeneo ya

Alisema wamiliki hao wana-
paswa kuhakikisha watu wanao-
ingia kupata huduma katika sehe-
mu hizo wanakuwa salama kama
zilivyokuwa sehemu nyingine.

Pia, katika ziara yake baadhi
ya maeneo amebaini hali isi-
yoridhisha ya watu kujikinga na
ugonjwa huo.

“Nawaomba mfuate maagizo

yaliyotolewa la sivyo tutawafun-
gia msitoe huduma kwa jamii
inayowazunguka, wengi wenu
mmeonekana kupuuzia,” ali-
waonya.

Alisema sheria lazima zifuatwe
na kila mmoja ili kuwaweka wa-
nanchi salama.

“Naomba watu mfuate
masharti sheria haichagui mtu
yeyote atakayekiuka lazima

atakamatwa,”alisema Katambi.
Alisema Ofisi yake itaendelea

kuzunguka kuangalia nani anaki-
uka taratibu zilizowekwa kwa
ajili ya kujikinga na ugonjwa wa
corona ambao ni tishio hivi sasa
duniani kote.

“Hivi sasa Dodoma ipo salama
hivyo ni vema watu tukaende-
lea kufuata masharti ili jiji letu
liendelee kuwa salama kutokana
na umakini wa viongozi wa kusi-
mamia watu wananawa mikono
kila wanapoingia sehemu zenye
watu,” alisema.

KKKT yaongeza
ibada kwa watu
wazima

Na Renatha Msungu,
DODOMA

KANISA Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT)
Dodoma, limesitisha kwa
muda ibada ya watoto na
kuongeza ibada za watu
wazima huku muda wa
kusali ukipunguzwa.

Hayo yalisemwa jana
na Mchungaji kiongozi wa
Usharika huo, Venance
Maunga, wakati akihubiri
kanisani hapo.

Alisema lengo la ku-
fanya hivyo ni kupun-
guza mikusanyiko ikiwa ni
utekelezaji wa maagizo ya
serikali.

Pia alisema ibada ya wa-
toto kanisani hapo imesit-
ishwa hadi hapo hali ya
nchi itakapokuwa shwari
kutokana na kuwapo kwa
Ugonjwa wa corona.

Hata hivyo, aliwataka
wazazi kuendelea ku-
wafundisha watoto hao
wawapo nyumbani ili
wasisahau waliyokuwa
wanafundishwa.

“Kuanzia sasa (jana)
ibada ya watoto haitaku-
wapo, kwenye ibada za
watu wazima tumepun-
guza muda wa kusali, kila
ibada tutakuwa tuna-
sali saa moja, ibada hizo
zitakuwa kaunzia saa 12
asubuhi hadi saa tano
asubuhi,”alisema.

Alisema hali hiyo itapun-
guza watu kukaa muda
mrefu kanisani pamoja na
watu kuwa wengi.

“Kuna vitu vingi vya
kutosha ambavyo waumini
mnaweza kuvitumia bila
kusogamana,”alisema.

Katika ibada hiyo watu
walikaa kwa kupeana na-
fasi huku wazee wa kanisa
wakionekana kila wakati
kusimamia watu wanaoso-
geleana na kuwapa elimu
yva kukaa kwa nafasi.

Pia, kanisa linapigwa
dawa kabla na kila baada
ya ibada ikiwa ni tahad-
hari dhidi ya ugonjwa
corona.

Bakwata yaonya maimamu, walimu misikitini

Na Peter Mkwavila, DODOMA

HALMASHAURI Kuu ya Baraza
la Waislamu Tanzania (Bakwata)
wilayani Dodoma, imewaonya
Maimamu na Walimu wa misikiti
na vyuo vya madrasa watakao-
gundulika kuwakusanya watoto
kwenye majengo yao, watachuku-
liwa hatua kali ikiwamo kuwafuta
nyadhifa zao.

Kauli hiyo ilitolewa na Mwe-
nyekiti wa halmashauri ya Baraza

Kuu la Bakwata, wilayani hapa,
Ustadhi Bashuru Hussen, alipoku-
wa akizungumza na viongozi na
waumini wa msikiti wa Imani
West Chinangali, jijini Do-
doma.

Bashuru alisema kuwa, kuende-
lea kukusanya watoto hao kwenye
misikiti ni kukaidi maelekezo ya
serikali pia wanaweza kuonekana
wanasaidia kuenea kwa maam-
bukizi ya ugonjwa huo.

Alisema kuwa Mufti Mkuu

wa Baraza la Waislamu Tanza-
nia, tayari alishatoa angalizo ka-
tika kipindi hiki cha uwapo wa
ugonjwa huo ikiwa ni pamoja na
kufuta masomo ya watoto wanao-
fundishwa kwenye madrasa zote
ndani ya misikiti na vyuo vya dini
ya kiislamu.

“Halmashauri Kuu la Baraza la
Waislamu Dodoma mjini, kamwe
haitawavumilia walimu na maim-
amu ambao watakaokaidi maa-
gizo hayo ya serikali ikiwamo na

Mufti Mkuu, na kwa yeyote ata-
kayebainika atalazimika kuachia
nafasi hiyo na hakuna haja yoyote
ya kuinyooshea Bakwata au seri-
kali,” alisema.

Aliwataka viongozi wa baraza
hilo wa wilaya hiyo kutoa elimu
jinsi ya kujihami na ugonjwa huo
kwenye maeneo yao kuanzia ma-
jumbani wanakotoka.

Alisema ugonjwa wa corona
unawezekana kuondoka, lakini ni
pale viongozi wa taasisi pamoja

na wananchi wenyewe wataka-
poshirikiana kwa pamoja kufuata
maelekezo yanayotolewa na seri-
kali kuhusu kuepukana na maam-
buzi.

Hivi karibuni Waziri Mkuu Kas-
sim Majaliwa, alibaini kuwapo
kwa baadhi ya misikiti na ma-
kanisa kukusanya watoto kwa
malengo ya kutaka kuwafundisha
mafundisho ya kiroho wakati
serikali ilishapiga marufuku miku-
sanyiko hiyo.
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Hati za kimila
10,837
zatolewa

Na Innocent Ng’'oko,
MBEYA

JUMLA va hati za kimila
10,837 zimetolewa kwa
wananchi na ofisi ya
Kamishna Msaidizi wa
Adhi mkoani Mbeya kwa
lengo la kuwawezesha
kuwa na umiliki halali wa
ardhi.

Hayo yalibainishwa na
Kamishina Msaidizi wa
ardhi mkoani Mbeya, Jer-
emiah Minja, wakati aki-
zungumza na Nipashe juu
ya mpango mkakati wa
kuwawezesha wananchi
kuwa na hati miliki.

Minja alisema hati za
kimila zina umuhimu sana
katika maisha ya kila siku
ya wananchi kwa kuwa
inamwezesha mwananchi
kuwa na umiliki halali na
kuweza kuaminika kira-
hisi na taasisi za kifedha
kwa lengo la kupata
mikopo.

Alisema kwa mjibu
wa takwimu za mwaka
kuanzia Julai, 2019 hadi
Machi mwaka huu, ofisi
ya ardhi mkoa wa Mbeya
imegawa hati za kimila
10,837 kwa wananchi
katika maeneo tofauti ya
mkoa. Akitolea mfano,
Minja alisema katika
Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya Vijijini, jumla
ya hati za kimila 9,879
zimegawiwa kwa wa-
nanchi, hati 732 zimeg-
awiwa katika Halmashauri
ya Mbarali na hati 129
zimegawiwa katika Hal-
mashauri ya Rungwe.

Pia, alisema katika
Halmashauri ya Busokero
jumla ya hati 57 zimeg-
awiwa, katika Halmashau-
ri ya Wilaya va Kyela
kuna hati 38 zilizogawiwa
na katika Halmashauri ya
Wilaya ya Chunya ni hati
mbili  zilizogawiwa.

Alisema kuna baadhi
ya halmashauri ambazo
zimefanya vizuri kutoka-
na na jitihada zao binafsi
zikiwamo za kuwaha-
masisha wananchi kuwa
na hatimiliki pamoja na
kushirikiana na baadhi ya
mshirika yasiyo ya Kiseri-
kali katika kufikia lengo la
serikali la wananchi kuwa
na hatimiliki.

Ofisa Mipango Miji wa
Halmashauri ya Wilaya
Laizer, alisema hatua
ya halmashauri hiyo
kufikia lengo kubwa la
kugawa hati za kimila
inatokana na jitihada na
mipango mikakati binafsi
ya halmashauri ikiwamo
elimu kwa wananchi juu
ya umuhimu wa kuwa na
hatimiliki.

Amri ya RC kufunga baa saa 3 usiku yatenguliwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ERIKALI mkoani Mbeya,
imetengua amri yake kwa
wamiliki wa maeneo ya-
nayofanya biashara ya
vileo (baa) kuyafunga maeneo
hayo kila siku saa 3:00 usiku kama
njia mojawapo ya kukabiliana na
maambukizi ya virusi vya corona.

Utenguzi wa amri hiyo ulitanga-
zwa na Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, juzi, siku moja
baada ya kutoa amri hiyo iliyoku-
wa imeambatana na amri ya wa-
nanchi kuacha kuzurura mitaani
baada ya muda huo.

Chalamila alitengua amri hiyo
baada ya kufanya mazungumzo na
wamiliki wa baa na kuridhishwa
na mikakati ambayo wamejiwekea
kwa ajili ya kukabiliana na janga la
corona.
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Mwenyekiti wa wamiliki wa baa
mkoani hapa, Heri Chaula, alise-
ma wamejipanga kukabiliana na
ugonjwa huo kwenye maeneo yao
ya biashara ili kuepuka kusambaa
na kuathiri biashara zao pamoja
na shughuli za watu wengine.

Chaula alisema moja ya mikaka-
ti waliyokubaliana ni kuhakikisha
maeneo hayo yanakuwa na bilauri
(glass) ambazo zikishatumika na
mteja mmoja hazitatakiwa kutu-
mika tena na badala yake zitatup-
wa na kila mteja atakuwa na yake.

Alisema pia watahakikisha kati-
ka maeneo yao kunakuwa na um-
bali wa mita moja kati ya mteja na
mteja ili kuepuka kugusana ama
kubadilishana hewa, hali ambayo
inaweza ikasababisha kuambuki-
zana ugonjwa huo.

“Lakini pia tumekubaliana
kuwa kila mmiliki wa baa atakuwa

na mtaalamu wa kuhamasisha
matumizi ya vitakasa mikono ili
watu wote wawe na uelewa na
elimu itakuwa inatolewa kama
watu  hawajaelewa,”  alisema
Chaula.

Vilevile, alisema kumbi zote za
mziki na maeneo yote ya starehe
yatafungwa kwa muda muafaka ili
kuungana na serikali katika kuka-
biliana na janga la corona.

Baada ya maelezo hayo,
Chalamila alisema mikakati hiyo
ni mizuri na itasaidia juhudi za
serikali za kukabiliana na ugonjwa
huo, hivyo akatengua agizo lake
la kufunga maeneo hayo saa 3:00
usiku. Alisema maelezo ya wami-
liki hao yanaonyesha kuwa ha-
wapingi uamuzi wa serikali, bada-
la yake wamejiongeza na kubuni
mbinu mbadala za kukabiliana na
janga hilo.

“Kuanzia leo natengua rasmi
amri ya kufunga maeneo haya
saa 3:00 usiku na narejesha uta-
ratibu wa awali ambao upo kishe-
ria, sheria zimeainisha kila eneo
linatakiwa kufungwa muda gani
ila hakikisheni mnazingatia muda

ulioainishwa kisheria,” alisema
Chalamila.
Aliwataka wamiliki hao

kutekeleza kwa vitendo mikakati
waliyoibuni ili kushirikiana na
Serikali kukabiliana na janga la
corona na kwamba kuna utaratibu
Serikali itajiwekea wa kutembelea
maeneo hayo usiku ili kuona kama
maazimio hayo yanatekelezwa.

Vilevile aliwatoa hofu wananchi
wa Mkoa huo kuhusu ugonjwa
huo na badala yake akawataka kila
mmoja kuchukua tahadhari kwa
kuzingatia maelekezo ya wataala-
mu wa afya.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya, Steven Katemba (kushoto), akimpatia maelezo Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, kuhusu ujenzi wa stendi ya mabasi ya Tarafani katika Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa
ilipotembelea mradi huo. PICHA: NEBART MSOKWA

TFS Kujenga barabara za kisasa kukuza utalii Kusini

Na Innocent Ng'oko, MBEYA

WAKALA wa Huduma za Misitu
Tanzania (TFS) Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini, unakusudia kujenga
miundombinu ya kisasa zikiwamo
barabara katika vivutio vya Ziwa
Ngosi mkoani mbeya na kwenye
maporomoko ya Kalambo mkoa-
ni Rukwa ili kukuza utalii.

Hayo yamebainishwa na Mene-
ja Msaidizi msimamizi rasilimali
wa TFS, Kanda ya Nyanda za Juu
kusini, Innocent Lupembe, wakati
akizungumza na gazeti hili kuhu-
siana na mikakati mbalimbali ya
kukuza utalii ziwa Ngosi na ka-
tika Maporomoko ya Kalambo.

Alisema uamuzi wa TFS ku-
jenga miundombinu katika ziwa
Ngosi na katika maporomoko ya
Kalambo unalenga kuchochea
utalii hususani utalii wa ndani na
kuongeza mapato ya serikali.

Lupembe alitaja miongoni mwa
miundombinu itakayojengwa ka-
tika ziwa Ngosi ambalo ni la pili
kwa ukubwa katika Afrika kuwa
ni barabara yenye urefu wa Km
7.2 itakayojengwa na wakala wa
vyoo vya kisasa na sehemu ya
kituo maalum kwajili ya taarifa
mbalimbali kuhusiana na ziwa
hilo.

“Unajua ujenzi huu wa bara-

bara hii ya Km 7.2 hadi ziwa
ngosi utaanzia katika eneo la Ig-
awilo kadi kwenye eneo linaloten-
ganisha hifadhi ya Ziwa Ngosi
na makazi ya wananchi na hii
itasaidia kukuza utalii wa ndani
na kuongeza pato la serikali,”
alisema.

Pia alisema katika mapor-
omoko ya Kalambo ambayo ni
ya pili kwa urefu katika Afrika
baada ya maporomoko ya Tugera
yaliyopo Afrika Kusini kutakuwa
na ujenzi wa barabara, vyoo vya
kisasa nasehemu ya kuweka ma-
hema kwa watalii watakaokuwa
wakitembelea.

Alisema fedha za ujenzi wa

miundombinu hiyo katika mapo-
romoko ya Kalambo na Ziwa
Ngosi zinatokana na ufadhili wa
shirika la Global Environment Fa-
cility (GEF), ambalo limetoa fedha
hizo ili kuboresha miundombinu
katika maeneo hayo kwa lengo la
kuchochea utalii wa ndani.

Alisema ofisi ya TFS kanda ya
Nyanda za Juu Kusini inayoju-
muisha mikoa ya Iringa, Mbeya,
Njombe, Songwe na Rukwa, im-
ejipanga  kuhakikisha vivutio
vya maporomoko ya Kalambo
yaliyopo mkoani Rukwa na Ziwa
Ngosi lililopo mkoani Mbeya
vinakuwa na tija kwa maendeleo
yataifa.
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\Wagonjwa wa corona Zanzibar wafikia 58

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IZARA ya Afya ya
Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar,
imethibitisha wag-
onjwa wapya 23 waliogunduliwa
kuwa na homa kali ya corona na
kufanya idadi sasa kufikiya 58,
huku wagonjwa wawili wapya

wakitoka katika kisiwa cha
Pemba. Waziri wa Afya, Hamad
Rashid Mohamed, alisema hayo
katika taarifa yake kwa waandishi
wa habari ambapo alisema watu
21 ni raia kutoka Tanzania, huku
watu wawili ni raia wa kigeni.
Alisema kwamba mmoja ali-
yetambuliwa kuambukizwa na
ugonjwa wa corona ni raia wa
Cuba ambaye anaishi Zanzibar,

huku mwengine ni raia wa Ufar-
ansa. Mohamed alisema kwamba
hadi sasa watu watatu wamefari-
ki dunia waikiwamo wawili am-
bao walifariki majumbani.

Aliwataka wananchi  ku-
chukua tahadhari ikiwamo kutoa
taarifa mara wanapobaini dalili
za ugonjwa huo ikiwamo kiko-
hozi kikali pamoja na homa na
mafua.

“Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar inawataka wananchi
kuchukua tahadhari kuhusiana
na ugonjwa wa corona, ikiwamo
kuepuka mikusanyiko isiyokuwa
na sababu. Taarifa fupi ya Wizara
ya Afya hata hivyo, haikutaja wag-
onjwa wengine walioambukizwa
na ugonjwa wa corona wanatoka
katika mitaa gani katika mji wa
Zanzibar.

Wananchi wakinawa mikono kabla ya kuingia katika Soko la Samaki Feri Dar es Salaam jana ikiwa sehemu ya utaratibu uliowekwa kuepuka
maambukizi ya ugonjwa wa Corona jana. PICHA: JUMANNE JUMA

ZBC: Wanaowazushia kashfa viongozi wa SMZ kudhibitiwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

TUME ya Utangazaji Zanzibar
(ZBC), imesema itawachukulia
hatua kali za kisheria wamiliki
wa mitandao ya jamii pamoja na
vyombo vya habari na utangazaji
watakaobainika kurusha taarifa
za uzushi zenye kusababisha ta-
haruki kwa wananchi.

Hayo yalisemwa na Katibu
Mtendaji ZBC, Omar Said Ameir,
wakati akizungumza na vyombo
vya habari kuhusu kuwapo kwa
taarifa za uzushi na uongo zina-
zowahusu viongozi wakuu wa
Serikali.

Alisema Tume imepewa mam-
laka kwa mujibu wa sheria kuona
kwamba vyombo vya habari,
vikiwamo vya utangazaji na
mitandao ya kijamii inatekeleza
majukumu yake kwa mujibu wa

sheria.

Alieeleza katika siku za hivi
karibuni, kumejitokeza baadhi ya
wamiliki wa mitandao ya kijamii
kuwachafulia viongozi wakuu wa
nchi majina yao kwa malengo ya
kisiasa.

Alisema Tume imesikitishwa
na kitendo cha kumzushia Waziri
wa Habari, Utalii na Mambo ya
Kale, Mahmoud Thabit Kombo,
kuwa amemuingiza mgeni na
kumpitisha katika chumba cha
wageni maalumu bila ya kufany-
iwa uchunguzi ikiwamo vipimo
vya afya.

“Hizo taarifa zilizochapishwa
katika mtandao mmoja nchini sio
za kweli...siku hiyo waliyoandika
katika mtandao huo waziri ali-
kuwa nje ya nchi...ni taarifa zenye
kutaka kuwachafulia watu majina
yao na vyeo vyao,” alisema.

Aidha, alisema katika siku za

hivi karibuni, mtandao mmoja
wa kijamii umekuwa ukichapisha
taarifa za viongozi na kuwahusi-
sha na mbio za urais wa Zanzibar,
huku zikiwachafua majina yao na
kashfa ambazo sio za kweli.
“Mawaziri Mohamed Ramia
, Mohamed Aboud pamoja na
Haji Omar Kheir wamechafuliwa
majina yao kwa kuzushiwa kash-
fa mbali mbali..mitandaoni hiyo
tutaidhibiti,” alisema.

Aliwatahadharisha watu wen-
gine kuacha kupokea taarifa za
uongo na kuzisambaza, wajuwe
hilo ni kosa kwa mujibu wa she-
ria.

Alisema wakati taifa lipo kati-
ka mapambano dhidi ya ugonjwa
wa corona sio vizuri hata kidogo
kutoa taarifa za uzushi zenye ku-
leta taharuki kwa jamii.

Amer alisema tayari Tume im-
ewasiliana na Jeshi la Polisi Zanzi-

bar kwa ajili ya kuchukuwa hatua
zaidi na kupambana na watu wa
aina hiyo.

“Tume ya Utangazaji Zanzibar
tayari tumetoa taarifa kwa Jeshi
la Polisi kuhusu hatua zaidi za
kuchukuwa pamoja na Mamlaka
ya mawasiliano nchini (TCRA),”
alisema.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mjini Magharibi Unguja, Awadh
Juma Haji, alisema Jeshi la Polisi
linachunguza na kuwatafuta
watu wanaojihusisha na matumi-
zi mabaya ya mitandao ya kijamii
nchini kwa kutoa taarifa za udan-
ganyifu zenye kusababisha taha-
ruki kwa jamii.

“Jeshi la Polisi linaendelea na
uchunguzi zaidi na kuwatafu-
ta watu wanaotumia vibaya
mitandao ya jamii kutoa taarifa
na kuwachafulia majina viongozi
wa nchi,” alisema.

Maimamu
waliokaidi
agizo la Mufti
waonywa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya Wete
Pemba, Khamis Mwadini
Khatib, ametoa onyo kali kwa
maimamu wa misikiti mbal-
imbali Pemba kwamba wata-
chukuliwa hatua za kisheria
kama wataendelea kukaidi
agizo la Ofisi ya Mufti kuhusu
masharti ya kufanya ibada ya
Sala ya Jamaa.

Khatib alisema hayo wakati
akizungumza na maimamu
huko Pemba, baada ya kuwapo
kwa taarifa kwamba, baadhi
va misikiti wamekaidi agizo la
Ofisi ya Mufti kuhusu utaratibu
wa kufanya ibada.

Alisema agizo la Ofisi ya
Mufti linawataka Waislamu ku-
fanya ibada ya sala ya pamoja
(jamaa) huku watu wakiacha
nafasi mita moja na nusu ikiwa
ni sehemu ya tahadhari ya
Ugonjwa wa corona.

Alisema baadhi ya misikiti
agizo hilo wanalipinga na
kutumia utaratibu wa zamani
wa kushikamana kwa pamoja
katika ibada zote za pamoja
misikitini.

“"Maimamu tuache tabia ya
kupinga maagizo ya Ofisi ya
Mufti ambayo ndiyo yenye
mamlaka ya kufuata mambo
yote yanayohusu dini ya
kiislamu....agizo hilo linatakiwa
kutekelezwa ikiwa ni sehemu
va kujikilinda na ugonjwa wa
corona,” alisema.

Sheikhe Iddi Juma, imamu
wa Msikiti wa Wete, alisema
wamelipokea agizo hilo na
watalitekeleza kwa sababu nchi
inakabiliwa na janga la corona.

“Msikiti wetu pamoja na
maamuma wote wamelipokea
agizo hilo na tunalitekeleza kwa
sababu ndiyo njia pekee ya ku-
jilinda na ugonjwa wa corona,”
alisema.

Kwa mujibu wa uchunguzi
uliofanywa na gazeti hili, agizo
la Mufti la kuwataka waumini
wa dini ya kiislamu wakati wa
kufanya ibada ya pamoja kua-
cha nafasi mita moja na nusu
baina mtu mmoja na mwengine
limewagawa waumini wengi.

Baadhi ya misikiti waumini
wake wamekataa kuweka
utaratibu wa kutoa nafasi kati
ya mtu mmoja na mwengine
huku wakisema kuacha nafasi
kunaifanya ibada hiyo kuwa
batili.

“Agizo la misikiti kuweka
nafasi limewagawa waumini
katika maoni tofauti..wapo
wengine wanasema hakuna
sababu ya kuweka nafasi kwani
kufanya hivyo ni kubatilisha
ibada yote,” alisema Ali Issa,
muumini anayesali katika
Msikiti wa Mikunguni.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 31.12. 2019

Imetolewa chini ya kanuni ya 32 kifungu namba 3 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2006

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2019

(Kiasi kwa millioni shilingi )

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA ULIOISHIA 31.12.2019

(Kiasi kwa millioni shilingi )

A. MALI
1 Fedha Taslimu
2 Salio katika Benki Kuu ya Tanzania
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa
6 Miamala Baina ya Matawi
7 Bili zilizoafikiwa
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika
9 Mikopo Iliyotolewa Kwa Benki Nyingine
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine
11 Mikopo Halisi Iliyopo
12 Mali Nyingine
13 Uwekezaji wa Hisa
14 Akaunti za Udhamini
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa
16 JUMLA YA MALI
B. DHIMA
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha
18 Amana za Wateja
19 Dhamana ya Malipo kwa fedha Tslimu
20 Amana Maalumu
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za kuhamisha
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa
23 Limibikizo za Kodi na Gharama Zitakazolipwa
24 Dhima la Tozo Kwaajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na
Meneja
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo
27 Dhima Nyingine
28 Madeni
29 JUMLA YA DHIMA
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 KUTOA 20)

C. FEDHA ZA WANAHISA

@)
(ii)

(iii)
@iv)
™)
(vi)

(vii)

Mtaji wa Hisa Uliolipwa

Akiba ya Mtaji

Mapato Yaliyobakizwa

Faida (Hasara) ya Kipindi Husika

Akaunti Nyingine za Mtaji

Stahiki ya wenye Hisa Chache

JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA

Dhima Zisizo Dhahiri

Mikopo chechefu (Zaidi ya Siku 30)

Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu

Mali nyingine chechefu

Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali
Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi

Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana
Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali
Ongezeko la Amana

Ongezeko la Mali

31-Dec-19
Iliyokaguliwa

411
3,011

200

87
1,755
8,094

20,484
12,878

38,457
[}

(22723)
(2856)
0

5}
12,878
5,457
5,562
39%
17.9%

369%

77 %
105%
-32%
-17%

31-Dec-18
Iliyokaguliwa

726
4,113
1,465
229

123
852
9,224
24,996
15,070

38,048
(23282)
304

15,070

5,843
8,281

38%
15%

251 %
72%
86%

0%
0%

(Kiasi kwa shilingi '000)

I:

1

=

II

Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
Mapato/ (Hasara) Halisi

Marekebisho Kwa Ajili ya:

-Hasara Katika Mali za Kudumu

-Badiliko Halisi Katika Mikopo

-Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali za Kudumu
-Mabadiliko Halisi Katika Amana

-Mabadiliko Halisi Katika Amana za muda mfupi
Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine

-Kodi iliyolipwa

-Mengineyo

Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uendeshaji

Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:

Gawiwo Lililopokelewa

Ununuzi wa Mali za Kudumu

Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu

Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala

Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala
Mengineyo (bainisha)

Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji

Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:

Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu

Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Madeni ya Muda Mrefu

Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa

Gawiwo Lililipwa kwa Fedha Taslimu

Mengineyo

Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha
Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu

Ongezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha

Taslimu
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo mwaka
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo mwaka

31-Dec-19 31-Dec-18
Tliyokaguliwa Iliyokaguliwa
(1,253) 304
1,517 2,288
2,385 (4,095)
(2,909) (1,138)
286 (900)
389 2,071
38 (36)
453 (1,507)
(40) (253)
(40) (253)
700 2,284
972) 737
(2,006) -
(2,278) 3,020
(1,865) 1,260
B1575, 4315
3,710 5,575

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA MWAKA ULIOISHIA 31.12.2019

(Kiasi kwa millioni shilingi )

N Ul W N =

~

o

1
11
1
13
12
13
14

o

N

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA

INAYOISHIA 31.12.2019

(Kiasi kwa millioni shilingi )

(Kiasi kwa shilingi '000)

Mapato ya Riba

Gharama za Riba

Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2)

Madeni Viza Yaliyofutwa
Punguzo/Ongezeko la Tengo katika Mikopo
Mapato yasiyo na Riba

6.1 Faida/ (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya
Fedha za Kigeni

6.2 Ada na Kamisheni

6.3 Gawio

6.4 Mapato Mengine

Gharama Zisizo za Riba

7.1 Mishahara na Mafao

7.2 Gharama nyingine

Faida/ (Hasara) ya Uendeshaji

Tengo la Kodi ya Mapato

Faida/ (Hasara) Hasili Baada ya Kodi ya Mapato
Mapato Mengine Yaliyojumulisha (bainisha)
Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa
Idadi ya Waajiriwa

Mapato kwa Hisa

Mapato ya Hisa zilizochujwa

Idadi ya Matawi

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI

(

(i
p

i)

ii

111,

iv)

Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali

Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa fedha za wanahisa
Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi

Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazo Zalisha

31-Dec-19
Tliyokaguliwa

8,400
(1,724)
6,676
(3,489)

2,872

800

(%)

811
0

85
(8112)
(4391)
(3721)
(1253)
(1603)
(2856)
(2856)
145
N/A
N/A
5

-8%
-10%
62%
24%

31-Dec-18
Iliyokaguliwa
10,271
(2930)

7,341

)
1756
(16)

1221
0

551
(8376)
(4522)
(3855)
304
(36)
268
268
169
N/A

(Mkaguzi wa ndani)

Mtaji utokanao na | Tengo la Ziada |  Ziadaya Hasara
Mwaka wa Sasa 2019 Mtaji wa Hisa hisa za upendeleo ya Jumla Kisheria Kusanyiko Jumla
Salio la mwanzo wa mwaka 29,237 8,520 291 - (23,014) 15,034

1 Mapatao mengine yaliyojumuishwa 700 - - - 700

2 Tengo laziada ya Jumla - (291) 291 -

3 Ziada YaKisheria - - - -

4 Mengineyo - (IFRS-9) - - -

5  Faida /(Hasara) baada ya kodi ya mapatao - (2,837) (2,837)

6 Mengineyo - -

7 - - R R -
Salio la mwisho wa mwaka 29,937 8,520 - - 25,579 12,878
Mwaka Uliopita 2018
Salio la Mwanzo wa Mwaka 29,237 6,236 283 211 (17,220) 18,747

1 Mapatao mengine yaliyojumuishwa - 2,284 - - - 2,84

2 Transfer to general Provision reserve - - 9 - 9 -

3 Tengo laziada ya Jumla - - (211) 211 -

4 Ziada YaKisheria - - (6,264) (6,264)

5  Faida /(Hasara) baada ya kodi ya mapatao - 268 -

6 Mengineyo - - 268

7 - - - - -
Salio la Mwisho wa Mwaka 29,237 8,520 291 0 (23,014) 15,034 |

Imesainiwa na: Saini Tarehe
Andrew Tarimo 31.03.2020
(Mkurugenzi Mtendaji)

Lydia Machangu 31.03.2020
(Meneja wa fedha na utawala)

Rashid Sendoro 31.03.2020

Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uendeshaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
(kama kulikuwa na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha mwaka sasa,

Imesainiwa na: Saini

Simon Jengo
Mwenyekiti

Godfrey Mramba
Mkurugenzi

Tarehe

31.03.2020

31.03.2020

Sisi, tuliotajwa hapo juu, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa
hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya
Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benk na Taasisi za Fedha ya Mwaka 2006, nazinaonesha hali halisi.
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HABARI KITAIFA

Brela
yaokoa
mil. 63/-

ya pango

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Usajili wa Bi-
ashara na Leseni (Brela), un-
atarajia kuokoa Sh. milioni 63
ilizokuwa ikilipa kwa ajili ya
ofisi yake kila mwezi baada ya
kukabidhiwa jengo lililokuwa
Makao Makuu ya Magereza.

Hatua hiyo ni utekelezaji wa
agizo la Rais John Magufuli al-
ilolitoa Oktoba 6, mwaka jana,
akiwa ziarani mkoani Rukwa
kwa kutaka taasisi na mashiri-
ka yote ya serikali kuondoka
kwenye majengo binafsi na
kuhamia kwenye majengo ya
serikali.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Brela, Godfrey Nyaisa, alikabi-
dhiwa jengo lililokuwa Makao
Makuu ya Jeshi la Magereza na
Kamishna wa Magereza, Uwesu
Ngarama, aliyemwakilisha
Kamishna Jenerali wa Ma-
gereza (CGP), Suleiman Mzee.

Makabidhiano hayo vyali-
fanyika kwenye jengo lil-
ilokuwa Makao Makuu ya Ofisi
za Magereza lililopo karibu na
makutano ya Sokoine na Mtaa
wa Shaaban Robert, Dar es
Salaam.

Akizungumza katika maka-
bidhiano hayo yaliyofanyika
alisema, hatua inayofuata sasa
ni kuwakabidhi jengo Shirika
[a Nyumba la Taifa kwa ajili ya
ukarabati na baadaye taratibu
za kuhamia zitafanyika.

Pia, Nyaisa aliishukuru
serikali kwa kuipatia Brela
jengo hilo ambalo litasaidia
kuipunguzia taasisi matumizi
makubwa ya fedha iliyokuwa
ikitumia kwa kulipia pango.

“Kwa kipindi kirefu Brela
imekua ikitumia fedha nyingi
kulipia kodi ya pango katika
jengo binafsi, mathalani baada
va kuhamia katika jengo hili
Brela itaokoa zaidi ya shilingi
za Kitanzania milioni 63.2, am-
bazo zilikuwa ikitumika kulipia
kodi ya kila mwezi,” alisema
Nyaisa.

Oktoba 6, 2019 akiwa mkoani
Rukwa, wakati wa uzinduzi
wa barabara ya Tunduma hadi
Sumbawanga, Rais Magufuli
alisema taasisi na mashirika ya
serikali yamekuwa yakitumia
fedha nyingi kulipa kodi katika
majengo binafsi.

“Majengo va serikali yapo
[akini taasisi na mashirika ya
serikali wamepanga kwenye
majengo binafsi, kwa watakao
endelea kubaki katika majengo
hayo wahakikishe wanasababu
za kuridhisha,” alisema Rais
Magufuli.

Stamico wanolewa

'kuhusu corona

Na Mwandishi Wetu tokea kutokana na maambukizi. familia zao,” ilisema taarifa hiyo.

Taarifa iliyotolewa na STAMICO ime- Miongoni mwa hatua ambazo
SHIRIKA la Madini la Taifa (STAMICO), sema mafunzo hayo yalilenga pia kuwa- watumishi wa STAMICO na wageni
limeungana na taasisi nyingine za umma tahadharisha wafanyakazi dhidi ya ma- wametakiwa kuzingatia ili kupunguza
na binafsi nchini katika kuwaasa wafan- gonjwa mengine yanayoambukiza kwa uwezekano wa maambukizi ya ugonjwa
yakazi wake kuchukua tahadhari dhidi njia ya virusi kama homa ya ini (Hepatitis ~wa corona ni pamoja na kunawa mikono

ya ugonjwa wa homa ya mapafu unao-  B) na Ukimwi (HIV-AIDS). na sabuni, maji tiririka, kutumia vitakasa

sababishwa na virusi vya corona (COVID Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa STA- mikono (sanitizer) na kupima joto kwa

-19). MICO, Dk. Venance Bahati Mwasse, alinu- kutumia thermal scanner waingiapo
Katika kufanikisha hilo, uongozi wa kuliwa na taarifa hiyo akisema maeneo ofisini.

STAMICO uliandaa mafunzo ya siku moja  ya kazini ndipo wafanyakazi wanapoku- Hatua nyingine ni kuandaa mafunzo

yaliyofanyika kwenye viunga vyawazivya tana kwa muda mrefu zaidi, hivyo kuwa mbalimbali ya jinsi ya kujikinga na ma-
ofisi hiyo kwa ajili ya wafanyakazi wake kwenye hatari ya kupata maambukizi ya  gonjwa yatokanayo na virusi, ilieleza ta-
waliopo Dar es Salaam ambapo, pamoja  magonjwa hayo. arifa hiyo.
na mambo mengine, walihimizwa kujilin- “Dk. Mwasse aliwahimiza wafanyakazi Aidha, kaimu mkurugenzi huyo aliahidi
da na maambukizi ya ugonjwa wa COVID wa STAMICO kuwa makini na kufuata kuendelea kudhibiti maambukizi sehemu
19 na kutakiwa kuripoti kwenye vituo vya  maelekezo yanayotolewa na viongozi ya kazi kwa kuanza zoezi la kusafisha
afya vilivyoteuliwa mara waonapo dalili wetu wa Serikali, kama vile kuepuka mi-  vitasa/milango kwa kutumia dawa (chlo-
za ugonjwa huo. kusanyiko isiyo ya lazima, kunawa miko-  rine), kufanya upuliziaji (fumigation) na
Wafanyakazi hao waliambiwa kuwa ku-  no mara kwa mara na kuendelea kufanya  kuwachukulia hatua wale watakaopuu-
pata huduma ya afya mapema kutawae- kazi kwa umakini mkubwa ili waweze zia zoezi hili la kujikinga dhidi ya maam-
pusha na athari kubwa zinazoweza ku-  kujikinga wao (nguvu kazi ya Shirika) na  bukizi.
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Baadhi ya wafanyakazi wa Shirika la Madini la Taifa (STAMICO), wakifuatilia kwa umakini mafunzo ya siku moja ya kuwa-

jengea uwezo wa kukabiliana na maambukizi ya Ugonjwa wa COVID 19 na magonjwa mengine ikiwamo yanayoambukiza
kwa njia ya virusi) jijini Dar es Salaam. NA MPIGAPICHA WETU

Bodaboda kizimbani kwa
madai kubaka mwanafunzi

Na Ndalike Sonda, KAHAMA

kuwa Tumaini alitenda kosa hilo Aprili 9, hana nauli, ndipo akamhadaa atampeleka
mwaka huu katika eneo la Nyasubi. bure kwa wazazi wake, lakini njiani alim-
MKAZI wa Mtaa wa Nyasubi, wilayani Ka- Mateso alifafanua kuwa Mtuhumiwa wambia waende naye nyumbani kwake
hama, mkoani Shinyanga, Tumaini Julius  alimtorosha mwanafunzi huyo (jina lime-  Nyasubi na kuanza kuishi nae kama mke
(28), amefikishwa katika Mahakama ya hifadhiwa) na kuishi nae tangu Aprili 3 na mume,” alidai Mateso.
Wilaya ya Kahama kwa tuhuma ya kubaka  hadi 9 alipokamatwa na kufikishwa katika Aliieleza Mahakama hiyo kuwa, Tu-
mwanafunzi (16) wa kidato cha tatu Shule  Kituo cha Polisi Kahama. maini alitenda kosa hilo kinyume cha
ya Sekondari Kishimba. “Tumaini ambaye ni mwendesha boda-  kifungu namba 130 (1)(2)(e) na 131(1) cha
Akisoma shauri hilo la jinai namba boda, alimshawishi mwanafunzihuyobaa- kanuni ya sura 16 marejeo ya mwaka 2019.
115/2020, Aprili 15 mwaka huu, Mwende-  da ya kukutana nae nyakati za usiku akiwa Tumaini alikana shitaka hilo, hivyo kua-
sha Mashtaka wa Jeshi la Polisi, Shabani  anatokea kwa rafiki yake Bukondamoyo. hirishwa hadi Aprili 28, mwaka huu na ali-
Mateso, mbele ya Hakimu Mkazi Mfawidhi ~ Baada ya kuogopa kurudi nyumbani kwa  pelekwa rumande, baada ya kushindwa
wa Mahakama hiyo, Evodia Kyaruzi, alidai ~ wazazi wake ambao ni wakali huku akiwa  kutimiza masharti ya dhamana.
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HABARI MICHEZO

BENZEMA
ADOKEZA
KUSTAA

MADRID, Hispania

SHAMBULIA]JI

wa Real Madrid,

Karim Benze-

ma, amedokeza
anaweza kustaafu soka
akiwa Lyon, lakini hana
mpango wa kurudi kwenye
klabu yake hiyo ya zamani
haraka.

Benzema aliondoka
Lyon kwenda Madrid
mwaka 2009 kwa ada ili-
yoripotiwa kuwa euro mil-
ioni 35 na amefunga mabao
241 katika mechi 501 alizo-
cheza kwenye mashindano
yote kwa ‘Los Blancos’ hao.

Iliripotiwa  hivi  karibuni
kwamba, mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 32, ame-
kubali kuongeza mkataba wake
pale Santiago Bernabeu hadi Juni
2022, ingawa hakuna taarifa ras-
mi iliyothibitishwa.

Benzema alianza kucheza timu
ya wakubwa ya Lyon msimu wa
2004-05 kwenye Ligi Kuu ya Ufar-
ansa, Ligue 1, na waliweka historia
ya kushinda taji la ligi hiyo miaka
saba mfululizo.

Hana shaka kwamba atakuwa
sehemu ya kikosi cha Lyon kwa
siku za usoni, iwe kama mchezaji
au nafasi nyingine yoyote.

“Kurudi Lyon? Mara kwa mara
nasema hivyo. Watu wanajua
namna gani mahusiano yangu
na Lyon yalivyo,” alisema kwenye
mahojiano na televisheni moja ya
Ufafansa.

FIA

kurudi tena EPL)

MILAN, talia

ROMELU Lukaku ametia shaka
kama anaweza kurudi kwenye
Ligi Kuu ya England, lakini ame-
dokeza majaliwa yake yanaweza
kuwa kwenye Ligi Kuu ya Mare-
kani, MLS, au klabu yake ya
zamani ya Anderlecht.

Lukaku amezichezea klabu
nne tofauti za Ligi Kuu England
kabla ya kuhamia Italia wakati
alipoondoka Manchester Unit-
ed kwenda Inter Milan kwa ada
ya uhamisho ya uero milioni 73
kipindi cha majira ya joto kili-
chopita.

Amefunga mabao 113 katika
mechi 252 alizocheza United,
Everton na West Brom. Alicheza

Griezmann
yupo tavari
Kupigania
namba
Barcelona

BARCELONA, Hispania

ANTOINE Griezmann anaonekana ku-
tokubali kama muda wake wa kucheza
pale Barcelona unaweza kufikia
mwisho.

Miamba hao wa Ligi Kuu ya Hispania,
LaLiga, wamekuwa wakihusishwa na
mpango wa kumrudisha nyota wa Paris
Saint-Germain, Neymar na kumsajili
mshambuliaji wa Inter Milan, Lautaro
Martinez.

Imeripotiwa kwamba, Griezmann
anaweza kwenda kule San Siro kama
sehemu ya mpango wa kumsajili Mar-
tinez, lakini Mfaransa huyo hataondoka
kirahisi.

Griezmann ameonekana kwamba
yupo tayari kupigania nafasi yake pale
Barcelona licha ya Neymar na Martinez
kutakiwa hapo, kwa mujibu wa gazeti
la Marca.

Nyota huyo wa zamani wa Atletico
Madrid amefunga mabao 14 katika
mechi 37 msimu huu kabla ya kusi-
mama kutokana na mlipuko wa virusi
Vya corona.

Lakini mshambuliaji huyo mwenye
umri wa miaka 29, yupo tayari kupi-
gania namba hata kama Martinez na
Neymar watawasili hapo.

mechi mbili tu za Ligi Kuu ! 2
\&F d
kwa Chelsea.

Lukaku aliulizwa kwe-
nye mahojiano ya maswali
na majibu katika mtandao wa
kijamii wa Twitter: “Utacheza
tena kwenye Ligi Kuu ya Eng-
land na utarudi Everton?”

Alijibu: “Sidhani, lakini nili-
furahia muda wangu pale Ever-
ton.”

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 26, alidokeza uweze-
kano wa kwenda Marekani au
kurudi Ubelgiji, ambako alian-
zia kucheza soka.

Alipoulizwa kama atafikiria
kucheza kwenye Ligi Kuu
ya Marekani, MLS, alijibu,
nafikiria.
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Neuer
akasirishwa
ha Bayern
Munich

MUNICH, Ujerumani

MANUEL Neuer amekasirishwa na
kuvuja kwa taarifa juu ya makubaliano
yake ya mkataba mpya na Bayern
Munich.

Golikipa huyo wa kimataifa wa
Ujerumani mkataba wake wa sasa
na Bayern unamalizika Juni 2021 na
kumekuwa na mkanganyiko kuhusu
kuongeza muda wa kukaa hapo.

Kipa wa Schalke, Alexander Nubel
atawasili hapo msimu ujao, huku taarifa
zikisema kwamba, Bayern inajianda
kuachana na Neuer.

Iliripotiwa wiki iliyopita kwamba,
Neuer alikuwa anataka mkataba wa
miaka mitano wenye thamani ya euro
milioni 20 kwa mwaka, lakini mazun-
gumzo valivunjika.

Hata hivyo, mazungumzo yake
kuhusu mkataba mpya yanaonekana
yamevuja kwenye mitandao na hivyo
kumkasirisha.

“Nataka kucheza wakati wote nikiwa
fiti. Lakini kitu cha muhimu ni uamini-
fu,” alisema Neuer katika mahojiano na
gazeti la Bild.

“Ni wazi kwangu kwamba nataka
mkataba wa miaka mitano. Nina miaka
34, siwezi kutabiri nitakuwaje nikiwa
na miaka 39. Ndio maana kinachotokea
kwenye vyombo vya habari hakina
maana hata kidogo.

“Nataka mkataba mpya na Bayern
ambao utakuwa na masilahi kwangu
na kwa klabu ili kila mmoja awe na
furaha.”

r'v- LW "r\
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MANCHESTER, England

AMES Maddison amesisitiza
“anafuraha sana” pale Leicester
City huku akihusishwa na mpango
wa kutakiwa Manchester United.
Kiungo huyo mshambuliaji ameri- [y
potiwa kuwa kwenye rada za United
baada ya kuwa na wakati mzuri zaidi
Leicester, ambako aliwasili akitokea
Norwich City mwaka 2018.
Lakini sasa akiwa anawaniwa na (
United, Maddison - ambaye mkataba
wake unamalizika mwaka 2023 -
amesema ana furaha sana pale kwe-
nye Uwanja wa King Power.
“Umekuwa ni wakati wa kuvutia,
na nafurahia kila sekunde. Najihisi
kuwa nyumbani pale Leicester.
Najiona kama sehemu ya maisha
ya klabu,” alisema akiiambia tel-
evisheni ya Leicester.
“Nawapenda watu wa pale,
nawapenda mashabiki, tuna
kocha mzuri [Brendan Rodg-
ers], hivyo, nina furaha kub-
wa kuwa pale.”

Maddison amefunga ma-
bao sita na kutoa pasi za
mwisho tatu na kuisaidia
Leicester kukaa nafasi ya
tatu kwenye msimamo wa
Ligi Kuu ya England kabla

ya kusimamishwa kwa

mlipuko wa virusi vya
corona.

Mancini amfungulia
mlango Balotelli Italia

ROME, Italia

KOCHA wa timu ya Taifa ya Ita-
lia, Roberto Mancini, amesisitiza
milango iko wazi kwa Mario Ba-
lotelli kurudi kwenye timu hiyo.
Balotelli hajaichezea nchi yake
tangu mchezo wa sare ya I-1 na
Poland Septemba, mwaka 2018
ukiwa ni mchezo wa michuano
ya Ligi ya Mataifa ya Uefa.
Mshambuliaji huyo amefunga
mabao matano katika mechi 19
alizoichezea klabu ya Brescia
kabla ya msimu wa Serie A kusi-
mamishwa kutokana na mlipuko
wa virusi vya corona, akiwa
amerudi nyumbani baada ya

miaka mitatu ya kucheza kule
Ufaransa.

Bado, Mancini anajua ubora
wa mchezaji huyo ambaye aliwa-
hi kuwa naye pale Inter Milan na
baadaye Manchester City kabla
ya kuchukua mikoba ya kuinoa
Azzurri.

“Kama anafikiria kuhusu soka
na anafanya kile anachotakiwa
kukifanya, milango ipo wazi
kwake yeye na wachezaji wen-
gine ambao hawajawahi kuitwa,”
amesema Mancini katika mahoji-
ano na Sport Mediaset.

“Mario anatazamwa na Kkila
mtu, ana ubora wake, lakini in-
ategemea na yeye mwenyewe.”
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

MARI ANOGEWA

NA ARTETA ARSENAL

® ® ® Asema anafurahi kucheza chini ya
kocha huyo na anataka kushinda...

LONDON, England

YOYA anayecheza kwa

mkopo Arsenal, Pablo Mari,

anataka kuendelea kufanya

kazi na kocha Mikel Arteta
kwa miaka mingi na anamatumaini
ya kushinda taji la Ligi Kuu England
akiwa na klabu hiyo.

Beki huyo wa zamani

wa Manchester City,
Mari alijiunga na Arse-
nal akitokea Flamengo
ya Brazil Januari mwa-
ka huu kwa mkopo wa
muda mfupi hadi mwis-
honi mwa msimu huu wa
2019-20.

Baada ya kucheza mechi kadhaa
na kikosi cha timu ya vijana chini ya

umri wa miaka 23, mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 26 alianza
kucheza kikosi cha kwanza kwenye
ushindi wa 2-0 dhidi ya Portsmouth
katika mchezo wa Kombe la FA Machi
2, mwaka huu.

Halafu Mari akacheza kwa dakika
zote 90 wakati ‘Washikabunduki’ hao
wakishinda 1-O dhidi ya West Ham
kabla ya Ligi kusimamishwa kutoka-
na na mlipuko wa virusi vya corona
(COVID-19).

Raia huyo wa Hispania amebaini-
sha nia yake ya kutaka kuendelea
kubaki hapo kwenye dimba la Emir-
ates, akielezea namna Arteta alivy-
ombadilisha katika uchezaji wake.

“(Arteta) kwa hakika amefanya
vizuri hadi sasa. Nina furaha kubwa
kufanya naye kazi,” alisema Mari aki-
iambia Sky Sports.

“Amenisaidia kwa udhaifu wangu

na nimeimarika na kuwa na nguvu.
Natumaini naweza kufanya kazi na
yeye kwa miaka mingi.

“Nina vitu vingi vya kujifunza kuto-
ka kwake, lakini soka langu linaweza
kuwa zuri zaidi nikiwa Arsenal.

“Natumaini tunaweza kuwa na
mwisho mzuri zaidi na nataka mkata-
ba wa kudumu kubaki hapa. Tutaona
nini kitatokea kwa sababu kwa sasa
tupo kwenye wakati mgumu kutoka-
na na mlipuko wa virusi vya corona.”

Alipoulizwa malengo yake katika
soka, Mari alijibu: “Kushinda taji la ligi
au kwenda kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya nikiwa na Arsenal. Pia kwenda
timu ya Taifa.”

Ligi Kuu ya England ilithibitisha Iju-
maa kwamba itaendelea ili kumaliza
msimu wa 2019-20 ingawa tarehe ya
kurejea haikutajwa, lakini itakuwa
mapema Mei, mwaka huu.

DORTMUND KUMGANDA SANCHO

KLABU ya Borussia Dortmund itampa winga wa
timu ya Taifa ya England, Jadon Sancho, mwenye umri
wa miaka 20, euro milioni nne kama ongezeko kweye
mshahara wake endapo atakataa kwenda Ligi Kuu ya
England. (Bild, via Mirror)

NEWCASTLE YAMUWANIA VIDAL

NEWCASTLE inaweza kutoa ofa kwa kiungo wa Bar-
celona na timu ya Taifa ya Chile, Arturo Vidal. Mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 32, ametajwa kwamba
anaweza kwenda pale kama kocha wa sasa, Steve Bruce
ataondoka na nafasi kupewa Max Allegri. (Mundo
Deportivo)

CORONA KUMSHUSHA MBAPPE

MSHAMBULIAJI wa Paris St-Germain na timu ya Taifa
ya Ufaransa, Kylian Mbappe, mwenye umri wa miaka 21,
atashuhudia thamani yake ikishuka kwa euro milioni 35
hadi 40 baada ya mlipuko wa virusi vya corona. (AS)

ARSENAL, EVERTON VITANI

KLABU za Arsenal na Everton zinawania kumsajili
mshambuliaji wa Celtic, Mfaransa Odsonne Edouard
mwenye umri wa miaka 22. (Le1O Sport)

LIVER YAMPOTEZEA WERNER

LIVERPOOL haijafanya mawasliano yoyote na RB
Leipzig juu ya kumsajili mshambuliaji wa kimataifa wa
Ujerumani, Timo Werner mwenye umri wa miaka 24.
(General Anzeiger)

BARCA KUMUUZA COUTINHO

KLABU ya Barcelona inataka kumuuza winga wake,
Philippe Coutinho, ambaye kwa sasa anacheza kwa
mkopo pale Bayern Munich na ina matumaini kwamba
klabu moja ya Ligi Kuu ya England itamsajili mchezaji
huyo wa kimataifa wa Brazil mwenye umri wa miaka 27.
(Goal)

DISASI AWANIWA ARSENAL

ARSENAL imefanya mawasiliano na Reims juu ya
kutaka kumsajili beki wa kati wa Ufaransa, Axel Disasi
mwenye umri wa miaka 22. (Goal)

SHAQIRI KUSHUSHWA BEI

KLABU ya Liverpool itapunguza bei kwa winga wake,
Mswisi Xherdan Shagiri mwenye umri wa miaka 28,
kwa sababu ya mlipuko wa virusi vya corona. (Football
Insider)

BARCA KWA BEKI WA AJAX

BARCELONA inawania kumsajili beki wa kushoto wa
Ajax, Nicolas Tagliafico kama mrithi wa Junior Firpo.
(Goal)

LIVER KWA BEKI INTER

KLABU ya Liverpool imeonyesha nia ya kutaka kum-
sajili kiungo wa Inter Milan na timu ya Taifa ya Croatia,
Marcelo Brozovic mwenye umri wa miaka 27. (Libero,
via Mirror)

BOATENG AITAJA BERLIN

KEVIN Prince Boateng alikuwa na mpango wa kuji-
unga na Hertha Berlin, lakini amesema kocha, Jurgen
Klinsmann alimpuuza. (Bild, via Mirror)
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Katwila atangaza
kasi mpya Mtibwa

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Klabu ya Mtibwa
Sugar, Zuberi Katwila, ameahidi kurudi
kwa kasi ya kutisha na kutoa ushindani
wa hali ya juu pindi Ligi Kuu Bara itaka-
porejea baada ya serikali kuisimamisha
kwa kipindi kisichojulikana kutokana na
mlipuko wa virusi vya corona (COV-
ID-19).

Akizungumza na Nipashe jana, Katwila
alisema anatafuta mbinu mbadala za
kuifikisha mbali Mtibwa iliyopo nafasi
ya 14 kwenye msimamo wa ligi hiyo
ikiwa na alama 33 baada ya kushuka
dimbani mara 29.

“Ligi ikianza nitarudi kwa kasi ku-
hakikisha wachezaji wanabadilisha
timu irudishe hadhi Morogoro,” alisema
Katwila aliyewahi kuichezea timu hiyo
kwa mafanikio makubwa.

Katwila aliwataka wachezaji kutumia
Vvizuri muda huu kwa kufuata maelekezo
kama vile wakiwa pamoja kambini.

“Wachezaji watumie vizuri muda huu
kufuata maelekezo ili waweze kutimiza
malengo,” alisema.

New Ston Town
yalia na corona

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

VINARA wa Ligi Daraja la Kwanza
Kanda ya Pemba, New Ston Town,
imesema mlipuko wa virusi ya corona
(COVID-19) umeiathiri timu hiyo katika
harakati zake za kupanda Ligi Kuu
MSimu Ujao.

Akizungumza na gazeti hili kocha
wa timu hiyo, Mohmmed Suleiman,
alisema msimu huu lengo lao kubwa
lilikuwa ni kuhakikisha msimu ujao
wanacheza Ligi Kuu Zanzibar ndio
maana walihakikisha wanafanya vizuri
katika michezo yao.

Alisema walitumia gharama kubwa
katika usajili wa dirisha dogo kwa
kusajili wachezaji wanaoweza kuwa-
pandisha Ligi Kuu, hivyo kusimama
kwa ligi hiyo kumewaharibia kwa
asilimia kubwa mipango yao kutokana
na hofu kwamba msimu ukimalizika
wachezaji hao hawatoweza kuendelea
kuitumikia timu hiyo kwa mujibu wa
mikataba yao.

“Matumaini yetu makubwa tuliele-
lekeza katika kupanda daraja na ndio
maana tumefanya usajili mzuri na wa
gharama ili lengo litimie, lakini hivi vi-
rusi vya corona vimeharibu kila kitu,”
alisema

Hadi ligi hiyo yenye timu 18, inasi-
mama, New Stone Town yenye makazi
yake kisiwani Pemba ipo kileleni ikiwa
na alama 30 zilizotokana na mechi 13.

LUSAJO AISHUSHA
PRESHA NAMUNGO

Na Saada Akida

ICHA ya kuhusishwa na klabu

kadhaa kuelekea dirisha lijalo la

usajili, mshambuliaji wa Namun-

go FC, Reliants Lusajo, amesema
kwa sasa mipango yake ni kuwapa nafasi
timu yake hiyo kwa kuongeza mkataba
wa kukitumikia kikosi hicho kinacho-
tumia Uwanja wa Majaliwa mkoani Lindi.
es Salaam jana, Lusajo alisema hakuna
timu iliyomfuata kutaka kuzungumza
naye zaidi ya Namungo ambao walifanya
mazungumzo naye kwa ajili kuongeza
mkataba.

Alisema Namungo anawapa
kipaumbele kulingana na
ofa waliyoweka mezani

na kwamba anatarajia
kuongeza mkataba wa kui-
tumikia klabu hiyo wataka-
porejea kambini.

“Kuhusu Yanga hizo ni tetesi, hakuna
kiongozi aliyekuja kwangu au kupiga
simu, zaidi ya viongozi wangu wa Na-
mungo kunieleza nia yao ya kutaka
kuongeza mkataba baada ya kumalizika
kwa janga hili la corona, mazungumzo
bado yanendelea ya kuongeza mkataba

mpya,” alisema Lusajo.

Alisema endapo Yanga au timu zingine
zitamfuata yupo tayari kuondoka kama
wataweka mezani dau kubwa kuliko am-
balo ameahidiwa na Namungo.

Hadi Ligi Kuu Bara inasimama kutoka-
na na janga la corona, Lusajo amecheka
na nyavu mara 11 na kumfanya kushika
nafasi ya pili kwenye orodha ya wafun-
gaji msimu huu akiwa nyuma ya kwa
mabao saba dhidi ya kinara, mshambu-
liaji wa Simba, Meddie Kagera.

Mabao hayo ya Lusajo yamechangia
kuiwezesha Namungo kushika nafasi ya
nne kwenye msimamo wa Ligi Kuu Bara
ikiwa na alama 50 baada ya mechi 28.

Kipa wa Yanga, Metacha Mnata, akifanya mazoezi binafsi ljumaa iliyopita katika ufukwe wa Bahari ya Hindi jijini
Dar es Salaam, wakati huu klabu yake ikiwa imesitisha mazoezi ya pamoja kutokana na mlipuko wa maambukizi
ya Virusi vya corona (COVID- 19). NA MPIGAPICHA WETU

Mingange alilia wachezaji kulipwa

Na Saada Akida

WAKATI majaliwa ya kurejea kambini ku-
jiandaa na Ligi Kuu Bara yakiwa hayaju-
likani kutokana na serikali kutangaza shu-
ghuli zote zinazosababisha mikusanyiko
ikiwamo michezo kuendelea kusimama,
Kocha Mkuu wa Ndanda FC, Abdul Min-
gange, amewataka viongozi wa timu zote
Tanzania kutowatelekeza wachezaji wao
hususan katika mishahara.

Kutokana na mlipuko wa kasi ya
maambukizi ya virusi vya corona (COV-
ID-19), Machi 17, mwaka huu serikali ili-
tangaza kusitisha shughuli zote zinazos-

ababisha mikusanyiko ya watu ikiwamo
michezo kwa kipindi cha mwezi mmoja
ambacho kilimalizika wiki iliyopita Aprili
17, lakini kutokana na hali kuzidi kuwa
mbaya ikatangaza zuio hilo kuendelea
hadi itakapotangaza vinginevyo.
Salaam jana, Mingange alisema huu ni
muda muafaka kwa viongozi wa klabu
kuwathamini wachezaji wao kwa kuzin-
gatia kuwapa mishahara mapema.
Alisema ana fahamu hali ya maisha
ya timu za hapa nchini hususan zile za
kipato cha chini, jambo ambalo amewa-
taka viongozi kupambana na kuwalipa

angalau nusu mshahara ili waweze kuen-
delea na program za mazoezi yao binafsi.

“Haya mazoezi ya mchezaji mmoja
mmoja ni vigumu sana kuwafuatilia
hasa kwa kipindi hiki wakiwa nyum-
bani, kwani mchezaji anahitaji kufanya
mazoezi na kula vizuri sasa kutokana na
maisha ya wachezaji wetu kutokuwa ma-
zuri kifedha, hivyo viongozi wanapaswa
kuwathamini na kuwajali zaidi ya awali
wakiwa kambini,” alisema Mingange.

Alisema kwa sasa analazimika kuwa-
jenga kisaikolojia nyota wake hao ku-
pambana na kutilia mkazo suala la ma-
zoezi binafsi.
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Romelu Lukaku akipongezwa na kocha wake Antonio Conte, baada ya kuifungia bao Inter Milan katika moja ya mechi za Serie A msimu huu. Lukaku ambaye
alijiunga na timu hiyo akitokea Manchester United ameeleza hafikirii kurudi tena kucheza Ligi Kuu England. HABARI UK. 20

RAGE AKUNWA NA

UWEKEZAJI YANGA

® ® ® Asema mfumo wa watani wao ni mzuri
kuliko wa Simba huku akisifu katiba ya...

Na Mwandishi Wetu

ICHA ya Klabu ya Simba kutan-
gulia kuingia katika mabadiliko
ya mfumo mpya wa uendeshaji,
aliyekuwa Rais wa zamani wa
Wekundu wa Msimbazi hao, Ismail Aden
Rage, amesema mfumo watakaokuja nao
watani zao Yanga utakuwa mzuri na we-
nye maslahi zaidi kwa wanachama wao.
Desemba 3, 2017, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya
mchakato wa mabadiliko
ya Klabu ya Simba, Jaji
Mihayo, alimtangaza Mo-
hamed “Mo” Dewji, kuwa
mshindi wa zabuni ya
uwekezaji baada ya kuwe-
ka mezani ofa ya Sh. bilioni
20 akiwa mgombea pekee
aliyejitokeza.
Mchakato ambao umefikia hatua nzuri
na mabadiliko ya kiuendeshaji katika kla-
bu hiyo yameanza kuonekana huku Mo
Dewji kwa sasa akiwa mwekezaji na mwe-

nyekiti wa bodi ya wakurugenzi wa Simba,
ambako atamiliki asilimia 49 za hisa na 51
zikimilikiwa na wanachama wa Simba.

Hata hivyo, wiki iliyopia, Ofisa Habari
wa Simba, Haji Manara, alisema kwa sasa
Sh. bilioni 20 za mwekezaji huyo bado
hazijawekwa katika akaunti ya klabu kwa
sababu ya kutokamilika kwa mchakato
wa mabadiliko ya mfumo wa uendeshaji
na kufungua kampuni (Simba Sports Club
Limited), jambo ambalo wanaamini litaka-
milika ndani ya mwaka huu.

Alisema kwa sasa fedha hizo zimewek-
wa katika akaunti maalumu (fixed ac-
count) ya Mo kwa makubaliano yaliyofiki-
wa na bodi ya wakurugenzi na kila mwezi
anatoa kiasi cha Sh. milioni 165 ili kusaidia
shughuli za kiutawala za klabu hiyo.

Dalili hiyo ya mafanikio ambayo im-
efikiwa na Simba, imewaibua watani zao
Yanga, ambao walishajaribu kufanya
hivyo zaidi ya mara tatu wakashindwa,
walipoanza mwaka 1994 kupitia kwa
marehemu George Mpondela na Tarimba
Abbas. Lakini, Rage ameibuka na kueleza
kuwa mfumo wa uwekezaji wa Yanga
utakuwa mzuri zaidi ya huo wa Simba kwa

kuwa wao ni wa ‘public’ [wananchi] am-
bao utatoa nafasi kwa wanachama kuweza
kuuza hisa zao.

“Kwa mfumo wa Simba wenyewe ni ‘pri-
vate’ wanachama hawataweza kuuza hisa,
kuna kitu kimejifunga katika mfumo huu
wa Simba, ndiyo maana nasema wa Yanga
utakuwa mzuri zaidi.

“Ndiyo maana Yanga wanajiita timu ya
wananchi, mfumo wao ni kama wa chama
changu cha CCM kilivyopitia kabla ya kuit-
wa CCM,” alisema.

Rage alisema hata katiba ya Yanga ni
nzuri kuliko yao na mara kadhaa ameku-
wa akisisitiza si mbaya kuiga mazuri yali-
yopo ndani ya katiba hiyo.

Yanga ilitangaza hadi kufikia Mei,
mwaka huu itanza rasmi mchakato wa
uwekezaji kwa kuingia katika mfumo
mpya wa uendeshaji, lakini baada ya mli-
puko wa virusi vya corona (COVID-19)
vilivyosababisha serikali kuzuia shughuli
zote za mikusanyiko, uongozi wa klabu
hiyo umeeleza ni kikwazo kwao kuweza
kuitisha mkutano wa wanachama ili ku-
pata baraka zao na kufanya marekebisho
ya katiba.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Cavani ni sasa
EPL au kamwe?

LONDON, England

EDINSON Cavani amejiimarisha yeye
mwenyewe kama mmoja wa washam-
buliaji bora katika kizazi chake huku...

HABARI UK. 12

Nyavu Uwanja wa
Uhuru na matobo

Na Adam Fungamwango

HUKU Ligi Kuu duniani kote zikiwa
bado kwenye karantini kutokana na
mlipuko wa virusi vya corona..

HABARI UK. 14




	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

