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Adaiwa kujiua
kisa madeni

Na Beatrice Moses

MWANAMUME aliyetambulika
kwa jina la Evarist Massawe, an-
adaiwa kujiva na kuacha ujumbe
akielezea sababu za kuchukua
vamuzi huo kuwa ni kutapeliwa
Sh. milioni sita na kujikuta akiel-
emewa na madeni.

Massawe, alikuwa mgane,
alikuwa mfanyabiashara na mkazi
wa mtaa wa Ukombozi, Kata ya
Salaam.

Baadhi ya mashuhuda walisema
Massawe alijiua siku kadhaa
zilizopita bila kugundulika hadi
harufu kali ilipojitokeza juzi na
kushtua majirani zake.

Akizungumza na Nipashe,
Mjumbe wa Serikali ya Mtaa
wa Ukombozi, Yessaya Mande,
alisema alipigiwa simu juzi saa
moja usiku alipokuwa amejipun-
zisha nyumbani kwake na baada
va kufika eneo la tukio, alibaini
kwamba kuna mtu amekufa.

“Niliambiwa niingie ndani ya
nyumba ya Massawe ili nijue
kuna tatizo gani. Baada ya kuin-
gia, nilikuta harufu kali na nilipo-
tazama vizuri niliona mwili wake
ukiwa umevimba na kuna damu
zimesambaa hali ilikuwa inatisha
nikatoka haraka kule chumbani,”
alisema Mande.

Alisema polisi walipewa taarifa
na walifika na kuingia kwenye
nyumba hiyo kisha baada ya
kusogeza mwili ili kuuondoa
ndipo walipoona barua ambayo
inasadikiwa kuwa iliandikwa na
Massawe kabla ya kujiua.

“ Katika barua ile aliandika
mambo mengi lakini alieleza
kuwa uamuzi wake wa kujiua
unatokana na kudhulumiwa Sh.
milioni sita na wakala wa Vo-
dacom aliyemtaja kwa jina la
Raphael, wakati yeye ana madeni
mengi ikiwamo kudaiwa na benki
na watu binafsi,” alisema Mande.

Alisema kuwa Massawe katika
barua yake hiyo alidai kwamba
kuna mtu anayemdai Sh. 200,000
ambaye amekuwa akimsumbua
ambaye hakuwa akiamini kuwa
kuna mahali alikuwa akidai fedha
ambazo ametapeliwa.

“Pia pamoja na maelezo men-
gine, Massawe aliagiza mwili
wake usisafirishwe kwenda
kuzikwa kwao Rombo mkoani
Kilimanjaro, bali azikwe kwe-
nye makaburi ya hapa Saranga,”
alisema Mande.

Baadhi ya majirani ambao
hawakuwa tayari majina yao
kutajwa kwenye gazeti, walieleza
kwa nyakati tofauti kuwa Mas-
sawe alikuwa na wakati mgumu
hasa baada ya mkewe kufariki
dunia miaka kadhaa iliyopita,
hivyo alikuwa na maisha ya
upweke.

Kamanda wa Polisi Kinondoni,
Mussa Taibu, akizungumza na
gazeti hili alisema bado hajapata
taarifa rasmi kuhusu tukio hilo,
hivyo akaahidi kulifuatilia.

Gharama matibabu Ndugai zazua jambo

Na Romana Mallya

BARAZA la Wazee wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), wamemwibukia spi-
ka wa Bunge, Job Ndugai, huku
wakitaka ripoti ya gharama za
matibabu ya kiongozi huyo wa
chombo cha kutunga sheria al-
ipokuwa India, iwasilishwe bun-
geni.

Mwenyekiti wa Baraza hilo,
Hashim Issa, aliyasema hayo
akizungumza na waandishi wa
habari huku akidai kuwa ndani
ya matibabu hayo kuna harufu
ya ufisadi.

Issa alidai kuwa matibabu ya
Spika Ndugai yalitumia dola za
kimarekani milioni 12 na kwam-
ba huo ni ufisadi uliolenga ku-

vusha fedha ambazo ni kodi za
Watanzania.

“Tunataka kuona ripoti zote
zinawasilishwa bungeni, viki-
wamo vyeti vya matibabu na
madaktari walifanya operesh-
eni,” alisema.

Alidai kuwa Spika Ndugai alik-
wenda nchini India kutibiwa in-
gawa hawajui alikuwa anasum-
buliwa na nini.

“Matokeo yake alivyorudi Tan-
zania akasema ametumia Dola
za kimarekani milioni 12. Mara-
dhi gani hayo? Kafanya operesh-
eni ngapi? Alikwenda hospitali
ya aina gani mpaka alipe dola
milioni 12. Hakuna duniani, huo
ni ufisadi.

“Hiyo ilikuwa njia ya kuvu-
sha fedha ambazo ni kodi za
Watanzania kutumia kisingizio
cha maradhi kwenda hospitali,

kumbe kavusha fedha,” alidai
huku akisisitiza Baraza la Wazee
Chadema, linataka kuona ripoti
zote zinawasilishwa bungeni.
“Ripoti ya Spika Ndugai, tu-
nataka vyeti vyote vya hospitali,
hesabu ya madaktari, alifanyiwa
operesheni ngapi. Tunataka
hesabu kamili ya miezi yote ya
matibabu kama zimefika Dola za
kimarekani milioni 12,” alisema.
Aprili 14, mwaka huu, Spika
Ndugai akijibu swali la gharama
ya matibabu yake nje ya nchi
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari, alisema kuugua
kwake kumelisababishia taifa
fedha nyingi, hawezi kujua.
“Labda  ningekufa = watu
wangefurahi. Katika matibabu
yoyote yale, tunawatibu watu
hatuangalii thamani ya mtu na
kiwango cha fedha kilichotu-

mika. Kinachoangaliwa kama
kuna matumizi mabaya ndani ya
matumizi hayo,” alisema.

“Nilitibiwa mwaka 2015/16 na
hesabu hizo ni za 2017/18. Una-
jua tena mtu akibanwa anatafuta
sababu huku na kule. Wanaotibi-
wa ni wengi na hospitali niliyok-
wenda kutibiwa ni ya kawaida.
Nilikutana na Watanzania wa kila
aina, wa aina zote, tunapishana
huyu anakwenda kwa daktari
huyu, mwingine huyu, sijawahi
kwenda hospitali ya New York
(Marekani), Ujerumani, naenda
India ambako ndiko Watanzania
wanakotibiwa,” aliongeza.

Aprili, mwaka jana, Spika
Ndugai alirejea nchini akitokea
India alikokuwa akipatiwa mat-
ibabu ya maradhi yaliyokuwa
yakimsumbua kwa miezi kad-
haa.

Magufuli, Kenyatta watema nyongo

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli na mwen-
zake wa Kenya, Uhuru Kenyatta,
wamesema watu wa nchi hizo
ni ndugu na kamwe hawezi ku-
tokea mtu wa kuwagawa.

Marais hao waliyasema hayo
jana wilayani Chato mkoani
Geita baada ya Rais Kenyatta
kuwasili Tanzania kwa ziara bi-
nafsi ya siku mbili.

Akizungumza na Watanzania,
Rais Kenyatta alisema: “Unajua
wanasiasa shida yao wengine
wanaongea bila kufikiria. Mtu
anajiona mahali ameishi hajato-

mwisho wa dunia.

“Wengine wanaropoka
mambo hayapo. Unawezaje
kumwambia Mtanzania hu-
wezi kufanya biashara Kenya?
Wawezaje kumwambia Mtan-
zania huwezi kutembea Kenya?
Wawezaje kumwambia Mtan-
zania huwezi kwenda kutafuta
bibi (mke) Kenya, inawekezana
kweli?” alihoji.

Pia Kenyatta alisema mtu
hawezi kumzuia Mkenya kwen-
da Tanzania kufanya biashara
yake, kwenda kumtembelea
jirani au rafiki yake au akiwa
amemwona mtoto Chatu.

“Hii ndiyo Afrika Mashariki
ambayo tunaitaka, siyo ya
watu wenye fikra ndogo za

zamani za kikabila na za ujinga,”
alisema.

Rais Kenyatta alisema yupo
Tanzania kwa sababu ya uhusi-
ano mwema uliopo kati ya nchi
hizo mbili.

“Tupo hapa kwa sababu ya
uhusiano mwema. Kama nchi
jirani, Mungu alituambia ya
kwamba waweza kuchagua rafi-
ki, lakini si jirani, jirani ni yule
Mungu amekupatia, hakuna
kitu kizuri kama furaha, una ji-
rani uliyechaguliwa na Mungu
lakini huyo jirani ni rafiki,”
alisema.

Kenyatta alisema wapo hapo
ili kuimarisha urafiki huo, ku-
sisitiza kuwa mataifa hayo

mawili yamebarikiwa na Mungu
kwa rutuba na mali nyingi.

“Tuna wananchi wema, wana-
juana, tunazungumza lugha moja,
uende Namanga hawa ni majirani
kwa lugha ya jirani na kitaifa, ufike
upande wa Pwani ni ndugu na jamii
moja,” alisema.

“Je, wanaweza kututenganisha
sisi kweli? Hawawezi. Ndipo sisi
kama watoto wa Afrika Mashariki
tunasema tunastahili tuwe kama
sisi, viongozi tunafanya yote tu-
nayoweza kuhakikisha tunaondoa
vikwazo vyote ambavyo vinazuia
watu wetu kutembeleana, kufanya
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Mfanyabiashara wa mbuzi akiwakokota kwaajili ya kwenda kuwaonyesha wateja, katika mnada wa Vingunguti, jijini Dar es
Salaam jana. Mbuzi mmoja aliuzwa kwa bei ya 65,000/- hadi 170,000/- kulingana na ukubwa wake. PICHA: JOHN BADI

Lugola atoa neno kwa
makanisa na misikiti

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Kangi Lugola,
ametangaza kuchukulia hat-
ua makanisa na misikiti am-
bayo haitakwenda kufanyiwa
uhakiki.

Akizungumza jana ka-
tika mkutano wa hadhara

Kata ya Butimba, Jimbo la
Mwibara, Bunda, mkoani
Mara, Lugola alisema uhaki-
ki huo unalengo kuangalia
taasisi hizo kama zinakwenda
sawa kama Sheria ya Usajili
inavyoelekeza.

“Serikali iliona ni lazima
ifanye uhakiki kwanza kwa
lengo la kujua taasisi hizi zi-

nakwenda sawa na sheria za
usajili, ndiyo maana hatukue-
ndelea na usajili wa makanisa
na misikiti pamoja na taasisi
za kiroho,” alisema.

Lugola ambaye ni Mbunge
wa Mwibara, alitaka taasisi
hizo za kidini ziendeshwe
kwa mujibu wa sheria na
masharti yaliyotolewa na si
kujihusisha na mambo am-

bayo hayahusiki.

Akizungumzia kuhusu vi-
tambulisho vya taifa, Lugola
alisema hakuna mwananchi
atakakikosa na tayari alisha-
wasiliana na Mamlaka ya Vi-
tambulisho vya Taifa (NIDA)
na kuwataka watoe namba
kwa wakati ili wananchi wa-
fanyiwe usajili wa simu zao za
mkononi.

NEC yatangaza uchaguzi kumrithi Lissu

Na Mary Geofrey

TUME ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), imetangaza uchaguzi
mdogo katika Jimbo la Singi-
da Mashariki, mkoani Singida
utakaofanyika Julai 31, mwaka
huu

Mwenyekiti wa Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC), Jaji
Semistocles Kaijage, ali-
tangaza hatua hiyo jana ji-
jini Dar es Salaam na kusema
kuwa ratiba inatokana na
barua ya Spika wa Bunge,
Job Ndugai, inayoeleza kuwa
aliyekuwa mbunge wa jimbo
hilo, Tundu Lissu (Chade-
ma), amepoteza sifa ya kuwa
mbunge.

Katika taarifa ya Spika
Ndugai, alitaja sababu za Lis-
su kuvuliwa ubunge kuwa ni
kushindwa kuwasilisha tam-
ko la mali na madeni na kuto-

hudhuria mikutano saba mfu-
lulizo bila ruhusa ya Spika.

“Tumezingatia matakwa
ya kifungu cha 37 (1) (b) cha
Sheria ya Taifa ya Uchaguzi
sura ya 343, kutoa taarifa kwa
umma kuhusu uwapo wa uch-
aguzi mdogo wa ubunge ka-
tika Jimbo la Singida Mashari-
ki,” alisema Jaji Kaijage.

Jaji Kaijage alisema fomu za
uteuzi wa wagombea zitatole-
wakatiya Julai 13 na 18 mwa-
ka huu, na uteuzi wa wagom-
bea utafanyika Julai 18.

Alisema kampeni za uch-
aguzi zitafanyika kuanzia Julai
19 hadi 30 na siku ya uchaguzi
itakuwa Julai 31, mwaka huu.

Aidha, alivikumbusha
vyama vya siasa na wadau
wote wa uchaguzi kuzinga-
tia sheria, kanuni, maadili ya
uchaguzi, taratibu, miongozo
na maelekezo yanayotolewa

na tume hiyo wakati wa kip-
indi chote cha uchaguzi huo
mdogo.

Wiki iliyopita, Spika Ndugai
katika taarifa yake ya kuahiri-
sha mkutano wa Bunge la Ba-
jeti mjini Dodoma, alitangaza
kumvua ubunge Lissu wakati
akiwa ameshawasilisha taar-
ifa hiyo kwa NEC kwa ajili ya
kuitisha uchaguzi mdogo wa
jimbo hilo.

Ndugai alisema kanuni
za bunge na katiba ya nchi
zinataka mbunge huyo avuli-
we ubunge kwa kutotimiza
masharti ya kuendeleza ush-
iriki wake katika shughuli za
bunge.

Lissu ambaye alikuwa
mnadhimu wa kambi ya up-
inzani bungeni kuanzia 2015
alikwenda nje ya nchi tangu
aliposhambuliwa kwa risasi
na watu wasiyojulikana akiwa

nyumbani kwake mjini Do-
doma Septemba, 2017.

Baada ya kunusurika katika
shambulizi hilo Lissu alisa-
firishwa hadi Nairobi, Kenya
kwa matitabu ya dharura na
baadaye nchini Ubelgiji am-
bako amekuwa akipata mat-
ibabu kwa miezi kadha sasa.

Mwanzoni mwa mwaka
huu, Lissu akiwa ameanza
kupata nafuu kubwa alitem-
belea nchi kadhaa ikiwa ni
pamoja na Uingereza, Mare-
kani na kuilaumu serikali
kwa kushindwa kupata ufum-
buzi kuhusu shambulizi dhidi
yake.

Mwanasiasa huyo pia ali-
tangaza mwezi uliopita kuwa
anapanga kurejea nchini
Septemba mwaka huu ikiwa
ni miaka miwili tangu kunu-
surika shambulizi la kutaka
kumuua.

]
Tibaijuka
atangaza
kung'atuka
ubunge

Na Mary Geofrey

MBUNGE wa Muleba Kusini (CCM),
Profesa Anna Tibaijuka, ametangaza kuji-
weka kando katika masuala ya siasa huku
akisema hatagombea tena ubunge katika
Uchaguzi Mkuu wa 2020.

Katika mahojiano maalum na ‘blog’
ya Millard Ayo, Prof. Tibaijuka alisema
anastaafu kwa sababu yeye ni kizazi cha
Mwalimu Julius Nyerere ambaye ali-
wafundisha kung'atuka.

“Mimi 2020 ninastaafu, ninang'atuka
kwa sababu sisi ni kizazi cha Mwalimu
Nyerere na katika vitu alivyotufundisha
ni kung'atuka,” alieleza Prof. Tibaijuka
katika mahojiano yake hayo. Alipouliza
kama sababu ni kuhofia kushindwa katika
uchaguzi ujao, alisema hakuna anyemho-
fia kwa sababu mwaka 2015 alipita katika
uchaguzi licha ya kuwapo kwa ushindani
mkubwa.

“Katika uchaguzi wa 2015, Muleba Kusi-
ni pamoja na kampeni ya Escrow bado
nilipita kidedea. Kwa kweli nawashukuru
wananchi wa Muleba. Ni watu wanaotafu-
ta maendeleo, wana kiu ya maendeleo,”
alisema Prof. Tibaijuka na kuongeza kuwa:

“Ninaposema nastaafu ubunge haimaan-
ishi kwamba nastaafu Muleba, hivi ni vitu
viwili tofauti. Mimi ninastaafu uwakilishi,
Bunge letu hili lingekuwa Seneti ningese-
ma nitaendelea,” alisema Prof. Tibaijuka

Alisema kwa sabababu Bunge linalinda
maslahi mapana ya umma hawezi ku-
wania tena ingawa anaamini atapatikana
mwakilishi mzuri kutoka jimbo hilo.

Alisema mwaka 2015 kulikuwa na
kampeni chafu dhidi yake lakini wananchi
wa Muleba waliamuamini katika kip-
indi chote cha miaka 10 hivyo anaamua
kung'atuka kwa utashi wake.

“Mimi kama kupigwa chini ningepigwa
chini mwaka 2015. Asiyekubali kushindwa
si mshindani, kwa hiyo mimi sistaafu
kwa ajili ya hofu, kwanza Muleba anay-
enishinda ni nani? Ni Mwenyezi Mungu
peke yake. “Kwa kipindi cha miaka 10
nimejifunza, nimeelewa matatizo ya wa-
nanchi na wakati ule nilipotoka Umoja wa
Mataifa, nilikuja na nia moja ya kujifunza
kwamba taifa letu lina tatizo gani na
tufanye nini ili tuweze kusogea mbele,”
alisema.

“Kwa hiyo hata bungeni ninaposimama,
nikiona kitu hakijakaa sawa huwa sisi-
mami kiitikadi. Pia sitaki ushabiki ambao
hauna mantiki,” alisema Prof. Tibaijuka.

Mwanasiasa huyo na mchumi nguli,
aliwaasa wagombea ambao watataka ku-
wania nafasi hiyo katika jimbo hilo kuwa
wastaarabu na kuacha pupa kwa sababu
wananchi wake ni waelewa.

“Wanaotaka kugombea waje kwa adabu
wasije kwa jazba, fitina na mbinde,”
alisema Prof. Tibaijuka.

Prof. Tibaijuka pia aliahidi kujikita
katika kusaidia wanawake na wasichana
ambao hawafahamu haki zao kwa ajili ya
kuepuka matukio ya ukatili wa kijinsia na
mauaji ya vikongwe. Alisema pia katika
umri wake wa kustaafu ubunge akiwa
jimboni kwake, atajikita kutoa elimu ya
kujitambua kwa wasichana na wanawake
ambao hawazifahamu haki zao katika
jimbo hilo.
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Kortini
akidaiwa
kumuua
mkewe

Na Happy Severine,
MASWA

MKAZI wa Mtaa wa Ma-
jengo katika mji wa Maswa
mkoani Simiyu, Emanuel
Nyandu (35), amefik-
ishwa katika Mahakama
va Wilaya ya Maswa kwa
tuhuma za mauaji ya
Mkewe, Julieth Josephat
(30) aliyekuwa mwalimu
wa Shule ya Sekondari ya
Shanwa Seminari, wilayani
hapa.

Akisomewa mashtaka
mbele ya Hakimu Mkazi
Mfawidhi, Fredrick Lukuna
na Mwendesha Mashtaka
wa Polisi, Inspekta Nassib
Sweddy, ilidaiwa kuwa
Nyandu alifanya mauaji
hayo Julai 2, mwaka huu
saa 9:00 mchana wakiwa
katika nyumba yao
waliyokuwa wakiishi kama
wanandoa.

Sweddy alidai kuwa
mshitakiwa ambaye aliku-
wa na ugomvi na mkewe,
alimchoma kwa kutumia
kitu chenye ncha kali
kichwani mara tano, shin-
goni mara mbili, tumboni
mara nne na kisha kum-
piga kwa nyundo kichwani
na kumsababishia kifo.

Alidai kuwa wakati
mshtakiwa akifanya
mauaji hayo, hakukuwa
na mtu mwingine katika
nyumba yao licha ya kui-
shi wakiwa na mtoto wao
mdogo na binti ambaye
alikuwa akifanya kazi za
ndani, ambao hawaku-
wapo wakati tukio hilo
likitokea.

Mwendesha mashitaka
huyo alidai kuwa kitendo
hicho cha mauaji ni kiny-
ume cha kifungu cha 196
na 197 vya Sheria ya Ka-
nuni ya Adhabu Sura ya 16
iliyorejewa mwaka 2002.

Baada ya kusomewa
mashtaka hayo, mshtakiwa
hakutakiwa kujibu chocho-
te kwa kuwa mahakama
hiyo haina mamlaka ya
kusikiliza kesi za mauaji
isipokuwa kwa kibali
maalum.

Hakimu Lukuna aliahiri-
sha kesi hiyo hadi Julai 17,
mwaka huu, itakapotajwa
tena hivyo mshtakiwa
alipelekwa mahabusu kwa
kuwa kosa hilo kisheria
halina dhamana.

Abambwa kwa tuhuma za
kukutwa na meno ya tembo

Na Gurian Adolf, KATAVI

POLISI mkoani Katavi wan-
amshikilia mkazi wa Kijiji
Songambele wilayani Tanganyika
kwa tuhuma za kukutwa na meno
manne ya tembo na kipande ki-
moja akiwa ameyapakia kwenye
baiskeli yake.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
katavi, Benjamin Kuzaga, alisema
mtuhumiwa huyo alikamatwa juzi
majira ya saa 2.30 usiku.

Alisema askari polisi walipata
taarifa kuwa mtuhumiwa huyo
angjihusisha na biashara haramu
yanyaraza serikaliambazo aliku-
wa anazipata kinyume cha sheria
ndani ya Hifadhi ya Taifa ya Katavi.

Baada ya taarifa hizo, alisema

polisi walianza kuandaa mtego
kwa lengo la kumnasa na hatimaye
kumnasa akiwa na meno ma-
zima manne na kipande kimoja.

Alisema nyara hizo zilikuwa
amezibeba ndani ya mfuko aina
ya salfeti akiwa amepakia kwe-
nye baiskeli yake yenye nam-
ba S7 G 20138 katika barabara ya

Mpanda kuelekea Ikola. Kwa
mujibu wa Kuzaga, mtuhumiwa
huyo bado anaendelea kushikiliwa
na polisi na upelelezi utakapoka-
milika, atafikishwa mahakama-
ni kujibu tuhuma zinazomkabili.

Kamanda Kuzaga  alise-
ma  katika tukio lingine, Ma-
soud Mbaruku (60), mkazi

kwa tuhuma za kukutwa na sila-
ha aina ya gobore yenye nam-
ba 424 kwenye mtutu akiwa ana-
limiki bila kibali.

Alisema mtuhumi-
wa huyo alikamatwa na gob-
ore hilo juzi majira ya saa 9 ala-
siri akiwa amelificha ndani ya
kambiyamuda ya uwindaji har-
amu ndani ya hifadhiya msitu
wa Tongwe Mashariki.

Kamanda huyo pia alisema poli-
si wamewakamatwa watu wawili
katika maeneo tofauti ya wilaya
za Mpanda na Mlele wakiwa
na dawa za kulevya aina ya bangi.

Aliwataja watuhumiwa hao
kuwa ni Jegi Lubinza (42) mka-
zi wa Kijiji cha Kabun-
de wilaya ya Mlele akiwa

na bangi kete 16 na gramu 25
akiwa amezificha ndani ya ny-
umba yake na nyingine akiwa
ameichimbia ardhini kwenye sal-
feti.

Alimtaja mtuhumiwa mwing-
ine aliyekamatwa kuwa ni Jo-
seph Erick (37) mkazi wa Kata
ya Itenka, Mpanda aliyekamat-

wa akiwa na bangi kete mbili.
Alikamatwa kwenye eneo
la Katente ndaniya

Hifadhi ya Taifa ya Katavi ak-
iwa amehifadhi ndani ya mfu-
ko wasuruali yake kwenye ki-
pande cha gazeti.

Alisema kuwa watuhumiwa hao
wote wanatarajiwa kufikishwa ma-
hakamani ili kujibu tuhuma zina-
zowakabili.

Hasunga, kigogo wa mbolea wateta

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Kilimo, Japhet
Hasunga, jana alikutana na ku-
fanya mazungumzo na Mtendaji
Mkuu wa Kampuni ya Topic ya
Cairo nchini Misri, Mhandisi Raouf

Katika kikao kazi kilichofanyika
Ofisi za Wizara ya Kilimo, Mhandisi
Raouf, alimweleza Hasunga kuwa

lengo la ziara yake ni kuangalia
uwezekano wa kutumia fursa ya
mkopo nafuu inayotolewa na
Benki ya Exim ili kufanya biashara
kati ya nchi za Afrika.

Alisema  akipatiwa  mkopo
huo, ataongeza uwezekano wa
kusambaza mbolea na viuatilifu ili
kuongeza tija na kasi ya uzalishaji
wa mazao mbalimbali ya wakuli-
ma.

Hasunga kwa upande wake al-
imweleza Raouf kuwa Serikali ya
Awamu ya Tano chini ya Rais John
Magufuli, imedhamiria kutekeleza
kwa vitendo azma ya maendeleo
ya viwanda, hivyo inawakaribisha
wawekezaji katika maeneo mbal-
imbali ikiwamo viwanda vya
kusindika mazao.

Alisema Rais Magufuli ame-
jipambanua katika kuimarisha

uwezekano wa wawekezaji kuwa
na uwekezaji uliotukuka ili kuwan-
ufaisha Watanzania sambamba na
manufaa yao wenyewe.

Mkutano huo baina ya Waziri
Hasunga Mhandisi Raouf, ulihud-
huriwa pia na Mkurugenzi Mkuu
wa Kampuni ya Mbolea ya Taifa
(TFC), Salum Mkumba.
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Mfanyabiashara ndogo ndogo akiwashawishi abiria walioko kwenye magari kununua
visu katika Barabara ya Nelson Mandela, eneo la Buguruni, jijini Dar es Salaam jana, Ki-
tendo ambacho ni kinyume na agizo la Jeshi la Polisi la kuzuia uuzwaji holela wa silaha
mbalimbali. PICHA: JOHN BADI

Utegemezi wahisani
sasa asilimia nane

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, amese-
ma kiwango cha utegemezi kutoka kwa
wahisani na washirika wa maendeleo ka-
tika bajeti kimepungua kutoka asilimia 12.5
mwaka 2017/18 hadi asilimia nane 2019/20.

Sambamba na hilo, amesema serikali
itaendelea kuzingatia ombi la viongozi
wa kidini kutafuta suluhu ya mambo mbal-
imbali yamaendeleo bila kuathiri Katibaya
nchi.

Majaliwa aliyasema hayo jana alipom-
wakilisha Rais John Magufuli kwenye Mku-
tano wa Halmashauri Kuu ya 53 ya Jumuiya
ya Kikristo Tanzania (CCT) ulioambatana
na hafla ya kuchangisha fedha kwa ajili ya
ujenzi wa kitegauchumi cha jumuiya hiyo,

Alisema serikali imeendelea kupunguza
kiwango cha utegemezi kwa kuwa ndio
msingi wa uongozi wa Rais Magufuli wa
kujenga uchumi wa kati unaoongozwa na
viwanda ifikapo mwaka 2025.

“Kuimarika huko kwa bajeti yetu ku-
nakwenda sambamba na kuimarika kwa
huduma za kijamii kama vile elimu, maji
na kupungua kwa umaskini wa mahitaji
muhimu.”alisema

Waziri Mkuu aliipongeza CCT kwa kuanza
kuchukua hatua za kujenga uwezo wa ndani
wa kujitegemea kiuchumi kwa kuwa zinahi-
tajika nguvu za pamoja katika kuhakikisha
wanawahudumia Watanzania na kuwaletea
maendeleo.

“Kujizatiti kwa CCT katika kufikia
malengo yake ya kujitegemea kiuchumi ni
muhimu katika kutimiza kusudio na agizo
la Mungu la kuwahudumia wahitaji ambao
ni Watanzania lakini pia mtakuwa mnajaliza
juhudi za Serikali katika wajibu wake wa ku-
wahudumia wananchi, alisema.

Majaliwa aliwataka viongozi wa dini waen-
delee kuimarisha malezi na mafundisho
ya kiroho kwa vijana na kuepusha mmo-
monyoko wa maadili ili Taifa liendelee
kungara, kuheshimika na kusifika duniani
kwa utulivu, amani na umoja.

Alisema serikali inatambua mchango wa
madhehebu ya dini ikiwemo CCT katika
kutengeneza mustakabali mwema na ustawi
wa familia kupitia mahubiri ya injili na male-
zi ya kiroho kwa waamini.

“Tunatambua mchango wa malezi ya ki-
roho katika ustawi wa wananchi na Taifa
kwa ujumla na mafundisho yake kwani

INAENDELEA UK. 8

Na Mohab Dominick, SHINYANGA

WAZIRI wa Madini, Doto Biteko,
amekabidhi leseni kwa vikundi 23
vya wachimbaji wadogo wadogo wa
dhahabu wa Mwakitolyo wilayani
Shinyanga huku akiwataka kufuata
sheria na masharti ya uchimbaji .

Wananchi waliokabidhiwa leseni
hizo ni wale waliokuwa wakichimba
dhahabu katika eneo la Nyaligongo,
Kata ya Mwakitolyo. Eneo hilo
[ilikuwa likimilikiwa na mgodi wa
Acacia zamani Barrick.

Waziri Biteko alikabidhi leseni
hizo juzi kwa wachimbaji hao al-
ipofanya ziara ya kikazi kwa lengo
la kutekeleza agizo la ugawaji wa
leseni za uchimbaji lililotolewa na
Rais John Magufuli.

Alisema kuwa kufuatia kupatikana
kwa leseni hizo na kuelekezwa kupi-
tia mafunzo waliyopatiwa wachim-
baji wote wahakikishe kila baada ya
mwezi mmoja wanawasilisha taarifa
va uzalishaji kwa mujibu wa kifungu
cha 101 cha Sheria ya Madini ya
2010 na marekebisho yake ya 2017
na kifungu cha 16(1) cha kanuni za
Madini cha mwaka 2018.

Aliwaagiza wachimbaji hao
kuhakikisha wanafuata masharti ya

Biteko awapa mtihani wachimbaji wadogo

leseni zao ikiwa ni pamoja na kulipa
malipo ya Mrabaha unaotokana na
uzalishaji wa Madini katika leseni zao
kwa mujibu wa kifungu cha 87 cha
sheria ya Madini 2010 na marekebi-
sho yake 2017, pamoja na kifungu cha
90 (a)3 cha sheria ya fedha cha mwaka
2001 na marekebisho yake mwaka
2017.

Aidha, Waziri Biteko alisema kazi ya
serikali kupitia Wizara ya Madini ni
kuwalea wachimbaji wadogo ili kukua
na kuondokana na uchimbaji mdogo na
kuongeza kuwa haiwezekani watu ku-
toka Congo na Msumbiji walete madini
yao kwenye masoko ya Tanzania.

“Mchukieni mtu anayetorosha ma-
dini. Mkimuona toeni taarifa, nafurahi
pale Watanzania wengi wanatoa taar-
ifa za mtu anayetorosha madini, vile
vile kila mtu awe mlinzi wa mwenzake.
Ninyi mpo mnaosha kwa kutumia me-
kyuri hata tajiri nae muulizeni umeuza
lini? umeuza wapi?. Akikufukuza kwa
kuhoji nitumie ujumbe nitashughulika
naye,” alisema.

Pia Waziri huyo aliwaeleza kuwa
mgodi huo kabla ya kupewa leseni
hizo, haukuwa na tija yoyote ile na ni
miaka mitatu sasa na rekodi

INAENDELEA UK. 8
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Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu,
iliyopewa mamlaka ya kusikiliza kesi za
mauaji, imepanga kusikiliza utetezi wa Yu-
suph Musa anayekabiliwa na kesi ya madai
ya kumuua mke wake, Fatuma Mbaga kwa
makusudi, Julai 8 mwaka huu.

Uamuzi huo ulitolewa jana na Naibu
Msajili wa Mahakama Kuu, Pamela Maz-
engo, baada ya upande wa Jamhuri kuita
mashahidi wanane na kufunga ushahidi
Wwao.

Upande wa Jamhuri uliongozwa na
Wakili wa Serikali, Glory Mwenda.

Kabla ya uamuzi huo kusomwa shahidi
wa nane, Koplo Thomas, alidai kuwa
akiwa mpelelezi miongoni mwa vielelezo
alivyokabidhiwa ni pamoja na ramani ya

sehemu ya tukio.

Alidai kuwa kwa mujibu wa ramani ali-
yokabidhiwa, Fatuma aliuawa na mshtak-
iwa ndani ya chumba chake nyumbani
kwake.

Shahidi huyo alikabidhi ramani hiyo ma-
hakamani na ilipokewa kama kielelezo ka-
tika kesi hiyo.

Upande wa Jamhuri ulifunga ushahidi
wake na kesi iliahirishwa mpaka Julai 8,
mwaka huu, mshtakiwa atakapoanza ku-
jitetea.

Kwa mujibu wa wakili wa mshtakiwa
huyo, Agustino Kusarika, Musa atajitetea
binafsi na hatakuwa na shahidi.

Katika kesi ya msingi, Musa anadaiwa
kuwa Mei 11 ,2015 eneo la Jangwani, Ilala,
Dar es Salaam, alimuua kwa makusudi mke
wake, Fatuma Mbaga.
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Maandalizi mashindano
CHAN yasiwe zimamoto

SOKA ni moja ya mchezo ambao unachezwa kwa kalenda in-
ayozunguka, ambapo wadau na familia ya mchezo huo unao-
pendwa zaidi duniani huita msimu.

Kumalizika kwa msimu mmoja, ni mwanzo wa maandalizi
yamsimu unaofuata, iwe ni wa mashindano ya ngazi ya wilaya,
kitaifa au kimataifa.

Wakati kiuhalisia, msimu au kalenda ya Fainali za Kombe la
Mataifa ya Afrika (Afcon 2019), bado inaendelea huko nchini
Misri, timu ya Tanzania maarufu Taifa Stars yenyewe imesha-
tolewa katika mashindano hayo.

Fainali hizo sasa zimeingia katika hatua ya 16 Bora, na katika
Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati (Cecafa), ni timu moja tu
ambayo ni Uganda (The Cranes), ndiyo ilifanikiwa kutinga hat-
ua hiyo. Vigogo hao wa Cecafa, jana usiku walikuwa wakivaana
na wenyeji, Misri na endapo watafanikiwa kusonga mbele, wa-
takuwa wamejiweka kwenye nafasi nzuri zaidi, baada ya ku-
fanya vibaya katika fainali mbili zilizopita.

Tukirudi hapa nyumbani, Taifa Stars imesharejea nchini na
sasa inatakiwa kujiandaa kusaka tiketi ya kushiriki Fainali za
Afrika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN), ambapo nchi zitaka-
zokuwa zimefuzu, zitachuana hapo mwakani.

Taifa Stars ambayo haitakuwa na nyota wake wanaocheza
soka la kulipwa katika nchi mbalimbali hapa ulimwenguni,
akiwamo nahodha, Mbwana Samatta, ambaye anaichezea
KRC Genk ya Ubelgiji. Katika kampeni ya kuwania tiketi ya
mashindano hayo, Taifa Stars ambayo iko chini ya Kocha
Mkuu Mnigeria Emmanuel Amunike, imepangwa kuanza na
Sudan, na itaanzia nyumbani huku mchezo wa marudiano
ukitarajiwa kuchezwa mjini Khartoum.

Ili Taifa Stars iweze kupeperusha vema bendera ya Tanza-
nia, zinahitajika juhudi za kweli katika kuwandaa wachezaji
wa timu hiyo kimwili na kifikra. Hii inatokana na wachezaji
hao kutoka kusikia maneno ya kukatishwa tamaa baada ya ku-
pata matokeo mabaya katika mechi za Afcon.

Tikiti ni moto wa kwanza

na Yanga tu? Zimefanya nini
mpaka sasa? Mara ya mwisho
timu hizo kutwaa Kombe la
Kagame ni mwaka gani? Kwetu
sisi kusherehekea Simba kufikia
hatua ya pili kuelekea fainali ya
Kombe la Afrika (ingawa ilitole-

TIKITI huiva vizuri kutokana
na moto wa kwanza. Methali hii
hutumiwa kutunasihi kwamba
tuyatakapo mambo yetu ya-
fanikiwe lazima tuyashughu-
likie mapema bila ya kupoteza
wakati.

Kama wachezaji 10 wana-
osajiliwa kutoka nje watakuwa
bora zaidi kuliko wetu, ni dha-
hiri timu za nyumbani zitakuwa
dhaifu kiasi cha kushindwa
kupambana na timu ngeni na
hivyo kuzifanya hata timu za

Na Barnabas
Maro

Wachezaji wa Taifa Stars wanatakiwa kupewa muda unao-
faa kujiandaa na mchezo huo wa kwanza dhidi ya Sudan, la-
kini pia wakizingatia muda wa kupumzika baada ya kumaliza
msimu uliopita. Benchi la ufundi linatakiwa kutoa programu
zake ambazo zitasaidia kuwainua wachezaji hao, katika ku-
pambana kuwania nafasi hiyo muhimu.

Nipashe inaamini kwamba, kalenda ya mashindano haya
haikuwa kwa kushtukiza, TFF na Idara yake ya Ufundi, iliya-
fahamu na sasa wanachotakiwa kukifanya ni kuendeleza pale
walipoanza kabla ya kikosi kamili kwenda Misri kushiriki Af-
con. Gazeti hili linapenda kuwakumbusha wadau kwamba,
soka ni mchezo wenye matokeo ya aina tatu ambayo ni kushin-
da, kutoka sare au kufungwa kama mnacheza mechi za ligi, au
kushinda pamoja na kushindwa kwenye michezo ya mtoano.

Hivyo basi, pamoja na maandalizi yote hayo, ni lazima tuku-
bali kuwa sisi ni wanamichezo, pale tunaposhuhudia timu
yetu imepoteza mchezo, na mpinzani akisonga mbele.

Ni vema kwa kila mmoja kukubali kuheshimu matokeo na
vile vile kukubali mapendekezo ambayo yanatolewa na wal-
imu wa timu husika, kwa sababu mwisho wa siku, Nipashe
inaamini kwamba hakuna kocha ambaye anapenda kuona
kikosi chake kinafungwa kwa sababu, matokeo hayo huhatari-
sha ajira yake.

Naamini kupata nafasi ya kushiriki Fainali za CHAN, kutatoa
fursa nyingine kwa wachezaji wa Tanzania kutangaza vipaji
vyao kwa mawakala mbalimbali kutoka ndani na nje ya bara
la Afrika. Tayari, Taifa Stars imekaa miaka 11, tangu iliposhiriki
kwa mara ya kwanza Fainali za CHAN mwaka 2008, tunaamini
safari hii itapambana ili kurejea mapema na si kusubiri hadi
miaka 39 kama ilivyorejea kwa mara nyingine kwenye Fainali
za Afcon.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311.

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

Ni dhahiri kuwa timu zetu
za kandanda nchini zimekuwa
kama watu wanaosindikiza
wengine kwenye mafanikio ki-
sha wasindikizaji kurejea nyum-
bani mikono mitupu. Hufanywa
kama ‘viwanja’ vya kufanyia ma-
zoezi na wachezaji wetu huwa
watalii! Kwa ufupi timu hazian-
daliwi ipasavyo.

Nalilaumu Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF) kuruhusu vila-
bu vyetu kusajili wachezaji 10
kutoka nje ya Tanzania. Kwa
maana hiyo, timu zaruhusiwa
kusajili wachezaji 10 wazawa na
10 kutoka nnje ya nchi. Kwa uta-
ratibu wa mchezo wa kandanda
duniani, wachezaji wanaocheza
uwanjani ni 11. Kwa hiyo timu
ikipanga wachezaji nane wa
kigeni, waliobaki ni watatu tu
wazawa!

Wahenga walisema “Chako ni
chako, cha mwenzako si chako.”
Maana yake kitu unachokiita
chako ni kizuri na huweza kuku-
faa na una uhuru nacho. Methali
hii yatufunza tuvitegemee vitu
vyetu wala sio vya watu wen-
gine. Pia yatukumbusha ku-
vithamini vitu vyetu ingawa sio
vizuri kama vya watu wengine.

Ni kweli kuwa wachezaji wetu
wengi hawakidhi haja ya vilabu
vyetu ndo sababu ya TFF ku-
ruhusu usajili wa wachezaji 10
wageni ili kunogesha mchezo
wa kandanda nchini. Matokeo
ya ruhusa hiyo kumeifanya Tan-
zania kutokuwa na wachezaji
mahiri wanaoweza kupambana
kwenye michezo ya kimataifa
na kuiletea Tanzania sifa.

taifa kuwa dhaifu. Inapokuwa
hivyo, mchezo wa kandanda
unapoteza hamu ya kuutazama
na matokeo yake ni idadi ya
watazamaji kupungua viwan-
jani!

“Usijivunie cha mwenzako.”
Maana yake usijivunie kitu am-
bacho si chako. Hutumiwa kutu-
kumbusha kuwa hatupaswi ku-
vionea fahari vitu visivyokuwa
vyetu; tuvionee fahari vitu vyetu
wenyewe.

Wachezaji wanaosajiliwa ku-
toka nje, tena kwa gharama kub-
wa kuliko wachezaji wetu, ya-
tokeapo mashindano makubwa,
huenda makwao kuzipa nguvu
timu zao za taifa na kutuacha
na wachezaji wetu wasiokuwa
na uzoefu wala uhodari wa
kucheza na timu za nje.

Mara ya mwisho Tanzania
kushiriki mashindano ya Afrika
ilikuwa miaka 39 iliyopita timu
ikiwa na Watanzania watupu
bila mchezaji hata mmoja ku-
toka nnje. Kwa nini? Kwa sababu
wakati ule hakukuwa na utarati-
bu wa kusajili wachezaji kutoka
nchi za nnje.

Tatizo letu ni kuwa na ma-
neno mengi kuliko vitendo. TFF
inaridhika na hali hii? Nionavyo,
jibu la swali hili ni ‘NDIO! Kwa
nini? Kwa sababu hakuna juhu-
di zinazofanywa na TFF kuwa
na timu bora kama za wenzetu.
Kwa mfano, ukubwa wa maeneo
ya nchi za Burundi na Rwanda
ni kama baadhi ya mikoa yetu
kwa ukubwa.

TFF hailioni jambo hili? Au
macho yao yanaziangalia Simba

wa), twaisifu utadhani imetwaa
Kombe!

Je, Simba ingetwaa Kombe
ingekuwaje? TFF ingejinasibu
kuwa imeisaidia Simba? Kwa
lipi hasa? TFF haistahiki sifa
kwani ilipofikia Simba ni juhudi
za viongozi wake wala TFF hai-
na cha kujivunia. Hakuna juhudi
zozote muhimu zilizofanywa na
zinazofanywa na TFF kuzinufai-
sha vilabu vyetu zaidi ya kuwa
“Domo kaya samli kwa mwenye
ngombe.”

Katika moja ya makala zan-
gu za michezo kuna wakati
nilipendekeza kutumia muda
huo kuzijenga timu za taifa
(Taifa Stars, Serengeti Boys,
Ngorongoro Heroes n.k.)

Timu hizo zitajengwaje? TFF
iwe na shule maalum ya mch-
ezo wa kandanda itakayokuwa
na walimu wenye utaalamu wa
kutoka nchi za nje. Baada ya
hapo iunde timu ya walimu (ma-
kocha) wa kandanda watakao-
zunguka nchi nzima kuchagua
wachezaji vijana kutoka timu
mbalimbali za mikoani. Wote
wawekwe kwenye shule maal-
um itakayowapa maarifa ya
mchezo huo.

“Ukipanda upepo, utavuna tu-
fani (dhoruba).” Maana yake uki-
panda upepo utaishia kuvuna
kimbunga. Methali hii huweza
kutumiwa kwa mtu anayepuuza
mashauri anayopewa na kuishia
kupatwa na matatizo mengi
sana. TFF zindukeni. Au bado
mpo usingizini?
marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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Chai bora
yajigamba
kuzalisha
bidhaa bora

Na Mary Geofrey

KAMPUNI ya Chai
Bora, imesema inaen-
delea kuunga mkono
juhudi za serikali katika
kuzalisha bidhaa zenye
Vviwango vya kimataifa
zikiwamo za majani ya
chai, kahawa na dabaga.

Katika kuhakikisha
inakuza uchumi wa taifa
na Watanzania kwa
ujumla, kampuni hiyo
imesema imeajiri vijana
wa Kitanzania wanaozali-
sha kilo milioni 3.5 kwa
mwaka.

Meneja Masoko wa
Chai Bora, Awatif Bushiri,
akizungumzia uzalishaji
wa bidhaa hizo zenye
ubora jana, alisema
wameendelea kushiriki
maonyesho ya biashara
kimataifa kwa lengo la
kuwaonyesha Watanzania
namna wanavyozalisha
bidhaa zenye ubora.

“Chai Bora ni wachang-
anyaji na wapakiaji wa
aina za chai zinazokidhi
mahitaji ya makundi
mbalimbali ya watumi-
aji nchini na nje ya nchi
na tumeajiri Watazania
wengi katika kuhakiki-
sha tunakuza uchumi wa
taifa,” alisema.

“Tuna furaha kukari-
bisha Watanzania katika
banda letu ili waonje bid-
haa zetu. Katika jitihada
za kuunga mkono kilimo,
chai zetu zinatengenezwa
kutokana na malighafi
bora zinazozalishwa
nchini na pia tunachang-
ia katika kutengeneza
fursa za ajira.”

Alisema wanatumia
malighafi bora za Kitan-
Zania na ubunifu wa hali
ya juu na kupitia ubunifu
huo wanafurahi kuwa
washindi wa kwanza ka-
tika kipengele cha banda
bora la bidhaa za chakula
na vinywaji katika mao-
nyesho hayo.

“lwe ni majani ya
kawaida au yale yaliyo
katika vipakti vidogo,
wateja wetu wanaweza
kufurahia bidhaa zetu
zikiwa katika mfumo
wowote wanaopendelea,”
alisema Awatif.

Chai Bora pia huuza
bidhaa zao nje ya nchi
katika nchi za Kenya, Af-
rika Kusini, Nchi za Falme
za Kiarabu, Rwanda na
Ghana.

Amwaga chozi ushahidi kesi ya mauaji ya mkewe

Na Hellen Mwango

MFANYABIASHARA John Thom-
as (59), jana alimwaga machozi
na kwikwi wakati akitoa ushahidi
katika kesi ya mauaji ya mke wake
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Dar es Salaam.

Katika ushahidi wake, alidai
kuwa msichana wake wa kazi, Ori-
ana Hamisi, alitoroka nyumbani
kwake baada ya mauaji ya mke
wake mdogo Silvester Paul siku 23
baada ya kuajiriwa.

Kadhalika amedai kuwa kabla ya
kutoroka alimpulizia mtoto wake
mchanga dawa ya kuuwa wadudu
yenye jina la IT.

Thomas alitoa ushahidi huo
huku akishikwa na kwikwi ya kulia
jana katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam, ili-
yopewa mamlaka ya kusikiliza kesi
za  mauaji chini ya Naibu Msajili
wa Mahakama Kuu, Pamela Maz-
engo.

Upande wa Jamhuri uliongo-
zwa na Mawakili wa Serikali Grace
Mwanga na Chesenci Gabiola.

Shahidi huyo alidai kuwa makazi
yake ni Vingungutu Kiembembuzi,

Alidai Machi 27, 2014 alikuwa aki-
ishi eneo mtaa wa Miembeni akiwa
na familia ya wake wawili, mkubwa
Manju Thomas na Silvester (kwa
sasa marehemu), watoto wao wata-
tuna msichana wa kazi, Oriana, am-
baye alianza kazi Machi 4, mwaka
huo.

Alidai kuwa siku hiyo, nusu ya
familia iliondoka asubuhi, mke
mkubwa aliondoka saa 12:00 na
yeye na watoto wawili wanaosoma
waliondoka saa 12:30 asubuhi huku
wakimwacha mke mdogo na mtoto
wake mchanga wa mwaka mmoja
na nusu na msichana wa kazi.

“Saa saba mchana niliongea na
mke wangu mdogo nikiwa kazini,
Kunduchi, lakini ipofika saa 11:00
jioni nilipigiwa simu na aliyekuwa
dereva wangu kwamba mtoto
amerudi shuleni amegonga geti
muda mrefu nimpigie simu mama
mdogo amfungulie,” alidai kuhu
akimwaga machozi na kwikwi kwa
kilio.

“Nilimpigia simu mke wangu
mdogo hakupokea, nikamjulisha
dereva wangu amvushe mtoto uku-
tani ili akajue ndani kuna nini.
Nilipigiwa nikaambiwa kuna tukio

kubwa ikanilazimu nirudi ny-
umbani, nikamkuta mke wangu
amelala kwenye dimbwi la damu na
ana jeraha juu ya sikio la kushoto.
Nilimbeba kumuwahisha hospital-
ini lakini tuchelewa alishapoteza
damu nyingi alifariki dunia” alidai
na kuangua kilio.

Alidai kuwa mwili ulihifadhiwa
katika chumba cha maiti na alipore-
jea nyumbani alikuta sebuleni ku-
metapakaa damu nyingi na shoka
likiwa chini limejaa damu.

Alidai kuwa wakiwa pamoja na
polisi waliingia chumbani kwa mke
mdogo kulikuwa kumevurugika
kabatini nguo zote ziko chini, dha-
habu zimeibwa, kamera ya video
na simu ya mke wake pia havikuju-
likana vilipo.

Walipomtafuta msichana, maji-
rani walieleza kwamba walimwona
akiondoka na bodaboda huku aki-
wa na mzigo.

“Nikaanza kumtafuta mtoto
wangu mchanga tulimkuta amelala
ananuka dawa ya kuuwa wadudu
naona alitaka kumwua na mtoto
wangu,” alidai Thomas huku akilia.

Alidai kuwa walilazimika kwenda
kwa Dada Amina aliyemletea msi-
chana huyo anaishi Tabata Segerea

lakini hawakufanikiwa kumkuta
naye alishatoroka wakalazimika
kwenda kumkamata mume wake
na bibi yake ndipo akajisalimisha
polisi.

Hata hivyo, alidai kuwa Amina
alipoulizwa kuhusu mahali alipo
msichana alikana kufahamu lakini
baada ya siku sita kumalizika shu-
ghuli za mazishi, Oriana alimpigia
simu akidai amepata ajali yuko
Tabata lakini tayari kitengo cha ma-
wasiliano cha jeshi la polisi kilinasa
mawasiliano hayo na kubaini yuko

jijini Arusha.
Baada ya wiki mbili, alidai kuwa
walifanikiwva kumkamata Aru-

sha akiwa anafanya kazi kwa mtu
mwingine kwa kushirikia na askari
polisi waArusha na Dar es Salaam.

Alidai kuwa walipompekuwa wa-
likuta na kamera, simu ya marehe-
mu, kadi ya ATM ya benki ya KCB,
funguo sitaymkoba na cheti cha
hospitali cha mtoto wa marehemu.

Shahidi aliomba mahakama ivi-
pokee kama kielelezo katika kesi
hiyo na mahakama ilikubali.

Katika kesi ya msingi, Oriana ana-
daiwa kuwa Machi 27,2014 alimuua
kwa makusudi Silvester kwa kum-
piga na shoka kichwani.

Mkurugenzi
wa Biashara
wa Kampuni
ya Sukari ya
Kilombero,
Fimbo Butal-
lah (kulia),
akielezea
ubora wa
bidhaa zina-
zozalishwa na
kampuni hiyo,
kwa mmoja wa
wateja Erasius
Rweikiza (ka-
tikati), katika
Maonyesho ya
43 ya Biashara
ya Kimataifa
yanayoendelea
katika Uwanja
wa Mwalimu
Nyerere,
barabara ya

"_

Dar es Salaam
juzi. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wahifadhi waonywa Kupiga wafugaji

Na Gurian Adolf, MPANDA

SERIKALI imezipiga marufuku
hifadhi za wanyamapori nchini ku-
wapiga wafugaji na kupiga mnada
mifugo yao pindi wanapowakamata
wakiwa wameingia ndani ya hifadhi
badala yake wawapeleke kwenye
vyombo vya sheria.

Onyo hilo limetolewa jana na
Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Abdalla Ulega, alipokuwa akizun-
gumza na wafugaji wa wilaya
ya Tanganyika katika ukumbi wa
Idaraya Maji mkoani Katavi, mjini
hapa.

Alisema kwa muda mrefu kume-
kuwa na tabia ya baadhi ya wa-

tumishi wa mamlaka zinazohusika
na uhifadhi wa misitu na wany-
amapori kuwapiga wafugaji na ku-
watoza faini, kisha kupiga minada
mifugo yao pindi wanapokamata
mifugo bila hata kuwapa nafasi ya
kujitetea.

Ulega alisema mamlaka hizo
zinapaswa kutambua kuwa sheria
za haki za wanyama zipo ila wao
wamekuwa wakiangalia zaidi she-
ria zinazohusu kuingiza  wany-
ama ndani ya hifadhi.

Pia alisema wafugaji nao wa-
napaswa kuacha kuvunja  she-
ria za mnchi na watendaji
nao wasiwaonee pia waache
migogoro baina yao na wakulima

kwa wao wizara hawako tayari
kuona wafugaji wanavunja sheria
za nchi kwa kuingiza mifugo kwe-
nye maeneo yasiyoruhusiwa.
Alisema Rais John  Magufuli
anataka mambo yawe sawa ndi-
yo maana aliagiza maeneo yote
yaliyokosa sifa yaangaliwe na ya-
takayobainika watayaangalia ili
kuwagawia wakulima na wafugaji.
Naibu Waziri alisema mapende-
kezo hayo ya maeneo yalioko-
sa sifa yalishapelekwa serikalini
na wizara nane zimeshaan-
za kuyapitia mapendekezo kabla
ya kuyatolea uamuzi wa kuyagawa.
Pia aliwaagiza wafugaji wote
nchini kuhakikisha  wanapeleka

mifugo yao kwenye chanjo kwa
kuwa suala la chanjo si hiari na
mfugaji ambaye hataki kupele-
ka mifugo yake nibora akaacha
kufuga.

Naye Mkuuwa Wilayaya Tang-
anyika, Saleh Mhando, alise-
ma kumekuwapo suala la mifu-
go  kukamatwa katika hifadhi
za misitu na ndani ya Hifadhi ya
Taifa ya Katavi.

Alisema  wafugaji wamekuwa
na tatizo la kulishia mifugo pia
ndani ya mita 60 kwenye kingo za
mito na kwenye vyanzo vya maji
kutokana na tabia ya kuwatuma
watoto wao kuchunga mifugo hivyo
kushindwa kuzingatia sheria hiyo.
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Magufuli, Kenyatta watema nyongo

INATOKA UK. 2

biashara pamoja na kuoana,”
aliongeza.

Pia alisema njia ya kumaliza
ukabila na mipaka ni watu
waoane ili mtoto akizaliwa
asijue kama kwao ni Tanzania
au Kenya bali mwana Afrika
Mashariki.

“Nikiwa kiongozi wa Kenya
ninasema kama kuna kitu
ningependa kuona kabla waka-
ti wangu kuisha ni sisi wana
Afrika Mashariki tunakuwa kitu
kimoja,” Kenyatta alisisitiza.

Rais Kenyatta alisema wakati
anashuka kwenye ndege, al-
imwambia ndugu yake (Rais
Magufuli) kuwa yeye ndiye Rais
wa kwanza wa nje kukanyaga
Chato.

Naye Rais Magufuli alim-
pongeza Rais Kenyatta kwa
hatua alizochukua kwa mtu
mmoja ambaye alikuwa na
lengo la kuwagawanya raia nchi
hizo mbili huku akisisitiza kuwa
nchi hizo zina uhusiano mzuri

wa kihistoria ambao umeku-
wapo hata kabla ya ukoloni.

Alisema nchi hizo zinaun-
ganishwa na Ziwa Victoria na
Tanzania ina eneo kubwa zaidi
wakati Kenya wao wana asil-
imia tano.

“Samaki wanaweza kutaga
mayai Tanzania na kifaranga
wakala Kisumu, Kenya. Mtu
anaweza kusafiri kwa ziwa hili
kutoka Chato hadi Kisumu,
Kenya.

Pia alisema wananchi wa
nchi hizo ni marafiki na ndugu
ambao wanazungumza lugha
moja na wana utamaduni un-
aofanana na Watanzania wengi
Kenya ni nyumbani, vivyo hivyo
kwa Wakenya kwa Tanzania.

“Sidhani kama kuna mkoa
hakuna Wakenya, kuna wen-
gine wana nyumba kubwa
Kenya halafu nyumba ndogo
ipo Tanzania,” alisema Rais
Magufuli.

Mbali na uhusiano wa wa-
nanchi, alisema pia serikali hizo
zinashirikiana kupitia ushiriki-

ano wa kibalozi.

“Mwaka 2009 tulianzisha
Tume ya Pamoja ya Ushiriki-
ano ya Tanzania na Kenya, tu-
nashirikiana katika nyanja za
kimataifa. Mara nyingi tume-
kuwa na kauli na misimamo ya
aina moja,” alisema.

Rais Magufuli alisema nchi
hizo zimeweza kunufaika
kiuchumi mathalani biashara
ambapo mwaka jana zilikuwa
na thamani Sh. trilioni 1.045
ambapo Tanzania iliuza Kenya
bidhaa za Sh. bilioni 482.43 na
kuagiza zenye thamani ya Sh.
bilioni 565 kutoka nchini humo.

Pia alisema takwimu za
Kituo cha Uwekezaji Tanzania
(TIC), Kenya ni miongoni mwa
nchi tano zinazoongoza kwa
kuwekeza Tanzania ambayo
ina miradi 504 yenye thamani
Dola za kimarekani bilioni 1.7
ambayo imetoa ajira 50,929.
Alisema ikilinganishwa na
wawekezaji wa Tanzania wal-
ioko nchini humo, wamefun-
gua kampuni 24 zenye thamani
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ya Dola za kimarekani bilioni
185.

“Wapo Watanzania na Wak-
enya wanaoshirikiana kwenye
miradi mbalimbali ya pamoja,
kwa mujibu wa Bodi ya Utalii ya
Kenya mwaka jana, Watanza-
nia 220,216 walitembelea nchi
hiyo,” alisema.

Rais Magufuli alisema nchi
hizo, zimekuwa zikitekeleza
kwa pamoja miradi ya maen-
deleo ikiwamo miundombinu
ambapo tayari wamekamilisha
barabara kutoka Arusha- Na-
manga hadi Kenya na kuka-
milisha vituo vya huduma
mpakani. Alisema kwa sasa
wanatekeleza mradi wa bara-
bara kutoka Arusha, Horiri hadi
Taveta pamoja na mradi wa
kusafirisha umeme kwa nchi
hizo.

Hata hivyo, Rais Magufuli al-
imweleza Rais Kenyatta kuwa
ameweka historia kwa nchi
kuwa ya kwanza kufika Chato
na alimuhakikishia kuwa ujio
wake ameufurahia.
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Salaam jana, baada ya kusikiliza mashahidi wanne wa Jamhuri dhidi ya kesi inayomkabili ya mauaji ya Silvester Paul. PICHA: HELLEN

MWANGO

Waajiri wasiojisajili fidia waonywa

Na Elizabeth Zaya

MFUKO wa Fidia kwa
Wafanyakazi(WCF), umewaom-
ba waajiri ambao bado hawa-
jajisajili na mfuko huo kufanya
hivyo ili kuwasaidia wafanyaka-
zi wao kupata fidia wanapopat-
wa na matatizo kazini

Wito huo ulitolewa jana
na Mkurugenzi wa Huduma
za Tathmini wa WCF, Dk. Ab-
dulssalam Omary, katika Mao-
nyesho ya 43 ya Kimataifa ya
Biashara Dar es Salaam (DTIF)

laam

Dk. Omary alisema lengo la
mfuko huo ni kushughulikia
masuala ya fidia kwa wafan-
yakazi waliopo katika sekta
rasmi ya umma na binafsi
Tanzania Bara ambao hupata
matatizo ya kuumia, kuugua au
kufariki dunia kutokana na kazi
wanazozifanya kwa mujibu wa
mikataba yao.

Alisema asilimia 85 ya
waajiri wakubwa wamejisajiri
na mfuko huo, huku waajiri
wadogo waliojisajiri wakiwa

75 na kwamba ni vyema kwa
waajiri ambao hawajajisajili
wakafanya hivyo haraka.

Alisema mfuko huo ni taasisi
ya hifadhi ya jamii iliyoundwa
kwa mujibu wa sheria kifungu
cha 5 cha Sheria ya Fidia kwa
Wafanyakazi Sura 263 marejeo
ya mwaka 2015 na kwamba ku-
jisajili ni muhimu

“Mfanyakazi atakapoumia,
kuugua au kufariki kutokana na
kazi, WCF utatoa huduma za
matibabu, malipo ya ulemavu,
malipo ya ulemavu wa kudu-
mu, malipo ya anayehudumia

mgonjwa, huduma za ukarabati
na ushauri nasaha, msaada wa
mazishi na malipo ya watege-
mezi,” alisema.

Dk. Omary alisema tangu
mwaka 2016 mpaka 2018, jum-
la ya Sh. bilioni sita zimelipwa
kwa wafanyakazi waliopatwa
na matatizo wakiwa kazini.

“Ninatoa wito pia kwa wa-
fanyakazi kufuatilia kwa ajili
ya kubaini kama waajiri wao
wamejisajili na mfuko huu kwa
sababu ni muhimu sana kwao,
“ alisema.

Biteko awapa
mtihani
wachimbaji
wadogo

INATOKA UK. 5

zinaonyesha kuwa kiwango cha
kodi ni sifuri hali ambayo aliwapa
mtihani wa kukusanya kodi baada ya
kumilikishwa kihalali.

Naye Mbunge wa Jimbo la Solwa,
Ahmed Salum, alimweleza waziri
kuwa wachimbaji walitii kauli ya Rais
Magufuli ya kuwataka wasiondoke
katika maeneo yao ya uchimbaji
kutokana na agizo la ofisi ya Mkuu
wa Mkoa wa Shinyanga kuwataka
waondoke ili kumpisha mwekezaji
mkubwa, kampuni ya Acacia anaye-
daiwa ndiye mmiliki wa eneo hilo.

Mwekezaji huyo anadaiwa alil-
ishikilia kwa muda mrefu eneo hilo
bila kuliendeleza hali iliyosababisha
serikali kutoa leseni kwa wachimbaji
wadogo kuendelea na uchimbaji.

Mbunge huyo aliwataka wachim-
baji hao kutumia fursa hiyo ya
leseni za uchimbaji kufanya kazi
Kkwa kujituma na kumuunga mkono
Rais Magufuli kwa kulipa mirabaha
va serikali huku akiwasihi kutouza
maeneo yao kwa kuwa serikali im-
eanza kuweka miundombinu muhimu
kama elimu, barabara, umeme na
maji.

Utegemezi wahisani
sasa asilimia nane

INATOKA UK. 5

yamesaidia kujenga watumishi wa
umma ambao wamelelewa katika mis-
ingi bora ya kumcha Mwenyezi Mungu,’
alisema.

Waziri Mkuu alisema serikali inaamini
kwamba watumishi wa namna hiyo
watachapa kazi kwa bidii, vadilifu,
uaminifu na kupiga vita vitendo vyote
vya rushwa na ubadhilifu wa mali za
umma.

Katika hafla ya uchangishaji fedha,
Sh. milioni 357.35 zilipatikana na
Waziri Mkuu alisema ni sehemu vya
utekelezaji wa mpango mkakati wa CCT
wa miaka mitano (2017 - 2022) wenye
lengo la kuiwezesha CCT kujitegemea
kwa kuwa na vitegauchumi vyake am-
bavyo vitaiwezesha kujiendesha kwa
asilimia 80.

Alisisitiza kuwa serikali itaende-
lea kuunga mkono juhudi za CCT na
madhehebu mengine ya dini katika
kuwahudumia Watanzania kupitia sekta
za elimu, maji, afya na shughuli za
ujasiriamali.

Katibu Mkuu wa CCT, Mchungaji
Canon Matonya, alisema jumuiya hiyo
imeanzisha mkakati wa kuwa na vitega
uchumi vyake kwa lengo kuondokana
na utegemezi wa fedha za ufadhili
ambazo zimekuwa zikipungua mwaka
hadi mwaka.

Alisema ili jengo hilo likamilike lina-
hitaji Sh. bilioni 14.7.

’
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Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

KITENGO cha Usalama
Barabarani cha Jeshi la Polisi,
kimesema kiwango cha ajali
za barabarani kimeshuka kwa
kasi, ukilinganisha na mwa-
ka uliopita. Mafanikio hayo
ni matokeo ya kampeni ya
nyakuanyakua iliyoanzishwa
kwa lengo la kupambana na
ajali.

Taarifa hiyo ilitolewa jana
mjini Babati na Mkuu wa
Kitengo cha Usalama Bara-
barani cha Jeshi la Polisi For-
tunatus Muslim, wakati aki-
zungumza askari wa usalama

barabarani mbele ya wana-
habari.

Kamanda Muslim alisema
ajali zimepungua kwa ki-
wango kikubwa, huku akitoa
mfano kuwa mwaka 2017
Januari hadi Mei zilishuka kwa
asilimia 33 wakati mwaka 2018
katika kipindi hicho zilipun-
gua kwa asilimia 28.

Kupungua huko kunatoka-
na na elimu inayotolewa kwa
kushirikiana na wadau wa usa-
firishaji na usafi , kwa mujibu
wa maelezo yake.

Aidha, alitumia fursa hiyo
kuwataka polisi wa kikosi cha
usalama barabarani, kutumia
lugha nzuri kwa madereva

|
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Usalama barabarani wajinadi kupunguza ajall

na wadau wengine wa usa-
firishaji, ili kuepusha kupotea
kwa mahusiano mema Kkati
ya polisi na wateja wao wa-
naowapatia huduma.

Alisema lugha ambayo
polisi wanaitumia inatakiwa
kuwa nzuri kwa madereva,
kwa kuwa hamna sababu ya
kujenga uadui kati ya askari
na dereva, maana dereva ni
watu muhimu kwao na ndiyo
wateja wao. Mkuu wa Kitengo
cha Usalama Barabarani Mkoa
wa Manyara, Mary Kipesha,
akitoa taarifa ya hali ya usala-
ma barabarani mkoani hapo,
alisema, ajali zimepungua
kwa asilimia 70 huku akieleza

kuwa Januari hadi Mei mwaka
huu, ni ajali mbili zilizotokea.

Alisema mafanikio hayo ya-
metokana na juhudi mbalim-
bali za jeshi hilo na wadau wa
usafiri na usafirishaji, hivyo
wataendelea kushirikiana ku-
dhibiti ajali za barabarani na
kutekeleza maelekezo yote
watakayopewa na viongozi wa
ngazi za juu.

Kwa upande wake, dereva
aliyezungumza na Nipashe
Ally Salimu, alisema, hali ya
usalama barabarani ni nzuri
tofauti na zamani, maana

kuna vidhibiti mwendo vya
kutosha, madereva hawana
nafasi ya kujiachia.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, Jackson Sipitieck, akizungumza katika kikao cha Baraza
la Madiwani juzi, cha kupitia taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ya mwaka 2017/2018, ambapo Hal-
mashauri hiyo imepata hati safi. PICHA: GIFT THADEY

Wanawake wahimizwa kushiriki uchaguzi

Na Zanura Mollel,
LONGIDO

WANAWAKE wilayani Lon-
gido , Mkoa wa Arusha, wam-
etakiwa kujitokeza kwa wingi
kugombea nafasi mbalimbali
za uongozi, kwenye uchaguzi
za serikali za mitaa, unaota-
rajiwa kufanyika Oktoba mwa-
ka huu.

Katibu wa CCM Mkoa wa
Arusha, Musa Matoroka, alise-
ma hayo wakati akizundua
mashina nane ya wakereket-
wa wa Jumuiya ya Wanawake
(UWT) katika Kata ya Longido.

Kata hiyo ni ngome ya
Chadema wilayani humo.
“Nawakumbusha mliopoteza

kadi za kupigia kura au ku-
hama makazi na ambao hawa-
jafikisha miaka 18 wakati wa
uandiskishwaji na wanawake
jitokezni kwa wingi kugombea
nafasi za uongozi, alisema Ma-
toroka.

Alisema wanawake wana
uwezo wa kuongoza sawa na
wanaume, hivyo ni vyema
wakagombea nafasi mbalim-
bali za uongozi bila kuhofia
mila na tamaduni za jamii ya
kifugaji, ambazo ni kandamizi
kwa wanawake.

“Wanawake mnaotoka jamii
za kifugaji naomba mgombee
nafasi hizi, ni muhimu sana
na sisi tutawaunga mkono
achaneni na dhana potofu

kuwa wanaume peke yao,
ndiyo wanaotakiwa kugombea

nafasi hizi,”aliwaambia Ma-
toroka.
Awali akimkaribisha Ma-

toroka, Katibu wa CCM Wilaya
ya Longido, Simba Gaddafi,
alisema lengo la uzinduzi wa
kampeni hiyo ya Longido ya
kijani, ni kuhakikisha CCM ina-
chukua mitaa yote ya wilaya
hiyo, katika uchaguzi wa seri-
kali za mitaa.

“Tunaposema kampeni ya
kijani siyo kuvaa nguo za ki-
jani tuu kupeperusha bend-
era, azma yetu ni kuhakikisha
CCM inashinda mitaa yote
katika uchaguzi wa serikali za
mitaa,”alisema.

Katibu wa UWT Wilaya ya
Longido Judith Laizer, alise-
ma, wanawake wa wilaya hiyo
wamedhamiria  kuhakikisha
kuwa chama chao kinashinda,
kutokana na serikali kuwaon-
dolea kero mbalimbali iki-
wamo ya maji na kuboresha
huduma za afya.

“Tunaishukuru serikali
kuona umuhimu wa kutuletea
mradi mkubwa wa maji, kuto-
ka wilaya ya Siha, wenye tham-
ani zaidi ya Sh.bilioni 15 na
ujenzi wa hospitali ya wilaya
ambao unaelekea kukamilika.
Pia imetupa Sh.bilioni 1.5 na
itatuongezea Sh.milioni 500
kwa ajili ya kuimalizia,”alisema
Laizer.

]
Wanaume
wahimizwa
kwenda na
wenza kliniki

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

WAKAZI wa mji wa Babati mkoani
Manyara wametakiwa kutunga sheria
ndogo ndogo za kuwabana wanaume
wanaokataa kuongozana na wake zao
kliniki.

Wanaochenga kuwasindikiza wenza
wao wameelezwa kuwa wanakosa
elimu inayotolewa na wataalamu wa
afya juu ya namna ya kulea mimba
itakayoleta mtoto mwenye furaha.

Ushauri huo ulitolewa jana mjini
Babati na Mratibu wa Afya ya Uzazi na
Mtoto wa Halmashauri ya Mji wa Ba-
bati, Prisca Nyaki wakati akizungumza
na Nipashe.

Katika mahojiano hayo alisema
ushiriki wa wazazi wa kiume na wa
kike kuhusu namna wanavyolea mtoto
tangu akiwa tumboni ni suala lisilok-
wepeka.

Alisema kipindi cha ujauzito mwan-
amke anahitaji ushirikiano wa karibu
kutoka kwa mumewe kama vile mwa-
namume kuwa karibu na mwenza na
kumpa maneno ya faraja juu ya mtoto
wao aliyeko tumboni.

“Mimi ninaona zikitungwa sheria
wabana wanaume wanaokataa ku-
wasindikiza wake zao kwenda kliniki
wanapokuwa wajawazito itakuwa njia
ya kuwafanya washiriki kikamilifu.”
Alisema Nyaki.

Alisema ni muhimu kwani wanapewa
elimu ya kutunza mtoto wao tangu
akiwa tumboni jambo ambalo litasaidia
kuwapa faraja watoto wao na wake
zao Na kuongeza upendo kwa mama na
mwana.

“Wanaume wakibadilika na kuwap-
enda wake zao, watoto nao watawap-
enda baba zao maana mtoto ambaye
amependwa tangu akiwa tumboni na
wazazi wake atakuwa na akili maana
itakuwa imetulia,”alieleza.

Alisema wanaume wanaofika kliniki
na wake zao wajawazito ni asilimia 57
na takribani asilimia 43 ya wanaume
hawafiki kliniki kuwasindikiza wake
Zao.

Nyaki aliwashauri wanawake kufuata
Uzazi wa mpango pengine si vyema
kuazaa watoto zaidi ya watano, ili
kujiepusha na matatizo yanayoweza
kujitokeza wakati wa kujifungua.

Alieleza kuwa kadri mama anavyoz-
idi kuzaa mfuko wa Kizazi unatanuka
zaidi na anaweza kupata matatizo.

Anasema kuanzia Januari hadi Juni
mwaka huu wamepata vifo viwili vya
kina mama vilivyotokana na uzazi.

Mkazi wa Singe, Shaban Musa, alipo-
hojiwa kuhusu wanaume kukataa ku-
wasindikiza wake zao kliniki, alisema
ni utamaduni waliourithi kutoka kwa
wazazi wao maana zamani mambo
hayo hayakuwapo.

Ni mambo mapya hivyo wataalamu
wa afya na wadau wanatakiwa kutoa
elimu ili jamii iweze kubadilika.

Mkazi mwingine wa Babati, Yohana
Bura, alisema mwanamume kuongo-
zana na mwanamke kwenda kliniki
kupima mimba na kuangalia hali ya
mtoto ni jambo jema ila kwa wale wal-
iowapachika mimba wanawake ambao
siyo wake zao ni ngumu maana wengi
wanaogopa kufahamika.
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Wapata haki walizopokwa miaka 29

Na Godfrey Mushi, HAI

FAMILIA mbili zinazoishi kati-
ka wiaya ya Hai, mkoani Kiliman-
jaro, ambazo zilikuwa zikitaabi-
ka kwa miaka kadhaa kutafuta
haki yao baada ya kupokwa mali
na ndugu wa karibu, zimeeleza
kufurahishwa na hatua ya seri-
kali wilayani humo kuingilia kati
na kufanikisha kurejeshwa mali
Zao.

Miongoni mwa familia zili-
zonufaika na mpango huo wa
serikali wa kurejesha mali za wa-
jane, yatima, familia masikini na
wasiojiweza ni familia tofauti za
Mariam Mbaga na Sara William.

Jana, Mkuu wa Wilaya ya Hai,
Lengai Ole Sabaya, aliitisha mku-
tano wa wananchi wote kusiki-
liza, kujadili na kutatua kero zi-
nazohusu mirathi.

Akizungumza muda mfupi
baada ya mkuu huyo wa wilaya
kuamuru mali walizopokwa na
bibi yao mzaa baba kurejeshwa
na kukabidhiwa mbele yake,
mmoja wa waathirika hao, Mar-
iam Mbaga alisema:

“Baba yangu (Mbaga), alifariki
dunia mwaka 2000 na kuacha
mjane na watoto wawili, na
baada ya mazishi tukapokwa

nyumba na mashamba aliyotu-
achia.

“Leo (jana) mimi nina miaka
27, lakini namshukuru Mungu
tumepata haki yetu mbele ya
Mkuu wa Wilaya. Baba yangu
alikufa akaacha eneo la ardhi na
bibi yangu akawa analisimamia
lakini akauza upande mmoja na
kujimilikisha mali zote. Nashuk-
uru tumekabidhiwa eneo na ny-
umba aliyokuwa anaishi baba.”

“Niliachwa mimi na mdogo
wangu, mama yetu yuko hai, la-
kini alikuwa hawezi kupambania
tupate haki yetu. Nilimwambia
mama asikate tamaa iko siku
Mungu atatusaidia tutapata haki
yetu na leo (jana) amejitokeza
DC (Mkuu wa Wilaya) na ametu-
saidia tumepata hiyo haki. We-
nye matatizo kama haya wako
wengi mitaani lakini si wote wa-
naofikiwa na taarifa za viongozi
wanaotafuta kurejeshea watu
haki zao.”

Naye Sara William alisema
yeye na ndugu zake wengine
wawili wa kike wameteseka kwa
muda mrefu kwa sababu tu baba
yao mzazi aliamua kuwagawia
mali sawa sawa na watoto wa ki-
ume wa familia hiyo.

“Tumehangaika na mirathi

hiyo mpaka mahakamani, ba-
rua zimeletwa za mahakama
kuthibitisha uamuzi wa baba,
lakini ndugu zetu wa kiume
wanatusumbua. Sasa kwa mimi
ndiye nimemwona mtetezi wetu,
naamini mwafaka ndiyo umepa-
tikana kufikia hapo.

Alisema baba yao aliita wa-
toto wote akasema anataka awa-
gawie mirathi, watoto wa kiume
wakakataa baba yao akalazi-
taarifa na watoto wa kiume
wakaitwa wakakataa, akaenda
mahakamani na mahakama
ikatoa ufafanuzi kwa barua
rasmi kwamba mwenye uamuzi
wa kugawa mali ni mwenye mali
mwenyewe.

Kwa mujibu wa Sara, baada ya
hapo, baba yao aligawa masham-
ba na viwanja, ng'ombe na mbuzi
kwa watoto wote bila kugabua
wa kike na wa kiume.

Alisema baada ya uamuzi huo
wa baba yake, amekuwa halali
kwa sababu ndugu yake mmoja
wa kiume alishamjeruhi usiku
kwa panga na alishawahi kuhu-
kumiwa kifungo cha miaka mi-
wili jela kwa kosa hilo au kulipa
faini ya Sh. 200, 000 akalipa na
juzi, ndugu yake huyo huyo al-

irejea na kumwambia kwamba
hatalima katika eneo hilo labda
ahame.

Awali, Mkuu wa Wilaya hiyo
(Ole Sabaya) wakati akizun-
gumza na makundi ya wahanga
wa mirathi wilayani humo, alise-
ma wakibaini watu waliowaonea
masikini au wajane na yatima
kwa kupoka mali zao, Serikali
yake nayo itatumia nguvu
kuwanyang’anya vile vile.

“Tukiona wale
walionyang’anya haki za
watu kwa nguvu na sisi

tutawanyanganya kwa nguvu.
Kama ulitumia short cut (njia ya
mkato) kupata mali na sisi tutat-
umia ‘short cut’ kukunyanganya
hiyo haki yako ili tuondoe
malalamiko,”alisisitiza Ole Sa-
baya

Alisema baadhi ya watu wak-
ishajua wamedhulumu wen-
gine, wanakimbilia mahakamani
kuweka zuio la mahakama na
kwa kuwa mahakama inafuata
utaratibu wa kisheria, ndiyo sasa
kimekuwa kichaka chao cha
kwenda kudhulumia watu na
kwamba hiyo ni laana na kwam-
ba kuna baadhi ya viongozi wa-
dini wanashiriki mambo ya ovyo
kama hayo.
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HABARI KILIMANJARO

DC awawakia
makandarasi

Na Mary Mosha, SAME

MKUU wa Wilaya ya
Same, Rosemary Senyam-
ule, ameonya kuwa hatasita
kuamuru kunyang'anywa
kazi na kisha kufikishwa
mahakamani mkandarasi
yeyote atakayebainika kush-
iriki vitendo vya kuhujumu
miradi ya umma ikiwamo
ujenzi wa maabara ya kisasa
ya kompyuta inayojengwa
wilayani humo.

Senyamule alitoa tahad-
hari hiyo jana, baada ya
kupokea msaada wa mifuko
100 vya saruji iliyotolewa na
Benki ya TPB.

“Nataka niwaambie ma-
kandarasi na mafundi jamii
mnaopewa zabuni za ujenzi
wa miradi ya umma kama
mradi wa ujenzi wa maabara
va kisasa ya kompyuta hapa
Same. Kama mtajihusisha
na hujuma kama vile kuiba
vifaa vya ujenzi kama hii
saruji hamtakuwa salama.
Nitashughulika na nyie
hadi mahakamani baada ya
kuamuru kunyang'anywa
kazi,"alionya Mkuu huyo wa
Wilaya Kabla ya kukabidhi
msaada huo, Mkurugenzi
wa Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (Tehama) wa
TPB, Jema Msuya, alishauri
kundi kubwa la vijana katika
Wilaya ya Same kujikita ka-
tika mafunzo ya Tehama
ili kuingia kunufaika kielimu
na kuweza kukabiliana na
soko la ajira.

Alisema kutokana na
umuhimu wa vijana kupata
mafunzo ya Tehama, benki
yake iliamua kuwekeza
katika jamii kwa kuhakiki-
sha inapata elimu bora na
yenye tija.

Awali, Mkurugenzi
Mtendaji Mkuu anayesi-
mamia ujenzi huo, Daniel
Malonga, alisema msaada
wa saruji walioupata uta-
wasaidia kukamilisha ujenzi
wa maabara hiyo itakay-
owasaidia vijana kuibadili-
sha wilaya kwa muda mfupi
kutokana na mafunzo wata-
kayopata.

Mkuu wa MKkoa ataka uchimbaji chuma Same

Na Mary Mosha, HAI

MKUU wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Dk. Anna Mghwira, amesema
utajiri wa madini ya chuma ulioko
katika Wilaya ya Same, unapaswa
kuifikirisha upya serikali kuja na
mpango mkakati wa kuyachimba
kisasa ili kulinufaisha taifa.

Dk. Mghwira aliyasema hayo
jana wilayani hapa wakati akim-
karibisha Waziri wa Viwanda na
Biashara, Innocent Bashungwa,

kuzungumza na menejimenti ya
kiwanda cha kutengeneza vipuri
cha Kilimanjaro Machine Tools
Ltd (KMTC).

“Mkoa huu tumebahatika kuwa
na utajiri wa chuma katika wilaya
ya Same. Kama serikali itajiele-
keza katika uwekezaji wake, ma-
lighafi kwa ajili ya kuzalisha chu-
ma nchini haitategemewa kutoka
nje ya nchi, hivyo hakutakuwa na
tatizo la malighafi kwa kiwanda
cha kutengeneza vipuri cha Kili-

manjaro.

Alisema kama kiwanda hicho
kitaanza kuzalisha vipuri kama
ambavyo Shirika la Taifa la Maen-
deleo (NDC) linakusudia ni wazi
kuwa wachimbaji wa madini ya
chuma katika wilaya ya Same wa-
tanufaika vya kutosha na jasho lao
lakini pia serikali itanufaika na
mapato yatokanayo na uchimbaji
wa madini ya chuma.

Akizungumza na menejimenti
ya kiwanda hicho, Waziri Bashun-

gwa alisema wizara yake inaahidi
kulifanyia kazi wazo hilo la Mkuu
wa mkoa wa Kilimanjaro.

Waziri Bashungwa aliahidi
kwamba kiwanda hicho cha
kutengenezea vipuri kinafufuka
haraka ili kuchochea uwekezaji
wa migodi ya chuma ya Same na
Liganga.

“Serikali inaangalia njia bora ya
kuhakikisha mradi huu unatekele-
zwa kwa tijaili kuleta manufaa ma-
pana kwa wananchi wa eneo hilo

na taifa kwa ujumla. Serikali ina-
fahamu umuhimu wa mradi huu
katika ujenzi wa uchumi, hatua za
awali za ujenzi wa mradi zimek-
wishaanza kutekelezwa,”alisema
Bashungwa.

Kuhusu masoko, Waziri Bas-
hungwa alisema serikali inapam-
bana kuhakikisha wafanyabiasha-
ra wadogo, wakati na wakubwa
wananufaika na masoko ya ki-
mataifa.
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Mkurungenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Chemba, mkoani Dodoma, Dk. Semistatus Mashimba (kulia), akipokea moja ya kompy-
uta kutoka kwa Meneja Tathimini na Ufuatiliaji wa Taasisi ya Mkapa Foundation, Rahma Musoke, wakati taasisi hiyo ilipokabidhi

msaada wa vifaa tiba, simu za mkononi 59 na kompyuta tano vyenye thamani ya zaidi ya Sh. milioni 80, wilayani humo juzi. PICHA:

IBRAHIM JOSEPH

Baraza [a wazee latoa Kilio kwa serikali

Na Renatha Msungu,
DODOMA

BARAZA la wazee jijini Do-
doma, limeiomba serikali
kupitia upya sera ya wazee
ya mwaka 2003 ili waweze
kupata pensheni ya uzee am-
bayo itawapa nafasi ya kupata
mikopo ili kuendeleza maisha
yao.

Hayo yalisemwa juzi na
Mwenyekiti wa Baraza la Wa-
wakati wa uzinduzi wa baraza
la kuchagua viongozi wa
baraza hilo.

Mpolo alisema Serikali ina-
paswa kuwaangalia wazee kwa
karibu hususan mikopo, am-
bayo hutolewa na halmashauri

bila riba kwa lengo la kuwa-
saidia kuwainua kiuchumi.

Alisema mikopo isiyo na
riba kwa wazee itawasaidia,
kwa vile wanaweza kuitumia
kuanzisha biashara, ambazo
zitawasaidia kupata kipato cha
kila siku.

“Tunaomba serikali itusaid-
ie kupata mikopo inayotolewa
na halmashauri kama wana-
vyopata vijana na akinamama,
itatusaidia sana wazee,” alise-
ma Mpolo.

Mwenyekiti huyo alisema
lengo lao ni kuona wazee wa-
napata nafasi kama yalivyo
makundi mengine ambayo
yanapata mikopo hiyo.

Kuhusu pensheni, alisema
suala hilo kwa wazee linapas-

wa kuangaliwa ili waweze ku-
jikimu kimaisha.

Kwa upande wake Mkuu
wa Wilaya ya Dodoma Mjini,
Patrobas Katambi, alisema
Serikali itaendelea kuwaenzi
wazee kwa kuwa wana mchan-
go mkubwa katika ujenzi wa
taifa, ikiwamo kutunza amani
na utulivu iliopo nchini.

Katambi alisema serikali
inatambua mchango wa wa-
zee katika ujenzi wa taifa, ndio
maana imekuwa ikiwajali kwa
kila jambo ikiwamo kuwasikili-
za. “Kundi la wazee ni muhimu
sana, kwasababu linahitajika
kusimamiwa ipasavyo iki-
wamo kuwaheshimu,” alisema
Katambi. Aliwataka viongozi
waliochaguliwa kuongoza

baraza hilo kwa kuweka mbele
maslahi ya wazee, ikiwa ni pa-
mona na kuwasilisha hoja zao
inapotakiwa ili changamoto
zao ziweze kupata ufumbuzi.

Katika uchaguzi huo, Petro
Mpolo alichaguliwa kuwa
mwenyekiti na nafasi ya maka-
mu mwenyekiti ilikwenda
kwa Abraham Msuya, huku
nafasi ya katibu ikichukuliwa
na Mary Mchalo na Veronica
Mveyekule alichaguliwa kuwa
katibu msaidizi.

Wajumbe  waliochaguliwa
katika nafasi ya uwakilishi wa
wazee kwenye baraza la madi-
wani ni Grene Simba na Gelard
Lwizawakati nafasi ya mweka
hazina imechukuliwa na Jonas
Zitatu.

RC: Tiba kituo
cha Pwaga,
lanze wiki ijayo

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Dk.Binilith Mahenge,ameiagiza Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mpwapwa
kuhakikisha kuwa ifikapo Julai 15
mwaka huu, iwe imeanza kutoa
huduma za afya katika kituo cha
afya Pwaga.

Kituo hicho ni miongoni mwa
vituo vitatu vilivyojengwa wilayani
humo kupitia mpango wa kujenga
na kukarabati vituo vya afya nchini.

Awali, wananchi eneo hilo wal-
ilazimika kutembea umbali mrefu
kufuata huduma za afya makao
makuu ya wilaya na kituo cha Afya
Kibakwe.

Akizungumza mara baada ya
kukagua ujenzi wa kituo hicho,
Dk.Mahenge alisema amejiridhisha
ujenzi wa kituo hicho majengo yote
yamekamilika.

“Vitu vilivyobaki ni vidogo vidogo
sana, ambavyo vitarekebishwa
kwa muda ambao tumekubalianag,
umeme umeanza kuingizwa, maji
yapo sasa ifikapo Julai 15, wananchi
waanze kunufaika na matunda ya
fedha zilizotolewa na serikali kwa
ajili ya ujenzi huu,” aliagiza.

Awali, mkuu wa wilaya hiyo, Jabir
Shekimweri alisema majengo ya
Kituo hicho yamekamilika kwa asil-
imia 99 bado ufungaji wa umeme.

“Tayari nguzo zimeshafika na
sasa Kilichobaki ni kuingiza umeme
ndani ya majengo,"alisema Shekim-
weri. Wakizungumza kwa nyakati
tofauti, wananchi walimshukuru
Rais John Magufuli kwa kuwajengea
kituo hicho kwa kuwa kitasaidia
kuondokana na vifo vya mama na
mtoto.

Zakayo Machali, alisema tayari
kuna wauguzi na madaktari kwe-
nye kituo hicho kwa ajili ya kutoa
huduma za afya.

“Tulikuwa tunapata adha kwa
kulazimika kwenda Mpwapwa.
Kibakwe kwasasa huduma zitakuwa
jirani na sisi,” alisema Machali.

Alisema umbali waliokuwa wakiu-
tumia kufuata huduma ya afya uli-
kuwa ukisababisha vifo vya akina
mama na watoto.

Vifo vya mama, mtoto vyapungua Chemba

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

MKURUGENZI wa Halmashau-
ri ya Chemba, Dk. Semistatus
Mashimba amesema uwepo wa
watoa huduma za afya ngazi ya
jamii umepunguza idadi ya vifo
vya mama na mtoto kwenye
wilaya hiyo.

Dk.Mashimba alitoa kauli hiyo
juzi katika makabidhiano ya vi-
faa tiba kwa ajili ya huduma za
mama na mtoto katika zahanati
ya Kelema wilayani humo vilivyo-
tolewa na Taasisi ya Mkapa Foun-
tation vyenye thamani ya zaidi ya
Sh.milioni 80.

Alisema kuwapo kwa watoa hu-

duma hizo kumechangia mwitikio
mkubwa wa wananchi wengi ku-
fika kupata huduma za afya kwe-
nye vituo vya kutolea huduma za
afya.

Alisema taasisi hiyo ilianza kazi
zake wilayani hapo mwaka 2018
ikilenga kuboresha huduma zina-
zotolewa vituo vya afya na ngazi
ya jamii ikiwa imeajiri wahudumu
wa afya 37.

Mkurugenzi huyo alisema wa-
hudumu hao wamejengewa uw-
ezo kupatiwa mafunzo, ambayo
yameleta mafanikio ya afya katika
ngazi ya kaya hadi wilaya.

Kwa upande wake Meneja
Tathimini na Ufuatiliaji wa Taasi-

si hiyo, Rahma Musoke alisema
taasisi hiyo imetoa vifaa tiba kwa
baadhi ya zahanati za wilaya
Chemba na kuwezesha mafunzo
na vitendea kazi vyenye thamani
ya zaidi ya Sh.milioni 80 kwa ajili
ya huduma ya Mama na Mtoto ka-
tika wilaya hiyo.

Alivitaja baadhi ya vifaa hivyo
walivyokabidhi kuwa ni simu za
mkononi 56 zitakazotumika kwa
ajili ya kukusanyia taarifa za kazi
wanazofanya kila siku ili kuwasili-
ana na ngazi husika za huduma
hiyo, na vifaa tiba vya huduma ya
Mama na Mtoto.

“Pia tumetoa kompyuta za
kupokelea taarifa na zitakazotu-

mika kutoa elimu kwa wananchi
wanaofika kupata huduma za afya
kwenye zahanati kutokana ku-
wekewa programu maalumu ya
masomo ya afya,” alisema.
Alisema tangu kuan-
zishwa taasisi hiyo imekuwa
ikishirikiana na serikali kupitia
Wizaya ya Afya ,Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa na Menejimenti
na Utumishi wa Umma kutekeleza
miradi mbalimbali nchini.
Alizitaja zahanati zitakazonufai-
ka na msaada huo katika wilaya ya
Chemba kuwa ni Soya, Kelema,
Mondo, Lahoda na Goima.

Aidha, alisema katika taasisi
hiyo imetoa ajira kwa watumishi
wa afya 37, ambao kati ya hao, wa-
hudumu wa afya ngazi ya jamii ni
35 na wataalamu wa afya wawili.

Alifafanua kuwa taasisi hiyo im-
etoa mafunzo katika ngazi ya jamii
kuhusu majukumu yao ya kazi
pamoja na kuwapatia vitendea
kazi kama baiskeli, viatu, makoti
ya mvua na mabegi ya kubebea
vifaa vya kazi.

“Tumetoa mafunzo kwa wataal-
amu wa vituo 26 ili kuimarisha
ubora wa huduma za upasuaji
wa dharura kwa wajawazito,”
alisema.
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Atuhumiwa kutumikisha
wasichana kingono

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

JESHI la Polisi Zanzibar lin-
amshikilia mwanamama kwa
tuhuma za kuwatumikisha
kingono mabinti kutoka Tan-
zania Bara.

Aidha, Salome John (40),
anadaiwa kuwachukua wasi-
chana kutoka Tanzania Bara
na kuwatumikisha kwenye bi-
ashara ya kuuza miili yao kwa
wateja mbalimbali.

Akizungumza na Nipashe
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kusini Unguja, Suleiman Has-
san, alisema mtuhumiwa huyo
ni mkazi wa Kizimkazi mkoa

wa Kusini Unguja na wanaen-
delea kumuhoji kutokana na
tuhuma zinazomkabili.
Alisema awali wasichana
wanne ambao majina yao
yanahifadhiwa walifika katika
kituo cha Polisi Makunduchi
kulalamika kuwa mama huyo,
awali aliwaahidi kuwapa ajira
katika baa yake, iliyopo huko
Kizimkazi lakini ameshindwa
kuwapa kazi hiyo na kuwataka
wauze miili yao.
“Wasichana

hao ambao
walifika kituo cha polisi ku-
lalamika baada ya kuona kuwa
ni kinyume na makubaliano
waliyokubaliana”alisema.

Mkurugenzi wa Wanawake
na Watoto katika wizara yenye
dhamana na wanawake na
watoto, Nasima Haji Chumu,
alisema walifanya mahoji-
ano na wasichana hao ambao
walieleza kuwa wapo Zanzibar
kwa muda wa miezi mitatu
na kwamba waliahidiwa na
mtuhumiwa huyo kuja kufanya
kazi za baa.

“Wasichana hao walieleza
kuwa hawajalipwa mshahara
wao kwa muda wa miezi mi-
tatu wakati wakifanya kazi ya
baa kwa mama huyo na wal-
ipomdai walimueleza kuwa
wauze miili yao ili wapate
fedha jambo ambalo ni kiny-

ume na makubaliano ya kazi”,
alieleza.

Aidha, alivitaka vyombo
vya dola kumchukulia hatua
za kisheria mama huyo ili ku-
dhibiti vitendo vya udhalil-
ishaji dhidi ya wanawake.

Kwa upande wake Mkuu wa
Wilaya Mkoa wa Kusini Unguja,
Idrisa Kitwana, ameagiza kuwa
mama huyo aondoke katika
jamii na vitendo viovu.

“Hatutaki kumuona kwa
sababu akiendelea kukaa
ataendelea kuwadhalilisha
wanawake na hata kusababi-
sha maambukizi ya Virusi Vya
Ukimwi, alisema.

- . T
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Ofisa Mkuu wa Fedha wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna (kushoto), akikabidhi cheti kwa mfanyabiashara bora, Hussein Njenje,
wakati wa kongamano la wanachama wa klabu ya wafanyabiashara Mkoa wa Singida juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Makamu wa Rais akunwa na ubunifu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar Balozi Seif Ali Iddi,
amewapongeza vijana wazawa
waliobuni mfumo mpya wa
kurahisisha huduma za usafiri
salama na uhakika unaozinga-
tia wakati uitwao (Tan Tax).

Alisema ubunifu wao ambao
unaungwa mkono na serikali
utasaidia kutoa fursa za ajira
ambazo kwa sasa ni changa-
moto kubwa kwa vijana wanao-
hitimu.

Balozi Iddi aliyasema hayo
ofisini kwake Vuga Mjini Zan-
zibar wakati akizungumza na
timu ya viongozi wa mfumo
huo iliyofika kujitambulisha
wakijiandaa kuuzindua rasmi
siku chache zijazo.

Alisema Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar (SMZ), muda

wote  imekuwa  ikihimiza
umuhimu wa ubunifu katika
nyanja mbalimbali ndani ya
jamii ambao hatma yake huleta
faraja ya upatikanaji wa maen-
deleo sambamba na kupun-
guza au kuondoa changamoto
zinazowazunguka watu.

Mkurugenzi Mkuu  wa
mfumo mpya wa kurahisisha
huduma za usafiri salama na
uhakika unaozingatia wakati,
Salma Salum Othman, alisema
lengo la kubuniwa kwa mfu-
mo huo ni kusuluhisha usafiri
ambapo Dereva atakayemhu-
dumia abiria atakuwa katika
njia salama.

Alisema dereva au abiria ata-
kayeridhika na kukubali kupata
huduma kupitia mfumo huo
katika harakati zake za usafiri
wa kila siku atajiunga kwenye
mfumo husika kupitia simu
yake ya mkononi baada ya ku-

wasilisha vielelezo vitakavyohi-
tajika.

Mhandisi Mkuu wa Mfumo,
Haji Masoud Abass, alieleza
kwamba dereva ambaye ataku-
wa mwanachama atasajili bima
yake,pamoja na leseni ili ku-
wekwa katika mfumo maalum
atakaokuwa akiutumia katika
kazi zake.

Haji alisema abiria mwana-
chama anapohitaji huduma za
usafiri atatumia mfumo maal-
um kupitia simu yake ya mkon-
oni itakayomuwezesha kupata
huduma kwa usafiri na dereva

atakayepangiwa.
Kwa upande wake Naibu
Mkurugenzi wa Mfumo

Abass Salum alieleza kwamba
kutakuwa na ukurasa maalum
katika njia ya mtandao wa ma-
wasiliano katika kutoa taaluma
kwa umma juu ya mfumo huo.
Abass alisema ukurasa huo

utakwenda sambamba na
upatikanaji wa matangazo ya
mfumo huo kupitia njia za
Face Book, Twiter, Whatsap
na Instagram wakati watendaji
na wataalamu wa mfumo huo
wakiendelea kuutangaza kupi-
tia Tv Online.

Alisema uzinduzi huo unata-
rajiwa kufanyika katika ukumbi
wa taasisi ya Kiswahili na lugha
za kigeni Zanzibar , Jumapili
Julai 7, kwenye kilele cha Saba
Saba ambayo ni Sikukuu ya
Wakulima, kutakuwa na ofa ya
Sh 15,000 itakayotolewa kwa
kila dereva mpya ili kuhamasi-
sha mpango huo.

Abass alisisitiza kwamba
mfumo huo utazingatia gari
kulingana na hadhi ya kila
abiria na mtazamo wao wa
baadaye kufikiria kuzitumia ba-
jajinabodaboda katika azma ya
kurahisisha usafiri nchini.

o = HABARIZANZIBAR

I
Wanawake

waambiwa
bila hati
hakuna
ardhi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIKA jitihada za kuwaepu-
sha wanawake wa Zanzibar na
migogoro ya ardhi, Kamisheni
yva Ardhi, imewataka kinamama
kuhaulisha ardhi.

Ofisa Mwandamizi wa Kam-
isheni ya Ardhi Haji Mrisho,
ametoa angalizo hilo, akiwataka
wanawake kufanya uhaulishaji
wa ardhi wanazomiliki ili kue-
pukana na migogoro inayoweza
kujitokeza kwenye umiliki.

Akizungumza katika mkutano
wa uhamasishaji wa uhaulishaji
wa ardhi kwa wananchi wa Kisi-
wa cha Uzi ng'ambwa, alisema
wanawake wengi wamekuwa
wakidhulumiwa ardhi kutokana
na kutokua na hatimiliki.

Aliwataka wananchi wa kisiwa
hicho hasa wanawake kutokubali
kuuziwa au kugawiwa ardhi bila
kuwa na vielelezo muhimu.

Alisema iwapo watakuwa na
nyaraka za hatimiliki za umiliki
wa ardhi hakuna atakae wad-
hulumu au kuwanyang'anya
rasilimali hiyo.

Asha Ramadhan Bakari, mkaazi
nawake wenzake kuacha kutoa
fedha zao kuwapa wanaume kwa
ajili ya ujenzi au ununuaji wa
Vitu vya thamani.

Alisema kuwa wanawake
wamekua wakinyanyasika hasa
pale ndoa inapovunjika bila ya
kuthaminiwa mchango walioutoa
kujenga na kuanzisha familia.

Kwa upande wake Mwanashe-
ria wa Chama cha Wanahabari
Wanawake Tanzania (Tamwa),
Ofisi ya Zanzibar Fatma Kwale,
alieleza kuwa Tamwa imekua
ikitoa elimu ya umiliki wa ardhi
kwa wanawake baada ya ku-
gundua kuwa wanawake wengi
Zanzibar wamekuwa wakidhulu-
miwa katika masuala ya umiliki
wa mali. “Tunaimani kuwa elimu
hii tunayoitoa sasa tunaamini
kuwa wanawake watakuwa na
velewa wa kusajili mali zao
ikiwamo ardhi hata kama ardhi
walionayo wamepewa zawadi
kutoka kwa waume zao au wa-
zazi wao,"alisema.

Aliwataka wanawake wa kisiwa
hicho kutofumbia macho vitendo
vya ukatili na udhalilishaji wa-
navyofanyiwa wanawake na wa-
toto kwani kuendelea kuwalinda
wahalifu wa vitendo hivyo ni
kulea udhalilishaji.

Mkutano huo wa uhamasishaji
wa umiliki wa ardhi umeandaliwa
na Tamwa Ofisi ya Zanzibar,
kupitia mradi wake wa ‘pazaa’ ili
kuwajengea uwezo wanawake
katika kumiliki ardhi na rasilimali
muhimu kwa maendeleo.



YEMI ALADE AVUNJA
REKODI YOU TUBE ";
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BASI SAWA

Alfredy afuta ‘Machozi’
kwa albamu

MWIMBAJI wa nyimbo za Injili nchini, Alfredy
Benedict Funda, amesema amekamilisha albamu
mbili ‘Futa Machozi’ na ‘Kusudi * kwa mwaka
huu pekee.

Mwimbaji huyo wa wimbo ‘Mungu wa Zawadi’
amesema yupo mbioni kukamilisha nyimbo
zingine ili kutoa albamu ya tatu.

“Lengo langu ni kuinua imani za watu na ku-
wavuta watu kwenda kwa Mungu, kwani tukiwa
na hofu tunaweza kufika mbali na jamii yetu
ikaishi kwa amani,"alisema Funda.

Dogo janja amkoga Irene
Uwoya kwa ‘Kishada’

BAADA ya mwanamuziki Wimbo huo ambao Dogo Kwa siku ya tatu pekee wim-
wa Bongofleva, Dogo Janja, Janja amemuimba kwa kum- bo huo umetazamwa na watu
kuachia ngoma mpya ‘Kishada’ sifu mrembo mmoja, umeleta Zaidi ya 100,000 huku katika
mitandao ya Kijamii imechafu- utata baada ya sehemu va baadhi ya ujumbe unasema ni
ka baada ya baadhi ya watu shairi kueleza anataka afanane  ujumbe tosha kwa aliyekuwa
kudai ni dongo kwa Irene naye licha kuna watu wana- mkewe Irene ambaye ameone-
Uwoya. bisha. kana kula raha kivyake.

Walimbwende K’'ndoni e, by
Walngla kamblnl anakuonaggllngS?w%ta Wanatackhae.tu

SHINDANO la Miss Kinondoni Dar es Salam,
limeanza rasmi kwa washiriki 18 kuingia kam-

husikiii kwa sababu
ya upepo. Sasa una-

Wameenda ‘half
time" wakasikia

bilni kwa ajili ya kufanya mazoezi. baki ‘eee ndiyo, ndiyo Watanzania
Akizungumza na BT, mwandaaji wa shindano eee’, Unaweza kujiku- tumepigwa ma-
hilo, Nancy Kikwembe alisema washiriki hao ta unakubali kuolewa goli 3-0 waka-

wamejichimbia hapo watajifunza mambo bure. ona wivu. ‘Na
mbalimbali ikiwamo ubunifu, Mchujo wa kuin- ‘Nikupeleke gheto?' 1 sisi tunataka.™
gia hatua ya awali ilifanyika wiki mbili zilizo- ‘eee ndiyo'.- Roma Idriss Sultan.

pita ni sasa tumeingia kambini,” amesema. MKkatoliki.
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Finally atambulisha
‘ [ ] , [ ] L]

Mukide’ redioni
MSANII wa muziki wa Bongofleva , Finally,
amesema wimbo wake mpya uitwao ‘Mukide’
utaanza kurushwa leo katika vituo vya redio na
televisheni.

Finally ametamba ngoma hiyo kali inatokana
na kazi ya Studio mpya ya Pilipili Music Manra
ikiwa ni lebo inayohusisha uibuaji na uende-
lezaji wa vipaji kwa wasanii chipukizi .

“Najisikia furaha kubwa kwani singo hii
mpya itachochea mafanikio katika muziki
wangu baada ya Januari mwaka huu kuweza
kuachia singo yangu ya kwanza iliyoitwa ‘Go
down’,”Alisema Finally.

. >>> Usikose Jarida

JNL hili la Burudani Tele

. (BT) ndani ya Gazeti

’ . lako la Nipashe kila

mel Jumameosi, pia lipo

‘-u“ﬂ"" B kwenye mtandao wa

kijamii Twitter, tw
follow

| g

@burudanitele

Miss Kilimanjaro watembelea yatima

WASHIRIKI wa Shindano la kumsaka tertainment ambao ndio waandaaji mathalan, kwa sasa taasisi yangu
Mlimbwende wa Mkoa wa Kili- wa Shindano hilo, Dotto Olafsen iko katika kampeni maalumu ya
manjaro mwaka huu, wameshiriki amesema hatua hiyo ni kutambua kutokemeza mimba za utotoni hasa

kazi mbalimbali za kijamii ikiwamo umuhimu wa mtoto wa kike kusaid-  kwa wanafunzi kupitia sanaa na

kutembelea watoto yatima.
Akizungumza na BT, Mkurugenzi

wa taasisi ya Dees Bridal and En-

ia jamii inayowazunguka. burudani mbalimbali katika wilaya
“Washiriki licha ya kutambua va Hai” anafafanua Mkurugenzi
umuhimu wa kusaidia jamii huyo.

BODA BODA

Mambo | w o m\m —

TvSwahili
yamuenzis
Kanumba

CHANEL mpya ya kuo-
nyesha filamu za Bongo
MamboTvSwahili imeanza
kupeperusha kazi za
wasanii chipukizi.

Mmoja wa wasanii
Rahmu Davidi amesema
wasanii chipukizi wame-
furahia kuonekana katika
chanel hiyo na kuwafanya
kazi zao kujulikana.

“Filamu zingine za
wasanii wakubwa kama

This Is It ya Kanumba o i
zinaoneshwa katika T
MamboTvSwahili, kama 2.4
kichocheo cha watu r 4
kutazama zaidi,"alisema " Tk
msanii huyo. 3

S uyo “g

Tuffolow/ Tu-tag
@burudanitele

Sio kila umpen-

vachane naye au uend-
elee kuwapo na kuvu-
milia kasoro hizo - Hamisa
Mobeto.

Kwa moyo wa

Mlimani City kama kwa

nama yoyote ulitusaidia
tunasema Asante Mungu
akubariki - MC Pilipili.

dae basi un- Unyenyekevu

aweza mbadili- mkubwa mimi na
sha. Mwingine anaweza mke wangu tunasema as- Natamani
kukupenda na bado akawa ante kwa wote ambao kwa kuzaa.
hayupo tayari kubadilika. namna moja au nyingine Loh! Waku-
Mtu wa kumbadilisha mtu kwenye kutimiza ndoa Zaa naye
huyo ni yeye mwenyewe. yetu, kuanzia ibada pale sasalll - Am-
Kwa hiyo hapo mawili, mbezi mpaka sherehe pale ber Lulu.
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3 Kuumbe!

WEMA.WEMA..LOH!
TVEVIEYAL ]

AKATA la kuachiwa na ku-

kamatwa tena kwa nyota wa

filamu nchini, Wema sepetu,

l[imeingia sura mpya baada ya
wakili wake Albet Msando, kudai polisi
walikiuka utaratibu wa kisheria kum-
kamata tena msanii huyo.

Akizungumza na redio EFM jana,
Msando amesema kisheria mteja wake
hakupaswa kusumbuliwa na polisi hao
kutumia nguvu kumkamata kama vile
amefanya uhalifu.

Alisema kisheria polisi wangemtaari-
fu mteja wake sababu ya kumkamata
tena, na si kutumia nguvu kama ilivy-
oonekana juzi katika mahakama vya
mkazi ya Kisutu.

Tukio hilo lilitokea dakika chache
baada ya Hakimu Mkazi Maira Ka-
sonde, kutamka Wema yuko huru, na
kuzikubali hoja za upande wa utetezi
kwa kutumia kifungu cha 225(5) cha
mwenendo wa mashtaka ya makosa
ya jinai.

“Tukio lile lilifanyika kinyume na
taratibu, polisi wanatakiwa kam-
kamata mtu lazima wamtaarifu kwa
kumtajia kosa lake, lakini si kutumia
nguvu kama ilivyokuwa kwa Wema
na ndio maana Waziri wa mambo ya
Ndani, Kangi Lugora anakemea suala
hili,” amesema Msando.

WAFURAHI KUACHIWA HURU

Baadhi ya wasanii, ndugu na marafi-
ki wa Wema Sepetu, wamefurahia Ki-
tendo cha kunusurika kulala mahabusu
kwa mara nyingine, baada ya kupewa
dhamana na Kituo Kikuu cha Polisi

Katika mitandao ya kijamii baadhi
ya mashabiki wake wamemsifu Msan-
do kufanya kazi kubwa kumuokoa
mrembo huyo kulala mahabusu.

Wema ambaye aliwahi kushika
taji la Miss Tanzania mwaka 2006
anakabiliwa na mashtaka ya kurekodi
video ya ngono na kuisambaza katika
mitandao ya kijamii.

Vijembe kuntu’

kwenye muziki
wa dansi

Na Adam Fungamwango

SIDHANI ni taarabu tu ndiyo
kuna nyimbo za kupigana
vijembe na mafumbo, hata
kwenye muziki wa dansi zipo.

Kwa sasa kwenye bongo fleva naona
kumepungua nyimbo za kupigana Vi-
jembe, badala yake asilimia zaidi ya 90
ni mapenzi kwa kwenda mbele.

Hata muziki wa dansi wa Kkisasa nao
unaonekana kupunguza sana nyimbo za
kuimba na kutupiana madongo, lakini
taarabu huwa haiishi kwa sababu ndiyo
asili yake.

Leo tunawaletea baadhi ya nyimbo
za dansi ambazo zilikuwa ni vijembe
kwenda kwenye bendi nyingine au
mwanamuziki waliomkusudia.

Pamoja na hayo, uzuri wa nyimbo
hizo zilikuwa hazitaji mtu jina wala
aliyekusudiwa, ila muhusika atakuwa
amepata ujumbe.

RADHI YA WAZAZI-JUWATA JAZZ
BAND

Wimbo huu ulitungwa na kiongozi na
mpiga solo wa bendi ya Juwata Jazz,
Msondo Ngoma, Said Mabera, mwan-
zoni mwa miaka ya ‘80. Dhana ya wim-
bo huu ni kwamba Mabera alimuimba
mwanamuziki mmoja aliyehama kwe-
nye bendi hiyo na kwenda bendi ny-
ingine hasimu.

Inasemekana kuwa mwanamuziki
huyo alikuwa anaishi kwa wakwe zake.
Kwa hasira ya kuhama, Maber alimtun-
gia wimbo huo aliokuwa na baadhi ya
maneno haya. ‘Wakwe zako wameni-
fuata, kunilalamikia unawabana humu
ndani. Kati ya wewe na mkeo nani
kaolewa, wamechoka kulisha mke na
mume.’

POLE MZEE-DDC MLIMANI PARK

Hayati Shaaban Dede ni mmoja wa
watunzi wazuri wa nyimbo na vijembe.
Wakati akiwa Sikinde katikati ya mia-
ka ya ‘80 alitunga wimbo uitwao ‘Pole

Mzee." Ni kibao ambacho inadaiwa alii-
tungia bendi yake ya zamani wa Msondo
Ngoma. Wachungzi wa masuala ya muzi-
Ki wanasema kuwa alikuwa akiwakejeli
kuhusu wanamuziki wengi wa bendi hiyo
kuhamahama na kwenda bendi zingine.

‘Watoto wamekimbia nyumbani ume-
baki na wajukuu pia watasambaa. lli-
yobaki nitamuuliza shemeji una kasoro
gani hapo nyumbani. Jirekebishe na hao
waliosalia wasiondoke. Pole mzee.” Ni
baadhi ya maneno ya vijembe kwenye
wimbo huo.

MV MAPENZI NO 2-MLIMANI PARK

Ni wimbo uliotungwa mara tu baadhi
ya wanamuziki wa Sikinde walipoha-
ma kwenda kujiunga na Orchestra Sa-
fari Sound (0SS) na kuasisi mtindo wa
Ndekule. Awali kulikuwa na wimbo wa
MV Mapenzi, lakini ukatungwa namba
mbili yake katikati ya miaka vya ‘80.
Maudhui ya wimbo huu moja kwa moja
ulionekana kuwalenga walioihama bendi
hiyo wakiongozwa na Muhidini Maalim
Gurumo.

‘Kuchafuka kwa bahari siyo mwisho

COSMAS

wa safari. Meli ilipokumbwa na dhoruba
nahodha kajitosa baharini. Wale papa na
nyangumi wenye uchu wamemmeza.’

Walikuwa na maana kuwa Gurumo am-
baye alikuwa kiongozi wa Sikinde ndiye
nahodha aliyejitosa baharini, pamoja
na mabaharia wengine ambao ni wana-
muziki.

CHATU MKALI-0SS

Wimbo huu ni kama jibu la wimbo
wa ‘Mv Mapenzi'. Ulikuwa ni utunzi wa
Bitchuka mwaka 1985, ambaye alikuwa
mmoja wa waliohama kutoka Sikinde.

Baada ya wimbo wa Sikinde na wao
walitunga kibao cha kuujibu wimbo huo,
wakitoa onyo kali kwa wanaomchezea
chatu. Pamoja na kwamba ni kijembe,
l[akini ulitungwa kwa staili ya lugha va
picha.

‘Usimchezee Chatu, dongo usimtupie
utaukosa ushindi. Natoa onyo kwa yoy-
ote anayechezea chatu, atakuwa asipate
lolote la manufaa na ajali imkute bila ya
kutegema, atakuja aadhirike ajute na du-
nia.’

MTOTO AKILILIA WEMBE-MLIMANI
PARK

Butchuka, akiwa 0SS alitunga kibao
cha ‘Homa Imenizidia’ Dhana ya wimbo
huo ni kama vile alichoshwa na mai-
sha ya kule aliko. Lakini aliimba kama
mwanamke aliyedanganywa na kumua-
cha mumewe kwenda kuolewa na mtu
mwingine, lakini asipate kile alichoa-
hidiwa.

Sikinde, bendi ambayo alikuwa am-
etoka kwenda 0SS, inatunga wimbo ul-
joonekana kama kuujibu wimbo wake.
Ulitungwa na Cosmas Chidumule ambaye
Kwa sasa ameokoka.

‘Mtoto akililia wembe mwache umkate,
akatapopata kidonda ndipo atakapouo-
gopa. Ndugu yetu tulikuasa kwamba yule
bwana mdanganyifu, ukasema akakujen-
gea nyumba, atakununulia gari, sasa un-
ajuta kwa sababu hakuna cha gari wala
kibanda ulichoambulia.’



18 NIpaShe ,...o0 o e

O 00 N OO u >~ W N~/

NN YN s s s s A a
DN 2O VW ® N OO G~ W N~ O

24,

. Wanasema eti mimi chizi. Watanzania bwana kwa figisu! -

Majuto Magazeti, Miyomboni Iringa.

. Duuh! Jamani kazi kwanza, kuselifika baadae - Bahati,

Kiwalani DSM.

. Hii mitandao ya kijamii inatutesa. Kwa hii selfii kila mtu

atakomenti ‘nice’ - Agatha Mbale, Moro Town.

. Natafuta picha ya kutupia ‘whatsap’ - Dullah Dimoso,

Tabata DSM.

. Kijana hiyo simu imepitwa na wakati, ipeleke makumbusho

- Oiso, Nyaishozi Tegeta DSM.

. Ukisikia uchizi taslimu, basi ndio huo. Simu ya mezani na

selfiil - Mama Nah, Manzese DSM.

. Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende

kwenye simu - Dully, Kiembesamaki Zenji.

. Yes, hapa sasa pozi limekubali, ngoja nijifotoe sasa - Sam-

wel Sungi, Utemini Singida.

. Hii simu vipi, mbona sioni sehemu ya kujiselfisha? - Msa-

baha J. Msabaha, Mikindani Mtwara.

. Lazima baby wangu aikubali hii picha, si selfii ya kitoto -

Beneali Moussa Beneali, Migombani Zenji.

. Hii inaitwa ‘ekotite’, muulizeni Kofi Olomide anaifahamu

sana - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.

. Kweli ushamba mzigo. Wewe, sio kila simu unaweza kuji-

selfisha nayo - Mariam Beneali, Migombani Zenji.

. Ha ha haaa, usitake ncheke mie! Hebu rudisha simu ya

watu ofisini - Moussa Beneali, Migombani Zenji.

. Hapo ‘chacha’l Disco limeingia watu wa kabila lileee! Mta-

juta kuijua selfii - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.

. Mnashangaa nini? Mie sijiselfishi kama nyie, mie fundi

simu jamani - Dully, Kiembesamaki Zenji.

. Ukitaka kugombana naye, mwambie kuwa hiyo simu hai-

selfishi - Antar, Makumbusho Kijitonyama DSM.

. Hapa sasa mademu wote wa ‘bush stars’ wangu - Nahoja

Mazengo, Mbande Chamazi DSM.

. Wewe! Hebu acha ushamba wako bwana, unawaabisha

Wairinga wenzip - Jimmy Mwaipiana, Keko Bora DSM.

. Hiyo selfii yako inanitia homa kwa kicheko - Bimkubwa

Ausi Juma, Michenzani Unguja.

. Hilo ndio tatizo la Wahehe wakishaingia mjini - Jimmy

Mwaipiana, Keko Bora DSM.

. Kaa hivyo hivyo, baada ya ‘masaa’ kadhaa utaona sehemu

va Kupigia picha inajionyesha - Judi, Mbezi Mwisho DSM.

. Watu wa Kizazi hiki, kweli wamedata. Haya bhana na

selfii yako bandia - Mama Nah, Manzese DSM.

. Kweli ushamba zigo la miba. Tangulini simu hiyo ikatu-

mika kwa selifii? - Judi, Mbezi Mwisho DSM.
Hiyo ni sawa na kuosha mchele kwenye mto wa maji
mengi. Utapata taabu sana - Semeni Mpanjira, Kilwa.

SMS Bomba ya Leo:
Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende kwenye simu -

PICHA MPYA

Dully, Kiembesamaki Zenji.

N'jia'mb‘aa
Inapogeuka peponi

Na Adam Fungamwango

NI mipango ya Mwenyezi Mungu tu. Siku
zote kazi ya Mungu huwa haina makosa.
Kwenye maisha binadamu anaweza
kuwa amepitia katika mazingira magu-
mu, mabovu na hata ambayo ni machafu
kwenye jamii, lakini baadaye yakamfiki-
sha kwenye neema, au mafanikio.

Na baada ya hapo kwa binadamu
inabaki ni stori na kumbukumbu kwe-
nye maisha yake, lakini akiwa hawezi
tena kufanya vile kwa sababu ilikuwa ni
mapitio tu, na kwa kiasi kikubwa ni mi-
pango ya Mungu kumfikisha pale alipo.

Ifuatilie kwa makini filamu ya ‘Mungu
Nisitiri” inayoonyesha jinsi baadhi ya
binadamu wanapopita kwenye mitihani
migumu.

Imechezwa na mastaa wengi tu, kila
Bi. Hindu, Hemed Suleiman, Baba Haji,
Asha Bui, Asia Datchi, Shamira Ndwan-
gira, maarifu kama Bi. Staa na wengineo.

Aisha Bui aliyecheza kama mama
Salha, alikuwa amekaa mlangoni mwa
nyumba yake. Mara binti yake pekee
mdogo akarejea kutoka shule. Akam-
weleza kuwa anadaiwa fedha za chaku-
la, maji na ulinzi shuleni. Mama akaanza
kutoka kwa machozi, mtoto asijue kwa
nini mama yake analia.

Aisha anakwenda kwa wifi zake, Bi
Hindu na Bi. Staa kuomba msaada wa
kumsaidia na mtoto wake, lakini wan-
amtimua.

Akiwa hajui hili wala lile Salha,
anakwenda kucheza na wenzake, lakini
manyanyaso anayoyapata kwa kupigwa
mara kwa mara, huku akisimangwa
kuwa hana baba wala mtu wa kumtetea,
linamfanya Salha kumuuliza mama
yake alipo baba yake. Hatimaye mama
anaamua kumueleza ukweli.

Hemed na mkewe Aisha hawaelewani

kutokana na tabia mbaya ya mwa-
namume. Kazi ni kumpiga mkewe na
kumnyanyasa. Mke anaamua kwenda
kwa mganga.

Anaporejea anamkuta mumewe
amerejea na kumuuliza alikuwa wapi.
Mke alimuongopea mumewe, jibu am-
balo lilimfanya Hemed kumpiga mkewe
Kkwa hasira.

Akakimbia nyumbani kuepuka Kipigo.
Aliporejea alimkuta mumewe amesomba
Vitu vyote vya ndani na kutoweka,
huku kodi ya nyumba ikikaribia kwisha.
Wakati huo Aisha alikuwa na mimba
changa.

Alikaa peke yake, lakini hali ikawa
ngumu akaenda kwa wifi zake, ambao
hawakuwa msaada kwake, kwani nao
walikataa kuwa mimba si ya kaka yao,
hivyo akawa anahangaika. Baadhi ya
majirani walimpa hifadhi hapo alipoji-
fungua mtoto akamwita Salha. Akaanza
kufanya biashara ndogo ndogo ili
kumudu kumtunza mtoto wake, lakini
hali iliendelea kuwa ngumu. Hapo ndipo
Salha alipogundua kuwa baba yake al-
imkimbia. Akaendelea maisha ya mama
yake.

Maisha yaliendelea kuwa magumu
kiasi cha mama kuamua kujiingiza sasa
kwenye biashara ya ukahaba.

Siku moja alipata mteja ambaye alim-
lipa pesa nyingi zaidi kuliko kawaida.
Lakini jamaa huyo akamwambia kuwa
yeye alihitaji kumuoa ili aachane na
biashara hiyo na kuwa mke mwema na
mwanamke anayejiheshimu.

Aisha akamwambia anafanya kazi ile
kutokana na ugumu wa maisha na si
vinginevyo.

Mtu yule ni Baba Haji ambaye ali-
funga ndoa na na Aisha, wakaishi raha
mustarehe na mtoto wao Salha ambaye
sasa alifurahi kumpata baba mwingine.
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BAHATI YAKE

Rapa |
anusurika
kuuawa

Marekani)

ANAMUZIKI wa Hip hop nchini
Marekani, Slim 400, amenusurika
kuuawa baada ya kufyatuliwa
risasi na watu wasiofahamika.

Kulingana na chanzo cha uhakika, Slim
alikutwa na tukio hilo usiku wa Jumatatu ya
wiki hii wakati akiendesha gari, ndipo alipo-
tokea mtu aliyevaa kofia iliyoziba sura na
kumtishia risasi kwa lengo la kumuua.

Wakati huo Slim alikuwa akiongea na simu
na pembeni yake alikaa rafiki yake kibiashara
Mud Dollaz.

Amesema nyota huyo wa muziki kabla ﬂ, ;
va tukio hilo alikuwa eneo hilo akimsubiri i .
Mud kwa muda mrefu katika studio moja ya ( ]
o
1

kurekodi muziki.
Wakiwa katika hali ya utulivu, ghafla rapa
huyo alisikika akipiga kelele “oh shit.”
Baada ya hapo, chanzo hicho kilisema | .
kwamba Dollaz alionekana kushtushwa na
mtu huyo, kisha sauti ya kike iliskika ikiwa- - ]
taka kuinamisha vichwa vyao chini kwa kuwa "-J Y
wanalengwa kwa bunduki.
Katika kile kinachoaminika kiliweza kumu- "'.‘
okoa rapa huyo dhidi ya kifo ni gari kuwa na
uwezo wa kuzia risasi.
Lakini walifanikiwa kusimama haraka na
kuruka haraka ndani ya gari zaidi ya mita
400 kabla muuaji huyo hajawafikia tena.
Hata hivyo risasi hizo ziliharibu gari yake
karibu na dirisha ambalo yeye alikuwa ame-
kaa.




20

JUMAMOSI JU

Yemi Alade
avunja rekodi
You Tube

MWANAMUZIKI nyota wa Nigeria, Yemi
Alade, amezidi kung'ara baada ya kuwa
msanii pekee wa kike aliyetimiza 4
wafuasi milioni 100 katika mtandao
wa You tube.

Msanii huyo mwenye Kipaji cha
kuimba amefanikiwa kuvunja rekodi
hiyo kutokana na kibao chake cha
Johnny ambacho kilitazamwa na
idadi hiyo ya watu duniani kote.

Aidha watu milioni moja wamere-
kodiwa kuikubali video yake
iliyowekwa katika chanel yake.

Big Brother
Nigeria yaanza
kwa ngumi

MSIMU wa shindano la Big
Brother Nigeria, umefunguliwa
na washiriki wameanza kutimua
vumbi ndani ya nyumba waki-
wania kitita kikubwa cha fedha.

Lakini washiriki wakiwa na
siku tano tu ndani ya jumba hilo,
tayari mambo yamekuwa moto
kwa baadhi ya washiriki baada
ya Tacha na Thelma nusura
wapigane baada ya kutuhumiana
kuharibu chakula.

Washiriki hao walisikika
wakitupiana maneno makali na
kutaka kushikana kwa nia ya
kuchapana ngumi, lakini huku
wenzao walijitokeza kuwaten-
ganisha.

Elisha ona
unavyowatoa
povu watu

BAADHI ya mastaa nchini
Nigeria, wameungana Kupinga
kitendo cha Mbunge wa Seneta
Elisha Abbo, kumpiga makofi
mwanamke mmoja ndani ya
duka la wanasesere.

Abbo (41) kutoka jimbo la
Adamawa alitembelea duka hilo
akiwa na watu wengine , lakini
alipoingia ndani alikosana na
mmoja wa wauzaji wa duka hilo
na ndipo alipoanza kumpiga
hadharani jambo ambalo wengi
hawakulifurahia.

Mara video fupi ya tukio hilo
kusambaa mtandaoni, wasanii
kama Don Jazzy, Toke Mak-
inwa na MI Abaga walisema
kitendo hicho hakikubaliki ku-
fanywa na kiongozi kama yeye
na anatakiwa kuomba radhi
wanigeria.

Ubakaji
wamchefua

Stella Damasus

MKALI wa filamu kutoka Nolly-
wood, Stella Damasus, amevun-
ja ukimya baada ya kuelezea
namna rafiki yake alivyobakwa
na mchungaji wa kanisa moja.

Damasus amesema rafiki yake
huyo alikabiliwa na msongo wa
mawazo kutokana na vitisho
kutoka kwa mchungaji huyo
Fatoyinbo.

Matukio ya kubakwa ya-
naendelea kujadiliwa katika
mitandao ya kijamii nchini
Nigeria, baada Busola Dakolo
kuelezea tukio la aina hiyo.

CDQ aWa0gopa
vijana wa SARS

MWANAMUZIKI aliyejizolea
umaarufu nchini Nigeria, CDQ,
ameeleza jinsi alivyonusurika
kupigwa risasi na kikosi kina-
choogopwa mchini humo cha
kuzuia uporaji kinachojulikana
kama SARS.

Kupitia ukurasa wake wa Ins-
tagram, aliandika kwamba Julai
2, 2019, alipatwa na tukio hilo
baada ya askari hao kumlenga
kwa risasi yeye na marafiki
zake waliokuwa pamoja.

Lilikuwa jambo la kutisha na
lenye kusumbua wakati askari
hao walipotuvamia na kutulen-
ga kwa bunduki mimi na rafiki
zangu,” amesema CDQ.
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Na John
Juma
0716217615
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Reubeni
Lumbagala

AMKINI ulikuwa au bado

upo katika uhusiano na

mwanamume au mwan-

amke, ambaye mmefikia
ngazi ya uchumba. Ulimpatia au un-
ampa zawadi nyingi naye anakupa
au unampatia zawadi kulingana na
hali zenu kiuchumi.

Na zaidi sana mnajiwekea ahadi
ya kufunga ndoa kwa msingi huo,
mmoja wenu mume au mwanamke
unajitoa sana kumhudumia, kum-
jali kwa matarajio kuwa karibuni
mnakuwa mke na mume.

Lakini, cha ajabu, katika mazin-
gira usiyoyaelewa mambo hayaendi
si kama ilivyokuwa awali.

Kwa lugha nyepesi hakuna up-
endo wala mapenzi motomoto. Au
kama bado yapo, kwa huyo mwenza-
ko ni kama danganya toto, anacheza
na akili na hisia zako.

Ni dhahiri, shahir hana malengo
na wewe tena wala hakumbuki siku
za nyuma umemgharamia sana,
kuanzia fedha, mali na muda.

Sasa unaanza kujiuliza hivi
haiwezekani kurejeshewa tena au
kufidiwa vitu hivyo?

Majibu ya maswali haya yote ni
ndiyo. Ni ndiyo, na gharama pamoja
nazo zawadi zinaweza kurejeshwa.
Sheria imeongelea hata mambo ya
uchumba, ndiyo ukweli.

Wengi tunaijua sheria katika
kuongelea wizi, dhamana, mikataba,
mirathi au ndoa, lakini ni vyema
tukajua kuwa sheria ni pana na im-
eongelea mambo mengi mno. Hili la

. B Kalamu ya Mwalimu

JALI ni moja ya majanga ya

kijamii na kiuchumi am-

bayo hugharimu uhai wa

Watanzania wengi wa kila
rika.

Aidha, huharibu mali na miundom-
binu na kusababisha hasara kubwa
kwani rasilimali nyingi hutumika ku-
kabiliana nazo.

Ajali ambazo zimekuwa zikitokea
zimesababisha vifo, ulemavu, uharibi-
fu na upotevu wa mali za wananchi.
Yapo makosa ambayo yanasababisha
kutokea ajali barabarani.

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani
Hamadi Yusuf Masauni, anayataja
makosa yanayosababisha ajali bara-
barani wakati alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Musoma Mjini (CCM),
Vedastus Manyinyi bungeni jijini Do-
doma. Manyinyi alitaka kujua mkakati
wa serikali wa kuhakikisha tatizo la
ajali linamalizika kutokana na kukithi-
ri kwa ajali hasa kwa waendesha bod-
aboda na kuacha athari kubwa kwa
jamii na taifa.

Naibu Waziri Masauni, alitaja ma-
kosa hayo kuwa ni pamoja na ya ki-
binadamu ambayo huchangia kwa
asilimia 76, ubovu wa magari asilimia
16 na mazingira ya barabarani kwa
asilimia nane.

Kalamu ya Mwalimu kama mdau
mkubwa wa elimu ya usalama bara-
barani imeona ni vyema kupaza sauti
yake katika janga hili la ajali za bara-
barani.

Kama taifa, wakati ni sasa wa kila

uchumba nalo ni sehemu ya yaliyo-
fanyiwa kazi.

KUDAI FIDIA

Kifungu cha 69,1) (a)-(b) Sura
ya 29 ya Sheria ya mwaka 1971
kama ilivyofanyiwa marekebisho
mwaka 2010, kinaelekeza, mtu yey-
ote anaweza kufungua shauri ma-
hakamani na kudai fidia baada ya
uchumba kuvunjwa.

Kwa haraka haraka utakubaliana
na mimi kuwa kwa mujibu wa tafsiri
ya kifungu cha sheria hiyo siyo suala
la kulazimisha au kushurutisha wa-
husika kuendelea na uchumba kama
mmoja wao hataki kufanya hivyo,
hasha.

Lengo kuu ni kumpoza mhusika
aliyeumizwa kwa kumshurutisha
mkosaji kulipa fidia kutokana na
maumivu aliyoyapata msababishi-
wa. Tukiachana na suala la kureje-
sha zawadi.

Fidia inasimamia kama malipo ku-
tokana na maumivu aliyosabishiwa
mhusika, kutokana na ‘matarajio-
hewa ya ndoa’ sanjari na muda, fur-
sa nyingine zilizopotezwa na tapeli
huyo.

Na zawadi ni kurejesha kile am-
bacho tapeli alipokea. Isitoshe,
masharti muhimu ya kuzingatia
kabla ya kufungua shauri la madai ni
kama vile, anayefungua lazima awe
ndiyo aliyeumizwa, ahadi ya kuoana
ilifikiwa au ilifanyika ndani ya mi-
paka ya Tanzania, siyo nchi nyingine
na tena muda wahusika wanaanzi-

Mtanzania kusimama katika nafasi
yake na kupaza sauti dhidi ya uzembe
ambao umekuwa ukisababisha ajali
hizi. Makosa ya kibinadamu ndiyo ya-
mechangia kwa asilimia kubwa ajali
za barabarani. Hivyo basi, ni wakati
wa kuhakikisha makosa haya ya kibi-
nadamu ambayo yapo katika uwezo
wa sisi wananchi kuyashughulikia ki-
kamilifu ili kumaliza kabisa tatizo la
ajali za barabarani na taifa kuelekeza
jitihada zake katika kutatua changa-
moto nyingine zinazokabili nchi yetu.

Makosa ya kibinadamu yanaju-
muisha uendeshaji wa kizembe au
hatari, ulevi, mwendo kasi, uzembe
wa waendesha pikipiki wa watembea
kwa miguu.

Dereva amepewa jukumu kubwa la
kuhakikisha analinda uhai wake mwe-
nyewe, uhai wa abiria na wa chombo
cha moto anachokitumia katika safari
yake. Hivyo, dereva awapo barabara-
ni, anapaswa kukumbuka wajibu huu
mkubwa ambao kama akiuzingatia ip-
asavyo, ajali zitapungua kwa asilimia
kubwa.

Ni lazima dereva aendeshe chombo
kwa umakini bila kusahau kuzinga-
tia sheria na alama za barabarani.
Mwendo wa chombo unapaswa kuwa
wa wastani ili kuwa na uwezo wa
kudhibiti chombo kuepuka kutokea
madhara makubwa  barabarani.
Dereva hapaswi kunywa pombe pindi
aendeshapo chombo chake.

Kutokana na wingi wa vyombo vya
moto barabani, Jeshi la Polisi Kikosi

sha mahusiano, wote wawili, tayari
walishafikia miaka 18.

KURUDISHA ZAWADI

Kifungu cha 71 cha Sheria ya Ndoa
Sura ya 29, mwaka 1971 kinatujuza
kuwa mtu yeyote anayo haki ya ku-
fungua shauri mahakamani kudai
arejeshewe zawadi alizotoa kwa mtu
ambaye, hapo awali kabla ya uchum-
ba kukoma, alikuwa na ahadi ya ku-
funga naye ndoa na zawadi aliitoa
kwa mlengwa na matarajio hayo.

Zawadi ni pamoja na fedha
taslimu,hundi, nyumba, magari,
nguo na kila kitu ambacho kina
thamani- ‘valuables’.

Hili ni bila ya kujali mali hiyo im-
eandikishwa, ipo kwa jina la nani,
baina ya wahusika. Mantiki, ni
mlalamikaji kumudu kuithibitishia
mahakama kuwa kwa ridhaa yake
ndiyo alimpatia mlalamikiwa mali
husika kama zawadi.

Shauri la namna hii linaweza ku-
funguliwa katika ngazi yoyote ya
mahakama iwe ya Mwanzo, Wilaya,
Hakimu Mkazi au hata Mahakama
Kuu. Kutegemea na thamani ya ki-
wango cha mali husika, ambazo
zilipokelewa kama zawadi.

Mathalani, endapo zitakuwa zi-
likwishatumika kulingana na hali
yake au hazipo tena, zimeuzwa au
kutolewa zawadi kwa mtu mwing-
ine. Zitatakiwa kulipwa kwa fedha
taslimu,hundi  inayolingana na
thamani, bei ya soko wakati mlala-
mikaji alivyonunua au hata ikibidi

cha Usalama Barabarani hushindwa
kupima kiwango cha pombe kwa ma-
dereva wote.

Kutokana na changamoto hii, baa-
dhi ya madereva wasio waaminifu
huendelea kutumia pombe huku
wakiwa safarini. Kila dereva ajichun-
ge mwenyewe katika kuhakikisha
hatumii kilevi cha aina yeyote awapo
safarini kwani kutumia kilevi ni kue-
ndelea kusababisha ajali ziongezeke
katika jamii.

Abiria nao wanapaswa kuhakikisha
wanapaza sauti zao dhidi ya madere-
va wanaoendesha vyombo vya moto
kwa mwendo mkali au wanaotumia
kilevi. Namba za simu za maofisa
wa usalama barabarani zipo katika
magari. Abiria wawasiliane na vion-
gozi hao pindi dereva akiwa mkaidi
wa kuzingatia ushauri mzuri anaope-
wa na abiria wake wapenda usalama
barabarani.

Watembea kwa miguu (pedestri-
ans) nao wana jukumu la kutokomeza
ajali kwa kuhakikisha wanazingatia
sheria na alama za barabani pindi wa-
napotembea barabarani ili kutokuwa
chanzo cha ajali. Watoto nao wasaid-
iwe kuvuka barabarani kwani wengi
wao bado hawazijui sheria na alama
za barabarani.

Chanzo kingine kikubwa cha ajali
barabarani ni ubovu wa magari. Wa-
miliki wa magari watimize wajibu
wao wa kuhakikisha magari yao
yanakuwa katika hali bora kuwa na
usafiri salama.

Sheria haijawaacha matapeli wa mapenczi

kwa kununua nyingine kama hiyo,
hizo ili kumrejeshea mdai.

Na ikishindikana kurejesha, mali
binafsi za mlalamikiwa (tapeli),
ambazo hata hazikuwa sehemu ya
zawadi, zitauzwa ili kufidia deni.

Na ikitokea mhusika hana mali
yoyote ya kuuza atatakiwa kwenda
kutumikia kifungo, jela. Kwa muda
ambao mahakama itaona inafaa,
kama mfungwa wa madai.

Kwa mujibu wa kifungu cha 70
cha Sheria ya kesi inatakiwa kufun-
guliwa ndani ya kipindi cha mwaka
mmoja tangu tarehe hasa ya kuvun-
jwa huko kwa ‘ahadi ya ndoa’ kuna-
ko lalamikiwa.

ANGALIZO

Bilashaka kuanzia sasa tutakuwa
makini sana katika kufanya maamu-
zi ya nani hasa inafaa kuanzisha
naye uhusiano na kufika hatua ya
uchumba.

Siku hizi masuala haya siyo me-
pesi tena, hata kidogo. Wazee wetu
hawakupata kuifahamu kadhia hii
ya ‘matapeli wa kuchuma mali kwa
kupitia mwanvuli wa mapenzi kwani
nyakati zile hayakuwepo au waliku-
wa wachache sana.

Zama hizi ipo haja Watanzania vi-
jana, wa kike na kiume kuwa macho
zaidi kuchagua wenza kwa kipindi
hiki ambacho pesa zimeshika hata-
mu ya sehemu kubwa ya maisha ya
kila siku na huathiri mawazo, fikra,
maamuzi na matendo ya binadamu
karibu wote.

Ajali hizi zinatosha, tuchukue hatua sasa

Magari yafanyiwe uchunguzi na
kukarabatiwa (service) kubaini kama
kuna ubovu wa aina yeyote ili tatizo
au matatizo yatakayoibainiwa yaweze
kufanyiwa matengenezo.

Wamiliki wa magari wawape nafasi
mafundi magari kufanya kazi yao na
kufanyia kazi ushauri watakaopewa
na mafundi hao ili kuboresha magari
yao.

Wamiliki hawapaswi kusubiri hadi
tatizo litokee katika magari yao ndipo
wayapeleke kwa mafundi. Hata pale
gari litakapoonekana kwa nje kuwa
lipo katika hali nzuri lipelekwe kwa
mafundi kuchunguzwa ili tatizo litatu-
liwe mapema.

Magari yakiwa katika hali nzuri,
ajali zitapungua, yapo mazingira ya
barabarani ambayo nayo yanachang-
ia kutokea kwa ajali.

Serikali itizimize wajibu wake wa
kuendelea kutenga fedha za kutosha
kwa ajili ya ukarabati na ujenzi wa
barabara ili njia ziweze kupitika kika-
milifu bila kusababisha ajali.

Tuseme yatosha kwa ajali hizi za
barabarani, kila mwananchi ahakik-
ishe hawi chanzo cha ajali bali
mjumbe mwema wa kumaliza ajali.
Ushirika wa pamoja unahitajika kati
ya serikali, jeshi la polisi, madereva,
wamiliki wa magari na wananchi kwa
ujumla katika mapambano dhidi ya
ajali za barabarani. Tanzania bila ajali,
inawezekana, timiza wajibu wako
Tafakari.

Maoni: (+255) 764 666349.
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MAKALA

‘Mila kandamizi chanzo watoto

kujifungua watoto wenzao’

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

TABIA ya wazazi na walezi
mkoani Shinyanga ya kuende-
keza mila na desturi kandamizi
zilizopitwa na wakati, imeende-
lea kuwa na taathira kwa mabinti.

Hawa ndiyo wanaokatizwa
masomo na kuozwa ndoa za
utotoni ambazo matokeo yake ni
‘watoto kujifungua watoto wen-
Zao.

Mabinti ambao wamekuwa
wakiozeshwa ndoa hizo za utoto-
ni wana miaka 13 hadi 17 na wengi
huachishwa masomo na wazazi
au walezi wao kwa tamaa ya ku-
pata mahari ya mifugo kuanzia
ngombe 15 wakidhani wanaon-
doa umaskini kwenye familia zao.

Ndoa hizo huwaingiza watoto
kwenye majukumu mazito ya ku-
lea waume, kushika ujauzito na
kujifungua watoto wenzao katika
umri mdogo na baadhi yao hata
viungo vya miili vikiwa bado ku-
komaa.

Matokeo yake ni baadhi
kushindwa na ndoa na kuamua
kutoroka kwenda mijini kutafuta
maisha, baadhi wakiambuliwa
kutumikishwa kazi za ndani ama
kufanya biashara ya ngono katika
umri mdogo.

Takwimu za kitaifa za mwaka
(2012) zinaonyesha kuwa mkoa
wa Shinyanga unaongoza Tan-
zania kwa tatizo la mimba na
ndoa za utotoni kwa asilimia 59,
ikifuatiwa na Tabora 58, mkoa
mwingine ni Mara 55 na kwamba
mabinti hao huolewa wakiwa
chini ya umri wa miaka 18.

Ofisa Muuguzi wa Hospitali
ya Wilaya ya Kahama Mkoani
Shinyanga Nyanjura Mijuberi,
anasema tatizo hilo la wazazi
kuendekeza mila na desturi hizo
zilizopitwa na wakati za kuoz-
esha watoto wadogo, limekuwa
likisababisha hospitalini hapo
kukithiri kwa watoto kujifungua
watoto wenzao.

WATOTO KUJIFUNGUA

Mjuberi anatoa takwimu za mi-
aka mitatu mfulululizo kuanzia
2017 hadi Machi 2019 zinazo-
onyesha kuwa watoto 1,171
wameshafika hospitalini hapo
kujifungua watoto wenzao.

Anaeleza kuwa kutokana na
tatizo la kuozeshwa ndoa za uto-
toni wengi wao hujifungua kwa
upasuaji kutokana na via
vyao vya uzazi kutokomaa kika-
milifu.

“Mwaka 2017 walijifunga wato-
to 664, (2018) 416, na (2019) kuan-
zia januari hadi marchi wame-
shafika 91, na kufanya jumla yao
kufikia 1,171 na hawa ni wale tu
ambao wanakuja hospitalini ku-
tokana na kushindwa kujifungua
kwa njia ya kawaida. Tunajua
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Ofisa Muunguzi kutoka Hospitali ya Wilaya ya Kahama Nyanjura Njuberi, akielezea namna ndoa za utotoni
zinavyosababisha kukithiri kwa ongezeko la watoto kujifungua watoto wenzao kwenye hospitali hiyo, kwa vile
huzaa katika umri mdogo. PICHA: MARCO MADUHU

kuna wengine wengi ambao hu-
jifungulia majumbani na taarifa
zao hazitolewi,”’anasema Mjuberi.

“Mtoto mdogo anaposhika
ujauzito ni hatari sana kwa afya
yake kwani via vya uzazi vinaku-
wa bado havijakomaa, na wengi
wao hujifungua kwa njia ya upas-
uaji, na kuna wengine wapo kwe-
nye hatari kubwa ya kupoteza
maisha kutokana na umwagaji wa
damu nyingi,”anaongeza muugu-
zi huyu.

USHUHUDA

Mwanafunzi ambaye jina lake
linahifadhiwa mwenye miaka 17
anaye soma kidato cha pili kwa
mfumo wa elimu ya watu wazima
katika shule binafsi ya Sekond-
ari ya Agape mkoani Shinyanga,
anaelezea namna mila na des-
turi kandamizi zilivyozima ndoto
zake.

Alipofaulu kujiunga kidato cha

kwanza hakwenda shule bali ali-
ozeshwa ndoa ya utotoni kwa ku-
tolewa mahari ya ngombe 19.

Anasema mara baada ya kuhit-
imu elimu ya msingi mwaka 2016
akiwa na miaka 14 na kufaulu
kuendelea na kidato cha kwanza,
baba yake aligoma kumsomesha
na kuamua kumtafutia mwa-
naume wa kumuoza .

Mumewe alitokea mkoani Tab-
ora na hakuwahi kumuona hata
siku moja, hadi siku ya harusi
yake ndipo akakutanishwa naye
akiwa ndani ya shela.

Anaelezea kuwa kutokana
na kuwa ni mtoto hakuweza
kujitetea wa kike hakuwa na
maamuzi ya kupingana na baba
yake kutokana na mama yake pia
kutokuwa na sauti, hivyo aliridhia
tu kuolewa na mwanaume huyo
ambaye anamzidi umri sababu
ya tamaa ya wazazi wake kutaka
mifugo.

“Siku ya harusi nikiwa ndani ya
shela naolewa na mwanamume
huyo ghafla nikanza kuona watu
wanakimbia ovyo, kuja kuta-
haruki naona polisi wakiwa na
Mkurugenzi wa Shirika la Agape,
wakitibua ndoa yangu na kun-
iokoa na janga hili la ndoa za
utotoni,”anasema muathirika
huyo.

“Tangu siku hiyo nilipookolewa
kuozeshwa ndoa ya utotoni, baba
yangu alinikataa na kunifukuza
nyumbani na hataki kuniona
hadi leo , ambapo Shirika
la Agape mara baada ya mimi
kufukuzwa, ndipo wakaamua
kunichukua na sasa nasoma ki-
dato cha pili kwenye shule
ya sekondari kwa mfumo wa
elimu ya watu wazima  tofauti
na ndoto zangu nilizokuwa
Nnazo,”anaongeza.

John Komba ni Msimamizi wa
Mfadhili wa Mradi wa Elimu ya

Afya ya Uzazi na Ujinsia kwa Vi-
jana, unaofadhiliwa na Shirika
la Sida kutoka Sweden, kupi-
tia Save The Children, mradi
ambao utatekelezwa mkoani
Shinyanga na mashirika mawili
la Kiwohede na Agape, ambao
umelenga kutokomeza mimba
na ndoa za utotoni.

Anasema mara baada ya ku-
fanyika kwa utafiti mdogo mwa-
ka (2016), waligundua kuwa
mkoa wa Shinyanga una tatizo
la ukosefu wa elimu ya afya ya
uzazi, hali ambayo imekuwa iki-
sababisha kuendelea kukithiri
kwa wanafunzi kuozeshwa ndoa
za utotoni bila ya kujua mad-
haraka yake, ndipo wakaamua
kufadhili mashirika hayo ili
kutoa elimu hiyo.

“Mradi huu ulioanza mwaka
2017 utasitishwa mwaka huu
(2019) na thamani yake ni
Sh. milioni 142. Kwa upande
wa Shirika la Kiwohede, lin-
autekeleza Kahama Mji, Agape
ambayo ni maeneo yaliyoathiri-
ka sana na tatizo la mimba na
ndoa za utotoni, ili elimu ipate
kutolewa na kumkomboa mtoto
wa kike kielimu,” anasema Kom-
ba.

CHANGAMOTO

Ofisa Mradi wa Elimu ya
Afya ya Uzazi na Ujinsia kutoka
Shirika la Kiwohede wilayani
Kahama Amos Juma, anasema
katika utekelezaji wa mradi huo
wamekuwa wakikumbana na
changamoto moja kubwa.

Anaitaja kuwa ni wazazi kue-
ndekeza mila na desturi kan-
damizi, za kuendelea kuozesha
watoto wao ili wapate mifugo.

Anasema licha ya kutoa elimu
hiyo ya afya ya uzazi kwa makun-
di yote ya wazazi pamoja na
wanafunzi, bado muitikio wake
si mkubwa kwa wazazi kwani
kuna baadhi yao ni ving’'ang’anzi
wa mila hizo.

Lucy Maganga ni Ofisa Mradi
wa Elimu ya Afya ya Uzazi na
Ujinsia, Shirika la Agape ambapo
wanatekeleza mradi huo kata
anasema mara baada ya kuona
mila na desturi ndizo kikwazo
cha ndoa za utotoni, waliamua
kushirikisha utoaji elimu kwa
viongozi wa kimila, dini, viton-
g0ji, kata na madiwani.

Foresta Nkole ni diwani wa
Kata ya Usanda Shinyanga viji-
jini, anakiri alikuwa ni miongoni
mwa viongozi ambao walikuwa
wakishiri kwenye harusi hizo
za ndoa za utotoni, na kubaini-
sha kuwa alikuwa hana elimu
ya kutosha juu ya madhara ya
ndoa hizo lakini sasa amekuwa
mhamasishaji na mpinzani wa
mambo hayo..
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KUMEKUCHA NACHINGWEA MNADA WA UFUTA

Na Sabato Kasika

MSIMU wa ufuta umeanza ka-
tika wilaya mbalimbali za mkoa
wa Lindi, huku tani 1,884,000 za
zao hilo zikinunuliwa kwenye
mnada uliofanyika hivi karibuni
Nachingwea.

Kampuni tatu kati ya tisa amba-
7o ziliomba kununua ufuta katika
wilaya za Ruangwa, Nachingwe
na Liwale mkoani Lindi kwa njia
ya mnada zinatarajiwa kuwa zita-
nunua jumla ya kilo milioni 1.8.

Katika mnada huo unaosimam-
iwa na Chama Kikuu cha Ushirika
cha Runali, bei ya juu ya ufuta ili-
kuwa Sh. 2,860 huku bei ya chini
ikiwa ni Sh. 2,852 kwa kila kilo
moja.

Mnada huo ni wa kwanza
kufanyika mwaka huu kupitia
chama cha Runali, ambacho kin-
aundwa na vyama vya msingi vya
ushirika (AMCOS) kutoka wilaya
za Ruangwa, Nachingwe na Li-
wale.

Wakati mnada huo ukiendelea
Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea,
Rukia Muwango anatoa neno kwa
wakulima ambalo linaweza kuwa-
saidia kunufai na zao hilo.

USHAURI WA DC

Akizindua mnada huo katika
ingwea, Rukia Muwango, anawa-
tahadharisha wakulima wa ufuta
kutogomea bei hali, ambayo in-
aweza kusababisha wakwame
hapo baadaye.

Kabla ya kuendelea kuwaonya
anawashukuru kwa  kukubali
kuuza ufuta wao kwa bei hizo, na
kisha anawatahadharisha kuhusu
madhara ambayo yanaweza ku-
wapata wanapogomea kuuza
mazao yao.

“Mwaka jana kulifanyika mgo-
mo ambao wakulima wengine
walifuata mkumbo bila kuamua
wenyewe. Matokeo yake yalikuwa
kama mtego wa panya wakajikuta
wakinasa wenyewe,” anasema
Muwango.

Anafafanua kwamba madhara
ya mgomo huo ni kuathiri vyama
vya msingi, vyama vikuu vya ush-
irika, serikali kuu, halmashauri na
baadhi ya wakulima, kwa vile wa-
nakosa wanunuzi wa mazao yao.

“Hivyo kabla ya kushiriki mgo-
mo ni vyema wakulima muanze
kufikiria madhara yanayoweza
kusababishwa na hatua hiyo ya
kugomea bei na kisha mchukue
hatua za kuachana nao,” anase-
ma.

Anasema serikali mkoani Lindi
imekuwa ikitangaza bei elekezi
ya ufuta ambayo kimsingi ina-
takiwa kusimamiwa kwa kuzinga-
tia kwamba inalenga kunufaisha
wakulima kulingana na hali halisi
ya soko.

Anasema serikali iliamua kuu-
za ufuta kwa mfumo wa mnada,
lakini zikatokea changamoto za
baadhi ya wakulima kugomea bei,
hali ambayo ameikemea na kuta-
ka isijitokeze katika msimu huu.

mDC awaonya wakulima, wasigomee

bel, tani milioni 1.8 zanunuliwa

Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea, Rukia Muwango

“Hatua ya baadhi ya wakulima
kugomea bei ilikuwa ni kama
mtego wa panya kwani hata we-
nyewe walijikuta wakikwama,
hivyo sitarajii kuona hayo yaki-
jirudia msimu huu,” anasema.

KILIMO CHA UFUTA

Ufuta ni moja ya mazao ya
biashara yanayolimwa kwenye
mikoa ya Kusini ya Lindi na
Mtwara an kuwaingizia kipato
wakulima wa mikoa hiyo, huku
zao kuu likiwa ni korosho.

Hata hivyo, kama ilivyo kwe-
nye korosho, baadhi ya wakuli-
ma wamekuwa wakiuza ufuta
kwa mitindo wa ‘kangoma au
chomachoma’, ambayo imepig-
wa marufuku na serikali.

Serikali inapiga marufuku
mitindo hiyo, kwasababu in-
awanyonya wakulima bila wao
kujijua na kutajirisha wajanja
wachache wanapoenda kujinu-
faisha kwa jasho la wengine.

Pamoja na juhudi hizo za ku-
zuia kangoma na chomachoma,
bado wapo wakulima wachache
ambao hawajaona umuhimu
wa kuuza mazao yao kwenye
minada huku wakisimamiwa na
vyama vya ushirika.

Hali hiyo imekuwa ikisababi-
sha viongozi wa vyama vya ush-
irika kuitisha mikutano ya mara
kwa mara kwa ajili kuwakumbu-
sha kujiunga na ushirika ili kue-
puka kuuza mazao yao kwa bei
ya hasara.

USHAURI WA RUNALI

Mwenyekiti wa Chama Kikuu
cha Runali, Hassan Mpako, anase-
ma viongozi wa vyama vyote vi-
navyounda Runali walishapewa
maelekezo kwa ajili ya kawakum-
busha wakulima jinsi ya kuuza
mazao yao.

“Wanapouza kwenye mnada
unaosimamiwa na Runali ha-

wawezi kuibiwa kama ambavyo
imekuwa ikitokea kwa baadhi
yao, ambao hawazingatii maelek-
ezo ya kutoka kwa viongozi wao,”
anasema Mpako.

Anasema, katika msafara wa
mamba, hata kenge nao hawako-
sekani, hivyo anaamini kwenye
vyama vya ushirika vya msingi,
bado kuna wakulima ambao wa-

Wakulima wakipembua ufuta.

nakwenda kinyume na utaratibu
wa mnada.

Taarifa mbalimbali zinaonye-
sha kuwa katika mnada ulio-
vya wilaya za Ruangwa, Naching-
wea na Liwale, msimu wa mwa-
ka jana, ufuta uliuzwa kati ya Sh.
2,940 hadi Sh. 2,935.

Katika msimu huo kampuni
nyingi zilijitokeza na kushinda
kununua zao hilo kupitia chama
cha Runali huku baadhi zikifani-
kiwa kushinda tenda hiyo ya un-
unuzi wa zao la ufuta.

FAIDA KIAFYA

Wataalam wa afya wanasema
kuwa mafuta yana virutubisho
muhimu na yamekuwa yakitu-
mika tangu miaka 5,000 iliyopita
na kwamba yana maajabu kiafya
na pia matumizi ya mafuta hayo
yamekuwa yakiongezeka kwa
kasi.

Matumizi ya mafuta ya ufuta
yamekuwa yakiongezeka kwa
kasi na Kwamba umaarufu wake
unaongezeka kwa kuwa wengi
wanaamini ni dawa kutokana
na unafuu utokanao na maradhi
mbalimbali, kwamba kuna uk-
weli uliothibitika kuwa, mafuta
ya ufuta yanasaidia matatizo ya
ngozi, meno, mifupa pamoja
na kuwa na manufaa mengine
mengi.

Aidha, wanataja vilivyomo
katika mafuta ya ufuta kuwa ni
madini ya manganese, shaba,
calshamu, chuma, Zinc,  thia-
mine, vitamin B6 , phosphorus,
magnesium na protin.




24 Nipashe ... o

MAKALA

KATAVI

Mkoa mpya unaokimbia
kwa kasi kufikia maendeleo

Na Mary Geofrey, Aliyekuwa
KATAVI

ATAVI ni miongoni
mwa mikoa mipya ili-
youndwa ndani ya mu-
ongo mmoja uliopita.
Kipaumbele kwenye maeneo
hayo mapya ni kuboresha uchu-
mi na kujiletea maendeleo bila
kujali uchanga au upya wa mkoa.

Ukiwa moja ya mikoa iliyo
na fursa nyingi za kiuchumi
umeendelea kujiimarisha
kwenye kilimo, uhifadhi, ufugaji
na usafirishaji bandarini, lengo
ni kuwekeza na kufikia azma ya
maendeleo endelevu.

Hivi karibuni Mkuu wa Mkoa
Juma Homera, anakutana na
wanahabari  kutoka vyombo
mbalimbali kuzungumzia
masuala ya maendeleo kwenye
mkoa huo na jinsi ulivyojipanga.

Anausifu mkoa huo kuwa una
fursa mbalimbali za kiuchumi
ambazo  wanazipigia  debe
kutekeleza kwa vitendo sera ya
kukuza uchumi wa taifa kupitia
uwekezaji wa viwanda

Anasema mambo wanayotilia
mkazo ni kilimo, ufugaji, utalii
na sekta ya bandari ambayo
inategemewa kwa kiasi kukibwa
kukuza uchumi wa wananchi wa
mkoa huo kwa njia ya kusafirisha
bidhaa zao kwenda nchi za
Zambia na Demokrasia ya Kongo
(DRC).

SEKTA YA KILIMO

Homera anasema katika sekta
ya kilimo wanazalisha mazao
matano ya kimkakati ambayo ni
pamba, tumbaku, ufuta, korosho
na uvunaji wa asali.

“Tunafanya kilimo kwa zaidi ya
asilimia 90 kwa sababu wananchi
wamejikita ~ kwenye  kulima
kibiashara na chakula hasa
katika halmashauri ya wilaya ya
Mhimbwe ambao wanalima ufuta
na mazao mengine bila kuweka
mbolea kwa sababu ardhi yake
haijachoka,” Homera anasema.

Anaeleza zaidi kuwa,
wanazalisha ~ mahindi  tani
250,000 hadi 400,000 kwa
mwaka na mpunga ni zaidi ya
tani 350,000 kwa mwaka.

Anaeleza kuwa, katika mwaka
2019/20 wanatarajia kuzalisha
ufuta tani 50,000 kwa sababu
wana soko la uhakika hivyo
wameweka mikakati kwa kila
wilaya kuzalisha mazao ya
kutosha pamoja na zao la pamba.

Kiongozi huyo wa mkoa
anasema pia wana mpango wa
kuanza kujikita kwenye korosho

o
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Shehena ya saruji ikipakiwa kwenye bandari ya Kasanga kusafirishwa kwenda nchi za Demokrasia ya Kongo na
Zambia hivi karibuni. PICHA: MARY GEOFREY.

na tayari wamepanda zaidi ya
hekari 6,000 za mikorosho.

“Kupitia zao hili tunaamini
tutafanya biashara katika mkoa
wetu baada ya miaka mitatu
ambako tutakuwa tumefanikiwa
kuvuna,” Homera anasema.

Anawataka wawekezaji wa
mazao ya chakula na biashara
kama ufuta, asali, pamba na nyama
kwa sababu bidhaa hizo zinapatika
kwa wingi.

Anasema pia kuna fursa za
uvuvi katika mkoa huo hivyo
wafanyabiashara wanapaswa
kuwekeza katika sekta hiyo kwa
sababu wanaelekea kwenye lengo
kuu la kukuza uchumi.

SEKTA YA UHIFADHI

Hifadhi ya Katavi iko juu ya
ukanda wenye mafuriko wa
Ziwa Tanganyika na ina ukubwa
wa takribani kilomita za mraba
4,471 hivyo ni hifadhi ya tatu kwa
ukubwa nchini.

Anasema hifadhi hiyo ni
maarufu kwa idadi kubwa ya

viboko na mamba pamoja na
wanyama wengine kama samba
na chui.

Anasema wameweka mikakati
ya kuendelea kuhifadhi misitu
kuhamasisha Watanzania wote
wa nje ya mkoa huo kufika
katika hifadhi hiyo kwa ajili ya
kutembelea.

Homera anawaeleza wadau
kuwa, endapo wananchi
watajitokeza katika kuona vivutio
katika hifadhi hiyo wataongeza
mapato ya mkoa huo na kukuza
uchumi wa wake.

Asilimia kubwa ya
wanaotembelea hifadhi hiyo ni
wageni kutoka mataifa mbalimbali
, anasema Mkuu wa Mkoa na
kwamba pamoja na wanyama hao
kuwa kivutio ndani ya hifadhi hiyo,
kuna mti ujulikanao ‘Mti wa Mzimu
wa Katabi.’
vinavyopakana na hifadhi hiyo,
vimekuwa vikiutumia kuomba
mahitaji mbalimbali kwa mujibu
wa imani zao.

Mzimu huo unatajwa kumaliza
magonjwa ya mlipuko ambayo
yamekuwa yakijitokeza katika
maeneo hayo, pia umekuwa
ukitumika kuleta mvua kunusuru
maisha ya viboko na mamba
wanaoiishi kwa kutegemea uwepo
wa maji katika mto Katuma,
anafafanua.

“Katika mti huo wa mkwaju
kunakosemekana ndiko mzimu
umehifadhiwa, ni mahali makabila
mbalimbali ya mkoa huo kama
vile Wabende na Wapimbwe,
wamekuwa wakifanya matambiko
kwa mzimu huo unaoaminika
kuishi mahali hapo,” anasema.

Kadhalika  anasema  wana
maporomoko ya Sikombe ambayo
ni kivutio kikubwa na hifadhi hiyo
ina mazingira bora.

Anasema  pia  wameweka
mazingira mazuri ya kuelekea
katika hifadhi hiyo kwa kujenga
barabara za kisasa ambazo
zitawezesha watu kufika hifadhini
bila matatizo.

Katika kurahisisha usafiri na

watalii kufika katika hifadhi hiyo,
anasema wameshakamilisha
uwanja wa ndege.

Homera anasema  uwanja
huo tayari umeshapata kibali
cha kurusha ndege hivyo wakati
wowote ndege zitaanza kutua kwa
ajili ya kufungua milango ya watalii
kuingia kwa wingi katika mkoa
huo.

Kadhalika  anasema tayari
wameshanunua gari ya zima moto
kwa ajili ya kukamilisha taratibu za
kuwa na uwanja wa ndege wenye
vigezo vinavyotakiwa.

UCHUMI WA BANDARI

Mkuu huyo wa mkoa, anasema
wana lengo la kuongeza mapato
na kujenga bandari ya Karema
ambayo itapokea mizigo kutoka
Dar es Salaam na Kigoma kwa ajili
ya kuivushwa kwenda nchijirani za
Demokrasia ya Kongo (DRC).

Homera anasema bandari hiyo
pia itasaidia kupunguza shughuli
za malori barabarani ambayo
yanaharibu barabara kwa sababu
bidhaa nyingi zitakazokwenda
Kongo zitapelekwa kwa njia ya
maji.

“Kuwapo kwa bandari hii
kwa kiasi kikubwa kutasaidia
kuokoa fedha ambazo zilikuwa
zinatumika kurekebisha barabara
zinazoharibiwa na malori,”
anasema Homera.

MIRADI MINGINE

Anasema pia mradi wa
barabara ya kutoka Mpanda Mjini
kuenda Kigoma kupitia wilaya
ya Tanganyika na ile ya Mpanda
kuelekea Tabora ambayo itafungua
uchumi wa mkoa huo.

Anasema pia serikali inajenga
hospitali katika kila wilaya, vituo
vya afya kila kata na zahanati katika
kwa lengo la kusogeza huduma za
matibabu karibu na wananchi.

Hospitali za wilaya zinajengwa
Mlele na Tanganyika na kwamba
zitakapokamilika zitasaidia
kurahisisha huduma kwa
wananchi.

Kuhusu biashara  anasema
wamewapatia wajasiriamali
vitambulisho vya kufanyia biashara
na wanaitikia vyema zoezi hilo.

Aneleza kuwa, wamewatumia
wafanyakazi wa sekta za umma
kufikisha  vitambulisho  hivyo
kwa sababu wananchi walikuwa
wakilalamika kukosa huduma hiyo.

“Tumeshawafikia wafanya-
biashara wengi na tunaendelea
kuwafuatilia, tunaamini kila mmoja
akipata kitambulisho ataweza
kutambulika na kufanya biashara
zake kwa uhuru na nimeshaagiza
marufuku kusumbuliwa,” anasema
Homera.
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Jeshi, upinzani waafiki serikali ya mpito

KHARTOUM, Sudan

VIONGOZI wa jeshi nchini Sudan,
wameafikiana na muungano wa up-
inzani nchini humo juu ya kuund-
wa kwa serikali ya mpito ambayo
itaandaa njia kwa ajili ya kurejeshwa
kwa utawala wa kiraia.

Kwa mujibu wa wasuluhishi, jeshi
na upinzani wamekubali kushiriki-
ana katika kuongoza serikali hiyo
itakayodumu kwa miaka mitatu na
kisha kusimamia uchaguzi huru na
wa haki.

Pande hizo mbili zilishindwa ku-
fikia muafaka hapo awali kutokana
na mvutano wa kila upande ukitaka
uwe na uwakilishi mkubwa zaidi kwe-
nye baraza litakalounda serikali hiyo.

Lakini sasa wameahidi kuunda
serikali huru itakayoongozwa kitaala-
mu pamoja na kuchunguza ghasia za
Hivi karibuni zilizosababisha mamia
kufariki ni kwa mujibu wa Umoja wa
Afrika (AU).

I
AU yakamlllsha

mkataba

biashara huru

NIAMEY, Niger

Pia wame-
kubaliana
kuwa na
uchunguzi
wa wazi,
huru na
kina juu ya
matukio
yote ya
ghasia
yaliyoi-
kumba nchi
hiyo katika
wiKi za hivi
karibuni.

UMOJA wa Afrika wakati wowote
kuanzia sasa utazindua awamu ya
vendeshaji ya mkataba wa kibiashara
barani Afrika uliosubiriwa kwa muda

mrefu.

Mataifa 55 ya Umoja huo yataku-
sanyika kwenye mkutano wa kilele
nchini Niger yakijaribu kuondoa
ushuru wa biashara miongoni mwa

nchi wanachama.

Taarifa za makubaliano hayo
zilipokelewa kwa shangwe mitaani.
Sudan imejikuta ikitumbukia katika
lindi la ghasia na sitafahamu tangu
alipong'olewa madarakani rais Omar al-
Bashir kwa mapinduzi ya kijeshi mwezi
Aprili mwaka huu.

Mapinduzi hayo yalizaliwa baada ya
maandamano makubwa ya raia dhidi
ya Bashir, ambaye aliingia madarakani
kwa mtutu wa bunduki mwaka 1989.

Siku tatu kabla ya makubaliano hayo
ya mpito, makundi makubwa ya waan-
damanaji wakitaka baraza la kiongozi
la kijeshi kuachia ngazi na kupisha uta-
wala wa kiraia.

Watu saba waliuawa na wengine 181
walijeruhiwa katika vurumai hizo, vy-
ombo vya serikali viliripoti.

Mazungumzo ya safari hii yalifanyika
jijini Khartoum kupitia usuluhishi ul-
ioongozwa na Waziri Mkuu wa Ethiopia
na wanachama wa AU.

“Pande mbili zimekubaliana kuunda
baraza huru litakalokuwa na rais wa

kupokezana baina ya jeshi na raia kwa
kipindi cha miaka mitatu au zaidi,”
msuluhishi wa AU Mohamed Hassan
Lebatt, aliwaambia wanahabari jana
[jumaa asububhi.

Uchaguzi utafanyika kipindi cha mpi-
to kitakapofikia tamati.

“Pia wamekubaliana kuwa na uchun-
guzi wa wazi, huru na kina juu ya
matukio yote ya ghasia yaliyoikumba
nchi hiyo katika wiki za hivi karibuni,”
aliongeza.

Aidha, walikubaliana kuahirisha
kuanzishwa kwa baraza la wawakilishi.”
Tunaamini kuwa huu ni mwanzo wa
zama mpya,” alisema Omar al-Degair,
kiongozi wa muungano wa wapinzani
nchini humo FFC.

Naibu Kiongozi wa Baraza la Mpito la
Jeshi TMC, Jenerali Mohamed Hamdan
Dagalo, alisema: “Makubaliano haya ya- "_h_
takuwa ni makubwa na hayatamuacha - W ama_
mtu yeyote. Tunaushukuru Umoja wa  Naibu Kiongozi wa Baraza la Mpito
Afrika na Ethiopia kwa kutuma wasu- |a Jeshi TMC, Jenerali Mohamed
luhishi na kuwa wavumilivu.” BBC Dagalo. PICHA: MTANDAGO.

Kundi linalounga mkono mkataba
huo huru wa Afrika (AfCFTA), wa-
naamini kwa kufanya hivyo, biashara
baina ya mataifa ya Afrika itaimarika.

Mkuu wa Kamisheni ya Umoja wa
Afrika, Moussa Faki Mahamat, alisema
jana mjini Niamey kuwa hayo ni

mafanikio makubwa na yanayoweza

kuelezewa kama historia.

Nigeria ilisema itatia saini mkataba
huo baada ya kugoma kwa muda
mrefu. Mazungumzo kuhusu biashara
huru yalianza mwaka 2002 na ku-
ungwa mkono na mataifa mengi huku
Benin na Eritrea zikiwa za mwisho

kutia saini. DW

MWANAMUME mmoja aliyepoteza
familia yake ya watu watano katika
ajali ya ndege ya Boeing iliyoangu-
ka nchini Ethiopia mapema mwa-
ka huu amekataa fidia ya shirika la
Boeing.

Alisema yeye na familia za
waathiriwa wengine wa mkasa huo
hawatakubali fidia inayotolewa na
kampuni hiyo ya ndege.

Boeing ilisema kuwa itatoa Dola
milioni 100 kwa miaka kadhaa kwa
serikali za mtaa na mashirika yasio
ya kiserikali kuzisaidia familia na
jamii zilizoathirika na ajali hiyo ya
ndege aina ya 737 MAX nchini In-
donesia na Ethiopia.

Karanja akiangalia makaburi ya familia yake iliyopotea kwenye ndege ya Boeing Machi mwaka huu. PICHA: BBC

Mfiwa ajali ya hdege akataa fidia ya Boeing

NAIROBI, Kenya

Malipo hayo yatakayotolewa
kwa miaka kadhaa hayatokani na
kesi iliyowasilishwa mahakamani
baada ya ajali hiyo ambayo
ilisababisha vifo vya takriban watu
346.

“Fedha hizo zinalenga kusaidia
elimu na maisha ya familia na mi-
pango ya jamii”, ilisema Boeing.

Lakini John Quindos Karanja ali-
yepoteza vizazi vitatu vya familia
yake ambayo iliabiri ndege hiyo ya
Ethiopia Airlines ikielekea nchini
Kenya, alipinga wazo hilo.

Alisema kwamba familia zote
zilizopo Kenya na Ethiopia zina
kundi moja la WhatsApp ambalo
waliliidhinisha siku chache baada
ya ajali hiyo.

Karanja alisema kwamba familia
hizo hazijapata mawasiliano yoy-
ote rasmi kutoka kwa Boeing na
ziligundua habari hizo kutoka kwa
vyombo vya habari.

Alieleza kuwa  familia zote
zilichukua msimamo wa ku-
toshawishiwa na pendekezo lolote
ambalo halijatolewa na mahakama
ya haki.

Karanja aliongeza kwamba fa-
milia hizo zina habari kwamba
kampuni hiyo imekodisha kundi
la mawakili ambao wametumwa
nchini Kenya na Ethiopia kujaribu
kuwasihi kusuluhisha tofauti zi-
lizopo nje ya mahakama.

Alisema hawatakubali hilo na
ameongeza kwamba Boeing haina

hisia na ni kama inatafuta njia ya
mkato kusuluhisha tatizo hilo.

Mkewe Karanja, Ann Wangui
Karanja, mwanawe wa kike Carol
Karanja na watoto watatu wa Carol
Karanja kwa majina Ryan Njoroge,
Kellie Pauls na mtoto wa miezi tisa
Rubi Pauls walikuwa abiria katika
ndege hiyo.

Walikuwa wakisafiri kuelekea
Kenya kutoka nchini Canada am-
bako Carol Karanja na watoto
wake walikuwa wakiishi.

Anne Wangui Karanja, alikuwa
anarudi nyumbani baada ya ku-
zuru Canada ambapo alikua ame-
watembelea wajukuu wake na
mwanawe ambaye alikuwa akifan-
ya kazi kama mhasibu katika kam-

puni moja ya nishati.

Ajali hiyo ya Machi mwaka huu
ilikuwa ya pili kuhusisha ndege ya
Boeing aina ya 737 Max 8 katika
kipindi cha muda wa miezi mitano.

Ndege kama hiyo iliokuwa ikimi-
likiwa na kampuni ya ndege ya In-
donesia carrier Lion Air, ilianguka
katika bahari ya Jakarta mnamo
mwezi Oktoba 2018.

Wachunguzi wa ajali za ndege
wameangazia zaidi mfumo wa ku-
dhibiti ndege hiyo na kampuni ya
Boeing imekuwa akishirikiana na
wathibiti kuweka mfumo mpya.

Boeing aina ya 737 Max imezui-
wa huku kukiwa hakuna tarehe
rasmi ya kuruhusiwa kupaa tena.
BBC
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HADITHI

Na Adam Fungamwango

ASWAHILI wana

msemo wao unaose-

ma kuwa ufukara ni

jereha la ulimwengu.
Wakiwa na maana, mtu fukara
mara nyingi hukutana na mitihani
mikubwa duniani, ambayo mingi
husababishwa na baadhi ya bin-
adamu wengine wenye vipato kwa
kuwaona hawana thamani na ha-
watajiki kuwa na kitu chochote cha
thamani.

Kijana anayetoka kwenye familia
duni Kadili, anatokea kupendwa na
msichana mrembo anayetoka kwe-
nye familia ya kitajiri, Edina.

Lakini kitendo hicho kinamsaba-
bishia kijana huyo matatizo makub-
wa ambayo hajawahi kuyapata ka-
tika maisha yake, kiasi cha maisha
yake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa
huu wa aina yake.

Baada ya mazungumzo ya kawai-
danamama yake, Kadili alimuomba
tena ruhusa mama yake kuwa wik-
iendi anataka tena kwenda disco.

“Mmh, mwanangu huko disco
tutakuwa disco, maana tangu mara
ya kwanza nilipokuruhusu kwenda
kumekunogea kama vile wanagawa
biriani bure, hebu nieleze kuna nini
haswa?”

“Mama si tunakwenda tu na Meze
kufurahi na kucheza.”

“Ndiyo kila wiki, siyo kama zam-
ani mlikuwa mnaweza kwenda kwa
mwezi mara moja, au miezi miwili
mara tatu, lakini sasa kila wiki vipi?”

Kadili alishtukia sababu ya mas-
wali hayo. Awali alianza kuwa na
wasiwasi na mama yake alipom-
tuhumu kuwa hakuwa kwenye hali
yake ya kawaida, lakini sasa anaone-
kana anauliza sana maswala ya dis-
co kuna nini?

“Inawezekana kuna kitu anakifa-
hamu.” Aljjiambia.

“Inawezekana mama akawa ana-
fahamu habari za Edina kweli? Nani
anamwambia? Na kitu gani anacho-
ambiwa?” Haya ni maswali aliyoku-
wa akijiuliza.

Kwa mbali alianza kuhisi kuwa
kuna mtu anavujisha siri wakati
anaongea na Meze. Anachojua yeye
ni kwamba hakuna mtu yoyote
anayeongea naye zaidi ya rafiki yake
kipenzi Meze.

“Ni Meze ndiye anavujisha siri?
Hapana”. Alijiuliza na kujijibu mwe-
nyewe.

Kwa mbali alianza kuhisi kuwa
kuna mtu huwa anasikiliza maonge-
zi yao anapokuwa dukani na rafiki
yake. Wakati anawasili nyumbani
alikutana na mama mmoja, anaitwa
mama Gombea.

Huyu ni mama anayesifika kwa
umbea, kutoka maneno huku ku-
peleka kwingine.

HADITHI

Ni kama
vile alikuwa
akizunguka,
lakini alijua
walipo.
Alipofika
karibu

na Kadili
aliinua jicho
na kuangalia
tena chini.
Akatingi-
sha kichwa
taratibu
kama ishara
ya kukataa
Kitu. Ishara
hizi zote
zilimchang-
anya Kadili.
Wakati
akidhani
atafika

pale alipo,
aligeuka

na kurejea
alipotoka.

Kwa sababu kawaida yao huwa hawamfuati msichacha yule wala kumsa-
limia mpaka yeye aanze kufanya hivyo, hawakufanya chochote bali kum-
simama tu na kushangaa. Mwili wa Kadili ndiyo uliokuwa umekufa ganzi
zaidi. Kwa akili ya haraka, Meze aliifuata karatasi ile iliyoangushwa kwa
bahati mbaya au makusudi kwa mrembo Edina.

JUMBA JEKUNDU- 8

“Inawekana ni mama Gombea.” Aliji-
ambia.

Kama kawaida ukumbi wa Blue Star
ulijaa watu siku ya wikiendi. Ni mara ya
tatu sasa kwa vijana kina Kadili na Meze
kufika hapo.

Mara ya kwanza ilikuwa kwa ajili ya
kucheza disco. Ya pili ilikuwa ni kum-
fuata binti mmoja mrembo waliokutana
naye mara ya kwanza aitwaye Edina. Hii
ni mara ya tatu ilikuwa pia kwa ajili yake.

Kama ilivyo ada, walianza kwa ku-
nunua vinywaji na kuanza kunywa
taratibu huku walimsubiri mgeni wao
kama siku hiyo anaweza kufika. “Tutao-
nana Mungu akipenda.” Kadili aliikum-
buka sauti nyororo ya mrembo Edina
ilinong'ona kwenye masikio yake.

Hakuna uhakika kama na leo anaweza
kufika. Wakati wakinywa na kupiga stori,
ghafla aliingia Edina kama kawaida aki-
wa na wapambe wake.

Alivalia gauni lake zurila rangi ya bluu,
likihanikiza uzuri wake wa asili na rangi
yake ya maji ya kunde.

Nywele zake zilikuwa ndefu hadi
mgongoni na alizibana vizuri. Kama
kawaida yake alionekana ni malkia
haswa. Na hata wale waliokuwa wana
mazoea ya kufika pale, walikuwa wame-
shaanza kumtambua msichana huyo.

Hata hivyo kwake haikuwa rahisi ku-
sogelewa na kucheza na mwanaume
yoyote zaidi ya yule ambaye amemcha-
guayeye.

Na siku zote hakuwa mwingine ila ni
Kadili. Na hata mabaumsa wake walijua
hivyo. Kama kawaida, Kadili hakuwa na
ubavu wowote wa kumfuata na kumsal-
imia, zaidi ya kujiweka vizuri ili aone-
kane na kufuatwa.

Kwa bahati mbaya siku hiyo hawaku-
wa sehemu ya kuchezea bali ni ile ya ku-
pata vinywaji, Kadili alikuwa akijiandaa
kutaka kutoka pale na kwenda sehemu

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

ya kusakata muziki ambako ndiko mara
zote wanakutania.

Wakati anataka kuinua mguu, macho
yake yalikutana na ya Edina. Yule msi-
chana mrembo anayemfanya asile, asi-
lale kwa ajili yake, ingawa hajui mwisho
wake utakuwa vipi.

Kadili aligundua kuwa kuna kitu am-
bacho si cha kawaida. Sura ya msichana
huyo haikuwa chamgamfu kama ili-
vyokuwa mara mbili walizokutana.

Cha ajabu alichogundua ni kama vile
msichana huyo hakuonyesha sura ya
bashasha kama ilivyokuwa huko nyuma.

Hilo lilimshtua Kadili na
alinyong'onyea. Furaha yote ya awali
iliisha. Pamoja na kuwa na uhakika kuwa
Edina alimuona na macho yakakutana
baina yao, lakini aliyaondoa mara moja
na hakutaka kuonyesha kuwa amemuoa.

“Kwa nini?” Alijiuliza Kadili huku jasho
likimtoka na sura kusawijika. Alipata
kusikia kuwa kuna aina ya wanawake
ambao hutokea kuwapenda wanaume
kwa muda tu, lakini baada ya siku kadhaa
anakuwa kama vile hamjui.

“Leo kama vile hayuko vizuri.” Sauti ya
Meze ilimshtua Kadili aliyekuwa kwenye
lindi la mawazo.

Hata rafiki yake naye aligundua hilo.
“Ni kweli Meze, sijui kuna nini?”

“Hebu twende kwenye kwenye ukum-
bi wa kucheza muziki, anaweza kuja.”
Meze alimwambia mwenzake.

Waliinuka na kuingia kwenye ukumbi
wa muziki, wakaanza kucheza disco.
Kadili alicheza lakini mawazo yake hay-
akuusikiliza kabisa muziki wenyewe.

Alinesa bila mpangilio wowote na
kuonekana kama vile mti unaosukumwa
na upepo. Hakuna na ukakika kama Edi-
na ataingia kwenye ukumbi wa kucheza
muziki kutokana na jinsi alivyo. Alikuwa
amenuna.

Ndoto ya Kadili kupendwa na msi-
chana mzuri wa kitajiri ikawa imeyay-
uka. Kichwani mwake haikuwepo tena.

@MSAMBA 7
0656122770
. #l

Alichofikiri ni kwamba leo hataki mtu
yoyote na pia huenda mpenzi wake yuko
nyuma anakuja, hivyo akaona si vema
kumfuata kumsalimia.

Kwa mbali alimuona Edina akiingia
kwa kunyata na si kwa bashasha kama
ambavyo huwa anafanya. Hakuonekana
kutaka kucheza.

Aliingia kwenye kundi la watu wal-
iokuwa wanacheza, akinesanesa mithili
ya mtu anayecheza, lakini ni kama vile
alikuwa anatafuta kitu.

Kama kawaida, mabausa watatu wa-
likaa kando wakimuangalia binti huyo
akionekana kujipindapinda kufuatisha
mdundo wa muziki.

Ni kama vile alikuwa akizunguka, la-
kini alijua walipo. Alipofika karibu na
Kadili aliinua jicho na kuangalia tena
chini. Akatingisha kichwa taratibu kama
ishara ya kukataa kitu. Ishara hizi zote
zilimchanganya Kadili. Wakati akidhani
atafika pale alipo, aligeuka na kurejea
alipotoka. Kadili na Meze walishuhudia
akiangusha kitu kama karatasi iliyokuwa
imekunjwakunjwa kama vile kitu kisicho
na thamani, takataka, au karatasi iliyo-
fungiwa kitu cha kula na mlaji akawa am-
emaliza.

Kwa sababu kawaida yao huwa ha-
wamfuati msichacha yule wala kumsal-
imia mpaka yeye aanze kufanya hivyo,
hawakufanya chochote bali kumsimama
tu na kushangaa. Mwili wa Kadili ndiyo
uliokuwa umekufa ganzi zaidi. Kwa akili
ya haraka, Meze aliifuata karatasi ile ili-
yoangushwa kwa bahati mbaya au maku-
sudi kwa mrembo Edina.

Kadili yeye macho yake yalikuwa
yakimsindikiza mrembo Edina ambaye
alionekana hakuwa kwenye hali ya
kawaida, akitoka moja kwa moja kwenye
ukumbi huo huku mabausa wakimfauta
kwa nyuma.

Itaendelelea Jumamosi
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKQO

ELIMU/ MASOMO

NAFASI ZA MASOMO, Chuo cha

Uuguzi na Ukunga MASSANA
kilichopo dar es Salaam, Mbezi Beach
Goba Road. Kinatangaza nafasi za
masomo Kwa ngazi ya Diploma
na cheti yatakayoanza mwezi wa
September 2019. Njoo tukujazie Form
Kupitia Mtandao wa Nacte: 0713
321260/0769 666880

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz ,au piga simu: 0767 223311

KUPOTEA KWA CHETI

115310301

Faustine Titus Dumla anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0895-0039
kilichotlewa na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 2013 katika shule ya
Sekondari Mwaya. Yeyote
atakaekiona atoe taarifa  kituo
chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: KLR/RB/3254/2018

KUPOTEA KWA CHETI

115311102

JUSTERRAHEL ONESMO MACHA
anatangaza kupotelewa kwa cheti cha
Kidato cha nne Shule ya Secondari
MARINGENI chenye Index No
S-2028-0019 kilichotolewa na Baraza
la Mitihani la Taifa 2016

Yeyote atakaye kiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa polisi: MOS/RB/4217/19

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA SIMANJIRO.
WILAYA YA SIMANJIRO

MAOMBI NA. 89/1219

EVELYIN GILEAD SHANGALI
(Suing as an estate administrati)............ccoeeeere MLETA MAOMBI

DHIDI YA
EXCELLENTCOM TANZANIA LIMITED......MJIBU MAOMBI
KUITWA SHAURINI

KWA:  EXCELLENTCOM TANZANIA LIMITED
POPOTE ULIPO

Kwa kuwa mleta maombi ameleta madai ya kesi na
yameelezwa katika nakala ya madai ambayo inapatikana
katika Baraza la Ardhi na Nyumba Simanjiro.Shauri
limepangwa kutajwa tarehe 16/07/2019 saa mbili na
nusu(2:30)asubuhi mbele ya Mheshimiwa Mwenyekiti J.Silas,
hivyo unatakiwa kufika mahakamani wewe au wakili wako.

ANGALIA: Kama hutohudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu
Mahakama itasikiliza shauri hili na kutoa uamuzi upande mmja.

Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa Baraza hili leo 01
mwezi Julai, 2019.

115311202

FORM Il

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M. 1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo: MAGOMENI
Usimamizi wa Mirathi No. 252/2019

Ombi la ABDULKADIR RWEYEMAMU MBEO
kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya Marehemu
MARIAM ABDULKADIR KOKWIJUKA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi wakitaka ~mnamo tarehe
26/07/2019. kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 3/07/2019
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115310802

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI
JOHN FELIX MAPANDE
anatangaza kupotelewa

na kadi ya gari aina ya
TOYOTA HIACE yenye
namba za usajili T. 199

115311702

DCV. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi:

DAR/BUG/RB/108255/2019.

KUPOTELEWA NA
KADI ZA PIKIPIKI

FAIR DEAL AUTO PVT LTD
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Pikipiki iliyokuwa na
namba ya usajili
T 129 CHB na chasis namba
MD2A21BZ0CWJ39380.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi. Taarifa ya Polisi:
IR/TR/RB/2053/2019

115311302

KADI YA GARI
IMEPOTEA

HAMADI JOSHUA
SHOMARI ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI YENYE NAMBA ZA
USAJILI T225 DKX. REG
NO. 7522044. CHASSIS NO.
ZRT 26030117893.
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI
AR/RB/6311/2019.

115310402

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

ISSAH JUMA RASHID
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki aina ya
FECON yenye namba za
usajili MC 835 BEZ.
Chassis namba
LDAPAJOB4GGBO01845.
Engine namba.
155FM1216F01845 Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: WMB3518/2017

115310702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA YA DODOMA
MAHALI DODOMA
MAOMBI Na 179 YA2019 BAINA YA
NATIONAL MICROFINANCE BANK PLC .............. MUOMBAJI
DHIDI YA
1. GODFRRID MICHAEL MUSHI
2. ALFRED ANSELIM KINABO

KWA : GODFRRID MICHAEL MUSHI
ALFRED ANSELIM KINABO
POPOTE PALE ULIPO

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo
yake yameelezwa katika Nakala ya maombi ambayo
inapatikana katika Baraza hili.

Kwa hiyo mnatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe
binafsi, wakili au mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa
kisheria tarehe 1/08/2019

Angalizo: kama hukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu,
Baraza likidhibitisha kuwa umepokea Hati ya Wito, Baraza
linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri wa Baraza hili leo
mwezi wa juli 2019

115310502

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI
OSCAR GODFREY

MTENDA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya MITSUBISH yenye

namba za usajili
T 195 BDX rangi ya
white/green. Chassis namba
FE637EV501272. Engine
namba. 4D33D82825.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOM/TR/RB/23880/2016

115310601

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;139/2019

Ombi la BERNARD BEREGE CHENEMIAGE
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
FRANCIS JUMA BEREGE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 11/07/2019 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 02/07/2019.
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Uza,
Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza
Nasi Kwa Bei Poa Tupigie
0767223 311

JE UNAHANGAIKA PA KUUZA BIDHAA YAKO?

Nipashe

NI JIBU LAKO, NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz au piga simu: 0767223311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Mke ampeleka Icardi Juve

TURIN, Italia

MKE wa mshambuliaji wa
Inter Milan, Mauro Icardi
ambaye pia ni wakala wake,
Wanda Nara yupo kwenye
mazungumzo na Juventus ili
kukamilisha usajili wa nyota
huyo.

Wanda ameripotiwa kwen-
da Ibiza Jumanne iliyopita ku-
kutaka na bosi wa Juventus,
Fabio Paratici kuhusu dili la
mshambuliaji huyo kabla ha-
jarudi zake Milan kumalizana
na Inter Milan.

Kocha mpya wa Inter Mi-
lan, Antonio Conte, anataka
kumpiga bei Icardi ili kupata
fedha za kumnasa mshambu-

liaji wa Manchester United,
Romelu Lukaku.

Kocha huyo amesham-
wambia Icardi kwamba ha-
takuwa kwenye mipango
yake ya msimu ujao licha ya
kwamba amefunga mabao 40
kwenye ligi kwa kipindi cha

Inter wanahitaji pauni
milioni 54 kwenye mauzo
ya mchezaji huyo, ambaye
alivuliwa unahodha na ku-
wekwa nje ya kikosi sehemu
kubwa ya msimu uliopita ku-
tokana na utovu wa nidhamu.

Kocha mpya wa Juventus,
Maurizio Sarri ni shabiki
mkubwa wa Icardi na alijar-
ibu kutaka kumsajili wakati

LEICESTER, England

LABU ya Leicester imetangaza
kumsajili, Ayoze Perez kwa pauni
milioni 30 kutoka Newcastle.
Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 25 amekubali kusaini mkataba wa
miaka minne na miamba hao wa uwanja wa
King Power.

Perez amekuwa mchezaji wa pili kusajil-
iwa katika kipindi cha majira ya joto baada
ya kumchukua,James Justin kutoka Luton.

Nyota huyo wa Hispania alitumia mis-
imu mitano pale kwenye dimba la St James’
Park na msimu uliopita ulikuwa mzuri zaidi
kwake baada ya kufunga mabao 12.

alisema: “Nina furaha kubwa na nimeri-
dhishwa mmno. Najisikia fahari kuwa se-
hemu ya kikosi cha Leicester na sitasubiri
kuanza kucheza.

“Klabu inataka kukua kadiri inavyoweze-
kana na hicho ndio kitu ninachokipenda.
Nilizungumza na kocha na hilo ndilo al-
ilolisema kuwa jambo muhimu zaidi.

“Na hali hii inanipa hamasa kubwa zaidi
ya kufanya maamuzi ya kuendelea kucheza
hapa.”

Naye kocha wa Leicester, Brendan
Rodgers alisema: “Nafikiri Ayoze atakuwa
mchezji muhimu zaidi kwa kikosi chetu.
Kwa sababu ni mwepesi na mwenye kasi
kubwa dimbani, ana uzoefu wa kutosha

alipokuwa akiinoa Napoli.

Conte anataka kutumia fed-
ha za kumuuza mshambuliaji
huyo ili kumsajili Lukaku na
mabosi wa timu hiyo wame-
shapanga vikao na mawakala
wa mchezaji huyo.

United walikataa ofa ya
pauni milioni 62, ofa ya
mkopo wa miaka miwili
iliyoletwa mezani kwao na
Inter kwa gajili ya huduma
ya mshambuliaji huyo wa ki-
mataifa wa Ubelgiji.

Kocha wa United, Ole Gun-
nar Solskjaer hana pingamizi
la kumuuza Lukaku, lakini
anataka fedha za kutosha ili
na yeye aweze kufanya usajili
wa wachezaji wapya.

Akizungumza na televisheni ya LCFC TV,

kwenye Ligi Kuu England.”

Paulo Dybala atumiwa
kumhamisha Pogba

TURIN, Italia

KATIKA harakati zake za kutaka
kumnasa Paul Pogba klabu ya
Juventus sasa inataka kumtumia
Paulo Dybala kama chambo ya
kumnasa nyota huyo.

Pogba ambaye anakipiga pale
klabu ya Manchester United
anataka kuondoka hapo kwe-
nye dimba la Old Trafford, huku
mashetani wekundu hao waki-
haha kutaka kumbakisha.

Juvetus wanataka kumtumia
Dybala baada ya wapinzani wao
katika mbio za kumsajili Pogba,
Real Madrid kuwa tayari kuwapa
United mshambuliaji wake, Ga-
reth Bale. Dybala anaweza kupi-
sha njia kwa sababu kocha mpya

wa Juventus, Maurizio Sarri
ameamua kumrudisha mshambu-
liaji wa kimataifa wa Argentina,
Gonzalo Higuain ambaye alitole-
wa kwa mkopo kwenda Chelsea
dirisha la Januari.

Beki Sandro na kiungo Blaise
Matuidi nao wanaweza pia ku-
tumika katika dili la kumrudisha
Pogba ambaye aliuzwa klabuni
hapo kwenda Old Trafford katika
dirisha la uhamisho la mwaka
2016 kwa dau la rekodi ya dunia
pauni milioni 89.

Mabosi wa United hawataki
kuachana na Pogba kwa sababu
za kibiashara lakini kocha wa
timu hiyo, Ole Gunnar Solskjaer
yuko radhi kuachana na kiungo
huyo.
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De Jong:
Furaha yangu
ni kucheza na
Messi

BARCELONA, Hispania

FRENKIE de Jong amefanya mahojiano
yake kwa mara ya kwanza tangu
awasili Barcelona, ambako alikwenda
kukamilisha vipimo vya afya kabla ya
kukamilisha uhamisho wa euro milioni
86 ambao ulikubaliwa tangu Januari
mwaka huu.

‘Dogo’ huyo wa Uholanzi alitarajiwa
kusaini mkataba wa miaka mitano
kuwachezea La Blaugrana hao baada ya
kuwa na misimu mitatu mizuri na Ajax,
ambako ameichezea mechi 89 katika
mashindano yote na kufunga mabao
sita na kutoa pasi za mwisho 13.

Akiwa amenukuliwa na tovuti ya
Klabu ya Barcelona, De Jong alibainisha:
“Nina furaha kubwa kuwa hapa
hatimaye. Tangu nikiwa mdogo nilikuwa
na ndoto ya kuichezea Barca, na sasa
nipo hapa ni jambo nzuri.

“Nina furaha kubwa zaidi kuwa
hapa kucheza na Lionel Messi, kwani
nimekuwa nikimfuatilia mara zote.

Sasa ni wakati mzuri zaidi kucheza nae
pamoja kwenye timu moja.”

“Natarajia kuwa na wakati mzuri zaidi
kwenye maisha yangu ya soka hapa
katika Uwanja wa Camp Nou ambako
nitakuwa nacheza kwa mara ya kwanza.

“Nina uhakika kwamba nitakuwa na
kipindi kizuri zaidi kwa muda wote
nitakaocheza hapa na nina matumaini
makubwa ya kuisadia klabu yangu,”
alisema.

Jana ljumaa De Jong alifanyiwa
vipimo vya afya yake kabla ya kusaini
mkataba wa kuitumikia klabu hiyo.

LONDON, England

LABU ya Arsenal imeripotiwa
kwamba imetoa ofa kwa beki
wa kushoto wa Brazil, baada ya
yota huyo kuomba kuondoka
pale Real Madrid.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 31 amekuwa pale kwenye dimba
la Bernabeu kwa misimu 13, akishinda
mataji manne ya Ligi Kuu Hispania, La
Liga, na manne ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya.

Lakini kutokana na kwa sasa kutoku-
wa na uhakika wa kupata namba kwe-
nye kikosi cha kwanza, huku akisum-
buliwa na majeruhi ya mara kwa mara,
Marcelo ameomba kuondoka.

Kocha, Zinedine Zidane ameshabain-
isha wazi kwamba beki huyo hayupo
kwenye mipango yake na hasa baada
ya mwezi uliopita kumnunua Ferland
Mendy kutoka Lyon kwa pauni milioni
47.

Marcelo baada ya kuomba kuondoka
klabuni hapa, amekuwa akipata ofa
kadhaa kutoka Klabu mbalimbali Ul-
aya, kwa mujibu wa gazeti la Hispania la
Marca. Kwa sasa Arsenal ndio inayota-
jwa kuwa kwenye mbio za kutaka kum-
sajili mchezaji huyo huku wakishindana
na Paris Saint-Germain, Juventus na AC
Milan.

Aidha taarifa zaidi zinasema kwam-
ba, Marcelo alikuwa na mpango wa
kufanya mazungumzo na rais wa Real
Madrid, Florentino Perez.

Marcelo kwa sasa yupo likizo baada
ya kuachwa kwenye kikosi cha timu ya
taifa ya Brazil ambacho kimetinga fain-
ali ya michuano ya mataifa ya Amerika
Kusini, Copa America, na kitacheza na
Peru kesho Jumapili.
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Ander Herrera
rasmi PSG

PARIS, Ufaransa

KLABU ya PSG imethibitisha kwamba, imekamilisha
usajili wa kiungo wa Manchester United, Ander Her-
rera.

Kocha Ole Gunnar Solskjaer alitaka kumbakisha ki-
ungo huyo raia wa Hispania wakati huu akiwa anaijen-
ga timu yake, lakini alishindwa kumshawishi kusaini
mbkataba mpya hapo Old Trafford.

Klabu hiyo ya Ufaransa ilitangaza kumsajili mchezaji
huyo kwa uhamisho huru na ametajwa kwamba ataku-
wa akilipwa kiasi cha pauni 300,000 kwa wiki.

Herrera alikuwa na namba ya kudumu katika kikosi
cha United msimu uliopita na ametua PSG kwa ajili ya
kwenda kuziba pengo la Adrien Rabiot aliyetimkia Ju-
ventus.

Ameiambia tovuti ya klabu hiyo kuwa: “Paris Saint-
Germain ni Klabu kubwa nchini Ufaransa.

“Inakufanya uzidi kuimarika kama mchezaji na kwa
uhakika ni wakati mzuri kwangu kuvaa jezi ya PSG na
naamini nitakuwa na wakati mzuri kwenye Klabu hii.”
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

BUFFON RASMI
AREJEA JUVENTUS
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® ® @ Ajiandaa kwenda kuvunja rekodi ya mkon-
gwe Maldini katika ligi hiyo ya Serie A...

TURIN, Italia

OLIKIPA wa zamani wa
Timu ya Taifa ya Italia, Gian-
luigi Buffon, amekamilisha
mchakato wa kurejea katika

klabu yake ya zamani ya Juventus.
Buffon, ambaye ana umri
wa miaka 41, aliwatu-
mikia vigogo hao wa Turin
kwa muda wa miaka 17
kabla ya kujiunga na Paris
St-Germain ya Ufaransa
msimu uliomalizika.

Mlinda mlango huyo ambaye Juni
5 mwaka huu, alitangaza kuondoka
PSG baada ya kuichezea kwa msimu
mmoja, juzi asubuhi alikuwa Juven-
tus kwa ajili ya kufanyiwa vipimo.

Mkongwe huyo amesaini mkataba

wa mwaka mmoja wa kuichezea kla-
bu hiyo maarufu Bianconeri, ambayo
sasa iko chini ya kocha wa zamani wa
Chelsea, Maurizio Sarri.

Golikipa huyo wa zamani wa Italia,
ambaye ameshinda mechi 176 akiwa
na taifa hilo, ni mmoja wa wachezaji
ambao wanatajwa kuwa na uwezo wa
kubadilisha mchezo.

Mshindi huyo wa taji la Kombe
la Dunia za mwaka 2006, Buffon
ameshinda mataji tisa ya Ligi ya Se-
rie A pamoja na manne ya Kombe la
Italia, pia ameshinda taji la Ligi Kuu
Ufaransa msimu uliomalizika.

Buffon anahitaji mechi nane tu za
Serie A ili kuvunja rekodi ya kucheza
mechi 647 ambazo zinashikiliwa na
mkongwe wa AC Milan, Paolo Mal-
dini.

Buffon ni mchezaji wa tatu wa Ju-
ventus ambaye yuko huru katika kip-

indi cha majira ya joto akifuatiwa na
Aaron Ramsey ambaye ameondoka
Arsenal na Adrien Rabiot aliyepewa
baraka za kuondoka Paris St-Ger-
main.

Kwa mara ya kwanza Buffon ali-
jilunga na Juventus akitokea Parma
mwaka 2001 na kudumu klabuni
hapo hadi mwaka 2018, akishinda
mataji 12 mfululizo ya Serie A.

Hata hivyo, mkongwe huyo
ameshindwa kutwaa taji la Ligi ya
Mabingwa Ulaya akiwa na vigogo hao,
akipoteza mechi tatu za fainali.

Msimu uliopita, Buffon sambamba
na Claudio Marchisio, ambaye
alikuwa klabuni hapo tangu mwaka
2005, waliondoka Juve, wakati
Andrea Barzagli yeye alitangaza
kustaafu, na kuifanya idadi ya
wachezaji wanaoifahamu vema klabu
hiyo kupungua.

CITY YAACHANA NA MAGUIRE

MANCHESTER City haiko tayari kukutana
na Leicester kwa ajili ya kufanya mazungumzo
kuhusu beki, Harry Maguire wakati mahasimu wao
Manchester United wao wameonyesha wameweka
nguvu kuhakikisha wanashinda mchakato wa ku-
pata saini ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
26. (90Min)

FERNANDES KIMEELEWEKA

NYOTA anayewindwa na Manchester United, Bruno
Fernandes tayari ameshakaribia kukamilisha mchaka-
to wa kutua Old Trafford. Kiungo huyo mwenye umri
wa miaka 24 kutoka Sporting Lisbon na Timu ya Taifa
ya Ulreno tayari ameshatua Manchester kwa ajili ya
kufanyiwa vipimo vya afya. (Sport Witness)

NIGUEZ KUMRITHI POGBA

MANCHESTER United maarufu The Red Devils
imemtaja beki wa Atletico Madrid na Timu ya Taifa ya
Hispania, Saul Niguez (24), ndiye mrithi wa Kiungo wa
Ufaransa, Paul Pogba (26), ambaye anatarajia kuon-
doka klabuni hapo. (Express)

SCHUBERT AIKATAA ARSENAL

KLABU ya Arsenal itamkosa golikipa Mjerumani
Markus Schubert, ambaye ana umri wa miaka 21
kwa sababu ameamua kujiunga na klabu ya Schalke
akitokea Dynamo Dresden. (Sport1)

ARSENAL YAMWANIA MARCELO

ARSENAL iko katika vita ya kuwania saini ya beki
wa kushoto Mbrazil Marcelo (31), ambaye ameambiwa
na Real Madrid ajipange kuondoka. (Sport - via
Metro)

LUKAKU ANUKIA MILAN

INTER Milan inaendelea na mchakato wa kuwasili-
sha rasmi ofa ya kutaka kumsajili straika wa Man-
chester United na Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Romelu
Lukaku ambaye ana umri wa miaka 26. (Sumn)

RONDON AWINDWA

WETS Ham imejiimarisha ili kuongeza nguvu za
kumwania straika wa Newcastle na Timu ya Taifa ya
Venezuela, Salomon Rondon (29) kwa kuongeza dau.
(Star)

LOVREN KUONDOKA LIVERPOOL

NYOTA Dejan Lovren anajiandaa kuondoka Liver-
pool baada ya AC Milan inayoshiriki Ligi ya Serie A
kuanza mchakato wa kumwania beki huyo wa Timu
ya Taifa ya Croatia ambaye ana umri wa miaka 30 ili
atue San Siro. (Mirror)

CITY, JUVENTUS VITANI

MANCHESTER City inatarajia kukutana na
ushindani kutoka kwa Juventus kwa ajili ya kuwania
saini ya beki wa Barcelona na Timu ya Taifa ya Ureno,
Joao Cancelo ambaye ana umri wa miaka 25. (Sport
English - via Mirror)

SILVA KUMTOA NEVES

INTER Milan inataka kumtumia straika wa Ureno,
Andre Silva (23), kuwa sehemu ya usajili wa kiungo
wa Wolves Mreno Ruben Neves (22), ambaye dau lake
limetajwa kuwa ni pauni milioni 40.3. (Sport Media-
set - in Italian)
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Zimamoto
yaota
ubingwa
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

UONGOZI wa Zimamoto
umesema kuwa utakiandaa
vema kikosi chao kwa saba-
bu wamedhamiria kufanya
vema katika msimu ujao wa
Ligi Kuu Zanzibar, tofauti

na ilivyokuwa katika msimu
uliomalizika. -
~ Akizungumza na gazeti hili
jana, Katibu Mkuu wa Zi-
mamoto, Ali Jongo, alisema
kuwa wameandaa programu
nzuri ampazo zitawafanya
wachezaji wao wame imara
na tayari kukabiliana na
ushindani.. _

Jongo alisema kuwa licha
ya kuchelewa kuanza ma-
zoezi, Zimamoto imejipanga
kufanya vizuri na lengo lao
kuu likiwa ni kuutwaa ub-
ingwa wa Ligi Kuu Zanzibar
ambao msimu uliopita “hes-
abu” zao zilipotea kidogo.

Kiongozi huyo alisema
kuwa tayari wachezaji wao
wameshaanza mazoezi, am-
bapo kwa siku wanafanya
mara moja, lakini wakita-
rajia kuongeza “dozi” hiyo
itakapofika mwishoni mwa
Julai. -

“Kwa sasa timu inafanya
mazoezi mara moja kwenye
Uwanja wa Ngome Fuoni, na
mazoezi yanaendelea vizuri
hadi sasa hakuna mchezaji
aliyeumia mazoezini na ina-
bidi kutupata matumaini sisi
viongozi wa timu kuwa timu
yetu msimu huu itanyakuwa
ubingwa au kumaliza nafasi
ya pili,” alisema Jongo.

Aliongeza kuwa katika
kuimarisha kikosi hicho,

pia wanatarajia kusajili
wachezaji wapya wanne
na wataangalia zaidi nyota
waliong'ara kutoka kwenye
timu za Ligi Daraja la Kwan-
za ngazi ya Kanda na Daraja
la Kati maarufu Central..

“Nafasi ambazo tutazii-
marisha ni katika idara ya
ushambuliaji, hapa tutasajili
wawili na walinzi pia wa-
takuwa wawili, muda uki-
fika, tutaweka wazi Kila
kitu kuhusu wachezaji hao,”
Jongo alisema.

Zimamoto ilijiondoa ka-
tika mbio za ubingwa wa
ligi hiyo msimu uliomalizika
baada ya kupoteza michezo
miwili ya mwisho na kwa
matokeo hayo, ilimaliza
msimu ikiwa katika nafasi
X}?Lﬁatu nyuma ya KMKM na

TFF YAZIKUMBUSHA KLABU,
NYOTA BARA KUJITAMBUA

Na Shufaa Lyimo

LI kujiepusha na adhabu, Shirikisho

la Soka Tanzania (TFF) limevitaka

vilabu vyote nchini kuwa makini ka-

tika kufanya usajili wa wachezaji wao
kwa lengo la kuepusha matatizo yanayoji-
tokeza wakati dirisha la usajili huo litaka-
pofungwa, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mkuu
wa Idara ya Habari na Mawasiliano wa
TFF, Clifford Ndimbo, alisema kuwa
shirikisho hilo litasikitika kukuta kuna
klabu imefanya usajili bila ya kukamilisha
taratibu za mchakato huo ambao ndio
hutoa taswira ya timu husika.

Ndimbo alisema kuwa TFF imetoa
muda mrefu kama ambavyo nchi ny-
ingine hufanya, kwa lengo la kutaka kila
klabu ikamilishe mchakato huo kwa kuz-

ingatia kanuni na taratibu.

“Tunasisitiza klabu zote zifuate tarati-
bu za usajili, kwa sababu dirisha la usajili
litakapofungwa, kusiwe na mapungufu
ya baadhi ya usajili wa wachezaji kutoka-
milika, kila klabu iweke viambatanisho
vyote muhimu, vinavyotakiwa kutokana
na aina ya usajili wa mchezaji husika,”
alisema Ndimbo.

Kiongozi huyo aliongeza kuwa, hali
hiyo itasaidia kurahisisha mchakato huo,
na kila mchezaji kupata timu ya kuitu-
mikia na si kuona baadhi wanakosa klabu
kwa makosa yanayojirudia kila msimu.

“Huu ni wakati wa klabu kuhakiki-
sha mchezaji wanayemsajili, anakuwa
na mkataba halali, ambao umetimia na
umeridhiwa na pande zote mbili,"alisema
Ndimbo.

Wakati huo huo, Ndimbo, aliwataka

wachezaji wa Timu ya Taifa ya Tanzania (
Taifa Stars) ambao wamerejea nchini jana
kutoka Misri kwenye Fainali za Kombe
la Mataifa ya Afrika( Afcon) wasikat-
ishwe tamaa na matokeo waliyopata na
badala yake waelekeze akili zao kwenye
mashindano yajayo.

“Vijana wetu wa Taifa Stars wamejita-
hidi kwa sababu ni miaka mingi tulikuwa
hatujashiriki Afcon,naomba Watanzania
wasiwalaumu wachezaji bali wamuachie
hiyo kazi mwalimu ambaye ndio alikuwa
na timu ,”alisema Ndimbo.

Taifa Stars ambayo inanolewa na Mni-
geria Emmanuel Amunike sasa hivi itaan-
za kujiandaa mechi za kuwania tiketi ya
kushiriki Fainali za Kombe la Mataifa ya
Afrika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN),
ambapo itaanza kwa kuwakaribisha Su-
dan ifikapo Julai 26 mwaka huu.

il &

Nahodha wa Timu ya Soka ya Tanzania (Taifa Stars), Mbwana Samatta
(kulia), akiweka sahihi kwenye mkono wa mchezaji wa karate wa Kituo
cha Michezo cha Petrosport kilichoko Cairo, Misri. Stars ilikuwa inafanya
mazoezi kwenye Uwanja wa Kituo hicho ambao unamilikiwa na klabu ya
Petrojet, inayoshiriki Ligi Kuu Misri. PICHA: SOMOE NG’ITU

4 Seseme,
Shomary

| wasajiliwva
Kagera

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuhakikisha inakuwa imara na
kurejea kwenye ushindani, uongozi wa
Ligi Kuu Tanzania Bara umetangaza ku-
wasajili wachezaji watatu wapya kwa ajili
ya msimu ujao, imeelezwa.

Nyota ambao wametangazwa kutua
Kagera Sugar jana kuwa ni pamoja na
Abdallah Seseme kutoka Mwadui FC ya
mkoani Shinyanga, Ally Shomary wa
Mtibwa Sugar na Zawadi Mauya ambaye
alikuwa akiitumikia Lipuli FC ya Iringa.

Meneja wa Kagera Sugar, Mohammed
Hussein, aliliambia gazeti hili kwamba
wamejipanga “kukisuka” kikosi chao kwa
sababu hawataki kuona wanaendelea
kuwa kwenye wasiwasi wa kushuka daraja
kama ilivyotokea kwa misimu mitatu iliyo-
pita.

Hussein alisema kuwa licha ya kusajili
wachezaji wa ndani tu, wanaamini Kag-
era Sugar itaendelea kutoa ushindani kwa
klabu kongwe, lakini ikidhamiria kutwaa
taji la Ligi Kuu Tanzania Bara msimu ujao.

“Tumeshaanza kukisuka upya kikosi
chetu, tunatarajia ushindani utaongezeka
tena katika msimu unaokuja kama am-
bavyo inaonekana, kila timu inajiimari-
sha kwa sababu haitaki kuwa kibonde,
tunasajili kulingana na mabhitaji yetu na
si kuangalia wengine wanafanya nini, tu-
naamini wachezaji hawa tunaowasajili,
watasaidia kutimiza malengo yetu,” alise-
ma kiongozi huyo.

Aliwataja wachezaji wengine ambao
waliwasajili tayari kuwa ni Evarist Mujwa
ick Kyaruzi na Frank Ikobeki, wote kutoka
Mbeya City.

Msimu uliomalizika, Kagera Sugar inay-
ofundishwa na Mecky Maxime, ilinusurika
kushuka daraja baada ya kuwafunga Pam-
ba FC ya Mwanza mabao 2-1katika mchezo
wa marudiano wa Play Off kufuatia sare ya
bila kufungana katika mchezo wa kwanza.
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Nipashe

Mkwabi
afunguka
sintofahamu

Simba

® ® ® Ashangazwa kuhusika
kuhujumu klabu hiyo pamoja
na mgawanyiko uliopo...

Na Somoe Ng'itu

AKATI wingu na hofu
limeendelea kutanda
ndani ya  Simba
kufuatia sintofahamu
iliyopo katiya viongozi na mwekezaji
wa klabu hiyo, mfanyabiashara
maarufu nchini, Mohammed Dewji
“MO”, kiongozi mkuu wa mabingwa
wao wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Swedi Mkwabi, ameibuka na
kusema naye anashangazwa na hali
hiyo iliyopo.
Hofu ya “ndoa” kati ya MO
na mabingwa hao wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, Simba
kutaka kuvunjika ilianza
kuzungumzwa zaidi ya
miezi miwili na taarifa za
ndani zinaeleza kuwa hali
hiyo imekuja kutokana na
kuwapo kwa tofauti kati
ya viongozi na mwekezaji
huyo wa klabu hiyo ya
Mtaa wa Msimbazi, Kari-

Hali ilizidi kuwa mbaya baada ya
MO kuanza kuandika mfululizo wa
ujumbe mbalimbali zenye “mafum-
bo” katika kurasa zake za kijamii na
kuzidisha mijadala miongozi mwa
wanachama, mashabiki wa Simba
na wadau mbalimbali wa soka hapa
nchini.

“Kwenye uongozi, na kwenye
maisha, huwa nakaribisha kuko-
solewa. Lakini siwezi na sikubali
kufanya kazi na mtu anayejuhumu
malengo, mipango na maslahi ma-
pana ya taasisi, mtu anayetoboa
mtumbwi tunaosafiri nao,” MO
aliandika ujumbe huo katika uku-
rasa wake huku akiweka picha in-
ayomwonyesha Waziri wa Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk.
Harrison Mwakyembe (kushoto)
na kulia ni Mwenyekiti wa Simba,
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Swedi Mkwabi.

Akizungumza na Nipashe jana,
Mkwabi, alisema kuwa hata yeye
binafsi haelewi sintofahamu hiyo
iliyopo ndani ya klabu yao ambayo
kwa sasa iko kwenye mchakato
muhimu wa kukamilisha usajili
kwa lengo la kuimarisha kikosi
chao kwa ajili ya msimu ujao.

Mkwabi alisema kuwa kama
kiongozi mkuu, hafurahishwi na
hali hiyo kwa sababu haileti “afya”
ya maendeleo ya klabu yao na mpi-
ra wa miguu hapa nchini.

Hata hivyo, Mkwabi alisema
kwamba anasikitishwa zaidi kuona
yeye akihusishwa katika sintofaha-
mu hiyo, bila ya kufahamu sababu

Za msingi.

“Hata  sielewi, hata mimi
ninashaa, ninatajwa  kuhusika
kushirikiana na ( majina

tunayahifadhi) ili kuzuia mambo
yao,” alisema kwa kifupi kiongozi
huyo ambaye aliingia madarakani
katika uchaguzi wa klabu hiyo
uliofanyika Novemba mwaka jana
chini ya katiba mpya ambayo
imempa nguvu mwekezaji asilimia
49 na asilimia 51 zimebakiwa kwa
wanachama.

Taarifa za ndani za klabu hiyo zi-
nasema kuwa moja ya sababu am-
bazo zimepelekea pande hizo mbili
kutofautiana, ni kutofanya uamuzi
wa pamoja wa mambo mbalimbali
yanayoihusu timu yao, ikiwamo
suala la usajili wa wachezaji wapya
na wale wa zamani, wanaopewa
mkataba mipya.

Imeelezwa kuwa, mchakato wa
usajili unaendelea klabuni hapo,
umesaidia kuwatuliza wanacha-
ma ambao wanaamini ujio wa
mwekezaji huyo, ulichangia kwa
kiasi kikubwa kutetea ubingwa wa
Ligi Kuu Tanzania Bara na kufika
hatua ya robo fainali ya mashinda-
no ya Ligi ya Mabingwa Afrika
msimu uliomalizika.
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Mchezaji wa Bournemouth, Simon Francis (katikati) akiwa katika mazoezi ya timu hiyo in-
ayojiandaa na msimu ujao wa Ligi Kuu England, huku akifuatiliwa na wasimamizi wa klabu
hiyo. PICHA: MTANDAO

Gadiel azidi kuivuruga Yanga

Na Shufaa Lyimo

IKIWA leo ndio siku ya mwisho ambayo
beki, Gadiel Michael, amewapa viongozi
wa Yanga kukamilisha mahitaji yake
anayoyataka, uongozi wa klabu hiyo
umemtaka mchezaji huyo achague timu

anayoitaka kuitumikia katika msimu ujao.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kaimu
Katibu Mkuu wa Yanga, Dismas Ten,
alisema bado wanaendelea kuzungumza
na Gadiel ili aweze kusaini mkataba
mpya, lakini ameweka wazi kwamba beki
huyo yupo kuchagua klabu anayotaka
kuitumikia.

“Gadiel yupo huru, kwa sababu mka-
taba wake umeisha tangu mwezi uli-
opita, sisi kama Yanga tulimpa nafasi
ya kuchagua timu anayoitaka, kwa hiyo
ni ngumu kuzungumzia suala lake kwa
sasa,”alisema Dismas.

Kiongozi huyo aliwataka mashabiki
wa Yanga kutokuwa na wasiwasi kwa
sababu klabu yao imeshasajili wachezaji
wazuri ambao wataongeza ushindani
ndani ya klabu hiyo katika msimu ujao.

Alisema kuwa kikosi chao kinata-

rajia kuanza mazoezi kesho baada ya
wachezaji wao waliokuwa likizo na wale
wapya kutarajia kuripoti jijini.

“Leo (jana) tunatarajia kuanza kupokea
wachezaji wetu ambao wanatoka mikoa-
ni na wale wa kimataifa kwa ajili ya ku-
jiandaa kuanza rasmi mazoezi Jumapili,
ila tunatarajia kutangaza programu zetu
zitakavyokuwa kuanzia Jumatatu baada
ya taratibu kukamilika,” aliongeza kion-
gozi huyo.

Hata hivyo, taarifa za ndani zilizopati-
wa zamani wa Azam FC, tayari ame-
shasaini mkataba wa kuitumikia Simba
na Kinachosubiriwa ni muda rasmi wa
kutangazwa.

“Muda tu ndio utaongea, kiukweli
tayari Gadiel alishasaini Simba, ila huu
utaratibu wao mwaka huu, umejua
kuwaweka wanachama roho juu,”
alisema mmoja wa Viongozi wa juu wa
Yanga.

Alisema nyota huyo amekuwa aki-
wazungumzia viongozi wake kama
ambavyo aliyekuwa mshambuliaji wao,
Ibrahim Ajibu, alivyokuwa anafanya.
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