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amia aonya mambo
matatu kwa mawaziri

Na Beatrice Moses

RAIS Samia Suluhu Hassan ametoa an-
galizo kwa mambo matatu kwa mawaziri
wakati wa utekelezaji wa majukumu yao,
ikiwa ni muda mfupi baada ya kufanya
mabadiliko machache kwenye Baraza la
Mawaziri.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Nchi huyo,
mambo hayo ni utunzaji siri, kutetea Kat-
iba na kutambua mipaka yao ya mam-
laka.

Alitoa angalizo hilo jana Ikulu jijini Dar
es Salaam wakati wa viapo vya wateule
wapya, baada ya kufanya mabadiliko
madogo ya baraza lake la mawaziri kwa
kuwahamisha wawili, kumwondoa
mmoja na kumrejesha Angellah
Kairuki bungeni kisha kumteua
kuwa waziri.

Juzi usiku Rais Samia alim-
teua Angellah kuwa mbunge na
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais -
Tawala za Mikoa na Serikali

za Mitaa (TAMISEMI), huku akimwondoa
Balozi Liberata Mulamula aliyekuwa Wa-
ziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki.

Rais Samia pia alimwapisha Dk. Ster-
gomena Tax aliyechukua nafasi ya Balozi
Mulamula pamoja na Innocent Bashung-
wa aliyekuwa Waziri wa TAMISEMI alim-
hamishia Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Ku-
jenga Taifa kuchukua nafasi ya Dk. Tax.

Akizungumza baada ya kuwaapisha
viongozi hao, Rais Samia alitumia muda
wa dakika nne kufikisha ujumbe wenye
angalizo kwa mawaziri wake, akiwataka
waishi katika viapo vyao kwa kulinda
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-

zania.

' Rais alisema: “Katika viapo vyetu
hapa tunaapa kuilinda na kuitetea
é Katiba ya Jamhuri ya Muungano
4~ wa Tanzania. Ni dhana yangu
kwamba waheshimiwa mnapoapa
hapa inakuwa ni kweli. Muungano
wenye pande mbili na mtatu-

mika sehemu zote, sawa kwa jinsi Katiba
ilivyogawa majukumu.

“La pili, kujua mipaka, kwamba nchi hii
ina mamlaka na mamlaka uliyowekewa
ina ukomo wake. Unapotaka kuvuka ni
lazima upate rukhsa ya mamlaka ya juu,
sasa mjue mipaka yenu ya kazi kwenda
juu na kwenda chini.

“La tatu ni usiri, siri iwe imesemwa
katika Baraza la Mapinduzi au umeitwa
ukaelezwa hiyo ni siri. Na unapotaka
kuisema au kuifanyia kazi, ujue jinsi ya
kuitumia hiyo siri kufanya kazi.

“Linaloamuliwa na serikali, wewe wa-
ziri, ni lako na unatakiwa ulibebe na uka-
lifanyie kazi kwa misingi ile uliyoeleke-
zwa. Huwezi kusema nimeelekezwa hivi,
mimi sikutaka hivi lakini imebidi nifanye
hivi kwa sababu nimeelekezwa. Huwezi
kujitoa!”

Hafla hiyo ilihudhuriwa na viongozi
mbalimbali wakiwamo wakuu wa vy-
ombo vya ulinzi na usalama, viongozi wa
kisiasa na dini.
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zalendo walipotembelea ofisi za Kampuni ya The Guardian inayochapisha magazeti ya Nipashe na The Guardian,
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Mhariri Mtendaji wa Gazeti la The Guardian, Wallace Maugo, akizungumza na wageni kutoka Chama cha ACT-Wa-
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Na Grace Gurisha

WASHTAKIWA wawili wanaotuhu-
miwa kukutwa na vipande tisa vya
meno ya ndovu yenye thamani ya
dola za Marekani 30,000, wamei-
omba Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu iwapangie Gereza la Keko
kwa kuwa ni pazuri na pana usafi.

Washtakiwa hao ni Hassan San-
gari (22), mkazi wa Kingula mkoani
Dodoma na Nassoro Mbuguni,
mkazi wa Kibasila, Pwani ambao
pia wameiomba mahakama wapewe
Vitu vyao Vvilivyopotea katika Kituo
Kikuu cha Polisi mkoani Dar es
Salaam.

Sangari na Mbuguni walidai hayo
jana mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu
Huruma Shaidi wa mahakama hiyo
baada ya kusomewa shtaka moja
la kukutwa na nyara za serikali na
Wakili wa Serikali Faraja Ngukah.

Baada ya Ngukah kumaliza ku-
wasomea shtaka lao, washtakiwa
walinyoosha vidole na kumwomba
Hakimu Shaidi kuwapangia maha-
busu va Gereza la Keko kwa kuwa
ni pazuri na pana usafi wa hali ya
juu, pia wameshapata marafiki am-
bao wanawasaidia sabuni na vitu
vingine.

Hata hivyo, Hakimu Shaidi ali-
waeleza kwamba hahusiki na masu-
ala ya kuwapangia gereza na kuna
kiongozi anayehusika. Kuhusu vitu
vyao walivyoviacha kwenye gereza
hilo, watakapokwenda watapele-
kewa.

Washtakiwa hao pia hawaku-
taka kusomewa maelezo ya awali
kwa madai kwamba wanaumwa,
mshtakiwa wa kwanza akidai
walikuwa gerezani kwa kipindi cha
miaka mitatu na ana dozi ya kifua
hivyo hawezi kuendelea na kesi
hiyo.

Kutokana na hali hiyo, Hakimu
Shaidi aliahirisha kesi hiyo hadi
Oktoba 18, 2022 kwa ajili ya usiki-
lizwaji. llidaiwa kuwa Juni 9, 2018,
eneo la Kimara Stopover, washtak-
iwa walikutwa na vipande tisa vya
meno ya ndovu vyenye thamani ya
dola za Marekani 30,000 sawa na
Sh. milioni 66.72 bila kuwa na kibali
cha Mkurugenzi wa Wanyamapori.

Mikocheni, Dar es Salaam jana. Kushoto ni Waziri Mkuu Kivuli wa chama hicho, Doroth Semu. PICHA: MIRAJI MSALA

IGP aingilia kati sakata askari aliyvekatwa panga

Na Godfrey Mushi, SIHA

MKUU wa Jeshi la Polisi nchini,
IGP Camilius Wambura amein-
gilia kati sakata la askari polisi
wa wilayani Siha mkoani Kili-
manjaro, Koplo Wilfred Kavishe
aliyejeruhiwa kwa kukatwa pan-
ga kichwani na mtuhumiwa wa
mauaji.

IGP Wambura amemtuma Mku-
rugenzi wa Upelelezi wa Makosa
ya Jinai (DCI), Ramadhan Kingai,
kuongoza timu ya wataalamu
kwenda kuchunguza tukio hilo.

Koplo Kavishe alijeruhiwa kwa
kitu chenye ncha kali na kush-
onwa nyuzi 12 kichwani, alipo-
kutana na mkasa huo usiku wa

Septemba 27, mwaka huu, wakati
wa purukushani za kumkamata
cha Naibili.

Taarifa iliyotolewa Oktoba 2,
mwaka huu na Msemaji wa Jeshi
la Polisi nchini, David Misime,
inabainisha kuwa DCI Kingai ata-
fanya uchunguzi wa kilichotokea
na kuwahoji waliokuwapo eneo
la tukio.

Sehemuya taarifa hiyoinaeleza:
“Mkuu wa Jeshi la Polisi Tanzania,
IGP Camilius Wambura tayari
amemtuma DCI Kingai kuongoza
timu ya wataalamu kwenda ku-
chunguza tukio hilo.

“Koplo Wilfred alijeruhiwa
vibaya na kitu chenye ncha kali

kichwani na kulazwa hospital-
ini, kushonwa nyuzi 12 wakati
walipokwenda katika nyumba
hiyo kumkamata mtuhumiwa
aitwaye Pancras Vernard Shirima
aliyekuwa akituhumiwa kwa kosa
la mauaji.”

Shirima ni miongoni mwa watu
wanaotuhumiwa kwa mauaji yali-
ibuni.

Inaelezwa kuwa baadhi ya
shambulia kwa mapanga mtu ait-
waye Serafini Mrama na kufariki
dunia, wakimtuhumu kumkata
ng'ombe wa jirani yake mguu wa
nyuma na kuondoka nao kwa ajili
ya kitoweo.

Juzi Nipashe lilichapisha habari
kuhusu mke wa mtuhumiwa
huyo, Silvia Lyimo, kugoma ku-
hama na watoto wake kwenye
nyumba yake inayodaiwa kulip-
uliwa kwa bomu wakati wa pu-
rukushani za kutaka kumkamata
mumewe, Pancras Shirima anay-
etuhumiwa kwa mauaji.

Mwanamke huyo alisema
hataondoka katika nyumba hiyo
iliyoharibiwa hadi hapo atakapo-
jua hatima yake na familia yake
kwa kuwa polisi wameharibu ny-
umba yake na samani za ndani.
Melikiao ~ Patrick, alinukuliwa
akisimulia mkasa huo akisema:
“Nilipigiwa simu na polisi muda

wa saa mbili usiku kwamba wa-
“Walipofika walisema kuna
watu kadhaa wanawatafuta kwa
tuhuma za mauaji na wakatutaka
kwenda kwa Pancras Shirima. Tu-
lipofika tuligonga mlango lakini
mtuhumiwa aligoma kufungua
mlango, ndipo askari huyo alipo-
sukuma mlango na kujikuta aki-
katwa na kitu chenye ncha kali
kichwani na damu nyingi kuvuja.
“Baada ya kuona damu, mimi
nilikimbilia kwenye gari la polisi
na baada ya muda nikaona moshi
ukifuka kwenye nyumba hiyo.
Wakati wa purukushani hizo
mtuhumiwa alifanikiwa kukimbia
na kutokomea kusikojulikana.”
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Ofisa Mwandamizi Huduma kwa Wateja wa Mamlaka ya Udhibiti wa Hu-
duma ya Nishati na Maji (EWURA), Getrude Mbilingi, akizumgumza na wateja
waliokwenda kupata huduma kwenye ofisi za kanda Kinondoni, jijini Dar es
Salaam jana, ikiwa ni wiki ya huduma kwa mteja. PICHA: MIRAJI MSALA

Serikali yaweka
nguvu kudhibiti
ebola mpakani

Na Mary Geofrey, BUKOBA

SERIKALI imechukua hatua za kudhibiti
watu wanaoingia na kutoka nchini kwa
kuwapima kama wana viashiria vya tish-
io la ugonjwa wa ebola katika mpaka wa
Mtukula mkoani Kagera.

Mganga wa Halmashauri ya Misenyi,
Dk. Daniel Chochole, alibainisha hayo
jana wilayani Bukoba mkoani Kagera
alipozungumza kwenye mafunzo ya
elekezi yanayotolewa na Wizara ya Afya
kwa madaktari na watoa huduma za
afya wa halmashauri nane za mkoa huo.

Lengo la mafunzo hayo ni kuwajengea
uwezo wa namna ya kudhibiti, kubaini
na kuripoti matukio ya tishio la mlipuko
wa ugonjwa wa ebola.

Dk. Chochole alisema wameanza ku-
chukua vipimo vya watu wanaoingia na
kutoka mipakani katika Halmashauri ya
Misenyi iliyopakana na Uganda ili kuan-
galia kama wana viashiria vya ugonjwa
huu ili kudhibiti usiingie nchini.

“Tumeanza kufanya matayarisho en-
dapo katika halmashauri yetu ya Mise-
nyi tutapata mgonjwa mwenye viashiria
vya ebola tuwe tayari kumhudumia.

“Hadi sasa hakuna mtu anayehisiwa
kuwa na ebola, hivyo kazi kubwa wa-
nayoifanya ni kutoa elimu ya namna ya
kujikinga na maambukizi,” alisema Dk.
Chochole.

Pia alisema wameweka gari la kube-
bea wagonjwa ili ikitokea amebainika
mwenye dalili awahishwe katika hospi-
tali iliyoandaliwa kuwahudumia wag-
onjwa wa aina hiyo.

Awali Mkurugenzi wa Huduma za
Kinga wa Wizara ya Afya, Beatrice Mu-
tayoba, akifungua mafunzo hayo ya
siku saba, aliwataka wataalamu hao
kuimarisha ufuatiliaji na kutoa taarifa
kwenye maeneo yao kuhusu viashiria
vya mlipuko wa ugonjwa huo kwenye
maeneo yao.

Alisema mafunzo hayo yatawasaidia
kutoa elimu kwenye vituo vya afya, nga-
zi ya jamii wakiwamo watendaji, vion-

bodaboda na kuziingiza kwenye mfumo.

“Bodaboda ni wasafirishaji wa abiria,
wanamtoa sehemu moja kwenda ny-
ingine hivyo ni kundi muhimu ambalo
litasaidia kufichua taarifa za watu wa-
takaohisiwa kuwa na ebola, hata nchini
Uganda ndiyo walisaidia kuwafichua
wagonjwa wa ebola kwa sababu wal-
ishapewa elimu,” alisema Dk. Beatrice.

Alisema pia watagawa simu janja kwa
watumishi wa afya 90 ngazi ya jamii
kwa ajili ya kuzitumia kutoa taarifa za
viashiria vya ugonjwa huo pamoja na
kuingiza taarifa hizo kwenye mfumo
maalum wa taarifa wa wizara ya afya ili
kuzihifadhi.

Alitaja dalili ambazo wataalamu hao
wanatakiwa kujifunza ni homa Kkali,
maumivu ya viungo na dalili nyingine za
homa na kwamba zile za kutoka damu
puani na maeneo mengine ya mwili ni
za mwisho.

“Wagonjwa 35 waliogundulika Ugan-
da walikuwa na homa kali na dalili ny-
ingine zote ni za homa ya kawaida, hivyo
watumishi wa afya mnatakiwa kujifunza
dalili hizi na wenye hizi dalili waripotiwe
haraka kwenye vituo vya afya,” aliagiza
Dk. Beatrice.

Aliwataka wananchi kuepuka mison-
gamano, kutoshikana mikono, kunawa
mikono na sabuni na maji tiririka mara
kwa mara, kutoingiliana na wany-
amapori, kutokumbatiana, kutoshika
matapitishi na maji maji yoyote ya mwili
ili kuepuka kupata maambukizi.

Kaimu Mkurugenzi wa Maabara Kuu
ya Taifa, Menadi Beyanga, alisema mbali
na kufunga mtambo wa kupima ebola
katika Hospitali ya Kabyaire, wamefunga
mashine nyingine za kupima magonjwa
mbalimbali ili mgonjwa atakapofikishwa
kituoni huko apate huduma za vipimo
vingine na matibabu.

Alisema lengo ni kutoa huduma
muhimu za vipimo kwa watu wanaohisi-
wa kuwa na ebola ili kuwasaidia wataal-
amu kutoa huduma za matibabu.

Chama cha
Waendesha
Shughuli za
Anga Tanzania

‘/

Chama cha Waendesha Shughuli za Anga Tanzania
TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI/UMMA

Mnamo tarehe 14 Septemba 2022, Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Viwanja vya
Ndege Zanzibar (ZAA) alitoa notisi/agizo ambalo liliipa kampuni binasfsi ya
Dubai - DNATA Zanzibar Aviation Services Limited, mkataba wa usimamizi
pekee wa kuendesha jengo jipya la Terminal Ill lililojengwa hivi karibuni katika
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani Karume Zanzibar (AAKIA).

Kulingana na notisi hiyo, DNATA itakuwa mtoa huduma wa pekee wa utunzaji
ardhini na huduma za Marhaba Lounge. Kuanzia tarehe 01 Desemba 2022,
watoa huduma wengine watazuiwa kufanya kazi (au kutoa huduma) kwenye
Terminal lll ya AAKIA.

Jumiya ya Sekta Binafsi ambayo hutumika kama sauti wakilishi kwa wadau na
watendaji wote kwenye tasnia ya kutoa huduma ya anga ndani ya Tanzania
(TAOA/ Jumuiya’), inatambua kuwa DNATA imepewa kandarasi hiyo bila uwazi
wa zabuni hiyo kuruhusu ushiriki wa washindani wengine katika manunuzi ya
huduma hizo.

Jumuiya inaiona notisi hiyo ni ukiukwaji wa kanuni na taratibu za manunuzi ya
zabuni na kanuni za usafiri wa anga. Miongoni mwa kanuni zilizovyunjwa ni
pamoja na kanuni ya 20 ya Kanuni za Usafiri wa Anga kwa Wapakia na Washusha
Mizigo kwenye Ndege za Mwaka 2012, zinazoelekeza tarabibu za kumchagua
mtoa hududma kuwa za uwazi bila upendeleo na zenye kuendana na viwango
vya ushindani vya kimataifa na zenye kufuata kanuni na sheria za zabuni za
umma

Kwa mjibu wa agizo la ZAA, kuanzia tarehe 1 Desemba 2022, huduma katika
terminal Ill ya AAKIA zitatolewa na DNATA pekee na mashirika ya ndege
yatalazimika kutumia mtoa huduma mmoja tu. Hii ni kinyume na uamuzi wa Bodi
ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA) Namba 01 ya
mwaka 2022 inayokataza pamoja na mambo mengine ukiritimba na mgawanyo
wa vituo vya viwanja vya ndege. Agizo hilo litafifisha ushindani wa kibisahara na
hivyo kutowalinda watumiaji wa huduma ambao sheria inakusudia kuwalinda.

Kwa kuwapa kandarasi DNATA bila kuwepo mchakato wa zabuni, ZAA sio tu
kwamba inaweka mfano mbaya kwa sekta ya usafiri wa anga bali pia kutia doa
kubwa katika jitihada za kuvutia wawekezaji wa kimataifa. Hii inaenda kinyume
na mienendo bora ya biashara ya kimataifa katika huduma za anga. Mwenendo
huo pia utaathiri imani ya wawekezaji kwa nchi yetu.

Ikumbwe ni hivi karibuni tu, TCAA iliipatia ZAA kibali cha kuwa na watoa huduma
watatu pale AAKIA kutokana na ongezeko la biashara. Kwa hivyo, notisi ya ZAA
inaonekana si tu kwamba inakiuka moja kwa moja maelekezo iliyopokea kutoka
TCAA bali pia sheria za ushindani na inakaribisha ukiritimba.

Juimuiya inatambua TCAA ambayo imeanzishwa chini ya kifungu cha 20 cha
Sheria ya Usafiri wa Anga, ina jukumu la kukuza ushindani mzuri, kusimamia
utekelezaji wa Sheria za Usafiri wa Anga na kuwezesha utatuzi wa malalamiko
na migogoro.

Hivyo basi, Jumuiya inaiomba TCAA kuingilia kati suala hili na kuiamuru ZAA
kufikiria tena agizo lake kutokana na athari kubwa itakayotokea kwa
waendeshaji wa mashirika ya ndege ndani na nje ya nchi, wahudumu wa viwanja
vya ndege na watumiaji wa viwanja vya ndege kwa ujumla.

IMETOLEWA NA USIMAMIZI
4.10.2022

217074802
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT'S OFFICE
REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL
GOVERNMENT
TANZANIA RURAL AND URBAN ROADS AGENCY
(TARURA)

P.0. BOX 11042,
DODOMA.

REQUEST FOR EXPRESSION OF INTEREST (EOI)

(CONSULTING SERVICES - FIRM SELECTION)

Country: Tanzania

Name of Project: ~ Tanzania Roads to Inclusion and Socioeconomic
(RISE) Project

Credit No.: IDA-6867 - TZ

Assignment Title:  Provision of Consultancy Services for Feasibility
Study, Economic Assessment, Detailed Engineering
Design, Preparation of Tender Documents and
Construction Supervision for upgrading of 58km
Roads in Mbogwe District Geita Region into the

appropriate sealing Standard.

Reference No. AE.092/WB-RISE-P164920/276630/2022/23/C/02
This request for expression of interest follows the General Procurement
Notice for this Project that appeared in the United Nations Development
Business (UNDB) No. WB-P890351-12/21 of 14th December 2021.

The Government of the United Republic of Tanzania through Tanzania Rural
and Urban Roads Agency (TARURA) has received a credit from the
International Development Association (IDA) towards the cost of Roads to
Inclusion and Social Economic Opportunities (RISE). It is intended that part
of the proceeds of the credit will be used to cover eligible payments under
the contracts for Consultancy services.

The consulting services (“the Services’) intent is to carry out Feasibility
Study, Economic assessment, Detailed Engineering Design, Preparation of
the Bidding Documents and Construction Supervision for Masumbwe -
Iponya - Nyashimba (20km), Lulembela - Kiseke - Isebya (17.00km) and
Mkweni - Nhomolwa - Nyanhwiga (21)in Mbogwe District.

The Feasibility study shall determine the technical and economic feasibility
of upgrading the existing gravel/earth road(s) to appropriate sealing
standard. Depending on the results of the feasibility study, the Consultant
shall undertake detailed engineering design, and preparation of tender
documents for International Competitive Bidding (ICB) or National
Competitive Bidding (NCB) according to the latest World Bank Standard
Procurement Document (SPDs). The construction supervision will involve
direct on-site supervision of the construction works and supervision during
the Defect’s Liability Period (DLP).

For Phase 1 the assignment will include carrying out Feasibility Study,
Economic assessment, Detailed Engineering Design and Preparation of the
Tender Documents and confidential Cost Estimates for 58km roads in
Mbogwe District Geita Region. The work is expected to be completed within
eight (8) months from contract effective date.

For Phase 2 the assignment will cover direct on-site supervision of the
construction works and supervision during the Defect's Liability Period
(DLP) of all roads designed in Phase I. This Phase is expected to be
completed within Eighteen (18) months after commencement of
Construction contract followed by twelve (12) months of DLP.

The detailed Terms of Reference (TOR)for the assignment can be found at at
TARURA's website www.tarura.go.tz or upon request in the following email
address pmurise@tarura.go.tz. All requests for clarification should be sent
through office email pmurise@tarura.go.tz and the Client will respond to
the requested clarifications.

The Chief Executive TARURA, now invites eligible consulting firms
("Consultants’) to indicate their interest in providing the above services.
Interested consultant should provide information demonstrating that they
have the required qualifications and relevant experience to perform the

services. The short-listing criteria are: -
A. Core business and 10 years in business

B. Relevant similar experience, which should specifically include the
below:

a) Experience of at least two (2) similar assignments completed in
the past 10 years. Information to be provided should include
name of assignment, name and full contact address of the client,
contract value (in equivalent US dollars) and period (dates) of
execution of assignment and the role played in the assignment
(Lead or JV partner)

b) Demonstration of experience of work in similar conditions in
developing countries.

C. Technical and Managerial Capability of the firm (Provide only the
structure of the organization, general qualifications and number of
key staff). Do not provide CV of the staff. Experts will not be evaluated
at the shortlisting stage).

The attention of interested Consultants is drawn to Section Ill, paragraphs,
3.14, 3.16, and 3.17 of the World Bank's “Procurement Regulations for IPF
Borrowers” Fourth Edition, November 2020 (“Procurement Regulations”),
setting forth the World Bank's policy on conflict of interest.

Consultants may associate with other Firms to enhance their qualifications
but should indicate clearly whether the association is in the form of a Joint
venture and/or a Sub-Consultancy. In the case of a joint venture, all the
partners in the joint venture shall be jointly and severally liable for the entire
contract, if selected. Therefore, each member of JV shall independently
meet the requirements of the evaluation criteria. The experience, technical
& managerial capability of the Sub-Consultant shall not be evaluated to
enhance the qualification of the Lead Firm or JV.

A Consultant will be selected in accordance with the Quality and Cost Based
Selection (0CBS) method set out in the Procurement Regulations.

Further information can be obtained at the address below during office
hours from 08.00 to 17.00 hours Local time Monday to Friday except public
holidays.

Expressions of interest must be delivered in a written form to the address
below in person, or by e-mail pmurise@tarura.go.tz by 21** October, 2022
14:30 Hours East African Time. The firms that will submit their EOI via
e-mail must get confirmation of the receipt of their documents. In case the
firm does not receive acknowledgement within two days of after sending
the documents via email they should call +255759348494/+255622759393 or
+255745810140 for follow-up.

The address referred above is:

The Secretary, TARURA HQ Tender Board

Street Address: Mtaa wa Kazi 41207 Mtumba,
Building: TARURA House

Address: P.0. Box 11042, Dodoma, Tanzania.

Floor/ Room no: Ground Floor room no. 10, PMU Office
City/Town: Mtumba Government City Area

Country: United Republic of Tanzania

Electronic mail address: pmurise@tarura.go.tz

CHIEF EXECUTIVE OFFICER
TANZANIA RURAL AND URBAN ROADS AGENCY (TARURA)

217075102

Wanaume
wauana
wakigombea
mpenzi

Na Hamisi Nasri, MASASI

MUSSA Bakari (21) na Ibrahim
Shabani (28), wote wakazi wa
malenga wilayani Masasi mkoani
Mtwara, wameuana baada ya
kupigana kwa kutumia magongo
wakigombea mwanamke aliyet-
ambulika kwa jina la Hadija Msa-
mati, kila mmoja akidai ni mpen-
zi wake.

Akithibitisha kutokea kwa
tukio hilo, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mtwara, Nicomedus
Katembo, alisema lilitokea mwis-
honi mwa wiki majira ya saa 12
wilayani Masasi mkoani hapo.

Kamanda Katembo alisema
vijana hao waliuana baada ya ku-
gombea mwanamke ambaye kila
mmoja alidai ni mpenzi wake,
hivyo walipofumaniana walian-
zisha ugomvi na kupigana kwa
kutumia magongo.

Alisema kuwa baada ya ugom-
vi wao, wote wawili walipigana
na kusababisha kuuana, vifo
vyao vikisababisha taharuki kwa
jamii kwa kuwa tukio hilo siyo la
kawaida katika maeneo hayo.

Alisema baada ya kufumani-
ana, waliamua kila mmoja ku-
chukua gongo na kuanza kum-
shambulia mwenzake huku kila
mmoja akifanikiwa kumpiga
mwenzake hadi alipofika hat-
ua ya wote kuanguka chini na
baadaye kupoteza maisha.

“Ni kweli kuna tukio la watu
wawili ambao wameuana wao
kwa wao wakigombea mpenzi
wao aliyetambulika kwa jina la
Hadija Msamati ambaye baada
ya tukio hilo alikimbilia kusikoju-
likana. Jeshi la Polisi tunamtafuta
kwa ajili ya tukio hili,” alisema.

Kamanda Katembo alisema
jeshi linatoa wito kwa jamii kua-
cha vitendo vya kujichukulia hat-
ua mkoani badala yake wafuate
kanuni na sheria ili kuepuka
mambo ambayo yanaweza kuji-
tokeza kama hayo ya mauaji.

Katika tukio lingine, Kamanda
Katembo alisema watu 24 wakazi
wa Chimbuko, Kata ya Mkon-
joano wilayani Tandahimba wa-
nashikiliwa na Jeshi la Polisi kwa
tuhuma sababu za vurugu za ku-
gombania mipaka na kusababi-
sha watu wanne kujeruhiwa.

Alisema watu hao wanne
wamelazwa katika Hospitali ya
Wilaya ya Tandahimba na ali-
kuwa amepata taarifa kuwa wa-
naendelea kuimarika kiafya.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mtwara, Nicomedus Katembo.


THE GUARDIAN LTD
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STATEMENT OF CASH FLOW FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021
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STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Mawagziri wazingatie
kauli ya Rais kuhusu
viapo, kutunza siri

RAIS Samia Suluhu Hassan jana aliwaapisha mawa-
ziri watatu aliowateua katika mabadiliko madogo ya
Baraza la Mawaziri aliyoyafanya juzi. Hafla hiyo ya ku-
waapisha mawaziri hao ilifanyika Ikulu, Dar es Salaam,
na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali wa serikali
wakiwamo wakuu wa vyombo vya ulinzi na usalama.

Mawaziri walioapishwa ni Innocent Bashungwa am-
baye amekuwa Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga
Taifa, Dk. Stergomena Tax wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Kimataifa na Angelah Kairuki Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. Kabla ya mabadi-
liko hayo, Bashungwa alikuwa Waziri wa Nchi TAMI-
SEMI, Dk. Tax Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa wakati
Kairuki ameteuliwa kuwa mbunge na waziri.

Akizungumza baada ya kuwaapisha, Rais Samia ali-
wahimiza mawaziri hao pamoja na wengine walioko
kwenye nafasi mbalimbali kuheshimu viapo, mipaka
yao ya utendaji na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania pamoja na kutunza siri za Baraza la Mawa-
ziri na serikali kwa ujumla.

Rais alisema mawaziri hao wameapa kwa Katiba
ya Jamhuri ya Muungano, hivyo wanapaswa kutam-
bua kwamba wanafanya kazi katika nchi yenye pande
mbili. Kwa mantiki hiyo wanapaswa kuzingatia mi-
paka ya kazi zao pamoja na kujishusha na pia wana-
takiwa kuheshimu viapo vyao.

Lakini kubwa na pengine alilisisitiza kwa umakini
mkubwa ni kutunza siri kama walivyoapa au zile za
Baraza la Mawaziri na wanazoambiwa katika utendaji
wao wa kila siku. Bila kuuma maneno, Rais alisema
baadhi ya wateule wamekuwa wakitoa siri jambo am-
balo ni makosa.

Aliweka bayana kuwa mwingine anaagizwa
kutekeleza jambo, lakini anatoa siri kwamba haikuwa
dhamiri yake kutekeleza suala hilo kwa namna lina-
vyofanyika isipokuwa ametakiwa kufanya hivyo.

Kutokana na utoaji huo wa siri, aliwataka kutambua
kwamba jambo linapotolewa kwa ajili ya utekelezaji
ni la watu wote na si la aliyotoa maagizo. Kwa maana
hiyo, katika jambo hilo, Rais alisisitiza uwajibikaji wa
pamoja ndani ya serikali badala ya kiongozi wa ngazi
fulani kulifanya kama si lake kwa shingo upande.

Rais, kwa kauli yake hiyo, ametoa somo kwa wa-
teule wa kila ngazi kuhakikisha wanatimiza wajibu
wao kwa weledi pamoja na kutunza siri za ndani
ya serikali. Katika kutekeleza majukumu yao, wana-
takiwa kufanya kazi kwa kusimamia viapo vyao na
kuheshimu miiko ya uongozi ikiwamo kutokutumia
nafasi zao vibaya au kwa upendeleo kama walivy-
oapa viapo vya maadili.

Pamoja na kuheshimu hayo, mawaziri walioteuliwa
na kuapishwa pamoja na wale ambao hawakuguswa
katika mabadiliko hayo madogo, watambue kwamba
Rais amewaamini kwamba wana uwezo wa kumsaidia
katika majukumu mbalimbali ya kisekta, hivyo wa-
fanye kwa nguvu, uwezo na maarifa ili kuthibitisha
kwamba wana uwezo.

Kadhalika, kwa Bashungwa, Dk. Tax na Kairuki am-
bao wamepewa wizara za kuzisimamia, wanapaswa
kuelewa kuwa majukumu waliyopewa ni mazito ku-
tokana na unyeti wa nchi. Kutokana na hali hiyo, wa-
natakiwa kutekeleza majukumu yao kwa weledi na
ufanisi wa hali ya juu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253 676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.ippmedia.com

Na Golden
Kisapile,
(TUDARCo0)

Bila elimu ya maadili
ukatili utaumiza taifa

NYAKATI hizi Watanzania
wameshuhudia matukio mbal-
imbali ya ukatili wa kila aina
ukiwamo wa kijinsia, kutoka
mikoa karibu yote, ambayo
huenda chanzo cha haya yote
chaweza kuwa ukosefu wa
maadili hasa kwa wanaotenda
uovu huo.

Kuna matukio ya wazazi
kuua watoto, wanandoa kuua-
na na hata kuangamiza familia
7ao, watu wazima kunajisi wa-
toto na panyaroad kujeruhi,
kuua na kupora mali za watu
mijini.

Aidha, wapo wanaohusish-
wa na mauaji na wengine kwa
madai ya kuwa na hasira kali
au kujichukulia sheria mkon-
oni kupiga mawe wahalifu
na kuwaua lakini, watoto nao
wakiwaua wazazi kwa madai
ya kutaka urithi.

Pengine yafuatayo yanaweza
kuwa suluhisho la ukatili huu
ambao umekithiri mno katika
taifa letu ambalo pamoja na
kuathiriwa na utandawazi pia
lina kundi kubwa la watu wasi-
openda kufanyakazi kwa bidii.

Nianze kwa kutoa rai kwa
Wizara ya Elimu kuangalia
uwezekano wa kuingiza somo
la kuukabili ukatili wa kijin-
sia katika mitaala ya elimu ya
msingi, sekondari na vyuo vi-
kuu.

Ninaamini hili linaweza ku-
saidia watoto kuufahamu uka-
tili, vyanzo vyake na hivyo ku-
punguza uovu huo kwa sababu
mtu anakuwa na uelewa wa
madhara tangu akiwa mdogo.

Pili, kwa Wizara ya Maende-
leo ya Jamii, Jinsia Wanawake,
Watoto na Makundi Maalumu,
kuboresha mikakati mbalim-
bali kama vile kutoa elimu kwa

upana zaidi na kutumia wadau
makundi maalumu na kualika
wageni mahsusi kutoa muhad-
hara.

Watafahamu athari za ukatili
katika jamii, kupitia wataalamu
wa wizara na wadau hivyo ku-
punguza ukatili wa aina zote
ukiwamo wa Kkijinsia katika
jamii kwa ngazi mbalimbali.

Kupitia mashirika ya ki-
serikali na ya kiraia serikali
iongeze nguvu ikiwamo bajeti
za kufunza wananchi katika
ngazi mbalimbali ikitumia wa-
sha, semina na makongamano
hata mikutano inayofikia ngazi
zote kwa lengo la kufundisha
na kubadilisha jamii ili kupun-
guza madhara ya ukatili wa
kijinsia.

Uwe ni mkakati wa Kkitaifa,
mikoani, wilayani, kata na vi-
jijini ili kukomesha ukatili am-
bao kila mara unakua na kuota
mizizi ambayo ni pamoja na
kuangamiza maisha.

Viongozi wa dini wanataki-
wa kutumia majukwaa yao ya
kidini kufundisha na kukemea
ukatili ambao unaendelea ku-
tokea katika jamii, hii itasaidia
kukemea na kurekebisha hali
katika jamii na maeneo men-
gine.

Wanahabari na wadau wa
mawasiliano nao wana juku-
mu kwenye kuandaa maudhui
na vipindi mbalimbali katika
vyombo vya habari kuanzia
redio, runinga, machapisho ya
aina zote, mitandao ya kijamii
kama Facebook, Whatsapp,
Blog, redio na runinga za ki-
jamii.

Aidha, watoe matangazo
kwenye vipaza sauti vinavyo-
zunguka mitaani ambavyo

vinahusu kupinga, aina na
athari za ukatili wa kijinsia ka-
tika jamii.

Yote yangesaidia watu kue-
limika kwa kiwango kikub-
wa kwa sababu utandawazi
umechangia kupotosha jamii
pia, utafanikisha juhudi za ku-
komesha ukatili huo kwa ku-
tumia Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA) am-
bao ni utandawazi pia.

Aidha, Jeshi la Polisi nalo
litumike pamoja na watu
mashuhuri, viongozi wa kisiasa
na wasanii, wafanyabiashara
maarufu, wanamichezo na
hata wageni wa kimataifa wa-
sisahaulike kwani wanaweza
kuwa chachu ya kupinga uka-
tili mbalimbali na kuwa na
Tanzania yenye upendo.

Wazazi na walezi kutoa
elimu ya ukatili katika familia
7ao, ni jambo jema pia, kuanzia
baba, mama, mjomba, shanga-
zi, bibi na babu wahusike na
malezi hayo.

Ninaamini balozi wa kwan-
za kumwelimisha mtoto kuhu-
su madhara ya ukatili katika
jamii ni mzazi, mlezi na familia
anayoishi nayo, watimize wa-
jibu wao.

Inamaana kila mmoja awe
moto nyumbani na jamii
wafunzwe, kupiga vita mambo
kama vile vitendo vya ushawi-
shi na ulaghai, lugha za vitisho
dhidi ya mtu mwingine, ubakaji
na unyanyasaji watoto wa kike
na kiume, wazee, utumikish-
waji wa watoto, vipigo hususan
kwa mwanamke, ndoa umri
mdogo, ukeketaji na mauaji
ya wazee kuua wahalifu na
vitendo vyote vinavyoashiria
ukatili ili Tanzania iwe salama
kila mtu aishi kwa amani.
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Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Maendeleo TIB, Lilian Mbassy (katikati), akikata utepe kuashiria uzinduzi

na Masoko, Said Mkabakuli (kushoto) na Ofisa Sheria, Rose Mponguliana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Viongozi wapya wa
CCM kupewa mafunzo

Na Mwandishi Wetu

KATIBU wa Halmashauri Kuu ya Taifa
(NEC) ya CCM Itikadi na Uenezi, Shaka
Hamdu Shaka, amesema chama kimeo-
na umuhimu wa kuwajengea uwezo
viongozi wote wapya.

Amesema kuwa baada ya kukamilika
kwa uchaguzi unaondelea kote nchini,
viongozi hao watapatiwa mafunzo ili
watekeleze majukumu yao kwa ufanisi.

Shaka pia amesema, CCM ni eneo
muhimu katika kuzalisha viongozi bora
na tegemeo kwa maendeleo ya nchi na
ndiyo maana chama hicho kimeendelea
kuaminiwa na Watanzania katika kushi-
ka hatamu ya kuliongoza taifa.

KABWELA

Shaka, alibainisha hayo juzi ali-
poshiriki mkutano mkuu wa uchaguzi
wa viongozi wa CCM Wilaya ya Dimani,
Mkoa wa Magharibi kichama.

Alisema viongozi wanapaswa kufanya
kazi kwa kuzingatia mipaka kulingana
na Katiba ya CCM, kanuni na miongozo
ya chama, hivyo ni lazima kujengewa
uwezo kuanzia ngazi ya shina hadi taifa
ikiwa ni utekelezaji wa maelekezo ya
Mwenyekiti wa CCM na Rais Samia Su-
luhu Hassan, katika hatua ya kujiimari-
sha.

“Wengi tuliopo hapa ni viongozi
wapya, tumekabidhiwa dhamana hii
muhimu ya uongozi. Chama kimeweka
mpango maalum, kama alivyoelekeza

Mwenyekiti wetu Samia Suluhu Hassan,
ndani ya muda mfupi ujao wa kuwa-
patia mafunzo elekezi viongozi katika
ngazi zote ili kumudu vyema kazi zenu,”
alisema Shaka.

Chama hicho kiko kwenye mchakato
wa uchaguzi wa ndani ambao mwishoni
mwa wiki uliingia hatua ya uchaguzi wa
wenyeviti wa CCM ngazi ya wilaya.

Katika uchaguzi huo, kumeshuhudi-
wa baadhi ya vigogo waliokuwa wana-
taka kutetea nafasi zao, wakiangushwa
katika wilaya mbalimbali nchini.

Baada ya hatua hiyo kukamilika, uch-
aguzi huo utaingia ngazi ya mkoa kuwa-
pa wenyeviti wa CCM mkoa na baadaye
ngazi ya taifa.

]
BenKi
vautambua
mchango wa
wateja

Na Mwandishi Wetu

BANK OF AFRICA inaadhimisha Wiki
ya Huduma kwa Wateja kwa ku-
washukuru wateja wake kuendelea
kuiamini na kufurahia huduma zake
mbalimbali. _ )

Benki hiyo ya kimataifa yenye
mtandao mkubwa wa shughuli zake
barani Afrika, itatumia maadhimisho
haya kwa kuwatambua wafanyakazi
wake ambao wanaendelea kutoa
huduma nzuri kwa wateja katika
matawi yake yote nchini. )

Maadhimisho haya yenye kauli
mbiu ya ‘Sherehekea Huduma', yat-
aambatana na shughuli mbalimbali
katika matawi yote ya benki nchini
kote kama vile kutoa zawadi kwa
wateja.

Akizungumza wakati wa uzinduzi
wa wiki hiyo kwenye tawi kuu la

jana, Mkurugenm Mtendaji na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa benki hiyo, Adam
Mihayo, alitoa shukrani kwa wateja
kwa kuendelea kuiamini benki yao
kwa miaka mingi.

Alisema: “Kutoa huduma za kuri-
dhisha wateja na kupata mrejesho na
maoni ndiyo msingi wa shughuli zetu.
Tunaamini kwamba siku tunapoacha
kutathmini biashara yetu na jinsi
huduma yetu inavyoathiri wateja,
tutakwama kibiashara. Ndiyo maana
tunaendelea kujitoa kuwapatia
hutduma bora na kuboresha shughuli
zetu

Maadhimisho ya kila mwaka ya
Wiki ya Huduma kwa Wateja hu-
tumiwa kuleta mkazo katika masuala
yanayowakabili wateja na kutafuta
njia bunifu za kuyashughulikia.

Mihayo alisema kuwa kama benki
inayozingatia wateja, BANK OF AF-
RICA kwa miaka mingi inatumia maa-
dhimisho hayo kuweka mkakati wa
kuimarisha huduma bora kwa wateja,
kipengele muhimu cha maadili yake
ya msingi na kupata maoni ya wateja
huku ikiwathamini kwa uaminifu wao
na uamuzi wa kufanya biashara na
benki.

Kwa kuelewa umuhimu wa ush-
irikishwaji katika mfumo rasmi wa
kifedha na kuonyesha uzoefu wa ku-
toa huduma bora kwa wateja, Mihayo
alisema benki imefanya uwekezaji ili
kuboresha mifumo yake ya kidijitali
ikiwa ni pamoja na majukwaa ya hu-
duma za kibenki kwa njia ya simu na
mtandao wa intaneti, ili kusaidia ku-
jenga jamii |5|yotum|a fedha taslimu
kupata huduma mbalimbali.

LEO NILIKUPANIA UKIRUDI
USIKU MNENE HUU MWIKO
OTOE KICHWANI KWAKO.

NDIYO UJUE UMEOLEWA
| MNAJIMNMDO.
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CRDB yashukuru wateja kwa
mafanikio utoaji huduma bora

Na Mwandishi Wetu

WAKATI kampuni na taasisi
nyingi duniani zikiadhimisha
‘Wiki ya Huduma kwa Wa-
teja’ mwaka 2022, Benki ya
CRDB imeianza wiki hiyo kwa
kuwashukuru wateja wake
kwa maoni na ushauri ambao
umeiwezesha kutoa huduma
bora na zenye viwango vya ki-
mataifa kwa jamii.

Salamu hizo za shukrani
zilitolewa jana na Ofisa Mkuu
wa Fedha wa Benki ya CRDB,
Fredrick Nshekanabo wakati
wa hafla iliyofanyika katika
tawi la benki hiyo lililopo Oys-

Nshekanabo alisema, wateja
wamekuwa msingi mkubwa
kwa CRDB kufikia mafanikio
ambayo imekuwa ikiyapata
kufikia kuwa ‘Benki Bora zaidi
Tanzania’.

“Tukiongozwa na kaulimbiu
yetu ya ‘Benki Inayomsikiliza
Mteja’ tumekuwa tukipokea
maoni na ushauri wa wateja
ambao kwa kiasi kikubwa
umechangia ubora wa hudu-
ma na bidhaa zinazotolewa na
benki yetu.

“Hii inaonyesha ni kwa
namna gani mteja amepewa
kipaumbele kikubwa katika
mkakati wa biashara yetu,”
alisema Nshekanabo.

Mkuu wa Kitengo cha Hu-
duma kwa Wateja wa Benki ya
CRDB, Yolanda Uriyo alisema,
pamoja na kuwashukuru wa-
teja katika Wiki ya Huduma
kwa Wateja mwaka huu
wamedhamiria kusherehekea
kwa kuwatambua wale wote
walio mstari wa mbele kuiwez-
esha benki hiyo kutoa huduma
bora.

“Wakati dunia nzima ikia-

dhimisha wiki hii kwa kaulim-
biu ya ‘Celebrate Service’ in-
ayomaanisha kusherehekea
huduma, kwetu CRDB hii ni
zaidi ya kaulimbiu kwani ma-
fanikio tuliyonayo yanatula-
zimisha kuwasherehekea wa-
naotufanya tuwe bora zaidi;
wateja na wafanyakazi wetu,”
alifafanua Uriyo.

Alisema, CRDB itaitumia
wiki hii kawashukuru na kush-
erehekea kwa kuwatambua
wateja ambao wamekuwa cha-
chu ya huduma bora zinazo-
tolewa na benki hiyo.

Pia alisema, watakuwa wak-
isherehekea kwa kuwatambua
wafanyakazi ambao wameku-
wa wakitoa huduma bora kwa
weledi na ubunifu mkubwa.

Benki ya CRDB inatajwa
kuwa benki inayoongoza kwa
huduma bora kwa wateja.
Mwaka huu benki hiyo im-

S herehekea

etunukiwa tuzo ya ‘Benki Bora
Tanzania’ na jarida maarufu
duniani la Uingereza la Eur-
omoney.

Mwishoni mwa mwaka jana,
benki hiyo ilitunukiwa ‘Tuzo
ya Ubora’ na Taasisi ya Utafiti
wa Ubora barani Ulaya (Euro-
pean Society for Quality Re-
search).

Katika miaka ya hivi kar-
ibuni, Benki ya CRDB imewe-
ka kipaumbele na kufanya
uwekezaji mkubwa katika hu-
duma kwa wateja.

Benki hiyo imewekeza kati-
ka mifumo ya kisasa na ya kidi-
jitali ya utoaji huduma, ikiwa-
mo mifumo ya mawasiliano,
ambayo imesaidia kuongeza
ufanisi katika matawi yake zai-
di ya 260 yaliyosambaa kote
nchini.

Uwekezaji huu pia,
umeongeza ufanisi katika njia

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Godwin Gondwe (wa pili kulia), akimkabidhi zawadi mmoja wa wateja wa Benki ya
CRDB, Dk. Redempta Mbatia (kushoto), katika hafla ya ufunguzi rasmi wa Wiki ya Huduma kwa Wateja yenye kauli
mbiu ‘Sherehekea Huduma' iliyofanyika kwenye tawi la benki hiyo, jana Oysterbay, Dar es Salaam. Wengine ni Ofisa
Mkuu wa Fedha, Fredrick Nshekanabo (wa pili kushoto) na Mkuu vva Kitengo cha Huduma kwa Wateja, Yolanda Uri-
vo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ACT yataka hatua kuwanusuru
wananchi kuvamiwa na ndovu

Na Mwandishi Wetu, TUNDURU navamia vijiji mara kwa mara, kuharibu

endo katika mikoa ya magharibi mwa

CHAMA cha ACT-Wazalendo, kimeitaka
Wizara ya Maliasili na Utalii kuchukua
hatua madhubuti kuwanusuru wananchi
wanaoishi karibu na maeneo ya hifadhi
na mbuga za wanyama dhidi ya mauaji na
uharibifu wa mazao unaofanywa na ndovu.

Katibu Mkuu wa chama hicho, Ado Shai-
bu alitaka kuchukuliwa kwa hatua hizo al-
ipozungumza na wanachama wa ACT- Wa-
zalendo katika Kata ya Marumba wilayani
Tunduru jana.

“Mwaka huu nimefanya ziara katika
maeneo yanayozunguka Mbuga ya Selous.
Kuna wimbi kubwa sana la tembo wanao-
toka mbugani na kuvamia mashamba na
vuma.

“Hapa Tunduru kwa mfano, tembo wa-

mazao ya wakulima, kujeruhi na kuua
watu.

“Hali hii haikubaliki. Ni lazima serikali
iwajibike. Mosi, lazima Wizara ya Mali-
asili na Utalii ifanye utafiti wa kina kubaini
chanzo cha kuongezeka kwa matukio ya
tembo wengi kukimbia maeneo ya mbu
karibuni.

“Pili, ni lazima serikali iimarishe Idara
ya Wanyamapori kuwezesha kuwapo kwa
askari wanyamapori wa kutosha kwenye
maeneo yaliyoathirika zaidi.

“Tatu, ni lazima wananchi wapewe mbi-
nu na uwezo na kujihami na pale mazao
yao yanapoharibiwa, wapewe fidia ya kuto-
sha na ya mapema,” alisema.

Katika hatua nyingine, Ado amewataka
viongozi na wanachama wa ACT-Wazal-

nchi (Tabora, Katavi, Kigoma, Shinyanga
na Mkoa wa kichama Kahama) na kusini
mwa nchi (Pwani, Lindi, Mtwara na Mkoa
wa kichama wa Selous) kujiandaa kwa op-
eresheni kubwa ya ujenzi wa chama itakay-
ofanyika Oktoba na Novemba 2022.
“Halmashauri Kuu Taifa katika kikao
chake kilichopita imeelekeza viongozi
wote wa taifa kwa kushirikiana na viongozi
wa mikoa husika tukapige kambi kwenye
mikoa hiyo kujenga chama kwenye ngazi
za matawi, kata, majimbo na mikoa. Vion-
gozi wa mikoa husika wajiandae,” aliagiza.
Kwa mujibu wa Janeth Rithe, Naibu Ka-
tibu Idara ya Habari, Uenezi na Uhusiano
wa Umma ACT Wazalendo, Ado anaende-
lea na ziara ya wiki moja ya kuimarisha
chama kwenye majimbo ya Tandahimba,
Tunduru Kusini na Tunduru Kusini.

Wanawake
wahasibu
walivyoikosha
serikali

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imesema inafura-
hishwa na idadi kubwa ya wa-
nawake wanaojitokeza kusomea
fani ya uhasibu, ikibainisha
kuwa sasa wamekuwa idadi
sawa Na wanaume.

Mwishoni mwa wiki iliyopita,
Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Fedha na Mipango, Lawrence
Mafuru, alibainisha hayo wakati
wa mahafali ya 44 ya Bodi ya
Taifa ya Uhasibu na Ukaguzi
(NBAA).

Alisema, kwa miaka mingi
fani hiyo ilikuwa imetawaliwa
na idadi kubwa ya wanaume
lakini inafurahisha kuona kwa
sasa wanawake wengi wa-
mechangamkia na kuwa 50/50.

“Takwimu ambazo nimetajwa
hapa zinaonyesha kwamba sasa
wanawake wengi wameamua
kwa dhati kabisa kuchangam-
kia fani hii ambayo kwa muda
mrefu tuliona ikihodhiwa na
wanaume pekee,” alisema.

Mafuru alisema, jitihada
zilizochukuliwa kuwahamasisha
wanawake kusomea fani hiyo
zinapaswa kuwa endelevu ili
kuhakikisha idadi inaongezeka
hata ikiwezekana kuwapita
wanaume.

Aliipongeza NBAA, kwa kuen-
deleza taaluma ya uhasibu kwa
weledi na kwa ubunifu wa hali
va juu licha ya vikwazo mbal-
imbali wanavyokabiliana navyo
ikiwamo rasilimali watu.

“Kwa miaka miwili iliyopita
tulipata shida ya UVICO-19 na
katika hali ya kawaida ungeta-
rajia mitihani isimame lakini
waliendelea online (kwa njia
ya mitandao) na kuzalisha CPA,
ninawapongeza sana.

“Zipo taasisi zilizosimamisha
shughuli sababu ya COVID lakini
hapa tunajifunza kwamba katika
shida tunapaswa kufikiri zaidi,”
alisema.

Aliongeza kuwa, serikali
inahitaji wahasibu wengi wenye
Viwango vinavyotakiwa wataka-
ofanya kazi kwa weledi na kwa
kufuata maadili ya taaluma zao.

Alisema taaluma ya uhasibu
ni fani iliyotukuta, hivyo wa-
napaswa kulinda taswira yake
kwa jamii kwa kuacha kufanya
mambo ambayo yataifanya
idharauriwe kama vile kuan-
daa ripoti za kihasibu za ujanja
ujanja.

“Kuna wahasibu wanakula
njama na wateja wao kwenye
kuandaa hesabu tofauti tofauti,
anaandaa hesabu ya kupeleka
TRA, hesabu ya kupeleka benki
kwa ajili ya kupata mikopo, sasa
ukigundulika ni wewe ume-
fanya unapoteza sifa yako na
unaweza kupokonywa cheti na
NBAA.

“Ukitaka kujua kwamba hii ni
fani muhimu na yenye heshima
va kipekee, angalia idadi ya Wa-
tanzania na idadi ya wahasibu
waliopo tangu kuanzishwa kwa
NBAA mwaka 1972.

“Nimeambiwa hapa na Mkuru-
genzi wa NBAA kwamba mpaka
sasa mko 12,000 kati ya Watan-
zania milioni 60, hivyo lazima
mheshimu fani yenu,” alisema.
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Tanzania
yachaguliwa
mjumbe Baraza
la Mawasiliano

Na Mwandishi Wetu, BUCHAREST

TANZANIA imechaguliwa kuwa
Mjumbe wa Kamati Tendaji ya
Shirika la Mawasiliano Duniani
(ITU), uchaguzi uliofanyika jana
wakati wa Mkutano Mkuu wa

charest, Romania.

Tanzania imeshinda nafasi hiyo
kwa kura 141 kati ya 180 zilizo-
pigwa. Akizungumzia ushindi huo,
Waziri wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habarl Nape
Nnauye alisema umetokana na
jitihada ambazo serikali imekuwa
ikizifanya kuwezesha ushindi huo
kupatikana.

Katika mkutano huo, Tanzania
imewakilishwa na wataalamu
wa sekta ya mawasiliano kutoka
Wizara ya Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari walioam-
batana na wataalamu wengine wa
taasisi za mawasiliano wakiwamo
wa Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA), Mfuko wa Mawasi-
liano kwa Wote (UCSAF) na TTCL.

‘Mchakato wa kuwania nafasi
hiyo ulianza baada ya kuundwa
kwa kamati ya Kitaifa ya mkutano
huo ambayo iliratibu kazi mbal-
imbali zilizowezesha Tanzania
kurejea tena kwenye baraza hilo
muhimu katika sekta ya mawasi-
liano.

Kuchaguliwa kwa Tanza-
nia kwenye baraza hilo kuwa
mjumbe anayewakilisha Kundi
‘D’ linalohusisha nchi za Afrika
kwa mwaka 2023-2026, unaipa
nchi nafasi muhimu na adhimu
kutetea masuala ya mawasiliano
yanayohusu ukuzaji wa teknolojia
za mawasiliano na namna zina-
zovyoathiri maisha ya wananchi
Kila siku. } ;

Kabla ya uchaguzi wa wajumbe
wa Baraza hilo Tendaji, wajumbe
wa nchi 193 wanachama wa
shirika hilo walimchagua, Doreen
Bogdan-Martin wa Marekani
kuwa Katibu Mkuu Mtendaji wa
ITU, Shirika la Umoja wa Mataifa
lenye dhamana ya kusimamia
masuala ya mawasiliano duniani,
ukiwamo mgawanyo wa masafa
ya mawasiliano, masuala ya ma-
wasiliano ya satelaiti, usambazaji
wa huduma za mawasiliano na
ukuzaji wa teknolojia za mawasi-
liano miongoni mwa masuala
mengine.

Mradi ujenzi wa Daraja la
Jangwani kuanza Desemba

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAKALA wa Barabara Vi-
jijini na Mijini (TARURA)
umetaja miradi mbalimbali
itakayotekelezwa kwa mwa-
ka 2022/23 huku ukibainisha
ujenzi wa Daraja la Jangwani
mkoani Dar es Salaam utaan-
za rasmi Desemba 31, mwaka
huu, ili kuondokana na tatizo
sugu la mafuriko.

Akizungumza jana na
waandishi wa habari jijini
hapo, Mtendaji Mkuu wa
TARURA, Victor Seff, alisema
mradi wa ujenzi wa daraja
hilo na uendelezaji Bonde la
Mto Msimbazi unagharimu
dola za Marekani milioni 260.

“Mradi upo katika hatua za
maandalizi ambapo usanifu
wa Daraja la Jangwani ume-
kamilika na maandalizi ya
nyaraka muhimu za mambo
ya kijamii na mazingira yame-
kamilika,” alisema.

Mtendaji Mkuu alisema up-
embuzi yakinifu pamoja na
usanifu wa miundombinu ya
mto umekamilika na mkata-
ba wa mkopo kati ya Serikali
ya Tanzania na Benki ya Du-
nia ulitiwa saini Septemba 30,
mwaka huu.

“Mradi unatarajiwa kuanza
rasmi Desemba 31, mwaka
2022, taratibu za kuwapata
makandarasi wa ujenzi zi-
taanza mwezi Novemba 2022.
Kazi za ujenzi za mradi huu
zinatarajiwa kuanza ndani ya
mwaka wa fedha 2022/23,”
alisema.

Alibainisha kuwa
utekelezaji wa mradi wa dara-
ja hilo utachukua takribani
miaka mitatu.

Awali alisema kuwa mwaka
wa fedha 2022/23 ni mwaka
wa pili wa utekelezaji wa
Mpango Mkakati wa Pili am-
bapo TARURA imetengewa
bajeti Sh. bilioni 838.16.

“Lengo kwa mwaka huu
wa fedha ni kufanya maten-
genezo ya kawaida kilometa
21,595.72, kujenga au kukara-
bati kilometa 422.07 kwa ki-
wango cha lami, kujenga au
kukarabati kilometa 11,074.56
kwa kiwango cha changarawe
na kujenga au kukarabati ma-
daraja 269,” alisema.

Alibainisha kuwa katika
utekelezaji wa bajeti ya mwa-
ka 2022/23, zabuni 1,706 ze-
nye thamani ya Sh. bilioni
621.66 zimepangwa kutanga-
zZwa.

“Awamu ya kwanza tu-
litangaza asilimia 60 ya bajeti
sawa na zabuni 1,085 zenye
thamani ya Sh. bilioni 378.56,
ikiwa ni ununuzi wa asilimia
60 ya bajeti ili kazi zianze
mapema kabla ya msimu wa
mvua kuanza,” alisema.

Akizungumzia mradi wa
uendelezaji wa miji 45 (TAC-
TIC), alisema unagharimu

dola za Marekani milioni 268
ikiwa ni mkopo nafuu kutoka
Benki ya Dunia.

“Mradi uko kwenye hatua
za mwisho za maandalizi am-
bapo usanifu wa miradi ka-
tika miji 12 ya mwanzo ume-
kamilika. Mkataba wa mkopo
kati ya Serikali ya Tanzania na
Benki ya Dunia, ulitiwa saini
tarehe 16 Juni, 2022,” alisema.

Mtendaji Mkuu  huyo
alisema mradi unatarajiwa
kuanza rasmi Oktoba 14, 2022
ambapo taratibu za ununuzi
ili kuwapata makandarasi wa
ujenzi pamoja na wataalamu
washauri wa usanifu wa mi-
radi ya kundi la pili la miji 15
zitaanza Novemba, 2022.

Awali Msemaji Mkuu wa
Serikali, Gerson Msigwa
alisema kwa miaka miwili
TARURA na Wakala wa Bara-
bara nchini (TANROADS)
zimepewa Sh. trilioni 4.7 za
kuimarisha barabara nchini.

(kulla) ni Naibu Mkurugen2| Mkuu, Wasia Mushi, Naibu Mkurugen2| Mkuu (wa tatu kul|a) Samir Yassine, (wa nne
kulia) ni Mkuu wa Kitengo cha Huduma kwa Wateja, Anna Mango. PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘Serikali ibainishe pombe zinazoleta shida Kiafya’

Na Christina Haule, MOROGORO

MTANDAO wa asasi zinazopinga
matumizi mabaya ya pombe
(TAAnet) umeitaka serikali ku-
tambua na kubainisha aina zote
za pombe zinazoleta maradhi
kwenye mwili wa binadamu na
kuhakikisha zinazuiwa kutengen-
ezwa na kusambazwa nchini ili
kunusuru afya ya wananchi.
Katibu wa mtandao huo, Glad-
ness Munuo, aliwasilisha hoja
hiyo jana alipozungumza na
waandishi wa habari kuhusu
Siku ya Maadhimisho ya Kupinga
Matumizi ya Pombe Kupita Kiasi
Duniani ambayo hufanyika Ok-

toba 3 kila mwaka.

Alisema kuwa matumizi ya
pombe na athari zake ni tatizo lin-
alozidi kukua nchini, hivyo kuna
haja serikali na wadau kuchukua
hatua.

Munuo alisema suala hilo Ii-
napaswa kudhibitiwa kwa haraka
iwezekanavyo hasa wakati huu
ambao kuna aina nyingi za vilevi
vyenye kiwango kikubwa kwa
kileo, hivyo kuharibu akili za
watumiaji hasa vijana ambao ni
tegemeo na nguvu kazi ya taifa.

Alisema ni dhahiri zipo nchi
ambazo tayari zimeshachukua
hatua stahiki kwa kuzuia matumi-
zi ya pombe hizo ikiwamo Kenya,

Uganda, Malawi, Zambia, Afrika
Kusini na Burundi ambazo sasa
zina sera za kudhibiti matumizi
mabaya ya pombe na tayari ma-
tokeo chanya kwa jamii yao ya-
meonekana.

Alisema wanaipongeza Wizara
ya Elimu kwa kuanzisha mtaala
wenye kuelezea madhara ya
pombe na jinsi ya kuepuka, uki-
fundishwa shuleni.

“Tunayo imani kubwa kuwa
mikakati ya kuwa na ‘Sera ya Afya
yenye kuweka katazo la matumizi
mabaya ya pombe itazingatiwa
ikiwa pamoja na kuwapo mwon-
gozo wa kudhibiti utengenezaji,
usambazaji na matumizi ya kiny-

waji chochote kile chenye kilevi
nchini, utapewa kipaumbele,”
alisema.

Alirejea utafiti wa mwaka
2021 uliofanywa na Shirika Ila
Kimataifa la IOGT NTO Move-
es Salaam, ulioangalia kiwango
cha matumizi ya kinywaji cha
pombe kwa jamii na kubaini
kuwa asilimia 40 ya wanawake
mpaka sasa ndiyo wanaotumia
pombe kwa kiasi cha kunywa
mara mbili mpaka mara nne kwa
wiki nchini.

Ripoti ya utafiti huo ilibainisha
kuwa asilimia 51 ya wanaume hu-
nywa pombe na ni kiasi cha zaidi

ya mara tatu kwa wiki, bila kuzin-
gatia aina ya pombe inayotumika.

Kwa mujibu wa taarifa ya Shiri-
ka la Afya Duniani (WHO) ya Mei
mwaka huu, matumizi mabaya
ya pombe ni moja ya vyanzo cha
magonjwa takribani 200, pia ajali
za barabarani.

WHO inabainisha kuwa takrib-
ani watu milioni tatu kila mwaka
hupoteza maisha kutokana na
unywaji wa pombe, ikiyataja
matumizi ya pombe kupita ki-
asi kuwa sehemu ya madhara
makubwa katika jamii, yanayoju-
muisha kuongezeka kwa vitendo
vya ukatili wa kijinsia na kuyum-
ba kwa uchumi wa familia.
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Serikali yaridhishwa kasi ujenzi
kinu cha kupoza umeme GGML

Na Mwandishi Wetu, GEITA

WAZIRI wa Madini, Dk. Dotto
Biteko ameeleza kuridhishwa
na kasi ya ujenzi wa kinu cha
kupoza umeme (substation)
kinachojengwa na Kampuni
ya Geita Gold Mining Lim-
ited (GGML) ili kuwezesha
mgodi huo kuachana na uzal-
ishaji wa umeme wa mafuta
na kuhamia kwenye umeme
wa Gridi ya Taifa ambao ni
nafuu.

Mgodi huo unajenga kinu
hicho kitakachokuwa na
uwezo wa kupitisha umeme
wenye kilovolt 13 kwenye mi-
tambo yake ambapo hadi ki-
kamilike kinatarajiwa kugha-
rimu Sh. bilioni 50.

Shirika la Umeme Tanza-
nia (TANESCO) nalo linajenga
njia ya kupeleka umeme ka-
tika mgodi wa GGML yenye
urefu wa kilomita sita.

Katika ziara yake mgodini
huko juzi, Dk. Biteko, pamoja
na mambo mengine, alisema
anaamini hadi kufikia Machi
mwaka 2023, GGML itaanza
kutumia umeme wa Gridi ya
Taifa.

“GGML wanataka kuhama
kutoka kwenye matumizi
ya umeme unaozalishwa
kwa mafuta kwenda kwenye
umeme wa TANESCO kupitia
‘substation’ inayojengwa kwa
dola za Marekani milioni 20.

“Wamekwenda kwenye
hatua  nzuri, ninaamini

¥

Waziri wa Madini

. Dk. Dotto Biteko (wa pili kulia), akipata maelezo k

mpaka itakapofika Machi
mwaka kesho (2023) tuta-
washa umeme wa TANESCO
kuendesha mgodi wetu hapa
ndani,” alisema Dk. Biteko.

Awali Makamu Rais wa
Kampuni ya  AngloGold
Ashanti inayomiliki GGML, Si-
mon Shayo, alisema kukami-
lika kwa mradi huo kutapun-
guza gharama za uendeshaji
wa mgodi na uzalishaji wa
umeme kwa zaidi ya asilimia
50.

Alisema mgodi wa GGML
unatumia zaidi ya MW 40 zi-
nazozalishwa kwa kutumia
jenereta linalotumia mafuta
ya dizeli tangu mwaka 2018.

“Sasa tupo kwenye

mchakato wa kujenga kinu

uhusu mradi wa kinu cha kupoza umeme kutoka

cha kupozea umeme chenye
thamani ya karibu Sh. bilioni
50 na TANESCO watajenga
njia ya kilomita sita kufika
hapa.

“Kwa hiyo, hadi kufikia
Machi 2023, tutakuwa tume-
ingia kwenye umeme wa
TANESCO na tutakuwa tume-
punguza gharama yetu ya
umeme kufikia asilimia 50
kutoka uniti moja kwa senti
19 kwenda kwenye uniti moja
kwa senti tisa,” alifafanua.

Ilibainishwa kuwa kukami-
lika kwa mradi huo wa ku-
peleka umeme GGML kunata-
rajiwa kuiwezesha TANESCO
kupata Sh. bilioni tano kwa
mwezi zitakazotokana na
mauzo ya umeme.

kwa Meneja anayehusika na miundombinu ya GGML, Eliakimu Kagimbo, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RC aonya lugha
chafu vituo afya

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida, Peter
Serukamba, amewaonya watoa
huduma za afya mkoani hapo
watakaobainika kutoa lugha chafu
kwa wazee wanapokwenda kupata
matibabu kwenye vituo vilivyoain-
isha, akisisitiza kuwa wakibainika
watachukuliwa hatua kwa mujibu
wa sheria.

Alitoa onyo hilo juzi wakati wa
maadhimisho ya Siku ya Wazee
Duniani yaliyofanyika kimkoa ka-
tika Wilaya ya Ikungi mkoani hapo.

Kupitia hotuba yake iliyosomwa
kwa niaba yake na Mkuu wa
Wilaya ya lkungi, Jerry Muro, Seru-
kamba alisema serikali itahakikisha
hakuna mzee atakayetolewa lugha
mbaya na watoa huduma za afya.

Alisema serikali imedhamiria
kuondoa kero ya upatikanaji wa
dawa kwa wazee ambapo hivi sasa
upatikanaji kwa mkoa umeongeze-
ka hadi kufikia asilimia 94.

Serukamba aliagiza katika vi-
tuo vya kutolea huduma za afya
vitengwe vyumba na madirisha
va kutoa huduma kwa wazee na
kutolewe matangazo yenye ujumbe
unaosomeka kuwa ‘Mpishe Mzee
Ahudumiwe Kwanza'.

Kuhusu vitendo vya ukatili kwa
wazee, alisema Mkoa wa Singida
hautakubali kuona vitendo hivyo
vinajitokeza na kuwataka wa-
nanchi kuachana na imani potofu
za kishirikina ambazo zinachochea
mauaji dhidi ya wazee.

Mkuu wa Mkoa alisema hadi
kufikia Juni 2022, mkoa ulikuwa
unawatambua wazee 55,920 am-
bapo hadi sasa wazee 10,385 sawa
na asilimia 19 wamepatiwa vitam-
bulisho vya matibabu.

Aliagiza viongozi wakiwamo
wakuu wa wilaya kuhakikisha
wanasimamia wazee wote katika
wilaya zao wanapatiwa vitambul-
isho vya matibabu haraka.

Kuhusu vundwaji wa mabaraza
va wazee, Serukamba alisema hilo
ni agizo la serikali, hivyo lazima
litekelezwe na kwa sasa yapo ma-
baraza 637 yaliyoanzishwa mkoani
hapo katika ngazi za wilaya.

“Ninawaagiza wakurugenzi wa
halmashauri za wilaya hakikisheni
mnasimamia ili mabaraza yaliyoan-
zishwa yafanye kazi kwa ufanisi
kama ambavyo yameainishwa
kwenye Sera ya Wazee ya Mwaka
2913," alisema.

Wanaopona TB wabainika kupata shida katika mapafu

Na Devota Mwachang’a

NAIBU Katibu Mkuu Wizara ya
Afya, Dk. Seif Shekalaghe, ame-
wataka wataalamu wa afya nchi-
ni kufuatilia maendeleo ya watu
waliougua kifua kikuu (TB), ili
kubaini magonjwa wanayopata
baada ya kupona ugonjwa huo na
kuyapatia ufumbuzi.

TB ni ugonjwa wa kuambukiza
unaosababishwa na bakteria ait-
waye mycobacterium tubercu-
losis.

Imebainika wagonjwa wa TB
wakimaliza kutumia dawa na
kupona, hupata shida zitokanazo
na tiba hiyo ikiwamo mapafu
kushindwa kufanya kazi inavyo-
takiwa.

Hayo yalibainishwa wakati wa

mkutano wa wadau wa mradi
wa TB Sequel uliofanyika makao
makuu ya Taasisi ya Taifa ya
Utafiti wa Magonjwa ya Binada-
mu (NIMR) mkoani Dar es Salaam
mwishoni mwa wiki.

Dk. Shekalaghe alisema: “Ma-
tokeo ya utafiti yanaonyesha wag-
onjwa wa TB baada ya kutumia
dawa, baadhi hupata madhara
ikiwamo kupungua kwa uwezo
wa mapafu yao kufanya kazi.

“Wataalamu wa afya wana-
paswa kuwasaidia kwa kutambua
matatizo hayo na kuwashauri
njia ya kujilinda pamoja kutovu-
ta sigara na kuepuka mazingira
yenye moshi mwingi.”

Kiongozi huyo pia alitoa wito
kwa wanasayansi kuendelea ku-
fanya utafiti wenye tija na wafikir-

ie kwa upana ili kuangalia mam-
bo yote na pia kuishauri serikali
mambo ya msingi yanayotakiwa
kuwekwa katika njia za matib-
abu. Madaktari wanapowatibu
wagonjwa, wafanye kwa umoja
(holistic approach) na kuwapa
elimu.”

Mkurugenzi wa Vikundi vya
Watu Waliougua na Kupona TB,
Dk. Willy Mbalawa alisema: “Mimi
niliugua TB ya nje ya mapafu.
Kwa kawaida mgonjwa huan-
galiwa pale tu anapokuwa ana-
patiwa matibabu lakini akipona,
hakuna anayemfuatilia anaishije
au mgonjwa amepatwa na mad-
hara gani. Madhara tuyapatayo
ni makubwa, inasadikiwa TB ni
ugonjwa wa watu maskini.”

Mratibu wa mradi huo na

Mkuu wa Kituo cha NIMR Mbeya,
Nyanda Ntinginya alisema: “Utafi-
ti wetu ulianza mwaka 2017 kwa
nchi nne kwa ufadhili wa Uje-
rumani ambao ndiyo watoa fed-
ha, inakisiwa kuwa zaidi ya watu
milioni 150 duniani waliofanyiwa
utafiti wamegundulika kuwa hai
baada ya kuugua TB na kutibiwa.

“Ujumbe mkuu kwetu ni kuan-
galia njia bora na kutoa map-
endekezo na kuangalia mgonjwa
baada ya kupewa tiba, anapata na
shida gani.

“Wadau wa maendeleo na
mashirika mengi ikiwamo WHO
(Shirika la Afya Duniani) na pro-
gramu nyingi za TB duniani zili-
kuwa hazijawaangalia wagonjwa
baada ya kumaliza tiba kuan-
galia kama yule mdudu (bakte-

ria) amepona, wengi wanahitaji
kuangaliwa kwa kuwa wanaugua
magonjwa mengine.”

Mwaka 2020 jumla ya wag-
onjwa 85,597 wapya wa kifua ki-
kuu waliripotiwa nchini. Kati yao,
zaidi ya asilimia 90 walifanikisha
matibabu yao.

Pamoja na kuwapo jitihada
zenye matokeo chanya zilizo-
fanyika na kusababisha kupun-
guza idadi ya wagonjwa wapya,
Tanzania ni miongoni mwa nchi
30 duniani zenye idadi kubwa ya
wagonjwa wa TB.

Mradi wa TB Sequel ni wa
miaka mitano (2017-2022) ukifa-
dhiliwa na serikali za Ujerumani
na Tanzania, ukitekelezwa katika
nchi nne za Tanzania, Afrika Kusi-
ni, Msumbiji na Gambia.
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Milioni 200/-
kumaliza
tatizo uhaba
madarasa
shule nne

Na Allan Isack, ARUMERU

SERIKALI imetenga Sh. milioni 200
kwa ajili ya ujenzi wa madarasa
katika shule nne za msingi za Hal-
mashauri ya Arusha, hali itakay-
orr]naliza tatizo la wanafunzi kukaa
chini

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Seleman Msumi, ali-
yasema hayo wakati akuungumza
na waandishi wa habari na kueleza
kuwa mradi huo utahusisha ujenzi
wa nyumba nne za walimu zitaka-
zojengwa Kila moja kwa gharama
ya Sh. milioni 50.

“Nia ya serikali ni kuende-
leza mpango wa kuboresha miun-
dombinu ya shule, hasa ujenzi wa
nyumba za walimu na vyumba vya
madarasa ili kuweka mazingira
rafiki ya kujifunza na kufundishia,
kwa mwanafunzi na kwa walimu.

“Niishukuru sana serikali kwa
kuona umuhimu wa kutoa fedha
za kujenga nyumba za walimu
kwa shule za pembezoni mwa mji.
Shule ambazo katika maeneo hayo,
walimu hulazimika kuishi mbali na
shule, kwa kukosekana kwa ny-
umba za kupanga karibu na shule,”
alisema.

Shule zitakazonufaika ni Shule ya
Msingi Ereto iliyoko Kata ya Laroi
ambako kutajengwa nyumba za
walimu na Shule ya Msingi Shikizi
ya Engedeko ya Kata ya Oldonyo-
was.

Imo pia Shule ya Msingi Olokii,
Shule Shikizi ya Olmapinuu ili-
yoko Kata ya Bwawani na Shule
yva Msingi Olemedeye ya Kata ya
Nduruma.

Kwa mujibu wa Msumi, shule
zote hizo ziko umbali wa kati
ya kilomita 40 hadi 60 kutoa
makao makuu ya halmashauri hiyo.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Engedeko, Gideon Sombe,
akizungumzia mradi huo, ali-
ipongeza serikali kwa kuwa shule
Elyo ni mpya na imeanza mwaka

uu

“Shule ya Engedeko ilikuwa ni
shule shikizi, baada ya ujenzi wa
vyumba vinne vya madarasa ya
UVIKO- 19, imesajiliwa na kuwa
shule ya msmgl Pia ina walimu
wanne na haina nyumba hata
moja.

Alisema: “Hivyo ujenzi wa ny-
umba hii, utakuwa ni miongoni
mwa shule zinazokuwa kwa kasi
kwa kukidhi mahitaji ya walimu

Losinoni Juu.”

Shule ya Engedeko iliku-
wa ni shule shikizi, baada
ya ujenzi wa vyumba
vinne vya madarasa ya
UVIKO- 19, imesajiliwa

na kuwa shule ya msingi.
Pia ina walimu wanne na
haina nyumba hata moja.

4
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Wanafunzi shule za umma
kunufaika ufadhili wa Samia

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

AZIRI wa Elimu, Say-

ansi na Teknolojia,

Prof. Adolf Mkenda

amesema asilimia 62
ya wanafunzi wanaostahili kupata
ufadhili wa masomo kupitia ‘Samia
Scholarships’ watatoka katika shule
Za umma.

Pia amefafanua kuwa wanafunzi
640 watakaobahatika kunufaika na
ufadhili huo serikali itawashawishi
kusomea sayansi, uhandisi na elimu
tiba. Prof. Mkenda alitoa ufafanuzi
huo jana kupitia Jukwaa la Kanda ya
Kaskazini alipokuwa akijibu maswali
ya wadau mbalimbali wa elimu, wa-
nasiasa na wasomi wa kada mbalim-
bali nchini.

“Kwenye hili tunatafuta the best
of the best (mwanafunzi mzuri zai-
di), tuwashawishi wasome sayansi,
uhandisi na elimu tiba. Tusichang-

anye jambo hili na umuhimu wa
kutawanya fursa za elimu kwa us-
awa. Hili la usawa ni muhimu mno
na lina mikakati yake na lazima
tuongeze bidii huko.

Kwenye hili,  “Kwenye hili, tunataka tuzalishe
tunataka wanasayansi wazuri, wahandisi ma-
tuzalishe hiri na madaktari bingwa, ukienda
wanasay-

ansi wazuri,

hospitali kufanyiwa upasuaji, uta-
taka madaktari na wahudumu bora

wahandisi Kabi

mahiri na Kabisa. o
madaktari Tunataka kupunguza wimbi la
bingwa, wahitimu bora wa sayansi kidato cha
ukienda sita kuendelea zaidi kusoma biasha-
hospitali ra na masomo kama haya na kuk-
kufanyiwa  wepa sayansi, teknolojia na elimu
upasuaijl, tiba. Tusipofanya hivi, tutabaki watu
utataka ;3 kulalama na kunungunika tu na
madal|(1tar| hatutaenda popote. Kumbuka, siyo
:llla"\:"vg blc';ra madini wala rasilimali nyingine zi-
Kabisa. nazonyanyua mataifa, ni sayansi na

teknolojia,” alisema.
Katika ufafanuzi wake, Waziri
Mkenda, alisisitiza kwamba mpango

huo hauondoi haja ya taifa kushawi-
shi wenye vipaji kusoma sayansi,
teknolojia na elimu tija.

Kuhusu suala la upendeleo, Prof.
Mkenda, ameeleza kuwa suala la
usawa na haki kwake ni jambo
muhimu mno, hivyo wizara yake in-
awahakikishia Watanzania kwamba
hakutakuwa na upendeleo.

Kwa mujibu wa Waziri Mkenda,
moja ya kigezo cha kupata ufadhili
ni mwanafunzi kudahiliwa kwenye
vyuo vikuu vya ndani ya nchi ili ku-
soma masomo ya sayansi, uhandisi
na elimu tiba.

Alisema, kwa mwanafunzi am-
baye atadahiliwa kwenye masomo
ambayo si ya sayansi, hatanufaika
na ufadhili huo hata kama jina lipo
kwenye orodha.

Wizara hiyo imetenga Sh. bilioni
tatu, ambazo zinaweza kuwato-
sha wanafunzi 640 kwa mwaka wa
kwanza.

Mwenyekiti mpya wa CCM Wilaya ya Simanjiro mkoani Manyara, Kiria Laizer (kushoto), akishukuru wanachama baada
va kushinda kwa kura 315 juzi, (katikati) ni Mbunge wa Simanjiro, Christopher Ole Sendeka na Mkuu wa Wilaya ya
Simanjiro, DK. Suleiman Serera PICHA: GIFT THADEY

Tril. 14/- zahitajika kukabili
athari mabadiliko tabianchi

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

TANZANIA inahitaji zaidi ya Dola za Mare-
kani bilioni 19.2 (Sh. trilioni 14.4) kwa ajili
ya kufanikisha shughuli mbalimbali za ku-
kabiliana na mabadiliko ya tabianchi.

Kwa mujibu wa Waziri wa Nchi Ofisi
ya Makamu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira), Dk. Selemani Jafo, upatikanaji wa
fedha hizo ni muhimu katika kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi, ambayo kwa
sasa athari zake zinashuhudiwa kila ma-
hali ikiwamo ukame.

Dk. Jafo aliyasema hayo jana jijini Aru-
sha alipofungua mkutano wa siku nne wa
wataalamu wa mazingira ulioandaliwa na
Benki ya Dunia (WB), kwa ajili ya kujadili
pamoja na mambo mengine, jinsi ya ku-
pata fedha za kukabiliana na tatizo hilo.

“Pamoja na kuwapo tatizo hilo, Tanza-
nia imepiga hatua mbalimbali za kudhibiti

mabadiliko hayo, ikiwamo kuanzisha
Bwawa la Mwalimu Nyerere na Reli ya
Kisasa (Standard Gauge) inayoungani-
sha Bandari ya Dar es Salam na nchi ji-
rani za Rwanda na Burundi,” alisema.

Waziri huyo alisema Tanzania ina-
pambana na mabadiliko hayo kwa ku-
fanya uwekezaji mkubwa katika ujenzi wa
Bwawa la Umeme la Mwalimu Nyerere
litakalozalisha megawati 2,115.

Alisema kwa sasa Tanzania inatumia
dola za Marekani milioni 500 kila mwaka
kwa ajili ya kupambana na mabadiliko
ya tabianchi ikiwamo kupanda miti mil-
ioni 276 katika halmashauri 184 zilizoko
nchini.

Aliagiza mkutano huo wahakikishe wa-
natafuta jinsi ya kupata fedha hizo ili nchi
iweze kupambana na mabadiliko hayo.

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa
Kwanza wa Rais Zanzibar, Omary Shajack,

alisema warsha hiyo itawasaidia kutafuta
mbinu mbalimbali za kupata fedha kwa
ajili ya kupambana na mabadiliko ya
tabianchi ambayo kwa sasa yanasaba-
bisha uhaba wa mvua na kuleta athari
kubwa kwa jamii, ikiwamo mmomonyoko
wa ardhi kwenye fukwe za bahari.

Katika mkutano huo Mwakilishi wa Ben-
ki ya Dunia (WB), Nicholas Soikan, alisema
benki hiyo imewakutanisha wadau hao ili
kuwa na kauli moja itakayowezesha Tan-
zania kupata fedha zaidi katika mkutano
wa kimataifa wa mazingira utakaofanyika
nchini Misri Novemba mwaka huu.

Mkurugenzi wa Mazingira kutoka Ofisi
ya Makamu wa Rais, Dk. Andrew Komba
alisisitiza kuwa Zanzibar na Tanzania
Bara, ni lazima serikali itafute njia za
kuongeza fedha za kupambana na mab-
adiliko ya tabianchi ili waweze kukabili-
ana na athari zake.
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Mabadiliko tabianchi
vaathiri ukuaji kahawa

Na Mary Mosha, MOSH|

AASISI ya Utafiti wa Kahawa

nchini (TaCRI) imesema Kka-

hawa katika baadhi ya mikoa

imeathirika kwa kiwango ki-
kubwa baada ya mibuni kushindwa
kutoa maua na mbegu kutokana na
mabadiliko ya tabianchi.

Hayo yamo katika taarifa ya Mkuru-
genzi Mkuu wa TaCRI, Dk. Deusdedit
Kilambo, aliyoitoa mwishoni mwa
wiki wakati wa ufunguzi wa tamasha
la kahawa lililofanyika katika Manis-
paa ya Moshi.

“Kutonyesha kwa mvua ya kutosha
katika msimu wa masika mwanzoni
mwa mwaka huu ni moja ya sababu

Pamoja
na upun-
gufu huo
wa mvua,
zao hilo
limekosa
ustawi

na hivyo
kuchangia
Kuzorota
kwa kilimo
hicho.

kuu. Hii ni kwa sababu mvua ilinye-
sha chini ya kiwango kinachohitajika
katika uzalishaji wa kahawa,” alisema.

Dk. Kilambo alisema pamoja na up-
ungufu huo wa mvua, zao hilo lime-
kosa ustawi na hivyo kuchangia kuzo-
rota kwa kilimo hicho.

Kutokana na hali hiyo, alisema
TaCRI imeendelea kufanya utafiti
kuhusu mbegu bora inayostahimili
ukame pamoja na magonjwa ili kutoa
tumaini jipya kwa wakulima nchini.

“Tunachofanya TaCRI hivi sasa ni
kuwafundisha wakulima namna ya
kuhifadhi unyevu katika udongo kwa
kutandaza majani katika mashina ya
mibuni ili ikue kama inavyohitajika,”
alisisitiza.

Mkurugenzi huyo alisema TaCRI
inatarajia kuwasilisha aina hiyo mbe-
gu katika Taasisi ya Kudhibiti Ubora
wa Mbegu Tanzania (TOSC) iliyoko
mkoani Morogoro ili kuithibitisha na
baadaye itawasilishwa Wizara ya Kili-
mo kwa ajili ya kutangazwa.

“Tayari tumefanya utafiti wa mbe-
gu hiyo katika Wilaya za Rombo, Ta-
rime, Buhigwe, Kigoma na Mbozi ili
baadaye watu wa TOSC watazihakiki
kisha zizalishwe kwa wingi na kugawi-
wa kwa wakulima,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya TaCri, Ya-
haya Morisa alisema kutokana na
mabadiliko ya tabianchi ni lazima
watafiti waje na mbegu mpya itakayo-
saidia kukabiliana na mazingira.

Wanafunzi wa Shule ya Saeronam ya nchini Korea wakishiriki kazi za kijamii ikiwamo kuchimba msingi wa ujenzi

al Tanzania. PICHA: ASRAJI MVUNGI

=

...Mkuu wa MKkoa aagiza utafiti
kubaini sababu kahawa kudumaa

Na Mary Mosha, MOSH |

MKUU wa Mkoa wa Kiliman-

wa mkoa wetu na taifa kwa

ikichangia wastani wa asilim-

ma mpaka sasa kiwanda
cha kukoboa kahawa cha TC-
CCo kina miaka 102 na kinaz-

jaro, Nurdin Babu, ameagiza
kufanyika haraka kwa utafiti
wa kina wa udongo, mbegu,
dawa na pembejeo kama
zinawafikia wakulima wa ka-
hawa kwa wakati ili kubaini
sababu zinazodidimiza usta-
wi wa zao hilo nchini kwa
sasa.

Alitoa agizo hilo juzi wakati
wa tamasha la kahawa lil-
iloandaliwa na Bodi ya Ka-
hawa nchini (TCB).

“Kwa kuwa zao la kahawa
ndiyo muhimili wa uchumi

ujumla, ninaelekeza ku- ia tano ya thamani ya mauzo
fanyike utafiti huo. ya bidhaa zinazouzwa nje ya

“Yamo matatizo men- nchi, lakini linachangia asil-
gine, ikiwamo mabadiliko imia 24 ya thamani ya mauzo

ya tabianchi yanasababisha
kuchelewa kwa mvua, ukame,
magonjwa na wadudu waha-
ribifu wa zao hilo,” aliagiza.
Awali Mkuu wa Wilaya ya
Moshi, Abbas Kayanda alise-
ma zao hilo linahitaji jitihada
za makusudi katika kufanya
utafiti kuhusu udongo, mbe-
gu, dawa na upatikanaji wa
pembejeo za uhakika.
Alisema kahawa ni moja
ya mazao makuu ya asili,

ya mazao ya asili.

Kayanda alitia wito kwa
wadau hao vikiwamo vyama
vya ushirika, TCB, watafiti,
halmashauri za wilaya zi-
nazolima kahawa, Benki
ya Ushirika (KCBL), kutoa
mapendekezo kwa serikali
namna ya kuondoa matatizo
yanayobainika ili kupatiwa
ufumbuzi wa kudumu.

Kaimu Mkurugenzi wa
TCB, Primius Kimario alise-

alisha chini ya kiwango.

“Kiwanda kilijengwa mwa-
ka 1920, awamu ya kwanza
kikiwa kinakoboa tani 500,
wadau kwa kushirikiana na
Wizara ya Kilimo, tunajadili
mbinu sahihi ili kurejesha
uwezo halisi wa kiwanda
hiki,” alisema

Aliongeza kuwa wadau wa-
natumia maadhimisho hayo,
kujiwekea malengo ya kuzali-
sha tani 300,000 za kahawa,
kwa kuwa kwa sasa uzalishaji
ni tani 3,000.

Wakazi
Kilimanjaro
wapewa
hadhari
uuzaji akiba
va chakula

Na Godfrey Mushi, HAI

KATIBU Tawala wa Wilaya ya
Hai mkoani Kilimanjaro, Up-
endo Wella, amewasihi wakazi
wa wilaya hiyo, wasiuze
chakula cha akiba walichoa-
nacho kwa sasa ili kuepukana
na adha ya mfumuko wa bei
na uhitaji wa chakula cha
msaada.

Badala yake, ameelekeza
kila kaya kutunza akiba ya
chakula kilichoko kwa kuwa
kwa namna hali inavyoen-
delea, huenda isiwe nzuri
baadaye.

Wella alitahadharisha hayo
juzi alipozungumza na wa-
nanchi wa Kata ya Weruweru
wakati wa maadhimisho ya
Juma la Elimu ya Watu Wa-
zima.

“Juzi tulikuwa na wataalamu
wa Wizara ya Kilimo ambao
wamekuja kufanya tathmini ya
hali ya chakula katika Wilaya
yetu ya Hai, kuona uhalisia na
kuwa na taarifa sahihi.

“Lengo ni kwamba ili ku-
peleka taarifa sahihi serikalini
kuna mambo wanaangalia
kwamba hali ikoje,ili mwisho
wa siku ikifika tunauhitaji wa
msaada wajue ni kwa kiwango
gani.

Kutokana na tathmini ku-
fanyika, zaidi Wella aliongeza:
“Ninaomba tutunze chakula.
Mwaka huu kama mnavyo-
fahamu hali siyo nzuri, kwa
sababu mvua hazikunyesha
za kutosha hususani katika
ukanda wa chini wa Wilaya ya
Hai. Watu wengi hawakuweza
kuvuna mazao kama ilivyota-
rajiwa.

“Mmeona hata TMA (Mamla-
ka ya Hali ya Hewa) wametu-
ambia kwamba mvua za vuli
zitanyesha lakini kwa kiwango
cha chini. Kwa mkulima kuuza
mazao yake sasa yeye anaona
hiyo ndiyo tija kwake, kwa
sababu ya soko.

“Rai yangu kwenu tusiuze
chakula chote tukaja kutana
na mfumuko wa bei na uhitaji

wa msaada wa chakula.”

Lengo ni kwamba ili
kupeleka taarifa sahihi
serikalini kuna mambo
wanaangalia kwamba
hali ikoje,ili mwisho wa
siku ikifika tunauhitaji
wa msaada wajue ni
kwa Kiwango gani.
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Hakuna mikopo bila kufunzwa u
kufahamu ulipo, unachofanya na uendelevu
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SAYANSI

NA GAUDENSIA MNGUMI

EBOLA INATISHA, YA MUHIMU KUZINGATIA:

Nawa mikono kama ilivyokuwa Kwa corona

«Kuwahi hospitali usisubiri mpaka kutokwa damu
«Angalizo viko virusi aina tano, havina chanjo, tiba

EH HEH, Ebola tena! Ndi-
Vyo watu wanavyoweza
kusema wakisikia habari
za ugonjwa hatari ambao
sasa unatishia maisha kwenye nchi
jirani ya Uganda baada ya kuri-
potiwa kwa wiki mbili sasa.

Itakumbukwa kuwa jina ebola
ni mto ulioko Congo DRC, hivyo
ugonjwa huo umepewa jina hilo
kutokana na kuripotiwa kwenye
Ebola.

Wakati Uganda ni hofu tupu,
mlipuko wa ebola uliotanga-
zwa DRC kuanzia Agosti mwaka
huu umetokomezwa, linatanga-
zwa Shirika la Afya la Umoja wa
Mataifa (WHO) iliyokuwa inaka-
biliana na kirusi cha aina ya ebola
Zaire chenye chanjo na tiba, lakini
kilichoibuka nchi jirani ya Uganda
ni virusi Sudan ambavyo havina
chanjo wala tiba, vilivyoibuka wiki
mbili sasa na kuua watu takribani
25 akiwamo daktari Mtanzania
Mohammed Ali Hafidh.

AINA ZA VIRUSI

Hadi sasa ebola ina aina tofauti za
virusi vinavyotajwa kuwa ni Zaire
ebolavirus vilivyobainika huko
Congo DRC, vingine ni virusi vya
Bundibugyo (BDBV) vilivyogun-
duliwa nchini Uganda na Reston
(RESTV) kilichoripotiwa Marekani
kati ya mwaka 1989 na 1990 viki-
ibuka kutoka kwenye jamii ya kima

-
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Wataalamu waliojikinga kwa ajili ya kuikabili ebola. PICHA: MTANDAO

(macaques) walioingizwa Marekani
wakitokea nchini Philippines kwa
ajili ya utafiti wa kimaabara.

Virusi vingine ni Sudan ebola-
virus (SUDV) ambacho mara ya

kwanza kiliripotiwa Sudan Kusini
Juni 1976 na virusi vya ebola vya
msitu wa Tai pia vinajulikana kama
virusi vya ebola vya Cote d’Ivoire
vilivyogundulika kwa mara ya

kwanza mwaka 1976 nchini Guinea,
WHO inasema.

Aidha, mlipuko wa 2014 hadi
2016 huko Afrika Magharibi
ulikuwa mkubwa zaidi tangu

kugunduliwa kwa virusi kwa mara
ya kwanza mwaka 1976, ukianzia
Guinea na kisha kuvuka mipaka ya
ardhi hadi Sierra Leone na Liberia.

Juhudi za kutafuta chanjo zinaen-
delea lakini hadi sasa virusi vyenye
chanjo ya uhakika ni Zaireebola
yenye majina kadhaa mojawapo
ni V920 au rVSV-ZEBOV, iliyoanza
kutolewa mwaka 2018, kadhalika
kirusi cha Ebola Cote d'Ivoire kina-
tumia chanjo hiyo ambayo inaele-
kea kuwa na mafanikio.

MAAMBUKIZO

Ebola si kama COVID-19 au
UVIKO -19 inayosambaa kwa njia ya
hewa bali maambukizo ni kutoka
virusi vya wanyama vinavyoingia
kwa watu kutoka kwa wanyama wa
porini kama swala -‘duiker’ popo,
kima, nyani na hata gorilla.

Wataalamu wanaeleza kuwa
uambukizo unaanzia kwa virusi
vya ebola kuingia kwa binadamu
kutokana na kumgusa mnyama au
nyama ya kiumbe huyo mgonjwa.

Inawezekana pia kuenea na
kuambukiza idadi kubwa ya watu
kupitia kumgusa mnyama au kula
nyama, virusi huingia mwilini
kupitia michubuko na majeraha
kwenye ngozi ya binadamu, kugusa
damu au maji maji yanayotoka
kwenye mwili wa mgonjwa au
mnyama lakini kujamiiana nako ni
chanjo cha maambukizo.

Virusi huenea kwa kugu-
sana moja kwa moja ngozi au
utando laini wa machoni, puani
au mdomoni, kwa hiyo inaelezwa
kuwa udhibiti wa ebola ni karibu
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ELIMU

NA SAID MUHIBU, SAUT

Ufadhili wa masomo elimu va juu,

wa mah_i

ERIKALI imeonyesha nia

njema na ubunifu wa

kuboresha sekta ya elimu

nchini, kwa kutoa ufadhili
wa masomo ya elimu ya juu kwa
wanafunzi waliohitimu kidato cha
sita mchepuo wa sayansi na kupa-
ta ufaulu mkubwa.

Takribani Shilingi bilioni tatu
zimetengwa kwa wanafunzi 640
kupata ufadhili wa asilimia 100
kwenye masomo ya elimu ya juu,
huenda huo ukiwa ni mwarobaini
utakaochagiza kukua kwa sekta
ya elimu nchini na kuhamasi-
sha wanafunzi kupenda kusoma
sayansi, na kusaidia taifa kuwa na
wasomi wengi wa fani mbalimbali.

Wengine wangedhani uta-
ratibu uliotumika kutoa ufadhili
huo ungeenda sawia na ule unao-
tumiwa kuomba mkopo wa elimu
ya juu kwenye Bodi ya Mikopo
ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu
(HESLB).

Kama ambavyo inafahamika na
inazingatiwa, moja ya kigezo kikuu
kwa mwanafunzi wa elimu ya juu
kupata mkopo ni uhitaji wake.

Mahitaji yanamaanisha mikopo
inatolewa kufuatia uhitaji wa
yule anayeomba ambao unafaha-
mika kwa HESLB kupitia nyaraka
muhimu atakazo ziambatanisha
mwombaji wakati anaomba mkopo
huo na bodi itabaini ikiwa mwom-
baji ana uhitaji ama hana kwa kuz-
ipitia hizo nyaraka.

Hapa wengi miongoni mwa wahi-
taji ni wale wasiojiweza na wanao-
tokea kwenye familia maskini.
Pengine hata ufadhili huo ungezi-
tia utaratibu wa kuwakumbuka
masikini wasiojiweza ambao wana
uwezo mkubwa lakini uchumi,
mazingira magumu utashi wa
kijamii, vinawakwamisha kitaal-
uma.

Wapo wanaopambana na kujiza-
titi hadi kufikia mfuko wa uhisani
wa masomo unaotolewa na Rais,
lakini wapo baadhi wanaohitaji
kuinuliwa au kushikwa mikono ili
wasonge mbele, hao nao kama seri-
kali inaweza kuwatazama pia.

Ikumbukwe Julai 29, mwaka
huu Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,
akizungumza kwenye mkutano
maalum wa kikazi unaohusisha
wizara hiyo na wahariri wa vyombo
vya habari, anatangaza kuwa
ufadhili wa Samia Scholarships
utatolewa kwa kigezo cha ufaulu
mabhiri, bila kujali mwanafunzi ana-
tokea wapi au familia gani, ilimradi
awe amefaulu kikamilifu masomo
ya sayansi.

Ningeshauri kuwapo na utara-
tibu mwingine unaofafana na huo
wa kuwakumbuka wale wenye
mahitaji wa ufadhili lakini wana
changamoto nyingi za kimahitaji
hasa kuishi na ulemavu ambao
unawafanya wasisonge mbele.

Kwa mfano, wapo wanafunzi
wanaotokea kwenye familia za

Wenye uhitaji

hali ya chini, wanasoma kwa taabu
na misukosuko lakini wanafanya
vizuri kwenye masomo yao pengine
wangeinuliwa wangeweza kuwa
‘supa’, ndio sababu ya kufikiria
‘Special Scholarship for the needy’.

Kama Bodi ya Mikopo ya
Wanafunzi wa Elimu ya Juu
inaweza kuwafikia na kuwapa
mikopo wanafunzi wahitaji, basi
Wizara ya Elimu kwa kushirikiana

na HESLB wangeweza kuwafikia
hawa wanafunzi wa hali ya chini
waliofanya vizuri kwenye masomo
ya sayansi licha ya kwamba wana
ujuzi, wanajitihada lakini uduni wa
maisha unawakwamisha.
Wanaweza kuwa na vikwazo
vingi, pengine kukosa wazazi na
walezi kunawarudisha nyuma,
umbali wa kutoka nyumbani hadi
shuleni, kukosa mahitaji kwa

kama huyu wakumbukwe kwenye ufadhili maalumu ili nao waifikie fursa ya
kuwa wanasayansi bora. PICHA: MTANDAO

yatima ambao wanasoma, lakini
wanajilea kwa sababu hawana
msaada, na kama upo ni makazi
labda wanaishi na babu au bibi.
Ninaamini wanafunzi wali-
ofanya vizuri na wanatokea katika
familia za hali ya chini wana nafasi
ya ufadhili kupitia Samia Schol-
arship, lakini wanaweza kuhofia
wapo wengi wenye uwezo na
wanaweza kuwa mashujaa kielimu

taji maalumu wafikiriwe

iwapo watasaidiwa kupitia mfuko
maalumu wa wahitaji.

Lakini, hata wale ambao sasa hivi
wako shuleni wanaweza kupitia
mfuko huo wa uhisani kwa wenye
ulemavu kusaidiwa ili kuwaon-
dolea adha ya kuhangaika kulipa
deni kubwa la serikali linalotokana
na kupewa mkopo na elimu ya
juu wanapohitimu elimu ya vyuo
vikuu.

Kiuhalisia wanafunzi wanaotoka
familia za hali ya chini wanapo-
fanya vizuri kwenye masomo yao
inaonyesha ni jinsi gani wanapam-
bana kuondoa umaskini na dhiki za
nyumbani kwao. Pamoja na kulipa
fadhila za kusomeshwa na kodi za
Watanzania wana jukumu kubwa
la kuwaangalia walio nyuma yao
ambao wanawaona kama ni mkom-
bozi.

Katika hali hiyo watakuwa tayari
kupambana kwa hali na mali
pale watakapopewa ufadhili wa
gharama za mafunzo, posho ya
chakula na malazi, kulipiwa vitabu
na viandikwa, mahitaji maalum ya
vitivo, mafunzo kwa vitendo, utafiti
na bima ya afya kwenye masomo ya
elimu ya juu.

Wahitaji wengi wanaweza
kufikiwa hata kwa maofisa wa
ustawi na maendeleo ya jamii
kuwatambua Watanzania hao
ambao wapo sehemu mbalimbali
sababu wapo ambao wangefaulu
lakini hawana vitabu, madaftari,
peni wala chakula.

Kwa upande mwingine hawana
visaidizi hasa wanaoishi na
ulemavu mfanovitina magongo
kwa wasiotembea, miwani kwa
wenye uoni hafifu, miwani, vikuza
herufi, mafuta maalumu na mavazi
ya kujikinga na mionzi ya jua kwa
wanaoishi na ualbino. Aidha, vitabu
na machapisho mengine ya nukta
nundu kwa wasioona.

Kuwaangalia kwa jicho la kipekee
wenye ulemavu kwenye mfumo
huo ni jambo jema kwa sababu
wanahitaji pia kuinuliwa ili kuinuka
na kufikia hatua za juu za kujiunga
na vyuo vikuu kwa utaratibu wa
uhisani wa Rais kwa wabhitaji.

Wanafunzi wanaofanya vizuri
wengi ni wale ambao wazazi na
walezi wao wanawagharamia
kielimu wapo wanaosoma hata nje
ili kuwa ‘supa’ wapo pia wanaoso-
meshwa kwenye shule za msingi na
sekondari zinazotoza ada kubwa
hivyo ni lazima watafanya vizuri
kwa hiyo huenda wale wenye
‘maisha na familia bora’ wakafaulu
zaidi na kunufaika na Samia Schol-
arship kuliko wanafunzi ambao
pengine wanatoka kwenye familia
zenye maisha duni.

Yote hayo yaifikirishe Wizara ya
Elimu na wadau na kupata majibu
ya namna ambayo Watanzania wa
ngazi zote wanaweza kunufaika na
uhisani unaotolewa kwa uhisani wa
‘special scholarships for the needy’.
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ELIMU

NA SABATO KASIKA

Waliokatishwa masomo kwa mimba
wanapohoji waanzie wapi wasome

« 50 wafunzwa kujitegemea, Ofisa Elimu awaelekeza..

ICHA ya serikali kuweka

mipango ya  kuwareje-
sha shuleni wasichana
waliokatishwa  masomo

kutokana na sababu mbalimbali
zikiwamo mimba, inaelezwa kuwa
wapo baadhi ya mabinti wanao-
tafuta fursa hiyo wanalalamika,
hawajui pa kuanzia.

Wasichana wahusika wanadai
kuwa wanasikia taarifa za uta-
ratibu wa serikali wa Mpango wa
Elimu Haina Mwisho, unaowareje-
sha madarasani waliokatishwa
masomo kwa sababu mbalimbali
lakini hawana taarifa inakuwaje,
wanaanzi wapi, wanamwona nani,
wanasoma wapi na makundi yepi
yanayopewa nafasi katika sekond-
ari au stadi za maisha.

Hayo yanabainishwa katika
mafunzo kwa vitendo yenye lengo
la kuwawezesha kiuchumi na pia
elimu ya kujitambua, mabinti 50
kutoka kata 14 wilayani Serengeti
mkoa wa Mara yakifanyika hivi kar-
ibuni mjini Mugumu.

Mabinti hao walikusanywa na
shirika lisilo la kiserikali la Girls
Education Support Initiatives
(GESI), na kufunzwa na Kituo cha
Sauti ya Jamii cha Kipunguni Dar
es Salaam.

Ofisa Mradi wa GESI, Hono-
ratha Patrick, anasema: “Wakati
wa mafunzo tumebaini kuwa
wapo baadhi ya mabinti walio-
athirika wanaotamani kuendelea
na masomo, ili watimize ndoto
zao, lakini hawajui waanzie wapi
waweze kurudi shuleni.”

Anafafanua zaidi kuwa wasi-
chana wamepata mafunzo hayo
ili wajiajiri na kujisimamia na
kwamba ni wale waliokwama kue-
ndelea na masomo ya sekondari
kuanzia mwaka 2018 hadi 2022.

Anaongeza kuwa wameamua
kutoa mafunzo hayo, ili yawasai-
die kujikimu kimaisha kwa kutumia
ujuzi wanaopata ukiwamo wa
kilimo cha mboga, utengenezaji
wa mkaa mbadala kwa kutumia
maboksi na sabuni za maji. Hon-
oratha anasema hao wanatoka
kata za Mugumu, Stendi Mpya,
Getasamo, Ring'wani, Kenyamota,
Machochwe, Nyambureti, Kisaka,
Nata, Majimoto, Isenye, Matare,
Rung’abure na Maburi.

“Serengeti ina kata 30 lakini
tumechukua kata hizo chache
kwanza, na katika maeneo hayo
tulichagua moja, kwingine wawili
au watatu, lakini tunaamini
kwamba wapo wengi ambao wana-
hitaji kusaidiwa, ili watimize ndoto
7a0,” anasema.

Anasema iwapo ndani ya kata
14 wamepatikana mabinti 50,
inawezekana kwenye kata nyingine
16 zilizobaki, wanaweza kuwapo
wengi zaidi wanaohitaji msaada,
ukiwamo wa kurudi shule au
mafunzo ya ujasiriamali.

Mkufunzi Seleman Bishagazi (katikati), akitoa mafunzo ya darasani.

“Tunafanya sehemu yetu kwa
kuwapa mafunzo, na wapo wanao-
taka kurudi shule kuendelea na
masomo, lakini hawajui waanzie
wapi, ili wapate nafasi

hasa baada ya serikali kuruhusu
waliopata mimba kurudi shule,”
anasema.

Anafafanua kuwa baada ya
mafunzo hayo yaliyofanyika kwa
siku mbili, wamejiwekea utaratibu
wa kuwatembelea mabinti hao kila
baada ya miezi mitatu ili kuona jinsi
wanavyotumia mafunzo kuende-
sha maisha.

“Lakini tutaendelea kuwasaidia,
ili waweze kutimiza ndoto zao iwe
ni kwa kurudi shule au kupitia
mafunzo mbalimbali yanayotolewa
na GESI,” anasema.

CHA KUFANYA

Kuhusu mabinti wanaotam-
ani kurudi shule kuendelea na
masomo, Ofisa Elimu wa Wilaya
ya Serengeti Antony Guzwile,
anawataka wafike katika shule za
sekondari za kata kwenye maeneo
yao wapewe utaratibu.

“Hadi sasa kuna wanafunzi 19
waliorejea shuleni, wanasoma
Serengeti Sekondari, hivyo na hao
waende katika sekondari zilizo
karibu nao, ili wapewe maelekezo
ya jinsi ya kurudi shule,” anasema
Guzwile.

Ofisa huyo anafafanua kuwa
utaratibu uliowekwa na serikali, ni
wanafunzi wa chini ya miaka 24
ndio wanaotakiwa kurudi shuleni
kuendelea na masomo wakiwa
chini ya walimu wao maalum.

Aidha, anawataka wazazi, walezi
na jamii kwa ujumla kusimamia
maadili ili kupunguza tatizo la
mimba za utotoni, ambalo lime-
kuwa likisababisha wanafunzi

kushindwa kutimiza ndoto zao
walizojiwekea kwenye elimu.

Guzwile anasema wilaya hiyo
imekuwa ikikabiliwa na tatizo la
ukeketaji unasababisha watoto wa
kike kukatishwa masomo na kuin-
gizwa kwenye ndoa na pia kuwapo
kwa mimba za utotoni.

“Ninaamini kwamba wazazi,
walezi na jamii kwa ujumla iki-
achana na mila potufu na kusima-
mia maadili mema, watoto wengi
wa kike watasoma na hatimaye
kutimiza ndoto waliozojiwekea
kwenye elimu,” anasema.

NI UKATILI KIJINSIA

Mkufunzi wa mafunzo hayo,
Seleman Biashangazi, kutoka Kituo
cha Sauti ya Jamii cha Kipunguni,
anasema kumpa mimba mwa-
nafunzi hata kama wamekubaliana
ni ukatili huo, kwa kuwa mwisho

wake ni kusababisha akatishe
masomo.

Anaongeza kuwa mbali na
kuwafundisha ujuzi mbalimbali
ukiwamo wa kilimo rahisi cha
mboga, kutengeneza sabuni za
maji, mkaa mbadala wa kutumia
maboksi, wamefundishwa pia jinsi
ya kutambua viashiria vya ukatili.

“Nimewaelekeza pia sehemu ya
kutoa taarifa, ili hatua za kishe-
ria zichukuliwe dhidi ya wale
wanaowafanyia ukatili huo. Wapo-
tongozwa wanatakiwa kutoa taarifa
polisi,” anasema Bishagazi.

Mkufunzi huyo anasema
mafunzo hayo yanahitaji kote
nchini, kwa kuwa baadhi ya
jamii, inawaona mabinti kama
hawana thamani, na hunyimwa
mahitaji muhimu na kusababisha
warubuniwe na kuingia katika

vishawishi.

“Lakini nimewakumbusha kuwa
kushindwa shule si kukwama
maisha, hivyo wanatakiwa kuzin-
gatia mafunzo waliopata, ili yaweze
kuwasaidia katika maisha yao kwa
njia ya kilimo au kutengeneza
bidhaa na kuuza,” anasema.

Bishagazi anasema mabinti
wakipata mbinu sahihi za kujipa-
tia kipato, hatua hiyo itawapungu-
zia uwezekano wa kupata mimba
ambazo anadai kuwa wakati
mwingine zinasababishwa na
kurubuniwa kwa fedha.

NDOTO KATIKA ELIMU

Mmoja wa mabinti hao ‘Maria
Johr, sio jina lake halisi, anasema
alitamani kuwa mwalimu, lakini
amekwama baada ya kukatisha
masomo mwaka jana akiwa kidato
cha kwanza katika Shule ya Sekond-
ari Magena.

“Nilipata ujauzito nikafukuzwa
shule, nikajifungua Machi mwaka
huu, lakini aliyenipa mimba ame-
kimbia, hajulikani alipo baada ya
mama kumwambia kuwa anam-
fikisha kwenye vyombo vya dola,”
anasema Maria.

Anafafanua kuwa alirubuniwa
kwa fedha na huyo aliyempa mimba
kutokana na kwamba wazazi wake
hawana uwezo kiuchumi, ambapo
alijikuta akiingia kwenye mtego
kirahisi na kuharibiwa ndoto zake.

“Nikipata nafasi ya kusoma,
niko tayari kuendelea na masomo
eneo lingine na sio huku kwetu
Kata ya Majimoto, bali ningependa
kupelekwa kata nyingine yoyote
ya hapa wilayani kwetu Serengeti,”
anasema.

Binti huyo anasema kwa sasa akili
imekomaa na pia ameongezewa
elimu ya kujitambua katika
mafunzo yaliyotolewa na GESI, na
kwamba hawezi kurubuniwa tena,
badala yake ataelekeza akili kwenye
elimu.

Mabinti wakijifunza kutengeneza mkaa mbadala baada ya mafunzo ya darasani. PICHA ZOTE:
MPIGAPICHA WETU
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NA MARCO MADUHU, SHINYANGA

Mkopo wa umma: Sharti darasa ujasiriamali,
kufahamu ulipo, unachofanya, iwe uendelevu
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Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mboneko (katikati), akikabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni 156.4 kwa vikundi 11 vya
ujasiriamali vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu. PICHA: MARCO MADUHU

TOAJI mikopo ya hal-

mashauri bila kufuatilia

miradi ya vikundi vina-

vyokopeshwa umepata
dawa baada ya serikali kuwapa
mitihani ya majiribio wanaokopa
ili kujua umahiri na uendelevu wa
mradi unaofikishwa kwenye dawa-
ti la mkopo.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Manispaa ya Shinyanga, Jomaary
Satura, anapozungumza na Nipashe
anasema mikopo yao haina riba na
wanaitoa kwenye vikundi ambavyo
miradi yao inaonekana kuwa na tija
na ni endelevu.

Anasema: “Zamani tulikuwa
tukitoa mikopo bila kufuatilia
miradi ya vikundi hivyo na baadhi
vilikuwa vikizitumia fedha hizo
ovyo na kushindwa kuwakwa-
mua kiuchumi na hata vikundi
vyao kusambaratika na manispaa
kupoteza mapato yake.”

Ukosefu wa mitaji kwa wananchi
kujishughulisha na shughuli mbal-
imbali za ujasiriamali na kujikwa-
mua kiuchumi ilikuwa ni tatizo
kubwa, lakini serikali ikaja na
mkakati wa kutoa mikopo fedha
za halmashauri asilimia 10 kupitia
mapato ya ndani.

Fedha hizo za mikopo asilimia
10, asilimia nne hutolewa kwa
wanawake na vijana, huku asil-
imia mbili hupewa watu wenye
ulemavu, lengo likiwa ni kuwawez-
esha mitaji na kufanya shughuli za
kujikwamua kiuchumi.

Anaeleza kuwa mbali na kutoa
mikopo wamenunua shamba la
uwezeshaji vikundi kiuchumi lenye
hekari saba lililoko Lubaga kwenye
manispaa hiyo ambalo hutumiwa

na vikundi kufanya shughuli zao za
kilimo cha umwagiliaji ili kuwaingi-
zia vipato.

Mkuu wa Idara ya Maendeleo
ya Jamii Manispaa ya Shinyanga,
John Tesha, anaelezea =zaidi
kuhusu shamba hilo la uwezeshaji
vikundi kiuchumi, akisema kuwa
wanakikundi wakija na mawazo
ya kufanya shughuli za kilimo,
hupewa eneo kwenye shamba hilo
bure na kufanya shughuli zao za
kilimo cha umwangiliaji ndani ya
miaka mitatu ili kupima ufanisi na
uendelevu.

Anasema baada ya miaka hiyo
mitatu watakuwa tayari wame-
shaimarika na kupisha eneo hilo na
kuwaachia wengine, ili walitumie
na kujikwamua kiuchumi kupitia
kilimo cha umwagiliaji.

Aidha, anasema halmashauri
hiyo kabla ya kutoa mikopo kwa
vikundi hivyo vya ujasiriamali,
huvitembelea kwanza na kuwapa-
tia elimu ya usimamizi wa fedha,
pamoja na kuwashauri juu ya kuan-
zisha miradi yenye tija ambayo
inaendana na soko.

“Tunatoa fedha nyingi sana za
mikopo asilimia 10 kwa ajili ya
vikundi vya wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu. Tangu
mwaka 2015 hadi sasa 2022 tume-
shatoa Shilingi bilioni 1.4 kwa
vikundi 170,” anasema Tesha.

Awali Mkurugenzi, Jomaary
Satura, anasema kuwa zamani
fedha zilizotolewa zilikuwa chache
lakini sasa wenye mawazo mazuri
na shughuli zao kuonekana zina
tija, wanatoa mkopo hadi Shilingi
milioni 80 mpaka 100.

Katika mwaka wa fedha wa

“Tunatoa fedha
nyingi sana za
mikopo asilimia 10
kwa ajili ya vikundi
vya wanawake,
vijana na watu
wenye ulemavu.
Tangu mwaka
2015 hadi sasa
2022 tumeshatoa
Shilingi bilioni 1.4
kwa vikundi 170,
anasema Tesha.

2021/2022 ulioisha Juni 30 Shilingi
milioni 379 zilitolewa kwa vikundi
21 na Septemba 27 mwaka huu
milioni 1564 zimetolewa kwa
vikundi 11, kwa mujibu wa Tesha.

Meya wa Manispaa ya Shin-
yanga, Elias Masumbuko, anawaa-
giza maofisa maendeleo ya jamii
halmashauri hiyo kuanzia ngazi
za kata, kuhakikisha kuwa vikundi
vyote ambavyo vimepewa mikopo
wanavitembelea mara kwa mara,
ili kuona maendeleo na kuvipatia
ushauri ili visije kukwama na seri-
kali kupata hasara.

“Maofisa Maendeleo mkivitem-
belea vikundi hivi mara kwa mara
vitaendelea kufanya vizuri katika
shughuli zao na kujikwamua kiu-
chumi, lakini mkivitelekeza havi-
wezi kukua mwisho wa siku mta-
sikia vimesambaratika,” anaonya
Masumbuko.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga,
Jasinta Mboneko, anatoa wito
kwa vikundi ambavyo vimepewa
mikopo ya asilimia 10 na hal-
mashauri kuwa fedha hizo wazi-
tumie kwa madhumuni yaliyoku-
sudiwa ili wajikwamue kiuchumi.

Anasema serikali inatoa fedha
hizo za mikopo bila riba ili kuwan-
yanyua wanawake, vijana na watu
wenye ulemavu kwa vile makundi
hayo yamezoeleka kuwa tegemezi
na waondokane na dhana hiyo na
kufanya shughuli za kuwaingizia
kipato.

“Wanawake wa Shinyanga
changamkieni fursa hii ya mikopo
ya halmashauri asilimia 10, siku hizi
hakuna mwanamama ambaye ana-
penda kukaa nyumbani bila kazi na
kusubiri kuletewa na mwanaume

na wakati mikopo ipo tena haina
riba,”anasema Mboneko.

Anavisihi vikundi hivyo kuwa
pale wanapokumbana na mkwamo
wasisite kuwasiliana na Maofisa
Maendeleo ya Jamii, ili kuwatatulia
shida hizo na kuendeleza shughuli
Zao.

Aidha, anavitaka vikundi
kujenga pia utamaduni wa kureje-
sha marejesho yao kwa wakati, ili
vikundi vingine vipate mikopo na
kuwaonya watakao zichezea fedha
hizo watawachukulia hatua.

“Safari hii hatutaki mchezo
kwenye marejesho, mkipata mkopo
rudisha fedha ili watu wengine
wakope, tayari kuna watu wali-
kuwa wanafanya mchezo kwenye
fedha hizi waulizeni kilichowakuta
mtaishia gerezani,”anaongeza
Mboneko.

Diwani wa Kitangili Manispaa
ya Shinyanga, Mariam Nyangaka,
anaipongeza juhudi za kuende-
lea kutoa fedha nyingi za mikopo
asilimia 10 kwa vikundi vya uja-
siriamali, ambayo imewainua
wanawake wengi kiuchumi.

“Vikundi ambavyo mmepewa
mikopo hii tumieni fursa vizuri kwa
kufanya kazi kwa bidii ili muinuke
kiuchumi,”anasema Nyangaka.

Asha Kahama ni mwenyekiti wa
kikundi cha Amani ambao wanaji-
husisha na utengenezaji wa sabuni
za mabaki ya makapi ya mafuta ya
pamba, anasema wameanza shu-
ghuli hiyo mwaka 2017 kwa kupata
mkopo wa Shilingi milioni 20 na
sasa maisha yao yamebadilika kiu-
chumi.

Anasema awali kabla ya kujiunga
kwenye kikundi hicho, alikuwa
tegemezi kwa mumewe, lakini sasa
hivi anajimudu na anaendesha
maisha yake vizuri na kusomesha
watoto wao.

Mwenyekiti wa kikundi cha
Uamsho, Rosemary Masanja kina-
chojihusisha na kilimo cha umwan-
giliaji mboga katika shamba la
uwezeshaji vikundi kiuchumi,
anasema wako wanachama sita
walipata mkopo wa halmashauri
Shilingi milioni 4.3.

Anasema kwa sasa hali ya maisha
yao ni nzuri siyo kama zamani,
kabla ya kuanza shughuli hiyo ya
kilimo cha umwagiliaji ambapo
wanapata pesa na kuendesha
maisha yao.

Daudi Nyahiti anaishi na
ulemavu ambaye naye ni mnufaika
wa mikopo ya halmashauri asilimia
mbili katika kikundi chao wame-
pata Shilingi milioni 18 mwaka
huu, anasema wanalenga kununua
bajaji na wataziendesha wenyewe
ili kuwainua kiuchumi na kulipa
mkopo.

Anasema anapongeza juhudi za
serikali kwa kuendelea kutoa pesa
hizo za mikopo za halmashauri
kwa asilimia 10, ambazo zimekuwa
msaada mkubwa kwa watu wa hali
ya chini na kuwainua kiuchumi.
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Ukisikia ‘baioteknolojia’
vanatajwa mambo haya

«Mbegu bora, himilivu, kulima eneo dogo, mavuno tele
«Chanjo, kupanda figo, ini, tiba za saratani, sukari
«Ni hatari, chanzo silaha maangamizi ya ‘wadudu’

Nyanya zilizoboreshwa na ‘baiotek’ (kushoto) dhidi ya mbovu zinazosumbuliwa na ugonjwa. PICHA: MTANDAO

ENGINE watu  wengi
wamesikia neno ‘bio tech-
nology’ au ‘baioteknolojia’
hata kufupishwa ikasome-
ka ‘baioteki’ na wakajiuliza hiki ni
kitu gani?

Jibu linaweza kuwa huu ni utaal-
amu unaotegemea au kutumia
baiolojia au viumbe hai kujifunza
na kuunganisha michakato mingi
ndani ya viumbe hao ambao ni
wanyama na mimea kuwafahamu
kwa kina na kuendeleza juhudi za
kuboresha maisha, afya, uchumi na
mazingira ya watu na dunia.

Ni teknolojia inayotumia
michakato ya kibaiolojia hasa seli,
nasaba au DNA na jeni (genes)
kuanzia kwenye wadudu, wanyama,
mimea na binadamu.

Neno baioteknolojia lilitumiwa
kwa mara ya kwanza na mhandisi
Karl Erkey wa Hangari mwaka 1919.
Lakini haukuwa mwanzo wa bai-
oteki. Baadaye baioteki ilifafanuliwa
na wanasayansi tofauti, kulingana
na mazingira na ukaelezwa kuwa ni
“utumiaji wa kanuni za kihandisi na
sayansi ya baiolojia kuunda bidhaa
mpya kutokana na vitu kwa uasili
wake kwa mfano, dawa za chanjo,
kichocheo cha insulin kutibu tatizo
la kisukari.

Au kwa maneno mengine
inaweza pia kufafanuliwa kama ni
matumizi ya viumbe hai au bidhaa
zake kurekebisha au kuboresha afya
yabinadamu na mazingira yake. Na
matumizi yake yalipata msukumo

zaidi miaka ya 1970.

Kwa mfano wanasayansi wame-
tumia vijidudu kwa miaka mingi na
wamezalisha bidhaa muhimu za
chakula, kama vile hamira inayoten-
geneza mkate na mbinu za kuhifa-
dhi vyakula yakiwamo maziwa.

Kwa kutumia michakato ya seli na
kibaiolojia, wanasayansi wanaweza
kufanya maendeleo na kukabiliana
na changamoto nyingi katika nyanja
mbalimbali kuanzia tiba, viwanda,
kilimo, nishati na elimu.

Michakato yake inajumuisha
viumbe hai katika hali ya asili na
mambo yanayofanyika ni kuzali-
sha viumbe hai vipya, kurekebisha
muundo wao wa kijeni (genetically
modified) na kuboresha changa-
moto na udhaifu unaovikabili lakini
kutumia bidhaa zake na kuboresha
maeneo mengine ya maisha.

Baioteki imesaidia kuponya na
kutibu dunia kwa kutumia ‘zana za
asili’ na kutumia muundo wa binad-
amu kuanzia seli na kijeni (genes)
zake kupata tiba za magonjwa hata
kuyapunguza na kufanya utafiti
wa kila aina kukabili changamoto
za kiafya. Hivi sasa, kuna zaidi
ya bidhaa 250 kuanzia dawa na
huduma za kibaioteknolojia hata
chanjo zinazopatikana kwa wag-
onjwa, wengi hasa kwa matibabu
ambayo hapo awali yalikuwa hayati-
biki mfano saratani, maradhi yanay-
otokana na virusi kama COVID-19 na
ebola hata chanjo pia.

Kwa kutumia
michakato ya seli
na kibaiolojia,
wanasayansi wa-
naweza kufanya
maendeleo na
kukabiliana na
changamoto ny-
ingi katika nyanja
mbalimbali kuan-
zia tiba, viwanda,
kilimo, nishati na
elimu.

KWENYE KILIMO

Baioteki huboresha uzalishaji kwa
kuandaa mbegu za kisasa zenye
ukinzani wa wadudu wa mazao kwa
mfano kupunguza uwezekano wa
mahindi kubunguliwa, nyanya kush-
ambuliwa na fangasi na pia mazao
kuoza ovyo mashambani.

Aidha, inafanikisha kuongeza
ustahimilivu na kupunguza dawa
za mimea za viwandani na kuwez-
esha kutumia mbinu za kilimo ende-
levu zaidi zinazolinda mazingira
kama kuzalisha katika eneo dogo
na kupata mazao mengi badala ya
kukata misitu na kulima mamilioni
ya hekari huku misitu ikiteketea.

Kwa kutumia baioteki wakulima
wamewezeshwa kuzalisha mazao
mengi aidha, pembejeo chache
kama mbolea, maji, viuatilifu kwa
sababu mbegu zinaimarishwa zaidi
na kuwa na ukinzani na mashambu-
lizi hasa ya wadudu.

Kupitia utaalamu huo kilimo pia
kinapunguza kiasi cha kemikali
zinazohitajika na mazao na mazin-
gira huku mkazo ukiwekwa kwenye
kutumia vitu asilia kama mbolea za
mboji, mimea yenye viuadudu kama
utupa ili kulinda afya za wakulima,
walaji na mazingira.

Aidha, ni ufunguo unaowez-
esha kutumia mazao ya kibaioteki
ambayo yanahitaji matumizi mach-
ache ya pembejeo na wakulima
kupunguza kulima mashamba na
kilimo kinaweza kulifanyika hata
ndani ya maji kwa mfano ‘hydro

ponic’

teknolojia hii iko mezani kwa
kuleta chakula bora kwani pamoja
na kukuza kilimo cha mazao yenye
sifa za kuimarisha lishe huzalisha
chakula bora zaidi chenye viru-
tubisho vingi, hukabili upungufu
wa vitamini na virutubisho mwilini
vinavyosababisha udhoofu na
udumavu na maradhi.

Utaalamu huo umezalisha vyakula
visivyo na ‘aleji’ au mzio na sumu
kama vile sumu kuvu ‘aflatoxins'na
pia kutafiti na kugundua chakula
na mafuta kutoka kwenye mazao
mbalimbali ili kusaidia kuboresha
afya hasa mishipa ya moyo na ya
fahamu.

AINA ZA BAIOTEKI

Bioteki nyekundu au Ted biotech’
inahusisha michakato ya kimatib-
abu kama vile kupata viumbe vya
kuzalisha dawa mpya na kutumia
seli za shina au seli mama (stem
cells) kuzalisha upya tishu zilizohar-
ibika za binadamu au hata kukuza
upya viungo vyote.

Kwa mfano kutumia kipande
cha ini kuzalisha na kupandikiza
ini jipya, kadhalika kuotesha au
kupanda upya uroto ndani ya
mifupa ya binadamu kukabiliana
na saratani ya damu.

Aidha, katika sekta ya dawa
hutumia baioteki kupata tiba ya
magonjwa, kuelewa baiolojia ya
seli za binadamu na nasaba -DNA,
kutengeneza chanjo na kuzalisha
viuavijasumu ‘antibitics’ kudhibiti.

Ya pili ni ‘baioteknolojia nyeupe’
au kijivu’ inahusisha michakato ya
viwandani kama vile kutengen-
eza kemikali mpya au uundaji wa
mafuta mapya ya magari na kupun-
guza sumu na uharibifu wa mazin-
gira na afya ya binadamu..

Nyingine ni baioteknolojia ya
kijani inatumika kwenye michakato
ya kilimo kama vile kuzalisha mazao
yanayostahimili ukame, kutumia
maji kidogo, yasiyoshambuliwa na
wadudu hata wanyama wanaostahi-
mili magonjwa na kuchangia kupata
maendeleo rafiki kwa mazingira.

Baioteknolojia ya bluu inajumui-
sha michakato katika mazingira
ya baharini na majini, kama vile
kudhibiti kuenea kwa viumbe hatari
vinavyosambazwa na maji.

Utaalamu wa uongezaji wa viru-
tubishi unaweza kuhusisha teknolo-
jia ya kibaioteki kwani baadhi ya
vyakula huongezewa virutubishi,
vitamini, na madini vitu vinavyo-
hitajika ili kusaidia katika kupanga
chakula, lishe bora na kula kimat-
ibabu.

Kadhalika iko baioteknolojia
ya manjano inarejelea michakato
inayosaidia uzalishaji wa chakula,
kuvihifadhi na matumizi ya vitu hai
zaidi kwenye kuchachusha mfano
kusindika pombe, mvinyo, kutumia
hamira kuchachusha mikate na
kuhifadhi bidhaa za chakula ili zitu-
mike kwa muda mrefu

baioteknolojia ya ‘gizani’ inaima-
risha uwezo wa kutumia teknolojia
ya kibaioteki kwa silaha hatarishi za
maangamizi zinazotumia wadudu
kama kimeta na virusi na utaalamu
mwingine unaotishia usalama na
amani.

Mifano ya silaha za kibaiolojia ni
pamoja na yenye vimelea vya afla-
toxin, kimeta, sumu ya botulinum,
ugonjwa wa mguu na mdomo kwa
wanyama na tauni.

MITANDAO
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EBOLA INATISHA, YA MUHIMU KUZINGATIA:
Nawa mikono kama ilivyokuwa Kwa corona

’ L.

INATOKA UK. 13

sawa na wa UVIKO-19 usishike
maeneo hayo kama hujanawa
mikono na ikibidi kuna mlipuko
vaa barakoa inayofunika kinywa,
midomo na hata masikio.

Jiepushe kugusa damu au maji
maji ya mwili kama mkojo, mate,
jasho, kinyesi, matapishi, maziwa ya
mama anayenyonyesha, maji maji
ya uzazu na manii. Hata kwa mtu
aliyekufa kutokana na ugonjwa wa
virusi vya ebola usiguse.

Ogopa pia vitu kama mavazi,
magodoro, shuka vilivyotumiwa na
mwenye ebola au vilifunikia mwili
wa mgonjwa aliyefariki kutokana
na virusi vya ugonjwa huo.

Manii au mbegu za kiume kutoka
kwa mwanamume aliyepona kuto-
kana na ebola zinaweza kusambaza
maradhi hayo kwa njia ya kujamii-
ana, iwe ngono ya mdomo, mke
na mume au jinsia tofauti. Virusi
vinaweza kubaki kwenye uma-
jimaji fulani wa mwili hata kama
mgonjwa amepona kutokana au
hana dalili mbaya au hatarishi za
maradhi hayo.

ANGALIZO

Hakuna ushahidi iwapo mbu
au wadudu wengine wanaong’ata
wanaweza kusambaza virusi. Zaidi
ya hayo, virusi vya ebola haviju-
likani kama vinaweza kusamba-
zwa kupitia chakula yaani kula
pamoja na mgonjwa. Hata hivyo,
kama vinaenea kwa kushika na
kula nyama ya wanyamapori au
wanyama waliowindwa walioam-
bukizwa huenda hata kula pamoja
kunasambaza kirusi hicho.

VIASHIRI HATARI

Dalili kuu na hatarishi ni kutokwa
na damu bila sababu midomoni,
puani, masikioni, machoni na
sehemu nyingine zenye matundu
mwilini lakini hata kwenye
michubuko.

Kabla ya kujitokeza kwa hali
hiyo inayotishia zipo dalili nyingine

R & ‘B
—

Wataalamu wakitoa chanjo ya Ebola nchini Congo DRC. PICHA:WHO

nyingi zinazoweza kuanza kuone-
kana kuanzia siku mbili hadi 21
baada ya mtu kupata virusi na
kwa wastani wa kuanzia wiki moja
hadi sikulO zitakuwa zinaonekana.
Kipindi cha ugonjwa kwa kawaida
hutajwa kuwa kinaanza na dalili
‘kavu’ kwa mfano mwanzoni huji-
tokeza homa, maumivu makali ya
viungo, kuchoku na kisha huen-
delea hadi dalili zenye “majimaji”
mfano kuharisha na kutapika
kadiri mtu anavyozidi kubanwa na
ugonjwa.

Homa kali, maumivu makali ya
kichwa, misuli na viungo, kuwa
dhaifa hata kushindwa kutembea
au kunyanyuka, kukonda, kuchoka
kupindukia, kaumwa koo, kukosa

WANENAVYO MALENGA

hamu ya kula, kuumwa tumbo,
kuharisha na kutapika na baada ya
hapo damu huanza kutoka.

Wataalamu wanataja kuwa na
macho mekundu, vipele kwenye
ngozi na kwikwi kali kwa hatua za
mwisho kuwa ni mambo yanay-
oambatana na ugonjwa huo bila
kuwapo magonjwa nyemelezi kama
mafua makali, malaria au homa ya
matumbo.

KUJIEPUSHA

Kusafisha mikono mara kwa
mara ni silaha namba moja kama
ilivyokuwa kwa COVID-19 inashau-
riwa kutumia sabuni na maji yanay-
otiririka kwa ukamilifu na kusugua
sehemu mbalimbali za mikono na

pia kutumia vitakasa mikono.

Kunawa ni muhimu kwa vile
unaweza kushika makamasi au maji
maji za mwenye virusi vya ebola
bila kujua, hivyo unaponawa una-
dhibiti visisambae.

Kama ilivyokuwa kwa UVIKO-19
acha kupeana mikono wala kukum-
batiana unaweza kupata maradhi
kwa njia hiyo.

Inashauriwa pia kutokugusa
pua, macho na mdomo kwa vile
virusi vya ebola vinaweza kuingia
mwilini kupitia sehemu hizo laini.
Lakini watu wanashauriwa kukim-
bilia hospitalini wanapoona dalili
za homa, kujisikia vibaya ni tofauti
na maelekezo ya zamani kuwa ukae
nyumbani ikiwa unajisikia vibaya.

Jingine la muhimu ni kujiepu-
sha na ebola ni vyema kuepuka
kuwinda na kula wanyamapori
kama swala, kima, nyani hasa
wakati huu wa milipuko na kukaa
mbali na vitoweo kama hivyo
na kama ili kuzuia kuenea kwa
maradhi ni vyema kudumisha
umbali kutoka kwa wanyama pori.

Lakini, kujiweka mbali na watu
angalau mita moja kama ilivy-
okuwa kwa UVIKO -19 hasa kwenye
hospitali hata kama wagonjwa
hawaonekani kuwa wana dalili
za ebola ambazo wengi wanazi-
husisha na kutoka damu sehemu
zenye matundu mwilini kama
masikio, maeneo ya haja, machoni,
midomoni na puani.

MTAMA NI KWA WATOTO

Kusikiza ni vizuri, kwenye menyu kutumika,
Tuutumie mtama, kwa virutubisho bora.

HIl elimu ziada, ambayo tunaitaka,
Kula kula kawaida, huku mwili wakauka,

Kumbe twapoteza muda, seli zinaharibika,

Tuutumie mtama, kwa virutubisho bora.

Mtama ni kwa watoto, wakubwa wanahusi-

ka,

Hivyo tunatoa wito, hicho chakula hakika,

Watu wazima watoto, afya itaongezeka,
Tuutumie mtama, kwa virutubisho bora.

Seli mwili haribika, kwa mtama zafufuka,

Mtu unaimarika, afya ya kurukaruka,

Si kudondokadondoka, kisha kusahaulika,
Tuutumie mtama, kwa virutubisho bora.

Watafiti wetu TARI, kutujuza wahusika,

Ugonjwa wa kisukari, mwili unapoteseka,
Mtama kula vizuri, madini chuma vafika,
Yanaondoa dosari, damu inavyozunguka,
Tuutumie mtama, kwa virutubisho bora.

Bidhaa mtama pia, nyinginyingi zahusika,
Kama tukizitumia, mwili unachangamka,
Zingine twazijulia, mpya pia zasikika,
Tuutumie mtama, kwa virutubisho bora.

Unga mtama mzuri, mkate ukaumuka,
Ni kitafunwa Kizuri, na afya yaimarika,

Kwa kutengeneza bisi, mtama unahusika,
Keki oka kwa nafasi, biskuti pia pika,

Chakula cha mwendokasi, kwa mwili kuima-

rika,

Tuutumie mtama, kwa virutubisho bora.

Tusibaki na mahindi, mtama unahusika,

Wala tusiwe mafundi, ngano peke kuitaka,

Tuingie kwenye kundi, mtama uzidi lika,
Tuutumie mtama, kwa virutubisho bora.

Wachakataji bidhaa, hapo pia mwahusika,

Mtama uweze jaa, soko na kwenye maduka,
Nyumbani hatutakaa, huo utanunulika,

Tumia usisubiri, huku mwili wameguka,

Mtama livyo mzuri, kwa afya kuimarika,

Tuutumie mtama, kwa virutubisho bora.

Tuutumie mtama, kwa virutubisho bora.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)

Iwagha@gmail.com 0767223602
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NA BEATRICE PHILEMON

Mashine za kusokota kisasa

za Japan sasa zinakuja nchini
«/Itakazosuka mazulia na mikeka

-Bomba_ kuuzika itaifa

, kimataifa

I

Mourad Ben, Meneja Masoko wa Kampuni ya Asagoe MFG Co Ltd (kulia), akionyesha wateja mati za mezani walipotembelea banda
lao wakati wa maonyesho Dar es Salaam. PICHA: BEATRICE PHILLEMON.

NAPOZUNGUMZIA

mashine za kisasa za

kusokota, si wajasiri-

amali  wengi hasa wa-
naotengeneza mikeka, majamvi,
mazulia yawe ya ndani , vyumbani
au milangoni na mati za mezani
wanazifahamu.

Ukwelini kwamba mashine hizi
zinazoingizwa nchini na kampuni
za Japan zinazokusudia kuanzisha
viwanda vidogo vya usokotaji zin-
auwezo wa kutengeneza au
kusokota bidhaa za aina mbalimbali
kwa kutumia malighafi kama majani
ya asili kutengeneza matumizi
mbalimbali.

Mashine hizo zinaweza kuten-
geneza zaidi ya bidhaa za kusokota
zinazalisha pia bomba za plastiki
zinazojulikana kama P.P pipe,
kwa gjiliya biashara, utalii na shu-
ghuli nyingine nyingi kutegemeana
na mtumiaji.

Ni mkakati wa kuzileta nchini
na kuwafundisha teknolojia
yake, anasema, Meneja Masoko
wa Kampuni ya  Asagoe MFG
Company ya Japan, Mourad Ben,
akiwa Dar es Salaam kutangaza na

kusaka masoko ya bidhaa zake.

Anazisifia kuwa zina teknolojia
za kutengeneza  mikeka inay-
oweza kutumika kwenye ibaada,
nyumbani, sehemu za burudani
kama ufukweni, kwenye kambiza
kiutalii pia mashine hizo zinaweza
kutumiwa kuzalisha mati za
mezani, mazulia mbalimbali
na vitambaa vya kufunika mito ya
makochi ( cushion) na vitu vingine
vya kuegemea.

Akizungumza na Nipashe katika
maonyesho ya kimataifa ya biashara
ya bidhaa za chakula, vifun-
gashio, uchapishaji, plastiki na
zana za kilimo, yanayofanyika Dar
es Salaam hivi karibuni, Meneja
Masoko wa Kampuni ya  Asagoe
MFG Company, anaongeza
kuwa kampuni hiyo ndiyo inay-
oleta teknolojia hiyo Tanzania.

Aidha, anaahidi kuwasaidia
Watanzania walio tayari kununua
mashine kutoka Japan ili waweze
kutumia mashine zenye tekinolojia
ya kisasa, kuweka vitega uchumi na
kuzalisha bidhaa mbalimbali kulin-
gana na mahitaji ya soko .

Anasisitiza kuwa, mashine
zinaweza kutumia malighafi za nchi

zinazohusika kwa mfano mianzi na
mikoche kwa Tanzania inaweza
kutumiwa na kwamba hakuna
sababu wala ulazima wa kuagiza
malighafi kutoka nchini kwake.

Ben, anasema wanasaka wasam-
bazaji wa bidhaa zao ili kusaidia
Watanzania kupata mashine hizo
zinazotumia tekinolojia ya hali ya
juu na kurahisisha usokotaji.

“Hii ni mara yangu ya kwanza
kuja Tanzania kushiriki maonye-
sho, nimefanikiwa kuleta mashine
za aina mbalimbali za kusokota
‘weaving machines’ kama vile za
kusokota majani asilia, kusokota
mati za mezani za kubana na kuzi-
tangaza nchini,” anasema.

Anasema, wanaleta teknolo-
jia hiyo kusaidia wajasiriamali na
wananchi wanaotaka kuanzisha
viwanda vidogo, kuzalisha bidhaa
za aina mbalimbali kwa ajili ya
soko la ndani na nje ya nchi lakini
kuwezesha kupata ajira kwa vijana
ili kuzuia vijana kujiingiza kwenye
uhalifu ukiwamo wizi, ujambazi na
ukahaba kwa madai ya hali ngumu
ya maisha na kukosa kipato.

“Kwa kuanzia, kampuni yetu
inalenga wateja wanao-

penda kuanzisha kiwanda kina-
choanza kwa gharama ya dola za
Marekani 160,000 takribani Shilingi
milioni 372.8. Mbali na hilo, hata
Watanzania wanaopenda kununua
mashine kutoka Japan kwa ajili ya
kuanzisha kiwanda kidogo chenye
gharama inayoanzia  dola 15,000
karibu milioni 34.95 mpaka dola
50,000 karibu sawa na Shilingi
milioni 116.5 .”

Hadi sasa kampuni yake
imeuza zaidiya mashine 10,000
za kusokota katika nchi mbalimbali
za Afrika, anasema Ben na kuongeza
kuwa katiya hizo, mashine 3,000
zimeuzwa Nigeria, 500 Togo,
nyingine 100 nchini Chad, zaidi
ya 400 Senegal na 400 Cote
d’Ivoire-Ivory Coast .

“Tunafahamu  watu wengi
katika nchi za Afrika ikiwamo
Tanzania wanapenda hela na
kazi, kama mtu akifanya kazi
ya kumpatia hela hawezi kufanya
uhalifu wala kuwa tapeli,” anasema
Ben.

KUVUTIA WANUNUZI
Ben akizungumzia mikakati
ya kufikia mataifa mbalimbali,

anasema hadi sasa kampuni yake ina
tawi Japan katika eneo la Mishima,
Minami-ku, katika mji wa Okayama
lakini haina tawi nje ya nchi hiyo.

Anasema, kwa wafanyabiashara
au wajasiramali ambao wapo
tayari kununua mashine hizo
kutoka Japan kampuni yake ita-
wasaidia kupata mashine hizo ili
waweze kuanzisha viwanda vidogo
au biashara.

“Wafanyabiashara au Mtan-
zania atakayenunua mashine
kutoka Japan watapata pia fursa
ya kwenda kutembelea kiwanda
chao nchini humo bila gharama ili
kujifunza jinsi wanavyofanya kazi,
kufunga mitambo  kuikarabati
au kuifanyia matengenezo na hata
kujifunza utamaduni wa Kijapan
hasa jinsi ya kufanya kazi na kupata
fedha,” anasema Ben.

Lakini, mara baada ya mashine
kuwasili Tanzania kutoka Japan,
anaahidi kuwa kampuni yake
itatuma wahandisi au mainjinia
nchini kutoa mafunzo kwa wateja
jinsi ya kufunga mashine hizo,
kufanya matengenezo na masuala
mengine au changamoto zitaka-
zoibuka.

Katika mahojiano yake anasema
amekuwapo nchini kwa siku kadhaa
akiambatana na  Mhandisi wa
Kampuni, Masanori na kush-
iriki maonyesho ya kimataifa yali-
yoanza Septemba 22 hadi24 yaki-
fanyika katika ukumbi wa Diamond
irikisha wafanyabiashara mbalim-
bali .

Mbali na hilo, pia Asagoe MFG
Company, ilikuja kufanya utafiti
kuhusu soko la Tanzania, kuanga-
lia mifumo ya kibenki na kujifunza
ni jinsi gani mteja anaweza kutuma
pesa Japan kama akinunua mashine
kutoka kwao.

“Nawashukuru waandaaji wa
maonyesho haya kwa sababu
kupitia jukwaa hili tumekutana
na watu mbalimbali waki-
wamo wafanyabiashara kutoka
India, Palestina na Tanzania
na wamependa mashine zetu
na kutoa email na oda ambazo
bado zipo kwenye hatua yamwanzo,
lakini tunaamini zitaleta mafanikio
chanya,” anasema.

Maonyesho haya yamewapa
mwangaza na mawazo mapya
kwa sababu wamekutana na
Wahindi na Wachina wengi
wanaofanya biashara nchini hivyo,
wanaamini kuwa wao wataweza
kufanya biashara na Watanzania
kwa sababu kuna fursa nyingi za
kibiashara, anasema Ben.

Anaeleza kuwa kampuni
ya Asagoe MFG Co Ltd, imean-
zishwa mwaka 1939, hadi sasa
bidhaa zake zimepata umaarufu
duniani  kutokana na ubora wa
hali ya juu na kuboresha teknolojia
kila wakati ili kuendana na mabhitaji
ya soko.

“Tuna uzoefu na nchi za Afrika,
ni ukweli kwamba Afrika na Japan
tunajitahidi kuwa karibu, tunaona
kuwa bara hili kuna fursa nyingi
za kibiashara ambazo pande zote
mbili zinaweza kuwa na faida kwa
kila upande ” anasema Ben.
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Aomba nguvu
kwa viongozi
wa dini
kusaidia
wanafunzi

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

MKURUGENZI wa Shule za Patrick
Paradise Mission Pre and Primary
School ya mkoani Mbeya ame-
waomba viongozi wa dini kufanya
maombezi kwa wanafunzi wa
madarasa ya mitihani ili wafanye
mitihani wakiwa salama na kufikia
ndoto zao kielimu.

Ndele Mwaselela alitoa rai hiyo
juzi wakati wa ibada maalum ya
kuwaombea wanafunzi wa darasa
la saba mkoani Mbeya.

Ibada hiyo ilifanyika katika
Kanisa la Tanzania Assemblies of
Mbevya.

Mwaselela alisema katika kip-
indi hiki ambacho wanafunzi wa
darasa la saba wanaelekea kufanya
mitihani, huwa yanatokea matatizo
ambayo yanaweza kuwakwamisha.

Alisema madarasa yote ya miti-
hani ambayo ni la saba, la nne,
kidato cha pili na cha nne yana-
takiwa kuombewa mara kwa mara
ili wanafunzi wake kufanye vizuri
katika mitihani hiyo.

“Kuna watoto wengine ambao
wanahitaji maombi lakini hawa-
jafika hapa kanisani leo. Kwa
hiyo, ninawaomba sana viongozi
na waumini wenzangu tuwaweke
kwenye maombi, mimi shule zangu
zote maombi ni muhimu sana,”
alisema Mwaselela.

Alisema baadhi ya wanafunzi
hao wanaweza wakawa wanau-
gua na hivyo wanahitaji maombi
ili wapone na wafanye mitihani
pamoja na wenzao na wafikie
ndoto za maisha yao.

Vilevile, aliomba viongozi hao
wa dini kuliombea taifa pamoja
na viongozi wake ili amani iliyopo
iendelee na shughuli za maendeleo
ziendelee kufanyika.

Aliwaomba viongozi hao kuhubiri
amani kwa maelezo kuwa wao
wana watu wengi ambao wa-
nawaamini na wanawasikiliza
kile wanachowaambia kuliko mtu
mwingine yeyote.

Mchungaji wa Kanisa hilo la TAG
Revival Temple, Aman Mwasote,
aliahidi kuendelea kuwaombea
wanafunzi wote nchini ili wafanye
mitihani na kufaulu vizuri huku
akiwataka wazazi kuhakikisha wa-
nawasaidia watoto wao.

Alisema watoto wanatakiwa
kulelewa kwenye misingi ya Mungu
ili kujenga taifa lenye watu wenye
hofu ya Mungu ambayo itasaidia
kupunguza matukio mabaya ndani
ya nchi.

Mwasote alisema Watanzania
wanakusanyika na kumwabudu
Mungu kwa sababu taifa lina amani
na hivyo akasisitiza kuwa wataen-
delea kuomba amani hiyo iendelee
kudumu.

Mwasote alisema serikali imewe-
ka mazingira rafiki kwa wananchi
wake kuwa na uhuru wa kuabudu
tofauti na mataifa mengine am-
bayo huwa wananchi wanashindwa
kuabudu kutokana na sababu mbal-
imbali, ikiwamo vita.
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Wizara vatekeleza agizo
la Rais huduma ya maji

Na Nebart Msokwa, TUKUYU

IZARA ya Maji im-
etekeleza agizo la Rais
Samia Suluhu Hassan la
kuhakikisha wananchi
wa Mji wa Tukuyu wilayani Rungwe
katika Mkoa wa Mbeya wanapata maji
ya bomba ndani ya kipindi cha miezi
miwili.

Rais Samia alitoa agizo hilo Ago-
sti 7, mwaka huu, alipokuwa ziarani
mkoani Mbeya baada ya wananchi
wa Tukuyu kulalamika wanakabiliwa
na tatizo la ukosefu wa maji ya bomba
kwenye mji huo, hali inayowafanya
watumie muda mwingi kutafuta hu-
duma hiyo.

Kufuatia agizo hilo, Wizara ya Maji
ilianzisha mradi wa kupeleka maji
katika Mji wa Tukuyu kutoka katika
chanzo cha Mto Mbaka, mradi ambao
sasa umekamilika kwa asilimia 52 na
wananchi wa mji huo kuanza kupata
maji.

Naibu Waziri wa Maji, Maryprisca
Mahundi juzi alitembelea wilayani
Rungwe kwa lengo la kufuatilia
utekelezaji wa agizo hilo la Rais, aki-
fika kwenye chanzo cha maji cha Mto

Kwa sasa
tunaen-
delea na
mradi

huu na
tunaamini
kuwa
wananchi
wataanza
kupata hu-
duma kwa
muda wa
saa 24 kila
siku kwa
sababu
chanzo

ni cha
uhakika.

Mbaka ili kujiridhisha maendeleo
ya mradi huo.

Akitoa taarifa ya utekelezaji wa
mradi huo mbele ya Naibu Waziri,
Mkurugenzi wa Ufundi wa Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
Mbeya (Mbeya-WSSA), Barnabas
Komba alisema mradi huo unaen-
delea kujengwa.

Komba alisema kutokana na
mradi huo kuanza kuhudumia
wananchi wa Tukuyu na hali ya
upatikanaji wa majisafi na salama
utaongezeka kutoka asilimia 32 za
awali mpaka asilimia 100 ifikapo
Novemba mwaka huu.

Alisema kwa sasa baadhi ya wa-
nanchi wa mji huo wameshaanza
kunufaika baada ya mtandao wa
mabomba kulazwa kwa zaidi ya
kilomita tano katika mji huo.

“Kwa sasa tunaendelea na mradi
huu na tunaamini kuwa wananchi
wataanza kupata huduma kwa
muda wa saa 24 kila siku kwa saba-
bu chanzo ni cha uhakika,” alisema
Komba.

Mkurugenzi wa Mbeya-WSSA, Gil-
bert Kayange alisema mradi huo
unazalisha lita milioni 25 wakati

mahitaji ya Mji wa Tukuyu ni lita
milioni 15 pekee na hivyo maji men-
gine yatakuwa yanapelekwa kwe-
nye vijiji jirani.

Kayange alisema mradi huo ume-
tekelezwa kwa Sh. bilioni nne am-
bazo zilitolewa na Wizara ya Maji
na mamlaka imeutekeleza kwa ku-
tumia wataalamu wa ndani.

Naibu Waziri wa Maji, Mahundi,
aliwapongeza wataalamu wanao-
jenga mradi huo kutokana na kuka-
milisha mradi huo ndani ya muda
uliopangwa.

Alisema hiyo ilikuwa ni awamu ya
kwanza na awamu ya pili itakuwa
ya kusambaza maji kwenye maeneo
ya wananchi ambayo awali hay-
akuwahi kupata huduma ya maji.

“Awamu ijayo tutawaletea Sh. mil-
ioni 500 ili zitumike kusambaza hu-
duma hii kwenye mji huu wa Tuku-
yu, tutakuwa tumetimiza lengo la
Rais Samia la kusogeza huduma
kwa wananchi,” alisema Mahundi.

Alisisitiza wizara hiyo itaende-
lea kutekeleza miradi mbalimbali
ya maji nchini ili kuhakikisha wa-
nanchi wanasogezewa huduma ka-
ribu na maeneo ya makazi yao.

Baadh| ya vvagombea wa nafasi ya UJumbe wa l\/lkutano Mkuu wa Chama Cha Mapmdum Wilaya ya Mbeya Mjini vval<|o—
nyesha wapigakura namba zao za kuwapigia katika uchaguzi uliofanyika juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Waanzisha kiwanda kuzalisha maji tiba

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HOSPITALI ya Rufani ya Kanda
Mbeya imeanzisha kiwanda cha
kuzalisha maji tiba ili kuondo-
kana na uagizaji wa maji hayo
kutoka nje ya nchi.

Mkurugenzi wa Hospitali
hiyo, Dk. Godlove Mbwaniji,
alibainisha hayo jana alipozun-

gumza na Nipashe, akisema wa-
nazalisha maji hayo yenye ujazo
wa mililita 250 na 500 ambazo
awali walikuwa wanalazimika
kuagiza nje.

Alisema kiwanda hicho kime-
saidia kuboresha huduma za
matibabu kwa wananchi wa
mikoa ya Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini ambao wanatibiwa

kwenye hospitali hiyo.

Alisema hospitali hiyo iliku-
wa inatumia fedha nyingi kwa
ajili ya kuagiza maji tiba hayo
kutoka nje na sasa fedha hizo
zimehamishiwa kwenye ubore-
shaji wa huduma zingine za
matibabu.

“Kiwanda chetu kimekami-
lika kwa asilimia 100 na kime-

shaanza kuzalisha, kina uwezo
wa kuzalisha lita 120 ambazo
zinatosheleza mahitaji ya hospi-
tali yetu,” alisema Dk. Mbwanji.

Alisema kwa sasa wana
mpango wa kuanzisha kiwanda
cha kutengeneza dawa za ku-
tibu macho ambacho pia kita-
saidia kuondokana na uagizaji
wa dawa hizo nje ya nchi.
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Wazee wamwomba waziri
kutimua waliovamia makazi

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZEE wamemwomba
Waziri wa Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi
Maalum, Dk. Doroth Gwajima ku-
chukua hatua kufuatia baadhi ya
watu kuvamia eneo la makazi ya
wazee Nunge, Kigamboni mkoani
Dar es Saalam na kujenga vibanda
vya biashara na makazi.
Mwenyekiti wa Baraza la Wa-
zee mkoa huo, Salum Matimbwa
alibainisha hayo juzi wakati akitoa
neno la shukrani kwenye kongama-
Matimbwa alisema kituo hicho
kilijengwa mwaka 1936 lakini in-
asikitisha kwa sasa kila upande wa
eneo hilo lililokuwa na zaidi ya eka-

Ni wakati
sasa kwa
watu
binafsi
kuanzisha
vituo vya
kuwahu-
dumia wa-
zee kama
ilivyo kwa
maeneo
mengine.

ri 50 umevamiwa.

“Hili eneo lilikuwa na ukubwa wa
zaidi ya ekari 50 lakini sasa ninasikia
serikali kutokana na kuvamiwa im-
ekubali kubaki na ekari 20 wakati
bikoni zipo pale hata wakati wa
mKkoloni.

“Tunachoweza kuona umetusaidia
ni kuisimamia sera ya wazee ili izae
sheria ambayo kwani kumekuwa na
sintofahamu ya muda mrefu hata
tunashindwa kusimamia kile tuna-
chokitaka kwa muda mrefu,” alisema
Matimbwa.

Waziri Dk. Gwajima alisema ni
wakati sasa kwa watu binafsi kuan-
zisha vituo vya kuwahudumia wazee
kama ilivyo kwa maeneo mengine.

Alisema hivi sasa wanasuka mpan-
go wa huduma kwa wote ambao
utakwenda kusaidia maboresho

] r,.-z_rx,;:_

mwaka wa fedha. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wanaotetea ndoa jinsia moja wapewa angalizo

makubwa ya jinsi ya kuwahudumia
watu.

Kuhusu Sera ya Wazee alisema
kwa sasa inafanyiwa mapitio kwa
ajili ya kuiboresha iweze kuendana
na hali ya sasa huku wakiendelea
kuusuka upya mpango wa huduma
kwa wazee.

Kuhusu makazi ya wazee alisema
kuwa, yanafanyiwa ukarabati nchi
nzima ili yawe kwenye ubora unao-
takiwa na kuepusha uvamizi kwa
watu ambao wamekuwa kila wakati
wakiyanyemelea.

Kamishna wa Ustawi wa Jamii,
Nandela Muhando, alisema konga-
mano hilo limekusanya takribani wa-
zee 300, kutoka mikoa yote Tanzania
bara, kwamba tangu jana walikuwa
na mada mbalimbali kwa ajili ya ku-
wajenga na upimaji wa afya.

]
Mwenyekiti
CCM Wilaya
va Dodoma
abwagwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

ALIYEKUWA Mwenyekiti wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Wilaya ya Dodoma Mjini,
Meja mstaafu Johnick Risasi,
ameshindwa kutetea Kiti
chake baada ya kushindwa
katika uchaguzi uliofanyika
juzi.

Uchaguzi wa viongozi wa
CCM Wilaya ya Dodoma
ulifanyika Oktoba Mosi,
2022, chini ya usimamizi wa
Mkuu wa Wilaya hiyo, Jabir
Shekimweri.

Risasi alishindwa na ali-
yekuwa Mjumbe wa Kamati
ya Siasa CCM Dodoma,
Charles Mamba ambaye ali-
pata kura 1,094 kati ya kura
1,344 zilizopigwa sawa na
asilimia 73.1.

Akitangaza matokeo hayo,
Shekimweri alitaja idadi ya
kura alizopata Meja mstaafu
Risasi ni 206 wakati mgom-
bea wa tatu Vanessa Malesa
alipata kura 21.

Kwa matokeo hayo, CCM
Dodoma Mjini itaongozwa
na viongozi wapya kwa
sehemu kubwa baada ya
wenyeviti wa jumuiya za
vijana, wazazi na UWT ku-
poteza viti vyao.

Wengine waliochaguliwa
ni wajumbe wa halmashauri,
Christina Kamunya, Christina
Mlugu, Jesca Mbogoni na
Bushura Mohamed (kundi la
Wanawake).

Kundi la vijana walioch-
aguliwa ni Enock Mwaliko,
Fredrick Mwinje, Chris
Madaha na Happy Mwajunga
wakati wajumbe kundi la
wazazi ni Mussa Luhamo na
Adam Msendo.

Wajumbe wa Mkutano
Mkuu wa Taifa waliochaguli-
wa ni Anthony Kanyama,
Neema Mkobalo na Julian
Bruno wakati mkutano wa
mkoa ni Hawa Pyuza na
Taus Ayubu.

Na Paul Mabeja, DODOMA

MWENYEKITI wa Bodi ya Ma-
shirika yasiyokuwa ya kiserikali
nchini, Mwantumu Mahiza amey-
aonya mashirika ambayo yanaji-
husisha na kutetea ndoa za jinsia
moja kinyume na mila za kitanza-
nia kwa madai ya kulinda haki za
binadamu kuacha mara moja.

Alitoa onyo hilo juzi jijini Do-
doma wakati akifungua mkutano
mkuu wa mwaka wa wakurugen-
zi wa mashirika yasiyokuwa ya
kiserikali nchini.

Alisema katika kipindi chake
akiwa mwenyekiti wa bodi hiyo
hatopenda kuona jambo hilo li-
natokea kwa kuwa ni kinyume na
mila na desturi za Watanzania.

“Kama kuna shirika lolote am-
balo katika utekelezaji wa maju-
kumu yake limepanga kufanya
vitu kama hivyo naomba lifute
mpango huo mara moja hatu-
wezi kuviruhusu vitu kama hivi
katika taifa ambalo serikali ipo na
dini zipo,”alisema Mwantumu.

Alisema siyo jambo la busara
kwa taifa kuruhusu vitendo vya
ndoa za jinsia moja kwa mwa-
namke kuolewa na mwanamke
mwenzake au mwanamume
kuoa mwanamume mwenzake.

“Hatuwezi kuruhusu haki za
binadamu zinazopingana na mila
zetu hata mara moja leo hii hata
wewe mwanao wa kiume un-
asikia anaolewa na mwanamume
mwenzake utajisikiaje?” alihoji

Mwantumu.

Pia alisema takwimu zinao-
nyesha kuwa idadi ya wanawake
ni kubwa kulinganisha na wa-
naume, hivyo ndoa za jinsia moja
ni jambo ambalo halipaswi ku-
pewa nafasi.

“Hata ukienda leo hospitali kati
ya watoto 10 wanaozaliwa kwa
siku wanawake ni saba wanaume
ni watatu, hivyo kama tusipoku-
wa makini hii nchi itakuwa ya
wanawake tupu, wanaume wa-
takwisha kwa sababu wanaoana
wao kwa wao,” alisisitiza.

Aliyataka mashirika kufanya
kazi kwa kushirikiana na serikali
ili kuondoa dhana iliyojengeka
kuwa asasi za kiraia ni adui wa
serikali.

“Hapo zamani ilijengeka kuwa
asasi za kiraia ni adui na serikali
jambo hilo siyo sawa kwani wote
kila tunachokifanya ni kwa ajili
ya maslahi ya taifa letu hivyo tu-
najenga nyumba moja hatipaswi
kugombania fito,” alisisitiza Ma-
hiza.

Aliyataka mashirika kutotumia
upungufu uolipo katika maeneo
mbalimbali ~ yanayosimamiwa
na serikali kama fursa ya kupata
fedha kwa wafadhili.

“Leo hii tumefika mahala tuna-
vuana nguo ili tupate fedha kwa
wafadhili nawaombeni kama
shirika linabaini kuna tatizo fu-
lani basi kuwasiliana na uongozi
wa eneo husika ili zifanyiwe kazi
badala ya kupiga picha na kutu-

ma huko duniani,” alisema.

Mkurugenzi wa Mtandao wa
Watetezi wa Haki za Binadamu
(THRDC), Onesmo Olengurum-
wa, alisema lengo la mkutano ni
pamoja kupata fursa ya kukum-
bushana mambo mbalimbali.

Pia aliiomba serikali kuifanyia
marekebisho sera inayosimamia
mashirika yasiyo ya kiserikali
ikiwa ni pamoja na kuyaondolea
kodi katika vitu mbalimbali am-
bavyo wamekuwa wakiingiza ku-
toka nje ya nchi.

Mrajis wa Asasi za Kiraia Zanzi-
bar, Khalid Adulla, aliwataka wa-
shiriki wa mkutano huo kutumia
fursa hiyo kujadiliana matatizo
yaliyoko kwenye jamii na kuzi-
fanyia kazi.
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Wizara
yatakiwa
kusimamia
maadili na mila
kwa watalii

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais, Hemed

Suleiman Abdullah ameutaka uongo-
zi wa Wizara ya Utalii na Mambo ya
Kale kusimamia nidhamu, mila, silka,
tamaduni na maadili ya Zanzibar
kwa watalii wote wanaoingia nchini.

Alitoa agizo hilo jana wakati
akiahirisha Mkutano wa Nane wa
Baraza la 10 la Wawakilishi Chuk-
wani Zanzibar.

Alisema serikali itachukua hatua
kali za kisheria kwa mtalii yeyote
atakayekwenda kinyume cha sheria
na miongozo iliyopo kwa maslahi
mapana ya Zanzibar.

Alisema utalii ni sekta yenye
mchango mkubwa kwa uchumi wa
Zanzibar na kwa sasa sekta hiyo
inaendelea kukua vizuri. -

Alisema kuna ongezeko la watalii
133,541 na kufikia watalii 394,185
kwa mwaka 2021 kutoka watalii
260,644 kwa mwaka 2020.

“Hali hii inatokana na amani na
utulivu iliopo nchini pamoja na
utoaji wa huduma zilizo bora na
kwa haraka katika viwanja vya
ndege, bandari na hoteli yetu.

“Ninapenda kuipongeza sana
Wizara ya Utalii na Mambo vya Kale
pamoja na sekta binafsi zinazoen-
delea kutoa huduma katika sekta ya
utalii kwa juhudi za makusudi wana-
zozichukua katika kuhakikisha sekta
hii inapata ufanisi zaidi,” alisema.

Aliongeza kuwa serikali inasikit-
ishwa kuona kuna baadhi ya wa-
tendaji wasiokuwa waaminifu na
weledi katika kazi zao kwenye
taasisi za serikali.

“Tunashuhudia matumizi mabaya
ya fedha za umma kwa ufisadi na
rushwa, wizi wa mali za umma na
upotevu wa fedha kama ilivyoe-
lezwa katika Ripoti ya Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG),” alisema.

Alibainisha kuwa vitendo hivyo
vinaitia aibu serikali na kusababi-
sha kutupiwa lawama kutoka kwa
wananchi wake. }

Makamu huyo aliwataka vion-
gozi wenye dhamana kuwasimamia
watendaji walio chini, ili kuvidhibiti
vitendo hivyo na kuhakikisha kila
mtu anapata haki yake kwa mujibu
wa sheria na taratibu zilizowekwa.

Alisema serikali haitakuwa na
msamaha wa aina yoyote kwa
mtendaji atakayebainika anafanya
mambo kinyume cha taratibu za
nchi na wala haitamwonea mtu yey-
ote na uchunguzi wa kina utafany-
wa kuhakikisha haki inatendeka.
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Wazee wanakabiliwa

'na matatizo va kiafya’

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi amesema wa-
zee wanakabiliwa na mata-
tizo mengi ya kiafya ikiwamo
shinikizo la damu, moyo, kisukari,
maradhi ya viungo na macho, hali am-
bayo huwaathiri na kupunguza uwezo
wa kufanya kazi na kujipatia kipato.

Amesema katika kukabiliana na
matatizo hayo, serikali yake imejenga
majengo ya kisasa ya hospitali ya-
nayoendana na hali ya wazee, kuajiri
madaktari bingwa, vifaa vya kisasa
na dawa za kutosha ili kutoa huduma
bora kwa wananchi wakiwamo wazee.

Aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki katika hotuba yake iliyosomwa
na Makamu wa Pili wa Rais, Hemed
Suleiman Abdullah katika kilele cha
Siku ya Wazee Duniani.

Rais Mwinyi alisema tangu mwaka
1964 serikali inaendeleza jitihada za
kuwalea na kuwatunza wazee na kwa
sasa kuna wazee 66 ambao wanalele-
wa katika nyumba maalum za serikali.

Hivyo, aliitaka jamii kutokwepa
majukumu ya kuwalea wazee wao na
kuacha tabia ya kuwapeleka kulelewa
katika makao ya wazee serikalini.

Alisema wazee wanahitaji mapenzi
na huruma kutoka kwa watoto wao na

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akisalimiana na Balozi wa Uganda nchini,
alipofika Ikulu Zanzibar jana kwa mazungumzo pamoja kujitambulisha. PICHA: IKULU

Hadi
kufikia
Septemba
mwaka
huu wazee
28,706
wamesa-
jiliwa kwa
ajiliya
malipo ya
pensheni
hiyo
ambayo
hutolewa
kila mwe-
Zi, wakip-
atiwa kila
mmoja Sh.
20,000.

jamii inayowazunguka.

Rais Mwinyi alisema familia in-
ayowatunza wazee, hupata baraka
na neema, hivyo ni vyema jamii
kuwalea wazee katika familia zao
kama ambavyo wazee hao walivyo-
tumia muda, nguvu na rasilimali
zao kuwatunza watoto wao.

Alisema kwa kuona umuhimu
na mchango mkubwa wa wazee
katika kuleta maendeleo, mwaka
2016 serikali ilianzisha mpango
maalum wa kuwapatia pensheni
wazee wote wenye umri wa kuan-
zia miaka 70.

Alisema hadi kufikia Septemba
mwaka huu wazee 28,706 wame-
sajiliwa kwa ajili ya malipo ya pen-
sheni hiyo ambayo hutolewa kila
mwezi, wakipatiwa kila mmoja Sh.
20,000.

Rais Mwinyi alisema pensheni
hiyo imewasaidia wazee kuimari-
sha maisha yao na serikali inaende-
lea kuimarisha huduma za wazee
ikiwamo afya na usafiri na imeanza
kutoa vitambulisho maalum vya
kuwasaidia wazee kupata huduma
hizo kwa urahisi.

Shafika Ahmed Salum alisema
wazee wa Zanzibar wanakabiliwa
na matatizo mengi katika sekta
mbalimbali ambazo zinakwaza ka-

.

tika kufikia malengo yao.

Rais Mwinyi alizitaja miongoni
mwa matatizo hayo ni mafao ya-
nayotolewa kwa wazee kupitia pen-
sheni jamii bado ni kidogo kutoka-
na na hali ngumu ya maisha.

Alisema lishe duni ya wazee hasa
haliangaliwi vyema pamoja na wa-
zee kudhalilishwa kwa tuhuma za
uchawi.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Riziki
Pembe Juma, alisema serikali ina-
fanya kazi kubwa ya kuhakikisha
wazee wanaishi katika maisha ya
heshima kama wanadamu wengine
jambo ambalo limedhihirika katika
katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984.

Alisema hata Katiba ya Jamuhuri
ya Muungano wa Tanzania ya 1977
imeelekeza kulindwa haki za bin-
adamu wakiwamo wazee.

Mkurugenzi wa Shirika la Hel-
page Tanzania, Smart Daniel, alise-
ma kitendo cha Zanzibar kuwa na
mpango wa kutoa pensheni ya jamii
kwa wazee ambayo hutolewa kila
mwezi na kudhaminiwa na serikali
kwa asilimia 100 kimeiheshimisha
Tanzania jambo lililopelekea nchi
zingine kufika Zanzibar kujifunza
jambo hilo.

Fred Mwesigye (kushoto),

SMZ yaguswa na Kifo cha dokta Mtanzania Uganda

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zanzibar im-
etoa pole kwa familia ya Daktari
Bingwa, Ali Mohamed Hafidha,
aliyefariki dunia Uganda kwa
ugonjwa wa ebola.

Waziri wa Wizara ya Afya, Nas-
sor Ahmed Mazrui, alitoa sala-
mu hizo wakati akizungumza

na waandishi wa habari ofisini
kwake Mjini Zanzibar kuhusu
kifo hicho pamoja na tahadhari
zinazochukuliwa na Serikali ya
Zanzibar katika kukabiliana na
ugonjwa huo.

Waziri huyo alisema taifa lime-
pokea kwa mshtuko kifo cha
daktari huyo ambaye alikuwa
akisomea tiba ya kibingwa.

Alisema kifo hicho kimeacha
pengo kubwa kwa taifa kutokana
na daktari huyo alikuwa aki-
somea tiba ya maradhi ambayo
madaktari wake ni wachache.

Aliitaka familia ya marehemu
kuwa wastahamilivu na subira
katika kipindi chote cha msiba.

Mazrui aliwataka wanafunzi
wote wa Zanzibar wanaosoma

Uganda kuchukua aina zote za
tahadhari kuhusu ugonjwa huo
ili kuepuka athari zinazoweza
kuwapata.

Alisema Wizara ya Afya ya
Serikali ya Zanzibar imeanza ku-
chukua tahadhari ikiwamo kwa
wageni wanaowasili nchini ka-
tika kufanya uchunguzi wa afya
zao ikiwa ni tahadhari ya mlipu-

ko wa ugonjwa huo tishio.

Alisema: “Tumeanza kutoa
tahadhari kwa wanafunzi wetu
wanaosoma Uganda katika vyuo
mbalimbali kuchukuwa tahad-
hari ya ugonjwa huo ambao ni
tishio kwa afya ya binaadamu..
lakini kwa wageni wanaoingia
nchini tumeanza kufanya uan-
galizi mkubwa,” alisema.
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Mwanamume ang’atwa
ulimi na mpenzi wake

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

cha
Mwamakalanga wilay-
ani Shinyanga, Gembe
Singu (32) anadaiwa
kung’atwa ulimi na mpenzi wake,
Leticia Elias (40) wakati wakifanya
tendo la ndoa.

Inadaiwa kuwa wapenzi hao wa-
likuwa na ugomvi na siku ya tukio
mwanamke huyo alimwita Singu
nyumbani kwake ili wazungumze
na kumaliza tofauti zao.

Baaada ya mazungumzo wali-
fikia mwafaka na wakaanza ku-

Mkasa huo
ulitokea
Septemba 29
mwaka huu
majira ya saa
tatu usiku
na baada ya
ndugu yake
huyo kupata
majeraha
hayo.

fanya tendo la ndoa usiku, ndipo
mwanamke huyo akatumia mwan-
ya huo kumng’ata ulimi.

Akisimulia undani wa tukio
hilo, kaka wa kijana huyo, Makoye
Singu alidai mkasa huo ulitokea
Septemba 29 mwaka huu majira ya
saa tatu usiku na baada ya ndugu
yake huyo kupata majeraha hayo,
walimpelekea Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Shinyanga kupata mat-
ibabu.

Alisema hali ya ndugu yake siyo
nzuri licha ya kupatiwa matibabu
kwa kuwa sababu hawezi kuon-
gea vizuri na anakula chakula kwa

shida na anaendelea na matibabu.

“Mdogo wangu huyu alikuwa na
ugomvi na mpenzi wake, na siku
ya tukio alimwita nyumbani kwake
ili wakazungumze na kumaliza to-
fauti zao, ndipo wakaanza kufanya
mapenzi na kutokea mkasa huo wa
kung’atwa ulimi,” alisema Singu.

Kamanda wa Polisi mkoani Shin-
yanga, Janeth Magomi, alithibitisha
kutokea kwa tukio hilo na kubaini-
sha kuwa mtuhumiwa anashikiliwa
na upelelezi unaendelea, akia-
hidi kuwa ukikamilika atafikishwa
mahakamani kwa hatua zaidi za
kisheria.

TAN NGELLY

Polisi, wananchi watunukiwa
tuzo kwa kukomesha ukatili

Na Vitus Audax, MWANZA

JESHI la Polisi mkoani Mwan-
za limewatunuku vyeti vya
sifa na zawadi askari polisi na
raia walioshiriki kufanikisha
mapambano ya kukomesha
vitendo vya uhalifu.

Tuzo hizo pia zimetolewa
kwa askari hao kwa kusaidia
kukomesha ukatili wa kijinsia
katika maeneo mbalimbali.

Akiwatunuku vyeti hivyo,
Kamanda wa Jeshi la Polisi
Mkoa wa Mwanza, Ramad-
hani Nganzi aliwataka wa-
nanchi mkoani humo kutoa
taarifa kuhusu vitendo vya
kiuhalifu ili kuinusuru jamii.

Kamanda Nganzi alibaini-
sha kuwa utendaji mzuri wa
Jeshi la Polisi unategemea
kuwapo wadau wanaolisaidia
kwa kutoa ushirikiano kutoka
kwa jamii inayowazunguka.

“Ninapenda kuwapongeza
askari hawa wa vyeo vya chi-
ni kwa kuliletea sifa Jeshi la
Polisi sambamba na vyeti na
zawadi hizi tutafikisha taarifa
zao makao makuu kwa ajili ya
kuwasaidia kutunukiwa vyeo
pamoja na ongezeko la ma-
slahi, ” alisema.

Mkuu wa Upelelezi wa Ma-
kosa ya Jinai Mkoa wa Mwan-
za, Yesaya Edward, alisema
jeshi hilo lipo tayari kupokea

taarifa katika vituo vyote vili-
vyoko karibu na wananchi
huku akiwaondoa hofu juu ya
usiri wa taarifa zao.

“Leteni taarifa kwa wakuu
wa vituo vyote vilivyoko ka-
ribu yenu wapo tayari ku-
wasikiliza na mkiona taarifa
zenu hazichukuliwi hatua
nipigieni mimi simu muda
wowote mahali popote nitafi-
ka,” alisema.

Baadhi ya askari pamoja
na wadau wengine wa Jeshi
la Polisi waliotunukiwa vyeti
vya sifa na zawadi kutokana
na juhudi zao katika kupam-
bana na vitendo vya kihalifu,
waliahidi kuendeleza ma-

pambano dhidi ya vitendo
hivyo.

“Kupitia tuzo hii imen-
iongezea moyo wa kuzidi
kupambana na vitendo vya
kiuhalifu katika jamii ili ku-
hakikisha inakuwa salama
pamoja na mali zao kwa
kushirikiana na wananchi,”
alisema.

Mwananchi mwingine ali-
yepewa tuzo, Gasto Alex alise-
ma: “Tutazidi kufanya Kkazi
bega kwa bega na Jeshi la Poli-
si ili kutokomeza vitendo vya
kiuhalifu vikiwamo matumizi
ya dawa za kulevya pamoja na
unyanyasaji unaozidi kusha-
mili katika jamii zetu.”

Wenye
ulemavu
waiomba
halmashauri
pembejeo

Na Shaban Njia, KAHAMA

WATU wenye ulemavu wanaofan-
ya shughuli za kilimo wameiomba
Manispaa ya Kahama kuwasaidia
kupata pembejeo bila malipo ili
kuwawezesha kufanya kazi hiyo
na kujipatia kipato.

Waliwasilisha maombi hayo
jana kwa nyakati tofauti wakati
wakizungumza na Nipashe kuhusu
namna wanavyoshiriki katika kili-
mo na kujiingizia kipato hususani
kwa mazao ya chakula na biashara
yakiwamo ya pamba, tumbaku,
alizeti, mahindi na choroko.

Halmashauri ya Manispaa ya
Kahama imekuwa na utaratibu
wa kutenga fedha kila mwaka wa
fedha kutoka katika vyanzo vyake
vya ndani kwa ajili ya kununua
pembejeo na kuzigawa bure kwa
vijana wenye uwezo wa kulima
mazao Yya chakula na biashara,
lengo likiwa ni kuwainua kiuchumi.

Katika mwaka wa fedha 2019/20,
serikali ilitenga Sh. milioni 17.94 na
vijana 39 walinufaika na pembejeo
hizo za ambao walilima ekari 195
na mwaka 2020/21 ilitenga Sh. mil-
ioni 24.58 kwa ajili ya wakulima na
vijana 45 walionufaika kwa kulima
ekari 225 za mazao hayo.

Mmoja wa watu wenye ulemavu,
Tatu Nalimi ambaye ni mkulima na
mkazi wa Nyandeka, alisema wa-
nayo maeneo ya kulima mazao ya
chakula na biashara lakini wana-
kosa fedha za kununulia pembejeo
za kilimo.

Alisema wengi wao wamevuka
umri wa ujana na hivyo kukosa
sifa za kupata pembejeo hizo,
hivyo katika mikopo inayotolewa
kwao ya asilimia mbili kupitia ma-
pato ya ndani, wanunulie pembe-
jeo za kilimo na kuwagawia wale
wenye uhitaji ili wajikite kwenye
kilimo chenye tija.

Mkazi mwingine wa Manispaa va
Kahama, William Joseph alisema
yeye amekuwa akijihusisha na
kilimo cha alizeti, mpunga na ma-
hindi, lakini vikwazo wanavyoku-
tana navyo ni pamoja na ukosefu
wa pembejeo.

Mkurugenzi wa Manispaa hiyo,
Anderson Msumba, alisema wame-
kuwa wakitenga fedha kila mwaka
na kununua pembejeo za kilimo na
kuzigawa bure kwa wakulima vi-
jana bila kujali hali zao za kimaum-
bile na mazao wanayoyapata ni
yao na siyo ya halmashauri.

“Vijana wetu wananufaika na
Uwapo wa pembejeo ambazo
tumekuwa tukizitoa kila mwaka wa
kilimo, fedha za ununuzi wake zi-
natokana na mapato yetu ya ndani,
mwaka jana tulitenga Sh.milioni 54
na mwaka huu tumetenga zaidi Sh.
milioni 84," alisema Msumba.
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NATO: Ukraine
inauwezo wa
kurudisha
maeneo yake

KYI1V, Ukraine

KATIBU Mkuu wa Muungano wa
Kijeshi unaojumuisha Marekani, Uin-
gereza, Ufaransa na Ujerumani (NATO)
Jens Stoltenberg amesema Vvikosi vya
kijeshi vya Ukraine vinapiga hatua na
vinaweza kukabiliana vilivyo na uvamizi
wa Urusi.

Stoltenberg, aliyabainisha hayo jana
wakati alipofanyiwa mahojiano na tel-
evisheni ya NBC.

“Wiki hii tuliona kwamba waliweza
nyesha kwamba Waukraine wanafanya
maendeleo, wanaweza kurudisha nyuma
askari wa Urusi kwa ujasiri, ushujaa,
ujuzi, na bila shaka, shukrani kwa silaha
ambazo Marekani na wengine wanatoa
washirika,” alisema Stoltenberg.

Aliongeza kwa kusisitiza kwamba
njia bora ya kukabiliana na vitendo vya
Urusi na majaribio yake ya kunyakua
maeneo ya Ukraine ni kuendelea kuunga
mkono Ukraine.

“Tutaendelea kusambaza zana za
kijeshi, kutoa usaidizi wa kisiasa na
kiuchumi, hii ndiyo njia bora ya kui-
saidia Ukraine kukomboa maeneo yake,”
alisema Stoltenberg.

Aidha, alieleza kuwa kuidhibiti tena
Lyman ni umuhimu wa kimkakati kwa
Ukraine. Huku akibainisha kwamba mji
huo ulikuwa umetumiwa kama kitovu
cha vifaa na Urusi, na ungeweza ku-
wapa wanajeshi wa Ukraine nafasi ya
kuyafikia maeneo zaidi katika mikoa ya
Donetsk na Luhansk.

Pia, picha za video zilizochapishwa
mtandaoni zilionesha wanajeshi wa
Ukraine wakipeperusha bendera yao ya
taifa nje kidogo ya mji walioutwaa.

“Tutaendelea kusambaza
zana za kijeshi, kutoa us-
aidizi wa Kisiasa na Kkiu-
chumi, hii ndiyo njia bora
ya Kuisaidia Ukraine...

Kiongozi aliyepinduliwa
Burkina Faso ajiuzulu

OUAGADOUGOU, Burkina Faso

KIONGOZI wa kijeshi nchini Burkina Faso,
Paul-Henri Sandaogo Damiba, amekubali ku-
jiuzulu siku mbili baada ya maofisa wa kijeshi
kutangaza kumuondoa madarakani.

Taarifa iliyotolewa na viongozi wa kidini na
wa kijamii ilieleza kuwa Luteni Kanali Dami-
ba, aliomba kujiuzulu jana ili kuepusha mad-
hara yanayoweza kusababishwa na maka-
biliano dhidi ya raia na uharibifu wa mali.

Ilielezwa kuwa hatua hiyo inatokana na
mazungumzo yaliyofanyika kati ya Damiba
na kiongozi mpya aliyejitangazia madaraka,
Kapteni Ibrahim Traore.

Viongozi wa kidini waliosaidia katika juhu-
di za upatanishi walisema Damiba ametoa
masharti saba ili aweze kuondoka madaraka-
ni, ikiwamo kuhakikishiwa usalama na haki
yake pamoja na usalama wa washirika wake
katika jeshi.

Pia, aliwataka waliochukua madaraka
kuheshimu ahadi aliyoitoa kwa Jumuiya ya
Uchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, (ECO-
WAS) ya kurejesha utawala wa kiraia katika
kipindi cha miaka miwili.

Kwa mujibu wa viongozi hao wenye ush-
awishi mkubwa nchini Burkina Faso, Traore,
mwenye umri wa miaka 34 aliyakubali
masharti yaliyowekwa na Damiba, huku aki-

toa wito kwa wananchi kuwa watulivu, kuji-
zuia na ghasia na kuswali.

Taarifa iliyotolewa jana na wanajeshi wa-
naomuunga mkono Traore, ilisema kuwa,
ofisa huyo wa jeshi ataendelea kuwa kiongozi
wa nchi hadi atakapoapishwa rais wa Bur-
kina Faso aliyeteuliwa na vikosi vya jeshi la
taifa hilo la Afrika Magharibi, katika tarehe
ambayo haijatajwa.

AWAKABILI
MACHAFUKO

Traore pia, alitangaza kuwa anaungwa
mkono na makamanda wa kijeshi ili kuima-
risha upya mapambano dhidi ya wapiganaji
wa jihadi.

Aidha, katika taarifa ya, ECOWAS ime-
pongeza hatua ya pande zote kukubali kuka-
bidhi madaraka kwa njia ya amani na kuon-
doa tofauti zao.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, ujumbe wa
ECOWAS ulienda Ouagadougou jana.

Vilevile, ilielezwa kuwa baada ya kufanya
mapinduzi, kiongozi huyo wa kijeshi aliku-
tana na baraza la mawaziri na kusema kuwa
nchi nzima iko katika hali ya tahadhari, na
hivyo wanahitaji kuharakisha mambo.

“Kila mmoja katika hali hii anapaswa ku-
fanya haraka na kuachana na urasimu na
kufuata sheria. Burkina Faso kila kitu ni
muhimu na cha haraka. Kuanzia usalama

WANAOSABABISHA

hadi ulinzi, afya, huduma za kijamii hadi mi-
undombinu. Tunalazimika kusonga mbele
haraka,” alisisitiza Traore.

Wakati huo huo, taarifa za kidiplomasia
za kikanda zilieleza kuwa Damiba ambaye
naye alichukua madaraka kwa njia ya mapin-
duzi ya kijeshi mwezi Januari, 2022 Jumapi-
li alikimbilia kwenye mji mkuu wa Togo,
Lome.

Huku hayo yakijiri Ufaransa imelaani
shambulizi lililofanywa na waandamanaji
wenye hasira katika Ubalozi wake na majen-
go mengine nchini Burkina Faso.

Wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa
imekanusha madai ya uongozi mpya wa
kijeshi wa Burkina Faso kwamba Damiba
alipewa hifadhi kwenye kambi ya kijeshi ya
Ufaransa.

Mapinduzi ya [jumaa yamekosolewa vikali
na jumuia ya kimataifa ikiwamo Marekani,
Umoja wa Afrika, Umoja wa Ulaya na ECO-
WAS.

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Anto-
nio Guterres alisema Burkina Faso inahitaji
amani, utulivu na umoja katika kupambana
na makundi ya kigaidi na mitandao ya uhalifu
inayoendesha shughuli zake kwenye maeneo
ya nchi hiyo.
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Kiongozi wa kijeshi aliyejiuzulu baada ya mapinduzi Burkina Faso Luteni Kanali Paul-Henri Sandaogo Damiba. PICHA DW.

Mwanzilishi mwenza wa Al-Shabab avuawa Somalia

MOGADISHU, Somalia

SERIKALI ya Somalia imetangaza kuwa
mwanzilishi mwenza na mwanamgambo
mkuu wa al-Shabab, Abdullahi Nadir, ali-
uawa Oktoba Mosi katika eneo la kusini la
Jubba ya Kati.

Wizara ya habari wa Somalia jana, il-
isema kwamba Nadir alikuwa mkuu wa
kitengo cha uenezaji wa kidini cha al-
Shabab, na kwamba alikuwa akisakwa

na mtu ambaye akifanikisha kukamatwa
kwake angepewa kiasi cha dola za Mare-
kani milioni tatu.

Iliongeza kuwa, al-Shabab walimchuku-
lia Nadir kama mrithi anayetarajiwa na
kiongozi wake wa sasa, Ahmed Omar Di-
riye, almaarufu Abu Ubaidah, ambaye kwa
muda mrefu imekuwa ikisemekana kuwa
yuko katika afya mbaya.

Aidha, vyombo vya habari vya kibinafsi
viliripoti kwamba Nadir aliuawa katika

shambulio la ndege zisizo na rubani.

Wizara ya habari ilisema kuwa, vikosi
vya usalama vya Somalia na washirika wa
kimataifa walimuua Nadir katika operesh-
eni ya pamoja, lakini haikutaja shambulio
la ndege zisizo na rubani.

Vikosi maalumu vya Marekani barani
Afrika, ambavyo mara nyingi huwalenga
wanamgambo na nyadhifa za juu za al-
Shabab, bado havijatoa maoni yoyote
kuhusu maendeleo hayo.

Wakati huo huo, Ethiopia imetuma wa-
najeshi zaidi katika mji wa kusini maghar-
ibi mwa Dolow nchini Somalia kupamba-
na na al-Shabab.

Pia, inaelezwa kuwa kutumwa kwa wa-
najeshi hawo kumekuja baada ya jimbo la
eneo la Jubbaland nchini Somalia kutan-
gaza kuwa linajiandaa kwa mashambulizi
mapya dhidi ya al-Shabab.

BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TANGAZO
NYUMBA INAUZWA

ALOYCE MAKIRE & FAMILY WANAUZA
NYUMBA NO.3 ILIOPO TARIME BUHEMBA
MTAA WA WAIRANGA ROAD.

MAJ. KYAMBILE (rtd)
0715047304

KUPOTEA KWA CHETI

RACHEL EUZEBIO MVANDA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba $2702-0042 kilichotolewa na
baraza la mitihani la taifa kupitia NYALUMBU
SECONDARY SCHOOL mwaka 2013. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA: DSM/PHQ/RB/338063/2022

KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA SONGEA
ILIYOPO SONGEA

RUFAA YA JINAINA. 12 YA MWAKA 2022
CHRISTIAN KAYOMBO. ....MWOMBA RUFAA
DHIDI YA
TAMU KISINZA NDUGULILE............... MJIBU RUFAA
WITO WA KUITWA SHAURINI

KWA:-
TAMU KISINZA NDUGULILE
POPOTE ULIPO

Hii ni kukutaarifu kwamba Rufaa ya jinai tajwa hapo
juu imepangwa kusikilizwa tarehe 8 mwezi Octoba
mwaka 2022 saa 3.00 asubuhi mbele ya Mh. A.C
JEMBE hakimu mkazi wa wilaya ya Songea. Kwa hiyo
unapaswa kuhudhuria wewe mwenyewe au
mwakilishi wako anayeruhusiwa kisheria. Endapo
hutahudhuria wewe mwenyewe au mwakilishi wako
shauri hilo la rufaa litasikilizwa bila wewe kuwepo.
Imetolewa kwa mkono wangu na muhuri wa
mahakama hii leo tarehe 22 mwezi 9 mwaka 2022
-

TAKIMU MKAZI WA WILAYA .

soNGe YA SONGEA .\ wb"
y v ¥ one

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya Njombe
Kituo cha Njombe Mjini
Mkoa Njombe
Usimamizi wa mirathi Na 49/2022
AGNUS THOMAS

MELLI. farehemu

PREDIKANDA AGNUS
MELLI i

TAARIFA KWA WADAI

[kanuni ya 8(1) ya nyongeza ya V ya sharia ya mahakimu wa
Mahakama Sura ya ii Rejeo la 2019]

TAARIFA inatolewa hapa kwa wote wanaodai kuwa na
madai yanayohusiana na mali za marehemu mtajwa hapo
juu AGNUS THOMAS MELLI, aliyefia Hospitali ya Rufaa
Njombe, tarehe 28/03/2022, na mahakama kunipa barua
ya usimamizi wa mirathi hiyo mimi PREDIKANDA AGNUS
MELLI siku ya tarehe 20 mwezi wa 09 mwaka 2022, hapa
sasa wanatakiwa kunipa madai yao kwangu kupitia
sanduku langu la barua......Njombe au namba ya simu
0765835606, au kuniletea kwa binafsi, ndani ya siku 14
kuanzia tarehe ya kutangazwa taarifa hii ambapo muda
wake utapoisha nitaendelea kukabidhi mali za marehemu
kwa warithi wanaostahili, nikizingatia tu mada ambayo

kwao nitakua nmearifiwa.
Ry

PREDIKANDA AGNUS MELLI

KUPOTEA KWA CHETI

MASANJA JOHN anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha sita chenye index namba
S0151-0635 kilichotolewa na baraza la mitihani
la taifa kupitia SHULE YA SEKONDARI YA
SENGEREMA mwaka 2014. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA: SIM/BAR/RB/ 501645/2019

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA RUNGWE

LILILOKO TUKUYU
MAOMBI NA. 07/2016
MARIA RAPHAEL.........ccevvenened MDAI
DHIDI YA
HURUMA JOSEPH (» izi wa mirathiya
JOSEPH JAMES MWALUKOBA)........ccoovuenrrnenned MDAIWA WA 1
MOSESK. ! MDAIWA WA 2
HTT IN FRANCO LIMITED.., ..MDAIWA WA 3
VODACOM TANZANIA LIMITED... ..MDAIWA WA 4
WITO/KUITWA SHAURINI

KWA: MOSES K. MAGANGA

Fahamu kwamba, kwa amri ya Mahakama kuu shauri tajwa
hapo juu lilirudishwa katika baraza la Ardhi na Nyumba la
Wilaya ya Rungwe kwa ajili ya kusikilizwa upya. Shauri hilo
limepangwa kutajwa tarehe 26/10/2022 saa mbili na nusu
asubuhi. Unaamriwa kufika bila kukosa wewe mwenyewe au
wakili wako au mtu yeyote anayeruhusiwa kisheria
utakayempa maelezo kamili. Usipofika baraza litatoa amri
stahiki ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri upande mmoja na
hukumu kutolewa dhidi yako.

AMRI hii imetolewa na mkono wangu na mhuri wa baraza hili
tarehe 25/08/2022.

5.3, CrRIL
MWENYEKITI WA BARAZA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MJINIMOROGORO
KITUO CHA CHAMWINO
MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na......18/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: HAYUPO MWINYIMVUA WA MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI

YALIYOLETWANA SHUKURU HAYUPO MWINYIMVUA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo
juuwanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe 05 Mwezi
10 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na

waweza kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 14 mwezi 10 mwaka 2022

)
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HAKIMU MFAWIDHI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
Wilaya ya Morogoro

Mkoa Wa Morogoro
MAOMBI MADOGO NAMBA 1011 YA 2021
PAPAA SOKOINE.. ..MLETA MAOMBI

DHIDI YA
VALERIAN FELIX CHUWA(Msimamizi wa mirathi ya

marehemu Emmanuel Mieka Bulugu). .MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA
VALERIAN FELIX CHUWA

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Baraza za Ardhi
na Nyumba la Wilaya ya Morogoro tarehe 06/10/2022
mbele ya mwenyekiti E.Mogasa wewe mwenyewe
binafsi au utume muwakilishi wako bila kukosa
ambapo maombi yamepangwa kutajwa.Endapo
hautahudhuria maombi yatatajwa na kusikilzwa
upande mmoja dhidi yako na kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza
leo tarehe 22 Mwezi September 2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MJINI MOROGORO
KITUO CHA CHAMWINO
MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa MirathiNa........ 18/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: HAYUPO MWINYIMVUA WA MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
YALIYOLETWA NA SHUKURU HAYUPO MWINYIMVUA

TANGAZO
(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo
juuwanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe 05 Mwezi
10 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na

waweza kukaguliwa

+ Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo ta:ehe ll: mwezi 10 mwaka.2022
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HAKIMU MFAWIDHI

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SAIDI ABDALLAH anatangaza

kupotea kwa kadi ya gari aina

ya TOYOTA DYNA yenye usajili

namba

T 773 BNE, CHASSIS NAMBA:
BU1020001794 na ENGINE
NAMBA: 2L3240391. Kwa

yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA:
TAT/TAN/RB/378670/2022

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI
INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 0782253676

KWA HABAR
USIKOSE GAZET
LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

OFISI ZA MATANGAZO

MOTOMOTO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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PARIS, Ufaransa

DICAPRI
NDANI YA MAHABA MAZITO

WIKI mbili baada ya kuonekana Wakivva

York, Leonardo DiCaprio na Gigi Had|d wali-
pigv\/a picha wakiwa pamoja kvvenye hoteli moja

vvapo kvvenye penzi zito. ~ - - - - —~—
Licha ya kujaribu kuficha, lakini TMZ.com im-
ethibtisha kwamba, wawili hao, DiCaprio na Gigi

wapo kwenye mapenzi.

Mwonekano mpya katika onyesho la mitindo la
kule Messika, mwanamitindo Gigi alipigwa picha
akirejea hotelini kwake, Royal Monceau mapema
mwishoni mwa wiki, ~- ~—=— - - ~— -

Usiku huo huo, DiCaprio mwigizaji aliyeshinda

e - e e

KAYUMBA: UWOYA
NI MSHIKAJITU

Na Mwandishi Wetu

MSANII wa Bongo
Fleva, Kayumba ame-
funguka juu ya ukaribu
wake wa sasa na nyota
wa kike wa bongo
muvi, Irene Uwoya.

Kayumba, ambaye
ni zao la Kipindi cha
kusaka vipaji cha BSS
(Bongo Star Search),
amesema kuwa yeye
na Uwoya ni washikaji
na kuna muda huwa
anamsaidia fedha za
kushuti video za muziki
wake.

Akizungumza katika

kipindi kimoja cha re-
dio, Kayumba alisema
yeye na Uwoya ni

marafiki wazuri sana.

“Mimi na Irene
Uwoya ni washikaji
yaani marafiki wazuri,
hakuna kingine cho-
chote kinachoendelea
kati yetu,” alisema
Kayumba.

Aliongeza: “Hivi sasa
Uwoya amebaki kama
mshikaji, tunawasiliana
pia kuna muda anani-
saidia fedha za kushuti

video za nyimbo zangu,

hakuna chochote zaidi
ya ushikaji tu.”

tuzo ya Oscar ambaye alitengana na mpenzi kwa
muda mrefu, Camila Morrone wiki iliyopita, pia
alipigwa picha akiondoka kwenye hoteli hiyo
hiyo va kifahari.
Wiki mbili tu mapema, wawili hao walizua
uvumi vva mapenZ| walipoonekana vvak|vva
pamoja
- Kama gazet| la Daily Ma|| liliripoti, G|g| mwe-
nye umri wa miaka 27 na Leo mwenye m|aka 47
wapo kwenye mapenzi.
Picha ziliwanasa wawili hao Wak|vva w .
meegemeana karibu walipokuwa wak|tembea.
Ingawa wawili hao bado hawajathibitisha
hadharani hali yao ya uhusiano, chanzo kimoja
kiliiambia E! kuwa ni wapenzi.

~

~ -

BARNABA
AFUNGUKA
ALIKIBA
KUMTOSA

Na Mwandishi Wetu

NYOTA wa muziki wa
Bongo Fleva, Barnaba
Classic ametolea ufafanu-
zi kwa nini msani mwen-
zake, Ali Kiba hakuhud-
huria kwenye uzinduzi
wa albamu yake.

Kupitia ukurasa wake
wa Instagram, Barnaba
alivlizwa kuhusu ukaribu
wake na Kiba na kwa nini
hakuhudhuria kwenye
uzinduzi wake.

__;J

Barnaba alifunga kwa

kusema kwamba, alimua-

lika Kiba, lakini nyota
huyo alikuwa Mombasa,
Kenya.

Aidha, alisema licha ya
kushindwa kuhudhuria,
pia alimposti kwenye
ukurasa wake wa Ins-
tagram kumtakia kila la
kheri.

“Kiba alikuwa Mombasa
na aliweka ‘post’ moja
ambayo aliithamini sana
kwani angeweza kuposti
vitu vingine, namshukuru
kwa hilo.”

Aidha, aliongeza
kwamba, yeye hajawahi
kumuongelea vibaya Kiba
kwa sababu ni mmoja wa
watu wake wa karibu.
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HABARI MICHEZO

NMB YAIHAKIKISHIA JWTZ
UDHAMINI ZAIDI CDF TROPHY

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imemhakikishia Mkuu
wa Majeshi ya Ulinzi Tanzania (CDF),
Jenerali Jacob Nkunda, udhamini ende-
levu wa Mashindano ya Gofu ya Mkuu
wa Majeshi (N\MB CDF Trophy), ambayo
ni sehemu ya maadhimisho ya kuzaliwa
kwa Jeshi la Wananchi Tanzania (JWTZ).

Ahadi hiyo imetolewa na Afisa Mkuu
wa Biashara na Wateja Binafsi wa NMB,
Filbert Mponzi, wakati wa hafla ya utoaji
zawadi kwa washindi wa NMB CDF Tro-
phy 2022, iliyofanyika katika viwanja vya
Gofu Lugalo, Dar es Salaam, ambako kwa
siku mbili wakali wa mchezo huo wapa-
tao 243 walichuana.

Hafla hiyo ilihudhuriwa pia na Mkuu
wa Majeshi Mstaafu Tanzania Jenerali
George Waitara na Mwenyekiti wa Klabu
ya Gofu Lugalo, Brigedia Jenerali mstaa-
fu Michael Luwongo, pamoja na Mkuu
wa Majeshi wa Malawi, Jenerali Vicent
Nundwe, aliyeambatana na nyota wa
timu za Jeshi la nchi hiyo.

Awali, akiwasilisha salamu za Afisa
Mtendaji Mkuu wa NMB, Ruth Zaipuna na
Mwenyekiti wa Bodi, Dk. Edwin Mhede,
Mponzi alimpongeza Jenerali Nkunda
kwa kuaminiwa na Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kuteuliwa, na kuahidi ku-
muunga mkono ili kutekeleza majukumu
yake kwa ufanisi.

“Kwa kutambua umuhimu wa mchezo
wa gofu, pia mahusiano ya NMB na JWTZ,
tumeona umuhimu wa kuendelea kud-
hamini mashindano haya ya Mkuu wa
Majeshi na tumefanya hivyo kwa miaka
sita sasa. Mwaka huu katika CDF Trophy,
NMB imetoa Sh. milioni 60 za kughara-
mia zawadi na vifaa mbalimbali.

“Nikuahidi CDF Nkunda, NMB tukiwa
benki ya kizalendo, benki ambayo serika-
li ina hisa za kutosha na ukweli kuwa sisi
ni wadau wakubwa wa serikali na kwa
kutambua umuhimu wa JWTZ, tutaen-
delea kudhamini CDF Trophy kwa miaka
mingi ijayo,” alisema na kuongeza:

“Jioni wakati tunakabidhi zawadi za
watoto (juniors), kocha alilalamika vi-
jana wake kukosa viatu, nasi NMB tuka-
lichukua hilo, baada ya kuambiwa Sh.
milioni tano zinatosha kuwezesha vijana
wale kupata viatu na jezi ili kuwachagiza

kushiriki kwa ufanisi mchezo huu na ku-
pata mafanikio,” alisema.

Mponzi, alitumia nafasi hiyo kumu-
eleza Generali Nkunda kuwa NMB inayo
Matawi Maalum kadhaa nchini kwa ajili
ya maofisa ‘private banking’ na kwamba
kwa Dar es Salaam, wana matawi ya Oys-
ter Plaza na Makao Makuu, hivyo kuwa-
karibisha majenerali wa jeshi na maofisa
wengine kufika kuhudumiwa.

Kwa upande wa Jenerali Nkunda, alian-
za kwa kuipongeza na kuishukuru NMB
kwa udhamini uliofanikisha mashindano
hayo kwa kiwango cha kimataifa, huku
akisisitiza kuwa matumaini yake ni benki
hiyo kuendelea kuisapoti JWTZ na kui-
unga mkono serikali.

“Nimefurahishwa na udhamini wa
NMB kwa mwaka wa sita mfululizo sasa,
hii inaonyesha na kuthibitisha ni kwa
namna gani NMB ilivyo karibu na JWTZ,
pia inatumia fursa hiyo kurudisha fadhila
kwa jamii.

“Nitoe wito kwa taasisi za serikali na
mashirika mengine kuiga mfano wa NMB
na wadhamini wengine katika kushiriki-
ana na jeshi kwa kudhamini mashindano
haya na pia kusaidia ushiriki wa timu za
majeshi katika mashindano ya majeshi
ndani na nje ya nchi,” alisisitiza.

Aidha, Jenerali Nkunda alimpongeza
CDF wa Malawi, Vicent Nundwe, kwa
kuacha majukumu yake na kuja kush-
iriki CDF Trophy 2022 yeye na timu za
maofisa wa Jeshi la Malawi, ushiriki am-
bao umeliongezea shindano hilo hadhi
kimataifa.

Katika mashindano hayo yaliyoanza
Oktoba 1, Koplo Marius Kajuna aliibuka
mshindi wa jumla wa CDF Trophy, yali-
yohusisha ‘kategori’ za ‘Combat Compe-
tition,” ‘Professional, ‘Main Event CDF
Trophy,” Juniors’ na ‘Sponsors Competi-
tion,” ambako Abdallah Gunda wa NMB
aliwagaragaza wadhamini wengine.

Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi na Usalama, Jenerali Jacob John Mkunda (wa pili
kushoto), akimkabidhi kombe la ushindi wa wadhamini katika mashindano ya
Gofu ya Mkuu wa Majeshi, mfanyakazi wa Benki ya NMB, Abdallah Gunda,
katika hafla ya kufunga mashindano hayo kwenye viwanja vya gofu vya
Lugalo, Dar es Salaam. Kulia ni Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi wa Benki ya NMB,
Filbert Mponzi na kushoto ni Mkuu wa Majeshi wa Malawi, Jenerali Vicent

Nundwe. MPIGAPICHA WETU

Mganda kocha mkuu Simba Queens

Na Saada Akida

UONGOZI wa Simba umefikia
makubaliano na Kocha Charles Lukulu
kufundisha kikosi cha timu ya Wanawake,
Simba Queens kwa mkataba wa miaka
miwili.

Kabla ya kujiunga na kikosi cha Simba
Queens, Lukulu alikuwa akikinoa kikosi
cha SHE Corporates ambao ni mabingwa
wa Ligi Kuu Wanawake nchini Uganda.

Lukula, ana Leseni A ya Shirikisho la
Soka barani Afrika (CAF), hivyo inamu-
wezesha kukiongoza kikosi cha Simba
Queens kwenye michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika yanayotarajiwa kutimua

vumbi nchini Morocco, Novemba mwaka
huu.

Pia, Lukula anakumbukwa kwa kukion-
goza kikosi cha SHE Corporates kufika
fainali ya michuano ya CECAFA iliyo-
fanyika hapa nchini Agosti mwaka huu
na Simba Queens kuibuka na ushindi wa
bao moja.

Miongoni mwa timu alizowahi kuzi-
fundisha kocha huyo tangu mwaka 2016
ni Nyamityobora FC, Kirinya Jinja S.S.S
FC, Uganda Cranes U-23, MUBS FC na SHE
Corporates.

Akizungumza na gazeti hili jana, Me-
neja wa Simba Queens, Selemani Erasssy,
alisema tayari kocha huyo raia wa Ugan-

da ameshaanza kazi ya kukinoa kikosi
cha timu hiyo tangu jana.

Alisema wanaimani na Lukula kulinga-
na na uwezo wake wa kufundisha soka na
wanatarajia kupata matokeo mazuri ka-
tika timu hiyo chini ya kocha huyo mpya.

“Ni kweli uongozi umemalizana na
Lukula na tayari ameanza kazi yake leo
(jana) kwa ajili ya kukinoa kikosi cha
Simba Queens kuelekea michuano ya ki-
mataifa,” alisema meneja wa timu hiyo.

Ujio wa Lukula ni baada ya aliyekuwa
kocha wa timu hiyo, Sébastien Nkoma
kutokuwa na Lesseni A ambayo inam-
ruhusu kukaa katika benchi kwenye mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Wachezaji Kipanga
watolewa hofu CAF

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Msaidizi wa Klabu ya
Kipanga ya Zanzibar, Hamis Hassan,
amewataka wachezaji wake kuondoa
wasiwasi na hofu kuelekea mchezo
wao wa Kombe la Shirikisho Afrika
dhidi ya Club Africain ya Tunisia
wakataoucheza Jumamosi wiki hii.

Kipanga ambayo imetinga raundi
va kwanza ya michuano hiyo kwa
kuitoa Al Hilal Wau ya Sudan Kusini
kwa mikwaju ya penalti 4-3 kutoka-
na na matokeo ya bao 1-1 nyumbani
na ugenini itaanzia nyumbani katika
mechi hiyo itakayopigwa Uwanja wa
Amaan Zanzibar Jumamosi.

Akizungumza na gazeti hili jana
kutoka visiwani Zanzibar, kocha
huyo alisema baada ya kumaliza
mchezo wao wa kirafiki dhidi ya
Simba wiki iliyopita, alianza kazi ya
kuwajenga kisaikolojia wachezaji
wake hao.

“Baada ya kumaliza mchezo wetu
na timu ya Simba, nimeanza kuwa-
jenga kisaikolojia wachezaji wangu
ikiwamo kuwapa mbinu za kujiamini
kwa lengo la kupata matokeo mazuri
nyumbani,” alisema Hassan.

Kocha huyo alisema anatambua
mchezo huo utakuwa mgumu hasa
ukizingatia timu yake haina uzoefu
wa mashindano hayo.

Kocha huyo alisema wapinzani
wao wanatarajiwa kuwasili Zanzibar
Alhamisi wiki hii majira ya saa mbili
asubunhi.

Mbuni FC tishio
Championship

Na Adam Fungamwango

KATIKA hali isiyotarajiwa, timu
ya Mbuni FC imeonekana kuwa
tishio kwenye Ligi ya Champion-
ship, baada Jumapili kupata ushindi
mkubwa wa mabao 4-0 dhidi ya Pan
African, mechi ikichezwa Uwanja wa
Uhuru Dar es salaam.

Huo unakuwa ushindi wa tatu
mfululizo kwa timu hiyo kwenye ligi
hiyo ikionekana kabisa ina dhamira
ya kupanda Ligi Kuu Tanzania Bara
MSimu Ujao.

Kwenye mechi ya ufunguzi,
iliitandika Ndanda FC mabao 3-0,
kabla ya kushinda kwa idadi kama
hiyo ya mabao dhidi ya Green War-
riors mechi zote ikicheza nyumbani,
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid,
Arusha.

Mabao ya washindi kwenye mechi
va juzi yalifungwa na Shaaban
Hussein, akifunga mawili, Jonathan
Masimba na Abdul Ramadhani kila
mmoja akifunga bao moja.

Kwa matokeo hayo, Mbuni FC
bado inaendelea kuziburuza timu za
Championship, ikiwamo zile maarufu
kama Mbeya, Biashara United, Pan
African, Ndanda, Pamba, JKT Tanza-
nia, Transit Camp ambazo zilioneka-
na kama ndizo zitatawala ligi hiyo.
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MARTIAL AWANIWA LALIGA

SEVILLA na Valencia zina nia ya kumsajili msham-
buliaji wa Ufaransa, Anthony Martial mwenye umri wa
miaka 26 kutoka Manchester United. (Todofichajes)

MAKOCHA WATAJWA WOLVES

KOCHA wa zamani wa Olympiacos, Pedro Martins
huenda akawa mshindani mkubwa katika kuchukua na-
fasi ya Bruno Lage kama kocha wa Wolves, huku kocha
wa Sevilla, Julen Lopetegui akizingatiwa na Ange Poste-
coglou wa Celtic. (Telegraph)

AMORIM NAYE ATAJWA

KOCHA wa Sporting Lisbon, Ruben Amorim pia ni
miongoni mwa wanaowania kazi ya Wolves, ingawa
itaigharimu klabu hiyo pauni milioni 20 kama fidia.
(Sun)

CHELSEA NA NKUNKU

CHELSEA walitaka kuweka siri habari kuwa Christo-
pher Nkunku tayari amefanyiwa uchunguzi wa matiba-
bu na klabu hiyo kwa kuwa bado hawajakubaliana ada
na RB Leipzig kwa ajili ya fowadi huyo wa Ufaransa mwe-
nye umri wa miaka 24. (Fabrizio Romano)

TIELEMANS LULU ULAYA

LIVERPOOL itakabiliana na ushindani kutoka kwa Ju-
ventus na Real Madrid kuwania saini ya kiungo wa kati
wa Ubelgiji, Youri Tielemans mwenye umri wa miaka 25,
ambaye mkataba wake na Leicester unamalizika mwis-
honi mwa msimu huu. (Calciomercato)

LOCATELLI ANUKIA ARSENAL

ARSENAL wameulizia kuhusu kumsajili Manuael Loc-
atelli katika dirisha la usajili la Januari. (Calciomercato)

RANDON ATAKIWA UARABUNI

KLABU ya Falme za Kiarabu, Sharjah FC imeonye-
sha nia ya kutaka kumsajili mshambuliaji wa Everton,
Salomon Rondon, ingawa mchezaji huyo wa kimataifa
wa Venezuela mwenye umri wa miaka 33, anaonekana
huenda akasalia pale Goodison Park. (Liverpool Echo)

BALOGUN MKATABA WA KUDUMU

KLABU ya Reims inataka kubadilisha mkopo wao wa
msimu mzima wa mshambuliaji wa Arsenal, Folarin Ba-
logun mwenye umri wa miaka 21, kuwa uhamisho wa
kudumu. (Ekrem Konur)

VLAHOVIC AWINDWA ARSENAL

ARSENAL wanaweza kukabiliwa na ushindani kutoka
kwa Chelsea, Bayern Munich na PSG kwa mshambuliaji
wa Juventus, Dusan Vlahovic mwenye umri wamiaka 22.
(Il Bianconero)

UNITED HOI KWA LOCATELLI

MANCHESTER United ilishindwa katika jitihada za
kumsajili kiungo wa kati wa Italia, Manuel Locatelli
mwenye umri wa miaka 24, kutoka Juventus msimu wa
majira ya joto. (Sport Mediaset)

MOURA AWANIWA SPURS

WINGA wa Tottenham Hotspur Mbrazil Lucas Moura
mwenye umri wa miaka 30, atalengwa na Sevilla katika
dirisha la uhamisho la Januari. (Vamos Mi Sevilla)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

TEN HAG AKUBALI UNITED
KUKOSA UBORA KWA CITY

@ @ @71azama kiwango cha Arsenal, Liverpool, kama hau-
tapigana, basi tuna tatizo dhidi ya...

MANCHESTER, England

ERIK ten Hag, amekiri kwam-
ba, timu yake ya Manchester
United ilikabiliwa na ‘kutokuwa
na imani’ wakati wa mechi yao ya
kichapo dhidi ya wapinzani wao
Manchester City, Jumapili.

Kikosi cha kocha huyo wa
Uholanzi kilikuwa nyuma kwa
mabao 6-1 pale kwenye Uwanja
wa Etihad kabla ya Anthony Mar-
tial, kufunga mabao mawili ya
dakika za lala salama.

Akizungumza na Sky Sports
baada ya kipigo hicho, Ten Hag
alikiri kuwa kikosi chake hakina
imani, alipoulizwa nini kilienda
vibaya siku hiyo.

“Kutokuwa na imani. Nina-
shangaa kwa nini hatukuleta (im-
ani) uwanjani. Nimeona - ni wazi
wiki nne zilizopita - timu tofauti,
roho tofauti, kujiamini tofauti na
leo (juzi) hatukuwa na imani.

“Kuanzia dakika ya kwanza
na kuendelea hatukuwa kwenye
mchezo, hatukuwa jasiri katika

kumiliki mpira.

“Siku zote ni vigumu kujua. La-
zima nizungumze na wachezaji
wangu na mimi lazima nijue.

“Wanajua wanaweza kufanya
vizuri zaidi - tazama kiwango cha
Arsenal, tazama kiwango cha Liv-
erpool - lakini ikiwa hautapigana,
na hatukupigana, basi tuna tatizo
dhidi ya timu kama Man City.”

Man United, watatarajia kure-
jea katika njia ya ushindi Alhami-
si jioni watakapomenyana na
Omonia kwenye Ligi ya Europa.
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MECHI WIKI HII

TAREHE: 04 NA OS OKTOBA 2022
BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2
01.04/10/22 R Marseille vs Sporting Lisbon
02.04/10/22 : Plymouth vs Sheffield Wed
03.04/10/22 R Hartlepool vs Doncaster
04.04/10/22 R Walsall vs Northampton
05.04/10/22 : Porto vs Bayer Leverkusen
06.04/10/22 : Ajax vs Napoli
07.04/10/22 : Cardiff vs Blackburn
08.05/10/22 : Hull City vs Wigan
09.05/10/22 B Rotherham vs Millwall
10.05/10/22 : Sevilla FC vs Borussia Dortmund
1.05/10/22 : Preston vs West Bromwich
12.05/10/22 : Pyunik Yerevan vs Zalgiris
13.05/10/22 : Midtjylland vs Feyenoord

KUWEKA PESA:

- PIGA *150*87 #,
CHAGUA 4

- WEKA PESA.
ernyd O ¢
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MADRID, Hispania

ARLO Ancelotti alikataa kumtupia la-

wama, Karim Benzema baada ya msham-

buliaji huyo kukosa penalti na kuifanya

Real Madrid kugawana pointi dhidi ya
Osasuna kwenye mchezo wa Ligi Kuu kwa sare
ya bao I1-1.

Licha ya kurejea kwa Benzema kutoka kwe-
nye chumba cha majeruhi baada ya kuwa nje ya
uwanja kwa wiki tatu, Madrid hawakuwa kwenye
kiwango bora Jumapili, na kupoteza bao la ku-
ongoza kipindi cha kwanza wakati Kike Garcia,
aliposawazisha lile la Vinicius Junior.

Benzema, alipata nafasi ya kuipa Madrid
ushindi wa saba mfululizo wa ligi wakati David
Garcia alipotolewa nje kwa kadi nyekundu kwa
kumsukuma mshambuliaji huyo umbali wa yadi
sita, lakini nyota huyo wa Ufaransa shuti lake lili-
gonga mwamba wa goli.

Osasuna ikiwa na wachezaji 10 uwanjani wali-
pambana sana kuhakikisha wanaondoka anga-
lau na pointi kwenye mchezo huo.

Ancelotti alikataa kumlaumu Benzema kwa
matokeo hayo na kusisitiza Madrid haikufanya
vibaya, akilambia DAZN: “Karim huwa anafunga.”

“Mechi haikuwa ya kuvutia, lakini baada ya
bao tulilofungwa, timu ilicheza kama inavyopas-
wa kucheza.

“Karim hakuwa na matatizo ya kuanza kuche-
za dakika 90. Anatakiwa kuwa katika hali nzuri
zaidi kwa kucheza.

“Ni ajali ya soka ambayo wakati mwingine in-
aweza kutokea, tulikuwa na uwiano mzuri.”

Kushindwa kwa Madrid kupata bao la ushindi
kuna maanisha kubaki nyuma ya Barcelona kwa
tofauti ya mabao kwenye msimamo wa Ligi Kuu
Hispania.

Allegri: Juventus lazima ichukue hatua

TURIN, Italia

KOCHA wa Juventus, Massimiliano
Allegri amesema ni lazima timu yake
ichukue “hatua moja baada ya ny-
ingine” kutokana na kumaliza mwezi
mmoja bila kushinda na kuibuka na
mabao 3-0 dhidi ya Bologna, Jumapili.

Bianconeri hao walishinda 3-0 kwe-
nye Uwanja wa Allianz, na kupata ush-
indi wao wa kwanza katika mashin-
dano yote tangu mwishoni mwa Agosti
shukrani kwa mabao ya Filip Kostic,
Dusan Vlahovic na Arkadiusz Milik.

Matokeo hayo yaliifanya Juventus
kuporomoka katika msimamo wa ligi
hadi katikati, ingawa sasa wamebakia
pointi nne kutoka kwa timu nne za juu
na saba nyuma ya viongozi wa msimu
wa mapema, Napoli.

Ugumu wa changamoto inayowak-
abili Juve haujapotea kwa Allegri, am-
baye amesema timu yake inahitaji kue-
puka kupoteza katika wiki zijazo.

“Tunahitaji kuchukua hatua moja
kwa wakati, na tunatumaini, tunawe-
za kuziba pengo,” alisema akiiambia
DAZN.

“Tuliifunga msimu uliopita, kwa
hiyo tunajua tunaweza kufanya hivyo
tena.

“Tulihitaji uvumilivu na umakini ili
kujenga uchezaji na kupata matokeo.
Karibu nilihisi kama hatukuamini tu-
liporudi kwenye chumba cha kubadil-
ishia nguo.

“Inahitaji kuwa hatua moja ndogo
kwa wakati mmoja. Hatuwezi kufanya
tofauti hiyo kwa wakati mmoja.”



Jumanne Oktoba 4, 2022

Nipashe 31

HABARI MICHEZO

KAPOMBE, BANDA SASA
KUIKOSA DE AGOSTO CAF

Na Hadija Mngwai

NYOTA wa Simba, Shomari Kapombe
na Peter Banda wakaukosa mchezo wa
kimataifa wa Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya Primeiro de Agosto ya Angola
kutokana na majeraha waliyokuwanayo.

Simba inatarajia kuvaana na Primeiro
de Agosto Jumapili wiki hii nchini Angola
kabla ya kurudiana Oktoba 16, mwaka
huu katika Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

Kapombe, alishindwa kusafiri na kiko-
si hicho kilichokwenda visiwani Zanzi-
bar katika michezo ya kirafiki kabla ku-
vaana na Dodoma Jiji FC juzi na kuibuka

KILIMO MARATHON...

na ushindi wa mabao 3-0.

Kwa upande wa Banda na Jimson
Mwanuke, walipata majeraha visiwani
Zanzibar wakati wakicheza kwenye me-
chi za kirafiki.

Akizungumza na Nipashe jana, Mene-
ja Habari na Mawasiriano wa Simba,
Ahmed Ally, alisema nyota hao wana
hatihati ya kwenda Angola kutokana na
majeraha yanayowakabili.

“Kikosi chetu kipo vizuri baada
ya mchezo wa jana (juzi) kimepewa
mapumziko ya siku moja na kesho (leo),
watarudi kambini kuanza maandalizi ya
kuelekea Angola.

“Wachezaji Shomari Kapombe am-

baye anasumbuliwa na nyama za paja
hatakuwa sehemu ya kikosi kitakachok-
wenda Angola, kwa sasa anaendelea na
matibabu na hata akipona leo hatakuwa
sawa kutokana na kutofanya mazoezi.

“Wachezaji wengine ambao waliumia
timu ilipokuwa Zanzibar ni pamoja
na Peter Banda na Jimson Mwanuke,
wanaendelea na matibabu hivyo ha-
watoweza kusafiri na timu,” alisema
Ahmed.

Aidha, alimalizia kwa kusema kuwa
wanafanya taratibu za tiketi na vitu
vingine na jana walitarajia kukaa kupan-
ga siku ya kwenda Angola.

Mkuu wa Mkoa wa
Morogoro, Fatma
Abubakar Mwasa
(kushoto), akikabidhi tuzo
na cheti cha ushindi wa
‘Chapa Bora ya Kilimo
2022’ kwa Meneja wa
Biashara wa Kampuni

ya Sukari ya Kilombero,
Bruno Daniel, katika

hafla ya utoaji tuzo kwa
washindi kwenye sekta
ya kilimo wakati wa kilele
cha Maonesho vya Kilimo
na Mbio za Kuhamasisha
Kilimo (Kilimo Marathon),
zilizofanyika hivi karibuni
katika Uwanja wa
Jamhuri mjini Morogoro.
MPIGAPICHA WETU

TFF yavuna mil.
376/- mapro
Simba, Yanga

INATOKA UK. 32

mchezaji mmoja wa kigeni.

Ruvu Shooting inayonolewa
na mzawa Boniface Mkwasa,
ndiyo timu pekee ambayo
haijasajili mchezaji hata mmoja
wa kigeni msimu huu.

Kuhusu matumizi ya fedha
hizo, Ofisa Habari wa TFF,
Cliford Ndimbo, ameliambia
Nipashe kuwa hutumiwa na
shirikisho hilo kwa matumizi
mbalimbali ikiwamo kwa shu-
ghuli za timu za taifa.

Mgunda: AKili sasa kwa de Agosto CAF

INATOKA UK. 32

wa Ligi ya Mabingwa, hii itatuongezea
morali katika mechi yetu ya ugenini
nchini Angola.

“Maandalizi ya mchezo huo tayari
yameanza na kitu kizuri hatutakuwa
na mchezo wa ligi, tutapata muda wa
kufanya marekebisho ya matatizo
yaliyojitokeza,” alisema Mgunda.

Alisema ushindi huo umetokana
na wachezaji wake kufuata maelek-
ezo ambayo aliwapa katika mazoezi.

“Dodoma haijaanza ligi vizuri
msimu huu, lakini ni miongoni kwa
timu bora, tumewafanyia kazi baada
ya kuwaangalia, hivyo tukafanikiwa
kupata ushindi huu mkubwa,” alise-
ma Mgunda na kuongeza;

“Ushindi huu umeongeza hali ya
kujiamini na morali kwa wachezaji
wangu kuelekea katika mchezo wa
kimataifa ambao ndio unafuata,
ninaimani napo huku tutafanya vi-
zuri,” alisema Mgunda.

Kocha wa Dodoma Jiji, Masoud
Djuma, yeye alisema wachezaji wake
walikuwa na uchovu kutokana na
muda mchache waliokuwa nao tan-
gu kucheza mechi ya mwisho huku
wakisafiri kwa umbali mrefu kuja
kucheza na Simba.

“Kipindi cha pili wachezaji wangu
walichangamka tofauti na ilivyokuwa
mwanzo wa mchezo na hapo tuli-
wapa ushindani wa kutosha Simba,”
amesema Djuma aliyewahi kuwa ko-
cha msaidizi wa Wekundu wa Msim-
bazi hao.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HIi

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.08/10/22

MUDA

MICHEZO
Millwall vs Middlesbrough

1

02.08/10/22

Swansea vs Sunderland

03.08/10/22

Wigan vs Cardiff

04.08/10/22

Birmingham vs Bristol City

05.08/10/22

Brighton vs Tottenham

06.08/10/22

Sevilla FC vs Athletic Bilbao

07.08/10/22

Pacos Ferreira vs Vitoria Guimaraes

08.09/10/22

Huddersfield vs Hull City

09.09/10/22

Valladolid vs Betis

10. 09/10/22

Salernitana vs Verona

1. 09/10/22

Udinese vs Atalanta

12.09/10/22

Angers vs Strasbourg

13.09/10/22

Cadiz CF vs Espanyol

14.09/10/22

Arsenal vs Liverpool

15.09/10/22

Hertha BSC vs SC Freiburg

16.09/10/22

Real Sociedad vs Villarreal

17.09/10/22

MECHI ZA USHINDI

Stuttgart vs Union Berlin

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

JUMANNE - 04/10/2022

NYUMBANI

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Polisi Tanzania vs Geita Gold FC

1

SARE

X

UGENINI

2

Guangzhou RF vs Shenzhen

Kedah vs Johor Darul Takzim

Alia Club vs DAR AL Dawa

US Tataouine vs Club A Bizertin

Dinamo Bucuresti vs Unirea Slobozia

US Monastir vs Africain

Sekhukhune United vs Orlando Pirates

Marseille vs Sporting Lisbon

Bayern Munchen vs Viktoria Plzen

Osters IF vs Brommapojkarna

AL Akhdood vs Alshoulla

Golden Arrows vs Cape Town City

TS Galaxy FC vs Marumo Gallants FC

Baalama vs Kfarsoum

SuperSport Utd vs Bloemfontein Celtic

Stellenbosch vs Maritzburg Utd

Mansfield vs Derby

Guingamp vs Rodez Aveyron

Stevenage vs Sutton United

Plymouth vs Sheffield Wed

Cheltenham vs Bolton

Montrose vs Airdrieonians

Luton Town vs Huddersfield

Bristol City vs Coventry

Gateshead vs Altrincham

Burton vs Fleetwood Town

Southend vs Woking

Hartlepool vs Doncaster

Queens Park vs Morton

Ross County vs Motherwell

Colchester vs Charlton

Notts County vs Wrexham

Walsall vs Northampton

Cove Rangers vs Dundee FC

Ipswich vs Cambridge Utd

Swindon Town vs Newport

Sheffield Utd vs QPR

Sunderland vs Blackpool

Reading vs Norwich City

Porto vs Bayer Leverkusen

Ajax vs Napoli

Liverpool vs Rangers

Brugge vs Atletico Madrid

Cardiff vs Blackburn

Eintracht Frankfurt vs Tottenham

Inter vs Barcelona

Godoy Cruz vs San Lorenzo

NewellS Old Boys vs Arsenal Sarandi

Deportivo Municipal vs UTC Cajamarca

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Ancelotti akataa kumlaumu Benzema
s TFF yavuna mil.

376/- mapro
Simba, Yanga

Na Hadija Mngwai
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ONGEZEKO kubwa la wachezaji
wakigeni (‘mapro’) waliosajiliwa
na klabu hususan za Ligi Kuu
Tanzania Bara, limeliingizia
Shirikisho la Soka nchini (TFF),
jumla ya Sh. milioni 376 zilizo-
tokana na malipo ya kuombewa
leseni za kucheza na klabu zao,
imefahamika.

Kwa mujibu wa kanuni za TFF,
ili mchezaji wa kigeni aweze
kupata kibali cha kucheza soka
nchini, klabu iliyomsajili inalazi-
mika kumlipia ada kiasi cha Sh.
milioni nne kwa kila mchezaji
kabla ya kuanza kumtumia.

Pia kwa mujibu wa kanuni,
klabu moja inaruhusiwa kusajili
2 wachezaji wakigeni wasiozidi
12 na kwa msimu huu ni Simba,
Yanga, Azam FC na Singida Big
Stars pekee ambazo zimefikisha
idadi hiyo, huku klabu zingine

Mshambuliaji wa Simba, Moses Phiri (kulia), akimpongeza straika mwenzake, Habib Kyombo baada ya kufunga
bao la tatu wakati wakishinda 3-0 dhidi ya Dodoma Jiji FC kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi. Katika mchezo huo Phiri alifunga bao la pili huku la kwanza beki Abdallah

Haji Shaibu ‘Ninja’ akijifunga. MPIGAPICHA WETU

MGUNDA: AKILI SASA
KWA DE AGOSTO CAF

® ® 0Azidi kuandika rekodi ya ushindi Simba,
kuwakosa Kapombe, Banda Angola, lakini...

Na Saada Akida

BAADA ya ushindi wa mabao 3-0 dhidi
ya Dodoma Jiji FC kwenye Ligi Kuu Bara
juzi, Kaimu Kocha Mkuu wa Simba, Juma
Mgunda, amesema sasa kazi kubwa
iliyopo mbele yake ni kukiandaa kikosi
chake kuelekea mchezo wa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika dhidi ya Primeiro de Ago-
sto ya Angola ili kwenda kusaka matokeo
chanya.

Mgunda juzi aliendelea kuiongoza
vema timu hiyo kupata matokeo chanya
tangu akaimu nafasi hiyo kutoka kwa
Mserbia Zoran Maki aliyeachana na
klabu hiyo hivi karibuni, huo ukiwa ni
ushindi wa nne kwenye mechi za ki-
mashindano na wa sita ukichanganya
zile za kirafiki.

Alianza kuipa ushindi Simba kwa ma-
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bao 2-0 ugenini kwenye mechi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi ya Nyasa Big Bul-
lets ya Malawi Septemba 10, mwaka huu
kabla ya siku nne baadaye kurejea Ligi
Kuu Bara na kuiongoza kuichapa bao 1-0
ugenini Tanzania Prisons.

Septemba 18, akaiongoza tena miam-
ba hiyo kuibuka na ushindi wa mabao
2-0 dhidi ya Nyasa Big Bullets katika
mchezo wa marudiano Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa na kisha kwenda Zanzibar
kwa mechi mbili za kirafiki dhidi ya Ma-
lindi SC na Kipanga FC akishinda kwa 1-O
na 3-0.

Mchezo wa juzi dhidi ya Dodoma Jiji
ambao alishinda 3-0, ni wa sita kwake,
shukrani zikiwaendea Moses Phiri na
Habib Kyombo walioifungia pamoja na
bao la kujifunga la beki Abdallah Haji
Shaibu ‘Ninja’.

Simba ambayo inatarajia kuondoka
nchini Jumamosi kwa ndege ya kukodi
kuelekea nchini Angola kwa ajili ya mch-
ezo huo wa hatua ya kwanza ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, itashuka katika Uwan-
ja wa Estadio de Novembro Jumapili
wiki hii majira ya saa 12 jioni kwa saa za
Afrika Mashariki.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mgunda alisema maandalizi dhidi ya de
Agosto yameanza mara moja kabla ya
kikosi kupaa kuelekea Angola.

Alisema mapungufu yaliyoonekana
kwenye mchezo wa juzi yatafanyiwa
kazi mazoezini kabla ya kukutana na de
Agosto mwishoni mwa juma hili.

“Tunamshukuru Mungu tumepata
ushindi mnono kabla ya mchezo wetu
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zikisajili chini ya hapo.

Kwa klabu zote 16 zinazoshiriki
Ligi Kuu msimu huu, wamesajili-
wa jumla ya nyota wa kigeni 94,
hivyo kwa kila mmoja kulipiwa
Sh. milioni nne, zinaifanya TFF
kuvuna kiasi cha Sh. milioni 376.

Mbali na Simba, Yanga, Azam
FC na Singida Big Stars ambazo
kila moja imesajili mapro 12,
klabu nyingine inayofuata kwa
kusajili nyota wengi wa kigeni
ni Coastal Union yenye wageni
nane ikifuatiwa na Namungo FC
iliyosajili sita, Ihefu (5), Kagera
Sugar (5) huku Mtibwa Sugar,
Polisi Tanzania, KMC na Dodoma
Jiji FC kila moja ikisajili wageni
wanne.

Geita Gold yenyewe imesa-
jili mapro watatu, Mbeya City
wawili, huku Tanzania Prisons
kwa mara ya kwanza tangu
kuanzishwa kwake, nayo ikisajili
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