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Askofu Mwamakula,
Lwaitama mbaroni
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WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu

wa Rais (Muungano na Mazingira),
Selemani Jafo, amesitisha shughuli za
uchenjuaji wa dhahabu katika rntarnbo

wilayani Tarime kutokana na...
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MAMBO 10 UCHAGUZI

KONDE, MBAGALA LEO

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC)
imevitaka vyama vya siasa, wagombea
na wadau wa uchaguzi mdogo
unaofanyika leo, kujiepusha na matukio
yenye viashiria vya uvunjifu wa amani...

Dk. Azaveli Lwaitama
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HABARI KITAIFA

Akoshwa umakini
Bwawa la Nyerere

Na Mwandishi Wetu, RUFIJI

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), Selemani Jafo, ameridhishwa na
uzingatiaji wa Sheria ya Mazingira katika kutekeleza
mradi wa kimkakati wa kufua umeme katika Bonde
la Mto Rufiji.

Jafo alitoa kauli hiyo juzi baada ya kuzuru kikazi
kukagua uzingatiaji wa masharti yaliyowekwa ka-
tika cheti cha Tathmini ya Athari kwa Mazingira
kinachotolewa na ofisi yake.

Alisema ameridhishwa na maelezo yaliyotolewa
na Mhandisi Mkazi wa TEKU, John Mageni, kuhusu
hatima ya mashimo yanayochimbwa kwa ajili ya
upatikanaji wa madini ujenzi, ikiwamo mawe, koko-
to na mchanga.

“Nimeridhika na maelezo ya wataalamu wetu
kuwa mashimo haya yatatumika kama chanzo cha
mazalia ya viumbe hai wa majini baada ya mradi
kukamilika, nimefarijika sana,” Jafo alisisitiza.

Alimwagiza Mhandisi Mkazi na makandarasi
kuhakikisha vyuma chakavu na taka za kielektroni-
ki zinazozalishwa katika mradi huo, zinafuata tarat-
ibu za kimazingira na kuuzwa kwa wafanyabiashara
wenye vibali vya serikali vya mazingira.

Alisema vibali hivyo ni pamoja na cha ukusanyaji,
kuhifadhi na kusafirisha taka na kusisitiza kuwa
taka zote zinazozalishwa eneo la ujenzi, ni lazima
kukidhi matakwa ya kimazingira.

Jafo pia alimwagiza Mkurugenzi Mkuu wa Baraza
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), DK.
Samwel Gwamaka, kusimamia kwa ukaribu na ku-
fuatilia ajenda ya mazingira, uhifadhi na usimamizi
wa mazingira katika ujenzi wa mradi mkubwa wa
umeme wa Bwawa la Kufua Umeme la Mwalimu Ny-
erere. Akikagua mfumo wa majitaka katika eneo la
ujenzi, Waziri Jafo aliagiza Ofisa Mazingira wa Mradi
huo kuhakikisha anatunza takwimu za kiasi cha
majitaka yanayozalishwa katika eneo hilo.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, Dk. Samwel
Mafwenga, alisema ameyapokea maagizo yaliyo-
tolewa na Wagziri Jafo kwa taasisi yake utahakikisha
inafuatilia masuala yote ya matakwa la kimazingira
katika mradi huo. Awali, Meneja wa Mradi huo,
John Mageni, alisema shughuli zote zinazoende-
lea zimezingatia matakwa na mahitaji ya Sheria ya
Mazingira kwa mujibu wa cheti cha mazingira wali-
chopewa na NEMC.

Waziri Jafo alitembelea mradi huo wa kufua
umeme kwa lengo la kujionea masuala mbalimbali
yanayohusu uhifadhi na utunzaji wa mazingira.

Ujenzi wa bwawa hilo umefikia asilimia 54 ya
utekelezaji kati ya asilimia 59 zilizokusudiwa hadi
kufikia sasa, ukitarajiwa kukamilika Juni 14 mwa-
kani.

Wafanya-
biashara
wakihami-
sha mabaki
va vitu vyao
kutoka ndani
ya Soko Kuu
la Kariakoo,
es Salaam
jana, baada
ya soko hilo
kuteketea
kwa moto
hivi karibu-
ni. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Mwamakula, Lwaitama mbaroni

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi mkoani Mwan-
za linawashikilia watu 38, waki-
wamo viongozi wa Baraza la Vi-
jana la Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA) na
kiongozi wa dini kwa tuhuma
za kufanya mkutano wa kudai
Katiba Mpya bila kibali.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mwanza, Ramadhani Nganzi,
alilambia Nipashe jana kuwa
miongoni mwa wanaowashi-
kilia, wamo wanawake sita.

Aliwataja wanaowashikiliwa

kuwa ni pamoja na Askofu Em-
maus Mwamakula wa Kanisa la
Uamsho Moravian, ambaye Ka-
manda huyo alidai aliliambia
Jeshi la Polisi kuwa alikwenda
kwa ajili ya kuombea mkutano
huo.

“Ni kweli tunawashikilia baa-
dhi ya wafuasi na miongoni
mwao wapo viongozi wa BAVI-
CHA kwa kufanya mkutano wa
hadhara bila kutoa taarifa kituo
cha polisi na kuruhusiwa,”
alisema.

Aliwataja wengine wanaowa-
shikilia kuwa ni Katibu Mwen-
ezi wa Vijana Taifa, Mhadhiri

mstaafu, Dk. Azaveli Lwaitama.

“Hawa ninawakumbuka vi-
zuri kwa majina yao. Kwa sasa
nipo nje ya ofisi, majina ya wen-
gine siyakumbuki,” Kamanda
huyo alisema katika mazun-
gumzo na Nipashe kwa simu.

Kamanda Nganzi alidai
kuwa juzi watuhumiwa hao
walifanya matangazo mtaani
kuujulisha umma kuwa jana
kungelifanyika kongamano la
kudai Katiba Mpya na kuwa-
taka wananchi wahudhurie
kwenye ukumbi waliopanga
kufanya mkutano huo.

“Kwa kuwa walikuwa wame-

shaondoka katika uanachama
na kila mtu anaruhusiwa
kuhudhuria, tukazuia wasi-
fanye kongamano hilo hadi
watakapopata kibali cha polisi
kwa sababu wametoka kwenye
uanachama wamekwenda kwa
kila mtu.

“Tuliwaandikia barua jana
(juzi) jioni wasifanye mkutano
baada ya gari la matangazo
kupita mtaani, tuliwajulisha
kwamba mkutano wa ndani
hauna matangazo na walikuwa
hawasemi wanachama bali wa-
nanchi wote waende kwenye
kongamano,” alisema.

Adaiwa kumteketeza kwa moto mpenziwe

Na Romana Mallya

MAJIRANI wasimulia
namna Khamis Abdallah
(25), alivyokatishwa uhai
wake kwa kudaiwa kuuawa
kinyama kwa kuteketezwa
kwa moto na mpenzi wake,
Grace Mushi (25).

Inadaiwa kuwa mpenzi
wake huyo aliamua ku-
choma nyumba moto kwa
kutumia mafuta ya petroli
kisa wivu wa mapenzi.

Mmoja wa wapangaji

katika nyumba hiyo, ali-
yejitambulisha kwa jina
la Mama Suu, alisimulia
mkasa huo jana jinsi wal-
ivyookoka kuungua baada
ya moto huyo kutanda
kwenye nyumba hiyo ili-
yoko Mbezi Makabe, eneo
maarufu ‘Kwa Mzungu'’.
Kamanda wa Jeshi la Poli-
si Kanda Maalum ya Dar es
Salaam, Jumanne Muliro,
alithibitisha jana asubuhi
kutokea kwa tukio hilo.
Alisema lilitokea juzi
majira saa 8:30 usiku na

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO WILAYA YA
NJOMBE
KITUO CHA NJOMBE MJINI
MKOA NJOMBE
USIMAMIZI WA MIRATHI NA 58/2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
JACKOBO SEVERINE MLIGO....... MAREHEMU
WA NJOMBE
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA
ANNA FESTO MPONELA......... MWOMBAJI
TANGAZO KWA UMMA
(kanuni ya 5(2) ya kanuni ya usimamizi wa
mirathi mahakama ya mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu aliyetajwa hapo juu,wanaalik-
wa kuja na kuhudhuria katika shauri hili wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 20/08/2021 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo,mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu huyo
anaweza kuuleta mahakamani kuja kukaguliw:

Mkl

HAKIMU MKAZI

116363702

yameandikishwa kabla au mpaka tarehe tajwa hapo juu.

Imetolewa leo tarehe 12/07/2021 - e

TEGEMEZA FINANCE AND COURT
BROKER LTD
MBEZI BEACH P.O. Box 77593
SIMU: 0719 187677.
TANGAZO LA MNADA NA NOTISI
Shauri la Madai No. 455/2020
Mdai — The Labour Commissioner
Dhidi ya
Mdaiwa — Malmo Development.

Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na Mahaka-
ma Kuu kitengo cha kazi Dar es salaam
tutakuwa na mnada wa hadhara tarehe 9/8/2021
kuanzia saa nne asubuhi

Mahali - Tabata
Kimanga Kisukuru

No. | Mali itakayouzwa Gari aina ya IST - T Muda - saa nne

asubuhi

Masharti ya Mnada

1. Mteja atalipa 25% itakayofikia bei ya mnada
baada ya siku 14 atapaswa kumalizia kama
atashindwa kumaliza atakuwa amepoteza
haki zake.

2.Gharama zote zitakazojitokeza baada ya
kununua mali kwenye mnada zitakuwa juu
ya mnunuzi.

116363302

MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE
TANZANIA LTD, SEPCO Debt Collection &
Auctioneering Co. Ltd tutauza kwa mnada wa
hadhara Mali ya wadaiwa Sugu kama
ilivyotangazwa kwenye gazeti

Mdhamini/ | Dhamana | Mahali Tarehe
Mdaiwa mnada
Mwinyimvua [ Nyumba Magome [ 24.07.202
Miiga PLTNo. |ni-Mtaa |1
apawa 25 Block X | Mwinyi

amira
Marcus ina Title mkuu
Mgombele | deed

Masharti ya mnada

Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo kuanzia saa
nne asubuhi.

Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75% atalipa ndani
ya siku 14 akishindwa kulipa 25% hairudishwi.
Gharama za kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

116363902

Mawasiliano piga: SEPCO - 0715683777

0712670704

tayari wanamshikilia mtuhumiwa
na kwamba chanzo cha mauaji
hayo kinadaiwa ni wivu wa map-
enzi.

Mama Suu alisimuliwa kuwa
alishtuka usingizi kutokana na
‘kubanwa haja’ na alipofungua
mlango wa chooni, aliona mwan-
ga mkali wa moto.

“Nilipofungua mlango nilikuta
moto umetanda karibia kwenye
chumba changu, nikapiga kelele
moto unawaka kwenye chumba
cha jirani yangu, ndiyo huyo kaka
anaitwa Zungu (marehemu),
akanijibu ‘Mama Suu nipo naun-
gua ndani huku moto umewaka’.

“Nikamuuliza ‘kuna nini Zun-
gu?’, akaniambia ‘Neema (Grace)
amenifungia mlango’, nikamwam-
bia basi fungua mlango, akanijibu
‘siwezi kufungua’ ikabidi sasa nim-
toe mtoto wangu wa ndani, nili-
bahatika kumtoa mtoto, sijaweza
kutoa kitu kingine,” alisimulia.

Jirani huyo alisema kuwa baada
ya kumtoa mtoto alimwambia
Zungu asubiri aite watu ili wam-
saidie kwa sababu moto ulikuwa
mkubwa.

“Alinijibu ‘haya Mama Suu,
fanya haraka Mama Suu’, nilitoka
nje kuomba msaada kwa watu,
nilizunguka ninaita watu kwa
usiku ule walikuja watu watatu,
waliangalia namna ya kusaidia
hadi wamebomoa Zungu alikuwa

haongei tena.

“Wakati hawa majirani wanafi-
ka, Zungu alikuwa analia ‘naun-
gua, nisaidieni majirani, naungua’,
yaani mpaka kuingia hadi kusu-
kuma mlango alikokuwa, tayari
alikuwa ameshakufa,” alisimulia.

Jirani huyo alisema katika ny-
umba hiyo walikuwa wanaishi
wawili kwa maana kwamba yeye
na mtuhumiwa.

“Zungu haishi hapa ila waliku-
wa na uhusiano na Neema, mwe-
nye nyumba ni baba yake Neema,
Zungu alikuwa anajishughulisha
na kazi ya kinyozi.

“Kwa muda ambao nilitoka
chumbani kwangu Neema haku-
wapo, taarifa nilizopata kuna mtu
alimkimbilia anaishi mitaa minne
kutoka hapa, alikwenda kuomba
msaada asaidiwe.”

Kamanda Muliro alisema
mtuhumiwa huyo inadaiwa aliam-
ka na kumfungia ndani Khamis
kisha akamwaga mafuta ya petroli
kwenye nyumba na kuichoma
moto na kusababisha kifo cha ki-
jana huyo.

“Baada ya tukio hili mtuhumiwa
alijaribu kutoroka, lakini Jeshi la
Polisi kwa kushirikiana na wa-
nanchi alikamatwa na uchunguzi
wa awali unaonyesha kulikuwa na
mgogoro mkubwa wa kimapenzi
kabla ya kufanyika tukio hili la
mauaji ya kikatili,” alisema.
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Ujuzi Bara kuinua
TASAF Zanzibar

Na Renatha Msungu, CHAMWINO

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Pili wa Rais Sera, Uratibu wa Baraza

la Wawakilishi, Dk. Khalid Moham-
ed Salum, amesema ujuzi walioupata
Tanzania Bara utawasaidia kutekeleza
miradi ya Mfuko wa Maendeleo (TAS-
AF) visiwani Zanzibar.

Dk. Khalid aliongozana na wajumbe
wa Baraza la Wawakilishi ambao
walitembelea miradi mbalimbali inay-
otekelezwa na TASAF wilayani Cham-
wino kwa walengwa wa mfuko huo.

Alisema Tanzania Bara wamefani-
kiwa kunusuru kaya maskini kupitia
miradi ya TASAF, hivyo ujumbe wake
umekwenda kujifunza ili nao wa-
tekeleze mpango huo wa TASAF kwa
mafanikio.

“Tumejifunza vitu vingi kwa wen-
zetu katika utekelezaji wa miradi ya
TASAF, wanastahili pongezi kwa saba-
bu wamefanikiwa kwa kiasi kikubwa.

“Na sisi kwa vile ni awamu ya kwan-
za, tumepata ujuzi wa kwenda kubore-
sha mpango wa utekelezaji,” alisifu DKk.
Khalid.

Alisema wanaamini awamu ya
kwanza ya utekelezaji wa mradi huo
Zanzibar itakwenda vizuri kwa kuwa
waliyoyaona Tanzania Bara, watak-
wenda kuyaboresha zaidi ili nao wa-
fanikiwe katika utekelezaji wao.

Mkurugenzi wa Mtendaji wa TASAF,
Ladislaus Mwamaja, alisema katika
awamu hii wamejipanga kujikita zaidi
katika utoaji ajira za muda kwa sababu
zina manufaa makubwa.

Alisema utekelezaji wa awamu ya
tatu ya mpango wa TASAF umejikita
kutoa ajira za muda katika mashamba
ya zabibu ambayo ni mashamba dara-
sa.

“Tunafikiria katika awamu hii tu-
jikite zaidi kufanya hivyo kwa sababu
tumeona ajira za muda zinaleta ma-
tokeo chanya, walengwa wanajikwa-
mua na kuanzisha mashamba yao bi-
nafsi,” alisema.

Akitoa taarifa ya utekelezaji wa mi-
radi ya TASAF wilayani Chamwino,
Mkurugenzi Mtendaji wake, Athuman
Masasi, alisema jumla ya miradi 502
imetekelezwa katika vipindi vya miaka
minne kuanzia mwaka 2014/15 hadi
2018/19.

Alisema miradi iliyotekelezwa ni
pamoja na upanuzi, ukarabati na ujen-
zi wa malambo 305, vitalu vya miche
ya miti ya zabibu na korosho (49), vi-
sima vifupi vya maji (17), utengenezaji
wa matuta nusu duara na uvunaji wa
maji ya mvua.

Miradi mingine ni udhibiti wa ma-
kongoro, uchimbaji wa mitaro ya maji,
mashamba darasa ya zabibu na ko-
rosho pamoja na miradi ya ujenzi wa
barabara.

Alisema wilaya hiyo ina jumla ya
vikundi 1,077 vilivyoundwa na waleng-
wa na kila kikundi kina walengwa kati
ya 10 na 15 kwa ajili ya kuandaa mpan-
go wa biashara ili waendelee kujiinua
kiuchumi.

Ofisa
Uchaguzi

wa Tume

va Taifa ya
Uchaguzi
(NEQ), Mi-
chael Simba
(kushoto),
akitoa
mafunzo
kwa wasi-
mamizi na
wasimamizi
wasaidizi
wa uchaguzi
ngazi ya vi-
tuo, kwa ajili
ya kusimam-
ia uchaguzi
mdogo wa
Ubunge Jim-
bo la Konde,
Wilaya ya
Micheweni,
Mkoa wa
Kaskazini
Pemba juzi,
unaotarajiwa
kufanyika
leo. PICHA:
NEC

Mambo 10 uchaguzi Konde, Mbagala leo

Na Augusta Njoji, DODOMA

TUME ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC) imevitaka vyama vya siasa,
wagombea na wadau wa uchagu-
zi mdogo unaofanyika leo, kujie-
pusha na matukio yenye viashiria
vya uvunjifu wa amani huku iki-
taja mambo 10 ya kuzingatiwa.

Uchaguzi huo mdogo unataraji-
wa kufanyika leo katika Jimbo la
Konde visiwani Zanzibar na kata
mbili za Mbagala Kuu na Mchemo
zilizoko Tanzania Bara.

Mwenyekiti wa Tume hiyo,
Jaji mstaafu Semistocles Kaijage,
alitoa angalizo hilo juzi alipozun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu uchaguzi huo.

Aliwataka wapigakura kuon-
doka vituoni mara baada ya ku-
piga kura ili kujiepusha na miku-
sanyiko kwenye vituo hivyo.

Alisema vyama hivyo na wasi-
mamizi wa uchaguzi wanapaswa

kuzingatia sheria, kanuni na tara-
tibu za uchaguzi na iwapo kutaku-
wa na malalamiko, taratibu za

kisheria  na kanuni zinapaswa
kufuatwa katika kuyashughu-
likia.

Mwenyekiti huyo alisema uch-
aguzi utahusisha vyama vya siasa
14 vilivyosimamisha wagombea,
wapigakura 66,441 na vituo vya
kupigia kura vitakuwa 233.

Alitaja mambo ya kuzingatiwa
kuwa ni pamoja na kutojihusisha
kufanya mikutano ya kampeni
zaidi ya saa 12 jana jioni na hai-
taruhusiwa kutumia alama za vy-
ama zinazoashiria kampeni.

Mengine ni upigaji kura uta-
fanyika katika vituo vilevile vili-
vyotumika wakati wa Uchaguzi
Mkuu wa mwaka jana, vituo vya
kupigia kura kufunguliwa saa
moja asubuhi hadi saa 10 jioni.

“Watakaoruhusiwa kupiga kura
ni wale tu ambao wamo kwenye

Daftari la Kudumu la Wapigakura
kwenye jimbo na kata husika
na wawe na kadi za mpigakura
ambapo kwa Jimbo la Konde ni
wale tu walioandikishwa katika
Daftari la Kudumu la Wapigakura
la Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar
(ZEC),"alisema.

Mwenyekiti huyo alisema tume
imeruhusu kwa mujibu wa sheria
wapigakura waliopoteza kadi zao
au kuharibika, kutumia vitambu-
lisho mbadala ikiwamo hati ya
kusafiria, leseni ya udereva au ki-
tambulisho cha NIDA.

“Mpigakura aliyepoteza kadi
yake au kuharibika ataruhusiwa
kutumia kitambulisho mbadala,
iwapo tu atakuwa ameandik-
ishwa kwenye daftari hilo na jina
lipo kwenye orodha ya wapigaku-
ra katika kituo anachokwenda
kupiga kura na majina yake yafa-
nane na yaliyopo kwenye kitam-
bulisho mbadala,” alifafanua.

Kuhusu watu wenye ulemavu,
Jaji Kaijage alisema kutakuwa na
majalada ya nukta nundu katika
vituo vya kupigia kura kwa ajili
ya watu hao kupiga kura bila us-
aidizi na kwa watakaoshindwa
kutumia, wataruhusiwa kwenda
vituoni na watu watakaowacha-
gua wenyewe kuwasaidia kupiga
kura.

“Katika vituo vya kupigia kura,
kipaumbele kitatolewa kwa wag-
onjwa, watu wenye ulemavu,
wazee, wajawazito na kinamama
wanaonyonyesha watakaokuwa
na watoto vituoni,” alisema.

Alisisitiza vyama vya siasa vina-
vyoshiriki uchaguzi huo vina waji-
bu na haki ya kuweka mawakala
katika vituo hivyo na kujumlisha
kura.

Alitoa wito kwa wapigakura
kujitokeza kwa wingi kwenye vi-
tuo vya kupigia kura ili kuchagua
viongozi wanaowataka.

Jafo azuia uchenjuaji dhahabu mgodini Mara

Na Mwandishi Wetu, TARIME

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira), Selemani Jafo, amesitisha
shughuli za uchenjuaji wa dha-
habu katika mtambo wa Double F
Tarime kutokana na uchafuzi wa
mazingira.

Alitoa uvamuzi huo juzi al-
ipokuwa akifuatilia malalamiko
ya wananchi kuhusu athari za
kiafya na kimazingira zinazota-
jwa kutokana na kemikali ya Cya-
nide inayotumika katika shughuli

za uchenjuaji wa dhahabu na
kutiririka katika chanzo cha maji
cha Senye.

Akizungumza kwa niaba ya
wakazi wa maeneo hayo, Mwe-
nyekiti wa Mtaa wa Nyakihenene,
Mwita Ngusui, alisema wakazi
wengi na vitongoji vya mae-
neo ya jirani kwa kiasi kikubwa
wameathirika na kemikali ya Cya-
nide Kutokana na athari hizo, Jafo
alisema kikosi kazi kinachound-
wa na taasisi za serikali ikiwa
ni pamoja na Baraza la Taifa la
Hifadhi na Usimamizi wa Mazin-
gira (NEMC), Mamlaka ya Mkemia

Mkuu na Bodi ya Maji Bonde la
Ziwa Victoria, kwa pamoja ki-
tachunguza na kutoa taarifa za
kitaalamu kuhusu maji hayo ili
hatua stahiki zichukuliwe.

Jafo alisema ofisi yake haitam-
vumilia mwekezaji yeyote anaye-
haribu mazingira na kuathiri afya
za watu. Katika hatua nyingine,
Waziri Jafo alibaini ukikwaji wa
Sheria ya Mazingira ya Mwaka
2004 katika mgodi huo wa Dou-
ble F kwa kuanza shughuli ya
uchenjuaji bila kufanya Tathmini
ya Athari kwa Mazingira.

Alimwelekeza Msimamizi

wa mtambo huo, Is-haka Juma,
kuwalisiliana na Ofisi za NEMC
mapema iwezekanavyo ili ukagu-
zi wa mazingira ufanyike.

Akizungumza kwa niaba ya
wakazi wa maeneo hayo, Mwe-
nyekiti wa Mtaa wa Nyakihenene,
Mwita Ngusui, alisema wakazi
wengine wa maeneo hayo na
vitongoji vya jirani kwa kiasi ki-
kubwa wameathirika na kemikali
hiyo.

Mbunge wa Rorya, Jafari Chege,
aliishukuru serikali kwa kusikia
kilio cha wananchi wa Rorya kwa
kufanya ufuatiliaji wa haraka.
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DARASA ISUSIMAIV.IIA: BAJ!ETI
Ukaguzi wabaini tatizo ‘Force Account’

Na Waandishi Wetu

HIVI karibuni kumeshuhudiwa
miradi mingi ya serikali ikitekelezwa
kwa utaratibu uliopewa jina la ‘ki-
zungu’ la ‘Force Account’, Waswahili
tunauita ‘mafundi jamii’.

Aliyekuwa Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)
kwa miaka minane kuanzia mwaka
2006, Ludovick Utouh, anaifasili
dhana ya ‘Force Account’, akisema:

“Ni utaratibu wa utekelezaji wa
miradi ya ujenzi kupitia usimamizi
wa wataalamu waliopo katika taasisi
husika.”

Wakati utaratibu huo ukipamba
moto katika utekelezaji wa miradi
mingi ya serikali kwa sasa, wadau wa
uwajibikaji, ikiwamo Ofisi ya Taifa ya
Ukaguzi (NAOT), wamebaini kuwapo
shida kwa serikali kutumia utaratibu
huo kutekeleza miradi yake.

Uchambuzi wa Ripoti ya CAG kwa
mwaka 2019/20 uliofanywa na Taasi-
si ya WAJIBU, umebaini upungufu
katika utekelezaji wa miradi kwa ku-
tumia utaratibu huo.

Taasisi hiyo ambayo Utouh ni
Mkurugenzi Mtendaji, imebaini
matumizi ya ‘Force Account’ yana
dosari zinazojumuisha kukosekana
kwa wataalamu wanaoweza kusima-
mia na kufuatilia kitaalamu miradi
inayotekelezwa kwa utaratibu huo,
hususani kwenye kamati za shule.

Taasisi hiyo inarejea kazi ya kusi-
mamia miradi yenye thamani ya
Sh. milioni 152 hadi milioni 259 ili-
yotekelezwa katika halmashauri za
wilaya za Nzega, Nachingwea na
Mpwapwa iliyofanywa na wahandisi
wasio na sifa, hivyo kuwa na majen-
go yasiyo na kiwango kinachostahili.

Inasema hali hiyo inahatarisha
maisha ya watumiaji wa majengo
hayo na kusababisha kutokuwapo
kwa thamani ya fedha ya miradi ili-
yotekelezwa.

Taasisi hiyo pia imebaini uta-
ratibu wa Force Account unasaba-
bisha kutotumika kwa Mfumo wa
Ununuzi wa Umma (TANePS) katika
utekelezaji wa miradi.

Inafafanua kuwa hiyo inatokana
na mwongozo wa Force Account
kutokuweka mkazo wa matumizi ya
mfumo huo.

“Mfano, watekelezaji wa miradi 23
iliyokaguliwa na CAG, hawakutumia
TANePS,” taasisi hiyo inabainisha
katika Ripoti zake za Uwajibikaji
Mwaka 2021.

WAJIBU pia inabainisha kuwa
wasimamizi wa miradi inayotekele-
zwa kwa Force Account, hawazin-
gatii Sheria ya Ununuzi wa Umma
ya Mwaka 2011 na Aya ya 4(1) ya
Mwongozo wa Force Account uli-
otolewa na Ofisi ya Rais - TAMISEMI,
unaozitaka taasisi zinazofanya un-
unuzi kuandaa takwimu za vifaa vi-
takavyotumika katika utekelezaji wa

CAG Charles Kichere

miradi.

“Kwa mfano, taasisi nunuzi 23
hazikufanya majadiliano ya pungu-
7o la bei kabla ya kutia saini mkataba
au kununua bidhaa,” taasisi hiyo ina-
bainisha kwa kurejea Ripoti ya CAG
kwa mwaka 2019/20 iliyowasilishwa
bungeni Aprili mwaka huu.

CAG mstaafu Ludovick Utouh.

ATHARI TATU

Taasisi hiyo inasema upungufu
huo uliotokana na matumizi ya
Force Account umesababisha athari,
ikiwa ni pamoja na kuwapo kwa via-
shiria vya rushwa na udanganyifu
katika mchakato wa ununuzi wa
umma.

“Mfano, kuna shaka kutokuwapo
ushindani katika ununuzi kwenye
miradi 21 yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 213 inayotekelezwa kwa uta-
ratibu wa Force Account kutoka na
nyaraka za zabuni zilizowasilishwa
kuwa na miandiko inayofanana na
kutokuwa na mhuri wa mtoa hudu-
ma,” taasisi hiyo inabainisha.

Athari ya pili ni kuwapo kwa up-
otevu wa fedha za umma, taasisi
hiyo ikinyooshea kidole ununuzi
uliofanyika kwa bei ya juu kuliko
bei ya soko na kusababisha upote-
vu wa Sh. milioni 100.16 ambazo
zingeokolewa kama Sheria ya Un-
unuzi wa Umma ya Mwaka 2016,
Kifungu cha 4A(3) ingezingatiwa.

Taasisi hiyo inaitaja athari ya
tatu kuwa ni kukosekana kwa
thamani ya fedha katika miradi ili-
yotekelezwa.

“Mfano, majengo kupata nyufa
muda mfupi baada ya kukamilika
katika Shule za Sekondari Berege
na Mazae zilizoko Halmashauri
ya Wilaya ya Mpwapwa na Shule
ya Sekondari Bulunde iliyoko Hal-
mashauri ya Nzega Mjini,” taasisi
hiyo inabainisha katika ripoti yake
hiyo.

WAJIBU inashauri mambo mata-
tu kwa serikali ikiwa ni pamoja na
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi
wa Umma (PPRA) kuandaa vigezo
au mahitaji ya awali yatakayozi-
wezesha halmashauri kutekeleza
kikamilifu miradi kwa utaratibu
wa Force Account.

Katika hilo, taasisi hiyo ina-
shauri PPRA kufanya tathmini
ya uwezo wa halmashauri zote
nchini kama zinaweza kuendelea
kutekeleza miradi kwa utaratibu
huo uliobainika kuwa na dosari.

Jambo la pili linalopendekezwa
na taasisi hiyo ni halmashauri zitoe
elimu kwa wasimamizi wa miradi
inayotekelezwa kwa utaratibu wa
Force Account, hususan kamati za
shule, ili kuongeza ufanisi katika
miradi. “Tatu; serikali iboreshe
muundo wa utendaji katika ngazi
ya kata ili kuongeza wataalamu
watakaoshirikiana na Ofisa Mtend-
aji wa Kata katika kusimamia mi-
radi ya maendeleo.

“Baadhi ya wataalamu wana-
okosekana katika ngazi ya kata ni
kama vile ofisa TEHAMA, mhasibu
na mhandisi,” taasisi hiyo inabaini-
sha.

Ripoti ya taasisi hiyo kuhusu
ufanisi, rushwa na ubadhirifu, im-
echambua ripoti saba za ufanisi
kati ya 15 zilizotolewa na CAG kwa
mwaka 2019/20.

Mbali na utaratibu wa Force
Account, maeneo mengine yali-
yochambuliwa na taasisi hiyo ni
pamoja na udhaifu katika mifumo
ya TEHAMA nchini na utoaji usior-
idhisha wa vitambulisho vya taifa.

Mengine ni: Uchafu na uchakavu
katika masoko ya chakula nchini;
upungufu katika ukusanyaji wa
kodi; viashiria vya rushwa na uba-
dhirifu; mashirika yaliyofuta mad-
eni bila idhini ya Wizara ya Fedha
na Msajili wa Hazina; na matumizi
yasiyokuwa na tija katika taasisi za
serikali ikiwamo Sekta ya Utalii.
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Tanzania na
Rwanda
washirikiana
TEHAMA

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Mawasiliano
na Teknlojia ya Habari,

Dk. Faustine Ndugulile,
amesema wanashirikiana na
Serikali ya Rwanda katika
kuboresha sekta hiyo.

Dk. Ndugulile aliyasema
hayo juzi alipozungumza na
waandishi wa habari mkoani
Dar es Salaam baada ya ku-
kamilika kwa ziara na Wa-
ziri wa TEHAMA na Ubunifu
wa Rwanda, Paula Ingabire,
alipotembelea Mamlaka ya
Mawasiliano (TCRA) kwa
lengo la kujifunza namna
inavyofanya kazi.

Alisema kuwa baada
ya ziara hiyo, walifanya
mazungumzo yaliyolenga
kubadilishana uzoefu na
nchi ambazo zinapiga hatua
katika sekta ya mawasiliano
na TEHAMA na wanatege-
meana katika mawasiliano.

“Tanzania ni nchi ambayo
inapeleka mawasiliano kati-
ka nchi saba zinazoizunguka
na kwa sasa tunakamilisha
mawasiliano katika nchi
ya Msumbiji na baadaye
Demokrasia ya Congo (DRC),
hivyo tunaendelea kuangalia
namna ya kuboresha sekta
hii ili kuendelea kutoa hudu-
ma bora,” alisema.

Dk. Ndugulile alisema ka-
tika mambo ambayo wame-
kubaliana na waziri huyo
wa Rwanda, atayawasilisha
kwa serikali kuu na hatua
zitachukuliwa mapema.

Alisema mazungumzo
hayo yanalenga pia kubadil-
ishana wataalamu ili kuji-
funza teknolojia ambazo
hazipo kwenye nchi zao.

Waziri huyo alisema
kubadilishana huko wataal-
amu kutaidia kuboresha
sekta ya mawasiliano na
kutoa huduma zinazokidhi
viwango. Mbali na hilo,
alisema serikali inatarajia
kutumia zaidi ya Sh. bilioni
45 kwa ajili ya kuboresha
mawasiliano maeneo ya
pembezoni mwa nchi.

Waziri Paula alisema
wamefanya majadiliano ma-
zuri na kuna maeneo wame-
kubaliana kuboresha katika
kukuza sekta ya TEHAMA
na mawasiliano katika nchi
hizo.

Alisema nchi hizo zinaen-
deleza ushirikiano hasa ka-
tika kubadilishana uzoefu na
namna ambayo wanaweza
kuboresha miundombinu ya
mawasiliano.

Abood amwaga vifaa kuboresha elimu, afya

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

MBUNGE wa Morogoro Mjini,
AbdulAziz Abood (CCM), ametoa
vifaa mbalimbali vya ujenzi iki-
wamo matofali, mabati, mabomba
ya maji na mifuko ya saruji kwa
ajili ya kuboresha huduma za afya
na elimu jimboni mwake.

Vifaa hivyo vina thamani ya Sh.
milioni 23 na vimeelekezwa ku-
maliza majengo ya madarasa, za-
hanati na vituo vya afya vilivyoko
kata za Mindu, Kinguilwa na Big-
wa katika Manispaa ya Morogoro.

Akizungumza wakati akikabi-
dhi vifaa hivyo juzi, mbunge huyo
alisema ameamua kuvitoa baada
ya kufanya ziara ya kusikiliza kero
mbalimbali na kila kata iliwasili-
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sha kero zake ikiwamo ya upungu-
fu wa madarasa, zahanati na kituo
cha afya pamoja na kero ya maji.

“Mimi kama Mbunge wa Jimbo
la Morogoro Mjini, nilifanya ziara
ya kusikiliza kero mbalimbali ka-
tika kila kata, wapo waliokuwa na
tatizo la maji, huduma za afya na
elimu na nilitoa ahadi mbalimbali
kwa kila kata kulingana na kero
Zao.

“Sasa leo (juzi) nipo hapa kwa
ajili ya kuwakabidhi ili wamalize
upungufu uliojitokeza, lengo ni
kuwaletea wananchi maendeleo,”
alisema.

Mbunge huyo alisema wakati
wananchi hao wakisubiri kutatuli-
wa kero hizo na manispaa pamoja
na Serikali Kuu, ameona kama
kiongozi wa wananchi, aanze
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kutatua kero hizo kwa kutumia
fedha zake.

Alisema upungufu wa ma-
darasa umeonekana kuwa tatizo
katika baadhi ya maeneo jimboni
mwake, hivyo ameamua kutoa
matofali na mabati kwa ajili ya
ujenzi katika kata zenye upungufu
huo.

Mbunge huyo alisema ataen-
delea kuzitatua kero nyingine ka-
tika kata zilizobaki lakini kwanza
ameona kuzitatua kero zile za
haraka katika kata chache iki-
wamo ya watoto kusongamana
madarasani kutokana na upun-
gufu wa madarasa na suala la hu-
duma ya afya.

“Kila kata nilitoa ahadi kwenye
mikutano yangu ya kusikiliza kero
kwa wananchi. Sasa kuna zingine
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zile za haraka kama hili suala la
wanafunzi kusongamana dar-
asani.

“Lazima tujenge madarasa ya
haraka haraka ili tuweze kupun-
guza msongamano huo. Kwa hiyo,
baada ya hapo tutamaliza kero za
kata zingine,” alisema.

Diwani wa Mindu, Zuberi
Mkaraboko, akizungumza kwa
niaba ya madiwani wenzake, al-
impongeza mbunge huyo kwa
kutimiza ahadi zake kwa wakati
katika kata zilizokuwa na upungu-
fu ukiwamo wa vyumba vya ma-
darasa, vituo vya afya na zahanati
pamoja na huduma ya maji.

Diwani huyo alimwomba

mbunge huyo kumaliza kero
zingine katika kata zilizobaki ili
kuleta maendeleo kwa wananchi.

Mbunge wa Jimbo la Morogoro Mjini, Abdulaziz Abood (mwenye miwani), akikabidhi sehemu ya matofari aliyoyatoa msaada kwa mwanafunzi
Neema Immanuel anayesoma Shule ya Legezamwendo, Manispaa ya Morogoro. PICHA: ASHTON BALAIGWA

Waandishi wa habari wapewa angalizo

Na Mary Geofrey

MENEJA Utetezi wa Taasisi ya
TWAWEZA, amewataka waandi-
shi wa habari nchini kutekeleza
majukumu yao ya kazi kwa kuz-
ingatia ukweli, uwazi, miiko na
maadili ipasavyo.

Annastazia Rugaba alitoa rai
hiyo mkoani Dar es Salaam juzi
alipozungumza katika kikao cha
ushauriano kilicholenga kuanga-
zia sheria mbalimbali zinazom-
inya na kukandamiza uhuru wa
kutafuta na kutoa habari nchini.

Kikao hicho maalum kwa ajili
ya ushauriano juu ya sheria hizo,
kiliandaliwa na East Africa Law
Society na kushirikisha waandi-

shi wa habari 30 kutoka mikoa
ya Dar es Salaam, Pwani, Lindi na
Mtwara pamoja na maofisa wa
TWAWEZA na Baraza la Habari
Tanzania (MCT). Alisema waandi-
shi wa habari ni kiungo muhimu
kinachotegemewa na jamii katika
kuibua hoja na kero mbalimbali
ili kupata ufumbuzi wa pamoja na
kuletea taifa maendeleo.
“Msiogope, sheria hizi zipo,
zilipitishwa, lakini tunafahamu
baadhi zimelalamikiwa kwa saba-
bu zina upungufu, lakini isiwa-
fanye muogope kusimamia ukwe-
li, weledi, miiko na maadili ya fani
yenu, jamii inawahitaji,” alisema.
Kaimu Katibu Mtendaji wa MCT,
Ziada Kilobo, alisema jukumu

kubwa la MCT ni kusimamia wel-
edi na maadili ya kazi na kwamba
lazima kuwe na mazingira wez-
eshi kuhakikisha waandishi wa
habari wanafanya kazi zao vizuri.

Alisema wanashirikiana na
wadau mbalimbali kuhakikisha
waandishi wa habari wanafanya
kazi zao kwa weledi bila kupata
usumbufu wa aina yoyote.

“Ndiyo maana leo tuko hapa ku-
kumbushana kuhusu sheria hizi,
mjifunze mambo gani ambayo
yanawakuta katika utekelezaji
wenu wa kazi na yanayominya uh-
uru wa habari na jinsi gani mfanye
mkikutana na mazingira hayo ili
kuhakikisha mnaweza kuhabari-
sha wananchi,” alisema.

Alisema MCT hufuatilia na
kurekodi kila kitu kinachohusi-
sha uminyaji wa taarifa na haki za
wanahabari na kuwahimiza pindi
wanapokutana na uminywaji wa
haki ya kupata habari, wasisite
kuwajulisha.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa East
Africa Law Society, Wakili David
Sigano, alisema taasisi hiyo inay-
ojumuisha wanasheria wa Ukan-
da wa Afrika Mashariki, itaende-
lea kushirikiana na wenzao wa
Tanzania kuhakikisha sheria zina-
zolalamikiwa kuminya uhuru wa
habari, zinapatiwa ufumbuzi.

“Hivyo, wanahabari mjue tupo
pamoja nanyi katika suala hili,”
Wakili Sigano alisema.
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

Serikali isizifumbie macho
shule zinazobagua wagonjwa

KATIKA gazeti la Nipashe toleo la jana, kulikuwa na habari
iliyotokana na ripoti maalum juu ya shule ya sekondari ya
wasichana ambayo imeweka bayana kwamba haitakubali
kuwapokea wanafunzi wenye magonjwa sugu.

Kwenye barua ya wanafunzi kujiunga katika shule hiyo,
imewekwa wazi kwamba wanafunzi wenye matatizo ya
moyo, vidonda vya tumbo, pumu, kifafa na mzio (allergy),
huku uongozi ukisisitiza kwamba masomo yanahitaji wa-
nafunzi wenye afya nzuri. Licha ya kueleza hivyo, uongozi
huo umesema shule haina uwezo wa kuwahudumia wa-
nafunzi wenye maradhi hayo.

Msimamo wa shule hiyo unaenda kinyume cha Sera ya
Elimu, Sheria ya Elimu na Sheria ya Mtoto ambazo zinawe-
ka bayana kwamba ni marufuku kwa taasisi yoyote iwe ya
umma au binafsi, kumbagua mtu kutokana na hali yake ya
ulemavu au ugonjwa. Ndiyo maana hata katika taasisi zote,
kuna miundombinu inayojali watu wenye matatizo ya kim-
wili na kiafya kama vile wenye ulemavu.

Sheria ya Mtoto ya Mwaka 2009 kama ilivyofanyiwa mare-
jeo maka 2014, inapiga marufuku aina yoyote ya uonevu,
ubaguzi na unyanyasaji sambamba na Sera ya Elimu ambayo
inaeleza usawa kwa wanafunzi au watoto katika masuala
yote yanayowahusu, elimu ikiwamo.

Aidha, Kifungu cha 5(1) na (2) vinabainisha kwamba
mtoto atakuwa na haki ya kuishi kwa uhuru bila ubaguzi wa
aina yoyote; mtu kutombagua mtoto kwa misingi ya jinsia,
tabaka, umri, dini, lugha, maoni ya kisiasa, ulemavu, hali ya

kiafya na kiuchumi, ukimbizi au kwa misingi mingine.

Sambamba na kifungu hicho, Kifungu cha 8(1) cha sheria
hiyo kinasisitiza haja ya wajibu wa mtu yeyote, akiwamo
mzazi au mlezi mbadala, ambayo inajumuisha shule kum-
tunza mtoto katika mustakabali muhimu kama afya, kinga,
elimu, mavazi na chakula.

Pamoja na sheria, sera na miongozi hiyo kuwapo, swali la
kujiuliza shule hiyo ilisajiliwa vipi wakati inapingana na she-
ria zinazosimamia elimu? Pia nini kimejificha nyuma ya pa-
zia hadi uongozi unaweka bayana kwamba ndio msimamo
wao?

Shule ya Sekondari ya Wasichana ya Huruma iliyoko
mkoani Dodoma ambayo iko chini ya masista wa Kanisa Ka-
toliki, imejipambanua katika kutokuwapokea watoto wenye
matatizo ya kiafya.

Inawezekana ziko shule nyingi ambazo zinafanya hivyo,
lakini hazijajiweka wazi. Lakini kinachoshangaza ni kwam-
ba shule ambayo iko chini ya kanisa inaendekeza ubaguzi
wakati ilitakiwa kuwa mfano katika kuhubiri upendo bila
kujali matatizo ya wanafunzi.

Aidha, katika ngazi mbalimbali kuanzia ngazi ya kata hadi
mkoa, kuna idara za ukaguzi wa elimu na miongoni mwa
mambo ya kizingatiwa ni kama shule zinafuata sera, sheria
na miongozi. Kwa kushindwa kutambua kinachojiri katika
shule hiyo, ni dhahiri wahusika wameonyesha uzembe wa
hali ya juu.

Rai yetu kwa serikali na mamlaka husika kama alivyosema
Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI) anayeshughulikia Elimu, Gerald Mweli,
kwamba hilo ni kosa, kuchukua hatua stahiki dhidi ya shule
hiyo.

Licha ya kuchukua hatua dhidi ya shule kama sheria zina-
zobainisha, wahusika katika idara za elimu wilaya na mkoa
wanapaswa pia kuchukuliwa hatua kwa kukaa kimya juu ya
tatizo hilo.
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Shule hizi shikizi zinasaidia
katika KKK, zichangamkiwe

ELIMU ya awali ni hatua mo-

jawapo muhimu ambayo
inaweza kuwasaidia watoto
wenye umri mdogo katika
kujifunza, kwani inamjengea
msingi wa ujifunzaji ambao ni
endelevu na hata kumwezesha
kukua kiakili na kimaadili.
Elimu hiyo pia inasaidia
kukuza uwezo wa watoto, kati-
ka kujifunza kwa vitendo, lakini
inakuza uwezo wa watoto wa
kutunza mazingira na membo

mengine ya muhimu.
Vilevile, elimu ya awali
inaweza kuleta mabadiliko

makubwa kwa watoto wadogo
wa kuanzia umri wa miaka mi-
tatu na kuendelea, hasa katika
ujifunzaji wa stadi za Ku-
soma, Kuandika na Kuhesabu
(KKK).

Kwa ujumla ni kwamba, mto-
to aliyejifunza KKK, huwa tayari
amepata mwanga wa elimu,
kwani hata anapoanza elimu ya
msingi, anakuwa anajua kusima
na kuandika kuliko ambaye
hakuanzia huko.

Kutokana na umuhimu huo
wa kurejesha KKK, serikali il-
iagiza kila shule ya msingi kuwa
darasa la awali, kwa ajili ya wa-
toto wanaojiandaa kuanza dar-
asa, ili ‘wapikwe’ huko kwanza.

Maagizo hayo yalienda sam-
bamba na kuwapo kwa mafun-
zo kwa walimu wa madarasa
ya awali, kwa kutumia mitaala

iliyoboreshwa ili kuja
na mbinu shirikishi kwenye
ufundishaji.

Hatua ya serikali kuagiza
uwepo wa madaraasa ya awali,
imeungwa mkono na wa-
nanchi katika maeneo mbal-

imbali nchini, ambao baadhi
yao wamekwenda mbele zaidi
na kujenga shule hizo shikizi ili
baadaye ziwe za msingi.

Walioamua kujenga shule
hizo shikizi, wanasema lengo
ni kuwapunguzia watoto wao
kutembea umbali mrefu kufua-
ta elimu, badala yake wasomee
maeneo ya karibu, kutokana na
kwamba bado ni wadogo.
mkoani Mara, licha ya kwamba
kila shule ya msingi ina darasa
la awali, wao wameamua ku-
jlongeza zaidi kwa kujenga
shule shikizi kwenye maeneo
yao.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Mu-
soma, John Kayombo anaweza
wazi kuwa ina shule za msingi
kamilisha shule shikizi 12, kwa
ajili ya watoto wadogo.

Kwamba, huenda baadaye zi-
kageuzwa kuwa shule za msingi
iwapo idadi ya watoto itaende-
lea kuongezeka, kwa kuwa hat-
ua hiyo pia itasaidia kupunguza
msongamano wa wanafunzi
madarasani au kusomea chini
ya mifi.

Muungwana anaona kuwa
hatua hiyo kwa namna moja
ama nyingine, inaweza kusaid-
ia kuondoa tatizo la kutojua
kusoma na kuandika ambalo
miaka ya nyuma lilidaiwa ku-
wapo hata kwa wanafunzi wa
sekondari.

si vibaya wazazi na walezi ka-
tika maeneo yao kubuni mbinu
mbalimbali ambazo zitasaidia
watoto wao kupata elimu ya
awali, kwani inawajengea msin-

gi mzuri wa ujifunzaji kabla ya
hawajaanza darasa la kwanza.

Mbali na ujifunzaji wa silabi
nairabu, katika shule za awali au
shikizi, watoto wanafundishwa
jinsi ya kuunga irabu ili wapate
neno na kisha kuweza kusoma
maneno mengi.

Kimsingi, uwapo wa shule ny-
ingi shikizi katika maeneo mbal-
imbali nchini, una umuhimu
wake kwa maendeleo ya kiel-
imu ya watoto wadogo, hivyo
ni vyema wazazi na walezi wa-
kaendelea kuhamasika na ku-
jenga nyingi zaidi.

Hiyo ni njia mojawapo ya
kumpiga vita adui ujinga am-
baye vita dhidi yake ilianza
mara tu baada ya nchi kupata
uhuru mwaka 1961, lakini bado
hajamalizika miongoni mwa
Watanzania.

Watoto wakiandaliwa tangu
shule za awali au shikizi, wa-
naweza kuingia hatua ya pili
ambayo ni elimu ya msingi
tayari wakiwa wameiva, kuliko
kuwaweka nyumbani na kusub-
iri watimize umri wa kuanza
darasa la kwanza.

Kumwanzisha mtoto darasa
kwanza akiwa hajui kusoma
na kuandika ni sawa na ku-
waongezea majukumu  wal-
imu, ambayo wakati mwingine
yanaweza kuwashinda kutoka-
na na wingi wa wanafunzi.

Si ajabu katika baadhi ya
shule kukuta mkondo mmoja
wa darasa una wanafunzi zaidi
ya 100. Kama mtoto hakuan-
daliwa kuanzia shule za awali,
anaweza kujikuta akihitimu
elimu ya msingi akiwa ‘mbum-
bumbu’.
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Na Pascal
Mayalla

EO naendelea na hizi
makala zangu elimishi
kuhusu changamoto za
toaji wa haki Tanza-
nia, kwa mujibu wa katiba yetu,
imeeleza tena kwa maandishi
makubwa, “UTOAJI HAKI KA-
TIKA JAMHURI YA MUUNGANO,
UTASIMAMIWA NA MAHAKA-
MA KUU YA JAMHURI YA MUUN-
GANO, MAHAKAMA YA RUFANI
YA JAMHURI YA MUUNGANO”
Ibara ya 107A ya Katiba yetu,
imetoa mamlaka yote ya utoaji
haki kwa mhimili wa mahaka-
ma. (1) Mamlaka ya utoaji haki
katika Jamhuri ya Muungano
itakuwa mikononi mwa Idara ya
Mahakama na kwa hiyo hakuna
chombo cha Serikali wala cha
Bunge, kitakachokuwa na kauli

ya mwisho katika utoaji haki.

Ibara hii ina maana kubwa sana,
inamaanisha japo nchi inaendeshwa
kwa mihimili mitatu ya Serikali, Bunge
na Mahakama, lakini katika suala zima
za utoaji haki, Mahakama ndio chom-
bo chenye mamlaka ya mwisho, sio
Bunge, wala serikali. Tanzania tume-
mahakama, huku likiita watu kuwaho-
jikupitia ile kamati yake ya Haki, Kinga
na Madaraka ya Bunge, ambayo ina
kaa kama Quasi Judicial body, na ua-
muzi wa kamati hizi unaelezwa kuwa
ni wa mwisho, kitu ambacho kiukweli
ni kinyume cha katiba!.

Pia serikali, kupitia mamlaka zake
mbalimbali, zinazokaa kama Quasi Ju-
dicial bodies, zinatoa maamuzi yanay-
oelezwa kuwa ni ya mwisho, chombo
pekee chenye mamlaka ya kutoa
maamuzi ya mwisho kwenye masuala
yote ya haki, ambayo ni final na con-
clusive, ni mahakama pekee, hayo en-
gine yote ya vyombo hivyo, yanayojiita
ni ya mwisho, ni kujiinua tu.

Tena Katiba yetu, imeweka mwon-
gozo kwa mhimili wa mahakama,
ibara ya 107 2 “Katika kutoa uamuzi
wa mashauri ya madai na jinai kwa
kuzingatia sheria, Mahakama zitafuata
kanuni zifuatazo, yaani: (a) kutenda
haki kwa wote bila ya kujali hali ya
mtu kijamii Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania au kiuchumi;
(b) kutochelewesha haki bila sababu
ya kimsingi; (c) kutoa fidia ipasayo
kwa watu wanaoathirika kutokana na
makosa ya watu wengine, na kwa mu-
jibu wa sheria mahususi iliyotungwa

RN eI R e 2 W Kazi ya Mahakama pia kulinda

haki zisivunjwe na Bunge, Serikali

na Bunge; (d) kukuza na kuendeleza
usuluhishi baina ya wanaohusika ka-
tika migogoro; Uhuru wa Mahakama
Sheria ya 2000 Na.3 ib.17 107B. Katika
kutekeleza mamlaka ya utoaji haki,
mahakama zote zitakuwa huru na zi-
talazimika kuzingatia tu masharti ya
Katiba na yale ya sheria za nchi. Ma-
hakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano
na mamlaka yake.

Tukizama zaidi ndani ya mahaka-
ma, kuna “MAHAKAMA KUU YA JAM-
HURI YA MUUNGANO na MAHAKA-
MA KUU YA RUFANI”

Ibara ya 108 inaeleza-(1) Kutaku-
wa na Mahakama Kuu ya Jamhuri
ya Muungano (itakayojulikana kwa
kifupi kama “Mahakama Kuu”) am-
bayo mamlaka yake yatakuwa kama
ilivyoelezwa katika Katiba hii au ka-
tika sheria nyingine yoyote. (2) Iwapo
Katiba hii au sheria nyingine yoyote
haikutamka wazi kwamba shauri la
aina iliyotajwa mahususi litasikilizwa
kwanza katika Mahakama ya ngazi
iliyotajwa mahsusi kwa ajili hiyo, basi
Mahakama Kuu itakuwa na mamlaka
ya kusikiliza kila shauri la aina hiyo.
Hali kadhalika Mahakama Kuu itaku-
wa na uwezo wa kutekeleza shughuli
yoyote ambayo kwa mujibu wa mila
za kisheria zinazotumika Tanzania
shughuli ya aina hiyo kwa kawaida
hutekelezwa na Mahakama Kuu.
Isipokuwa kwamba masharti ya ibara
hii ndogo yatatumika bila ya kuathiri
mamlaka ya Mahakama ya Rufani ya
Tanzania kama ilivyoelezwa Kkatika
Katiba hii au katika sheria nyingine
yoyote.

Mahakama Kuu, inaongozwa na Jaji
Kiongozi wa Mahakama Kuu (ambaye
katika ibara zifuatazo kwenye Katiba
hii atatajwa tu kwa kifupi kama “Jaji
Kiongozi”). Jaji Kiongozi atakuwa ndi-
ye msaidizi maalum wa Jaji Mkuu kati-
ka utendaji wa kazi katika Mahakama
Kuu na Mahakama nyinginezo zote za
ngazi ya chini yake, na katika madara-
ka hayo Jaji Kiongozi atatekeleza kazi
na shughuli atakazoagizwa au kuele-
kezwa mara kwa mara na Jaji Mkuu,
na kwa madhumuni ya ibara hii, Jaji
Kiongozi atajulikana pia kama Mkuu
wa Mahakama Kuu.

Mfumo wa utoaji haki nchini kwetu
Tanzania, ni kunapofanyika kosa, hat-
ua ya kwanza ni kuripotiwa kwa kosa
husika, kisha uchunguzi unafanyika,
kisha mtuhumiwa anashtakiwa ma-
hakamani. Hivyo mahakama zetu, zi-
nasubiri mashauri yaletwe mahakam-
ani yasikilizwe na mahakama kutoa
uamuzi.

Huu ndio utamaduni wa kimahaka-
ma kwa mahakama kusubiri kupele-
kewa mashauri. Kazi za mahakama
sio kusikiliza tuu mashauri, bali kazi
ya kutafsiri sheria, ni moja ya maju-
kumu muhimu sana ya mahakama, na
kazi ya kulinda haki, ni jukumu kubwa
kuliko yote lililotukuka la mhimili wa
mahakama.

Tanzania tumeshuhudi kelele nyin-
gi za tuhuma za uvunjwaji wa katiba,
sheria, taratibu na kanuni, mamlaka
pekee yenye kusema kama Katiba
imekiukwa au la, ni mhimili wa ma-
hakama!, kwa vile mahakama yetu
inasubiri shauri lifunguliwe, ndipo

inatoa ufafanuzi, hakuna shauri lolote
lililofunguliwa mahakama yoyote
kuitaka mahakama kutoa ufafanuzi
wa ukiukwaji wa Katiba, hivyo katiba
inakiukwa, na maisha yanaendelea ‘as
if nothing happened.

Kafuatia Watanzania wengi kutojua
haki zao, hivyo wanavunjiwa haki zao
bila kujua, na maisha yanaendelea,
sasa ni wakati muafaka, kutapotokea
suala la ukiukwaji wa haki zozote za
mzingi zilizoainishwa kwenye Katiba
yetu kukiukwa, mhimili wa mahaka-
ma, usisubiri shauri liftunguliwe, bali
ujiongeze kwa kujitokeza wazi wazi
kulinda na kutetea haki zinazokiukwa
na Bunge na Serikali, kupitia kitu kina-
choitwa “Suo Motto”, na pale maha-
hama inapoona wazi kabisa, Katiba
imekiukwa, serikali au Bunge lime-
kiuka haki ya msingi, mahakama ina
act on its own volition, bila mtu yeyote
kufungua shauri na kuilinda haki hiyo
ya msingi.

Mfano mzuri ni haki ya vyama vya
siasa kufanya mikutano ya hadhara,
haki hii imetolewa na Katiba, kuka-
tokea kiongozi, akaifuta kwa kauli tu!
Mahakama haikupaswa kukaa chini
na kunyamaza kimya ikisubiri kufun-
guliwa kwa shauri, ilipaswa kuinuka
na kulinda haki hii ya msingi. Hivyo
katika utetezi wa haki, mhimili wa ma-
hakama usikae tu kusubiri mashauri,
itende haki ya kulinda haki hata bila
ya kufunguliwa shauri.

Wasalaam
075427003
pascomayalla@gmail.com

¥ MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa

Haya, mnamjua Nelson
Mandela au Mzee Madi-
ba wa Afrika Kusini?
Huyu Mzee alizaliwa
mwezi Julai, mwezi wa
Saba huo, mwaka 1918
tarehe 18. Akachaguliwa
kuwa Rais wa African
National Congress

(ANC) chama tawala cha
Afrika Kusini, Julai Saba
mwaka 1991 Saba-Saba
nyingine hiyo.

WAKA 1954 Julai 7, ndipo
jina la Saba-Saba lilipo-
zaliwa rasmi. Tarehe Saba
mwezi wa Saba. Waasisi
wa Chama cha Tanganyika African Na-
tional Union (TANU), Julius Nyerere na
wenzake katika kukumbuka siku hiyo
adhimu wakasema iitwe Saba-Saba.

Tangu wakati huo, kila Julai 7 ikawa
ni siku ya mapumziko ili kuadhimisha
kumbukumbu ya chama cha TANU
kilichopambana na kuleta uhuru wa
Tanganyika mwaka 1961, na hatimaye
kuungana na Zanzibar kuizaa Tanzania
mwaka 1964.

Lakini baada ya TANU na ASP kuun-
gana Februari 5, 1977 na kuzaliwa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) ikaonekana
Saba-Saba sasa haina maana kutokana
na kwamba vyama vya siasa vya upin-
zani havitasherehekea kuzaliwa kwa
hasimu wao.

Wenye akili wakasema sasa ili Saba-
Saba isife jumla, basi ibaki kuwa ya
maonesho ya biashara na kilimo, na
hatimaye kilimo nacho kikahamishiwa
Agosti 8 na kuwa na siku yake ya Nane-
Nane, ambayo inaendelea leo kama
Siku ya Maonesho ya Wakulima.

Lakini kwa nini sasa hii Saba inaku-
wa maarufu sana hasa katika maisha
ya hata viongozi wetu? Mnakumbuka
Nyerere ndiye alikuwa mstari wa mbele
kuhakikisha TANU inazaliwa tarehe
Saba?

Hivi mnajua Nyerere alifariki dunia
tarehe 14 ambayo ukiigawa kwa mbili
unapata Saba? Kama hamjui Nyerere
alipofariki dunia aliacha watoto Saba
wa kuwazaa.

Inajulikana Nyerere alifariki dunia
mwaka 1999 akiwa na umri wa miaka
77, Sabasaba hiyo. Lakini hata kabla
ya kifo chake, alikuwa kinara katika
kutangaza Azimio la Arusha mwaka
1967. Mnaiona Saba inavyojitokeza ka-
tika maisha ya muasisi huyo wa Taifa la
Tanzania?

Haya, mnamjua Nelson Mandela au
Mzee Madiba wa Afrika Kusini? Huyu
Mzee alizaliwa mwezi Julai, mwezi
wa Saba huo, mwaka 1918 tarehe 18.
Akachaguliwa kuwa Rais wa African
National Congress (ANC) chama tawala
cha Afrika Kusini, Julai Saba mwaka
1991 Saba-Saba nyingine hiyo. Mnaona
eh! Akakiongoza chama hicho hadi
mwaka 1997. Saba hiyo! Lakini alifung-

wa jela miaka 27. Na hata Madiba alipo-
fariki dunia mwaka 2013 aliacha watoto
Saba. Mh!

Bila shaka mnamfahamu Rais Ken-
neth Kaunda wa Zambia. Yeye alifariki
dunia tarehe kumi na Saba (17) Juni
mwaka huu, akiwa na umri wa miaka
97! Lakini naye alikuwa Mwenyekiti
wa Nchi zilizokuwa hazifungamani na
upande wowote kisiasa mwaka 1970.

Naamini mnakumbuka na hamjasa-
hau, kwamba hata Rais wetu wa Awa-
mu ya Tano, Dk. John Magufuli aliaga
dunia tarehe kumi na Saba (17) Machi
mwaka huu! Huo ni baadhi tu ya usha-
hidi, kwamba namba Saba ina siri kub-
wa kwa viongozi wetu au katika medani
za kisiasa au kiutawala.

Hivi mnaokumbuka, mnakumbuka
kwamba hata aliyepata kuwa Waziri wa
Mambo ya Ndani ya nchi hii na Naibu
Waziri Mkuu enzi za Rais Ali Hassan
Mwinyi, anaitwa Augustine Lyatonga
Mrema, naye wakati huo akipambana
na waovu wake aliwapa masharti ya
siku Saba!

Mrema akikukuta na maovu enzi
zake, alikuwa akikupa siku Saba, ama
uwasilishe ripoti kwake au umalize

Ni nini siri ya Saba katika maisha?

tatizo ulilolisababisha,  vinginevyo
ukione kilichomnyima nyoka miguu.
Sasa sijui kwa nini alifanya hivyo, hata
yeye naamini ukimuuliza hatakwambia
sawasawa.

Lakini kwa wapenzi wa soka, wa-
najua na hawawezi kubisha, kuwa
mchezaji wao kipenzi wa Ureno,
Cristiano Ronaldo ukitaka asicheze
basi usimpe jezi yenye namba Saba
mgongoni. Ni nini siri ya namba hii, am-
bayo inaonekana kuchukua chati katika
maisha ya watu maarufu?

Tusaidiaeni kujua ni kwa nini mam-
bo kama haya hutokea katika maisha
ya binadamu, tunaweza kujiuliza kwa
nini hata wakati mwingine unaambiwa
namba 666, ina maana yake kwa wale
wenye imani na wanaojiita Freema-
sons?

Tukipata majibu ya mambo kama
hayo, lazima pia tukumbuke kuwa
mengine hujitokeza kama bahati tu na
kuchukua chati miongoni mwa binada-
mu, na ndiyo maana tunaweza pia kuji-
uliza, kuwa kwa nini bakora ya babu au
bibi inayomsaidia kutembea ina umbo
la Saba? Chunguza utakubaliana nami!
Alamsiki!
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¥ KONA YA UKWELI

' Thobias |
Mwanakatwe

ITUO cha magari au
stendi maana yake ni
eneo lolote ndani ya
almashauri lililoteng-
wa kwa madhumuni ya kupakia
au kushusha abiria na mizigo.
Stendi Kuu ya Mabasi ya Mbeya
iliyoko Kata ya Sisimba jijini
Mbeya, imekuwa kama dimbwi
lililojaa kila aina ya utapeli na
uhuni kwa abiria wanaosafiri
kwenda mikaoni na nje ya nchi.
Mwandishi wa makala hii siku
ya Jumatano wiki akiwa katika
stendi hii alishuhudia abiria wa-
navyofanyiwa utapeli tena mbele
ya polisi. Matapeli hao wana-
chokifanya ni kumfuata abiria
alfajiri anayekuwa na mizigo au
mabegi na kumweleza kuwa huko
anakokwenda kuna vumbi au
matope, hivyo ili begi lake lifike

likiwa katika hali ya usafi, anunue
mfuko wa sandarusi (salfeti) na ku-
litumbukiza humo.

Kwa kuwa asubuhi kunakuwa
na purukushani nyingi, abiria bila
kufahamu anayoelezwa ni utapeli
analazimika kununua salufeti tena
kwa bei Sh. 2,000 ambao bei ya
kawaida ni Sh. 500. Mataperi hao ka-
tika stendi ya mabasi Mbeya, wako
wanne ambao wanafanya uhuni huo
na wakishauza salufeti wanagawana
pesa.

Lakini katika hali ya kushangaza,
utapeli huo unafanywa tena mbele
ya polisi na ikitokea abiria anakataa
kununua mfuko, wanazuia begi lake
lisipakizwe kwenye basi husika.

Matukio mengine yanayofanyika
katika stendi hiyo wakati wa mchana
na usiku ni uvutaji wa bangi.

Kadhalika, nyakati za usiku, wako
vijana waliojimilikisha sakafu yote
ya jengo la stendi ambao kazi yao ni
kuwatoza fedha wasafiri wanaofika
usiku na kutaka kujipumzisha katika
eneo hilo.

Miongoni mwao, vijana wawili wa-
natajwa zaidi kwamba wanaende-
sha vitendo vya ulawiti kwa abiria
wakiwamo wanafunzi wanaolala
stendi hapo kwa ajili ya safari za ke-
sho pamoja na wale wanaofika usiku
katika eneo hilo.

Uchunguzi nilioufanya nimegun-
dua kwamba pamoja na kuwapo
kituo cha polisi eneo hilo, hakina

msaada kwa abiria kwa vile kin-
afungwa saa 12.00 jioni hadi ke-
sho yake saa 1.00 asubuhi na kutoa
mwanya kwa wahuni kufanya viten-
do vyao.

Nilipatwa na mshangao muuzaji
wa vinywaji kwenye ‘grocery’ moja
inayotoa huduma zake kituoni hapo
hadi usiku wa manane aliposema
pamoja na kwamba polisi wanaki-
funga kituo hiki kwa kufuli, wahuni
mara kadhaa wanavunja kufuli na
kulala ndani ya kituo kuanzia saa
5.00 usiku na wanatoka humo saa
11.00 alfajiri kabla ya polisi kufika.

Aliongeza kwamba wanayaona
baadhi ya matendo yanayofanyika
usiku, lakini ndiyo hivyo wanashind-
wa jinsi ya kuwasaidia abiria kwa
kuwa wakijaribu kuongea tu, vijana
hao wanaibuka na kuwambia wakae
kimya kwa kuwa wamefuata biasha-
rana si umbea.

Mjasiriamali huyo alisema kama
stendi hiyo ingekuwa na ulinzi wa
polisi kwa saa 24, wahuni wange-
kosa mwanya wa kufanya yote hayo
hususan nyakati za usiku.

Akizungumzia vituko vinavyo-
fanywa stendi kuu, muuzaji wa tiketi
za mabasi aliyejitambulisha kwa jina
moja Juma anasema wapo watu
waliojimilikisha stendi hiyo na kui-
taja kama ni mali ya Mombasa.

Kagile naye anasema kipindi cha
kufungua au kufunga shule, matukio
ya ulawiti kwa watoto yanakuwa

mengi huku wasafiri wengine wak-
ilalamikia kuibiwa fedha. Anasema
matukio hayo yote yanatokea kwa
abiria ambao wanakata tiketi kwe-
nye mabasi ambayo hayapo na
wengi wanarubuniwa na kujikuta
wakihangaika hata siku mbili.

Naye muuzaji wa mgahawa anase-
ma jengo la stendi kuu nyakati za
usiku linamilikiwa na mtu mmoja
ambaye anatandika makaratasi
magumu chini na kuwapangisha
abiria wanaotaka kulala.

Anasema kwa ujanja wake ana-
tandika makaratasi hayo kwenye
maeneo ambayo hayavuji wakati
wa mvua, lakini kwa watu wasio na
fedha anawaelekeza walale maeneo
yanayovuja.

“Wakati mwingine anaweza
akatoa adhabu kwa abiria ambaye
ndiyo mara yake ya kwanza kufika
stendi hapa na yule asiye na fedha
kwa kuwaambia waondoke kabisa
ndani ya jengo hilo na hii inatokea
wakati akiwa na wateja wengi,”
anasema.

Mwandishi alipojifanya ni abiria
alipofika eneo hilo usiku, aliwakuta
watu kadhaa wakiwa wamelala kwe-
nye makaratasi ya kaki na wengi
wakiwa wamekaa tu pembezoni
mwa jengo hilo ambapo wale waliol-
ala walisema walilipia kati ya Sh. 500
na Sh. 2,000 kutegemea ukubwa wa
karatasi.

Mmoja wa abiria aliyefika saa 5:00

Utapeli huu stendi ya mabasi Mbeya Miini polisi hamjaona?

usiku akitokea Tabora na alikuwa
anakwenda Ileje, alisema amemlipa
kaka mmoja anaitwa Mombasa Sh.
1,500 huku akisema kama anataka
nafasi amsubiri anaweza kurundi
kwa kuwa alikuwa ameondoka.
Anasema mwanaume huyo aliwa-
tangazia abiria waziwazi kwamba
yeye ndiye anayepokea wageni wa
usiku wa manane, hivyo wanaotaka
kulala hadi kesho yake wachague
maeneo ya kulala kwa vile mabasi
mengine yalikuwa njiani na kwamba
nafasi zitajaa haraka na kusababisha
wengine kukosa sehemu za kulala.
Madudu mengine kwenye kituo
hicho cha mabasi ni uporaji ambao
umekithiri hususan kwenye vicho-
choro vya kuingilia katika eneo hilo.
Mmoja wa wauzaji wa tiketi kituoni
hapo, anasema wastani wa matukio
matatu ya wanawake kuporwa yana-
tokea nyuma ya kituo cha mabasi ka-
ribu na kijito ambacho kimegeuzwa
makazi ya vibaka na wavuta bangi.
Mamalishe ambaye jina lake lina-
hifadhiwa anasema suala la wavuta
bangi na wabwia unga linajulikana
waziwazi kwa viongozi na kwamba
hata baadhi ya polisi wanashiriki.
Nasema polisi matukio haya tuse-
me hamyaoni au kuyasikia?

MUNGU IBARIKI TANZANIA

Kwa maoni na ushauri tumia
barua pepe mwanakatwe2015@
gmail.com

¥ DARASALANDOA

Na Mch.DKk. Enock
Mlyuka
0744000066

DOA ni suala la ki-

familia, ukoo, jamii

na kidini pia. Mtu

anapooa au kuolewa
anakuwa ameingia na kujenga
uhusiano na watu wa familia,
ukoo au jamii nyingine.

Katika nyanja za dini, jamii,
serikali na siasa, taasisi ya
ndoa ni muhimu sana kwa
sababu bila kuwa na ndoa ima-
ra, dini, jamii, serikali na hata
siasa zitalegalega na kukosa
maadili mema, haki na amani
miongoni mwa watu. Wakati
mwingine kukosekana kwa
utulivu na amani katika ndoa
husababishwa na wazazi na
ndugu, ambao huingilia ndoa
Za watoto wao.

Ndoa nyingi zinaingiliwa
na ndugu na wazazi kwa njia
mbalimbali na athari zake ni
kubwa sana. Wakati mwing-

ine wanandoa wanashindwa kujua
wachukue hatua zipi pale tatizo hilo
linapojitokeza. Baadhi ya wanandoa
huchukua hatua ambazo hatimaye
huwadhuru wenyewe, lakini wakati
mwingine huyaacha mambo yaende
yalivyo. Hii nayo haileti suluhisho
kwa kuwa wanaoingilia ndoa hushin-
da na kuwaacha wanandoa wakiwa
na maumivu makubwa.

Tatizo la ndoa kuingiliwa na ndugu
au wazazi si la Waafrika tu kama tu-
navyodhani, bali ni la dunia nzima.
Huko Asia, hasa India, wazazi wa-
naonekana kama ndio waliooa bada-
la ya watoto wao kwani hupanga na
kuamua kwa niaba ya watoto wao
katika kila jambo. Huko Marekani na
Ulaya tatizo hili lipo, ingawa ni kwa
sura tofauti kidogo.

Ni vigumu kuzungumzia suluhu
kwa tatizo hili bila kuzungumzia
sababu za kuwepo kwake. Ni muhimu
kufahamu yale yanayopelekea jambo
hili kutokea ili kupambana na sababu
hizo. Bila shaka itakuwa rahisi zaidi
kwetu kupata ufumbuzi wa kudumu.

Kama ilivyo kwenye matatizo
mengi ya uhusiano wa binadamu, ni
vigumu kwa mtu kunyoosha kidole
na kudai kwamba sababu moja fu-
lani ndiyo ambayo imesababisha
tatizo fulani kujitokeza. Mara nyingi
kunakuwa na sababu nyingi ambazo
hupokezana athari na kufanya tatizo
fulani kujitokeza. Hata kama sababu
inaweza kuonekana kuwa moja, bado
uwezekano wa sababu hiyo kuchang-

iwa na zingine ambazo hazitajwi ni
mkubwa.

Sababu za Kuingilia Ndoa

Baadhi ya sababu za ndoa kuingili-
wa na wakwe au ndugu wa upande
mmoja ni pamoja na zifuatazo:

Familia kutoruhusu watoto kukua

Kuna baadhi ya wazazi ambao ha-
wako tayari kukubali kuwa mamlaka
yao kwa watoto si ya milele kwa kuwa
hufikia mahali ambapo mamlaka
hayo yanakuwa na mipaka. Kuna hat-
ua katika maisha ambayo ni lazima
mtoto atakuwa na haki ya kuamua
juu ya maisha yake na kuyaendesha
aonavyo inafaa. Kwa hiyo, wazazi wa-
napokuwa waamuzi wa kila jambo
linalowahusu watoto wao, hata pale
wanapokuwa wameoa au kuolewa,
kuwa mwanzo wa matatizo ya ndoa
kwa watoto wao.

Wazazi wengine  wamekuwa
waamuzi hata pale watoto wao wa-
napokuwa watu wazima wakiwa
na familia zao. Mzazi anaweza hata
kumpangia mwanawe ampe fedha
kiasi fulani kila mwezi kwa sababu tu
yeye ni mzazi. Mzazi anaweza kump-
angia mtoto aishi vipi na mkewe au
mumewe, awalee vipi watoto wake
na masuala mengine ya kimaisha.

Hapa si tu kwamba wazazi hawa
wanaweza kwa kadiri wawezavyo
kuwaingilia watoto wao kwenye
ndoa zao, bali huwafanya watoto
wao kushindwa kukua. Wanandoa
wanawekwa katika hali ya kuamini
kwamba, mzazi ndiye mwenye haki

ya kumsemea kuhusu maisha yake
kuliko haki yake mwanandoa mwe-
nyewe.

Wanandoa wasioruhusiwa kukua,
huwa hawako tayari kwenda kiny-
ume na utashi wa wazazi au ndugu,
hata kama wanauona utashi huo ni
kinyume na matakwa yao. Hawaami-
ni kamwe kwamba wana haki ya kua-
mua kuhusu maisha yao kama bin-
adamu kamili. Kwa bahati mbaya nao
wanaweza kuja kuwatendea watoto
wao hivyo na watoto hao wakaishi
bila kukua kwenye uhusiano. Ndipo
unapojengwa ukoo wa wazazi au
ndugu wenye kuingilia ndoa.

Kutokana na wazazi au ndugu
kuwa katika umaskini kimapato,
kunaweza kuwa na utegemezi kwa
mtoto wao. Kama tujuavyo, mtu
anapooa huanza kuelekeza nguvu
nyingi kwenye ndoa au familia yake
badala ya nyumbani. Kutokana na
hali hiyo, ndugu au wazazi wa mume
wanaweza kudhani kwamba, mke
wa mtoto wao au ndugu yao ndiye
chanzo cha misaada kupungua au
kusimama.

UCHUMI

Kutokana na umaskini wa familia
na kutojikubali kwa wanafamilia hao
ambapo hutaka wapewe na mtoto
wao kila wanachotaka na wakati
wanapotaka, huwa vipofu. Upofu
huu huwafanya wasione hali halisi
na badala yake kuona hisia zao. Kwa
kuwa ndugu yao alikuwa akiwapa
mahitaji siku za nyuma na hata kama

NIHALALI WAKWE NA NDUGU KUINGILIA NDOA?

si kila wakati na kwa kuwa sasa hali
hiyo imepungua, ni rahisi kwao kuo-
na kuwa sababu atakuwa mkewe.

Kwa baadhi ya wazazi, watoto
wao ni vitega uchumi. Watoto wa-
napokuwa na uwezo, wazazi hao
hutaka kuchuma au kuvuna faida ya
kuzaa na kulea. Kutokana na hali hii,
mipango ya maendeleo au bajeti ya
wanandoa, huweza kutafsiriwa kuwa
‘mume kushikwa na mke’ au ‘mke ni
mchoyo’ kwa wazazi na baadaye hata
kwa ndugu. Kwa kuwa wazazi wana-
taka kuchuma, lakini kuna bajeti ya
familia inayowakwamisha, huanza
kumuona mke kama chanzo cha
kukwama kwao kuvuna kutoka kwa
mtoto wao.

Kama tunavyojua ni kwamba,
kwenye jamii zetu za ki-Afrika, tu-
lio wengi tumelelewa na kuamini
kwamba, kwa ndugu zetu tunaweza
kufanya chochote, yaani nyumba zao
na mali zao ni zetu pia. Ndiyo maana
hata ndugu anapokataa kumsaidia
ndugu yake, hata kwa sababu ha-
lali za msingi, ndugu huyo na watu
wengi hushangaa. Ndugu huyu an-
apooa na kumthamini mkewe am-
bapo maamuzi yote ya kifamilia hu-
fanywa na wote wawili, inapotokea
uamuzi fulani kutowaridhisha ndugu
wa mume au mke mwanandoa
hubebeshwa lawama kwamba ndiye
chanzo cha uamuzi huo kwa kuwa
amemshika ndugu yao.

Itaendelea Jumapili ijayo
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HTENTERGELLELL] | Huu ndio uzuri na
va pilipili uimara wa nyumba




10 B JUMAPILI JULAI 18, 2021

MAJIBU YA Wikl
ILIYOPITA
|
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AMSHA ARILL

FUOMBO TOTO

Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyopo wazi:
ARA, NIA, SAA, ASlI,
GOTI, RAHA, SHANGA, PAKITI

@MSAMBA

5

lichokifanya
daktari

TOTO mmoja alikuwa akitembea na mama
yake kwenda sokoni, walipokuwa njiani
walikuta mbuzi wakila majani pembeni ya
barabara.
Mtoto: Mama hawa ni mbuzi?
Mama: Ndio mwanangu, wanakula majani
Mtoto: Hawa ndio wamekupa?
Mama: Nini waniletee, hawa hawawezi kunipa
chochote
Mtoto: Mbona unanituma nikuletee kibao cha
mbuzi?
Mama: Mwanangu ni jina tu hilo
Mtoto: Basi ukirudi badilisha jina lisiwe hilo

SWALI
Taja faida ya kompyuta kwa mwanafunzi akiwa
shuleni.
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Baba, Mama na Mwana

Misingl va asili inavyotesa maisha va watu wengi leo

ARIBU tena msomaji
wangu katika safu yetu
hii ya Maisha Ndivyo
Yalivyo. Bila shaka inaku-
fumbua macho katika baadhi ya
maeneo katika maisha yako. Leo
nizungumzie wale wanaolala-
mikia maisha magumu wanayoi-
shi badala ya kutafuta chanzo na
zaidi sana asili ya familia zao.

Hebu hili niliweke vizuri kwa
kulitolea mfano mti. Mizizi ni
chanzo cha uhai wa mti. Vivyo
hivyo tunaweza pia kumfanani-
sha mwanadamu na mti. Unapo-
taja mti, unataja mizizi. Mti un-
aanza kwenye mizizi na ukiona
majani, matunda kwenye mti
chanzo ni mizizi. Kwa hiyo mizizi
ni kila kitu na ikikauka hata mata-
wi na majani yatasinyaa na hata
kukauka.

Kinachoharibika kwa mtu ni
chanzo na inapotokea hivyo,
chochote anachofanya lazima ki-
haribike. Msingi ukishabomoka,
nyumba lazima ibomoke. Watu
wengi hawaelewi zipo roho zina-

zoshambulia mizizi. Wengi wa-
naangalia matawi, maua, majani

kumbe walipaswa kuhangaika
zaidi na mizizi.
Nimesema mizizi

ikashakaushwa, matawi, matunda
navyo vitakauka. Yatupasa pia
kuelewa kuwa ipo mizizi ya kiro-
ho katika maisha yetu. Kuna kitu
kinaitwa ‘family tree’, kwamba
familia yote au ukoo wote ulianza
na mizizi ambayo ndiyo babu
zetu, ndio asili ya kwetu. Ndiko
kule ulikotokea.

Kwa hiyo, wewe hapo katika
ulimwengu wa roho unaweza
kuwa ni tawi au shina. Babu yako,
kizaa babu yako ndio mizizi. Baba
yako mzazi huenda ndio shina na
mama ndio matawi kisha maua
na matunda ambao ni watoto.

Kwa hiyo, watu wengi leo wa-
nasumbuka na matunda. Mungu
mwenyewe katika maandiko
yake akasema; “mtawatambua
kwa matunda yao”. Matunda
maana yake ni ule udhihirisho, ni
yale matokeo. Ili ujue mti huu ni

muembe, utaona tunda la embe
juu yake.

Hivyo, watu wengi wanahangai-
ka na yale matokeo, matawi, ma-
tunda, mashina, kumbe kuna miz-
izi ikikauka lazima tawi lisinyae.
Mizizi ikiwa sawa sawa, mti nao
uko sawa.

Dada mmoja alitembelewa na
mtumishi wa Mungu kufanyiwa
maombi. Pale ndani lilikuwepo
kochi ambalo halikaliwi na yeyote
isipokuwa yule dada. Ikitokea
mtu mwingine ameketi hapo ata-
pigwa ngumi za kutosha na mtu
asiyejulikana. Kumbe yapo maa-
gano yaliyowekwa enzi za ma-
babu kabla hajazaliwa yakawa se-
hemu ya msingi wa maisha yake.

Wapo watu leo wanaanzisha
miradi kama vile viwanda lakini
ajabu mashine zinaharibika mara
kwa mara hapati faida ni hasara
tu. Baadaye anagundua kuwa
kwenye ukoo wao siyo watu wa
mashine. Kila mtu ana mizizi yake
ya asili.

Wengi wanafanya kitu amba-

Hili la vizimba vya biashara

IKI iliyopita,

Mkuu wa Mkoa

wa Dar es Salaam,

Amos Makala,
aliagiza vizimba au meza zi-
nazohama zinazotumiwa na
wafanyabiashara wadogo zili-
vyoko kwenye barabara kuon-
dolewa ili kuruhusu shughuli
zingine kufanyika.

Agizo hili ni zuri kwa kuwa
vizimba hivyo vilikuwa kero
kubwa kwa watumiaji wen-
gine wa barabara za mitaakwa
kushindwa kupita kwa ajili ya
kuendelea na shughuli zao.

Maeneo kama ya Kariakoo
kila siku idadi ya vizimba
hamahama vinaongezeka kia-
si kwamba kuna mitaa mingi
sasa haipitiki kwa gari na wa-
tembea kwa miguu wameach-
iwa nafasi ndogo sana.

Hali hii imeendelea
kuongezeka hadi maeneo
mengine ya Dar es Salaam.
Mathalani, eneo la Mwenge
hakuna maegesho ya gari
kwenye baadhi ya mitaa kwa
kuwa wafanyabiashara wa-
dogo wamepanga meza zao
humo.

Imekuwa kawaida kuwa wa-
naongezeka kila siku na kuna
mitaa ambayo ni ya kupiti-

sha magari haipitiki tena bali
watu wanapenya penya kwe-
nye vizimba ili kupita.

Kwa maelekezo ya Mkuu wa
Mkoa, sasa wanakwenda kui-
panga Dar es Salaam ili kuon-
doa mazoea au tabia kuwa
mtu anaweza kufanya biasha-
ra kokote wakati wowote bila
kuguswa kwa kisingizio tu ni
mfanyabiashara mdogo ana-
tafuta riziki.

Hakuna ubishi kuwa wa-
natafuta riziki lakini lazima
wafuate utaratibu uliowekwa
na mamlaka zilizopo na si mtu
kupanga bidhaa zake mahali
popote kwa wakati wowote,
hali inayofanya kuonenana ni
uchafu na si kutafuta maisha.

Kila halmashauri ina mipan-
go miji na ina timu ya wataal-
am inayoshauri namna ya ku-
panga mji au jiji kuhakikisha
mambo yanakwenda kwa uta-
ratibu na si holela holela.

Vizimba hivi vinapapangwa
kwenye mitaa naa mamlaka
za serikali za mitaa (hal-
mashauri) zinakosa mapato
kama maegesho yanapungua,
hivyo kiasi kinachokusanywa
ni kidogo na kutosaidia shu-
ghuli za maendeleo.

Kwa kuondolewa wafan-

yabiashara hao, sasa watak-
wenda kwenye maeneo sahihi
na kuruhusu shughuli zingine
za kiuchumi kuendelea kuliko
hali ilivyo sasa inayozuia wen-
gine kuendelea na shughuli za
uzalishaji na kujipatia kipato.

Pia ni muhimu sana kila
halmashauri ikawa na utara-
tibu wa kuwapanga wafanya-
biashara hawa ikiwamo kuwa
na mipango ya muda mrefu ya
kuandaa maeneo ya wafanya-
biashara pamoja na kuwapa
elimu ya namna ya kukuza bi-
ashara zao.

Wako ambao wanaweza
kukua kutoka kuwa wafan-
yabiashara wadogo kwenda
kuwa wa kati lakini kwa saba-
bu wamekariri mambo fulani
fulani, wanashindwa kuo-
nyesha biashara zao kuwa zi-
nakuwa bali zimekuwa za ku-
jipatia kipato cha kubangaiza.

Pamoja na majukumu men-
gine, maofisa biashara wa hal-
mashauri wasiishie kufuatilia
biashara zilizopo lakini wana-
takiwa kuonyesha ni kwa kia-
si gani zinakuwa na kusaidia
mabadiliko ya maisha kwa
watu wa eneo husika.

Inatarajiwa mtu aliyekuwa
mfanyabiashara mdogo mdo-

cho misingi ya koo zao haivitam-
bui. Ndio maana mtu anapam-
bana sana lakini haoni upenyo,
kumbe ipo misingi ambayo la-
zima ivunjike ndipo Mungu ampe
msingi mwingine unaofaa. Kama
kuna vita kubwa ni ile ya misingi.

Hata kwenye malezi ukikosea
kulea vema wanao, wakija kuwa
machokoraa, usiwalaumu. Neno
la Mungu linasema, “misingi iki-
haribika mwenye haki atafanya
nini?” Jaribu kuangalia mizizi
yenu ikoje, babu, bibi walikuwa-
je. Tafuta historia ya ukoo wenu
kwani huwezi kwenda zaidi ya
misingi yenu.

Wapo watu husoma vizuri nga-
zi zote lakini wanapokuja kutafu-
ta kazi hawapati au hata akipata,
muda mfupi baadaye anaacha
au kuachishwa kazi. Ndoa nzuri
lakini zinafikia mahali zinasam-
baratika kiaina hadi wahusika
wanabaki wanashangaa. Yote
hayo yana vyanzo siyo kwa bahati
mbaya.

Mpenzi msomaji, vipo vitu vin-

gisana Mungu ametupatia ili tu-
vilinde, tusivipoteze. Katika mai-
sha upo wakati utapanda mlima,
utapata kitu kizuri, mfano mke
au mume mzuri akaibiwa, ukawa
na amani au mafanikio vikaibiwa.
Tafuta nguvu ya Mungu kulinda
kila ulicho nacho kwa matumaini.
Yupo mtu alioa na kuwa na
familia nzuri. Mke huyo akawa
chanzo cha mafanikio yake. La-
kini alipomchukia na ndoa ku-
vunjika, ikawa ndio chanzo cha
anguko lake. Kazi akafukuzwa na
hata alipooa mwingine amani ya
mwanzo haikurejea tena. Kisa,
msingi wa ndoa ulibomoka.

Mpenzi msomaji, bila shaka
umejifnza jambo hapo. Ipo
misingi mibovu na misingi mi-
zuri. Tafakari mizizi ya asili
yako na uchukue hatua ili
uondokane na yanayokusibu
leo. Hadi wiki ijayo. Je, una
maoni, kisa cha kimaisha?
Tuma ujumbe mfupi kupitia
0715268581.

mitaani liangaliwe
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Naamini wak-
ipewa elimu
sahihi na uta-
ratibu mzuri
wa kutoza

kodi, wengi
watakuza bi-
ashara zao,
jambo litaka-
loongeza
mzunguko wa
fedha na ajira
kwa wananchi :
wenzao, huku
halmashauri
zikiendelea
Kkupata ma-
pato.

go kwa miaka mitatu basi ao-
nyeshe mabadiliko ya ukuaji
wa biashara yake kuelekea
biashara ya kati ambayo in-
aweza kutoa ajira kwa watu
wengine.

Naamini wakipewa elimu
sahihi na utaratibu mzuri wa
kutoza kodi, wengi watakuza
biashara zao, jambo litaka-
loongeza mzunguko wa fedha
na ajira kwa wananchi wen-
zao, huku halmashauri zikien-
delea kupata mapato.

Mathalani, wafanyabiasha-
ra wadogo wengi walioko
kwenye mitaa ya Kariakoo,
ukiangalia bidhaa walizo-
jaza mwenye vizimba zinajaa
kwenye duka dogo, lakini hal-
mashauri haipati chochote
kwa kuwa bado hakuna utar-
atibi mzuri.

Kinachoweza kufanyika
kwanza ni kufanya utafiti wa
namba ya kufanikisha jam-
bo hilo, baadaye kushiriki-
sha wafanyabiashara hao ili
kuwa na mpangilio mzuri na
shirikishi,ili kila mmoja aone
muhimu wa kulipa kodi inay-
olipika.

Mungu ibariki Tanzania.
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HARUSI

NI
shangwe
na nderemo
AIC\WEIEREIMIERE
Chaelys
Kakokere baada ya binti
yvao Beatrice Kakokere,
kufunga ndoa na Wilfred
Mworia katika Kanisa la
Katoliki la Mtakatifu Peter
Juni 5, mwaka huu. Kabla
ya harusi ndugu, jamaa na
marafiki
waliwapongeza katika
sherehe iliyofanyika
katika ukumbi wa
Masiani uliopo
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MITIN@O Na Christina Mwakangale

‘Vaa miwani
uwe wa
Kipekee’

TINDO wa uvaaji wa miwani unatoa mwonekano wa
kipekee sana na wa tofauti kabisa kwa kila mvaaji.

Hapa namaanisha miwani ya urembo, utana-
shati na si ile ya kutibu macho ikiwamo wenye uoni hafifu.

Ipo miwani maalumu ambayo huvaliwa maeneo ya ufuk-
weni, maeneo ya starehe na huvaliwa na wanawake hata
wanaume.

Miwani kwa ajili ya ufukweni wengi wao huvaa ili kupun-
guza mwanga wa jua ambao huakisi katika mchanga na ku-
sababisha mwanga wa jua kuwa mkali.

Wavaaji wa miwani hii pia wakiona jua limepoa majira ya
machweo, huning’iniza miwani yao kwenye utosi wa kichwa
na wengine huweka kifuani, kuashiria jua limezama.

Pia miwani hii huvaliwa maeneo ya starehe, mikusanyiko
ya watu iwapo shughuli zinafanyika mchana.

Baadhi huvaa katika msiba, hafla au dhifa kunakouzwa
vinywaji baridi au moto, hii itakutambulisha kwa kuwa kun-
di la wavaaji hawa wanataka upekee miongoni mwa kundi
fulani.

Miwani pia huongeza utambulisho wako katika kundi
la watu, mtu aliyevaa miwani huonekana kwanza kabla ya
wengine.

Hata kwa nchi zilizoendelea watu maarufu wanaovaa mi-
wani aina hii huwa na mwonekano huu na imekuwa ndio
utambulisho wao, kiasi kwamba siku akitoka bila kuvaa mi-
wani watu huona mwili wake umepungukiwa kitu fulani,
mfano msanii maarufu, Puff Daddy a.k.a P. Diddy.

Angalizo la kuzingatia ni katika uchaguzi wa miwani kwa
ukubwa au udogo wa flemu pamoja na rangi, na mzunguko
wa paji lako la uso.

Wataalamu wa eneo hili, wanasema mvaaji azingatie aina
ya sura yake, je ni ya duara, bapa, nene au nyembamba,
mweupe, mweusi au maji ya kunde, kwa ujumla angalia
kichwa chako kilivyokaa na rangi yako.

Ukivaa miwani ambayo ni mikubwa kuliko mwonekano
wako utabadili kabisa utambulisho wako na kufanya watu
waulizane fulani mmemuona wapi? Hata kama upo jirani
nao.

Miwani isibadili mwonekano wako bali ikuongezee urem-
bo na utanashati wako.

Kuna aina nyingi za miwani ambayo ni ya kijanja na itaku-
fanya usichukize kwa watu, usijali bei ipo yenye unafuu kul-
ingana kipato chako na ukabamba.

Vaa miwani kulingana na eneo au tukio husika, ili upen-
deze zingatia rangi ya miwani, ipo rangi nyeusi au ambayo
hubadilika rangi ikiwa kwenye jua na kukupendezesha.

Usivae miwani kwamba na mimi nimevaa miwani, hapa-
na, zingatia uchaguzi wa miwani ni muhimu sana kulingana
na sura yako au mwonekano wako na utapendeza.
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UREMBO

Na Christina Mwakangale

NYWELE

Mambo vasiwe

mengi, jaribu ‘afro’

YWELE ndio kila kitu kwa mwanamke,

huchangia mwonekano wako uwe wa kipekee.
Afro imeridi tena, hutumiwa na wanawake
wengi wenye asili ya Kiafrika.

Nywele za asili bila kuweka dawa ya aina yeyote hivi
sasa wanawake wengi hivi sasa wanajivunia.

Miaka ya 1960 afro ilikuwa inatumiwa na wenye asili
ya Uafrika na wanamuziki maarufu duniani kama Ja-
net Jackson, Michael Jackson, Diana Ross.

Huku baadhi ya wabunifu mitindo ya nywele, waki-
jaribu kutengeneza nywele bandia kama afro ya asili,
kwa kutengeneza mawigi na vibanio vya nywele, we-
nye nywele za asili wanafurahia urembo wa asili.

UCHANAJE

Kwa kuwa mara nyingi wenye afro huwa ni nywele
asili ni rahisi kujifungafunga mara baada ya kuosha,

chama kabla hazijakauka sana.

Kuzitunza nywele hizi ni rahisi unaweza ukaosha
mwenyewe ukiwa nyumbani na ukakausha kwa draya
ya mkono au kuzipasi ili kuzinyoosha.

Afro haihitaji wala haina mambo mengi, unapaka
mafuta ya kawaida kichwani kiasi tu, hata mafuta ya

nazi kisha ukazichana.

Afro inapendeza kama ilivyo bila kunakshiwa na
rangi au kibanio chochote kichwani.

MAPISHI

Na Mary Geofrey

Furahia chachandu ya pilipili

PILIPILI ni kiungo kinachom-
pa mlaji hamu ya kula chakula,
inaweza kuekwa kwenye chakula
chochote mlaji anachopendelea
na kufanya mlaji apende chakula
chake.

MAHITAJI

Karoti tatu kubwa, pilipili hoho
moja, vitunguu swaumu, vitun-
guu maji vitano, tangawizi, ma-
jani ya giligiliani na ndimu.

Mabhitaji mengine ni chumvi,
mafuta ya kuola kidogo, pilipili
mbuzi tatu au utakavyopenda,
nyanya 3 zilizoiva vizuri.

MAANDALIZI

Menya nyanya, hoho, karoti, vi-
tunguu maji, vitunguu swaumu,
tangawizi na majani ya giligiliani
yachambuliwe.

Kata kata vitunguu maji na
nyanya weka bakuli tofauti, twan-
ga vitunguu swaumu na majani
ya giligiliani, kwangua karoti pia
katakata pilipili hoho.

NAMNA YA KUPIKA

Bandika mafuta jikoni, yakipa-
ta moto weka vitunguu maji ko-
roga dakika mbili, weka vitunguu
swaumu na giligiliani koroga tia
tangawizi kisha hoho na karoti.

Acha kidogo kisha uweka nyan-
ya, kamulia ndimu tia chumvi
funika mpaka nyanya iive vizuri
na katia pilipili zako dakika tano
baada ya kueka pilipili epua iache
ipoe.

Ukiona imepoa iweke kwenye
brenda isage hapo pilipili yako
itakuwa tayari kwa kujilamba.




JUMAPILI JULAI 18, 2021

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

- L

DONDOO muhimu za
namna va kubaini vitasa
feki vya milango wakati

unataka kununua kwa ajili

va kuweka katika milango
va nyumba vyako.

\
|

1: Angalia jina la kampuni, kama linakutia
mashaka epuka kununua kuna baadhi
ya wafanyabiashara wasio waaminifu

wanabandika lebo yenye majina vya
makampuni makubwa.

2: Unaposhika kitasa na kuona hakina uzito
tambua ni feki kwani hakuna madini ya
chuma ya kutosha.

3: Hakikisha unakwenda katika duka sahihi
la vifaa vya ujenzi ili kuepuka usumbufu
wa kutorudishiwa pesa zako kama kita-
kuwa na tatizo.

4: Angalia risiti ya mauzo kama inaonyesha
haina garantii, tambua kitasa unachouz-
iwa si halisi.

- Huu'-ndlo
uimara wa/nyu

IMARA wa nyumba ni kuhimili
mambo mengi ikiwamo changa-
moto zinazojitokeza nyakati za
mvua, upepo mkali na uzito wowote

unaoipiga.

Peter Akoye, anajishughulisha na masu-
ala ya ujenzi wa nyumba na kuhusu hilo
anasema uimara na uzuri wa nyumba unat-
egemea vitu vingi.

Kwa nyumba za kawaida, anasema uima-
ra wake huanzia kwenye ujenzi wa msingi,
kuta, paa, nguzo, mihimili, milango, madi-

risha na

dari. Yote haya yanapaswa kuz-

ingatiwa wakati wa ujenzi wake.

“Nyumba imara na mwone-
kano mzuri ni alama kwa eneo
husika. Huongeza thamani
ya jengo, mandhari ya jengo
iliyowekwa katika uzuri. Pia hu-
leta hisia na utulivu, furaha na
uchangamfu kwenye familia na
mtaa,” anasema Akoye.

“Ni muhimu jengo liwe imara
na uzuri unaoendana na matumi-
zi yake, kama ni kwa gajili ya bi-
ashara, basi liwe lenye mvuto
unaovutia hata wateja, kama ni
kwa ajili ya kuishi familia, basi
ichangie kuleta amani na furaha
nyumbani,” anaongeza.

Anashauri kwamba ni vyema
nyumba ikafanyiwa usanifu mzuri
na bora kuanzia jengo lenywe,
mazingira ya ndani, mandhari
ya nje ili yabebe maana fulani na
kwamba ni muhimu kuwa makini
na maana hiyo unayomwambia
mtu kupitia nyumba yako.

“Rangi, mpangilio, mpishano,
kimo, ukubwa, umbile la nyumba
yako huathiri hisia za mtumiaji. Pia
niwakumbushe kwamba rangi nye-
upe kwenye nyumba huleta hisia za
usafi, utaratibu na amani.

“Kijani huleta hisia za utulivu,

uasili. Nyekundu huleta hisia za
kusisimua, shauku, uchangamfu.
Rangi ya waridi huleta hisia ya
furaha na ya bluu huleta hisia za
uasilia na utulivu pia. Kwa hiyo ni
muhimu kufanya chaguo sahihi
unapopanga au unapokamilisha
ujenzi wa nyumba ya ndoyo yako,”
anasisitiza.

Anashauri kwamba jambo la
msingi ni kujenga nyumba unay-
ohitaji, itakayokidhi mahitaji ya

+H

yumba

sasa na baadae, yenye usalama na
uimara, iliyo katika uzuri wake na
kuepuka kujenga usiyoihitaji.

Kufahamu aina ya nyumba in-
ayokufaa kujenga ni miongoni
mwa jambo linalosisitizwa na
mtaalam huyu kwa kuwa ndipo
mahali muhimu ambapo kila mtu
anapatia faraja na kupata muda wa
kupumzika baada ya shughuli ny-
ingi za kujitafutia kipato.

%Url na
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NIMEWAONA WATU
WANAPELEKA
BARUA NAHISI KWA
MTALAKA WAKO...

UKINISHAURI
VIZURI NAACHANA
NA SIASA

JUKWAANI

ILE PANDA SHUKA
MAJUKWAANI.
IPO SIKU JUKWAA
LITAKUPOROMOKEA
UWE KILEMA!

UNANIFANA-
NISHA MI'SIPENDI
VYA MSELELEKO!
e

KAKA
NTAZAME USONI
UNANIANDIKIA

LAKINI MIMI MKWEO

MJOMBA WA

MBONA SIKU
MLIPONTWANGA
‘MAHALY
HAMKUNITIZAMA
USONI?

TENA
MABEMBEA
YA WATOTO

UNABEMBEA!

BABY LEO
BATA WAPI?

‘BWAWANYI
WANAPO-
OGELEA

*KINYUNYIZO CHA LEO...

...DOMO LA MBEA HALIFUMBI...
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HABARI KIMATAIFA

Cuba yaondoa ushuru
wa chakula, dawa

Havana, CUBA

MATAKWA ya maelfu ya waandamanaji
ambao waliingia mitaani kupinga ukosefu wa
chakula na dawa Cuba, yametimizwa.

Serikali ilitangaza kwamba vizuizi juu ya
kiwango cha chakula na dawa ambazo wasa-
firi kutoka nchi tofauti wanaweza kuchukua
kwenda nchini humo, vinaondolewa kwa
muda.

Wale ambao watazidisha kikomo cha bidhaa
hizi pia hawatatozwa ushuru.

AKitoa tamko juu ya uamuzi huo kwenye
runinga ya serikali, Waziri Mkuu Manuel Mar-
rero Cruz alieleza kuwa utekelezaji utaanza
kesho na utaendelea hadi mwisho wa mwaka.

“Hili lilikuwa hitaji la wasafiri wengi na
ilikuwa ni lazima kuchukua uamuzi huu.”

Ukatishwaji wa mtandao uliowekwa na
serikali kuzima maandamano hayo pia ulisit-
ishwa, walakini, kizuizi cha ufikiaji kwenye
mitandao ya kijamii na matumizi ya programu
za mawasiliano unaendelea.

Maelfu ya watu waliingia barabarani jana,
kupinga ukosefu wa mahitaji ya kimsingi,
Kizuizi cha haki za msingi na uhuru na vita
vya serikali dhidi ya janga jipya la corona
(Covid-19).

Serikali ya Cuba ilidai kuwa maandamano
hayo valipangwa na mamluki waliofadhiliwa
na Marekani na kwamba watu hawa waliunga
mkono kizuizi cha uchumi.

Wakati nchi nyingi na Umoja wa Mataifa
(UN), zikihimiza serikali ya Cuba kuheshimu
uhuru wa kujieleza, Mexico na nchi zingine
zilisema njia bora ya kuwasaidia watu wa
Cuba ni Marekani kupunguza vikwazo.

Kwa mujibu wa vyanzo vya ndani, watu 200
walizuiliwa wakati wa maandamano.

TRT

Mpigapicha Reuters
auawa Afghanistan

Kandahar, AFGHANISTAN

MWANAHABARI na mpigapicha wa India
Danis Siddiki, ambaye anafanya kazi shirika
la habari la Uingereza la Reuters, ameuawa
katika mkoa wa Kandahar, Kusini mwa Af-
ghanistan.

Katika taarifa iliyotolewa na Shirika la Us-
aidizi wa Vyombo vya Habari la Afghanistan
(NAI), ilielezwa kwamba mpigapicha huyo,
alikwenda mkoa huo kufuatilia mapigano
kwenye lango la Spin Boldak, mpakani mwa
Pakistan wa Kandahar.

Katika taarifa hiyo ambayo iliripoti kwamba
Siddiki alivawa katika eneo karibu na mpaka,
ilibainika kuwa mpigapicha huyo alichungu-
Zwa na ni nani aliyemshambulia.

Mapigano yanaendelea kati ya vikosi vya
usalama na wanamgambo wa Taliban, ambao
waliteka njia ya Spin Boldak Borderak katika
mpaka wa Pakistan, Julai 14.

Kulingana na taarifa za Shirika la Habari la
Anadolu Agency (AA) zilizotoka kwa serikali
za mitaa, Taliban inadhibiti zaidi ya wilaya
160 kati ya 407, pamoja na vituo vyao.

TRT

Vifo vyafikia 212 ghasia Afrika Kusini

KwaZulu-Natal, AFRIKA KUSINI

IDADI ya waliokufa kutokana na gha-
sia zinazoendelea Afrika Kusini ime-
panda na kufikia watu 212 kutoka vifo 117
vilivyoripotiwa Alhamisi wiki hii.

Waziri wa Nchi katika Ofisi ya Rais,
Khumbudzo Ntshavheni, amewaam-
bia waandishi wa habari kuwa vifo vi-
pya vimetokea katika Jimbo la Kusini
Mashariki la KwaZulu-Natal ambalo
ndiyo kitovu cha machafuko yanay-
oshuhudiwa.

Hata hivyo kiongozi huyo alisema hali
ya utulivu imeanza kurejea na hadi sasa
zaidi ya watu 2,500 wamekamatwa kuto-
kana na vurugu za karibu wiki nzima zi-
lizohusisha uporaji wa mali na uchomaji
wa moto majengo ya biashara.

Rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramapho-
sa, alisema vurugu hizo ambazo zimeli-
tikisa taifa hilo zilipangwa na ameapa
kuwasaka wote waliohusika.

“Ni wazi kwamba matukio yote haya
ya vurugu na uporaji yalichochewa,
kulikuwa na watu waliopanga na ku-

yaratibu,” alisema Ramphosa wakati
alipolitembelea Jimbo la KwaZulu-Natal,
kitovu cha machafuko hayo mabaya zai-
di kuikumba Afrika Kusini tangu kuko-
meshwa kwa enzi ya ubaguzi wa rangi.

Ramaphosa alisema uporaji na
uchomaji moto uliotokea umeathiri pa-
kubwa imani ya wawekezaji na kuathiri
ukuaji uchumi wa Afrika Kusini.

Alisema serikali yake inafanya kila li-
wezekanalo kutuliza hali hiyo.

“Tumewabaini kwa sehemu kubwa
waliohusika na hatutaruhusu machafu-
ko na ghasia kuzuka tu nchini mwetu,”
Ramaphosa alikaririwa na vyombo vya
habari. Wanajeshi waendelea na juhudi
za kudhibiti vurugu.

Vurugu hizo zilizuka siku moja baada
ya rais wa zamani Jacob Zuma kuanza
kutumikia kifungo cha miezi 15 gerezani
alichohukumiwa kwa kosa la kupuuza
wito wa mahakama.

Zuma, anatokea Jimbo la KwaZulu-
Natal ana uungwaji mkono mkubwa
miongoni wa wanachama watiifu ndani
ya chama tawala ANC wanaomtaja kama

mtetezi wa watu maskini.

Katika matukio yaliyowashangaza
wengi, waporaji kuyavamia maduka,
majengo ya biashara na hata benki na
kuondoka na mali huku maofisa wa poli-
si wakishindwa kufanya chochote.

Zaidi ya wanajeshi 25,000 wameta-
wanywa kudhibiti ghasia hizo.

Rudzani Maphwanya alifanya ziara
jini Alexandra kutizama wanajeshi wa-
navyotimiza wajibu wao wa ulinzi ak-
isema hawataruhusu magenge ya vibaka
na wahalifu kuendeleza hujuma bila ku-
kabiliwa na mkono wa sheria.

Vurugu hizo zimesababisha hofu ya
kutokea upungufu mkubwa wa bidhaa
muhimu ikiwamo nishati ya mafuta,
chakula na dawa kutokana na kuparag-
anyika kwa mfumo wa usambazaji ma-
hitaji.

Kadhalika zimetishia kuongeza idadi
ya maambukizi ya virusi vya corona ka-
tika taifa hilo amablo tayari linashuhudia
idadi kubwa ya vifo katika wimbi la tatu
la Covid-19.

DW

Athari za
mafuriko
valiyoathiri
miundombinu
va barabara
maeneo
tofauti ya
Wilaya ya
Alhrweiler
nchini Uje-
rumani na
Ubelgiji,
kutokana na
mvua kubwa
iliyonyesha
hadi jana
takribani
watu 150
walifariki
dunia.
PICHA: AP

280, 000 waathirika mafurlko DRC

Kinshasa, DRC

RIPOTI iliyotolewa Alhamisi wiki hii,
mvua zilizonyesha Machi hadi Mei mwa-
ka huu, ziliua watu 16, zaidi ya nyumba
26,000 na shule 260 zimeharibiwa,
ikiwa ni pamoja na vituo vya afya katika
mkoa wa Tanganyika.

Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya Uratibu
wa Misaada ya Kibinadamu (OCHA),
imesema na kwamba waathiriwa wengi
wamepata hifadhi katika familia zi-
lizowapokea, wengine wanaishi katika
mazingira mabaya.

Faida Kalimurima anaishi katika
Wilaya ya Kalumbi kwenye kingo za

Mto Lukuga. Nyumba yake imejaa maji
kabisa.

Kiwango cha maji kimezidi mita tatu
kwa urefu. Yeye na familia yake walipata
hifadhi katika eneo la Trico, karibu kilo-
mita 5 kutoka katikati mwa Jiji la Kale-
mie, katika jengo ambalo halijamalizika,
bila maji au umeme.

“Nilikuwa nikiuza mitumba sokoni.
Siwezi kufika huko tena, ni mbali na
siwezi kumudu usafiri wa kila siku.
Tayari, nimepoteza mtaji wangu. Mume
wangu ni fundi, hana wateja tena. Mai-
sha yetu yamebadilika kweli kweli. “

Kwenye barabara inayoelekea uwanja
wa ndege, Hoteli ya Musalala, iliyojeng-

wa kwenye mwambao wa Ziwa Tang-
anyika, pia imeathiriwa na mafuriko.

Uharibifu ni mkubwa, alisema Ghis-
lain Musa, meneja wa hoteli hiyo.

“Tumepoteza mita 30 za pwani. Miti
iliyokuwa hapa imeanguka. Kulikuwa
pia na vibanda karibu na ziwa, vyote vil-
ianguka.”

Kukabiliana na hali hii, serikali ya
mkoa wa Tanganyika inapendekeza kwa
muda mrefu kuhamisha baadhi ya vi-
tongoji, kulingana na Natasha Mulange,
Waziri wa Masuala ya Kibinadamu wa
Mkoa huo.

RFI
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SAFU

Na Magabilo
Masambu

UNA namna tatu za

kuendeleza usawa

zaidi katika nchi yetu.

Kwanza ni kupunguza
tofauti za mapato baina ya watu
na pili ni jinsi huduma za jamii
zinavyomfikia kila mtu kiasi am-
bacho hugharamiwa kwa kodi
ya wote, zinawafaa watu wote
na si kikundi cha watu wach-
ache.

Namna ya tatu ni wananchi
kushirikishwa katika uamuzi
wa masuala yanayowahusu
(demokrasia).

Taifa lolote linalotoa huduma
kwa watu wake bila kuzingatia
haki sawa, ni taifa la kinyonyaji,
hivyo huwa ni vigumu kwa watu
wanaonyonyana kuwa wazal-
endo.

Nchi nyingi zenye migogoro dun-
iani, zinaonyesha migogoro hiyo in-
atokana na kutokuwapo kwa usawa
kati ya watawala na watawaliwa.

Ikiwa tofauti za ujira ni ndogo,
uzalendo miongoni mwao hujenge-
ka. Tofauti ikiwa kubwa zaidi wa-
naolipwa kidogo wakiamini wenzao
wanalipwa mishahara mikubwa,
lazima watatafuta namna ya kufidia
tofauti hiyo.

Vinginevyo kuna hatari ya watu
hao kutokufanya kazi kwa ufanisi
kwa sababu wataona wananyo-
nywa, hivyo haitakuwa rahisi kwao
kuwa na moyo wa kizalendo wa ku-
fanya kazi kwa bidii.

Mfano, katika nchi yetu ya Tanza-
nia na Afrika karibu yote, wataalamu
nikimaanisha maprofesa, madak-
tari, wahandisi, walimu na wengine
wengi, kila mmoja anatamani aache
kazi yake ili awe mwanasiasa na
ikiwezekana awe mbunge.

Walio wengi si kweli kwamba wa-
nataka kuwa wanasiasa kwa nia ya
kuwatumikia wananchi, bali wapate
mishahara mikubwa na minono wa-
nayolipwa wanasiasa.

Mafao ya Profesa anayefanya kazi
kwa muda wa miaka 30, maslahi
yake ni kidogo kulinganisha na yale
ya mbunge tena wa darasa la saba
kwa muda wa miaka mitano pekee!
Usomi hauna maana wala thamani.

Vivyo hivyo mshahara wa dak-

TOFAUTI KUBWA YA UJIRA
HUONDOA UZALENDO

tari wa hospitali ni mdogo kuliko
wa mbunge lakini mbunge huyo
akiumwa anakwenda kutibiwa kwa
daktari huyo anaelipwa kidogo.

Wataalamu hao wanapoacha shu-
ghuli zao za kitaaluma na kuingia
kwenye siasa, wanaweza kuonekana
kuwa si wazalendo lakini hii ni ku-
tokana na mishahara ya wanasiasa
kutofautiana kwa kiasi kikubwa na
mishahara ya wataalamu.

Kila mmoja anatamani apate
mshahara mkubwa ndiyo maana
hata siasa zetu zimekuwa vita.

Tofauti ya mishahara ingekuwa
ndogo, wasomi wetu wasingeona
umuhimu wa kuacha kazi zao na ku-
hangaika na siasa. Kuna hatari kub-
wa sana kwa taifa kama maprofesa
na madaktari hawatafanya utafiti
tena wa kulisaidia taifa. Daktari wa
tiba naye vilevile hatafanya kazi
yake tena ya kutibu watu, mwalimu
hatafundisha tena.

Taifa litakwenda wapi ikiwa watu
hao wote hawatafanya kazi walizozi-
somea?

Askari wetu pia pamoja na ku-
fanya kazi zao kwa weledi, wakiuli-
zwa mmoja mmoja kama wanataka
kuendelea kuwa askari au wabunge,
inawezekana kila mmoja atahitaji
kuwa mbunge. Uzalendo hauna
maana pawe na kundi moja lin-
alolinyonya lingine.

Uzalendo unajengwa katika mis-

ingi ya usawa maana kama watu wa-
nalipwa kutokana na fedha inayoto-
kana na rasilimali za nchi ambazo ni
zetu sote, hakuna aliyepewa mamla-
ka ya kumiliki utajiri huo peke yake.

Kutokana na kutokuwapo kwa us-
awa katika ujira mambo yafuatayo
hutokea. Wanaolipwa ujira mdogo
hutafuta njia mbadala za kuziba au
kufidia wanachokikosa.

Kama ni daktari, atahakikisha
anaiba dawa za hospitali na kuziuza
maana anaamini mbunge analipwa
zaidi kuliko yeye.

Kama ni bwana shamba, atauza
pembejeo za wakulima akiamini
daktari analipwa zaidi na kama ni
polisi atachukua rushwa kwa mhali-
fu akiamini bwana shamba au dak-
tari analipwa zaidi.

Mwalimu badala ya kufundisha,
atauza maandazi na bagia ili ajionge-
zee Kipato.

Katika uongozi wa Mwalimu
Julius Nyerere, yaliwahi kutokea
malalamiko ya vijana kuhusu
mishahara ya mawaziri. Baada ya
malalamiko hayo, Mwalimu alisema:
“Vijana waliponiambia mishahara
ya mawaziri ikatwe, nilikubali ka-
bisa nitaanza na wa kwangu nikam-
wambia Waziri wa Fedha, mshahara
wangu tangu jana tarehe 22 upun-
guzwe kwa Sh. 1,000 (Nyerere, J.K
1966; Tanzania Itajengwa na Wenye
Moyo)

Kuhusu mishahara ya viongozi wa
juu, mwalimu alisema: “Lakini kul-
inganisha mishahara ya mawaziri
wetu na mishahara ya mawaziri wa
nchi nyingine ambayo yaweza ikawa
tajiri zaidi kuliko Tanganyika, si njia
sahihi ya kulinganisha.

Njia inayofaa kutumiwa, ambayo
wana TANU na wananchi wote ha-
tuna budi tuitumie ni kulinganisha
mshahara huwo na pato la ndugu
zetu” (Nyerere, J.K, 1962, TANU
na Raia). Juzi juzi mbunge mmoja
anasema mishahara yao midogo
kulinganisha na wabunge wa nchi
nyingine!

Kuna haja ya viongozi wetu ku-
fikiria kupunguza mishahara yao ili
iendane na uchumi wa nchi badala
ya kujipangia mishahara minono
huku watu wetu wakibaki katika lin-
di la umaskini. Mnaongeza kodi za
simu lakini kupunguza mishahara
yenu hamtaki.

Imeandikwa: “Msijiwekee hazina
duniani, nondo na kutu viharibipo
na wezi huvunja na kuiba, bali ji-
wekeeni hazina mbinguni kusiko-
haribika kitu kwa nondo wala kutu
wala wevi hawavunji wala hawaibi
kwakuwa hazina yako ilipo, ndipo
utakapokuwapo na moyo wako.”

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Y BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Vita ya wanamugziki Msondo na Sikinde

Na Adam
Fungamwango

Abel Bar-
thazal, mpiga
solo maarufu
nchini wakati
huo, alijien-
gua na bendi
ya Msondo
mwaka 1977
na kwenda
kuunda
bendi ya Dar
International,
akimchukua
pia Marijani
Rajab kutoka
Safari Trip-
pers, ingawa
baadaye wa-
likorofishana.

WISHONI mwa miaka ya
1970, wakati muziki wa dan-
si ukiwa kwenye chati ya
juu, kulianza kuzuka wimbi
la wanamuziki kuhama bendi moja na
kwenda nyingine.

Hii haikushangaza sana kwa sababu
wanamuziki nao ni binadamu na wa-
natafuta maisha kama watu wengine.
Lakini ilikuwa ikiwaumiza wapenzi
na mashabiki wa bendi ambazo wa-
namuziki wanahama kiasi cha kukosa
raha na amani.

Kwa upande wa wale ambao wame-
pata wanamuziki wapya inakuwa
kicheko na furaha. Hata hivyo, kwa
jinsi ilivyokuwa kwamba hakukuwa na
huzuni ya kudumu pamoja na furaha
ya kudumu kwa mashabiki na wapenzi
wa bendi hizo. Bendi zilizohusika sana
kuchukuliana wanamuziki kwa mbinu
zozote zile wakati huo ni Juwata Jazz
Band (baadaye ikawa OTTU Jazz na
sasa Msondo Ngoma Music Band), DDC
Mlimani Park Orchestra, Orchestra Sa-
fari Sound, hasa ulipoingia mtindo wa
Ndekule na Bima Lee wakati wa mtindo
wa Magnet Tingisha.

Pamoja na hayo huwezi kuzungum-
zia bendi hizo kunyang’ana wanamuziki
kama hujaitaja bendi ya Dar Interna-
tional. Hii ndiyo chimbuko la yote haya.

Abel Barthazal, mpiga solo maarufu
nchini wakati huo, alijiengua na bendi
ya Msondo mwaka 1977 na kwenda ku-

unda bendi ya Dar International, akim-
chukua pia Marijani Rajab kutoka Safari
Trippers, ingawa baadaye walikorofis-
hana.

Mwaka 1978, Abel huyo huyo, baada
ya kuhitilafiana na mmiliki wa bendi,
aliondoka karibu na bendi nzima na
kwenda kuunda bendi nyingine mpya,
iitwayo Mlimani Park Orchestra.

Tatizo ndipo lilianzisha hapa. Katika
kuiboresha bendi, Mlimani Park ilik-
wenda Msondo na kumchukua Mubhi-
dini Gurumo ambaye alipofika aliipa
jina la mtindo kuwa ni ‘Sikinde Ngoma
na Ukae.” Kwa mashabiki wa Msondo li-
likuwa pigo kubwa. Wakati wanaugulia
maumivy, Sikinde ilirudi tena Msondo
na kuwakomba mwimbaji tegemeo,
na Hassan Bitchuka, mpiga saxophone
Juma Town na mpiga besi Suleiman
Mwanyiro.

Hili sasa likawa ndilo pigo la mwaka
kwa mashabiki wa Msondo. Lakawa-
gawa mashabiki wengi. Baadhi wali-
hamia Sikinde kuwafuata Bitchuka na
Gurumo. Wengine walibaki Msondo
wakiwa na majonzi. Na hii ndiyo inata-
jwa kuwa ni sababu kubwa ya bendi hizi
kuwa mahasimu hadi leo hii.

Sikinde iliendelea na tabia ya kwenda
Msondo na kuchukua mwanamuziki
yoyote ambaye iliona inamfaa. Ndiyo
maana iliwachukua pia, Shaaban Dede
na Fresh Jumbe kwa nyakati tofauti
wakati Msondo ikiwa imejiweka sawa.

Kila Msondo ikikaa sawa, yenyewe in-
apeleka pigo.

Msondo walianza kupumua mwa-
ka 1985, Ndala Kasheba alipoondoka
0SS, na ilibidi isukwe tena, ndipo Gu-
rumo, Bitchuka na wanamuziki kad-
haa walipochukuliwa Sikinde kwenda
kuimarisha bendi hiyo iliyokuwa na
mtindo mpya wa Ndekule. Mashabiki
wa wapenzi wa Sikinde nao wakaanza
kuonja chungu ya kuchukuliwa wana-
muziki. Kama vile haitoshi, mwaka 1982
Bima Lee iliwachukua Dede, Joseph
Mulenga, Abdallah Gama, Abel Bar-
thazal ambaye hakudumu sana kwani
alikwenda OSS na Suleiman Mwanyiro.
Hapo Sikinde ilipitia kwenye Kkipindi
kigumu, huku Msondo ikipeta.

Mwaka 1987 Bitchuka alimaliza mka-
taba wake OSS na kurejea Sikinde na
hali hiyo ilisababisha Bushoke kufuku-
zwa na hatimaye kwenda OSS maarufu
kama Ndekule. Kujiunga kwa Bushoke
kulionekana kuziba pengo la Bitchuka
ndiyo maana Gurumo, aliyekuwa kion-
gozi wa OSS wakati huo, alikaririwa ak-
isema “limengoka jino, limeota jino.”

Hatua ya Bitchuka kurejea Sikinde
ilizusha pia uhasama mzito kati ya OSS
na bendi hiyo kwani aliyekuwa katibu
wa Bendi ya OSS, Barthazal, alikwenda
kwenye onyesho la Sikinde DDC Ka-
riakoo na watu wakashangilia kuwa
amerejea kumbe wasijue anaibua kilio
kwa kuwasomba wanamuziki saba wak-

iwamo Fresh Jumbe, Max Bushoke, Chi-
pembere Said, Shaaban Lendi, Cosmas
Chidumule na Hamisi Juma ‘Maalim
Kinyasi’, hivyo kuweka chumvi juu ya
kidonda.

Mwaka huo huo, Bima Lee wakiwa
ziarani Mbeya, walimfukuza Dede kisha
kujiunga na Juwata ambako hakukaa
muda mrefu nako akatimuliwa. Kutim-
uliwa kwake kulimfanya alalamike
kuwa kuna NUTA ndani ya JUWATA.

Barthazal aliendeleza wimbi la
kubomoa na kusuka bendi baada ya
cha 0SS na kwenda kuimarisha Ma-
gereza Jazz ambayo iliwika na mtindo
wa Mkote Ngoma. Pia alimchukua Nana
Njige, aliyekuwa m wanamuziki wa kike
mwenye sauti mwororo.

Kishindo kingine cha kuhama kwa
wanamuziki kilikuwa mwaka 2001
Bitchuka na Mwanyiro walipojiengua
Msondo na kujiunga na Sikinde. Hata
hivyo walibezwa na Msondo na kuitwa
mizigo. Wanamuziki hawa baadaye wa-
likuwa wanazunguka kwenye bendi hizi
hizi. Mfano Gurumo na Dede walirejea
na mauti kuwafika wakiwa Msondo.

Lakini hili la kuchukuliana wana-
muziki litabaki kuwa historia itakay-
oandikwa na kukumbukwa vizazi kwa
vizazi, kwani ilikuwa ikileta upinzani,
ubishi, burudani wakati mwingine
ushindani mkali kwenye muziki wa
dansi nchini.
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

AKUJIBU kitu. Aliendelea
kutweta. Mwishoni alian-
gua kilio. Hakikuwa cha
sauti. Machozi yalionekana
kumtiririka. Tlionekana ni hasira ili-
yochanganyikana na aibu.

Donald alimvuta msichana huyo
akiwa bado ameshika. “Nifuate
huku.” Alimwambia. “Na wewe pia
njoo.” Alimwita mwenzake.

Umati aliokuwa hapo ulikuwa
hauelewi nini kimetokea. Burudani
yao ya ndondi imekatishwa ghafla
na mtu ambaye hawamuelewi vema.
Wengine walidhani kuwa labda ni
askari.

Alifungua mlango wa gari na ku-
ingiza mkono, kwenye droo, akatoa
kibunda cha pesa na kuhesabu.

“Si umesema laki mbili?”

“Ndiyo.”

Alichofanya ni kumkabidhi msi-
chana aliyemshika ili ampe mwen-
zake aliyekuwa anapigana naye.

“Haya nimekupa hizi, mlipe mwen-
zako. Ni shilingi laki mbili.”

Msichana alimpa mwenzake huku
akiwa hatazami usoni. Bado Donald
alimweka chini ya himaya yake ili

asipigwe.
Mwenzake alizipokea.
“Nadhani tayari ameshakulipa,

sasa ugomvi uishe. Sitarajii kama
mtapigana tena.”

Donald alibaki amesimama nje ya
gari lake pamoja na msichana aliye-
baki.

“Pole sana.” Alimwambia huku aki-
wa amemkamata mkono.

Alihesabu noti zingine kiasi cha
shilingi laki moja.

“Bibie chukua hizi. Umeumia ki-
dogo. Unaona damu zinatoka puani.
Nenda kajitibie. Kama hazikutosha
basi chukua namba zangu, nipigie
kesho nitakuja kulipa.”

Huyu ndiye Tausi. Ndiyo chanzo
cha kumfahamu. Na ndipo penzi
lilipoanza kuchipuka.

Ndiye aliyesababisha  Donald
kuanza kumkwepa Doroth ambaye
alikuwa ameletewa na wazazi wake
kiasi cha miezi miwili tu iliyopita ili
amuoe. Penzi likageuka.

Leo hii amelala. Amelala usingizi
wa milele. Donald alikumbuka jinsi
alivyopendwa mno na Tausi. Uli-
kuwa ni upendo halisi. Upendo wa
mwanamke kumpenda mwanaume

KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika wakati
watu wanapangiana? Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na utumwa?
Yeyote anayetaka kulifanya penzi liwe na matabaka, rangi, kabila, anaweza kusababisha
maafa makubwa. Donald kijana msomi aliyetoka nchini Marekani, anarejea nchini Tanzania.

@MSAMBA
0656122770
-

“Bibie chukua
hizi. Umeumia
kidogo.
Unaona damu
zinatoka
puani. Nenda
kajitibie.
Kama hazi-
kutosha basi
chukua namba
zangu, nipigie
kesho ni-
takuja kulipa.”
Huyu ndiye
Tausi. Ndiyo
chanzo cha
kumfahamu.
Na ndipo pen-
zi lilipoanza
kuchipuka.

kama mpenzi wake na si rafiki yake.
Hakutarajia tena kama anaweza
kumpata mwanamke kama Tausi.
Alijikuta akiangua kilio cha uchungu
kwa sauti. Sadiki ambaye pamoja
na kuonekana mwenye huzuni, ali-
chukua jukumu la kubembeleza.

“Wapi hapo polisi?” Sauti iliita toka
upande wa pili ya simu ya mezani.

“Ndiyo, nazungumza na nani?”

“Haina haja na kujua mimi ni
nani?”

“Sasa kwa nini imepiga kama huta-
ki tujue wewe ni nani.”

“Lengo si hilo afande. Lengo ni
kukufamisha tu kuwa kuna mzigo
wako pale Sinza Afrikana.”

“Mzigo gani?”

“Utaujua huko huko, kwaheri ya
kuonana.” Simu ilikatwa.

Inspekta Andrew aliutazama mko-
no wa simu kwa hasira kana kwamba
ndiyo alikuwa anazungumza nao.

Mara nyingi hupata simu za wa-
huni kama hao ambao wanaona raha
kuwapigia simu askari polisi na ku-
waambia maneno ambayo wakati
mwingine ni ya dhihaka na si ya

kweli.

Namba za bure ambazo askari poli-
si wamezitoa kwa wateja wao mara
nyingi hazitumiwi vizuri, badala yake
kumekuwa na baadhi ya watu wana-
zichezea kwa kuleta mizaha na hata
kuwatukana polisi.

Sauti hii iliyoisikia punde hai-
kuwa hivyo. Ilikuwa nzito na tulivu.
Ilionekana kama mtu anayeongea
kwa mamlaka fulani. Mtu aliyeon-
gea alionekana kama ana uhakika na
anachokiongea. Hakuongea maneno
mengi.

Akaanza kupatwa na wasiwasi.
Awali aliipuuzia simu hiyo ilipokuwa
inapigwa. Hata ilipokatika ilipigwa
tena.

Sauti ya mlio ilimkera na kuamua
kuisikiliza ili mradi tu mpigaji asipige
tena.

Ilikuwa zamu yake sasa. Alinyany-
ua mkono na kubonyeza namba kad-
haa.

“Hapo, sajenti Peter nakuomba
ofisini mara moja.” Alipomaliza
alikata simu.

Dakika moja baadaye aliingia
afande ambaye alikuwa amevaa sare.
Akapiga saluti.

“Nenda kwenye kituo cha polisi

Akakabidhiwa kuendesha kampuni za baba yake. Lakini anatakiwa aoe. Hapo ndipo tatizo
linapoanza. Usikose hata nakala moja ya riwaya hii tamu na ya kusisimua.

SUMU ya mapenzi-1

kilicho karibu na Sinza Afrikana.
Halafu baada ya hapo nendeni
maeneo ya Sinza Afrikana mkaf-
anye doria, huenda kuna kitu am-
bacho si cha kawaida.”

“Sawa afande.” Aliitikia afande
Peter.

Alitaka kumuuliza bosi wake
“Kwani umesikia kuna nini?” Lakini
taratibu za Kkipolisi haziruhusu.
Unachotakiwa ni kutimiza amri ya
mkuu wako tu.

“Kuna mtu amenipigia simu, in-
aonekana kuna tatizo.” Alimaliza
Inspekta Andrew na kuchukua
gazeti, akaanza kusoma.

Baada ya masaa mwili simu iliita
tena, akainyanyua mkono. “Afande
nipo kwenye eneo la tukio. Niko
wa wenzangu wa kituo kidogo cha
polisi cha jirani hapa. Ni kwamba
maeneo ya Afrikana tumeukuta
mtu amefariki. Ni mwili wa mwa-
namke ambaye ana miaka kuanzia
23 hadi 26 hivi afande. Ulione-
kana alfariji kwenye mtaro. Kwa
mujibu wa watu hapa wanadhani
kwamba huenda ni mmoja wa wa-
nawake makahaba na inawezekana
amegongwa na gari, au ameuawa,
hilo nadhani litajulikana baadaye
uchunguzi utakapofanyika afande.”

Ilikuwa ni taarifa fupi ya awali
kutoka kwa afande Peter, lakini in-
ayojitosheleza kwa wakati huo.

Inspekta Andrew mpaka wakati
huo hakushangazwa na taarifa
ya kuokotwa kwa maiti ya mwan-
amke. Alishaambiwa kuwa kuna
zawadi yake na mtu huyo ‘muuaji
mjivuni’.

Yeye ameshatambua kuwa hayo
ni mauaji. Ni kwa sababu am-
etaarifiwa na mtu aliyeonekana
amefurahia kifo hicho. Kitu amba-
cho ameshangazwa kidogo ni jinsi
msichana huyo alipotupwa kwenye
mtaro na lengo lionekane kama
amegongwa na gari.

Kama isingekuwa sauti ya yule
jamaa, inawezekana kila mmoja
angejua huenda mwanamke huyo
amegongwa na gari.

Ambacho kwa sasa anachosubiri
ni taarifa tu ya madaktari ili kazi
ianze na kufuatilia ni nani wame-
husika kwenye mauaji hayo na pia
kumfuatilia mtu ayepiga simu kui-
taarifu polisi juu ya mauaji hayo na
anahusika vipi.

INAENDELEA JUMAPILI
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nii huyo na kuongeza.

Nimekaa miaka mitatu WCB tumekuwa kama
familia moja. Kama ni kusakamwa au kusemwa
ni bora nisemwe na WCB siyo na mtu mwingine
yoyote. Unakuwa unapokuwa na menejimenti
iliyokukuza tangu chini ni rahisi kukuendeleza
kwa sababu wanajua uchungu wa ghamara wali-
otumia kukutoa chini,” alisema.

Anasema kitendo cha kuwepo WCB yenye
wasanii wengi wenye vipaji, inafanya hata yeye
mwenyewe kutoa ngoma bora kwa sababu kabla
haijatoka hewani inasikilizwa nao na kuondole-

wa mapungufu.

ZUCHU
AING' ANG ANIA
Wea

Msanii maarufu nchini Zuchu, amefunguka
kuwa hawezi kuondoka WCB hadi hapo ataka-
poachana na mambo ya muziki.

Zuchu amebainisha hayo, baada ya kupata ma-
fanikio makubwa kwenye muziki wa bongo fleva
kiasi cha baadhi ya mashabiki kuona kamani =~
wakati wake na yeye kuondoka kama walivyo-
fanya wasanii wengine, akiwamo Harmonize.

“Labda niseme hivi, nikitoka kwenye lebo ya
WCB basi nimeacha muziki. Nimestaafu kabisa
masuala hayo. Labda kwa wengine lakini siyo
mimi Zuchu. Labda ni wakati nimeamua kufanya
maisha mengine mbali na muziki,” alisema msa-

MSANII ambaye kwa sasa
amegeuka kuwa tishio kwa wasanii
wa kike nchini, Angella ameachia
ngoma mpya aliyoiita ‘Sina Bahati’,
ikiwa chini ya lebo ya Konde Gang.

Ngoma hiyo imetupiwa jana
kwenye mitandao ya Kijamii saa
4:00 asubuhi na tayari imeshaanza
kuwa gumzo kwa mashabiki wengi
wa muziki.

Ni wimbo wa mapenzi ambao
mwenyewe analalamika kuachwa
na mpenzi wake. Kwa kiasi Ki-
kubwa ni wimbo wa malalamiko

"MPOTO PEKUPEKU
AKILI INACHAJI

MSANII wa uimbaji
kwa staili ya mashairi,
Mrisho Mpoto ametoa
siri ya kupenda kutem-
bea bila viatu kuwa aki-
fanya hivyo akili yake
inachaji sana, hivyo
kubuni vitu vingi vya
maendeleo.

Mpoto, ambaye ni
mmoja wa wasanii
wachache nchini wa-
naoendelea kuheshimu

Utamaduni wa Mwafrika,

amesema pamoja na

kwamba ni ‘brand’ yake

kufanya hivyo, lakini

anapotembea pekupeku
w.akili inachaji.

na Maumivu ya mapenzi ambayo
bado hadi leo hii hayajapata daktari
kwenye hii dunia.

“Kwanza hii ni ‘brand’
yangu. Inanitambulisha
kama mimi ni Mjomba.
Pili ni kutengeneza ma-
husiano kati yangu mimi
na ardhi. Hata wataalam
na watafiti mbalim-
bali wanaeleza kwamba
kutembea bila viatu ni
afya,” alisema Mpoto na
kuongeza.

“Ninapokuwa sina
viatu akili yangu inachaji
sana, na imekuwa hivi
kwa sababu nimefanya
hivi kwa muda mrefu,
sasa imekuwa kama se-
hemu yangu ya maisha
yangu.” Alisema.
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NUNO AJIPANGA

KUMBAKIZA HARRY

KANE SPURS

LONDON, England

NUNO Espirito Santo amesisitiza
Harry Kane yupo kwenye mipango
vake wakati akitaka kuirudisha
Tottenham Hotspur kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Nuno aliteuliwa kuwa kocha wa
Spurs, Juni akichukuwa nafasi ya
Ryan Mason, ambaye aliinoa timu
hiyo kwa muda tangu kufukuzwa
kwa Jose Mourinho, Aprili mwaka
huu.

Paulo Fonseca na Gennaro Gattu-
so yalikuwa ni majina yanayotajwa
kuchukua mikoba hiyo pale Totten-
ham, kabla ya kuteuliwa kwa Nuno,
huku kocha huyo wa zamani wa
Wolves awali alikuwa anahusishwa
na mpango wa kujiunga na Crystal
Palace na baadaye Everton.

Moja va kazi ya kwanza ya Nuno
itakuwa ni kumshawishi nyota Kane,
ambaye ametoka kuiongoza England
kwenye fainali ya Euro 2020 wali-
yofungwa na Italia kwenye changa-
moto ya mikwaju ya penalti.

Kane aliweka wazi Mei mwaka
huu kwamba, anataka kuondoka
hapo Tottenham ili kutafuta changa-
moto mpya, huku ripoti zikidai
anawindwa na Manchester City, am-
bao waliripotiwa kufanya mazun-
gumzo na Spurs kutaka kumnunua
kwa pauni milioni 100.

Hata hivyo, Nuno anataka kum-
bakiza Kane kwenye kikosi cha
Spurs.

“Yeye ni mchezaji wetu. Hakuna
cha zaidi. Hakuna haja ya kuzun-
gumza Kitu kingine chochote,”
alisema katika mkutano wake wa
kwanza na waandishi wa habari
kama kocha wa Tottenham.

ROME, Italia

MABINGWA wa Euro 2020,
Italia ambao hawajafungwa kwa
muda mrefu watakuwa bora zai- 4
di kwenye michuano ya Kombe
la Dunia 2022, kwa mujibu wa
fowadi wa zamani wa kikosi hi-
cho, Gianfranco Zola. ﬁ
Azzurri hao wamekuwa na
kiwango cha kuvutia chini ya
kocha, Roberto Mancini tangu
, waliposhindwa kufuvu kwenye
michuano ya Kombe la Dunia
nchini Russia mwaka 2018.
w Vijana hao wa Mancini wal-
ishinda Euro 2020 dhidi ya
England kwa changamoto ya
mikwaju ya penalti na sasa
wamefikisha mechi 34 bila ku-
, fungwa, zikiwa ni nyingi zaidi
" katika historia ya timu hiyo.
Hata hivyo, Zola ambaye ali-
cheza mechi 35 na kufunga ma-
' ' bao 10 kwa kikosi hicho kati ya
= > ., mwaka 1991 na 1997 - ana ma-
3 jaliwa ang’avu zaidi kwa soka la
", Italia.

AN

BARCELONA, WAKALA
WAJADILIHATIMA YA
DEMBELE

BARCELONA, Hispania

BARCELONA inatarajiwa kuwa na mazungumzo na
wakala wa Ousmane Dembele wiki ijayo kujadili hatima
ya mchezaji huyo hapo kwenye dimba la Camp Nou.

Mwisho wa mwezi uliopita iliripotiwa kuwa Dembele
mwenye umri wa miaka 24 hana nia ya kubaki Barce-
lona zaidi ya mwisho wa mkataba wake wa sasa utaka-
pofikia ukingoni Juni 2022.

Gazeti la kila siku la Mundo Deportivo linalochap-
lunya ambayo iko katikati ya matatizo ya kifedha yana-
towataka kupunguza bili ya mishahara ikiwa imezidisha
asilimia 40 ya sheria ya LaLiga, ina nia ya dhati kujadili
vipengele vipya vya mkataba na winga huyo Mfaransa.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo majadiliano na wakala wa
mchezaji huyo yamepangwa kuamua hatima yake iko
wapi.

Lakini Barcelona inataka Dembela kusaini mkataba
mpya na inaamini bado anaweza kutimiza wajibu wake
uliowezesha klabu hiyo kumsajili kwa pauni milioni 124 \
mwaka 2017.

LA L i

Licha ya kumjumuisha Leon‘ﬁ
ardo Bonucci mwenye umri wa
miaka 34 (akiwa mchezaji mwe-
nye umri mkubwa zaidi kiu-
funga kwenye fainali za Euro)
na nahodha, Giorgio Chiellini
mwenye umri wa miaka 36
(mchezaji mwenye umri mkub-
wa zaidi kucheza fainali hizo
katika historia), Italia ilitajwa
kuwa nafasi ya 12 kwa kikosi
chenye umri mkubwa kwenye
mashindano.

“Kuingia kwenye viatu vya
Mancini na kumpa mbinu za
nini cha kufanya, kwa sasa ni
hatari,” alisema gwiji huyo wa
Chelsea, Zola akiiambia Stats
Perform. e
“Kwa namna ilivyo, kikosi
kitakuwa cha ushindani zaidi
kwenye Kombe la Dunia.
“Watakua na kujiamini zaidi.
Wataimarika zaidi kwa sababu
kuna wachezaji wengi vijana.
Kwangu mimi watakuwa bora
zaidi ya hapa.”

*kk
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

ARSENAL YAKUBALI KULIPA

PAUNI MIL. 50 KWA WHITE

® ® ® Ni mlinzi wa kati wa Brighton,
aliyemshawishi Southgate kumwita kwenye...

LONDON, England

RSENAL imefikia
Aglakubaliano na
umsajili ~ mlinzi

wa kati wa Brighton, Ben
White kwa ada inayoamini-
ka kuwa pauni milioni 50.

Sky Sports News iliripoti
kuwa ofa ya Arsenal ya
pauni milioni 40 ilikataliwa
Juni na hata ile iliyoonge-
zwa na kufikia pauni mil-
ioni 47 pia ikatoswa.

Lakini wakati majadil-
iano yakiendelea Julai hii,
klabu hizo mbili zimefikia
makubaliano.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 23 anata-

rajiwa kufanyiwa vipimo
vya afya yake Julai 26 mwa-
ka huu mara atakaporejea
kutoka mapumziko.

Baada ya kuondoka
Southampton mwaka 2014,
White alihamia Brighton
na akapelekwa kwa mkopo
Newport County, Peterbor-
ough United na baadaye
Leeds United.

Baada ya kuingia kikosi
cha kwanza pale katika
dimba la Amex msimu
uliopita na kuonyesha ki-
wango cha kuvutia kwenye
Ligi Kuu, alichaguliwa na
kocha, Gareth Southgate
katika kikosi cha England
kwenye Euro 2020.

Pia aliisaidia Brighton
kuepuka kushuka daraja
na ilimaliza nafasi ya 16
kwenye msimamo huku
ikiwa na safu imara zaidi
ya ulinzi kwa kuruhusu
mabao 46 katika timu za
chini ya nusu ya msimamo.

Washikabunduki wa-
naangalia namna ya kui-
marisha safu yao ya ulinzi
baada ya kumaliza nafasi
ya sita kwenye msimamo
wa Ligi Kuu na kukosa na-
fasi ya kucheza michuano
ya Ulaya kwa mara ya
kwanza tangu msimu wa
1994-95.

Arsenal itaanza msimu
mpya wa Ligi Kuu wa

2021/22 ugenini dhidi ya
wakuja Brentford Jumamo-
si ya Agosti 14.

Kikosi hicho cha ko-
cha, Mikel Arteta, halafu
kitacheza kwenye dabi ya
London dhidi ya Chelsea
katika uwanja wa Emirates,
Agosti 21, kabla ya kuwavaa
mabingwa wa ligi hiyo,
Manchester City, Agosti
28.

Arsenal pia itacheza dabi
ya London kaskazini dhidi
ya Tottenham Septemba
25 nyumbani, huku mechi
ya marudiano itapigwa
Januari 15, 2022 pale katika
uwanja wa Tottenham Hot-
spur.

KANE, GREALISH WAWINDWA
MSHAMBULIAJI wa Tottenham, Harry Kane
mwenye umri wa miaka 27, na mshambuliaji
wa Aston Villa, Jack Grealish mwenye miaka
25, wamesalia kuwa wachezaji wanaolengwa
zaidi na Manchester City msimu huu. (Athletic)

GREALISH NA MKATABA MPYA

NYOTA na nahodha wa Aston Villa, Villa Gre-
alish anatarajiwa kusaini mkataba mpya na
klabu hiyo. (Birmingham Mail)

Hxk

BALE KUMALIZIA SOKA MADRID

REAL Madrid wamelazimika kuendelea na
mshambuliaji wa Wales, Gareth Bale mwenye
umri wa miaka 32 kwa msimu mwingine, kwa
sababu hawajapokea ofa yoyote kama kuna
timu inamhitaji, baada ya kumaliza muda wa
kucheza kwa mkopo kule Tottenham. (Mundo
Deportivo)

ZAHA KUSHAWISHIWA

KLABU ya Crystal Palace wanatumaini juhu-
di zilizofanyika katika kuimarisha kikosi hicho
chini ya kocha mpya, Patrick Vieira zitatosha
kumshawishi mshambuliaji wa Ivory Coast,
Wilfried Zaha mwenye umri wa miaka 28,
kubakia katika klabu hiyo. (Standard)

INTER YAMTAKA BELLERIN

INTER Milan imeaanza juhudi za kutaka
kumsajili mlinzi, Hector Bellerin mwenye umri
wa miaka 26 kutoka Arsenal. (Sun)

RONALDO KUBAKI JUVE

MSHAMBULIAJI wa Ureno, Cristiano Ronaldo
mwenye umri wa miaka 36, ambaye amekuwa
akihusishwa na taarifa za kurejea Manches-
ter United na kuhamia Paris St-Germain, yuko
tayari kuendelea kubakia Juventus kwa msimu
ujao, huku kukiwa na mazungumzo ya uweze-
kano wa kusaini mkataba wa mwaka mmoja
yanayoweza kujumuisha kukatwa kwa malipo
yake. (Gazzetta dello Sport)

NUNO KUSAJILI WAWILI

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Nuno
Espirito Santo anawania kuwasajili wachezaji
Willy Boly mwenye umri wa miaka 30 na
mshambuliaji wa Ureno, Daniel Podence
mwenye umri wa miaka 25. (talkSport)

ODEGAARD ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL bado wanamtaka kiungo wa Kkati
wa Norway, Martin Odegaard mwenye umri wa
miaka 22, baada ya mkataba wake kumalizika
msimu uliopita na kocha wa washikabunduki
hao, Mikel Arteta yuko tayari kumchukua kama
Real Madrid watamuachia. (Athletic - sub-
scription required)

BURNLEY KUMSAJILI HENNESSEY

KLABU ya Burnley imeipiku Chelsea katika
mbio za kumsajili, mlinda lango, raia wa Wales
mwenye umri wa miaka 35, Wayne Hennessey
baada ya kuondoka Crystal Palace. (Football
Insider)

WILSON KUUZWA

HARRY Wilson ni miongoni mwa wachezaji
10 ambao Liverpool inataka kuwauza na
itakubali malipo ya pauni milioni 10 kwa ajili
ya mshambuliaji huyo wa Wales mwenye umri
wa miaka 24, ambaye amekuwa akihusishwa
na klabu za Brentford, West Brom na Benfica.
(Mirror)
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AZAM FCKUSAJILI

Na Saada Akida

OCHA Msaidizi wa
Azam FC, Vivier Bahati,
mesema hawatafanya

mabadiliko makubwa ndani ya
kikosi chao, kwani watasajili
wachezaji wachache wa ki-
mataifa kwa gajili ya kuimarisha
kikosi kuelekea msimu ujao
wa Ligi Kuu Tanzania Bara na
Kombe la Shirikisho la Afrika,

(CAF).

Akizungumza na gazeti hili
jijini jana, Vivier alisema baada
ya uhakika wa kupata nafasi ya
ushiriki Kombe la Shirikisho
wanalazimika kujipanga katika
usajili wa wachezaji wapya.

Alisema wanalazimika
kufanya usajili wa wachezaji
wapya kwa lengo la kuimarisha
kikosi cha timu yao kwa lengo la
kufanya vizuri katika michuano

hiyo na Tanzania isipoteze
nafasi za ushiriki wa timu nne.
“Tutafanya maboresho
madogo ndani ya kikosi
chetu, usajili wetu hautakuwa
mkubwa, tunasajili wachezaji
wa kimataifa wachache, ili

kutusaidia  kufikia malengo
yetu,” alisema Bahati.
“Tayari hatua ya kwanza

ya mapendekezo ya benchi
la ufundi la kocha mkuu

WACHACHE KIMATAIFA

Lwandamina (George),
limeanza kufanyiwa kazi kwa
kusajili wachezaji watakaokuja
kuongeza nguvu ndani ya kikosi
chetu,” aliongeza.

Azam FC wamekuwa na
uhakika wa kuwa miongoni
mwa timu nne zitakazowakilisha
nchi katika michuano ya
kimataia wakiwa nafasi ya tatu
kwenye msimamo wa Ligi Kuu
inayomalizika leo.

m

e

e

7\

P!'I

CHA: JUMANNE JUMA

Familia yasikitika King Kiki kuzushiwa Kkifo

Na Sabato Kasika

FAMILIA ya  mwimbaji
mkongwe wa muziki wa
dansi, King Kiki, imeonyesha
kusikitishwa na taarifa
zilizosambazwa kwenye
mitandao ya kijamii zilizodai
kuwa mkongwe huyo amefariki
dunia.

Juzi kulikuwa na uvumi
kwenye mitandao ya kijamii
kuwa mkongwe huyo amefariki
dunia. Lakini akizungumza
na gazeti hili jana, mke wa
mwanamuziki huyo, Costansia
Kalanda, alisema  familia
imeumizwa na taarifa hizo.

“King Kiki anaumwa tangu
mwaka jana, tunaendelea
kumuuguza, lakini kuna watu
wametoa kwenye mitandao ya
kijamii kuwa amefariki dunia
wakati si kweli, wametuumiza
sana kwa taarifa za uongo,”
alisema Costansia.

Alisema, mwanamuziki huyo
ambaye ni kiongozi wa bendi ya
Wazee Sugu, alianza kuumwa
mgongo na baadaye akapooza,
na kwamba anahitaji msaada
wa hali na mali, siyo kuzushiwa
mambo ya kuumiza familia.

“Waliomzushia kifo
tumewasamehe na kuwashauri
waache kujitwishwa jukumu

la kuwa wasemaji wa familia
wakati sisi wenyewe tupo, si
vyema kuingilia mambo ya
ndani ya watu wasiokuhusu,”
alisema.

Aidha, mkewe huyo
aliwaomba wasamaria wema
kuendelea kusaidia familia hiyo
kwa hali na mali wakati huu
ambao inaendelea kuuguza,
kwa kuwa gharama za matibabu
ni kubwa.

“Kila Jumamosi na Jumanne
tunampeleka  Muhimbili ili
kupewa mazoezi ya kusimama,
tunatumia mafuta ya Sh.
20,000 kwenye gari, na pia
kuwalipa watu wanaotusaidia

kumnyanyua na kumuingiza
ndani ya gari,” alisema.

Alisema, badala ya kuvizia
na kuzusha mambo yasiyo na
ukweli, anawataka wanaofanya
hivyo kutumia muda wao
kuchangia chochote kwa ajili ya
matibabu ya mkongwe huyo ili
aweze kurejea katika afya yake
ya kawaida.

“Tunaishi Mtoni Kwa Aziz Ally,
huku King Kiki ni maarufu kwa
hiyo ni rahisi kufika nyumbani
kumjulia hali na kutoa chochote
kwa ajili ya kumsaidia kupata
huduma za afya anazofuata
kila Jumamosi na Jumanne,”
alisema.

“Jumbe kutam-

bulisha Nyota
va Mkaa Tanga

Na Sabato Kasika

BENDI ya Talent inayoongozwa
na mkongwe wa muziki wa dansi,
Hussein Jumbe, inatarajia kufanya
onyesho maalum la utambulisho
wa albamu mpya iitwayo ‘Nyota
va Mkaa’, jijini Tanga.

Mwanamuziki huyo aliliambia
gazeti hili kuwa utambulisho
huo utafanyika Julai 24 ambalo
litakuwa ni fursa kwa mashabiki
wa dansi wa jiji hilo kushuhudia
kikosi kizima cha Talent Band.

“Ni muda mrefu hatujaenda

E Tanga kufanya maonyesho, hivyo

hii itakuwa ni fursa kwa mashabiki
wa muziki wa dansi kushuhudia
utambulisho wa albamu yetu
tunayoendelea kuandaa nyimbo
zake," alisema Jumbe.

Jumbe alitaja nyingine za
albamu hiyo kuwa ni ‘Jeshi la Mtu
Mmoja na Kiapo Mara Tatu remix’,
ambazo alisema, zimekuwa gumzo
kwenye maonyesho mbalimbali ya
bendi hiyo.

“Kupitia onyesho letu ambalo
limeandaliwa na promota Kassim
Tofilo, tuna imani kwamba
mashabiki wetu wa Tanga
watapata burudani ya kutosha
kwani nasi tumejipanga vizuri,”
alisema.

Mwimbaji huyo alisema,
maandalizi ya kufanikisha
onyesho hilo yamekamilika
na kwamba watakwenda
kuwaonjesha mashabiki wao
nyimbo tatu mpya za albamu hiyo
na kisha watarudi Dar es Salaam
kuendelea kuandaa nyingine.

‘SportPesa
_kuikabidhi

Simba mil. 100/=

Na Mwandishi Wetu

WADHAMINI wakuu wa Klabu
ya Simba Kampuni ya Michezo
na Burudani ya SportPesa, leo
watawakabidhi hundi ya Sh.
milioni 100 Mabingwa wa Ligi Kuu
Bara Simba.

Hiyo ni baada ya kufanikiwa
kutwaa ubingwa huo wa ligi katika
msimu ambao wameutetea baada
va kuuchukua kwa mara ya nne
mfululizo.

Simba wanatarajiwa
kukabidhiwa kombe hilo leo
katika mchezo wao wa mwisho wa
ligi utakaopigwa kwenye Uwanja
dhidi ya Namungo FC.

Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi SportPesa,

Tarimba Abbas, alisema kuwa
watawakabidhi hundi hiyo
kama bonasi baada ya kuchukua
ubingwa huo wa ligi.

Tarimba alisema kuwa bonasi
hiyo wanayoitoa ni sehemu ya
makubaliano yaliyokuwapo katika
mkataba wao walioingia na Simba.

Aliongeza kuwa hundi hiyo
watakabidhiwa baada ya mchezo
huo dhidi ya Namungo kumalizika
kwa kukabidhiwa kombe lao.

“Huu ni msimu wa nne mfululizo
kwa SportPesa kuwapa bonasi
ya Sh. milioni 100 Simba baada
va kuchukua ubingwa huo wa ligi
mara nne,” alisema Tarimba.
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Wachezaji wa Simba wakiwa mazoezini kujiandaa na mchezo wa leo dhidi ya Namungo FC. PICHA: JUMANNE JUMA

PAZIA LIGI KUU KUFUNGWA LEO

Saada Akida na Adam Fungamwango

IMU wa Ligi Kuu Tanzania Bara

2020/21, unamalizika leo wakati timu

ote 18 zitakapokuwa dimbani, huku

mabingwa wapya Simba wakitarajiwa kukabi-
dhiwa kombe lao la ubingwa .

Simba itacheza na Namungo FC kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam..

Timu kadhaa zitakuwa zikiwania pointi tatu
zikiwa zinataka kuepuka kushuka daraja na
zingine zikijiepusha kwenda kucheza mechi za
mchujo.

Ligi hiyo inamalizika ikiwa tayari Simba
imeshatwaa ubingwa wa Tanzania Bara, Yanga
na Azam zikiwa zimeshajikatia tiketi ya kucheza
mechi za kimataifa msimu ujao.

Mechi ya leo kati ya Simba

dhidi ya Namungo FC ndiyo
itakayotumika kuikabidhi
Simba kombe la ubingwa wa
msimu huu, ikiwa imetwaa
mara nne mfululizo.

Kwenye mechi za kufunga dimba leo,
Coastaal Union itakuwa nyumbani Mkwakwani,
ikiikaribisha Kagera Sugar, huku Dodoma Jiji

9%7708567541002">

® ® @ Simba kupewa mwali wao Yanga wakiwa Dodoma,
makocha watoa ya moyoni...

ikiwa Uwanja wa Jamhuri, kupambana na Yanga.

JKT Tanzania, yenyewe itacheza dhidi ya
Mtibwa Sugar, huku KMC ikiwa mwenyeji wa
Thefu Uwanja wa Uhuru, Dar.

Uwanja wa Sokoine, Mbeya, wenyeji Mbeya
City, itakabiliana na Biashara United, wakati
Polisi Tanzania itakuwa Ushirika Moshi kucheza
dhidi ya Mwadui, timu ya kwanza kabisa kwenye
Ligi Kuu kushuka daraja msimu huu.

Shughuli nyingine itakuwa kwenye Uwanja
wa Mabatini, Mlandizi mkoani Pwani, wakati
Ruvu Shooting itakapokabiliana ana kwa ana na
Azam FC.

Katika mchezo wa Simba mgeni rasmi
atakuwa mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam,
Amos Makala.

Baadhi ya makocha wa timu 18 zinazoshiriki
ligi hiyo wamezungumza kuelekea michezo
yao ya kufikia tamati ya ligi hiyo, wakiongozwa
na Kocha Msaidizi wa Simba Selemani Matola
ambaye amesema: “Tunamshukuru Mungu
maandalizi ni mazuri baada ya mchezo dhidi
ya Azam, tumekuwa na matokeo mabaya
pindi tunapocheza michezo ya mwisho kwani
tumekuwa tukipoteza.

“Kesho (leo) sherehe tunaingia na kikosi cha

kwanza tunahitaji ushindi, baada ya mchezo wa
Azam tulifanya kikao na wachezaji tuliwaambia
kuhusu umuhimu wa mchezo huu.

“Tunaenda kuwakosa nyota watatu, Jonas
Mkude na Ibrahim Ajib, lakini nyota wote
waliobaki wako tayari kwa ajili ya mchezo wa
leo, nawaomba mashabiki wajitokeze kwa wingi
kuja kushuhudia tukikabidhiwa taji. Tulianza
pamoja na tunawaomba tumalize pamoja,”
alisema Matola.

Kwa upande wa kocha Msaidizi wa Namungo
FC, Godfrey Okoko alisema kuwa kikosi chake
kiko sawa lakini wanakwenda kumkosa
mchezaji mmoja, Carlos Protus, ambaye aliumia
katika mchezo wa kirafiki.

“Mchezo uliopita tulikosa umakini baada
ya kufunga bao la uongozi tulibweteka
tukapoteza 3-1. Lakini tumejitahidi kurekebisha
makosa ili yasiweze kujitokeza, “ alisema kocha
huyo.

Nahodha wa Namungo, Hamis Fakhi, alisema
baada ya kutokuwa na matokeo mazuri mbele
ya Simba wanaamini wanaenda kuvunja mwiko
wa kutopata matokeo mbele yao.

Kocha Msaidizi wa KMC FC, Habib Kondo,
alisema kuwa kikosi chao kiko katika hali

nzuri wataendelea kuwakosa baadhi ya nyota
waliowakosa katika mchezo uliopita.

“Utakuwa mchezo mgumu Thefu ni timu
nzuri na inasaka ushindi kwa roho moja ili
wajihakikishie nafasi ya kusalia, lakini sisi
tunataka kushinda ili kujihakikishia nafasi ya
tano,” alisema Kondo.

Kocha Msaidizi wa Thefu, Themi Felix,
alisema huo ni mchezo wa kufa au kupona
kwao, kwani wanahitaji ushindi kwa nguvu zote
baada ya kupoteza mchezo uliopita dhidi ya
Yanga.

“Tuko kwenye presha kubwa, lakini sina
shaka na vijana wangu nawaomba wana Thefu
wajitokeze kwa wingi kuja kutupa sapoti kama
walivyofanya dhidi ya Yanga, naamini tunaenda
kushinda,” alisema Felix.

Kocha Msaidizi wa JKT Tanzania, Amos Mgisa,
alisema wamejiandaa vizuri na watashuka
dimbani kwa malengo ya kutafuta pointi dhidi
ya Mtibwa Sugar.

“Sisi tuko katika hali mbaya kama ilivyo kwa
wenzetu wa Mtibwa Sugar nina imani mchezo
utakuwa na ushindani ili kubaki katika sehemu
salama, kikubwa tumeandaa timu kwa ajili ya
mapambano,” alisema Mgisa.
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