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Hawakupata fursa za elimu, 
isipokuwa kwa wachache wal-
iobahatika nao wengi hawakufika 
ngazi za mbali.

VUGUVUGU LA HAKI
Ni mazingira yaliyoanzisha fu-

kuto la kudai haki kutoka viwan-
dani, baadhi yao jamii ya watu 
weusi waliohamishiwa huko 
ughaibuni kudai haki zao kazini.

Ndio ukawa mwanzo wa kuzal-
iwa harakati za kudai haki za wa-
fanyakazi, pia baadaye vyama vya 
haki za watendaji siasa za vyama 
vya wafanyakazi zikaanza, mfano 
hai nchini Uingereza.

Hiyo ikavuka ng’ambo ya 
pili, msukumo wa wafanyakazi 
ukaungwa mkono na wanaharaka-
ti wa haki za wanyonge, watetezi 
wa watu wa chini iliyojulikana 
kama Fabian Society, Uingereza. 

Hatima yake ilipohamia kwenye 
siasa, ikazaa chama cha Labour, 
ambacho kiitikadi hadi sasa kiko 
mlengo wa kushoto kwa jamii ya 
watu wa chini au maarufu siasa 
za ‘wastani’ wakichuana na wenye 
itikadi za kulia uchumi huria ‘we-
nye nacho wamiliki.’

KOLONI TANZANIA
Nchini Tanganyika wakati huo 

nao kukaguswa na hali hiyo, somo 
la Uingereza, hasa baada ya vita 
kuu vya dunia na kuzaliwa Umoja 
wa Mataifa (UNO sasa UN). Nyen-
do za madai ya haki za wafanyaka-
zi zikachukua nafasi, sambamba 
na uhuru wa kujitawala.

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA
IJUMAA MEI 3, 2024

SAFARI YA HAKI ZA MFANYAKAZI NCHINI

Nchimbi alipotumia ziara ya kikada 
mikoa sita, kunadi uchumi maendeleo

Kutoka timtimu alizofumua Kawawa waTFL 1955, hadi anayosawazisha Samia
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Wananchi anzeni
 kutathmini 

wabunge wenu
 wanachofanya

 Na Peter Orwa

KATIKA kilele cha Siku ya Muun-
gano Tanzania katika Uwanja wa 
Uhuru, Dar es Salaam onyesho la 
kumaliza tukio lilihusu gwaride la 
askari polisi wa kikoloni visiwani, 
namna walivyopata madhila.

Sinema hiyo haipishani sana na 
uhalisia wa yaliyowakuta watumi-
shi Waafrika katika sehemu mbal-
imbali katika ajira ya kikoloni.

Inapotajwa sura hiyo, chimbuko 
lake ni karne ya 18, pale maendeleo 
hayo yalionekana sana katika nchi 
za barani Ulaya kama vile Ubelgiji, 
Uswisi na Uingereza kulikoibuka 
Mapinduzi ya Viwanda.

Ni hali iliyoibua bandari maaru-
fu za Uingereza kama Derbyshire 
na Yorkshire, zikipokea malighafi 
kwa wingi kutoka nchi zilizota-
waliwa, makoloni kama Tanzania 
yakawa vyanzo vya malighafi ya-
nayoingizwa huko kupitia bandari 
hizo na nyingine maarufu.

Penye viwanda kukaibuka mata-
baka ya waajiriwa na waajiri, ma-
bwanyenye wamiliki wa miradi ya 
viwanda. Msingi wake, wafanyaka-
zi walionewa na kulalamika sana, 
hawakumiliki chochote, kasoro 
nguvukazi zao wakipewa maslahi 
na haki duni.

Ndicho kilichokuwapo upande 
wa wazalishaji, hasa penye ma-
koloni kunakopatikana malighafi, 
pia wachache wanaotumikia seri-
kali za kikoloni mahali hapo katika 
majukumu ya chini.

Hadi kufika mwaka 1955, kili-
kuwapo kilichoitwa Tanganyikia 
Federation of Labour (TFL), chini 
ya Katibu Mkuu ‘jembe’, Rashid 
Mfaume Kawawa, aliyeratibu 
umoja na msukumo wa kundi 
kubwa la watendaji kazini, iki-
wamo viwanda vichache, pia 
mashamba ya mkonge yaliyomea 
kitaifa wakati huo.

Ikizingatiwa Tanganyika ili-
kuwa koloni la mpito (non set-
tler colony), Wajerumani na hata 
baadaye Waingereza, hapaku-
wapo uwekezaji wa kudumu, 
hivyo hawakuwekeza sana miun-
dombinu na miradi, kama ilivyo 
Kenya na South Rhodesia (Zim-
babwe). 

Kundi kubwa la Watanganyika 
waliajiriwa mashambani panako-
zalishwa malighafi na wachache 
ofisi ya serikali wakitumikia ngazi 
ya chini.

Akiwa kijana wa miaka 29 
mwanaharakati na mzalendo 
‘kupitiliza’ anayetokea masomoni 
Tabora, Kawawa alifanya mageuzi 
makubwa ya kudai haki za wafan-
yakazi TFL, kati ya mwaka 1955 
na 1956 kukashuhudiwa mgomo 
mkubwa dhidi ya watawala wa 
Kiingereza.

Kwa namna ya pekee migomo 
hiyo, chini ya uratibu wa ‘jembe’ 
Kawawa kitaifa ilitikisa Shirika 
la Reli Afrika Mashariki (EARC) 
chini ya (Balozi) Christopher Kas-
sanga Tumbo na mwingine katika 
Kiwanda cha Bia, Dar es Salaam, 

• Mizizi ya SU, CSR, Baraza la Wafanyakazi, viwanda… 
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Rashid Kawawa; aliratibu mgomo wa wafanyakazi kitaifa, ika-tikisa mno serikali ya koloni la Kiingereza wakati huo. PICHA: MAKTABA.

MADAKTARI bingwa
wahofia kushuka 
ubora wa huduma 
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CHADEMA
yadai kufanyiwa
mchezo mchafu 

SPIKA Tulia 
ataka vyombo
vya habari
kusema kweli

NI aliyenajisi na kumpa ujauzito mwanawe wa 
miaka 11... Endelea ukurasa wa 2
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Mikoa saba 
kukumbwa 
kimbunga 
‘Hidaya’
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Mjadala mzito bungeni Mjadala mzito bungeni 
mikopo kausha damumikopo kausha damu

Wachimbaji 
wadogo ka-
tika Mgodi wa 
Mwakitolyo, 
Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Shinyanga, 
wakichenjua 
dhahabu kwa 
teknolojia ya 
kienyeji bila 
ya kuchukua 
tahadhari 
yoyote kwa 
kuvaa vifaa 
maalumu ili 
kujikinga na 
madhara ya 
kemikali ya 
zebaki,  jana. 
PICHA: SHA-
BAN NJIA
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“Serikali 
lichukueni 
jambo hili 
kwa uzito 
unaostahili 
kwa sababu 
wananchi 
wanapata 
tabu.” – 
Spika Tulia 

 “Kuna kampuni 
zinatoa mikopo 
ya Sh. 100,000 na 
mkopaji anapas-
wa kulipa ndani 
ya siku mbili Sh. 
150,000 na ana-
poshindwa ana-
chukuliwa vitu 
vyake.”- Sophia 
Mwakagenda. 

“Kampuni za 
mikopo kupitia 
simu za mikononi 
zinatoa kwa riba 
ya asilimia 80 
ndani ya siku saba 
anatakiwa kulipa 
na anapochelewa 
wanasambaza 
jina na picha za 
mkopaji kumd-
halilisha.” – Shally 
Raymond  

Toka mwaka 1993, kufuatia mapende-
kezo ya Mkutano Mkuu wa UNESCO, 
Siku ya Kimataifa ya Uhuru wa 
Vyombo vya Habari imekuwa ikiadhi-
mishwa kote duniani kila tarehe 3 Mei. 
Mwaka huu, nimepewa ...
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‘TAKWIMU HURIA KUDUMISHA 
UHURU WA VYOMBO VYA
HABARI, KUTHAMINI 
USHIRIKIANO MAREKANI 
NA TANZANIA’ 

	 “Mikopo 
unarejesha kila 
siku na siku 
moja ukivusha 
wanakuja na 
gari wanabeba 
kitanda na kila 
kitu… Watu wa-
najiua, serikali 
nendeni mkaf-
anye utafiti.” – 
Felista Njau



GAAA

CHADEMA 
yadai 
kufanyiwa 
mchezo mchafu
Na Francis Godwin, IRINGA 

CHAMA cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA) kimedai kuchafuliwa 
na mabango yenye picha za wanawake 
wa Baraza la Wanawake wa Chadema 
(BAWACHA) yaliyobandikwa kila wan-
apokwenda yanayotafsiri chama hicho 
na serikali hawana tatizo.

Makamu Mwenyekiti wa CHADEMA, 
Tundu Lissu, akizungumza jana katika 
mkutano wa hadhara uliofanyika katika 
viwanja vya Mwembetogwa, alisema ma-
bango hayo makubwa yapo nchi nzima 
kwenye miji.

Lissu alisema mabango hayo yanatu-
mika kuwachafua kwa wananchi kuo-
nyesha CHADEMA na serikali hawana 
tatizo akifafanua kuwa, tatizo lipo ndio 
maana wana andamana.

“Mabango haya yanatumika ku-
tuchafua kwa wananchi kuwa sisi na 
serikali hatuna tatizo, ama kuonyesha 
tumehongwa, ila ukweli mabango haya 
hata sijui kwa nini tulimualika ila haina 
shida, ukweli CHADEMA tunaandamana 
kwa kuwa, tunaona shida ipo kubwa, 
tunaandamana kudai Katiba mpya,” 
alisema.

John Heche, alisema CHADEMA in-
aomba Watanzania wote kuunga mkono 
maandamano hayo, kwa kuwa hivi sasa 
chama hicho kinaugulia maumivu kwa 
kukimbiwa na wenyeviti wa serikali za 
mitaa pamoja na wabunge na madiwani 
ambao kwa maelezo yake, walinunuliwa 
na serikali ya CCM.

Alidai kuwa, serikali ya awamu ya tano 
iliacha maumivu makubwa ndani ya 
CHADEMA kwa kuwanunua wenyeviti 
na madiwani wake.

Mwenyekiti wa CHADEMA Jimbo la Ir-
inga Mjini, Frank Nyalusi, alisema wame-
zuiwa kutumia njia ya Kihesa na ku-
ruhusiwa njia moja pekee ya Mlandege 
hadi viwanja vya Mwembetogwa.

“Maandamano haya ni mwanzo wa 
maandamano na mkutano mkubwa wa 
CHADEMA Mkoa wa Iringa ambao uta-
fanyika katika viwanja Mwembetogwa 
na kuwa maandalizi ya maandamano 
hayo ni ya siku moja pekee, ndiyo saba-
bu ya watu kutokuwa wengi, lakini jam-
bo kubwa ni kufikisha ujumbe serikalini 
kuhusu hitaji la msingi la kudai Katiba 
mpya,” alisema.

Mwenyekiti wa CHADEMA Kanda ya 
Nyasa, Mchungaji Peter Msigwa, alisema 
sababu kubwa ya kuandamana ni kudai 
Katiba mpya pamoja na kuiambia seri-
kali kuhusu ugumu wa maisha kwa Wa-
tanzania.

“Kuna baadhi ya watu wanabeza 
maandamano ya CHADEMA kwa kuona 
hayawahusu, ila nao ni miongoni mwa 
watu wanaokosa haki kutokana na 
katiba mbovu na pia, wanalia ugumu 
wa maisha kwa kuendelea kushuhudia 
gharama za bidhaa zikiendelea kupaa 
siku hadi siku.

“Naomba kuwaambia Watanzania, 
maandamano haya si ya CHADEMA 
pekee, ni ya watanzania wote, maana 
Katiba mpya si ya CHADEMA ni ya taifa 
zima,” alisema.
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Waziri 
Mkuu Kas-
sim Majal-
iwa akijibu 
maswali 
yaliyouli-
zwa na 
baadhi ya 
Wabunge 
kwenye 
kipindi cha 
maswalı 
kwake 
Bungeni, ji-
jini Dodoma 
jana. PICHA: 
IBRAHIM 
JOSEPH 

Mjadala mzito mikopo kausha damu bungeni
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

MIKOPO ya ‘kausha damu’ 
imeibua mjadala mzito bun-
geni huku Bunge likitoa miezi 
mitano kwa  serikali kufanya 
tathmini ya kina ili kupata 
namna ya kushughulikia  su-
ala hilo lisilete athari kubwa 
kwa wananchi.

Mjadala huo uliibuka jana 
baada ya kipindi cha maswali 
na majibu na Spika wa Bunge, 
Dk. Tulia Ackson, alitaka seri-
kali itoe majibu ya mikopo 
hiyo iliyoibuliwa na wabunge 
hivi karibuni, wakiwamo 
Felista Njau (Viti Maalum- 
CHADEMA) na Shally Ray-
mond (Viti Maalum- CCM).

Wabunge hao walisema 
mikopo hiyo inatolewa na 
taasisi za fedha zenye leseni 
na baadhi ya kampuni za 
simu hali inayowaumiza wa-
nanchi na wengine kufikia 
hatua ya kujiua.

Akizungumzia suala hilo, 
Waziri wa Fedha, Dk. Mwig-
ulu Nchemba alisema kwa 
mujibu wa Sheria za Fedha zi-
nazosimamiwa na Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT) hakuna 
kampuni ya simu iliyopewa 
leseni ya kutoa mikopo kwa 
wananchi.

Alisema kampuni zinatoa 
huduma za fedha kwa ku-
tumia leseni za kutoa hudu-
ma za mifumo ya malipo kwa 
matakwa ya sheria ya fedha 
na kanuni zake.

“Mikopo inayotolewa kwa 
wananchi kupitia simu ni kati 
ya taasisi zilizopewa leseni 
ya kutoa mikopo pamoja na 
kampuni za simu,” alisema.

Alisema BoT imekuwa 
ikitoa elimu ya huduma za 
kifedha ili kujiepusha wa-
nanchi kuchukua mikopo 
kwa watu wasio na leseni ku-
toka benki hiyo.

“Mikopo iliyopata umaaru-
fu kuitwa kausha damu hu-
tolewa na taasisi zisizo na 
leseni kutoka Benki Kuu, 
Benki Kuu ilishaelekeza kam-
puni za simu kuhakikisha mi-
fumo yake haitumiki katika 
mikopo hiyo na kuendelea 
kutoa elimu kwa wananchi 
kutochukua mikopo kwa 
kampuni ambazo hazijasajili-
wa na hazina leseni za kutoa 
mikopo,”alisema.

Alisema BoT inaendelea 
kufuatilia na kuchukua hatua 
kwa wale wanaokiuka tara-
tibu zilizowekwa na kusisitiza 
hakuna kampuni ya simu in-
ayotoa mikopo bali ni taasisi 
za fedha zinatoa mikopo 
kupitia mifumo ya kampuni 
za simu.

Alisema utaratibu wa she-
ria za kifedha una mwon-
gozo ambao hautoi fursa ya 
mtu kufanya suala la utoaji 
mikopo kiholela.

Hata hivyo, alisema kwa 
mujibu wa kanuni ya ku-
walinda walaji taasisi za 
fedha zote wigo wa juu hawa-
takiwi kuzidi riba ya asilimia 
3.5 kwenye mkopo wa mwezi 
mmoja.

Naye, Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari, Nape Nnauye, 
alisema mitandao ya simu 
haichukui leseni ya kutoa 
mikopo isipokuwa wao wa-
naingia mkataba wa uwez-
eshaji wa kutoa huduma na 
mtoa huduma mwenye leseni 
ya BoT.

“Wizara yangu tuliwaagiza 
TCRA wakapitie kampuni za 
simu ziangalie taasisi zinazo-
fanya nazo kazi zenye leseni 
BoT, upande wa serikali tu-
mechukua hatua na tunaen-
delea kuelimisha watu, mimi 
nadhani pamoja na jambo 
hili kulifanyia kazi lakini wa-
nanchi wasiparamie mikopo 

hii ambayo haina kichwa 
wala miguu, ni rahisi kuipata 
lakini ina gharama,”alisema.

Kutokana na majibu ya 
Mawaziri hao, hali hiyo ilimla-
zimu Spika Tulia kuruhusu 
wabunge kuchangia mjadala 
wake ndipo Njau aliposema 
imeathiri wananchi na kuna 
taasisi zina ofisi na zinatoza 
riba ya asilimia 60 hadi 80 
kwenye mkopo.

“Mikopo unarejesha kila 
siku na siku moja ukivusha 
wanakuja na gari wanabeba 
kitanda na kila kitu. Nataka 
kujua hii mikopo riba yao 
mwisho asilimia ngapi maana 
mwongozo wa BoT upo lakini 
haufuatwi. 

Watu wanajiua, serikali 
nendeni mkafanye utafiti 
mfuatilie, ”alisema.

Mbunge Shally alisema 
kuna kampuni za mikopo 
kupitia simu za mikononi zi-
natoa kwa riba ya asilimia 80 
ndani ya siku saba anatakiwa 
kulipa na anapochelewa wa-
nasambaza jina na picha za 
mkopaji kumdhalilisha.

Mbunge wa Viti Maalum 
(CHADEMA), Sophia Mwaka-
genda, alisema: “Mawaziri ha-
wajaelewa adha wanayopata 
wananchi hasa wanawake. 
Kuna kampuni zinatoa 
mikopo ya Sh. 100,000 na 
mkopaji anapaswa kulipa 
ndani ya siku mbili Sh. 
150,000 na anaposhindwa 
anachukuliwa vitu vyake. 
Naomba serikali ilichukue 
suala hili wakalifanyie kazi.”

Mbunge wa Manyoni Ma-
gharibi (CCM), Yahaya Masare 
alisema watu wanakopeshwa 
fedha kidogo lakini riba 
kubwa na ulipaji wake ni wa 
muda mfupi, hivyo serikali 
inapaswa kuliona hilo.

Akihitimisha hoja hiyo, 
Spika Tulia alisema kutokana 
na majibu ya serikali, bunge 

linashindwa kutoa maazimio, 
hivyo kutoa muda zaidi wa 
suala hilo kufanyiwa kazi kwa 
kuwa linaumiza wananchi.

“Hii hoja ya mikopo yenye 
riba kubwa sana si hoja tu ya 
wale wanaotoa mikopo kwa 
urafiki au kwa kujuana. Taasi-
si za kifedha zinadai riba 
kubwa hata zenye leseni na 
kwa kuwa leseni zinatolewa 
na serikali hili ndilo jambo la 
kwenda kutazama.

“Kama taasisi iliyosajiliwa 
inaweza kutoza riba hadi asil-
imia 80, yule wa kijijini ata-
fanya hivyo na hata wa simu. 
Kwa wale wenye leseni seri-
kali mna uwezo wa kuwafua-
tilia na hilo tusiwasukumie 
wananchi kwamba wanakim-
bilia kwa sababu hawana 
namna nyingine.

“Serikali lichukueni jambo 
hili kwa uzito unaostahili 
kwa sababu wananchi wa-
napata tabu. Sasa katika hoja 
hii kwa namna mjadala ul-
ivyokuwa, ni ngumu kusema 
Bunge linaazimia nini kwa 
kuwa ni  pana tofauti na ili-
vyofikiriwa mwanzo pengine 
ni kundi fulani, kumbe taasisi 
zenye leseni zinatoa riba 
kubwa,”alisema.

Spika  alitaka serikali ifany-
ie kazi suala hilo kwa kufanya 
tathmini na kutoa mwon-
gozo utakaopunguza riba na 
kuondoa tabu wanazopata 
wananchi.

  “Kwa kuwa jambo hili ni 
pana serikali inahitaji muda 
wa kutathmini kuangalia hali 
halisi na kutoa mwongozo. 
Naamini katika kipindi hiki 
cha bunge watumie muda 
mrefu kuwasikiliza wabunge 
na wananchi kwa kweli atha-
ri ni kubwa sana na tutasikia 
Bunge la mwezi wa tisa kama 
wamepiga hatua yoyote laki-
ni kwa maana ya majibu lazi-
ma wafanye utafiti,” alisema.



Mikoa saba 
kukumbwa 
kimbunga 
‘Hidaya’
Na Faustine Feliciane

MIKOA saba nchini 
inatarajiwa kuathirika na 
kimbunga ‘Hidaya’ kilicho-
tarajiwa kusogea pwani ya 
Tanzania kuanzia usiku wa 
kuamkia leo.

Mikoa inayotarajiwa ku-
pata athari ya mvua kubwa 
kutokana na kimbunga hi-
cho ni Dar es Salaam, Mt-
wara, Lindi, Tanga, Pwani, 
Pemba, Unguja na baadhi 
ya maeneo ya Mkoa wa Mo-
rogoro.

Kwa mujibu wa taarifa ya 
Mamlaka ya Hali ya Hewa 
(TMA) iliyotolewa jana, 
mgandamizo mdogo wa 
hewa umezidi kuimarika 
zaidi na mpaka kufikia jana 
tayari kimbunga Hidaya ki-
likuwa kilomita 506 kutoka 
Pwani ya Mkoa wa Mtwara.

“Jana ( juzi) tulitoa taarifa 
ya kuwapo kwa mgandam-
izo mdogo wa hali ya hewa 
karibu na pwani ya mkoa 
wa Mtwara, mgandamizo 
huo imezidi kuimarika na 
kutengeneza kimbunga 
Hidaya ambapo kinatara-
jiwa kufika kwenye Pwani 
ya nchi yetu usiku wa kua-
mkia kesho (leo),” ilisema 
taarifa ya jana ya TMA.

Hali hiyo ya kuwapo kwa 
kimbunga Hidaya kutasa-
babisha upepo mkali na 
mvua kubwa hususani leo 
kwenye mikoa ya Lindi na 
Mtwara na kusambaa kwe-
nye maeneo mengine ya 
pwani ya Tanzania kufikia 
kesho.

“Wananchi wote wanao-
fanya shughuli zao baharini 
wanashauriwa kuchukua 
tahadhari na pia kufuatilia 
taarifa za tahadhari kutoka 
TMA,” ilisema taarifa hiyo.

Aidha, Mamlaka hiyo im-
ewataka wananchi kufany-
ia kazi ushauri wa kitaalam 
kutoka kwa sekta husika 
kuhusu athari hizo.

Hali ya kimbunga na 
mvua kubwa kunatarajiwa 
kuanza kupungua Mei 6, 
mwaka huu.

Taarifa hiyo ya TMA im-
ekuja huku baadhi ya mae-
neo ya nchi yakiendelea 
kukumbana na athari ya 
mvua kubwa inayoendelea 
kunyesha nchini.

Baadhi ya mikoa mbal-
imbali hapa nchini ime-
athirika na mvua ikiwamo 
mikoa ya Dar es Salaam, 
Lindi, Mtwara na Zanzibar 
na kuharibu miundombinu 
na makazi ya watu.
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Baadhi ya wakazi wa Dar es Salaam, wakigombea kupanda kwenye basi la mwendokasi kwa kupitia upande usio rasmi 
kwa kupakia abiria kutokana na shida ya usafiri huo, katika  eneo la Kimara Temboni, Barabara ya Morogoro, jana. 
PICHA: IMANI NATHANIEL 

Ongezeko wagonjwa afya ya akili lazidi kuwa tishio
Na Pilly Kigome

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili 
Mirembe, Dk. Paul Sarea, amese-
ma kumekuwa na ongezeko la 
magonjwa ya afya ya akili na 
kwamba kwa wiki    wanapokea 
wagonjwa    20 hadi 30 wakiwa 
katika hatua ya mwisho ya kuu-
gua.

Amesema awali walikuwa wa-
napokea wagonjwa chini ya 10 
kwa siku.

Dk. Sarea aliyasema hayo jana 
jijini Dar es Salaam, wakati akitoa 
tathmini ya utafiti mkubwa wa 
pili uliofanyika kati ya Tanzania 
na Ghana na kushirikisha nchi 13.

Alisema katika sensa yao ya 
mwaka 2022/23, wanaougua 
magonjwa hayo, asilimia 19 ni vi-
jana wenye umri kuanzia miaka 
15 hadi 24.

Dk. Sarea alitaja kichochea ki-
kubwa cha ongezeko hilo kuwa 
ni kipindi cha mwanamke an-
apobeba ujauzito bila utayari 
kwa kipindi hicho.

“Pia namna anavyopewa hu-
duma za umuhimu na mwenza 
wake na familia kwa ujumla iki-
wamo na mabadiliko ya uchumi 
na kijamii, huongezeka mtikisiko 
wa tatizo hili.

  “Unyogovu, wasiwasi, 
matumizi ya dawa za kulevya 
ikiwamo na kuiga tamaduni zi-
sizo za kitanzania na ongezeko 
la utandawazi kwa kiwango ki-
kubwa hizi zote ndio visababishi 
la ongezeko la magonjwa hayo,” 
alisema.

Dk. Sarea alisema kutokana 
na ongezeko hilo, wanapokea 
takribani wagonjwa 20 hadi 30 
kwa wiki hospitalini hapo am-
bao tayari wako katika hatua za 
mwisho za kuugua magonjwa 
hayo.

Mtaalamu huyo alisema saba-
bu nyingine zinaanzia kwa fa-

milia pindi mtoto anapozaliwa 
na malezi yake katika ukuaji.

“Mtoto anaishi na nani katika 
malezi ya ukuaji wake, anasi-
mamiwa na nani mambo yake ya 
karibu ikiwamo elimu, changa-
moto za mtoto zinatatuliwa vipi 
katika maisha yake ya kila siku, 
makuzi na mambo mengine ya-
husuyo mtoto,” alibainisha.

Dk. Sarea alitaja sababu 
ndogondogo za kugundua via-
shiria vya ugonjwa afya ya akili 
kwa makundi yote, ikiwamo na 
kukosa usingizi, utumiaji wa 
kilevi kupitiliza, kuongea mwe-
nyewe.

Kuhusu yanayopaswa kufanyi-
ka, mtaalam huyo alisema ni fa-
milia na jamii waanze kumwan-
galia        kwa ukaribu mjamzito, 
kuwekeza   katika malezi ya mto-
to na wazazi   waangaliwe afya 
zao za akili kama ziko sawasawa. 
Pia aliitaka jamii ipewe elimu 
kuhusiana na    afya ya akili, 
kwani sababu hizo     wanaweza 
kuwa ni mwarobaini wa kuondo-
kana na tatizo hilo linalowakabili 
vijana.

Mtafiti Mwandamizi na Mra-
tibu wa Mradi huo mkubwa wa 
pili uliofanyika Tanzania na Gha-
na kuhusiana na magonjwa ya 
akili, Dk. Innocent Yusuf, alisema 
utafiti umefanyika katika nchi 
13  za Afrika, Asia na Ulaya.

Alisema umeibua mambo 
mbalimbali yaliyobaini waathiri-
ka ni kundi la vijana na unyan-
yapaa kwa wale wenye tatizo la 
afya ya akili wanaopitia changa-
moto mbalimbali akitolea mfano 
wenye maambukizi ya virusi vya 
Ukimwi (VVU).

“Changamoto za maisha ka-
tika  familia yake kutikisika kiu-
chumi zinaweza kusababisha 
kijana kupata mawazo, kupatwa 
na msongo wa mawazo uliopin-
dukia na kupelekea kuathiri afya 
yake ya akili.

“Sababu nyingine kubwa ni 
mazingira ya malezi kumekuwa 
na mabadiliko ya malezi, ongeze-
ko la utandawazi na kuchukua 
tamaduni ambazo si za kitanza-
nia,” alisema.  

Mkurugenzi Mtendaji wa Shiri-
ka lisilo la kiserikali Afrika Acad-
emy Public Helth (AAPH), Dk. 
Mary Mwanyika, alisema utafiti 
umeonyesha kuelekea kupoteza 
kundi la vijana, kwa kuwa wengi 
wao wana dhana ya kujinyonga 
kutokana na changamoto hizo.

Dk. Mwanyika pia alisema 

uelewa mdogo katika jamii, upa-
tikanaji   mdogo wa huduma za 
afya ya akili ni mkubwa kutoka-
na na imani za kitamaduni zenye 
nguvu  kwa kuenea kwa fikra 
potofu.

“Asilimia kubwa ya jamii ina 
dhana kwamba, watu wenye ma-
tatizo ya afya ya akili ni ushiriki-
na na wanahitaji kutibiwa kwa 
waganga wa jadi. Hii inajitokeza 
zaidi katika maeneo ya vijijini 
ambapo imani na mila nyingi za 
jadi bado zipo kwa kiasi kikub-
wa,” alisema.
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Spika ataka vyombo vya habari
kukosoa badala kusifia kila kitu

Madaktari bingwa 
wahofia kushuka 
ubora wa huduma 
Gwamaka Alipipi na Restusta James

MADAKTARI bingwa wa magonjwa ya 
ndani, wameelezea hofu y kushuka kwa hu-
duma iwapo baadhi ya mambo hayatareke-
bishwa.

Maeneo mawili waliyotaja  ya kuboresha 
ili kuimarisha huduma za afya ni Pamoja na 
uwekezaji kwenye huduma za kimaabara 
ambazo zimekuwa hafifu.

Rais wa Chama cha Madaktari Bingwa wa 
Magonjwa ya Ndani Tanzania (APHYTA), 
Dk. Mwanaada Kilima, aliyasema hayo jana 
Dar es Salaam wakati wa mkutano mkuu wa 
mwaka wa chama hicho.

Dk. Kilima alisema licha ya serikali 
kuboresha huduma za afya nchini kwa ku-
jenga vituo vya kutolea huduma, bado kuna 
upungufu wa watumishi na baadhi ya hudu-
ma za maabara kubwa (sampuli) zinapele-
kwa nje ya nchi.

“Kwa mfano kwenye mwongozo wa taifa 
wa matibabu kuna vitu vinapaswa kubadi-
lika. Tulipeleka maoni yetu kupitia Chama 
cha Madaktari Tanzania (MAT) kuhusu nini 
kifanyike katika vitita vipya vya matibabu. 
Hali ikiendelea hivi ubora wa matibabu 
utashuka na sisi hatupendi itokee hivyo,” 
alisema.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, akifun-
gua mkutano huo, alisema ni kweli kwenye 
huduma za kimaabara serikali haijafanya 
vizuri katika uwekezaji.

Alisema kupitia mpango uitwao Samia 
Scholarship wa mwaka 2023/24, serikali 
ilitumia Sh. bilioni 10.9 kuwasomesha wa-
nafunzi wakiwamo madaktari bingwa 79 wa 
magonjwa ya ndani.

Kuhusu bima ya afya, Waziri Ummy alise-
ma asilimia nane ya Watanzania ndio wa-
naotumia huduma hiyo kupitia Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) ma asilimia 
0.5 wanatumia bima ya afya binafsi.

“Leteni mapendekezo yenu mtusaidie 
namna ya kuboresha kitita cha bima ya afya 
hususani katika dawa, tiba. Sasa hivi kuna 
ongezeko la magonjwa yasiyoambukiza 
kama vile figo, hivyo tunawategemea sana 
nyie (madaktari) mtusaidie namna ya ku-
zuia tatizo hili,” alisema Ummy.

Alisema kunapaswa kuwa na mwongozo 
wa taifa wa matibabu katika matumizi ya 
bima ya afya, hivyo aliwaomba madaktari 
hao kupeleka maoni ya namna bora ya 
kuboresha. Waziri Ummy alisema mipango 
ya serikali ni kuimarisha huduma za kib-
ingwa na ubingwa bobezi nchini, ikiwemo 
kuhakikisha hospitali zote za rufaa za mikoa 
kuwa na uwezo wa kutoa huduma za kib-
ingwa katika huduma za fani nane.

Alizitaja huduma hizo ni afya ya uzazi na 
mama, watoto, magonjwa ya ndani, upas-
uaji, huduma za dawa za usingizi na ganzi, 
radiolojia, upasuaji mifupa na dharura na 
ajali. “Hadi sasa, hospitali za rufaa za mikoa 
nane ndio zina uwezo wa kutoa huduma 
kwenye fani zote nane na hivyo kazi bado 
inaendelea ili kuziwezesha hospitali zote 28 
kutoa huduma za kibingwa,” alisema Ummy.

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Ndani, 
Dk. Elisha Osati, alisema kwa sasa sekta ya 
afya ikabiliwa na tatizo la uhaba wa wataal-
amu maeneo ya vijijini, kwamba wataalamu 
wengi wanapatikana mijini.

Alisema serikali inapaswa kuweka nguvu 
katika kuboresha maslahi ya madaktari ili 
waweze kufanya kazi sehemu yoyote. Alise-
ma kinachosababisha madaktari kukimbilia 
mijini ni upatikanaji wa maslahi.

Daktari Bingwa wa 
Macho kutoka  Hos-
pitali ya Rufani ya 
mkoa wa Pwani-Tumbi,  
Matthew Yinza (kulia), 
akimfanyia uchunguzi 
wa macho mwanafunzi 
wa darasa la kwanza  
katika shule ya msingi 
Mwambisi, Niraf 
Hamadi, kwa msaada 
wa shirika lisilo la 
kiserikali la Vision Care 
kutoka Korea Kusini, 
katika Halmashauri  ya 
Mji wa Kibaha, mkoani 
Pwani jana. PICHA: 
BEATRICE PHILEMON

Na Paul Mabeja, DODOMA 
SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia 

Ackson, amesema licha ya 
serikali kutekeleza miradi 
mbalimbali ya maendeleo, 
vyombo vya habari havipas-
wi kujenga utamaduni wa 
kusifia kila kitu bali vikosoe 
pale kunapokuwapo na ma-
tatizo ili yafanyiwe kazi.

Dk. Tulia alisema hayo 
jana jijini Dodoma wakati 
akifungua maadhimisho 
ya Uhuru wa Vyombo vya 
Habari Duniani.

“Pale ambapo tumefanya 
vizuri mtusifie lakini chom-
bo cha habari si kusifia tu 
kila kitu. 

Hata kama tutakuwa 
tumejenga kituo cha afya 
lakini hakuna wataalamu au 
dawa tuambiwe ili tufanyie 
kazi yale ambayo bado ni 
changamoto kwa wananchi 
wetu,” alisema.

Pia alisema vyombo vya 
habari nchini ni lazima vi-
jengewe uwezo kiuchumi 
ili kuwa na nguvu ya kutoa 

habari bila kumtegemea 
mtoa habari.

Alisema wakati huu am-
bapo taifa linaelekea kwe-
nye uchaguzi wa serikali za 
mitaa baadaye mwaka huu  
na uchaguzi mkuu mwa-
kani, atashirikiana na Wa-
ziri wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari 
kuhakikisha vyombo vya 
habari vinalipwa madai  yao 
katika taasisi mbalimbali za 
serikali.

“Awali Waziri ulisema vy-
ombo vya habari vinapaswa 
kutenda haki kwenye uch-
aguzi lakini pia ukasema 
uchumi wa vyombo vya 
habari ni shida, hivyo wasi-
wasi wangu ni kwamba kuna 
watu ambao wanakuwa na 
vyombo vya habari na wa-
navilipa wenyewe. Hii  in-
aweza kuwa moja ya sababu 
za kutokuwa na usawa,” 
alisema.

Spika Tulia alisema kuto-
kana na hali hiyo, atasima-
mia madeni yote ambayo 
taasisi zote za serikali zina-

daiwa na vyombo vya habari 
ili kuviwezesha kujiimarisha 
kiuchumi ikiwa ni pamoja 
na kulipa mishahara ya wa-
fanyakazi wao.

Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya 
Habari Nape Nnauye, alise-
ma kutokana na utashi wa 
Rais Samia Suluhu Hassan, 
kumekuwapo na mabadiliko 
makubwa kwenye uhuru wa 
vyombo vya habari nchini.

Alisema pamoja na kuwe-
po kwa uhuru wa vyombo 
vya Habari, shida bado iko  
kwenye uchumi wa vyombo 
vya Habari na vingi vina hali 
mbaya kifedha.

“Mweshimiwa mgeni ras-
mi, pamoja na hatua kubwa 
ambazo tumepiga ikiwamo 
kupunguza fungafunga ya 
vyombo vya Habari, changa-
moto bado kwenye uchumi 
wa vyombo vya Habari. Vingi 
vinafungwa kutokana na hali 
mbaya kiuchumi,” alisema.

Alisema vyombo vingi 
vinaidai serikali kiasi ki-
kubwa cha fedha ambacho 

kama kitalipwa, kitasaidia 
kupunguza ugumu wa mai-
sha uliopo hivi sasa.

Kadhalika, Nape alitoa rai 
kwa vyombo vya habari ku-
toa haki sawa kwenye uch-
aguzi wa serikali za mitaa na 
uchaguzi mkuu kwa wagom-
bea bila kujali vyama vyao 
au hali zao.

Rais wa Umoja wa Klabu 
za Waandishi wa Habari 
Tanzania (UTPC), Deogra-
tius Nsokolo, alisema wa-
naishukuru serikali kwa ku-
fanyia marekebisho baadhi 
ya vifungu vilivyokuwa kik-
wazo kwa waandishi katika 
Sheria ya Huduma ya Habari 
ya Mwaka 2016.

“Tunaishukuru sana seri-
kali kwa kufanya marekebi-
sho ya vifungu tisa ambavyo 
vilikuwa kikwazo kwenye 
sheria ya huduma ya habari 
na nimatarajio yetu kuwa 
sheria zingine ambazo bado 
ni kikwazo kwetu zitafany-
iwa marekebisho ili kutupa 
uhuru wa kutekeleza maju-
kumj yetu,” alisema Nsokolo. 

Tani milioni 1.15 nafaka kuimarisha usalama wa chakula
Na Vitus Audax, DODOMA

KATIKA kuhakikisha nchi 
inakuwa na utoshelevu wa 
chakula, serikali kupitia 
Wizara ya Kilimo imeeleza 
mpango wake wa kununua 
tani milioni 1.15 za nafaka  
ili kuimarisha usalama wa 
chakula.

Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe, alisema hayo bun-
geni jana wakati akiwasili-
sha makadirio ya mapato 
na matumizi ya wizara kwa 
mwaka 2024/25.

Bashe alisema wizara 
kupitia Wakala wa Taifa wa 
Hifadhi ya Chakula (NFRA) 
katika mwaka 2024/25 ita-
nunua tani 1,150,000 za na-
faka ili kutimiza lengo hilo.

Pia alisema NFRA itaen-
delea kuuza chakula kwa 

maombi maalumu na kutoa 
chakula cha misaada pale 
itakapohitajika katika nchi 
za jirani na nje ya ukanda wa 
Afrika.

Kadhalika, alisema wizara 
kupitia NFRA itakamilisha 
majadiliano na Benki ya 
NBC kuanzisha Hati Fungani 
ya Usalama wa Chakula ili 
kuongeza uwezo wa NFRA 
kuhifadhi chakula.

BBT NA AJIRA
Kuhusu upatikanaji ajira, 

Waziri Bashe alisema wizara 
inaongeza ajira zenye staha 
na ushiriki wa vijana na wa-
nawake kwenye kilimo na 
itaendelea kuongeza fursa 
hizo kupitia utekelezaji wa 
Programu ya Jenga Kesho 
Iliyo Bora (BBT) inayotekele-
zwa kupitia miradi mikuu 
minne.

Alisema program hiyo ni 
pamoja na kuwezesha upa-
tikanaji wa ardhi ya kilimo 
na uanzishaji wa mashamba 
makubwa ya pamoja na umi-
likishaji wa ardhi, kuwezesha 
upatikanaji wa mitaji kwa 
vijana na wanawake (BBT - 
Mitaji), kuimarisha Huduma 
za Ugani (BBT – Ugani) na 
kuwezesha upatikanaji wa 
miundombinu ya umwagil-
iaji kwa wakulima wadogo 
(BBT –Visima).

Hatua hiyo, alisema 
itafikiwa kupitia utekelezaji 
wa mradi wa mashamba 
makubwa ya Chinangali, 
Chunya, Singida na Ndogowe 
kwa kujenga mabwawa na 
kuchimba visima kwenye 
mashamba ya BBT jumla ya 
hekta 186,086.
HALMASHAURI 

KUNUFAIKA
Waziri Bashe alisema wiz-

ara itaanza kutekeleza mradi 
wa BBT katika halmashauri 
100 zitakazotenga maeneo 
yenye ukubwa wa hekta 200 
kwa kila moja na kujenga mi-
undombinu ya umwagiliaji.

“Utambuzi wa vijana wa-
takaomilikishwa ardhi uta-
fanywa na halmashauri husi-
ka ambapo Wizara ya Kilimo 
itatoa mafunzo ya kilimo bi-
ashara kwa vijana hao katika 
maeneo yao,” alisema.

Pia alisema serikali kupi-
tia AGITF itaongeza mikopo 
yenye riba nafuu kwa vijana 
na wanawake waliopo kwe-
nye shughuli za kilimo na 
uongezaji thamani mazao 
kutoka Sh. bilioni mbili mwa-
ka 2023/24 hadi Sh. bilioni 
10.
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Na Balozi Michael Battle

TOKA mwaka 1993, kufuatia 
mapendekezo ya Mkutano Mkuu 
wa UNESCO, Siku ya Kimataifa ya 
Uhuru wa Vyombo vya Habari 
imekuwa ikiadhimishwa kote 
duniani kila tarehe 3 Mei. Mwaka 
huu, nimepewa heshima kubwa 
kushiriki katika maadhimisho 
rasmi jijini Dodoma nikijumuika 
pamoja na maafisa wa serikali, 
wabia wa kimataifa, na viongozi 
wa asasi za kiraia. 

Maadhimisho haya yanaan-
gazia nafasi muhimu ya uhuru 
wa vyombo vya habari katika 
kukuza demokrasia imara kwa 
kuwezesha wananchi kufanya 
maamuzi yatokanayo na wao 

‘Takwimu Huria Kudumisha Uhuru wa Vyombo vya
Habari, Kuthamini Ushirikiano Marekani na Tanzania’ 

kuwa na taarifa sahihi na kuzi-
fanya serikali na viongozi wake 
kuwajibika kwa umma.

Nchini Marekani, tunawathami-
ni sana raia wenye taarifa sahihi 
na za kutosha kama msingi wa 
demokrasia. 

Ni kwa sababu hiyo uhuru wa 
kujieleza na uhuru wa vyombo 
vya habari vimelindwa kikamili-
fu katika Marekebisho ya Kwanza 
(First Amendment) ya Katiba ya 
Marekani.

Kipindi changu kama Balozi wa 
Marekani nchini Tanzania kimei-
marishwa na kuboreshwa sana 
kwa kushirikiana na waandishi 
wa habari wa ngazi na aina zote. 
Raia wanaoandika au kupa-
sha habari (citizen journalists) 
wakiwa na nafasi ya kipekee ya 
kuyaona mambo kwa namna 
tofauti na watu wengine, wa-
naweza kubadilisha mwelekeo 
wa taifa, na weledi wa waandishi 
wa habari waliofunzwa unabaki 
muhimu kwa kutoa muktadha 
na mwelekeo sahihi wa mjadala 
wa kitaifa.

 Kwa pamoja, kazi yao inaonye-
sha wazi jinsi vyombo vya habari 
huria vinavyopambana na ujinga 
- adui mkubwa kati ya maadui 
watatu walioainishwa na Mwal-
imu Julius Nyerere - na hivyo kui-
jengea uwezo jamii.

Hata hivyo, nguvu ya taarifa 

hutegemea ubora wa takwimu 
zinazounda taarifa hiyo. 

Katika Siku hii ya Kimataifa ya 
Uhuru wa Vyombo vya Habari, 
napenda kuangazia kazi bora ya 
taasisi iitwayo AidData, Taasisi ya 
utafiti wa takwimu iliyoko katika 
Chuo cha William & Mary nchini 
Marekani, ambayo leo imezindua 
ripoti inayotathmini thamani ya 
ushirikiano kati ya Marekani na 
Tanzania kwa watu wa Tanzania.

Marekani inashirikiana kwa 
kiwango kikubwa na Tanzania, 
ikiunga mkono na kusaidia mi-
radi mbalimbali kuanzia miradi 
ya afya na kuwajengea watendaji 
uwezo (capacity building) hadi 
miradi ya kuimarisha utawala wa 
kidemokrasia. 

Hata hivyo, ili kuelewa vyema 
thamani ya ushirikiano huo, ni 
muhimu kuwa na takwimu zina-
zoweza kupatikana na kutumiwa 
kwa urahisi.

Dhamira ya AidData ya 
kuongeza uwazi wa katika utoaji 
na usimamizi wa fedha za maen-
deleo ni muhimu sana. 

Kwa kutoa takwimu za kina 
na zinazopatikana kwa urahisi 
kuhusu jinsi na wapi fedha za 
msaada zinatengwa na kuele-
kezwa, AidData inawezesha vy-
ombo vya habari na umma kuzi-
wajibisha serikali na taasisi za 
kimataifa kwa ufanisi. 

Raia wote wanapaswa kuweza 
kuzifikia na kuzitumia takwimu 
huria kama njia ya kupima ufani-
si na matokeo ya uwekezaji katika 
jamii zao.

Ripoti ya AidData inaonyesha 
kuwa Marekani, kupitia idara na 
taasisi za kiserikali, mashirika na 
watu binafsi, inachangia takriban 
Dola za Kimarekani bilioni 2.8 
kila mwaka (takriban Shilingi 
za Kitanzania bilioni 7,140) kwa 
maendeleo ya Tanzania. 

Aidha, tumefungua milango 
yetu kwa Watanzania kuishi, 
kufanya kazi, na kusoma nchini 
Marekani.  Hali kadhalika, Kila 
mwaka, Watanzania waishio 
nchini Marekani (Tanzanian Di-
aspora) wamekuwa wakichangia 
dola milioni 96.4 za ziada ka-
tika uchumi wa Tanzania kupitia 
pesa zinazotumwa nchini kutoka 
Marekani. 

Kwa miaka 20 iliyopita,ikiwa 
mfadhili mkubwa zaidi wa miradi 
ya kudhibiti maambukizi na mat-
ibabu ya VVU/UKIMWI, Marekani 
imezuia vifo vya mapema vya 
Watanzania wapatao takriban 
750,000.

Kwa kupata takwimu huria, 
AidData imefanya kazi kubwa ya 
kupima matokeo ya ushirikiano 
kati ya Marekani na Tanzania 
kwa Watanzania wote. 

Takwimu hizi zinatoa simulizi 

ambayo inawawezesha watu 
wa Tanzania kufanya maamuzi 
yatokanayo na taarifa sahihi 
kuhusu jinsi bora ya kushirikiana 
na mataifa washirika ili kufikia 
malengo yao ya maendeleo ki-
taifa. 

Natumai kila mmoja atachukua 
muda kusoma ripoti hii na ku-
tathmini yeye mwenyewe jinsi 
ushirikiano kati ya Marekani na 
Tanzania unavyogusa maisha 
yake ya kila siku.

Wakati wa ziara ya Makamu wa 
Rais wa Marekani Kamala Harris 
mwaka jana, Rais Samia Suluhu 
Hassan alisema “Tunajitahidi 
kujenga taifa la kidemokrasia lin-
alozingatia uwazi na kuheshimu 
utawala wa sheria.” 

Tunaunga mkono maono haya 
ya Rais na tutaendelea kufanya 
kazi kwa bidii pamoja na Watan-
zania katika serikali na asasi za 
kiraia ili kuyafanya maono hayo 
kuwa hali halisi kwa Watanzania 
wote.

Leo, ninaungana na Wamare-
kani, Watanzania, na watu kote 
duniani, tunapotetea uhuru wa 
vyombo vya habari na kuunga 
mkono wananchi kupewa taarifa 
sahihi na toshelevu. 

Kwani hakuna uhuru katika 
jamii bila vyombo vya habari 
huru, na tunailinda haki hiyo 
adhimu leo na kila siku.

Watoa huduma za mawasiliano wapanda viwango
Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Mawasiliano Tanza-
nia (TCRA), imesema watoa hudu-
ma watano wa mawasiliano ya simu 
za mkononi, wamefikia   viwango 
vilivyowekwa kwenye kanuni na 
kuvipita katika  baadhi ya maeneo.

Hayo yamo katika rpoti ya utafiti 
wa hivi karibuni inayoonyesha uku-
aji wa sekta ya mawasiliano nchini 
kwa     robo mwaka inayoishia 
Machi, 2024 iliyotolewa na Mku-
rugenzi Mkuu wa TCRA, Dk. Jabiri 
Bakari.

Alisema ripoti hiyo inaonye-
sha  matukio majaribio ya ulaghai 
na uhalifu kupitia simu za mkononi 
yamepungua kati ya Desemba, 2023 
na Machi mwaka huu, kwa mujibu 
wa ripoti ya utafiti uliofanywa kwe-
nye maeneo 15 ya utendaji wa wa-
toa huduma za simu za mkononi 
Tanzania.

Dk. Bakari alisema watoa huduma 
wote wanakidhi vigezo vya ubora 
vilivyoainishwa kwenye Kanuni za 
Ubora za Mwaka 2018 na kwamba 
TCRA ilifanya durusi ya ubora wa 
huduma kwenye maeneo 14 ya-
nayohusu mitandao na eneo moja 
la usalama kati ya Januari na Machi 
2024.

Aliwataja watoa huduma hao 
kuwa ni Airtel, Halotel, Tigo, TTCL 
na Vodacom na kwamba durusi 
ilihusisha upatikanaji wa mitandao 
kwa watumiaji wanaotaka ku-
piga simu, idadi ya simu ambazo 

zinashindikana kuunganishwa 
mitandaoni kwa sababu za kiufun-
di na zile zinazokatika katikati ya   
maongezi.

TCRA pia ilifuatilia kuenea kwa 
teknolojia ya simu za mkononi za 
uzao wa pili, tatu na nne, yaani 2G, 
3G na 4G pamoja na uzao wa pili un-
awezesha maongezi na meseji, wa 
tatu na wa nne inawezesha vyote 
hivi na pia matumizi ya data, hasa 
kwa huduma intaneti.

“Kuenea huduma za 3G miongoni 
mwa watu kuliongezeka kutoka asil-
imia  86  hadi 88 na 4G kutoka asil-
imia 79 hadi 80. Kuenea kwa uzao 
wa 5 ni asilimia 13,” alisema.  

Alisema mengine kwenye durusi 
hiyo ni ufanisi wa kufikisha simu 
kwenye minara na ubora wa simu 
kwa watumiaji wanapokuwa wa-
natembea na kwamba TCRA pia 
ilipima kasi ya kusafirisha data kwe-
nye mitandao, na hadi kufikia vifaa 
vya watumiaji.

“Ufuatiliaji wa ulaghai na uhalifu 
kwa njia ya simu za mkononi ume-
onesha kuwa matukio yamepungua 
kwa asilimia 17 kati ya Desemba 
2023 na Machi 2024 – kutoka 20,939  
hadi 17,318,” alisema.

Pia alisema mikoa ya Morogoro 
na Rukwa inaongoza kwa matukio 
zaidi yaliyoripotiwa, ikiwa na zaidi 
ya    theluthi moja ya matukio nchi-
ni.

Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo, 
matukio mikoa ya Kaskazini Ungu-
ja, Kusini Unguja na mikoa yote ya  

Pemba ni kati ya matatu na mawili; 
hali ni tofauti kwa Mkoa wa Mjini 
Magharibi, ambao ni wa 20 kwa 
nchi nzima, ukiwa na matukio 33.

Aidha, ripoti inataja watoa hu-
duma waliokumbwa na ongezeko 
la matukio.   Yaliongezeka   kwa 
asilimia 30 kwenye mtandao wa Vo-
dacom – kutoka 2,876 robo mwaka 
iliyoishia Desemba 2023 hadi  3,735 
Machi 2024.

Uchambuzi wa matukio na idadi 
ya laini za kila mtandao unaonesha 
idadi ya matukio ya Vodacom ni chi-
ni ya TIGO, ambayo pamoja ja ku-
punguza kwa  asilimia 26 bado ina 
6,011. Airtel ilipunguza matukio wa 
asilimia 21 lakini bado inayo 5,120.

Halotel ina 148 – ambayo ni chini 
kuliko mitandao yote. TTCL ina 
2,304.

Ikilinganishwa kwa idadi ya laini 
zilizosajiliwa kila mtandao, Tigo, 
yenye laini 20,300,45, ina uwiano 
wa juu zaidi – 0.29. Uwiano kwa 
watoa huduma wengine na idadi ya 
laini za mitandao hiyo kwenye ma-
bano ni  TTCL, 0.14 (1,676,541), Air-
tel,0.02 (19,465,353), Vodacom, 0.017 
(22,629,341) na   Halotel, 0.002 
(9,354,092).  

Dk. Bakari aliwataka watumiaji wa 
huduma za mawasiliano ya simu, 
wamekuwa wakichukuwa juhudi 
za ziada kwa kutoa taarifa ya namba 
za simu jinazotumika kwenye Ula-
ghai na Utapeli kwa kutuma namba 
hizo kwa   Ujumbe mfupi kwen-
da 15040, bure.

Mbunge wa Viti Maalumu Mkoa wa Kagera na 
Mkurungenzi wa shirika la Omuka Hub, Neema 
Lugangira, akitoa mada kwenye kongamano la 
maadhimisho ya Siku ya Uhuru wa Habari Duni-
ani, jijini Dodoma jana. Kushoto ni Mkurungenzi 
Mtendaji wa shirika la Nukta Afrika, Nuzlack 
Dausen. PICHA:  IBRAHIM JOSEPH



Ijumaa Mei 3, 20246

MAONI & UCHAMBUZI

Mazoezi, ulaji unaofaa 
utapunguza magonjwa haya

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

 Muungwana Lazima Nilonge

Wafan-
yakazi 
wengi wa 
sasa akili 
zao zipo 
kwenye 
ku-
wekeza 
zaidi, to-
fauti na 
wale wa 
zamani 
ambao 
waliku-
wa wana-
chukua 
pesa 
hizo kwa 
ajili ya 
kujikimu 
tu kimai-
sha kwa 
maisha 
yao yali-
yobaki.

MAGONJWA yasiyo   yakuambukiza yanaelezwa kusumbua watu 
wengi hasa wenye umri mkubwa kutokana na kutozingatia vizuri 
mtindo wa maisha yao.

Magonjwa yasiyoambukiza ni yale ambayo hayasambazwi kutoka 
kwa mtu mmoja kwenda kwa mwingine kwa kuwa hayana vimelea 
vinavyohusiana na magonjwa hayo.

Katika nchi zinazoendelea, Tanzania ikiwa mojawapo ajali za bara-
barani na madhara yatokanayo na vilevi yamewekwa kwenye orodha 
ya magonjwa yasiyoambukizwa.

Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani (WHO), magonjwa yasi-
yoambukiza ndio yanayoongoza kwa kusababisha vifo duniani.

Utafiti unasema asilimia 72.8 duniani ya vifo vinasababishwa na ma-
gonjwa yasiyoambukiza na shinikizo la damu limekuwa kichocheo 
kikubwa.

Utafiti huo uliofanywa na Nature mwaka 2007 umeripoti kuwa ma-
gonjwa yasiyoambukiza yanaua kwa kasi zaidi kulinganisha na yale 
yanayoambukiza.

Kutokana na takwimu hizo za kidunia kwa hapa nchini katika utafiti 
uliofanywa mwaka 2012, unaonesha kuwa asilimia 92.6 ya Watanza-
nia ambao vipimo vyao vya shinikizo la damu vina walakini, hawa-
jaanza kutumia dawa, hali inayowafanya kuwa katika hatari ya kupata 
magonjwa mengine yasiyoambukiza.

Ulaji chakula bila kuzingatia kanuni za afya umeelezwa kuwa chan-
zo kinachochangia magonjwa hayo kuwakumba watu wengi.

Hivi sasa hospitali nyingi zinapokea wagonjwa wenye magonjwa 
yanayotokana na tatizo la shinikizo la damu, moyo, figo na mengine 
ambayo chanzo chake ni mtindo wa maisha wanayoishi.

Wataalam wa afya mara kwa mara wanashauri watu kuzingatia ulaji 
ulio sahihi na kufanya mazoezi ili kujikinga na maradhi hayo.

Kwa mujibu wa wataalam hao magonjwa yasiyoambukiza yana-
tumia gharama kubwa kuwatibu wagonjwa kulinganisha na ma-
gonjwa mengine.

Magonjwa hayo yanaweza kudhibitiwa kwa watu kufuata kanuni za 
afya ikiwamo pia kucheki afya zao mara kwa mara ili kujua mwenen-
do wao.

Kuna wakati mtu anakwenda hospitali kutibiwa tatizo lingine, lakini 
anapofika na kuangaliwa mwili wake anakutwa na tatizo kubwa.

Utafiti unaeleza kuwa umri wa kuishi kwa wanawake ni miaka 69 
na wanaume umepungua kwa sasa wanaishi miaka 62 kwa ajili ya 
changamoto mbalimbali ikiwamo mabadiliko ya tabianchi,mazingira 
na mabadiliko katika maendeleo.

Magonjwa yasiyoambukiza imeelezwa kuwa ni changamoto hasa 
katika umri wa wazee na kila mara kumekuwa kukitolewa elimu kwa 
kuwashirikisha watu wenye umri huo kuwakumbusha kufanya ma-
zoezi ya viungo ambayo yanasaidia kutoa sumu mwilini na kuimari-
sha mifupa na nyonga.

Moja ya mambo yanayochangia kuongezeka kwa magonjwa hayo 
ni mabadiliko ya taratibu za kimaisha zinazohusisha matendo yanay-
oweza kusababisha magonjwa.

Moja wapo ni kukaa muda mrefu sehemu moja kama vile ofisini au 
darasani na kutojihusisha katika shughuli za michezo.

Ulaji usiofaa. Kula chakula kuzidi mahitaji ya mwili, kula chumvi na 
sukari kuliko mahitaji ya mwili ni vitu vinavyochangia kuongezeka 
kwa magonjwa hayo.

Dalili za magonjwa yasiyoambukiza ni watu kujiona kuchoka bila 
sababu, kichwa kuuma mara kwa mara, macho kutoona vizuri, kushi-
kwa na kizunguzungu mara kwa mara, kutokwa na damu kwenye fizi 
mara kwa mara, miguu na mikono kuwa na maumivu kama ya ku-
waka moto na nyingi zinazofanana na hizo.

Mtu akishaona dalili hizo ni bora akimbilie hospitali na kubadili 
mtindo wake wa maisha.

Na Adam 
Fungamwango

Jamani kikokotoo kimebainika
kikohozi cha jamii, tukisikie!

NI kama imekuwa ndiyo kilio cha 
nchi. Kila ukipita neno ni hilo hilo 
kikokotoo. Ukizunguka huku una-
kutana na neno hilo. Ukiingia huku, 
hakuna kinachozungumzwa zaidi ya 
kikokotoo.

Wafanyakazi wengi wanalalamika 
kuhusu pesa zao walizotakiwa ku-
pata baada ya kustaafu kazi ni kidogo 
mno kuliko ambayo wao wanahitaji.

Wengi wanaona kama pesa nyingi 
zinabaki serikalini, nao wanapata 
ndogo wakati ndiyo waliozifanyia 
kazi.

Hawakatai, lakini wanasema wao 
wafanyakazi wanataka asilimia ny-
ingi ya pesa za mafao, yaani kikoko-
too kiwe na asilimia kubwa upande 
wao kwani kipindi hicho wanazihitaji 
zaidi kwa sababu kwanza wanakuwa 
wameshastaafu kazi.

Pili, nguvu zimeanza kuwaishia na 
hawawezi kufanya kazi kwa nguvu ile 
ile ya mwanzo, hivyo walikuwa wa-
nahitaji kuwekeza kwenye biashara 
zingine au kufungua kampuni, hivyo 
wasingeweza kufanya hivyo kwa 
kikokotoo kilichopo.

Wafanyakazi wengi wa sasa akili 
zao zipo kwenye kuwekeza zaidi, to-
fauti na wale wa zamani ambao wali-
kuwa wanachukua pesa hizo kwa ajili 
ya kujikimu tu kimaisha kwa maisha 
yao waliyobaki.

Miaka ya sasa fursa zimefunguka, 
kuna fursa nyingi sana ambazo wa-
naziona kama vile kilimo, ufugaji, bi-
ashara, hivyo wanahitaji kiasi kikub-
wa cha pesa kwa ajili ya kuwekeza, 
kitu ambacho kwa kikokotoo cha 
sasa wanaona kama hawatendewi 
haki, kwani kiasi kinachobaki huko, 
kingeweza kuwazalishia pesa zaidi 
na kuwapatia faida kama wangeku-
wa nazo mikononi.

Hali hii ndiyo imesababisha kilio 
cha kikokotoo kila kona, wakitaka 
serikali ifanye marekebisho.

Tumeona juzi, Sikukuu ya Wafan-
yakazi, Mei Mosi, wamekazia mkazo 
zaidi kwenye kikokotoo kuliko hata 
nyongeza ya mishahara.

Akijibu hilo kwa wastaafu na 
wastaafu watarajiwa, Makamu wa 
Rais, Dk. Phillip Mpango aliahidi 
kuwa kilio chao hicho kitafanyiwa 

uchambuzi zaidi.
Akasema serikali imepokea hoja 

kuhusu kubadilishwa kwa kanuni 
ya kikokotoo cha wastaafu kwa 
ajili ya kuifanyia uchambuzi zaidi 
kwa kuwa wafanyakazi hawari-
dhishwi.

Hata Katibu Mkuu wa Chama 
cha Mapinduzi (CCM), Dk. Emma-
nuel Nchimbi, siku chache zilizo-
pita akiwa katika ziara ya mikoa 
sita, kukagua namna serikali yake 
inavyowajibika kwa waliowapa 
kura ya kuongoza nchi, akakum-
bana nao wafanyakazi waliompa 
salamu za kikokotoo kwamba 
hakijakaa sawa, naye akaahidi kuz-
ibeba kama zilivyo kufikisha meza-
ni kwa Mama, ili zitafutiwe majibu.

Kwa hali hii inaonekana kero 
kubwa ya kitaifa kwa sasa ni 
kikokotoo kwa upande wa wen-
zetu waliopo kazini, maana hizo 
ni sehemu za pembejeo zao za 
maisha.

Hapa sasa ni mtihani kwa seri-
kali na watendaji wake, kwani mtu 
anaposikia kelele zinavuma kuto-
ka pembe zote za nchi, ujue kuna 
ujumbe ndani yake.

Unahitaji kufanyiwa utafiti wa 
kina na ukiufanyia utafiti, basi 
unataka kujua umekaaje, ili utibu 
kutokana na ukubwa wa jereha lili-
vyo, maana suala la jeraha kuwapo 
si mjadala tena.

Naamini kuwa sula hili litafany-
iwa kazi haraka, kwani siku zote 
viongozi wazuri ni wale ambao 
wanatatua shida za watu wao, 
hasa zile ambazo zinawagusa watu 
wengi kwa wakati, moja kwa moja.

Nimalize kwa kumpa kongole 
la mapema, Makamu wa Rais, Dk 
Mpango, maana kalipokea kama 
lilivyo kwa wafanyakazi, ndani ya 
mkusanyiko wao rasmi jijini Aru-
sha.

Hapo akaahidi kulipeleka makao 
makuu ya nchi watakopatikana 
wazito wote na majibu yataware-
jea. Tusishangae, ni tabasamu la 
moja litawashukia wale walioku-
sanyika Arusha, hadi waliopiga 
‘stop’, Nchimbi, wakimdai majibu 
yao.
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KABWELA              			   Na Fadhili Mohammed

Madai wastaafu EAC 
yatua tena bungeni

Na Joseph Mwendapole, DODOMA

KAMPENI ya mlango kwa mlango inayoendesh-
wa na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 
pamoja na matumizi ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA), imechangia kwa kiasi 
kikubwa kupaisha mapato yanayokusanywa na 
mamlaka hiyo.

Kwa mujibu wa TRA, Desemba, mwaka jana, 
iliweka historia kwa kukusanya Sh.  trilioni 3.05 
kwa mwezi wakati lengo lilikuwa  kukusanya Sh. 
trilioni 2.9 kwa mwezi, sawa na ongezeko la asil-
imia 9.2.

Kaimu Mkurugenzi wa Elimu kwa Mlipakodi na 
Mawasiliano wa TRA, Hudson Kamoga, alisema 
hayo jana wakati akizungumza kwenye mkutano 
wa 13 wa kitaaluma wa wanachama wa Jukwaa la 
Wahariri Tanzania (TEF) unaoendelea jijini hapa. 

Alisema kampeni ya mlango kwa mlango 
imechangia kwa kiwango kikubwa wananchi 
kuelewa umuhimu wa kulipa na imesababisha 
ongezeko la walipakodi kwa hiari na kwamba 
wameachana na matumizi ya nguvu.

“Moja ya sababu za kuongezeka kwa maku-
sanyo ni mwamko mkubwa wa ulipaji kodi kwa 
wafanyabiashara na tumekuwa tukitumia mbinu 
bora na rafiki za ukusanyaji wa mapato na tul-
ishaachana kabisa na matumizi ya nguvu kudai 
kodi,” alisema.

Kamoga alisema ongezeko la uwekezaji na 
ukuaji wa shughuli za kiuchumi nchini ikiwamo 
uzalishaji viwandani, uingizaji wa bidhaa na kui-
marika kwa shughuli za utalii ni miongoni mwa 
vichocheo vya ukuaji wa ukusanyaji wa mapato 
kwa mamlaka hiyo.

Alisema filamu ya The Royal Tour ambayo Rais 
Samia Suluhu Hassan alishiriki kuitengeneza, 
imechangia kwa kiwango kikubwa kuongezeka 
makusanyo ya mapato kwenye sekta ya utalii 
hasa kwenye kodi ya ongezeko la thamani (VAT), 
ada za utalii na kodi ya mapato kwa kampuni zi-
nazojihusisha na utalii.

Mkurugenzi huyo alisema uboreshaji wa uhusi-
ano baina ya mamlaka na walipakodi, utatuzi wa 
migogoro ya kodi nje ya mahakama na kuongeze-
ka kwa kiwango cha uhamasishaji na utoaji wa 
elimu kwa njia mbalimbali nako kumechangia 
ongezeko la mapato.

 Alisema katika kipindi cha miaka mitatu (2021-
2023), kiwango cha wananchi na walipakodi kutii 
na kufuata sheria, kimeongezeka kwa upande 
wa matumizi ya huduma ya kuhakiki stempu 
ambapo kiwango cha kupakua kimeongezeka na 
kufikia 508,3000 kwa watumiaji wa simu za ‘an-
droids’ na ‘IOS’.

Kuhusu mashine za kielektroniki (EFD), Ka-
moga alisema mfanyabiashara yeyote anayejihu-
sisha na kuuza bidhaa au huduma, anatakiwa kwa 
mujibu wa sheria kununua mashine hiyo au VFD 
kutoka kwa mawakala walioidhinishwa na mam-
laka hiyo.

Alisema baada ya kununua mashine hiyo, mfan-
yabiashara anatakiwa kuitumia mashine hiyo ku-
toa risiti kila anapofanya biashara ili kuhakikisha 
anawatendea haki wateja wake kwa kuwapa risiti 
sahihi.

Kamoga alisema awamu ya kwanza ya matumi-
zi ya mashine hizo, ilianza Julai, 2010 na ilihusisha 
wafanyabiashara waliosajiliwa na VAT na kwam-
ba mwaka 2013 na awamu ya pili ilianza ikihusi-
sha wafanyabiashara wasiosajiliwa kwenye VAT 
ambao mauzo yao ghafi ni shilingi milioni 14 kwa 
mwaka.

Alisema kuanzia Februari, 2022 kiwango cha 
mauzo ghafi cha mfanyabiashara kwa ajili ya ku-
nunua mashine za kielektroniki kilishushwa ku-
toka Sh. milioni 14 hadi milioni 11 kwa mwaka.

Mkurugenzi Mtendaji Mkuu wa Shirika la Afya la Africa Academy for Public Health, Dk. Marry Sando, akizungumza 
wakati wa warsha ya utafiti wa afya ya akili kwa vijana, jijini Dar es Salaam jana. Kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji 
Mkuu wa Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili Mirembe, Dk. Paul Sarea. PICHA: IMANI NATHANIEL 

Kampeni mlango 
kwa mlango TRA 
yavuna mabilioni

Na Vitus Audax, DODOMA

BUNGE limeiagiza serikali kufanya 
mapitio ya taarifa za wastaafu wa iliyoku-
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) 
kabla ya kuvunjika mwaka 1977 na kuja 
na majibu ya waliolipwa stahiki zao na 
wanaodai ili walipwe stahiki zao haraka 
iwezekanavyo.

Agizo hilo la Bunge limetolewa jana 
bungeni na Spika wa Bunge, Dk.Tulia 
Ackson baada ya swali la Mbunge wa Viti 
Maalum (CHADEMA), Hawa Mwaifunga 
aliyetaka kujua hatima ya malipo ya sta-
hiki za wastaafu hao aliowataja kuzidi 
kuhangaika kila uchwao.

Mwaifunga alisema wastaafu hao wa-
nahangaika kutoka mikoa mbalimbali 
kufuata haki yao katika Jiji la Dar es Sa-
laam mara kwa mara, lakini wanarudi 
bila mafanikio.

Alihoji kuwa serikali inatoa kauli 
gani kuhusu malipo ya wastaafu hao ili 
waweze kupata stahiki zao kama zipo.

Akijibu swali hilo Waziri Mkuu Kassim 

Majaliwa alikiri kuwapo kwa Watanzania 
waliokuwa wafanyakazi katika jumuiya 
hiyo kabla ya kuvunjika mwaka 1977 
ambao walikuwa wakidai stahiki zao za 
kiutumishi.

Alisema Ofisi yake pamoja na Ofisi 
ya Wizara ya Mambo ya Nje zimekuwa 
zikipokea malalamiko hayo na wanaya-
fanyia kazi kwa kuwaelekeza waende 
kwa mwajiri wao ili kupata stahiki husika.

Alisema kumbukumbu walizonazo 
ni kwamba wapo waliowasilisha madai 
pamoja na nyaraka na wameshalipwa na 
kutaka kama wapo ambao hawajalipwa 
wawasilishe taarifa zao.

“Sasa kwa kuwa Mbunge anataka hao 
wanaohangaika na hawajapewa haki zao 
na kwakuwa serikali yetu inatenda haki 
kwa kila anaye stahili basi kama wapo 
wawasilishe madai hayo kwa mwajiri 
wao ili tathmini inafanywa na kama haki 
ipo watapewa haki zao,” alisema Waziri 
Mkuu. Akitoa maelekezo ya Bunge Spika 
wa Bunge, Tulia Ackson alisema; “hili 
swali huwa linakuja na linarejea mara 

kwa mara, niutake upande wa serikali 
ukaangalie kwenye nyaraka kwamba 
wapo wanaodai?”

“Kwasababu nyaraka za waajiriwa wa 
kipindi hicho zipo watazamwe kama 
wote walishalipwa na kama wapo wa-
naodai walipwe kwasababu haya mas-
wali yanaendelea kurejea na pengine 
wapo ambao wanadai na walishafariki 
na wengine wapo hai na bado wanajipa 
moyo kwamba kuna wanachodai kumbe 
hakuna,” alisema Dk. Tulia.

Aidha, alisema ni bora serikali itazame 
na kuja na majibu kuwa hakuna anaye-
wadai ili wabunge wanapofuatwa na 
hao wastaafu wawape majibu kwamba 
serikali imesema hakuna wanaoidai au 
serikali ijipe muda wa kutazama suala 
hilo na kutoa majibu ya moja kwa moja 
ili lifikie ukomo.

“Mje mseme liishe kwasababu hii ju-
muiya ilikufa siku nyingi na hii tulionayo 
sasa ni mpya na hao watu ni wazee sana 
si vyema kuendelea kudai haya madai,” 
alisisitiza Dk. Tulia. 
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Bashungwa aagiza mkandarasi kukamatwa 
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI wa Ujenzi, Innocent 
Bashungwa, amemwagiza Mkuu 
wa Polisi wa Wilaya (OCD) Kinon-
doni, Mohamed Senkondo, kum-
shikilia Meneja Mradi wa Kam-
puni ya China Railway Seventh 
Group (CRSG), anayetekeleza 
ujenzi Daraja la Mpiji Chini (mita 
140) pamoja na barabara ungani-
shi (kilomita 2.3), ahojiwe na ku-
chukuliwa hatua kwa kuchelewa 
kuanza ujenzi huo.

Bashungwa alitoa agizo hilo juzi 
mkoani Dar es Salaam baada ya 
kukagua athari za mvua pamoja 
na eneo litakapojengwa daraja la 
Mpiji Chini ambalo litaunganisha 
mikoa ya Dar es Salaam na Pwani 
na kutoridhishwa na sababu za 

kuchelewesha maandalizi ya 
kuanza ujenzi.

“Hatuwezi kuendelea kubem-
belezana. Mkandarasi huyu ame-
kuwa      mbambaishaji     katika 
miradi yake na huu ni mradi wa 
tano. OCD nakukabidhi mkandar-
asi huyu akatoe maelezo na 
awape mkataba alioutia saini ili 
tuanze kumchukulia hatua,” ali-
sisitza.

Bashungwa alisema mkandar-
asi huyo amekuwa mbambaishaji 
katika utekelezaji wa miradi min-
gine ya barabara zikiwamo San-
zate - Nata mkoani Mara, Kibaoni 
- Mlele mkoani Katavi, 

Amani Mahoro - Luanda mkoa-
ni Ruvuma na pamoja na miradi 
mingine ambayo amepewa kazi 
ya ujenzi.

Bashungwa alimtaka mtendaji 
mkuu wa kampuni hiyo kufika 
ofisini kwake na kueleza kuwa 
serikali itaendelea kumbana 
mkandarasi huyo kuhakikisha 
analeta mitambo na wafanyakazi 
wanaotakiwa katika mradi wa 
Daraja la Mpiji Chini ili kiangazi 
kitakapoanza, ujenzi wa daraja 
hilo uanze mara moja. 

Naye Meneja wa Wakala wa 
Barabara Tanzania (TANROADS) 
Mkoa wa Dar es Salaam, Mhandisi 
John Mkumbo, alisema mkataba 
wa ujenzi wa daraja na barabara 
unganishi ulitiwa saini Januari 
30, 2023 na mkandarasi kukabi-
dhiwa eneo la ujenzi Mei 22, 2023 
na mradi huo utatekelezwa kwa 
muda wa miezi 24 kwa gharama 
ya Sh. bilioni 21. 

Mhandisi Mkumbo alisema 
vifaa vilivyoletwa kwa ajili ya 
utekelezaji wa mradi ni asilimia 
46 ya vile vinavyohitajika kwa 
mujibu wa mkataba pamoja na 
wataalamu sita  kati ya 10 wanao-
takiwa kimkataba na kwa ujumla, 
mkandarasi  amefanya maandali-
zi ya ujenzi kwa asilimia 58.

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, 
Saad Mtambule, alisema daraja 
hilo linaunganisha mikoa ya Dar 
es Salaam na Pwani kupitia vi-
jiji vya Maputo na Kiembeni na 
likikamilika litakuwa mkombozi 
mkubwa kwa kuwa ni muda mre-
fu wananchi wamekuwa waki-
zunguka mwendo mrefu kuingia 
na kutoka nyumbani kwenda ka-
zini na hata kufuata huduma za 
kijamii.

Na Steven William, 
MUHEZA

CHAMA cha Walimu Tanza-
nia (CWT), kimesema kitaen-
delea kutetea walimu wilayani 
hapa ili kupata maslahi yao ku-
toka kwa mwajili wao. 

Pia, kimeitaka serikali kurudi-
sha kikokotoo cha zamani cha 
asilimia 50 kwa kuwa watumi-
shi wanakilalamikia kikokotoo 
kipya cha sasa asilimia 33. 

Hali hiyo imekuja kutokana 
na malalamiko ya wafanyakazi 
kuhusu mfumo huo mpya wa 
kikokotoo na kudai kuongezeka 
mshahara kutokana na maisha 
kuwa magumu na kwamba cha-
ma hicho kinaendelea kuishau-
ri serikali kurudisha kikokotoo 
cha zamani cha asilimia 50. 

Katibu wa CWT, Wilaya ya 
Muheza, Seleman Mashaka, 
aliyasema hayo juzi katika maa-
dhimisho ya sherehe ya wafan-
yakazi Mei Mosi yaliyofika kim-
koa wilayani Korogwe. 

“Kikokotoo kipya kimeto-
kana na sheria mpya ya hifadhi 
ya jamii, ambayo inaelekeza 
mstaafu kulipwa mafao ya 
mkupuo kwa asilimia 33, huku 
67 inayobaki kulipwa kama 
pensheni kwa miaka 12.5 am-
bapo watumishi wanalalamikia 
suala hilo,” alisema Mashaka.

Alisema kuwa Rais Dk. Samia 
Suluhu ni msikivu watumishi 
wana uhakika suala hilo atali-
patia ufumbuzi kurudisha ma-
fao ya zamani kwa wastaafu ya 
asilimia 50.

Mwenyekiti wa CWT Wilaya 
ya Muheza, Mashauri Kanyama, 
alisema kilio cha watumishi 
wa serikali kimekuwa kikubwa 
kuhusu kikokotoo kipya na 
wengine wameshikwa na mara-
dhi baada ya kustaafu. 

Alisema watumishi wen-
gine wamestaafu kazi kwa 
kutegemea kupata kiinua 
mgongo chao cha fedha wa-
jenge nyumba wanaambulia 
kidogo hata kujenga hawawezi.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, 
Batilda Burian, alisema wame-
pokea mabango ya maanda-
mano katika uwanja wa TTC 
wilayani Korogwe kutoka kwa 
wafanyakazi kukataa kikokotoo 
kipya na kutaka cha zamani cha 
asilimia 50.

Aliwataka watumishi wa seri-
kali na taasisi za umma kufanya 
kazi kwa bidii ili kumsaidia Rais 
Dk. Samia Suluhu kwa kuwa 
yupo pamoja na watumishi 
wote wa serikali kusikiliza ma-
tatizo yao. 

CWT Muheza 
kuendelea 
kutetea 
maslahi ya 
walimu

Kundi la wafanyabiashara Saudia kutua Dar
Na Joseph Mwendapole

UJUMBE wa wafanyabiashara 
kutoka Saudi Arabia, unatara-
jiwa kufika nchini hivi karibuni 
kuangalia fursa mbalimbali za 
uwekezaji na ubia na wenzao wa 
Tanzania.

Ahadi hiyo ilitolewa juzi na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Mam-
laka ya Mauzo ya Nje wa Saudi 
Arabia, Abdulrahman  Al Thu-
kair, alipokuwa akishiriki mjadala 
kuhusu mageuzi ya nishati duni-

ani.
Alikuwa akizungumza waka-

ti wa Mkutano wa Jukwaa la 
Uchumi Duniani unaoendelea ji-
jini Riyadh, Saudi Arabia, ambao 
unahudhuriwa pia na Waziri wa 
Viwanda na Biashara, Dk. Ashatu 
Kijaji, na ujumbe wake.

Alisema nchi hiyo inafahamu 
kuhusu fursa mbalimbali zi-
lizoko Tanzania, hivyo ataongoza 
ujumbe wa wafanyabiasha na 
wawekezaji wakubwa wa nchi 
hiyo kuja nchini Tanzania kwa 

lengo la kujionea fursa hizo.
Dk. Kijaji, aliwahimiza na kuwa-

hamasisha wafanyabiashara wa 
Saudi Arabia kuongeza kasi ya 
kununua bidhaa kutoka Tanzania 
pamoja na kuja kuwekeza nchini.

Alisema Tanzania imepiga 
hatua kuzalisha na kusambaza 
umeme vijijini ambapo zaidi ya 
asilimia 95 vimeunganishwa na 
umeme. Waziri Kijaji alitoa wito 
kwa nchi zilizoendelea kiviwanda 
kuunga mkono juhudi hizo ili kui-
marisha uzalishaji viwandani kwa 

mataifa yanayoendelea.
Dk. Kijaji anaongoza 

ujumbe wa Tanzania katika mku-
tano huo unaowajumuisha Mku-
rugenzi wa  Idara ya Maendeleo 
ya  Biashara, Sempeho Manongi, 
Mkurugenzi wa Bodi ya Maghala, 
Asangye Bangu, Mwakilishi wa 
Mkurugenzi Mkuu wa  TanTra-
de,  Deo Shayo, Kamishna wa 
Fedha za Nje, Rashed Bade na 
maofisa waandamizi wa Ubalozi 
wa Tanzania- Riyadh Saudi Ara-
bia.

Waziri wa Madini, Anthony Mavunde (kushoto), akizungumza na Ofisa Mtendaji Mkuu wa kampuni ya Helium One, Lorna Blaisse 
(katikati) na Mkurugenzi wa Fedha na Biashara, Graham Jacobs (kulia), kabla ya kuingia bungeni jijini Dodoma juzi, kufuatilia Bajeti ya 
Wizara hiyo ya mwaka 2024/2025. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Serikali 
yatoa 
300m/- 
ujenzi 
kivuko 
Sokoni 1

Rais wa Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi Tanzania (TUCTA), Tumaini Nyamhoka (kushoto), akipokea 
zawadi kutoka kwa Ofisa Mwandamizi wa masuala ya jamii na maendeleo ya kiuchumi wa kampuni ya 
GGML, Ruth Mharagi alipotembelea banda la GGML katika maonyesho ya afya na usalama mahali pa kazi, jijini 
Arusha hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watoto 2,730 mazingira magumu ‘waula’
Na Jaliwason Jasson, 
MANYARA

W
ATOTO 2,730 
wilayani Barabati 
Mkoa wa Man-
yara wameingia 

katika historia ya kujiajiri na 
kuajiriwa baada ya Shirika la 
Compassion International ku-
wakwamua kutoka mazingira 
magumu waliyokuwa wakiishi 
na familia zao.

Ni baada ya shirika hilo 
kuwapatia elimu kuanzia ya 
msingi, sekondari, ufundi na 
vyuo vikuu nchini.

Pamoja na mambo mengine, 
shirika hilo pia limejitosa ku-
watetea watoto wengine wa 
familia hizo dhidi ya unyan-
yasaji wa kijinsia kwa kuwali-
pia gharama za mawakili wa 
kusimamia kesi zao wilayani 
humo. 

Hayo yalisemwa kwenye 
Maadhimisho ya Miaka 25 ya 

Shirika hilo nchini na viongozi 
wake wa Babati. Kauli mbiu ya 
maadhimisho hayo ni Malezi 
bora kwa ulinzi wa Mtoto”

 Awali Mwenyekiti  wa Klas-
ta ya Babati, Jonathan Mbesere 
akizungumza na Nipashe 
baada ya kupanda miti katika 
Shule ya Msingi Babati, alisema 
wanafanya kazi ya kumsaidia 
mtoto kutoka katika umaskini 
kwa kumpatia elimu na ku-
jitegemea akiwa na maadili ya 
kimungu kupitia vituo vya ku-
walea vya kanisa. Alisema mto-
to akifanyiwa unyanyasanyaji, 
shirika hilo litahakikisha ana-
pata haki yake kwa kumtafuta 
wakili wa kusimamia kesi hadi 
hukumu kwa gharama zake.

Akisoma risala mbele ya 
mgeni rasmi Mhasibu wa Com-
passion International kutoka 
Kanisa Anglican, Lilian Gwa-
tema, alisema watoto 1,482 
wamehitimu ngazi tofauti za 
elimu toka shirika lianzishwe 

mwaka 1999.   Lilian,  alisema 
shahada walihitimu 88, stasha-
hada 106, astashahada 106, ki-
dato cha sita 34, cha nne 358, 
darasa la saba 520, vyuo vya 
ufundi 178 na walioendelea na 
elimu baada ya kuhitimu 94.

  Alisema walioajiriwa  580 
kati ya hao Jeshi la Polisi na 
Jeshi la Wananchi Tanzania 
( JWTZ) 28, uhazili 14, udereva 
40, uuguzi 34, utawala 28, 
maabara 22, udaktari 20, ual-
imu 58 na  kazi nyingine 396.

  Kwa upande wa walio-
jiajiri  668 wamo wafanya-
biashara ndogo   ndogo 106, 
uchomeleaji vyuma 34, ufundi 
cherehani 38, ufundi magari 
na pikipiki 98, ufundi seremala 
24, ufundi uwashi 40 na shu-
ghuli nyinginezo 328. 

Akizungumza kwa niaba 
ya Mkuu wa Wilaya ya Bara-
bara, Lazaro Twange, Makamu 
Mwenyeki wa Halmashauri ya 
Mji wa Babati, Samweli John 

aliwaomba watoto kukataa 
ukatili unaofanyika.

  “Yeyote atakayeona jambo 
la ukatili aripoti dawati la jin-
sia polisi au kwa ustawi wa 
jamii na elimu juu ya ukatili 
inaendelea kutolewa ngazi za 
jamii,”alisema.

Mkuu wa  Kanisa la Kinjili 
la Kilutheri Tanzania ( KKKT) 
Jimbo la Babati,  Mchungaji   
Roberth Mallya, alisema kuna 
wachungaji ambao wamele-
lewa na Compassion Interna-
tional tangu  wakiwa na umri 
mdogo na sasa wanasimamia 
makanisa. 

Mallya aliitaka jamii isiwa-
fiche watoto wanaoishi katika 
mazingira magumu ili waweze 
kupatiwa elimu na ujuzi.

 Mmoja wa wanufaika, Cath-
erine Thomas, alisema shirika 
hilo limekuwa likiwapatia usa-
firi wa baiskeli wanafunzi wa-
naotembea umbali mrefu na 
mahitaji mengine.

DC ambana DED, aamuru mhandisi akamatwe
Na Mwandishi Wetu, SAME

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya (DED) 
ya Same mkoani Kilimanjaro, 
Jimson Mhagama ameagizwa 
kumchukulia hatua Mhandi-
si wa ujenzi wa Kituo cha 
Afya Kata ya Mtii kwa tuhuma 
za uzembe na kusababisha 
baadhi ya majengo kujengwa 
chini ya kiwango.

Agizo hilo lilitolewa juzi na 
Mkuu wa WIlaya hiyo, Kasilida 
Mgeni  baada ya kukagua ujen-
zi wa majengo hayo na kuibaini 

kuwepo kwa nyufa, hivyo kut-
ishia usalama wa maisha ya 
wafanyakazi na wananchi wa-
naopata huduma za matibabu 
kwenye kituo hicho.

Vilevile, Kasilida aliamuru  
kukamatwa  kwa mkandarasi 
wa mradi huo kwa kushidnwa 
kujenga ujenzi wa majengo 
hayo na kubababisha dosari 
hizo.   “Siwezi kukukabali 
uzembe wa aina hii, nimekuja 
hapa zaidi ya mara tatu sim-
kuti, mhandisi wa halmashauri 
anawaacha mafundi   peke 
yao na huyu mkandarasi ali-

yekuwa akijenga hapa   pia 
akamatwe popote   alipo kwa 
uzembe   huu,” alisema na 
kusisitiza kuwa: “ Kama msi-
mamizi mkuu wa miradi kwe-
nye Wilaya ya Same  sitakubali  
hujuma ya aina hii kuendelea.”

  Kwa mujibu wa mkuu huyo 
wa wilaya, kwenye miradi min-
gine ambayo amekuwa akitem-
belea, amebaini kuwa mhandi-
si huyo anakwenda siku moja 
kabla ya ziara zake.

“ Hii inaathiri utendaji mira-
di mingi kwa sababu inachele-
wa kukamilika kwa wakati kwa 

kuwa hakuna ufuatiliaji wa ka-
ribu kwa wataalam ambao wa-
nalipwa fedha na serikali kwa 
kazi hiyo,” alisema. Serikali 
imetoa zaidi ya SH. milioni 500 
kwa ajili ya ujenzi wa mradi 
huo.

Akizungumza katika mku-
tano wake na wananchi, Kasi-
lida aliwahimiza kujitokeza 
kwa wingi kupiga kura katika 
uchaguzi wa serikali za mitaa 
utakaofanyika nchini mwaka 
huu ili watumie haki yao ya 
kuchagua viongozi na kuch-
aguliwa.

Na Tumaini Mafie, ARUSHA 

 MBUNGE wa Arusha Mjini, Mrisho 
Gambo amesema Serikali imetenga 
Sh. milioni 300 kwa ajili ya ujenzi wa 
kivuko kinachounganisha  Mtaa wa 
Longdong na Lolovono Kata ya Sokoni 
1 jijini hapa.

 Gambo aliyasema hayo  juzi wakati 
wa ziara yake ya kata kwa kata anay-
oendelea kufanya katika Jimbo la Aru-
sha Mjini kwa lengo  la kusikiliza kero 
za wananchi na kuzipatia ufumbuzi.

  Akizungumza katika mkutano wa 
hadhara uliofanyika katika Mtaa wa 
Long’dong Kata ya Sokoni One, Gambo 
Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini 
(TARURA) wamemuahidi kuanza ujen-
zi wa kivuko hicho siku chace zijazo.

 “Nitaendelea kushirikiana na vion-
gozi wengine wa serikali ngazi za kata 
na mitaa kutatua kero mbalimbali  ili 
wananchi mpate muda wa kufanya 
shughuli zenu za maendeleo,”  alisema 
Gambo.

Aliahidi kujenga matuta katika Bara-
bara ya Mnara wa Voda inayoungani-
sha barabara ya Kata ya Sombetini na 
Murieti (Morombo) ili kudhibiti ajali 
kwa wanafunzi kugongwa na vyombo 
vya usafiri wakati wa kuvuka. 

Diwani Saruni Olody, alisema bara-
bara nyingi za kata yake ni mbovu na 
kwamba Halmashauri ya Jiji la Arusha 
imekuwa ikitoa greda kwa siku moja 
kwa ajili ya kutengeneza barabara, 
hivyo kushindwa kukidhi mahitaji.

“Tumekuwa tukiomba magreda hal-
mashauri kama madiwani ili kukara-
bati barabara zetu,  kwa bahati mbaya 
kila diwani alipewa greda kwa siku 
moja,” alisema.

Alisema baada ya kukabidhiwa, 
lilianza kutengeneza   Barabara ya 
Lolovono na kwamba kwa Barabara 
ya Kishingoni ilishindikana kwa kuwa 
ilikuwa  jioni.

“ Haikuweza kulima Barabara ya 
huku Longdong na kumaliza, tunaen-
delea kupambana kadri ya uwezo wetu 
Ili kuinusuru miundombinu ya bara-
bara zetu,” alisema Olody.

 Mkazi wa Mtaa wa  Long’dong, No-
rah Mollel alisema ujenzi wa kivuko hi-
cho utawapunguzia gharama, kubana 
matumizi ya fedha na kuokoa muda 
kwa kusafiri kwa muda mfupi.

  “Hiki kivuko ni muhimu mno kwa 
maisha yetu, ukiangalia wanafunzi 
wengi wa Long’dong wanavuka koron-
go kuelekea Lolovono ambako kuna 
shule nyingi, pia kuna vituo vya afya 
ni shida kupata huduma hizo wakati 
wa mvua kutokana na korongo kujaa 
maji,” alisema.
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Wazazi, walezi waachisha watoto shuleWachimbaji 
waelimishwa 
madhara ya 
zebaki
Na Neema Emmanuel,   
MISUNGWI

BARAZA la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) kwa kushirikiana na 
Ofisi ya Mkemia Mkuu wa Seri-
kali wameanza kutoa elimu ya 
matumizi sahihi ya zebaki kwa 
migodi ya dhahabu Kanda ya 
Ziwa.

Akitoa elimu hiyo kwa 
wachimbaji wa migodi ya 
Wilaya ya Misungwi mkoani 
Mwanza, Meneja wa Usajili wa 
Kemikali na Maabara za Kemia 
Ofisi ya Mamlaka ya Maabara 
ya Mkemia Mkuu wa Serikali, 
Musa Kazumila, alisema inato-
kana na matakwa ya mkataba 
wa Minamata.

Kazumila, alisema mka-
taba huo unataka kutekeleza 
matakwa,  moja likiwa la ku-
dhibiti matumizi ya zebaki kwa 
wachimbaji wadogo.

Alisema wameanza na 
wachimbaji wa migodi ya Cha-
ta, Shokeraera, Shilalo na Lu-
hala katika Wilaya ya Misungwi 
mkoani Mwanza.

Alisema katika mradi huo 
unaofadhiliwa na Benki 
ya Dunia (WB) na kuratibiwa 
na NEMC, Mkemia Mkuu ame-
pewa jukumu la kutoa elimu ya 
usimamizi salama na matumizi 
salama ya zebaki kwa mujibu 
wa Sheria Namba 3 ya mwaka 
2003 kuhusu usimamizi na 
udhibiti wa kemikali za viwan-
dani na majumbani, ikiwemo 
zebaki.

Alisema  lengo la elimu 
hiyo pia ni kuwajengea uw-
ezo wachimbaji na watumiaji 
wa zebaki wa kutambua jinsi 
inavyoingia mwilini, madhara 
yake na namna ya kujikinga.

Dereki Masako wa Mamlaka 
ya Maabara ya Mkemia Mkuu 
wa Serikali Dodoma, alisema 
madhara ya zebaki yanatokea 
wakati wa usagaji mawe na ku-
dondosha matope ili  ikamate 
wakati wa kuchukua kusanyiko 
la kukamua kwa kitambaa na 
kusambaa ardhini na hewani.

Masako, alisema ni vema 
wachimbaji wakatumia vifaa 
kinga ili kujilinda dhidi ya 
athari za zebaki ambazo ni 
kuharibu mfumo wa fahamu, 
kushindwa kuhisi, kukakamaa 
kwa mwili, macho na kuhar-
ibika figo.

Alisema zebaki pia huathiri 
ukuaji wa mtoto kwa mjamzito 
kupita kondo la mama, ku-
poteza nguvu za kiume, mson-
go wa mawazo, mwili kuwasha 
na kupungua.

DC akemea ukatili kwa wanawake, watoto
Na Timothy Itembe, MARA

MKUU wa Wilaya ya Tarime 
mkoani Mara, Kanali Maulid Su-
rumbu amekemea vitendo vya 
ukatili kwa wanawake, watoto na 
watu wenye ulemavu kutokana 
na kuichafua sura ya Tarime.

Kanali Surumbu alisema hayo 
juzi wakati akifunga semina ya 
Sensa ya Watu na Makazi kwa 
viongozi wa Serikali, siasa, wa-
tendaji na makundi maalum 
mkoani hapa.

“Nakemea matukio ya ukatili 

wa kijinsia ambayo yanachafua 
taswira ya wilaya naomba mam-
laka zinazohusika kuchukua 
hatua stahiki kwa wote ambao 
wanabainika kutenda matukio 
hayo, “ alisema Surumbu.

Aliwataka viongozi hao ku-
toa taarifa wanapokwama 
kutekeleza majukumu yao huku 
akisisitiza ukusanyaji mapato ya 
halmashauri upewe kipaumbele 
kwa ajili ya  maendeleo.

Aliwataka kushughulikia kero 
za wananchi kwa wakati na kusi-
mamia ulinzi na usalama kwenye 

maeneo yao ili kuendelea ku-
dumisha amani na utulivu husu-
sani mpakani mwa Tanzania na 
Kenya ili wananchi waishi kwa 
amanii.

Mbunge wa Tarime Vijijini, 
Mwita Waitara aliiomba serikali 
kukarabati miundombinu ya 
barabara zilizoharibiwa na mvua 
ili kupunguza adha ya usafiri na 
usafirishaji wananchi.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Mapinduzi (CCM) Wilaya Tarime, 
Daud Ngicho aliwataka washiriki 
wa semina hiyo kuwa maba-

lozi kwa wengine ili kufanikisha 
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo.

Mtakwimu Mwandamizi Taifa, 
Deogratius Malamsha, alisema 
Mkoa wa Mara una  watu milioni 
2.4, kwa mujibu wa sense hiyo 
ya mwaka 2022, idadi ambayo 
imeongezeka kutoka milioni 1.7 
mwaka 2012.

Malamsha alisema kuwa Hal-
mashauri ya Tarime, inaongoza 
kwa kuwa na watu 404,848 na 
kuwataka kutumia ongezeko hilo 
la watu kuongeza uzalishaji.

Na Shaban Njia,            
SHINYANGA

WAZAZI na walezi ka-
tika Kata ya Mwamala Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga wanadaiwa kuwa-
torosha wanafunzi wavulana 
kwenda mikoa ya Rukwa na 
Tabora kuchunga mifugo na 
wasichana kuozwa ili kuka-
biliana na hali ngumu ya mai-
sha kutokana na umaskini

Akizungumza na Nipashe, 
Mwalimu Mkuu wa Shule 
ya Msingi Igegu, Leme Solo 
alieleza namna wanavy-
oshirikiana na wazazi  ku-
kabiliana na utoro kwa 
wanafunzi ili kuhakikisha 
wanamaliza masomo yao na 
kutimiza ndoto zao.

Solo, alisema wanafuzi wa 

Mkuu wa Mkoa wa Mara, Kanali Evans Mtambi (katikati), akizungumza wakati wa ufungaji wa mafunzo ya maofisa tarafa na watendaji 
wa kata, mjini Musoma mapema wiki hii. Kushoto ni Mkurugenzi Msaidizi Ofisi ya Rais (TAMISEMI), Ibrahim Minja na Mtendaji wa Kata 
ya Machochwe, Wilaya ya Serengeti, Bernadetha Joseph. PICHA: MPIGAPICHA WETU

- Wawapeleka machungani, waozesha
wavulana wanaongoza kwa kua-
cha masomo ikilinganishwa na 
wasichana.

Alisema wanapofuatilia wana-
kuta wazazi wao wamewatorosha 
na kuwapeleka  Rukwa na Tabora 
kufanya kazi ya uchungaji wa 
mifugo na kulipwa ujira kwa ajili 
ya kuendesha familia wanazoto-
ka. Solo, alisema wanafunzi wasi-
chana wamekuwa wakirubuniwa 
kufanya vibaya mitihani yao ya 
mwisho kwa kuandika majibu 
yasiyo sahihi na matusi na wale 
wanaofaulu wazazi wanagoma 
kuwapeleka sekondari kwa kig-
ezo hawana uwezo wa kuwaso-
mesha.

“Wanafunzi wanaofanya haya 
na kutoroshwa ni wale wanaoto-
ka katika mazingira magumu, na 
wengi unapowafuatilia unakuta 
wanalelewa na mzazi mmoja au 
ndugu zao, hivyo anakosa mtu wa 
kumsukuma kuendelea na mas-
omo na mwisho wake anakosa 
kujua umuhimu wa elimu na ku-
tokomea kutafuta maisha angali 
mdogo,” alisema.

Mwalimu wa Malezi wa Shule 
ya Sekondari ya Kaselya, Theo-
dora Mdagachule, alisema kuna 
wazazi wamekuwa wakitumia 
mifano ya waliohitimu elimu za 
vyuo vikuu kuwa wako mitaani 
kwa kukosa ajira kuwashawishi 

watoto wao wasisome.
Mdagachule, alisema wamean-

zisha klabu za wanafunzi shuleni 
ili kukabiliana na tatizo hilo.

Hata hivyo, alisema wengi wao 
wameelimika na kuwasilisha 
malalamiko ya wazazi wao ku-
walazimisha kuolewa na kufanya 
vibaya kwenye mitihani yao ya 
mwisho.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Mwa-
mala,  Suzana Kayange alisema 
kuwa amekuwa akishirikiana na 
watendaji na wenyeviti wa vijiji 
kuwaelimu wazazi umuhimu wa 
elimu kwa watoto wao na kuacha-
na na tabia ya kuwarubuni ili 
wakatishe masomo.



Hawakupata fursa za elimu, 
isipokuwa kwa wachache wal-
iobahatika nao wengi hawakufika 
ngazi za mbali.

VUGUVUGU LA HAKI
Ni mazingira yaliyoanzisha fu-

kuto la kudai haki kutoka viwan-
dani, baadhi yao jamii ya watu 
weusi waliohamishiwa huko 
ughaibuni kudai haki zao kazini.

Ndio ukawa mwanzo wa kuzal-
iwa harakati za kudai haki za wa-
fanyakazi, pia baadaye vyama vya 
haki za watendaji siasa za vyama 
vya wafanyakazi zikaanza, mfano 
hai nchini Uingereza.

Hiyo ikavuka ng’ambo ya 
pili, msukumo wa wafanyakazi 
ukaungwa mkono na wanaharaka-
ti wa haki za wanyonge, watetezi 
wa watu wa chini iliyojulikana 
kama Fabian Society, Uingereza. 

Hatima yake ilipohamia kwenye 
siasa, ikazaa chama cha Labour, 
ambacho kiitikadi hadi sasa kiko 
mlengo wa kushoto kwa jamii ya 
watu wa chini au maarufu siasa 
za ‘wastani’ wakichuana na wenye 
itikadi za kulia uchumi huria ‘we-
nye nacho wamiliki.’

KOLONI TANZANIA
Nchini Tanganyika wakati huo 

nao kukaguswa na hali hiyo, somo 
la Uingereza, hasa baada ya vita 
kuu vya dunia na kuzaliwa Umoja 
wa Mataifa (UNO sasa UN). Nyen-
do za madai ya haki za wafanyaka-
zi zikachukua nafasi, sambamba 
na uhuru wa kujitawala.

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHAIJUMAA MEI 3, 2024

SAFARI YA HAKI ZA MFANYAKAZI NCHINI

Nchimbi alipotumia ziara ya kikada 
mikoa sita, kunadi uchumi maendeleo

Kutoka timtimu alizofumua Kawawa wa
TFL 1955, hadi anayosawazisha Samia

Ukurasa 13

Wananchi anzeni
 kutathmini 

wabunge wenu
 wanachofanya

 Na Peter Orwa

KATIKA kilele cha Siku ya Muun-
gano Tanzania katika Uwanja wa 
Uhuru, Dar es Salaam onyesho la 
kumaliza tukio lilihusu gwaride la 
askari polisi wa kikoloni visiwani, 
namna walivyopata madhila.

Sinema hiyo haipishani sana na 
uhalisia wa yaliyowakuta watumi-
shi Waafrika katika sehemu mbal-
imbali katika ajira ya kikoloni.

Inapotajwa sura hiyo, chimbuko 
lake ni karne ya 18, pale maendeleo 
hayo yalionekana sana katika nchi 
za barani Ulaya kama vile Ubelgiji, 
Uswisi na Uingereza kulikoibuka 
Mapinduzi ya Viwanda.

Ni hali iliyoibua bandari maaru-
fu za Uingereza kama Derbyshire 
na Yorkshire, zikipokea malighafi 
kwa wingi kutoka nchi zilizota-
waliwa, makoloni kama Tanzania 
yakawa vyanzo vya malighafi ya-
nayoingizwa huko kupitia bandari 
hizo na nyingine maarufu.

Penye viwanda kukaibuka mata-
baka ya waajiriwa na waajiri, ma-
bwanyenye wamiliki wa miradi ya 
viwanda. Msingi wake, wafanyaka-
zi walionewa na kulalamika sana, 
hawakumiliki chochote, kasoro 
nguvukazi zao wakipewa maslahi 
na haki duni.

Ndicho kilichokuwapo upande 
wa wazalishaji, hasa penye ma-
koloni kunakopatikana malighafi, 
pia wachache wanaotumikia seri-
kali za kikoloni mahali hapo katika 
majukumu ya chini.

Hadi kufika mwaka 1955, kili-
kuwapo kilichoitwa Tanganyikia 
Federation of Labour (TFL), chini 
ya Katibu Mkuu ‘jembe’, Rashid 
Mfaume Kawawa, aliyeratibu 
umoja na msukumo wa kundi 
kubwa la watendaji kazini, iki-
wamo viwanda vichache, pia 
mashamba ya mkonge yaliyomea 
kitaifa wakati huo.

Ikizingatiwa Tanganyika ili-
kuwa koloni la mpito (non set-
tler colony), Wajerumani na hata 
baadaye Waingereza, hapaku-
wapo uwekezaji wa kudumu, 
hivyo hawakuwekeza sana miun-
dombinu na miradi, kama ilivyo 
Kenya na South Rhodesia (Zim-
babwe). 

Kundi kubwa la Watanganyika 
waliajiriwa mashambani panako-
zalishwa malighafi na wachache 
ofisi ya serikali wakitumikia ngazi 
ya chini.

Akiwa kijana wa miaka 29 
mwanaharakati na mzalendo 
‘kupitiliza’ anayetokea masomoni 
Tabora, Kawawa alifanya mageuzi 
makubwa ya kudai haki za wafan-
yakazi TFL, kati ya mwaka 1955 
na 1956 kukashuhudiwa mgomo 
mkubwa dhidi ya watawala wa 
Kiingereza.

Kwa namna ya pekee migomo 
hiyo, chini ya uratibu wa ‘jembe’ 
Kawawa kitaifa ilitikisa Shirika 
la Reli Afrika Mashariki (EARC) 
chini ya (Balozi) Christopher Kas-
sanga Tumbo na mwingine katika 
Kiwanda cha Bia, Dar es Salaam, 

• Mizizi ya SU, CSR, Baraza la Wafanyakazi, viwanda… 
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Rashid Kawawa; aliratibu mgomo wa wafanyakazi kitaifa, ika-
tikisa mno serikali ya koloni la Kiingereza wakati huo. PICHA: 
MAKTABA.



1312 IJUMAA MEI 3, 2024 IJUMAA MEI 3, 2024

Mkuu 
wa Wilaya ya Kahama, Festo Kiswaga, akichuma nyanya katika shamba la kikundi cha Lumolumo kinachoji-
husisha na ulimaji mboga na matunda.

UCHUMI
 

WANGAPI mnakumbuka wakati nchi 
inaendeshwa na mfumo wa chama 
kimoja, walikuwapo wapinzani wa 
kisiasa, ambao hawakuwa wakiwania 
kuingia Ikulu?

Hivi sasa ukisikia mtu anaingia upin-
zani basi ujue anawania kuingia Ikulu, 

na si dhambi, kwa sababu chama 
cha siasa hatimaye malengo yake ni 
kuchukua dola na kuongoza nchi.

Hiyo ni halali na hakuna anayeweza 
kubisha hilo, pengine ndiyo sababu 
baada ya kuona mageuzi makubwa du-
niani, nasi tukaona hapana sababu ya 
kuendelea kuwa na mfumo wa chama 
kimoja.

Tulibaini, kutokuwa na mfumo wa 
vyama vingi vya siasa ni kubana watu 
washindwe kufunguka ya kwao wali-
yoona kuwa huenda yakasaidia kuon-
goza nchi, baada ya kubaini pengine 
chama kimoja kinasinzia.

Ilipoundwa Tume ya Nyalali kusaka 
maoni ya Watanzania waseme wali-
kuwa wanataka nini kati ya mfumo 
wa chama kimoja au vyama vingi, 
hatimaye wengi wakasema tunataka 
kubaki na hicho hicho kimoja.

Waliokuwa wanaona mbali, wakaona 
ni bora kuwa na mfumo wa vyama 
vingi ili kwanza kuendana na mabadi-
liko duniani, pia kutoa fursa kwa watu 
wengine kuja na mawazo tofauti na 
kinzani.

Kwa hiyo, waliotaka tuendelee na 
chama kimoja wakawa asilimia 80, 
huku 

asilimia 20 wakipendelea kuwa 
na mfumo wa vyama vingi. Tafakuri 
ikatujibu kuwa hata kama wengi wape, 
lakini hata wachache wasikilizwe.

Hivyo, serikali chini ya Rais Ali Has-
san Mwinyi, ikasikiliza wachache na 

mwaka 1992, tukaachana na mfumo 
wa chama kimoja, kwa maana ya

kuongozwa na Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) peke yake.

Ndipo sasa watu wakaibuka na 
vyama vya upinzani, tukasikia majina 
kama NCCR-Mageuzi, United Demo-
cratic Party (UDP), Democratic Party 
(DP), Chama cha Wananchi (CUF), 

Wananchi anzeni kutathmini 
wabunge wenu wanachofanya

TAFAKURI YA MLALAHOI 

Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Chama cha 
Umma (CHAUMMA) na vingine 
vingi tu.

Uchaguzi wa mwaka 1995 
tukashuhudia bungeni kuwapo 
kambi mbili;Tawala na Upinzani. 

Watu wakachuana kwa hoja, 
serikali ikija na zake na wapin-
zani na zao, lakini lengo likiwa 
ni kuhakikisha wananchi wana-
songa mbele kimaendeleo.

Si kwamba kabla ya bunge 
hilo la vyama vingi, hakukuwapo 
malumbano 

ya hoja bungeni, la hasha! Hoja 
kali zilitolewa, ikiwa ni pamoja 
na kusikia 

mbunge anakamata shilingi 
ya wizara, pale iliposhindwa 
kujibu hoja au pale iliposhindwa 
kuridhisha.

Malumbano ya hoja, lakini kwa 
nia njema na maslahi mapana ya 
Watanzania yaliendelea. Ikafika 
hatua baadaye, kumekuwapo 
idadi ndogo ya wabunge wa up-
inzani ikasababisha hata kambi 
ya upinzani kufa na kubaki na 
kambi ya chama tawala chenye 
serikali yake na wabunge wa 
kuhesabu kutoka upinzani.

Mazingira hayo yakawafanya 
hata mawaziri wetu kupata muda 
mrefu sana wa shushi kiakili, kwa 
kutoelemewa na hoja za ku-
hangaisha vichwa vyao magumu 

kama ilivyokuwa enzi za kuwa 
na Kiongozi wa Upinzani bBun-
geni.

Kiongozi wa Upinzani 
Bungeni enzi hizo, kila siku 
za Alhamisi akibeba maswali 
ya kina kwa Waziri Mkuu 
aliyewakilisha serikali, kwa 
nia njema ya kulinda maslahi 
mapana ya Watanzania.

Leo hii siku za Alhamisi 
ambazo hata hivyo Wa-
ziri Mkuu anaendelea kujibu 
maswali, lakini imekuwa si 
kama zama zile.

 Hivi sasa, hata mbunge 
akisimama, badala ya 
kuanza na kuuliza swali la 
kuibana serikali kwa niaba 
ya waliompigia kura jim-
boni wakiwamo wa upinzani, 
yuko anasifia kwanza kuliko 
waziri.

Yaani mbunge atasimama 
na kusifia serikali ilichoki-
fanya jimboni mwake, zaidi 
ya  anavyowasilisha vilio 
vya wananchi wake vitoka-
navyo na kero na kadhia za 
kimaisha,.

Mbunge anasahau kuwa 
ni jukumu la serikali kuhu-
dumia wananchi, ambao 
ndio waajiri wake na kuna 
matatizo lukuki yanawakabili 
wananchi hao.

Mzazi ana jukumu la msingi 
kuzaa na kulea mwanawe 
akimhudumia kila kitu na 
si kusubiri atajwetajwe na 
mwanawe na kumzinga na 
sifa kedekede, kana kwamba 
hana wajibu wa kufanya aki-
fanyacho cha kumlea pamoja 
na familia.

Tunakwenda kwenye 
uchaguzi, wananchi chagueni 
wabunge ambao watakusai-
dieni katika matatizo yenu na 
si wa kutanguliza matumbo 
na kutafuta uteuzi wa uwa-
ziri na kusahau walikotoka. 
Ndiyo maana sasa tunataka 
mawaziri wasitokane na 
wabunge, Mnaonaje?

NA JOSEPH KULANGWA
Simu: +255 713 410008 

barua pepe:
 kulangwasos@gmail.com

KUTOKA TIMTIMU ALIZOFUMUA KAWAWA WA TFL 1955, HADI ANAYOSAWAZISHA SAMIA

Vilevile anaendelea kushikia bango usalama kazini, sasa 
ikifanyiwa kazi kisheria chini ya wakala rasmi ya umma 
OSHA. 

Ends
CAP
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pia vinginevyo vilizaa mafanikio.
Serikali ya kikoloni ililazimika kuri-

dhia masukumo wa Kawawa wa TFL kati-
ka baadhi ya mahitaji ya wafanyakazi na 
ikaendelea kutikisa nchini hadi mwaka 
1957 kulikuwapo misukumo ya migomo 
iliyowarejeshea wafanyakazi matunda.

Upande wa siasa, kulikuwapo nyendo 
zake Mwalimu Julius Nyerere na harakati 
za chama cha TANU kilichoanzishwa 
mwaka 1954 kudai uhuru, alikuwa ‘ame-
koshwa’ na nyendo za Kawawa kuwaba-
na Wakoloni kudai haki za wenyeji.

“Aliniiita pale Lumumba (Dar es Sa-
laam), akaniomba tushirikiane, kumbe 
mimi tayari siku nyingi nilishampenda 
(Nyerere)… tulianza kushirikiana,” na-
kumbuka alichonisimulia Mzee Kawawa 
katika mazugumzo maalum naye kwake 
Madale, Dar es Salaam, mwanzoni mwa 
miaka ya 2000.

Ni aina ya ubia wa pamoja, TANU na 
TFL zikashirikiana kuibana serikali ya 
ukoloni kusaka Uhuru, hata baadaye 
Nyerere alimshawishi Kawawa, aka-
hamishia harakati zake ndani ya TANU 
mwanzoni mwaka 1957, nyendo zilizo-
dumu hadi Uhuru wa nchi Desemba 9, 
mwaka 1961.

BAADA YA UHURU
Ufanisi wake Kawawa katika TFL hadi 

TANU katika nafasi ya Katibu Mkuu, 
ikamfanya aaminike sana katika tija na 
uzalendo na utendaji.

Kwa historia hiyo, akajikuta Nyerere 
baada ya uhuru anapoacha dhamana 
yake ya Tanganyika huru kwa muda, 
cheo Waziri Mkuu, akihamia TANU kukii-
marisha mwaka mzima, baada ya taifa 
kuwa Jamhuri mwaka 1962, Nyerere aka-
rejea serikalini katika cheo kipya Rais, 
Kawawa akiteuliwa Waziri Mkuu.

Tanganyika ikawa na mipango ya 
maendeleo ya mpito hadi kufika mwaka 

1964, ikaundwa Jamhuri ya Muungano, 
upande wa Tanzania Bara ikiwa na mipa-
ngo mipya ya maendeleo katika chama 
kimoja TANU, kikachukua majukumu 
ya Jumuiya ya Wafanyakazi yakihamia 
katika Jumuiya ya Wafanyakazi TANU 
(NUTA).

Ni mipango ya miaka mitano yali-
yoibua mengi ya maendeleo ndani ya 
nchi, viwanda vingi vilijengwa hasa vya 
nguo, kutumia pamba ya ndani, kiki-
wamo Kiwanda cha Nguo Urafiki mwaka 
1967.

Pia, kukafanyika Azimio la Arusha, 
lililotaifisha taasisi nyingi za kigeni na 
binafsi, zikaweka idadi kubwa ya umma 
kundi la wafanyakazi.

Viwanda vingi vilivyojengwa vilikuwa 
vya mfumo unaoitwa ‘Labour Inten-
sive’ vinavyotegemea nguvukazi zaidi 
kutoa ajira, kuliko mashine; tofauti na 

zinazoitwa ‘Capital 
Intensive’ sehemu 
kubwa zinategemea 
mashine, kuzalisha, 
kuliko wafanyakazi.

Mageuzi hayo 
ya wafanyakazi, 
nyuma ya pazia ku-
likuwapo mchango 
wa Kawawa Waziri 
Mkuu, aliyedumu 
wa ‘maneno kidogo 
na utekelezaji zaidi.’ 
Mara zote akabaki 
ndiye mbunifu na 
mtekelezaji mkuu 
serikalini. 

SCOPO & 
BARAZA LA WA-
FANYAKAZI

Serikali wakati 
inakamilisha Mpan-
go wa Kwanza wa 
Maendeleo mwaka 

1969, ikaandaa sheria maalum ya masla-
hi ya wafanyakazi iliyoitwa SCOPO, ikawa 
maarufu sana.

Ilikuwa na vipengele vya vyeo, misha-
hara na hali zote za katika utumishi 
wa umma. Ilitafsiri kisheria Shirika ka 
Umma ‘SU’ kuwa taasisi ya serikali ina 
hisa kuanzia asilimia 51, ikiendana na 
kuundwa Tume ya Rais ya Kusimamia 
Mashirika ya Umma (SCOPO).

Mwaka 1971, TANU ikishika awamu ya 
uongozi kupitia Mkutano Mkuu Kitaifa 
ikapitisha agizo kuwapo mabaraza ya 
wafanyakazi kila mwaka katika sehemu 
zote za kazi nchini.

Nalo likazua shangwe makazini na 
limedumu hadi sasa lipo kisheria, sehe-
mu ya sheria ya kazi nchini. Hiyo ikiwa 
Mpango wa Maendeleo wa Pili ukiende-
lea (1969-1974), serikali ikabuni kureje-
sha maslahi ya mifumo ya uzalishaji 

kwa wafanyakazi na umma kwa jumla, 
ambayo ndio mwanzo wa kinachoitwa 
sasa ‘Community Social Responsibility’ 
au CSR.

Hapo kuanzia miaka ya 1973 ku-
kashuhudiwa utitiri wa kila taasisi kuwa 
na huduma za burudani, kama vile bendi 
za muziki na vilabu vya soka kurejesh-
ewa umma zawadi yao, maana huduma 
zingine kama tiba na elimu zilitolewa na 
serikali bure. 

Kwa wapenzi wa muziki wa dansi 
zilipendwa wanafahamu chanzo cha ku-
undwa bendi kama Urafiki ‘Chakachua’ 
na Magereza kutimiza CSR.

 CCM NA MAPYA YAKE
Mabadiliko yaliyozaa chama CCM 

mwaka 1977, yaliendana na mabadiliko 
NUTA kuwa na OTTU, kisha kuanzia 
mwaka 1978, Jumuiya ya Wafanyakazi 
Tanzania ( JUWATA) hadi ilipotimu 1992, 
kisha zikafuatilia TUCTA, shirikisho 
yenye zaidi ya vyama 10 chini yake, nda-
ni ya mfumo huria.

Hata sheria ya ‘SU’ ikifanyiwa ma-
boresho ikawa katika yale yanayohusika 
na majukumu ya biashara pekee kama 
bandari na viwanda.

UHURIA NA WAFANYAKAZI
Uchumi huria uliorejea kuanzia Awa-

mu ya Pili, Rais Ali Hassan Mwinyi ali-
yeongeza maslahi, mathalan jumuiya ya 
wahadhiri.

Pia, kukawapo mfumuko wa ajira bi-
nafsi kuptia biashara na ujasiriamali na 
kuporomoka viwanda vya umma vilivy-
oshindwa kukidhi ushindani.

Iikaendelezwa katika Awamu ya Tatu, 
Rais Benjamin Mkapa, akiinua maslahi 
kama ya Jeshi la Wananchi ( JWTZ) wak-
iongezewa posho na mikopo ya magari 
(Mistubishi na KIA), pia pikipiki.

Muda mfupi kabla ya kuondoka ma-
darakani, Rais Mkapa akafanya mapitio 

ya kina akianzisha Sheria ya Ajira na Uhu-
siano wa Kazi ya mwaka 2004, ambayo 
imefanyia kazi walakini katika maisha ya 
kazini na kuzisimamia haki kisheria.

Zama hizo zikaendana na Awamu ya 
Nne kufungua ajira za umma, zikionge-
zwa hasa katika sekta kama za elimu na 
tiba.

AWAMU YA SITA 
Awamu ya ya Sita sasa, Rais Dk. Samia 

Suluhu Hassan, anasimamia taaluma ali-
yoisomea Utawala wa Umma, akiimari-
sha stadi za ajira na sura kuu kadhaa.

Mosi, ametambua na kufanyia kazi 
mapungufu ya miundombinu na vifaa 
kazi sehemu za umma, hasa maeneo ny-
eti kama shule na vituo vya afya, mfano 

zimeshajengwa zaidi ya 300.
Ni aina ya maboresho inayoendana 

na mchango wa pili, kazi kubwa ya ue-
limishaji watumishi hao, ndani na nje 
ya nchi, akiwekeza mabilioni ya shilingi 
kibajeti kuwaelimisha madaktari hadi 
ngazi za shahada za uzamili.

Tatu, ni katika sura kiuchumi inay-
oitwa ‘multiplier effect’ ( jambo moja ku-
faidisha lingine), mageuzi hayo yameta-
nua fursa za ajira kila mwaka kote penye 
huduma nyeti kijamii, wakapahudumie. 

Siku chache zilizopita, Rais ametan-
gaza ajira mpya 46,000 serikalini ziki-
fafanuliwa juzi bungeni, 12,000 ni kwa 
walimu hasa wa sayansi.

Pia, inaendana na kupanuliwa sekta 
ya kilimo, Dk. Samia alipobuni mbinu 
za kuinua kilimo cha kisasa kinachow-
afunza vijana na wanajiajiri, sasa ikipan-
ua tafsiri ya mfanyakazi, kwenye kilimo 
biashara. 

Dk. Samia, Rais wa kwanza mwan-
amke nchini, katika uzalwendo wake 
amepanua nafasi za jinsia yake wa-
naoamua serikalini, idadi yao si haba, 

akilenga kuinua sauti na mamlaka yao 
kijamii. 

Mfano, siku chache zilizopita ameapi-
sha watendaji waandamizi watatu wa 
kisheria kitaifa wanawake, huku mihimili 
mmojawapo wa dola kuamua; Spika wa 
Bunge ni mwanamke.

Pia, ameonyesha shauku yake kwenye 
kilele cha Sherehe ya Muungano, Dar es 
Salaam, Ijumaa iliyopita ‘akikoshwa’ na 
bendera ya gwaride siku akinena ‘mara 
ya kwanza anaona inashikwa na mwan-
amama,’ akiamini  kufika mwaka 2030 
watakuwa wengi.

Mfumo wake, Rais Dk. Samia ana-
zunguka nje ya nchi kuvuta mitaji ya 
uwekezaji ikiwamo kilimo na viwanda, 
lengo mojawapo ni kutanua fursa za 
ajira, akidumisha ishara ‘kinamama wa-
naweza kazini.’ 

Inatoka  Uk 11

Wanamuziki wa bendi ya Urafiki, waajiriwa wa Kiwanda 
cha Nguo Urafiki, Dar es Salaam, mwaka 1970, ambayo 
ilikuwa sehemu ya ‘CSR’ iliyotekekezwa wakati huo. PI-
CHA ZOTE: MAKTABA.

 Balozi Christopher Kassanga Tum-
bo; aliyefaniiosha eneo muhimu la 
mgomo kitaifa, shirika la reli (TRC).

Na Mwandishi Wetu 

INAWEZEKANA haieleweki kwa ufa-
saha, lakini jibu linabaki kwamba, bima 
ya maisha kwa jamii ni sehemu nyeti ka-
tika maendeleo ya uchumi, pia maisha ya 
kawaida.

Afya ya umma ni zao la mizunguko ya 
kawaida, katika ununuzi nyumbani, ikip-
aswa kulindwa na bima. Kimaisha, kuto-
jua yajayo ni hatari kwa mtu na iko vigu-
mu kukabiliana na hatari ya kimaisha, nje 
ya tahadhari mtu anadumu kuwa na hofu.

Kitaalamu, bima ya maisha, ni 
makubaliano kati ya mtu au kikundi cha 
watu na mtoa huduma za bima (kampuni) 
anayekubali kulipa kiasi cha pesa inapo-
tokea kifo au ulemavu wa kudumu au wa 
muda mfupi, kwa mteja mlipaji pesa bima 
kwa kampuni ya bima, mpokeaji.

Kiwango cha malipo kinakuwapo ndani 
ya mkataba wa mlipaji na mpokeaji - kam-
puni. Bima hiyo inatajwa kuwafaa watu 

binafsi, kikundi cha familia, wafanyakazi 
au vikoba. 

Hadi sasa Tanzania kunatajwa huduma 
hiyo inaendelea kubaki nyuma, kulin-
ganisha na nchi nchi jirani katika sekta ya 
bima.

Zinatajwa takwimu za umma, kuna 
wanachama wa huduma hizo ni asilimia 
0.53 ya watu wote sawa na Burundi; Ken-
ya ikiongoza kwa asilimia 2.43; Rwanda 
(1.7%) na Uganda (0.84%).

Kwenye Bima ya Maisha, ndio kuna-
tajwa kuwa na hali mbaya zaidi nchini, 
ikibeba asilimia 16 ya bima zote  kitaifa 
nchini, kwa mujibu wa Ripoti ya Mtazamo 
wa Bima ya Afrika Mashariki ya mwaka 
jana.

Mkurugenzi Mkuu wa TIRA, Dk. Ba-
ghayo Saqware Dk. Saqware, anaongezea 
kuwa mchango wa bima katika pato la 
taifa ni wastani asilimia mbili, akisisitiza 
taasisi yake ina malengo, ikipanga kuya-
vuka ya asilimia tatu ifikapo mwaka 2030.

HATUA ZINAZOCHUKULIWA
Kuanzia changamoto hiyo, kampuni ya 

Vodacom Tanzania PLC. kupitia M-Pesa, 
ikishirikiana na kampuni za Sanlam Insur-
ance na Jubilee Life Insurance, imeamua 
kuwekeza ubunifu wa hudum hiyo kwa 
watumiaji wake wa simu za mkononi, 
kuwapa bima ya maisha za kidijitali kwa 
urahisi na gharama, mradi ukiitwa Voda-
Bima.

Ni staili ya ubunifu kutoka sekta binafsi, 
zikidumisha ushirikiano wa sera za umma 
na binafsi, uitwao PPP ulioko kisheria na 
kisera,  kupitia bima, wasimamizi wake 
wadau wa teknolojia ya mawasiliano, Vo-
dacom. 

Lengo ni kutumia kiteknolojia dijitali, 
kupanua wigo wa huduma za bima katika 
maeneo mengi, hata kuongeza idadi ya 
watumiaji nchini.

Kitakwimu, Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bima Nchini (TIRA) mwaka 2022, ilikuwa 
na kampuni 36 za bima, kati yake makub-
wa ni matatu yakihudumia idadi ya watu 

milioni 62.
Hata hivyo inatajwa, kampuni sita tu 

ndizo zinatajwa kutoa huduma za bima 
ya maisha nchini. Hapa ndipo ikaivutia 
Vodacom kutumia mtandao wake mpa-
na wa simu, ikishirikiana na kampuni za 
bima, kupanua huduma bima kuwafikia 
Watanzania wengi waliko na kwa ghara-
ma nafuu.

Juma Kweba, mkazi wa Singida 
anathibitisha hilo akisema, “Imeufanya 
mchakato kuwa rahisi. Unaweza kujiunga 
na VodaBima kwa kutumia simu yako 
ya mkononi ukiwa mahali popote hapa 
nchini.”

Anaendelea: “Ni nafuu na huokoa 
muda, haswa ukizingatia kuwa kampuni 
nyingi za bima zipo kwenye miji mikub-
wa.”

Mkurugenzi Mkuu wa TIRA, Dk. Ba-
ghayo Saqware, anasisitiza: “Tanzania ni 
kubwa sana! Kwa hivyo, tunahimiza kam-
puni zaidi kujitokeza na kuingia kwenye 
soko la bima na kutoa huduma na bidhaa 

nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya wa-
tumiaji.”

VodaBima inatoa aina mbili za bima ya 
maisha; ya mtu binafsi, pia kwa kikundi. 
Bima hiyo mpya ya maisha inaungana na 
zingine kama, bima ya vyombo vya moto 
na bima ya afya, zilizokuwapo sokoni tan-
gu awali.

Bima ya maisha ya mtu binafsi, inata-
jwa kupatikana kwa ushirikiano na asasi 
ya Sanlam Life Insurance ikimhudumia 
mtu binafsi katika majanga, kama vile 
ulemavu wa muda mfupi, wa kudumu au 
mchangiaji anapofariki. 

Wawekezaji hao kampuni ya simu ta-
jwa, inafafanua gharama za bima binafsi 
ziko ya kuanzia Sh.100, hadi Sh. 10,000, 
stahiki zake zikitajwa mmiliki wa bima 
anaweza kulipwa mara 1,500 ya michan-
go yake, atakapopatwa na madhara hayo 
yasiyotarajiwa.

Hapo kunatolewa mfano, mhusika 
anayechangia Sh. 1,000, anapokea fidia ya 
jumla Sh.1,500,000 anapofariki.

Mbia wa Vodacom, kampuni ya Jubilee 
Life Insurance inatoa bima ya maisha kwa 
kikundi kama sehemu ya huduma zake; 
hiyo ni pamoja na bima kwa familia, vi-
kundi vya mikopo vya vikoba, vijana na 
wanawake, hivyo kunatolewa ulinzi kwa 
wanachama katika matukio yasiyotara-
jiwa kama kifo au ulemavu.

“Bima ya maisha ya kikundi ya Voda-
Bima iliniokoa wakati nilipopoteza mzazi 
wangu hivi karibuni. Nilipokea fidia ya 
Sh. 1,500,000, ambayo ilinisaidia kutatua 
changamoto za kifedha zilizokuwa zinani-
kabili,” anasema Nuru Namalla, mkazi wa 
Dar es Salaam.

Katika kampeni ya urasimishaji umma 
wa bima hizo, Mkurugenzi wa M-Pesa 
wa Vodacom nchini, Epimack Mbeteni, 
anaifafanua ni bima inayowafidia wateja; 
penye vifo au ulemavu, pia kwa vikundi, 
lengo ni kuwapa amani na ustawi wao, 
ikipatikana kirahisi kupitia mitandao ya 
pesa.

IDADI YA WANACHAMA IKISUASUA CHINI YA ASILIMIA 

KAMPUNI YA SIMU ‘YASHIKIA BANGO’ BIMA MAISHA, KUINUA ELIMU UMMA KWA VITENDO
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Mkuu 
wa Wilaya ya Kahama, Festo Kiswaga, akichuma nyanya katika shamba la kikundi cha Lumolumo kinachoji-
husisha na ulimaji mboga na matunda.

UCHUMI
 

WANGAPI mnakumbuka wakati nchi 
inaendeshwa na mfumo wa chama 
kimoja, walikuwapo wapinzani wa 
kisiasa, ambao hawakuwa wakiwania 
kuingia Ikulu?

Hivi sasa ukisikia mtu anaingia upin-
zani basi ujue anawania kuingia Ikulu, 

na si dhambi, kwa sababu chama 
cha siasa hatimaye malengo yake ni 
kuchukua dola na kuongoza nchi.

Hiyo ni halali na hakuna anayeweza 
kubisha hilo, pengine ndiyo sababu 
baada ya kuona mageuzi makubwa du-
niani, nasi tukaona hapana sababu ya 
kuendelea kuwa na mfumo wa chama 
kimoja.

Tulibaini, kutokuwa na mfumo wa 
vyama vingi vya siasa ni kubana watu 
washindwe kufunguka ya kwao wali-
yoona kuwa huenda yakasaidia kuon-
goza nchi, baada ya kubaini pengine 
chama kimoja kinasinzia.

Ilipoundwa Tume ya Nyalali kusaka 
maoni ya Watanzania waseme wali-
kuwa wanataka nini kati ya mfumo 
wa chama kimoja au vyama vingi, 
hatimaye wengi wakasema tunataka 
kubaki na hicho hicho kimoja.

Waliokuwa wanaona mbali, wakaona 
ni bora kuwa na mfumo wa vyama 
vingi ili kwanza kuendana na mabadi-
liko duniani, pia kutoa fursa kwa watu 
wengine kuja na mawazo tofauti na 
kinzani.

Kwa hiyo, waliotaka tuendelee na 
chama kimoja wakawa asilimia 80, 
huku 

asilimia 20 wakipendelea kuwa 
na mfumo wa vyama vingi. Tafakuri 
ikatujibu kuwa hata kama wengi wape, 
lakini hata wachache wasikilizwe.

Hivyo, serikali chini ya Rais Ali Has-
san Mwinyi, ikasikiliza wachache na 

mwaka 1992, tukaachana na mfumo 
wa chama kimoja, kwa maana ya

kuongozwa na Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) peke yake.

Ndipo sasa watu wakaibuka na 
vyama vya upinzani, tukasikia majina 
kama NCCR-Mageuzi, United Demo-
cratic Party (UDP), Democratic Party 
(DP), Chama cha Wananchi (CUF), 

Wananchi anzeni kutathmini 
wabunge wenu wanachofanya

TAFAKURI YA MLALAHOI 

Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Chama cha 
Umma (CHAUMMA) na vingine 
vingi tu.

Uchaguzi wa mwaka 1995 
tukashuhudia bungeni kuwapo 
kambi mbili;Tawala na Upinzani. 

Watu wakachuana kwa hoja, 
serikali ikija na zake na wapin-
zani na zao, lakini lengo likiwa 
ni kuhakikisha wananchi wana-
songa mbele kimaendeleo.

Si kwamba kabla ya bunge 
hilo la vyama vingi, hakukuwapo 
malumbano 

ya hoja bungeni, la hasha! Hoja 
kali zilitolewa, ikiwa ni pamoja 
na kusikia 

mbunge anakamata shilingi 
ya wizara, pale iliposhindwa 
kujibu hoja au pale iliposhindwa 
kuridhisha.

Malumbano ya hoja, lakini kwa 
nia njema na maslahi mapana ya 
Watanzania yaliendelea. Ikafika 
hatua baadaye, kumekuwapo 
idadi ndogo ya wabunge wa up-
inzani ikasababisha hata kambi 
ya upinzani kufa na kubaki na 
kambi ya chama tawala chenye 
serikali yake na wabunge wa 
kuhesabu kutoka upinzani.

Mazingira hayo yakawafanya 
hata mawaziri wetu kupata muda 
mrefu sana wa shushi kiakili, kwa 
kutoelemewa na hoja za ku-
hangaisha vichwa vyao magumu 

kama ilivyokuwa enzi za kuwa 
na Kiongozi wa Upinzani bBun-
geni.

Kiongozi wa Upinzani 
Bungeni enzi hizo, kila siku 
za Alhamisi akibeba maswali 
ya kina kwa Waziri Mkuu 
aliyewakilisha serikali, kwa 
nia njema ya kulinda maslahi 
mapana ya Watanzania.

Leo hii siku za Alhamisi 
ambazo hata hivyo Wa-
ziri Mkuu anaendelea kujibu 
maswali, lakini imekuwa si 
kama zama zile.

 Hivi sasa, hata mbunge 
akisimama, badala ya 
kuanza na kuuliza swali la 
kuibana serikali kwa niaba 
ya waliompigia kura jim-
boni wakiwamo wa upinzani, 
yuko anasifia kwanza kuliko 
waziri.

Yaani mbunge atasimama 
na kusifia serikali ilichoki-
fanya jimboni mwake, zaidi 
ya  anavyowasilisha vilio 
vya wananchi wake vitoka-
navyo na kero na kadhia za 
kimaisha,.

Mbunge anasahau kuwa 
ni jukumu la serikali kuhu-
dumia wananchi, ambao 
ndio waajiri wake na kuna 
matatizo lukuki yanawakabili 
wananchi hao.

Mzazi ana jukumu la msingi 
kuzaa na kulea mwanawe 
akimhudumia kila kitu na 
si kusubiri atajwetajwe na 
mwanawe na kumzinga na 
sifa kedekede, kana kwamba 
hana wajibu wa kufanya aki-
fanyacho cha kumlea pamoja 
na familia.

Tunakwenda kwenye 
uchaguzi, wananchi chagueni 
wabunge ambao watakusai-
dieni katika matatizo yenu na 
si wa kutanguliza matumbo 
na kutafuta uteuzi wa uwa-
ziri na kusahau walikotoka. 
Ndiyo maana sasa tunataka 
mawaziri wasitokane na 
wabunge, Mnaonaje?

NA JOSEPH KULANGWA
Simu: +255 713 410008 

barua pepe:
 kulangwasos@gmail.com

KUTOKA TIMTIMU ALIZOFUMUA KAWAWA WA TFL 1955, HADI ANAYOSAWAZISHA SAMIA
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kuridhia masukumo wa Kawawa wa TFL 
katika baadhi ya mahitaji ya wafanyakazi 
na ikaendelea kutikisa nchini hadi mwaka 
1957 kulikuwapo misukumo ya migomo ili-
yowarejeshea wafanyakazi matunda.

Upande wa siasa, kulikuwapo nyendo 
zake Mwalimu Julius Nyerere na harakati 
za chama cha TANU kilichoanzishwa 
mwaka 1954 kudai uhuru, alikuwa ‘ame-
koshwa’ na nyendo za Kawawa kuwabana 
Wakoloni kudai haki za wenyeji.

“Aliniiita pale Lumumba (Dar es Sa-
laam), akaniomba tushirikiane, kumbe 
mimi tayari siku nyingi nilishampenda 
(Nyerere)… tulianza kushirikiana,” nakum-
buka alichonisimulia Mzee Kawawa katika 
mazugumzo maalum naye kwake Madale, 
Dar es Salaam, mwanzoni mwa miaka ya 
2000.

Ni aina ya ubia wa pamoja, TANU na TFL 
zikashirikiana kuibana serikali ya ukoloni 
kusaka Uhuru, hata baadaye Nyerere alim-
shawishi Kawawa, akahamishia harakati 
zake ndani ya TANU mwanzoni mwaka 
1957, nyendo zilizodumu hadi Uhuru wa 
nchi Desemba 9, mwaka 1961.

BAADA YA UHURU
Ufanisi wake Kawawa katika TFL hadi 

TANU katika nafasi ya Katibu Mkuu, ikam-
fanya aaminike sana katika tija na uzalen-
do na utendaji.

Kwa historia hiyo, akajikuta Nyerere 
baada ya uhuru anapoacha dhamana 
yake ya Tanganyika huru kwa muda, cheo 
Waziri Mkuu, akihamia TANU kukiimari-
sha mwaka mzima, baada ya taifa kuwa 
Jamhuri mwaka 1962, Nyerere akarejea 
serikalini katika cheo kipya Rais, Kawawa 
akiteuliwa Waziri Mkuu.

Tanganyika ikawa na mipango ya maen-
deleo ya mpito hadi kufika mwaka 1964, 
ikaundwa Jamhuri ya Muungano, upande 
wa Tanzania Bara ikiwa na mipango mi-
pya ya maendeleo katika chama kimoja 

TANU, kikachukua majukumu ya Jumuiya 
ya Wafanyakazi yakihamia katika Jumuiya 
ya Wafanyakazi TANU (NUTA).

Ni mipango ya miaka mitano yaliyoibua 
mengi ya maendeleo ndani ya nchi, viwan-
da vingi vilijengwa hasa vya nguo, kutumia 
pamba ya ndani, kikiwamo Kiwanda cha 
Nguo Urafiki mwaka 1967.

Pia, kukafanyika Azimio la Arusha, lililo-
taifisha taasisi nyingi za kigeni na binafsi, 
zikaweka idadi kubwa ya umma kundi la 
wafanyakazi.

Viwanda vingi vilivyojengwa vilikuwa 
vya mfumo unaoitwa ‘Labour Intensive’ 
vinavyotegemea nguvukazi zaidi kutoa 

ajira, kuliko mashine; 
tofauti na zinazoitwa 
‘Capital Intensive’ 
sehemu kubwa zi-
nategemea mashine, 
kuzalisha, kuliko wa-
fanyakazi.

Mageuzi hayo ya 
wafanyakazi, nyuma 
ya pazia kulikuwapo 
mchango wa Kawawa 
Waziri Mkuu, aliye-
dumu wa ‘maneno 
kidogo na utekelezaji 
zaidi.’ Mara zote aka-
baki ndiye mbunifu 
na mtekelezaji mkuu 
serikalini. 

SCOPO & 
BARAZA WAFAN-
YAKAZI

Serikali wakati 
inakamilisha Mpan-
go wa Kwanza wa 
Maendeleo mwaka 
1969, ikaandaa sheria 

maalum ya maslahi ya 
wafanyakazi iliyoitwa 
SCOPO, ikawa maaru-
fu sana.

Ilikuwa na vipengele vya vyeo, misha-
hara na hali zote za katika utumishi wa 
umma. Ilitafsiri kisheria Shirika ka Umma 
‘SU’ kuwa taasisi ya serikali ina hisa kuan-
zia asilimia 51, ikiendana na kuundwa 
Tume ya Rais ya Kusimamia Mashirika ya 
Umma (SCOPO).

Mwaka 1971, TANU ikishika awamu ya 
uongozi kupitia Mkutano Mkuu Kitaifa 
ikapitisha agizo kuwapo mabaraza ya wa-
fanyakazi kila mwaka katika sehemu zote 
za kazi nchini.

Nalo likazua shangwe makazini na lime-
dumu hadi sasa lipo kisheria, sehemu ya 
sheria ya kazi nchini. Hiyo ikiwa Mpango 

wa Maendeleo wa Pili ukiendelea (1969-
1974), serikali ikabuni kurejesha maslahi 
ya mifumo ya uzalishaji kwa wafanyakazi 
na umma kwa jumla, ambayo ndio mwan-
zo wa kinachoitwa sasa ‘Community So-
cial Responsibility’ au CSR.

Hapo kuanzia miaka ya 1973 ku-
kashuhudiwa utitiri wa kila taasisi kuwa 
na huduma za burudani, kama vile bendi 
za muziki na vilabu vya soka kurejesh-
ewa umma zawadi yao, maana huduma 
zingine kama tiba na elimu zilitolewa na 
serikali bure. 

Kwa wapenzi wa muziki wa dansi zili-
pendwa wanafahamu chanzo cha kuund-
wa bendi kama Urafiki ‘Chakachua’ na Ma-
gereza kutimiza CSR.

KUZALIWA CCM
Mabadiliko yaliyozaa chama CCM mwa-

ka 1977, yaliendana na mabadiliko NUTA 
kuwa na OTTU, kisha kuanzia mwaka 1978, 
Jumuiya ya Wafanyakazi Tanzania ( JUWA-
TA) hadi ilipotimu 1992, kisha zikafuatilia 
TUCTA, shirikisho yenye zaidi ya vyama 10 
chini yake, ndani ya mfumo huria.

Hata sheria ya ‘SU’ ikifanyiwa mabore-
sho ikawa katika yale yanayohusika na ma-
jukumu ya biashara pekee kama bandari 
na viwanda.

UHURIA NA WAFANYAKAZI
Uchumi huria uliorejea kuanzia Awamu 

ya Pili, Rais Ali Hassan Mwinyi aliyeongeza 
maslahi, mathalan jumuiya ya wahadhiri.

Pia, kukawapo mfumuko wa ajira bi-
nafsi kuptia biashara na ujasiriamali na 
kuporomoka viwanda vya umma vilivy-
oshindwa kukidhi ushindani.

Iikaendelezwa katika Awamu ya Tatu, 
Rais Benjamin Mkapa, akiinua maslahi 
kama ya Jeshi la Wananchi ( JWTZ) wak-
iongezewa posho na mikopo ya magari 
(Mistubishi na KIA), pia pikipiki.

Muda mfupi kabla ya kuondoka ma-
darakani, Rais Mkapa akafanya mapitio 

ya kina akianzisha Sheria ya Ajira na Uhu-
siano wa Kazi ya mwaka 2004, ambayo 
imefanyia kazi walakini katika maisha ya 
kazini na kuzisimamia haki kisheria.

Zama hizo zikaendana na Awamu ya 
Nne kufungua ajira za umma, zikiongezwa 
hasa katika sekta kama za elimu na tiba.

AWAMU YA SITA 
Awamu ya ya Sita sasa, Rais Dk. Samia 

Suluhu Hassan, anasimamia taaluma ali-
yoisomea Utawala wa Umma, akiimarisha 
stadi za ajira na sura kuu kadhaa.

Mosi, ametambua na kufanyia kazi ma-
pungufu ya miundombinu na vifaa kazi 
sehemu za umma, hasa maeneo nyeti 
kama shule na vituo vya afya, mfano zime-

shajengwa zaidi ya 300.
Ni aina ya maboresho inayoendana 

na mchango wa pili, kazi kubwa ya ue-
limishaji watumishi hao, ndani na nje ya 
nchi, akiwekeza mabilioni ya shilingi kiba-
jeti kuwaelimisha madaktari hadi ngazi za 
shahada za uzamili.

Tatu, ni katika sura kiuchumi inayoitwa 
‘multiplier effect’ ( jambo moja kufaidisha 
lingine), mageuzi hayo yametanua fursa 
za ajira kila mwaka kote penye huduma 
nyeti kijamii, wakapahudumie. 

Siku chache zilizopita, Rais ametan-
gaza ajira mpya 46,000 serikalini ziki-
fafanuliwa juzi bungeni, 12,000 ni kwa 
walimu hasa wa sayansi.

Pia, inaendana na kupanuliwa sekta 
ya kilimo, Dk. Samia alipobuni mbinu za 
kuinua kilimo cha kisasa kinachowafunza 
vijana na wanajiajiri, sasa ikipanua tafsiri 
ya mfanyakazi, kwenye kilimo biashara. 

Dk. Samia, Rais wa kwanza mwanamke 
nchini, katika uzalwendo wake amepan-
ua nafasi za jinsia yake wanaoamua seri-
kalini, idadi yao si haba, akilenga kuinua 
sauti na mamlaka yao kijamii. 

Mfano, siku chache zilizopita ameapi-
sha watendaji waandamizi watatu wa 
kisheria kitaifa wanawake, huku mihimili 
mmojawapo wa dola kuamua; Spika wa 
Bunge ni mwanamke.

Pia, ameonyesha shauku yake kwenye 
kilele cha Sherehe ya Muungano, Dar es 
Salaam, Ijumaa iliyopita ‘akikoshwa’ na 
bendera ya gwaride siku akinena ‘mara 
ya kwanza anaona inashikwa na mwan-
amama,’ akiamini  kufika mwaka 2030 
watakuwa wengi.

Mfumo wake, Rais Dk. Samia anazungu-
ka nje ya nchi kuvuta mitaji ya uwekezaji 
ikiwamo kilimo na viwanda, lengo mo-
jawapo ni kutanua fursa za ajira, akidumi-
sha ishara ‘kinamama wanaweza kazini.’ 

Vilevile anaendelea kushikia bango us-
alama kazini, sasa ikifanyiwa kazi kisheria 
chini ya wakala rasmi ya umma OSHA. 

Inatoka  Uk 11

Wanamuziki wa bendi ya Urafiki, waajiriwa wa Kiwanda 
cha Nguo Urafiki, Dar es Salaam, mwaka 1970, ambayo 
ilikuwa sehemu ya ‘CSR’ iliyotekekezwa wakati huo. PI-
CHA ZOTE: MAKTABA.

 Balozi Christopher Kassanga Tum-
bo; aliyefaniiosha eneo muhimu la 
mgomo kitaifa, shirika la reli (TRC).

Na Mwandishi Wetu 

INAWEZEKANA haieleweki kwa ufa-
saha, lakini jibu linabaki kwamba, bima 
ya maisha kwa jamii ni sehemu nyeti ka-
tika maendeleo ya uchumi, pia maisha ya 
kawaida.

Afya ya umma ni zao la mizunguko ya 
kawaida, katika ununuzi nyumbani, ikip-
aswa kulindwa na bima. Kimaisha, kuto-
jua yajayo ni hatari kwa mtu na iko vigu-
mu kukabiliana na hatari ya kimaisha, nje 
ya tahadhari mtu anadumu kuwa na hofu.

Kitaalamu, bima ya maisha, ni 
makubaliano kati ya mtu au kikundi cha 
watu na mtoa huduma za bima (kampuni) 
anayekubali kulipa kiasi cha pesa inapo-
tokea kifo au ulemavu wa kudumu au wa 
muda mfupi, kwa mteja mlipaji pesa bima 
kwa kampuni ya bima, mpokeaji.

Kiwango cha malipo kinakuwapo ndani 
ya mkataba wa mlipaji na mpokeaji - kam-
puni. Bima hiyo inatajwa kuwafaa watu 

binafsi, kikundi cha familia, wafanyakazi 
au vikoba. 

Hadi sasa Tanzania kunatajwa huduma 
hiyo inaendelea kubaki nyuma, kulin-
ganisha na nchi nchi jirani katika sekta ya 
bima.

Zinatajwa takwimu za umma, kuna 
wanachama wa huduma hizo ni asilimia 
0.53 ya watu wote sawa na Burundi; Ken-
ya ikiongoza kwa asilimia 2.43; Rwanda 
(1.7%) na Uganda (0.84%).

Kwenye Bima ya Maisha, ndio kuna-
tajwa kuwa na hali mbaya zaidi nchini, 
ikibeba asilimia 16 ya bima zote  kitaifa 
nchini, kwa mujibu wa Ripoti ya Mtazamo 
wa Bima ya Afrika Mashariki ya mwaka 
jana.

Mkurugenzi Mkuu wa TIRA, Dk. Ba-
ghayo Saqware Dk. Saqware, anaongezea 
kuwa mchango wa bima katika pato la 
taifa ni wastani asilimia mbili, akisisitiza 
taasisi yake ina malengo, ikipanga kuya-
vuka ya asilimia tatu ifikapo mwaka 2030.

HATUA ZINAZOCHUKULIWA
Kuanzia changamoto hiyo, kampuni ya 

Vodacom Tanzania PLC. kupitia M-Pesa, 
ikishirikiana na kampuni za Sanlam Insur-
ance na Jubilee Life Insurance, imeamua 
kuwekeza ubunifu wa hudum hiyo kwa 
watumiaji wake wa simu za mkononi, 
kuwapa bima ya maisha za kidijitali kwa 
urahisi na gharama, mradi ukiitwa Voda-
Bima.

Ni staili ya ubunifu kutoka sekta binafsi, 
zikidumisha ushirikiano wa sera za umma 
na binafsi, uitwao PPP ulioko kisheria na 
kisera,  kupitia bima, wasimamizi wake 
wadau wa teknolojia ya mawasiliano, Vo-
dacom. 

Lengo ni kutumia kiteknolojia dijitali, 
kupanua wigo wa huduma za bima katika 
maeneo mengi, hata kuongeza idadi ya 
watumiaji nchini.

Kitakwimu, Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bima Nchini (TIRA) mwaka 2022, ilikuwa 
na kampuni 36 za bima, kati yake makub-
wa ni matatu yakihudumia idadi ya watu 

milioni 62.
Hata hivyo inatajwa, kampuni sita tu 

ndizo zinatajwa kutoa huduma za bima 
ya maisha nchini. Hapa ndipo ikaivutia 
Vodacom kutumia mtandao wake mpa-
na wa simu, ikishirikiana na kampuni za 
bima, kupanua huduma bima kuwafikia 
Watanzania wengi waliko na kwa ghara-
ma nafuu.

Juma Kweba, mkazi wa Singida 
anathibitisha hilo akisema, “Imeufanya 
mchakato kuwa rahisi. Unaweza kujiunga 
na VodaBima kwa kutumia simu yako 
ya mkononi ukiwa mahali popote hapa 
nchini.”

Anaendelea: “Ni nafuu na huokoa 
muda, haswa ukizingatia kuwa kampuni 
nyingi za bima zipo kwenye miji mikub-
wa.”

Mkurugenzi Mkuu wa TIRA, Dk. Ba-
ghayo Saqware, anasisitiza: “Tanzania ni 
kubwa sana! Kwa hivyo, tunahimiza kam-
puni zaidi kujitokeza na kuingia kwenye 
soko la bima na kutoa huduma na bidhaa 

nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya wa-
tumiaji.”

VodaBima inatoa aina mbili za bima ya 
maisha; ya mtu binafsi, pia kwa kikundi. 
Bima hiyo mpya ya maisha inaungana na 
zingine kama, bima ya vyombo vya moto 
na bima ya afya, zilizokuwapo sokoni tan-
gu awali.

Bima ya maisha ya mtu binafsi, inata-
jwa kupatikana kwa ushirikiano na asasi 
ya Sanlam Life Insurance ikimhudumia 
mtu binafsi katika majanga, kama vile 
ulemavu wa muda mfupi, wa kudumu au 
mchangiaji anapofariki. 

Wawekezaji hao kampuni ya simu ta-
jwa, inafafanua gharama za bima binafsi 
ziko ya kuanzia Sh.100, hadi Sh. 10,000, 
stahiki zake zikitajwa mmiliki wa bima 
anaweza kulipwa mara 1,500 ya michan-
go yake, atakapopatwa na madhara hayo 
yasiyotarajiwa.

Hapo kunatolewa mfano, mhusika 
anayechangia Sh. 1,000, anapokea fidia ya 
jumla Sh.1,500,000 anapofariki.

Mbia wa Vodacom, kampuni ya Jubilee 
Life Insurance inatoa bima ya maisha kwa 
kikundi kama sehemu ya huduma zake; 
hiyo ni pamoja na bima kwa familia, vi-
kundi vya mikopo vya vikoba, vijana na 
wanawake, hivyo kunatolewa ulinzi kwa 
wanachama katika matukio yasiyotara-
jiwa kama kifo au ulemavu.

“Bima ya maisha ya kikundi ya Voda-
Bima iliniokoa wakati nilipopoteza mzazi 
wangu hivi karibuni. Nilipokea fidia ya 
Sh. 1,500,000, ambayo ilinisaidia kutatua 
changamoto za kifedha zilizokuwa zinani-
kabili,” anasema Nuru Namalla, mkazi wa 
Dar es Salaam.

Katika kampeni ya urasimishaji umma 
wa bima hizo, Mkurugenzi wa M-Pesa 
wa Vodacom nchini, Epimack Mbeteni, 
anaifafanua ni bima inayowafidia wateja; 
penye vifo au ulemavu, pia kwa vikundi, 
lengo ni kuwapa amani na ustawi wao, 
ikipatikana kirahisi kupitia mitandao ya 
pesa.

IDADI WANACHAMA UKISUASUA CHINI YA ASILIMIA MOJA…

KAMPUNI YA SIMU ‘YASHIKIA BANGO’ BIMA MAISHA, KUINUA ELIMU UMMA KWA VITENDO
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Na Halfani Chusi

DAIMA kuna uhusiano kati ya 
Uchumi na siasa, hata wanasiasa 
hupitia ndani ya jozi hizo zisi-
zotenganishwa.

Wakati siasa inawajibika na 
kusimamia mwenendo wa nchi 
ikiwamo watu na rasilimali zao, 
uchumi unabaki kuwa namna 
umma unavyotumia rasilimali 
zao kidogo, kukidhi mahitaji 
mengi ya lazima kwa maisha ya 
kawaida na maendeleo.

Ndiko kunakosimama ma-
takwa ya ziara zinazoshuhudiwa 
sasa za Katibu Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi, (CCM) Balozi Dk 
Emmanuel Nchimbi na timu yake 
ya sekretarieti.

Hivi karibuni wakizuru mikoa 
sita, wakitibu  matatizo yao 
sugu  yanayowanawakabili wa-
piga kura wao, kuyapatia  majibu 
kupitia serikali wanayoiongoza.

Katibu wa Itikadi, Uenezi na 
Mafunzo CCM, Amos Makalla, pia 
akawakumbusha wana - Mbeya 
lengo la ziara hiyo ni mambo 
manne; kuangalia uhai wa cha-
ma, ilani ya uchaguzi, maandalizi 

ya uchaguzi na utatuzi wa kero.
Staili yao ilikuwa kusikiliza 

kero kwa njia za wazi na faragha, 
kwa baadhi ya watu hata ikaibua 
furaha na bashasha. 

  Ni ziara iliyolengea kuanga-
lia uhai wa chama, utekelezaji 
wa ilani yake ya uchaguzi, ikiz-
ingatiwa ni safari ya maandalizi 
ya uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
mwishoni mwa mwaka huu, pia 
uchaguzi mkuu mwakani.

Kada Dk. Nchimbi, akatumia 
mikutano hiyo akiahidi kufikisha 
hoja inayovuma sasa ya ‘kikoko-
too’ kwa Rais Dk. Samia Suluhu 
Hasasn, mara baada ya kupokea 
malalamiko hayo sehemu nyingi 
kutoka kwa watumishi wa umma.

Itakumbukwa, hata juzi katika 
kilele cha Siku ya Wafanyakazi 
Kitaifa mkoani Arusha, Makamu 
wa Rais alipokea na kuahidi seri-
kali kulifanyia kazi.

  Hivyo, Katibu Mkuu wa CCM 
– Nchimbi, pia ziarani akaka-
gua maendeleo ya ujenzi wa 
Uwanja wa Ndege mkoani Ruk-
wa, akitumia nafasi hiyo kuwa-
taka waliopewa zabuni ya ujenzi 
kuongeza kasi waendane na ma-

takwa ya makubaliano. 
“Mkataba unasema uwanja 

huo unapaswa kukamilika ndani 
ya miezi 18, lakini mpaka sasa ni 
asilimia nane pekee zimekami-
lika hili halilingani na uhalisia 
wake.

“Kama tumekubaliana ukami-
like ndani ya miezi 18 kweli ufan-
yaji wa kazi uoneshe kasi hiyo. 
Hapa mmesema mlitakiwa kuwa 
mmetekeleza mradi kwa asilimia 
15, lakini mmetekeleza kwa asil-
imia nane tu mmefeli asilimia 
saba.

“Ongezeni spidi watu wa Ruk-
wa wanataka kuona huu uwanja 
unakamilika ili waondokane na 
adha ya usafiri,” anasema Dk. 
Nchimbi. 

  Pia aliahidi kuwasiliana na 
Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu kutatua tatizo la uhaba wa 
madaktari bingwa katika eneo 
hilo. Ni kero iliyoibuliwa na moja 
ya wafuasi wa chama hicho. 

  Katika Mkutano huo Dk 
Nchimbi akachukua jukumu la 
kutatua kero ya kituo cha basi 
kimoja kuzuiliwa kutumika na 
kumwagiza Kaimu Mkuu wa 

UCHUMI

Walivyo wanafamilia kwenye 

Dk. Nchimbi alipotumia ziara ya kikada 
mikoa sita, kunadi uchumi maendeleo

Katibu Mkuu wa CCM), Balozi Dk. Emmanuel  Nchimbi, akisikiliza na kujibu maswali ya wananchi, waliojitokeza barabarani eneo 
la Mlowo, akitokea Vwawa Mbozi kwenda mkoani Songwe. PICHA: HALFANI CHUSI.

Mkoa kutoa ruksa ya kutumia vi-
tuo vyote ambayo iliibua shangwe 
lililoambatana na vifijo na nder-
emo.

 Vilevile, akawataka wafuasi wa 
chama hicho kuchagua viongozi 
wenye sifa akisistiza katika uch-
aguzi kuna kushinda na kushind-
wa. 

“Wanaotusumbua katika uon-
gozi ni wale wanaopata nafasi ki-
sha wanajiona ni wa kina ‘bwana 
mkubwa’, ninaomba viongozi 
wetu kila mtu ajue yeye ni mtumi-
shi wa umma anastahili kuwa-
tumikia wananchi” anasema Dk. 
Nchimbi 

Amos Makalla, naye akapokea 
kero 57 na kuagiza uongozi wa 
mkoa kuzipitia na kumrejeshea 
majibu ya utatuzi wake.

  Makalla, anapigilia msumari 
hoja ya Dk. Nchimbi kuhusu 
uwanja wa ndege huo, kwamba 
wanapaswa kuwajibika ‘usiku na 
mchana’ kuhakikisha inapofika 
Machi mwakani uwe umekami-
lika.

  “Bilioni 60 zimetengwa tayari 
mkandarasi ameshalipwa Sh. 
bilioni nane. Wajenge usiku na 
mchana nitamwelekeza na Waziri 
wa Ujenzi, kwa sababu tunajambo 
letu mwakani tunataka kushinda 
kwa kishindo. 

 Katibu wa Oganaizesheni, Issa 
Gavu, anawataka viongozi walioko 
ndani ya CCM, kujituma kwa ku-
watumikia wananchi, wakijenga 
utamaduni wa kusikiliza kero zao.

  Pia anawataka wajumbe wa 
mashina ya CCM, kujenga utama-
duni wa kukaa vikao vya kila mwe-
zi, akihimiza italeta chachu ngazi 
ya tawi kutimiza majukumu yao.

 “Lazima tujenge utamaduni wa 
kujadiliana kwenye vikao husika 
ndani ya chama chetu, tusitumie 
vikao kama fimbo ya kuwaadhi-
bu tusiowapenda tukienda kwa 
utamaduni huo tutakuwa tumei-
marisha uhai wa chama chetu.

 
ZIARA YA MBEYA
Mkoani Mbeya, licha ya mvua 

kubwa kunyesha katika viwanja 
vya mkutano, umma ulikusanyika 
kukutana na jopo lake Dk Nchim-
bi, akiwataka Watanzania wote 
kujituma na kufanya kazi kwa 
bidii huku akionya kujihusisha 
na vitendo vya kutoa au kupokea 
rushwa.

  Hapo, Makalla akawafafanulia 
kuwapo fedha shilingi bilioni 138 
za kujenga barabara ya njia nne 
kutoka Nsalaga kwenda Ifisi, jijini 
Mbeya.

  “Ili kuonyesha kwamba seri-
kali inajali wananchi wake, tayari 
barabara imeanza kujengwa kwa 
ajili ya kupunguza foleni, upo 
mpango wa kujenga barabara 
kama hizo kutoka Igawa (Mbalizi), 
mpaka  Tunduma (Songwe)  na 
wakati wowote mkandarasi ataan-
za kazi” akatamka Makalla, huku 
akishangiliwa na hadhira.

 Anasema, tangu walipoanza zi-
ara hiyo mkoani Katavi, wamefan-
ikiwa kusikiliza na kutatua kero za 
wananchi 114, kwa njia anayoiita 
ya kisayansi.

• Wateta na wakazi kupewa matatizo ya ndani
• Washangilia bajeti mabilioni ya barabara 

“Kama 
tumekubaliana 
ukamilike ndani 
ya miezi 18 kweli 
ufanyaji wa 
kazi uoneshe 
kasi hiyo. Hapa 
mmesema 
mlitakiwa kuwa 
mmetekeleza 
mradi kwa 
asilimia 15, lakini 
mmetekeleza 
kwa asilimia 
nane tu mmefeli 
asilimia saba.
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            Waajiri waonywa kuzuia 
vyama vya wafanyakazi
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

M
KUU wa Mkoa wa 
Singida, Halima 
Dendego, ameonya 
kuwa atawachukulia 

hatua kali waajiri wanaozuia 
wafanyakazi kuanzisha na kuji-
unga na vyama vya wafanyakazi 
ili kukomesha tabia hiyo.

  Dendego alitoa onyo hilo  
juzi wakati wa Maadhimisho ya 
Siku ya Wafanyakazi Duniani 
yaliyofanyika kimkoa wilayani 
Ikungi.

 “Mimi sio muumini wa watu 
wanaovunja sheria, hivyo 
waajiri wakatakao kaidi maa-
gizo yangu nitashughulika nao,” 
alisema.   Alisema waajiri wote 
mkoani humo wanatakiwa 
kuhakikisha wanaruhusu ma-
baraza ya wafanyakazi sehemu 
za kazi ili kujua changamoto zi-
nazowakabili wafanyakazi. 

 Alisema mabaraza hayo yat-
asaidia kupata ufumbuzi haraka 
matatizo yanayowakabili wa-
fanyakazi na kuongeza ari na 
ufanisi.

  “Mabaraza ya wafanyakazi 

yana faida kubwa kwa sababu 
yanarahisisha kujua changamo-
to za wafanyakazi zinazoweza 
kusababisha kuzorota kwa 
ufanisi wa kazi, hivyo changa-
moto zikitafutiwa majawabu 
mapema zitasaidia wafanyakazi 
kuongeza bidii na ufanisi ka-
zini,” alisema. 

Kuhusu madeni ya wafayaka-
zi wa Mkoa wa Singida, alisema 
hadi sasa zimelipwa Sh. milioni 
700 kati ya Sh. bilioni 1.9 wa-
nazodai.   Dendego, alisema 
dhamira ya Serikali ya kulipa 
madeni ipo pale pale, kinacho-

takiwa ni uvumilivu.
Aliwataka waajiri kuacha 

tabia ya kuzalisha madeni 
mapya, ikiwemo kuhamisha wa-
tumishi bila stahiki zao.

 Mwenyekiti wa Shirikisho la 
Vyama Vya Wafanyakazi  Tanza-
nia ( TUCTA) Mkoa wa Singida, 
Agnes Lucas, aliishukuru Seri-
kali kwa kuendelea kulipa mad-
eni ya wafanyakazi, upandishaji 
madaraja na kuboresha mazin-
gira ya kufanyia kazi ikiwamo 
kuwapatia vitendea kazi vya 
kisasa na kuongeza ari na uwa-
jibikaji sehemu za kazi.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Wakufunzi 
famasi 
watakiwa 
kuwa 
wabunifu
 Na Paul Mabeja, DODOMA

KAIMU Mganga Mkuu wa 
Serikali, Ziada Sellah, amewa-
taka wakufunzi wa vyuo vya fa-
masi nchini  kuongeza ubunifu 
kwenye ufundishaji ili kuzali-
sha wataalamu  wa kutosha na 
kupunguza malalamiko ya wa-
nanchi dhidi ya huduma mbovu.

Sellah alitoa wito huo juzi jijini 
hapa wakati wa Mkutano Mkuu 
wa Mwaka pamoja na Maadhim-
isho ya Mafanikio ya Mradi wa 
Kuboresha Mafunzo na Huduma 
za Famasi nchini (MAP-QPS) 
awamu ya pili ulioambatana na 
uzinduzi wa mifumo ya Teknolo-
jia ya Habari na Masiliano (TE-
HAMA) na ugawaji wa vitabu vya 
famasi.

  Katika Mkutano huo ulioan-
daliwa na wadau wa famasia na 
Tume ya Kikrito ya Huduma za 
Jamii (CSSC), alisema famasi ni 
moja kati ya kada muhimu kwe-
nye sekta ya afya, hivyo waku-
funzi hawana budi kuhakikisha 
wanaongeza jitihada kwenye 
ufundishaji ili kupata wataalamu 
wa kuhudumia jamii.

Alisema kama wakufunzi 
watashindwa kusimamia wale 
wanaowafundisha, utoaji wa hu-
duma za famasi katika zahanati, 
vituo vya afya na hospitali utaku-
wa wa mashaka.

“Ukitoa mtaalamu mbovu 
tutakaye kunyooshea kidole ni 
wewe mkufunzi kada hii ya fa-
masi ndiyo kada muhimu sana 
kwani inahusika na utoaji wa 
dawa na kama mtu atakosea ku-
toa dawa kwa mgonjwa anaweza 
kuharibu kila kitu hata kusababi-
sha kifo kwa mgonjwa”alisema

Alisema hadi sasa serikali 
imesajili vyuo vya famasi 106. 
“Niwatake wafamasia muendele 
kujiendeleza kimasomo kwani 
teknolojia na vitu vinabadilika 
kila siku ili muendane na mab-
adiliko hayo mnapaswa kuso-
ma,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji CSSC, 
Peter Maduki, alisema lengo 
la mradi huo ni kupanua na 
kuboresha huduma za afya na 
kutoa uelewa kwa jamii kuhusu 
sheria na sera za nchi.

Maduki, alisema mradi huo 
upo katika taasisi 965, za afya 
nchini ambazo ni vituo vya afya, 
zahanati, hospitali za mikoa na 
kikanda kama  Bugando (Mwan-
za) na KCMC (Kilimanjaro).

Naibu Msajili wa Baraza la Fa-
masi Tanzania, Godfrey Ngonela, 
alisema wanashukuru mradi huo 
umesadia kuboresha mbinu za 
ufundishaji katika vyuo vya fa-
masi nchini.

Uzalishaji muhogo kuongezeka nchini

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Dk. Franklin Rwezimula (kushoto), akizungumza na 
wadau wa elimu, wakati wa uzinduzi wa ripoti mbili za utafiti uliofanywa na shirika la HakiElimu kuhusu kurejeshwa 
shuleni kwa wanafunzi waliopata ujauzito, jijini Dodoma jana. PICHA: RENATHA MSUNGU

Na Renatha Msungu,  
DODOMA

SERIKALI imepanga 
kuongeza uzalishaji wa zao la 
muhogo kutoka tani sita hadi 
kufikia 40 nchini ili kuinua mai-
sha ya wakulima na pato.

  Naibu Katibu Mkuu   wa 
Wizara ya Kilimo, Dk. Hussein 
Omary alitangaza mpango huo 
juzi wakati akifungua kongama-
no la biashara na uwekezaji wa 
zao hilo lililofanyika jijini hapa.

   Dk. Omary alitoa rai kwa 

wakulima kutumia mbegu bora 
za muhogo nchini ili kukuza tija 
katika zao hilo.

  “Niwahamasishe wadau wa 
tasnia hii kuongeza uzalishaji 
muhogo kibiashara ili kukidhi 
mahitaji ya soko na kujiongezea 
kipato, ”alisema na kusisitiza 
kuwa: “Kilimo cha muhogo 
kinalipa hivyo tunapaswa 
kuliwekea mikakati zao hili ili 
uzalishaji wake uongezeke iki-
wamo kuzidi kutafuta masoko 
ya kimataifa.” Alisema wana-
hitaji kuona kilimo cha muho-

go kinakuwa kama ilivyo kwa 
mazao mengine nchini, hasa 
ikizingatiwa kuna uwekezaji 
mkubwa katika sekta ya kilimo 
unaofanywa na serikali.

 Hata hivyo, aliwataka wakuli-
ma wasikate tamaa pamoja na 
vikwazo wanavyokutana navyo  
kwa kuwa serikali ipo pamoja 
nao kukuza kilimo hicho.

   Mwenyekiti wa Chama cha 
Wakulima wa  Muhogo nchini 
(TACCASA), Mwantumu Mahi-
za, alisema kumekuwa na kero 
nyingi katika kilimo hicho na 

wanaamini kupitia kongamano 
hilo, zitatatuliwa.

  Mahiza, alisema lengo lao 
ni kuona kilimo hicho kinapiga 
hatua na wakulima wanaongeza 
mashamba.

  Alisema wakulima wame-
jipanga kuhakikisha wanaen-
deleza kilimo hicho kwa kuwa 
kina manufaa makubwa kwao 
kiuchumi. 

Aliahidi kuzingatia maelek-
ezo ya serikali ili kukuza kilimo 
hicho na kuwa chenye  tija kwa 
wakulima.
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Watumishi wa umma 400 ‘kikaangoni’ Kanisa lapata 
mwarobaini
uchafuzi 
mazingira
Na Mwandishi Wetu

KANISA la Anglikana Dayosisi ya Mo-
rogoro limetoa zaidi ya Sh. milioni 300 
kwa ajili ya kuanzisha mradi unaoju-
likana kwa jina la  Taka kwa Thamani 
ili kukabiliana uchafu wa mazingira   
katika kata za Manispaa ya Morogoro.

Mradi huo wa miaka miwi-
li  utaendeshwa kupitia Shirika lake la 
Huduma Kamilifu ya Jamii (DDSCDO) 
kwa kushirikiana na Manispaa hiyo 
na kutoa ajira kwa wanawake, vijana 
na makundi maalumu kupitia vikundi 
kazi.

Akizungumza wakati wa kutambu-
lisha mradi huo kwa wadau, Askofu wa 
Kanisa hilo, Godfrey Seheba, alisema 
fedha hizo zimetolewa kupitia ufadhili 
wa Norwegian Church Aid (NCA) Tan-
zania.

 Askofu Seheba ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa Bodi ya DDSCDO, alisema 
mradi huo una lengo la kuchangia ufan-
ikishaji wa sera ya Taifa ya Mazingira 
ya mwaka 2021 na vipaumbele vitatu 
ukusanyaji wa mapato, taka, kuweka 
manispaa safi na usimamizi wa miradi 
ya maendeleo.

Meneja Programu wa DDSC-
DO,    Pius    Ngirwa, alisema    kuan-
zishwa kwa mradi huo kunafuatia utafi-
ti kubaini uzalishwaji wa taka ngumu 
kwa Manispaa ya Morogoro kwa siku 
ni tani 377, kati ya hizo, asilimia 30 zi-
nakusanywa na kuchakatwa, nyingine  
kugeuka kero na kusababisha uchafuzi 
wa mazingira.

“ Kwahiyo mradi huu unaenda ku-
punguza taka katika Manispaa ya Mo-
rogoro kwa kuwa matokeo ya taka 
ngumu yamekuwa yakisababisha ku-
haribika kwa baadhi ya miundombinu 
inayopelekea mtawanyiko wa maji na 
kuleta mafuriko, kueneza magonjwa 
na kuhatarisha maisha ya viumbe hai, ” 
alisema Ngirwa.

Ofisa Miradi wa NCA Tanzania, Oscar 
Halazya, alisema taka hizo zitaongeze-
wa thamani zitakapochakatwa na 
kutengeneza ajira kwa vijana kwa ku-
zalisha chupa za maji na mafagio.

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

Z
AIDI  ya watumishi 
wa umma 400 nchini 
wamefikishwa Tume 
ya Utumishi wa Umma 

kwa tuhuma za ukosefu wa 
nidhamu na kutowajibika ka-
zini kipindi cha robo ya kwan-
za ya mwaka huu.

Mwenyekiti wa Tume hiyo, 
Jaji Mstaafu, Hamisa Kalom-
bola alitoa takwimu hizo  kwe-
nye kikao kazi baina ya tume     
na watumishi wa Mamlaka za  
Serikali    za Mitaa wa mikoa 
ya Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini kilichofanyika jijini 
hapa.

Jaji Kalombola alisema 
kuwa  wameanza kuzun-
gukia kanda zote na kuonana 
na viongozi na watumishi ili 
kutoa elimu ya namna bora 
ya utendaji kazi ili kuepuka  
migogoro inayowapeleka 
kwenye tume hiyo. 

Alisema matatizo yanayo-
sababisha watumishi hao ku-
fikishwa kwenye tume hiyo 
yapo yanayotokana na vion-
gozi na mengine uzembe wa 
watumishi wenyewe.

“Kwahiyo naomba pande 
zote tujitathimini kwenye 
hili,” alisema. 

Aliwataka watumishi na 
viongozi kuepuka migogoro 
ambayo inaweza ikasababisha 

kushuka kwa utendaji kazi na 
kushindwa kutekeleza maju-
kumu yao. 

Katibu wa Tume ya Utumi-
shi wa Umma, Mathew Kila-
ma amewataka watumishi 
kila mmoja kufuata sheria 
za utumishi wa umma na 
kutimiza      majukumu yao 
kwa    kuzingatia misingi ya 
kazi ili kuepuka makosa am-
bayo yanaweza yakamsaba-
bishia kupelekwa kwenye 
tume hiyo. 

Aliwataka watumishi hao 
kuhakikisha wanatimiza wa-
jibu wao na kudai haki ili kue-
puka migogoro hiyo na kuk-
wamisha utendaji kazi.

Aliwataka viongozi 

kutekeleza mahitaji ya 
watumishi ili kupunguza 
manung’uniko kwa kuwa yan-
apunguza morali ya kazi na 
kutofikia malengo.

Baadhi ya watumishi wa 
umma wa mikoa ya kanda 
hiyo, waliiomba tume hiyo 
kutoa elimu kwa viongozi ili 
kupunguza maamuzi ambayo 
yamekuwa yakisababisha 
migogoro baina yao.

Wilson Lulandala ambaye ni   
Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wanging’ombe mkoani 
Njombe, alisema mikutano 
hiyo inasaidia kuwaweka 
pamoja viongozi na watumi-
shi na kujifunza mbinu sahihi 
za kutatua migogoro.

Watakiwa kubuni mbinu kudhibiti maambukizi VVU
Na Mwandishi Wetu, MBEYA

SERIKALI ya Mkoa wa Mbeya 
imewataka wadau wa afya kufan-
ya utafiti wa hali ya maambukizi 
ya Virusi Vya Ukimwi (VVU) 
mkoani hapa kubaini ufanisi wa 
mbinu zinazotumika kudhibiti 
maambukizi mapya na kubuni 
mbinu nyingine za kudhibiti.

Mkuu wa Mkoa huo, Juma 
Homera alitoa rai hiyo mwishoni 
mwa wiki iliyopita kwenye kikao 
kazi cha wadau kilicholenga ku-
fanya tathimini ya ripoti ya utafiti 
uliofanyika mwaka 2022 kuonye-
sha bado kuna  watu wanaishi na 
maambukizi bila kujitambua.

Homera, alisema taarifa ya 

utafiti huo inaonyesha kuwa ki-
wango cha maambukizi katika 
mkoa huo ni asilimia 9.6 na una-
shika nafasi ya tatu kitaifa baada 
ya Njombe na Iringa ambayo ni 
ya kwanza na ya pili.

Alisema 95 tatu za udhibiti wa 
maambukizi hayo, zinaonyesha 
kuwa ya kwanza ambayo ina-
lenga kuhakikisha asilimia 95 ya 
watu wanaoishi na maambukizi 
hayo wajue hali ya maambukizi 
mafanikio yake ni madogo.

Alisema utafiti huo wa 
2022/2023 unaonyesha asilimia 
91 pekee ya watu wanaoishi na 
maambukizi hayo  wanazijua hali 
zao na kwamba takwimu hizo 
zinatia wasiwasi kuwa juhudi za 

wadau bado hazijazaa matunda. 
Homera, aliwataka wadau ku-
fanya utafiti ili kupata takwimu 
zenye uhalisia kwa maelezo 
kuwa wananchi wengi kwa sasa 
wanajitambua na wanajilinda 
hali ambayo ilitakiwa kiwango 
cha maambukizi kishuke.

“Lazima tutumie mbinu tu-
lizozitumia kwenye masuala ya 
udumavu na ukondefu kupun-
guza takwimu hizi, kwahiyo 
nawaomba TACAIDS na wadau 
wengine mfanye utafiti upya 
maana kila mwaka tunaone-
kana tumefikia asilimia 91, ina 
maana hizi kazi zote za wadau 
zinaonekana hazisaidii,” alisema 
Homera.

Aliwataka wadau kushirikiana 
na halmashauri kufanya tathimi-
ni za ndani ili kubaini hali ilivyo 
na kuongeza mbinu zaidi za ku-
dhibiti maambukizi.

Mratibu  wa Tume ya Taifa ya 
Kudhibiti Ukimwi Tanzania (TA-
CAIDS) Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini, Emmanuel Petro, alia-
hidi kushirikiana na viongozi  wa 
Mkoa wa Mbeya kufanya utafiti 
ili kupata takwimu zenye uhali-
sia.

Petro, alisema watashirikisha 
na taasisi iliyofanya utafiti wa 
mwaka 2022/2023 ili kupata via-
shiria vingine vya maambukizi 
ambavyo ilibaini ili na wao wavi-
tumie kufuatilia.

Alisema viashiria watakavyo-
hitaji ni vile vinavyoonyesha hali 
ilivyo kwenye halmashauri am-
bako ndiko takwimu hizo zilian-
zia kukusanywa.

“Ikiwezekana tutamwandikia 
barua Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali atusaidie kuchakata tak-
wimu zote tunazozihitaji ili tujue 
ukubwa wa tatizo na namna ya 
kukabiliana nalo,” alisema Petro.

 Mbeya ni miongoni mwa 
mikoa ambayo inakabiliwa na 
takwimu za juu za maambukizi 
ya VVU kutokana na mwing-
iliano mkubwa wa watu kuto-
kana na kupitiwa na barabara 
kuu ya kwenda nchi za Zambia 
na Malawi.

HABARI MBEYA

Polisi Kata ya Ilemi, jijini Mbeya, Mkaguzi Msaidizi wa Polisi, Elibariki Mambuye akiwakabidhi msaada wa sare za shule na 
madaftari wanafunzi wanaotoka katika mazingira magumu wa Shule ya Msingi Lyoto, mwishoni mwa wiki. Vifaa hivyo, aliku-
sanya kutoka kwa wadau mbalimbali. PICHA: NEBART MSOKWA
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Vyandarua 782,000 kusambazwa sheria 314 ZanzibarWahofia 
kupokwa 
maeneo sokoni 
Mwanakwerekwe
Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

WAFANYABIASHARA wa Soko 
Kuu la Mwanakwerekwe visiwani 
hapa wamesema hawana uhakika 
wa kurejea baada ya kuondolewa 
ili kupisha ujenzi wa soko hilo.

Waliyasema hayo jana katika 
mkutano na viongozi wa Jumuiya 
ya Wafanyabiashara wa soko hilo 
katika eneo la Mwanakwerekwe.

Walisema wafabiashara wengi 
walipohama  katika soko hilo 
na  kuhamia Mwanajwerekwe C 
wamefilisika kwa sababu maeneo 
hayo hayakuwa rafiki kulinda mi-
taji yao.

Khalfan Said Bakari, mion-
goni mwa wafanyabiashara hao, 
alisema wakati wakijiandaa ku-
rudi katika soko hilo jipya mitaji 
yao imekufa na  kuiomba serikali 
kuwakopesha fedha kwa ajili ya 
kuendeleza biashara.

“Wakati huu soko hilo liko 
mwishoni kukamilika, lakini wa-
fanyabishara hatuna uhakika 
wa kurudi katika soko hilo kuu 
kwa vile wamejitokeza baadhi ya 
watu  wanasema anayetaka na-
fasi katika soko hilo atoe shilingi 
milioni moja kwa jili ya kupatiwa 
eneo,” alisema Bakari .

Mwenyekiti wa jumuiya hiyo, 
Said Hamad Ali, alisema malengo 
ya jumuiya ni kuhakikisha wafan-
yabiashara wanapata mafanikio 
katika biashara zao.

Ali alisema licha ya wafanyabi-
ashara hao kuwa na changamoto 
ya kibiashara hasa kushuka kwa 
mitaji yao, wanatakiwa kuwa kitu 
kimoja.

Mstahiki Meya wa Manispaa 
ya Magharib B Unguja, Khamis 
Hassan Haji, alisema uamuzi wa 
serikali ni kuwarejesha kwanza 
wafanyabiashara waliyokuwa 
wakifanya biashara zao katika 
soko hilo na si vinginevyo.

ACT wawekana sawa uchaguzi mkuu
Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Chama cha 
ACT Wazalendo Taifa, Othman 
Masoud Othman amewataka 
viongozi na wanachama kushi-
kamana ili kuhakikisha chama 
hicho kinapata ushindi katika 
Uchaguzi Mkuu mwakani.

 Alitoa rai hiyo wakati akizun-
gumza na viongozi wa chama 
hicho   kisiwani Pemba  kwa 
ajili ya kutoa shukrani baada ya 
kuchaguliwa kushika wadhifa 
huo.

Aliwataka viongozi hao kuku-
bali kukosoelewa na kujikosoa 

na kutekeleza maelekezo ya 
chama na viongozi bila kujali 
umri.

Pia aliwataka viongozi hao ku-
toogopa kukosolewa na wana-
chama wakati wanapotekeleza 
majukumu yao.

Vilevile, aliwakumbusha ku-
watetea wananchi na kuwaletea 
maendeleo kiuchumi na kijamii 
ili wasivunjike moyo wa kuen-
delea kukiunga mkono chama 
hicho. 

Aliwataka wananchi kutokata 
tamaa na kuendelea na harakati 
za siasa ndani ya chama hicho 
badala ya kuvunjika moyo.

Akizungumzia kuhusu uchu-
mi wa wanachi, Othman alisema 
Zanzibar inaweza kupiga hatua 
kubwa kwa kutumia rasilimali 
za ndani iwapo zitasiamami-
wa kwa umakini   na viongozi 
waadilifu.

Akizungumzia zao la karafuu, 
alisema kwa sasa katika Kisiwa 
cha Pemba linavunwa si zaidi 
ya tani nane kwa mwaka, iwapo 
litaimarishwa na kusimamiwa 
vyema, upo uwezekano wa ku-
zalisha zaidi ya tani 15,000 na 
kuwaingia wakulima Sh. bilioni 
4 kila msimu.

Akizungumzia hali ya siasa, 

Othman ambaye pia ni Makamu 
wa Kwanza wa Rais, alisema 
yapo matarajio ya kupata mab-
adiliko katika uchaguzi ikiwemo 
kura ya mapema, marekebisho 
ya Sheria ya Uchaguzi na Sek-
eretarieti ya Tume ya Uchaguzi 
ya Zanzibar (ZEC).

Makamu Mwenyekiti wa ACT 
Wazalendo Zanzibar, Ismaili 
Jussa Ladhu, alisema hakuku-
rupuka kuomba wadhifa huo 
kwani   ni dhamira yake ya 
kweli kumsaidia mwenyekiti 
wa  Taifa kujenga na kuimarisha 
chama hicho ili kupata ushindi      
kwenye uchaguzi ujao.

Na Mwandishi Wetu,       
ZANZIBAR

V
YANDARUA zaidi ya 
782,000 vinatara-
jiwa kusambazwa ka-
tika shehia 314 visiwani 

hapa ili kupambana na ugonjwa 
wa malaria.

Hatua hiyo imekuja baada 
ya Serikali ya Marekani kwa 
kushirikiana na Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar (SMZ) kuz-
indua kampeni ya kusambaza 
vyandarua kwa ajili ya kupam-

bana na ugonjwa visiwani hapa.
Kampeni hiyo imezinduliwa 

huku Waziri wa Afya Zanzi-
bar, Dk. Nassor Ahmed Mazrui 
akiisisitiza jamii visiwani hapa 
kuchukua hatua za haraka ku-
dhibiti ongezeko la malaria.

Akizungumza wakati wa Maa-
dhimisho ya Siku ya Malaria Du-
niani visiwani hapa, Dk. Mazrui 
alisema kuwa: “Tuna jukumu 
la kuhakikisha tunatokomeza 
maradhi ya malaria kwa lengo 
la kuiweka jamii yetu salama.”

Alisema ripoti ya malaria in-

aonyesha kuwa hali ya ugonjwa 
huo Zanzibar ipo chini ya moja 
na kwamba hilo ni jambo jema 
na muhimu sana. 

Kampeni hiyo ya kusambaza 
vyandarua visiwani hapa inaju-
likana kama “Usingizi Bul Bul” 
yaani usingizi wa amani, in-
awakilisha mkakati mpana wa 
kutokomeza malaria.

Mkurugenzi Mkazi wa USAID, 
Craig Hart alisema kuwa: “Seri-
kali ya Marekani ina heshima 
kubwa kuungana na Serikali ya 
Zanzibar kuanzisha kampeni ya 

usambazaji wa vyandarua vili-
vyotiwa dawa Zanzibar na ku-
hakikisha vinatumika ipasavyo.”

Mpango huo wa usambazaji 
vyandarua hivyo vilivyotiwa 
dawa ni mwendelezo wa ma-
pambano dhidi ya    malar-
ia visiwani hapa.

Mfumo huo usambazaji vy-
andarua pia utatumika kusam-
baza Ujumbe  Mfupi wa Mane-
no (SMS) kwa kaya zinazopokea 
vyandarua, kutoa elimu juu ya 
matumizi sahihi na jinsi ya ku-
vitunza.

HABARI ZANZIBAR

Baadhi ya 
Watumishi 
wa Mamlaka 
ya Usafiri wa 
Anga Tanzania 
(TCAA) Zanzi-
bar, wakiwa 
kwenye picha 
ya pamoja 
wakati wa 
Maadhimisho 
ya Siku ya 
Wafanyakazi 
Duniani, 
mjini Zanzibar 
juzi. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Wanyamapori 16 wagongwa na kufariki Makuyuni
Na Rahma Suleiman, ali-

yekuwa,  Arusha

WANYAMA 16 katika eneo la 
wanyamapori la Makuyuni lil-
ilopo Wilaya ya Monduli mkoani 
Arusha wamegongwa na kufariki 
katika kipindi cha Julai 2022 hadi 
sasa.

Ofisa Uhifadhi wa eneo hilo, 
Ruahmangi Kishe alitoa takwimu 
hizo wakati akizungumza na 
waandishi wa habari wa Chama 
cha Waandishi wa Habari za Maz-
ingira Tanzania ( JETI).

Alisema changamoto inay-
owakabili ni wanyama kugongwa 
na magari kunakotoka na mwen-

dokasi wa madereva wakati wan-
yama wakikatisha Barabara ya 
Arusha kwenda Babati na kutoka 
Arusha kwenda Karatu.

Alisema kati ya idadi hiyo ya 
wanyama pori waliogongwa 
wawili ni pundamilia ambapo 
faini yake kwa mmoja ni Dola za 
Marekani 1,200 (Sh. milioni tatu).

Alisema waliogonga walilipa 
fedha hizo na faini za wanyama 
wengine akiwemo tembo ni Dola 
za Marekani 15,000, twiga Dola 
za Marekani 15,000, nyati Dola 
za Marekani 1900, pofu Dola za 
Marekani 1,700, tandala mdogo 
Dola za Marekani 2,600, fisi Dola 
za Marekani 550, choroa Dola za 
Marekani 2,800, swala pala Dola 

za Marekani 390 na tandala Dola 
za Marekani 2,200.

Alisema eneo hilo linavivutio 
mbalimbali na mandhari nzuri 
yenye kupendeza ikiwemo milima 
yenye mwinuko ambapo watalii 
wengi wanafurahia kutembelea 
milima zaidi ya kitu chochote.

“Pia wanyamapori tulionao ka-
tika eneo hili ni kivutio kikubwa, 
mnyama wa kipekee ambae anali-
tangaza eneo hili ni choroa ( jamii 
ya swala) ikilinganishwa na hifa-
dhi zingine lakini pia kuna aina 
mbalimbali ya ndege akiwemo 
mbuni,”alisema Meneja huyo.

Alisema pia kuna utalii wa kiu-
tamaduni ambapo eneo hilo lime-
zungukwa na jamii ya kimasai na 

ni kivutio kwenye utalii kutokana 
na mila na desturi zao.

Ofisa Uhifadhi Daraja la Kwanza 
kutoka Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori Tanzania (TAWA) 
Kanda ya Kaskazini, Yuthnes 
Godffray Nestory alisema eneo 
hilo ni jipya lakini linaupekee na 
uzuri na limejizolea umaarufu 
kwa watalii wengi.

Alisema eneo hilo kipindi cha 
nyuma lilikuwa ni muunganiko 
wa mashamba matatu ikiwemo 
amani, loldebes na lente am-
bapo yakitumika kwa shughuli 
za kilimo lakini likasimamishwa 
kwa shughli hizo na kwa sasa 
wanyama wamepata usalama wa 
chakula, makazi na maji kwa ku-

tokuwa na shughuli za ujangili.
Alisema ulinzi unaoimarishwa 

na TAWA kusimamia eneo hilo 
imesaidia kupunguza migongano 
ya wanyamapori na binadamu 
na uwepo wa makundi makubwa 
ya wanyama wakiwemo tembo, 
twiga, pofu, pundamilia, simba na 
wanyama wengine.

Akizungumzia idadi ya watalii, 
Ofisa Utalii wa Makuyuni, Chacha 
Masase alisema kutoka Oktoba 
mwaka 2023 hadi sasa watalii 239 
wameshatembelea eneo hilo, kati 
yao watalii wa ndani 187 na wa nje 
ni 52.

Alisema kipato kilichopatikana 
kutokana na wageni hao ni Shilin-
gi milioni 11.6.



18 Ijumaa Mei 3, 2024

TANGAZO

UO
N

ES
HA

JI
 W

A
 T

A
A

RI
FA

 Z
A

 F
ED

HA
 Z

IL
IZ

OK
A

GU
LI

W
A

 K
W

A
 M

W
A

KA
 2

02
3

Im
et

ol
ew

a 
ch

in
i y

a 
ka

nu
ni

 y
a 

7 
na

 y
a 

8 
ya

 K
an

un
i z

a 
 M

ab
en

ki
 n

a 
Ta

as
is

i z
a 

Fe
dh

a 
(U

on
es

ha
ji)

 y
a 

M
w

ak
a 

20
14

W
A

R
A

K
A

 M
IZ

A
N

IA
 K

W
A

 T
A

R
EH

E 
D

IS
EM

B
A

 2
02

3
(K

ia
si

 k
w

a
 s

h
ili

n
g

i m
ili

o
n

i)

TA
A

RI
FA

 Y
A

 M
A

PA
TO

 N
A

 M
A

TU
M

IZ
I K

W
A

 M
W

A
KA

 U
LI

O
IS

H
IA

 D
IS

EM
BA

 2
02

3
(K

ia
si

 k
w

a
 s

hi
lin

g
i m

ili
on

i)

TA
A

RI
FA

 Y
A

 M
TI

RI
RI

K
O

 W
A

 F
ED

H
A

 K
W

A
 M

W
A

K
A

 U
LI

O
IS

H
IA

 D
IS

EM
BA

 2
02

3
(K

ia
si

 k
w

a
 s

hi
lin

g
i m

ili
o

ni
)

TA
A

RI
FA

 Y
A

 M
A

BA
D

IL
IK

O
 Y

A
 M

TA
JI

 K
W

A
 K

IP
IN

D
I K

IN
A

C
H

O
IS

H
IA

 D
IS

EM
BA

 2
02

3
(K

ia
si

 k
w

a
 s

hi
lin

g
i m

ill
io

ni
)

M
KO

M
B

O
ZI

 C
O

M
M

ER
CI

A
L 

BA
N

K
 P

LC

    

B
A

A
D

H
I 

Y
A

 M
A

E
L

E
Z

O
 K

W
A

 M
W

A
K

A
 U

L
IO

IS
H

IA
  

D
IS

E
M

B
A

 2
02

3

 

Ka
tik

a 
ku

an
da

 t
aa

rif
a 

za
 h

iz
i z

a 
fe

dh
a,

 s
er

a 
za

 u
an

da
aj

i n
i z

ili
zi

le
 z

ili
zo

tu
m

ik
a 

w
ak

at
i w

a 
ua

nd
aa

ji 
w

a 
Ta

ar
ifa

 z
a 

Fe
dh

a 
zi

liz
ok

ag
ul

iw
a 

za
 m

w
ak

a 
ul

io
pi

ta
 . 

Ta
ar

ifa
 h

iz
i z

a 
fe

dh
a 

zi
lik

ag
ul

iw
a 

na
 w

ak
ag

uz
i w

a 
Pr

ic
ew

at
er

ho
us

eC
oo

pe
rs

 n
a 

ku
pa

ta
 h

at
i s

afi
. T

aa
rif

a 
hi

zi
 z

im
eh

id
hi

ni
sh

w
a 

na
 w

aj
um

be
 w

a 
bo

di
 n

a 
ku

sa
in

iw
a 

kw
a 

ni
ab

a 
na

:

 1
. R

es
pi

ge
 O

ne
sm

o 
Ki

m
at

i-M
te

nd
aj

i M
ku

u 
w

a 
Be

nk
i   

    
Ta

re
he

 2
7.

03
.2

02
4

 2
.G

as
pe

r C
as

m
ir 

N
ju

u 
- M

w
en

ye
ki

ti 
w

a 
Bo

di
    

    
    

    
   

 T
ar

eh
e 

27
.0

3.
20

24
 3

. B
en

ed
ic

t W
ar

is
ia

ng
a 

Su
di

-M
ju

m
be

 w
a 

Bo
di

    
    

    
    

  T
ar

eh
e 

27
.0

3.
20

24

M
w

ak
a 

w
a 

sa
sa

 
M

w
ak

a 
Ul

io
pi

ta
 

De
c-

23
De

c-
22

A
.  

M
AL

I
1

Fe
dh

a 
Ta

sl
im

u
8,

48
0

    
    

    
    

    
    

    
    

9,
18

8
    

    
    

    
    

    
    

    
 

2
Sa

lio
 K

at
ik

a 
Be

nk
i K

uu
 y

a 
Ta

nz
an

ia
16

,6
53

    
    

    
    

    
    

    
   

12
,7

48
    

    
    

    
    

    
    

   
3

U
w

ek
ez

aj
i K

at
ik

a 
Am

an
a 

za
 S

er
ik

al
i

52
,8

56
    

    
    

    
    

    
    

  
43

,2
08

    
    

    
    

    
    

    
  

4
Sa

lio
 K

at
ik

a 
Be

nk
i N

yi
ng

in
e 

na
 T

aa
si

si
 z

a 
Fe

dh
a 

15
,2

71
    

    
    

    
    

    
    

    
9,

88
8

    
    

    
    

    
    

    
    

5
H

un
di

 n
a 

M
ia

m
al

a 
ya

 K
us

hu
gh

ul
ik

iw
a

91
    

    
    

    
    

    
    

    
    

  
12

3
    

    
    

    
    

    
    

    
    

6
M

ia
m

al
a 

 B
ai

na
 y

a 
M

at
aw

i
-

    
    

    
    

    
    

    
    

   
-

    
    

    
    

    
    

    
    

   
7

Bi
li 

Zi
liz

oa
fik

iw
a

-
    

    
    

    
    

    
    

    
   

-
    

    
    

    
    

    
    

    
   

8
Dh

im
a 

za
 W

at
ej

a 
Zi

liz
ok

ub
al

ik
a

-
    

    
    

    
    

    
    

    
   

-
    

    
    

    
    

    
    

    
   

9
M

ik
op

o 
 Il

iy
ot

ol
ew

a 
kw

a 
  B

en
ki

 N
yi

ng
in

e
7,

52
4

    
    

    
    

    
    

    
    

14
,12

2
    

    
    

    
    

    
    

   
10

U
w

ek
ez

aj
i K

at
ik

a 
Am

an
a 

N
yi

ng
in

e
-

    
    

    
    

    
    

    
    

   
2,

00
2

    
    

    
    

    
    

    
    

11
M

ik
op

o 
 H

al
is

i I
liy

op
o

13
4,

26
1

    
    

    
    

    
    

    
 

11
5,

03
9

    
    

    
    

    
    

    
 

12
M

al
i N

yi
ng

in
e

6,
51

5
    

    
    

    
    

    
    

    
 

7,
13

2
    

    
    

    
    

    
    

    
 

13
 U

w
ek

ez
aj

i w
a 

H
is

a 
53

9
    

    
    

    
    

    
    

    
   

53
9

    
    

    
    

    
    

    
    

   
14

 A
ka

un
ti 

za
 u

dh
am

in
i 

-
    

    
    

    
    

    
    

    
   

-
    

    
    

    
    

    
    

    
   

15
M

al
i Z

is
iz

oh
am

is
hi

ka
, M

ita
m

bo
 n

a 
Vi

fa
a

13
,6

00
    

    
    

    
    

    
    

  
7,

73
4

    
    

    
    

    
    

    
    

16
    

    
    

JU
M

LA
 Y

A
 M

A
LI

 
25

5,
78

9
    

    
    

    
    

    
   

22
1,7

23
    

    
    

    
    

    
   

B.
 D

HI
M

A
17

Am
an

a 
za

  B
en

ki
 n

yi
ng

in
e 

na
 T

aa
si

si
 z

a 
Fe

dh
a 

-
    

    
    

    
    

    
    

    
   

-
    

    
    

    
    

    
    

    
   

18
Am

an
a 

za
 W

at
ej

a 
20

7,
39

7
    

    
    

    
    

    
    

18
4,

57
9

    
    

    
    

    
    

    
 

19
Dh

am
an

a 
ya

 M
al

ip
o 

kw
a 

Fe
dh

a 
Ta

sl
im

u 
-

    
    

    
    

    
    

    
    

   
-

    
    

    
    

    
    

    
    

   
20

Am
an

a 
M

aa
lu

m
u 

-
    

    
    

    
    

    
    

    
   

-
    

    
    

    
    

    
    

    
   

21
M

aa
gi

zo
 y

a 
M

al
ip

o/
Fe

dh
a 

za
 K

uh
am

is
ha

 
-

    
    

    
    

    
    

    
    

   
-

    
    

    
    

    
    

    
    

   
22

H
un

di
 n

a 
H

aw
al

a 
za

 K
ib

en
ki

 Z
ili

zo
to

le
w

a
-

    
    

    
    

    
    

    
    

   
-

    
    

    
    

    
    

    
    

   
23

Li
m

bi
ko

 la
 K

od
i  

na
 G

ha
ra

m
a 

Zi
ta

ka
zo

lip
w

a 
72

8
    

    
    

    
    

    
    

    
   

78
8

    
    

    
    

    
    

    
    

   
24

Dh
im

a 
la

 T
oz

o 
kw

a 
Aj

ili
 y

a 
U

su
lu

hi
sh

i B
ai

na
 y

a 
Be

nk
i n

a 
M

te
ja

 
-

    
    

    
    

    
    

    
    

   
-

    
    

    
    

    
    

    
    

   
25

M
ia

m
al

a 
Is

iy
os

hu
gh

ul
ik

iw
a 

Ba
in

a 
ya

 M
at

aw
i 

-
    

    
    

    
    

    
    

    
   

-
    

    
    

    
    

    
    

    
   

26
M

ap
at

o 
ya

liy
oi

ng
ia

 y
a 

Ki
pi

nd
i K

ija
ch

o 
na

 T
oz

o 
N

yi
ng

in
e 

Zi
ta

ka
zo

lip
w

a 
Ba

ad
ae

 
-

    
    

    
    

    
    

    
    

   
-

    
    

    
    

    
    

    
    

   
27

Dh
im

a 
N

yi
ng

in
e

11
,9

15
    

    
    

    
    

    
    

    
6,

75
6

    
    

    
    

    
    

    
    

28
M

ad
en

i 
4,

51
1

    
    

    
    

    
    

    
    

 
4,

41
2

    
    

    
    

    
    

    
    

29
JU

M
LA

 Y
A

 D
HI

M
A

22
4,

55
1

    
    

    
    

    
    

   
19

6,
53

4
    

    
    

    
    

    
   

30
M

A
LI

/(
DH

IM
A

) H
A

LI
SI

 (1
6 

ku
to

a 
29

)
31

,2
38

    
    

    
    

    
    

    
  

25
,18

8
    

    
    

    
    

    
    

  
C.

 F
ED

HA
 Z

A
 W

A
N

A
HI

SA
 

31
M

ta
ji 

w
a 

H
is

a 
U

lio
lip

w
a 

23
,5

55
    

    
    

    
    

    
    

  
23

,5
55

    
    

    
    

    
    

    
  

32
Ak

ib
a 

ya
 M

ta
ji

-
    

    
    

    
    

    
    

    
   

-
    

    
    

    
    

    
    

    
   

33
M

ap
at

o 
Ya

liy
ob

ak
iz

w
a

3,
43

5
    

    
    

    
    

    
    

    
(1,

49
9)

    
    

    
    

    
    

    
    

34
Fa

id
a 

(H
as

ar
a)

 y
a 

Ki
pi

nd
i H

us
ik

a
-

    
    

    
    

    
    

    
    

   
-

    
    

    
    

    
    

    
    

   
35

Ak
au

nt
i N

yi
ng

in
e 

za
 M

ta
ji

4,
24

8
    

    
    

    
    

    
    

    
3,

13
2

    
    

    
    

    
    

    
    

 
36

St
ah

ik
i y

a 
W

en
ye

hi
sa

 C
ha

ch
e 

-
    

    
    

    
    

    
    

    
   

-
    

    
    

    
    

    
    

    
   

37
    

    
   

JU
M

LA
 Y

A
 F

ED
HA

 Z
A

 W
A

N
A

HI
SA

31
,2

38
    

    
    

    
    

    
    

  
25

,18
8

    
    

    
    

    
    

    
  

38
Dh

im
a 

Zi
si

zo
 D

ha
hi

ri
4,

49
0

    
    

    
    

    
    

    
    

5,
52

8
    

    
    

    
    

    
    

    
39

M
ik

op
o 

Ch
ec

he
fu

11
,5

93
    

    
    

    
    

    
    

   
11

,4
70

    
    

    
    

    
    

    
   

40
Te

ng
o 

kw
a 

Aj
ili

 y
a 

M
ik

op
o 

Ch
ec

he
fu

3,
74

9
    

    
    

    
    

    
    

    
3,

84
3

    
    

    
    

    
    

    
    

41
M

al
i N

yi
ng

in
e 

Ch
ec

he
fu

-
    

    
    

    
    

    
    

    
   

-
    

    
    

    
    

    
    

    
   

    
  D

.  
    

BA
A

DH
I  

YA
 V

IA
SH

IR
IO

 V
YA

 H
A

LI
 Y

A
 K

IF
ED

HA
(i)

U
w

ia
no

 w
a 

Fe
dh

a 
za

 W
an

ah
is

a 
na

 J
um

la
 y

a 
M

al
i

12
%

11
%

(ii
)

U
w

ia
no

 w
a 

M
ik

op
o 

Ch
ec

he
fu

 n
a 

Ju
m

la
 y

a 
M

ik
op

o 
Gh

afi
8%

9%
(ii

i)
U

w
ia

no
 w

a 
M

ik
op

o 
Gh

afi
 n

a 
Ju

m
la

 y
a 

Am
an

a 
67

%
64

%
(iv

)
U

w
ia

no
 w

a 
M

ik
op

o 
H

al
is

i n
a 

Ju
m

la
 y

a 
M

al
i H

al
is

i
54

%
54

%
(v

)
U

w
ia

no
 w

a 
M

al
i Z

in
az

oz
al

is
ha

  n
a 

Ju
m

la
 y

a 
M

al
i

82
%

79
%

(v
i)

On
ge

ze
ko

 la
 A

m
an

a
12

%
2%

(v
ii)

On
ge

ze
ko

 la
 M

al
i

15
%

5%

M
w

ak
a 

 w
a 

sa
sa

31
/1

2
/2

0
2

3 

 M
w

ak
a 

L
in

g
an

is
hi

   
   

   
31

/1
2

/2
0

2
2

I:
M

ti
ri

ri
ko

 w
a 

F
ed

ha
 K

ut
o

ka
na

 n
a 

S
hu

gh
ul

i z
a 

M
ap

at
o

/(
H

as
ar

a)
 H

al
is

i
8,

57
2

   
   

   
   

   
   

  
5,

14
5

   
   

   
   

   
   

   
M

ar
ek

eb
is

ho
 k

w
a 

A
jil

i y
a:

   
- 

H
as

ar
a 

K
at

ik
a 

M
al

i
2,

4
66

   
   

   
   

   
   

  
5,

0
0

8
   

   
   

   
   

   
  

   
- 

B
ad

ili
ko

 H
al

is
i K

at
ik

a 
M

ik
o

p
o

(1
9,

22
3)

   
   

   
   

   
  

(8
,1

79
)

   
   

   
   

   
   

  
   

- 
F

ai
d

a/
H

as
ar

a 
K

w
en

ye
 M

au
zo

 y
a 

M
al

i
-

   
   

   
   

   
   

   
   

-
   

   
   

   
   

   
   

   
   

- 
M

ab
ad

ili
ko

 H
al

is
i K

at
ik

a 
A

m
an

a
22

,8
18

   
   

   
   

   
   

 
3,

0
66

   
   

   
   

   
   

  
   

- 
M

ab
ad

ili
ko

 H
al

is
i K

at
ik

a 
A

m
an

a 
za

 M
ud

a 
M

fu
p

i 
   

- 
M

ab
ad

ili
ko

 H
al

is
i K

at
ik

a 
D

hi
m

a 
N

yi
ng

in
e

58
3

   
   

   
   

   
   

   
   

90
6

   
   

   
   

   
   

   
  

   
-M

ab
ad

ili
ko

 H
al

is
i K

at
ik

a 
M

al
i N

yi
ng

in
e

64
9

   
   

   
   

   
   

   
  

(1
,6

38
)

   
   

   
   

   
   

  
   

- 
K

o
d

i I
liy

o
lip

w
a

(3
4

9)
   

   
   

   
   

   
   

 
(3

95
)

   
   

   
   

   
   

   
 

   
- 

M
en

gi
ne

yo
 (b

ai
ni

sh
a)

-
   

   
   

   
   

   
   

   
2,

0
96

   
   

   
   

   
   

  

F
ed

ha
 H

al
is

i z
ili

zo
to

le
w

a 
(z

ili
zo

tu
m

ik
a)

 k
w

a 
sh

ug
hu

li 
za

 u
en

d
es

ha
ji

15
,5

17
   

   
   

   
   

   
 

6,
0

10
   

   
   

   
   

   
  

II:
M

ti
ri

ri
ko

 w
a 

F
ed

ha
  K

ut
o

ka
na

 n
a 

S
hu

g
hu

li 
za

 
U

w
ek

ez
aj

i:
G

aw
io

 L
ili

lo
p

o
ke

w
a

-
   

   
   

   
   

   
   

   
-

   
   

   
   

   
   

   
   

U
nu

nu
zi

 w
a 

M
al

i z
a 

K
ud

um
u

(2
,4

86
)

   
   

   
   

   
   

 
(9

81
)

   
   

   
   

   
   

   
  

M
ap

at
o

 K
ut

o
ka

na
 n

a 
M

au
zo

  y
a 

M
al

i z
a 

K
ud

um
u 

-
   

   
   

   
   

   
   

   
-

   
   

   
   

   
   

   
   

U
nu

nu
zi

 w
a 

A
m

an
a 

Z
is

iz
o

sh
ug

hu
lik

iw
a 

na
 

(9
,6

4
8)

   
   

   
   

   
   

 
-

   
   

   
   

   
   

   
   

M
ap

at
o

 K
ut

o
ka

na
 n

a 
M

au
zo

 y
a 

A
m

an
a 

-
   

   
   

   
   

   
   

   
-

   
   

   
   

   
   

   
   

M
en

gi
ne

yo
 (b

ai
ni

sh
a)

3,
71

8
   

   
   

   
   

   
   

(1
,9

53
)

   
   

   
   

   
   

  

F
ed

ha
 H

al
is

i Z
ili

zo
to

le
w

a 
(z

ili
zo

tu
m

ik
a)

 k
w

a 
S

hu
g

hu
li 

za
 U

w
ek

ez
aj

i
(8

,4
16

)
   

   
   

   
   

   
(2

,9
34

)
   

   
   

   
   

  
III

:
M

ti
ri

ri
ko

 w
a 

F
ed

ha
  K

ut
o

ka
na

 n
a 

S
hu

g
hu

li 
za

 K
if

ed
ha

:
U

lip
aj

i w
a 

M
ad

en
i y

a 
M

ud
a 

M
re

fu
(2

84
)

   
   

   
   

   
   

   
 

-
   

   
   

   
   

   
   

   
M

ap
at

o
 K

ut
o

ka
na

 n
a 

U
to

aj
i w

a 
M

ad
en

i y
a 

M
ud

a 
-

   
   

   
   

   
   

   
   

-
   

   
   

   
   

   
   

   
M

ap
at

o
 K

ut
o

ka
na

 n
a 

U
to

aj
i w

a 
M

ta
ji 

w
a 

H
is

a
-

   
   

   
   

   
   

   
   

-
   

   
   

   
   

   
   

   
G

aw
io

 L
ili

lo
lip

w
a 

kw
a 

F
ed

ha
 T

as
lim

u
-

   
   

   
   

   
   

   
   

-
   

   
   

   
   

   
   

   
M

ab
ad

ili
ko

  H
al

is
i K

at
ik

a 
M

ad
en

i M
en

gi
ne

99
   

   
   

   
   

   
   

   
  

57
9

   
   

   
   

   
   

   
   

M
en

gi
ne

yo
 (b

ai
ni

sh
a)

(5
,7

4
4

)
   

   
   

   
   

   
 

(3
,1

59
)

   
   

   
   

   
   

  

F
ed

ha
 H

al
is

i Z
ili

zo
to

le
w

a 
(z

ili
zo

tu
m

ik
a)

 k
w

a 
S

hu
g

hu
li 

za
 K

if
ed

ha
(5

,9
2

9)
   

   
   

   
   

   
(2

,5
80

)
   

   
   

   
   

  

IV
:

F
ed

ha
 T

as
lim

u 
na

 M
al

i Z
in

az
o

fa
na

na
 n

a 
F

ed
ha

 
T

as
lim

u:
O

ng
ez

ek
o

 /
 P

un
gu

zo
 H

al
is

i K
at

ik
a 

F
ed

ha
 t

as
lim

u 
na

 
1,

17
1

   
   

   
   

   
   

   
 

4
96

   
   

   
   

   
   

   
 

F
ed

ha
 n

a 
M

al
i Z

in
az

o
fa

na
na

 n
a 

F
ed

ha
 T

as
lim

u 
M

w
an

zo
ni

 m
w

a 
M

w
ak

a
36

,7
91

   
   

   
   

   
   

 
36

,2
95

   
   

   
   

   
   

F
ed

ha
 n

a 
M

al
i Z

in
az

o
fa

na
na

 n
a 

F
ed

ha
 T

as
lim

u 
M

w
is

ho
ni

 m
w

a 
M

w
ak

a/
M

w
ak

a
37

,9
62

   
   

   
   

   
  

36
,7

91
   

   
   

   
   

   

Mw
ak

a w
a s

as
a (

20
23

)
Sa

lio
 la

 m
w

an
zo

 w
a m

w
ak

a
23

,5
55

    
    

 
(7

35
)

    
    

    
  

(1,
49

8)
    

    
    

    
  

2,
72

6
    

    
    

   
-

    
    

    
    

  
1,1

40
    

    
    

     
    

    
   2

5,
18

8 
Fa

id
a /

 (H
as

ar
a)

 H
ali

si 
Ba

ad
a y

a K
od

i y
a M

ap
at

o
-

-
7,

63
0

    
    

    
    

   
-

-
-

    
    

    
 7,

63
0 

Ma
pa

to
 m

en
gi

ne
 ya

liy
oj

um
ui

sh
wa

-
-

(2
,6

96
)

    
    

    
     

2,
69

6
    

    
    

   
-

-
    

    
    

    
   -

   
Mi

am
ala

 na
 w

an
ah

isa
-

-
-

-
    

    
    

    
   -

   
Ga

wi
o 

lili
lo

lip
wa

-
-

-
-

-
-

    
    

    
    

   -
   

Zi
ad

a y
a K

ish
er

ia
-

-
-

-
-

(1,
58

0)
    

    
    

   
    

    
   (

1,5
80

)
Te

ng
o 

la 
Zi

ad
a y

a J
um

la
-

-
-

-
-

-
    

    
    

    
   -

   
Me

ng
in

ey
o

    
    

    
  

    
    

    
   

-
-

-
-

    
    

    
    

   -
   

Sa
lio

 la
 m

w
ish

o w
a m

w
ak

a
23

,5
55

    
    

 
(7

35
)

    
    

    
  

3,
43

5
    

    
    

    
  

5,
42

3
    

    
    

  
-

    
    

    
    

  
(4

40
)

    
    

    
     

    
    

   3
1,2

38
 

Mw
ak

a U
lio

pi
ta

 (2
02

2)
Sa

lio
 la

 m
w

an
zo

 w
a m

w
ak

a
    

    
  2

3,
55

5 
    

    
    

   (
73

5)
    

    
    

    
  (9

,0
55

)
    

    
    

    
4,

66
1 

-
    

    
    

    
  

    
    

    
    

    
(3

7)
    

    
   1

8,
38

9 
Fa

id
a /

 (H
as

ar
a)

 H
ali

si 
Ba

ad
a y

a K
od

i y
a M

ap
at

o
5,

62
2

    
    

    
    

   
-

-
-

5,
62

2
    

    
   

Ma
pa

to
 m

en
gi

ne
 ya

liy
oj

um
ui

sh
wa

1,9
35

    
    

    
    

   
(1,

93
5)

    
    

    
  

-
-

-
    

    
    

   
Mi

am
ala

 na
 w

an
ah

isa
-

-
-

    
    

    
   

Ga
wi

o 
lili

lo
lip

wa
-

-
-

-
-

    
    

    
   

Zi
ad

a y
a K

ish
er

ia
-

-
-

1,1
77

    
    

    
    

  
1,1

77
    

    
     

Te
ng

o 
la 

Zi
ad

a y
a J

um
la

-
-

-
-

-
    

    
    

   
Me

ng
in

ey
o

-
    

    
    

  
-

    
    

    
    

-
-

-
-

-
    

    
    

   
Sa

lio
 la

 m
w

ish
o w

a m
w

ak
a

    
    

  2
3,

55
5 

    
    

    
   (

73
5)

    
    

    
    

  (1
,4

98
)

    
    

    
    

2,
72

6 
-

    
    

    
    

  
    

    
    

    
  1,

14
0 

    
    

   2
5,

18
8 

Mt
aj

i w
a 

Hi
sa

Ma
lip

o j
uu

 ya
 

be
i y

a h
isa

Ma
pa

to
 

Ya
liy

ob
ak

izw
a

Zi
ad

a y
a 

Ki
sh

er
ia

 

Te
ng

o l
a 

Zi
ad

a y
a 

Ju
m

la

Me
ng

in
ey

o 
(b

ai
ni

sh
a)

Ju
m

la

M
w

a
k

a
 w

a
 s

a
s

a
   

   
   

   
   

   
3

1-
12

-2
0

2
3

M
w

a
k

a
 U

li
o

p
it

a
   

   
   

   
   

   
3

1-
12

-2
0

2
2

1
M

a
p

a
to

 y
a

 R
ib

a
   

   
   

   
   

   
   

   
   

2
5

,8
7

1 
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
  2

5
,6

6
6

 

2
G

h
a

ra
m

a
 z

a
 R

ib
a

   
   

   
   

   
   

   
   

   
(8

,1
0

9
)

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
 (

7
,3

19
)

3
M

a
p

a
to

 H
a

li
s

i y
a

 R
ib

a
 (

1k
u

to
a

 2
)

   
   

   
   

   
   

   
   

  1
7

,7
6

2
 

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
18

,3
4

7
 

4
M

a
d

e
n

i 
V

iz
a

 Y
a

li
y

o
fu

tw
a

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
 -

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

  -
   

5
P

u
n

g
u

zo
/O

n
g

e
ze

k
o

 la
 t

e
n

g
o

 k
a

ti
k

a
 M

ik
o

p
o

   
   

   
   

   
   

   
   

  (
1,

6
5

0
)

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
(2

,9
4

3
)

6
M

a
p

a
to

 Y
a

s
iy

o
 y

a
 R

ib
a

:
   

   
   

   
   

   
   

   
   

  9
,1

14
 

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
 5

,6
9

2
 

6
.1

  F
a

id
a

 /
(H

a
s

a
ra

) 
Z

it
o

k
a

n
a

zo
 n

a
 M

ia
m

a
la

 y
a

 F
e

d
h

a
 z

a
 K

ig
e

n
i

   
   

   
   

   
   

   
   

   
  1

,8
7

5
 

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
  1

,0
3

3
 

6
.2

 A
d

a
 n

a
 K

a
m

is
h

e
n

i
   

   
   

   
   

   
   

   
   

 5
,7

5
5

 
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

 2
,9

5
0

 

6
.3

 G
a

w
io

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
 -

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

  -
   

6
.4

 M
a

p
a

to
 M

e
n

g
in

e
   

   
   

   
   

   
   

   
   

 1
,4

8
4

 
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

  1
,7

0
9

 

7
G

h
a

ra
m

a
 Z

is
iz

o
 z

a
 R

ib
a

:
   

   
   

   
   

   
   

   
(1

6
,6

5
4

)
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
  (

15
,9

5
1)

7
.1

 M
is

h
a

h
a

ra
 n

a
 M

a
fa

o
   

   
   

   
   

   
   

   
   

(8
,7

3
3

)
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

 (
7

,8
7

7
)

7
.2

 A
d

a
 n

a
 K

a
m

is
h

e
n

i
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

 -
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
  -

   

7
.3

 G
h

a
ra

m
a

  N
y

in
g

in
e

   
   

   
   

   
   

   
   

   
(7

,9
2

1)
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

(8
,0

7
4

)

8
F

a
id

a
 /

(H
a

s
a

ra
) 

y
a

 U
e

n
d

e
s

h
a

ji
   

   
   

   
   

   
   

   
   

 8
,5

7
2

 
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

  5
,1

4
5

 

9
T

e
n

g
o

 la
 K

o
d

i 
y

a
 M

a
p

a
to

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

(9
4

2
)

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

  4
7

6
 

10
F

a
id

a
 /

 (
H

a
s

a
ra

) 
H

a
li

s
i B

a
a

d
a

 y
a

 K
o

d
i y

a
 M

a
p

a
to

   
   

   
   

   
   

   
   

   
 7

,6
3

0
 

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
  5

,6
2

1 

11
M

a
p

a
to

 M
e

n
g

in
e

 Y
a

li
y

o
ju

m
u

is
h

w
a

 (
b

a
in

is
h

a
)

   
   

   
   

   
   

   
   

   
(1

,5
8

0
)

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

1,
17

8
 

12
J

u
m

la
 y

a
 F

a
id

a
 (

H
a

s
a

ra
) 

il
iy

o
ju

m
u

is
h

w
a

 k
w

a
 m

w
a

k
a

   
   

   
   

   
   

   
   

   
 6

,0
5

0
 

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
  6

,7
9

9
 

13
Id

a
d

i 
y

a
 W

a
a

ji
ri

w
a

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

  1
8

5
 

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
16

7
 

14
M

a
p

a
to

 k
w

a
 H

is
a

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

 3
2

4
 

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

  2
3

9
 

15
Id

a
d

i y
a

 M
a

ta
w

i
13

11

B
A

A
D

H
I Y

A
 V

IA
S

H
IR

IO
 V

Y
A

 U
F

A
N

IS
I

(i
)

U
w

ia
n

o
 w

a
 F

a
id

a
 K

a
b

la
 y

a
 K

o
d

i 
 n

a
 W

a
s

ta
n

i 
w

a
 M

a
li

3
%

2
%

(i
i)

U
w

ia
n

o
 w

a
 F

a
id

a
 b

a
a

d
a

 y
a

 K
o

d
i 

n
a

 W
a

s
ta

n
i 

w
a

 F
e

d
h

a
 z

a
 W

a
n

a
h

is
a

2
8

%
2

0
%

(i
ii

)
U

w
ia

n
o

 w
a

 M
a

tu
m

iz
i 

Y
a

s
iy

o
 y

a
 R

ib
a

 n
a

 M
a

p
a

to
 G

h
a

fi
4

8
%

5
1%

(i
v

)
U

w
ia

n
o

 w
a

 M
a

p
a

to
 H

a
li

s
i 

y
a

 R
ib

a
 n

a
 W

a
s

ta
n

i 
w

a
 M

a
li

 Z
in

a
zo

za
li

s
h

a
10

%
11

%

-
-

-
-

-
-

-
-

-
-

-
-

-
-

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO Mikocheni Industrial 
Area, Po.Box 31042,   Dar es Salaam.    

Mob: +255 - 0677020701  
E-mail:  advertise@guardian.co.tz, 

Website: www.ippmedia.com

Uza,  Chenye Thamani  Kubwa 

Kwa Kutangaza Nasi 

Kwa  Bei Poa Tupigie  0677020701

KUPOTEA KWA HATI 
YA KUSAFIRIA

HARUNI HASSAN OMARY anatangaza kupotelewa 
kwa hati yake ya kusafiria (Passport) yenye namba 
TAE 454519 iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Dar es 
salaam tarehe 03/02/2022. Yeyote atakayeiona 
atoe taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa ya 
polisi: MBP/RB/832/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM

Usimamizi wa Mirathi Na. …./2024
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU GABRIEL HOT MWANKOTA WA……………
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA  NA GWAMAKA GABRIEL MWANKOTA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za 

Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na 
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na 
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo 
mnamo tarehe 08 mwezi 05 mwaka 2024  kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta mahakamani kukaguliwa.
Imetokewa leo tarehe 19 mwezi 04 mwaka 2024.

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE

(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA 
MIRATHI NA NDOA)

MIRATHI NA 6433 YA MWAKA 2023.
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA 

MAREHEMU
NAGHENJWA BOAZ MFINANGA

NA
NANCY BOAZ MFINANGA………………MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu aliyetajwa 
hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia shauri hili katika 
jalada kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho 
wa barua ya usimamizi wa mirathi kwa mwombaji hapo juu. 
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe 
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 24 Mwezi May, 
2024. Saa 3:00 Asubuhi. Siku ambayo Shauri hili limepangwa 
kusikilizwa Mbele ya Mhe. Jaji S.S.Sarwatt.
Imesainiwa Dar es Salaam, leo tarehe 30 Mwezi wa Aprili, 2024.

……………………..
NAIBU MSAJILI

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

SUZANA CONSTANTINE 
SHILOGILE

Anatangaza kupotelewa na 
kadi ya gari yenye namba za 

usajili T 774 DXL, Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa 

kituo cha polisi.
PHQ/MOR/MOR/11166/2024     

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA 

DODOMA 
MAHALI DODOMA

MAOMBI NA 14. 04 YA MWAKA 2024
BAINA YA CLEN MADIMILO………MDAI

DHIDI YA 
LAWRENCE URIO………MDAIWA 1

JOSEPH MHANDO………MDAIWA 2
KWA 
LAWRENCE URIO
POPOTE ULIPO
YAH: KUITWA SHAURINI
Kwa Kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo 
yake yameelezwa katika Nakala ya Maombi ambayo inapatikana 
katika Baraza hili.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili Wewe binafsi, 
Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe 
15.05.2024 saa 3:00 asubuhi kwa ajili ya maoni ya wazee wa 
baraza na baadae hukumu.
ANGALIZO: - Kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu, 
Baraza likithibitisha kuwa umepokea Hati ya Wito, Baraza 
linaweza kuendelea kutoa Hukumu dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza 
hili leo tarehe 16 ya Mwezi Aprili, 2024.

…………………………………………………………………….
MWENYEKITI,

Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya,

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI 

Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na.15/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU FABIAN FAUSTINE wa MNADANI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA NA NELSON WILSON

TANGAZO
(Kanuniya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama 

za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote 
na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa kuja na 
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo 
mnamo tarehe 15 Mwezi  05 Mwaka  2024 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 30 Mwezi 04 Mwaka 2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA 

Katika Mahakama ya Mwanzo   Wilaya ya Moshi 
 Kituo cha MABOGINI Mkoa KILIMANJARO.

Shauri la Madai /Ndoa   2, 2021.
Jina la Mdai GAUDENCE VENANCE MARISHANI.

Jina la Mdaiwa   SAUMU RAMADHANI ALLY.
KUITWA SHAURINI MDAIWA 

(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama za 
Mwanzo)

Kwa DALALI MPONZI-GREGORY MPONZI MKAZI WA 
MOSHI-0628083179
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta /Wameleta madai yake/ yao 
kwamba (eleza hapa habari za Madai )
Mdai TAFADHALI FIKA MAHAKAMANI KWENYE SHAURI LA 
UTEKELEZAJI WA SHAURI LA TALAKA NO.2/2021. 
Kwa hiyo  unatakiwa  kuhudhuria binafsi katika mahakama hii 
tarehe 13 mwezi 05 mwaka 2024  saa 4:30 asubuhi  kwa mujibu 
wa madai  hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa 
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashaidi wako na vielelezo 
vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya  kujitetea.
 ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila ya w ewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii  leo 
tarehe 29 mwezi 04  Mwaka 2024
           

…………………………………………………………
HAKIMU

JAMHURI  YA  MUUNGANO WA  TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA 

Katika  Mahakama  ya  Mwanzo   Wilaya ya Moshi 
 Kituo cha MABOGINI  Mkoa KILIMANJARO.

Shauri  la  Madai /Ndoa   2,  2021.
Jina la Mdai  GAUDENCE VENANCE MARISHANI.

Jina  la Mdaiwa   SAUMU RAMADHANI ALLY.
KUITWA  SHAURINI MDAIWA 

(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama za 
Mwanzo)

Kwa  GAUDENCE VENANCE MARISHANI-0744208838 MKAZI 
WA SHABAHA –MOSHI NA MPANDA .
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta /Wameleta  madai yake/ yao 
kwamba (eleza hapa habari za Madai )
Mdai  TAFADHALI FIKA MAHAKAMANI UTEKELEZAJI SHAURI 
LA TALAKA NO.2/2021 . 
Kwa hiyo  unatakiwa  kuhudhuria binafsi katika mahakama hii 
tarehe 13 mwezi 05 mwaka 2024  saa 4:30 asubuhi  kwa mujibu 
wa madai  hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa 
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashaidi wako na vielelezo 
vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya  kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila ya w ewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii  leo 
tarehe 29 mwezi 04  Mwaka 2024

    
                                                            

…………………………………………………………
HAKIMU

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
KELVINI  SAMWELI ORIO  

anatangaza kupotea kwa kadi  ya 
gari  yenye  namba za usajili  

T475DPL  aina ya  Toyota RACTIS, 
Chassis No. SCP1000018717, 

Engine No. 2SZ1581278. Yeyote 
atakaeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi. Taarifa ya 
Polisi:  

PHQ/DOD/DOD/14652/2024.

KUPOTEA 
KWA CHETI

DANIEL P. NSHUNJU anatangaza kupotelewa na cheti cha 
kidato cha nne chenye index namba S3097/0008 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia 
DYNAMIC HIGH SCHOOL mwaka 2018. Yeyote 
atakayekiona atoe taarifa kituo chochote cha polisi. 
Taarifa ya polisi: PHQ/DAR/KIN/77152/2024.

KUPOTEA KWA HATI 
YA KUSAFIRIA

YUSUPH MASHIMBA MAGANDULA naomba 
kutangaza kupotelewa na hati ya kusafiria Namba 
TAE489589 iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Makao 
Makuu mwaka 04/07/2022. Yeyote atakayeiona 
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
DAR/BUG/RB/111828/2023.
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Makubaliano usitishaji
vita ya Gaza yakaribia
TEL AVIV, Israel

MAREKANI imeishinikiza serikali 
ya Israel na kundi la hamas kufikia 
makubaliano ya amani na kueleza wakati 
ni sasa wa kufikia hatua hiyo.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani, 
Antony Blinken, alieleza kwamba Israel 
na Hamas hawana sababu ya kuendelea 
na vita, hivyo kuna ulazima wa kusitish-
wa na kuwaachia huru mateka wanaoshi-
kiliwa.

Blinken alisema makubaliano yapo 
mezani na Hamas wanapaswa kukubali-
ana nayo.

Jopo la wapatanishi  wanasubiri jibu 
kutoka kwa Hamas kama watakubaliana 
na mapendekezo yaliyotolewa.

Iliripotiwa kuwa makubaliano hayo 
yanahusisha usitishaji vita wa siku 40 na 
kuachiliwa zaidi ya mateka 30 wa Israel 
kwa kubadilishana na wafungwa wengi 
zaidi wa Kipalestina.

„Tumedhamiria kupata usitishaji ma-

pigano ambao unawaleta mateka nyum-
bani na sababu pekee ambayo hilo halin-
geafikiwa ni Hamas,“ alisema Blinken 
wakati alipokutana na Rais wa Israel, 
Isaac Herzog,  mjini Tel Aviv.

„Kuna pendekezo kwenye meza, na 
kama tulivyosema, hakuna uchelewe-
shaji, hakuna visingizio. Wakati ni sasa.“ 
Aliongeza waziri huyo.

Ofisa mkuu wa Hamas amekanusha 
kwamba kundi hilo ndilo linalochelew-
esha kuafikia makubaliano hayo mapya.

Familia za mateka zilikuwa zikianda-
mana nje ya Ikulu wakati Blinken akitoka 
ndani na kuwaambia kuwa suala la ku-
waachilia wapendwa wao ndio msingi wa 
kila kitu wanachojaribu kufanya.

Mateka 130 kutoka miongoni mwa 253 
waliotekwa nyara na Hamas wakati wa 
shambulio la Oktoba 7, mwaka juzi bado 
wanashikiliwa na kundi hilo.

Watu 34 kati yao wanakisiwa kuwa 
wamekufa au wameokolewa.

Wakati huo huo, shambulizi la Israel 

dhidi ya misafara miwili ya kutoa mis-
aada iliyokuwa ikielekea Ukanda wa 
Gaza, limesababisha hasira huko nchini 
Jordan.

Misafara hiyo ya mashirika ya kutoa 
misaada ilikuwa ikielekea katika kituo 
cha mpakani cha Kerem Shalom na Beit 
Hanoun-Erez.

Msaada huo ni wa kwanza kutoka nchi-
ni Jordan kuingia kupitia kivuko cha Beit 
Hanoun.

Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje 
ya Jordan, Sufyan Al-Qudah, aliiambia 
BBC Kiarabu kwamba upande wa Israel 
ulipaswa kutoa ulinzi kwa malori ya mis-
aada dhidi ya mashambulizi yoyote.

Wizara ya Mambo ya Nje na Masuala ya 
Raia wa Kigeni ya Jordan, katika taarifa 
yake iliishutumu serikali ya Israel kwa 
kushindwa kulinda misafara miwili ya ku-
toa misaada na kuruhusu kushambuliwa 
ikiwa ni ukiukaji wa sheria.

			   BBC

Mafuriko yaua 179 Kenya,
watalii wakwama hifadhini
NAIROBI, Kenya

WATALII  zaidi ya 100 wamekwama 
katika hifadhi ya Maasai Mara baada ya 
maji ya mafuriko yaliyosababishwa na 
mvua kubwa kuendelea kunyesha nchini 
Kenya.

Mvua za El Nino zinaendelea kunyesha 
nchini humo na kusababisha uharibifu 
wa barabara, madaraja na miundombinu 
mingine. 

Jumla ya watu 179 wameripotiwa ku-
poteza maisha katika matukio yanayo-
husiana na mafuriko tangu mwezi Machi, 

kulingana na takwimu rasmi za serikali.
„Kuna watalii zaidi ya mia moja wal-

iokwama katika zaidi ya nyumba kumi 
na mbili za kulala wageni na kambi maal-
um,” alisema Stephen Nakola, msimami-
zi wa kitongoji cha Narok Magharibi

Aliongeza kwamba hizo ni takwimu 
za awali kwa sababu kambi nyingi hazi-
jafikiwa.

Shirika la Msalaba Mwekundu la Kenya 
lilisema limewaokoa watu 61 waliokuwa 
wamekwama kwenye kambi za kitalii na 
nusu yao kwa njia ya anga. 

„Katika kambi zingine, mahema yali-

chukuliwa“ wakati daraja liliharibiwa,” 
alisema kupitia mtandao wa X.

Hifadhi ya Maasai Mara ina utajiri wa 
wanyamapori wakiwemo simba, tembo, 
faru, chui, twiga, viboko na duma ambao 
huvutia watalii.

Usiku wa kuamkia Jumatatu, bwawa la 
asili katikati mwa nchi hiyo lilipasuka ku-
tokana na kuzidiwa na maji na kusababi-
sha maporomoko ya ardhi yaliyosomba 
vijiji kadhaa. Katika tukio hilo watu 50 
walifariki na kuelezwa ndilo baya zaidi 
tangu kuanza kwa msimu wa mvua.

RFI 

Raia wa Israel wakiandamana kuishinikiza serikali ya Benjamin Netanyahu kuwarejesha salama mateka waliosalia mikononi mwa 
kundi la Hamas jana. PICHA: REUTERS

ACCRA, Ghana

JESHI la Marekani linapanga 
kufanya mazungumzo na serikali 
ya Chad kwa kipindi cha mwezi 
mmoja yenye lengo la kufanya 
maboresho ya makubaliano 
ambayo yatatoa nafasi ya askari 
wake kuweka kambi nchini humo.

Hayo yalisemwa na Kamanda 
wa Jeshi la Majini la Mare-
kani kwa Afrika, Jenerali Michael 
Langley, katika mkutano wa pili 
wa vikosi vya majini vya Af-
rika, au AMFS uliofanyika mjini 
Accra,nchini  Ghana.

Alisema kuondolewa kwa wa-
najeshi wa Marekani nchini Chad 
kulitarajiwa kuwa ni kwa muda 
mfupi, na serikali ya nchi zote 
mbili ziliwasiliana kuendeleza 
ushirikiano wa kiusalama baada 
ya uchaguzi wa rais.

Mwezi uliopita Marekani ilisema 
inaondoa  wanajeshi wake 100 
kutoka Chad baada ya serikali 
kuhoji uhalali wa shughuli zao 
nchini humo.

DW

Marekani kufanya 
mazungumzo
kurudisha jeshi 

Ijumaa Mei 3, 2024

Polisi wawatia 
mbaroni
waandamanaji
63 Georgia
TBILIS, Georgia

WATU kadhaa wamekamatwa 
nchini Georgia, baada ya polisi 
kukabiliana na waandamanaji 
wanaopinga sheria inayokan-
damiza uhuru wa kujieleza.

Polisi walitumia mabomu ya 
machozi wakati maandamano 
yalipotokea katika mji mkuu 
wa Tbilis na kuwakamata watu 
63.

Wizara ya Mambo ya Ndani 
ya Georgia, ilisema wali-
wakamata watu hao kwa ma-
kosa ya kushiriki maandamano 
haramu.

Mbuge wa upinzani, Levan 
Khabeishvili, alituma picha 
yake katika mtandao wa ki-
jamii ikionyesha uso wake ulio-
jaa damu  kutokana na majera-
ha huku wanachama wa chama 
chake wakidai walishambuliwa 
na polisi.

Muswada huo unataka vy-
ombo vya habari na mashirika 
ambayo sio ya kibiashara ya-
nayopokea zaidi ya asilimia 20 
ya ufadhili wao kutoka nje, ya-
jisajili kwanza  kama mashirika 
yanayofuatilia na kuendeleza 
maslahi ya nchi za kigeni.

DW
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Na Faustine Feliciane

HUKU Ligi Kuu Tanzania Bara ikitara-
jiwa kuingia katika mzunguko wa 25, timu 
saba ziko kwenye vita ya kukwepa kush-
uka daraja.

Katika msimamo wa ligi mpaka kufikia 
leo, timu iliyoko kuanzia nafasi ya saba 
hadi ya 15 zimepishana kwa wastani wa 
pointi moja na kufanya mchuano wa ku-
saka nafasi yakubakia ligi kuu msimju 
ujao kuwa mkubwa.

Mtibwa Sugar inayoburuza mkia 

yenyewe ni kama imeweka mguu mmoja 
ligi ya championship kutokana na alama 
walizokusanya mpaka sasa.

Imecheza michezo 23 na kukusanya 
pointi 17 ikiwa imefungwa  magoli 39 
na kufunga magoli 23, timu ambayo ipo 
juu yake (nafasi ya 15), Tabora United 
yenyewe ina pointi 23 sawa na Geita in-
ayoshika nafasi ya 14 kutokana na uwiano 
mzuri wa mabao ya kufunga na kufungwa 
kulinganisha na Tabora United huku timu 
zote zikiwa zimecheza michezo 24.

Geita Gold FC na Ihefu zenyewe zina-

shika nafasi ya 13 na 12 zikiwa zimepisha-
na pointi moja tu na timu za Mshujaa na 
Tabora United na kufanya vita ya kushuka 
daraja kuwa kali kwa timu hizo kutokana 
na utofauti mdogo wa pointi baina yao.

„Ligi imekuwa ngumu, hatupo katika 
nafasi nzuri hata kidogo, lakini huwezi 
kusema tumeshuka, kuna utofauti mdogo 
wa pointi kwa timu za chini, hii ina maana 
kama tunataka kutoka tulipo lazima tu-
hakikishe hatudondoshi tena pointi,“ 
alisema Kocha wa Tabora United, Masoud 
Djuma.

NBC YAJIVUNIA KUCHOCHEA
AJIRA KWA KUDHAMINI BARA Na Somoe Ng‘itu

BEKI wa Simba Queens, Fatuma 
Issa ‚Fetty Densa‘ amesema bado 
ndoto yake ya kucheza soka nje ya 
Tanzania haijapotea na anaamini 
nafasi ya kusajiliwa na klabu za 
nje anayo.

Fetty Densa aliliambia gazeti 
hili anaendelea kujituma katika 
mazoezi na kuhakikisha anapata 
namba katika kikosi cha kwanza 
cha timu yake ambayo inaongoza 
katika msimamo wa Ligi Kuu ya 
Wanawake Tanzania.

Beki huyo alisema ushindani 
wa namba kwa sasa ni mkubwa 
na kwake inamsaidia kuboresha 
kiwango chake kwa kupambana 
mazoezini na kwenye kila mechi 
anayopangwa.

„Bado nitaendelea kujituma 
kuhakikisha ninaisaidia timu yangu 
kufikia malengo, ligi ni ngumu 
na ushindani wa wachezaji un-
aongezeka, „ alisema beki huyo 
ambaye pia anaichezea Timu ya 
Taifa ya Wanawake  (Twiga Stars).

Nyota huyo ambaye alijiunga 
na Simba Queens akitokea Ever-
green ya Temeke, Dar es Salaam 
aliwavutia Mamelodi  Sundowns 
Ladies ya Afrika Kusini baada ya 
kuonyesha kiwango kizuri katika 
michuano ya Ligi ya Mabingwa ya 
Wanawake Afrika ya mwaka juzi, 
ingawa walitolewa katika hatua ya 
nusu fainali.

FettyDensa atamani
kucheza soka Ulaya

Vita kushuka daraja yakolea

Na Somoe Ng‘itu

KATIKA kuadhimisha Siku ya Wafan-
yakazi Duniani, ambayo kitaifa yame-
fanyika jijini Arusha mwishoni mwa wiki, 
Benki ya NBC imejivunia udhamini wake 
wa ligi tatu muhimu nchini ikiwamo Ligi 
Kuu ya NBC Tanzania Bara ikiitaja hatua 
hiyo ni moja ya kichocheo muhimu ka-
tika kuongeza fursa za ajira kupitia mich-
ezo.

Pamoja na Ligi Kuu ya NBC, benki hiyo 
pia inadhamini Ligi Daraja la Kwanza 
(NBC Championship), Ligi ya Vijana (NBC 
Youth League) pamoja na kuandaa mbio 
za NBC Marathon ambazo hufanyika kila 
mwaka jijini Dodoma.

Akizungumza katika maadhimisho  
yaliyofanyika kwenye Uwanja wa Sheikh 
Amri Abeid jijini Arusha, Mkurugenzi wa 
Idara ya wateja wadogo na Wakubwa wa 
NBC, Elibariki Masuke, alisema udhamini 
wa benki hiyo katika ligi hizo umecho-

chea ongezeko la ajira kufuatia mabore-
sho ya hali ya kiuchumi katika timu zina-
zoshiriki  kupitia udhamini wao pamoja 
na wadau wengine.

“Katika maadhimisho haya NBC tu-
naungana na maelfu ya wafanyakazi 
wenzetu kote nchini kusheherekea siku 
hii muhimu sana kwa wafanyakazi, kwan-
za tukiwa kama wafanyakazi, pili tukiwa 
wadhamini muhimu katika kufanikisha 
uratibu wa maadhimisho haya, tatu tu-
nashiriki kama watoa huduma za kifedha 
kwa wafanyakazi kupitia matawi yetu 
yaliyopo kote nchini na nne sisi tuna-
chochea ajira kupitia michezo ambapo 
udhamini wetu katika ligi tatu muhimu 
hapa nchini umetoa fursa za ajira kwa 
mamia ya Watanzania,’’ alisema.

Mbali na utoaji wa mikopo ya usafiri 
kwa timu zinazoshiriki ligi hiyo, Masuke 
alisema benki hiyo inaendelea kushiriki-
ana kampuni washirika wa huduma za 
Bima  kutoa huduma za bima za afya na 

maisha kwa wachezaji wote wanaocheza 
Ligi Kuu ya NBC, mabenchi ya ufundi 
pamoja na familia zao hatua ambayo ina-
dhihirisha dhamira ya mdhamini huyo 
katika kujali afya na usalama wa wadau 
wa michezo, kitu ambacho ni muhimu 
kwa wafanyakazi.

“Wachezaji kama wafanyakazi wengine 
pia wanahitaji motisha pindi wanapo-
fanya vizuri kwenye majukumu yao. Kwa 
kutambua hilo udhamini wetu katika Ligi 
Kuu ya NBC unahusisha utoaji wa zawadi 
za fedha taslimu na tuzo maalum kwa 
wachezaji na makocha wanaofanya vi-
zuri kwenye ligi hiyo kila mwezi,’’ Masuke 
aliongeza.

Alisema ili taifa liweze kufungua zaidi 
fursa za ajira kwa vijana ipo haja kwa 
serikali na wadau wengine kuwekeza 
zaidi katika sekta ya michezo kwa sababu 
ina uwezo wa kuajiri idadi kubwa ya watu 
hususani vijana.

Baadhi ya wafanyakazi wa benki ya NBC wakiwa katika maandamano ya  maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi Duniani 
(Mei Mosi), ambayo kitaifa mwaka huu yamefanyika jijini Arusha na yaliyoongozwa na Makamu wa Rais Dk. Philip Mpango, 
ambaye alimwakilisha Rais Samia Suluhu Hassan. PICHA: MPIGAPICHA WETU

KMKM yafunguka
mechi zote ngumu
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

KOCHA Mkuu wa KMKM SC, 
Ame Msimu amesema Ligi Kuu 
Zanzibar sasa imefikia katika 
hatua ‚ngumu‘ kutokana na kila 
mechi inayochezwa iwe nyum-
bani au ugenini kutokuwa rahisi.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Msimu, alisema ligi hiyo 
imeingia hatua ya lala salama 
ambayo kila timu inajipanga ku-
fanya vizuri ili kufikia malengo.

Msimu alisema licha ya kupata 
alama tatu katika mechi yake 
ya mzunguko wa 21 iliyochezwa 
juzi, bado anakiri kikosi chake 
kina tatizo katika safu yake ya 
ulinzi.

„Safu yangu ya ulinzi ni tatizo, 
tunajitajidi kufanyia kazi kila 
baada ya mechi lakini bado 
naona hatujakuwa vyema, hivyo 
ni lazima nijue kiini cha tatizo, 
hatuhitaji kupoteza pointi katika,“ 
alisema Msimu ambaye timu 
yake ina pointi 42 na iko katika 
nafasi ya pili kwenye msimamo, 
vinara ni JKU yenye pointi 44.

Kocha huyo aliongeza anaen-
delea kufanya maboresho ili 
kuhakikisha wanapata ushindi 
katika mechi yake itakayochezwa 
leo dhidi ya Jamhuri ya Kisiwani 
Pemba ili kujiimarisha kwenye 
mbio za kutwaa ubingwa wa ligi 
hiyo.
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ARSENAL KUMUUZA JESUS
ARSENAL inajiandaa kupokea ofa kutoka katika 

timu mbalimbali ili kumuuza mshambuliaji wa Timu 
ya Taifa ya Brazil, Gabriel Jesus, mwenye umri wa mi-
aka 27 katika msimu wa majira ya joto (Athletic - sub-
scription required)

ARSENAL NA JORGINHO
ARSENAL ina matumaini kiungo wa Timu ya Taifa ya 

Italia,  Jorginho, mwenye umri wa miaka 32, atakataa 
ofa kutoka Juventus, Lazio na Napoli kwa kusaini mka-
taba mpya na klabu hiyo ya Ligi Kuu England. (Stand-
ard)

EVERTON KUMUUZA PICKFORD
EVERTON italazimika kumuuza golikipa wa Timu ya 

Taifa ya England, Jordan Pickford (30), kama mpango 
wa mmiliki mpya wa klabu hiyo wa Kampuni ya 777 
hautafanikiwa. (Talksport)

ONANA AGOMBEWA ULAYA
ARSENAL, Bayern Munich na Newcastle United 

ni baadhi ya timu zinazovutiwa na kiungo wa Timu 
ya Taifa ya Ubelgiji na  Everton, Amadou Onana, 22. 
(Football Transfers)

FERNANDES AITEGA UNITED
KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Ureno, Bruno Fer-

nandes (29), amesema hatima yake ndani ya kikosi cha 
Manchester United itatokana na uamuzi utakaofany-
wa na mabosi wa timu hiyo katika kipindi cha msimu 
wa joto. (Telegraph - subscription required)

TONEY KUTUA UNITED
KLABU ya Manchester United inavutiwa na msham-

buliaji wa Brentford na England, Ivan Toney na wa-
naamini mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28 
ataleta uzoefu na uongozi katika kikosi chao. (90min)

SPURS YAMTAKA TONEY
TOTTENHAM Hotspur nayo imeonyesha nia ya ku-

jitosa kumwania, Ivan Toney kwa ajili ya kuimarisha 
safu yao ya ushambuliaji. (GivemeSport)

UNITED KUTEMA NYOTA 12
KLABU ya Manchester United inalenga kuwaachia 

wachezaji 12 msimu huu wa joto, akiwamo fowadi wa 
Timu ya Taifa ya England, Marcus Rashford, mwenye 
umri wa miaka 26, na kiungo wa kati wa Brazil, Casem-
iro (32). (Mirror)

POCHETTINO MAMBO MAGUMU
MUSTAKABALI wa Mauricio Pochettino kama kocha 

wa Chelsea upo katika mizani na unaweza kutegemea 
iwapo anaweza kufuzu kwa mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu ujao.(Times)

OSIMHEN AKARIBIA PSG
MSHAMBULIAJI wa Napoli, Victor Osimhen, mwe-

nye umri wa miaka 25 anakaribia kujiunga na Paris 
Saint-Germain ya Ufaransa, lakini mshambuliaji huyo 
wa Timu ya Taifa ya Nigeria pia ameivutia Chelsea. (Il 
Mattino)

DIOMANDE ATAKIWA NEWCASTLE
KLABU ya Newcastle United inaongoza katika 

kinyang‘anyiro cha kumsajili beki wa kati wa Sport-
ing Lisbon mwenye umri wa miaka 20, Ousmane Dio-
mande, ambaye ana kipengele cha kutolewa cha euro 
milioni 80. (A Bola)

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

REAL Madrid wanamsaidia 
mchezaji wao wa zamani, Karim 
Benzema, kupona jeraha la mara 
kwa mara, klabu yake ya Al Ittihad 
ilithibitisha.

Benzema mwenye umri wa mia-
ka 36, amekuwa na matatizo ya mi-
suli katika msimu wake wa kwanza 
akiwa na klabu hiyo inayoshiriki 
Saudi Pro League aliyojiunga nayo 
msimu uliopita wa kiangazi akiwa 
mchezaji huru baada ya miaka 14 ya 

kuitumikia Real Madrid.
Fowadi huyo alicheza kwa mara 

ya mwisho katika ushindi wa 3-2 
dhidi ya Al Hazm mnamo Aprili 20, 
mwaka na amekosa michezo miwili 
iliyopita.

„Karim Benzema anafanyiwa 
uchunguzi zaidi katika kliniki ya 
Real Madrid na daktari wake wa 
zamani wa nchini Hispania, ambaye 
alimsimamia miaka ya nyuma,“ Al 
Ittihad ilisema katika taarifa yake.

„Mashauriano yalipangwa kati ya 
timu za matibabu za Ittihad na Real 

Madrid kuhusu majeraha ya Ben-
zema, ambayo yalimfanya kukosa 
mechi muhimu msimu huu. Ben-
zema tayari ameondoka kuelekea 
Hispania na anatarajiwa kurejea 
wiki ijayo.“

Benzema amefunga mabao 13 ka-
tika mechi 29 katika michuano yote 
akiwa na klabu hiyo yenye maskani 
yake Jeddah.

Mshindi hugo wa Ballon d‘Or 
2022 ana mkataba na Al Ittihad hadi 
Juni, mwaka 2026.

   Ni baada ya kukumbwa na majeraha ya mara kwa 
mara tangu...

BENZEMA AREJEA 
MADRID KUTIBIWA



kwa kutwaa Kombe la FA, halafu 
tunakuwa na Ubingwa wa Ulaya, 
ambao ni muhimu sana kwetu.

“Hakuna kitakachoondoa uma-
kini wangu kutoka mwisho huu wa 
ubingwa, Kombe la FA na Ubingwa 
wa Ulaya. Hakuna kitu muhimu 
zaidi kuliko hicho kwa sasa.”

Fernandes, ambaye yuko katika 
msimu wake wa tano na United, 
alisema anahisi kuhitajika Old 
Trafford.

“Mchezaji siku zote lazima atake 
kuwa hapa, lakini wakati huo huo, 
lazima utake abaki. Kwa sasa, 
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MANCHESTER, England

BRUNO Fernandes amesema 
atafikiria mustakabali wake ndani 
ya Manchester United baada ya mi-
chuano ya Ulaya msimu huu akiwa 
na Ureno.

Nahodha huyo wa United ame-
sisitiza anaangazia kikamilifu Fain-
ali ya Kombe la FA dhidi ya Man-
chester City itakayochezwa Mei 25, 
mwaka huu na kushiriki michuano 
ya Euro huko Ujerumani.

Huku kukiwa na tetesi za vyombo 
vya habari anaweza kuondoka Unit-
ed, alipoulizwa kuhusu mustaka-
bali wake, Fernandes mwenye umri 
wa miaka 29, aliiambia Dazn Ureno: 
“Sina mawazo ya mambo mengine 
kwa sasa.”

“Kwa hiyo, kama unataka niwe 
mkweli, ikibidi nifikirie kutoende-
lea kwenye Ligi Kuu, haitakuwa 
hadi baada ya Euro.

“Tunaweza kumaliza msimu 

LONDON, England

ARSENAL iko tayari 
kusikiliza ofa za kum-
nunua mshambuliaji Ga-
briel Jesus katika dirisha 
lijalo la usajili la majira ya 
kiangazi, kwa mujibu wa 
ripoti.

Washika bunduki hao 
walimnasa fowadi huyo 
wa Brazil kutoka Man-
chester City mwaka 2022 
na alionesha kuwasili kwa 
mageuzi katika msimu 
wake wa kwanza kwenye 
Uwanja wa Emirates kab-
la ya kupata jeraha la goti 
ambalo lilimfanya akose 
mechi nyingi.

Hata hivyo, ingawa 
amelazimika kushinda 
jeraha la hapa na pale 
hadi sasa 2023/24, Jesus 
amefunga mabao manne 
pekee ya Ligi Kuu ikilin-
ganishwa na 11 msimu uli-
opita na amekuwa nyuma 
ya Kai Havertz aliyecheza 
vizuri kwa kiwango ki-
kubwa chini ya kocha 
Mikel Arteta.

The Athletic sasa lina-
dai kwamba, licha ya fow-
adi huyo mwenye umri 

wa miaka 27 kubakiwa na 
miaka mitatu katika mka-
taba wake wa sasa, Arse-
nal watasikiliza ofa nzuri 
kumuuza mchezaji Hugo.

Amekuwa akisum-
buliwa na jeraha la goti 
tangu Kombe la Dunia la 
2022, akifichua mapema 
Aprili: “Sikumbuki mara 
ya mwisho nilicheza soka 
bila maumivu. Ninajaribu 
kuweka nguvu akilini.”

Nafasi yake ya kurejea 
katika kikosi cha kwanza 
imepunguzwa na ucheza-
ji mzuri wa Havertz. 

Mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Ujerumani 
anaonekana kuwa sawa 
mbele ya Arsenal na ali-
fikisha hadi mabao 12 ya 
ligi msimu huu wakati wa 
ushindi wa 3-2 wa dabi ya 
London kaskazini dhidi 
ya Tottenham Hotspur 
Jumapili.

Jesus hakutumika 
kama mchezaji wa akiba 
katika ushindi huo am-
bao ulilinda uongozi wa 
wa Arsenal kileleni mwa 
jedwali la Ligi Kuu.

Arsenal kumweka 
sokoni Jesus

Araujo bado 
atakiwa Barca
BARCELONA, Hispania

BEKI wa Barcelona, Ronald 
Araujo, anadaiwa kutathmini 
kile kinachotajwa kuwa “ofa 
ya mwisho” juu ya mkataba 
mpya ambayo inaonekana 
kuamua hatua inayofuata ya 
maisha yake ya soka.
Mkataba wa sasa wa Araujo 
utaendelea hadi 2026 na 
uvumi kuhusu mustakabali 
wake umekuwa mwingi katika 
miezi ya hivi karibuni huku 
akidawaia kutakiwa Bayern 
Munich na Manchester United 
haswa.
Dail Mail imeandika Barcelona 
inamtaka beki huyo wa kati 
wa Uruguay, aliyepandishwa 
katika kundi la manahodha 
wa kikosi hicho msimu huu, 
aendelee kwa kusaini mka-
taba mipya.
Yeye pia anasemekana 
kupendelea kujitolea kwa 
mkataba mpya lakini bado 
hajatoa jibu na chaguzi 
zingine zinaonekana kuwa 
wazi.
Mkataba uliopendekezwa wa 
miaka minne Camp Nou hadi 
2028 unaripotiwa kujumui-
sha nyongeza ya mshahara, 
ingawa hautamweka Araujo 
miongoni mwa wachezaji wa-
naolipwa fedha nyingi zaidi 
kikosini, licha ya hadhi yake 
ya juu.
Kuwasilisha ofa ambayo in-
aweza kuchukuliwa “haiweze-
kani” kwa sababu ya viwango 
vya juu vya mishahara vili-
vyopo na kuna “nafasi ndogo 
sana ya kuboresha” namba 
zilizo katika jedwali kwa sasa.

Uamuzi wa mwisho utakuwa 
wa mchezaji huyo, lakini 
Barcelona watafaidika ikiwa 
wataamua kutoongeza muda 
kwa sababu ya fedha ambazo 
mauzo ya msimu wa joto 
yanaweza kuleta kuongeza 
bajeti. 
Bayern Munich wameripotiwa 
kumtaka na Manchester Unit-
ed wameifahamisha kambi ya 
mchezaji huyo watatoa ofa 
rasmi iwapo kutakuwa na nia 
ya kuondoka Barcelona. 
Bayern Munich wanaweza 
hata kuishia katika nafasi 
nzuri kwa sababu ya Bar-
celona kumtaka Joshua 
Kimmich na uwezekano wa 
Araujo kujumuishwa katika 
mazungumzo yoyote ambayo 
yanaweza kuanza.
Iwapo Araujo hatatia saini 
mkataba na kuingia miaka 
miwili ya mwisho ya mkataba 
wake wa sasa, Barcelona 
wana hatari ya kupoteza 
kifedha ikiwa hawatajaribu 
kupata fedha kabla ya 
thamani yake sokoni kuanza 
kushuka.

***

***

***

FERNANDES AFIKIRIA 
HATIMA YAKE UNITED

ninahisi kuna hiyo pande zote 
mbili,” Fernandes alisema.

“Sifikirii sana juu ya siku zi-
jazo, hata kidogo kwa sababu, 
ni wazi, msimu huu haujawa ka-
tika kiwango nilichotarajia, kibi-
nafsi au kwa pamoja, hadi sasa.”

Mnamo Machi, mwaka huu, 
Fernandes alisema alikutana na 
wamiliki wapya wa United na 
kuwaambia anataka kubaki ka-
tika kilabu hicho, ambapo ana 
mkataba hadi Juni 2026.

Hata hivyo, aliongeza: “Na-
taka kuwa mshindani, nataka 
kushindana, nataka kushinda.”

Fernandes ametwaa taji 
moja pekee, Kombe la Carabao 
msimu uliopita, tangu ajiunge 
na United kutoka Sporting CP 
Januari, mwaka 2020 kwa mka-
taba wa thamani ya hadi Euro 
milioni 80.

Amefunga mabao 15 na kuten-
geneza mengine 11 katika mechi 
45 alizoichezea United msimu 
huu.
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MAJALIWA MGENI BETIKA
TULIA MBEYA MARATHON

Fei Toto kinara mabao
ndani ya boksi Ligi Kuu
Na Adam Fungamwango

KIUNGO mshambuliaji wa Azam FC, 
Feisal Salum ‘Fei Toto’, ndiye kinara wa 
kufunga mabao ndani ya eneo la hatari 
mpaka kufikia raundi ya 24 ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara inayoelekea ukingoni.

Takwimu za dawati la michezo la Ni-
pashe pamoja na Bodi ya Ligi zilizotole-
wa jana, Fei Toto amefunga mabao 13 
akiwa katika eneo la 18.

Mchezaji huyo aliyesajiliwa msimu huu 
akitokea Yanga, ana mabao 14 ya kufunga 
mpaka sasa, hivyo takwimu zinaonyesha 
ni bao moja tu alilolifunga akiwa nje ya 
boksi.

Wanaoshika nafasi ya pili kwa kupa-

chika mabao ndani ya boski ni kiungo 
mshambuliaji wa Yanga, Stephane Aziz 
Ki na straika wa KMC, Waziri Junior, am-
bao wote wamefunga magoli 10 wakiwa 
ndani ya eneo la hatari.

Aziz Ki, ndiye kinara wa ufungaji kwe-
nye ligi mpaka sasa, akiwa na mabao 15, 
hivyo mabao matano ametafunga akiwa 
nje ya eneo la hatari na Waziri ana mabao 
11, hivyo ni bao moja tu ambalo amelifun-
ga akiwa mbali na lango.

Takwimu zinaonyesha kiungo mwing-
ine wa Yanga, Mkongomani Maxi Nzenge-
li na straika wa Prisons, Samson Mbangu-
la, wamefunga mabao manane ndani ya 
boksi kila mmmoja.

Nzengeli amefunga tisa katika Ligi Kuu, 

hivyo moja amelifunga nje ya boksi, laki-
ni Mbangula ana mabao manane, mabao 
yote aliyoyafunga, ameyapachika akiwa 
ndani ya eneo la hatari.

Wachezaji Jean Baleke aliyekuwa aki-
ichezea Simba, Prince Dube wa Azam FC, 
Pacome Zouzoua na Mudathir Yahya wa 
Yanga, wote wana mabao saba kila mmo-
ja waliyoyafunga wakiwa ndani ya eneo 
la hatari.

Takwimu zinaonyesha Baleke na Mu-
dathir ambao kila mmoja ana mabao 
manane, kila mmoja kati yao amefunga 
bao moja nje ya boksi, lakini Dube na 
Pacome mabao yao yote saba wameya-
pachika wakiwa ndani ya eneo la hatari.
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Manula, Kibu 
watakiwa Azam

Guede afunguka 
anataka mabao 17
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Na Somoe Ng’itu

WAKATI hamasa ya kushiriki ikiwa im-
eongezeka, Waziri Mkuu, Kassim Majali-
wa, anatarajia kuwa mgeni rasmi katika 
mbio ya Betika Mbeya Tulia Marathon 
zitakazofanyika Mei 10 na 11, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Sokoine jijini, Mbeya.

Ofisa habari wa Taasisi ya Tulia Trust, 
Joshua Edward, alisema jijini Dar es Sa-
laam jana, maandalizi ya mbio hizo ya-
mekamilika na Waziri Mkuu Majaliwa 
atakuwa na mwenyeji wake, Spika wa 
Bunge, Dk. Tulia Ackson.

Joshua alisema wanatarajia wanariad-

ha zaidi ya 5,000 kutoka mikoa mbalim-
bali nchini watashiriki mbio za mwaka 
huu na baadhi ya mikoa imeanza ‘amsha 
amsha’ ikiwamo Mtwara ambao jana 
wadau wameshiriki mbio iliyoratibiwa 
na radio ya Newala FM zikiongozwa na 
Meya wa Manispaa ya Newala, Hamis 
Namata.

Meya huyo aliwakabidhi washiriki 
watano bendera ya Tulia Marathoni na 
Betika tayari kuipeperusha watakapok-
wenda Mbeya.

Ofisa Habari wa Betika, Rugambwa 
Juvelinaus, alisema wanariadha hao 
watalipiwa gharama zao zote na kam-

puni yao.
“Watu watano waliokimbia leo ( jana) 

watagharamiwa na Betika watakapoku-
wa katika mbio za Betika Mbeya Tulia 
Marathoni,” alisema Rugambwa.

Aliitaja mikoa mingine ambayo ita-
fanya mbio ‘ndogo’ ili kuwaweka tayari 
washiriki wake ni pamoja na Dodoma, 
Iringa, Rukwa na Morogoro.

Alisema mbali na hao wa Mtwara, 
Betika pia itawagharamia wanariadha 
wengine  420 kutoka mkoa mwenyeji wa 
Mbeya na washiriki wengine 10 kutoka 
Dodoma, Iringa, Morogoro na Rukwa.

wake na kila anachokitoa kwa ajili ya 
timu,“ alisema Gamondi.
Kocha huyo aliongeza anaamini Guede  
ataendelea kufanya vizuri na anajivu-
nia uwezo wa wachezaji wake lakini 
pia akifurahia kurejea kwa, Pacome 
Zouazou.
„Nimefurahi sana kuingia nusu fain-
ali, lakini sifa ni kwa wachezaji, tuna 
muda mchache kutoka mchezo mmoja 
na mchezo mwingine lakini wachezaji 
wangu hilo hawalijali, wanapam-
bana uwanjani na hii ndio faida yake, 
nawapongeza sana,“ alisema Gamondi.
Aliongeza kurejea kwa nyota wake, Pa-
come ni jambo zuri kwake na anaamini 
hata mashabiki wa timu hiyo wame-
furahi kumwona tena uwanjani.
„Upana wa kikosi changu unaongezeka 
kwa kurejea kwa Pacome, ni jambo uzri 
na nimefurahi, nimeanza kwa kumpa 
dakika 25 ili taratibu arejee kwenye 
utimamu wa mechi, nitakuwa nikim-
wongezea dakika taratibu mpaka arudi 
katika hali yake kiuchezaji, naamini na 
mashabiki wamefurahi kumwona akire-
jea uwanjani,“ alisema Gamondi.
Yanga wanaongoza katika msimamo 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara wakiwa na 
pointi 62 baada ya kucheza michezo 
24 ikifuatiwa na Azam wakati Simba 
wanashika nafasi ya tatu wakiwa na 
pointi 15 pungufu ingawa wamecheza 
michezo 22.

Vijana wapo vizuri na wanajua uzito wa 
mechi hii na umuhimu wake, wachezaji 
wapo tayari kwa mchezo kuhakikisha 
tunapata matokeo mazuri kwa kuvuna 
pointi tatu muhimu,”alisema Mgunda.

Kocha Mkuu wa Mtibwa Sugar, Zuberi 
Katwila, alisema mechi hiyo itakuwa ya 
ushindani kwa sababu wanakutana na 
Simba ambayo imetoka kugawana pointi 
na Namungo na leo wanahitaji kupata ma-
tokeo chanya.

Katwila alisema wamefanyia kazi na 
kusahihisha mapungufu yao na sasa wa-
naenda kukutana na wapinzani kwa ta-
hadhari kubwa.

“Unapochsza na Simba haijalishi wa-
nakosa wachezaji gani, hata sisi tunakosa 
baadhi ya wachezaji lakini  tumejipanga, 
tuna presha ya kutafuta matokeo mazuri 
kama ilivyo kwa wapinzani wetu,” alisema 
Katwila.

Katika hatua nyingine Azam inashuka 
dimbani kuikaribisha Namungo FC ka-
tika mchezo wa hatua ya robo fainali ya 
mashindano ya Kombe la FA itakayoche-
zwa leo.

“Tutaona namna gani ya mabadiliko na 
kuingia vipi katika mchezo huo ili kutafu-
ta ushindi na kwenda kucheza nusu fain-
ali, Namungo ni timu ngumu kucheza nao, 
tunatakiwa kucheza kwa nidhamu ya hali 
ya juu kwa ajili ya kupambania kombe 
hili,” alisema, Kocha Msaidizi wa Azam, 
Bruno Ferry.

Meya wa Manispaa ya Newala, Hamisi Namata (watatu kushoto), akiwakabidhi bendera ya Betika washindi watano 
ambao wataiwakilisha Mtwara katika mbio za mwaka huu za Betika Mbeya Tulia Marathon. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU
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Na Saada Akida

WAKATI Simba inatarajia kuikaribi-
sha Mtibwa Sugar katika mechi yake ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara, nyota wake, Ai-
shi Manula na Kibu Denis, wanatajwa 
kuwindwa na Azam FC ambayo imed-
hamiria kujiimarisha kwa ajili ya kufanya 
vizuri katika msimu ujao.

Taarifa zilizopatikana jijini Dar es 
Salaam jana zinasema Azam inadaiwa 
kutenga dau la Sh. milioni 300 na kumpa 
mkataba wa miaka miwili Kibu, ikipanga 
kumlipa Sh. milioni 150 kwa mwaka.

Chanzo chetu kilisema matajiri hao 
wa Chamazi pia wameweka dau nono la 
kuhakikisha Manula anarejea katika timu 
yake ya zamani kwa sababu wanaamini 
nyota huyo mwenye uzoefu atawasaidia 
kufikia malengo katika Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu ujao pamoja na mashindano 
ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Chanzo hicho kilisema Azam ilipiga 

hodi Msimbazi baada ya kubaini mkataba 
wa Kibu umebakiza miezi sita sawa na 
Manula ambaye kwa sasa ni majeruhi.

„Ni kweli tunahitaji kuimarisha timu 
yetu na kulingana na mahitaji tuliyonayo 
ni pamoja na kuimarisha safu ya usham-
buliaji na eneo la kipa, na hapo wanatajwa 
Kibu na Manula. Ofa zao zipo mezani na 
mambo yakienda vizuri msimu ujao wa-
takuwa mali ya yetu,” kilisema chanzo 
chetu.

Akizungumza na gazeti hili, Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Azam, Abdulka-
rim Amin ‘Popat‘, alisema wako katika 
mchakato wa  kuboresha timu yao katika 
kila eneo lenye uhitaji.

Popat alisema wanahitaji kufikia malen-
go na watafika huko kwa kuhakikisha wa-
nasajili wachezaji wenye ubora na uzoefu.

Alisema baada ya kufanikiwa kumnasa 
nyota, Frank Tiesse, kutoka katika Klabu 
ya Stade Malien ya Mali, sasa wako katika 
mchakato wa kukamilisha usajili wa nyota 
wengine wawili wazawa.

„Ni kweli sasa akili na nguvu zetu ni ka-
tika kujiimarisha, kwa sasa tunataka ku-
kamilisha mchakato wa wachezaji wawili 
ambao ni raia wa hapa Tanzania. Ni 
wachezaji ambao watakiongezea nguvu 
kikosi chetu,“ Popat alisema.

Kuelekea mechi dhidi ya Mtibwa Sugar 
itakayochezwa kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Dar es Salaam kuanzia saa 10:00 
jioni, Kaimu Kocha Mkuu wa Simba, Juma 
Mgunda, amesema hii ni ligi na hawawezi 
kuwajadili wapinzani wao na wataingia 
kwa tahadhari katika mechi hiyo.

Mgunda alisema licha ya kutokuwa na 
matokeo mazuri, Mtibwa Sugar ni timu 
ngumu na wamejiandaa vyema kuwaka-
bili.

„Tutamkosa Chama (Clatous), katika 
mchezo wa kesho (leo) kutokana na adha-
bu aliyoipata, lakini Simba imefanya usa-
jili wa wachezaji wengi na watapata na-
fasi ya kucheza na kuonyesha kitu kizuri. 
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Na Faustine Feliciane

BAADA ya kufunga bao moja ka-
tika ushindi wa magoli 3-0 dhidi 
ya Tabora United katika  mchezo 
wa robo fainali ya mashindano ya 
Kombe la FA, mshambuliaji wa Yanga, 
Joseph Guede, amesema atahakikisha 
anafunga mabao 17 kwenye michuano 
yote msimu huu.
Guede ambaye alianza kwa ku-
suasua baada ya kujiunga na Yanga, 
kwa sasa amekuwa ‚moto‘, akifunga 
mabao muhimu kwa timu yake katika 
mashindano mbalimbali yanayoen-
delea.
Bao alilofunga nyota huyo raia wa 
Ivory Coast katika mchezo wa juzi 
dhidi ya Tabora United, limem-
fanya afikishe mabao nane katika 
mashindao yote mpaka sasa.
„Nafurahia kuifungia timu yangu, 
nataka niwe nafanya hivi katika kila 
mechi ninayopata nafasi ya kucheza, 
malengo yangu ni kufunga angalau 
mabao 17 msimu huu,“ alisema Guede.
Mshambuliaji huyo alisema ataen-
delea kushirikiana na wachezaji 
wenzake kuhakikisha Yanga inafikia 
malengo yake msimu huu kwa kutwaa 
ubingwa wa Ligi Kuu pamoja na 
kutetea Kombe la FA.
„Nadhani bado tupo katika malengo 
yetu kama klabu 
na hilo ndio la 
muhimu, kikubwa 
ni kuhakikisha 
tunafikia malengo 
yetu msimu huu,“ 
alisema Guede.
Kuhusu kiwango 
cha mshambu-
liaji huyo, Kocha 
Mkuu wa Yanga, 
Miguel Gamondi, 
alisema anafura-
hishwa na jitihada 
na uwezo wa 
nyota wake huyo.
„Amekuwa na 
kiwango kizuri, 
anatufungia kila 
mechi, nafura-
hishwa na uwezo 

     Matajiri hao watenga dau nono kuwang’oa, 
Simba, Mtibwa kibaruani...

Guede 
afunguka 
anataka 
mabao 17

Benzema arejea Madrid kutibiwa
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MANULA, KIBU MANULA, KIBU 
WATAKIWA AZAMWATAKIWA AZAM
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