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HABARI KITAIFA

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akiwasili Uwanja wa Ndege wa Abu Dhabi kwa ziara ya kiserikali
katika nchi za Umoja wa Falme za Kiarabu (U.A.E), (kulia kwa Rais) Balozi wa Jamhuri ya Tanzania U.A.E,
Mohammed Mtonga. PICHA: IKULU

Vurugu Machinga,
polisi wawatawanya

Na Elizabeth Zaya

JESHI la Polisi jana limelazimika ku-
tumia mabomu ya machozi kuwata-
wanya wafanyabiashara wa Soko la
baada ya kufunga barabara na kuan-
damana kuelekea ofisi ya Mkuu wa
Mkoa huo.

Soko hilo liliteketea kwa moto usi-
ku wa kuamkia juzi na kusababisha
vitu vyote vilivyomo ndani kuungua.

Wafanyabiashara hao, walikuwa
wakishinika kuruhusiwa kujenga
vibanda vya muda na kuendelea
na biashara zao wakati wakisubiri
uchunguzi kutoka kwa timu ili-
youndwa kuchunguza chanzo cha
moto huo.

Wakizungumza kwa nyakati tofau-
ti, wafanyabiashara hao walisema ni
vigumu wao kusubiri siku hizo saba
za uchunguzi bila kujishughulisha
na chochote kwa kuwa wanatege-

mea kuendesha maisha yao kupitia
biashara wanazofanya katika eneo
hilo.

“Sisi ombi letu ni kwamba serikali
ituonee huruma, ituruhusu tuweke
vibanda vya muda tuendelee na bi-
ashara, kusubiri mpaka siku saba
tutaishije na familia zetu zinatutege-
mea?” Alihoji mmoja wa wafanya-
biashara aliyejitambulisha kwa jina
moja la Masawe.

Akizungumza baada ya kufika ka-
tika eneo hilo, Mkuu wa Wilaya ya
Ilala, Ngwilabuzu Ludigija, alisema
makubaliano ambayo wamefikia ni
kuwaruhusu waingie katika eneo
hilo kuweka alama katika maeneo
yao kwa usimamizi wa timu iliyound-
wa.

Pia alisema kwenye maeneo yao,
watalazimika kutambuana ili ku-
dhibiti mamluki.

“Unajua kunapotokea majanga
kama haya, huwa hakukosi mam-

luki, kwa hiyo makubaliano yetu na
wafanyabiashara ni kwamba, watain-
gia kwenye eneo hili kwa makundi
kuweka vigingi (alama) kulinda
maeneo yao, na kazi hii itaanza sasa
(jana).

Kadhalika, alisema baada ya siku
saba za uchunguzi na ripoti kutolewa
ndipo wataruhusiwa kuanza kujenga
vibanda vyao na kuendelea na bi-
ashara zao kama kawaida.

Kwa upande wake, Mkuu wa Mkoa
huo wa Dar es Salaam, Makalla, alise-
ma tayari timu iliyoundwa kuchun-
guza tukio hilo imeanza kazi.

“Niwasihi wafanyabiashara wa
eneo hili kuendelea kutoa ushiriki-
anoili serikali ijue chanzo na mwisho
mapendekezo na ushauri.”

“Wakati timu inafanya kazi yake
katika siku hizi saba, eneo liwe wazi
kama ilivyo sasa na baada ya hapo,
tutatoa taarifa hiyo na hatima ya nini
kinaendelea.”

Shule zashindwa
kuzingatia tahadhari
dhidi ya UVIKO-19

Na Jenifer Gilla

MRUNDIKANO wa wanafunzi kwenye vyumba vya
madarasa na kutozingatia tahadhari ya UVIKO-19,
umebainika katika baadhi za shule zilizofunguliwa

Uchunguzi wa Nipashe umebaini baadhi ya shule
zilizoko Manispaa ya Temeke, Ilala, Ubungo na
Kinondoni hazikuwa na vifaa vya kunawa mikono,
wanafunzi na walimu kuvaa barakoa na kukaa kwa
umbali unaotakiwa kwa mujibu wa mwongozo wa
afya wa kujikinga na ugonjwa huo.

Baadhi ya shule za msingi zilionekana wanafunzi
wakibanana, huku wazazi wakishukuru watoto wao
kupata shule jirani na nyumbani kuepusha usum-
bufu wa kwenda umbali mrefu, bila kujali wanakaa
wangapi kwenye darasa.

Aidha, kwenye baadhi ya madarasa wanafunzi
walikuwa zaidi ya kiwango kilichowekwa kwenye
darasa moja, huku kwenye dawati moja wakikaa
wanne. Katika Shule ya Msingi Vetenari, Halmashauri
ya Manispaa ya Temeke, madarasa yalikuwa yame-
jaza wanafunzi huku wakikaa bila kupeana nafasi.

Katika shule hiyo darasa la kwanza lenye mikondo
minne (A-D) kila mkondo ukiwa na zaidi ya idadi ya
kiwango kinachotakiwa cha wanafunzi 40 hadi 45
kwa darasa moja.

Walimu walionekana kutozingatia uvaaji wa bara-
koa na kuachiana nafasi ya umbali wa mita moja
tofauti na mwongozo uliotolewa na Wizara ya Afya
na Shirika la Afya Duniani (WHO).

Wakati Shule ya Msingi ya Ruvuma, ikiwa na
wanafunzi zaidi ya idadi inayotakiwa, kulikuwa na
ndoo moja pekee ya kunawia mikono na uvaaji wa
barakoa haukuzingatiwa.

Hali hiyo ilionyesha kuwatia hofu baadhi ya wa-
zazi waliokutwa nje ya shule hizo wakisubiri kuwa-
chukua watoto wao.

“Yaani na janga hili la corona linaloendelea natam-
ani dawati moja wakae watoto wawili ili kupunguza
maambukizi, lakini sasa tutafanyaje wacha wasome
tu Mungu atasaidia,” alisema Radhia Abdallah.

“Kwa hali hii tuendelee kuomba Mungu hii Omi-
cron (kirusi kipya) isisambae nchini maana watoto
wetu hawatopona na ndiyo watatuletea majumbani,”
alalamika, Anastazia mzazi mwenye mtoto katika
shule hiyo.

Katika Shule ya Msingi Ruvuma, Nipashe ilikuta
mwalimu wa darasa la kwanza akiwa amezongwa na
kundi la watoto kila mmoja akitaka kusahihishiwa
daftari lake hali ambayo inahatarisha maambukizi
ya kirusi hicho cha corona.

ADA ZAFUTWA

Pamoja na changamoto hiyo, wazazi walioandiki-
sha watoto wao darasa la kwanza walipongeza ma-
boresho sekta ya elimu hasa kwa kutodaiwa fedha
yoyote.

Sakina Saidi, aliyeandikisha mtoto wake katika
Shule ya Msingi JICA, iliyoko Tabata, Manispaa ya
[lala, alifurahia kutotakiwa kutoa mchango wowote
wakati wa mchakato huo zaidi ya kutoa fedha ki-
dogo kwa ajili ya kununua vifaa muhimu vya mtoto
vya shule.

“Nimetoa Sh. 27,000 tu ambayo wamenipatia
sweta, ‘t-shirt’, lebo pamoja na madaftari, kwa kweli
hakukuwa na fedha ya ziada, naishukuru sana seri-
kali,” alisema Sakina Saidi.

Wakati wengine walifurahia kutodaiwa hela ya
chai kwa mwalimu ili kupata nafasi ya kuandiki-
sha mtoto, kitendo ambacho wanasema kilishamiri
miaka ya nyuma.

“Miaka ya nyuma huu mtindo ulishamiri sana, un-
aambiwa nafasi hakuna, ukibembeleza sana unaam-
biwa utoe Sh. 15, 000 ya chai ya mwalimu ndiyo up-
ewe nafasi, mwanangu aliyepo darasa la sita aliingia
kwa mtindo huo, nashukuru huyu aliyeingia mwaka
huu japo nafasi za shida, lakini sikuombwa,” alisema.
Juhudi za gazeti hili kuwapata wakuu wa wilaya
hizo kuzungumzia hali hizo hazikuzaa matunda, na
pia simu ziliita bila majibu.
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Ofisa Usajili wa
Wakala wa Us-
ajili wa Biasha-
ra na Leseni
(BRELA), Yusuph
Mwakasyafuka,
akitoa mafunzo
kwa wanafunzi
wa Chuo Kikuu
cha Kiislamu
Morogoro
(MUM) kuhusu
huduma zina-
zotolewa na
taasisi hiyo na
jinsi ya kuzi-
pata kwa njia
ya mtandao.
PICHA: MPIGA
PICHA WETU

Jaji Mkuu awafunda Mahakimu
Wakazi kutenda haki

Na Hellen Mwango

JAJI Mkuu wa Tanzania, Pro-
fesa Ibrahim Juma, amewataka
Mahakimu Wakazi wapya 29 wa
Mahakama za Mwanzo, kuzinga-
tia kanuni na kusimamia haki bila
kujali kupokea maelekezo kutoka
kwa mtu yeyote akiwamo yeye.

Kadhalika amesema, ikitokea
Jaji Mkuu akapiga simu kuelekeza
jinsi ya kutoa hukumu ya kesi
fulani, haraka hakimu mhusika
akatoe taarifa Tume ya Utumishi
wa Mahakama.

Jaji Mkuu alitoa rai hiyo jana
katika Kituo Jumuishi cha Utoaji
Haki, jijini Dar es Salaam, wakati
akiwaapisha mahakimu hao.

“Kazi ya Mahakimu na sisi ma-

jaji ni kufanyakazi kwa kuzinga-
tia kanuni zetu, ikitokea hakimu
unapigiwa simu na Jaji Mkuu
akikuelekeza utoaji wa hukumu
kesi unayoisikiliza, mara moja
katoe taarifa Tume ya Utumishi
wa Mahakama,” alisisitiza Jaji
Mkuu.

Akifafanua zaidi alisema mis-
ingi ya mahakimu ni kutenda
haki kupitia ngazi mbalimbali,
wakikosea wanakosea mfumo
mzima wa utoaji haki.

“Ninyi ni matunda ya wazazi
wenu na hazina ya taifa letu,
miaka 25 ijayo mtashika nya-
dhifa mbalimbali za uongozi wa
Mahakama Tanzania, lazima mu-
elewe sheria na taratibu za utoaji
haki,” alisema Jaji Mkuu.

Aidha, alisema mahakimu na
majaji wanamamlaka ya mwisho
katika utoaji haki ambayo huan-
zia ngazi ya polisi pale mwa-
nanchi anapokwenda kutoa taar-
ifa, upelelezi, kwa waendesha
mashtaka Mahakama ya Mwanzo
hadi Mahakama ya Rufani.

Naye Jaji Kiongozi, Mustapha
Siyani, aliwataka wakatende haki
kwa kufuata sheria na taratibu za
mahakama kwa kuwa ni mhimili
unaoaminika na kuwasihi wasiut-
ie doa kwa vitendo vya rushwa.

Alisema kwa ukubwa na
thamani ya kazi waliyopewa na
taifa, waende wakachape kazi
kwa juhudi na uadilifu na wakai-
jenge mahakama kwa kusimamia
haki.

WIZARA ya Maendeleo ya

: Jamii, Jinsia, Wanawake na
* Makundi Maalum, imeeleza
: kusikitishwa na tukio la

: baba Jackson Naiko (57),

: kudaiwa kuwabaka watoto
© wake watatu wenye umri

: wa miaka 15, 17, 18 kwa

¢ nyakati tofauti. Kwa mujibu
* wa taarifa iliyotolewa kwa
: umma na Mkuu wa Kitengo
: cha Mawasiliano serikalini

: katika wizara hiyo, Prudence

: Ndaleta wilayani Kiteto,

: mkoani Manyara, mtuhumi-
¢ wa alishakamatwa na yupo
: mikononi mwa polisi kwa

. taratibu zaidi za kisheria.

Kadhalika, watoto hao

wameshapatiwa huduma za
: msaada wa Kkisaikolojia na
© Kijamii.

“Kutokana na kuongezeka

¢ kwenye jamii matukio va

¢ ukatili, wizara inawaomba

* wananchi kutoa taarifa za

: haraka pale tukio linapo-

: tokea au viashiria vyovyote
: vya ukatili,” alisema.

Aliomba viongozi wa

: dini wakati wa ibada wa-

: tumie jukwaa hilo, kuendelea
: kukemea vitendo vya ukatili
:ili kuleta amani na utulivu

¢ kwenye jamii.

“Wizara kwa kushirikiana

: na wadau wote inaende-

-
Baba adaiwa kubaka
‘wanawe 3 wa Kuwazaa

. Na Cynthia Mwilolezi,
MANYARA

lea kuimarisha mifumo

kwa ajili ya kudhibiti ukatili
katika jamii,” alisema kwe-
nye taarifa hiyo.ZKutokana
na tukio hilo, alisema wiz-
ara imewataka wananchi
kuungana kupinga ukatili

wa makundi yote na kutoa
taarifa mapema kwenye vy-
ombo vya serikali na kijamii
ili kukomesha matukio hayo.
zinaeleza kuwa baba huyo
amekuwa akifanya vitendo
hivyo kwa miaka miwili huku
akitishia kuwaua watoto hao
iwapo watakataa kufanya
hivyo na kutoa siri hiyo.

“Baba yao ni mlevi sana na
amekuwa akiwafanya hivi
watoto wangu akiwa ame-
shalewa na nikiwa safarini
hasa niliposafiri kwenda
kumuuguza bibi yangu.
Naomba serikali inisaidie,”
alisema mama wa watoto
hao ambaye jina lake limehi-
fadhiwa.

“Tuligundua hili hivi kar-
ibuni baada ya usiku mmoja
kuona mtoto (binti) akizun-
guka kwa kutokea alipokuwa
analala na kwenda alipokuwa
analala baba yao. Tuliweka
mtego na muda mfupi ndipo
tukasikia mtoto analia, tuli-
posogelea lile eneo baba yao
akawa anatutisha kutuchoma
kwa Kkisu huku akisema
msinisogelee,” alisema mama
huyo.

Mke wa Sabaya adai walivamiwa na kukamatwa

Na Allan Isack, ARUSHA

MKE wa aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai, mkoani Kiliman-
jaro, Lengai Ole Sabaya, ameieleza
mahakama kuwa walivamiwa na
kukamatwa na askari polisi wal-
iokuwa wamevalia nguo za kiraia
wakiwa wamebeba silaha.

Jesca Thomas (28), ambaye ni
shahidi wa pili wa utetezi, kwenye
kesi ya uhujumu uchumi namba 27,
alitoa ushahidi wake jana mbele ya
Hakimu wa Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Arusha, Patricia
Kisinda.

Alidai simu iliyodaiwa ma-
hakamani ni ya Sabaya na kuone-
22, mwaka 2021 ni ya kwake, lakini
usajili wa laini ulikuwa kwa jina la
Mkuu huyo wa zamani wa Wilaya
ya Hai.

Katika kesi hiyo mbali na Sabaya,
washtakiwa wengine ni Silvester
Nyegu (26), Enock Togolani (41),
Watson Mwahomange (27), John
Odemba, Jackson Macha (29) na
Nathan Msuya (31).

Akiongozwa na wakili wa
upande wa utetezi, alidai kwamba
anajishughulisha na kazi za kilimo,
ufugaji na biashara ndogo.

Shahidi huyo alidai mahakamani
kwamba anamfahamu Ole Sabaya
kwa kuwa ni mume wake.

“Nina mfahamu tangu 2016 na
amekuwa mume wangu tangu

2018,” alidai.

Alidai kwamba Januari 22, 2021,
alikuwa Bomangombe, wilayani
Hai, mkoani Kilimanjaro asubuhi
alikuwa akifanya shughuli zake za
kawaida na majira ya mchana alik-
wenda mkoani Arusha.

Pia, alidai mahakamani hapo
kuwa siku hiyo majira ya asubuhi
akiwa nyumbani, Sabaya alim-
weleza kwamba anakwenda ofisini
kwake kwa kuwa alikuwa ni Mkuu
wa Wilaya ya Hai.

Shahidi huyo alidai kwamba kwa
kuwa siku hiyo ilikuwa ya Ijumaa
alikwenda mikoani Arusha, eneo la
Kisongo kwa kuwa ni sehemu anay-
ofanyia biashara zake na alipigiwa
simu na mteja kumjulisha kuwa
alikuwa anahitaji bidhaa ya maha-
ragwe.

Alidai siku hiyo akiwa nyumbani,
Sabaya alichukuliwa na gari la seri-
kali likiwa na dereva wa serikali na
alimpeleka ofisini.

Aidha, alidai namba ya simu ya
mkononi iliyodaiwa mahakamani
kwamba ni ya Sabaya sio yake, bali
alisajili kwa jina lake na wamekuwa
wakitumia pamoja kwa ajili kufan-
ya mazungumzo yao binafsi.

Alidai kwamba Mei 27, mwaka
majira ya usiku wakiwa na Sabaya,
walisikia watu wakigonga mlango
na baadaye kufungua mlango na
kuwavamia.

Alidai, baada ya kuingia ndani
Sabaya aliwauliza kuwa ni kina

nani na walijitambulisha ni askari
polisi.

“Walituambia tukae sehemu
moja na walifanya upekuzi baada
ya kumaliza walituambia wa-
naondoka na sisi kuelekea Ofisi za
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU),” alidai
shahidi huyo.

Wakati wakipekuliwa na askari
hao majira saa 10 usiku, alidai kuwa
hawakupewa nyaraka yoyote kabla
ya kufanya upekuzi huo.

“Walikuwa ni askari polisi kwa
kuwa walikuwa na mitutu ya
bunduki na hawakutufahamisha
chochote wala kutupa nyaraka
yoyote ya kuwatambulisha na wal-
itukuta tukiwa mawili chumbani,”
alidai.

Askari hao alidai, waliondoka
nao wawili kuelekea katika ofisi
za TAKUKURU makao makuu yali-
yopo Upanga, Dar es Salaam.

“Tulipofika tuliandikisha vitu
walivyotukuta navyo vikiwamo
simu, fedha na gari na baada
ya hapo walituambia tusubiri,” al-
idai.

Juni 3, mwaka 2021, alidai waliku-
wa jijini Dar es Salaam na baada ya
kukamatwa walisafirishwa kupele-
kwa Arusha, akiwa mmojawapo,
Sabaya na washtakiwa wengine.

“Tulipofika ofisi za TAKUKURU
tulishushwa kwenye gari na kuin-
gizwa kwenye vyumba kwa ajili ya
kila mmoja kuhojiwa,” alidai sha-
hidi huyo.

Pia alidai kwamba Januari 22,
kwake
Wilaya ya Hai na Januari 23 mwa-

Sabaya alikuwa ofisini

ka 2021, alikwenda kusali kanisani
kwa kuwa ilikuwa siku ya Juma-
mosi ya Sabato.

NO JINALA MTEJA JINA LA MDHAMINI/ MMILIKI WA
DHAMANA

o1 ROBERT CHRISTOPHER MASAHI

SELEMANI L.MAGUHA
02. DANIEL O.KITEGWA & DORCA
JACOB

RODAN SECONDARY SCHOOL
03. ULIMWENGU LUCAS KITUMBU

ULIMWENGU LUCAS KITUMBU

Boston Auction

NOTISI / TANGAZO LA MNADA WA HADHARA
Boston Auction Mart & General Agency Co. Ltd P.0. BOX 3016 MWANZA

KWA IDHINI TULIYOPEWA NA LETSHEGO BANK (T), S.L.P.11142 - MWANZA, TUNATOA NOTISI YA SIKU
KUMI NA NNE (14) TOKA TAREHE TAJWA KWENYE TANGAZO HILI KWA WADAIWA WAFUATAO WALIPE
MADENI YAO WANAYODAIWA KWA MUDA MREFU. ENDAPO WATASHINDWA KULIPA KWA MUDA HUO
DHAMANA ZAO ZITAUZWA KWA NJIA YA MNADA WA HADHARA KAMA ZILIVYO ORODHESHWA;

NYUMBA ZILIZOPO KIWANJA NO.1063

NYUMBA ILIYOPO KIWANJA NO.376

NYUMBA ILIYOPO KIWANJA NO.156

AINAYADHAMANA / SIFA NA
MAHALIILIPO

TAREHE YA MNADA

31/01/2022-JUMATATU

KUANZIA SAA 6:30 ALASIRI NA KUENDELEA

HATINO. 78454 & 652898
BLOCK"M"
PASIANSI
MWANZA

31/01/2022-JUMATATU

HATINO.57034 KUANZIA SAA 8:30 MCHANA NA KUENDELEA

BLOCK "A" KASHISHI
NYAMHONGOLO -MWANZA

02/01/2020-JUMATANO
HATINO. 79003 KUANZIA SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
BLOCK "H " EAST NYASAKA -

MWANZA

SELEMANI MAGUHA JACKSON ROBERT KABALA

NYUMBA ZILIZOPO KIWANJA NO.377

02/01/2020-JUMATANO
HATINO.28047 KUANZIA SAA 8:00 MCHANA NA KUENDELEA
BLOCK "A "MKOLANI

MWANZA

0

YUSTHER YONA NGASSA 'YUSTHER YONA NGASSA

KADI YA GARIT 537 BAL

MASHARTI YA MNADA;

FEDHA ULIZO LIPA HAZITARUDISHWA.

MASHARTI KUZINGATIWA.

1. UKAGUZI UNARUHUSIWA MARA USOMAPO TANGAZO HILI.

2. MNUNUZI ATALAZIMIKA KULIPA MALIPO YA 25% YA FEDHA TASLIMU PAPO HAPO BAADA YA
NYUNDO YA DALALI KUTUA NA SALIO LA 75% LIWE LIMELIPWA NDANI YA SIKU 14 TOKA SIKU
YA MNADA KUFANYIKA NA UKISHINDWA KULIPA MALIPO YALIYOBAKI MNADA UTARUDIWA NA

3. GHARAMA ZA KUBADILISHA UMILIKI NI ZA- MNUNUZI MWENYEWE, KUMBUKA VIGEZO NA

KWA MAWASILIANO ZAIDI
PIGA SIMU NO. 0786 600 606 / 0759 707 153/0658 707 153

KUPITIA LETSHEGO BANK, PIGA SIMU NO. 0658 999 154

WOTE MNAKARIBISHWA.

AU
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Matokeo mabaya kidato cha

- I
- Waandishi ajali ya
- Mwanza watoka ICU

Na Christina Mwakangale

nne yasababisha atake kujiua

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MWANAFUNZI mwenye
umri wa miaka 17 (jina linahifa-
dhiwa), amenusurika kifo kwa
kunywa mafuta ya taa baada
ya kupata matokeo mabaya ya
kidato cha nne.

Mwanafunzi huyo, aliku-
nywa mafuta hayo Januari 15,
mwaka huu, baada ya Baraza
la Mitihani kutangaza matokeo
hayo.

Akizungumza na gazeti hili,
mwanafunzi huyo alisema ha-
kutegemea kupata matokeo
hayo kwa kuwa hii ni mara ya
pili kufanya mtihani huo.

“Mara ya kwanza nilifanya
mtihani mwaka jana nime-
pata daraja la nne la ufaulu

na mara hii nimepata alama C
ya Kiswahili matokeo ambayo
sikuyategemea, ghafla nimeji-
kuta nimekunywa mafuta wala
sikutegemea kwa sababu nili-
kuwa na msongo wa mawazo,”
alisema.

Akizungumza na Nipashe
jana kuhusu tukio hilo, Kamish-
na wa Polisi na Kamanda Mkoa
wa Mjini Magharibi Unguja, Ab-
dallah Hussein Mussa, alisema
mwanafunzi huyo baada ya ku-
nywa mafuta aliishiwa nguvu
na kupoteza fahamu.

Hata hivyo, Kamanda alise-
ma, alikimbizwa Hospitali ya
Mnazimmoja kwa ajili kupata
matibabu.

“Ameamua kuchukua
maamuzi ya kutaka kujiua
baada ya kupata matokeo ma-

Mkuu wa ldara ya Huduma za Kidigitali na Mtandao Vodacom Tanzania, Yvonne Bayona (kulia),

baya katika mitihani yake ya
kidato cha nne,” alisema.

Alisema tukio lolote la ku-
taka kujiua ni kosa kinyume na
sheria, na kwamba Jeshi la Poli-
si linaendelea na uchunguzi na
utakapokamilika  atafikishwa
mahakamani.

Aliwataka wazazi na walezi
kuwa karibu na watoto wao ili
kujua changamoto zinazowak-
abili na kuzitafutia ufumbuzi.

Katibu wa Hospitali ya Mna-
zimmoja, Hassan Makame
Mcha, alisema walimpokea ma-
jeruhi huyo Januari 15, majira
ya usiku.

Alisema alifikishwa hospital-
ini hapo akiwa hana fahamu
kutokana na kunywa kiwango
kikubwa cha mafuta ya taa.

“Baada ya kupatiwa mat-

Wik &

ibabu alipata nafuu na
tayari ameshapata ruhusu
kurejea nyumbani kwao,” alise-
ma.

Kwa upande wake mama
mzazi wa mtoto huyo, ambaye
hakutaka kutajwa jina lake lita-
jwe gazetini, alisema wakati
tukio hilo linatokea alikuwa ka-
zini na alipewa taarifa kutoka
kwa majirani.

“Tukio hili limenisikitisha
sana na wala sikutegemea, la-
kini nashukuru Mungu anaen-
delea vizuri,” alisema.

Mtaalamu wa ushauri na-
saha, Asya Saleh, alisema elimu
ya ushauri nasaha inahitajika
kwa wanafunzi shuleni, ili wan-
apokuwa na msongo wa mawa-
70 waepuke kuchukua uamuzi
mgumu.

akizungumza kwenye kon-

gamano la kidigitali lililofanyika kuhusu mageuzi ya kidijitali kwenye sekta ya kilimo yanavyowezesha jamii kujikwamua
kiuchumi. Kushoto ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa Quince wood, Fatma Fernandes. PICHA: MPIGAPICHA WETU

WAANDISHI wa habari wawili
waliojeruhiwa kwenye ajali ya gari
mkoani Mwanza, Tunu Heman na
Vanny Charles, wameondolewa
kwenye chumba cha uangalizi
maalumu (ICU).

Mwenyekiti wa Mwanza Press
Club, Edwin Soko, aliyasema hayo
jana wakati akizungumza na Ni-
pashe jana na kwamba wanaende-
lea kupatiwa matibabu Hospitali ya
Rufani Bugando.

Alisema hali za waandishi hao zi-
naimarika kutokana na mazungum-
z0 kati yake na madaktari akisema,
Vanny anaandaliwa Kkiti mwendo
cha baiskeli ambacho kitamsaidia
kuinuka kitandani, badala ya kulala
muda mrefu.

“Wanaendelea vizuri hali zao zi-
naimarika. Wamehamishiwa kwenye
wodi pamoja na wagonjwa wengine
kutoka katika uangalizi maalumu.
Vanny anasumbuliwa na uti wa
MEOoNgo pia Tunu alipata maumivu
ya shingo na jeraha kwenye nyon-
ga. Wamelazwa Hospitali ya Rufani
Bugando.

“Juzi, nilizungumza na madaktari
bingwa wakasema majeraha yao
hayana haja ya upasuaji wanahitaji
mazoezi zaidi. Wataanza mazoezi
labda kuanzia leo (jana) kwa ku-
tumia wheel chair,” alisema Soko.

Kadhalika, Soko alisema umoja
huo wa wanahabari Mwanza,
unaushukuru uongozi wa mkoa
pamoja na Hospitali ya Bugando na
wadau wengine kwa kutoa ush-
irikiano na kuendelea kuwapatia
huduma wagonjwa hao.

“Gharama zinachangiwa na mkoa
na Bugando ni wadau wetu, hata
vifaa hakuna changamoto.”

Baada ya ajali, Kamanda wa Polisi
mkoani Simiyu, ACP Blacius Cha-
tanda, alisema mwandishi wa habari
Vanny na Tunu, walikimbizwa hos-
pitali ya rufani ya Kanda ya Ziwa
Kkwa ajili ya matibabu.

Ajali hiyo ilisababisha vifo vya
waandishi wa habari watano, aki-
wamo Husna Mlanzi (ITV), Johari
Shani (Uhuru Digital), Antony Chuwa
(Habari Leo Digital), Abel Ngapem-
ba, Ofisa Habari Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa Mwanza na Steven Msengi,
ambaye alikuwa Ofisa Habari Uk-
erewe.

Kwa mujibu wa kamanda, uchun-
guzi wa awali ulibaini chanzo cha
ajali ni mwendokasi wa magari yote
mawili.

Serikali yaridhishwa uvandikishaji, wanaoanza kidato cha kwanza

Na Paul Mabeja, DODOMA

cent Bashungwa,

aliyasema

wilaya, wakurugenzi wa hal-

ngazi

zote wahakikishe wa-

tumejipanga kuhakikisha tun-

WAKATI jana shule za msingi
na sekondari zikifunguliwa, seri-
kali imeeleza kuridhishwa na
uandikishaji na kuripoti kwa wa-
nafunzi wa kidato cha kwanza
katika mwaka huu wa masomo.

Vile vile, imesisitiza kuanza
mchakato wa kuajiri walimu na
kuongeza matundu ya vyoo ka-
tika shule za umma.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Inno-

hayo jana jijini hapo wakati
wa ziara ya kutembelea shule
wilayani Chamwino kwa
lengo la
kujionea wanafunzi walioripoti.

Alisema baada ya serikali ku-
kamilisha madarasa kwa ajili ya
kupokea wanafunzi wa kidato
cha kwanza, Ofisi ya Rais-TAMI-
SEMI imeanza mazungumzo na
Wizara ya Utumishi kwa ajili ya
kuajiri walimu na ujenzi wa ma-
tundu ya vyoo.

Aliwaagiza wakuu wa mikoa,

mashauri na maofisa elimu wa
ngazi zote, kusimamia kazi ili-
yofanywa na Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kuhakikisha wa-
nafunzi waliofaulu wanaripoti
na wenye umri wa kwenda shule
wanaandikishwa na kusimamia
miundombinu hiyo.

“Rais Samia amehakikisha
kunakuwa na mahali pazuri pa
kusomea kama hapa Shule ya
Sekondari Chamwino, niele-
keze wakuu wa mikoa, wilaya,
wakurugenzi, maofisa elimu

nafunzi waliofaulu wanaripoti
shuleni na wale wenye umri wa
kuanza shule waandikishwe,”
alisema.

Bashungwa aliziagiza hal-
mashauri kutumia sehemu ya
mapato ya ndani kujenga ny-
umba za walimu na kupunguza
sehemu ya fedha kutoka Serikali
Kuu kuelekeza katika ujenzi wa
nyumba hizo lengo likiwa ni ku-
weka mazingira mazuri.

“Si hivyo tu, pia Rais Samia
anawajali walimu wake, hivyo

alinda na kutetea maslahi ya
walimu ikiwamo kupandishwa
madaraja,” alisema.

Pia Bashungwa alimwagiza
Katibu Mkuu Ofisi ya Rais TAMI-
SEMLI, shule zote zisizo na hati na
mpya maeneo yake yanapimwa
na kuwa nazo.

Naye Katibu Tawala Wilaya
ya Chamwino, Neema Nyerege,
alisema Wilaya ya Chamwino
ilipokea Sh. bilioni 2.9 kwa ajili
ya kujenga madarasa 146 ya se-
kondari na vituo shikizi.
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Shahidi akatisha kutoa ushahidi,
akilalamika kichwa kuuma

Na Kulwa Mzee

SHAHIDI wa 10, Inspekta In-
nocent Ndowo, amedai alipe-
wa kazi ya kuchunguza simu
nane zikiwamo za washtakiwa
katika kesi ya ugaidi inayom-
kabili Mwenyekiti wa CHADE-
MA, Freeman Mbowe na wen-
zake watatu na kupata majibu
chanya kwenye simu nne.

Hata hivyo, Inspekta Ndowo
hakumaliza kutoa ushahidi
wake baada ya kudai kichwa
kinamgonga sana hayuko ka-
tika nafasi ya kuendelea, kadri
alivyoendelea kutoa ushahidi
kiliuma hadi kushindwa ku-
zungumza kwa sauti.

Shahidi huyo, alidai hayo
jana Mahakama Kuu Div-
isheni ya Makosa ya Rushwa
na Uhujumu Uchumi mbele
ya Jaji Joackim Tiganga, kwa
kuongozwa na Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi, Pius Hillar.

Alidai alikuwa mapokezi
katika kitengo chake cha kazi

cha Maabara ya Uchunguzi
wa Kisayansi na kupokea kazi
kutoka kwa Mkurugenzi wa
Upelelezi wa Makosa ya Jinai
(DCI).

Alidai ilikuwa barua na
simu nane, tecno nne, Itel
mbili, Samsung moja na bundi
moja na kisha aliandika barua
kuomba taarifa za simu hizo
kwa watoa huduma za simu
Julai mosi, mwaka 2021 kwa
kutumia namba ya kesi CD/
IR/2027/2020 ili kuonyesha
kuna jinai.

“Majibu nilipata Julai 2,
mwaka 2021, niliomba kupata
mawasiliano kupitia mtandao
wa kijamii, telegram, Face-
book, WhatsApp, ujumbe,
miamala ya fedha, taarifa za
kupiga na kupigiwa, vielelezo
vilikuwa nane dhidi ya namba
za simu kadhaa.

“Niliomba usajili wa namba
tajwa na taarifa zingine zitaka-
zosaidia katika upelelezi, nil-
iandika barua kwenda Tigo na

Majeruhi ajali ya treni
watoka hospitalini

Na Christina Mwakangale

SHIRIKA la Reli Tanzania (TRC), limesema
abiria waliojeruhiwa kwenye ajali ya treni
iliyotokea eneo la Mkalamo-Mvave, mkoani
Tanga, wameruhusiwa hospitalini huku waliok-
wama eneo hilo wakikamilisha safari yao.

Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano wa Shirika
hilo, Jamila Mbarouk, aliyasema hayo jana
akizungumza na Nipashe.

“Majeruhi wameruhusiwa kutoka hospitalini
na abiria waliokwama wameshafika Dar es

Salaam,” alisema Jamila.

Kwenye taarifa yake juzi, Jamila alisema
sababu ya ajali hiyo ni mabehewa
matano kupinduka na mengine manne kuacha

njia.

“Treni hiyo iliondoka Arusha saa 8:30
mchana siku ya Jumamosi, kuelekea Dar es
Salaam ikiwa na behewa 14 zilizobeba abiria
700, ilipofika eneo lililoko kati ya Mkalamo na
Mvave (km 88) behewa tano na kusababisha
majeruhi watano, wanaume watatu, wanawake
wawili na kifo cha mtoto,” alisema Jamila

kwenye taarifa hiyo.

Kadhalika, ajali hiyo ilisababisha kifo cha
mtoto Hassan Lugano pamoja na majeruhi

watano.

Pia alitaja mabehewa yaliyopinduka kuwa

Airtel,” alidai shahidi.

Kadhalika, shahidi huyo alidai
simu zilizokuwa na majibu chanya
ni nne, aliandaa taarifa zake na ku-
printi, alipokamilisha aliweka ‘seal’
ya plastiki iliyokuwa na majina
yake, tarehe na sahihi kisha akaen-
da kuhifadhi katika locker (sehemu
ya kuhifadhi) lake.

Alidai kuwa ripoti hiyo aliikabi-
dhi kwa Inspekta Swila, vielelezo
vyote vinane, taarifa ya simu nne
na ilichukuliwa Agosti 6, mwaka
2021.

Inspekta Ndowo alidai taarifa za
miamala na usajili zote ziligongwa
muhuli, taarifa ya Tigo ikiwa na
nembo yao na taarifa ya Airtel pia
ikiwa na nembo yao na kusainiwa
na Gladys Fimbari.

Alidai namba za simu zilizoomb-
wa taarifa zake ni 0784 779944,

0782 237913 na 0787 555200.

Alidai namba 0784 779944 im-
esgjiliwa kwa jina la Freeman Ai-
kaeli Mbowe, ilifanya muamala
wa Sh. 80,000 Julai 31, mwaka
2020 kwenda kwenye namba 0782
237913 yenye usajili wa Halfani
Bwire.

Shahidi aliendelea kudai kuwa
Julai 20, 2020 ulifanyika mua-
mala kutoka 0780900174 kwenda
0787555200 wa Sh. 500,000.

Pia alidai Tigo taarifa ya usajili ya
namba 0719 933386 ilisajiliwa kwa
jina la Freeman Mbowe na simu
zenye matokeo chanya zilikuwa
Tecno tatu na Itel moja.

Baada ya kutoa ushahidi huo
aliinua mkono na aliporuhusiwa
alimweleza jaji kwamba kichwa
kinamgonga, anashindwa kuzun-
gumza kwa sauti.

“Nilikuja asubuhi kichwa kikiwa
kinanigonga ila kadri muda una-
vyoendelea kinauma zaidi ndiyo
maana unaona sauti iko chini,” al-
idai shahidi hiyo.

Wakili Hillar alidai shahidi hay-
upo katika nafasi ya kuendelea
kutoa ushahidi, waliomba kesi
iahirishwe.

Mahakama ilikubali kuahirisha
kesi hadi leo kama shahidi atakuwa
amepata nafuu ya kuweza kufika
mahakamani.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni
Mbowe, Adamu Kasekwa, Moham-
med Ling'wenya na Halfani Bwire
ambao wanashtakiwa kwa mash-
taka sita ya kula njama kufanya vi-
tendo vya kigaidi kati ya Mei mosi
na Agosti 5, mwaka 2020 maeneo
ya Arusha, Morogoro, Mwanza,
Moshi na Dar es Salaam.

A PRODUCT OF

The Cctitely fﬁ/lwﬂ/zy

TAARIFA KWA UMMA

KILIMANJARO

DRINKING WATER

BONITE BOTTLERS LTD inapenda kuufahamisha umma
juu ya kusitisha matumizi ya plastiki laini (seal)
katika vifuniko vya chupa za Maji ya Kilimanjaro kutokana
na agizo la serikali juu ya matumizi
ya plastiki hizi kulinda mazingira.

- SR U/;

UR‘INKING WATEH

LIMA \fo 00

DHIMING WATER

ni namba 3614, 3527, 3605, 3526 na 3530 na
zilizoacha njia ni zenye nambari 3662, 3666,
4536 pamoja na behewa la huduma ya chakula
na vinywaji ‘buffet’.

Jamila, alibainisha kwamba shirika linaen-
delea kufuatilia kwa karibu kufahamu chanzo
cha ajali, ili kuchukua hatua, huku likitoa
pole kwa familia ya marehemu na
kuwaombea majeruhi wa ajali kupata nafuu 3 :
mapema na kuendelea na majukumu yao ya ] N 2
kujenga taifa. : :

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tanga, Safia
Jongo, alithibitisha kutokea kwa tukio hilo,
akisema kifo ni kimoja cha mtoto pamoja na
majeruhi watano.

@kilimanjaro_drinking_water (f kilimanjarodrinkingwater (& kdw@bbl.co.tz

L +255 762628166 | +255 659785276 | +255 272754422
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Ripoti uchunguzi
matukio ya moto
zitolewe mapema

Juzl soko maarufu la mitumba na bidhaa nyingine la Karume,
Mchikichini, Tlala jijini Dar es Salaam, liliungua moto na mali
zote kuteketea na kuwaacha wafanyabiashara katika simanzi na
vilio.

Tukio hilo linatokea miezi kadhaa ikiwa wafanyabiashara wa
Soko la Kariakoo na Mwenge, hawajasahau machungu waliyoku-
tana nayo kutokana na kuunga kwa masoko hayo.

Moto huo umeteketeza mali nyingi na kuwaacha wafanyabi-
ashara hao watupu, walitoka hatua ya juu kurudi chini huku we-
nye mikopo wakibaki njiapanda.

Baada ya kuungua kwa Soko la Kariakoo, iliundwa timu ya
uchunguzi ambayo hadi sasa haijatoa matokeo, huku kukiwa na
mipango ya kuboresha zaidi kwa siku zijazo.

Maeneo haya yote yamewaumiza wafanyabiashara wadogo am-
bao wameuanza mwaka kwa majonzi kwa kupotelewa na mali zao
zote na sasa wanashindwa kurudi kwenye maeneo husika kuende-
lea na biashara.

Wengi walionekana kukaa chini huku wasijue la kufanya, wakilia
vilio vya uchungu na baadhi wakitaka kupenya kwenye moto ili
kuokoa chochote, lakini walishindwa.

Kwa ujumla janga hili na mengine yameharibu mwelekeo wa
maisha ya wengi, wapo ambao mtaji mzima umeteketea, wame-
poteza kila kitu na sasa hawajui waanzie wapi na watatoa wapi
mtaji.

Wapo waliokopa kwenye taasisi za fedha wanatakiwa kureje-
sha fedha, au wapo kutokana na biashara hiyo wanasome-
sha watoto wao, wanalipa kodi za nyumba na kupata mabhitaji
yote ya msingi, lakini kwa hali ilivyosasa maisha yao yamesimama.

Tayari imeundwa timu ya kuchunguza tukio hilo na wafanya-
biashara wamekatazwa kurudi kwenye eneo hilo, na jana pal-
itokea mvutano baina yao na polisi kwa kuwa walitaka kurudi
kujenga vibanda vingine kuendelea na biashara ya kutafuta riziki
ya siku.

Timu hiyo inayojumuisha Ofisi Mkuu wa Wilaya ya Ilala,
Ng'wilabuzu Ludigija, Jeshi la Polisi, Kikosi cha Uokoaji na Shirika
la Umeme Tanzania (TANESCO).

Aidha, wafanyabiashara hao walipinga uchunguzi kuchukua
siku 14, wakidai ni nyingi kwa kuwa wanataka kuendelea kutafuta
riziki kwenye eneo hilo.

Tunapongeza hatua za awali zilizochukuliwa na serikali, la-
kini ni muhimu wakavaa viatu vya wafanyabiashara hao kuo-
na namna ya kuwawezesha kuendelea na biashara zao kuliko
mamia ya watu kurudi nyumbani bila kuzalisha kwa muda mrefu.

Maswali ni mengi juu ya chanzo cha moto kwenye masoko haya,
matokeo ya uchunguzi unaofanyika, jitihada za kukabili majanga
ya moto hata kwenye maeneo ya miji ambayo kuna miundombinu
mizuri.

Ni muhimu wafanyabiashara hawa wakasaidiwa kwa kuwa wa-
natafuta riziki, wanachangia kwenye uchumi wa nchi, wasiachwe
hewani bila kujua mwelekeo kama tulivyoona kwenye masoko
mengine.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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¥ Muungwana Lazima Nilonge

MATOKEO ya mtihani wa kida-
to cha nne mwaka 2021/2022,
yametangazwa na Baraza la
Mitihani la Taifa (NECTA),
huku Katibu Mtendaji, Dk.
Charles Msonde, akisema, wa-
tahiniwa hawakufanya vizuri
kwenye somo la Hisabati.

Katibu Mtendaji anasema,
ufaulu wa somo hilo upo
chini ya wastani ya asilimia
19, na kwamba mwaka jana
ulikuwa chini ya wastani kwa
watahiniwa kupata asilimia
20.12, hivyo, kwa kauli yake,
ni wazi kwamba, kuna haja
ya kuchukua hatua za kuima-
risha kujifunza na kufundisha
hesabu ili kusaidia wanafunzi
kumudu vyema somo hilo na
kuondoa dhana iliyozoeleka
miongoni mwao kuwa hesabu
ni ngumu.

Ni vyema wanafunzi waka-
ondolewa fikra hizo, wasi-
we  wavivu wa kujifunza
hisabati, lakini kuwe na ha-
masa kutoka kwa walimu ya
kuhamasisha watoto shuleni
kuliona somo hilo kama la
kawaida kuliko kulikimbia na
kulichukia.

Pamoja na hayo, bado kuna
haja ya kuangalia mfumo wa
elimu, kwa kuondoa utaratibu
wa mtihani wa hisabati kuwa
wa kuchagua, kwani unaweza
kuwa unachangia wanafunzi
kufanya vibaya katika somo
hilo. Hebu fikiria, katika shule
ya msingi, mwanafunzi anape-
wa mtihani wenye kuchagua
majibu, kwa mazingira kama
hayo, ni vigumu kufanya vi-
zuri katika somo hilo, kwani
huko anakotokana hakuna

Zitafutwe mbinu wanafunczi
wasiogope, wasifeli Hisabati

utaratibu huo.

Akiwa sekondari, itambidi
aumize kichwa kufanya mti-
hani wa somo hilo, wakati
awali alikuwa anachagua
majibu, jambo ambalo ni
vigumu mwanafunzi kuwa na
msingi mzuri wa hisabati.

Ninaamini kwamba, somo
hilo linamfanya mwanafunzi
atafute mbinu za kupata jibu
hasa kwa kuzingatia kanuni,
lakini anapoelekezwa kucha-
gua majibu, hawezi kuwa na
msingi imara wa kukokotoa
na kupata majibu.

Hivyo, ingekuwa vyema
iwapo mfumo wa ufundishaji
wa somo hilo, hasa katika
shule za msingi utaendelea
kama ulivyo na hata kwenye
mtihani, wanafunzi watumie
waumize vichwa kupata maji-
bu badala ya kuchagua.

Yawezekana mfumo wa
kazi, swali, jibu umepitwa na
wakati, lakini huenda, ulisaid-
ia wanafunzi kumudu somo
hilo, kwani sehemu ya kazi
ndiyo inayoonyesha jinsi gani
amefanya hadi akapata jibu.

Kwenye suala la mtihani wa
hisabati kufanyika kwa kucha-
gua majibu, wanasiasa wame-
kuwa wakilaumiwa kuwa
wameingilia na kusababisha
wanafunzi kutoumiza vichwa
kufanya somo hilo.

Kama hilo lina ukweli nda-
ni yake, basi ingependekeza
siasa zingeachwa pembeni,
ili elimu ichukue nafasi yake
hatimaye wanafunzi waweze
kumudu somo hilo ambalo
ni miongoni mwa masomo
muhimu. Vilevile, kuna suala

la uhaba wa walimu wa somo
hilo, katika shule mbalimbali,
jambo ambalo kwa namna
moja au nyingine linaweza
kuchangia wanafunzi kuto-
fundishwa ipasavyo.

Kwa maana hiyo, ninad-
hani kuna haja ya uboreshaji
wa upatikanaji wa walimu,
ili wawe wa kutosha, ambao
wameandaliwa vya kutosha
wakaiva na wawe na vitendea
kazi ili wafanye kazi yao kika-
milifu.

Hatua hiyo inaweza kwenda
sambamba na kupunguza
wingi wa wanafunzi katika
darasa moja ili mwalimu awe
na unafuu katika ufundishaji,
kwani sidhani kwamba, ni
rahisi kufundisha wanafunzi
100 kwa wakati mmoja.

Lakini pamoja na hilo,
kuna haja ya wanafunzi ku-
pewa majaribio ya mara kwa
mara ya somo hilo, waweze
kulizoea hata katika mtihani
wasipewe maswali ya kucha-
gua majibu, bali kila mmoja
aumize kichwa kupata jibu.

Pamoja na hilo, si vibaya ku-
kawa na motisha kwa walimu
wanaofundisha somo hilo,
kwani inaweza kuchochea
kasi ya kuwafanya wafundishe
kwa bidii na kutoa mbinu zi-
takazofanya wanafunzi wali-
pende.

Kaulimbiu ya walimu na
hata wazazi kwa watoto
wao ingekuwa ni ‘hisabati ni
somo rahisi’, ili wawe nayo
vichwani, walipende, kwani
wakiambiwa kuwa ni gumu,
ni wazi watafanya vibaya ka-
tika mtihani.
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PRESIDENT’S OFFICE-REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT

KALAMBO DISTRICT COUNCIL

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT’S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
KALAMBO DISTRICT COUNCIL

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 30™ JUNE, 2020

Restated
Notes 2020 2019
TS TS
‘000’ ‘000’
ASSETS
Current assets
Cash and cash equivalents 21 1,684,160 1,902,771
Receivables and prepayments 2 336,765/ 752,337
Inventories 23 194,766 622,969
Non-current assets held for sale 25 34,372 40,229
2,250,064 3,318,306
Non-current assets
Property, plant and equipment 24 47,091,387 49,195,747
47,091,387 49,195,747
TOTAL ASSETS 49,341,450 52,514,053
LIABILITIES
Current liabilities
Payables 26 695,130 1,240,158
Employee benefits 28 2,258,340 2,150,368
Deferred income (Grant) 10 414,209 1,208,549
Borrowings (Bank Loan) 27 - 12,053
3,367,681 4,611,127
Non-current liabilities
Deferred income (Grant) 29 1,427,245 1,125,360
1,427,245 1,125,360
TOTAL LIABILITIES 4,794,925 5,736,487
NET ASSETS 44,546,526 46,777,567
Accumulated surplus/ (deficit) 44,510,526 46,741,567
Minimum Compulsory Reserves 36,000 36,000
TOTAL NET ASSETS 44,546,526 46,777,567
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CMT Chairperson CMT Secretary
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DISTRICT EXECUTIVE DIRECTOR

KALAMBO

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT’S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
KALAMBO DISTRICT COUNCIL

STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE, 2020

2020 2019
Notes TZ5'000 TZS'000

Revenue
Local taxes 8 1,107,520« 811,214
Fees, fines, penalties and licenses 9 + 243,540 233,455
Amortisation of recurrent grants 10 20,780,989 19,189,749
Transfer from other Government entities 1 » 356,413
Revenue from exchange transactions 12 10,726~ 72,555
Amortisation of capital grant 29 1,833,350 4,913,653
Other own revenue 13 . 123,123 189,016

Expenses
Wages, salaries and employee benefits 14 18,322,135 15,917,619
Supplies and consumables used 15 2,647,056 3,840,768
Maintenance expenses 16 504,982 486,074
Grants and other transfer payments 17 344,879 335,144
Finance costs 18 207 17,418
Depreciation of property, plant and equipment 24 863,581 1,265,013
Provision for Impairment of revenue (POS) 22 97,210 -
22,780,049 21,862,035
Surplus/ (deficit) during the year 1,319,199 3,904,021
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT’S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
KALAMBO DISTRICT COUNCIL

STATEMENT OF CHANGES IN NET ASSETS FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE, 2020

Accumulated Minimum Total
surplus/deficit Compulsory
Reserves
(MCR)

TZ5'000’ TZS '000’ TZS '000’
At 01 July, 2018 43,401,153 43,401,153
Surplus/ (deficit) for the year 3,904,021 - 3,904,021
Adjustment of MCR Reserve**** 1 (36,000) 36,000 -
Adjustment of Recognized Inventory (53,271) (53,271)
Adjustments of error in PPE****2 (474,336) (474,336)
At 30* June, 2019 46,741,567 36,000 46,777,567
At 01% July, 2019 46,741,567 36,000 46,777,567
Surplus/ (deficit) for the year 1,319,199 - 1,319,199
Property, Plant & Equipment to (3,991,040) (3,991,040)
RUWASA
Accumulated Depreciation charge 440,800 440,800
to RUWASA
Payable transferred to RUWASA 334,140 334,140
Receivable Transferred to RUWASA (334,140) (334,140)
At 30* June, 2020 44,510,526 36,000 44,546,526

Disclosure Note ***1: During the Financial Year the Council was supposed to Contribute TZS
36,000,000 as Minimum Compulsory Reserve to the LGRB however, the Council did not contribute
any amount and remained with un-contributed amount of TZS 36,000,000

Disclosure Note***2: Adjustment of TZS 474,336,289 relate to amount Inventory which was also
accounted in Work in Progress.
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CASH FLOW STATEMENT FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE, 2020
DISTRICT EXECUTIVE DIRECTOR

HALAMBO

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT’S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
KALAMBO DISTRICT COUNCIL

Notes 2020 2019
TZ5 '000" TZS '000"
Cash flows from operating activities
Receipts
Taxes and levies 8A 966,396 892,894
Fees, fines, penalties and licenses 9 243,540 233,455
Recurrent Grants 10 19,868,146 20,055,760
Revenue from exchange transactions 12 10,726 72,555
Development Grant Received 41 1,784,146 4,235,831
Other Own Income 13 123,123 189,016
Receipt from 10% contributions to Women & Youth 21L 4,156 -
Fund
23,000,233 25,679,511
Payments
Wages, salaries and employee benefits 14A (17,994,891) (16,140,304)
Supplies and consumables used 15A (2,533,510) (3,632,688)
Maintenance expenses 16A (487,967) (464,433)
Grants and other transfer payments 17A (420,620) (259,403)
Contribution to 10% Women & Youth Fund 39 (63,200) -
(21,500,188) (20,496,828)
Change in Misc. Deposit Account Balance 21R 25,529 111,539
Transfer to RUWASA 21 (195,715)
Transfer to MOF 1 (35,839)
Net cash from operating activities 1,385,598 5,294,223
Cash flows from investing activities
Acquisition of property, plant, and equipment 41 (1,592,156) (5,059,410)
Net cash from investing activities (1,592,156) (5,059,410)
Cash flows from financing activities
Cash payments for long term liabilities 27 (11,845) (127,213)
Finance costs 18 (207) (17,418)
Net cash used in financing activities (12,053) (144,630)
Net increase in cash and cash equivalents (218,611) 90,183
Cash and cash equivalents at beginning of period 21 1,902,771 1,812,588
Cash and cash equivalents at end of the period 1,684,160 1,902,771
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1.0 INDEPENDENT REPORT OF THE CONTROLLER AND AUDITOR GENERAL

Hon. Chairperson of the Council,
Kalambo District Council,

P.0. Box 3,

KALAMBO.

1.1 REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMENTS

Opinion

| have audited the Financial Statements of Kalambo District Council, which comprise
the Statement of Financial Position as at 30° June, 2020, the Statement of Financial
Performance, Statement of Changes in Net Assets, Cash Flow Statement, the
Statement of Comparison of Budget and Actual Amounts for the year then ended, as
well as the Notes to the Financial Statements, including a Summary of Significant
Accounting Policies.

In my opinion, the accompanying Financial Statements present fairly in all material
respects, the Financial Position of Kalambo District Council as at 30 June, 2020,
and its Financial Performance and its Cash Flows for the year then ended in
accordance with International Public Sector Accounting Standards (IPSAS) Accrual
bass of accounting and in the manner required by the Local Government Finances
Act, 1982 (Revised 2000).

Basis for Opinion

| conducted my audit in accordance with International Standards of Supreme Audit
Institutions (ISSAIs). My responsibilities under those standards are further described
in the Auditors Responsibilities for the Audit of the Financial Statements section of
my report, | am independent of Kalambo District Council in accordance with the
International Ethics Standards Board for Accountants’ Code of Ethics for Professional
Accountants (IESBA Code) together with the National Board of Accountants and
Auditors (NBAA) Code of Ethics, and | have fulfilled my other ethical responsibilities
inaccordance with these requirements and the IESBA Code.

| believe that the audit evidence | have obtained is sufficient and appropriate to
provide a basis for my opinion,

Emphasis of Matter

Without modifying my opinion | draw attention to Note 38 to the Financial
Statements which indicates that, Kalambo District Council has pending legal cases
filed by two revenue agents of which, preliminary hearings are in progress. The
ultimate outcome of the cases cannot presently be determined, and no provision for
any liability that may result has been made in the financial Statements. The initial
estimate done by management indicates that, the Council may be obliged to pay a
sum of TZ6 65,000,000 if the cases will be ruled in favour of the plaintiff,

Contrary to the cited regulation,il noted that, Kelambo Distict Councl received
and accepted goods and services worth T23 130,710,393 without being inspected

by the Goods Acceptance and Inspection Committee.

Z
Charles E. Kichere
Controller and Auditor General
Dodoma, United Republic of Tanzania.

31 March, 2021

AUDITOR GENER
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Serikali yawagawia pikipiki
300 maofisa ugani Dodoma

Na Mbaraka Kambona, DODOMA

MAKAMU wa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Dk. Philip
Mpango, amekabidhi pikipiki 300 kwa
wakuu wa mikoa 25 ili zikatumiwe na
maofisa ugani wa sek-
ta ya mifugo waliopo Kkatika
halmashauri kwa lengo la kuwarahisishia
kazi ya kuwahudumia wafugaji nchini.

Dk. Mpango alikabidhi pikipiki hizo
muda mfupi baada ya kufungua kikao
kazi cha Washauri wa Mifugo na Wakuu
wa Idara za Mifugo na Uvuvi kutoka Mam-
laka za Serikali za Mitaa, kinachofanyika
kwa siku mbili jijini hapa.

Wakati akikabidhi pikipiki hizo kwa
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Athony
Mtaka kwa niaba ya Wakuu wa mikoa
wengine, Dk. Mpango alisema sekta ya
mifugo ni moja kati ya vipaumbele kwa
serikali na ugawaji wa pikipiki hizo kwa
maofisa hao ni katika jitihada za serikali
kuboresha sekta hiyo ili iweze kuwa na
tija kwa taifa.

ni ishara ya kUkablth pikipiki hizo kwa maba ya wakuu wa mikoa wengine katika tuk|o lililofanyika ji

GAPICHA WETU

“Serikali inatambua changamoto za
sekta hii napenda kuwahakikishia seri-
kali inaendelea kuzitatua na ndiyo maana
leo Rais Samia Suluhu Hassan ameidhini-
sha kununuliwa kwa pikipiki hizi na tut-
aendelea kuboresha huduma za ugani
ikiwamo kuendelea kutoa elimu ya ufu-
gaji bora kwa wafugaji wetu,” alisema Dk.
Mpango.

Aliwaagiza Wakurugenzi wa Hal-
mashauri, Miji na Manispaa kutenga
fedha kwa ajili ya kutatua changamoto za
maofisa ugani katika maeneo yao huku
akiwataka kuzitumia vyema pikipiki hizo
ili kuwasaidia wafugaji kufanya ufugaji
wenye tija.

Kwa upande wake, Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Mashimba Ndaki, alisema pamoja
na kazi kubwa inayofanyika ya kubore-
sha sekta ya mifugo, bado inakabiliwa
na changamoto kubwa ya maofisa ugani
na kumuomba Makamu wa Rais kuona
uwezekano wa serikali kutoa kibali cha
ajira.

“Pamoja na uwapo wa teknolojia ya

ugani Kkiganjani, haiondoi uhitaji wa
maafisa ugani, uhitaji ni mkubwa, tu-
naomba serikali iwaajiri maafisa hawa
ili waje kusaidia wafugaji wetu huko wa-
liko,” alisema Ndaki.

Kuhusu pikipiki hizo, Ndaki alisema
serikali imetumia Sh. milioni 864 kuzi-
nunua na zitasambazwa kwa mikoa 25 na
halmashauri 140 zinatarajiwa kufaidika.

Naye, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Innocent Bashungwa alisema, ili
kuhakikisha sekta ya mifugo inaendelea
kuleta tija kwa wafugaji, watahakikisha
asilimia 15 inayotakiwa kutengwa na hal-
mashauri kwa ajili ya kuendeleza sekta
hiyo, inatengwa na kusimamiwa vizuri
zitumike kuendeleza sekta hiyo kama ili-
vyokusudiwa.

Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvu-
vi (Mifugo), Tixon Nzunda, alisema lengo
la kikao kazi hicho ni kuandaa mikakati
ya kuboresha utoaji wa huduma za uga-
ni wa wafugaji ili sekta ya mifugo iweze
kuwa na tija zaidi nchini.

3
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Mbaroni madai
- kujifanya ofisa
-wa jeshi

Na Jumbe Ismailly, IGUNGA

¢ MKAZI wa Nyamanoro ji-

¢ jini Mwanza, Abdul Nassoro (49)

: amepandishwa kizimbani katika

: Mahakama ya Wilaya ya Igunga,

: mkoani Tabora kwa tuhuma za ku-
¢ jifanya ofisa wa Jeshi la Polisi kwa
: Kipindi cha zaidi ya miaka saba.

Mbele ya Hakimu wa Mahakama

¢ ya Mwanzo, Juhudi Mdonya,

: Mwendesha Mashtaka wa Polisi,
¢ Elimajid Kweyamba, alidai kuwa
¢ mshtakiwa huyo anakabiliwa na
¢ mashtaka mawili.

Akisoma shtaka la kwanza la

¢ kukutwa na vitambulisho mbalim-
¢ bali vya kazi, alidai kuwa Desemba
: 24, mwaka jana, majira ya saa

1 7:45 mchana maeneo ya Kituo cha
: Polisi Kata ya lgunga Mjini, Nas-

: soro alikamatwa na vitambulisho

: hivyo.

Alidai kwa Kipindi cha zaidi ya

* miaka saba alikuwa akijitambuli-
: sha kuwa ni mwajiriwa wa Jeshi

: la Palisi Tanzania mwenye namba
¢ G.3659 CPL Marko.

Kwa mujibu wa Kweyamba,

: mshtakiwa huyo alitenda kosa hilo
¢ kinyume na kifungu cha 100 (b) ka-
: nuni ya adhabu sura ya 16 mapitio
: ya 2016.

Shtaka la pili ni la wizi wa kua-

: minika analodaiwa Desemba 8,

: mwaka jana majira ya saa tisa

¢ alasiri katika Mtaa wa Benki mpya,
¢ Kata ya lgunga Mjini, aliiba fedha
: taslimu Sh. milioni 15 ambazo

: aliaminiwa na kupewa na mtu

: mmoja aliyetambulika, Kazawadi
¢ Bethulabusha, kwa ajili ya ku-

: nunulia na kumkabidhi kilo

: 32,000 za mchele, ambazo hata

¢ hivyo hakumpatia wala kurudisha
: fedha.

Kwa mujibu wa Kweyamba

¢ mshtakiwa alitenda kosa hilo

¢ kinyume na kifungu 273(b) na 265
¢ kanuni ya adhabu sura ya 16 mapi-
: tio ya 2019.

Mshtakiwa huyo hakutakiwa

¢ kujibu chochote kwa kuwa ma-

¢ hakama hiyo haina mamlaka ya

: kusikiliza shauri hilo na alipelekwa
: mahabusu baada ya kukosa md-

: hamini mmoja kwa dhamana ya

: maandishi ya Shilingi milioni tatu.

Kesi hiyo itatajwa tena Januari

28, mwaka huu.

RC atoa milioni 3 kumjengea mhitaji nyumba

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga,
Sophia Mjema, ameahidi kutoa
Shilingi milioni tatu kwa ajili ya
kusaidia ujenzi wa nyumba ya
kisasa ya mlengwa wa mpango
wa kunusuru kaya maskini (TAS-
AF), Mwashi Masanja, mkazi wa
Itilima, wilayani Kishapu.

Mjema alitoa ahadi hiyo wiki
iliyopita, wakati alipokuwa ka-
tika ziara yake wilayani Kishapu
na Kahama ya kukagua ujenzi
wa miundombinu ya barabara
na madaraja huku akifanya mi-

kutano ya hadhara na kutembe-
lea walengwa wa TASAF.
Alisema nyumba aliyonayo
mlengwa huyo sio imara na kua-
hidi kutoa Shilingi milioni tatu
ili ajengewe nyumba ndogo ya
kisasa ambayo itamsaidia kum-
stiri na wajukuu wake wawili.
Katika hatua nyingine Mjema,
akiwa wilayani Kahama aliahidi
kutoa fedha Sh. 500,000 kwa
ajili ya kumsaidia hali ya mai-
sha Bibi Zainab Masolwa mkazi
wa Bugarama wilayani humo,
ambaye ana maisha magumu
na kuagiza aingizwe pia kwenye
mfuko huo wa kunusuru kaya

maskini (TASAF).

Aliwataka walengwa wote wa
TASAF mkoani humo, wazitu-
mie fedha hizo za ruzuku kwa
malengo yaliyokusudiwa na sio
kuzitumia kwa mambo ya ha-
masa, ili ziwatoe kwenye umas-
kini ikiwamo kuwekeza kwenye
mifugo na kilimo.

Nao walengwa hao wa TASAF
walioahidiwa kupewa msaada,
akiwamo Mwashi Masanja,
alisema nyumba hiyo itamsaidia
kuishi salama na wajukuu wake
wawili.

Alisema nyumba hiyo ya tope
ambayo anaishi sasa aliijenga

kupitia fedha hizo za TASAF na
kuezeka bati na kumshukuru
Mkuu wa Mkoa kuahidi kumjen-
gea nyumba nyingine ya kisasa.

Kwa upande wake, Mratibu
wa TASAF Mkoa wa Shinyanga,
Dotto Maligisa, alisema katika
utekelezaji wa mpango huo wa
kunusuru kaya maskini TASAF
111 awamu ya pili mkoani humo,
kwa kipindi cha kuanzia (2020-
2023), kuwa jumla ya kaya
14,785 zimekidhi vigezo na ku-
ingizwa kwenye mpango huo na
kaya 7,155 zilikosa sifa na kuon-
dolewa.

Pia aliwataka waratibu wa

TASAF ngazi ya halmashauri,
kuwa kabla ya kuwapatia fedha
za ruzuku walengwa hao, wawe
wanawapatia elimu ya matumizi
sahihi, ikiwamo kuwekeza kwe-
nye miradi yenye tija ambayo
itawatoa kwenye umaskini.

Alitaja mafaniko aliyoyapata
kupitia utekelezaji wa mpango
huo, kuwa tangu mwaka 2015
hadi 2021, kaya 24,600 zimeji-
unga na Bima ya Afya (CHF) ili-
yoboreshwa, 22,411 zimeanzisha
miradi ya kiuchumi, 4,119 zime-
boresha makazi yao na kujenga
nyumba za bati na zingine kula
milo mitatu kwa siku.
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B DCDO kutekeleza mradi hedhi salama

Wajiunganishia

umeme
kinyemela
kwenye
‘transformer’

Na Shaban Njia, KAHAMA

Halmashauri ya Ushetu wilayani hapa,
wameanzisha utaratibu wa kujiungan-
ishia kinyemela umeme kutoka kwe-
kutokana na kukatika mara kwa mara
na kukwamisha shughuli zao.
Lutenge, alisema hayo wakati akizun-
gumza na gazeti hili kwa njia ya simu
kuwa kumeibuka mafundi vishoka
wanaowasha umeme kutoka kwenye
transformer pindi umeme unapokatika
hali ambayo inahatarisha usalama
Wao.

Alisema transformer iliyoko Kki-

kutokana na umeme mwingi kutumika
kwenye viwanda na kusababisha
umeme kuwa mdogo kwenye makazi
yao na wakati mwingine kukatika
mara kwa mara.
kuchakata nafaka, transformer iliyoko
ni ndogo na haiwezi kuhimili matumizi
ya umeme Katika viwanda vilivyoko,
ili kuondoa changamoto hii inatakiwa
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO)
kuja kubadilisha transformer hii na
kuweka kubwa zaidi,” alisema Lutege.
Vile vile, alisema tatizo hilo lina
muda mrefu na lilianza kwa mara ya
ishiwa huduma hiyo na kwamba kila
siku amekuwa akitoa taarifa TANESCO,

ili kwenda kuibadilisha lakini hadi sasa

hawajatekeleza na wananchi wanaen-
delea na utaratibu wao.

Alisema viwanda vingi vinafan-
vakazi ya kuchakata nafaka nyakati za

usiku ili kuepuka kukatika kwa umeme,

[akini hautoshi na kukatika jambo
linaloleta kero kwa wananchi.

Naye William John mkazi wa eneo
hilo, alisema umeme unakatika mara

kwa mara na kukwamisha shughuli zao

na kuwasababisha kwenda kuwasha
umeme kwenye switch ya transformer
licha ya kuwa ni hatari kwao na ku-
waomba TANESCO kufika na kuibadili-
sha inayoweza kuhimili matumizi
yaliyoko.

Kwa upande wa Meneja wa TA-
NESCO Kahama, Mhandisi King
Fokanya, alisema transformer iliyoko
hali ambayo haiwezi kukidhi mahitaji
ya wananchi na hivi karibuni watak-
wenda kufunga mpya yenye ukubwa
wa KVA 200 ambayo itakidhi mahitaji
ya wananchi.

Kuhusu umeme kuwa mdogo,
alifafanua inatokana na matumizi
makubwa yaliyoko kuliko ukubwa wa
transformer iliyoko.

Aidha, Fokanya aliwataka wananchi

kuacha tabia ya kujiunganishia umeme

kinyemela, kwa kuwa kufanya hivyo
ni wizi na kwamba watakaobainika
watachukuliwa hatua kwa mujibu wa
sheria.

Na Salome Mwasamale

SISI ya watu wenye
ulemavu wa macho ya
Disabilities ~ Commu-
nity Development Or-

ganization (DCDO), inatarajia
kutekeleza mradi wa hedhi
salama kwa watoto wa kike
wenye ulemavu utakaoenda
na utoaji wa karatasi ngumu za
kusomea na fimbo nyeupe kwa
jamii hiyo wenye thamani ya
zaidi ya Sh. milioni 15.

Akizungumza na Nipashe,
Mkurugenzi Mtendaji wa taasisi
hiyo, Hamisi Uchuro, alisema
mradi huo unatarajia kuanza
katika shule nne za watu wenye
Salaam na baadaye utaendele-
zwa katika mikoa mbalimbali
hapa nchini.

Alizitaja sababu za kuan-
zishwa kwa mradi huo kuwa ni
kutokana na changamoto mbal-
imbali wanazokutana nazo wa-
toto wa kike wenye ulemavu
wakati wa hedhi hali inayosaba-
bisha kushindwa kujiamini na
kutofikia ndoto zao.

Aliitaja  sababu  nyingine
kuwa ni hali mbaya ya kiu-
chumi wanayoipitia watu we-
nye ulemavu na kusababisha
kushindwa kumudu kununua
mahitaji muhimu ikiwamo fim-
bo, karatasi za kusomea mat-
ibabu na chakula.

“Familia nyingi za watu we-
nye ulemavu zinaishi katika
mazingira magumu na kujikuta
wakishindwa kumudu gharama
za maisha ikiwamo za ununuzi
wa karatasi na fimbo kwa ujum-
la ndiyo maana taasisi yetu im-

eona ni vyema iwasaidie japo
hivyo vitu muhimu vitakavyo
wasaidia katika masomo yao,”
alisema.

Katibu wa taasisi hiyo, Idd
Mshindo alisema mradi huo ni
endelevu kwa kuwa shule za
watu wenye ulemavu zimesam-
baa nchi nzima na wote wana-
hitaji msaada wao.

Aidha, alizitaja sababu za
es Salaam kuwa ni fursa ya ki-
pekee kwa shule zilizoko hapa
kwa kuwa ndipo ilipo makao
makuu ya DCDO na waliona
ni vyema kutoa nafasi ya
upendeleo kabla ya kwenda
mikoani.

Akizungumzia kuhusu fim-
bo nyeupe alisema ni mradi
muhimu kwa wasioona kwa
kuwa hiyo ndiyo miguu yao na

aliwaomba Watanzania kuitam-
bua na kuiheshimu fimbo hiyo
ambayo ndiyo msaada wa mai-
sha yao.

“Tunawaomba Watanzania
kwa ujumla waitambue fimbo
nyeupe wanayotumia wale-
mavu kutembelea kwa kuwa
hiyo ndiyo miguu yetu wan-
apoiona iwe barabarani au nji-
ani waiheshimu na kuithamini
ikiwezekana watoe msaada,”
alisema.

Naye mtunza hazina wa
taasisi hiyo, Kessy Shaban, ali-
yaomba mashirika na wadau
mbalimbali kujitokeza kusaid-
ia taasisi hiyo ili kufanikisha
mradi huo na kufikia malengo
ya kuwafikia wenye ulemavu
kote nchini ili na wao wasome
kwa furaha na amani na kufikia
ndoto zao.

24

Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Mwanamvua Mrindoko, akikabidhiwa viti na meza 100 vyenye thamani ya Sh. milioni 10 na Meneja wa NMB Kanda
ya Magharibi, Sospeter Magese, kwa ajili ya Chuo cha Afya Mpanda, viti hivyo ni msaada kutoka Benki ya NMB Kanda ya Magharibi. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Wachimbaji wadogo watajwa chanzo ukatili kijinsia

Na Shaban Njia, KAHAMA

MATUKIO ya ukatili wa kijinsia
kwa wanawake na watoto wilaya-
ni Kahama mkoani Shinyanga, ya-
naendelea kushika kasi baada ya
wachimbaji wadogo kuwasham-
bulia wake zao kwa vipigo hasa
wanapopata fedha baada ya kuu-
za madini ya dhahabu.

Mkaguzi wa Jeshi la Polisi na
Mkuu wa Dawati la Jinsia na Wa-
toto wilayani hapa, Tiho Mastu,
aliyabainisha hayo jana wakati
akizungumza na vyombo vya
habari ofisini kwake kuwa vi-
tendo vya kikatili vimezidi katika
maeneo ya wachimbaji wadogo
ikilinganishwa na maeneo men-
gine.

Alisema, tangu kuanza kwa
mwaka huu, jumla ya matukio
14 ya ukatili wa kijinsia kwa wa-
nawake na watoto yameshari-

potiwa na kwa asilimia kubwa
yanafanywa na wachimbaji wa-
dogo baada ya kuuza madini ya
dhahabu na kupata fedha na ul-
evi uliokithiri.

Masatu alisema, ili kuondoa
matukio ya namna hiyo elimu
ya ukatili wa kijinsia inahitajika
kuwasaidia kinamama na watoto
wanaopata shida katika matukio
hayo na kuyaomba mashirika
yasiyoyokuwa ya  kiserikali
kuongeza nguvu katika maeneo
ya wachimbaji wadogo.

“Vitendo vya wanaume ku-
wapiga wake zao vimeshamiri
katika maeneo ya wachimbaji
wadogo wa madini ya dhahabu,
mfano katika machimbo madogo
ya madini Mwime, wanawake
wanafanyiwa vitendo vya kikatili
na wanaume zao na kila siku wa-
nakuja kuripoti ofisini kwangu,”
alisema Masatu.

“Mwaka 2019 kulikuwa na
tukio moja la mzazi kumwingilia
mwanawe kimwili mwenye umri
wa miaka 15 nyakati za usiku bila
ya yeye kujitambua katika ndoto
na kesi hiyo bado tunaishughu-
likia na wananchi kutambua ima-
ni potofu isiwe sehemu ya maisha
yao,” aliongeza Masatu.

Pia alisema, katika kipindi cha
mwaka huu matukio matatu ya
ubakaji na moja la kutorosha
mwanafunzi yamesharipotiwa,
tabia hizo zimekuwa zikiendelea
kuongezeka kutokana na maadili
ya vijana kuiga yasiyokuwa na
faida yoyote yanayoleta madhara
makubwa katika familia.

Hata hivyo, Masatu alisema,
mipango iliyopo kwa sasa ndani
ya dawati la jinsia ni kuwapatia
elimu ya ukatili wa kijinsia na
madhara yake wachimbaji wado-
go katika maeneo yote ya migodi

midogo, wengi wa wanawake
wanaofanyiwa vitendo hivyo wa-
naishi mazingira magumu hata
nyumba zimejengwa kwa matu-
rubai. Naye Godfrey Shukuru,
mchimbaji mdogo wa Mwime
alisema, wanaofanya vitendo vya
kikatili migodini ni wale walioa-
cha wake zao mikoani na kukim-
bilia migodini kutafuta maisha,
wanapopata mali huacha wake
zao waliwapata migodini na kure-
jea kwa wake zao mikoani.

Alisema, kama mashirika
yasiyo ya kiserikali yanayotetea
haki za wanawake na watoto kwa
kushirikiana na dawati la jinsia
watatoa elimu ya ukatili na mad-
hara yake, wachimbaji ambao
walikuwa na dhana ya kukimbia
familia wataacha na kuachana na
vitendo hivyo kwa sababu vina-
tokea baada ya familia kuongeze-
ka.
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HABARI KITAIFA

Mkulima mbaroni tuhuma
rushwa va Sh. 300,000

Na Jumbe Ismailly,
IGUNGA

SISI  ya Kuzuia
na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU)
Wilaya ya Igunga,

mkoani Tabora imemfikisha
Mahakama ya Hakimu Mfawi-
dhi wilayani humo, mkulirna
ya Mwisi, Richard Masanja
(44) kwa tuhuma za kutoa
rushwa ya Sh. 300,000 kwa
Katibu wa Baraza la Ardhi la

Kata ya Mwisi, Philipo Isaya
Mabula.

Ilidaiwa mahakamani hapo
na Mwendesha Mashtaka
wa TAKUKURU, Mazengo Jo-
seph, kuwa Januari 12, mwaka
huu, majira ya asubuhi katika
ofisi za Baraza la Ardhi Kata
ya Mwisi, mshtakiwa huyo
alikamatwa na maofisa wa
TAKUKURU akitoa rushwa
hiyo.

Mbele ya Hakimu wa Ma-
hakama ya Mwanzo Igunga,
Juhudi Stephen Mdonya,

mwendesha mashtaka al-
idai, mshtakiwa huyo alitoa
kiasi hicho cha fedha kama
kishawishi ili Katibu wa
Baraza hilo aweze kumpa

upendeleo  katika  kesi
yake inayomkabili ya
mgogoro wa ar-
dhi dhidi ya  Mhoja

Ntima, kwenye baraza hilo.
Aidha, Mzengo alidai pia
mshtakiwa alitenda kosa hilo
kinyume cha Sheria ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa ya
mwaka 2019 inayozuia kuten-

da makosa kama hayo.

Baada ya kusomewa sh- :
taka, hakutakiwa kujibu cho- :
chote kwa kuwa mahakama :
hiyo haina mamlaka ya kusiki- :

liza shauri hilo.

Mshtakiwa huyo alipele- :
kwa mahabusu baada yawad- :
hamini kushindwa kutimiza :
masharti ya dhamana ya :
mbili za :
maandishi pamoja na hati ya :

Shilingi milioni

nyumba.

Kesi hiyo itatajwa Januari

28, mwaka huu.

~— :
Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, Jamal Katundu (kulia), akimkabidhi namba va bajaji

mtumishi mwenye ulemavu Joilia Msuya ambaye ni Mkuu wa Chuo cha Ufundi Stadi na Marekebisho Masiwani Tanga, yenye
thamani ya Sh. milioni 8.1 iliyotolewa na Kampuni ya ASA Microfinance jana. Kushoto anayeshuhudia ni Meneja wa ASA Tanga,

- Wananchi
Mbwawa waanza
kupata majisafi

Na Julieth MKireri, KIBAHA

HATIMAYE wakazi wa kata ya Mbwawa,
Halmashauri ya Kibaha, wameanza
kunufaika na majisafi ya kisima baada ya
jitihada za Diwani Judith Mluge.

Akizungumza na Nipashe juzi mjini
hapa, Diwani Judith, alisema kwa zaidi
ya miaka 10 wananchi wa Mbwawa shule
na Mkoleni, wanatumia maji ya visima
ambayo hayakuwa salama kwa afya zao.

Alisema kutokana na adha hiyo baada
va kupata nafasi ya kuwa diwani wa kata
hiyo, alitafuta wafadhili wa kuchimba
visima wakati miradi ya maji ya DAWASA
ikiendelea.

Alisema wafadhili hao walipatikana kwa
msaada wa Naibu Meneja wa Shule za
Feza, Ali Akkiz na kufanikisha uchimbaji
wa visima 11 kwenye mitaa yote minne
ya kata hiyo, mradi ambao umetekelezwa
na wafadhili tofauti.

Upatikanaji wa visima hivyo umeondoa
usumbufu waliokuwa wakikumbana nao
wanawake wa kata hiyo, pia wanafunzi
ambao walikuwa wakilazimika kwenda
shule na vidumu vya miji.

Aliwashukuru wafadhili hao huku aki-
waomba wananchi kuendeleza ushiriki-
ano katika kutatua ukosefu wa huduma
za kijamii kwenye kata hiyo.

“Uchimbaji wa visima ulianza mwanzoni
mwa Januari na mpaka sasa yapo mae-
neo tayari yananufaika na maji zikiwamo
shule ambazo hapo awali hazikuwa na
huduma hiyo na kusababisha wanafunzi
wanapoenda shule kwenda na maji kila
siku,” alisema.

Kwa mujibu wa Judith, kwa sasa wa-
natafuta fedha kwa ajili ya kuunganisha
maji hayo kwenye vyoo ili wanafunzi
wayapate kwa urahisi.

Judith ni diwani pekee mwanamke kati
va 14 wa Halmashauri ya Mji wa Kibaha,
ambaye katika kata ya Mbwawa tayari
amefanikisha ujenzi wa ofisi ya kata,
upatikanaji wa eneo la ujenzi wa kituo
cha afya.

Aidha, amefanikisha upatikanaji wa
eneo la kituo cha polisi, wafadhili wali-
ochimba visima kukabiliana na kero ya
maji na sasa pia anapambana kupata
kivuko kwa wananchi wanaojishughulisha
na kilimo karibu na Mto Ruvu.

Mohamed Zakir Hussein. PICHA: OSCAR KASIMIRI

BRELA yapigia debe urasimishaji biashara

Na Mwandishi Wetu,
MOROGORO

WAKALA wa Usgjili wa Biashara
na Leseni (BRELA), imewataka
wafanyabiashara kujitokeza kwa
wingi kurasimisha biashara zao
kwa kuwa kuna faida.

Rai hiyo ilitolewa jana na Ofisa
Usajili kutoka BRELA, Yusuph
Mwakasyafuka, wakati wakiwapa
mafunzo wanafunzi wa Chuo
Kikuu cha Kiislamu Morogoro
(MUM) kuhusu namna ya kuingia
katika ujasiriamali kabla au baada
ya kumaliza masomo yao.

Mwakasyafuka alisema urasi-
mishaji wa biashara ni hatua ya
kwanza na muhimu katika uan-

zishaji na uendelezaji wa biashara
hatua ambayo ikirukwa inaweza
kusababisha kuyumba au kuan-
guka kwa biashara baadaye.

“Watu wengi wanafanya ma-
kosa wakati wa uanzishwaji wa
biashara, mathalani kuanzisha na
kutangaza biashara ambayo hai-
jasajiliwa ni kinyume na taratibu
kwa sababu kwa kufanya hivyo un-
aweza kuwa unavunja sheria kwa
kutumia jina la mtu mwingine bila
kujua au mtu mwingine anaweza
kulisajili jina hilo na kulifanya lake
kisheria,” alisema Mwakasafyuka.

Aidha, aliwatoa hofu kuhusu
gharama za usajili wa kampuni na
kueleza kuwa mtu anaweza kusaji-
li kampuni akiwa na mtaji wa

kuanzia Sh. 20,000 na kuendelea
na ada za usajili zimegawanyika
katika makundi mbalimbali kulin-
gana na mtaji husika.

“Ada za usajili wa kampuni sio
kubwa kama watu wengi wanavyo-
dhani na hii ni kwa sababu zimeg-
awanywa kulingana na kiasi cha
mtaji mfano kama mtu ana mtaji
wa kuanzia shilingi za kitanzania
20,000 hadi 1,000,000 atapaswa
kulipa ada ya usajili ya 167,200,”
alieleza Mwakasafyuka.

Kwa upande mwingine pia kuna
fursa ya kurasimisha biashara kwa
wajasiriamali ambao hawajafikia
hatua ya kufungua kampuni, hivyo
wao wanaweza kusajili jina la bi-
ashara kama hatua ya kuanzia, ada

ya usajili ni Sh. 20,000 pekee.

Kwa upande wa alama za bi-
ashara na huduma ambazo hu-
fahamika zaidi kama (logo), mtu
anaweza kukamilisha usajili wake
kwa Sh. 125,000.

Alisema usajili wa alama hizo
una faida lukuki katika soko la
ushindani wa kibiashara kwa saba-
bu unasaidia kuitangaza bidhaa
husika na kuifanya ifahamike kwa
wateja kama ni bidhaa na kama
ni huduma kusaidia wale wanao-
hitaji waweze kuifikia kwa urahisi
pale inapohitajika. Naye Mariam
Swalehe Said, ambaye ni Mkuu wa
Idara ya Uhasibu katika chuo hi-
choaliipongeza BRELA kwa juhudi
zake za kutoa elimu kwa umma na

uhamasishaji wa urasimishaji wa
biashara kwa sababu ni muhimu
kwa vijana ambao wameanza mas-
omo na wanaoelekea kumaliza.

“Elimu hii itawafungulia njia
mpya wanafunzi wa chuo, badala
ya kusoma masomo darasani pe-
kee sasa wanapata fursa ya kufa-
hamu pia upande wa pili, kuna
vitu gani wanapaswa kufanya, na-
washukuru sana BRELA kwa elimu
hii,” alisema Mariam.

Katika urasimishaji wa biashara,
BRELA imepewa majukumu kwa
mujibu wa sheria kusajili kam-
puni, majina ya biashara, alama
za biashara na huduma, utoaji wa
leseni za biashara kundi A, leseni
na viwanda.
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Kumbukeni bila misitu

maisha yako

AMSHUKURU Mwe-

nyezi Mungu, mwingi

wa rehema, kwa masu-

ala yote anayotujalia kila
siku katika kipindi hiki cha mwa-
ka mpya wa 2022. Kwa nyakati
tofauti nimekuwa nikieleza
umuhimu wa misitu kwa mai-
sha ya Watanzania. Na leo tena
naendelea kusisitiza misitu ni ra-
silimali muhimu kwa maendeleo
ya taifa na kwa uhai wa watu na
viumbe wa taifa hili.

Misitu ni  rasilimali muhimu
mno kiuchumi, kimazingira na
kijamii. Ina faidi nyingi pengine
ambazo zikitajwa au zikiorod-
heshwa zinaweza kujaza mamia
ya vitabu, lakini kikubwa ni kufa-
hamu kuwa inahitajika na ni ya
lazima kwa maisha ya kila mmoja,
kuanzia binadamu, wadudu
na mimea. Lakini ni rasilimali
mtambuka kwa sekta nyingine
zote muhimu kwa ajili ya ustawi
wa kila Mtanzania.

Misitu inamgusa kila mtu,
kwanza ni baba wa sekta karibu
zote kuanzia afya na tiba, kilimo
na chakula, mvua na maji,
umeme, upepo, kuchavusha
mazao, asali, wanyama pori,
mifugona mbolea ardhini.

Ni chanzo cha  hewa safi
angani na ardhini, huzuia
dhoruba baharini, hasa mikoko
ndiyo inayodhibiti mawimbi ya
tsunami na vimbunga yasifike
mbali na kusababisha madhara
kwa binadamu na uwekezaji
ukanda wa pwani au ufukweni.
Ndiyo inayopunguza joto duniani
na kitaalamu huitwa mapafu ya
dunia hasa ya Amazoni iliyoko

Mikoko inapunguza kasi ya tsunami na vimbunga baharini, kuikata ni kuhatarisha maisha
wakati huu wa mabadiliko ya tabianchi. PICHA: MTANDAO

Amerika Kusini na Misitu ya
Congo kwa Afrika.

Faida za misitu ni nyingi
mno, lakini kwa kujikumbu-
sha mwaka 1961 Tanganyika ili-
popata Uhuru eneo la misitu
lilikuwa  hekta milioni 33.5
na asilimia 50 yake ikiwa ni
misitu iliyohifadhiwa kisheria.
Ilikuwa ya kijani na iliyokuwa
imestawi.

Kwa mujibu wa takwimu zili-

zotokana na mradi wa kupima
na kutathmini misitu nchini
(NAFORMA) zilizotolewa na seri-
kali mwaka 2015, eneo lenye
misitu ni hekta milioni 48.1
ikiwa ni ongezeko la takribani
hekta milioni 14.6. Kwa takwimu
hizo ni rahisi kusema Tanzania
ina misitu mingi kumbe sivyo.
Ongezeko linatokana na tafsiri
ya neno ‘msitu’ iliyowasilishwa
Umoja wa Mataifa (UN) kuwez-

esha Tanzania kunufaika na
biashara ya gesi ukaa au ‘carbon
trading’. Hivyo, msitu ulitafsiriwa
kuwa “ni eneo lenye miti yenye
urefu kuanzia mita mbili na
matawi yake au kitaalamu ‘crown
cover’ kufunika asilimia 10 ya
hekta moja.

Kabla ya hapo msitu ulijulikana
ni eneo lenye miti mirefu zaidi
ya mita tano. Kwa tafsiri ya sasa
maeneo mengi yaliyofunikwa

na vichaka yakatambulika kuwa
ni sehemu zenye misitu. Wengi
wanaiangalia misitu na miti iliyo-
pandwa kwa kuzingatia magogo,
mbao, kuni, mkaa, nguzo na
malighafi kwa viwanda vya
karatasi wakati misitu ni zaidi ya
mahitaji hayo.

UMUHIMU KWA WOTE

Ukweli ni kwamba  misitu
inabeba, kwa kiasi kikubwa,
maisha ya Watanzania mijini na
kijani m1s1tu inachangia sana
uwepo wake, mathalani, inaru-
tubisha ardhi au udongo kuto-
kana na majani, matawi, na miti
inayozeeka kuanguka na kuoza
hivyo kutengeneza mboji.

Kadhalika, misitu huhifadhi
nyuki ambao hutengeneza asali
na katika kutimiza hili, nyuki
hutembelea maua ya miti au
mimea mingi hivyo husam-
baza poleni au chavua kutoka
mmea mmoja kwenda mwing-
ine, kwa kufanya hivyo, husaidia
mavuno ya chakula na biashara
kuongezeka kupitia urutubishaji
wa maua.

Huduma hii ya kiikolojia ni
muhimu kwa sekta ya kilimo na
uzoefu unaonyesha kuwa penye
misitu ya asili kunakuwapo,
juu na chini ya ardhi, wadudu
na viumbe mbalimbali ambao
husaidia kufanya twangamo-
taka (biomass) kuoza haraka na
kuchanganyika na udongo kuwa
mbolea.

Vilevile, misitu inahifadhi
udongo kwa kupunguza kasi ya
maji ya mvua na upepo mkali
hivyo kuzuia mmomonyoko wa
udongo. Wakulima wengi wanafa-
hamu thamani ya udongo wenye
mboji ndiyo maana hufyeka
misitu kwa ajili ya kilimo. Changa-
moto ni kuhamahama ili waweze
kupata mazao mengi bila kutumia
mbolea ya viwandani hivyo

INAENDELEA UK.13



12 I ESA Jumanne Januari 18, 2022

ELIMU
NA SABATO
KASIKA

CHAKUA kinapoamua kukabili
Kero va usafiri wa wanafunzi nchini

|dara maalum kugusa shule binafsi

« Kimeunda

ANAFUNZI wanaso-
ma shule za mi-
jini, wanakumbana
na kero mbalimbali,
mojawapo ni kukwama usafiri
kwa wakati wote wanapokwen-
da shuleni au kurudi nyumbani,
hali inayosababisha washindwe

kuwahi vipindi  darasani
na kuchelewa kurudi nyumbani.
Kero hiyo inachangiwa

na baadhi ya madereva na
makondakta wa daladala,
kuwaacha kwenye vituo kutokana
na kulipa nauli ndogo ya Sh. 200
wakati watu wazima hulipia zaidi.

Kutokana na kuendelea kuwapo
kwa kero hiyo, Chama cha Kutetea
Abiria Tanzania (CHAKUA), kime-
anzisha idara ya huduma kwa
wanafunzi na watoto ambayo ita-
simamia haki zao wakiwa vituoni
na kwenye magari ya shule
binafsi kusaidia kupunguza na

hatimaye kuondoa kero kwa
wanafunzi mijini.
Adinani Mbezi, ni mkuu

wa idara hiyo, ambaye katika
mazungumzo yake na gazeti
hili, anasema itaanza mchakato
wa kukutana na wadau wa usa-
firishaji wa abiria wiki hii, kwa ajili
ya semina, ili kuwekana sawa.
“CHAKUA inatetea abiria wote,
lakini imeamua kuanzisha idara
maalumu kwa ajili ya wanafunzi
na watoto, ambayo itakuwa na
jukumu la kuhakikisha hawan-
yanyasiki wanapotafuta usafiri
kwenda shule,” anasema Mbezi.

KUHAMASISHA MABADI-
LIKO
Mbezi anasema, kazi ya

idara hiyo ni kutoa elimu kwa
makondakta na madereva wa
daladala nchi nzima ili watambue
umuhimu wa wanafunzi kupata
usafiri kwa ajili ya kuwahi shuleni
na kufahamu kuwa elimu ndiyo
msingi wa maisha.

“Tatizo kubwa linalosababisha
kero kwa wanafunzi, ni baadhi
yao kutoelewa umuhimu wa
wanafunzi kuwahi shule, hivyo
na nasi tumeona tuwe na idara
ambayo itawaelimisha ili watam-
bue umuhimu huo,” anasema.

Anasema, idara hiyo imeweka
wawakilishi wake katika miji
yote nchini, ambao watahakiki-
sha wanafunzi na watoto hawan-
yanyasiki wapotafuta usafiri
wa daladala na kwamba hilo
litafanyika baada ya kuelimisha
wahusika.

“Wiki hii tumepanga kukutana
na wamiliki wa daladala, vyama

Baadhi ya wanafunzi wakitafuta usafiri. PICHA: MTANDAO

Lakini hao
CHAKUA
wasaidie
kuelimisha
wanafunzi
kujua hakKi
Zao wan-
apokuwa
safarini, ili
kuepusha
manyanyaso
wanayopata
kutoka kwa
baadhi ya
makondakta
na madere-
va.

vya madereva na makondakta wa
Dar es Salaam, katika semina ili
kuwaelimisha kuhusu umuhimu
wa kuwachukua wanafunzi ili
wawahi shule au nyumbani,”
anasema.

Mkuu huyo wa idara anasema,
baada ya semina hiyo, kitakacho-
fuata ni wafanyakazi wa idara
hiyo kwenda kwenye vituo vya
daladala kuona kama madereva
na makondakta wanazingatia
elimu watakayokuwa wamepewa.

“Tunataka kuanzia Dar es
Salaam hasa kwenye vituo
vyenye matatizo sugu kama
Gongo la Mboto, Mbezi Mwisho
kwenda Makabe au Mpigi Magoe,
wanafunzi wananyanyasika sana,
kisha tutakwenda mikoani,”
anasema.

Mbezi anafafanua kuwa, wata-
fanyakazi wa idara hiyo wata-
shirikiana na askari wa usalama
barabarani ili kuwasaidia
wanafunzi kuondokana na kero
hiyo ambayo bado haijapatiwa
ufumbuzi wa kudumu.

SHULE BINAFSI ZIMO

Mbezi anaongeza kuwa jukumu
jingine la idara hiyo ni kuzifikia
shule binafsi na za serikali zinazo-
toa usafiri wa wanafunzi, kuhakik-
isha kero zinazopata wanafunzi
wanaotumia usafiri huo zinak-
wisha.

“Kwenye shule hizo nako kuna
kero zake zikiwamo za wanafunzi
kujazana kwenye mabasi na
wengine kubebana, hali ambayo
si salama kwao, hivyo tumeona

Mkuu wa Idara ya Huduma vya
Usafiri kwa Wanafunzi kutoka
CHAKUA Adinan Mbezi.

nasi tushiriki kwa ajili ya usalama
wa watoto hao,” anasema.

Anasema changamoto ya
kuwapo na magari yanayoharibika
kila mara nayo itazungumziwa ili
wanafunzi wawe salama ndani
ya vyombo vya usafiri

Mkuu huyo wa idara anasema,
CHAKUA inatarajia kusambaza
waraka wa serikali katika shule
hizo, ambao unahusu kumsafiri-
sha mwanafunzi akiwa salama
aendapo shuleni na akirudi nyum-
bani.

“Tukiwa wadau wa usafiri
tumeona tushirikiane na serikali
katika mambo hayo kwa ajili ya
usalama wa watoto wetu, na kama
wahusika watakaokaidi, itabidi
vyombo vya dola viwashurutishe,”

anasema.

Anasema, mtindo wa kujaza
wanafunzi katika basi una
madhara mengi yakiwamo ya
kupata ajali au kusababisha kuam-
bukizana ugonjwa UVIKO- 19, na
kwamba wao kama wadau hawa-
taki hilo litokee.

ELIMU YA CORONA

Mwenyekiti wa CHAKUA Taifa,
Hassan Mchangama, anasema,
chama hicho mbali na kutetea
abiria, kimejikita pia kutoa elimu
ya UVIKO-19 kwa wasafiri wote
wakiwamo wanafunzi.

“Tumeanzia mkoani Dar
es Salaam ambapo tunakuwa
kwenye vituo mbalimbali vya
daladala tukihamasisha watu
kuzingatia mwongozo wa Wizara
ya Afya na pia kupata chanjo,”
anasema Mchanjama.

Anasema, mwongozo unawa-
taka abiria kutojazana kwenye
daladala, bali wakae kulinga
na idadi ya viti, kuvaa barakoa,
kunawa majitiririka, pia kila kituo
kuwa na tangi la majitiririka na
vitakasa mikono.

UMBALI CHANGAMOTO

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Jitihada ya Dar es Salaam,
Augustine Byalile, anasema
ipo haja kwa wazazi na walezi
kuwapeleka watoto wao katika
shule za jirani ili kupunguza
usumbufu wa usafiri.

Anasema, hatua hiyo itasaidia
kupunguza kero wanazokumbana
nazo wanapotafuta usafiri wa
kwenda shule hali inayosababisha
wachelewe baadhi ya vipindi vya
masomo hasa asububhi.

“Shuleni Jitihada kulikuwa
na tatizo hilo, lakini kwa sasa
limeisha, kutokana na kwamba
wanafunzi wanaosoma hapa,
wanatoka maeneo ya jirani, hivyo
uchelewaji unaosababishwa
na makondakta umekwisha,”
anasema Byalile.

Aidha, akizungumzia hatua
zinazochukuliwa na CHAKUA,
anasema zinaweza kuleta mab-
adiliko kwenye usafiri, hasa
kwa wanafunzi iwapo wadau
watapokea elimu watakayopewa
na kuifanyia kazi.

“Lakini hao CHAKUA wasai-
die kuelimisha wanafunzi kujua
haki zao wanapokuwa safa-
rini, ili kuepusha manyanyaso
wanayopata kutoka kwa baadhi
ya makondakta na madereva,”
anasema.

Anasema wakijua haki zao kwa
mujibu wa sheria watachukua
hatua na mambo hayo yanaweza
kukomeshwa.
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Bila misitu maisha yako hatarini

kusababisha misitu itoweke kwa
kasi.

Halikadhalika misitu husaidia
udongo uwe na unyevunyevu
kwa muda mrefu zaidi ukilin-
ganisha na maeneo yaliyo wazi,
aidha ndani ya misitu ipo miti
na mimea ambayo mizizi yake
hufyonza ‘naitrojeni’ kutoka
hewani na kusaidia kurutubisha
udongo. Miti aina hiyo ni viwanda
vya kutengeneza mbolea ardhini
na kuongeza tija hivyo kilimo -
misitu kizingatiwe. Rasilimali
misitu pia ni muhimu kwa
mifugo maana kwenye misitu
hupatikana chakula na maji na
umuhimu wa misitu kwa mifugo
unaongezeka zaidi nyakati za
ukame.

ZILIKO DAWA

Kadhalika, misitu inachangia
katika usalama wa chakula
kwa kuzingatia upatikanaji
wa matunda na mboga asilia
pamoja na wadudu mbalimbali
wanaoliwa, ndiko unakopati-
kana uyoga hasa majiraya mvua
kadhalika misitu ni makazi ya
wanyamapori ambao ni muhimu
kwa utalii pia wananchi hupata
kitoweo wengine kuuza kupata
fedha.

Kwa upande mwingine, misitu
inatumika kupata dawa za asili
ambazo hutibu magonjwa
mbalimbali ya binadamu na
mifugo. Isitoshe, viwanda vingi
duniani, msingi wake muhimu ni
misitu ambako hupata vinasaba
vya dawa na vipodozi mbalimbali.
Inapotokea ugonjwa usioeleweka
kisayansi kama COVID-19, kim-
bilio ni matumizi ya mitishamba.
Kwa hali hiyo sekta ya afya na tiba
inafungamana sana na misitu.

VYANZO VYA MAJI

Kwa upande wa maji misitu
inachangia kwa kiasi kikubwa.
Maeneo yasiyo na misitu huwa
makame sana na kusababisha
upatikanaji wa maji kuwa shida.
Kwanza, misitu kwenye maeneo
yenye miinuko husababisha
upepo wenye unyevu kutoka
baharini, kupungua kasi yake na
hatimaye kutengeneza mawingu
mazito kusababisha mvua kunye-
sha.

Kadhalika, maji ya mvua
huweza kuingia ardhini na hati-
maye kuwa chanzo kikuu cha
mito, kwa mfano, misitu katika
milima ya Uluguru ni chanzo
muhimu cha Mto Ruvu. Karibu
mito mikubwa nchini vyanzo
vyake ni katika misitu iliyo katika
Milima ya Tao la Mashariki.

Misitu ni uhai kwa maana hewa
safi ya ‘oksijeni’ kila mtu anayayo-
vuta kila siku inatokana na misitu
au miti. Binadamu anapopumua
hutoa gesiukaa (CO2) na miti
huitumia na kutoa ‘oksijeni’ (02)
ambayo ni msingi wa uhai wa kila
mtu.

Pamoja na
umuhimu
huo, bado
kasi ya ku-
toweka mis-
itu na uvoto
wa asili ni
kubwa Kkati
va hekta
372,000 hadi
500,000 kwa
mwaka.

BILA MISITU NI KIFO

Kukosekana matumizi endel-
evu ya misitu kunahatarisha uhai
wa wanadamu, wanyamapori,
mimea na viumbe wengi karibu
wote. Mfano misitu na wany-
amapori walioko Serengereti
na Selous inapoathirika wany-
amapori pia hudorora kwa kukosa
chakula na maji hivyo kusababi-
sha utalii nchini kuyumba.

Kwa upande mwingine, misitu
hutumika kwa mafunzo hususan,
kujifunza ikolojia ya misitu na
umuhimu wake kwa maisha ya
kila siku. Vilevile, vyuo hutumia
misitu kufundisha wataalamu
kivitendo pamoja na mbinu za
uhifadhi na kufanya tafiti mbal-
imbali kwa manufaa yetu.

Isitoshe, misitu ni sehemu
muhimu sana katika mazingira

yanayomzunguka binadamu
na bioanuwai. Dunia sasa inalia
na changamoto za ongezeko la
joto na mabadiliko ya tabianchi
kutokana na shughuli mbalim-
bali za binadamu zisizoendelevu
viwandani na kwenye misitu. Nchi
zilizoendelea zinachangia sana
kuwapo kwa gesiukaa angani.
Kiwanda cha kutumia gesiukaa
ni misitu na mimea mingine hivyo
kupungua misitu kunachangia
uwepo kiwango kikubwa cha
gesiukaa angani.

Athari za mabadiliko ya tabi-
anchi ni nyingi ikiwamo ongezeko
la ukame, kuzuka kwa wadudu
na magonjwa mbalimbali yanayo-
dhuru mimea, mazao, wanyama
na binadamu hivyo kutishia uhai
wa kila mmoja. Inabidi juhudi
kubwa zifanyike kuhifadhi misitu

na kupanda miti mingi kwa faida
ya vizazi vya sasa na baadaye.

NYUMBA YA NISHATI

Misitu ni chanzo muhimu
cha nishati nchini kwa sababu
inachangia sana kwenye upa-
tikanaji wa maji ya kuzalisha
umeme pia ikiwa ni asilimia 80
ya nishati inayotumika nchini
l(upitia kuni na mkaa Misitu
ambako makabila mbalimbali
hutumia misitu kwa matambiko
na msuala ya kimila na kifamilia
ikiwamo sehemu za kuabudia.

Kadhalika, misitu hutumika
l<ama sehemu muhimu za maziko
na umuhimu huo, bado kasi ya
kutoweka misitu na uoto wa asili
ni kubwa kati ya hekta 372,000
hadi 500,000 kwa mwaka. Hii
inatokana na misitu kutopewa
umuhimu wa kutosha kama ilivyo
kwa sekta za afya, maji, elimu,
kilimo, miundombinu.

Iwapo sekta hizo zinagusa
maisha ya Watanzania misitu
nayo inagusa sana maisha ya
kila Mtanzania na uchumi wake.
Kimsingi misitu ya asili haijasi-
mamiwa ipasavyo isipokuwa
shughuli zinafanyika kisiasa zaidi
kuliko kitaaluma. Hali ya misitu ya
asili siyo nzuri na madhara yake
kwa taifa yataendelea kuwa
makubwa kama hatua za kuiun-
ganisha misitu pamoja na ‘sekta
nyeti’ za kitaifa hazitachukuliwa.
Wataalamu wajitahidi kutimiza
majukumu yao kufuatana na
misingi ya kitaaluma na kuhakiki-
sha rasilimali misitu inakuwa ya
manufaa kwa Watanzania wote.

Dokta Felician Kilahama
ni Mkurugenzi mstaafu wa
Misitu na Nyuki.
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TEKNOLOJIA
NA MWANDISHI
WETU

Daktari ‘roboti’ anavyoaminika

kwa weledi, ufanisi mkubwa

PICHA: MTANDAO

OBOTI ni neno lenye

asili ya Kirusi ‘robota’,

likimaanisha ‘utumwa

u kufanyishwa kazi kwa

nguvu tena kwa kulazimishwa.

Dhana hiyo ya robota leo imek-

wenda mbali. Ipo katika sekta zote

na imekuwa ni mbadala kwenye

kufanyakazi hatari ambazo zinget-
ishia uhai wa mtu.

Robota ilipochukuliwa na
kutumiwa kwenye maabara za
kuzalisha kiteknolojia ilitengen-
eza mashine zinazofanyakazi
badala ya binadamu na ndizo
zinazotumika duniani leo hasa
kwenye mataifa yaliyoendelea,
zikisifiwa kwa ufanisi mkubwa.

Roboti haichoki, haihitaji msha-
hara, bima ya afya, mfuko wa
hifadhi ya jamii na katika ufanisi
inafanyakazi kubwa kuliko bin-
adamu.

Katika sekta ya afya, mashine
hizo zimetia fora kwenye matib-
abu, kwa mfano kuna teknolojia
ya kutumia mashine hizo kwenye
upasuaji au operesheni mojawapo
ni roboti ya ‘da Vinci Surgical
System’ inayowawezesha madak-
tari kufanya operesheni ngumu,
zenye kuhofisha, lakini zinapo-
tumiwa hufanyika kwa umahiri,
ufanisi na weledi mkubwa.

Roboti ya tiba ya mfumo wa
upasuaji ya ‘da Vinci’ inatumiwa
kikamilifu katika upasuaji wa aina
nyingi ikitajwa kuwa ni salama,
ina ufanisi kwenye aina mbalim-
bali za matibabu ya moyo, figo,

Nchini
Marekani
operesheni
tatu kati ya
nne za sara-
tani ya tezi
dume siku
hizi zina-
fanywa kwa
kutumia ro-
boti ya mat-
ibabu ya da
Vinci.

mishipa ya fahamu na viungo
vingine vya ndani, ikifanikisha
kazi kwa umakini wa hali ya juu.

Duniani leo kuna zaidi ya
roboti 1,700 za mfumo wa da
Vinci zilizofangwa katika hospi-
tali mbalimbali.

Halikadhalika, wagonjwa
zaidi ya 775,000 duniani kote
wamewahi kufanyiwa upasuaji
kwa njia za roboti hizo wakiwamo
wenye matatizo ya moyo, njia ya
mkojo, maradhi ya kinamama,
wenye magonjwa ya watoto na
saratani.

Nchini Marekani operesheni
tatu kati ya nne za saratani ya tezi
dume siku hizi zinafanywa kwa
kutumia roboti ya matibabu ya
da Vinci.

FAIDA KITABIBU

Kwa ujumla roboti katika
tasnia ya matibabu, inazidi kupa-
nuka. Hutumiwa kwenye upas-
uaji, ikiwa na vifaa vya kisasa
ambavyo huruhusu shughuli
ngumu ya operesheni kufanyika
na kufanikiwa kukiwa na makosa
ya kiwango kidogo (machache)
kuliko ambavyo ingetokea kama
upasuaji ungefanyika kwa mikono
ya binadamu.

Visu vya mpasuaji roboti
huingia katika maeneo ya mwili
ambayo haingewezekana kufanya
kazi hiyo bila teknolojia hiyo.

Roboti zinaweza kuwa msaada
katika kazi ya wataalamu wa afya,
kusaidia na kutoa huduma nyingi

zaidi ya kile ambacho wataalamu
au binadamu wangeweza kufanya
hospitalini.

Takwimu kutoka Vituo vya
Udhibiti na Kuzuia Magonjwa
vya Marekani zinaonyesha kuwa
kati ya wagonjwa 25, mmoja
atapata maambukizi yanayoto-
kana na kulazwa wodini kama
‘staphylococcus aureus’ maradhi
yanayoshambulia ngozi au njia za
juu za hewa, na ‘clostridium dif-
ficile’ vimelea vinavyosababisha
magonjwa ya tumbo na kusababi-
sha kuharisha na mtu mmoja kufa
kati ya tisa wanaoathirika.

Lakini, kwa kutumia roboti
mfano ‘xenex’, mifumo ya
kudhibiti maambukizi inadhibiti
maradhi, tena imeonyesha
kuwa na ufanisi zaidi. Roboti
ya xenex zina uwezo wa kuzuia
maambukizi ya moja kwa moja,
ambayo hutumia mionzi ya ‘ultra-
violet’” kuharibu seli za vijidudu
au vimelea na kuua bakteria hao.

Nchini Ubelgiji roboti pamoja
na kutumiwa kwenye matibabu
zinatumika kama marafiki zikifan-
yakazi mapokezi, kupokea wateja,
taarifa zao na kuwapa maelekezo
yamaeneo mbalimbali ya vyumba
vya matibabu na huduma.

Faida ni nyingi lakini kikubwa
roboti hazichoki na kila wakati
zitaweza kupokea wagonjwa
na kutabasamu kwa utaratibu
ule ule siku zote, hazikasiriki
wala kubadilika na zimewekewa
mifumo ya kutambua lugha zaidi

ya 20, kufahamu jinsi ya mgonjwa
na iwapo ni mtoto.

Kwenye uwanja wa matibabu,
roboti zinaweza kuchukua nafasi
ya waganga wabobezi au madak-
tari bingwa wa upasuaji kwa
usahihi na ufanisi, zinaona kika-
milifu, kama binadamu alivyo bin-
adamu hazitetemeki, hazichoki
na ni mbadala wa mwanadamu
kwenye upasuaji ‘thieta’.

Mfumo wa Upasuaji wa da Vinci
unamruhusu daktari wa upasuaji
kuona eneo kubwa lililokuzwa
kwa kutumia teknolojia ya 3D
inayokuza picha na vyombo vya
matibabu ambavyo vinaweza
kuinamishwa na kuzungushwa
kwa pembe kubwa zaidi kuliko
mikono ya mwanadamu.

Kwa mfumo wa da Vinci,
madaktari wa upasuaji wanaweza
kufanya operesheni ngumu kwa
kukata chale ndogo au tundu
dogo (laparascopic) badala
ya kukata eneo kubwa, kukata
mishipa ya damu na kuhitajika
kulishona na kuunganisha tena
huku kazi kubwa ya kuzuia uvujaji
wa damu ikipasua kichwa.

Roboti ni utaratibu wa asilimia
100 wa kufanyakazi kwa usahihi
ambao hapo awali haukuweze-
kana.

MBALI NA UPASUAJI

Roboti za matibabu zina
matumizi mengine mfano
kusafirisha dawa kwa kiwango
kikubwa, kufanya vipimo vya
maabara bila hofu ya kuam-
bukizwa magonjwa na kuinua
na kuwabeba wagonjwa ambao
hawawezi kusimama. Kwa utara-
tibu wa kawaida wagonjwa wasi-
otembea au kusimama hubebwa
kwenye ‘strecha’ au viti.

Japan, “robobear”, roboti katika
sura ya kubeba, husaidia kuham-
isha wagonjwa kutoka vitanda
vyao kwenda kwenye viti vya
magurudumu, uso wa roboti hizo
wa kirafiki na nguvu huruhusu
wagonjwa kuhisi raha na kuepuka
uchovu.

Lakini huondoa uchovu wa
wafanyakazi wa huduma ya afya,
ambao wakati mwingine hulazi-
mika kuwainua wagonjwa hadi
mara 40 kwa siku.

Ndani ya eneo hilo kunapa-
tikana Veebot, roboti anayesi-
mamia kutoboa mishipa na
kuchukua sampuli za damu
kwa usahihi na kwa ufanisi zaidi,
ili kuepuka maumivu na hofu
ambayo wagonjwa wengi huhisi
wakati wanapitia hali hii. Kwa
roboti hii, mchakato wa kuchukua
sampuli huchukua chini ya dakika
moja na ni sahihi kwa asilimia 83.

Linapokuja suala la utoaji wa
dawa, roboti pia ni sahihi zaidi.
MITANDAO
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Wazazi wanaoenda
shambani na
kuacha watoto bila
chakula kukiona

Na Renatha Msungu, DODOMA

JAMII imetakiwa kutoa taarifa katika :

Kituo cha Polisi kipindi wazazi
wanapoacha watoto wao na kuha-
mia mashambani bila mahitaji ya
muhimu ikiwamo chakula, ili wa-
chukuliwe hatua kali.

Hayo yalisemwa jana wakati wa
mkutano wa Mpango Kazi wa Taifa
Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wa-
nawake na Watoto (MTAKUWWA),
ulioandaliwa na Shirika lisilokuwa
la kiserikali la Women Wake Up
(WOWAP) na kushirikisha kamati ya

ulinzi wa wanawake na watoto ngazi :

Chikola na Nagulo Wilaya ya Cham-
wino.

Ofisa wa Polisi, Emmanuel Ma-
duma, kutoka Kituo cha Polisi cha
Mpwayungu, alisema baadhi ya
wazazi wanahamia mashambani
na kuwaacha watoto bila uangalizi
na mahitaji muhimu kama chakula
na kusababisha watoto kujiingiza
kwenye vitendo visivyofaa.

“Wazazi wakiwaacha bila fedha

nenda katoe taarifa polisi atatafutwa

mwenyekiti wa kitongoji, atutafitie

huyo mzazi aeleze kwa nini hatimizi :

wajibu wake, tabia hii imeshamiri
sana ina inasababisha watoto wengi
kuingia kwenye ngono wakiwa na
umri mdogo,” alisema.

Alisema ifike wakati kila mzazi
atambue umuhimu wake katika
malezi ya watoto ili kupunguza
vitendo vya ukatili.
yungu, Selemani Kibakaya alisema,
msimu wa Kilimo unapoanza wazazi
wanakuwa na tabia ya kuhamia
mashambani na kuacha watoto bila
uangalizi wowote.

Alisema kaya nyingi zinaachwa
zikiwa na watoto peke yao na hiyo
inakuwa ni moja ya njia inayo-
sababisha watoto wa kike kuingia
kwenye vitendo vya ngono.

“Unaweza kukuta wazazi wamea-
hamia mashambani wanawaacha

watoto hawana unga wala mboga na :

kufanya watoto kuanza kuhangaika
hangaika,” alisema.

Kibakaya alisema wazazi wengine
hukaa hata miezi mitatu masham-
bani jambo ambalo ni hatari kwa
kuwa watoto huachwa bila kuwa na
ulinzi jambo ambalo ni hatari kwa
makuzi yao.

Alisema jukumu la malezi ni la wa- :
zazi na wanatakiwa kuhakikisha wa- :

toto wanakuwa salama muda wote
badala ya kuwaacha kwa visingizio
kuwa wanakwenda kufanya kazi.

“Tumeshawaambia wazazi kama
wanahamia mashambani wafunge
nyumba waondoke na watoto wao
kwa usalama zaidi kwani hata mim-
ba nyingi za utotoni hutokea wakati
wa misimu va kilimo " alisema.

Mpwayungu, Festo Mwilawi, alisema :
wazazi wamekuwa wakiacha watoto !

na kuhamia mashambani.

Viongozi wa dini waombwa
“Kusaidia jamii kuepuka mauaji

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Mambo

ya Ndani ya Nchi,

Hamad Yussuf

Masauni, amewa-
taka viongozi wa dini nchini
kuisaidia jamii kuacha vitendo
viovu vinavyo sababisha uvun-
jifu wa amani ikiwamo matukio
ya mauaji.

Vile vile, alisema mafundisho
ya kiroho ni moja kati ya njia
muafakaya kukomesha matukio
maovu ndani ya jamii na kuen-
deleza amani na utangamano.

Waziri huyo alisema takwimu
zinaonyesha katika kipindi cha
kati ya Januari mosi hadi 15
mwaka huu, takribani vifo 22
vimeripotiwa katika matukio
tofauti ya mauaji katika kijamii.

Masauni, alibainisha hayo

juzi alipokuwa akizungumza
katika ibada maalumu ya kitaifa
iliyoandaliwa na Kanisa Halisi
la Mungu Baba kwa ajili ya kuli-
ombea taifa liendelee kuwa na
amani.

Ibada hiyo iliyofanyika katika
Uwanja wa Jamhuri na iliwahu-
sisha viongozi wa kitaifa wa dini
na wananchi mbalimbali.

“Inasikitisha sana kwamba
vifo hivyo 22 vilivyotajwa vime-
tokea katika ngazi za kifamilia
kutokana na baadhi ya sababu
dhaifu, ikiwamo wivu wa map-
enzi, migogoro ya mali, ugomvi
wa ardhi pamoja na imani poto-
fu,” alisema.

Kadhalika, alisisitiza matukio
hayo ya kikatili yanatafsiri ku-
tokuwapo kwa hofu ya Mungu
miongoni mwa jamii, hali inay-
ohitaji msaada wa kiroho ku-

toka kwa watumishi wa Mungu.

Alilipongeza kanisa hilo kwa
kuandaa maombi hayo ambayo
alisema kimsingi yanasaidia ku-
chochea amani na mshikamano
na utulivu kwa maendeleo ya
nchi.

“Tanzania inaendelea kupiga
hatua kubwa kiuchumi kuto-
kana na uwapo wa amani kwa
muda mrefu sasa ndani ya nchi,
lazima sote tusimame pamoja
ili amani iendelee kuwapo,” ali-
sisitiza.

Alisema serikali inaelewa
na kuthamini mchango mzuri
unaofanywa na taasisi za dini
katika kuisaidia kusambaza hu-
duma muhimu za kijamii kwa
wananchi.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Kanisa hilo Baba Halisi, alisema
litaendelea kusimama mstari wa

mbele kuliombea taifa pamoja
na viongozi wote wa serikali.

“Tumeamua kuandaa ibada
hii maalum ya maombi ya ki-
taifa, ili kurudisha shukrani kwa
Mungu Baba kwa kutupa upen-
deleo mkubwa sana Tanzania
wa kuwa na amani na utulivu.

“Tanzania ni taifa baba linalo-
zalisha na kueneza amani kwa
mataifa mengine yote duniani,
ndiyo maana sote hatuna budi
kumshukuru Mungu Baba kwa
hili kwa kumtolea yeye (mwe-
nyezi) sadaka maalumu ya
shukurani,” alisema.

Alifafanua kuwa jukumu la
kanisa halikomei ndani ya ‘kuta
nne’ bali linapaswa kuwa na ju-
kumu la kuunganisha na kuhu-
dumia jumuiya nzima na taifa
kwa ujumla kupitia kuhubiri
neno la kweli ya Mungu.

Uongozi wa Halmashaum va Jiji la Dodoma ukiendelea na uzoaji wa taka nje ya soko kuu la Majengo jana, ikiwa ni utekelezaji wa agizo Ia
Makamu wa Rais Dk. Philip Mpango, kuhakikisha maeneo yote ya mji yanakuwa safi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Dodoma kutekeleza agizo la usafi endelevu

Na Paul Mabeja, DODOMA

JIJIla Dodoma kwa kushirikiana
na uongozi wa mkoa limeanza
kutekeleza agizo la Makamu wa
Rais, Dk. Philip Mpango huku
Mkuu wa Mkoa, Anthony Mtaka,
akishauri kuhuwishwa kwa she-
ria ya usafi ya jiji ili kuwe na us-
afi endelevu.

Dk. Mpango alitoa wiki mbili
kuhakikisha taka zote zinaon-
dolewa na kuweka mikakati ya
Jiji la Dodoma lionekane safi ka-
tika kata na mitaa yote.

Akizungumza wakati wa ki-
kao baina ya uongozi wa mkoa
na watendaji wa kata, mitaa na
maofisa afya kutoka maeneo
alisema suala la usafi lmataklwa
kuwa endelevu.

“Tuone namna ya kuhuisha
sheria ya jiji kuhusu masuala ya
usafi, hata ikibidi zile faini mtu
atakaye kamatwa anayetupa
taka basi apewe kamisheni na
zingine zitumike kuimarisha us-
afi,” alisema.

Pia aliwataka watendaji wa
kila eneo la biashara kuweka
vyombo ili kudhibiti uzagaaji
na utupaji taka ovyo na kuwa
historia.

Mtaka alimtaka mkurugenzi
wa jiji hilo kuwa mkali kwa wa-
tendaji ambao wanafanya kazi
kwa mazoea na vituo vya kazi,
watendaji wa kata na mitaa am-
bao utendaji kazi wao umekuwa
sio mzuri huku akisisitiza kutoa
kipaumbele kwa wale ambao ni
watendaji wabunifu.

Pia alisisitiza pindi soko la

wamachinga litakapokamilika
hakutakuwa na vibanda mtaani
na kuwataka watendaji kuto-
ruhusu ujengwaji wa vibanda
vipya vya wamachinga katika
mitaa yao.

Mkurugenzi wa Jiji la Dodo-
ma, Joseph Mafuru, aliwataka
watendaji, maofisa afya na maz-
ingira kufuata sheria za mazin-
gira kwa kutoa faini kama kuna
mtu anastahili adhabu hiyo.

“Kuanzia sasa mimi na timu
yangu tutaanza kutembea
mtaa kwa mtaa kata kwa kata,
nyumba kwa nyumbia ili kufua-
tilia kwa karibu utekelezaji wa
maagizo, nisisitize hii hali iliyo-
jitokeza haitajirudia na sitavu-
milia,” alisema.

Mafuru alimwagiza Ofisa
Utumishi kuwaandikia barua

watendaji wa mtaa na kata am-
bao wamekaidi kikao alichoiti-
sha cha kuweka mikakati ya
kutekeleza agizo la Makamu wa
Rais.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Dodoma, Dk. Fatma Mganga,
aliwataka maofisa mazingira,
maofisa afya na watendaji wote
kuwaonyesha wananchi kufan-
ya usafi kwa vitendo.

“Kuna jumla ya watendaji
239 walioajiriwa serikalini sasa
kunasababu gani ya jiji lione-
kane chafu..hapa kuna mahali
hatuwajibiki ipasavyo na tume-
jisahau lazima tujiulize tume-
fika hapa mpaka viongozi wa
juu wanakuja kutukosoa sisi
wachafu kwa sababu gani,” ali-
hoji.
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CHUTCU kupambana
mabadiliko tabianchi

Na Nebart Msokwa,
CHUNYA

HAMA Kikuu cha wakuli-

ma wa tumbaku Mkoa

wa Kitumbaku Chunya

(CHUTCU), kimeanza
kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi kwa kuanzisha miradi
mbadala ambayo itawasaidia
kujiingizia kipato endapo mab-
adiliko hayo yataathiri mavuno
yao.

Chama hicho kinatarajia
kuanzisha viwanda viwili, ki-
moja kitakuwa cha kusindika
unga wa sembe na kingine cha
kuchuja mafuta ya alizeti miradi
ambayo itasaidia kuwaongezea
kipato wanachama.

Kaimu Meneja wa chama hi-
cho, Juma Nshishi, alitoa taarifa
hiyo mwishoni mwa wiki wakati
wa mkutano mkuu wa kawaida
wa wanachama kuwa mchakato
wote wa kuanzisha miradi hiyo

umeshakamilika.

Alisema chama Kkinatarajia
kuchukua mkopo wa Sh. milioni
3676 kwa ajili ya kutekeleza mi-
radi hiyo na kilichokuwa kime-
baki ni wanachama kuidhinisha
mchakato huo kuendelea ili
viongozi waende wakakope.

Alisema mpango wa biashara
hiyo (BOQ) umeshaandaliwa na
wanakusudia kutumia mapato
yandani ya chama hicho kureje-
sha mkopo huo na kwa kuanzia
chama kimetenga asilimia 12 ya
mapato ya ndani kwa ajili ya
urejeshaji.

Alisema kiwango hicho ki-
takuwa kinaongezeka mwaka
hadi mwaka kulingana na ma-
pato ya chama hicho na kwam-
ba aina ya mkopo wanaotarajia
kuuchukua, chama kitarejesha
ndani ya miaka minne.

“Lengo la uwekezaji huu ni
kuongeza kipato na kuongeza
thamani ya mazao ya wakuli-

ma, tumeshaandaa mpango
wa biashara na tunajua wapi
tutakuwa tunauza na faida ita-
kayokuwa inapatikana, lakini
mradi utatusaidia kupata kipato
endapo tutapata shida kwenye
tumbaku,” alisema Nshishi.
Makamu Mwenyekiti wa
chama hicho, Eliezer Fijabo,
alisema waliamua kuanzisha
miradi hiyo ili kupanua wigo wa
kiuchumi badala ya kutegemea
kilimo cha tumbaku pekee wal-
ime na mazao mengine ambayo
yatakuwa yanasindikwa.
Alisema wanakusudia kuan-
za kuhamasisha wakulima wa
tumbaku kulima mazao hayo
ambayo ni mahindi na alizeti ili
viwanda wanavyokusudia ku-
jenga vipate malighafi za kuto-
sha na kuzalisha bidhaa ambazo
zitatosheleza mahitaji ya soko.
Alisema endapo wakulima
watakuwa wanategemea kilimo
cha tumbaku pekee, wanaweza

wakapata hasara na ikitokea
msimu ambao hali ya hewa
itaathiri kilimo cha zao hilo.

“Kwa sasa tunahamasisha pia
wakulima kulima korosho na
mazao mengine ya kimkakati
ili wasitegemee tu kilimo cha
tumbaku, ni kweli kilimo cha
tumbaku kinatusaidia, lakini tu-
naona ni bora tulime na mazao
mengine,” alisema Fijabo.

Kwa upande wake Mrajisi
Msaidizi wa vyama vya Ushirika
Mkoa wa Mbeya, Richard Zengo,
aliwataka viongozi wa vyama
vya ushirika kuzingatia sheria za
uwekezaji ili kuepuka migogoro.

Alisema kwa mujibu wa
sheria, chama cha ushirika ki-
napotaka kufanya uwekezaji
mkubwa ni lazima kipate kibali
kutoka wizarani na kwa vyama
vya msingi vinapata kibali kwa
Mrajisi wa Vyama vya Ushirika
mkoa.
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Katibu Mkuu
Wizara ya
Habari,
Mawasiliano
na Teknolojia
va Habari,
Dk. Jim Yo-
nazi, akisoma
kipimo kina-
choonyesha
urefu na ubora
wa Mkongo wa
Mawasiliano
wa Taifa ka-
tika kituo cha
kutolea hu-
duma Rungwa,
ikiwa ni ziara
ya kukagua
ujenzi wa mi-
undombinu ya
mkongo huo
kutoka Man-
yoni, Singida
mpaka Kambi-
katoto mkoani
Mbevya. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

TAKUKURU
'yabuni mbinu
'kukabiliana
rushwa

: Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASIS| ya Kuzuia na Kupambana na

* Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Mbeya
: imebuni mbinu mpya ya kutoa elimu

: va kukabiliana na vitendo vya rushwa
: kwa kutumia michezo na vikundi vya
: skauti ambavyo vitasaidia kusambaza
: elimu hiyo.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa

: Mbeya, Denis Manumbu, aliyasema

* hayo jana alipokuwa anazungumza

: na waandishi wa habari ofsini kwake
¢ kuwa taasisi hiyo imekuwa ikitumia

: mbinu mbalimbali kutoa elimu kwa

: wananchi.

Alisema kwa sasa wameanzisha

: mashindano ya michezo mbalimbali
: kwa kushirikiana na kikundi cha skauti

: tahakikisha elimu ya kupinga rushwa
: inawafikia wananchi kwa ufasaha.

Alisema wananchi watapatiwa elimu

. ya kuvitambua viashiria vya rushwa,
* namna ya kutoa taarifa na kuepuka

: kwenye vitendo hivyo vinavyochang-
: ia kupotea kwa haki.

“Tunataka kila mwananchi ajue

* madhara ya rushwa kwenye shu-

: ghuli ya aina yoyote, tumeamua kutoa
: elimu kwa wananchi kwa njia hii kwa
: sababu michezo inapendwa na kundi

: kubwa la watu na hivyo mashindano

: haya yatakusanya wengi na tutatoa

: elimu,” alisema Manumbu.

Aliwataka wananchi wa jiji hilo

: kujitokeza kwa wingi kwenye viwanja
: vitakavyoainishwa kwa ajili ya kush-
¢ iriki michezo hiyo na kupata elimu ya
: rushwa.

Vilevile, aliwataka wananchi wa

: mkoa huo kuendelea kushirikiana na

¢ taasisi hiyo kwa kuwapa taarifa za vi-
: tendo vya rushwa ili vidhibitiwe kabla
: havijaleta madhara kwenye jamii.

: Alisema wananchi watapatiwa
: elimu ya kuvitambua viashiria
: vya rushwa, nhamna ya kutoa

: taarifa na kuepuka kwenye

: vitendo hivyo vinavyochangia
" kupotea kwa haki.

RUWASA vaokoa b|| 1/- mlkataba miradi ya maji

Na Nebart Msokwa, SONGWE

WAKALA wa Maji Vijijini (RUWA-
SA) Mkoa wa Songwe, umeokoa
zaidi ya Shilingi bilioni moja zi-
lizokuwa zinapotea kwenye mika-
taba ya ujenzi wa miradi 13 ya maji
halmashauri zote za mkoa huo, ili
kuwasogezea wananchi huduma
hiyo muhimu.

Mkoa huo umepatiwa fedha na
Serikali Kuu zaidi ya Sh. bilioni
12.25 kwa ajili ya utekelezaji wa
miradi hiyo na kabla ya kusaini
mikataba na makandarasi wataka-
otekeleza miradi hiyo, wahandisi
wakaamua kupitia upya gharama
za kila mradi.

Meneja wa RUWASA Mkoa wa

Songwe, Mhandisi Charles Pambe,
alisema wakati wanapitia mika-
taba hiyo waliangalia hali halisi ya
utekelezaji wa miradi katika mkoa
huo na wakaanza kupunguza
fedha hizo mpaka wakabakiwa na
Shilingi bilioni moja.

Alisema baadhi ya makandarasi
waliweka gharama kubwa kuliko
hali halisi ya utekelezaji na ndipo
wakaamua kuziboresha gharama
hizo.

“Fedha hizo tunakusudia tuzi-
tumie kwenye shughuli zingine za
maendeleo, tulizipunguza kwenye
mikataba hiyo kwa sababu tuna-
zijua gharama za ujenzi wa mi-
radi kwenye mkoa wetu, tunajua
gharama za kuchimba mitaro na

kujenga matangi, kwa hiyo hatu-
wezi kudanganywa,” alisema
Pambe. Akishuhudia utiaji saini
mikataba hiyo, Mkuu wa Mkoa
wa Songwe, Omary Mgumba, ali-
wapongeza wahandisi wa mkoa
huo kwa kufanya ukaguzi wa
mikataba hiyo na kuokoa fedha
hizo ambazo zingepotea kwenye
utekelezaji wa miradi hiyo.

Aliwataka wasimamizi wa mi-
radi kuwa makini kuhakikisha
inatekelezwa kwa viwango vinavy-
oendana na gharama halisi za mi-
radi ili kuepuka kutekelezwa chini
ya kiwango.

Mgumba alisema mara nyingi
ubadhirifu wa miradi huwa un-
aanzia kwenye ununuzi ya vifaa

na kuwataka wataalamu kuwa
makini kwenye kipengele hicho
ili kulinda fedha za kitanzania zisi-
potee na miradi itekelezwe kama
serikali inavyokusudia.

“Nawapongeza  sana  kwa
utekelezaji wa miradi hii, tunge-
saini miradi hii na kuanza
utekelezaji  bila kufanya mapi-
tio fedha hizi zingepotea, sasa
nawaomba tuendeleze utaratibu
wa kukagua utekelezaji wake,”
alisema Mgumba.

Mwakilishi wa makandarasi
waliopata zabuni za kutekeleza
miradi hiyo, Fedrick Luvinga, alia-
hidi kutekeleza miradi hiyo kwa
ufanisi na kwa kuzingatia gharama
halisi za miradi.

Alisema mikataba hiyo waliipa-
ta kwa kuzingatia vigezo ambavyo
vilikuwa vimewekwa na mkoa huo
na kwamba watahakikisha wa-
naitendea haki miradi hiyo kwa
kuitekeleza vizuri.

Kwa upande wake Mkuu wa
Wilaya ya Ileje, Anna Gidalya,
aliahidi kuwapa ushirikiano ma-
kandarasi hao walioshinda zabuni
za ujenzi wa miradi hiyo ili kusi-
wapo na vikwazo vya aina yoyote
ambavyo vitasababisha miradi
kukwama.

Aliwataka makandarasi hao
kuhakikisha wanafanya kazi kwa
kuzingatia taaluma zao ili miradi
watakayotekeleza ibaki alama kwa
wananchi katika kipindi kirefu.
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Wafanyabiashara :
kufanya malipo
Kielektroniki

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

 Hukumu ndogo va jumuivya
JUMAZA kutolewa Feb. 17

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema
imeanzisha mfumo wa kufanya malipo
kwa njia ya kielektroniki kwa wafan-
yabiashara hatua ambayo itasaidia
kudhibiti mapato.

Hayo yalisemwa jana na Kamishna
wa Bodi ya Mapato, Salum Yussuf Ali,
wakati alipofanya ziara kwa wafan-
yabiashara katika baadhi ya maduka
mjini Unguja.

Alisema mfumo wa kufanya malipo
kwa njia ya kielektroniki ndiyo una-
okubalika kwa mujibu wa sheria za
fedha hatua ambayo itawezesha seri-
kali kupata mapato yake.

Alisema kuwa mchakato wa kuanza
kwa utaratibu wa kufanya malipo ya
kielektroniki kwa majaribio umeonye-
sha yapo mafanikio makubwa.

Aidha, aliwataka wafanyabiashara
kutoa risiti kwa sababu wapo wa-
naopuuza katika utoaji wa risiti kitendo
ambacho hakikubaliki kwa mujibu wa
sheria za kodi na watakaofanya hivyo
watalazimika kupigwa faini ya kodi.

“Serikali imeanzisha mfumo wa ku-
fanya malipo kwa njia ya kielektroniki
ikiwamo utoaji wa risiti wakati wa
kufanya manunuzi kwa hivyo wafan-
yabiashara wote wanatakiwa kutoa
risiti ambayo ndiyo uhalali wa kufanya
biashara na kodi,” alisema.

Baadhi ya wafanyabiashara wali-
otembelewa na maofisa wa Bodi ya
Mapato (ZRB), wamefurahishwa na
kuwapo kwa mfumo wa kodi wa kiele-
ktroniki.

Mfanyabiashara anayemiliki duka
la dawa la Fahud Darajani Unguja,
ameipongeza bodi ya mapato kwa
hatua wanazoichukua ambazo zime-
lenga kudhibiti upotevu wa mapato ya
serikali.

“Serikali imeanzisha mfumo :
wa kufanya malipo kwa njia

va Kielektroniki ikiwamo
utoaji wa risiti wakati wa
kufanya manunuzi kwa
hivyo wafanyabiashara
wote wanatakiwa kutoa
risiti ambayo ndiyo uhalali
wa kufanya biashara na
kodi,” alisema.

ESI ya Jumuiya ya
Maimamu Zanzibar
(JUMAZA) dhidi ya
odi ya Vileo na Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali
imekwama kwa mara ya pili
kutolewa hukumu kutokana na

Jaji wa Mahakama Kuu, Abdul-

hakim Amiri Issa, kuwa likizo
ya mwisho wa mwaka.
Akizungumza jana na
waandishi wa habari wakili
wa JUMAZA, Ruhaiya Kassim
Mgeni, alisema Jaji Abdul-
hakim amepanga Februari 17,
mwaka huu, kutoa hukumu
dhidi ya pingamizi zilizofun-

guliwa na mwanasheria kutoka
ofisi ya mwanasheria mkuu wa
serikali.

“Tulifika mahakamani leo
kusikiliza hukumu ndogo ya
pingamizi zilizofunguliwa
na wanasheria kutoka Ofisi
ya Mwanasheria Mkuu ba-
hati mbaya kesi imeahirishwa
kutokana na kutokamilika,”
alisema.Katika pingamizi zi-
lizofunguliwa na Mwanasheria
Mkuu wa Serikali, wanadai kesi
yaJUMAZA imefunguliwa kiny-
ume na sheria bila ya kutoa
indhari ya siku 60 kabla ya
kufungua mashtaka dhidi ya
serikali.

Katika kesi ya msingi wa-
nadai Mwanasheria Mkuu na

Bodi ya Vileo Zanzibar imetoa
vibali kwa kampuni za uingizaji
wa pombe zaidi ya tisa badala
ya tatu kinyume na kifungu cha
33(1) cha sheria ya vileo namba
tisa ya mwaka 2020.

Madai memgine ya
JUMAZA, Bodi ya Vileo Zanzi-
bar imeshindwa kusimamia
masharti ya baa kuwa umbali
mita 1,000 kutoka katika mae-
neo ya huduma za jamii kama
shule, nyumba za ibada, hospi-
tali na makazi ya watu kinyume
na sheria kifungu 28(k) cha
sheria hiyo.

Aidha, JUMAZA inataka She-
ria ya Bodi ya Vileo isimamiwe
kama ilivyopitishwa na Baraza
la Wawakilishi kabla ya kuanza

kutumika Mei 11, mwaka 2020,
baada ya kusainiwa na aliyeku-
wa Rais wa Zanzibar, Dk. Ali
Mohamed Shein.

Viongozi hao wamekuwa
wakifuatilia kesi hiyo, wakion-
gozwa na Katibu wa Kamati ya
Maadili na Taasisi za Kiislamu,
Shekhe Abdallah Abasi Mnubi,
tangu ilipofunguliwa.

Kesi hiyo imeibua mjadala
mkubwa katika jamii kutokana
na kuwapo ongezeko la baa
karibu na makazi ya huduma
za jamii na kuwa kero baada
ya nyumba nyingi kugeuzwa
kuwa biashara ya vileo na ku-
pigwa muziki nyakati za usiku
na kuibua malalamiko kutoka
kwa wananchi.
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Waziri wa Afya, Ustawi wa Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto, Nassor Ahmed Mazrui (kushoto), akipokea msaada wa vifaa tiba vyenye
thamani ya Dola za Kimarekani 114,521.27 kutoka kwa Taasisi ya Helping Hand ya Marekani wakishirikiana na Taasisi ya Muzdalifa

iliyoko Zanzibar, Mnazimmoja ji

jini humo jana. Kulia ni mshauri msaidizi wa taasisi hiyo, Irfan Khurshid. PICHA: RAHMA SULEIMAN

IGP Sirro aaglza kuharakisha ujenzi vituo vya polisi

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Jeshi la Polisi nchini,
IGP Simon Sirro, ameagiza kuha-
rakishwa kukamilika kwa mradi
wa ujenzi wa vituo vya polisi
vilivyoko Mkokotoni, Mkoa wa
Kaskazini pamoja na Kizimkazi
Wilaya ya Kusini Unguja, kwa ajili
ya kutoa huduma kwa wananchi
na kupambana na uhalifu.

Sirro alisema hayo alipofanya
ziara kuangalia mwenendo wa
ujenzi wa miradi ya vituo vya poli-
si ambao kwa upande wa kituo
cha Mkokotoni kimechukua muda

mrefu kukamilika.

Alisema ujenzi wa vituo hivyo
ni muhimu kwa kuwa vitawawez-
esha  wananchi  kuwasilisha
malalamiko yao yanayotokana na
matukio ikiwamo ya uhalifu na
udhalilishaji wa kijinsia.

Alisema ujenzi unahitajika kwa
kiwango kikubwa kwa sababu
matukio ya uhalifu ikiwamo ud-
halilishaji wa kijinsia yameongeze-
ka na kuwa tishio kwa wananchi
na wazazi.

Alisema ujenzi wa kituo cha
Mkokotoni umechukua muda
mrefu kiasi cha kuibua hoja za

malalamiko kwa wabunge wa
Bunge la Jamhuri ya Muungano
wa Mkoa wa Kaskazini Unguja.

“Nataka kuona changamoto zi-
lizojitokeza za ucheleweshaji wa
kituo cha Polisi Mkokotoni Unguja
zinapatiwa ufumbuzi wa haraka
na sasa ujenzi wake ukamilike
kwa kasi na kuanza kufanya kazi...
kitendo cha kuchelewa kukami-
lika kituo hiki kimetupa wakati
mgumu bungeni,” alisema.

Aidha, Sirro aliwataka
askari wa jeshi hilo kuhakiki-
sha mwaka 2022 unakuwa wa
mafanikio kwa jeshi hilo katika

kutekeleza malengo yake ya ku-
wahudumia wananchi na kulinda
mali zao.

“Hayo ndiyo malengo ya Jeshi
la Polisi kwa mujibu wa Katiba...
kulinda na kuweka usalama wa
wananchi na kuona mali zao zipo
salama,” alisema.

Naye Kamishna wa Jeshi la Polisi
Zanzibar, Muhamad Haji Hassan,
alisema utulivu umetawala Zan-
zibar na Jeshi la Polisi limeongeza
kasi ya kupambana na matukio
ya vitendo vya udhalilishaji wa
kijinsia pamoja na dawa za
kulevya.

Alisema hivi karibuni serikali
imewasilisha sheria mpya ya ku-
undwa kwa mamlaka ya kupam-
bana na dawa za kulevya na matu-
maini makubwa ya jeshi hilo ni
kufanya kazi na mamlaka hiyo ka-
tika kutokomeza dawa za kulevya
na Zanzibar kuwa salama.

“Jeshi la Polisi Zanzibar linaen-
delea na majukumu yake ya kusi-
mamia amani na utulivu pamoja
na mali za wananchi ambapo
tumeongeza kasi na mikakati
ya kupambana na udhalilishaji
pamoja na dawa za kulevya,”
alisema.
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KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA GARI

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO
13 OF 2022
In the Matter of the Estate of the Late
NICHOLAUS RICHARD REUBEN
and
In the Matter of Application for Letters of
Administration by
NEEMA SILAS MAYUNGA
GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above-named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of probate (or letters of
administration) is made to the above-named
petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 1 day of 02,2022.

Dated at DAR ES SALAAM this 13 day of JANUARY,
2022. 2 4 ¥

PHEBY KAITIBA MURUSURI
Anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba ya
usajili T167 ACY
TOYOTA RAV 4
Engine No . 352649855
Chassis No.SXA110222018
Atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi .
Taarifa ya polisi

PANONE & COMPANY
LIMITED anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya MITSUBISHI FUSO
yenye namba za usajili
T 224 AUC, chasis namba
FK416J550095 yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi

FREDRICK MILARD LYIMO
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 417 AWE - TOYOTA
COROLLA. Chassis namba
AE1140003779. Engine
namba 4A1009069. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taarifa ya

FREDRICK MILARD LYIMO
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 328 BWG -
MITSUBISHI CANTER.
Chassis namba
FE111B555102. Engine
namba 4D305102. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taarifa ya

Polisi taarifa Polisi: TAN/TAN/RB Polisi: TAN/TAN/RB
ARU/ARU/RB/22602/2022. ||\ /MOS/RB/18068/2022 /590429/2021. /590436/2021.
KUPOTELEWA NA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA PIKIPIKI KADI YA GARI
Ndugu YUSUPH AMIRI SHIJA KAHAMA IMPORT AND Q LEIMBA OLE KASHUMA

anatangaza kupotelewa na
kadi yake ya gari lenye namba
za usajili T 813 AKE injini
namba 6D15504213 na
chassis namba
FK416K-512661. Ametoa
taarifa polisi na kupewa namba
KAG/BUK/RB/21906/2022.
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi au apige simu namba
0768-155793

ALLEN ALLEN MEMBA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya TOYOTA

RAV 4 yenye namba za

usajiliT 402 BQV,chasis

namba SXA110163572,
yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi Polisi taarifa
DAR/KIJ/RB/21942/2022

EXPORT Atangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki yenye namba za
usajili MC. 491 BLL, yenye
Chasiss no;
LKXYCJL31E9000071,
Engine no; 162FMJEA167335
aina ya SHINERAY XL-150.
Yeyote atakeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilichopo
jirani yake
Taarifa ya jeshi la polisi:
KAH/RB/43/2022.

ﬁ"h

Mimi  RAMADHANI MOHAMEDI SAKORO, mtu mzima
mwenye akili timamu, mkazi wa mtaa wa Mapinduzi kata ya
Duga, Halmashauri ya Jiji la tanga, bila kushawishiwa na mtu
yeyote naapa kama ifuatavyo:-

+ KWAMBA, mimi RAMADHANI MOHAMEDI SAKORO ni
mmiliki wa Hati ya kiwanja Na. 236 Kitalu Na.29
Ngamiani, Halmashauri ya Jiji la Tanga.

« KWAMBA, Hati Miliki ya kiwanja hicho imepotea na
nimefanya juhudi za kutafuta bila mafanikio. Taarifa
Polisi, TAN/RB/18497/2022.

- KWAMBA, kwa kiapo hiki naomba Idara ya Ardhi na
mipango miji wilaya ya Tanga inipatie hati nyingine ya
umiliki wa kianja hicho.

UTHIBITISHO

Mimi, RAMADHANI MOHAMEDI SAKORO nathibitisha kuwa
yote niliyoyasema hapo juu kuanzia aya ya 1-3 ni kweli tupu
kwa jinsi nijuavyo na kwa mujibu wa sheria ya viapo

(The Oaths and Statutory Declaration Act.Cap.34 R.E 2002)

MBELE YA....A.M KHAMISI
CHEO...HAKIMU

Anatangaza kupotelewa
kwa kadi ya GARI(raum)
yenye namba za usajili
T 557 DHF yeyote atakae
iyona atoe taarifa kituo
cha polisi au piga simu
namba 0674964006
MOR /MOR/RB/23045/2022

MICHAEL B. SUNGA anatangaza
kupotelewa na cheti cha Chuo
chenye namba BECON 000413
kilichotolewa na CHUO CHA ARDHI
mwaka 2018. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa
ya polisi: MAJ/RB/8393/20.

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kila siku

Tupigie

QWASYPASICISWAS

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Waandamana kupinga
utawala kijeshi Sudan

Khartoum, SUDAN

MADKTARI wameandamana Sudan na
kulaani kushambuliwa na maofisa wa
usalama, wakati wa maandamano yanay-
oendelea mara kwa mara kushinikiza jeshi
kurejesha uongozi wa raia, tangu mwaka
uliopita.

Jumapili, mwaka huu, madaktari walian-
damana kupinga mashambulizi dhidi ya
hospitali na vikosi vya usalama.

Pia mashirika ya Kkiraia yanatoa wito kwa
watu kujitokeza tena mitaani, kuandamana
dhidi ya utawala wa kijeshi, huku mamlaka
ikifuta kibali cha Al Jazeera Mubasher,
mojawapo ya Vituo vya habari vya Qatar,
siku ya Jumamosi, pamoja na vibali vya
waandishi wake wawili nchini humo.

Kituo cha habari ambacho kimebobea
katika utangazaji wa matukio ya moja kwa
moja, kurusha picha za kila aina kuhusiana
na maandamano mbalimbali, bila maoni, Al
Jazeera Mubasher, kimekuwa kikirusha he-
wani maandamano ya kupinga mapinduzi
katika miezi ya hivi karibuni.

Maandamano ambayo yalikandamizwa
vibaya na ambayo yamesababisha mauaji
ya watu 64 hadi sasa.

Wizara ya Habari, mwishoni mwa wiki,
ilishutumu katika barua ya wazi Kile ili-
chokiita utangazaji usiokuwa wa kitaalamu
wa matukio ya Sudan kwenye idhaa ya Al
Jazeera.

Ubalozi wa Marekani umeshtumu uamuzi
huo wa serikali ya Sudan wa kufuta kibali
cha Al Jazeera Mubasher, kinachoiruhusu
kufanyia kazi nchini Sudan. RFI

Rais wa Mali
aliyepinduliwa
madarakani
aaga dunia

Bamako, MALI

RAIS wa Mali, Ibrahim Boubacar Keita, al-
maarufu IBK, ambaye alipinduliwa madara-
kani na jeshi mwaka 2020 amefariki, akiwa
na umri wa miaka 76.

Taarifa rasmi imetolewa na mamlaka

husika, aliongoza nchi hiyo tangu Septemba,

mwaka 2013 hadi Agosti 2020, wakati am-
bao waasi wa Kiislamu walivamia maeneo
makubwa na ghasia za kikabila kupamba
moto nchini humo.

Miaka miwili iliyopita aliugua kiharusi,
chanzo cha kifo chake mwishoni mwa wiki
hakikuwekwa wazi.

Alifariki muda wa saa tatu saa za Uin-
gereza, nyumbani kwake mjini Bamako,
mmoja wa ndugu zake alikiambia chombo
cha habari cha AFP.

Keita, alilongoza Mali kwa miaka saba
hadi 2020, wakati alipopinduliwa baada ya
maandamano makubwa dhidi ya serikali
kutokana na jinsi alivyolishughulikia suala
l[a Wanajihad.

Mgogoro wa kiuchumi na uchaguzi ulio
huru pia ulisababisha maandamano hayo
dhidi ya utawala wake.

Keita alihusika katika siasa kwa zaidi ya
miongo mitatu, akihudumu kama Waziri
Mkuu kutoka mwaka 1994 hadi 2000.

REUTERS/BBC

' Kenya yasajili wapigakura
wapya kwa awamu ya pili

Nairobi, KENYA

TUME Huru ya kusimamia
Uchaguzi nchini Kenya-IEBC,
imeanza awamu ya pili ya
kuwasajili wapigakura kote
nchini humo.

Tume hiyo iliyoshindwa
kutimiza malengo ya kuan-
dikisha wapigakura milioni
sita kwenye awamu ya kwan-
za iliyofanya mwaka uliopita
inalenga kuandikisha wa-
pigakura milioni 4.5 wakati
huu, zoezi hilo litakapoka-
milika tarehe sita Februari
mwaka huu.

Ili kufikia malengo yake
kwenye zoezi hili, Tume ya
IEBC imesambaza vifaa vya
kuwasajili wapigakura katika
wadi zote nchini, huku ikilen-

ga kuhakikisha kuwa wapi-
gakura milioni 25 wanashiri-
ki katika upigaji kura, tarehe
tisa Agosti mwaka huu.

Tume hiyo ilianza zoezi la
kuwaandikisha wapigakura
tarehe nne Oktoba hadi
tarehe tano Novemba mwaka
uliopita, ambapo wapigakura
wapya milioni moja nukta
tano waliandikishwa. Mwe-
nyekiti wa Tume hiyo Wafula
Chebukati amesema kuwa
wataruhusu wapigakura wa-
naotaka kubadilisha vituo
vya upigaji kura ama nyaraka
zao katika kipindi hiki.

Wapigakura walioko nje
ya nchi ya Kenya wataanza
kuandikishwa tarehe 21 hadi
tarehe sita mwezi Februari,
zoezi hilo litakapokamilika.

IEBC inalenga kuandikisha
wapigakura katika mataifa ya
Uingereza, Marekani, Sudan
Kusini, Quatar, Falme za Ki-
arabu na Ujerumani.

Punde tu baada ya zoezi la
kujiandikisha litakapokami-
lika, ukaguzi wa sajili ya wapi-
gakura utafanyika kisha wal-
ioandikishwa kuthibitishwa.
Ukosefu wa vitambulisho
kulisemekana kuchangia
uandikishaji mdogo mwaka
uliopita. Hata hivyo vijana
wametoa sababu tofauti za
kutojiandikisha kwa wingi.

Wakenya wanaoishi ughai-
buni wangependa kujisajili
wameshauriwa kuwasilisha
hati zao za usafiri na wawe
na umri wa miaka 18 na zaidi
kwa ofisa wa usajili.

Hata hivyo Wakenya wa-
naioshi katika Jumuiya ya
Afrika Mashariki watahitaji
kutumia vitambulisho vyao
kama ushahidi wa uraia wao
kujisajili.

Uchaguzi mkuu uliopita
mwaka 2017, watu milioni
15.9 walisajiliwa kupiga kura.
Tume ya IEBC tayari imei-
dhinisha vyama 82 vya siasa
kushiriki kwenye uchaguzi
mkuu mwaka huu.

Hata hivyo kinyanganyiro
kikuu kinatarajiwa kuwa kati
ya Makamu wa Rais William
Ruto wa Chama cha UDA na
Raila Odinga ambaye amese-
ma kuwa atawania kwa tiketi
ya Muungano wa Azimio la
Umoja.

DwW

|

nchini Somalia. PICHA: REUTERS

Mtoa huduma akiweka mwili katika mfuko baada ya mlipuko wa bomu kutokea eneo la Mogadishu, juzi na kuua watu kadhaa,

Uhaba wa mafuta waikumba Uganda

Kampala, UGANDA

UGANDA inakabiliwa na
uhaba wa mafuta kufuatia
foleni ndefu kuwataka wasa-
firishaji mafuta katika mae-
neo ya mpakani mwa Ma-
laba na Busia, Mashariki mwa
Uganda, kupima Covid-19.

Foleni za malori zinazon-
goja huduma hiyo zina urefu
wa kilomita 70 (maili 43), im-

eripotiwa.

Madereva wa malori katika
eneo hilo, wamekuwa waki-
andamana kupinga hitaji la
serikali ya Uganda kwamba
wapime Covid-19 katika mae-
neo ya mpakani, bila kujali
kama waliwasilisha kipimo
cha PCR hasi au la.

Agizo la vipimo mpakani
lilitolewa mwanzoni mwa
mwezi. Baadaye Uganda ilisit-

isha lakini tayari kulikuwa na
mkusanyiko wa malori katika
maeneo ya mpakani.

Uganda, inaagiza mafuta
yake yote na bidhaa nyingine
za petroli na hutumia takrib-
an lita milioni 6.5 sawa na ga-
loni milioni 1.7 kwa siku.

Bei ya mafuta imekuwa iki-
panda kwa kasi tangu mwaka
jana, ingawa ongezeko kub-
wa limeonekana katika wiki

iliyopita.

Katika mji mkuu wa Kam-
pala, baadhi ya vituo vya
mafuta vimekuwa vikiuza
petroli, inayojulikana kama
V-power na baadhi ya wasam-
bazaji, ambayo inagharimu
shilingi 5,200 za Uganda
sawa na dola 1.5 kwa lita moja
katika baadhi ya maduka.

BBC
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SIMBA,

Na Saada Akida

ABINGWA watetezi wa Kombe
la Shirikisho la Soka nchini
(TFF)maarufu Kombe la FA,
watakutana na Dar City ka-
tika hatua ya 32 ya kinyang’anyiro hicho
msimu huu, huku watani zao, Yanga we-
nyewe wakipangwa kukutana na Mbao
FC.
Katika droo ya michuano hiyo
iliyochezeshwa jana inaonye-
sha mechi ya Simba na Yanga
zitakuwa wenyeji wa mechi
hizo zitakazoanza kupigwa
kati ya Januria 27 hadi 31,
mwaka huu.

Michezo mingine ni Azam FC ambao
watawakaribisha Trans Camp Kkatika
Uwanja wa Azam Complex huku Biashara
United ikiwa nyumbani kupepetana na
Mbeya Kwanza, African Lyon dhidi ya
Kagera Sugar mchezo utakaopigwa katika

African Sports ya Tanga itawakaribisha
Mtibwa Sugar katika Uwanja wa Mkwak-
wani jijini Tanga, KMC FC dhidi ya Ruvu
Shooting Uwanja wa Uhuru, Baga Friends
yenyewe ikivaana na Catamine FC.

Tanzania Prisons itakuwa mwe-

ZAPATA

nyeji wa Rhino Rangers katika Uwanja
wa Nelson Mandela mjini Sumbawanga,
wakati Mbuni FC ya Arusha ikiwakaribi-
sha Lipuli FC na Pamba FC ikivaana na
Stand FC ya Mtwara.

Coastal Union ikivaana na Top Boys ya
Mkoa wa Ruvuma huku Namungo FC iki-
wakaribisha ndugu zao Lindi United ka-
tika uwanja wa Ilulu uliopo mkoani humo.

Kwa upande wa Dodoma Jiji FC, ita-
wakaribisha Sumbawanga United katika
Uwanja wa Jamhuri, Dodoma huku Polisi
Tanzania zivaana na Ndanda FC katika
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid, Arusha.

Katika hatua ya 16 bora itakayoanza
kuchezwa Februari 22 hadi 27, mwaka
huu, mshindi dhidi ya Simba na Dar City
atacheza na mshindi kati ya KMC FC na
Ruvu Shooting, wakati timu itakayoshin-
da kati ya Yanga na Mbao FC ikikutana
na mshindi dhidi ya Biashara United na
Mbeya Kwanza. Mshindi wa mchezo wa
Azam FC dhidi ya Trans Camp atacheza
na mshindi kati ya Baga na Catamine FC,
wakati timu itakayoshinda kati ya Polisi
Tanzania na Ndanda akicheza na mshindi
dhidi ya Tanzania Pris- ons dhidi ya
Rhino Rangers.

Coastal Union

dhidi
ya Top

Viungo wa Simba; Pape Sakho akiwa amevalia jezi namba 10 baada ya kuridhia kumwachia Clatous Chama uzi namba

Boys itacheza na mshindi kati ya Afrika
Sports dhidi ya Mtibwa Sugar huku timu
itakayoshinda kati ya Mbuni FC na Lipuli
FC ikicheza na mshindi kati ya Dodoma Jiji
dhidi ya Sumbawanga.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es
Salaam jana, mwakilishi wa Yanga ambaye
ni Mkurugenzi wa Mashindano wa klabu
hiyo, Thabiti Kandoro, alisema wanazi-
heshimu timu watakazokutana nazo, lak-
ini watahakikisha wanafikia malengo yao.

Alisema Mbao FC ni timu nzuri na wa-
naenda kukutana nao kwa tahadhari kub-
wa kuhakikisha wanafikia malengo yao ya
kutwaa mataji mawili ya ubingwa wa ligi
na Kombe hilo la Shirikisho.

“Hatutaingia kwa kuwadharau, tuta-
waheshimu, lakini napenda kuwaambia
Mbao FC kuingia kwa tahadhari kubwa
kwani tumedhamiria kweli kuhakikisha
msimu huu tunatwaa makombe mawili,”
alisema Kandoro.

Naye Meneja wa Azam FC, Rashid Said,
alisema hawana mashaka na kikosi chao
kipo tayari kukutana na yeyote kwa saba-
bu wamejipanga kupata matokeo mazuri.

“Kwa sasa tumerejea katika ubora wetu,
ukiangalia kiwango tulichokionyesha visi-
wani Zanzibar kwenye Mapinduzi Cup,
itakuwa zaidi katika michezo yetu ijayo,”
alisema Rashid.

17 aliokuwa akiutumia awali kabla ya kujiunga na RS Berkane ya Morocco. Jezi namba 10 ilikuwa ikitumiwa na Ibra-
himu Ajibu ambaye amejiunga na Azam FC. PICHA: SIMBA

Hitimana akunwa kuanza kwa ushindi KMC

Na Saada Akida

DTB FC
haikamatiki,
Gwambina
mKiani

Na Adam Fungamwango

MZUNGUKO wa kwanza wa Ligi
ya Championship, kutafuta timu
tatu zitakazopanda Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu ujao ume-
malizika juzi, huku timu mpya va
DTB FC ikiongoza kileleni mwa
msimamo kwa kujikusanyia pointi
39, ikiwa pia haijapoteza mechi
yoyote mpaka sasa.

Timu hiyo iliyosheheni
wachezaji wengi wa zamani wal-
jowahi kuzipitia timu mbalimbali
za Ligi Kuu, ikiwamo Simba na
Yanga kama vile Mghana Nicolaus
Gyan, Mrundi Amissi Tambwe,
Juma Abdul na wengineo, in-
apewa nafasi kubwa ya kuwa
ya kwanza kupanda msimu ujao
kutokana na matokeo yake kuwa
mazuri.

DTB, imecheza mechi 15 za
mzunguko wote wa kwanza na
kushinda 12 huku ikitoka sare
mechi tatu.

Wakati DTB ikiongoza, timu
iliyocheza Ligi Kuu kwa mara ya
kwanza msimu uliopita na kuter-
emka, Gwambina, inashika mkia
ikiwa haijashinda mechi yoyote
mpaka sasa.

Gwambina ambayo ina pointi
sita tu mpaka sasa kwa mechi 15
ilizocheza, imezipata kwa kutoka
sare mechi hizo sita, huku ikip-
oteza michezo tisa, ikiwa nafasi
va 16.

Kwenye Ligi hiyo ya Champion-
ship, timu nyingine iliyocheza Ligi
Kuu msimu uliopita na kuteremka,
Ihefu FC, inashika nafasi ya pili
kwa kuwa na pointi 35, huku Ki-
tayosce FC ikiwa nafasi ya tatu na
pointi zake 28.

Mabingwa wa Jamhuri ya
Muungano mwaka 1990, Pamba
FC wako nafasi ya nne kwa pointi
22, huku JKT Tanzania ambayo
nayo ilishuka msimu uliopita ikiwa
nafasi ya tano kwa pointi 22.

Mwadui FC, timu nyingine
iliyoshuka ina pointi 19 nafasi ya
10, Ndanda nafasi ya 13 kwa poin-
ti 19, Mabingwa wa Muungano
mwaka 1982, Pan Africans wakiwa
nafasi ya 14 kwa pointi 14.

KOCHA Mkuu wa KMC FC, Thier-
ry Hitimana, amewapongeza
wachezaji wake kwa kupambana
na kupata ushindi wa mabao 2-0
dhidi ya Tanzania Prisons kwe-
nye mchezo wa Ligi Kuu Bara
uliochezwa Uwanja wa Nelson
Mandela mkoani Rukwa juzi.

Huo ni ushindi wa kwanza
kwa Hitimana tangu alipojiunga
na KMC FC, kuchukua mikoba ya
John Simkoko na Habib Kondo.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Hitimana alisema ushindi
huo una maana kubwa kwake
pamoja na kikosi chake wakati
wakipambana kutafuta nafasi
ya kusogea nafasi za juu ya msi-

mamo wa ligi hiyo.

Alisema ana ushindi huo
hauwezi kumfanya kubweteka
kwani bado safari ni ndefu kuto-
kana na timu nyingi kupishana
kwa pointi chache.

“Ligi Kuu msimu huu ni ngu-
mu, timu zimepishana pointi
chache, ukipoteza unashuka
chini ya msimamo kitu hicho ha-

tutaki kitokee, nimeanza vizuri
na nitahakikisha tunaendelea
kutafuta pointi katika kila mechi
iliyopo mbele yetu,” alisema Hiti-
mana.

Kwa upande wa Kocha Msaid-
izi wa Prisons, Shaaban Kazum-
ba, alisema walihitaji matokeo
chanya, lakini kipigo hicho kime-
haribu mipango yao, jambo am-

balo hawana budi kujipanga kwa

mchezo ujao.
“Hatukupaswa kupoteza
mchezo huu, tulihitaji ma-

tokeo kuliko wapinzani wetu,
nawapongeza kwa kupata ushin-
di na sisi tumeona tulipokosea,
sasa tunajipanga kwa michezo
ijayo,” alisema Kazumba.
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DEMBELE KUONDOKA BARCA

WINGA wa Ufaransa na Barcelona, Ousmane
Dembele anatarajiwa kuondoka katika klabu hiyo
ili kujiunga na Manchester United au Juventus huku
Chelsea na Bayern Munich wakiwa wametupwa nje
katika harakati za kumsaini mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 24. (Sport)

NAVAS ATAKIWA NEWCASTLE

NEWCASTLE United inafikiria kuwasilisha ombi
la kutaka kumsajili kipa wa klabu ya PSG, Keylor
Navas, lakini klabu hiyo ya Ligue 1 inataka kumzuia
kipa huyo mwenye umri wa miaka 35 raia wa Costa
Rica kutokana na kutokuwa tayari kumuona akion-
doka. (RMC Sport via Mail)

CARLOS KUNG'OLEWA SEVILLA

KLABU ya Newcastle inapiga hatua katika ma-
jaribio yao ya kutaka kumsajili beki wa Sevilla na
Brazil, Diego Carlos, 28. (Express)

JUVE YAMTAKA PARTEY

JUVENTUS inamnyatia kiungo wa kati wa Arsenal
na raia wa Ghana, Thomas Partey, 28. (Sky Sports
Italy, via Mail)

KARZAWA AWANIWA CHELSEA

CHELSEA ina nia ya kutaka kumsajili beki wa PSG
raia wa Ufaransa, Layvin Kurzawa, 29, kwa mkopo,
lakini mazungumzo hayajaanza kati yao. (Fabrizio
Romano on Twitter)

BROJA AMULIKWA S’AMPTON

KLABU ya Southampton ipo katika mazungumzo
na Chelsea kuhusu uhamisho wa kudumu wa raia
wa Alabania ambaye anahudumu katika klabu hiyo
kwa mkopo, Armando Broja, 20. (Guardian)

VLAHOVIC ANUKIA ARSENAL

ARSENAL imewasilisha ombi la pauni milioni
50 ili kumsajili mshambuliaji wa Serbia, Dusan
Vlahovic, 21, huku ikimuuza kiungo wa kati wa
Uruguay, Lucas Torreira ili kupunguza gharama ya
mchezaji huyo. (Metro)

DE BEEK AKATAA KWA MKOPO

KIUNGO wa kati wa Manchester United raia wa
Uholanzi, Donny van de Beek, 24, amekataa ombi
la yeye kujiunga na klabu ya Newcastle kwa mkopo.
(Telegraph)

ARSENAL JICHO KWA SPENCE

KLABU ya Arsenal bado ina hamu ya kumsajili
beki wa kulia wa Nottingham Forest aliyepo kwa
mkopo, Djed Spence lakini mchezaji huyo wa
Middlesborough mwenye umri wa miaka 21, pia
anavutiwa na Inter Milan. (Mirror)

KUONDOKA LEICESTER

KLABU ya Leicester City inajiandaa kumwachia
kiungo wa kati wa Ubelgiji, Youri Tielemans mwe-
nye umri wa miaka 24. (Mirror)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

HAALAND
YAKE

KUAMUA

® ® ® Kwa miezi sita nimeamua kutosema chochote kui-
heshimu klabu, lakini sasa mambo yataanza kutokea...

DORTMUND, Ujerumani

SHAMBULIAJI Erling
Haaland ameziweka ka-
tika tahadhari klabu za
Ligi Kuu England baada
ya kufichua kuwa klabu yake, Borus-
sia Dortmund inamshinikiza kufan-
ya uamuzi kuhusu hatima yake.
Haaland raia wa Norway ambaye
kwa muda mrefu amekuwa na len-
go la klabu zote mbili za Manches-
ter, Real Madrid na Barcelona ame-
kiri “mambo yataanza kutokea sasa”
baada ya Dortmund kumweka wazi
kuwa lazima aamue hatima yake.

“Kwa miezi sita nimeamua ku-
tosema chochote kuiheshimu
Borussia Dortmund, lakini sasa
klabu imeanza kunishinikiza ku-
fanya uamuzi,” amesema Haaland
mwenye umri wa miaka 21 alipo-
zungumza na shirika la utangazaji,
Viasat la Norway baada ya kufunga
mabao mawili katika ushindi wa
Dortmund wa mabao 5-1 dhidi ya
Freiburg kwenye Ligi Kuu Ujerum-
ani, Bundesliga.

“Ninachotaka ni kucheza mpira
wa miguu, lakini wao (Dortmund)
wananishinikiza kuamua sasa
kuhusu hatima yangu, hivyo hiyo

ina maana lazima nifanye uamuzi
hivi karibuni.”

Haaland amefunga mabao 78 ka-
tika michezo 77 kwenye mashinda-
no yote akiwa Dortmund tangu al-
ipohamia Bundesliga Januari, 2020

akitokea RB Salzburg.
Kurejea  kwake kwa  kasi
katika  ufungaji  kumemfanya

kuwa mmoja wa nyota wa soka
wanaowaniwa zaidi barani Ulaya
huku Manchester City, Barcelona,
Real Madrid na Manchester United
zote zikihusishwa na mshambuliaji
huyo wa Dortmund katika miezi 18
iliyopita.
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MANCHESTER, England

OCHA wa Manchester City, Pep
Guardiola, ameeleza umuhimu

wa ushindi wa 1-0 dhidi ya Chel-

ea pale kwenye Uwanja

wa Etihad, lakini akasisitiza = ¢
kuwa taji la Ligi Kuu England /&
huwezi kushinda Januari. [

Kevin De Bruyne alifunga |
bao lake la tano zikiwa zime-
salia dakika 20 kupata ush-
indi huo dhidi ya mabingwa
hao wa Ulaya.

“Ushindi muhimu kwa sa-
babu tunacheza dhidi ya
mshindani mkubwa,” alise-
ma Guardiola. “Unapopata
pointi tatu, hawawezi kupa-
ta pointi tatu na ni wiki moja

wa. Tunaweza kufikiria kuhusu
wa na pointi nane na pointi nane | )

A
nastahili, na tulistahili. Ninapenda N
Arsenal, hatukustahili. Kushinda waka-

pungufu.
“Lakini Januari hakuna bing-
Chelsea, na Liverpool wana me- ‘
chi mkononi. Wakishinda itaku- :
Januari si kitu. i
“Nataka kushinda endapo tu-
soka kuwa la haki kwa hiyo, wakati
nilikuwa na furaha kushinda dhidi ya
ti unastahili hujisikia vizuri,” aliongeza
Guardiola. I

i

Martial ajibu shutuma za Rangnick

SportPesa
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HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588

0685115588

GBT:0249

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

MANCHESTER, England

MSHAMBULIAJI wa Man-
chester United, Anthony
Martial amepinga kuwa
hakukataa kucheza kama
kocha wa muda wa klabu
hiyo alivyodai kwenye
mchezo dhidi ya Aston
Villa ambao walitoka sare
ya 2-2.

Kocha wa muda wa Man
United, Ralf Rangnick al-

idai kuwa mchezaji Martial
hakutaka  kujumuishwa
kwenye kikosi kilichocheza
dhidi ya Aston Villa, baada
ya kuwataja wachezaji
nane wa akiba na miongoni
mwao wakiwapo magoliki-
pa wawili kwenye mchezo
wa Jumamosi.

Martial anahitaji kuon-
doka kwenye dirisha hili la
Januari, huku akiwa hajaju-
muishwa kwenye kikosi

tangu Desemba 2, mwak
jana, kwenye mchezo wak
wa mwisho ambao Mal
United walishinda 3-2.
Martial anatumai kuw.
dirisha hili atatolewa kw.
mkopo ili akapate nafas
ya kucheza mara kwa mar
kwenye kikosi cha kwanzz
huku timu ya Sevilla ikiw
ndio chaguo la pekee in
gawa Barcelona na Juver
tus nao wanahitaji hudum.
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Na Adam Fungamwango

AADA ya ushindi wa mabao
2-0 dhidi ya Coastal Union
juzi, kwenye Uwanja wa Mk-
ya Yanga imesema kuwa ilijiandaa
kikamilifu kushinda mechi hiyo kwa
ajili ya kuvunja mwiko wa wapinzani
wao, lakini kuwazima midomo.
Akizungumza baada ya mechi
hiyo kumalizika, Ofisa Habari wa Kla-
bu ya Yanga, Hassan Bumbuli, ame-
sema walikwenda Tanga kwa lengo
moja tu, kuhakikisha wanashinda
mechi kwa gjili ya kuvunja mwiko,
kuzima midomo ya mashabiki wa
Coastal Union na kuwahakikishia
kuwa msimu huu wana kikosi kizuri
chenye uwezo wa kushinda popote
pale wanapocheza.
“Kwenye mechi hii wachezaji wa

Milandege
yatema nane,
kusajili sita

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Mlandege imeweka wazi
kuwa tayari imeachana na wache-
zaji nane katika kipindi hiki cha usa-
jili wa dirisha dogo kinachoendelea
visiwani hapa huku ikitarajia kusajili
wapya sita.

Mlandege imemaliza mzunguko
wa kwanza ikiwa nafasi ya nane ka-
tika msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar
ikiwa na alama 24.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu Msaidizi wa Klabu ya Mlan-
dege, Salum Mohmed, alisema
wachezaji hao walioachwa si kama
viwango vyao vimeshuka, bali
wamefanya hivyo ili kuwapa fursa
ya kupata nafasi zaidi ya kucheza ka-
tika timu nyingine.

Alisema wachezaji wote ni wazuri,
lakini tatizo ni baadhi yao kutopata
nafasi ya kucheza katika kikosi
hicho, hivyo wameona ni busara
wakawapa fursa ya kwenda kuzitu-
mikia klabu nyingine badala ya kue-
ndelea kusugua benchi.

“Timu yetu wachezaji karibu wote
ni wazuri, lakini utakuta baadhi
wapo benchi muda mrefu, hawapati
namba katika kikosi kulingana na
mahesabu ya mwalimu mwenyewe,
hivyo tunaona ni busara tukawapa
fursa ya kwenda kujiendeleza katika
klabu nyingine,” alisema.

COASTAL

timu zote mbili wamepambana, laki-
ni anayejiandaa vizuri ndiye mshin-
di, na sisi tulijiandaa vizuri zaidi. Tu-
najiamini na hatuna wasiwasi kwa
sababu tuna kikosi kizuri cha kupata
ushindi,” alisema Bumbuli.
Alisema maandalizi ya
Coastal kwenye mechi yao
yalikuwa makubwa mno
na ya kushangaza, kitu
ambacho hawayafanyi
kwenye mechi zingine.

“Nawaambia hivi Coastal, maan-
dalizi haya waliyoyafanya kwenye
mechi hiyo, kuandaa wachezaji,
kuunda kamati na mengine mengi,
kama wataendelea kufanya hivyo,
basi wanaweza kumaliza ligi wakiwa
kwenye nafasi ya tatu, lakini kama
ikiwa ni tabia yao ya miaka yote
mechi yao msimu mzima ni moja

Mshambuliaji wa Yanga, Said Ntibazonkiza, akishangilia baada ya
kuifungia timu yake bao la pili wakati ikiibuka na ushindi wa mabao

Tanga juzi. NA MPIGAPICHA WETU
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tu dhidi ya Yanga tena wakicheza
Mkwakwani, basi msimu huu pia
watacheza ‘play off” kama msimu
uliopita,” alisema Bumbuli.

Naye nahodha wa Coastal Union,
Ntenje Albano, alisema kuwa bao
lisilotarajiwa dakika chache kabla
ya kwenda mapumziko, ndilo liliwa-
fanya kuwa kwenye wakati mgumu.

“Tulidhani tutakwenda
mapumziko tukiwa suluhu, lakini tu-
kafungwa bao lile rahisi, sasa ikawa
kazi ya kucheza kwa nguvu ili kurud-
isha na kufunga lingine, na kwa me-

chi kubwa dhidi ya Yanga inakuwa [GERauGl

mtihani,” alisema mchezaji huyo.
Wakati Yanga ikiendelea kujikita
kileleni kwenye msimamo wa Ligi
Kuu ikiwa na pointi 32 kwa mechi 12
ilizocheza, Coastal Union iliyokuwa
kwenye nafasi ya tatu, imeporomoka

Ben Aknoun vs SC Ain Defla

Mbeya Kwanza FC vs Azam

Gaziantep BB vs Yeni Malatyaspor

AL Jeel vs Al Khaleej Club

Al Khoor vs Al Rayyan SC

Umm-Salal SC vs Al Gharafa SC

Villarreal B vs CD Castellon

hadi nafasi ya nne kwa pointi zake 17.

Zimbabwe vs Guinea

Malawi vs Senegal

Lazio vs Udinese

Fatih Karagumruk vs Besiktas

Konyaspor vs Adana Demirspor

Lucchese vs Imolese Calcio

AEK Larnaca vs Paeek
FC Koln vs Hamburger SV
1860 Munich vs Karlsruher SC

Rayo Majadahonda vs Tudelano

Harbour View FC vs Molynes

Mafra vs CF Estrela

Icasa CE vs Pacajus
Vitesse Arnhem vs DVS 33 Ermelo

Betis vs Alaves

Burnley vs Watford

Stevenage vs Crawley Town|

Fulham vs Birmingham

Dundee Utd vs St Mirren

Livingston vs Dundee FC
AFC Wimbledon vs Portsmouth

Sutton United vs Colchester

Gateshead vs Telford

VfL Bochum vs Mainz

Forest Green vs Mansfield
Preston vs Sheffield Utd

Cambridge Utd vs Doncaster

Ross County vs Motherwell

Carlisle vs Hartlepool

Stockport vs Eastleigh
Port Vale vs Salford City

Morecambe vs Wigan

Rotherham vs Lincoln

Aberdeen vs Rangers

St. Pauli vs Borussia Dortmund

Hearts vs St Johnstone
Maidenhead U vs Chesterfield

Brighton vs Chelsea

Heerenveen vs GO Ahead Eagles

Juventus vs Sampdoria

Covilha vs CD Feirense

Mount Pleasant FC vs Humble Lions FC

Cadiz CF vs Espanyol




izika kwa ‘Wekundu wa Msimbazi’ kulala kwa bao 1-0. PICHA: SIMBA

SIMBA WAGONGWA

Na Adam Fungamwango

UKU ikikosa mkwaju wa pen-

alti dakika mbili baada ya ma-
pumziko, timu ya Simba im-

epoteza mechi yake ya kwanza

msimu huu baada ya kukubali kupigwa bao
1-0 dhidi ya Mbeya City katika mechi ya Ligi
Kuu Bara iliyochezwa Uwanja wa Sokoine
‘Wekundu wa Msimbazi’ hao
wamepoteza mechi ya kwanza
ya Ligi Kuu msimu huu, baada
ya kucheza mechi 10 na ku-
waacha watani zao wa jadi,
Yanga ambao ndiyo timu pekee
iliyosalia haijapoteza mchezo
wowote hadi sasa.

Licha ya Mbeya City kucheza pungufu
kwa dakika 47, baada ya mchezaji wake
Mpoki Mwakinyuke kuzawadiwa kadi
nyekundu kwa kumchezea madhambi
Chris Mugalu, waliweza kuizua Simba am-
bayo kipindi cha pili iliamua kucheza na
mastraika wake wote watatu, Mugalu, Med-
die Kagere na John Bocco.

Ugonjwa wa Simba ulikuwa ni ule ule wa
kukosa penalti, safari hii, Mugalu akiikose-
sha timu yake kupata angalau sare dakika

Na Adam Fungamwango

Mukoko aigomea Yanga

KLABU vya Yanga ambayo im-
emtambulisha mchezaji Chico
Ushindi kutoka TP Mazembe
va Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo, imesema kiungo
wao, Mukoko Tonombe hadi
juzi alikuwa bado hajaamua
kuondoka, na anaonekana
hana furaha kuondoka,
badala yake anataka kubaki
ili amalizie miezi yake sita ya
mkataba iliyobaki.

Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Hassan Bumbuli amesema
kuwa, awali kulikuwa na
makubaliano ya kiungo huyo
anayemaliza mkataba wa
miaka miwili kwenye klabu
hiyo kwenda TP Mazembe

yveye anataka kubaki Yanga,
mpaka juzi ilikuwa hivyo, sisi
kwenye mfumo wa usajili
tulisharuhusu, lakini naona
mwenyewe anaona abaki tu
Tanzania, kwa hiyo tunaen-
delea kusubiri, tupate taarifa
kutoka kwa Mkurugenzi wa
Mashindano wa Klabu kabla
va kutoa maamuzi,” alisema
Bumbuli.

Hata hivyo, alisema kama
Tonombe akikataa haina
shida kwa sababu klabu hiyo
bado kikanuni ina pungufu ya
mchezaji mmoja wa kigeni,
hivyo haitaathiri usajili wa
Chico.

Ofisa habari hiyo pia ame-
pinga Kile kinachosemwa na
baadhi ya watu kuwa usajili

kwa mkopo wa miezi sita,
lakini yeye anaonekana

kubaki nchini.
“Makubaliano yetu ili-
kuwa ni kwamba aende
TP Mazembe kwa mkopo.
Tumempa nafasi hiyo, la-

mawazo yake bado anataka

Kini mwenyewe anaonekana
hana furaha ya kuondoka,

huo ni wa mabadilishano wa
wachezaji na TP Mazembe,
badala yake kuwa ni usajili
wa kawaida tu.
“Hatutabadilishana, ila wao
walikuwa na mahitaji ya
kiungo, wakataka huduma
va Mukoko na sisi tulihitaji
straika baada ya kuumia kwa
Yacouba Songne,” alisema.

® ® ® Gonjwa la kukosa penalti lazidi kuwa sugu,
safari hii lahamla kwa Mugalu, lakini...

ya 47, alipogongesha nguzo ya pembeni,
uliporejea ulimkuta Bocco akiwa kwenye
nafasi nzuri ya kuupiga moja kwa moja,
lakini alitaka kuuvuta na kuuweka vizuri,
hali iliyompa nafasi kipa Deogratius Muni-
shi ‘Dida’ kuudaka.

Inakuwa ni penalti ya nne kukosa kati ya
tano kwenye Ligi Kuu. Wengine waliokosa
ni Bocco kwenye mechi dhidi ya Biashara
United, Erasto Nyoni akikosa ilipocheza
dhidi ya Ruvu Shooting na Rally Bwalya ali-
yekosa dhidi ya Azam FC, lakini Bwalya ndi-
ye mchezaji pekee aliyefunga penalti akiipa
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Polisi Tanzania.

Mbeya City ndiyo walianza mechi hiyo
kwa kuchangamka zaidi kuliko Simba,
kwani dakika ya nne tu Juma Luzio nusura
awafunge waajiri wake wa zamani, alipo-
sahauliwa na mabeki wa Simba na kubaki
yeye na kipa Aishi Manula, lakini shuti lake
la mguu wa kulia lilipaa juu.

Dakika nne baadaye, Samson Madeleke
akiwa umbali wa mita zipatazo 35, aliachia
kombora kali, lililomlazimu Manula kuruka
juu na kuupangua, akiiweka Simba salama.

Ndipo dakika ya 19, straika mkongwe
ambaye aliwahi pia kuichezea Yanga, Paul
Nonga aliiandika Mbeya City bao, baada ya
mpira mrefu uliopigwa nyuma, akawazidi
mbio mabeki wa Simba ambao walikosa
umakini na kuukwamisha wavuni.

Hadi wakati huo Simba ilikuwa haijafan-
ya shambulio lolote la maana kwenye lango
la wenyeji wao. Bao hilo lilionekana kuwa-
zindua wachezaji wa Simba na kujiona sasa
wapo uwanjani, wakafanya shambulizi la
kwanza dakika ya 23, Bernard Morrison al-
ipoingia ndani ya eneo la hatari na kupiga
krosi kwa Mzamiru Yasssin ambaye shuti
lake liliwababatiza mabeki wa Mbeya City
na kurejea uwanjani.

Mzamiru, nusura afunge bao baada ya
kuufuma mpira uliorudishwa na mabeki
wa Mbeya City kipa Deogratius Munishi
‘Dida’ akiwa ametoka golini, lakini waliuwa-
hi na kuufagia kabla haujaingia wavuni.

Kibu Denis ambaye aliwasumbua mno
mabeki wa Mbeya City alikosa bao, baada
ya kuunganisha mpira wa krosi kutoka kwa
Morrison, ukatoka sentimeta chache nje ya

GAZETIT HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

lango.

Kipindi cha pili baada ya Mpoki kupewa
kadi nyekundu, Mbeya City ililazimika
kucheza kwa kuzuia zaidi na kufanya kazi
kubwa kuwazuia wachezaji wa Simba wal-
iokuwa wakishambulia mfululizo.

Papara na presha ya wachezaji wa Simba
ziliwafanya kukosa mabao dakika ya 58, Sa-
dio Kanoute akipiga shuti nje, huku kichwa
alichopiga Bocco dakika ya 70 kiliokolewa
kwa ustadi na kipa Dida aliyewahi kuidakia
timu hiyo.

Pamoja na mabadiliko ya pande zote, la-
kini hayakubadili matokeo ya mchezo huo.

Ni matokeo yanayoifanya Simba kuen-
delea kuwa nafasi ya pili, lakini ikisalia na
pointi zile zile 24, saba pungufu ya vinara
wa Ligi Kuu, Yanga yenye pointi 32, lakini
ikiwa na mechi moja mbele.

Kwa ushindi huo, Mbeya City imepanda
hadi kwenye nafasi ya tatu, ikiwa na pointi

19.
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