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Dereva wa guta akiwa amelisheheni mzigo wa vipande vya magodoro katika Barabara ya Sam 
Nujoma, eneo la Mwenge, jijini Dar es Salaam jana, hivyo  kumfanya ashindwe kuona magari 
yanayokuja nyuma, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani. PICHA: MIRAJI MSALA

    AUSSEMS: MZAMIRU ANAIBEBA SIMBA UK.31MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6

isikupite
Harry Kane amekuwa mche-zaji wa kwanza kufunga mabao 25 na zaidi (25+), katika mechi 40 za kwanza alizocheza timu ya Taifa ya England tangu Gary Lineker alipofunga mabao 27. Na hat-trick aliyofunga dhidi ya Bulgaria juzi ni ya 13 kwake katika klabu na timu ya taifa (Spurs 11, na England hat-trick mbili).
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�����d, Marcus Rashford 
(katikati), akihaha kumpita beki wa Bulgaria, 
Nikolay Bodurov kwenye mechi ya kuwania 
kufuzu Euro 2020 iliyopigwa Uwanja wa Wembley 
na wenyeji kushinda 4-0.  
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Na Mwandishi Wetu

HATIMA ya maombi ya mbunge wa 
zamani wa Singida Mashariki, Tundu 
Lissu, kupata kibali cha Mahakama Kuu 
Kanda ya Dar es Salaam  cha kusikili-
zwa maombi yake ya kuvuliwa ubunge 
pamoja na kutoa zuio la muda la kuap-
ishwa mbunge mteule Miraji Mtaturu au 
la itajulikana leo.

Uamuzi huo umepangwa kutolewa 
leo baada ya mahakama hiyo iliyoketi 
chini ya Jaji Sirilius Matupa kusikiliza 
hoja za mawakili wa pande zote mbili 
kuhusu Lissu kupata au kutokupata 
kibali hicho.

Pamoja na mambo mengine, Lissu 
ameiomba mahakama kutoa zuio la 
muda kwa mlalamikiwa wa kwanza   
Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muunga-
no, Job Ndugai, kusitisha tukio la kum-
wapisha Mtaturu katika Mkutano wa 
Bunge ulioanza Jumanne iliyopita  jijini 
Dodoma.

Hata hivyo, kutokana na Mahakama 
kuahirishwa jioni ya Agosti 29, mwaka 
huu bila kutoa uamuzi, Bunge lilimwap-
ishwa mbunge mpya wa jimbo hilo, Mi-
raji Mtaturu, aliapishwa siku hiyo kwa 
mujibu wa ratiba iliyopangwa na Bunge 
ya mkutano huo.

Katika maombi hayo namba 18 ya 
mwaka 2019, dhidi ya Spika Job Ndugai 
na Mwanasheria Mkuu wa Serikali (AG), 
Lissu anaomba kibali cha kufungua 
shauri la maombi maalum ikiwamo 
kumtaka  Spika awasilishe mahakama-
ni  taarifa aliyoitoa bungeni  ya kumvua 
ubunge ili iweze kupitiwa na Mahakama 
na kufanyiwa maamuzi.

Kwa mujibu wa hati ya maombi hayo 
mlalamikaji anaomba mahakama kuit-
ishwa uamuzi uliofanywa na Spika, kuu-
fanyia uchunguzi na kukiwasilisha.

Wakili Peter Kibatala alidai kuwa 
sababu kubwa ya kuomba kibali ni ku-
tokana na kazi ya mahakama kupitia 
nyaraka kama zinafaa kusikilizwa kama 
mlalamikaji anavyoomba.

“Katika kipindi cha miaka saba iliyo-
pita Lissu alikuwa anafanyakazi zake 
za uwakili wa wananchi vyema, lakini 
alishambuliwa kwa risasi na kutibiwa 
jijini Nairobi, nchini Kenya na baadaye 

akahamishiwa Ubelgiji.”
Akifafanua zaidi wakili alidai kuwa 

Lissu hakuwahi kupewa taarifa za 
kutenguliwa ubunge wake amesikia 
barabarani. Mawakili wa walalamikiwa 
mawakili wa serikali wakuu,  Vincent 
Tangoh, Lucas Malunde na Abubakar 
Mrisha kwa nyakati tofauti walipinga 
mahakama kukubali ombi la Lissu kwa 
kuwa yana mapungufu ya kisheria.

Tangoh alidai kuwa kiapo cha mlala-
mikaji hakina miguu ya kusimamia kwa 
sababu hakijaambatanishwa na nyara-
ka muhimu za kisheria.

Mrisha alidai kuwa hoja zote za Lissu 
hazina mashiko mahakama itupilie 
mbali ikatae kuzisikiliza.

Katika maombi ya msingi, maombi 
hayo ya kuvuliwa ubunge yalifunguliwa 
na aliyekuwa   Lissu kupitia mawakili 
wake hao, chini ya hati ya dharura, kupi-
tia kwa kaka yake Wakili Alute Mughwai, 
ambaye amempa mamlaka ya kisheria 
kufanya hivyo.

Kwa mujibu wa maombi namba 18 la 
mwaka 2019, Lissu anaiomba mahaka-
ma hiyo, impe kibali cha kufungua kesi 
ili mahakama hiyo itoe amri ya kumtaka 
Spika Ndugai ampe (Lissu) taarifa yake 
ya kumvua ubunge.

Hivyo anadai atakuwa ameathirika 
kwa kuwa atapoteza haki zake zote, kin-
ga na maslahi yake yote yanayoambat-
ana na wadhifa wake huo wa ubunge. 
Uamuzi wa kumvua ubunge ulitanga-
zwa na Spika wa Bunge, Job Ndugai, Juni 
28, 2019, wakati akiahirisha mkutano wa 
15 wa Bunge, huku akitaja sababu mbili.

Ndugai alizitaja sababu hizo kuwa 
ni kushindwa kuhudhuria vikao vvya 
bunge kwa muda mrefu bila kumjulisha 
spika kwa maandishi mahali aliko na 
sababu ya pili ikiwa ni kutokuja taarifa 
za mali na madeni kwa mujibu wa She-
ria ya Maadili ya Viongozi wa Umma.

Hata hivyo Spika Ndugai alijitetea 
kuwa si yeye aliyemvua ubunge bali ni 
katiba ya nchi.

LISSU ASHANGAA

Katika hatua nyingine, Lissu amese-
ma anashangaa  watu waliomshambu-
lia kwa risasi Septemba 7 mwaka  Juzi  
nyumbani  kwake jijini Dodoma wakati 

akirejea katika mkutano wa bunge kuto-
julikana mpaka leo.

Katika  taarifa yake, amesema ingawa 
watu hao wameshindwa kutekeleza 
azma ya kuondoa uhai wake, lakini alita-
rajia kuwa wangekuwa wameshakamat-
wa na Jeshi la Polisi na kuikishwa katika 
vyombo vya sheria.

“Ijapokuwa ilikuwa mchana kweupe 
katika mji wa kawaida wa Dodoma, leo 
hii miaka miwili baadae Serikali   yetu 
bado inawaita washambuliaji  hao watu 
wasiojulikana,” Lissu alisema jana.

Akizungumzia kuhusu safari ya mia-
ka miwili ya matibabu yake Lissu alise-
ma kwa kiasi Kikubwa amepona licha ya 
kudai  kunyimwa fedha za kugharamia 
matibabu yake na Bunge kwa sababu 
aliazoziita ‘zisizojulikana’.

Lissu alisema ameacha kutumia ma-
gongo tangu Juni 29, mwaka huu, na pia 
sindano na dawa alizokuwa akipewa 
na madaktari kuzitumia tangu Julai 30, 
mwaka huu akifahamisha pia kwamba 
mifupa yake iliyovunjwa kwa risasi kwa 
sasa imeunga na kupona vizuri.

Kuhusu kurejea nchini,  alisema 
anaendelea kushauriana na viongozi 
wa chama chake (Chadema) pamoja 
na familia yake ili kupata muafaka wa 
tarehe ya kurejea nchini huku akiahidi 
kutokuifanya kuwa siri.

“Mimi   sio mhalifu kwa hiyo siwezi 
kurudi nyumbani kwetu kwa kiicho 
badala yake nitarudi nyumbani kwetu 
mchana kweupe mbele ya macho ya 
Watanzania na dunia nzima,”  Lissu 
alisema.

Septemba    7 Mwaka    Juzi Lissu 
alishambuliwa kwa kwa kupigwa risasi 
zaidi ya 30 na watu wasiojulikana ka-
ribu na nyumbani kwake Area ‘D’ mjini 
Dodoma akiwa ndani ya gari lake wakati 
akitoka katika kikao cha Bunge.

Baada ya shambulio hilo safari ya 
matibabu yake ilianzia katika Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma na 
baadae alihamishiwa katika hospitali 
ya Nairobi nchini Kenya ambako alikaa 
kwa siku 121 kabla ya Kupelekwa  Ubel-
giji    Januari 6, mwaka jana hadi sasa 
kwa ajili ya matibabu zaidi.

Imeandikwa na Hellen Mwango na 
Enock Charles
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein, akizungumza na Naibu Waziri 
wa Kwanza wa Wizara ya Mambo ya Nje wa Jamhuri ya Cuba, Marcelino Medina Gonzalez, alipofika Ikulu Zanzi-
bar jana. PICHA: IKULU ZANZIBAR
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Uamuzi mchuano 
Lissu, Ndugai leo

Na Sanula Athanas, DODOMA 

KATIKA miezi 47 aliyoiongoza Tanzania, Rais 
John Magufuli anaelezwa kuwavutia wengi 
kutokana na mambo makubwa anayoyafanya.

Baadhi ya wachambuzi wa masuala ya 
kiuchumi na kisiasa wamesema Dk. Magufuli 
ni Rais wa miujiza kutokana na wananchi wa 
mataifa mengine barani Afrika wangependa 
kuwa naye.

Mwanazuoni maarufu kutoka Kenya, Prof. 
Patrice Lumumba, katika moja ya mihadhara 
yake alitamani kitu alichokiita ‘Magufulification 
of Afrika’ akimaanisha Bara la Afrika liongo-
zwe kwa namna Rais Magufuli anavyoiongoza 
Tanzania. Bila shaka, ni kutokana na moyo wa 
kizalendo na shauku ya Rais Magufuli kuona 
Tanzania inapiga hatua kubwa kimaendeleo, 
ilimsukuma msomi huyo kutoa kauli hiyo.

Katika kipindi hicho cha takribani miezi 
minne kwenye madaraka ya urais, Dk. Magu-
fuli ametekeleza miradi mikubwa kwa lengo la 
kufungua fursa za kiuchumi na mingine inaen-
delea kutekelezwa.

Miradi iliyotekelezwa na mingine iko kwe-
nye utekelezaji ni pamoja na ujenzi wa reli ya 
kisasa (SGR) Sh. trilioni 7.5, ufuaji wa umeme 
wa maji katika Bonde la Mto Rufiji, maarufu 
Stiegler’s Gorge Sh. trilioni 6.5 na ujenzi wa 
barabara za juu Ubungo Sh. bilioni 247.

Mingine ni ujenzi wa Daraja la Kigongo-Usisi 
litakalokuwa refu zaidi Afrika Mashariki na Kati 
Sh. bilioni 696, Daraja la Salender Sh. bilioni 
270 na barabara ya Kimara-Kibaha Sh. bilioni 
140. Katika miaka minne ya uongozi wake ma-
darakani, Rais Magufuli pia anatekeleza ujenzi 
wa barabara zenye urefu wa Km 2,115 kwa 
kiwango cha lami Sh. trilioni 4.37, ukarabati wa 
viwanja vya ndege 15 Sh. trilioni 1.868 na un-
unuzi ujenzi wa rada nne kwa ajili ya mikoa ya 
Mbeya, Dar es Salaam, Mwanza na Kilimanjaro 
Sh. bilioni 67.3.

Serikali yake pia inatekeleza mradi wa ujenzi 
na ukarabati wa meli mbili Ziwa Victoria Sh. 
bilioni 172.3, upanuzi wa Bandari ya Dar es 
Salaam, Mtwara na Tanga Sh. trilioni 1.2 na 
ununuzi wa ndege nane Sh. trilioni 1.05.

Rais Magufuli pia ametekeleza mpango wa 
muda mrefu wa serikali kuhamia Dodoma, huku 
akijenga barabara kwa kiwango cha lami kwe-
nye mitaa mbalimbali nchini kwa Sh. bilioni 660 
na kutoa Sh. bilioni 54 kwa ajili ya uwezeshaji 
vijana, wanawake na watu wenye ulemavu.

Katika miaka minne ya uongozi wake ma-
darakani, Rais Magufuli pia amejenga barabara 
kwenye majiji, manispaa na halmashauri kwa 
Sh. trilioni 1.35, zahanati 30, vituo vya afya 
352, hospitali za wilaya 67 na kukarabati 
hospitali za zamani 21 (zote zimegharimu Sh. 
bilioni 321.6).

Serikali yake pia imenunua vifaa vya afya 
kwa Sh. bilioni 64, imekarabati shule kongwe 
62, imejenga madarasa, maabara na maktaba 
kwa Sh. bilioni 308.1.

Katika kipindi hicho cha miaka minne, serikali 
ya awamu ya tano imetoa mikopo kwa wa-
nafunzi wa elimu ya juu Sh. trilioni 1.62 na 
kugharamia mpango wa elimu bila malipo kwa 
kuziwezesha shule husika Sh. bilioni 945.97.

Rais Magufuli pia ana mpango wa kujenga 
uwanja mkubwa wa ndege eneo la Msalato jijini 
Dodoma na kutekeleza mradi wa ujenzi wa 
barabara ya Km 110 jijini humo kwa Sh. bilioni 
410. 

Serikali yake pia ina mpango wa kujenga 
barabara ya Bagamoyo-Pangani na kutekeleza 
miradi ya maji ukiwamo wa Jiji la Arusha un-
aotarajiwa kugharimu Sh. bilioni 520.

Rais Magufuli ameendelea kusimamia 
utekelezaji wa miradi hiyo, huku serikali yake 

Hapa ndipo ilipo 
miujiza ya JPM



Wafanyausafi barabarani wakiwa wamebeba vifaa vyao vya kazi, tayari kwa kuanza kazi yao, katika eneo la Magomeni Kon-
doa, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI
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Na Gwamaka Alipipi

MAMLAKA ya Mapato Tanza-
nia (TRA) imesema imeanzisha 
operesheni ya kuzisaka mashine 
za michezo ya kubahatisha zaidi 
ya 10,000 ambazo zimeingizwa 
nchini kwa njia ya magendo.

Imesema mashine hizo  zimein-
gizwa kupitia Kanda ya Kaskazini, 
Nyanda za Juu Kusini na Kanda 
ya Ziwa zikitoka nchi jirani, zime-
kuwa zikiingizwa bila ya kusajiliwa 
na Bodi ya Michezo ya Kubahati-
sha.

Kaimu Meneja wa TRA Mkoa 
wa Kikodi Ilala, Steven Kauzen, 
alisema TRA imepata taarifa ya 

kuwapo kwa mashine nyingi za 
michezo ya kubahatisha mitaani 
ambazo ziliingizwa kimagendo, 
hivyo kuikosesha serikali kodi.

Kauzen aliwataka wafanyabi-
ashara wote wanaomiliki mashine 
za michezo ya kubahatisha nchini 
kuhakikisha wanasajili mashine 
hizo, kwa kuwa operesheni in-
aendelea ili kubaini wanaokiuka, 
na kwamba watakaokamatwa 
watachukuliwa hatua za kisheria 
haraka.

Alisema wafanyabiashara wa 
mashine hizo wamekuwa wakibu-
ni mbinu mpya kila wakati kadri 
wanavyowakamata, akitolea mfa-
no wa baadhi yao kuingiza mash-

ine hizo vipande vipande tofauti 
na zamani, lengo lao kuu likiwa ni 
kukwepa kulipa kodi.

Wakati huo huo, Kauzeni 
alisema TRA kwa kushirikiana na 
vyombo vya ulinzi na usalama 
walifanikiwa kukamata vipuri am-
bavyo vingeunganishwa vingeten-
geneza mashine za michezo ya 
kubahatisha 500, na kuikosesha 
serikali kodi ya zaidi ya Sh. milioni 
600 kwa mwaka.

Alisema walizikamata mashine 
hizo katika Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Julius Nyerere ( JNIA) 
jijini Dar es Salaam zikiwa zime-
agizwa bila kufuata taratibu na 
raia wa China, Wu Dingfeng (31), 

mwajiriwa wa kampuni   ya Bo-
nanza Trade.

“Vipuri hivyo vilikuwa vinaele-
kea mkoa wa Kilimanjaro am-
bako vilitarajiwa kupokewa na 
Dingfeng.TRA kwa kushirikiana 
na vyombo vya ulinzi Mkoa wa 
Kilimanjaro waliendelea kufanya 
uchunguzi, ambapo walifanikiwa 
kumkamata Dingfeng,” alisema 
Kauzen.

Alisema kukamatwa kwa mfan-
yabiashara huyo ni matokeo ya 
operesheni inayoendelea kati ya 
TRA, Bodi ya Michezo ya Kuba-
hatisha na vyombo vya ulinzi ili 
kubaini wale wote wanaofanya 
biashara hiyo bila kufuata tara-

tibu za usajili mashine na biashara 
hizo.

Meneja wa TRA upande wa Fo-
rodha ( JNIA), Wilson Kantambula, 
alisema kuwa kutokana na kubaini 
mbinu mbalimbali wanazotumia 
watu hao tayari wameweka tara-
tibu ikiwamo kutoa elimu ya kuto-
sha kwa maoisa namna ya kuwa-
baini wale wote wanaokinzana na 
taratibu hizo.

Naye Meneja wa Ukaguzi na Ut-
hibiti wa Bodi ya Michezo ya Kuba-
hatisha, Sadiki Elimsu, alisema 
kwa sasa wapo katika operesheni 
hiyo nchi nzima ili kukamata wale 
wote wanafanya biashara hiyo 
kinyume cha sheria.

TRA yazisaka mashine za kamari 10,000

Serikali, familia wavutana 
maziko ya Mzee Mugabe
HARARE, Zmbabwe

SIKU tatu baada ya Rais wa zamani wa 
Zimbabwe, Robert Mugabe, kufariki dunia, 
umetokea mvutano  kati ya familia na seri-
kali kuhusu wapi kiongozi huyo atazikwa.

Mugabe (95) ambaye ni mwasisi na Baba 
wa Taifa la Zimbabwe, alifariki mwishoni 
mwa wiki akiwa anatibiwa katika moja ya 
hospitali ya Singapore, ambako alilazwa 
kwa miezi mitano. Vyombo vya habari 
nchini humo vimeripoti kuwa familia na 
serikali inayoongozwa na Rais Emmerson 
Mnangagwa wako katika mvutano kuhusu 
sehemu ya kumzika jabari huyo wa Afrika.

Imaelezwa kuwa familia inataka azikwe 
nyumbani kwake Zvimba, huku serikali iki-
sema atazikwa eneo malum wanakozikwa 
mashujaa wa taifa hilo. 

Lakini hadi jana, mwili wa Mugabe hau-
kuwa umewasili nchini kutoka Singapore, 
na kwamba mjane wa Mugabe, Grace, 
maraiki wa karibu pamoja na maoisa wa 
serikali nao wamebakia Singapore.

Gazeti la The Obsever lilimnukuu 
msemaji wa chama tawala cha ZANU-PF, 
Simon Khaya Moyo, akieleza kuwa Mugabe 
atazikwa katika makaburi ya mashujaa na 
shughuli za kuaga mwili wake zitafanyika 
katika uwanja wa taifa, na kwamba idadi 

kubwa ya viongozi mashuhuri kutoka Af-
rika wanatarajia kuhudhuria.

“Eneo la mashujaa ndiyo sehemu nzuri 
kwa Mugabe kuzikwa, labda familia iamue 
vinginevyo, lakini mwili haujaika, hivyo 
hatuwezi kuanza taratibu za mazishi,” 
alisema Moyo na kuongeza:

“Familia wao walishakutana na tayari 
wameshajadili, ninachojua mimi lazima 
atazikwa kwenye makaburi ya mashujaa, 
lakini ni uamuzi wa familia na Mugabe 
mwenyewe wapi alipotaka, yote hayo tuta-
jua mwili utakapowasili.”

Gazeti hilo pia lilimnukuu Grace akiele-
za kuwa Mugabe atazikwa katika eneo lili-
lopo nyumbani kwake Zvimba, umbali wa 
maili 60 kutoka mji mkuu Harare. Na idadi 
ndogo ya watu ndiyo watakaohudhuria.

Mbali na Grace, hata ndugu wa Mugabe 
nao wanatofautiana kuhusu eneo yataka-
pofanyika maziko. Mpwa wa Mugabe, Leo 
Mugabe, alisema’: “Maamuzi bado hayaja-
tolewa, lakini mjomba wangu alipokuwa 
hai hajawahi kutoa maelekezo sehemu ya 
yeye kuzikwa.”

“Tunasubiri kuwasili kwa mwili kabla 
ya programu yote kufahamika. Hata hivyo, 
hatujawahi kuzungumza na mjomba kabla 
hajafariki sehemu atakayozikwa, hivyo 
bado haijakaa sawa,” alisema Leo.

Serikali hata hivyo ilieleza kuwa: “Fa-
milia inapaswa kukaa kimya, maziko 
yanagharamiwa na serikali, gharama zote 
za matibabu Singapore zimelipwa na 
serikali, na hadi mwili utakaporudishwa 
nchini.”

“Kulikuwa na mazungumzo ya siri kabla 
ya tukio hili kutokea, yalifanyika kwa muda 
wa mwezi mmoja kabla ya taarifa kutolewa 
kwa wananchi, wanafamilia watano walio-
kwenda Singapore, hawajarudi na hata 
waliobaki hapa walikuwa wakishirikishwa 
katika mazungumzo.” 

 Ijumaa, Rais Mnangagwa alimtangaza 
Mugabe kuwa ni shujaa wa taifa, na kutan-
gaza siku za maombolezo kabla ya maziko.

Hata hivyo, Rais Mnangagwa hakutan-
gaza wala kutoa maelezo yoyote kuhusu 
taratibu za maziko, lakini taarifa zinaeleza 
kuwa amepanga maziko ya Mugabe ku-
fanyika katika makaburi ya Mashujaa.

Pia imeelezwa kuwa kaburi atakalozik-
wa Mugabe litabuniwa na wataalamu ku-
toka Zimbabwe na Korea Kaskazini.

Imeelezwa kuwa endapo Mugabe 
atazikwa katika makaburi ya Mashujaa 
itawapa uwezo viongozi wapya wa taifa 
hilo kutoa salamu zao za mwisho kwa 
mwili wa Mugabe ambaye alitawala taifa 
hilo kwa miaka 40.

CUF 
yamwomba 
JPM msaada 
vurugu ‘Sauzi’
Na Mary Geofrey

CHAMA Cha Wananchi (CUF), kimem-
womba Rais John Magufuli, kutumia 
nafasi yake ya uenyekiti wa Jumuiya 
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC), kufanya mazungumzo na Rais 
wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, 
kwa ajili ya kutafuta suluhu ya vu-
rugu zinazoendelea nchini humo.

Aidha, wamemtaka kuitisha mku-
tano wa dharura wa SADC kwa ajili 
ya kujadili suala hilo linalogharimu 
maisha ya  Waafrika wengi.

Wito huo ulitolewa na Naibu 
Mkurugenzi wa Mambo ya Nje, 
Bunge na Sera wa CUF, Mohamed 
Ngulangwa, juzi jijini Dar es Salaam, 
wakati akizungumza na waandishi wa 
habari.

Alisema Rais Magufuli kwa nafasi 
yake ya uenyekiti wa SADC, anaweza 
kufanya mazungumzo na Rais wa 
Afrika Kusini na kuitisha mkutano huo 
ili kutuliza ghasia hizo zilizohatarisha 
maisha ya raia wa Afrika wanaoishi 
nchini humo.

“Kwa masikitiko makubwa watu 
zaidi ya 100 wamepoteza maisha 
Afrika ya Kusini kuteswa, kupigwa 
na kuchomwa moto, huku Serikali ya 
Afrika Kusini ikiwa imekaa kimya. 
Tunamwomba Rais Magufuli atumie 
nafasi yake ya uenyekiti wa Sadc, 
kutafuta suluhu na Rais wa Afrika 
Kusini kwa ajili ya kumaliza vurugu 
zinazogharimu maisha ya wenzetu,” 
Ngulangwa alisema.

Alisema wapo Watanzania ambao 
wamekumbwa na kadhia hiyo na 
Watanzania  wamekuwa wakilia kwa 
kuhofia kupoteza ndugu zao.

Sintofahamu hiyo iliyosababisha 
vifo vya watu zaidi ya 100, iliibuka 
Septemba 2, mwaka huu, baada ya 
kuvamia katika jengo moja mjini 
Jeppestown.

Watu hao wamevamia maeneo 
yenye shughuli za biashara na 
kuchoma moto maduka pamoja na ku-
pora. Nchi hiyo imekuwa ikikumbwa 
na matukio ya ubaguzi wa rangi kila 
mara, huku watu kadhaa wakiripotiwa 
kuuawa na kupata majeraha.
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Imani Asia inavyoangamiza 
wanyamapori Afrika

Na Salome Kitomari, ali-

yekuwa THAILAND

IMANI na utamaduni wa watu 
wa Bara la Asia imedaiwa kuwa 
kichocheo kikubwa cha biashara 
ya bidhaa za malighafi zitokanazo 
na wanyamapori ambazo nyingi 
hutolewa Bara la Afrika, ikiwamo 
Tanzania.

Licha ya jitihada mbalimbali za 
kupambana na ujangili ikiwamo 
kubadilisha sheria, kuunda vikosi 
kazi na operesheni mbalimbali, 
bado ujangili umeendelea.

Tukio la hivi karibuni ni kukutwa 
kwa vipande 339 vyenye thamani 
ya Sh. bilioni 4.4 eneo la Chamazi, 
Manispaa ya Temeke.

Idadi ya vipande hivyo vya meno 
ni sawa na tembo 117 waliouawa. 
Tayari watu sita wanashikiliwa 
wakiwamo askari wawili wanao-
daiwa kuhusika kwenye tukio hilo.

Tanzania ni miongoni mwa nchi 
barani Afrika yenye vivutio vingi 
vya utalii kwa kuwa na wanyama 
wa aina mbalimbali kwenye Hi-
fadhi za Taifa, Mapori ya Akiba, 
Mapori Tengefu, Mamlaka ya Hifa-
dhi ya Ngorongoro na Maeneo ya 
Hifadhi za Jamii (WMA).

Sekta ya Utalii inaliingizia taifa 
asilimia 25 ya fedha za kigeni, Pato 
la Taifa kwa asilimia 17.5, ajira za 
moja kwa moja zaidi ya 600,000 na 
zisizo rasmi milioni 1.5.

Ujangili wa tembo na faru uliku-

20 ya tembo wa Afrika wanadaiwa 
kuuawa na kupelekwa kwenye 
nchi hizo.

“Mtu anatoa zawadi iliyotengen-
ezwa kwa mazao ya wanyamapori 
kwa familia, marafiki, masuala ya 
kijamii na mitandao ya kibiashara 
kwa mazao ya wanyama wote 
wanne,” anasema mtaalamu wa 
mawasiliano na kubadilisha tabia 
wa USAID Wildlife Asia, Wenweena 
Tangsathianraphap.

IMANI

Mfuatiliaji na mtaalamu wa 
uthamini na ufuatiliaji USAID Wild-
life Asia, Pakprim Oranop, anasema 
kwa bara hilo mtu kuvaa kidani au 
kitu chochote kilichotengenezwa 
kwa kiungo chochote cha mnyama 
ni ishara kuwa naye atakuwa jasiri 
kama mnyama aliyetokana na bid-
haa hiyo au anajihakikishia ulinzi.

Wapo wanaoamini inaongeza 
nguvu za kiume au uwezo wa mwa-
naume kutambulika kuwa rijali, na 
wengine wakitumia kama dawa ya 
kuwafanya kuwa imara kama mny-
ama husika.

Kwa mujibu wa utafiti ulio-
fanywa na USAID Wildlife Asia ya 
kwanini watu wanatumia bidhaa 
za wanyamapori, walibaini kuwa 
kuna uhusiano wa moja kwa moja 
kati ya imani, utamaduni na urem-
bo kwa wanaotumia bidhaa za 
wanyamapori.

“Wengi tulioongea nao waliami-
ni kuwa anapotumia kitu chochote 
kilichotengenezwa kwa jino la tem-
bo, pembe ya faru au tiger (chui) 
basi naye atakuwa na matendo ya 
kishujaa kama huyo mnyama, na 
ndiyo maana wengi wameendelea 
kutumia,” anasema.

“Upo uhusiano wa moja kwa 
moja wa kuendelea kwa makosa 
ya bidhaa za wanyamapori na im-
ani za wakazi wa bara la Asia, kwa 
kuwa ili mtu ahesabiwe kuwa shu-
jaa ni lazima atumie bidhaa hizo na 
ndipo ushujaa wake hukamilika,” 
anasema Oranop.

Anasema wapo wanaotumia bid-
haa haramu za wanyamapori kwa 
ajili ya dawa, chakula na mapambo 
na yote hayo yanaambatana na 
imani za dini wanayoiamini kwa 
kuamini kuwa mnyama husika ana 
nguvu ambazo zitawasaidia katika 
mambo yao.

Tofauti na nchi nyingine iki-
wamo Tanzania, wanyamapori 
wanaruhusiwa kutumiwa kwa 
matumizi ya nyumbani baada ya 
mhusika kufuata taratibu zote 
muhimu.

Mathalani, kwa Thailand mwa-
nanchi wa kawaida anaruhusiwa 
kumiliki tembo na tiger (mnyama 
aina ya chui) na kila mwaka ana-
paswa kulipa kodi kwa serikali iki-
wamo kumtunza mnyama husika.

UREMBO

Wanawake wengi wanapenda 
kuvaa vidani vilivyotengenezwa 
kwa mazao ya wanyama hao kwa 
kuwa huashiria urembo, uma-
hiri na kuhesabiwa katika kundi la 
watu wa hadhi ya juu.

“Wapo tayari kununua kwa 
gharama yoyote ile ili kuvaa urem-
bo wa wanyama hao, wengi tu-
lioongea nao hawakuwa na sababu 
za kwanini wanaamini hivyo, la-
kini wanaamini kwenye umahiri 
na urembo kwa kutumia bidhaa za 
wanyama hao,” alisema Oranop.

ITAENDELEA KESHO

wa tishio kubwa kwa Tanzania mia-
ka ya 2015 na miaka ya nyuma kiasi 
cha kubaki tembo 530,000, huku 
faru wakianza kuzaliana baada ya 
kumalizika kutokana na ujangili.

Mtaalamu wa tembo wa Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), 
Idara ya Zoolojia na Hifadhi ya 
Wanyamapori, Dk. Elikana Kau-
manga, anasema mwaka 1,800 ku-
likuwa na tembo milioni 24, lakini 
sasa wamebaki kati ya 470,000 na 
530,000.

Alisema soko la meno ya tembo 
linaendelea kukua kwa nchi am-
bazo zilikuwa hazifanyi biashara 
hiyo, na Tanzania imeamua kuun-
da kikosi kazi kupambana na ujan-
gili huo.Kwa mujibu wa Kaumanga, 
tembo wengi Tanzania wapo hifa-
dhi za taifa za  Serengeti, Mikumi, 
Ruaha Rugwa, Pori la Akiba Selous, 
Ngorongoro, Rukwa Katavi na Ziwa 
Victoria.

Mafanikio ya Tanzania kudhibiti 
ujangili wa wanyamapori yameto-
kana na kikosi kazi cha taifa kina-
chojumuisha mamlaka mbalimba-
li, yenye vikosi katika kila kanda na 
ngazi mbalimbali za kushughulikia 
biashara hiyo haramu, kiasi cha ku-
kamatwa kwa mtandao wa ujangili.

Februari mwaka huu, mfanya-
biashara wa kichina aliyejulikana 
kama ‘Malkia wa tembo’ alihuku-
miwa kifungo cha miaka 15 jela kwa 
kosa la kusafirisha zaidi ya meno ya 
tembo 350 kuelekea Asia.

Mwaka 2017, kiongozi wa 

mtandao wa ujangili, Boniface 
Maliango, maarufu kama ‘shetani’ 
alihukumiwa miaka 12 jela kwa 
kujihusisha na ujangili wa meno 
ya tembo ambayo yalisafirishwa 
kwenda Asia. 

Kwa Bara la Asia nchi zinazo-
tumia bidhaa za wanyamapori 
zimetajwa kuwa ni China, Thailand 
na Vietnam, ambazo matumizi 
yake yamejengwa kutokana na 
imani na utamaduni wa watumiaji 
tangu enzi za mababu.

Mwandishi wa habari hii alitem-
belea Thailand kwenye maeneo ya 
hifadhi za taifa, maeneo ya kuhi-
fadhia wanyama waliokamatwa 
nchini humo, Idara ya Forodha 
Uwanja wa Ndege wa Suvarnab-
hum na soko la bidhaa ya wany-
amapori na kukutana na wataal-
amu mbalimbali wa taasisi za 
kimataifa za bara la Asia.

Waandishi wa habari 10 wa 
nchini Thailand na  Tanzania 
walitembelea nchi hizo (Tanzania 
na Thailand), kwa ufadhili wa Shiri-
ka la Misaada la watu wa Marekani 
(USAID Protect Tanzania na USAID 
Wildlife Asia) kwa kushirikiana na 
Chama cha Waandishi wa Habari 
za Mazingira Tanzania ( Jet).

Lengo la programu hiyo ni ku-
wawezesha wanahabari kujifunza 
kuanzia kwenye chanzo cha wany-
amapori (Tanzania) na kwa wa-
tumiaji (Asia), ili kupambana na 
ujangili wa wanyamapori.

Nchi ya Thailand inaelezwa 

kuwa ni kitovu cha usafirishaji wa 
njia zote za barabara, bahari na 
anga, huku ikiwa ni lango la bidhaa 
halali na haramu zinazoingia ku-
toka kwenye nchi mbalimbali du-
niani. Nchi hiyo ina idadi kubwa ya 
watalii na watumiaji wa bidhaa za 
wanyamapori kutokana na imani 
na utamaduni.

Nchi hiyo ina ukubwa wa kilo-
mita za mraba 513,120 na watu 
zaidi ya milioni 69, huku asilimia 
30 ya watu wake wakiishi katika 
Jiji la Bangkok na uchumi wake 
ukitegemea biashara, usafirishaji, 
mawasiliano na kilimo.

Kwa ukanda wa Asia, Jiji la Bang-
kok ndiyo linalotembelewa na idadi 
kubwa ya watalii duniani, wengi 
huenda kwenye masoko maarufu 
ya bidhaa za wanyamapori zilizo 
halali na zisizo halali, na kwa mwa-
ka 2018 inakadiriwa watalii milioni 
22 walitembelea nchi hiyo.

Hifadhi za taifa na hifadhi ya mis-
itu zilianza mwaka 1962, ikiwamo 
kuwapo kwa sheria mbalimbali za 
uhifadhi ambazo ziliongeza eneo 
lililohifadhiwa kutoka asilimia 25 
hadi 30.

Utafiti uliofanywa na USAID 
Wildlife Asia, ulibainisha sababu za 
kuendelea kwa biashara haramu 
ya bidhaa za wanyamapori kama 
tembo, faru, kakakuona na tiger 
(mnyama aina ya chui) kunatokana 
na imani na utamaduni wa watu 
wa bara hilo hususan nchi za Thai-
land, China na Vietnam, na asilimia 

Mwandishi wa ripoti hii akiangalia bidhaa mbalimbali katika Soko la Amulet, Bangkok Thailand, maarufu kwa kuuza bidhaa za 
wanyamapori ambazo ni halali na haramu. NA MPIGAPICHA WETU

• Huamini kuvaa vidani vya tembo, 
kakakuona, faru huongeza utajiri, tiba…  
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Hifadhi za Taifa 3 mpya kuanzishwa
Na Sanula Athanas, DODOMA

BUNGE leo linatarajia kuridhia 
mapendekezo ya kuanzisha hifadhi 
za taifa tatu katika mikoa ya kusini 
na magharibi mwa Tanzania.

Ratiba ya mkutano wa 16 wa 
Bunge la 11 unaoendelea bungeni 
jijini Dodoma, inaonyesha kuwa leo 
Bunge linatarajiwa kuridhia azimio 
la ubadilishaji wa hadhi sehemu ya 
eneo la Pori la Akiba Selous kuwa 

Hifadhi ya Taifa ya Nyerere. 
Pori hilo liko mkoani Lindi lakini 

linaigusa pia mikoa ya Morogoro, 
Pwani, Ruvuma na Njombe.

Ratiba hiyo pia inaonyesha leo 
Bunge linatarajiwa kuridhia azimio 
la kubadilishaji wa hadhi ya sehe-
mu ya eneo la Pori la Akiba Kigosi 
kuwa Hifadhi ya Taifa ya Kigosi. 
Pori hilo liko katika mikoa ya Kigo-
ma, Rukwa, Shinyanga na Tabora.

Bunge pia linatarajiwa kuridhia 

azimio la ubadilishaji wa hadhi 
sehemu ya eneo la Pori la Akiba 
Ugalla kuwa Hifadhi ya Taifa ya Mto 
Ugalla.

Kwa mujibu wa ratiba hiyo, kesho 
Bunge linatarajia kupitisha azimio 
la kuridhia Itifaki ya Maendeleo ya 
Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC) 
kuhusu kulinda haki miliki za wa-
gunduzi wa aina mpya za mbegu za 
mimea.

Pia Bunge linatarajiwa kuridhia 

Itifaki ya Marrakesh inayowezesha 
upatikanaji wa kazi zilizochap-
ishwa kwa watu wasioona, wenye 
uoni haifu au ulemavu unaofanya 
mtu kushindwa kusoma ya mwaka 
2013.

Ratiba hiyo inaonyesha kesho-
kutwa, Bunge linatarajiwa kuridhia 
mkataba wa Minamata kuhusu ze-
baki na kupitisha azimio la kuridhia 
itifaki ya pamoja ya ziada ya Nago-
ya-Kuala Lumpur kuhusu uwajibi-

kaji kisheria na idia kwa madhara 
yanayoweza kutokea kutokana 
na matumizi ya baioteknolojia ya 
kisiasa katika kutekeleza Itifaki ya 
Cartegena.

Alhamisi kutakuwa na Muswada 
wa Sheria ya Marekebisho ya She-
ria Mbalimbali Na. 6 wa Mwaka 
2019 na Ijumaa kutakuwa na taarifa 
ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Sheria Ndogo kuhusu uchambuzi 
wa sheria ndogo.

Waziri atuliza wasanii 

vikwazo kazi hifadhini
Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Maliasili na 
Utalii, Constantine Kanyasu, 
amewahakikishia wasanii nchini 
kuwa katika kipindi chake cha 
uongozi ataondoa vikwazo vyote 
vilivyokuwa vinapelekea wasi-
tumie mandhari ya vivutio vya 
utalii vilivyopo  nchini wakati wa 
kutengeneza kazi zao.

Pia amewataka wasanii na watu 
maarufu  wapende vitu vya kwao 
badala ya kuona ufahari wa kuitu-
mia mandhari za nchi za nje ilhali 

Tanzania imejaliwa kuwa na utajiri 
wa mandhari za kipekee na zenye 
mvuto wa hali ya juu.

Akizungumza jana jioni jijini Dar 
es Salaam kwenye hafla iliyoandal-
iwa na Wizara ya Maliasili na Utalii 
kwa kushirikiana na vijana wa  
Tanzania Vision 2025 kwa kuwaa-
lika watu maarufu hususan wasanii  
kwenye chakula cha jioni, Kanyasu 
aliwataka wasanii hao watumie 
kalama na ushawishi walio nao ka-
tika kuhamasisha utalii wa ndani.

Gari likiwa limepinduka kwenye Barabara ya Morogoro, eneo la Kimara Korog-
we, Manispaa ya Ubungo, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA

Askofu Kilaini apigia debe  
wanawake kuwa viongozi
Agnes Shayo, TUDArCO 

ASKOFU Msaidizi wa Jimbo Katoliki la Bu-
koba, Mhashamu Method Kilaini, amesema, 
ipo haja kwa sasa wanawake kushika ma-
daraka katika nyanja mbalimbali za uongozi 
kuanzia  ngazi ya vijiji, kata, udiwani, ubunge 
hadi urais.

Askofu Kilaini aliyasema hayo  Kurasini 
jijini Dar es Salaam, katika warsha ya siku 
mbili ya Mwanamke na Uongozi wa Kuch-
aguliwa, yenye lengo la kuwajengea uwezo 
wanawake wa dini mbalimbali kuingia ka-
tika kinyang’anyiro cha uchaguzi wa serikali 
za mitaa, udiwani, ubunge na urais, liliyoan-
daliwa na Baraza la Maaskofu Katoliki Tan-
zania (TEC), kwa kushirikiana na Jumuiya 
ya Kikristo Tanzania (CCT) na Baraza Kuu la 
Waislamu Tanzania (BAKWATA).

“Nchi yetu ilipoikia sasa vinahitajika vion-
jo vya kinamama katika nafasi za maamuzi 
kwa sababu wana karama ya kulea, ambapo 
hata vitabu vya dini zote vinawatambua 
kwamba kinamama ni nguzo imara katika 
familia na jamii,” alisema Askofu Kilaini.

Aidha, Askofu Kilaini alimpongeza Wa-
ziri wa Afya, Maendeleo ya Jiamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, akisema  
kuwa pamoja na kwamba ni kiongozi wa ki-
siasa, lakini maamuzi yake yana vionjo vya 
umama, hivyo uhitaji wa wanawake katika 
maamuzi ya kisiasa na kiserikali ni muhimu.

Akizungumza kwa niaba ya CCT, Mchun-

gaji wa Kanisa la Mennonite Tanzania, Day-
osisi ya Mashariki Upanga Dar es Salaam, 
Maira Benjamin Migire, alisema kimsingi wa-
nawake wana sehemu kubwa katika maen-
deleo ya taifa, hivyo ushiriki wao katika na-
fasi za maamuzi ni muhimu ili kuwezesha 
maendeleo ngazi ya kaya na taifa.

Akitolea mfano, Mchungaji Maira alibaini-
sha kuwa Rwanda imekuwa nchi ya kwanza 
Afrika kwa kuwa na maendeleo kutokana 
na nafasi nyingi za madaraka kushikwa na 
wanawake, huku Finland ikiwa ya kwanza 
duniani.

Naye Shekh Othman Zuberi,  Katibu Mkuu 
wa Umoja wa Vijana wa Kiislam kutoka Bak-
wata, akizungumza kwa niaba ya baraza 
hilo, alisema viongozi wa dini wana wajibu 
wa kuzungumzia masuala ya kisiasa nchini 
kwa kuwa wao ndio wanaowaimarisha watu 
kiimani ili waje kuwa viongozi wazuri na 
wema katika taifa lao.

Aidha, aliwataka wanawake wa dini zote 
nchini kuondoa uwoga, kujenga uthubutu 
na kutiana moyo pale wanapomwona 
mwanamke mwenzao ana uwezo wa 
kugombea.

“Wanawake mnachotakiwa ni kupeana 
moyo, kuondoa uwoga, na pia pale mwan-
amke mwenzenu anapopewa nafasi ya uon-
gozi mnapaswa kumpa ushirikiano wa kuto-
sha, ili kuendelea kulisukuma gurudumu la 
maendeleo, na daima mkiamua mnaweza,” 
alisema Shekhe Zuberi.
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BAADA ya msimu uliopita Ligi Kuu Tanzania Bara kush-
uhudiwa ikimalizika bila mdhamini mkuu, hatimaye Shirik-
isho la Soka nchini (TFF), mwezi uliopita liliingia mkataba 
wa miaka mitatu na Kampuni ya Vodacom kudhamini ligi 
hiyo kwa Sh. bilioni tisa. 

Kupatikana kwa mdhamini mkuu kunakwenda kutatua 
changamoto kubwa za fedha za usairi na kwa kiasi fulani 
uchumi wa klabu 20 zinazoshiriki Ligi Kuu nchini. 

Tulishuhudia timu nyingi msimu uliopita zikilazimika 
kutembeza bakuli kuchangishana ili kuweza kujiendesha, 
huku kwa TFF hususan kitengo chake cha masoko kikitu-
piwa lawama kwa kushindwa kutafuta wadhamini. 

Hata klabu kongwe kama Yanga, licha ya kuwa na ud-
hamini kutoka Kampuni ya SportPesa bado ililazimika 
kutembeza bakuli kutokana na gharama za kujiendesha 
kuwa kubwa. 

Hivyo, hatua ya Kampuni ya Vodacom kurejea kwa mara 
nyingine kudhamini Ligi Kuu ni suala la kupongezwa na 
kushukuriwa, lakini kuthaminiwa na kuheshimiwa kwa mka-
taba huo kwa TFF na wanachama wake ambao ni klabu. 

Tulishuhudia mwaka 2011 wakati TFF ikiwa chini ya uon-
gozi wa Jamal Malinzi, Klabu ya Yanga ikigomea jezi zake 
kuwa na nembo nyekundu za mdhamini mkuu, Kampuni 
ya Vodacom kwa kile walichodai kuwa rangi hiyo si utama-
duni wao. 

TFF wakati huo ililazimika kurudi kuzungumza na Voda-
com ambayo iliikubalia Yanga kubadili rangi ya nembo ya 
mdhamini kutoka nyekundu na nyeupe kuwa kijani.

Hata hivyo, wakati TFF ikitia saini mkataba huo na Voda-
com mwezi uliopita, waandishi wa habari walimtaka Rais 
wa TFF, Wallace Karia, kujua msimamo wa shirikisho hilo 
kipindi hiki katika suala zima la kuheshimu mkataba huo. 

Karia aliweka wazi kwamba katu hawatakubali kuona 
nembo hiyo ya mdhamini ikichezewa na klabu yoyote ita-
kayofanya hivyo, itakuwa si mwanafamilia wa TFF. 

Kwa hakika tunaunga mkono kwa asilimia 100 kauli 
hiyo ya TFF, kwani kwa ukongwe wetu kama wadau wa 
soka, ni Ligi Kuu Tanzania Bara tu ndiyo tumeshuhudia 
klabu ikikataa rangi ya nembo ya mdhamini eti kwa sababu 
haiendani na rangi ya jezi zao.

Tunachojiuliza kama klabu zote 20 zinazoshiriki ligi 
hiyo kila moja ikihitaji rangi yake, thamani ya mdhamini 
itakuwa ni ipi? Ama Yanga ikitumia nembo hiyo nyekundu 
itapungukiwa na nini? 

Umeika wakati kwa Yanga kutambua haipo juu ya ka-
nuni za TFF na tunaamini yapo mambo mengi ya msingi ya 
kupigania kwa maendeleo ya klabu kuliko kupoteza muda 
katika hili.

Hatutegemei kuona TFF ikikubali kugeuzwa dhaifu ka-
tika hili, aidha tunaona badala ya shirikisho hilo kupoteza 
muda kwenda kuiomba Vodacom kuiruhusu Yanga kubadi-
li rangi ya nembo, itumie muda huo kuomba klabu hiyo 
isiwe sehemu ya wanufaika wa udhamini huo.

Lakini tunaamini Yanga inaongozwa na wasomi, hivyo 
wataliikiria kwa mapana zaidi na kutazama kwingineko 
duniani namna ilivyo kwenye ligi za wenzetu waliopiga 
hatua kisoka na kuridhia kutumia rangi ya nembo ya md-
hamini kama ilivyo badala ya kuendeleza malumbano ka-
tika hilo.

Lengo letu ni kuona Ligi Kuu Bara ikivutia kampuni nyin-
gi zaidi kuidhamini ili kuongeza ushindani, lakini kama TFF 
itakubali kuwa dhaifu katika hili, hakika itakuwa chanzo 
cha kukimbiza wadhamini.

Na Adam 
Fungamwango

MWANZONI niliona kama ni bahati 
mbaya. Lakini nilipokuwa nakwenda 
kwenye mechi mbalimbali Uwanja wa 
Taifa niliona hali hiyo ikijitokeza tena 
na tena.

Nilichokuwa nikikishuhudia huwezi 
kukiona hata kwenye baa za mitaani. 
Ni kwamba wanaume wanalazimika 
kuingia kwenye vyoo vya kike. Hii in-
awapa tabu sana watoto wa kike wana-
okuwa uwanjani.

Waliokuwa tayari ndani wanajikuta 
wakiwa kwenye vyoo pamoja na wa-
naume. Wale walio nje wakiona mi-
dume inaingia, hawaingii tena. Sasa 
sijajua huwa wanakwenda kujisaidia 
wapi. 

Hii ndiyo hali iliyopo kwenye mechi 
nyingi nilizopata kwenda kwenye 
Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam.

Si kwamba mashabiki wa kiume 
wameamua kuingia kwenye vyoo vya 
kike kwa makusudi, la hasha.

Ni kwamba vyoo upande wa wa-
naume vinakuwa vimefungwa. Maz-
ingira ya Uwanja wa Taifa kwa yeyote 
anayeufahamu ni kwamba upande 
mmoja ni choo cha wanaume na 
upande mwingine ni wa wanawake. 
Kwa sababu asilimia kubwa, yapata 
80 ya mashabiki wa soka wanaoingia 
ni wanaume, basi wanapoona lango la 
vyoo vya wanaume limefungwa, wa-
naingia upande wa pili kwa sababu wa-
naona viko vitupu.

Sijajua ni kwa sababu gani mara 
nyingi vyoo vya upande wa wanaume 
huwa vinafungwa kuliko wanawake, la-
kini hii inaleta usumbufu sana kwenye 
Uwanja wa Taifa na pia si desturi nzuri 
si kwa utamaduni wetu, lakini pia kibi-
nadamu.

Uchunguzi wangu mdogo tu 
nimegundua kuwa unaweza kukuta 
sehemu moja mlango wa choo cha wa-
naume kimefungwa na upande wa pili 

Wanaume kuingia vyoo vya kike 
Taifa ni kuwakimbiza viwanjani

 Muungwana Lazima Nilonge

Nembo ya mdhamini, 
TFF isionyeshe 
udhaifu Yanga

Sijajua ni 
kwa sababu 
gani mara 
nyingi 
vyoo vya 
upande wa 
wanaume 
huwa 
vinafungwa 
kuliko 
wanawake, 
lakini hii 
inaleta 
usumbufu 
sana 
kwenye 
Uwanja wa 
Taifa na pia 
si desturi 
nzuri si kwa 
utamaduni 
wetu, lakini 
pia kibin-
adamu.Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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choo cha wanawake kiko wazi, halafu uki-
zunguka tena sehemu nyingine ya uwanja 
ndipo utakuta vyoo vya pande zote vina-
fanya kazi.

Hapa nataka kuwakumbusha tu uon-
gozi wa uwanja unavyotakiwa kufanya. 
Ni kwamba eneo la mlango wa choo cha 
wanaume kilichofungwa kwa sababu 
yoyote ile, wawe wanaweka tangazo la 
kuwaelekeza wapi waende, kwa sababu 
baadhi ya mashabiki wakishaika hapo na 
kukuta mlango umefungwa hawajui kama 
kuna sehemu nyingine tena kuuzunguka 
uwanja kuna vyoo vingine.

Hii itawafanya wanaume kuacha ku-
chukua hatua ya kukimbilia kuingia 
kwenye vyoo vya wanawake kwa sababu 
wanaona hakuna tena sehemu nyingine 
ya kupata haja. Vile vile inawezekana ka-
bisa kuweka askari kwenye mlango wa 
kuingilia choo cha wanawake ili kuwazuia 
wanaume wasiingie na kuwaruhusu wa-
naotakiwa kuvitumia tu.

Najua vyoo vya wanaume hasa Uwanja 
wa Taifa vinakuwa na changamoto ny-
ingi kwa sababu baadhi yao hawajatulia, 
unaweza kukuta wameng’oa koki na ku-
fanya maji yatiririke hadi nje, na uharibifu 
mwingine mwingi ndiyo maana huenda 
hali hiyo inajitokeza, lakini uongozi wa 
uwanja uhakikishe siku za mechi yoyote 
ile hasa inayopokea mashabiki wengi  
vyoo vyote vya wanaume na wanawake 
vinafanya kazi ili kuepuka adha hiyo kwa 
mashabiki wanawake.

Kwa sasa mpira wa miguu umepata ba-
hati ya kuanza kupendwa na wanawake 
na wameshaanza kuwa wanajitokeza 
kwenda viwanjani, hivyo inabidi wapa-
tiwe huduma zote muhimu zinazohitajika 
bila kuwabughudhi na kuwaudhi hali in-
ayoweza kusababisha kususa kwenye vi-
wanjani.

Shirikisho la Soka nchini (TFF), lin-
aweza kukaa na uongozi wa Uwanja wa 
Taifa kuangalia suala hili.
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BARUA & MJADALA

WASILIANA NASI:

Tusifumbie macho 
uhalifu huu

Wavuta sigara 
wafuate sheria

Mhariri,
UKISOMA vitabu vya dini na hata 

kusikiliza mahubiri na mawaidha 
ya viongozi wetu wa dini ni dhahiri 
utapata jinsi ambavyo misahafu na 
maelekezo ya viongozi hao inavyo-
sisitiza juu ya umuhimu wa kulinda 
uhai wa binadamu.

Inafafanuliwa kwamba uhai wa bi-
nadamu ni lazima ulindwe kwa kuwa 
ndivyo yalivyo maagizo ya Muumba 
na kwamba hata sheria, kanuni na 
taratibu mbalimbali katika jamii na 
makabila zinavyosisitiza juu ya hilo.

Ninaandika katika ukurasa huu 
kuelezea namna ninavyochukizwa 
na watu ambao hutupa watoto ovyo 
majalalani ama kwenye vyoo wakati 
mwingine na hivyo kukatisha maisha 
ya watoto wasio na hatia.

Tatizo hili kimsingi liko sana kwa 
wasichana ambao matukio mengi 
yamekuwa yakiripotiwa mara kwa 
mara juu yao katika vyombo vya 
habari. Ninaomba kwa serikali yetu 
tukufu iwachukulie hatua kali watu 
wa aina hii wasiothamini kabisa uhai 
wa binadamu.

Imran Komba, Songea 

Mhariri Pole na majukumu ya 
kila siku.

NAOMBA unipatie nafasi kwenye 
gazeti letu linalotupatia fursa sisi 
wasomaji wake ya kueleza dukuduku 
na kero mbalimbali zinazotukabili 
katika jitihada za kuhakikisha kuwa 
tunapiga hatua kubwa za kimaende-
leo kama watu binafsi na taifa kwa 
ujumla.

Kero niliyo nayo kwa leo ni ile ya 
watu wanaovuta sigara kila mahali 
hata kwenye sehemu za wazi au za 
umma ambazo kimsingi haziruhusi-
wi kwa wavutaji kufanya starehe yao 
hiyo.

Tabia hii kimsingi inakera katika 
mazingira yoyote kwa sababu ina-
sumbua wengine wasio wavutaji wa 
sigara, hali inayowasababishia adha 
isiyokuwa na sababu, eti tu kwa baa-
dhi ya watu kuendeleza starehe zao.

Ikumbukwe kuwa kwa mujibu wa 
utafiti toka vyanzo mbalimbali vya 
kiafya, inabainishwa kwamba moshi 
wa sigara unapomfikia mtu asiye-
vuta, humuathiri zaidi kiafya kuliko 
hata huyo mtumiaji mwenyewe.

Bahati mbaya zaidi hata pale 
wananchi wenzetu hawa wavutaji 
wanapokanywa ama kunasibiwa 
waache kuwakera wenzao, baadhi 
yao huziba masikio na wengine 
hutoa majibu yasiyofaa.

Ninaomba mamlaka zinazohusika 
zisaidie kulimaliza tatizo hili sasa 
kwa kuchukua hatua za kuwakama-
ta na kuwapeleka kwenye vyombo 
vya sheria wale wote wanaozidi 
kuvuta sigara sehemu za wazi ama 
za umma.

Joseph Zengo- Malampaka, 
Simiyu 

Na Adam Fungamwango

SASA hivi kuna mjadala mkubwa 
unaoendelea kwenye mitandao ya 
kijamii, mitaani na hata kwa viongozi 
wa klabu ya Yanga dhidi ya Shirikisho 
la Soka nchini (TFF) juu ya kufungiwa 
na kupewa adhabu Kocha Mkuu wa 
Yanga, Mwinyi Zahera.

Makosa yake mawili, moja ni 
kusema maneno yanayoonekana 
kuituhumu Bodi ya Ligi, lakini 
lingine ni kuingia uwanjani akiwa 
na kaptula au kwa jina lililozoeleka 
zaidi ni pensi.

Kwenye makala haya sitaki ku-
jikita kwenye mijadala hiyo ya alis-
tahili adhabu au hakustahili, ila na-
taka kujikita kwenye tatizo kubwa 
ambalo nililiona tangu mwanzo 
kuwa litatokea.

Nakumbuka, niliwahi kuandika 
kabla ya Ligi Kuu msimu huu, waka-
ti TFF ilipoalika, au ilitaka wadau 
wa soka kupeleka mapendekezo ya 
kanuni mpya za Ligi Kuu msimu wa 
2019/20.

Mapendekezo hayo huwa yana-
tolewa na wadau mbalimbali wa 
soka, hata waandishi wa habari wa 
michezo na viongozi wa klabu zote 
huwa wanatakiwa kupeleka kwa 
maandishi vitu ambavyo wanaona 

vinafaa kuwamo kwenye kanuni 
ama kuondolewa.

Na baada ya kukusanywa ku-
nafanyika mchujo, na baadaye 
wadau wanaweza tena kuangalia 
kile kilichomo, kabla ya kufanyiwa 
marekebisho, kabla ya kupelekwa 
kwenye Kamati ya Utendaji, hadi 
kupitishwa rasmi.

Niliwataka viongozi wa klabu, 
pamoja na wadau kupeleka map-
endekezo na hata baadaye kuyasi-
mamia kwenye marekebisho ili 
baadaye zikianza kutumika kusiwe 
na malalamiko.

Nilitanabaisha kuwa mara nyingi 
si wadau wa soka tu, hata viongozi, 
hawajishughulishi kabisa na ku-
peleka mapendekezo hayo na pia 
kuyasoma yaliyopelekwa, lakini 
wanakuja kushtuka na kuanza ku-
lalamika kanuni zinapoanza kutu-
mika.

Wanavyoshtuka na kulalamika, 
ndipo utakapogundua kuwa vion-
gozi wengi wa klabu nchini huwa 
hawana habari kabisa na kanuni, 
na huwa wanaanza kuzifuatilia zi-
napoanza kuwabana.

Habari zinasema kuwa ni klabu 
tatu tu kati ya 20 ndizo zilizopeleka 
mapendelekezo, tena yale ambayo 
waliona yatawanufaisha.

Inasemekana klabu hizo ni 
Simba, Yanga na Alliance FC tu. 
Wakati Alliance na Yanga wao wak-
ipendekeza mapato yawe sawa kwa 
wageni na wenyeji, Simba ilitaka 
wachezaji wa kigeni siyo lazima 
wachezee timu za taifa za nchi yao. 

Hawakuwa na mapendekezo 
mengine, lakini pia timu zingine 17 
hakuna hata moja iliyopeleka.

Leo hii kocha Zahera amehu-
kumiwa kutokana na vifungu vili-
vyomo kwenye kanuni hii hii, lakini 
viongozi wa Yanga, pamoja na baa-
dhi ya watu wanapiga kelele kuwa 
kocha ameonewa, wengine wakidai 
kanuni kwenye eneo la mavazi hai-
jajitosheleza na inaelea.

Narudi kule kule kuwa viongozi 
na wadau wengi hawapeleki map-
endekezo, hawasomi kanuni hadi 
pale imetokea kuwabana upande 
wao, ndiyo zitatolewa kasoro mbal-
imbali zilizomo kwenye kanuni, 
wakati zilitakiwa kutolewa kabla ya 
kuanza kutumika.

Kama kifungu kinamtaka kocha 
kuvaa nadhifu, sare ya klabu, na 
unadhifu huo haujafafanuliwa, hii 
ilitakiwa isemwe au TFF waambiwe 
kabla, lakini si kusubiri kanuni ime-
shambana mtu ndipo watu waji-
tokeze kuanza kusoma kanuni na 

‘Pensi’ ya Zahera ilivyoingiza wadau 
wa soka kuchimbua kanuni TFF

KABWELA Na Fadhili Mohammed

TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

kuzitoa kasoro.
Na mara nyingi kanuni zinatole-

wa kasoro pale tu zinapozibana 
klabu kubwa za Simba na Yanga.

Sijasikia mtu akitoa kasoro kip-
engele ambacho kimemtia hatiani 
msemaji wa Ruvu Shooting Masau 
Bwire cha kuingia uwanjani mara 
tu baada ya mechi kumalizika.

Nadhani hali ingekuwa tofauti 
kama msemaji wa Yanga au wa 
Simba ameingia uwanjani baada ya 
mechi kumalizika. Kanuni ingeone-
kana ina kasoro na TFF ingeshu-
tumiwa.

Wakati mwingine kanuni hizi zi-
napingwa tu kwa sababu mihemko 
ya mashabiki wa klabu kubwa na si 
vinginevyo.

Ifike wakati wadau wote wa 
soka na viongozi wawe na tabia ya 
kutoa mapendekezo ya kanuni za 
kila mwaka za ligi, lakini kuzisoma 
kabla na kuzitoa kasoro kabla hazi-
jaanza kutumika na si kukaa kimya 
mpaka zianze kufanya kazi ndipo 
watu wanakurupuka na kuanza 
kutafuta kanuni zinasemaje, na 
zikionekana kumewabana wao 
zinaanza kutolewa kasoro wakati 
hawakushiriki kwa njia yoyote kuz-
itengeneza. Huu ni udhaifu mkub-
wa wa wadau na viongozi wa soka 
wa Tanzania.

Leo adhabu ya Zahera, ndiyo 
kila mtu anaanza kuzisoma kanuni 
na kuzichambua, na nadhani bila 
hivyo hakuna yoyote ambaye ange-
shughulika nayo.
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Waziri atishwa kasi 
dawa za kulevya

Hapa ndipo ilipo 
miujiza ya JPM

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Ndani, Ramadhani Kailima (kulia), akisisitiza jambo wakati alipokagua 
ujenzi wa jengo la Idara ya Uhamiaji Makao Makuu mjini Dodoma juzi. PICHA: WMNN 

Na Suleiman Rashid Omar, PEMBA

WAZIRI wa Nchi Oisi ya   Makamu wa 
Pili wa Rais, Mohamed Aboud Mohame, 
amesema mapambano dhidi ya dawa 
za kulevya ni   kazi   nzito, kubwa na 
ngumu inayohitaji ujasiri, mbinu na 
ushirikiano ili  kufanikiwa.

Aboud aliyasema hayo alipokuwa 
akilifungua kongamano la kupiga vita 
matumizi na usairishaji wa dawa za 
kulevya mjini Chakechake.

Alisema udhibiti na ufuatiliaji wa  ku-
piga vita matumizi ya uingizaji wa dawa 
za kulevya ina ugumu kutokana na 
kutawaliwa na rushwa kwa  baadhi ya 
watendaji, na kwamba hali hiyo pia in-
achangiwa na jamii kuoneana aibu ka-
tika udhibiti wa dawa hizo.

Kadhalika alisema udhibiti wa dawa 
za kulevya pia unachangiwa na wauzaji 
na waingizaji kuwa miongoni mwa watu 
mashuhuri na wafanyabiashara wakub-
wa, ambao wakati mwingine inakuwa 
vigumu hata  kuamini kuwa ni wauzaji, 
hivyo kuwa vigumu kuwakamata.

 “Jamani dawa za kulevya zina athari 
kubwa, tena ni hasara tupu hakuna 
faida hata moja kwa mtumiaji,” alisema  
Aboud.

Alisema     mtumiaji wa dawa za 
kulevya anaweza kufanya lolote baya 
kwani baada ya matumizi maadili, mila, 
silka na utu kwake huwa haupo, hivyo 
ana kuwa mithiri ya mnyama na hivyo 
kuleta athari kubwa katika jamii.

Alisema familia zinakuwa zinapata 
tabu sana kwa kijana ndani ya familia 

akishajiingiza katika janga hili kwa kuwa 
vitu vya ndani hakuna kinachobaki.

“Sio tu kuwa familia pekee inaathiri-
ka, lakini hata taifa pia lina pata athari,” 
alisema Aboud.

Alielezea kusikitishwa kwake na tabia 
mbaya na chafu iliyoanza kujitokeza 
kwa wauzaji kuwarubuni vijana wa-
dogo wa miaka 13 hadi 16 kwa kuwapa 
bure kuanza kuvuta kwa matarajio ak-
ishazoea aweze kuwa na wateja wengi.

Mkuu wa Mkoa Kaskazini Pemba, 
Omar Khamis Othuman, aliwataka 
masheha kutoa ushirikiano kwa kutoa 
taarifa za watu wanaojishughulisha na 
dawa za kulevya waliopo katika shehia 
zao ili kuinusuru jamii kwa kuwa wengi 
wa wauzaji, wanunuzi na watumiaji 
wapo katika shehia zao.

Waziri atuliza wasanii vikwazo 

ikifanikiwa kwa kiasi kikubwa kudhibiti 
rushwa na ufujaji wa fedha za umma kwa 
kuchukua hatua dhidi ya wanaojihusisha 
na vitendo hivyo na kufanya uhakiki wa 
watumishi wa umma.

Changamoto kubwa kwa Rais Magufuli 
na serikali yake kutimiza azma ya kuinua 
uchumi wa Tanzania kupitia utekeleza wa 
miradi hiyo mikubwa, ni upatikanaji wa 
rasilimali fedha. 

Ikumbukwe kuwa, wakati Rais Magufuli 
anaingia madarakani Novemba 5, 2015, nchi 
ilikuwa inakusanya wastani wa Sh. bilioni 
850 kwa mwezi, lakini amefanikiwa kuwa 
na makusanyo ya wastani wa Sh. trilioni 1.3 
kwa mwezi.

Hata hivyo, pamoja na jitihada zinazo-
fanywa na serikali yake kuimarisha maku-
sanyo ya nchi kwa kudhibiti mianya ya 
upotevu wa mapato, kiwango kikubwa cha 
makusanyo kinatumika kulipa Deni la Taifa 
na mishahara ya watumishi wa umma.

Aprili mwaka jana, Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Dk. Philip Mpango, alibainisha kuwa 
kati ya Sh. trilioni 1.3 zinazokusanywa na 
serikali kila mwezi, Sh. bilioni 550 hutumika 
kulipa mishahara ya watumishi wa umma, 
Sh. bilioni 600 hutumika kulipa Deni la Taifa 
na kiasi kinachobaki hutumika kutekeleza 
miradi ya maendeleo.

“Kwa hiyo, kwenye Sh. trilioni 1.3 ume-
bakiwa na Sh. bilioni 200 ambazo ndizo 
unatumia kuendesha serikali,” Dk. Mpango 
alisema na kufafanua zaidi:

“Lakini humo namo kuna shughuli ny-
ingine ambazo hazikwepeki. Kwa mfano, 
askari wetu shupavu wanalala nje, lazima 
serikali tuwape posho ya chakula, ndipo 
na sisi tunaweza kuendeleza vurugu huku 
bungeni, tukabishana, tukalala nyumbani 
kwa amani.

“Kuna mishahara ya majaji lazima ilipwe 
na marupurupu yao mengine, kuna vion-
gozi wetu nao hawalali. Niwahakikishie, ni 
kawaida kabisa kumpigia Rais simu saa nane 
usiku, saa tisa yuko macho. 

“Hawa viongozi wamebeba dhamana 
kubwa, lazima serikali iwahudumie. Kwa 
hiyo, unaponiuliza hizi nyingine zinaenda 
wapi, ninaweza nikaendelea na kuendelea.

“Kwa hiyo, ni rahisi sana kuhesabu hicho 
kinachoingia mfukoni, lakini ni muhimu 
kuangalia kinachotoka, zinatoka zinakwenda 
kwenye nini? 

“Ulipaji wa Deni la Taifa inategemea, 
kwa mwezi inaweza ikatoka Sh. bilioni 
600, tumewahi kwenda mpaka Sh. bilioni 
900 kutegemeana na madeni hayo yanaiva 
wakati gani.

“Mwezi huu unaweza ukalipa Sh. bilioni 
600 na kidogo, mwezi ujao ukalipa Sh. 
bilioni 700, ni kwa sababu ya tofauti ya ile 
mikopo inaiva wakati gani.

“Ukichukua wastani wa Sh. bilioni 550 
mishahara, ukaongeza Sh. bilioni 600 kwa 
ajili ya kulipia Deni la Taifa, tayari Sh. trilioni 
1.1 umeitumia kwa hivyo vitu viwili am-
bavyo huwezi kuvikwepa.”

Wakati kiwango kikubwa cha makusanyo 
ya nchi kinatumika kulipa mishahara ya wa-
tumishi wa umma na Deni la Taifa, serikali 
ya awamu ya tano inaendelea kutekeleza 
miradi mikubwa ya mabilioni ya shilingi.

Kwa takwimu zilizotolewa na Waziri 
Mpango, ni dhahiri kwamba kiwango cha 
fedha kinachobaki kila mwezi baada ya 
kulipa mishahara ya watumishi wa umma 
na Deni la Taifa hakifiki Sh. bilioni 200, 
lakini serikali imeendelea kutekeleza miradi 
mikubwa.

INATOKA UK. 2

Amewataka wasanii hao wasijione 
kuwa wao ni watu wanyonge badala 
yake wajiamini kwa vile ni watu wenye 
ushawishi mkubwa katika jamii kupitia 
kazi zao za sanaa.

Alisema hala hiyo imelenga ku-
watambua na kufungua ukurasa 
mpya wa kuhamasisha na kuendeleza 
shughuli za utalii kwa kutumia watu 
maarufu hususani wasanii.

Aliwaeleza kuwa hakuna haja ya 
kwenda Afrika Kusini au Dubai kwa 
ajili ya kutengeneza video badala yake 

watumie mandhari za nchini hali ita-
kayofanya kazi za sanaa kuwa na vion-
jo vya kipekee tofauti na kazi nyingine 
za kisanaa zilizozoeleka.

“Nawahakikishieni msanii yeyote 
atakayetaka kutengeneza video yake 
katika hifadhi zetu za taifa hatakumba-
na na vikwazo  vyovyote kama ilivyo-
zoeleka,” alisisitiza Kanyasu.

Aliwataka wasanii hao kuitumia na-
fasi kuziweka  picha na video kwenye 
mitandao ya kijamii wakati wakiwa 
wametembelea vivutio vya utalii ili ku-
jenga utamaduni wa watu kutembelea 
vivutio vyetu.

Kwa upande wake, msanii wa kizazi 

kipya, Peter Msechu, aliwataka wasa-
nii wenzake kuitumia fursa hiyo am-
bayo walikuwa wakiitamani kwa muda 
mrefu.

Amesema kupitia fursa hiyo wasanii 
wataweza kuonesha uzuri wa Tanzania 
kwa jinsi ilivyojaliwa kuwa na utajiri 
wa vivutio vya utalii kwa mashabiki 
wao wa ndani na nje ya nchi.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Utalii 
Tanzania (TTB), Jaji mstaafu Thomas 
Mihayo,  aliwashauri wasanii hao kuwa 
wabunifu kwa kuitumia kazi zao za 
sanaa kwa kutumia mandhari ya vivu-
tio vya utalii.

INATOKA UK. 5
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Na Enock Charles

 UMOJA wa madereva wa teksi 
nchini (UWAMATADA) ume-
waomba madereva wa teksi ku-
jiunga na mtandao wa magari ya 
usairishaji abiria unaofahamika 
kwa jina la Quatax. 

Mtandao huo unaoelezwa  ni 
raiki kwa madereva na uanao-
jali maslahi na wajibu wao katika 
kutoa huduma za usairishaji.

  Akizungumza na madereva 
hao jijini Dar es Salaam jana, 
Katibu Mkuu wa Umoja huo, 

Ramadhani Ashiru, amese-
ma wameamua kujiunga na 
mtandao huo kwa kuwa unasiki-
liza kero za madereva na kujali 
maslahi yao ikilinganishwa na 
mitandao mingine nchini. 

“Madereva teksi kwa miaka 
yote tangu mitandao hii ya 
usairishaji abiria imeingia hatu-
jawahi kujiunga na mtandao 
wowote… mtandao wa kwanza 
ni Quatax, ni mtandao wa Mtan-
zania mwenzetu mzalendo na 
amaeamua kujitolea baada ya 
hii mitandao mingine ya Uber,” 

Ashiru alisema. 
Alisema mitandao mingine 

iliyopo imekuwa ikimkandamiza 
dereva kwa kutokusikiliza madai 
yao ikiwamo viwango vidogo vya 
bei za huduma na hivyo kutoku-
wanufaisha madereva hao. 

Naye Mkurugenzi Mtendaji 
wa Mtandao wa kutoa huduma 
za usairishaji wa teksi (Quatax), 
Daniel John, alisema lengo kub-
wa ya mtandao huo ni kuhakiki-
sha panakuwa na ushirikishwaji 
wa madereva katika maamuzi 
yanayofanywa na mtandao huo 

ili kunufaisha pande zote mbili 
(dereva na abiria).

  “Sisi tutahakikisha panaku-
wa na maamuzi ya pamoja na 
linapotokea tatizo madereva 
wenyewe waweze kuamua na si 
kuwaamrisha na hatuchagui gari 
kama wanavyofanya wengine,” 
alisema.  

Alisema madereva kulipa ni 
Sh. 3,500 kwa siku ni kidogo 
ikilinganishwa na asilimia 25 
iliyowekwa na mitandao mingine 
ambayo alidai ni ukandamizaji 
kwa madereva hao.

‘Marufuku 
kuomba 
vyoo kwa 
wahisani’

Madereva teksi waitwa 
kujiunga na mtandao nafuu

 Kiongozi wa Sekta ya Maendeleo kutoka Ubalozi wa Denmark, Jema Ngwale (wa kwanza kushoto), akikabidhi hundi ya Sh. milioni 120 kwa 
vijana washindi nane wa mawazo bunifu ya kibiashara na kidijitali ambao walipatiwa mafunzo ya kuandaa maandiko bunifu ya kibiashara 
na Costech kwa kupitia Atamizi ya Teknohama Dar es Salaam (DTBi) kwa ufadhili wa Ubalozi wa Denmark. MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

TUME  ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH ), kwa kushirikiana na Ubalozi 
wa Denmark nchini, imekabidhi mtaji wa 
zaidi ya Sh. milioni 320 kwa vijana washin-
di 24 ambao wameandaa mawazo bunifu ya 
kibiashara na kidijitali kwa lengo la kujiajiri.

Hatua hiyo imekuja baada ya Costech 
kupitia kituo atamizi cha teknohama Dar 
es Salaam (DTBi) kuandaa programu ya 
uwezeshaji vijana wabunifu kupitia mfumo 
wa digitali kwa lengo la kuwapatia mafunzo 
namna kuandaa mawazo ya kibiashara.

Akizungumza katika hala ya kuwakabi-
dhi mtaji washindi nane wa awamu ya pili 
ya mashindano hayo jijini Dar es Salaam 
juzi, Mkurugenzi Mkuu wa COSTECH, Dk. 
Amos Nungu, alitoa wito kwa vijana ku-
tokata tamaa kwa kuwa serikali inawatafu-
tia fursa za kujikwamua kiuchumi kwa ku-
tumia njia mbalimbali.

Alitoa  wito kwa washindi ambao wame-
fanikiwa  kupatiwa mitaji hiyo kufanya bi-
ashara kwa ari ili waweze kuwaajiri vijana 
wenzao.

Alisema vijana wanapoona kuna fursa 

yoyote wasisite kushiriki kwa kuwa penye 
ushindani ndipo mshindi hupatikana bila 
upendeleo.

“Lengo letu ni vijana kujiajiri na kutoa 
ajira kwa wenzetu kama sehemu ya kuikia 
uchumi wa kati kupitia viwanda. 

Mkurugenzi wa Fedha na Utawala ku-
toka Atamizi ya Teknohama Dar es Salaam 
(DTBi), Makange Mramba, alisema katika 
programu hiyo ya kuwapatia mafunzo vi-
jana wabunifu wa vyuo vikuu, awamu ya 
kwanza ya mashindano hayo washindi 16 
walipatiwa mitaji ya Sh. milioni 205 wakati 
katika awamu ya pili vijana nane wamepati-
wa Sh. milioni 120.

Alisema licha ya washindi hao kupati-
wa mitaji kulingana na mawazo yao ya 
kibiashara, washiriki wengine ambao ha-
wakushinda pia walipatiwa mafunzo ya 
kuandaa maandiko bunifu ya kibiashara 
ambapo tangu programu hiyo ianzishwe 
mwaka jana tayari washiriki zaidi ya 1000 
wamepatiwa mafunzo.

“Kwa hakika tumevuka hata malengo 
yetu tuliyojiweka kwa zaidi ya asilimia 130,” 
alisema.

Naye Meneja Biashara na Maendeleo 

(DTBi), Gasper Mdee, alifafanua kuwa licha 
ya vijana wachache kupatiwa mitaji   hiyo, 
lakini mafunzo waliyopatiwa washiriki 
wote yanawawezesha kuandika maandiko 
bunifu ya kibiashara yenye ushawishi wa 
kupata mitaji katika taasisi mbalimbali nda-
ni na nje ya nchi.

Naye Kiongozi wa Sekta ya Maendeleo 
kutoka Ubalozi wa Denmark, Jema Ngwale, 
alitoa wito kwa taasisi mbalimbali zina-
zotoa fursa kwa vijana, kuwapa kipaumbele 
vijana wa kike ili waweze kujikwamua kiu-
chumi.

“Pia nawashauri vijana kupanua wigo 
kwa kubadilishana uzoefu kwa kupitia kwa 
maraiki ili kukuza wazo lako na kuona 
namna gani unaweza kuvuka, ili usivuke 
peke yako,” alisema.

Mmoja wa washindi hao, Othuman Wa-
ziri alisema: “Wazo langu ni kutengeneza 
Boxpesa ambayo ni progamu maalumu 
itakayowasaidia Watanzania kutunza fedha 
zao kwa njia ya mitandao kwa muda maal-
um.” Wakati Irene Sinare alisema wazo lake 
kutengeneza mifuko maalumu mbadala 
ambayo ina uwezo wa kupotea kwenye 
udongo ndani ya siku 180.

Vijana wamwagiwa mil. 300/- 
mawazo ya ubunifu, biashara

Na Neema Emmanuel, MWANZA

WATANZANIA wamekumbushwa 
kujenga tabia ya kuwahi kwenye 
shughuli na masuala mbalimbali, 
badala ya kupuuza na kusubiri 
kukurupuka dakika za mwisho.

Aidha, wametakiwa kuachana 
na tamaduni za kupuuzia vitu 
kwani wamekuwa wakisubiri 
dakika za mwisho ndipo wanapo-
jitokeza kufuatilia jambo, mazoea 
yanayoweza kuwakosesha fursa 
zinapojitokeza.

Ofisa Habari Mwandamizi Mam-
laka ya Vitambulisho vya Taifa 
(NIDA), Agnes Gerald, alisema 
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari katika maonyesho 
ya 14 ya Afrika Mashariki  yal-
iondaliwa na Chama cha Wafan-
yabiashara, Viwanda na Kilimo 
(TCCIA). Akizungumza katika 
maonyesho hayo yanaendelea ji-
jini Mwanza alisema, changamoto  
inayowakabili   hususani  uandik-
ishaji vitambulisho vya taifa ni 
wananchi kutoitikia wito mapema.

Alisema wanasubiria siku zi-
napoisha ndipo wanajitokeza kwa 
wingi, huku wakihitaji kuhudumi-
wa kwa wakati huo.

“Maonyesho yameanza tangu 
Agosti 30 hadi Septemba 8, lakini 
zikiwa zimebaki siku tatu au 
ile ya mwisho ndipo wananchi 
watajitokeza kwa wingi na wote 
watakuwa wanahitaji kupata hu-
duma mara moja,” alisema Agnes.

Na Shaban Njia, KAHAMA

 SERIKALI imewapiga maru-
fuku wananchi wa Kata ya 
Kilago, Halmashauri ya Mji wa 
Kahama mkoani Shinyanga 
kuacha tabia ya kuwaomba wa-
hisani kuwajengea vyoo katika 
shule za msingi na sekondari, 
badala yake waombe kujenge-
wa vyumba vya madarasa. 

Anamringi Macha,  Mkuu wa 
Wilaya ya Kahama, alitangaza 
marufuku hiyo jana wakati wa 
ufunguzi wa kambi 28 za kata 
za Kilago na Iyenze za kujifun-
zia kusoma na kuandika kwa 
wanafunzi wa darasa la kwanza 
hadi la tatu kwa ufadhili wa 
Shirika lisilo la kiserikali la 
World Vision Tanzania.

 Alisema ni marufuku kwa 
wananchi kuendelea kuwaomba 
wahisani michango ya kuwajen-
gea vyoo katika shule za msingi 
na sekondari kwa kuwa wana 
uwezo wa kuvijenga, hivyo  
kuwataka kuomba kujengewa 
vyumba vya madarasa na 
maabara.

Waonywa 
kukurupuka
dakika 
majeruhi
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HABARI MIKOANI

Bunge watoto
lahimiza kodi

Wafanyabiashara Tabora 
waeleza udhaifu wao

Na Neema Emmanuel, MWANZA

SUALA la kutopandishwa madaraja kwa 
wafanyakazi (watumishi) kwa wakati lime-
geuka kuwa tatizo sugu ambalo utekelezaji 
wake umekuwa mgumu, hivyo  kuvunjika 
moyo na kushusha morali ya utendaji kazi.

Hayo yalibainishwa na Mwenyekiti wa 
Chama cha Wafanyakazi wa Serikali na Afya 
Tanzania (TUGHE) Mkoa wa Mwanza, Aloy-
sius Mapembe, katika mkutano mkuu wa 
kazi wa chama hicho, ambapo mgeni rasmi 
alikuwa ni Katibu Tawala Mkoa wa Mwanza, 
Christopher Kadio. Alisema pale mtumishi 
anapofanyakazi kwa muda mrefu bila ku-
pandishwa cheo, kunapunguza morali ya 

kufanya kazi kwa ufasihi ila   anafanya kwa 
vile ni ajira. 

Katibu wa TUGHE Mkoa wa Mwanza, 
Amini Msambwa, alisema yameshatolewa 
matamko mbalimbali ya upandishwaji wa 
madaraja kwa watumishi,   lakini suala hili 
limekuwa likienda taratibu, wakati fulani 
limekuwa likileta shida na hali ya ubaguzi.

“Unakuta watumishi hawa hawa ambao 
walitangulia kuajiriwa hawajapandishwa 
daraja,   huku aliyeanza kazi juzi juzi   ana-
pandishwa…mgeni rasmi kwa kuwa wewe ni 
Katibu Tawala ndio msimamizi wa   waku-
rugenzi,” alisema na kuongeza:  “Tunaomba 
utusaidie, tatizo kubwa lipo kwa maoisa 
utumishi wetu kwani wamekuwa na kasi 

ndogo na haitoshi.”
“Kuna malalamiko mengi mno, nikisema 

niyakusanye niyalete hapa utapata   picha, 
naikiri hata oisini kwako yapo na kwa 
wakurugenzi pia yapo… agizo la serikali lime-
shatolewa, lakini hawapandi daraja unajiuli-
za shida ni nini  maana wizarani wanasubiria 
tu   hawa wapeleke jina wamwingize kule,” 
alisena na kuendelea:

“Sasa hapo wanachochelewesha mfumo 
ni nini wakati walitamka kwenye baraza 
walikuwapo na wakapitisha maazimio ya 
watumishi wangapi wanapanda wangapi 
wanaajiriwa.” Naye Katibu TUGHE tawi la 
Bugando, David Misinzo, alisema, zaidi wa-
napigania maslahi ya watumishi kuona kama 

yanatekelezwa ikiwamo la kupandishwa 
madaraja na mishahara ambalo wameisha 
lipingia sana kelele,ambalo linawafanya ku-
vunjika moyo na kutojituma bali. Katibu wa 
Mkoa Kamati za  Wanawake TUGHE, Sekela 
Anthony, alisema, wanashukuru  watumishi  
kuwatuma katika oisi za serikali, hivyo ali-
waomba wajitume na kufanya kazi.

Hata hivyo,  Kadio alisema kama vyama vya 
wafanyakazi visingekuwapo kungekuwa na 
hali mbaya, lakini  pamoja na kuwapo bado 
wanapata malalamiko sehemu nyingine za 
kazi sio katika maeneo ya chama hicho. Pia 
alikitaka chama hicho kuweka mikakati mad-
hubuti ya utetezi wa wanachama wao.

TUGHE walia na upandishwaji vyeo

Na Halima Ikunji, TABORA

WAFANYABIASHARA katika 
Mkoa wa Tabora wengi hawajili-
pi mishahara kutokana na kazi 
zao wanazofanya, hivyo kukosa 
fursa ya kufahamu namna bi-
ashara zao zinavyokua au zina-
vyodorora.

Haya yamebainishwa na Me-
neja wa NMB Kanda ya Maghar-
ibi, Sospeter Magese, wakati aki-
zungumza na wafanyabiashara 
wa mkoa huo, na kubainisha 
kuwa wengi huwa hawajilipi 
mishahara na kufanya mahesa-

bu yao kutokuwa vizuri.
“Inashangaza mfanyabiashara 

anawalipa wafanyakazi wake 
mshahara lakini yeye akiwa 
mkurugenzi hajilipi mshahara 
na pia huchanganya matumizi 
binafsi na ya biashara jambo 
amvalo huyumbisha mitaji yao.

Akizungumza katika kikao 
cha kupokea maoni ya wa-
fanyabiashara juu ya huduma 
inayotolewa na NMB, Magese 
aliwaeleza kuwa kupitia misha-
hara yao ndio matumizi ya bin-
afsi yanaweza kutoka huko na 
sio katika biashara. Aliwaeleza 

kuwa benki ya NMB ni benki yao 
na waitume kwani imejipanga 
kushirikiana nao katika kukuza 
uchumi wa Taifa. Mwenyekiti wa 
wafanyabiashara wenye akaunti 
benki ya NMB, Ahadi Mviombo, 
aliwahimiza wafanyabiashara 
kutenga sehemu ya mauzo yao 
kwa ajili ya kulipa madeni wa-
nayokopa.

“Kama ukiweza kutenga an-
galau shilingi elfu tano kila siku 
kwa ajili ya marejesho mtihani 
utakuwa umeshinda,” alisema.

Mfanyabiashara Mwalimu 
Mambo, aliipongeza NMB kwa 

utaratibu wake wa kuwafundi-
sha wafanyabiashara namna 
ya kuweka mahesabu sawa na 
kutafuta faida.

“Tunashukuru kwa elimu tu-
nayopewa na benki hii ambayo 
kwa kweli inatusaidia sana ka-
tika biashara zetu,” alisema.

Kikao hicho chenye lengo 
la kupokea maoni kutoka kwa 
wafanyabiashara ziadi ya 300 
wenye akaunti NMB pia kilihud-
huriwa na wafanyakazi wa benki 
hiyo ambao walitoa elimu ya hu-
duma mbalimbali zinazotolewa 
na benki hiyo.

Na Elisante John, SINGIDA

 BUNGE la wanafunzi wa shule 
za msingi 20 katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Singida, limewataka 
Watanzania kuacha tabia ya kulala-
mikia kuwa kodi ni mzigo, badala 
yake waongeze kasi ya kulipa tozo 
hilo, ili waweze kupata uhalali wa 
kuhoji miradi inayotekelezwa na 
serikali. 

 Tabia ya jamii kushindwa kulipa 
kodi, imeelezwa na Bunge hilo, 
inachangia kudhoofisha mipango 
mingi ya serikali,  hivyo kurudisha 
nyuma kasi ya kuwaletea wananchi 
maendeleo yaliyokusudiwa.

Hayo yalibainishwa na Nasra 
Ali  wa Shule ya Msingi Kinyeto na 
Editer Mtinda wa Shule ya Mtinko, 
ambao walisema kodi ni ya lazima 
kwa kampuni, taasisi na raia wote, 
na kwamba  wanalazimika kulipa 
kwa mujibu wa sheria.

Walisema kwa kufanya hivyo, 
serikali itapata mapato ya kujiende-
sha na kutupatia huduma wananchi. 
Mratibu wa Shirika la Maendeleo na 
Elimu Mtinko (MEDO), Hassan Rasu-
li, aliyeliandaa bunge hilo, alisema 
pamoja na mambo mengine, Bunge 
la watoto limedhamiria kushirikiana 
na serikali ya wilaya katika kubore-
sha elimu wilayani humo.

Sababu kesi za 
ukatili kukwama
Na Yasmine Protace

IMEELEZWA kuwa wazazi na 
walezi kushindwa kwao kutoa ush-
irikiano kwa polisi dhidi ya matukio 
ya ubakaji ndiyo sababu inay-
ochangia  kesi nyingi kuishia njiani.

Hayo yalisemwa na  Jane Dotto, 
kutoka Kituo cha Polisi Ostery-
bay iijini Dar es Salaam, wakati 
wa utambulisho wa kampeni ya 
1_5_5  namlinda dhidi ya ukatili wa 
kingono ambayo  imeandaliwa na 
TGNP Mtandao.

Jane ambaye yupo kituoni hapo 
katika dawati la jinsia, alisema ni 
wajibu wa wazazi kufuatilia kesi 
zawatoto wao waliofanyiwa ukatili 
wa kingono.

“Wazazi kutotoa ushirikiano kwa 
polisi kumesababisha kesi nyingi za 
ubakaji kuishia njiani,” alisema.

Aliongeza wazazi wanaokaa 
kimya, huku mtoto kafanyiwa uka-
tili ni kumuumiza mtoto.

Ofisa Elimu Vielelezo Manispaa ya 
Ilala Amina Maulidi, alisema mtindo 
wa maisha nao ni moja ya sababu 
zinazosababisha kufanyika kwa 
ukatili.

Mfanyausafi akiondoa takataka kwenye mfereji wa maji ya mvua katika Barabara ya Uhuru, eneo la Shule ya Uhuru, jijini Dar es Salaam 
jana. PICHA: JOHN BADI
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HABARI ARUSHA

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

WATANZANIA wamehimizwa 
kujenga utamaduni wa kutembelea 
vivutio vya utalii  nchini ili kukuza 
utalii wa ndani na kujiweka katika 
nafasi nzuri ya kuwa mabalozi wa 
kuvitangaza vivutio vya utalii vya 
Tanzania kwa wageni.

Wito huo umetolewa na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Hoteli ya Impala 
ya jijini hapa,  Randle Melleo, al-
ipozungumzia mwelekeo wa sekta 
ya utalii na mchango wake katika 
kuongeza pato la taifa.

“Ni muhimu kujijengea utama-
duni wa kutembelea vivutio vya 
utalii ili kujiweka katika nafasi 
nzuri ya kujieleza kwa wageni 
juu ya mazuri ya nchi katika 
sekta ya utalii hali itakayochochea 
kuongezeka kwa watalii,” alisema 
na kuongeza kwamba Tanzania ni 
nchi ya pili dunia kuwa na vivutio 
vingi na vya kipekee vya utalii.

“Utalii wa ndani unapokuwa 
umeimalika ni rahisi kwa wageni 
kuzidi kuongezeka kutokana na 
ushawishi utakaofanywa na wale 
waliotembelea vivutio vya nchi,” 
amesema  na kupendekeza kwam-
ba  utalii wa ndani utajengeka kwa 
kuwapo na mpango wa  watoto wa 
shule kutembelea vivutio angali 
wadogo, juhudi ambayo  itawa-
fanya watoto kufahamu sehemu 
nyingi za Tanzania na baadaye 
waweze kuwa mabalozi wa ku-
tangaza vivutio vya utalii vilivy-
opo nchini. Alisema  uwekezaji 
mkubwa umefanywa katika tasnia, 
ni ukarimu kwa wageni na ujenzi 
wa hoteli ili kuwafanya wageni 
wakae mahali pazuri na salama ili 
warudipo kwao watangaze vizuri 
vivutio vya Tanzania.

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

SERIKALI inawahitaji wawekezaji katika 
sekta ya utalii wenye kutii sheria za nchi 
ikiwamo kulipa kodi halali na kusaidia jamii 
inayowazunguka kutokana na faida wanayo-
pata.

 Kauli hiyo ilisemwa juzi  na Naibu Waziri 
wa Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu, 
katika shehere ya miaka mitano ya shirika 
lisilo la kiserikali la Africa Foundation lililo 
chini ya kampuni mama ya And Beyond .

 Kanyasu alisema wawekezaji wa aina ya 
kampuni ya And Beyond serikali inawahitaji 
sana kwa sababu inaisaidia serikali katika 
mambo mengi muhimu kwa jamii ikiwamo 
elimu, afya, maji na ujasiriamali, hivyo ni 
lazima serikali iiunge mkono kampuni hiyo 
kwa hali na mali.

Alisema And Beyond ina hoteli, lodge na 
camp site katika hifadhi kadhaa  nchini na 

imeamua kufungua Taasisi ya Africa Foun-
dation yenye malengo mbalimbali ikiwamo 
kuwasomesha wanafunzi wa elimu ya juu 
walioomba nafasi lakini wazazi wao hawana 
uwezo wa kifedha. 

Kanyasu  alisema kampuni za namna hiyo 
ndio serikali inazihitaji, kwani wanatumia 
faida wanazopata kusaidia jamii inayowa-
zunguka tofauti na kampuni nyingine am-
bazo kwanza hazisaidii jamii inayowazun-
guka na pili hazilipi kodi na kunakuwa na 
migogoro mingi isiyokuwa na msingi. 

“Serikali inahitaji wawekezaji wa utalii 
wenye kuisaidia serikali na kampuni ya And 
Beyond imeonyesha kuwa ni kampuni ili-
yokuja kuwekeza nchini sio kwa kutaka ku-
jinenepesha tu bali imekuja kuwekeza na fai-
da kuisaidia jamii, hii inapaswa kupongezwa 
kwa kazi hiyo nzuri na wengine wanapaswa 
kuiga mfano huo,” alisema Kanyasu.

  Akiwazungumzia wahitimu waliomaliza 

elimu ya juu na kupata shahada aliwataka 
kutumia elimu hiyo kuwahamasisha vijana 
wengine kusoma na   kutumia elimu wali-
yopata kwenda maeneo waliyotoka kusaidia 
jamii na sio kukimbilia mjini na kuanza 
kutembea na vyeti mfukoni kutafuta kuajiri-
wa.

 Aliwasisitiza vijana  kutumia elimu wali-
yoipata   kujiajiri mitaani na sio kusubiri 
kuajiriwa na serikali au taasisi binafsi, kwa 
kufanya hivyo ni kupoteza muda bure kwani 
ajira badala ya kuajiriwa tu bali ni kujiajiri na 
kuendeleza wengine kwa maslahi yao.

Naye Waziri wa Habari, Utalii na Mambo 
ya kale Zanzibar, Mahmoud Thabiti Kom-
bo, alisema Zanzibar inajua umuhimu wa 
kampuni ya And Beyond kwani imefanya 
mambo makubwa kwa jamii inayozunguka 
miradi ya kampuni hiyo na inapaswa kuen-
deleza zaidi juhudi hizo bila ya wasiwasi na 
wasikate tamaa kwa hilo.

Impala 
yapigia
debe utalii 
ndani

Serikali yataja wawekezaji wanaotakiwa

Mbunge wa Jimbo la Simanjiro mkoani Manyara, James Ole Millya (kulia), Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya hiyo, Jackson Sipitieck 
(kushoto) na Katibu wa CCM wa Wilaya hiyo, Ally Kidunda, wakikagua miradi mbalimbali ya maendeleo juzi. PICHA: GIFT THADEY

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WATAALAMU wa teknolojia ya nyuklia   
kutoka nchi 21 duniani   wamekutana ku-
jadili     mikakati mbalimbali   ya uhifadhi 
wa mabaki ya  vyanzo vya mionzi, ili kue-
pusha madhara kwa binadamu na mazin-
gira.

Mkuu wa kitengo cha uhifadhi wa   ma-
baki ya vyanzo vya mionzi  katika Tume za 
Nguvu ya Atomiki (TAEC) na mratibu   wa 
mkutano huo wa kimataifa, Mikidadi Swale-
he, alisema mkutano huo ulikuwa wa siku 
tano uliofanyika wiki iliyopita jijini hapa.

Alisema lengo la kujadili mikakati hiyo ili 

kuboresha  usalama wakati wa  kuhifadhi  
mabaki ya   vyanzo vya mionzi ili kuepu-
sha madhara. “Pia mkutano huu umekuja 
nchini kwa sababu Tanzania ina miundom-
binu mizuri  ya jengo la kuhifadhi mabaki 
ya mionzi, ambalo baadhi ya nchi zingine 
hasa za Afrika  hawana, wanaacha  mabaki  
ya mionzi yanazagaa na    kuleta madhara 
kwa bianadamu na mazingira,” alisema.

Mikidadi alisema wanapohifadhi vizuri 
mabaki hayo, inasaidia kulinda    vizazi 
vijavyo na athari za mabaki ya mionzi na 
kuwa na taifa imara.

Aidha, alisema  Tanzania mbali na kuwa 
na jengo lenye miundombinu mizuri    ya 

kuhifadhi mabaki hayo, pia TAEC imeku-
wa  mstari wa mbele kutoa  mafunzo kwa 
wahusika wanaotumia vifaa vyenye mionzi 
kama polisi, Jeshi la Ulinzi, hospitali na 
maeneo mbalimbali  ili wafahamu jinsi ya 
kuepukana na madhara ya mionzi.

Alitoa wito juu ya umuhimu wa ku-
kutana na wataalamu hao na kusisitiza 
umuhimu    wa kusimamia usalama wa 
vyanzo vya mionzi sio la   taifa moja, bali   
linahitaji ushirikiano wa nchi zote duni-
ani, kuhakikisha vyanzo vyote vya mionzi, 
vinakuwa   katika mikono salama, ili kue-
pusha madhara mbalimbali ikiwamo kutu-
mika kwa vyanzo hivyo katika masuala ya 

ugaidi.
Mwakilishi wa Shirika la Nguvu za Atomi-

ki Duniani (IAEA) Dk. David Bennet, akitoa 
salamu za shirika hilo ambalo ni mwangal-
izi wa kimataifa  wa masuala ya matumizi 
ya teknolojia ya nyuklia, alishukuru Tanza-
nia    hususani TAEC kwa kuwa mwenyeji 
wa mkutano huo  na kuahidi kushirikiana  
na nchi wanachama, kuhakikisha teknolo-
jia   ya nyuklia inatumika   kwa matumizi 
salama.

Mkutano huo ulifunguliwa na Mkurugen-
zi  Mkuu wa TAEC, Prof. Lazaro  Busagala 
na washiriki   30 kutoka nchi  mbalimbali 
duniani walihudhuria.

Wataalamu nyuklia wajadili mikakati
uhifadhi mabaki vyanzo vya mionzi

“Ni muhimu kujijengea 
utamaduni wa kutembelea 
vivutio vya utalii ili kuji-
weka katika nafasi nzuri ya 
kujieleza kwa wageni juu ya 
mazuri ya nchi katika sekta 
ya utalii hali itaka...
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Mil. 900/- kumaliza 
tatizo la maji Old 
Moshi

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

TATIZO la maji katika vijiji vya 
ukanda wa juu wa Kata ya Old 
Moshi, Jimbo la Moshi Vijijini, linata-
rajiwa kubaki historia baada ya ujio 
wa mradi mkubwa wa kusambaza 
maji wa Tella Mande, kutengewa 
zaidi ya Sh. milioni 905.4.

Mradi huo unaotekelezwa kwa 
fedha za serikali na wadau wa 
maendeleo, utawanufaisha wananchi 
5,141.

Katika mahojiano maalum na 
Nipashe kuhusu utekelezaji wa 
mradi huo, Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Moshi, 
Kastori Msigala, alithibitisha kuwa 
mradi huo utamaliza adha ya maji 
katika maeneo yenye upungufu.

“Hivi sasa tunalitafutia ufumbuzi 
wa kudumu tatizo kubwa la maji 
lililopo katika eneo la Old Moshi 
na maeneo ya jirani na kata hiyo, 
ambayo hayajawahi kupata maji 
ya bomba, ninataka niwahakikishie 
kwamba tatizo la maji sasa litabaki 
kuwa historia, haijalishi ni vijijini, 
maeneo ya milima na yasiyo ya 
milima,” alisisitiza.  

Katika maelezo yake, Msigala 
alisema mradi huo wa maji wa 
Tella Mande ambao ni wa maji ya 
mtiririko kutoka chemchem ya 
Masokeni, Kijiji cha Tema, Kata ya 
Mbokomu, una uwezo wa kuzalisha 
lita saba kwa sekunde, sawa na mita 
za ujazo 605 kwa siku.

Alieleza kuwa katika utekelezaji 
wa mradi huo wamekutana na 
changamoto mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na wananchi wenye maeneo 
ambayo kunatakiwa kujengwa ma-
tangi ya maji kugoma kutoa maeneo 
yao.

Changamoto nyingine kwa mujibu 
wa Mkurugenzi huyo ni kutopati-
kana kwa nguvu kazi ya kuchimba 
mitaro katika eneo la mradi licha ya 
kuwapo kwa miamba migumu katika 
eneo la ujenzi.

“Hata hivyo, baada ya kufanyika 
vikao mbalimbali na kutoa elimu kila 
mara, wenye maeneo hayo hati-
maye wamekubali kutoa maeneo ya 
kujenga matangi na serikali za vijiji 
zimeitikia wito na kuhamasisha kila 
kaya kutoa nguvu kazi ya kuchimba 
mitaro ili kufanikisha mradi huo,” 
alieleza. Mradi huo utakapomilika 
utatoa fursa adhimu kwa wakazi wa 
ukanda huo wa kujikwamua kiu-
chumi kutokana na kupoteza muda 
mwingi kila siku kuhemea maji kwa 
zaidi ya saa mbili hadi tatu katika 
vijiji jirani.

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WAKULIMA wanaojishughulisha na 
uzalishaji wa mazao ya chakula katika 
skimu ya umwagiliaji ya Soko, Wilaya 
ya Moshi, wameeleza masikitiko yao 
kuhusu mradi wa uimarishaji wa skimu 
hiyo kutengewa Sh. milioni 150 ambazo 
haziwezi kukidhi mahitaji ya kuzalisha 
malighafi kwa ajili ya viwanda.

Skimu hiyo yenye wakulima zaidi ya 
270, inahudumiwa na wananchi wa vijiji 
vya Kiterini, Soko na Kyomu.

Baadhi ya wakulima walitoa dukuduku 
lao jana, ikiwa ni siku chache baada ya 
kamati ya siasa ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Mkoa wa Kilimanjaro, kupita eneo 
hilo la Kata ya Kahe Mashariki na kutoa 

maelekezo kwa serikali kuongeza fedha 
zaidi kwa ajili ya kuboresha skimu hiyo ili 
kuondoa malalamiko ya wakulima.

Mmoja wa wakulima hao Kabanga Ali, 
alisema kilimo cha umwagiliaji ili kiwe 
endelevu na chenye tija kuweza kufikia 
Tanzania ya viwanda, uwekezaji wa mi-
undombinu ya kisasa, mitaji, maofisa 
ughani na uwezeshwaji kiuchumi wa 
wakulima ni mambo muhimu yanayo-
paswa kuzingatiwa.

Naye Rehema Mgonja alisema: “Uki-
tazama kiasi cha fedha ambacho serikali 
imewekeza nadhani bado ni kidogo, ikil-
inganishwa na mahitaji ya viwanda vyetu 
hasa vya kuongeza mnyororo wa tham-
ani mazao ya mpunga, mbogamboga na 
mahindi. Tunashauri serikali kwa maana 

ya halmashauri yetu kuongeza fungu la 
kuimarisha miundombinu ya skimu ya 
soko.”

Greyson Badueli alisema pamoja na 
uwekezaji huo, bado wakulima wanao-
miliki vitalu katika skimu ya Soko, ha-
wajapewa elimu ya kutosha ya kujiunga 
katika vyama vya umwagiliaji.

Alisema jambo hilo kama litafany-
wa na watendaji wa serikali, litasaidia 
wakulima kusimamia na kuihudumia vy-
ema miundombinu ya umwagiliaji ili iwe 
endelevu kwa kulipia ada za uendeshaji, 
matunzo na matumizi ya maji.

Juzi, Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Moshi, Kastori 
Msigala, akizungumza na wakulima 
hao mbele ya Katibu wa CCM Mkoa wa 

Kilimanjaro, Jonathan Mabihya, alisema 
mradi huo unaendeshwa na umoja wa 
wakulima wa umwagiliaji soko (Uwaso) 
na una jumla ya wakulima 270.

Sheria ya Umwagiliaji Namba 5 ya 
mwaka 2013 na kanuni zake za mwaka 
2015, inahamasisha skimu za umwagiliaji 
kusimamiwa na kuendelezwa na vyama 
vya umwagiliaji ili ziweze kuwa na ufanisi 
zaidi.

Alisema chanzo cha maji ya skimu 
hiyo ni Mto Soko na kwamba zao kuu lin-
alolimwa katika skimu hiyo ni  mpunga, 
mboga, matunda na mahindi.

Alisema eneo linalofaa kwa umwagil-
iaji ni hekta 400 na kwamba hadi sasa, 
eneo lililoendelezwa ni hekta 270 sawa 
na asilimia 67.5.

Wasikitishwa skimu umwagiliaji kutengewa fedha kiduchu

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Dk. Anna Mghwira (katikati), akiwa katika picha ya pamoja na menejimenti ya Hoteli ya East Point, Manis-
paa ya Moshi baada ya kuzindua maboresho ya huduma mbalimbali za hoteli hiyo, mwishoni mwa wiki. Kushoto kwake (mwenye suti) ni 
Mkurugenzi wa hoteli hiyo, Rashidi Adam. PICHA: JAMES LANKA

TRA yaikabili mipaka kukomesha magendo
Na Mwandishi Wetu, MOSHI

MAMLAKA ya Mapato (TRA), imeongeza 
makali ya kukabiliana na wafanyabiashara 
wajanja wanaojihusisha na biashara za ma-
gendo katika njia za panya ili kukwepa ku-
vuka kisheria mipaka ya Tarakea, Holili na 
West Kilimanjaro.

TRA imesema kuanzia sasa, itawapiga 
faini ya Sh. milioni nne papo hapo wafanya-
biashara watakaokamatwa.

Meneja wa TRA mkoani Kilimanjaro, Ga-
briel Mwangosi, aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki, wakati akifungua semina ya wa-
nachama wa Chama cha Akiba na Mikopo 
cha Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT), Dayosisi ya Kaskazini kiitwacho 
ELCTND Saccos.

“Sisi kama TRA, hatupo tayari kumsame-
he mfanyabiashara yeyote atakayekamat-
wa hajatoa risiti ama mtu yeyote atakay-
enunua bidhaa bila kudai risiti na kwamba 
adhabu yake ni kumlipisha faini ama kwen-
da jela na kutaifisha bidhaa zilizokamatwa.

“Jamani hakuna msamaha kwa ata-
kayekamatwa na mali au bidhaa za ma-
gendo, kwa sababu biashara ya magendo 
inailetea hasara kubwa serikali kutokana 

na kukosa mapato yake na vilevile kusaba-
bisha wananchi kukosa huduma muhimu.”

Kwa mujibu wa Mwangosi, idadi kubwa 
ya wanaokamatwa kutokana na biashara 
za magendo ni kinamama ambao hutumia 
njia za panya kufanikisha mambo yao hasa 
kukwepa kulipa kodi.

Wiki chache zilizopita TRA ilitangaza 
mkakati wake mpya wa kupambana na wa-
fanyabiashara wakorofi waliokosa uamini-
fu, ikieleza kuanzisha zoezi maalumu la ku-
jilipa kodi kutoka katika akaunti za kibenki 
za wateja wao, kwa kuchukua fedha hiyo 
moja kwa moja kwenye akaunti ya benki ya 
mteja mwenyewe.

Utaratibu wa kukata kodi moja kwa moja 
katika akaunti ya benki ya mteja, inaele-
zwa kuwa utakuwa ukifanyika kwa wateja 
wakaidi kulipa kwa hiari.

“Wapo walipa kodi ambao hawalipi kodi 
kwa wakati na kusababisha kuwa na mad-
eni ya kodi, sasa hivi TRA tutakuwa tuki-
chukua kodi zetu moja kwa moja kwenye 
akaunti za benki za wateja hao,” alisema 
Mwangosi.

Alisema changamoto kubwa wanayo-
kutana nayo kwa sasa katika mpango huo 
wa kuchukua fedha ya kodi moja kwa moja 

kwenye akaunti ya benki ni baadhi ya wali-
pakodi ambao taarifa zao zipo TRA, zinato-
fautiana na taarifa za benki.

Pia alisema wapo baadhi ya wateja wa-
naoandika hundi kwa ajili ya kulipa kodi, la-
kini wanapofika benki wanakuta fedha hizo 
hazipo katika akaunti ya mteja na hivyo ku-
wasababishia usumbufu maofisa wake.

Kwa sasa maofisa wa mamlaka hiyo, 
wamekuwa wakipita mtaa kwa mtaa 
kuwaelimisha walipa kodi kutambua 
umuhimu wa kulipa kodi kwa wakati 
pamoja na kusikiliza kero zao zinazowaka-
bili katika masuala ya kodi.

Alieleza kuwa, moja ya changamoto 
waliyobaini katika utekelezaji wa kutembe-
lea wateja, wapo wafanyabiashara ambao 
hawajalipa kodi kwa muda mrefu, tangu 
mwaka 2016 na wengine wakiwa hawa-
tumii mashine za kutolea risiti za kielek-
troniki (EfD).

Akitolea mfano hujuma zinazofanywa na 
baadhi ya wafanyabiashara wasio waamini-
fu, Mwangosi alisema siku mbili zilizopita, 
waliwatembelea wafanyabiashara 51 na kati 
yao, 19 walikutwa wamevunja sheria mbal-
imbali za kikodi na kutozwa faini.



isikupite

Harry Kane amekuwa mche-
zaji wa kwanza kufunga 
mabao 25 na zaidi (25+), 
katika mechi 40 za kwanza 
alizocheza timu ya Taifa ya 
England tangu Gary Lineker 
alipofunga mabao 27. Na 
hat-trick aliyofunga dhidi ya 
Bulgaria juzi ni ya 13 kwake 
katika klabu na timu ya 
taifa (Spurs 11, na England 
hat-trick mbili).

NIPASHE JUMATATU SEPTEMBA 9, 2019

Mshambuliaji wa England, Marcus Rashford 
(katikati), akihaha kumpita beki wa Bulgaria, 
Nikolay Bodurov kwenye mechi ya kuwania 
kufuzu Euro 2020 iliyopigwa Uwanja wa Wembley 
na wenyeji kushinda 4-0.  HABARI UK. 30

FURUKUTA...

NYOTA 7 WANAOVAA NA KUITENDEA HAKI JEZI NA. 7    UK. 20
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10-BORA USAJILI 

KLABU ZA ULAYA

LONDON, England 

K
WA kawaida kipindi cha 
majira ya joto ni muda am-
bao klabu nyingi zinakuwa 
bize kwenye kuimarisha 

vikosi vyao.

Dirisha la usajili kwa 
msimu wa 2019-20 lili-

fungwa Septemba 2, kwa 
nchi za Italia, Hispania,

 Ujerumani na Ufaransa,
 huku lile la Ligi Kuu ya 

England likifungwa Agosti
 8, mwaka huu.

Klabu za England kwa pamoja zili-
iongoza kwa kutumia fedha nyingi zai-
di kwenye usajili, kwani kiasi cha euro 
bilioni 1.54 zilitumika. 

Juventus, Napoli, Roma, AC Milan na 
Inter Milan za Italia kwa pamoja zilitu-
mia kiasi cha euro milioni 690 kwenye 

za kuwania saini yake kwa euro mil-
ioni 80 kutoka klabu ya Lille.

Pepe mwenye umri wa miaka 24, 
raia wa Ivory Coast ametua England 
baada ya kucheza Ufaransa kwa mis-
imu mitatu, ambako alifunga mabao 
matatu akiwa na Angers na mabao 35 
akiwa na Lille. 

6.LUCAS HERNANDEZ (EURO MIL. 

80)

Mabingwa wa Ligi Kuu ya Ujerum-
ani, Bayern Munich walimsajili beki 
huyu wa kati wa Ufaransa kutoka 
Atletico Madrid kwa ada ya uhamisho 
ya euro milioni 80.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 23, ni mshindi wa Kombe la Dunia 
akiwa na Ufaransa alitua Ujerumani 
baada ya kucheza kwa misimu mitano 
kule Atletico.

5. MATTHIJS DE LIGT (EURO MIL. 

85.5)

Mchezaji huyu mwenye umri wa 
miaka 20, raia wa Uholanzia alikuwa 
nguzo muhimu kwa Ajax wakati waki-
itoa Juventus kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya na wakaishia nusu fainali. 
Juventus ilitumia euro milioni 85.5 ili 
kupata huduma yake.

4. HARRY MAGUIRE (EURO MIL. 

87) 
Maguire alijiunga na Manchester 

United kutoka Leicester City kwa ada 
ya euro milioni 87 na kumfanya kuwa 
beki ghali zaidi duniani.

Maguire mwenye umri wa miaka 
26, alianza kuichezea Sheffield United 
kabla ya kutua Hull City na Leicester 
City na kisha Old Trafford.

3. EDEN HAZARD (EURO MIL. 100)

Kiungo huyu mshambuliaji mwe-
nye umri wa miaka 28, alijiunga na 
Real Madrid akitokea Chelsea kwa ada 
ya euro milioni 100. Hazard ametua 
Hispania baada ya kufunga mabao 36 
kwenye Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, 
misimu mitano akicheza Lille na ali-
funga mabao 85 kwenye Ligi Kuu ya 
England kwa kipindi cha misimu saba 
aliyocheza pale Chelsea, akishinda 
mara mbili taji la Ligi Kuu, mawili ya 
Europa, moja la FA Cup na la Ligi.

2. ANTOINE GREIZMANN (EURO 

MIL. 120)

Mchezaji huyu mwenye umri wa 
miaka 28, alisajiliwa na Barcelona 
kutoka Atletico Madrid kwa ada ya 
uhamisho ya euro milioni 120.

Akiwa ameanza kucheza La Liga 
msimu wa 2010-11, Greizmann alifun-
ga mabao 46 katika misimu minne ali-
yocheza kule Real Sociedad na mabao 
94 katika misimu mitano aliyocheza 
Atletico Madrid.

1. JOAO FELIX (EURO MIL. 126)

Raia huyo wa Ureno mwenye umri 
wa miaka 19, alisajiliwa na Atletico 
Madrid akitokea Benfica kwa ada ili-
yoweka rekodi ya klabu hiyo ya euro 
milioni 126.

Felix alifunga mabao 15 kwa msimu 
aliocheza pale Benfica na amekuwa 
akifananishwa na magwiji wa Ureno 
Rui Costa na Joao Pinto.

usajili, huku klabu za Ligi ya Ujerumani, 
Bundesliga, Bayern na Dortmund kwa 
pamoja zilitumia euro milioni 271.

Klabu tatu kubwa za Hispania, Real 
Madrid, Barcelona, na Atletico kwa 
pamoja zilitumia kiasi cha euro milioni 
806. 

Real Madrid ndio ilitumia fedha ny-
ingi zaidi nchini Hispania, kwani kiasi 
cha euro milioni 307.5 zilitumika.

Hapa tunaangalia usajili wa 
wachezaji 10-bora uliofanywa na klabu 
za Ulaya, tiririka nayo...

10. ROMELU LUKAKU (EURO MIL. 

65)

Lukaku aliondoka Manchester Unit-
ed na kwenda kujiunga na klabu ya 
Serie A, Inter Milan kwa ada ya uham-
isho ya euro milioni 65. Mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 26, raia wa 
Ubelgiji aliwasili Italia, huku akitoka 
kufunga mabao 33 kwenye Ligi Kuu ya 
Ubelgiji akiwa na Anderlecht na mabao 

113 katika misimu tisa aliyokaa kwenye 
Ligi Kuu ya England (Everton 68, Man-
chester United 28 na West Ham-17).

9. RODRIGO HERNANDEZ (EURO 

MIL. 70)
Hernandez, ambaye anajulikana 

kama Rodri, ni mchezaji wa tatu kwa 
thamani kubwa kwenye Ligi Kuu ya 
England wakati akiwa amesajiliwa kip-
indi hiki cha majira ya joto. Manches-
ter City ilimsajili Rodri kutoka Atletico 
Madrid ya Hispania kwa ada iliyoweka 
rekodi klabuni hapo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 23, raia wa Hispania alitua Eng-
land baada ya misimu minne akiwa 
kwenye La Liga (misimu mitatu na Vil-
lareal na mmoja na Atletico).

8. FRENKIE DE JONG (EURO MIL. 

75)

‘Gogo’ huyu mwenye umri wa mia-
ka 22, kiungo wa kati alisajiliwa na ma-
bingwa wa Ligi Kuu ya Hispania, Bar-
celona kwa euro milioni 75 baada ya 
kuwa na msimu wa kuvutia kule Ajax.

De Jong ametua Hispania baada ya 
kucheza kwa misimu mitano kwenye 
Ligi Kuu ya Uholanzi, Eredivisie, ka-
tika klabu za Willem II na Ajax.

 
7. NICOLAS PEPE (EURO MIL. 80)

Pepe alifunga mabao 22 na kutoa 
pasi za mwisho 11 na amesajiliwa Arse-
nal iliyoishinda Napoli kwenye mbio 

England haijawahi 
kupoteza mechi 42 zi-
lizopita za kuwania ku-
fuzu michuano ya Euro 
ama Kombe la Dunia  
(imeshinda 33, sare 
tisa), tangu ilipopoteza 
kwa bao 1-0 dhidi ya 
Ukraine Oktoba 2009.
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kwenye mechi za ufunguzi ambapo, 
mastraika wa Kirundi walifanya 
vitu vyao wakiwa Bongo, msimu wa 
2014/15.

Ilikuwa ni Septemba 20, 2014, 
wakati Mrundi Didier Kavumbagu al-
ipoweka rekodi ya kufunga bao kwe-
nye mechi ya ufunguzi, timu yake ya 
Azam FC ikicheza dhidi ya Polisi Mo-
rogoro, Uwanja wa Azam Complex. 
Tambwe alifunga kwenye mechi 
ya raundi ya kwanza, Septemba 21, 
2014, timu yake ya Simba ikitoka sare 
ya mabao 2-2 dhidi ya Coastal Union. 

3. KIPRE TCHETCHE, HAMISI KII-

ZA NA DONALD NGOMA (2015/16)

Msimu wa 2015/16, kulikuwa na 
wachezaji watatu wa kigeni waliofun-
ga mabao kwenye mechi za raundi ya 
kwanza ya Ligi Kuu.

Raia wa Ivory Coast, Kipre Tch-
etche, akiichezea Azam FC, alifunga 
bao Septemba 12, 2015, timu yake 
ikiichapa Prisons mabao 2-1, na siku 
hiyo hiyo, Mganda Hamisi Kiiza akiwa 
na timu ya Simba alifunga bao pekee, 
timu yake ikishinda bao 1-0 dhidi ya 
African Sports kwenye Uwanja wa 
Mkwakwani Tanga, na Septemba 13, 
2015 Mzimbabwe Donald Ngoma ali-
funga goli kwenye mechi ya raundi ya 
kwanza, timu yake ya Yanga ikiifunga 
Coastal Union mabao 2-0 Uwanja wa 
Taifa.

4. LAUDIT MAVUGO, FREDRICK 

BLAGNON NA HOOD MAYANJA 

(2016/17)

Raundi ya kwanza ya msimu wa 
2016/17 pia kulikuwa na wageni wata-
tu ambao walifanikiwa kutikisa nyavu. 
Mzambia Laudit Mavugo alifunga bao 
Agosti 20, 2016, akiisaidia timu yake 
ya Simba kuondoka na ushindi wa 
mabao 3-1 dhidi ya Ndanda FC kwe-
nye Uwanja wa Taifa.

Kwenye mechi hiyo hiyo, raia wa 
Ivory Coast, Fredrick Blagnon, aliifun-
ga pia Simba bao kwenye ushindi huo 
huo dhidi ya Ndanda, huku Uwanja 
wa Azam Complex, Azam ikitoka sare 
ya bao 1-1 dhidi ya African Lyon. Bao 
la Lyon lilifungwa na Mganda Hood 
Mayanja.

5. EMMANUEL OKWI, YAHAYA 

MOHAMED NA DONALD NGOMA 

(2017/18)

Maproo watatu waliingia kwenye 
orodha ya wafungaji kwenye mechi za 
raundi ya kwanza msimu wa 2017/18. 
Mganda Emmanuel Okwi, alifunga 
mabao manne kwenye mechi ya 
ufunguzi wa ligi msimu huo, Agosti 
26, timu yake ya Simba ikiifunga Ruvu 
Shooting mabao 7-0.

Yahaya Mohamed, raia wa Ghana, 
akiichezea Azam FC, alifunga bao siku 
hiyo likiwa bao pekee Azam ikiifunga 
Ndanda FC, huku Agosti 27, Mzim-
babwe Donald Ngoma akifunga bao 
kwenye mechi za raundi ya kwanza, 
Yanga ikitoka sare ya bao 1-1 dhidi ya 
Lipuli.

6. MEDDIE KAGERE NA HERITIER 

MAKAMBO (2018/19)

Msimu uliopita, wachezaji Meddie 
Kagere wa Simba na Heritier Makam-
bo wa Yanga, ndiyo wachezaji wa ki-
geni waliotikisa nyavu kwenye mechi 
za raundi ya kwanza ya Ligi Kuu.

Agosti 22, 2018, Kagere akiwa na 
timu yake ya Simba, Uwanja wa Taifa, 
alifunga bao pekee, Simba ikiichapa 
Prisons 1-0 na Agosti 23, Makambo 
raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Kongo, akifunga Uwanja wa Taifa, 
Yanga ikiifunga Mtibwa Sugar 2-1.

7. MEDDIE KAGERE (2019/20)

Msimu huu ni Kagere pekee ndiye 
mgeni aliyefunga bao kwenye mechi 
ya raundi ya kwanza na kurejea kile 
cha msimu wa 2013/14 wakati Niyon-
zima pekee aliyefanya hivyo.

WAGENI 
HOI KWA 
‘KUTUPIA’ 
LIGI BARA
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TANGU alipoanza 
kuichezea Arsenal kwe-
nye Ligi Kuu England kwa 
mara ya kwanza Agosti 
2016, hakuna mchezaji 
yeyote aliyesababisha 
penalti nyingi kwenye 
michuano hiyo zaidi ya 
tano za Granit Xhaka.
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Na Adam Fungamwango

K
WA mara ya kwanza 
tangu Ligi Kuu msimu wa 
2013/14, ni mchezaji mmo-
ja tu wa kigeni amefunga 

bao kwenye mechi za raundi ya 
kwanza ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

Baada ya mechi 10 za 
ufunguzi wa Ligi Kuu

 msimu huu, straika ha-
tari wa Simba, Meddie 
Kagere ndiye mchezaji

 pekee kutoka nje ya
 nchi aliyefunga goli,

 huku waliobaki wote
 wakiwa ni Watanzania.
Straika huyo wa Simba raia wa 

Rwanda, alifunga mabao mawili 
kwenye mechi ya kwanza ya Ligi 
Kuu, timu yake ikicheza dhidi ya 
JKT Tanzania na kushinda 3-1, Ago-
sti 29 kwenye Uwanja wa Uhuru 
jijini Dar es Salaam.

Rekodi zinaonyesha kuwa hii 
ni mara ya kwanza tangu msimu 
wa 2013/14 ambapo mchezaji pe-
kee wa kigeni alipofunga kwenye 
mechi ya ufunguzi, naye ni Haruna 
Niyonzima akiwa Yanga.

Baada ya hapo misimu yote iliyo-
fuata kulikuwa na zaidi ya mchezaji 
mmoja wa kigeni waliokuwa waki-
funga kwenye mechi za kwanza za 
ufunguzi wa Ligi Kuu...

1. HARUNA NIYONZIMA 

(2013/14)

Kiungo huyu ambaye kwa sasa 
anaichezea AS Kigali ya nchini 
kwao Rwanda, ndiye mchezaji pe-
kee wa kigeni aliyefunga kwenye 
mechi za raundi ya kwanza ya Ligi 
Kuu msimu wa 2013/14.

Ilikuwa ni Agosti 24 kwenye 
Uwanja wa Taifa, akiichezea timu 
ya Yanga ambayo aliisaidia kuon-
doka na ushindi wa mabao 5-1 
dhidi ya Ashanti. Mabao mengine 
yalifungwa na Jerry Tegete, mawili, 
Simon Msuva, na Nizar Khalfan, la 
kufutia machozi la Ashanti likifung-
wa na Shaaba Juma.

Donald Ngo-
ma, straika 
aliyeweka re-
kodi ya kuwa 
mfungaji 
kwenye raun-
di ya kwanza 
mara mbili 
2015/16 na 
2017/18, 
akiwa na 
Yanga.

2. DIDIER KAVUMBAVU NA 

AMISSI TAMBWE (2014/15)

Ni msimu ambao wachezaji 
wa kigeni waliongezeka kufunga 



16 17

Extra Time

LONDON, England 

H
UKU msimu mpya wa 2019/2020 uk-
iendelea, kuna klabu ambazo zimefan-
ya usajili wa maana wakati wa dirisha 
la usajili la kipindi cha majira ya joto, 

huku nyingine zikilamba garasha.

Dirisha la usajili lilifunguliwa
 Julai Mosi na kwa England 

lilifungwa mapema, huku 
kwa ligi nyingine za Ulaya 

likifungwa Septemba 2, 
mwaka huu.

Makala haya yanakuchambulia klabu am-
bazo zilifanya usajili wa ovyo zaidi barani Ulaya, 
twende sasa...

4. CHELSEA
Chelsea walijikuta kwenye wakati mgumu 

baada ya kufungiwa na Shirikisho la Soka la Ki-
mataifa (Fifa), na hivyo haikuwa na namna yoy-
ote ya kuweza kuongeza wachezaji katika kikosi 
chake.

Wachezaji pekee ambao waliwaongeza kwe-
nye kikosi chao ni Christian Pulisic na Mateo 
Kovacic ambao walishasajiliwa kabla ya ku-
fungiwa, huku wachezaji waliokuwa wanacheza 
kwa mkopo wakilazimika kuitwa kurejea.

Kocha Frank Lampard alitua hapo na ku-
kutana na wakati mgumu baada ya nyota wao 
Eden Hazard kuondoka na kutua kule Real Ma-
drid.

Hazard alikuwa mmoja wa wachezaji bora 
wa kikosi hicho kwa kipindi cha miaka saba na 
hivyo kuondoka kwake kumewaweka Chelsea 
kwenye wakati mgumu zaidi msimu huu.

3. REAL MADRID
Huku ikiwa imetumia zaidi ya euro milioni 

300 kwa kusajili wachezaji wapya kipindi cha 
majira ya joto, lakini inaonekana kwamba, hai-
kuchanga karata zake vizuri.

Klabu hiyo msimu uliopita ilikuwa na ki-
wango kibovu zaidi na kipindi cha dirisha 
la usajili la majira ya joto walifanikiwa ku-
wasajili, Aaron Wan-Bissaka na Daniel James 
pamoja na Harry Maguire ambaye alisajiliwa 
kwa ada iliyoweka rekodi ya dunia kwa kuwa 
beki ghali zaidi.

Alexis Sanchez na Romelu Lukaku 
wametimkia Inter Milan, huku pia Matteo 
Darmian naye akiondoka pamoja na Chris 
Smalling ambaye ametua AS Roma kwa 
mkopo.

Kocha, Ole Gunner Solskjaer amelazimika 
kuwatumia zaidi wachezaji vijana, huku 
safu yake ya ushambuliaji akiwatumia zaidi 
Anthony Martial, Marcus Rashford, Daniel 
James na Mason Greenwood.

Jesse Lingard ambaye amekuwa hana 

mchango wowote wa goli tangu mwaka 2018, 
ameendelea kuwa kiungo mshambuliaji ka-
tika klabu hiyo, huku mchango wake ukiwa 
bado si mkubwa.

Man United katika dirisha la usajili la kip-
indi cha majira ya joto, haikuweza kufanya 
usajili mkubwa zaidi, hivyo haina kikosi kip-
ana msimu huu.

Ikiwa imeanza vibaya kwenye mechi za Ligi 
Kuu ya England msimu huu kwa kushinda 
mechi moja, kupoteza moja na sare mbili. 
Msimu huu wanaonekana watakuwa kwenye 
wakati mgumu zaidi kwani hawana wachezaji 
wa maana.

Kikosi cha Man United kitakuwa kikiwa-
tegemea zaidi wachezaji chipukizi kwenye 
mbio za ubingwa na mashindano mengine ya 
Ulaya.
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“Ninawajua Waargentina wazi, na 
ninamjua [Edinson] Cavani. Na nili-
kutana na Neymar Jr. Ninajisikia fa-
hari kuwa mchezaji mwenzao. Mimi 
ni straika, ninapenda kufunga ma-
bao. Itakuwa vizuri kucheza mbele 
na washambuliaji wa kushangaza 
katika kikosi hiki,” Mauro Icardi 
baada ya kutua Ligue 1, kuitumikia 
Paris Saint-Germain. 

“Kwanza tuangalie kile nitakachoki-
fanya Roma na mwisho wa msimu 
nafikiri nitaangalia uwezekano wa 
kubaki au kwenda sehemu nyingine, 
kwa sasa sijui, siwezi kusema cho-
chote kuhusu majaliwa yangu, tu-
angalie kwanza mechi zinazokuja,” 
Henrikh Mkhitaryan akizungumzia 
mustakabali wake baada ya kutua 
Roma akitokea Arsenal.

“Kocha anatakiwa kuchagua timu 
ambayo itapigania ubingwa na kama 
hatashinda yeye ndiye atabeba mzi-
go wa lawama. Nimekuwa kwenye 
soka kwa muda mrefu, nimecheza 
mechi zote katika klabu kwa kipindi 
cha miaka 10 iliyopita,” kiungo wa 
Manchester United, Nemanja Matic, 
akimtupia dongo kocha wa United, 
Ole Gunnar Solskjaer.

Nukuu

KLABU 4 

ZILIZOFANYA  

USAJILI WA 

OVYO ULAYA

los kwa mkopo ambaye anacheza kule Arsenal 
ambako ameonesha kiwango kikubwa katika 
mechi nne alizocheza hadi sasa.

2. JUVENTUS
Juventus ilizipiku klabu nyingi Ulaya na ku-

fanikiwa kumsajili Matthijs de Ligt kutoka Ajax.
Hata hivyo, usajili wa Mholanzi huyo wa euro 

milioni 75 ni utamu mchungu kwani beki na 
nahodha wao, Giorgio Chiellini ameumia na 
atakuwa nje kwa muda mrefu, hivyo ‘dogo’ huyo 
mwenye umri wa miaka 19, De Ligt atalazimika 
kubeba mikoba yake.

Lakini kinda huyo bado anahitaji muda zaidi 
wa kupata uzoefu hasa kutokana na umri wake.

Pia Bianconerri hao waliwasajili Aaron Ram-

sey na Adrien Rabiot ambao walitua hapo wakiwa 

wachezaji huru baada ya kumaliza mikataba yao na 

timu walizokuwa wanazichezea.

Danilo ni mchezaji ambaye ameshindwa kuwa 

na nafasi ya kudumu katika kikosi cha kwanza, 

huku wakimruhusu Moise Kean kuondoka.

Mshambuliaji Paulo Dybala ambaye aliripotiwa 

kutakiwa na klabu kadhaa kipindi cha majira ya 

joto, msimu uliopita kiwango chake kiliporomoka 

na hivyo kwenye safu ya ushambuliaji watakuwa 

wakimtegemea Cristiano Ronaldo pekee chini ya 

kocha wao mpya, Maurizio Sarri.

1. MANCHESTER UNITED

Manchester United imekuwa kwenye kiwango 

cha ovyo tangu kuondoka kwa kocha, Sir Alex Fer-

guson.

Los Blancos hao chini ya kocha Zinedine Zi-

dane, wamejikuta bado hawajapata wachezaji 

bora wa kuleta ushindani kwenye kikosi hicho. 

Walijaribu mara kadhaa kutaka kumsajili Paul 

Pogba kutoka Manchester United, lakini mpango 

huo ulishindikana, huku pia wakishindwa kuwau-

za Gareth Bale pamoja na James Rodriguez.

Pamoja na kwamba wamemsajili Hazard ku-

toka Chalsea, lakini hadi sasa mchezaji huyo ha-

jacheza mchezo wowote wa Ligi Kuu kutokana na 

kuwa majeruhi.
Safu ya kiungo ya Real Madrid imebaki kuwa na 

Luka Modric na Toni Kroos, kwani jaribio lao la 

kutaka kuwasajili viungo, Donny van de Beek na 

Bruno Fernandes lilishindikana.

Mbaya zaidi ni kwamba wamemtoa Dani Cebal-



 Michezo

18 NIPASHE JUMATATU SEPTEMBA 9, 2019

Na Adam Fungamwango

W
AKATI raundi ya kwanza 
ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara imekamilika kwa 
timu zote 20 kucheza 

mechi za kwanza, kuna baadhi ya 
mambo mbalimbali yamejitokeza, 
huku ikishuhudiwa baadhi ya 
wachezaji wakizichezea timu zao za 
zamani baada ya kurejea tena.

Wachezaji hao zamani
 walikuwa kwenye timu
 hizo, lakini waliondoka

 kwa sababu mbalimbali,
 ikiwamo viwango vyao

 kushuka, kukosa namba
 za kudumu au kutafuta

 maisha, lakini kwa
 msimu huu wa Ligi Kuu

 2019/20 wamerejea
 tena kwenye timu

 hizo...

1. Benedict Tinoco- 
Kagera Sugar

Amerejea tena Kagera 
Sugar. Ni golikipa wa 
zamani wa timu hiyo, 
kabla ya kuihama mwaka 
2015 na kujiunga na Yan-
ga. 

Alikaa kwenye timu hiyo 
kwa msimu mmoja, lakini 
hakuwa na msimu mzuri, kabla 
ya kutolewa kwa mkopo Mtibwa 
Sugar.

Huko alikuta kipa mkongwe 
Shaaban Kado, lakini akapambana 
hadi kuwa kipa namba moja, akionye-
sha uwezo wa hali ya juu, mpaka ku-
sababisha timu hiyo kutwaa Kombe 
la FA na kuiwakilisha nchi kwenye 
michuano ya Kombe la Shirikisho 
msimu wa 2017/18.

Hata msimu uliopita alikuwa kwe-
nye kiwango cha hali ya juu, kiasi cha 
klabu yake ya zamani Kagera Sugar 
ikamezea mate na kumrejesha nyum-
bani msimu huu.

2. MOHAMED SAID NDUDA- 

MTIBWA SUGAR

Msimu huu Nduda ameanza 
kuichezea klabu yake ya zamani, 
Mtibwa Sugar. Amerejea nyumbani 
akitokea kwenye klabu ya Ndanda FC.

Alikuwa kwenye klabu ya Mtibwa 
Sugar kabla hajasajiliwa na Simba 
mwaka 2017, lakini alidumu kwa 
msimu mmoja tu kabla ya klabu hiyo 
haijamtoa kwa mkopo kwenda Ndan-
da FC.

Msimu huu amemaliza muda wake 
wa mkopo na kuwa huru. Akaamua 
kurejea kwenye klabu yake ya zama-
ni, Mtibwa Sugar. 

3. HARUNA SHAMTE- SIMBA

Shamte amerejea tena kwenye kla-
bu hiyo baada ya miaka mitano. Beki 

huyo wa kulia, alijiunga na klabu ya 
Simba mwaka 2008 na kuichezea kwa 
mafanikio hadi 2014, alipoondoka na 
kujiunga na klabu ya JKT Ruvu am-
bayo kwa sasa inajulikana kama JKT 

Tanzania. Mwaka 2016 aliondoka na 
kwenda kujiunga na Mbeya City, hadi 
2018 alipochukuliwa na Lipuli.

Akacheza kwa mafanikio makubwa 
msimu mmoja tu, kabla ya Simba 
kumrejesha tena nyumbani msimu 
huu.

4. SHAABAN CHILUNDA- 

AZAM

Straika Chilunda naye ni mmoja wa 
wachezaji waliorejea nyumbani kwe-
nye klabu yake ya Azam FC. Tofauti 
na wengine ambao walikuwa kwenye 
klabu za hapa nchini, yeye alikuwa 
nchini Hispania akicheza soka la 

kulipwa.
Aliondoka nchini mwaka juzi 

kwenda kujiunga na CD Tenerife. 
Hakuwapo kwenye Ligi Kuu msimu 
uliopita. Hatimaye msimu huu amere-
jea tena Azam FC, klabu ambayo aliji-
unga nayo tangu mwaka 2012.

5. MIRAJI ATHUMANI- SIMBA

Ni mmoja kati ya vijana waliolele-
wa na kupandishwa kutoka kwenye 
kikosi cha pili cha Simba 2013.

Hata hivyo, hakuna mchezaji ali-
yeweza kupata namba kwenye kikosi 
cha kwanza, hivyo 2015 winga huyo 
asilia, anayemudu kucheza pande 
zote kushoto na kulia akaondoka 
kwenda kuichezea klabu ya Toto Af-
rican ya Mwanza.

Mwaka unaofuata akaondoka na 
kwenda kujiunga na Mwadui FC, kab-
la ya msimu uliopita kuichezea Lipuli 
FC.

Alicheza kwa mafanikio makub-
wa kiasi cha kuwavutia tena 

Simba, iliyoamua kumsajili na 
kumrejesha tena nyumbani 
alikoondoka miaka sita iliyo-
pita.

6. ERICK KYARUZI- KAG-

ERA SUGAR

Kagera Sugar imemrejesha 
tena kundini beki wake wa kati, 

Erick Kyaruzi ambaye msimu uli-
opita alichezea Mbeya City.
Alijiunga na Mbeya City 2017, baada 

ya mkataba wake na Kagera Sugar 
kumalizika. Kabla ya hapo alikuwa 
amesimamishwa na klabu ya Kagera 
Sugar kwa madai ya kuihujumu timu 
hiyo ilipocheza dhidi ya Yanga msimu 
wa 2016/17 na kufungwa mabao 6-2.

Akiwa Mbeya City alionekana kuwa 
kwenye kiwango cha hali ya juu kiasi 
cha waajiri wake wa zamani kusahau 
yaliyopita na kuamua kumrejesha ili 
kuanza upya.

7. DOTTO SHAABAN- PRISONS

Prisons imemrejesha tena kiungo 
wake za zamani Dotto Shaaban baada 
ya kumshuhudia akitamba na kuwa 
mmoja wa wachezaji nyota kwenye 
Ligi ya Mabingwa wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, akiichezea timu ya Magereza 
Dar.

Mchezaji huyo aliichezea Prisons 
msimu wa 2017/18, lakini alipata ma-
jeraha yaliyomweka msimu mzima 
nje, na alipopona akaenda kujiunga 
na Magereza Dar. Uwezo wake aliouo-
nyesha ulimfanya kukumbukwa tena 
na waajiri wake wa zamani na kum-
rudisha kumpa nafasi nyingine.

8. JABIR AZIZ- JKT TANZANIA

Ni kiungo mbunifu mwenye uwezo 
mkubwa ambaye msimu huu anai-
chezea JKT Tanzania, timu ambayo 
alishawahi kuichezea mwaka 2014, 
wakati huo ikiitwa JKT Ruvu.

Ni mchezaji mkongwe ambaye 
safari yake ya soka ilianzia klabu ya 
Ashanti FC 2007, kabla ya kijiunga na 
Simba 2008 na kuitumikia kwa miaka 
miwili, 2010 akatimkia Azam FC.

Baada ya hapo ndipo alipojiunga 
na JKT Ruvu, kabla ya kwenda Mwa-
dui, Ruvu Shooting na Ndanda, lakini 
msimu uliopita alikuwa akiichezea 
timu iliyoshuka daraja ya African 
Lyon na kufanya makubwa kiasi cha 
JKT Tanzania kuamua kumrejesha 
nyumbani.

Kieran Trippier (Atleti-
co Madrid) amekuwa 
mchezaji wa kwanza 
anayecheza soka klabu 
ya Hispania kuichezea 
timu ya Taifa ya wanaume 
ya England tangu David 
Beckham (Real Madrid) al-
ipofanya hivyo Juni 2007.
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WALIOREJEA 

NYUMBANI 

MSIMU HUU

HARUNA SHAMTE
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MANCHESTER, England

K
OCHA wa Manchester 
United, Ole Gunnar Sol-
skjær amesema licha ya 
wachezaji wake kuanza 

wakiwa ‘wamepoa’ msimu huu, ana 
imani kwamba watawasha moto siku 
zijazo, hasa eneo la ushambuliaji. 

Solskjær akasema
 kwamba wapo vi

zuri kama timu, lakini 
bado washambuliaji 

wanatakiwa kuongeza
 kasi na ubunifu, hasa

 katika kumalizia
 mipira nyavuni kama
 alivyokuwa akifanya
 yeye zama akicheza

 hapo Old Trafford.

Akasema kwamba washambuliaji 
wanatakiwa kujinoa na kuwa na kiu 
ya kumalizia mabao na kwamba 
kama timu hawajakosa kujiamini li-
cha ya mwanzo usiokuwa mzuri sana 
wa msimu kwao. Anataka washam-
buliaji wake, ambao ni chipukizi wa-
siokuwa na mchezaji mwandamizi 
kuwaongoza, wafanye kazi yao na 
ana imani watafanikiwa.

Baada ya kuwatoa Romelu Lukaku 
na Alexis Sanchez kwa Inter Milan ya 
Italia, Man United sasa wanaongo-
zwa kwenye mashambulizi na Mar-
cus Rashford, Anthony Martial na 
Mason Greenwood.

Walianza vema Ligi Kuu ya Eng-
land (EPL) kwa kuwakung’uta Chel-
sea mabao manne, lakini mechi 
zilizofuata wakatoa sare mbili na 
kufungwa moja hadi wakienda kwe-
nye mapumziko kupisha mechi za 
kimataifa.

Solskjær anakiri kwamba kikosi 
chake ni chepesi kwenye ushambu-
liaji, lakini baada ya muda si mrefu 
vijana watakuwa wameiva kwa ma-
jukumu yao. Martial hakusafiri kwa 
ajili ya mechi ya wikiendi iliyopita 

walikoambulia sare dhidi ya South-
ampton kutokana na majeraha, la-
kini Greenwood (17) alicheza vyema 
akitoka benchi, huku Daniel James 
(21) akiwa ndiye mfungaji wao.

“Tunatengeneza nafasi, tunaten-

SOLSKJÆR 

NA MKAKATI 

WAKE MAN 

UNITED

TANGU alipoanza kucheza 
Ligi Kuu England (‘Premier 
League’)  kwa mara ya 
kwanza Aogsti 2010, ki-
ungo wa Manchester City, 
David Silva, ametoa pasi 
za mwisho 87 ambazo 
ni 27 zaidi ya mchezaji 
yeyote katika ligi hiyo.N
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HARRY MAGUIRE

genezea wapinzani wetu shinikizo, 
sasa ni juu ya yale mabao ya kush-
tukiza. Tunao wachezaji wadogo 
na wanatakiwa kujifunza namna ya 
kufunga mabao yale ya kuudhi kama 
nilivyokuwa nafanya,” akasema ko-
cha huyo.

Anaongeza kwamba ana uhakika 
Rashford na Martial wataendana na 
shinikizo lililo juu yao kwa ajili ya 
kuipatia klabu mabao kutokana na 
kutokuwapo wale washambuliaji 
waandamizi. Anasema wana miaka 
mingi kwenye klabu hiyo tangu wak-
iwa wachanga na hivyo anawatarajia 
kuwa nyota.

Solskjær anasema wachezaji wa-

naona na wanajua kipi kinahitajika 
kutokana na hali waliyokuwa nayo 
uwanjani kwenye mechi tatu zi-
lizopita. Kwamba wamekuwa waki-
tawala mechi hizo, lakini sasa cha 
muhimu ni kuwa wanapata ushindi 
na wajue jinsi ya kufanya hivyo.

Beki wa kati Mwingereza aliye-
sajiliwa msimu huu Old Trafford, 
Harry Maguire, alikubaliana na ko-
cha wake, akisema wanatakiwa sasa 
kuonyesha ukali kwenye ushambu-
liaji kwa sababu tayari kwenye ulinzi 
wapo vizuri, isipokuwa mbele kuki-
haribika wapinzani wao wanatumia 
fursa hiyo kuwaadhibu.
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Frank Lampard ndiye 
anayeshikilia rekodi 
ya kufunga penalti 
nyingi timu ya Taifa 
ya England (penalti 
tisa) akifuatiwa na 
Harry Kane ali-
yezamisha kimyani 
mikwaju nane (mbali 
na alizokosa). U
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HUKU msimu mpya wa 
2019/2020 ukiendelea, kuna 

klabu ambazo zimefanya usajili 
wa maana wakati wa dirisha la 
usajili la kipindi cha majira ya 
joto, huku nyingine zikilamba 

garasha.

Ufaransa mwaka jana. Msimu uliopita ali-
funga mabao 33 na alizidiwa na Lionel Messi 
katika mbio za kuwania Kiatu cha Dhahabu 
kwa ufungaji bora Ulaya. Messi alikuwa na 
mabao 36 akimzidi Mbappe kwa matatu tu.

1. CRISTIANO RONALDO

Huyu ndiye unaweza kusema mchezaji 
bora zaidi kuvaa jezi namba saba duniani. 
Kwa sasa akiwa na umri wa miaka 34, la-
kini kiwango chake bado kinaonekana kuwa 
bora zaidi na hata muda wa kucheza un-
aonekana kuwa bado kwake.

Akiwa ameanza kucheza soka kule Benfi-
ca nchini Ureno, akatua Manchester United 

akicheza kwa mafanikio makubwa, kabla 
ya kutimkia Real Madrid ambako nako 
ameacha alama kubwa kwenye Ligi 
Kuu ya Hispania.

Akiwa Real Madrid, Ronaldo ali-
weka rekodi ya kutwaa taji la Ligi 

ya Mabingwa Ulaya mara tatu 
mfululizo kabla ya kuamua 
kutimkia katika klabu ya Ju-
ventus ya nchini Italia am-
bako anacheza hadi sasa,

Katika mahojiano yake 
ya hivi karibuni, Ron-

aldo alisema anataka 
kucheza hadi 

afikishe umri 
wa miaka 

40, kwani 
anaamini 

ana uw-
e z o 

huo.

NYOTA 7 
WANAOVAA, 
KUITENDEA HAKI 
JEZI NA. 7

LONDON, England 

K
ABLA ya msimu wa 2019/20 hau-
jachanganya, hapa tunawaanga-
lia wacheza saba bora wanaovaa 
jezi namba saba ambao wapo 

kwenye kiwango bora zaidi. Jezi namba 
saba imekuwa ikiwaibua nyota wakubwa 
zaidi wa soka duniani, kuanzia kina David 
Beckham hadi Cristiano Ronaldo.

Makala haya 
yanakuchambulia 

wachezaji saba bora
 kwa sasa ambao

 wanavaa jezi namba
 saba, shuka nayo...

7. JOSE CALLEJON

Mchezaji huyo wa zamani wa Real 
Madrid amekuwa na kiwango cha 
kuvutia pale Napoli na alianza chini 
ya kocha, Maurizio Sarri na sasa ak-
iwa na kocha mpya, Carlo Ancelotti.

Amekuwa nguzo muhimu tangu 
ajiunge na Gli Azzurri hao mwaka 2013 
na amefunga mabao 79 na kutoa pasi za 
mwisho 69.

6. JADON SANCHO

Akiwa anacheza katika klabu ya Borus-
sia Dortmund, kinda huyo amekuwa na 
kiwango cha kuvutia kwani amefunga 
mabao 15 kwenye Ligi Kuu ya Ujerumani 
na kuweka rekodi ya mchezaji kijana zaidi 
kwenye ligi hiyo kufunga idadi hiyo ya 
mabao, rekodi ambayo ilidumu kwa kip-
indi cha miaka 52.

5. N’GOLO KANTE

Licha ya kuwa anacheza kiungo mka-
baji, lakini Kante amekuwa akiitendea haki 
jezi namba saba. Tangu alipojiunga Chel-
sea, amekuwa na wakati wa kuvutia zaidi 
kwa kiwango chake kuendelea kuimarika.

4. SON HEUNG-MIN

Tottenham Hotspur mara zote im-
ekuwa haina historia ya kupata mawinga 
bora. Na wakati Gareth Bale anaondoka 
hakuna aliyejua kama Spurs itapata 
winga bora, Son Heung-min raia wa 
Korea Kusini.

Amekuwa akitendea haki 
jezi namba saba, huku akifun-
ga mabao 20 na kutoa pasi za 
mwisho 10 katika mashinda-
no yote msimu uliopita aki-
ichezea Spurs.

3. RAHEEM STERLING

Manchester City ina moja ya safu 
bora zaidi ya ushambuliaji kwenye Ligi 
Kuu ya England na Ulaya. Na mmoja wa 
wachezaji ambaye anayeunda safu hiyo 
ya kikosi hicho cha kocha Pep Guardiola 
ni Sterling.

Nyota huyo alifunga mabao 17 na 
kutoa pasi za mwisho 10 kwa msimu wa 
2018/19 akicheza mechi 34. 

2. KYLIAN MBAPPE

Akiwa na umri wa miaka 20 nyota 
huyu wa klabu ya Paris Saint-Germain 
tayari ana mafanikio makubwa kwe-
nye mchezo wa soka. Katika umri wake 
wachezaji wengi wanakuwa na ndoto ya 
kushinda mataji makubwa mbeleni.

Lakini tayari Mbappe ana taji la Kombe 
la Dunia alilolitwaa akiwa na kikosi cha 
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Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

SERIKALI wilayani Chunya Mkoa 

wa Mbeya imewaonya watu wa-

takaobainika kutekeleza vitendo 

vya mauaji, ubakaji, ulawiti dhidi 

ya wanawake na watoto am-

bavyo vinahusishwa na imani za 

kishirikina, kuchukuliwa hatua 

kali.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, 

Marryprisca Mahundi, aliyasema 

hayo juzi wakati wa kikao na 

waandishi wa habari wanawake 

wa Mkoa wa Mbeya waliofika 

ofisini kwake kupongeza jitihada 

zake za kupambana na vitendo 

hivyo ambavyo kabla ya uongozi 

wake vilishamiri.

Alisema vitendo hivyo vya 

mauaji, ulawiti na ubakaji kwa 

wanawake na watoto vinahu-

sishwa na imani za kishirikina 

kutoka kwa wachimbaji wa dhaha-

bu ambao huamini kufanya hivyo 

kutawaletea utajiri na kupata 

madini mengi ya dhahabu.

Alisema serikali imejipanga vy-

ema kukabiliana na vitendo hivyo 

kwa kushirikiana Jeshi la Polisi, 

madiwani na wananchi na mpaka 

sasa vitendo hivyo vimeanza ku-

pungua kwa sababu ya kuripotiwa 

na wahusika kuchukuliwa hatua 

kwa mujibu wa sheria.

“Katika kipindi cha mwaka 2018 

matukio ya ubakaji, mauaji na 

ulawiti yaliripotiwa saba na kwa 

mwaka huu hadi kufikia mwezi 

Julai yalikuwa mawili, tunaamini 

ni hatua kubwa katika kukabiliana 

navyo, tunaendelea  kupambana 

ili kuhakikisha vinatokomea ka-

bisa,” alisema Marryprisca.

Alieleza kuwa mikakati waliyoi-

panga ili kutomeza vitendo hivyo 

ni kufanya mikutano ya hadhara 

na kutoa elimu kwenye kata zote 

20 za wilaya hiyo kuhusu athari 

za vitendo hivyo na kuachana na 

imani za kishirikina.

Alilipongeza Jeshi la Polisi 

wilayani Chunya kwa utendaji 

kazi wake katika kupambana na 

vitendo hivyo kwa kuwa wanafua-

tilia na kuwakamata watuhumiwa 

wote wanaoripotiwa kuhusika na 

vitendo hivyo.

Katika ziara yake mwishoni 

mwa mwezi Aprili mwaka huu, 

Rais John Magufuli akiwa wilay-

ani Chunya aliagiza uongozi wa 

wilaya kuhakikisha wanatoa elimu 

kwa wananchi dhidi ya mauaji 

ya watoto na wanawake pamoja 

na kuwakamata wahusika wa 

matukio hayo.

Wadhalilishaji 
wanawake, 
watoto kukiona 
cha moto

Afagilia kilimo cha maparachichi kwa ukombozi

Mkuu wa Wilaya ya Mbozi, John Palingo (katikati), akiwa katika picha ya pamoja na wahitimu wa mafunzo ya jeshi. PICHA: RAHIM YU-
NUS

Teknolojia kilimo hifadhi yasambazwa kwa wakulima
Na Ashton Balaigwa, MBEYA

KUTOKANA na mabadiliko ya tabianchi 
na uharibifu wa mazingira nchini, watafiti 
kutoka Tari- Uyole, iliyopo mkoani Mbeya 
wameamua kueneza kwa wakulima teknolo-
jia kilimo hifadhi ili kuwasaidia walioathiri-
wa na kuongeza uzalishaji wa chakula katika 
maeneo hayo.

Akizungumza katika mahojiano maalumu 
na gazeti hili, Mratibu wa Utafiti na Ubunifu 
wa Tari-Uyole, Dk. Ndabhemeye Mlengera, 
alieleza kuwa wakulima wa mikoa ya Nyan-
da za Juu Kusini ikiwamo, Rukwa, Iringa, 
Mbeya na Katavi tayari wameshaanza kuona 
mafanikio yake.

Dk. Ndabhemeye, alisema kilimo hicho 
kinachozingatia uhifadhi wa rasilimali udon-
go na mazingira kwa kuwa kanuni zake ni ku-
sumbua udongo kwa kiasi kidogo na kufuni-
ka ardhi wakati wote kwa kuacha masalia 
shambani au kupanda mazao funika.

Alisema kuwa pia kilimo hicho kinafuata 
kanuni kwa  kulima kilimo cha mzunguko 

cha mazao ya nafaka na mikunde ambayo 
yamekuwa yakiongeza mbolea na uhifadhi 
wa udongo katika shamba.

Alisema, Tari – Uyole, imeamua kuhim-
iza kwa wakulima hao kilimo hifadhi kwa 
sababu kinaongeza uzalishaji kwenye mae-
neo yenye ukame, pia kina wahakikishia 
wakulima usalama wa chakula pamoja na 
kupunguza gharama za uzalishaji na hivyo 
kuongeza kipato kwa mkulima.

Mafanikio mengine kupitia kilimo hicho 
ni kusaidia  kupunguza muda wa kufanya 
kazi shambani, hivyo mkulima anapata 
muda wa kufanya shughuli nyingine za 
maendeleo pamoja na kudhibiti mmomo-
nyoko wa udongo na kumudu mabadiliko ya 
tabia nchi.

Hata hivyo, Dk. Ndabhemeye alisema 
moja ya changamoto ya kilimo hifadhi ni 
pamoja na uhaba wa wataalamu wa kilimo 
wenye elimu ya kilimo hifadhi, huku akieleza 
eneo linalolimwa kilimo hicho ni dogo mpa-
ka mwaka 2012 ni ekari 62,500 pekee ndizo 
zilitumia teknolojia hiyo.

Alishauri wadau mbalimbali kuwekeza 
kwenye matumizi ya zana bora za kilimo ili 
kuongeza tija ikiwa ni pamoja na kupewa ki-
paumbele kwa ustawi wa jamii na uhifadhi 
wa mazingira.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa Tari-
Uyole, Dk. Tulole Bucheyeki, alisema mpaka 
sasa wana teknolojia 46 ambazo wanazipele-
ka kwa wakulima lengo likiwa ni kuongeza 
kipato, mazao mengi na kukuza ajira katika 
kilimo.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Tari, Dk. Geo-
frey Mkamilo, alisema ili kufikia uchumi wa 
kati na wa viwanda ifikapo mwaka 2025, 
Tanzania inapaswa kutumia teknolojia 
mbalimbali zinazotoa majibu chanya kwa 
ajili ya kutatua changamoto zilizopo katika 
jamii.

Alisema TARI imejipanga kuhakikisha 
teknolojia zinazozalishwa zinasambazwa  na 
kuwafikia wakulima na wadau wengine wa 
kilimo ili kuweza kuongeza uzalishaji wa ma-
lighafi zinazotokana na kilimo zinazohitajika 
katika uchumi wa viwanda.

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKULIMA wa maparachichi wa Kijiji cha 
Njelenje, Kata ya Mshewe Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya, Boniface Mwandandila 
(62), amewashauri  wananchi kujikita kwe-
nye uzalishaji wa zao hilo  ili kupata kipato 
cha uhakika.

Mwandandila alitoa ushauri huo mwisho-
ni mwa wiki alipokuwa akizungumza na Ni-
pashe shambani kwake juu ya namna kilimo 
cha parachichi kilivyomnufaisha pamoja na 
changamoto zinazomkabili.

Alisema zao hilo limekuwa msaada kwa 
familia yake kwa sababu ana uwezo wa ku-
pata mahitaji muhimu na anasomesha mto-
to wake chuo kikuu bila mkopo.

Aliwahamasisha wakulima kulima zao 
hilo kwa kuwa lina faida kubwa na lina soko 
la uhakika la ndani na nje ya nchi kuto-
kana na kuwa na matumizi mengi ikiwamo 
chakula. Aliliambia Nipashe kuwa  kabla ya 
kuanza kilimo hicho alipata elimu kutoka 
kwa wataalamu wa Taasisi ya Utafiti wa 
Kilimo nchini (Tari), Kituo cha Uyole cha 
jijini Mbeya ambao walimshauri kutumia 
miche inayoendana na hali ya hewa na eneo 
analolima.

Alisema baada ya kupata elimu hiyo, 

mwaka 2016 alianza kupanda miche 600 
ambayo alianza kwa kulipa kidogo kidogo 
kutokana na hali ya kiuchumi.

“Nafurahia maisha yangu ya kustaafu ka-
tika kilimo hiki cha parachichi kwa sababu 
nina uhakika wa maisha nanunua soda, 
nyama ninavyotaka, lakini pia namsome-
sha mtoto wangu chuo kikuu ambaye hana  
mkopo bila shida, nawahamasisha wengine 
kulima zao hili,” alisema Mwandandila.

Aliongeza kuwa kwa sasa mti mmoja 
wa parachichi unatoa magunia matatu na 
kwamba ana uhakika na soko kwa sababu ya 
ubora wa maparachichi yenyewe, watu ku-
toka maeneo mbalimbali ikiwamo Wilaya ya 
Songwe na Chunya, hufika shambani kwake 
kununua.

Alisema kwa sasa amelima hekta saba na 
nusu na matarajio yake ni kulima hekta 20 
akipata mtaji wa kutosha.

Mtafiti wa matunda kutoka Taasisi ya 
Utafiti wa Kilimo (TARI), Uyole, Daud 
Mbongo, ambaye alimtembelea mkulima 
huyo, alisema walipanda miche aina saba za 
miparachichi shambani  kwa mkulima huyo 
kama eneo la majaribio kwa sababu alionye-
sha jitihada  na uhitaji katika kilimo hicho.

Mbongo alisema aina za miche walizozi-
panda shambani ni Hass, Fuerte, Weisal, 

Ikulu, Simmonds, Booth 7 na Uyole, ambayo 
ni aina mpya iliyo kwenye majaribio.

Alisema miche hiyo inayafanya vizuri 
sana kwa sababu inastawi na kutoa matunda 
mengi katika shamba hilo na kwamba mara 
kwa mara humtembelea mkulima huyo 
kumpa elimu ya namna ya kutunza zao hilo 
la parachichi.

Alisema tangu watoe miche hiyo ni miaka 
mitatu sasa na tayari mkulima huyo amean-
za kufaidi matunda ya maparachichi na 
kwamba kila msimu hukusanya matunda na 
kuyauza.

“Kilimo cha parachichi kinafanya vi-
zuri sana kipindi hiki na kuwaingizia faida 
kubwa wakulima wetu katika kuhakiki-
sha tunaendelea kuwasaidia tunaendelea 
kubuni miche mipya ambayo ni rafiki kwa 
mazingira ya joto na baridi na kutoa elimu 
ya kilimo chenye tija na hii imesaidia wengi 
kufika ofisini kununua miche hiyo,” alisema 
Mbongo.

Aliwashauri wakulima wa mikoa ya 
Nyanda za Juu Kusini  kutumia Kituo cha 
Utafiti wa Kilimo cha Tari – Uyole, ili kupata 
ushauri wa kitaalamu katika kuongeza tija 
kwenye mazao yao na kwamba wataende-
lea kushirikiana na maofisa ugani ili waweze 
kuwatambua wakulima na kuwatembelea.

HABARI MBEYA

“Katika kipindi cha mwaka 2018 
matukio ya ubakaji, mauaji na 
ulawiti yaliripotiwa saba na 
kwa mwaka huu hadi kufikia 
mwezi Julai yalikuwa mawili, 
tunaamini ni hatua kubwa katika 
kukabiliana navyo, tunaende-
lea  kupambana ili kuhakikisha 
vinatokomea kabisa,” alisema 
Marryprisca.
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HABARI DODOMA

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAUMINI wa dini ya Kiislamu 
wametakiwa kuchangia shu-
ghuli mbalimbali za maendeleo 
ikiwamo ya kielimu badala ya 
kuitegemea serikali kila kitu.

Wito huo ulitolewa na Katibu 
wa Baraza la Waislamu Tan-
zania (Bakwata) Chang’ombe 
jijini hapa, Hussein Bashuru, 
katika maadhimisho ya elimu 
yaliyoambatana na uchangiaji 
wa fedha kwa ajili ya ujenzi wa 
vyumba vya madarasa katika 
Madrasa ya Shamsiya Nguzo 
Mbili Ngamiani.

Alisema serikali imekuwa 
ikifanya juhudi kubwa katika 
kuchangia huduma mbalim-
bali hivyo hata kwa upande wa 
waumini wa dini ya Kiislamu 
wanatakiwa kuunga mkono 
harakati hizo za kimaendeleo.

“Changamoto kubwa iliyopo 
kwa waumini wa dini ya Kiisla-
mu hawashiriki katika shughuli 
za kimaendeleo badala yake 
wamekuwa wakinun’gunika na 
kubeza shughuli za kimaende-
leo zinazofanywa na serikali,” 
alisema.

Kwa upande wake, Shehe 
Mohamed Mwakaluwa kutoka 
Tanga, aliwataka vijana kuweka 
jitihada kwenye masomo ili 
waweze kuwa viongozi wataka-
okuwa na hofu na rasilimali za 
watu na Mungu.

Alisema tatizo lililopo kwa 
vijana wengi wapo kwenye 
malalamiko ambayo yanayowa-
fanya kukosa huduma mbal-
imbali, huku wakijua hawana 
elimu ya kutosha kwa uzembe 
wao.

Naye Mwalimu wa Ma-
drasa ya Najah Islamin Centre 
Chang’ombe, Dodoma, Idd Shab-
ani aliwataka wazazi kutokuwa 
chanzo cha mmomonyoko wa 
maadili kwa watoto wao kwa 
kuwakosesha haki ya kimsingi 
ya elimu ya dunia na kiroho.

Alisema kuwa watoto wengi 
wamekuwa wakikosa maadili 
ya kiroho na dunia kutokana 
na wazazi kutowapatia haki ya 
kupata elimu.

Waislamu 
wahimizwa 
kuchangia 
maendeleo

Baadhi ya wanafunzi waliomaliza kidato cha sita mwaka huu, wakipita kwa mwendo wa haraka wakati wa kufunga mafunzo yao ya kijeshi  
Kambi ya 826 Mpwapwa JKT mkoani Dodoma jana, wanafunzi hao walihitimu  mafunzo ya miezi mitatu kwa mujibu wa sheria.
PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Watumishi watakiwa kubadilika kiutendaji
Na Mwandishi wetu, MPWAPWA

NAIBU Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa, anayeshughu-
likia afya, Dk. Dorothy Gwajima, amewata-
ka watumishi wa Kituo cha Afya Kibakwe, 
kuondokana na utendaji kazi wa mazoea 
kutokana na kuteuliwa kuwa kituo cha 
mfano.

Kituo hicho kimeteuliwa kuwa cha mfa-
no wa utekelezaji wa mabadiliko katika 
utoaji wa huduma bora kwa jamii.

Dk. Gwajima aliyasema hayo jana katika 
ziara yake ya kutembelea vituo vya ku-
tolea huduma Halmashauri ya Mpwapwa 
kujionea maendeleo ya utoaji wa huduma 
za afya kwa jamii, pamoja matayarisho ya 
vituo hivyo katika kutoa huduma za afya 
kinga.

Alisema mwelekeo wa OR -Tamisemi ni 
kuwa na vituo bora vya afya ambavyo wa-
tumishi wake wanawajibika kwa mwelekeo 
mpya unaopimika kwa kadri ya rasilimali 
walizonazo ili utoaji wa huduma uwe bora 
na kuvutia wananchi kujiunga na bima ya 

afya.
“Kama vile CHF iliyoboreshwa ili kuima-

risha uchumi wa sekta ya afya na kupun-
guza utegemezi kwa serikali

kuu,” alisema.
Dk. Gwajima alieleza kuwa dhamira ya 

serikali ni kuwa na watumishi wenye kufan-
ya kazi kwa ubunifu na kuvithamini vituo 
hivyo kama wanavyothamini mali zao, kwa 
kuweka mikakati ya uwajibikaji na kupi-
mika kuanzia mtumishi mmoja mmoja hadi 
timu nzima kama ilivyowezekana kwenye 
Kituo cha Afya Makole jijini Dodoma.

 “Tunataka vituo vyote vya kutolea hu-
duma nchini viwe na nguvu ya kiuchumi 
siyo kwa kutegemea watu waugue bali wa-
nanchi wenye afya bora wanaothamini ku-
changia bima ya afya, ili pale wanapohitaji 
huduma wazipate zilizo bora, kwa gharama 
nafuu tena karibu na makazi yao,” alisema.

Awali Mganga Mkuu wa Wilaya ya Mp-
wapwa, Dk. Archard Rwezahura, alisema 
kituo cha Kibakwe kimeteuliwa kuwa kituo 
darasa kama ilivyofanyika kwenye Kituo 
cha Afya cha Makole, jijini Dodoma kuto-

kana na fursa kubwa zilizopo sasa katika 
kituo hicho zinazotokana na maboresho 
makubwa ya miundombinu yaliyofanywa.

Alisema kuwa kituo hicho kimefanyiwa 
marekebisho makubwa ya miundombinu 
ikiwamo majengo ya upasuaji, wodi ya 
mama na mtoto, maabara, na chumba cha 
kuhifadhia maiti, hivyo fursa kubwa ya ku-
vutia wateja kwa kuinua uwajibikaji wa wa-
tumishi ili maboresho hayo ya wanufaishe 
wateja na serikali kwa ujumla.

Alitaja baadhi ya vigezo vilivyotumia kati-
ka kuteua kituo hicho ni pamoja na uwapo 
wa miundombinu bora,  watumishi wenye 
sifa, kituo kuwa karibu na kufikika kwa ura-
hisi, dawa na vifaa tiba vinavyohitajika na 
uwezekano wa kufanya ufuatiliaji wezeshi 
kwa urahisi.

Naye Mganga Mkuu wa Kituo hicho, Dk. 
Pius Mramba, aliahidi kufanyia kazi maa-
gizo yote yaliyotolewa na watahakikisha 
wanafanya kazi kwa kasi inayotakiwa ili 
kuingia kwenye ushindani wa ubora wa hu-
duma na kupimwa.

Na Ibrahim Joseph, MPWAPWA

MKUU wa Wilaya ya Mpwapwa, Jabir 
Shekimweri, amewataka vijana wanao-
hitimu mafunzo ya kijeshi kujiepusha na 
vitendo vya kihalifu watakaporudi katika 
jamii.

Kauli hiyo aliitoa mwishoni mwa wiki 
wakati alipozungumza kwenye kufunga 
mafunzo ya kijeshi kwa miezi mitatu kwa 
wanafunzi waliomaliza kidato cha sita 
kambi ya Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT), 
Kikosi cha 826 Mpwapwa, wilayani humo.

Aliwataka vijana hao kujenga nidhamu 

na kujiepusha kujiingiza kwenye vitendo 
vya kihalifu kwa tamaa ya kutaka mali wa-
takaporudi katika jamii.

“Vijana wangu mmekuwapo hapa kwa 
muda wa miezi mitatu kujifunza mambo 
mbalimbali, nawaomba mtakapotoka 
hapa kuendeleza nidhamu hii nzuri na ku-
jiepusha na vitendo vya kihalifu mnaporu-
di kwenye maeneo yenu,” alisema.

Aliwataka wawe walinzi wa amani kwa 
wale watakaochaguliwa kujiunga na vyuo 
pamoja na wengine watakaorudi katika 
jamii.

“Nendeni mkayafanyie kazi mafunzo 

mliyofundishwa wakati mkiwa kambini ili 
muweze kujiajiri na kujiongezea kipato,” 
alisema.

Alishauri taasisi za serikali kutumia fur-
sa ya uwapo wa kambi hiyo katika wilaya 
hiyo kusaidia ujenzi wa miradi ya jamii 
kutokana na kujenga kwa gharama nafuu.

Kwa upande wake, Mkuu wa Kikosi hi-
cho, Luteni Kanali Mohamed Karuma, 
alisema mafunzo hayo yalianza Juni 17, 
mwaka huu yakiwa na wanafunzi 600.

Karuma alisema kati hao wavulana wali-
kuwa 462 na wasichana 138, huku 12 wak-
ishindwa kumaliza kutokana na maradhi 

pamoja na utoro.
Alisema wakiwa kambini wanafunzi hao 

walijengewa ujasiri na ukakamavu, ari ya 
kupenda kazi na mbinu za awali za kivita.

Aliongeza kuwa vijana hao wali-
fundishwa masomo ya ujasiriamali, ufundi 
wa aina mbalimbali, ulinzi na usalama wa 
taifa pamoja na kujengewa uwezo wa kui-
penda nchi yao.

Alisema vijana hao wameonyesha utii 
wa hali ya juu walipokuwa kambini hapo 
na wanategemea kuwa watakapotoka 
hapo wataisaidia jamii na familia wanapo-
toka.

DC Shekimweri awaasa wahitimu jeshini
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HABARI ZANZIBAR

Waziri awaasa wahitimu 
kidato cha sita

Rais Shein awataka waandishi kutafuta fursa kimataifa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya Katiba na She-
ria, George Joseph  Kazi, amesema kuund-
wa kwa jukwaa la wadau wa sekta ya she-
ria kutasaidia kuwaunganisha na kuleta 
maendeleo endelevu kwa maslahi ya taifa

Aliyasema hayo kwenye mkutano ulio-
wakutanisha viongozi na watendaji ku-
toka sekta ya sheria, uliojadili taarifa ya 
utafiti wa uwezekano wa kuanzisha juk-
waa la pamoja kwa wahusika wa sheria 
Zanzibar.

Aliwataka wajumbe hao kutoa michan-
go na mawazo yao na kufanya upembuzi 
ili kuona mahitaji muhimu yatakayosaid-
ia kufahamu sekta ya sheria kwa kutam-
bua kuwa sheria ndio kiini katika masuala 
yote ya maendeleo ya nchi.

Alisema Zanzibar kumekuwa na 
ongezeko kubwa la wanasheria, lakini 
kilichokosekana ni kutokuwa na jukwaa 
la pamoja linalowaunganisha wanasheria 
hao.

Alisema uwapo wa jukwaa hilo utasi-
mamia na kuangalia maendeleo ya sekta 
ya sheria hali ilivyo na jinsi gani itakuwa 

na uratibu  ambao utasaidia  kujua mam-
bo mengi na matatizo yanayoikumba 
sekta ya sheria kwa ajili ya maendeleo 
chanya ya sekta ya hiyo.

Vile vile, alisema sekta ya sheria inaen-
delea kukua kwa kasi, hivyo wizara im-
eona ipo haja ya kuwa na chombo kitaka-
chosaidia kuzidisha kasi ya uwajibikaji ili 
kila mmoja atimize wajibu wake.

“Muhimu kujielewa kama wanasheria 
kufahamu jukumu walilonalo na kazi wa-
nazozifanya ikiwamo kufanya tathmini ya 
kile wanachokifanya badala ya kufanya 
kazi kwa mazoea, hii itasaidia kuleta cha-
chu katika sekta ya sheria kujenga utama-
duni wa kujisomea na kufahamu mambo 
mapya yanayotokea, hivyo jukwaa hili 
litatusaidia tuweze kujitambua,” alisema.

Alisema kupitia jukwaa upo uwezekano 
wa kufanya utafiti na kufahamu kiwango 
cha ongezeko la wanasheria, mawakili  
na mahakimu na kuona sekta ya  she-
ria imekuwa kwa kiwango gani na kama 
wamebobea kuwa wataalamu wanaofikia 
kiwango na vigezo vinavyohitajika katika 
kada ya sheria. 

Washiriki wa mkutano huo kutoka  

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu, Mohammed  
Khamis na Mussa Kombo, walisema  lengo 
la kuwa na chombo hicho ni kusaidiana 
mawazo na ushauri ili kuona uwajibikaji 
unaimarika na sio kuingilia majukumu 
ya vyombo vya kisheria, pia kuondoa 
migongano ya kisheria baina ya taasisi 
na kutekelezwa kwa vitendo mawazo na 
ushauri utakaotolewa.

Naye Mkurugenzi wa Mashtaka Zan-
zibar, Ibrahim Mzee Ibrahim, aliainisha 
mambo manne ambayo yakitekelezwa 
ipasavyo yatakuwa chachu ya maende-
leo ikiwamo vyombo vya mashtaka ku-
fahamu majukumu yao ya kiutendaji, pia 
kufuatwa kwa maadili na taratibu zake, 
usimamizi pamoja na suala la uwajibikaji 
na ushirikiano baina ya vyombo vya she-
ria vilivyopo nchini.

Alisema kinachounganisha taasisi hizo 
zote za sheria ni mwongozo wa taasisi na 
kila chombo kinamamlaka yake na im-
ewekewa sheria  hivyo kuwapo kwa juk-
waa hilo kutasaidia kuondoa baadhi ya 
misuguano na kuwa na sauti ya pamoja 
katika utekelezaji wa masuala ya utoaji  
haki.

Jukwaa sekta ya sheria kuunganisha wadau

Katibu Mkuu Wizara ya Katiba na Sheria, George Joseph Kazi, akizungumza katika mkutano uliowakutanisha viongozi na watendaji wa 
sekta  ya sheria, uliojadili taarifa ya utafiti ya uwezekano wa kuanzisha jukwaa la pamoja kwa wahusika wa sheria Zanzibar. PICHA: 
RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo ya 
Amali Zanzibar, Riziki Pembe Juma, 
amewataka wanafunzi waliomaliza 
kidato cha sita kushughulikia zaidi 
masomo yao watakapofika vyuo vikuu 
ili kupata mafanikio mazuri baadaye.

Akizungumza katika mahafali ya 
tano ya kidato cha sita katika Shule ya 
Sekondari ya Al-ihsani Girls, Mwanak-
werekwe Mjini Unguja, alisema katika 
vyuo wanaweza kukutana na vishawi-
shi mbalimbali ambavyo vinaweza 
kuwapotezea mwelekeo wa masomo 
yao.

Alisema ni vyema kujitambua na 
kutajitathmini kwa kufuata masomo 
na kuachana na masuala ya mapenzi 
ambayo yatawaharibia mustakbali 
mwema wa maisha yao kutokana na 
umri walionao.

Alisema kuna baadhi ya walimu wa 
shule na hata wa vyuo vikuu wameku-
wa wakiwataka kimapenzi wanafunzi 
na kuwatishia kuwafelisha kimasomo, 
hivyo ni vyema kuwa makini na wal-
imu hao.

“Itakapotokea mwalimu yeyote 
atakewataka kimapenzi msikae kimya 
mripotini katika sehemu husika ili ku-
komesha vitendo vya udhalilishaji kwa 
wanafunzi,” alisema.

Aliwataka wanafunzi kuendeleza 
maadili mema  waliyojifunza shuleni 
kwa kujiheshimu hasa katika suala 
la mavazi yanayoendana na mila na 
utamaduni wa nchi, kwa kuwa hali 
hiyo itawasaidia kuwa raia wema.

Pia aliwataka wazazi na walezi 
kushirikiana na walimu katika suala 
la elimu kwa kuwa maendeleo ya 
elimu yatafikiwa endapo kutakuwapo 
ushirikiano kati ya wazazi na walimu 
pamoja na wanafunzi.

Akisoma risala ya wahitimu wa 
shule hiyo, mwanafunzi Fatma Said 
Suleiman, alisema ni faraja kwao ku-
weka historia kwa shule yao kwa kuwa 
ni mara ya kwanza kuwa na ufaulu wa 
daraja la kwanza hali ambayo hai-
jawahi kutokea. Waliushukuru uongozi 
wa shule yao pamoja na Shirika la 
Misaada ya moja kwa moja Direct AID, 
kwa juhudi wanazochukua kuhakikisha 
changamoto zilizokuwa zikiwakabili 
kuzifanya kuwa fursa na hatimaye 
kufaulisha wanafunzi wote katika 
madaraja mbalimbali.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein, ame-
wataka waandishi wa habari kuchangamkia 
fursa za kufanyakazi katika vyombo mbalim-
bali vya kimataifa ikiwamo redio na magazeti, 
hatua aliyosema itafanikiwa kwa kujiimari-
sha na kuwa na  weledi katika kuandika na 
kuzungumza lugha ya Kiswahili kwa ufasaha.

“Nakuhimizeni mchangamkie fursa mbal-
imbali za ajira, katika wakati huu vyombo 
vya habari vinavyotumia lugha ya Kiswahili 
vimekuwa vikiongezeka na lugha hiyo kuzidi 
kukua,” alisema Dk. Shein wakati akifunga 
Mkutano Mkuu wa Muungano wa Klabu za 
Waandishi wa Habari (UTPC), uliofanyika 
mjini hapa.

Alisema vyombo vya habari vina jukumu 
la kuendelea kuikuza na kuieneza lugha ya 
Kiswahili ulimwenguni kwa kutumia lugha 
fasaha.

Alisema mkutano wa wakuu wa nchi za 

SADC uliofanyika hivi karibuni umeridhia 
Kiswahili kuwa lugha ya jumuiya hiyo, hivyo 
ni jukumu la waandishi wa habari kusisitiza 
utumiaji wa Kiswahili fasaha na kuepuka 
matumizi ya maneno yasio rasmi.   

Hata hivyo, alisema kunahitajika matumizi 
sahihi na mazuri ya lugha katika uandishi, ili 
taarifa ziweze kukubalika bila kuleta hitilafu.

“Nataka msisitize juu ya kutumia lugha 
kwa ufasaha katika kusema na kuzungumza, 
namna ya kuchagua maneno mazuri katika 
maandishi,” alisema.

Aliwataka waandishi wa habari nchini 
kuondokana na utamaduni wa kufanya kazi 
kwa mazoea, kwa kuwa sio sifa ya uandishi 
na utoaji mzuri wa habari.

Alieleza kuna umuhimu kwa waandishi 
kubadilika kwa kuzingatia kuwa taaluma ya 
habari inahitaji mawazo mapya, ubunifu na 
ushindani wenye tija.

Alisema ili mawazo mapya yaweze kupati-
kana, kunahitajika ufuatiliaji na utafutaji wa 
habari kutoka katika vianzio vinavyoaminika 

pamoja na kufanyiwa utafiti.
“Habari bora sio tu ile ambayo inavutia wa-

teja kuisoma, bali ni lazima iwe ya kweli na in-
ayoandikwa kwa lugha sahihi inayokubalika,” 
alisema. Dk. Shein aliwataka waandishi wa 
habari hususan wa magazeti kuwa makini na 
kutoelemea zaidi katika biashara na badala 
yake kuangalia sifa na ubora wa habari zina-
zohitaji kuchapishwa.

Alisema wananchi wanapaswa kue-
lewa changamoto zinazoikabili serikali ka-
tika utekelezaji wake wa kazi, hususan pale 
malengo yasipofikiwa na kuvikumbusha vy-
ombo hivyo kutoa habari kwa jamii.

Alisema katika uandishi kalamu inaweza 
kuwa nyenzo nzuri yenye kuinua hadhi ya 
mwandishi na kuleta tija iwapo atatumia 
kwa uangalifu, lakini pia inaweza kumuweka 
mwandishi katika nafasi asiyoridhia, pale 
asipoitumia vyema.

Aliwataka waandishi wa habari kufanya 
kazi zao kwa weledi na kuzingatia maadili 
yanayokubalika katika taaluma hiyo, bila ya 

kukiuka mila, silka na utamaduni kwa kuzin-
gatia matumizi bora ya kalamu zao na ulimi.

Katika hatua nyingine, Dk. Shein, alisema 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imekuwa 
ikichukua kila juhudi kuimarisha sekta ya 
habari kwa kuviimarisha vyombo vya habari 
vya serikali kwa kuvipatia vifaa vya kisasa 
pamoja na mafunzo kwa watendaji wake.

Naye Waziri wa Habari, Utalii na Mambo ya 
Kale, Mahamoud Thabit Kombo, alisema ua-
muzi wa UTPC kufanya mkutano wake mkuu 
Zanzibar ni uthibitisho kwa kiasi gani jumui-
ya hiyo inavyolenga kuimarisha Muungano.

Alisema UTPC imefanya kazi kubwa ya 
kuunganisha klabu za habari katika mikoa 
yote, hivyo akaiomba jumuiya hiyo kuanga-
lia uwezekano wa kufanya Pemba mkutano 
mkuu ujao, pamoja na gharama kubwa za 
uandaaji.

Naye Balozi wa Sweden nchini Tanza-
nia, Anders Sjoberg, aliipongeza UTPC kwa 
kuwa kichocheo cha maendeleo ya kiuchumi 
nchini.
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Na Dege Masoli, HANDENI

MKUU wa Wilaya ya Handeni, 
Gondwin Gondwe, amemuweka njia 
panda kigogo wa  Wakala wa Bara-
bara  Mijini na Vijijini (Tarura), baada 
ya kumpa siku mbili kujieleza kwa 
kile alichodai kushindwa kumsimamia 
mkandarasi anayetengeneza bara-
bara ya kuingia kambi ya Mgambo 
JKT hadi Kabuku.

Gondwe alitoa agizo hilo baada 
ya kupotea malalamiko kutoka kwa 
vijana wanaohitimu mafunzo ya op-
eresheni ‘Makao Makuu Dodoma’ kwa 
mujibu wa sheria ambao waliitaja 
kama moja ya changamoto inayok-
wamisha ufikaji wa haraka kambini 
hapo.

Hatua ya Mkuu huyo wa Wilaya 
imetokana na kutoridhishwa na 
maelezo ya Mhandisi  Lusubilo  Wil-
liam  wa Tarura  Wilaya ya Handeni  
ambaye maelezo yalikuwa na utata 
juu ya hatua zilizochukuliwa dhidi 
ya mkandarasi huyo ambaye licha 
ya kuwa nje ya muda, pia ofisi yake  
haijachukua hatua zozote.

“Kwa kuwa maelezo yako yanaji-
kanyaga, nataka ndani ya siku mbili 
uje na maelezo kamili ofisini kwangu 
ya hatua ulizochukua kwa mkandar-
asi huyu ambaye ameshindwa kazi 
aliyopewa,” alisema Gondwe.

Akihutubia mahafali hayo, Gondwe 
aliwahimiza vijana wanaohitimu 
mafunzo hayo kuwa njia na alama 
bora kwa jamii ikiwamo kuepuka 
kutumika vibaya na watu wenye nia 
ovu na taifa lao, na kwamba kufanya 
hivyo ni kuyatendea haki mafunzo 
hayo.

Aliwataka vijana hao kuunda 
vikundi ili waweze kupata fedha 
zilizotangazwa na serikali za asilimia 
kumi ya  vijana na kinamama kwe-
nye halmashauri zao, huku akiahidi 
kushughulikia tatizo la maji  ambalo 
alisema limeshapata mwarobaini 
baada ya  mradi mkubwa wa maji 
wa HTM  kutengewa Sh. bilioni moja  
kwa ajili ya upanuzi na ukarabati wa 
miundombinu yake.

Awali wahitimu hao waliishauri 
Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa (JKT) kuanzisha kilimo cha um-
wagiliaji katika makambi ili kuzalisha 
vipindi vyote na hivyo kuongeza tija.

DC amtega
bosi Tarura

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), anayeshughulikia Afya, Dk. Dorothy Gwajima, akikagua 
kitabu cha kuingizia dawa  katika Zahanati ya Ipala iliyopo katika kijiji cha Mwinyi, Halmashauri ya Jiji la Dodoma mwishoni mwa wiki. 
PICHA: PAUL MABEJA

Shule 40 kunufaika vita 
dhidi mimba za wanafunzi
Na Dege Masoli, KOROGWE

SHULE zaidi ya 40 za wilayani Korogwe 
mkoani Tanga,  zitanufaika na mradi wa ku-
hamasisha mapambano dhidi ya kupiga vita 
mimba   kwa wanafunzi yanayoendeshwa 
na Shirika la kizalendo la New Rulal Children 
Foundation NRCF chini ya udhamini wa Japan 
kupitia JICA.

Akitoa taarifa fupi kwa wajumbe wa umoja 
wa wanafunzi wazalendo waliyosoma Japan 
( JATA) walipotembelea miradi inayofadhiliwa 
na Jica wilayani humo, Mkurugenzi wa NRCF, 
Nicholaus Shemsanga, alieleza kuwa jumla ya 
shule 43 zimepata mafunzo hayo.

Shemsanga alisema elimu hiyo imeleta ma-
badiliko kwa wanafunzi kujitambua na hivyo 
kujenga ujasiri wa kukabiliana na watu wenye 
nia mbaya na ndoto za maisha yao, hivyo ku-
punguza kama siyo kuondoa kabisa tatizo hilo 

kwenye shule hizo.
“Pamoja na mafunzo hayo huduma ny-

ingine tunazozitoa  sambamba na elimu hiyo, 
kwenye shule hizo ni kuhamasisha usomaji na 
kuondoa kero ya nishati kwa kuweka hudu-
ma ya umeme wa jua katika shule za mradi,” 
alieleza Shemsanga.

Alisema mradi huo uliyoanza Januari 2017 
unaendeshwa sambamba na Shirika la C4E   
na   uliibuliwa na utaiti uliyobaini   changa-
moto mbalimbali katika shule za msingi na 
sekondari   ikiwamo mimba, ukosefu wa 
umeme, miundombinu mibovu  na wanafun-
zi kutopenda kusoma.

Aidha, alisema   baada ya kuanza kwa 
mradi huo  shule zilizoikiwa ni 43 kati ya 45 
zilizokusudiwa na 13 kati ya hizo ni za sekond-
ari.

“Kazi yetu ya kwanza ilikuwa ni kuhama-
sisha usomaji shuleni na ya pili kuweka solar 

katika shule mradi na tatu kuhamasisha vita 
dhidi ya mimba kwa wanafunzi...tumepata 
mafanikio makubwa kupitia mradi huu,” 
alisema Shemsanga.

Alieleza kuwa jumla ya shule 22 kati ya 
43 zimeshawekwa umeme wa solar wenye 
thamani ya Sh. mil. 47, huku huduma nyingine 
kama vile vitabu vya ziada na kiada.

Akielezea namna shule yake ilivyonufaika 
na mradi huo mbele ya wajumbe hao, Mkuu 
wa Sekondari ya Kwamndolwa, Jumaa Shazi, 
alisema tangu kuwe na umeme wa jua vitabu 
vya ziada na kiada wamepata mabadiliko 
makubwa kwa wanafunzi kupaona ni mahala 
salama.

Shule zilizotembelewa na ujumbe huo kati 
ya 22 ni Shule ya Msingi   ya Antakae na Se-
kondari ya Kwamndolwa zilizopo Korogwe 
Vijijini na Korogwe Mji.

Na Elizabeth Zaya, SINGIDA

WANAWAKE walengwa wa mpango wa 
kunusuru kaya maskini unaosimamiwa 
na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (Tasaf ), 
wamesema ndoa zao zimeimarika baada ya 
kuwezeshwa na mfuko huo, kuanzisha bi-
ashara ndogondogo za kujiongezea kipato

Wakizungumza na baadhi ya maoisa wa 
Tasaf na waandishi wa habari waliotem-
belea miradi inayotekelezwa na walengwa 
hao, kwenye vijiji vya Wilaya ya Singida Vi-
jijini, walisema fedha kidogo wanazopata 
kwenye mpango huo wanazitumia kuanzi-
sha miradi midogo.

Farida Rajab wa Kijiji cha Kibaoni Kata ya 
Mudida wilaya hiyo, alisema hivi sasa heshi-
ma imerudi kwenye familia yake baada ya 

kumudu kufanya biashara ya mboga, kuku, 
mbuzi na kujenga nyumba ya bati kupitia 
malipo ya kazi za muda kwenye miradi ya 
Tasaf na ruzuku anayopokea kila baada ya 
miezi miwili.

“Ukiwa maskini watu wanakudharau, 
mume wangu alikuwa ananiona mzingo 
maana kula yetu ilikuwa ya kuvizia, watoto 
hata shule  walikuwa hawaendi kwa kuko-
sa sare na daftari,” alisema.

“Nimeingia Tasaf nikapewa Sh. 20,000 
nikafundishwa namna ya kutunza akiba 
hadi ya Sh. 1000 na namna ya kutumia 
kuanzisha biashara ndogo, nilijinyima ni-
kaweka mpaka nikanunua kuku watatu 
na iliyobaki nikaenda kulangua nyanya na 
mboga za majani,” alisema Farida.

Kwa mujibu wa mlengwa huyo, tangu 

2014 alivyoingia Tasaf hadi sasa watoto 
wake wanne wanaenda shule vizuri, familia 
yake ina uhakika wa milo mitatu, amejenga 
nyumba ya bati  na biashara zake zinaen-
delea huku akisisitiza kwamba amejiunga 
kwenye kikundi cha kuweka na kukopa.

Akieleza namna alivyookoa ndoa yake, 
mlengwa mwingine, Hajra Jumanne 
alisema ufukara aliokuwa nao ulimfanya 
akatengwa na ndugu huku mume akimtele-
keza na watoto wanne.

“Sikuikiria kulala kwenye kitanda, 
chakula kilikuwa cha kubabaisha watoto 
hawaeleweki lakini ulipokuja mpango wa 
Tasaf, huwezi kuamini maisha yamebadi-
lika kabisa, najiona mtu katika watu.

“Wanangu wanakwenda shule ni wasai 
kama wengine, tunao uhakika wa milo mi-

tatu na biashara yangu ya pombe inaen-
delea kwa mtaji wa Sh. 30,000 nilizopewa 
kwenye mpango huu. Nimewekeza mabati 
dukani yameika 16 nataka yaike 30 nime-
anza kujenga nyumba ya tofali za kuchoma.

“Sasa hivi mume wangu ananiambia na-
kupenda mke wangu, wakati kipindi cha 
nyuma alikuwa ananinyanyasa wakati tuki-
wa na maisha magumu, sasa tunasaidiana 
kulea watoto familia ina furaha,” alisema 
Jumanne.

Mratibu wa Tasaf Halmashauri ya Wilaya 
ya Singida Vijijini, Piyazis Tindikali, alisema 
kila mlengwa wa mradi huo anapewa elimu 
sahihi ya ujasiriamali mdogo ili kujiongezea 
kipato na kuondoka chini ya mstari wa 
umaskini.

Wanawake walengwa Tasaf wafunguka ndoa
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KINSHASA, CONGO

UTAFITI wa waatalamu wa 
afya uliofanywa nchini Guinea 
unaonyesha kuwa, watu wengi 
waliopona baada ya kupata 
chanjo ya ebola, afya yao ilid-
hoofika baada ya kuanza kusum-
buliwa na figo.

Watafiti katika ripoti yao ili-
yochapishwa katika jarida la afya 
la Lancet, wamesema wame-

thibitisha hilo baada ya kuwa-
fanyia uchunguzi watu 1,100 
waliopona wakati wa mlipuko 
wa ugonjwa huo katika nchi za 
Afrika Magharibi miaka miwili 
iliyopita.

Aidha, ripoti hiyo inaeleza 
kuwa watu 59 walifariki dunia, 
mwaka mmoja baada ya kupewa 
chanjo na tiba ya ebola, na asil-
imia 62 ya vifo vyote vimeelezwa 
ni kutokana na kuathiriwa kwa 

figo zao.
Imeeleza kuwa kinacho-

shangaza ni kuwa, idadi kubwa 
ya watu wanaopoteza maisha, ni 
wale waliokaa hospitalini muda 
mrefu.

Wataalamu wa afya wanase-
ma, uchunguzi wa kina unastahi-
li kufanywa ili kubaini ni kwanini 
watu hao waliokuwa wamepata 
matibabu na kuaminiwa kupona, 
walikuwa wanafariki dunia kuto-

kana na matatizo ya figo.
Ripoti hiyo imekuja, wakati 

huu ebola ikiendelea kuzua wasi-
wasi Mashariki mwa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC) 
ambako kwa kipindi cha mwa-
ka mmoja, watu zaidi ya 2,000 
wamepoteza maisha na zaidi ya 
3,000 kuambukizwa virusi vya 
ugonjwa huo hatari.

  RFI

Utafiti: Wanaopona ebola 
wanasumbuliwa na figo

Kansela wa Ujerumani, Angela Merkel, akiwa na Waziri Mkuu wa China, Li Keqiang alipozuru nchini China. PICHA: ALLIANCE

Trump afuta 
mazungumzo 
Taliban, 
Afghanistan

NASSAU, BAHAMAS

IDADI ya watu waliofariki dunia katika 
mafuriko Bahamas wamefikia 43 na kunau-
wezekano wa kuongezeka zaidi, maofisa wa 
ngazi ya juu wamesema.

Hata hivyo, timu ya waokoaji bado inaen-
dele uokoaji na kuzifikia jamii za watu wa 
nchi hiyo ambao wametengwa na mafuriko 
na vifusi vya nyumba zao baada ya kimbunga 
Dorian kupiga eneo hilo.

Waziri wa Afya, Duane Sands, amesema 
kuwa vifo zaidi ya 13 vimethibitishwa mbali 
ya vile 30 vya hapo awali, na kwamba huen-
da idadi hiyo ikaongezek.

Waziri wa Usalama, Marvin Dames alisema 
vyombo vya usalama bado vinafanya bidii ya 
kumfikia kila mtu, lakini timu hizo haziwezi 
kusonga mbele kutokana na vizuizi vya miti 
iliyoanguka na vifusi vingine kwa sababu 

inawezekana kuna miili ambayo bado haija-
gunduliwa.

“Tumewahi kupitia janga kama hili siku za 
nyuma, lakini siyo katika kiwango hiki cha 
uharibifu. Huu ni wakati mgumu sana na pia 
hali tete sana,” alisema Dames.

Hata hivyo, alisema anaelewa kwa nini 
wananchi wanalalamika na wanapaza sauti 
kuomba msaada baada ya maisha yao kuhar-
ibika kutokana na kimbunga Dorian.

Lakini alitoa wito watu wawe wavumilivu 
wakati serikali ikifanya juhudi ya kuwafik-
ishia msaada wa dharura.

“Hakuna kinachoweza kufanyika kwa siku 
moja. Hisia kwamba juhudi za haraka lazima 
zifanyike ni kawaida, tupelekeni kila kitu 
kinachohitajika mara moja, lakini ukweli ni 
kwamba unaweza tu ukapeleka msaada wa 
kiwango fulani kwa wakati mmoja,” alisema 
Dorian.

Juhudi za kutafuta waathirika na walionu-
surika ziliendelea kwa siku tano. Kimbunga 
hicho kilikuwa kinasafiri maili 185 (kilomita 
295) kwa saa ambacho kiliangamiza nyumba 
zisizo kuwa na hesabu. 

Maofisa walisema watu 43 wamethibit-
shwa kupoteza maisha lakini walitahadhari-
sha kuwa idadi hiyo inaweza kuongezeka.

Taasisi, nchi na kampuni mbalimbali, 
ikiwamo Umoja wa Mataifa (UN), Serikali 
ya Marekani, Jeshi la Ufalme wa Uingereza, 
Shirika la Ndege la American Airlines, Ufalme 
wa Caribbean, kwa pamoja wamepeleka 
chakula, maji, majenereta, vifaa vya kuezeka 
nyumba, tochi na mahitaji mengineyo. 

Seneta wa Marekani, Marco Rubio wa Flor-
ida alisema Shirika la Misaada la Marekani 
limeitaka Wizara ya Ulinzi kutoa ndege zenye 
uwezo wa kubeba mizigo mizito ili kupeleka 
mahitaji hayo Bahamas.                VOA

Idadi waliofariki kwa 
kimbunga yafikia 43

WASHINGTON, MAREKANI

RAIS wa Marekani, Donald Trump, 
amesitisha mazungumzo ya amani 
baada ya kundi la wanamgambo la 
Taliban kudai kuhusika na shambu-
lio la mjini Kabul ambalo lilisaba-
bisha vifo vya watu 12, akiwamo 
mwanajeshi wa Marekani.

Rais Trump alisema amevunja 
mazungumzo ya amani ya kundi 
la wanamgambo la Afghanistan la 
Taliban Jumamosi usiku. 

Katika akaunti yake kwenye 
mtandao wa kijamii wa Twitter, Rais 
Trump alisema alikuwa amepanga 
kukutana na Rais wa Afghanistan 
pamoja na viongozi wa Taliban 
nchini Marekani Jumapili.

Rais Trump ameandika kwamba 
alivunja mazungumzo hayo baada 
ya Taliban kudai kuhusika na sham-
bulio la mjini Kabul lililosababisha 
vifo vya watu 12, akiwamo mwa-
najeshi wa Marekani.

“Ni watu wa aina gani ambao 
wako tayari kuua watu wengi ili 
waonyeshe msimamo imara katika 
majadiliano?” Aliandika Rais Trump 
katika ukurasa wa Twitter.

“Kama hawawezi kukubali kusiti-
sha mapigano katika mazungumzo 
haya muhimu ya amani, na wa-
naweza hata kuwaua watu wasio na 
hatia 12, hawawezi kuwa na nguvu 
ya kujadili makubaliano ya kuelewe-
ka,” aliongeza Rais Trump.

Endapo mkutano huo ungefanyika 
ingekuwa ni siku chache kabla ya 
kutimiza miaka 18 tangu Septemba 
11, 2001, yalipotokea mashambu-
lizi ya kigaidi yaliyosababisha vifo 
3,000 nchini Marekani. 

Kundi la Taliban liliwahifadhi 
wanamgambo wa kundi la al-Qaeda 
kabla na baada ya kufanya masham-
bulizi hayo ya kigaidi dhidi ya 
Marekani.

Duru ya tisa ya mazungumzo 
iliyomalizika hivi karibuni kati ya 
Taliban na Marekani mjini Doha, 
Qatar, ilitoa matumaini ya kufikiwa 
makubaliano kati ya pande hizo 
mbili kumaliza vita vya miaka 18 
nchini Afghanistan.

Ziara iliyopangwa ya Rais wa 
Afghanistan, Ashraf Ghani kwenda 
mjini Washington, Marekani in-
geweza kuwa hatua moja ya mbele 
katika kufikia makubaliano hayo.

Makubaliano na Taliban yange-
hakikisha kuondoka kwa salama 
kwa maelfu ya wanajeshi wa Mare-
kani katika miezi ya hivi karibuni, 
katika taifa hilo lililoharibiwa kwa 
vita. 

Wanamgambo wa Taliban kwa 
upande wao wangehakikisha kwam-
ba maeneo yaliyo chini ya udhibiti 
wao hayatumiki dhidi ya Marekani 
na washirika wake.

Kundi la Taliban limeongeza kasi 
ya mashambulizi Afghanistan hivi 
karibuni, kuonyesha nguvu yao 
kwenye uwanja wa vita.

Kamanda mwandamizi wa Jeshi la 
Marekani alisema kuongezeka kwa 
mashambulizi hakusaidii juhudi za 
amani nchini humo.  DW
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Na Beatrice Moses

WIZI wa waya za  shaba(coper) za ku-
wezesha mawasiliano umetajwa   kusaba-
bisha nyumba kadhaa za mabalozi zilizopo 
Msasani na Masaki kukosa huduma za simu 
za mezani.

Meneja wa Mtandao na matengenezo wa 
Kampuni ya Simu Tanzania (TTCL), Kaneth 
Makanyanga, alimwambia Waziri wa Muun-
gano na Mazingira George Simbachawene, 
kuwa wizi huo unatokana na soko kubwa lil-
ilopo ndani na nje ya nchi kwenye biashara 
ya vyuma chakavu. 

Makanyanga aliyasema hayo juzi wakati 
Waziri huyo kutoka Oisi ya Makamu wa Rais 
alipokutana na wafanyabiashara wa vyuma 
chakavu  ambavyo pia hutajwa kama taka 
hatarishi, alipokea maoni mbalimbali kuhu-
su changamoto zilizopo katika biashara hiyo 
kubwa duniani. 

“Wakusanyaji wa coper waache kuhujumu 
miundombinu ya serikali,  wanunuzi wawe 
makini, hujuma ni kubwa zimesababisha ny-
umba hizo za mabalozi kukosa huduma za 
simu za mezani kwa sababu   waya zimeib-
wa,” alisema Makanyanga. 

Alisema kutokana na hali hiyo ndiyo 
sababu kuna kipengele kinachowataka wa-
fanyabiashara kutaja mahali waliponunua 

ama kuzipata bidhaa zao za vyuma chakavu, 
ikilenga kuwanasa wanaohujumu miundom-
binu ya serikali. 

“Kwa wanunuzi wa betri TTCL tunazo 
nyingi ambazo tumekuwa tunazitumia ka-
tika maeneo yetu tofauti baada ya muda wa 
matumizi yake kuisha tunazihifadhi tu, hivyo 
Baraza la Mazingira lituunganishe na 

wanunuzi ili tufanye biashara,” alisema.
Mfanyabiashara Samson Daniel alisema 

licha ya kuwapo kwa changamoto nyingine 
lakini ukosefu wa elimu kuhusu vyuma 
chakavu ni 

shida inayozua mengi, hivyo serikali ione 
umuhimu wa kuandaa mafunzo rasmi ya-
tolewe mjini hadi vijijini.

Alibainisha kuwa elimu hiyo inapaswa 
kutolewa hadi kwa polisi kwa kuwa wapo 
ambao wamekuwa wakiwasumbua wan-
apowakuta na waya za aina yoyote ikiwamo 
za kwenye compressor. 

“Serikali itutambue ione hii ni ajira kama 
nyingine, itutumie sisi kusaka  wezi, hivyo 
itutengenezee mfumo mzuri hata kwenye 
soko dalali asiwe 

na nguvu ya kuzuia muuzaji kumikia 
mnunuzi bila kuunganishwa naye, kwa kuwa 
huoni urasimu ambao unatuumiza,” alisema 
Daniel. 

Waziri Simbachawene alisema uharibifu 

wa mundombinu wa nyaya za simu ni tishio 
hivyo coper haiwezi kuruhusiwa kutoka 
kwenda nje ya nchi hadi serikali itakapojiri-
dhisha kwa kufanya utaiti kuhusu vyanzo 
vya upatikanaji wake. 

“Vyuma vinginevyo kama dogo chuma 
zinaruhusiwa sasa kusairishwa na  kuu-
zwa nje ya nchi kwa kuwa hakuna viwanda 
vyenye uwezo wa kurejeleza, lakini coper 
hapana kwenda nje tunaendelea kutafakari   
kwanza,” alisema Simbachawene. 

Alisema biashara hiyo imekuwa ikifanywa 
katika hali ambayo inaacha  mianya ya vi-
tendo vya uhalifu na udanganyifu, ikiwamo 
tishio la 

kutumika kusairisha dhahabu au silaha, 
ndiyo sababu serikali imeamua kuisimamia 
kwa karibu zaidi. 

Alisema kuwa pikipiki au magari huingia 
nchini kama bidhaa lakini baada ya hapo 
zinazochakaa zinakuwa ni malighai hivyo 
kuruhusu

ziuzwe tena nje ya nchi ni kujihujumu na 
kusababisha viwanda vya ndani  hasa vya 
kutengeneza nondo. 

Alisisitiza kuwa wafanyabiashara hao ni 
watu muhimu katika utunzaji wa mazingira, 
kuingiza fedha za kigeni na kutoa ajira kwa 
vijana kadhaa. 

Waya za simu kwenye nyumba 
za mabalozi D’Salaam zaibwa Onyo 

vyandarua 
visivyo 
na dawa

CRJE yajivunia miaka 50 ujenzi jengo la Nyerere 
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Kimataifa ya Ujenzi ya CRJE 
(East Africa Ltd) ya nchini China, imejivunia 
miaka 50 ya uwepo wake  nchini, huku ikiu-
tumia mradi wa ujenzi wa jengo la Mwalimu 
Nyerere Foundation square (MNF) lililoz-
induliwa mwishoni mwa wiki na Rais John 
Magufuli pamoja na Rais wa Uganda, Yoweri 
Museveni, kama kilele cha uthibitisho wa 
mafanikio ya kampuni hiyo katika kipindi 
hicho.

  Ikiwa ni mwelekeo wake mpya katika 
masuala ya uwekezaji, mradi huo uliojengwa 
kwa thamani ya Dola za Kimarekani milioni 
150  kutoka Shirika la Kimataifa la Fedha la 
International Financial Corporation unahu-
sisha uwekezaji wa pamoja baina ya kampu-
ni hiyo ya CRJE (East Africa Ltd)  na Taasisi 
ya Mwalimu Julius Nyerere.  

Wakizungumza wakati wa uzinduzi huo, 
marais wote wawili waliipongeza kampuni 
pamoja na Mfuko wa Mwalimu Julius Ny-

erere kwa mradi huo unaenda sambamba na 
maadhimisho ya miaka 20 ya kifo cha Mwal-
imu Julius Nyerere.

  “Sote tunatambua na kushukuru map-
enzi aliyokuwa nayo Hayati Mwalimu Julius 
Nyerere kwa Watanzania na Waafrika katika 
kupigania usawa, haki na uhuru. Ni wajibu 
wetu sote kuendeleza jitihada ili kumuenzi 
kwa vitendo, alisema Rais Magufuli. 

Alisema Watanzania sasa wataweza ku-
jifunza masuala mengi kuhusu Mwalimu 
Nyerere kupitia taarifa na kumbukumbu 
muhimu zitakazopatikana katika jengo hilo 
ikiwamo vitabu, hotuba na vyanzo vingine. 

Kwa upande wake Rais Museveni alibaini-
sha  amekuwa mfuasi mkubwa wa Mwalimu 
Nyerere tangu mwaka 1963 wakati wa jiti-
hada za kutafuta uhuru wa Afrika Mashariki 
sambamba na jitihada zake katika kuki-
tangaza Kiswahili. 

 Balozi wa China  nchini, Wang Ke, alisema 
uzinduzi wa jengo hilo ni kumbukumbu 
nzuri kwa Hayati Mwalimu Nyerere na 

uwapo wake unaongeza alama ya uhusiano 
wa muda mrefu katika ya nchi hizo mbili za 
Tanzania na China.

 Jengo hilo lenye ghorofa 30, limejengwa 
kwenye eneo lenye ukubwa wa mita za 
mraba 63,000 na lihahusisha hoteli ya kisasa 
yenye hadhi ya nyota tano ikiwa na vyum-
ba 256, oisi, maduka, kumbi za mikutano 
pamoja na sehemu za kupaki magari.

  Kwa mujibu wa Rais wa kampuni ya 
China Railway Construction Engineering 
Group ambayo ni kampuni mama ya CRJE 
(East Africa Ltd), Guo Junliang,   tangu enzi 
za ujenzi wa reli ya Tazara miaka ya 1960, 
shirika hilo limekamilisha miradi mikubwa 
ya ujenzi zaidi ya  130 hapa nchini ikiwamo 
ujenzi wa Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania lililopo jijini Dodoma, Daraja la 
Nyerere, Ukumbi wa Mikutano wa Dodoma 
yaani Dodoma Convention Center, Hoteli ya 
Hyatt Regency Dar es Salaam, Chuo Kikuu 
cha Dodoma.

 

Na Mwandishi Wetu, BAGAMOYO

WATANZANIA wameonywa 
dhidi ya matumizi ya vyandarua 
visivyo na dawa vinavyouzwa 
mitaani kwa sababu haviwezi 
kudhibiti maambukizi ya ugonjwa 
wa malaria kikamilifu.

Akizungumza na waandishi wa 
habari, wilayani Bagamoyo mkoa-
ni Pwani mwishoni mwa wiki, 
wakati wa mkutano wa wadau wa 
masuala ya afya ambao walikuwa 
wakijadili mwelekeo wa ugonjwa 
wa malaria nchini, Mkurugenzi 
wa Mradi wa VectorWorks, Waziri 
Nyoni, alisema sio kila chan-
darua ni sawa kwa matumizi ya 
kujikinga na mbu bali chandarua 
chenye dawa kinakuwa na kinga 
madhubuti.

Nyoni alisema sifa ya vy-
andarua vyenye dawa vinavyo-
saidia kufukuza mbu, kuzuia mbu 
kung’ata na dawa iliyopo katika 
chandarua inauwezo wa kumuua 
mbu.

“Watu wanapaswa kutumia 
vyandarua hivi venye dawa kwani 
vimethibitishwa kisayansi na 
Shirika la Afya ulimwenguni na 
vyandarua hivyo havina madhara 
yoyote kwa binadamu,” alisema 
Nyoni.

Aidha, alisema jamii inapaswa 
kuacha dhana potofu juu ya 
vyandarua hivyo kwani tayari 
shirika limeshavithibitisha kwa 
matumizi ya binadamu kwa lengo 
la kujikinga na maambukizi ya 
malaria.

“Nawasisitiza Watanzania kuwa 
matumizi ya vyandarua yatumi-
we  kila siku, watu wazingatie 
kulala kwenye vyandarua vyenye 
dawa ili viwakinge na maambukizi 
ya malaria,” alisema na kuongeza 
kuwa

“Kwa Tanzania mradi huu 
tunafanya kazi katika maeneo 
matatu kwa upande wa sera 
tumeangalia  kama kuna sera zi-
nazosapoti mradi huu, utekelezaji 
wa ugawaji wa vyandarua  kama 
upo hivyo  tulikuwa tunaangalia 
vyandarua vinapatikana katika 
vituo vya afya na maeneo men-
gine, tunaimani kumalizika kwa 
mradi huu serikali na taasisi zake 
zitaweza kuendeleza mambo yali-
yofanywa na mradi huu ambao 
umemalizika Agosti mwaka huu.”

Msimamizi wa Kitengo cha 
Kupambana na Malaria (NMCP), 
Winfred Mwafongo, alisema 
chandarua kinatakiwa kutumika 
sehemu ya kulala binadamu kwa 
lengo la kujikinga na malaria na si 
kwa matumizi mengine.

Mradi wa Vector Works upo 
chini ya Shirika la Johns Hopkins 
Center for Communication kwa 
ufadhili wa Shirika la Msaada la 
Marekani (USAID) kupitia mfuko 
wa Rais wa Marekani wa kudhibiti 
maralia (PMI).

Mkuu wa Wilaya ya Same, Rosemary Senyamule (kushoto waliokaa), akiwa katika picha ya pamoja na Rais wa Taasisi ya 
Foundazione Same ya nchini Italia, Fransisco Carozza (katikati waliokaa), baada ya kukabidhi msaada wa baiskeli 40 na 
trekta moja kwa ajili ya kusaidia elimu, wilayani humo, mkoa wa Kilimanjaro juzi. PICHA: GODFREY MU
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BARCELONA, Hispania 

KLABU ya Barcelona haitamsajili 
mshambuliaji wa Paris St-Germain, 
Neymar wakati wa kipindi cha dirisha 
dogo la usajili Januari, kwa mujibu wa 
Rais wa mabingwa hao wa Hispania, 
Josep Maria Bartomeu.

Barcelona walijaribu msimu wote 
huu kuzungumza kuhusu mkataba 
wa kumsaini kiungo huyo wa Brazil 
ambaye alihamia Ufaransa kwa dau lil-

ilovunja rekodi ya dunia la pauni mil-
ioni 200 mwaka 2017, lakini klabu hizo 
mbili hazikukubaliana.

Alipoulizwa iwapo kulikuwa na 
uwezekano wa Barcelona kumsaini 
Neymar Januari, Bartomeu alisema 
kwa sasa hapana.

Mshambuliaji huyo amefunga ma-
bao 34 katika misimu miwili akiichezea 
miamba hiyo ya Ufaransa, ingawa ma-
jeraha yaliathiri kampeni yake katika 
misimu yote miwili.

Bartomeu alipinga mapendekezo 
hayo kwamba klabu hiyo ilikuwa ikim-
lenga Neymar msimu huu akiongeza 
kwamba uwezekano wa kumsaini lili-
kuwa suala la ziada tu.

Akizungumza katika mtandao rasmi 
wa runinga ya klabu hiyo aliongeza: 
“Barca tayari imepanga kikosi chake. 
Fursa ya kumsaini Neymar ni mo-
jawapo iliojitokeza katika soko. Usajili 
wake ungekuwa wa ziada, haukupang-
wa.”

LONDON, England

GWIJI wa soka wa England, Michael Owen, amese-
ma kwamba mshambuliaji, Marcus Rashford wa 
Manchester United hana yale makali ya kuua an-
apokuwa mbele ya goli la wapinzani.

Owen alisema kwamba mshambuliaji ambaye asili 
yake ni kufunga, kitu kama hicho cha hisia ya kumal-
iza mechi kwa maana ya kufunga mabao kwa nafasi 
chache anazopata kinakuwa kwenye damu yake na 
si kama alivyo Rashford, anayehitaji nafasi nyingi ku-
funga mara moja.

Rashford amefunga mabao 47 katika mechi 174 
alizoichezea Man United tangu alipoanza kwenye 
nusu ya pili ya msimu wa 2015-16.

Kwa msimu huu, fowadi huyo mwenye umri wa 
miaka 21, amefunga mara mbili kwenye mechi nne 
alizocheza kwenye Ligi Kuu England, lakini nafasi 
za kufunga alizopoteza kwenye mechi za karibuni, 
zimefanya wengi kuzungumza kuhusu Man United 
kumtegemea mchezaji huyo kama mfungaji wao.

Owen, mwenye mabao 150 kwenye Ligi Kuu Eng-
land, amekuwa akimkubali sana Rashford, lakini 
sasa amehoji kuhusu uwezo wake wa kufunga.

“Sidhani kama kufunga mabao ni kitu unachoweza 
tu kwenda kukiota kitandani,” alisema Owen.

“Yeye anakontroo nzuri na ufundi kwenye mpira, 
mimi sikuwa nawezi hivyo, lakini linapokuja suala la 
kuua mechi ni tofauti. Wapo wachezaji wenye hiyo 
kitu kama Robbie Fowler, Sergio Aguero au Harry 
Kane, watu wanaopagawa na mabao.”

Owen alifunga mabao 17 katika mechi 52 al-
izochezea Man United katika kipindi cha miaka mi-
tatu aliyodumu Old Trafford.

OWEN 

AMCHAMBUA 

RASHFORD 

BARCA KUTOMSAJILI TENA NEYMAR

GAUTENG, Afrika Kusini
BINGWA mara mbili wa Olimpiki ka-

tika mbio za mita 800, Caster Semenya 
amejiunga na timu ya soka ya wanawake 
nchini Afrika Kusini.

Mwanariadha huyo mwenye umri 
wa miaka 28, hawezi kushiriki katika 
mbio za mita 800 bila kutumia dawa za 
kupunguza homoni za kiume mwilini 
mwake kwa mujibu wa sheria mpya ilioi-
dhinishwa na Shirikisho la Riadha Duni-
ani (IAAF).

Hatua hiyo inamaanisha kwamba 
hawezi kutetea ubingwa wake wa mita 
800 mjini Doha mwezi ujao, ingawa 
bado anapigania kubadilishwa kwa she-
ria hiyo kupitia mahakama.

Kwa sasa amejiunga na klabu ya soka 
ya wanawake iliyopo Gauteng kwa jina 
JVW.

Bingwa huyo mara tatu alitangaza Ju-
lai kwamba hatotetea ubingwa wake ka-
tika mbio za mita 800 kwa kuwa hawezi 
kuanza kuichezea JVW hadi msimu wa 

2020, baada ya kujiunga na timu hiyo nje 
ya dirisha la uhamisho.

“Ninatazama kuanza safari mpya, 
nashukuru mapenzi na uungwaji mkono 
niliopata kutoka kwa timu hii,” Semeya 
alinukuliwa na mtandao wa klabu hiyo.

JVW FC, ilianzishwa mwaka 2013 na 
nahodha wa timu ya Taifa ya Wanawake 
nchini Afrika Kusini Janine van Wyk, 
akitaka kuwatambua, kuwaimarisha na 
kuwafichua wachezaji wa kike.

Klabu hiyo ni miongoni mwa klabu 
kubwa katika ligi mkoa wa Gauteng - Ligi 
Kuu ya Wanawake nchini Afrika Kusini 
imegawanyika katika makundi manane 
ya kimkoa. Mmiliki wa klabu hiyo, Van 
Wyk aliambia BBC kwamba Semenya ha-
jaacha kukimbia.

Alisema: “Yuko katika mapumziko 
kwa wakati huu ndio maana ana muda 
wa kufanya kitu tofauti.

Ameshiriki mazoezi mara mbili na 
timu hii na unaweza kuona kwamba ana-
jua kucheza soka, lakini bado ni sharti 

kumsaidia kidogo kwa kuwa uchezaji ni 
tofauti na riadha.

Kumuona katika ligi hii ni jambo jema 
na nadhani wasichana wadogo watapata 
msukumo mkubwa kutoka kwa Caster.

Semenya si mwanariadha wa kwan-
za kujiunga na kandanda - baada ya 
kustaafu mwaka 2017, Usain Bolt ali-
fanya mazoezi na klabu moja ya Norway 
Stromsgodset na nyingine ya Australia 
Central Coast Mariners, lakini hakupata 
mkataba.

Semenya pia anafuata nyayo za Maria 
Mutola wa Zambia ambaye alijiunga na 
kandanda baada ya riadha.

IAAF iliamua kuweka sheria hiyo kwa 
madai kwamba wanariadha wanawake 
walio na homoni nyingi za kiume wana 
uwezo zaidi ya wenzao wa kike.

Wanariadha hao wametakiwa ku-
tumia dawa ili kupunguza viwango vya 
homoni hizo ili kuweza kushiriki katika 
mita 400 hadi 1500 la sivyo waingie ka-
tika mbio nyingine ndefu.

AJIUNGA NA TIMU YA SOKA

SEMENYA 

Mchezaji wa timu ya Benki ya NMB, Lukundo Toroka, akipiga mpira mwishoni mwa wiki wakati wa michauno ya gofu ya 

Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi Tanzania (NMB CDF Cup 2019) yaliyodhaminiwa na benki hiyo. MPIGAPICHA WETU

GOFU...
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MANCHESTER, England 

PEP Guardiola ameripotiwa kwamba alisiti-
sha mpango wa kumsajili kiungo wa Barcelona, 
Philippe Coutinho wakati wa kipindi cha majira ya 
joto.

Gazeti la Marca limeripoti kwamba kocha huyo 
wa Manchester City, Guardiola alifuatwa na mabosi 
wa Barcelona wakimtaka amchukue Mbrazil huyo 
wakati walipokuwa wakitaka kumwondoa kwenye 
kikosi chao.

Coutinho, ambaye aliachana na Liverpool kwen-
da Nou Camp kwa ada ya pauni milioni 140 Januari 
2018, aliambiwa akusanye mabegi yake atafute pa-
kwenda baada ya Barcelona kutumia pauni milioni 
105 kumnasa fowadi wa Atletico Madrid, Antoine 
Griezmann.

Mabosi wa Barca waliamini kwamba Guardiola 
angeshawishika juu ya kumchukua staa huyo wa 
Kibrazil ili akakipige Etihad, lakini mambo yame-
kuwa tofauti na kocha huyo hakuhangaika licha ya 
kwamba staa wake Leroy Sane ameumia na ataku-
wa nje ya uwanja kwa kipindi kirefu.

Baada ya dili hilo kukwama, Barcelona 
wameamua kumpeleka Coutinho kwa mkopo huko 
Bayern Munich, huku kukiwa na makubaliano ya 
Wajerumani hao kumchukua jumla mwakani kama 
watafurahishwa na huduma yake.

Dirisha la usajili England lilifungwa mapema to-
fauti na nchi nyingi za Ulaya, jambo ambalo lime-
wafanya kushindwa kutimiza baadhi ya dili.

Bayern wamelipa pauni milioni 7.5 kwe-
nye mkopo huo wa Coutinho, huku wakiwa na 
makubaliano ya kumchukua jumla kwa pauni mil-
ioni 107 hapo mwakani.

kakataa usajili wa Coutinho

TURIN, Italia

CRISTIANO Ronaldo, atapata dola 
milioni 139 katika mkataba wake mpya 
na kampuni ya kutengeneza vifaa vya 
michezo ya Nike.

Hiyo imebainika katika nyaraka za 
Football Leaks zilizokaririwa na jarida 
la michezo la Der Spiegel lililotoka Iju-
maa.

Mkataba wake mpya, pia unajumui-
sha bonasi ya dola milioni nne kwa 
kushinda tuzo binafsi, kwa mujibu wa 
mkataba wa awali.

Ronaldo, ambaye alijiunga na Juven-
tus mwaka 2018, baada ya kuichezea 
Real Madrid na Manchester United 
katika kipindi kilichompatia vikombe 
kadhaa, amekuwa na mkataba na kam-
puni kubwa ya nguo ya Marekani tangu 
mwaka 2004 ambao ulimhakikishia 
ada ya euro milioni 3.65.

“Kwa kadri Ronaldo anavyochezea 
klabu ya Daraja A, anatakiwa alipwe 
euro milioni 16.2 kila mwaka,” jarida 
hilo la Ujerumani limesema.

Nike ilijibu taarifa ya jarida hilo kwa 
kusema: “Hatuzungumzii mikataba ya 
wanamichezo.”

Nike 
kumtajirisha 
zaidi Ronaldo

EPLGUARDIOLA 

LONDON, England 

KLABU ya Arsenal inajiamini 
kwamba mshambuliaji wake, 
Pierre-Emerick Aubameyang, 
atasaini mkataba mpya na kue-
ndelea kukipiga kwenye kikosi 
chao kwa muda mrefu.

Mshambuliaji huyo wa ki-
mataifa wa Gabon amekuwa 
kwenye kiwango bora huko 
Arsenal tangu alipojiunga aki-
tokea Borussia Dortmund kwe-
nye dirisha la Januari 2018 - aki-
funga mabao 44 katika mechi 
69 alizoitumikia klabu hiyo ya 

London.
Nyota huyo mwenye umri 

wa miaka 30, ameshafunga 
mabao matatu katika mechi 
nne za Ligi Kuu England al-
izochezea Arsenal msimu huu, 
huku mabao hayo likiwamo 
la kusawazisha dhidi ya ma-
hasimu wao Tottenham Hot-
spur kwenye mchezo wa Lon-
don ‘dabi’ wikiendi iliyopita.

Dili la sasa la Aubameyang 
huko Emirates litafika tamati 
Juni 2021, lakini Manchester 
United kuna wakati walitajwa 
kuwa na mpango wa kunasa 

saini yake.
Hata hivyo, gazeti la Daily 

Mail limeripoti kwamba kikosi 
hicho kinachonolewa na ko-
cha Unai Emery kina imani 
kubwa kwamba mshambuliaji 
wao atasaini mkataba mrefu 
wa kuendelea kubaki kwenye 
kikosi chao.

Aubameyang alifunga ma-
bao 141 katika mechi 213 al-
izoicheza Dortmund kabla ya 
kutua zake Arsenal kwa ada ya 
pauni milioni 56 kipindi hicho 
timu ilipokuwa chini ya kocha 
Arsene Wenger.

ARSENAL YAJIPA MATUMAINI 
KWA AUBAMEYANG KUSAINI
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  Ni wakati wakiinyuka Bulgaria 4-0, sasa amekuwa 
mchezaji wa kwanza England kufunga...

KWA UFUPI

LONDON, England 

ENGLAND imeendelea kuwa na 
mwanzo mzuri wa asilimia 100 wa 
kufuzu kwa michuano ya Euro 2020 
wakati mabao matatu ‘hat-trick’ ya 
Harry Kane yaliisaidia kupata ushin-
di wa 4-0 dhidi ya Bulgaria kwenye 
Uwanja wa Wembley juzi Jumamosi.

Kikosi hicho cha kocha, Gareth 
Southgate kilipata ushindi wake huo 
wa tatu mfululizo kwenye kundi lake 
la A na tangu mwanzo walionekana 
kuwa kwenye nafasi nzuri baada ya 
bao la uongozi la Kane la dakika ya 
24. Nahodha huyo wa ‘Simba Watatu’ 
aliongeza la pili kwa mkwaju wa pen-
alti, kabla ya kumtengenezea Raheem 
Sterling aliyefunga la tatu kisha Kane 
akafunga bao la nne dakika ya 73 na 
kufikisha mabao yake matatu kwenye 
mchezo huo.

Baada ya mchezo huo kuanza Kane 

alikuwa kwenye nafasi nzuri ya ku-
pata bao la uongozi kwa timu yake 
katika dakika ya 19, kabla hajaifikia 
pasi ya Raheem Sterling, alionekana 
ameotea, lakini dakika tano baadaye 
alitumia vizuri makosa ya golikipa 
Plamen Iliev aliyeutema mpira, akaf-
unga bao lake la 23 kwa England.

Jordan Pickford alicheza vizuri na 
Marcus Rashford ambaye alikuwa 
kwenye nafasi nzuri ya kufunga kabla 
ya kufanyiwa madhambi na Nikolay 
Bodurov na kuzaa penalti iliyofung-
wa na Kane.

England kwa sasa wanaongoza 
kwenye msimamo wa kundi lao kwe-
nye michuano hiyo ya kufuzu mi-
chuano ya Ulaya.  Kwa sasa wanaon-
goza kundi hilo wakiwa wamecheza 
mechi tatu za kufuzu.

England haijafungwa kwenye 
mechi 11 dhidi ya Bulgaria sawa na 
Finland na Uturuki. Simba hao wata-

tu hawajafungwa katika mechi zake 
42 za kufuzu kwa michuano ya Ulaya 
na Kombe la Dunia, tangu walipopot-
eza 1-0 kwa Ukraine Oktoba 2009.

Aidha, Kane amekuwa mchezaji wa 
kwanza wa England kufunga mabao 
25 au zaidi katika mechi 40 tangu 
Gary Lineker alipofunga mabao 27 
na ‘hat-trick’ ya juzi ilikuwa ni ya 13 
kufunga kwenye klabu na nchi yake 
(amefunga hat-trick 11 kwa Spurs na 
mbili kwa England.

Kwa upande wa Sterling, amehusi-
ka katika mabao tisa kwenye mechi 
saba alizoichezea England (akifunga 
mara saba na kutoa pasi za mwisho 
mbili katika mechi 33).

Naye mchezaji wa Atletico Ma-
drid, Kieran Trippier ni mchezaji wa 
kwanza kuichezea England akiwa 
anacheza kwenye Ligi Kuu ya Hispa-
nia tangu David Beckham (Real Ma-
drid) Juni 2007.

JUVE YAMGEUKIA DE GEA 

Juventus itafungua mazungumzo na kipa wa Man-
chester United, David de Gea, 28, katika dirisha la Janu-
ari, na klabu yake tayari imeshaanza kuandaa warithi 
wa Mhispania huyo. (Sunday Express)

MBAPPE KIPORO MADRID

Real Madrid itajaribu kumsajili straika Mfaransa 
Kylian Mbappe, 20, kutoka Paris St-Germain majira ya 
joto yajayo. (Sport - in Spanish)

NEYMAR LULU WACHEZAJI BARCA

BAADHI ya wachezaji wa Barcelona walitoa ofa ya 
fedha zao binafsi kuchangia dau la kumnunua msham-
buliaji wa PSG, Mbrazil Neymar, 27, majira haya ya joto. 
(Marca)

GUARDIOLA AMTAKA SKRINIAR

Manchester City itatoa ofa kwa beki wa kati wa In-
ter Milan na Slovakia, Milan Skriniar, 24, katika dirisha 
la Januari, na kocha Pep Guardiola anahitaji kutatua 
tatizo la majeruhi kwenye safu ya ulinzi. (Sunday Ex-
press)

VAN DER SAR KUULA UNITED

MANCHESTER United ipo katika hatua za mwisho 
kukamilisha kumteua kipa wao wa zamani, Mholanzi 
Edwin van der Sar kuwa mkurugenzi wa soka. (Sun-
day Mirror)

VAN DIJK KUJIFUNGA MIAKA 6

Virgil van Dijk, 28, amekubali mkataba mpya wa 
miaka sita na Liverpool baada ya klabu hiyo kufanyia 
kazi suala la kumbakiza ikiepuka asije kupandiwa beki 
kama ambavyo Manchester United ilivyofanya kwa 
Harry Maguire kumnunua kwa pauni milioni 80 ku-
toka Leicester City. (Sunday Mirror)

SEVILLA IMEITIBULIA WEST HAM 

MSHAMBULIAJI wa Mexico, Javier Hernandez, 30, 
angeweza kubaki West Ham kwa kipindi kilichobaki 
katika mkataba wake kama Sevilla isingetoa ofa kwake 
wiki ya mwisho kabla ya dirisha la usajili kufungwa. 
(Football.London)

NDOMBELE AKOMALIA KIINGEREZA

KIUNGO wa Tottenham, Mfaransa Tanguy Ndom-
bele, 22, amekuwa akijifunza Kiingereza ili kuweza 
kuzoea vema maisha ya London baada ya kujiunga na 
klabu hiyo majira haya ya joto akitokea Lyon. (Foot-
ball. London)

DZEKO AMSOMA MKHITARYAN

MSHAMBULIAJI wa Roma, Edin Dzeko anatazama 
namna ya kuweza kufanya kazi na mchezaji mwenza, 
Henrikh Mkhitaryan, 30, baada ya kiungo huyo wa ki-
mataifa wa Armenia kujiunga na miamba hiyo ya Serie 
A akitokea Arsenal kwa mkopo majira haya ya joto. 
(Corriere Dello Sport - in Italian)

 CUADRADO KUMKIMBIA SARRI

WINGA wa Juventus, Juan Cuadrado, 31, atasitisha 
mazungumzo ya mkataba na mabingwa hao wa Italia. 
Nafasi ya kucheza kwa mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 31, imekuwa finyu chini ya kocha mpya, 
Maurizio Sarri. (Goal)

KISA NKETIAH KUTIMKA ARSENAL 

MSHAMBULIAJI wa England U-21, Eddie Nketiah, 
20, amechagua kutimkia Leeds United kwa mkopo 
akitokea Arsenal ili kujipa nafasi nzuri ya kuweza ku-
chomoza kikosi cha kwanza hapo Gunners kwa mbel-
eni. (Mail on Sunday)

LOPETEGUI AMTAJA FERNANDEZ

kocha wa Sevilla, Julen Lopetegui alitaka kumsajili 
beki wa Hispania, Nacho Fernandez, 29, kutoka kwa 
wapinzani wao wa La Liga, Real Madrid majira haya 
ya joto. (Marca)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

KANE APIGA HAT-TRICK, 

AWEKA REKODI ENGLAND 
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MAKALA MAALUM

Na Sabato Kasika

BINGWA wa Sprite Bball Kings 2018, timu 
ya kikapu ya Mchenga Bball, imetinga robo 
fainali kwa kuichapa Temeke Heroes vikapu 
114 - 92, katika mwendelezo wa kumsaka 
bingwa wa  michuano hiyo mwaka huu.

Timu nyingine zilizotinga robo fainali ni 
Dream Chaser ambayo iliichapa Yo Street 
vikapu 109-90, huku Tamaduni ikiiondoa 
Nothing But Nets katika mashindano hayo 
kwa vikapu 87- 76.

Katika mwendelezo wa mechi hizo zi-
lizochezwa Jumamosi kwenye viwanja vya 
Don Bosco, jijini Dar es Salaam, Water Insti-
tute iliifungisha virago Stylers kwa vikapu 
76-70.

Timu nyingine zilizotinga robo fainali kwa 
mechi za jana, Jumapili ni Ukonga Hitmen 
ambayo iliizamisha JK Ballers kwa vikapu 
107- 69, kisha KG Dallers nayo ikawatupa nje 
Wagalatia kwa vikapu 79- 76, wakati TMC iki-
wabebesha Weusi vikapu 120- 75.

Baada ya kumaliza mzunguko huo uliozi-
kutanisha timu 16, msemaji wa mashindano 
hayo Goza Chuma, alisema robo fainali 
itaendelea Septemba 15, mwaka huu baada 
waaandaaji watakapokutana kupanga 

ratiba. Chuma alisema mashindano hayo 
yanaandaliwa na East Africa Televisheni na 
East Africa Radio kwa kushirikiana na kiny-
waji cha Sprite ili kuibua vipaji vya mpira wa 

kikapu nchini.
“East Africa Televisheni na East Africa Ra-

dio ni chombo cha habari kinachoziungani-
sha nchi za Afrika Mashariki kikiwalenga 

zaidi vijana kuanzia miaka 18 hadi 35 ili ku-
wahabarikisha, kuwaburudisha na kuwae-
limisha kupitia vipindi mbalimbali,” alisema 
Chuma.
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Na Somoe Ng’itu 

KIUNGO mzalendo wa mabingwa wa-
tetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Mzami-
ru Yassin, ametajwa kuwa mmoja wa 
wachezaji muhimu katika kikosi hicho, am-
bao hufanya kazi kubwa kusaidia ushindi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha 
Mkuu wa Simba, Patrick Aussems, alisema 
Mzamiru ni mmoja wa wachezaji wanao-
jituma na kutimiza majukumu yake kwa 
kiwango cha juu.

Aussems alisema kiungo huyo hupata 

pointi nyingi katika kila mechi anayocheza 
na kwake anamfananisha na “mashine” 
muhimu katika kikosi chake.

“Ni mchezaji mzuri, hufuata maelekezo 
na hucheza kwa hesabu, anajua kucheza 
katika eneo lake, kwa kumwangalia kiufun-
di, nasema ni mchezaji muhimu,” alisema 
kocha huyo raia wa Ubelgiji.

Pia amemtaja ni mchezaji anayependa 
kufanya mazoezi wakati wote na ushindani 
wa kuwania namba katika kikosi cha kwan-
za umesaidia kumuimarisha.

“Kila mmoja anapenda kuwapo katika 

kikosi cha kwanza, na kama upo, utaona 
hakuna mchezaji anayezembea kwa saba-
bu hawataki kuona wanaanzia benchi, ku-
rudi katika kikosi hicho huitaji nguvu ya 
ziada, kwa kifupi nafurahishwa naye na 
kazi anayoifanya,” Aussems aliongeza.

Mzamiru alijiunga na Simba misimu 
miwili iliyopita akitokea Mtibwa Sugar 
ya Manungu, Morogoro sambamba na 
Mohammed Ibrahim “Mo” na Shiza Ki-
chuya, ambao wote wameshaondoka kwa 
‘Wekundu wa Msimbazi’ hao na kujiunga 
na klabu nyingine.

AUSSEMS: MZAMIRU 

ANAIBEBA SIMBA SC

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa Klabu ya Yanga 
umemkatia rufani kocha wake 
Mwinyi Zahera kupinga kufungiwa 
kutokana na madai ya kutoa lugha 
chafu kwa Bodi ya Ligi.

Bodi ya Ligi ilimfungia Zahera 
kutoitumikia timu yake kwa mechi 
tatu na kupigwa faini ya laki tano 
(500,000) kutokana na kutovaa 
nadhifu.

Makamu Mwenyekiti wa Yanga, 
Fredrick Mwakalebela, alisema 
jana kuwa, tayari wameshaka 
rufani na wamepeleka barua 
Bodi ya Ligi na Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF) ili waweze kutoa 
maamuzi.

“Maamuzi mbalimbali ya TFF na 
Bodi ya Ligi hayapo sahihi, kuna 
mambo mawili ambayo yameji-
tokeza ya kumfungia kocha wetu 
kutocheza mechi tatu na penalti 
aliyoipata ya kutakiwa kulipa Sh. 
500,000 kutokana na madai ya 
kutovaa kwa unadhifu.

“Ukiangalia kanuni suala na-
dhifu linaangalia usafi, uvae nguo 
ambayo ni safi. Hivyo suala la 
kuvaa pensi ni la kawaida kwani 
tumeweza kushuhudia wachezaji, 
waamuzi, na hata duniani kote 
pensi ni vazi la kawaida hivyo 
tumeangalia kwa ujumla wake na 
tumeona kama klabu tumekosea 
wapi.

“Tumelikatia rufani tuone tume-
kosea wapi tumepeleka malala-
miko yetu kwenye Bodi ya Ligi 
na TFF kwa kuwapatia barua ili 
waweze kupitia na kutoa maamuzi 
sahihi na kutoa tafsiri ya una-
dhifu.”

Yanga 
yaikomalia
TFF pensi 
ya Zahera

Mkurugenzi wa TBL, Philip Redman, akionyesha umahiri wa kucheza pool wakati wa uzinduzi wa timu ya kampuni ya mchezo huo 

katika hafla iliyofanyika mwishoni mwa wiki Kiwanda cha Ilala jijini Dar es Salaam, ambapo pia alikabidhi meza mbili za pool kwa 

timu hiyo. Wengine pichani ni wachezaji wa timi hiyo. MPIGAPICHA WETU

Mchenga yatinga robo fainali Sprite Bball Kings

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo, 
ameipongeza timu ya mpira wa 
pete ya Tamisemi iliyokuwa ik-
ishiriki mashindano ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara, kwa kufuzu kushiriki 
mashindano ya Ligi ya Muungano ya-
takayofanyika Novemba mwaka huu 
visiwani Zanzibar.

Jafo alitoa pongezi hizo jana jijini 
hapa wakati alipokuwa akizungumza 
na wachezaji pamoja na uongozi wa 
timu hiyo ambayo imeshika nafasi 

ya nne na kukataa tiketi ya kushiriki 
mashindano ya Ligi ya Muungano 
Zanzibar Novemba mwaka huu.

Alisema akiwa kama waziri mwenye 
dhamana ya Tamisemi, anajivunia 
timu hiyo kwa kufanya vizuri katika 
mashindano hayo pamoja na changa-
moto mbalimbali walizokuwa nazo.

“Niwapongeze sana kuwa sisi kama 
Tamisemi tunayo timu nzuri sana, 
hivyo kinachohitajika ni maandalizi 
ya kutosha ili katika mashindano ya 
Muuungano Zanzibar tuweze kufanya 
vizuri zaidi,” alisema Jafo.

Aliutaka uongozi wa timu hiyo 
kuyafanyia kazi mapungufu waliyoya-

baini katika mashindano hayo yali-
yokwisha ili watakapo kwenda katika 
michuano ya Muungano wasipate 
vikwazo.

“Kama ipo haja kusajili wachezaji 
wengine ili kuongeza nguvu fanyeni 
hivyo ili tunapokwenda Zanzibar tuwe 
tofauti na tuliyokuwa hapa Dodoma,” 
alisema Jafo.

Aidha, katika kuwapatia motisha 
wachezaji wa timu hiyo Jafo ameagi-
za itafutwe fedha kiasi kisichopungua 
Sh. 500,000 hadi milioni moja kwa 
kila mchezaji ili kuwaongezea morali 
ya mchezo.

Jafo aipongeza Pete Tamisemi

POOL...



Na Adam Fungamwango

TIMU ya soka ya Tanzania, Taifa Stars 
imefanikiwa kutinga hatua ya makundi ku-
wania kusaka tiketi ya kucheza Kombe la 
Dunia mwaka 2022 litakalofanyika nchini 
Qatar, baada ya kuifyekelea mbali Burundi 
kwa mikwaju ya penalti 3-0.

Katika mechi hiyo hiyo iliyopigwa kwe-
nye Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam 
jana, shukrani kwa mara nyingine zimem-
wendea kipa Juma Kaseja baada ya kuanza 
kucheza mkwaju wa kwanza wa penalti 
ya Burundi mbali na kuwafanya kupiga zi-
lizofuata kwa presha, ukiacha kazi kubwa 
aliyoifanya katika dakika 120 za mechi hiyo.

Mechi hiyo ni baada ya ile ya Jumanne 
iliyopita nchini Burundi, timu hizo zilipo-
toka sare ya bao 1-1 na jana ndani ya dakika 
120 kumalizika kwa matokeo kama hayo 
ya awali, hivyo changamoto ya mikwaju ya 
penalti kuchukua nafasi yake.

Kwa Kaseja hiyo ni mara ya pili mfululizo 
tangu arejeshwe Stars, kuibeba timu hiyo 
baada ya mwezi uliopita kucheza tena 
mikwaju ya penalti wakati wakiitoa timu 
ya Taifa ya Kenya, Harambee Stars kwenye 

kinyang’anyiro cha kuwania kufuzu fainali 
za Afrika kwa Wachezaji wa Ndani, CHAN.

Erasto Nyoni, Himid Mao na Gadiel Mi-
chael ndiyo waliofunga mabao ya kipa 
Jonathan Hahimana anayeichezea KMC ya 
Kinondoni, aliyeingia dakika za mwishoni 
kwa ajili ya kudaka penalti, lakini zikam-
shinda.

Omari Ngando, Saedo Berahino na Gael 
Bigirimana walikosa penalti zao, huku 
Kaseja akiwa shujaa kwa kuokoa penalti 
moja ya Ngando, zingine mbili zikitoka nje.

Mechi ilianza kwa kasi kwa timu zote 
kushambulia kwa zamu ili kupata bao daki-
ka za mwanzoni, lakini washambuliaji wa 
timu zote hawakuwa makini.

Ilikuwa ni dakika ya 29, Stars ilipofani-
kiwa kupata bao la kwanza lililowekwa 
wavuni na Mbwana Samatta, baada ya kona 
iliyochongwa na Hassan Kessy kutoka ma-
gharibi mwa uwanja, kabla hajaiunganisha 
na kusindikizwa na mmoja wa mabeki wa 
timu ya Burundi.

Wakati kila mmoja akiamini kuwa Stars 
ingekwenda mapumziko ikiongoza kwa 
bao moja, Fiston Abdulrazak aliisawazishia 
Burundi baada ya kufanya shambulizi la 

nguvu.
Shuti lililotemwa na kipa Juma Kaseja 

lilileta kizaazaa, kabla mfungaji hajapatiwa 
pasi safi na kuujaza wavuni.

Kipindi cha pili Stars ilifanya mashambu-
lizi mengi kwenye lango la wapinzani wao, 
huku Simon Msuva akikaribia kuiandika 
bao la pili dakika ya 54 alipopiga shuti kali 
akiwa na kipa Justin Ndikumana, lakini lili-
ishia mikononi mwa kipa huyo.

Dakika ya 85 na 89, Shaaban Chilunda 
aliyeingia kipindi cha pili, alikosa mabao ya 
wazi akibaki yeye na kipa Ndikumana.

Nusura Burundi wafunga bao la pili 
dakika za majeruhi, lakini kipa Kaseja alio-
nyesha umahiri mkubwa kwa kupangua na 
kuwa kona tasa.

Ziliongezwa dakika 30, kwani matokeo 
ya jumla yalikuwa ni mabao 2-2, zikitoka 
sare ya bao 1-1 kila mechi kwa nyumbani na 
ugenini.

Kwa matokeo hayo, Stars inaingia kwe-
nye makundi yatakayopangwa baadaye 
kwa ajili ya kusaka tiketi hiyo, Afrika ziki-
takiwa timu tano tu kwa ajili ya fainali za 
Kombe la Dunia nchini Qatar 2022.
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BAADA ya juzi kufanikiwa 
kufunga bao lake la kwanza tangu 
ajiunge na Yanga, mshambuliaji 
David Molinga, anatarajiwa kuan-
za kufanya mambo “matamu” kwa 
timu yake katika msimu huu wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara pamoja na 
mashindano ya kimataifa ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika, imeelezwa.

Molinga alifanikiwa kuisawa-
zishia Yanga bao dakika za ma-
jeruhi katika mchezo wa kirafiki 
dhidi ya Pamba FC inayoshiriki 
Ligi Daraja la Kwanza uliochezwa 
juzi kwenye Uwanja wa CCM 
Kirumba jijini Mwanza.

Wenyeji Pamba ndio walikuwa 
wa kwanza kupata bao kupitia 
kwa mshambuliaji wao, Saad 
Kipanga, aliyetikisa nyavu za 
Yanga dakika ya 37 ya mchezo 
huo ambao ulikuwa maalumu kwa 
mashabiki wa Kanda ya Ziwa.

Akizungumza na gazeti hili, 
Kocha Mkuu wa Yanga, Mwinyi 
Zahera, alisema bao hilo litaamsha 
morali na litamwongezea nguvu 
mshambuliaji huyo raia wa Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC), ambaye huu ni msimu wake 
wa kwanza tangu asajiliwe klabuni 
hapo.

Zahera alisema sasa Molinga 
hatakuwa na wasiwasi kama al-
ivyokuwa katika mechi zilizopita, 
na anatarajia ataanza kuonyesha 
makali yake ya kufunga mabao 
ambayo anayafahamu kwa muda 
mrefu. “Ingawa amekosa kufunga 
nafasi nyingine mbili, lakini hili 
bao litamfanya awe anajiamini 
tofauti na siku za nyuma, mchezaji 
anapofunga, akili na mwili wake 
hutulia zaidi katika mchezo 
unaofuata, tusubiri mambo ma-
zuri zaidi kutoka kwa Molinga,” 
alisema Zahera.

Aliongeza kuwa matokeo ya 
sare kwake ni mazuri, lakini 
kikubwa kikosi chake kimepata 
mazoezi mazuri kuelekea mchezo 
wao wa Ligi ya Mabingwa Afrika 
dhidi ya Zesco FC unaotarajiwa 
kuchezwa Jumamosi kwenye 
Uwanja wa Taifa jijini.

Wakati huo huo, Mwenyekiti 
wa Yanga, Dk. Mshindo Msolla, 
amewapongeza mashabiki na 
wanachama wa klabu hiyo kwa 
kufanikisha Tamasha la Siku ya 
Mwananchi Kanda ya Ziwa.

Msolla alisema kuwa malengo 
yao yametimia na anaamini mwa-
kani, watakuwa na tamasha bora 
zaidi huku pia uongozi ukifikiria 
kupeleka mechi zake za kimataifa 
katika jiji hilo.

Molinga aamsha 
mzuka Yanga SC  
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Mbwana Samatta na Simon Msuva wakishangilia. PICHA: MTANDAO 

STARS YAFYEKELEA 

MBALI WARUNDI
  Kaseja azidi kuwa shujaa, sasa watinga hatua ya makundi 

kuwania kufuzu Kombe la Dunia Qatar 2022 huku...

Kane apiga hat-trick, aweka rekodi 


