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B
AADA ya wasanii nyota 
wa Bongo Fleva, Jux na 
Diamond platnumz, kutoa 
ngoma yao  ‘Enjoy’ am-bayo inaendelea kufanya vizuri, mjadala umeibuka kutokana na tuhuma ya kuiba kipande cha wimbo huo kutoka kwa wasanii wa Nigeria.

Malalamiko hayo yamezidi kushika kasi, huku Wanigeria wakisema baadhi ya nyimbo zi-nazopigwa na wasanii wa Kitan-zania hasa Diamond, wameziiba kutoka kwa wanamuziki wa nchi hiyo.
Utata ulianza baada ya wimbo wa Enjoy ulioimbwa na Jux pamoja na Diamond, kufanana kabisa na ule wa Spyro kutoka Nigeria unaoitwa Who Is Your Guy? 

Baadhi ya wadau wa muziki nchini wameonekana kutofauti-ana kuhusu tuhuma hizo, kuna wale wanaeleza kwamba tabia ya kuiba muziki ni kosa la msanii husika, na kuna wanaowatupia lawama maproduza kwa kufanya kazi hiyo.
Wanaokubaliana na hoja hiyo, wamedai kwamba msanii ana-potaka kuandaa muziki wake ni lazima awe ameandaa wazo ambalo ndani yake inatokana na midundo ya muziki.

“Bongo Fleva imetawaliwa na wizi, ukisikiliza kwa makini utagundua wasanii wengi wa-naiba muziki wa nje na kutungia mashairi. Hili jambo limezidi kuota mizizi na sasa tunapata aibu kama nchi kwa kuonekana tunaiba na hatuna uwezo wa kubuni, Alisema Shafii Salanda.Hata hivyo, Shukuru Protus, amesema prodyuza  ndio ana-takiwa kulaumiwa  kutokana yeye ndiye anatengeneza mi-dundo na pengine anajua kabisa amechukua sehemu fulani.

WAMEIBA FURAHA?

Kinana na Makam-ba wamuone Rais Magufuli au waende mahakamani ku-pata suluhu.Dk. Benson BanaSidhani kama in-aelekea mahali pa-zuri mpasuko kwa viongozi wakubwa kama hao. Watan-zania tunahitaji am-ani si malumbano.Anna HengaKama jambo hili litaendelea katika sura hiyo, maana yake mustakabali wa chama na taifa unakuwa haukai vizuri.Sheikh Alhad Mussa
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Matumizi gesi 

yalivyookoa
mamilioni shuleni

MWANAFUNZI 
adaiwa kumuua 
mwalimu kwa kisu

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akimsikiliza Muuguzi wa Kituo cha Afya Lilambo, 
Manispaa ya Songea, Ruvuma, Lightness Masasa (kulia), akielezea huduma zinazotole-
wa wakati wa kumpokea mgonjwa anayefika kituoni hapo, baada ya kuzindua kituo 
hicho jana. PICHA: OMR
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RAIS ARIDHIA HEKTA 
18,000 KUTOLEWA 
KWA WANANCHI

TAHADHARI ULAJI 
NYAMA, UNYWAJI 
MAZIWA MABICHI

RAIS Samia Suluhu Hassan amer-
idhia kumegwa eneo la Ranchi 
ya Kagoma iliyoko katika wilaya 
za Muleba na Karagwe mkoani 
Kagera lenye ukubwa wa hek-
ta 18,031 kwenda kwa...

UNYWAJI wa  maziwa yasiyochem-
shwa na ulaji wa nyama zinazotoka-
na na ndege ambavyo havijaivishwa 
vizuri, vimeelezwa kuwa ni hatari 
kwa afya ya binadamu na walaji wa-
naweza kuambikizwa maradhi...
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MIPANGO YAWEKWA 
KUIMARISHA USAFIRI 
TANZANIA, DRC 
Waziri wa Fedha. Dk.  Mwigulu 
Nchemba, amekutana na kufanya 
mazungumzo na Waziri wa Uchukuzi 
na Mawasiliano wa Jamhuri ya Kide-
mokrasia ya Congo (DRC)...
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Mganga mbaroni madai wizi wa dawa, vifaa tiba
Na Moses Ng’wat, MBOZI 

MGANGA    Mfawidhi wa Za-
hanati ya Ipoloto, Mbozi mkoa-
ni Songwe,  Lyoba    Nyamosi 
(34),    anashikiliwa na Jeshi 
la Polisi kwa tuhuma za kuiba 
dawa za binadamu na vifaa tiba 
katika zahanati hiyo.

Kaimu Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Songwe, Kamishna 
Msaidizi (ACP) Rashid Ngonyani, 
alithibitisha kutokea kwa tukio 
hilo na kwamba mtumishi huyo 
alikamatwa Julai 19, mwaka huu, 

kwa ushirikiano kati ya jeshi hilo 
na wananchi.

Alisema mtumishi huyo 
alikamatwa baada ya kushtuki-
wa na wananchi akiwa na wen-
zake wawili ambao walitoroka 
wakiwa na bodaboda    mbili. 
Alisema baada ya kupekuliwa 
alikutwa akiwa ameficha dawa 
hizo kwenye mifuko ili zisione-
kane kirahisi.

“Julai 19, 2023 majira ya saa 
7:00 usiku mtuhumiwa alifika 
katika zahanati hiyo akiwa na 
gari dogo kwa nia ya kuiba dawa 

na vifaa tiba. 
Kabla  ya kubeba,  wananchi 

walimzingira na kufanikiwa ku-
toroka na gari,” alisema Kaman-
da Ngonyani.

Aliongeza kuwa baada mtuhu-
miwa kushindwa kutekeleza 
mpango wake, alirudi kwa mara 
ya pili siku hiyo ya tukio majira 
ya saa 10:00 alfajiri akiwa na 
wenzake wawili kwenye boda-
boda mbili.

“Kama haikutosha,  majira ya 
saa 10:00 alfajiri, mtuhumiwa al-
irudi tena kwenye zahanati hiyo 

akiwa na bodaboda mbili. Kwa 
kuwa wananchi tayari waliweka 
mtego walifanikiwa kuwaweka 
chini ya ulinzi lakini watu wen-
gine waliokuwa kwenye boda-
boda walifanikiwa kutoroka,” 
alifafanua.

Aidha, Kamanda Ngonyani 
alisema       jeshi hilo linaendelea 
kuwatafuta   watu     hao pamoja 
na      mtandao wa wafanyabi-
ashara      ambao wamekuwa 
wakijihusisha na ununuzi wa 
dawa za serikali kinyume cha 
sheria.

Kamanda Ngonyani alitaja 
dawa na vifaa tiba vilivyokamt-
wa kwa mtuhumiwa huyo kuwa 
ni vidonge vya uzazi wa mpango 
maboksi saba  ambayo ndani 
yake kuna paketi 14 na vidonge 
aina ya Cipro maboksi 10.

Alitaja vifaa tiba vilivyokamat-
wa kuwa ni    mabelo matatu 
ya vyandarua, mabunda mawili 
ya glovu zinazotumika katika 
upasuaji yakiwamo maboksi 10 
ya glovu aina ya Latex na dawa 
zingine ambazo uchunguzi wake 
unaendelea.

Rais wa Zanzibar, Alhajj Dk. Hussein Ali Mwinyi akizungumza na waumini wa dini ya Kiislam, baada ya kumalizika kwa Ibada ya Sala ya Ijumaa katika 
Masjid Imam Abu Ubaida Muslim Bin Abii Kareema Al Tamimi Fuoni, wilayani Magharibi “B” Unguja jana. PICHA: IKULU

Na Jaliwason Jasson,              
BABATI

ASKOFU Mkuu wa Kanisa la 
Elim Pentekoste Tanzania (KEPT), 
Peter Konki, amewashukia watu 
wanaotumia matusi kutetea 
uwekezaji wa Bandari ya Dar es 
Salaam kuacha tabia hiyo mara 
moja. 

Badala yake ameishauri seri-
kali iwakutanishe wadau mbal-
imbali ili kutafuta mwafaka wa 
jambo hilo kwa maslahi ya taifa 
kuliko kuendeleza ubabe wa ma-
neno ambao unamuumiza Rais   
Dk. Samia Suluhu Hassan.

Askofu Konki alitoa ombi hilo 
kwa serikali jana wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 
juu ya sakata la uendashaji wa 
Bandari ya Dar es Salaam.

Alisema watu wanaoendelea 
kuzungumzia sakata la bandari 
wanamchosha  Rais na kumfanya 
awaze suala hilo tu. 

Ili kumaliza malumbano ya 
jambo hilo, alishauri pande zote 
mbili wangekutanishwa na kukaa 
meza moja kujadiliana kwa kuon-
gozwa na wanasheria na wataala-
mu wa bandari watatoka na ma-
jibu sahihi ya kulisaidia taifa.

“Sioni mtu anayemsaidia Rais, 
iwe Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
uwe upinzani Zaidi ya kuvutana 
tu. Pia hakuna elimu inayotolewa 
kwa matusi maana huwezi kum-
tukana mtu ukasema umempa 
elimu,” alisema.

Kiongozi huyo wa kiroho alise-
ma kelele zinazopigwa na wana-
siasa na watu wengine maarufu 
zinawadhalilisha Watanzania 

wote.
Konki alisema iwapo serikali 

itakubali kuyakutanisha meza 
moja makundi yanayopiga kelele 
yakajadili suala hili na kupata 
mwafaka, wao wataamua wak-
iona   mkataba uendelee jinsi 
ulivyo au uvunjwe ili kusaidia ku-
liunganisha taifa badala ya kuli-
bomoa kwa kelele.

Alitumia fursa hiyo kum-
pongeza Rais Samia kwa kimya 
na kuacha kujibizana juu ya 
jambo hili na kwamba hiyo ndiyo 
busara ya kuwa kiongozi kwa 
kuwa maana asingeweza kum-
jibu kila mtu hadharani.

Pia alisema kama Rais alikosea 
kwenye uwekezaji huo ni binada-
mu, hivyo anatakiwa kukosolewa 
na kushauriwa kwa busara bada-
la ya kelele zinazoendelea.

Malumbano bandari 
yamchefua Askofu 

Mwanafunzi adaiwa 
kumuua mwalimu 
kwa kutumia kisu
Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maal-
um ya Dar es Salaam, linam-
shikilia mwanafunzi wa Shule 
ya Sekondari Qiblaten, iliyoko 
Kawe, Kinondoni, kwa tuhuma 
za kumuua mwalimu wake. 

Inadaiwa kwamba mwalimu 
huyo alikuwa akiwahimiza 
wanafunzi alfajiri kuhudhuria 
ibada ndipo mwanafunzi huyo 
akafanya kitendo hicho.

Kamanda wa Kanda hiyo, 
Kamishna Msaidizi Mwandam-
izi (SACP) Jumanne Muliro, ali-
yasema hayo jana na kumtaja 
mwalimu huyo ni Hassan Mo-
hamed (21). Mwalimu huyo ali-
kuwa msimamizi wa wanafun-
zi kwa upande wa wanaume 
shuleni hapo.

Alisema mtuhumiwa huyo 
anadaiwa kumshambulia 
mwalimu wake kwa kisu 
shingoni ambaye baadaye ali-
poteza maisha. “Mtuhumiwa 
huyu alitekeleza mauaji hayo 
Julai 20, mwaka huu, saa 11:30 
alfajiri baada ya kumshambu-
lia mwalimu aliyekuwa akiwa-
himiza wanafunzi wakati huo 
kuhudhuria ibada ya alfajiri,” 
alisema.

Alisema mwalimu huyo ali-
fariki dunia wakati akipatiwa 
matibabu katika Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa Mwanany-
amala na mwili wake umehifa-
dhiwa hospitalini hapo.

Kamanda Muliro alisema 
mtuhumiwa huyo atafikishwa 
mahakamani kwa hatua zaidi 
za kisheria.
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Rais aridhia hekta 18,000 
kutolewa kwa wananchi

Na Munir Shemweta, 
MULEBA

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ameridhia kumegwa eneo la 
Ranchi ya  Kagoma iliyoko ka-
tika wilaya za Muleba na Karag-
we mkoani Kagera lenye uku-
bwa wa hekta  18,031  kwenda 
kwa wananchi kuendelea na 
shughuli mbalimbali za kibin-
adamu yakiwamo makazi. 

Hayo yalibainishwa juzi ka-
tika kijiji cha Rutoro wilayani 
Muleba na Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, Dk. Angeline Mabula, 
wakati wa kutoa mrejesho wa 
uamuzi wa Baraza la Mawaziri 
kuhusu utatuzi wa migogoro ya 
matumizi ya ardhi katika vijiji 
975 kwa wananchi wa Rutoro.

Kutokana na kumegwa eneo 
hilo, wananchi wa Rutoro wa-
takuwa wamepata asilimia 
44.44 ya Ranchi ya Kagoma 
huku asilimia 55.56 ikibaki ka-
tika ranchi hiyo. Waziri  Mabula 
alisema kitakachowatengani-
sha wawekezaji na wananchi 
baada ya uamuzi huo wa seri-
kali ni mipaka mipya itakay-
owekwa

Kwa mujibu wa Dk. Mabula, 
vijiji ambavyo wananchi wake 
watanufaika na uamuzi huo  ni 
Rutoro, Kyobuheke, Misham-
bya na Byengeregere.

‘’Serikali haijafanya makosa 
kufanya maamuzi hayo bali ni 
utaratibu unaolenga kuwapun-
guzia adha waliyokuwa nayo 
wawekezaji kwa kugombana 
na wananchi na Mheshimiwa 
Rais hapendi hayo madhara 
yanayotokea kwa pande zote 
ndiyo maana uamuzi ume-
chukuliwa kuwatenganisha,’’ 
alisema Dk. Mabula.

Alisema utaratibu uliotu-
mika kutoa maeneo kwa wa-
nanchi katika kata ya Rutoro 
utasaidia kumaliza tatizo la 
Mwisa II kwa kuzingatia map-
endekezo ya mkoa wa Kagera.

Mbunge wa Muleba Kaska-

zini, Charles Mwijage, mbali 
na kupongeza uamuzi huo wa 
serikali, alionya wananchi wa 
Rutoro kuepuka kukaribisha 
watu baada ya uamuzi huo 
na kuwataka kutulia kuisubiri 
serikali iwapatie vitu walivyo-
vikosa.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Abdallah Ulega, aliwataka wa-
nanchi kutovamia maeneo ya 
watu wengine hasa baada ya 
uamuzi huo na kueleza kuwa, 
kufanya hivyo ni kuingia ka-
tika hatia na serikali itachukua 
hatua kwa watakaofanya hivyo.

‘’Msivamie eneo la mtu yeyo-
te hadi utaratibu utakapokuwa 
umekamilika na yaliyotanga-
zwa hapa hayamfanyi mmoja 
kati yetu atoke aende kujimi-
likisha. Atakayefanya  vitendo 
visivyo vya kiungwana kwa 
kuvamia eneo hatakuwa na 
mtetezi kutoka upande wow-
ote,’’ alisema Ulega.

Naibu Waziri Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Mazingira), 
Khamis Hamza Chilo, aliwa-
taka wananchi wa Rutoro ku-
hakikisha wanapanda miti 
kwenye maeneo wanayoenda 
kuishi ili kutunza mazingira 
sambamba na kuondokana na 
athari ya tabianchi.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa 
wa Kagera, Nazir Karamagi, 
alisema   amefurahishwa na 
ziara ya mawaziri wa wizara za 
kisekta katika mkoa na kueleza 
kuwa ujumbe huo umekwenda 
na mamlaka kamili na kufanya 
uamuzi waliokubaliana kuhusi-
ana na utatuzi wa mgogoro wa 
matumizi ya ardhi katika eneo 
hilo.

Naye Anthony Mavunde, Nai-
bu Waziri wa Kilimo, alisema 
anaamini baada ya mpango wa 
matumizi bora ya ardhi kuwek-
wa kwenye eneo waliopatiwa 
wananchi na hatimaye wakuli-
ma kupangwa vizuri basi utara-
tibu wa miradi ya umwagiliaji 
utapelekwa na wakulima wata-
nufaika  na miradi hiyo.

Mkutano wakuu AU neema kwa Tanzania

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albart Chalamila akizungumza na waandishi wa habari 
mkoni humo jana, kuhusu maandalizi ya mkutano mkubwa wa Kimataifa wa viongozi wa 
Afrika. Kulia ni Katibu Tawala wa mkoa huo, Rehema Madenge. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Romana Mallya

MKUU wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Albert Chalamila, amese-
ma Mkutano wa Wakuu wa Nchi 
wa Umoja wa Afrika (AU) utaka-
ojadili kuhusu uwekezaji katika 
rasilimali watu, ni neema tele 
kwa Tanzania. 

Amewataka Watanzania hu-
susan wajasiriamali na wafan-
yabiashara kutumia fursa hiyo   
kukuza vipato vyao kupitia bid-
haa na huduma watakazozitoa 
kwa washiriki. Mkutano huo we-
nye washiriki 1,200 ambao una-
tarajia kufanyika kwa siku mbili 
kuanzia Julai 25, mwaka huu, 
Dar es Salaam.

 Chalamila ametaka pia wa-
nanchi kuutumia kujenga tas-
wira nzuri ya nchi ambayo Rais 
Samia Suluhu Hassan ameijenga 
kupitia hamasa kwenye sekta 
mbalimbali ikiwamo  utalii.

Chalamila aliyasema hayo 
jana wakati akizungumzia 
kuhusu maandalizi ya mkutano 
huo utakaohudhuriwa na vion-
gozi wakuu wa nchi za Afrika na 
mawaziri wa sekta za rasilimali 
watu. Hii ni mara ya kwanza 
mkutano huo kufanyika nchini 
na Afrika kwa ujumla.

Alisema agenda ya mku-
tano huo ni ukuaji wa uchumi 
imara kwa nchi za Afrika katika 
kuongeza tija kwa vijana kupitia 
kuboresha ujifunzaji na kukuza 
ujuzi. “Tanzania ni nchi ya mfa-
no kwenye mambo mengi na 
imetumika tena kwa mara ny-
ingine kuunda azimio la Dar es 
Salaam kuhusu rasilimali watu.

“Tunampongeza Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa jitihada na 
heshima kubwa ambazo ameen-
delea kujenga taswira njema 
ya nchi kwa nchi zingine za Af-
rika na zile za mabara mengine. 
Rais Samia amewekeza nguvu 

ya kubadili taswira ya nchi ki-
mataifa na faida zake tumeanza 
kuziona kupitia mkutano huu 
mkubwa,” alisema.

Chalamila alisema mkutano 
huo wa rasilimali watu bara la 
Afrika, uliofadhiliwa na Benki ya 
Dunia (WB)  ni moja ya sehemu 
ya utalii ambao Rais Samia ame-
kuwa akihamasisha.

“Ujio wa mkutano huu ni 
muhimu kujenga utalii wa hoteli, 
fukwe na utalii wa vyakula. Wa-
nanchi wa Dar es Salaam tumi-
eni fursa hii kukuza mapato na 
kukuza uchumi wa mkoa huu. 
Hoteli zaidi ya 40 zitatumiwa na 
wageni hivyo hii ni fursa ya utalii 
wa mkutano.

“Nia ya Mkoa huu ni kila mgeni 
anayekuja Dar es Salaam katika 
matumizi yake ya fedha anaacha 
dola ili nasi tuweze kunufaika 
katika kukuza uchumi, tumeha-
masisha wazalishaji na wajasiri-
amali mbalimbali wapatao 100 
kushiriki maonyesho kwenye 
mkutano huo ili kuuza bidhaa 

zao zinazoonyesha uzalishaji, 
utamaduni na mila zetu,” alise-
ma.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kit-
uo cha Mikutano cha Kimataifa 
cha Arusha (AICC),  kinachosi-
mamia Kituo cha Kimataifa cha 
Mikutano cha Julius Nyerere 
( JNICC), Balozi Ephraim Mafuru, 
alimpongeza Rais Samia kwa 
kufungua nchi na kuwezesha 
mikutano kama hiyo kufanyika 
nchini.

Waziri wa Mambo ya Nje, Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, Dk. 
Stergomena Tax, akizungumzia 
kuhusu mkutano huo hivi kar-
ibuni, alisema miongoni mwa 
sababu za Tanzania kuchaguli-
wa kuwa mwenyeji ni kitendo 
chake cha kuimarika kwa amani 
na  hatua ilizochukua katika ku-
waendeleza vijana ikiwamo kui-
marisha sekta za elimu na afya.

Pia alisema ni moja ya nchi 
za Afrika ambazo idadi ya watu 
inakua kwa kasi na ina hazina 
kubwa ya vijana.



Jumamosi  Julai 22, 20234

RIPOTI MAALUM

Matumizi ya gesi yalivyookoa mamilioni shuleni
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

SHULE imeachana na kuni, 
imegeukia matumizi ya gesi. 
Gharama za nishati shuleni zime-
shuka kutoka Sh. milioni sita 
hadi Sh. milioni 3.3 kwa mwezi.  

Ni mageuzi yanayoshuhudiwa 
sasa katika Shule ya Sekondari 
ya Wasichana   Ruvu wilayani 
Kibaha, mkoani Pwani.

Shule hiyo ni miongoni mwa 
taasisi za serikali zilizoitikia 
utekelezaji wa agizo la Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira), Dk. 
Selemani Jafo la Aprili 19, mwaka 
huu la kuachana na matumizi ya 
kuni na makaa na kuhamia ka-
tika matumizi ya nishati safi ya 
gesi ili kupunguza gharama na 
kulinda mazingira.

Mkuu wa Shule hiyo, Juliana 
Chimazi, amemwambia mwandi-
shi wa habari hizi kuwa kwa 
muda mrefu kuni zimetumika 
shuleni kama nishati ya kupikia 
chakula cha wanafunzi.

Lakini Machi mwaka huu wali-
funga mtambo wa gesi wenye uz-
ito wa Kg 1,000 kutoka kampuni 
ya Taifa Gas. Kwa wastani, kilo 
hizo 1,000 wanazitumia kwa siku 
26, sawa na 38.46 kila siku.

“Tangu   Aprili mwaka huu 
hatujaagiza kuni katika shule 
yetu. Tunatumia gesi kupikia 
vyakula vyote vya wanafunzi. 
Tumebaini kwa siku moja tuna-
tumia Kg 38 za gesi.

“Kwa mwezi sasa tunatumia 
gharama ya Sh. milioni 3.3 kwa 
ajili ya gesi kulinganisha na awali 
ambapo tulikuwa tunatumia Sh. 
milioni sita kununua kuni,” ana-
bainisha.

Hii ina maana kwamba, shule 
hiyo sasa inaokoa Sh. milioni 2.7 
kila mwezi. Kwa mwaka mzima 
itaokoa Sh. milioni 32.4. Zinato-
sha kujenga vyoo vya wanafunzi 
vyenye matundu 30. Kwa mu-
jibu wa Ofisi ya Rais - Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), tundu moja la choo cha 
wanafunzi linajengwa kwa Sh. 
1,100,000. 

Mwalimu Juliana anasema 
matumizi ya gesi pia yanaleta un-
afuu kwa kuandaa chakula cha 
wanafunzi kwa wakati tofauti 
na walipokuwa wanatumia kuni. 
Hawakuwa na uhakika wa muda 
wa chakula kuiva.

“Wakati tunatumia kuni 
kipindi cha mvua kuna muda 
chakula kilikuwa kinachelewa ki-
dogo, kwani kuni nyingi zilikuwa 
mbichi na pia wakati mwingine 
magari yalikuwa yanakwama 
njiani na kuchelewa kufika kwa 
wakati,” anaeleza.

Mwalimu Juliana pia anataja 
kikwazo kingine - kuni ambazo 
hazijakauka vizuri zilikuwa tatizo 
kwa wapishi kutokana na moshi 
mkali huku nyingine zikiwa 
nyepesi na kuisha haraka bila 
kuivisha chakula, japo suala hilo 
halikuathiri vipindi vya masomo 
kwa wanafunzi.

“Matumizi ya gesi yamekuwa 
mkombozi kwetu kwa kuokoa 
gharama za kununua kuni. Pia 
tumeokoa muda mwingi ambao 
ulitumika kusimamia uandaaji 
wa chakula cha wanafunzi kwa 
kutumia kuni,” Mwalimu Juliana 
anasema.

Mwalimu wa Chakula shuleni 
huko, Japhet Daud, anasema 
kuna wakati kuni zilikuwa hazi-
fikishwi kwa wakati shuleni.

Anataja mbinu waliyokuwa 
wanaitumia ili kutoathiri ratiba 
ya masomo shuleni, ni kuwa na 
akiba ya kuni waliyoweka wakati 
wa kuagiza mzigo mwingine.

Mbali na kuachana na matumi-
zi ya kuni, katika kukabiliana na 
uharibifu wa mazingira, shuleni 
hiyo pia imewekeza katika ku-
panda miti kwa ajili ya kutunza 
mazingiara na kupata mbao.

Mwalimu wa Mazingira shu-
leni huko, Andrea Hadson, ana-
bainisha kuwa mwaka 2022/23 
walipanda miti 2,000 na kila 
mwaka wanajiwekea malengo ya 
upandaji miti.

“Mwaka 2021/22, zaidi ya miti 
5,000 ilipandwa na kati ya hiyo, 
ni 400 pekee imeendelea kukua. 
Mwaka wa masomo uliopita 
(2022/23) ni miti 400 tu (kati ya 
2,000 iliyopandwa), imebaki na 
tunaendelea kuitunza  kwa saba-
bu mingine hukauka kutokana na 
majanga ya moto pale wananchi 
wanaposafisha mashamba. Wa-
nachoma moto ambao unaathiri 
miti yetu,” anasema.

Mwalimu huyo anasema kuwa 
mbali ya moto, ukame, ardhi 
kuwa na udongo wa mfinyazi na 
mchwa, ni vikwazo vingine kwa 
ustawi wa miti wanayoipanda.

Anabainisha kuwa eneo la 
shule hiyo lina ukubwa wa ekari 
154. Kati yake, ekari 70 zimepand-
wa miti huku zikiwa zinapakana 
na mashamba ya mpunga ya wa-
nakijiji.

Kwa mujibu wa Hadson, mwa-
ka huu wa masomo (2023/24),   
wanalenga kupanda miti 3,000 
ya aina mbalimbali, ikiwamo ya 
mbao.

Mwalimu wa Miundombinu 
shuleni huko, Robert Israel, 

Mkuu wa Shule ya Sekondari 
ya Wasichana Ruvu, Juliana 
Chimazi.

anasema miti ya mbao inayo-
pandwa katika shule hiyo im-
ekuwa inasaidia   katika ukara-
bati wa majengo na madawati.

Anabainisha kuwa kwa mwa-
ka 2018, walivuna miti minane 
ya mbao na mwaka huu miti mi-
tatu imevunwa na kupata mbao 
84 ambazo wametumia kufanya 
ukarabati.

Kwa mujibu wa mwalimu 
huyo, mbao moja inauzwa zaidi 
ya Sh. 6,000 na kwamba kupitia 
miti ya mbao waliyopanda na 
wanayoendelea kupanda, wa-
naokoa fedha kwa ajili ya ukara-
bati wa majengo na samani za 
shule.

Katika uzinduzi wa uzinduzi 
wa Kampeni ya Utunzaji Maz-
ingira   na Matumizi ya Nishati 
Mbadala Aprili 19 mwaka huu, 
Waziri Jafo alisema serikali ina-
lenga matumizi ya gesi kufikia 
asilimia 80 ya Watanzania yote 
miaka 10 ijayo. Kwa sasa ni asil-
imia nane tu ya wananchi wa-
naotumia nishati hiyo.

Meneja Uhusiano wa Kam-
puni ya Taifa Gas, Angel Bhoke, 
anasema kutokana na uharibifu 
wa mazingira unaochangiwa 
na ukataji miti kwa ajili ya kuni 
na mkaa uliokithiri nchini, 
wameamua kuja na mpango 
wa kushindanisha halmashauri 
katika kupanda miti na kutunza 
mazingira.

Bhoke anasema kuwa gesi wa-
nayouza ni safi na salama na hai-
na moshi, hivyo kuwaomba wa-
nanchi waachane na matumizi 
ya kuni na mkaa, ambao ni ha-
tari kwa afya zao.

Anasema kupitia matumizi 
ya gesi, wananchi wanaweza 
kuwa sehemu ya kupunguza 
ukataji wa miti ambao umeku-
wa ukiathiri vyanzo vya maji na 
umeme nchini.

“Tanzania tumekuwa tukip-
oteza ekari 400,000 za misitu 
kila mwaka. Hii inatokana na 
ukataji miti ambao athari zake 
tunaziona kwa vyanzo vya maji 
na kusababisha mgawo wa 

umeme nchini,” anasema.
Hoja ya Bhoke kuhusu hatari 

za kiafya kwa watumiaji kuni na 
mkaa, inasadifu ufafanuzi wa 
Mtaalamu wa Magonjwa ya Upu-
muaji, Dk. Elisha Osati, anayes-
ema kuwa kuni na mkaa hutoa 
chembe ndogo zinazoweza ku-
penya katika njia ya hewa, hata 
kusababisha athari kiafya.

Dk. Osati hewa chafu aina ya 
kaboni monoksaidi, inayotolewa 
na mkaa, pia kuni, inapoingia 
mwilini inapenya katika damu 
na kuanzisha athari ya kuon-
doa hewa ya oksijeni, ambayo 
ni muhimu kwa uhai wa mtu na 
ndio unakuwa mwanzo wa mad-
hara ya muda mfupi na mrefu.

Mtaalamu huyo anabainisha 
madhara ya kuni na mkaa kwa 
mtumiaji yanajumuisha moyo 
kushindwa kufanya kazi, mata-
tizo ya kupumua na hatimaye ku-
pata maambukizi ya njia ya hewa 
(ARI), ugonjwa sugu wa mapafu 
(COPD), pumu, saratani ya mapa-
fu au kwa wajawazito kujifungua 
watoto wenye uzito wa chini.

Shirika la Afya Duniani (WHO) 
tayari limeshaonya kupitia ripoti 
yake ya utafiti ya mwaka jana 
kwamba, moshi unaotokana na 
kuni za kupikia ni mojawapo 
ya visababishi vikuu vya vifo 
vya watoto wachanga duniani, 
ukigharimu maisha ya watoto 
500,000 wenye umri chini ya 
miaka mitano kila mwaka.    

Utafiti huo unachambua 
matumizi ya nishati hizo na 
kuenea kwa magonjwa ya ku-
pumua kwa watoto hao kupitia 
utafiti uliofanywa katika nchi 30 
zinazoendelea kutoka mabara 
ya Asia, Afrika na Amerika ya 
Kusini.

Matokeo yalipendekeza jamii 
kuweka nje majiko yanayotumia 
nishati hizo. Utafiti ulibaini watu 
bilioni tatu katika nchi zinazoen-
delea wanategemea kuni au 
mkaa kwa ajili ya kupikia.

Kwa mujibu wa WHO, ma-
gonjwa yanayosababishwa na 
moshi husababisha vifo vya watu 

milioni 4.3 kila mwaka, vikiyapi-
ku magonjwa ya malaria na kifua 
kikuu (TB).

Mwishoni mwa mwaka jana 
(2022), Rais Samia Suluhu Has-
san, akiwa katika Mjadala wa 
Matumizi ya Nishati Safi ya 
Kupikia uliofanyika jijini Dar 
es Salaam, alielekeza kuwe na 
mpango mkakati wa miaka 10 
ili kutumiza lengo la kitaifa la 
asilimia 80 ya Watanzania wawe 
wanatumia gesi kupika katika 
mulongo mmoja ujao.

Juni mwaka huu, Waziri wa 
Nishati, January Makamba, alil-
iarifu Bunge kuwa tayari kume-
shaundwa kikosi kazi husika 
kitaifa kinachojumuisha ngazi 
za wizara na taasisi zake, chini 
ya uratibu mkuu wa Wizara ya 
Nishati, huku kukiwapo kamati 
ya mawaziri inayoandaa dira, 
ambazo ni: Ofisi ya Rais – Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira) 
na Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, 
Bunge na Uratibu).

Zingine ni: Wizara ya Fedha, 
Wizara ya Nishati, Wizara ya 
Madini, Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, Wizara ya 
Maliasili na Utalii, Wizara ya Vi-
wanda na Biashara na Wizara 
ya Afya, pamoja na wadau wa 
sekta binafsi, asasi zisizokuwa za 
kiserikali na washirikia wa maen-
deleo.

Kwa mujibu wa January, 
mkakati unatekelezwa mijini 
katika mikoa ya Dar es Salaam, 
Morogoro, Dodoma, Mwanza, 
Pwani, Tanga na Tabora. Unafa-
dhiliwa  na Jumuiya ya Ulaya (EU) 
kwa thamani ya Euro milioni 30.

Waziri huyo alisema serikali 
kupitia Mradi wa Umeme Viji-
jini (REA), inaendelea kutekeleza 
programu inayowezesha kupa-
tikana nishati safi ya kupikia na 
katika mchango wake, REA in-
awezesha usambazaji na kupati-
kana mitungi bora ya gesi kutoka 
sekta binafsi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Dk. Selemani Jafo, al-
ipozindua mtambo wa gesi ya kupikia katika Shule ya Sekondari ya Wasichana Ruvu wilayani 
Kibaya, mkoani Pwani, Aprili 19 mwaka huu. PICHA: JULIETH MKIRERI
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Wasichana 150 
waokolewa kutoka 
biashara haramu 

Mipango yawekwa kuimarisha 
usafiri Tanzania na DR Congo 
  Na Scola Malinga, KINSHASA

Waziri wa Fedha. Dk.  Mwigulu 
Nchemba, amekutana na kufanya 
mazungumzo na Waziri wa Uchukuzi 
na Mawasiliano wa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
Ekila Libombo, kuhusu mipango ya 
kuimarisha miundombinu ya usafiri 
na usafirishaji ili kukuza biashara na 
uchumi wa nchi hizo mbili.

Mazunguzo hayo yalifanyika mjini 
Kinshara, DRC kando ya mkutano 
wa Kamati ya Mawaziri wa Fedha 
na Uwekezaji wa jopo la mapitio 
ya uchumi mpana katika Jumuiya 
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC).

Katika mazungumzo yake, Dk. 
Nchemba alitaja maeneo kadhaa ya 
ushirikiano ikiwamo Tanzania ku-
patiwa kibali cha ndege za abiria za 
Shirika la Ndege la Tanzania (ATCL) 
kuanza kufanya safari kati ya mataifa 
hayo ili kuwezesha biashara ya usa-
firishaji wa abiria na mizigo.

“Ujenzi wa miundombinu ya 
barabara upande wa mashariki 
mwa DRC kuanzia maeneo ya jiji la 
Lubumbashi, Moba hadi Bandari ya 
Kalemie, na ujenzi wa reli ya SGR 

itakayounganisha nchi za Burundi 
na DRC kutokea Uvinza - Tanzania 
hadi Kindu, DRC kupitia Musongati 
na Gitega nchini Burundi ni miradi 
muhimu,” alisema Dk. Nchemba.

Alisema maombi ya DRC ya 
kupatiwa eneo la bandari kavu kwa 
ajili ya kuhifadhia mizigo ya nchi 
hiyo linafanyiwa kazi na Tanzania 
kupitia Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 
na taarifa itatolewa ili kurahisisha 
usafirishaji wa mizigo kupitia bandari 
ya Dar es Salaam. 

Dk. Nchemba pia alisisitiza 
umuhimu wa kuimarishwa kwa 
amani na usalama katika maeneo 
yenye mapigano hususan eneo la 
mashariki mwa DRC ili miundom-
binu inayotarajiwa kujengwa iwe na 
manufaa kwa watumiaji na hatimaye 
malengo yaliyokusudiwa ya kuima-
risha biashara na huduma za usafiri 
kwa wananchi kufikiwa.

“Ni muhimu kupatikana amani 
eneo la mashariki mwa DRC ili 
kupitia ujenzi wa miundombinu 
inayokusudiwa kupita maeneo hayo 
ichochee uzalishaji mali na ufan-
yaji biashara na kukuza uchumi wa 
mataifa haya mawili,” aliongeza. 

Naye Likombo alisema nchi yake  
kupitia Mamlaka ya Usimamizi wa 

Usafiri wa anga inaendelea kufanya 
uchambuzi wa maombi ya ATCL 
la kufanyacbiashara nchini humo 
na taarifa za uamuzi utakaofikiwa 
itatolewa. 

Kuhusu ujenzi wa miundom-
binu ya barabara, Likombo alisema 
jitihada mbalimbali zinaendelea ili 
kupata fedha za ujenzi wa miundom-
binu ya barabara kuunganisha jiji la 
Lubumbashi     na   miji ya mashariki 
mwa DRC kama      Moba na bandari 
ya Kalemie. 

Alisema DRC imekubali kughara-
mia ujenzi wa kipande cha reli ku-
toka Uvira hadi Kindu  na kwa sasa 
upembuzi yakinifu unafanyika ili 
kubaini gharama za ujenzi wa mradi 
huo. Alisisitiza kuwa ili miundombi-
nu hiyo iwe na manufaa na kuruhusu 
ufanyaji biashara, suala la amani ya 
mashariki mwa DRC linapaswa kuwa 
ni la kipaumbele. 

Likombo aliishukuru serikali ya 
Tanzania kwa kulifanyia kazi suala la 
kupatiwa eneo la Bandari kavu jijini 
Dar es Salaam kwa ajili ya ufanisi 
wa usafirishaji wa mizigo kupitia 
Bandari ya Dar es Salaam kwenda 
DRC na Tanzania kusaidia upati-
kanaji wa amani ya kudumu eneo 
la DRC mashariki ili miundombinu 

Naibu Mhariri Mtendaji wa Gazeti la Nipashe, Epson Luhwago (kulia) akifafanua jambo kwa Mkurugenzi 
Mwenza (Maendeleo ya Biashara) wa kampuni ya RedHorizons, Francisca Francis (katikati), kuhusu 
shughuli mbalimbali za uandaaji wa magazeti ya The Guardian na Nipashe yanayochapishwa na kam-
puni ya The Guardian Ltd (TGL), alipotembelea ofisi za TGL, Mikocheni, Dar es Salaam jana. Kushoto 
ni Meneja Operesheni wa RedHorizons, Twaha Kiduku na Mhariri wa Biashara wa TGL, Mnaku Mbani 
(aliyeketi). PICHA: CARLOS BANDA

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WASICHANA 150 wenye umri kati ya miaka 
15 na 24 ambao walijifungua watoto na kuacha 
shule kisha  kutelekezwa na wazazi wenzao, 
wameokolewa katika hatari ya kujiingiza katika 
biashara haramu. 

Baada ya kuacha masomo na kutekelezwa, 
wasichana hao walijiingiza katika biashara ya 
ngono na ukahaba lakini sasa wameacha baada ya 
kupatiwa njia mbadala za kuendesha Maisha.

Wasichana hao kutoka katika kata za Bigwa, 
Mindu na Mzinga Manispaa ya Morogoro, 
wameanza kupatiwa mafunzo ya mradi wa 
Maua  kwa Njia ya Digitali yanayotolewa na 
taasisi  inayojihusisha na mifumo ya teknolojia 
ya Nexis Africa Limited kwa ufadhili wa Fedha za 
walipakodi wa serikali ya Uswisi.

Akizungumza kwenye uzinduzi wa mradi huo 
ulifanyika mkoani hapa, Mratibu wa Mradi unao-
fahamika kama Shamba Plusi kutoka Nexis Africa, 
Neema Shukuru, alisema mpango huo umelenga 
kuwasaidia kujiajiri au kuajiriwa kwa kutumia 
biashara ya kuuza maua na udongo kwa ajili ya 
bustani.

Alisema mpango huo wa mafunzo kupitia 
mradi wa Maua Kidigitali umekuja baada kufanya 
utafiti kwenye baadhi ya kata za Manispaa ya Mo-
rogoro na kubaini kuna  kundi kubwa la wasicha-
na waliozalishwa na kuacha masomo hatimaye 
kutelekezwa na wanaume zao wapo katika hatari 
ya kujingiza katika biashara hiyo isiyo rasmi kuto-
kana na ugumu wa maisha na kuwa tgemezi kwa 
wazazi na walezi.

“Kabla ya kuleta mradi huu, tulifanya utafiti 
katika kata za Manispaa ya Morogoro na kubaini 
wapo wasichana waliokatishwa masomo kwa 
kupata watoto na wamekimbiwa au kuteleke-
zwa na wazazi wenzao, hivyo wanapitia kwenye 
ugumu wa maisha na baadhi yao kujingiza katika 
biashara isiyo rasmi. Kutokana na hali hiyo , tu-
kaona tuje na mradi huu wa kuwafundisha kilimo 
cha bustani ya maua na udongo ili wajikwamue 
kimaisha,” alisema Shukuru, 

Alisema kupitia mradi huo wasichana hao 
watafundishwa kwa nadharia na vitendo kupi-
tia  Kitalu Nyumba kitakachowekwa miundom-
binu ya kisasa ikiwamo ya umwagiliaji na mifumo 
ya upandaji wa maua katika kata hizo. 

Ofisa kutoka katika mradi huo, Sitta Banzi, 
alisema serikali ya Uswisi kupitia mradi wake wa 
kuwajengea uwezo vijana kuondokana na umaski-
ni unaofahamika kama SET, umelenga kuwasaidia 
wasichana hao kujikwamua kwa kufanya biashara 
zinazokubalika katika jamii ili kujipatia kipato na 
kuondokana na  umasikini. 

Alisema baada ya mafunzo hayo, wasichana 
hao wataunganishwa kwenye mfumo wa njia 
ya mawasilinao ya kidigitali kwa ajili ya kupata 
taarifa mbalimbali zikiwamo za kuendesha kilimo 
cha maua  pamoja na masoko yaliyoko ndani na 
nje ya nchi.

 Naye Dk. Rachel Zakayo, mkufunzi wa 
mafunzo hayo kutoka Chuo Kikuu cha Sokoine 
cha Kilimo (SUA) alisema soko la maua kwa sasa 
ni kubwa hasa ndani ya nchi kutokana na baadhi 
yake kutumika kama tiba mbadala na mengine 
mapambo kwenye myumba, hoteli kubwa na 
sehemu za starehe. 

Alisema pamoja na kufundishwa kilimo cha 
maua, kundi hilo litajifunza pia namna ya ku-
tumia udongo kwa ajili ya kuanzisha bustani za 
maua na kwa sasa mahitaji ya soko yamekuwa 
makubwa kutokana na ujenzi wa nyumba za 
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BARAZA la Soka Afrika Mashariki na Kati (CECAFA), limetangaza 
mashindano ya wasichana wa umri chini ya miaka 18 yatafanyika 
kuanzia Julai 25 hadi Agosti 7, mwaka huu kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Dar es Salaam.

Mashindano hayo mwaka huu yatafanyika kwa kushirikisha nchi sita 
wanachama kati ya mataifa 12, yanayounda baraza hilo kongwe hapa 
barani Afrika.

Nchi zitakazoshiriki ni pamoja na wenyeji Tanzania Bara, Uganda, 
Ethiopia, Burundi na Zanzibar ambayo katika CECAFA ni mwana-
chama kamili wakati ambao hawataleta timu ni Kenya, Sudan, Sudan 
Kusini, Djibouti, Eritrea, Somalia na Rwanda. 

Wenyeji Tanzania Bara watakutana na Burundi katika mechi ya 
ufunguzi wakati mapema siku hiyo Ethiopia itawakaribisha Uganda.

Katika miaka ya nyuma, CECAFA ilikuwa maarufu sana ikiandaa vy-
ema mashindano yake ya mabingwa wa nchi ambayo maarufu yali-
julikana kwa jina la Kombe la Kagame (Kagame Cup), hii ilitokana na 
Rais wa Rwanda, Paul Kagame, kudhamini michuano hiyo kwa muda 
mrefu.

Kagame Cup ilikuwa ndio ‘brand’ kubwa ya CECAFA kwa kipindi 
kirefu ikifuatiwa na mashindano ya Kombe la Chalenji ambayo yal-
ishirikisha timu za taifa za wanaume.

Mashindano haya yalipoteza umaarufu wake kutokana na ratiba 
na kalenda za mashindano ya kimataifa kubadilika. Miaka ya hivi ka-
ribuni, klabu zilitaka kutumia muda ambao michuano hiyo hufanyika, 
kwenda ughaibuni kufanya maandalizi ya msimu mpya na matokeo 
yake baadhi ya timu zilijiondoa na kupoteza mvuto wake.

Baada ya sintofahamu hizo, CECAFA imeamua kuwekeza nguvu zake 
katika mashindano ya vijana na hasa yanayohusu soka la wanawake. 
Kila mwaka tumeshuhudia michuano ya kuanzia umri wa miaka 17, 
U-20 na sasa tunaelekea kuzindua mashindano ya U-18.

Tunapenda kuipongeza CECAFA kwa kuendesha na kusimamia 
mashindano haya ya wasichana na tayari matunda yake yalionekana 
mwaka jana kwa ukanda huu kupata mwakilishi aliyeshiriki fainali za 
Kombe la Dunia kwa wasichana za umri chini ya miaka 17, naye ni timu 
ya Tanzania (Serengeti Girls).

Pia mafanikio ya Simba Queens iliyofika hatua ya nusu fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika kwa Wanawake hapo mwaka jana yalichangiwa 
na uwepo wa michuano ya ngazi mbalimbali inayofanyika kwende 
ukanda huu, mafanikio kamwe hayapatikani kwa miujiza, bali kwa 
wachezaji kuandaliwa vyema.

Hata hivyo, ni jambo la kushangaza kwa nchi ambazo zimeshindwa 
kuwaandaa wachezaji wake na kushiriki mashindano hayo, ambayo 
yalitajwa mapema mwaka huu katika kalenda iliyotolewa na CECAFA.

Kupitia mashindano haya, wachezaji wasichana wanapata nafasi 
ya kupata uzoefu wa kushiriki mashindano ya kimataifa na pale wan-
apoitwa katika timu za taifa, wanakuwa wameimarika na wako tayari 
kushindana.

Tunawakumbusha wadau na viongozi wa soka wa nchi kutoka CECA-
FA na nyinginezo, kutumia vyema fursa hizi za kushiriki mashindano 
ya vijana, kwa sababu ndio sehemu pekee wachezaji wanapata uzoefu.

Ni jambo lisilojificha, nchi nyingi zimekuwa na changamoto ya kue-
ndesha ligi au mashindano mbalimbali ya klabu yanayohusisha timu 
za wasichana, sasa inapotokea nafasi kama hii, ni vyema nchi zisijitoe, 
ziwape nafasi wachezaji chipukizi wasichana kuonyesha vipaji vyao.

Mashindano ndio sehemu sahihi kila kocha hufahamu uwezo wa 
wachezaji wake, na baada ya kumaliza hurejea kufanya tathmini ita-
kayomsaidia katika kuimarisha kikosi chake lakini kuongeza nyota 
kwenye timu ya wakubwa.

Skudu wa Yanga ‘somo’ kwa 
wachezaji wasidanganye umri

 Muungwana Lazima Nilonge

Hongera CECAFA kuendeleza
vipaji wachezaji wanawake
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WAKATI mwingine huwezi kujua 
mashabiki wa soka wa hapa nchini wa-
nataka nini, kati ya umri au uwezo wa 
mchezaji.

Huwezi kujua wanataka kuongope-
wa au kuambiwa ukweli kuhusiana na 
umri wa mchezaji aliyesajiliwa na timu 
yao kwa sababu, wakidanganywa mara 
nyingi huamini na wakiambiwa ukweli 
hawataki.

Yanga imemsajili mchezaji mpya ku-
toka Afrika Kusini, Mahlatse Makudube-
la ambaye wenyewe wanamwita ‘Skudu 
Master’ kutokana na uwezo wake mkub-
wa wa kucheza soka na kuuchezea vy-
ema mpira.

Mchezaji huyo amesema ana umri 
wa miaka 33. Nasema ametuambia kwa 
sababu yeye mwenyewe ndiye aliyeta-
mka hivyo.

Hajaamua kudanganya watu, hasa 
mashabiki wa soka Tanzania na Afrika 
nzima kuwa ana umri chini ya huo.

Anachoangalia yeye ni soka lake mgu-
uni, hivyo haoni shida kuwaambia wana 
ana umri huo.

Ni umri ambao kwa Tanzania wengi 
wanadai mchezaji mwenye umri huo ni 
mzee na anacheza soka la kubahatisha, 
hasa kwenye timu kubwa.

Mashabiki wa soka Bongo hawaelewi-
ki nini wanataka. Kwa sababu unaweza 
kusajili mchezaji mwenye umri mdogo 
wanayemtaka wao lakini kiwango chake 
kikawa duni, huku pia unaweza kukuta 
umenasa nyota mwenye umri mkubwa 
lakini hamna kitu.

Klabu siku zote hazitaki umri wa mtu, 
zinataka uwezo wake uwanjani na si 
umri wake.

Mfano mdogo hapa kwetu ni nahodha 
wa Simba, John Bocco, ana umri mkub-
wa kuliko mastraika wengi vijana wa Ki-
tanzania, lakini ndiye ana mabao mengi 
zaidi kuliko hao wenye umri mdogo.

Ndiyo maana Simba hawajamwacha, 
kwa sababu kama wakifanya hivyo, 
straika yupi Mtanzania mwenye re-
kodi kama yake, ili wakimwacha Bocco 
wakamchukue?

Hakuna, ndiyo maana wamebaki 
naye na anaweza pia akaendelea ku-
washangaza wengi katika msimu ujao 
wa 2023/2024.

Kwa jinsi alivyo mwepesi, uwezo wake 
na hata mwonekano wake, Makudubela 
angetuambia ana miaka 23, hakuna mtu 
ambaye angepinga.

Angeonekana kijana na kumwita 
majina mengi ya ujana, lakini yeye 
mwenyewe ameelekeza zaidi katika 
kuonyesha kipaji chake zaidi kuliko ku-
danganya umri.

Tumeona hata kwenye ligi ya vijana 
chini ya miaka 20, baadhi ya wachezaji 
hata kwa kuwaangalia hawakuwa na 
umri uliokuwa unatakiwa ili kushiriki 
michuano hiyo, lakini walicheza na wal-
itambulika hivyo.

Walionekana ni wakubwa zaidi ya 
miaka 20, lakini wametudanganya ni 
vijana na tumekubali, ingawa baadhi ya 
watu ambao hawadanganyi kwa urahisi 
wanaguna pembeni.

Ukiangalia hata kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara wapo baadhi ya wachezaji ni 
wakubwa sana kuliko hata Skudu, kwa 
sababu wanacheza ligi kwa zaidi ya mi-
aka 10, wanahama timu hii kwenda hii 
lakini wanadai bado ni vijana kitu am-
bacho si kweli.

Umri anaoutaja Skudu wachezaji 
kibao wa Ligi Kuu wana umri huo, la-
kini kwenye mitandao ya kijamii wame-
kuwa wakimwita mzee kwa sababu tu 
amekuwa mkweli.

Kama umri huo ni wa wazee, basi tuna 
wazee wengi sana kwenye ligi zetu hapa 
bongo.

Kama kwenye ligi ya vijana kuna 
wachezaji wenye zaidi ya miaka 20 na 
wanajiita U-20, jiulize kwenye Ligi Kuu 
tuna wachezaji wangapi ‘vibabu’.

Ifike mahali mashabiki wa soka nchini 
wamjaji mchezaji kwa kiwango chake 
na si umri wake, kwa sababu hata 
wachezaji wa nje waliokuja hapa kama, 
Ismael Sawadogo walikuwa na umri 
mdogo lakini viwango vyao vilikuwa 
vidogo.

Na Adam 
Fungamwango
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Vijana 1,000
wafadhiliwa
elimu ufundi 
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

KATIKA kukuza ujuzi kwa 
vijana, Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia imeingia 
makubaliano na Benki ya Taifa 
ya Biashara (NBC) kufadhili 
wanafunzi 1,000 wa vyuo vya 
ufundi na mafunzo ya ufundi 
stadi (VETA).

Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mken-
da, akizungumza baada ya 
kutia saini makubaliano hayo, 
alisema benki hiyo imekuja na 
mpango wa kukuza ujuzi am-
bao utasaidia mkakati wa Seri-
kali katika kupunguza tatizo la 
ajira kwa vijana.

Alisema ufadhili huo unak-
wenda kutimiza azma ya seri-
kali ya kutoa elimu na mafun-
zo yatakayo wawezesha vijana 
wa kitanzania kupata ujuzi wa 
kujiajiri au kuajiriwa.

Prof. Mkenda alisema NBC 
itatengeneza mfumo wa uwazi 
wa matumizi ya fedha hizo ili 
kutoa matokeo yaliyokusudi-
wa katika kuwajengea ujuzi 
vijana kujitegemea badala ya 
kusubiri kuajiriwa pekee.

Awali,  Mkurugenzi Mtend-
aji wa NBC, Theobald Sabi, 
alisema benki hiyo itatoa kiasi 
cha sh.milioni 100 kwa ajili 
ya kufadhili vijana 1000 wa-
takaokwenda kusomea kozi 
katika vyuo mbalimbali vya 
VETA nchini. “Mpango huu 
unaitwa ‘NBC Wajibika Schol-
arship’. Tunatambua tatizo la 
ajira kwa vijana na ni kilio cha 
dunia nzima. Kupitia mpango 
huu, tutatoa ufadhili kwa vi-
jana 1,000 na huu ni mwanzo 
tu idadi itakuwa ikiongezeka 
mwaka hadi mwaka tunaami-
ni hawa wakiweza kujiajiri 
tutakuwa tumepunguza kwa 
kiasi Fulani,” alisema Sabi.

Alitaja baadhi ya kozi zitaka-
zofadhiliwa kuwa ni ushonaji, 
uselemara, ufundi wa magari, 
ufundi ujenzi, upambaji na 
kozi nyingine watakazobaini 
zina fursa nyingi kwa vijana 
kujiajiri.   “ Mbali na ufadhili 
huu, benki itawaingiza vijana 
hao kwenye mpango maal-
umu wa elimu ya fedha uju-
likanao kama NBC Business 
Club na tutaweza kuwafun-
gulia akaunti maalumu ziju-
likanazo kama NBC kuwa nasi 
zisizokuwa na makato yoyote 
ili wajiwekee akiba,” alisema.

Alibainisha kwa kipindi cha 
miaka mitatu iliyopita, NBC 
imewekeza Sh. milioni 350 
katika kutoa ufadhili wa vijana 
70 wa ngazi za elimu ya juu 
na imekuwa ikishiriki katika 
ujenzi na ukarabati wa mion-
dombinu ya shule mbalimbali 
hapa nchini.

Simbachawene ahimiza wananchi kuibua miradi
Na Lusungu Helela, KIBAKWE                        

WAZIRI wa Nchi,  Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, George 
Simbachawene, amewataka wa-
nanchi kuibua miradi ya kimkakati 
katika maeneo yao ili Serikali iwa-
saidie kuikamilisha.             

Simbachawene alisema hayo 
juzi wakati akizungumza na wa-
nanchi kwa nyakati tofauti katika 
Kata za Luhundwa, Lufu, Wangi na 
Wotta, Mpwapwa mkoani Dodoma 
kupitia mikutano ya hadhara. 

Mikutano hiyo ya Waziri Sim-
bachawene ni ni mwendelezo 
wa ziara katika jimbo la Kibakwe 
kuelezea mafanikio ya utekelezaji 
wa Ilani ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM).

Alisema serikali inavutiwa na 
uongozi wenye maono na mtaza-
mo wa kimapinduzi kwa kuanza 

kusaidia pale nguvu za wananchi 
zilipoishia ili kuistawisha jamii 
hiyo. 

 Alitolea mfano wa miradi hiyo 
ya kimkakati kuwa ni ujenzi wa 
shule, zahanati, nyumba za wa-
tumishi  na ujenzi wa kumbi za 
mikutano.   

“Viongozi na watendaji mna kazi 
kubwa ya kuhakikisha wananchi 
wanashiriki katika ujenzi wa mi-
radi ya maendeleo kwani wenye 
uhitaji ni sisi. Hatutegemei kuona 
nyie mko nyuma katika kutekeleza 
miradi hiyo. Kila mmoja ana waji-
bu wa kuchangia na kuona miradi 
inakamilika kwa wakati na kusima-
mia matumizi ya fedha zilizotole-
wa na serikali,” alisisitiza.

Alisema serikali ina vipaumbele 
vingi, hivyo nguvu za wananchi ka-
tika kuchangia miradi ya maende-
leo haiepukiki.

 Simbachawene aliongeza kuwa 

jamii inayojitegemea hujipatia 
heshima, hivyo kitendo cha vijiji 
hivyo  kubuni na kutekeleza mi-
radi ya maendeleo yake kunaleta 
heshima kwa viongozi na wa-
nanchi kwa ujumla.

  Kutokana na hali hiyo, Sim-
bachawene alipongeza jitihada za 
viongozi na watendaji wa kata za 
Wangi na Wotta kwa kubuni mira-
di mbalimbali ikiwamo ujenzi wa 
zahanati na ofisi za mwenyekiti wa 
kijiji, kisha kuiomba serikali isaidie 
kukamilisha kazi hiyo.

  “Wananchi mkileta ndoo ya 
maji au mchanga inahesabika 
mmechangia, mchango sio lazima 
fedha,” amesisitiza

Amesema serikali itaendelea 
kusaidia kukamilisha kwa haraka 
miradi iliyobuniwa na wananchi 
kwani kwa kufanya hivyo kutacho-
chea ushindani wa  maendeleo 
katika jamii.

  Katika hatua nyingine, Sim-
bachawene alitoa wito kwa vion-
gozi wa kata zingine kubuni na 
kutekeleza miradi kwa kutumia 
nguvu za wananchi  katika mae-
neo yao ili kuichochea Serikali ku-
waongezea nguvu katika hatua za 
ukamilishaji. 

   Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mpwapwa, George 
Fuime, alisema wataangalia 
uwezekano wa kutenga fedha za 
kumalizia ujenzi wa ofisi ya mwe-
nyekiti wa kijiji cha Lwihomelo 
kwa nia ya kuunga mkono shu-
ghuli zinazofanywa na wananchi 
wa Kijiji hicho.  

“Mheshimiwa Waziri tutajitahidi 
katika kuhakikisha fedha zinateng-
wa kwa ajili ya kuunga mkono 
nguvu za     wananchi katika masu-
ala ya maendeleo  yaliyobuniwa 
na wananchi    wenyewe, alisema 
Fuime.

Mamlaka yataja mikakati kukabili upotevu maji 
Na Augusta Njoji, DODOMA

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Bunda (BUWSSA), 
imetaja mikakati ya kukabiliana na 
upotevu wa maji, ikiwamo kuon-
doa mita 6,000 zilizokaa zaidi ya 
miaka 10.

Aidha, mamlaka hiyo imeandaa 
andiko la mradi kwa ajili ya ku-
kopa Sh. Milioni 815 kutoka mfuko 
wa maji, ili kuhakikisha upotevu 
wa maji unapungua kuanzia mwa-

ka huu wa fedha.
Mkurugenzi Mtendaji wa BU-

WSSA, Esther Gilyoma, alisema 
hayo juzi juzi jijini hapa, alipoku-
wa akitoa taarifa ya utendaji kazi 
na mwelekeo wa kufikia asilimia 
95 ya huduma ya maji mjini Bunda 
ifikapo mwaka 2025.

Alisema upotevu wa maji hasa 
kwa mwaka wa fedha 2022/23 uli-
kuwa asilimia 36 na kwamba mam-
laka imeweka mikakati ya kupun-
guza tatizo hilo ikiwamo mpango 

wa miaka mitatu ulioanza mwaka 
wa fedha 2020/21 hadi 2023/24 
unaoendana na mpango wa kibi-
ashara wa mamlaka ya maji.

Alifafanua kuwa fedha hizo 
zitakazokopwa zitawezesha ku-
dhibiti upotevu wa maji kutoka 
asilimia 36 sasa hadi asilimia 15.

“Mamlaka hii ina chujio la ku-
tibu maji eneo la Nyabehu ambapo 
maji yamekuwa yakitibiwa na kwa 
sasa Mamlaka haina huduma ya 
majitaka. Magari ya watu binafsi 

ambayo yanasimamiwa na Hal-
mashauri ya Mji wa Bunda ndiyo 
yanatumika katika kutoa huduma 
za majitaka,”alisema.

Alibainisha kuwa kwa mwaka 
huu wa fedha, wataanza kujenga 
miundombinu ya majitaka eneo la 
Butakale liliyoko Mjini Bunda.

Alisema kwa mwaka wa fedha 
2022/2023, mamlaka ina jumla 
ya wateja      7,556 kati ya hao, ni 
wateja wa majumbani, taasisi na 
biashara.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Maji, Mhandisi Cyprian Luhemeja (katikati), akipata maelezo ya mradi wa maji wa Masanga-Ndolele-
ji, wilayani Kishapu, mkoani Shinyanga jana ambapo alielezea kuridhishwa na maendeleo ya mradi huo. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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Waomba 
msaada 
matibabu 
mtoto
Na Steven William, 
MUHEZA

WAZAZI  wa mtoto 
mwenye umri wa mwaka 
moja na miezi mitatu, mkazi 
wa kijiji cha Kwasemwaliko, 
Muheza, Tanga (pichani) 
aliyezaliwa na tatizo la moyo 
mkubwa,   wanaomba wasa-
maria kumsaidia apate mat-
ibabu.

Akizungumza na mwandi-
shi wa Habari hii juzi, mama 
mzazi wa mtoto huyo, Mwad-
awa Ally, alisema anaomba 
msaada kwa wasamaria ili 
mtoto wao aende Hospitali ya 
Taifa Muhimbili (MNH) kwa 
matibabu kutokana na kuwa 
na kipato duni.

Alisema  mtoto wake ali-
kuwa akisumbuliwa na kifua 
kwa kukohoa mara kwa mara 
ndipo alipompeleka katika 
Hospitali ya Teule Wilaya ya 
Muheza kupatiwa matibabu 
lakini bado tatizo hilo liliende-
lea mpaka alipompeleka Hos-
pitali ya Siha jijini Tanga na 
kugundulika kuwa na tatizo la 
moyo mkubwa.

“Nimerudi nyumbani kijiji-
ni, sijui cha kufanya kwa kuwa 
hali yangu ya kimaisha ni 
duni. Sina fedha za kumpeleka 
Muhimbili. Ninaomba msaada 
kwa wasamaria wema kum-
saidia mtoto wangu ili apate 
matibabu,” alisema.

Alisema baadhi ya watu 
walimwambia akate bima ya 
Sh. 432,000 lakini kutokana 
na changamoto ya maisha 
hana fedha hizo.

Mama huyo alisema jiti-
hada ambazo amezifanya ni 
kwenda kwa Mwenyekiti wa 
Kijiji cha Kwasemwaliko Ma-
dunda Hassan, kumwomba 
kibali cha kuchangisha fedha 
ili kumpeleka mtoto wake 
hospitalini.

Mwenyekiti wa Kijiji, Has-
san na Mwenyekiti wa Kiton-
goji cha  Bagamoyo,  Mwan-
tumu Msenga, kwa nyakati 
tofauti walisema wamepata 
taarifa za mtoto huyo na tayari 
wameshamwandikia barua ili 
kuomba msaada kwa mbunge 
na mkuu wa wilaya hiyo.

Baba mzazi, Omari Gaza, 
alisema mtoto    wao ame-
kuwa akikohoa hasa usiku na 
kukosa usingizi na kuomba 
wasamaria wema kusaidia ku-
pata fedha za matibabu.

Wazazi hao wameomba 
kwa yeyote atakayeguswa 
na tatizo la mtoto wao wa-
wasiliane nao kwa namba 
0719207999 au 0693592987.

Mikoa vinara uchomaji misitu yatajwa 
Na Christina Haule, MORO-
GORO

MIKOA mitatu nchini imebainika 
kuongoza katika uchomaji moto 
misitu kutokana na kukithiri kwa 
shughuli za kilimo, ufugaji na uri-
naji asali.

Hatua hiyo imesababisha ku-
potea kwa zaidi ya kilometa za 
mraba 95,700 ambazo ni sawa na 
asilimia 11 ya misitu ya Tanzania 
nzima. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi 
ya Utafiti wa Misitu Tanzania (TA-
FORI) Dk. Revocatus  Mushum-

busi, aliiambia Nipashe juzi kuwa 
takwimu hizo ni za mwaka 2021/22 
wakati taasisi hiyo ilipoamua ku-
fanya utafiti juu ya moto na athari 
zake kwenye misitu.

Dk. Mushumbusi aliitaja mikoa 
hiyo kuwa ni Tabora, Katavi na 
Lindi. Kutokana na kukithiri kwa 
jambo hilo, aliwataka wananchi 
wa maeneo hayo kuacha kuchoma 
moto ovyo na kuzingatia elimu 
wanayopewa kuhusu athari zina-
zopatikana kwa kuanzisha moto 
usio wa lazima.  “Ni muhimu kutoa 
tahadhari ya viashiria vya moto 
vinapoonekana na kutoa tahad-

hari kwa watu walioko saiti. Hii ita-
saidia na wao kufanya utaratibu wa 
kuuzima mapema na kuepusha na 
athari za uharibifu wa mazingira 
sambamba na misitu ambayo ni 
rasilimali adhimu nchini, ” alisema.

Dk. Mushumbusi alisema moto 
huathiri uwekezaji katika sekta 
ya misitu na  hata mtu akiwekeza 
kwa muda mrefu kwa pesa nyingi 
anaweza kupoteza vyote, hivyo 
akawataka wakulima, wafugaji na 
wanaorina asali kuacha mara moja 
matumizi ya moto katika kuandaa 
mashamba, maeneo ya malisho na 
kuvuna asali kwa sababu moto hu-

leta athari kubwa za kijamii na kiu-
chumi kufuatia kugusa maslahi ya 
nchi. Mmoja wa wadau wa mazin-
gira mkoani Morogoro, Deogratius 
Ignas, alikeme tabia ya baadhi ya 
wakulima kuandaa maeneo ya kili-
mo pamoja na kutafuta mashamba 
kwa kuchoma moto misitu kitendo 
ambacho kinaathiri mazingira.

Ignas ambaye pia ni Mkurugenzi 
wa Shirika lisilo la Kiserikali la Ag-
riWezesha mkoani Morogoro, ali-
washauri wakulima na wafugaji ku-
tumia mbinu bora za kupata ardhi 
ya kilimo na malisho kwa kuandaa 
maeneo bila kuathiri misitu.

Mradi bil. 10/- kumaliza tatizo la maji 
Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Dar es Salaam (DA-
WASA) kwa kushirikiana na Benki 
ya      Dunia (WB), inatekeleza mradi 
mkubwa     wa maji wenye thamani 
ya    Sh. bilioni 10 katika eneo la 
Kisewe, Kata ya Chamazi Wilaya ya 
Temeke mkoani Dar es Salaam.

Msimamizi wa mradi huo, 
Mhandisi Lilian Masilago, alisema 
jana kuwa mradi huo ni mwen-
delezo wa juhudi za mamlaka ku-
hakikisha inafikisha huduma ya 
maji katika eneo lake la kihuduma 
kupitia miradi mbalimbali.

  Alisema mradi huo unatekele-
zwa na mkandarasi kampuni ya 
Kassco/Ceytun ambapo jana, kuli-
fanyika     kusafisha  mabomba kwa    
kupitisha     maji           kwa msu-
kumo mkubwa pamoja na kutoa 
upepo katika matoleo maalumu 
ya kutolea     upepo katika eneo la 

Kisewe.
Mhandisi Masilago alisema 

hatua hiyo imelenga kufikisha hu-
duma ya maji katika eneo la Kisewe 
ambalo kwa mara ya kwanza li-
napata maji ya  bomba kwa kuwa 
awali, huduma ya maji ilikuwa ni ya 
kupitia visima vya jamii.

Alisema kazi hiyo ya kusafisha 
mabomba imefanyika kwa masaa 
manane ili kuhakikisha mabomba 
yanakuwa safi na huduma ya maji 
inafika maeneo hayo kwa kuzinga-
tia ubora na viwango kwa mujibu 
wa usanifu uliofanywa.

Mradi huo wa uboreshaji wa hu-
duma ya majisafi pembezoni mwa 
mji umetekelezwa kwa Sh. bilioni 
10 ambapo unahudumia wananchi 
wa maeneo ya Temeke na Ilala. 
Alisema wananchi hao watapatiwa 
huduma kutoka kwenye  chanzo 
ambacho ni tenki la mradi wa maji 
Kibamba-Kisarawe lenye ujazo wa 
lita milioni sita.

Pia alisema mradi huo una-

husisha usambazaji wa maji ka-
tika Wilaya ya Kigamboni ambapo 
chanzo cha maji ni visima virefu 
vya Kigamboni.

Katika hatua nyingine, Naibu Ka-
tibu Mkuu, Wizara ya Maji, Mhandi-
si Cyprian Luhemeja, ametem-
belea na kukagua mradi wa maji 
wa Masanga-Ndoleleji,  Wilaya ya 
Kishapu Mkoani Shinyanga na ku-
ridhishwa na maendeleo ya mradi 
huo.

Mhandisi Luhemeja alisisitiza 
kuwa pamoja na kazi kwenda vi-
zuri ni      muhimu     kwa mkandar-
asi kumaliza    kazi hiyo kwa wakati 
ili wananchi wapate maji kwa 
haraka.

“Nimeridhishwa na ubora wa 
miradi ya maji wilayani Kishapu, 
kazi inakwenda vizuri na mwaka 
huu mpya wa fedha, watapokea Sh. 
bilioni saba kutekeleza miradi ya 
maji,” alisema.

Mhandisi Luhemeja aliagiza 
wataalamu wa wizara hiyo wanao-

simamia mradi huo, kuhakikisha 
maji ya Ziwa Victoria yanafika na 
kusambazwa kwa wananchi kupi-
tia mradi huo kwa sababu ni chan-
zo endelevu.

Mbunge wa Kishapu, Boniphace 
Butondo, aliishukuru serikali kwa 
kuleta fedha za miradi ya maji 
eneo hilo na kupongeza hatua za 
wizara kutumia maji ya Ziwa Vic-
toria kama chanzo cha kuaminika 
zaidi katika mradi.

Mhandisi Valeriana Tovagonze 
kutoka Kampuni ya Mponela Con-
struction & Co Ltd wanaotekeleza 
mradi huo, alisema kazi hiyo im-
efikia asilimia 75 na ifikapo mwezi 
ujao, wananchi wataanza kupata 
huduma.

Mradi wa maji Masanga-Ndolele-
ji unagharimu Sh. bilioni 1.6 na 
umehusisha ujenzi wa matenki 
mawili yenye ujazo wa lita 100,000 
kila moja na utahudumia wakazi   
zaidi ya 12,700 pindi utakapokami-
lika.

Mtoto Yusra Gaza akiwa amebebwa na mama yake mzazi, Madawa Ally katika kijiji cha Kwasemwaliko, kata ya Kilulu, wilayani Muheza 
mkoani Tanga juzi, ambapo anaomba msaada wa fedha kwa wasamaria wema ili aweze  kutibiwa matatizo ya moyo wake mkubwa katika 
Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH). Kutoka (kushoto) ni Mwenyekiti wa Kijiji cha Kwasemwaliko, Madunda Hassani, baba mzazi wa mtoto 
huyo, Omari Gaza na Mwenyekiti wa kitongoji cha Bagamoyo, Mwantumu Msenga. PICHA: STEVEN WILLIAM
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Magonjwa yasiyoambukiza Yazidi kuongezeka
Na Gloria Maganza, OUT

I
MEELEZWA kuwa, kume-
kuwa na ongezeko kubwa la 
magonjwa yasiyoambukiza 
hasa shinikizo la juu la damu, 

sukari na mfumo wa hewa ka-
tika kipindi cha Julai 2022 hadi 
Machi, mwaka huu. 

Kutokana na hali hiyo, serikali 
inatarajia kufanya utafiti wa ki-
taifa utakaobaini   hali halisi ya 
mwenendo wa viashiria hata-
rishi na magonjwa hayo Agosti, 
mwaka huu, kwenye mikoa yote 
Tanzania Bara na Zanzibar.

Waziri wa Afya wa Zanzibar, 
Nassor Ahmed Mazrui, aliyase-
ma hayo jana kwenye uzinduzi 
wa Utafiti wa Kitaifa wa Viashiria 
vya Magonjwa Yasiyoambukiza 
(Steps Survey 2023) jijini Dodo-
ma. Alisema takwimu zilizopa-
tikana katika vituo vya kutolea 
huduma za afya nchini zinaonye-
sha kwamba kumekuwa na wag-
onjwa 1,456,881 wa shinikizo la 
juu la damu sawa na asilimia 49 
kulinganisha na asilimia 34  kip-

indi kama hicho mwaka 2021/22.
“Kisukari wagonjwa 713,057 

sawa na asilimia 24,  magonjwa 
ya mfumo wa hewa wagonjwa 
386,018 sawa na asilimia 13 ikil-
inganishwa na asilimia 10 kwa 
kipindi   kama hicho mwaka 
2021/22,”alisema.

Mazrui alisema, takwimu zi-
naonyesha kuwa magonjwa hayo 
yameongezeka mara tano hadi 
tisa zaidi kati ya miaka ya 1980 
ambayo asilimia moja ya Watan-
zania walikuwa na tatizo la kisu-
kari na asilimia tano walikuwa na 
tatizo la shinikizo la juu la damu  
wakati kwa sasa tatizo la kisukari 
limefikia asilimia tisa na shini-
kizo la juu la damu limeongezeka 
na kufikia asilimia 25.

  Aidha, alisema magonjwa 
hayo yasiyoambukiza ya-
nachangia takribani asilimia 33 
ya vifo vyote nchini. 

“Takwimu za Shirika la Afya 
Duniani (WHO) kwa mwaka 
2020 zinaonyesha kuwa ma-
gonjwa haya yalichangia zaidi ya 
vifo  milioni 41 sawa na asilimia 

71 ya vifo vyote duniani kulin-
ganisha na vifo milioni 57 kwa 
mwaka 2016 duniani,” alisema. 

Pia alisema katika kukabiliana 
na  ongezeko la magonjwa hayo, 
serikali kupitia Wizara ya Afya 
imeendelea kutekeleza mkakati 
wa kitaifa  wa kukabiliana na ma-
gonjwa hayo nchini kwa kutoa 
elimu  kwa jamii kuhusu namna 
bora   ya kujikinga na kuimari-
sha   mifumo ya utoaji huduma 
za afya kwa kufikisha huduma za 
uchunguzi wa awali na matibabu 
kuanzia ngazi  ya afya ya msingi.

“Kufuatia mwenendo na hali 
ya magonjwa haya nchini, Seri-
kali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa kushirikiana 
na WHO itafanya utafiti wa ki-
taifa utakaobaini   hali halisi ya 
mwenendo wa viashiria hatarishi 
na magonjwa yasiyoambukiza.

  “Utafiti huu utakuwa ni wa 
pili  baada ya ule wa kwan-
za   uliofanyika mwaka 2011 
upande wa Zanzibar na mwaka 
2012 kwa upande wa Tanzania 
Bara,”alisema. 

Mazrui alisema utafiti utahu-
sisha watu wenye umri kati   ya 
miaka 18 hadi 69 na unapaswa 
kufanyika kila baada ya miaka 
minne hadi mitano. 

 “Utafiti huu ni muhimu sana 
hasa katika kuzuia na kudhibiti 
magonjwa yasiyoambukiza na 
takwimu hizo za kisayansi zi-
taonesha juu ya ukubwa wa via-
shiria vya magonjwa hayo nchini 
ambavyo vinaweza kutumika 
katika kuandaa mikakati ya ku-
dhibiti magonjwa hayo nchini,” 
alisema.

  Mganga Mkuu wa Serikali, 
Prof. Tumaini Nagu, alisema 
magonjwa hayo kwa sasa yame-
kuwa yakiongezeka kwa kasi na 
kuongeza mzigo mkubwa wa ba-
jeti ya serikali hususani Wizara 
ya Afya na gharama kwa familia. 

Prof. Nagu alisema utafiti huo 
utasaidia kujua ukubwa wa tati-
zo na kuwawezesha kujipanga 
katika kugawa rasilimali kwa 
kuwa watakuwa wanajua tatizo, 
hivyo kutambua tatizo lilipo na 
kutibu mapema.

Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA 

CHAMA Cha Kijamii 
(CCK) kimetahadharisha 
kuwa malumbano yanay-
oendelea kuhusu uwekeza-
ji wa bandari ya Dar es 
Salaam hayana afya na 
yanaligawa taifa na hivyo 
kimeitaka serikali na wadau 
wengine kufikia muafaka.

  Katibu Mkuu wa CCK, 
Renatus Muabhi, katika 
taarifa yake jana kwa vy-
ombo vya habari,  alisema 
ili kufikia mwafaka wa suala 
hilo kuna haja ya kuandaa 
mdahalo wa kitaifa ili ku-
tathimini msimamo wa seri-
kali na maoni ya wananchi.

 Muabhi alisema njia ny-
ingine ya kufikia tamati sua-
la hilo ni kuunda tume huru 
ya wadau itakayoshirikisha 
wajumbe kutoka makun-
di tofauti yenye mawazo 
huru, kukusanya maoni na 
kutathimini msimamo wa 
wananchi, jambo ambalo   
litaleta muafaka na mari-
dhiano kwa makundi yote 
yanayokinzana.

  “Kikatiba mamlaka 
ya nchi yapo chini ya wa-
nanchi, tutafute na tuelewe 
maoni ya wananchi yana-
taka nini na hofu yao ni 
nini, hofu na mashaka yao 
vikiondolewa kwa kuri-
dhiwa, tuanze utekelezaji 
wa uwekezaji kwa kuwa 
hofu na mashaka vitakuwa 
vimetibika kwa mamlaka 
ya wananchi wenyewe,” 
alisema.

 Muabhi aliongeza kuwa 
tusiruhusu kelele uchwara 
za wachache wenye hila 
zao binafsi, kutaka kubu-
ruza umma kwa tamaa zao 
za mali jambo ambalo hali-
tasaidia kumaliza mvutano 
huo. Alisema viongozi la-
zima watambue kuwa Seri-
kali iliyopo madarakani ni 
ya watu, iliwekwa na watu 
kwa ajili ya watu na wa-
naipenda   hivyo wanayo 
mamlaka kisheria kuikosoa 
bila kutishwa. 

“Niwakati wa maridhi-
ano, tukiri umoja wetu 
umetikiswa, imani ya wa-
nanchi kwa serikali yao im-
etoweka, michuano hii ya 
hoja inakoleza maswali kwa 
wananchi wasiojua mambo 
ya siasa na mikataba, ni 
wakati wa maridhiano,” 
alisema. 

 

Na Augusta Njoji, DODOMA

KUTOKANA na mkoa wa Tabo-
ra kukabiliwa na ukatili wa kijin-
sia, ndoa na mimba za utotoni, 
Shirika la Maendeleo la Canada 
(CIDA) limetoa msaada wa Dola 
za Canada milioni 15 ili kuondoa 
vikwazo hivyo na kuboresha mai-
sha ya wasichana.

Akizungumza juzi baada 
ya Waziri anayehusika na Maen-
deleo ya Kimataifa na mwenye 

dhamana ya Shirika la Maen-
delo ya Uchumi nchini humo, 
Harjit Sajjan kutangaza msaada 
huo,  Mkurugenzi wa Mradi wa 
BRIGHT kutoka Shirika la Nutri-
tion International, Raphael Mali-
go, alisema mradi huo utatekele-
zwa kwenye wilaya zote za mkoa 
huo.

“Takwimu za serikali zinaonye-
sha vijana wanaopewa mimba 
chini ya umri wa miaka 15 ni asil-
imia 43 na asilimia 58 ya vijana 

wanaolewa mapema kwenye 
ukatili wa kijinsia Tabora ina asil-
imia 71,” alisema.

Alisema mradi huo unawalen-
ga vijana wenye umri wa miaka 
10 hadi 19 walioko shuleni na nje 
ya shule.

“Lengo ni kuhakikisha vijana 
balehe wanapata elimu ya afya ya 
uzazi na lishe kwa kutoa huduma 
jumuishi pamoja na afya ya uzazi. 
Hii itapunguza kwa kiasi kikubwa 
hatari ya vijana walio kwenye 

umri wa balehe kupata mimba 
bila kupangilia.

“Mradi unalenga kuondoa 
changamoto hizo kwa kufanya 
vijana walioko kwenye umri bale-
he wapate huduma kamilifu na 
waendelee kuwa na afya njema,” 
alisema.

Mkurugenzi huyo alisema 
mradi utahakikisha vijana hao 
wanakamilisha mzunguko wao 
wa shule na kuwa na matokeo 
mazuri.

Canada yamwaga mabilioni kusaidia mapambano mimba, ndoa za utotoni 

CCK 
yaonya 
malumbano
kuhusu 
uwekezaji 
bandari  

HABARI DODOMA

Kaimu Meneja 
wa Bodi ya 
Mfuko wa 
Barabara, 
Mhandisi 
Rashid Kalim-
baga, akisoma 
taarifa yake 
kwa Naibu 
Katibu Mkuu 
Wizara ya 
Ujenzi na 
Uchukuzi 
(Sekta ya 
Ujenzi), 
Ludovick 
Nduhiye (hay-
upo pichani), 
wakati wa 
ufunguzi wa 
kikao cha far-
agha cha bodi 
hiyo, mkoani 
Singida juzi. 
PICHA: 
NEEMA EM-
MANUEL
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HABARI ZANZIBAR

Mwinyi, UN wateta hifadhi Mji Mkongwe 
Na Mwandishi Wetu

R
AIS wa Zanzibar Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, ameku-
tana na ujumbe wa Shiri-
ka la Umoja wa Mataifa 

la Elimu, Sayansi na Utamaduni 
(UNESCO) kujadili masuala 
kuhusu utunzwaji wa hifadhi ya 
kimataifa ya Mji Mkongwe.

Dk. Mwinyi alikutana na 
ujumbe huo Ikulu, Zanzibar, uki-
ambatana na Waziri wa Utalii na 
Mambo ya Kale, Simai Moham-
med Said pamoja na maofisa wa 
wizara hiyo. 

Alisema licha ya maendeleo 
makubwa yaliyofikiwa na Zan-
zibar bado urithi wa hifadhi ya 

kimataifa ya Mji Mkongwe unaen-
delea kulindwa na kuenziwa kwa 
mujibu wa taratibu na kanuni zi-
lizowekwa.

Rais Dk. Mwinyi aliueleza 
ujumbe huo kwamba Selikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar ime-
chukua hatua mbalimbali za kuu-
tunza urithi ikiwamo kuondosha 
msongamano wa maegesho ya 
vyombo vya moto kwenye mae-
neo yote ya Mji Mkonge ili kuenzi 
haiba ya mji huo kuendelea kuwa 
kivutio mashuhuri cha watalii na 
wageni wanaoutembelea mji huo.

Aidha, alisema katika 
kutekeleza hatua hiyo, serikali im-
eamua kujenga maegesho ya vy-
ombo vya moto eneo la Darajani 

ikiwa njia mbadala ya kuondosha 
msongamano wa magari kwenye 
maegesho ya Mji Mkongwe.

Pia Dk. Mwinyi aliueleza 
ujumbe huo kwamba hatua ny-
ingine iliyochukuliwa na serikali 
ni kushirikiana na sekta binafsi 
kuutunza urithi huo hasa kuy-
aendeleza majengo yaliyochakaa 
kwa kuyakarabati kwa mujibu wa 
kanuni na taratibu za kuyaenzi 
na  kuyarudisha kwenye uhalisia 
wake. Alisema serikali inasima-
mia kwa karibu na kuhakikisha 
thamani na mali zote za asili zi-
lizokuwemo kwenye majengo 
hayo zinarudishwa sehemu husi-
ka baada ya ukarabati.

Akizungumzia majengo ya Beit 

el Ajaaib na People’s Palace, Rais 
Dk. Mwinyi aliueleza ujumbe wa 
UNESCO kwamba serikali ya Zan-
zibar kwa ushirikiano na serikali 
ya Oman zinaendelea kusimamia 
ujenzi wa majengo hayo.

Hata hivyo, Dk. Mwinyi alisema 
Beit el Ajaaib na la People’s Palace 
ni alama muhimu inayoitambuli-
sha Zanzibar duniani kote.

Ujumbe huo wa UNESCO uliita-
ka serikali ya Zanzibar kuendelea 
kuuenzi na kuutunza urithi huo ili 
kuunusuru na athari za mabadi-
liko ya teknolojia ikiwamo kukua 
kwa maendeleo ya nyanja mbal-
imbali ambayo yanaweza kuwa 
sababu ya kubadili mandhari 
halisi na mwonekano wa mji huo.

Mwakilishi 
Mkaazi wa 
Shirika la 
Umoja wa 
Mataifa la 
Idadi ya 
Watu Duni-
ani (UNFPA) 
Tanzania, 
Mark Bryan 
Shreiner 
(kulia), ak-
iteta jambo 
na Waziri wa 
Maendeleo 
ya Kimataifa 
wa Canada, 
Harjit Sajjan 
walipoku-
tana katika 
Kongamano 
la Kimataifa 
la Women 
Deliver, 
jijini Kigali 
Rwanda juzi. 
PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

KATIKA kutambua aina za ma-
dini yaliyoko,  serikali imetiliana 
saini hati za ushirikiano na kampu-
ni ya Aseel Oilfield Services Limit-
ed ili kufanya utafiti wa kutambua 
Zanzibar ina madini ya aina gani.

Akizungumza jana katika hafla 
ya kutia saini makubaliano hayo 
iliyofanyika mjini Zanzibar, Waziri 
wa Maji, Nishati na Madini, Has-
san Shaibu Kaduara, alisema ush-
irikiano huo utatimiza ndoto za 
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, za kuweka wizara hiyo in-
ayohusu madini.

Alisema wizara hiyo ni moja ya 
taasisi za umma inayotegemewa 
na serikali na wananchi wake na 
inagusa maisha ya wananchi kila 
siku.

Kaduara alisema wako wataka-
obeza mambo hayo lakini kazi 
kubwa inayofanywa kupitia taasisi 
zake ni kuona Zanzibar inainuka 
kimaendeleo.

  “Ushirikiano wetu ndio unao-
toa uhai ya wizara hii ambayo ndi-
yo inayotoa uhai wa huduma za 
jamii. Haikuwa rahisi kwa yeyote 
anayesikia kwamba Zanzibar ina 
wizara inayohusu madini na wako 
wanaoniuliza Zanzibar kuna ma-
dini kweli sasa watapa jibu kwani 
ni nchi na tuna bahari,” alisema.

Aliwaomba wananchi na taasisi 
mbalimbali kushirikiana na kuwa 
tayari katika mambo ya kimaen-
deleo na dunia ilipofikia ni lazima 
kupata watu wa aina hiyo na kush-
irikiana nao kupata njenzo amba-
zo zitasaidia kupiga hatua kubwa 
kupitia sekta mbalimbali.

Pia aliiomba kampuni hiyo kuto-
bakisha malengo yao ndani ya ma-
karatasi na badala yake kuyafanyia 
kazi kama ilivyokusudiwa na kutoa 
tija kwa nchi.

Aliahidi kuwa wizara itatoa kila 
aina ya ushirikiano kuona jambo 
hilo linafanikiwa kama ilivyoku-
sudiwa na kufanya kazi usiku na 
mchana ili wananchi kupata hu-
duma bora.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, 
Joseph Kilangi, aliwapongeza 
wawekezaji hao wazalendo kua-
mua kuwekeza nchini kutokana 
na kuvutiwa na mazingira ya Zan-
zibar.

Alisema serikali imeweka maz-
ingira rafiki kwa wawekezaji ku-
wekeza Zanzibar katika sekta 
mbalimbali ambapo wizara yao 
imeanza kupokea wawekezaji 
mbalimbali kupitia sekta ya ma-
dini na nishati.

Mwenyekiti wa kampuni hiyo, 
Iman Al –Jabry, alisema wameona 
kampuni yao ina uwezo wa kuisa-
dia Zanzibar katika sekta za ma-
dini, maji na umeme na wana vifaa 
bora   vitakavyotumika kwa ajili 
ya utafiti huku akibainisha kuwa 
kwa upande wa umeme, matarajio 
yao ni kuzalisha megawati 100 za 
umeme wa jua.  

Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

WANAWAKE wenye nia ya ku-
gombea nafasi za uongozi wam-
etakiwa kuelewa mbinu sahihi za 
kufanya ushawishi ili kukabiliana 
na vikwazo vinavyowakwamisha 
kushika nafasi hizo katika ngazi 
mbalimbali.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha 
Taifa Zanzibar -SUZA, Dk. Salum 
Suleiman Ali, alisema hayo jana 
wakati wa mafunzo maalum kwa 
wanawake kutoka vyama mbalim-
bali vya siasa. 

Mafunzo hayo yana lengo la ku-
wajengea uwezo kutambua haki 
zao na kushiriki katika mchakato 
wa kugombea nafasi za uongozi 
kwenye vyombo vya uamuzi.

Akizungumza katika mafunzo 
hayo yaliyoandaliwa na Chama 
cha Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA) Zan-
zibar kwa kushirikiana na Uba-
lozi wa Norway Tanzania, alisema 
suala la kushiriki kugombea nafasi 

za uongozi ni mchakato endelevu 
unaohitaji maandalizi ya muda 
mrefu ili kujenga imani kwa jamii 
juu ya uwezo wa kiongozi katika 
kutetea na kusimamia changa-
moto zao.

Dk. Salum alisema ili wanawake 
kufanikiwa kushika nafasi za kisia-
sa na uongozi katika ngazi mbal-
imbali uwezo wa kujenga hoja na 
kuibua changamoto zinazowaka-
bili wananchi ni mbinu muhimu 
katika kuongeza ushawishi wao 
kwa jamii.

Katika kuelekea uchaguzi mkuu 
wa mwaka 2025, Dk. Salum aliwa-
taka wanawake kuanza kutumia 
fursa ya vyombo vya habari ku-
weka ajenda ya kuisemea jamii 
matatizo yao ili kusaidia kupata 
suluhisho.

Alisema vyombo vya habari ni 
daraja muhimu la kujenga uhusi-
ano kati ya wananchi ambao ndio 
wapiga kura kwa ajili ya kufanya 
ushawishi utakaowavutia wapi-
gakura.

“Lazima tuvitumie vyombo 

vya habari kwa ajili ya kufanya 
ushawishi wa mabadiliko kwa 
kutengeneza ujumbe na maud-
hui yanayolenga kuwasemea wa-
nanchi matatizo yanayowakabili.  
Hii  itatusaidia kujijenga kisiasa 
na kuaminika kwa umma kuliko 
kusubiri uchaguzi umefika ndipo 
tuanze kujitokeza kutaka kuwase-
mea wananchi,” alisema.

Pia alisema, TAMWA Zanzibar 
kwa kushirikiana na Ubalozi wa 
Norway kupitia mradi wa ku-
wawezesha wanawake katika 
masuala ya uongozi (SWIL) im-
echapisha mwongozo maalum 
ambao unatoa mwelekeo kwa wa-
nawake kutambua mbinu za ku-
tumia kushinda nafasi za uongozi 
katika ngazi mbalimbali.

‘’Tumeandaa kitini maalum 
kwa ajili ya kutoa muongozo kwa 
wanawake wagombea watarajiwa 
kujijengea uwezo wa kushiriki ka-
tika mchakato wa kugombea na-
fasi za    kisiasa na uongozi pamoja 
na michakato yote ya kidemokra-
sia.

Mratibu wa TAMWA Zanzibar, 
Ofisi za Pemba, Fat-hiya Mussa 
Said, alisema mafunzo hayo ya-
mewashirikisha wanawake kuto-
ka vyama mbalimbali vya siasa na 
viongozi wa serikali za wanafunzi 
wa vyuo vikuu na vya kati kwa ajili 
ya kuwaunganisha na kubadilis-
hana uzoefu kuelekea kugombea 
nafasi mbali mbali za uongozi.

Aliongeza kuwa mafunzo hayo 
yanatolewa kwa wanawake kwa 
ajili ya kuwajengea ujasiri na 
uthubutu wa kuwa tayari kush-
iriki kugombea na kudai haki za 
wanawake katika nafasi mbalim-
bali za uongozi.

Naye Saghira Moh’d Khal-
fan, mmoja wa washiriki hao, 
alishukuru TAMWA kwa kuandaa 
muongozo huo maalum kwa ajili 
ya kuwaonesha njia wanawake 
kushiriki katika nafasi za uon-
gozi na utawasaidia kwenye uch-
aguzi mkuu 2025 kukabiliana 
na changamoto zilizokuwa ziki-
wakatisha kufikia malengo yao 
kwenye uongozi.

Wanawake wapewa mbinu kuwania uongozi 

SMZ yatia saini 
utafiti wa madini  
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B
AADA ya wasanii nyota 
wa Bongo Fleva, Jux na 
Diamond platnumz, kutoa 
ngoma yao  ‘Enjoy’ am-

bayo inaendelea kufanya vizuri, 
mjadala umeibuka kutokana na 
tuhuma ya kuiba kipande cha 
wimbo huo kutoka kwa wasanii 
wa Nigeria.

Malalamiko hayo yamezidi 
kushika kasi, huku Wanigeria 
wakisema baadhi ya nyimbo zi-
nazopigwa na wasanii wa Kitan-
zania hasa Diamond, wameziiba 
kutoka kwa wanamuziki wa nchi 
hiyo.

Utata ulianza baada ya wimbo 
wa Enjoy ulioimbwa na Jux 
pamoja na Diamond, kufanana 
kabisa na ule wa Spyro kutoka 
Nigeria unaoitwa Who Is Your 
Guy? 

Baadhi ya wadau wa muziki 
nchini wameonekana kutofauti-
ana kuhusu tuhuma hizo, kuna 
wale wanaeleza kwamba tabia 
ya kuiba muziki ni kosa la msanii 
husika, na kuna wanaowatupia 
lawama maproduza kwa kufanya 
kazi hiyo.

Wanaokubaliana na hoja hiyo, 
wamedai kwamba msanii ana-
potaka kuandaa muziki wake 
ni lazima awe ameandaa wazo 
ambalo ndani yake inatokana na 
midundo ya muziki.

“Bongo Fleva imetawaliwa 
na wizi, ukisikiliza kwa makini 
utagundua wasanii wengi wa-
naiba muziki wa nje na kutungia 
mashairi. Hili jambo limezidi 
kuota mizizi na sasa tunapata 
aibu kama nchi kwa kuonekana 
tunaiba na hatuna uwezo wa 
kubuni, Alisema Shafii Salanda.

Hata hivyo, Shukuru Protus, 
amesema prodyuza  ndio ana-
takiwa kulaumiwa  kutokana 
yeye ndiye anatengeneza mi-
dundo na pengine anajua kabisa 
amechukua sehemu fulani.

WAMEIBA FURAHA?



MKALI wa Afrobeat ku-
toka Uganda, Spice Diana, 
amewapa ruhusa mashabiki 
zake kuwa na uhuru wa 
kumgusa sehemu yeyote 
wakati akitumbuiza.

Mrembo huyo alifichua 
haya baada ya mashabiki 
kuonekana wakimgusa 
sehemu zisizofaa wakati 
akiburudisha kwenye tama-
sha moja lilofanyika nchini 
humo.

Diana alionekana katikati 
ya mashabiki  na kulazimi-
ka kusitisha uchezaji wake 
na kuwaonya mashabiki 
dhidi ya kumgusa mwili 

wake lakini haikusaidia 
waliendelea kumshika shika 
sehemu mbalimbali ya 
mwili wake.
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Na Adam Fungamwango

ULIMI ni kiungo kidogo sana, 
lakini unaweza kusababisha jambo 
kubwa ambalo linaleta madhara 
kwa jamii.

Kwenye filamu ya ‘Kauli’ inao-
nyesha kuwa mtu anaweza kuon-
gea jambo likasikika kwa jamii, 
baadaye kikatokea kitu ambacho 
aliyeropoka hawezi i kujitetea tena 
mbele za watu waliomsikia kwa 
mdomo wake.

Bakari Ndalahwa, aliyecheza 
kama Kenny anakorofishana na 
rafiki yake Ibra. Anachukua kisu na 

kwenda kumtishia kuwa atamuua. 
Anapaza sauti kuwa atamuua Ibra. 
Mwenzake anakimbia. Anarejea 
nyumbani kwake. Kesho yake Ibra 
anakutwa ameuawa kwa kisu. Ni 
kile kisu alichoshika Kenny al-
ipokuwa anamtishia Ibra. Hata hau-
kutumika upelelezi kugundua kuwa 
Kenny ndiye muuaji. Kila mmoja 
alisikia majibizano yale na ahadi ya 
kumuua Ibra.

Kenny akaanza kutafutwa kila 
kona. Hata hivyo anasema yeye 
hajaua. Lakini nani anaweza kua-

mini kama hajaua? Akaona bora 
aondoke, atoroke kabisa maeneo  
ambayo anajulikana.

Maafande wawili, Thomas na 
Eugin ndiyo wanapewa jukumu la 
kumsaka muuaji. Kenny anapigiwa 
simu na dada wa marehemu Ibra na 
kumlaumu juu ya mauaji hayo.

Akamjibu kuwa ni kweli kisu 
kilichotumika ni chake, lakini 
yeye hajaua na ameamua kufan ya 
upelelezi ili kujua kitu gani kil-
itokea baada ya ugomvi wao.

Maafande wawili wanafanikiwa 

kumkamata Kenny, lakini kwa 
namna ya ajabu anawatoroka na 
kwenda mafichoni. Huko anakutana 
na mtu ambaye anamjua muuaji 
halisi wa Ibra.

Lakini anataka apewe pesa, Ken-
ny anamtafuta rafiki mwingine wa 
marehemu Ibra kumuomba msaada 
wa pesa ili amjue muuaji. Anapati-
wa pesa hizo na kupeleka. Anashtu-
ka anapoambiwa muuaji halisi. An-
ampigia simu afande Thomas awahi 
eneo husika. Anamfuata muuaji na 
kumpasha kuwa ametambua kuwa 

ndiye aliyemuua Ibra.
Muuaji anashangaa, lakini 

anakubali. Anamwambia amemuua 
kwa sababu amemdhurumu mzigo 
wa madawa ya kulevya aliyompa 
kwenda kuuza.

Na anamwambia kabisa kuwa al-
imuua kwa mkono wake na alitumia 
kisu chake kwa sababu alimuona 
siku alipokwaruzana na Ibra na 
kwenda kukiweka ndani na yeye 
akaenda kuoga, kitu kilichompa 
fursa kuingia ndani na kukichukua 
kabla ya kwenda kuua.

Muuaji aliongea hivyo akijua 
kabisa kuwa Kenny hatotoka hai 
sehemu ile walipokutania. Wakati 
anataka kumuua, afande Thomas 
akaingia na kumuweka chini ya 
ulinzi afande mwenzake Eugin. 
Kumbe ndiye muuaji. Upande 
afande, lakini upande muuza mad-
awa ya kulevya.

Na yeye pamoja na mwenzake 
Thomas ndiyo waliopewa jukumu la 
kumsaka muuaji. Ni afande aliyeku-
wa akijisaka mwenyewe.

BASI SAWA

Mafundi Amapiano Mafundi Amapiano 
hawa hapahawa hapa

Nyie mashabiki sasa Nyie mashabiki sasa 
mnapitilizamnapitiliza

WANAMUZIKI nyota nchini, Diamond 
Platnumz na Zuchu wamesababisha 
mjadala mkali baada ya kuonyesha ba-
haba mazito wakiwa uwanja wa ndege 
wa jijini Dar es Salaam.

Wasanii hao walijikuta wakipeana 
busu zito kiasi ambacho kimewafanya 
watu kurudi tena kuwajadili kama kweli 

waliachana au ilikuwa kama njia ya 
kujiongezea umaarufu.

Wawili hao walirekodiwa na mtu 
mwingine alikuwa nyuma ya kioo, 
walionekana wakitembea kama mke na 
mume huku wakijadili jambo fulani na 
kisha walikumbatiana na kupigana busu 
zito.

   

MKONGWE katika muziki wa 
Injili, Rose Mhando amekuwa 
msanii wa kwanza kwa muziki 
huo kufikisha wawafuasi milioni 
moja.

Rose ambaye kwa sasa ana-
tamba na ngoma yake ya Secret 
Agenda aliyoitoa miezi saba iliyo-
pita, amepata wafuasi hao kupitia 
mtandao wa You Tube.

Katika kitu cha kufurahisha 
wimbo huo umekuwa kinara kwa 
kutazamwa na watu milioni 13, 
tofauti na wasanii wengine wa 
muziki wa Injili nchini. 

Diambond  Diambond  
usimfanyia hivyo usimfanyia hivyo 

Na Adam Fungamwango

HUU ni mwezi Julai, waswahili wanasema ni mwezi wa 
saba ambao umevuka nusu ya mwaka 2023. Kwa sasa ina-
tafutwa miezi mitano tu kuumaliza mwaka.

Kabla hata haujaisha, tayari miamba imeshakwenda studio 
na kutoa ngoma ambazo watoto wa mjini na vijana wa kisasa 
wanasema ‘hii imeenda’, wakiwa na maana imefanya vizuri.

Kwa bahati nzuri mwezi huu miamba imekutana. Wasanii 
wakubwa wametoa ngoma zao kila moja ikifanya vizuri.

Diamond Platnumz ft Chley-Shu
Anayechukuliwa kuwa msanii namba moja nchini, Diamond 

Platinumz, Julai 12 alifyatua ngoma moja kali aliyoiita ‘Shu.’
Ngoma hiyo ameitoa akimshirikisha Chley Nkosi, mwana-

dada kutoka Afrika Kusini. Ni amapiano tu kwenda mbele.

Ali Kiba-Sumu
Mshindani wa Diamond kwenye masuala ya muziki, Ali Kiba 

siku mbili baada ya mwezake kuibuka na ngoma hiyo, yeye 
akaja na kitu kinaitwa ‘Sumu.’

Ni kama walikuwa wanachunguliana, au wanafunzi walioku-
wa shuleni mmoja akapelekea mtihani kwa mwalimu, naye 
akapeleka. Hayo ni mambo ya mwezi huu Julai.

 
Kenny Sol ft Harmonize-One More Time

Mtu anayewapa changamoto kubwa Diamond na Ali Kiba 
kwenye muziki wa bongo fleva, Harmonize yeye akashirik-
ishwa kwenye ngoma ya msanii Mnyarwanda Kenny Sol 
iitwayo ‘One More Time’,  ambayo imefyatuliwa Julai 12.

Jux ft Diamond Platnumz
Hili dude ni hatari tupu kwani kwa muda mfupi tu tangu 

litoke linaonekana limekubalika na mashabiki wa rika zote.
Ni Jux, akimshirikisha mkali Diamond Platnumz, ngoma 

inaitwa ‘Enjoy.’ Halafu 
ngoma yenyewe in-
achezeka kinoma.

“Bora niinjoi, maisha 
mafupi ni simpo ya nini 
niteseke roho, jiunge 
nani upoze koo.” Ni 
baadhi ya meneno yaliyo 
kwenye pini hilo lililo-
toka Julai 14.

Dogo Elisha ft Thomax-
Tukilewaga

Huyu ni mkali wa 
singeli, yeye ametoa 
ngoma yake kwa mfu-
mo ya ‘audio’ iitwayo 
‘Tukilewaga.’ Anazun-
gumzia mazingira ya 
baadhi ya watu wali-
opata pesa mwisho wa 
mwezi na kwenda kupata 
kinywaji maeneo mbal-
imbali.

Yanazungumziwa pia 
mazingira pia ya baa au 
maeneo ambayo viny-
waji vinapatikana.

“Leo tunalewa mwisho 
wa mwezi, madanga 
wote na machawa ni-
mepokea mshahara, leo 
nipo mpaka majogoo 
maana pochi limetema, 
leo sikubali nikikosa 
danga naondoka na 
Zuwena, nawakubali 
mademu wa Buza maana 
meno yao ndiyo opena, 
fungua vizibo hatuondo-
ki mapema, mama Amina 
mama Amina, kachangan-
ya pombe kalewa mpaka 
kazima,” anaimba Dogo 
Elisha kwenye moja kati 
ya ‘vesi’ zilizomo kwe-
nye ngoma hiyo.

HII IMEENDA BWANA

Kauli:Ulimi uliponza kichwaKauli:Ulimi uliponza kichwa

ROSE MHANDO NI 
MWENDO KASI

FILAMU

MUZIKI wa Amapiano kutoka Afrika Kusini unaendelea 
kutesa duniani, na sasa umekuwa kama alama ya bu-
rudani kwa vijana wengi.

Katika kutaka kuwadatisha mashabiki wa muziki huo 
hapa nchini, wasanii kutoka Afrika Kusini wanaojiita 
Shakes & Les wanatarajiwa leo kutumbuiza  jijini Dar es 
salaam.

Miongoni mwa ngoma inayotamba ni Sikisi ambayo 
mashabiki wataweza kusikia live wakati wanamuziki hao 
watakapopanda jukwaani.

mwisho
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MARAFIKI wakubwa zamani 
Kylie Jenner na Jordyn Woods, 
wameibua mjadala baada ya 
kuonekana wakiwa pamoja 
baada ya miaka mitano wakiwa 
wamenuniana.

Ni mara ya kwanza kwa 
wawili hao kuonekana waki-
zurura pamoja tangu 2019, 
urafiki wao ulipokoma baada 
ya Woods kutuhumiwa kuwa 
na uhusiano na Tristan Thomp-
son, ambaye ni mume wa 
Khloe Kardashian, dada wa 
Kylie.

Kulingana na mtandao 
wa TMZ, marafiki hao ha-
wakuachana kutokana na 
skendo hiyo, bali waliamua 
kukaa pembeni kuacha wimbi 
hilo lipite.

Mchekeshaji maarufu 
na muigizaji wa sinema 
nchini Marekani,Kevin Hart, 
amezulu Kumbukumbu ya 
Mauaji ya Kimbari ya Kigali 
na kutoa heshima kwa wa-
hanga wa Mauaji ya Kim-
bari ya 1994 yaliyofanyika 
nchini humo.

Kumbukumbu ya Mauaji 
ya Kimbari ya Kigali, ni ma-
hala ambapo miili ya watu 
250,000 ya watu waliouawa.

Kulingana na gazeti la The 
New Times nchini humo, 
awali Haute Baso, alitem-
belea jumba la mitindo ya 
mavazi yanabuniwa na 
kutengenezwa Rwanda al 
maarufu Made in Rwanda, 
ambako alinunua mavazi.

Kelvin Hart 
ziarani Rwanda

Kylie, Jordyn 
msiwachanganye

WAIGIZAJI nyota wa Hol-
lywood, Sophia Vergara na 
mumewe, Joe Manganiello, 
hatimaye wametengana baada 
ya kudumu kwenye ndoa kwa 
miaka saba.

Tangazo la kuachana lime-
tolewa juzi, wakieleza msi-
mamo wao na kutaka faragha 
katuika kipindi hiki ambacho 
hawako pamoja kama mke na 
mume.

“Tumefanya uamuzi mgumu 
wa kuachana. Kama watu wawi-
li wanaopendana na kujaliana 
sana, tunaomba kwa upole hes-
hima ya mtu mwingine. faragha 
yetu kwa wakati huu tunapo-
pitia awamu mpya ya maisha 
yetu.” Imesema taarifa hiyo.

Talaka nje nje 
Hollywood

Ayra kumbe aibu 
imemvaa

MWANAMUZIKI staa wa 
Nigeria, Oyinkansola Sarah 
Aderibigbe, maarufu kama Ayra 
Starr, amesema siku ya kwanza 
kuonana na bosi wake alikuwa 
na aibu kumtazama usoni.

Mrembo huyo mwenye umri 
wa miaka 21, amesema bosi 
wake, Don Jazzy ndiye mtu 
mzuri zaidi kuwahi kutokea 
katika maisha yake.

Alikiri kwamba mwanzoni 
alikuwa na aibu alipokutana na 
mtayarishaji huyo wa muziki al-
iyepata mafanikio, lakini kadiri 
muda ulivyosonga, aligundua 
kuwa alikuwa mtu mtulivu.

JUMAMOSI JULAI 22, 2023

Neo hatakagi kero
STAA wa shindano la Big 

Brother Naija, Neo Akpofure, 
amesema mahusiano yake 
yamevunjika kutokana na wa-
nawake kuwa waongo.

Alipoulizwa kuhusu kuvun-
jika kwa uhusiano wake na 
wapenzi wake Oyinda na Sayo, 
amesema Mungu pekee ndiye 
anampenda mtu bila masharti, 
lakini kwake hawezi.

“Kwa kawaida, ningesamehe 
chochote, ningekusamehe 
kwa kunipiga usoni, imetokea 
hapo awali. Nikikuambia 
ningekusamehe kwa kunipiga, 
ina maana imeshatokea. ni-
samehe yote hayo, lakini jam-
bo moja ambalo singekubali ni 
kuonekana mjinga na kukosa 
heshima. Kudanganya ni kuko-
sa heshima kabisa.” Amesema.
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Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAZIRI wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Nape Nnauye, amesema Rais Samia Suluhu 
Hassan anatamani kuona watanzania wakipewa 
taarifa nzuri na zilizochakatwa kwenye vyombo vya 
habari na mitandao ya kijamii, hasa katika kipindi 
hiki ambacho diplomasia ya uchumi inavyofanya 
kazi kubwa. Hayo aliyasema jana jijini Arusha katika 
hafla ya uzinduzi wa Shahada ya Media Unuwai na 
Mawasiliano kwa Umma katika Chuo cha Uhasibu 
Arusha (IAA). “Nilipokuwa ninakuja hapa niliwasi-
liana na Rais Samia na kumpa taarifa ya uzinduzi 
huu, amefurahi sana na kuwapongeza. Anatamani 
kuona Watanzania wakipata taarifa sahihi, nzuri na 
zilizochakatwa vizuri kwenye vyombo vya habari na 
mitandao yetu ya kijamii,”alisema.

Nape alisema  Rais Samia amefanya kazi kubwa 
ya kutangaza Tanzania huko duniani na kuvutia 
wawekezaji katika maeneo mbalimbali yaliyopo, 
hivyo kupitia mafunzo hayo wanaamini watapata 
wataalam wa habari watakaoieleza dunia fursa zi-
lizopo. Nape alisema IAA ni chuo  cha kwanza Tanza-
nia kutoa kozi hiyo tofauti na vingine ambavyo vina-
toa Shahada ya Media pekee au ya mawasiliano ya 
umma, hivyo anaamini wataalamu watakaozalishwa 
watakuwa bora na wakipekee watakaokidhi mahitaji 
ya soko.

“Huko mtaani tuna wataalamu  wanaozalishwa 
na vyuo vingine kidogo soko linapata tabu. Lakini 
ninaamini hapa mmefanya utafiti na kuanzisha kozi 
hii kulingana na mahitaji ya soko na hawa wataisaidia 
nchi yetu kupata wataalamu watakaokidhi mahitaji 
ya soko, sababu watafahamu dunia na nchi inataka 
nini. “Uzalishaji na ulaji wa maudhui na vyombo vya 
habari  pamoja na mitandao ya kijamii, inategemea 
sana  maendeleo ya sayansi na teknolojia ya habari, 
hivyo huu ndio uamuzi sahihi wa busara kwa ku-
unganisha mambo haya mawili na kutoa shahada 
moja,”alisema.

Nape alisema uanzishwaji wa mafunzo hayo ni 
moja ya suluhu ya kumaliza changamoto za baadhi 
ya vijana walioingia katika tasnia ya habari hasa wa 
mitandao ya kijamii na kukiuka maadili ya habari 
kwa kupata elimu.    Alisema wanapoangazia   tas-
nia ya habari na mawasiliano, wanahitaji wataalamu 
walioandaliwa vizuri  ili  kukabiliana na changamo-
to zinazojitokeza kwenye sekta ya habari na ufum-
buzi wa teknolojia.

“Teknolojia inapokua kuna madhara mengi yaki-
wamo ya kupoteza tamaduni zetu, lakini kupitia 
wataalam hawa tunaamini wataingia katika tasnia 
hii wakifahamu miiko na umuhimu wa kudumi-
sha haya yote na kutoa habari zenye tija kwa nchi 
yetu,”alisema.

Nape alitoa wito kwa wamiliki wa vyombo vya 
habari hasa waliopo Arusha kupeleka wafanyakazi 
wao katika chuo hicho, kwa ajili ya kupata mazoezi 
kwa vitendo.

Msemaji Mkuu wa Serikali, Greyson Msigwa, 
alishukuru kuanzishwa kwa kozi hiyo chuoni hapo 
akiomba ziwapo na zile zinazotolewa kwa muda 
mfupi ili kuwezesha waliopo kazini na waliosoma 
muda mrefu kujifunza mabadiliko yanayotokea kati-
ka sekta hiyo. Mkuu wa Chuo, Prof. Eliamani Sedoye-
ka, alisema  katika mwaka wa masomo 2023/2024, 
wanatarajia kuanzisha kozi mpya tano zikiwamo nne 
za Shahada na moja ya Shahada ya Uzamili.

 “Kuanzishwa kwa kozi hizo kunafanya IAA kuwa 
na jumla ya kozi 71, ambapo kati ya hizo, 16 ngazi ya 
cheti, 17 Stashahada, 24 Shahada na kwa upande wa 
Shahada za Uzamili ni kozi 14,” alisema.

Prof. Sedoyeka alisema kwa shahada hiyo mpya ya 
Media Unuwai na Mawasiliano kwa Umma itakuwa 
ni daraja kati ya uandaaji, uchakataji na utoaji wa 
maudhui ya vyombo vya habari na mitandao ya ki-
jamii wa zamani na wa kisasa, kuunganisha msingi 
wa taalama na mawasiliano na mwelekeo wa kisasa 
wa teknolojia ya habari.

Na Mary Mosha, MOSHI

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu), Ummy Nderi-
anga, ameagiza Tume ya Taifa ya Ku-
dhibiti Ukimwi (TACAIDS), kupeleka 
ofisi kwake taarifa ya wanufaika wa 
uchangiaji wa Kampeni ya GGM Kili 
Challenge ili kujua ushiriki wa sekta 
binafsi katika mapambano dhidi ya 
UKIMWI.

Agizo hilo alilitoa jana wakati al-
ipokwenda katika lango la Mweka 
la Hifadhi ya Taifa ya Kilimanjaro 
(KINAPA), kuwapokea mashujaa 61 
waliojitolea kupanda Mlima Kiliman-
jaro, kuhamasisha kampeni hiyo ya 
kuchangia fedha.

Kati ya mashujaa hao, 36 walipan-
da mlima huo kwa kutembea na 25 
waliendesha baiskeli kilomita zaidi ya 
400 kuuzunguka Mlima Kilimanjaro.

Alisema anataka kuona taarifa hiyo 
ikionyesha mashujaa hao wamefanya 
nini katika kampeni mbalimbali kila 
mwaka, ili kuonyesha Watanzania 
namna ambavyo nchi inapinga  un-
yanyapaa na lengo la kufikia  sifuri 
tatu ifikapo mwaka 2030.

“Tunawapongeza mashuja wote, 
mafanikio yenu yanadhihirisha kuwa 
mwitikio wa mapambano dhidi ya 
Virusi vya Ukimwi (VVU) na UKIMWI 
unakwenda vizuri. Iwapo kutakuwa 
na dhamira ya dhati kwa kila mmoja 
wetu na ushirikiano wa pamoja wa 
kufikia malengo ya kitaifa ya kufikia 

Sifuri tatu, tutakuwa tumefanikiwa 
zaidi,” alisema.

Naibu Waziri huyo, alisema serika-
li imeweka lengo ambalo kila wizara 
na taasisi ya umma inatakiwa kuten-
ga fedha kwa ajili ya masuala ya VVU 
na UKIMWI.

Alisema katika mwaka 2022/23, TA-
CAIDS ilitengewa Sh. bilioni 14.98 kwa 
ajili ya masuala ya hayo na mwaka 
huu wa fedha imetengwa Sh. bilioni 
25.86.

“Kupitia mwongozo wa kudhibiti 
VVU/ UKIMWI na magonjwa sugu 
yasiyoambukiza mahali pa kazi ka-
tika sekta ya utumishi wa umma, 
wizara, idara na wakala wa serikali, 
zimeweka masuala hayo kwenye sera 
zao kisekta.

 Waziri ataka taarifa wachangiaji wa kampeni ya GGM Kili Challenge

Nape asisitiza taarifa 
zilizochakatwa

Wafugaji wafurahia hati za kimila
Na Godfrey Mushi,           
NGORONGORO

M
AKABILA ya Wasonjo 
(Batemi) na jamii ya wafu-
gaji wa Kimasai, yanayoi-
shi Tarafa za Loliondo na 

Sale,  Wilaya ya Ngorongoro, mkoa-
ni Arusha, yameeleza namna yanavy-
ouona mwanga mpya katika mpango 
wa upimaji wa ardhi yao, kwa kuwa 
sasa wanaamini hati za kimila zi-
tarejeshea tabasamu lao.

Kutokana na mpango huo, vion-
gozi wa mila wa jamii hizo za kifugaji, 
wameiomba serikali kuwatambua 
na kuwapa ushirikiano ili kumaliza 
migogoro mbalimbali inayowakabili.

Jana, viongozi wao walieleza 
shauku yao kuhusu suala la umiliki 
wa ardhi, wakati wa mafunzo maal-
um ya haki ya kisheria ya umiliki wa 
ardhi kwa kutumia hati ya kimila. 

Mafunzo hayo yaliyotolewa na 
Taasisi ya Tanzania Pastoralist Com-
munity Forum (TPCF) kwa kush-

irikiana na Halmashauri ya Wilaya 
ya Ngorongoro. Kiongozi wa mila wa 
jamii ya kifugaji ya Kimasai eneo la 
Loliondo (Laigwanani), Salinge Many-
inyi, alisema baada ya kupewa elimu 
kuhusu mchakato wa uwekaji mipa-
ka kwenye baadhi ya maeneo katika 
eneo lao, wameelewa utaratibu wa 
kumiliki ardhi kwa hati ya kimila, to-
fauti na awali.

Alisema kuwa licha ya uelewa huo, 
baadhi ya watu au taasisi binafsi, 
zimekuwa zikipotosha kuwa Lolion-
do hali sio nzuri, kwamba hakuna 
uhusiano mzuri baina ya viongozi 
hao wa kimila na serikali, jambo am-
balo alilikanusha.

Kiongozi wa mila wa jamii ya Wa-
sonjo katika Kata ya Samunge, Mwa-
namije Fungayo, alisema suala la ku-
miliki ardhi kwao ni muhimu, hivyo 
wanasubiri hati za kimila ambazo 
zitawasaidia katika maisha yao.

 “Tupo tayari kushirikiana na vion-
gozi wa serikali ngazi zote, tusikubali 
upotoshwaji unaofanywa na baadhi 

ya watu au taasisi ambazo zinaanga-
lia maslahi, tumeelewa manufaa ya 
kupimwa ardhi yetu na faida zake, 
kwani tutapata hata hati za kimila,” 
alisema Fungayo. 

Ofisa Tarafa ya Loliondo, William 
Ndossi, ambaye alimwakilisha Mkuu 
wa Wilaya ya Ngorongoro, alisema 
serikali itashughulikia ombi hilo na 
wapo tayari kutoa ushirikiano, kwa 
sababu wanajua umuhimu wa vion-
gozi hao wa kimila.

   Alisema serikali inaendelea na 
juhudi ya kupunguza migogoro ya ar-
dhi kwa wananchi, lakini pia kuanga-
lia hata kwa wanawake wa jamii hiyo 
kuweza kumiliki ardhi na kunufaika 
nayo.  Mkurugeni wa Taasisi ya TPCF, 
Joseph Ole Persambei, alisema taasisi 
hiyo itafanya utaratibu wa vitambul-
isho kwa viongozi hao wa kimila.

Alisema kusajiliwa kwa viongozi 
hao kutawezesha waweze kutam-
buliwa na serikali, lengo ni kuweza 
kuwatambua wale ambao wanajiita 
viongozi wa kimila wakati siyo kweli.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye (wa pili kulia), akizindua  rasmi programu ya 
Shahada ya Media Anuwai na Mawasiliano kwa Umma katika Chuo cha Uhasibu Arusha (IAA), juzi. Wengine ni Mkuu 
wa chuo hicho, Prof. Eliamani Sedoyeka (kulia) na Mwenyekiti wa Baraza la Uongozi wa chuo  hicho, Dk. Mwamini 
Tulli (wa pili kushoto). PICHA: WOINDE SHIZZA
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Dar es Salaam ilipokuwa ikichemka
kama bahari kila ‘wikiendi’ enzi hizo

Na Adam Fungamwango

MWANAMUZIKI nguli nchi-
ni, Kikumbi Mwanza Mpango 
‘King Kiki’ ambaye kwa sasa ni 
mgonjwa, akiwa amejipumzisha 
nyumbani kwake maeneo ya 
Mtoni jijini Dar es Salaam.

Kwanza kabisa tumpe pole na 
kumuombea kwa Mungu ampo-
nye na maradhi yanayomkabili.

Moja ya vibao vyake vikali al-
ivyovitoa mwanzoni mwa miaka 
ya 1980, ni ule uanoitwa ‘Mtoto 
wa Mjini.’

Wimbo huu unaeleza kila kitu. 
Unaeleza jinsi wakati huo Dar 
es Salaam ilivyokuwa ikichemka 
kama bahari. Ni kwamba pamoja 
na wakazi wengi wa Dar es Sa-
laam kuwa na kazi maalum za 
kufanya kutokana na kuwa na 
mashirika mengi binafsi na ya 
umma, lakini pia walipenda mno 
starehe ya muziki wa dansi.

Kiki anasema bendi zimetapa-
kaa kila kona ya Dar. Kumbi za 
starehe ziko za kutosha maeneo 
yote. Pia watu wajaa kwenye 
kumbi zote hizo, kana kwamba 
wanaingia bure.

Msanii wa hip hop, Profesa Jay, 
yeye mwanzoni mwa miaka ya 
2000, alikuja na ngoma yake ali-
yoiita ‘Bongo Dar es Salaam’ Moja 
kati ya mistari yake ni ile inayose-
ma ‘Sinza ya leo kila nyumba baa, 
na zote zinajaa, na hapo ndipo 
utakaposhangaa.’

Hivi ndivyo kumbi za burudani 
zilivyokuwa zikijaa kila wiki. Leo 
tutaziziangalia kumbi za jijini 
Dar es Salaam tu. Ipo siku tut-
azingumzia za mikoani pia.

Hapa unaweza kushangaa kitu 
kimoja tu. Zamani Dar haikuwa 
na watu wengi kama ilivyo sasa. 
Inakadiriwa kuwa miaka ya 1970, 
hadi katikati ya miaka ya 1990 
kuliwa na wakazi laki tano mpaka 
milioni moja. Pamoja na uchache 
huo, kumbi zaidi ya 100 jijini Dar 
es Salaam zilikuwa zinajaa. Watu 
walikuwa wanajua kutumia. 
Watu walijua kujirusha. Walijua 
kula bata. Wanafanya kazi wiki 
nzima, Ijumaa, Jumamosi na Ju-
mapili ilikuwa ni siku ambazo 
wengi walikwenda kuburudika 
dansini.

Kwa sasa Dar inakadiriwa kuwa 
na watu kiasi cha milioni tano, na 
baa zimekuwa nyingi mno kuliko 
hata mwanzo. Lakini kwa bahati 
mbaya sana bendi si nyingi tena 
kama zaidi, kwani kulikuwa na 
bendi zaidi ya 50 za watu binafsi, 
Mashirika ya Umma, Makapuni, 
Jumuiya za Chama cha Mapin-
duzi, na majeshi yote ya ulinzi na 
usamala.

Kutokana na bendi nyingi 
kupiga kwenye kumbi mbalim-

TULIKOTOKA, TULIKO & TUNAKOKWENDA

bali wakati huo na kutangazwa 
na gazeti moja tu wakati huo 
la Uhuru na Jumapili, gazeti la 
Mzalendo, ingawa baadaye likaja 
pia gazeti la Mfanyakazi.

Bendi na mageti haya kwa kiasi 
kikubwa yalisababisha kumbi 
nyingi jijini Dar es Salaam kuwa 
maarufu sana. Na hii ni kutoka-
na na watu kutaka kujua bendi 
gani itapiga wapi na lini. Ilikuwa 
haiwezekani kutambua hilo bila 
kupata magazeti hayo.

Haikuzifanya kumbi au baa 
hizo kuwa maarufu wakati huo, 
lakini majina hayajafutika kwe-
nye vichwa na mashabiki wengi 
wa muziki wakati huo ambao 
kwa sasa baadhi wako Dar na 
wengine wapo mikoani wakien-
delea na harakati zingine za mai-
sha.

Baadhi ya kumbi zilizotikisa 
wakati huo kwa bendi mbalim-
bali kwenda kupiga muziki wa 
dansi ni Ruvuma Mpaka Maputo 
Bar, iliyokuwa maeneo ya Ving-
unguti kuelekea Kipawa, we-

nyewe waliipachika jina la ‘Njia 
Panda kwenda Air Port.’

Kumbi zingine zilizovuma na 
kutetemesha Dar na hatoweza 
kufutika kirahisi kwenye akili 
ya mashabiki wa muziki wa 
miaka hiyo ni ,Madison Square 
(Tabata), Maghorofani (Tandika), 
Makonde Bar (Msasani), Mb-

wisi Bar (Manzese), Mkirikiti Bar 
(Msasani), Muleba Bar (Mabibo), 
Mundo Bar (Temeke), Mzalendo 
Pub (Ilala) Amana Social Club (Il-
ala), Miembeni Bar (Ilala), Mun-
do Bar (Temeke), New Mazulia 
(Vingunguti), Ndendeule Bar 
(Mtoni), Omax Bar (Keko), Saba-
saba Bar (Mbagala), Safari Resort 
(Kimara), Sensera Bar (Tandika), 
Silent Inn (Mwenge), Super Ste-
reo Bar (Temeke), Super Fanaka 
Bar (Buguruni), Super Mini 
(Temeke), Tumaini Social (Ki-
walani), Uhemeli Bar (Luhanga), 
Wami Bar (Mwananyamala), 
White House (Ubungo) First Inn 
(Mburahati), Kigogo Lodge, na 
Waluwelu Bar (Kiwalani).

Zingine ni CCM Kata 14 (Te-
meke), CCM Kata ya 14 Temeke, 
Highway Bar (Kurasini), Bondeni 
Bar (Kariakoo), DDC Keko, 
DDC Kariakoo, DDC Magomani 
Kondoa, Dimax Bar (Tandika), 
Friends Corner (Manzese), Ho-
tel 92 (Shekilango), Hunters Bar 
(Ubungo), Ikweta Bar (Mtoni), 
Kigongo Bar (Buruguni), Ma-
konde Bar (Mikocheni), Muleba 
Bar (Mabibo), Uhemeli Bar (Lu-

hanga) na Wami Bar (Mwanany-
amala).

Historia ya ukumbi huu ni 
kwamba bendi nyingi zilikuwa 
zinapiga, lakini bendi pendwa 
zilikuwa mbili tu, kwanza kabisa 
Juwata Jazz Band ambayo iliku-
wa ikipiga hapo mashabiki hu-
furika ndani hadi nje, lakini pia 
Super Matimila chini ya hayati 
Dk. Remmy Ongalla.

DDC Mlimani Park waka Si-
kinde waliwahi kupiga mara 
chache, lakini kilichowapata, 
waliamua tangu siku hiyo 
kusikitisha kupiga ukumbi wa 
Wami Bar.  Ipo siku nitasimulia 
kisa hiki.

Kumbi zingine ni,  Mpakani 
Bar  baadaye ikaitwa, Silent Inn 
(Mwenge), Stereo Bar (Kinon-
doni), White House (Ubungo) 
uliokuwa ukitumiwa na Maquiz 
du Zaire, Shirikisho Bar (Ving-
unguti), Kwa Mama Bar (Vingun-
guti), Chabruma Inn, Chimoka 
Bar (Magomeni) kwa sasa in-
aitwa ‘Traventine’, Lang’ata Bar 
(Kinondoni), Jemelasi Bar ‘Mtoni 
kwa Aziz Ally’. Pandia Bar (Bugu-
runi) na Top Life Bar (Kinondoni 
Mkwajuni), Kimboka By Night na 
Sewa Bar (Buguruni).

Hizi ni kwa uchache tu kati ya 
kumbi nyingi za Dar es Salaam zi-
lizokuwa zikipokea bendi mbal-
imbali.

Unaweza kukuta kila kumbi 
ina bendi kwa siku moja. Bendi 
Dar es Salaam kama nilivyosema 
zilikuwa nyingi mno, zingine 
zilikuwa zikitoka hata mikoani 
kwenda Dar kwani tayari zili-
kuwa zina mashabiki wengi kwa 
sababu ya nyimbo zao ambazo 
walizirekodi na kutamba sana 
redioni.

Bendi ziligawana mashabiki. 
Kuna zilizojaza sana. na zingine 
zilizopata mashabiki wa wastani. 
Lakini bendi karibu zote zina-
pata mashabiki. Hii ndiyo Dar ili-
yoliyokuwa ikichemka kama ba-
hari kama alivyoimba King Kiki.

Wanamuziki wa bendi ya Nuta Jazz ‘Msondo Ngoma’, ambayo baadaye ilijulikana kama Juwata 
Jazz, Ottu Jazz na Msondo Ngoma Music band wakiwa jukwaani mwishoni mwa miaka ya 1970.

Wanamuziki, Michael Bilal wa DDC Mlimani Park Orchestra 
akiwa na gitaa la solo (kulia) na Abdallah Gama, akipiga gitaa la 
rhythm wakiwa jukwaani na bendi hiyo miaka ya 1980.

Basi lililokuwa likitumiwa na wanamuziki wa bendi ya DDC Mlimani Park Sikinde Ngoma ya Ukae 
enzi hizo kupeleka kwenye maonyesho na kuwarudisha majumbani.
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Upinzani Kenya, wanadiplomasia 
wa nje wafanya mazungumzo

 

NAIROBI, Kenya

WAKATI Kenya imezizima 
kwa maandamano ya siku tatu 
mfululizo, mmoja wa viongozi 
wakuu wa Muungano wa Azi-
mio La Umoja One Kenya, 
Kalonzo Musyoka, amefanya 
mkutano wa faragha na wa-
nadiplomasia.

Mkutano huo ulifanyika ny-
umbani kwake , jijini Nairobi 
jana. Aidha, kikao hicho ki-
nakuja kukiwa na hali ya wasi-
wasi miongoni mwa mataifa 
ya nje na mashirika ya kigeni 
kuhusu kuenea kwa ghasia 
na kupoteza maisha ya watu 
wakati wa maandamano ya 

kupinga serikali.
Haijajulikana ni nini hasa 

kilichozungumwa kati ya Ka-
lonzo na wanadiploamasia 
wa kigeni Taarifa zilisema 
kuwa wanadiplomasia hao 
walikuwa ni kutoka Umoja 
wa Mataifa, Umoja wa Ulaya, 
Marekani na Denmark.

Mapema wiki hii wanadi-
plomasia kutoka Marekani, 
Uingereza, Canada, Ujerum-
ani na nchi nyingine tisa wa-
liutaka Muungano wa Azimio 
la Umoja na serikali kutatua 
tofauti zao kwa amani.

Wakati huo huo, kiongozi 
wa upinzani nchini Kenya 
Raila Odinga amesema anau-

gua mafua makali ambayo 
yalimpata mwanzoni mwa 
maandamano ya kupinga seri-
kali.

Akizungumza na kituo cha 
televisheni cha NTV kwa njia 
ya simu, Odinga hata hivyo 
alisema anaendelea vyema na 
kuongeza kuwa kutoonekana 
kwake na kutoshiriki kwa 
viongozi wengine wakuu wa 
upinzani katika maandamano 
hayo kunamainisha ni maan-
damano ya Wakenya.

‘’Maandamano sio ya baba, 
ya Martha au ya Kalonzo au ya 
mtu mwingine. Maandamano 
ni ya Wakenya wote’’, alisema 
Odinga Maandamano hayo 

yameitishwa na upinzani kup-
inga gharama ya juu ya Mai-
sha na muswada wa fedha wa 
2023 uliozuiwa na mahakama 
baada ya bunge kuunga mko-
no.

Hata hivyo, Rais William 
Ruto amesema kwamba seri-
kali yake itaendelea kulinda 
usalama na demokrasi ya taifa 
la kenya kwa hali na mali.

Mashirika ya haki za bin-
adamu yametaja idadi ya wali-
ofariki katika maandamano 
nchini Kenya kufikia watu 30 
tangu maandamano ya kuip-
inga serikali yaanze wiki mbili 
zilizopita.

BBC

WASHINGTON, Marekani

WIZARA ya Ulinzi ya Marekani, 
imeeleza kwamba inamchukulia 
mwanajeshi Travis King, aliyevuka 
mpaka na kuingia Korea kaskazini, 
kuwa ni mtoro.

Maelezo ya wizara hiyo ilieleza 
kwamba inatambua King  kuwa 
hayuko kazini na wala likizo wakati 
akiendelea kushikiliwa Korea Kaska-
zini.

Maofisa wa wizara hiyo, pia wa-
likiri kwamba, hawakuwa na habari 
kuhusu hali yake au mahali alipoku-
wa akishikiliwa.

Awali, Ikulu ya White House ilise-
ma Marekani ilijaribu kuwasiliana na 
Korea Kaskazini kupitia njia nyingi 
lakini haikupata jibu.

King alikimbia na kuvuka eneo la 
mpaka lenye ulinzi mkali siku ya 
Jumanne.

Haijulikani ikiwa ameasi au anata-
rajia kurudi baada ya kufanya tukio 
hilo la hatari.

Tovuti ya habari yenye makao 
yake mjini Washington ya Messen-
ger, ilisema kuwa imeona ripoti ya 
ndani ya serikali ya Marekani am-
bayo ilieleza matendo ya King mara 
alipovuka mpaka.

Ilinukuu ripoti hiyo ikisema King 
alikimbia hadi kwenye jengo upande 
wa Korea Kaskazini.

Inasemekana aligonga mlango kwa 
nguvu, na wakati hakukuwa na jibu, 
alikimbia kuzunguka nyuma na kuin-
gia kwenye gari.

Kisha mara moja akasafirishwa, 
kulingana na tovuti.

Wataalamu wanasema mwanajeshi 
wa ngazi ya chini kama huyo ataku-
wa na thamani ndogo ya kijasusi na 
propaganda kidogo, ambayo in-
aweza kusababisha Korea Kaskazini 
kumwachilia, lakini kitakachomtokea 
bado hakijafahamika.

Christine Wormuth, mkuu wa Jeshi 
la Marekani, alielezea wasiwasi 
wake mkubwa kwa Travis King na 
jinsi anavyoweza kutibiwa.

Aliambia Jukwaa la Usalama la 
Aspen kuwa kuna hofu kuhusu hali 
yake.

Mgogoro huo unawadia wakati  
nchi hizo mbili zinavutana kuhusu 
amani ya rasi ya korea.          Uhu-
siano na Marekani umeporomoka 
katika miaka ya hivi karibuni, baada 
ya Korea kaskazini  imefanya ma-
jaribio mengi ya makombora yenye 
nguvu zaidi yanayoweza kubeba 
vichwa vya nyuklia.

Marekani imetoa ushauri wa onyo 
kwa raia wake wanaosafiri hadi 
nchini humo ikiitaja kama moja ya 
taifa hatari duniani.

BBC

Mwanajeshi 
wa Marekani 
aliyekimbilia
Korea kaskazini 
atambulika ni mtoro

Moja ya mtambo wa kurushia makombora ya Cluster uliopelekwa nchini Ukraine hivi karibuni. PICHA: BBC

WASHINGTON, Marekani

MAREKANI imethibitisha 
kuwa Ukraine imeanza ku-
tumia mabomu hatari aina 
ya  cluster dhidi ya vikosi vya 
Russia nchini humo.

Msemaji wa Usalama wa 
Kitaifa John Kirby, alisema 
maoni ya awali yanaonye-
sha kuwa mabomu hayo ya-
nayotawanyika yanatumiwa 
ipasavyo kwenye nafasi za 
ulinzi za Russia wakati wa op-
eresheni.

Mabomu aina ya cluster 
hutawanya mabomu mengi 
na yamepigwa marufuku na 
zaidi ya mataifa 100 kutokana 
na kuwa na hatari kwa raia.

Marekani ilikubali 
kuyasambaza ili kuongeza 
silaha kwa Ukraine. Ukraine 
nayo iliahidi mabomu hayo 
yatatumika tu kuwaondoa 
wanajeshi Russia.

“Wanayatumia ipasavyo,” 
alisema Kirby. Aliongeza “Wa-
nayatumia ipasavyo na uk-
weli ni kwamba yana athari 
kwa safu ya ulinzi ya Russia 
hasa katika ujanja wao wa-
naotumia. Nadhani naweza 
kuachia hapo.”

Marekani iliamua kutuma 
mabomu ya kutawanyika 
baada ya Ukraine kuonya 
kwamba inaishiwa na silaha 
wakati wa mashambulizi yake 
ya majira ya joto, ambayo ya-

mekuwa ya polepole na ya 
gharama zaidi kuliko wengi 
walivyotarajia. Rais Joe Biden 
aliita uamuzi huo kuwa mgu-
mu, huku washirika wake 
Uingereza, Canada, New Zea-
land na Hispania wakipinga 
matumizi yake.

Idadi kubwa ya silaha iliyo-
tumwa ni mizinga yenye ki-
wango cha chini cha asilimia 
2.35 cha kutolipuka.

Silaha hizo ni nzuri zinapo-
tumiwa dhidi ya wanajeshi 
kwenye mahandaki na mae-
neo yenye ngome, kwani zi-
natawanyika eneo kubwa  na 
kuwa hatari sana kusogea ku-
toka eneo moja hadi jingine.

Russia imetumia mabomu 

kama hayo ya kutawanyika 
nchini Ukraine tangu ilipoan-
zisha uvamizi wake kamili 
mwaka jana. 

Akijibu uamuzi wa Mareka-
ni wa kutuma mabomu hayo, 
Rais wa Russia Vladimir Pu-
tin, alisema nchi yake ina si-
laha zinazofanana na hizo na 
zitatumiwa ikiwa zitatumika 
dhidi yao. Oleksandr Syrskyi, 
Jenerali wa Ukraine anayesi-
mamia operesheni mashariki 
mwa nchi hiyo, aliiambia BBC 
wiki iliyopita kwamba vikosi 
vyake vinahitaji silaha zitaka-
zosababisha uharibifu mkub-
wa kwa wanajeshi wa aridhini 
wa adui.  

BBC

Marekani yathibitisha mabomu ‘Cluster’ yaanza kutumika Ukraine
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Mafundi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA), 
wakiboresha huduma ya majisafi katika Kata ya Kwembe, Ubungo mkoani Dar es Sa-
laam jana, kupitia mpango maalum wa kutatua changamoto ya msukumo mdogo wa 
maji na ukosefu wa huduma kwa baadhi ya maeneo. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson akisalimiana na Waziri wa Mambo ya Nje wa Cam-
eroon, Felix Mbayu alipomtembelea ofisini kwake, jijini Yaounde nchini Cameroon 
jana. PICHA: BUNGE

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tanga, SACP Henry Mwaibambe akionyesha baadhi ya 
simu kwa waandishi wa habari jana, zilizotumiwa na wezi wa mitandaoni mkoani 
humo, baada ya kuwakamata watuhumiwa 11 wakiwa na vifaa mbalimbali walivy-
okuwa wakivitumia kutekelezea uhalifu wao. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

Naibu Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Iringa (UoI), Taaluma, Utafiti na Ushauri, 
Prof. Andrew Mbwambo (kulia), akionyesha baadhi ya kazi za wanafunzi wanaosomea 
elimu ya ujasiliamali katika chuo hicho kwa wananchi waliotembelea maonyesho ya 
18 ya elimu ya juu, sayansi na teknolojia, katika viwanja vya Mnazi Mmoja, jijini Dar 
es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA 

Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo na Mbunge wa Muheza, Hamisi 
Mwinjuma (wan ne kulia), akikabidhi hati miliki ya kiwanja kwa mmoja kati ya 
wananchi 266 waliokabidhiwa hati hizo katika kijiji cha Kilapula, wilayani Muheza 
mkoani Tanga juzi. Wengine ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya wilaya hiyo, Dk. Ju-
maa Mhina (wa tano kulia) na (kulia) ni Mkurugenzi wa kampuni ya  Makazi Solutions  
(T) Ltd, iliyopewa zabuni ya upimaji ardhi wilayani humo, Selemani Pazzy.  PICHA: 
STEVEN WILLIAM

Mwenyekiti wa Umoja wa Wanawake wa Chama Cha Mapinduzi (UWT), Wilaya ya 
Simanjiro, mkoani Manyara, Anna Shinini akizungumza na wanawake kuhusu masu-
ala ya ujasiriamali ili kukuza uchumi wao, alipotembelea Kata ya Emboreet, juzi. 
PICHA: GIFT THADEY
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kwako, urudi kwa mkeo na watoto wako, 
naomba ukanionyeshe sehemu ambayo 
abiria wako huyu aliposhukia au ul-
ipompeleka.”

“Sawa mzee ngoja nikupeleke.”
Akazima na kurudisha simu yake janja 

mfukoni.
“Kumbuka usijaribu kuniongopea, 

bahati nzuri mimi ukiniongopea nafa-
hamu.”

Hakukuwa na kwenda kujisaidia wala 
nini. Ilikuwa ni mbinu tu aliyotumia Eddy 
ili gari lisimame, kwani hakutaka kum-
tolea bastola wakati anaendesha gari.

Kuna mazingira ambayo kama mpele-
lezi unalazimika kufanya hivyo, lakini 
huwa ni hatari kwani anaweza kuyumbi-
sha gari na hata kutokea ajali kwa woga 
ambao dereva anaweza kuingiwa nao.

Mazingira ya wakati ule kwake yaliku-
wa tulivu na hakukuwa na ulazima sana 
wa kufanya hivyo kwa sababu dereva ali-
kuwa raia wa kawaida tu, na si wale am-
bao ni maharamia, au majambazi.

Alitii amri, akapiga stati na kugeuza 
gari. Safari ilianza, lakini wakati huu hai-
kuwa tena kama ile ya mwanzo. Ya mtu 
na abiria wake kuongea kama mtu na 
rafiki yake wakipiga stori za hapa na pale 
hasa zile za soka, Simba na Yanga.

Safari hii ilikuwa ni mtu na mateka 
wake. Hakuwa na stori wala kuguna nda-
ni ya gari. Kila mmoja alikuwa akifikiria 
kivyake.

Dereva aliirudisha gari mpaka kutoka 
barabara ya Kawe, kuingia ya Bagamoyo, 
akatafuta lami hadi maeneo ya Mwenge, 
kwenye makutano ya barabara ya Baga-

moyo na Sam Nujoma.
Aliiacha barabara ya Bagamoyo na 

kuanza kuifukuzia ya Sam Nujoma. Eddy 
wala hakutaka kumuuliza wanakwenda 
wapi. Alichojua tu ni kwamba anapele-
kwa pale ambapo alimshusha abiria yule 
aliyemkodisha baada ya kushuka kutoka 
kwenye ndege iliyotua kutoka Mwanza 
zaidi ya miezi sita iliyopita.

Gari ilitafuna lami na kuacha maeneo 
ya Ubungo, Tabata na Buguruni hadi 
Tazara. Ilionekana kabisa wanarejea tena 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa Julius Ny-
erere, Dar es Salaam.

Ni kweli walifika hadi Kipawa na kuu-
kuta uwanja wa ndege, lakini sasa walip-
itiliza. Ndipo Eddy alipojua kuwa siku 
ya tukio gari ilienda maeneo ya Ukonga 
kuelekea juu Gongolamboto na wala hai-
kuelekea mjini.

Walipofika maeneo ya Ukonga Banana 
waliachana na barabara kubwa ya lami, 
wakakata upande wa kulia ambako ku-
likuwa na barabara ambayo mwanzo 
ilikuwa na lami chakavu, lakini mbele 
haikuwepo kabisa.

Walikata kona nyingi zilizochosha 
kiasi cha Eddy kwa mara ya kwanza aka-
muuliza swali dereva.

“Huku ndipo wapi?”
“Kwa Mapunda.”
Baadaye gari lilisimama. Tayari 

mishale ya saa ilionyesha saa tano usiku. 
“Nyumba ile pale.” Dereva alionye-

sha kwa kidole nyumba moja iliyokuwa 
mbele yao kando ya barabara waliyoku-
wa anapita.

“Okay, sasa pita ili niione vizuri kwa 

K
abla ya kufika maeneo ya 
Kawe Ukwamani sehemu am-
bayo kulikuwa na miti miti hivi 
na majani, Eddy akamuomba 

dereva akaweke gari pembeni ili akaji-
saidie.”

Hakuwa na hiana, akafanya hivyo tena 
huku akiendelea kupiga stori ikionekana 
kama wameshazoena na stori za mich-
ezo zimenoga.

Alifikiria kuwa mlango ungefunguliwa 
ili abiria wake atoke kujisaidia. Haikuwa 
hivyo. Badala yake akasikia bega liki-
guswa kwa nguvu kidogo.

Alichodhani ni kwamba abiria wake 
ameshindwa kufungua mlango, hivyo 
aligeuza sura ili ahakikishe kama ndivyo 
hivyo kabla hajapekeleka mkono wake 
nyuma kumfungulia.

Alichokiona hakuamini. Ni kama ali-
kuwa anaota ndoto ya jinamizi. Alichok-
ishuhdia ni mdomo wa bastola iiyokuwa 
imeelekezwa kichwani.

“Rudisha uso wako mbele, haraka 
sana.” Haikuwa sauti ile waliyokuwa wa-
naongea habari za Simba na Yanga.

Ni kama aliyeongea ni mtu mwingine 
sana. Hali hiyo ilimtisha dereva. Alirudi-
sha sura yake mbele.

“Nyoosha mikono juu.” Aliamriwa na 
kutii.

“Mimi ni mtu mzuri sana, wala sina 
haja ya kukudhuru, na wala si nia yangu. 
Ninachotaka unijibu maswali yangu 
machache tu, ukinijibu kwa ufasaha bila 
uongo au hadaa nitakuachia urudi ny-
umbani uendelee na maisha na familia 
yako. Lakini kama ukiniongopea na kun-
isumbua, nitatawanya ubongo wako.”

Dereva alikuwa kimya asiamini kile 
kilichomtokea na anachosikia. 

Eddy alitoa simu yake na akafungua 
video fupi ile aliyotumiwa na Maria am-
bayo aliinyonya kutoka kwenye kamera 
za CCTV za Uwanja wa Ndege wa Julius 
Nyerere.

Akaiweka mbele ya dereva taxi huku 
mkono mmoja bado ukiwa umeshika 
bastola.

Hakuongea kitu chochote, alitaka 
dereva huyo ajione mwenyewe anavy-
ompokea mgeni yule na kuondoka naye 
hadi eneo ambalo kamera haikuweza 
tena kurekodi.

“Huyo ni nani?” Eddy akauliza kwa 
utulivu.

“Mimi.” Akajibu bila kupepesa macho.
“Na huyo mwingine?”
“Alikuwa ni abiria wangu.”
“Unaikumbuka siku hii?”
“Ndiyo naikumbuka.”
“Sasa ili urejee salama nyumbani 

“Mimi ni mtu 
mzuri sana, 
wala sina haja 
ya kukudhuru, 
na wala si 
nia yangu. 
Ninachotaka 
unijibu mas-
wali yangu 
machache 
tu, ukinijibu 
kwa ufasaha 
bila uongo 
au hadaa 
nitakuachia 
urudi nyum-
bani uendelee 
na maisha na 
familia yako. 
Lakini kama 
ukinion-
gopea na 
kunisumbua, 
nitatawanya 
ubongo 
wako.”

Maiti kwenye kiroba-18

HADITHI
MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na kiroba kilichotupwa upenuni mwa 
nyumba moja. Ni moja kati ya viroba ambavyo hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye nyumba 
za watu na kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita vichochoroni na kama 
hajaonekana anautupa mzigo na kuendelea na safari yake. Ilitokea kwenye nyumba moja huko, na mbwa huyo alipouvuta, 
viungo vya mwili wa bianadamu vilianguka. Majirani wa kwanza kuona walipiga kelele na watu wakajazana. Akinamama 
wakiangua vilio. Viungo vilihifadhiwa kwa kufunikwa. Polisi walianza msako. Kwa kuanzia tu wakaanza kuwakamata wazoa 
taka na waokota chupa za kwenda kuuza,  wote wa maeneo hayo na jirani wanaofahamika tayari kwa mahojiano na 
uchunguzi, wakihisiwa kuwa huenda mmoja wao au zaidi kuhusika na mauaji. Ni maiti ya nani? Na Muuaji ni nani? Fuatilia 
mwanzo hadi mwisho kujua mkasa mzima ulivyokuwa.

ITAENDELEA JUMAMOSI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) mbele. Alifanya hivyo na Eddy akawa 

anaipiga picha na kuirekodi kupitia 
simu mbili tofauti. Moja ilikuwa na kazi 
ya kupiga picha, lakini nyingine kure-
kodi video fupi.

Aliporidhika akamuamuru dereva 
kuondoka haraka. Akafanya hivyo.

“Unaelewa nini kuhusu mtu huyu 
uliyomleta hapa?”

“Nachoelewa kuwa ni mteja wangu 
tu.”

“Ni mara ngapi anakukodisha?”
“Mmh, ni zaidi ya mara tano au sita 

hivi.” Dereva alikuwa akijibu huku ak-
iendesha gari.

“Mara zote ilikuwa ni kutoka uwanja 
wa ndege kumleta hapa tu?”

“Ndiyo, ila mara moja ilikuwa ni 
kumtoa kituoni Ukonga Banana 
kumpeleka Magomeni.

“Siyo hapa nyumbani huwa unam-
leta?”

“Hapana.”
“Alikuwa na nani?”
“Alikuwa na watu wawili.”
“Walikwambia wanakwenda wapi 

na kufanya nini?”
“Hawakuniambia, ila walikuwa na 

mzigo.”
“Mzigo wa nini?”
“Sikuwauliza, ila walionekana kama 

wamenunua mzigo hivi, wakauweka 
kwenye buti, nikawapeleka hadi Mago-
meni, mimi nikarudi zangu.”

“Walikupigia simu kutoka uwanja 
wa ndege?”

“Ndiyo, na kwasababu mimi huku 
napafahamu, jamaa aliniambia ataku-
wa madukani ananunua mzigo, hivyo 
nisiende nyumbani kwake tutakutana 
kituoni.”

“Ilikuwa saa ngapi?”
“Saa tano ya usiku yaani kama saa 

hizi.”
Ingawa dereva alikuwa anajibu kwa 

kifupi kile tu anachokifahamu, lakini 
alikuwa hafahamu kuwa majibu yote 
aliyokuwa akijibu yalikuwa muhimu 
mno kwa Eddy, yalimuongezea vitu 
vingi ambayo vilionekana kumpa 
mwanga wa tukio zima la mauaji ya 
Tessy.

“Sasa sikiliza nikwambie. Usimwam-
bie mtu yoyote kuhusu jambo hili. 
Kuanzia nilipokukodisha hadi hapa tu-
lipofika. Na nasema hivi kwa usalama 
wako. Yoyote utakayemwambia basi 
utakuwa ndiyo mwisho wako. Na siyo 
kama mimi nitakuua, huyo au hao 
utakaowaambia watakumaliza. Kuwa 
mwangalifu, mimi ni mtu mzuri tu. 
Yoyote atakayekusumbua, piga simu 
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Na Shufaa Lyimo

LIGI ya kikapu ya Mkoa wa 
Pwani imepangwa kufanyika kuan-
zia Julai 30, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Tumbi uliopo Kibaha, 
imeelezwa.

Akizungumza na gazeti la Ni-
pashe jana, Katibu Mkuu wa Cha-
ma cha Kikapu Mkoa wa Pwani 
(CRBA), Abdallah Mpogole, alise-
ma lengo la ligi hiyo ni kupata timu 
zitakazoshiriki mashindano ya 
taifa.

Mpogole alisema maandalizi 
ya ligi hiyo yako katika hatua za 
mwisho na wanatarajia kuona 
ushindani kutokana na maandalizi 
ya muda mrefu yaliyofanywa na 
timu zilizothibitisha kushiriki.

“Ligi hii ni muhimu sana kwa 
sababu  itatusaidia kupata timu 
zitakazoshiriki mashindano ya 
ngazi ya taifa, vile vile tunaende-
lea kuutangaza mchezo huu hapa 
mkoani,” alisema Mpogole.

Katibu huyo alisema ligi hiyo 
inafanyika kwa mara ya kwanza na 
wanawaomba wadau wa mchezo 
huo kutoa ushirikiano ili Pwani 
ifikie malengo ya kupata wawakili-
shi imara.

Alizitaja timu tatu ambazo zita-
chuana kuwa ni pamoja na Tumbi 
Survivors, Kibaha Centipedes na 
Termites Kings. 

“Bado tunaendelea kufanya ma-
zungumo na baadhi ya kampuni 
kwa ajili ya kufanikisha jambo 
letu, kikubwa kupitia ligi hii vijana 
watajitangaza na kupata nafasi ya 
kuonekana,” aliongeza Mpogole.

KMKM YAANZA KUJIWINDA
KUELEKEA MICHUANO CAF Na Saada Akida 

UONGOZI wa JKT Queens 
umemtangaza mshambuliaji 
wa zamani wa Timu ya Taifa 
ya Wanawake (Twiga Stars), 
Esther Chabruma, kuwa kocha 
mpya wa mabingwa wa Ligi 
Kuu ya Wanawake Tanzania, 
imefahamika.

Chabruma amechukua 
mikoba iliyoachwa na Ally 
Ally ambaye msimu uliopita 
alifanikiwa kuiongoza timu 
hiyo kutwaa ubingwa bila ya 
kupoteza mchezo hata mmoja.

Ofisa Habari wa JKT 
Queens, Masau Bwire, alisema 
lengo la kufanya mabadiliko 
katika benchi la ufundi ni 
kuhakikisha wanajenga kikosi 
imara pamoja na kufanya 
usajili bora kuelekea msimu 
mpya.

Masau alisema wanataka 
kuona timu yao inapeperusha 
vyema bendera ya Tanzania 
katika michuano ya Afrika 
Mashariki na Kati (CECAFA), 
itakayofanyika mwezi ujao 
lakini pia kutetea ubingwa wa 
Ligi Kuu ya Wanawake wana-
oshiriki.

“Usajili umefanyika vizuri, 
wachezaji wetu wote wapya 
na waliosalia tutawatambuli-
sha siku yetu maalum, na siku 
hiyo tutawaaga wachezaji 
wa timu yetu ya  JKT Queens 
wanaokwenda Uganda katika 
mashindano ya CECAFA, sisi 
ndio wawakilishi wa Tanzania 
kwa upande wa klabu mwaka 
huu,” alisema Bwire.

Aliongeza kikosi cha timu 
hiyo kiko kambini Kigamboni 
kwa ajili ya kujiandaa na 
mashindano hayo na matara-
jio yao  makubwa ni kutetea 
kombe hilo ambalo msimu uli-
opita lilichukuliwa na Simba 
Queens.

“Tunaendelea vyema na 
maandalizi, kila kitu kinak-
wenda vyema, tunataka kue-
ndeleza kile kilichofanywa na 
Simba Queens msimu uliopita, 
tutalinda heshima ya Tan-
zania katika michuano hiyo 
ya CECAFA ya wanawake,” 
alisema Bwire.

Mashindano hayo ya CECA-
FA yanafanyika kwa mara ya 
tatu wakati msimu wa kwanza 
yalifanyika Kenya na wenyeji, 
Vihiga Queens walitwaa taji 
hilo huku Simba Queens iki-
maliza katika nafasi ya nne.

Hata hivyo mwaka jana ka-
tika fainali za Ligi ya Mabing-
wa Afrika kwa Wanawake, 
Simba Queens iliishia hatua 
ya nusu fainali na wenyeji 
ASFAR ya Morocco ikitwaa 
ubingwa mbele ya Mamelodi 
Sundowns Ladies.

Chabruma aula 
JKT Queens

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

WAWAKILISHI wa Zanzibar katika 
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, KMKM SC wameanza ma-
zoezi kwa ajili ya kujiandaa na michua-
no hiyo ambayo imepangwa kufanyika 
kuanzia mapema mwezi ujao.

KMKM ndio mabingwa wa Ligi Kuu 
Zanzibar itautumia Uwanja wa Azam 
Complex katika mashindano hayo ya 
kimataifa yanayoandaliwa na Shirikisho 
la Soka Afrika (CAF).

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Msaidizi wa KMKMK, alisema tayari 
timu hiyo imeingia kambini na msimu 
huu imejipanga kufika mbali katika 
mashindano hayo yanayofanyika kila 
mwaka.

“Kikosi chetu kimeshaanza ma-

zoezi rasmi kwa ajili ya kujiandaa na 
mashindano ya CAF pamoja na Ligi 
Kuu Zanzibar, tutataka kuona tutasonga 
mbele kwa kupata matokeo mazuri ka-
tika mechi zote mbili tutakazocheza,” 
alisema Msimu.

Kocha huyo alisema lengo la kuanza 
mazoezi mapema ni kufanya wachezaji 
wazoeane na kurekebisha mapungufu 
yatakayoonekana tayari kukabiliana na 
ushindani watakaokutana nao.

Aliongeza KMKM inayapa umuhimu 
mkubwa mashindano hayo ya kimataifa 
na ndio sababu benchi la ufundi lime-
pendekeza kufanya usajili wachezaji 
wapya watakaokiongezea nguvu kikosi 
chao.

“Tumependekeza kusajili wacheza-
ji wapya watano ambao watakuja 
kuiongezea nguvu timu yetu hasa katika 

mashindano ya CAF ambayo yanatuka-
bili, hasa nafasi ya ulinzi, tunataka beki 
wa kati lakini pia tunahitaji mshambu-
liaji atakayetusaidia katika safu hiyo, “ 
Msimu aliongeza.

Katika kujiweka imara, alisema kikosi 
chao kinatarajia leo kucheza mechi ya 
kirafiki dhidi ya KMC FC inayoshiriki 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Tutaimarisha kikosi chetu kwa ku-
fanya mazoezi na kucheza mechi mbal-
imbali za kirafiki, Jumamosi (leo) kuan-
zia saa 2:00 asubuhi tutajipima na KMC 
ya Dar es Salaam kwenye Uwanja wa 
Mao,” aliongeza kocha huyo.

Aliongeza anaamini mchezo huo 
utampa taswira juu ya maandalizi yake 
yalipofikia na namna ambavyo anahitaji 
kuboresha kikosi wakati bado dirisha la 
usajili wa wachezaji halijafungwa.

Mshambuliaji wa Azam FC, Abdul Suleiman ‘Sopu’ (mbele), akipambana kuwania mpira 
dhidi ya Sospeter Bajana wa timu hiyo katika mazoezi yaliyofanyika Tunisia jana. Azam 
imeweka kambi nchini humo kwa ajili ya maandalizi ya msimu mpya wa 2023/2024. 
PICHA: MTANDAO

Kikapu 
Pwani 
kuanza 
Julai 30
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KANE AIGOMEA SPURS
MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya England, Harry 

Kane (29), hatasaini mkataba mpya na Tottenham Hot-
spur. Kwa muda mrefu amekuwa akiwaniwa na miamba 
ya Ligi Kuu Ujerumani,Bayern Munich.(Times)

DANJUMA KUTUA EVERTON
WINGA wa Timu ya Taifa ya Uholanzi, Arnaut Danju-

ma, mwenye umri wa miaka 26 anatazamiwa kujiunga 
na Everton kwa mkopo kutoka Villarreal. (Sky Sports)

DIABY SAFARI IMEIVA
KLABU ya Aston Villa imefikia makubaliano na Bayer 

Leverkusen kwa ajili ya kumsajili winga wa Timu ya 
Taifa ya Ufaransa, Moussa Diaby, mwenye umri wa mi-
aka 24. (Birmingham Live)

LUIZ, GALLAGHER SOKONI
KLABU ya Tottenham Hotspur imewatambua kiungo 

wa Aston Villana Brazil, Douglas Luiz mwenye umri wa 
miaka 25, na kiungo wa Chelsea, Conor Gallagher (23), 
kama wachezaji ambao huenda wakachukua nafasi ya 
Pierre-Emile Hojbjerg, raia wa Denmark ambaye yuko 
katika mazungumzo ya kujiunga na Atletico Madrid. 
(Mail)

BORGES ANUKIA WEST HAM
WEST Ham inakaribia kushinda mbio za kumnunua, 

Carlos Borges wa Manchester City, ambaye pia ana-
sakwa na Borussia Dortmund na Eintracht Frankfurt, 
baada ya kutoa pauni milioni 14 kwa winga huyo wa 
Ureno mwenye umri wa miaka 19. (Guardian)

BARCOLA KUMRITHI MAHREZ
MANCHESTER City inamfikiria mshambuliaji wa 

Lyon Mfaransa, Bradley Barcola, mwenye umri wa mia-
ka 20 kama mbadala wa Riyad Mahrez ambaye anatara-
jia kuondoka klabuni hapo. (90 Min)

UNITED, PSG VITANI
KLABU ya Manchester United iko tayari kuwasili-

sha ombi lao la ufunguzi kwa Atalanta ili kumnunua 
mshambuliaji wa Denmark, Rasmus Hojlund, mwenye 
umri wa miaka 20, ambaye pia anasakwa na PSG. (Fab-
rizio Romano)

MANE KUTUA AL NASSR
MSHAMBULIAJI wa Bayern Munich na Senegal, Sadio 

Mane, mwenye umri wa miaka 31, amefikia makubaliano 
ya maslahi binafsi ya kujiunga na klabu ya Al-Nassr ya 
Saudi Aarabia. (90 Min)

SILLA KUINOA AL AHLI
KOCHA wa Fulham ambaye ni raia wa Ureno, Marco 

Silva, mwenye umri wa miaka 46, amepewa mkataba 
wa miaka miwili wenye thamani ya pauni milioni 40 
kwa ajili ya kuinoa klabu ya Saudi Arabia, Al-Ahli. (Sky 
Sports)

PARTEY ANUKIA SAUDIA
KLABU ya Al-Ahli ya Saudi Arabia inalenga kumsajili 

kiungo wa kati wa Arsenal ambaye ni raia wa Ghana, 
Thomas Partey, mwenye umri wa miaka 30. (Mail)

JULIO KUTUA BRIGHTON
KLABU ya Brighton inakaribia kufikia makubaliano 

ya pauni milioni 15 na Fiorentina kwa ajili ya kumnunua 
beki wao raia wa Brazil, Igor Julio, mwenye umri wa mi-
aka 25. (Telegraph)

ZISIKUPITE
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MANCHESTER, England 

KIUNGO wa kati wa Timu ya 
Taifa ya Ureno, Bruno Fernandes, 
ametajwa kuwa ndiye nahodha 
mpya wa Manchester United, 
klabu hiyo ya Ligi Kuu England 
imetangaza.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 28 atachukua nafasi ya 
beki, Harry Maguire, ambaye ali-
vuliwa unahodha wa timu na Ko-
cha, Erik ten Hag, baada ya nyota 
huyo wa kimataifa wa England 
kushindwa kupata nafasi katika 
kikosi cha kwanza.

Fernandes ana mabao 64 na 
asisti 54 katika michezo 185 kwa 
klabu hiyo katika michuano yote, 
na msimu uliopita alitumia muda 

mwingi wa kiongoza timu wakati 
Maguire akiwa benchi au kuumia.

ESPN iliripoti Mei 31, mwaka 
huu United iko tayari kusikiliza 
ofa kwa Maguire msimu huu wa 
joto na kutarajia nia kutoka kwa 
West Ham, ambao walifanya 
uchunguzi kuhusu kupatikana 
wake wakati wa dirisha la usajili la 
Januari iliyopita.

“Kiungo huyo wa Ureno tayari 
ameshavaa kitambaa cha unahod-
ha wa United mara nyingi na Ten 
Hag amethibitisha sasa ataion-
goza timu hiyo kwa misingi ya ku-
dumu,” ilisema taarifa ya United.

“Kama nahodha, mshindi huyo 
mara mbili wa tuzo ya Sir Matt 
Busby kama Mchezaji Bora wa 
mwaka wa klabu, ataendelea 

kuiongoza United ikipigania ma-
fanikio katika msimu wa 2023-24.”

Fernandes alikosolewa kwa 
uchezaji wake duni wakati United 
wakichezea kichapo cha mabao 
7-0 kutoka kwa wapinzani wao 
Liverpool hapo Machi, mwaka 
huu.

Kampeni ya United ya kujiandaa 
na msimu mpya inaendelea, na 
kikosi hicho cha Old Trafford kil-
iifunga Lyon ya Ligi Kuu Ufaransa 
bao 1-0, mechi iliyochezwa Juma-
tano iliyopita.

Baadaye United ilisafiri hadi 
Marekani, ambapo itamenyana 
na Arsenal, Wrexham, Real Ma-
drid na Borussia Dortmund katika 
mechi za kirafiki kabla ya kuanza 
kwa msimu mpya.

   Ni kutokana na kuiongoza vyema timu katika 
msimu uliopita na...
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MANCHESTER, England 

MANCHESTER United imetangaza 
namba ambayo atavaa golikipa wao mpya, 
Andre Onana, waliyemsajili kutoka Inter 
Milan juzi.

Raia huyo wa Cameroon alikamilisha 
uhamisho wake kutoka San Siro hadi Old 
Trafford Alhamisi jioni, na mara moja 
akasafirishwa na watazamaji wapya kwe-
nye ziara yao ya kujiandaa na msimu 
mpya nchini Marekani baada ya kusaini 

mkataba wa awali wa miaka mitano.
Onana atakuwa mlinda mlango mpya 

wa United baada ya mkataba wa nguli wa 
klabu hiyo, David de Gea, kumalizika. 

Alitarajiwa kurithi jezi namba moja ya 
Mhispania huyo, chaguo la kawaida kwa 
makipa wengine - lakini amechagua nam-
ba tofauti.

Badala yake, Onana atavaa jezi namba 
24 kwani ndio ambayo amekuwa akivaa 
mara nyingi katika maisha yake ya klabu 
kubwa, akiivaa Ajax na Inter Milan.

Alichukua namba moja kwa muda ka-
tika msimu wa 2017/18 wa Ajax kabla ya 
kurejea namba 24 mwaka mmoja baa-
daye.

Namba 24 ni ya thamani, na ni magwiji 
wa zamani wa klabu ya United wameivaa 
hapo zamani.

Onana ndiye mchezaji wa kwanza wa 
Mashetani Wekundu kuchukua 24 tangu 
beki ,Timothy Fosu-Mensah, ambaye 
aliondoka kwenda Bayer Leverkusen 
mwaka 2021.
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Onana apewa jezi namba aliyoizoea 

PARIS, Ufaransa

N
EYMAR amesema “nililia kwa siku tano mfululizo” baada ya 
Brazil kutolewa katika mashindano ya Kombe la Dunia 2022 
na kuongeza alifikiria kustaafu kucheza kimataifa baada ya 
kushindwa kwenye hatua ya robo fainali dhidi ya Croatia.

Fowadi huyo wa Paris Saint-Germain mwenye umri wamiaka 31, 
hajaichezea nchi yake tangu kupoteza kwa penalti Desemba 9, mwa-
ka jana.

Neymar aliiweka Brazil mbele kwa kile kilichoonekana kama bao 
la ushindi katika muda wa nyongeza kabla ya Croatia kusawazisha 
zikiwa zimesalia dakika tatu na kushinda mikwaju hiyo na kutinga 
nusu fainali.

“Siwezi kukwambia kilichopita kichwani mwangu,” alisema Ney-
mar akiiambia YouTuber Casimiro.

“Kulikuwa kushindwa kwa uchungu zaidi katika maisha yangu, 
kwa hakika. Nililia kwa siku tano mfululizo. Iliniumiza sana, ndoto 
yangu ilikuwa imebadilika. Tukiwa 0-0 nilifunga bao, walisawazisha 
na tukapoteza kwa penalti. Ni maumivu ambayo wachezaji na wafan-
yakazi pekee wanaweza kuelewa.

“Ulikuwa wakati mbaya zaidi maishani mwangu. Ilionekana kama 
mazishi, mtu analia upande, mtu mwingine akilia upande mwingine. 
Ilikuwa hali ya kutisha, hisia ile sitaki kuiona tena.”

Neymar ameichezea Brazil katika fainali tatu za Kombe la Dunia 
akianza mwaka 2014, 2018 na 2022.

Mwaka 2014 waliadhibiwa 7-1 na washindi Ujerumani katika nusu 
fainali kwenye ardhi ya nyumbani kwao baada ya fowadi huyo kuu-
mia mgongo katika raundi ya awali.

Miaka minne baadaye nchini Urusi, Brazil ilichapwa 2-1 na Ubelgiji 
katika robo fainali kabla ya kuondolewa katika hatua hiyo na Croatia 
nchini Qatar mwaka 2022.

Katika mahojiano na CazeTV, Neymar alisema alikuwa akifikiria 
kustaafu kimataifa baada ya kukatishwa tamaa, lakini sasa yuko ta-
yari kucheza tena 2026.

“Baada ya Kombe la Dunia (2022), kwa kweli sikutaka kurejea ka-
tika timu ya taifa ya Brazil,” alisema. 

“Lakini nimebadilisha mawazo yangu. Kwa sababu nina njaa sana. 
Nilibadilisha mawazo yangu.

“Baada ya Kombe la Dunia, sikutaka kupitia uchungu wa kupoteza 
tena. Kuona familia yangu ikiteseka sana, hilo linanielemea sana. La-
kini itabidi wavumilie tena. Itakuwa vizuri. Lazima iwe hivyo.”

Kampeni ya Brazil ya kufuzu Kombe la Dunia 2026 itaanza Sep-
temba mwaka huu.

Shirikisho la soka la Brazil, CBF, limemteua Fernando Diniz wa Flu-
minense kama kocha wao mpya wa muda kwa mkataba wa mwaka 
mmoja, huku wakimfuatilia Carlo Ancelotti wa Real Madrid kama 
uteuzi wa muda mrefu.

Neymar amerejea katika mazoezi ya kujiandaa na msimu mpya na 
PSG, ambayo sasa inafundishwa na kocha wake wa zamani kule Bar-
celona, Luis Enrique.

Jana Ijumaa walicheza na Le Havre katika mechi ya kirafiki kabla 
ya kuondoka kwa ziara nchini Japan ambako watacheza na Al Nassr, 
Cerezo Osaka na Inter Milan.

***

***
===

MUNICH, Ujerumani

MSHAMBULIAJI wa Bayern 
Munich, Sadio Mane, amefikia 
makubaliano ya maslahi binafsi 
ya kujiunga na klabu ya Al Nassr 
inayoshiriki Ligi Kuu Saudi Ara-
bia (Saudi Pro Leagues), vyanzo 
vimeithibitishia 90min.

Nyota huyo wa zamani wa 
Liverpool amekuwa ni mmoja 
wa wachezaji wa hadhi ya juu 
wanaohusishwa na kuhamia 
Mashariki ya Kati katika dirisha 
hili la usajili.

Mane anarejea katika msimu 
mbaya wa kwanza akiwa na Bay-
ern Munich, akifunga mabao 12 
katika michezo 38 katika michua-
no yote na alijizolea umaarufu 
alipoingia katika ugomvi na 
mwenzake, Leroy Sane, baada ya 
kupoteza kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

90min iliripoti Mei mwaka huu, 
Bayern Munich wangemuuza 
Mane, ingawa mwanzoni alikataa 
kuhamia Saudi Arabia.

Steven Gerrard alitaka kuzun-
gumza naye kwa nia ya kumtaka 
katika Ligi Kuu ya Saudia baada 
ya kuchukua mikoba ya kuinoa 
Al Ettifaq, lakini sasa amefikia 
makubaliano ya msingi na Al 
Nassr ya Cristiano Ronaldo.

Hatua hiyo imekuja ikiwa ni 
kubwa, huku Mane akisisitiza 
hakufikiria kuhamia Saudi Arabia.

Bayern wanaamini kuwa ha-
wataweza kupata pauni milioni 
35 walizolipa kumsajili Mane ku-
toka Liverpool, lakini watajaribu 
kiasi kinachokaribiana na hicho.

Mane 
kumfuata  
Ronaldo 
Al Nassr

NEYMAR: NILILIA SIKU NEYMAR: NILILIA SIKU 
TANO, TULIPOAGA TANO, TULIPOAGA 
KOMBE LA DUNIAKOMBE LA DUNIA
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***

 
--------------------------



Jumamosi Julai 22, 2023

HABARI MICHEZO
23

AZAM YATAMBA ITAREJEA 
NYUMBANI IKIWA ‘MOTO’
Na Abdallah Mataka

LICHA ya timu yake kupoteza mechi 
ya kirafiki ya kimataifa dhidi ya Es-
perance de Tunis ya Tunisia, Kocha 
Mkuu wa Azam FC, Youssoupha Dabo, 
amesema anafurahi timu yake kupata 
nafasi ya kujipima na timu ‘ngumu’.

Azam FC iko imeweka kambi yake 
Tunisia kwa ajili ya kujiandaa na 
msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara pamoja na mashindano ya ki-
mataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Matajiri hao wa Chamazi, Dar es Sa-
laam pia watachuana kuwania Ngao ya 
Jamii na Kombe la FA.

Dabo aliliambia Nipashe kuwa 
anaendelea kukijenga kikosi chake na 

sasa wanajipanga na mchezo mwing-
ine wa kirafiki wa kimataifa dhidi ya US 
Monastir utakaochezwa leo.

Alisema kupitia mechi hizo, atapata 
nafasi ya kuangalia uwezo wa kila 
mchezaji wake na kupata kikosi chake 
cha kwanza.

“Nimehitaji kucheza mechi ngumu ili 
nifahamu kikosi changu kinatakiwa ku-
jengwa zaidi katika nafasi gani, mechi 
hizo zitasaidia wachezaji wangu kui-
marika na kupata uzoefu wa kutosha,” 
Dabo alisema.

Naye Ofisa Habari wa Azam FC, 
Hashim lbwe, alisema timu yao inaen-
delea vizuri na maandalizi kuelekea 
msimu mpya wa 2023/2024 na anaami-
ni watarejea nchini wakiwa na makali 

zaidi.
Ibwe alisema kocha wao ametaka 

kucheza mechi dhidi ya wapinzani we-
nye uwezo zaidi ili kuwapa wachezaji 
wake uzoefu kuelekea msimu mpya wa 
mashindano. 

“Tukimalizana na US Monastir, 
mechi nyingine tumebaki nazo ni dhidi 
ya Etoile du Sahel, CS Sfaxien, zote za 
Tunisia, tunaamini tukirejea nyum-
bani, tutakuwa hatushikiki,” alisema 
lbwe.

lkirejea nchini, Azam FC itakutana na 
Yanga katika mchezo wa hatua ya nusu 
fainali ya Ngao ya Jamii utakaochezwa 
Agosti 9, mwaka huu kwenye Uwanja 
wa CCM Mkwakwani jijini, Tanga.

Dodoma Jiji yajichimbia Iringa

Yanga njooni 
‘tuinjoi’
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kikosi cha kwanza na badala yake atachang-
anya wachezaji ili kuona kile alichowapa ma-
zoezini ndani ya siku 10 walizokuwa katika 
maandalizi.

Naye mchezaji mpya wa Yanga, Mahletse 
Makudubela ‘Skudu’, alisema amejipanga 
vizuri kuelekea mchezo huo wa kirafiki na 
anaimani itakuwa mechi nzuri na yenye ku-
vutia.

Skudu alisema ushindi katika mchezo wa 
leo sio kipaumbele chao na kikubwa ni kuo-
nyesha benchi la ufundi baada ya kipindi ki-
fupi walichofanya mazoezi ya pamoja.

“Mafanikio waliyoyapata yamekuwa ki-
vutio na kujiunga na timu hii licha  ya klabu 
nyingi kunihitaji, sasa nipo kuisaidia Yanga 
kwa msaada wa wachezaji wenzangu,” alise-
ma Skudu ambaye amepewa jezi namba sita 
ambayo ilikuwa ikivaliwa na Feisal Salum ‘Fei 
Toto’.

Alisema viongozi walimwambia wamem-
chagulia jezi hiyo iliyokuwa inavaliwa na 
mchezaji mkubwa na yeye kwa sababu anap-
enda changamoto ameamua kuivaa.

Naye Ofisa Habari wa klabu hiyo, Ali Kam-
we, amesema matayarisho yote yamekami-
lika huku kukiwa na burudani ya wasanii 
maarufu na wanaotamba na ngoma zao mpya 
kwa sasa akiwamo Jux, Marioo, Rayvanny, na 
wa muziki wa singeli wakiongozwa na Sholo 
Mwamba na Dula Makabila.

“Matayarisho yamekamilika, tuna mambo 
makubwa matatu, namba moja ni kuhakiki-
sha wanachama, mashabiki na Watanzania 
wote wanaokuja uwanjani wanakuja ‘kuin-
joi’ mchezo mzuri wa timu hizi mbili, Yanga 
na Kaizer Chiefs, kitu kilichonifurahisha, 
wamekuja wote kamili, kikosi chao chote cha 
wachezaji tegemeo wengine wamewasajili 
msimu huu, “ alisema Kamwe.

Wachezaji wapya watakaotambulishwa leo 
ni pamoja na Pacome Zouzoua, Kouassi Yao 
wote raia wa Ivory Coast wakisajiliwa kutoka 
Asec Mimosas, Maxi Mpia Nzengeli Mkon-
gomani kutoka Maniema FC, Gift Fred (SC 
Villa ya Uganda) na Skudu aliyekuwa Marumo 
Gallants ya Afrika Kusini.

Kwa upande wachezaji wazawa waliosa-
jiliwa na mabingwa hao wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara ni Nickson Kibabage kutoka Singida 
Fountain Gate (zamani Singida Big Stars) na 
Jonas Mkude, aliyeachwa na watani zao, Sim-
ba.

Na Adam Fungamwango

WAKATI vikosi vya timu mbalimbali 
zinazoshiriki Ligi Kuu vikianza kambi, 
kikosi cha Dodoma Jiji kimeelekea Irin-
ga kwa ajili ya kufanya maandalizi yake 
ya  msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, imefahamika.

Kocha Msaidizi wa Dodoma Jiji, Kas-
sim Liogope, amesema timu yao im-
eweka kambi Iringa ambapo pamoja na 
mambo mengine, wanafurahia kufanya 

mazoezi katika hali ya hewa ya baridi.
“Hali ya hewa ni nzuri, uwanja mzuri, 

yaani yale mahitaji yote ya ‘pre season’ 
tuliyokuwa tunayahitaji yanapatikana 
hapa na ndiyo maana tumechagua kuja 
Iringa, kulikuwa na sehemu kama tatu 
tulizipendekeza, lakini mwisho wa siku 
hapa ndipo tumepachagua kwa sababu 
imekidhi vigezo,” alisema Liogope.

Kocha huyo alisema pia wachezaji 
wote wapya ambao waliwatangaza kuji-
unga na kikosi chake wameshawasili na 

kuanza mazoezi, isipokuwa nyota baa-
dhi ambao wanasubiri kumalizana nao.

“Bado hatujamaliza kusajili, kuna 
baadhi ya wachezaji tunamalizana nao, 
mambo yakishakuwa tayari nao wataji-
unga na sisi,” alisema kocha huyo.

Nyota wapya ambao tayari klabu hiyo 
imewatangaza kuwasajili ni beki wa 
pembeni, Simon Gustavo, Mtenje Alba-
no wote kutoka Coastal Union na winga 
kutoka Ihefu SC, Idd Kipangwile.

Mshambuliaji wa Yanga, Stephano Aziz Ki (kushoto), akiwania mpira dhidi ya mchezaji mwenzake wa timu hiyo 
katika mazoezi ya kujiandaa na Tamasha la Siku ya Mwananchi litakalofanyika leo kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

Sadio Kanoute, Fabrice Ngoma na Nassor 
Kapama.

Wekundu wa Msimbazi kwa sasa kiko 
Uturuki kikifanya maandalizi ya msimu 
mpya na itarejea nyumbani tayari kwa 
utambulisho wa kikosi chake katika Ta-
masha la Simba Day 2023 litakalofanyika 
Agosti 6, mwaka huu kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. 

-------------------------------------

Simba: Tumesajili 
timu ya makombe
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Fernandes nahodha mpya rasmi United

Simba: Tumesajili 
timu ya makombe
Na Adam Fungamwango

WAKATI ikitambulisha rasmi jezi 
yake mpya itakayotumika katika 
msimu wa 2023/2024, mabosi wa 
timu hiyo wamesema hawajaku-
rupuka katika mchakato wa usajili 
na kila mchezaji waliyemnasa, basi 
uamuzi wake umetokana na malengo 
maalumu.

Juzi Simba ilitangaza kuwanasa 
wachezaji wapya watatu, wote raia 
wa Tanzania ambao ni straika, Sha-
bani Chilunda, beki wa kati, Hussein 
Kazi na kiungo mkabaji, Abdallah 
Hamisi, ambaye amewahi kucheza 
soka la kulipwa Kenya.

Meneja Habari wa Mawasiliano wa 
Simba, Ahmed Ally, amesema hawa-
jakurupuka kuwasajili wachezaji hao, 
bali wamefanyika mchakato mkubwa 
kwa kufuata mapendekezo ya benchi 
la ufundi ili nyota hao na wengine 
wawe msaada katika kikosi chao.

“Tuna michuano mingi sana safari 
hii, Ngao ya Jamii, Super League, Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Kombe la Mapin-
duzi, Kombe la FA, Ligi ya Mabingwa 
Afrika na mingine itakayojitokeza, 
lazima tuwe na kikosi kipana kwa 
ajili ya kufanya mabadiliko ya mara 
kwa mara, badala ya kuchezesha 
wachezaji wale wale,” alisema Ahmed.

Aliongeza usajili huo ni matekel-
ezo ya Kocha Mkuu Roberto Oliveira 
‘Robertinho’ ambaye aliagiza kuele-
kea msimu ujao anataka kila namba 
iwe na wachezaji wawili au watatu 
wenye uwezo unaofanana au kukar-
ibiana.

Chilunda, straika wa zamani wa 
Azam FC amesajiliwa kwa mkataba 
wa miaka miwili akiwa mchezaji huru, 
akiwa amewahi kuzichezea klabu 
za  CD Tenerife na CD Izarra zote 
za Hispania na Moghreb Tetouan ya 
Morocco.

Nyota huyo anatarajia kwenda 
kuwania namba dhidi ya John Bocco, 
Jean Baleke na Mzambia Moses Phiri.

Kazi, aliyetokea Geita Gold na 
kuwahi  kuzichezea klabu za Mbeya 
Kwanza, Polisi Tanzania na soka 
la kulipwa, Shelisheli, anakwenda 
kupambania namba dhidi ya Henock 
Inonga, Kennedy Juma na Che Fon-
doh Malone, huku Hamisi, Mtanzania 
ambaye amecheza soka la kulipwa 
nje ya nchi kwa muda mrefu kwenye 
klabu za Muhoroni Youth FC, Sony 
Sugar, Bandari FC zote za Kenya 
atachuana dhidi ya Mzamiru Yassin, 

Saada Akida na Adam 
Fungamwango

HII Imeenda, ndio kauli mbiu iliyoku-
wa ikitumiwa na Yanga kuelekea kilele 
cha  Siku ya Mwananchi ambayo itahiti-
mishwa na mechi ya kirafiki ya kimataifa 
dhidi ya Kaizer Chiefs FC kutoka Afrika 
Kusini itakayochezwa leo kwenye Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Tamasha hilo pia ni sehemu maalum 
ya kuwatambulisha wachezaji wapya 
waliosajiliwa kwa ajili ya msimu mpya 
wa mwaka 2023/24 ambao utaanza kwa 
mchezo wa hatua ya nusu fainali ya Ngao 
ya Jamii kwa kukutana na Azam FC, 
mechi ikichezwa Agosti 9, mwaka huu.

Akizungumza jijini jana, Kocha Mkuu 
wa Yanga, Miguel Gamondi, alisema 
mechi ya leo itakuwa nzuri licha ya 
kutopata muda mzuri wa maandalizi 
akieleza siku 10 alizokuwa na kikosi hi-
cho huku baadhi ya wachezaji kuchele-
wa kujiunga na kambi hazikumtosha.

Gamondi alisema watajitahidi kuonye-
sha kiwango bora dhidi ya vigogo hao 
wa Afrika Kusini na analazimika kufanya 
kazi kwa presha wajitahidi kupata ma-
tokeo mazuri katika mchezo huo.

“Kupata ushindi katika mchezo huo 
itasaidia kujenga morali ya wachezaji 
wangu, lakini matokeo ya michuano ili-
yopita ya Kombe la Shirikisho Afrika im-
ekuwa ni changamoto kwetu kwa sababu 

watahitaji kuonyesha kiwango kizuri 
kama ilivyo hapo awali.

Mchezo huu pia utanisaidia katika 
maandalizi ya ligi, iwe nimeshinda au ni-
mepoteza, muhimu kutazama wachezaji 
kama wameshika mbinu na kile nili-
chowapa katika uwanja wa mazoezi,” 
alisema Gamondi.

Aliongeza hana uzoefu na ligi ya Ukan-
da huu wa Afrika Mashariki na Kati lak-
ini atahitaji zaidi kujifunza na kuwataka 
wachezaji kuonyesha vipaji vyao kwa 
muda mfupi waliokuwa pamoja.

Kocha huyo alisema leo hatatumia 

   Gamondi aahidi mechi nzuri akiivaa 
Kaizer Chiefs, Marioo, Jux...

YANGA NJOONI ‘TUINJOI’
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Caique Luiz Santos da Purificacao

Wacheza-
ji wa 
Simba, 
Henock 
Inonga 
(kushoto), 
Moham-
med 
Hussein 
‘Zimbwe 
Jr’ na Che 
Fondoh 
Malone, 
wakiwa 
wame-
vaa jezi 
mpya za 
timu hiyo 
zilizoz-
induliwa 
rasmi 
katika 
kilele cha 
Mlima 
Kili-
manjaro 
mkoani, 
Kiliman-
jaro jana. 
PICHA: 
SIMBA SC
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