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M
WANAMUZIKI wa bongo Fleva, Ali Kiba amekuwa msanii wa kwanza kutoka tanzania kutumbuiza katika mashindano makubwa ya soka yaliyoandaliwa na Shirikisho la mpira Duniani (FIFA) na lile la Afrika (CAF).

Kuteuliwa kwake kuwa mtumbuizaji katika ufun-guzi wa michuano ya African Football League ni mwanzo mzuri kwake na sasa kuwa sawa na wasa-nii wakubwa waliotumbuiza katika mashindano makubwa duniani.
Wadau wa muziki nchini wanaeleza kwamba tukio hilo ni sawa na kupewa maua kutokana na kazi nzuri anayofanya, lakini iwe chachu kwake kwa kuendelea kupenya kimataifa.Shukuru Karim, amesema kinacho-takiwa kufanywa na msanii huyo ni kuhakikisha anatumia nafasi hiyo ku-panda kisanii na sio kuanza kujisifu na kujigamba jambo ambalo hali-tamsaidia. “Kuteuliwa kwake kutumbuiza pekee ni alama ya kumheshimu na kumpandisha 

kisanii, sasa imebaki nafasi 
yake ya kuendeleza heshima 
aliyopewa,” amesema Ka-
rim.

Christopher Msekena, 
ameeleza tukio hilo litam-
fanya Ali Kiba kuonekana 
kila pande ya dunia, na ata-
rajie kupata mialiko mingi am-
bayo akiitumia vyema ataku-
wa amepiga hatua zaidi.

“Kuna watu watamuona na kutaka kufanya nae kazi, kina-
chotakiwa atulie na kufanya maamuzi sahihi kwani akiko-sea hapo itakuwa tabu kwake,” amesema.

Ali Kiba miezi kadhaa nyuma alihamia Simba akitokea Yanga na imekuwa kama neema kwake kwani nafasi hiyo ya kutumbuiza kwenye ufunguzi angepata msanii mwingine mkubwa.
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Chanzo moto Kariakoo chaanikwa 

Spika wa Bunge ambaye pia ni Mwenyekiti wa Umoja wa Mabunge Duniani (IPU) Kundi la Afrika, Dk. Tulia Ackson, 
akizungumza na Spika wa Bunge la Angola, Carolina Cerqueira katika Ofisi za Spika huyo, Luanda, Angola jana. Spika 
Tulia yuko nchini humo kuhudhuria Mkutano wa 147 wa IPU unaotarajiwa kufunguliwa keshokutwa. PICHA: OFISI YA 
BUNGE

Na Beatrice Shayo

RIPOTI ya Kamati iliyoundwa 
na Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Albert Chalamila, ku-
chunguza moto katika maduka 
na vibanda Kariakoo jijini Dar 
es Salaam, imebainisha kwam-
ba chanzo ni hujuma baina ya 
wafanyabiashara wenyewe. 

Hilo limebainika kutokana na 
kamera za CCTV katika eneo 
hilo kuonyesha kuwa hakuku-
wa na hitilafu yoyote ya umeme 
wala hujuma kutoka nje. 

Tukio la moto huo katika 
maduka hayo lilitokea Oktoba 
Mosi, mwaka huu, na siku iliyo-
fuata, Chalamila aliunda kamati 
ndogo ya uchunguzi yenye 
watu saba ambayo jana ilikabi-
dhi ripoti hiyo.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana jijini Dar 
es Salaam kuhusu ripoti hiyo, 
Chalamila alisema chanzo cha 
moto huo si ajali bali ni hujuma.

Alisema kamati hiyo ambayo 
aliipa siku saba kukamilisha 
hatua za awali za uchunguzi, 
imebaini moto huo ulianzia ka-
tika eneo la Mnadani Kariakoo 
na haukuwa ajali bali ni hujuma 

miongoni mwa wafanyabiasha-
ra wenyewe.

Chalamila alisema maelezo 
hayo yamebainika kupitia baa-
dhi ya kamera za CCTV amba-
zo zilikuwa pembezoni wakati 
moto huo unaanza taratibu 
kabla ya kuingia katika majengo 
mengine.

Alisema awali wafanyabi-
ashara walieleza kuwa moto 
huo ulisababishwa na jenereta 
ambalo lilikuwa pembezoni ki-
dogo ya eneo hilo lililotokea 
ajali ya moto.

“Lakini uchunguzi wetu ume-
baini kuwa jenereta hilo ni zima 
na linafanya kazi, halikuungua 
na wala halikuwa  chanzo cha 
moto huo uliotokea,” alisema.

Chalamila alisema kamati 
hiyo imetoa ushauri na map-
endekezo kwa wafanyabiasha-
ra wa vyuma chakavu kuwa 
watafutiwe eneo lingine kwa 
kuwa imeonyesha kama ku-
tatokea moto, madhara yake 
yanaweza kuwa makubwa zaidi.

Pia alisema Halmashauri ya 
Jiji la Dar es Salaam, ambayo 
Kariakoo ni moja ya sehemu 
zake, imetakiwa kusimamia 
sheria zinazoelekeza upangaji 

wa miji na majengo  na kutoa 
mfano wa kuacha njia za wazi 
za dharura baina ya jengo moja 
na lingine ili yanapotokea ma-
janga ya aina hiyo, yashughu-
likiwe kirahisi.

Alisema jambo lingine ni 
Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) ifanye mapi-
tio ya kampuni ya The Kariakoo 
Auction Mart Limited ili kupata 
uhalali wa wamiliki.

“Endapo itabaini mpaka sasa 
hakuna mmiliki halali, eneo 
hilo litakuwa chini ya udhibiti 
wa serikali mpaka hapo wa-
takapopata majibu mazuri ya 
kisheria. 

“Ninaomba kusisitiza kwam-
ba pamoja na madhara men-
gine yaliyojitokeza katika eneo 
hilo, zaidi ya wafanyabiashara 
550 walipata madhara katika 
maduka yao ambayo hatua za 
awali zimebainisha walikuwa 
katika majengo yaliyoshika 
moto,” alisema.

Chalamila alibainisha kwam-
ba uchunguzi huo umehusi-
sha ukaguzi wa eneo la tukio, 
kufanya mahojiano ya kina na 
mashuhuda, wamiliki wa ma-
jengo na wanaolizunguka.

Pia alisema uchunguzi ulihu-
sisha    wafanyabiashara, wal-
inzi wa zamu, maofisa wa zamu 
waliokuwa wakishiriki kwa 
pamoja kama sehemu ya lindo 
la maeneo hayo.

Pamoja na kuzichunguza 
kamera zote,  Chalamila al-
ivielekeza vyombo vyote vina-
vyoshughulika na masuala ya 
uvunjifu wa sheria vianze sasa 
kazi yake ili kuwabaini watu 
wote ambao walifanya hivyo na 
kusababisha hasara.

“Nitoe wito kwa wafanyabi-
ashara wote siyo tu maeneo ya 
Kariakoo, siyo sahihi kufanya 
vitendo vya hujuma ambavyo 
vinaweza kusababisha mad-
hara na athari kubwa kwa wa-
nanchi ambao hawana hatia.

“Vyombo vinavyoshughulika 
na masuala hayo sasa vitakabi-
dhiwa nyaraka hizo kwa hatua 
za awali ili waweze kubaini 
watu wote ambao wamefanya 
hujuma hizo kwa maslahi yao 
ama ya kikundi chao,” alisema 
Chalamila.

Mkuu wa Mkoa alisema watu 
hao watakapobainika watafik-
ishwa katika vyombo vya dola 
kwa ajili ya kuchukuliwa hatua.

Waziri awaonya 
wakiukaji maadili
Na Renatha Msungu,  
DODOMA

NAIBU Waziri wa Ujenzi,  
Mhandisi Godfrey Kasekenya, 
ameiagiza Bodi ya Usajili wa 
Wabunifu Majengo na Wakadiri-
aji Majenzi (AQRB) kuwachuku-
lia hatua wataalamu wanaokiu-
ka maadili ili kuepuka kuichafua 
kada hiyo.

Kasekenya alisema hayo jana 
wakati  akifungua Mkutano wa 
Nne  wa AQRB kwa niaba ya Wa-
ziri wa Ujenzi, Innocent Bashun-
gwa, unaofanyika jijini Dodoma. 
Mkutano huo unakwenda sam-
bamba na maonyesho ya kazi za 
wataalamu hao. 

“Kuna wataalamu mmewasaji-
li ila wengine kwa makusudi wa-
nakiuka utaratibu waliowekewa 
na bodi yenu. Hao msiwavumi-
lie, wafuatilieni na washughulik-
ieni wasije wakawachafulia kazi 
nzuri mnayoifanya,” alisema.

Mhandisi Kasekenya alisema 
ni vyema wataalamu wasanifu 
majengo na wakadiriaji majenzi 
wakaungana ili kutengeneza 
nguvu ya pamoja ambayo itawa-
saidia kupata mikataba ya mi-
radi mikubwa ambayo itaisaidia 
serikali kuokoa gharama za 
kutafuta wataalamu kutoka nje.

“Tambueni taifa linafahamu 
mchango wenu na linathamini 
wataalamu wa ndani ndiyo 
maana waziri mwenye dhama-
na ya wizara hii anawashauri 
muunganishe nguvu ili kupata 
tenda kubwa hapa nchini. Hii 
itasaidia kupunguza  gharama 
ya kuwatoa wataalamu kutoka 
nje ya nchi,” alisema. Katika hat-
ua nyingine, Kasekenya alisema 
wizara itaendelea kutoa ufa-
dhili wa mafunzo kwa vitendo 
kwa wataalamu wa taaluma za 
wabunifu majengo na wakadi-
riaji majenzi nchini.

Pia alisema bodi itaanzisha 
mfuko wa maendeleo ya wa-
nafunzi ili kutenga fedha za ku-
saidia vijana wenye taalamu za 
ubunifu majengo na wakadiriaji 
majenzi.

Sambamba na hayo, aliziele-
keza AQRB, Bodi ya Usajili wa 
Wahandisi (ERB), Bodi ya Usa-
jili wa Makandarasi (CRB) na 
Baraza la Taifa la Ujenzi (NCC) 
kufanya kazi kwa ukaribu na 
kushirikiana ili kuhakikisha 
kuwa taifa linafaidika na hudu-
ma za kitaalamu zinazotolewa 
na wataalamu na kampuni zi-
lizosajiliwa na taasisi hizo.

Msajili wa AQRB, Arch. Edwin 
Nnunduma, alisema bodi ina 
mpango wa kusajili wataalamu 
5,000 kufikia mwaka 2026 ka-
tika kada za kati.

Pia alisema ili kuboresha 
utendaji na ufanisi wa wafan-
yakazi, bodi inatarajia kuanzi-
sha mfumo wa kielektroniki kwa 
watumishi wote.

Muhimbili yachanganya miili ya marehemu
Na Waandishi Wetu

SINTOFAHAMU imeibuka 
baada ya Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili (MNH) kuchanganya 
miili ya watu waliofariki dunia 
katika taasisi hiyo. 

Mkanganyiko huo umetokea 
baada ya mwili uliokuwa upele-
kwe Moshi, mkoani Kiliman-
jaro kukabidhiwa kwa watu 
wengine na kuupeleka Songea, 
mkoani Ruvuma.

Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano MNH, Aminiel Aligae-
sha, alithibitisha kutokea kwa 

tukio hilo juzi na kueleza kuwa 
tayari mwili wa Emmanuel 
Ngowo ambao ulipelekwa Ru-
vuma umeshakabidhiwa kwa 
ndugu zake.

Alisema Hospitali ya Muhim-
bili imelazimika kugharamia 
kusafirisha mwili huo kutoka 
Ruvuma hadi Dar es Salaam 
kwa ndege na uliingia jana na 
kukabidhiwa kwa ndugu husi-
ka.

“Nina sentensi moja tu ndugu 
waandishi ya kuwaambia. Sina  
la zaidi ya kuwaambia na kuse-
ma hadi sasa tumekamilisha 
hatua zote na tayari tumeshaka-

bidhi miili yote kwa ndugu wa 
marehemu ili waende wakaihi-
fadhi.

“Nisikilize vizuri kila familia 
imeshapatiwa mwili wake. Wa  
Songea wamepatiwa mwili wao 
leo ( jana) na wanaotakiwa kuzi-
ka Kilimanjaro wamechukua 
mwili wao wamekwenda kuzi-
ka,” alisema Aligaesha.

Hata hivyo, alipoulizwa 
sababu za kuchanganywa kwa 
miili hiyo, alisema: “Ninaomba 
uchukue hiyo taarifa kwa sasa. 
Ni  vitu vya utawala na vinafany-
iwa kazi na utawala.”

Baada ya mwili wa Ngowo 

kufikishwa eneo la msiba, 
Mazizini, Ukonga Mombasa,  
ndugu waliupokea kwa may-
owe na mmoja wa wanafamilia 
aliyekataa jina lake lisiandikwe 
gazetini, alisema wamesikitish-
wa na kitendo hicho kwa kuwa 
jana walitakiwa wawe Moshi 
kwa ajili ya maziko.

Mwili huo ulipelekwa 
kanisani na baadaye kusafirish-
wa kwenda Moshi kwa ajili ya 
maziko.

•	 IMEANDALIWA na 
Pilly Kigome na Beatrice 
Shayo
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Mzozo Palestina, 
Israel waibua 
viongozi wa dini 
Na Restuta James

MZOZO kati ya Palestina na Israel un-
aoendelea sasa na kusababisha vifo vya 
watu na uharibifu wa mali, umewaibua 
viongozi wa dini wakiiomba jumuia ya 
kimataifa kuingilia kati na kuumaliza.

 Viongozi hao ni pamoja na Jumuiya   
ya Maridhiano   na Amani Tanzania 
( JMAT) ambayo imesema Umoja wa 
Mataifa (UN) ufanye kila liwezekanalo 
kumaliza vita vinavyoendelea katika 
Ukanda wa Gaza. 

Aidha, jumuiya hiyo imetahadhari-
sha kwamba vita vya Gaza si vya kidini 
na kuwaomba waumini wa dini zote 
zikiwamo za Kiislam na Kikristo kutoga-
wanyika.

Mwenyekiti Taifa wa JMAT, Sheikh 
Dk. Alhad Mussa Salum, alitoa tamko 
hilo jana Dar es Salaam kwa kushiriki-
ana na Kamati ya Mshikamano wa Tan-
zania na Palestina.

Alisema vita kati ya Israel na Pales-
tina vimekuwa  kadhia ya muda mrefu 
Mashariki ya Kati na dunia imeshuhudia 
mara kadhaa umwagikaji   damu kwa 
pande zote  mbili.

Dk. Salim alisema katika vita vina-
vyoendelea, kumekuwa na ukiukwaji 
mkubwa wa haki za binadamu na sheria 
za kimataifa katika upande wa Palestina.

Mwenyekiti huyo alisema matukio ya 
kupiga mabomu nyumba za ibada, hos-
pitali na makazi ya raia yamesababisha 
kuua na kujeruhi watu wasio na hatia 
hasa wanawake na watoto.

Alisema wakazi wa Gaza pia, wame-
koseshwa huduma muhimu za kijamii 
kama maji, afya, umeme na elimu am-
bapo ni kinyume cha haki za binadamu.

“Jambo hili limetuhuzunisha sana 
kama wapendwa   amani duniani. Vita 
hivi si vya kidini moja kwa moja na vis-
itugawe kati ya Waislamu na Wakristo 
na watu wa dini nyingine. Wanaouawa 
pale ni Waislamu, Wakristo, Wayahudi 
na pengine hata wasiokuwa na dini,” 
alisema.

Kiongozi huyo alisema kinachoende-
lea Ukanda wa Gaza ni uharibifu ambao 
ni kitendo ambacho hakikubaliki na 
watu wastaarabu.

“Tunaziomba na kuzitaka mamlaka 
husika hasa Umoja wa Mataifa na jumui-
ya ya kimataifa zihakikishe usitishwaji 
wa vita hivyo mara moja na kuhakiki-
sha huduma za kibinadamu hasa maji, 
umeme na dawa zinarejeshwa mara 
moja. Iangalie kiini cha tatizo hilo ili ku-
pata ufumbuzi wa kudumu,” alisema.

Katibu Mkuu wa JMAT, Askofu Dk. 
Israel Ole-Gabriel Maasa, alitoa rai kwa 
wapenda amani duniani kupaza sauti 
za kumaliza mzozo huo ili raia wasio na 
hatia wasiendelee kupoteza maisha kwa 
kuwa suala la umwagaji damu halikuba-
liki.

Vita vinavyoendelea kati ya Israel na 
Palestina katika ukanda wa Gaza vilian-
za Oktoba 7, mwaka huu, baada ya kundi 
la Hamas kuishambulia Israel kwa silaha 
nzito.

Maelfu ya watu wamepoteza maisha 
huku wengine wakikosa makazi na hu-
duma muhimu baada ya Israel kulipiza 
kisasi katika Ukanda wa Gaza.

Mwinyi: Tanzania inatekeleza misingi haki za binadamu
Na Cynthia Mwilolezi,   
ARUSHA

SERIKALI imesema Tan-
zania inatekeleza kikamilifu 
misingi ya haki za binadamu 
na kulinda vilivyo kwa mujibu 
wa mikataba ya Kamisheni za 
Afrika ya Haki za Binadamu 
na Watu.

Akifungua kikao cha 77 cha 
kawaida cha Tume ya Afrika 
ya Haki za Binadamu na Watu 
(ACHPR), Rais wa Zanzibar 
(SMZ), Dk. Hussein Mwinyi, 
alisema  jitihada mbalimbali 
zimechukuliwa na serikali 
katika kulinda haki za binada-
mu, ikiwemo uhuru wa kutoa 
maoni. Dk. Mwinyi, alimwakil-
isha katika mkutano huo, Rais 
Samia Suluhu Hassan katika 
mkutano huo ambao kaulim-
biu yake ni ‘Kuimarisha na 
Kuendeleza Utamaduni wa 
Haki za Binadamu kwa Nyaka-
ti zijazo’. 

“Serikali   inatekeleza na 
kusimamia haki za binadamu 
kwa mujibu wa Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanza-
nia, sheria, kanuni na taratibu 
zilizopo. Katika Katiba yetu, 
haki za binadamu zimeainish-
wa kuanzia Ibara ya 12 hadi 24 
lakini pia Katiba yetu kuanzia 
Ibara ya 25 hadi 30 imeaini-
sha wajibu wa kila raia.

“Hapa nchini, jitihada mbal-
imbali zimechukuliwa na 
serikali ili kuhakikisha haki 
za binadamu zinalindwa na 
kutekelezwa kwa mujibu wa 
mikataba ambayo Tanzania ni 
mwanachama kwa kuwa jiti-
hada hizi zimeboresha hali ya 
upatikanaji wa haki mbalim-
bali ikiwemo haki ya   usawa 
mbele ya sheria, afya, elimu, 
maji na mazingira safi, uhuru 
wa kutoa maoni, uhuru wa 
kuabudu, ajira, haki ya kumi-
liki mali na uhuru wa vyombo 

vya habari,” alisema.
  Aidha, alisema kutokana 

na uhuru huo, hivi sasa Tan-
zania ina vyombo vya habari 
vingi vikiwemo redio 210, 
televisheni 56, magazeti 288 
pamoja na mitandao mbalim-
bali ya kijamii. Pia, tumefikia 
hatua kubwa ya kuimarika 
kwa uhuru wa kidemokrasia, 
haki za wanawake, watoto 
na watu wenye ulemavu kwa 
kuzingatia usawa wa kijinsia. 

  “Sote tunafahamu kuwa 
suala la ulinzi na uhifadhi wa 
haki za binadamu katika bara 
la Afrika kwa jumla, bado 
kwa kiasi fulani linakabiliwa 
na changamoto. Miongoni 
mwao ni mapinduzi ya seri-
kali zilizo madarakani, vita 
vya wenyewe kwa wenyewe, 
mila na desturi zisizofaa, uka-
tili wa kijinsia, athari hasi za 
utandawazi na uelewa mdogo 
wa wananchi kuhusu haki 
zao. Natumia fursa hii kutoa 
wito kwa nchi na Serikali zote 
wanachama wa Umoja wa Af-
rika kuchukua hatua stahiki 
katika kukabiliana na changa-
moto hizi,” alisema.

  Pia alisema   katika kue-
pusha uvunjifu wa haki za 
binadamu unaotokana na 
vita, kupitia Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, Tanzania inashiriki 
katika jeshi la pamoja la kulin-
da amani mashariki mwa 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo na kwamba  kwa muda 
mrefu, Tanzania  imeshiriki 
katika ulinzi wa amani katika 
nchi mbali mbali ikiwemo 
huko Darfur nchini Sudan na 
Visiwa vya Comoro. 

  “Naona fahari   kwa 
Majeshi yetu kwa kazi yao 
nzuri wanayoifanya. Nitoe 
wito kwa nchi zetu za Afrika 
kuendelea kushirikiana katika 
kuyakabili matukio mbalim-
bali yanayohitaji msaada wa 

kibinadamu katika bara letu. 
Pia niwapongeze makam-
ishina wote wa Kamisheni ya 
Afrika ya Haki za Binadamu 
na Watu ambao mnashiriki-
ana pamoja katika kuimarisha 
haki za binadamu na watu ka-
tika bara la Afrika. 

“Nimejulishwa kuwa katika 
mkutano huu, yatajadiliwa 
masuala mbalimbali ikiwemo 
hali ya haki za binadamu ka-
tika bara la Afrika, taarifa za 
kazi za Makamishna pamoja 
na taarifa za mifumo ya ulinzi 
wa haki za binadamu Afrika. 
Ni matumaini yangu kuwa 
taarifa hizi zitatoa tathimini 
ya hali halisi ya haki za binad-
amu na kutoa mapendekezo 
yatakayosaidia kupata mbinu 
za kukabiliana na changa-
moto  zitakazoainishwa,” 
alisema.

 “Nafahamu kuwa kikao hiki 
kilitanguliwa na majukwaa 
ya Taasisi za Kitaifa za Haki 
za Binadamu zipatazo 46 na 
Asasi za Kiraia takribani 210 
kutoka Bara la Afrika. Taasisi 
hizi ni wadau muhimu katika 
masuala ya ulinzi, utetezi na 
uhifadhi wa haki za binadamu 
barani Afrika. Nakupongezeni 
sana kwa kuona umuhimu wa 
kuandaa majukwaa ya taasisi 
na asasi hizo,” aliongeza. 

  Alisema changamoto na 
majanga mbalimbali ambayo 
Afrika inapitia, waathirika 
wake wakubwa ni wanawake 
na watoto. Kwa kutambua 
hilo, alisema serikali ya Tanza-
nia imeendelea kuchukua hat-
ua katika kutatua migogoro 
mbalimbali na kutekeleza   
kwa vitendo Tamko la Dar es 
Salaam kuhusu Amani, Usala-
ma, Demokrasia na Maende-
leo katika Ukanda wa Maziwa 
Makuu. Kwa mfano hivi sasa 
Tanzania inashiriki katika 
jeshi la Umoja wa Mataifa 

Mashariki mwa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Kongo (Sta-
bilization Mission) na Jeshi la 
Kulinda Amani (MONUSCO). 

  “Kwa hakika, kaulimbiu 
ya Siku ya Haki za Binadamu 
ya Afrika ya mwaka huu, in-
anishawishi kuwakumbusha 
ndugu zangu kutoka taasisi za 
kitaifa za haki za binadamu, 
AZAKI na wadau wengine 
wote mliopo hapa kuwa haki 
za binadamu tunazozitetea 
ziwe zinaendana na kauli 
mbiu hii. Kwa ujumla, Bara la 
Afrika na Tanzania kwa uma-
hususi wake tunaheshimu 
haki za binadamu kwa kuzin-
gatia utamaduni, maadili na 
tunu zetu kama Waafrika,” 
alisema.

  Pia  alisema kauli mbiu 
hiyo,inashawishi kuwatam-
bua wadau kutoka taasisi 
za kimataifa na haki za bin-
adamu na Azaki zinazotetea 
haki za binadamu kuzingatia 
maadili,utamaduni na tunu 
zetu za kiafrika.

Mwenyekiti wa ACHPR, 
Remy Lungu, alisema Tan-
zania imekuwa kinara wa 
kudumisha amani ambapo 
changamoto imekuwa ikitat-
ua yenyewe bila ya kuwapo 
kikwazo hivyo amezitaka nchi 
nyingine kuiga mfano huo.

  “Hakuna maendeleo 
bila haki na hatuwezi kuwa 
na Amani bila maendeleo 
hivyo haki ni wajibu kwa 
wanachama,”alisema.  

  Msajili wa Mahakama ya 
Afrika ya Haki za Binadamu 
na Watu, Dk. Robert Eno, aki-
zungumza kwa niaba ya Rais 
wa Mahakama hiyo, Jiji Iman 
Abood, alisema tangu kuan-
zishwa kwa mahakama hiyo 
miaka 16 iliyopita, imeshatoa 
uamuzi wa mashauri  100 laki-
ni ni mashauri sita pekee nchi 
hizo zimefanikiwa kutekeleza.   

Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) Itikadi na Uenezi,  Sophia Mjema (kati-
kati), akizungumza baada ya kukagua ujenzi wa jengo la kituo cha afya cha Kassim Majaliwa, Chiola, Nachingwea 
mkoani Lindi juzi. Kushoto ni Mkuu wa Wilaya hiyo, Mohamed Moyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU



Jumamosi Oktoba 21, 20234

HABARI KITAIFA

Wanafunzi 56,132 
vyuo vikuu wapata
mikopo ya bil. 160/

Na Said Sindo, GEITA

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Geita imeamuru kubo-
molewa kwa nyumba ya Raja-
bu Mukoko, maarufu Osama, 
na mali zake kupigwa mnada 
kufidia Sh. milioni tatu, baada 
ya kushindwa katika shauri la 
kujimilikisha na kuuza ardhi 
ya Hidaya Seleman Issa (68), 
kinyume cha sheria.

Mukoko aliuziwa eneo 
hilo na aliyekuwa mume wa 
Hidaya, Twalib Amri, wali-
yetengana naye mwaka 2015 
kisha mama huyo kuanza 
kupigwa na kuzuiwa kufika 
katika eneo hilo na aliyekuwa 
mume wake.

Mgogoro huo umedumu 
kwa miaka minane tangu 
mwezi Juni,  2016 huku 

mdaiwa namba moja akiwa 
Twalib Amri (mume wa zam-
ani wa Hidaya) na Rajabu Mu-
koko (aliyeuziwa eneo hilo) 
kushindwa kesi hiyo.

Oktoba 17, mwaka huu, ma-
hakama hiyo iliamuru rasmi 
nyumba hiyo kuvunjwa na 
vitu kuuzwa ili kumlipa fidia 
ya Sh. milioni tatu mama 
huyo.

Akizungumza wakati wa 
ubomoaji wa nyumba hiyo, 
Hidaya alieleza kuridhishwa 
na uamuzi wa mahakama na 
kusema kesi hiyo alishinda 
muda mrefu ilikuwa ikisub-
iriwa amri hiyo.

“Tayari ubomoaji umeka-
milika nimepatiwa eneo lan-
gu pamoja na mali walizona-
zo ziuzwe kwa ajili ya kulipwa 
fidia yangu ya Sh. milioni tatu 

kwa mujibu wa mahakama,” 
alisema Hidaya.

Tabu Masoud ambaye ni 
muuzaji wa kwanza wa eneo 
hilo kwa Hidaya,  alisema 
baada ya mama huyo kuon-
doka, alishangaa kuona 
eneo hilo linauzwa kwa mtu 
mwingine lakini hakuhoji ku-
tokana na wawili hao kuwa 
na uhusiano awali, hivyo 
alijua kuwa kuna  maelewano 
baina yao.

“Baadaye Hidaya akaja ku-
nitaarifu kuwa ameambiwa 
eneo lake limeuzwa na mimi 
nikamwambia niliona lakini 
nifikiri wamekubaliana. Ni-
mefurahi kuona kapata tena 
haki yake baada ya kuitafuta 
kwa muda mrefu,” alisema.

Mke wa Rajabu Mukoko 
(mdaiwa namba moja), Zena 

Rajabu, alieleza kushtushwa 
na ubomoaji huo kwa kuwa 
awali alipopokea barua ya 
kutakiwa kufanya hivyo la-
kini  alipomkabidhi mume 
wake, alidai anakwenda ku-
zungumza naye wayamalize.

“Mimi nilijua yamekwisha 
cha kushangaza leo hii naona 
wanakuja kubomoa. Sijaji-
andaa kwa lolote, baadhi ya 
vitu nimefanikiwa kutoa la-
kini vingine vimebaki ndani,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Magogo,  Juma Ramadhan, 
alisema baada ya kupokea 
barua ya mahakama alitoa 
ruhusa kuendelea na maju-
kumu yao ya ubomoaji licha 
ya kuwapo kwa ukinzani ku-
toka kwa waliokuwa wamiliki 
wa nyumba hiyo.

PM ashuhudia ukamuaji maziwa kwa roboti
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ametembelea shamba la 
ufugaji wa ng’ombe wa maziwa 
la Alesandra, Milan nchini Ita-
lia, ambalo linaendeshwa kwa 
kutumia  mifumo ya kisasa ya 
kielektroniki   ikiwamo uka-
muaji wa maziwa kwa kutumia 
roboti.

Akiwa katika shamba lenye 
takribani ng’ombe 500, Majali-
wa ameshuhudia mifumo bora 
ya ufugaji, ulishaji, unyonyeshaji 
na ukamuaji wa maziwa, am-
bapo ng’ombe mmoja ana uwe-
zo wa kutoa lita kuanzia 35 hadi 
70 kwa siku na kumuwezesha 
mfugaji kupata tija zaidi.

 Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana kwa vyombo vya 
habari na Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Majaliwa alitembelea shamba 
hilo juzi na kufurahishwa na 
teknolojia inayotumika katika 
ufugaji huo.

Majaliwa amekwenda Rome, 
Italia akimwakilisha Rais Samia 
Suluhu Hassan katika Mku-
tano wa Jukwaa la Kimataifa la 
Chakula Duniani lililoanza Ok-
toba 16 na kumalizika jana.

  Viongozi wengine walioam-
batana naye kutembelea sham-
ba hilo ni pamoja na Waziri wa 
Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na 
Mifugo wa Zanzibar, Shamata 
Shaame Khamis,  ambaye alise-
ma amefurahishwa na misingi 
bora ya ufugaji.

Alisema utaratibu huo ukitu-
mika Tanzania utaongeza tija 
katika sekta ya mifugo na kua-
hidi kwenda kuufanyia kazi.

“Aina ya ufugaji inayotumika 
kwenye shamba hilo kuanzia 
hatua uandaaji wa malisho, uka-
muaji wa maziwa, usafirishaji na 
utunzaji wa mifugo niliojifunza 
shambani hapo nitakwenda 
kuufanyia kazi lengo ni kuimari-
sha sekta ya mifugo na kuongeza 
mapato kwa wafugaji na taifa 

Na Beatrice Shayo

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu (HESLB) imetangaza awamu ya 
kwanza ya wanafunzi 56,132 wa shahada 
ya kwanza waliopangiwa mikopo yenye 
thamani ya Sh bilioni 159.7 kwa mwaka wa 
masomo 2023/24 unaoanza wiki ijayo.

Akizungumza na waandishi wa habari 
Dar es Salaam jana, Mkurugenzi Mtendaji 
wa HESLB, Abdul-Razaq Badru, alisema 
kati ya wanafunzi hao, wa kiume ni 32,264 
sawa na asilimia 57 na wa kike ni 23,868 
sawa na asilimia 43.

  “Kuanzia leo ( jana), wanafunzi hao 
wanaweza kuona tarifa za mikopo wali-
yopangiwa katika akaunti walizotumia 
kuomba mkopo. Akaunti hizo zinaitwa 
SIPA (Student’s Individual Permanent Ac-
count) ambazo walitumia kuomba mkopo 
na ndiyo sehemu muhimu ya kupata taar-
ifa kuhusu ombi la mkopo kwa mwombaji 
mkopo yeyote,” alisema Badru.

  Badru pia  alisema kuhusu utaratibu 
wa kupokea fedha hizo maafisa wa HESLB 
watakuwa katika taasisi za elimu yaj uu 
nchini kuanzia Jumatatu ijayo ili kuratibu 
usajili wa wanafunzi hao katika mfumo wa 
malipo.

“Kwa wanafunzi wapya, kama walivy-
oshauriwa wakati wa kuomba mkopo, 
wafike vyuoni wakiwa na namba za akaunti 
zao za benki, namba zao za simu zinazopa-
tikana na watasajiliwa katika mfumo wetu 
wa malipo wa DiDiS (Digital Disbursement 
Solution) baada ya kusajiliwa na chuo,” 
alisema Badru.

Pia alisema awamu ya pili ya utioaji 
mikopo itatolewa kabla ya Oktoba 27, mwa-
ka huu, baada ya kukamilishwa uchambuzi 
wa maombi unaoendelea na kuwasisitiza 
waombaji mikopo kutembelea akaunti zao 
za SIPA kupata taarifa kuhusu maombi yao.

“Orodha hii ya kwanza inajumuisha 
wanafunzi wenye sifa zikiwamo kuwa wa-
hitaji, wameomba kwa usahihi na wameka-
milisha taratibu za udahili wa chuo kimoja. 
Tunakamilisha uchambuzi wa maombi 
mengine na tutatoa orodha ya awamu ya 
pili kabla ya Oktoba 27, 2023,” alisema Bad-
ru.

Aidha, Badru alisema serikali imetenga 
Sh. Bilioni 731 kwa ajili ya mikopo ya wa-
nafunzi 220,376, kati yao, wanafunzi 75,000 
watakuwa wanufaika wa mwaka wa kwan-
za wa shahada ya kwanza na wanafunzi 
145,376 wanaoendelea na masomo baada 
ya kufaulu mitihani yao ya mwaka.

Kuhusu mikopo kwa wanafunzi wa 
stashahada ambayo inaanza kutolewa kati-
ka mwaka huu wa masomo, Badru alisema 
maombi yanaendelea kupokelewa kwa njia 
ya mtandao na dirisha litafungwa Oktoba 
22, 2023.

Aidha, maombi kwa ajili ya fursa za ‘Sa-
mia Scholarships’ kwa wanafunzi wenye 
ufaulu wa juu katika tahasusi za sayansi na 
hisabati yanaendelea kupokelewa hadi Ok-
toba 22, mwaka huu.

“HESLB inawasihi waombaji wa mikopo 
wa Shahada ya kwanza, Stashahada na 
wanufaika wa ‘Samia Scholarship’ kwa 
mwaka huu 2023/24 kuwa watulivu wakati 
taratibu za uchambuzi na upangaji wa 
mikopo na ufadhili kwa wanafunzi wenye 
sifa ukiendelea,”alisema.

Mahakama yaamuru nyumba kubomolewa kisa deni mil. 3/-

kwa ujumla,” alisema.
Naibu Waziri wa Kilimo, 

David Silinde, alisema ame-
furahishwa na uendeshaji 
katika shamba hilo ambalo 
wanafanya kilimo mseto 
kwa kufuga, kulima mal-
isho ya mifugo na kutumia 
kinyesi cha ng’ombe ku-
zalisha nishati ambayo wa-
naitumia kwa shughuli za 
shambani na ziada kuuza 
kwenye gridi ya taifa.

Alitaja jambo lingine ni 
namna ambavyo mifugo 
yao imewekewa hereni za 
kielektroniki kwa ajili ya 
utambuzi ambazo zinaiwez-
esha nchi kujua idadi ya 
ng’ombe, maendeleo yake 
na kutambua magonjwa.

Silinde aliahidi kukutana 
viongozi wa sekta husika ili 
kuangalia namna bora ya 
kuboresha ufugaji nchini.

Mfugali wa ng’ombe ku-
toka Wami Sokoine, Moro-
goro, Mainga Ole Kalaita, 
ambaye alitembelea sham-
ba hilo kwa ajili ya kujifunza 
ufugaji bora, alisema ame-
pata elimu na atakwenda 
kuwashauri wafugaji wen-
zake kubadilika.

Alisema ni lazima wab-
adilike kuendana na mahi-
taji ya sasa ya soko ikiwa ni 
pamoja na kubadili njia za 
ufugaji na kubainisha kuwa, 
hakuna haja ya kuwa na 
mifugo mingi isiyokuwa na 
tija hivyo ni lazima wafuge 
kisasa.

Ole Kalaita alisema kuna 
haja ya wafugaji nchini 
kukubali mifugo yao 
iwekewe hereni kwa ajili ya 
utambuzi wa aina ya uzao 
wa ng’ombe kwa kuwa, ka-
tika masoko ya kimataifa 
lazima wahoji historia ya 
mfugo.

Hivyo, aliiomba serikali 
iendelee kuwaelimisha waf-
ugaji umuhimu wa kuwa na 
taarifa za mifugo.

Mmiliki wa shamba hilo, 
Alessandra Soresina, alise-
ma wanatumia teknolojia 
ya uhimilishaji wa mifugo 
kwa lengo la kuwa  na ko-
safu za mifugo yao.

Alisema teknolojia hiyo 
inawasaidia kuwa na uhaki-
ka na mwendelezo mzuri 
wa ng’ombe wanaotoa 
maziwa kwa wingi.

“Wakati mwingine hu-

tumia akili bandia ili ku-
weza kubaini mbegu za 
ng’ombe jike pekee kwa 
ajili ya uhimilishaji ila njia 
hii hugharimu fedha nyingi 
zaidi,” alisema.”

Alisema ng’ombe wote 
wanapewa chakula kina-
chozalishwa shambani 
hapo kwa kuchanganya 
mahindi na nyasi zilizohifa-
dhiwa vizuri kwa kutumia 
teknolojia ya kisasa na mifu-
go hiyo inapewa chakula 
mara tatu kwa siku.

“Ratiba hiyo inaweza 
kubadilika kulingana na 
msimu. Kwenye shamba 
hilo hakuna madume na 
iwapo ikitokea ng’ombe 
amezaa ndama dume, 
ndama hao huuzwa,” ali-
bainisha.

Soresina alisema ng’ombe 
wao wamevalishwa hereni 
ikiwa ni utambulisho rasmi 
unaohusisha aina, uzao, 
asili, utambuzi wa mmiliki 
na kuwezesha ufuatiliaji wa 
maendeleo yake ikiwamo 
kutambua magonjwa, uwe-
zo wa kutoa maziwa pamo-
ja na kujua kama anakula 
vizuri.

Waziri Mkuu 
Kassim Ma-
jaliwa aki-
pata maelezo 
kutoka kwa 
Alessandra 
Seresina am-
baye ni Mmi-
liki wa shamba 
la kisasa la 
mifugo la Ales-
sandra, kuhusu 
ufugaji wa 
kisasa, wakati 
alipotembelea 
shamba hilo, 
Milan, Italia 
juzi. PICHA: 
OWM
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Serikali kufanya utafiti maeneo yenye madini

Waziri aonya uuzaji
holela wa mashamba
Na Hassan Mabuye, SIMANJIRO

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Geofrey Pinda, amepiga marufuku 
wenyeviti wa vijiji kuuza viwanja na mashamba 
kwa kuwa husababisha migogoro ya ardhi isiyo 
na tija.

Aidha, amemwomba Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Mohamed Mchengerwa, kumsimamisha 
Mwenyekiti wa Kijiji cha Gitu, Kilindi mkoani 
Tanga, kwa kuwa ndiye chanzo kikubwa cha 
migogoro ya ardhi ya eneo hilo.

Pinda alisema mwenyekiti huyo amekuwa 
akiuza ardhi bila kufuata taratibu za mipango ya 
matumizi ya ardhi.

Akiwa ziarani katika kijiji cha Kitwai B wilay-
ani hapa, mkoani Manyara, baada ya kukutana 
na wananchi wa maeneo hayo wenye mgogoro 
wa mpaka na wilaya ya Kilindi, alisema hakuna 
mgogoro wowote wa mipaka bali tatizo ni baadhi 
ya viongozi hususan wenyeviti wa vijiji, kuuza 
maeneo kwa watu wanaowajua wao.

“Kuanzia leo ni marufuku uuzaji wa maeneo 
chini ya mamlaka ya wenyeviti wa vijiji sababu 
ndiyo chanzo kikubwa cha migogoro,” alisema.

Pinda pia aliagiza kuondolewa Mpima Ardhi 
Msaidizi wa Mji wa Mererani, Francis Sulle, kwa 
kitendo chake cha kuwasumbua wananchi na 
kukaidi maelekezo ya viongozi wa serikali katika 
kusimamia masuala ya upimaji na umilikishaji 
wa ardhi.

“Yule Ofisa Ardhi wa Mererani anasumbua 
wananchi. Huyu  ninaondoka naye kwenda naye 
Dodoma kwa sababu ameshindwa kufanya kazi 
yake na amekuwa akikaidi maelekezo mbalim-
bali anayopewa na viongozi wake wa Wilaya,” 
alisema.

Pinda alisisitiza kuwa utaratibu wa umilik-
ishaji wa ardhi za vijiji unawataja Wakurugenzi 
wa Halmashauri ambao ndiyo wasimamizi wa 
utaratibu wa umilikishaji wa ardhi za vijiji na siyo 
wenyeviti wa vijiji, japo ardhi hiyo inamilikiwa 
na kijiji.

Alisema hakuna mgogoro wowote wa mpaka 
baina ya Wilaya za Simanjiro na Kilindi bali kili-
chotokea ni baadhi ya viongozi wa vijiji kuuza 
maeneo kiholela yaliyowekewa mipango ya 
matumizi ya ardhi.

Na Paul Mabeja, 
DODOMA

SERIKALI imeweka 
mkakati wa kufanya utafiti 
wa kijiolojia kubaini mae-
neo yote yenye madini ili 
kuondokana na uchimbaji 
wa kubahatisha.

Waziri wa Madini, An-
tony Mvunde, aliyasema 
hayo juzi jijini hapa wakati 
akiwa katika kikao cha 
pamoja kati yake na Chama 
cha Madalali wa Madini 
Tanzania (CHAMMATA).

Alisema uchimbaji wa 
kubahatisha umekuwa 
ukichangia kwa kiasi kikub-
wa wachimbaji kupoteza 
fedha zao kwa kuwekeza 
mitaji mikubwa sehemu 
ambazo hawana uhakika 
kama madini yapo.

Mavunde alisema katika 

kuondokana na hilo, seri-
kali ina mkakati wa kupima 
maeneo yote ili kuwasaidia 
wachimbaji kuachana na 
tabia za kuchimba kwa 
kubahatisha. 

“Suluhisho la kuondo-
kana na tatizo hili ni ku-
fanya utafiti wa kijiolojia. 
Serikali kupitia uongozi wa 
Rais Samia Suluhu Hassan 
imepanga kufanya utafiti 
nchini nzima ili kubaini 
maeneo yenye madini ili 
twende kwenye uchimbaji 
wa kidunia.

“Leo hii mchimbaji ak-
isikia sehemu kuna madini 
anakwenda kumbe mwam-
ba wenyewe una urefu 
wa meza, mtu anawekeza 
fedha nyingi au (kuchukua) 
mikopo benki na baada 
ya muda  eneo husika ku-
nakuwa hakuna kitu na 

yanaanza maneno kuwa 
biashara ya madini ina ma-
jini,” alisema Mavunde.

Kupitia mkakati huo, 
alisema serikali imepanga 
hadi ifikapo mwaka 2030, 
maeneo yote yenye madini 
yawe yamepimwa ili ku-
saidia wachimbaji wadogo 
kuendelea kushiriki katika 
kuongeza pato la taifa kupi-
tia sekta hiyo.

Waziri huyo amewataka 
mabroka kuendelea kui-
saidia serikali kukabiliana 
na tatizo la utoroshaji wa 
madini ambao umekuwa 
ukilipotezea taifa kiasi ki-
kubwa cha mapato.

Alisisitiza kuwa yeyote 
atayebainika kutorosha 
madini serikali itamfungia 
leseni zake zote wakati hat-
ua nyingine za mahakama-
ni zikiwa zinaendelea.

“Hivi karibuni, nilikamata 
mzigo ambao ulikuwa una-
toroshwa kwenda nje ya 
nchi kule Kahama wa fedha 
zaidi ya Sh. milioni 500. 
Mhusika nilimfungia leseni 
zake zote kwa hivyo, nitoe 
rai kwa watoroshaji wote 
wa madini kutafuta kazi ny-
ingine ya kufanya,”alionya.

Mwenyekiti wa CHAM-
MATA, Jeremiah Kituyo, 
alisema wataendelea kui-
saidia serikali kudhibiti tati-
zo la utoroshaji wa madini 
kwa kutoa taarifa.

Hata hivyo, alisema 
pamoja na mafanikio mbal-
imbali katika sekta ya ma-
dini, bado wanakabiliwa 
na changamoto ikiwamo 
ukosefu wa kituo cha afya 
au zahanati katika eneo la 
uchimbaji wa madini ndani 
ya ukuta wa Merelani.

Wavunjiwa nyumba madai kuishi hifadhini
Alphonce Kabilondo, ali-
yekuwa KIGOMA

WAKAZI wa Kitongoji cha 
Katoto  B, Kata ya Kageran-
kanda, Kasulu mkoani Kigoma, 
wamelalamikia kitendo cha ku-
vunjiwa nyumba zao, kuchomwa 
moto  na kuamuriwa kuondo-
ka kwa madai ya kuishi eneo la 
hifadhi.

Wakizungumza na gazeti hili, 
baadhi ya wananchi walisema 
tukio hilo lilitokea Oktoba 3, 
mwaka huu, mchana baada ya 
magari sita yasiyo na namba za 
usajili yakiwa na askari wa mali-
asili kufika hapo na kuanza kubo-
moa nyumba zao.

Kwa mujibu wa wananchi hao, 
askari hao walikuwa wameam-
batana na polisi na kwa pamoja 
walibomoa nyumba zao na kuz-
ichoma moto, hatimaye kuwata-

ka kuondoka mara moja kwenye 
eneo hilo.

Mkazi wa Kitongoji hicho, 
Emanuel Sanagula, alisema siku 
ya tukio akiwa umbali kidogo 
kutoka nyumbani kwake, ghafla 
aliona moshi ukifuka juu  na 
kushuhudia nyumba zikibolewa 
na kuteketea kwa moto ndipo al-
ipoamua kukimbia kujiokoa.

Alisema kitendo hicho kime-
sababisha wamepoteze vyakula 
na mavazi na sasa hawana pa 
kwenda na kuiomba serikali ku-
wasaidia.

“Tumeishi pale toka kipindi 
cha operesheni ya vijiji. Nimeishi 
katika kitongoji hiki kwa zaidi ya 
miaka 10 leo tunaamriwa kuon-
doka na tunachomewa vyaku-
la    nakubolewa nyumba zetu, 
“alisema Sanagula.

Alisema hajawahi kusikia kwe-
nye kitongoji hicho kama kuna 

kitalu bali  anajua mipaka ya 
kitalu hicho ipo Mto mabele na 
makombe.

Msomi Sayi, mkazi mwing-
ine, alisema chokocho za kuon-
dolewa zilianza mwezi huu na 
kwamba, hafahamu kama uon-
gozi wa mkoa unatambua kina-
choendelea katika kitongoji hi-
cho. “Tunamwomba Rais Samia 
Suluhu Hassan,  atuangalie kwa 
jicho la huruma, atusaidie tuishi 
kwa amani. Tuna  zaidi ya wiki 
mbili tunaishi kama wakimbizi,” 
alisema.

Felista Samueli na Lea 
Boniphace  walisema wameishi 
eneo hilo kwa muda mrefu  na 
viongozi wakifika  hapo na ku-
wafariji kuwa hatabughudhiwa.

Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Tawi la Katoto 
B, Kelelesi Babakelelesi, alisema 
viongozi wa chama mkoa wal-

ishafika kwenye kitongoji hicho 
na kufungua tawi la chama.

“Leo wananchi wanahangaika 
nyumba zao zimebolewa na 
kuchomwa moto, pia vyaku-
la vyao  vimeteketezwa kwa 
moto,”alisema mwenyekiti huyo.

Mwenyekiti wa Serikali ya 
Kijiji cha Kagera, Nkanda Nyan-
dura   alikiri kuwa kitongoji hi-
cho kimekumbwa na operesheni 
hiyo lakini hana takwimu sahihi 
ya kaya zilizobolewa na kuchom-
wa na moto nyumba zao.

Alisema kitongoji   hicho kipo 
katika wilaya ya mbili za  Kasu-
lu na Uvinza.

“Chanzo ni mgogoro wa mi-
paka kati ya wananchi na kitalu. 
mgogoro huu haukuanza leo ni 
toka mwaka 2006   mwekezaji 
wa kitalu alipopatikana, lakini 
nimeshafuatilia jambo hili mpa-
ka Wizara ya Maliasili na Utalii 

lakini hakuna suluhu,  “alisema.
Mkuu wa Wilaya ya Kasulu, Is-

sack   Mwakisu, alipotafutwa na 
Nipashe kwa njia ya simu,  simu 
yake ilikuwa ikiita bila kupokele-
wa.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Kigoma, Kamishna Msaid-
izi (ACP0   Filemon Mkungu,   
alisema jeshi hilo  linafanya 
operesheni ya kuwaondoa  wa-
nanchi  wote  waliovamia ka-
tika Pori Tengefu la Makere na 
kukanusha kufanya operesheni   
katika kitongoji hicho.

“Jeshi la Polisi linafanya op-
eresheni ya kuwaondoa walio-
vamia katika pori tengefu, nitu-
mie fursa hii kuwataka wananchi 
kufuata sheria za nchini, kumi-
liki ardhi kunataratibu zake na 
watambue kuwa, ardhi ni mali 
ya serikali,” alisema Kamanda 
Mkungu.

Katibu Mkuu wa Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, Mhandisi Cyprian Luhemeja 
(katikati), akifurahia jambo baada ya kufungua Baraza la Wafanyakazi la Mfuko wa Fidia kwa Wafan-
yakazi (WCF), mjini Morogoro juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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JANA Afrika imeshuhudia uzinduzi wa mashindano mapya ya Afri-
can Football League ambayo yanafanyika kwa mara ya kwanza na 
Tanzania kuwa mwenyeji wa uzinduzi.

Viongozi mbalimbali wa Mashirikisho ya soka, watu mashuhuri 
duniani katika soka walikutana jana jijini Dar es Salaam kushuhudia 
sherehe za ufunguzi pamoja na mchezo wenyewe wa ufunguzi kati ya 
wawakilishi wa ukanda wa kisoka wa  Afrika Mashariki na Kati, Simba 
dhidi ya wawakilishi wa Afrika Kaskazini, Al Ahly ya Misri.

Mchezo huu ulichezwa jana kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa na 
kuhudhuriwa na maelfu ya mashabiki huku mamilioni ya mashabiki 
wakiufuatilia kupitia televisheni sehemu mbalimbali Afrika na Duni-
ani kwa ujumla.

Simba imekuwa timu pekee katika ukanda huu kushiriki mashinda-
no haya kwa sababu kuu mbili, kwanza ni kutokana na ubora wao 
katika kipindi cha miaka mitano ya hivi karibuni, lakini pili umaarufu 
wao Afrika.

Katika kipindi hicho, Simba imefanikiwa kufanya vizuri kwa kush-
iriki mashindano yanayoandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF) 
na kufikia hatua ya robo fainali mara tatu.

Hii inaonyesha kuchaguliwa kwa Simba kushiriki AFL hakukuwa 
kwa bahati mbaya, kumetokana na ubora wao waliouonyesha kwe-
nye michuano ya CAF kuanzia ile ya Kombe la Shirikisho na Ligi ya 
Mabingwa.

Kwa mwaka wa kwanza wa mashindano ya AFL tumeshuhudia 
timu nane tu zikishiriki ambazo zimetoka kwenye kanda zote za soka 
Afrika ambazo ni mwanachama wa CAF.

Timu hizo nane mbali ya Simba na Al Ahly, pia zipo Esperance de 
Tunis ya Tunisia, Wydad Casablanca ya Morocco, Mamelodi Sun-
downs FC ya Afrika Kusini, TP Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo, Atletico Petroleos de Luanda ya Angola na Enyimba ya 
Nigeria. Kimsingi mashindano haya yachukuliwe kama somo kwa 
klabu zetu za hapa nchini na Afrika Mashariki kwa ujumla kujiima-
risha na kuhakikisha wanapopata nafasi ya kushiriki mashindano ya 
Kimataifa yanayoandaliwa na CAF wanafanya vizuri.

Kufanya vizuri kwa Simba kwenye Ligi ya mabingwa Afrika na 
kombe la Shirikisho mara kwa mara kumewapa nafasi ya kushiriki 
michuano hii ya AFL.

Bado klabu zetu kubwa Afrika Mashariki ambazo zinashiriki mara 
kwa mara michuano ya CAF, Yanga na Azam za hapa nyumbani, 
Gor Mahia, AFC Leopard za Kenya, APR ya Rwanda, Vipers na URA 
za Uganda  zinaweza zikapata fursa ya kushiriki mashindano haya 
kwa miaka ijayo kama watahakikisha wanafanya vizuri kwenye 
mashindao ya CAF pale wanapopata nafasi.

Yanga msimu uliopita walifanya vizuri kwenye kombe la Shirikisho 
Afrika kwa kufika hatua ya fainali, tunaamini kama wataendelea ku-
fanya vizuri kwenye michuano ya klabu bingwa wanaweza kupata 
nafasi ya kushiriki michuano hii yenye pesa nyingi.

Klabu zetu lazima zione wivu na kujipanga kuhakikisha wanawe-
ka malengo ya kushiriki mashindano haya ambayo mwakani yana-
tazamiwa kuwa na idadi kubwa ya washiriki tofauti na mwaka huu 
wa kwanza.

Inaelezwa kuna uwezekano timu shiriki katika msimu ujao wa 
mashindano haya zinaweza kufikia 22, hii inamaana CAf wataongeza 
wigo kwa timu nyingine.

Ushiriki wa Simba mwaka huu ufungue njia kwa timu nyingine ku-
jipanga na kuhakikisha wanafanya vizuri kwenye michuano ya CAF

Ukanda wa Afrika Kaskazini kwa mwaka huu wa kwanza, umeingi-
za timu tatu kutokana na ubora wa klabu zao na mafanikio yao, timu 
hizo ni Al Ahly, Esperance na Wydad Casablanca.

Tunasisitiza, ushiriki wa Simba mwaka huu kwenye AFL ulete cha-
chu na wivu kwa klabu nyingine za ukanda wetu wa Afrika Mashariki 
na Kati.   

Wachezaji wa Kitanzania nao
wakapambane nje ya nchi

 Muungwana Lazima Nilonge

AFL iwe somo kwa klabu 
zetu za Afrika Mashariki
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NIMEFURAHISHWA na maneno ya 
mchezaji wa zamani wa Mtibwa Sugar 
na Biashara United, Baraka Gamba Ma-
jogolo akiwataka wachezaji wa Kitan-
zania kuacha tabia ya kulialia kutaka 
kuonewa huruma ili wawekewe kanuni 
za kuwadhibiti wachezaji wa kigeni 
kwenye Ligi ya Tanzania, badala yake 
amewataka kutoka kwenda kucheza 
soka nje ya nchi na kupambana.

Majogolo, ambaye hajapitia klabu 
kubwa za Simba, Yanga wala Azam, 
kwa sasa anaichezea Chippa United ya 
Afrika Kusini ambayo inashika nafasi 
ya saba kwenye msimamo wa Ligi Kuu 
nchini Afrika Kusini.

Huwezi kuamini, Majogolo amekuwa 
kipenzi cha mashabiki wa timu hiyo ku-
tokana na aina yake ya uchezaji wa kuji-
toa na kuipambania timu.

Mchezaji huyo amewataka wachezaji 
wenzake wa hapa nchini kutobweteka 
na kukaa nchini, badala yake kutoka 
nje na kama wakipata nafasi basi wazi-
tumie kweli ili kupata wachezaji wengi 
watakaokuwa tegemeo kwenye kikosi 
cha timu ya taifa.

Majogolo ambaye pia ni mchezaji wa 
Taifa Stars ameanza kujihakikishia na-
fasi ya kuitwa baada ya kuamua kutoka 
nchini na kwenda Afrika Kusini kucheza 
soka la kulipwa.

Anaungana na Novatus Dismas am-
baye anacheza soka la kulipwa nchini 
Ukraine kwenye klabu ya  FC Shakhtar 
Donetsk na kabla ya hapo hapa nchini 
alizichezea klabu za Azam FC na Biasha-
ra United.

Wachezaji hawa ndiyo wanaonekana 
kufuata nyayo za Mbwana Samatta na 
Simom Msuva ambao kwa miaka mingi 
ndio walikuwa wachezaji waliokuwa 
wanacheza soka la kulipwa nje ya nchi.

Maneno ya Majogolo yanapaswa 
kuwa chachu kwa wachezaji wa Kitan-
zania ambao wameng’ang’ania kucheza 
hapa hapa wakizunguka timu mbalim-
bali badala ya kutoka kwenda kutafuta 
malisho nje ya nchi.

Pamoja na kwamba klabu kutoka nje 
ya nchi zinaweza kuja kusajili wachezaji 
nchini, lakini hata wachezaji wenyewe 
wa Kitanzania wanaweza kusaka nafasi 
za kucheza kwenye klabu mbalimbali 

nje ya nchi kama ambavyo tunaona Wa-
kongomani, Wanigeria, Wacameroon 
na hata Waghana wakija nchini kusaka 
timu za kuchezea na wamekuwa wak-
izipata na kuzitumia kama njia ya ku-
songa mbele kwenye mafanikio.

Wachezaji wa Kibongo waache dhana 
kuwa wanaweza kutengenezewa ka-
nuni ya kuwalinda ili waendelee kuz-
ichezea klabu za hapa nchini, badala 
yake waangalie mbele.

Kama wachezaji kutoka Zambia, DR 
Congo, Rwanda, Burundi, Ghana wa-
nakuja Tanzania kucheza soka kwa nini 
wao wasiende huko?

Majogolo anaingia kwenye orodha ya 
wachezaji wachache wa Kibongo wal-
ioweka rekodi ya kucheza Ligi Kuu ya 
Afrika Kusini.

Majuzi tu nimesikia mdau mmoja ak-
idai itengenezwe kanuni ili timu za Tan-
zania zitumie makipa wa ndani tu na si 
wa kutoka nje ya nchi.

Ni yale yale tu, huko tumeshatoka, 
klabu zinatafuta wachezaji bora na si 
kulazimika kusajili kutoka wapi.

Yaani Yanga iachane na Djigui Diarra 
kwa sababu kanuni inataka kipa awe 
Mtanzania, ni kuitakia mema kweli? 
Hivi unajua kuwa kipa huyo raia wa 
Mali alikuwa na mchango mkubwa hadi 
kufika fainali ya Kombe la Shirikisho Af-
rika?

Mbona Aishi Manula anadaka Simba 
ni namba moja bila hata kanuni? Hapa 
inaonyesha kuwa hakuna timu inay-
oweza kumuweka kipa mzuri nje eti 
kwa sababu si Mtanzania. kinaangaliwa 
kiwango tu.

Kinachotakiwa ni wachezaji wenyewe 
wa Kitanzania kupambana, kujituma na 
kuhakikisha wanapangwa na makocha 
kutokana na viwango vyao na siyo kwa 
sababu ya kanuni.

Kwa hali ilivyo na kiwango cha soka 
la Tanzania kinavyopanda kwa sasa ni 
aibu kwa mchezaji wa Kibongo kupata 
namba kwenye timu kwa sababu ya ku-
wabana wageni.

Wapangwe kwa sababu wa viwango 
vyao, na hivyo viwango ndivyo vitakavy-
owafanya kufanya vizuri hata kama 
wakipata timu nje ya nchi kama kina 
Majogolo.

Na Adam 
Fungamwango
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Viwango duni vinavyosukuma Bandari
Dar es Salaam kwenye ubinafsishaji
Na Mwandishi Wetu

M
OJA ya nguzo na sifa 
za kiuchumi nchini ni 
bandari, baharini ziki-
wapo za Mtwara, Tan-

ga na Dar es Salaam, chini ya Mam-
laka ya Bandari Tanzania (TPA).

Bandari ya Dar es Salaam ‘kub-
wa lao’ ndio yenye uwezo zaidi, 
ikimudu kuhudumia kwa sasa 
shehena hadi tani milioni 25 kwa 
mwaka.

Hapo inahudumia meli kubwa 
zinazoitwa ‘Kizazi cha Pili’, ze-
nye uwezo kubeba hadi makasha 
(containers) 2,500. Hata hivyo, 
inatajwa baada ya kukamilika ma-
boresho yanayoendelea, bandari 
hiyo itamudu hatua ya juu zaidi 
kuhudumia meli aina ya “Post Pan-
amax” zenye uwezo kubeba maka-
sha 8,000.

Kwa mujibu wa taarifa za TPA, 
dira iliyoko ni kuhakikisha malen-
go ya kiutendaji yanafikiwa, kwa 
kujumuisha na sifa ya ushindani 
kimataifa, huduma inatolewa kwa 
muda mfupi, gharama ndogo, 
makusanyo ya tozo kuongezeka 
na zao la yote fursa za ajira zinapa-
nuka maradufu.

Hali iliyopo sasa inatajwa kwam-
ba, Bandari ya Dar es Salaam, 
iko katika kiwango cha utendaji 
kumudu kutolewa makasha 12 
kwa saa moja, kulinganisha na ki-
wango kinachoshindana sokoni 
kwa bandari zingine, kuhudumia 
makasha 40, kiwango cha tija kili-
chosimamiwa na Mdhibiti wa 

Shughuli za Usafirishaji Majini 
(TASAC).

Zao lake, ni kwamba, Bandari 
ya Dar es Salaam, haishindana ki-
kamilifu katika soko la Mashariki, 
Kati na Kusini mwa bara la Afrika.

Changamoto hizo zinatajwa 
kuifanya bandari hiyo kutumia hu-
duma mbadala wa mifumo iitwayo 
kama ‘ICD’ na ‘CFS’, kutunza na 
kuhudumia shehena inapoachwa 
bandarini, kunapotokea mrundi-
kano wa shehena, hata kushind-
wa kupokea meli zinazoendelea 
kuongezeka.

Ugumu mwingine unaonekana 
hapo ni kwenye meli za mafuta ku-
subiri siku nne hadi tano kushusha 
shehena, kwa kukosekana miun-
dombinu ya kutosha kuyahifadhi 
nchini.

Vilevile, inatajwa gharama za 
kusafirisha shehena kwa meli 
kuja Bandari ya Dar es Salaam, iko 
juu maradufu, ikitajwa ni Dola za 
Marekani 1,000 kwa kasha moja, 
ikilinganisha na gharama ndogo za 
bandari shindani. 

“Hii inatokana na ukweli kwam-
ba, kwa sasa kuna meli chache 
sana zenye kufanya safari za moja 
kwa moja kuja Bandari ya Dar 
es Salaam,” inasema taarifa ya 
ufafanuzi kutoka TPA.

Hiyo inatajwa kuendana na ku-
kosekana huduma ya kupakua 
mizigo kwa mkanda au ‘conveyer 
belt’ inayopunguza muda wa mal-
ori ya kupakia mizigo banadarini 
na hakuna muunganiko wa moja 

kwa moja kati ya njia za barabara, 
reli na meli zinazotoa huduma ka-
tika maziwa makuu, kuhakikisha 
mnyororo wa usafirishaji kuwa ra-
hisi na nafuu kwa bandari nchini.

Vilevile kuna malalamiko ya 
uadilifu katika huduma bandarini, 
kunyayapaliwa shehena zenye 
faida kidogo, haki kadhalika uma-
kini kuhakikisha vitu kama dawa 
za kulevya zinapitishwa.

Hadi sasa, mwelekeo uliopo ni 
serikali imeshachukua hatua kui-
wezesha Bandari ya Dar es Salaam 
na sekta hiyo kwa upana, kuongeza 
kasi na ufanisi wa huduma zake ku-
toa mizigo kufikia mageuzi makub-
wa ya ufanisi.

Ili kupata mwelekeo wa tija hiyo, 
ndio dhana ya serikali ya ubinaf-
sishaji bandari nchini inachukua 
nafasi sasa.

UKUSANYAJI MAPATO 
ULIVYO

Katika kipindi cha miaka sita 
kuanzia mwaka wa fedha 2016/17 
hadi 2021/2022, TPA haikuweza 
kukusanya mapato ya malengo 
tarajiwa.

Mapato kwa Kipindi cha Mwaka 
2015/16 hadi 2021/22.  Mapato kwa 
Shilingi Bilioni. Kiwango kilichopa-
tikana kwenye mabano kiwango 
cha mabilioni.
1. Mwaka 2015/16; Sh. bilioni 624 
(Sh. bn 672)
2. Mwaka 2016/17; Sh. bilioni 1,016 
(Sh. bn.742)

3. Mwaka 2017/18; Sh. bilioni 1,019 
(Sh. bn 817) 4. Mwaka 2018/19; Sh. 
bilioni,1,013 (Sh. bn.939)
5. Mwaka 2019/20; Sh. bilioni 1,040 
(Sh. bilioni 900)
6. Mwaka 2020/21; Sh. bilioni 1,160 
(Sh. bilioni 910)
7. Mwaka 2021/22; Sh. bilioni 1123 
(Sh. bilioni 1,054)

KWANINI SEKTA BINAFSI?
Jicho kuu la kuikaribisha sekta 

binafsi, yenye tija na weledi katika 
shughuli za kibandari, ili wakati wa 
kuihudumia iendane na mabore-
sho ya kina kimasoko, kiufundi na 
kiuwekezaji kufikia ubora unao-
takiwa unaomudu ushindani wa 
bandari kimataifa.

Mtazamo wa kwanza tarijiwa 
wa serikali, ni kwamba itachangia 
kuleta mageuzi ya utendaji kukom-
boa muda wa kuhudumia meli 
kusubiri kutoka siku tano hadi saa 
24, muda wa kupakua makasha, 
kutoka wastani wa siku 4.5 hadi 
siku mbili.

Vilevile, mkakati wa serikali 
ni kupunguza gharama za usa-
firishaji kwa kuwapo mnyororo wa 
usafirishaji, utakaoletwa na sekta 
binafsi, ukipunguza gharama za 
kusafirisha kasha kutoka Dar es Sa-
laam hadi masoko jirani nchi kama 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC), mjini Lubumbashi, Zambia 
na Malawi.

Ni mkakati unaolenga kushushi-
wa bei kwa wastani asilimia 50 ya 

gharama za kusafirisha kasha kwa 
njia ya meli, kiwango kitakacho 
shindanishwa dhidi ya bandari ji-
rani kama Mombasa, Kenya.

Hapo inatajwa tena haja ya ku-
wapo kile wataalamu wa uchumi 
wanakiita ‘multiplier effect; kwam-
ba jambo moja huzua lingine, ma-
pato ya serikali yataongezeka ku-
tokana na ongezeko la shehena na 
shughuli za kibandari nchini.

Sambamba na   hilo, inatajwa 
uwekezaji wa mifumo ya kielek-
troniki unaofanywa na sekta bin-
afsi, utawezesha kunasa taarifa sa-
hihi za mizigo kuanzia ilipopakiwa 
hadi itakaposhushwa, zao lake ni 
kudhibiti ukwepaji kodi   uliopo 
mahali hapo.

Inakadiriwa mianya inayotu-
mika kukwepa kodi, hususani ku-
toa taarifa zisizo sahihi za mizigo 
itazibwa kwa kutumia mifumo ya 
kielektroniki, inapopakiwa hadi 
kushushwa.

Ni dira ya mpango mkakati 
kuifikisha kuwa bandari   yenye 
ushindani wa hali ya juu na in-
ayozalisha ajira maradufu kitaifa, 
ikiwa zao la ushirikishwaji sekta 
binafsi kiuchumi na kibiashara.

Lengo kuu hadi sasa imewekwa 
katika mwaka wa fedha 2021/22, 
hadi ajira 71,907 mwaka 2032/33 
sawa na ongezeko la asilimia 148, 
baada ya kufanyika ubinafsishaji.

CHANGAMOTO BANDARI DAR 
-Kutokuwapo gati za kutosha; 

ina jumla ya gati 12 kuhudumia 
shehena magari, mzigo mchang-
anyiko, gati mbili za mafuta na 
kituo kimoja baharini cha kupokea 
shehena ya mafuta. 

Gati hizo 12 zilizopo zina uw-
ezo wa kupokea hadi meli 10 kwa 
wakati mmoja, nyingine 16 zikisub-
iri kwenye nanga, kusababisha 
msongamano na tozo ya adhabu 
ya meli kuchelewa gatini.

-Uhaba Mitambo ya Kisasa, ikil-
inganishwa na bandari nyingine.

-Kukosekana Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 
ya kisasa kuratibu shughuli na hu-
duma bandarini, meli, shehena 
na utawala.

-Kutofikia viwango vya kimataifa 
vya  huduma za bandari. Meli hu-
kaa gatini na kusubiri kutumia siku 
9.5, wakatio viwango ni kimataifa 
ni siku nne.	 Pia muda wa 
mzigo kukaa bandarini kimataifa 
ni siku mbili, Dar es Salaam, hukaa 
siku 7.8.

-Kutokuwapo maeneo ya ku-
tosha ndani na  nje ya bandari ya 
kuhifadhi shehena na   maege-
sho ya meli. Kwa sasa, wastani wa 
meli kwa siku zinazosubiri kuingia 
bandarini kuhudumiwa ni 16 na 
wastani wa gati kuhudumia ni meli 
meli 10 kwa wakati mmoja.

-Makala hii imeandaliwa kwa 
mujibu wa taarifa mbalimbali za 
Mamlaka ya Bandari Tanzania 
na Serikali.

Huduma zikiendelea bandarini Dar es Salaam. PICHA: MAKTABA.
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HABARI KITAIFA

Waziri  ahamasisha 
Watanzania
kuchangamkia 
fursa soko AGOA
Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Viwanda na Biashara, Dk. 
Ashatu Kijaji, amesema biashara baina 
ya Tanzania na Marekani bado ni ndogo, 
hivyo kuwataka Watanzania kuchangam-
kia fursa ya kuuza bidhaa Marekani kupi-
tia soko la AGOA.

Aliyasema hayo juzi wakati wa utiaji 
saini makubaliano ya majadiliano ya 
kibiashara kati ya Marekani na Tanzania, 
hafla iliyofanyika jijini Dar es Salaam.

Dk. Kijaji alitoa mfano kuwa mwaka 
2022 mauzo ya Tanzania kwenda Mare-
kani yalikuwa na thamani ya Dola Mare-
kani milioni 74.5 na ununuzi ulikuwa 
na thamani ya Dola za Marekani milioni 
93.7.

“Kwa hiyo jitihada zaidi zinahitajika 
katika kukuza biashara na tunaamini, 
makubaliano tuliyosaini leo yatasaidia 
zaidi katika kukuza biashara na Mare-
kani,” alisema.

Waziri alitaja maeneo ambayo wame-
kubaliana kuanza nayo majadiliano 
kupitia makubaliano hayo kutokana na 
umuhimu wake kuwa ni, uchumi wa ki-
digitali, upatikanaji wa masoko, mifumo 
ya kisheria na mazingira ya biashara, 
ushirikiano kwenye maonyesho ya bi-
ashara.

“Maeneo haya ni ya kuanzia. Maeneo 
mengine yatakuwa yanaongezwa kadri 
itakavyoonekana inafaa kwa manufaa ya 
pande zote mbili. Ninaomba nitoe rai kwa 
sekta binafsi kutumia fursa hii vizuri kwa 
kubainisha maeneo ambayo yanawapa 
changamoto wakati wa kufanya biashara 
na wenzetu,” alisema.

Alisema watakapobainisha changamoto 
watakaa pamoja na kuongea na Marekani 
kuona namna ya kutatua masuala hayo, ili 
biashara iendelee kukua na kuinua vipato 
vya wananchi na mapato ya serikali.

Waziri Kijaji alimshukuru Waziri wa 
Biashara wa Marekani, Gina Raimondo, 
kwa ushirikiano wake katika suala hilo 
na kuahidi kuendelea kushirikiana naye 
kuhakikisha kuwa, biashara baina ya nchi 
hizo inaendelea kukua na kuimarika.

Aliwakaribisha wafanyabiashara kutoka 
Marekani kuja Tanzania kufanya biashara 
na kujenga viwanda vya kuzalisha bid-
haa ambazo zitauzwa nchini, na kwenye 
masoko ya Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC), Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika (SADC) na soko la Eneo Huru la 
Biashara la Afrika (AfCFTA).

Balozi wa Marekani Nchini, Dk. Michael 
Battle, alisema anafurahishwa na mageuzi 
makubwa ya kiuchumi yanayofanywa na 
serikali katika nyanja za kisiasa na kiu-
chumi.

“Ni imani ya serikali ya Marekani kwam-
ba, ukuaji wa uchumi na utawala bora ni 
mambo yanayokwenda sanjari. Demokra-
sia ya kweli inajenga uchumi, na uchumi 
imara unajenga demokrasia,” alisisitiza.

Balozi huyo alisema kupitia 
makubaliano hayo, wafanyabiashara wa 
Marekani na Tanzania watakutana mara 
kwa mara, hali ambayo itaiwezesha sekta 
binafsi kuchangia katika ukuaji wa uchu-
mi na kuimarisha uhusiano wa kibiashara 
uliopo baina ya mataifa hayo.

Rais Samia aendeleza mazuri 
yaliyoanzishwa na Nyerere NIT
Na Mwandishi Wetu 

OKTOBA 14 ni siku maalum iliyoteng-
wa kwa ajili ya kumbukumbu ya mwa-
sisi wa taifa la Tanzania, Mwalimu Julius 
Nyerere na taasisi mbalimbali zimekuwa 
zikimkumbuka kwa namna ya kipekee 
kutokana na mchango wake kwa nchi. 

 Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) 
siku hiyo hakikuwa nyuma katika kua-
dhimisha siku hiyo kutokana na uk-
weli kwamba alitoa wazo la kuanzishwa 
kwake na hatimaye mpaka sasa kimetoa 
wataalamu ambao wametoa mchango 
mkubwa katika sekta ya uchukuzi.  Dira 
ya Nyerere kwa NIT ilikuwa kuona taasisi 
hiyo inakidhi mahitaji ya rasilimali watu 
katika sekta hiyo. 

Mkuu wa NIT, Prof. Zacharia Mga-
nilwa, alisema baada ya maono hayo ya 
Mwalimu Nyerere, chuo hicho kilian-
zishwa mwaka 1975 kama kitengo cha 
mafunzo cha lililokuwa Shirika la Taifa 
la Usafirishaji (NTC). 

“Taasisi ilipewa jukumu la kuimari-
sha uwezo wa kuzalisa rasilimali watu 
ili kuhudumia sekta ya uchukuzi na ku-
zalisa maofisa usafirishaji wasimamizi 
wa ngazi ya kati wa kampuni tanzu za 
NTC. Kampuni tanzu hizo zilikuwa 
KAMATA (kampuni ya Mabasi Tanzania), 
Shirika la Usafiri Dar-as-Salaam (UDA) na 
Kampuni za Usafiri za Mikoa (RETCO),” 
alisema.

Alisema baada ya kuvunjika kwa 
iliyokuwa Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) mwaka 1977, Kenya ilibaki na Chuo 
cha Bandari kilichoko Mombasa na Chuo 
cha Reli cha Nairobi na Uganda ikawa na 
Chuo cha Anga huku Tanzania ikiwa na 
Chuo cha Takwimu pekee. Wakati huo 
pia, Tanzania ilikuwa katika uchumi wa 
viwanda na Mwalimu Nyerere alitaka 
kuona NIT inazalisa wataalamu wengi ili 
kusimamia sekta ya uchukuzi iliyokuwa 

na mahitaji mengi zaidi. 
Prof. Mganilwa alibainisha kuwa mwa-

ka 1982 ilibainika kuwa kuna haja ya 
kuwa na chuo ambacho kitatoa mafunzo 
kwenye nyanja zote za usafiri na usa-
firisaji zikiwamo anga, barabara, reli na 
maji.

 “Kutokana na mahitaji hayo, NIT il-
ianzishwa upya kupitia Sheria Na. 24 ya 
mwaka 1982 kama taasisi inayojitegemea 
ya elimu ya juu iliyokuwa chini ya Wizara 
ya Mawasiliano na Ujenzi. Sheria hiyo il-
ianza kutumika Julai Mosi, 1983 baada ya 
tangazo kwenye Gazeti la Serikali Na. 91. 

Lakini hivi sasa, taasisi iko chini ya 
Wizara ya Uchukuzi ikisimamiwa  kishe-
ria na Baraza la Uongozi wa Chuo,” alise-
ma.

Anasema serikali iliyoko madarakani 
chini ya Rais Samia Suluhu Hassan, im-
eendelea kuisaidia NIT katika kuhakiki-
sha mipango yote iliyoasisiwa na Mwal-
imu Nyerere kwa chuo inafanikiwa kama 
ilivyopangwa.

Serikali imewekeza kwa kiasi kikubwa 
katika kuboresha sekta ya uchukuzi 
ikiwa ni pamoja na kuwekeza kwenye 
ujenzi wa barabara, reli ya kisasa (SGR), 
ujenzi wa meli na ununuzi wa ndege 
katika mkakati wa kulifufua shirika la 
ndege la taifa (ATCL).

“Maendeleo yaliyofanywa chini ya 
serikali ya awamu ya sita, yanaisukuma 
taasisi yetu kuongeza idadi ya wanafunzi 
na kuanzisha programu mpya kama vile 
mafunzo ya uhandisi wa usafiri wa anga, 
mafunzo ya marubani,” alisema.

Mganilwa alisisitiza kuwa serikali im-
eendelea kukiwezesha chuo  ili kutimiza 
wajibu wake wa kuandaa wataalam ka-
tika sekta ya uchukuzi kwa maendeleo 
ya taifa.

 Pia alisema chuo kitaendelea ku-
panua wigo wa mafunzo kulingana na 
mahitaji katika sekta ya ucuhukzi katika 

usafiri wa barabara, reli, anga na majini. 

ILANI YA CCM 

Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Map-
induzi (CCM0 ya mwaka 2020- 2025 in-
aielekeza serikali kuendelea kukisaidia 
chuo hicho ili kutoa wataalam wengi 
zaidi katika sekta ya uchukuzi.

Katika kutekeleza majukumu yake, 
NIT kwa msaada wa serikali, imeboresha  
miundombinu ya kufundishia na Prof. 
Mganilwa anaishukuru serikali kwa kue-
ndelea kuweka bajeti inayoiwezesha NIT 
kuboresha mazingira ya kufundishia.

Katika kuiunga mkono NIT, serikali im-
ekipatia Chuo cha Taifa cha Usafirishaji 
ndege mbili za injini moja, Cessna Sky-
hawk 172 kwa ajili ya kuendesha mafun-
zo ya anga hususani kozi za urubani.

Chuo hicho kilipewa ithibati kamili 
na Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi 
(NACTVET) kutoa mafunzo ya elimu ya 
juu yanayozingatia Umahiri (CBET) ka-
tika ngazi za cheti, diploma na Shahada 
(NTA ngazi ya nne hadi ya nane).

Aidha, kimeidhinishwa na taasisi ya  
Chartered ya Logistic na Taransport 
(CILT International) kufundisha pro-
gramu za vyeti za kimataifa, stashahada 
ya kawaida na stashahada ya juu kwenye  
logistiki na usafirishaji.

Chuo pia kinashirikiana na Chuo Ki-
kuu Huria cha Tanzania (OUT) na Taasisi 
ya Kimataifa ya Menejimenti ya Ununuzi 
na Ugavi (IPSCMC) kutoa shahada ya 
uzamili katika menejimenti ya logistics 
na usafiri na stashahada ya uzamili ya 
usimamizi wa ununuzi na ugavi.

Mbali na kozi hizo, pia imaendesha 
programu za usimamiaiz wa logistiki na 
usafiri, forosha, uhandisi magari, uon-
gozi wa biashara, teknolojia ya Habari na 
mawasiliano, usafiri wa anga na meneji-
menti ya rasilimali watu.

Rais wa Shirikisho la Sanaa za ufundi Tanzania (TAFCA), Adrian Nyangamalle (kushoto), akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam juzi, wakati akitangaza kuanza kwa maonyesho ya kazi za ufundi samani mwezi huu. Katikati 
ni Mkurugenzi wa Kampuni iliyoandaa maonyesho hayo ya Art & Home, Ameniel Lukumay na Meneja Bidhaa wa
kampuni hiyo, Neema Fredrick. PICHA: JUMANNE  JUMA
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Waziri Jafo ataja fursa vijana kujiajiri
Na Paul Mabeja, DODOMA

V
IJANA nchini wam-
etakiwa kutumia fursa 
zitokanazo na utun-
zaji wa mazingira na 

kuokoa viumbe hai ili kujikwa-
mua kiuchumi kupitia miradi  
ya kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi.

  Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira), Selemani Jafo, 
alisema hayo jana wakati aki-
fungua mkutano wa vijana 
zaidi ya 100 kutoka Tanzania 
Bara na Zanzibar, wenye lengo 
la kujadiliana namna bora ya 
kutumia fursa zinazotokana na 

utunzaji wa mazingira.
  Jafo, alisema kuelekea 

mkutano wa 28 wa nchi wa-
nachama wa Mkataba wa 
Umoja wa Mabadiliko ya tabi-
anchi (COP28), unaotarajiwa 
kufanyika Umoja wa Falme za 
nchi za Kiarabu kuanzia No-
vemba 30 hadi Desemba 12 
mwaka huu vijana wanatakiwa 
kutumia fursa zitakazojitokeza 
katika mkutano huo kujikwa-
mua kiuchumi.

  “Bado kuna changamoto 
zinazoikumba sekta ya mazin-
gira kutokana na mabadiliko 
ya tabianchi ambayo yameku-
wa yakiathiri uhai wa viumbe 
hai na misitu, hivyo ni vyema 

kama       vijana kutumia fursa 
za utunzaji wa mazingira kuji-
ingizia vipato vyao,” alisema 
Jafo

  Alisema kuna takataka 
zimekuwa zikibadilishwa 
kuwa fursa kama maguru-
dumu ya magari kutengeneza 
meza au viti vinavyoweza ku-
tumika tena, makopo ya plas-
tiki mapambo. 

  Aliwataka vijana kuiokoa 
nchi isiingie kwenye jangwa 
kwa kufanya ubunifu wa bid-
haa kama ambavyo Serikali 
imeweka kipaumbele kwao 
kusaidia taifa kupambana na 
mabadiliko ya tabianchi.

  Mshauri wa Rais kuhusu 

Mabadiliko ya Tabianchi,  Dk. 
Richard Muyungi, alisema Rais 
Samia Suluhu Hassan ame-
kuwa ni kinara wa kupinga       
uchafuzi   wa mazingira na ku-
toa       baadhi        ya maagizo 
kwa watenadaji  kutafuta njia 
bora ya kupambana na hali 
hiyo.

  “Hivyo katika kumuunga 
mkono ni lazima watendaji ku-
hakikisha katika shughuli tu-
nazofanya zizingatie usalama 
wa mazingira ikiwa ni pamoja 
na kupanda miti, kulinda vy-
anzo vya maji, kuzuia utupaji 
wa taka hovyo na kusisitiza 
wananchi kuacha kutupa taka 
hovyo,” alisema

Na Peter Mkwavila, DODOMA

  MBUNGE wa Dodoma Mjini 
(CCM), Anthony Mavunde ametaja 
mikakati ya Serikali kutatua kero 
zinazowakabili wananchi wa  Ki-
jiji cha Zepisa Kata ya Hombolo 
Makulu ikiwamo ya ukosefu wa 
maji na kushindwa kushiriki ka-
tika shughuli za maendeleo. 

Akizungumza na Nipashe, Ma-
vunde ambaye pia ni Waziri wa 
Madini, alisema amekuwa mstari 
wa mbele kutatua kero hizo na 
zipo hatua ambazo zimeendelea 
kuchukuliwa, ikiwa ni pamoja 
na Serikali kuwa katika hatua za 
mwisho kumpata mkandarasi wa 
kusambaza maji kwenye kijiji hi-
cho.

Alisema alipochaguliwa ali-
kuta kata hiyo ina tatizo kubwa 
la upatikanaji wa maji na kuanza 
kuchimba visima kwenye eneo 
hilo na Kijiji cha Zepisa,   Serikali 
kupitia fedha za UVIKO-19 iliele-
keza kuchimbwa kisima cha maji 
chenye uwezo wa kuzalisha lita 
22,000 kwa saa.

 “Changamoto ilikuwa imebaki 
ni namna ya kuwafikia wananchi 
yaani usambazaji na kwa sasa tan-
gazo la kumpata mkandarasi lime-
wasilishwa mfumo wa ununuzi wa 
umma… niwape pole wananchi 
wangu kwa sababu hii ni changa-
moto nitahakikisha tunaitatua 
kwa wakati, ” alisema. 

Kuhusu ujenzi wa zahanati ya 
Zepisa, alisema ujenzi wake am-
bao ulisimama kwa takribani mi-
aka 17 umekamilika na inatarajiwa 
kufunguliwa hivi karibuni. 

“Changamoto ya umeme tume-
pata mradi mkubwa wa usamba-
zaji umeme ambapo kwa Dodoma 
tulikuwa tumebakiza maeneo 
machache ambayo hayajafikiwa, 
nilishamuelekeza Diwani kuku-
tana na Meneja wa Tanesco na 
mkandarasi anatarajiwa kufikisha 
umeme  kwenye Zahanati hiyo na 
shule ya sekondari mpya tuliyo-
jenga,” alisema.

“Suala la barabara wamekuwa 
na changamoto sana njia ya kupi-
tia Nzasa tumeifungua hivi kar-
ibuni na barabara ya Zepisa hadi 
Hombolo Makulu mkandarasi 
yupo hatua za mwisho kupatikana 
na zabuni itafunguliwa Oktoba 30, 
2023  na wiki iliyopita alikwenda 
Meneja wa Tarura na nilielekeza 
kabla ya mvua wahakikishe eneo 
hilo linarekebishwa,”alisema.

  Alisema jimbo hilo lina mitaa 
222 na ameendelea kufanya jiti-
hada za kushughulikia kero zina-
zowakabili wananchi wake na ku-
watoa hofu kuwa serikali itatatua 
kero zao.

 Juzi, wananchi hao waliiomba 
Serikali kuwapelekea  huduma 
muhimu za umeme, maji na bara-
bara.

 Mkazi wa Kijiji hicho, Elizabent 
Mathonya, alisema  tangu ahamie 
kijijini hapo mwaka 1972 hapa-
jawahi kuwa na huduma hizo.

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

WIZARA ya Maliasili na Utalii 
imetumia Shilingi milioni 40 
kuwalipa kifuta machozi wa-
nanchi baada ya tembo kuhari-
bu mashamba yao na kusababi-
sha vifo vya watu mkoani hapa.

 Aidha, Wizara hiyo inafanya 
tathmini ya madai ya wananchi 
123 yenye thamani ya Shilingi 
milioni 37 kwa ajili ya  kuwalipa 
fidia kwa kupata madhara ya 
tembo hao.

  Naibu Waziri wa   Maliasili 

na Utalii, Dunstan Kitandula, 
akizungumza na wananchi juzi 
kwenye mkutano wa hadhara 
mjini Singida, alisema wizara 
inafanya utaratibu wa kuondoa 
usharoba ambao ulivamiwa 
na wakulima wa korosho na 
kusababisha tembo kukosa 
mapito.

  Akizungumzia maendeleo 
ya sekta ya utalii, alisema idadi 
ya watalii kutoka nje ya nchi 
imeongezeka kutoka 600,000 
mwaka jana hadi kufikia 
2,200,000 juni mwaka huu.

Kitandula alisema watalii wa 

ndani wameongezeka kutoka 
750,000 hadi kufikia 2,600,000 
kwa kipindi hicho, ongezeko 
hilo limetokana na uhama-
sishaji uliofanywa na Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kupitia 
filamu ya Royal Tour. 

“Sekta ya utalii leo hii in-
achangia mapato ya fedha 
za nje kwa asilimia 25 na in-
achangia zaidi ya asilimia 17 ya 
pato la taifa, haya ni maendeleo 
makubwa katika sekta ya utal-
ii,” alisema. 

Kitandula aliongeza kuwa 
World Tour wamevitambua vi-

vutio vya utalii nchini ambapo 
hifadhi ya Serengeti imepewa 
hadhi kuwa kivutio bora kwa 
ukanda wa Afrika.

 Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Hamad Masauni aki-
zungumza katika mkutano huo, 
alisema zaidi ya askari 17,000 
wameajiriwa katika Jeshi la 
Polisi katika kipindi cha miaka 
miwili na nusu. 

Alisema asilimia 80 ya askari 
wa jeshi hilo wamepandishwa 
vyeo na bajeti ya wizara hiyo 
ikiongezeka katika kipindi hi-
cho kwa zaidi ya asilimia 44.

Wizara yawalipa wananchi kifuta machozi

Mavunde 
azungumzia kero 
jimboni kwake

HABARI DODOMA

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule (kushoto), akikabidhi hati miliki ya kiwanja kwa mkazi wa Nkuhungu, Emanuel 
Nalogwa ambaye ni mmoja wa wananchi waliohudhuria kliniki ya ardhi iliyoandaliwa kutatua kero za ardhi inayoendelea viwanja 
vya ofisi ya zamani ya Halmashauri ya Jiji la Dodoma jana. Wengine ni Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir Shekimweri (wa pili 
kushoto) na Mkurugenzi wa Jiji hilo, John Kayombo. PICHA:  PETER MKWAVILA
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Uhaba wa dola waikumba Zanzibar

Na Mwandishi Wetu,         
ZANZIBAR

KAMISHENI ya Utalii Zanzibar 
imeanza operesheni maalumu ya 
kuwaondoa wafanyabiashara kwa 
kuvunja vibanda walivyojenga ka-
tika fukwe za bahari kwa lengo la 
kusafisha mazingira.

Operesheni hiyo endelevu im-
eanza juzi katika Kijiji cha Kendwa 
na Nungwi Mkoa wa Kaskazini Un-
guja.

Akizungumza na waandishi wa 
habari, katika eneo la Nungwi, 
Ofisa Uhusiano wa wa Kamisheni 
hiyo, Ahlam Othman Abdallah, 
alisema ni kinyume na taratibu na 
sheria kufanya ujenzi katika fukwe 
za Bahari ya Hindi.

Alisema fukwe za Kendwa na 
Nungwi zimebanwa kwa kujengwa 
mabanda ya biashara na kugeuka 
kero kwa watalii.

“Watalii wanahitaji utulivu ili 
kuenjoy na fukwe zetu mwanana 
tulizonazo, lakini hali ni tete katika 
fukwe kumejengwa mabanda ya 
biashara kama tupo soko la mboga 
na matunda, “ alisema.

Alisema awali  walitoa taarifa na 
kuwapa elimu wafanyabiashara 
hao kuhama katika maeneo hayo 
kwa kuwa  hayapo kisheria kwa 
biashara.

Alisema kamisheni kwa kush-
irikiana na kikosi cha askari utalii 
wameamua kufanya operesheni 
katika maeneo hayo kwa kuwaon-
doa walikaidi amri hiyo na ku-
chukua bidhaa zao.

 Mtaalamu wa Mazingira kutoka 
Idara ya Mazingira, Bakari Abdal-
lah Bakili, alisema kujenga maban-
da  katika fukwe hizo kuna athari 
zake kimazingira ikiwemo kusaba-
bisha maji ya bahari kupanda ka-
tika makazi ya wananchi.

Alisema Zanzibar ina vivutio 
vingi vya utalii ikiwemo fukwe 
hizo na kusifika duniani, hivyo ni 
lazima zilindwe, zitunzwe na zihi-
fadhiwe.

Alisema sheria ya ardhi inapiga 
marufuku  kufanyika ujenzi zaidi 
ya mita 30 kutoka katika kingo za 
maji ya bahari ili kudhibiti mmo-
monyoko wa fukwe.

Kwa upande wao wafanyabi-
ashara hao walihoji sababu za ku-
tozwa ushuru kwenye mabanda 
hayo kama sheria hairuhusu.

“Hapa tunalipia Shilingi 
200,000 kwa mwezi  ada ya ku-
fanya biashara, usafi, ulinzi sasa 
kama sheria hairuhusu kwa nini 
walituchukulia fedha zetu,” alise-
ma Riziki Juma, mfanyabiashara 
wa vinyago, shanga na mabazi kwa 
ajili ya watalii.

Aliitaka Serikali kuwawekea 
mazingira rafiki ya kufanya biasha-
ra zao katika sekta ya utalii ili wa-
jiajiri na kuachana na utegemezi.

Na Mwandishi Wetu,        
Zanzibar

WIZARA ya Maendeleo ya 
Ustawi wa Jamii Jinsia Wazee na 
Watoto imesema wakati umefika 
wa kuifanyia marekebisho ya she-
ria ya mtoto ili iendane na mab-
adiliko yanayoendelea kutokea 
duaniani.

 Sheria hiyo namba 6 ya mwaka 
2011 inatakiwa kubadilishwa na 
kuja na sheria ambayo  atamlinda 
mtoto na kupata haki zake zote 
za msingi.  Hayo yalisemwa na 
Mkurugenzi wa Idara ya Ustawi 
wa Jamii, Siti Abasi Ali alipoku-
tana na wadau kujadili umuhimu 
wa kufanya marekebisho ya she-
ria  hiyo na kuja na sheria mpya 

itakayokidhi mahitaji ya msingi 
ikiwemo kumlinda mtoto.

Alisema sheria iliyopo ni 
ya takribani miaka 12, hivyo 
haiendani  mabadiliko yanayoi-
kabili Dunia ikiwemo sayansi na 
teknolojia katika mawasiliano.

Alisema sheria inayotumika 
kwa sasa imefanya kazi kubwa 
kumlinda mtoto na kupata haki 
zake za msingi, lakini mabadiliko 
yanahitajika kuona sheria inaki-
dhi mahitaji ya msingi.

‘’Tunahitaji sheria ya kumlinda 
mtoto ambayo itakayoenda na 
wakati wa mahitaji yaliyopo ku-
fuatia kuwepo kwa changamoto 
nyingi ikiwemo za sayansi na 
teknolojia katika masuala ya ush-
ahidi,’’ alisema.

Siti aliwataka wadau wa haki 
za watoto ikiwemo asasi za kiraia 
kushirikiana kwasababu huu 
ni wakati mwafaka wa kuona 
changamoto zote zinazojitokeza 
ikiwemo vitendo vya udhalilishaji 
wa kijinsia zinashughulikiwa ki-
kamilifu.

  Alisema yamekuwepo ma-
jadiliano ya umri, matukio ya ud-
halilishaji wa kijinsia na ukuaji wa 
mtoto.  ‘’Mjadala huu ni mkubwa 
tunaziomba taasisi zote tunazo-
fanya kazi katika mapambano 
dhidi ya udhalilishaji wa kijinsia  
na ukuaji wa maendeleo ya mtoto 
tushirikiane kuona tunatoa mao-
ni yatakayokuja na sheria mpya,’’ 
alisema.

Hakimu wa Mahakama ya 

Mkoa wa Kaskazini Unguja, 
Khamis Rashid Khamis, alisema 
muongozo  utawezesha utaratibu 
wa kusikiliza kesi zinazowahusu 
watoto katika umri upi ikiwemo 
miaka 11 hadi 16.

‘’Marekebisho ya sheria ya mto-
to hayaepukiki zaidi katika kip-
indi hiki ambacho kuna mjadala 
wa umri wa mtoto kuanzia miaka 
mingapi zaidi katika matukio ya 
udhalilishaji wa kijinsia ikiwemo 
ubakaji,’’ alisema.

Mchakato kuhusu umri wa 
mtoto umekuja baada ya kuwepo 
kwa majadiliano ya muda mrefu 
kwa wadau wanaojishughulisha 
na vitendo vya udhalilishaji wa 
kijinsia pamoja na wanawake na 
watoto zaidi katika adhabu.

‘Sheria ya mtoto yatakiwa ibadilishwe’

Wafanyabiashara 
wavunjiwa 
vibanda 
ufukweni

HABARI KILIMANJARO

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

Z
ANZIBAR imekumbwa na 
uhaba wa dola hali iliyo-
sababisha bei ya bidhaa 
muhimu kama chakula 

na mafuta kupanda bei.
  Wakizingumza na Nipashe, 

baadhi ya wafanyabiashara wal-
isema upatikanaji wa dola ku-
toka benki za biashara umekuwa 
mgumu ambapo mnunuzi kabla 
ya kuuziwa hutakiwa kueleza 
sababu ya matumizi yake. 

Aidha, walisema mnunuzi 
anauziwa si zaidi ya dola 500 kwa 
siku, hali inayowafanya wafanya-
biashara kushindwa kuagiza bid-
haa kwa wakati.

  Mmoja ya wafanyabiashara 
hao, Mohammed Ali, alisema 
anashindwa kuagiza viatu kwa 
sababu hana fedha na kutosha 
kutokana na dola kuadimika.

  Mfanyabiashara mwingine, 
Mussa Omar, alisema hajasafiri 
kwa zaidi kwa mwezi sasa kwa 
sababu ya ukosefu wa dola.

 Waziri wa Fedha na Mipango, 
Dk Saada Mkuya Salum ame-
thibitisha kuwepo kwa upungufu 
wa dola visiwani hapa.

“Dola hazijaadimika Zanzibar 
tu ni Tanzania nzima na baadhi 
ya nchi duniani, hii inatokana 
na sera ya Marekani ya kupun-
guza mzunguko wa dola katika 
uchumi wake ili kujikwamua na 
changamoto     ya kupanda kwa 
bei za bidhaa na huduma,” alise-
ma.

  Hata hivyo, alisema Seri-
kali kupitia Benki Kuu Tanzania 
(BOT) inaendelea kuchukua hat-
ua ikiwemo kuongeza mzunguko 
kutoka dola milioni moja   hadi 
kufikia dola milioni mbili kwa 
siku kupitia soko la kubadilisha 
fedha. 

Alisema licha ya kuongeza 
mzunguko, kipaumbele 
kimewekwa kwa waagizaji wa 
bidhaa za chakula na mafuta 
huku BOT ikianza utaratibu wa 
kununua dhahabu na kuiweka 
dhamana katika masoko ya nje ili 
kupata dola.

  Njia ya kukabiliana na upun-
gufu huo ni kuweka mkazo wa 
matumizi ya fedha za ndani ka-
tika huduma za kawaida ikiwemo 
malipo ya ada za shule na ya hu-
duma za nyumba. 

Uchunguzi uliofanywa na 
Nipashe, umebaini uagizaji wa 
bidhaa ulipungua kwa kiwango 
kikubwa Agosti mwaka huu.

Kwa kipindi hicho, bidhaa ze-
nye thamani ya Shilingi bilioni 
115.7 ziliagizwa ikilinganishwa na 
bidhaa zenye thamani ya Shilingi 
bilioni 162.9 zilizoagizwa Julai  
ambapo kuna upungufu wa asil-
imia 29.0 sawa na Shilingi bilioni 

47.2. 
Kupungua kwa uagizaji bid-

haa kulichangiwa zaidi na kush-
uka kwa Shilingi bilioni 15.3 kwa 
matumizi ya bidhaa za kati zi-
nazotumiwa na watengenezaji 
kutoka Shilingi bilioni 52.7 Julai 
mwaka huu. 

Wazalishaji wa Zanzibar kwa 
kiasi kikubwa wanategemea 
masoko ya nje kwa usambazaji 
wa vifaa. 

Matumizi ya mafuta ambayo 
ndiyo kichocheo kikuu cha  
uagizaji bidhaa, pia yalipungua 
kutoka Shilingi bilioni 57.7  Julai 
hadi Shilingi bilioni 52.7   Agosti, 
mwaka huu.

  Kwa mujibu wa Dk. Ulrick 
Mumburi, hadi Agosti 2023, BOT 
ilikuwa na akiba ya dola milioni 
5,441 za      Marekani ambazo 
zingetosha kwa miezi 4.9 ya uagi-
zaji bidhaa na huduma nje ya 
nchi.

Mwanafunzi James Emmanuel wa Shule ya Msingi Rorya ya jijini Mwanza, akipokea cheti cha kuhitimu elimu ya Msingi kutoka kwa 
mgeni rasmi Mhandisi Nyerere Lucas, katika mahafali yaliyofanyika shuleni hapo, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Wizkid anatia 
huruma
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M
WANAMUZIKI wa Bongo Fleva, Ali Kiba 
amekuwa msanii wa kwanza kutoka 
Tanzania kutumbuiza katika mashindano 
makubwa ya soka yaliyoandaliwa na 

Shirikisho la mpira Duniani (FIFA) na lile la Afrika 
(CAF).

Kuteuliwa kwake kuwa mtumbuizaji katika ufun-
guzi wa michuano ya African Football League ni 
mwanzo mzuri kwake na sasa kuwa sawa na wasa-
nii wakubwa waliotumbuiza katika mashindano 
makubwa duniani.

Wadau wa muziki nchini wanaeleza kwamba tukio 
hilo ni sawa na kupewa maua kutokana na kazi 
nzuri anayofanya, lakini iwe chachu kwake 
kwa kuendelea kupenya kimataifa.

Shukuru Karim, amesema kinacho-
takiwa kufanywa na msanii huyo ni 
kuhakikisha anatumia nafasi hiyo ku-
panda kisanii na sio kuanza kujisifu 
na kujigamba jambo ambalo hali-
tamsaidia. “Kuteuliwa kwake 
kutumbuiza pekee ni alama ya 
kumheshimu na kumpandisha 
kisanii, sasa imebaki nafasi 
yake ya kuendeleza heshima 
aliyopewa,” amesema Ka-
rim.

Christopher Msekena, 
ameeleza tukio hilo litam-
fanya Ali Kiba kuonekana 
kila pande ya dunia, na ata-
rajie kupata mialiko mingi am-
bayo akiitumia vyema ataku-
wa amepiga hatua zaidi.

“Kuna watu watamuona na 
kutaka kufanya nae kazi, kina-
chotakiwa atulie na kufanya 
maamuzi sahihi kwani akiko-
sea hapo itakuwa tabu kwake,” 
amesema.

Ali Kiba miezi kadhaa nyuma 
alihamia Simba akitokea Yanga 
na imekuwa kama neema kwake 
kwani nafasi hiyo ya kutumbuiza 
kwenye ufunguzi angepata msanii 
mwingine mkubwa.

MPENI 
MAUA YAKE
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Na Adam Fungamwango

BINTI mfalme ni filamu inay-
omhusu kijana mmoja aitwaye 
Evance ambaye alitoka mjini 
kwenda kijijini kumtembelea bibi 
yake, lakini anakutana na mkasa 
ambao atauelezea katika maisha 
yake yote.

Filamu imechezwa na Dunia 
Mkate kama Evance, Diana Em-
manuel akicheza kama binti 
mfalme, Shaaban Issa akiwa 
Mfalme Kagongo, Zainabu Maduka 
akicheza kama Bi Luku, Omari 
Mustapha, akiwa kama mfalme 

Nyori.
Evance anafika kijijini kwa bibi 

yake, lakini ni moja kati ya vijiji 
vya himaya inayotawaliwa na 
mfalme Kagongo.

Mfalme huyo ana dada yake am-
baye ni binti mfalme. Binti huyo 
baada ya kumuona Evance tu, 
anatokea kumpenda.

Kabla ya hapo alikuwa amesha-
chumbiwa na mfalme Nyori na 
anarajiwa kuolewa. Mila za hima-
ya zote za huko ni kwamba watu 
wa familia za kifalme huolewa au 
huoa kwenye familia za lofalme 
pia.

Binti akamwambia kaka yake 
kuwa hataki kuolewa na mtu 
yoyote isipokuwa Evance. Mfalme 
Kagongo alikasirika sana. Lakini 
pia kijana huyo alikuwa anakabili-
wa na kosa lingine la kukiuka mila 
na desturi za kijiji hicho kutokana 
na aina ya nguo alizokuwa ame-
vaa. Ni za kimjini zaidi.

Anawatuma walinzi wake kwa 
siri wakamuue kijana huyo. Kwa 
bahati nzuri binti anasikia amri 
hiyo na haraka akakimbia mpaka 
kwa Bi. Luku ambaye ni bibi yake 
Evance. Badala ya kumwambia 
akimbie, anamshika mkono na 

kumwambia wakimbie wote.
Wanakimbia porini kwenye 

msitu mkubwa ambako wanakaa 
huko kwa siku kadhaa kabla ya 
kukamatwa. Walinzi wa mfalme 
Nyori ndiyo wanaowakamata. 
wanapelekwa kwenye mpaka wa 
himaya zote mbili. Mfalme Kagon-
go anaitwa kwenda kumuona dada 
yake na hawara yake.

Wanasomewa mashtaka yao, la-
kini Evence ndiye anayehukumiwa 
kifo na binti mfalme kuachia kwa 
sababu damu nzito kuliko maji.

Gafla anaingia mgeni ambaye 
hawamtambui. Anajitambulisha 

kama ni kaka wa Evance ametoka 
mjini baada ya kuambiwa mdogo 
wake yupo kwenye matatizo.

Anawaomba radhi wafalme wote 
wawili na kuahidi kulipa gharama 
na fidia zote watakazozitaka 
kwa sababu ana uwezo. Wafalme 
tamaa inawaingia na kila mmoja 
kutaja fidia yake na gharama ana-
zozitaka.

Evance anaachia huru, anapewa 
mchumba, kaka anaamua kuwa-
chua wote wawili na bibi yao ku-
wapeleka mjini kwa sababu kwe-
nye himaya hizo kumeshachafuka.

BASI SAWA

‘King of Diaspora’  
yamtambulisha Ambri The 

Genius A.Mashariki

Lupita kawa singo tena

KIBAO kipya cha mwanamuziki wa 
Singeli, Meja Kunta kinachoitwa Chuu, 
kimeonyesha jinsi muziki huo ukifany-
iwa mageuzi unaweza kuvuka mipaka 
na kupendwa na mashabiki wengi wa 
muziki.

Ndani ya wimbo huo Meja Kunta 

ameshirikiana na wanamuziki wakali 
Baba Levo na Ntoshi Gazi kutoka Afrika 
Kusini.

Ntoshi Gazi amefanya kazi na wana-
muziki wakubwa wa Bongo Fleva hapa 
nchini akiwamo Diamond Platnumz, 
Rayvanny na Whozu.

   

MKALI wa amapiano nchini, 
Marioo amesema hakukosea 
kumshirikisha mkongwe Mr Nice 
katika wimbo wake mpya ‘Shisha’ 
ambao kwa sasa umewashika 
mashabiki.

Amesema tangu zamani alikuwa 

akimpenda mwanamuziki huyo, 
hivyo kibao hicho anataka kuwa-
kumbusha vijana kuwa miaka ya 
nyuma alikuwa msanii Mr Nice 
ambaye hadi leo kipaji chake bado 
kipo juu.

“Mr Nice kwangu sawa na 

nembo niliyoipenda na ndio 
maana nikaamua kufanya naye 
kazi ya pamoja, nataka matunda 
haya aliyohangaika kuyamwagilia 
aendelee kunufaika nayo,” amese-
ma Marioo.

Meja Kunta mguu  
mmoja nje

 Na Adam Fungamwango
NI kama muziki wa kufokafoka maarufu kama ‘hip hop’ 

umeanza kufifia kwenye gemu la muziki bongo, ingawa 
kuna wasanii kadhaa wanakomaa ili kuendelea kuwepo.

Muziki wa bongo fleva kwa sasa ambao staili yake ni 
kuimba zaidi kuliko ‘kuchana’ ndiyo ulioonekana ku-
umeza muziki huo.

Wasanii kama Roma Mkatoliki, Stamina, Nay wa Mitego, 
na Dogo Janja, ndiyo angalau wanaufanya uendelee kui-
shi.

Leo tunawakumbuka wasanii wa muziki huo wali-
otamba kuanzia miaka ya 2000 na kuufanya muziki huo 
kufanya vema kwenye soko la muziki Tanzania.

Mwana FA
Kwa sasa ni Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 

Michezo. Hamis Mwinjuma, maarufu kimuziki kama Mwa-
na FA, ni mmoja wa wasanii waliokuza muziki wa bongo 
fleva, hasa wenye mahadhi ya hip hop.

Ndiye msanii aliyekuwa akileta misemo mingi iliyokuwa 
ikitumika uswahilini, maarufu kama ‘uswazi’  kutokana 
na ngoma zake nyingi kujikita kwenye visa na mikasa 
ya kijamii zaidi kama vile ‘Bado Nipo Nipo’, ‘Uninijua 
Unanisikia?’, ‘Unanitega’, ‘Habari Ndiyo Hiyo’, na nyingine 
nyingi.

Pia ni Mbunge wa Jimbo la Muheza, hivyo kwa sasa 
anatumikia zaidi wananchi, huku mashabiki wa muziki 
wake wakiwa wamemmisi sana na ngoma zake za zi-
lizokuwa zikizalisha misamiati uswazi.

 
Joseph Mbilinyi ‘Mr 2 Sugu’

Ni mmoja kati ya waasisi wa muziki huo wa kufoka-
foka, tangu wakati baadhi ya watu hawauelewi vizuri na 
kuonekana kama wa watu wakorofi, wahuni.

Yeye na Joseph Haule maarufu kama ‘Profesa Jay’, na 
wengine wachache, walikomaa na kubadilisha aina ya 
maudhui ya nyimbo na kuimba vitu ambavyo vilianza 
kuwakuna hata watu wazima na kuanza kuukubali muziki 
huo, ulikuwa ukiangazia zaidi matatizo ya kijamii zaidi, 
badala ya mapenzi.

Lakini kasi ilipungua baada ya kuchaguliwa kuwa 
Mbunge wa Jimbo la Mbeya Mjini miaka kadhaa nyuma, 
na hata alipoondoka kwenye ubunge amebaki zaidi kwe-
nye nafasi ya uanasiasa kuliko muziki, hapo mara moja 
moja anakumbushia.

Nyimbo kama ‘Wananita Sugu’ na ‘Sugu Moto Chini’ zil-
imtangaza na kumfanya ajizolee mashabiki wengi.

 Profesa Jay
Kwa hakika huyu ndiye aliyebadilisha aina ya ‘meseji’ 

kwenye muziki wa ‘hip hop’ ambapo awali zilionekana 
kama ni za kihuni, lakini alizungumzia maisha ya kila 
siku kwenye jamii, kwa kiwango kilichowafanya hata 
watu wazima kuanza kuukubali muziki huo.

Ngoma kama ‘Ndiyo Mzee’, ‘Bongo Dar es Salaam’, ‘Zali 
la Mentali’ zilimfanya kuwa maarufu. 

Akaja kuwa Mbunge wa Jimbo la Mikumi. Kwa sasa si 
mbunge tena. Alionekana kuanza kurejea kwenye gemu, 
lakini akakwamishwa na maradhi ambapo kwa sasa 
amepona na anapambana kurejea kwenye hali yake ya 
kawaida.

 Inspekta Haroun
Aliufanya muziki wa hip hop kupendwa hata na kina-

dada kutokana na aina yake ya utunzi.
Marapa wengi kupenda zaidi kuimba nyimbo ngumu, za 

kijamii, kisiasa na uchumi, lakini Inspekta Haroun ali-
fanya mabadiliko kidogo na kutunga nyimbo za mapenzi 
kwa mtindo huo wa hip hop.

Nyimbo kama ‘Asali wa Moyo’ na ‘Mtoto wa Geti Kali’ 
ziliondokea kupendwa na kumfanya kuwa mmoja wa 
wasanii maarufu sana mwanzoni mwa miaka ya 2000.

 Afande Sele
 Alitawazwa kuwa mfalme wa Rhymes, aliposhinda 

kwenye shindano hilo mwaka 2004 jijini Dar es Salaam, 
akiwashinda wasanii wengi maarufu wa muziki huo wal-
iokuwepo wakati huo.

Ni rapa mkongwe nchini ni mmoja wa wasanii wali-
ochangia kuufikisha muziki wa hip hop hapa ulipo.

Tumewamiss 
kwenye hip hop

Binti Mfalme: Ikiandikwa haifutwi

Marioo umesemaje vile?

FILAMU

MSHINDI wa Tuzo ya 
Oscar, Lupita Nyong’o 
na mpenzi wake, Selema 
Masekela, wamevunja uhu-
siano wao baada ya kuwa 
pamoja kwa mwaka mmoja.

Kupitia ukurasa wake wa 
Instagram, Lupita amesema 
bila kuweka wazi kwamba 
alihitaji kufichua ukweli 
huo wa kibinafsi na kujiten-
ga na mtu ambaye hawezi 
kumwamini tena.

Lupita alizungumzia hu-
zuni iliyokuwa ikimkabilia 
kutokana na penzi ambalo 
lilizimwa ghafla kutokana 
na udanganyifu. 

Alikiri kwamba maumivu 
yake ya moyo yamempa 
mazingira magumu na 
maumivu.

MSANII chipukizi wa muzi-
ki wa kizazi kipya  anayeishi 
Marekani, Ambri The Genius, 
ametambulisha EP yake 
mpya na kujigamba kwamba 
ndio album fupi bora zaidi 
kwa wanamuziki wanaoishi 
nje ya nchi.

Ambri ambaye amekuwa 
akifanya muziki mchang-
anyiko wenye ladha ya 
Bongo Fleva, kwasasa ana-
tamba na video ya wimbo 
Semezana kutoka kwenye 
EP hiyo yenye jina la King 
of Diaspora iliyotoka hivi 
karibuni.

Akizungumza na BT, Ambri 
amesema anafurahia EP hiyo 
yenye ngoma saba licha ya 
kuwa haina muda mrefu 

katika majukwaa kuuza na 
kununua muziki duniani.
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STAA wa muziki wa Nige-
ria, David Adeleke, maarufu 
kama Davido, amefichua 
kwamba yeye na mkewe, 
Chioma Rowland, walipatwa 
na hali ya kutetemeka 
walipogundua kuwa wali-
kuwa na watoto mapacha.

Nyota huyo amesema hayo 
wakati wa mahojiano ya hivi 
majuzi kwamba imani yake 
ilitetereka baada ya kufiwa 
na mtoto wake wa kiume 
mwenye umri wa miaka mi-
tatu, Ifeanyi. 

“Mimi na mke wangu tu-
lipogundua, tulikuwa tuna-
tetemeka na ilikuwa mwezi 
huo huo, ilitokea Oktoba 
na mke wangu alijifungua 
Oktoba, ni kama wazimu.” 
Amesema Davido.

MWANAMUZIKI wa Ki-
mataifa, Ayodeji Balogun, 
anayejulikana kama Wizkid, 
ameweka picha akionekana 
akishiriki ibada ya mazishi ya 
mama yake mzazi.

Mama yake Jane Dolapo, 
alizikwa katika hafla ya kifa-
milia Oktoba 13, mwaka huu.

Katika video nyingi zilizosa-
mbaa kwenye mitandao ya 
kijamii kutoka katika ibada 
hiyo alionekana Wizkid akiwa 
amezidiwa na huzuni.

Wizkid anatia 
huruma

Davido 
alipata 

mshtuko

MWIGIZAJI kutoka Holly-
wood, Halle Bailey ameoneka-
na hadharani akiwa na tumbo 
kubwa na kuibua fununu 
kwamba ni mjamzito.

Katika mfululizo wa picha 
zilizopigwa kuanzia Oktoba 16, 
zinamuonyesha mwigizaji huyo 
akitembea na mpenzi wake 
wa rapa, DDG akiwa amevalia 
nguo pana.

Ingawa alivalia mavazi ma-
pana ya rangi ya kijivu, kile 
kilichoonekana kama ujauzito 
kilionekana kwa urahisi al-
ipokuwa akitembea kwenye 
mitaa ya Santa Monica.

Halle Baille 
mama kijacho?

Utata sumu 
iliyomuua 
Mohbad

MWIGIZAJI wa Nollywood, 
Iyabo Ojo, amefichua kuwa 
Jeshi la Polisi la Nigeria bado 
linasubiri matokeo ya sumu 
iliyogundulika kutoka katika 
uchunguzi wa maiti ya mwim-
baji wa Nigeria, Mohbad, am-
baye aliyefariki Septemba 12, 
mwaka huu.

Mwigizaji huyo aliandika 
kwenye Instagram Oktoba 
17, amefichua kuwa mwili wa 
mwimbaji huyo bado haujatole-
wa hospitalini tangu ulipofuku-
liwa mnamo Septemba.

Ojo pia alibainisha kuwa 
kamera za CCTV katika nyumba 
ya Mohbad zilizimwa na hivyo 
hakuna picha zilizoonyesha 
matukio mbalimbali ikiwamo 
kabla ya ya kifo chake.

JUMAMOSI oktoba 21, 2023

MWIGIZAJI wa Mareka-
ni, Jada Pinkett amese-
ma yeye na mume wake 
Willy Smith walijaribu 
kurudisha uhusiano wao, 
lakini ilishindikana.

Pinkett Smith ka-
tika mahojiano ya hivi 
karibuni katika kipindi 
cha The Morning Show 

amesema ingawa yeye 
na Smith wametengana 
kwa miaka saba iliyo-
pita, lakini wanafanya 
kazi na kujaribu kuifu-
fua. Alipoulizwa ikiwa 
wangeachana, alisisitiza 
kwamba hakukuwa na 
talaka ya karatasi au 
kwa nadharia.

Jada, Smith wahaha 
kurudisha penzi
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Na Dege Masoli, KILINDI

MADIWANI  wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Kilindi mkoani Tanga, wameonyesha 
wasiwasi wao kusuasua kwa utekelezaji 
wa miradi ya maji katika maeneo yao kwa 
wakati na kupoteza maana ya kumtua 
mwanamke  kichwani ndoo ya maji.

Diwani wa Kata ya Mvungwe, Abda-
lah Ndaro, aliibua hoja ya mradi wa maji 
uliogharimu zaidi ya Shilingi milioni tano 
akidai haujaleta manufaa kwa wapigakura 
wake.

Ndaro, aliibua hoja hiyo katika mkutano 
mkuu wa wadau wa sekta  ya maji wilaya-
ni Kilindi ulioandaliwa na Wakala wa Maji 
Vijijini (RUWASA).

 Diwani Ndaro, alisema licha ya mradi 
huo kukamilika, haujaleta tija kwa wa-
nanchi kwa sababu maji yake ni machun-
gu, hivyo hayafai kwa matumizi ya bina-
adamu.

Diwani wa Kata ya Kibirashi, Bakari Fau, 
alieleza kukerwa na  miradi ya maji ku-
chukua muda mrefu kukamilika na kudai 
unaondoa maana ya kusudio la kumtua 
mwanamke ndoo kichwani.

“Maneno usanifu na manunuzi kwenye 
miradi ya maji hapa wilayani kwetu ya-
mekuwa kikwazo cha miradi kutekelezwa 
kwa wakati, sielewi ni kwetu tu   au hata 
kwa wenzetu wa wilaya nyingine? ”Alihoji

Diwani wa Kata ya Kilindi Asilia, Juma 
Bewa, aliishauri Ruwasa kuunda vyombo 
vya kusimamia   huduma ya maji kwa 
wakati ili kuweza kuingia kwenye mpango 
wa lipa kwa matokeo ambao fedha zake zi-
meelekeza  kuwa  ni miongoni mwa  sifa 
za kuzipata.

Awali katika taarifa ya RUWASA  il-
iyosomnwa na Kaimu Meneja Wilaya ya 
Kilindi, Abdalah Issula, Shilingi  bilioni 3.3 
zitatumika kwenye miradi ya maendeleo 
ya maji kwa mwaka wa fedha 2023/2024.

Kwa mujibu wa Issula, miongoni mwa 
changamoto wanazokabiliana nazo ni 
pamoja na ukosefu wa vyanzo vya maji 
vya uhakika na uharibifu wa mazingira 
unaotokana na shughuli za kibinadamu 
za ukataji miti ovyo na kilimo kwenye vy-
anzo vya maji. Aliitaja miradi mitano  in-
ayotekelezwa kwa msimu huo kuwa ni 
wa maji Mafisa, Bokwa, Mafulila, Maba-
ranga na uchimbaji visima 23 Kata ya 
Kilindi Asilia. Miradi mingine  mitatu ni 
Songe,Diburuma, Saunyi na Msente.

Akitoa mada  iliyohusu uimarishwaji 
wa vyombo vya maji (CBWSO) katika usi-
mamizi, uendeshaji na utoaji wa huduma  
ya maji ngazi ya jamii, Hance Israel   ku-
toka Ofisi ya RUWASA Mkoa wa Tanga,   
alieleza umuhimu wa vyombo hivyo kusa-
jiiiwa, kuvijengea uwezo  wa kujiendesha  
na kutekeleza  sera ya maji na sheria zake.

Hata hivyo Israel alielezea   wajibu wa 
jamii kulipia huduma ya maji kwenye 
maeneo yao  ili kuifanya kuwa endelevu  
na hivyo kuwezesha kufikiwa kwa lengo 
la asilimia 100 kupata maji ifikapo mwaka 
2030.

Mwakilishi wa Mkuu wa Wilaya ya Kilin-
di, Michael John,ambaye ni Ofisa Tarafa, 
aliwataka  viongozi kuanzia ngazi ya kijiji 
na kata   kudhibiti uharibifu wa   mazin-
gira ikiwemo kuwachukulia   hatua wa-
naojihusisha na vitendo hivyo, vinginevyo 
watawajibika.

Na Mary Mosha, HAI 

VIWANJA vya ndege nchini, 
vimeagizwa kujitathimini 
katika uendeshaji na kutoa 
gawio la faida ya fedha kwa  
Serikali.

  Agizo hilo lilitolewa juzi 
na Naibu Waziri wa Ujenzi 
na Uchukuzi, David Kihenzile  
wakati wa ziara yake ya ki-
kazi katika Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Kilimanjaro 
(KIA) uliopo wilayani Hai.

Vilevile aliigiza Kampuni ya 
Uendeshaji Uwanja wa Ndege 
wa Kilimanjaro (KADCO) 
kuongeza ukusanyaji mapato 

kwa kuongeza idadi ya ma-
shirika ya ndege zinazotua  
katika uwanja huo.  “Viwanja 
vyote vya ndege nchini, hakik-
isheni mnalipa mishahara 
wafanyakazi, mnajiendesha 
bila hasara, kutoa huduma 
bora na gawio kwa Serikali,” 
alisema Kihenzile na kusisiti-
za kuwa:

 “Acheni ulemavu wa 
kuisubiri Serikali iwasaidie. 
Kuna miradi mingi ya elimu, 
afya, maji na barabara ina-
hitaji fedha kwa ajili ya  usi-
mamizi,  hivyo kila mmoja  at-
ekeleze wajibu wake na kuwa 
wabunifu.   Alisema pamoja 

na KIA kuwa na mikakati min-
gi, hataki kuona tatizo la kue-
ndelea kuwepo kwa tatizo la 
kuzimika taa mara kwa mara 
linaendelea kutokea uwan-
jani hapo. “Sitaki kuona mata-
tizo kama  yale ya  kuzimika 
taa uwanjani hali inayopele-
kea baadhi ya ndege kupata 
matatizo… lazima mtekeleze 
maagizo yote ya viongozi wa 
ngazi za juu kwani kila mmoja 
anania njema   na kiwanja 
hiki.”alisema.  

Aliwataka makandarasi   
waliokabidhiwa  miradi ka-
tika viwanja vya ndege nchini 
kuhakikisha wanakamilisha 

kwa wakati  na kwa viwango 
vya ubora uliokusudiwa.

  “Nimetembelea chumba 
cha kuhifadhia     vyakula   
kabla ya kupelekwa nje ya 
nchi,   maboresho makubwa 
yanaendelea,   kazi imebaki 
kwa wakulima kuhakikisha 
wanalima kwa ubora na 
tija zaidi, wafugaji wawe na 
mtazamo chanya kwa   kuu-
za nje ya nchi,   hii itasaidia   
kukukuza uchumi wa watu 
wetu,     Ongezeni ndege za 
mizigo, angalieni wengine 
wanafanya nini,  lengo ni 
kuongeza tija na ajira,” alise-
ma.

Viwanja vya ndege vyabanwa gawio kwa serikali

Madiwani watoa 
ya moyo ujenzi 
miradi ya maji

Mgombea nafasi ya Mwenyekiti   wa Chama cha Kulinda na Kutetea Haki za Walimu Tanzania (CHAKUHAWATA), wilaya ya 
Muheza, Theraphin Mvungi akizungumza wakati akiwashukuru wajumbe kwa kumpitisha bila kupingwa katika uchaguzi 
mkuu, mjini Muheza mkoani Tanga jana. Wengine waliopita bila kupingwa ni Katibu wa wilaya, Tumaini Peter, Mwakilishi wa 
walemavu, Mariam Hamadi na Mwakilishi wa Taasisi ya elimu, Festo Mnkeni. PICHA: STEVEN WILLIAM

Daktari bingwa, mtaalamu wa 
usingizi wasimamishwa kazi
Na Mwandishi Wetu, 
TANGA

 

W
AZIRI wa Afya, 
Ummy Mwalimu 
amemsimami-
sha kazi daktari 

bingwa, mtaalamu wa usin-
gizi na muuguzi wa chumba 
cha upasuaji kwa tuhuma za 
kukwamisha utoaji huduma 
kwa wananchi katika Hos-
pitali  ya Rufani ya Mkoa wa 
Tanga ya Bombo.

  Uamuzi huo ulitangazwa 

juzi jijini hapa na Naibu Wa-
ziri wa Wizara hiyo,  Dk. God-
win Mollel baada ya kufua-
tilia malalamiko ya wananchi 
kukosa huduma bora za afya 
katika hospitali hiyo.

“Tunaendelea kufanya 
uchunguzi katika idara zote 
za Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
wa Tanga  Bombo na watumi-
shi wengine 26 nao wanaen-
delea kuchunguzwa zaidi,” 
alisema Dk. Mollel.

  Ametoa onyo kali 
kwa  madaktari wa hospi-
tali za serikali nchini kuacha 

tabia za kutoa rufaa kwa 
wagonjwa kwenye hospitali 
zao bila sababu za msingi za 
matibabu na kuwapelekea 
hospitali binafsi. 

Kwa upande wa wamiliki 
wa hospitali binafsi nchini, 
alisema wanatakiwa kufuata 
taratibu na kanuni zilizopo 
kuendesha hospitali zao na 
kuonya atakayebainika ku-
warubuni madaktari wa hos-
pitali za serikali kutoa rufaa 
bila sababu ya msingi ata-
chukuliwa hatua za kisheria.

  “Sio kwamba 

tunawakataza madaktari wa 
Serikali  kufanya kazi baada 
ya muda  kuisha lakini isiwe 
muda wao wa kazi wanak-
wenda kufanya kazi hospi-
tali binafsi na kusababisha 
wagonjwa kukosa  matibabu 
katika hospitali za serikali,” 
alisisitiza

Vilevile, aliwakumbusha 
watumishi wa afya nchini 
kipaumbele cha Rais Samia 
Suluhu Hassan kuwa ni hu-
duma bora za afya kwa wa-
nanchi wote bila kujali hali 
zao za  uchumi.
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Kumbuka zama mastaa picha za Kihindi, 
Amitabh Bachchan, Mithun Chakraborty 

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Na Adam Fungamwango

I
LIKUWA ni mshikemshike 
siku za Ijumaa, Jumamosi na 
Jumapili wakati vijana, watu 
wazima wake kwa waume 

walipokuwa wakitoka majum-
bani kwao kwenda majumba ya 
sinema kuangalia filamu mbal-
imbali.

Hiyo ni miaka ya 1970 hadi 
mwishoni mwa 1980. Wakati huo 
Tanzania haikuwa na televisheni 
wala video.

Kwa Dar es Salaam, majumba 
yaliyokuwa maarufu ilikuwa ni 
Drive Inn Cinema. Jumba hili lili-
kuwa maarufu kwa sababu hata 
vijana, watoto wa uswahilini 
kama Mwananyamala, Kinondo-
ni, Manzese, Mburahati, Ubingo, 
Mabibo, Tandale, Magomeni 
waliweza kuangalia filamu bila 
malipo yoyote.

Bodi lake ya kuonyesha pi-
cha lilikuwa juu mno ambapo 
lilionekana na mtu yeyote wa 
maeneo ya Msasani.

Sehemu hiyo ni pale ambapo 
hivi sasa umejengwa Ubalozi wa 
Marekani, na hadi leo makonda 
wa daladala wa maeneo hayo 
wanaitia abiria ‘Drai Chama.’

Ndiyo ilikuwa sehemu pekee 
watoto wa uswazi walianga-
lia picha bure, ambapo ujenzi 
wake ulitofautiana na majumba 
mengine ya sinema, kwani bodi 
lilikuwa juu, halafu umezun-
gushwa ukuta kama Uwanja wa 
Uhuru, Dar es Salaam, ambapo 
wenye pesa wanakata tiketi ku-
ingia ndani, humo utakutana na 
sauti na huduma nyingine kama 
siti, vyakula, vitafutwa, lakini wa-
naokuwa nje ya ukuta wanaona, 
ila bila kusikia sauti. Na hili wala 
halikuwasumbua. Waliangalia 
picha ambazo zilikuwa zinaan-
zia saa 12:00 jioni hadi saa 3:00 
usiku, haooo nyumbani.

Majumba mengine, ambayo 
hayo sasa hayakuwa ya dezo, 

-Ubabe wao, ‘masongi’, mbwembwe za uchezaji...

unakata tiketi na kuingia ndani, 
ni Cameo, Empress, Empire, 
Avalon, New Chox, Starlight na 
zingine.

Mikoani nako kulinoga, kwa 
sababu kulikuwa na majumba 
maeneo mbalimbali, kila mkoa 
ulikuwa na jumba maarufu la 
sinema.

Miaka ya 1990 wakati TV na 
video zake zilipoanza kuingia na 
majumba ya starehe kuanza kufa 
kifo cha kawaida, kuna maeneo 

Kwa hapa Bongo picha ambayo 
imeweka kwenye kumbukumbu 
ni Andha Kanoon au kwa Kiswa-
hili ‘Sheria Kipofu’,  ambayo iliku-
wa ikiwafanya watu kuangua kilio 
kutokana na maudhui yaliyomo, 
iliyoachiliwa mwaka 1983.

Movi zingine ni Bombay to Goa,  
Shakti, Dostana, Naseeb, Mahaan, 
Jaadugar, Shahenshah Namak 
Halaal,Aakhree Raasta, Inquilaab, 
Sharaabi, Aakhree Raasta na ny-
ingine nyingi.

MITHUN CHAKRABORTY
Kwa kiasi kikubwa staa huyu 

ndiye aliyekuja kuwa mpinzani 
mkubwa wa Amitabh. Alianza 
kukubalika wa Wabongo kuanzia 
mwanzoni mwa miaka ya 1980 na 
hasa muvi yake iliyokonga nyoyo 
ni Disco Dancer iliyotetemesha 
kila jumba la starehe. Movi hii ili-
fyatuliwa mwaka 1982.

Jamaa huyo aliyezaliwa 16 Juni 
1950, akiwa na miaka 73  sasa ali-
cheza filamu nyingi kali ambazo 
ni Jaal,  Commando,  Charnon Ki 
Saugandh, Baazi, Dance Dance, 
Mera Yaar Mera Dushman, Dee-
wana Tere Naam Ka, Cheetah, 
Bhishma, Loha, Kaalia na ny-
ingine kadhaa.

GOVINDA
Jina lake kamili ni Govind Arun 

Ahuja, aliyezaliwa mwaka 1963 na 
kwa sasa ana miaka 59.

Huyu alianza kutamba miaka 
ya mwanzoni mwa 1990, ak-
icheza picha kama vile Raja Babu, 
Taaqatwar, Sachai Ki Taqat, na 
Dost Garibon Ka.

Wabongo wanamfahamu 
mwamba huyu kwa kazi yake 
aliyoifanya kwenye filamu ya 
‘Hatya,’ iliyotolewa mwaka 1988.

Wengi wanaifahamu kwa jina 
la ‘Yaya’ ambalo ni ni neno la pe-

kee la analoweza kuongea mtoto 
mwenye changamoto ya kuongea 
‘bubu’ kwenye picha hilo.

SUNNY DEOL
Mmoja wa wababe wa picha za 

Kihindi aliyejichukua umaarufu 
mkubwa kwa vijana wa miaka ya 
1990 hadi mwanzoni mwa 2000.

Jamaa amerithi kazi ya baba 
yake. Ni mtoto wa mbabe mmoja 
wa filamu za kihindi miaka ya ny-
uma aitwaye Dharmendra.

Alitamba na filamu kama, Ar-
jun, ChaalBaaz, Ajay, Ziddi, Indi-
an, Kasam na nyinginezo.

 Alizaliwa October 19, 1957 aki-
wa na miaka 66 sasa.

AKSHAY KUMAR
Ni mmoja wa mastaa aliyekuwa 

na mashabiki wake wengi hapa 
Bongo kutokana na kazi yake 
nzuri ya uigizaji wa picha za kib-
abe kuanzia miaka ya 1990.

Alizakuwa Septemba 9, 
1967, ana miaka 56 sasa akiwa 
amecheza picha kadhaa zilizo-
pendwa na wengi kama, Dil Ki 
Baazi, Mohra, Paandav, Jaanwar, 
Dil To Pagal Hai na nyingine ny-
ingi.

SUNIEL SHETTY
Mbabe huyu wa mangumi 

alizaliwa Agosti 11 mwaka 1961. 
Ana miaka 62 sasa. Jamaa wan-
amkubali sana Bongo kutokana 
na muvi zake za kibabe na kuto-
chelewesha mambo. Huwa hauli-
zi mara mbili mbili. 

Filamu zake ni Dilwale, Mohra 
aliyecheza na rafiki yake kipenzi 
Akshay Kumar kwani baadhi ya 
picha kadhaa wamecheza pamo-
ja, Krishna, Vinashak na zingin-
ezo.

Tuma meseji 0716 350534

ya majumba ya watu binafsi 
yalianza kufanya kazi hiyo.

Kwa Dar hasa Wilaya ya 
Kinondoni, hasa watoto wa-
likuwa wakienda kuangalia 
sinema sehemu moja inaitwa 
Milano, Magomeni Makan-
ya, na Magomeni Morocco, 
nyumba moja mkabala na 
Kanisa Katoliki Mashahidi wa 
Uganda.

Purukushani zote hizo, 
pamoja na picha zingine watu 
walikuwa wagonjwa mno na 
picha za Kihindi, wenyewe 
waliziita za Kidosi.

Kulikuwa na mashindano 
na mabishano kila mmoja 
akimpenda ‘stelingi’ wake. 
Hawa ndiyo mastaa waliotam-
ba sana kipindi hicho.

AMITABH BACHCHAN
Unaweza kusema huyu ndi-

ye staa namba moja aliyekuwa 
akipendwa wa mashabiki 
wengi wa muvi za Kihindi 
nchini. Alizaliwa Oktoba 11, 
1942, akiwa na miaka 81 sasa.

Pamoja na kwamba alianza 
‘kuekti’ picha miaka ya 1969 
na kuendelea, lakini alikuja 
kuwa staa na kipenzi cha watu 
duniani wa picha za Kihindi 
kuanzia mwaka 1975 na ali-
tamba hadi 1988, walipoanza 
kuja mastaa wengine, ingawa 
alibaki na heshima yake.
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NIAMEY, NIGER

SERIKALI ya kijeshi nchini Ni-
ger imesema imezuia jaribio la 
kiongozi aliyeondolewa madara-
kani, Mohamed Bazoum, kuto-
roka kizuizini.

Msemaji wa serikali alisema 
rais huyo wa zamani alijaribu 
kutoroka usiku na familia yake, 
wapishi na wana usalama wake.

Kulikuwa na mipango ya kun-
di hilo kwenda nchi nyingine 
kwa kutumia helikopta lakini 
mpango huo uligundulika, al-
iongeza.

Bazoum amekuwa chini ya 
kizuizi cha nyumbani tangu 
wanajeshi wa kikosi cha rais ku-
fanya mapinduzi mwishoni mwa 
Julai.

Niger ni sehemu muhimu ya 
kanda ya Afrika inayojulikana 
kama Sahel, ukanda wa ardhi 
unaoanzia Bahari ya Atlantiki 
hadi Bahari ya Shamu. 

Eneo hilo linasumbuliwa 
na wanamgambo wa jihadi 
na limezingirwa na tawala za 
kijeshi.

Kiongozi 
aliyepinduliwa 
alitaka kutoroka 
kuzuizi

Vifo vyafikia watu 3,785 Gaza, Israel yaendelea kuichimbua

NAIROBI, KENYA

WATU wanne wamefariki dun-
ia katika mkanyagano wa mson-
gamano uliotokea wakati wa 
maadhimisho ya Siku ya Mashu-
jaa nchini Kenya.

Tukio hilo limetokea majira 
ya asubuhi ya jana wakati watu 
waliosongamana wakitaka kuin-
gia ndani ya uwanja kushuhudia 
maadhimisho hayo.

Polisi nchini humo imethibiti-

sha kutokea kwa vifo hivyo vili-
vyosababishwa na mkanyagano 
huo.

Rais William Ruto aliongoza 
taifa hilo kusherehekea Siku ya 
Mashujaa na kutilia mkazo uwe-
po wa mpango wa afya bora kwa 
wote. Kiongozi huyo alizinduwa 
mpango mpya wa huduma ya 
afya kwa wote uitwao “Afya Ny-
umbani”  wakati wa maadhim-
isho hayo yaliyofanyika mjini 
Kericho.

Uzinduzi huo unafuatia hatua 
ya rais huyo kuidhinisha sheria 
nne mpya, ambazo zingetumika 
kuendesha shughuli za afya 
nchini kote.

Rais Ruto alisema serikali yake 
imetenga shilingi bilioni tatu kila 
mwaka kwa ajili ya mpango huu.

Serikali ya Kenya ilisema ina-
tilia mkazo kuzuia magonjwa na 
vile vile kuwapa nafasi wananchi 
wote kuchangia mfumo mpya 
wa afya. 

“Wahamasishaji wa afya 
100,000  watakaotekeleza mfu-
mo huu  mpya wameshapewa 
vifaa vya matibabu, na watape-
wa simu za kisasa kuwawezesha 
kufuatilia wagonjwa, kuweka 
rekodi na kuwasiliana na wizara 
husika kwa haraka panapokuwa 
na uhaba wa madawa au mata-
tizo yoyote.” Alisema Rais Ruto. 

Hata hivyo, viongozi wali-
ohudhuria kwenye sherehe hiyo 
walijikuta wakiingiza sioasa ka-

tika hutuba zao kwa kuzingatia 
sherehe hiyo ilifanyika katika 
ngome ya Rais Ruto.

Naibu Rais Rigathi Gachagua 
alichukau fursa hiyo kuonyesha 
nguvu za serikali yao, akiwako-
soa wapinzani kwa kutokuwa na 
mawazo ya kimaendeleo. 

Sherehe hiyo ilivutia umati 
mkubwa wa watu, baadhi yao 
wallala nje ya uwanja ili kuwapa 
nafasi ya kuwahi kuingia ndani.

DW

Wanne wafariki dunia kwenye mkanyagano

GAZA, Palestina

ISRAEL imeendelea kush-
ambulia ukanda wa Gaza usiku 
kucha wa jana na kusababisha 
ongezeko la watu waliouawa ku-
fikia 3,785.

Jeshi la Israel lilisema ndege 
zake za kivita zilishambulia 
maeneo zaidi ya 100 na kumuua 
mwanachama mmoja wa Ha-
mas ambaye inaaminika huenda 
alishiriki katika uvamizi uli-
ofanyika Oktoba 7 uliosababisha 
vifo vya watu 1,400 nchini  Is-
rael.

Kwa upande mwingine, ma-
mia ya watu waliandamana mjini 
New York, Marekani wakiomba 

kuachiwa huru mateka wa Israel 
waliochukuliwa na Hamas. 

Akihutubia umati huo, Ba-
lozi wa Israel katika Umoja wa 
Mataifa, Gilad Erdan, alimkosoa 
Katibu Mkuu wa Umoja huo, 
Antonio Guterres, kwa kuweka 
msisitizo kwenye misaada ya 
kibinadamu kwa watu wa Gaza 
badala ya kuachiwa huru kwa 
mateka.

“Marafiki, Katibu Mkuu wa 
Umoja wa Mataifa atatembe-
lea kivuko cha Rafah huko Gaza. 
Hivi sasa, cha kusikitisha,   in-
aonekana kwamba kipaumbele 
chake kikuu ni kutoa misaada 
kwa magaidi, magaidi walio-
wateka nyara wapendwa wetu. 

Aibu kwake.” Alisema Erdan. 
Akiwa mjini Cairo nchini 

Misri kutazama    maandalizi 
ya msaada utakaopelekwa kwa 
Wapalestina kwenye Ukanda wa 
Gaza,  Guterres alisema eneo 
hilo linahitaji msaada wa kuto-
sha na wa kudumu huku akitoa 
pia wito wa usitishaji mapigano 
mara moja kwa ajili ya misaada 
ya kiutu

Mkuu wa Shirika la Umoja wa 
Mataifa, Philippe Lazzarini alise-
ma mashariki ya kati iko kwenye 
hatari ya kutumbukia shimoni 
kutokana na vita kati ya Israel na 
Hamas.

Kamishna huyo mkuu wa 
shirika la misaada la Umoja wa 

Mataifa (UNRWA) alisema ghasia 
zinaweza kusambaa katika eneo 
lote.

Alionya juu ya hali mbaya kwa 
raia ndani ya Gaza, akitoa wito 
tena wa kutolewa kwa misaada 
ya kibinadamu katika eneo hilo.

Lazzarini alisema anahofia du-
nia inapoteza utu wake.

Katika mahojiano ya kipekee 
na BBC,  Lazzarini alikariri wito 
wa maeneo ya kutoa misaada ya 
kibinadamu, akisema msaada 
unahitaji kutoingiliwa ili kusaidia 
watu wa Gaza. 

Akizungumza mjini Jerusalem, 
Lazzarini alilaani mashambulizi 
yaliyofanywa na  Hamas dhidi ya 
Israel, na kuyataja kuwa ni maua-

ji ya kutisha na ya kinyama am-
bayo yamezua taharuki kitaifa. 
“Lakini tukio hili bado halihala-
lishi kwamba vita vinaendeshwa 
bila kizuizi chochote,” alisema. 

Alipoulizwa iwapo Wais-
raeli wanaheshimu sheria za 
kimataifa za kibinadamu, Laz-
zarini alisema: “Sikiliza, sasa 
tuko katika hali ambapo Ukanda 
wa Gaza umezingirwa kabisa.

Tuko katika hali ambayo zaidi 
ya watu milioni moja wametak-
iwa kuhama makazi yao. Hivyo 
hii ni sawa na adhabu ya pamoja, 
na adhabu ya pamoja ni ukiukaji 
wa sheria za kimataifa za kibin-
adamu.”

BBC

Hali ilivyo kwenye kambi ya wakimbizi ya Jabalia, Ukanda wa Gaza, katika picha iliyochukuliwa Oktoba 11 mwaka 
huu. PICHA: GETTY IMAGES



FOMU MIRATHI - 2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TANGA

Kituo cha MJINI TANGA Mkoa wa TANGA
Usimamizi wa Mirathi Na. 173/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU NG’ANZI MWALIMU NG’ANZI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA 

NA SELEMANI NG’ANZI MWALIMU
TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka 
kufanya hivyo mnamo tarehe 26 mwezi 10 mwaka 2023  
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa 
mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta mahakamani kukaguliwa.
Imetokewa leo tarehe 03 mwezi 10 mwaka 2023.
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TANGAZO

Uza, Chenye Thamani  Kubwa 
Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei 

Poa  Tupigie  0677020701

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 138 
OF 2023

In the matter of the Estate of the late VENETHIA 
OBED MTUI of Kilimani within Dodoma City 

AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS 

OF ADMINISTRATION BY 
ALPHA PETER SHAYO AND HELEN PETER SHAYO

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the 
estate of the above- named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they 
think fit before the grant of letters of Administra-
tion is made to the above- named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or 
before the 25 Day of 10,2023
Dated at Dodoma this 17 Day of 10, 2023

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Kwa Habari  Motomoto  
usikose  Gazeti  lako la 
Nipashe  kila siku Piga 

Simu 0677020701

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

ISSA HASANI SONGA 
anatangaza kupotelewa 

na kadi ya gari yenye 
namba za usajili T 461 AYY 
– TOYOTA HAICE CS/CUS-
TOM. Yeyote atakayeiona 

atoe taarifa kituo 
chochote cha Polisi 

kilichopo karibu. Taarifa 
ya Polisi: 

KW/RB/4860/2023.

3FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 1108 OF 

2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 

GWAKISA GILBERT MWAISUMO
AND

IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR LETTERS 
OF ADMINISTRATION 

BY ANNA WILSON MWAKIBETE
GENERAL CITATION

(Rule 75)
ALL PERSONS Claiming to have any interest in the 
estate of the above-named deceased are hereby cited 
to come and see the proceedings if they think fit before 
the grant of probate (or letters of Administration) is 
made to the above-named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
7th day of NOVEMBER, 2023.
Dated at DAR ES SALAAM this 17th Day of OCTOBER, 
2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

NANCY JAMES LYAKURWA 
anatangaza kupotelewa na 

kadi ya gari yenye namba za 
usajili T 624 DCD – TOYOTA 

VITZ yenye Chassis No. 
KSP905015402. Engine No. 

IKR123943. Yeyote atakayeio-
na atoe taarifa kituo chochote 

cha Polisi kilichopo karibu. 
Taarifa ya Polisi: 

PHQ/ARU/ARU/4771/2023

3FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 1108 OF 

2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 

GWAKISA GILBERT MWAISUMO
AND

IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR LETTERS 
OF ADMINISTRATION 

BY ANNA WILSON MWAKIBETE
GENERAL CITATION

(Rule 75)
ALL PERSONS Claiming to have any interest in the 
estate of the above-named deceased are hereby cited 
to come and see the proceedings if they think fit before 
the grant of probate (or letters of Administration) is 
made to the above-named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
7th day of NOVEMBER, 2023.
Dated at DAR ES SALAAM this 17th Day of OCTOBER, 
2023

3FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 1108 OF 

2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 

GWAKISA GILBERT MWAISUMO
AND

IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR LETTERS 
OF ADMINISTRATION 

BY ANNA WILSON MWAKIBETE
GENERAL CITATION

(Rule 75)
ALL PERSONS Claiming to have any interest in the 
estate of the above-named deceased are hereby cited 
to come and see the proceedings if they think fit before 
the grant of probate (or letters of Administration) is 
made to the above-named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
7th day of NOVEMBER, 2023.
Dated at DAR ES SALAAM this 17th Day of OCTOBER, 
2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

ELIAS BENJAMINI MKWIZU
Anatangaza kupotelewa na  

kadi ya gari   yenye namba za 
usajili T 965 EDY 

FOLESTER SUBARU.
Chasses Namba SH5-024437, 
Engine Namba EJ20D630813

Yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi .
Polisi Taarifa :

PHQ/ KIL/HAI/3145/2023

3FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 1108 OF 

2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 

GWAKISA GILBERT MWAISUMO
AND

IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR LETTERS 
OF ADMINISTRATION 

BY ANNA WILSON MWAKIBETE
GENERAL CITATION

(Rule 75)
ALL PERSONS Claiming to have any interest in the 
estate of the above-named deceased are hereby cited 
to come and see the proceedings if they think fit before 
the grant of probate (or letters of Administration) is 
made to the above-named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
7th day of NOVEMBER, 2023.
Dated at DAR ES SALAAM this 17th Day of OCTOBER, 
2023

KUPOTELEWA 
NA CHETI

SARAH MLANGI anatangaza kupotelewa na 
cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
S1163/0019 kilichotolewa na Baraza la 
Mitihani la Taifa kupitia MAMA SITTI MWINYI 
SEKONDARI mwaka 2002. Yeyote atakayeki-
ona atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya 
polisi: PHQ/DAR/KIN/28679/2023.

KUPOTELEWA 
NA CHETI

FELICIAN KAIZILEGE WILBARD, Anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha NNE chenye 
index no S0624-0076 kilichotolewa na Baraza 
la Mitihani kupitia shule ya sekondari RUBALE 
Mwaka 2020, Yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI: PHQ/KAG/BUK/1117/2023

KUPOTELEWA 
NA CHETI

JIMMY PETER MSIGWA anatangaza kupotea 
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index 
namba S0531/0067 kilichotolewa na Baraza 
la Mitihani la Taifa kupitia RUAHA SEKOND-
ARI mwaka 2014. Yeyote atakayekiona atoe 
taarifa kituo cha Polisi. Taarifa ya Polisi: 
PHQ/IRI/IRI/2288/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI 

ILIYOPO MOROGORO 
TANGAZO  LA KUITWA SHAURINI 

SHAURI LA   MADAI /TARAKA/MIRATHI NAMBA  
42/2023

MDAI/MUOMBAJI/MSIMAMIZI: FLORINA FRANCIS 
DHIDI YA 

MDAIWA: JEREMIA RICHRD MSHANDETE

KWA;JEREMIA RICHARD MSHANDETE  WA MOROGORO 

OMBI LA MDAI : FLORINA FRANCIS  wa KOLA (A) 
MADAI YA TALAKA 42/2023

Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika shauri 
tajwa hapo juu bila kukosa.Shauri lilimepangawa 
kusikilizwa mnamo tarehe 24  Mwezi 10 Mwaka 2023 
saa 2:30 Asubuhi .
Angalia kama hukudhuria/hamkuhudhuria siku 
iliyotajwa hapo juu Mahakama ikithibitisha kama  
umepokea/mmepokea kuitwa shaurini, hii inaweza 
kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.
 Hati hii yatolewa kwa Amri   yangu na Chapa ya   
Mahakama hii leo tarehe 17/10/2023

………………………………
HAKIMU 

MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
MOROGORO 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI 

ILIYOPO MOROGORO 
TANGAZO  LA KUITWA SHAURINI 

SHAURI LA   MADAI NAMBA 197/…2023
MDAI: MAGESA JULIUS KAMBARAGE 

DHIDI YA 
MDAIWA: NICHOLAUS MARTINE 

KWA: NICHOLAUSI MARTINE 
KIHONDA -MKUNDI
Ombi la mdai :MAGESA JULIUS  KAMBARAGE,MADAI 
YA  TSHS.1,290,000/= 
Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika shauri 
tajwa hapo juu bila kukosa.Shauri lilimepangawa 
kusikilizwa mnamo tarehe 23 Mwezi 10 Mwaka 2023 saa 
8:30 Asubuhi .
Angalia kama hukudhuria/hamkuhudhuria siku 
iliyotajwa hapo juu Mahakama ikithibitisha kama  
umepokea/mmepokea kuitwa shaurini, hii inaweza 
kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.
Hati hii yatolewa kwa Amri   yangu na Chapa ya   
Mahakama hii leo tarehe 18/10/2023

………………………………
HAKIMU 

MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
MOROGORO 
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hadithi

baki wauaji wenyewe. Lengo ilikuwa ni 
kuwapoteza maboya wasijue kinach-
oendelea. Na mpaka wanabeba boksi 
hilo la maiti, dereva na Mboneka wali-
kuwa hawajui kuna nini zaidi ya mzigo 
tu wa biashara. Lakini wakati nikim-
hoji Mboneka aliniambia alishuhudia 
mateso na Tessy mbele ya mumewe na 
mjomba wake Patauli, lakini hakuhisi 
kama mzigo alioubeba ni wa maiti.”

Afande Frank alikuwa anamtazama 
Eddy kama vile mtu anayemtazama 
binadamu wa maajabu ambaye amelet-
wa duniani kufumbua mambo ambayo 
kwa macho ya uchunguzi wa kibinad-
amu wa kawaida ulikuwa umeshindi-
kana.

“Baada ya kuachana nao Magomeni 
Mikumi, wakakodisha gari lingine hadi 
Kinondoni Biafra. Pale waliushusha 
mzigo na waliwaita wale jamaa wanao-
beba takataka na masela, wakawalipa 
pesa nyingi kidogo ili wakautupe.

Waliwadanganya kuwa ni takataka. 
Lakini kwa jinsi walivyoufunga wale 
jamaa waliona kama vile mbali na 
takataka lakini kuna mali. Wakaelekea 
chimbo ili kuona kuna nini, walipofun-
gua wakakutana na viungo vya mwili 
wa binadamu. Waliogopa na wakao-
na wasipofanya akili wanaweza ku-
kamatwa na ushahidi. Walichoamua ni 
kushuka chini maeneo ya  Kinondoni 
Msisiri wakiwa na mzigo huo wakati 
huo boksi walikuwa wameshalifungua, 
mwili wa marehemu ulikuwa kwenye 
kiroba, wakautupa upenuni mwa moja 
ya nyuma za wakazi wa hapo.”

“Ilikuwa ni nyumba ya bibi mmoja 

anaitwa Bi Mkali, nakumbuka pale 
nilimtuma Sajenti Moses kwenda ku-
muhoji yule bibi na Koplo Ben naye ni-
kampaka kazi ya kwenda kuhoji kwing-
ine, kumbe muuaji anatoka mbali na 
kabisa na ni mtu ambaye huwezi kumt-
arajia.” Akashangaa Inspekta Frank.

“Ni kweli, si huyo bibi, wapangaji 
wake, wala wajirani waliojua chocho-
te. Mauaji yalifanyika Ukonga, maiti 
ikatupwa Kinondoni Msisiri, na ma-
baki ya mwili ya Tessy yalivumbuliwa 
na mbwa baada ya kusikia harufu. Nina 
uhakika kuwa wauaji walimiminia vi-
ungo dawa fulani ya kukausha ili mwili 
ukae muda mrefu bila kutoa harufu 
kwa ajili ya usalama wao.

“Kingine ambacho mnapaswa kujua 
Inspekta Frank ni kwamba mhalifu 
huwa na akili nyingi sana. Kwa sababu 
yeye akapanga nini cha kufanya baada 
ya kutekeleza uhalifu. Kwa maana hiyo 
si rahisi sana kukuta maiti nje ya nyum-
ba fulani, basi muuaji akawa amelala 
humo. Huwa nashangaa sana wanavy-
owekwa ndani watu kuidia polisi kwa 
sababu tu maiti imekubwa asubuhi 
nje ya nyumba yao, au duka lao. Hawa 
anachotakiwa ni kutoa tu ushahidi, au 
kile ambacho wanakifahamu. Katika 
ushahidi wao wanaweza kuwafanya 
muanze kumhisi muuaji. Mara nyingi, 
maiti inapopatikana, popote pale, ujue 
muuaji atakuwa kilometa nyingi ku-
toka hapo. Anaukibia ushahidi. Wale 
wanaokamatwa au kuwekwa ndani 
mara nyingi wanaonewa tu. Kwa hali ya 
kawaida hakuna anayeweza kuua mtu 
akaendelea kulala ndani humo humo.”

C
harton alitua Uwanja wa 
Ndege Julius Nyerere Dar es 
Salaam na kwenda moja kwa 
moja Banana akaungana na 

Patauli, kumtesa mkewe, kumuo-
nyesha picha za yule mpenzi wake 
wa zamani Burton, kumuuliza mas-
wali ya kipuuzi, wakamfanyia ukatili 
mkubwa, wakaanza kumkatakata vi-
ungo wakati hupo hai. Shahidi wa hili 
ni Mboneka Fisimaji, mpwa wa Pa-
tauli ambaye yeye alichukuliwa kwa 
ajili ya kubeba furushi la maiti. Haku-
na yeyote aliyejua hili. Kila mmoja, 
ndugu jamaa na marafiki walijua 
Charton yupo kikazi Dodoma.”

Alichokuwa akikisikia Inspekta 
Frank kutoka kwa Eddy ni kama 
muvi anazoziona kwenye televisheni, 
lakini leo anaona na kusikia kisa hiki 
laivu kimetokea bongo.

“Kwa kukukumbusha tu afande ni 
kwamba kule Mwanza alikokaa Char-
ton alimtafuta mtu mmoja na mpenzi 
wake kabla hajasafiri, akawapele-
ka kwenye hoteli moja maarufu, 
akawalipa na pesa, mwanaume aka-
tumia jina lake na kukaa na mwan-
amke huyo kwa siku mbili.

Lengo ni kama kutakuwa na kusaka 
ushahidi basi ionekane alikuwa jijini 
Mwanza kwa siku mbili, hivyo wakati 
mkewe anapotea na maiti yake ku-
gunduliwa kwenye kiroba alikuwa 
jijini Mwanza.

Kusema kweli huyu jamaa ni mzuri 
sana kwenye kuficha ushahidi. Bahati 
mbaya tu amekutana na mimi, ving-
inevyo...”

“Haikuwa mchezo Eddy.” Akadakia 
Inspekta Frank.

“Ni kweli yalikuwa ni mauaji yali-
yopangwa taratibu na kifundi sana. 
Fikiria hadi leo Charton yupo ura-
iani, hakuna ndugu, jamaa au fununu 
tu zinazoonyesha kuwa amehusika 
katika tukio la kumuua mkewe. Nam-
sifu amelifanya kwa ufundi wa hali 
ya juu. Alipomaliza unyama huo na 
mwenzake Patauli, walivirundika vi-
ungo kwenye kiroba, halafu wakafun-
ga vizuri kwenye boksi, wakambebe-
sha yule jamaa ambaye nimesema 
atakapokamatwa Charton na hawara 
yake Rukia aachiwe huru, wakaon-
doka na maiti kutoka Banana kwa 
Mapunda hadi kituoni, wakakodisha 
taxi ya dereva mmoja anayepaki pale 
Uwanja wa Ndege wa Julius Nyerere, 
Dar es Salaam aliyewapeleka hadi 
Magomeni Mikumi. Safari ya dereva 
yule na Mboneka iliishia pale, waka-

“Ilikuwaje 
unaka-
hisi kuwa 
mumewe 
anaweza 
kuhusika 
na hilo 
wakati 
siku ya 
kuuawa 
ilione-
kana 
hayupo 
Dar, bali 
Dodoma 
kikazi?” 
Afande 
Frank 
akamuuli-
za.

Maiti kwenye kiroba-31

hadithi
MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na 
kiroba kilichotupwa upenuni mwa nyumbani moja. Ni moja kati ya viroba ambavyo 
hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye nyumba za watu 
na kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita 
vichochoroni na kama hajaonekana anautupa mzigo na kuendelea na safari yake. 
Ilitokea kwenye nyumba moja huko, na mbwa huyo alipouvuta, viungo vya mwili wa 
binadamu vilianguka. Majirani wa kwanza kuona walipiga kelele na watu wakajazana. 
Akinamama wakiangua vilio. Viungo vilihifadhiwa kwa kufunikwa. Polisi walianza 

msako. Kwa kuanzia tu wakaanza kuwakamata wazoa taka 
na waokota chupa za kwenda kuuza,  wote wa maeneo hayo 
na jirani wanaofahamika tayari kwa mahojiano na uchunguzi, 
wakihisiwa kuwa huenda mmoja wao au zaidi kuhusika na 
mauaji. Ni maiti ya nani? Na Muuaji ni nani? Fuatilia mwanzo 
hadi mwisho kujua mkasa mzima ulivyokuwa.Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

“Ilikuwaje unakahisi kuwa 
mumewe anaweza kuhusika 
na hilo wakati siku ya kuuawa 
ilionekana hayupo Dar, bali 
Dodoma kikazi?” Afande Frank 
akamuuliza.

“Wapelelezi, katika ile kanuni 
yetu ya aina ya za mauaji na 
wauaji, hii ukiitazama imean-
gukia kwenye kundi la nne na 
tano, kwa hiyo nilianzia hapo. 
Inasema hivi.

Kundi la nne kuja jamaa wa-
naitwa ‘cold blood killers’. Hawa 
ni watu wa kuogopwa mno 
kama ukoma. Ni kama vile ha-
wana roho wala hisia. Ni kama 
hawakuzaliwa binadamu ila ni 
wanyama waliojivika ngozi ya 
binadamu. Wakati mwingine un-
aweza kusema wana matatizo ya 
akili. Wao huua taratibu na kwa 
mateso makubwa mno. Hawa 
ndiyo wale watu ambao utasikia 
wamemuua mtu na kuwaten-
ganisha viungo kimoja baada ya 
kingine. Anaweza kuua kwa leo 
kukukata kidole, mkono, mguu, 
kila siku kimoja kimoja hadi 
mhusika atakapokufa kifo cha 
mateso. Wapo wanaokwenda 
mbali zaidi, wanaweza kujire-
kodi na hata wakati mwingine 
kupika viungo.

Namba tano ni wauaji kwenye 
msongo wa mawazo ‘stress,’ au 
maumivu ya mapenzi. Wauaji 
hawa hufikia kuona kila mmo-
ja ni adui yake. Anaweza ku-
chukua silaha na kwenda hadi 
kwenye kadamnasi ya watu na 
kuwafyatulia risasi kwa raha 
zake. Na mara nyingi watu hawa 
na wao kuishia kujimaliza wao 
wenyewe watakapobakisha risa-
si ya mwisho kwenye bastola.

Mauaji ya Tessy yanaingia 
kwenye aina hizo mbili namba 
nne na tano, hakuna mtu anay-
etenganisha kiungo cha mtu 
kwa kutaka tu kuiba au ku-
chukua pesa. Ni lazima  mauaji  
alikuwa na hasira kali, ama ni 
mtu ya aliyedhulumiwa, au 
wivu mkali ya kimapenzi. Kwa 
maana hiyo nilimtafuta kwanza 
mjomba wa marehemu, akanipa 
majina ya watu ambao niliona 
nianze nao upelelezi, mmoja 
wapo ni mume wa marehemu 
Charton.”

      Itaendelea jumamosi
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Habari michezo

Na Adam Fungamwango

BAADHI ya wanachama na 
mashabiki wa Yanga wamean-
zisha mchango kwa ajili ya 
kumlipia faini Ofisa Habari wa 
timu hiyo, Ali Kamwe ambaye 
ametozwa Sh. milioni moja 
kwa kosa la kumdhalilisha 
mwamuzi, Tatu Malogo, imefa-
hamika.

Kamwe alitoa kauli ya kum-
dhalilisha  Malogo baada ya 
kumaliza kuchezesha mechi 

ya Ligi Kuu Bara kati ya  
Singida Fountain Gate dhidi ya 
Simba.

Adhabu hiyo imetolewa 
na Kamati ya Uendeshaji na 
Usimamizi wa Ligi ya Bodi  
ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
(TPLB).

Kamati hiyo pia imewasi-
mamisha waamuzi wasaidizi 
wawili, Nestory Livangala 
kutoka Iringa na Abdallah 
Bakenga wa Kigoma kutoka 
na kushindwa kumudu maju-

kumu yao.
Pia Yanga imetozwa faini ya 

Sh. milioni mbili kwa makosa 
tofauti, yote yakifanyika kwe-
nye mechi moja tu dhidi ya 
Ihefu iliyochezwa Oktoba 4, 
mwaka huu kwenye Uwanja 
wa Highland Estates, Mbarali, 
Mbeya, wenyeji wakitoka na 
ushindi wa mabao 2-1.

Mwamuzi msaidizi namba 
mbili katika mechi kati ya Pris-
ons dhidi ya Simba iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Sokoine, 

jijini Mbeya, Livangala ame-
ondolewa kwenye ratiba kwa 
mizunguko mitano kwa kosa 
la kushindwa kutafsiri vyema 
sheria za mpira wa miguu.

Yanga pia imetozwa faini 
wa Sh. milioni moja kwa kosa 
la mashabiki wake kurusha 
chupa za maji uwanjani baada 
ya Ihefu kufunga bao la pili 
huku ikitozwa kiasi kama hi-
cho kwa sababu ya maofisa 
wake kuonekana wakip-
inga maamuzi ya waamuzi 

wa mch-
ezo dhidi 
ya Ihefu.

New City FC yatamba 
kuisimamisha KMKM
Na Hawa Abdallah,  
ZANZIBAR

T
IMU ya New City FC 
imesema inahitaji ku-
pata ushindi katika 
mechi yake ya Ligi Kuu 

Zanzibar dhidi ya mabingwa 
watetezi, KMKM itakayoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa 
Mau A.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kocha Msaidizi wa timu 
hiyo, Razak Salum alisema 
amekiandaa vyema kikosi 
chake ili kukabiliana na wa-
kongwe hao ingawa anafa-
hamu mechi hiyo itakuwa 

ngumu.
Salum alisema baadhi ya 

vitu alivyofanyia kazi katika 
kikosi chake ni kuwaondoa 
hofu wachezaji wao na kuwa-
sisitiza kucheza kwa kujiamini 
ili wafikie malengo yao.

Kocha huyo alisema kikosi 
chake pia kina  uzoefu katika 
ligi hiyo lakini kupoteza kwao 
michezo miwili mfululizo 
iliyopita kumewapa hasira ya 
kuhakikisha wanapata alama 
tatu katika mchezo wa leo.

“Sote tunaijua KMKM ni 
miongoni mwa timu iliyo-
chukua mataji mengi katika 
Ligi Kuu Zanzibar, lakini pia 

ina wachezaji wazuri na wa-
zoefu, hivyo lazima twende na 
mbinu ambayo hatutapoteza 
mchezo huo,” alisema kocha 
huyo.

Aliongeza anaamini wakip-
ata ushindi katika mechi hiyo 
watapanda katika msimamo 
wa ligi na hivyo kuanza kuon-
doka mkiani.

New City FC yenye pointi 
tano inashuka dimbani leo iki-
wa katika nafasi ya 13 kwenye 
msimamo wa ligi hiyo baada 
ya kushinda mchezo mmoja, 
sare mara mbili na imepoteza 
michezo mitatu wakati wap-
inzani wao KMKM wakiwa 

nafasi ya saba na pointi 10 
mkononi.

Ligi Kuu Zanzibar inay-
oshirikisha timu 16 ndio 
hutoa mwakilishi wa visiwa 
hivyo katika mashindano ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

Bingwa wa michuano ya 
Kombe la FA Zanzibar yeye 
hupata nafasi ya kushiriki 
mashindano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika.

Mzunguko wa saba wa ligi 
hiyo ulitarajiwa kuendelea 
tena jana jioni kwa Mlandege 
kuwakabili Maafande wa Kip-
anga FC.

Yanga kumchangia faini Kamwe

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Geita Gold inata-
rajia kuivaa Dodoma Jiji katika 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara itakayochezwa leo kwenye  
Uwanja wa Nyankumbu, Geita 
bila straika wake tegemeo, Elius 
Maguri.

Straika huyo nyota aliumia 
katika mechi dhidi ya Yanga 
iliyochezwa Oktoba 7, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa CCM 
Kirumba, Mwanza.

Daktari wa Geita Gold, Abdal-
lah Chuma alisema wachezaji 
wengine wa timu hiyo wako fiti 
na wanausubiri kwa hamu mch-
ezo huo wa nyumbani.

“Maguri hayupo mjini Geita, 
ameondoka kwenda kupata mat-
ibabu zaidi. Ana maumivu ya 
kifundo cha mguu wa kushoto 
jambo limemfanya asifanye hata 
mazoezi na timu hiyo mpaka 
sasa, kama unakumbuka alipata 
majeraha kwenye mechi dhidi 
ya Yanga,” alisema Chuma.

Maguri aliumia baada ya ku-
gongana na beki wa Yanga, Ba-
kari Mwamnyeto na alishindwa 
kuendelea na mchezo, badala 
yake akaingia Velentino Masha-
ka, mechi ambayo iliisha kwa 
Geita Gold kupigwa mabao 3-0.

Kocha wa magolikipa wa 
Geita Gold, Augustine Malindi 
amesema baada ya kupoteza 
mechi mbili zilizopita hawataki 
kuona wanafungwa tena wakiwa 
nyumbani.

“Najua tumepoteza, lakini 
mechi ambazo tulizopoteza ni 
ngumu, KMC ni wazuri na Yanga 
ni timu kubwa ngumu, tulicheza 
vizuri sana lakini makosa ma-
dogo madogo yalitugharimu, 
tunaahidi kwenye mechi hii 
tutakwenda kuwapa furaha 
mashabiki wetu, wasikate tamaa 
waje kwa wingi kutushangilia,” 
alisema kocha huyo.

Geita Gold iko katika nafasi ya 
12 kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu ikiwa na pointi nne baada 
ya kuishinda mechi moja, sare 
mbili na kupoteza michezo mi-
wili.

Mechi nyingine ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara itakayochezwa 
leo ni kati ya Ihefu dhidi ya 
Coastal Union wakati Singida 
Fountain Gate watawakabili 
wenyeji wao Namungo kwe-
nye Uwanja wa CCM Liti uliopo 
mkoani Singida.

Maguri 
kuikosa 
Dodoma
Jiji FC

Rais wa Shirikisho la Soka la Kimataifa (FIFA), Gianni Infantino (katikati), akiwa na viongozi kutoka nchi mbalim-
bali ambao wamekuja Tanzania kushuhudia mechi ya ufunguzi ya African Football League kati ya Simba na Al 
Ahly iliyochezwa jana jioni. PICHA: TFF
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SAO PAULO, Brazil 

C
ASEMIRO ataukosa mchezo 
wa Ligi Kuu England wakati 
Manchester United itaka-
poivaa Sheffield United leo 

baada ya kushauriwa na klabu hiyo 
kubakia Brazil ili kuendelea kupata 
nafuu kutokana na tatizo la kifundo 
cha mguu.

Kiungo huyo wa kati alipata jera-
ha hilo wakati Brazil ilipotoka sare 
ya 1-1 na Venezuela lakini akatanga-
zwa kuwa fiti vya kutosha kucheza 
dakika 90 katika kichapo cha mabao 
2-0 kutoka kwa Uruguay Jumanne 
iliyopita.

Casemiro alitarajiwa kure
jea United juzi, lakini 

alishauriwa na klabu hiyo 
kusalia Brazil ili kumsaidia

 kupona.
Anatazamiwa kurejea Carrington 

mapema wiki ijayo, ingawa pia ata-
kosa mechi ya Ligi ya Mabingwa Ul-

    Ni kutokana na jeraha 
alilopata alipokuwa akiitu-
mikia Brazil...

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

aya dhidi ya FC Copenhagen itakay-
ofanyika Jumanne kwenye Uwanja 
wa Old Trafford kutokana na ku-
fungiwa baada ya kadi nyekundu 
katika mechi waliyochapwa mabao 
3-2 na Galatasaray.

United wameelezea jeraha la 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 31 kama “suala dogo” na kuna 
matumaini atakuwa fiti kwa ajili ya 
dabi ya Manchester itakayochezwa 
kwenye Uwanja wa Old Trafford Ok-
toba 29, mwaka huu.

Kocha, Erik ten Hag ana matu-
maini ya kumtumia beki wa kusho-
to, Sergio Reguilón kwa ajili ya safari 
ya kwenda Sheffield United baada 
ya raia huyo wa Hispania kukosa 

mechi nne zilizopita kutokana na 
tatizo la misuli ya paja.

Reguilon anayecheza kwa mkopo 
kutoka Tottenham Hotspur na ali-
fanya mazoezi na kikosi huko Car-
rington Alhamisi pamoja na Sofyan 
Amrabat, ambaye alikosa mechi za 
Morocco dhidi ya Liberia na Ivory 
Coast wakati wa mapumziko ya ki-
mataifa.

Raphaël Varane bado hana shaka 
baada ya kukosa ushindi wa United 
dhidi ya Brentford.

Majeruhi wa muda mrefu Lisan-
dro Martínez, Luke Shaw na Tyrell 
Malacia bado hawajawa fiti huku 
Jadon Sancho akiendelea na pro-
gramu ya mazoezi binafsi.

Casemiro kuikosa 
Sheffield United

MOURINHO ATAJWA MADRID

KOCHA AS Roma, Jose Mourinho yuko 
tayari kurejea Real Madrid msimu huu, aki-
chukua nafasi ya kocha wa sasa wa Los Blan-
cos, Carlo Ancelotti ambaye anatarajiwa kue-
lekea Brazil. (Mundo Deportivo)

SANCHO MAMBO MAGUMU

WINGA wa Manchester United, Jadon San-
cho hatachezeshwa hadi amwombe radhi 
Kocha, Erik ten Hag. Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 23 aliachwa nje wakati United 
ikicheza dhidi ya Arsenal mwezi uliopita kwa 
sababu ya kutokidhi viwango vya mazoezi. 
(Guardian)

MUSIALA NJIA PANDA

LIVERPOOL inaogopa kumnunua kiungo wa 
kati, Jamal Musiala mwenye umri wa miaka 
20 ingawa mchezaji huyo hana furaha kwa 
kutokana na kukosa uhakika wa namba ka-
tika kikosi cha kwanza cha Bayern Munich. 
(Mirror)

HOWE AIKATAA ENGLAND

KOCHA wa Newcastle United, Eddie Howe 
hataki kuwa kocha ajaye wa England licha 
ya FA kumjumuisha kwenye orodha fupi ya 
watu wanaotarajiwa kuchukua nafasi ya Ga-
reth Southgate. (Telegraph)

CHELSEA KUMBANA MAATSEN

CHELSEA inatazamiwa kutekeleza chaguo 
la kuongeza mkataba wa Ian Maatsen mwe-
nye umri wa miaka 21, hadi majira ya joto 
ifikapo mwaka 2025 huku The Blues wakitu-
maini watafanikiwa kumzuia beki huyo kuji-
unga na Barcelona. (Evening Standard)

SUAREZ ANUKIA MIAMI

KOCHA Mkuu wa Inter Miami, Gerardo Mar-
tino amethibitisha timu yake ina nia ya kum-
nunua mshambuliaji wa Uruguay, Luis Suarez 
na anatumaini kumsajili mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 36, ​​ambaye kwa sasa 
anachezea Gremio ya Brazil. (ESPN)

LAPORTA AMKATAA MESSI

RAIS wa Barcelona, Joan Laporta amekataa 
kumsajili, Lionel Messi mwenye umri wa mi-
aka 36 kutoka Inter Miami ifikapo Januari, 
baada ya kujaribu kumrejesha nyota huyo 
wa Argentina huyo Camp Nou msimu uliopi-
ta. (Fabrizio Romano)

DECO : MESSI ATARUDI

MKURUGENZI wa Michezo wa Barcelona, 
Deco bado anasisitiza mshambuliaji wa Timu 
ya Taifa ya Argentina, Lionel Messi atarejea 
katika klabu yake ya zamani. (Sun)

LINGARD KUTUA AL ETTIFAQ

KLABU ya Al Ettifaq ya Saudi Arabia iko 
tayari kumsajili mchezaji huru, Jesse Lin-
gard. Kiungo huyo wa zamani wa Manchester 
United mwenye umri wa miaka 30, ambaye 
anafanya mazoezi na kikosi cha Steven Ger-
rard, amekuwa bila klabu tangu alipoondoka 
Nottingham Forest msimu huu. (ESPN)

WAN-BISSAKA, LINDELOF SAFI

KLABU ya Manchester United itaongeza 
mkataba wa mwaka mmoja kwa mabeki Aar-
on Wan-Bissaka na Victor Lindelof na kusaini 
mkataba mpya na kiungo Hannibal Mejbri. 
(Manchester Evening News)
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LONDON, England 

G
OLIKIPA Aaron Ramsdale 
alisema “nateseka na kuumia” 
baada ya kupoteza nafasi ka-
tika kikosi cha kwanza cha Ar-

senal kwa David Raya, lakini akasisitiza  
yeye na mwenzake wako kwenye ma-
husiano mazuri.

Ramsdale alikuwa chaguo la kwanza 
tangu ajiunge na timu hiyo mwaka 
2021 na alicheza mechi zote 38 za Ligi 
Kuu England msimu uliopita, lakini ali-
wekwa benchi kwenye mechi nne za 
mwisho za ligi ya timu hiyo ya London 
Kaskazini huku Raya, ambaye aliwasili 

kwa mkopo kutoka Brentford Agosti 
mwaka huu akichukua nafasi yake.

“Nadhani kwa sababu ni mara ya 
kwanza kutokea na hali imekuwa ng-
umu,” alisema Ramsdale akiwaambia 
waandishi wa habari.

“Ikiwa ni mimi au David ambaye ana-
cheza tunahitaji kuwa na uwezo wa 
kuzingatia tu na kucheza. Tunapaswa 
kukabiliana nayo na ndivyo tunafanya. 
Tunafanya kazi pamoja kitaaluma vi-
zuri sana.

Ramsdale aliitwa kwenye kikosi cha 
Kocha, Gareth Southgate cha England 
kwa mechi ya kirafiki mwezi huu dhidi 
ya Australia na kufuzu euro 2024 dhidi 

ya Italia, lakini mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 25 hakucheza katika 
mechi zote mbili.

“Kwangu mimi nahitaji kurejea ka-
tika timu yangu ili kuendelea kuchagu-
liwa kwa ajili ya England na kuendelea 
kuumiza kichwa kwa kocha kwa sa-
babu kama sichezi, basi huo ni uamuzi 
rahisi kwake,” aliongeza Ramsdale.

“Ni wasiwasi, ni mara ya kwanza kuji-
kuta katika hali hii.”

Arsenal, ambao wanashika nafasi ya 
pili katika msimamo wa Ligi Kuu Eng-
land watasafiri kumenyana na Chelsea 
hapo leo.

Ramsdale: Ninaumia 
sana kupoteza namba

LONDON, England 

CHELSEA ilifikia makubaliano ya bi-
nafsi na Mohammed Kudus kabla ya 
uhamisho wake wa pauni milioni 38 
kwenda West Ham majira ya joto, na 
hiyo ni kutokana na ofa ndogo iliyotole-
wa kwa Ajax, wakala wa mchezaji huyo 
amethibitisha.

The Blues ilianza msimu mwingine 
wa matumizi makubwa ya fedha kwe-
nye uhamisho, kwa kutumia kiasi ki-
kubwa cha fedha kwa Moises Caicedo, 
Romeo Lavia, Nicolas Jackson, Chris-
topher Nkunku, Axel Disasi na Cole 
Palmer.

Kudus alikuwa akivutiwa na Man-
chester United, baada ya kufanya kazi 
na Erik ten Hag kule Ajax, na Arsenal, 

lakini, Chelsea walikuwa wa kwanza ku-
fanya mazungumzo na kambi ya mche-
zaji huyo.

Katika mwonekano wake kwenye 
kituo cha redio cha RMC, wakala, Jen 
Mendelewitsch alizungumzia nia ya 
Chelsea kwa mteja wake, na kusema 
mambo yaliharibika dakika za mwisho 
kwa Ajax kukataa ofa iliyowekwa 
mezani.

“Chelsea ilikubaliana maslahi binafsi 
na Kudus,” alieleza, kabla pia kufichua 
The Blues “walipunguza ofa” kwa Ajax 
kuwa pauni milioni 17.5. 

Kulikuwa na kidokezo cha juhudi 
za muda mrefu za kujaribu kumsajili 
Caicedo, ambazo Chelsea ilifanya kwa 
pauni milioni 115, zilikuwa ngumu sana.

“Ukweli Chelsea walichukuliwa kabi-

sa na uhamisho wa Caicedo, ambao uli-
chukua nguvu zao zote,” aisema Men-
delewitsch.

Kudus alijiunga na Ajax kutoka Nor-
dsjaelland ya Denmark mwaka 2020 
muda mfupi kabla ya kufikisha umri wa 
miaka 20, ingawa haikuwa hadi msimu 
uliopita ambapo alijiunga na klabu hiyo 
ya Amsterdam na kujitangaza. 

Alifunga mabao 18 katika mashin-
dano yote wakati wa msimu huo, iki-
wa ni pamoja na manne katika Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Tangu atue West Ham, mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 23, amefunga 
mara mbili katika mechi nane kwenye 
michuano yote, lakini bado hajaanza 
mechi ya Ligi Kuu England.

Kudus alikaribia kutua Chelsea

Suarez awaniwa 
Inter Miami
MIAMI, Marekani

KOCHA Inter Miami CF, Gerardo “Tata” 
Martino amethibitisha klabu yake kuende-
lea kutaka kumsajili mshambuliaji mkong-
we, Luis Suárezi.

Akizungumza na vyombo vya habari 
siku moja kabla ya mchezo wa mwisho wa 
nyumbani wa Miami wa msimu, Martino 
alisema wanaendelea kutathmini uweze-
kano wa mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 36 kutoka Uruguay.

“Katika uchambuzi wetu wa msimu ujao, 
na mahitaji ambayo tunaweza kuwa nayo, 
tuna uchambuzi na tunamhitaji Suarez,” 
alisema Martino.

“Wakati ukifika wa kufanya hali ya 
Suárez kuhusiana na Inter Miami rasmi, 
tutakuwa tayari kwenda katika mwelekeo 
unaolingana.”

Kama ilivyothibitishwa mapema mwezi 
huu na kocha wake wa sasa wa Grêmio, 
Renato Gaucho, Suárez ataondoka katika 
klabu hiyo yenye maskani yake Porto 
Alegre mwishoni mwa msimu wa Serie A 
ya Brazil Desemba, licha ya kuwa katika 
nusu tu ya mkataba wake wa miaka miwili.

“Alikuwa mtu aliyepitia hapa na sio tu al-
ijidhihirisha huko Grêmio, lakini ninaamini 
Brazil yote inaitambua,” alisema Gaucho. 
“Nimekuwa na furaha kufanya kazi naye. 
Tutamkumbuka sana.”

Suárez mfungaji bora wa muda wote wa 
Uruguay akiwa na mabao 68 katika mechi 
137 alizocheza na La Celeste, kwa sasa 
ndiye mfungaji bora wa Grêmio msimu 
huu akiwa na mabao tisa katika michezo 
27 ya ligi.
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Na Somoe Ng’itu

RAIS wa TP Mazembe ya Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo 
(DRC), Moise Katumbi amesema 
klabu yake imefikia makubaliano 
rasmi ya kushirikiana katika mas-
uala mbalimbali na vinara wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Simba.

Katumbi alisema hayo baada 
ya kumaliza kikao na mabosi wa 
Simba na baadaye kwenda kush-
uhudia mazoezi ya mwisho ya 
kikosi cha Wekundu wa Msimbazi 
kilichokutana na mabingwa wa 
Afrika, Al Ahly kutoka Misri.

Akizungumza na Nipashe, Ka-
tumbi alisema anaamini ushiriki-

ano wa klabu hizo mbili utasaidia 
kuzipa mafanikio na hatimaye ku-
fanya vyema katika mashindano 
mbalimbali ya kimataifa wanay-
oshiriki.

Katumbi alisema amefurahi 
kuona Simba imepata nafasi ya 
kushiriki mashindano ya African 
Football League kwa sababu kupi-
tia michuano hiyo, klabu pamoja 
na wachezaji watapata nafasi ya 
kujitangaza kwa timu nyingine za 
Ulaya.

“Ninawapongeza sana vion-
gozi wa Simba kwa hatua am-
bayo wamefika, kuongoza klabu 
ya soka si jambo dogo, kupata 
mafanikio katika mashindano 

ya CAF kunatokana na juhudi na  
jitihada  za  viongozi  na  
wachezaji.

Mazembe kushirikiana na Sim-
ba haijaanza sasa, tulianza huko 
nyuma tulipomchukua Mbwana 
Ali (Samatta), tukampata pia Ul-
imwengu (Thomas), tunaishuk-
uru pia Serikali ya Tanzania kwa 
kutupokea,” alisema Katumbi.

Kuhusu nafasi ya Simba katika 
michuano ya African Football 
League, Katumbi alisema mafani-
kio ya klabu ndio yamewafikisha 
katika ngazi hiyo na heshima 
waliyopata ya kucheza mechi ya 
ufunguzi ni ishara soka la Tanza-
nia limepanda.

“Haya mashindano yataleta 
mambo mazuri, yataleta fedha 
nyingi katika timu zetu, ime-
panza na Simba, Mamelodi na 
TP Mazembe kwa upande wa 
SADC, itafungua fursa mbalim-
bali, niseme tu Simba imestahili  
kufika hapa ilipo, “ alisema Ka-
tumbi.

Mmiliki huyo wa mabingwa 
hao wa zamani wa Afrika aliwa-
taka mashabiki wote wa soka 
nchini kuwashangilia Simba ka-
tika michuano hiyo.

“Kesho ( jana), nitakuwa 
upande wa Simba, hakuna 
Mazembe, hakuna Yanga, mimi 
pia nitaiombea Simba ifanye vi-

zuri katika mechi yao,” Katumbi 
aliongeza.

Bosi huyo alisema pia amefura-
hi kuona Simba imekubali kuwa-
saidia katika maandalizi ya mechi 
zao watakazochezea kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa na 
kuahidi ushirikiano huo utazaa 
matunda kwa klabu zote mbili.

Kwa sasa Simba ina mchezaji 
mmoja iliyemsajili wa mkopo 
akitokea TP Mazembe ambaye ni 
mshambuliaji, Jean Baleke.

TP Mazembe inatarajia kucheza 
mechi yake ya michuano ya AFL 
kesho dhidi ya Esperance de Tu-
nis kutoka Tunisia kwenye Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa.

Simba, Mazembe rasmi kushirikiana

Rais Samia 
Suluhu Has-
san akizun-
gumza na 
Rais wa 
Shirikisho la 
Soka Afrika 
(CAF), Pa-
trice Mot-
sepe kuhusu 
uwenyeji 
wa Tanzania 
katika Fainali 
za AFCON za 
mwaka 2027    
walipokutana 
Ikulu jijini 
Dodoma jana. 
PICHA: IKULU 
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Historia yaandikwa Tanzania

Na Adam Fungamwango 

PAMOJA na kumtimua 
kocha wao Habib Kondo, 
bado haikuwa dawa kwa 
Mtibwa Sugar, ikijikuta 
ikipoteza mechi yake ya 
nne kati ya sita ilizocheza 
kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara na kuendelea kuwa 
kwenye hali mbaya katika 
msimamo wa ligi hiyo.

Mtibwa juzi ikiwa nyum-
bani, Uwanja wa Manungu 
Complex, Turiani, Morogoro 
ilipokea kipigo cha mabao 
2-0 kutoka kwa Kagera 
Sugar, ikiwa ni mechi ya 
tatu kupoteza kwenye 
uwanja wake wa nyumbani.

Wiki hii, timu hiyo ilim-
furusha kocha wake Kondo 
kutokana na matokeo ma-
baya na inaelezwa aliyeku-
wa kocha wa Ihefu, Zubari 
Katwila anapigiwa  
upatu kwenda kuchukua 
mikoa ya Kondo.

Mabao ya Kagera Sugar 
juzi yaliwekwa wavuni na 
Ally Nassor dakika ya 30 
na Said Omari dakika ya 
90, ushindi ambao umein-
yanyua hadi nafasi ya 
sita ya msimamo ikiwa na 
pointi nane, kabla ya mechi 
zingine kuchezwa jana 
huku Mtibwa Sugar ikizidi 
kuporomoka.

Huo ulikuwa ushindi wa 
pili kwa Kagera Sugar am-
bayo kabla ya mechi hiyo 
ilikuwa imeshinda mechi 
moja tu dhidi ya Geita Gold.

Kocha Mkuu wa Kagera 
Sugar, Macky Mexime 
amesema wamepata ushin-
di kutokana na kutumia 
vyema nafasi.

“Mechi ilikuwa nzuri wao 
walishambulia mara nyingi 
zaidi kuliko sisi, nafikiri sisi 
tulichofanikiwa ni kutumia 
nafasi tulizozitengeneza 
tofauti na wao, wangekuwa 
makini dakika 15 za mwan-
zo ilikuwa watuadhibu hata 
mabao matatu,” alisema.

Kaimu Kocha Mkuu wa 
Mtibwa Awadh Juma 
amesema bado anaendelea 
kupambana kurekebisha 
makosa ndani ya kikosi 
chake.

Kipigo hicho kinaishusha 
Mtibwa hadi mkiani, iki-
chukua nafasi ya Coastal 
Union ambayo wanazidiana 
mabao ya kufungwa.

Mtibwa Sugar 
hali mbaya

45 lililotokana na makosa ya safu 
ya ulinzi ya Simba walioshindwa 
kukaba na kutegeana na kum-
fanya Slim kupachika bao hilo 
baada ya kazi nzuri iliyofanywa 
na Kahraba ambaye alitoa pasi ya  
‘upendo’  kwa mfungaji ambaye al-
imchambua kipa wa Simba, Salim.

Mpaka kipindi cha kwanza ki-
namalizika, Al Ahly ambao ni ma-
bingwa wa Afrika walikuwa mbele 
kwa bao 1-0

Kipindi cha pili kilianza kwa 
kasi huku Simba wakionekana 
kubadilika zaidi na kucheza soka 
la la kasi na iliwachukua dakika 
nane tu kabla ya Kibu kusawazi-
sha bao la utangulizi akijitoa mu-
hanga kwa kupiga kichwa cha ‘ku-
chumpa’ mbele ya beki wa Al Ahly 
aliyekuwa anajiandaa kuokoa 
mpira huo.

Bao hilo lilitokana na kazi 
kubwa iliyofanywa na Saido Nti-
bazokiza, Clatous Chama na Jean 
Baleke aliyeingia kipindi cha pili 
kuchukua nafasi ya Miquissone.

Simba iliendela kumiliki mpira 
kuishambulia Al Ahly na katika 
dakika ya 60 Kanoute aliipatia bao 
la pili akiunganisha kwa kichwa 
mpira wa kona uliyopigwa na Nti-
banzokinza.

Wakati mashabiki wa Simba 
bado wakiwa na furaha, makosa 
yaliyofanywa na wachezaji wa 
timu hiyo katika kujipanga kuokoa 
mpira wa faulo ulimuwezesha 
Kahraba kuiswazishia timu yake 
katika dakika ya 63.

Ulikuwa ni mpira wa faulo am-
bao ulitemwa na kipa Salim, lakini 
wachezaji wa Simba walizubaa na 
kumpa nafasi Kahraba kutumbiki-
za nyavuni.

Licha ya Simba kufanya mab-
adiliko kwa kuwatoa Kibu, Chama, 
Kapombe na kuingia Israel Mwen-
da, John Bocco na Willy Onana 
bado hawakuweza kubadilisha 
matokeo hayo licha ya Ntibanzo-
nkiza kukosakosa bao baada ya 
shuti lake kugonga mwamba ka-
tika dakika ta 75.

Nyota wa Al Ahly, Kahraba 
alijibu shambulizi hilo dakika za 
mwisho za mchezo hata hivyo 
mpira wake uligonga mwamba  
na kuokolewa na wachezaji wa 
Simba. 

Baada ya matokeo hayo Timu 
hizo sasa zinasubiri kurudiana 
kwenye mchezo utakaochezwa 
Jumanne ijayo nchi Misri.

Mshindi wa jumla kwenye mch-
ezo huo atakutana na mshidi kwe-
nye mchezo kati ya Mamelodi Sun-
downs ya Afrika Kusini na Atletico 
Petroleos de Luanda ya Angola 
kwenye hatua ya nusu fainali.

Wakati huo huo, Rais wa 
Shirikisho la Mpira wa miguu 
Barani Afrika (CAF,), Patrice Mot-
sepe, amesema anaamini kuwa 
mashindano hayo mapya ya Af-
rika Football League yanaenda 
kuleta chachu kwenye mpira wa 
Afrika.

Akizungumza na waandishi 
wa habari kabla ya ufunguzi wa 
michuano hiyo jana, alisema 
anaamini mashindano ya AFL 

yataenda kuongeza ushindani 
kwenye mashindano yaliyoandal-
iwa na CAF lakini pia yataongeza 
ushindani kwenye fainali za 
mataifa ya Afrika (AFCON).

“Tunataka kuinua soka la Af-
rika na kulifanya la kuvutia na 
kufikia viwango vya juu jambo 
ambalo ni muhimu kwa soka la 
Afrika, msimu huu tutakuwa na 
timu nane lakini katika msimu 
ujao wa mashindano kutakuwa na 
timu 24 bora kwenye viwango vya 
CAF hata wadhamini wamefura-
hia mashindano haya, tunahitaji 
pesa ili kuyafanya mashindano 
haya kuwa bora zaidi,” alisema 
Motsepe.

Alisema kuwa soka la Afrika 
limekuwa likikua amefurahishwa 
na mafanikio ya Morocco, ambao 
walifika nusu fainali ya Kombe la 
Dunia nchini Ufaransa, lakini kwe-
nye ngazi ya vilabu TP Mazembe 
iliwahi kufika fainali ya klabu 
bingwa ya Dunia.

“Mshindano haya  ya African 
Football League ni historia kwa 
Tanzania kuyazindua ambayo 
yanaenda kufanyika kwa mara 
kwanza, leo ( jana), nilikuwa na 
nazungumza na Rais Samia Su-
luhu Hassan kuhusu maandalizi 
ya mashindano ya AFCON, yaliku-
wa mazungumzo mazuri, anataka 
kuona mashindano ya AFCON 
mwaka 2027 kuwa ya kipekee, 
nimefurahia kazi inayofanywa na 
Rais wa Shirikisho la soka nchini 
Tanzania, Wallace Karia hakika ni 
kazi nzuri anayoifanya,” alisema 
Motsepe.

wafunga katika Ngao 
ya Jamii, nimekisuka 
vyema kikosi changu na 
kila mchezaji anatambua 
jukumu lake. Hatutakuwa 
tayari kupoteza mechi ya 
pili katika ligi, tumeona 
ubora wa Azam,  lakini pia 
wanamapungufu na tutat-
umia kwa ajili ya kusaka 
ushindi mapema na ku-
towapa nafasi ya kuleta 
madhara kwetu,” alisema 
Gamondi.

Alisema anatambua 
Azam FC  inawachezaji 
wazuri na wataingia 
uwanjani kwa ajili kulipa 
kisasi, lakini wamejipanga 
kuwakabili na  wanahitaji 
ushindi katika mchezo huo 
muhimu wa Ligi Kuu.

“Tupo katika mbio za 
ubingwa, hatuwezi kuku-
bali kupoteza mchezo huu, 
tunahitaji ushindi kuhakik-
isha tunajiweka katika 
mazingira mazuri ya mi-
pango yetu katika ligi hii,” 
alisema Kocha huyo.

Mara ya mwisho Yanga 
kufungwa na Azam iliku-
wa Aprili 25, 2021, katika 
mchezo Ligi Kuu msimu 
wa 2020/21, ambapo 
Azam ilishinda bao 1-0 
kwa bao la Prince Dube.

Baada ya hapo timu hizo 
zimecheza mechi sita, 
Yanga ikishinda nne na 
kutoka sare mechi mbili, 
kati ya mechi hizo mechi 
tano za Ligi Kuu na moja  
ya Kombe la FA.

Gamondi 
aandaa...
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Adamu Fungamwango na  
Saada Akida

H
ISTORIA ya soka imeandikwa 
Tanzania, ndio..,  ni ya uzinduzi 
wa michuano mikubwa Afrika 
ya African Football League (AFL) 

huku viongozi wa soka Afrika na watu 
maarufu katika soka Duniani wakishuhu-
dia tukio hilo kwenye uwanja wa Benja-
min Mkapa jijini Dar es Salaam.

Miongoni wa watu hao maarufu wal-
iokuwepo uwanjani kushuhudia uzinduzi 
na mchezo wa ufunguzi ni pamoja na 
Rais wa Shirikisho la Soka Duniani (FIFA), 
Gianni Infantino, Rais wa Shirikisho la 
Mpira wa miguu Barani Afrika (CAF), Pa-
trice Motsepe, Kocha wa zamani wa klabu 
ya Arsenal, Arsene Wenger, Mwamuzi 
maarufu za zamani wa kimataifa wa FIFA 
kutoka Italia Pierluigi Collina na wengi-
neo.

Uzinduzi huo ulifuatiwa na mchezo wa 
kwanza wa ufunguzi wa michuano hiyo 
kati wawakilishi wa kutoka ukanda wa 
Afrika Mashariki na Kati, Simba, dhidi ya 
wenzao kutoka Afrika Kaskazini, Al Ahly 
ya Misri.

Kabla ya mchezo huo kulikuwa na 
sherehe za uzinduzi ambapo burudani 
mbalimbali zilifanyika ikiwa pamoja na 

UK. 21

Gamondi aandaa 
mbinu mpya 
kuimaliza Azam FC
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Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Yanga, 
Miguel Gamondi amesema ame-
andaa mbinu mpya na kuwapa 
wachezaji wake kwa ajili ya mch-
ezo wao dhidi ya Azam FC ambao 
anaamini watafanya vizuri.

Yanga na Azam wanatarajia 
kuumana keshokutwa kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini 
Dar es Salaam wanajangwani hao 
wakiwa wenyeji wa mchezo huo 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Gamondi alisema anafahamu 
ubora wa Azam FC na ameandaa 
timu yake kwa umakini kwa kila 
mchezaji kumpa jukumu lake ili 
kuchochea kupata matokeo ma-
zuri kwenye mchezo huo.

Alisema maandalizi ya mchezo 
huo walifanya mara baada ya 
kumalizika kwa mchezo wao na 
Geita Gold FC , na  kikosi chake 
kipo imara na watahakikisha wa-
nafanikiwa kupata ushindi katika 
mchezo huo.

“Huu ni mchezo mkubwa sana, 
Azam FC hawatakubali kupoteza 
kwa mara nyingine baada ya ku-

Casemiro kuikosa Sheffield

    Ya uzinduzi wa michuano mipya ya AFL, watu maarufu 
katika soka washuhudia. Simba, Al Ahly haijaisha mpaka iishe...

inaendelea  UK 23

msanii maarufu wa Tanzania, Ali Kiba ku-
tumbuiza mbele ya maelfu ya watazamaji 
waliojitokeza uwanjani hapo.

Baada ya sherehe za uzinduzi ulifuata 
mchezo uliohusisha miamba hiyo am-
bapo mabao mawili ya vichwa, yaliyofung-
wa kipindi cha pili ndani ya dakika saba 
na Kibu Denis pamoja na Sadio Kanoute 
yaliirudisha Simba mchezoni kwani mpa-
ka mapumziko tayari ilikuwa imeshatan-
guliwa kwa bao 1-0.

Hata hivyo bao hilo lilidumu kwa daki-
ka tatu tu, kabla ya Mahmoud Kahraba 
ambaye aliisumbua mno ngome ya Simba 
hajasawazisha na kufanya mchezo huo 
kumalizika kwa sare ya mabao 2-2.

Matokeo hayo yamefanya vita ya timu 
hizo katika michuano hiyo mipya kuba-
kia kuwa ‘hai’ na hivyo katika lugha ya 
mtaani wanasema haijaisha mpaka iihse 
kwa kuwa bado kuna dakika 90 nyingine 
zitakazo chezwa nchini Misri.

Hata hivyo, Simba sasa ina kazi ya 
kwenda kufanya jijini Cairo Jumanne ijayo 
kama inataka kusonga mbele kwenye mi-
chuano hiyo.

Wawakilishi hao kwenye Ukanda wa 
CECAFA wanatakiwa kupata ushindi, 
au sare ya juu ya mabao 2-2 ili kusonga 
mbele katika michuano hiyo.

Mechi ya jana ilianza taratibu na kwa ta-

hadhari kubwa kwa kila timu zikionekana 
kusomana, lakini walikuwa ni Al Ahly wal-
iowahi kuwasoma wenyeji wao na dakika 
ya tano tu nusura wapate bao la kuongoza 
kama Henock Inonga asingeuondoa mpi-
ra uliokuwa unaelekea wavuni, baada ya 
kutokea purukushani kwenye lango iliyo-
tokana na mpira wa kona.

Simba ilijibu mapigo kwa kufanya 
shambulizi la kushtukiza lakini shuti la 
mguu wa kushoto lililopigwa na Kibu lili-
ishia kwenye mikono ya kipa, Mohamed 
El Shenawy.

Kuanzia dakika ya 12, Al Ahly walifun-
guka na kuanza kutandaza kandanda 
safi kiasi cha kuwachanganya viungo wa 
Simba na mabeki wake na haikushangaza 
kukosa mabao matatu ya wazi.

Alikuwa ni Reda Slim aliyeondoka na 
mpira kwenye wingi ya kushoto akiwa-
toka mabeki wa Simba kiasi cha kipa Ally 
Salim kutoka langoni, naye akashindwa 
kumzuia, lakini krosi yake ilitolewa nje na 
Inonga na kupelekea kona ambayo hata 
hivyo haikuzaa matunda kwa upande wa 
Al Ahly.

Mchezaji aliyekuwa akipewa nafasi 
ubwa ya kuisumbua Simba jana, Percy 
Tau raia wa Afrika Kusini naye alikosa bao 
la wazi dakika ya 16 baada ya kubaki na 
kipa Salim lakini aliunyanyua mpira uli-

Historia yaandikwa Tanzania
Winga wa Simba, Kibu Denis akitafuta namna ya kuwatoka mabeki wa Al Ahly kwenye mchezo wa kwanza wa 
michuano ya African Football League uliochezwa jana kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa, timu hizo zilitoka sare 
ya mabao 2-2 Kibu akifunga bao la kusawazisha. PICHA: JUMANNE JUMA.

opaa juu kidogo ya lango.
Beki wa kushoto wa Simba, Mohamed 

Hussein alifanikiwa kwa kiasi kikubwa 
kumdhiti nyota huyo mpaka alipotolewa 
kipindi cha pili.

Kahraba aliyekuwa nyota upande wa 
Al Ahly kwenye mechi ya jana, aliingia 
kwenye orodha ya wachezaji wa Al Ahly 
waliokosa mabao baada ya ufanya hivyo 
dakika ya 19.

Kipa Salim alifanya kazi ya ziada al-
ipookoa mpira wa kichwa wa Kahraba 
akiunganisha faulo iliyopigwa na la Tau, 
dakika ya 24 ya mchezo.

Angalau kuanzia dakika 25 Simba ilii-
simbua Al Ahly kwa  kugongeana pasi fupi 
fupi, na kama wachezaji wake wangekuwa 
makini wangeweza kupata bao dakika ya 
26 kufuatia kazi nzuri ya Chama alipowa-
toka mabeki wa Al Ahly na kupiga shuti 
dhaifu lililombabatiza kipa, Shenawy na 
Luis Miquissone alijikunja na kupiga ‘tik-
tak’ iliyotoka nje ya kidogo ya lango.

Al Ahly ilifanikiwa kupata bao dakika ya 
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