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Na  Richard Makore, MWANZA

BAADA ya serikali kutangaza ku-
toongeza mishahara katika mwaka 
ujao wa fedha, baadhi ya wafanyakazi 
wamesema wanalazimika kusubiri 
ahadi ya serikali kushughulikia suala 
hilo.

Katibu wa Chama cha Wafanyakazi 
wa Hifadhi, Majumbani na Hoteli 
(CHODAU) mkoani Mara, Malunde 
Majuna, alisema wataendelea kusub-
iri ahadi ya Rais Samia Suluhu Has-
san ambaye amesema kuwa mwakani 
atangaza nyongeza ya mishahara.

Alisema licha ya kuwa hajapandi-
sha mishahara, amepunguza kodi 
kwenye mishahara kwa asilimia moja 
na kuondoa riba ya asilimia sita kwa 
wanufaika wa mikopo ya elimu ya juu.

Alisema kwa sasa wanufaika wa-
takatwa asilimia 15 ya mishahara kwa 
ajili ya kulipia deni lao na kwamba 
hakuna tena kutozwa riba.

Katibu huyo alisema Rais Samia 
jana alianika mipango mingi ya 
nchi na kwamba anaamini suala la 
nyongeza ya mishahara atatekeleza.

Janety Paul, mwalimu aliyehudhu-
ria sherehe za Mei Mosi jijini Mwanza 
jana, alisema kauli ya serikali imewa-
vuruga kwa kuwa walikuwa na mata-
rajio ya kuongezwa mishahara.

Alisema kwa muda mrefu misha-
hara yao haijapanda na kwamba kauli 
ya jana imezidi kuwaumiza kwa kuwa 
gharama za maisha zimepanda.

Hata hivyo, alisema wataendelea 
kusubiri mpaka itakapofika mwa-
kani ili kuona kama ahadi ya serikali 
itatekelezwa kama alivyoahidi Rais 
Samia.

Elfrida Mkumbo kutoka Chama 
cha Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa 
(TALGWU), alisema wataendelea ku-
subiri mpaka mwakani kama alivyo-
ahidi Rais Samia.

Alisema bado wana imani na serika-
li na wataendelea kusubiri ahadi hiyo 
ambayo wanamini itatekelezwa kama 
ilivyoahidiwa.

Rais Samia Suluhu 
Hassan, akia-
gana na viongozi 
mbalimbali wa 
serikali na Shirik-
isho la Vyama 
vya Wafan-
yakazi Tanzania 
(TUCTA), baada ya 
kulihutubia taifa, 
katika maadhim-
isho ya Siku ya 
Wafanyakazi Du-
niani (Mei Mosi), 
yaluiyofanyika 
jana kitaifa katika 
Uwanja wa CCM 
Kirumba, Mwanza. 
PICHA: OMR 

Samia aahidi neema wafanyakazi 
Na Richard Makore, MWANZA

NI neema! Ndivyo unavyoweza 
kusema baada Rais Samia Suluhu 
Hassan, kuahidi mambo mazuri 
kwa wafanyakazi nchini.

Licha ya kuweka wazi kuwa ha-
kutakuwa na nyongeza ya msha-
hara kwa watumishi wa umma 
hadi mwaka mwingine wa bajeti 
(2022/23), Mkuu wa Nchi huyo 
ameahidi kuchukua uamuzi ka-
tika mambo kadhaa ambayo yat-
akuwa neema kwa wafanyakazi.

Katika hotuba yake jana jijini 
Mwanza katika sherehe za maa-
dhimisho ya Siku ya Wafanyakazi 
Duniani, Rais Samia alisema ha-
kutakuwa na nyongeza ya misha-
hara kwa watumishi wa umma 
katika mwaka ujao wa fedha kuto-
kana na hali ya uchumi kutokuwa 
nzuri.

Hata hivyo, aliahidi atatangaza 
nyongeza hiyo wakati wa Mei Mosi 

ya mwakani ana akazipa jukumu 
bodi za mishahara kufanyia kazi 
suala hilo.

Sherehe hizo ambazo zilizoku-
wa na kaulimbiu ya ‘Maslahi Bora, 
Mishahara Juu, Kazi Iendelee’, zili-
ingiwa simanzi baada ya kauli hiyo 
ya Rais kutolewa.

Alisema bodi hizo zitaanza ku-
fanya kazi mara moja na kwamba 
zitakapomaliza, ikifika tarehe 
kama ya jana mwakani, atatangaza 
kuongeza mishahara.

Alikiri kwamba wafanyakazi wa 
serikali wanakabiliwa na tatizo la 
kutoongezwa mishahara kwa kip-
indi cha miaka sita mfululizo na 
suala hilo atalifanyia kazi.

‘’Kwa miaka sita watumishi wa 
umma hawajaongezewa misha-
hara yao na wale wa sekta binafsi 
mishahara yao haijaongezwa kwa 
miaka minane sasa,” alisema.

Rais alisema mafanikio yoyote 
ya nchi yanatokana na nguvu za 

wafanyakazi na kwamba anatam-
bua mchango wao katika kukuza 
uchumi. Katika kuhakikisha seri-
kali inawatua mzigo wafanyakazi 
wakati wakisubiri nyongeza ya 
mishahara, Rais Samia aliahidi ku-
punguza makato na kodi kadhaa 
ikiwamo ya Lipa Kadri Unavyo-
pata (PAYE).

Rais Samia pia alisema serikali 
itatumia mabilioni ya shilingi ka-
tika mwaka ujao wa fedha kulipa 
malimbikizo ya madai ya wafan-
yakazi na kuajiri watumishi wen-
gine wapya wapato 40,000.

Alisema ajira mpya zitagharimu 
Sh. bilioni 239 na kwamba serikali 
imeendelea kulipa madeni ya wa-
tumishi mbalimbali wa umma.

Alisema tayari Sh. bilioni 74 
zimetumika kuwalipa watumishi 
zaidi 36,000 wakiwamo walimu, 
zikiwa ni madeni mbalimbali.

Alisema madeni ambayo siyo 
ya mshahara yamelipwa kwa Sh. 

bilioni 18 na mengine yaliyobaki 
yanaendelea kulipwa.

Pia, akaahidi kupandisha vyeo 
watumishi takriban 91,000 katika 
mwaka ujao wa fedha huku aki-
agiza watumishi walioondolewa 
kazini kutokana na kuwa na elimu 
ya darasa la saba, walipwe sta-
hidi zao. Vilevile, alitangaza ku-
futa ongezeko la asilimia sita kila 
mwaka katika deni la wanufaika 
wa mikopo ya elimu ya juu inayo-
tolewa na serikali kupitia Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya 
Juu (HESLB).

Akizungumza kabla ya kumka-
ribisha Rais Samia, Katibu Mkuu 
Shirikisho la Vyama vya Wafan-
yakazi (TUCTA), Said Wamba, 
alisema kima cha chini cha misha-
hara kwa wafanyakazi nchini im-
eendelea kuwa duni huku ghara-
ma za maisha zikipanda.

*Soma habari zaidi ukurasa 
wa 3

Wafanyakazi wanena

Na Romana Mallya

SHIRIKISHO la Vyama vya Wa-
fanyakazi Tanzania (TUCTA) lime-
pendekeza kwa serikali kiwango 
cha mshahara cha kumwezesha 
mtu kuishi kianzie Sh. 970,000.

Akisoma mapendekezo ya shirik-
isho hilo jana mbele ya Rais Samia 
Suluhu Hassan katika maadhimisho 
ya Siku ya Wafanyakazi Duniani ji-
jini Mwanza, Kaimu Katibu Mkuu 
wa TUCTA, Said Wamba, alisema 
wakati umefika wa kuwa na kiwan-
go halisi cha kitaifa.

Wamba alisema utafiti wa TUCTA 
waliofanya mwaka 2006 kuhusu 
kima cha chini cha mshahara kina-
chomwezesha mfanyakazi kumudu 
mahitaji muhimu, ulibaini kwa 
wakati huo kilitosha lakini utafiti wa 
mwaka 2014 ulibaini kiwango kina-
chotosha ni Sh. 720,000.

Alisema licha ya kima hicho 
mpaka jana kutofikiwa, gharama za 
maisha zimeendelea kupanda na 
kuwaumiza wafanyakazi wa sekta 
zote wanaoishi chini ya mstari wa 
umaskini. “TUCTA inapendekeza 
kiwango cha kumwezesha mtu kui-
shi kiwe ni Sh. 970,000. Hata hivyo, 
wakati umefika wa kuwa na kiwan-
go halisi kitaifa. 

“Tunaomba serikali ipandishe 
mishahara kwa sekta zote za umma 
na binafsi mwaka huu,” alipende-
keza. Wamba alitaja jambo la pili 
katika mapendekezo yao kuwa ni 
serikali kushughulikia urasimu wa 
kujadili, kufunga na uidhinishaji wa 
mikataba ya hali bora kwenye sekta 
ya umma kupitia Msajili wa Hazina 
na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na kusababisha 
kushuka hamasa ya kazi.

Pendekezo lingine ni serikali 

kushusha kodi katika mishahara na 
marupurupu mengineyo ili kupun-
guza mzigo kwa wafanyakazi.

“Ucheleweshwaji mafao kwa 
wastaafu, tunaomba mifuko iwal-
ipe wanufaika pamoja na riba kwa 
mujibu wa sheria, idadi kubwa hai-
jalipwa na baadhi wamekaa takrib-
ani miaka mitatu, wapo waliofariki 
dunia kabla ya malipo na waliopo 
vitandani wanaugua,” alisema.

Shirikisho hilo pia lilipendekeza 
uundwaji wa mabaraza ya wafan-
yakazi sehemu za kazi kwa maeneo 
ambayo hawajafanya hivyo na seri-
kali isimamie.

“Serikali itoe mwongozo kwa 
taasisi zote kuhusu bima ya afya, 
baadhi hushindwa kutoa huduma 
hususani matibabu ya gharama 
kubwa. “Kuondolewa ndugu wali-
ofikisha umri wa miaka 18 kwenye 
bima za afya ni tatizo kwa wafan-

yakazi kwa sababu umri huo bado 
ni tegemezi, serikali ione namna ya 
kutoa huduma kwao,” Wamba ali-
wasilisha.

Pia, aliiomba serikali kulipa 
madeni sugu ya watumishi ikiwa 
ni pamoja na fedha za likizo, mal-
imbikizo ya mishahara na upandis-
haji vyeo. Kadhalika, TUCTA iliitaka 
serikali itoe msimamo kwa waajiri 
ambao hawajatekeleza agizo la 
serikali kuhusu watumishi waliosit-
ishiwa ajira waliokuwa na kiwango 
cha elimu cha darasa la saba ambao 
waliajiriwa baada ya katazo la Mei 
20, 2004 na mwaka 2017 walion-
dolewa na iliamriwa wapewe stahiki 
zao na mafao.

Pendekezo lingine ni serikali 
kufanya marekebisho ya sheria na 
tozo ya kuongeza thamani ya fedha 
ambayo ni asilimia sita kila mwaka 
inayotozwa na Bodi ya Mikopo ya 

Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) 
kwa wanufaika wa mikopo pamoja 
na kuifanyia kazi tatizo la taarifa 
tofauti za deni la mnufaika zilizopo 
kwa mwajiri na kwenye bodi.

Kuhusu ajira kwa raia za kigeni, 
TUCTA iliiomba sheria izingatiwe na 
kuitaka serikali kuondoa urasimu 
wa vikwazo vya uwekezaji.

TUCTA pia iliishauri serikali 
kupitia Ofisi ya Kamishna wa Kazi 
kuhakikisha mawakala wa ajira wa-
naendelea na majukumu yao kwa 
mujibu wa sheria bila kujibadili 
kuwa waajiri. Akisoma salamu za 
waajiri, Mwenyekiti wa Chama cha 
Waajiri Tanzania (ATE), Jayne Nyim-
bo-Taylor, alitaja matatizo wanayo-
kumbana nayo kuwa ni mlundikano 
wa kodi ambao umekuwa chanzo 
cha kuongeza gharama ya kufanya 
biashara na kupunguza uzalishaji 
na ushindani.

TUCTA yataka kima cha chini 970,000/-
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... apunguza PAYE 
Na  Richard Makore, MWANZA

SERIKALI imepunguza asilimia 
moja ya Kodi ya Lipa Kadri Unavyo-
pata (PAYE) katika mishahara ya wa-
fanyakazi kutoka asilimia tisa ya sasa.

Rais Samia Suluhu Hassan, ali-
tangaza uamuzi huo jana katika 
sherehe za Siku ya Wafanyakazi Dun-
iani iliyofanyika kitaifa jijini Mwanza.

Alisema kodi hiyo inawaumiza 
wafanyakazi katika sekta mbalim-
bali nchini na kwamba unafuu huo 
wa asilimia moja utawasaidia kuka-
biliana na ugumu wa maisha wakati 
wakisubiri nyongeza ya mishahara 
atakayoitangaza katika sherehe hizo 
mwakani.

Alisema kila mfanyakazi anakatwa 
kodi hiyo na sasa anaishusha hadi ku-
fikia asilimia nane.

Kuhusu mafao kwa wastaafu, Rais 
Rais Samia aliagiza mifuko ya hifadhi 
ya jamii kutowazungusha wastaafu ili 
mfanyakazi akimaliza utumishi wake 
alipwe haraka.

Aliagiza wastaafu wote wanaosubi-
ri mafao yao waanze kulipwa haraka 
mpaka wamalizike na kwamba wa-
husika wasimamie suala hilo.

Kuhusu bima ya afya, Rais Samia 
alitangaza kuongeza umri wa wat-
egemezi kuongezwa kutoka miaka 18 
hadi 21 ambao wanastahili kupatiwa 
matibabu.

Akizungumza katika sherehe 
hizo, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu - Sera, Bunge, Kazi, Vijana, 
Ajira na Watu Wenye Ulemavu, Jeni-
sta Mhagama, alisema Siku ya Wafan-
yakazi ilianzishwa duniani mwaka 
1860. Alisema lengo lake lilikuwa ni 
kudai maslahi bora ya wafanyakazi 
katika sekta mbalimbali na Shirika la 
Kazi Duniani (ILO) lilipendekeza siku 
hiyo iwe inaadhimishwa Mei Mosi 
kila mwaka.

Mwinyi ataja sababu ya mishahara kutopandishwa
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amesema serikali 
ina azma ya kutekeleza utaratibu 
wa kuimarisha viwango vya misha-
hara kwa wafanyakazi wa kada ya 
kati, uchumi utakapozidi kuimarika.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana 
katika kilele cha maadhimisho ya 
Siku ya Wafanyakazi Duniani yali-
ofanyika katika Ukumbi wa Sheikh 
Idrisa Abdul-Wakil Kikwajuni mjini 
Zanzibar.

Alisema wafanyakazi wa eneo 
hilo ni muhimu katika maendeleo 
ya taifa kwa vile ndilo lenye wataala-
mu, wakiwamo walimu, wafanyaka-
zi wa afya na wengineo ambapo hivi 
sasa wanalipwa mishahara duni.

Alisema Serikali ya Zanzibar ina 
nia njema ya kuimarisha mishahara 
kwa wafanyakazi wa ngazi zote kwa 
awamu tatu, lakini ilishindwa ku-
kamilika kutokana na kuibuka kwa 

ugonjwa wa corona na kuathiri uku-
sanyaji wa mapato.

Rais Mwinyi alisema serikali 
inalenga kuangalia upya utaratibu 
wa malipo ya kiinua mgongo kwa 
wafanyakazi waliostaafu, maarufu 
vikokotoo, ikiwa na lengo la kuwan-
ufaisha, wakati huu ambao wafan-
yakazi na wastaafu wengi wanalala-
mikia utaratibu huo.

Akigusia upande wa wastaafu na  
wazee, Dk. Mwinyi alisema serikali 
itaendelea na juhudi za kuimari-
sha maslahi yao kwa kuhakikisha 
malipo ya viinua mgongo kwa 
wastaafu na pensheni jamii kwa 
wazee waliofikia umri wa miaka 70 
zinaendelea kutolewa kwa wakati 
na bila usumbufu.

Alisema serikali inaangalia 
uwezekano wa kupunguza umri 
huo wa wazee pamoja na kuongeza 
kiwango cha posho pale hali ya 
uchumi itakapoimarika.

Rais Mwinyi, akizungumzia 
vikwazo mbalimbali vilivyoelezwa 

katika risala ya wafanyakazi, alise-
ma serikali inavifahamu na tayari 
imeanza kuzichukulia hatua, hivyo 
akawataka wafanyakazi kuendelea 
kuvuta subira kwa imani ya kupati-
wa ufumbuzi hatua kwa hatua.

Alieleza kuwa taratibu na tath-
mini za miundo ya utumishi serika-
lini inaendelea kushughulikiwa ili 
kuhakikisha watumishi wote wana-
pata haki zao pamoja na kujengewa 
mazingira bora ya kufanya kazi ili 
kuongeza ufanisi.

“Lazima tuendelee kujenga maz-
ingira bora zaidi ya kuwafanya wa-
nanchi wajenge imani na wanufaike 
vizuri na huduma zinazotolewa 
serikalini pamoja na kuwaondolea 
urasimu na usumbufu usio na la-
zima,” aliahidi.

Rais Mwinyi alitumia fursa hiyo 
kutoa shukrani kwa sekta binafsi 
kwa kushirikiana na serikali na ku-
tumia fursa za uwekezaji ziliopo 
nchini.

Hata hivyo, alisema wadau hao 

muhimu kiuchumi wanapaswa kuz-
ingatia sheria na wajibu wa kulipa 
kodi na tozo mbalimbali, kuwapa 
mikataba wafanyakazi pamoja na 
kuwawekea fedha zao katika Mfuko 
wa Hifadhi ya Jamii (ZSSF).  

Aliwakumbusha wafanyakazi 
kutekeleza wajibu wao ipasavyo na 
kufanya kazi kwa bidii na nidhamu 
ili kufanikisha dhamira ya serikali 
ya kukuza uchumi na kuimarisha 
huduma za kijamii, akibainisha 
mafanikio ya serikali yanategemea 
mchango mkubwa kutoka kwao.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Kazi, Uchumi na Uwekezaji, Mudrik 
Ramadhan Soraga, alisema janga na 
corona liloikumba dunia, limeathiri 
ukuaji wa ajira Zanzibar, huku aki-
washauri waajiri wote waliofunga 
ofisi zao kutokana na ugonjwa huo, 
kutafakari upya kwa kutambua wa-
fanyakazi ni kiungo muhimu katika 
taifa.

Alisema wizara hiyo itaendelea 
kuimarisha ushirikiano na idara 

mbalimbali ili kuona sekta ya kazi 
inaimarika na kukuza ajira.

Mwenyekiti wa Shirikisho la Vy-
ama vya Wafanyaakzi Zanzibar 
(ZATUC) Mwalim Ali Mwalim, ali-
iomba serikali kuliangalia kwa ma-
kini suala la vikokotoo kwa msingi 
kuwa limekuwa likilalamikiwa na 
wafanyakazi na wastaafu wengi ku-
tokana na athari zake.

Katibu Mkuu ZATUC, Mwatum 
Khamis Othman, alisema pamoja 
na mafanikio makubwa yaliofikiwa 
katika kuleta ustawi wa haki za wa-
fanyakazi, alizitaja kero kadhaa zi-
nazowakabili ikiwamo ukimya wa 
serikali katika kupandisha mishaha-
ra na viinua mgongo kwa wastaafu.

Mkurugenzi wa Jumuiya ya 
Vyama vya Waajiri Zanzibar 
(ZANEMA), Salah Salim Salah, ali-
wataka wafanyakazi kubadilika kwa 
kutoa huduma bora katika maeneo 
yao ya kazi kwa kuwa dunia sasa 
inakabiliwa na ushindani mkali.

Rais wa 
Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali 
Mwinyi, akika-
bidhi zawadi 
ya mfanyakazi 
bora kwa Ma-
soud Haji Juma 
kutoka Shirika 
la Bandari Zan-
zibar, wakati 
wa maadhim-
isho ya Siku ya 
Wafanyakazi 
Duniani (Mei 
Mosi), jijini 
Zanzibar jana. 
Kushoto ni 
Makamu wa 
Pili wa Rais, 
Hemed Sulei-
man Abdulla. 
PICHA: IKULU

Samia afuta ‘riba’ mikopo ya HELSB
Na  Richard Makore, MWANZA

SERIKALI imetangaza neema 
kwa wanufaika wa mikopo ya 
elimu ya juu wanaoendelea ku-
katwa mikopo yao kila mwezi 
baada ya kufuta utaratibu wa deni 
kuongezeka kwa asilimia sita kila 
mwaka.

Mwongozo wa Bodi ya Mikopo 
ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
(HESLB) unabainisha kwamba ili 
kulinda thamani ya fedha na kuu-
fanya mfuko wa ukopeshaji kuwa 
endelevu, kutakuwa na ongezeko 
la asilimia sita kila mwaka katika 
mkopo wa kila mnufaika kuanzia 
tarehe ambayo alianza kupokea 
fedha.

Katika hotuba yake ya jana jijini 
Mwanza wakati wa maadhimisho 
ya Siku ya Wafanyakazi Duniani, 
Rais Samia Suluhu Hassan, alisema 

kwa sasa makato ya asilimia 15 
anayokatwa mnufaika yataende-
lea, lakini inafuta ongezeko la asil-
imia sita kila mwaka.

Alisema serikali imeamua ku-
chukua hatua hiyo ili kumpungu-
zia ugumu wa maisha mnufaika na 
kwamba kwa sasa hatakatwa hilo 
ongezeko la asilimia sita.

Mkuu wa Nchi huyo pia ali-
ipongeza HESLB kwa jitihada zake 
katika kukusanya fedha kutoka 
kwa wanufaika, akibainisha ureje-
shaji umeongezeka.

Makato yanayotajwa kuwa ya 
kinyonyaji katika urejeshaji wa 
mikopo ya elimu ya juu, yaliibua 
mjadala mkali bungeni hivi kar-
ibuni huku Spika wa Bunge, Job 
Ndugai, akiitaka serikali kuchukua 
hatua vinginevyo mikopo hiyo ita-
geuka kuwa biashara ya kuumiza 
watoto wa maskini wanayoikim-

bilia.
Rais Samia pia aliagiza walioku-

wa wafanyakazi wa kiwango cha 
elimu cha darasa la saba walipwe 
stahiki zao.

Alisema wafanyakazi hao ambao 
walikuwa waaminifu ambao wali-
pata ajira kabla ya Mei 20, mwaka 
2004 katika sehemu mbalimbali za 
nchi, wapewe haki zao.

Alikiri kwamba serikali iliwaon-
doa kazini na kwamba hakuna 
sababu ya kuwazungusha malipo 
kwa kuwa hiyo ni haki yao.

Rais Samia alibainisha kuwa ka-
tika kundi hilo, wafanyakazi 4,300 
walirejeshwa kazini lakini wapo 
ambao hawajalipwa fedha zao na 
kwamba hakuna haja ya kuweka 
kisingizio serikali haijatoa mwon-
gozo.

Alitaka waajiri popote nchini 
kutafuta fedha haraka na kuwalipa 

wafanyakazi hao ambao waliach-
ishwa kazi.

‘’Kila mwenye haki alipwe haki 
yake kwa kuwa alifanya kazi katika 
kipindi alichokuwa mtumishi wa 
serikali,’’ aliagiza.

Rais Samia pia alikumbusha 
maagizo yake kuhusu vibali vya 
kazi kwa raia wa kigeni na man-
yanyaso ya wafanyakazi mahali pa 
kazi, akiitaka wizara husika kushu-
ghulikia suala hilo.

Kuhusu kuunda mabaraza ya 
kazi, alisema taasisi 40 za serikali 
hazina chombo hicho na kuishauri 
sekta binafsi kuwa na utaratibu 
huo licha ya kwamba hakuna she-
ria inayoilazimisha kuwa nacho.

Aliwataka waajiri kuruhusu wa-
fanyakazi kuanzisha vyama vya 
wafanyakazi huku akitaka taarifa 
za unyanyasaji katika sehemu za 
kazi zitolewe.



4

habari kitaifa

Jumapili Mei 2, 2021

Madiwani wasusa kufanya kazi na DED
Na Grace Mwakalinga,  
MBOZI

MADIWANI wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbozi mkoani 
Songwe, wameazimia kuto-
fanya kazi na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri hiyo, 
Hanji Godigodi, kwa madai ya 
matumizi mabaya ya madara-
ka  na kukwamisha katika shu-
ghuli za maendeleo.

Uamuzi huo uliafikiwa juzi 
kwenye kikao cha Baraza 
la Madiwani ambapo kwa 
pamoja walikubaliana kuwa 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo hafai kuongoza 
kutokana mwenendo wake 
kuwa mbaya. 

Diwani wa  Nyimbili, Tin-
son Nzunda, aliliambia baraza 
kuwa miongoni mwa tuhuma 
zinazomkabili mkurugenzi 
huyo ni matumizi mabaya  fed-
ha zinazotokana na makusan-
yo ya kahawa, ujenzi wa  Stendi 
ya Vwawa, ujenzi wa Shule ya 
Msingi Kisimani, ukarabati wa 
magari  ya halmashauri, ku-

tolipa fedha kwa wazabuni na 
lugha chafu kwa watumishi na 
madiwani.

Nzunda alidai kuwa kwa kip-
indi kirefu mkurugenzi huyo 
amekuwa kikwazo kwao hali 
inayosababisha shughuli za 
maendeleo kukwama hivyo 
wameamua  aondoke ili kupi-
sha viongozi wengine wataka-
okuwa tayari kuwatumikia wa-
nanchi na kuleta maendeleo.

“Madiwani kwa umoja 
wetu tumeazimia kuanzia leo 
( juzi) hatumtaki mkurugenzi  
huyo, atupishe kwa sababu 
amekuwa kikwazo kwenye 
shughuli za maendeleo lakini 
pia hana lugha nzuri kwa wa-
tumishi wenzake, hata kwetu  
pia anatoa lugha za dharau, 
tunaomba aondoke  tuletewa 
mkurugenzi mwingine,” alise-
ma Nzunda.

Diwani wa Halungu, Maar-
ifa Mwashitete, ambaye ni 
mjumbe kwenye Kamati ya 
Fedha na Mipango, alidai kuwa 
mara kwa mara wamekuwa 
wakihoji matumizi ya fedha za 

miradi lakini walipohitaji ush-
irikiano kutoka kwa mkuru-
genzi, hakutimiza majukumu 
yake.

Alisema miongoni mwa 
maeneo  waliyokuwa wanatilia 
shaka ni matumizi ya fedha zi-
tokanazo na kahawa ambapo 
katika kikao kilichopita, wali-
hoji  makusanyo ya fedha zito-
kanazo na zao hilo kutoendana 
na uhalisia wa mavuno kwa 
wakulima.

Kutokana na hali hiyo, wali-
hoji  ukusanyaji wa mapato na 
kubaini ubadhirifu wa fedha 
ambapo walilazimisha Ofisa 
Ushirika kuchukuliwa hatua za 
kinidhamu ikiwamo kusimam-
ishwa kazi baada ya kubaini 
wizi.

Alidai kuwa tuhuma ny-
ingine ni gharama za maten-
genezo ya magari ya hal-
mashauri ambapo  walidai 
kiwango cha fedha kiilicho-
andikwa kwa ajili ya matengen-
ezo kilikuwa kikubwa kuliko 
kilichotumika, hivyo wakaona 
mkurugenzi ana matumizi ma-

baya ya fedha.
Diwani wa Ihanda, Adam 

Mbuba, alidai mkurugenzi 
huyo hana ushirikiano mzuri 
na watumishi wenzake na 
hata madiwani kutokana na 
kauli mbaya anazozitoa iki-
wamo kutoa lugha zisizofaa 
na dharau pindi wanapohitaji 
ufafanuzi.

Diwani wa Viti Maalum 
Tarafa ya Vwawa, Mesia Swe-
la, alidai kuwa mkurugenzi 
amechangia kwa kiasi kikub-
wa kukwamisha shughuli za 
maendeleo hivyo hawataki ku-
fanya kazi naye.

Mwenyekiti wa Halmashauri  
ya Wilaya ya Mbozi, George 
Msyani, aliungana na madi-
wani wenzake kuazimia kum-
wondoa mkurugenzi kwa ma-
dai hawako tayari kufanya kazi 
naye kutokana na mwenendo 
wa tabia zake.

Alisema kwa sasa, hal-
mashauri hiyo ikaimishwe kwa 
Ofisa Mipango ambaye ataen-
delea na majukumu hadi  pale 
watakapotafutiwa mkurugenzi 

‘Haya yanahitimisha 
utumishi wa mwalimu’
Na Mwandishi Wetu

TUME ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
imebainisha mambo yanayoweza 
kusababisha mwalimu aliyeko katika 
Utumishi wa Umma kuhitimishiwa kazi 
yake.

Mkurugenzi Msaidizi wa Ajira na 
Maendeleo ya Walimu kutoka TSC, Mec-
tildis Kapinga, alibainisha mambo hayo 
alipowasilisha mada kuhusu majukumu 
ya tume katika masuala ya ajira na 
maendeleo ya walimu wakati wa mafun-
zo ya wajumbe wa kamati za wilaya 
zinazoshughulikia ajira na maadili ya 
walimu jijini Mwanza.

Kapinga alibainisha kuwa kwa mujibu 
wa Kanuni ya 9(1) (a) – (g) ya Kanuni za 
Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016, 
mambo yanayoweza kumsababishia 
mwalimu ahitimishe kazi yake ya ual-
imu ni pamoja na kustaafu kwa kutimiza 
umri kwa mujibu wa sheria.

Alisema kuwa sababu nyingine ni 
kustaafu kwa ugonjwa, kuachishwa kazi 
kwa masuala ya kinidhamu, kufariki du-
nia, kuacha kazi kwa hiari, kustaafishwa 
kwa manufaa ya umma, kufutwa kwa 
ofisi na kugombea nafasi za uongozi 
hususan wa kisiasa.

Akielezea kuhusu utaratibu unaotu-
mika wakati mwalimu anapohitimisha 
utumishi kwa kustaafu kwa lazima au 
hiari, Kapinga alisema ni pamoja na 
ofisi za TSC, ngazi ya wilaya kuandaa 
maoteo ya kustaafu kazi walimu kwa 
kila mwaka wa fedha na kuwasilisha 
nakala makao makuu ya tume na kwa 
mwajiri.

Vilevile, alisema utaratibu mwingine 
unaotakiwa kufanyika ni kwa mwal-
imu anayetarajia kustaafu kwa hiari au 
lazima, kutoa taarifa miezi sita kabla 
ya tarehe ya kustaafu kwake, ikiwa ni 
kwa mujibu wa Kanuni za Utumishi wa 
Umma.

Aliongeza kuwa Katibu wa Tume ngazi 
ya wilaya, anatakiwa kuandika kibali 
cha kustaafu kazi na kibali hicho kipit-
ishwe na mwajiri kabla ya kukabidhiwa 
kwa mwalimu husika.

Katika hatua nyingine, Kapinga 
alisema kustaafu kwa lazima au kwa 
hiari kunategemea tarehe ya kuzaliwa 
kwa mwalimu, ambapo anaruhusiwa 
kustaafu kwa hiari afikishapo umri wa 
miaka 55 na atalazimika kustaafu kwa 
lazima afikishapo umri wa miaka 60.

Aliongeza kuwa, endapo itatokea kwe-
nye kumbukumbu za kuzaliwa, mwalimu 
akawa alijaza mwaka bila tarehe, basi 
tarehe yake itakayotumika itakuwa Ju-
lai Mosi ya mwaka atakaostaafu.

“Ikitokea kuwa alijaza mwezi na 
mwaka bila tarehe, basi tarehe yake ya 
kuzaliwa itahesabika kuwa tarehe 15 au 
16 ya mwezi huo,” alifafanua.

Alisema kuwa endapo kutakuwa 
na mgongano wa tarehe ya kuzaliwa 
kwenye kumbukumbu za kiutumishi za 
mwalimu husika, tarehe itakayotambu-
liwa ni tarehe yake sahihi ya kuzaliwa 
ni ile inayompa umri mkubwa.

Mafunzo hayo yalihusisha wilaya zote 
za mikoa ya Kanda ya Ziwa na yalilenga 
kuwajengea uwezo wajumbe wa kamati 
husika ili watimize majukumu yao kwa 
ufanisi.

Mkuru-
genzi wa 
Halmashauri 
ya Wilaya 
ya Mbozi, 
mkoani Song-
we, Hanji 
Godigodi 
(kushoto), 
akitoka kwe-
nye ukumbi 
wa mkutano 
juzi, baada 
ya Baraza la 
madiwani wa 
halmashauri 
hiyo, kupiti-
sha azimio ka 
kutokufanya 
kazi naye 
kwa madai 
ya matumizi 
mabaya ya 
madaraka. PI-
CHA: GRACE 
MWAKA-
LINGA

Serikali yataka tathmini ya lishe
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imewataka 
maofisa lishe kwenye mikoa 
na wilaya nchini kukamilisha 
tathmini ya lishe kwenye mae-
neo yao ndani ya mwezi Julai 
mwaka huu, ili kutoa nafasi 
ya tathmini ya kitaifa itakay-
ofanyika Agosti mwaka huu.

Agizo hilo lilitolewa jijini 
jana na Mkurugenzi wa Idara 
ya Afya, Ustawi wa Jamii na 
Lishe wa Ofisi ya Rais, TAMI-
SEMI, Dk. Ntuli Kapologwe, 

katika hotuba yake iliyosom-
wa na Mkurugenzi Msaidizi, 
Rasheed Maftaa, alipofunga 
mkutano wa  mwaka wa maofi-
sa hao.

Alisema utaratibu umewek-
wa wa kufanya tathmini ya 
mkataba wa lishe kitaifa kila 
mwaka. “Idara ina taarifa za 
uchambuzi wa mipango ya 
lishe kwa mikoa na halmash-
uari, ni jukumu lenu kuhakiki-
sha kuwa changamoto zote 
zilizoonekana wakati wa zoezi 
zinafanyiwa marekebisho na 

kukamilisha mipango hiyo 
ifikapo Mei 30 mwaka huu,” 
aliagiza.  

Aliwataka maoafisa lishe ku-
hakikisha taarifa za lishe zina-
zojazwa katika Mfumo Jumui-
shi wa Tathmini na Ufuatiliaji 
wa Taarifa (IMES), zinajazwa 
kwa usahihi, kuhakikiwa na 
kutumwa Makao Makuu TAMI-
SEMI kwa wakati.

“Ninatambua kwa sasa tu-
nao mfumo wa IMES, uwapo 
wa mfumo huu uwe ni nyen-
zo muhimu ya kutuwezesha 

kuwa na takwimu sahihi am-
bazo zitatusaidia katika mipa-
ngo yetu,” alisema.

Alisisitiza agizo la Katibu 
Mkuu TAMISEMI, Prof. Riziki 
Shemdoe, alilolitoa wakati wa 
ufunguzi, kwa kuitaka mikoa 
ikarejee miongozo ya utoaji 
wa Sh. 1,000 inayotengwa kwa 
kila mtoto aliye chini umri wa 
miaka  mitano inazingatiwa 
kwa kutengwa kama mwon-
gozo unavyoelekeza.
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Vijana balehe wapewa somo  
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

KATIBU Mkuu Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto (Idara 
Kuu ya Maendeleo ya Jamii), 
Dk. John Jingu, amewataka 
wasichana balehe kulinda 
ndoto zao na kujiepusha na 
vishawishi vitakavyoharibu 
ramani ya maisha yao.

Dk. Jingu alitoa rai hiyo jana 
jijini hapa alipofunga mku-
tano wa mwaka wa wadau 
wanaotekeleza Afua za Maam-
bukizi ya Virusi Vya UKIMWI 
(VVU) na UKIMWI zinazolen-
ga wasichana balehe na wa-
nawake vijana.

Alisema endapo wakijitam-
bua, hawatakuwa tayari ku-
rubuniwa na itakuwa rahisi 

kwao kukataa vishawishi. 
“Hakikisheni mnasema 

hapana na maana ya kusema 
hapana ni kuepuka marafiki 
wabaya na wenye ushawi-
shi   mbovu, vitu vizuri huwa 
vinachukua muda, msiwe na 
papara na kikubwa mlinde 
ndoto zenu msizipoteze.

“Ninaomba wasichana mji-
tambue na kujiamini kwani 
ni nyenzo muhimu ya kutatua 
changamoto zinazoendana na 
umri wenu.

“Jiamini unaweza kupam-
bana na changamoto, Ukile-
gea kidogo, ukiteleza unaha-
ribu ramani ya maisha yako,” 
alionya.  Alisema kujiamini 
kwa vijana balehe na kujitam-
bua kwao ni  nyezo muhimu 
ya kupambana na vikwazo 
vya maisha ikiwamo VVU.

Katibu Mkuu huyo alivitaka 
vyuo na shule nchini kuan-
zisha madawati ya jinsia ili 
vijana wanaopata vikwazo na 
kufanyiwa vitendo vya ukatili,       
wapate msaada. Alisisitiza 
umuhimu wa nguzo kuu sita 
za ajenda ya kitaifa ya ku-
wekeza  katika afya ya maen-
deleo kwa vijana balehe am-
bazo ni kuzuia maambukizi 
VVU kwa vijana, kutokomeza 
mimba katika umri mdogo, 
kuzuia ukatili wa kimwili na 
kisaikolojia na kuboresha 
lishe miongoni mwa vijana 
balehe.

Alitaja nyingine kuwa ni 
kuhakikisha watoto wana-
pelekwa shule na kumaliza 
masomo yao na kuwawezesha 
vijana balehe kupata fursa za 
kiuchumi kwa kuajiriwa na 

kujiajiri.
Alihimiza mashirika yasiyo 

ya kiserikali na taasisi mbal-
imbali kuendelee kulilinda na 
kulisaidia kundi hilo.

Mkurugenzi Mkuu Tume ya 
Kudhibiti UKIMWI (TACAIDS), 
Dk. Leonard Maboko, alisema 
nia ya serikali kufikisha afua 
za mapambano dhidi ya VVU 
na UKIMWI kwa kuwezesha 
vijana kupata fursa za mitaji 
na ajira, ni kuondokana na 
vishawishi wanavyokumbana 
navyo. Mmoja wa wawak-
ilishi wa wasichana balehe 
na wanawake vijana, Mari-
ana Mathias, kutoka mkoani 
Mbeya, alishukuru serikali na 
wadau kuja na afua mbalim-
bali zinazolenga kuwasaidia 
ambazo zimesaidia kujiamini 
na kujitambua.

TFS yawabana 
waliopewa miti 
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imewataka wafanyabiashara 
wanaovuna miti katika Shamba la Miti 
Shume, kuhakikisha wanalipia na kuvuna 
mita za ujazo walizopewa kwa mwaka huu 
wa fedha kabla mgao haujafanyika kwa 
wengine.

Akizungumza katika mkutano wa wafan-
yabishara hao uliondaliwa na Wakala wa 
Huduma za Misitu Tanzania (TFS), Naibu 
Kamishna wa Uhifadhi TFS, Mohamed Ki-
longo, alisema ikiwa imebaki miezi miwili 
mwaka wa fedha kuisha, serikali imeona 
ni vyema ikakutana na wafanyabiashara 
na wananchi inayowahudumia kuzibaini 
kero zao na kutafuta namna ya kuzitatua ili 
kuongeza kasi ya uvunaji.

“Tumekuja hapa kuwasikiliza ni nini 
ambacho tunatakiwa kukiongeza zaidi ili 
tuweze kuvuna kwa kasi.

“Hadi sasa uvunaji uko asilimia 48 huku 
ikiwa tumebakiza miezi miwili tu tufunge 
zoezi la uvunaji katika mwaka huu wa fed-
ha, uvunaji uko chini na una athari kubwa 
kwa pande zote mbili za wafanyabiashara 
na serikali,” alionya.

Naibu Kamishna huyo alisema wafan-
yabiashara licha ya kupewa mgao huo, 
hawajafanya biashara huku upande wa 
pili (serikali) ukishindwa kufikia lengo la 
makusanyo na hivyo kukwamisha miradi 
ya maendeleo na matumizi mengine ya 
serikali kwa sababu ya wafanyabiashara 
hao kushindwa kulipa na kuvuna miti wali-
yoomba kuvuna.

Alisema anajua kwa sasa soko la mbao 
limekuwa gumu kwa wavunaji wa masham-
ba ya miti ya serikali kutokana na soko la 
mbao changa kushika kasi kwenye soko 
la ndani huku lile la nje likikwamishwa na 
Covid-19. Alisema kuwa pamoja na kik-
wazo hicho, wapo wafanyabiashara wali-
omaliza kuvuna maeneo waliyoomba lakini 
wanashindwa kupewa mgao mwingine 
kutokana na wengine kuendelea kushikilia 
mgao wao licha ya kushindwa kuvuna, na 
hivyo kumwagiza Mhifadhi wa Shamba 
la Miti Shume kuhakikisha anawabana 
wale wote walioshindwa na kuwapa wale 
wenye uhitaji. Mhifadhi wa Shamba la 
Miti Shume, Ernest Madata, alisema kwa 
kutambua kuwa msimu wa uvunaji unaele-
kea ukingoni, alifanya kikao na wavunaji 
hao wiki iliyopita na kukubaliana ifikapo 
Jumatatu Mei 3 mwaka huu, yaani kesho, 
wafike ofisini na kusema katika kipindi cha 
mwezi mmoja uliobaki kiasi gani wanaweza 
kuvuna ili taratibu zingine zifanyike.

“Kwa sababu tunaelekea ukingoni mwa 
msimu wa uvunaji wa mwaka wa fedha 
2020/21 na kuna wateja ambao wako chini 
sana, tulikaa kikao na kukubaliana kwamba 
Jumatatu waje waseme katika migao yao 
ni kiasi gani wanaweza kuliupia na kuvuna 
katika kipindi cha mwezi mmoja uliobaki 
ili kiasi kinachobaki kiweze kutolewa kwa 
wavunaji wenye uhitaji kuliko kuendelea 
kuikosesha serikali mapato,” alisema.

 Ally Masoud, mmoja wa wafanyabiasha-
ra wanaovuna katika shamba hilo aliyem-
aliza mgao wake, alisema anashukuru kwa 
uamuzi huo utakaomwezesha kukamilisha 
uvunaji wake na kuwataka wafanyabishara 
wenzake kushirikiana katika kuonyeshana 
fursa za masoko.

Mwendesha pikipiki akipita jirani na nguzo ya umeme inayokaribia kuanguka kwa takribani wiki moja sasa na kuhatarisha usalama 
wa watumiaji wa barabara ya eneo la nyumba za viongozi,  Mikocheni, mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Serikali yatambua uhuhimu wa wadau wa mazingira
Na Maulid Mmbaga

SERIKALI imesema itaen-
delea kutambua mchango wa 
wadau na taasisi mbalimbali 
zinazojitoa katika utuzaji wa 
mazingira nchini na itawaun-
ga mkono katika kila hatua na 
mapendekezo watakayoyatoa 
ili kuhakikisha taifa linakuwa 
na mazingira salama.

Kauli hiyo ilitolewa Dar es 
Salaam jana na Mkurugenzi 
wa Idara ya Mazingira Ofisi 
ya Makamu wa Rais, Endrew 

Komba,  alipozungumzia 
mchango wa taasisi hizo liki-
wamo Shirika la Kimataifa 
la Uhifadhi wa Mazingira na 
Wanyama Pori (WWF).

Alisema taasisi hizo zime-
kuwa zikishirikiana na seri-
kali kwa muda mrefu katika 
maeneo yote ambayo serikali 
imekuwa ikiyafanyia kazi iki-
wamo uhifadhi, masuala ya 
asili na kupunguza athari za 
mabadiliko ya tabianchi ili ku-
punguza madhara na kuleta 
ustahimilivu wa jamii katika 

masuala ya mazingira.
“Sisi kama serikali tuna-

zichukulia taasisi hizi kama 
wadau wakubwa sana ambao 
wanatusaidia sisi katika ku-
hakikisha jamii yetu inaishi 
katika mazingira ambayo ni 
endelevu, hivyo tutashiriki-
ana nao katika suala la utun-
zaji wa mazingira nchini,” 
aliahidi.

Komba alisema serikali 
itatoa mchango wa kisera, 
miongozo na kuweka vipaum-
bele stahiki ambavyo vitawez-

esha wadau wa mazingira ku-
fanya kazi kwa urahisi nchini.

Alisema taasisi hizo zina-
saidia pia katika kuleta mawa-
zo ya maadhimisho ya Siku ya 
Mazingira Duniani na zime-
kuwa zikitoa mchango wa 
kifedha ili kuhakikisha kuwa 
siku hiyo inaadhimishwa vi-
zuri na mwaka huu itafanyika 
Juni 6 jijini Dodoma, ikiwa na 
dhumuni la kukumbusha na 
kusisitiza umuhimu wa utu-
zaji wa mazingira kwa maen-
deleo ya taifa.
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MAONI & UCHAMBUZI

“MAJI lita moja na nusu Sh. 500, 
kule ndani ni Sh. 1,000, karibuni 
huku”. 

Ni maneno ya mmoja wa wa-
fanyabiashara wadogo walioko 
nje ya stendi ya mabasi ya mikoa-
ni iliyoko Mbezi Luis, Manispaa 
ya Ubungo, Dar es Salaam.

Anatamka maneno hayo aki-
ita wateja ambao wengi wao ni 
abiria wanaofika katika stendi 
hiyo kutafuta usafiri wa kwenda 
mikoa mbalimbali na wakiwamo 
pia wanaosafiri kwenda nchi ji-
rani.

Stendi hiyo inayotajwa kuwa 
ya kisasa, ilifunguliwa rasmi Feb-
ruari, mwaka huu, na aliyekuwa 
Rais wa Awamu ya Tano, Hayati 
Dk. John Magufuli, na   kufung-
wa kwa ile ya zamani iliokuwa 
Ubungo.

Tangu kufunguliwa rasmi na 
kuanza kutoa huduma, tayari wa-
machinga wamejazana mbele ya 
stendi hiyo, wakiwa wameweka 
miavuli, vibanda na meza za bi-
ashara mbalimbali zikiwamo za 
maji ya kunywa.

Kuwapo kwa wamachinga hao 
mbele ya stendi hiyo, kunaweza 
kuhatarisha baadhi ya biashara 
ya wale ambao wamekodisha 
fremu zilizomo ndani ya stendi 
hiyo iwapo mamlaka husika hazi-
taliona tatizo hilo.

Kwa mfano, mfanyabiashara 
amekodisha fremu ya kuuza maji 
ndani ya stendi, halafu nje kuna 
mwingine anauza maji kama 
hayo na tena kwa bei nafuu, kwe-
li yule wa ndani anaweza kupata 
wateja?

Mmachinga yuko nje anauza 
maji ya lita moja na nusu kwa 

Sh. 500 lakini mfanyabiashara 
ambaye yuko ndani ya stendi 
anauza maji hayo kwa Sh. 1,000, 
ni wazi kwamba mteja atanunua 
nje.

Iwapo hali itakuwa hivyo, ni 
wazi kwamba mfanyabiashara 
wa ndani ataendelea kukosa wa-
teja na mwisho anaweza kujikuta 
amekwama kulipa kodi na hivyo 
kulazimika kufunga biashara.

Nimetaja muuza maji kwani 
nilisikia akitangaza bei, huku 
akiwaambia wateja wasiende ku-
nunua ndani kwa madai kwamba 
yanauzwa kwa bei iko juu. Kama 
itakuwa hivyo katika biashara ny-
ingine, maana yake kuna tatizo.

Hali hiyo inaweza kuchangia 
kuikosesha mamlaka ya serikali 
ya mtaa ya eneo hilo  mapato 
kama ambavyo ilielekeza wafan-
yabiashara kujaza fomu kwa ajili 
kukodi fremu za biashara ndani 
ya stendi hiyo.

Kwa kuwa ilielezwa kwamba 
pembezoni mwa stendi hiyo 
yenye sehemu ya juu na chini 
kumejengwa eneo maalumu kwa 
ajili ya wamachinga na mama 
na baba lishe, basi ingependeza 
wakipengwa sehemu husika.

Utaratibu uliokuwa umetanga-
zwa na jiji (wakati huo) ni kwam-
ba wamachinga, mama na baba 
lishe walitakiwa kuandika barua 
ya kuomba kufanya biashara 
kwenye maeneo waliotengewa 
na kuwasilisha utambulisho ku-
toka kwa Mtendaji wa Serikali ya 
mtaa anapoishi mwombaji.

Kwa jinsi hali ilivyo nje, in-
awezekana hawajafuata utara-
tibu huo, badala yake wakaamua 
kuchukua biashara zao na kuzi-

panga kando ya barabara inayo-
ingia katika stendi hiyo.

Iwapo kinachoendelea nje ya 
stendi hiyo ndivyo kilivyo, basi ni 
vyema mamlaka husika zikifanya 
kila liwezekanalo kusaidia watu 
hao kuwaweka maeneo rasmi 
ambayo ni fremu walizotengewa 
kwa ajili ya kukodisha.

Lakini pia hatua hiyo itasaidia 
kumaliza kero zinazotokana na 
msongamano wa wamachinga 
waliojazana nje ya stendi hiyo, 
hali ambayo inaweza kusababi-
sha hata wakati mwingine abiria 
kuibiwa.

Wingi wao huo wakati mwing-
ine ni hatari kwa usalama wao, 
kutokana na kwamba wana-
panga biashara kando ya bara-
bara inayoingia stendi, na iki-
tokea   gari likamshinda dereva, 
linaweza kuwagonga.

Kwa kuwa wamachinga, mama 
na baba lishe nao wanachangia 
kulipa kodi, ni vyema waka-
boreshewa mazingira, ili kue-
puka mtindo huo wa kupanga bi-
ashara kando ya barabara wakati 
fremu za kukodisha zipo.

Wakati wakiendelea na bi-
ashara katika eneo hilo, wingi 
wao pia unachagizwa na uwepo 
wa wapigadebe ambao awali 
kabla ya kufunguliwa kwa stendi, 
uongozi wa jiji ulitangaza kuwa 
hataruhusiwa kuonekana hapo.

Kinyume chake, wapigadebe 
wamezagaa huku wakiendelea 
kusababisha usumbufu kwa 
abiria, ikiwamo kuvuta kila 
mmoja akitaka kumwelekeza ka-
tika ofisi za mabasi ambayo wa-
husika wake wanampa chochote.

Kero hizi nje ya stendi ya Mbezi zitafutiwe ufumbuzi
 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

WAFANYAKAZI nchini, jana waliungana na wenzao duni-
ani kote kusherehekea Siku ya Wafanyakazi, marufu kama 
Mei Mosi. Kitaifa, maadhimisho hayo yalifanyika  katika 
Uwanja wa CCM Kirumba, Mwanza. 

Licha ya kufanyika kitaifa katika jiji hilo na Rais Samia 
Suluhu Hassan kuwa mgeni rasmi, maadhimisho hayo pia 
yalifanyika sehemu mbalimbali nchini kwa wafanyakazi 
kufanya maandamano na viongozi wa mikoa kutoa hotuba 
zao. 

Visiwani Zanzibar, Rais na Mwenyekiti wa Baraza la Map-
induzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, alikuwa mfgeni rasmi katika 
maadhimisho yaliyofanyika kwenye ukumbi wa Sheikh Id-
ris Abdulwakil, Kikwajuni, Zanzibar.   

Kutokana na kiu ya muda mrefu ya wafanyakazi kupata 
nyongeza za mishahara, matumaini yao makubwa yalikuwa 
hayo kwamba Rais Samia angetangaza neema juu ya mata-
manio hayo. 

Hata hivyo, Rais Samia hakufanya hivyo na badala 
yake akaahidi kulifikiria suala hilo katika bajeti ya mwaka 
2022/23. Wakati Rais Samia akiahidi hivyo, Dk. Mwiyi ali-
weka bayana kwamba nyongeza za mishahara zitatolewa 
baada ya hali ya uchumi kuimarika. 

Kwa mantiki hiyo, wafanyakazi wanatakiwa kuwa wavu-
milivu hadi muda ulioahidiwa utakapowadia na wakati huo 
huo wanapaswa kuchapa kazi kwa ari na bidii ili kuleta tija 
na ufanisi, ambavyo vichocheo katika ukuaji wa uchumi na 
pato la mtu mmoja mmoja na taifa kwa ujumla. 

Sababu zilizoelezwa na Rais Samia na mwenzake kwa 
upande wa Zanzibar, zinatosha kuonyesha uhalisia wa jam-
bo lililokuwa likitarajiwa na wafanyakazi. Sababu hizo ni 
hali halisi ya sasa ya uchumi ambayo iliathiriwa kwa kiasi ki-
kubwa na janga la corona ambalo bado linaisumbua dunia.

Kama wahenga wasemavyo subira yavuta heri, wafan-
yakazi wanapaswa kuwa wavumilivu huku wakiomba hali 
yua uchumi itengemae na wakati huo huo wakiendelea 
kuchapa kazi na kushiriki kwa namna mbalimbali kukuza 
uchumi wa nchi.

Pamoja na kuwa na subira, wafanyakazi wametangaziwa 
neema kutokana na kupunguzwa kwa kodi itokanayo na 
mishahara, maarufu kama PAYE, kwa asilimia moja. Kupun-
guzwa kwa kiwango hicho kutaleta unafuu katika vipato 
vya wafanyakazi na hatimaye kuwa na ahueni kimaisha. 

Licha ya kupunguzwa kwa kodi hiyo, watumishi wa 
umma kumeibuka neema zaidi kwa kuwa kati ya watumi-
shi 85,000 na 91,000 watapandishwa vyeo na madaraja. 
Kwa maana hiyo, kutakuwa na nyongeza zisizo za moja kwa 
moja za mishahara. Kupandishwa vyeo na madaraja kuna-
maliza kilio cha miaka mingi cha watumishi wa umma ku-
tokupata fursa hiyo.

Kwa jumla, hotuba ya Rais Samia pamoja na ile ya Dk. 
Mwinyi, zimeleta matumaini makubwa kwa wafanyakazi 
wa umma na sekta binafsi kwamba baadhi ya matatizo yao 
yanayohusu maslahi yameanza kupatiwa ufumbuzi. 

Nyota njema huonekana asubuhi, ndivyo wahenga wase-
mavyo. Viongozi hao ambao wamehutubia kilele cha Siku 
ya Wafanyakazi nchini tangu waliposhika hatamu za uon-
gozi, wameonyesha njia kwamba hatua kwa hatua maslahi 
ya wafanyakazi yanaanza kupatiwa ufumbuzi.

Jambo la msingi kwa wafanyakazi ni kuvuta subira kwa 
sababu kila jambo hufanywa kwa hatua, hivyo kuna matu-
maini kwamba wakati utafika na kilio chao kitasikilizwa. 

Wafanyakazi wanapaswa
kuwa na uvumilivu kuhusu 
nyongeza za mishahara
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Stafeli habari kubwa kwa afya ya binadamu 	 AFYA

Tuwe na Rais Samia si Mama SamiaMADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

M
TOTO anapoanza kuji-
funza kutamka maneno, 
mara nyingi neno ‘mama’ 
humjia haraka na kirahi-

si, na kila apatapo shida, huita mama. 
Hata siku moja hutamsikia kuita baba.

Anamwona mama kuwa ni kila kitu 
maishani mwake, na ndiye anayeweza 
kumsaidia kutatua kila tatizo alilona-
lo, hata kama hajui tatizo ni nini, 
pengine hiyo inatokana tu na jinsi ya 
maumbile na uumbaji wa Mungu.

Haishangazi pia, kusikia jitu zima 
au zee zima, linapopatwa na mata-
tizo, kuita mama. Si mara moja au 
mbili, mtu mzima akipatwa na ajali 
mathalan, utasikia analia “mama 
weee!”Haishangazi mtu kushitukia 
jambo ukamsikia akiita “mama yan-
gu!”

Nakumbuka siku moja mwaka 1995 
pale hoteli ya Kilimanjaro, Dar es Sa-
laam, Baba wa Taifa Mwalimu Julius 
Nyerere akizungumza na wanahabari, 
alichomekea utani kuhusu mtani 
wake, Sir George Kahama aliyepata 
kuwa mmoja wa mawaziri wa kwanza 
katika Serikali yake.

Mwalimu alisema: “Siku moja ni-

kamtuma Sir George kwenda Congo. 
Alipanda ndege, basi ndege ile ika-
kumbana na dhoruba angani, iliporu-
ka juu akasema ‘my God’, ikaruka tena 
akasema ‘Mungu Wangu’ safari ya tatu 
ikaruka juu zaidi, akasema ‘maweeee’!

Mawe kwa Kihaya ni mama yangu. 
Sasa kwa umri wa Mzee Kahama, 
kulia mama yangu ina maana kubwa, 
kwamba kwa kweli mama ni mama 
na mama ni kila kitu katika maisha ya 
binadamu. Hutasikia baba yangu au 
baba wee au tateee!

Lakini hata katika kutukana, uta-
sikia watu wanatukanana kwa ku-
tumia majina ya mama, wakiamini 
kwamba mtu ukimtukania mama 
yake ndipo utakuwa umempata na 
umemuumiza. Watu hawajali kuwatu-
kania baba zao, hata siku moja. Hapa-
na haja ya kujiuliza, ila ndivyo ilivyo.

Inabaki kuwa ukweli tu, kuwa 
mama ni roho ya familia na bila mama 
familia inayumba. Mtu akimwona 
mama yake yupo, hata kama mtu 
huyo ni mzee kiasi gani, hupata faraja 
ya moyo na kujiona yuko salama.

Watanzania hivi sasa tumempata 
mama. Tuna kiongozi mmama. Tuna 

Rais wa Jamhuri mmama au mwan-
amke. Ndiyo sababu watu wanamwita 
Mama Samia Suluhu Hassan. Waki-
fupisha, utawasikia wakisema Mama 
kasema, au Mama Samia kasema. 
Mama Samia kanguruma, nakadha-
lika.

Utawasikia watu katika kona mbal-
imbali, wakitamba, kuwa Tanzania 
sasa imepona kwa sababu imepata 
mama. Utasikia kuwa hotuba za Mama 
zinatia faraja. Tanzania imerejeshewa 
furaha, kutokana na hotuba za Mama.

Wapo wengine wanaosema Mama 
Samia ni sawa na muuguzi, anakucho-
ma sindano huku akikwambia pole. 
Mama Samia anang’ata na kupuliza, 
hivyo hupati maumivu hata kama 
anakupiga dongo! Wanasenma Mama 
Samia hafoki, lakini anakupa makavu.

Mama Samia, kama watu wanavy-
omwita sana, amekuwa muwazi na 
anataka Tanzania isonge mbele, ana-
taka ya nyuma yasiyo mema yaachwe 
na tugange mema yajayo, anataka 
kuonana na kila kundi nchini, ili kujua 
linafikiria nini, na nini kifanyike nchi 
isonge mbele.

Kaingia na mguu mzuri, kapokewa 

na mkono mzuri na wananchi. Bila 
shaka kazi iliyoanzishwa na hapa 
kazi tu itaendelea, lakini pengine kwa 
mtindo tofauti na wa Hapa Kazi Tu, ili 
mradi ikiwa na lengo zuri la kumsaid-
ia Mtanzania.

Lakini pamoja na kwamba tuna-
tambua ni mama au kama apendavyo 
kusema yeye ni Rais katika maumbile 
ya mwanamke, bado anastahili ku-
tambulishwa kama Rais Samia Suluhu 
Hassan na si marazote kumtambu-
lisha kama Mama Samia, kwa sababu 
huko nyuma hatukupata kuwatambu-
lisha viongozi wetu hivyo.

Sikumbuki kumtambulisha Baba 
Julius Kambarage Nyerere, Baba Ali 
Hassan Mwinyi, Baba Benjamin Wil-
liam Mkapa, Baba Jakaya Mrisho Kik-
wete au Baba John Pombe Magufuli, 
ila Rais fulani, fulani, fulani, fulani, 
fulani. 

Ili kumtofautisha na kina mama 
wengine, tuache kumwita mama au 
wengine wakimwita Bi Mkubwa, bali 
tujikite katika kumtambulisha kwa 
wadhifa wake na kumpa heshima sta-
hiki, miongoni mwa marais wenzake 
Afrika na duniani. Alamsiki!

Mawe kwa Kihaya ni 
mama yangu. Sasa kwa 
umri wa Mzee Kahama, 
kulia mama yangu ina 
maana kubwa, kwam-
ba kwa kweli mama ni 
mama na mama ni kila 
kitu katika maisha ya 
binadamu. Hutasikia 
baba yangu au baba 
wee au tateee!

Na mwandishi Wetu 

S
TAFELI ni tunda maarufu ambalo lin-
aweza kuliwa kama tunda au kuten-
genezwa sharubati ( jiusi). Kwa jina 
linguine, hujulikana kama topetope. 

Haijulikani kwa nini linaitwa hivyo lakini 
huenda ni kutokana na umbile lake hasa liki-
wa limeiva kwani huwa laini mfano wa tope.

Ni tunda linaloelezwa kuwa na faida nyingi 
ikiwamo uponyaji wa magonjwa mbalimbali. 
Unywaji wa maji yatokanayo na majani, 
mizizi au magamba yake, unaweza kunywa 
kama chai au kinywaji kingine cha kawaida.

Stafeli lina virutubisho vingi vikiwamo 
Amino Acid, Acetogeninc, Vitamin C, ma-
dini chuma, kalsiamu na Niacin, kutokana 
na virutubisho hivyo na vingine vingi, stafeli 
linaelezwa kuwa na faida nyingi kwa afya ya 
binadamu.

Kupambana na saratani
Ingawa si tiba ya moja kwa moja kwa 

saratani, tunda hili linaelezwa kuwa na viru-
tubisho vyenye uwezo wa kupambana au ku-
punguza makali ya saratani.

Ukweli uliogundulika kutokna na utafiti 
wea masuala ya tiba na lishe unabainisha 
kuwa wagonjwa wa saratani wamepata njia 
nyingine mbadala ambayo haikuwapo awali. 

Kwani hivi sasa wanaweza kulitumia stafeli 
kama dawa ya kupunguza makali au kuwapa 
kinga dhidi ya saratani. Pia wanaweza kui-
tumia pamoja na matibabu wanayopewa ya 
mionzi na kupata ahueni kubwa.

Takribani majaribio 15 ya kimaabara yali-
yofanywa kuhusu uwezo wa stafeli, yame-
baini yafuatayo:
lHuua chembechembe za saratani (can-

cerous cells) aina 12, ikiwamo saratani ya 
matiti, mapafu, kongosho, kibofu na tumbo.
lStafeli lina mchanganyiko wenye uw-

ezo mkubwa wa kudhibiti ukuaji wa seli za 
saratani mara 10,000 zaidi ya dawa ya ‘Adria-
mycin’ ambayo ndiyo hutumika kutibu aina 
mbalimbali ya saratani.
lMchanganyiko wa virutubisho vya ‘An-

nonaceous’ ‘Acetogenins’ vilivyomo kwenye 
stafeli, huuwa seli zilizoathirika tu na sarata-
ni, tofauti na dawa za kisasa ambazo zenyewe 
huua seli zilizoathirika na hata zisizoathirika.
lStafeli hudhibiti ukuaji wa seli za sarata-

ni bila kusababisha madhara mengine kama 
ilivyo kwa dawa za kisasa ambazo mgonjwa 
anapozitumia, iwe zile za njia ya mionzi, 
sindano au vidonge, huwa zina athari mbaya 
kwa mtumiaji na wakati mwingine humsaba-
bishia matatizo mengine ya kiafya.

Kipanda uso
Miongoni mwa virutubisho vilivyomo ka-

tika tunda hili ni pamoja na ‘riboflavin’ am-
bavyo  husadia kutoa nafuu kwa ugonjwa wa 
kichwa cha kipanda uso.

Upungufu wa Damu 
Kutokana na kuwa na wingi wa madini ya 

chuma, stafeli inasaidia kwa kiasi kikubwa 
kupambana na tatizo la kukauka au kupun-
gua kwa damu mwilimi , maarufu kama 
‘Anaemia’.

Tiba Magonjwa ya Ini
Hii ni habari njema kwa watu wanaosum-

buliwa na magonjwa ya ini. Licha ya tunda 
lenyewe kuwa tiba tosha kwa maradhi mbal-
imbali, juisi yake ina uwezo mkubwa katika 
matatizo ya kwenye ini na uvimbe kwenye 
kibofu cha mkojo.

 Kuimarisha Mifupa
Stafeli ni chanzo kizuri pia cha madini ya 

shaba (copper) na kalshiamu, virutubisho 
ambavyo huwa muhimu kwa ukuaji wa mi-
fupa mwilini.

Matatizo mengine yanayoweza kudhibiti-
wa na stafeli ni pamoja na kuumwa miguu, 
maumivu kwenye vifundo vya mikono na 
miguu, mwili kukosa nguvu na matatizo 
mengine ya viungo.

Licha ya faida hizo, stafeli pia lina 
umuhimu mkubwa kwa afya ya binadamu 
kutokana na kusaidia;- 
l Kutibu maumivu ya nyuma ya mgongo 

(low back pain).
lKutibu maumivu ya jongo (gout). Hili ni 

tatizo ambalo linawakumba watu wengi  
l Kurekebisha usawa wa kiasi cha damu na 

sukari mwilini.
lKuongeza kinga ya mwilini
l Kudhibiti ukuaji wa bakteria, virusi, vi-

jidudu nyemelezi na uvimbe.
lKuongeza stamina ya mwili na kurahisisha 

kupona haraka unapokuwa mgonjwa.
l Kutibu jipu na uvimbe.

Majani, Mizizi pia Dawa 
Mbali ya tunda lenyewe kuwa na faida nyingi 

kama zilivyoanishwa hapo juu, vilivyomo ving-
ine kwenye mti huo kama vile mizizi, majani, 
mbegu na magamba yake ni dawa ya magonjwa 
mbalimbali.

Inaelezwa kwamba unywaji wa maji yali-
yotengenezwa kutokana na majani ya mstafeli 
hutibu magonjwa ya ngozi, chunusi na uvimbe 
wa mwili.

Aidha, maji ya majani ya mstafeli hutibu 

ugonjwa wa kuhara, kukohoa, kuvimba miguu, 
mapunye kichwani. Pia maji ya majani ya 
mstafeli yamethibitika kushusha kiwango cha 
sukari mwilini. Mbegu zake hutengenezwa 
dawa ya kula na kufukuza wadudu waharibifu.

Majani ya mti wa mstafeli hutumika kutibu 
maumivu ya mishipa. Saga majani yake mpaka 
yalainike kabisa, kasha paka taratibu eneo la 
mishipa lililo na maumivu mara mbili kwa siku.

TAHADHARI
Inaelezwa kwamba stafeli linaweza kuwa si 

salama kwa wajawazito, wagonjwa wa presha 
ya kupanda au kushuka, hivyo wanashauriwa 
kabla ya kula, wapate ushauri wa daktari. La-
kini pia stafeli kwa asili yake lina kiasi kingi cha 
virutubisho vinavyoua bakteria, hivyo ulaji wa 
muda mrefu wa tunda hili unaweza kuua bakte-
ria wote tumboni hata wale wazuri.

Kutokana na hali hiyo, iwapo mtu atakula 
tunda hili kwa zaidi siku 30 mfululizo, anashau-
riwa kuongezea na dawa za kulainisha njia ya 
chakula.
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	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Katika hili Makamba 
umesema kweli 

	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka

ATHARI ZA KUISHI KINYUMBA 
KABLA YA NDOA KWA VIJANA

Lakini ni jambo 
lililo wazi kuwa 
tangu Bunge la 12 
limeanza vikao 
vyake, tume-
shuhudia wabunge 
hususani wa 
kutoka chama ta-
wala wakitoa hoja 
nzito za msingi na 
wakati mwingine 
kuibana seri-
kali ili ifanye yale 
ambayo wananchi 
wanayataka.

S
IKU moja nikiwa katika 
majukumu ya kazi zan-
gu zinazonipatia riziki, 
nikapata wasaa wa ku-

fuatia vikao vya Bunge la Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania  
vinavyoendelea hivi sasa jijini 
Dodoma, kupitia redio.

Kimsingi, mimi ni mmoja 
watu wanaopenda kufuatilia 
sana Bunge ili kujifunza men-
gi kutoka kwa waheshimiwa 
wabunge ambao sisi wananchi 
ndio waajiri wao.

Kama inavyofahamika, moja 
ya majukumu ya mbunge ni ki-
unganishi kati ya wananchi na 
serikali kwa kuwasilisha kero 
za wananchi wa jimbo lake na 
kuzipeleka serikalini ili kupati-
wa ufumbuzi. Jukumu linguine 
ni kutunga sheria mbalimbali 
ambazo zinaongoza nchi.

Mtu mwingine anaweza kuji-
uliza na pengine kunishangaa 
kwanini natumia muda wangu 
kufuatilia Bunge la 12 ambalo 
baada ya uchaguzi mkuu uli-

ofanyika Oktoba, mwaka jana, 
kelele zilipigwa na wananchi 
kwamba litakuwa bunge lisilo 
na meno kwa sababu wabunge 
wengi wanatoka chama tawala.

Kuwa na wabunge wengi wa 
chama tawala ukilinganisha 
na Bunge la 11 lililopita ndicho 
hasa kinachonivutia kufuatilia 
ili kujiridhisha kama kweli lita-
kosa     meno kama ambavyo 
kelele    zinapigwa huku mi-
taani.

Lakini ni jambo lililo wazi 
kuwa tangu Bunge la 12 lime-
anza vikao vyake, tumeshuhu-
dia wabunge hususani wa 
kutoka chama tawala wakitoa 
hoja nzito za msingi na wakati 
mwingine kuibana serikali ili 
ifanye yale ambayo wananchi 
wanayataka.

Miongoni mwa wabunge am-
bao nimekuwa napenda sana 
kuwasikiliza kwa sababu tu 
wanajua jinsi ya kujenga hoja 
nzuri na zikaeleweka ni kijana 
wa jimbo la Bumbuli mkoani 

Tanga, January Makamba.
Mbunge huyu machachari 

nilianza kumfuatilia tangu al-
ipoingia bungeni kwa mara ya 
kwanza baada ya kumng’oa ali-
yekuwa mbunge wa jimbo hilo, 
Mzee William Shellukindo.

Jumatano wiki hii nilikuwa 
nafuatilia Bunge kwa mara 
nyingine alinifurahisha kwa 
jinsi alivyojenga hoja nzuri 
hususani suala la kwamba kila 
anayesifia jambo lililofanywa 
na aliyekuwa Rais wa Awamu 
ya Tano, Hayati Dk. John Magu-
fuli, basi anajipendekeza ili ku-
teuliwa labda uwaziri.

“Tusihukumiane... mtu ana-
posifu asionekane kuwa ana-
taka cheo, anapokosoa asione-
kane kuwa ana nongwa na 
anapokaa kimya, asionekane 
kuwa amesusa,” anasema Janu-
ary Makamba.

Kauli hii ya Makamba 
naweza kusema imeleta matu-
maini mapya na fikira pevu 
kwa sababu tangu utawala wa 

Hayati Magufuli na Rais wa 
sasa, kumekuwa kukijitokeza 
kauli kwamba kila unaposifia 
jambo lolote unaambiwa unaji-
pendekeza ili upewe cheo.

Kauli hizi ambazo naweza 
kusema ni za kijinga, zimeku-
wa zaidi zikisemwa na wapinga 
maendeleo ambao hakuna hata 
jambo moja kwao wanaloliona 
limefanywa na serikali ya Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM).

Mimi kwangu nasema 
Makamba yuko sahihi kabisa 
kwani hata maneno kama 
mabeberu, vibaraka wa ma-
beberu, wapinga maendeleo, 
maadui wa taifa sasa iwe basi. 
Yabaki kuwa historia kwani 
yanaligawa taifa letu.

MUNGU IBARIKI TANZA-
NIA, 

MUNGU LIBARIKI BUNGE

Kwa maoni na ushauri 
tumia barua pepe  mwa-
nakatwe2015@gmail.com

S
IKU hizi kuna wimbi kubwa 
la vijana wa kike na wa kiume 
wanaoishi kinyumba kabla 
ya ndoa. Miongoni mwa vi-

jana hao ni wanafunzi katika vyuo 
mbalimbali hasa vile vya eli9mu ya 
juu. 

Uhaba wa hosteli za kulaza wa-
nafunzi katika vyuo vingi umechang-
ia hali hii. Wako baadhi ya wanafunzi 
ambao wameamua kupanga vyumba 
na kuishi kama mume na mke. 

Sambamba na hii, wako baadhi ya 
mabinti (vivuruge) wenye uhusiano 
wa kimapenzi na kinababa wenye 
familia zao (sugar daddies), ambao 
wamewapangishia vyumba vya kui-
shi. Vijana wanaona kuishi hivyo ni 
jambo la kawaida na wazazi wengi 
hawajui kinachoendelea katika mai-
sha ya watoto wao.

Hali hii huchangia vijana wengi 
kutokufanya vizuri katika masomo 
yao kwa kuwa suala la mapenzi hu-
chukua nafasi kubwa zaidi kuliko 
masomo. Uongozi wa vyuo vingi hau-
fuatilii sana mambo haya kwa kuami-
ni kuwa vijana wanaojiunga na vyuo 
ni watu wazima, wanaojitambua na 
wenye kujua namna ya kujitawala. 
Hata hivyo, hali halisi ilivyo ni kiny-
ume na matazamio hayo. 

Vijana wengi ni wahanga wa ma-
husiano na athari zake ni kubwa sana 
katika maisha yao. Miongoni mwa 
athari zitokanazo na kuishi kinyum-
ba kabla ya ndoa ni;-
l	 Hupunguza thamani na 

heshima.
l	 Kupoteza ladha na nguvu 

za maumbile.
•	 Kuchakaa na kuchoka 

mapema. Vijana wengi wamepoteza 
fursa ya kufurahia ujana wao kwa 
sababu ya kuzeeka kabla ya wakati.
l	 Uwezekano wa kuvun-

jika kwa uhusiano wakati wowote ni 
mkubwa. Utafiti mbalimbali unao-
nyesha kuwa uhusiano unaojengwa 
katika msingi wa ngono hudumu kwa 
muda mfupi. Hali hii husababisha 
matatizo ya kisaikolojia na ongezeko 
la wagonjwa wa afya ya akili.
l	 Kujengeka kwa tabia ya ku-

tokudumu katika uhusiano na kuishi 
maisha ya vinyongo na visasi. Wako 
ambao wamewachukia wanaume au 
wanawake kwa sababu ya kujeruhi-
wa kimapenzi.
l	 Kujengeka kwa hali ya ku-

tokupenda kuoa na kuolewa kwa 
sababu ya uzoefu wa maisha ya uhu-
siano wenye maumivu ambayo mtu 
ameyapitia.
l	 Kujengeka kwa tabia ya ku-

tokupenda kubeba majukumu na ku-
tokuwajibika (lack of commitment).
Tatizo hili linawakabili zaidi vijana 
wa kiume kuliko wa kike.
l	 Kutokea kwa mimba zisi-

zotarajiwa (unplanned pregnancies) 
na vitendo vya ukatili wa kijinsia. 
Waathirika wakubwa hapa ni vijana 
wa kike. Ni muhimu mabinti wajie-
pushe kuwa wamachinga wa miili 
yao.

•	 Vijana kuwa baba na 
mama bila kutarajia na pasipo maan-
dalizi. Hiki ni chanzo kimojawapo 
cha ndoa za mapema (early mar-
riages) na kuzalisha wazazi wasio-
jitambua. Mahali pengine, hali hii 
imeongeza umaskini na hali duni ya 
maisha kwa kijana mwenyewe na fa-
milia anayotoka. 
l	 Kujengeka kwa tabia ya 

tamaa na kupenda ngono (addicted), 
hali inayosababisha vijana wengi ku-
kosa uaminifu katika uhusiano. 
l	 Vijana kujiweka katika ha-

tari kubwa (at high risk) ya kupata 
magonjwa hatarishi na ambukizi 
kama vile UKIMWI, kaswende na ki-
fua kikuu (TB).

l	 Kuongezeka kwa vitendo 
vya utoaji wa mimba, hali ambayo 
imesababisha baadhi ya mabinti ku-
tokushika mimba na kutokupata wa-
toto baadaye (ugumba). 
l	 Kuondoka katika kusudi 

au lengo na kupoteza mwelekeo wa 
maisha  (direction).
l	 Kupoteza nguvu kazi 

yenye afya bora na imara.

Hitimisho
Maisha ya ujana ni zawadi ambayo 

mtu anapewa na Mungu mara moja 
katika maisha yake (“only once in a 
life time”). Hii ndiyo kusema kuwa 
ujana   ni kipindi cha mpito. Ujana 
ukipita haurudi tena! Kwa mantiki 
hii, kijana akiukosea ujana wake leo 
ni sawa kwamba ameikosea baadaye 

au kesho yake kwani chochote ana-
chofanya mtu wakati wa ujana, ni 
taswira (reflection) ya maisha yake 
ya baadaye. 

Ni muhimu vijana  watumie ujana 
wao vizuri kwa kuweka msingi na 
mazingira bora ya maisha yao ya 
baadaye. Waingereza wanasema, 
Choices you make in life make you. 
Hii  ni kusema hali aliyonayo mtu  ni 
matokeo ya uamuzi alioufanya na 
anavyotumia muda wake.

Kwa mantiki hiyo, vijana wasiwe na 
haraka ya maisha kwa kuwa maisha 
ukiyaharakisha, yatakuharakisha. 
Kila jambo lina majira yake, hivyo, vi-
jana wajifunze kutumia vizuri ujana 
wenu kwa mambo yenye faida.  

Ujana wako ufanyike baraka kwa-
ko mwenyewe, wazazi wako, jamii na 
taifa. Nafasi ya kijana katika taifa ni 
ya pekee sana. Taifa lenye nguvu ni 
lile linalowekeza kwa vijana. 

Mungu ibariki Tanzania!

Dk. Mlyuka ni mchungaji wa 
KKKT na Mkurugenzi Mtendaji   
wa Tanzania Marriage and Child 
Care Foundation (TaMCare), asasi 
inayojishuhulisha na masuala ya 
ndoa, familia na malezi. Kwa mael-
ezo zaidi, tembelea www.tamcare.
or.tz. Fuatilia mafunzo zaidi ka-
tika tamcaretv  online.

 Kwa maoni na ushauri wasili-
ana naye kwa: info@tamcare.or.tz 
au +255744000066.

Ni muhimu vijana  
watumie ujana 
wao vizuri kwa 
kuweka msingi na 
mazingira bora 
ya maisha yao ya 
baadaye. Wain-
gereza wanasema, 
Choices you make 
in life make you. 
Hii  ni kusema hali 
aliyonayo mtu  
ni matokeo ya 
uamuzi alioufanya 
na anavyotumia 
muda wake
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M
azungumzo kati ya marafiki wawili yalikua 
kama ifuatavyo;

Juma: Habari yako kijana? 
John: Safi tu nambie.
Juma: Aiseee! muda kweli naona unaangaika na 

bodaboda tatizo nini kwani?,
John:Nafuta kuni zinazosababisha moshi, lakisi 

sizioni
Juma: Ooohhhh! Kweli huyu mzima!

SWALI
Zao la mwani linalimwa sehemu gani?

Na Beatrice Moses 

H
IVI karibuni nilifani-
kiwa kutazama video 
fupi kwenye moja  ya 
mtandao wa kijamii. 

Kilichoonyeshwa kwenye video 
hiyo ni baba, mama na watoto 
wawili wakiwa wamesimama, 
kisha kuna sauti inawaamuru 
wazazi hao kila mmoja akimbilie 
upande wake. 

Wakati huo baba alikuwa ames-
imama upande wa kushoto, na 
mama upande wa kulia na wa-
toto wote wakiwa wamesimama 
kati yao. Kilichotakiwa kufanyika 
hapo ilikuwa ni kila mzazi akim-
bilia upande wake ili ibainike wa-
toto watakimbia kwa kumfuata 
nani.  Hatua hiyo ilirudiwa mara 
tatu, awali mara zote mbili watoto  
walikimbia kwa kufuata upande 
aliokimbilia mama yao, hali hiyo 
ilimshawishi baba kuwanyakua 
watoto na kukimbia nao upande 
wake huku akiwa amewabeba. 

Ni wazi kwamba kwa kufanya 
hivyo baba yule alikuwa ame-
fanya makosa kwenye kipimo kile 
ambacho kilihitaji kufahamu ni 
namna gani watoto wapo karibu 

PAKA RANGI
 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA

Baba yuko bize, watoto nao wamsahau

NA HAMIS KIDAGO

L’Adjectif Qualificatif – Vivumishi 
vya sifa
• Geuza vivumishi vya sifa vifuata-
vyo ambavyo viko katika jinsia ya 
kiume au masculin kwenda jinsia ya 
kike au féminin.
Mfano – Jeune – jeune 
• Grand – ………………………….
• Brun – ……………………………
• Distingué – ……………………..
• Charmant – …………………………..
• Privé – …………………………………..
• Tranquille – …………………………….
• Fragile – ………………………………….
• Solide – ……………………………………
• Lourd – ……………………………………
• Confortable – ……………………………..
• Petit – ……………………………………….
• Joli – ……………………………………………
• Original – …………………………………….
• Agréable – …………………………………
• Content – ……………………………………..
• Connu – ……………………………………
Muhimu: Vivumishi vya jinsi ya 
kiume vinavyoishia na herufi ehu-
badilika kuwa vya jinsia ya kike 
kwa kuongeza herufi e nyingine. 
Ingawa sio kwa maneno yote. Mfano 
distingué (masculin) – distinguée 
(féminin) lakini tranquille (masculin) 
na tranquille (féminin).
• Chagua jibu sahihi kutoka kwenye 
mabano.
Dans la cuisine
• C’est un repas (froid – froide).
• Attention! l’assiette (fs) est (chaude 
– chaud).
• Cette viande est très (salé – salée).
• C’est une sauce (sucré - sucrée)?
• Le gâteau est trop (cuit - cuite).
• La cuisson est (parfait - parfaite).
• Le jus d’orange est (glacé - glacée).
• Voici une salade (verte - vert). 

• C’est un plat (épicé - épicé).
• Cette recette est (excellent - excel-
lente).

• Weka jibu sahihi kutoka kwenye 
mabano.
J’ai dessiné…
• Une maison (gris - grise).
• Le ciel (bleu - bleue).
• La pelouse (vert - verte).
• Un oiseau (noir - noire).
• Un arbre très (haut - haute).
• Et un (grand - grande) soleil.
• Chagua kutoka kwenye mabano 
neon sahihi.
• Une journaliste (espagnole - espag-
nol).
• Un artiste (japonais - japonaise).
• Un photographe (allemande - al-
lemande).
• Une rédactrice (chinois - chinoise).
• Un dessinateur (polonaise - polo-
naise).
• Une correspondante (mexicaine - 
mexicain).
• Un reporter(argentin - argentine).
• Une actrice (américain - améric-
aine).
• Geuza maneno yafuatavyo kuwa 
katika jinsi ya kiume umoja.
Mfano: une rue étroite – un chemin 
étroit.
• Une place animée – Un parc……………...
• Une grande avenue – un …………
boulevard.
• Une entrée large – un troit-
toir…………………
• Une place tranquille – un jar-
din…………………….
• Une petite impasse – un ……………………
passage.
• Une rue agréable – un quarti-
er………………………

QUIZ0657 207168 

na watoto iwe ni muziki au mich-
ezo mingine kama   vile kuruka 
kamba ama mpira, au kuongoza-
na nao kwenda kununua mahitaji 
mbalimbali. 

Ni vyema wazazi wa kiume ku-
kumbuka kuwa suala la kushiba 
, kwenda shule  na kupatiwa hu-
duma nyingine muhimu ambazo 
zinahitaji gharama fulani siyo 
kichocheo kwa mtoto kuna uka-
ribu wa baba japo ni wazi kuwa 
huduma hizo ni muhimu. 

Jambo baya zaidi ni kwamba 
wakati mwingine mahitaji hayo 
yote yanapitia mikononi mwa 
mama hivyo watoto huamini 
kuwa baba ndiyo kila kitu kitu 
kwao,   ni vizuri kutenga muda 
wa kuzungumza na watoto, kuon-
gazana nao madukani wakati wa 
kununua mahitaji.

Yawezekana kuna baadhi ya 
kina baba wanashindwa kuwa 
karibu na watoto   kwa sababu 
ya kubanwa na majukumu, ni vi-
zuri muda wako mchache wa ku-
pumzika ukajitahidi kuweka japo 
nusu saa au saa nzima ya kuzun-
gumza ama kucheza na watoto 
wao ili kuimarisha upendo wako 
na wao. 

na mzazi yupi pale inapotokea 
tatizo.

Yawezekana   baadhi ya watu 
waliyotazama video hiyo wali-
ichukulia kwa mtazamo tofauti 
kulingana na mazingira wanay-
oishi au waliyokulia, ila ni wazi 
kwamba iwapo utafiti huo un-
gefanywa kwenye kila familia 

yenye watoto wanaoishi na  wa-
zazi wote wawili, watoto wengi 
wangekimbilia upande wa mama 
zao. 

Kinababa wengi licha ya ku-
jitahidi katika kuhakikisha wa-
toto wao wanapata huduma zote 
muhimu ikiwamo chakula, kulipa 
ada na  kuwanunulia nguo, bado 

watoto wanahitaji uwepo wao na  
ukaribu katika makuzi yao.

Kuna akina baba wachache 
ambao wametenga muda wa 
kuwa na watoto wao, ikiwamo ku-
waapeleka kutembelea sehemu 
mbalimbali za vivutio.

Ni kawaida kuwaona akinama-
ma wakitenga muda wa kucheza 
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

KARIBU tena msomaji wangu 
tuendelee na vituko vya Mai-
sha Ndivyo Yalivyo . Leo nitu-
pie macho anga la vijana. Hili 
ni kundi muhimu sana katika 
ujenzi wa taifa.  Pamoja na 
ukweli huo, vijana wengi wa-
menaswa katika eneo la uhusi-
ano na hawajui chanzo chake.

V
yanzo ni vingi. Hebu ni-
jikite zaidi kwenye eneo 
hilo la uhusiano kwa 
maana ya marafiki. Kab-

la sijaendelea, sikia ujumbe huu 
mfupi toka kwa msomaji wetu 
aliyeniandikia kupitia simu ya ki-
ganjani akitaka ushauri.

“Mama mimi ni binti umri 
miaka 19. Tatizo langu ni kwam-
ba ninaye rafiki yangu wa 
kike    nimegundua anatoka na 
mchumba wangu. Nimenasa ma-
wasiliano yao kwenye simu ya 
mchumba wangu.

“Sasa nikimwuliza mchum-
ba wangu kwa nini anafanya 
hivyo, anakataa kwamba si 
kweli. Mchumba huyu hajatu-
lia, ijapokuwa nimewekeza sana 

kwake. Hata mama yake mzazi 
namsaidia sana kwa kumnunulia 
vitu na kadhalika.

“Isitoshe, nimeshajiwekea 
malengo mengi ya kimaisha 
na kijana huyu kwamba ndiye 
mume wa ndoto yangu. Kwa 
hiyo nimechanganyikiwa sijui 
nifanyeje. Naomba ushauri.” Hivi 
ndivyo anavyomaliza ujumbe 
wake msomaji huyu.

Hakika, yuko kwenye wakati 
mgumu hasa ikizingatiwa kuwa 
amedhamiria kuolewa naye. 
Ilibidi nimpigie simu nikaongea 
naye kwa kirefu. Katika kum-
dadisi akaniambia tatizo lingine 
kwamba takriban miezi miwili 
hajapata hedhi, hali inayompa 
wasiwasi. Kwa hili nilimshauri 
aende hospitalini akapime ajiri-
dhishe kama ni ujauzito au la.

Msomaji wangu, hebu sasa 
nieleze kidogo kuhusu urafiki 
kwa maana ya faida na hasara 
zake. Maneno ya upole hum-
wongezea mtu marafiki, kuongea 
kwa adabu husababisha hisani. 
Yakupasa uwe na marafiki wengi 

wa kukusalimu lakini wa kuku-
shauri, awe mmoja tu kati ya elfu.

Ukitaka kupata rafiki mpime 
kwanza, usiharakishe kumwami-
ni. Maana kuna rafiki aliye rafiki 
inapomfaa; siku ya taabu hataku-
wako kukutegemeza. Pia kuna 
rafiki abadilikaye kuwa adui, ata-
zusha ugomvi ili kukuaibisha.

Pia yuko rafiki ambaye ni rafiki 
wakati wa mlo, lakini siku ya taa-
bu hatakuwako kukutegemeza. 
Ukipata fanaka atajifanya sawa 
nawe na kuwaamuru watumishi 
wako. Lakini ukifilisika ataku-
geuka na kujificha mbali nawe. Ni 
muhimu ukae mbali na adui zako 
na pia ujihadhari na rafiki zako.

Ukiacha hao marafiki wabaya, 
wako marafiki waaminifu ambao 
mtu anapaswa kuwa nao. Rafiki 
mwaminifu ni kinga imara na 
ampatae kama huyo, amepata 
hazina. Rafiki mwaminifu ana 
thamani kuliko chochote, haku-
na awezaye kupima ubora wake.

Rafiki mwaminifu ni dawa 
itiayo nguvu mwilini, watu wam-
chao Mungu hupata marafiki wa 

kweli, maana alivyo mtu ndivyo 
na rafiki zake.    Pamoja na yote 
hayo, neema ya Mungu ndiyo im-
payo mtu marafiki sahihi.

Mpenzi msomaji, nimejaribu 
kueleza aina za marafiki ili yale 
wanayopitia vijana wetu katika 
eneo la mahusiano wajitafakari. 
Hiyo ni vita. Usipojua upo kwe-
nye vita gani, huwezi kushinda. 
Binti ninayemjadili yuko  vitani 
lakini hajitambui. Anadhani yuko 
peke yake kumbe sivyo. Tayari 
amejua rafiki karibu anatoka na 
mchumba wake. Sasa anaomba 
ushauri, ushauri afanyeje?

Tatizo la vijana wengi wanaku-
rupuka kupata marafiki pasipo 
kuwapima kwanza. Wanaharaki-
sha kuwaamini kumbe baadaye 
ni majanga. Angalia binti huyu 
anaye rafiki wa kike waliyeshiba-
na lakini sasa ndiye anayemsaliti 
kwa kuingilia uchumba wake.

Anapaswa kujua kuwa adui wa 
mtu ni wa nyumbani kwake. Ni 
yule aliye karibu siyo wa mbali. 
Tazama tatizo lingine la binti 
huyu anahisi kuwa na ujauzito. 

Sasa itokee na huyo shoga naye 
abebe ujauzito , hilo sakata 
litakuwaje? Nimesema mara ny-
ingi kuwa shetani hutumia watu 
kuharibu hatma za wengine.

Inawezekana kijana naye am-
etekwa ufahamu na huyo rafiki 
wa mchumba wake. Kama kweli 
uhusiano upo, anatambua tabia 
hiyo siyo sawa lakini hawezi ku-
toka, hawezi kuachana nayo.

Msomaji wangu, nijuavyo 
mimi ni kwamba, sifa na aibu vy-
ote hutokana na kusema. Ulimi 
wa mtu waweza kumwangami-
za. Usikubali kujipatia sifa kwa 
kuteta, usikubali kusema kitaka-
chohatarisha wengine maana 
kama vile aibu imjiavyo mwizi, 
ndivyo hukumu kali itakavyom-
pata mdanganyifu.

Msomaji, kwa leo niishie 
hapa. Wiki ijayo nitam-
welezea binti mwingine ambaye 
marafiki walimpotezea kwe-
nye madanguro, sasa anajuta, 
anatamani kuokoka. Je, una 
maoni, kisa cha maisha? Tuma 
ujumbe kupitia 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Mchumba anatoka na rafiki yangu, sasa 
nimechanganyikiwa, nifanyeje?

K
ILA Mei 3, waandishi 
wa habari, wamiliki na 
wadau wa vyombo vya 
habari duniani huun-

gana kuadhimisha siku hiyo kwa 
kaulimbiu tofauti tofauti.

Kwa mwaka huu, maadhimisho 
hayo yanafanyika kitaifa mkoani 
Arusha, chini ya kaulimbiu ya 
‘Habari kwa Manufaa ya Umma’ 
ambayo inataka uwajibikaji kwa 
kila mmoja kuhakikisha habari 
zinapatikana na kuwafikia 
wananchi.

Ni muhimu sana habari 
zikawafikia wananchi kwa 
wakati kwa kuwa ni haki yao 
kujua na kuona uwajibikaji 
wa viongozi wao, mapato na 
matumizi ya fedha za mipango 
mbalimbali na utekelezaji wake.

Katika maadhimisho hayo 
ambayo yatawaleta pamoja 
wadau mbalimbali, mada 
zitakazojadiliwa ni ukuaji wa 
vyombo vya habari na uhuru, 
maendeleo ya watu kama mtaji; 
mazingira ya kisheria, sera na 
ufanyaji kazi; na vyombo vya 

habari na masuala ya kidigitali.
Maadhimisho haya 

yanafanyika kukiwa na utashi 
wa kisiasa kutoka kwa kiongozi 
mkuu wa nchi, Rais Samila 
Suluhu Hassan, ambaye 
ameagiza kufunguliwa kwa 
vyombo vya habari vilivyokuwa 
vimefungiwa, ikiwamo kuwapo 
kwa uhuru wa kujieleza, ingawa 
bado kuna magazeti yaliyokuwa 
yamefungiwa tangu serikali ya 
awamu ya tano yako kifungoni.

Pia ndiyo mwaka ambao muda 
wa msamaha wa miaka mitano 
uliotolewa kwa waandishi wa 
habari kujiendeleza kitaaluma 
kuwa na diploma unakwisha.

Licha ya mafanikio mengi 
yaliyofikiwa, bado taaluma ya 
uandishi wa habari inakabiliwa 
na kero nyingi, ikiwamo sheria 
ambayo bado ina vifungu 
ambavyo vinakwaza utekelezaji 
wa majukumu ya kila siku.

Mathalani, sheria imempa 
mamlaka waziri kuteua 
wajumbe wa bodi ya ithibati 
ambayo itasimamia taaluma 

ya habari, lakini pia leseni za 
vyombo vya habari zinahuisha 
kila mwaka.

Madhara yake ni kwamba kwa 
chombo cha habari ambacho 
kinakosoa sana kiko hatarini 
kukosa leseni iwapo habari zake 
zitakuwa zimemgusa Waziri au 
wanaohusika au hata serikali 
kwa ujumla.

Pia kosa la kitaaluma 
linaadhibiwa kama kosa la jinai 
kwamba kuna faini au kifungo, 
na iwapo busara ya hakimu 
itamwongoza, basi ataamua 
kutoa vyote kwa wakati mmoja.

Bado tasnia ya habari 
waajiriwa wake wanakabiliwa 
na kero nyingi ikiwamo maslahi 
duni, kukosa bima za afya na 
mikataba ya ajira kulingana na 
taaluma zao.

Tanzania ni moja ya nchi 
zilizoridhia sheria ya haki ya 
upatikanaji wa taarifa, ambayo 
inalazimisha mamlaka kutoa 
taarifa na yule anayenyimwa 
taarifa kushtaki, lakini bado 
kutoa taarifa imekuwa kero 

Siku ya uhuru wa habari iambatane na mabadiliko
kubwa.

Sheria inaelekeza mwandishi 
kujaza fomu na kuambatanisha 
maswali yake kwa mhusika na 
hiyo imetumika kama mbinu 
ya kuficha taarifa kwa kuwa 
wengi licha ya kuandikiwa 
bado ushirikiano umekuwa 
mdogo na huishia kutoa habari 
wanazotaka na kuacha maswali 
yanayoulizwa ambayo wakati 
mwingine ni kwa manufaa ya 
umma.

Kaulimbiu ya kuwa habari ni 
kwa manufaa ya umma, hivyo 
inapaswa kuishi kwa kila mmoja 
kwamba haipaswi kufungia 
habari bali kuitoa ili jamii ijue 
nini kinafanyika katika ngazi 
mbalimbali.

Uwazi na uwajibikaji serikalini 
ni muhimu kwa manufaa ya 
wananchi kwamba wananchi 
watajua kodi zao zinatumikaje 
kwa manufaa yao, watafanya 
uamuzi wa aina  mbalimbali, 
watapiga hatua kimaendeleo 
kutokana na kwamba wana 
taarifa sahihi kwa wakati sahihi.

Aidha, maadhimisho haya 
yanafanyika katika kipindi 
ambacho upashanaji habari 
umebadilika kutokana na 
kasi ya ukuaji wa teknolojia, 
kwamba sasa wananchi nao 
ni waandishi wa habari wasio 
rasmi, huku wenye taaluma yao 
wakitakiwa kuongeza thamani 
katika kilicholetwa na wananchi 
ambao hubeba kila kitu pasipo 
kuangalia maadili ya taaluma.

Pia tatizo la upatikanaji 
wa matangazo, ambayo 
yamepungua kutokana na 
uwapo wa mitandao ya kijamii, 
kiasi cha vyombo vya habari 
kutakiwa kuwa na ubunifu wa 
kuongeza mapato badala ya 
kutegemea matangazo pekee.

Lakini jinsi gani matangazo 
yanaweza kutumika kama fimbo 
ya kuiumiza sekta ya habari, kwa 
kuwa habari wakati mwingine 
huwagusa watangazaji, na kama 
ilivyoelezwa kuwa ni mali umma 
maana yake unapaswa kupata 
kila ambayo imekidhi matakwa 
ya kitaaluma.
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harusi

Familia ya David Matovu 
wamekuwa na furaha ya 
aina yake baada ya kijana 
wao, Cathbert David 
Matovu, kufunga ndoa na 
Paulina Kalokola Aprili 17, 
katika Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT) 
Usharika wa Mabibo 
Extenal, kisha sherehe ya 
kuwapongeza iliyofanyika  
kwenye Ukumbi wa JKT 
Mwenge, Dar es Salaam.
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MITINDO

M
WEZI wa Ramadhan unazidi kuyoyoma, kila 
muumini wa Kiislam anatekeleza nguzo hiyo 
muhimu katima imani yao. Pamoja na kujizuia 
kunywa na kula, lakini katika kipindi chote cha 

mfungo vazi la kujistiri mwili linazingatiwa.
Baadhi wanawake uhangaika katika kupata  mavazi am-

bayo licha ya kuwatoa tofauti, liwe linakidhi matakwa ya 
imani yao kwa kuhifadhi vyema mwili.

Hata hivyo, kuna baadhi ya mavazi ambayo unaweza kuse-
ma ya kisasa zaidi, lakini unaweza ukayabadilisha kuendana 
na mwezi huu bila kutumia gharama nyingi.

Haya ni baadhi tu ya mavazi ambayo unayo na unaweza 
kuvaa katika kipindi hiki cha mfungo.

Vazi la Tuxedo
Kama unayo basi ni msaada mkubwa kipindi hiki cha 

mwezi wa Ramadhani, unaweza kuivaa koti lako la Bleza, pia 
ndani unapigilia shati, huku chini ukiwa na suruali au sketi 
ndefu.

Vazi la ‘Turtle Neck Top’
Nguo za aina hii znapendwa sana, ukiwa nayo itakusaidia 

katika mwezi huu, unaweza kuvaa na sketi ndefu, suruali na 
hata gauni lenye mikono mifupi, jambo zuri vazi hili unaweza 
ukafunga kiremba kichwani ili kustiri kifua na shingo.

Vazi la ‘Culottes pants’
Hizi ni zile suruali pana kwa chini ni kama fupi hivi, zina 

raha ukivaa na idadi kubwa ya wanawake wanayo.
Nguo hizi unaweza kuzivaa na fulana ya mikono mirefu 

huku ukitupia na mtandio.

TUPIA  KISASA

Mwezi wa 
Ramadhan



U
FUTA ni chakula au kiungo kina-
chopendwa na watu wengi kuto-
kana na ladha yake tamu na harufu 
murua.

Zao la ufuta linapatikana sehemu nyingi 
za Tanzania, hivyo ni rahisi watu kutumia 
kama chakula kwa kutengeneza kashata 
au kiungo endapo utasangwa na kuwa 
unga.

Hata hivyo, kuna idadi kubwa ya watu 
hawajafahamu kwamba mafuta yanay-
otokana na ufuta yanatumika katika suala 
zima la urembo, hasa kuboresha afya ya 
ngozi, kung’arosha midomo na kuimarisha 
nywele.

Zifuatazo ni faida za mafuta katika 
matumizi ya urembo.

Mafuta ya ufuta na ngozi
Mafuta ya ufuta yana vitamini ambayo 

hufanya ngozi kuwa safi na kujikinga na 
maambukizi ya magonjwa mbalimbali..

Wataalamu wanasema mafuta hayo ni 

moja  ya mafuta asili yenye uwezo mkub-
wa wa kutibu weusi shingoni na chini ya 
macho, pia kupambana na tatizo la chu-
nusi.

Faida ya mafuta ya ufuta katika 
nywele

Mafuta haya yana asilimia kubwa ya vi-
tamini ambayo inakuza nywele haraka, 
kuzuia kukatika na kung’arisha.

Unapopaka mafuta ya ufuta huzuia 
ukavu wa nywele pamoja na kulainisha 
nywele. Pia 

Inasemekana kuwa mafuta ya ufuta 
yana uwezo wa kuongeza  weusi nywele 
na hupambana na mvi.

Urembo wa midomo
Mafuta ya ufuta hung’arisha meno pale 

unapopaka na pia huipa nguvu fizi.
Faida nyingine ni pamoja na kuua bac-

teria hatari mdomoni na kuzuia harufu 
mbaya.
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UREMBO MAFUTA YA UFUTA

MAPISHI
Na Mary Geofrey
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kari, maji na vanilla na hiliki na 
acha mchanganyiko uchemke 
kwenye moto mdogo mpaka 
sukari iyeyuke kabisa na cha 
ichemke hadi iwe nzito.

Shira nyeupe ukiwa tayari, 
basi chukua visheti vyako ul-
ivyokaanga changanya kwenye 
shira ikiwa bado ya moto, koro-
ga koroga hadi visheti vikolee 
na unaweza changanya visheti 
kidogo kidogo ili shira ishike 
vizuri.

Ili visheti vitoke vizuri hakik-
isha shira haipoi, ikipoa iweke 
kwenye moto kidogo ndo uen-
delee kuchanganyia kwenye 
visheti.

Visheti vyako vitakuwa tayari 
kwa kuliwa na chai, soda au jui-
si au kula Kama kichangamsha 
kinywa wakati unaendelea na 
shughuli zako.

Visheti pia vinafaa kula 
wakati huu wa mfungo wa ram-
adhani.

LEO katika safu ya mapishi tu-
najifunza namna ya kupika 
visheti au kwa jina la vikokoto.

MAHITAJI
Unga wa ngano kilo moja na 

nusu, siagi iliyoyeyushwa vijiko 
viwili vya chakula, maziwa robo 
lita au kikombe kimoja cha maji, 
chumvi na mafuta ya kupikia lita 

moja na nusu.

MAHITAJI YA SHIRA NYEUPE
Maji kikombe kimoja, sukari 

nusu na robo, kifuniko  kimoja 
cha Vanilla na hiliki punje 10.

JINSI YA KUANDAA VISHETI
Yeyusha siagi, kisha weka unga 

wa ngano kwenye bakuli kubwa 

Siri iliyojificha

hapo toa visheti weka kwenye 
chombo kinachochujisha mafuta.

KUANDAA SHIRA NYEUPE
Chukua sufuria kubwa, weka su-

na uchanganye na siagi iliyoyey-
ushwa.

Mimina maziwa baridi kidogo 
kidogo kwenye unga au maji ya 
baridi na changanya.

Anza kuchanganya changanya 
unga na maziwa baridi mpaka 
utengeneze donge kama la cha-
pati Usikande ila changanya 
kawaida. Gawanya donge la unga 
sehemu tatu, sukuma donge 
moja moja kwa shape ya chapati 
nene, kisha tumia kisu kukata 
chapati kwa urefu.

Baada ya kukata kwa urefu, 
malizia kukata kwa shape ya 
visheti saizi ndogo ndogo. 

KAANGA VISHETI VYAKO
Weka mafuta ya kupikia kwe-

nye karai, acha yachemke, kisha 
tia vipande vyako vya visheti 
kwenye mafuta ya moto,weka 
vipande vichache visibanane 
sana.

Baada ya dakika 5 geuza 
visheti, kaanga upande wa pili 
mpaka viwe brown. Baada ya 

Utamu wa visheti
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Na Elizabeth Zaya

Dondoo wakati wa 
kuchagua rangi za 
kupaka kuta za nyumba

K
ABATI la vyombo 
ni miongoni mwa 
samani zenye uhitaji 
mkubwa kwenye 

nyumba.
Watu waliobarikiwa kujen-

ga au kuishi kwenye nyumba 
zenye nafasi za kutosha, ka-
bati huwa ni miongoni mwa 
vitu muhimu kwao kwa ajili 
ya kuhifadhia vyombo.

Lakini leo nataka tuzun-
gumzie kazi nyingine ya ka-
bati kwenye eneo la urembo 
katika nyumba. Kama ilivyo 
urembo mwingine kwenye 
nyumba, kabati la vyombo 
nalo lina nafasi ya kutumikia 
kama urembo.

Kutumika kwa kabati 
kama urembo si kwa kuweka 
maua au urembo mwingine 
ndani yake, ni kwa kutumia 
vyombo hivyo hivyo am-
bavyo badala ya kutumika 
kwa ajili ya matumizi ya 
chakula, pia vitumike kama 
urembo.

Na ili vitumike kama 
urembo, kitu cha kwanza 
lazima tujue eneo linapo-
paswa kuwekwa ndani ya 
nyumba husika.

Jambo lingine lazima ku-
hakikisha kwamba vyombo 
vinavyowekwa kabatini ni 
vile vyenye mvuto au vizuri. 
Usichukuea tu vyombo ilim-
radi na kwenda kuviweka 
humo.

Hakikisha unazingatia 
rangi za vyombo vyako vina-

vyowekwa kabatini, zisiwe 
zile za kuumiza macho sana 
na ikiwezekana rangi zisip-
ishane sana na zile za vitu 
vyote vilivyomo kwenye ny-
umba yako.

Kuwa mbunifu kuvipan-
gilia kwenye kabati ili vi-
lete mvuto, zingatia aina na 
muundo wa vyombo.

Kama ni sahani, hakiki-
sha unapangilia kuanzia zile 
kubwa kuelekea ndogo zake. 
Fanya  hivyo na kwa glasi, 
vikombe, bakuli na ving-
inevyo ambavyo ni vizuri 
unavyokuwa umeviandaa 
kwa ajili hiyo.

Kumbuka si lazima viwe 
vinatumika, vinaweza kuwa 
maalum kwa urembo tu na 
vile vya kutumia ukaviweka 
sehemu nyingine au katika 
kabati la juu la jikoni.

Na kama uwezo hauruhu-
su, unaweza pia ukavitumia, 
lakini unapomaliza hakiki-
sha unavisafisha vizuri na 
kuvirudisha katika sehemu 
yake vinapopangiliwa na ka-
tika hili ubunifu zaidi unahi-
tajika.

Katika mpangilio, un-
aweza kuamua glasi zi-
kae    sehemu yake, au 
ukaamua kila shelfu zikae 
tatu au nne kwa mpangilio 
mzuri au kila aina ya chom-
bo ulicho nacho ukakitumia 
kwa mpangilio maalum ka-
tika shefu zote ili ‘kunogesha 
zaidi’.

1: Hakikisha rangi un-
ayotaka kupaka kwenye 
kuta inacheza na hisia za 
mahali husika hasa kwa 
kuzingatia rangi za msingi.

2: Angalia ubora wa rangi 
kama ni nyepesi au nzito 
kutoka kwenye jamii ya 
rangi hiyo. 

3: Pata ushauri kutoka 

kwa wataalamu wa rangi 
wakushauri aina gani 
unaweza kupaka katika 
kuta ili upate mwonekano 
mzuri zaidi.

4: Angalia kwa makini 
bajeti yako, ili gharama ya 
rangi isiwe juu na kusa-
babisha baadhi ya kuta 
kukosa rangi au kupata 
hafifu.

Namna ya 
kupanga kabati 
la vyombo kwa 
urembo wa 
nyumba yako
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habari pichani

MAADHIMISHO YA SIKU YA WAFANYAKAZI DUNIANI

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akihutubia katika maadhimisho ya Siku ya Wafan-
yakazi Duniani (Mei Mosi), yaliyofanyika jana kwenye ukumbi wa Sheikh Idris Abdulwakil,  
Kikwajuni, Zanzibar. PICHA: IKULU 

Wakulima wakipitisha bidhaa za kilimo mbele ya Mkuu wa Wilaya ya Arusha, Kenan Kihongosi 
(hayumo pichani), katika maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi Duniani (Mei Mosi), kwenye 
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid, jijini Arusha jana.  PICHA: GETRUDE MPEZYA

Wafanyakazi wa Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI), wakiandamana wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya Wafanayakazi, katika Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam jana. PICHA: 
JUMANNE JUMA

Wafanyakazi wa Halmashauri ya Wilaya ya Muheza, wakiimba wimbo ya mshikamano wakati 
wa maadhimisho ya Mei Mosi, katika uwanja wa mpira wa Jitegemee, wilayani humo jana. 
PICHA: STEVEN WILLIAM

Baadhi ya Watumishi wa Ofisi ya Bunge, wakipita mbele ya jukwaa kuu katika maandamano ya 
Mei Mosi, kwenye Uwanja wa Jamhuri, jijini Dodoma jana. PICHA: BUNGE

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dk. Binilith Mahenge (wa tatu kulia), akishiriki na wafanyakazi 
kutoka sekta mbalimbali za umma, kuimba wimbo wa mshikamano, wakati wa maadhimisho ya 
Mei Mosi katika Uwanja wa Jamhuri, jana.  PICHA: PETER MKWAVILA
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safu
UPINZANI ULIO IMARA KAMWE 
HAUTAJENGWA NA WAHAMIAJI

	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

K
AULI kwamba siasa 
ni maisha na mai-
sha ni siasa inaweza 
kuthibitishwa kwa 

kutazama mienendo ya wana-
siasa wenyewe katika kuhakik-
isha wanaitumia fani hiyo  ili 
kufanikisha malengo yao.

Wako wanaosema kwamba 
umdhaniaye ndiye kumbe 
siye! Hili pia limejidhihirisha 
mara nyingi katika siasa zetu 
za Tanzania hasa miaka mita-
no iliyopita. Tumeona  mengi 
kiasi cha kuona kumbe siasa ni 
jambo la uongo hivi na la ku-
towaamini wanasiasa.

Wakati tunaingia katika mfu-
mo wa vyama vingi mwaka 
1992 na kufanya uchaguzi wa 
kwanza mwaka 1995, vyama 
vingi   vya upinzani havikuwa 
na namna ya kuwapata watu 
wapya zaidi ya  wale wali-
ogawanyika kutoka Chama 
Cha Mapinduzi (CCM). Ilikuwa 
kazi ngumu kuwapata wana-
siasa ambao hawakutokana na 
chama kimoja kilichokuwapo 
kabla ya vyama vingi.

Tutakumbuka Augustino 
Mrema na NCCR yake alivyo-
tikisa mwaka 1995. Lakini hata 
wagombea wa vyama vingine 
lilikuwa zao la CCM kiasi cha 
kufikirika kwamba inaweze-
kana CCM walifanya janja ya 
kugawanyika ili kuwaridhisha 
tu wahisani waliotoa masharti 
ya kuwapo mfumo wa vyama 

vingi.  Pia inawezekana uliku-
wa mpango wa CCM kufanya 
hivyo kwa mkakati jambo am-
balo mpaka leo linaonekana 
kama liko hivyo japo laweza 
pia lisiwe hivyo.

Kuna wakati vyama vya up-
inzani kwa kujua au kwa kuto-
jua, vimeingia kwenye mtego 
huu wa kudhani kwamba wa-
naotoka CCM wana malengo 
ya kujenga upinzani wa kweli. 
Jambo hili limevigharimu sana 
vyama hivi kiasi cha baadhi 
ya viongozi kupewa mpaka 
dhamana ya kukupeperusha 
bendera zao ngazi ya urais na 
baada ya uchaguzi, unasikia 
“tumerudi nyumbani!”

Kauli ya siasa ni maisha in-
aonekana kuthibitika kwamba 
inawezekana wanasiasa wa-
naohamahama vyama wapo 
katika kuhakikisha wanaki-
pata kile wanachokitafuta. 
Bahati mbaya ama wanakosa 
uvumilivu huko wanakoelekea 
au unakuwa mpango mahsusi 
wa kule wanakotoka hakuna 
anayejua bali wanaojua ni we-
nyewe na bahati mbaya pia 
hatujawahi kusikia wakisema 
yale watu wanayodhani ndiyo 
sababu ya kuhamahama kwao. 
Hata wale wanaotoka upinzani 
na kwenda CCM pia sababu 
zimekuwa hazieleweki wen-
gine wanasema maneno mawi-
li tu “Nimerudi Nyumbani” bila 
kujibu kwa nini umerudi!

Si jambo baya upinzani au 
hata CCM yenyewe kuwakari-
bisha wanachama wanaotoka 
vyama vingine, angalau kwa 
CCM kwa sababu ya ukomavu 
na kuwa na ziada kubwa kwe-
nye chama. Wale wanaohamia 
wanawatumia kwa malengo 
na baadaye kuwaweka pem-
beni, lakini kwenye upinzani 
wao wanaona hao wanaoha-
mia kama fursa kitu ambacho 
kitawarudisha nyuma miaka 
na miaka.

Tunahitaji upinzani imara 
kama kichocheo cha maende-
leo. Hata leo nikiwa kwenye 
chama chochote kitakachota-
wala, kiwe ni CCM au CHADE-
MA, kwa fikra na maono yangu 
juu ya vyama mbadala, bado 
nitahitaji chama kizuri mbada-
la wa kile kilichoko madara-
kani kuwa imara ili kilichoko 
madarakani ama kisilale au 
kuwa na kiburi kwa wananchi.

Baadhi yao wanaondoka 
upinzani tena kwa kunukuu 
baadhi ya vifungu vya Biblia 
na wakati waliohamia katika 
vyama hivyo pia walinukuu 
vifungu hivyo, unaweza kuona 
namna gani inavyoshangaza. 
Jambo hili linaleta picha 
mbaya katika siasa kufikia 
kiasi cha kuona kwamba ili 
uwe mwanasiasa mzuri Tanza-
nia inakulazimu uwe mnafiki, 
muongo, mzandiki na mambo 
mengine mabaya. 

Kwa sababu siasa ndiyo 
inayoamua maisha ya watu, 
haikupaswa kuwa na sura hii 
ambayo baadhi ya wanasiasa 
wanajaribu kuionyesha. Saba-
bu za mtu kuhama chama zina-
takiwa ziwe za kihitikadi na si 
kwa sababu uliko wameshind-
wa kukutimizia matakwa yako. 

Kinachotokea wana-
okupokea wakiwa na akili 
watakupokea kisha utawekwa 
pembeni japo wakati mwing-
ine inalazimika wakupe nafasi 
kama kichocheo cha kuwa-
fanya wengine pia watoke 
ulikokuwa lakini si kwamba 
unapendwa sana unaweza 
kuwa hata balozi au mbunge 
wa kuteuluwa. Kama alivyowa-
hi kusema Hayati John Pombe 
Magufuli kwamba bado utaku-
wa umekatwa mkia, hivyo 
ng’ombe wengine zizini wa-
nakushangaa.

Ni karibu miaka 30 ya mfu-
mo wa vyama vingi, hivyo  ni 
wakati wa vyama vya upinzani 
kuwatumia vijana wao zaidi 
kwenye nafasi nyeti kuliko 
kuendelea kukopa majembe 
ya CCM na baadaye yanakwen-
da kulima nyumbani kama am-
bavyo mama amesema wakati 
akimpokea Lazaro Nyarandu 
juzi Dodoma kwamba “Nyum-
ba uliyoizoea kuihama taabu 
hata wanaume wanajua.”

Tujifunze kwa nchi zingine 
duniani ni aghalabu kusikia 

mwanasiasa fulani amehamia 
chama kingine. Tunahitaji 
tuwe angalau na vyama vikub-
wa viwili imara ndani ya nchi 
kama walivyo Marekani leo ku-
liko kuwa na utitiri wa vyama 
usiokuwa na misingi thabiti ya 
kuiongoza nchi. Demokrasia 
ndicho kiini cha maendeleo, 
hivyo vyama vya siasa lazima 
vijengwe na wenye mioyo ya 
uzalendo kuliko wasaka fursa.

Mwisho nishauri tu mwana-
siasa kuhamahama kunaweza 
kukusababisha mpaka unazee-
ka bila kupata unachokitafuta. 
Ni bora kutulia sehemu moja 
hata kama kuna dhoruba ya ki-
wango gani. Dhoruba kwenye 
siasa ni sehemu ya maisha.

 Tabia ya kuhamahama itak-
ufanya usiaminike tena. Wakati 
unapokewa unaweza kudhani 
wanakushangilia kumbe una-
zomewa kwa tamaa na uchu 
wa kutafuta nafasi kila mahali 
bila mafanikio. 

Siasa ni kama majira ya 
mwaka. Kuna wakati kunaku-
wa masika, kiangazi, shibe au 
njaa, hivyo ni muhimu sana 
ukishaamua kuwa sehemu 
tulia. Subra ni muhimu sana 
vinginevyo utazeeka bila 
kutimiza malengo.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.
com ARUSHA-TANZANIA

Unaikumbuka misemo 
ya ‘dukina’, ‘dangache’?

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

Neno la vijana wa 
sasa ‘tozi’ ambalo 
maana yake ni ki-
jana matanashati, 
limekarabatiwa 
tu, lakini linato-
kana na neno la 
vijana wa zamani  
waliloliita ‘bitozi’. 
Maana ni hiyo hiyo 
moja tu ambalo 
lilitokana na kundi 
la muziki wa nchini 
England, The 
Beatles ambalo 
lilivuma na kuwa 
maarufu sana 
miaka ya 1960 hadi 
1970. 

Kuna wakati 
vyama vya up-
inzani kwa kujua 
au kwa kutojua, 
vimeingia kwenye 
mtego huu wa 
kudhani kwamba 
wanaotoka CCM 
wana malengo ya 
kujenga upinzani 
wa kweli. Jambo 
hili limevigharimu 
sana vyama hivi 
kiasi cha baa-
dhi ya viongozi 
kupewa mpaka 
dhamana ya ...
kukupeperusha 
bendera zao ngazi 
ya urais na baada 
ya uchaguzi, un-
asikia “tumerudi 
nyumbani!”

M
AISHA yanakwenda kasi 
sana. Teknolojia inazidi ku-
panuka. Kila kitu kinabadi-
lika kadri siku, wiki, miezi 

na miaka inavyozidi kukatika. Hata ma-
neno na misemo pia vinabadilika.

Maneno na misemo yote, iwe ya 
kiswahili fasaha na hata ile ya mitaani 
inakwenda inabadilika kadri ya muda 
na kizazi kinavyodizi kubadilika. Ndiyo 
maana leo neno ‘twaa’ ambayo maana 
yake kuchukua hukuti linazungumza 
na vijana wa sasa, labda tu limebaki 
kwenye magazeti na hasa kwenye 
michezo kama vile ‘Simba yatwaa ub-
ingwa’, Yanga yatwaa Kombe la Mapin-
duzi’, na kadhalika.

Sasa hivi kuna maneno mengine ya 
kisasa kama vile ‘mambo’, ‘poa’, ‘unizin-
gua’, na mingine mingi ambayo imeku-
wa maarufu sana, itakuja kipindi nayo 
itaondoka na kuja misemo mingine pia.

Miaka ya 1970 hadi 1990 kulikuwa na 
misemo mingine ya rasmi na isiyo ras-
mi lakini ndiyo ilikuwa inatumika kwa 
watoto, vijana na hata wazee wa wakati 
huo. Kwa sasa hata ukiisema kila mtu 
atakushangaa. Hii inadhihirisha kuwa 
kuna baadhi ya maneno ya misemo 
inakuja na kuondoka yenyewe, ingawa 
iko michache inayobaki.

Leo tutakumbushana maneno na 

misemo ya zamani ambayo ilikuwa 
maarufu nchini miaka hiyo, tukianza 
na ‘dukina’ na ‘dangache’. 

Ni msemo maarufu sana miaka ya 
1970, ambao ulikuwa hauna maana ny-
ingine zaidi ya salamu hasa kwa vijana 
kwa vijana au watu marafiki walioshi-
bana. Mmoja akimwona mwenzake 
humsalimia kwa kusema ‘dukina’, 
mwingine ataitikia, ‘dangache.’ 

Hata hivyo, ulikuwa huwezi kuikuta 
salamu hiyo kwa watu wanaoheshimi-
ana kama baba na kijana wake, mama 
na binti yake, mtu na mkwewe na wen-
gine wenye nasaba zinazofanana na 
hizo.

Neno la vijana wa sasa ‘tozi’ ambalo 
maana yake ni kijana matanashati, 
limekarabatiwa tu, lakini linatokana na 
neno la vijana wa zamani   waliloliita 
‘bitozi’. 

Maana ni hiyo hiyo moja tu ambalo 
lilitokana na kundi la muziki wa nchini 
England, The Beatles ambalo lilivuma 
na kuwa maarufu sana miaka ya 1960 
hadi 1970. 

Lilikuwa  kundi la vijana wenye uw-
ezo wa kuimba, kuvaa na utanashati 
wa hali ya juu, na ilisababisha vijana 
wengi duniani kuiga uvaaji wao na na 
hata kuiga aina yao ya kufuga nywele 
na kujiita ‘mabitozi’. Baadaye likaja 

neno ‘chekibobu’ ambalo maana yake 
haikutofautiana na sana na hiyo.

Neno lingine ni ‘mama chanja’. Hili 
lilikuwa na maana ya mama watoto na 
lilitumiwa sana na wanaume wenye 
wake zao ambao tayari wameshabariki-
wa kupata watoto.

Kuna msamiati ya usemao ‘kuzun-
guka mbuyu’. Maana yake ni rushwa. 
Rushwa haikuanza leo. Pia zamani 
yeyote atakayetaka kudai rushwa kwa 
mwananchi atamwambia ‘zunguka 
mbuyu’, ikiwa na maana kuwa atoe 
rushwa. Na mtoaji atajua anamaanisha 
nini.

Ukisikia maneno kama ‘njagu’ au 
ndata’ ujue ni polisi na yalikuwa yaki-
tumiwa sana na wahalifu kutumiana 
ujumbe ili kuwakwepa. 

Kuna neno ‘utabana ngenge’. Hili lili-
kuwa na maana kama vile maneno ya 
sasa ‘utaipata fresh’ au kwa kiswahili 
fasaha ‘utakoma’.

Sijajua ilikuwaje hadi likawa na 
maana hiyo, lakini ‘utabana ngenge’ lin-
atokana na jina la bendi maarufu wakati 
huo iliyotua nchini mwishoni mwa mi-
aka ya 1960 kutoka nchini Zaire wakati 
huo, ikaweka maskani yake nchini hadi 
mwanzoni mwa miaka 1970 lilipoamua 
kuhamishia makazi yake nchini Kenya, 

‘Bana Ngenge.’ Ni bendi iliyopendwa 
mno, ikiwa na wanamuziki machachari 
wawapo jukwaani na jina lao ndilo lili-
zaa msamiati huo.

Tukitoa maana ya maneno mengi 
tutajaza ukurasa mzima, lakini baa-
dhi ya maneno, misemo au misamiati 
ni kama vile ‘gangwe’ lililo na maana 
mbabe, ‘kuachwa kwenye mataa’, ‘tut-
akula au fitna?’ na maneno waliokuwa 
wakiyasema wanaume wanapojaribu 
kuwahitaji wanawake, 

Ukisikia ‘Fatuma’ si jina la mwan-
amke. Lilikuwa na maana nyingine pia. 
Ni jiwe kubwa ambalo wezi walitumia 
wakati huo kuvunja nyumba za watu 
na kuingia ndani kwa nguvu.

Ilikuwa staili moja hivi ya wizi wa 
kundi. Ni wezi kuanzia wawili hadi 
10 au zaidi  waliokuwa wakiingia kwa 
nguvu na kwenye nyumba za watu na 
kufanya uporaji. Jiwe zito lililolotumi-
wa kuvunja mlango ndilo wao waliita 
‘Fatuma’. Haijulikani hadi leo ni kwa 
sababu gani. 

Lakini hata maofisa wa polisi wa-
napotoa taarifa zao kwa vyombo vya 
habari kama umetokea wizi wa aina 
hiyo, nao husema kuwa wezi wao wali-
ingia kwa kuvunja nyumba wakitumia 
jiwe kubwa liitwalo ‘Fatuma’.
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“Na nani?”
“Tatu.” Ndiyo kwa mara ya kwanza 

Donald anaisikia sauti ya msichana 
huyo.

“Donald twende bwana nyumbani, 
wanawake wa uswahilini utawaweza? 
Wanaumiza kichwa sana. Kila siku 
wao kusutana, kupigana. Siku hizi 
watu wanawaacha tu.” Sadiki alim-
dokeza rafiki yake.

****************************
Usiku wa siku hiyo ulikuwa wa 

mateso makubwa. Usingizi  haukum-
jia kirahisi.

Na ulipotaka kumjia tu, basi 
anasikia kama sauti ya mwanamke 
inamlilia.

Inamlilia imwokoe. Haikuwa sauti 
ya mwingine ila ni Tausi. Dada mmoja 
wa uswahilini Magomeni Makuti. Hak-
uelewa kwa nini.

Alipoona hapati usingizi, akainuka 
na kuanza kuzungukazunguka chum-
bani mwake. Baadaye aliamua kwen-
da kutafuta japo lepe la usingizi.

Aliamka saa 11:00 alfajiri kitu am-
bacho si kawaida yake. Ni kwa sababu 
hakupata usingizi.

Tayari alikuwa ameshaanza kazi 
kwenye kampuni ya baba yake kama 
Ofisa Mtendaji Mkuu. Wakati akiingia 
kwenye gari kwa ajili ya kwenda ofisi-
ni alisikia simu yake ya mkononi ikiita.

Alichukua simu yake na kuangalia 
namba. Haikuwa imeseviwa. “Nani 
huyu asubuhi yote hii?” Aliwaza.

“Hallo kaka shikamoo.” Alikutana 
na sauti tulivu na msichana ilimwam-
kia.

Sauti ya mwanamke na kuamkiwa 
kule kulimfanya ashangae kidogo, 
lakini hakukumfanya akose kujibu 
“Marahaba, nani mwenzangu?”

“Samahani kaka, mimi ni yule msi-
chana wa jana kule Magomeni Ma-
pipa. Wewe si yule kama uliyeamulia 
ugomvi?”  Ndipo Donald aliposhtuka 
na kukumbuka jambo hilo. Alikum-
buka kuna kitu kilimfanya asipate us-
ingizi juu ya tukio hilo.

“Okay, nakumbuka, wewe na nani 
sasa kati ya wale?”

“Mimi ni Tausi, uliyenipa pesa ni-
kajitibie.”

Ghafla ni kama moyo wa Donald 
ulijisikia faraja ghafla.

“Aaa, wewe ni Tausi?” Aliuliza na 
kusikia kicheko hafifu, lakini kil-
ichomkosha na kukihitaji.

“Ndiyo mimi kaka.”
“Enhee unasemaje, mbona asubuhi 

hivi?”
“Naenda tena hospitali. Jana nili-

wenda, nikatundikiwa dripu mbili, 
sindano na vidonge, nikaambiwa leo 
niende tena. Sasa nilikuwa nimepun-
gukizwa elfu ishirini ili matitabu yaka-

D
onald alimvuta msichana 
huyo akiwa bado ameshi-
ka. “Nifuate huku.” Alim-
wambia.

“Na wewe pia njoo.” Alimwita 
mwenzake.

Umati uliokuwa hapo ulikuwa hau-
elewi nini kimetokea. Burudani yao 
ya ndondi imekatishwa ghafla na mtu 
ambaye hawamwelewi vyema. Wen-
gine walidhani kuwa labda ni askari.

Alifungua mlango wa gari na ku-
ingiza mkono, kwenye droo, akatoa 
kibunda cha pesa na kuhesabu.

“Si umesema laki mbili?”
“Ndiyo.”
Alichofanya ni kumkabidhi msicha-

na aliyemshika ili ampe mwenzake 
aliyekuwa anapigana naye.

“Haya nimekupa hizi, mlipe mwen-
zako. Ni shilingi laki mbili.” Msicha-
na alimpa mwenzake huku akiwa 
hatazami usoni. Bado Donald alimu-
weka chini ya himaya yake ili asipig-
we. Mwenzake alizipokea.

“Nadhani tayari ameshakulipa, sasa 
ugomvi uishe. Sitarajii kama mtapiga-
na tena.”

“Mimi nilikuwa nataka changu 
tu, nimeshapata sina shida na mtu.” 
Alisema msichana huyo na taratibu 
alianza kuondoka na kufuatwa na 
wasichana mwenzake waliokuwa wa-
namuunga mkono. Wengine wakis-
hangilia. Donald alibaki amesimama 
nje ya gari lake pamoja na msichana 
aliyebaki.

“Pole sana.” Alimwambia huku 
akiwa amemkamata mkono. Alihesa-
bu noti zingine kiasi cha shilingi laki 
moja.

“Bibie chukua hizi. Umeumia ki-
dogo. Unaona damu zinatoka puani. 
Nenda kajitibie. Kama hazikutosha 
basi chukua namba zangu, nipigie ke-
sho nitakuja kulipa.”

“Donald imekuwaje tena?” Ilikuwa 
sauti ngeni iliyosikika. Alipogeuka al-
ipoangalia sura aligundua kuwa ni ya 
rafiki yake mpenzi, Sadiki. Hata Sadiki 
kama si maelekezo kuwa atakuja na 
aina hiyo ya gari asingemfahamu kwa 
jinsi alivyobadilika.

Walikumbataiana. Ni miaka mingi 
hawajaonana. Waliongea kidogo, la-
kini kuna kitu amabcho hakiko sawa.

Donald alimhadithia jinsi alivyofika 
hapo na mkasa aliuoukuta na jinsi al-
ivyoutatua.

“Tausi? Wewe ndiye ulikuwa unapi-
gana?” Aliitikia kwa kichwa

“Donald 
imekuwaje 
tena?” Ilikuwa 
sauti ngeni 
iliyosikika. 
Alipogeuka 
alipoangalia 
sura aligun-
dua kuwa 
ni ya rafiki 
yake mpenzi, 
Sadiki. Hata 
Sadiki kama 
si maelek-
ezo kuwa 
atakuja na 
aina hiyo ya 
gari asingem-
fahamu kwa 
jinsi al-
ivyobadilika.
Walikum-
bataiana. Ni 
miaka mingi 
hawajaonana. 
Waliongea 
kidogo, 
lakini kuna 
kitu amabcho 
hakiko sawa.

Sumu ya Mapenzi-4

hadithi
KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika wakati watu 
wanapangiana?  Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na utumwa? Yeyote 
anayetaka kulifanya penzi liwe na matabaka, rangi, kabila, anaweza kusababisha maafa 
makubwa. Donald. Kijana msomi aliyetoka Marekani, anarejea nchini Tanzania. Akakabidhiwa 
kuendesha kampuni za baba yake lakini pia anatakiwa aoe. Hapo ndipo tatizo linapoanza. 
Usikose hata nakala moja ya riwaya hii tamu na ya kusisimua.

iTaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) milike.” 

Donald ndipo alipokumbuka kuna 
kitu alimwambia.

“Bibie chukua hizi. Umeumia ki-
dogo. Unaona damu zinatoka puani. 
Nenda kajitibie. Kama hazikutosha 
basi chukua namba zangu, nipigie ke-
sho nitakuja kulipa.” 

Ni ahadi aliyoiweka mwenyewe jana 
wakati akisuluhisha ugomvi.

“Kwani nini hasa uliumia?”
“Niliumia usoni, mbavu, na kichomi 

pia kilinipata.”
“Pole sana Tausi.”
“Ahsante kama yangu.”
“Hivi ni kweli ulimkopa na ulikuwa 

unadaiwa?”
“Ni kweli kaka yangu. Alikuwa ana-

nidai shilingi laki mbili na ilikuwa 
nilipe, lakini pesa nilizotengemea 
kwenye mchezo wa upatu niliokuwa 
tunacheza hazijatoka hadi leo.

 Mimi mwenyewe nadai...”
“Basi Tausi, nakutumia shilingi 

elfu hamsini, elfu thelathini itakuwa 
ni ya juisi na machungwa. Si unajua 
mgonjwa lazima ale matunda?” Don-
ald alisikia kicheko kingine kutoka kwa 
Tausi.

“Nitashukuru sana kaka yangu. 
Kwani wewe kaka wa wapi, mbona 
hatujawahi kukuona Magomeni?”

“Usijali Tausi. Mimi si mkazi wa 
huko. Nilikuja tu kwa rafiki yangu Sadi-
ki, nilisoma naye.”

“Ahaa namfahamu si ndiyo yule ali-
yekuja pale mkaondoka wote?”

“Ndiyo.”
“Haya basi ngoja nikate ili nikutum-

ie.” Donald alikata simu na kutekeleza 
alichoahidi.

***************************

“Vipi mbona kama huna furaha na 
mimi?” “Nimekwambia naumwa wewe 
nenda kwenu, leo sijisikii vizuri.”

“Kama hujisikii vizuri mimi nipo 
hapa kwa ajili ya kukuliwaza.”

“Nimekwambia sitaki kuliwazwa. 
Mtu analiwazwa akiwa amechoka, siyo 
kuumwa, unasikia Doris.”

“Basi naondoka.”
“Nenda.”
Zilikuwa sauti za wapenzi wawili. 

Donald na Doris. Doris alikuwa ame-
pigiwa simu na mama Donald, Eva. 
Mama ambaye alichangia sana kupa-
tikana kwa Doris, msichana mrembo 
na msomi ili awe mkwewe. Alimwita  
baada ya kijana wake kusema kuwa ni 
mgonjwa.
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MWANAMUZIKI wa Bongo Fleva, PNC 
ameikumbuka ile ishu ya kumpigia 
magoti Meneja wake, Ostadh Juma 
na Musoma, na kusema kitendo kile 
anakijutia.

Ikumbukwe kuwa kipindi cha nyuma 
msanii huyo alionekana katika picha 
akiwa amepiga magoti kumuomba 
msamaha bosi wake ili kumrudisha 
katika lebo ya Mtanashati Enterti-
ment.

“Mimi na Ostadh Juma kuna vitu 
tulipishana na yeye hakupendezwa 
navyo, halafu mbali na muziki Ostadh 
alikuwa ananisaidia kama mdogo 
wake, ile picha ilikuwa ni utani si-
kuwa ‘serious’ kama ambavyo watu 
waliichukulia, nilikuja kuijutia ile 
picha baada ya maneno ya watu kuwa 
makubwa”. Amesima PNC kupitia kip-
indi cha Planet Bongo kinachorushwa 
na East Afrika Radio.

CHOCHOTE kinaweza kutokea kati 
ya rapa kutoka lebo ya Konde Gang, 
Country Boy na mwanamuziki nyota 
wa Nigeria, Davido baada ya wawili 
hao kuonekana wapo pamoja.

Country Boy ameposti picha akiwa 
na Davido kwenye ukurasa wake wa 
Instagram na kuandika  “Kabla ya 
maswali ya collabo kwanza mnaweza 
kutumia hii picha kwa matumizi men-
gine”.

Country Boy na Ibraah ni baadhi ya 
wasanii kutoka lebo ya Konde Mu-
sic Worldwide kwa sasa wapo nchini 
Nigeria katika maandalizi ya Album ya 
CEO wao mtu mzima Harmonize.

Country Boy 
watu wanataka 
matokeo

K
UNA kidume ambaye 
anatamani kuwa 
karibu na rapa Rosa 
Ree? Basi kaa tayari 

kufuzu  moja vigezo am-
bavyo yeye anataka mpezi 
wake awe navyo.

Rosa Ree, amesema ana 
ndoto ya kuwa na mwa-
naume ambaye atamfanya 
kuwa na furaha, mama na 

PNC 
akikumbuka 
hili ni majuto

mwanamke mzuri katika 
familia yake.

Amesema mwanaume 
atakayejijua kuwa kuwa 
ni mtanashati anajielewa, 
mcha Mungu na mwenye 
akili, ndiye anayemfaa 
kujenga uhusiano naye wa 
kimapenzi.

“Ndoto kati ya ndoto 
zangu kubwa ni kuja kuwa 

mama na mke mzuri kwa 
mwanaume ambaye Mungu 
atanipangia, ambaye ataku-
wa smart, anayejielewa, 
ana akili na mcha Mungu”

“Ili kumpata mume wa 
aina hiyo inabidi mwe-
nyewe ujielewe, huwezi 
kuwa wa aina fulani halafu 
ukampata mtu tofauti. Jinsi 
mtu utakavyojiweka ndiyo 
utapata mwanaume wa 
aina hiyohiyo” ameongeza 
Rosa Ree kupitia shoo ya 
Friday Night Live inayor-
ushwa na televisheni East 
Africa.

Rosa Ree 
usiwatoe 
udenda vidume 
mashababi

Jumapili Mei 2, 2021
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habari michezo

MADRID, Hispania

ROBERT Lewandowski anata-
jwa kuwa kwenye hesabau za 
Real Madrid msimu ujao ikiwa 
ataondoka ndani ya kikosi cha 
Bayern Munich msimu huu, 
kwa mujibu wa Sky Sport.

Nyota huyo amekuwa kwe-
nye kiwango bora zaidi cha 
kucheka na nyavu akiwa ame-
funga jumla ya mabao 43 kati-
ka mechi 37 ambazo amecheza 
hadi sasa ndani ya Bayern. 

Lewandowski mwenye umri 
wa miaka 32 mkataba wake wa 
sasa umebakiwa na miaka mi-
wili ndani ya kikosi hicho, am-

bapo amekuwa akihusishwa 
kujiunga na Madrid hata 
kabla ya kujiunga na Bayern 
akitokea Borussia Dortmund 
mwaka 2013.

Kwa mujibu wa Sky Sport, 
Bayern itakuwa tayari kumuu-
za mshambuliaji huyo kwa 
dau la euro milioni 52, huku 
thamani hiyo ikiwa imeshuka 
kutokana na janga la virusi vya 
corona.

Wakala wa Lewandows-
ki, Pini Zahavi imeripotiwa 
kwamba yeye anasikilizia ofa 
nono kwa ajili ya mchezaji 
wake na hata ikiwa ni Real Ma-
drid atamruhusu.

MANCHESTER, England 

K
OCHA wa Manchester City, 
Pep Guardiola amesema 
nyota wa klabu ya Barcelona, 
Lionel Messi hawezi kupata 

sehemu bora katika maisha yake ya 
soka kama ilivyo pale Nou Camp.

Hivyo amemtaka nyota huto raia 
wa Argentina mwenye umri wa mia-
ka 33 kubakia katika kikosi hicho, am-
bacho amekichezea karibia kipindi 
chote cha maisha yake ya soka.

Messi mkataba wake wa sasa una-
malizika mwishoni mwa msimu huu, 
na kumekuwa na sintofahamu kuhu-
su mustakabali wake kwa miamba 
hao wa Katalunya.

Na sasa kocha wa zamani wa Bar-
celona, Guardiola amesema kuwa, 
Messi maisha yake yataendelea kuwa 
bora zaidi kama akibakia kwa miam-
ba hao.

“Natumaini Lionel Messi anaweza 
kumalizia maisha yake ya soka Nou 
Camp, kwa sababu hakuna sehemu 
nyingine nzuri itakayomfaa zaidi ya 
hapo katika maisha yake ya soka,” 
amesema Guardiola akinukuliwa na 
BT Sport.

Guardiola amefikia kutoa kauli 
hiyo baada ya kuwapo tetesi kuwa 
klabu ya Paris Saint-German imempa 
ofa kubwa nyota huyo, ingawa Messi 
mwenyewe anatarajia kufanya ua-
muzi wa  mustakabali wake mwis-
honi mwa msimu.

LONDON, England 

THOMAS Tuchel ameelezea namna 
gani anataka kukiimarisha kikosi cha 
Chelsea wakati wa dirisha la usajili, 
lakini amesema hatakuwa na “hasira” 
kama atawakosa nyota anaowawania.

Tuchel alikosana na mkurugenzi 
wa michezo wa Paris Saint-Germain, 
Leonardo baada ya kuweka wazi 
kuwa anahisi mabingwa hao wa 
Ligue 1 wangeweza kufanya vizuri 
zaidi kama wangesajili wachezaji 
zaidi.

Hiyo haikuwa mara ya kwan-
za kwa kocha huyo raia wa 
Ujerumani kuweka wazi kile 
anachokiona kwenye suala la 
usajili.

Erling Haaland na Romelu Lu-
kaku ni miongoni mwa wachezaji 
ambao wamekuwa wakihusishwa 
na mpango wa kuwaniwa pale 
Stamford Bridge na Tuchel amese-
ma amekuwa akihusishwa kwenye 
mkipango ya kuimarisha kikosi 
hicho.

“Nina maoni yangu kuhusu nini 
tunaweza kuongeza kwenye kundi na 
kufanya vizuri,” alisema Tuchel. 

“Hiyo ni kazi yangu. Nitatoa mawa-
zo yangu wakati nitakapoulizwa 
kuhusu mawazo yangu.

“Tunafanya hivi na wakati mwing-
ine mawazo yako huwa yanabadilika 
na hiyo pia ni hatua.

“Nina mawazo, bilashaka yoyote. 
Nina mawazo mengi kuhusu kikosi 
hiki na aina ya wachezaji ambao 
ninawahitaji. 

“Sio tu jambo la kufikiria kuhusu 
mchezaji A na B na kama hawatakuja 
nakuwa na hasira, hapana. Haikuwa 
kama hivyo kwa kipindi chote cha 
maisha yangu ya ukocha.”

Madrid yamwinda 
Lewandowski 

Tuchel: 
Sitakasirika 
nikiwakosa 
nyota

Guardiola 
amtaka 

Messi 
asiondoke



Messi kuongeza mkataba

MSHAMBULIAJI wa Argentina, Lionel Messi, 33, atatia 
saini mkataba mpya Barcelona kwa masharti yaliyopun-
guzwa. (Eurosport)

Sterling kuuzwa

KLABU ya Manchester City ipo tayari kumuuza msham-
buliaji wa England, Raheem Sterling, 26, msimu huu wa 
joto. (Football Insider)

Madrid kumnasa Haaland

REAL Madrid inaweza kupata saini ya mshambuliaji wa 
Borrusia Dortmund, Erling Haaland, 20, kwa mujibu wa 
wakala wa mshambuliaji huo, Mino Raiola. (AS)

Neymar kurudishwa Barca

BARCELONA imefanya mawasiliano na Paris St-Ger-
main ili wamrudishe, Neymar, 29, pale kwenye uwanja wa 
Nou Camp. (RAC1, via Sport)

yajitosa kwa Rabiot

CHELSEA wamepania kuikabili Barcelona katika usajili 
wa Adrien Rabiot, 26, kutoka Juventus msimu huu wa 
joto, huku kiungo huyo wa Ufaransa akipatikana kwa 
pauni milioni 17. (Calciomercato)

Abraham agombewa

WEST Ham, Aston Villa na Newcastle United ni mion-
goni mwa klabu zinazovutiwa na mshambuliaji wa Uin-
gereza, Tammy Abraham, 23, huku Chelsea ikiwa tayari 
kupokea pauni milioni 40. (ESPN)

Torreira kutorudi Atletico

KIUNGO wa kati wa Uruguay, Lucas Torreira, 25, 
hatarudi kwa msimu wa pili kwa mkopo kule Atletico Ma-
drid, lakini angependa kujiunga na Boca Juniors. (Mundo 
Deportivo)

Casimir afuatiliwa

LEICESTER United, AC Milan na Wolfsburg wanam-
fuatilia wa nyota wa Le Havre, Josue Casimir, 19. (Foot 
Mercato)

O’Brien awaniwa Newcastle

NEWCASTLE United inaweza kufanya harakati za 
majira ya joto kwa kumsajili wa kiungo wa Huddersfield, 
Lewis O’Brien, 22. (Sun)

McCarthy awaniwa

KLABU ya Newcastle inataka kuipiku Celtic kwa 
kuwania saini ya kiungo wa Crystal Palace na Jamhuri ya 
Ireland, James McCarthy, 30. (Teamtalk)

Villa kumsajili Engels

ASTON Villa itamsajili beki mpya wa kat kipindi cha 
majira ya joto kama sehemu ya kujihami kwa sababu 
inajiandaa kumtoa beki wa Ubelgiji, Bjorn Engels, 26. 
(Football Insider)

zisikupite

haba
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LIVERPOOL, England 

K
OCHA Mkuu wa Liverpool, 
Jurgen Klopp amesema 
ataichukulia kwa heshima 
kubwa michuano ya Ligi ya 

Europa kama timu yake itashindwa 
kufuzu kucheza Ligi ya mabingwa 
Ulaya msimu ujao.
Mabingwa hao wa Ligi Kuu
 ya England wa msimu wa

 2019-20 kwa sasa wapo 
nafasi ya sita kwenye

 msimamo wa Ligi, wakip-
itwa pointi nne na Chelsea

 waliopo nafasi ya nne, 
huku zikiwa zimebakia 

mechi tano ligi hiyo kufikia 
mwisho.

Matokeo yake Liverpool inaone-
kana kwamba, itaishia kufuzu kwe-
nye Ligi ya Europa kwa msimu huu 
2020-21 ikiwa ni mara ya kwanza 
tangu msimu wa 2015-16.

“Tangu nilipokuja England tu-
mecheza mara moja kwenye Ligi 
ya Europa na tulikwenda fainali 
mwaka 2016 na Sevilla, ilikuwa fain-
ali nzuri sana,” amesema Klopp aki-
waambia waandishi wa habari. 

“Pia niliwaona Man United waki-
furahia kwenye Ligi ya Europa.

“Inategemea upo kwenye 
mashindano gani na kwa mazingira 
yapi, lakini mara zote ilionekana 
kuwa safi. 

“Hatutafikiria kwamba, ‘Mungu 
wangu tunatakiwa kucheza hivi’.

“Ni mashindano makubwa na 

sijawahi kuyawazia, ingawa najua 
kwamba ni magumu kwa sababu 
kuna timu bora zinashiriki.

“Naona wazi kwamba, uweze-
kano wa kufuzu kwneye Ligi ya 
mabingwa Ulaya msimu ujao ni 
mgumu, ngoja tufikirie kuhusu nini 
kitatokea msimu ujao.”

Wekundu hao oleo Jumapili 
watacheza na Manchester United 
kwenye mchezo wa Ligi Kuu Eng-
land waliopo nafasi ya pili kwenye 
msimamo, wakiwa kwenye harakati 
za kupigania kumaliza kwenye nne 
bora.

“Kushinda mechi tano hazitato-
sha, inategemea na namna timu 
nyingine zitakavyofanya, lakini 
bila kushinda mechi tano hatuwezi 
kuwa na nafasi,” alisema Klopp.

    Asema uwezekano wa kufuzu Ligi 
ya Mabingwa Ulaya ni mgumu, hivyo…

habari michezo
Jumapili Mei 2, 2021

Klopp aifikiria 
ligi ya Europa
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Na Adam Fungamwango

K
AMA ilivyotegemewa, baa-
dhi ya mashabiki wa Simba 
wameingia kwenye akaunti ya 
mtandao wa kijamii wa klabu 

ya Kaizer Chiefs na kuwashangaza 
mashabiki wao.

Mashabiki wengi wa Simba
 wameingia na kuanza kuwa-
chokoza kwa kuwatania kwa

 maneno mbalimbali, kiasi
 kwamba baadhi ya mashabi-

ki wa Kaizer Chiefs kuanza
 kuulizana kama mashabiki

 wa timu hiyo wana akaunti 
ya klabu yao.

Hii si mara ya kwanza kwa mashabi-
ki wa klabu ya Simba kufanya hivyo, 
kwani amekuwa ‘wakivamia’ akaunti 
rasmi za klabu mbalimbali ambazo 

wanacheza nazo kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Akaunti ya Kaizer Chiefs ilianza ku-
pata wageni mara baada ya kumalizika 
kwa droo ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
siku ya Ijumaa, ambapo Simba ime-
pangwa kucheza na Wasauzi hao kuan-
zia Mei 15 hadi 15 kwenye Uwanja wa 
FNB nchini Afrika Kusini na marudio 
yake kuwa Mei 21 au 22 kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa.

Wakionekana kushitushwa na kuto-
pendezwa na hali hiyo, mashabiki wen-
gi wa Kaizer Chiefs licha ya kuulizana 
hivyo, lakini waliwataka mashabiki wa 
Simba kuondoka kwenye ukurasa wao 
na kwenye kufanya hivyo kwao.

Lakini pia mashabiki walikuwa 
akimwambia anayesimamia ukurasa 
huo kuwaondoa mashabiki hao ambao 
wamekuwa wengi sana na wanaleta 
fujo kutokana na maneno yao ambao 
wengi hayaelewi.

Ingawa baadhi mashabiki wa Simba 
wamekuwa wakiandika kwa lugha ya 
kiingereza wakiwaambia Wasauzi hao 
wajiandae kwa kipigo, lakini wengi 
wamekuwa wakiandika kiswahili na 
kuwachanganya.

Shabiki mmoja aliuliza wasauzi wen-
zake kwa lugha ya Kizulu kuwa kila ak-
ipitia ‘posti’ za Watanzania wengi wao 
wanaandika “Kwa Mkapa Hamtoki”, 
hivyo kuwauliza wenzake lina maana 
gani. Kwa sasa ‘Vita’ ya maneno im-
ehamia kwenye ukurasa wa mtandao 
wa kijamii wa ‘Kaizer Chiefs’ kati ya 
mashabiki wa Simba ambao wame-
onekana kuwatisha mno Wasauzi na 
kuanza kuwa na wasiwasi.

Mashabiki wa Simba wamekuwa 
na tabia hiyo tangu kwenye mechi 
dhidi ya FC Platinum ya Zimbabwe 
na waliendelea kufanya hivyo kwenye 
akaunti pia kwa timu za AS Vita ya Con-
go DR na Al Ahly.

Mashabiki Simba 
wawavamia Kaizer Na Adam Fungamwango

KIUNGO mshambuliaji wa Yanga, Saido 
Ntibazonkiza amewataka wanachama 
na mashabiki wa timu hiyo kumpa 
muda Kocha Mpya, Nasreddine Nabi ili 
kukisuka kikosi hicho.

Akizungumza kwenye Uwanja wa 
Nelson Mandela mjini Sumbawanga 
mara baada ya Yanga kupata ushindi 
wa bao 1-0 dhidi ya Prisons kwenye 
mchezo wa kombe la FA hatua ya 16, 
alisema kocha huyo amekaa na timu 
hiyo muda mfupi, na kuna mabadiliko 
ingawa sio makubwa sana.

“Mabadiliko yapo, ila hawawezi 
kuwa makubwa sana kwa sasa kwa 
sababu bado kocha ana muda mfupi. 
Nadhani tumpe muda timu itakuwa 
vizuri zaidi,” alisema Ntibazonkiza.

Kocha huyo raia wa Tunisia alianza 
kufundisha timu hiyi karibuni, aki-
chukua nafasi ya Cedric Kaze ambaye 
alifurushwa ndani ya klabu hiyo baada 
ya timu kupata matokeo mabovu.

Kuhusu pasi yake ya goli, alisema 
anashukuru kwa kutengeneza pasi am-
bayo imesababisha ushindi kwa timu 
yake na kutinga hatua ya robo fainali.

Yanga ilifanikiwa kuingia hatua ya 
robo fainali ya Kombe la FA juzi Iju-
maa ilipoichapa timu ngumu ya Pris-
ons bao 1-0, lililofungwa na Yacouba 
Songne mwanzoni mwa kipindi cha pili 
na kuifanya timu hiyo kuweka rekodi 
yake msimu iliopita, ilipofanikiwa ku-
ingia hatua hiyo kwa kuichapa Kagera 
mabao 2-1 Juni 30 mwaka jana.

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Namungo amemaliza mechi 
zake za Kombe la Shirikisho Afrika 
hatua ya makundi, ikiwa haijafunga 
bao hata moja na pia haina pointi.

Jumatano usiku, Namungo ilihitimi-
sha safari yake ya michuano hiyo kwa 
kuchapwa bao 1-0 nchini Misri dhidi 
ya wenyeji wao Pyramids.

Baada ya kipigo hicho, Namungo im-
emaliza Kundi D ikiwa inashikilia mkia, 
ikiwa imecheza mechi sita, haijashinda 
hata mechi moja wala sare, ikifungwa 
mechi zote sita, ikiwa haijafunga hata 
bao moja, lakini ikipachikwa mabao 
tisa.

Alisema kuwa wachezaji wake wengi 
hawana uzoefu kwenye michuano 
hiyo, lakini pia timu yake imekutana 
na timu vigogo na anachofurahi ni 
kwamba yeye na wachezaji wake kuna 
vitu wamejifunza.

Namungo ilianza michuano hiyo 
ya makundi kwa kuchapwa bao 1-0 
dhidi ya Raja Casablanca ya Morocco 
ugenini, ikachapwa mabao 2-0 ny-
umbani dhidi ya Pyramids ya Misri, 
kabla ya kufungwa bao 1-0 nyumbani 
na ugenini dhidi ya Nkana FC na , 
ikachapwa mabao 3-0 nyumbani dhidi 
ya Raja Casablanca, kabla ya kufungwa 
bao 1-0 Jumatano iliyopita.

Saido ataka kocha 
Yanga apewe muda

Namungo yamaliza 
CAF bila pointi

Wachezaji wa timu ya Shule ya Msingi Muhimbili, wakichuana na timu ya Shule ya Msingi Msimbazi Mseto, 
wakati wa mazoezi ya kujiandaa na mashindano ya Umoja wa Michezo kwa Shule za Msingi katika viwanja vya 
michezo Jakaya Kikwete, Mnazi Mmoja, jijini Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kusukumizwa nje ya mi-
chuano ya Kombe la FA, timu ya Ruvu 
Shooting imesema kuwa sasa nguvu 
zao inazielekeza kwenye Ligi Kuu ili 
kupata nafasi ambayo inaifanya kui-
wakilisha nchi kwenye michuano ya 
kimataifa.

Jumamosi iliyopita, Ruvu Shooting 
ikiwa ugenini, ilichapwa mabao 4-1 kwa 
mikwaju ya penalti baada ya sare ya 
bao 1-1 kwa dakika 90 za mchezo.

Msemaji wa klabu hiyo, Masau Mb-
wire alisema kuwa pamoja na kuon-
dolewa kwenye michuano hiyo, lakini 

hawakati tamaa, badala yake wanaji-
panga kwa ajili ya kuendelea na ligi.

“Tumetolewa kwenye michuano ya 
Kombe la FA, lakini nafasi tunayo kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara kwa sababu 
bado tuna nafasi ya kuwa kwenye moja 
kati ya timu nne za juu,” alisema Masau.

Huenda Tanzania ikatoa timu nne 
kwenye michuano ya kimataifa mwa-
kani kutokana na Simba kufika hatua 
ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, hivyo timu kwenye Ligi Kuu zi-
napambana kusaka nafasi nne za juu 
ambazo zinaweza kuwapa uwakilishi.

Tanzania ipo kwenye nafasi nzuri 
zaidi, kwani timu ya Al Ahly Bengazi 

ya Libya imekuwa haifanyi vema kwe-
nye michuano ya Kombe la Shirikisho, 
hivyo kuipa nafasi Tanzania.

Ikumbukwe kuwa Tanzania na Lib-
ya ndizo zinazonyang’anyana nafasi 
kutokana na kuwa na pointi za chini, 
ambapo mwaka juzi Tanzania iliion-
doa Libya, lakini baadaye nchi hiyo 
ikachukua nafasi yake na sasa huenda 
ikanyang’anywa tena.

Kama Tanzania itapata nafasi nne, 
basi timu tatu za juu zitacheza ki-
mataifa, mbili zikicheza Ligi ya Mabing-
wa Afrika, na moja Kombe la Shirikisho, 
huku bingwa wa Kombe la FA naye ak-
ienda kwenye Shirikisho.

Ruvu Shooting yageukia kwenye ligi
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Na Saada Akida 

BAADA ya kutinga hatua 
ya robo fainali ya kombe la 
Shirikisho, FA, 
uongozi wa Yanga 
umesema sasa 
nguvu zao wana-
zielekeza kutafuta 
pointi muhimu 
kwenye pambano 
lao lijalo dhidi ya 
watani wao wa jadi 
Simba.

Mchezo huo wa 
pili wa ligi kuu Tanzania bara 
kuzikutanisha Yanga na Sim-
ba mwaka huu, utakaopigwa 
Mei 8, 2021 kwenye uwanja 
wa Benjamin Mkapa.

Kikosi cha Yanga kina-
chonolewa na kocha, Nesred-
dine Nabi (pichani) kilipata 
ushindi wa dhidi ya Prisons 
katika mchezo wa hatua ya 
16 bora ya kombe la FA na ku-
songa mbele katika hatua 
inayofuata. Kikosi hicho sasa 
kinaendelea na maandlizi yao 
kuelekea pambano lao dhidi 
ya Simba ambao watakuwa 
wenyeji wa mchezo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Akizungunza na gazeti hili, 

Nabi alisema anaendelea ku-
fanyia kazi mapungufu ya 
kikosi chake kwa ajili ya kuji-
anda na kupata matokeo ka-

tika michezo iliyopo 
mbele yao ikiwemo 
dhidi ya Simba.

Alisema mikakati 
yake ni kuona Yanga 
inaendelea kupata 
matokeo mazuri ka-
tika mechi zilizopo 
mbele yao ili kuende-
lea kujiimarisha ka-
tika mbio za kuwania 

ubingwa wa Ligi hiyo.
“Tunaendelea kufanyia kazi 

mapungufu yetu, kikubwa ni 
kuhakikisha tunafanya vizuri 
katika mechi zilizopo mbele 
yetu, hasa kutafuta pointi tatu 
katika kila mechi ili kujiweka 
katika nafasi nzuri kufikia 
malengo yetu,” alisema Nabi.

Alisema ana heshimu Sim-
ba ni timu nzuri na ana imani 
itakuwa mechi ya ushindani 
mkubwa kwa sababu hata 
wao wako vizuri na wote wa-
nahitaji pointi muhimu.

Yanga sasa nguvu 
zote kwa watani 

UKurasa  22

    Asema Simba inataka kufika mbali 
kwenye michuano hii ingawa…
Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa Simba, 
Didier Gomes amesema 
kuwa kikosi chake kwa 
sasa kiko tayari kupamba-

na na timu yoyote kwenye hatua 
ya robo fainali na wanaisubiria 
kwa hamu Kaizer Chiefs.

Gomes amesema hayo 
mara baada ya kutoka

 kwa ratiba ya michuano
 ya Ligi ya Mabingwa
 Afrika hatua ya robo

 fainali, ambapo wawak-
ilishi wa michuano hiyo

 nchini, Simba imepangwa
 kucheza dhidi ya Kaizer
 Chiefs ya Afrika Kusini.

Alisema kuwa Simba inataka 
kufika mbali kwenye michuano 
hii na ipo tayari kucheza dhidi ya 
Wasauzi hao na ingawa haitokuwa 
rahisi, lakini ana uhakika inaweza 

kwenda mbali zaidi msimu huu.
“Ni ratiba nzuri. Itakuwa mechi 

nzuri sana. Kaizer Chiefs ni wazuri 
na Wekundu wa Msimbazi kwa 
sasani wazuri sana. Tutacheza 
mechi ya kwanza ugenini na ku-
malizia nyumbani. Tutaitumia 
faida hiyo,” alisema Gomes. 

Aliongeza; “itakuwa mechi ngu-
mu kwani hatua hii timu zote ni 
ngumu kwa sababu hata tukipita 
tutacheza na mshindi kati ya Wy-
dad Casablanca na MC Alger na 
hakuna timu rahisi kwenye hatua 
hii tuliyofikia. Lakini msimu huu 
Simba ni nzuri na inaweza kwen-
da mbali zaidi.

Kwa upande wake mkuu wa 
Idara ya Habari na Mawasiliano ya 
Simba, Haji Manara amesema kwa 
namna fulani imewapa unafuu 
kuliko wangepangiwa na timu za 
Afrika Kaskazini maarufu kama 
Waarabu.

“Kuna mfanano fulani wa mila 

zetu kwa timu za Afrika Kusini 
na sisi kuliko kucheza na timu za 
Waarabu. Huo ni ukweli ambao 
haupingiki, ndiyo maana unaona 
wanachama na mashabiki wa 
Simba wengi wamefurahi,” alise-
ma Manara. 

“Hatuwabezi, ila kucheza na 
timu za kiarabu ni hatari zaidi ku-
liko hawa wenzetu. Na kwa bahati 
nzuri tunaanzia ugenini na mechi 
yetu inayofuata kama tutavuka 
hapa pia tutaanzia ugenini kwa 
hiyo itatupa hamasa kubwa. 

“Kaizer Chiefs ni timu kubwa, la-
kini Simba nayo kwa sasa kwenye 
Ukanda wa Afrika Mashariki na 
Kati ni timu kubwa pia,” alisema.

Simba imepangwa kucheza 
Mei 14 au 15 mwaka huu kwenye 
Uwanja wa FNB nchini Afrika 
Kusini na mechi ya marudiano 
itakuwa kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Mei 21 au 22.

Jumapili Mei 2, 2021

Sergio Aguero wa Manchester City (katikati) akifunga bao dhidi ya Crystal Palace wakati wa mchezo wa wa Ligi Kuu ya England baina ya timu hizo, mchezo 
uliofanyika jana Jumamosi kwenye uwanja wa Selhurst Park. Man City ilishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

Klopp aifikiria ligi ya Europa

Gomes: Tuko tayari 
kwa Kaizer Chiefs
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