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Hasunga:
Tutaimarisha
biashara ya
mazao SADC

Na Mwandishi Wetu

SERIKARI imesema kuwa im-
ejipanga kuimarisha biashara
ya mazao ya Kilimo na men-
gineyo kwa nchi wanachama
wa Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika (SADQ), ili
kuwanufaisha wakulima katika
nchi hizo.

Waziri wa Kilimo, Japhet
Hasunga, aliyasema hayo jana
Mkutano wa 39 wa Wakuu wa
Nchi 16 wanachama wa SADC.

Alisema kuwa zaidi ya
Watanzania milioni 50 wanat-
egemea chakula, hivyo lazima
kubadili mbinu za uzalishaji
katika mazao ya kilimo kwa
kuongeza tija kupitia teknolo-
jia mpya ili kuwa na uzalishaji
mkubwa na wenye tija.

Waziri Hasunga alisema
kuwa malighafi zinazohitajika
zaidi ya asilimia 66 zinatokana
na mazao ya kilimo, hivyo
ukamilisho wa serikali ya vi-
wanda unaungwanishwa kwa
ukaribu na sekta ya kilimo.

Kwa mujibu wa Hasunga,
Mkutano wa SADC ni fursa
kwa wakulima wa Tanzania
kwa kuwa wageni wote wal-
jowasili na watakaoendelea
kuwasili watahitaji kula vizuri,
hivyo mkutano huo ni sehemu
va kuimarisha na kutangaza
masoko ya mazao mbalimbali
hususani vyakula vya asili.

Aidha, utoshelevu wa
chakula nchini ni asilimia
119 ukilinganisha na mwaka
jana ambapo ulikuwa asilimia
124, hivyo serikali imefungua
mipaka ya kuuza mazao nje ya
nchi, lakini pia ni lazima kuwa
na kumbukumbu muhimu za
taarifa zote za usafirishaji wa
mazao.

Waziri Hasunga alisema ni
wakati mwafaka kwa nchi
za Afrika Mashariki na nchi
zote za SADC kuanza kutumia
masoko ya ndani ya nchi
katika mazao ya kilimo na
mengineyo kuliko kutegemea
kuagiza katika nchi zingine nje
va Afrika.

Alisema kuwa kufanya
hivyo kutaimarisha masoko
ya mazao mbalimbali nchini,
hivyo kuwaimarisha wakulima
katika kilimo chao, na kuwa
na Kipato kikubwa kinachoki-
dhi mahitaji ya kila mkulima
pamoja Na uimara wa uchumi
wa nchi.

Dar es Salaam

JPM, Ramaphosa waahidi neema

Na Elizabeth Zaya

RAIS John Magufuli amem-
womba Rais wa Afrika Kusini,
Matamela Ramaphosa, kuwaha-
masisha zaidi wafanyabiashara
wa Afrika Kusini kuja kuwekeza
nchini kwa kuwa Tanzania inayo
dhamira ya dhati ya kuongeza
ushirikiano wake na nchi hiyo
katika nyanja mbalimbali za kiu-
chumi.

Rais Magufuli aliyasema
hayo jana Ikulu Jijini Dar es Sa-
laam wakati akizungumza na
wananchi kupitia vyombo vya
habari muda mfupi baada ya
kufanya mazungumzo na Rais
Ramaphosa ambaye aliwasili
nchini juzi jioni kwa ziara ya
siku 3 na baadaye kuhudhuria
Mkutano wa 39 wa Wakuu wa
Nchi na Serikali wa Jumuiya ya

Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC) utakaofanyika jijini ke-
sho na keshokutwa.

Katika mazungumzo hayo yal-
iyotanguliwa na mapokezi ras-
mi yaliyofanyika katika Viwanja
vya Ikulu, Rais Magufuli alisema
katika kutekeleza mipango yake
ya maendeleo na dira ya kufikia
uchumi wa kati ifikapo mwaka
2025, Tanzania inawakaribisha
wawekezaji mbalimbali.

Alisema kwa kuwa Afrika
Kusini imepiga hatua kubwa
katika viwanda, anawaalika wa-
fanyabiashara wa nchi hiyo kuja
kujenga viwanda vya kuzalisha
bidhaa mbalimbali zikiwamo
dawa na vifaa tiba, kuchakata
madini na kwamba Serikali
itatoa ushirikiano utakaohi-
tajika.

Rais Magufuli pia alimwomba

Rais Ramaphosa kuongeza ush-
irikiano na Tanzania katika utal-
ii, hasa ikizingatiwa nchi hiyo
inapokea watalii zaidi ya milioni
10 kwa mwaka ikilinganishwa
na watalii milioni 1.5 wanaoingia
nchini.

Katika  kufakikisha suala
hilo, Rais Magufuli alitoa wito
kwa Afrika Kusini kuongeza
safari za treni ya watalii na
kwa wawekezaji wake kuja ku-
wekeza katika hoteli na fukwe
za Tanzania.

Kuhusu biashara, Rais Magu-
fuli alisema Afrika Kusini ni
nchi inayoongoza kwa kufanya
biashara na Tanzania ikilingan-
ishwa na nchi nyingine za SADC,
akibainisha kuwa asilimia 70 ya
bidhaa za

Tanzania zinazokwenda
SADC huenda Afrika Kusini.

Alisema biashara kati ya Tanza-

nia na Afrika Kusini imeendelea
kukua, akibainisha kuwa mwaka
jana, ilikuwa na thamani ya Sh.
trilioni 2.687 ikilinganishwa na
mwaka 2017 ilipokuwa na thamani
ya Sh. trilioni 2.528.

Rais Magufuli pia alimpongeza

Rais Ramaphosa kwa kuja na wa-
fanyabiashara ambao wanajadili-
ana na wafanyabiashara wa Tanza-
nia juu ya kushirikiana kibiashara
na akamhakikishia kuwa Tanzania
itadumisha ushirikiano huo.

“Sisi Tanzania tumeamua kuwa

tunanunua bidhaa zetu Afrika
Kusini badala ya kununua bidhaa
hizo huko mbali, na kwa kuanzia
pikipiki za kuongozea misafara
ya viongozi tutakazotumia wakati
huu wa Mkutano wa 39 wa SADC
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Rais mstaafu
wa Awamu
va Tatu,
Benjamini Wil-
liam Mkapa,
akihutubia
katika mhad-
hara uliokuwa
ukizungumzia
historia ya
Jumuiya va
Maendeleo
yva Nchi za
Kusini mwa
Afrika (SADC),
uliofanyika
katika Chuo
Kikuu cha Dar
es Salaam
jana. PICHA:
CATHBERT
KAJUNA

MKapa atoa angalizo vijana Kukosa ajira

Na Gwamaka Alipipi

RAIS mstaafu wa awamu ya
tatu, Benjamin Mkapa, amewa-
taka viongozi wa nchi za Jumuiya
ya Maendeleo ya Kusini mwa
Afrika (SADC) kuwekeza zaidi
katika kuwajengea uwezo vijana
ili wajiajiri.

Amesema viongozi wa SADC
wanapaswa kuwajengea mazin-
gira mazuri ya kupata ajira vijana
ambao ndiyo idadi kubwa ili wa-
ziendeleze rasilimali zilizoko ka-
tika nchi zao.

Mkapa alitoa rai hiyo jana ka-
tika Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM) wakati akiongoza
mjadala wa kikanda wa mtanga-

mano wa SADC.

“Idadi kubwa ya wananchi
wa SADC ni vijana, tunapaswa
kuwaandaa vyema, elimu yetu
inapaswa kuwaandaa katika ku-
jiendeleza wenyewe, wanapaswa
kujengwa katika ujuzi na uchumi
wa kidijitali,” Mkapa alishauri.

“Ili kufanikisha hayo, ni la-
zima kuwapo kwa ushirikiano
wa pamoja baina ya sekta bin-
afsi na serikali katika kusaidia
utekelezaji wa sera ya ku-
tokomeza umaskini miongoni
mwa nchi wanachama pamoja
na mabadiliko ya teknolojia.”

Mkapa pia alisema kuna haja
kutolewa elimu ya kutosha kuhu-
su umuhimu wa ushirikiano wa

SADC na kuendeleza mikakati
kama vile kuchochea ushiriki-
ano baina ya viongozi, akieleza
kuwa ndiyo njia pekee ya kufikia
uchumi huru.

Alisema miongoni mwa mam-
bo ambayo SADC imefanikiwa
kwa kiasi kikubwa ni kuimari-
sha amani na usalama miongoni
mwa nchi wanachama.

“Hata hivyo, bado kuna
changamoto ambazo nimeziona
zinaikabili jumuiya hii kama vile
umaskini miongoni mwa jumui-
ya, uzalishaji mdogo wa bidhaa
na ubovu wa miundombinu,”
Mkapa alisema.

Alisema umoja na mshikama-
no kati ya viongozi wa jumuiya

hiyo ndiyo utasiaidia kuondoa
vikwazo hivyo, akibainisha kuwa
changamoto zilizopo sasa ni to-
fauti na za miaka iliyopita.

Mkapa pia aliwataka viongozi
wa SADC kutafuta wawekezaji
wazuri watakaowekeza kwenye
viwanda na teknolojia.

Katika mjadala huo, Makamu
Mkuu wa UDSM, Prof. Willium
Anangisye, alisema: “Sisi, UDSM
tunafurahi kusikia kuwa mo-
jawapo ya lugha ya mawasiliano
itakayotumika  katika  vikao
vya SADC ni Kiswahili, hata sisi
hapa chuoni tumeanza jitihada
za kukitangaza Kiswahili kwani
tuna idara inayofundisha lugha
hiyo.”



Mke wa
Rais Mama
Janeth
Magufuli
akikabidhi
zawadi ya
picha kwa
mke wa Rais
wa Afrika
Kusini, Dk.
Tshepo
Motsepe-
Ramaphosa,
baada vya
kuwasili

Dar es Sa-
laam jana.
PICHA:
IKULU

Elimu kuifanya SADC ukanda wa viwanda

Na Gaudensia Mngumi

JUMUIYA ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC), itafanikiwa
kwenye uchumi wa viwanda
iwapo mataifa hayo yatawekeza
zaidi na kuongeza bajeti ya elimu.

“Bila elimu bora ni sawa na
kupiga risasi hewani kusiko na
shabaha. Hakuna maendeleo ya
viwanda wala uchumi kama raia
hawana elimu bora.”

Ni ushauri wa Matildah Mwam-
ba, kutoka Zambia alioutoa wakati
wa mkutano wa asasi za kiraia
(NGOs) za SADC zilizokutana
kutoa maoni na mapendekezo
kuhusu elimu kabla ya mkutano
wa wakuuwa SADC unaoanza ke-

Mwamba, ambaye ni Meneja

Miradi wa Mtandao wa Kampeni
ya Elimu kwa Wote Afrika, (An-
cef), alisema hakuna maende-
leo na viwanda bila raia kuwa
na elimu bora, na kuzitaka seri-
kali kukusanya na kutumia kodi
kuboresha elimu.

Julie Juma, Meneja wa Inter-
national Education Program wa
shirika la kimataifa la Action Aid
linalohamasisha masuala mengi
ya maendeleo Afrika, aliwakum-
busha viongozi wa SADC kuwa
hakuna sababu ya kutegemea
wengine kugharamia elimu ya
raia wake.

Aliwataka viongozi hao kuz-
ingatia Kanuni ya Afrika kuhusu
elimu , iliyokubaliwa nchini Ivory
Coast na kupewa jina la Abidjan
Principles.

Julie alisema kanuni hiyo inazi-
agiza serikali kutenga zaidi ya asil-
imia 20 ya bajeti zake kugharamia
elimu bora kwa raia wote, waki-
wamo wenye mahitaji maalumu
na wa kipato kidogo.

Aidha, kanuni zinaagiza elimu
bora ya msingi na yenye viwango
kupatikana kwa raia wote na
serikali ikigharamia jukumu hilo.
“Aidha, serikali zihakikishe kuwa
muda wote kunakuwa na fedha za
kutosha kugharamia mafunzo ya
walimu, vifaa vya kazi na taaluma
pamoja na kuifanya elimu kuwa
endelevu. Yote haya yanaweze-
kana kupitia kodi,” alisema Julie.

Meneja huyo alizitaka asasi za
kirai kutumia Kanuni za Abidjan
kubana Serikali kwenye elimu.

Fillipe Sambo kutoka Msum-

biji, akisisitiza kuhusu fedha za
kugharamia elimu bure, alitaka
Serikali zisimamie, kukusanya na
kuhakikisha matumizi bora ya
kodi.

“Afrika na SADC hupoteza fed-
ha kupitia misamaha ya kifisadi
ya kodi, utoroshaji fedha nje usio-
dhibitiwa, rushwa na ufisadi,”
alisema. “Msumbiji inapoteza dola
milioni 31 kila mwaka misamaha
ya kifisadi ya kodi, lakini milioni
694 hupotea kutokana na uto-
roshaji haramu wa fedha. Hii ni
mifano tu, shida hii ipo sehemu
nyingi Afrika.”

Alizitaka NGO na umma kudai
na kufuatilia haki zao kwa kuwa
serikali zimesaini mikataba na
makubaliano ya kuwaletea maen-
deleo.

TADB yaasa taasisi za fedha SADC

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Maendeleo ya Kilimo
Tanzania (TADB), imesema fedha
ya uhakika ya kujenga miundom-
binu ya maendeleo katika nchi
za SADC itatoka ndani na hasa
itapatikana kwa kujenga ubia wa
kimkakati baina ya taasisi za fedha
zilizomo katika jumuiya hiyo.

Pia  imeshauri  kukazania
kuongeza thamani mazao ya
Dar es Salaam katika mkutano wa
nne wa mwaka wa maendeleo ya
viwanda katika nchi za Jumuiya ya

Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC), Mkurugenzi Mtendaji wa
TADB, Japhet Justine, alisema his-
toria inathibitisha kwamba nchi
za Afrika hazitofanikiwa katika

shabaha yake ya kujenga miun-
dombinu ya maendeleo iwapo
zitategemea fedha kutoka nje ya
bara hili. “Tutaongeza minyororo
ya thamani ya mazao ya kilimo
katika nchi za jumuiya yetu iwapo
tutaenzi kila aina ya ubia wa
kimkakati baina yetu. Sisi TADB
milango yetu iko wazi. Tuko tayari
kuzungumza na taasisi ya fedha
ya aina yoyote katika kanda yetu
juu ya njia bora kujenga ubia wa
kimkakati na wenye tija,” Justine
amezihakikishia

nchi wanachama wa SADC.

Aliwaambia  wajumbe  hao
kwamba umuhimu wa kuwapo
kwa fedha ya kujenga miundom-
binu ya maendeleo katika Af-
rika unajulikana, lakini aliongeza
kwamba kwa bahati mbaya kuna
pengo kubwa kati ya mabhitaji na

fedha iliyopo ili kujenga miun-
dombinu hiyo.

Alisema makadirio ya pengo
ni dola za Marekani bilioni 130
kwa mwaka, lakini yawezekana
makadirio halisi ni dola 170 bil-
ioni kwa mwaka. Justine alisema
uwezo uliopo kuzipa pengo hilo
ni kidogo, sana sana ni uwezo wa
kuziba nusu ya pengo hilo au usi-
fikiwe. Misaada rasmi (ODA) nayo
imekuwa ikiporomoka toka 2013
na mitaji ya uwekezaji (FDI) ku-
ingia Afrika nayo imekuwa ikipo-
romoka toka mwaka huo, alieleza.

Alishauri zifanywe jitihada za
kutafuta vyanzo mbadala na mi-
fano ya kugeuzwa katika kupata
fedha ya kujenga miundombinu
ya maendeleo na viwanda.

Kwa mujibu wa Justine, fursa
zilizopo kwa sasa ni kujitahidi ku-

pata fedha kutoka mifuko ya jamii,
mifuko inayojitegemea, kampuni
za bima na hata watu binafsi we-
nye uwezo. Amewakumbusha wa-
jumbe umuhimu wa kilimo katika
kuiendeleza Afrika, na SADC na
kusema kwa bahati mbaya kilimo
kimekuwa kikipewa fedha kidogo
sana na wakulima wadogo wame-
kuwa hawapewi msukumo wa
kutosha kuzalisha mazao kwa tija.

“Afrika ina uwezo wa kuilisha
dunia kwani nusu ya ardhi murua
kwa kilimo ya dunia na ambayo
haitumiki iko Afrika. Afrika ina
maji mengi. Lakini Afrika ina-
tumia dola bilioni 35 za Marekani
kununua chakula kutoka nje kila
mwaka. Afrika inaweza kuilisha
dunia ikiwa itawajali wakulima
wadogo ili kilimo kiwe na tija na
endelevu,” alisema.
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- Wawekezaj
 Afrika Kusini
wakaribishwa

Dar es Salaam

Na Beatrice Moses

RAIS John Magufuli ame-
wakaribisha wawekezaji
kutoka Afrika Kusini
kuwekeza viwanda vya
Nnguo, viwanda vya dawa
na vya magari, na maeneo
mengine yatakayowavutia.

Akizungumza jana wakati
wa mkutano wa Baraza
la Wafanyabiashara wa
Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika (SADC)
uliowakutanisha wafanya-
biashara wa Tanzania na
Afrika Kusini, alisema ma-
hitaji ya kutengeneza nguo
Kkwa pamba inayozalishwa
nchini, pamoja na mazao
ya nyama, wanaweza pia
kuzalisha viatu na bidhaa
zingine zitokanazo na
Ngozi.

Alisema lengo ni kupun-
guza bidhaa ghafi zinazok-
wenda nje ambazo zikitu-
mika katika nchi husika,
zitaweza kuzalisha ajira
nyingi kwa vijana.

“Milango ipo wazi kwa
ajili ya wawekezaji, tuna
samaki katika bahari na
maziwa, tunataka kufikia
mahali ambapo tunaweza
kuzalisha bidhaa zetu
hapahapa ndani ya nchini,”
Rais Magufuli alisema.

Alielezea jinsi serikali
yake ilivyojipanga katika
kukuza sekta ya viwanda
na uwekezaji, imeandaliwa
mifumo wezeshi kuwez-
esha Tanzania kufanikiwa
kuwa ya viwanda.

Alitaja baadhi ya miradi
ambayo imewekwa kwe-
nye mfumo wezeshi wa
viwanda ni kuboresha
upatikanaji wa nishati ka-
tika bonde la Rufiji, ujenzi
wa miundombinu ukiwamo
ujenzi wa viwanja vikubwa
vya ndege, barabara na
reli

Rais Magufuli alieleza
jinsi serikali anayoiongoza
ilivyoweza kufufua Shirika
|a Ndege Tanzania (ATCL)
na kuwezesha kununuliwa
kwa ndege kadhaa, hivyo
kuwa na usafiri wa anga
unaoanzia nchini.

“Zipo ndege zinazok-
wenda Afrika Kusini mara
nne kwa wiki, hii itasaidia
kuwezesha biashara na
uwekezaji, lakini pia
kukuza utalii wa ndani kati
ya nchi zetu mbili, bandari
nazo zinatanuliwa na ku-
jengwa,” alisema.



4 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Kardinali Pengo ang’atuka,

Ruwa’ichi awa mrithi rasmi -

Na Romana Mallya

KIONGOZI wa Kanisa Katoliki duniani,
Papa Mtakatifu Francisko, ameridhia
ombi la kustaafu, Polycarp Kardinali Pen-
g0, Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu la Dar es
Salaam.

Wakati huo huo, Papa Francisko am-
emteua Askofu Mkuu Mwandamizi
wa Jimbo Kuu la Dar es Salaam, Yuda
Ruwa’ichi, kuanzia sasa kuwa Askofu
Mkuu wa Jimbo hilo.

Taarifa iliyotolewa jana na Katibu
Mkuu wa Baraza la Maaskofu Katoliki
Tanzania (TEC), Padri Dk. Charles Kitima,
ilieleza kuwa Balozi wa Baba Mtakatifu
nchini, anataarifu kuwa kuanzia jana
Baba Mtakatifu Fransis amekubali ombi
la Kardinali Polycarp Pengo la kustaafu
katika majukumu ya kuongoza Jimbo
Kuu la Dar es Salaam.

“Askofu  Mkuu Ruwa’ichi ambaye
mpaka sasa ni Askofu Mwandamizi, ana-

chukua rasmi majukumu ya kuliongoza
Jimbo Kuu la Dar es Salaam,” taarifa hiyo
ilieleza.

Akizungumza na Nipashe, Padri Kitima
alisema kwa utaratibu wanapostaafu,
Kardinari Pengo hafungwi kwenda pop-
ote anakotaka, ingawa lazima akae kwe-
nye jimbo.

“Kama ataamua kubaki Dar es Sa-
laam hafungwi, akiamua kwenda jimbo
alikobatizwa  anaruhusiwa,  popote
atakapoamua yeye kwenda hakatazwi,
ila hawezi kurudi nyumbani kwao bali
atakaa kwenye jimbo lolote atakalolicha-
gua ili akaishi huko,” alisema.

Alisema tangu kuanzishwa kwa Jim-
bo Kuu la Dar es Salaam mwaka 1953,
aliyeanza kuliongoza ni Askofu Mkuu,
hayati Edgar Marantha na baada ya
mwaka 1969 Hayati Laurian Kardinali
Rugambwa. Kardinali Pengo alisimikwa
kuwa Askofu Mkuu wa Jimbo hilo Julai
22, mwaka 1992 baada ya kustaafu kwa

mtangulizi wake, hayati Laurean Kardi-
nali Rugambwa.

ALICHOSEMA PENGO

KABLA YA KUSTAAFU

Agosti 5, mwaka huu, Kardinali Pengo
akiwa katika maadhimisho ya kum-
bukumbu ya miaka 75 tangu kuzaliwa
kwake, aliwaambia watu wa Mungu
Jimbo Kuu la Dar es Salaam kwamba,
anasubiria wakati wowote kumtii Baba
Mtakatifu Francisko atakapomwambia
kupumzika katika utume wa kiaskofu.

“Nasubiria kumtii Mwenyezi Mungu
wakati wowote atakaponiita na kuniam-
bia pumzika kwa daima.

“Kuna kaburi langu pale Pugu, naomba
liheshimiwe. Nawahisi viongozi wote wa
kanisa, waumini na wengine wote, nikifa
nizikwe kwenye kaburi langu la Pugu.
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kufuatia agizo lililotolewa na jeshi hilo la kupiga marufuku vyombo hivyo kuingia katikati ya Jiji, hasa kwa kipindi hiki cha
Mkutano wa SADC unaoendelea. PICHA: JOHN BADI

RAS atengua
vuamuzi wa DC

Na Happy Severine, BARIADI

KATIBU Tawala wa Mkoa wa Simiyu,
Jumanne Sagini, ametengua uamuzi
uliotolewa jana na Mkuu wa Wilaya ya
Bariadi, Festo Kiswaga wa kuwataka wa-
tumishi 137 wa Hospitali ya Halmashauri
va mji wa Bariadi (Somanda) kuchanga
fedha na kulipia mashine ya ultra sound
iliyoibwa.

Sagini alitengua uamuzi huo wakati
akiongea na watumishi wa hospitali hiyo
na kueleza kuwa jambo hilo haliwezi
kuwa la kila mtumishi kwa kuwa sio
wote walioshiriki katika tukio hilo.

Alisema ni vema na lazima wakatafut-
wa wahusika na wizi huo ili waweze
kurejesha mashine hiyo na si kuwaa-
dhibu watumishi wote.

Sagini alisema, mkoa umeangalia na
kubaini kuwa sio watumishi wote 137
wa hospitali hiyo walioshiriki katika
wizi huo kwa kuwa wengine walikuwa
mapumziko, likizo hivyo si haki kuhu-
kumu wote.

“Awali DC wangu aliwauliza watumi-
shi kama wanatambua mhusika wa wizi
sambamba na kuwapigisha kura za siri,
lakini hakuna aliyekubali kubaini wapi
ilipo ultrasound au kumtambua mhusika
na ndipo DC akaamua kuchukua hatua
ambazo ni sahihi, lakini kama mkoa
tunasikitishwa na kitendo hiki cha wizi
wa mashine hiyo, ukizingatia tumewaka-
bidhi hospitali hata mwezi haujaisha
kimeibiwa...pia tutambue kuwa sisi
tuna vyombo vya dola ambavyo vina
watu wanalipwa kwa shughuli hii, hivyo
nawaomba wahusika warejeshe kifaa
hicho,” alisema Sagini.

Katibu wa Chama cha Wafanyakazi
wa Serikali, Catherine Dickson, alisema
uvamuzi wa Mkuu wa Wilaya ya Bariadi
wa kuwataka watumishi wote kulipa
kifaa hicho kimsingi ni kinyume na
utaratibu kisheria na kwamba wanaush-
ukuru uongozi wa mkoa kwa kutambua
sheria, kanuni na taratibu kwa kusitisha
uamuzi huo na kuviachia vyombo vya
sheria vifanye kazi yake.

Naye mmoja wa watumishi wa hospitali
hiyo, Flora Katoyo, ambaye anahudumu
Kitengo cha dawa, alisema ameshukuru
tamko hilo lililotolewa na uongozi wa
mkoa kwa kuwa limekuwa faraja kwao.

Ndugai aomba muda zaidi kumjibﬁ Tundu Lissu

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Dar es
Salaam imesema I[jumaa ya wiki
ijayo itasikiliza ombi la muda la
kuzuia kuapishwa kwa Mbunge
Mteule wa Jimbo la Singida
Mashariki, Miraji Mtaturu (CCM),
itakaposikiliza maombi ya kupin-
ga kuvuliwa ubunge wa jimbo hilo,
yaliyofunguliwa na Tundu Lissu
aliyekuwa mbunge wake.

Vilevile, upande wa walalamiki-
wa katika kesi hiyo umeomba ma-
hakama iwape muda wa kuandaa
majibu ya kiapo kinzani ili kupata
busara za Mwanasheria Mkuu wa
Serikali.

Mahakama hiyo imepanga
kusikiliza maombi ya msingi ya
Lissu dhidi ya Spika wa Bunge, Job
Ndugai, na Mwanasheria Mkuu
wa Serikali (AG), Agosti 23, mwaka
huu, mbele ya Jaji Sirilius Matupa.

Jaji huyo alisema ombi hilo la
kuzuia kuapishwa kwa mbunge
mteule limo ndani ya maombi
ya msingi na lina hoja nyingi za
kikatiba na kisheria na kwamba
mahakama yake haina taarifa
kuhusu Bunge kuanza vikao ndani
ya siku 14 zijazo vitakavyowezesha
mbunge huyo kuapishwa.

Alisema mahakama yake ita-
sikiliza maombi yote na uamuzi
utatolewa.

Upande wa mlalamikaji ulion-
gozwa na mawakili; Peter Kibatala,
Jeremiah Mtobesya na Omary
Msemo.

Awali, Kibatala aliomba mwon-
gozo wa mahakama hiyo kama
itaweza kusikiliza ombi hilo na
kutoa amri ya muda ya kuzuia ua-
pishwaji wa Mtaturu.

Alidai lengo la ombi hilo ni
kulinda maana ya maombi ya
msingi ambayo wajibu maombi

wataenda kuyajibu.

Hata hivyo, upande wa walala-
mikiwa ulioongozwa na Wakili wa
Serikali Mkuu, Vicent Tangoh, uli-
omba ombi dogo na ombi la msin-
gi yasikilizwe kwa pamoja.

Upande huo wa walalamikiwa
pia uliomba mahakama iwape
muda wa kuandaa majibu ya ki-
apo kinzani ili upate busara za
Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

“Mtukufu Jaji, maombi haya ya-
nagusa mhimili mwingine wa seri-
kali, hivyo tunaomba muda tupate
ushauri wao ili tuandae majibu
ya kiapo hicho kinzani,” Tangoh
alidai.

Wakili huyo wa walalamikiwa
alidai atawasilisha majibu ya ki-
apo kinzani Agosti 21 na wakili wa
mlalamikaji atawasilisha hoja za
nyongeza Agosti 22 na mahakama
itasikiliza maombi hayo Agosti 23,
mwaka huu.

Kwa mujibu wa maombi hayo
namba 18 ya mwaka huu, Lissu
anaiomba mahakama hiyo impe
kibali cha kufungua kesi ili ma-
hakama hiyo itoe amri ya kumtaka
Spika Ndugai ampe (Lissu) taarifa
yake ya kumvua ubunge.

Pia, mtaalamu huyo wa sheria
anaiomba mahakama hiyo impe
kibali cha kufungua kesi ili ma-
hakama hiyo iite taarifa ya uamuzi
wa Spika wa kumvua ubunge na
kisha itengue na kutupilia mbali
uamuzi huo wa Spika Ndugai kum-
vua ubunge.

Mwombaji huyo pia anaomba
mahakama impe kibali afungue
shauri ili mahakama itoe amri
ya kusimamisha kuapishwa kwa
Mbunge Mteule wa Jimbo la Sin-
gida Mashariki, Mtaturu.

Katika hati ya dharura, Lissu
anaiomba mahakama hiyo isiki-
lize na kutoa uamuzi wa maombi

yake haraka vinginevyo, Mtaturu
ambaye Julai 19, mwaka huu ali-
tangazwa mshindi na msimamizi
wa uchaguzi wa jimbo hilo, ataap-
ishwa kushika wadhifa huo.

Lissu anadai atakuwa ameathiri-
ka kwa kuwa atapoteza haki zake
zote, kinga na maslahi yake yote
yanayoambatana na wadhifa wake
huo wa ubunge.

Uamuzi wa kumvua ubunge
Lissu ulitangazwa na Spika Ndugai
Juni 28, mwaka huu, wakati akia-
hirisha mkutano wa 15 wa Bunge,
akitaja sababu mbili.

Spika Ndugai alizitaja sababu
hizo kuwa ni kushindwa kuhud-
huria vikao vya Bunge kwa muda
mrefu bila kumjulisha Spika kwa
maandishi mahali aliko na sababu
ya pili ikiwa ni kutokujaza taarifa
za mali na madeni kwa mujibu wa
Sheria ya Maadili ya Viongozi wa
Umma.
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Malinzi ajitetea
anaidai TFF
milioni 152.6/-

Na Hellen Mwango

RAIS wa zamani wa Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), Jamal Malinzi, amedai
mahakamani kwamba wakati wa uon-
gozi wake mpaka alivyokamatwa na
kushtakiwa bado analidai shirikisho
hilo zaidi ya Sh. milioni 152.6.

Malinzi anayekabiliwa na mashtaka
va kughushi na kutakatisha fedha
aliwasilisha jana taarifa ya benki ya
mwaka 2014 na risiti 13 zilizoonyesha
TFF kumlipa Malinzi fedha za mkopo
alizokuwa anawadai.

Ushahidi wa utetezi wa kigogo
huyo ulisikilizwa katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu, iliyoketi chini
ya Hakimu Mkazi Maira Kasonde.

Mbali na Malinzi washtakiwa wen-
gine katika kesi hiyo ni aliyekuwa Kat-
ibu Mkuu wa TFF, Selestine Mwesigwa,
Mhasibu wa TFF, Nsiande Mwanga na
Karani Flora Rauya.

Akiongozwa na Wakili Richard
Rweyongeza, Malinzi alidai katika
taarifa ya benki ya kuanzia Januari,
2014 hadi Agosti 19, 2014 alikuwa
anaidai Sh. 152,613,004.83 na kwamba
kuna Dola za Marekani 5,000 ambazo
alizitoa nchini Msumbiji hazikuingi-
zwa kwenye mfumo huo badala yake
waliingiza kwa mkono. Alidai fedha
hizo zilipobadilishwa kuwa Shilingi,
jumla ilikuwa Sh. milioni 8.3 na kwe-
nye taarifa hiyo waliandika kuwa “kiasi
unachotudai kwa mujibu wa kumbu-
kumbu zetu ni Sh. 152,613,004.83.”

Malinzi alidai vingizaji wa fedha hizo
ulikuwa kwa njia mbalimbali ni kuweka
kwenye akaunti za TFF na kutoa fedha
taslimu kwa Shilingi au Dola.

Alidai alipokuwa anapewa fedha wa-
likuwa wakimpa risiti kwa majina yake
na kwamba aliendelea kutoa fedha
hadi alipokamatwa mwaka 2017.

“Kati ya risiti hizo, nilizo nazo
zilisainiwa na Hellen Adam ambaye
alikuwa shahidi wa 10 wa upande wa
mashtaka na Kaimu Mkurugenzi wa
Fedha, Daniel Msangi, ambaye alikuwa
shahidi wa sita. Risiti nyingine haikuwa
na saini, lakini kwenye taarifa ya benki
ilionyesha imeingizwa kama mkopo,”
alidai.

Pia alidai kuwa risiti zote zinatunzwa
na idara ya uhasibu ya TFF na kwamba
amekuwa akilipwa kwa mafungu
mafungu kutokana na hali ya shirikisho
hilo kuwa mbaya kiuchumi.

Aliendelea kudai kuwa idara ya
fedha ilikuwa ikikaa na kuangalia
namna ya kumlipa kutokana na kile
wanachokipata.

“Mheshimiwa hakimu nilikuwa
nalipwa madeni yangu pale tu TFF ili-
popata fedha za ruzuku kutoka Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Duniani (FIFA)
au Shirikisho la Mpira Afrika (CAF) au
kutoka kwa wafadhili kama ilivyokuwa
kwa Kampuni ya Bia ya Serengeti na
Kampuni ya Bia Tanzania (TBL),” alidai
Malinzi.

Malinzi alidai mwaka 2015 hali ya
TFF ilikuwa haijabadilika kwa hiyo
alikuwa akitoa fedha zake mfukoni na
kuwaomba wadau mbalimbali kue-
ndelea kuchangia na mwishoni mwa
mwaka 2014 alijenga ofisi ya rais na
nyaraka alizokuwa anatunza nyumbani
alianza kuzitunza ofisini.

'Majeruhi wengine 7 ajali
ya lori la mafuta wafariki

Na Waandishi Wetu

MAJERUHI wengine saba katika ya 46
waliopokelewa katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH) baada ya kujeruhiwa
katika ajali ya lori la mafuta eneo la Msam-
vu mkoani Morogoro, wamefariki dunia,
hivyo kuifanya idadi ya waliopoteza mai-
sha kutokana na ajali hiyo kufika 89.

Pia idadi ya majeruhi wa ajali hiyo,
waliofariki dunia wakipata matibabu
MNH sasa imefika 21. Majeruhi hao wali-
fikishwa kwenye hospitali hiyo Jumamosi.
Imeelezwa kuwa majeruhi wengine 16
kati ya 25 wanaoendelea kupata matibabu
katika hospitali hiyo kubwa zaidi nchini,
hali zao ni mbaya.

Akizungumza na waandishi wa habari
cha Mawasiliano na Huduma kwa Wateja
wa MNH, Aminiel Aligaesha, alisema wag-
onjwa hao 16 wako katika chumba cha wag-
onjwa wanaohitaji uangalizi maalum (ICU).

“Kati ya majeruhi 46 waliofikishwa
Muhimbili, tunasikitika kuwaeleza kuwa
waliofariki dunia hadi leo (jana) alfajiri
wamefika 21, waliobaki sasa ni 25, tunaom-
ba tuendelee kuwaombea madaktari am-
bao wanaendelea kuwapatia matibabu
wagonjwa waliobaki,” Aligaesha alisema.

Aliongeza kuwa wagonjwa waliosalia
wanaendelea kupatiwa matibabu ili kuo-
koa maisha yao. Aligaesha aliwataja walio-

poteza maisha juzi kuwa ni Ramadhani
Mdoe (50), mkazi wa Mwembesongo, Sha-
bani Maringanya (40), mkazi wa Ifakara,
Shabani Ayoub (34), mkazi wa Morogoro,
Khalifa Iddy (26), mkazi wa Msamvu, Om-
ary Omary (26), mkazi wa Morogoro, Om-
ary Abdallah (24), mkazi wa Msamvu na
Aloyce Mponzi (36), mkazi wa Kihonda.

Alisema miili yote imehifadhiwa ka-
tika chumba cha kuhifadhia maiti cha
hospitali hiyo kwa ajili ya maandalizi ya
kusafirishwa kwenda mkoani Morogoro
kwa maziko.

“Miili yote ipo chumba chetu cha kuhi-
fadhi maiti na leo jioni (jana) itasafirishwa
kuelekea mkoani Morogoro kwa ajili ya
maziko,” Aligaesha alisema.

Ofisa huyo wa MNH alisema miili ya
watu sita waliopoteza maisha juzi, il-
isafirishwa jana kuelekea Morogoro kwa
ajili ya maziko yatakayofanyika kwenye
eneo maalum lililotengwa na serikali.

Aligaesha alisema serikali imean-
daa utaratibu wa kuisafirisha miili hiyo
hadi mkoani Morogoro katika eneo hilo
maalum la maziko lililoandaliwa.

Alisema serikali pia inagharamia jeneza
na sanda kwa ajili ya miili yote ya watu
waliopoteza maisha kutokana na tukio
hilo.

“Kwa ndugu ambao wanataka kuchu-
kua miili ya wapendwa wao kwenda kuzi-
ka mikoa mingine mbali na eneo ambalo

serikali imetenga mkoani Morogoro, wata-
jigharamia usafiri na wataendesha tarati-
bu nyingine wenyewe,” Aligaesha alisema.

CHUPA 400 ZA DAMU

Aligaesha pia alisema idadi ya wanan-
chi waliojitokeza kwa ajili ya kuchangia
damu inazidi kuongezeka na kwa siku nne
hadi juzi, walikuwa wamekunywa takriba-
ni chupa 400.

Aliwataka watu wenye mapenzi mema
kuendelea kujitokeza kuchangia damu ili
kuokoa maisha ya majeruhi wengi ambao
wanahitaji damu kwa wingi.

Ofisa Mhamasishaji Damu wa MNH,
John Bigambalaye, alisema kwa siku ki-
wango cha damu kinachohitajika kwa
wagonjwa wao na Mloganzila ni chupa
150. Alisema MNH pekee wanatumia chu-
pa 120 kwa siku za kawaida na inapotokea
majanga kama ya ajali ya moto, wanatu-
mia chupa hadi 200 za damu kwa siku.

Alisema kwa siku hizo nne ambazo
makundi ya watu mbalimbali yanajitoke-
za kuchangia damu, wamekusanya hadi
chupa 120 tofauti na awali walipokuwa
wakikusanya chupa 80 kwa siku.

Bigambalaye alisema majeruhi hao
wa moto wanahitaji zaidi maji yanayo-
toka kwenye damu na chembechembe za
damu.

*Imeandikwa na Mary Geofrey na
Mariam Magili

Mstahiki Meya
wa Manispaa
ya Kinondoni,
Benjamini Sitta,
akizungumza na
vvaandishi wa
habari, jijini Dar
es Salaam jana,
kuhusu mradi
wa uendelezaji
wa fukwe ya
Oysterbay ‘Coco
Beach'. Kulia ni
Ofisa Uhusiano
wa manispaa
hiyo, Sebas-
tian Mhowera.
PICHA: GETRUDE
MPEZYA

Mbivu mbichi ushahidi
video kesi Mbowe,
wenzake Jumatatu

Simu: +255 26 2324455

+255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Sa-
laam, imepanga kutoa
uamuzi wa kukubali au
kukataa ombi la Jamhuri
la kuonyesha tukio kwa
njia ya runinga Agosti 19,
mwaka huu, katika kesi ya
uchochezi  inayowakabili

: vigogo tisa wa Chama cha

Demokrasiana Maendeleo
(Chadema) akiwamo Mwe-
nyekiti wa Taifa, Freeman
Mbowe.

Uamuzi huo ulipang-

: wa kutolewa jana lakini

mawakili wa utetezi wali-
kuwa na kesi nyingine Ma-
hakama Kuu ya Tanzania,
Kanda ya Dar es Salaam.

Hata hivyo, Hakimu Mka-
zi Mkuu Thomas Simba,
alisema mahakama yake
itatoa uamuzi na itaendelea

kusikilizwa Agosti 19.
Awali, upande wa
Jamhuri ukiongozwa

na Mawakili wa Serikali
Wakuu, Faraja Nchimbi, Dk.
Zainabu Mango na Wakili
wa SerikaliJacqueline Nyan-
tori, ulidai kuwa uko tayari
kuendelea lakini mawakili
wa utetezi wana kesi ny-
ingine Mahakama Kuu. Ha-
kimu alisema washtakiwa
wote wataendelea kuwa nje
kwa dhamana na kesi hiyo
itaendelea kusikilizwa Ju-
matatu ijayo.

INAENDELEA UK. 8

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya JUMAMOSI tarehe 17/08/2019 kampuni
ya SINO-SHINE OVERSEARS CONSTRUCTION & INVESTMENT (EA) LTD itasafirisha
na mizigo yake kutoka SUMBAWANGA kuelekea KAMBANGA kupitia MPANDA Magari

yenye namba za usajili:
1.T349 BNT/T 646 BCJ.
2.7550 BES/T474BCJ
3.T389 BES/668 BCJ

N

Urefu-mita 20.0
Upana -mita 3.0
Kimo — mita 4.8

w

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

. Nijia itakayotumika SUMBAWANGA hadi KAMBANGA kupitia MPANDA gari litasafiri
muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,

40470 DODOMA,
Tarehe 15/08/2019

115375202




6 Nipashe ...

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Elimu ufunguo
mafanikio SADC

TUNAIPONGEZA Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Af-
rika (SADC), kwa jitihada nyingi zinazofanyika kuhakikisha kuwa
ukanda huu wa kusini mwa Afrika unaimarika kiuchumi, kisiasa
na kijamii.

Hongera viongozi wa SADC pamoja na Mwenyekiti wake mpya
Rais John Magufuli, ambaye wiki hii anaianza na jukumu jipya la
kuongoza nchi zetu 16 wanachama.

Tunamwamini Rais Magufuli ni kiongozi ambaye pamoja na
nia ya kuiletea Tanzania maendeleo, atapenda pia kuiachia SADC
alama zisizofutikana zilizobakizwa na uongozi wake. Kwa hiyo
itakuwa SADC bora zaidi chini ya Magufuli.

Tunapenda kuunga mkono juhudi za pamoja kuwa na Bunge
la SADC, kufikiria kawa na mtangamano mkubwa zaidi kiuchumi
hasa viwanda, lakini tunaomba kwanza elimu iwe kipaumbele.

Tunashauri jumuiya hii kuanzia sasa iweke mkazo kwenye
utoaji wa elimu bora kwa kila raia kwani bila kuwa na raia was-
omi, mataifa haya yatachelewa kufikia maendeleo endelevu na
viwanda

Mathalani, Tanzania inatumia karibu Sh. bilioni 300 kughara-
mia elimu bure kila mwezi kwa wanafunzi wote wakiwamo wenye
mahitaji maalumu.

Juhudi zimefanywa kuwasaidia watu wa familia maskini ku-
jikimu ili kuwezesha watoto wasome na kupata elimu hasa wakati
huu ambao serikali inagharamia elimu.

Pamoja na pongezi hizi kwa Tanzania kuwa mfano tunashauri
usimamizi wa karibu ufanyike SADC kwenye sekta ya mapato, ili
kupata fedha zaidi kugharamia elimu ili pia kufikia malengo ende-
levu (SDGs).

Sambamba na mkutano mkuu wa SADC, wadau wa asasi za
kiraia (NGOs) wa jumuiya hiyo, wanatoa angalizo kuwa ni elimu
pekee ndiyo itakayokamilisha ushirikiano wa kweli.

Hivyo kila taifa linahimizwa kuwa na juhudi za kweli za ku-
wekeza kwenye elimu kwa kuongeza bajeti kwa kukusanya kodi
zaidi ili kugharamia elimu.

NGO za SADC zinaona kuwa mataifa kama Msumbiji, Tanzania
na Nepal yanapoteza mamilioni ya dola kutokana na misamaha
ya kodi isiyo na tija.

Aidha, SADC inatajwa kuwa eneo lenye utoroshaji fedha kiholela
nje ya mipaka, kuna ubadhirifu yote hayo yakinyongonyeza bajeti
za nchi na kuumiza elimu ambao ndiyo ufunguo wa maisha.

Ni dhahiri kuwa bila elimu bora watu hawatafahamu faida za
mtangamano, kutabakia kuwa na ushirikiano kwenye makaratasi
na makabrasha ndani ya ofisi lakini raia hawataufahamu.

Viwanda na ujenzi wa uchumi imara havitatengemaa kama wa-
nanchi washirika wakuu hawana elimu ya kutosha.

Hivyo ni wakati wa kushirikiana kwanza kuimarisha elimu ili
makundi yote kuanzia wasichana, walemavu na watu maskini
wawe na elimu kwa ajili ya maendeleo ya nchi zao.

Nguvu kazi iliyoelimika itatumika kikamilifu kwenye viwanda,
kilimo, mifugo, madini, siasa, tiba na kwenye sekta zote za uchumi
na kijamii.

Ni vyema kusimamia kikamilifu matumizi ya fedha za miradi ya
elimu ili kuwa na SADC iliyoelimika inayoweza kujisimamia na ku-
jitegemea kwa nyanja zote.

Hilo litawezekana tu iwapo kodi na mapato mengine yatasi-
mamiwa kikamilifu kuelimisha raia wetu na kuwapa elimu bora.

Raia wakisoma watafanya maamuzi sahihi kwa wakati, wataepu-
ka magonjwa, watatumia rasilimali kwa uangalifu, wataheshimu
haki za binadamu, watawajibika kila mmoja kwa nafasi yake, wata-
tunza miundombinu na mazingira, watashiriki siasa kikamilifu na
huo ndiyo mwanzo wa mafanikio SADC inayoyatarajia inapoelekea
kwenye mtangamano.

Hongera SADC, kila la heri kwa Mwenyekiti Magufuli. Aluta
kantinyua. Mapambao yaendelee kuwa na elimu bora kwenye
ukanda huu.
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Wauza mafuta, daladala msisahau
angalizo mlilopewa kwenye sheria

MOJA ya mambo yasiyo-
takiwa, ambayo yanafanywa na
baadhi ya madereva wa magari
ya abiria ni kujaza mafuta ‘sheli’
huku yakiwa na abiria bila ya
kujali ni kosa na hatari kwa us-
alama wa abiria.

Hata hivyo, Mamlaka ya
Udhibiti wa Usafiri Ardhini
(Latra), ilishanuia kushughu-
lika na madereva wote wenye
tabia hiyo, ili kulinda usalama
wa abiria ambao wamekuwa
kwenye hatari inayotokana na
mtindo huo ewa maisha.

Uamuzi wa Latra unatokana
na ukweli kwamba, nchi zote
duniani huongozwa na sheria
na taratibu ilizojiwekea, la-
kini wanapotokea baadhi ya
watu wanazikiuka, ni muhimu
wawajibishwe.

Zipo tahadhari nyingi za kuz-
ingatiwa na madereva wawapo
katika vituo vya mafuta; ku-
tokuwa na abiria ndani ya gari,
kutovuta sigara, kuzima injini
ya gari, na baadhi yao hawazin-
gatii hayo.

Inaelezwa, kuna madhara
makubwa yanayoweza kutokea
hata kuhatarisha maisha ya
abiria iwapo madereva ha-
wataacha mtindo huo wa kwen-
da vituo vya mafuta wakiwa na
abiria.

Kwa mfano, ukitokea mlipu-
ko wa mafuta, abiria watajinus-
uru vipi? Ni kweli kwamba, ajali
haina kinga, lakini ni vyema pia
kutambua ajali haitokei tu, bali
huwa inasababishwa. Sasa epu-
ka kuwa kisababishi.

Hebu fikiria, jinsi daladala
zimekuwa zikijaza abiria kupita

kiasi, halafu zinakwenda kwe-
nye vituo vya mafuta waki-
wamo halafu ukatokea mlipu-
ko, maana yake ni kwamba ni
maafa.

Hivyo madereva na wau-
za mafuta, wanatakiwa ku-
jiongeza, badala ya kuangalia
biashara tu, waangalie pia us-
alama wao na wateja kwanza,
kuliko kuangukia kufaya shu-
ghuli zao kienyeji tu.

Suala hili lisisubiri hadi tatizo
litokee, bali ni kuzingatia she-
ria, taratibu na kanuni tulizoji-
wekea kwa ajili ya usalama wetu
wenyewe kuliko kuruhusu watu
wafanyabiashara
wachache kuweka
rehani maisha ya

huku wakiwa na abiria, jambo
ambalo sasa linapaswa kuke-
mewa kwa nguvu zote.

Hili liende sambamba na ku-
zuia ujenzi wa vituo vya mafuta
kwenye makazi ya watu, hali
ambayo nayo inaweza kusaba-
bisha maafa kwa wanaoishia
jirani na vituo hivyo.

Nakumbuka, mwaka 20009,
aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa
Pwani, Amina Said, alivifungia
vituo 18 kati ya 31 vya mafuta
wilayani Kibaha, baada ya
kubainika vilikiuka taratibu za
uendeshaji, ikiwamo kujengwa
karibu na makazi ya watu na ku-

kosa vyeti vya usalama
wa moto na vifaa vya
tahadhari.

Watanzania. Kilichofanywa na
Mwaka jana, mkuu huyo wa mkoa, ni
Wakili Yohanes Hivyo kutambua umuhimu vit-
Konda, alikaririwa ~ Mmadereva uo vya mafuta vinajeng-
na kituo cha East nmaa\::’a::za wa mbali na makazi ya
Africa Televisheni wanatakiwa watu, kuna uwezekano
akisema, kwa she- kujiongeza, mkubwa wa kutosababi-
ria za usalama badala ya sha madhara makubwa.
barabarani, ni ma- Il;?aas?'l%?'gatu Kwa hiyo mjadala
kosa gari la abiria waangalie ' huu unajikita zaidi kwa
kujaza mafuta pia usalama mambo mawili ambayo
huku ikiwa na Wao na wa- ni gari la abiria kutok-
abiria. teja kwanza, wenda sheli kujaza
Endapo muuzaji gﬂ:('il?kﬁ:g; mafuta likiwa na abiria
akishitakiwa, ad- shughuli zao na pia kutojenga sheli
habu yake inaan- kienyeji tu. karibu na makazi ya
gukia pabaya kati- watu.
ka sura ya kifungo Mjadala huu una-

na faini.

Pamoja na hayo,
bado imekuwa
jambo la kawaida
madereva  waki-
wamo wa daladala
kujaza mafuta

shauri biashara hii izin-
gatie usalama wa watu
kwanza, mambo men-
gine baadaye ili isije ku-
sababisha maafa yasiyo
ya lazima.
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Muda kuomba mikopo "=
vyuo vikuu waongezwa

Na Mwandishi Wetu

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu
yaJuu (HESLB) imetangaza kuongeza muda
wa kuomba mkopo kwa njia ya mtandao
kwa siku tano hadi I[jumaa, Agosti 23, 2019,
ili kuwapa fursa waombaji ambao hawa-
jakamilisha maombi yao kutumia muda ul-
ioongezwa kufanya hivyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, Abdul-
Razaq Badru, alitangaza uamuzi huo ji-
jini Dar es salaam jana kuwa HESLB ilianza
kupokea maombi ya mkopo kwa mwaka wa
masomo 2019/2020 Julai Mosi mwaka huu
na tarehe ya mwisho ilipaswa kuwa jana.

Kwa mujibu wa Badru, HESLB imepokea
maombi kutoka kwa baadhi ya waombaji
mikopo ambao hawajakamilisha maombi

yao kutokana na sababu mbalimbali iki-
wamo kukosa nyaraka muhimu.

“Ingawa hadi leo (jana) asubuhi, tume-
shapokea maombi zaidi ya 74,821 yaliyoka-
milika kwa njia ya mtandao, tumepokea pia
maombi kutoka kwa wateja wetu wakitaka
kuongezewa muda ili wakamilishe nyaraka
muhimu kama nakala za vyeti vya vifo vya
wazazi wao, barua kutoka kwa wadhamini
wao na nyaraka nyinginezo ... tumewasiki-
liza na kuongeza muda,” alisema Badru.

Mkurugenzi Mtendaji huyo aliwataka
waombaji mkopo ambao hawajakamilisha
maombi yao kutumia muda ulioongezwa
kukamilisha maombi yao kwa kuwa HESLB
haitaongeza muda zaidi baada ya Agosti 23,
mwaka huu.

“Tunasihi waombaji wetu watumie muda

huu ulioongezwa kukamilisha maombi yao
kwa kuwa hatutaongeza tena. Baada ya
Agosti 23, tutaanza kufanya uchambuzi wa
maombi tuliyopokea ili tuwapangie mikopo
wenye sifa kwa wakati na tupeleke fedha za
mikopo vyuoni kabla vyuo havijafunguli-
wa,” alisema Badru na kuongeza:

“Tunawaomba wadau wetu kama Wakala
wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA), Waka-
la wa Usajili wa Matukio ya Kijamii Zanzibar
na Shirika la Posta Tanzania (TPC) kuende-
lea kuwahudumia wanafunzi katika kipindi
hicho.”

Katika kipindi kilichoongezwa cha hadi
Agosti 23, Badru alisema dawati la huduma
kwa wateja la HESLB litakuwa wazi ili kutoa
ufafanuzi kwa waombaji mkopo pale utaka-
pohitajika.

Ui

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro ambaye ni Mwenyekiti wa Kamati ya Maafa Mkoa, Dk. Kebwe Steven Kebwe (kushoto), akipokea hundi
yenye thamani ya Sh. milioni 10 kutoka kwa Mkuu wa Hifadhi ya Taifa ya Milima Udzungwa, Donatus Bayona, mkoani humo jana, kwa
ajili ya kusaidia majeruhi waliopata ajali ya moto baada ya mlipuko wa lori la mafuta, ajali iliyotokea katika eneo la Msamvu. Kulia ni
Kaimu Kamishna Msaidizi wa Uhifadhi Kanda ya Mashariki, Crispin Mwinuka. PICHA: CHRISTINA HAULE

Sababu walipakodi wakubwa
kulimbikiza madeni makubwa

Na Enock Charles

MAMLAKA ya Mapato Tanzania (TRA),
imeeleza changamoto za ukusanyaji wa
mapato kwa walipakodi wakubwa yaki-
wamo mashirika ya umma na taasisi za
serikali kufanya manunuzi yasiyokuwa
na stakabadhi za kielektroniki na kuwa na
malimbikizo makubwa ya madeni.

Akizungumza kwa niaba ya Kamish-
na Mkuu wa mamlaka hiyo, wakati wa
semina ya elimu kwa walipakodi wakub-
wa, kamishna wa walipa kodi wakubwa,
Alfred Mregi, alizitaka taasisi za serikali
kurekebisha upungufu huoili zilipe kodi
kwa wakati na kwa mujibu wa sheria za
kodi nchini.

“Kupitia mkutano huu, ninazikumbu-

sha taasisi mbalimbali za serikali kuepuka
malimbikizo ya kodi, na pia taasisi na ma-
shirika yaliyosajiliwa kwa mujibu wa sheria
za kodi yana wajibu wa kuwasilisha ritani
za kodi na kulipa kodi iliyokadiriwa kwa
muda unaotakiwa kwa mujibu wa sheria,”
Mregi alisema.

Alisema mamlaka hiyo inalenga kuku-
sanya shilingi trilioni 19.1 kwa mwaka wa
fedha 2019/2020 likiwa ni ongezeko la Sh.
trilioni 1.1 ya lengo la mwaka jana 2018/2019
ikiwa ni asilimia 57.6 ya Bajeti ya Serikali ya
Sh. trilioni 33.11 ya mwaka 2019/2020.

Akitaja changamoto zingine, kamish-
na huyo alisema ni pamoja na mapungufu
ya tafsiri ya ukokotoaji wa kodi kwenye
mishahara, posho, stahiki mbalimbali za
watumishi, vibarua na makandarasi katika

miradi mbalimbali kutokana na kutokuz-
ingatia matumizi sahihi ya mabadiliko
mbalimbali yatokanayo na sheria za fedha
za miaka husika, hivyo kupelekea taasisi
na mashirika husika kukadiriwa ongezeko
la kodi, adhabu na riba.

Changamoto nyingine ni kutowasilishwa
kwa ritani za kodi kwa wakati na baadhi
kutowasilishwa kabisa na upungufu ka-
tika tafsiri na utozaji wa kodi ya zuio hu-
susan katika kandarasi, miradi na zabuni
mbalimbali.

Pia alikiri kuwapo kwa changamoto ya
risiti za kielektroniki kufutika na zingine
kutokusomeka na kuahidi kuwa

mamlaka hiyo, itarekebisha upungufu
huo ili kutokuwa kikwazo kwa walipakodi
nchini.

Ujenzi
Coco
Beach
kugharimu
bil. 14/-

Na Philip Nyiti

UENDELEZAJI wa ufukwe wa
Coco jijini Dar es Salaam utaan-
Za rasmi mwezi ujao ukigharimu
Sh. bilioni 14, imeelezwa.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam
jana, Meya wa Manispaa ya
Kinondoni, Benjamin Sitta,
alisema wanatarajia kumtangaza
mkandarasi ambaye amech-
aguliwa kufanya kazi hiyo muda
wowote.

Sitta alisema kwa sasa, hal-
mashauri ina michoro sahihi
yenye gharama ambayo ipo
ndani ya bajeti iliyoombwa
kutoka serikali kuu kwa ajili ya
utekelezaji wa mradi huo.

“Tayari nyaraka za zabuni
zimekwishatolewa kwa ma-
kandarasi walioidhinishwa
ambao wanatarajiwa kurudisha
nyaraka hizo na kufanya ufun-
guzi wa wazi Jumatatu ijayo,”
alisema.

Meya Sitta aliongeza kuwa
michoro ya kuendeleza ufuk-
we huo inaonyesha namna
utakavyokuwa baada ya ujenzi
kukamilika, huku akieleza kuwa
wananchi watautembelea bila
gharama yoyote kama alivyo-
agiza Rais John Magufuli.

Alisema uendelezaji wa ufuk-
we huo utalifanya jiji hilo kuwa
kivutio cha watalii na kuingizia
kipato serikali.

Uendelezaji wa ufukwe huo ni
sehemu ya mkakati wa seri-
kali kuimarisha sekta ya utalii
kwa kuhakikisha mwambao wa
pwani ya Bahari ya Hindi una-
tumika ipasavyo kuvutia watalii
na kuongeza mapato kupitia
sekta ya utalii inayoshika nafasi
va kwanza kwa kuingiza fedha
nyingi za kigeni nchini.

“Tayari nyaraka

Za zabuni zimek-
wishatolewa kwa
makandarasi wal-
ioidhinishwa ambao
wanatarajiwa kurudi-
sha nyaraka hizo na
kufanya ufunguzi wa
wazi Jumatatu ijayo,”
alisema.
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Kiwango tozo maegesho ya magari Dar chatajwa

Na Mary Geofrey

HALMASHAURI ya Jiji la Dar
es Salaam na Wakala wa Bara-
wamekubaliana tozo ya mae-
gesho ya magari katikati ya jiji
kuwa Sh. 500 na pembezoni
mwa jiji kuwa Sh. 300 kwa saa
moja.

Msimamo huo ulitanga-
zwa jana na Naibu Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais - Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi), Joseph Kakunda,
baada ya kufanya kikao cha

majadiliano ya pamoja ili kuwa

natozo  maalum ya maege-
sho ya magari katika maeneo
hayo.

Kakunda alisema wamefikia
mwafaka huo baada ya ku-
fanya kikao cha makubaliano
kufuatia jiji kubadili sheria ya
kupunguza gharama hizo ka-
tika maeneo ambayo Tarura
wanatoza 500 kwa saa ilhali
jiji lilishafanya marekebisho
ya sheria kuwa watumiaji wa
barabara za pembezoni mwa
jiji watozwe Sh. 300.

“Maegesho yalikuwa hayana

gharama maalum kutokana
na Tarura kutoza Sh. 500
wamegawanyisha tozo ya Sh.
500 kwa maeneo ya katikati ya
jiji na pembezoni mwa nje ya
jiji wanatoza Sh. 300 kwa saa
moja, hivyo serikali imeamua
kutangaza gharama maalum,”
Kakunda alisema.

Aliongeza kuwa lengo la
serikali ni kuweka gharama
hizo kwa ajili ya kupunguza
msongamano wa magari ka-
tikati ya jiji hilo, lakini pia kui-
wezesha serikali kukusanya

mapato.

Kakunda alisema jiji hilo lin-
akusanya Sh. bilioni mbili kila
mwezi kupitia tozo za maege-
sho ya magari na wanatarajia
kuongeza mapato hayo pindi
watakapoboresha maeneo ya
maegesho.

Mkurugenzi wa jiji hilo, Spo-
ra Liana, alisema walikutana
ili kujadiliana na kukubaliana
gharama maalum za tozo ya
maegesho ya magari na kua-
hidi kuwa watayafanyia kazi
mapendekezo yote yaliyotole-
wa kuboresha eneo hilo.

Mawakili wa
Tundu Lissu;
Peter Kibatala
(kulia), Jeremia
Mtobisya (ka-
tikati) na Fred
Peter Kalonga,
wakiwa katika
Mahakama Kuu
Kanda ya Dar
es Salaam jana,
walipofika
kutetea kesi

ya mteja wao
va kupinga ku-
vuliwa ubunge
na Spika Job
Ndugai. PICHA:
MIRAJI MSALA

ULTIMATE SECURITY (T) LTD

&-ULTIMATE

INVITATION FOR BIDS

SALE OF ASSETS

TENDER No: US/FY19/01

Bids are invited from interested parties for the purchase of assets as listed below:

snr: Reg. No: Make Model YOM Location

1 |T939ACX | NISSAN PATROL 1998 | INCAR yard, Pugu area DSM

2 T 627 CLB FORCE TRAX 2009 INCAR yard, Pugu area DSM

3 [T345AxA [ FORCE TRAX 2007 | INCAR yard, Pugu area DSM

4 |T588ART | TOYOTA HILUX D/CABIN 2008 | INGAR yard, Pugu area DSM

5 [Te33cLB | FORCE TRAX 2009 | INCAR yard, Pugu area DSM

6 |T215ADA | TOYOTA HIACE VAN 1996 | INCAR yard, Pugu area DSM

7 |T340AXA [ FORCE TEMPO 2007 | INCAR yard, Pugu area DSM

8 T 331 AXA FORCE TEMPO 2007 INCAR vyard, Pugu area DSM
BENZ

° T 325 AQw MERCEDES AMBULANCE 1996 INCAR yard, Pugu area DSM
BENZ FIRE

10| T314ARC MERCEDES ENGINE 1990 INCAR yard, Pugu area DSM
AXLE FIRE

11 | T414ACQ | DENNIS2 ENGINE 1989 | INCAR yard, Pugu area DSM

Condition of Sale:

—

A B w o

to them.

o O

Security Office Addressed to:

GENERAL MANAGER
ULTIMATE SECURITY (T ) LTD
WARIOBA STREET
P.0.BOX 21231 DAR ES SALAAM

Bids to reach us on or before Friday 30 August 2019.
|

. Vehicle are sold on “AS IS WHERE IS” basis Ultimate Security shall note have further liability after sale

. Viewing to verify details can be done during normal working hours (8.00am -4.00pm) at the location indicated.

. Successfull bidder will be required to pay the full bid price within 2 working days from the date of the award

. Successfull bidders will be required to remove purchased vehicle from site within 7 days from the date of award
. Buyers will be required to un brand / repaint the vehicle within 7 days from the date the vehicles are handed over

. Ultimate Security reserves all rights and without assigning any reasons there of not to accept the highest bid.
. Bids can be placed in a sealed envelope marked “ TENDER FOR MOTOR VEHICLE” and deposited at Ultimate

215377202

JPM, Ramaphosa
waahidi neema

INATOKA UK. 2

tumenunua Afrika Kusini,” Rais
Magufuli alisema.

Kwa upande wake, Rais Ramapho-
sa alimshukuru Rais Magufuli kwa
kumwalika kufanya ziara hiyo na
akamhakikishia kuwa wananchi Af-
rika Kusini wanaiona Tanzania ni ny-
umbani kwao na hivyo serikali yake
iko tayari kuuendeleza na kuukuza
uhusiano mzuri kati yake na Tanza-
nia.

Rais Ramaphosa pia alieleza ku-
furahishwa kwake na kuwapo kwa
kampuni 228 za Afrika Kusini zi-
lizowekeza nchini na kuajiri wa zaidi
ya watu 21,000 na ameahidi kwenda
kuwahimiza zaidi wafanyabiashara
na wawekezaji wa Afrika Kusini kuja
kuwekeza nchini huku akiwaka-
ribisha pia wawekezaji wa Tanzania
kwenda kuwekeza Afrika Kusini.

Aliipongeza Tanzania kwa ku-
zalisha mazao mengi ya chakula na
akaahidi kuwa Afrika Kusini itaende-
lea kununua mazao kutoka Tanzania.

Rais Ramaphosa alisema Afrika
Kusini iko tayari kushirikiana na Tan-
zania katika nyanja nyingine mbalim-
bali zikiwamo afya, ulinzi na usalama,
utalii na amekubaliana na mapende-
kezo ya Tanzania juu ya mpango wa
kufundisha lugha ya Kiswahili Af-
rika Kusini hasa wakati huu ambao
SADC inatarajia kuifanya kuwa lugha
rasmi ya nne ya mawasiliano kwe-
nye shughuli zake. Rais Ramaphosa
ameongozana na mkewe, DK. Tshepo
Motsepe, ambaye wakati wa mazun-
gumzo yao rasmi jana, alikuwa na
mazungumzo na Mke wa Rais Magu-
fuli, Mama Janeth Magufuli.

Mbivu mbichi ushahidi
wa video kesi Mbowe,
wenzake Jumatatu

INATOKA UK.5

Mapema mahakamani hapo, shahidi wa
sita Koplo Charles wa Ofisi ya Mkuu wa
Upelelezi wa Makosa ya Jinai Mkoa wa Kip-
olisi Kinondoni, alidai kuwa alikimbilia kwe-
nye gari la jeshi hilo kunusuru kamera yake
ya video.

Aidha, alidai mihemko hiyo ilisababishwa
na hamasa aliyoitoa Mwenyekiti wa Chade-
ma, Mbowe, kutoa kauli ya kuwapandikiza
chuki wafuasi hao dhidi ya serikali.

Akiongozwa na Wakili wa Serikali Mkuu,
Paul Kadushi, shahidi alidai kuwa Februari 16,
mwaka jana, alipangiwa kazi kama mwandi-
shi wa habari katika mkutano wa kufunga
kampeni wa Chadema katika viwanja vya
Buibui, Kinondoni jijini Dar es Salaam.

Alidai kuwa alijiandaa na vitendea kazi
vyake ikiwamo kamera ya kupiga picha za
video na ilipofika saa 10:00 alasiri, alikuwa
katika viwanja hivyo kwa ajili ya kuanza kazi.

“Nilipofika watu walianza kukusanyika na
mshereheshaji alitangaza kwamba viongozi
wakuu wa chama wameshafika. Baada ya
muda wabunge na viongozi wakuu walipan-
da jukwaani, nilimsikia Mbowe akitoa kauli za
kufanya hamasa ya kuichukia serikali,” alidai
na kuongeza kuwa:

“Wanachama walipata hamasa na mihem-
ko iliyosababisha wapate jazba ya kuichukia
serikali na vyombo vya ulinzi na usalama.
Wananchi waliokuwa wamekaa walinyanyu-
ka na kuhamasika, mimi na waandishi wen-
zangu tulitawanyika pale tuposimama karibu
na jukwaa, nilikimbilia kwenye gari la polisi
kunusuru kamera,” alidai Koplo Charles.

Jopo la utetezi liliongozwa na Wakili Profe-
sa Abdallah Safari, Peter Kibatala, John Mallya
na Hekima Mwasipu.

Mbali na Mbowe, washtakiwa wengine
Bunda Mjini, Ester Bulaya; Mbunge wa Ta-
rime Mjini, Esther Matiko; Katibu Mkuu wa
Chadema, Dk. Vincent Mashinji; Mbunge
wa Iringa Mjini; Peter Msigwa; Naibu Katibu
Mkuu Zanzibar, Salum Mwalimu; Mbunge
wa Kibamba, John Mnyika na Mbunge wa
Kawe, Halima Mdee.

Katika kesi ya msingi, washtakiwa hao
wanadaiwa kuwa kati ya Februari Mosi na
Februari 16, mwaka jana, Mbowe na wen-
zake wakiwa Kinondoni, kwa pamoja wali-
kula njama na wengine ambao hawakuwapo
mahakamani, kutenda kosa la jinai ikiwamo
kuendelea na mkusanyiko isivyo halali na ku-
sababisha chuki na uchochezi wa uasi.

Ilidaiwa kuwa Februari 16, mwaka jana,
Bulaya alishawishi kutenda kosa la jinai ka-
tika viwanja vya Buibui kutenda kosa la jinai
kwa kufanya maandamano yenye vurugu.

Ilidaiwa Februari 16, katika barabara ya
Kawawa eneo la Mkwajuni, Kinondoni, kwa
pamoja washtakiwa na wenzao zaidi ya 12
walifanya mkusanyiko na kukaidi amri halali
ya ofisa wa Jeshi la Polisi, Gerald Ngiichi, na
kusababisha kifo cha Akwilina Akwiline na
askari polisi wawili, Konstebo Fikiri na Koplo
Rahim Msangi kujeruhiwa.

Ilidaiwa siku ya tukio la kwanza na la pili,
katika viwanja vya Buibui kwenye mkutano
wa hadhara, Heche alitoa lugha ya kucho-
chea chuki alitamka kwamba: “Kesho pa-
tachimbika, upumbavu ambao unafanywa
kwenye nchi hii, wizi unaofanywa na serikali
yaawamu ya tano, watu wanapotea, watu wa-
nauawa wanaokotwa kwenye mitaro lazima
ukome.”

Washtakiwa wote waliposomewa mash-
taka yao kwa nyakati tofauti walikana.
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Mume, mke walivyonusurika

kufa Katika miipuko wa petroli

Na Said Hamdani, LINDI

ATU wawili ambao

ni mume na mke,

wakazi wa Mkoa

wa Lindi, wamen-

usurika kufa baada ya nyumba

yao kuteketea kwa moto ulioto-
kana na mafuta ya petroli.

Watu hao ni Shaﬁi Selemani na

thmanjaro Kata ya Mtumbya

katika Wilaya ya Lindi Habari

kuwa tukio hilo lilitokea Ju-

manne saa 4:0 usiku.

Baadhi ya majirani walioji-
tokeza kusaidia kuzima moto
huo bila mafanikio, walieleza
kuwa moto huo ulichangiwa na
petroli iliyokuwa imehifadhiwa
kwenye madumu na kuwekwa
ndani ya nyumba yao. Walieleza
kuwa Shafii licha ya kujihusisha
na uendeshaji wa bodaboda, pia
alikuwa anajihusisha na uuzaji
wa petroli kwa madereva wen-
zake.

hicho, Hamisi Mashaka, alithibiti-

sha kutokea kwa tukio hilo na
kueleza kuwa chanzo ni madu-
mu ya petroli yaliyokuwa ya-
mehifadhiwa ndani kulipuka.

“Moja ya dumu la uzito wa lita
tano likiwa na petroli lilikuwa
wazi bila kufungwa kizibo, hivyo
harufu yake ilizagaa ndani ikizin-
gatiwa kulikuwa na moto na kuli-
puka,” alisema Mashaka.

Pia, Mashaka alisema moto
huo uliteketeza mali zote zi-
lizokuwamo ndani, vikiwamo
vitanda, magodoro, chakula,
pikipiki, nguo na vifaa vingine.

Shafii Selemani alisema ame-
pata hasara hiyo, na kuwa alicho-
fanikiwa kuokoa kutoka ndani
ya nyumba yake zaidi ya bukta
na kanga ya mkewe. Aliongeza
kuwa pikipiki na kuku zaidi
ya 50 waliokuwa kwenye zizi
waliteketea.

Mkuu wa Mkoa wa Lindi, God-
frey Zambi, akizungumzia tukio
hilo, aliendelea kuwasisitiza
wananchi wanaojihusisha na
uuzaji wa mafuta kuweka mbali
na eneo la moto ili kuepuka
matukio kama hayo.

Wananchi wakiangalia basi la abiria la Mvula Express lililokuwa likisafiri kutoka Dar es Salaam kwenda Kahama mkoani Shinyanga baada ya
kupata ajali katika eneo la Malendi wilayani Iramba mkoani Singida juzi. Zaidi ya abiria 50 waliokuwamo kwenye basi hilo wamenusurika.
PICHA: MARC NKWAME

Pamba iliyonaswa ikisafirishwa
kwa magendo sasa yataifishwa

Na Happy Severine,
BARRIADI

SIKU chache baada ya ku-
kamatwa kwa lori aina ya Scania
namba za usajili T-917 BCN likiwa
limebeba tani zaidi ya 20 za pam-
ba inayodaiwa kuwa ni ya magen-
do, Serikali imeamua kuitaifisha
pamba hiyo. Lori hilo ambalo li-
likamatwa Agosti 12 mwaka huu

Dutwa wilayani Bariadi, lilikutwa
likisafirisha pamba hiyo bila kiba-
li, huku ikiwa haijulikani wapi in-
apelekwa na wapi imenunuliwa.
Mkuu wa wilaya hiyo, Festo
Kiswaga, alisema uchunguzi
umeonyesha pamba hiyo ili-
nunuliwa kwa njia isiyo halali ya
Sh.700 hadi 900 kwa kilo kutoka
moja kwa moja kwa wakulima.
Alisema wakati serikali ikip-
ambana na watu wanaonunua

pamba kwa magendo, bado wapo
wafanyabiashara wa zao hilo wa-
naendelea kupiga vita juhudi hizo
kwa kuendeleza biashara hiyo na
kuwanyonya wakulima.

“ Baada ya wahusika kushind-
wa kujitokeza, sasa kama Mkuu
wa Wilaya ya Bariadi, nachukua
uamuzi wa kuitaifisha pamba
hii na tunaenda kuiuza kwenye
viwanda vya kuchambua pam-
ba. Leo hii (jana) na fedha zote

zitapelekwa kununua vifaa vya
kukamilisha ujenzi wa bweni ka-
tika shule ya sekondari Simiyu,”
alisema Kiswaga.

Aliongeza kuwa pamba hiyo
ina thamani ya zaidi ya Sh. mil-
ioni 10, na baada ya kuuzwa
uchunguzi utaendelea kujua nani
mhusika mkuu, huku akieleza
kuwa gari litaendelea kushikiliwa
na Jeshi la Polisi mpaka mhusika
atakapojitokeza.

]
- Mwalimu
mkuu kortini
- madai kumpa
ujauzito
mwanafunzi

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

MWALIMU Mkuu wa Shule
ya Msingi Nyantole, Jason
Rwekaza (42), mkazi wa Biga-
bilo wilayani Kigoma, ame-
fikishwa katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Mkoa wa
Kigoma kwa makosa saba ya
kubaka na kumpa ujauzito
mwanafunzi mwenye umri wa
miaka 17 wa darasa la saba.

Mshtakiwa huyo ali-
pandishwa kizimbani jana
mbele ya Hakimu Mkazi
Mfawidhi wa mahakama hiyo,
Flora Mtarania na aliposome-
wa mashtaka yake alikana
kuhusika na makosa hayo
na yuko nje kwa dhamana
ya wadhamini wawili wenye
barua za utambulisho kutoka
kwa Ofisa Mtendaji wa Kata
na mali isiyohamishika yenye
thamani ya Sh. milioni moja.

Upande wa mashtaka
ukiongozwa na wakili wa
serikali, Antia Julius, ulidai
mahakamani kuwa upelelezi
wa kesi hiyo umekamilika na
kuomba tarehe nyingine kwa
ajili ya kumsomea mshtakiwa
huyo maelezo ya awali.

Hakimu Mtarania alikubali
ombi hilo na kuahirisha kesi
hiyo hadi Agosti 19, mwaka
huu kwa ajili ya kumsomea
mshtakiwa huyo maelezo ya
awali.

Vile vile, katika kesi hiyo
mshtakiwa anatetewa na
wakili wa kujitegemea, Thom-
as Msasa, ambaye alisema
mteja wake anatuhuma za
kubaka na kumpa ujauzito
mwanafunzi, kazi yake ni ku-
hakikisha mteja wake anapata
dhamana na ana imani kuwa
mahakama hiyo itatenda haki.

Akisoma hati ya mashtaka
Wakili wa Serikali, Antia Ju-
lius, alidai mahakamani kuwa
mshtakiwa alimbaka mwa-
nafunzi huyo kwa nyakati
tofauti na tarehe tofauti kati
ya mwezi Mei, mwaka 2017
(Mlole), Juni 7, 2017, (Mwan-
diga), Agosti 16, 2017, (Mwan-
diga), Machi 22, 2018 (Biga-
bilo), Julai 10, 2018 (Bigabilo),
Febuari 5, 2019 (Kahabwa)
Manispaa ya Kigoma/Ujiji,
mshtakiwa anadaiwa kum-
baka mwanafunzi huyo.

Julius aliendelea kueleza
mahakamani kuwa Febuari
5, 2019 maeneo ya Kahabwa
katika Manispaa ya Kigoma/
Ujiji, mshtakiwa alimpa
ujauzito mwanafunzi mwenye
umri wa miaka 17 wa darasa
la saba kitendo ambacho ni
kinyume cha sheria.
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]
Wanawake
7,648
wakeketwa
Singida

Na Dotto Mwaibale,
SINGIDA

JUMLA ya wanawake
na watoto 7,648 katika
Halmashauri ya Wilaya
va Ikungi mkoani Sin-
gida, wamekeketwa ka-
tika kipindi cha kuanzia
mwaka 2016 na 2018.

Hayo valielezwa hivi
karibuni na Mkurugenzi
Mtendaji wa Shirika
lisilokuwa la Kkiserikali la
Save the Mother and
Children of Central Tan-
zania (SMCCT), Evalyene
Lyimo, katika uzinduzi
wa mradi wa utetezi
dhidi ya mila potofu
ya ukeketaji na udhal-
ilishaji uliofanyika hivi
karibuni wilayani Ikungi
mkoani hapa.

“Kuanzia Januari hadi
Oktoba 2018 jumla ya
wanafunzi 37 wa Shule
ya sekondari wilayani
humo, walibainika kuwa
na mimba, huku wa-
nawake na watoto 7,648
wakiwa wamekeket-
wa katika kipindi cha
mwaka 2016 hadi 2018,”
alisema Lyimo.

Akizungumzia mradi
huo Lyimo alisema
ulianza mwaka 2017 hadi
mwaka jana na kuwa ka-
tika kipindi hicho umetoa
elimu juu ya mad-
hara kuhusiana na mila
potofu na udhalilishaji
wa Kijinsia kwa wakazi
wapatao 15,000.

Mkuu wa Wilaya ya
Ikungi, Edward Mpogolo,
aliwataka viongozi wa
madhehebu ya dini na
ngariba wastaafu kush-
iriki kikamilifu vita dhidi
ya vitendo hivyo.

Alisema utekelezaji
wa masuala ya mila
kwa mambo ya maen-
deleo ni jambo jema,
lakini inakuwa kinyume
kama masuala hayo ya
ukeketaji inakuwa ni
changamoto kubwa kwa
jamii na kinyume cha
haki za binadamu.

“Tuna taarifa kuwa
ukeketaji wa sasa wana-
fanyiwa watoto wadogo
na wachanga ambao
hawawezi kukataa au ku-
jihami na vitendo hivyo..
serikali haitaweza kuvu-
milia kuona vikiendelea,
na mtu yeyote ata-
kayebainika anavifanya
atachukuliwa hatua kali,”
alisema Mpogolo.

ll-lllill "-. W
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mitaani kusaka wateja. PICHA: JOHN BADI

Askofu ataka JPM aungwe mKkono

Na Dotto Mwaibale, SINGIDA

SKOFU mstaafu wa Kani-
sa la Pentekoste (FPCT)
la Singida Kati, Dk. Paul
amwel, amewahimiza
Watanzania kuunga jitihada zina-
zofanywa na Rais Dk. John Magu-
fuli za kuiletea nchi maendeleo.
Aliyasema hayo hivi karibuni
katika hafla ya makabidhiano ya
kituo cha kupima uoni na usikivu
kwa wanafunzi wa shule za se-
kondari na msingi zilizopo mkoani
hapa, kituo hicho kimewekwa
Shule ya Msingi Mahembe, Kkiki-

simamiwa na kanisa hilo chini ya
mradi wa elimu jumuishi.

Askofu Samuel alisema ana
uhakika kuwa kila Mtanzania mwe-
nye mapenzi mema na uzalendo
ni lazima ataziunga mkono jiti-
hada za Rais Magufuli za kutuletea
maendeleo nchini.

“Rais Magufuli alipoingia ma-
darakani alianza kwa kusema Tan-
zania sio nchi maskini, lakini baa-
dhi yetu hatukumwelewa baada ya
muda mfupi tuliona miradi mikub-
wa ya maendeleo ikianza kufanyi-
ka ikiwa ni pamoja na kununuliwa
kwa ndege kubwa za kisasa tena

kwa fedha taslimu,” alisema Dk.
Samwel.

Alisema pamoja na miradi hiyo
kuendelea kujengwa hawajawahi
kusikia malalamiko ya makandar-
asi kukosa pesa za malipo baada
ya kukamilika kwa miradi hiyo
na kuwa sasa hivi ile tabia ya nchi
kuwa ombaomba imebaki kuwa
historia.

Mgeni rasmi wa hafla hiyo,
Kaimu Mkurugenzi wa Manispaa
ya Singida, Omari Kissuda, alil-
ishukuru kanisa hilo kwa msaada
huo na kueleza utasaidia ufaulu
kwa wanafunzi hao.

Ofisa Tawala wa mradi huo, Ka-
ristoni Mwenda, alisema ukarabati
wa kituo hicho kuanzia chumba
cha upimaji na vifaa vyake na ujen-
zi wa ngazi mterezo, umegharimu
Sh. milioni 7.6 na aliiomba Manis-
paa ya Singida kusaidia kuweka
kiyoyozi kwenye chumba cha upi-
maji.

Mwenda alisema mradi huo
umefadhiliwa na Shirika la Mis-
aada la Denmark (DANIDA), kupi-
tia Shirika la Misaada la Danish
Mission Council Development
(DMCDD) likishirikiana na Interna-
tional Aid Service (IAS).

Skimu 100 zanufaika mafunzo umwagiliaji

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WAKULIMA zaidi ya skimu 100
za umwagiliaji nchini wamenu-
faika na mafunzo ya kukuza na
kuboresha kilimo cha umwa-
giliaji katika kuongeza uzalishaji
zaidi.

Akizungumza wakati wa mku-
tano wa tano wa kamati ya pamoja
ya uratibu wa mradi wa kujenga
uwezo kwa wakulima wadogo
awamu ya pili (Tancaid II), Kaimu
Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya
Taifa ya Umwagiliaji, Marco Ndon-
de, alisema wakulima walionu-
faika na mafunzo hayo wanatoka
kwenye kanda zote nane za um-
wagiliaji nchini na kuongeza kuwa
mafunzo hayo yameleta matokeo
makubwa katika sekta hiyo.

“Baada ya mafunzo hayo wakuli-

ma katika skimu mbalimbali
nchini sasa wana uwezo wa kuibua
miradi  inayowaletea faida na
kuitekeleza kwa ufanisi na hivyo
kuongeza uzalishaji wa mazao
yao,” alisema Ndonde.

Kadhalika, alisema mradi wa
Tancaid II, uliofadhiliwa na Shiri-
ka la Maendeleo ya Japan (JICA),
tangu mwaka 2015 umejikita ka-
tika kujenga uwezo wa wakulima
wadogo ambao ulitekelezwa na
Tume ya Taifa ya Umwagiliaji
(NIRC), ukiwa na lengo la kukuza
na kuboresha sekta ya umwagiliaji
nchini.

Mkurugenzi Msaidizi wa Tan-
caid II, Anthony Nyarubamba,
alisema chini ya mradi huo NIRC
imetumia wataalamu wake kuan-
daa miongozo ya umwagiliaji
(CGL) ambayo imeanza kutumika
na wakulima katika maeneo mbal-

imbali katika skimu za umwagil-
iaji.

Alisema wakulima sasa wa-
naweza kusimamia skimu zao za
umwagiliaji katika ngazi mbal-
imbali kuanzia uibuaji wa miradi
hadi usimamizi wa miundombinu
inayojengwa na serikali badala ya
kuiacha iharibike kama ilivyokuwa
awali.

Alisema moja ya mafanikio
makubwa ya mradi wa Tancaid
II ni kuwajengea uwezo maofisa
kilimo, wahandisi wa umwagiliaji
wa wilaya, kanda na wakulima kwa
ujumla katika maeneo ya uibuaji,
utekelezaji, uendeshaji na matun-
zo ya miradi husika.

Akizungumza awali, Mhandisi
Amy Mchelle alisema kutokana na
kupata mafunzo ya wakulima sasa
wanaweza kulipa asilimia tano
ya mapato wanayopata baada ya

uzalishaji.

“Miongozo imesaidia uboreshaji
na utunzaji wa miundombinu ya
umwagiliaji na kuwasaidia wakuli-
ma kupanga vizuri, kutekeleza,
kufuatilia na kutathmini miradi
wanayoianzisha,” alisema.

Naye Mshauri wa JICA nchini.
Namiko Yamada, alisema kwa
zaidi ya miaka 40 Serikali ya Japan
imetoa misaada kusaidia maende-
lea ya kilimo cha umwagiliaji.

Yamada alisema JICA chini ya
mradi wa Tancaid II imesaidia
ujenzi na ukarabati wa miun-
dombinu ya umwagiliaji na kutoa
mafunzo kwa vyama vya wamwa-
giliaji na wahandisi wa umwagil-
iaji.

Alisema JICA kwa kushirikiana
na Wizara ya Kilimo, pia imesaidia
uendelezaji wa kilimo cha mpunga
chini ya mradi wa TANRUCE2.
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Wananchi waambiwa
wanywe chai Kujitibu

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

TAALAMU wa
masuala ya lishe
amewashauri
wakulima kuzali-
sha chai kwa wingi kwa vile
ina faida lukuki ikiwamo ku-
tibu magonjwa mbalimbali.
Aidha, chai inatajwa kuwa
inasaidia kuimarisha viungo
vya mwili na pia ni dawa
inayomwepusha mtumiaji
na maradhi, hivyo kuepuka
gharama za matibabu.
Ushauri huo ulitolewa

jana na mtaalamu wa lishe
wa Shirika la Taha, Rozalia
Aloyce, alipozungumza na Ni-
pashe juuya faida za chai.
“Chai inasaidia kuimarisha
mifupa na kupambana na ma-
gonjwa ya sukari na magonjwa
mengine mengi,” alisema
Aloyce. Alieleza kuwa zao hilo
si geni nchini na kuongeza
kuwa mbegu zake zimeanza
kuingia kutoka Kenya na
kwamba linafaa kwa biasha-
ra, hivyo wakulima waanze
kulichangamkia. Alisema mtu
akitumia chai kama alikuwa
ameanza kuchoka na kuzeeka

usoni, inamsaidia kubadilisha
mwili wake na kuonekana ki-
jana japo umri ni mkubwa.

Baadhi ya wakazi wa Ba-
bati, akiwamo Keneth Daud
alisema ni mara ya kwanza
kulisikia kama lina faida za
kutibu maradhi, hivyo ali-
ishauri serikali kulihamasisha
lilimwe na matumizi yake ya-
hamasishwe, ili watu waweze
kupata tiba na kuepuka kemi-
kali za dawa za kisasa.

Kwa upande
wake Kemilembe Novath,
mkazi wa Kagera anayeishi Ba-
bati kimatembezi alisema, zao

hilo linalimwa sana Wilaya ya
Karagwe, hivyo wenye uhitaji
wanaweza kupata mbegu
huko bila shida.

Alisema wakulima wengi
mkoani  Kagera  wanali-
changamkia  kulilima, ila
changamoto iliyopo ni ya
wanunuzi ambao ni wach-
ache. Chai inaelezwa kuwa
inatibu ugonjwa wa sukari,
hivyo ni vyema wataalamu wa
kilimo wakalipa kipaumbele
na wataalamu wa afya waend-
elee kulifanyia utafiti kama
linatibu sukari na kung’arisha
miili ya watu.

Wadau wa lishe washiriki kukabiliana na udumavu

Na Woinde Shizza,
ARUSHA

WADAU wa masuala ya
kuboresha lishe wakiwamo
wazalishaji na wasindikaji
wanaoongeza thamani bid-
haa za chakula, wametakiwa
kutokomeza udumavu kwa
kuwa unawaumiza zaidi wa-

Mratibu wa Asasi ya Infoy
inayoshughulika na masuala
ya chakula, Laurent Sabuni,
alisema hayo jana katika
maonyesho ya bidhaa za lishe,
yaliyoandaliwa na shirika hilo
kwa kushirikiana na shirika la
kuhudumia viwanda vidogo
(Sido) mkoa wa Arusha.

Alisema  wazalishaji na
wasindikaji wa bidhaa za lishe,
wanapaswa kushiriki kutatua
matatizo ya lishe duni katika
jamii na kuhakikisha kuwa
wanazifikisha bidhaa hizo
wamekuwa wakitoa mafunzo
kwa wasindikaji wa bidhaa za
lishe juu ya namna bora ya
kusindika na kuzifungasha, ili
ziweze kuwafikia wateja na
kusaidia kupunguza tatizo la
udumavu, linalowakabili wa-
toto wengi nchini.

Meneja wa Sido Mkoa wa
Arusha, Nina Nchimbi, ali-
wataka wasindikaji na  wa-
tengeneza  unga  wenye
virutubisho na viini lishe, ili

kukidhi afya ya mlaji na
kuhakikisha suala la viwango
vyaubora katika bidhaaza
lishe wanazozalisha unazin-
gatiwa.

Nina alisema kuwa Sido im-
efanya juhudi za kuwaungani-
sha wajasiriamali hao na taasi-
si za kudhibiti ubora ikiwamo
TBS ili bidhaa zao zithibitish-
we ubora na kupata masoko
ya kitaifa na kimataifa.

Kwa upande wao wasindi-
kaji na wajasiriamali wa bid-
haa za lishe, Dorice Assenga
na Walter David  walisema
wamekuwa wakitoa elimu
kuhusu umuhimu wa matumi-
zi ya unga wa lishe kwa watoto
wadogo na kuzipeleka bidhaa

hizo maeneo ya pembezeni, :
ambako kuna hitaji kubwa la :
lishe, ili kuwasaidia kinama- :
ma  wajawazito na watoto :

chini ya miaka mitano.

Mtaalamu wa Lishe, Prisca :
kuawa :
mchango wa wadau wa lishe :
ni mkubwa, kwani madhara :
ya udumavu huonekana hasa :
mtoto anapokuwa na kuwa :
mtu mzima na inakuwa vigu- :

Mwakalasi, alisema

mu kufanya maamuzi sahihi.

Alieleza kuwa ni kwa saba- :
bu anakua amedumaa hadi :
akili, hivyo masuala ya lishe :
kwa watoto na watu wazima :
yanapaswa yapewe kipaum- :
bele kwani lishe ni kiini cha :

maendeleo.

]
Wafanyakazi
watinga kwa DC
kuhoji hatima

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAFANYAKAZI zaidi ya 300 wa kam-
puni ya ulinzi tawi la Arusha, wamet-
inga Ofisi za Mkuu wa Wilaya ya Arusha
Gabriel Dagarro, kutoa malalamiko na
kuhoji hatima ya mafao yao.

Watumishi hao kutoka kampuni ya
Ultimate Security wanalalamikia kuuzwa
kinyemela kwa kampuni hiyo, bila wao
kushirikishwa na hawafahamu hatima ya
stahiki zao.

Wakiongea na vyombo vya habari
baada ya kupeleka malalamiko yao kwa
mkuu huyo, kwa niaba ya wenzao, Abedy
Ally, Baraka Makala na Alex Mollel,
wamelalamikia kampuni hiyo kuuzwa
bila kuelezwa mustakabali wa stahiki zao
licha ya kufanyakazi kwa muda mrefu.

Walisema kuwa kampuni ya Ultimate
imeuzwa kwa kampuni mpya Gardaworld,
jambo ambalo wanahofu kupoteza stahiki
zao baada ya mabadiliko hayo, huku
wakimtaka mmiliki mpya wa kampuni ya
Gardaworld kujitokeza ili kuwahakikishia
stahiki zao.

“Sisi tutapataje haki zetu na tumefanya
kazi miaka mingi, katika kampuni hii, tu-
naomba Mkuu wa Wilaya utusaidie katika
hili, maana hata hatujashirikishwa katika
maamuzi haya,” alisema Alex Mollel.

Akiongelea suala hilo Mkuu wa Wilaya
va Arusha, Gabriel Daqarro, alisema
mabadiliko ya umiliki wa kampuni ya
Ultimate kwenda kwa kampuni ya Garda-
world yapo kisheria, isipokuwa aliutaka
vongozi wa Ultimate kukaa na wafan-
yakazi hao na kuwaelimisha mabadiliko
hayo.

“Msihofu ondoeni hofu wala hawajauza
kinyemela kila kitu katika mauzo haya
kati ya kampuni hizi yapo kisheria ila
nawaomba nyie vongozi wa Ultimate
kaeni na wafanyakazi wenu waelezeni
mabadaliko haya ili kuondoa sintofahamu
inayojitokeza kwao,” alisema.

Kwa upande wake, Eliuta Mjawike,
ambaye ni Meneja Mkuu wa Kampuni
va Ulinzi ya Ultimate Tanzania, aliwa-
hakikishia wafanyakazi hao kuwa ha-
watapoteza haki zao baada ya kutokea
mabadiliko ya umiliki wa kampuni hiyo.

Alisema hakuna haja ya kupata hofu
sababu wafanyakazi hawajauzwa kama
wanavyodai, ila mabadiliko hayo yame-
tokana na kampuni ya Ultimate kuuzwa
hisa zake asilimia 100 kwa kampuni hiyo
va Gardaworld ya nchini Canada na hivyo
wafanyakazi hawataathirika popote na
mabadiliko hayo.

“Mfanyakazi yeyote wa Ultimate hata-
poteza stahiki zake kwa haya mabadi-
liko yaliyofanyika kutoka kampuni va
ultimate kwenda kuwa Gardaworld kwa
sababu mikataba yao ipo kisheria na
wasiwe na hofu,” alisema Mjawike

Meneja wa Ultimate Kanda ya Arusha
na Moshi, Abdallah Ally, alisema kuwa
kampuni hiyo ina jumla ya wafanyakazi
325 katika mikoa ya Arusha na Kili-
manjaro na changamoto iliyojitokeza ya
wafanyakazi kwenda ofisi za Mkuu
wa Wilaya, ni kutokana na baadhi yao
kutopata elimu juu ya mabadiliko yaliyo-
jitokeza.

Kampuni ya Gardaworld yenye makao
yake nchini Canada inaelezwa pia kuwa
imenunua kampuni nyingine mbili za
ulinzi na kwamba zitaunganishwa kabla
va kuanza majukumu.
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-
CCM yakemea
udini, ukabila

Na Godfrey Mushi, MOSH]I

WAKATI ikiwa imebaki
miezi miwili kabla ya ku-
fanyika kwa uchaguzi wa
serikali za mitaa Oktoba,
mwaka huu, Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Mkoa
wa Kilimanjaro, kime-
wataka wakazi wa mkoa
huo kutowaunga mkono
wanasiasa wanaoshabikia
ubaguzi wa kidini na uka-
bila kwa kuwa haviitakii
mema Tanzania.

Katibu wa CCM Mkoa
wa Kilimanjaro, Jonathan
Mabihya, akizungumza
jana na Nipashe kuhusu
maandalizi ya chama hi-
cho kuelekea uchaguzi wa
serikali za mitaa, alisema
wako baadhi ya wanasia-
sa wameanza kutengen-
eza hoja za kibaguzi ili
kutaka kuleta chuki baina
ya wananchi na viongozi
wa serikali.

“Hatutakubali na kama
chama tawala, tumeanza
kutoa elimu kila ma-
hali tunapokutana na
wananchi kuwapuuza
wanasiasa wa aina hiyo.
Tutalikemea hili zaidi
wakati wa uchaguzi wa
serikali za mitaa,” alisema
Mabihya.

Amewataka wananchi
wa mkoa wa Kiliman-
jaro wanapomwona mtu
anayeshabikia suala la
ubaguzi, wanapaswa
kumwangalia kwa umaki-
ni sana kwa vile atakuwa
haitakii mema nchi yake.

Alisema serikali ya
awamu ya tano inay-
00Nngozwa na Rais John
Magufuli, itaendelea ku-
watumikia wananchi wote
bila kujali mwaka 2015
walikipigia kura Chama
Cha Mapinduzi au la.

Kama ilivyo kwa uch-
aguzi mkuu, uchaguzi
wa serikali za mitaa nao
hufanyika kila baada ya
miaka mitano kupita,
mara ya mwisho ulifanyi-
ka Desemba, 2014.

“Mheshimiwa Makamu
wa Rais, Samia Suluhu
Hassan, aliwahi kusema:
“Watanzania wakichagua
Vviongozi wazuri watamal-
iza kero na changamoto
walizo nazo wananchi
kwa haraka lakini wak-
ichagua wazito, watazama
tu chini, kunyanyuka
hawanyanyuki, kutembea
hawatembei. Jiongezeni
wananchi wa Kiliman-
jaro,” alishauri Mabihya.

Kwa mujibu wa Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tami-
semi), uchaguzi wa seri-
kali za mitaa kwa mwaka
huu utatumia Sh. bilioni
82.9.

Agizo Ia Jafo lapokewa kwa mitazamo tofauti

Na Mwandishi Wetu, SAME

ATU wa kada mbal-

imbali wilayani hapa

wamelipokea  kwa

hisia tofauti agizo la
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-
semi), Selemani Jafo, kutaka waku-
rugenzi wajieleze.

Juzi, Jafo aliwataka wakurugenzi
wa halmashauri za wilaya ambazo
zimefanya vibaya kwenye utoaji
wa fedha za miradi ya maendeleo,
kujitathmini na kuandika barua ya
kujieleza ndani ya siku 14.

Wilaya ya Same, mkoani Kiliman-
jaro ni miongoni mwa halmashauri
zilizotajwa na Jafo kwamba ziko
kikaangoni kutokana na kufanya
vibaya katika utoaji wa fedha hizo.

Mwanasiasa na mkazi wa He-

daru, Wilaya ya Same, Christopher
Mbajo, alisema kwa halmashauri
hiyo kuingia katika kundi hilo, ni
tatizo ambalo linatokana na ama
mfumo wa siasa kutishiwa na itika-
di za kisiasa au uongozi kushindwa
kusimamia makusanyo ya fedha na
mgawanyo wake.

“Kama kweli tunataka kuen-
deleza jitihada za kupambana na
umaskini hasa katika maeneo ya
vijijini na kuongeza fursa za ajira
ili kuharakisha maendeleo, seri-
kali inapaswa kuchunguza kwa
makini ni kipi kisababishi chake
hadi halmashauri yetu kushindwa
kutoa fedha za miradi ya maende-
leo. Isiishie kwa ma DED (Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya) tu kuandika barua za ku-
jieleza,” alisema Mbajo.

Halmashauri ya Wilaya ya Same

iliyoanzishwa rasmi kwa Sheria ya
Bunge, Sura ya 287 (Mamlaka za
Wilaya) ya Sheria za Tanzania na
kuanza kutekeleza majukumu yake
Januari Mosi, 1984, imetajwa ku-
changia asilimia nne.

Mchungaji wa Usharika wa
Makasa wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT), Dayosisi
ya Pare, Elisa Mrutu, alisema tati-
zo si wakurugenzi bali ni mfumo
mpya wa ukusanyaji wa mapato ya-
nayopatikana na upelekaji wa pesa
hizo zinazokusanywa katika mfuko
mkuu wa serikali.

“Nasema hivyo kwa sababu kuna
kitu kinaitwa OC (fedha za matumi-
zi mengineyo) ambazo haziji kwa
wakati katika halmashauri na zikija
zinakuja chini ya asilimia 50. Unat-
egemea mkurugenzi labda alitaka
kutekeleza kipaumbele cha ku-

jenga madarasa au vituo vya afya,
fedha atatoa wapi?

“Mfumo huo mpya unaleta
changamoto hasa unapopeleka
fedha kwenye mfuko mkuu wa haz-
ina na zile pesa walizokuwa wanat-
egemea wanakosa na halmashauri
sasa hivi ziko hoi. Walete hela kwa
wakati waone kama hazitachangia
katika miradi ya maendeleo,” alise-
ma. Naye Furaha Mgonja, mkazi
wa kata ya Stesheni, alitaka kujua
sababu gani za msingi zinazoifan-
ya serikali kutowabana mapema
watendaji hao wa halmashauri na
kuwaacha hadi kushindwa kufikia
lengo lililowekwa.

Aidha, katika taarifa hiyo ya
Waziri Jafo, alinukuliwa akisema
wakurugenzi 102 wameshindwa
kuchangia katika miradi ya maend-
eeo kwa asilimia 20.
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Mkuu wa Wilaya ya Bariadi, Festo Kiswaga, akizungumza na waandishi wa habari wilayani humo mkoani Simiyu juzi, wakati akitoa maamuzi
ya kuitaifisha pamba zaidi ya tani 20, ambayo ilikamatwa juzi ikisafirishwa kinyume na utaratibu na kuiuza katika gulio za pamba kisha fedha
itakayopatikana itatumika kukamilisha vifaa na ujenzi wa sekondari ya vipaji maalumu. Kulia ni Katibu Tawala wa wilaya hiyo, Veronica Kiny-

emi. PICHA: HAPPY SEVERINE

Kasi wanafunzi kuolewa Kwa siri yaongezeka

Na Godfrey Mushi, SIHA

KIWANGO cha wanafunzi wa
shule za sekondari, hasa wasichana
wanaotoka jamii ya wafugaji wa Ki-
masai katika Wilaya ya Siha, mkoa-
ni Kilimanjaro kuchumbiwa kwa
usiri mkubwa na kisha kuolewa
bado wakiwa shuleni imeongezeka.

Siri ya kuongezeka kwa wa-
nafunzi wanaoendelea kuandaliwa
kwa ajili ya ndoa za utotoni, ilifi-
chuliwa jana na Mkuu wa Shule ya
Sekondari ya Magadini, iliyoko Kata
ya Gararagua, Felister Kileo, mbele
ya Mkuu wa Wilaya hiyo, Onesmo
Buswelu. Kileo aliyasema hayo
muda mfupi kabla ya kukabidhiwa
madarasa mawili yaliyojengwa

kwa zaidi ya Sh. milioni 30 na Af-
ricado Limited kwa kushirikiana
na serikali. “Idadi ya wanafunzi
wa kike ambao wamekuwa wak-
ishindwa kuendelea na masomo na
kuolewa baada ya kuhitimu kidato
cha nne inapaa kwa kasi. Jambo
hili linatokana na usiri mkubwa
unaofanywa na wazazi wa pande
zote mbili, kukubaliana taratibu za
uchumba ziendelee hata mtoto ak-
iwa shuleni, ndiyo maana huwaoni
wakiendelea na masomo ya kidato
cha tano na sita na hata vyuo vikuu.

“Mwaka 2018 kati ya wanafunzi
79 waliohitimu kidato cha nne shu-
leni hapa, walioendelea na maso-
mo ya kidato cha tano ni wanafunzi
15 tu,” alisema.

Shule hiyo ndiyo kinara kwa
shule za kidato cha tano na sita
kwa kuwa na matokeo mazuri ya
ufaulu katika Wilaya ya Siha katika
mitihani ya taifa ya kidato cha sita.

Mmoja wa wazazi kutoka jamii
ya wafugaji wa Kimasai, Jeremia
Mollel, alikiri kwamba tatizo hilo
limekithiri na linatokana na mila
kandamizi kuachwa na kuendelea
kumea, kwa kisingizio cha kulinda
utamaduni wa Wamasai.

Licha ya mafanikio hayo, shule
hiyo haina maabara ya sayansi,
bwalo la kulia chakula na inaka-
biliwa na tatizo la wizi kutokana
na kukosekana kwa uzio kuzun-
guka shule hiyo. Akipokea vifaa vya
ujenzi na kuzindua vyumba hivyo

vya madarasa ya kidato cha tano na
sita, Buswelu alisema tayari serikali
na wadau wengine wa maendeleo,
wameanza kutoa elimu kwa jamii
hiyo ya wafugaji kuacha watoto wa
kike kuendelea na masomo.

Meneja Utawala wa Affica-
do Limited inayozalisha mapara-
chichi na kuuza katika masoko ya
kimataifa, Paschal Shayo, aliishuk-
uru serikali na wananchi wa Siha
kwa namna wanavyoipa ushiriki-
ano katika shughuli za maendeleo.

Alisema katika shule hiyo, Af-
ricado Limited imetoa vifaa vya
ujenzi vyenye thamani ya zaidi ya
Sh. milioni tano kusaidia kukamili-
sha ujenzi wa bwalo la wanafunzi
na vyumba vya madarasa.
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..Waziri Mkuu alipojitokeza
kumaliza mtihani walima
pamba vs wanunuzi

Wa kukata tamaa wallvyopev\/a
uhai wachangamke kupitia
nyenzo ya uchumi

ljumaa Agosti 16, 2019

Nipashe

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA &
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Na Marco Maduhu, Shinyanga

. IJUMAA iliyopita, katika jarida
hili ilikuwa na simulizi ya mtihani
' wa kufanikisha kufikisha zao la
. pamba sokoni wilayani Malinyi,
i mkoani Morogoro, changamoto
kuu ni viuatilifu shambani. Ende-
lea na simulizi ilivyo kwa wazoefu
wa kuzalisha pamba, Kanda ya

Ziwa.

KILIMO kinapotamkwa kuwa uti
wa mgongo wa uchumi wa nchi
ni tafsiri pana. Eneo mojawapo ni
kwamba, kwa sehemu kubwa in-
awaajiri Watanzania wengi.

INAENDELEA UK.14

Habari
katika
picha

Ukurasa 17 -

Mradi unaowanasua waliokwama baada ya shule hadi ujasiriamali Ukurasa 20
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BIASHARA

KIZUNGUMKUTI CHA PAMBA ‘KUW

« RC Shinyanga, RAS wafunguka namna ilivyowatesa « Wakulima, want

mtihani uliowakuta « Waziri Hasunga akawafuata waliko

o
» 4

Wakulima wa pamba kutoka mikoa ya Shinyanga, Mwanza na Wilaya ya lgunga, Mkoa wa Tabora, walipopeleka pamba yao kuuza kwenye kiwanda cha Afrishani miini Shiny

INATOKA UK.13

Vivyo hivyo, katika orodha ya
mazao muhimu ya biashara na
kimkakati kilimo imo pamba, ina-
shika nafasi kubwa na muhimu ka-
tika uchumi nchini, kwa maeneo
kama malighafi na ajira ya kundi
kubwa la Watanzania .

Idadi kubwa ya Watanzania wa-
nashiriki kukuza uchumi kupitia
kilimo moja kwa moja, wanaoishi
Ziwa wamejikuta zaidi kwenye
zao la pamba, ambalo wanalo
katika uzalishaji tangu kabla na
baada ya uhuru.

Mara baada ya uhuru nchini,
serikali ilianzisha viwanda vya
kati, kutumia malighafi hayo ya
pamba na mengine kiuzalishaji
bidhaa kama nguo na uzi.

Hapo ndipo kunapokuja simuli-
zi ya viwanda vya nguo nchini zili-
zotumia mazao ya pamba, mfano
jiji Dar es Salaam, Gongolamboto
kulikuwapo Kiltex na Sunguratex,
Ubungo kilikuwapo Urafiki.

Vingine ni Mwatex (Mwanza),
Mutex (Musoma), Tabotex (Tabo-

66

Marekani
waliweka
vikwazo
kwenye
bidhaa zi-
nazotoka
China na
kusababisha
bei kwenye
soko la du-
nia la pamba
kushuka ku-
toka seti 77
hadi 65 kwa
paundi.

akiwa na majl
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ADODEA’ WAKULIMA

_J n U Z | W a Sl m U | I a ra), Mbeyatex (Mbeya) na Moro-  walipokokotoa wakienda ku-
goro. nunua pamba kwa bei ya 1,200
Kwa bahati mbaya, sehemu watapata hasara na wafanyabi-

kubwa havifanyi kazi baadhi ashara wengi wanatengemea fed-
kama Kiltex na Sunguratex, vime-  ha kutoka kwenye mabenki.

shatoweka kabisa. Kikwazo ki- “Nayo yaligoma kuwapatia
kubwa ni soko la kigeni kuvamia  fedha kwa kuhofia kupata hasara
nchini. na kusababisha kusuasua kwa un-

Ni mabadiliko yaliyochukua unuzi wa pamba kwenye maeneo
suraya kutegemewa soko lakigeni  mengi,”anafafanua Hasunga.
kama ilivyokuwa kabla ya uhuru, Waziri ana mtazamo wa haja ya
pamba inauzwa kwenye masoko  Benki Kuu ya Tanzania (BoT), itoe
ya nje na kuchangia kushindwa dhamana kwa taasisi hizo za kifed-
kufufuliwa viwanda vya ndani ya  ha, ili ziweze kuwapatia mikopo
nchi. wafanyabiashara na kwenda ku-

Mkulima anakwazika, anak- nunua pamba ya mkulima, Seri-
wama katika bei yake ya kununua  kali ikiwajibika na hasara, endapo
kutokuwa rafiki wao wanaende- bei ya dola sokoni ikiendelea
lea kuwa masikini. kuwa chini.

Katika msimu uliopo wa kuuza Hasunga anarejea kikao chao
zao la pamba chini, kumetokea na [Waziri Mkuu Kassim Majaliwa
tatizo la wakulima kushindwa mbkoani Tabora, Julai 14, maamuzi
kuuza pamba yao na wengine yakwanza yalikuwa kuishusha bei
kuishia kukopwa kupitia kwenye  pamba, ili iendane na soko hilo la
vyama vya msingi vya ushirika, dunia, lakini wakaweka mtazamo
maarufu kama ‘Amcos’ kwa saba- ~ watamuumiza mkulima na kuazi-

bu ya ukosefu wa fedha. mia bei ya pamba ibaki Sh. 1,200.
“Tanzania huwa tunapanga bei
MGOGORO SOKONI ya kununua pamba kutoka kwa

Ni tatizo lililosababisha uko-  mkulima, kulingana na bei ya soko
sefu wa fedha hizo ni baada ya la dunia ikoje. Mara baada ya dola
mununuzi mkuu wa pamba hivi  kushuka, ingetulazimu kununua
sasa China, kuingia msuguano na  pamba kwa mkulima kwa bei ya
Marekani, hali inayotasfsiriwa ku- ~ Sh. 900 kwa kilo moja, lakini ku-
changia kushusha thamaniyadola  tokana na Serikali yetu ya wan-
sokoni. Inatajwa asilimia 70 ya  yonge ikaona italipa hiyo Sh. 300
pamba ya Tanzania, inanunuliwa kwa wafanyabiashara,” anasema
nchini China Hasunga.

Baada ya kushuka dola, kukasa- Anatoa wito kwa wakulima wa
babisha taasisi za kifedha na hasa  pamba kujikita kwenye kilimo
benki nazo kushindwa kuwakope-  chenye tija kitakachowapatia uzal-
sha fedha wafanyabiashara wa ishaji wa kilo nyingi kwenye heka
chini, wanaonunua pamba hiyo moja na kuacha kulima kimazoea
kwa wakulima, hofu yake ni ku- ambapo watapata kilo chache na
pata hasara ya kutorudishiwa fed-  kuanza kulalamikia bei iongezwe
ha zao, kwa sababu thamani yake lakini wakilima kitaalamu wata-
inashuka kwenye soko la pamba  pata mavuno mengi na kukua kiu-
duniani. chumi.

— Wafanyabiashara  walipokosa Waziri Hasunga anadokeza uta-
mikopo, nao wakashindwa ku- ratibu unaoendelea kukamilishwa
nunua pamba kupitia fedha zao  na BoT, pamba yote ya mkulima
mbadala wakihofu hasara, kwa waliokopwa na Ancos watalipwa
sababu baada ya dola kushuka pesa zao zote.

bei elekezi ya serikali ilisimama

Sh. 1,200 hofu kuu sasa ni hasara MKOA SHINYANGA

sokoni. Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,

Baada ya kuwapo mknaganyiko,  Zainabu Telack, anapongeza juhu-
baadhi ya wakulima walianza ku-  di za Serikali za kutatua tatizo hilo
uza pamba kwa wafanyabiashara la ununuzi wa pamba, kwani hali
wajanja waliolangua kwa beiyaSh.  ilikuwa mbaya kufikia wakulima
500 kwa kilo kutokana na wakuli- ~ wanapelekewa fedha Sh. milioni
ma kuelemewa mahitaji ya pesa  tano na wanalipwa wachache, zi-
za kukidhi mahitaji ya kifamilia naisha mara moja wengine wak-
wakiendelea kuelemewa na lindi  ibaki wamekopwa.

la umaskini. “Naomba wakulima wa pamba
mkoani Shinyanga, changamoto
WAZIRI HASUNGA hii ambayo imejitokeza isiwakat-

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasun-  ishe tamaa ya kuendelea kulima
ga, anaanika changamoto inayo-  zao la pamba, pamoja na kuliweka
sababisha kusuasua ununuzi wa katika hali ya usafi ili liendelee
pamba nchini ni mgogoro wa kuwa bora kwenye masoko ya
uchumi kati ya China na Marekani.  nje,”anasema Talack.

“Marekani waliweka vikwazo Katibu Tawala wa Mkoa Shin-
kwenye bidhaa zinazotoka China yanga, Albert Msovela, anasema
na kusababisha bei kwenye soko  kwa mujihu wa Sensa ya Watu na
la dunia la pamba kushuka kutoka ~ Makazi Mwaka 2012, Shinyanga
seti 77 hadi 65 kwa paundi,” anase-  ina jumla ya wakazi milioni 1.9,
ma Hasunga. kati yao asilimia 80 ni wakulima

“Kushuka kwa bei hiyo ya na mazao yao makuu ya biashara
pamba kwenye soko la dunia ku-
kaathiri wafanyabiashara wetu, INAENDELEA UK.18

Mjadala wa mkulima
mdogo 88 Moro
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Mfanyakazi wa kampuni ya Farmbase, Shaha Simbaliana,
akionyesha mashine ya kupukuchua mahindi, anayoamini
inamfaa mkulima mdogo, katika Maonyesho ya Wakulima
Nanenane, yaliyomalizika mjini Morogoro. PICHA: CHRIS-

TINA HAULE

UCHUMI wa Tanzania, moja
ya mbeleko zake kuu ni
kilimo. Hiyo inajulikanal
Lakini kinapoangaliwa kikosi
kazi cha wakulima hao, basi
wakulima wadogo ndio wa-
nachukua nafasi kubwa zaidi.
Nayo haina ubishi!

Sasa wakulima nao wana
ombi kwamba Serikali
iwawezeshe katika mikopo,
ili wanunue mashine ndogo
za Kisasa za Kilimo zitaka-
zowawezesha kuzalisha
mazao mengi, kwani pasipo
mtaji, mkulima hatonyany-
uka.

Ni rai iliyojitokeza katika
Maonyesho ya Nanenane,
yaliyomalizika mjini hapa,
baadhi wakilalamika bado
wana changamoto ya mtaji.

Akizungumza katika
banda la kampuni ya Farm-
base kwenye Maonyesho
ya Wakulima kanda ya
Mashariki, kwenye viwanja
vya Mwalimu Julius Ny-
erere, mkulima Anna Komba,
anasema wakulima wengi
wapo Katika hali ya chini Kiu-
chumi na hawawezi kununua
zana nyingi.

Anna anasema, zana
zilizopo kwenye banda
hilo ni nzuri na zina bei ya
chini na mkulima akizifua-
tilia anaweza akafanikiwa
ambapo aliwataka wakulima
wenzie kutembelea banda
na maduka Farmbase ili
kuzipata kwani matumizi ya
jembe la mkono kwa sasa
yameshapitwa na wakati.

Pia, anaiomba Serikali
kuwasaidia katika upatikanaji
wa pembejeo kwa wepesi,
kwani wakulima mara nyingi
wanapata shida ya pembejeo
ya mazao yao huwa yanaha-
ribika sana.

Meneja Kiongozi wa
Mashine wa Farmbase,
Suleiman Ben, anasema, wao
lengo lao kumsaidia mkulima
kupanda hatua va juu kukuza
uchumi wao kupitia kilimo.

Anataja maeneo walioji-
andaa kuwa ni katika dawa,
mbegu na mashine zikiwemo
trekta, majembe na kifaa
kinachoitwa ‘mini tillerr’
ambacho kinachotumiwa
na wakulima wadogo, kuipa
trekta uwezo maradufu.

“Lengo ni ‘kuwabust’
wakulima wadogo waweze
kupanda kwenye ‘production
(uzalishaji). Mashine ni imara
na mashine hizo hutumia
dizeli, kama power tila
hutumia dizel nusu lita na
kulima zaidi ya saa moja,”
anasema.

Mbwana Bernard, ofisa
wa kampuni hiyo anasema,
wakulima wengi waliopo
tofauti kati ya vifaa bora na
duni, jambo ambalo ni tatizo
katika jamii, hasa kada ya
wakulima.

Mkurugenzi wa Farmbase,
Ahmed Msellem, anasema
mkulima mdogo mara nyingi
anapaswa kuinuliwa, kwani
hana uwezo wa kununua
mashine zinazouzwa Kwa
gharama kubwa, anabaki
akiendelea kutumia kilimo
cha jembe la mkono ambacho
hakina tija katika maisha ya
5asa.

Anasema, katika kumsaidia
mkulima mdogo anaona haja
ya kuletwa mashine ndogo
na rahisi ambazo mkulima
anaweza kutumia na kuona
faida ya kilimo mahali aliko
katika safari ya kitaifa ili-
yoko kusaka kipato cha kati
ifikapo mwaka 2025.
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« Walionyanyapaliwa, kuteng
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Kikundi cha Upendo Agape.

Na Anthony Gervas, ali-

yekuwa Rorya

SEHEMU iliyopita ya makaka ya
toleo la jarida hili jana ilikuwa na
simulizi namna shirika lisilokuwa
la kiserikali la Grain to Grow Foun-
dation (GGF), ambalo limeingia
wilayani Rorya Mkoa wa Mara
katika staili ya ubia na Serikali ya
wilaya, kuhamasisha miradi ya
maendeleo katika eneo la kukabili
ukosefu wa maji, ikionyesha ma-
geuzi makubwa .

Ikiwa mwendelezo wa uchun-
guzi wa Nipashe wilayani humo,
ilipata tafsiri pana ya malengo
yake, inayojikita zaidi katika kusi-
mamia utoaji huduma sawa za ki-
jamii zilizolenga ushirikishwaji na
kuzingatia haki katika kunufaika na
matumizi ya rasilimali zilizopo.

Hiyo ni katika ushiriki wa kila
mmoja kuanzia familia na jamii
kwa ujumla, ikiwa inalenga kuletea
maendeleo endelevu, kushirikiana
na wadau wengine wa nje na ndani
wenye mtazamo wa kupunguza
umasikini uliokithiri katika jamii.

Ni kwa vipi? Tkiwa katika wilaya
za Rorya na Butiama mkoani Mara,
Nipashe ilishuhudia miradi ya kui-
saidia vikundi mbalimbali vya wa-
wilaya hizo, ambavyo CGF inajishu-
ghulisha navyo.

Sehemu kubwa ya walioubuliwa
na kujumuishwa ni wanaoangukia
katika tafsiri ya ‘hali ngumu kimai-
sha’ wakigawanywa kulingana na
aina ya makundi yao.

Hapo inajumuisha miradi mi-
dogo ikiwamo kilimo cha mahindi,
maharage, mihogo, ufugaji kuku wa
kienyeji, kondoo, ufumaji wa soksi,

66

Sehemu kub-
wa ya wal-
ioibuliwa na
kujumuishwa
ni wanaoan-
gukia katika
tafsiri ya ‘hali
ngumu ki-
maisha’ waki-
gawanywa
kulingana

na ainaya
makundi yao.
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kofia, utengenezaji mazulia, cheni,
rozari na uuzaji sabuni za unga na
miche.

MKURUGENZI GGF.

Mkurugenzi Mtendaji wa shirika
hilo, Amillen Saria, anasema wame-
kuwa wakivisaidia vikundi 43 vya
wajasiriamali kutoka wilaya hizo
mbili. Kati yake, anasema 25 viko
wilayani Rorya na vikundi 18 ku-
toka wilayani Butiama.

“Jumla ya vikundi vya wajasilia-
mali tunavyovisaidia ni 43 kati ya
hivyo 25 kutoka Wilaya ya Rorya
na 18 wilaya ya Butiama, lakini kwa
sasa tunaendelea kuvisaidia vikun-
di vinne kutoka wilaya hizo, am-

kikundi cha wanawake Mkono kwa Mkono.

bavyo ni Imani, Upendo Agape na
Tuaminiane vilivyopo katika kata
ya Baraki Rorya na kikundi kimoja
cha Mkono kwa Mkono kilichopo
Buturi Butiama,” anasema Saria.

KIKUNDI IMANI

Anafafanua kuwa kikundi Imani
kilianzishwa mwaka 2017 kwa
malengo ya kuwaunganisha watu
wa rika zote wanaoishi na virusi
vya ugonjwa wa Ukimwi.

Pia, anataja mtazamo mwingine
ni kuwakusanya watu wanaoishi
kwenye mazingira magumu na ha-
tarishi, kutokomeza dhana potofu
ya kunyanyapaliwa, kudharauliwa
katika jamii wanazoishi nazo na ku-

||

wazunguka.

Anasema, kikundi hicho kilianza
na wanachama 25 hai, na shughuli
yake ya kwanza ilikuwa kufanya
vibarua vya kilimo mashambani
wakipalilia na baadaye walikubali-
ana kuchanga fedha na kukopesha-
na kwa riba nafuu.

Saria anasimulia namna ilivyota-
nua shuguli zake kwamba, walifikia
hatua zaidi ya kuanzisha mradi wa
kufuga kuku wa kienyeji na faida
walioipata walinunua mbuzi.

Mwenyekiti wa kikundi hicho
cha Tmani, Tatu Mussa anatafsiri
ujio wa shirika hilo kuwa ni ‘map-
enzi ya Mwenyezi Mungu huku
anafafanua mchakato wake katika

Kikundi cha
Tuaminiane.
PICHA ZOTE:
ANTHONY
GERVAS
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mtazamo wa kiuchumi kwamba:

“Katika kikundi chetu baada ya
tuliomba litusaidie tuweze kufanya
kazi za kilimo, ili kumfukuza adui
njaa. Pili, kujikwamua kwenye
umaskini; tatu, tulime mazao yata-
kayotupatia fedha tuweze kuende-
sha shughuli za kikundi na baadaye
kugawana faida baada ya kuuza
mazao hayo.”

Anasema, hivi sasa wameiomba
CGF kuwasaidia zana za kilimo za
kisasa zikiwamo jembe la kukokot-
wa na ngombe, mbolea, mbegu
bora, mashine ya umwagiliaji kili-
mo cha nyanya, mboga mboga, ma-
tikiti na kabichi, ili kuondokana na
changamoto zinazokikabili kikundi
chao.

KIKUNDI TUAMINIANE.

Mwenyekiti wake, Faustine Kito-
ka, anasema kwamba kikundi chao
kilianzishwa kwa lengo la kuwa-
saidia wanakikundi kuondokana
na wimbi la umasikini kwa kuanzi-
sha miradi ya kuboresha kilimo na
ufugaji ngombe wa kienyeji.

Kuhusu mafanikio kup-
tia msaada wa CGF, Kitoka
anasema:“Mafanikio ya kikundi

chetu cha Tuamimiane wanacha-
ma sasa hivi tumeanza kukopesha-
na (pesa) kwa riba ya asilimia tano
kwa mwezi na kila mwanachama
anaweza kukopa wastani wa Sh.
40,000 na chanzo cha mapato yetu
ni ada za wanachama.”

Kiongozi huyo pia anadokeza
changamoto kubwa inayowakabili
ndani ya kikundi kukosa vitendea
kazi vya kuendesha kilimo na ku-
tokuwa na mashamba, kwani wa-
nayolima kwa sasa ni mashamba ya
kukodi.

Anataja gharama ya kukodi ni
kubwa kwamba Sh. 180,000, hivyo

rai yake kwa shirika mama ni kuwa-
saidia msaada wa kupata mashine
ya kutumia umeme ya kusaga na-
faka, pia mkokoteni kwa ajili ya ku-
somba mazao yao shambani wakati
Wwa mavuno.

UPENDO AGAPE.

Kikundi cha Upendo Agape kil-
ianzishwa mwaka 2016, kwa lengo
la kuboresha maisha ya wanaki-
kundi wenyewe kiuchumi na ki-
jamii katika kufanya kazi za ujasiri-
amali, ili kuondokana na wimbi la
umaskini kutoka kwa wanachama
wake, akitaja kati yao 28, wako ni
walemavu.

Katibu wa Kikundi hicho, Mtatiro
Chacha, anafafanua zaidi akisema:
“Kikundi hiki kinajishughulisha
na miradi ya kijasiriamali ya ufu-
gaji wa kuku wa kienyeji, kondoo,
kilimo cha mahindi, ufuta na ma-
harage.”

“Lakini baada ya kupata msaada
kutoka GGF kilianzisha pia uten-
genezaji wa mazulia na rozali
baada ya kusaidiwa na shirika hilo,”
anaongeza Chacha.

Anataja changamoto mbele yao
ni pamoja na wanakikundi wenye
ulemavu kukosa baiskeli za kutem-
bea, hivyo inakwamisha nyendo
zao, pia hawana zana za kilimo
zinazotosheleza mahitaji  yao,
pamoja na mashine za umwagiliaji
wakati mvua zinapokosekana ka-
tika msimu wa masika.

Mbali na changamoto, Chacha
anajivunia mafanikio ya kupata uju-
zi wa kutengeneza vitu mbalimbali
kupitia msaada wa shirika la CGF
ambao wanawafadhili, akitaja baa-
dhi ni kuhudhuria semina mbalim-
bali, kupatiwa pembejeo za kilimo,
mabhitaji ya ufumaji wa soksi, kofia,
pia ya kutengeneza mazulia, rozali
na cheni mbalimbali.

MKONO KWA MKONO.

Hicho ni kikundi mahsusi cha
kinamama wajasiliamali wadogo
kilichoanzishwa mwaka 2015, am-
bacho sasa kina wanachama 30,
lengo lake kuu ni kusaidiana kati
yao wenyewe katika nyendo za ki-
jasiriamali na kilimo,

Mwenyekiti wao, Pili Frank, ana-
fafanua kuwa GGF imewawezesha
kupata fursa mbalimbali zikiwamo
pembejeo za kilimo, vifaa vya kili-
mo kama vile maksai wa ngombe
wa kukokota kwa mkokoteni, kuli-
ma na jembe la plau na kuwe na
maghala ya kuhifadhi chakula.

“Wanachama  wa  kikundi
tunakopeshana fedha tunalo
pia shamba darasa la mihogo na
tuna mfuko wa jamii, kila wiki

mwanachama anachangia Sh.
500,” anasema Pili.
Mwandishi wa makala hii an-

apatikana kupitia simu: (+255)
0682 86 92 44 au barua pepe:
anthonygervas@yahoo.com

3lashara Katika picha

Wa kukata tamaa Rorya walivyopewa uvhai - ¢ e
wachangamke Kkupitia nyenzo ya uchumi =

wa wamiliki chao « CGF yawaandalia njia kupitia vikundi 43 Mara

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akisisitiza jambo kwa wafanyakazi wa Benki ya NMB, alipotembelea
banda la benki hiyo, kwenye maonesho ya Wiki ya Uwekezaji mkoani Kagera yanayoendelea katika
viwanja vya Gymkana mjini Bukoba juzi. Kulia kwake ni Mkuu wa Mkoa huo, Brigedia Jenerali, Marco
Gaguti. Benki ya NMB ni mdhamini wa Wiki ya Uwekezaji ya mkoani Kagera. NA MPIGAPICHA WETU

Wachuuzi wakiwa wamepanga bidhaa zao pembezoni mwa reli maeneo ya vingunguti jijini Dar es
Salaam jana, jambo ambalo ni hatari kwa usalama wao. PICHA: GETRUDE MPEZYA
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Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga (watatu kutoka kushoto) akiwa na uongozi wa Mkoa wa Shinyanga, kukagua ununuzi wa pamba kwenye
kiwanda cha Afrishani, mjini Shinyanga, ambako wakulima walipeleka kuuza pamba yao hapo baada ya vyama vya msingi vya ushirika
kushindwa kuinunua. PICHA: MARCO MADUHU.

INATOKA UK.13

ni dengu, mkonge, tumbaku na
pamba ambao.

Msovela, anasema katika msimu
wa kilimo (2018-19), walihamasi-
sha wakulima wengi kulima pam-
ba na kufanikisha hekta 97,270
na hadi sasa zimeshavunwa tani
48,435. ikiwa msimu wa mavuno
bado unaendelea.

“Changamoto iliyopo kwenye
ununuzi wa zao hili la pamba ni
ukosefu wa fedha wa kununua
pamba kwa mkulima kupitia kwe-
nye vyama vyetu vya msingi vya
ushirika na ninawaomba wakuli-
ma wawe wavumilivu wakati Seri-
kali ikilishughulikia tatizo hili,”
anasema Msovela.

KIWANDA PAMBA

Mkurugenzi Mtendaji wa Kiwan-
da cha Kununua Pamba mkoani
Shinyanga (Afrishani), Ally Hab-
shy, anasema awali walishindwa
kununua pamba kutoka kwa
mkulima kutokana na kushuka
bei ya dola kwenye soko la pamba
duniani.

66

Mimi nime-
shavuna
pamba
yangu tani
moja, nime-
shaiweka
ndani tu ni-
kisubiri pesa
zije kwenye
chama chetu
cha msingi
cha ushirika
hapa Kkijiji,
ndipo niiuze.

Habshy anasema, walinunua
pamba kwa bei ya Sh. 1,200 waki-
hisi kupata hasara na ilipaswa
bei ishuke chini zaidi na Serikali
ilijitokeza na ahadi ya kulipa fidia
hasara, hivyo kiwanda chake kime-
shaanza kununua pamba kwa ku-
fanya anachokiita ‘kuweka Amco
nje ya kiwanda chake’ na mkulima
atalazimika kupeleka pamba ki-
wandani hapo kwa gharama yake
mwenyewe.

Anasema amelazimika kufanya
hivyo, kuweka Amcos nje ya ki-
wanda chake, ili kujieupusha na
gharama zingine za usafirishaji na
matengenezo ya magari, ikiwa bei
ya pamba kwenye soko la dunia
itabaki Sh. 1,200.

WAKULIMA

Mwenyekiti wa Chama cha
Msingi cha Ushirika ya Uzogole
Shinyanga Mjini, Kulwa Chagu,
anasema wameshanunua pamba
ya mkulima Tani Tisa, lakini ha-
wana pesa ya kumlipa mkulima
na wamewakopa na pesa zikifika
watawalipa stakabadhi zao za ma-
dai.

Peter Samsoni, ni mkulima wa
wilayani  Kishapu, Shinyanga,
anayesema ameshavuna pamba
tani moja, lakini alipopeleka kui-
uza kwenye Amcos, akaambiwa
pesa hakuna labda akopwe. Alia-
hirisha kuuza.

Anasema walakini huo ume-
sababisha baadhi ya wakulima
wenzake wenye shida kulazimika
kuwauzia walanguzi bidhaa yao
kwa bei ya Sh. 500 kwa kilo moja,
jambo litakaolowafanya wapate
pesa kidogo na kukwama kiuchu-
mi.

“Mimi nimeshavuna pamba
yangu tani moja, nimeshaiweka
ndani tu nikisubiri pesa zije kwe-
nye chama chetu cha msingi cha
Tofauti na hapo, nitaendelea kuwa
nayo ndani, japo ni hatari. Inaweza
hata kuungua,” anasema Samson.

“Tunasikitika sana Serikali yetu
imetuhamasisha sana wakulima
tulime zao la pamba kwa wingi
na tukaitikia, lakini sasa hivi tuna-
taka kuuza pamba yetu, tunaam-
biwa pesa hakuna, yani mara mia

KIZUNGUMKUTI CHA PAMBA
‘KUWADODEA’ WAKULIMA

ningelima hata mpunga, sasa hivi
ningekuwa na hela zangu tu,” anal-
alamika.

Mkulima Kazwenge Marco,
kutoka kijiji cha Ilobashi Kata ya
Masengwa, Shinyanga Vijijini,

anasema naye ameshavuna tani
nne za pamba, lakini ameshindwa
kuiuza kwa sababu ya kuambiwa
hakuna pesa,. hivyo akaamua ku-
kaa nayo nyumbani.

Anasema, licha ya kutoiuza
pamba kwa bei elekezi ya serikali,
shilingi 1,200 kwa kilo moja, bado
siyo rafiki kwa mkulima, ikilingan-
ishwa na gharama wanazotumia
hadi kuvuna.

“Mimi nimelima ekari nne za
zao la pamba sawa na kilo 4,000.
Nimetumia jumla ya gharama
zote hadi kuvuna Sh. 600,000.
Ukijumlisha kwa bei ya Sh. 1,200
kwa kilo 40,000 nitapata Sh.
4,800,000 nkitoa laki sita nitapa
Sh. 4,200,000 kwa mwaka mzima,
nikianza kutoa pesa ya msimu
ujao pesa ambayo itabakia ni ki-
dogo sana,”anasema Marco.

Paulo Ntani ni mkulima wa zao

ya kwanza kulima zao hilo.

Anasema, awali alilima mpunga,
lakini kutokana na hali ya hewa
kwenye shamba lake la ekari moja
amepata kilo 200 na pamba yake
bado hajaiuza.

Ntani anasema, anasubiri fedha
za Amcos bei ya pamba kupanda
katika matarajio yake ya walau
Sh. 1,500 kwa kilo, ili kumsaidia
kumaliza kukidhi matatizo yake
kifamilia.

“Nilijaribu kulima zao la pamba
mara baada ya kutolewa hamasa
na viongozi nikaona ngoja nijari-
bu, lakini kwa bahati mbaya nime-
pata mavuno kidogo kilo 200.

“Nikiuza kwa bei ya Sh. 1,200
nitapata Sh. 240,000, nikitoa na
gharama ambayo nimetumia Sh.
200,000 nitabakiwa na 40,000
kwa mwaka mzima,” anasema
Ntani.

“Kama serikali inania kweli ya
kutuinua sisi wakulima kiuchumi,
tunaomba pesa ziwe zinapati-
kana kwenye ‘Amcos’ pamoja na
kuongeza bei ya kununua pamba
angalau ikaribie hata kwenye Sh.
2,000 kwa kilo.

“Sasa hivi tumetangaziwa kuwa
pembejeo tutakuwa tunanunua
wenyewe , siyo za mkopo tena hali
ndio inazidi kuwa mbaya” anase-
ma.

Makala hii imeandaliwa kwa
mujibu wa yaliyojiri ziara ya
Waziri wa Kilimo, mwezi uliopi-
ta. Katika ukurusa wa 19, pata
picha kamili ya mtazamo wa ki-
serikali ulikofikia sasa kutoka
yaliyojiri ziara ya Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa, siku chache
zilzopita.
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...Majaliwa alipojitokeza rasmi
kumaliza mtihani soko F pamba
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Na Marco Maduhu, Shinyanga

NI tatizo zito lillomnyanyua Wa-
ziri Mkuu Kassim Majaliwa, kufika
katika eneo la tukio kuwa shuhu-
da na kuwashirikisha maamuzi
makuu.

Hili ni zao ambalo hata kabla ya
matatizo ya sasa amekuwa akilipi-
gia ‘debe’ kwamba liko kimkakati
na lina nafasi ya kuleta mageuzi
ya uchumi wa nchi na watu wake.

Mara baada ya kufanya ziara
mkoani Shinyanga, Agosti 9 mwa-
ka huu, kuangalia hali ya ununuzi
wa zao la pamba, akakumbana na
changamoto ya kuwapo kasi ndo-
go ya ununuzi wa zao hilo kutoka
kwenye viwanda vinavyowajibika
na kufanya uchambuzi, sababu
kuu ikiwasilishwa ni upungufu wa
fedha.

Anasema, kutokana na Serikali
kumjali mkulima, ilibidi waingie
makubaliano na taasisi za kifed-
ha nchini ziwakopeshe fedha
wanunuzi wa pamba, ili zipate
nguvu za kununua kwa mkulima
na waweze kupata fedha zao kwa
wakati, ili wajiandae na msimu
ujao wa kilimo.

Majaliwa anasema, pamba
ikibaki kwa mkulima maana yake
ni kumbebesha hasara, pamoja na
kukosa pesa za kuendesha kilimo
katika msimu ujao.

Waziri Mkuu anataja kuwa moja
ya kigezo kilichoisukuma Serikali
kuchukua dhamana ya kuzitaka
taasisi za fedha kuwakopesha wa-
fanyabiashara, ili pamba itoke
kwa mkulima na wao kama Seri-
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Pamba
ikibaki kwa
mkulima
maana yake
ni kumbebe-
sha hasara,
pamoja na
Kkukosa pesa
za kuende-
sha kilimo
katika
msimu ujao.

kali watakaa na wafanyabiashara
kutafuta masoko ya pamba, nje ya
nchi.

“Lengo la Serikali ni kumlinda
mkulima wa pamba asiweze ku-
pata hasara, bali aweze kunufaika
na kilimo chake, pia, kumlinda
mfanyabiashara naye asiweze
kupata hasara na ndio maana tu-
kaweka dhamana benki pale tu-
takapo kosa masoko nje ya nchi,
basi ile hasara Serikali tutaifidia,”
anasema Waziri Mkuu.

“Kutokana na changamoto nili-
yokutana nayo hapa ya kasi ndogo
ya ununuzi wa pamba kwenye
kiwanda hiki cha Fresho cha ku-
chambua Pamba Shinyanga Mjini
na sababu nilizopewa ni kuwapo
upungufu wa fedha, hivyo nahim-
iza sasa mabenki yote muongeze
kasi ya utoaji fedha ili pamba ipate
kununuliwa,” anaongeza.

FUNGUENI VIWANDA

Pia, anawataka wamiliki wote
wa viwanda vya kuchambua
pamba nchini, hasa wazawa.
kuongeza wigo wa viwanda vyao
kwa kufungua viwanda vingine
vinavyotumia malighafi ya pam-
ba, vikiwamo vya nyuzi na nguo,
kuondokana na changamoto ya
utegemezi wa kuuza pamba nje ya
nchi.

“Natoa wito kwa wafanyabi-
ashara wazawa wa viwanda vya
kuchambua pamba ikiwamo Shin-
yanga, fungueni sasa na viwanda
vya kusokota nyuzi na kuten-

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, alipokuwa katika ziara yake kukagua ununuzi wa pamba mjini Shinyanga,
ZOTE: MARCO MADUHU.

geneza nguo na kama mnaona
gharama ni kubwa, mnaweza ku-
unganisha nguvu ya pamoja na
kufungua viwanda hivi ambavyo
vitawasaidia pia kupata pesa ny-
ingi,” anahimiza Majaliwa

“Niwape tu hesabu ndogo am-
bayo mtaweza kupata faida en-
dapo mkifungua viwanda hivi vya
kusokota nyuzi na kutengeneza
nguo. Unaona sare zote za wa-
nafunzi wanatumia pamba, tenda
hizo zitakuwa za kwenu na bado
nguo za wananchi na hata makoti
yangu nitakuwa nakuja kushonea
hapa Shinyanga,” anawahimiza.

Mazumguzo ya  Majaliwa,
msisitizo wake mkubwa ulikuwa
namna ya kuondokana na changa-
moto inazoikabili soko la zao la
pamba, kupitia ufunguzi wa vi-
wanda vingi na kuacha kutegemea
masoko ya nje ya nchi, akiwa-
hakikishia watakaodhubutu, Seri-
kali itawashika mkono.

Mkurugenzi Mtendaji wa kiwan-
da cha kuchambua kilichopo mji-
ni Shinyanga (Fresho), Fred Shoo,
anasema licha ya Serikali kuha-
masisha benki kuwapatia mikopo,
bado ni ndogo na isiyoridhisha,
hali inayochangia kasi ndogo kati-
ka ununuzi wa pamba kutoka kwa
mkulima.

“Changamoto ambayo ipo kwa
sasa ni taasisi hizi za kifedha
kushindwa kutii maagizo ya seri-
kali kwa ufasaha, na kushindwa
kutupatia fedha za kutosha, am-
bazo zitatusaidia kununua pamba

siku chache zilizopita. PICHA

yote ya mkulima na ndiyo maana
kumekuwapo kasi ndogo ya un-
unuaji pamba,” analalamika Shoo,
mbele ya Waziri Mkuu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Ki-
wanda cha Kuchambua Pamba
cha mkoani Shinyanga (Afris-
hani), Ally Habshy, anarejea kauli
ya mwezi uliopita kwa mkuu wa
mkoa, kwamba walishindwa ku-
nunua pamba kutokana na kush-
uka thamani ya Dola ya Marekani
inayotumika katika mabadilisha-
no kimataifa, wakihofu hasa ku-
waangukia.

Baada ya tamko la Waziri Mkuu
la Serikali kuahidi kulipa fidia ya
hasara, Habshy anasema ame-
shaanza kununua pamba hiyo
kutoka kwa mkulima kwa kuweka
vituo vya vyama vya ushirika,
ambao ni wakala wa ununuzi nje
ya kiwanda chake anakofanya
malipo, pia ikiwa ni kigezo cha ku-
jipunguzia gharama.

Ni hatua inayopongezwa na
Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Zainabu Telack, katika namna ya
kuitafsiri kwamba ni sehemu ya
kupumua kutoka mtihani uliopita,
mkulima kukosa soko la jasho lake
la msimu mzima

Wito wake kwa walima pam-
ba mkoani kwake nji kwamba,
changamoto hiyo iliyojitokeza ya
kusuasua ununuzi wa zao hilo, isi-
wakatishe tamaa bali waendelee
kulima, pamoja na kuweka katika
hali ya usafi, iendelee kufikia ubo-
ra unaotakiwa sokoni.
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Mradi unaowanasua waliokwama
baada ya shule had ullrlamall

Mkurugenzi wa Kituo cha Maarifa, Selemani Bishagazi (kushoto), akimuonyesha Naibu Meya wa Manispaa vya llala, Omary Kumbiramoto,
mboga zinazolimwa na wanakikundi chake na kuwaingizia kipato.

Na Yasmine Protace

YANAPOZUNGUMZIWA  makundi,
zaidi inamaanisha mkusanyiko wa
watu kwa ajili ya kutekeleza nia fu-
lani ya kijamii. Ni kawaida, makundi
yanakuwa kwa maana maalum na
matunda ya kazi zake kusifiwa kuwa
chanya zaidi.

Hata itakumbukwa kaulimbiu ili-
yotumika zaidi nchini na hasa baada
ya uhuru “Umoja ni Nguvu, Uten-
gano ni Udhaifu” ilibeba ujumbe
mkubwa kuonyesha inatoa matun-
da chanya katika kila kinachotekele-
zwa katika mfumo wa kujumuika.

Kuna makundi yanaanzishwa
kwa ajili ya kufanya mradi au ku-
fanya jambo fulani, ikinuia kwa ajili
ya maendeleo mbayo yanashuka
hadi ngazi ya maisha ya mtu mmoja
mmoja.

Serikali kupitia njia hiyo imekuwa
ikihamasisha vijana wajiunge katika
makundi ili waweze kunufaika na
mikopo ambayo imekuwa ikitolewa
na Serikali kwa ajili ya ujasiriamali.

Hata benki nyingi na asasi ny-
inginezo za kifedha, zimekuwa na
kanuni, miongozo na sheria, zina-
zowezesha watu kupata mikopo ka-
tika njia ya vikundi.

Jumuiya za ushirika wa aina mbal-
imbali, ikiwamo ya kuweka na ku-
kopa maarufu kama ‘saccos’ nazo
ni mazingira ambayo yanawawez-
esha watu kukopeshana ndani ya
mjumuiko wa kijamii. Katika hilo,
mikopo inayotolewa na Serikali kwa
vijana imekuwa mkombozi kwao
kuwainua kimaendeleo na hasa kiu-
chumi.

NAIBU MEYA
Naibu Meya Manispaa ya II-
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wanaokuwa
na changa-
moto za
kimaisha,
inapotokea
wakiwez-
eshwa wa-
naweza
kuleta ma-
badiliko ya
kiuchumi ka-
tika maeneo

yao wanayoi-
shi.
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e

Wanakikundi wakijifunza ujasiriamali katika Kata ya Ukonga. PICHA
ZOTE: YASMINE PROTACE.

ala, jijini Dar es Salaam, Omary
Kumbiramoto, anawataka vijana
wachangamkie mikopo kwa nia ya
kunufaika nayo

Ni kauli aliyoitoa alipofungua
mafunzo ya mwezi mmoja kwa
watoto waliotoka katika mazingira
magumu, katika Kata ya Ukonga.

Naibu Meya anafafanua kwamba
Serikali inayasaidia makundi maal-
umu, kwa kutatua changamoto zao,
ikiwamo kuwawezeshea mikopo
wanawake na vijana. Anawaasa
vijana kwamba ni jukumu lao kuji-
unga katika makundi, ili wanufaike
kiuchumi kupitia daraja la mikopo
na akiwakumbusha kwamba elimu
inayotolewa na kituo itawasaidia vi-
jana hao kujiongezea kipato.

MKURUGENZI

Mkurugenzi wa Kituo cha Maarifa
ya Jamii, Selemani Bishagazi, anase-
ma jumla ya vijana 100 watanufaika
na mafunzo hayo, kutoka kwa wal-
imu wataalamu waliobobea katika
stadi ya ujasiriamali.

“Mafunzo haya ni ya mwezi mmo-
ja, yanatolewa na hakuna gharama
zozote ambazo watalipa. Wataji-
funza kutengeneza mifuko, mishu-
maa, batiki, kuweka dawa, kichwani,
kutengeneza keki, kupamba ukum-
bi na kilimo cha mbogamboga,”
anaeleza.

Bishagazi anasema kuwa mafun-
zo hayo yanatolewa katika Kata ya
Ukonga, ambako vijana wanaoishi
katika mazingira magumu kutoka

maeneo mbalimbali ya kata watanu-
faika na mafunzo hayo.

Mwenyekiti wa Sauti ya Jamii, Fat-
ma Abdulrahman, anasema wame-
kuwa wakiiangalia jamii inayowa-
zunguka na kubaini watoto wengi
hawajaendelea au kupiga hatua
ndogo, baada ya kumaliza elimu za
msingi na sekondari.

Anasema baada ya kubaini hilo,
waliamua kuwachukuwa watoto wa-
naoishi katika mazingira magumu
na kuwafundisha elimu ya ujasiri-
amali, ili iweze kuwa mkombozi ka-
tika maisha yao. Anasema mafunzo
hayo pia yalishatolewa kwa wasicha-
na 30 manusura wa kukeketwa. Fat-
ma anafafanua: “Wasichana walio-
nusulika kukeketwa walifundishwa
kupambana, kilimo na ufundi wa
kushona nguo.”

Wito wa Fatma ni kwamba, waza-
Zi na watoto wanaoishi katika maz-
ingira magumu wajitokeze kupatiwe
elimu itakayokuwa mkombozi kwao.

Mkurugenzi wa kampuni ya CSI,
Upendo Invocaviti ambao ndio
walifadhili mafunzo hayo, anaeleza
historia yao kwamba kampuni ilian-
zishwa mwaka 2011, lengo ni kuleta
usawa kwa jamii inayowazunguka..

Anasema, changamoto ya mabinti
wanaioshi katika mazingira magu-
mu, kwa kukosa elimu na waliamua
kuandaa mafunzo ya kuwasaidia wa-
toto walio katika mazingira magumu
wajiendeleze katika ujasiriamali,
utakaowainua kiuchumi.

DIWANI KIPUNGUNI

Diwani Kata ya Kipunguni, Mo-
hamed Msofe, anasema kwamba kit-
uo hicho ni mkombozi kwa watoto
waishio katika mazingira magumu
na kimekuwa chachu katika maen-
deleo ya kundi hilo.

Anasema, jamii inapaswa ku-
changamkia fursa pale wanaposikia
kuna nafasi bure kwa ajili ya kuwa-
saidia watoto walio na mazingira
mabaya.

Msofe anaeleza kwamba, wana-
okuwa na changamoto za kimai-
sha, inapotokea wakiwezeshwa
wanaweza kuleta mabadiliko ya
kiuchumi katika maeneo yao wanay-
oishi.

Kwa mujibu wa diwani huyo, Kip-
unguni mpaka sasa ina wakazi zaidi
ya 50,000 wanaojishughulisha na
biashara kubwa na biashara ndogo,
ikiwamo shughuli za mboga ambazo
ni maarufu katika eneo hilo.

MNUFAIKA

Tatu Gasana, ni mmoja wa wanu-
faika wa mafunzo hayo anasema
kuwa, yeye alimaliza Elimu ya Msin-
gi mwaka Jana, lakini wazazi wake
hawakuwa na uwezo wa kumwen-
deleza kielimu.

Anasema aliposikia tangazo la
ujasiriamali hasa mafunzo kutole-
wa bure, alijisajili ili yamsaidie ka-
tika maisha yake. Amina Ramadhan,
mmoja wa mnufaika wa mafunzo
hayo, anasema kuwa, mafunzo hayo
yatamsaidia katika maisha yake pale
atakapopata ujuzi.
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Spika wa Bunge, Job Ndugai (katikati), akimsikiliza bwana nyuki, Ramia Konyo, wakati alipotembelea kiwanda cha asali kilichopo wilayani Manyoni,
mkoani Singida jana, akiwa katika ziara ya kikazi ya siku moja. PICHA: BUNGE

Vijana 200 wanufaika na fursa za uchumi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

AIDI ya vijana

200 mkoani Mbeya wa-

menufaika na fursa mbal-

imbali za kiuchumi amba-

7o zinatolewa na Shirika Lisilokuwa

la Kiserikali la Elimisha linalosaidia

juhudi za serikali katika nyanja za

utafiti, ushawishi na utetezi, kujen-

ga uwezo na kuelimisha jamii kwa
mwaka 2018/2019.

Hayo yalisemwa jana na Mra-

tibu wa Elimisha, Debora Mwan-

yanje, alipokuwa akizungumza na
Nipashe wanavyowawezesha vi-
jana kutumia fursa zilizopo ikiwa ni
Maadhimisho ya Siku ya Vijana Du-
niani. Mwanyanje alisema shirika
hilo limekuwa likifanya kazi karibu
na vijana kwa kuwawezesha na ku-
wafundisha kutumia fursa za kiu-
chumi zinazowazunguka.

Alisema miongoni mwa mambo
waliyowasaidia vijana ni kuwapa
mafunzo ya upangaji bajeti zenye
mlengo wa kijinsia, ujasiriamali,
uwekaji akiba na ushauri wa kibi-

ashara. “Kwetu sisi siku hii ya vijana
ina muhimu kwa sababu tume-
kuwa tukifanya kazi kwa karibu
na kundi hilo ili kuwatoa kwenye
utegemezi na kujiajiri  kwa ku-
fanya shughuli za kuwaingizia ki-
pato,” alisema Mwanyanje. Alisema
kwa kutambua umuhimu wa kun-
di la vijana, wamehakikisha wote
waliopata mafunzo ya ujasiriamali
na upangaji bajeti, waanzisha bi-
ashara lakini pia kuwa na matumizi
mazuri ya fedha wanazozipata ili
watimize malengo yao.

Baadhi ya vijana walionufaika na
fursa za kiuchumi kupitia shirika
hilo, Joyce Nsolo, kutoka Iyawala,
alisema  mafunzo ya upangaji
bajeti yamemsaidia kuwa na nid-
hamu ya fedha kwa kupunguza
baadhi ya mahitaji yasiyo ya lazima
na kumsaidia kufanya maendeleo.

Nsoloalisema elimuyaupangaji
bajeti  kwa vijana ni muhimu ili
kutimiza malengo yao badala ya
kutumia fedha vibaya ikiwamo
unywaji wa pombe kupita kiasi na
kushindwa kutimiza ndoto zao.

Viziwi wapewa elimu ya ujasiriamali

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SHIRIKA la Viwango Tanza-
nia (TBS), limeendesha mafunzo
ya ujasiriamali kwa watu wenye
matatizo ya kusikia (viziwi) zaidi ya
40 Mkoa wa Mbeya lengo likiwa
ni kuliwezesha kundi hilo kuzalisha
bidhaa zenye ubora na viwango
vinavyotakiwa ili kumudu soko la
ushindani.

Msimamizi wa TBS, Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, Abel Mwaka-
sonda, aliyasema hayo jana wakati
wa ufunguzi wa mafunzo hayo ya
ujasiriamali.

Alisema waliamua kutoa elimu
ya ujasiriamali kwa viziwi kwa saba-
bu ni kundi ambalo lilisahaulika na
kwamba mafunzo hayo yatawasaid-
ia kuzalisha bidhaa nzuri ambazo

zitauzika ndani na nje ya nchi.

Mwakasonda alisema katika
kuelekea kwenye uchumi wa Kkati
na ujenzi wa viwanda, ni muhimu
makundi yote kushirikishwa, hivyo
watu wenye matatizo ya kusikia
kama sehemu ya jamii wanapaswa
kupewa mbinu mbalimbali za uzal-
ishaji ikiwa ni pamoja na kuzingatia
ubora wa bidhaa.

“Mafunzo haya ni  muhimu
kwenu kwa sababu baadhi yenu
tayari mnajihusisha na shughuli za
ujasiriamali, elimu hii itawasaidia
kuongeza matumizi ya viwango
na uthibiti ubora kupitia biashara,
viwanda na huduma kwa lengo la
kuchangia juhudi za kitaifa za ku-
zalisha bidhaa na huduma bora na
zenye uwezo wa kushindana ka-
tika soko la dunia,” alisema Mwaka-

sonda. Akimwakilisha Mkurugenzi
Mkuu wa TBS, Mwakasonda alise-
ma shirika linathamini mchango
wa uzalishaji bidhaa zenye viwango
kupitia kundi la viziwi na kwamba
elimu ya ujasiriamali watakayoi-
pata itasaidia kuongeza ujuzi na
maarifa wa kutengeneza bidhaa zi-
takazouzika kimataifa.

Mgeni rasmi katika ufunguzi
wa mafunzo hayo, Katibu Tawala
wa Wilaya ya Mbeya, Hassan Mk-
wawa, akimwakilisha Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila,
alipongeza TBS kwa kutambua
umuhimu wa viziwi kupata fursa ya
kujifunza ujasiriamali.

Alisema kwa kutambua
umuhimu wa makundi maalum,
serikali ilipitisha sheria inayozitaka
halmashauri zote nchini kutenga

asilimia mbili ya mikopo kuwapa-
tia walemavu ili wafanye shughuli
7ao 7a ujasiriamali.

Mkwawa alisema katika kubore-
sha utoaji wa mikopo hiyo wame-
leta utaratibu mpya ambao unaki-
taka kikundi kilichokuwa na sifa ya
kupata mkopo kununua mashine
ambazo watazitumia kwenye uzal-
ishaji badala ya kupewa fedha
ambazo wakati mwingine wana-
zitumia kinyume na malengo yali-
yokusudiwa.

Miongoni mwa viziwi walioshiri-
ki mafunzo hayo, Suzan Magoyo,
kutoka Ubaruku wilayani Mbarali,
alisema mafunzo hayo yamemsaid-
ia kujua namna ya kufanya biasha-
ra ndogo ndogo, kilimo cha mbo-
ga, uuzaji wa bidhaa na uwekezaji
mdogo wa kununua mpunga.

Barabara
kujengwa
kwenda
Ziwa Ngozi

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WAKALA wa Huduma
za Misitu Tanzania (TFS),
Kanda ya Mbeya, umea-
hidi kuboresha miundom-
binu ya barabara kwenda
kwenye kivutio cha utalii
cha Ziwa Ngozi ili ku-

fungua fursa mbalimbali

za kiuchumi.
Meneja wa TFS Kanda

: ya Nyanda za Juu Kusini,

Ebrantino Mgiye, alisema
hayo jana wakati aki-
zungumza na waandishi
wa habari waliotembelea
kivutio hicho.

Megiye alisema wako
kwenye mchakato wa
kukusanya fedha kwa
kushirikiana na wadau
wengine wa utalii ili
kutengeneza miundombi-
nu ya barabara kuelekea
kwenye kivutio cha Ziwa
Ngozi.

“Hivi karibuni Ziwa
Ngozi limekuwa kivutio
kutokana na mwonekano
wake mithili ya ramani

yva Afrika, njia zinazotu-

mika kufikia ziwa hilo ni
za kuvutia na kusisimua
kwani zimejaa milima na
miteremko, hali ya hewa
lakini pia maji yaliyopo
ndani ya ziwa hilo kitu
ambacho kimesababisha
kuvutia watalii wengi,”
alisema Mgivye.

Mgiye alisema Ziwa
Ngozi kuwa na miundom-
binu ya kuridhisha hasa
barabara litawezesha
watalii wanatembelea
kivutio hicho kwa lengo la
kujionea uzuri na maaja-
bu yake.

Ziwa Ngozi ambalo liko
katika safu za Milima ya
Uporoto inayopakana
na Wilaya za Mbeya na
Rungwe lina urefu wake
wa kilometa 2.5, upana
kilometa 1.6 kina chake
kwenda chini ni mita
74. Ziwa hilo ni pili kwa
ukubwa katika maziwa

yatokanayo na kreta ba-

rani Afrika.

Mdau wa utalii mkoani
Mbeya, Amos Mwamugob-
ole, alisema Ziwa Ngozi
ni miongoni mwa Vvivutio

vinavyopendwa na watalii

kutokana na upekee wake
ambao huwavutia.
Alisema kutokana na

¢ fursa zilizopo ndani ya

ziwa hilo, wadau wa utalii
akiwamo yeye, huandaa
matembezi ya mara kwa
mara kutembelea kivutio
hicho.
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Pinda ampamba JPM utendaji safi

Na Renatha Msungu, DODOMA

AZIRI Mkuu mstaa-
fu, Mizengo Pinda,
ameipongeza seri-
kali kwa kazi kubwa
na ya kipekee kwenye miradi ya
maendeleo, hususani sekta ya

afya, maji, miundombinu na
umeme.
Akizungumza  wakati  wa

Dodoma, uliopokelewa Nzinje ka-
tika kata ya Zuzu, Pinda alisema
kuna kila sababuya kumpongeza
Rais John Magufuli kwa sababu
utendaji wake ni wa kipekee.

Alisema amekuwa jasiri wa
kuamua kufanya maendeleo bila
kuhofia kitu chochote kitendo
kinachomtofautisha na utendaji
wa awamu nyingine.

Alisema mradi wa uzalishaji
umeme (stiegler’s Gorge) awali
ilidaiwa utasababisha uharibifu
wa mazingira kitu ambacho Rais
Magufuli amethubutu kukipuuza

na kuanza kutekeleza mradi.

“Kwa kweli Rais Magufuli anas-
tahili pongezi katika ujenzi wa mi-
undombinu kwa ujumla hata wale
wanaopinga baadhi ya mambo
wanapaswa kumpongeza,” alise-
ma Pinda.

Kuhusu ununuzi wa ndege,
alisema awali katika mitandao ya
kijamii baadhi ya watu walione-
kana wakimlaumu ya kuwa zinali-
tia hasara taifa ili hali kipindi kile
ilikuwa ni majaribio.

Alisema hivi sasa ndege hizo
zinafanya safari mara mbili kwa
siku na abiria wanapanda kwa
wingi jambo ambalo linaingiza
faida kubwa ikiwamo kuchangia
kuongeza uchumi wa nchi kupitia
mapato yanayopatikana.

“Tujifunze kuweka akiba ya
maneno natamani hivi sasa ni-
waulize, waliokuwa wakitoa lawa-
ma hizo, mnyonge mnyon-
geni haki yake mpeni,” alisema
Pinda.

Aliongeza kuwa kwenye mi-

undombinu ya barabara serikali
imeipa kipaumbele kutokana na
kwamba barabara nyingi zime-
neo mengine jambo ambalo
limesaidia kurahisisha utendaji
kazi wa wananchi kutoka sehemu
moja kwenda nyingine.

Awali, akisoma taarifa ya mradi
wa ufugaji samaki wa Pinda Farm,
mke wa Waziri Mkuu mstaafu,
Tunu Pinda alisema ufugaji sam-
aki shambani kwao Pinda Prod-
ucts Farm, alisema ni miongoni
mwa miradi michache ya ufugaji

Alisema mradi huo umegha-
rimu Sh. milioni 29 kujenga ma-
bwawa saba, yakiwamo mado-
go sita na kubwa moja ambayo
yanazalisha sato na kambale.

Alisema changamoto zina-
zowakabili katika mradi huo ni
pamoja na upatikanaji wa chaku-
la cha samaki cha uhakika kwa
bei nafuu hapa nchini, ambapo
chakula hicho kinatengenezwa

nje ya nchi ikiwamo kuuzwa kwa
gharama kubwa ikichangiwa na
usafirishaji.

Alisema kutokana na hilo wa-
nanchi wa kata ya Zuzu wamei-
omba serikali isaidie wafugaji wa
samaki kupata elimu ya kutosha
kuhusu uwekezaji huo.

Kwa upande wake, Naibu Wa-
ziri Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi,
vijana Ajira, Anthony Mavunde,
alimpongeza Pinda kwa kazi nzuri
ya ufugaji anayofanya na kwamba
amesaidia kuongeza ajira kwa vi-
jana wa eneo hilo.

“Nakupongeza sana mstaafu
kwa kusaidia kuongeza ajira kwa
vijana nami kama mbunge na
waziri nitaendelea kuhimiza upa-
alisema Mavunde.

Kiongozi wa Mbio za Mwenge,
Mzee Mkongea Ally, alisema mra-
di huo ni darasa kwa wakazi wa
eneo hilo na jamii kwa ujumla
kwa sababu wengi wanapita kuji-
funza kupitia shamba hilo.

Mtendaji
wa Shirika
la Maen-
deleo la
Vijana
Kibaha
(YPO),
Israel
Irunde, ak-
itoa mada
kwenye
mku-

tano wa
wadau wa
demokra-
sia,
uongozi
na ushiriki
wa Vvijana
katika
mchakato
wa siasa
nchini,
uliofanyika

doma juzi.
PICHA:
PAULO
MABEJA

Wakumbushwa fursa za zabibu SADC

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKULIMA wa zabibu na
wasindika mvinyo wametakiwa
kutumia fursa ya Tanzania kuwa
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika (SADC),
kujipatia soko la uhakika la bid-
haa hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Ju-
muiya ya Wafanyabiashara, wenye
viwanda na kilimo Tanzania (TC-
CIA) Mkoa wa Dodoma, Idd Senge,
alisema wakati alipokuwa akizun-
gumza na wanahabari.

Alikuwa akizindua jukwaa la

Tanzania inazalisha zabibu kwa
wingi katika jumuiya ya SADC

hivyo, ni fursa kwa wakulima
pamoja na wasindikaji wa mvinyo
kujipatia soko la uhakika la zao
hilo.

Senge, alisema zipo nchi ny-
ingi katika jumuiya hiyo ambazo
hazilimi kabisa zabibu hivyo
wakulima wakichangamkia fursa
hiyo kwa kutafuta masoko katika
nchi hizo watakuwa wametibu
shida ya ukosefu wa soko. “Katika
jumuiya hii nchi ambayo inalima
kwa wingi ikiondoa Tanzania ni
Afrika Kusini, lakini zipo nyingine
ambazo hazilimi kabisa hivyo sisi
tutatumia fursa hii kupata soko
kuuza mvinyo au kusafirisha juisi
ya zabibu,” alisema Senge.

“Hivi sasa zabibu nyingi zi-

naozea mashambani kutokana na
kukosa soko kwa vile wazalishaji
ni wachache, hivyo kuelemewa na
kile wanachozalisha wakulima,”
alisema Senge.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma
Mjini, Patrobas Katambi, akizun-
gumza wakati wa uzinduzi wa
jukwaa hilo la wadau wa zabibu
alisema kuwa vijana wanatakiwa
kubadili mitazamo yao na kuingia
katika kilimo cha zabibu ambacho
kitaweza kuwakwamua kiuchumi.

“Katika mataifa makubwa kama
Marekani wakulima ndiyo watu
wenye fedha kuliko makundi
mengine, lakini huku kwetu vijana
wanaona kilimo kama kazi ya wa-
zee, hali ambayo siyo kweli kwani

kilimo kinaweza kuwatoa vijana
kuliko kitu kingine,” alisema.
“Kama kijana ataingia katika
kilimo cha zabibu basi kinaweza
kumkomboa kwa sababu zabibu
ukilima leo unavuna mfululizo
ndani ya miaka zaidi ya 60, hivyo
hata watoto wako hadi wajukuu
wanaweza kufaidika nayo harafu
sasa kwa neema za mungu hapa
kwetu tunavuna mara mbili kwa
mwaka tofauti na maeneo men-
gine duniani,” alisema Katambi.
Mkurugenzi wa Baraza la Kili-
mo, Timoth Mbaga, alisema lengo
la kuanzisha jukwaa hilo ni kusaid-
ia kuinua zao hilo la zabibu am-
balo kama litasimamiwa linaweza
kuitangaza Tanzania kimataifa.

]
Mwenge
Wwaagiza
kufanywe
ukarabati

Na Renatha Msungu,
DODOMA

KIONGOZI wa mbio
za Mwenge Mzee )
Mkongea Ally, ameagi-
za Halmashauri ya Jiji
la Dodoma, kukarabati
chumba cha kuhifadhi
miili cha kituo cha
afya Makole pamoja na
kuziba _ _

nyufa katika baadhi
ya majengo vya Kituo
hicho.

Pia, aliwataka kusi-
mamia maboresho ya
ukarabati wa majengo
ya zamani katika vituo
vya afya ili wananchi
waweze kuhudumiwa
Kikamilifu.
~ Agizo hilo lilitolewa
juzi na kiongozi huyo
wa mbio za Mwenge
kitaifa wakati ak-
itembelea miradi ya
Halmashauri ya Jiji la
Dodoma, zinazoende-

lea.

Ally aliitaka hal-
mashauri hiyo kufua-
tilia maboresho hayo
lengo ni kutekeleza
agizo la serikali la
kuboresha sekta ya
afya kulingana na
fedha zilizotolewa
katika ujenzi wa vituo
mbalimbali vya afya
nchini.

“Naomba halmashau-
ri kwa ujumla simami-
eni suala hili tunahitaji
kuona vituo vya afya
vvya jiji la Dodoma vina
ubora unaostahili,”
alisema Ally.

Katika kituo cha
Mkonze, kiongozi huyo
alisema halmashauri
inapaswa kuhakikisha
mkandarasi anafanya
kazi na kutumia nondo
zinazotakiwa.

Awali, akisoma
taarifa ya kituo hicho,
Kaimu Mganga Mkuu,
Dk. Joseph Mdachi,
alisema kituo hicho ni
moja ya vituo vinne
ambavyo vipo Katika
idadi ya uongezaji
wa majengo ikiwamo
ukarabati wa zamani.

Alisema lengo la
mradi huo ni kuongeza
majengo katika kituo
hicho pamoja na
ukarabati wa majengo
ya zamani ikiwamo
kuweka mazingira bora
ya utendaji wa watum-
ishi jambo linaendelea
kufanyika.

Alisema mradi huo
umegharimu Sh. milioni
500 kwa ujenzi wa
majengo matano na pia
kiasi cha Shilingi mil-
ioni 72.6 ni kwa ajili ya
ukarabati wa majengo
ya zamani.



PBZ yawezesha
hospitali vifaa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

BENKI ya Watu wa Zanzi-
bar (PBZ), imekabidhi msaada
wa vifaa mbalimbali ziki-
wamo mashine za kuangalia
vichochezi vya mwili (hor-
mones) kwa watoto, kwa
uongozi wa Wizara va Afya
Zanzibar.

Akikabidhi msaada huo
katika Hospitali Kuu ya Mna-
zimmoja, Naibu Mkurugenzi
Mtendaji wa benki hiyo,
Khadija Shamte, alisema PBZ
ni benki ya watu, hivyo ina
haki ya kusaidia masuala
mbalimbali yanayowagusa
wananchi.

Alisema sekta ya afya ni
sekta muhimu katika maen-
deleo ya nchi na bila afya
hakuna nguvu kazi iliyo bora.

Shamte alisema afya ni
sekta muhimu katika maen-
deleo ya nchi na inahitaji
mambo mengi, hivyo ali-
waomba wadau wengine
kuendelea kutoa misaada na
vifaa mbalimbali kuisaid-
ia sekta hiyo ambayo ina-
saidia watu hasa wanyonge.

“Sekta hii ni muhimu sana
katika kuboresha afya za wa-
nanchi na kurudisha nguvu
kazi kwani bila ya afya
hakuna kitu kinachoweza
kufanyika,” alisema.

Naibu Katibu Mkuu wa
Wizara ya Afya Zanzibar,
Halima Maulid Salum, al-
ipongeza PBZ kwa kuendelea
kuwajali na kila mara kuen-
delea kuikumbuka jamii hasa
Wizara ya Afya ambayo ni
sekta muhimu ya maisha ya
watu.

Alisema PBZ inaonyesha
uzalendo ambao aliou-
weka Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi, Dk. Ali Moham-
med Shein, ambaye ameipa
kipaumbele sekta hiyo na
kujitahidi kutoa huduma zote
kuhakikisha kwamba huduma
zote za afya ikiwamo vifaa
tiba na dawa, zinapatikana
pale wananchi wanapokwen-
da hospitali.

Alisema vifaa hivyo vi-
tapelekwa Kkatika hospitali
zote za wilaya na mikoa za
Unguja kwa kuwa ndiyo ma-
hitaji makubwa ambayo yako
katika hospitali hizo hasa za

Kutokana na hali hiyo,
aliwaomba madaktari kuvi-
tunza vifaa hivyo, ili viweze
kudumu kwa muda mrefu na
kuhudumia wagonjwa ambao
watafika kupata matibabu
katika hospitali za serikali.

“Tuvitunze vitu hivi ili
wengi wapate kuvitumia
na vitunufaishe sote na sio
kuviharibu kwa makusudi hili
si lengo la watu wanaotu-
saidia,” alisema.

PBZ ilikabidhi mashine
mbili magodoro 50, vitanda
50 na mashuka 50 ambavyo
vitu vyote hivyo vimegha-
rimu zaidi ya Sh. milioni 85.

e 1 7T = iinn

Waziri apigia debe

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

AZIRI wa Habari,
Utalii na Mambo
ya Kale, Mahmoud
Thabit  Kombo,
amesema utalii wa majahazi ni
kivutio kikubwa cha watalii licha
ya kwamba Zanzibar inapokea
watalii wengi wanaosafiri kwa
kutumia ndege.

Aliyasema hayo jana wakati
akizungumza katika hafla ya
kumuaga  Nassir Salum Ma-
brouk ambaye atashiriki tama-
sha la safari ndefu duniani kwa
kutumia usafiri wa  boti katika
kutembea dunia nzima kupitia
baharini.

Alimtaka mshiriki huyo am-

baye ni pekee kwa nchi za Afrika
Mashariki kuitangaza Zanzibar
kiutalii kupitia mashindano
hayo.

Kombo alisema iko haja sasa
ya kukuza utalii wa bahari ili
watalii wanaofika Zanzibar wa-
tumie usafiri wa baharini.

“Nikupongeze sana kwa uja-
siri wako maana huko unakwen-
da katika safari ndefu ambayo
utatumia boti ambayo haina
mashine,” alisema waziri huyo.

Akizungumza katika hafla
hiyo, Nassir alisema anatumaini
atarudi na ushindi mzuri na
ataitangaza Zanzibar kimataifa
kupitia mashindano hayo.

Alisema mashindano hayo ya
tamasha la safari ndefu duniani,
anatumia boti ambayo haitumii
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utalii wa majahazi

mashine na badala yake itakua
inategemea upepo na watazun-
guka mabara sita.

“Tunategemea kuanza sa-
fari Septemba, mwaka huu na
kumalizia Agosti, mwakani na
tutaanzia London (Uingereza),
Ureno, Uruguay, Cape Town
(Afrika Kusini), Australia, China,
New York (Marekani), Bermuda,
Ireland na kurejea London,”
alisema.

Aidha, alisema nchi 11 zita-
shiriki katika tamasha hilo na
kwa Afrika Mashariki yeye ni
mshiriki pekee.

Nassir alisema ana uzoefu wa
kutembea na majahazi masafa
marefu na amekuwa akitoka Un-
guja hadi Pemba kwa kutumia
usafiri wa jahazi akiwa baharini

na kwamba jahazi hilo linatege-
mea upepo pekee.

“Sijawahi  kusafiri kwenda
Pemba kwa kutumia boti au
ndege. Naondoka kwa kutumia
jahazi ambalo linatumia up-
epo pia nimeshasafiri kwa
kutumia jahazi kutoka Zanzibar
hadi Madagascar tena nakwen-
da na kurudi salama,” alisema.

Alisema usafiri wa baharini
ni mzuri licha ya kwamba una
changomoto nyingi lakini unam-
jengea ujasiri na ustahamilivu.

Hata hivyo, alisema changa-
moto kubwa iliyopo Kkatika
usafiri wa majahazi ni pale li-
napokatika tanga na kupoteza
mwelekeo wa safari na upepo
hukupeleka popote hivyo ina-
bidi uvumilivu.

Waziri wa Habari, Utalii na Mambo ya Kale, Mahmoud Thabit Kombo (kulia), akimkabidhi bendera ya Tanzania mshiriki wa
tamasha la safari ndefu duniani kwa kutumia boti litakalofanyika London, Uingereza mwezi ujao, katika hafla iliyofanyika mjini
Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Taasisi yaahidi kulea watoto yatima

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

TAASISI ya Pondeza Founda-
tion Zanzibar (TPFZ) imesema
utaratibu wa kusaidia yatima ka-
tika Jimbo la Chumbuni katika
sekta ya elimu na kula chakula
cha pamoja utakuwa wa kudu-
mu na kufanyika kila mwaka.

Msimamo huo ulitolewa
juzi na Mwenyekiti wa Taasisi
hiyo, Ussi Salum Pondeza, al-
ipokuwa akizungumza katika
hafla ya chakula cha pamoja
ilioshirikisha watoto yatima 503
huko Maruhubi, mjini Zanzibar.

“Utaribu wa kusaidia yatima
utakuwa wakudumu lengo kub-
wa kuwainua kielimu pamoja
na kuwakutanisha pamoja kula
chakula kila mwaka hasa wakati
wa sikukuu,” alisema Pondeza
ambaye pia ni Mbunge wa Jimbo
la Chumbuni.

Alisema watoto yatima wana
haki sawa na watoto wengine
kwa mujibu wa katiba ikiwamo
ya kupata elimu na kuhifadhiwa
kutokana na mazingira magumu
yanayowakabili baada ya kuon-
dokewa na wazazi au walezi
Wwao.

Alisema Serikali ya Mapinduzi

ya Zanzibar inastahili kuponge-
zwa kwa kuhakikisha watoto
wote waliofikisha umri wa ku-
soma wanapata haki hiyo waki-
wamo watoto yatima visiwani
Zanzibar. Awali, mgeni rasmi ka-
tika hafla hiyo, Mkuu wa Mkoa
wa Mjini Magharibi Unguja,
Ayoub Mahmoud Mohamed,
alisema ni jambo la faraja kuona
taasisi za kiraia zinaendelea ku-
saidia watoto yatima mabhitaji
yao.

Mkuu wa Mkoa alisema ku-
tokana na kuguswa na shughuli
ya chakula ya yatima 503, taasisi
yake ya Mimi na Wewe iko tayari

kushirikiana kuandaa shughuli
kama hiyo mwakani kwa watoto
yatima.

“Serikali toka katika awamu
ya kwanza imekuwa na utarati-
bu wa kuwatunza watoto yatima
ikiwamo kujenga nyumba za
kulelea watoto yatima Zanzi-
bar,” alisema.

Alisema watoto yatima wa-
napaswa kupatiwa mabhitaji
muhimu kama kuthaminiwa,
upendo, elimu, afya, chakula
bora, mavazi na kushirikiana
nao katika mikusanyiko ya shu-
ghuli za kijamii kama sikukuu.
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Wananchi wapaza sauti kwa serikali kilio cha maj

Na Elizabeth Faustine,
MWANZA

ANANCHI wa Kata
ya Kisesa na Bu-
jora Wilaya ya Magu
mkoani  Mwanza,
wameonyesha kusikitishwa na
ahadi ya kupatiwa maji wanazo-
pewa kila wakati bila kutimizwa.

Wakizungumza katika mkutano
wa hadhara uliofanyika uwanja
wa Mkapa Kisesa, wananchi hao
walitoa kilio chao mbele ya Katibu
Mkuu wa Wizara ya Maji, Prof. Kiti-
la Mkumbo, wakieleza adha ya ku-
kosekana kwa maji kunakosaba-
bisha majanga kwa wanawake
kubakwa, watoto kuungua kwa
moto na hatimaye kukutwa na
umauti.

Wananchi hao wakiwa katika
mkutano huo uliohudhuriwa na
viongozi mbalimbali, wengi wao
waliitikia salamu ya viongozi hao
kwa kuitikia ‘majiiiii’, huku baadhi
yao waliopewa nafasi ya kusema
wakieleza changamoto wanazo-
kutana nazo kwa kukosa maji.

Tereza Andrew, alisema Kisesa
maji yanatoka mara moja kwa
mwezi na ndoo wanauziwa Sh.
500, na kwamba mara ya mwisho
kuona maji yakitoka katika bomba
lake ni Mei, hivyo mpaka sasa
limepata kutu.

“Malalamiko yetu makubwa ni
maji, tunaamka usiku wa manane,
kinamama tunasomesha watoto
kwa ajili ya mboga, sasa hivi wato-
to hawaendi kwa sababu biashara
haiendi... watoto wanakosa mahi-
taji, kama shida ni hawa watendaji
ambao wanamkwamisha Rais basi
watolewe,” alisema Tereza An-
drea.

Sara Masalu alisema suala la
maji kwao imekuwa kero wa-
naamka saa nane usiku, huku
ndoo wakiuziwa Sh. 200, na
wakati mwingine wanayakosa,
ikizingatiwa wao ni wafanyabi-
ashara hali inayopelekea biashara
kutofanyika vizuri kwani muda
mwingi wanatumia kutafuta maji,
hivyo watoto kuumia kwa kukosa
mahitaji.

Evaristina Mahela alisema wa-

toto wadogo wanakumbwa na
umauti kutokana na wamama
kuamka usiku kwenda kutafuta
maji, huku wakiacha kibatari kiki-
waka matokeo yake kinashika neti
na moto unawaka.

“Mama anaamka asubuhi kwen-
da kutafuta maji anaacha watoto
ndani wamelala, hukuA kibatari
kikiwaka, matokeo yake moto wa
kibatari unashika neti watoto wa-
naungua hatimaye maafa, mama
naye huko njiani anabakwa kwa
kweli hili naomba mliangalie, ma-
bomba yameota kutu,” alisema
Mahela.

Mbunge wa Magu, Boniventura
Kiswaga, alisema, changamoto ya
wananchi wa Kisesa na Bujora ni
maji hivyo mwarobaini wa kui-
tatua ni mradi wa euro milioni 30,
huku akitumia fursa hiyo, kum-
womba Katibu Mkuu wa Wizara
ya Maji kujengwa tangi kubwa la
maji katika eneo hilo ili kumaliza
shida ya maji.

Akijibu kilio hico, Prof. Mkum-
bo, alisema, alisema watendaji
hawatoi ahadi bali majibu, hivyo

hatua wanazochukua kutatua
changamoto ya maji Kisesa ni
kupanua mtandao wa maji utaka-
oendana na mahitaji ya sasa na
miaka ijayo.

“Nyamohongolo nimepita
nimeona wameanza kutandaza
mabomba, hivyo nawaagiza Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Maz-
kuhakikisha mradi huu unakami-
lika kwa siku 90 kuanzia Agosti
15 hadi Novemba 15, mwaka huu,
ili wananchi wa Kisesa na Bujora
waweze kupata maji, lakini wa-
nawake waondokane na adha wal-
izokuwa wanazipata, alisema Prof.
Mkumbo.

“Ni kweli mnahitaji matangi kwa
ajili ya kutunzia na kuteremsha
maji, hivyo pia nimeagiza mradi
wa ujenzi wa tangi kubwa uanze
na ukamilike ndani ya miezi
sita(6), hivyo miradi yote ikikamili-
ka wananchi wanatakiwa kuuziwa
maji kwa Sh. 50 kwa ndoo, tukir-
udi hapa mwezi Novemba na De-
semba wapige ngoma za kutush-
ukuru,” alisema Prof. Mkumbo.

Mafundi
wa Shirika
la Ugavi
Umeme
Tanzania
(Tanesco),
wakiten-
geneza
transfoma
iliyopata
hitilafu
katika eneo
la Tan-
dale kwa
Mtogole,
Manispaa
ya Kinon-
doni, jijini
Dar es Sa-
laam jana.
PICHA:
GETRUDE
MPEZYA

Tanapa
yasaidia
majeruhi
ajali Moro

Na Christina Haule,
MOROGORO

SHIRIKA la Hifadhi za Taifa
Tanzania (TANAPA) limetoa
msaada wa Sh. milioni 10 ku-
saidia majeruhi waliopata ajali
ya moto eneo la Itigi Msamvu
mkoani Morogoro wiki iliyo-
pita.

Alizungumza kwenye Hospi-
tali ya Rufani mkoani Moro-
goro, Mkuu wa Hifadhi ya Taifa
ya Milima ya Udzungwa, Do-
natus Bayona, huku akikabidhi
hundi ya fedha hizo, alisema,
Tanapa wameguswa na janga
hilo lililowakumba Watanza-
nia wenzao kwani wamekuwa
wakishirikiana na jamii katika
matukio mbalimbali yakiwamo
sherehe na maafa.

Akipokea msaada huo Mkuu
wa Mkoa wa Morogoro, Dk.
Kebwe Stephen Kebwe, ali-
ishukuru Tanapa kwa msaada
mkubwa waliotoa utakaoweza
kusaidia majeruhi wa ajali hiyo
waliopo kwenye hospitali hiyo.

Aidha, Dk. Kebwe, alisema
wanakabiliwa na changa-
moto ya kukosekana kwa vifaa
mbalimbali kama monita za
kuangalia hali ya mapigo va
moyo inakwendaje, msukumo
wa damu na hewa ya oxygeni
ikoje kwenye mwili na vifaa
vingine vya kusaidia mgonjwa
kupumua.

Dk. Kebwe alisema wanata-
rajia fedha hizo zinazotolewa
na wadau kuzielekeza kwenye
ununuzi wa vifaa hivyo vya
kusaidia wagonjwa.

Alisema, hapo baadaye
kupitia bajeti za serikali na
mapato mengine ya hospitali,
wataangalia namna ya kuima-
risha chumba cha kuangalia
wagonjwa mahututi na wato-
kanao na ajali.

Ataka mafanikio ya JPM yapongezwe kwa ushindi

Na Marco Maduhu, SHIN-

YANGA

MJUMBE wa Halmashauri Kuu
Taifa ya CCM (NEC) mkoani Shin-
yanga, Gaspal Kileo, ametoa maa-
gizo kwa Umoja wa Wazazi CCM
mkoani humo, kuhakikisha wag-
ombea wote wa chama hicho kwe-
nye uchuguzi wa serikali za mitaa
na uchaguzi mkuu mwakani, wa-
nashinda viti vyote.

Alisema kutoa tamko la kum-
pongeza Rais John Magufuli kuhu-
su utendaji kazi wake haitoshi, bali

zawadi pekee ambayo anapaswa
kupatiwa ni kumpa ushindi wa
kishindo kwa kushinda viti vyote
kwenye uchaguzi na wapinzani
waweze kupata ziro.

Kileo alizungumza hayo juzi
alipokuwa mgeni rasmi kwenye
kongamano la Umoja wa Wazazi
CCM mkoani Shinyanga, wakati wa
kutoa tamko la kumpongeza Rais
Magufuli kwa kutekeleza ipasavyo
ilani ya uchaguzi ya CCM kwa asil-
imia 100 ndani ya utawala wake
kwa miaka minne.

Alisema pongezi hizo si cho-

chote kama hawatampatia Rais
Magufuli ushindi wa kishindo
kwenye chaguzi zote na hiyo ndiyo
zawadi pekee anayopaswa kupewa
ili aweze kupata wasaidizi wazuri
wa kuendelea kuchapa nao kazi na
kuwaletea maendeleo Watanzania.

“Tusiwe tunaishia kumpongeza
tu Rais John Magufuli, bali tuwe tu-
naiga na yale ambayo anayafanya
ya kupinga vitendo vya rushwa,
ufisadi, utovu wa nidhamu ka-
zini, ukwepaji wa kodi, pamoja na
kufuata mambo yote mazuri am-
bayo amekuwa akiyatenda hapa

nchini hapo ndipo tutakuwa tuna
mpongeza sasa,” alisema Kileo.

“Pia pale mtakapokuwa mnapiti-
sha wagombea wa CCM kwenye
kura za maoni hakikisheni mnach-
agua watu wazuri, wenye maadili,
waaminifu na wachapakazi, ambao
wataendana na kasi ya serikali ya
awamu ya tano hapo ndipo tutam-
tendea haki Rais wetu Magufuli,”
aliongeza.

Awali Katibu wa Umoja wa Wa-
zazi CCM Mkoa wa Shinyanga,
Masanja Salu, akisoma tamko
kwa niaba ya umoja huo, alisema

wanampongeza Rais Magufuli
kwa kutekeleza ilani ya CCM, kwa
kutetea haki za wanyonge pamoja
na kuiletea nchi mafanikio ya ki-
maendeleo.

Alisema ndani ya utawala wake
wa miaka minne amefanya maaja-
bu nchini kwa kudhibiti mafisadi,
rushwa, mishahara hewa, uto-
roshwaji wa madini, makinikia, up-
otevu wa mapato, katoa pia elimu
bure, ujenzi wa madaraja, miun-
dombinu ya barabara, viwanja vya
ndege, reli, huduma za kiafya, na
ununuaji wa ndege.
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Marekani
vaomba
meli
kuzuiliwa

WASHINGTON, Marekani

IDARA ya haki nchini Mare-
kani imewasilisha ombi |a
dakika za mwisho kwa mam-
laka nchini Gibraltar kuzuiwa
kuachiliwa kwa meli kubwa
ya mafuta ya Iran.

Meli hiyo yenye jina Grace
1 iliyokuwa ikibeba mafuta
ilikamatwa na wanamaji wa
Uingereza Julai 4 , mwaka
huu hatua iliyosababisha
MgOgoro na Iran.

Meli hiyo ilikuwa inakarib-
ia kuachiliwa, baada ya mkuu
wa sheria nchini Gibraltar
kusema kuwa hakutakuwa na
agizo jingine la zaidi kuizuia.

Lakini Marekani iliomba
taifa hilo kufikiria tena huku
kesi yake ikitarajiwa kusiki-
lizwa saa tisa kwa mujibu
wa saa za Uingereza.Gibral-
tar ilisema kuwa ombi hilo
la Marekani linatokana na
baadhi ya madai ambayo
yanaangaliwa kwa sasa.

Wizara ya Mambo ya Nje
va Uingereza ilisema kuwa
haiwezi kuzungumza kuhusu
ombi hilo la Marekani.

Mwandishi wa masuala
va dunia wa BBC, Marcus
Jonathan, alisema kwamba
Uingereza, imekuwa iki-
tumai kwamba kuachiliwa
kwa Grace 1 kutasababisha
kuachiliwa kwa meli in-
ayopeperusha bendera ya
Uingereza ya Stena Impero
iliyokamatwa na Iran huko
Ghuba.

Msemaji wa serikali ya
Gibraltar pia alithibitisha
kwamba uchunguzi wa polisi
dhidi ya wafanyakazi wote
wa nne wa meli hiyo aki-
wamo nahodha raia wa India
umekamilika.

Mawakili wa wafanyakazi
hao waliambia BBC kwamba
maofisa wa polisi walisema
kwamba hilo linatokana na
vitendo vya serikali ya Iran
na kwamba haikuwa hamu ya
umma kuendelea nayo.

Meli hiyo ya mafuta
ilikamatwa baada ya serikali
va Gibraltar kusema kwamba
ilikuwa inaelekea Syria ikiwa
ni ukiukaji wa vikwazo vya
Muungano wa Ulaya.

Takriban wanamaji 30
walisafirishwa kutoka Uin-
gereza kuelekea Gibraltar ili
kuwasaidia maofisa wa polisi
kuizuia meli hiyo ya mafuta
na mizigo yake kufuatia ombi
la serikali ya Gibraltar.

Kukamatwa kwa meli hiyo
kulizua mgogoro wa kidiplo-
masia kati ya Uingereza na
Iran ambao umeongezeka
katika wiki za hivi karibuni.

BBC

Ndege yagonga kundi la ndege

MOSCOW, Urusi

NDEGE ya abiria ya Urusi im-
elazimika kutua kwa dharura
kwenye shamba la mahindi ka-
ribu na jiji la Moscow baada ya
kugonga kundi la ndege.

Watu 23 wamejeruhiwa katika
tukio hilo, ambalo lilisababisha
ndege kutua huku injini yake
ikiwa imezima na gia yake ya
kutua ikirudi nyuma, walisema
maofisa wa afya.

Ndege hiyo Ural Airlines, Air-
bus 321 ilikuwa ikisafiri kuelekea
katika eneo la Simferopol Crimea
ilipogonga kundi la ndege muda
mfupi baada ya kuondoka uwan-
jani, hali iliyovuruga utendaji wa
injini yake.

Vyombo vya habari vya Urusi
vimetaja kutua kwa ndege hiyo
kama “muujiza wa eneo la Ra-

Ndege yenye abiria 233 ikiwa ndani ya shamba baada ya kutua kwa dharura. PICHA: EPA.

mensk”.

Maofisa wa ndege hiyo walise-
ma ndege imeharibika sana na
haiwezi kupaa tena. Uchunguzi
rasmi juu ya ajali hiyo unaende-
lea.

Ndege hiyo ilikuwa na abiria
233 wahudumu waliporipotiwa
kuwa ndege iliingia ndani ya
injini na rubani wake akaamua
kutua mara moja.

Abiria mmoja ambaye ha-
kutajwa jina lake aliiambia tel-
evisheni ya taifa kuwa ndege
ilianza kuyumba kwa hali ilisiyo
ya kawaida baada ya kuondoka
uwanjani.

“Sekunde tano baadaye, taa
za upande wa kulia za ndege
zikaanza kuwaka na kuzima na
kulikuwa na harufu ya kuun-

alisema.

Shirika la usafiri wa ndege
la Rosaviatsia limesema kuwa
ndege hiyo ilitua katika shamba
la mahindi kilomita moja kutoka
kwenye njia yake kwenye uwan-
ja wa kimataifa Zhukovsky, huku
injini yake ikiwa imezima na bre-
ki zake za kutua zikiwa zimerudi
nyuma.

Wasafiri walitolewa kutoka
kwenye ndege, huku baadhi
wakipelekwa hospitalini kwa
matibabu na wengine wakion-
gozwa kuelekea kwenye uwanja
wa ndege.

Wizara ya Afya ilisema: “Wa-
toto watano walikuwa miongoni
mwa wasafiri waliolazwa kufua-
tia ajali hiyo. Wale waliojeruhiwa
katika mkasa huo walichukuliwa

Mkurugenzi Mkuu wa kampu-
ni ya ndege ya Ural Airlines, Kirill
Skuratov, aliwaambia waandishi
wa habari kuwa wasafiri wali-
otaka kuendelea na safari yao
watawekwa kwenye ndege
mbadala baada ya kufanyiwa
uchunguzi wa kimatibabu.

Vyombo vya habari vya Urusi
vimelinganisha tukio hilo na
tukio la safari ya ndege ya Mare-
kani-US Airways iliyolazimika
kutua kwa dharura katika mto
Hudson muda mfupi baada ya
kupaa mnamo mwaka 2009.

Migongano baina ya ndege na
ndege ni jambo la kawaida katika
safari za anga , huku maelfu ya
ajali hizo zikitokea nchini Mare-
kani pekee. Hata hivyo, ni nadra
kusababisha ajali au kusababisha

gua, halafu tukatua na kila mtu  kama watu wenye “hali mbaya uharibifu kwenye ndege
akatimua mbio kwenda mbali,”  nahali ya kawaida.” BBC
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Musevem awaambia vijana waache anasa

KAMPALA , Uganda

RAIS Yoweri Museveni wa Uganda, ame-
wataka vijana kufuata na kulinda utamaduni
wa Kiafrika na sio kudanganywa na ulim-
wengu wa kimagharibi ambao ameuelezea
kama “unaoumwa”, limeripoti gazeti la Daily
Monitor nchini humo.

“Nchi za magharibi hazina miwani ya
kuona utofauti kati ya mwanamke na mwa-
namume. Ni wagonjwa.Urithi wa utamaduni
wetu lazima udumishwe, lakini wengine
utamaduni wetu unaofuatwa na asilimia
kubwa ya watu , ubadilishwe kwa lazima ,”
alisema Museveni.

Rais huyo wa Uganda alitoa kauli hizi al-
ipokuwa akikutana na wawakilishi wa vijana
kutoka maeneo mbali mbali ya nchi hiyo wa-
naounda baraza la kitaifa la vijana- National
Youth Council katika Wilaya ya Jinja Juma-

tano wiki hii.

Museveni aliwashauri vijana juu ya kile ali-
chokiita “nidhamu ya jamii” kwa kupunguza
matumizi yasiyo ya lazima na sherehe kubwa
na anasa. Alisema pia anashangazwa ni pesa
gani vijana wanazimwaga kwenye baa huku
wakidai hawana pesa.

“Unakwenda baa unawakuta wamejaa,
ukienda wanakochoma nguruwe unakuta vi-
jana wamejaa. Huu ni utovu wa nidhamu ya
jamii na ni sehemu ya tatizo tunalokabiliana
nalo “ alisema Museveni.

Katika taarifa iliyotolewa na maofisa wake
wa habari , Museveni alisisitizia umuhimu
wa haja ya kuwa na nidhamu ya kiuchumi na
akaahidi usaidizi wa serikali yake kwa vijana
ambao watafungua vyama vya ushirika na
kujihusisha na shughuli za uzalishaji, limeri-
poti gazeti la Daily Monitor.

“Vijana wanapaswa kufahamu kuwa wan-

apozungumza na mimi, wanapozungumza
na mtu ambae zamani alikuwa kijana, wakati
mmoja . Nilikuwa kijana lakini kijana asiye
wa kawaida, aliyekuwa bora kuliko hata watu
wazima wakati huo. Nilifundisha mabadiliko
ya njia za kisasa za ukulima wakati watu wa
Ankole walipokuwa wanaamini kwamba
kilimo cha biashara kilikuwa ni kwa ajili ya
wasomi pekee ,” alisema.

Aliwashauri viongozi wa vijana kuanza we-
nyewe kubadilika kimawazo jambo ambalo
litawasaidia kuwabadili wale walio chini ya
uongozi wao .

“Hata kama itamaanisha kuwahamasisha
watu kubadilika juu ya matumizi ya pesa
kupitia Twitter. Ninaweza pia kutweet na
ninyi,” alisema Rais Museveni.

Mkutano baina ya Museveni na vijana ni
moja ya misururu ya maadhimisho ya siku
ya kimataifa ya vijana. BBC
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Il—— Mabula atangazia
Kardinali Pengo ang’'atuka,
Ruwa’ichi awa mrithi rasmi

INATOKA UK.4

“Naamini katika karama ya utii,
nikiwa Shemasi na umri wa miaka
26, Askofu Msakila (Sumbawanga)
aliniambia nikipata upandre ni-
takuwa Katibu wa Jimbo, nilish-
tuka sana, baada ya miaka miwili
nikaambiwa naenda Roma kufanya
masomo Va juu, niliporudi nikaf-
undisha Seminari Kuu ya Kipalapala
mwaka 1977." Kardinali Polycarp
Pengo alisema siku hiyo.

Pia alisema baadhi ya wanafunzi
wake ni Askofu Mkuu, Ruwa'ichi na
Askofu Rweyongeza.

“Baadaye mwaka 1978 niliitwa
TEC nikaambiwa natakiwa kuwa
Gombera mwanzilishi wa Seminari
Kuu ya Segerea, nilipokaa hadi
mwaka 1984, alieleza.

Aliongeza: “Sikuwahi kuwa kion-
g0zi wa seminarini, ni mara moja
kidogo pale seminari ndogo ya
Kaengesa nilikuwa kiranja msaidizi.
Lakini muda mwingi sikuwa kiongo-
zi shuleni. Sasa sijui kwa nini Mungu
alinipa kuongoza kanisa.

“Siyo mpenzi wa michezo hata
kidogo, kiasi kwamba kule seminari
ndogo nililazimika kucheza mpira
kwa lazima ambao nilikuwa siuwezi

pia, kwa sababu michezo ilikuwa
lazima.”

Kardinali Polycarp Pengo alinuku-
liwa akisema: “Siamini kama nime-
wahi kufanya lolote, ni Mwenyezi
Mungu amefanya kupitia kwangu na
wenzangu wote.”

Kardinali Pengo alizaliwa Agosti
5, 1944 katika Parokia ya Mwazye,
Jimbo Katoliki la Sumbawanga,
aliingia seminari ya mwanzo va
Karema mwaka 1959 hadi 1964 na
baadaye Seminari ya Kaengesa 1959
hadi 1964.

Alijifunza falsafa katika Seminari
Kuu va Kipalapala, Tabora mwaka
1965/67, Teolojia 1968/71 na elimu
va dini kutoka Chuo Kikuu cha Mak-
erere, Uganda.

Juni 20, mwaka 1971 alipewa
daraja takatifu ya upadri na hay-
ati Askofu Karolo Msakila katika
Parokia ya Mwazye na kuteuliwa
kuwa Katibu wa Jimbo hadi Julai
mwaka 1973 alipotumwa Roma
Kwa masomo ya juu ya Teolojia ya
Maadili.

Desemba mwaka 1977 hadi
1983 alitumwa na maaskofu kuwa
Gombera mwanzilishi wa Seminari
Kuu ya Mtakatifu Karoli Lwanga,
Segerea Jimbo Kuu Katoliki la Dar
es Salaam.
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kiama maofisa ardhi

Na Munir Shemweta, URAMBO

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula,
amewaonya maofisa ardhi watakaoshind-
wa kuingiza taarifa za miliki za ardhi kwe-
nye mifumo ya utunzaji na ukadiriaji kodi
za ardhi ifikapo Oktoba, mwaka huu, wata-
chukuliwa hatua.

Dk. Mabula alitoa onyo hilo wakati akizun-
gumza na watendaji wa sekta ya ardhi katika
Wilaya ya Urambo, ikiwa siku ya pili ya ziara
yake katika mkoa wa Tabora. Alitembelea
pia Wilaya ya Kaliua kuhamasisha ukusany-
aji maduhuli ya serikali kupitia kodi ya ardhi
na kukagua masijala ya ardhi na mfumo wa
ukusanyaji kodi ya pango la ardhi.

Alisema mfumo wa utunzaji na ukadiriaji
kodi za ardhi, unasaidia kujua wamiliki wa
ardhi na madeni yao kwa urahisi kwa kuwa
taarifa kuhusiana na miliki za ardhi sam-
bamba na kiasi wanachodaiwa zinajulikana
kwa urahisi, hivyo kuiwezesha wizara kuwa
na kumbukumbu zenye uhakika.

“Wasiotimiza asilimia mia moja inapofika
Oktoba, mwaka huu, nitaanza kushughulika
na maofisa ardhi wasioingiza taarifa za mi-
liki za ardhi katika mfumo. Kama ni mteule
au mkuu wa idara utaondolewa,” alisema.

Mabula alisema hivyo kutokana na ku-
toridhishwa na kasi ya uingizaji taarifa za
miliki za ardhi katika mifumo ya utunzaji

na ukadiriaji kodi ya ardhi kwa baadhi ya
halmashauri alioueleza kuwa unachangiwa
na maofisa ardhi wasiofanya kazi ipasavyo.

Naibu Waziri alitolea mfano wa Hal-
mashauri za Kaliua na Urambo ambapo
kwa upande wake, Kaimu Mkuu wa Idara
ya Ardhi Halmashauri ya Urambo, Joel
Mayunga, alieleza halmashauri hiyo ku-
ingiza viwanja 3,501 katika mfumo kati ya
4,831 huku Mkuu wa Wilaya ya Kaliua, Abel
Busalama, akieleza halmashauri ya wilaya
yake kuingiza viwanja 553 kati ya 1,597.

Aliwataka makamishna wasaidizi wa
ardhi wa kanda zote kuhakikisha wana-
fuatilia maofisa ardhi katika kanda zao
wanaingiza taarifa hizo za miliki za ardhi
kwenye mfumo huo na Mkuu wa Idara ya
Ardhi atakayeshindwa kutekeleza, hafai ku-
ongoza idara hiyo.

Akiwa wilayani Kaliua, Dk. Mabula alika-
sirishwa na utaratibu mbovu wa utunzaji
majalada ya ardhi unaofanywa na maofisa
ardhi katika halmashauri hiyo na kufafanua
kuwa utaratibu huo unachangia migogoro
ya ardhi kushindwa kuisha.

Alisema utaratibu wa utunzaji majalada
ya ardhi katika halmashauri ya Kaliua hauz-
ingatii taratibu ikiwamo baadhi ya majalada
kukosa maelekezo kutoka kwa ofisa mmoja
kwenda kwa mwingine na badala yake jala-
da moja kuwa na majalada zaidi ya mawili,
huku kukiwa na nyaraka za wamiliki tofauti.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Mhandisi Evarist Ndikilo (kushoto), akipata maelezo
kutoka kwa uongozi wa kampuni ya Lake Group, inayomiliki viwanda vitatu vya
kuzalisha nondo, mabomba ya kusambaza maji na kutengeneza mitungi, kabla ya ku-
weka mawe ya msingi kwenye viwanda hivyo, wilayani Kibaha, mkoani humo jana.
NA MPIGAPICHA WETU

Tigo vakiwezesha
chuo kikuu kompyuta

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu za mkononi ya Tigo ime-
kabidhi kompyuta za mezani 20 kwa Chuo
Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya
(Must) ambazo zitawanufaisha wanafunzi
4,630 wa chuo hicho.

Akizungumza wakati wa makabidhiano
hayo yaliofanyika jana, Mkurugenzi wa
Tigo Nyanda za Juu Kusini, Henry Kinabo,
alisema wana imani kompyuta hizo zit-
achangia sehemu kubwa kubadilisha wana-
funzi na kuleta nafasi za kubuni teknolojia
mpya na kuchangia ukuaji wa uchumi wa
nchi.

“Tunaamini ya kwamba kompyuta tu-
nazozitoa hapa leo, zitachangia sehemu
kubwa katika kubadilisha jinsi wanafunzi
wanavyosoma na pia zitaleta nafasi kwao
kubuni teknolojia mpya,” alisema.

Aliongeza kuwa Tigo iko mstari wa mbele
kuboresha viwango vya elimu katika vyuo
vikuu kwa kuleta nyenzo za kusomea na
kuwasaidia wanafunzi na walimu kukuza
vipengele muhimu vinavyohitajika katika
karne hii ya 21 hasa katika teknolojia.

Kinabo alisema kupitia mchango huo,
Tigo imeunga mkono juhudi za serikali ka-
tika mtazamo wake wa kubadilisha nchi
kuwa ya viwanda na uchumi wa kati ifikapo
mwaka 2025, ambapo teknolojia ya habari
na mawasiliano (Tehama) ndiyo chachu ya
maendeleo hayo.

“Mwaka 2017 Tigo ilichangia kompyu-
ta 47 katika Chuo Kikuu cha Dodoma,
zilizowanufaisha  wanafunzi  takriban
36,150. Mpaka sasa wanafunzi 40,780 katika
vyuo vikuu nchini wamenufaika na msaada
wa kompyuta kutoka Tigo kwa kipindi cha
miaka miwili sasa,” alisema.
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VIWANJA / MASHAMBA NAFASI ZA KAZI

SHAMBA NYUMBA INAUZWA

Shamba ekari 13 lililopo Vikuruti
barabara iendayo Bagamoyo lina
matunda, maji ya dawasco na Kisima
Kirefu. Piga simu: 0767 237404, 0715
237 404 na 0767 856900.

Nafasi za Kazi

Anahitajika - Mhasiibu

Sifa - Awe Mwanamke

Elimu - Diploma

Ofisi yetu ipo Posta - Dar es Salaam
Kwa Mawasiliano :- 0715 - 885 533

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0767 223311

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
(S.M.M 1994 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya mwanzo TEMEKE
USIMAMIZI WA MIRATHI 314/ 2019,

Ombi la Robert Maria Pius Madidi kuteuliwa kuwa
Msimamizi wa mirathi ya marehemu Pius Madidi.

Watu wote mnaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhuthuria kesi wakitaka, mnao tarehe 27-08-2019
kabla huyu mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu
waweza kukaguliwa .
Tarehe .............

huyo upo Mahakamani

115375901

Sonia Santu anatangaza kupotea kwa cheti
cha kidato cha nne chenye index namba
$0283-0034 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 2013 katika shule ya
Sekondari John The Baptist.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa
Kituo cha Polisi.

Polisi Taarifa:
DAR/MBA/RB/210640/2016

KUPOTEA KWA CHETI TANGAZO LA KUPOTEZA
KADI YA PIKIPIKI

JOHN GWAGA WA SLP 70 GEITA
KIJIJI CHANYARUGUSU WILAYA
NA MKOANI GEITA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI AINA YAKING LION
YENYE NAMBA ZA USAJILI MC
174 AWC RANGI NYEKUNDU
CHASSIS NAMBA
LTBPK8BG4F2K11648 NA ENGINE
NAMBA KL157 FMI NA
KUFUNGULIWA TAARIFA KUMBU
NAMBA NYR/RB/402 YA TAREHE
22/10/2018 KATIKAKITUO CHA
POLISI NYARUGUSU - GEITA.

PLOTI HEKARI MBILI

INAUZWA MTONI
KIJICHI-WILAYA YA TEMEKE

Ploti hekari mbili
inauzwa Mtoni
Kijichi-wilaya ya temeke
inafaa kwa biashara
yeyote kubwa inafaa kwa
kanisa na msikiti.

Mawasiliano namba :
0778 742 848

115375702

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Rajabu Rasuli Msangi anatangaza
kupotea kwa kadi yenye usajili wa
namba T 233 CQS gari aina ya
TOYOTA CAROLLA.

Yenye chasis namba
NZE1213007319, Engine namba
INZA068855.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
DAR/KIJ/RB/210433/2019

215375802

Katika Mahakama ya mwanzo Moshi
Mjini
USIMAMIZI WA MIRATHI 71 2019,

Ombi la Robert Greyson Mchome

Usimamizi wa mirath marehemu Rest Peter
Rugiga.
Kwa yeyote anaehusika

Watu wote mnaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhuthuria kesi wakitaka, mnao  tarehe
26-08-2019 kabla huyu mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa .

Wby

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

VENANCE PATRICE NJAU amepotelewa
na paspot ya kusafiria
yenye namba AB618968.
Yeyote atakaeiona anaombwa atoe
taarifa katika kituo chochote cha polisi.

Taarifa ya polisi;
MOR/MOR/RB/204633/2019.

215376802

NIp

Kwa Habari Motomofto

usikose Gazeti lako la

Nipashe kila siku

Tupigie 0767 223 311

www.ippmedia.com
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BEN YEDDER ATUA MONACO

MONACO, Ufaransa

KLABU ya Monaco ya hapa Ufaransa imekamilisha usajili wa
mshambuliaji wa kimataifa wa Ufaransa, Wissam Ben Yedder
aliyejiunga akitokea Sevilla ya Hispania kwa mkataba wa miaka
mitano.

Yedder alikuwa akihusishwa na kutakiwa na Manchester United
kabla ya kufungwa kwa dirisha la usajili Agosti 8, lakini ameweza
kuhama kutoka Hispania kwenda Ufaransa ambao bado hawa-
jafunga usajili wao.

Monaco ilimaliza vibaya msimu uliopita wa Ligue 1, ikishika na-
fasi ya 17, ikiwa juu kwa pointi mbili kutoka katika janga la kushuka
daraja, baada ya msimu 2017-18 kumaliza nafasi ya pili nyuma ya
mabingwa PSG.

Katika dirisha hili Monaco wamekuwa katika jitthada kubwa za
kujenga kikosi chake kwa kumsajili Henry Onyekuru kutoka kwa
Everton na kuwakopesha Djibril Sidibe, huku wakimuuza Youi
Tielemans kwa Leicester.

Ben Yedder ni mchezaji mpya aliyewasili baada ya kucheza kwa
miaka mitatu Sevilla, akiwa amefunga mabao 70 katika mechi 138,
za mashindano yote.

Mshambuliaji huyo mwenye miaka 29, amewahi kucheza Ufar-
ansa kwa miaka sita katika klabu ya Toulouse akiwa amefunga
mabao 63, katika mechi 156 za Ligue 1.

“Nimefurahi kuhusishwa na AS Monaco,” Ben Yedder aliiambia
tovuti ya klabu hiyo. “Najiona mwenye bahati kwa kufuatwa na
klabu hii.

“Nimeichagua Monaco kwa sababu naamini ina mipango mi-
kubwa na naamini nitafanya kila niwezalo kutimiza malengo yetu.

“Nimekuja kwa lengo la kuthibitisha ubora wangu, wakati wote
matamanio yangu ni kufikia malengo ya juu zaidi.

“Napenda kushukuru kwa klabu kwa kuniamini. Ni siku nzuri
inayoanza na hadithi mpya ndicho kitu nisichotaka kupoteza
muda kuanza.”

ISTANBUL, Uturuki

MCHEZAJI “wa zamani wa Liverpool, Dan-
iel Sturridge, anakaribia kujiunga na klabu ya
nchini Uturuki ya Trabzonspor, kwa mujibu wa
ESPN FC.

Klabu hiyo imetoa ofa kwa Sturridge ambayo
gharama yake ni euro milioni 2 hadi tatu pamoja
na bonansi. :

Mama wa Sturridge na mjomba wake ambao
kwa sasa wanafanya kazi kama mawakala wake,

[jumaa watafanya mazungumzo na Trabzon

. kwa ajili ya kukamilisha uhamisho huo.

* Klabu hiyo ina matumaini kwamba itamsajili
Sturridge ambaye kwa sasa hana timu yoyote
tangu alipoachwa na Liverpool.

Sturridge mwenye umri wa miaka 29, pia
alifanya mazungumzo na klabu ya nchini Mare-

SANCHEZ KUONDOKA KABLA

kani ya D.C. United, ingawa ripoti zaidi zinasema
klabu hiyo imeamua kuachana na mpango huo.

Sturridge kwa kipindi chache cha uchezaji
amatumia muda wake mwingi zaidi nchini Eng-
land katika Ligi Kuu, akizichezea klabu za Man-
chester City, Chelsea na Liverpool.

Pia amewahi kuichezea kwa mkopo Bolton
Wanders na West Bromwich Albion.

Alikuwa sehemu ya vikosi viwili tofauti vilivy-
oshinda taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya, ambapo
msimu wa 2010-11 alishinda akiwa na Chelsea na
msimu uliopita alibeba taji hilo akiwa na Liver-
pool. -

Pia alikuwa sehemu ya kikosi cha Chelsea kili-
chotwaa kombe la Ligi Kuu England msimu wa
2009-10.

Amecheza jumla ya mechi 306 na kufunga
mabao 105, huku pia ameichezea timu ya taifa
ya England mechi 26 akifunga mabao nane.

YA DIRISHA KUFUNGWA

MANCHESTER, England

MSHAMBULIAJI wa Manchester United,
Alexis Sanchez inaaminiwa anataka kuon-
doka hapo 0ld Trafford kabla ya kufungwa
kwa pazia la dirisha la usajili wa kipindi cha
majira ya joto.

Kwa mujibu wa Daily Mail, klabu za ligi
kuu ya nchini Italia, Serie A, ndiko ana-
koweza kwenda kucheza kwa mkopo kabla
ya kufungwa kwa dirisha la usajili.

Sanchez hadi sasa ameshindwa kuthibiti-
sha ubora wake hapo United tangu alipotua
akitokea Arsenal Januari mwaka 2018 akiwa
amefunga mabao matano tu kwa kipindi cha
miezi 18.

Kocha wa United, Ole Gunnar Solskjaer
alisisitiza wiki iliyopita kwamba, Sanchez
yupo katika mipango yake msimu huu, na
anachosubiria kwa sasa ni kupona kwanza
majeruhi yake.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Chile
anauguza majeruhi aliyoyapata wakati wa
michuano ya mataifa ya Amerika Kusini,
Copa America.

Zaidi ni kwamba, gazeti la The Times
limeripoti kuwa Sanchez mwenyewe kwa
sasa anataka kuondoka hapo United kabla
ya kufungwa kwa dirisha hili la kipindi cha
majira ya joto.

Klabu za Juventus, Napoli, Milan na Inter
Milan ndio zinazotajwa kwamba zinawania
kumsajili kwa mkopo.
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Iwobi: Nitatengeneza jina langu Everton

LIVERPOOL, England

ALEX Iwobi amejipanga kutengeneza jina
lake baada ya kukamilisha uhamisho wa
pauni milioni 30 kutoka Arsenal na kujiunga
na Everton wakati wa siku ya mwisho ya ku-
fungwa kwa dirisha la usajili wa kipindi cha
majira ya joto nchini England.

Winga huyo alikuwa mchezaji wa saba wa
kocha Marco Silva kusajiliwa kipindi hiki cha
majira ya joto, akijiunga na Jean-Philippe
Gbamin, Moise Kean, Andre Gomes, Fabian
Delph, Jonas Lossl na Djibril Sidibe pale kwe-
nye dimba la Goodison Park.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Nigeria
alipewa mkataba na timu ya wakubwa ya
Arsenal mwaka 2015 baada ya kuanzia hapo
akiwa kinda, huku akifunga mabao 15 ka-
tika mechi 149 alizoichezea Arsenal, na sasa
ameelezea nia yake ya kujitengenezea histo-
ria yake kwa Toffees hao.

“Nimezungumza na kocha kuhusu mipa-
ngo yangu na amenielewa,” amesema Iwobi

di ya Chelsea.

aknambia Everton TV.

“Ofa yao ilinivutia mno na nisingeweza
kuipiga chini. Kocha alikuwa ananiambia
mimi, “Kuna nafasi kwa ajili yako, na tutaku-
pa nafasi.”

“Mara zote nilikuwa nachukuliwa kama
mchezaji kijana pale Arsenal, matumaini
yangu uhamisho huu utanifanya nitengen-
eze jina langu kwenye Ligi Kuu ya England
na kutengeneza historia yangu na Everton.”

“Huu ni muda wangu wa kuwa na ha-
masa hapa Everton. Nilikuwa na nafasi ya
kuangalia wachezaji ambao wamenunulia
hapa, wengine ni wachezaji wenye vipaji vi-
kubwa,” alisema.

“Sio mimi peke yangu. Kuna wachezaji
wangine ambao wana vijaji vikubwa wali-
kuwa hapa kabla ya hata kusajiliwa wen-
gine. Kocha anawajua wachezaji wengi na
hivyo tutakuwa na wakati mzuri wa kufanya
makubwa na klabu hii.

“Nina matumaini pia Moise Kean atafanya
makubwa hapa tukiwa wote.”

MANCHESTER United ipo tayari kumwongezea 1
mshahara mara mbili zaidi beki Victor Lindelof ili
alipwe pauni 150,000 kwa wiki, kwa mujibu wa
gazeti la Daily Mirror.
Kocha wa United, Ole Gunnar Solskjaer anataka
kumfanya Lindelof kuwa beki wa kati wa muda
mrefu na patina na Harry Maguire aliyesajiliwa
hivi karibuni kwa pauni milioni 80.
Lindelof na Maguire walitengeneza upatina
mzuri zaidi wakati wa mchezo wao wa kwanza wa
ufunguzi wa Ligi Kuu wakicheza pamoja Jumapili
na kuweza kuibuka na ushindi wa mabao 4-0 dhi-

o
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SportPesa

~ Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25 raia
wa Sweden, alisajiliwa kwa pauni milioni 30 aki-
tokea Benfica mwaka 2017, ameonekana kurudi
kwenye kiwango chake hapo Old Trafford baada
ya kuwa na mwanzo mbaya.
Lindelof amebakiwa na miaka miwili kwenye
mkataba wake wa sasa ambao unamfanya alipwe
pauni 75,000 kwa wiki huku kukiwa na kipengele
cha kumwongezea miezi 12. w=—smmm
United kwa sasa wapo tayari kumpa ofa ya mka-
taba wa miaka mitatu Lindelof ambao utamfanya
alipwe pauni 150,000 na kuendelea kukaa hapo
0ld Trafford hadi mwaka 2025.

' LINDELOF

KUONGEZEWA MSHAHARA MAN UNITED

MANCHESTER, England

]
Bayern
kumchukua
Sane Januari

MUNICH, Ujerumani

USAJILI wa Leroy Sane kutoka Man-
chester City kwenda Bayern Munich un-
aweza kukamilishwa Januari mwakani,
licha ya mchezaji huyo kuumia goti,
kwa mujibu wa vyombo vya habari vya
Ujerumani.

Winga huyo wa kimataifa wa Ujerum-
ani aliumia goti la mguu wa kulia wakati
wa mchezo wa Ngao ya Jamii dhidi ya
Liverpool mwanzoni mwa mwezi huu
na sasa amelazimika kufanyiwa upas-
uaji.

Licha ya kuwa hofu kwamba anaweza
kuwa nje ya dimba kwa kipindi cha mie-
zi sita au saba kwa msimu huu, mabing-
wa hao wa Bundesliga bado wanaweza
kumsajili mchezaji huyo wakati wa diri-
sha dogo la usajili la Januari.

Miamba hao wa soka la Ujerumani
wana machaguo matatu ya uwezekano
wa kumsajili mchezaji huyo kwa mujibu
wa gazeti la Bild.

Wanaweza kumsajili kipindi hiki cha
majira ya joto kabla ya kufungwa kwa
dirisha la usajili Septemba 2 au wakati
wa dirisha dogo la Januari ama kipindi
cha majira ya joto mwakani, ambapo
atakuwa anamaliza mkataba wake na
City.

Bayern imeripotiwa kwamba ipo
tayari kumlipa Sane mshahara wa pauni
400,000 kwa wiki ili kuweza kumshawi-
shi aondoke hapo kwenye dimba la Eti-
had.
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MAGAZETI YA ULAYA

NEYMAR ACHELEWESHWA

NA MADOGO REAL, BARCA

® ® ®Ni Semedo na Vinicius ambao PSG inataka
wajumuishwe, hata hivyo Real inanukia kumpata, lakini...

PARIS, Ufaransa

Barcelona na Real Madrid zimetuma
ofa ambazo zimeonekana hazina ma-
shiko kwa Paris St-Germain, wakati
miamba hiyo ya Hispania yote ikigonga
mwamba wa kuipata saini ya msham-
buliaji wa kimataifa wa Brazil, Neymar,
imeeleza BBC Radio 5.

Klabu ya zamani ya Neymar, Bar-
celona inaaminika kutoa ofa ya euro
milioni 100 sawa na pauni milioni 92.4
pamoja na Philippe Coutinho.

Ivan Rakitic pia alijadiliwa kama
sehemu ya kuhusishwa katika mpan-
go huo na klabu hiyo ya Ufaransa ili
kumtoa nyota wao wa Brazil mwenye
umri wa miaka 27.

Lakini kwa mujibu wa Mail On-
line, PSG imependekeza kwa Barca
kwamba itakuwa tayari kuiachia Ney-
mar endapo tu miamba hiyo ya Camp
Nou itakubali kutoa pauni milioni 93
sambamba na Coutinho, Rakitic, huku
iking'ang’ania pia kujumuishwa kwa
beki dogo wa kulia Mreno Nelson Se-
medo, 25.

Kwa upande mwingine Real Madrid
nayo ilitoa ofa yake ya fedha taslimu
ikimjumuisha Gareth Bale na James
Rodriguez.

Lakini PSG nayo ikataka ajumuishwe
dogo Vinicius Junior, 19, katika mpango
huo lakini, hata hivyo Real haikuliweka
jina hilo katika dili hilo.

Hata hivyo, Gazeti la AS, limeripoti

kuwa Real Madrid imekataa ombi hilo
la Paris St-Germain la kutaka Vinicius
Junior, kujumuishwa katika dili hilo la
Neymar.

Mbali na Vinicius, PSG pia ipo tayari
kwa Real Madrid kumjumuisha kiungo
Mcroatia Luka Modric, 33, na kiungo
Mbrazil Casemiro, 27, katika ofa hiyo,
kwa mujibu wa Gazeti la Marca.

Hakuna ofa yoyote iliyokubaliwa,
lakini inadhaniwa PSG itapendelea ku-
muuza kwa Real Madrid.

Neymar alikuwa mchezaji ghali zaidi
duniani mwaka 2017 wakati PSG il-
ipolipa euro milioni 222 sawa na pauni
milioni 205 aliponunuliwa kutoka Bar-
celona.

KWA UFUPI

SANCHEZ AMTESA SOLSKJAER

Alexis Sanchez amekataa kuondoka Manches-
ter United majira haya ya joto, licha ya kocha Ole
Gunnar Solskjaer kumtishia kumshusha kujifua
na wachezaji wa akiba kama atabaki, na Roma
kwa sasa inatazama mbadala mwingine. (Sun)

COUTINHO ANA NAFASI PSG

KIUNGO mshambuliaji wa Brazil, Philippe
Coutinho, 27, bado anaweza kujiunga na PSG
katika mpango mwingine wa uhamisho usiom-
jumuisha na dili la Neymar. (Goal)

ROSE KUONDOKA SPURS JANUARI

BEKI wa kushoto wa England, Danny Rose,
29, hataki kuondoka Tottenham hadi Januari,
wakati huu beki huyo bado akiwa sehemu ya mi-
pango ya kocha Mauricio Pochettino. (Football.
London)

ARSENAL YASUBIRI ASILIMIA 10

Arsenal inajianda kupokea asilimia 10 ya
mauzo ya kiungo wake wa zamani Jeff Reine-
Adelaide, aliyeuzwa kwa pauni milioni 23.1 kwa
Lyon akitokea Angers. (Ouest France, via Sun)

SPURS YAMPOTEZEA DYBALA

Spurs haivutiwi tena na kiungo mshambuliaji
wa Juventus, Paulo Dybala, 25, licha ya Muargen-
tina huyo kuendelea kuonyesha nia ya kuondo-
ka Serie A. (Di Marzio - in Italian)

LINDELOF KUJIFUNGA UPYA UTD

BEKI wa kati wa Manchester United na Swe-
den, Victor Lindelof, 25, anajiandaa kuanguka
wino mkataba mpya ambao utamfanya kulipwa
zaidi ya pauni 75,000 kwa wiki anazopokea kwa
sasa. (Aftonbladet - in Swedish)

BAYERN KUMRUDIA TENA SANE

Bayern Munich inaweza kurejea mpango
wake wa kumsajili winga wa Manchester City
na Ujerumani, Leroy Sane licha ya mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 23, kusumbuliwa
na majeraha ya goti ambayo yatamweka nje ya
uwanja kwa kipindi hadi cha miezi saba. (Bild -
in German)

BALOTELLI AIGEUKIA BRESCIA

MSHAMBULIAJI wa Marseille na Italia, Mario
Balotelli, 29, anajiandaa kutia saini mkataba wa
miaka mitatu na miamba ya Serie A, Brescia
baada ya kukataa ofa kutoka klabu ya Flamengo
ya Brazil. (Guardian)

MILAN, JUVE, NAPOLI ZATUA UTD

MIAMBA ya Serie A, AC Milan, Juventus na
Napoli zinavutiwa kuipata saini ya mshambu-
liaji wa kimataifa wa Chile, Alexis Sanchez, 30.
(Mail)

STURRIDGE KUTIMKIA UTURUKI

STRAIKA wa zamani wa Liverpool, Daniel
Sturridge, 29, anaonekana kujiandaa kuanguka
wino wa kuichezea Trabzonspor ya Uturuki
katika dili linaloelezwa litagharimu euro mil-
ioni tatu sawa na pauni milioni 2.8 kwa msimu.
(Goal)

IWOBI: SABABU KUSEPA ARSENAL

WINGA wa Everton na Nigeria, Alex Iwobi,
23, amesema aliondoka Arsenal siku ya mwisho
kabla ya dirisha la usajili wa majira haya ya joto
kufungwa England kudhibitisha kuwa yeye si ki-
paji kinachoibukia tu. (Mirror)

DORTMUND YAMFUNGUKIA SANCHO

Borussia Dortmund imekataa ofa kibao
majira haya ya joto kutoka kwa klabu nyingi za
Ulaya zilizokuwa zikihitaji huduma ya winga wa
kimataifa wa England, Jadon Sancho, ambaye
aliripotiwa kuwindwa na Manchester United.
(Ruhr Nachrichten - in German)
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KIKOSI cha Azam FC kitashuka Uwanja wa
Taifa kesho kuivaa Simba kikiwa na malen-
go mawili, kwanza kutafuta taji la kwanza
msimu huu na pili kuitafutia kasi Fasil Ken-
ema ya Ethiopia zitakaporudiana kwenye
mechi ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Azam na Simba zitakutana kesho Uwanja
wa Taifa kwenye mechi ya kuwania Ngao ya
Jamii kabla ya Agosti 24, mwaka huu kuwa
na kibarua kigumu cha kupindua matokeo
ya bao 1-0 dhidi ya Fasil Kenema ambayo
ilibuka na ushindi kwenye mechi ya kwanza
kwao, lakini pia Wekundu wa Msimbazi hao
wakiutumia mchezo huo kujianda na mechi
ya Ligi ya Mabingwa dhidi ya UD Songo ya
Msumbiji baada ya kulazimisha sare tasa
ugenini.

AZAM FC YAIFURAHI
SIMBA JUMAMOSI

Jana usiku Azam ilianza kuitafutia kasi
Simba baada ya kushuka katika Uwanja wao
wa Chamazi kucheza mechi ya kirafiki dhidi
ya Namungo FC.

Na juzi Msemaji wa Azam FC, Jafari
Maganga alisema mipango yao ni kuhakiki-
sha wanafika mbali na kuwania taji hilo, pia
wanapata mazoezi kutoka kwa mabingwa
hao wa Ligi Kuu, Simba kuelekea mechi yao
muhimu ya Kombe la Shirikisho dhidi ya
Fasil Kenema

“Mechi dhidi ya Simba ni muhimu sana
kwetu na si tu kwa ajili ya kuwania taji hilo
ambalo linaweza kuwa la kwanza kwetu
msimu huu, bali pia itampa nafasi Kocha
Etienne Ndayiragije kurekebisha makosa
yake kabla ya mchezo wetu wa Kombe la
Shirikisho.

“Tunatambua utakuwa mchezo mgumu,

kwa kuwa Simba ni mabingwa wa Ligi Kuu,
lakini pia walifika hatua ya robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa Afrika msimu uliopita,
hivyo itakuwa mechi nzuri kwa wachezaji
wetu kuelekea mchezo wetu wa marudiano
dhidi ya Fasil Kenema,” alisema.

Alisema lengo lao ni kushinda mechi ya
marudiano dhidi ya Waethiopia hao, huku
akiwataka mashabiki kujitokeza kwa wingi
siku hiyo kuipa sapoti Azam FC ili iweze ku-
peperusha vema bendera ya Tanzania.

Azam inahitaji ushindi wa zaidi ya bao
moja huku ikihakikisha haitoi nafasi kwa
Fasil Kenema kupata bao ili kuweza kusonga
mbele.

Endapo itafanikiwa kusonga mbele itaku-
tana na mshindi wa jumla kati ya Triangle
UnitedFC ya Zimbabwe na Rukinzo FC ya
Burundi.

Kipa namba mbili wa Liverpool, Adrian akimdhibiti Mateo Kovacic kufunga katika mechi UEFA Super Cup iliyopigwa Istanbul, Uturuki
juzi na Liverpool kushinda kwa mikwaju ya penalti 5-4 kufuatia matokeo ya mabao 2-2 ndani ya dakika 120. PICHA: DAILY MAIL

]
Usajili Ligi
Z'bar kwa
vitambulisho
uraia

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar
(ZFF), limezitaka timu kuhakikisha
majina ya wachezaji wao kupitia
vitambulisho vya uraia au vyeti
vya kuzaliwa ili kuepusha changa-
moto za mabadiliko ya majina
katika fomu za usajili na yale yali-
yopo katika vitambulisho hivyo.

Hayo yameelezwa na Mkuru-
genzi wa Kamati ya Mashindano
ya Shirikisho hilo, Ali Mohammed
wakati akizungumza na gazeti
hili katika mchakato wa kupitia
fomu za uhamisho na usajili kwa
wachezaji.

Alisema katika mchakato huo,
changamoto iliyopo ni kutofau-
tiana majina katika fomu mama
na fomu ya uhamisho jambo
linalowachanganya kutokana na
mchezaji mmoja kuwa na majina
hadi matatu tofauti.

Alisema karibu timu zote zilizo-
fanya zoezi hilo, kumejitokeza
tatizo la majina jambo ambalo lin-
aweza kuleta mkanganyiko pindi
timu hizo zitakapotaka kusafiri
kwenda nje ya nchi kwa michuano
ya kimataifa.

“Mfano mchezaji katika fomu
mama anaitwa Mohammed (yenye
herufi ‘M" mbili), lakini fomu ya
uhamisho kuna Mohamed (yenye
herufu ‘M’ moja), haya ni majina
mawili tofauti, au utakuta fomu ya
uhamisho Saidi (yenye ‘I' mwisho)
lakini fomu mama Said (inakuwa
haina ‘I') Sasa hii inaweza hata
kuleta tabu timu zitakapotaka
kusajili na hili lishawahi kuji-
tokeza, wapo wachezaji ambao
fomu zao jina la pili limeandikwa
kifupi mfano “S” hii haikubaliki,”
alisema.

Eritrea, Burundi kukata utepe Cecafa U-15 leo

Na Somoe Ng'itu, ERITREA

TIMU ya soka ya vijana ya umri chini ya
miaka 15 ya Eritrea inatarajia kuwakaribi-
sha yosso wenzao kutoka Burundi katika
mechi ya ufunguzi ya mashindano ya Af-
rika Mashariki na Kati itakayochezwa leo

kwenye Uwanja wa Asmara nchini hapa.
Mashindano haya ya U-15 yanafanyika
kwa mara ya kwanza kwenye ukanda huu
chini ya usimamizi wa Baraza la Soka la
Afrika Mashariki na Kati (Cecafa).
Mechi nyingine itakayochezwa leo
mapema kuanzia saa 8: 00 mchana kwa

saa za hapa (sawa na Tanzania), itakuwa
ni kati ya vijana wa Kenya dhidi ya Soma-
lia.

Akizungumza na gazeti hili jijini As-
mara jana, Katibu Mkuu wa Cecafa, Nich-
olas Musonye, alisema jana kuwa maan-
dalizi ya mashindano hayo yamekamilika

-]
Manungu, Mabatini vyafungiwa Ligi Kuu

Na Mwandishi Wetu

WAKATI msimu mpya wa Ligi Kuu
Bara 2019/20, ukitarajiwa kuanza
rasmi Agosti 23, mwaka huu, Bodi
ya Ligi imevifungia viwanja vitatu
kutumika, imeelezwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Bodi ya
Ligi Kuu, Boniface Wambura jana

alitaja viwanja walivyovifungia ku-
tokana na kuhitaji kwanza kufany-
iwa marekebisho kuwa ni Uwanja
wa Mwadui (Shinyanga), Manungu
(Morogoro) na Mabatini (Pwani).
Alisema viwanja vivyo havitatu-
mika hadi vitakapofanyiwa maten-
genezo na bodi hiyo kujiridhisha
kabla ya kuruhusu tena kuanza

kutumika.

Kutokana na kufungiwa kwa vi-
wanja hivyo, itabidi Mtibwa Sugar
inayotumia Uwanja wa Manungu
kwa mechi zake za nyumbani, Ruvu
Shooting (Mabatini) na Mwadui FC
(Mwadui Complex) kusaka viwanja
vingine hadi hapo vitakapofanyiwa
marekebisho.

na jumla ya timu 10 zinatarajiwa kuchua-
na kuwania kombe hilo zikiwa zimepang-
wa kwenye makundi mawili.

Musonye alisema kuwa sasa Kundi A
litakuwa na Eritrea, Kenya, Somalia, Su-
dan na Burundi wakati Uganda, Rwanda,
Sudan Kusini, Ethiopia na Tanzania zin-
aunda Kundi B.

“Sasa kila timu itapata nafasi ya kucheza
mechi nne katika hatua ya kwanza ya
makundi, na baada ya hapo, timu mbili zi-
takazofanya vizuri kutoka kila kundi zitat-
inga hatua ya nusu fainali ya mashindano
hayo, mabadiliko ya ratiba yametokana
na Djibouti kutangaza kujitoa katika daki-
ka za mwisho, “ alisema Musonye.

Aliongeza kuwa fainali za michuano
hiyo sasa zitachezwa Agosti 30, mwaka
huu na kuzipongeza Eritrea na Ethiopia
kwa kushirikiana kuandaa mashindano
haya ambayo yanalenga kuziandaa timu
za Cecafa katika mashindano yajayo ya
vijana ya Afrika na dunia.
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Nahodha wa Liverpool, Jordan Henderson, akisherehekea na wachezaji wenzake kwa kunyanyua juu taji la UEFA Super Cup baada ya kulitwaa juzi kwa kuifunga Chelsea kwa mikwaju
va penalti 5-4 kufuatia sare ya mabao 2-2 ndani ya dakika 120 katika mechi iliyopigwa Istanbul, Uturuki juzi. Hilo ni kombe la kwanza kwa klabu hiyo msimu huu wa 2019/20 kufuatia
mapema mwezi huu kuikosa Ngao ya Jamii England kwa kufungwa kwa penalti na Manchester City. PICHA: MTANDAO

GONJWA LA SIMBA, YANGA CAF HILIHAPA

® @ ®Zahera atafuta tiba Kilimanjaro akitumia mikanda ya video, Aussems apanga
kumalizana na Azam FC kwanza kisha...

Na Mwandishi Wetu

WAKATT timu kongwe nchini, Simba na
Yanga zikiwa katika maandalizi makali kue-
lekea mechi zao za Ligi ya Mabingwa Afrika
zinazotarajiwa kupigwa mwishoni mwa wiki
ijayo hapa nyumbani na ugenini, gonjwa lil-
ilozitafuna na kupata matokeo ya sare mechi
zao za awali, limebainika.

Katika mechi hizo za raundi ya awali, Sim-
ba ambayo ilianzia ugenini nchini Msumbiji,
kuikaribisha UD Songo wakati Yanga iliyoan-
zia nyumbani itaifuata Township Rollers
katika mchezo utakaopigwa Gaborone, Bot-
swana.

Kocha wa Simba, Mbelgiji Patrick Aussems
anajivunia kupata sare ugenini na kutoruhu-
su bao, jambo ambalo ameahidi kukiandaa
kikosi chake kuendelea kutoruhusu mabao
ugenini na kuhakikisha nyumbani anashinda.

“Kwa sasa akili yangu na mipango yote ipo
katika mechi ya Ngao ya Jamii dhidi ya Azam,
na baada ya hapo tutaanza kujiandaa na
mchezo wa marudiano dhidi ya UD Songo,
msimu huu nina kikosi imara na tunaweza
kucheza mfumo tofauti na kutoruhusu ma-
bao ugenini,” alisema Aussems.

Kwa upande wa Kocha wa Yanga, Mwinyi
Zahera, leo ataiongoza timu yake katika
mechi ya kirafiki dhidi ya Polisi Tanzania ita-

kayopigwa Uwanja wa Ushirika mjini Moshi,
lengo likiwa ni kujiandaa na mechi ya maru-
diano dhidi ya Township Rollers.

“Bado kuna makosa ambayo nayafanyia
kazi ikiwa ni pamoja na kuangalia mikanda
ya video ili kuweza kubaini zaidi namna wap-
inzani wetu wanavyocheza.

“Tayari tulishaangalia mara moja jana
(juzi), lakini tutaangalia tena kwa mara ya
pili ikiwa ni pamoja na kuendelea kufanyia
kazi kile tunachokiona uwanjani,” alisema
Zahera.

Hata hivyo, wawakilishi hao wa Tanzania
kwenye Ligi ya Mabingwa timu zao zinaun-
dwa na wachezaji wazuri na wenye vipaji, na
kwa mujibu ya wachambuzi wetu, kushind-
wa kupata matokeo kwa timu hizo katika
mechi hizo za awali kumechangiwa na mam-
bo mengi yakiwamo...

WACHEZAJI WENGI WAPYA

Simba na Yanga zimesajili wachezaji wengi
wapya, ambao bado hawajawa na muungan-
iko mzuri jambo ambalo zilitakiwa kucheza
mechi nyingi za kirafiki ili kupata muungan-
iko huo, lakini pia katika mechi zao za awali
zilitakiwa kutumia nyota wengi wa msimu
uliopita ambao tayari wanaelewana.

Yanga ndiyo iliyoongoza kwa kuchezesha
wachezaji wengi wageni, tofauti na wale wal-
iokuwa kwenye kikosi hicho msimu uliopita.

Ni wachezaji wawili wa zamani tu ambao
walianza mechi hiyo ambao ni Paul Godfrey
na Papy Tshishimbi pekee, huku Mrisho
Ngassa akiingia kipindi cha pili.

Zahera alikiri kuwa kilichowamaliza ni
kutokana na kukosekana kwa muunganiko
jambo ambalo limemlazimu kutafuta mechi
mbili za kirafiki, ya leo dhidi ya Polisi Tanza-
nia kabla ya Jumapili kuivaa FC Leopards ya
Kenya Uwanja wa Sheikh Amri Abedi jijini
Arusha.

Kama ilivyo kwa Yanga, Simba nayo ili-
athiriwa na hali hiyo, ingawa si sana kwa
sababu Aussems alijitahidi sana kutopanga
wachezaji wengi wageni na badala yake aka-
ziba mapengo ya wachezaji ambao wameon-
doka.

Kukosekana kwa Aishi Manula ambaye ni
majeruhi, kulitoa nafasi kwa Beno Kakolanya,
huku Gadiel Michael akipewa nafasi kutoka-
na na mipango ya kocha, lakini Sharaf Eldin
Shiboub, Francis Kahata na baadaye Deo
Kanda walitumika.

KUKOSA VIKOSI VYA KWANZA

Michuano ya Ligi ya Mabingwa pamoja
na Shirikisho barani Afrika ilianza mapema
kabla ya Ligi Kuu Tanzania Bara haijaanza,
nalo limekuwa ni tatizo kwa wawakilishi wa
Tanzania kwenye kinyanganyiro hicho cha
kimataifa kutokana na wachezaji kukosa
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muunganiko na kasi kwani vikosi bado vili-
kuwa havijaelewana.

Kama ligi ingekuwa imewahi kuanza na
timu hizo kucheza mechi kama tano za Ligi
Kuu Bara, ni wazi wachezaji wangekuwa na
kasi na muunganiko wa kutosha huku mako-
cha wakipata vikosi vyao vya kwanza.

Mazoezi na mechi za kirafiki walizocheza
timu hizo ikiwa ni pamoja na Azam FC
na KMC FC zinazoiwakilisha nchi kwenye
Kombe la Shirikisho bado zilikuwa hazitoshi
kwa makocha kupata vikosi vya kwanza kuto-
kana na kutocheza mechi za kimashindano.

ZAHERA KUCHELEWA KURUDI

Yanga pamoja na kuonekana ina baadhi
ya wachezaji wapya wenye uwezo mkubwa,
lakini bado inaathiriwa na vitu vingi vya kiu-
fundi na hii inasababishwa na Kocha Mkuu,
Zahera kuchelewa kurejea kutoka kwenye
mapumziko, kutokana na kurejea wiki moja
tu kabla ya timu yake kuanza michuano hiyo.

Pamoja na matokeo ziliyoyapata kwa Sim-
ba na Yanga, huku Azam FC nayo ikichapwa
bao 1-0 ugenini Ethiopia dhidi ya Fasil Kene-
ma na KMC ikitoka sare tasa ugenini Rwanda
dhidi ya AS Kigali, bado zinaweza kusonga
mbele kwa kupata matokeo kwenye mechi za
marudiano mwishoni mwa wiki ijayo.
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