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Samia achambua kasoro
mashirika ya umma, ayapa:

njia mpya ya kupita

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, amewataka wakuu :
wa mashirika na taasisi za umma kuacha kujifun- :
gia na badala yake washirikishe sekta binafsi ili ku- :

pata ujuzi wa kuziendeleza ili kuleta tija.

Pia ameagiza taasisi za umma zilizoshindwa :
kusimamia na kuendeleza miradi mbalimbali ya :
maendeleo kupitia sekta na mashirika binafsi kue- :

ndeleza miradi hiyo.

“Kama mmeshindwa kuendesha au kusimamia :
miradi wapeni sekta binafsi waitumie au muwauzie :
waturudishie fedha zetu. Ssi tutumie ya nini wakati :
hatuna uwezo. wapewe sisi turudishe pesa yetu tu- :
fanyie mambo mengine,” alisema Rais Samia jana :

wenyeviti wa bodi na wakuu wa taasisi za umma.

“Mfano wangu mkubwa ni kama Ubungo Plaza. :
ilipofunguliwa kila mtu alizungumza yake lakini :
sasa hivi hakuna. Mtu anayetaka kupatumia na :
Benjamini Mkapa Tower, hivyo Msajili wa Hazina :
hebu wapeleke hawa viongozi kwenye lile jumba :
wakaingie waone mradi ulivyokuwa mkubwa ila :
hauna faida. “Wekezeni mkiwa na uhakika kuwa :
fedha zitarudi. Mfano watu wa mashirika binafsi :
wakiwekeza hata shilingi moja watahakikisha fed- :
ha zinarudi na wanapata faida kwa kuwa wame- :
shafanya utafiti na hapo ni baada ya kulipa kodi :

zote za serikali.

“Sisi tunaingiza fedha kwenye miradi hatuangalii :
tutarudisha na wakati mwingine ni uamuzi wa ki- :
siasa. Natoa mifano, simlaumu mtu ila ni kuonesha :
fedha za wananchi zinapokwenda kutumbukizwa :

na hazirudi,” alisema.

Rais pia alimwagiza Ofisi ya Msajili wa Hazina :
kuyaunganisha au kufuta mashirika na taasisi zi- :
sizokuwa na faida badala ya kulinda nafasi za watu :

wakiwamo viongozi katika taasisi hizo.

“Kufutwa na kuchanganywa kwa mashirika haya :
kuna jenga hofu na wakati mwingine. Ni hofu zi- :
sizokuwa za ulazima. Mfano na baada ya kuun- :
ganishwa na kuundwa kwa TPHPA imeleta faida. :
Pia imeiwezesha Tanzania kupata cheti viwango :
vya ubora wa kimataifa. Sasa wamejikita kwenye :
malengo yao na sasa wanakusanya fedha na kutoa :

gawio serikalini,” alisema.

“Shirika tuliloliunda wenyewe kama halifanyi vi- :
zuri basi liondoke tu kwa kuwa hatuwezi kwenda :
kulinda nafasi za watu ilihali mashirika hayazalishi :
na hayana tija,” alisisitiza. Waziri wa Nchi Ofisi ya :
Rais, Mipango na Uwekezaji, ProfKitila Mkumbo, :
alisema katika kipindi chake cha uongozi, Rais Sa- :
mia amepambana kuifungua nchi ndani na nje ya :
ya Bunge ya Mitaji :
na Uwekezaji (PIC), Augustine Holle, alisema bado :
kuna taasisi za umma hazifanyi vizuri na kuzitaka :
zijitafakari ili zianze kufanya kazi kwa faida badala :

nchi. Mwenyekiti wa Kamati

ya kutegemea ruzuku ya serikali.

“Tumekaa na Msajili wa Hazina na kumwele- :
keza afanye uchambuzi wa kina wa taasisi zina- :
zotegemea ruzuku ya serikali kwa sababu ni jambo :
la aibu kwa kuwa taasisi zilianzishwa ili zitengen- :
eze faida lakini bado zinategemea ruzuku kutoka :

serikalini,” alisema.

Mkuu wa Mkoa Arusha, Paul Makonda, aliishuk- :
uru serikali kwa kutoa Sh. bilioni saba, kwa ajili ya :
kuboresha na kupanua uwanja wa ndege Arusha :
(Kisongo) kwa kuwa utawekwa taa ili kuziwezesha

ndege kutua mchana na usiku.

“Hakuna uwanja wowote wenye ndege nyingi :
kama Arusha, hivyo kupanuliwa kwake kutaruhu- :
su ndege nyingi zaidi kutua hapa na kupunguza
foleni kutoka Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa :
Kilimanjaro (KIA) wanazokumbana nazo baadhi :
ya wataliii wanaokuja kutalii katika hifadhi zetu,” :

alisema.
Imeandikwa na Allan Isack, Cynthia
Mwilolezi (ARUSHA)

Miili mingine 10 yabainika imefukiwa

Na Romana Mallya

UCHUNGUZI kuhusu matukio ya
watu kutoweka umebaini mauaji
mapya:

Katika kufuatilia mauaji yanayodai-
wa kufanywa na mganga wa kienyeji
na wenzake, Jeshi la Polisi limebaini
miili mingine 10 ikiwa imefukiwa,
baadhi imezikwa kwa mtindo wa ku-
kaa, wakiwamo watoto wa watuhu-
miwa.

Jeshi la Polisi nchini limefafanua
katika orodha hiyo mpya, wawili
inadaiwa ni watoto, akiwamo wa
mganga wa jadi na wanahisiwa wali-
fukizwa wakiwa hai, matukio hayo
yakichukua nafasi katika mikoa ya
Singida (3) na Dodoma (7).

Katika mwendelezo wa matukio ya
mauaji katika mikoa mitatu kuanzia
mwishoni mwa wiki iliyopita, Msema-
ji wa Jeshi la Polisi, Naibu Kamishna
wa Polisi (DCP) David Misime, alise-
ma jana kuwa miili hiyo 10 ilibainika
baada ya mahojiano na watuhumiwa.

Mwishoni mwa wiki iliyopita, lili-
ibuliwa sakata la matukio hayo ya
mauaji katika mikoa hiyo ya Dar es
Salaam, Tanga na Singida.

Kwa mujibu wa Misime, katika
matukio mapya yalibainika mashimo
mawili na yaliyofukuliwa na kupati-
kana mwili wa Gidion Mnyawi, mkazi
wa Makuro, mkoani Singida.

Alisema Nkamba Kasubi, aliyem-
taja kuwa ni mganga wa Kkienyeji,
anadaiwa alielekeza Mnyawi atolewe
kafara kutokana na kuuza shamba
kwa watu wawili tofauti, kwa madai
kwamba ndio njia ya kurejesha fedha
zilizopotea.

DCP Misime alieleza kuwa katika
shimo lingine, zilipatikana sehemu za
mwili wa binadamu alizozitaja kuwa
ni; nyonga, mikono ya kulia na ku-
shoto.

Kamanda huyo alifafanua awali
hawakugundua mwenye sehemu
hizo za mwili, hata wakalazimika
kuchukua hatua za uchunguzi zaidi,
akifafanua:

“Baada ya uchunguzi huo na maho-
jiano ya kina na watuhumiwa ambao
ni Selemani Nyalandu, maarufu Han-
go, Said Msanghaa, maarufu Mangu
na Nkamba Kasubi...”

DCP Misime aliendelea: “Walieleza

mwili huo ni wa Seleman Idd (23),
mkazi wa Makuro Singida, ambaye
walimuua kwa kumnyonga na kum-
fukia katika shimo Juni 23, 2024.
“Askari polisi wataalamu wa ufua-
tiliaji matukio makubwa walifanikiwa
kupata taarifa kuwa kuna mtuhumi-
wa mwingine ambaye anaitwa Miraji
Nyandalu, amehusika katika mauaji
haya na wakafanikiwa kumkamata

Misughaa, mkoani Singida.

“Alikuwa anajaribu kutoroka kwa
kutumia pikipiki MC 262 CYU, mali
ya Daudi Msanku ambaye walimuua
Porobanguma, wilayani Chemba, Do-
doma.

“Uchunguzi uliendelea na baada
ya mtuhumiwa huyu (Nyandalu)
kukamatwa na kukutanishwa na
watuhumiwa wenzake, ndipo Nkam-
ba Kasubi, mganga wa kienyeji,
Agosti 27, 2024, alikubali kuwaon-
goza askari polisi hadi katika ‘mji’
cha Porobanguma, Tarafa ya Kwam-
toro, wilayani Chemba na kuonesha
mashimo sita ambayo walifukia watu
wengine waliowaua na kuwazika (ku-
wafukia),” alisimulia.

“Daudi Msanku (27), mkazi wa
Gawidu, mkoani Manyara ambaye
alipotea Mei 27, 2024, na baada ya
kumuua walichoma mwili wake moto
kisha majivu yake kuyahifadhi katika
ndoo, huyu ndiye ambaye pikipiki
yake alikamatwa nayo Nyalandu
akijaribu kutoroka baada ya kuona
watuhumiwa wenzake wanakamat-
wa mfululizo na askari polisi,” al-
iongeza.

DCP Misime alisema kuwa baada
ya taratibu za ufukuaji kufanyika,
ilipatikana miili ya watu wengine al-
iowataja ni; Seni Jishabi (28), mkazi
Machi 3, mwaka huu na watuhumiwa
walidai kumuua na kumfukia mwezi
uliofuata Aprili 2024.

Mwingine katika orodha ya wali-
ouawa kwa mujibu wa polisi ni; Mo-
hamed Juma (27), mkazi wa Nyami-
kumbi A, mkoani Singida aliyetoweka
tangu Mei 15 mwaka huu ambao
watuhumiwa wanadaiwa kumuua
kwa kumnyonga kisha kumfukia.

DCP Misime alifafanua namna

mauaji hayo yalivyohusisha wana-
familia wa watuhumiwa hao baadhi
yao waganga wa kienyeji, akisema:
“Ramadhan Yusuph (26), mkazi wa
Kidika, mkoani Manyara, ambaye
walimuua mwezi Aprili 2024; Mwek-
wa Kasubi (4), mtoto wa huyo mganga
wa kienyeji; aliuawa Machi 2023.

“Maka Nyalandu (2), aliuawa Juni
2023, na ni mtoto wa mtuhumiwa
Nyalandu, maarufu Hango. Watoto
hawa walizikwa (walifukiwa) wakiwa
hai katika zizi la mifugo.

“Pia, watuhumiwa walikiri kumuua
Ramadhani Kilesa (80), mkazi wa
Porobanguma na kutupa mwili wake
katika Pori la Akiba Swangaswanga,”
alisema DCP Misime, aliyefafanua
kuwa mwili wake ulipatikana Julai 25,
2024.

Alisema kuwa awali haikubainika
wahusika tajwa wa mauaji yake hadi
juzi (Agosti 27) wahusika walipokiri
kumuua na kueleza sehemu wal-
ipomtupa ili mwili wake “uliwe na
wanyamapori”, lakini lengo lao hali-
kutimia.

Kugundulika mauaji hayo ya watu
10 katika mikoa ya Singida na Dodo-
ma, DCP Misime alisema unajumui-
sha utashi na imani hasi katika jamii.

“Hawa wote isipokuwa aliyetupwa
katika Pori la Swangaswanga, kwani
walibadili mbinu, tisa walizikwa
(walifukiwa) kwa kukalishwa katika
shimo kwa namna walivyosukumwa
na imani zao za kishirikina,” alisema.

DCP Misime alisema uchunguzi wa
mlolongo wa matukio hayo ya Sin-
gida na Dodoma unaendelea, akia-
hidi polisi itafahamisha umma kadri
taarifa mpya zitakapopatikana.

“Jeshi la Polisi linatoa wito kwa
wananchi kuendelea kutoa taarifa za
kweli na sahihi na kuendelea kuke-
meana kuanzia ngazi ya familia ili ku-
zuia na kukomesha vitendo hivi  vi-
navyoendelea kutokea ndani ya jamii
kwa siri kubwa.

“Kila mmoja wetu tuelimishane
kwa dhati, kwa kila mmoja kwa nafasi
yake katika jamii ubaya na madhara
ya kuendekeza imani za kishirikina,
tamaa za mali bila ya kufuata maele-
kezo ya Mwenyezi Mungu, sheria za
nchi na miiko katika jamii, kudhu-
lumiana, kulipiza kisasi na wivu wa
mapenzi,” alisema.
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Makalla ataka
kasi utendaji TPA

Na Gwamaka Alipipi

KATIBU wa Halmashauri Kuu ya Taifa :
(NEC) ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), :
Itikadi, Uenezi na Mafunzo, Amos Makalla, :
ameuagiza uongozi wa Mamlaka ya Usi- :
mamizi wa Bandari Tanzania (TPA), ku- :
fanya kazi kwa kasi ili kuiwezesha Bandari :
ya Dar es Salaam kushika soko la biashara :
Afrika. :

Pia amewataka kufanya kazi kwa kasi :
kwa kuhakikisha kunakuwapo na muunga- :
no kati ya bandari ya Dar es Salaam na Reli :
ya Kisasa (SGR) na kuzivutia nchi jirani. :

Makalla alitoa maagizo hayo jana Dar es :
Salaam alipotembelea bandari hiyo kuona
ufanisi na utendaji baada ya kufanyika
uwekezaji.

“TPA chapeni kazi msirudi nyuma. Haya
mnayoyafanya ni utekelezaji wa Ilani
ya CCM. Msisikilize kelele za watu wala :
msitishike. CCM tunatembea kifua mbele :
tukiona maendeleo ya Bandari ya Dar es :
Salaam,” alisema. :

Makalla alisema wakati wa kutafuta :
wawekezaji wa bandari hiyo kulikuwapo :
na mjadala mkubwa na maneno kutoka :
kwa watu mbalimbali.

“Tuliokuwa tunajua nini kinaendelea :
kwenye uwekezaji ule wala hatukush-
angaa. Tulikuwa tunajua malengo na mipa- :
ngo ya serikali. CCM kazi yake ni kupanga :
na kuleta maendeleo kwa Watanzania bali :
wapinzani kazi yao ni kupinga,” alisema.

Alisema vyama vya upinzani vimekuwa :
vikipinga miradi inayotekelezwa na serika- :
li lakini ilikamilika wanakuwa wa kwanza :
kuitumia.

Akitolea mfano wa miradi hiyo, Makalla :
alisema: “Walipinga ununuzi wa ndege la- :
kini leo wanapanda. Walipinga SGR leo tu- :
napanda nao, walipinga mradi wa Bwawa :
la Umeme la Mwalimu Nyerere lakini leo :
wanafurahi tatizo la umeme kuisha. Kwa :
hiyo hatuwashangai wanapopinga hata :
uwekezaji Bandari ya Dar es Salaam.” :

Alisema kampuni ya DP World tangu :
iingie mkataba wa uendeshaji Bandari ya :
Dar es Salaam imeshatumia Sh. bilioni 214 :
kwa ajili ya uboreshaji wa vifaa, lengo laoni :
kutumia Sh.bilioni 675.

Kwa muda wa miezi minne ya uende- :
shaji wa Bandari ya Dar es Salaam, alisema :
DP World imefanya maendeleo makubwa :
ikiwemo kuondoa msongamano wa meli :
zinazosubiri upakuaji. :

Naibu Mkurugenzi Mkuu wa TPA, Juma :
Kijavara, alisema katika miaka mitatu ya :
uongozi wa Rais Samia mabadiliko makub- :
wa ya kiutendaji yamefanyika katika :
Bandari ya Dar es Salaam. ;

Alitaja baadhi ya mafaniko hayo ni
ukarabati wa magati, ununuzi wa vifaa vya :
kisasa vya kushusha na kupakia mizigo. :
Mengine ni kupungua kwa siku za kushu- :
sha mizigo kutoka kwenye meli kutoka siku :
20 za awali hadi siku saba. :

Alitaja mafanikio mengine ni idadi ya :
mitambo ya kushusha na kupakia mizigo :
kuongezeka ambao umefanywa na DP :
¢ ili kukabiliana na vitendo

Kadhalika alisema mafanikio mengine ni :
ukarabati wa vifaa vibovu na kuanza kutu- :
mika tena kulikofanywa na DP World, un- :
leo ya Jamii, Jinsia, Wanawake

Alitaja mafanikio mengine ni ununuzi :
wa jenereta mbili zenye ukubwa wa kv :
10,000 zinazotumika kuendesha mitambo :
: swali la Mbunge wa Viti Maal-

World.

unuzi wa magari 20 ya kubeba mizigo.

pindi umeme unapokatika.

¢ hivyo kwa

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA Kuu Kanda ya
Dar es Salaam, imelitaka Jeshi
la Polisi kufanya uchunguzi ili
kujua waliko Mwenyekiti wa

: Barazala Vijana la CHADEMA

(BAVICHA) Wilaya va Te-

. meke, Deusdedit Soka na Ka-

tibu wake, Jacob Mlay.
Mahakama imesema jeshi
hilo linapaswa kufanya
sababu ndilo
lenye jukumu la kulinda
usalama wa raia na mali zake
kama katiba na sheria zilivy-

¢ oelekeza.

Pia mahakama imesema
maombi  yaliyowasilishwa
mahakamani kuomba Soka,
Mlay na dereva wa pikipiki,
Frank Mbise, wanaodaiwa
kuwa wako kizuizini, haya-
jathibitishwa kupitia kiapo

¢ kama ushahidi kwamba wa-

nashikiliwa na jeshi hilo.

Jaji Wilfred Dyansobera
alisema hayo jana wakati
akitoa uamuzi juu ya maombi

. hayo huku akisema kiapo

cha Mohamed Mzindu haki-
jathibitisha kama waleta
maombi wako chiniya Mkuu
wa Jeshi la Polisi.

Alisema  hakijathibitisha
kama raia hao wako chini ya
Kamanda wa Polisi Kanda

'y

Mahaama yaibana Pols kupgote

Maalum Dar es Salaam (ZPC)
, Mkuu wa Upelelezi Kanda
Maalumu Dar es Salaam
(ZCO), Mkuu wa Upelelezi
Wilaya ya Temeke (OC- CID)
wala Mkuu wa Kituo cha Poli-
si Chang'ombe.

“Mahakama inaelekeza
Jeshi la Polisi kufanya uchun-
guzi kujua hawa waleta
maombi wako wapi. Katiba
na sheria imeelekeza kina-
gaubaga kuhusiana na jeshi
kulinda usalama wa raia na
mali zake.

“Haya maelekezo ninay-
oyatoa yanaendana na She-
ria za Kimataifa ya mwaka
2010, sheria ambazo serikali
inazifahamu kwa sababu na
yenyewe iliweka saini. Hiki
ninachokiagiza ni kusisitiza
tu wajibu wa Jeshi la Polisi,”
alisema Jaji Dyansobera.

Jaji pia alisema wajibu
maombi kupitia Wakili wa
Serikali  Mkuu, Jennifer
Masue, kutaka kujua waliko
waombaji, jeshi linatakiwa
kufanya hivyo kwa sababu
mahakama haiwezi kupuuza
tuhuma za kutoweka kwa
raia.

Alisema katika kiapo cha
Mzindu ambaye alidai ni rafiki
wa karibu wa waleta maombi
(Soka, Mlay na Mbise) haki-

kuonesha kama alishuhudia
waombaji kukamatwa na pia
kwamba wako chini ya polisi.

“Yeye mwombaji anaamini
kuwa wanashikiliwa na Jeshi
la Polisi kwa sababu Soka
alimpigia simu kwamba
anakwenda Kituo cha Poli-
si Changombe kuchukua
pikipiki akiongozana na Mlay
na Mbise,” alisema.

Jaji Dyansobera alisema
mahakama haiwezi kutoa
dhamana kama walivyoomba
waleta maombi kwa sababu
mtu aliyeachiliwa kwa dha-
mana bado yupo chini ya
ulinzi, huwezi kumpa huru
mtu ambaye anashukiliwa na
polisi.

Pia alisema mahakama
haiwezi kutoa amri waleta
maombi waletwe mahakam-
ani kwanza kwa mujibu wa
kifungu cha 390 (1) (a) na (b)
cha Sheria ya Mwenendo wa
Makosa ya Jinai (CPA) na ka-
nuni kwa sababu haijulikani
waliko.

“Kwa  maombi yaliyo-
letwa kwa mamlaka nili-
yopewa polisi watekeleze
wajibu wao. Mahakama in-
amatarajio makubwa polisi

kufanya kazi  waombaji
wakapatikana,”alisema  Jaji
Dyansobera.

Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Demokra-
sia na Maendeleo
(CHADEMA) Taifa,
Freeman Mbowe na
wanachama wen-
gine, wakiwa katika
Mahakama Kuu ya
Tanzania Kanda ya
Dar es Salaam jana,
kusikiliza kesi ya
wanachama wao,
Deusdedit Soka na
Jacob Mlay, wa-
naodaiwa kushi-
kiliwa na polisi na
kuomba waachiwe
au wapewe dhama-
na. PICHA: IMANI
NATHANIEL

a wakuu BAVICHA

Wajibu maombi wengine
katika shauri hilo, Mkuru-
genzi wa Mashtaka (DPP) na
Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali (AG). Viongozi hao wa
Bavicha wamekuwa hawaju-
likani waliko tangu Agosti 18,
mwaka huu.

Kiapo cha Mzindu, kinadai
kuwa siku hiyo Soka aliitwa
kwa simu kwenda Kituo cha
Polisi Chang'ombe kuchukua
pikipiki yake ambayo ilikuwa
inashikiliwa na tangu siku
hiyo hawakuonekana tena
wala kupatikana kwenye
simuL.

Kutokana na hali hiyo,
Soka na wenzake kupitia kwa
mawakili wao, wamefungua
shauri la maombi wakiomba
amri ya mahakama iwaam-
uru waachiliwe huru kutoka
kizuizini au wajibu maombi
wawafikishe =~ mahakamani
na kuendelea na taratibu ny-
ingine za kisheria.

Waombaji hao wanawakil-
ishwa na Wakili Peter Madele-
ka, anayesaidiana na mawak-
ili Deogratius Mahinyila na
Paul Kisabo. Walidai kwa mu-
jibu wa Kanuni ya 7 ya Shau-
ri la maombi ya aina hiyo,
watuhumiwa ~ waliowekwa
kuzuizini huachiwa huru au
kufikishwa mahakamani.

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI inatarajia ku-
wasilisha bungeni Muswada
wa Marekebisho ya Sheria ya
Ulinzi na Usalama wa Mtoto,

vya ukatili vinavyoendelea
nchini.
Naibu Waziri wa Maende-

na Makundi Maalum, Mwa-
naidi Ali Khamis, aliyasema
hayo jana alipokuwa akijibu

um (CCM), Mwantumu Zodo.

Mbunge huyo alitaka kujua
upi mkakati wa serikali ku-
kabiliana na vitendo vya
ukatili vinavyoendelea nchini
hasa kwa wanawake na wa-
toto.

Naibu waziri alijibu kuwa
muswada huo utasomwa ka-
tika mkutano huu wa Bunge
kwa mara ya kwanza.

Aidha, alisema Mei 2024
imezindua Mpango Kazi wa
Taifa wa awamu ya pili wa Ku-
tokomeza Vitendo vya Uka-

tili kwa Wanawake na Watoto
(MTAKUWWA TI).

Alitaja mikakati mingine
kuwa ni elimu kwa umma
imeimarishwa kwa ushiriki-
ano na maofisa polisi ngazi
ya kata pia, kimeanzishwa
Kituo cha Huduma kwa Wa-
teja wizarani ili kuongeza
nguvu ya elimu kwa umma
na kupokea taarifa za vitendo
vya ukatili.

Alisema huduma za mad-
awati ya Jinsia na Watoto zi-
napatikana katika vituo vyote

Serikali yaja na marekebisho Sheria Ulinzi, Usalama Mtoto

vya Jeshi la Polisi pia, idadi ya
vituo vya huduma ya dharura
na jumuishi kwa manusura
wa ukatili imeongezeka na
kufikia vituo 26 nchini.

“Programu ya elimu ya
malezi chanya, makuzi na
maendeleo ya awali ya mtoto
inatekelezwa kwenye mikoa
na halmashauri zote nchini
na kwa mwaka wa fedha
2023/24 wizara ilipata kibali
cha ajira kwa maofisa maen-
deleo ya jamii 800 na maofisa
ustawi 350,” alisema.
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Polisi yazuia kigogo CCM kuzuru Ngorongoro

Na Grace Mwakalinga

JESHI la Polisi Wilaya ya
Ngorongoro, mkoani Arusha
limezuia Katibu Mwenezi wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM
), Amos Makalla kuzuru
wilayani humo kutokana na
linachoeleza kuwa “sababu
za kiusalama”.

Imeelezwa kuwa kigo-
go huyo wa CCM alitara-
jiwa kufanya ziara wilayani
Ngorongoro Septemba 6
mwaka huu na kufanya mi-
kutano ya kisiasa kuanzia
saa nne asubuhi hadi saa 11
jioni.

Kwa mujibu wa Mkuu wa
Polisi Wilaya ya Ngorongoro,
Mrakibu Mwandamizi wa
Polisi (SSP) Leah Ncheyeki,
walipokea barua juzi ku-
toka CCM yenye kumbu-
kumbu namba CCM/NGN/
OFU/10/311/VOL111/37 ya

tarehe 23 Agosti mwaka huu
kuomba kibali cha kufanya
mikutano hiyo.

Alisema barua hiyo iliku-
wa na maelezo kutoka CCM
kuomba kibali cha kufanya
mikutano ya hadhara ya
Katibu wa Halmashauri Kuu
ya Taifa, Itikadi, Uenezi na
Mafunzo (Makalla) wilayani
Ngorongoro.

“Kutokana na shughuli
za kuimarisha usalama zi-
nazoendelea katika mae-
neo mliyoomba kufanyia
mikutano,  tunawajulisha
kuwa tumesitisha mikutano,
mikusanyiko ya watu ka-
tika maeneo hayo hadi tut-
akapoelekeza vinginevyo,”
inaelezwa katika barua hiyo
ya Mkuu wa Polisi Wilaya ya
Ngorongoro.

Hii si mara ya kwanza
Jeshi la Polisi kuzuia miku-
tano ya Kkisiasa kufanyika

wilayani Ngorongoro. Sep-
temba 9 mwaka jana, vion-
gozi na wafuasi wa Chama
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA) walizuiwa
na polisi kuingia ndani ya
Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo
la Ngorongoro (NCAA).
Viongozi hao wakiongo-
zwa na Makamu Mwenyekiti
wa CHADEMA, Tundu Lissu
walizuiwa kuingia ndani ya
eneo hilo kufanya mkutano
wa hadhara kutokana na
kilichoelezwa na jeshi hilo
kuwa “sababu za kiusalama”.
Mkuu wa Polisi Wilaya ya
Ngorongoro, (wakati huo
ACP Peter Lusesa), aliki-
andikia barua chama hicho
kuzuia mikutano kiliyopan-
ga kufanya wilayani humo
kwa madai ya “sababu za
kiusalama katika eneo la Lo-
liondo na Ngorongoro”.
Mjumbe wa Kamati ya

Utendaji CHADEMA Wilaya
ya Karatu, Joseph Mtui, alise-
ma wakiwa wameambatana
na viongozi wa kitaifa kwen-
da Ngorongoro, walizuiwa
na polisi.

Alisema kuwa kabla ya
kuanza safari, walipewa
taarifa kwamba wanatakiwa
kuwa na vibali vya kuin-
gia hifadhini na walianza
taratibu za kuvipata lakini
baadaye walipata taarifa ya
kuzuiwa wakati tayari vion-
gozi wakiwa eneo la kituo
cha ukaguzi wa watalii.

Vilevile, Juni 20 mwaka
huu, Jeshi la Polisi lilizuia
mkutano wa CHADEMA
kufanyika katika Tarafa ya
Ngorongoro, likiwa na mael-
ezo kuwa taarifa za kiinteli-
jensia zilionesha si salama
kwa wakati huo kufanya shu-
ghuli za kisiasa katika eneo
hilo.

T

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega, ame-
cha Mpelumbe, Kata ya Gwa-
ta, wilayani Kibaha, mkoani
Pwani kwa kujitolea kujenga
bwawa la kunyweshea mifu-
£0 yao.

Waziri Ulega alitoa ponge-
zi hizo hivi karibuni wakati
alipowatembelea kuona
juhudi wanazozifanya amba-
7o zinaunga mkono jitihada
za Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan za kuboresha sekta
ya mifugo ili iwe na mchango
mkubwa kwa taifa na mtu
mmoja mmoja.

“Nawapongezeni sana,
na nitakwenda kumjulisha
Mheshimiwa Rais kuhusu
jitihada zenu hizi, kwa kweli
mmefanya kazi nzuri sana na
sisi wizara tunakwenda ku-
waweka katika mipango yetu
kuanzia mwezi wa 12 hadi
wa kwanza mwakani tutawa-
patia Sh. milioni 50 ili ziwa-
saidie kuboresha bwawa hili
mliloanza wenyewe kuliten-

geneza,” alisema.

Aidha, Waziri Ulega ali-
waelimisha kuhusu Kampeni
ya TUTUNZANE iliyozinduli-
wa na Rais Samia mkoani
Morogoro inayohamasisha
ufugaji wa kisasa ikiwamo
kulima malisho, kuchimba
mabwawa na kutunza maz-
ingira.

Aliwahimiza wafugaji hao
kuwa na maeneo yao kwa
ajili ya kulima malisho aina
ya Juncao kwa ajili ya mifu-
go yao huku akiwakabidhi
mbegu aina ya rhodes ili wa-
pande katika maeneo yao.

Waziri Ulega alimpongeza
Kata ya Gwata, wilayani Kiba-
ha, mkoani Pwani, Muham-
madi Ragwa, kwa jitihada
aliyoifanya ya kuacha ufugaji
wa asili na kufanya ufugaji
wa kisasa wa kunenepesha
mifugo ambao umemwez-
esha kupiga hatua kubwa.

Alimtembelea hivi karibu-
ni mfugaji huyo katika eneo
lake la ufugaji na kujionea
maendeleo mbalimbali ali-
yoyafanya ikiwamo kujenga

bwawa la kunyweshea mifu-
go yake, kujenga maghala ya
kuhifadhia chakula cha mifu-
go na mashine ya kuchakata
chakula cha mifugo yake.

Alisema hiyo ni hatua
kubwa kwa kuwa anachoki-
fanya ndio mwelekeo am-
bao serikali inataka wafugaji
kote nchini kuuchukua, ina-
himiza wafugaji kubadilika
kutoka katika ufugaji wa asili
na kufanya ufugaji wa kisasa
ikiwamo kuwa na maeneo
yao ya kufugia.

Kutokana na maendeleo
makubwa aliyoyaona kwa
mfugaji huyo, Waziri Ulega
amempatia mbegu za mal-
isho na pia amewaelekeza
wataalamu kutoka wizarani
kwake kuhakikisha wana-
cho ambalo litasimamiwa na
Muhammadi kwa niaba ya
wafugaji wote ikiwa ni kama
motisha kwa mfugaji huyo
na wengine pia.

“Ile mipango mizuri ya
Rais Dk. Samia ya kuboresha
sekta ya mifugo inapaswa
ielekezwe katika maeneo

Waziri wa
Mifugo na
Uvuvi, Abdal-
lah Ulega (kati-

mifugo katika
lumbe, Kata va
Gwata, wilay-
ani Kibaha,
mkoani Pwani
jana. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wugaji Pwani waitika wito ufugajl Kisasa

kama haya ya wafugaji wali-
opiga hatua kama Muham-
madi kwa sababu inakuwa
katika mikono salama,”
alisema.

Akitoa taarifa fupi ya his-
toria ya ufugaji wake, Mu-
hammadi alisema kiasili
amezaliwa kwenye familia
ya kifugaji na alirithi mtindo
wa ufugaji kutoka kwa wa-
zee wake ambao ni wa ku-
hamahama kutafuta maji na
malisho.

Baada ya kupata changa-
moto nyingi zilizotokana
na ufugaji wa kuhamahama
ikiwamo magonjwa kwa
mifugo aliamua kuacha
mfumo huo na kuanza ufu-
gaji wa kisasa wa kuinene-
pesha ambayo umempatia
manufaa makubwa ikiwamo
kuwa na makazi ya kudumu
ya familia yake na mifugo
yake, kujenga miundombinu
ya kufugia mifugo ikiwamo
lambo la kunyweshea, ma-
ghala ya kuhifadhia chakula
cha mifugo na mashine ya
kuchakata chakula cha mifu-

go.

kati), akiangalia

]
SAKATA LA WODI

Spika Tulia
aagiza mbunge
awasilishe
ushahidi bungeni

Na Augusta Njoji, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, am-
emwagiza Mbunge wa Ilemela (CCM), Dk.
Angelina Mabula kuwasilisha bungeni kesho
ushahidi kuhusu madai ya Kituo cha Afya
Sangabuye, Manispaa ya Ilemela, mkoani
Mwanza kuwalaza katika wodi moja wa-
naume, wanawake na watoto.

Akitoa maelekezo hayo jana baada ya
kipindi cha maswali na majibu, Spika Tulia
alisema: “Jana (juzi) katika majibu ya serikali
kulikuwa na hoja ya Kituo cha Afya Manispaa
ya Ilemela na nilimwagiza mbunge alete ush-
ahidi kwa namna kanuni zetu zinavyotaka,
lakini nilikuwa sijampa tarehe ya kuleta huo
ushahidi. Sasa nimpe tarehe ya kuleta itaku-
wa Agosti 30, 2024.”

Suala hilo liliibuliwa bungeni juzi baada
ya mbunge huyo katika swali la nyongeza
kulieleza Bunge kuwa kituo hicho kimeto-
kana na kupandishwa hadhi zahanati iliyoku-
wapo kuwa kituo cha afya mwaka 1999, lakini
hadi sasa kina wodi moja inayotumiwa na
wanawake, wanaume na watoto.

Mbunge Angelina pia alihoji lini serikali
itakamilisha majengo ya kituo hicho pamoja
na kujenga uzio.

Kabla ya kumkaribishwa Naibu Waziri Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Dk. Festo Dugange, kujibu swali
hilo, Spika Tulia alionesha shaka kuhusu jam-
bo hilo na kumhoji mbunge huyo, “wanalala-
je katika hiyo wodi yenye watoto, wanawake
na wanaume?”

Mbunge alimwambia Spika kuwa ni kweli
wanatumia wodi moja na Spika akahoji tena
wanawezaje kulala wodi moja, akionesha
shaka na kuhoji tena wameweka mapazia au
la.

Akifafanua, Mbunge Mabula alisema katika
kituo hicho cha afya, wodi hiyo ina kitanda ki-
moja analazwa mwanamke na kinachofuata
kuna mwanaume na kingine kuna mwan-
amke ana mtoto na ni tangu 1999 miundom-
binu haijakamilika.

Akijibu swali hilo la nyongeza, Naibu Wa-
ziri Dugange, alisema kwa mujibu wa utara-
tibu na Sera ya Afya, hairuhusiwi kulaza wag-
onjwa wa jinsia tofauti katika wodi moja.

“Kwa taarifa hii, TAMISEMI tunaipokea
kwamba kuna tatizo katika uongozi wa hos-
pitali hiyo na manispaa yenyewe, naomba
mheshimiwa Spika nichukue hoja hii nim-
welekeze Mkurugenzi wa Manispaa leo hii
afike pale mara moja na atupe taarifa rasmi
TAMISEMI ili kuona namna nzuri ya kutoa
huduma kwa wagonjwa wanaolazwa kwa
kuwa haikubaliki kulaza wanawake na wa-
naume wodi moja,” alisema.

Naibu Waziri huyo pia aliagiza Mkurugenzi
wa Manispaa hiyo kupitia mapato ya ndani
kuanza ujenzi wakati TAMISEMI ikitafuta
fedha kwa ajili ya kuwaunga mkono.

Hata hivyo, Spika Tulia alielekeza TAMI-
SEMI itafute taarifa kwa kina kuhusu suala
hilo na kutolea ufafanuzi bungeni ili kueleza
watu hao wanalalaje katika wodi moja na
kuliweka sawa jambo hilo katika taarifa za
Bunge.
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ERB yatoa
ufadhili walimu :
20 kufundisha
masomo ya
sayansi

Na Joyce Lameck

BODI ya Usajili wa Wahandi-
si (ERB) imepeleka walimu 20
wa masomo ya Fizikia na Hi-
sabati katika shule tatu, ili ku-
saidia serikali kuongeza idadi
ya walimu wa masomo hayo
na kuongeza mwamko wa wa-
nafunzi kuyapenda.

Akizungumza na waandishi
wa habari juzi mkoani Dar es
Salaam, Msajili wa Bodi hiyo,
Bernard Kavishe, alisema
lengo ni kupeleka takribani
walimu 100 wa kujitolea katika
shule 26 nchini ambao wata-
gharamiwa na ERB.

Kavishe aliomba wadau ku-
unga mkono mbio za mara-
thon zinazotarajiwa kufanyika
Dar es Salaam Septemba 6,
mwaka huu, kwa ajili ya kupata
fedha za kulipa posho walimu
wa kujitolea wa masomo ya
sayansi katika shule mbalim-
bali nchini.

Alisema mgeni rasmi katika
mbio hizo anatarajiwa kuwa
Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mken-
da.

“Hadi sasa walimu 20 wa-
nafundisha katika shule tatu za
mikoa ya Kagera, Geita na Dar
es Salaam. ERB inawagharamia
posho, nauli na bima ya afya,”
alisema.

“Tulifanya utafiti na kubaini
kuwa tunapaswa kuandaa
wataalamu kuanzia ngazi za
chini kabisa.

“Tulibaini kuna upungufu
wa walimu wa Fizikia na Hisa-
bati. Tumekuja na mpango wa
kutafuta fedha za kugharamia
walimu wa kujitolea. Tunaun-
ga mkono jitihada za serikali
kuhakikisha walimu wanaku-
wapo wa kutosha,” alisema.

Kavishe aliomba wadau
kujitokeza kuwaunga mkono
jitihada hizo ili kupata fedha
za kugharamia walimu zaidi
watakaokwenda kufundisha
masomo hayo katika shule am-
bazo wamezitambua.

Alisema serikali imejenga
miundombinu ya elimu katika
ngazi mbalimbali na kutoa na-
fasi kwa wadau kugharamia
walimu wa kujitolea, hivyo wa-
nasaidia kuandaa wahandisi
tangu ngazi za awali.

Kavishe alisema mbio hizo
zitatanguliwa na kongamano
la vijana katika tasnia hiyo li-
takalofanyika kwa siku mbili
kuanzia Septemba 3 mwaka
huu, ambalo pamoja na mam-
bo mengine, wataeleza umma
ni kwa namna gani wanafanya
kazi zao.

Alisema Septemba 5, mwaka
huu, kutafanyika kongamano
lingine litakalojumisha takrib-
ani watu 6,000, kati ya hao wa-
handisi watakuwa 4,000.

Wannilk shule bimafsi waeleza mbw:

Na Jenifer Gilla

WAMILIKI wa shule binafsi
wamesema utekelezwaji wa
huduma ya utoaji Bima ya Afya
kwa watoto kupitia shuleni ili-
yoelekezwa na Mfuko wa Taifa
wa Bima ya Afya (NHIF), ume-
kuwa mgumu kutokana na wa-
zazi wengi kugoma kuandikisha
watoto wao.

Walisema sababu kuu ya
wazazi kuikataa ni wengi wao
kuwakatia kupitia kwenye ajira
zao na baadhi wakiulalamikia
mfuko huo kutokuwa na hudu-
ma za kuridhisha.

Mmiliki wa Shule ya Sekond-
ari ya Lake iliyopo mkoani
Arusha, Leonard Mao, alisema
walisikia taarifa hiyo kupitia
vyombo vya habari na walipo-
jaribu kutoa taarifa kwa wa-
zazi utekelezaji wake umekuwa
mgumu.

Alisema watoto wengi wa-
naosoma shuleni hapo wazazi
wao ni wafanyakazi wa serika-
lini na binafsi ambao wame-
wakatia bima ya afya kupitia
maeneo yao ya kazi na kwamba
walikataa kuwakatia bima ny-
ingine kupitia shuleni.

“Kwa hiyo bima ya mzazi
wake aliyokuja nayo utaion-
doa ili umpe nyingine? Watoto
wengi wanaosoma hapa wazazi
wao ni watumishi ambao kwa
asilimia kubwa wana bima,” ali-
fafanua.

Aidha, alishauri
mfuko huo kutafuta
utaratibbu  mwingine

o tekelezjib

mfuko huo na kuhamia
mingine ili watoto wao
wapate huduma stahiki

. “Kwa hiyo . .
wa kuwakatia watoto  pimaya na wasingependa kurudi
hao bima, kwa kuin- mzaziwake  huko mpaka watakapojiri-
gia makubaliano na aliyokuja dhisha kuwa umeboresh-
wazazi ~ wao moja hayoutaion- 5
kwa moja kupitia doailiumpe “Wazazi walisema ha-

nyingine? e .
maeneo wanayofanya yatoto waitaki kwa sababu upati-
kazi au kwenye bi- \yengiwana- kanaji wake wa matibabu
ashara zao. osomahapa ni wa shida kwa maana

Mao ambaye ni Wazaziwao ya kuwa hata baadhi ya
Mwenyekiti wa Taifa ni watumi- dawa hazipatikani kupitia
wa Shirikisho la Wa- Shiambao 646 hyo,” alisema.

g kwa asilimia b
miliki wa Shule na kubwawana Mmliki wa Shule ya
Vyuo Binafsi Tanza- pjma,” Msingi ya Uhuru Peak

nia  (TAMONGSCO),

alisema wanatarajiwa
kufanya kikao na wamiliki wa
shule binafsi na kuandika map-
endekezo yao na kuyapeleka
NHIF.

Ofisa Mtendaji Mkuu Taasisi
ya Ubunifu Katika Elimu (EIT),
Benjamin Mkonya, alisema
walipokea barua hiyo kutoka
NHIF, lakini  walipopeleka
hoja hiyo kwa wazazi walii-
kataa kwa madai ya kuwa mfu-
ko huo ni dhaifu katika huduma
ya matibabu.

Alisema wazazi wengi waliku-
ja na hoja kuwa unapokwenda
hospitali kutibiwa na kadi ya
mfuko huo hawapati huduma
nzuri, ikiwamo kukataa kuhu-
dumia baadhi ya vipimo na ha-
wapati dawa muhimu.

Alisema wengi wa wazazi wal-
isema kuwa wamehama kutoka

iliyopo Ngurelo, mkoani

Arusha, Girbert Sarun-
gi, alisema bado hajaanza
kutekeleza suala hilo kwa

sababu hajapewa utaratibu wa
namna ya kutekeleza kutoka
kwa NHIF.

Sarungi ambaye ni Mwenyeki-
ti wa Wamiliki wa Shule Binafsi
Mkoa wa Arusha, alisema wal-
isikia taarifa kuwa utaratibu wa
kutoa bima za afya kwa watoto
utafanyika kupitia shule, lakini
bado NHIF haijakaa nao rasmi
na kuwaelekeza ni kwa namna

gani watakuwa wanapeleka
makato hayo.
“Basi  sijafahamu  kuwa

mchango utatolewa kwa namna
gani, kama nitamkata mzazi
kwenye ada au la, kwa hiyo
hata wazazi wenyewe bado
sijawaeleza suala hili mpaka
pale mfuko (NHIF) utakaponipa

Ay Afva kwa wamaf

maelekezo,” alisema.

Mmiliki wa Shule ya Sekond-
ari Vanessa, iliyopo Mbeya Mji-
ni, Mkoa wa Mbeya, Shukrani
Gideoni, anaungana na hoja na
mtangulizi wake kuwa alisikia
kuanzishwa kwa huo utaratibu
kama watu wengine lakini.

Mmoja wa wazazi, Angela
James, alisema licha ya kuwa
mpango huo ni mzuri kwa wa-
nafunzi hawezi kumkatia mtoto
wake huduma hiyo kupitia
shule kwa sababu alishamuun-
ganisha kupitia kazini kwake.

Alisema huduma hiyo inafaa
zaidi kwa wafanyabiashara au
wazazi ambao hawawezi kui-
fikia huduma hiyo na kuishauri
NHIF kuruhusu wamiliki wa
shule kuwakatia bima watoto
ambao wanaihitaji.

Nipashe iliwatafuta NHIF kwa
ajili ya kufafanua hoja za wami-
liki na wakuu hao wa shule kwa
takribani wiki nmoja bila ma-
fanikio baada ya Kaimu Meneja
Uhusiano, Grace Michael, kutoa
taarifa kuwa Mkurugenzi Mkuu,
Irene Isaka yupo kwenye vikao,
lakini baadaye simu yake ilivyo-
pigwa haikupokewa.

Septemba 23, mwaka jana ali-
yekuwa Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu alisema kuwa serikali
imebadilisha utaratibu wa ku-
wasajili watoto katika Mfuko wa
Bima ya Afya na watapata hu-
duma hiyo kupitia shuleni kwa
gharama ile ile ya Sh. 50,400.

Mkuu wa
Wilaya ya
Kiteto, mkoa-
ni Manyara,
Remidius
Mwema, ak-
ishiriki
kuchimba
msingi alipo-
fanya ziara
ya kukagua
ujenzi wa
shule mpya
ya sekond-
ari Kata ya
Makame juzi,
ambapo seri-
kali imetoa
Sh. milioni
584. PICHA:
GIFT THADEY

Watumishi wapewa vibali kufuata wenza

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa ka-
tika kipindi cha mwaka 2023/24,
vibali vya uhamisho wa watumi-
shi 8,846 vimetolewa, wakiwa-
mo wanaowafuata wenza wao.

Hivi sasa serikali inafanya
tathmini ya hali ya mahitaji ya
watumishi na baada ya kukami-
lika itajua mahitaji halisi na ku-
fanya msawazo katika maeneo
ambayo yatakuwa na upungufu.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais -
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Deus
Sangu, aliyasema hayo jana bun-
geni alipojibu swali la Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Ng'wasi
Kamani.

Mbunge huyo alitaka kujua
mkakati wa serikali kuendeleza
ustawi wa familia kwa kuweka
wanandoa waajiriwa katika vi-
tuo vya kazi vya karibu.

Akijibu swali hilo, Sangu

alisema tathmini hiyo itasaidia
pia kujaza nafasi katika maeneo
yenye upungufu uliotokana na
wanandoa waliofuata wenza
wao.

“Serikali inatambua na kuth-
mini ustawi wa familia ambao ni
muhimu kwa ustawi wa jamii na
taifa kwa ujumla. Na kwa msingi
huo, imeweka kipindi cha chini
kwa mtumishi kukaa katika
kituo kimoja cha kazi kabla ya
kuhamishwa kuwa ni miaka mi-

tatu,” alisema.

Alisema kuwa baada ya kip-
indi hicho kupita, watumishi
wanaweza kuwasilisha maombi
ya uhamisho kwenda maeneo
mengine kutokana na sababu
mbalimbali, ikiwamo kuungana
na wenza wao.

Hata hivyo, alisema maombi
hayo yanapaswa kuzingatia
kuwapo mabhitaji ya rasilimali
watu kwa kada husika katika
maeneo hayo.
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Hatua ya kufutwa mashirika mzigo
kwa serikali inastahili kupongezwa

SERIKALI kupitia Ofisi ya Msajili wa Hazina imekuwa katika
mpango wa kuboresha utendaji wa mashirika na taasisi za umma
ili kuleta ufanisi katika utendaji wao wa kazi na hatimaye kuleta
tija na kuchangia pato la taifa.

Katika kutimiza azma hiyo, serikali imekuwa ikisisitiza kuwa
mashirika na taasisi hizo zinapaswa kufanya kazi kwa ubunifu
ikiwamo kujiendesha kwa faida badala ya kutegemea ruzuku
kutoka serikali kuu kwa ajili ya uendeshaji na kulipa mishahara
wafanyakazi. Mbali na kufanya hivyo, yanapaswa kupeleka gawio
serikalini.

Huku yote hayo yakisisitizwa, kwa takribani miaka mitatu sasa,
Rais Samia Suluhu Hassan amekuwa akiagiza bodi za wakuru-
genzi chini ya wenyeviti wao na watendaji wakuu wa mashirika
na taasisi hizo, wanapaswa kuwa wabunifu na kwamba ufanisi
katika utendaji kitaguwa kigezo cha kuendelea kuwa katika na-
fasi hizo au la.

Wakati wa maandalizi ya kongamano la wenyeviti na watendji
wakuu wa mashirika na taasisi za umma lililoanza jana jijini
Arusha, Msajili wa Hazina, Nehemiah Mchechu, juzi alitangaza
kuwa serikali imeanza kutekeleza azma ya kuyafuta mashirika
na taasisi ambazo ni tegemezi kwa serikali. Katika kufanya hivyo,
Mchechu alisema kwa mwaka wa fedha wa 2024/25, serikali ina-
tarajia kuzifuta taasisi na mashirika ya umma takriban 40 yal-
iyoshindwa kujiendesha, hivyo kutegemea ruzuku na gharama
za uendeshaji kutoka serikali kuu.

Kwa mujibu wa Mchechu, lengo la kufanya hivyo ni kuwa na
taasisi ambazo zinatoa mchango kwa pato la taifa na zile ambazo
zinafanya vibaya ikiwa ni pamoja na kutegemea ruzuku ya seri-
kali kwa uendeshaji na kulipa misharara ya wafanyakazi, zitafut-
wa ili kuiondolea mzigo serikali.

Kwa sasa serikali ina mashirika ya taasisi za umma 248 pamoja
na zingine 58 ambazo zinamiliki asilimia 50 kushuka chini, hivyo
kuna ulazima mkubwa wa kufanya ukaguzi ili kuona kama yote
hayo yana tija kwa serikali au la. Kwa uamuzi wa serikali wa
kuyafuta inamaanisha kwamba yako mashirika na taasisi mzigo
ambayo yanapaswa kufutwa au kubinafsishwa.

Uamuzi wa serikali wa kufuta taasisi hizo ambazo ni mzigo ni
wa kuungwa mkono kwa sababu fedha zinazotumika kuyaende-
sha zingetumika kufanya majukumu mengine na kuondoa kero
zinazowakumba wananchi kama maji, barabara, elimu na afya.
Ni afadhali kuwa na taasisi chache zenye uwezo na kuleta tija na
ufanisi na wakati huo huo kupongeza pato la serikali.

Kama alivyoagiza Rais Samia kwa watendaji na wenyeviti wa
bodi za wakurugenzi kuhusu ubunifu, inaonesha wazi kwamba
mashirika na taasisi hizo ambazo ziko katika mchakato wa kufut-
wa, waliopewa dhamana wamekosa ubunifu au kuwa na mikaka-
ti ya kuyaendeleza. Hadi kufikiwa kwa hatua hiyo, kunadhihiri-
sha kwamba wataacha alama hasi kiutendaji na pia itasababisha
wafanyakazi wa taasisi hizo kupoteza ajira.

Kuna msemo kwamba mwenzio akinyolewa tia maji. Kwa
msemo huo, mashirika yatakayokwepa mtego wa kufutwa yana-
paswa kujitafakari kama hayatafuata awamu ijayo kwa hatua
kama hiyo. Ni wajibu wa bodi, menejimenti na wafanyakazi ku-
hakikisha wanafanya kila liwezekanalo ili kubaki kwenye orodha
ya msajili na dawa pekee ni kuwa wabunifu.

Watu hao waliopewa dhamana ya kusimamia taasisi na ma-
shirika hayo, wanapaswa kujiuliza imekuwaje wengine wakafani-
kiwa kuyafanya mashirika na taasisi zao kufanya vizuri na wao
washindwe?

Ni dhahiri kwamba hakuna muujiza wowote uliowafanya ku-
fanikiwa na taasisi zao kuwa kielelezo cha ufanisi na mafanikio
zaidi ya kuwa wabunifu na kutekeleza mipango na mikakati wali-
yojiwekea katika kufikia malengo na mafanikio ya taasisi hizo.
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B Muungwana Lazima Nilonge

NAWAKUMBUSHA Jeshi la
Polisi kwamba lengo lao li-
najulikana kuwa ni kutoa hu-
duma bora zitakazowezesha
kubaini, kuzuia na kudhibiti
uhalifu ndani ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania. Li-
napotimiza wajibu wake, ni
wazi kuwa hakuna maneno
ya kuwashangilia japo ponge-
zi ni muhimu zinatia moyo.

Hadi sasa, Polisi wanawa-
jibika katika kulinda usalama
wa raia na mali zao imani ya
wananchi imejengwa hivyo.
Kwa hiyo, inapotokea tofauti,
ndipo yanapoibuka maneno
ya kulishambulia na malala-
miko mengi dhidi yake, kwa
kuwa linatazamwa kama vile
limeshindwa kutimiza wajibu
wake kwa wananchi.

Inawezekana, kuna watu
wana hulka ya kulalamika,
lakini ukweli unabaki kuwa
ukweli, kama msemo wa
wahenga usemao “palipo na
ukweli uongo hujitenga.” Kwa
hiyo, kuna haja ya jeshi hilo
kujitathimini mara kwa mara
ili kuendelea kujijengea ima-
ni kwa wananchi.

Awali askari polisi
waliaminika na kuogopwa na
wahalifu, lakini hali imebadi-
lika kwa kiasi, wakati huu kwa
kuwa kuna polisi kadhaa wal-
iobainika kushiriki kwenye
uhalifu, ikiwamo kupora mali
waliopaswa kulinda, wengine
kujikwapua vidhibiti (usha-
hidi) kujimilikisha isivo halali.

Viongozi wa jeshi hilo,
wana kazi kubwa ya kuwa-
baini mapema askari wao
wenye mwenendo potofu.
Polisi mmoja anapobainika
kujihusisha na uhalifu, kwa
hakika analichafua jeshi zima
na ama analipunguzia au
kuoondolea uaminifu kwa
wananchi, hivyo kusababi-

Polisi iwashe tochi yake
kumulika wanaoichafua

sha chuki.

Hilo la chuki ni hatari na
tishio la aina yake pale, kwa
kuwa imethibitika pale baa-
dhi ya wananchi walipoonye-
sha hisia zao za kufurahi poli-
si walipokumbwa na mabaya.
Binfasi, sitaki kuwatonesha
kidonda kwa kutaja matukio
hayo ya huzuni yaliyotokea
miaka kadhaa iliyopita.

Kwani upande mmoja
unajulikana, wahalifu ha-
wawezi kulipenda kwa kuwa
linawaharibia au inawazuia
kufanya uovu wao  hivyo
wasingependa kuliona, raia
wema wao moja kwa moja
wanawapenda polisi  kwa
kuwa uwepo wao unawafan-
ya wawe salama na mali zao.

Daima ukweli huwa ni
mchungu, lakini ilitegemewa
matukio kadhaa mabaya yali-
yotajwa kuwahusisha baadhi
polisi yangeweza kutoa nafasi
kwa Jeshi la Polisi kujitathi-
mini na hata kuwasha tochi
7ao mara kwa mara kujimu-
lika, hasa kwenye utendaji
Wwao.

Hapo ni kuwabaini na hata
kuwanyofoa mapema wenye
tabia ovu, kabla hawajazama
kutenda uovu wao na kulipa
jeshi hilo wakati mgumu.

Mfano kuna hili jambo ni-
mewahi kulisikia kwamba
“kuingia polisi ni bure lakini
kutoka lazima kutolewe cho-
chote” Je viongozi wakuu wa
jeshi hili wamelifuatilia hilo
kwa kiasi gani ili kuwathibit-
ishia raia kuwa hili jambo
halipo bali jeshi linafanya
kazi zake kwa msingi na tara-
tibu za sheria zilizopo.

Ni wazi kuwa yapo mazuri
mengi ambayo yanaonyesha
jinsi polisi waavyowajibika
ipasavyo, lakini huwa hakuna
pongezi nyingi kama ilivyo

kwenye malalamiko, kwa
sababu inatarajiwa jeshi hilo
kufanya vizuri ndiyo ni wa-
jibu wake.

Polisi inanyooshewa kidole
na taasisi zinazoaminiwa na
wananchi, kama vile Baraza
la Uongozi wa Chama cha Wa-
nasheria Tanganyika (TLS),
ambayo kupitia taarifa yake,
ilidai kuwa watu 83 baadhi
yao wamepotea, wametekwa
na kuteswa na wakalaani
hayo. TLS ambao ni mku-
sanyiko wa wasomi wa sheria,
wanaojua kuchambua sheria,
kulingana na vigezo vina-
vyostahili, imelinyooshea
kidole jeshi hilo kwamba
limekuwa na tabia ya kukanu-
sha taarifa za matukio kadhaa
lakini baadaye ukweli hu-
bainika.

Mnamo Agosti 22 mwaka
huu, Tume ya Haki za Binad-
amu na Utawala Bora (TBUB),
ilitangaza kufuatilia matukio
ya utekaji watu wanaopotea
katika mazingira ya kutatani-
sha.

Hivi karibuni, jeshi hilo
lilitangaza nafasi za ajira kwa
wenye elimu na kada tofauti,
zikiwamo ngazi za shahada,
stashahada na astashahada,
pia kidato cha nne.

Najua siyo mara yao ya
kwanza kutangazwa nafasi
hizo za ajira, lakini ni vyema
nafasi hizo zingetumika ka-
tika kulisuka na kuliimari-
sha jeshi hilo kuwa la kisasa
linalokwenda na teknolojia
maana uhalifu wa kisasa nao
unashika kasi. Hivyo, damu
changa hiyo inapoingizwa
kwenye mfumo wa ajira wa
jeshi hilo itarajiwe kuoneka-
na utendaji wenye mabadi-
liko kwa siku zijazo, ambao
pia utasaidia kupunguza la-
wama kwa jeshi hilo.



Alhamisi Agosti 29, 2024

Nipashe 7

HABARI KITAIFA

]
Mpango: NMB ieneze

elimu ya bima
kwa watumiaji wa
vyombo vya moto

Mwandishi Wetu, DODOMA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip :
Mpango ameitaka Benki ya NMB ku- :
wafikia watu wengi zaidi kwa ajili ya :
kuwapa elimu ya bima, hasa waende- :
shaji na watumiaji wa vyombo vya :

moto.

Dodoma.

Benki ya NMB kwa kushirikiana na :
kampuni za Bima za Sanlam na Reli- :
ance walikuwa wadhamini wakuu :
kwenye maadhimisho hayo huku iki- :
wa ni mwaka wa tatu mfululizo kwa :
benki hiyo kuwa mdhamini mkuuwa :

maadhimisho hayo.

Makamu wa Rais amesema sualala :
Bima kwa watumiaji wa vyombo vya :
moto ni muhimu lakini watu wengi :
hawana elimu ya kutosha kuhusu :
umuhimu huo jambo alilosema NMB  :
inao uwezo wa kuwafikia Watanza- :

nia wengi na kwamba inaaminika.

“Watu wengi hawaoni thamani ya :
bima, mtu akikata bima mwaka wa :
kwanza hadi miaka minne anaona :
hakuna tatizo basi anaacha, ninyi :
NMB mnaweza kuifanya kazi hiyo vi- :
zuri, niwatake mkaifanye kwani kin- :
ga ya chombo cha moto nibimanasi :

vinginevyo,” aliagiza Dk. Mpango.

Alisema kuwa, baadhi ya watu wa- :
naona bima inanufaisha benki na :
kampuni za bima wakati si kweli, :
hivyo akaomba elimu zaidi ipelekwe :
hasa kwa waendesha pikipiki maaru- :
fu bodaboda ili wajiunge na kusema :

NMB ni mahali sahihi kufanya hivyo.

Mkuu wa Idara ya Bima kwa Benki :
ya NMB, Martin Massawe, alisema :
ndani ya benki hiyo kuna mfumo wa :
kuwawezesha watumiaji wa vyombo :
vya moto kukata bima kwa gharama :

ndogo inayobebeka.

Massawe alisema benki hiyo ina- :
toa bima hadi ya Sh. 200 kwa mwezi :
huku watumiaji wa vyombo vya :
moto wakitakiwa kukata bima ya :
kuanzia Sh. 10,000 kiasi ambacho :
kinawezekana kwa kundi hilo kwa :

kumudu kulipia.

Kwa mujibu wa Massawe, NMB :
imefanya mazungumzo na vion- :
gozi wa madereva nchini ambapo :
mwikitio ni mzuri kwa kuwa wengi :
wameshajiunga na kukata bima za :
vyombo vyao na bima za maisha :
yao, lakini akakiri kupokea maagizo :
ya kuongeza nguvu katika utoaji :
elimu zaidi. Akitoa salama kwa niaba :
ya wadhamini wengine, Massawe :
alisema Wiki ya Nenda kwa Usalama :
Barabarani wameipa kipaumbele na :
ndiyo maana wamebeba jukumu la :

udhamini kwa mwaka wa tatu.

Massawe aliomba Watanzania na :
wakazi wa Dodoma kutembelea :
matawi ya NMB maeneo yote ili wa- :
pate fursa nyingi, ikiwamo mikopo :
kwa ajili ya vyombo vya moto na bi- :
ashara kwa masharti rafiki ambayo :
benki inazingatia kwa maisha ya wa- :

nanchi.

Dk. Mpango alitoa kauli hiyo juzi :
alipotembelea banda la maonesho :
la NMB katika maadhimisho ya mi- :
aka 50 ya Baraza la Taifa la Usalama :
Barabarani ambapo kilele chake
kilifanyika Uwanja wa Jamhuri, jijini :

it

Z WOMEN FUND
azmnznwnrnusw

Mkurugenzi wa
Shirika lisilo

la Kiserikali la
Foundation for
Disabilities Hope,
Michael Salali
(kulia), akizun-
gumza wakati ak-
jutambulisha mra-
di wa kutokomeza
ukatili dhidi ya
wanawake na
watoto wenye
ulemavu, uliofa-
dhiliwa na Taasisi
ya Women Fund
Tanzania Trust,
Buigiri, wilayani
Chamwino, mkoa-
ni Dodoma juzi.
PICHA: PETER
MKWAVILA

RC aonya kinamama kutetea
watuhumiwa ukatili wa kijinsia

Na Halfani Chusi, KONDOA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, amese-
ma kukwama kwa kesi nyingi za
ukatili wa kijinsia katika mkoa
huo kunatokana na baadhi ya
kinamama kuwatetea watuhu-
miwa.

Vilevile, amesema mkoa huo
umekumbwa na changamoto
ya vifo vingi vinavyosababish-
wa na wivu wa mapenzi na ul-
evi uliopitiliza.

Kiongozi huyo aliyasema hayo
juzi wilayani Kondoa wakati wa
Tamasha la Saba la Jinsia ngazi
ya wilaya linalolenga kujadili
Dira ya Taifa ya Maendeleo ya
20250 na miaka 30 ya mkutano
wa Beijing.

Rosemary alisema kuwa ka-
tika kushughulikia kesi hizo,
walibaini kinamama wana-
tumia nguvu kubwa kutetea
watu waliofanya ukatili badala
ya kutumia nguvu hiyo kuzuia
vitendo hivyo.

“Tabia hii katika mkoa huu
imekuwa kikwazo katika ku-
kabiliana na matukio ya ukatili
ambayo asilimia 60 yanaanzia
majumbani.

“Tujenge maadili katika ny-

umba zetu kwa kukemea
na kuonya watu kabla

eni nao wanaokwen-
da kinyume ili faini

ukatili haujafanyika. Su- ' Tabia hii zitusaidie ~ kwenye
ala la maadili si la mwal- Il:flﬂli(r::enkltga mambo mengine, kwa
imu peke yake, wazazi \yakikwazo Sababu hicho ndicho
pia wanatakiwa kupinga katika ku- kisababishi kikuu cha
ukatili kuanzia nyumba- kabilianana mauaji yanayotokea
ni,” alisema. matukioya  Dodoma,” aliagiza.
Kutokana na hali hiyo, Ukatiliam- Vilevile, alionya baa-
kiongozi huyo aliagiza 2ay° asilimia ;i v4 hogpitali zina-
halmashauri  zote za ooyanaanzia . . fedha wajawa-
majumbani.

mkoa huo kuendelea
kutoa elimu za masuala
ya ukatili na namna ya
kuyakabili pamoja na kuhama-
sisha wananchi kutoa maoni
yao kuhusu Dira ya Taifa ya
Maendeleo ya Mwaka 2050.

Pia alizitaka halmashauri ku-
fanya kampeni ya kuwaeleza
wanakondoa fursa zilizoko seri-
kalini, akionya kutofanya hivyo
ni kumnyima mwananchi fursa
zilizoko. “Vifo vingi Dodoma vi-
nasababishwa na ulevi na wivu
wa mapenzi, ulevi tunaweza ku-
zuia kwa sababu watu wanaan-
za kunywa mapema kinyume
cha muda wa serikali.
mpo? Sheria inasema katikati
ya wiki watu waanze kunywa
saa 10:00 jioni na mwisho wa
wiki saa nane, hebu shughulik-

zito wanapokwenda
kupata matibabu, aki-
sisitiza huduma hiyo
ni bure; atakayetozwa apige
simu katika ofisi yake.

Pia alipongeza Mtandao wa
Kijinsia Tanzania (TGNP) kwa
kufikisha elimu ya ukatili wa ki-
jinsia mkoani kwake huku aki-
waomba kufanya hivyo katika
wilaya nyingine.

Mkurugenzi wa TGNP, Lilian
Lihundi, alisema mtandao huo
utaendelea kutekeleza malengo
ya Beijing kwa kushirikiana na
mashirika yanayotetea haki za
wanawake na usawa wa jinsia
nchini.

Alisema pia wataendeleza
vuguvugu la kushawishi wa-
nawake kuwania nafasi za uon-
gozi ili wajitambue na waondo-
kane na manyanyaso.

Alisema lengo la kupeleka ta-
masha hilo Kondoa ni kutokana
na takwimu kuonesha wilaya
hiyo bado ina changamoto ny-
ingi za ukatili wa kijinsia.

“Tunafahamu kwamba
changamoto ya mimba za uto-
toni ni kubwa katika Wilaya ya
Kondoa, lakini ni jambo linalo-
hitaji juhudi kubwa kuanzia
ngazi ya jamii na serikali hata
leo tulivyokuwa na Mkuu wa
Wilaya (Fatma Nyangasa), alise-
ma anafanya tathmini ya kina ili
aje na mikakati ya kukabiliana
nazo.

“Ni matatizo ambayo kwa
kiasi kikubwa yamejikita katika
mila na desturi na yanahitaji
nguvu za pamoja kufikia Dira
ya Taifa ya Maendeleo ya mwa-
ka 2050 mimba za utotoni iwe
historia,” alisema Lilian.

Mshauri Mwelekezi katika
Masuala ya Jinsia, Sanaa na
Maendeleo, Agness Lukanga,
alisema katika miaka 30 iliyo-
pita tangu Mkutano wa Beijing,
kuna uelewa mkubwa kuhusu
masuala ya kijinsia ingawa
matukio ya ukatili wa kijin-
sia yameongezeka na kasi ya
kuripoti matukio hayo pia im-
eongezeka.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed

KUNA KITU SIELEWI,
HIVI MUME WANGU U
WATOTO WANGAPL?

|
NA

MALIZA KWANZA KUPIKA,
USIJE UKANILAZA NJAA.
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TRAring atenga shumslum siilzaero

Na Agustino Kihombo

MAMLAKA ya Mapato Tanza-
nia (TRA), Mkoa wa Iringa imet-
enga Alhamisi kila wiki kuwa ni
maalum itakayotumika kushu-
ghulika na upokeaji wa maoni,
kero na ushauri kutoka kwa wa-
nanchi na wafanyabiashara.

Lengo ni kuboresha utoaji wa
huduma na kuhamasisha wa-
nanchi kulipa kodi kwa hiari.

Akizungumza na Nipashe
baada ya hafla ya uzinduzi wa
siku ya kusikiliza walipakodi
iliyofanyika Manispaa ya Iringa,
Meneja wa TRA wa Mkoa, Aziz
Rajab, alisema wameamua kuja
na utaratibu huo kwa lengo la
kuwasogeza karibu wafanyabi-
ashara na mamlaka hiyo.

Alisema siku hiyo itatumika
pia kutoa elimu ya kodi ili ku-
hamasisha ulipaji wa hiari na
kuboresha mahusiano baina ya
pande hizo mbili.

TRA imekuja na utaratibu
huo ikiwa na lengo la kusogeza
huduma kwa jamii, pamoja na
kurahisisha usikilizaji wa kero za
wafanyabiashara ambazo kwa
namna moja au nyingine zime-
kuwa zikilalamikiwa na kukosa
ufumbuzi jambo lililosababisha
wafanyabiashara kushindwa
kulipa kodi kwa wakati.

“Leo tumekuwa na zoezi la

uzinduzi wa siku ya kusikiliza
walipa kodi, siku hii ni muhimu
sana kwetu sisi kama TRA kwa-
sababu inatusogeza karibu na
wananchi pamoja na wafanyabi-
ashara kwa muda mrefu wame-
kuwa na malalamiko yao ya kodi
na wameshindwa kupata majibu
sasa tumeona ni vyema kutenga
siku moja katika juma ambayo
ni siku ya Alhamisi, hii itakuwa
maalumu kwa ajili hiyo,” alisema
Rajab.

Kuhusu hali ya ulipaji wa kodi,
alisema katika Mkoa wa Iringa
mwitikio umeendelea kuwa
mzuri hii ni kutokana na elimu
inayoendelea kutolewa na ku-
hamasisha kwa kiasi kikubwa
wafanyabiashara kulipa kodi
licha ya kuthibitisha baadhi ya
zinawafanya kushindwa kuwa-
jibika.

Akizundua siku hiyo, Mkuu wa
Wilaya ya Iringa, Kheri James,
alieleza serikali ilivyojipanga
kuendelea kuboresha mazin-
gira ya kibiashara na kufungua
milango kwa wafanyabiashara
kuwa huru katika shughuli zao ili
waweze kulipa kodi bila bughud-
ha jambo na kuwapo ukuaji wa
uchumi kwa maendeleo ya taifa

Aidha, Mkuu huyo wa wilaya
aliwataka TRA kuendelea ku-
tumia nguvu katika utoaji wa
elimu na kuwajengea uelewa

wa manufaa ya kodi wananchi
badala ya kutumia nguvu kuwa-
kandamiza hali itakayosababi-
sha biashara nyingi kufungwa.

“Serikali imedhamiria ku-
wawezesha  wafanyabiashara
kufanya biashara zao bila ku-
bughudhiwa na mtu, na ndiyo
maana kila kukicha inawaza
namna gani bora itawawezesha
kufanyabiashara kwa tija, lengo
ni kukufanya uzalishe upate
faida na uweze kulipa kodi, kwa-
hiyo niwahakikishie tutaendelea
kushirikiana katika kila hatua
kwasababu mnapofanikiwa
ndiyo mnaweza kulipa kodi kwa
wepesi,” alisema James.

Aidha, alisema licha ya mam-
laka hiyo kuweka mkazo Kka-
tika suala la ukusanyaji wa kodi,
suala hilo linapaswa kuwa rafiki
bila kuathiri misingi ya biashara
na badala yake ukusanyaji
kodi uwe wenye kuwawezesha
wafanyabiashara  kuhamasika
kulipa kodi.

Baadhi ya wafanyabiashara
walioshiriki katika hafla hiyo
walieleza namna siku ya kusiki-
liza walipakodi itakavyosaidia
kuimarisha uhusiano baina
yao huku wakiikumbusha TRA
kuendelea kuwajengea uwezo
wafanyabiashara badala ya ku-
warudisha nyuma hususani ka-
tika biashara.

Wawakilishi Zanzibar
wapongeza NSSF kiutendaji

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Bajeti ya Baraza la
Wawakilishi Zanzibar, chini ya
Mwenyekiti, Mwanaasha Khamis

Juma, wameupongeza Mfuko wa

Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF)
kwa mafanikio katika utekelezaji
wa majukumu yake ya msingi am-
bayo ni kuandikisha wanachama,
kukusanya michango, kuwekeza
na kulipa mafao.

Mwanaasha ametoa pongezi
hizo wakati walipofanya ziara ya
kwa lengo la kujifunza utendaji
kazi wa Mfuko ikiwamo matumizi
ya TEHAMA katika utoaji wa hu-
duma na hatua mbalimbali am-
bazo ilipitia toka ulipoanzishwa
mpaka sasa.

“Sisi kama Kamati ya Bajeti tuna-
washukuru sana NSSF na tume-
faidika kwa namna moja ama ny-
ingine, tumeona kwa upande wa
uwekezaji tunawapongeza kwa
kufikia hatua kubwa ya uwekezaji
pamoja na matumizi ya TEHA-
MA,” alisema Mwanaasha.

Alisema NSSF imepiga hatua
kubwa kiutendaji ikiwamo kufan-
ya maboresho mbalimbali kama
mifumo ya fedha, mifumo ya uan-
dikishaji, ukusanyaji michango na

ulipaji wa mafao.

Makamu Mwenyekiti wa kamati
hiyo, Dk. Soud Nahodha Has-
san, alipongeza utaratibu ambao
NSSF inafanya hususan kwenye
utekelezaji wa majukumu yake
ya msingi jambo ambalo limecho-
chea mafanikio.

Mjumbe wa kamati hiyo, Asha
Abdallah Juma, alisema amefura-
hishwa na kazi kubwa zinazofany-
wa na NSSF hasa katika ukusanyaji
wa michango ya wanachama toka
ilipoanzishwa mpaka sasa.

Suleiman Masoud Makame ame-
pongeza mabadiliko mbalimbali
yaliyofanywa na NSSF toka ikiitwa
NPF mpaka sasa na imepiga hatua
kubwa ya kiutendaji.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa
NSSF, Masha Mshomba, alisema
Mfuko umeboresha huduma zake
kupitia mifumo ya TEHAMA kwa
lengo la kurahisisha huduma kwa
wanachama ili waweze kuzipata
hukohuko waliko bila ya kulazi-
mika kufika ofisi za NSSF.

Mshomba alisema maeneo
mengine ambayo wameyabore-
sha ni ukaguzi, uwekezaji na
utendaji kwa ujumla jambo amba-
lo limechagiza mafanikio na kwa
sasa thamani ya Mfuko imefikia
trilioni 8.6.

This Publication is made in accordance with requlation 13 (a) of the Non-Governmental Organizations (Amendments) Requlations , 2018 which obliges Non-Governmental Originations receiving funds
exceeding twenty million shillings to publish funds received and its expenditure in a widely circulated newspapers and other media channels which are easily accessible by the target beneficiaries.
EXPENDITURE INCURRED IN THE PERIOD OF JAN-JUNE 2024
Figure are in TZS in'000

[TZ2302] TZ-JGI- |TZ- TZ-UNICEF- '(';Z;(F i

MC-IMA/USAID- Hope Through EngenderHealth- |Provider Bias TZ-Bergstrom- Ka ou:hatlo:r;-

Cost categories MOMENTUM 1 Action Activity DFID FP Scale Up | Expansion MYKY uwaza Fhase
Personnel 367,776 358,526 410,908 58,484 108,625 141,171
Consultants 0 (o] (o] 88,035 o] 13,655
Professional Services 3,399 (o] 115 307 1,014 2,172
Travel and Transportation 119,982 55,837 87,627 33,010 33,610 20,789
Occupancy 63,438 33,114 36,913 2,945 19,097 30,465
Supplies and Equipment 36,917 34,118 (o] [0} 31,766 11,511
Staff Development 0 (o] (o] 0 (o] (o]
Participant Training 299,078 339,066 2,424 34,852 74,651 38,611
Other Office Costs 11,195 10,435 7,298 803 2,936 2,061
Subawards 0 (o] o] 0 (o] 160,443
Depreciation [0} (o] (o] [0} o o
Non-Operating 2,590 2,570 65,242 741 820 838
Total Expense 904,375 833,666 610,527 219,177 272,520 421,718

TZ-Cargill-

Integration & TZ-Anonymous-

TZ-JohnSwift-TZ Sustainability TZ-Vodafone-M- |CGD Advancing TZ-Bergstrom- Pathfinder

Cost categories Swift PHE Tuungane MAMA 3 Abortion Rights IX |CPAC Expansion Global
Personnel 44157 187.509 1.425.832 82,889 113.231 175.684
Consultants 1.219 (o] (o] 0 o o
Professional Services 0 o] 2,514 150 575 16,072
Travel and Transportation 2,323 11,622 317,097 14,743 46,932 19.284
Occupancy 5,085 36.020 299,091 26,327 18.144 -239,820
Supplies and Equipment 0 26,586 67.226 10.112 1.936 96.436
Staff Development 0] o] 620 0 (o] 2.383
Participant Training (0] 62.416 1.914.362 57.470 44.280 -248
Other Office Costs 66 26.800 100.946 2,696 1.464 179.401
Subawards 0 (o] o] 0] o o
Depreciation 0 o] o] 0 o] 1,813
Non-Operating 134 779 11,642 541 587 643
Total Expense 52,983 351,732 4.139.332 194,929 227.147 251.650
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Watakaopisha ujenzi kiwanda
magadi soda kulipwa mabilioni

Na Mwandishi
Wetu, ARUSHA

ERIKALI imet-

enga Sh. bilio-

ni 14 kwa ajili

ya kuwalipa
fidia wakazi wa Kata
yva Engaruka, Wilaya
ya Monduli mkoani
hapa kupisha ujenzi
wa kiwanda cha
magadi soda.

Kauli hiyo ilitolewa
jana na Waziri wa Vi-
wanda na Biashara,
Seleman Jafo, ali-
potembelea mradi wa
kimkakati wa magadi
soda hayo uliopo
katika kata hiyo un-
aotekelezwa na Shiri-
ka la Taifa la Maende-
leo (NDC).

Jafo aliwahakik-
ishia ~wakazi hao
kuwa, kila anayes-
tahili kulipwa fidia
atapewa haki yake na
kuwataka kuacha ku-
jihusisha na vitendo
vya udanganyifu kwa
kuwa serikali ilifanya
uhakiki wa majina ya
wanaostahili.

Aliutaka  uongozi
wa Wilaya ya Mon-
duli, kupima mae-
neo yanayozunguka
mradi huo kwa ajili
ya ujenzi wa makazi,
viwanda na biashara
kwa mpangilio unao-
vutia.

Alisema  serikali
itaendelea na ujenzi
wa  miundombinu
ya barabara, maji na
umeme ili kurahisi-
sha utekelezaji wa
mradi huo; ubebaji,

ufungaji wa mitambo ya kiwan-
da hicho.

Jafo, alisema madini hayo
ni  muhimu kwa kuwa yata-
saidia viwanda vya uzalishaji
wa vioo, dawa na bidhaa zi-
takazouzwa ndani na nje ya
nchi.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Fes-
tus Kiswaga, alisema wame-
upokea mradi huo na kutoa
rai kwa wananchi kuchangam-
kia fursa zitakazotokana na
utekelezwaji wake.

Mkurugenzi Mtendaji wa
NDC, Dk. Nicolaus Shombe,

alisema wao kama mwekezaji
kwa niaba ya serikali, wameka-
milisha hatua za awali kuelekea
kuanza utekelezaji wa mradi
huo. Dk. Shombe, alitaja baadhi

ya hatua hizo kuwani kufanya :
tafiti za ubora wa magadi, up- :
embuzi yakinifu, tathmini ya :
athari kwa mazingira, mali za
wananchi na usanifu wa ujenzi :

wa kiwanda hicho.

Alisema ujenzi wa kiwanda :
ki- :
takuwa na uwezo wa kuzalisha :
tani milion moja za :

hicho utakapokamilika,

magadi
magadi soda kwa mwaka.

MANYARA SUGAR COMPANY LIMITED

TAARIFA KWA UMMA

KAMPUNI YA SUKARI YA MANYARA SUGAR INAPENDA KUUTAARIFU UMMA YA KWAMBA
BIDHAA ZAKE ZINAPATIKANA KWA WAKALA HAWA WAFUATAO:

S.NO | JINALA WAKALA MAHALI NAMBA YA SIMU
1 ARUSHA SUNDRIES LTD ARUSHA 0689324772
2 SAMWELI KASTULI KARATU 0754761198
3 PETER MALLYA BABATI 0784689785
4 D.D.GENERATION&CO BABATI 0788535076
5 GODFREY PASCHAL BABATI 0756677484
6 ROBERT OLOMI BABATI 0784396064
7 PRISCUS MUSHI BABATI 0655112800
8 NADE SHOP BABATI 0789969689
9 EVANS MACHA BABATI 0782460083
10 FESTO ELIAS MUSHI BABATI 0683702442
n NANCY ALEX LAUWO BABATI 0784758607
12 AGUSTINO HAMNAI KATESH 0787374125
13 JOSEPHINA DANIEL KATESH 0784419509
14 JULIAS CHRISTOPHER KATESH 0786687007
15 R.K. TAYAL MAGUGU 0786268085
16 MARTIN AKONAY MATUFA 0787656687
17 DAUDI SHAURI MAGARA 0682489575
18 ATHUMANI SIMBIRE LOLIONDO 0672 413636
19 LAWIALI AKONAY LOLIONDO 0788367062
20 | ALEXMICHEL ENDASAK 0683228090
21 AWAZ HAJI ENDASAK 0782929480
22 | JAFARIRAJABU GUKA KITETO 0788089061
23 | MOHAMED AKIJU KONDOA/CHEMBA 0784920350
24 | SALUM SEIF SALUM (AFISA MASOKO) NZEGA/KAHAMA/TABORA | 0754388954

KWA MAWASILIANO ZAIDI TAFADHALI PIGA NAMBA HIl YA SIMU IFUATAYO:

UTAWALA
MANYARA SUGAR COMPANY LIMITED

S.L.P.3122 ARUSHA
baruapepe:info@manyarsugar.co.tz, simu :0622070700

Takwimu
Monduli ina mita za ujazo trilioni

Viwanda na
Biashara, Dk. . oo .
seemant Jao Wachimbaji tanzanite
atikatl), ) ] o go . o0

aranva ziora - \(ABIZWA Kuisaidia jamii
ya kuanga-
lia mradi wa Na Allan Isack, SIMANJIRO
kimkakati wa
magadi soda UONGOZI wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa
El'}garUKav Mirerani wilayani hapa Mkoa wa Manyara,
wilayani Mon- umewaagiza wawekezaji na wachimbaji wa
duli, mkoani madini ya Tanzanite kuisaidia jamii inayowa-
Arusha jana. zunguka.
Kushoto ni Agizo hilo limetolewa na Ofisa Mtendaji wa
MKkurugenzi Mamlaka hiyo, Isack Mgaya

- wakati Mkurugenzi wa Kampuni ya Heroes
Mwendeshaji S e A
wa Shirika Ia Mining Camp, Basil Njau, .aklkabldhl msaada

wa vyakula kwa watoto yatima.

Maendeleo la Mgaya alifafanua kuwa, agizo hilo ni kwa
Taifa (NDO), mujibu wa sheria inayowataka wawekezaji na
Dk. Nicolaus wachimbaji hao kuisaidia jamii inayowazun-
Shombe. PI- guka kwa kutoa kiasi cha pato kutokana na
CHA: MPIGAPI- shughuli za uchimbaji.
CHA WETU Alisema sheria inawataka wachimbaji ku-

fanya hivyo kwa kuwa shughuli za uchimbaji
zinapofanyika zinakuwa zimewanyima fursa
baadhi ya wenyeji hivyo wanapaswa kuangal-
iwa kwa jicho la tatu kwa kutoa misaada.

“Tunaipongeza Kampuni ya Heroes Min-
ing Camp kupitia Mkurugenzi wake, Basil Njau
kwa kuwa bado hawajaanza uzalishaji, lakini
wametoa shilingi milioni mbili kusaidia watoto
yatima,” alisema.

Mwenyekiti wa Shirika lisilo la kiserikali
la Saidia Wanajamii Tanzania (SAWATA), lil-
iloandaa na kuratibu shughuli hiyo, Mohamed
Mughanja, alitumia fursa hiyo kumshukuru
mkurugenzi wa kampuni hiyo kwa kutoa
msaada kwa wahitaji hao.

zinaonesha kuwa,

UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA KATIKA MIKOA MARA,

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

SIMIYU NA MANYARA (BABATI DC, HANANG DC, MBULU DC NA BABATI TC)

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la
Wapiga Kura Awamu ya Kwanza na mzunguko wa nne utafanyika katika Mikoa ya Mara, Simiyu, na Manyara
katika Halmashauri za Wilaya za Babati, Hanang, Mbulu na Mji wa Babati tarehe 04 hadi 10 Septemba, 2024.
Zoezi la uboreshaji wa Daftari litafanyika kwa siku saba kwa kila kituo katika Mikoa hiyo.

.

SIKU: Uboreshaji unaanza siku ya Jumatano tarehe 04 hadi Jumanne tarehe 10 Septemba, 2024.

3. MUDA: Vituo vinafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12:00 Jioni.

1.

EESECRSES

Uboreshaji unahusisha: -

Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa Miaka 18 na zaidi na hawakuwahi
kuandikishwa hapo awali.

Kuandikisha Wapiga kura ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025.
Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi

Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.

Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura.

Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili wanaweza
kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume www.inec.go.tz
au anuani ya ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura, namba ya simu ya
mpiga kura na jina la kata kisha watapokea ujumbe wenye namba ya utambulisho (token number) ambayo watakwenda
nayo kituo cha kujiandikisha ili kukamilisha taratibu na kupata kadi ya mpiga kura.

MAMBO YA KUZINGATIA

Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu
wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto
wachanga watakaokwenda nao kituoni watapewa kipaumbele.

Mwananchi atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliwa alama za
mikono na kupigwa picha na kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni.

Ni muhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa
Mwaka 2025 na chaguzi zijazo.

Mpiga Kura ambaye ana simu ndogo maarufu kama kitochi au kiswaswadu anaweza kuingia kwenye mfumo huo kwa
kupiga *152*00#. Kisha, atachagua Namba 9 na kubonyeza.Kisha atachagua Namba 3 hapo atapata huduma namba moja
hadi nne. Atachagua huduma anayoitaka kati ya hizo nne. Hatimaye, atapata namba ya utambulisho (token number)
atakayokwenda nayo kituoni kukamilisha mchakato wa kupata kadi ya mpiga kura.

Mpiga kura anaweza pia kuwasiliana moja kwa moja na Maafisa wa Tume waliopo katika Kituo cha Huduma kwa Mpiga
Kura kwa kupiga namba 0800112100 bila malipo.

Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali, hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi
zao za mpiga kura.

vidole vyote kumi vya

KUJIANDIKISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA

Lim tarehe 27 Agosti, 2024 na:

Iumu Rah

KAIMUMKURUGEN,
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Wanafunzi wadaiwa kuacha

shule kwa kuhofia kutekwa

Na Vitus Audax, TABORA

AKAZI wa Ki-
jiji cha Nglere
Kata ya Mwasala
Wilaya ya Nzega
mkoani hapa wamedai baa-
dhi ya watoto wao wameacha
shule kwa kuhofia kutekwa
na kuchunwa ngozi na watu
wasiojulikana.

Walitoa madai juzi kwa
maofisa wa Tume ya Haki za
Binadamu na Utawala Bora
(THBUB) walipofanya uk-
aguzi wa vituo vya Polisi na
Magereza wilayani humo na
Igunga na kusikiliza kero za
wananchi.

Mkazi wa Kata ya Mwasala,
Angelina Dotto, alisema hali

ya matukio yanayoen-
delea kutajwa kutokea

hadi kukuche ndiyo
waende shule, lakini

mara kwa mara katika “Kinach- bado wakichelewa
mkoa huo na mikoa ji- oendelea huko shule wanaa-
rani imeleta taharukina Kwa sasa ni dhibiwa bila kujali
kuongeza woga kwa wa- Kuwalazimi- 1.5 wanazopitia wa-
sha kwenda P .
toto wao. - kirudi nyumbani
palt shule lakini ; .
Kinachoendelea ykiwalazi- hawatamani kabisa
kwa sasa ni kuwalazimi- misha zaidi kuendelea na maso-
sha kwenda shule lakini wanaacha mo.”
ukiwalazimisha  zaidi mMasomo yao Mkazi mwingine,
wanaacha masomo yao Napengine Malonda Maganga,
na . Kui ku]||'_|yqnga li f N
pengine kujinyonga \-pidaiwan- alisema  wanafunzi
wakidai  wanapokuwa apokywa nji- Wanatoka Busanda
njiani kuelekea shule anikuelekea kwenda kusoma
iliyopo umbali mrefu shule... Ngelengele hata
wanachunwa  ngozi,” wadamke vipi ni la-

alisema Angelina na kuongeza
kuwa;

“Kwa kuwa na sisi ni wa-
zazi inatubidi tuwasubirishe

zima wachelewe na kuiomba
serikali kusogeza huduma
hiyo karibu.

Ofisa Tarafa wa Puge,

Moses Ndondoye, alisema
ili kutatua kero za wananchi
ipo haja ya ofisi za tume hiyo
kusogezwa ngazi ya wilaya na
kudhibiti uhalifu na utekaji wa
watoto.

Makamu  Mwenyekiti
wa Tume hiyo, Mohammed
Hamis Hamad, aliahidi kufua-
tilia madai ya utekaji wa wa-
toto na kufanya uchunguzi ili
kubaini waliko baadhi.

Alivitaka vyombo vya dola
kutoa taarifa haraka juu ya
hatua wanazozichukua kufua-
tia matukio hayo ili kuepusha
taharuki kwa wananchi na ku-
sababisha maandamano yasi-
yo ya lazima kushinikiza polisi
kutoa taarifa kama ilivyotokea
mkoani Simiyu.

™ =

DAWA sipwinwe EEC
AN S TONT

Daktari wa Kinywa na Meno kutoka Hospitali ya Kanda ya Jeshi la Ulinzi la Wananchi (JWTZ) Mwanza, Meja
Simon Mushi, akimhudumia mgonjwa hospitalini hapo juzi, ikiwa ni mwendelezo wa huduma za uchunguzi,
vipimo na matibabu bure kama sehemu ya maadhimisho ya miaka 60 ya jeshi hilo, ambapo huduma hizo pia

Vijana wahadharishwa ‘madada poa’

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

Masengwa wilayani hapa Mkoa
wa Shinyanga, wametakiwa ku-
jiepusha na wanawake kutoka
mjini wanaofika kwenye mae-
neo yao kwa lengo la kujiuza
kipindi cha mavuno ili kujik-
inga na maambukizi ya Virusi
vya Ukimwi na Ukimwi (VVU).
Kauli hiyo ilitolewa juzi na

hapo kufuatia ongezeko Ia
wanawake hao maarufu kama
dada poa kutoka mjini hasa
wakati wa mavuno.

Alisema kipindi cha mauzo,
madada hao wengi wa mjini
ya kufanya biashara ya kwa ku-
pewa pesa au mazao hali inayo-
sababisha ongezeko la maam-

bukizi hayo na kuziacha familia
na umaskini baada ya mazao
kwisha.  Alisema wameweka
nguvu kubwa kuwaelimi-
sha, vijana athari za biashara
hiyo ya ngono na kujikinga na
maambukizi ya virusi hivyo.
Mtendaji wa Kijiji cha
Masengwa, Paschal Chubwa,
alisema wamekuwa wakipiga
marufuku wasichana wadogo
kujihusisha na  mapenzi ili
kutimiza ndoto zao. Baadhi ya

akiwamo Yasunga Kitindi,
alisema vikao vya familia ‘Shi-
kome’ vinapaswa kurudishwa
ili wazazi wazungumze na vija-
na wao na kuwapatia elimu ya
stadi za maisha. Alisema vijana
wengi wamekuwa na mmomo-
nyoko wa maadili kutokana na
wazazi wao kushinda kwenye
vijiwe vya kahawa kupiga poro-
jo huku wakisahau kuwafunda
watoto wao.

]
Serikali yaamuru
mkandarasi Kurejea
nchini Kujieleza

Na Vitus Audax

SERIKALI imempa siku 14
mkandarasi wa Kampuni ya Ujenzi
ya Sichuan Road na End Bridge
Ground Corporation Ltd ya nchini
China, kurejea nchini kujieleza kwa
kushinda kukamilika kwa mradi wa
barabara ya Tactics mkoani Geita.

Mkandarasi huyo licha ya kudaiwa
kulipwa fedha kwa ajili ya ujenzi wa
barabara hiyo yenye urefu wa kilomi-
ta 17 kwa wakati, anadaiwa kusababi-
sha kero kwa

wananchi kwa kushindwa kusafiri
na kusafirisha mazao yao.

Agizo hilo dhidi ya mkandarasi
huyo, lilitolewa juzi wakati Naibu
Katibu Mkuu anayeshughulikia Miun-
dombinu wa Wizara ya Ujenzi, Roga-
tus Mativila, alipotembelea mradi
huo na kubaini kuwa upo nyuma kwa
utekelezaji.

“Mradi huu ulikuwa utekelezwa
ndani ya miezi 15 na ulitakiwa uka-
milike mwezi wa pili mwakani na
kwa sasa imebaki miezi sita tu kazi
iliyofanyika haionekani,” alisema Ma-
tivila.

Mkurugenzi wa Tactics nchini,
Lucas Nyaki, alisema serikali imetoa
zaidi ya Sh. bilioni 22 kwa ajili ya
ujenzi wa barabara hizo zenye urefu
wa zaidi ya kilomita 17.

“Tatizo katika mradi huu ni
mkandarasi alitakiwa vitendea kazi
alivyonavyo kuwa eneo la kazi kwa
asilimia 100, lakini ana asilimia 53
hali inayosababisha kuchelewesha
kazi,” alisema Nyaki.

Baadhi ya wakazi wa Geita, aki-
wamo Amina Athumani waliiomba
serikali kusimamia ipasavyo ujenzi
wa barabara ili kuhakikisha zinaka-
milika na kumaliza adha ya usafiri na
usafirishaji wa mazao.

TCB yataka
kilimo
chenye tija

Na Halima Ikunji, TABORA

OFISA Kilimo Mkuu wa Bodi ya
Pamba Tanzania (TCB) Kanda ya
Magharibi, Bluma Kalidushi, ame-
wataka wakulima wa pamba nchini
kuendesha kilimo chenye tija kwa
kufuata kanuni, taratibu na maelek-
ezo ya wataalamu wakati wa kuandaa
mashamba hadi mavuno.

Alitoa kauli hiyo wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari mjini
hapa.

Alisema kilimo chenye tija kina
manufaa makubwa kwa wakulima
kwa kuwa kinaongeza uzalishaji na
kumwezesha mkulima kupata mazao
bora.

Alibainisha kuwa baadhi ya wakuli-
ma wamekuwa hawazingatii maeleke-
70 ya wataalamu kuanzia mwanzo na
wakati wa mavuno hali inayopelekea
baadhi yao kuweka takataka.
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MAZINGIRA

RAIS NA AJENDA KUMTUA MAMA NDQOQO...
Mwenge Uhuru wakagua kilichoagizwa
RUWASA, kunakolengwa ‘maji bombani’

Shinyanga:

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

TU anapotaja msamiati

‘maji’ una tafsiri pana,

kwamba ni kitu chenye

mustakabali mpana
sana katika maisha ya umma na vi-
umbe hai vingine.

Ni hatua maji yanabaki na tafsiri
ya maendeleo ya kijamii, hadi kiu-
chumi, huku mwongozo wa Sera
ya Maji ya Mwaka 2002 nchini
napaswa kupata huduma ya maji
kwa asilimia 85 huku mijini ikibaki
asilimia 95.

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan,
naye akiweka katika ajenda zake
kuu ya malengo Kkitaifa, katika taf-
siri ya kumletea unafuu Mtanzania
na hususan mwanamke aliyeko ki-
ameibebesha msamiati ni Ajenda
ya kutua ndoo.’

Katika sura ya utekelezaji kuan-
zia mzizi wa sera tajwa, Wakala
wa Maji na Usaﬁ wa Mazingira Vi-

lengo mojawapo ‘kumtua ndoo
kichwani mwanamke, kumwon-
dolea adha ya kufuata maji um-
bali mrefu.”

Mnamo Agosti 10 mwaka, mbio
za Mwenge wa Uhuru zikiwa
mkoani Shinyanga, zikazindua mi-
radi mitano ya maji safi na salama
katika halmashauri tano za mkoa;
KishapuWilaya ya Shinyanga,
Msalala, Ushetu na Manispaa ya Ka-
hama, zinazotekelezwa na Ruwasa.

Meneja wake wilayani Kishapu,

15 500 vvatum|a maj Victoria: subira vijiji 97

pu, Nna kuwanufaisha wakazi 15,500 mwezi huu. PICHA MARCO MADUHU

Mhandisi Dicksoni Kama-
zima, anasema mradi ambao
umezinduliwa na Mbio za
Mwenge wa Uhuru ukiwa Sese-
ko hadi Ngundangali, kwa maji
kutoka Ziwa Victoria, ukinu-
faisha wananchi 15,500, aki-
fafanua: “Mradi huu wa maji,
chanzo chake ni Ziwa Victoria
na gharama zake ni shilingi bil-
ioni 2.8.”

Meneja wa Ruwasa wilayani

Kahama, Mhandisi Maduhu
Magili, anasema katika eneo
lake, miradi mitatu ya maji im-
ezinduliwa na Mwenge wa Uh-
uru, ikiwanufaisha wananchi
2,400 kwa gharama shilingi
milioni 64.6 na upanuzi wake
Manispaa ya Kahama; pla kati-
ka Halmashauri ya Ushetu, uta-
nufaisha wananchi 7,563 katika
vijiji viwili.

wakuwa na maji kabisa, lal<1n1
Ruwasa tukaona tutoe kipaum-
bele,” anasema Mhandisi Ma-
gili.

KIKOHOZI CHA WABUNGE

Mbunge wa Kishapu,
Boniphace Butondo, anasim-
ulia mateso ya muda mrefu
ya wananchi wake waliokosa
maji safi na salama, sasa kuk-
ishuhudiwa mageuzi kuwapo

huduma ya majisafi na salama.

Huku akidokeza yamebakia
maeneo machache kufikiwa
na huduma rasmi za maji, Bu-
tondo anaeleza: “Wilaya ya
Kishapu ni kame sana! Kipindi
cha kiangazi, wananchi wali-
kuwa wakipata shida ya kupata
maji na hata kuchangia maji
na mifugo...”

Mbunge wa Ushetu, Em-
manuel Cherehani, anasema
wananchi wa jimbo lake bado
wako katika hali mbaya ya uko-
sefu wa maji safi na salama, aki-
iomba Ruwasa iongeze juhudi
za usambazaji mtandao wa
l<1sha ‘kumtua ndoo l<1chwar11
mwanambke.’

Naye, Mbunge wa Solwa,
Ahmed Salum anasema ka—
Shinyanga, matarajio yaliyoko
kwamba hadi kufikia mwakani
2025 vyote vitakuwa na maji
safi na salama kutoka Ziwa Vi-
toria.

Anasema hadi rnwaka huu
wa na huduma ya maji safi na
salama, viko 97 na tayari viko
kwenye mchakato wa kupele-
kewa huduma hiyo.

WAKIMBIZA MWENGE

Kiongozi wa Mbio za
Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2024
Godfrey Mnzava, anasema ka-
tika utekelezaji miradi hiyo ya
maji, wananchi wanapaswa ku-

Inaendelea Uk. 12
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Polisi Dar wajitosa mtaani vita

ukatili unaoend

Na Sabato Kasika

ATUKIO ya ukatili

wa kijinsia, ni mion-

goni mwa yale yal-

iyoshamiri ndani ya
jamii yakiumiza makundi mbal-
imbali, wakiwamo watoto wa-
dogo.

Kutokana na mazingira hayo
hatarishi, Jeshi la

Polisi Mkoa wa Kipolisi wa Ilala
Dar es Salaam, limeamua kuan-
zisha kampeni ya miezi sita ya
kuwaepusha na vitendo hivyo,
vikiwamo ulawiti na ubakaji.

Ni kampeni iliyopewa jina "Tu-
waambie Kabla Hawajaharibiwa’,
iliyoanza wiki iliyopita na ina-
tarajiwa kuhitimishwa Februari
mwaka ujao.

Mbali na shule za msingi, se-
kondari na vyuo, kampeni hiyo
itafikishwa katika nyumba za
ibada, pia kwenye vijiwe mbal-
imbali, vikiwamo vya bodaboda.

Mratibu wa mafunzo ya kuwa-
jengea uwezo wa utendaji kazi
askari wa madawati ya jinsia na
watoto mkoa huo wa kipolisi, Ins-
pekta wa Polisi, Dk. Christina On-
yango, ndiye anayesema wakati
wa kufunga mafunzo hayo mjini
Dar es Salaam, wiki iliyopita.

Anasema, matukio mengi ya-
nayoripotiwa katika vituo vya
mkoa huo ni ya ulawiti na ubakaji
na kwamba, wameona waanzishe
kampeni ya kutoa elimu itakayo-
saidia kuepuaha makundi hayo
na ukatili huo, ili kunusuru kizazi
kijacho.

"Tutatoa elimu kwa wanafunzi
wa shule za msingi na wote wa
vyuo, lakini wa sekondari ni kwa
kidato cha tano na sita," anasema.

JINSI ITAKAVYOKUWA

Afande Dk. Christina anasema,
wakuu wa madawati ya jinsi na
watoto, watakuwa wanazuru ka-
tika shule za msingi, sekondari na
vyuo, wakiitisha midahalo na ku-
jadili madhara ya vitendo, waki-
wapa nafasi wanafunzi kujieleza.

"Kwa mfano, wale wa shule za
msingi tunataka kuwaelimisha
madhara ya ukatili wa kijinsia
ikiwamo rushwa ya ngano pia,"
anasema.

Mwenge Uhuru wakagua Ki
RUWASA, kunako

iongeze kasi ya kusambaza hudu-
ma ya maji kwa wananchi katika

Inatoka Uk. 11

vutiwa maji majumbani mwao,
ili kutekeleza dhana ya Rais Dk.
Samia ya ‘kumtua ndoo kichwani
mwanamke, kwa kuchota maji
bombani nyumbani kwake na
siyo kwenye vituo.’

Anasema Rais Samia amekuwa
akiidhinisha fedha za miradi ya
maji ili kumtua ndoo kichwani
mwanamke na akaitaka Ruwasa

"Wazazi na
walezi hawana
muda wa Kusi-
mamia malezi
bora, wako
'bize' na mambo
yao, watoto
wamejiingiza
katika mambo
yasiyofaa, kwa
sababu ya ku-
kosa malezi.

Polisi wakiwa katika mafunzo, kabla ya kutaw
wa Kijinsia kwa watoto, wilayani Ilala. PICHA: SABATO KASIKA

. Y

Anafafanuwa kuwa, wahusika
hao watafundishwa pia kutam-
bua viashiria vya ukatili wa kijin-
sia na namna ya kutoa taarifa, ili
watuhumiwa wakamatwe na kufik-
ishwa katika vyombo vya sheria.

"Katika ‘vijiwe’, sehemu za bi-
ashara na nyumba za ibada, tuta-
waelekeza wazazi na walezi kuzin-
gatia umuhimu wa malezi bora ili
watoto waendelee kuwa salama,”
anasema.

Dk. Christina anasema, baadhi ya
wazazi na walezi hadi sasa wame-
kuwa wanazembea, wakiwaacha
watoto wanajilea wenyewe, huku
ndugu wa karibu wakihusika ka-
tika vitendo hivyo. Kwa hiyo tuna-
taka wajue umuhimu wa malezi
bora," anasema.

Anafafanua kuwa mmomonyoko
wa maadili ni tatizo kwa nchi
nzima, akiamini katika eneo lake
askari wenzao wa mikoa mingine

bao wametekelezewa
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anywa kufanya kampeni ya kupambana na ukatili

miradi
hiyo ya maji kwamba waitunze

“Huduma ya maji haina
mbadala, na kama kauli yenu ya
Ruwasa inavyosema “Ruwasa
maji bombani” endeleeni kusam-
baza maji zaidi kwa wananchi, na
pia kuwaunganishia majumbani
mwao ili kumtua ndoo kichwani
mwanambke,” anasema Mnzava.

Anawasihi pia wananchi am-

miundombinu yake na kutoi-
fanyia hujuma, ili waendelee
kupata kuhuma ya majisafi na
salama kwa muda mrefu.
WANUFAIKA WALONGA
Mwanamke Sabina Lukas mka-

umewaondolea matatizo am-

I
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wako kwenye mikakati ya kufanya
kampeni kama hiyo.

ANGALIZO KWA POLISI

Mkuu wa Dawati la Jinsia na Wa-
toto Mkoa wa Kipolisi wa Ilala. ASP
Gloria Urassa, anatoa angalizo kwa
polisi wa dawati hilo watakaoenda
kufanya kampeni hiyo, wazingatie
maadili kwa kufuata kaulimbiu ya
jeshi hilo anayoitaja kuwa ni nid-
hamu, haki na weledi.

"Tli askari aonekane ana nidha-
mu, tunazingatia mambo kadhaa
kama uvaaji wake, kuwahi kwenye
tukio, kutoleta taharuki kwenye
jamii, kwani tumekuwa tukifanya
kazi kwa watu walioumizwa kim-
wili na kisaikolojia,” anasema ASP
Glory.

Anasema, askari hapaswi ku-
changanya mambo yake ya nyum-
bani anapokuwa anashughulikia
sera za madawati ya jinsia au ku-

bayo wamekuwa wakikumbana
nayo, kwamba licha ya kuteseka
kubeba ndoo kutoka umbali
mrefu zaidi hata kilomita tatu
pia ndoa zao zilikuwa mashakani
wakisingizwa ‘kuchepuka.’

Anasema ukosefu wa maji
ni wanawake, kwa sababu ndiyo
wanaolea familia, kuhakikisha
anachokitafsiri “familia imekula
na baba ameoga.”

watoto

tanguliza urafiki ama upendeleo,
bali azingatie haki, nidhamu na
weledi.

"Huko mnakokwenda kufanya
kampeni, mtaletewa waathirika
wa ukatili wa kijinsia, hivyo, ni
muhimu mtumie weledi wenu vi-
zuri mnapojadiliana nao. Lugha
nzuri kutoka kwa askari wa
dawati la jinsia ni ya muhimu."
anasema.

Aidha, anasema mkoa huo una
wilaya za kipolisi tano za Bugu-
runi, Kariakoo, Chanika, Ukonga
na Kati zikiwa na madawati tisa
ya jinsia na watoto.

Mratibu wa Diwani la Usalama
Wetu Kwanza, wilaya ya Kipolisi
ya Kariakoo na Kati Mkaguzi
wa Jeshi la Polisi, Japhet Shilla,
anasema malezi duni na teknolo-
jia ni chanzo cha mmomonyoko
wa maadili katika jamii.

"Wazazi na walezi hawana
muda wa kusimamia malezi bora,
wako 'bize' na mambo yao, wa-
toto wamejiingiza katika mambo
yasiyofaa, kwa sababu ya kukosa
malezi.

“Hivyo, tunakwenda kuwa-
kumbusha kila mmoja atimize
wajibu wake ili kupunguza tatizo
la ukatili wa kijinsia,"” anasema
Shilla.

Inspekta wa Polisi Kanda Maal-
um ya Dar es Salaam, Lydia Mre-
ma, anasema wazazi na walezi
watenge muda wa kukaa na wato-
to wao, pia wajenge urafiki nao ili
hata watoto wanapokuwa na ma-
tatizo, wawe huru kuwaambia.

"Watoto Wana vitu vingi wa-
navyokumbana navyo shuleni,
mitaani na hata nyumbani, lakini
hawawezi kuvisema kama wazazi
na walezi hawako karibu nao,"
anasema Lydia.

Mkuu wa Kituo cha Polisi Kati,
ASP Sophia Dilunga, anasema
bila wazazi wa kike kubadilika
na kusimamia malezi ya watoto,
vita dhidi ya ukatili wa kijinsia
inaweza kuchukua miaka mingi.

"Ninasema hivyo, kwa sababu
sisi wanawake ndio tunaokaa na
watoto kwa muda mrefu, lakini
bahati mbaya hatusimamii male-
zi  kikamilifu, tuwakumbushe
hilo tunapokwenda kutoa elimu,"
anasema ASP Sophia.

Kilichoagizwa
engwa maji bombani’

Pia, anasema inapokuwa wa-
kichelewa kurudi kutoka safari
ya kuchota maji, nako wanauli-
zwa maswali mengi hata kuishia
ugomvi.
ni furaha kubwa sana kwetu
sisi wanawake kwa sababu hata
ndoa zetu zinakuwa na amani
sana, licha ya kuteseka kubeba
ndoo ya maji kichwani umbali
mrefu,”’anasema Sabina.
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AFYA

MTAALAM NZALAWAHE TWAHIR:

Mafuta va kokwa, mbegu matunda
yana utajiri afya lishe kupindukia
. Tiba UTI CD4, ngOZ| VIDOdOZI

Na Pilly Kigome

ITAALAMU inatajwa

matumizi ya mafuta ya

mbegu na kokwa za ma-

tunda yanaleta mabadi-
liko kwenye mwili wa binadamu
kwa kuimarisha afya na inatibu,
pasipo kutegemea dawa za kisasa
za kitatibu.

Kuna utafiti mbalimbali uli-
ofanywa na wataalamu wa afya
na lishe, unaotoa majibu chanya,
huku katika Chuo Kikuu cha Afya
na Tiba Muhimbili (MUHAS) kuki-
wapo kitengo kinachojikita ka-
tika eneo hilo, kutegemea nyenzo
hizo asilia.

Nipashe ilimtafuta mtaalamu
wa stadi hizo, anayejihusisha na
uzalishaji, pia uuzaji wa mafuta
ya mbegu na kokwa za matunda
kwa matumizi ya binadamu, ku-
pata ufafanuzi wake.

Huyo ni Nzallawahe Twahir,
mwenye shamba na kiwanda
kilichoko mkoani Iringa vinavy-
oongezea thamani bidhaa hizo,
akitetea kitaalamu faida nyingi
zitokanazo na mafuta hayo.

Twahir, ambaye ni Mkuru-
genzi wa Maendeleo ya Mazao
Mstaafu katika Wizara ya Kilimo,
sasa anaisimamia kampuni yake,
anaiambia Nipashe kwamba
mwanadamu anayetumia mafuta
yatokanayo na matunda, kwa
mapishi na vipodozi ananufaika
zaidi kiafya.

Anataja manufaa yaliyoko kwe-
nye mafuta ya matunda na mbe-
gu ni makubwa na bora zaidi,
kuliko mafuta yaliyozoeleka kwa
wengi katika matumizi ya kila
siku.

Anafafanua, awali alijihusisha
na biashara ya matunda pekee,
ikamkatisha tamaa kutokana na
faida ndogo, ndio baadaye akaha-
mia mauzo ya matunda.

Mtaalamu huyo, anasimulia
baadaye akapenya aliko sasa
akianza na kufanya utafiti uliom-
patia elimu kuhusiana na faida
zinazopatikana na tunda au kok-
wa za matunda, akaona afanye
biashara ya kusaidia kuboresha
afya za Watanzania, kwa kujihu-
sisha na kutengeneza bidhaa za
mafuta yatokanayo na matunda
hayo.

Anaisimulia Nipashe kwamba,
hiyo ilikuwa mwaka 2012 kwam-
ba mbali na kuwa ekari 30 sham-
ba la parachichi, wakati huo soko
halikuwa zuri kama, akawa ana-
jikita na kutoa faida yatokanayo
na matunda anayoyafanyua kazi,
akizalisha mafuta yanayouzwa
ndani na nje ya nchi, ikileta tija
katika afya za binadamu.

MBEGU ZA MABOGA

Twahir anaeleza kwamba
matumizi ya mafuta anafanani-
sha kuwa sawa na ubora wa mtu
anayetumia samaki wa kawaida
au dagaa, kutokana na kuwa na
wingi wa viinilishe ‘magnesium’

LE= S

Twahir Nzallawahe, alipokuwa katika ziara ya kikazi katika zama akiwa Mkurugenzi wa Maendeleo
ya Mazao Wizara ya Kilimo Mifugo na Uvuvi, katika Maonesho ya Nanenane Viwanja vya Ngongo,
mkoani Lindi. PICHA ZOTE: MTANDAO

na ‘zinki’.

Hapo anaitambulisha kuwa
mbegu pekee inayotoa madini
mengi, ambayo wataalamu wengi
wa afya na lishe wanashauri wa-
jawazito wayatumie kwa nafasi
ya viungo katika chakula, ikizuia
watoto kuzaliwa na hali ya mtin-
dio.

Anafafanua kuwa, mjamzito
anapotumia mafuta haya kila
siku au unga utokanao na mbegu
za maboga kwa, humsaidia kum-
kinga mtoto aliye tumboni na
shida hiyo ya utindio.

Mtaalamu huyo anataja nafasi
nyingine, ni kwamba inawasaidia
watu wanaokosa usingizi, wenye
mawazo (stress), pia inawawez-
esha wazee kupata usingizi kwa
usahihi.

Lingine analieleza kwamba,
watumiaji wanaongezewa ‘Vi-

Tunda parach|ch| na mbegu yake

tamin A’ na viini vingi ukitofau-
tisha, akiwa anafafanisha kwa
ziada dhidi ya viinilishe kutoka
mafuta ya kawaida ya kupikia.

Twahir anataja sifa nyingine
zilizopo kwenye mafuta hayo,
ni kwamba hayagandi hata yan-
apowekwa kwenye jokofu (friji).

Katika sura ya kijinsia, Twa-
hir anawataja wanaume wa-
naotumia mafuta ya maboga
au mbegu, inawafanya kuzuia
tezi kutovimba, kwa sababu ya
uwapo zinki kwenye mbegu hizo
za maboga.

Hiyo inatajwa kuendana na
kuzuia uvimbe wa ubongo na ku-
saidia tezi zinazoanza kuvimba,
zitanywea kutokana na kuwapo
zinki nyingi kwenye mbegu au
mafuta ya maboga.

Mtaalamu huyo anatoa darasa
lingine la kiafya kwamba kwa

wanaotumia mafuta hayo kwe-
nye chakula, mtiririko wake ana-
tumia msamati ‘moja kwa moja’,
akiunganisha na mfano wa
dripu na sindano kwa mgonjwa,
nafuu ikishuhudiwa kwa kasi na
mtumiaji anaondokewa uchovu.

MLONGE (MOLINGA)

Kwa majani ya mlonge, ya-
natajwa kuwa na faida nyingi
na katika mwili wa binadamu,
yakiongoza kwa utoaji protini
nyingi.

Majani hayo ya mlonge kwa
baadhi ya makabila nchini hu-
tumia kama mboga, hivyo kiafya
yana hadhi sawa na mboga ya
maharage, kwa utajiri wake wa
protini nyingi.

Anataja ulaji mbegu za mlonge
walau tatu kwa siku, anasema
inasaidia kusafisha figo na ku-

weka sawa mifumo yake, kwa
kuwa zinki an madini ya chuma
kwa wingi kuliko vyanzo vingine
asilia.

Pia, mafuta ya mlonge anaya-
pa sifa, kusaidia kuondoa sumu
katika figo na maini na kufanya
mzunguko wa damu kuondoa
uchafu wote, ikiwamo maradhi
ya UTI (mkojo mchafu), hali kad-
halika kupandisha kiweango c ha
kinga mwilini (CD4) kwa haraka,
kwani mafuta hayo yana vitamin
A na C nyingi.

PARACHICHI, UBUYU, NYO-
NYO

Mtaalamu Twabhir, analitaja
kuwa tunda lenye uwezo wa ku-
toa mafuta mengi kwa matumizi
ya kupaka, pia ni mbadala wa
mafuta ya mzaituni (Olive).

Mafuta hayo yana virutubisho
vya madini aina ya ‘potassium’
(madini ya chokaa), chuma, Vi-
tamin A na E yenye faida kwa
upande wa kuboresha afya ya
moyo na kuleta unyororo wa
ngozi na kuuweka uzee mbali
sana.

Pia, anasema kokwa hizo
anazozalisha zinatoa mafuta
yanayotumika kwa vipodozi na
urembo, zikiuzwa katika masoko
ndani na nje ya nchi.

Anagusia mafuta ya nyonyo,
yanasaidia kukuza nywele na
kuondoa mba vichwani na in-
aimarisha afya ya ngozi, huku
mashudu yanayopatikana baada
ya kukamua mbegu za nyonyo,
ikitumika kuzalisha mbolea
nzuri kwa matumizi ya sham-
bani.

“Natamani Watanzania sasa
waendane na mabadiliko ya
matumizi hususani ya mafuta
wanayotumia katika maisha yao
ya kila siku hasa katika ulaji, wa-
tumie mafuta ya matunda kwani
nibora bora kuliko,” anasisitiza
Twabhir,

Jani la mlonge na mbegu zake.
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AFYA
UMRI WAKE KARNE NA ROBO...

Hospitali Bombo; sasa mkombozi
wa watoto ‘njiti", Kituo tiba viungo

Na Cheji Bakari, TANGA

OSPITALI ya Rufani ya

Mkoa wa Tanga, Bom-

bo, ni kati ya hospitali

kubwa nchini zilizonu-
faika na maboresho kupitia Sekta
ya Afya na Serikali ya Awamu ya
Sita, chini ya Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan.

Bombo, hospitali iliyojengwa
tangu mwaka 1901, Tanganyika
ikiwa chini ya utawala wa Uje-
rumani, hadi sasa imeshanufaika
na maboresho kuanzia ngazi ya
huduma, majengo, wataalamu
bingwa wa magonjwa mbalim-
bali, pamoja na ununuzi wa vifaa
tiba vya kisasa.

Tabibu bingwa wa tiba ya
watoto hospitalini Bombo, Dk.
Mohamed Salehe Abdallah, ana-
zungumzia uwekezaji wa seri-
kali kuhuduma afya ya mama na
mtoto, kwamba unalenga kupun-
guzia vifo vya watoto, pia wanao-
zaliwa ‘njiti’.

Dk. Abdallah  anafafanua
uwekezaji wa serikali ulivyo,
kwamba unajikita kuwapatia
mafunzo madaktari na wauguzi,
sanjari na kuhakikisha upati-
kanaji wa vifaa tiba katika vituo
kwa madaraja yaliyo tofauti.

Sasa mtaalamu huyo anataja
mafanikio yaliyofikiwa kwa Idara
ya Watoto hasa wanaozaliwa
‘njiti', kwamba kuna vifaa tiba vya
kisasa vimesheheni, vikiwarahi-
sishia wataalamu utoaji huduma
eneo hilo la afya; Mama na Mtoto.

Dk. Abdallah anataja baadhi ya
vifaa hivyo ni mashine za kisasa
vinavyompatia mtoto ‘njiti’ joto,
hewa safi na nyinginezo, ambazo
awali hazikuwapo, akizitaja ni jiti-
hada binafsi za Rais Dk. Samia.

Ni hatua inayofikiwa sasa,
huku Julai mwaka jana (mwaka
na mwezi mmoja uliopita), kuli-
kuwapo hatua kubwa ya maen-
deleo, serikali ilipotangaza azma
ya utiaji saini makubaliano inay-
oufanya mkoa wa Tanga kupi-
tia Hospitali ya Rufani Bombo,
kuwa Kituo Umahiri cha Kufanya
Upasuaji wa Kurekebisha Viungo
Nchini.

Akasema, urekebishaji huo wa
viungo ni wa kumrejesha mtu
kwenye hali yake ya kawaida
na hivyo kuwa cha kwanza kwa
ukanda wa Afrika Mashariki.

Aliyekuwa Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu, ambaye ni
Mbunge wa Tanga, akiwa hospi-
talini Bombo, akafafanua ni hat-
ua inayolenga kumrudisha mtu
viungo kwenye utendaji wake wa
kawaida.

“Inasadikika Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa Tanga -Bombo
ndio ya kwanza nchini, ilijeng-
wa na Wajerumani 1901, hivyo
lazima tuipe hadhi yake.. “ ili-
fafanua taarifa ya mkoa wa Tanga
inayoongeza kuwa mtazamo ni

S

kupafanya kuwa Kituo
cha Umahiri cha Upasuaji
Kurekebisha Viungo Afrika
Mashariki, kusaidia maju-
kumu ya Hospitali ya Taifa
Muhimbili.

Katika azma hiyo, ufani-
kishaji wake uliangaza
kwanza katika wataalamu
kupata mafunzo ya uma-
hiri, jukumu ambalo lil-
ishirikisha mdau, Chuo Ki-
kuu cha Beirut, Ujerumani.

TAFSIRI YA NJITI

Mtaalamu Dk. Abdal-
lah, anatoa darasa la mteja
wake ‘mtoto njiti’ kwamba
ni anayezaliwa kabla ya
kutimiza umri wa miezi
tisa na mara huzaliwa ka-
tika umri miezi saba.

"Huwa tuna kawaida ya
kuangalia uzito wa mtoto,
akiwa amezaliwa chini ya
uzito tunaotegemea wato-
to wazaliwe nao tunasema
huyo ni njiti," anfafanua.

Anaeleza kwamba kwa
kawaida mtoto anapo-
zaliwa, anatakiwa kuwa
na uzito usiopungua kilo
2.5 huku mimba inatakiwa
isipungue umri wa wiki 37
sawa na miezi tisa na ina-
potokea upungufu, hupati-
kana mtoto ‘njiti’.

Kwa mujibu wa Dk. Ab-
dallah, kama walivyo wa-

toto wengine, wanazaliwa
wakiwa hawajapevuka au
kufikisha uzito unaohita-
jika.

Anafafanua, katika mus-
takabali huo, kuna mambo
ya msingi yanazingatiwa
kuwawezesha kuishi, iki-
wamo kuwahifadhi ka-
tika ‘kiotamizi’ wapate joto
linalotakiwa, pamoja na
kuwaingizia hewa safi za
kuwatanulia mapafu.

Dk. Abdallah anasema
kupatikana kwa vifaa
tiba hivyo na kuwapatia
mafunzo wataalamu, kwa
kiasi kikubwa imesaidia
kupunguza idadi ya
vifo vya watoto
waliozaliwa
kabla ya muda
sahihi.

"Serikali
imeifanya
Hospitali
ya Bombo
kufikia
maen-
deleo
makub-
wa kwa
upande
w a

‘afya ya

' Mtaalamu Bingwa wa Afya ambaye ni
- Mkuu wa Kitengo cha Watoto katika
mama

Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Tanga

0 oa /’ - Bombo, Dk. Mohamed Salehe Abdal-
mtoto’ lah. PICHA: CHEJI BAKARI -

a \

na nap- D e,

enda kutoa wito kwa wakazi wa
mkoa wa Tanga kutumia fursa hiyo
kuja Bombo, kwani ina madaktari
bingwa wa watoto, wauguzi wa-
zoefu na wenye weledi,"anatamka
Dk. Abdallah

KWANINI NJITT?

Bingwa huyo anafafanua saba-
bu za wazazi kujifungua mtoto
‘njiti’, ni tatizo linaloambatana
na sababu mbalimbali, ikiwamo
maradhi yanayoshusha kinga za
mwili kwa mjamzito, kuugua na
lishe duni.

Pia, anataja mzazi kuwa ujauzito
wenye zaidi ya mtoto mmoja yaani
pacha, inaweka uwezekano wa
mama kujifungua kabla ya kutimi-
za siku stahiki, msongo wa mawazo
na nyenzo za kimwili za uzazi kuwa
dhaifu.

Vilevile anaeleza kuwa mzazi wa
njiti kuendelea kuwa na uzazi wa
aina hiyo; ajali mbalimbali nazo
zinamharakisha mtoto kuzaliwa
kabla ya wakati; na mtindo wa mai-
sha hususani kwenye lishe.

"Hapo zamani kinamama wa-
jawazito walikuwa wanakula vitu
vya asili vingi vikiwa na mlo ka-
mili tofauti na ilivyo nyakati hizi,
hivyo mama anatakiwa achukue
tahadhari kutokana na sababu
hizo pindi anapojihisi amebeba
ujauzito," anaeleza.Kuhusu njia za
kuzuia tatizo la kuzaa mtoto 'njiti',
amesema kwa zipo njia ambazo
zikitumiwa na mama mjamzito
zinaweza kumsaidia kuepukana
na tatizo hilo kama zilivyoelezwa
hapo juu ispokuwa kuna sababu
nyingine ambazo hazina namna
ya kuepuka ni za kimaumbile am-
bapo amebainisha mama lazima
aonane na daktari wa kinamama,
kabla hajashika ujauzito.

"Hivyo, inashauriwa kwa kina
mama kujenga tabia ya kuhudhu-
ria kliniki za wajawazito ambazo
huanza kipindi ambacho mimba
ipo wiki ya 12 au miezi mitatu."

"Hata hivyo, inashauriwa ikiwa
unapanga kupata mtoto kabla hu-
jaanza taratibu za kupata mtoto
uende kuonwa na daktari, ili ku-
pata ushauri stahiki utakapotunga
mimba inakuwa rahisi kufuatili-
wa," anasema Dk. Abdallah.

Anafafanua kuwa, kitendo cha
mjamzito kuhudhuria kliniki, ki-

namwezesha kujua lishe bora

itakayomsaidia na anapopata
mafunzo ya namna ya kujikin-

kama vile maambukizi katika

njia ya mkojo (UTI), na yasi-

yoambukiza, kama kisukari,

yanaweza kuathiri ukuaji wa

mimba na afya ya mtoto aki-
" wa tumboni.

Pia anataja elimu ya
namna ya kujiandaa mpaka
atakapofikia wakati wa ka-
ribu ya kujifungua na kufa-
hamu vitu vinavyohitajika
wakati wa kujifungua.

\ ga na maradhi ya kuambukiza
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Serikali kufunga kamera barabaram nchi nzima

Na Paul Mabeja, DODOMA

AADA ya serikali kufunga

bara, moja ya changamoto
iliyojitokeza ni uharibifu wa
barabara kutokana na magari

tunatarajia utasaidia
kupunguza ajali kati-
ka maeneo hayo, la-

ya Pwani na Morogoro mwaka
2016 tumebaini tangu wakati
huo, ajali zimepungua kwa kiasi

ROAD), Zafarani Madayi, alisema
kila mtu ana wajibu wa kutunza
miundombinu ya barabara.

mizani 78 nchini kwa kubeba mizigo mizito zaidi ya “Niwatake kini lengo letu ni ku-  kikubwa, hivyo lengo letu ni ku- Madayi, alisema wananchi wa-

ajili ya kudhibiti uzitowa uwezo wa barabara hizo. wadau hakikisha mradihuu  funga kamera hizo nchi nzima,” napaswa kutunza miundombinu

magari, imetangaza len- “Niwatake wadau wote wa Wotewa unakwenda  nchi alisema. ya barabara na kuacha kufanya
go lake la kufunga kamera nchi  usafirishaji nchini kuhakikisha :::{::i'sm" nzima,” alisema. Aliitaja changamoto nyingine shughuli za kibinadamu kwenye
nzima ili kudhibiti ajali. wanafuata taratibu na kanuni  phakikisha Musa aliendelea inayoikabili wizara hiyo kuwa ni  hifadhi ya barabara.

Hayo yalisemwa jana na Mku- za uzito barabarani ili bara- wanafuata kusema kuwa, wiz- uharibifu na wizi wa alama za us- “Sheria inakataza watu kufanya
rugenzi wa Idara ya Usalama bara zetu ziweze kudumu kwa taratibu ara hiyo imejikita alama barabaranina kusababisha shughuli yoyote ya kibinadamu
na Mazingira Wizara ya Ujenzi, muda ambao umekusudiwa,” nakanuni katika matumizi ya ajali. katika hifadhi ya barabara na kwa
Kashinde Musa, wakati akizun- alisema. zauzito teknolijia za kisasa “Tunaweka alama za baraba- mujibu wa sheria eneo la hifadhi
gumza na waandishi wa habari ~ Alisema wizara hiyo ka- 5?;:'::;:’:; kwa ajili ya kupun-  rani, lakini wizi wa alama hizo ni  yabarabara ni mita 60, yaani mita
kuhusu Maadhimisho ya Wiki tika mwaka huu wa fedha wa ety ziweze  8Uza ajali nchini, tatizo, tumekuwa tukitoa elimu 30 kila upande,” alisema.
yva Nenda kwa Usalama Baraba- 2024/25, imetenga bajeti kwa kydumukwa ikiwamo ufungaji kwa wananchi kuacha kufanya Aliwataka wananchi kuacha
rani yanayofanyika kitaifa katika  ajili ya kupunguza msongama- muda ... ..kamerazausalama hivyo. Aidha, wanaobainika hatua kuchoma moto miti na nyasi
Uwanja wa Jamhuri jijini hapa. no wa magari katika barabara barabarani. za kisheria zinachukuliwa dhidi kwenye maeneo ya barabara na

Musa, alisema serikali im-
ewekeza fedha nyingi katika
ujenzi wa miundombinu ya bara-

R
TAKUKURU
yataka jamii
kuepuka rushwa
uchaguziwa
mitaa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MKUU wa Taasisi ya Ku- :
zuia na Kupambana na :
Rushwa (TAKUKURU) mkoa- :
ni hapa, Victor Swella, amei- :
taka jamii kuepuka kupokea :
rushwa ya fedha na kanga :
wakati wa uchaguzi wa seri- :
kali za mitaa ili wachague :
viongozi bora watakaoleta :
maendeleo.

Swella alitoa wito huo :
wakati akitoa elimu kuhusu :
kupinga rushwa kwa ma- :
shirika yasiyo ya kiserikali :
(AZAK]) jijini hapa. ]

Alisema hakuna sababu :
ya wananchi kukubali ku- :
rubuniwa kwa fedha na kan- :
ga, wanachotakiwa ni kuwa :
na msimamo wa kumchagua :
kiongozi bora wa kuwaletea :
maendeleo. ]

“Naomba wananchi tuisai- :
die serikali kupiga vita rush- :
wa ili tuchague viongozi wa- :
naostahili kuiongoza jamii :
katika maeneo mbalimbali :
nchini,” alisema Swella. :

Alisema imekuwa desturi :
ya wagombea kurubuni wa- :
nanchi kipindi cha uchaguzi :
ili wawachague wakati ha- :
wana sifa yoyote. :

Alionya kuwa, waliopan- :
ga kutoa rushwa wakati :
wa uchaguzi, hatua kali za :
kisheria zitachukuliwa dhidi :
yao wakibainika. ]

Aliwaomba wananchi ku- :
toa taarifa kwa taasisi hiyo :
kwa watakaojihusisha na vi- :
tendo hivyo katika uchaguzi :
huo utakaofanyika Novemba :
mwaka huu.

za majiji ya Arusha, Dodoma,

Mwanza, Mbeya na Dar es Saalam.
“Mradi huu utakapokamilika

“Kuna mradi wa
majaribio wa ufungaji wa kamera
ambao tuliufanya katika mikoa

yao,” alisema.
Meneja wa Mazingira na Jamii,
Wakala wa Barabara nchini (TAN-

s:alarm Usawa wa Jinsia Kchini Tanzania, T6Hp 1993-2023

35’\957?%50
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kupitisha mifugo ili kunusuru
kingo za barabara kumeguka na
kuharibika kwa muda mfupi.

Miaka
<
L7

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule (wa pili kulia) na Mkuu wa Wilaya ya Kondoa, Fatma Nyangasa (wa

pili kushoto), wakikata utepe kuzindua tamasha la saba la siku tatu la jinsia, lililoandaliwa na Mtandao wa Jinsia Tanza-
nia (TGNP), wilayani humo, juzi. Kushoto ni Mwenyekiti wa Bodi ya TGNP, lgemma Akilimali na Mkurugenzi Mtendaji wa
Mtandao huo, Lilian Lihundi. PICHA: JUMANNE JUMA

Mwanasheria Mkuu mpya ala kiapo bungeni

Na Paul Mabeja, DODOMA

MWANASHERIA Mkuu wa Seri-
kali (AG), Hamza Johari, ame-
kula kiapo cha uaminifu mbele
ya Spika wa Bunge, Dk. Tulia
Ackson.

Johari, alikula kiapo hicho
muda mfupi kabla ya kuanza ki-
kao cha kwanza cha Mkutano wa

Aliapishwa kwa mupbu wa
Ibara ya 59 (5) ya Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
ya 1977 inayompa mamlaka ya
kuwa mbunge na kuhudhuria vi-
kao vya Bunge.

Baada ya kula kiapo, mwa-
nasheria huyo mkuu wa serikali,
alikabidhiwa nyaraka za kum-

wezesha kufanya kazi akiwa Bun-
geni na Spika.

Kiapo hicho cha uaminifu
mbele ya Bunge kwa Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali, kinafuatia
uteuzi uliofanywa na Rais wa
Samia Suluhu Hassan Agosti 15,
mwaka huu na kuapishwa Agosti

Johari aliteuliwa kuwa AG

baada ya Jaji Dk. Eliezer Mbuki
Feleshi aliyekuwa akishikilia wa-
dhifa huo kuteuliwa na Rais Sa-
mia kuwa Jaji wa Mahakama ya
Rufani.

Kabla ya uteuzi huo, mwa-
nasheria huyo mkuu wa serikali
alikuwa Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Usafiri wa Anga nchi-
ni (TCCA).
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Mwalimu Mkuu wa
Shule ya Msingi
Kerezange, Job Ndu-
bussa (katikati) na
Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Sustainology, Ansh
Shah (kulia), pamoja na
Ofisa Mtendaji Mkuu
wa BR Food Industries,
Colin Francis, wak-
ishirikiana kupanda
moja kati ya miti 200
yva kahawa shuleni
Salaam jana, wakati wa
uzinduzi wa kampeni
ya upandaji miti
5,000,000 ya zao hilo,
ambapo itapandwa
mkoani Kagera. PICHA:
CHRISTINA MWAKAN-
GALE

WASH yatajwa kuwa mkombozi homa ya nyani

Na Jenifer Gilla

ATANZANIA wameshau-
riwa kuzingatia njia za
matumizi ya maji salama,
usafi wa maji na mazin-
gira (WASH) ili kudhibiti maambukizi
ya ugonjwa wa homa ya nyani unaoi-
sumbua nchi jirani.

Aidha, serikali imesema imejizatiti
kukabiliana na ugonjwa huo nchini,
kupitia njia mbalimbali ikiwamo kui-
marisha utoaji wa huduma ya afya na
elimu kwa umma.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa
wiki iliyopita katika mdahalo ulio-
fanyika kupitia mtandao wa kijamii wa
X uliolenga kutoa elimu kwa umma
kuhusu ugonjwa huo.

Mwenyekiti wa Baraza la Tiba Asili
na Tiba Mabadala, Prof. Hamisi Male-
bo, alisema ugonjwa huo unaweza
kudhibitiwa kwa zaidi ya asilimia 60
kama jamii itazingatia matumizi ya
WASH, yakihusisha kunawa na maji
safi na matumizi ya vitakasa mikono.

Alisema mtu aliyepata maambukizi
anapaswa kunawa kwa maji safi na
salama au kutumia vitakasa mikono
mara kwa mara, ili kuua vimelea na
kupunguza maambukizi kwa watu
wengine.

Prof. Malebo alishauri wagonjwa
hao kuosha malengelenge au vidon-
da kwa kutumia maji yenye chumvi
inayojulikana kitaalam kama ‘baking’
soda, Epsom na ‘potassium perman-
ganate’ ili kuua virusi na kuponya kwa
haraka vidonda hivyo.

“Wagonjwa waepuke kujikuna vi-
pele hivyo kwa sababu vikipasuka yale
majimaji yanasambaza ugonjwa huo
zaidi na wanashauriwa kunawa kwa
maji safi na sabuni na kuhakikisha
kuwa vile vifaa walivyotumia kama
vile nguo na vyombo visafishwe na ili
kuua vimelea,” alisema.

Prof. Malebo alishauri wale wan-
aohudumia au kuwaona wagonjwa
wavae barakoa, ‘gloves’ na baadaye
kuzichoma na kusafisha kwa vitakasa
mikono maeneo yote wanayohisi
mgonjwa alishika.

Alishauri wamiliki wa vyombo vya
usafiri wa umma kama vile dalada-
la wasafishe magari yao kwa vitakasa
hasa sehemu zinazoguswa kama vile
kwenye mabomba, ili kuuwa virusi

kwa kuwa vinaweza
kukaa nje ya mwili

wa binadamu kwa ‘Wagonjwa
muda mrefu kama :'(":iﬁ'(’::":
hakutakuwa na joto vipele hivyo
linalozidi nyuzijito 50.  kwa sababu
“Hata watumiaji wa vikipasuka
daladala warudishe Yale majimaji
utaratibu wa kutumia ‘z'aaﬂagfﬁl'}'ﬁg'
vitakasa mikono mara o oS idi na
wanaposhuka katika an2chau-
usafiri hl,lO, ili kama riwa kunawa
walipata virusi wav- kwa maji safi
iteketeze na kujiepu- nasabunina
sha na maambukizi,” 'ﬁﬂ\'fﬁk\"'ﬁ'ﬂ?
ahse_rna. A faa walivyo-
Alishauri pia mae-  gymia...

neo yote yenye miku-

sanyiko ya watu kama

vile ofisini, sokoni na

mabenki kurudishwe utaratibu wa
kutumia vitakasa mikono na maji ya
kunawa ili kupunguza maambukizi.

Aidha, alisema kwa sasa kuna visa
5,199 duniani kati ya hivyo 1,854 vime-
tokea Bara la Afrika na visa 1,754 sawa
na asilimia 95 vinatoka katika nchi ya
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo.

Kaimu Mkurugenzi Msaidizi Se-
hemu ya Elimu ya Afya kwa Umma,
Wizara ya Afya, Dk. Norman Jonas,
alisema kwa kiasi kikubwa ugonjwa
huo unasababishwa na migusano ya
moja kwa moja kupitia ngozi na ku-
gusa majimaji ya mwilini kama vile
damu, matapishi ya mtu aliyeathirika.

Alisema pia huweza kuambukizwa
kwa kugusa vitu ambayo vimeguswa
na mtu aliye na mambukizi kama vile
vitasa vya mlango, nguo na huweza
kuishi kwenye hivyo vitu kwa muda
mrefu.

Pia huweza kuambukizwa kutoka
kwa mnyama kwenda kwa binadamu
kupitia shughuli za kibinadamu kama
vile uwindaji, kung’atwa na mnyama
au mdudu aliyeambukizwa na kula
nyama yenye maambukizi na mama
mjamzito kumwambukiza mtoto ali-
yetumboni.

Dk. Jonas alishauri mtu akihisi kuwa
na dalili za ugonjwa huo kuwahi kituo
cha kutolea huduma za afya kilichopo
karibu yake au kupiga simu namba 199
bure, ili kupata tiba ya awali na kuilin-
da jamii inayokuzunguka.

Alisema Wizara ya Afya inashiriki-
ana kwa karibu na Ofisi ya Rais Ta-

wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), kutoa elimu kwa umma
juu ya ugonjwa huo kupitia vyombo
vya habari, ili kuhamasisha na kush-
irikisha jamii kukabiliana na ugonjwa
huo.

Alisema mpaka sasa wameandaa
vielelezo 64 ikiwamo vipeperushi na
ujumbe wa video zaidi ya 43, wame-
fanya vipindi zaidi ya 37 vya luninga
na redio za kijamii na kitaifa na maga-
zeti, matamko ya viongozi ikiwamo
Waziri wa Afya na mabango ya matan-
gazo barabarani.

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya
Kuambukiza KCMC, Dk. Elinchilia
Shao, alisema kuwa dalili za msingi
za ugonjwa huo ni homa kali, vipele
vikubwa vinavyobonyea katikati, vy-
enye milimita mbili hadi tano na vi-
navyouma, misuli kuuma na kupata
mitoki.

“Kuwapo vipele vile pia kunatokana
na kirusi kimeingilia wapi, kama kime-
ingilia mdomoni basi utapata vipele
eneo hilo ingawa wengi hupata usoni,”
alisema.

Alisema wagonjwa wanaotumia
dawa za kuongeza kinga ya mwili
kama vile wanaoishi wa Virusi vya
UKIMWI, huchukua muda mrefu kuo-
nyesha dalili hivyo wanaweza kuam-
bukiza wengine bila wenyewe kufa-
hamu kama wana ugonjwa huo.

Alisema pia dalili hizo zinatofauti-
ana kulingana na umri wa mtu, watu
wazima wanapata dalili kidogo ukil-
inganisha na watoto kwa kuwa wal-
ishapata chanjo ya ndui ambayo ina-
husiana na ugonjwa huo.

Mkurugenzi wa Huduma za Tiba
Magonjwa ya Dharura na Maafa Wiz-
ara ya Afya, Dk. Erasto Sylvanus, alise-
ma kwa sasa nchini mgonjwa anatibi-
wa kulingana na dalili alizonazo, kama
anahoma atapewa dawa za kushusha
homa na kumsaidia vipele visiwashe
na kusambaa zaidi, kumpa maji ya ku-
tosha na lishe nzuri vyakula pamoja
na kumtenga ili asiambukize wengine.

Dk. Erasto alisema wizara ya afya
inahakikisha kuwa inafuatilia tetesi
izote za wahisiwa wa kuwapo na wag-
onjwa huo katika maeneo mbalimbali,
ikiwamo mipakani kwenye viwanja
vya ndege na vituo vya kutoa huduma
za afya za ngazi zote ili kuchukua hat-
ua stahiki.

Bunge lataka serikali kufuatilia
Katazo dola biashara ya tumbaku

Na Augusta Njoji, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, ameitaka
serikali kufuatilia katazo lake lililotolewa ka-
tika Mkutano wa 15 wa Bunge la Bajeti la ku-
zuia matumizi ya Dola ya Marekani ili kulinda
shilingi isiporomoke kama lilijumuisha biasha-
ra ya tumbaku.

Kauli hiyo ya Spika Tulia ilitokana na majibu
ya serikali bungeni jana katika swali la Mbunge
wa Tabora Kaskazini (CCM), Almas Maige, ali-
yejenga hoja kwamba biashara yote ya tumba-
ku inafanyika kwa dola, hivyo kuhoji kwanini
wakulima wanalipwa kwa Shilingi.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri wa Kilimo,
David Silinde, alisema biashara hiyo inafanyika
kwa dola isipokuwa uhamishaji malipo kutoka
kwa mnunuzi kwenda katika vyama vikuu vya
msingi hufanyika kwa dola.

Silinde alisema katika vyama vya msingi
baada ya makato yote, ikiwamo wakulima wa-
nayokuwa wamekopa katika msimu wa kilimo
na fedha inayobaki, wakulima wanalipwa kwa
Shilingi kulingana na thamani ya fedha ya siku
husika.

Kutokana na majibu hayo, Spika Tulia ali-
hoji nani anayebadilisha katika biashara hiyo
ikiwa mkulima anapata pembejeo kwa dola na
mnunuzi ananunua kwa dola.

Silinde alifafanua kuwa chama kikuu cha
msingi kimeingia mikataba na wakulima na
akaunti za wakulima ni za Shilingi na wana-
chokifanya hulipa kwa kuzingatia thamani ya
dola ya siku hiyo.

Hata hivyo, Spika Tulia alitaka kujua kuhusu
katazo la serikali la matumizi ya dola kama
lilizingatia biashara ya tumbaku ili kulinda
Shilingi isiporomoke.

“Lilitoka katazo hapa bungeni na Waziri
wa Fedha la matumizi hayo yaondolewe, sasa
mbona serikali katika majibu yenu, inaoneka-
na kama mnatia moyo, lakini fuatilieni katazo
lenu wenyewe kuhusu mkulima kukopeshwa
kwa dola na kulipwa kwa dola na hapo katikati
kugeukiwa na kulipwa Shilingi.

“Sikumbuki vizuri kama lile katazo liliwek-
wa katika sheria ya fedha au halikuwekwa na
kama iliwekwa, haya majibu mliyotoa itakuwa
ni makosa, lakini kama hatukuweka ni jambo
la kuanza kufikiri kulitatua,” alisema.

Awali, katika swali la msingi, Mbunge wa Ul-
yankulu (CCM), Rehema Migila, alihoji sababu
zipi zinachangia wakulima wa tumbaku ku-
kopeshwa pembejeo na kuuza tumbaku kwa
dola badala ya Shilingi ya Tanzania.

Naibu Waziri Silinde akijibu swali hilo, alitaja
sababu nne zinazofanya kuwa na utaratibu wa
wakulima wa tumbaku kukopeshwa pembejeo
na kuuza tumbaku kwa Dola za Marekani na
kulipwa kwa dola unatokana sababu za msingi.

Alisema sababu ni biashara hiyo kuwa ya
kimataifa hufanyika kwa Dola ya Marekani
kuanzia upatikanaji pembejeo, ugharamiaji
uzalishaji hadi uuzaji; uuzaji wa tumbaku kwa
dola unamlinda mkulima na hasara ambazo
zinatokana na mabadiliko ya Shilingi na kum-
hakikishia uimara wa kipato chake.

“Zao la tumbaku linaendeshwa katika mis-
ingi ya biashara ya mikataba inayosimamia ub-
ora, madaraja na taratibu zake hadi inapofik-
ishwa katika soko na hupimwa kwa viwango
vya Kimataifa,” alisema.

Alisema mfumo huo unaihakikishia nchi
upatikanaji wa dola na usimamizi rahisi wa
fedha za mauzo kurudi ndani ya nchi.

“Mfano, msimu wa 2022/2023, wakulima
wa tumbaku walilipwa Dola za Kimarekani
milioni 286.8 na taifa letu lilipata dola milioni
480, kutokana na kuzalisha na kuuza tani 122.8
za tumbaku nje ya nchi na kuifanya Tanzania
kuwa nchi ya pili kwa Afrika, katika uzalishaji
na mauzo ya tumbaku nje ya nchi,”alisema.
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Mwinyi

ZANZIBAR = )
SMZ vasisitiza kusimamia mradi wa Pemba ya Kijani

“ Tuhakikishe mradi huu tu- Iuu na mabadiliko ya “Nina furaha kusherehekea

Na Mwandishi Wetu nautekeleza kwa malengo tuli- hali ya hewa, udhibiti nanyi katika uzinduzi wa miradi

ae eza : yoyakusudia na serikali inaen- na mageuzi ya taasi- hii na ninasisitiza dhamira

ERIKALI ya Mapinduzi delea kuthamini michango ya “Ninafuraha Sl mpango waukuaji yetu ya kufikia matokeo chanya

oo ] Zanzibar (SMZ) imesisitiza washirika wa maendeleo wa kushere- wa mitaji kwa waja- yatakayoonekana hivi karibuni,”
matara IO : kuwa itasimamia utekeleza- ndani na wa nje, wakiwamo hekeananyi siriamali kwenye kil-  alisema.

: jiwa Mradi wa Kijani (SASA)  Umoja wa Ulaya (EU) na kua- Katika imo na utawala, uku- Mtekelezaji wa mradi huo ku-

:  katikaKisiwa cha Pembailikulinda  hidi kushirikiana ili kufanikiwa :anilrna(tlil;ﬂiﬁlaa sanyaji wa takwimu toka Shirika la Msaada ya Ubel-

zaidi,” alisema.
Khamis, alisema EU imetoa

mazingira na kuboresha huduma
bora kwa wananchi.

za jinsia na udhibiti
wa kazi za nishati,”

giji (ENABEL), Koenraad Goekint,

ninasisitiza ) o
alisema utaboresha ufanisi wa

dhamira yetu

yake

Kauli hiyo ilitolewa jana na Wa- misaada ya utaalamu, fedha na ya kufikia alisema. kazi katika taasisi zao, mazingira
ziri wa Kilimo, Umwagiliaji, Mali- nyenzo tofauti nchini kwa ajiliya matokeo Mkuu wa Mkoa wanayoishi na maisha ya familia,
asili na Mifugo Zanzibar, Shamata  kufanikisha mradi huo. chanya ya- wa Kaskazini Pemba,  watoto, vijana na wanawake.
Shaame Khamis, wakati akizindua Alisema tangu mwaka 1975 :(akaylti)_oqe- Salama  Mbarouk “Katika mwaka mmoja au miwili
mradi huo jana katika Uwanja wa  wamechangia zaidi ya Euro bil- kg:‘li?au:i"" Khatib, alisema ijayo tunatarajia kuona shule ziki-
Madungu Chakechake kisiwani ioni mbili kwa maendeleo nchi-  galisema.’ wamefarijika kupata wa na hali bora kwa watoto, jamii

Na Mwandishi Wetu humo. ni kupitia miradi mbalimbali. mradi huo na kua- zikiwa na maeneo ya umma yali-
Khamis, alisema mradi huo una- Naibu Katibu Mkuu Tawala hidi kushirikiana na  yoboreshwa, upungufu wa taka,
RAIS wa Zanzibar, takiwa kutekelezwa haraka kwa za Mikoa Serikali za Mitaa naIdara  kuunga mkono jitihada hizo kwa usambazaji bora wa maji na usafi

DKk. Hussein Ali Mwinyi,
amesema ni matarajio
yake Mfuko wa Maende-
leo ya Jamii nchini (TAS-
AF) utaendelea kubore-
sha maisha ya kaya
maskini kwa kuzitoa ka-
tika mazingira magumu
kwa kuinua kipato na
uchumi.

Dk. Mwinyi aliyasema

hayo Tkulu, Zanzibar
wakati akizungumza na
Mkurugenzi  Mtendaji

wa Mfuko huo, Shedrack
Salmin Mziray, baada ya
kwenda kujitambulisha
baada ya kuteuliwa na
Rais Samia kushika wa-
dhifa huo hivi karibuni.

Alisema anatarajia mi-
radi ya TASAF kwa kaya
maskini nchini itaende-
lea kuzisaidia kaya zilizo
kwenye mazingira magu-
mu kwa lengo la kuzitoa
uko.

Mwinyi  aliupongeza
uongozi wa TASAF kwa
kuboresha maisha ya
familia 22,000 Zanzibar
kupitia miradi 15 yenye
thamani ya Shilingi bilio-
ni 3.1 ikiwamo vituo vya
afya, madarasa, majisafi
na salama na barabara

Alisema mfuko huo,
pia umesaidia kukuza
uchumi wa wananchi,
kuongezea kipato kwa
kaya masikini na ajira
ndogondogo.

Aliupongeza mpango
wa TASAF awamu ya pili
kwa kuendelea kusaidia
maeneo ambayo serikali
bado haijakamilisha.

Mziray, alisema kwa
sasa TASAF inatekeleza
kipindi cha pili cha
awamu ya tatu ya miradi
yake tangu mwaka 2020
hadi kukamilika kwake
Septemba mwakani.

Mziray aliteuliwa ku-
shika wadhifa na Rais
Samia Julai 3, mwaka
huu, baada ya aliyekuwa
Mkurugenzi Mtendaji wa
mfuko huo, Ladislaus
Mwamanga kustaafu.

Kabla ya uteuzi huo,
Mziray alikuwa Mku-
rugenzi wa Ukaguzi wa
Ndani wa TASAF.

vile utasaidia upatikanaji wa maji
safi na salama kwa wananchi.

Alisema mradi hupo pia uta-
saidia ukarabati wa shule 19, vituo
vya afya 10, kuwawezesha waja-
siriamali wadogo, kinamama wa-
naolima mwani kupata mafunzo
na mikopo kwa masharti nafuu na
usimamizi wa usafi wa mazingira
katika miji.

Maalumu za SMZ, Mikidadi Mba-
rouk Mzee, alisema Euro milioni 75
zimetolewa baada ya kuingia mika-
taba miwili ya ruzuku kwa ajili ya
mabadiliko katika vitongoji vya
mijini kwa Pemba kwa kuimarisha
ustahamilivu wa miji.
“Tunaishukuru EU kwa msaada
wa fedha za uchumi wetu ikiwamo
katika maeneo ya uchumi wa bu-

kufanya usimamizi na ufuatiliaji.

Mkurugenzi wa Mradi huo,
Martino Vinci, alisema unalenga
kuboresha miundombinu ya mi-
jini, kuimarisha huduma za msingi
kama vile usimamizi wa majisafi
na majitaka, kuibua fursa za kiu-
chumi kwa vijana, wanawake ka-
tika sekta kilimo cha mwani na
kuchakata taka.

wa mazingira,” alisema.

Balozi wa EU nchini, Chris-
tine Grau, alisema hiyo ni fursa
muhimu kwa wakazi wa Pemba
kuwa na mazingira bora na hewa
safi ya kuvutia.

Mradi huo unaendeshwa na
wizara hiyo kwa ufadhili wa EU,
pia unatekelezwa katika mikoa ya
Tanga, Mwanza.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi akizungumza na Uongozi wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania (TASAF),
ukiongozwa na Mwenyekiti wa Kamati ya Taifa ya Uongozi ya Mfuko huo, Peter llomo (wa tatu kushoto) na Mkurugenzi
Mtendaji, Shedrack Mziray (wa pili kushoto), Ikulu Zanzibar, juzi. PICHA: IKULU

Wafanyabiashara, wakulima wa karafuu wapewa somo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAFANYABIASHARA na wakuli-
ma wa zao la karafuu kisiwani
Pemba wametakiwa kufuata uta-
ratibu uliowekwa na serikali ili
kuondokana na usumbufu wakati
wa malipo.

Waziri wa Biashara na Viwan-
da Zanzibar, Omar Said Shaban,
alisema mapato yanayotokana
na karafuu yamechangia kuleta
maendeleo nchini, hivyo ni vyema
kulipa zao hilo kipaumbele.

Akizungumza  jana kisiwani
humo katika hafla ya kugawa
zawadi kwa wakulima walioibuka
washindi wa pikipiki, baiskeli na

simu, alisema serikali inashiriki-
ana na Kampuni ya Tigo-Zanztel
kuhakikisha wananchi wanapata
stahiki zao kutokana na zao hilo.

“Hivi sasa mifumo inayotumika
katika malipo ya karafuu kwa
wakulima na wafanyabiashara ni
mifumo ya kisasa na tumeachana
na mfumo wa zamani ambao
unaweza kuwakwamisha Kkatika
utekelezaji wa shughuli zetu,”
alisema Omar.

Alisema serikali inajitahidi kuli-
pa kipaumbele zao hilo kwenye
mauzo kupitia nchi mbalimbali ili
ipate mapato na kuboresha hudu-
ma kwa jamii.

Waziri huyo, aliwataka wafan-
yabiashara wa zao hilo kuongeza

uzalishaji na kuacha tabia ya ku-
kata mikarafu, vingine wanaua
rasilimani iliyopo kisiwani humo.

“Pemba kuna fursa mbalimbali
hivyo wananchi mnatakiwa kuun-
ga mkono juhudi za serikali katika
kuleta maendeleo kwa wananchi
wake na kila mmoja ana wajibu wa
kulinda fursa hizi waweze kufaidi-
ka nazo,” alisema.

Mkurugenzi wa TigoZanztel,
Aziz Said Ali, alilishukuru Shiri-
ka la Taifa la Biashara Zanzibar
(ZSTC) kwa kuendelea kuwaunga
mkono kutoa huduma kwa wa-
nanchi hususan wafanyabiashara
wa karafuu.

Ali, alisema watahakikisha wa-
naisadia serikali kuwaletea maen-

deleo wananchi kwenye miun-
dombinu ya mawasiliano katika
kipindi hiki ambacho dunia iko
kwenye mabadiliko ya sayansi na
teknolojia.

Alisema azma ya serikali kuki-
fungua Kisiwa cha Pemba kwenye
sekta ya biashara na viwanda ni

kuwaboreshea wafanyabiashara
mazingira ya biashara na kuongeza
kipato.

“Wafanyabiashara tunawaomba
mwendelee kuuza karafuu zenu
katika vituo ambavyo vinastahili,
ambavyo vipo katika usimamizi
wa Shirika la Biashara la Zanzibar,
kwani serikali imeboresha mpan-
go wa usafirishaji kupitia Bandari
ya Mkoani,” alisisitiza.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

WIZARA YA ARDHI,NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA MASWA.
LILILOPO MASWA.

MAOMBI MAKUBWA NA.21 YA MWAKA 2024

KATI YA MALOBA BUSUMABU MANYENYE......MLETA MAOMBI
(As the administrator of the Estate of the late Maduhu
Lushanga Mkungu)

DHIDI YA

1. BULUGU DANGA
2. LUSHANGA MADUHU ......ccerruenernaened WAJIBU MAOMBI

WITO/TAARIFA

Kwa: LUSHANGA MADUHU POPOTE ALIPO KATIKA JAMHURI
YA MUUNGANO WA TANZANIA.

Kwa kuwa mwombaji hapo juu amefungua Maombi dhidi yako
katika Baraza hili la wilaya ya Maswa,maelezo ya madai yanaweza
kupatikana hapa Barazani.Unatakiwa kuleta hapa Barazani
utetezi wako wa maandishi kabla ya tarehe 26.09.2024.
Pia unajulishwa kuwa shauri hili limepangwa kutajwa siku ya tarehe
26.09.2024 saa 2:30 asubuhi mbele ya Mhe.J.T.Kaare
Mwenyekiti,Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya ya Maswa.
Na pia unafahamishwa kuwa iwapo utakadi wito huu na
kushindwa kuleta utetezi wako wa maandishi kwa muda
uliopangwa,Baraza litalazimika kusikiliza shauri hili upande
mmoja na kutoa uamuzi dhidi yako.
IMETOLEWA kwa MKONO wangu na_ MH!
tarehe 15.08.2024

a Baraza hili leo

TANGAZO

Mimi GEDIOSE
RWEYEMAMU natafuta
rafiki zangu Ndugu MR
STANLEY T MARIKI na

MRS. JENEROSE KABULA
MARIKI ambao sijaonana
nao siku nyingi . Popote
walipo tuwasiliane kupitia
namba 0692945649 au
Email
gediose@hotmail.com

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
JORAM LUCHEMO
MANGATI

Anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari yenye namba
za usajili T 250EEG, Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
PHQ/MOR/MOR/28534/2024

KUPOTEA KWA

PIKIPIKI NA KADI
YA PIKIPIKI

HEIFER PROJECT
INTERNATIONAL TANZANIA
anatangaza kupotelewa na
PIKIPIKI na KADI YAKE ainaya
LIFAN LF-150 zenye usajili
namba MC468CYR, CHASSIS:
LFGT150GN000196 na ENGINE
NAMBA: LF162FMJGTK000196,
ya Madoto, Wilaya ya Kilosa. Kwa
yeyote atakaeviona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/MWA/ILE/24939/2024,
KMB/RB/1532/2021

KWA MAHITAJI

KUPOKEA KWA

KADI YA PIKIPIKI
HEIFER PROJECT
INTERNATIONAL TANZANIA
anatangaza kupotelewa na
KADI YA PIKIPIKI aina ya
LIFAN LF-150, yenye usajili
namba MC473CYR, CHASSIS
NAMBA: LFGT150GN000184
na ENGINE NAMBA:

Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA :
PHO/MWA/ILE/18364/2024

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE

(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA
MIRATHINA NDOA)

MIRATHI NA 19987 YA MWAKA 2024.
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU JUSTIN MOSHA SEKUMBO

NA
CLARA JUSTIN SEKUMBO .....cooveurrnsenesenannd MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu aliyetajwa
hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia shauri hili
katika jalada kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa
uthibitisho wa barua ya usimamizi wa mirathi kwa
maombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 25 mwezi
Tisa,2024 saa 8:00 asubuhi, siku ambayo shauri hili
limepangwa kusikilizwa mbele ya Mhe Jaji A.A OMARI.
Imesainiwa Dar es salaam, leo tarehe 26 Mwezi wa nane,

2024 ; j A
s

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 20854 OF 2024

In the matter of the Estate of the late DONASIAN
ROGASIAN PATRICE

AND

IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY
REVINA ERNEST KUSAGA @REVINA DONASIAN

GENERAL CITATION
(Rule 75 Probate Rules Gn. 369 of 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filled on or before
the 27th Day of SEPTEMBER, 2024

Dated at Dodoma this 20th Day of AUGUST, 2024.

Presented for filing this 28th day of AUGUST 2024.
oy e v
FESDHTMAGATIAE

4

LF162FMJGTK000184 ,Mahali:
Nronga Miaseni, Kilimanjaro.

IN THE COURT OF DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 15571 OF 2024

In the matter of the Estate of the late of the late
HAFSI ENOCK MALAMBATI of lyumbu
Within Dodoma City.

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY
ESNATH KEPHA CHILOBE

GENERAL CITATION
(Rule 75 Of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before
the 10 Day of 09, 2024
Dated at Dodoma this 07 Day of 08, 2024.

o

RESIDENT MAGISTRATE

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie: +255 - 745 700 710.

YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA

KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.




Alhamisi Agosti 29, 2024 NipaShe 1 9

HABARI KITAIFA/KIMATAIFA

Aliyechanganya
udongo wa
Muungano
afariki dunia

Na Mwandishi Wetu

MMOJA wa watu waliochang-
anya udongo wakati Tanganyika
na Zanzibar zinaungana mwaka
1964, Omar Hassan Mkele (75),
amefariki dunia.

Mkele alikuwa mmoja wa Wa-
tanzania wanne walioshiriki
kuchanganya udongo huo na
alizaliwa mwaka 1949 na wakati
huo alikuwa na umri wa miaka 15.

Maziko ya Mkele, aliyefariki
dunia jana, yalifanyika jana
Kibweni, Uwanja wa Mpira, Zan-
zibar na kuhudhuriwa na viongo-
Zi na wananchi mbalimbali wak-
jongozwa na Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Ali Mwinyi.

Kabla ya maziko hayo, Dk.
Mwinyi alijumuika na waumini
wa dini ya Kiislamu katika sala ya
maiti kwenye Msikiti wa Kibweni
Mshelishelini, Wilaya ya Maghar-
ibi A, Mkoa wa Mjini Magharibi.

Baada ya maziko, Dk. Mwinyi
alifika myumbani kwa marehemu
kuwafariji na kuwapa pole wafi-
wa na kuwataka kuwa na subira
wakati wa msiba huo mzito.

Miongoni mwa viongozi wali-
oshiriki maziko hayo ni pamoja
na Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dalla, Naibu Katibu Mkuu wa CCM
Zanzibar, DK. Saidi Dimwa, Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Rais Ikulu, Ali
Suleiman Ameir na Waziri wa
Nchi Ofisi ya Makamu wa Pili wa
Rais, Hamza Hassan Juma.

Kabla ya maziko hayo, DK.
Mwinyi alijumuika na waumini
wa dini ya Kiislamu katika sala ya
maiti kwenye Msikiti wa Kibweni
Mshelishelini, Wilaya ya Maghar-
ibi A, Mkoa wa Mjini Magharibi

' Namibia yashikilia meli iliyobeba
vifaa vya kijeshi kwenda Israel

WINDHOEK, Namibia

NAMIBIA imeishikilia meli
inayoshukiwa kubeba she-
hena ya zana za kijeshi vilivy-
okusudiwa kutumiwa katika
vita vinavyoendelea Ukanda
wa Gaza.

Waziri wa Sheria wa Na-
mibia, Yvonne Dausab, alivi-
ambia vyombo vya habari vya
serikali kuwa meli hiyo ilisi-
mamishwa na kulazimishwa
kutia nanga katika bandari
moja nchini humo kutokana
na kubainika kubeba vifaa vy-
enye vilipuzi vinavyopelekwa
Israel.

Meli hiyo inayoitwa MV
Kathrin, ilianza safari kutoka
Vietnam, ilikuwa imeomba
ruhusa ya kutia nanga katika
bandari ya Walvis Bay, kabla
ya kuelekea kaskazini kwenye
njia inayoshukiwa kuelekea
Mediterania kupitia Mlango

Bahari wa Gibraltar.

Mashirika ya kutetea haki za
binadamu yalikuwa yameon-
ya kwamba Namibia ingeweza
kuhusishwa na ukiukaji wa
haki za binadamu kama in-
geruhusu meli hiyo kutia
nanga.

Haijajulikani ni kwa nini
meli hiyo ilitaka kutia nanga
katika nchi hiyo, lakini vy-
ombo vinavyosafiri kwa muda
mrefu huwa vinasimama ili
kupata mahitaji muhimu kwa
kipindi hicho, ikiwamo ku-
pumzika, kupakua au kubeba
mizigo.

Desemba mwaka jana, nchi
ya Afrika Kusini ilifungua kesi
ambayo inaendelea kusiki-
lizwa katika Mahakama ya
Kimataifa ya Haki (IC]) ikidai
Israel inafanya mauaji ya kim-
bari dhidi ya Wapalestina ka-
tika Ukanda wa Gaza.

Hata hivyo, Israel imekanu-

sha madai ya kufanya mauaji
ya halaiki na kusema kuwa
kesi hiyo haina msingi.

Mzozo huo ulianza baada ya
Hamas kuanzisha shambulio
ndani ya Israel Oktoba 7, mwa-
ka jana na kuua watu 1,200
na wengine 251 kuchukuliwa
mateka.

Wakati huo huo, Wapalesti-
na 11 wameuawa na wanajeshi
wa Israel walipovamia eneo
la kaskazini mwa Ukingo wa
Magharibi unaokaliwa kwa
mabavu.

Maofisa wa afya wa Pales-
tina, waliripotiwa kuwa watu
hao waliuawa katika shambu-
lizi la anga kwenye kambi ya
wakimbizi ya al-Far‘a.

Vikosi vya usalama vya Is-
rael vilisema vinafanya op-
eresheni ya kukabiliana na
ugaidi katika eneo la Jenin na
Tulkarm.

Operesheni hiyo imetajwa

kuwa kubwa kufanywa na
Israel ndani ya Ukingo wa
Magharibi na kuhusisha miji
minne ya Jenin, Tulkarm, Na-
blus na Tubas.

Ripoti za  Wapalestina
zilisema kuwa, barabara kuu
za kuelekea Jenin zilifungwa
kutokana na mapigano yenye
kuhusisha silaha katika kambi
ya wakimbizi ya mji huo.

Wanajeshi wa Israel wal-
isemekana kuingia katika
hospitali moja huko Jenin na
kuwazuia watu wawili huko
Tulkarm.

Waziri wa Mambo ya Nje
wa Israel, Israel Katz, alisema
kuwa, Jeshi la Ulinzi la Israel
(IDF) limekuwa likifanya kazi
kwa nguvu zote tangu jana
usiku katika kambi za wakim-
bizi za Jenin na Tulkarm ili
kubomoa miundombinu ya
kigaidi ya Iran na makundi ya
Kiislamu yaliyoanzishwa.BBC

by

Rais wa Zanzibar
na Mwenyekiti
wa Baraza la
Mapinduzi, Alhajj
Dk.Hussein Ali
Mwinyi, akibeba
jeneza likiwa

na mwili wa
Hassan Omar
(Mkele), mmoja
wa Watanzania
aliyebeba udongo
wa Muungano
kati ya Zanzibar
na Tanganyika,
kabla ya kuanza
kwa sala ya
maiti iliyofanyika
katika Msikiti wa
Kibweni, Wilaya
ya Magharibi

“A" Unguja jana.
PICHA: IKULU

Mvutano mkali kei Uuz a Mitaa

Na Grace Gurisha

MVUTANO  wa  kisheria
umeibuka mahakamani kuhusu
kesi ya kupinga Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa kusimamiwa na
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

Kutokana na mvutano huo,
Mahakama Kuu Masjla Kuu Dar
es Salaam inatarajia kusikiliza
mapingamizi manne yaliyowasil-
ishwa na serikali katika shauri
hilo la kikatiba lililofunguliwa na
wanaharakati watatu kupinga
TAMISEMI kusimamia uchaguzi
huo.

Vilevile, mahakama hiyo im-
eongeza muda wa siku zingine
14 kusikiliza shauri hilo ambalo
muda wake ulikuwa umeisha
kufikia jana kisheria. Kanuni zi-
nataka rukhsa ya kuleta maombi

ya mapitio ya kimahakama isiki-
lizwe na kutolewa uamuzi ndani
ya siku 14.

Mahakama hiyo ilifikia uamuzi
huo jana mbele ya Jaji Wilfred
Dyansobera baada ya Wakili wa
Serikali Mkuu kutoka Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali, Marck
Rwambo kueleza mahakama
kwamba wana mapingamizi
manne, ikabidi pande zote zi-
wasilishe hoja zao.

Jaji Dyansobera alisema amez-
ingatia hoja za pande zote mbili
katika suala la muda, na kwa
mamlaka aliyopewa anaongeza
muda wa kusikiliza shauri
hilo kwa kuzingatia maombi
yamewasilishwa kwa hati ya
dharura.

“Shauri hili haliwezi kusiki-
lizwa kwa siku 14 likaisha, lita-
sikilizwa kwa kuunganishwa

kwa maombi na mapingamizi,
itasaidia kuendana na muda,”
alisema Jaji Dyansobera.

Alisema ni kweli siku hizi kuna
mfumo wa kielektroniki na ma-
hakama inajua changamoto za
kufaili kwenye mfumo, kwa hiyo
hoja ya mawakili ya kutaka kufai-
li leo (jana) inaweza isiwezekane
kutokana na mtandao kusum-
bua.

“Kwa hiyo, mahakama inaona
na kueleza kwamba leo (jana)
waleta maombi wawasilishe
kiapo kinzani na wafuatilie na
kuzipitia vizuri kuanzia Ijumaa,
Jumamosi na Jumapili ili mjian-
dae vizuri Jumatatu tunasikiliza,”
alisema Jaji Dyansobera.

Alisema anaweza akapanga
siku ya Ijumaa kusikiliza mambo
yasikamilike kutokana na mfu-
mo wa kufaili uliopo.

Awali Rwambo alidai kuwa
wakati wanaandaa majibu ya
kiapo kinzani, wamebaini kuna
masuala ya kisheria ambayo ma-
hakama inapaswa iyafanyie kazi
kwanza ndipo kesi ya msingi ien-

delee kusikilizwa.
Alidai kutokana na hali hiyo,
wamewasilisha mapingamizi

manne ya awali, hivyo aliomba
mahakama ianze kusikiliza
mapingamizi hayo na kama ma-
hakama itakubaliana nayo, kesi
itaishia hapo, na isipoyakubali,
kesi itaendelea.

“Tusipoteze muda wa mahaka-
ma, mapingamizi haya yanaweza
kumaliza shauri, ikiwa itayakataa
basi shauri litaendelea kusikili-
zwa na mahakama kutoa uamu-
zi,* alidai.

Akijibu hoja hizo, Wakili wa
wanaharakati hao, Mpare Mpoki

alidai hawezi kusikiliza shauri
hilo leo kwa sababu amepewa
nyaraka za mapingamizi saa saba
kasoro (jana) na kama wakiamua
hivyo, basi kesi ingeenda hadi saa
tisa usiku.

Alidai ili haki itendeke, lazima
wapewe muda wa kupitia na ku-
jibu kwa sababu wapo mawakili
sita, lakini waliofanikiwa kupi-
tia ni watatu tu. Akapendekeza
muda uongezwe na pia map-
ingamizi na maombi yasikilizwe
kwa pamoja.

Katika shauri hilo, waleta
maombi ni Mkurugenzi wa Juk-
waa la Katiba Tanzania (JUKA-
TA), Bubelwa Kaiza na Annanilea
Nkya, ambao walifungua kesi ya
kikatiba kwa kutaka Tume Huru
ya Taifa ya Uchaguzi ndiyo isi-
mamie uchaguzi huo na si TAMI-
SEMI.
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STARS

Na Adam Fungamwango

AKATI Timu ya
Soka ya Taifa (Tai-
fa Stars) inaingia
kambini  kujian-
daa na michezo miwili ya ku-
saka tiketi ya kucheza fainali
za Kombe la Mataifa ya Afrika
(AFCON), zinatazofanyika
mwakani nchini Morocco, ma-
kocha maarufu nchini, Mwinyi
Zahera na Shadrack Nsajigwa,
wameitabiria matokeo chanya
Tanzania
Salaam, makocha hao wame-
sema kwa sasa, Taifa Stars ni
moja kati ya timu tishio Afrika,
hivyo hawaoni sababu yoyote
inayoweza kuifanya ishindwe
kufuzu kucheza fainali hizo.

Zahera, ambaye kwa sasa
anainoa Namungo, amesema
alivyoiona AFCON iliyopita
iliyochezwa Ivory Coast, na
mechi kadhaa za kirafiki ilizo-
cheza, Stars ina uwezo ule ule,
hivyo ni timu tishio kwenye
kundi hilo.

,Ninavyoiona timu ya taifa
ya Tanzania inapanda uwezo
siku hadi siku, nilivyoiona AF-
CON iliyopita na mechi kadhaa
za kirafiki nilizoziona, nawapa
asilimia nyingi za kufuzu fain-
ali hizi.

Kuna timu mbili ambazo
naona zitafuzu, Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo (DRC),
ambayo ni lazima ifuzu, na
timu nyingine ni Tanzania,
ingawa Guinea nayo ina timu
nzuri, lakini Stars kwa sasa ni

moto wa kuotea mbali, ,alise-
ma kocha huyo wa zamani
wa Yanga, Polisi Tanzania
na Coastal Union ambaye ni
Mkongomani.

Naye nahodha wa zamani
wa Stars, Nsajigwa, alisema
iwapo Stars itashinda mechi ya
kwanza tu dhidi ya Ethiopia,
basi itakuwa na nafasi kubwa
ya kutinga fainali hizo.

JTukiifunga Ethiopia tu basi
utakuwa ni mwanzo mzuri
sana, yaani wachezaji, viongozi
na Watanzania wote watakuwa
kitu kimoja, watakuwa vizuri
kisaikolojia watakuwa wana-
ongea lugha moja kuhakikisha
timu inafuzu. Kama tuliifunga
Zambia kwao, ,plani‘ iliyotu-
mika tukiibadilisha kidogo tu
tuna uwezo wa kushinda me-

NAFASI
FAINALI

chi hii hapa nyumbani,” Nsa-
jigwa alisema.

Aliongeza kikosi kilichoitwa
kina uwezo wa kuifunga Ethi-
opia kwa sababu wachezaji
wengi wanauzoefu na mich-
uano ya kimataifa.

LKwa kikosi kilichoitwa, na
uwezo walionao Ethiopia kwa
sasa, hatupishani sana, lakini
sisi tuna wachezaji wapam-
banaji zaidi yao,” aliongeza
beki huyo wa zamani wa Yan-
ga.

Kaimu Kocha Mkuu, Hemed
Suleiman ,Morocco’ ameita
wachezaji 23 kwa ajili ya kuik-
abili Ethiopia Jumatano kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, Dar es Salaam na mechi ya
ugenini Guinea itakayochezwa
Septemba 10, mwaka huu.

Bodi,
klabu (
zateta ™
Z'bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BODI ya Ligi Zanzibar imekutana
na viongozi wa timu zinazotarajiwa
kushiriki Ligi Kuu Zanzibar ili ku--=
jadili mambo mbalimbali kuele-
kea msimu mpya wa 2024/2025,
imefahamika.

Msimu mpya wa Ligi Kuu
Zanzibar utaanza rasmi
ifikapo Septemba 6, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa bodi hiyo,
Issa Kassim Ali, alisema mambo
makuu matatu yamejadiliwa iki-
wamo viwanja vitakavyotumika,
kanuni pamoja na maandalizi ya
ratiba.

Ali alisema kikao hicho pia kili-
jadili na kukubaliana kwa baadhi ya
mambo lakini wakiendelea kusubiri
majibu kutoka serikalini kuhusiana
na baadhi ya viwanja wanavyohitaji
kutumia.

Alisema leo bodi hiyo inatarajia
kukutana na viongozi wa klabu zita-
kazoshiriki Ligi ya Kanda ya Unguja
na Pemba.

“Tunashukuru kikao chetu cha
jana (juzi) kimeenda vizuri na kila
kiongozi ameondoka akiwa amer-
idhika na yale ambayo tuliyakusu-
dia kuyazungumzia,” alisema ofisa
huyo.

Aliongeza bodi hiyo imejipanga
kuona mechi zote zinaandaliwa
vyema ili kupata mabingwa ambao
wamepatikana kwa haki.

Wachezaji wa Kagera Sugar FC wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya mabingwa watetezi, Yanga kutoka
Dar es Salaam itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa Kaitaba ulioko Bukoba
mkoani Kagera. PICHA: MTANDAO

Namungo
yapania
kuimaliza
Fountain

Na Somoe Ng‘itu

KOCHA Mkuu wa Namungo
FC, Mwinyi Zahera, amesema
wachezaji wake wamejiandaa
kurekebisha makosa katika
mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara dhidi ya Fountain Gate
itakayochezwa leo kwenye
Uwanja wa Majaliwa ulioko
Ruangwa mkoani Lindi.

Namungo ilikubali kichapo
cha mabao 2-1 kutoka kwa
Tabora United katika mchezo
wao wa kwanza uliochezwa
ugenini kwenye Uwanja wa Ali
Hassan Mwinyi.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Zahera, alisema ameya-
fanyia kazi mapungufu yaliyo-
jitokeza katika mechi iliyopita
na anawataka wachezaji wake
wasifikirie matokeo waliyopata
wakiwa ugenini.

Zahera, kocha huyo wa
zamani wa Yanga alisema
licha ya kupoteza mechi hiyo,
wachezaji wake walipambana
na walijituma wakati wote wa
mchezo huo.

“Kitu kikubwa ambacho
alikiona katika mechi iliyo-
pita ni hali ya kusikitika kwa
wachezaji wake, kwa sababu
hiyo alilazimika kuwapandisha
morali ili kujiandaa kusaka
pointi tatu muhimu kwenye
mechi inayofuata, nimewaam-
bia tuingia uwanjani tukiwa na
NgUVU mpya,” Zahera alisema.

Hata hivyo aliongeza baada
ya wapinzani wao kupata
penalti, wachezaji wake wali-
poteza umakini na kutoa nafasi
kwa wenyeji kumiliki mchezo.

Naye nahodha wa timu
hiyo, Hamis Mgunya, alisema
wachezaji wote wako vizuri
kuelekea mechi ya leo na
dhamira yao ni kupata ushindi.

Mgunya alisema anaamini
mechi itakuwa ngumu lakini
wao kama wenyeji wameji-
panga kuhakikisha wanapata
ushindi na ,kufuta machozi‘ ya
kupoteza mechi iliyopita.

“Mechi iliyopita tumeshaisa-
hau, sasa hivi mipango yetu ni
kuangalia mchezo ulioko mbele
dhidi ya Fountain Gate, tume-
fanya maandalizi mazuri na
sisi kama wachezaji tunaamini
tutafanya vizuri, tumejiandaa
Vvizuri zaidi na kwa sababu
tutakuwa nyumbani, tunataka
kuzibakisha pointi tatu kama
tulivyopanga kabla ya msimu,”
nahodha huyo alisema.

Mechi nyingine ya ligi hiyo
itakayochezwa leo ni kati ya
mabingwa watetezi, Yanga
dhidi ya wenyeji Kagera Sugar.
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CHELSEA YAMWINDA TONEY

CHELSEA inataka kumsajili mshambuliaji
wa Brentford na Timu ya Taifa ya England,
lvan Toney, mwenye umri wa miaka 28. Hata
hivyo The Blues hao hawatafikia mshahara
unaopendekezwa na klabu ya Al-Ahli ya Sau-
di Arabia. (Sky Sports)

WAARABU WAMTEGA TONEY

[VAN Toney anaweza kulipwa mshahara
wa hadi pauni 400,000 kwa wiki akiamua
kujiunga na klabu hiyo ya Al-Ahli ya Saudi
Pro League. (Mail)

CALVART-LEWIN AGEUKA LULU

KLABU za Newcastle United na Manchester
United zinatazamia kumnunua mshambuliaji
wa England, Dominic Calvert-Lewin, mwenye
umri wa miaka 27, ambaye mkataba wake
unamalizika Everton msimu ujao. (Football
Insider)

CHIESA ANUKIA LIVERPOOL

LIVERPOOL inawania kukamilisha usajili
wa mshambuliaji wa Juventus na Timu ya
Taifa ya ltalia, Federico Chiesa, mwenye umri
26, kabla ya dirisha la uhamisho kufungwa
hapo kesho. (Athletic)

MANGALA AKARIBIA EVERTON

KIUNGO wa kati wa Lyon na Timu ya Taifa
yva Ubelgiji, Orel Mangala, mwenye umri wa
miaka 26, anatarajiwa kufanyiwa vipimo vya
afya na Everton kwa nia ya kujiunga na klabu
hiyo kwa mkopo kabla ya tarehe ya mwisho
ya uhamisho wa wachezaji. (Sky Sports)

KHANNOUSS KUTUA LEICESTER
LEICESTER City inakaribia kufikia
makubaliano katika ombi lao la pauni milioni
19.5 la kumnunua kiungo wa kati wa Genk na
Timu ya Taifa ya Morocco, Bilal EI Khannouss,
mwenye umri wa miaka 20. (Daily Telegraph)

BROBBEY ATAJWA FOREST

KLABU ya Nottingham Forest inamnyatia
mshambuliaji wa Ajax na Timu ya Taifa va
Uholanzi, Brian Brobbey, mwenye umri wa
miaka 22, na huenda wakamsajili kabla ya
dirisha la uhamisho kufungwa. (Mirror)

DURAN KUMRITHI OSIMHEN

CHELSEA itamsajili mshambuliaji wa As-
ton Villa na Timu ya Taifa ya Colombia,
Jhon Duran, mwenye umri wa miaka 20, en-
dapo watashindwa kumsajili mshambuliaji
wa Napoli na Nigeria, Victor Osimhen (25).
(Givemesport)

ROMA YAMTAJA ABRAHAM

AS Roma wako tayari kumuuza mshambu-
liaji wa England, Tammy Abraham, mwenye
umri wa miaka 26, huku West Ham wakio-
nyesha nia ya kumtaka nyota huyo. (Football
Insider)

BAYERN YAMFUATA SANCHO

BAYERN Munich na Borussia Dortmund zi-
nafuatilia hali ya winga wa England, Jadon
Sancho, mwenye umri wa miaka 24 Kkatika
klabu yake ya Manchester United. (Sport-
sport)

CITY, NUNES NJIA PANDA

MANCHESTER City bado haijafanya ua-
muzi kuhusu mustakabali wa kiungo wa kati
wa Timu ya Taifa ya Ureno, Matheus Nunes,
mwenye umri wa miaka 25, lakini wana-
jua Atletico Madrid wana nia ya kumnunua.
(ESPN)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MAMADASHVILI
LIVERPOOL

LIVERPOOL, England

IVERPOOL  imethibitisha
rasmi imefikia makubaliano
ya kumsajili mlinda mlango

wa Valencia, Giorgi Mama-
dashvili, ambaye atajiunga na klabu
hiyo msimu ujao wa joto.
Wekundu hao bado hawa
jaimarisha kikosi cha Arne
Slot msimu huu wa joto la
kini badala yake wamepa
nia kukamilisha dili la
Mamadashvili, ambaye
anatajwa kuchukua nafasi
ya muda mrefu ya
mchezaji wa kimataifa wa

Brazil, Alisson.
Baada ya mazungumzo ya wiki
kadhaa, Liverpool sasa wame-

thibitisha wamefikia makubaliano

® @ @ Lakini ataanza kuitumikia
timu yake hiyo mpya mwakani...

ya kumsajili Mamadashvili, ambaye
atasalia na Valencia kwa muda uli-
osalia wa msimu huu kabla ya kuha-
mia Anfield hapo mwakani.

Taarifa kutoka kwa klabu zote
mbili hazihitaji mkopo wowote,
badala yake zinasisitiza Mamadash-
vili atajiunga na Liverpool kabisa
mwaka ujao.

Hata hivyo, The Athletic limeri-
poti wanaelezea mpango huo kama
mkopo.

Alisson tayari ameungwa mkono
na umma kuhusu uhamisho huo,
akikiri anaelewa nia ya Liverpool ya
kupanga maisha ya baadaye.

Mamardashvili, ambaye atatimiza

umri wa miaka 24 Septemba, mwa-
ka huu tayari ameshaichezea Valen-
cia zaidi ya mechi 100 na anasifiwa
sana kama mmoja wa makipa bora
chipukizi duniani.

Hisa zake ziliimarishwa zaidi
msimu huu wa joto na maonyesho
bora ya Georgia kwenye Euro 2024.

Wakati huo huo, Caoimhin Kelle-
her anasalia kuwa mbadala wa Liv-
erpool kwa sasa, ingawa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 25
amekiri wazi yuko tayari kuondoka
Anfield kutafuta nafasi ya kuanza
baada ya miaka mingi nyuma ya
Alisson katika orodha ya wachezaji
wanaocheza soka la kulipwa.
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RIYADH, Saudi Arabia SR

LABU ya Ligi Kuu ya

Saudi Arabia, Saudi Pro

League, Al Ahli haijawa-

i kutoa ofa nzito kum-

sajili supastaa wa Real Madrid,

Vinicius Junior, licha ya madai ya

kutaka kuweka rekodi ya dunia,
kwa mujibu wa 90.

Vini Jr, mshindani mkuu wa
Ballon d‘Or 2024, amekuwa aki-
husishwa mara kwa mara na
Saudi Arabia msimu huu wa joto.

Kutoka Hispania wiki hii,
kumekuwa na madai ya ofa ya
euro milioni 500 kutoka kwa Al
Ahli na mkataba wenye thamani
ya euro bilioni moja kwa kipindi

cha miaka mitano, pamoja na '

uwezekano wa bonasi. ~

Vyanzo vya habari nchini Sau-
di Arabia vimekanusha kuwapo
kwa pendekezo lolote kama hilo.
Ni kawaida katika hali hizi kwa
waamuzi kufikia na pengine hata
kuwasiliana na ofa ya msingi ili
kupima maslahi yanayoweza ku-
tokea. -

Lakini hakuna uthibitisho ma-
jaribio ya maana yamefanywa
katika kesi hii na haijawahi kuwa
hisia winga huyo wa Real Madrid
angewaniwa.

Viongozi wa soka Saudi Arabia

hawana siri katika kutaka wache-
zaji bora zaidi kwenye ligi yao,
lakini kuna ufahamu Vinicius Ju-
nior hatafanya mabadiliko hayo
hivi sasa.

Wachezaji wa hadhi ya juu
wanaolengwa katika kipindi kili-
chosalia cha dirisha la usajili la
majira ya kiangazi ni mshambu-
liaji wa Napoli, Victor Osimhen,
ambaye wakala wake amedoke-
za hadharani kusita kuondoka
Ulaya katika kipindi hiki cha
maisha yake ya soka, na winga

~ wa Bayern Munich, Kingsley Co-
man.

» Mchezaji wa Brentford, Ivan

~ Toney ni jina lingine ambalo wa-
fanyabiashara wapo kwenye ma-
zungumzo, wakati Joao Cancelo
amesaini Al Hilal kwa mkataba
wenye thamani ya euro milioni
25.

Saudi Arabia inatazamiwa
kuwa mwenyeji wa michuano
ya Kombe la Dunia mwaka 2034,
ikiwa haijapingwa wakati wa
ofa yao, na wizara ya utalii ime-
fikia kambi ya Vinicius kuhusu
uwezekano wa kumnadi ili kuku-
za mashindano hayo kwa niaba
ya nchi.

Kwa sasa, hakuna ofa na Vini-
cius Junior hatahamia Saudi Ara-
bia.

Cancelo atimkia Saudi Arabia

MANCHESTER, England

si cha kwanza ghafla katikati

MANCHESTER  City

imethibitisha

ya msimu wa 2022/23 na ku-
jiunga na Bayern Munich kwa

kuachana na beki wake wa pembeni, Joao
Cancelo, ambaye amejiunga na klabu ya
Al Hilal ya Saudi Arabia kwa uhamisho wa
kudumu.

Cancelo hajaichezea Manchester City
mechi ya ushindani tangu alipokosa kiko-

mkopo Januari hiyo.

Mreno huyo alikaa msimu
uliopita akiwa na Barcelona
lakini alirejea Manchester
City muda huo ulipoisha.

Pep Guardiola hakumtenga
Cancelo, ambaye alikuwa
haridhishwi na jukumu lake
huku ushindani ukiongezeka
kutoka kwa Nathan Ake na
Rico Lewis, kusalia na kuju-
muishwa tena msimu huu,
lakini kuhamia Al Hilal sasa
kumekamilika.

“Ningependa  kuwatakia
kila mmoja katika City mafani-
kio katika siku zijazo,“ alisema
Cancelo baada ya kuhitimisha
kile kinachodaiwa usajili wa
pauni milioni 21.

“Nilikuwa na nyakati nyingi
za kipekee wakati wangu pale
kwenye klabu kubwa.

“Ningependa kuwashukuru
wachezaji wenzangu, mako-
cha, wafanyakazi wote wa City
na mashabiki kwa kila kitu ka-
tika muda wangu hapa.”

Cancelo anaripotiwa ku-
lipwa mshahara wa jumla wa
euro milioni 15 kwa msimu
kwa miaka mitatu ijayo.

City hapo awali ilimsa-
jili Cancelo kutoka Juventus
kwa mkataba uliomjumuisha
Danilo kuelekea upande to-
fauti, wenye thamani ya hadi
pauni milioni 60 msimu wa
joto wa mwaka 2019.

Akiwa Al Hilal, ataungana
na mchezaji mwenzake wa
kimataifa wa Ureno, Ruben
Neves, na nyota wengine wa-
naozungumza Kireno akiwa-
mo Neymar, Malcom na Re-
nan Lodi, wanaocheza chini
ya Kocha, Jorge Jesus, ambaye
ni Mreno.

Ili kumpa nafasi Cancelo,

Saud Abdulhamid, amefanya
uhamisho wa kihistoria kwen-
da Roma.

Inaelekea kumfanya mche-
zaji huyo mwenye umri wa
miaka 25, ambaye alikuwa
kwenye Kombe la Dunia la
mwaka 2022, kuwa mchezaji
wa kwanza kabisa kutoka Sau-
di Arabia kuonekana katika
mojawapo ya ligi tano bora za
Ulaya - EPL, La Liga, Serie A,
Bundesliga au Ligue 1.

Kihistoria, wachezaji wach-
ache sana kutoka taifa hilo
lenye utajiri mkubwa wa ma-
futa wamewahi kuhamia nje
ya nchi.

Al Hilal walipanda Ligi Kuu
ya Saudia msimu uliopita na
tayari wako kileleni tena baa-
da ya kupata ushindi wa ma-
bao 3-0 dhidi ya Al Okhdood
katika mechi ya ufunguzi ili-
yochezwa Jumamosi iliyopita.

Olmo asherehekea
bao la ndoto Barca

BARCELONA, Hispania

DANI Olmo alisherehekea ,ndoto
yva kwanza“ aliporejea Barcelona
alipofunga bao la ushindi katika
mechi iliyomalizika kwa magoli 2-1
dhidi ya Rayo Vallecano katika Ligi
Kuu ya Hispania maarufu LaLiga.

Olmo mwenye umri wa miaka 26,
alikosa michezo miwili ya kwanza
ya Barca msimu huu huku timu
hiyo ya Katalunya haikufanikiwa
kumsajili kwa sababu walibakia
kuvuka kKiwango cha matumizi Kili-
chowekwa kwenye ligi, lakini usa-
jili wake hatimaye ulishughulikiwa
wiki hii na akaleta matokeo juzi.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Hispania aliingia akitokea benchi
wakati wa mapumziko na akafunga
bao muhimu dakika ya 82 huku
Barca wakishinda mara tatu kat-
ika mechi tatu msimu huu baada
ya Pedri kusawazisha goli la Unai
Lopez dakika ya tisa.

"Nina furaha sana na mchezo wa
ushindi,” alisema Olmo akiiambia
ESPN. ,llikuwa ndoto yangu ya
kwanza."

Olmo alilazimika kusubiri ku-
cheza mechi yake ya kwanza ya
ushindani baada ya kusaini mka-
taba wa Euro milioni 55 kutoka RB
Leipzig mapema msimu huu wa
joto kufuatia uchezaji wake wa ku-
vutia akiwa na Hispania wakati La
Roja ikitwaa ubingwa wa Ulaya.

Hata hivyo, fowadi huyo mahiri,
ambaye alipitia akademi ya Barca
kabla ya kwenda Dinamo Zagreb
akiwa na umri wa miaka 16, alise-
ma kila mara anaamini klabu hiyo
itasuluhisha matatizo ya kifedha
yanayozuia usajili wake.

"llikuwa ndoto, bila shaka, ku-
rudi,” aliongeza Olmo. ,Sikuwa na
shaka wakati Barcelona ilipobisha
mlango wangu. Kwa hiyo nina
furaha sana kuwa hapa.

"Nilikuwa na imani klabu ita-
suluhisha usajili. Nilikuwa tayari,
nikijiandaa kimwili wakati nilipata
nafasi ya kuanza kucheza. Leo
ningeweza kufanya hivyo, kwa
kweli, nina furaha sana jinsi ilivyo-
kuwa, jinsi ilivyokuwa kumaliza na
jinsi ilivyokuwa muhimu sana kwa
timu.”

Kocha wa Barca, Hansi Flick,
naye alifurahishwa na uchezaji wa
Olmo baada ya kumleta pamoja na
Ferran Torres wakati wa mapumzi-
ko na timu yake ikiwa nyuma kwa
bao 1-0.

"Alikuwa akisubiri kwa muda
mrefu kufunga bao kwa Barca,”
alisema Flick katika mkutano na
waandishi wa habari.

"Alipoingia uliona tulikuwa na
udhibiti zaidi na mpira. Ilikuwa
nzuri sana.

"Kwake yeye analeta hivyo, ku-
miliki mpira ni salama na pia mbele
ya goli anajua kufunga, kwa mche-
zaji wa kiungo sio kawaida, lakini
yuko vizuri sana katika hili.”
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HABARI MICHEZO

Ateba
kuiongoza
Simba...
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atamchezesha Valentino

Mashaka, nyota ambaye
ameanza kumpa mwanga
mzuri katika kikosi chake.

"Steven Mukwala yeye
amekwenda katika kikosi
chake cha timu ya taifa
ya Uganda, kwa mastraika
nimebakia na Mashaka,
atasaidiana na Ateba, ni
straika mzuri sana na
mmeona Kila akitokea
benchi anafunga katika
michezo yote miwili am-
bayo amecheza,” alisema
kocha huyo.

Mashaka ambaye kabla
ya mechi za Ligi Kuu jana
alikuwa anaongoza kwa
kupachika mabao, akiwa
na mabao mawili, aki-
yafunga katika mechi mbili
tofauti, dhidi ya Tabora
United, Simba ikishinda
mabao 3-0 na dhidi ya
Fountain Gate, ikishinda
mabao 4-0 na zote akito-
kea kwenye benchi.

Meneja wa Habari na
Mawasiliano wa Simba,
Ahmed Ally, amethibitisha
Ateba kwamba ana kila
kitu ambacho kinamruhusu
kucheza, hivyo kuwataka
mashabiki wa soka kujito-
keza kwa wingi kumuona
kwa mara ya kwanza
straika huyo akiwa na uzi
mwekundu.

Ahmed alisema wamea-
mua kuandaa mchezo huo
wa kirafiki ili kuwajenga
zaidi wachezaji wao kwa
sababu wanahitaji kufanya
vizuri katika Ligi Kuu Tan-
zania Bara na mashindano
y?( kimataifa wanayoshi-
riki.

Wakati Simba ikijiandaa
kucheza dhidi ya Al Ahly
Tripoli huku Al Hilal nayo
inajiandaa kucheza mche-
Z0 wa raundi ya kwanza
ya Ligi ya Mabingwa
Afrika dhidi ya San Pedro
va Ivory Coast, baada ya
kuing'oa, Al Ahly Benghazi
va Libya, kwa jumla ya
mabao 2-1, ikishinda bao
1-0 ugenini na kutoka sare
va bao 1-1 kwenye Uwan-
ja wa Juba, nchini Sudan
Kusini.

BAO WAOMBA KUPELEKWA
KUSHINDANA KAZAKHSTAN

Na Faustine Feliciane

HIRIKISHO la Bao Tan-

zania (SHIMBATA), limei-

omba serikali kuwasaidia

kushiriki mashindano ya
mchezo huo yaliyopangwa ku-
fanyika kuanzia Septemba 8 hadi
14, mwaka huu nchini Kazakh-
stan.

Akizungumza katika ofisi za
gazeti hili zilizopo Mikocheni,
Dar es Salaam jana, Rais wa
SHIMBATA, Mande Likwepa,
alisema wamepokea mwaliko wa
kushiriki mashindano hayo yata-
kayofanyika kwenye Jiji la Astana

lakini wanashindwa kuthibitisha
mapema kwa sababu ya kukosa
fedha.

Likwepa alisema ili kupeleka
timu katika mashindano hayo
wanahitaji kupata Sh. milioni 15
na tayari wameshapeleka maom-
bi katika Baraza la Michezo la
Taifa (BMT).

“Walitupa mwaliko wa watu 15
na walikuwa tayari kugharamikia
tiketi na malazi ya watu sita, na
sisi tuwalipie waliobakia, kwa ba-
hati mbaya tumewasilisha barua
mwaliko na kuomba kusaidiwa
kwa BMT, wenzetu walichele-
wa kutujibu na sisi kushindwa

kuthibitisha mapema ushiriki
wetu,“ alisema Likwepa.

Aliongeza baada ya kushindwa
kupeleka idadi hiyo ya watu,
wanaiomba serikali kusaidia
kupeleka wachezaji wanne na
kiongozi mmoja ili kutoipoteza
nafasi hiyo muhimu ya kuitan-
gaza nchi.

“Zimebaki siku chache sana
kabla ya mashindano haya
kuanza, tunaomba serikali itusai-
die kupeleka angalau wachezaji
wanne na kiongozi mmoja ili nasi
tukashiriki na kuweka historia,”
Likwepa alisema.

Rais wa huyo alisema kwa kiasi

kikubwa wamefanikiwa kuutan-
gaza mchezo huo na kutambu-
lika kimataifa na wanaamini
wameendeleza juhudi za Baba
wa Taifa, Julius Nyerere ambaye
alikuwa na mapenzi makubwa na
mchezo huo.

“Hayati Baba wa Taifa alikuwa
na mapenzi na mchezo huu na
hata wakati anatoka madara-
kani alimkabidhi Rais Ali Hassan
Mwinyi aendeleze usipotee, na
sisi kumuunga mkono tukaan-
zisha shirikisho la mchezo huu
ambalo linaendelea kuutangaza,”
alisema Likwepa.

Kikundi cha Ngoma vya Asili cha Twiyende kikitumbuiza katika tamasha
lililoandaliwa na Shirika la Jinsia la TGNP lililofanyika katika Mji wa Kondoa

Baiskeli kushindana
Oktoba Tabora

Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha Baiskeli
Tanzania (CHABATA),
kimeandaa mashinda-
no ya mchezo huo yata-
fayofanyika kuanzia Ok-
toba 10 hadi 14, mwaka
huu mkoani Tabora.

Akizungumza na
gazeti hili jana, Rais
wa CHABATA, Godfrey
Mhagama, alisema wa-
shiriki wa shindano hilo
watatoka katika nchi
za Afrika Mashariki na
Kati.

Mhagama  alisema
maandalizi ya shindano
hilo yanaendelea vizuri
na wanaamini yatatoa
fursa kwa washiriki
kuonesha vipaji vyao
huku mwisho wa wa-
shiriki kuthibitisha ni

LKwa sasa tunaende-
lea kufanya maandalizi
kwa ajili ya shindano
hilo lenye lengo la kum-
wenzi Rais wa kwanza
wa Tanzania Marehemu
Mwalimu Julius Nyere-
re,” alisema Mhagama.

Alitaja  nchi  zili-
zothibitisha kushiriki ni
pamoja na Kenya, Ugan-
da, Burundi, Rwanda,
Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo, Sudan Kusini,
Malawi na Afrika Kusini.

Aliongeza CHABATA
inaendelea kufanya ma-
zungumzo na Baraza la
Michezo la Taifa (BMT)
ili kuisaidia Timu ya
Tanzania kupata maan-
dalizi mazuri huku aki-
yaomba makampuni na
taasisi mbalimbali ku-

Oktoba Mosi,
huu.

mwaka

waunga mkono katika
kufanikisha shindano
hilo.

Gamondi atamba kuanza ligi kibabe
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“Mchezo utakuwa mgumu kwa
sababu kwanza tunacheza uge-
nini, lakini wenzetu walifungwa
mechi iliyopita kwa hiyo wana-
taka kushinda katika mchezo huu
wa pili, sisi pia tunataka kushinda
kwa sababu ni mchezo wa kwan-
za kwetu kwenye ligi haitapende-
za kama hatutapata matokeo ma-
zuri zaidi ya hayo,” alisema Job.

Naye Kocha Mkuu wa Kagera
Sugar, Paul Nkata, aliliambia
gazeti hili wanakwenda kucheza
na timu kubwa iliyofanya vyema
katika mechi za kimataifa, hivyo
wataingia kwa tahadhari kubwa.

Nkata alisema amewaandaa
wachezaji wake kucheza kwa ni-
dhamu na kutowapa nafasi nyota
wa Yanga kumiliki mchezo kwa
sababu itawasababishia hatari;
upande wao.

“Tutacheza tukiwa nyumbani,
lakini na timu kubwa ambayo
imefanya vyema katika michezo
ya kimataifa, lakini tumejipanga,
yale makosa yaliyoonekana kati-
ka mchezo wetu uliopita tukapo-
teza tumejaribu kuyarekebisha,
nadhani tutakuwa na mchezo
mzuri,” alisema Nkata, kocha
huyo raia huyo wa Uganda.

Kagera Sugar itashuka dimbani
ikiwa na kumbukumbu ya ku-
fungwa bao 1-0 na Singida Black

Stars, mechi ikichezwa hapo
hapo Bukoba wakati Yanga wao
walipata ushindi mnono wa ma-
bao 6-0 dhidi ya Vital'O katika
mchezo wa mkondo wa pili wa
michuano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika baada ya awali kuwachapa
magoli 4-0.

Mechi zingine za ligi hiyo zita-
kazochezwa leo ni kati ya KMC
dhidi ya Coastal Union wakati
kwenye Uwanja wa Majaliwa ulio-
ko Ruangwa, wenyeji Namungo
itawaalika Fountain Gate.

Simba yenye pointi sita ndio
inaongoza ligi hiyo baada ya me-
chi yake ya kwanza kuwafunga
Tabora United mabao 3-0 na ili-
poshuka tena kwenye Uwanja wa

KMC iliwachapa Fountain Gate
magoli 4-0.



Winga wa Azam FC, Gibril Sillah (kushoto), akijiandaa kumtoka beki wa JKT Tanzania,
Maka Edward (kulia), katika mechi ya Ligi Kuu Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa
Isamhuyo, Dar es Salaam jana. PICHA: MTANDAO

Na Adam Fungamwango

Ateba kuiongoza
Simba Jumamosi

STRAIKA mpya Mkamero-
on Leonel Ateba anatarajia
kuongoza safu ya usham-
buliaji ya Simba katika me-
chi ya Kkirafiki ya kimataifa
dhidi ya Al Hilal kutoka
Sudan itakayochezwa kes-
ho kutwa kwenye Uwanja
wa KMC Complex, Dar es
Salaam imefahamika.

Kocha Mkuu wa Simba,
Fadlu Davids, amesema
anatarajiwa kumtumia
straika huyo aliyesajili-
wa kutoka USM Alger ya
Algeria ambaye hakumpan-
ga katika mchezo uliopita
wa Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya Fountain Gate ku-
tokana na taratibu za vibali
kutokamilika.

Fadlu alisema kwa sasa
taratibu zote za kumtumia
mchezaji huyo zimekamili-
ka hivyo ataongoza mas-
hambulizi katika mchezo
huo ambao ni maalum kwa
ajili ya kujiandaa na mechi
ya raundi ya kwanza ya

mashindano ya Kombe la
Shirikisho Afrika dhidi ya
Al Ahly Tripoli ya Libya.

LSikumtumia sio kwa
sababu za kiufundi, ila
alikuwa na matatizo ya vi-
bali, kwa sasa kila kitu kipo
tayari, nitamtumia katika
mchezo huo ili kumweka
sawa, azoeane na wenzake
kuelekea katika mechi yetu
ya Kombe la Shirikisho,"
alisema kocha huyo.

Ateba ni mchezaji wa
mwisho kusajiliwa na
Wekundu wa Msimba-
zi, akiwa ni mbadala wa
Freddy Michael, ambaye
inasemekana kocha huyo
hakuridhika naye, hivyo
kuwataka mabosi wa klabu
hiyo kumtafutia straika
mwingine kabla ya kufung-
wa kwa dirisha kubwa la
usajili.

Hata hivyo, Fadlu alisema
pamoja na kutarajia kum-
chezesha straika huyo, pia
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GAMONDI ATAMBA

KUANZA LIGI KIBABE

® ® @ Kocha huyo asema anaifahamu vyema
Kagera na amewaandalia......

Adam Fungamwango na
Somoe Ng'itu

AADA ya kutoa ,dozi nzito’ katika

mashindano ya kimataifa, Yanga

inatarajia kuanza rasmi kutetea

Ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara kwa kuwakabili wenyeji Kagera
Sugar katika mechi itakayochezwa leo
kwenye Uwanja wa Kaitaba ulioko Bu-
koba mkoani Kagera.

Yanga iliyoichapa Vital’'O ya Burundi
jumla ya mabao 10-0, Azam FC na Coast-
al Union zimechelewa kuanza Ligi Kuu
Tanzania Bara kutokana na kukabiliwa

na mechi za awali za mashindano ya
kimataifa yanayosimamiwa na kuanda-
liwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Mkuu wa Yanga, Miguel Gamondi,
alisema wanawafahamu vyema wap-
inzani wao Kagera Sugar kuwa ni timu
nzuri na ngumu.

Gamondi alisema mechi hiyo haitaku-
wa nyepesi kwa sababu wanaenda kuku-
tana na moja ya timu ngumu katika Ligi
Kuu Tanzania Bara na yenye wachezaji
wazoefu.

Kocha huyo alisema anafahamu na
anakumbuka vizuri Kagera Sugar ili-

vyowasumbua katika mechi ya mzungu-
ko wa kwanza msimu uliopita ambayo
ilichezwa Mei 12, mwaka jana, ambapo
ilimalizika kwa sare ya bao I-1, tena iki-
chezwa kwenye uwanja huohuo.
“Kagera Sugar naifahamu, ni timu
ngumu, tunaiheshimu, tumejiandaa kwa
ajili ya kupambana na timu ya aina hiyo,
ikizingatia tunacheza ugenini na timu hii
kwenye uwanja ambao ni mgumu, hatu-
jauzoea na hata ubora wake si mzuri
sana ingawa ni wa nyasi bandia, lakini
sisi tuna uzoefu,” alisema Gamondi.
Aliongeza anahitaji kuanza msimu
mpya kwa ushindi kwa sababu anataka

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kufikia malengo yake kama timu na wakati
wote atacheza kwa kuwaheshimu wapinzani
wao.

Nahodha Msaidizi wa Yanga, Dickson Job,
amekiri wanatarajia mchezo huo utakuwa
mgumu kutokana na aina ya timu zinazoku-
tana.

Job alisema kila mchezaji yuko tayari kwa
mechi hiyo na wanaamini wanaenda kuen-
deleza furaha kwa wanachama na mashabiki
Wao.
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