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Waunda shirika,

 wapiga hodi nyumba
 kwa nyumba kudai haki, ulinzi wao kisheria

Ndiyo au hapana kwa viboko shuleni,si uamuzi unaopatikana kwa urahisi

Jumanne Februari 28, 2023

Ukurasa 14

B
AADHI ya watoto wakire-
jea nyumbani wana ala-
ma au michirizi mgongo-
ni, kwenye makalio na hata mapajani. Wapo wanaotem-bea kwa taabu wakiulizwa shida ni nini jawabu limekuwa kupig-wa idadi kubwa ya viboko tena kwa hasira na walimu shuleni.

Ni mjadala unaogusa maeneo mbalimbali kuhusu adhabu ya viboko, umefika hadi bungeni na kutolewa matamko.
Hadi leo adhabu ya viboko kwa wanafunzi shuleni ni suala lenye kufikirisha hasa ikichukuliwa kuwa kuna dhana kubwa mbili, mosi ni mnyama au punda bila mjeledi haendi kwa hivyo pia wanafunzi bila viboko hawawezi kufundishika hivyo kufikiri kuwa kuchapa kuendelee kwa manufaa ya wanafunzi.

Mtazamo wa pili ni kuwa viboko sio muhimu kwa wanafunzi na kunawaondolea hali ya kuji-amini na pia hadhi ya utu wao inaondoka hivyo, viboko ni adui wa maendeleo na mafanikio ya mwanafunzi.
Ikumbukwe kuwa Tanzania, viboko shuleni vinasimamiwa na waraka wa Wizara ya Elimu namba 24 wa mwaka 2002 ambao unaelekeza idadi ya viboko, anayeruhusiwa kuadhibu, makosa yanayostahili adhabu hiyo na tara-tibu.

Februari mwaka huu Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, anajibu hoja bungeni kuhusu adhabu ya viboko shuleni, akiahidi kushiriki-sha wadau katika suala hilo.

MTIZAMO KIMATIBABU
Mtazamo wa maadili ya sayansi na tiba (bioethics) kuhusu adhabu 

ikiwa linafuata sheria na kanuni zilizowekwa.
Katika kanuni za nadharia za matendo, mwanafalsafa Emma-nuel Kant, anaelezea katika moja ya kanuni zake ambayo kwa kifupi zinaitwa za kuheshimu ubinad-amu. Kwenye kanuni hii, Kant anasema.

“Fanya jambo kwa namna ambayo utaheshimu ubinadamu wako au wa mtu mwingine, sio kama njia ya kufanikisha jambo bali ubinadamu liwe lengo la mwisho kwa muhusika”.
Binadamu asitumike kama kifaa cha kufanikisha jambo bali matendo yanapaswa kuwa na lengo la kulinda ubinadamu wa kila mtu anayehusika katika kitendo hicho.

Kwa mtazamo huu, viboko kwa mwanafunzi vinapaswa kuheshimu ubinadamu yaani asichapwe kama anavyopigwa mnyama. Pia viboko hivyo vina-paswa kulenga manufaa ya mwanafunzi mwenyewe kwanza na isiwe ni njia ya kumnufaisha mwalimu au shule.
Kwa mfano, mwalimu anawachapa wanafunzi wote dar-asani kwa sababu wanapiga kelele na kuleta usumbufu shule nzima.Hii ni kinyume na maadili kwa sababu inafahamika kwamba watoto watapiga kelele kukiwa hakuna mwalimu na wakiwa wengi darasani.

Ikiwa mwalimu hajatimiza wajibu wake wa kuwahi na kuwa darasani na ndiye anayetaka watoto wasipige kelele wakati hayupo, akija kuwachapa ata-fanya hivyo kwa kutanguliza malengo yake kwanza sio kwa faida ya wanafunzi.

UMUHIMU WA VIBOKO
Umuhimu wa adhabu na madhara yake kwa mwanafunzi 

inaendelea uk.12

UNFPA, WiLDAF yawa mkombozi mabinti waliokatishwa masomo
Wadau wanaokereka waja juu, sheria ifute adhabu hiyo inayowaumiza wanafunzi

eLimU 
Na WaaNDISHI WETU

mwanafunzi huyo.
Mwalimu pia ni mlezi mwenye wajibu wa kufundisha nidhamu na uwajibikaji kwa mwanafunzi, kwa mfano ikiwa viboko vitam-fanya mwanafunzi kuwa msafi wa mwili na mazingira yake, ataepushwa na magonjwa na kwa hiyo viboko hivyo vitaleta furaha zaidi kuliko maumivu, hivyo kuwa halali.

Lakini, ikiwa mwanafunzi atachapwa na viboko vikamfanya awe na hofu kwa walimu kiasi cha kushindwa kuelewa masomo dar-asani na mwisho kufeli mitihani fimbo zitakuwa si sahihi na ni kinyume na maadili.

NINI KIFANYIKE
Wizara ya Elimu iko sahihi kimaadili ikiwa ilichunguza na kujiridhisha kwamba viboko shuleni vina faida zaidi kuliko maumivu, ikaandaa waraka namba 24 wa mwaka 2002.

Ni wazi itakapogundulika kwamba vinaleta madhara zaidi kuliko faida, vitakuwa ni kinyume na maadili na itakuwa ni bora kufuta adhabu hiyo.
Kwa upande mwingine, ikiwa fimbo zitaendelea kuruhusiwa shuleni, ni muhimu kwa wahusika wa kutoa adhabu hiyo kuzingatia nadharia nyingine iitwayo

nadharia ya wajibu.
Kiingereza huitwa ‘duty theory’, hizi ni nadharia ambazo usahihi wa tendo haupimwi kwa kuan-galia matokeo ya kitendo kilicho-fanyika bali wajibu wa kitendo chenyewe.

Kama tendo ni baya litabaki kuwa baya hata kama lital-eta matokeo mazuri ya furaha katika jamii na litakuwa sahihi 

ya viboko shuleni, unaotolewa na wataalamu wa maadili duniani, unatazamwa kwa athari au matokeo ya adhabu hiyo.
Hizi ni nadharia ambazo zinaz-ingatia matokeo ya kitendo hicho kilichofanyika ili kujua uhalali au uharamu wake. Mwanafalsafa wa Uingereza Jeremy Benthum, anaeleza kwamba “kuchapwa viboko kutakuwa sahihi ikiwa kutaleta furaha zaidi kuliko maumivu”.

Kwa mtazamo wa nadharia hizi, kitendo sahihi ni kile kinacholeta matokeo yenye faida kubwa zaidi kuliko hasara kwa wote wanao-husika ni kibaya ikiwa kitaleta 

matokeo ya hasara zaidi kuliko faida kwa wote wanaohusika.
Kwa mtazamo huo, ni muhimu kujua kati ya maumivu ya viboko na furaha inayotokana na viboko hivyo kipi kinazidi kingine. Kama imegundulika kwamba kumchapa mwanafunzi kunam-fanya asome kwa bidii zaidi na afaulu mitihani yake, basi faida ya kuchapwa viboko itakuwa kubwa kuliko maumivu.

Kwa hiyo tendo la kumchapa mwanafunzi litakuwa sahihi kwa sababu linaleta maumivu kidogo na furaha kwa mwanafunzi mwe-nyewe, wazazi, walezi, ndugu na wote wanaopenda ufaulu wa 
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KAMPUNI za ITV na The 
Guardian Limited zimetu-
nukiwa tuzo za utendaji bora 
wa kazi katika tuzo zinazo-
tolewa na Kampuni ya Super 
Brand...

JESHI la Polisi mkoani Shinyanga 
linamshikilia, Haule Abel (38), mkazi 
wa Ngokolo Manispaa ya Shinyanga 
kwa tuhuma za kulawiti watoto wake 
wawili (majina yamehifadhiwa).
Kamanda wa Jeshi la Polisi mkoani...

Wananchi wa Kijiji cha Mwaya wilayani Kilombero wakiwa wamekusanyika ofisi za mashamba ya mpira 
yanayomilikiwa na Shirika la Maendeleo la Taifa (NDC) kuwalalamikia wafanyakazi wa mashamba hayo 
wanaodaiwa kumpiga na kumjeruhi mmoja wa wananchi aliyepita kwenye njia zinazopita shambani jana. 
Mkuu wa Wilaya hiyo, Dunstan Kyobya ameagiza kukamatwa kwa uongozi wa shamba hilo ili umtibu ma-
jeruhi na kutofunga njia hizo. PICHA: IDDA MUSHI

ITV, The Guardian 
Limited  zashinda 
tuzo Super Brand 

Baba ashikiliwa 
tuhuma kulawiti 
watoto wake
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Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
akihutubia wakati akifunga Jukwaa la 
Uwekezaji na Biashara kati ya Tanzania na 

ukurasa  2

Apanda jukwaani akiinanga 
CCM...Endelea ukurasa 2

Panga 
lapita ukurasa  5

Dk. Willibrod Slaa



Jumanne Februari 28, 20232

habari kitaifa

Na Waandishi Wetu, KARATU

KATIBU Mkuu wa zamani 
wa Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), Ba-
lozi Dk. Wilbroad Slaa, amerejea 
kimyakimya kwenye siasa za up-
inzani baada ya miaka minane, 
akitaka chama hicho kisibezwe 
kwa kuwa serikali inatumia baa-
dhi ya sera za chama hicho.

Katika hali ambayo haikutege-
mewa na wengi kutokana na 
misimamo yake wakati anajion-
doa CHADEMA miaka minane 
iliyopita, jana Dk. Slaa ambaye 
alikuwa Balozi wa Sweden tangu 
Novemba 23, 2017, aliibukia kati-
ka mkutano wa chama hicho uli-
ofanyika Kata ya Rhotia wilayani 
Karatu mkoani Arusha.

Dk. Slaa aliondoka CHADEMA 
mwaka 2015 baada ya chama hi-
cho kumpitisha Waziri Mkuu wa 
zamani, Edward Lowassa kuwa 
mgombea wa nafasi ya urais, ak-
idai uamuzi huo ulikuwa kama 
usaliti kwa chama hicho.

Dk. Slaa hakuishia hapo, hivi 
karibuni alichapisha kitabu kina-
choelezea maisha yake, kikiwa 
na kichwa ‘Nyuma ya Pazia - 
CHADEMA ilivyosalitiwa 2015’, 
akifafanua mambo mbalimbali 
yaliyojiri wakati wa uteuzi wa 
Lowassa miaka minane iliyopita.

Jana Dk. Slaa aliwahutubia 
wananchi huku akijitambulisha 
kuwa yeye ni profesa wa siasa za 
Tanzania.

“Atakayehitaji huduma yangu 
kwa sasa nitampa kwa sababu 
mimi kwa sasa ni profesa wa sia-
sa, kazi yangu ni kutoa ushauri, 
nitawaelekeza kwa kuwa profesa 
aliwahi kupitia mengi, magumu 
ana uzoefu wa namna ya ku-
tatua, ndio maana wazee vi-

jijini wamekula chumvi, mtu na 
mkewe wana ugomvi wanakim-
bilia kwa mzee.

“Sasa kama waliona kuna 
umuhimu niongee nilikubali, 
ninajua haki zangu, hakuna wa 
kuniuliza kwanini umeongea na 
CHADEMA. Ninaongea pale nina 
imani moyoni mwangu kuwa 
ninawatendea haki Watanzania, 
nitasema bila kumung’unya ma-
neno.

“Nendeni dukani, bei ya 
mchele ni Sh. 3,500, mlisha-
wahi kuona bei ya namna hiyo? 
Mchele unalimwa Mang’ola hala-
fu unanunua bei hiyo. Kuna wen-
gine wameacha kula wali. Bei 
ya nyama Sh. 9,000, mna mgodi 
wa hela?” Dk. Slaa aliwauliza wa-
nanchi waliokuwa wanamsikili-
za.Katika mkutano huo, Dk. Slaa 
alihoji kama sera ya CHADEMA 
inakubalika, akitamka: “Nani 
atasema hakijakomaa, wakati ni 
chama kikuu cha upinzani?”

Alisema kama sera ya chama 
hicho inapokewa na kugeuka 
kuwa Sera ya Taifa, CHADEMA 
kisibezwe kwa kuwa serikali ina-
tumia sera nyingine kutoka cha-
ma hicho na anayesema chama 
hicho hakijakomaa kushika nchi, 
hayuko sawa.

“Hayati Rais Benjamin Mkapa 
alikuwa anazindua Hospitali ya 
Wilaya, baada ya kumsomea taf-
siri ya sera za CHADEMA, alise-
ma mbunge (Dk. Slaa) ninaomba 
kitabu cha sera zenu (CHADE-
MA), tukaenda kwenye maju-
muisho ya ziara ya Rais Arusha, 
alitangaza sera ya afya kwa ku-
tumia sera ya CHADEMA.

“Kwa muundo huu, nani 
atasema CHADEMA haijakomaa 
kushika nchi? Kama sera ya 
CHADEMA inapokewa, inageuka 

kuwa sera ya Taifa, ni kwanini 
wasifikie hatua ya kutangazwa 
hiki ni chama kikuu na kina uw-
ezo wa kuongoza taifa? Matokeo 
yake tunaona wananyimwa hata 
haki ya kufanya mikutano,” alise-
ma.

Alipotafutwa na Nipashe kwa 
njia ya simu kutoa ufafanuzi 
kuhusu mkutano alioshiriki Dk. 
Slaa, Katibu wa CHADEMA Kan-
da ya Kaskazini, Amani Golugwa, 
alikiri mwanasiasa huyo kupewa 
fursa ya kuzungumza katika 
mkutano huo.

Golugwa alisema sababu ili-
yomsukuma Dk. Slaa kupanda 
jukwaani ni mradi  wa maji ali-
ouanzisha ambao umekuwa na 
matatizo mengi ya uendeshaji.

“Serikali imeuchukua mradi 
huo baada ya kuwa na malala-
miko mengi. Sasa kama mwan-
zilishi, wazee walimwita kuja ku-
fanya kikao,” alifafanua Golugwa.

Alisema Katibu Mkuu huyo wa 
zamani akiwa njiani ndio alikuta 
mkutano, naye akajumuika kwe-
nye mkutano huo.

Golugwa alisema suala la ua-
nachama wake hawezi kulizun-
gumzia kwa kuwa wanachama 
wa CHADEMA ni lazima wawe 
kwenye kanzidata.

“Wale waliokuwa na kadi za 
zamani wanatakiwa wahuishe 
kadi zao na yeye (Dk. Slaa) aki-
wamo,” alisema. 

Dk. Slaa alikuwa Mbunge 
wa Karatu kwa vipindi viwili 
kuanzia mwaka 1995 hadi 2005 
na  tangu alipotangaza kujion-
doa, alikuwa hajapanda kwenye 
jukwaa la CHADEMA hadi jana 
alipowahutubia wananchi hao.

*Imeandikwa na Jaliwason 
Jasson (KARATU) na Godfrey 
Mushi (ARUSHA)

Dk. Slaa aibuka 
CHADEMA bila kadi

Rais: Nimechoka kudekeza, safari hii mtaondoka wote
Na Christina Mwakangale

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amewaapisha viongozi wakuu 
wa wizara aliowateua juzi, aki-
taja sababu ya mabadiliko hayo 
kuwa ni ugomvi kati yao wizara-
ni, akiwaonya ni mara ya mwisho 
kuwadekeza.

“Ni jambo ambalo silipendi 
mtu kutokuelewana, mawaziri 
na manaibu na makatibu wake, 
sasa ni mwisho kutumia kupan-
gua mmoja mmoja kwenye wiz-
ara. Ikitokea tena, mtaondoka 
wote kwa pamoja!

“Hili silipendi, sasa ninataka 
nikiwapanga mfanye kazi, sioni 
sababu ya kutokuelewana, si-
zielewi sababu zenu za kutok-
uelewana,” alitamka Rais Samia 
katika lugha ya ukali, akiorod-

hesha sababu nyingine nne zi-
lizochangia mabadiliko hayo.

Rais Samia alitoa angalizo 
maalum kwa Wizara ya Uvuvi na 
Mifugo, akitamka: “(Waziri 
Abdallah) Ulega nikuombe 
sasa ule ugomvi wangu 
nanyi nenda mkafanye 
kazi!”

Katika orodha ya sababu 
hizo, Rais Samia kwenye 
hotuba yake hiyo jana 
iliyochukua muda 
mfupi Ikulu, alitaja 
sababu nyingine 
ni kumteua Ka-
tibu Mtendaji 
wa Tume ya 
Taifa ya Madini, 
baada ya kubaini kuwapo ku-
suasua kwa uthibitisho wake, ku-
toka nafasi ya kukaimu, yeye Rais 

akiwa ameshaagiza muda mrefu.
Vilevile, akataja sababu ya tatu 
kuteua wasomi na wenye uel-

evu, ni kwenda kutumia stadi 
zao serikalini, pia ni fursa 

ya kujibu kauli kinzani 
kutoka nje ya serikali, 
wahusika hao kushuhu-

dia uhalisi na magumu 
yaliyomo kwenye na-

fasi hizo.
“ H a k u n a 
M t a n z a n i a 

asiye na 
akili, kila 
mtu mwe-
nye akili 
t u t a m -
chukua na 

kila mmoja ana akili. Wakiwa nje 
huko wanazungumza, nao sasa 
tumewaleta ndani waje watupe 

ubunifu wao na waone ugumu 
ulivyo,” alitamka Rais katika ho-
tuba yake hiyo, iliyobeba utashi 
wa kupashana ukweli.

Rais Samia alitaja sababu ya 
nne inahusiana na maboresho 
katika mfumo wa kiserikali, juku-
mu la uwekezaji linahamishiwa 
ofisini kwake kutoka Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara.

Alifafanua, katika hatua ya 
kwanza amemteua Katibu Mkuu 
kuweka mazingira stahiki kabla 
ya kumteua waziri mwenye dha-
mana.  Vilevile, vitengo vyake 
vingine, Tume ya Uwekezaji Tan-
zania (TIC) na Tume ya Mipango.

“Sekta ya Mifugo na Uvuvi 
tuone inafanya kazi, kama uli-
kuwa unafanya ukiwa chini ya 
mtu, sasa ukafanye na tutaona, 
nikuombe ukafanye hiyo kazi.

“Niwapongeze manaibu wa-
ziri, sio kwamba hamna kosa 
ila mama analea. Mabadiliko ni 
kawaida ili kuimarisha serikali 
na kufikia kasi inayotarajiwa,” 
alisema.

Katika orodha ya walioteuliwa 
ni: Naibu Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Abdallah Ulega ambaye 
anakuwa waziri, Hamis Mwin-
juma, maarufu Mwana FA, Naibu 
Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, akichukua nafasi ya 
Pauline Gekul aliyehamishiwa 
Wizara ya Katiba na Sheria.

Baada ya kiapo hicho viongozi 
hao walikula kiapo cha uadilifu. 
Rais Samia alifanya mabadiliko 
madogo kwenye Baraza lake la 
Mawaziri, makatibu wakuu na 
wakuu wa mikoa na taasisi za 
serikali juzi.
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ITV, The Guardian  
Limited zashinda  
tuzo Super Brand 
Na Shufaa Lyimo

KAMPUNI za ITV na The 
Guardian Limited zimetu-
nukiwa tuzo za utendaji 
bora wa kazi katika tuzo 
zinazotolewa na Kampuni 
ya Super Brand.

Akizungumza na 
waandishi wa habari 
jana jijini Dar es Salaam 
wakati wa kutoa tuzo hizo, 
Mkurugenzi wa Kampuni 
ya Super Brand Afrika 
Mashariki, Jawad Jaffer, 
alisema ametoa tuzo hizo 
kutokana na kuridhishwa 
na utendaji kazi wa kam-
puni hizo kwa mwaka 
jana. 

“Tumetoa tuzo hizi ku-
tokana na utafiti tuliou-
fanya na kuridhishwa na 
utendaji kazi wa kampuni 
ambazo tumeona zinasta-
hili ushindi wa tuzo hizi,” 

alisema.
Mkurugenzi huyo 

alizitaka kampuni ny-
ingine ambazo hazijafani-
kiwa kupata tuzo hizo,  
ziongeze juhudi ili zipate 
nafasi kama hiyo mwa-
kani.

Akizungumza baada 
ya kupokea tuzo, Mwak-
ilishi wa Kampuni ya The 
Guardian Limited, Alex 
Songa, alisema amefurahi 
kwa kampuni kupata tuzo 
hiyo ambayo itaongeza 
juhudi ya kufanya vizuri 
zaidi.

“Tuzo hii nzuri kwetu na 
itatufanya tuzidi kupam-
bana zaidi, tunaahidi ha-
tutawaangusha, tutakuwa 
bora zaidi,” alisema Songa.

Mkurugenzi wa Vipindi 
wa ITV, Pius Paul, alishuk-
uru kupata tuzo hiyo na 
kuahidi kuboresha zaidi 

vipindi vyao viendelee 
kukidhi matarajio na ma-
takwa ya watazamaji na 
wasikilizaji.

“Hii ni mara yetu ya sita 
kupata tuzo hii, tunaishuk-
uru Kampuni ya Super 
Brand Afrika Mashariki 
kwa kutuamini na kutupa 
tuzo ambayo itatufanya 
tuzidi kupata hamasa ya 
kuboresha vipindi vyetu,” 
alisema Paul.

Mwakilishi wa Kampu-
ni ya ASAS, Jimy Kiwelu, 
alisema tuzo hiyo itawa-
fanya wazidi kutengeneza 
bidhaa bora zaidi, ili kui-
peperusha vyema bend-
era ya Tanzania kitaifa na 
kimataifa.

Kampuni nyingine 
zilizotunukiwa tuzo 
hizo ni Red Gold, Petro  
Group, White dent na 
Azam TV.

Mkurugenzi wa Vipindi wa ITV, Pius Paul (kushoto) na mwakilishi wa The Guardian Lim-
ited, Alex Songa wakiwa na tuzo za Super Brand baada ya kampuni hizo mbili kuibuka 
washindi kufuatia utafiti uliofanywa na Super Brand Afrika Mashariki mwaka 2022 ka-
tika hafla ya utoaji zawadi iliyofanyika jijini Dar es Salaam jana. PICHA: SHUFAA LYIMO
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Na Christina Mwakangale

MABINTI wanaofanya kazi za 
ndani wameiomba serikali ipige 
marufuku madalali wanaotu-
mika kuwezesha kupatikana 
kwao, wakidai wanashusha utu 
wa mwanamke.

Wamesema baadhi yao hu-
warubuni kwa rushwa ya ngono 
kwa ahadi ya kuwatafutia kazi 
nzuri, mshahara mnono na ka-
tika miji mikubwa, likiwamo Jiji 
la Dar es Salaam.

Mkurugenzi wa Shirika la 
Light for Domestic Workers, Be-
atrice Johnson aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki wakati wa 
kongamano la kuadhimisha mi-
aka 15 ya kuanzishwa kwa Mfu-
ko wa Udhamini wa Wanawake 
Tanzania (WFT-T).

Alisema shirika hilo linalo-
fanya shughuli zake mkoani 
Morogoro, limeshawafikia 
waajiri 72 na wafanyakazi wa  
ndani 250 kuwapa elimu kue-
pukana na ukatili wa kijinsia 

kama vile rushwa ya ngono na  
mimba.

“Hawa madalali wanaotu-
mika kuwatafutia kazi mabinti, 
wamekuwa wakiwarubuni wa-
sichana, utakuta wanakwenda 
maeneo tofauti mikoani kuwa-
chukua wasichana na kuahidi 
kazi nzuri.

“Kutokana na wazazi kuahidi-
wa hayo, anamtoa mwanawe 
ili aje mjini kutafuta fedha kwa 
kufanya kazi za ndani. Madalali 
hawa walio wengi wanatambu-

lika na mtu unawaamini, ila baa-
dhi yao wanawaambia ukitem-
bea naye anakupa kazi,” alisema 
Beatrice.

Alisisitiza kuwa jamii inapas-
wa kufahamu kwamba Sheria 
ya Ajira na Uhusiano Kazini ya 
Mwaka 2004 inamlinda mfan-
yakazi wa nyumbani akiwamo 
mwenye umri wa miaka 14, 
ingawa changamoto ni we-
nye umri huo kufanya kazi zi-
sizoendana na umri wao.

Majeruhi  
ajali ya 
mwendokasi 
atoka 
Muhimbili

TCDC yaja na mkakati wa
kukuza biashara kidijitali

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akifafanuliwa jambo na Mkurugenzi wa Uzalishaji wa kiwanda cha kuchakata mafuta 
ya mawese cha Trolle Messle, Daniel Amulike, alipotembelea kiwanda hicho kuona mtambo wa kukaushia mbegu za 
zao la chikichi mjini Kigoma jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Christina Mwakangale

MMOJA wa majeruhi wali-
olazwa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH) kutokana 
na ajali iliyohusisha magari 
mawili, likiwamo la mwen-
dokasi, ameruhusiwa kutoka 
huku wawili wakiendelea na 
matibabu hospitalini huko.
Kaimu Mkuu wa Kitengo 

cha Mawasiliano na Uhu-
siano MNH, Neema Mwan-
gomo, aliiambia Nipashe jana 
kwamba mmoja wa majeruhi 
ameruhusiwa na wawili wa-
naendelea vizuri na afya zao 
zinaimarika.
Taarifa iliyotolewa na 

MNH baada ya ajali hiyo, 
ilibainisha kuwa hospitali 
hiyo ilipokea majeruhi 37. 
Kati yao, 24 ni wanafunzi 
na watu wazima 13 huku 27 
wakiruhusiwa kurejea nyum-
bani, saba wakipewa rufani 
kwenda Taasisi ya Tiba ya 
Mifupa, Upasuaji wa Ubongo 
na Mishipa ya Fahamu 
Muhimbili (MOI).
Ofisa Uhusiano wa MOI, 

Patrick Mvungi, alibainisha 
juzi kwamba hadi Jumamosi, 
ndugu wa majeruhi wa ajali 
hiyo aliyelazwa Chumba cha 
Uangalizi Maalum (ICU) cha 
taasisi hiyo, walikuwa hawa-
jajitokeza.
“Majeruhi huyu bado yupo 

ICU na afya yake inaendelea 
kuimarika lakini ndugu zake 
mpaka sasa hawajajitokeza,” 
alisema.
Ajali hiyo ilitokea Juma-

tano ya wiki iliyopita, eneo 
la Kisutu jijini Dar es Slaam, 
ikihusisha gari ndogo aina ya 
Rav 4 lenye namba ya usajili 
T 978 DHZ na basi la mwen-
dokasi lenye namba za usajili 
T 122 DGW.
Video fupi iliyorekodi tukio 

hilo lililotokea majira ya saa 
12:31 asubuhi, ilionyesha 
namna ajali hiyo ilivyotokea 
kwa magari hayo kugongana, 
basi la mwendokasi likip-
oteza mwelekeo. Basi hilo 
lilikuwa linatoka Kivukoni 
kwenda Kimara.

Madalali wadaiwa kuwadhalilisha 
kingono wafanyakazi wa ndani

Na Mwandishi Wetu

KAMISHENI ya Maendeleo ya 
Ushirika nchini (TCDC) imeanza 
kutekeleza mpango wa kubadili 
namna ya kuendesha vyama 
vya ushirika na kuviwezesha ku-
tumia teknolojia za kisasa katika 
kufanya shughuli zao.

Mwenyekiti wa Kamisheni 
hiyo, Abdulmajid Nsekela, alitoa 
taarifa hiyo jana wakati wa ufun-
guzi wa mkutano wa wadau wa 
ushirika kujadili maendeleo ya 

ushirika na kuweka mkakati  
wa kuimarisha sekta ya hiyo 
nchini.

Nsekela alisema uwekezaji 
katika mifumo ya kisasa ya 
kidijitali utaongeza ufanisi wa 
kiutendaji katika Vyama vya 
Ushirika pamoja na mamlaka za 
usimamizi wa sekta hiyo.

Aliongeza kuwa pamoja na 
mambo mengine, mapendek-
ezo yatakayotolewa katika mku-
tano huo yatasaidia kuuboresha 
mfumo wa Ushirika kuwa wa 

kisasa zaidi ili kuwawezesha 
wananchi kushiriki ipasavyo 
kwa ustawi wao na wa taifa kwa 
ujumla.

“Ni matumaini yangu kuwa 
maazimio yatakayofikiwa kupi-
tia mkutano huu yatapaswa 
kutekelezwa ipasavyo na kila 
mdau na taarifa ya utekelezaji 
itakuwa inatolewa na kujadil-
iwa mara kwa mara,” alisema 
Nsekela.

Mrajisi wa Ushirika nchini, 
Dk. Benson Ndiege, alisema 

lengo kubwa la mkutano huo 
wa wadau wa Ushirika ni ku-
jadili maendeleo ya Ushirika na 
kuweka mkakati wa kuimarisha 
sekta hiyo nchini.  

“Mkutano huu ni muhimu 
kwa ajili ya kujadili masuala 
mbalimbali ya maendeleo ya 
ushirika nchini, lakini tume-
kutana wadau wote ili kuja na 
mapendekezo ya pamoja ya 
kuendeleza sekta hii kwa maen-
deleo ya taifa,” alisema.

Ofisa Uhusiano wa 
MOI, Patrick Mvun-
gi, alibainisha juzi 
kwamba hadi Juma-
mosi, ndugu wa ma-
jeruhi wa ajali hiyo 
aliyelazwa Chumba 
cha Uangalizi Maalum 
(ICU) cha taasisi hiyo, 
walikuwa hawajaji-
tokeza.
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Timu uchunguzi unyofoaji 
viungo vya maiti yaundwa

Mbaroni kwa tuhuma kuharibu 
altare, kumwaga sakramenti
Na Joctan Ngelly, GEITA

JESHI la Polisi mkoani Geita linawashi-
kilia watu wawili kwa tuhuma za kuvunja 
na kuharibu mali za Kanisa Kuu Jimbo Ka-
toliki la Geita.  

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana, Kamanda wa Polisi mkoani Geita, 
Safia Jongo, alisema tukio hilo lilitokea 
majira ya saa 8 usiku wa kuamkia Februari 
26, mwaka huu.

Alisema mmoja ana umri wa miaka 25 
ambaye jina lake limehifadhiwa kwa ajili 
ya upelelezi, ambaye ni muumini wa kani-
sa hilo, mlinzi na aliyewahi kuhudumu.

Kwa mujibu wa kamanda huyo, mtu 
huyo alikuwa amelewa, alifika kanisani 
huko usiku wa manane na kuupiga ngumi 
mlango wa kuingilia ndani ya kanisa hilo.

Alisema mtu huyo alijeruhiwa kwa kioo 
kwenye mkono wa kulia pamoja na sikio 
la kushoto. 

Kamanda Jongo alisema mtu huyo 
baada ya kuvunja mlango wa kanisa hilo 
na kuingia ndani, alikwenda moja kwa 
moja madhabahuni  na kuharibu vitabu 
vya kanisa na vitambaa wanavyotumiwa 
na maaskofu.

Alisema mtu huyo aliingia kwenye 
chumba kinachotunza maji ya baraka 
akamwaga na kuvunjavunja vitu vy-

ote vilivyokuwamo ndani ya chumba 
hicho,  akaingia chooni na kuharibu  
kila kitu, juu kulikuwa na kamera za 
siri (CCTV Camera) akavunjavunja zote 
pamoja na kuharibu mali mbalimbali za 
kanisa hilo.

“Ni kweli mtu huyo mwenye umri wa 
miaka 25 alikuwa katika hali ya ulevi na 
watu wengine aliokuwa akinywa nao wa-
lithibitisha kwamba ni kweli alikuwa ame-
lewa, sawa ni pombe lakini tunaendelea 
kumshikilia tujue ni kwa nini?” Alisema.

“Vitu alivyovifanya ni vikubwa sana, 
hata msalaba wa chuma aliweza kuu-
vunja, nguvu alizokuwa nazo ni kubwa 
inawezekana alikuwa na kitu ambacho 
sio cha kawaida ndani ya nafsi yake kama 
mwenyewe anadai kuwa ni muumini wa 
kanisa hilo,” alisema.

Pia alisema kuwa mtu huyo alikuwa 
mhudumu wa kanisa hilo na ndio maana 
anafahamu maeneo mengi ya kanisa hilo 
na kwamba katika uchunguzi watataka 
kujua kwanini aliamua kufanya uharibifu 
huo.

“Tumemwacha pombe ziishe ndipo 
tuendelee na mahojiano ili kubaini chan-
zo cha yeye kufanya hivi,” alisema.

Kamanda Jongo pia alikemea tabia ya 
visasi vya kifamilia na kijamii, akisisitiza si 
jambo zuri.

Na Waandishi Wetu, MANYONI

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Daniel Chongolo, amefik-
ishiwa kilio na wananchi wa Wilaya ya 
Manyoni mkoani Singida cha mauaji ya 
kikatili huku serikali ikibainisha hatua 
zilizochukuliwa ikiwamo kuunda timu ya 
kuchunguza matukio hayo na ya unyo-
foaji wa baadhi ya viungo vya maiti.

Kilio hicho kiliibuliwa jana na mmo-
ja wa wananchi kwenye mkutano wa 
kusikiliza kero za wananchi, Chongolo 
alipotembelea shina namba tano la Kata 
ya Manyoni.

Akizungumzia suala hilo, Chongolo 
alisema CCM imepewa dhamana ya ku-
walinda wananchi na jambo hilo lime-
ainishwa kwenye ilani yake yenye kurasa 
303 na kutaka Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, Peter Serukamba kutoa majibu ya 
malalamiko hayo.

Serukamba alisema mauaji mengi 
yanayotokea kwenye eneo hilo yanahu-
sisha imani za kishirikina na yanahitaji 
uchunguzi wa kisayansi ili kuyatatua.

“Niliunda timu inayoshirikisha watu 
mbalimbali ambayo inajumuisha vijana 
wa nje kabisa ya eneo hili, tunafuatilia 
ili kujua chanzo cha mauaji haya na kila 
atakayebainika kuhusika kwenye mauaji 
haya hatutakuwa na msalia mtume kwe-
nye hili ili kuhakikisha usalama wa eneo 
hili unaimarika,” alisema.

Serukamba alisema kuwa mbali na 
mauaji hayo, pia kuna tabia imeibuka ya 
watu kuingia chumba cha kuhifadhi maiti 
na kunyofoa baadhi ya viungo vya mwili 
kwenye maiti na kusisitiza kuwa serikali 
itakomesha mtandao wa vitendo hivyo 
vya uhalifu.

“Niwahakikishie tupo kazini, tunafany-
ia uchunguzi masuala haya na tutaya-
komesha,  kila ambaye atashukiwa ana-
shiriki katika mauaji haya, atachukuliwa 
hatua kwa mujibu wa sheria.

“Atakayeshukiwa anatenda mambo 
haya hatutakuwa msalia mtume, tu-
sianze kupiga kelele wamemkamata 
babu yangu, hakuna cha mchungaji wala 
shekhe, kama tukimkamata anahusika  
tutampeleka vyombo vya sheria,” alise-
ma. 

Januari 20, mwaka huu, Serukamba 
alipofanya ziara kusikiliza kero za wa-
nanchi, walimweleza kuwa kuna pikipiki 
zinazodaiwa kutumika katika mauaji 
hayo.

“Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, hapa 
Manyoni vifo vimekithiri sana, kila wiki 
lazima tuokote maiti mahala fulani, la-
kini sio kwamba wananchi wa Manyoni 
hawawafahamu wahalifu, bali wanawafa-
hamu,” alisema Prisca Maleta, mmoja wa 
wananchi hao.

Katika hatua nyingine, Chongolo alika-
gua mradi wa ujenzi wa barabara ya Itigi 
hadi Makongolosi, akiagiza thamani ya 
fedha ya miradi izingatiwe ili barabara 
ziwe imara na kujiepusha na marekebi-
sho ya mara kwa mara yanayosababisha 
gharama kubwa kutumika.

Pia alikemea tabia ya makandarasi 
kuweka matuta ovyo barabarani hadi 
kwenye maeneo ambayo hayastahili ku-
wekwa kwa kuwa si makazi ya watu.

“Tutengeneze namna ya kudhibiti wa-
siofuata taratibu barabarani badala ya 
kuweka matuta ambayo sasa yamekuwa 
ni kero na kuharibu barabara,” aliagiza.

*Imeandaliwa na Augusta Njoji na 
Thobias Mwanakatwe
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RAIS Samia Suluhu Hassan, juzi alifanya mabadiliko ya uongozi katika 
nafasi mbalimbali kwa kuwateua watu na hatimaye kuwaapisha jana ka-
tika hafla iliyofanyika Ikulu, Chamwino mkoani Dodoma. Katika mabadi-
liko hayo wako waliopandishwa kuwa waziri na makatibu wakuu.

Sambamba na hao, wako pia walioteuliwa kuwa makatibu wakuu na 
naibu makatibu wakuu wa wizara. Pia wako manaibu mawaziri na maka-
tibu wakuu waliohamishwa kutoka wizara moja kwenda nyingine. Wako 
pia walioteuliwa kuwa wakuu wa mikoa kujaza nafasi zilizoachwa wazi 
kutokana na waliokuwamo kutenguliwa au kushika nyadhifa zingine.

Mabadiliko hayo ni sehemu ya mwendelezo anaoufanya Rais mara kwa 
mara kwa ajili ya kuboresha na kuimarisha utendaji serikalini. Kabla ya 
uteuzi wa juzi, hivi karibuni Rais Samia alifanya mabadiliko madogo ka-
tika Wizara za Maliasili na Utalii na Utamaduni, Sanaa na Michezo lengo 
likiwa lile lile ka kuisika serikali ili kuwaletea wananchi maendeleo yali-
yokusudiwa.

Mwelekeo wa mabadiliko hayo yanaakisi pia rai aliyoitoa katika Mku-
tano Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Desemba, mwaka jana, jijini 
Dodoma kwamba anakusudia kuisuka serikali yake katika ngazi mbalim-
bali ili kuboresha utendaji.

Ni dhahiri kwamba mabadiliko hayo aliyoyafanya Rais na yale aliyoya-
fanya awali, yana nia thabiti ya kuleta maendeleo kupitia sekta mbal-
imbali za kiuchumi na kijamii na kwamba walioteuliwa kushika nafasi 
hizo, zikiwamo za watendaji wakuu wa wizara. Kwa mantiki hiyo, wa-
teule hao wameaminiwa kuwa wana uwezo wa kufanya kazi hiyo ndiyo 
maana kuna wengine walikuwa wakuu wa taasisi nyeti ndani ya serikali 
na wamepandishwa kuwa makatibu wakuu au naibu makatibu wakuu.

Jambo la msingi wanalopaswa kutambua ni kwamba hadi kufikia hatua 
ya kuteuliwa, wamepitia katika chujio zito na kuonekana kwamba wana-
faa, hivyo waonyeshe kwamba Rais hakukosea kuwapa nafasi hizo. Wa-
nachotakiwa ni kuwajibika ipasavyo kwa kuleta matokeo yanayotarajiwa 
kupitia nafasi zao na sekta walizopewa kuziongoza.

Aidha, kuna msemo kwamba uongozi ni kuongozwa na watu, hivyo 
viongozi hao wanapaswa kujua kwamba wao si watawala bali ni viongozi 
na wanatakiwa kusikiliza matatizo na kero za wananchi kupitia sekta wal-
izopewa kuziongoza. Kwa maneno mengine, wanatakiwa kusikiliza kero 
zinazowakabili wananchi na kutoa majibu sahihi na kumaliza kero hizo.

Kadhalika, wateule hao wanatakiwa kutambua kwamba nafasi walizo-
pewa ni dhamana kwa kuhakikisha wanazitumia ipasavyo kwa manufaa 
ya nchi na si kwa maslahi yao. Kwa kutambua hilo, pia wajue kwamba 
kuna siku watatakiwa kutoa hesabu ya kazi walizofanya na wasipofanya 
hivyo watatenguliwa au kuondolewa kwenye nafasi hizo kama ilivyo-
fanyika kwa baadhi ya waliotangulia.

Kwa kutambua kwamba wamebeba dhamana nzito ya kuwaongoza 
wananchi, mawaziri, manaibu mawaziri, makatibu wakuu na manaibu 
makatibu wakuu hao, wanapaswa kuelewa kuwa kuteuliwa kwao ni hes-
hima kubwa, hivyo watekeleze majukumu yao kwa uwezo wao na kwa 
weledi wa hali ya juu. Pia wasiweke katika fikra zao kwamba kwa kupewa 
nafasi hizo ‘wameukata’ au ‘wameula’ kwamba wameuaga umaskini au 
watapata manufaa fulani.

Aliyekuwa Rais wa Awamu ya Tano, Hayati Dk. John Magufuli, alipo-
teua baraza lake la kwanza la mawaziri mwaka 2015, aliwaonya wale wa-
naofanya sherehe kwa kuteuliwa kuwa mawaziri au naibu mawaziri kwa 
kudhania kwamba wamepata manufaa na kuwataka pia watakapofuku-
zwa wafanye sherehe. Kauli hiyo ilidhihirisha kwamba nafasi hizo ni kaa 
la moto na si za kuzifurahia.

Jambo la muhimu kwa wateule ni kuweka akilini kwamba nafasi 
walizopewa ni kubwa, nyeti na si lelemama hivyo waombe hekima ili 
kutekeleza majukumu yao. Wajione kwamba ni watumishi wa wananchi 
na si mabwana. Kwa kufanya hivyo, watatimiza wajibu wao kwa viwango 
vya juu.

Vishikwambi vilete 
tija kwenye elimu

 Muungwana Lazima Nilonge

Wateule wa Rais watambue
dhamana nafasi walizopewa 
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TEKNOLOJIA ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) zama 
hizi ni kila kitu. Mchango wake 
ni mkubwa ikiwa ni pamoja 
kuharakisha kufikia mafanikio 
kuanzia kilimo, elimu, uchumi 
na hata mawasiliano.

Duniani sasa kutumia TEHA-
MA kunalenga kuwa ifikapo 
2025 elimu iwe imefika kwa 
wote, kuwapo na uhakika wa 
chakula salama, kuwapo kwa 
mazingira ya amani ili kuwapo 
kwa jamii bora yenye kujali mai-
sha ya wananchi.

TEHAMA inatumika kila 
mahali na katika kutoa hu-
duma za aina zote ile ikiwamo 
kukusanya mapato na taarifa 
muhimu, elimu, matibabu, bi-
ashara, usafirishaji, utafiti na 
ununuzi wa nishati. Baada ya 
kuingia kwa utandawazi, dunia 
sasa ni kijiji kimoja tena kidogo, 
kwani mawasiliano yameende-
lea kuboreshwa siku hadi siku, 
kitendo ambacho kinarahisisha 
karibu kila kitu.

Ukweli ni kwamba, dunia ina-
hama kwa kasi katika matumizi 
ya teknolojia, ambapo kwenye 
eneo la elimu, ni muhimu kue-
ndana na teknolojia ili kupata 
uwiano bora wa kuboresha hu-
duma ya elimu.

Tanzania haikuwa nyuma 
inachukua hatua mbalimbali 
za kuimarisha TEHAMA katika 
elimu, ikiwamo kugawa vishik-
wambi 293,400 kwa walimu 
msingi na sekondari.

Vishikwambi hivyo vimegawi-
wa kwa walimu hao, kwa lengo 
la kuboresha mazingira ya 
ufundishaji kwa njia ya TEHA-
MA ikiwa ni sehemu ya kuakisi 
mpango mkakati wa maendeleo 

wa taifa ambao unaainisha afua 
ya kimkakati kuboresha na kui-
marisha utoaji wa elimu.

Mojawapo ya maeneo ya ki-
paumbele katika mpango huo, 
unaelezwa na Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, kuwa ni kuongeza 
matumizi ya TEHAMA katika 
kuboresha maisha ya walimu.

Wakati serikali ikiwa na mata-
rajio hayo, ni vyema wale wal-
iokabidhiwa vishikwambi hivyo 
kuvitumia kwa kile kilichoku-
sudiwa na pia kuvitunza ili vi-
weze kuleta matokeo chanya 
katika ufundishaji.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu, 
serikali imewekeza zaidi katika 
eneo la TEHAMA na kwamba 
uwekezaji huo umeelekezwa 
katika maeneo ya miundom-
binu, vitendea kazi, mitaala na 
mafunzo ya kuwajengea uw-
ezo watendaji, hasa walimu, 
ili kuboresha ufundishaji, usi-
mamizi na ufuatiliaji.

Kama anavyoeleza Waziri 
Mkuu kwamba, kumekuwapo 
na uhitaji wa vifaa vya TEHA-
MA, katika shule hasa kwa 
walimu katika maandalizi ya 
ufundishaji, usimamizi na upi-
maji wa sekta ya elimu, suala la 
kuvitunza vishikwambi hivyo 
ninaona ni la muhimu.

Wadau wengine wanaotajwa 
kupata vishikwambi hivyo ni 
wadhibitì ubora wa shule wilaya 
na kanda, wakufunzi wa vyuo 
vya ualimu vya umma na waku-
funzi wa vyuo vya maendeleo 
ya wananchi (FDC).

Wadau wengine walionufaika 
na mgawo ni maofisa elimu 
ngazi ya mkoa, wilaya na kata, 
wakufunzi wa vyuo vya ufundi 
na mafunzo ya ufundi stadi-

VETA na Baraza la Mitihani la 
Tanzania (NECTA).

Pamoja na ushauri wa kuvi-
tunza na kuvitumia inavyotak-
iwa, ninadhania pia kuna haja 
serikali kufuatilia kwa karibu 
maelekezo yake kwamba vina-
takiwa kugawiwa kwa waleng-
wa tu na si vinginevyo.

Ninashauri hivyo, kwa saba-
bu kumekuwapo malalamiko 
ya kutotekelezwa kikamilifu 
maelekezo ya Waziri Mkuu, 
kuhusu ugawaji wa vishikwam-
bi hivyo, Katibu wa Halmashau-
ri Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM, 
Itikadi na Uenezi, Sophia Mjema 
anadai kuyapokea.

Katika ufafanuzi wake anase-
ma, wakati akizindua ugawaji 
wa vishikwambi hivyo Novem-
ba mwaka jana, Waziri Mkuu 
aliagiza vifaa hivyo vinakwenda 
kwa walengwa.

Kwa mujibu wa kiongozi huyo 
chama kimepokea  malalamiko 
ya kutotekelezwa kikamilifu 
kwa maelekezo ya Waziri Mkuu 
na kuagiza Wizara ya Elimu ku-
hakikisha vinawafikia waleng-
wa, si vinginevyo.

Haipendezi kuona mwende-
lezo wa jitihada za serikali ku-
wawezesha na kuwajengea uw-
ezo walimu kuwa na vitendea 
kazi na kuimarisha matumizi ya 
TEHAMA, unachezewa.

Juhudi za kuendelea ku-
wawezesha walimu kuwa na 
vitendea kazi na kuimarisha 
matumizi ya TEHAMA ni za ku-
ungwa mkono, hasa baada ya 
kuchukua vishkwambi vilivyo-
tumika wakati wa sensa mwaka 
jana na kuwapa wadau hao wa 
elimu ili wapige hatua katika 
ufundishaji na ujifunzaji.

Na Sabato 
Kasika
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Mganga wa kienyeji mbaroni
madai kumnajisi mteja wake

KABWELA Fadhili Mohamed

LATRA 
yatangaza  
njia mpya 
kuboresha 
usafiri
Na Restuta James

MAMLAKA ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini (LATRA) 
imetangaza njia mpya za 
daladala mkoani Dar es 
Salaam, ikilenga kufikisha 
huduma hiyo kwenye mae-
neo ya pembezoni kwenye 
makazi mpya yanayoende-
lea kukua.
Taarifa ya LATRA iliyotole-

wa hivi karibuni imetaja njia 
ndefu ya daladala inayoan-
zia Kibada wilayani Kigam-
boni hadi Tegeta Nyuki 
wilayani Kinondoni.
Taarifa ya LATRA kwenye 

tovuti yake imewataka 
wasafirishaji kuomba leseni 
kwenye njia hizo mpya.
Taarifa ya LATRA imetaja 

njia hizo mpya kuwa ni ku-
toka Kibada stendi Kigam-
boni kuelekea Mbezi Luis, 
Simu 2000, Temeke Mwisho, 
Tabata Segerea, Tegeta Nyu-
ki na Kigogo Sokoni.
Ilieleza kuwa mabasi ya-

takayoomba njia hiyo, yat-
aanzia safari zake na kushia 
Kibada stendi kupitia kivuko 
cha Daraja la Nyerere.
Ilisema magari yatakay-

ofanya safari za Mbezi 
Luis na Simu 2000 yatapita 
Daraja la Nyerere hadi bara-
bara za Mandela na Moro-
goro wakati yatakayoelekea 
Tegeta Nyuki yatapita dara-
jani, Mandela, Sam Nujoma 
hadi Bagamoyo.
Njia ya Temeke kwa mu-

jibu wa LATRA, magari 
yatapita Daraja la Nyerere 
hadi Barabara ya Kilwa na 
yale yanayoelekea Kigogo 
Sokoni, yatapita Mandela 
kisha Nyerere.
Nyingine kwa mujibu 

wa LATRA ni kutoka Pugu 
Stesheni hadi Kawe kupitia 
barabara za Nyerere, Uhuru 
na Kawawa.
LATRA pia imetangaza njia 

kutoka Bunju Sokoni hadi 
Kawe Ukwamani, Tegeta 
Nyuki-Kawe Ukwamani, 
Kigogo Sokoni- Temeke, 
Kwa Lugwadu – Mbagala 
Rangi 3 na kutoka Hospi-
tali ya Vijibweni kwenda 
Muhimbili, Machinga 
Complex, Mnazi Mmoja, 
Makumbusho, Simu 2000, 
Kawe Ukwamani na Tabata 
Segerea.
“Mamlaka inawataarifu 

wasafirshaji kuwa imet-
engeneza na kuidhinisha 
njia mpya za mabasi ya 
mjini kwa Mkoa wa Dar 
es Salaam. Njia hizi zinat-
egemea kuongeza wigo wa 
uwekezaji katika usafirishaji 
wa umma na utoaji huduma 
kwa wananchi,” ilisema se-
hemu ya taarifa hiyo.

Na Hamisi Nasri, MTWARA 

JESHI la Polisi mkoani Mt-
wara linamshikilia mganga wa 
kienyeji, Issa Mando (41), mkazi 
wa Kijiji cha Chipuputa mkoani 
hapo kwa madai ya kumnajisi 
binti mwenye umri wa miaka 17 
( jina linahifadhiwa), akimlaghai 
kumpa tiba.

Kaimu Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Mtwara, Kamishna 
Msaidizi Hamisi Ramadhamani, 
alithibitisha kutokea kwa tukio 
hilo alipozungumza na waandi-
shi wa habari ofisini kwake jana.

Alisema mganga huyo ana-
daiwa kumlaghai binti hiyo 
kwamba akimfanyia kitendo hi-
cho, ataondokana na vikwanzo 
mbalimbali vinavyomsumbua 
maishani.

Kaimu kamanda huyo alise-
ma binti huyo alikwenda kwa  
mganga huyo na kumwomba 
tiba kwa ajili ya kutaka amwon-
dolee matatizo mbalimbali am-
bayo yanamkabili katika maisha 
yake.

Alidai mganga huyo alikwen-
da na binti huyo kwenye moja 
ya makaburi kijijini huko kwa 

madai ya kwenda kumpa dawa 
huku akimwaminisha kuwa tiba 
atakayompa itamsaidia.

Alisema kuwa walipofika 
eneo la makaburi, mganga 
huyo alimlazimisha binti huyo 
amwingilie kimwili huku akim-
weleza kuwa ni tiba ambayo ali-
kuwa anahitaji kutoka kwake na 
ingemsaidia kuondoa matatizo 
yake.

Kwa mujibu wa Kamanda 
Ramadhani, polisi baada ya 
kupata taarifa walimkamata 
mganga huyo na baada ya upele-
lezi kukamilika, atafikishwa ma-

hakamani.
Alitoa wito kwa jamii kuacha 

tabia za vitendo vya ubakaji na 
kwamba wote wanaojihusisha 
na vitendo hivyo na kubainika 
watafikishwa kwenye vyombo 
vya sheria.

Kaimu Kamanda huyo alise-
ma jamii pia inapaswa kutoa 
ushirikiano kwa polisi kuhusu 
vitendo vya uhalifu, ili wahusi-
ka wakamatwe na kufikishwa 
kwenye vyombo vya sheria kwa 
kuwa kufanya hivyo, vitendo 
hivyo vitapungua na jamii itaishi 
kwa amani na upendo.

Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin Mollel (wa tatu kulia), akikata keki kwenye maadhimisho ya miaka 25 ya kituo cha 
huduma za utengamao kwa watu wenye ulemavu cha CCBRT Moshi mkoani Kilimanjaro jana. Anayeshuhudia, Mkuru-
genzi Mtendaji Mkuu wa Hospitali ya CCBRT, Brenda Msangi (wa pili kulia), Mkuu wa Wilaya ya Moshi, Makori Kisare 
(kulia) na Rais wa Bodi ya Wakurugenzi wa CCBRT, Dk. Willibrod Slaa (wa nne kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Rose Njilo 
wa Shirika la 
MUMITIE lin-
alopigania haki 
za watoto, 
wasichana na 
wanawake 
katika jamii 
ya Kimasai, 
akichangia 
mada kwenye 
kongamano la 
maadhimisho 
ya miaka 15 
ya Mfuko wa 
Udhamini wa 
Wanawake 
Tanzania 
(WFT-T), 
lililofanyika 
Chuo Kikuu 
Dar es Salaam, 
mwishoni mwa 
wiki. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya China imese-
ma inapokea parachichi ku-
toka Tanzania na imeahidi 
kuendelea kupokea mazao 
mengine hususan maharage 
ya soya.

Ahadi hiyo ilitolewa juzi na 
Balozi wa China, Chen Min-
gjian, alipozungumza na Wa-
ziri wa Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara, Dk. Ashatu Kijaji, 
kwenye  ofisi ndogo ya Wiz-
ara jijini Dar es Salaam.

Alisema serikali yake waka-
ti wote imekuwa rafiki mzuri 
kwa Tanzania na uhusiano 
wa kibiashara baina ya nchi 
hizo mbili unaendelea kuwa 
mzuri na unaimarika siku 
hadi siku.

“Kwa sasa China inapokea 
parachichi kutoka  Tanzania 
na iko tayari kupokea mazao 
mengine hususani maharage 
ya soya kwenye soko lake, 
Watanzania wanakaribishwa 
kuleta bidhaa hizo China 
kwani soko la uhakika lipo,” 

alisema.
Waziri Kijaji alisema Seri-

kali ya Tanzania na ya China 
zimeahidi kuendeleza uhu-
siano wa kibiashara baina ya 
nchi hizo kwa kuzingatia mis-
ingi ya uhusiano na ushiriki-
ano wa kirafiki.

Alisema urafiki baina ya 
nchi hizo mbili ulianza mwa-
ka 1961 na watauendeleza ili 
kuenzi mazuri yaliyofanywa 
na waasisi wa nchi zote mbili 
walioanzisha uhusiano huo.

Dk. Kijaji alisema Tanzania 

iko tayari kuwawezesha wa-
fanyabiashara wa pande zote 
mbili, kushirikiana na kufan-
ya biashara zao ili kuongeza 
ajira na kukuza uchumi wa 
wananchi na mataifa hayo.

Waziri Kijaji na balozi 
huyo pia walijadiliana kuhu-
su namna ya kuenzi reli ya 
TAZARA na kufufua Kiwanda 
cha Urafiki ambacho ni ma-
tunda ya uhusiano baina ya 
nchi hizo pamoja na mikaka-
ti mbalimbali ya kuendeleza 
biashara.

China yaahidi kupokea maharage 
na parachichi kutoka Tanzania

Kampuni za kibiashara kuwania tuzo za SDG
Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la UN Global Compact 
Network Tanzania limezindua 
mchakato wa kutafuta mshindi 
wa tuzo zitakazokuwa zinatolewa 
kila mwaka kwa kampuni za kibi-
ashara zilizoonyesha kwa vitendo 
mchango wake kwa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu (SDG).

Mchakato huo ulizinduliwa 
wiki iliyopita jijini Dar es Salaam 
na Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Fedha na Mipango, Amina Sha-
ban, kwa lengo la kuendeleza ush-
irikiano kati ya wadau wa sekta bi-
nafsi na serikali katika utekelezaji 
malengo ya maendeleo endelevu.

Naibu Katibu Mkuu huyo alise-
ma UN Global Compact chapa 
ya Tanzania ambayo inajumui-
sha wadau wa sekta binafsi, ni 
washirika muhimu wa serikali 
ambao hufanya mapitio ya hiari 
ya malengo hayo ya maendeleo 
endelevu. “Mathalani, mwaka 
2019 Tanzania ilikwenda kutoa 
utekelezaji wake wa malengo 
na mwaka 2023 Tanzania inak-
wenda kutoa tena, hivyo lazima 
ishirikiane na wadau mbalimbali 
na moja ya wadau muhimu ni 
sekta binafsi ambao wanatusaidia 

utekelezaji wake.
“Wadau hawa tumewaomba 

waangalie hii tuzo ya kibiashara 
inaweza vipi kusaidia utekelezaji 
malengo yetu ya kitaifa lakini 
haya malengo yamejumuisha 
malengo ya maendeleo endelevu, 
hii ni katika kubadilisha ulim-
wengu na katika kutekeleza hayo, 
ndio kuna ajenda 2030,” alisema.

Alisema Serikali ya Tanzania 
imechagua maeneo matano am-
bayo ni muhimu. Maeneo hayo 
ni watu, dunia, ustawi wa watu, 
usalama na ubia ambao unalenga 
kuendeleza ushirikiano kati ya 
serikali na wadau wa sekta binaf-
si. Mwenyekiti wa Bodi wa Shirika 
la UN Global Compact Network 
Tanzania, Simon Shayo, alisema 
tuzo hizo zinalenga kutathmini 
malengo 17 ya maendeleo ende-
levu ambayo Taifa hujipima kila 
mwaka.

Shayo ambaye ni Makamu Rais 
wa Kampuni ya Geita Gold Mining 
Limited (GGML) anayeshughu-
likia maendeleo endelevu kwa 
upande wa Tanzania na Ghana, 
alisema licha ya kwamba ulim-
wengu utapimwa ifikapo mwaka 
2030 kuona nchi zimefikia wapi 
kwenye maendeleo hayo, kubwa 

linakalopimwa ni ubia.
Alisema lengo la 17 linaitaka 

serikali na wadau sekta binafsi 
na wengine kuingia kwenye ubia 
wa pamoja katika kuhakikisha 
kwamba maendeleo yanayofanyi-
ka sasa, yanasaidia kuhakikisha 
kwamba hakuna makundi au 
nchi zinazobaki nyuma.

“Malengo ya Maendeleo 
yetu yatakapofika 2030 tuna-
taka tuone uwazi, kupungua kwa 
umaskini na uboreshaji wa mai-
sha ya watu duniani pote.

“Tuna maeneo ambayo serikali 
imeshirikiana na sekta binafsi na 
serikali imechagua malengo ma-
tano ambayo itajipima na kuo-
nyesha pia nini mchango wa sek-
ta binafsi kufikia malengo haya.

“Kwa hiyo, malengo mengi 
kama mnavyoona kwenye mpan-
go wa taifa wa maendeleo na 
kwenye mpango wa 2025 serikali 
inafanya vizuri, licha ya kwamba 
yapo maeneo ambayo tulichelew-
eshwa na madhara ya janga la 
UVIKO-19 lakini kama nchi na wa-
dau wake tuna hatua ambazo tu-
mechukua kuhakikisha kwamba 
tunapiga hatua,” alisema.

Aliongeza kuwa maeneo hayo 
ambayo Taifa limepiga hatua ni 

elimu, maji na maeneo mengine 
wanaamini kufikia 2030 kama 
nchi inayoendelea itakuwa im-
epiga hatua kubwa.

Alisema kitendo cha wadau wa 
sekta binafsi kukutana na seri-
kali kufanya mapitio ya taarifa ya 
pamoja ni uthibitisho kwamba 
kuna ushirikiano mzuri.

“Mfano, miradi yote ya maji 
utekelezaji wake unaandaliwa na 
kuathiriwa na serikali, sekta bin-
afsi pia na wadau wa maendeleo,” 
alisema na kusisitiza kuwa hilo ni 
moja ya maeneo ambayo serikali 
imeonyesha kupiga hatua kubwa.

“Lakini katika suala la usawa wa 
kijinsia kama nchi tumepiga hat-
ua kubwa, ukiondoa suala la asil-
imia 50/50 utaona hata kwenye 
miradi ya maendeleo tumegusa 
watu wote bila kumwacha mtu 
pembezoni.

“Hivyo, kama sekta binafsi 
tunayo nafasi kuendelea kush-
irikiana na serikali kuhakikisha 
kwamba kila moja katika malen-
go haya lile la 16 na 17 la ubia tuna-
piga hatua,” alisema.

Alisema UN Global Compact 
ingependa kampuni za kibiashara 
zitazame mwenendo wao ili len-
go lisiwe faida pekee bali iwe faida 

endelevu kwa maana kwamba fai-
da ya kampuni na biashara zake 
zionekana kugusa watu.

“Pia zionekane kulinda dunia 
na vizazi vijavyo, zionekane ku-
leta ustawi kwa watu wote, zione-
kane ni biashara zinazojenga ubia 
na serikali na mwisho tunaamini 
biashara na serikali zitaleta maen-
deleo,” alisema Shayo.

Mbali na tuzo hizo, alisisitiza 
kuendeleza kuwapo mijadala 
kuhusu taarifa ya hiari ambayo 
Tanzania ni moja ya nchi 42 am-
bazo zitatoa taarifa kwa hiari  
kuonyesha wamefikia wapi kwe-
nye utekelezaji wa malengo ya 
maendeleo endelevu itakapo-
fanyika Julai mwaka huu nchini 
Marekani.

Mjumbe wa Shirika hilo la UN 
Global Compact chapa ya Tan-
zania, Anna Henga, alisema ku-
wapo kwa chapa hiyo kunalenga 
kutatua changamoto mbalimbali 
zinazohusu uwekezaji na watu 
wanaopokea wawekezaji.

Alitolea mfano wa changa-
moto hizo kuwa ni masuala ya 
fidia kwa watu wanaofikiwa na 
uwekezaji, kodi kwa kampuni zi-
nazowekezaji pamoja na malala-
miko mengine.

Bil. 100/- kujenga 
vyuo vya VETA 63
Na Restuta James

MAMLAKA ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (VETA) imesema zaidi 
ya Sh. bilioni 100 zimetengwa kwa 
mwaka wa fedha 2022/2023 kwa 
ajili ya ujenzi wa vyuo vya  
ufundi zilizopelekwa kwenye wilaya 
63.
Akizungumza na Nipashe mwishoni 

mwa wiki, Ofisa Habari wa VETA, 
Dora Tesha, alisema ujenzi wa vyuo 
unaendelea kwenye wilaya ambazo 
hazikuwa na vyuo hivyo.
Alizitaja kuwa ni Arumeru, Ubungo, 

Kinondoni, Chamwino, Kondoa, 
Mpwapwa, Bukombe, Mbogwe, 
Nyang’hwale, Kilolo, Mufindi, Bihara-
mulo, Ngara, Kyerwa, Misenyi, Mlele, 
Tanganyika, Kakonko, Kibondo, Hai, 
Siha, Mwanga, Rombo, Same, Kilwa, 
Liwale, Nachingwea, Hanang, Kiteto, 
Mbulu, Bunda na Tarime.
Nyingine ni Rorya, Serengeti, Gairo, 

Kilombero, Malinyi, Tandahimba, 
Nanyumbu, Sengerema, Magu, Mis-
ungwi, Njombe, Bagamoyo, Kibiti, 
Mkuranga, Kisarawe, Kalambo, Mbin-
ga, Tunduru, Kahama, Maswa, Meatu, 
Busega, Manyoni, Mkalama, Iramba, 
Songwe, Momba, Sikonge, Nze-
ga, Muheza na Handeni.
Alisema kiasi hicho cha fedha pia 

kimeelekezwa kujenga chuo cha 
VETA cha Mkoa wa Songwe.
Alisema serikali imekusudia ku-

jenga vyuo hivyo nchi nzima ikiwa 
ni azma yake ya kuzalisha ajira kwa 
vijana kwa kutoa mafunzo ya ufun-
di mbalimbali ikiwamo utaalamu wa 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA), ufundi vipuri, umeme, 
makenika, uchomeleaji, ufundi bom-
ba viwandani na majumbani.
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Mkenda aipa ‘tano’ AKO 
kuwekeza kwenye elimu
Na Godfrey Mushi, MOSHI

W
AZIRI wa Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia, Prof. 
Adolph Mken-

da,  ameeleza kufurahishwa 
na uamuzi wa Shirika  la AKO 
Tanzania Community Support, 
kuwekeza Sh. milioni 840 kwe-
nye ukarabati na ujenzi wa mi-
undominu ya shule za msingi.

Shirika hilo linatekeleza mi-
radi mipya ya ujenzi na ubore-
shaji wa miundombinu ya sek-
ta ya elimu katika Wilaya ya Hai 
na Moshi mkoani Kilimanjaro.

“Kwa kweli ni faraja kwetu 
kama serikali na hasa watu wa 
Moshi Vijijini na Hai. Tunal-
ishukuru shirika hili kwa jicho 
lake la kuona uchakavu wa 
vyumba vya madarasa, ofisi za 
walimu, jicho na miundombi-
nu mingine ya vyoo,” alisema.

Mkurugenzi wa Shirika hilo, 
Hilda Kimathi, alisema katika 
Wilaya ya Hai, miradi mipya 
ya ujenzi inaihusisha Shule 

Jumuishi ya Wenye Ulemavu 
inayojengwa Shule ya Msingi 
Kibaoni, inayojengwa kwa Sh. 
milioni 100 na Shule ya Msingi 
Darajani, inakotekeleza mradi 
wa ujenzi vyumba viwili vya 
madarasa, choo cha wanafunzi 
na walimu na ofisi ya walimu, 
kwa Sh. milioni 150.

Miradi mingine ni ya ujenzi 
wa jiko la kisasa, vyumba vya 
madarasa na ofisi za walimu 
katika Shule ya Msingi Uchau 
iliyoko Moshi Vijijini ambao 
utagharimu Sh. milioni 240.

Miradi inayotekele-
zwa    eneo la Moshi Vijijini 
inagharimu Sh. milioni 590 na 
miradi mipya miwili inay-
otekelezwa katika Wilaya ya 
Hai itagharimu Sh. milioni 250.

“Miongoni mwa sababu am-
bazo zimetusukuma AKO Tan-
zania Community Support, ku-
jitosa kutekeleza miradi hii ya 
elimu ni pamoja na uchakavu 
wa miundombinu na kukose-
kana kwa kwa miundombinu 
rafiki katika shule zetu. Jambo 

ambalo tunaona limekuwa 
likichangia kushuka kwa ki-
wango cha elimu nchini.

“Shule nyingi za serikali zi-
natishiwa na uchakavu wa mi-
undombinu yake, ndio maana 
tumeamua kuweka mkono 
wetu kuiunga serikali na ku-
watua mzigo wa kuchangia 
gharama za ukarabati wa-
nanchi wa maeneo hayo yata-
kayonufaika.” Alisema.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi 
huyo, miradi mingine ambayo 
inatekelezwa na AKO Tanza-
nia Community Support katika 
eneo la Moshi Vijijini ni ukara-
bati wa shule tatu chakavu za 
msingi, zilizokuwa zikihatari-
sha maisha ya wanafunzi na 
walimu kutokana na vyumba 
vya madarasa kukatika nyufa 
na kuharibika vibaya miun-
dombinu yake.

Aidha, imo miradi ya Sh. mil-
ioni 350 ambayo inazihusisha 
Shule ya Msingi Sungu, Shule 
ya Msingi Kibosho na Shule ya 
Msingi Singachini.

Vilevile, AKO Tanzania Com-
munity Support, inatekeleza 
mradi wa ukarabati wa Shule 
ya Msingi Sungu (Sh. milioni 
100), Shule ya Msingi Kibosho 
(Sh. milioni 50) na Shule ya 
Msingi Singachini (Sh. milioni 
200). Akizungumzia miradi 
hiyo, namna inavyowasaidia 
kurejesha hamasa ya ongezeko 
la ufaulu, Mwalimu Mkuu wa 
Shule ya Msingi Uchau, Agness 
Mbwambo, alisema: “Tume-
pata mradi kutoka Shirika la 
AKO Tanzania Community 
Support, wametujengea jiko la 
kupikia chakula cha wanafunzi 
na walimu. Kabla ya mradi huu, 
chakula kilikuwa kikipikwa ka-
tika vyumba vya madarasa.”

Mwenyekiti wa Bodi ya Shiri-
ka hilo, Hans Simmer, alisema 
AKO Tanzania Community 
Support, imejikita kusaidiana 
na jamii, kukarabati shule za 
msingi ambazo hali ya majengo 
yake ni mbaya ili kuboresha 
mazingira ya kufundishia na 
kujifunzia.

Baadhi 
ya wa-
fanyakazi 
wa mgodi 
wa Bar-
rick North 
Mara, 
wilayani 
Tarime 
wakifurahi 
baada ya 
kumaliza 
kukimbia 
katika 
mbio za 
kimataifa 
za Kili-
manjaro 
Marathon 
zilizo-
fanyika 
mkoani 
Kili-
manjaro 
mwishoni 
mwa wiki. 
PICHA: 
MPIGAPI-
CHA WETU

Na Mwandishi Wetu, TANGA

UJENZI wa awali wa Mradi wa 
Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika 
Mashariki (EACOP), umeanza 
rasmi katika eneo la Chongoleani, 
mkoani Tanga, baada ya kam-
puni inayotekeleza mradi huo, 
kuandaa eneo ujenzi wa matangi, 
jeti, miundombinu ya bandari na 
makazi ya muda ya wafanyakazi.
Inakadiriwa mapipa 216,000 

ya mafuta ghafi, yatasafirishwa 
kwenye bomba hilo kwa siku 
moja kutoka Uganda kwenda 
kwenye Peninsula ya Chon-
goleani nchini Tanzania, ambako 
yatajengwa matangi ya kuhifa-
dhia mafuta, kabla ya kupakiwa 
kwenye meli na kwenda kuuzwa 
katika soko la dunia.
Mkurugenzi wa Petroli wa Mam-

laka ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA), Gerald 
Maganga, alisema serikali ya Tan-
zania, inaridhishwa na hatua za 
awali za uandaaji wa utekelezaji 
wa mradi huo mkubwa.
Maganga, alikuwa akizungumza 

jana na ujumbe wa maofisa wa 
Mamlaka ya Petroli ya nchini 
Uganda (PAU), walioongozwa na 
Mkurugenzi Mtendaji wake, Er-
nest Rubondo, baada ya kutem-
belea na kukagua hatua za awali 
za utekelezaji wa mradi huo.
“Tumeona maeneo mbalimbali 

yakiandaliwa kwa ajili ya ku-
jenga matangi na miundombinu 
mingine. Tumefurahishwa hasa 
na namna wanavyozingatia ush-
irikishwaji wa wazawa katika 
kufanya kazi mbalimbali.
“Kazi inaridhisha na inakwenda 

vizuri. Matumaini yetu ni kwam-
ba muda uliopangwa kukamili-
sha ujenzi huo utakwenda sawa 
kama ilivyotarajiwa,”alisema 
Maganga.
Kutokana na umuhimu wa mradi 

huo, mkurugenzi huyo, ame-
washauri Watanzania wakiwamo 
watoa huduma za ukandarasi, 
kujiandikisha kwenye kanzidata 
ya EWURA ili kupata fursa ya 
kunufaika na kazi mbalimbali 
za utoaji wa huduma, wakati wa 
ujenzi wa mradi huo.
Mkurugenzi Mtendaji wa 

Mamlaka ya Petroli ya Uganda 
(PAU), Ernest Rubondo, al-
ipongeza hatua iliyofikiwa, huku 
akieleza matumaini yake katika 
maendeleo ya ujenzi wa bomba 
hilo la mafuta ghafi la Afrika 
Mashariki.

Miundombinu 
ujenzi bomba 
la mafuta yaanza 
kujengwa

Wananchi 200,000 wajumuishwa mpango wa kinga tiba usubi
Na Steven William, MUHEZA

WAKAZI zaidi ya 202,000 
wa Wilaya ya Muheza, mkoani 
Tanga, wamejumuishwa ka-
tika mpango wa Wizara ya Afya 
wa matumizi ya kinga tiba ya   
ugonjwa wa usubi kwa mwaka 
huu. Serikali inatekeleza mpango 
huo ili kufikia malengo yake ya 
kutokomeza ugonjwa huo ifika-
po mwaka 2030.

  Mratibu wa Magonjwa Yasi-

yopewa Kipaumbele, wilayani 
humo, Julius Mgeni, alidokeza 
kuhusu walengwa hao jana, 
wakati wa kikao cha tathmini 
na upangaji mikakati ya umezaji 
dawa hizo. “Ugonjwa huu huene-
zwa na nzi wadogo weusi, ambao 
kitaalamu wanaitwa blackfriars, 
ambao huzaliana katika mae-
neo yenye misitu na maji yanay-
otiririka kwa kasi,” alisema.

Ugonjwa wa usubi, unaathiri 
ngozi ya binadamu na miongoni 

mwa dalili zake ni kupatwa na 
homa kali, kutokwa na vipele 
mwilini, kuhisi muwasho mkali 
na wakati mwingine unaweza ku-
sababisha upofu.

Mgeni alisema kuwa Hal-
mashauri ya Wilaya hiyo, imelen-
ga kuwafikia wananchi  202,203 
mwaka huu.

Utekelezaji wa mpango huo, 
umepangwa kuanza kutekele-
zwa Machi 3 hadi Machi 7 mwa-
ka huu na litafanyika katika vituo 

vyote vilivyopangwa.
Aidha, Mratibu wa Afya Shuleni 

wa Wilaya hiyo, Ibrahimu Kom-
bo, alisema katika utekelezaji wa 
mpango huo, idadi ya wanafunzi 
walioandikishwa, wasichana ni 
23, 584, wavulana ni 23, 729, sawa 
na wanafunzi 47,313.

  Akizungumza katika kikao 
hicho, Kaimu Katibu Tawala wa 
Wilaya ya Muheza, Japhet Haule, 
aliwaagiza wasimamizi wa mpan-
go huo, kuwateua watoa huduma 

ya afya ngazi ya jamii wana-
okubalika ili kuongeza nguvu ya 
kuishawishi jamii kupata kinga 
tiba hizo.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri hiyo, Cyprian 
Mselem, aliwasihi baadhi ya wa-
nanchi wanaopotosha mpango 
wa utoaji wa dawa hizo, kuacha 
propaganda hiyo, kwa kuwa una-
ivuruga serikali katika mipango 
yake ya kuwakinga wananchi 
wake na magonjwa hayo tishio.
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habari kanda YA ZIWA

Baba ashikiliwa tuhuma 
kulawiti watoto wake
Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

J
ESHI la Polisi mkoani 
Shinyanga linamshikilia, 
Haule Abel (38), mkazi 
wa Ngokolo Manispaa ya 

Shinyanga kwa tuhuma za kula-
witi watoto wake wawili (majina 
yamehifadhiwa).

Kamanda wa Jeshi la Polisi 
mkoani Shinyanga,  Janeth 
Magomi, alibainisha hayo 
jana wakati akitoa taarifa kwa 
vyombo vya habari ofisini 
kwake na kusema watoto hao  
mmoja ana miaka nane na 
mwingine 11.

Alisema tukio hilo lilitokea 
Februari 21, mwaka huu majira 
ya saa 4 usiku na kwamba 
mtuhumiwa huyo amekuwa ak-
iwafanyia mchezo huo watoto 
wake kwa muda mrefu.

“Jeshi la Polisi mkoani Shin-
yanga tunamshikilia baba kwa 
tuhuma za kulawiti watoto 
wake wawili mmoja akiwa na 
miaka minane na mwingine  11 
na kesi hii mimi mwenyewe 
naisimamia na jarada tayari tu-
melipeleka kwa mwanasheria 
na tutamfikisha mahakamani,” 
alisema Magomi.

Katika hatua nyingine Ka-
manda Magomi alikemea tabia 

ya baadhi ya askari wasio 
waadilifu wanaotoa siri kuhusu 
taarifa wanazopewa na wa-
nanchi kuhusu uhalifu na wa-
halifu.

Akizungumzia msako wali-
ofanya hivi karibuni alisema 
jeshi hilo limefanikiwa ku-
kamata mafuta ya dizeli lita 780 
yaliyoibwa kwenye Mradi wa 
Ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR) 
pamoja na pikipiki tatu ambazo 
zilikuwa zikitumika katika wizi 
huo.

Alitaja vitu vingine vya wizi 
ambavyo wamevikamata kuwa 
ni milango ya  chuma, ma-
bomba ya alama za usalama 

barabarani, milango mitano ya 
mbao, mizani ya kupimia uzito, 
mashine ya kutoboa miamba, 
godoro moja, viti vinne vya 
plastiki, ngoma moja ya shule 
na magitaa mawili, vifaa tiba na 
mashine mbili za kamari.

Vingine ni pamoja na redio 
mbili, feni moja, mtungi mmoja 
wa gesi.

Alisema katika msako huo pia 
waliokota pikipiki mbili, huku 
akibainisha kuwa wamekamata 
pia bangi misokoto 31, waganga 
wa jadi  watatu wakiwa na vifaa 
vya kupigia ramli  chonganishi 
ambavyo husababisha mauaji 
ya kikatili.

Mbunge wa Jimbo la Ushetu wilayani Kahama mkoani Shinyanga, Emmanuel Cherehani, akizungumza na wananchi 
wa Kijiji cha Ilamba, Kata ya Igwamanoni Halmashauri ya Ushetu, kwenye maadhimisho ya uongozi wa mwaka mmoja 
tangu alipochaguliwa jana. PICHA: SHABAN NJIA

Na Neema Sawaka,  
KAHAMA

MKAZI wa Shunu, Kata ya 
Nyahanga   Manispaa ya Ka-
hama, Marysiana Thomas (21) 
pamoja na mtoto wake wam-
emwagiwa maji ya moto na 
rafiki yake   sehemu za kifuani 
na tumboni.

Kisa hicho kilitokea   baada 
ya Merysiana kupigiwa simu na 
mume wa rafiki yake aliyemtaja 
kwa jina moja la Zabela baada 
ya kutopatikana kwenye simu 
yake.

Merysiana alisema yeye ni 
mpangaji kwenye familia ya 
mume wa rafiki yake na kwam-
ba baba mwenye nyumba hiyo 
humpigia simu mara kwa mara 
pindi akihitaji kuongea na mke 
wake, lakini siku hiyo alipiga 
simu mara ya kwanza akam-
wambia  asubiri wakati huo ali-
kuwa akipika mboga akiogopa 
itaungua   alivyopiga mara ya 
pili akampelekea rafiki yake la-
kini hakuichukua simu hiyo.

“Mimi nikamweleza 
ni   mume wako anakutafuta 
chukua   uongee naye,   aka-

niambia umezoea   anakupigia 
simu wewe kama nani? Nikajua 
utani baada ya hapo alinimwa-
gia maji, alisema.

Alisema huwa mara nyingi 
wanaazimana simu na kuongea 
kama mmojawapo  hana  salio 
la kupiga simu au intaneti,  
lakini siku hiyo rafiki yake al-
imgeuka na kumwagia maji 
yaliyokuwa jikoni kwa ajili ya 
kusonga ugali.

Mama mkwe wa rafiki yake,  
Amina Daniel   ambaye anay-
emhudumia   hospitalini kwa 
ajili ya kupata matibabu  alise-

ma kitendo hicho kimemsikiti-
sha na kwamba hakufikiria 
kama ingetokea hali hiyo.

Mganga Mfawidhi wa Hospi-
tali hiyo,   Dk.   Philipo   Nya-
ga,   alisema   mama huyo na 
mtoto wake waliunguzwa na 
maji ya moto  sehemu mbalim-
bali za miili yao na wameanza 
kupata huduma na hali zao zi-
naendelea vizuri.

Kamanda wa Polisi mkoani 
Shinyanga,   Janeth Magomi, 
alithibitisha kutokea kwa tukio 
hilo na kwamba mtuhumiwa 
amekamatwa.

Mbaroni kwa kuwamwagia
maji ya moto mama na mtoto

Na Shaban Njia, KAHAMA

MRADI wa maji uliodumu 
kwa miaka 10 katika Kata ya 
Sabasabini Halmashauri ya 
Ushetu mkoani Shinyanga 
umekamilika na kuanza kutoa 
maji kwa wananchi.
Diwani wa kata hiyo, Emma-

nuel Makashi, aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki  katika 
Kijiji cha Ilamba kwenye mku-
tano wa wananchi.
Makashi alisema mradi huo 

ulianza ujenzi mwaka 2013, 
lakini ulishindwa kukami-
lika kwa wakati baada ya 
kukosekana kwa fedha za 
ukamilishaji na kusababisha 
wananchi kukosa matumaini 
ya kupata huduma hiyo.
Alisema Oktoba 10, mwaka 

jana kulifanyika mkutano wa 
hadhara katika kata hiyo na 
wananchi wakatoa kero zao 
ikiwamo kukosa majisafi na 
salama kwenye eneo lao.
Aliongeza kuwa kitendo cha 

kukamilika mradi huo uliodu-
mu kwa kipindi cha miaka 10, 
umesababisha wananchi hao 
kumpongeza mbunge wao.
“Wananchi wa kata hii iliku-

wa inatumia maji ya kwenye 
visima vifupi vilivyochimbwa 
jirani na makazi yao na ka-
tika madimbwi ya maji yali-
yochimbwa kwa ajili ya kuny-
weshea mifugo yao na kipindi 
cha kiangazi yalikauka, lakini 
kwa sasa hali hiyo haipo tena 
baada ya mradi huu kukamili-
ka na kutoa huduma,” alisema 
Makashi.
Mkazi wa kata hiyo,  Ferister 

Kabasa, alisema awali kabla 
ya mradi huo kukamilika wali-
tumia maji yasiyokuwa safi na 
salama na magonjwa ya mli-
puko kama vile kichocho na 
kuumwa matumbo hususani 
kwa watoto wadogo yalikuwa 
mengi ikilinganishwa na hivi 
sasa.
Mwananchi mwingine, 

Mponeja Bundala, alidai kuwa 
ndoa nyingi zilivunjika baada 
ya wake zao kuamka alfajiri 
kwenda kutafuta maji na 
kurejea nyumbani  majira ya 
saa 7.00  mchana na wakati 
mwingine jioni hali ambayo 
iliwafanya kuingiwa na hofu 
ya kusalitiwa.
 Mbunge wa Ushetu, Em-

manuel Cherehani, alisema, 
katika uongozi wake amejikita 
katika kutatua kero mbalim-
bali zinazowagusa wananchi 
moja kwa moja hususani ka-
tika sekta ya afya, maji, elimu, 
kilimo na miundombinu ya 
barabara.
Alisema hivi karibuni kata 11 

kati ya 20 za Ushetu zitapata 
huduma ya majisafi na salama 
kutoka Ziwa Victoria na 
wataalamu wapo kazini kwa 
ajili ya kuweka alama sehemu 
ambazo bomba litapita.

Mradi 
wa maji 
uliokwama 
kwa miaka 10 
wakamilika



Waunda shirika,
 wapiga hodi nyumba

 kwa nyumba kudai 
haki, ulinzi wao kisheria

Ndiyo au hapana kwa viboko shuleni,
si uamuzi unaopatikana kwa urahisi
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B
AADHI ya watoto wakire-
jea nyumbani wana ala-
ma au michirizi mgongo-
ni, kwenye makalio na 

hata mapajani. Wapo wanaotem-
bea kwa taabu wakiulizwa shida 
ni nini jawabu limekuwa kupig-
wa idadi kubwa ya viboko tena 
kwa hasira na walimu shuleni.

Ni mjadala unaogusa maeneo 
mbalimbali kuhusu adhabu ya 
viboko, umefika hadi bungeni na 
kutolewa matamko.

Hadi leo adhabu ya viboko kwa 
wanafunzi shuleni ni suala lenye 
kufikirisha hasa ikichukuliwa 
kuwa kuna dhana kubwa mbili, 
mosi ni mnyama au punda bila 
mjeledi haendi kwa hivyo pia 
wanafunzi bila viboko hawawezi 
kufundishika hivyo kufikiri kuwa 
kuchapa kuendelee kwa manufaa 
ya wanafunzi.

Mtazamo wa pili ni kuwa viboko 
sio muhimu kwa wanafunzi na 
kunawaondolea hali ya kuji-
amini na pia hadhi ya utu wao 
inaondoka hivyo, viboko ni adui 
wa maendeleo na mafanikio ya 
mwanafunzi.

Ikumbukwe kuwa Tanzania, 
viboko shuleni vinasimamiwa 
na waraka wa Wizara ya Elimu 
namba 24 wa mwaka 2002 ambao 
unaelekeza idadi ya viboko, 
anayeruhusiwa kuadhibu, makosa 
yanayostahili adhabu hiyo na tara-
tibu.

Februari mwaka huu Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa, anajibu 
hoja bungeni kuhusu adhabu ya 
viboko shuleni, akiahidi kushiriki-
sha wadau katika suala hilo.

MTIZAMO KIMATIBABU
Mtazamo wa maadili ya sayansi 

na tiba (bioethics) kuhusu adhabu 

ikiwa linafuata sheria na kanuni 
zilizowekwa.

Katika kanuni za nadharia za 
matendo, mwanafalsafa Emma-
nuel Kant, anaelezea katika moja 
ya kanuni zake ambayo kwa kifupi 
zinaitwa za kuheshimu ubinad-
amu. Kwenye kanuni hii, Kant 
anasema.

“Fanya jambo kwa namna 
ambayo utaheshimu ubinadamu 
wako au wa mtu mwingine, sio 
kama njia ya kufanikisha jambo 
bali ubinadamu liwe lengo la 
mwisho kwa muhusika”.

Binadamu asitumike kama 
kifaa cha kufanikisha jambo 
bali matendo yanapaswa kuwa 
na lengo la kulinda ubinadamu 
wa kila mtu anayehusika katika 
kitendo hicho.

Kwa mtazamo huu, viboko 
kwa mwanafunzi vinapaswa 
kuheshimu ubinadamu yaani 
asichapwe kama anavyopigwa 
mnyama. Pia viboko hivyo vina-
paswa kulenga manufaa ya 
mwanafunzi mwenyewe kwanza 
na isiwe ni njia ya kumnufaisha 
mwalimu au shule.

Kwa mfano, mwalimu 
anawachapa wanafunzi wote dar-
asani kwa sababu wanapiga kelele 
na kuleta usumbufu shule nzima.

Hii ni kinyume na maadili kwa 
sababu inafahamika kwamba 
watoto watapiga kelele kukiwa 
hakuna mwalimu na wakiwa 
wengi darasani.

Ikiwa mwalimu hajatimiza 
wajibu wake wa kuwahi na kuwa 
darasani na ndiye anayetaka 
watoto wasipige kelele wakati 
hayupo, akija kuwachapa ata-
fanya hivyo kwa kutanguliza 
malengo yake kwanza sio kwa 
faida ya wanafunzi.

UMUHIMU WA VIBOKO
Umuhimu wa adhabu na 

madhara yake kwa mwanafunzi 

inaendelea uk.12

UNFPA, WiLDAF yawa mkombozi 
mabinti waliokatishwa masomo

Wadau wanaokereka waja juu, sheria ifute 
adhabu hiyo inayowaumiza wanafunzi

elimu 
Na WAANDISHI WETU

mwanafunzi huyo.
Mwalimu pia ni mlezi mwenye 

wajibu wa kufundisha nidhamu 
na uwajibikaji kwa mwanafunzi, 
kwa mfano ikiwa viboko vitam-
fanya mwanafunzi kuwa msafi 
wa mwili na mazingira yake, 
ataepushwa na magonjwa na kwa 
hiyo viboko hivyo vitaleta furaha 
zaidi kuliko maumivu, hivyo kuwa 
halali.

Lakini, ikiwa mwanafunzi 
atachapwa na viboko vikamfanya 
awe na hofu kwa walimu kiasi cha 
kushindwa kuelewa masomo dar-
asani na mwisho kufeli mitihani 
fimbo zitakuwa si sahihi na ni 
kinyume na maadili.

NINI KIFANYIKE
Wizara ya Elimu iko sahihi 

kimaadili ikiwa ilichunguza na 
kujiridhisha kwamba viboko 
shuleni vina faida zaidi kuliko 
maumivu, ikaandaa waraka 
namba 24 wa mwaka 2002.

Ni wazi itakapogundulika 
kwamba vinaleta madhara zaidi 
kuliko faida, vitakuwa ni kinyume 
na maadili na itakuwa ni bora 
kufuta adhabu hiyo.

Kwa upande mwingine, ikiwa 
fimbo zitaendelea kuruhusiwa 
shuleni, ni muhimu kwa wahusika 
wa kutoa adhabu hiyo kuzingatia 
nadharia nyingine iitwayo

nadharia ya wajibu.
Kiingereza huitwa ‘duty theory’, 

hizi ni nadharia ambazo usahihi 
wa tendo haupimwi kwa kuan-
galia matokeo ya kitendo kilicho-
fanyika bali wajibu wa kitendo 
chenyewe.

Kama tendo ni baya litabaki 
kuwa baya hata kama lital-
eta matokeo mazuri ya furaha 
katika jamii na litakuwa sahihi 

ya viboko shuleni, unaotolewa na 
wataalamu wa maadili duniani, 
unatazamwa kwa athari au 
matokeo ya adhabu hiyo.

Hizi ni nadharia ambazo zinaz-
ingatia matokeo ya kitendo hicho 
kilichofanyika ili kujua uhalali au 
uharamu wake. Mwanafalsafa 
wa Uingereza Jeremy Benthum, 
anaeleza kwamba “kuchapwa 
viboko kutakuwa sahihi ikiwa 
kutaleta furaha zaidi kuliko 
maumivu”.

Kwa mtazamo wa nadharia hizi, 
kitendo sahihi ni kile kinacholeta 
matokeo yenye faida kubwa zaidi 
kuliko hasara kwa wote wanao-
husika ni kibaya ikiwa kitaleta 

matokeo ya hasara zaidi kuliko 
faida kwa wote wanaohusika.

Kwa mtazamo huo, ni muhimu 
kujua kati ya maumivu ya viboko 
na furaha inayotokana na viboko 
hivyo kipi kinazidi kingine. 
Kama imegundulika kwamba 
kumchapa mwanafunzi kunam-
fanya asome kwa bidii zaidi na 
afaulu mitihani yake, basi faida ya 
kuchapwa viboko itakuwa kubwa 
kuliko maumivu.

Kwa hiyo tendo la kumchapa 
mwanafunzi litakuwa sahihi kwa 
sababu linaleta maumivu kidogo 
na furaha kwa mwanafunzi mwe-
nyewe, wazazi, walezi, ndugu 
na wote wanaopenda ufaulu wa 

Ukurasa 12 Ukurasa 13

Adhabu hii ina maswali mengi, kama ni kufundisha au kuumi-
za? Inasaidia au inakomoa?. PICHA: MTANDAO
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elimu
NA MARCO MADUHU, 
KISHAPU

UNFPA, WiLDAF yawa mkombozi 
mabinti waliokatishwa masomo 

Wanufaika wa mpango wa kuwasaidia wasichana waliopata changamoto za kielimu wakiwa 
kwenye hafla ya kutambulishwa na kukabidhiwa kwa uongozi wa vyuo vya VETA Kishapu, Ka-
hama na Shinyanga: PICHA: MARCO MADUHU

M
IKOA ya Shinyanga 
pamoja na Mara ni 
tatu bora za mimba 
na ndoa za utotoni 

kwa mabinti walio chini ya umri 
wa miaka 18.

Ni kwa mujibu wa utafiti uli-
ofanywa mwaka 2012 na Shirika 
la Watoto Duniani (UNICEF), 
kwamba Shinyanga ina asilimia 
59, Tabora 58 na ya tatu ni Mara 
kwa asilimia 55.

Shirika la Wanawake katika 
Sheria na Maendeleo Afrika 
(Women in Law and Development 
in Africa WiLDAF), limeanzisha 
mikakati ya kuwasaidia mabinti 
hao.

WiLDAF ina programu ya 
chaguo langu haki yangu, ambayo 
lengo lake ni kuwanyanyua tena 
mabinti waliopata watoto katika 
umri mdogo pamoja na vijana wa 
riki linalopevuka kwa kuwaso-
mesha katika vyuo vya Ufundi 
Stadi (VETA) ili wapate ujuzi na 
kutimiza ndoto zao na kumudu 
maisha yao.

Rehema Maro ni Mkuu wa 
Programu wa WiLDAF, anasema 
wamewatafuta mabinti 290 
kutoka Kahama na Kishapu za 
mkoani Shinyanga, pamoja na 
Butiama mkoani Mara, ambao 
baadhi wamepata watoto wakiwa 
wadogo na wengine rika balehe 
wakishindwa kuendelea na 
masomo na kubaki bila msaada.

Rehema anasema wanaguswa 
na tatizo la mimba na ndoa za 
utotoni katika mikoa hiyo na 
sasa mabinti wameanza kusoma 
mafunzo ya ufundi Februari 
mwaka huu katika vyuo vya VETA 
Kahama, Shinyanga na Kishapu.

Anasema WiLDAF inawaghara-
mia kila kitu kwa kushirikiana na 

Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Idadi ya Watu (UNFPA) na Finland 
na siku ya kuhitimu mafunzo 
yao watapewa vitendea kazi na 
mitaji ili wakajiajiri na kuendesha 
maisha yao.

“Tumedhamiria kurudisha 
matumaini kwa mabinti ambao 
walijifungua katika umri mdogo 
na kuacha masomo, tunawasome-
sha bure mafunzo ya ufundi ili 
wapate ujuzi na kutimiza ndoto 
zao na kuacha kuwa tegemezi, 
bali watafanya shughuli zao na 
kujiingizia kipato,” anasema 
Rehema. “Mafunzo yatakuwa 
endelevu na mabinti watakuwa 
wakisoma kwa awamu. Tuna-
chokiomba kwa wazazi na walezi 
wasifiche mabinti hasa wale 
wenye ulemavu, sababu kipindi 
tunawatafuta tulipata shida kuwa-
pata wenye ulemavu,” anaongeza.

Mkuu wa Idara ya Maende-
leo ya Jamii Wilaya ya Kishapu, 
Joseph Swalala, anasema mabinti 
hao wamepata nafasi ya kipekee 
sababu walikuwa hawasomi tena 
na wamegeuka kuwa mama wa 
familia, lakini sasa wanasaidiwa 
kupata ujuzi.

Anasema tatizo la mabinti 
kukatishwa masomo sababu ya 
mimba na ndoa bado lipo licha ya 
serikali na wadau kuendelea kuli-
pigia kelele na kulikemea, lakini 
jamii imekuwa vigumu kubadilika 
na kuendelea kuzima ndoto za 
wanafunzi.

“Fursa ambayo mmeipata itum-
ieni kikamilifu msiipoteze someni 
kwa bidii na kupata ujuzi ambao 
utatimiza ndoto zenu na kujikom-
boa kimaisha,”anasema Swalala.

Ofisa Elimu Mkoa wa Shin-
yanga Dafroza Ndalichako, 

Ofisa Elimu Sekondari wilayani 
Kishapu, David Mashauri, ana-
wasihi mabinti hao wayazingatie 
mafunzo ambayo watayapata 
katika vyuo hivyo vya ufundi, 
ambayo yatakuwa na manufaa 
katika maisha yao kwa kujiajiri 
wenyewe na kuanza ukurasa 
mpya wa maisha.

Mkuu wa Chuo cha VETA 
mkoani Shinyaga, Mangu 
Mabelele, ambaye anasimamia 
pia Chuo cha VETA wilayani 
Kishapu, anawakaribisha aki-
waambia ufundi stadi kwa sasa 
ndiyo habari ya mjini sababu mtu 
mwenye ujuzi hawezi kushinda 
njaa.

Anasema Shirika la WiLDAF 
kuamua kuwapatia ujuzi mabinti 
hao hawajakosea bali wame-
wapeleka mahali sahihi sababu 
mwenye ujuzi hana haja ya kulilia 
kuajiriwa bali anauwezo wa kuji-
ajiri mwenyewe na kuendesha 
maisha yake.

“Sisi VETA tupo tayari 
kuwafundisha mabinti hawa fani 
mbalimbali ambazo watazicha-
gua zikiwamo za ushonaji nguo, 
urembo na mapambo, ususi, 
ufundi mabomba, uendeshaji wa 
mitambo, uchomeleaji yaani fani 
zipo nyingi ambazo zitawasaidia 
katika maisha yenu,” anasema 
Mabelele.

Ester Jovani kutoka wilayani 
Kishapu ambaye ana mtoto 
mmoja, anaahidi kusonga mbele 
na si kurudia makosa.

Kadhalika Naomi Jonas kutoka 
Butiama mkoani Mara, anasema 
ujuzi ambao ataupata kutoka 
VETA kwenye ufundi wa kushona 
nguo, atakwenda kuanzisha ofisi 
yake nyumbani kwao na kuacha 
kuwa tegemezi kwa wazazi wake, 
bali yeye atageuka kuwa msaada 
kwao.

akiwa kwenye kikao cha kamati 
ya ushauri ya mkoa Februari 
mwaka huu, anataja takwimu za 
wanafunzi ambao wamepewa 
mimba na kuacha masomo 
mwaka jana mkoani humo kuwa 
ni 147 shule za msingi mimba 28 
na sekondari 119.

Prisla Mushi ni Ofisa Ustawi wa 
Jamii Hospitali ya Rufani mkoani 
Shinyanga, anayesema jamii kue-
ndekeza vitendo vya kufanya 
ngono na watoto ni makosa 
kisheria na kuwataka mabinti 
hao wasijihusishe tena ili wasik-
wame wakiwa masomoni VETA 
na kuharibu kabisa dira ya maisha 
yao.

Kwa mujibu wa Sheria ya Mtoto 
Namba 21 ya mwaka 2009 mtoto 
ana haki ya kupewa ulinzi, elimu 
na mahitaji yote ya msingi, hivyo 
kisheria ni hatia kuwashirikisha 
kwenye ngono.

ni jambo la kutambua kwamba 
kuna wakati mwanafunzi hastahili 
kuchapwa hata kama akikosea, 
kumkemea kunaweza kumfanya 
ajirekebishe zaidi kuliko kum-
chapa.

Viboko vya mara kwa mara 
vinaweza kumtia hofu na kum-
fanya afeli mitihani. Lakini wakati 
mwingine huenda viboko vikawa-
saidia wanafunzi kujirekebisha na 
hasa pale wanaporudia mara kwa 

mara kufanya makosa makubwa 
ya utovu wa nidhamu kama vile 
kupigana, wizi na kutumia lugha 
ya matusi kwa wanafunzi wenzao 
hata kwa walimu.

Kwa mtazamo huo, viboko 
vitakuwa sahihi kimaadili ikiwa 
vitalenga kumsaidia mwanafunzi 
mwenyewe kubadilika kwanza na 
vitalinda heshima na binadamu 
wake. Viboko visivyolenga kum-
saidia mwanafunzi na vikawa 
vinashusha na kudhalilisha utu 
wake ni kinyume na maadili.

Wahusika wa maamuzi ya 
adhabu ya viboko wanapaswa 
kuwa na muda wa kutosha na 
uwezo wa kutambua ni wakati 
gani sahihi wa kutumia adhabu 
hiyo.

Ni muhimu pia kutambua tabia 
za wanafunzi na afya zao kabla ya 
kutumia adhabu hiyo. Kwani kuna 
mwanafunzi akiona mwalimu 
anakuja na kiboko hukosa utulivu 
wa akili na mwili na hivyo kum-
fanya asiweze tena kusoma wala 
kuelewa kipindi au masomo.

Lakini, kuna mwanafunzi 
akiona mwalimu amekuja na 
kiboko basi hujitahidi na kujituma 
kwa nguvu na akili zake zote ili 
afanye vizuri ili kuepuka viboko. 
Kwa mantiki hivyo ni wajibu wa 
walimu kumwelewa vizuri mwa-
nafunzi wake na kutumia njia 
sahihi itakayofanya afanye vizuri 
katika masomo yake.

USHAURI MUHIMU
Cha msingi ni kwamba adhabu 

ya viboko ni suala lenye kuhitaji 

muda na ushiriki wa jamii mbal-
imbali. Kwa mantiki hivyo ni 
wajibu wa walimu kumwelewa 
vizuri mwanafunzi wake na 
kutumia njia sahihi itakayofanya 
afanye vizuri katika masomo yake 
na kuwa na madili mema katika 
jamii.

Imeandikwa na Shabani 
Mkumbugo (0718-473499) na 
Pankras Luoga (0757-645746) 
kutoka MUHAS.

Ndiyo au hapana kwa viboko shuleni, si uamuzi unaopatikana kwa urahisi
inatoka uk.11



13Jumanne Februari 28, 2023

elimu
NA ELIZABETH 
ZAYA

vIBOKO SHULENI

Wadau wanaokereka waja juu, sheria ifute 
adhabu hiyo inayowaumiza wanafunzi

Mwalimu akimwadhibu mwanafunzi shuleni. PICHA MTANDAO

T
AASISI ya HakiElimu 
inapendekeza kupitiwa 
upya vipengele vya 
mwongozo na sheria 

ya elimu kuhusu adhabu za 
viboko, ikigusia pia kuvigusa 
upya vipengele vya Sheria ya 
Mtoto ya Mwaka 2009 na ku-
haramisha kuchapa viboko 
shuleni.

Kadhalika kuzuia adhabu 
nyingine ambazo zinatoa 
mwanya wa kufanyika ukatili 
kwa watoto shuleni, Mkuru-
genzi Mtendaji wa HakiElimu 
Dk. John Kalage, anasema.

Anaeleza kuwa kuna haja 
ya kuanzishwa programu ya 
shule salama katika shule zote 
18,000 za msingi badala ya 600 
pekee ambazo serikali imesema 
inaziweka chini ya mradi huo, 
kadhalika kuingiza katika mion-
gozo na kanuni za uendeshaji 
wa shule.

Anapendekeza kuweka 
mipango endelevu ya kuima-
risha mifumo rasmi ya ulinzi 
na usalama wa watoto shuleni 
ikiwa ni pamoja na kuharaki-
sha kuanzishwa madawati ya 
ulinzi na usalama na mabaraza 
ya watoto.

Aidha, Dk. Kalage inai-
taka serikali kutoa elimu kwa 
wanafunzi, shuleni, kwenye 
nyumba za ibada na maeneo 
ambayo watoto wanakusanyika, 
kuchukua hatua kali dhidi ya 
wanaobainika kuhusika na 
ukatili kwa watoto ili kuukome-
sha ndani na nje ya shule.

Mapendekezo mengine 
ni kuhakikisha mafunzo ya 
walimu yanahusisha moduli 
zinazohusu kutoa adhabu 
chanya na jinsi ya kurekebisha 
wanafunzi wenye matatizo ya 
tabia na mwenendo mbaya.

Anataja mafunzo tarajali ya 
walimu kuhusisha ngazi zote, 
kozi maalum za kuwafundi-
sha watoto wenye matatizo ya 
mienendo mibaya na kutoa 
adhabu chanya.

Dk. Kalage katika mazun-
gumzo yake anasema ni vema 
kuhakikisha miiko na maadili 
ya walimu inahuishwa ili kuwa-
gusa hata wale wanaoshindwa 
kuzuia matendo ya kikatili 
kwa watoto yanayofanywa na 
walimu wenzao.

“Kwa mfano lile tukio la 
kuchapwa mwanafunzi mkoani 
Kagera, tuliona watoto wali-
chapwa huku walimu wengine 

wakicheka. Katika mikasa 
mingine tumeona watoto wak-
ichapwa walimu wakishuhu-
dia, ni muhimu kuwahimiza 
watumike kuimarisha stadi 
zao za maisha na uwezo wa 
kukabiliana na changamoto 
za wanafunzi,”anasema Dk. 
Kalage.

Anasema taasisi yake inap-
endekeza kwamba, masomo 
yanayohusiana na maadili 
yafundishwe na walimu wenye 
uwezo ili kusaidia wanafunzi 
kukua kimaadili pamoja na 
ushirikiano kati ya wazazi 
na walimu ikiwamo kuweka 
bayana kikanuni wajibu wa 
walimu na wazazi kwa watoto.

HakiElimu inasema taarifa 
za hali ya ukatili nchini inayo-
tolewa na Jeshi la Polisi, inao-
nyesha kuwa visa vya ukatili 
kwa watoto viliongezeka kwa 
asilimia 25.9 kutoka visa 5,803 
ilivyoripotiwa mwaka 2015 hadi 
visa 7,388 mwaka 2020.

Mkurugenzi wa HakiElimu, 
anasema katika utafiti ulio-
fanywa na taasisi hiyo mwaka 
2020 ulionyesha kuwa asil-
imia 87.9 ya watoto wa shule 

waliripoti kufanyiwa ukatili wa 
kimwili huku asilimia 90 kati 
ya hao ukitokana na adhabu za 
viboko zilizotolewa shuleni.

“Katika utafiti huu, asilimia 
54.9 ya watoto wanataja walimu 
wao na walezi kuwapiga ngumi 
na makofi kama sehemu ya 
adhabu wanapokosea. Tan-
zania bado inakumbatia 
adhabu ya viboko kwa watoto 
shuleni,”anasema Dk. Kalage.

“Kwa mujibu wa mwongozo 
wa elimu kuhusu adhabu 
za viboko wa mwaka 2002, 
mwalimu mkuu anaruhusiwa 
kutandika viboko kwa 
wanafunzi au kukasimu jukumu 
hilo kwa mwalimu mwingine. 
Mwongozo huu unapewa nguvu 
na sheria ya elimu ya mwaka 
1978 na mabadiliko ya 2002.”

Anaeleza kwamba sheria 
hiyo kwenye kipengele cha 60, 
kinaruhusu kutolewa adhabu 
mbalimbali kama sehemu ya 
kuhimiza nidhamu kwa watoto.

Anasema pamoja na Sheria 
ya Mtoto ya Mwaka 2009 ya 
Tanzania Bara kuzuia vitendo 
vya kutesa au vya kikatili kwa 
mtoto, lakini bado haitoi katazo 

la moja kwa moja kwa adhabu 
ya viboko kwa watoto.

“Pamoja na kuwa madhara 
ya adhabu yameelezwa 
kwenye mafunzo ya taaluma 
ya ualimu, ikiwamo maumivu 
ya aina mbalimbali kwa watoto, 
kujenga chuki na hata kupun-
guza motisha ya kujifunza au 
kwenda shule, bado sehemu 
kubwa ya walimu wanaona 
matumizi ya viboko ndio njia 
rahisi na yenye ufanisi katika 
kuhimiza watoto kujifunza kwa 
bidii,” anasema.

Anasema walimu wanasisiti-
zwa kutumia mbinu mbadala 
katika kusimamia nidhamu ya 
wanafunzi ikiwamo vichocheo 
hasi ili wanafunzi wasiendelee 
na mienendo ambayo haifai 
badala ya adhabu ikiwamo 
viboko.

Kalage anasema matumizi 
ya njia mbadala kusimamia 
nidhamu yanategemea sana 
uwezo wa walimu katika kuzi-
tumia.

“Kinachojitokeza wazi 
ni kwamba, walimu wengi 
wanashindwa kutumia njia 
mbadala na kwa kuwa sheria 

na miongozo inaruhusu viboko, 
basi wanachagua hiyo.

Anatoa wito kwa serikali 
kuchukua hatua ambazo zita-
komesha matumizi ya adhabu 
za viboko shuleni na kuhimiza 
nyingine chanya au mbadala 
ambazo sio za kikatili.

“Ni rai yetu vipengele vya 
sheria ya elimu ya mwaka 
1978, mwongozo wa elimu wa 
adhabu za viboko wa mwaka 
2002 na sheria ya mtoto ya 
mwaka 2009, vipitiwe upya 
ili kukataza kabisa adhabu 
za viboko shuleni na kuzuia 
adhabu nyinginezo ambazo 
zinatoa mwanya wa ukatili kwa 
watoto kufanyika,”anasema 
Kalage.

Hivi karibuni kumekuwa 
matukio ya walimu kuwaadhibu 
wanafunzi kwa viboko kiasi 
cha kuwasababishia madhara 
kimwili na kisaikolojia na hata 
wengine kufariki dunia.

Adhabu, hizi zimekuwa ziki-
tolewa na walimu bila kuzin-
gatia miongozo ya kanuni na 
sheria dhidi ya makosa mbal-
imbali zilizowekwa na serikali 
na sheria, na hivyo kusababisha 
madhara makubwa si tu kwa 
watoto pekee bali wazazi na 
uongozi wa shule kwa ujumla.

Miongoni mwa matukio hayo 
ni pamoja na lile lililotokea 
katika Shule ya Msingi Kahanja 
Kyerwa mkoani Kagera, ambalo 
mkuu wa shule hiyo alionekana 
katika video akiwachapa viboko 
wanafunzi huku akiwakanyaga 
miguu.

Sheria ya Elimu sura ya 
353 inampa mamlaka Waziri 
wa Elimu kutunga kanuni za 
masuala mbalimbali zitaka-
zokidhi utekelezaji wa sheria 
ambazo zinatoa mwongozo ni 
wakati gani adhabu ya viboko 
inaweza kutolewa na kwa 
kiwango gani.

Kadhalika, kanuni ya 3 (1) ya 
sheria hiyo inasema adhabu 
ya viboko itatolewa iwapo 
patatokea utovu mkubwa 
wa nidhamu au kosa kubwa 
litakalofanywa ndani au nje ya 
shule ambalo litaishushia shule 
heshima huku kanuni ndogo ya 
(2) inasema itolewa kwa kuz-
ingatia umri, jinsia na afya ya 
mwanafunzi na isizidi viboko 
vinne kwa tukio lolote.
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Laundwa shirika linalo piga hodi ‘nyumba kwa 
nyumba’ kudai haki na ulinzi wao kisheria

M
IONGONI mwa waajiri 
ambao wengi ni ki-
namama kwao hausi 
geli’ ni wa kutumik-

ishwa muda wote. Ndiye mlezi, 
mpishi, mtunza mifugo na bustani 
anayelala saa sita na kuamka saa 
10 alfajiri.

Hata asipokula, kulipwa 
kiduchu, kunyimwa mshahara 
akivunja sahani yote yakiambat-
ana na unyanyasaji mwingi kwa 
binti huyo, anayechukuliwa kama 
punda.

Inavyoelekea ‘mahausigeli’, 
waajiri na jamii wana elimu duni 
kuhusu sheria zinazomlinda 
mfanyakazi huyo wa ndani.

Hayo, yanajidhihirisha kuto-
kana na visa vinavyoripotiwa 
kuhusu ukatili dhidi yao hasa 
mijini na kwenye majiji.

Mtumishi wa ndani Beatrice 
Johnson (27), anazungumza na 
Nipashe, mwishoni mwa wiki, 
akisema changamoto alizopitia 
amezigeuza kuwa fursa.

Pamoja wenzake takribani 30, 
wanaunda kikundi, ili kuelimisha 
wafanyakazi wa kazi za ndani na 
kuwapa mwanga mpya wa kijik-
omboa.

“Kuna majina mengi wanatuita 
‘beki tatu’ na mengine ya kuke-
behi ambayo yanaathiri saikolojia 
ya wafanyakazi wa kazi za ndani. 
Ukifika dukani kununua kitu 
unaulizwa wewe ni ‘hausigeli’, 
utajibu hapana au utasema naishi 
na dada yangu.

“Ukianza kuondoka utasikia 
wakiambiana huyo si mfanyakazi 
au beki tatu wa fulani, kwa kweli 
hayo yaliniumiza sana. Kwanza 
wanaofanya kazi hii wanai-
shi na watu ambao hawawajui, 
wanakuwa hawana ujasiri,” 
anasema Beatrice.

“Nimefanya kazi za ndani 
takribani miaka 10, minane nime-
kuwa Morogoro baadaye nikaon-
doka. Kuna unyanyapaa, lakini 
leo tumewezeshwa kujua haki za 
kazi.”

Anasema walipopata mradi 
wakabadili kikundi na sasa 
wameanzisha shirika na ndiye 
Mkurugenzi wa Shirika la Light 
for Domestic Workers, lililopo 
mkoani Morogoro.

Anaeleza namna walivyonu-
faika na ruzuku kutoka Mfuko 
wa Udhamini wa Wanawake Tan-
zania (WFTT) kwa mwaka 2021 
na 2022 na kufanikisha kutoa 
elimu nyumba kwa nyumba 
kupitia shirika hilo, linalojumui-

sha wafanyakazi au waliokuwa 
watumishi wa kazi za ndani.

“Tunaelimisha kuepukana na 
ukatili kijinsia, afya ya uzazi na 
kuepuka mimba. Kwa sababu 
kuna matukio mengi baba 
mwenye nyumba au vijana wao 
wanawapa mimba wasichana 
wa kazi. Mabinti kwa kuwa ni 
wadogo tena wasio na uelewa 
wanarubuniwa,” anasema Bea-
trice.

Anaongeza kuwa kikundi chao 
kilichobadilika kuwa Shirika la 
Mwanga kwa Wafanyakazi wa 
Nyumbani,

kilianzishwa 2019 na kusajiliwa 
2021.

Anasema elimu waliyoitoa ime-
wafikia wasichana wa kazi ambao 
wengi wao wamemaliza darasa la 
saba, la nne au hawajasoma.

“Asilimia 90 ya tuliowafikia 
ni wasichana wadogo. Unaweza 
ukatembelea nyumba 10, moja 
ndiyo ina mfanyakazi wa kiume. 
Kabla ya WFT-T tulijichangisha 
kulipa kodi, nauli kwenda sehemu 
kutoa elimu au unaambiwa 
kuna mgogoro sehemu kuhusu 
mfanyakazi, ila sasa ruzuku kwa 
kipindi hicho imewezesha kufikia 
kata takribani 10, Morogoro mjini.

Anakumbusha kuwa wana-

lindwa na sheria za kazi, kadha-
lika Sheria ya Ajira na Mahusiano 
Kazini, inamlinda mfanyakazi 
wa kazi za nyumbani mwenye 
kuanzia miaka 14.

Anaelekeza afanye kazi zipi 
ambazo hazimwathiri afya na 
ndoto yake maishani. Kama 
anasoma inawezekana akaende-
lea na masono akiwa kazini, kama 
ni muda wa kucheza atacheze 
sababu bado ni mtoto.

“Mwajiri unatakiwa umwan-
galie kama mtoto kwa sababu 
hajafikisha miaka 18 inayotam-
bua kisheria kuwa ni mtu mzima,” 
anasema Beatrice.

Kwa mwaka jana ruzuku hiyo 
imewafikisha kwa wafanyakazi za 
ndani 250 na kati yao 150 wame-
pewa elimu ya mafunzo kwenye 
semina au kwa kuwafuata ana 
kwa ana nyumbani.

Aidha, anasema pia, ruzuku 
imewawezesha kuwafikia waajiri 
72 na kuwapa mikataba ili wawa-
patie wafanyakazi wao na kuwae-
limisha kuhusu faida ya maandi-
shi kimkataba na kuwashairi 
kuishi nao kama familia zao.

“Kuna wakati hata namna ya 
kumfikia mfanyakazi huyu ni 
changamoto. Mwajiri anaona 
kama mnakwenda kumfungua 

macho, lakini kupitia uongozi wa 
mtaa wanatambulishwa. Wengine 
tunawapigia simu kuwakumbu-
sha kuhudhuria semina, sababu 
mwingine hajui kusoma wala 
hawezi kujua ujumbe.”

“Kwa ujumla changamoto zipo 
lakini hatukati tamaa, tunak-
wenda hadi nyumbani, kuwae-
limisha ili wajitambue, na si 
kuwabadili tabia na kutofanya 
majukumu kikamilifi,” anaeleza 
Beatrice.

Anabainisha kwamba mfan-
yakazi wa kazi za ndani, ana-
lindwa haki zote, akisema changa-
moto iliyopo ni kwa waajiri wengi 
kumpangia majukumu yanay-
omzidi umri.

Kuhusu mikataba na mishahara 
kwa wafanyakazi hao, Beatrice 
anaeleza kwamba ni changamoto, 
kwa kuwa wengi waliowafikia 
hawana mikataba huku misha-
hara yao, akilipwa mzazi, mlezi 
au dalali.

“Tunashawishi kuwe na 
mikataba ya ajira kwa sababu 
akishaingia mkataba utamlinda, 
tunafuatilia kwamba atamlipa 
lini, makubaliano hayo tunafua-
tilia. Na je, atamlipa kwanza kisha 
atume kwao, lakini wakati mwing-
ine unakuta mzazi anawasiliana 

na mwajiri kuchukua mshahara,” 
Beatrice anafafanua.

“Kwa kuwa mtoto bado ni 
mdogo mkataba huo una sehemu 
ya shahidi ya kiongozi wa mtaa, 
Mtendaji au Mwenyekiti, agonge 
muhiri inakuwa salama kwao. 
Hata kama hajui kusoma utataf-
siriwa.

MALIPO MAPYA
Kuhusu mshahara, Beatrice 

anasema waajiri wengi hawa-
jafahamu viwango   vipya vili-
vyotolewa Januari mwaka huu, 
kulingana na Sheria ya Kazi na 
Mahusiano Kazini.

“Sheria inasema kiwango cha 
mshahara wa mtumishi aliyeishi 
na mwajiri ni Sh. 60,000, awali 
ilikuwa 40,000. Kwa yule anayek-
wenda kwa mwajiri na kurudi ni 
Shilingi 20,000 awali ilikuwa 
80,000. Kuanzia Januari 2023 
utekelezaji umeanza, ila wengi 
hawana taarifa, tunawaelimisha,” 
anasema.

Kwenye likizo, pia wanahaki 
hiyo wafanyakazi hao kama ilivyo 
kazi nyingine, ikiwamo kupatiwa 
huduma muhimu za kiafya, 
chakula, makazi hususan kwa 
wanaoishi na mwajiri.

“Anapokuja mfanyakazi nyum-
bani kwako hujui ameshakum-
bana na changamoto ngapi, 
unakuta ameshafanya kazi zaidi 
ya nyumba 10 ila ukimhoji hawezi 
kusema kweli, atasema hii ni 
nyumba ya pili, anategemea akija 
kwako apate kitu fulani, akikosa 
ndio ukatili unaanza,” anaeleza 
Beatrice.

Kutokana na vitendo vya ukatili 
dhidi ya watoto au wanafamilia 
majumbani, anasema itungwe 
sheria ndogo inayowataka wafan-
yakazi hao kutambulika na vion-
gozi wa mtaa, inapotokea changa-
moto, ijulikane pa kuanzia.

“Unakuta msichana amefika 
jana. Leo anaachiwa nyumba 
nzima. Lakini kuna changa-
moto ya madalali wa kuwaleta 
wasichana hao. Wanawafanya 
kuwa vitega uchumi. Leo kakaa 
kwako siku 30, dalali anapiga 
simu kafiwa, anamrudisha kwao 
Mwanza, kumbe anamtoa mkoa 
huo huo anapeleka mtaa mwing-
ine.”

Anasema kuna rushwa ya 
ngono, dalali anamrubuni msi-
chana kuwa atampa kazi, kwa 
hiyo kwa shida anakubali na 
kushauri wapigwe marufuku kwa 
kudhalilisha utu.

MOTO KUTETEA WAFANYAKAZI NYUMBANI...

Beatrice Johnson; Mkurugenzi wa asasi ya Right for Domestics Workers. PICHA: CHRISTINA 
MWAKANGALE
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Kanisa AGGCI laiangukia serikali kupata usajili wa kudumu
Na Paul Mabeja, DODOMA

KANISA la Assemblies of God 
Gospel Church International 
(AGGCI), limeiomba serikali 
kuwapatia usajili wa kudumu 
ili kushiriki katika jitihada za 
kuilinda na kudumisha amani 
ambazo zimekuwa zikifanywa 
na serikali.

Katibu Mkuu wa AGGCI, Dk. 
Robert Ngai, alibainisha hayo 
juzi alipokuwa akitoa maombi 
hayo kwa Msajili wa Serikali 
wakati wa mkutano mkuu wa 
kanisa hilo jijini hapo.

Alisema kutokana na kanisa 
hilo kuwa na usajili wa awali 
wanashindwa kutekeleza baa-

dhi ya mambo ambayo yange-
saidia kuendeleza ulinzi wa 
amani iliyoko nchini.

“Hivi sasa kanisa letu lin-
ausajili wa awali hivyo kwa mu-
jibu wa sheria kuna baadhi ya 
vitu hatutakiwi kuvifanya iki-
wamo kufungua matawi lakini 
kufanya mikutano ya hadhara, 
hivyo basi tunaiomba serikali 
yetu itusaidie kupata usajili wa 
kudumu ili tushiriki katika kue-
ndeleza amani iliyoko nchini 
mwetu.

“Unapohubiri unapata 
waumini wapya lakini sasa ha-
tuna pakuwapeleka, kwa kuwa 
hatuwezi kwa sasa kufungua 
matawi mapya hadi hapo tut-

akapopatiwa usajili wa kudu-
mu,” alisema.

Aidha, alisema wanaishuku-
ru serikali  ambavyo imekuwa 
ikishiriki kulinda na amani ya 
nchi na kuleta suluhu na mari-
dhiano miongoni mwa Watan-
zania.

Akizungumzia kuhusu 
kuongezeka kwa vitendo vya 
ukali nchini alisema viongozi 
wa dini kila mmoja anaowajibu 
wa kuhakikisha kuwa anahubi-
ri neno la Mungu kwa ufasaha 
bila kuweka maslahi binafsi.

Kadhalika, aliwataka vion-
gozi wa serikali pamoja na Wa-
tanzania kwa ujumla kumrudia 
Mungu ili kila mmoja kutimiza 

wajibu wake kwa kadri am-
bavyo amepewa nafasi bila ku-
weka maslahi yake mbele.

Vile vile, aliwataka waumini 
wa kanisa hilo kuwa watulivu 
na wavumilivu katika kipindi 
chote ambacho watakuwa 
wanasubiri mchakato wa ku-
patiwa usajili wa kudumu ku-
kamilika.

Kanisa la Assemblies of God 
Gospel Church International 
(AGGCI), limezaliwa kutoka-
na na mgogoro wa Kanisa la 
Evangelistic Assemblies of God  
Tanzania (EAGT) ambapo baa-
dhi ya viongozi na waumini 
waliondoka na kuanzisha kani-
sa jipya.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Iringa (IRUWASA), Mhandisi David Pallangyo, akizun-
gumza na waandishi wa habari Idara ya Habari Maelezo jijini Dodoma jana, alipoelezea mafanikio na majukumu ya mamlaka 
hiyo, wamepokea Sh. bilioni 220  kutoka serikalini kwa ajili ya  utekelezaji wa miradi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Renatha Msungu,  
MPWAPWA

UHARIBIFU wa mazingira ka-
tika vyanzo vya maji  na mab-
wawa unatishia uendelevu na  
uwekezaji mkubwa wa serikali  
katika miradi mingi ya maji 
nchini, imeelezwa. 
Meneja wa Wakala wa Huduma 

za Maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini (RUWASA) Wilaya ya Mp-
wapwa,  Mhandisi  Cyprian War-
ioba, alieleza hayo juzi katika 
kikao cha wadau wa maji kili-
chofanyika wilayani hapo kwa 
ajili ya kuangalia utekelezaji na 
utoaji  wa huduma za majisafi 
na salama mjini Mpwapwa.
Warioba alisema katika mwaka 

wa fedha   2023/2024 serikali 
kupitia Wakala wa Maji na Usafi 
wa Mazingira Vijijini (RUWASA) 
imepanga kutekeleza miradi ya 
maji 15 katika maeneo mbal-
imbali itakayogharimu Sh. bil-
lioni 2.6.
Aidha, alisema idadi ya watu 

wanaopata huduma ya majisafi 
na salama hadi Januari 2023 ni 
248,727 sawa na asilimia 65.05, 
ya makadirio ya watu wapatao 
320,891.
Hata hivyo alisema kuwa vijiji 

48 kati ya 113 vya Wilaya ya 
Mpwapwa havina huduma ya 
majisafi na salama na kulazi-
mika kutumia maji ya korongoni 
au vyanzo vya asili pamoja na 
kuwa serikali inatenga fedha 
kwa ajili ya utekelezaji wa mi-
radi ya maji mbalimbali.
Kadhalika, alisema  katika 

mwaka 2022/2023 serikali il-
itekeleza  miradi  saba ya  maji 
katika vijiji vya Mtera, Pwaga, 
Maswala, Munguwi na Itende.
Vijiji vingine, ni Lupeta, Maku-

tupa mradi wenye vijiji viwili 
Igoji, Chinyika, Mlunduzi, Kisok-
we, Idilo na mradi wa uboreshaji 
miundombinu ya maji Kijiji cha 
Kibakwe, ambapo miradi iligha-
rimu Sh. bilioni 9.2.
Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa,  

Sophia Kizigo, alisema ili kuon-
dokana na  tatizo  la uharibifu  
wa mazingira katika vyanzo vya 
maji, RUWASA wanapaswa ku-
waajili mgambo watakaopatiwa 
mafunzo maalum kwa ajili ya 
kulinda vyanzo hivyo.
Alisema  uwekezaji mkubwa 

uliofanywa na serikali  katika 
miradi ya maji  lazima ulindwe 
na kuwekewa mkakati  wa ku-
dumu ambapo kupitia kikao hi-
cho  wadau walikubaliana  kuwa 
na kampeni ya kupanda miti na 
kulinda vyanzo vya maji iki-
wamo kampeni ya kila nyumba 
kuwa na choo salama.
Mmoja wa wadau wa Shirika 

la Water for People Tanzania, 
Rehema Turkai, alisema wako 
tayari kuunga mkono jitihada 
za serikali katika afua mbalim-
bali zinazolenga kuboresha upa-
tikanaji wa maji safi na salama 
na usafi wa mazingira.

Na Paul Mabeja, DODOMA

N
AIBU Katibu Mkuu 
Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), 

Dk. Charles Msonde, amewa-
taka watumishi wa umma kuwa 
wabunifu na kuwashirikisha 
wananchi kutatua kero zina-
zowakabili kwa kutumia rasili-
mali walizonazo.

Alibainisha hayo juzi ji-
jini hapo, alipokuwa akifunga 
mafunzo ya siku mbili ya fursa 
na vikwazo kwa maendeleo 
na ugatuzi wa madaraka kwa 
makatibu tawala, wakurugenzi 
wa halmashauri na maofisa mi-
pango.

Alisema watumishi wa umma 
wanapaswa kuwa sehemu ya 
kusaidia jamii kukabiliana na 
kero zilizoko kupitia rasilimali 

zilizoko kwenye maeneo husi-
ka.

“Kiongozi legelege hata 
maendeleo yatakuwa legelege 
hivyo watumishi wenzangu 
wa umma tunapaswa kutumia 
nafasi zetu kuwa wabunifu ka-
tika kutatua matatizo mbalim-
bali yanayowakabili wananchi 
haiwezekani leo hata matundu 
ya choo watu bado wanasu-
biri fedha kutoka serikali kuu,” 
alisema Dk. Msonde.

Aidha, alisema wananchi pia 
wanapaswa kuwa wazalendo 
katika kuhakikisha waisaidia 
serikali kujiletea maendeleo 
kupitia fursa zilizoko bila ku-
subiri kufanyiwa na serikali.

“Kuna maeneo tulitembelea 
ujenzi wa madarasa kuna se-
hemu serikali ilitoa Sh. milioni 
20 kwa ajili ya ujenzi wa dara-
sa lakini ulikwama tukabaini 

kuwa maeneo ambayo wame-
fanikiwa ni kwasababu wa-
nanchi walishirikishwa, hivyo 
viongozi wa umma tunapaswa 
kuwashirikisha wananchi ka-
tika miradi ya maendeleo ili 
iwe endelevu na yenye tija kwa 
jamii,”alisema.

Kadhalika alisema kama seri-
kali itakuwa na utaratibu wa 
kushirikisha wananchi katika 
miradi kuanzia ngazi ya msingi 
kwa kutumia mfumo wa ug-
atuzi wa madaraka ambao uta-
saidia miradi kuwa na tija kwa-
sababu wao ndiyo watakuwa 
waibuaji.

“Miradi mingi ya umma in-
aweza isiwe na tija na kusaba-
bishia serikali hasara kuto-
kana na kutoshirikishwa kwa 
wananchi na kuanzishwa kwa 
mradi ambao siyo kipaumbele 
kwa wananchi wa eneo husika 

hivyo ni busara sasa wananchi 
kushirikishwa kuibua miradi 
yao wenyewe ili kujiletea maen-
deleo,” alisema.

Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Makatibu Tawala na Wakuru-
genzi wa Halmashauri Tanzania 
(TOA), Jacob Mtalitinya, alisema 
mafunzo hayo yameratibiwa 
na umoja huo kwa kuwezesha 
na Shirika na Maendeleo Japan 
( JICA) Tanzania.

Mtalitinya alisema lengo 
la umoja huo ni kubadilis-
hana uzoefu na kuboresha  
utendaji kazi ngazi ya serikali za 
mitaa.

Hata hivyo, alisema ipo haja 
ya kuzijengea uwezo mamlaka 
za serikali za mitaa nchini ile 
ziwe na uwezo wa kujiendesha 
na kutumia fursa na vikwazo 
kwa maendeleo ili kuwaletea 
maendeleo wananchi wake.

Dk. Msonde ataka ubunifu,
ushirikishwaji wananchi

Uharibifu 
mazingira 
watishia 
uendelevu 
miradi ya maji

Jumanne Februari 28, 2023
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Kamishna wa Jeshi la Polisi nchini, Utawala na Menejimenti ya Rasilimali Watu, Suzan Kaganda, akimkabidhi cheti 
mwanafunzi bora wa masomo ya sayansi, Myla Matondane, kwenye mafahali ya wanafunzi wa kidato cha sita wa 
Shule ya Wasichana ya Barbro Johansson jijini Dar es Salaam jana. Kushoto ni mwanzilishi wa Joha Trust, Prof. Anna 
Tibaijuka. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

K
AMATI ya Ulinzi na 
Usalama Mkoa wa 
Mbeya, imemwagiza 
mkandarasi anaye-

jenga jengo la abiria Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Song-
we (SIA) kukamilisha mradi  
huo kabla ya Aprili mwaka 
2024.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Ulinzi na Usalama ambaye ni 
Mkuu wa Mkoa, Juma Homera 
alitoa kauli hiyo mwishoni mwa 
wiki walipokagua ujenzi wa jen-
go hilo ambao kwa muda mrefu 
umesuasua.

Alisema kwa kuwa wame-
wavumilia kwa muda mrefu 
sasa wametoa ukomo wa muda 
kuwa ifikapo Aprili 2024 jengo 
hilo liwe limekamilika kabla 
hatua za kinidhamu hazija-
chukuliwa.

Alisema mradi huo unagha-
rimu zaidi Sh. bilioni 33 na 
kumtaka mkandarasi mshauri 
wa jengo hilo kukamilisha kazi 
zilizobaki ili jengo lianze kutu-
mika.

 “Jengo hili ujenzi wake ulian-
za muda mrefu lakini unasuasa 
serikali inatoa fedha lakini hat-
uoni likikamilika mpaka sasa, 
tunaagiza mpaka kufikia Feb-
ruari mwaka 2024 liwe limeka-

milika vinginevyo hatua zita-
chukuliwa,” alisema Homera.

Kwa upande wake Me-
neja wa Wakala wa Barabara 
nchini  (TANROADS) Mkoa 
wa Mbeya, Mhandisi Matari 
Masige, alisema   tayari ujenzi 
umefikia  asilimia 95 ya maten-
genezo licha ya kinachokwami-
sha ni vifaa kuchelewa.

Hivi karibuni Naibu Waziri 
wa Ujenzi na Uchukuzi, Atupele 
Mwakibete, aliwashauri wakuli-
ma   wa mazao kutumia usa-
firi wa anga kusafirisha mazao 
yao  na kujiingizia kipato kwa 
haraka kuliko ilivyo sasa am-
bapo hutumia zaidi usafiri wa 
barabara.

Mwakibete alitoa kauli hiyo 
alipotembelea uwanja huo wa 
ndege kwa lengo la kujionea 
ukarabati wa jengo la abiria.

Alisema kuna fursa nyingi 
kwenye usafirishaji wa anga 
ambazo mkulima na mfanya-
biashara atazipata ikiwamo ku-
wahisha bidhaa sokoni.

“Mkoa wetu unazalisha 
mazao mengi ya chakula na bi-
ashara na tunatumia zaidi usa-
firi wa barabara kuliko anga si-
jui  kwa nini mwitikio ni mdogo 
nawahamasisha kutumia usafiri 
huu mtapata faida lukuki iki-
wamo kuwahisha mazao yenu 
sokoni lakini inaokoa muda,” 
alisema Mwakibete.

Mkandarasi Uwanja wa 
Ndege Songwe apewa muda

‘Ujenzi usiofuata ramani una madhara kiafya’
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

IMEELEZWA kuwa ujenzi hole-
la unasababisha madhara ya ki-
afya kwa binadamu kutokana na 
kukosa mzunguko wa hewa safi 
unaosababishwa na mpangilio 
mbovu wa majengo.

Hayo yamebainishwa juzi na 
Msajili wa   Bodi ya Usajili wa 
Wabunifu wa Wakadiriaji wa 
Ujenzi, Edwin Nnunduma, waka-
ti wa mafunzo   kwa wataalamu 

wa ubunifu na ukadiriaji wa ma-
jenzi  jijini Mbeya.

Nnunduma alisema watu 
wengi hudhani kupanga miji sio 
jambo la muhimu hivyo hujenga 
mahali popote bila kuzingatia ka-
nuni za kitaalamu katika ujenzi 
hali ambayo imekuwa ikisababi-
sha madhara ya kiafya yakiwamo 
magonjwa yanatokana na kuvuta 
hewa chafu.

“Kuna jinsi ya kujenga nyumba 
kwa kuzingatia mzunguko wa 
hewa mfano ukijenga kiholela 

huwezi kujua madirisha yako 
yakae vipi, choo kiwe wapi au ny-
umba inaweza kutazama sehemu 
ambazo jua halifiki au uko karibu 
na maji machafu yanatiririka 
hapo, watu wengi wanaona na 
sawa tu lakini madhara yake ni 
makubwa,” alisema Nnunduma.

Alisema hali hiyo inasaba-
bishwa na wananchi wengi kuto-
watumia wataalamu wa ubunifu 
na ukadiriaji wa ujenzi badala 
yake wanawatumia watu wasio 
na utaalamu wa kutosha ambao 

hawana uwezo wa kuwashauri 
kuhusu kanuni bora za ujenzi.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, Si-
mon Mayeka, alisema wananchi 
wengi wanashindwa kuwatumia 
wataalamu hao katika shughuli 
zao za ujenzi kutokana na kuho-
fia gharama kubwa na kuwataka 
wataalamu hao kuwa na ghara-
ma rafiki zinazoendana na kipato 
cha wananchi.

Aidha, alisema wananchi 
wengi hawana elimu ya kutosha 
juu ya umuhimu wa kuwatumia 

wataalamu hao katika shughuli 
zao za ujenzi hivyo wanapaswa 
kuwa na mikakati ya jinsi ya 
kuwafikia wananchi ili kuwapa 
elimu hiyo.

“Sasa hivi  katika kila wilaya na 
halmashauri zetu kuna majengo 
makubwa yanajengwa lakini wa-
nashindwa kuwatumia kwa saba-
bu muda mwingi nyie wataalamu 
mko mjini   hamjaenda huko na 
hii elimu hawana hivyo kama 
elimu yenu haitumiki basi mna-
poteza maana,” alisema Mayeka.

Afikishwa kortini 
kuvamia shamba
lenye mgogoro 
wa mirathi
Na Grace Mwakalinga,  
RUNGWE

MKAZI wa Kijiji cha Kyimo 
wilayani Rungwe mkoani 
Mbeya, Innocent Mwakamele,  
amefikishwa katika Mahakama 
ya Mwanzo  ya Tukuyu, ak-
ituhumiwa  kuvamia shamba 
lenye mgogoro  na kukata  miti 
ya mbao.
Msimamizi wa shamba hilo, 

Alune Mwandemele ndiye ali-
fungua shauri hilo mahakamani  
na kumtaka kujibu tuhuma 
zinazomkabili  ikiwamo kuid-
harau mahakama baada ya 
kumpa barua ya wito mara 
kadhaa.
Alune alisema mahakama 

ilitoa amri ya kutofanyika 
shughuli zozote mpaka shauri 
la mirathi litakapofanyiwa 
maamuzi lakini Innocent alikai-
di na kukata miti hiyo.
“Shauri la mirathi namba 

54/2020 lilifunguliwa Mahaka-
ma ya Mwanzo Mjini Tukuyu 
baada ya Osiah Mwandemele  
kufariki dunia, familia yake 
ilifanya kikao  na kumchagua 
Alune Mwandemele kusima-
mia mgawanyo  wa mali za  
marehemu ambazo ni nyumba 
na  mashamba,” alieleza Alune.
Baada ya kufikishwa  mbele 

ya Hakimu Mkazi wa Ma-
hakama ya Mji wa Tukuyu,  
Ally Mgomba, mtuhumiwa In-
nocent  alikiri  kutenda  kosa 
na kudai alitumwa  na Fredy 
Mwandemele  ambaye ni 
mmoja wa wanafamilia ambaye 
alikana kuhusika na suala hilo.
Alune aliiomba mahakama 

kuwa apatiwe Sh. 200,000 
kama gharama aliyoitumia 
kumtafuta mtuhumiwa Inno-
cent ambaye alitoroka baada 
ya kukata miti ambapo  
alikubali kulipa fedha hizo na 
kuzilipa mbele ya mahakama 
na kusaini karatasi ya  makabi-
dhiano.
Hata hivyo uamuzi wa shauri 

hilo, utatolewa  Machi 27, 
mwaka 2023,  ambapo familia 
ya Mwandemele itatoa maelezo 
ya mirathi yao licha ya kuwa 
mpaka sasa kuna mgogoro 
baina yao kuhusu wasimam-
izi waliopo baadhi wakitaka 
waondolewe.
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SMZ yachukua hatua madhubuti 
kuwainua wanawake kiuongozi
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Habari, 
Vijana, Utama-
duni na Michezo, 
Tabia Maulid 

Mwita, amesema kwa kipindi 
kirefu wanawake wameachwa 
nyuma katika uongozi, hivyo 
juhudi mbalimbali zimechuku-
liwa kimataifa na kikanda ili 
kuwainua.

Aliyasema hayo jana wakati 
wa hafla ya tuzo za uandishi 
wa habari za takwimu za wa-
nawake na uongozi zilizoandal-
iwa na Chama cha Waandishi 
wa Habari Wanawake Tanza-
nia (TAMWA) Ofisi za Zanzibar.

Alisema miongoni mwa 
juhudi hizo ni kupitishwa kwa 
mkataba wa kuondosha aina 
zote za ubaguzi dhidi ya wa-
nawake CEDAW ya mwaka 
1979, itifaki ya Maputo ya 
mwaka 2003 ambapo ni moja 
ya juhudi za Afrika kuwainua 
wanawake.

Alisema pia mkataba wa Ju-

muiya ya Maendeleo ya Kusini 
mwa Afrika (SADC) ya mwaka 
2008 unaosisitiza ushiriki 
sawa wa wanawake kufikia asil-
imia 50/50 kwenye nyanja ya 
maamuzi serikalini na taasisi 
binafsi.

“Lazima tukiri kuwa bado 
usawa katika nafasi za uongozi 
umekuwa na tatizo na serikali 
inafanya juhudi mbalimbali 
za kuimarisha masuala ya wa-
nawake na uongozi na kuon-
gozwa na mikataba ya kitaifa 
na kikanda na azimio la Beijing 
hii ni kuhakikisha kuwa wa-
nawake na wanaume wanapata 
nafasi sawa ya kushiriki katika 
ngazi zote za uongozi,”alisema.

Alisema suala la mwanamke 
na uongozi ni muhimu katika 
maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii na ndiyo maana katika 
Dira ya Zanzibar ya mwaka 
2050 inatambua ulazima huo 
wa kujenga usawa katika jamii.

Alisema wanawake wakiwa 
katika vyombo vya maamuzi 
watapunguza umaskini wao 
na kuzungumzia matatizo ya-

nayowakabili na hisia zaidi na 
kurahisisha kufanyiwa kazi.

Katibu Mkuu Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya Amali, 
Khamis Abdallah Said, alisema 
kuwa lazima kuwaandaa wa-
nawake kujiamini tokea waki-
wa shuleni ili kuchukua nafasi 
za uongozi.

“Wizara ya Elimu itashiriki-
ana na wadau mbalimbali ku-
hakikisha tunajenga uwezo 
wa vijana wetu wakiwa katika 
ngazi ya shule kujiamini na 
baadaye kuchukua nfasi mbal-
imbali za uongozi,”alisema.

Alisema wizara inapro-
gramu ya kuanzisha kambi ya 
sayansi, hesabu na ubunifu ili 
kuwaongezea vijana wa kike 
kujiamini na kuwajengea stadi 
za maisha ili kuwa viongozi 
wakubwa wa nchi.Alisema kazi 
inayofanywa na waandishi wa 
habari wanawake ni nzuri zaidi 
katika kuhamasisha masuala 
ya wanawake katika uongozi.

Mkurugenzi wa TAMWA Zan-
zibar, Dk. Mzuri Issa, alisema 
waandishi wa habari ni nyenzo 

kubwa ya kuleta mabadiliko 
chanya katika jamii, hivyo ku-
wekeza kwenye waandishi wa 
habari kutafikisha katika us-
awa wa kijinsia katika vyombo 
vya maamuzi.

Alisema bado njia ya kufika 
katika usawa wa kijinsia haipo 
sawa bali imesheheni vikwazo 
vingi licha ya wanawake ndio 
wapiga kura wengi lakini wa-
nakumbana na vikwazo vingi 
wanapotaka kugombea nafasi 
za uongozi ikiwamo kutishwa, 
udhalilishaji katika mitandao 
ya kijamii, rushwa, uhaba wa 
fedha, woga wa kutohimili 
mapigo ya kisiasa kutokana na 
majungu na uelewa mdogo wa 
haki zao.

Alisema utafiti unaonye-
sha kuwa viongozi wanawake 
ni wachapakazi wakubwa, 
waaminifu na wanaopenda 
kushirikishwa hivyo waandi-
shi wa habari wanafasi kubwa 
ya kubadilisha mawazo hasi 
na kubadilisha hali ya ushiriki 
mdogo wa wanawake katika 
uongozi.

Baadhi ya mawaziri wakifuatilia kikao cha Baraza la Wawakishi kutoka kushoto ni Waziri wa Habari, Vijana, Utama-
duni na Michezo, Tabia Maulid Mwita,  Waziri wa Ardhi na Makazi, Rahma Kassim Ali na Waziri wa Maendeleo ya 
Ustawi ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Riziki Pembe. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WIZARA ya Uchumi wa Bu-
luu na Uvuvi imesema kuwa 
imeshirikiana na wataalamu 
wa majengo kutoka Chuo 
Kikuu cha Taifa SUZA, kuzi-
kagua, kuzihakiki pamoja na 
kuzitathmini nyumba zote 
zilizoharibiwa kutokana na 
mchakato wa utafutaji wa 
mafuta na gesi asilia.
Waziri wa wizara hiyo, 

Masoud Suleiman Makame, 
aliyasema hayo katika ki-
kao cha Baraza la Wawak-
ilishi wakati akijibu swali la 
mwakilishi wa Mtabwe, Ha-
bib Ali Mohamed.
Mwakilishi huyo alitaka 

kujua, zoezi la utafutaji wa 
mafuta na gesi asilia kisiwani 
Pemba, kuna wananchi am-
bao nyumba zao ziliathirika 
katika mchakato huo. 
Alisema ulipaji wa fidia kwa 

nyumba hizo ulifanyika kwa 
mujibu wa kiwango cha atha-
ri kilichojitokeza ambapo 
hutofautiana kutoka kwa mtu 
mmoja hadi mwingine.
“Kwa mantiki hiyo, seri-

kali inaamini kwamba vi-
wango hivyo vilivyolipwa 
vinaendana kwa mujibu wa 
athari husika ambapo hadi 
sasa kazi ya ulipaji wa fidia 
inaendelea,”alisema.
Alisema Wizara ya Uchumi 

wa Buluu kupitia Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mafuta Zanzibar 
(ZPRA) inaendelea na hatua 
za kuyafanyia kazi malala-
miko yanayowasilishwa kwa 
kuyawasilisha kwa mkandar-
asi ili kuondokana na mata-
tizo hayo.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma mchakato wa kulipa fidia kwa 
wananchi walioathirika na mali 
zao kupisha ujenzi wa Barabara 
ya Wete - Chake Chake unaen-
delea vizuri ambapo ujenzi ume-
fikia asilimia 10 na unatarajiwa 
kumalizika Julai mwakani.

Hayo yalisemwa jana na Naibu 

Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano 
na Uchukuzi, Nadir Abdulatif 
Yussuf, katika kikao cha Baraza 
la Wawakilishi wakati akijibu 
swali la mwakilishi wa Mtambwe, 
Habib Ali Mohamed aliyetaka 
kufahamu kwa nini ujenzi wa 
barabara hiyo haukamiliki kwa 
wakati.

Akijibu swali hilo, alisema 
mchakato wa fidia umechelewa 
baada ya kubainika kuwapo kwa 

watu walioingizwa kinyume na 
sheria kwa kufanya udanganyifu 
ambapo serikali imeanza ku-
chukua hatua za kinidhamu.

Alisema serikali tayari imean-
za kutoa maagizo kwa vyombo 
vya sheria ikiwamo Mamlaka ya 
Kupambana na Rushwa na Uhu-
jumu wa Uchumi (ZAECA) kuwa-
chunguza watu ikiwamo watend-
aji waliofanya udanganyifu huo.

‘’Mheshimiwa ni kweli ujenzi 

wa barabara ya Chakechake 
hadi Wete umechelewa kidogo 
kwa sababu mbalimbali ikiwamo 
kuchelewa kulipa fidia kwa watu 
waliohusika na mali zao kuathiri-
ka na kupisha ujenzi wa barabara 
ambapo baadhi ya watendaji wa-
siokuwa waaminifu wametumia 
mwanya kuwaingiza watu wa-
siohusika ambapo tumeanza ku-
fanya uchunguzi,’’ alisema.

Akifafanua zaidi alisema Wiz-

ara ya Ujenzi tayari imewataka 
makandarasi wote waliopewa 
kazi za kutekeleza miradi ya 
ujenzi wa barabara kuhakikisha 
wanakamilisha kazi hizo kwa 
wakati.

Aidha, alisema Wizara ya Ujen-
zi  haitokubali kuona makandar-
asi wanapewa stahiki zao kwa 
wakati lakini wanashindwa ku-
kamilisha kazi kwa wakati husika 
na kukabidhi serikalini.

Ujenzi barabara Wete - Chakechake kukamilika mwakani

Nyumba 
zilizoathiriwa 
na mradi wa 
gesi zaanza 
kuhakikiwa

Mwakilishi huyo alita-
ka kujua, zoezi la utafu-
taji wa mafuta na gesi 
asilia kisiwani Pemba, 
kuna wananchi ambao 
nyumba zao ziliathirika 
katika mchakato huo. 



Katika Mahakama ya Mwanzo  Kihonda

FOMU YA MIRATHI-2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA

Wilaya MOROGORO 
Mkoa wa MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na. 15/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHENU  
ASIA RAJABU MATITU WA IRAMBA SINGIDA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOTOLEWA NA JOHA SULTAN MZUZURI

01 03 3

27 302

Katika Mahakama ya Mwanzo  ya Wilaya ya Morogoro

FOMU YA MIRATHI-2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA

Kituo cha: MJINI
Mkoa wa MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na. 19/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHENU  
ABDULRAHMAN  ALLY  MSANGI WA BOMA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOTOLEWA NA ALLY  ABDULRAHMAN  MSANGI

03 03 3

22 302

ISSA HUSSEIN MTONGA 
anatangaza kupotea kwa kadi 
ya gari yenye namba za usajili 

T 509 DLW – TOYOTA 
ALPHARD. Chassis namba 

ANH100054757. Engine 
namba 2AZ1350692. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa 
kituo cha Polisi. 
Taarifa ya Polisi: 

ARU/ARU/RB/77229/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya         
Kituo cha CHAMWINO MJINI              

Mkoa   DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. …/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU JUMA SELE SUSA wa DODOMA 
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA 

MSIMAMIZI YALIYOLETWA
 NA NUSURA HUSSEIN MUSSA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa 

Mirathi Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka 
kufanya hivyo mnamo tarehe 01 Mwezi March Mwaka 2023 
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa 
mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 17 Mwezi 02 Mwaka 2023

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE

(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA 
MAHAKAMA MIRATHI NA NDOA)
MIRATHI NA.23 YA MWAKA 2023.

MAOMBI YA NARUA ZA USIMAMIZI WA 
MIRATHI YA MAREHEMU
HASSAN SAAD KITETE

MADUA YUSUPH IBRAHIM……1 MWOMBAJI
HENRY HASSAN SULEIMMAN…2 MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu 
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa ku�ka na 
kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona 
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za 
usimamizi wa mirathi kwa mwombaji hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe 
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe ya 13 
mwezi  wa Aprili, 2023.
Imesainiwa Dar es salaam, leo tarehe 20 mwezi wa 
februari ,2023

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE

(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA 
MAHAKAMA MIRATHI NA NDOA)
MIRATHI NA.23 YA MWAKA 2023.

MAOMBI YA NARUA ZA USIMAMIZI WA 
MIRATHI YA MAREHEMU
HASSAN SAAD KITETE

MADUA YUSUPH IBRAHIM……1 MWOMBAJI
HENRY HASSAN SULEIMMAN…2 MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu 
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa ku�ka na 
kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona 
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za 
usimamizi wa mirathi kwa mwombaji hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe 
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe ya 13 
mwezi  wa Aprili, 2023.
Imesainiwa Dar es salaam, leo tarehe 20 mwezi wa 
februari ,2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

Mahakama ya Mwanzo ya ARUSHA MJINI
Wilaya ya ARUSHA MJINI

MADAI NAMBARI 30 ya 2023
 Mdai: KHAMIS ABDULRAZAK MOHAMED

Mdaiwa: TAMIMA YUSSUF KHAMIS
Kwa: TAMIMA YUSSUF KHAMIS

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/ Wameleta madai yake/ yao 

FIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA KUJIBU MADAI YA TALAKA 

Kwa hiyo unahitajiwa/ Mnahitajiwa kuhudhuria mahakama hii siku 
 asubuhi/ alasiri kwa 

kujibu madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kutajwa shauri 
hilo ni lazima kuleta mashahidi wako/ wenu na hati zote 
zinazohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.
Angalia kama hukuudhuria / hamkuudhuria siku iliyotajwa hapo 
juu mahakama ikidhibitisha kama umepokea/mmepokea kuitwa 
shaurini hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa / 

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii leo 
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MATANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO    MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial 
Area, Po.Box 31042, 

Dar es Salaam. 
Mobile: 

+255 - 745 700 710.  
E-mail:  

advertise@guardian.
co.tz,  

Website:
www.ippmedia.com

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(MCA)
Mahakama ya Mwanzo ya ARUSHA MJINI

Wilaya ya ARUSHA MJINI
MADAI NAMBARI 30 ya 2023

 Mdai: KHAMIS ABDULRAZAK MOHAMED
Mdaiwa: TAMIMA YUSSUF KHAMIS

Kwa: TAMIMA YUSSUF KHAMIS

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/ Wameleta madai yake/ yao 
kwamba  (Eleza hapa habari za madai) 
FIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA KUJIBU MADAI YA TALAKA 
NA MATUNZO YA WATOTO.
Kwa hiyo unahitajiwa/ Mnahitajiwa kuhudhuria mahakama hii 
siku ya  Tarehe 10/03/2023 Saa 2:30  asubuhi/ alasiri 
kwa kujibu madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kutajwa 
shauri hilo ni lazima kuleta mashahidi wako/ wenu na hati zote 
zinazohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.
Angalia kama hukuudhuria / hamkuudhuria siku iliyotajwa hapo 
juu mahakama ikidhibitisha kama umepokea/mmepokea 
kuitwa shaurini hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa / 
mmeshindwa.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii 
leo tarehe 24/3/2023.

                                                        

LECKSON FEDRICK MABENA anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne 
chenye index namba: S5105-0032 
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa 
kupitia UMAWANJO SECONDARY SCHOOL 
mwaka 2015. Kwa yeyote atakaekiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI 
CONTROLL NAMBA: 9910836182842

KUPOTEA KWA CHETI

Uza, Chenye  Thamani  

Kubwa  Kwa Kutangaza 

Nasi Kwa  Bei Poa  

Tupigie  0677020701

ANTIDIUS EVALIUS RUTAIHWA, Anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne 
chenye Index no S4327-0054 kilichotolewa 
na Baraza la Mitihani  la Taifa  kupitia KIBETA 
SECONDARI Mwaka 2020. Yeyote 
atakaekiona atoe taarifa Kituo cha Polisi. 
Taarifa ya Polisi: DOD/DOD/RB/75439/2023 

KUPOTEA KWA CHETI CHA 
KIDATO CHA NNE

GLORIA STEVEN BUKUKU anatangaza 

Namba TAE 311741. Iliyotolewa Dar es 
salaam PCO mwaka 2020. Kwa Yeyote 
ataekaeiona atoe taarifa Kituo 
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA: 
DAR/KIL/RB/ 77347/2023.

KUPOTEA KWA HATI YA KUSAFIRIA
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habari KIMATAIFA

Waokoaji wakiokoa mwili kwenye fukwe karibu na Cutro, kusini mwa Italia baada ya boti lililokuwa limebeba wa-
hamiaji kuzama baharini jana. PICHA: AP

DIFFA, Niger

MAOFISA wa Cameroon na Niger 
wamesema kwamba mamilioni ya 
watu kutoka maeneo yaliyoathiriwa 
na mashambulizi ya wanamgambo 
wa Boko Haram wanakabiliwa na tishio 
la hali mbaya ya njaa na mafuriko.

Hayo yalisemwa na magavana ku-
toka mataifa yote mawili waliotembe-
lea kaskazini mwa Cameroon Ijumaa na 
walisema mamilioni ya watu wakiwamo 
waliotoroka ghasia kati ya wakulima, wa-
vuvi, wafugaji na wanaorejea makwao 
wanahitaji misaada ya chakula pamoja 
na usaidizi wa makazi.

Maofisa kutoka Halmashauri ya Ziwa 

Chad, walisema mamilioni ya wakimbizi 
pamoja na watu waliokoseshwa makazi 
wanaorejea kwenye miji na vijiji vya 
Cameroon, Chad, Nigeria na Niger wa-
nahitaji misaada ya dharura ili kuokoa 
maisha.

Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa (UN) 
kundi la kigaidi la Boko Haram kwenye 
maeneo hayo limeacha zaidi ya watu 
36,000 wakiwa wamekufa hasa nchini 
Nigeria, wakati takriban milioni tatu 
wakilazimika kutoroka makwao.

Mwenyekiti wa halmashauri hiyo in-
ayojumuisha magavana wanane kutoka 
majimbo yaliyoathiriwa na Boko Haram, 
Midjiyawa Bakari, alisema alitembelea 
majimbo hayo nchini Niger na Cameroon 

mwishoni mwa wiki, ili kujionea changa-
moto wanazopitia wale wanaorejea kwe-
nye miji na vijiji vyao.

“Migogoro kadhaa imeripotiwa mion-
goni mwa watu wanaorejea kwenye mae-
neo yanayozunguka ziwa Chad takriban 
watu milioni 40, ziwa hilo limepungua 
kwa asilimia 60 ndani ya miaka 60 iliyo-
pita, wakazi wa eneo hilo wanategemea 
ufugaji, uvuvi na ukulima.

“Tumefanya mkutano wa dharura 
na gavana wa jimbo la Diffa Mohamed 
Mouddour ili kujionea namna maisha 
ya mamilioni ya watu yalivyoathiriwa 
na namna yanavyoweza kuimarishwa, 
pamoja na kuhakikisha usalama wao 
dhidi ya mashambulizi kutoka kundi la 

Boko Haram,” alisema.
Bakari ambaye ni gavana wa jimbo la 

kaskazini mwa Cameroon la Far North, 
alisema mabadiliko ya hali ya hewa ya-
mesababisha mizozo kati ya wafugaji, 
wavuvi na wakulima kutokana na uhaba 
wa maji mizozo inaripotiwa kila wiki.

Ofisi ya UN ya masuala ya kibinadamu 
(OCHA) inasema mwaka huu mamilioni 
ya watu walioathiriwa watabaki kwenye 
hali tete kutokana na kutokuwapo mis-
aada ya kibinadamu ya kutosha.

OCHA inasema dola bilioni 2.53 zina-
hitajika ili kukabiliana na mzozo wa kibi-
nadamu uliopo katika kusaidia takriban 
watu milioni 7.4.

VOA

CROTONE, Italia

TAKRIBANI wahamiaji 59 
pamoja na mtoto mchanga wa 
miezi wamefariki baada ya boti 
waliokuwamo kuzama, alfajiri ya 
Jumapili karibu na mji wa Italia 
wa Crotone, huko Calabria Kusini.
Inaelezwa kuwa boti hiyo ya 

takriban mita 20 ilisafirisha 
wahamiaji 250 wenye asili ya 
Afghanistan, Iran na Pakistan 
na ilizama kutokana na dhoruba 
kali, dhidi ya miamba karibu na 
fukwe ya Steccato di Cutro.
Akitoa tathmini ya ajali hiyo 

jana Meya wa Crotone, Vincenzo 
Voce, alibainisha kuwa watu 70 
walinusurika katika ajali hiyo 
wakiwamo 21 ambao wamelazwa 
hospitalini na kwamba zoezi la 
kutafuta miili ya watu wengine 
linaendelea kwa shida kutokana 
na hali ya hewa, upepo mkali na 
mawimbi makubwa.
Rais wa eneo hilo, Roberto Oc-

chiuto, alilalamika akisema “Ma-
kumi wamekufa maji wakiwamo 
watoto wengi wametoweka, 
Calabria iko katika maombolezo 
ya msiba huu mbaya.”
Ilibainishwa kuwa boti hiyo 

iliondoka kwenye bandari ya 
Smirna siku nne zilizopita na 
kwamba ndege ya Frontex iliiona 
karibu na Crotone jana jioni na 
kutoa taarifa ya uokoaji wa ba-
harini kutoka Taranto na Crotone 
lakini hali mbaya ya hewa ilizuia 
kufikia eneo hilo. 
Waziri Mkuu, Giorgia Meloni, 

alionyesha kutoridhishwa na 
tabia ya usafirishaji haramu wa 
binadamu, akisisitiza dhamira 
ya serikali yake kuzuia uhamiaji 
haramu.
Waziri wa Mambo ya Ndani, 

Matteo Piantedosi, alimuunga 
mkono kwa kuzungumzia janga 
kubwa linalodhihirisha kuwa ni 
muhimu kupambana na mitandao 
ya wahamiaji haramu.

RFI

Makumi ya 
wahamiaji 
wafariki 
dunia Italia

ABUJA, Nigeria

TUME ya Uchaguzi nchini Nigeria 
(INEC) imeanza kutangaza matokeo 
ya majimbo ya uchaguzi mkuu uli-
ofanyika Jumapili, huku vyama vyote 
vikilalamikia upungufu na ukiukwaji 
wa sheria na kanuni za uchaguzi.

Matokeo ya kwanza kutoka jimbo 
la Ekiki yalionyesha kura nyingi zilik-
wenda kwa mgombea urais wa chama 
tawala (APC), Bola Tinubu, ambaye 
alijikusanyia kura 200,000 dhidi ya 
Atiku Abubakar wa chama kikuu cha 
upinzani cha (PDP) aliyepata chini 
ya nusu ya kura hizo, huku Peter Obi 
wa Chama cha Labour akipata kura 
11,000.

Baada ya kutangaza matokeo hayo 
ya awali jana, Mwenyekiti wa Tume 
ya Uchaguzi, Mahmoud Yakubu, 
alisitisha kikao akisema kuwa kura 
zinaendelea kujumuishwa.

Hata hivyo, vyama vyote vitatu vili-
lalamikia kuwapo kwa ukiukwaji wa 

sheria na kanuni za uchaguzi katika 

matukio kadhaa.
Chama cha Labour ambacho 

mgombea wake wa urais alitazamiwa 
kuonyesha upinzani mkali kwa wag-
ombea wa vyama viwili vikubwa, kil-
iikosoa vikali tume hiyo ya uchaguzi 
kwa kushindwa kuyapandisha ma-
tokeo kwenye tovuti yake kama ili-
vyoahidi kwa ajili ya kuhakikiwa. 

Inaelezwa kuwa zaidi ya saa 24 
tangu vituo kutakiwa kufungwa, vingi 
vyao vilikuwa bado havijayapandisha 
matokeo mtandaoni. 

Muungano wa asasi za kiraia nchi-
ni humo ulilalamikia makosa na 
kushindwa kufunguliwa vituo kadhaa 
kwa wakati. 

Tume ya Uchaguzi iliomba radhi 
kwa makosa hayo kupitia taarifa yake 
ikisema inafahamu changamoto zi-
lizoko kwenye mfumo wake wa kuan-
galia matokeo, ambao umekuwa na 
kasi ndogo sana kutokana na hitilafu 
za kiufundi.

Vyama vya APC na PDP vililalamika 
kwamba maofisa wa tume ya uchagu-

zi walikuwa wakishinikizwa kuharibu 
matokeo kabla ya kuyawasilisha ku-
nakohusika.

Inaelezwa kuwa wanajeshi waliin-
gilia kati baada ya watu 15 waliojifan-
ya maofisa wa tume ya uchaguzi ku-
vamia kituo cha kukusanyia matokeo 
katika kitongoji cha Alimosho, karibu 
na mji mkubwa wa kibiashara Lagos 
na kuwashambulia mawakala wa vy-
ama kwa visu na magongo.

Katibu wa Chama cha Labour ka-
tika eneo hilo, aliliambia shirika la 
habari la Reuters kwamba wavamizi 
hao walimpiga kila mtu waliyemd-
hania kuwa mwanachama wa chama 
chake.

Hata hivyo, wanajeshi waliwatia 
nguvuni watu wote 15 waliohusika na 
tukio hilo.

Kura za urais na ubunge hukusany-
wa kwenye kila jimbo kati ya majim-
bo 36 ya Nigeria kabla ya hesabu zake 
kupelekwa kwenye kituo kikuu cha 
majumuisho katika mji mkuu, Abuja.

DW

Matokeo ya uchaguzi yaanza 
kutangazwa majimbo Nigeria

Majanga yazikumba jamii za Niger na Cameroon 



Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

TIMU ya Zimamoto imetibua mipa-
ngo ya safari ya kurahisisha mbio za 
ubingwa wa Ligi Kuu Zanzibar kwa KVZ 
baada ya kuilazimisha sare ya bao 1-1 
katika mwendelezo wa ligi hiyo juzi.

KVZ ingefanikiwa kupata alama tatu 
katika mchezo huo wa juzi wangekuwa 
na tofauti ya alama moja dhidi ya vinara 
wa ligi hiyo, KMKM wenye pointi 47.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Msaidizi wa KVZ, Ali Khalid, alise-
ma hayakuwa matokeo waliyoyatarajia 

katika mchezo huo ambapo ungezidi-
sha matumaini na malengo ya yao ya 
kutwaa ubingwa.

Alisema wachezaji walicheza vizuri 
na kujituma, lakini haikuwa bahati 
kwao kupata alama tatu na badala yake 
waligawana pointi.

Hata hivyo, Khalid alisema matokeo 
hayo hayajawakatisha tamaa katika 
mbio za ubingwa, hivyo wataendelea 
kupambana mpaka malengo yao yat-
imie.

“Tulicheza vizuri na tulijiandaa ku-
pata alama tatu, lakini ilishindikana na 

matokeo yake tulipata sare, haya hay-
akuwa matokeo tuliyoyatarajia, hivyo 
hatuna budi kujipanga kwa michezo 
ijayo,” alisema Khalid.

Aidha, alisema kwa sasa wanajipanga 
kuelekea mchezo wao wa raundi ya 23 
dhidi ya Uhamiaji FC utakaopigwa ka-
tika Dimba la Amaan Jumamosi wiki hii.

Hata hivyo, aliwataka mashabiki wa 
KVZ kuendelea kutoa hamasa kwa timu 
yao ili kiu yao ya ubingwa imalizike 
msimu huu na kutovunjika moyo kwa 
matokeo mabaya waliyoyapata.
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Wachezaji Simba, Yanga 
wang’ara Ihefu ikiua 

Na Hadija Mngwai

KOCHA Msaidizi wa Azam FC, 
Kali Ongala, amefunguka kuwa 
kila mchezo wanaocheza ume-
kuwa mgumu na presha ya hali 
ya juu katika mzunguko huu 
wa pili lakini wanapambana ili 
kumaliza katika nafasi nzuri.

Azam FC ipo nafasi ya tatu 
ya msimamo wa Ligi Kuu Bara 
ikiwa na alama 47 ikicheza 
michezo 24 huku ikiwa im-
ebakiza michezo sita kukamili-
sha mzunguko wa Ligi katika 
msimu huu wa 2022/23.

 Akizungumza na Nipashe 
jana, Kali alisema mechi za 
mwisho zina ugumu na presha 
kubwa, hivyo wanahitaji ku-
pambana ili kuweza kumaliza 
katika nafasi za juu.

“Tunachotakiwa hivi sasa 
ni kujiimarisha ili tuwe bora 
kwa sababu kila mechi inay-
ochezwa inakuwa na presha 

ya aina yake, ukian-
galia huko nyuma 
tulitoka sare 

dhidi ya Simba, 
hivyo tu-

nahitaji 
kujipanga 

ili kufanya 
vizuri kati-
ka michezo 

iliyoba-
ki.

“Muhimu 
kwetu tuna-

choki- angalia ni alama 
t a t u katika kila mchezo, 
mfano kwenye mechi ukiongo-
za goli moja lazima wapinzani 
wenu na wao watapambana 
ili warudishe, hivyo tuna-
hitaji kuwa makini, nawasifu 
wachezaji wangu kwa kupam-
bana,” alisema Kali.

Aidha, aliongeza kuwa, 
anafurahishwa na kiwango cha 
Prince Dube kutokana na  ku-
pambana na kuweza kufunga 
mbele ya waliomzidi.

“Ninafuraha kuwa na 
mchezaji aina ya Prince Dube, 
dogo anajua kupambana kila 
mechi na kuweza kupata 
nafasi mbele ya washambuliaji 
wengine, tunaendelea kumpa 
mechi tofauti ili aweze kuwa 
vizuri zaidi,” alisema.

Kali: Kila 
mechi 
presha 
Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI waliotoka Klabu za Simba 
na Yanga, wakijiunga na Ihefu kwenye 
kipindi cha dirisha dogo, wameendelea 
kuibeba timu hiyo na kuipandisha hadi 
nafasi ya nane ya msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Ijumaa iliyopita, kiungo anayeichezea 
timu hiyo kwa mkopo akitokea Simba, 
Mnigeria, Nelson Okwa na straika ali-
yetoka Yanga raia wa Burkina Faso, Ya-
couba Songne, kila mmoja alifunga bao 
lililoiwezesha timu hiyo kupata ushindi 
wa mabao 2-1 dhidi ya Dodoma Jiji kwe-
nye Uwanja wa Jamhuri.

Licha ya kucheza ugenini, uwezo wa 
wachezaji hao ambao walikosa nafasi 

kwenye klabu walizotoka, uliwafanya 
Ihefu kuondoka na ushindi huo.

Alikuwa ni Okwa ambaye alisajiliwa na 
Simba msimu huu akitokea Rivers United 
ya Nigeria, akifunga bao dakika ya 40, 
kabla ya Yacouba ambaye majeraha ya 
muda mrefu yalimfanya kukaa zaidi ya 
nusu mwaka bila kucheza, kupachika bao 
la pili dakika ya 45.

Mchezaji Vicent Akpan, Mnigeria 
anayeichezea timu hiyo kwa mkopo aki-
tokea Simba, ambayo ilimsajili kutoka 
Coastal Union naye alicheza kwenye 
mechi hiyo.

Yacouba, ambaye Yanga ilimsajili kuto-
ka Asante Kotoko ya Ghana, pia alifunga 
bao Februari 12, wakati Ihefu ikitoka sare 
ya bao 1-1 dhidi ya Singida Big Stars kwe-

nye Uwanja wa Highland Estates, Mbara-
li, Mbeya.

Kwa mechi hizi tu mbili ambazo 
wameanza kucheza, Yacouba tayari ana 
mabao mawili kwenye orodha ya wafun-
gaji msimu huu, huku Okwa naye akifun-
gua akaunti yake ya kucheka na nyavu.

Ihefu ambayo iliburuza mkia kwa 
muda mrefu katika mzunguko wa kwan-
za wa Ligi Kuu na baadhi ya mashabiki 
kuitabiria kuwa huenda ikashuka tena 
daraja, ipo kwenye nafasi ya nane ya msi-
mamo ikiwa na pointi 30 mkapa sasa.

Imecheza mechi 24, ikishinda tisa, sare 
tatu na kupoteza 12, ikiwa imebakisha 
mechi sita tu kukamilisha michezo 30 ya 
msimu huu wa 2022/23.

Watoa huduma ya kwanza wakimsaidia mshindi wa kwanza wa mbio za Kilimanjaro Marathon kilomita 42, Sarah 
Ramadhani, baada ya kumaliza mbio hizo zilizofanyika mjini Moshi, Kilimanjaro juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Zimamoto yaitibulia KVZ 
mbio za ubingwa Z’bar

POLE...



Leao awaniwa PSG
KLABU ya Paris St-Germain itakabiliana na ushindani 

kutoka kwa Liverpool kuwania saini ya mshambuliaji 
wa AC Milan na Ureno, Rafael Leao, huku klabu hiyo ya 
Merseyside ikiwa tayari kumjumuisha winga wa Colom-
bia, Luis Diaz mwenye umri wa miaka 26, katika mka-
taba wa kubadilishana mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 23. (Calciomercato)

Xhaka kufungwa Arsenal
ARSENAL inafanya mazungumzo na kiungo wa kati 

wa Uswisi, Granit Xhaka, mwenye umri wa miaka 30, 
kuhusu kuongezwa mkataba mpya wa miaka miwili. 
(CaughtOffside)

Savic awaniwa Arsenal
KLABU za Arsenal, Newcastle United na West Ham, 

zimetoa ofa ya karibu euro milioni 40 kumnunua kiun-
go wa kati wa Lazio na Serbia, Sergej Milinkovic-Savic, 
27. (Calciomercato)

Tierney awindwa NEWCASTLE 
NEWCASTLE United inapanga kumnunua beki wa 

Arsenal na Scotland, Kieran Tierney, mwenye umri wa 
miaka 25 wakati wa msimu wa joto. (Mirror)

Raya amulika kombe
GOLIKIPA wa Brentford na Hispania, David Raya, 

amesema anataka “kupigania kushinda taji” huku klabu 
kadhaa za Ligi Kuu Engand zikiwania saini yake. (Ath-
letic)

PSG kuruhusu nyota
KLABU ya Paris St-Germain iko tayari kuruhusu baa-

dhi ya wachezaji nyota wao kuondoka msimu huu wa 
majira ya joto kwani wanataka kupunguza bili yao ya 
mishahara kwa asilimia 30. (Times)

Sheikh kuongeza ofa
SHEIKH Jassim bin Hamad Al Thani na Kundi la Ineos 

la Jim Ratcliffe wangehitaji kuongeza ofa zao za awali ili 
kuishawishi familia ya Glazer kuiuza Manchester Unit-
ed. (Telegraph)

Omobamidele afuatiliwa
KLABU ya Nottingham Forest inamfuatilia mlinzi wa 

Norwich na Jamhuri ya Ireland, Andrew Omobamidele 
mwenye umri wa miaka 20. (Sun)

Gyokeres na EVERTON 
EVERTON na Bournemouth zinamfuatilia mshambu-

liaji wa Coventry City, Viktor Gyokeres, 24. (Football 
Insider)

zisikupite
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LIVERPOOL, England 

MOHAMED Salah yuko tayari 
kuondoka Liverpool ikiwa 
watashindwa kufuzu Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu ujao huku 
‘Wekundu’ hao nao wakiwa tayari 
kumuuza, kwa mujibu wa Fichajes.

Uvumi kuhusu mustakabali wa 
Salah hapo Liverpool umezuka 
upya huku klabu hiyo ikiwa inaka-
biliwa na changamoto nyingi.

Liverpool wanaonekana kuwa na 
nafasi ndogo ya kufuzu robo fainali 

ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kwani 
kwenye mchezo wa kwanza wa hat-
ua ya 16-bora walifungwa mabao 5-2 
na Real Madrid nyumbani.

Pia kwenye msimamo wa Ligi Kuu 
England wanashika nafasi ya saba 
na wako pointi tisa nje ya nafasi nne 
za juu za kufuzu Ligi ya Mabingwa 
Ulaya msimu ujao.

Kwa mujibu wa Football Insider, 
Klabu ya Paris Saint-Germain inam-
taka raia huyo wa Misri, ambaye ana 
mkataba na Liverpool hadi katikati 

ya mwaka 2025 na wataweka dau la 
euro milioni 80 kwa ajili ya huduma 
yake.

Liverpool wanaweza kuwa tayari 
kutoa ofa kwa Salah kutokana na 
wingi wa chaguo lao la mshambulia-
ji huku kocha Jurgen Klopp akipania 
kukirekebisha kikosi chake.

Kwa sasa Liverpool inapambana 
kuwania saini ya Jude Bellingham 
wa Borussia Dortmund, ambaye 
anatarajiwa kugharimu zaidi ya 
euro milioni 110.

   Kisa Ligi ya Mabingwa Ulaya, PSG yatajwa kuwa 
tayari kuweka mzigo mezani huku...

Jumanne Februari 28, 2023
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Salah sasa anukia
kutimka Liverpool
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“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,083,826,057/-

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

TAREHE MUDA
NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

JACKPOT
MECHI WIKI HII

TAREHE: 28 FEBRUARI NA 01 MACHI 2023

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MSHINDI WA
SUPA JACKPOT

YA MECHI - 13

15 / 02 / 2023

JAPHET  M.  MAMBOLEO

TZS. 248,672,790

01. 04/03/23 20:30 Southampton FC vs Leicester City 2.65 3.25 2.60

02. 04/03/23 20:30 Tenerife CD vs SD Eibar 2.36 2.80 3.40

03. 04/03/23 20:45 FC Volendam vs FC Emmen 2.60 3.35 2.60

04. 04/03/23 22:45 ACF Fiorentina vs AC Milan 2.80 3.20 2.48

05. 04/03/23 22:45 Standard Liege vs KVC Westerlo 2.39 3.45 2.75

06. 04/03/23 23:00 CD Mirandes vs Real Oviedo 2.48 2.90 3.15

07. 05/03/23 14:30 Spezia Calcio vs Hellas Verona 2.75 3.10 2.60

08. 05/03/23 15:30 Hansa Rostock vs Karlsruher SC 2.70 3.30 2.50

09. 05/03/23 16:00 Real Valladolid vs Espanyol Barcelona 2.24 3.15 3.25

10. 05/03/23 17:00 Nottingham Forest vs Everton FC 2.65 3.00 2.75

11. 05/03/23 19:30 Liverpool FC vs Manchester United 2.38 3.40 2.80

12. 05/03/23 19:30 VfL Wolfsburg vs Eintracht Frankfurt 2.43 3.40 2.75

13. 05/03/23 20:30 Rayo Vallecano vs Athletic Bilbao 2.90 3.00 2.55
14. 05/03/23 21:00 Santa Clara Azores vs Vitoria SC Guimaraes 2.70 3.15 2.60
15. 05/03/23 22:00 SC Cambuur vs Go Ahead Eagles 2.75 3.30 2.47
16. 05/03/23 22:45 AS Roma vs Juventus Turin 2.37 3.05 3.10
17. 05/03/23 22:45 Stade Rennes vs Olympique Marseille 2.75 3.35 2.45

01. 28/02/23 22:45 Preston vs Coventry 2.46 3.19 2.70

02. 28/02/23 22:45 Barrow vs Salford City 2.46 3.15 2.90

03. 28/02/23 22:45 Gillingham vs Bradford City 2.85 3.15 2.46

04. 28/02/23 23:00 Luton Town vs Millwall 2.27 3.15 3.00

05. 01/03/23 19:00 Slovacko vs Bohemians 2.35 3.37 2.64

06. 01/03/23 19:00 Farco FC vs Arab Contractors 3.63 2.78 2.27

07. 01/03/23 20:00 NK Osijek vs Hajduk Split 2.69 3.11 2.46

08. 01/03/23 22:15 FC Sion vs FC Lugano 2.51 3.31 2.51

09. 01/03/237 22:15 St. Gallen vs FC Basel 2.26 3.48 2.70

10. 01/03/23 23:00 Osasuna vs Athletic Bilbao 2.98 2.98 2.48

11. 01/03/23 20:00 Aalborg vs Viborg FF 2.80 3.27 2.29

12. 01/03/23 22:45 Royal Antwerp vs Union Saint Gilloise 2.45 3.30 2.67

13. 01/03/23 23:00 Real Madrid vs Barcelona 2.51 3.34 2.65 14:00 5060 Lernayin Artsakh vs Alashkert Martuni 5.17 3.31 1.65

14:30 2481 Nassaji Mazandaran vs Esteghlal Tehran 4.25 3.01 1.88

14:45 2277 Geylang Int. vs Young Lions 1.23 6.14 7.57

15:00 1908 KS Lechia Zielona Gora vs Legia Warszawa 12.42 5.59 1.19

15:00 1936 Jedinstvo BP vs Jezero 1.63 3.52 4.97

15:45 2479 Alshoulla vs AL Akhdood 4.32 2.98 1.84

15:50 1275 AL Riyadh vs Al Qadisiyah 2.00 2.88 3.80

16:00 1139 Komarno vs Spartak Trnava 3.37 3.32 1.99

16:00 1303 AL Arabi (SA) vs Ohud Medina 1.80 3.14 4.22

16:00 3032 Sutjeska vs Iskra 1.44 3.89 6.65

16:00 4633 Ethiopia Electricity vs Sidama Bunna SC 2.70 3.06 2.48

16:00 4648 Rudar Pljevlja vs Buducnost 5.78 3.67 1.53

16:30 1699 Mohammedan SC vs Rajasthan United 1.58 3.64 4.93

16:30 3488 Bsk Bijelo Brdo vs HNK Sibenik 3.36 3.36 1.98

17:00 2735 FK Arsenal Tivat vs Mornar Bar 2.75 3.06 2.44

17:00 4091 Hermanstadt vs Universitatea Cluj 2.40 2.97 2.97

18:00 5132 Radnicki Nis vs Vojvodina 2.55 2.90 2.48

18:30 2869 Denguele Sport vs Bouake FC 2.36 2.70 3.27

19:00 1880 Chindia Targoviste vs U Craiova SA 2.62 2.99 2.67

19:00 2457 Slaven Belupo vs Rudes Zagreb 1.50 4.04 5.38

19:30 3233 FC Krasnodar vs CSKA Moscow 2.84 3.25 2.27

19:30 4853 Pogon Siedlce vs Gornik Leczna 3.10 3.36 2.08

20:30 3072 Aarhus Fremad vs Nordsjalland 5.81 4.67 1.40

20:30 5407 Cremonese vs Roma 4.89 3.47 1.67

21:30 1039 Farul Constanta vs Sepsi Osk 2.08 3.18 3.39

22:00 4459 Utrecht vs SV Spakenburg 1.16 6.23 12.47

22:15 1873 Stoke City vs Brighton 5.87 4.11 1.47

22:15 3642 FC Thun vs BSC Young Boys 5.34 4.21 1.46

22:30 2040 Cosenza vs Reggina 3.87 3.24 1.91

22:30 2253 Parma vs Pisa 2.17 3.15 3.20

22:30 2552 Leicester vs Blackburn 1.36 4.60 7.04

22:30 5684 Palermo vs Ternana 2.00 3.34 3.45

22:45 1040 AFC Wimbledon vs Stevenage 3.56 3.07 2.03

22:45 1091 Eastleigh vs York City 1.95 3.41 3.57

22:45 2043 Portsmouth vs Bolton 2.62 3.31 2.52

22:45 2106 Mechelen vs Zulte Waregem 2.06 3.36 3.31

22:45 2110 Gillingham vs Bradford City 2.72 3.05 2.47

22:45 2261 Fulham vs Leeds 2.07 3.37 3.17

22:45 2469 Harrogate vs Northampton 3.21 3.16 2.12

22:45 2518 Lincoln vs MK Dons 2.27 3.18 3.08

22:45 3452 Wrexham vs Chesterfield 1.64 3.94 4.52

22:45 3793 Dundee FC vs Partick Thisle 1.76 3.60 4.01

22:45 3797 Juventus vs Torino 1.68 3.49 4.81

22:45 4057 Peterborough vs Charlton 1.75 3.75 4.15

22:45 4567 Tranmere vs Crawley Town 1.66 3.60 4.58

22:45 4608 Preston vs Coventry 2.55 3.19 2.60

22:45 5111 Glentoran Belfast vs Glenavon 1.34 4.63 6.80

23:00 1544 Bristol City vs Manchester City 11.73 6.65 1.16

23:00 2194 Luton Town vs Millwall 2.20 3.15 3.15

23:10 2697 Lyon vs Grenoble Foot 1.28 5.36 9.33

MANCHESTER, England 

DAVID de Gea anaamini kuwa Man-
chester United inaweza kuongeza 
mataji zaidi baada ya kutwaa Kombe 
la EFL msimu huu kwa kuifunga New-
castle United kwenye fainali katika 
Uwanja wa Wembley, Jumapili.

Bao la kichwa la Casemiro na la ku-
jifunga la Sven Botman liliwezesha vi-
jana wa Erik ten Hag kuvunja ukame 
wa miaka sita kwa ushindi wa mabao 
2-0.

De Gea, ambaye alivunja rekodi ya 
kipa mwenzake Peter Schmeichel ya 
kucheza mechi nyingi bila kuruhusu 
bao akifikisha 181, aliongeza medali 
nyingine kwenye mkusanyiko wake 
hapo United.

Lakini huku klabu hiyo ikiwa bado 
inapigania mafanikio katika Ligi Kuu 
England, Kombe la FA na Ligi ya Eu-

ropa msimu huu, Mhispania huyo ana 
matumaini kwamba wanaweza kuen-
delea kushinda.

“Bado tuko kwenye mashindano 

matatu na tuna nafasi ya kushinda 
mataji zaidi,” alisema akiiambia BBC 
Radio 5 Live. “Ninahisi mawazo ya 
timu ni ya kushinda.

“Nimekuwa hapa kwa muda mrefu, 
kwa hiyo ina maana kubwa kwangu. 
Nina hisia kwa sababu imepita muda 
mrefu bila kombe. Nina furaha hapa 
kwa mashabiki.

“Tumekuwa katika fainali kadhaa 
ambazo tulipoteza, kwa hiyo tulijua 
leo ( juzi) tunapaswa kufanya hivyo. 
Tulikuwa dhidi ya upande mgumu, 
lakini ninajivunia timu.”

Alipoipita rekodi ya Schmeichel, 
De Gea alikiri kuwa alifurahishwa 
na mafanikio hayo, ingawa alisisitiza 
kuwa ni juhudi za pamoja.

“Kushinda fainali na kuvunja reko-
di siku hiyo hiyo ni jambo lisiloweze-
kana, naipenda timu hii, kwa hiyo ni 
wakati mzuri.”
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De Gea: Man inaweza kushinda mataji zaidi

BARCELONA, Hispania

X
AVI Hernandez alikasirika kwa “uchezaji mbaya zaidi wa 
msimu huu” baada ya Barcelona kupoteza 1-0 dhidi ya Almeria 
na kukosa nafasi ya kusonga mbele kwa pointi 10 zaidi ya Real 
Madrid kwenye msimamo wa LaLiga.

El Bilal Toure alifunga bao pekee katika mchezo huo na kumaliza 
rekodi ya Barca ya kutopoteza michezo 13 mfululizo kwenye LaLiga na 
kuwapa vinara hao kichapo cha pili pekee cha ligi msimu huu.

Kupoteza huko kunawaacha Barca wakiongoza kwa pointi saba 
mbele ya Madrid, ambao walikuwa wametoka sare ya bao 1-1 na Atleti-
co Madrid Jumamosi.

“Nina hasira sana,” alisema Xavi baada ya mechi. 
“Ilikuwa mechi mbaya zaidi msimu huu kwa mtazamo wangu, zaidi 

ya yote katika kipindi cha kwanza. 
“Ilikuwa ni siku ya kutoa tamko kwenye LaLiga na hakuna kisingizio. 

Hakukuwa na nguvu, hakukuwa na hata nia ya kushinda na hilo linani-
tia wasiwasi. Tuliteleza na tunawaomba radhi mashabiki. Kama tuna-
taka kushinda LaLiga, lazima tubadilike.

“Kwa bahati nzuri tuna pointi saba, lakini tunajua itakuwa vigumu 
kushinda LaLiga. Kipindi cha kwanza ndicho kitu ambacho kimenikati-
sha tamaa sana msimu huu. Tulionyesha imani kipindi cha pili, lakini 
kipindi cha kwanza kilinikasirisha .”

Kipigo hicho cha kushtukiza kinachukua wiki ya kusikitisha kwa Bar-
celona, ambao walitupwa nje ya Ligi ya Europa Alhamisi na Manches-
ter United kwenye Uwanja wa Old Trafford.

Mambo si rahisi kwa Wakatalunya hao, ambao watasafiri kumenya-
na na Real Madrid katika mkondo wa kwanza wa nusu fainali ya Copa 
del Rey siku ya Alhamisi. 

Bado watakuwa bila Pedri na Ousmane Dembele ambao wote wa-
likosa mchezo wa Almeria na majeraha, lakini Ansu Fati anaweza kure-
jea.

“Bila shaka tutajiinua,” Xavi alisema. “Watu hawawezi kufikiria tutas-
hinda LaLiga kirahisi. Itakuwa ngumu sana kushinda mataji. Tunashin-
dana na bingwa wa sasa wa LaLiga na Ligi ya Mabingwa Ulaya (Madrid). 

“Sisi ni Barca, lakini tunapaswa kucheza kwa bidii zaidi na hatutaki-
wi kukata tamaa kwa sasa.”

Xavi akasirishwa na 
kipigo cha Barcelona



JUMANNE - 28/02/2023

C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.

@TZSportPesa @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

18+ 0764115588,
0685115588

0677115588
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,083,826,057/-

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

TAREHE MUDA
NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

JACKPOT
MECHI WIKI HII

TAREHE: 28 FEBRUARI NA 01 MACHI 2023

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MSHINDI WA
SUPA JACKPOT

YA MECHI - 13

15 / 02 / 2023

JAPHET  M.  MAMBOLEO

TZS. 248,672,790

01. 04/03/23 20:30 Southampton FC vs Leicester City 2.65 3.25 2.60

02. 04/03/23 20:30 Tenerife CD vs SD Eibar 2.36 2.80 3.40

03. 04/03/23 20:45 FC Volendam vs FC Emmen 2.60 3.35 2.60

04. 04/03/23 22:45 ACF Fiorentina vs AC Milan 2.80 3.20 2.48

05. 04/03/23 22:45 Standard Liege vs KVC Westerlo 2.39 3.45 2.75

06. 04/03/23 23:00 CD Mirandes vs Real Oviedo 2.48 2.90 3.15

07. 05/03/23 14:30 Spezia Calcio vs Hellas Verona 2.75 3.10 2.60

08. 05/03/23 15:30 Hansa Rostock vs Karlsruher SC 2.70 3.30 2.50

09. 05/03/23 16:00 Real Valladolid vs Espanyol Barcelona 2.24 3.15 3.25

10. 05/03/23 17:00 Nottingham Forest vs Everton FC 2.65 3.00 2.75

11. 05/03/23 19:30 Liverpool FC vs Manchester United 2.38 3.40 2.80

12. 05/03/23 19:30 VfL Wolfsburg vs Eintracht Frankfurt 2.43 3.40 2.75

13. 05/03/23 20:30 Rayo Vallecano vs Athletic Bilbao 2.90 3.00 2.55
14. 05/03/23 21:00 Santa Clara Azores vs Vitoria SC Guimaraes 2.70 3.15 2.60
15. 05/03/23 22:00 SC Cambuur vs Go Ahead Eagles 2.75 3.30 2.47
16. 05/03/23 22:45 AS Roma vs Juventus Turin 2.37 3.05 3.10
17. 05/03/23 22:45 Stade Rennes vs Olympique Marseille 2.75 3.35 2.45

01. 28/02/23 22:45 Preston vs Coventry 2.46 3.19 2.70

02. 28/02/23 22:45 Barrow vs Salford City 2.46 3.15 2.90

03. 28/02/23 22:45 Gillingham vs Bradford City 2.85 3.15 2.46

04. 28/02/23 23:00 Luton Town vs Millwall 2.27 3.15 3.00

05. 01/03/23 19:00 Slovacko vs Bohemians 2.35 3.37 2.64

06. 01/03/23 19:00 Farco FC vs Arab Contractors 3.63 2.78 2.27

07. 01/03/23 20:00 NK Osijek vs Hajduk Split 2.69 3.11 2.46

08. 01/03/23 22:15 FC Sion vs FC Lugano 2.51 3.31 2.51

09. 01/03/237 22:15 St. Gallen vs FC Basel 2.26 3.48 2.70

10. 01/03/23 23:00 Osasuna vs Athletic Bilbao 2.98 2.98 2.48

11. 01/03/23 20:00 Aalborg vs Viborg FF 2.80 3.27 2.29

12. 01/03/23 22:45 Royal Antwerp vs Union Saint Gilloise 2.45 3.30 2.67

13. 01/03/23 23:00 Real Madrid vs Barcelona 2.51 3.34 2.65 14:00 5060 Lernayin Artsakh vs Alashkert Martuni 5.17 3.31 1.65

14:30 2481 Nassaji Mazandaran vs Esteghlal Tehran 4.25 3.01 1.88

14:45 2277 Geylang Int. vs Young Lions 1.23 6.14 7.57

15:00 1908 KS Lechia Zielona Gora vs Legia Warszawa 12.42 5.59 1.19

15:00 1936 Jedinstvo BP vs Jezero 1.63 3.52 4.97

15:45 2479 Alshoulla vs AL Akhdood 4.32 2.98 1.84

15:50 1275 AL Riyadh vs Al Qadisiyah 2.00 2.88 3.80

16:00 1139 Komarno vs Spartak Trnava 3.37 3.32 1.99

16:00 1303 AL Arabi (SA) vs Ohud Medina 1.80 3.14 4.22

16:00 3032 Sutjeska vs Iskra 1.44 3.89 6.65

16:00 4633 Ethiopia Electricity vs Sidama Bunna SC 2.70 3.06 2.48

16:00 4648 Rudar Pljevlja vs Buducnost 5.78 3.67 1.53

16:30 1699 Mohammedan SC vs Rajasthan United 1.58 3.64 4.93

16:30 3488 Bsk Bijelo Brdo vs HNK Sibenik 3.36 3.36 1.98

17:00 2735 FK Arsenal Tivat vs Mornar Bar 2.75 3.06 2.44

17:00 4091 Hermanstadt vs Universitatea Cluj 2.40 2.97 2.97

18:00 5132 Radnicki Nis vs Vojvodina 2.55 2.90 2.48

18:30 2869 Denguele Sport vs Bouake FC 2.36 2.70 3.27

19:00 1880 Chindia Targoviste vs U Craiova SA 2.62 2.99 2.67

19:00 2457 Slaven Belupo vs Rudes Zagreb 1.50 4.04 5.38

19:30 3233 FC Krasnodar vs CSKA Moscow 2.84 3.25 2.27

19:30 4853 Pogon Siedlce vs Gornik Leczna 3.10 3.36 2.08

20:30 3072 Aarhus Fremad vs Nordsjalland 5.81 4.67 1.40

20:30 5407 Cremonese vs Roma 4.89 3.47 1.67

21:30 1039 Farul Constanta vs Sepsi Osk 2.08 3.18 3.39

22:00 4459 Utrecht vs SV Spakenburg 1.16 6.23 12.47

22:15 1873 Stoke City vs Brighton 5.87 4.11 1.47

22:15 3642 FC Thun vs BSC Young Boys 5.34 4.21 1.46

22:30 2040 Cosenza vs Reggina 3.87 3.24 1.91

22:30 2253 Parma vs Pisa 2.17 3.15 3.20

22:30 2552 Leicester vs Blackburn 1.36 4.60 7.04

22:30 5684 Palermo vs Ternana 2.00 3.34 3.45

22:45 1040 AFC Wimbledon vs Stevenage 3.56 3.07 2.03

22:45 1091 Eastleigh vs York City 1.95 3.41 3.57

22:45 2043 Portsmouth vs Bolton 2.62 3.31 2.52

22:45 2106 Mechelen vs Zulte Waregem 2.06 3.36 3.31

22:45 2110 Gillingham vs Bradford City 2.72 3.05 2.47

22:45 2261 Fulham vs Leeds 2.07 3.37 3.17

22:45 2469 Harrogate vs Northampton 3.21 3.16 2.12

22:45 2518 Lincoln vs MK Dons 2.27 3.18 3.08

22:45 3452 Wrexham vs Chesterfield 1.64 3.94 4.52

22:45 3793 Dundee FC vs Partick Thisle 1.76 3.60 4.01

22:45 3797 Juventus vs Torino 1.68 3.49 4.81

22:45 4057 Peterborough vs Charlton 1.75 3.75 4.15

22:45 4567 Tranmere vs Crawley Town 1.66 3.60 4.58

22:45 4608 Preston vs Coventry 2.55 3.19 2.60

22:45 5111 Glentoran Belfast vs Glenavon 1.34 4.63 6.80

23:00 1544 Bristol City vs Manchester City 11.73 6.65 1.16

23:00 2194 Luton Town vs Millwall 2.20 3.15 3.15

23:10 2697 Lyon vs Grenoble Foot 1.28 5.36 9.33
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Simba sasa yaigeukia 
African Sports FA Cup

Yanga yapania 6 kwa Bamako

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupata ushindi wa bao 1-0 
kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika hatua ya makundi katika mechi ili-
yopigwa Uwanja wa St Mary’s Chitende, 
Entebbe nchini Uganda dhidi ya Vipers, 
Klabu ya Simba sasa imeigeukia African 
Sports itakayopambana nayo keshokut-
wa, Alhamisi.

Katika mechi hiyo ya Kombe la FA hat-
ua ya 16-bora, Simba itakuwa nyumbani 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa 
kusaka timu itakayotinga hatua ya robo 
fainali ya michuano hiyo ambayo bing-
wa wake anaiwakilisha nchi kwenye 
michuano la Kombe la Shirikisho barani 
Afrika.

Kocha Msaidizi wa timu hiyo, Juma 
Mgunda, alisema pamoja na kwamba 

wana mechi ya marudiano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika dhidi ya Vipers 
hapa nchini Jumanne ijayo, lakini wa-
naichukulia kwa umuhimu wa pekee 
mechi yao dhidi ya African Sports.

“Tuna mechi zingine mbili mbele, 
zote ngumu, kwa kuwa malengo yetu 
ni kufanya vizuri, tuna mechi ya maru-
diano na Vipers, lakini kabla ya hapo 
tutacheza Kombe la FA dhidi ya Afri-
can Sports. Mechi ni mechi na haya ni 
mashindano, hatuidharau timu yoyote 
kwa sababu hata hao African Sports hai-
kupigiwa kura hapo ilipofikia.

“Imefanya hivyo kwa uwezo wake, 
pia walishinda hadi wamefika hapo kwa 
hiyo ni mchezo kama mwingine, tutaji-
anda kisawasawa kama tunavyocheza 
mechi zote za Ligi Kuu na Ligi ya Ma-
bingwa,” Mgunda alisema.

“Unajua mechi hizi ni mtoano na 
mechi za aina hizo hazina mwenyewe, 
inategemea siku hiyo mfumo wa kocha 
umekubali na wachezaji wamefanikiwa 
kuupambania, na timu inayofungwa 
inatoka moja kwa moja, hakuna maru-
diano, kwa maana hiyo tunaichukuliwa 
kwa umuhimu wa kipekee,” alisema 
Mgunda.

Simba ilifanikiwa kutinga hatua ya 16-
bora ya kombe hilo kwa kuichapa Coast-
al Union pia kutoka Tanga bao 1-0 kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam kwa bao la Sadio Kanoute. Kwa 
upande wa African Sports imeweza ku-
fika hatua hiyo kwa kuiondosha New 
Dundee ya Dodoma kwa mikwaju ya 
penalti 4-2, mechi ikichezwa Uwanja wa 
Mkwakwani Tanga.

ufundi kazi yake kwa sasa ni kwenda 
kufanyia kazi kikosi chao kuimarisha 
zaidi kila idara kuwa fiti.

Mchezo ujao wa Kombe la Shirikisho 
Afrika, Yanga itaikaribisha Real Bamako 

Uwanja wa Benjamin Mkapa Jumatano 
ya wiki ijayo kabla ya Machi 19 kushuka 
tena dimbani hapo kuvaana na wababe 
wao, US Monastir ya Tunisia.

Yanga itamalizia ugenini mechi zake 
za hatua ya makundi kwa kucheza na 
TP Mazembe ambayo mchezo wa awali 

miamba hiyo ya DR Congo ilikubali ki-
pigo cha mabao 3-1 katika Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.  

Kikosi cha Yanga kiliondoka jana 
nchini Mali kuelekea Ethiopia ambapo 
kitalala hapo kabla ya leo kuanza safari 
ya kurejea jijini Dar es Salaam. 

INATOKA  UK. 24

Washiriki wa mbio za tiGO Half Marathon (kilomita 21), wakianza mbio hizo katika mashindano ya Kilimanjaro 
Marathon yaliofanyika Moshi mkoani Kilimanjaro juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

MBIO...



Na Saada Akida 

BAADA ya kuvuna pointi moja ugen-
ini dhidi ya Real Bamako ya Mali, Yanga 
imesema kazi kubwa iliyopo mbele yao 
kwa sasa ni kuvuna alama sita nyumbani 
katika michezo miwili ijayo. 

Yanga juzi iliambulia sare ya bao 1-1 
dhidi ya Real Bamako ugenini, hivyo ku-
fikisha jumla ya pointi nne katika Kundi 
lake la D la Kombe la Shirikisho Afrika, 
ikiwa nafasi ya pili nyuma ya US Monastir 
yenye pointi saba.

Akizungumzia mchezo huo na ijayo, 
Kocha Msaidizi wa Yanga, Cedric Kaze, 
aliliambia Nipashe kuwa wachezaji wali-

pambana katika mchezo dhidi ya Real 
Bamako na sasa wanajipanga kwa ajili ya 
mechi mbili za nyumbani.

Kaze alisema mchezo ulikuwa mgumu 
na jinsi walivyopambana walikuwa na 
dhamira ya dhati kuondoka na pointi 
zote tatu, lakini haikuwa bahati yao 
baada ya wapinzani kusawazisha dakika 
za mwisho.

Alisema Real Bamako walicheza vizuri 
na wachezaji walionekana kucheza kiu-
fundi zaidi na kufanikiwa kutumia upun-
gufu wao kusawazisha.

“Mechi ilikuwa ya ushindani mkubwa, 
wachezaji walipambana kutafuta pointi 
tatu ila haikuwa bahati, sasa tumebakiza 

mechi tatu, mbili za nyumbani tunahitaji 
kushinda hizo ili kupata nafasi ya kucheza 
hatua ya robo fainali.

“Ninaimani na wachezaji wangu 
tunaweza kufanya vizuri na kufikia 
malengo ya kucheza robo fainali endapo 
tukipambana na kupata matokeo mazuri 
ya ushindi mechi za nyumbani,” alisema 
Kaze.

Aidha, aliwataka mashabiki kujitokeza 
kwa wingi katika michezo hiyo ya nyum-
bani ili kutumia vizuri nafasi zao kama 
mchezaji wa 12 na kwamba benchi la 

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

   Yasema hesabu zote sasa kukamilikia kwa Mkapa 
baada ya kushindwa kutoka na tatu Mali huku...
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Salah sasa anukia kutimka Liverpool
UKurasa    21

Kakolanya akaribia
kung’olewa Simba
Na Saada Akida 

KATIKA kuhakikisha wanaendelea 
kuiboresha safu yao ya ulinzi, uongozi 
wa Singida Big Stars upo mstari wa 
mbele katika mbio za kuinasa saini 
ya kipa namba mbili wa Simba, Beno 
Kakolanya, imefahamika.

Singida Big Stars tayari wameanza 
mchakato huo baada ya msimu huu 
kupata wakati mgumu katika eneo la 
kipa na tayari ikielezwa wameweka 
dau nono mezani kwa Kakolanya, 
ambaye mkataba wake umebaki miezi 
minne kufikia ukingoni.

Taarifa za uhakika zilizolifikia gazeti 
hili jana kutoka kwa kigogo mmoja wa 
Singida Big Stars, zimeeleza kuwa Ka-
kolanya amewekewa mezani mkataba 
wa miaka miwili na dau la Sh. milioni 
100 kama ada ya usajili huku klabu 
hiyo ikiwa tayari kumlipa mshahara 
kiasi Sh. milioni tano kila mwezi.

Mtoa habari huyo alisema hatua 
hiyo ni baada ya wiki iliyopita Ka-
kolanya kukutana na Mtendaji Mkuu 
wa Simba, Imani Kajula, kwa ajili ya 
mazungumzo ya kumwongezea mka-
taba huku ikidaiwa kuwa aliwekewa 
mezani Sh. milioni 50 kwa ajili ya 
kusaini mkataba na mshahara milioni 
sita kwa mwezi.

“Ni kweli Kakolanya mkataba wake 
uko ukingoni na Singida Big Stars 
wanahitaji huduma ya kipa huyo na 
wanahitaji kusaini mkataba wa awali 
wa miaka miwili kwa ajili ya kuimari-
sha kikosi chao kwa msimu ujao.

“Hatua hiyo ya kuhitaji huduma 
ya kipa huyo wa Simba ni baada ya 
kuondoka kwa Metacha Mnata kwenda 
Yanga na Singida Big Stars kukosa 
mwingine wa uhakika, hivyo wanaim-
ani na uwezo wa Kakolanya,” alisema 
mtoa habari huyo huku akiomba hifa-
dhi ya jina lake.

Gazeti hili lilimtafuta Kakolanya, 
ambaye alikiri mkataba wake ku-
fikia ukingoni na kwamba ni kweli 
amepokea ofa ya timu mbili moja ya 
ndani na nyingine ya nje, kutoka Saudi 
Arabia.

Alisema kabla ya kufanya mazun-
gumzo na klabu hizo, kwa sasa wa-
naendelea na mazungumzo na uongozi 
wa Simba ambao ni waajiri wake wa 
sasa na kwamba wameonyesha nia ya 
kuendelea kuhitaji huduma yake.

“Mkataba wangu na Simba umebaki 
miezi minne kufikia tamati na tupo 
kwenye mazungumzo na uongozi wan-
gu ambao ninawapa kipaumbele kwa 
sasa kabla ya kwenda kuzungumza na 
klabu zingine,” alisema Kakolanya.

Kennedy Musonda

Yanga yapania 6 kwa 
Bamako, US Monastir  

Kiungo wa Yanga, 
Mudathir Yahya, 
akikokota mpira 
dhidi ya beki wa 
Real Bamako, 
Moussa Couli-
baly, wakati timu 
hizo zilipokutana 
kwenye mechi ya 
hatua ya makundi 
ya Kombe la 
Shirikisho Afrika 
iliyopigwa nchini 
Mali juzi na kumal-
izika kwa sare ya 
bao 1-1. mpigapi-
cha wetu 

ANAO ANAO...
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