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RPC: Dereva alifariki kabla basi kupinduka

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

DEREVA wa basi la kampuni ya Zu-
beri, Hamza Haule, amedaiwa kuugua
na kufariki dunia akiwa kwenye usu-
kani kabla basi hilo halijaanguka na
kusababisha vifo na majeruhi.

Basi hilo lenye namba za usajili
T435 DJS lilianguka juzi alasiri baada
ya kugonga kingo za daraja eneo la
Mwigumbi wilayani Kishapu mkoani
Shinyanga na kusababisha watu wa-
tano kupoteza maisha na wengine 26
kujeruhiwa.

Kamanda wa Polisi mkoani Shin-
yanga, George Kyando, alisema jana
kuwa kwa taarifa za awali chanzo cha
ajali hiyo ni dereva wa basi hilo ku-
pata tatizo la kiafya na kufariki dunia
akiwa kwenye usukani.

Alisema kuwa kwa mujibu wa
taarifa ambazo jeshi hilo lilizipata
na linaendelea na uchunguzi ili

kubaini ukweli, zinadai kuwa dereva
huyo kabla ya kuanza safari kutoka
Mwanza kwenda Kahama, hakuwa
vizuri kiafya na alipofika eneo hilo la
Mwigumbi, alifariki dunia akiwa kwe-
nye usukani.

“Ajali hii imegharimu maisha ya
watu watano, watu wawili wamefia
hapo hapo kwenye eneo la tukio, na
watu watatu walifia hospitalini.

“Ninatoa wito kwa madereva wa
vyombo vya moto wawe wanachun-
guza afya zao kabla ya kuanza safari
na endapo wakiwa hawajisikii vizuri,
wasiendelee na safari ili kuepusha
ajali zisizo za lazima,” alisema.

Baadhi ya majeruhi wa ajali hiyo,
akiwamo Daniel Sewe, walisema
walipofika kwenye eneo hilo Ia
Mwigumbi, basi lilipiga tuta na kuan-
za kuyumba kisha kupoteza uelekeo
na kugonga kingo za daraja, likapaa
juu na kuanguka.

Kaimu Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali ya Kolandoto, Dk. Masunga
Maneno, alisema hadi sasa watu wali-
opoteza maisha katika ajali hiyo ni
watano - watu wazima wanne na mto-
to mmoja na walipokea majeruhi 26.
Kati yao, 13 walitibiwa na kuruhusiwa.

Katika ajali hiyo, miongoni mwa
waliofariki dunia ni mwalimu wa
Shule ya Msingi Ng’hama iliyoko
Mwalukwa wilayani Shinyanga, Kas-
sam Kassam, huku Mwalimu Mashaka
Kasomeko wa Shule ya Msingi Bulam-
bila wilayani humo, akivunjika mkono
wa kushoto. Walimu hao walikuwa
wakitoka Mwanza walipokwenda
kushiriki semina ya elimu jumuishi.

Watu wengine wanne ambao
wamefariki dunia katika ajali hiyo,
bado hawajatambuliwa majina yao
na miili yao iko kwenye chumba cha
kuhifadhi maiti katika Hospitali ya Ko-
landoto.
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Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam, Jumanne Murilo (wapili kulia), akionyesha kwa waandishi wa
habari jana, baadhi ya vifaa vya magari, vilivyokamatwa katika msako wa jeshi hilo, mkoani humo. PICHA: JU-

MANNE JUMA

Padri aliyeuawa Mbeya azikwa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

VILIO na majonzi vimetawala ka-
tika Kanisa la Katoliki la Hija la Bikira
wa mazishi ya Padri wa Kanisa hilo,
Michael Samson (63) wa Shirika la Wa-
missionari wa Afrika (White Fathers)
ambaye aliuawa mwishoni mwa wiki
na watu wasiojulikana.

Padri huyo alitoweka kwenye Kit-
uo cha Vijana wa Kanisa hilo (Youth
mwaka huu, baada ya kuaga kuwa ali-
kuwa anakwenda kufanya mazoezi ya
kutembea na hakurudi tena mpaka al-
ipokutwa Juni 11 akiwa ameuawa.

Mwili wa Padri Michael ulikutwa
umetupwa kwenye Mto Meta chini ya
Daraja la Jakaranda ukiwa umecha-
rangwa kwa kutenganishwa baadhi ya
viungo na watu wasiojulikana kisha
kuviringishwa kwenye blanketi.

Mazishi ya kiongozi huyo wa kiroho
yalifanyika jana katika Kanisa hilo

la Bikira Maria wa Fatima ambapo
viongozi mbalimbali wa dini na seri-
kali walishiriki wakiongozwa na Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera,
pamoja na Rais wa Baraza la Maaskofu
Tanzania (TEC), Gervas Nyaisonga.

Kwenye mazishi hayo waom-
bolezaji walionekana wakilia huku
baadhi wakiligusa sanduku lililokuwa
na mwili wake na baadhi ya walioku-
wa wanaishi naye wakisema alikuwa
mtu mpole na alikuwa anaongea na
kila mtu.

Askofu Mkuu wa Kanisa Katoliki
Jimbo Kuu la Mbeya, ambaye Rais wa
Baraza la Maaskofu Wakatoliki Tanza-
nia, Gervas Nyaisonga, alisema wal-
ilipokea kwa masikitiko makubwa kifo
cha Padri Samson ambaye aliuawa ki-
katili na watu wasiojulikana.

Alisema kanisa linategemea kuwa
wale wote waliohusika na tukio hilo
watakamatwa na kuchukuliwa hatua
ili liwe fundisho kwa watu wengine.

“Ni mwaka na nusu sasa tangu Pa-

dri Samson aje nchini Tanzania kuhu-
dumu akitokea nchini Zambia, ni
mambo ameyafanya katika kuhubiri
na kutangaza neno la Mungu kifo
chake kimetuumiza sana alisema,”
Askofu Nyaisonga.

Akimzungumzia wasifu wa marehe-
mu, Katibu wa Shirika la Wamisionari
Afrika Mashariki, Padri Anthony Al-
ckias alisema waliishi vizuri na Padri
Samson ambaye hakuwa na majivuno
wala kiburi badala yake alimheshimu
mkubwa na mdogo.

Mpwa wa Padri Samson kutoka Ma-
lawi, Enock Mawelera, alisema msiba
huo umemsababishia msongo wa
mawazo kutokana na mambo makub-
wa aliyomfanyia ikiwamo kumsome-
sha hadi kupata kazi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Homera,
aliwaomba viongozi na waumini wa
kanisa hilo kuendelea kuwa watulivu
wakati serikali ikiendelea kufuatilia
na kuwakamata wale wote waliohusi-
ka na mauaji hayo.

I
Fundi jokofu asakwa

tuhuma za kuua mke

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam linawashi-
kilia watuhumiwa 396 kwa tuhuma za kujihusisha na viten-
do vya uhalifu, huku likimsaka fundi wa majokofu, Godbles
Sawe (47), anayetuhumiwa kumuua mke wake.

Sawe, mkazi wa Kimara Suka mkoani Dar es Salaam,
anatuhumiwa kumuua mke wake, Ester Gadau, kwa kumka-
ta kichwani kwa kutumia kitu chenye ncha kali na kumsaba-
bishia umauti kisha kukimbia baada ya mauaji hayo.

Kamanda wa Polisi wa Kanda hiyo, Jumanne Muliro,
waandishi wa habari huku akifafanua kuwa tukio hilo la
mauaji lilitokea Jumanne ya wiki hii eneo la Kibamba wilay-
ani Ubungo.

Kuhusu watuhumiwa 396, kamanda huyo alisema wa-
likamatwa kupitia msako uliofanyika kwa kipindi cha mwezi
mmoja kilichoanzia Mei 15, mwaka huu hadi Juni 15, mwaka
huu, katika maeneo mbalimbali mkoani hapo.

Alisema msako huo ulikuwa na lengo la kuzuia na ku-
kabiliana na vitendo vya kihalifu vikiwamo unyang’anyi wa
kutumia silaha, wizi wa magari na vipuri, wizi wa pikipiki,
uvunjaji, dawa za kulevya na vitendo vya ukatili wa kijinsia.

Alisema katika tukio la unyanganyi wa kutumia silaha,
waliokamatwa ni Mohamed Bakari, maarufu Mremi, na
wenzake 12 ambao wanatuhumiwa kupanga, kujihusisha na
kutekeleza matukio mbalimbali yakiwamo ya kutumia silaha
kama mapanga, nondo na visu.

Kamanda Muliro alisema kuwa kupitia falsafa ya ulinzi
shirikishi, zimepatikana bastola mbili aina ya TAURUS Silver
namba P-22 Cariba FL-22 LR iliyotengenezwa Miami nchini
Marekani ikiwa na risasi mbili na ya pili ni aina ya Browning
ikiwa na risasi 42.

Alisema kwa matukio ya uvunjaji, wamemkamata Omary
Bwilani (34), mkazi wa Buza wilayani Temeke na wenzake 54
wakiwa na runinga nane zinazodaiwa kuwa ni za wizi zenye
ukubwa tofauti.

“Watuhumiwa hao wamekutwa na sare za Jeshi la Wa-
nanchi wa Tanzania (JWTZ) jozi tatu, buti jozi moja na kofia
moja. Vingine ni DVD player moja na fedha Sh. 300,000 zi-
lizoibwa,” alisema.

Kamanda Muliro alisema katika msako huo wame-
wakamata watuhumiwa 15 wanaodaiwa kujihusisha na wizi
wa magari na vipuri vyake.

“Tumewakuta na magari mawili, moja lenye namba za us-
ajili T 617 DRU aina ya Suzuki Carry na lingine Toyota Wish
jeusi ambalo limefutwa namba za usajili na kubadilishwa
rangi kuwa jeupe, tumewakuta na vipuri mbalimbali vya
magari na pikipiki.

“Vifaa walivyokutwa navyo ni mlango wa gari aina ya Toy-
ota Prado, side mirror 38 za magari mbalimbali, namba za
magari 47, gear box moja ya Toyota Hilux, taa za mbele 21 za
magari mbalimbali na za nyumba zipatazo 14.

“Rim sita size 15 za magari madogo, exhaust pipe moja
ya gari, kadi 26 za usajili wa magari na injini tatu za pikipiki
wamekutwa na leseni moja ya biashara inayodhaniwa kuwa
ni ya kughushi pamoja na mkataba wa mauziano ya gari am-
bao nao unachunguzwa,” alisema.

Pia alisema watuhumiwa hao walihojiwa ili waonyeshe
magari ya namba walizokutwa na kwamba mifumo ya kishe-
ria inafuatwa kushughulikia tukio hilo.

Kamanda Muliro alisema wamekamatwa watuhumiwa
206 wakiwa na dawa za kulevya za aina mbalimbali ziki-
wamo heroine gramu 93, bangi kilo 222 na gramu 109 na
mirungi kilo 3.5 ambao tayari wamefikishwa mahakamani.

Pia alisema mtuhumiwa Fatuma Juma, mkazi wa Tumbwi,
Kigamboni na wenzake 80 wanatuhumiwa kukamatwa na
pombe haramu ya gongo na wameshafikishwa mahakamani.

Kamanda Muliro alisema Jeshi la Polisi limeweka mkazo
wa kesi za ukatili wa kijinsia zipelekwe haraka na baadhi
ya watuhumiwa waliofikishwa mahakamani ni Joshua
Simangwe (66), mkazi wa Kipunguni Ukonga, anayetuhu-
miwa kuwalawiti wanafunzi watatu wenye umri wa chini ya
miaka 18 wanaosoma huko Gongo la Mboto.

Alisema wanamshikilia Frank Barnabas kwa tuhuma za
kujifanya askari na kufanya uhalifu wa kutapeli watu na
kupita kwenye maduka, akidai anatafuta vipuri vya gari la
polisi.

Alisema mtuhumiwa huyo amekuwa akishirikiana na
mwenzake ambaye ni John Shija ambaye yeye anadaiwa ku-

jifanya fundi wa magari ya polisi.
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Naibu Waziri wa Uwekezaji, Viwanda, Biashara, Exaud Kigahe (kulia), akikabidhi ripoti na ramani shiriki-
shi ya sensa za mashine za kusindika vyakula nchini kwa Mwakilishi Mkazi na Mkurungenzi wa shirika la

jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Chongolo ageukia makatibu wake

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Daniel Chon-
golo, ameonya makundi ya uch-
aguzi ndani ya chama huku aki-
piga marufuku makatibu wa CCM
kujipenyeza kugombea nafasi
mbalimbali ndani ya jumuiya kwa
kuwa ndiyo chanzo cha vurugu.

Chongolo alitoa kauli hiyo jana
kikao cha Baraza Kuu la Jumuiya
ya Wazazi wa CCM.

Alisema katibu atakayechukua
fomu kugombea kwenye jumuiya,
jina lake litakatwa kwa kuwa baa-
dhi yao  ndiyo chanzo cha
vurugu ndani ya nafasi wanazos-
hiriki.

“Wapo baadhi ya watendaji
wangu wanasema ‘unajua ukigom-
bea kwenye jumuiya, hatuonekani
au huku hakuna maneno’. Kama
umeamua kuchukua mshahara
wa CCM kwa dhamana ya kuwa
mtendaji, kama umeamua kuwa
mtendaji, kugombea nafasi am-
bazo zinakuletea mgongano wa
maslahi ni marufuku,” aliagiza.

Alieleza kuwa mtu akiamua
kuwa mtendaji halafu utendaji
wake una maslahi ya moja kwa
moja na nafasi mbalimbali am-
bazo zikigombewa, inaleta shida,
hivyo ni marufuku kugombea na
kuahidi kulisimamia suala hilo.

“Mimi sipigi kelele, utaona
nimekutoa nimekupeleka sehe-
mu ukasubiri hatima yako, hatupo
tayari kuwa na watendaji ambao
wameamua kutukwamisha.

“Kinachonisikitisha ni nyie am-
bao mmenipa jukumu la kuwalipa
mshahara na nimewapa jukumu

la kuwakilisha kuwa wakurugenzi
wa uchaguzi (makatibu) ngazi
zenu na nyie mmeingia kwenye
mifuko ya watu.

“Nisisitize ukiona mahali kelele
zimekuwa nyingi, ujue ume-
ondoka kwenye kutenda haki,
umeamua kumbeba mtu mfuko-
ni, tuache tabia ya kuwa wapiga
debe wa wagombea,” alionya.

Alisema jumuiya hiyo ni mwal-
imu wa jumuiya nyingine na ku-
sisitiza kuwa inashangaza watu
walioaminiwa, kufanya mambo
ambayo yanakiuka kanuni na
miiko ya chama.

“Unamkuta kiongozi unayem-
heshimu asubuhi yupo uchochoro
huu, mchana ule na jioni mwing-
ine, kinachosikitisha tumeingiza
kampeni za nafasi ambazo muda
wake haujafika, chama hiki kina
utaratibu, kwenye chama chetu
wala huhitaji kuweka wapele-
lezi wakubwa, bali wachunguzi
ni wale wanaotaka nafasi moja,”
alisema.

Aliwaonya juu ya kutengeneza
makundi ya uongozi kwa kuwa
uongozi hutoka kwa Mungu.

“Tuache mambo hayo kwa
kuwa ndiyo yanayovuruga uta-
ratibu wa uchaguzi, mimi jukumu
langu ni kusimamia katiba na
siwezi kuwa na mgombea kwa
kuwa ndiyo vitu vinavyoweza
kumtengenezea mateso mtu.

“Ukiwa na mgombea, akikosa
kwa miaka mitano unaishi un-
awaza, tuache kubeba watu, hii ju-
muiya inaonyesha aibu unapom-
kuta mtu anatembea na mgombea
mfukoni,” alisema.

Akizungumzia suala la ukatili na
unyanyasaji wa kijinsia, Chongolo

alisema mmomonyoko wa maadi-
li umekuwa mkubwa sana nchini
na kwamba vitendo vya ovyo na
ukatili wa kupindukia unafanywa
kwenye jamii na kuitaka jumuiya
hiyo kusaidia kupinga vitendo
hivyo kwenye maeneo yao.

“Haitakuwa na tija kuitwa Ka-
tibu wa Malezi kwenye maeneo
yetu halafu malezi yenyewe yan-
amomonyoka, ni heri tuue hayo
majina mazuri mazuri ambayo
hayaakisi kile ambacho jamii ina-
fanyiwa.

“Lazima tubebe hilo jukumu
kwa kuwa ni jukumu letu la dhati
kuhakikisha sisi tunakuwa daraja
la kusimamia na kutekeleza hili
kwa vitendo.

“Ubakaji umekuwa sasa ni
kama jambo la kawaida na mam-
bo mengine mengi ya udhalilishaji
wa kijinsia yameanza kuzoeleka,
lazima tusimame kama jumuiya
ya wazazi kukemea hili, na kuke-
mea siyo unakemea halafu kesho
unaonekana unamsubiri mwa-
nafunzi wa shule au umeshikiria
mkono wa binti ambaye yupo
sawa na uliyemwacha nyumbani,”
alisema.

Kuhusu uwekezaji ndani ya ju-
muiya, aliitaka jumuiya hiyo ku-
jiimarisha kwenye uwekezaji kwa
kutumia vitenda uchumi walivyo
navyo ili kuondokana na utege-
mezi ndani ya chama ikiwamo
kulipa mishahara ya makatibu
wake.

Mwenyekiti wa Jumuiya hiyo,
Dk. Edmund Mndolwa, alim-
womba Katibu Mkuu Chongolo
kuangalia mgawavyo wa viti maal-
um vya ubunge ili kuongeza nafasi
kwa jumuiya hiyo.

Na Mary Geofrey

MABEGI ya wasichana maarufu
kama ‘vinainai’ yametajwa kama
chanzo kipya cha ukatili wa king-
ono kwa wanafunzi wa sekondari.

Vilevile, wanafunzi wa shule
ya msingi hutumia mchezo wa
‘kubambiana’ kufanya vitendo vya
kulawitiana chooni.

Hayo yalielezwa na Ofisa wa Da-
wati la Jinsia Mkoa wa Kipolisi Te-
meke, Blandina Ndunguru, wakati
akizungumza katika kilele cha Siku
ya Mtoto wa Afrika kwenye Viwan-
ja vya Mwembe Yanga mkoani Dar
es Salaam jana. Alisema wasichana
wamekuwa wakirubuniwa kwa ku-
nunuliwa aina hiyo ya mabegi na
wanaume ambao mwisho wa siku
wanawafanyia ukatili wa kingono.

“Wanafunzi wa sekondari wa-
napewa vinainai na kupewa lifti za
bodaboda na kujikuta wakifanyi-
wa vitendo vya ukatili wa kingono.
Wanafunzi wa kiume wa shule za
msingi wanalawitiana wenyewe
kwa wenyewe chooni kwa mchezo
wanaouita kubambiana,” alisema
Afande Blandina.

Alieleza zaidi kuwa matukio
hayo pia yanachagizwa na wazazi
wengi, hasa kinamama kuwa ‘bize’
na shughuli za maendeleo iki-
wamo vikoba na kukosa muda wa
kuangalia makuzi ya watoto wao.

Blandina alitaja sababu nyingine
ni umaskini unaowafanya watoto
kukosa baadhi ya mahitaji na ku-
ingia tamaa za kutembea na wa-
naume ili kukidhi haja zao.

“Familia za watu wengi, wageni
wanakuja wanalazwa na watoto,
mama akija kushtuka, watoto
wameshaharibiwa vibaya, tuji-
funze kuwatenga ndugu na watoto
wetu kwa sababu hatujui waliko-
toka wamekuja na tabia zipi,” alise-
ma Blandina.

Kadhalika, alisema tatizo kubwa

10 kukithiri kwa ulawiti

linaloyakabili madawati ya jinsia
na watoto katika kushughulikia
kesi hizo ni wazazi kutokutoa
ushirikiano pindi wanapofahamu
kuna tukio hilo.

Vilevile, alisema uwezekano
wa kuongezeka kwa vitendo vya
ulawiti kwa watoto wa kiume ni
mkubwa kwa sababu wana tabia
ya kulipiziana.

“Inakadiriwa kuwa ifikapo 2030
asilimia 25 ya watoto wa kiume wa-
takuwa wamelawitiwa kwa sababu
anapofanyiwa kitendo hicho, ana-
taka naye amfanyie mwenzake,”
alisisitiza.

Akizungumzia takwimu
za matukio hayo, alisema
yanaongezeka kwa kiasi kubwa na
wengi hugundulika wakiwa wame-
shaharibiwa vibaya.

Mkuu wa Wilaya ya Temeke,
Jokate Mwegelo, aliutaka uongozi
wa wilaya hiyo kuhuwisha na kusi-
mamia mabaraza ya kutoa suluhu
za matukio ya ukatili kwa watoto ili
kumaliza tatizo hilo.

Aliitaka jamii kujitafakari kuhu-
siana na malezi na mienendo ya
watoto na kushamiri kwa matukio
ya ukatili wa kijinsia na kingono.

“Utandawazi ndiyo umetu-
fikisha hapa tulipofika, mtoto wa
mwenzio akikosea huthubutu
kumchapa wala kumuonya, tu-
badilike na kurudi kwenye mis-
ingi yetu ya awali ya kuonyana na
kukemeana ili kujenga kizazi che-
nye maadili mema,” alisema.

Mzazi Mwanaisha Ismail alisema
sababu kubwa ya kukithiri kwa
matukio ya ukatili wa kingono na
jinsia ni kukosekana kwa hofu ya
Mungu.

Alisema sababu nyingine ni
migogoro ya ndoa, wazazi kuten-
gana na mimba za utotoni, vy-
ote vikisababisha watoto kukosa
uangalizi na kuangukia mikononi
mwa wahalifu.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz

Tovuti: www.mwtc.go.tz

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo
Urefu - Mita 21

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARAYAU JENZI1,UCHUKUZI NA

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 14.06.2022 hadi
27.06.2022 kampuni ya Spedag Interfreight itasafirisha mzigo wake
wenye vipimo vikubwa kutoka Holili kuelekea Moshi, gari hilo lenye
namba za usajili:

KCJ943F/ZE1097, KCM104W/ZF0174
KBQ622Z/ZE0978, KCK293W/ZE2585
Upana - Mita 4.15

3. Njia itakayotumika: Holili hadi Moshi kupitia Soweto, gari litasafiri
muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470DODOMA,
21.03.2022

216998001

Kimo - Mita 5.15
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ACT yataka CAG akague
pato tozo miamala simu

Na Moshi Lusonzo

CHAMA cha ACT-Wazalen-
do kimemshauri Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) kufanya ukaguzi
maalum wa matumizi ya fedha
zote zilizopatikana kutokana na
tozo za miamala ya simu baada
ya kuwapo kwa kile kilichodai
mkanganyiko wa matumizi
yake.

Pia kimeitaka serikali kuwa-
chukulia hatua watu wote wali-
ohusika na hasara ya Sh. bilioni
208 katika zao la korosho mwa-
ka 2018.

Msemaji wa Sekta ya Fedha
wa chama hicho, Emmanuel
Mvula, alitoa rai hiyo jana ji-
jini wakati akitoa tathmini ya
uchambuzi wa bajeti ya serikali
inayopendekezwa kwa mwaka
2022/23.

Mvula alisema jumla ya Sh.
bilioni 261 zilizokusanywa kuan-

zia mwezi Julai 2021 hadi Machi
2022, sawa na asilimia 25.6 ya
lengo ya makadirio ya trilioni
1.02, zimekuwa na mkanganyiko
wa matumizi kutokana na mira-
di lengwa kutekelezwa na fedha
za mkopo wa serikali wa kui-
marisha uchumi kutokana na
athari za ugonjwa wa Uviko-19
uliotolewa na Shirika la Fedha
Duniani (IMF).

Alisema awali ACT-Wazalendo
walitahadharisha kuanzishwa
kwa tozo hizo kutaongeza
maumivu makubwa kwa wa-
nanchi.

“Tunamshauri CAG kufanya
ukaguzi maalum katika matumi-
zi ya fedha hizi za tozo za simu
kwa sababu kuna mkanganyiko
mkubwa wa matumizi kutokana
na ujio wa mkopo wa Uviko-19,”
alisema Mvula.

Alisema chama hicho pia
kinaitaka serikali kufuta ka-
bisa tozo hiyo na irudi kama

ilivyokuwa kabla ya mwezi Julai
mwaka 2021 ili kuwapunguzia
mzigo wananchi.

Kuhusu korosho, Mvula alise-
ma chama chake kinaitaka seri-
kali kuwachukulia hatua wale
wote waliohusika kupata hasara
kutokana na kuingilia soko la
zao hilo.

Alisema ili kutekeleza hatua
ya serikali kununua korosho
kwa wakulima, Benki ya Maen-
deleo ya Kilimo (TADB) ilikopa
Sh. bilioni 208 kwa ajili ya un-
unuzi baada ya watu binafsi
kupigwa marufuku kununua
korosho.

“Katika Taarifa ya Hali ya
Uchumi wa Taifa kwa Mwaka
2021 iliyosomwa bungeni, Wazi-
ri wa Fedha ametangaza serikali
kulibeba deni hilo, lakini wa-
husika waliosababisha hasara
hiyo wapo na haijaelezwa wa-
nafanywa nini, tunataka uwazi
na uwajibikaji kufuatia vamuzi

Fe

huo,” alisisitiza.

Mvula alisema katika map-
endekezo yao wanaitaka serikali
kurudisha mapato yanayotoka-
na na ushuru wa mauzo ya nje
ya korosho ghafi ambayo wame-
chukua tangu mwaka 2018.

“Kabla ya mabadiliko, asil-
imia 65 ya mapato yatokanayo
na ushuru wa mauzo ya nje
yanarudi kwa wakulima kupitia
mfuko wa kuendeleza zao la
korosho, hivyo ni muhimu ku-
rudisha kwa ajili ya kuongeza

kiwango cha uzalishaji,” alise-
ma.
Katika uchambuzi wake,

chama hicho kimegusia Deni la
Taifa kikiishauri serikali kuacha-
na na mikopo yenye masharti
magumu ya kibiashara, pia
kimegusa mgawanyo wa fedha
za Muungano huku kikitaka
waajiri na wafanyakazi wapun-
guziwe kilichokiita mzigo wa
kodi katika mishahara.

Salaam, jana. PICHA: FAHADI SIRAJI WA CCM

Kampeni maalumu kukabili ukatili yaja

Na Augusta Njoji, DODOMA

KUTOKANA na kuongezeka
kwa vitendo vya ukatili kwa
watoto na jamii, serikali im-
ezindua kampeni maalum ya
Shujaa wa Maendeleo na Usta-
wi wa Jamii (SMAUJATA, 2022)
ili kutokomeza vitendo hivyo.

Sambamba na hilo, serikali
pia imezindua mwongozo wa
taifa wa uanzishaji na uende-
shaji wa mabaraza ya watoto
na mwongozo wa taifa wa
dawati la ulinzi na usalama
wa mtoto ndani na nje ya
shule.

Waziri wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Dk. Dorothy
Gwajima alizindua kampeni
maadhimisho ya Siku ya Mtoto
wa Afrika iliyoandaliwa na wa-

dau mbalimbali ikiwamo Shiri-
ka la Plan International.

Alisema katika kuongeza
nguvu na kasi ya kupambana
kutokomeza vitendo vya ukati-
li kwa watoto na kwenye jamii,
wizara kwa kushirikiana na
wadau wake zikiwamo wizara
mbalimbali za kisekta, imezin-
dua kampeni hiyo shirikishi ya
Jjamii.

“Dhana ya kampeni hii ni
kuandikisha wanachama wen-
gi zaidi kutoka ngazi zote na
mitandao yote ya jamii wana-
okerwa na uwapo wa ukatili,
wenye moyo wa kujitoa bila
ujira wowote kwenye kue-
limisha jamii ili ifahamu juu ya
uwapo wa ukatili na athari za
ukatili na hatua gani wachukue
kabla ya ukatili kufanyika na
pale ambapo umefanyika,”
alisema.

Waziri huyo alisema
kampeni hiyo ni huru na haina
ubaguzi wowote.

“Naomba sasa kusiwe na
Mtanzania anayelalamika
kuhusu ukatili bila kuchukua
hatua, bali sasa inuka jiunge
na SMAUJATA twende mstari
wa mbele kutokomeza ukatili,”
alisema.

Dk. Dorothy alisema serikali
pia imeanzisha mpango kazi
wa taifa wa kupambana na vi-
tendo vya ukatili dhidi watoto
vinavyofanyika mtandaoni.

Kwa mujibu wa Takwimu za
Jeshi la Polisi, Tanzania katika
kipindi cha Januari hadi De-
semba 2021, matukio ya uka-
tili kwa watoto yaliyoripotiwa
yalikuwa 11,499 kulinganishwa
na matukio 15,870 kwa mwaka
2020, kukionekana yalipungua
kwa matukio 4,371, sawa na

asilimia 27.5.

Alitaja mikoa iliyoongoza ili-
kuwa ni Arusha (808), Tanga
(691), Shinyanga (505), Mwan-
za (500) na Mkoa wa Kipolisi
Ilala (489). Alisema makosa
yaliyoongoza kwa idadi kubwa
ni ubakaji (5,899), mimba kwa
wanafunzi (1,677) na ulawiti
(1,114).

“Kwa wupande mwingine,
utafiti wa serikali na UNICEF
unaonyesha asilimia 60 ya
matukio yanatokea nyumbani
na asilimia 40 yanatokea shu-
leni,” alisema.

Awali, Mkurugenzi wa Maen-
deleo ya Watoto wa Wizara
hiyo, Sebastian Kitiku, akau-
elezea mwongozo wa taifa
wa baraza la watoto, alisema
unalenga kuwafanya watoto
kutoa taarifa za ukatili dhidi
yao.

- Tanzania
yapewa

- mabilioni
elimu, jamii

Na Maulid Mmbaga

UMOJA wa Ulaya (EU) umei-
patia Tanzania msaada wa Euro
milioni 18.7 (Sh. bilioni 44.3)
kwa ajili ya Programu ya Kunu-
suru Kaya Maskini awamu ya
pili (PSSN) unaotekelezwa na
Mpango wa Maendeleo ya Taifa
(TASAF), zikisimamiwa na Uba-
lozi wa Sweden.

Akizungumza wakati wa
hafla ya utiaji saini jijini Dar
es Salaam, Katibu Mkuu wa
Wizara ya Fedha na Mipango,
Emmanuel Tutuba, aliipongeza
EU kwa msaada huo akieleza
utasaidia kupunguza upungufu
wa fedha kwa ajili ya programu
hiyo.

Tutuba alisema lengo la ufa-
dhili huo ni kuwezesha PSSN
kuboresha hali za kiuchumi kwa
wanawake, kufadhili familia
maskini kuziwezesha kupata
fursa za kuongeza kipato kwa
huduma za kiuchumi na za ki-
jamii.

Alisema lengo la PSSN awamu
va pili limefikiwa kwa kiasi
kikubwa hasa kwa kuwapatia
kazi ya uzalishaji ili kuboresha
maisha yao, kuongeza vipato na
kuunda rasilimali za kijamii.

Mkuu wa Ushirikiano wa Ki-
maendeleo wa EU, Cedric Merel,
alisema: “Hatua hil inashughu-
likia mambo kadhaa ya msingi
yanayozuia wanawake na wasi-
chana kutumia haki zao na ku-
changia kikamilifu kat|ka ukuaji
wa uchumi wa Tanzania.”

Wakati huo Serikali ya Italy
imeipatia Tanzania mkopo
wa masharti nafuu wa Euro
19,790,400 (Sh. bilioni 49.1)
pamoja Nna msaada wa Euro
200,000 (Sh. milioni 496.5) kwa
ajili ya programu ya kuendeleza
taasisi za ufundi za elimu ya juu
nchini.

Akizungumza wakati wa hafla

ya kutia saini mkataba huo ji-
Jini Dar es Salaam jana, Katibu
Mkuu wa Wizara ya Fedha na
Mipango, Emmanuel Tutuba,
alisema mradi huo unalenga
kuanzishwa kwa vituo vya uja-
siriamali, ubunifu na kukuza
teknollojia katika taasisi nne za
ufundi za elimu ya juu.

Tutuba alizitaja taasisi zitaka-
zonufaika na fedha hizo ni Chuo
cha Ufundi Arusha (ATC), Taasisi
ya Teknolojia Dar es Salaam
- (DIT), Taasisi ya Karume ya
Sayansi na Teknolojia Zanzibar
(KIST) na Chuo Kikuu cha Sayan-
si na Teknolojia Mbeya (MUST).

Alisema fedha hizo zitakuza
ari ya ujasiriamali ambayo
itawezesha kukua kwa teknolo-
jia nchini na hivyo kupunguza
ukosefu wa ajira kwa vijana
kwa kuwawezesha wahitimu wa
VyU0 hivyo kuwa na ujuzi wa
biashara.

Balozi wa Italy nchini, Marco
Lombardi, alisema Italy itaen-
delea kuisaidia Tanzania katika
sekta mbalimbali na kwamba
mkopo huo nafuu utakwenda
kusaidia sekta ya elimu nchini.
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Watakaohama
Ngorongoro
wahakikishiwa
huduma bora

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dk.
Jimmy Yonazi, amewahakikishia wakazi wa
mia kutokea Ngorongoro uhakika wa ku-
pata huduma bora za mawasiliano wawapo

Akizungumza katika ziara ya kukagua
upatikanaji wa huduma za mawasiliano
alisema serikali inatambua umuhinu wa
mawasiliano katika kukuza uchumi na
Wizara pamoja na taasisi zilizo chini yake
na kuwa wamejipanga kuhakikisha ma-
wasiliano hayayumbi.

DK. Yonazi aliagiza Mamlaka ya Ma-
wasiliano (TCRA), kuhakikisha kuwa
inawaelekeza watoa huduma wote wa
mawasiliano kwenda kuwekeza na kutoa
watumiaji wapate wigo mpana zaidi wa
kuchagua.

Akipokea maagizo hayo, Mkurugenzi
Mkuu wa TCRA, Dk. Jabir Bakari, alisema
TCRA itatekeleza agizo hilo mara moja na
kuongeza kuwa katika kuitikia wito wa
kuboresha mawasiliano, itafadhili maabara
ya TEHAMA yenye kompyuta 23 na hu-
duma za mtandao wa intaneti katika Shule
va Sekondari ya Msomera.

Mtendaji Mkuu wa Mfuko wa Mawasiliano
kwa wote USCAF, Justina Mashiba, alisema
mfuko wao utafadhili maabara ya TEHAMA
katika shule ya msingi hiyo ikiwa ni hatua
va kuwajengea msingi wa TEHAMA kuanzia
wakiwa wadogo.

Akizungumzia maendeleo ya matayarisho

Msomera kipo tayari kupokea wageni na
hudpma zote za msingi ikiwamo makazi,

maji, umeme, shule, majosho na maji kwa
ajili ya mifugo vipo tayari.

W’biashara wampa kongole Samia
kusitisha ukaguzi kodi zaidi miaka 5

Na Mwandishi Wetu

UAMUZI wa RAIS Samia Su-
luhu Hassan, kusitisha ukaguzi
na utozaji wa kodi za nyuma
zaidi ya miaka mitano iliyopita
umeungwa mkono na wafanya-
biashara na jumuiya ya wafan-
yabiashara, wenye viwanda na
wakulima Zanzibar.

Akizungumza na waandishi
wa habari mjini hapa, Ofisa Uhu-
siano wa Jumuiya ya Wafanyabi-
ashara visiwani humo, Mafuda
Faki, alisema uamuzi huo uta-
saidia kuondoa usumbufu wal-
iokuwa wakiupata.

“Kumkagua mtu kodi na kum-
toza za zaidi ya miaka mitano
nyuma, wengine walikuwa wa-
nashindwa kumudu na kufikia
kufunga biashara zao,” alisema
Mafuda.

Alisema ukaguzi wa mwaka
mmoja wa kodi za nyuma kama
utafanyika alivyoagiza Rais Sa-
mia utasaidia kuondoa usumbu-
fu na serikali kuwa na takwimu
sahihi za ukusanyaji wa kodi na
muhimu mamlaka za kodi ziwe
na watendaji wa kutosha, vifaa
na wataalamu wa kusimamia vi-
faa vya teknolojia na ukusanyaji.

“Nakubaliana na Rais Samia

kutofanya ukaguzi wa miaka
mitano ya nyuma ni uzembe
kwa wakusanya kodi, lakini ni
mzigo mkubwa kwa walipa kodi
kwa vile wengi viwango wana-
vyopelekewa wanashindwa ku-
vimudu na kuteteresha biashara
zao jambo ambalo sio zuri kwa
maendeleo ya sekta ya biasha-
ra,” alisema Mafuda.

Akizungumza na waandishi
wa habari, mchambuzi wa mas-
uala ya uchumi, Abdul Mshanga-
ma, alisema kwa kuwa masuala
ya fedha ni mambo ya Muun-
gano Zanzibar pia inapaswa
kutekeleza agizo la Rais Samia.

“Masuala ya fedha ni mambo
ya Muungano na sera ya fedha
inasimamiwa na Benki Kuu
ya Tanzania, agizo la Rais li-
napaswa kutekelezwa na Zanzi-
bar kwa sababu imekuwa kero
kwa wafanyabiashara,” alisema
Mshangama.

Kadhalika, alisema mpaka
sasa kuna wafanyabiashara wa-
nakaguliwa ripoti za malipo ya
kodi za miaka mitatu hadi mi-
tano ya nyuma na kusababisha
usumbufu mkubwa na wengine
kushindwa kumudu nyongeza
ya kodi wanazotakiwa kulipa.

Pia, alimpongeza Rais wa Zan-

zibar Dk. Hussein Mwinyi kwa
juhudi anazoendelea kuchukua
za kuondoa kodi mbalimbali ka-
tika maeneo ya huduma za jamii
pamoja na tozo kwa wajasiri-
amali ili kuwainua kibiashara.

“Kama agizo la Rais Samia
litatekelezwa kwa vitendo na
mamlaka za ukusanyaji wa
kodi maendeleo katika sekta
ya biashara na utalii yataweza
kupatikana kwa sababu hata
wawekezaji imekuwa  kero
kwao,” alisema Mshangama.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti wafanyabiashara Zan-
zibar, akiwamo Ahmed Sulei-
man Nassor na Muhammed
Abdulrahman Bajuber, wal-
isema tatizo la kutozwa kodi la
zaidi ya mwaka mmoja nyuma
limekuwa sugu na kurudisha
nyuma maendeleo ya sekta ya
biashara.

“Kuna watu wanapelekewa
madai ya nyuma makubwa na
wanaposhindwa kumudu kulipa
ndipo unaposikia mtu kafunga
biashara yake,” alisema Bajuber.

Hata hivyo, alisema ili agizo la
Rais Samia liweze kutekelezwa,
lazima kuwapo na uwiano wa
watendaji, vifaa ili ukaguzi wa
kodi ufanyike kwa wakati kwa

sababu hivi sasa wafanyabiasha-
ra ni wengi kuliko watendaji wa
ukaguzi wa kodi katika mamlaka
ya dhamana.

“Rais Samia  anapaswa
kupongezwa kwa sababu ame-
kuja na jibu mwafaka la kulinda
maendeleo ya sekta ya biasha-
ra,” alisema mfanyabiashara
maarufu Ahmed Suleiman Nas-
SOT.

Kwa upande wake, Naibu
Kamishna wa TRA Zanzibar,
Juma Bakari Hassan, alisema ag-
izo la Rais wamelipokea na lina-
fanyiwa kazi kabla ya utekelezaji
kuanza kutumika mwaka huu.

Alisema Zanzibar ina wafan-
yabiashara karibu 20,000 wali-
osajiliwa kodi huku wafanyakazi
wa Mamlaka ya Kodi Tanzania
(TRA) Zanzibar wakiwa 150.

Hata hivyo alisema mifumo ya
kisasa ya kielektroniki ya kulipa
kodi imerahisisha ukusanyaji
pamoja na kuziba mianya ya uk-
wepaji.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Fedha na Mipango, Dk. Saada
Mkuya Salum alisema, watakaa
na kujadili kuhusu agizo la Rais
Samia kabla ya kutoa msimamo
wa Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar.

Wakulima wa
mpunga Ma-
tha Mgomba
(kushoto) na
Penina Mtulia,
wakivuna zao
hilo, kwe-
nye shamba
lao wilay-

ani Kibaha
mkoani Pwani
mapema wiki
hii. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Wabunge wai

Na Salome Kitomari, DODOMA

KAMATI ya Bajeti, imependekeza
magari ya serikali yawe na mfumo
wa kutumia gesi asilia kama ilivyo
kwa malori ya kampuni ya Dangote.

Aidha, imebainisha changamoto
za ubia kati ya serikali na sekta bin-
afsi katika kutekeleza miradi, huku
ikitaka kuwapo sera na sheria ya
tathmini na ufuatiaji.

Hayo yamo kwenye taarifa ya
kamati hiyo kuhusu hali ya uchumi
wa taifa kwa mwaka 2021, tathmini
ya utekelezaji wa bajeti ya seri-
kali mwaka 2021/22 na mpango
wa maendeleo ya serikali kuhusu
makadirio ya mapato na matumizi
kwa mwaka 2022/23.

Akiwasilisha taarifa hiyo, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Bajeti, Daniel
Sillo, alisema hatua hii sio kwamba
itapunguza uagizaji wa mafuta ku-
toka nje, vilevile itapunguza nakisi
ya urari wa jumla wa malipo na bi-
ashara.

Alisema kwa mujibu wa taarifa
ya Benki ya Dunia iitwayo Reinvig-

orating Growth in Resource-Rich
Sub-Saharan Africa ya mwaka 2018,
Tanzania ni miongoni mwa nchi 10
Afrika zenye rasilimali nyingi.

“Uwapo wa rasilimali sio kigezo
pekee cha kuwa na maendeleo. Ili
maendeleo yapatikane ni lazima
rasilimali hizo zitumike kwa ajili ya
shughuli mbalimbali,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema kuen-
delea kuwa na rasilimali ambazo
hazitumiki, hakulihakikishii taifa
maendeleo. “Ni muhimu sana kama
taifa kufanya mabadiliko katika
matumizi ya rasilimali tulizonazo.
Nchi nyingi hivi sasa zinahama ka-
tika matumizi ya nishati zinazo-
zalisha hewa ukaa na kwenda kwa
nishati jadidifu,” alisema.

“Kuna baadhi ya rasilimali
tusipozitumia hivi sasa huko mbele-
ni zinaweza zisiwe na thamani, mfa-
no makaa ya mawe. Ni vyema sasa
serikali ihakikishe rasilimali hizi
zinavunwa kwa uangalifu na kwa
maslahi mapana ya taifa,” alisema.

CHANGAMOTO PPP

Sillo alisema kamati ilifanya

tathmini ya ubia baina ya sekta
ya umma na binafsi na kubaini
changamoto za utekelezaji ambazo
ni kiwango cha chini cha mtaji un-
aotambulika kisheria kwa ajili ya
miradi ya PPP ni Dola za Marekani
milioni 20 sawa na Sh. bilioni 40.

Nyingine ni mwamko mdogo wa
wizara, idara na taasisi za umma
kutekeleza miradi kwa njia ya ubia
na mazingira mabovu ya uwekezaji
ambayo hayavutii uwekezaji kwe-
nye miradi ya aina hiyo.

Aidha, alisema nyingine ni ugu-
mu uliopo kisheria wa kutekeleza
miradi kwa njia hii hasa ile miradi
inayoibuliwa na sekta binafsi na in-
ayopendekezwa ifanyike kwa ubia
na serikali.

“Kamati inaishauri serikali ku-
hakikisha  inatanzua  vikwazo
vilivyobainishwa, ili lengo la
utekelezaji wa miradi kwa njia ya
ubia lifanikiwe,” alisema.

Alisema pia, kamati katika
uchambuzi wa utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo imebaini baadhi
ya wizara, idara na taasisi za serikali

hazifanyi kazi kwa kushirikiana.

“Mfano mradi wa umeme Vvi-
jijini unatekelezwa na wakala wa
angaza ni pale ambapo tathmini ya
maeneo yanayohitaji kuunganishi-
wa umeme inafanyika na taasisi za
umma kama vile shule, hospitali na
zahanati hazijumuishwi,” alisema
na kuongeza:

“Eneo jingine ni pale ambapo
halmashauri inapanga kujenga
hospitali ya wilaya lakini Wakala
wa Barabara Vijijini (TARURA),
TANESCO na Mamlaka ya Maji ya
eneo husika kutokuwa na mpango
wala bajeti iliyotengwa kwa ajili ya
kupelekea huduma hizo muhimu
katika hospitali.”

Alisema kamati inaishauri seri-
kali kuhakikisha kwenye miradi ya
umma ni vyema taasisi zote zika-
shirikiana, ili kupunguza gharama
za mradi na kuhakikisha mradi
unakamilika kwa wakati.

SERA YA UFUATILIAJT

Mwenyekiti huyo alisema ni
muhimu serikali ikaandaa sera ya

taka magari ya serikali kutumia gesi

taifa ya ufuatiliaji na tathmini na
baadaye kutunga sheria yake.
“Ufanyaji wa ufuatiliaji na tathmi-
ni ni zoezi la kitaalamu ambalo lina
malengo makuu matatu moja ni ku-
hakikisha malengo yaliyokusudiwa
yanafikiwa, mbili ni kuhakikisha
kunakuwa na thamani ya fedha na
tatu ni kurekebisha mapungufu
wakati wa utekelezaji wa mradi au
shughuli yoyote,” alifafanua.
Alisema kwa miaka mitatu mfu-
lulizo kamati imekuwa ikishauri
serikali kuandaa sera hiyo, ili
baadaye itungiwe sheria.
“Kutokufanya hivyo kumeacha
ombwe katika ufuatiliaji na tathmi-
ni na badala yake serikali imekuwa
ikiziba ombwe hilo kwa kuandaa
miongozo kwa ajili ya ufuatiliaji na
tathmini,” alisema na kuongeza:
“Sababu za msingi za kuomba
uwapo wa sera na sheria ni ku-
hakikisha majukumu ya kila mmoja
yanabainishwa na adhabu zake.
Hatua hii itaondoa changamoto zi-
lizoko katika utekelezaji wa miradi,”
alisema.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Siku ya Mtoto wa Afrika
tumlinde dhidi ya ukatili

KILA mwaka Juni 16, mataifa, jumuiya mbalimbali za kimataifa
pamoja na wadau hukusanyika pamoja kwa ajili ya kujadili
fursa na changamoto zinazowakumba watoto katika bara la
Afrika.

Hapa nchini shughuli hiyo inafanyika katika sehemu mbal-
imbali mikoani kwa wadau kutoa elimu iwe kupitia warsha,
semina na maonesho.

Watoto wanakumbana na changamoto mbalimbali katika
jamii ikiwamo kufanyiwa vitendo vya ukatili, iwe majumbani,
shuleni na hata katika maeneo wanayocheza.

Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na taasisi mbalimbali za
kutetea haki za watoto, wengi hukumbana na changamoto
hizo kutoka kwa ndugu zao wa karibu na baadhi ya wazazi pia
uhusishwa na vitendo hivyo.

Siku hii ilianza kuadhimishwa tangu mwaka 1991 ilipoteuli-
wa na Umoja wa Afrika kuenzi michango ya watoto walioshiri-
ki katika maandamano mji wa Soweto, Afrika Kusini mwaka
1976 kupinga mauaji ya watoto wenzao na pia kujengea jamii
uelewa juu ya umuhimu wa elimu bora kwa watoto.

Tanzania kama nchi mwanachama wa Umoja wa Afrika
imekuwa ikiadhimisha siku hii tangu mwaka 1991. Lengo la
kuadhimisha siku hii ni kukumbuka mauaji ya kinyama waliyo-
fanyiwa watoto wa kitongoji cha Soweto.

Maadhimisho haya ni fursa ya kutathmini utekelezaji wa
Sera za Taifa zinazohusu maendeleo ya watoto kwa kuwapatia
huduma stahiki ikiwa ni pamoja na afya, elimu, ulinzi na malezi
bora ili kuwarithisha stadi mbalimbali na tunu za kitaifa kwa
manufaa yao, familia na taifa kwa ujumla.

Kaulimbiu ya mwaka huu ni “Maendeleo Endelevu 2030:
Imarisha Ulinzi na Fursa Sawa kwa Watoto” Kaulimbiu hii ina-
wataka wazazi, walezi, serikali na wadau wengine kuzingatia
wajibu katika kuimarisha mifumo ya ulinzi na maendeleo ya
mtoto ili aweze kudhibiti changamoto ya ongezeko la vitendo
vya ukatili nchini pamoja na kutoa haki sawa kwa watoto wote
bila ubaguzi wa aina yoyote.

Maadhimisho haya yawe chachu kwa jamii kuwalinda wa-
toto bila kujali kama umemzaa wewe. Kuna msemo unaosema
mtoto wa mwenzako ni wa kwako hivyo, kila unapomuona
mtoto akifanyiwa unyama au udhalilishaji na ukatili wa aina
yoyote, wajibu wako ni kumnasua katika hali hiyo kwa kuri-
poti kwenye vyombo vinavyotakiwa ili hatua ichukuliwe mara
moja.

Vitendo vya ukatili wa watoto vinaendelea kushamiri mae-
neo mbalimbali nchini kutokana na jamii kutolibeba jukumu
la malezi kwa watoto hao. Mtoto akionekana anafanyiwa ukitili
baadhi ya jamii huliacha bila kuchukua hatua na kusababisha
waendelee kupata mateso na kukosa haki zao za msingi iki-
wamo uhuru wa kuishi.

Watoto wengine wanakosa haki ya kupata elimu kwa sababu
ya kutumikishwa kazi za nyumbani au kufanyiwa vitendo vya
kinyama vya kutumikishwa kingono.

Kama jamii itajitwisha jukumu la maelezi bila kujali kwamba
mtoto huyo sio wa kwako, tatizo la ukatili litapungua.

Hii itasaidia hata mtu anayetaka kumfanyia ukatili mtoto
kuogopa kwa sababu atakuwa anajua kuna watu wanam-
wangalia. Kwa pamoja tukishikamana tatizo hili la ukatili wa
watoto litatokomezwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED
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Na Adam
Fungamwango

Wananchi tuwe makini sana na pesa za mitandaoni

NI majonzi na vilio kwa
baadhi ya Watanzania wal-
iojiunga kwenye programu
maarufu ya mtandaoni iit-
wayo ‘Idea Debater’ kwa
lengo la kuvuna fedha,
badala yake wakajikuta
wakitapeliwa fedha hizo
kwa kuwa baadaye progra-
mu ilifungwa.

Mwezi Machi mwaka huu,
programu hiyo iliwaun-
ganisha mamia kwenye
makundi ya ‘Whats App’ na
kwa bahati nzuri au mbaya
ikapata umaarufu wa ghafla
baada ya Watanzania wengi
kujiunga nayo kwa kufuata
maelekezo na kujaza maele-
kezo na taarifa muhimu zi-
nazohitajika.

Walioingia kwenye mche-
70 huo wanasema ili upate
faida ya kamisheni ya kila
siku ya asilimia tano hadi
nane kwa kukamilisha kazi
20 za kuweka oda kila siku,
mtu mmoja alitakiwa kuwe-
ka salio kwenye akaunti na
inapofika saa 8:00 usiku oda
mpya zilikuwa zimewekwa.

Kuna baadhi ya watu wa
kwanza ambao walivuna
fedha, lakini walikuwa wak-
iongeza kiwango kila siku
zinavyozidi kusonga mbele
mpaka siku ambayo jamaa
waliamua kufunga progra-
mu.

Huu ni moja ya mlolongo
wa utapeli ambao Watanza-
nia wameendelea kuathiri-
ka nao, ukiwamo wa miaka
kadhaa uliopita DECI. Tatizo
hasa ni nini?

Kwanza kabisa inaoneka-
na kuwa baadhi ya watu ha-
wana kazi, hivyo wanacheza
michezo hii na mingine ili
kujipatia kipato.

Cha ajabu ni kwamba
hata mchezo huu umeche-
Zwa na watu wengi ambao
ni wafanyakazi na wafan-
yabiashara. Hii inaonyesha
kuwa baadhi ya Watanzania

wanapenda kupata pesa ny-
ingi kwa urahisi na bila kuzi-
fanyia kazi.

Mara nyingi matapeli hu-
tumia sana mwanya huu. Na
yoyote yule ambaye anap-
enda kupata, au kuingiza
pesa nyingi bila utaratibu
unaoeleweka, ni rahisi sana
kudanganywa na kutape-
liwa.

Yupo mama mmoja aliuza
nyumba, hao hao waliouz-
iwa baadhi yao walimzun-
guka na kumwambia kuna
mganga ambaye anaweza
kuziongeza pesa hizo mara
mbili zaidi ya hizo zilizoko.

Wakamshawishi mama
huyo, hivyo pesa zile aka-
zipeleka zote kwa mganga
ili zizae na kama zipo Sh.
milioni 200, basi ziwe Sh.
milioni 400. Kilichotokea
ni kwamba hata zile al-
izochukuliwa na nyumba
ikaenda kwa sababu tayari
alikuwa ameiuza.

Ukweli ni kwamba zile
pesa zilirudi kwa wale wale
walioinunua.

Kwa maana hiyo, nyumba
ile wakawa wameichukua
bure. Mama akabaki na kilio
pamoja na kusaga meno.
Tatizo lake lilikuwa ni dogo
tu, kutaka pesa kwa njia ya
mkato. Kutaka kupata pesa
nyingi kwa muda mfupi na
kwa njia ya urahisi bila ku-
toka jasho.

Watu wengi wametape-
liwa kwa njia hii. Ukweli
ni kwamba, hata kwenye
vitabu vitakatifu imeandik-
wa binadamu atakula kwa
jasho. Ina maana duniani.
hakuna kitu rahisi.

Chochote utakachokiona
kina urahisi hebu jaribu
kufikirisha akili, kufanya
uchunguzi mdogo na kuki-
fuatilia kama kina ukweli,
badala ya kuingia moja kwa
moja kutokana na mameno
matamu na ushawishi.

Watu wanatapeliwa kwe-
nye mitandao ya kijamii,
simu za mkononi, kwa wa-
ganga wa kienyeji na hata
laivu tu, lakini bado wen-
gine wamekuwa hawaji-
funzi licha ya vyombo vya
habari kutangaza na kuta-
hadharisha mara kwa mara.

Katika dunia hii, wali-
otajirika au kupata pesa
nyingi kwa njia kama hizo
inawezakana ikawa ni asil-
imia mbili tu, lakini fuatilia
matajiri wote, au watu we-
nye uwezo wa kifedha, iki-
wamo wafanyabiashara ni
kwamba wamezipata kwa
jasho.

Wamewekeza  kwenye
biashara mbalimbali na
wakati mwingine kupata
hata hasara, lakini mwisho
wa siku wamefanikiwa.

Hata mitaji yao inakuwa
ni mikubwa kuliko hata
faida wanazopata. La-
kinisisi tunataka faida
kubwa kwa muda mfupi bila
mtaji.

Hata Msemaji wa Wizara
ya Fedha na Mipango, Ben-
ny Mwaipaja, alionyesha
kusikitishwa kuona watu
wanaendelea  kutapeliwa,
wakati serikali ilishapiga
marufuku masuala ya upatu
na mengine yanayofanana
na hayo, bado yanaendelea
kutokea.

Akawataka  wanaotaka
kuwekeza kupeleka fedha
na mitaji yao kwenye taasisi
zinazotambuliwa kisheria,
yakiwamo masoko ya hisa.

Nimalize kusema, Wa-
tanzania sasa ni lazima
waamke, wawe makini,
hakuna pesa rahisi kiasi
hicho kwenye dunia hii na
dunia haijawahi kuwa rahisi
kihivyo, chochote kile ni la-
zima upambane, na kitaka-
choonekana kuwa rahisi
ni lazima uwe na wasiwasi
nacho.
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IS Watoto na wanawake

RC, benki wafunda
wafanyabiashara

Na John Badi

MKUU wa Mkoa wa Mwanza,
Robert Gabriel, ameungana na
maofisa waandamizi wa Benki
ya Taifa ya Biashara (NBC) ku-
wafunda wafanyabiashara
Mwanza jinsi ya kukuza biasha-
ra zao kwa maendeleo yao na
taifa kwa ujumla.

Akizungumza wakati wa hafla
ya chakula cha jioni iliyoandal-
iwa na NBC kwa ajili ya wateja
humo, Gabriel aliwashauri wa-
fanyabiashara hao kuhakikisha
wanatumia vyema huduma za
kifedha zinazotolewa na NBC
kukuza mitaji yao ili kujiongezea
faida zaidi.

“Kikubwa ni kuhakikisha tu
kwamba kila unachokifikiria
kukifanya kuhusu biashara,
ukifikirie kwa ukubwa wake.
Kama ni biashara ya duka, basi
hakikisha unafungua duka kub-
wa lenye huduma nzuri na za
kisasa ili kuvutia na kuhudumia
wateja wengi iwezekanavyo ili
kukuza mtaji wako lakini pia
uweze kuvutia taasisi za kifedha
zishawishike kuendelea kuku-
unga mkono,” alisema

Hafla hiyo ililenga kujadili fursa
Za biashara na kutambulisha
huduma mpya za benki hiyo
kupitia klabu yake ya biashara
inayofahamika kama NBC Busi-
ness Club.

Mkuu wa Kitengo cha Wajasiri-
amali wa NBC, Mussa Mwinyi-
daho, alisema benki hiyo imed-
hamiria kuboresha huduma zaidi
ili wateja wake waendelee ku-
furahia huduma zilizorahisishwa
zaidi ili kuendana na matakwa
va kukuza biashara zao.

“Ni kutokana na ubunifu wa
huduma na fursa mpya kila
mara ndio sababu tumekuwa na
huu utaratibu wa kukutana na
ninyi wateja wetu ili kuwasilisha
kwenu huduma hizi mpya.

“Kupitia huduma yetu ya NBC
Business CIUB, tunaweza ku-
tangaza huduma mpya kwa
ajili ya wajasiriamali ikiwamo
huduma ya ‘Commercial Prop-
erty Financing' inayowawezesha
wajasiriamali wenye majengo vya
biashara kupata mikopo yenye
marejesho nafuu sambamba na
huduma ya ‘Commercial Asset
Financing’ inayowawezesha wa-
jasiriamali hao kukopa mitambo
kwa ajili ya biashara na shughuli
za ukandarasi.

“Pia, kupitia tukio hili la leo
pata fursa ya kufahamu huduma
zetu za mikopo bila dhamana
ikiwpo huduma vya ‘Distribu-
tor financing’ inayowawezesha
wajasiriamali kupata mikopo
ya kusambaza bidhaa zao bila
dhamana pamoja na huduma
ya ‘Purchasing Order Financing’
inayowawezesha wajasiriamali
kupata mikopo kwa kutumia hati
ya ununuzi, yaani LPO,” alisema.

: Na Shaban Njia, KAHAMA

JUMLA ya watoto na wa-

: nawake 280 katika kata ya Bu-
¢ garama Halmashauri ya Msala-
¢ la, wamefanyiwa vitendo vya
¢ kikatili kwa kipindi cha miezi
: sita kuanzia Januari hadi Juni,
: mwaka huu hali inayosababi-
¢ sha walio na umri wa kwenda
. shule kushindwa kuendelea na
;' masomo.

Hayo yalibainishwa na Mgan-

: ga Mfawidhi wa Kituo cha Afya
: Bugarama, Dk. Silasi Kayanda,
: wakati wa ukaguzi wa ujenzi
¢ wa kituo cha pamoja cha kuhu-
¢ dumia waathirika wa ukatili
: wa Kkijinsia kinachojengwa na
: Mashirika ya Umoja wa Mataifa
¢ Tanzania ambayo ni UNFPA,
: UNWomen kwa ufadhili wa
: KOICA.

Alisema, vitendo vya kika-

: tili kwa watoto na wanawake

vimeshamiri katika kata hiyo
na mwaka jana matukio 705
yaliripotiwa na kupatiwa hudu-
ma, takwimu hizo ni za wanao-
jitokeza kupata huduma baada
ya kufanyiwa ukatili.

Kayanda alisema, kutoka
kituo hicho mpaka polisi ni
umbali wa kilometa tano huku
ofisi za Ustawi wa Jamii zikiwa
umbali wa kilometa 70 hali am-
bayo wanaofanyiwa vitendo
vya kikatili kushindwa kufika
vituoni kwa wakati na wengine
kulazimika kukata tamaa kwa
kuhofiwa kutengwa na familia
zao. Ofisa Ustawi wa Jamii, Hal-
mashauri ya Msalala, Richard
Ng'ondya, alisema licha ya kue-
ndelea kutoa elimu ya kupinga
vitendo vya kikatili, vimezidi
kuongezeka kila siku na kwa
mwezi yamekuwa yakiripotiwa
matukio 10 hadi 15 na kwamba
kitakapokamilika kituo hicho

na kuanza kutoa huduma ki-
tasaidia kupunguza wimbi la
matukio hayo.

Alisema, vitendo vya ubakaji,
ulawiti na vipigo kwa kinama-
ma vimeshika kasi kata zote
za Halmashauri ya Msalala na
wengi wanashindwa kutoa
taarifa kutokana na umbali wa
kituo cha polisi na ofisa ya usta-
wi wa jinsia.

Awali, akisoma taarifa ya
ujenzi wa kituo hicho, Mku-
rugenzi wa Shirika lisilo la
kiserikali KIWOHEDE, Justa
Mwaituka, alisema kituo hicho
kitakapokamilika kitagharimu
Sh. milioni 95 na kinatarajia
kukamilika Juni 30 na kuanza
kutoa huduma.

Kwa upande wa Mwakilishi
Mkazi wa UNFPA Tanzania,
Mark Bryan Schreiner, alisema
wanashirikiana na serikali ku-
pambana na vitendo vya kika-

280 wafanyiwa ukatili

tili ndani ya jamii nchini kwa
kutoa elimu ya ujasiriamali,
kilimo na afya kwa sababu vi-
tendo hivyo vinasababishwa na
umaskini ndani ya familia.

Alisema, ili kuendelea ku-
pambana na vitendo hivyo,
watajenga vituo vingine viwili
katika Wilaya ya Ikungi mkoani
Singida na Shinyanga lengo liki-
wa ni kusogeza huduma karibu
na wananchi.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Shinyanga, Zuwena Omary,
alisema anatamani vituo hivyo
vingejengwa kila kata mkoani
hapo kusaidia kupambana na
vitendo vya ukatili ndani ya
jamii.

Alisema, wanafanyiwa uka-
tili na kushindwa kutoa taarifa
kwa hatua zaidi za kisheria kwa
sababu ya umbali mrefu wa vi-
tuo vya polisi, ofisi za ustawi wa
jamii na madawati ya jinsia.

Fﬁ’r(- )

- o

Makamu Mkuu
wa Chuo

Kikuu Ardhi
(ARU), Prof.
Evaristo Liwa
(kulia), akisaini
waraka wa
makubaliano na
Mkuu wa Kitivo
cha Usanifu
Majenzi wa
Chuo cha Leo-
ven cha nchini
Ubelgiji, Prof.
Yves Schoon-
jans, mkoani
Dar es Salaam
juzi, kwa ajili
ya vyuo hivyo
kushirikiana
kwenye nyanja
mbalimbali.
PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

Kituo kuhamasisha sensa

| NaShaban Njia, KAHAMA

MKURUGENZI wa Idara

¢ ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia
: na Wanawake na Makundi
{ Maalumu, Mwajuma Magwiza,

: amekitaka Kituo cha Taarifa
¢ na Maarifa, Kata ya Shilela, Hal-
¢ mashauri ya Msalala, mkoani
¢ Shinyanga,
: wananchi kushiriki sensa Ago-
© sti 23, mwaka huu.

kuwahamasisha

Magwiza alitoa rai hiyo

* jana wakati wa ukaguzi wa
: miradi
: waathirika wa ukatili wa kijin-
¢ sia Halmashauri ya Msalala,
¢ inayotokelezwa na mashirika
¢ ya Umoja wa Mataifa nchini,
: UNFPA na UN-Women kwa ufa-
¢ dhili wa Shirika la Maendeleo la
: nchini Korea (KOICA).

inayotekelezwa kwa

Miradi hiyo ni pamoja na kit-

uo cha kuhudumia waathirika
¢ wa ukatili wa kijinsia, klabu ya

wasichana ya kupinga ukatili
wa kijinsia, kituo cha taarifa na
maarifa, choo katika soko la
Segese na kikundi kinachojihu-
sisha na kilimo cha mboga na
matunda.

Alisema, nguvu inayotumika
kupambana na vitendo vya
kikatili ndani ya jamii itumike
pia kuwahamasisha wananchi
kushiriki sensa ya watu na
makazi kwa kuwapatia elimu
ikiwa ni pamoja kuacha tabia
ya kuwaficha watoto wenye ul-
emavu.

Aidha, Magwiza alisema
wakati kituo hicho kinafanya
kazi hiyo ni vyema wakashiriki-
ana na maofisa maendeleo ya
jamii waliopo kila kata kuhakik-
isha ujumbe unawafikia wa-
nanchi wote na lengo la serikali
ni kuona wananchi wote wana-
shiriki bila ubaguzi kwa ajili ya
maendeleo yao.

“Tusiwafiche watoto wetu
wenye ulemavu wakati wa zoe-
zi la sensa ya watu na makazi
kwani nao wana haki ya kuhes-
abiwa kama walivyo wengine
na kufanya hivyo ni kwenda
kinyume na haki za binadamu
na ukibainika unaweza hata
kushtakiwa,” alisema Magwiza.

Naye Ofisa Mtendaji wa Kata
ya Shilela, Mwanaidi Mzee
alisema, kituo cha taarifa na
maarifa kata kina jumla ya wa-
jumbe 120, wa kiume wakiwa
20 na wote na watatawanya mi-
taa yote kuhakikisha wanatoa
elimu ya mapambano ya ukatili
na kushiriki sensa ya watu na
makazi.

Vile vile, alisema, kupitia vi-
kao vya kukumbusha wajibu
wa kazi vinavyofanyika kila
wiki, suala la sensa wameliwe-
ka kama ajenda ya kudumu na
wamekuwa wakiwashirikisha

ngazi ya jamii na wana uhakika
wananchi wote watashiriki kwa
wingi.

Naye mjumbe wa kituo hi-
cho, Agnes John alisema, awali
wakati akitoa elimu ya mapam-
bano dhidi ya ukatili wa kijinsia
kwa watoto wa kike hususani
mimba za utotoni walikuwa
wanakutana na vipingamizi
kutoka kwa wazazi kwa saba-
bu ya imani ya mila potofu ya
kuwaozesha wakiwa na umri
mdogo.

Mwingine, Mabula Emma-
nuel alisema, wamekuwa wak-
itenga muda wa kutoa elimu ya
ukatili wa kijinsia na sensa ya
watu na makazi na wananchi
wanaonyesha  kuitikia na
wamekuwa wakiwaahidi kutoa
taarifa endapo itabainika fa-
milia kusafirisha watoto wenye
ulemavu.
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UBA yatoa msaada
Wa vitabu sekondari

Na John Badi

BENKI ya UBA kupitia mpango wake
wa Read Africa Initiative, imeungana na
ulimwengu kusherehekea Siku ya Mtoto
wa Afrika kwa kuchangia vitabu vya
fasihi katika Shule ya Sekondari Kurasini
mkoani Dar es Salaam.

Mkuu wa Kitengo cha Wateja Wakub-
wa wa Benki hiyo, Dora Kyungu, alitumia
fursa hiyo jana kuelezea mpango huo
na mchango wake katika kuwahamasi-
sha wanafunzi barani Afrika kuboresha
msamiati wao na uwezo wa kuwasiliana
kupitia usomaji.

“UBA ni benki inayofanya kazi katika
maeneo mbalimbali duniani ikiwamo
Uingereza, Marekani na Ufaransa na pia
inapatikana katika nchi 20 barani Afrika.

“Benki hii inatambua jinsi tamaduni
za kusoma zilivyo muhimu kwa ajili ya
maisha ya baadaye ya watoto waliopo
barani Afrika na duniani kote.

“Watoto wote wanahimizwa kujen-
ga tabia ya kusoma vitabu ili waweze
kutajirisha hifadhi ya msamiati na kuku-
za uwezo wao wa kujifunza,” alisema
Dora. Akizungumza baada ya kupokea
vitabu hivyo, Mkuu wa Shule hiyo, Amry
Jaribu Fundi, aliishukuru benki hiyo
kwa mchango wake kwenye elimu bora
nchini na kuwahimiza wanafunzi wa-
tumie fursa hiyo ili kukuza uelewa wao
na kuendeleza hulka ya usomaji wa vi-
tabu.

Dada Mkuu wa Shule hiyo, Sonia Ma-
daha, alitoa shukrani kwa niaba ya wa-
nafunzi wenzake na kuahidi kuendelea
kuongoza kwa mfano kwa kusoma zaidi.

Juni 16 kila mwaka ni siku maalum
iliyotengwa na Umoja wa Mataifa kama
Siku ya Kimataifa ya Mtoto wa Afrika
ili kusherehekea watoto barani Afrika
pamoja na kutambua ujasiri wa wa-
nafunzi walioandamana kwa ajili ya

Kusini.

DC apiga marufuku watoto kufanyishwa biashara

Na Happy Mollel, BARIADI

MKUU wa Wilaya ya Bari-
adi mkoani Simiyu, Lupakisyo
Kapange, amepiga marufuku
watoto (wanafunzi) kufanya
biashara katika maeneo ya mi-
godi, minada na sokoni.

Aidha, amewataka maofisa
wa polisi kuchunguza na kusi-
mamia suala hilo ili kubaini wa-
zazi na ndugu wanaowatumiki-
sha kibiashara wanafunzi hao
kwa manufaa yao wenyewe.

Kapange alisema hayo jana
wakati wa maadhimisho ya
Siku ya Mtoto wa Afrika yaliyo-
fanyika katika viwanja vya hal-
mashauri mjini humo.

Alisema kuna baadhi ya
ndugu na wazazi wenye tabia

ya kuwatumikisha kibiashara
watoto hao kwenye maeneo
mbalimbali ya kibiashara hasa
nyakati za jioni na kuwataka
kuacha mara moja.

Pia, alisema wanaanza
kufanya msako rasmi na ku-
wakamata wazazi wenye tabia
hiyo.

“Ninasikitika sana kusema
katika Wilaya ya Bariadi kuna
tatizo la wazazi kuwafanyisha
kazi za kibiashara watoto wao
hasa nyakati za jioni wan-
aporudi nyumbani...niwaombe
waache mara moja kwani
tunaanza kufanya msako
maalum na endapo tutabaini,
tutakamata wazazi wa namna
hiyo ili wawe mfano kwa wen-
gine..na kwa kufanya hivyo

watoto watapata fursa ya
kutimiza malengo yao waliyoji-
wekea,” alisema Kapange.

Aliwaonya walimu wana-
oshiriki kuvuruga na kuharibu
kesi za ubakaji shuleni kwa
kuwa kufanya hivyo ni ku-
ingilia uamuzi  wa mhimili
mwingine.

Aliwataka walimu kumpatia
orodha ya wanafunzi wa shule
ya msingi ambao walitakiwa
kuanza kidato cha kwanza
mwaka huu na mpaka sasa
hawajawasili ili waweze kufua-
tiliwa waliko.

Akisoma taarifa fupi ka-
tika maadhimisho hayo, ofisa
maendeleo ya jamii, Janeth
Jackson, alisema wanashiriki-
ana na jeshi la polisi kuhakiki-

sha ulinzi na haki za watoto
zinatekelezwa vyema.

Alisema kwa mwaka
2021/2022 idara yake ilipokea
mashauri 90 ya watoto na kati
ya hayo 68 yalipata suluhu, 17
yalipatiwa rufaa na matano
yako katika ngazi ya mahaka-
ma.

Nao baadhi ya wanafunzi
wa shule za msingi Sima na
Bariadi, walisema wanaomba
ulinzi uimarishwe dhidi yao ili
waweze kutimiza ndoto zao.

“Sisi wanafunzi tunaomba
ulinzi dhidi yetu..na vitendo
vya kikatili  vitokomezwe
kwani matukio ya ukatili,
ubakaji na unyanyasaji yame-
kuwa mengi,” alisema mmoja
wa wanafunzi hao Zulfa Hamis.

~

Mkuu wa Kitengo
cha Wateja
Wakubwa wa
Benki ya UBA,
Dora Kyungu
(kushoto), akikabi-
dhi msaada wa vi-
tabu zaidi ya 300
kwa Dada Mkuu
wa Shule ya Se-
kondari Kurasini,
Sonia Madaha,
kwa ajili ya shule
hiyo, mkoani Dar
es Salaam jana,
kama sehemu ya
maadhimisho ya
Siku ya Kimataifa
ya Mtoto wa
Afrika. Wapili
kushoto ni Ofisa
Masoko na Ma-
wasiliano wa UBA,
Valdy Khahima

na (wapili kulia)

ni Kaka Mkuu

wa shule hiyo,
Fredrick Halilu.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Serikali kuwasaka na kuwakamata waliowaua wazee popote

Na Thobias Mwanakatwe,

wawezesha kushiriki

kikamilifu

IRAMBA

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,
amesema serikali itahakikisha ina-
wasaka na kuwakamata popote
walipo hata kama wamekimbilia
nje ya nchi waliohusika na mauaji
ya wazee watatu wilayani Iramba
mkoani Singida.

Aliyasema hayo jana wakati wa
maadhimisho ya kupinga ukatili
kwa wazee yaliyofanyika Kkitaifa
ya Iramba mkoani Singida am-
bako kulifanyika mauaji ya wazee
watatu wenye umri kati ya miaka
80 hadi 84.

Machi 26 mwaka huu, wazee
Wilaya ya Iramba; Agnes Msengi
(84), Widina Said (80) na Winfrida
Ndigina (80) waliuawa kikatili na
watu wasiojulikana kutokana na
imani za kishirikina.

Hadi sasa waliohusika katika

mauaji hayo hawajakamatwa, hat-
ua ambayo ilimfanya Mwenyekiti
wa Baraza la Ushauri wa Wazee
Manispaa ya Singida, Juma Mu-
dida, kuhoji kwa waziri ni kwanini
watuhumiwa hawajakamatwa.

“Dhahabu iko chini ya ardhi,
kilomita nyingi lakini inatafutwa
kwa kuchimba na inapatikana,
inakuwaje inashindikana hadi
sasa kupatikana kwa watuhumiwa
waliosababisha vifo vya wazee
hawa?” Mudida alihoji.

Akijibu hoja hiyo, Dk. Gwajima
alisema wote waliohusika na
mauaji hayo watasakwa kwa ku-
tumia askari wa kimataifa ikibidi
kama wahusika watakuwa wam-
ekimbilia nje ya nchi.

Alisema  serikali imeendelea
na juhudi za kupambana na uka-
tili kwa wazee kwa kutekeleza mi-
kakati mbalimbali ikiwamo Mpan-
go Kazi wa Taifa wa Kutokomeza
Ukatili Dhidi ya Wanawane na
Watoto (MTAKUWWA) wa mwaka
2017/18-2021/22 na Mkakati wa Ki-
taifa wa Kutokomeza Mauaji Dhidi

ya Wazee 2018/19-2022/23.

Alisema kwa takwimu zilizopo
katika Jeshi la Polisi, mwaka 2021
hakuna mzee aliyepoteza maisha
kwa mauaji lakini mwanzoni mwa
mwaka 2022 mwanzoni, nchi iliin-
gia katika dosari kubwa kutokana
na mauaji ya wazee yaliyotokea
katika mikoa mbalimbali kuto-
kana na sababu mbalimbali ziki-
wAmo za kiuchumi na imani za
kishirikina.

Dk. Gwajima alitumia fursa
hiyo kuziagiza halmashauri zote
nchini kuitumia Kampeni ya Shu-
jaa wa Maendeleo na Ustawi wa
Jamii (SMAUJATA) ili isaidie ku-
tokomeza vitendo vya ukatili kwe-
nye halmashauri.

Kuhusu matibabu kwa wazee,
alisema serikali imewapatia vi-
tambulisho vya bima za afya vya
msamaha wa matibabu wazee
937,266 ambao ni kati ya 1,547,038
waliotambuliwa katika mikoa 26
nchini.

Alisema serikali imewapatia
vitambulisho hivyo wazee ili ku-

katika shughuli za kimaendeleo
na za kijamii kutokana na kutam-
bua na kuthamini mchango wa
wazee na kuhakikisha ulinzi na
usalama.

Dk. Gwajima alisema seri-
kali ilianzisha kampeni ya MZEE
KWANZA yenye lengo la kumpa
kipaumbele mzee katika maeneo
yote ya kutoa huduma ambayo in-
alenga kuelimisha jamii kutambua
na kuheshimu mchango wa wazee
na wakati huo ikikumbusha kuwa
kila mmoja ataupitia uzee.

Kuhusu matunzo kwa wazee
wasio na uwezo, alisema serikali
imeendelea kutoa huduma ya ma-
tunzo kwa wazee kwenye makazi
14 yenye jumla ya wazee 271, wa-
naume wakiwa 161 na wanawake
110.

Dk. Gwalima alisema serikali
ina mpango wa kuanzisha makazi
ya wazee kikanda na kutoa elimu
kwa jamii ili familia ziwalee wazee
wao na wale wachache wataka-
okosa huduma katika familia, ku-

pata matunzo katika makazi hayo
yatakayoanzishwa.

Mwenyekiti wa Baraza la Ushau-
ri la Wazee Taifa, Lameck Sendo,
alisema vitendo vya ukatili dhidi
ya wazee bado vinaendelea ku-
jitokeza nchini kutokana na ku-
wapo kwa imani potofu.

Sendo alisema baadhi ya wa-
ganga wa kienyeji na tiba asilia
wamekuwa chanzo cha kutokea
mauaji dhidi ya wazee kutokana
na kuleta hofu kwa jamii.

Mkurugenzi wa Shirika la Hel-
pAge Tanzania, Joseph Mbasha,
alisema shirika lake limekuwa
likishirikiana na halmashauri 23
katika kupinga vitendo vya ukatili
na manyanyaso dhidi ya wazee,
kuboresha upatikanaji wa hu-
duma za afya zilizo rafiki na bora
kwa wazee.

Mbasha alisema afua nyingine
zinazotekelezwa kwa kushirikiana
na halmashauri ni kutoa huduma
jumuishi wakati wa majanga, ku-
hakikisha usalama wa kipato na
kuchagiza harakati za mabadiliko.
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Pam—— Kilwa watakiwa kuwa walinzi

Vikundi ufugaji

nyuki vyapatlwa

vifaa vya klsasa

Na Adela Madyane, KIGOMA

WANACHAMA 200 wa vikundi
vya ufugaji nyuki wa Wilaya ya
Uvinza, Kata ya Buhingu, wame-
patiwa vifaa vya ufugaji nyuki wa
kisasa ikiwamo mizinga 300, vy-
enye thamani ya zaidi Sh. milioni
165 ili kujiongezea kipato.

Wanachama hao Wanaotoka ka-
Buhingu na Mgambo vvanajlshu—
ghulisha na ufugaji wa nyuki,
UVvuVi pamoja na Kilimo kama
vyanzo Vikuu vya mapato.

Akiongea na wanachama hao
wakati wa kutoa mizinga, Mkuru-
genzi wa Mradi wa TUUNGANE,
unaoratibiwa na Shirika la The Na-
ture Conservancy na Pathifinder,
Lukindo Hiza, alisema mizinga hiyo
imetolewa kwa lengo la kuwafanya
wananchi kutotegemea uvuvi na
kilimo pekee kama njia ya kujiingi-
Zia Kipato.

Alisema ufugaji wa nyuki una
mazao makuu manne ambayo ni
asali, nta, sumu pamoja na gundi
ambayo yote yakiuzwa huongeza
kipato cha familia.

“Gramu moja ya sumu inau-
zwa 20,000 na soko lake lipo
nchini, kwa mwezi mmoja mfugaji
anaweza kuvuna mara saba na
hivyo kupata Sh. 140,000, bado
hujauza mazao mengine, ni kazi
nzuri ya kutengeneza ajira bila
gharama kubwa,” alisema Hiza.

Akizungumza kwa niaba ya wa-
nanchi, Rashid Hamis, Mwenyekiti
wa kikundi cha Mkombozi alisema
ili nyuki wazaliane kwa wingi na
kupta faida, wananchi hawapaswi
kuchoma moto mapori kwa kuwa
wataharibu virutubisho pamoja
na vifaa walivyopewa kwa ajili ya
ufugaji wa kisasa.
cha Katumbi katani humo alisema
wanachama waliopokea mizinga
wanapaswa kuitunza na kutovun-
jika moyo hata kama imewekwa
maeneo ya mbali na makazi,
waendelee kufuatilia ufugaji wao
ili kubaini changamoto kwa wakati
na kuzitatua.

Kwa upande wake, Alex Robert,
Mwenyekiti wa kikundi cha nta
aliiomba serikali kuboresha miun-
dombinu ya barabara ili kurahisi-
sha usafirishaji wa bidhaa zao kwa
kuwa wapo mbali zaidi ya kilo-
meta 160 kutoka Kigoma mjini na
kujikuta wakiuza asali na mazao
mengine kwa bei ya hasara.

Naye Emmanuel Kitundu, Katibu
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM),
wilaya aliwataka wanachama hao
washirikiane kukuza uchumi wa ki-
kundi, kaya na mtu mmoja mmoja
kwa kufanya kazi kwa pamoja.
Buhingu, Ezekiel Rajab, alisema
watashirikiana na serikali kudhibiti
shughuli zote za kibinadamu
zinazo ashiria kuharibu mazao ya
nyuki ikiwamo kuchoma moto na
kuharibu vyanzo vya maji.

Na Mbaraka Kambona,
KILWA
KUU wa Mkoa
wa Lindi, Zainab
Telack, amewa-

taka wananchi wa
Wilaya ya Kilwa kujiepusha na
vitendo vya kuhujumu ujenzi
wa bandari ya uvuvi ya Kilwa
ili mradi huo uweze kukamili-
ka kwa wakati uliopangwa na
kunufaisha wananchi na taifa
kwa ujumla.

Telack aliyasema hayo
wakati wa hafla fupi ya maka-
bidhiano ya eneo la mradi wa
ujenzi wa bandari ya uvuvi
ya Kilwa baina ya serikali na
Kampuni ya ujenzi ya China
Habour Engineering (CHEC),
iliyofanyika wilayani Kilwa
mkoani Lindi, juzi.

Alisema wakati shughuli za

ujenzi wa mradi huo utaka-
poanza wakati wowote kuan-
zia sasa wanapaswa kuwa
walinzi na wajiepushe na vi-
tendo vya udokozi wa vifaa
vya ujenzi wa bandari hiyo.

“Niwaombe wananchi wote
tuwe walinzi wa shughuli zote
zitakazofanyika katika mradi
huu, asitokee mtu sasa akaan-
za kudokoa vifaa vya ujenzi
hapa, tutachelewesha mradi
huu kukamilika kwa wakati,”
alisema Telack.

Alisisitiza kuwa hategemei
kuona mkandarasi analalami-
ka kwamba kuna watu wana-
fanya vitendo vya wizi katika
mradi huo, huku akiwaomba
wananchi kutoa ushirikiano
kwa wajenzi hao ili mradi huo
ukamilike na manufaa yaanze
kupatikana mapema kama ili-
vyokusudiwa.

Alisema kuwa kwa muda
mrefu kazi ya uvuvi imekuwa
ikiendelea wilayani humo, la-
kini manufaa makubwa bado
hayajapatikana kutokana na
uvuvi huo kuwa na vitendea
kazi duni, ujenzi huo unat-
egemea utasaidia kuinua
shughuli za uvuvi na soko la
samaki kutoka Kilwa litafun-
guka zaidi.

Naye Katibu Mkuu Wizara
ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi),
Dk. Rashid Tamatamah,
alisema kuwapo kwa bandari
hiyo ya uvuvi kutawezesha
nchi kunufaika na fursa ny-
ingi za uvuvi katika ukanda
wa bahari kuu na itaongeza
uwekezaji katika sekta ya uvu-
vi na kukuza uchumi wa mwa-
nanchi mmoja mmoja na taifa
kwa ujumla. Meneja Mkuu wa
Kampuni ya ujenzi ya China

katika mradi bandari uvuvi

Habour Engineering (CHEC),
ambayo imepewa zabuni ya
ujenzi wa bandari hiyo, Cheng
Yongjian, aliishukuru serikali
kwa kuwaamini na kuwapa
kazi hiyo kuwa wataitekeleza
kwa wakati na kuhakikisha
ndani ya miezi 24 watakabi-
dhi mradi huo kwa serikali
ukiwa umekamilika.

Baadhi ya wananchi wa
Kilwa akiwamo Adam Selem-
ani na Rajab Abdallah, wote
wavuvi, walionyesha kuwa
na matumaini makubwa na
mradi huo huku kwa nyakati
tofauti wakisema kuwa wa-
tahakikisha wanashirikiana
na wajenzi wa mradi huo ili
uweze kukamilika kwa wakati
na ni mategemeo yao kuwa
mradi utakapokamilika uta-
saidia kuboresha shughuli zao
kuliko ilivyo hivi sasa.

i

Kitenyi
(kulia),
akitoa
maelezo
kuhusu
matumi-
Zi ya
vifaa
vya ufu-
gaji wa
nyuki.
PICHA:
ADELA
MADY-
ANE

Kinamama wakutanishwa na
watoto waliopoteana nao

Na Sabato Kasika

KINAMAMA watatu kutoka
mikoa ya Kilimanjaro, Mtwara
na Dar es Salaam, wamekutan-
ishwa na watoto wao ambao
walipoteana kwa zaidi ya miaka
20.

Miongoni mwao ni Rehema
Said wa Masasi mkoani Mtwara,
aliyepoteana na mtoto Anuary
laam mwaka 2000, wakati huo
mtoto huyo akiwa na umri wa
miezi mitatu.

Mwingine ni Happy Lema
kutoka Hai, mkoani Kilimanja-
ro, aliyekutana na mtoto wake
Boniface Rweumbiza (33), ali-
yepoteana mkoani humo toka
mwaka 1994 wakati mtoto aki-
wa na miaka minne na nusu.

Kwa mujibu wa mama huyo,
Boniface alizaliwa mwaka 1989
wilayani Hai, na alichukuliwa na

baba yake mwaka 1994 kwenda
mkoani Kagera na tangu wakati
huo hajaonana na mtoto wake.

Semeni Selemani, mkazi wa
Tabata Dar es Salaam, aliye-
potezana na mtoto wake Mwita
Adam (22), miaka 17 iliyopita
baada ya kuchukuliwa na baba
yake kwenda kuishi naye Mu-
soma mkoani Mara.

Mama wa kijana huyo
alisema, Mwita alichukuliwa
na baba yake akiwa na umri
wa miaka mitano na kwamba
wamekuja kukutana akiwa na
umri wa miaka 22 na haikuwa
rahisi kumtambua.

Akizungumza jinsi kinama-
ma hao walivyounganishwa na
watoto wao, kiongozi wa kip-
indi cha Leo Tena cha kituo cha
Clouds FM, Husna Abdul, kituo
hicho kimekuwa na utaratibu
wa kukutanisha familia zilizo-
poteana.

“Sasa ni mwaka wa tatu
tangu kuanzisha utaratibu huo
wa kuunganisha familia zilizo-
poteana, ambapo watu hupiga
simu au kufika ofisini kuomba
msaada wa kuonana na ndugu
zao,” alisema Husna.

Kiongozi huyo alisema, kwa
njia hiyo, tangu waanze uta-
ratibu huo, wameshaunganisha
familia sita, wakiwamo kinama-
ma watatu waliokutanishwa na
watoto wao jijini Dar es Salaam
juzi.

“Tunafanya mara moja kwa
mwaka hasa wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya Mama Du-
niani. Wito wetu ni kwamba na
wazazi wajaribu kuepuka mam-
bo ambayo husababisha watoto
kupoteana nayo,” alisema.

Rehema Said alisema, alia-
mua kumbwaga mtoto wake
Anuary Mbaraka kwa mzazi
mwenzake Mikocheni Dar es

Salaam, akiwa na miezi mi-
tatu baada ya kukosa fedha za
matumizi na kurudi nyumbani
kwao Masasi.

Naye Happy Lema, alisema
mzazi mwenzake ambaye awa-
li walikuwa wakisoma chuo
kimoja mkoani Kilimanjaro,
alichukua mtoto na kwenda
naye mkoani Kagera akiamini
angemrudisha, hakuonekana
tena.Kwa upande wake, Semeni
Seleman, alisema aliagana vi-
zuri na mzazi mwenzake akaru-
di kwao Musoma na kilichom-
pa wasiwasi ni kukaa kimya
miaka mingi bila mawasiliano.

“Nilikata tamaa nidhani sita-
mwona tena mwanangu Mwita,
lakini leo baba yake amemleta,
nimefarijika sana,” alisema Se-
men, huku mzazi mwenzake
akifafanua kuwa hawezi kufi-
cha mtoto kwa kuwa anajua
ana mama yake.
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Serikali yashtuka wingi
wa michango shuileni

FISI ya Rais - Tawala

za Mikoa na Serikali

za Mitaa (TAMISEMI)

imesema haitasita
kuchukua hatua kwa shule
itakayobainika kuwa na
michango mingi zaidi ya ili-
yoidhinishwa kwa wanafunzi
wanaojiunga na kidato cha
kwanza hadi cha sita.

Vilevile, imesema michan-
go inayoendelea shuleni kwa
sasa ni michango ya lishe am-
bayo imepata kibali cha mkuu
wa wilaya baada ya kuidhin-
ishwa na mkutano wa wazazi.

Naibu Waziri wa Ofisi hiyo,
David Silinde, alibainisha
hayo jana bungeni alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa
Tarime Mjini (CCM), Mwita
Michael.

Mbunge huyo  alihoji
mkakati wa serikali kupun-
guza michango kwa wanafun-

zi wanaojiunga kidato cha
kwanza.

Akijibu swali hilo, naibu wa-
ziri huyo alisema michango
hiyo ni kwa wanafunzi wote
wa kidato cha kwanza mpaka
cha nne. Alisema serikali kupi-
tia Waraka wa Elimu Na. 5 wa
Mwaka 2015, iliamua kutoa
elimumsingi (kuanzia elimu
ya awali hadi kidato cha nne)
bila malipo.

“Azma hii ya serikali ni se-
hemu ya utekelezaji wa Sera
ya Elimu na Mafunzo ya Mwa-
ka 2014 ambayo ina lengo la
kuhakikisha watoto wote wa
kitanzania wenye rika leng-
wa la elimumsingi wanapata
elimu bila kikwazo chochote
ikiwamo ada au michango,”
alisema.

Mbunge wa Bunda (CCM),
Boniphace Getere, alisema
elimu bure sasa ni hadi kidato

cha sita na kuhoji kipi amba-
cho serikali itafanya kuon-
doa michango inayofikia Sh.
500,000.

“Sasa serikali itafanya nini?
Ni kipi kuondoa michango
ya Sh. 20,000 kidato cha
kwanza hadi cha nne na Sh.
70,000 kwa kidato cha sita
au michango cha kidato cha
kwanza inafikia Sh. 500,000
wakati ya kidato cha sita in-
afikia Sh. 1,000,000, kipi ki-
fanyike sasa?” Alihoji.

Akijibu swali hilo, Silinde
alisema elimu bila malipo in-
amaanisha wanafunzi hawali-
pi ile ada ya Sh. 20,000 wa
kidato cha kwanza hadi cha
nne na Sh. 70,000 kwa kidato
cha tano na sita na huo ndiyo
msimamo wa serikali wa ku-
hakikisha wanapata elimu
bila malipo.

Kuhusu michango mingine,

alisema wanajaribu kuianga- :
lia ili isiathiri masomo ya wa- :
nafunzi na kuhakikisha wana- :

pata elimu bora.

Katika swali la Mbunge wa :
Mohamed :
Moni, alisema kumekuwapo :
na michango mingi kwa wa- :
nafunzi wanaojiunga na kida- :
to cha tano na kutolea mfano :
kuwa kuna mwanafunzi hana :
wazazi wala familia na amela- :
zimika kutoa fedha mara nne :
ya ada na kuhoji nini kauli ya :
serikali ya kuhakikisha shule :
zenye michango hiyo inapun- :

Chemba (CCM),

gua.
Silinde, akijibu swali hilo,

alisema michango yote lazima :
ipitishwe kwa kuzingatia maz- :
ingira yaliyoko na kama kuna
shule au eneo lolote lenye :
michango mikubwa taarifa :
ipelekwe TAMISEMI ili hatua :

zichukuliwe.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge la Bajeti, Daniel Sillo, akiwasilisha maoni ya kamati hiyo kuhusu
bajeti kuu ya serikali ya fedha kwa mwaka 2022/2023 bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Kila wilaya kupata mahakama 2025

NAIBU Waziri wa Katiba na
Sheria, Geofrey Pinda, amese-
ma mkakati wa serikali ni ku-
jenga mahakama kwenye kila
tarafa ifikapo mwaka 2025.

Pinda alitoa kauli hiyo jana
bungeni alipojibu maswali
ya nyongeza ya Mbunge wa
Buhigwe (CCM), Kavejuru Fe-
lix.

Mbunge huyo alihoji
mkakati wa serikali wa ku-
jenga Mahakama ya Mwanzo
Tarafa za Manyovu na Muy-
ama.

“Tarafa ya Manyovu ina
kata 14 ambazo kijiografia
zimesambaa kwa umbali
mrefu, kata saba zina umbali
wa kilometa kati ya 50 hadi
84 kwenda makao makuu ya
tarafa, je, serikali ipo tayari ku-
tusaidia mahakama mbili za
mwanzo katika tarafa hii?”
alihoji.

Akijibu maswali hayo, Nai-
bu Waziri Pinda, alisema ofisi
yake inafanya tathmini kwa
kata zilizo mbali na huduma
ya mahakama na kwam-

ba serikali itakuwa tayari
kutoa upendeleo na Kkuipa
umuhimu unaostahili Tarafa
ya Manyovu.

Hata hivyo, alisema kwa
sasa serikali inafanya mabore-
sho ya mahakama ambazo
zilijengwa kwa mfumo wa
zamani na chakavu.

Awali, katika swali la msingi,
mbunge huyo alihoji ni lini
serikali itajenga Mahakama
ya Wilaya ya Buhigwe ili wa-
nanchi wapate huduma.

Akijibu swali hilo, Pinda

alisema ujenzi wa mahakama :
hiyo ni moja ya miradi ya :
inayotekelezwa :
katika mwaka wa fedha :

mahakama

2021/22.

Alisema kupitia programu

ya maboresho ya mahakama,

mkandarasi wa ujenzi wa ma- :
hakama hiyo ameshapatikana :
ambaye ni Lucas Construc- :
tion na kukabidhiwa eneo la :

ujenzi mwezi Oktoba 2021.

“Kazi za ujenzi zinaendelea :
na zinatarajiwa kukamilika ifi- :

kapo Julai, 2022,” alisema.

I
Polisi
yatakiwa

kumaliza
uhalifu

JESHI la Polisi limekumbushwa
kutekeleza ipasavyo majukumu
yake ya msingi ambayo ni us-
alama wa raia na mali zao pamoja
na kuchukua hatua kutokana na
kuongezeka kwa vitendo vya Ki-
halifu kwenye maeneo mbalimbali
nchini.

Naibu Waziri wa Mambo va
Ndani ya Nchi, Jumanne Sagini,
aliagiza hayo jana bungeni jijini
hapo, alipojibu swali la nyongeza
la Mbunge wa Mpwapwa (CCM),
George Malima.

Mbunge huyo alisema vitendo
vya uhalifu vimekithiri sana katika
Kata ya Berege iliyoko wilayani
Mpwapwa.

“Je, serikali itajenga lini kituo
cha polisi ili kukabiliana na
wimbi la uhalifu ambao limekuwa
likiongezeka?" alihoji.

Akijibu swali hilo, Sagini alikiri
kuwapo kwa ongezeko la vitendo
vya uhalifu hususani kwenye mae-
neo yanayokuwa na kuchipukia
ikiwamo Wilaya ya Mpwapwa.

“Kuna kuongezeka vitendo vya
uhalifu, uhalifu ni zao la jamii
lakini si jambo jema.. Ninachukua
nafasi hii kulitaka Jeshi la Polisi
mikoa na wilaya kuimarisha shu-
ghuli za usimamizi usalama wa
raia na mali zao na kuchukua
hatua thabiti dhidi ya vijana au
watu wanaojiuhusisha na matendo
ya uhalifu,” aliagiza.

Katika swali la msingi, Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Mwantumu
Dau Haji, alitaka kujua mpango wa
serikali wa kumalizia ujenzi wa
Kituo cha Polisi Dunga.

Akijibu swali hilo, Sagini alisema
tathmini iliyofanyika imebaini
kuwa Sh.milioni 43 inahitajika ili
kukamilisha ujenzi wa kituo hicho
kilichoko Wilaya ya Kati Mkoa wa
Mjini Magharibi.

Alisema serikali kupitia Jeshi la
Polisi inatafuta fedha hizo ili ku-
malizia ujenzi huo, ikiwa njia ya
kuunga mkono juhudi za wananchi
na wadau, hususani katika mwaka
wa fedha 2023/24.

Alisema serikali itaanza kujenga
vituo ambavyo wananchi wame-
tumia nguvu zao Kuanza ujenzi.

Habari zote: Augusta Njoji ,
DODOMA
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Unataka kulima zao
kitunguu? fuata njia
‘hizi ufurahie maisha

Baada kung’ara na korosho, Pwani
sasa yamaa nft_a kupaa zaidi

Na Julieth MKireri, MKURANGA

KOA wa Pwani una

mazao ya kimkakati

ya biashara mawi-

li  ambayo ndiyo
yanayongarisha mkoa huo kwa
upande wa kilimo ambayo ni ko-
rosho na ufuta.

Kilimo cha mazao haya kime-
kuwa kikibadilisha maisha ya
walio wengi siku hadi siku husu-
sani wale wanaofuata taratibu na
kanuni za kilimo cha mazao hayo.

Pamoja na baadhi yao kuelezea
kufanikiwa, pia Mkoa huo umewe-
ka mikakati kuzalisha zaidi zao
la korosho za daraja la kwanza
iweze kuuza ndani na nje ya nchi.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani
Abubakar Kunenge, kwa kush-
irikiana na Chama Kikuu cha Ush-
irika Mkoa wa Pwani (CORECU)
wamejipanga kufuatilia masham-
ba ya wakulima yasafishwe kwa
wakati lakini pia upatikanaji wa
pembejeo kwa muda kukuza uzal-
ishaji.

Kunenge na timu yake wa-
naamua kuweka mikakati hiyo
baada ya kubaini ongezeko la
mauzo ya korosho katika msimu
wa 2021/2022 ambapo tani 14,683
zilikusanywa ukilinganisha na
msimu wa mwaka 2020/2021
ambao uzalishaji ulikuwa tani
7778,235 na kwamba kwasasa
daraja la kwanza limeongezeka
hadi asilimia 72.

Pamoja na jitihada hizo za ko-
rosho, zao la ufuta nalo kwa sasa
kutokana na hamasa inayoende-
lea hulimwa na wakulima wengi
katika maeneo mbalimbali na liko
mbioni kuongoza katika mazao ya
biashara ya mkoa huo.

Mwezi huu ilianza minada ya

zao la ufuta, ambayo bei za ufuta
zimeonekana kuwa juu katika mi
ilivyokuwa miaka ya nyuma.

Mwenyekiti wa CORECU mkoa
wa Pwani Musa Mngleresa, anase-
ma zao ufuta sasa linaenda kuwa
zao kuu la biashara mkoani Pwani,
kwani katika mnada wa kwanza
mwaka huu kg moja imeuzwa kwa
Sh.2,878 na mnada wa pili kg moja
ikifikia Sh. 2,917.

Musa anasema bei hizo zime-
onekana kuwa juu katika minada
ya awali huku minada mingine
ikiendelea hali inayohofiwa bei
kuzidi kupanda, ukilinganisha na
msimu wa mwaka 2021 ambapo
ufuta uliuzwa kwa Sh.2,235 hadi
2,556. Mwenyekiti huyo anasema,
serikali imetoa viuatilifu vya koro-
sho vyenye thamani ya Sh.bilioni

20 kwa mkoa huo , hivyo ni vema
na Ufuta ukafikiriwa kupatiwa ka-
tika kuboresha zao hilo.

Anasema katika minada, ufuta
unaonekana kupata wanunuzi
wengi kwa kila mnada kwani kati-
ka mnada wa kwanza walijitokeza
15 na mnada wa pili uliofanyika

""" cha Kingoma Mkuranga
wanunuzi 18 walijitokeza.

Musa anasema wanajivunia
kufanyika mnada wa kwanza wa
ufuta wilayani Mkuranga tangu
kuanza kwa stakabadhi ghalani .

DC MKURANGA ANENA

Akizungumza katika mnada uli-
Wilaya ya Mkuranga, Mkuu wa
Wilaya hiyo Hadija Nasri anatumia
nafasi hiyo kuwatahadharisha
Viongozi wa Vyama vya Ushirika

(AMCOS) ambao sio waaminifu
kukaa pembeni na kuwaachia
wengine.

“Baadhi ya viongozi wa AMCOS
sio waaminifu kwenye fedha za
wakulima, kwa wale mnaolala-
mikiwa mjiandae, hili naomba

lizingatiwe = msiwacheleweshee

wakulima fedha zao,” anasema

mkuu huyo wa wilaya.
Anatahadharisha, viongozi

wanaoona hawawezi kusimamia
wakulima, wanatakiwa kukaa
pembeni.

“Fedha zinazowekwa kwenye
kilimo zingeweza kupelekwa mae-
neo mengine lakini Serikali imezi-
leta kwa wakulima ili kuwainua
hivyo tufanye kazi kwa kushiriki-
ana kufikia malengo ya kuinua
kilimo” anasema

Akizungumzia upande wa

usafirishaji anasema, kampuni
zinazofanya kazi kwa kubagua
zinazogundulika zikae pembeni
na kupisha wengine kufanya kazi
kwa utaratibu uliowekwa.

WADAU WASEMA

Meneja wa CORECU Mkoa wa
Pwani, Mantawela Hamis, anase-
ma katika mkoa huo wana mazao
ya kimkakati ambayo ni korosho
na Ufuta na kwa sasa wako kwe-
nye msimu wa ufuta na minada
inaendelea kufanyika katika mae-
neo mbalimbali.

Hamis anasema katika mnada
wa kwanza waliuza tani 2,500 kwa
bei ya Sh.2,878 kwa kg na katika
mnada wa pili 3,500 kwa Sh.2,917
kwa kilo. Mkurugenzi wa kampuni
inayoshughulikia utunzaji wa ma-
ghala Rajabu Matata akizungumza
oma anasema wamepokea tani
290 ambazo zimeingia kwenye
mnada.

Anawaomba wanunuzi kuzinga-
tia utaratibu wa stakabadhi ghala-
ni na kuacha tabia ya kwenda ku-
nunua ufuta kwa wakulima kwa
sababu ufuta mwingi wa mkoa
huo hausomeki kama wote umeu-
zwa kwa njia ya mnada.

Matata anawashauri wakulima
kuhakiki kilo kwenye vifungashio
vyao pamoja na kuziweka kwenye
hali ya usafi kwani wapo baadhi
yao wanazidisha upimaji na hivyo
kuwa zaidi ya zinazokusudiwa.

Sophia Kigoto msafirishaji wa
kampuni ya Meruma, anasema
kikwazo wanachokumbana nacho
ni katika miundombinu ya bara-
bara, kwani magari mengi yame-
kuwa yanakwama na kuchelewa
kufika kwa wakati uliolengwa
kwenye maghala.
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kukunwa panapowasha « Mkuu wa nchi safarini k

Na Peter Orwa

ADA sasa inayotawala

inagusa bajeti ya taifa

iliyowasilishwa  bun-

geni Jumanne wiki hii.
Ni mwitikio wa pamoja kuwa ba-
jeti ya kubana matumizi, jambo
linalombebesha sifa ya haraka,
Waziri wa Fedha na Mipango, Dk.
Mwigulu Nchemba.

Katika staili ya namna yake aki-
fafanua bungeni itifaki zinazobe-
bana, anarejea yote ni kwa mujibu
wa maelekezo na miongozo ya
bosi wake, Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan.

Msingi wa bajeti hiyo iliyowasil-
ishwa safari hii, kisiasa inabeba
tafsiri kuu ya kiserikali kokote du-
niani, kuwawajibikia wananchi na
wakati huohuo, inajijengea kanu-
ni za uhalali ikubalike kwa umma.
Ishara za awali zimejitokeza ku-
wepo makofi zaidi kwa umma uli-
ohojiwa, wakiwamo wawakilishi
wao, wabunge

Kiutendaji, inatajwa ni bajeti
kamilifu kwenye nadharia kuu
ya kiuchumi kwamba inalenga
kupunguza matumizi yasiyo ya la-
zima serikalini kadri inavyoweze-
kana; kila senti itumike kumnu-
faisha Mtanzania wa chini, huku
kukiwekwa mfumo tija wenye
matarajio hayo kiuchumi.

Hilo likitumiwa katika lugha ya
mtaani inaelezwa ‘bajeti inatem-
belea humo humo wanakolilia
wananchi’ huku katika tafsiri ya
kiuchumi iitwayo ‘thamani ya fed-
ha’ (value for money) inaelekea
kupatikana.

Hapo kitaaluma ndani yake ku-
naelezwa kuna maeneo mawili
makuu; uhasibu na Ukaguzi wa
Hesabu, hali kadhalika pacha
wake kitaaluma, fani ya Ununuzi
na Ugavi. Vyote vikiwa na map-
engo ya utendaji hata kusababi-
sha upotevu mkubwa wa fedha za
umma.

Yote yanaakisiwa na teknolojia
ya mawasiliano ya umma, pia she-
ria zilizoko zinatoa majibu chanya
na kunatajwa kuunda hatua mpya
yenye mambo mapya ya kiutend-
aji, chini ya zama za uongozi wa
Rais Samia.

Ni miaka mingi Wakaguzi wa
Wakuu wa Hesabu za Serikali
(CAGs) waliopitia kituo hicho
walilalamikia mambo kadhaa ya
kiutendaji yaliyopaswa kufanyiwa
kazi, yakijumuisha, bajeti inayo-
tosha kwa ofisi zao na kuboresha
mifumo sahihi ya mawasiliano Te-
hama katika ofisi za umma.

Malalamiko mengine ni mali
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Imeele-

zwa kati ya
mwaka 2017
na 2021,
biashara
zilizifayika
Kkati ya nchi
za Tanzania
na Oman,
zimefikia
Dola za
Marekani
milioni112.3.

za umma hazina thamani inay-
olingana, bajeti ya mshahara iko
juu katika hali isiyolingana na tija
ya kinachozalishwa, vivyo hivyo
hakuna mfumo unaorahisisha
uwekezaji kitaifa, huku CAG anak-
wama kufikia taarifa na ofisi ny-
ingi za umma.

Tayari Waziri Dk. Mwigulu ame-
nena kwamba kutakuwapo mapi-
tio mapya panapoonekana kukin-
zanana sheria za nchi, ili kusiwapo
vikwazo katika utekelezaji wa ma-
geuzi hayo.

Kwa mujibu wa Dk. Nchemba,
hatua za kiserikali ikiwemo ‘ku-
watumbua; viongozi wa Kkiseri-
kali, malipo yao yatarejea ngazi
ya chini penye vyeo vya zamani,
matumizi ya magari ya serikali ba-

L

umuibulia mitaji,

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba, alipoingia bungeni. PICHA ZOTE: MTANDAO
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jeti yake kushuka kutoka wastani
Sh. bilioni 550 hadi Sh. bilioni 50,
wanaostahili kukopeshwa stahiki
hizo ili wajigharamie.

Hayo yanatokea, huku Waziri
Dk. Nchemba katika ufafanuzi
wake bungeni siku kadhaa kabla,
amesema matumizi ya elimu bure.

Pia, anataja mishahara ya
watumishi wa umma imo ka-
tika orodha ya mambo 10 yanay-
ochukua wastani zaidi ya asilimia
80 ya matumizi ya serikali katika
mwaka wa fedha unaomalizika.

Katika hatua yake kupitia
uwasilisho wa serikali bungeni Ju-
manne iliyopita, Dk. Nchemba am-
etaja maeneo ambako maelekezo
hayo ya Rais Samia yanaangukia,
ni kuboresha na kuiwezesha Ofisi

——
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ya Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG).

Katika hilo anaweka bayana
namna CAG atakavyopewa pesa
za kutosha kama anavyoomba na
kufanikisha majukumu yake.

Kwa mujibu wa Waziri Dk.
Nchemba, CAG atapatiwa wataal-
uma kumsaidia kufanya ukaguzi
kiufundi kama vile timu ya ku-
tosha ya watumishi, wakiwamo
wataalamu wa kiufundi kama
wafamasia na wahandisi kusaidia
tathmini na ukaguzi katika kazi
zao na Tehama bora inayoleta tija
kikazi.

CAG UTOUH ACHEKELEA
Ni hoja zilizomuinua kitini CAG
mstaafu Ludovick Utuoh, anayes-

soko

Rais Samia
Suluhu Has-
san, akiwa
ziarani nchini
Oman, aki-
zZungumza na
mwenyeji
wake.

hangilia kwa kauli: “Niseme kuwa
nimefurahi sana na jana nimeku-
nywa divai kusherehekea bajeti
hii kwa sababu wakati mwingine
utaratibu wa uendeshaji wa seri-
kali unakuwa ni sababu yenyewe
ya kuongeza gharama za uende-
shaji wa serikali.”

Anaendelea: “Kama utakum-
buka wakati Rais (Samia Suluhu
Hassan) anapokea ripoti ya CAG
Machi 30 mwaka huu, alizungum-
zia na kushauri kwamba mfumo
mzima wa ukaguzi wa ndani uan-
galiwe.

“Waziri (Dk. Mwigulu) alisema
Mkaguzi wa Ndani apewe fungu
na serikali inaangalia mfumo
mzima wa yeye aweze kuwa na
matokeo chanya zaidi kuliko ili-
vyokuwa huko nyuma,” anasema,
pia kutoa ufafanuzi:

“Hili suala lilianza kuzungum-
zwa tangu bungeni kwa madereva
wanakaa kwenye magari na kiyoy-
ozi kikiwa kimewashwa kuanzia
saa mbili mpaka saa sita usiku ni
matumizi makubwa ya petroli.

“Fikiria hali ya petroli kwa sasa
ilivyo kubwa, ile kwamba serikali
imekemea kwa kusema huo utara-
tibu usitishwe mara moja, ni kitu
kizuri sana.”

RAIS NA UWEKEZAJI

Ikiangaliwa kwa kina mstari
ulipitiwa katika mfumo mpya wa
uchumi na uwekezaji wake, kuna
mambo kadhaa ambayo yanam-
rejesha mtu katika yaliyofanywa
katika zama za uongozi wa mua-
sisi wa nchi, Mwalimu Julius Ny-
erere.

Ni zama hizo ambazo “Kilimo
ni Uti wa Mgongo’ lilikuwa kip-
aumbele na “Elimu ni Ufunguo wa
Maisha’. Katika awamu ya kwanza
ya uongozi wa nchi ni kwa muda
mrefu fungu la elimu lilichukua
wastani asilimia 20 wa bajeti ya
nchi, huku ndani ya kilimo kuna
mengi yamechukua nafasi.

Vipaumble vya kibajeti katika
awamu iliyoko ya uongozi nchini
chini ya Rais Samia, inajulikana
sekta elimu hadi bajeti inayoishia,
imo katika vipaumbele 10 kitaifa.

Pia, kwenye bajeti ijayo ime-
shawekwa bayana, ikiwemo jipya
la elimu bure kwa sekondari vida-
to vya tano na sita, huku wanaen-
delea kwa elimu ya juu, kikwazo
cha mikopo, kila kijana wa Kitan-
zania anakuwa mnufaika.

Hiyo inaendana na mapinduzi
katika bajeti ijayo ya kilimo, ikiwa
na nyongeza ya asilimia 155.34
kwa maana ya kutoka Sh.bilioni
294 hadi bilioni 751.23 kulenga
mapinduzi ya utafiti, ruzuku ya
mbolea, mbegu, kukiwapo ma-
tarajio bora kwenye uzalishaji
mazao kama alizeti na ngano.

Hapo kunashuhudiwa, uhama-

sishaji wa kilimo ikiunganisha na
uhamasishaji viwanda vya ndani
vya mafuta ya kula na sukari, am-
bavyo malighafi yake inatoka kwe-
nye kilimo shambani. Matokeo
yake ni kukuza uzalishaji shamba-
ni, kwa namna ambayo wachumi
wanaiita ‘backward and forward
linkage.’

Wakati kuna hatua hizo za ki-
serikali zinaendelea bungeni,
Rais Samia amekuwa katika ziara
ya kikazi nchini Oman ambako
amepanua milango ya uwekezaji
na biashara nchini, katika maeneo
kama ya utalii,kilimo, uvuvi, ujen-
zi na miundombinu nchini.

Rais amewaambia wenyeji
wake, namna fursa ya kufanya
uwekezaji na biashara nchini in-
awafungulia mlango mpana wa
soko la Jumuiya ya Afrika Mashari-
ki (EAC). Kwa mujibu wa Rais
Samia, hadi sasa kuna wastani
wa miradi zaidi ya 60 kutoka
Oman, iliyosajiliwa katika Kituo
cha Uwekezaji Tanzania (TIC),
ambayo ina thamani ya Dola za
Marekani zaidi ya milioni 300 na
jumla ya ajira zisizopungua 2400.

Rais Samia akiwa nchini Oman,
ameshuhdia kutiwa saini hati ya
makubaliano kadhaa kati ya seri-
kali za Tanzania na Oman na ny-
ingine kadhaa zinazohusu sekta
binafsi.

Baadhi yake zinahusu
makubaliano ya uendelezaji Ki-
wanja Cha Ndege cha Kimataifa
cha Kilimanjaro (KADCO) na cha
nchini Oman, vivvyo hivyo kuhu-
su maeneo ya Mamalka ya Uku-
zaji Rasilimali Zanzibar (ZIPA) na
Mamlaka ya Raslimali Oman.

Imeelezwa kati ya mwaka 2017
na 2021, biashara zilizifayika kati
ya nchi za Tanzania na Oman,
zimefikia Dola za Marekani mil-
ionill2.3.

Kwa marejeo ya hatua zinazo-
chukuliwa kitaifa ndani ya mwele-
keo wa kibajeti nchini uliotan-
gazwa wiki hii na matukio nje ya
bajeti, inafungua biashara kitaifa
na kimataifa na, nguvu za uzal-
ishaji kuanzia ngazi ya malighafi
na chakula shambani.

Kimsingi, ni hatua inayosonga
hadi kwenye bidhaa za viwan-
dani na mengine yanayosafishwa
sokoni, ikiwemo nje ya nchi, kuta-
nua wigo wa soko kimataifa, Rais
Samia akiwa mstari wa mbele
kufungua soko, kuanzia kwenye
jumuiya iliko ya Afrika Mashariki
na Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC), hata nje ya
hapo kimataifa.

Maana yake ni nini? Uchumi
na soko unakuwa, pato la taifa
linaongezeka na la faraja zaidi,
ajira inaongezeka kwa vijana wa
kitanzania,ambao nchi yao sasa
iko kwenye uchumi wa kati.

Waziri Mwigulu katika bajeti inayoangaza = oo
Kazi anayopewa na Rais Samia kutumikia

Wanao ingiza kiswa nin
kwenye tamthilia inabidi
wakune kichwa

TULIFUNDISHWA shuleni
kwamba elimu ni mchaka-
to wa kuhamisha maarifa
kutoka sehemu moja ku-
Eeleka nyingine. Lakini

wa kifupi, ni kurithishana
maarifa baina ya mtu na
mtu. )

Pia kuna usemi kuwa
elimu ni bahari, ukimaani-
sha kwamba elimu haina
mwisho haina ukomo, un-
aweza kuitafuta ukaipata
hata ukiwa na umri wa
kutembelea mkongojo.
Ndiyo sababu tunaona
wanafunzi watoto kwa
wakubwa, vijana kwa
wazee. )

Ukitafakari sana, utaona
kuwa elimu ni zana )
muhimu katika ukombozi
wa fikra na mazingira. Na
ndiyo sababu unatakiwa
uangalifu mkubwa katika
utoaji wake kwa binada-
mu, Ili isije kugeuka sumu.
~ Kimsingi basi, elimu
inaanzisha vita dhidi ya
ujinga kwa binadamu,
inaanzia kujua kusoma,
kuandika na kuhesabu na
kufuatiwa na stadi zingine
zisizo na ukomo. Apa-
taye elimu kwa kiwango
kikubwa huitwa msomi au
mtaalamu. )

Huko nyuma alipata
kutokea Waziri ahyeonEo-
zwa na halmashauri yake
ya kichwa na kuleta mab-
adiliko ya kufuta michezo
shuleni, akifikiria kuwa
kufanya hivyo kutawa-
fanya wanafunzi wajikite
katika kusoma, kuandika
na kuhesabu tu na kuona
michezo ni kupoteza
wakati.

_llishangaza kuwa
ilikubalika na Waziri
akaendelea kulitekeleza,
akisahau kuwa ni katika
shule ndipo tuliwapata
wanariadha kama Mwinga
Mwanjala, na wanamich-
ezo wengine mbalimbali
tuliposhindanisha shule na

NA JOSEPH KULANGWA
+255 713 410008
jkulangwa@yahoo.com

Vyuo. _ o

Alipita akaja mwingine,
akarejesha michezo na
nchi ikafunguka tena katika
medani ya michezo, kwa
kupata vijana chipukizi katika
fani hiyo na nchi kung'ara
tena. Ulikuwa ni uamuzi wa
mtu mmoja tu na ikawa. Sijui
tulikuwa tunafikiria nini!

Nakumbuka pia, wakati fu-
lani katika kuthamini nyimbo
za wanamuziki wetu, kuna
wimbo uliojulikana kama
Mwanameka ukiimbwa na
mwanamuziki nguli Marijani
Rajab na bendi yake ya Dar
International, ulikubalika
kutumiwa kwenye mafunzo
shuleni. Ulifikia ukatumika
kutungia mitihani,

Hakukuwa na hiyana ya
kutoutumia, kwa sababu
maneno yake yalikuwa ya-
naelimisha, lakini pia yenye
staha. Sina uhakika kama ny-
imbo za wanamuziki wetu wa
leo wa Bongo Fleva au hata
wasanii wa filamu za Bongo
Movie, tunaweza kuzitumia
kwenye mitihani au taaluma.

Lakini wakati najiuliza
hayo, hivi majuzi nikasikia
kuna filamu inaitwa Vuta
N'kuvute, itaanza kutumika
kufundisha lugha ya Kiswa-
hili katika shule za sekond-
ari, ikielezwa kuwa itakuwa

< 4

@Msamba

Kiswahili?

inaakisi riwaya va Vuta
N'kuvute. Nakiri sijaisoma
riwaya hiyo wala kuiona
filamu husika. )
Kilichonishitua, ni
kwamba eti mwandaaji wa
filamu ndiye mtoa tamko |
kuwa siku za hivi karibuni
filamu hiyo itaanza ku-
tumiwa shuleni kufundisha
Kiswahili ngazi ya sekond-
ari na itatumika kujibu
mitihani. o
Nilishituka, kwani nilita-
rajia tamko zito kama hilo
litolewe na Waziri mwenye
dhamana ya elimu nchini
na wala si mwandaaji
filamu ambaye sijui na
sina uhakika kama anai-
Ua vizuri tasnia ya elimu
ususan kwa sekondari.
Nikashituka zaidi kuwa
tamko linatolewa mbele
ya waziri mwenye dha-
mana ya Utamaduni,
Sanaa na Michezo naye
anakubali kusaidia wasanii
na wabunifu, bila shaka
akiunga mkono kauli ya
waandaaji wa filamu.
Sipingi uamuzi huo,
lakini najaribu kutafakari
kama tamko hilo lilitolewa
kwa wakati mwafaka na
muktadha kubalika au
ilikuwa ni furahisha genge,
kwani walikuwa kvve‘nge
haflal Kama ni furahisha
Fenge basi sina neno,
akini kama imedhamiriwa,
kuna la kufikiria. )
Kuingiza mambo katika
mtaala wa elimu ya nchi
hii isiwe ghafla, wakati
wanazuoni wamejifun-

%a wakitafakari nini cha
uifanyia elimu wakati
huu ambao inatolewa bila
kuendana na mustakabali
wa wapokeaji. Watu wa-
nasoma wanahitimu, lakini

wanarejea majumbani
kana kwamba hawakuwa
masomoni. Tukiingiza

na Bongo Movie hapo,
tutavuna mabua sasa hivi.
Tuwe macho, Alamsiki!
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Unataka kulima zao kitunguu?
fuata njia hizi ufurahie maisha

Na Halfani Chusi

ITUNGUU maji ni mion-

goni mwa mazao yanay-

otajwa kuwa na kipato

kikubwa zaidi na zao hilo
linalotajwa kuwa kati ya mazao
yanayolimwa kwa ufasaha na
kuzingatia vigezo vyote vya kili-
mo, hata kuweza ‘kumtoa’ mkuli-
ma kimaisha.

Pindi mtu anapotaka kulima na
kukadiria mavuno pamoja na bei
kwa shamba la ukubwa wa ekari
moja. Kutumia uzoefu wa kulima
kitunguu, kiungo muhimu zaidi
katika mboga wapishi wakisema
‘bora mboga ikose nyanya lakini
sio kitunguu.’

Ni kauli pekee inayotosha kuki-
fanya kitunguu kuwa adimu kila
uchwao katika masoko na hali
hiyo hufanya kiuzwe kwa ghara-
ma kubwa zaidi ndani na nje ya
nchi.

SHAMBANI KUKOJE?

Kitunguu ni muhimu na adimu
na ili ukutane na pesa hizo za ki-
tunguu, hulimwa kwa njia za ku-
fuata kanuni zake kupata mazao
bora.

Ili kulima kitunguu kwa ufa-
saha kwa lengo la kupata kipato
bora na kujivunia mavuno, kuna
mambo kadhaa kufikia mavuno
mengi zaidi, mfano wa ekari
moja ya kitunguu.

Kwanza kinastawi zaidi katika
hali ya hewa ya baridi na inaku-
pasa kupata ardhi yenye asili ya
tifutifu kidogo, ambayo haipo ka-
tika hali ya mfinyanzi.

Baada ya hapo, unatakiwa ku-
weka mbegu ya kitunguu mpaka
itakapofikia kupelekwa shamba
inaweza kuchukua siku 25 hadi
30), kabla ya kuipeleka shambani
maana upandaji wake ni kama
unavyopandwa mpunga.

Kwa ekari moja mlimaji akiwa
na jaruba 30, ambayo kiasi cha
punje ni lita moja na nusu za
mbegu, zinaweza kupanda sham-
ba la ukubwa wa ekari moja, la-
kini angalizo wakati wa kuandaa
mbegu inatakiwa itibiwe kwa
dawa kuzuia ukungu, kutu pamo-
ja na wadudu kabla ya kuipeleka
shamba kwa gjili ya kupanda ki-
tunguu.

Shamba la kitunguu lik-
ishakuwa limelimwa na trekta
au ngombe kwa kadirio la ekari
moja na trekta ni Sh 50,000 na
ng'ombe ni elfu 50, 000 mkoani
Iringa na baada ya hapo, zitaan-
daliwa jaruba katika ekari moja,
inatakiwa kuwe na jaruba 350,
ambayo kila jaruba ni Sh. 500 ku-
litengeneza.

Baada ya kutengeneza jaruba
utafungulia maji cha kuzingatia

66

Hata kama
gunia lin-
geuzwa laki
moja ku-
tokana na
hali ya soko,
bado mkuli-
ma atapata
Sh. milioni
10, kutoa
gharama za
matunzo ya
Sh. milioni

mbili, mkuli-

ma anabaki
na Sh. mil-
ioni nane
faida.

Kltunguu katika hatua ya mavuno.

hapo jaruba ulizozitengeneza
uhakikishe unapofungulia kwa
ajili ya kuja kupanda kitun-
guu hazivujishi maji hata tone,
maana yake kingo za maji kwe-
nye jaruba zinatakiwa kuwa na
uimara mkubwa.

Baada ya kufanikisha, sasa hilo
eneo lako la heka moja litakuwa
tayari kupandwa kitungu na
upandaji wa kitunguu kinapand-
wa kama mfano wa mpunga una-
vyopandwa.

Hata hivyo, kwa kitunguu
huwa inaachwa nafasi kidogo
kwa chini wakati wa kupanda

kama nchi moja na kidogo hivi ili
kitunguu kitakavyoanza kujaza
chini kipate nafasi ya kutanuka.

Baada ya kupanda hapo kitun-
guu kuna dawa za kutumia ili
kukilinda kwa sababu kinakuwa
kimetolewa kwenye jaruba kime-
kuja kwenye ardhi nyingine kwa
hiyo kwa pale kitahitaji dawa ya
kuzuia majani, wadudu, pamoja
na joto, ili kiweze kumea na
kukua kwa wakati.

Hatua hizo hapo za kitunguu
zinahitaji siku 45 tu hadi kuwa
tayari kuvunwa, lakini ndani ya
hizo siku inatakiwa kufungulia

mara kwa mara kila kinapohitaji
maji, pamoja na dawa, bila ya ku-
sahau mbolea ya kukuzia.
Inakadiriwa kuwa katika ekari
moja ya kitunguu inahitaji mifu-
ko nane ya mbolea mifuko minne
kwa ajili ya kustawisha mimea na
mingine mine kwa ajili ya kuku-
zia hiyo kwa matunzo bora zaidi.

KUVUNA MAPATO

Haiwezekani kuamua kulima
bila kujua kipato na soko lake
likoje hapo utakuwa unatwanga
maji kwenye kinu.

Iko hivi! Kitunguu kwa ekari
moja kama kitatunzwa vizuri
kinaweza kutoa zaidi ya gunia
100 na ‘ukenge’ gunia 200 (uke-
nge ni vile vitunguu vidogo vi-
dogo sana) . Kitunguu kwa miaka
mingi kimekuwa kikiuzwa kwa
bei ya juu sana ikilinganishwa
na mazao mengine kama viazi,
nyanya, maharage na mchele.

Kinapokuwa adimu sana soko-
ni gunia, kitunguu linawezeza
kuuzwa hadi Sh. 300,000 na sasa
chukua (300,000 x 100) idadi ya
gunia 100 hapo, unaona kabisa
kuna uwezekano wa kupata zaidi
ya milioni 30, huku gharama za
matunzo yake hazifiki hata Sh.
milioni mbili, ikiwa ni faida kub-
wa na inapatikana haraka zaidi
ndani ya miezi mitatu tangu ku-
pandwa.

Hata kama gunia lingeuzwa
laki moja kutokana na hali ya
soko, bado mkulima atapata Sh.
milioni 10, kutoa gharama za ma-
tunzo ya Sh. milioni mbili, mkuli-
ma anabaki na Sh. milioni nane
faida. Kwa mwekezaji, si jambo
dogo.

KWANINI HAKILIMWI?

Watu wengi wanashindwa
kulima zao hilo wengi wao wana-
kosa mitaji ya kuweza kuendesha
kilimo hicho kwa sababu kanuni
ya kupata pesa ni kutoa pesa.

Wengine wanakosa ardhi kwa
ajili ya uzalishaji wa zao hilo
kama nilivyosema awali kitun-
guu hakihitaji ardhi yenye tifutifu
sana kwa sababu wataalamu wa-
nasema ardhi yenye tifutifu in-
aweza kuunguza kitunguu hivyo
kikatoka na rangi nyeupe badala
ya rangi yake.

Na wengine wanashindwa
kulima, kwa sababu ya kukosa
elimu. Wengine ni imani potofu
tu kwamba akionekana ni mkuli-
ma kama anaonekana mtu fulani
hivi wa tofauti katika jamii kitu
ambacho ni mawazo dhaifu na
uchache wa upeo wa kufikiri.

» Makala hii ni kwa mujibu
wa uzoefu wake mwandishi
mbkoani Iringa. Anapatikana
kwa simu: + 255 787879707
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IS Serikali yasikiliza malalamiko 13
ya wadau wa vyombo vya usafiri

Waomba
serikali
kuwasaidia
kukamilisha
ujenzi wa
zahanati

Na Renatha Msungu, BAHI

wilayani Bahi, wameiomba seri-
kali kuwasaidia Sh. milioni 80 ili
kukamilisha ujenzi wa Kituo cha
afya na kuepusha wajawazito
kujifungulia njiani kutokana na
kutembea umbali mrefu.
Wakazi hao wanalazimika
kutembea umbali wa kilomita
saba kwa ajili ya kutafuta hu-

duma va afya kutokana na eneo

lao kutokuwa na kituo cha afya
kwa ajili ya kupata matibabu
mbalimbali.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Mwenyekiti wa
alisema kituo hicho hadi kika-
milike na kuanza kutoa huduma
kinahitaji Sh. milioni 150 na
toka ujenzi uanze wamesha-
tumia Sh. milioni 70.

Mussa, alisema kati ya fedha
hizo Sh. milioni 50 zimetoka
serikalini na Sh. milioni 20 ni
nguvu kazi ya wananchi pamoja
na Mbunge wa Jimbo la Bahi,
Keneth Noro.

Alisema, wajawazito muda

mwingine wanalazimika kujifun- §

gulia njiani kutokana na kufuata
huduma va

afya mbali takribani kilomita
lekea Mundemu.

“Tunaomba serikali na wadau
mbalimbali wajitokeze kutu-
saidia fedha kwa ajili ya kuka-
milisha kituo hiko tunahitaji ki-
kamilike ili kuwapunguzia adha
wananchi ya kuifuata huduma
ya afya mbali,” alisema Mussa.
wakazi zaidi ya 2,000 ambao
wote hutembea kilomita saba
kwa ajili ya kutafuta huduma
ya afya.

Pia, alisema kuna muda
mwingine watoto wanakosa
kupata chanjo mbalimbali ku-
tokanana umbali wa kwenda

Hata hivyo, alilishukuru Shiri-
ka la World Vision kutokana na
kuwajengea kituo kidogo am-
bacho kinatumika kwa ajili ya

Kliniki ya watoto na wajawazito.

Kwa upande wake, Shukrani
Samwel, alisema ujenzi wa
utawasaidia kwa kiasi kikubwa
wakazi wa eneo hilo kutotem-
bea umbali mrefu kutafuta
huduma hiyo.

Mganga Mfawidhi wa Kituo
cha Afya cha Mundemu, David
Mfinanga, alisema kwa siku wa-
nalazimika kupokea wagonjwa
takribani 50 kutoka maeneo
Vituo vya afya.

Hata hivyo, alisema anaishuk-
uru serikali kutokana na kutoa
fedha za ujenzi wa kituo hicho
na anaamini Kikikamilika Kkita-
puNgUzZa MSONgamano wa wag-
onjwa kwenda katika hospitali
hiyo kupata huduma za afya.

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imezishughu-

likia hoja na malalamiko

13 kutoka kwa madereva

na wamiliki wa vyombo
vya usafirishaji nchini, baada ya
wadau wa sekta hiyo nchini ku-
wasilisha masuala hayo, Ofisi ya
Waziri Mkuu Kazi, Vijana, Ajira
na Wenye Ulemavu.

Katika kuimarisha ustawi
wa sekta hiyo ili iweze kukuza
uchumi wa taifa, Ofisi hiyo
ilikutana na wadau hao kwa
nyakati tofauti na kujadili nam-
na bora ya kuzipatia ufumbuzi
hoja na malalamiko hususani
ya mikataba, mishahara, posho
za safari. Pia, masuala ya bima
ya afya, pensheni, matumizi ya
speed governor, usafirishaji wa
sumu, mafuta na gesi, ukaguzi
wa magari na magari kuingia
vituo vya mabasi.

Akizungumza na waandishi

wa habari jijini hapa, Naibu Wa-
ziri, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi,
Vijana, Ajira na Wenye Ulema-
vu, Patrobas Katambi, alisema
dhamira ya serikali ni kujenga
mazingira wezeshi kwa wadau
wote wa sekta hiyo wakiwamo
madereva na wamiliki wa vy-
ombo vya usafirishaji.

“Serikali ya Awamu ya Sita
inayoongozwa na Rais Samia
Suluhu Hassan itaendelea
kushirikiana na wadau wa sek-
ta ya usafirishaji nchini kwa ku-
hakikisha kero na changamoto
zinazoikabili sekta hii zinapa-
tiwa ufumbuzi wa haraka na wa
kudumu,” alisisitiza Katambi.

Alisema hoja zote zilizowasil-
ishwa zimefanyiwa kazi kwa
kukubaliana katika vikao vya
pamoja, ikiwamo viongozi wa
vyama vya wamiliki wa vyom-
bo vya usafirishaji wameahidi
kutoa mikataba ya kazi kwa ma-
dereva kwa kuzingatia rasimu

ya mkataba wa ajira ulioandali-
wa na serikali kwa kushirikiana
na wadau.

Alifafanua  kuwa  kuhusu
mishahara ya madereva kupi-
tia benki, wamiliki wa vyombo
vya usafirishaji wapo tayari
kutekeleza jambo hilo.

“Aidha, serikali ina-
washauri madereva kufanya
makubaliano na waajiri wao
kuhusu suala hili kwa kuzinga-
tia Sheria ya Ajira na Mahusi-
ano Kazini,” alisema.

Alisema serikali imewaele-
keza wamiliki wa vyombo vya
usafirishaji wahakikishe ifikapo
Julai 30, 2022 kuwasajili wafan-
yakazi wao wote katika Mifuko
ya Hifadhi ya Jamii (NSSF na
WCF) wakiwamo madereva.

Katambi alibainisha kuwa su-
ala la bima ya afya kwa kuwa ni
la makubaliano, wamiliki wapo
tayari kukubaliana na madere-
va kuhusu utekelezaji wake.

Alisisitiza kuwa, matumizi
ya speed governor badala ya
VTS, wamiliki wana mtazamo
sawa na madereva kuhusu
changamoto za matumizi hayo
na serikali imetoa maelekezo
kwa mamlaka zinazohusika
kulifanyia kazi suala hilo kwa
kushirikiana na wadau wa sek-
ta husika.

“Suala jingine lililofanyiwa
kazi ni kuhusu posho za safari
za ndani na nje ya nchi na mile-
age za safari, ambapo wamiliki
wa vyombo vya usafirishaji
wamepokea hoja hii.

“Na wameahidi kuendelea
kufanya majadiliano ya pamoja
na viongozi wa vyama vya wa-
fanyakazi madereva na kufun-
ga mkataba wa hali bora kwa
lengo la kuboresha posho na
maslahi mengine ya madereva,
kwa kuzingatia utofauti uliopo
baina ya mwajiri mmoja na
mwingine,” alisema.

Baadhi ya watoto kutoka maeneo mbalimbali nchini wakishiriki maandamano ya maadhimisho va Siku ya Mtoto wa

Afrika yaliyofanyika Kitaifa, kwenye viwanja vya Nyerere Square, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Tanzania Bara, Visiwani wakubaliana ushirikiano mifugo

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI ya Muungano
Tanzania (SMT) na Serikali
ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ)
zimeweka makubalianao ya
kushirikikana katika sekta ya
Mifugo ili kusaidiana kutatua
kero mbalimbali ikiwemo soko
la uhakika la mazao ya mifugo.

Kaimu Katibu Mkuu Sekta
ya Mifugo Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, Dk. Charles Mhina,
alibainisha hayo juzi alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari katika kikao kilichozihu-
sisha pande hizo mbili.

Dk. Mhina, alisema wame-
kubaliana kushirikiana katika
mambo mbalimbali yanayohu-
su sekta hiyo ili kuongeza tija ya
mifugo na kudhibiti magonjwa

ya mifugo.

“Eneo jingine ni Kkatika
masoko ya uhakika ya mazao
ya mifugo, kudhibiti magonjwa
ya mifugo na kuweka mikakati
ya kuinua sekta ya mifugo kwa
Tanzania bara na Zanzibar,”
alisema Dk. Mhina.

Kadhalika, alisema katika
kikao hicho wamepitia ma-
zungumzo ya kikao kilichopita
na kupata maadhimio mapya
ambayo yatakwenda kujibu
kero mbalimbali zilizopo katika
sekta hiyo baina ya pande hizo.

“Lengo kubwa la kikao hiki
ni kushirikiana katika masuala
ya afya za mifugo, uzalizashaji
mifugo bora, masoko ili kuwa
na soko kubwa la mazao yetu
ya mifugo,” alisema Dk. Mhina.

Alisema katika sekta hiyo
bado zipo changamoto mbal-
imbali ikiwamo mbegu za mifu-
go zisizokuwa na ubora.

“Makubaliano ya kikao hiki ni
kuhakikisha kuwa tunakuwa na
mbegu bora za mifugo ambazo
zitaongeza tija katika sekta hii
kwa kubadilisha uzoefu baina
ya Zanzibar na sisi Tanzania
Bara,” alisema Dk. Mhina.

Pia, alisema eneo jingine am-
balo wanakwenda kushirikiana
ni uzalishaji wa malisho am-
bayo imekuwa moja ya kero
kwa sekta hiyo nchini.

Alisema, wanakwenda
kuanzisha utaratibu wa kutoa
mbegu kwa ajili ya malisho ya
mifugo ili kukabili kero hiyo
wafugaji kwa muda mrefu.

Mwakilishi wa Katibu Mkuu

Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji
na Mifugo Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar, Asha Zahara Mo-
hamed, alisema lengo la kikao
hicho ni kujadili changamoto
zinazaokabili sekta ya mifugo
kwa serikali zote mbili na kuzi-
tafutia suluhu.

“Katika kikao hiki tumejadili
changamoto ya magonjwa ya
mifugo yale ambayo yanavuka
mipaka, kuboresha mifugo
yetu, malisho na kushirikiana
katika tafiti mbalimbali na
mafunzo,” alisema.

Vilevile, alisema Zanzibar
bado inakabiliwa na tatizo la
chakula cha mifugo, malisho,
dawa za mifugo hivyo kufanya
bei ya mazao ya mifugo kuwa
kubwa ikilinganaishwa na Tan-
zania Bara.
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Mbaroni kwa kujifanya

MmMKkKuu wa mkoa Mbeva

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

ESHI la Polisi mkoani
Mbeya, linamshikilia
Warren Mwinuka (20),
mkazi wa Mtaa wa
tuhuma za kujifanya mkuu
wa mkoa wa Mbeya, akitumia
akaunti ya mtandao wa kijamii
wa Instagram kuwatapeli watu
ili awatatulie kero mbalimbali
zinazowakabili.

Kwa mujibu wa Kamanda
wa Jeshi la Polisi, Mkoa wa
Mbeya, Ulrich Matei, mtuhu-
miwa huyo alikamatwa Juni
7, majira ya saa nane mchana
katika eneo la Mama John,
alipokuwa akiendelea ku-
watapeli watu kupitia akaunti
hiyo feki.

Alisema mtuhumiwa huyo
alikuwa akitumia akaunti ya
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, ku-

wahadaa wananchi na kutoa
namba yake ya simu ili mtu
au watu kupeleka kero na s
hida mbalimbali kwake azi-
tatue.

Alisema baada ya Jeshi la
Polisi kumkamata, alikiri ku-
fanya udukuzi huo na aliamua
kufanya hivyo kwa sababu
ya kumpenda mkuu huyo wa
mkoa.

Aliongeza kuwa upelelezi
wa shauri hiyo unaendelea na
baada ya kukamilika mtuhu-
miwa atafikishwa mahakam-
ani na kwa mujibu wa sheria
anaweza kufungwa jela miaka
mitatu, kulipa shilingi milioni
tano au adhabu zote mbili kwa
pamoja.

“Nawatahadharisha wa-
nanchi kufungua akaunti feki
ya mtu na kujifanya wewe
ndiye kiongozi au taasisi fulani
kwa lengo la kufanya vitendo
vya uhalifu ni kosa kwa sheria

za mitandao ya kijamii natoa
rai kwa Watanzania kuachana
na utapeli kwa namna hiyo ili
kujiepusha na mkono wa she-
ria,” alisema Matei.

Kwa upande wake, Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, alisema ni akaunti
nyingi feki zimefunguliwa
kupitia ukurasa wake wa In-
stagram na kwamba yeye
pamoja na wataalamu wake
wameshindwa kuifuta.

Alisema kijana Mwinuka
aliifungua akaunti hiyo kwa
utaalamu hali iliyowafanya
kushindwa kuifuta na wa-
naendelea kufanya jitihada za
kuiondoa.

Homera aliwaasa vion-
gozi wenzake kujenga tabia
ya kukagua na kujiridhisha
na akaunti zao za mitandao
yote ya kijamii ili kuepukana
kuchafuliwa kwa kuwa ni
gharama ya kufuta doa hilo

MKuu wa l\/lkoa wa Dodoma Anthony Mtaka (vvatatu kushoto) ak|pokea msaada wa vifaa vya kutunza taka
kutoka kwa Ofisa Mkuu wa Fedha wa Benki yva NMB, Juma Kimori, wakati benki hiyo, ilipokabidhi vifaa 100
vyenye thamani ya Sh. milioni 20 kwa ajili ya mkoa huo, jana. Katikati ni Katibu Tawala mkoa huo, Dk. Fatma
Mganga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

kubwa hadi :<u3ulll<ana kwam-

ba sio mhusika itachukua
muda mrefu.

“Mwinuka alikuwa ana-
hamisha taarifa na habari
mbalimbali  kutoka  kwe-
nye akaunti rasmi ya Mkuu
wa Mkoa kuweka kwenye
akaunti feki ya kwake huku
akitumia picha mbalimbali za
viongozi wa nchi,” alisema
Homera.

Alisema Mwinuka alikuwa
akitumia akaunti hiyo kuwala-
ghai watu kwamba yeye ndiye
mkuu wa mkoa na anapokea
na kusikiliza kero mbalimbali
zinazowakabili wananchi, li-
cha ya kuwa hadi anatiwa
nguvuni hakuna mtu yeyote
aliyemtapeli.

Mwinuka, alikiri kufanya
kosa hilo na kumwomba msa-
maha mkuu wa mkoa na kue-
leza sababu ya kufanya hivyo
ni upendo wake kwake.

]
- Vijana 178
wapatiwa
mikopo va
bodaboda

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

TAASISI ya Tulia Trust, inayo-
jishughulisha na uwezeshaji wa-
nanchi kiuchumi, imetoa mikopo
va pikipiki kwa vijana 178 ku-
wawezesha kujiajiri na kujikwa-
mua kiuchumi kupitia biashara
hiyo.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na
Meneja wa Taasisi hiyo, Jack-
line Boaz, alipokuwa akikabidhi
pikipiki sita zenye thamani ya Sh.
milioni 19.2 kwa chama cha ma-
ni mikopo kwa vijana.

Alisema mikopo hiyo imelenga
kutekeleza mikakati ya kuwez-
esha wajasiriamali na vijana
kiuchumi kupitia Mkurugenzi wa
Taasisi ya Tulia Trust ambaye ni
Mbunge wa Jimbo la Mbeya na
Spika wa Bunge la Tanzania, Dk.
Tulia Ackson.

“Kama ilivyo kawaida kwa Spika
kuwezesha vijana kiuchumi kwa
kuwapatia mikopo ya pikipiki na
bajaji kwa lengo la kuwawezesha
vijana kuachana na matukio ya
uhalifu na kujiajiri na kutoa ajira
kwa wengine,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodaboda Jiji
la Mbeya, Aliko Fwanda, alisema
kuwa mikopo hiyo imekuwa na
tija kubwa kwa vijana kujiajiri
na kurejesha kwa wakati pasipo
usumbufu na kubainisha kuwapo
kwa riba ya asilimia mbili.

Dereva bodaboda aliyenufaika
na mkopo, Kelvin Patrick, alisema
kuwa mikopo imetoa fursa na
kuachana na matukio mbalimbali
ya uvunjifu wa sheria za nchi na
kumshukuru DK. Tulia kwa kuokoa
kundi kubwa la vijana.

“Kama ilivyo kawaida kwa
Spika kuwezesha vijana
kiuchumi kwa kuwapatia
mikopo ya pikKipiki na bajaji
kwa lengo la kuwawezesha..

Mfumo utoaji vibali kielektroniki wazmdullwa

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

SERIKALI kupitia Wizara ya
Mifugo na Uvuvi, imezindua mfu-
mo mpya wa utoaji vibali kiele-
ktroniki kusafirisha mifugo na
bidhaa zote zitokanazo na ngozi
ili kuondoa urasimu, rushwa na
uzembe uliokuwa unafanywa na
baadhi ya wataalamu wanaoshu-
ghulikia upatikanaji wa vibali.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Mifugo na Uvuvi anayeshughu-
likia Mifugo, Tixon Nzunda,
alisema jana kuwa mfumo huo
utaanza kutumika rasmi Julai

mosi, mwaka huu.

Alisema mfumo huo utarahisi-
sha shughuli za utoaji vibaji kwa
njia ya mtandao na wafanyabi-
ashara hawatapanga foleni kwa
wataalamu wakiwamo maofisa
ugani kushughulikia vibali vya
kusafirisha mifugo na mazao ya-
tokanayo na mifugo badala yake
watatumia teknolojia za simu na
kompyuta kuvipata.

Alisema serikali ilianzisha mfu-
mo huo kuokoa na kukusanya
mapato yatokanayo na ukataji
wa vibali na kuwabana watumi-
shi waliokuwa wakiendekeza
rushwa na urasimu kuwahu-

dumia wananchi.

“Tunajivunia kuona sasa tume-
fanikiwa kuanzisha mfumo wa
kielektroniki ambao utatumika
kutoa vibali vya usafirishaji wa
mifugo na bidhaa zake, kama
vile ngozi, mayai na nyama ku-
toka kila pembe ya nchi huko
aliko atapata kibali chake kupitia
simu yake ya mkononi na kuen-
delea na shughuli zake,” alisema
Nzunda.

Alisema wameamua kuutam-
bulisha mfumo huo kwa mikoa
ya Nyanda za Juu Kusini hususani
mkoani Mbeya kwa kuwa ni eneo
ambalo linawafugaji wengi am-

bao wanafuga kisasa na kuzalisha
maziwa yenye ubora unaokuba-
lika kimataifa.

Kwa upande wake, Msajili wa
Bodi ya Nyama nchini, Daniel
Mushi, alisema mfumo huo uta-
warahisishia ~ wafanyabiashara
wa nyama nchini kupata vibali
kwa wakati na kufanya shughuli
zao kwa uhuru. Alisema mfumo
huo utapunguza mlolongo mrefu
wa kufuatilia vibali katika ofisi za
serikali na badala yake vitakatwa
kielektroniki.

Mwakilishi wa Mkurugenzi
Mkazi wa Shirika la Trade Mark
East Afrik, Lilian Masalu, alisema

walishawishika kuisaidia serikali
kuanzisha mfumo huo baada ya
kuona ucheleweshwaji wa vibali
vya kusafirisha mifugo hali ili-
yokuwa inasababisha bidhaa zito-
kanazo na mifugo kuharibika na
wafanyabiashara kuingia hasara.

Alisema mfumo huo utakuwa
na tija kwa mfugaji na mfanyabi-
ashara ambao kwa pamoja wa-
tauza kwa wakati na kujiingizia
kipato.

Baadhi ya wafanyabiashara
wanaojishughulisha na uuzaji
wa ngozi walisema mfumo huo
utasaidia kuwa na bei ya pamoja
nchini kuliko ilivyo sasa.



Waziri aipa
angalizo CRDB
utoaji mikopo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais
- Kazi, Uchumi na Uwekezaji,
Mudrik Ramadhan Soraga,
amewataka watendaji wa
Benki ya CRDB kuwa makini
katika utoaji wa fedha za
UVIKO-19 ili kuhakikisha wa-
napewa watu sahihi ambao
watazitumia na kuzirejesha
kwa wakati.

Akizungumza wakati akifun-
gua mafunzo yaliyowashiriki-
sha wakuu wa wilaya, mikoa,
watendaji wa benki hiyo na
watendaji wa wizara yake,
Soraga alisema ni vyema
kabla ya walengwa kupatiwa
fedha hizo, wapewe mafunzo
ya kuwajengea uelewa ili iwe
rahisi kuzirejesha na kuzitu-
mia kwa malengo yaliyoku-
sudiwa.

Alisema ili kufikia malengo
hayo, ni muhimu kuandaliwa
kwa mifumo madhubuti ya
ufuatiliaji na kuweka takwimu
sahihi ambazo zitasaidia
katika ufuatiliaji na kukuza
uchumi.

Katibu Mkuu anayeshughu-
likia kazi na uwekezaji katika
wizara hiyo, Khadija Khamis

Rajabu, aliwataka washiriki wa
mkutano huo kujadili kwa kina

matatizo yaliyojitokeza katika
utoaji wa fedha za mkopo wa

UVIKO-19 ili kutoa fursa katika

utekelezaji wa kazi zake.
Alisema fedha hizo ni mwen-
delezo wa fedha za ahueni zi-
lizotolewa na serikali ambazo
zilitolewa kwa vikundi na sasa
zinatarajiwa kutolewa kwa
mtu mmoja mmoja, hasa wa-
fanyabiashara na wawekezaji.
Washiriki wa mafunzo hayo

walisema wako tayari kufanya

kazi kwa ushirikiano ili fedha
hizo ziendane na matumizi
ya biashara katika maeneo
husika.

Jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wanufaika TASAF watoa
ushuhuda wa mafanikio

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ANUFAIKA wa
Mpango wa Kunu-
suru Kaya Maskini
unaotekelezwa
na Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii Tanzania (TASAF) Kkisi-
wani Pemba wamesema miradi
waliyoibua imewakomboa kiu-
chumi na kumudu gharama za
kusomesha watoto wao shule.
Wamesema miradi mingi
waliyoianzisha kutokana na
ruzuku wanazopokea kupitia
mpango huo, imewatoa kwe-
nye umaskini na sasa wana
uhakika wa kupata kipato cha

kujikimu kimaisha.

Wanufaika hao waliyasema
hayo wakati wakizungumza na
waandishi wa habari katika zi-
ara ya maofisa wa TASAF walio-
watembelea juzi.

Mnufaika Bahati Vuai Haji
Mkoa wa Kaskazini Pemba ali-
yeanzisha biashara ya mgaha-
wa, alisema kuwa kabla ya ku-
wezeshwa na TASAF, hali yake
kiuchumi ilikuwa ngumu.

Alisema baada ya kupatiwa
ruzuku hiyo, aliweka akiba na
kuanzisha biashara ya bagia
na kujiunga katika vikundi vya
kuweka na kukopa na ndipo
alipoanzisha mgahawa wa

chakula ambao sasa unaiende-
sha familia yake yenye watoto
watano.

“Ninashukuru hivi sasa napa-
ta fedha, familia yangu inapata
huduma mbalimbali ikiwamo
ya chakula. Kabla ya kupatiwa
ruzuku hii, nilikuwa ninapata
shida kuwahudumia watoto
wangu kwa sababu baba yao
hana msaada wowote,” alise-
ma.

Bahati alitaja mafanikio ali-
yopata ni kununua kiwanja, ku-
somesha watoto wake na kuili-
sha familia angalau milo miwili
tofauti na ilivyokuwa awali.

Mnufaika huyo alisema bado
mtaji wake ni mdogo, hivyo

anahitaji fedha kwa ajili ya
kuboresha biashara ili huduma
anayoitoa kwa wateja wake iwe
na ubora zaidi.

Mnufaika mwingine, Saumu
Amour Muhammed, Mkazi
baada ya kupata ruzuku ya Sh.
84,000 kutoka TASAF, alianza
kufanya biashara ndogo na ku-
jiunga na vikundi vya kuweka
na kukopa na faida aliyoipata
akaiwekeza katika kilimo cha
mboga na matunda.

Alitumia fursa hiyo kuiomba
serikali kuendelea kuwapatia
elimu na mitaji itakayowawez-
esha kukuza biashara zao na
kutoa ajira kwa wengine.

Wenye ualbino walia na vikwazo

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

LICHA ya juhudi zinazoende-
lea kuchukuliwa na serikali na
taasisi mbalimbali za kupigania
haki za watu wenye ualbino,
bado kundi hilo linakumbwa
na matatizo ya kimaumbile
na kimazingira na kushindwa
kutimiza ndoto zao.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Watu Wenye Ualbino, Yussra
Mmanga, alibainisha hayo jana
wakati akikabidhi ofisi ya Mkuu
wa Mkoa Kusini Unguja huko
Tunguu vifaa vya kulisaidia
kundi hilo.

Alisema kundi kubwa la watu
wenye ualbino bado liko nyu-
ma kiafya, kijamii na kielimu
kwa kuwa mazingira ya kupati-
wa elimu hayako rafiki kwao.

Mmanga alisema kundi hilo
lina matatizo ya uono hafifu na
kuiomba serikali kwa kushiriki-
ana na Wizara ya Elimu kuanga-
lia uwezekano ya kuwaandalia
mazingira yatakayowawezesha
kukabiliana vyema na hali zao
ikiwamo kuwachapishia vitabu
maluum vyenye maandishi
makubwa ili kusoma kwa ura-
hisi.

“Tunahitaji vitavu vyenye
maandishi makubwa kutokana

na tatizo tulilonalo la uoni hafi-
fu ili tuweze kufanya vizuri kati-
ka masomo yetu na kufaulu ka-
tika mitihani ya taifa,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema
umefika wakati serikali ku-
chukua juhudi za makusudi za
kuwaelimisha walimu kutoa
ushirikiano kwa watu wa aina
hiyo wakati wanapofundisha
shuleni ili nao washiriki kika-
milifu kupata elimu kama wa-
navyopata wanafunzi wengine.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini
Unguja, Rashid Hadid Rashid,
alisema serikali itahakikisha
inakuwa karibu na watu wenye
ulemavu ili wapate haki zao

zote za msingi ikiwamo elimu.

“Suala la elimu linahitaji ku-
patiwa watu wote bila ya uba-
guzi kwa sababu watu wenye
ulemavu wana haki sawa kama
watu wengine wasio na ulema-
vu,” alisisitiza.

Katibu wa Watu Wenye Ualbi-
no Wilaya ya Kati Unguja, Ka-
zija Juma Abdalla , alishukuru
jumuiya hiyo kwa msaada huo
uliojumuisha mafuta maalum
ya kukabili mionzi ya jua, am-
bao utasaidia kutunza afya zao
na kuziomba taasisi zingine na
wadau mbalimbali kuendelea
kuwasaidia ili kuondokana na
matatizo yanayowakabili.
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18 Nipashe
TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

UPOTEA KWA VYETI

AMANI PAULO anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index namba
S0156-0121 kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia  TANGA TECHNICAL SECONDARY
SCHOOL mwaka 2012 na cheti cha kidato cha sita
chenye index namba S1268-0520 kilichotolewa
na baraza la mitihani la taifa kupitia KISIMIRI
SECONDARY SCHOOL mwaka 2015 na cheti cha
chuo na transcript chenye usajili namba
2015-04-02001 kilichotolewa na UNIVERSITY OF
DAR ES SALAAM. Kwa yeyote atakaeviona atoe
taarifa kituo cha polisi .

POLISI TAARIFA: TAN/TAN/RB/582634/2021

KUPOTELEWA

NA KADI YA GARI

Ndugu ANATOLIA KOKWINUNURA
KILAMA anatangaza kupotelewa na
kadi yake ya gari aina ya Mitsubish
Canter lenye namba za usajili T350
BTF, injini namba 4D33J54448 na
chassis FE71CB503117. Ametoa
taarifa polisi na kupewa namba
KAG/BUK/RB/237167/2022.
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa polisi au apige
simu namba 0754407697.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO
MAOMBI MADOGO NAMBA 46 YA 2022
GERVAS N.TETI, NARCIS M.LEENGA, JOHN MORIS (msimamizi wa mirathi ya
marehemu), JAMES M.MARANDU. WAOMBAJI
DHIDI YA
SAID RAJABU MTENGWA, MARIAM P.PAPI,SADIKI SELEMANI ZEMBWE, HASAN
MATAKA,SAID R MTANGA,JUMANNE LUGENDO,MOHAMED NASSORO,MAANGAZA
RAMADHANI SUME,PAULO MTEPA MAMA SIMBA,MAMA FURAHA, MAMA
BITE,TAUSI SELEMANI KONGOLO,CHARLES ULIME,TATU MSTAPHA HAMISI
KAMBA, ATHER MAGARA HELANA DAMAS, JOVITA NETO,KAROLINA
PAULI,LAUTELI MATHEI, SAID OMARI AMISI, ESTA DAMASI JUMA HASAN,AMOSI
MAGANZA.

WITO/KUITWA SHAURINI KWA

MARIAM P.PAPI,SADIKI SELEMANI ZEMBWE, SAID R.MTANGA,JUMANNE
LUGENDO,MOHAMED NASSORO,MAANGAZA RAMADHANI SUME,PAULO
MTEPA ,MAMA SIMBAMAMA FURAHAMAMA BITE,TAUSI SELEMANI
KONGOLO,CHARLES ~ ULIME,TATU MSTAPHAHAMISI  KAMBAATHER
MAGARAHELANA  DAMAS,JOVITA  NETO,KAROLINA  PAULI,LAUTELI
MATHEI,SAID OMARI AMISI,ESTA DAMASI,JUMA HASAN,AMOSI MAGANZA
,Popote mlipo mnaarifiwa mfike katika Baraza la Ardhi na Nyumba la
Wilaya ya Morogoro tarehe 29/06/2022 mbele ya Mwenyekiti M.Khassim
ninyi wenyewe binafsi au utume muwakilishi wako bila kukosa ambapo
maombi kutajwa.Endapo iamaombi yatatajwa
na kusikilizwa upande mmoja dhidi yenu na kutolewa uamuzi.Imetolewa
kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza leo tarehe 08/08/2022.

M.KHAMISI
MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
MOROGORO

UNCLE MO ENTERPRISES
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kampuni ya udalali ya UNCLE MO ENTERPRISES
kwa mamlaka iliyopewa na Mahakama ya
Tanzania inatangaza nnada wa hadhara
utakaofanyika tarehe 22/06/2022 kuanzia saa
nne kamili asubuhi katika maeneo ya Uhindini
Dodoma. MNADA HUO NI WA KUUZA GARI AINA
YA TOYOTA IST YENYE NO.ZA USAJILI T 999
BMF MALI YA NDUGU ALFRED GLADNES SIMON
NB
> Mnunuzi atalazimika kulipa malipo ya 26% ya
fedha taslimu papo hapo na 75% baada ya
siku 14 toka siku ya mnada kufanyika na
ukishindwa kulipa malipo yaliyobaki mnada
utarudiwa na fedha ulizolipa hazitarudishwa.
>Gharama za kubadilisha umiliki ni za mnunuzi
mwenyewe, kumbuka vigezo na masharti
kuzingatiwa.

WOTE MNAKARIBISHWA
MAWASILIANO
0717417520, 0717073423

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika mahakama ya
mwanzo.........| PONGWE......
Usimamizi wa Mirathi ...27......2022...
Ombila
VERONICA P. MAKANGE............ Kuteuliwa
Msimamizi Mirathi ya Marehemu
ANNA P. MAKANGE............

Kwa YOYOTE ANAEHUSIKA NA MIRATHI HII

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu huyo
wanaalikwa kuja kuhudhuria kesi wakitaka
mnamo tarehe 4/7/2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa. '
Tarehe 14/06/2022 - ﬁ‘ﬁ“@

AT VAT
WARARALLY T MWEMT T}
PUNGWE

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
‘WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax: 4255 26 2323233 S.LP 288,
Baruapepe: ps@mow g0,z
Tovutis wwwmwic.go.tz

40470 DODOMA
Tarche 12:04-2022

NGAZO

Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya IJUMAA tarche
17/06/2022.  kampuni ya LAL TRADING CO. LIMITED
itasafirisha Mizigo yake yenye vipimo vikubwa kutoka DAR ES
SALAAM PORT kuelekea AZAM MARINE
BANDARI.

kupitia

1. Gari hizo zenye namba za usajili na vipimo vyake:
a) T297DTR/T848DUL  UREFU23 UPANA4.7 KIMOS52
b) T 505 DDM/T 551 DLX UUREFU 23 UPANA4.7 KIMO 5.2

Gari hizo zinatoka DAR ES SALAAM PORT kuelekea AZAM

MARINE kupitia BANDARI. Gari zitasafiri muda wa mchana tu
(kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka sasa 12:00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA
Kituo cha MJINI DODOMA, Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 84/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU SALOME HUSSEIN KONDE
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA ZUENA MOHAMED KILALA

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu
tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 20 Mwezi 06 Mwaka 2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imtolewa leo Tarehe 15/06/2022.

PRINGIFAL
+ w0 3¥ COURT MAGISTRAY e
URBAN DODOMA

UPOTEA KWA CHETI

WINFRIDA LINUS SANGA, anatangaza
kupotelewa na Cheti cha Kidato cha Nne
chenye index no $.2550.0038
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya Secondary MLONDWE Mwaka
2016. Yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Taarifa ya polisi
DOD/DOD/RB/238459/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya ya MOROGORO
Kituo cha MJINI Mkoa Wa MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na......28 /2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: PRISCILLA NESTOR MPEKA WA BIGWA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA: EPHYGENIA F. MATHEN

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo
juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe 20 Mwezi
06 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
« Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
« Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa.
« Marehemu hakuacha wosia
« Futaisiyohusika.
Imetolewa Tarehe 06 Mwezi 06 Mwaka 2022

KUPOTEA KWA

i

ALLY SAID ALLY anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye Index namba
$.2823/0029 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia GOROWA SEKONDARI
mwaka 2016. Kwa yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. TAARIFA YA POLISI:
DSM/PHQ/RB/236277/2022.

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako Ia

LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

Nipashe Kkila siku

KWA HABARI MOTOMOTO

USIKOSE GAZET

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

I V10ng021 wa Ulaya wakaribishwa
na ving’ora vya tahadhari Ukraine

Kenya yataka
wanhajeshi
kutumwa DRC

NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya Uhuru Kenyatta, am-
etoa wito wa kutumwa haraka kwa
kikosi cha kanda ya Afrika Mashariki
ili kurejesha usalama katika maeneo
yenye matatizo ya mashariki mwa
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo.

Katika taarifa yake, alitoa wito
wa kusitishwa mara moja kwa
uhasama wote kwa makundi yote
yenye silaha, ya kigeni na ya ndani,
kuweka silaha chini mara moja na
bila masharti.

Jeshi la Kanda ya Afrika Mashari-
Ki, litatumwa mara moja katika
mikoa vya Ituri, Kivu Kaskazini na
Kusini ili kulinda amani kwa kush-
irikiana na vikosi vya Umoja wa
Mataifa (Monusco).

Alisema uamuzi wa kuanzisha
kikosi cha kikanda ulifanyika Aprili
wakati Kenyatta, mwenyekiti wa
sasa wa Jumuiya ya Afrika Mashari-
ki, alipokutana na viongozi wenzake
kuzungumzia kuhusu mgogoro wa
DR Congo ambao pia unatishia nchi
jirani.

Zaidi ya vikundi 100 vya ndani na
nje vinafanya kazi katika majimbo
va Kivu Kusini, Kivu Kaskazini na
Ituri na vimevuruga eneo hilo kwa
zaidi ya miongo miwili.

Tangu mwezi Machi, mapigano kati
ya jeshi la Congo na waasi wa M23
yamewakosesha makazi zaidi ya
watu 80,000.

Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo imeishutumu Rwanda kwa
kuunga mkono kundi linaloundwa
na Watutsi wa asili ya Congo, lakini
serikali ya Kigali inakanusha tuhuma
hizo.

Katika hatua nyingine, kikao cha
baraza la usalama la Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo, kimeiomba
serikali kusitisha makubaliano na
itifaki zote ambazo nchi hiyo inazo
na Rwanda kutokana na madai ya
kuvamiwa na kuunga mkono waasi
wa M23.

Hata hivyo, Rwanda mara kwa
mara imekanusha kuhusika katika
mgogoro unaoendelea nchini DR
Congo.

Miongoni mwa hatua zilizochuku-
l[iwa na mkutano wa usalama uli-
ofanyika Jumatano jioni ukiongozwa
na Rais Felix Tshisekedi, ulitoa ombi
kwa Rwanda kuondoa mara moja
wanajeshi wake chini ya kundi la
kigaidi la M23 kutoka eneo la Congo.

Huko Rutshuru, jimbo la Kivu
Kaskazini, ambapo M23 wanakalia
mji wa mpaka wa Bunagana tangu
Jumatatu, wenyeji wanahofia ma-
pigano mapya na mabaya zaidi am-
bayo yanaweza kuanza tena wakati
wowote.

Msemaji wa jeshi katika jimbo
hilo, Luteni kanali Guillaume Kaiko,
alilambia BBC kwamba mahitaji yote
sasa yamewekwa kwa jeshi kuukom-
boa mji kutoka kwa waasi.

Waasi wa M23 ambao wana-
sisitiza wanataka mazungumzo na
serikali, walisema serikali imetuma
wanajeshi kati ya 1,000 na 2,000
zaidi huko Rutshuru ambao hawa-
jakwenda kwa amani. DW

KYIV, Ukraine

MILIO ya vingora vya tahadhari vilisiki-
ka mijini Kyiv, nchini Ukraine, wakati
viongozi wa Jumuiya ya Ulaya (EU)
walipowasili.

Hata hivyo, ni jambo la kawaida ka-
tika mji huo kusikia sauti hizo, lakini ili-
tumika kama kuwakumbusha viongozi
hao kutoka Ufaransa, Italia na Ujerum-
ani kuwa wapo katika nchi yenye vita.

Viongozi waliowasili nchini humo
kwa ajili ya mazungumzo na Rais Volo-
dymyr Zelensky ni Emmanuel Macron,
Kansela Olaf Scholz na Waziri Mkuu wa
Italia Mario Draghi.

Katika ziara yao watakutana na
Zelensky ili kuonyesha wanaunga mko-
no kwa Ukraine.

Scholz aliliambia gazeti la kila siku
la Ujerumani, Bild kwamba wanataka
kuonyesha sio tu mshikamano, lakini
kuhakikisha wanauandaa msaada wa
kifedha, kibinadamu na silaha.

Shambulio la Russia laua wanne
Ukraine

Mashambulizi ya usiku ku-
cha ya roketi zilizorushwa na
ndege za Russia yalipiga kiton-
goji cha mji wa kaskazini mwa

China Ukraine wa Sumy na kuwaua

inadai Ku-  watu wanne na kuwajeruhi wen-

toegemea gine sita, Kulingana na Gavana

upande Dmytro Zhyvytskyi, hakutaja

wowote, lengo la shambulio hilo katika

lakini kitongoji hicho.

tabia yake Alisema kwamba roketi ny-

inaonye- ingine ilishambulia wilaya ya

sha wazi Dobropillia asubuhi ya jana ka-

kwamba ribu na mpaka wa Russia.

bado Aliongeza kuwa shambulio

wiyr(eke;a hilo lilifuatiwa na mashambulizi
atika uhu- mengine 26 kutoka mpaka wa

SIar!o wa Urusi

karibu na ’

Russia. CHINA YAONYWA KUWA

HATARINI

China imejaribu kuwa na sera
ya kutoegemea upande wowote
katika mzozo huo, ikijaribu ku-
toa wito kupata suluhu kwa njia
ya amani.

Rais Xi Jinping wa nchi hiyo
katika taarifa yake alimhakik-
ishia Rais Putin wa Russia kuwa
anamuunga mkono kwa kutafu-
ta uhuru na usalama wake.

Kwa mujibu wa shirika la
habari la AFP, ilisema kauli hiyo
imeifanya Marekani kuelezea
wasiwasi wake, ikionya kwamba
mataifa ambayo yanaegemea
upande wa Putin katika uvamizi
wake Ukraine yatakuwa upande
mbaya wa historia.

“China inadai kutoegemea
upande wowote, lakini tabia
yake inaonyesha wazi kwamba
bado inawekeza katika uhusiano
wa karibu na Russia,” msemaji
wa Wizara ya Mambo ya Nje wa
Marekani alisema.

Biashara kati ya China na Rus-
sia iliongezeka katika robo ya
kwanza ya mwaka, ikipanda kwa
asilimia 28 kutoka mwaka uliopi-
ta, kulingana na data ya forodha
ya China. BBC

.
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Raia wa Msumbm vvak|l<|mb|a mapigano katika J|mbo la Cabo Delgaclo ya||y0|buka tena hIVI kanbum PICHA: AFP

15,000 wakimbia _
Waliouawa kwenye

mashambulizi

MAPUTO, Msumbiji

ZAIDI ya watu 15,000 wamekimbia makazi

yao katika wimbi jipya la mashambulizi ka-

shambulio wafikia 86

tika jimbo la kaskazini mwa Msumbiji la Cabo
Delgado.

Kulingana na Shirika la Kimataifa la Uhami-
aji I0M), mashambulizi hayo yalianza takrib-
an wiki moja iliyopita kusini mwa jimbo hilo,
ambalo lilionekana kuwa salama.

Migogoro katika eneo hilo ilianza mwaka
wa 2017, zaidi ya watu 4,000 wameuawa na
wengine 800,000 kulazimishwa kukimbia
makazi yao.

Watu wanaokimbia wengi wao ni watoto na
kuna wanawake wajawazito 125.

Mashambulizi hayo mapya yapo katika
maeneo yaliyo karibu kilomita 100 kutoka
Pemba ambako kumekuwa kimbilio la watu
wengi.

IOM ilisema kwamba watu wanatakiwa
kurudi kwa hiari kutoka katika maeneo wali-
yokimbilia, jambo linalokinzana na msukumo
wa mamlaka kuwataka watu kurejea.BBC

OUAGADOUGOU, Burkinafaso

IDADI ya vifo kutokana
na shambulio lilofanyika
mwishoni mwa wiki iliyopita
kaskazini mwa Burkina Faso,
imeongezeka na kufikia
watu 86.

Taarifa ya serikali ilisema
idadi ya awali ya shambu-
lizi hilo lilofanywa na kundi

Seytenga, ilifikia 79.

Kiongozi wa jeshi la nchi
hiyo, Paul-Henri Damiba,
aliahidi hatua kali dhidi ya
washambuliaji hao wakati
alipotembelea eneo la
mkasa.

Burkina Faso imekuwa
ikikabiliana na vasi wa wa-
najihadi tangu mwaka 2015,
na kugharimu maisha ya
maelfu ya watu na wengine
kukimbia makazi yao karibu
milioni mbili.

Uvamizi huo ni kikwazo
kwa serikali ya kijeshi,
ambayo ililazimisha kuin-
gia madarakani ikishutumu
serikali iliyochaguliwa kwa
kushindwa kushughulikia
ukosefu wa usalama.

Mgogoro huo ambao pia
unaathiri maeneo mengi ya
Mali ‘na Niger, unazifanya

makazi yao. DW
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TUTAENDELEA

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa Azam FC, Abdi-

hamid Moallin, ameonyesha ku-

furahishwa na vijana wake jinsi

walivyopambana hadi kupata
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Mbeya
Kwanza na kuahidi kuwa wataendelea
kufanya hivyo ili kumaliza kwenye nafasi
tatu za juu.

Alisema hayo baada ya timu yake juzi,
kuondoka na ushindi huo kwenye Uwan-
ja wa Azam Complex, Dar es Salaam, iki-
wa ni mechi za kuelekea kumalizika kwa
Ligi Kuu Tanzania Bara.

- KOCHA AZAM

“Kila mechi ni ngumu na ina
ushindani, tumepata pointi
tatu nawashukuru vijana
wangu kwa kupambana hadi
kupata ushindi kwa sababu
haikuwa rahisi, najua tutaen-
delea kushinda ili kuwa kwe-
nye nafasi za juu,” alisema.

“Sijaridhika kwa sababu msimu huu
haukuwa mzuri kwetu, lakini najivunia
kuwa tayari kuna baadhi ya vitu vime-
shaanza kurekebishika ikiwamo kuto-
ruhusu mabao, kwenye mechi ya nusu
fainali hatukuruhusu bao, tumefungwa

kwa mikwaju wa penalti na mechi hii pia
kutoruhusu bao lolote, ina maana kuna
kitu kimeongozeka, ingawa bado naend-
delea kukisuka kikosi.”

Ni matokeo ambayo yanaifanya Azam
kurejea kwenye nafasi ya tatu ikiwa na
pointi 40, ikiishusha Geita Gold kwenye
nafasi ya nne na pointi zake 39.

Azam inaisaka nafasi ya tatu kwa udi
na uvumba ambayo itaifanya kurejea
kwenye michuano ya kimataifa, Kombe
la Shirikisho Afrika, baada ya msimu uli-
opita kuambulia patupu, huku pia ikiiko-
sa nafasi hiyo kwa kutolewa na Coastal
Union kwenye Kombe la FA.

Makamu wa Rais wa Kamati ya Olimpiki Tanzania (TOC), Henry Tandau (kushoto), akizungumza na waandishi

wa habari jijini Dar es Salaam jana kuhusu kamati hiyo kupata msaada wa mazoezi ya olimpiki kwa wachezaji
watano watakaoshiriki Olimpiki mwaka 2024 nchini Ufaransa. Kulia ni Katibu Mkuu wa Kamati hiyo, Flbert Bayi.

PICHA: JUMANNE JUMA

Pluijm atajwa Singida Big

Na Saada Akida

UONGOZI wa Singida Big
Stars uko katika mchakato
wa kumchukua Kocha Mkuu
wa zamani wa Yanga, Hans
van der Pluijm ili kukinoa
kikosi hicho kwa msimu ujao
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Singida Big Stars zamani
ilikuwa DTB FC imepanda
na kucheza Ligi Kuu msimu
ujao na kuhakikisha wa-
naboresha kikosi chao kwa
ajili ya ushindani mkubwa
kwa msimu huu.

Taarifa za uhakika zi-
lizofikia gazeti hili jana ku-
toka kwa mmoja wa viongozi

wa Singida Big Stars ambaye
hakutaka kutajwa jina lake,
alisema wako katika ma-
zungumzo na Pluijm huku
msaidizi wake akitajwa kuwa
mwalimu wa Mbeya City,
Mathias Lule.

Alisema muda wowote
Pluijm na Lule wanatarajiwa
kujiunga na kikosi hicho kwa
sababu mazungumzo na ma-
kocha hao yalishaanza muda
mrefu na bado yanaendelea.

“Tunatakiwa kuimarisha
kikosi chetu, lakini kwanza
tuboreshe benchi la ufundi
kwa kuleta kocha mpya,
lakini pia tumeanza ku-
fanya usajili wa baadhi ya

wachezaji wapya,” alisema
kigogo huyo.

“Tayari tumeshamalizana
na wachezaji saba ambao
wamesaini mkataba wa mia-
ka miwili ambao ni golikipa
wa Polisi Tanzania, Metacha
Mnata, beki wa KMC FC,
Andrew Vicent ‘Dante’, Ab-
dul- Majid Mangalo kutoka
Biashara United,” alisema
kigogo huyo.

Aliwataja wengine ni beki
wa Simba, Michael Gadiel,
Aziz Andambwile kiungo
kutoka Mbeya City, msham-
buliaji wa Mbeya Kwanza,
Habib Kiyombo na beki wa
Yanga, Paul Godfrey ‘Boxer’.

Mashindano ya
Vishale Juni 24

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya mchezo wa
Vishale yanatarajiwa kuanza Juni
24 hadi 26 mwaka huu, Kawe,
Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Katibu Mkuu wa Chama
cha Vishale Tanzania ambaye
ni Naibu Katibu Mkuu wa Mch-
ezo huo Afrika Mashariki, Victor
Kimambo, alisema mashindano
hayo hufanyika kila mwaka
ambapo mwaka huu yatafanyika
hapa nchini.

Alisema mashindano hayo
yatashirikisha nchi za Kenya,
Uganda, Rwanda pamoja na we-
nyeji Tanzania.

“Mashindano hayo yatashiriki-
sha nchi pamoja na klabu zao,
hivyo kila timu ya Taifa itakuja
na klabu yake itakayoshirikisha
wanawake na wanaume,” alisema
Kimambo.

Alisema maandalizi kwa
upande wa Timu ya Taifa am-
bayo ina jumla ya wachezaji 6
yanasuasua kutokana na kukosa
wafadhili licha ya kuanza kambi
yao mapema Januari mwaka huu.

Alisema wametuma barua
Baraza la Michezo Tanzania
(BMT) kuomba msaada, lakini
hadi sasa hawajapata jibu lolote.

Lady Javydee:
Profesa Jay
tuko pamoja

Na Sabato Kasika

IKIWA ni siku chache tangu rapa
mkongwe Joseph Haule maarufu
kama Profesa Jay atoke hospi-
talini, msanii mwenzake Judith
Wambura ‘Lady Jaydee’, ameibu-
ka na kuandika kwenye ukurasa
wake wa mtandao wa kijamii
kuwa ‘Jay tunakuzimikiaaa’.

Jaydee ameonesha jinsia
anavyomkubali rapa huyo, huku
akimtaja Profesa Jay kuwa ni
mmoja kati ya watu wake wa
karibu, ambaye alisimama naye
kwa nyakati zote hadi akafikia
kuwa matawi ya juu.

Huku akiwa ameweka video
kwenye ukurasa wake akisikiliza
moja ya nyimbo za mkongwe
huyo, Jaydee ameandika kuwa
katika watu ambao akiulizwa na
hatafikiria mara mbili kuwaunga
mkono kwa lolote, ni Profesa Jay.

“Ni kaka pekee aliyesimama
na mimi nyakati zote. Love you
big bro. Tuko pamoja,” aliandika
Jaydee katika ukurasa wake wa
mtandao ya kijamii, kuonyesha
jinsi anavyomkubali mkongwe
huyo.

Profesa Jay alilazwa hospitalini
kwa takriban siku 127, lakini sasa
ameruhusiwa kurudi nyumbani
baada ya afya yake kuimarika,
huku mke wake akitumia ukurasa
wake wa mtandao kushukuru
kwa Kila aliyeshiriki kupambania
afya ya mumewe.
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PHILLIPS AITAKA CITY

KIUNGO wa kati wa Leeds United na England, Kalvin
Phillips, 26, ameiambia klabu hiyo anataka kuondoka
msimu huu ili kujiunga na Manchester City. (Football
Insider)

POGBA FRESH JUVENTUS

WAWAKILISHI wa kiungo wa kati wa zamani wa
Manchester United, Paul Pogba, 29, wanakaribia kuka-
milisha mkataba wa miaka minne kwa mchezaji huyo
wa kimataifa wa Ufaransa kujiunga na Juventus kwa
uhamisho wa bure. (Sky Sports)

BALE AGOMBEWA

TOTTENHAM Hotspur, Newcastle na Aston Villa ni
miongoni mwa Klabu za Ligi Kuu England zinazomfua-
tilia mshambuliaji wa Wales, Gareth Bale, 32, ambaye
ni mchezaji huru baada ya mkataba wake na Real
Madrid kumalizika mwishoni mwa msimu huu. (Sumn)

LUKAKU KUREJEA

CHELSEA wameanza mazungumzo juu ya kum-
wachia Romelu Lukaku, 29, kwenda Inter Milan kwa
mkopo, lakini mshambuliaji huyo wa Ubelgiji atalazi-
mika kukatwa mshahara. (Telegraph)

TARKOWSKI SAFI EVERTON

KLABU ya Everton imekamilisha usajili wa beki wa
England, James Tarkowski, 29, kwa uhamisho huru
kutoka Burnley, lakini mpango huo hautarajiwi kutan-
gazwa hadi mwisho wa Juni. (Liverpool Echo)

VITINHA ATAKIWA MAN

MANCHESTER United wanapigiwa upatu kumsajili
kiungo wa kati wa Porto na Ureno, Vitinha, 24, ambaye
ana kipengele cha kuuzwa chenye thamani ya pauni
milioni 34. (Abola)

KOUNDE AWINDWA

MATUMAINI ya Chelsea kumsajili mlinzi wa Sevilla
na Ufaransa, Jules Kounde, 23, hayatakoma licha ya
mchezaji huyo kufanyiwa upasuaji wiki hii. (Stand-
ard)

ASENSIO ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL bado wanaweza kumsajili kiungo wa kati
wa Hispania, Marco Asensio, 26, msimu huu huku
mzozo kuhusu mshahara wake Real Madrid ukiende-
lea. (Sun)

BELLINGHAM AWANIWA

REAL Madrid wanatumaini kumsajili kiungo wa kati
wa Borussia Dortmund na England, Jude Bellingham,
18, licha ya ushindani kutoka kwa timu za Ligi kuu Eng-
land, Manchester United na Liverpool kuhusu mkataba
wa pauni milioni 78. (Metro)

BAZUNU KUTUA SOUTHAMPTON

KLABU ya Southampton imefikia makubaliano
na Manchester City kumsajili kipa wa Ireland, Gavin
Bazunu, 20. (90min).

FREDERICKS AGOMBEWA

KLABU ya Bournemouth inakaribia kumsajili beki
wa West Ham, Ryan Fredericks, 29, lakini Fulham pia
wanamtaka mchezaji huyo. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA
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® ® ® Adai wa sasa si yule aliyekuwa na ndoto ya
kujiunga Real Madrid, kwani amebadilika sana...

MADRID, Hispania

AIS wa Real Madrid, Flor-

entino Perez amesema Ky-

lian Mbappe “lazima awe

mebadilisha ndoto yake”

baada ya mshambuliaji huyo wa

Ufaransa kukataa kujiunga na klabu
hiyo ya Hispania.

Mbappe mwenye umri

wa miaka 23, alitia saini

mkataba mpya wa miaka

mitatu na Paris St-Ger-

main badala ya kuhamia

klabu hiyo ya LaLiga.

“Ndoto yake ilikuwa kucheza Real
Madrid,” alisema Perez akiiambia El
Chiringuito.

“Tulitaka kufanya hivyo Agosti
iliyopita na hawakumruhusu kuon-
doka, aliendelea kusema anataka

kucheza Madrid na siku 15 kabla ali-
badilisha hali hiyo.”

Kwa mujibu wa mchambuzi wa
soka wa Hispania, Guillem Balague,
Mbappe alishafikia makubaliano ya
maslahi binafsi na Real Madrid mie-
zi kadhaa iliyopita kabla ya kuamua
kubakia PSG.

“Huyu sio Mbappe niliyetaka
kumleta, ni mwingine, ambaye la-
zima atakuwa amebadilisha ndoto
yake,” alisema Perez akinukuliwa
na gazeti la Marca kutoka kwenye
mahojiano na El Chiringuito.

“Amebadilika, amepewa vitu
vingine, amebanwa tayari.

“Hakuna mtu yupo juu ya
klabu ndani ya Real Madrid.
Ni mchezaji mkubwa, anaweza
kushinda zaidi ya wengine,
lakini ni mchezo wa pamoja na
tuna maadili na kanuni ambazo

hatuwezi kuzibadilisha.”

Perez aliongeza: “Mbappe am-
baye angekuja hapa sio huyu. Ikiwa
ni hivyo, napendelea abaki PSG.
Namtaka mwenye ndoto.”

Real Madrid ilishinda LaLiga na
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu uli-
opita huku mshambuliaji wa Ufar-
ansa Karim Benzema akifunga ma-
bao 44 katika michezo 46.

Yeye ni mmoja wa wanaopewa
nafasi kubwa ya kushinda Ballon
d’Or na Perez alipendekeza ucheza-
ji wa mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 34 uliokuwa nyuma yao
kutomsajili mshambuliaji Erling
Haaland, ambaye amejiunga na
Manchester City.

“Tuna tisa bora zaidi duniani na
hatukuweza kumleta Haaland ili
kuwa naye kwenye benchi, sivyo?”
alisema Perez.
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LIVERPOOL, England

ARWIN Nunez ana sifa zinazofa-

nana na za mshambuliaji wa za-

mani wa Liverpool, Fernando Tor-

res, lakini anaweza kuwa na kasi
zaidi, kwa mujibu wa mmoja wa makocha
wa zamani wa Uruguay.

Uhamisho wa Nunez kutoka Benfica
kwenda Liverpool ulithibitishwa Jumanne,
huku klabu hiyo ya Ureno ikifichua kuwa
wamemuuza kwa ada ya pauni milioni 64.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
22 alifurahia msimu mzuri wa 2021-22, aki-
tikisa nyavu mara 34 katika michezo 41 kwe-
nye mashindano yote.

Torres, aliyeichezea Liverpool kati ya
mwaka 2007 na 2011, alifunga mabao 81
katika mechi 142 akiwa na Wekundu hao
kabla ya kufanya uhamisho wa fedha nyingi
kwenda kwa wapinzani wao Chelsea, na ka-
tika kilele chake alichukuliwa kuwa mmoja
wa washambuliaji bora zaidi duniani.

Na kocha msaidizi wa zamani wa Alme-
ria, David Badia ambaye ni raia wa Uruguay
amefanya ulinganisho kati ya Nunez na Tor-
res, wenye kimo sawa.

Badia alifanya kazi na Nunez msimu wa
2019-20 katika ligi ya daraja la pili la His-
pania, huku mshambuliaji huyo akifunga
mabao 16 katika mechi 32 za ligi akiwa na
Almeria kabla ya kuhamia Benfica.

Badia alisema kuhusu kumlinganisha na
Torres: “Bila shaka, Fernando ni Mhispania,
(hivyo) nitamlinda, lakini nadhani Darwin
ana kasi kidogo kuliko yeye.

“Darwin anapokuwa na umiliki wa mpira,
ni mchezaji mzuri sana, anaweza kuudhibiti
mpira, anaulinda mpira.

“Labda Fernando (alikuwa) akifanya vi-
tendo vile vile kwa kasi ya chini kidogo, hiyo
pia ni nzuri kwa sababu unaweza kufanya
mambo mengine mengi, lakini kwa maoni
yangu, Darwin anaweza kufanya kwa ha-
raka zaidi.”

BARCELONA, Hispania

BARCELONA  wamemijuli-
sha Dani Alves kwamba,
hatapewa mkataba mpya
mara baada ya wa sasa
utakapokamilika mwishoni
mwa mwezi huu, kwa mu-
jibu wa vyombo vya habari
vya Hispania.

Alves alisgjiliwa kwa
muda mfupi baada ya
mchezaji mwenzake wa
zamani Xavi kurejea kama
kocha na mkongwe huyo
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Alves bi bai Barcelon

aliongezea matarajio ku-
tokana na uchezaji wake,
na kujiweka kuwa chaguo
la kwanza la beki wa kulia
wa Blaugrana hadi msimu
uliomalizika.

Licha ya hayo, kumeku-
wa na sintofahamu juu ya
kama Alves atapewa mka-
taba mpya msimu huu wa
joto. Mkataba wake kwa
sasa unatarajiwa kukami-
lika mwishoni mwa mwezi
huu na kwa mujibu wa
Sport, klabu hiyo imefanya

uamuzi, na kumfahamisha
mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 39 kwamba
hataendelea kuwepo.

Ripoti hiyo inaeleza kuwa
Alves alitamani sana kubaki
na wababe hao wa Katalu-
nya na hata kuashiria kuwa
atakuwa tayari kusaini
‘mkataba wa aina yoyote’ ili
kubakia.

Ingawa Barcelona bado
wana matatizo ya kifedha
wana mipango mikubwa ya
usajili wa majira ya kiangazi.

®
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HABARI MICHEZO

FAINALI

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

CHEZO wa Fainali ya

Kombe la ZFF (FA Cup)

unatarajiwa kupigwa leo

kwa kuzikutanisha Kip-
anga FC kutoka Unguja dhidi ya timu
ya Chipukizi FC kutokea kisiwani
Pemba.

Mchezo huo utachezwa katika
uwanja wa Amaan majira ya saa
10:00 Alasiri huku mgeni rasmi aki-
tarajiwa kuwa Waziri wa Habari, Vi-
jana, Utamaduni na Michezo, Tabia
Maulid Mwita.

fme

Mwimbaji wa muziki wa dansi, Christian Bella (kushoto), akitoa burudani katika hafla ya kukutanisha wa-

KUPIGWA

Bingwa wa FA ataiwakilisha Zan-
zibar katika michuano ya Kombe la
Shirikisho Afrika, CAF.

AKizungumza na gazeti
hili Mwenyekiti wa
Kamati ya Mashindano,
Ali Bakari “Cheupe”
alisema matayarisho yote
muhimu kuelekea mtan-
ange huo yashakamilika
kwa asilimia kubwa.
Alisema tayari timu ya Chipukizi
kutoka kisiwani Pemba imeshawasili

)',

hapa Unguja kwa mchezo huo am-
bao unazikutanisha timu ambazo
hazijashiriki michuano ya kimataifa
kwa muda mrefu.

Alisema kuwa ZFF kwa kush-
irikiana na Kamati ya Mashindano
imeongeza zawadi ya fedha kwa
mshindi wa pili tofauti na hapo awali
ambapo bingwa pekee ndiyo aliyeku-
wa anapata zawadi ya Fedha.

Mshindi wa mchezo huo atajin-
yakulia kitita cha Shilingi Milioni 30
kutoka kwa Benki ya Watu wa Zanzi-
bar, PBZ, na mshindi wa pili atapata
shilingi milioni tano.

‘..T‘j’.

zazi na watoto wao waliopoteana zaidi ya miaka 20 iliyopita, ambayo iliandaliwa na kituo cha redio cha
Clouds FM Kkupitia kipindi cha Leo Tena jijini Dar es Salaam, juzi. PICHA: SABATO KASIKA

TOC kufadhili wachezaji Olimpiki 2024

Na Shufaa Lyimo

KAMATI ya Olympic Tanzania (TOC)
imetangaza ufadhili wa kimichezo
kwa wachezaji watano ambao wana-
jiandaa na mashindano ya michezo
ya Olimpiki yatakayofanyika mwaka
2024 jijini Paris nchini Ufaransa.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Katibu Mkuu wa TOC,
Filbert Bayi alisema, wanamichezo
ambao wamepata ufadhili huo wa-
natoka kwenye mchezo wa kuoge-
lea, riadha na judo.

Kuogelea itawakilishwa na muo-
geleaji, Hilal Hemed Hilal, wakati ri-

adha ina wachezaji watatu ambao ni
Gabriel Gerald, Alphonce Simbu na
Failuna Mayanga.

Alisema kwa upande wa mchezo
wa Judo nafasi hiyo amepata mchez-
aji mmoja ambaye ni Andrew Thom-
as Mlugu.

“Kamati ya Olympic imefanikiwa
kuwapatia ufadhili wa kimichezo
wachezaji wetu watano ambao
wanajiandaa na mashindano ya
Olympic kati ya wchezaji 16,watano
tu ndio walifanikiwa kupata nafasi
hii,”alisema Bayi.

Alisema gharama za ufadhili
huo Kwa kila mchezaji ni Dola za

Marekani 1,500 kwa mwezi (sawa
na Shilingi 3,496,500), na kuongeza
kuwa, ufadhili huo utadumu hadi
mashindano hayo yatakapomal-
izika.

Naye Makamu wa Rais wa TOC,
Henry Tandau aliwataka wanami-
chezo kuitumia vema fursa hiyo ili
waweze kuliwakilisha vema Taifa
katika mashindano ya Olimpiki.

“Hii ni fursa adimu kwa wanami-
chezo wetu, hivyo wajitume ili
waweze kupata viwango vinavyo-
takiwa na hatimaye kuwa wache-
zaji bora jambo litakalowasaidia
Kimataifa,”alisema.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE

01.18/06/22

MUDA

MICHEZO

20:00| Enppi Club vs Coca Cola

1 X 2

02.18/06/22

21:30 | Gimnasia Mendoza vs Deportivo Maipu

03.18/06/22

22:00| Londrina PR vs Vasco da Gama

04.18/06/22

22:00 | Seattle Sounders vs Los Angeles FC

05.19/06/22

00:00] Arsenal Sarandi vs Talleres

06.19/06/22

00:30|Nautico PE vs Sport Recife

07.19/06/22

01:00 | Cuiaba MT vs Ceara CE

08.19/06/22

071:10 | Almirante Brown vs Deportivo Moron

09.19/06/22

01:45 |Sportivo Ameliano vs Nacional Asuncion

10.19/06/22

02:30| Sarmiento vs Patronato Parana

11.19/06/22

03:00|Chicago Fire vs DC United

12.19/06/22

13:30 |Suwon Samsung vs FC Seoul

13.19/06/22

17:00 | Guarani SP vs CSA AL

14.19/06/22

19:00 Jerv vs Ham-Kam

15.19/06/22

21:00 | Aalesunds vs Valerenga

16.19/06/22

21:00 |Gimnasia Jujuy vs Temperley

17.19/06/22

22:00 Tenerife vs Girona

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHIND.
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

" NITIMU KUTOKA SARE

IJUMAA -17/06/2022

MUDAVV GAMEID

NYUMBANI

MICHEZO

Pohang Steelers vs Gangwon

SARE

1 X

UGENINI

Ffsa Ntc vs Salisbury Inter W

Meizhou Kejia vs Beijing Guoan

Boca Jrs vs CA Barracas Central Reserve

Gasogi United vs Rayon Sports FC

Etincelles vs Mukura

FK Silas vs Kedainiai Nevezis

FK Auda vs Spartaks Jurmala

Lokomotiv Tashkent vs Sogdiyona Jizzax

Belshina vs Energetik Bgu Minsk

Banga Gargzdai vs FC Hegelmann Litauen Kaunas

PPJ vs Peka

Skeid Fotball 2 vs Ready

Hammarby W vs Kopparbergs Go W

Tampere United vs FC llves-Kissat

Polonia Sroda Wlkp vs Pogon Il Szczecin

FS Metta/Lu vs BFC Daugavpils

Volsungur vs Njarovik

PK-35 Vantaa W vs Honka W

Lidkopings FK vs IFK Kumla

Hassleholms IF vs Kristianstads FF

Vitebsk vs Torpedo Zhodino

Bergnasets Aik vs Bodens BK

FC Rosengaard vs FBK Balkan

Qviding Fif vs Ljungskille

Umeaa FC vs Piteaa IF

Ceramica Cleopatra vs Farco FC

ES Setif vs USM Alger

Tolo IF vs Savedalens IF

Ismaily SC vs Arab Contractors

Fyllingsdalen vs Froya Fotball

Stenungsunds IF vs Ahlafors IF

Djerv 1919 vs Bremnes

Vastra Frolunda IF vs Landvetter IS

Trosa-Vagnharad SK vs Varmbols FC

Villa Mitre vs CA Liniers Bahia Blanca

Sportivo Dock Sud vs Ituzaingo

Defensores Unidos vs Canuelas

Boca Unidos vs Gimnasia Y Tiro De Salta

Sarmiento Resistencia vs Def Belgrano VR

B71 Sandoy vs Vikingur Gota Il

Cobh Ramblers vs Wexford Youths

Dundalk FC vs Shamrock Rovers

Bohemians FC vs Shelbourne

Derry City vs Drogheda Utd

Bray Wanderers vs Galway United

Juventud Unida G vs Union Sunchales

Treaty United vs Athlone Town

St Patricks vs UCD Dublin

Talaea El Gaish vs Smouha Club

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mabingwa wapya wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga. PICHA: YANGA

Nabi atoa ubingwa kwa familia

® ® ® Asema haikuwa kazi rahisi, asifia usajili wa
Sure Boy kuleta chachu...

Saada Akida na Shufaa Lyimo

OCHA mkuu wa mabingwa wapya
wa Ligi Kuu Tanzania bara, Yan-
ga, Mohamed Nasreddine Nabi

mesema ubingwa huo ni zawadi

kwa familia yake ambayo imekuwa ikim-

fariji mara kwa mara licha ya kuwa mbali
nayo.

Yanga juzi iliibuka na ushindi

wa mabao 3-0 dhidi ya Coastal

Union na kutangazwa kuwa

mabingwa wapya wa Ligi

Kuu Tanzania bara baada ya

kufikisha pointi 67 ambazo

hazitafikiwa na timu nyingine

yoyote, ikiwa imecheza mechi

27 zikibaki tatu.

Mabao ya Yanga yakifungwa na Fiston
Mayele aliyetikisa nyavu mara mbili na
Ushindi Chiko, mchezo ukipigwa uwanja

wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Akizungumza baada ya kumalizika kwa
mchezo huo, Nabi alisema ilikuwa safari
ndefu hadi kufanikiwa kutwaa Kombe
hilo.

“Nimefurahi kupata ubingwa, haiku-
wa kazi rahisi nawapongeza wachezaji
wangu pamoja na Uongozi wa Yanga kwa
ushirikiano walionionesha hadi leo (juzi)
tumefanikiwa kupata ubingwa,” alisema
Nabi.

Alisema mechi zote ambazo wa-
mecheza zilikuwa ni kama fainali na kudai
kila timu ambayo walicheza nayo ilikuwa
inawakamia kwa kiasi kikubwa, lakini wa-
likuwa hawawapi nafasi.

Alisema watauendeleza ushindani huo

huo kwenye michezo mitatu iliyobakia

Simba SC yadai Phiri

alikataa ofa ya Yanga

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imesema
kuwa mara kadhaa straika,
Moses Phiri alikataa ofa
va klabu ya Yanga ambao
walitaka kumsajili.

Meneja Habari na Ma-
wasiliano wa klabu hiyo,
Ahmed Ally amesema jana
kuwa viongozi wa klabu
hiyo walisafiri mara kad-
haa kwenda nchini Zambia
kumshawishi kujiunga na
timu yao, lakini Phiri ni
mchezaji mwenye malengo
makubwa akakataa ofa
hizo.

Alikuwa akizungumza
baada ya klabu ya Simba
juzi usiku kumtambulisha
rasmi Phiri, straika aliye-
sajiliwa kutokea Zanaco ya
Zambla

“Ni kweli wamesafiri
mara kadhaa kwenda kum-
shawishi, lakini mchezaji
mwenye malengo makubwa
Afrika hii ni lazima aich-
ague Simba. Haikuwa ngu-
mu sana kwa upande wetu
kwa sababu tuna faida
ya kuwa timu kubwa kwa
sasa, mchezaji mwenye Kiu
ya mafanikio akipelekewa
ofa mbili kutoka Tanzania,
basi chaguo lake la kwanza
itakuwa ni Simba. “Uta-
kumbuka hata huko nyuma
alikuwa akijiposti akiwa
amevaa jezi ya Simba, yeye
ndiye alikuwa akimuomba
Clatous Chama amletee
jezi," alisema Ahmed.

Kuhusu usajili wake

alisema kuwa tayari ume-
kamilika na amesaini mka-
taba wa miaka miwili na
alitarajiwa kuwa sehemu
ya watazamaji jana kwenye
mechi ya Ligi Kuu kati ya
timu hiyo dhidi ya Mbeya
City kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa.

“Tayari tumeanza haraka-
ti za usajili kama tulivy-
owaahidi kuwa tunawashu-
sha watu wa maana, watu
wa kuja kuisaidia Simba,
watu wa kuifanya Simba
kuchanua makucha yake, na
uzuri ni kwamba watu wen-
gi wa Afrika Mashariki na
Kusini vvanamfahamu Vizuri
mchezaji huyu,” alisema.

Juzi kwenye mtandao
rasmi wa instagram, Simba
ilitangaza rasmi kumsajili
mchezaji huyo, baada ya
tetesi za muda mrefu kuwa
ilishaingia makubaliano
naye ya awali tangu kipindi
cha dirisha dogo la usajili.

[lidaiwa kuwa awali
Simba ilitaka kumsajili Kip-
indi hicho, lakini klabu yake
ya Zanaco ilikataa kumtoa
kwa sababu tayari ilikuwa
imeshaingia kwenye hatua
za makundi ya Ligl ya Ma-
bingwa Afrika.

‘Wakati huo huo, klabu ya
Simba imeipongeza Yanga
kwa kutwaa Ubingwa wa
Tanzania Bara msimu huu.

Kwenye mtandao wao
wa instagram iliandika
“Tunawapongeza Yanga
kwa kutwaa Ubingwa wa
Ligi Kuu 2021/22.

kuhitaji kuongezewa vitu kidogo ili kuwa

ili wamalize msimu huu wakiwa hawaja-
poteza mchezo hata mmoja.

Akizungumzia mchezo wenyewe, Nabi
alisema kipindi cha kwanza kilikuwa
kigumu kwao kwani Coastal Union wali-
wapelekesha kwa presha kubwa.

Alisema aliwaita wachezaji wake na
kuwaambia kwamba, wanatakiwa kutoji-
kaba ili kupata nafasi na hatimaye kipindi
cha pili walifanikiwa kutawala mchezo na
kupata ushindi huo.

Wakati huo huo, Nabi alimsifia kiungo
Salum Abubakar ‘Sure Boy’ kuwa ni usa-
jili ambao ameupenda kwa sababu ni
mchezaji alioyeongeza nguvu ndani ya
kikosi cha timu hiyo licha ya nyota huyo

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

bora zaidi.

“Sure Boy ni moja ya usajili mzuri am-
bao Yanga walifanya, ameleta nguzu ndani
ya kikosi na amesaidia sana safu ya kiun-
go,” alisema Nabi kuhusu nyota huyo wa
zamani wa Azam FC.

9%770856 541002 >
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