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Ripoti kifo cha Kabote,
kutoroka kwa wafungwa
zatua Kwa Lugola

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Kangi
Lugola, amepokea ripoti mbili za uchunguzi
ikiwamo ya kifo chenye utata cha Isululu
Kata ya Bugarama, Wilaya ya Maswa mkoani
Simiyu.

Kabote alidaiwa kuuawa akiwa mikononi
mwa polisi Mei 17, mwaka huu, saa 8:00 usiku.
Pia Lugola alipokea ripoti ya uchunguzi wa
tukio la kutoroka mahabusu 17, Mei 21, mwaka
huu, mkoani Geita.

Mahabusi hao walifikishwa katika Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Geita wakika-
biliwa na mashtaka mbalimbali na kuwekwa
kwenye ukumbi wa jengo jipya la mahakama
wakisubiri kusomewa kesi zao.

Ripoti ya uchunguzi wa kifo cha marehemu
Kabote iliwasilishwa na Lalph Meela (Mwe-
nyekiti), kutoka Dawati la Malalamiko Wizara
ya Mambo ya Ndani ya Nchi.

Wajumbe ni Daktari Bingwa wa Mifupa
kutoka Hospitali ya Rufani ya Dodoma, Ibenze
Ernest, Kefa Kaswamila kutoka Dawati la
Malalamiko Kitengo cha Upelelezi Wizara ya
Mambo ya Ndani na Mzee Mzee kutoka Ofisi
ya Ofisa Usalama, Mkoa wa Simiyu.

Kamati hiyo ilifanya uchunguzi huo kuanzia
Juni 4 hadi 10, mwaka huu na ripoti ya uchun-
guzi wa tukio la kutoroka wafungwa ilikabi-
dhiwa na Mwenyekiti wake, Alex Mfungo.

Baada ya kupokea ripoti hizo, Lugola
alisema ameridhishwa na matokeo ya uchun-
guzi huo na wajumbe wa kamati zote walipata
fursa ya kuzichambua na kutoa mapendekezo.

Viongozi wengine waliokuwapo wakati
Lugola akipokea ripoti hizo ni Katibu Mkuu wa
Wizara hiyo, Meja Jenerali, Jacob Kingu na
Naibu Katibu Mkuu, Ramadhani Kailima.

Kamati ya uchunguzi wa kifo cha Kabote
dai kabla ya kukumbwa na mauti, alikamatwa
na polisi, kupigwa akidaiwa hajatoa mchango
wa maendeleo Sh. 50,000 madai ambayo Jeshi
la Polisi liliyakanusha.

Mwili wa marehemu Kabote ulikaa siku 20
katika chumba cha kuhifadhia maiti kwa ajili
ya uchunguzi wa kidaktari.

SIKU YA MTOTO WA AFRIKA

Ubakaji watoto watisha

Na Waandishi Wetu

WAKATI Tanzania ikiungana na
mataifa mengine barani Afrika kua-
dhimisha Siku ya Mtoto wa Afrika, tak-
wimu zinaonyesha matukio ya ubakaji
kwa watoto yanashika kasi nchini.

Takwimu zilizotolewa hivi karibuni
na Kituo cha Sheria na Haki za Binad-
amu (LHRC), zinaonyesha kuwa katika
kipindi cha miezi sita ya mwanzo kwa
mwaka 2018 watoto 2,365 walibakwa,
idadi ambayo ni sawa na watoto 394
kwa siku.

Aidha, ripoti ya hali ya uhalifu kwa
mwaka 2017 iliyotolewa na Ofisi ya
Taifa ya

Takwimu (NBS), inaonyesha katika
kipindi cha Januari hadi Desemba 2017,
matukio ya uhalifu dhidi ya watoto yali-
kuwa 13,457.

Kadhalika, kwa mwaka 2016 matukio
hayo yalikuwa 10,551, na kwamba kati
ya hayo, matukio ya ubakaji yalikuwa

2,984.
Ripoti ya Shirika la Umoja wa Mataifa
linaloshughulikia Watoto  (Unicef),

inaonyesha kuwa wabakaji wengi ni
ndugu wa karibu ambao wanaishi nda-

ni ya familia.
Kutokana na hali hiyo Chama cha
Wanahabari Wanawake Tanzania

(Tamwa), kimeiomba serikali na wadau
wengine wa masuala ya haki za watoto
kuendelea kupaza sauti zao ili kuhakiki-
sha ukatili huo unapungua na ikiweze-
kana kumalizika kabisa.

Taarifa iliyotolewa na Mkurugenzi
Mtendaji wa Tamwa, Rose Reuben, il-
isema kuwa matukio ya ubakaji wa wa-
toto ni tishio kwa usalama wao, ukuaji
wao kwa ujumla na maendeleo endel-
evu ya taifa.

“Mtoto ni taifa la kesho, endapo ata-
fanyiwa ukatili leo, je, kesho taifa hili
litaongozwa na nani? Tamwa tunasisiti-
za hatua kali za kisheria na mabadiliko
mengine ya kisera ili kumlinda mtoto

dhidi ya ukatili,” alisema Rose.

Aliwasihi wazazi, walezi kulipa uzito
mkubwa suala la ulinzi kwa mtoto ili kue-
pusha ubakaji.

“Kupinga unyanyasaji, ubakaji na ula-
witi wa watoto ni jukumu la jamii nzima
na wakati umefika sasa kila mmoja kwenye
nafasi yake awalinde watoto kwa kuripoti
vitendo vya unyanyasaji vilivyofichika kwe-
nye jamii yetu,” alisisitiza.

Maadhimisho ya Siku ya Mtoto wa Af-
rika hufanyika kila Juni 16, na kaulimbiu ya
mwaka huu ni: “Mtoto ni msingi wa taifa
endelevu, tumtunze, tumlinde na kumwen-
deleza.”

Kwa upande wa Tanzania Visiwani, vi-
tendo hivyo vimedaiwa kuongezeka licha
ya Tanzania kuwa ni nchi iliyosaini na kuri-
dhia mikataba mbalimbali ya kimataifa na
kikanda yenye lengo la kuwalinda watoto
dhidi ya udhalilishaji.

Akizungumza na waandishi wa habari

INAENDELEA UK. 8

Wafagiaji

wa barabara
wakiwa
kazini, eneo
la Tataba
Segerea,
Salaam juzi.
Baadhi yao
hufanya kazi
hiyo bila
kuwa na vi-
faa vinavyo-
zuia vumbi
puani, kuvaa
viatu maalum
pamoja na
kuweka
alama zinazo-
watambulisha
kuwa wako
kazini, hivyo
kuwapo
uwezekano
wa kupata
ajali. PICHA:
SABATO
KASIKA

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kutakuwepo na mnada wa hadhara wa kuuza dhamana za wadaiwa sugu kwa tarehe
kama ilivyopangwa katika jedwali na muda ni kuanzia saa nne asubuhi. Mnada huo

Zitto ataka bei elekezi ya taulo za kike

utaendeshwa na Madalali tajwa hapo chini kwa niaba ya TUJIJENGE TANZANIA LTD.

Na Enock Charles

JINA LA MDAIWA/ | AINA YA DHAMANA| MAHALI ILIPO TAREHE YA | JINA LA KIONGOZI Mkuu wa Chama
MDHAMINI DHAMANA MNADA DALALI cha ACT -Wazalendo, Zitto Ka-
Daniel Thomas Maiko | Kiwanja Mivumoni- Madale | 30/6/2019 | Raisa Co. Ltd bwe, amesema  serikali imewe-
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Alfred Asajlle Kandonga Kimeplimwa Kahama 28/6/2019 Josina Co. Ltd taulo hizo badala ya kurejesha

MASHARTI YA MNADA

1. Dhamana zitauzwa kama zilivyo, Mnunuzi atalipia 25% ya bei itakayofikiwa siku ya
mnada, 75% italipwa ndani ya siku 14 kutoka siku ya mnada. Akishindwa

kulipa,malipo ya awali hayatarudishwa.

2. Gharama za kubadilisha Hati za Umiliki zitakuwa juu ya Mnunuzi

3. Ukaguzi wa mali zinazouzwa utaanza siku moja kabla ya mnada na gharama za

kumpeleka mteja kwenye dhamana zitakuwa juu ya mteja

Kwa maelezo zaidi wasiliana na;-
Emashi A/Mart: 0655208575;

Champion Auctioneer: 0654200448/0756761328
Tavir A/Mart: 0717 495311; Josina Co. Ltd: 0713/0768/203040

TUJIJENGE TANZANIA LTD
MOB: 0718276859/0718068335 (HQ).

215278002

kodi Kkatika vifaa hivyo.

Zitto ambaye pia ni Mbunge wa
Kigoma Mjini kupitia chama hicho,
ameifananisha hatua hiyona ku-
toza kodi yahedhi.

“Serikali ilipaswa kukaa na
wafanyabiashara wa pads (taulo
za kike) kuweka bei elekezi kwa
sababu bei zinazowekwa kwa
retail (rejareja), ni  bei kubwa
sana kutoka asilimia 30 hadi asil-
imia 40,” alisema Zitto.

Akizungumza na vyombo vya

habari jana katika ofisi za makao
makuu ya ACT-Wazalendo kuzun-
gumzia bajeti ya mwaka 2019/20 ili-
yowasilishwa bungeni Alhamisi na
Waziri wa Fedha na Mipango, Dk.
Philip Mpango, Zitto ambaye kitaal-
uma ni mchumi, alisema kuongeza
kodi ya taulo za kike ni sawa na
kuwaadhibu zaidiya wanawake
milioni 12 nchini ambao huingia
katika siku zao kila mwezi.
Kiongozi huyo alisema serikali
ilipaswa kufainyia utafiti biashara
yavifaa hivyo na kuangalia mfu-
mo mzima wausambazaji kab-
la ya kuja na mapendekezo ya
kuongeza kodi kwa kuwa ku-
fanya hivyo, bei ya taulo hizo in-
aweza kuongezeka zaidi.
“Inawezekana kabisa zikauzwa
mpaka kwa ya Sh. 1,000 iwapo seri-
kali itatazama mfumo mzimawa
usambazaji,” Zitto alisema.
Ameishauri  serikali ~ kuten-
ga eneo maalum (Special Eco-

nomic Zone)kwa ajili ya viwanda
vya uzalishaji wa taulo za kike
mkoani Simiyu hasa kwa kuzin-
gatia kuwa mkoa huo huzalisha
pamba kwa wingi ambazo ndio

hutumika katika  kutengenezea
hizo.

Akizungumzia  Bajeti Kuu
ya Serikali kwa mwaka 2019/20,
amesema bajeti ya serikali

kwamwaka wa fedha 2019/2020
ni bajeti ya vitu zaidi ku-
liko watu kwa kuwa miradi
ya maendeleo inayowagusa wa-
nanchi wa kawaida imetengewa
fedha kidogo na fedha nyingi
kuelekezwa kwenye miradi ya
vitu.

“Ni bajeti ya vitu, asilimia 55.7
ya bajeti yote ya maendeleo ni
ya vitu.. watu unawapata kwe-
nye elimu, maji , afya, kilimo, uvu-
vi na mifugo,” alisema Zitto na
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Serikali yaingilia kati fidia nyumba 4,000 Dar

Na Mwandishi Maalum

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Angeline
Mabula, ameagiza kupitiwa upya
mkataba wa mauziano ya nyumba
kati ya Kampuni ya PMM 2001 Ltd
na wamiliki wa nyumba 4,000
wakazi wa Vingunguti jijini Dar es
Salaam.

Uamuzi huo unafuatiwa kutoz-
ingatiwa kwa masharti ya mkataba
ulioingiwa awali ambao umeone-
kana kuwa na mapungufu mengi ya
kisheria, hivyo kusababisha kam-
puni ya PMM 2001 Ltd kushindwa
kuwalipa wamiliki wa nyumba kati-
ka eneo la Vingunguti kwa takriban
miezi tisa kama walivyokubaliana
jambo lililozua taharuki kwa wami-
liki wa nyumba hizo.

Mabula alitoa agizo hilo mwisho-
ni mwa wiki baada ya kukutana na
pande zote mbili za kamati inayosi-
mamia makubaliano ya uuzaji ny-
umba 4000 katika mitaa minne ya
Vingunguti ambayo ni Mnyamani,
Mtambani, Mtakuja na Faru, kam-
puni ya PMM 2001 Ltd na Mbunge
wa Segerea, Bona Kamoli, katika

Utafiti wafichua
Siri uzazi mpango,
maambukizi VVU

Na Elizabeth Zaya

UTAFITI uliofanywa
na muunganiko wa
magwiji wa utafiti du-
niani kuangalia endapo
kuna uhusiano wa kupata
Virusi vya Ukimwi (VVU)
kwa mwanamke anay-
etumia njia za uzazi wa
mpango (ECHO), umebaini
kwamba hakuna uhusiano
wa kupata maambukizi
hayo kwa kutumia njia
hizo za uzazi wa mpango.

Utafiti huo wa kubaini
uhusiano wa maam-
bukizi hayo ya VVU na
matumizi ya njia za uzazi
wa mpango umechukua
muda wa miaka minne
kukamilika kuanzia mwaka
2015 hadi Desemba 2018
na kutolewa rasmi Juni 14
mwaka huu na ulifanywa
kwa kuangalia maambukizi
hayo kwa nchi za Kusini
mwa Jangwa la Sahara
ikiwamo Kenya, Eswatin
na Afrika Kusini.

Akizungumza katika
semina ya waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam
iliyoandaliwa na Inter
News mwishoni mwa wiki
kwa ajili ya kuwajengea
Uwezo juu ya utafiti huo
na masuala mengine ya
afya, Mhamasishaji Jamii
wa VVU na Afya ya Uzazi,
Dk. Lilian Mwakyosi, alise-
ma utafiti huo ulihusisha
njia za uzazi wa mpango
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Alisema, baada ya kupitia mkata-
ba wa mauziano ya nyumba katika
eneo la Vingunguti kati ya Kam-
puni ya PMM 2001 Ltd na wamiliki
wa nyumba katika eneo la Vingun-
guti wamebaini mkataba kutofuata
taratibu za kisheria na kubainisha
kuwa wamiliki ambao hawajalipwa
fedha yoyote hawabanwi na mka-

taba huo na wanaweza kuzifanyia
shughuli yoyote nyumba zao.
Alisema, kwa zile nyumba 80
ambazo kampuni ya PMM 2001
Ltd ilizinunua kwa wamiliki katika
eneo hilo, wizara yake itatuma timu
maalum kufuatilia iwapo kampuni
hiyo imefuata taratibu zote za mau-
ziano ikiwamo kutoa kodi ya seri-
kali na kuongeza kwa kuitaka ku-

hakikisha inakamilisha taratibu za
kumilikishwa nyumba hizo.
Kuhusu suala la wamiliki wa
nyumba 17 ambao kampuni hiyo
imewalipa Sh. milioni 35 kwa kila
mmoja kama fedha za awali, Mabu-
lai aliagiza hatua za kisheria zifuate
kwa kuwa mkataba wa mauziano
hauonyeshi kiasi kilichobaki baada
ya kutolewa cha awali sambamba

na muda wa ukamilishaji malipo
jambo lililosababisha wamiliki ku-
fuatilia kwa muda mrefu bila ma-
fanikio.

Kwa mujibu wa Mabula, ilichoki-
fanya kampuni ya PMM 2001 Ltd
kwa wamiliki ni udanganyifu un-
aoweza kutoa mwanya mkubwa

INAENDELEA UK. 8
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MAHOJIANO MAALUM

Na Sanula Athanas, DODOMA

BUNGE wa Mbeya Mjini, Joseph
Mbilinyi ‘Sugu’ (pichani) (Chade-
ma), amempongeza Waziri wa
Habari, Utamaduni Sanaa na
Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe, kutoka-
na na mafanikio makubwa yaliyopatikana ka-
tika sekta ya sanaa na burudani mwaka huu.

Akiwasilisha bungeni jijini Dodoma hivi ka-
ribuni, makadirio ya mapato na matumizi ya
wizara yake kwa mwaka ujao wa fedha, Wa-
ziri wa Fedha na Mipango, Dk. Philip Mpango,
alisema sekta hiyo imeongoza sekta zote kwa
kasi ya ukuaji kiuchumi mwaka huu.

Dk. Mpango alisema sekta hiyo mwaka
huu imekua kwa asilimia 137 ikifuatwa na
sekta za ujenzi asilimia 12.9, uchukuzi na uhi-
fadhi wa mizigo asilimia 11.8 na habari na ma-
wasiliano asilimia 9.1.

Katika mahojiano maalum na Nipashe
bungeni jijini Dodoma wiki iliyopita, Sugu
alisema kuwa pamoja na kwamba yeye ni
mbunge wa upinzani, anampongeza DKk.
Mwakyembe kwa mafanikio hayo, akieleza
kuwa yametokana na waziri huyo kufanyia
kazi ushauri wa wabunge.

Mbali na kumpongeza mtaalamu huyo wa
sheria, Sugu pia alizungumzia hukumu ya

kutumikia kifungo cha miezi sita gerezani
aliyopewa hivi karibuni kisha kuachiwa kwa
msamaha wa Rais John Magufuli. Katika
mahojiano hayo, Sugu ambaye pia ni Waziri
Kivuli wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, alizungumzia hali ya kisiasa nchini, hu-
susan upinzani mkali wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) unaomkabili katika kuwania tena
ubunge wa Jimbo la Mbeya Mjini.

Ifuatayo ni sehemu ya mahojiano ya
Nipashe na mbunge huyo:

SWALI: Sekta ya sanaa na burudani im-
eongoza kwa kasi ya ukuaji kiuchumi mwaka
huu. Wewe ni msanii na ni waziri kivuli kati-
ka wizara inayosimamia sekta hii, mafanikio
hayo yamechochewa na kipi hasa?

SUGU: Kwa kweli ni mafanikio ‘positive’
(chanya) na kitu ambacho tumekuwa tukiki-
pigania miaka mingi. Ni kwamba juhudi
zilikuwapo na hayo yanayoitwa mapato
yalikuwapo. Shida yetu si kwamba mapato
hayakuwapo, shida yetu ilikuwa kwamba
hayakuwa na udhibiti na ufuatiliaji.

Kwa hiyo, mapato yalikuwa hayawafikii
walengwa ambao ni wasanii, lakini pia seri-
kali ilikuwa haifikiwi na mapato haya kwa
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Sugu ampongeza Mwakyembe,
atoa tahadhari uchaguzi wa 2020

maana ya kodi.

Na ndiyo maana tukawa tunasisitiza sanaa
irasmishwe kwa sababu ikishakuwa rasmi,
inakuwa rahisi kwa serikali kuifuatilia, na uk-
ishaifuatilia, utaisimamia vizuri na ukiisima-
mia utapata kilicho cha kwako na walengwa
watapata kilicho cha kwao.

Kwa hiyo, mafanikio hayo si kwamba ya-
metokea kwa bahati mbaya, yametokana
na kazi ambayo tumekuwa tukiifanya humu
bungeni.

Nipeleke tu ‘credits’ (pongezi) kwa
Mheshimiwa Waziri (Dk. Mwakyembe) kwa
sasa kwa kuwa pamoja na kutokusema, lakini
amekuwa akichukua ushauri wetu.

SWALI: Unafikiri mafanikio haya ni ya
msanii mmoja mmoja?

SUGU: Hapana! Ni ‘collective’ (kwa ujum-
la). Hata unaposema kilimo kimefanikiwa,
haimaanishi kwamba wakulima wote wako
sawasawa.

Sasa tunajua kama wasanii eneo letu lina
mapato kiasi gani. Ni kazi yetu sisi kama
wasanii mmoja mmoja kupigana kupata kip-
ande katika zile ‘revenues’ (mapato) zote.

SWALIL: Kwa hali ilivyo kisiasa nchini,
matumaini ni makubwa kiasi gani kwamba
utarejea bungeni baada ya uchaguzi mkuu
wa mwakani?

SUGU: (kicheko) Nikuhakikishie tu
kwamba Sugu atakuwapo bungeni baada ya
Uchaguzi Mkuu wa 2020. Hapa katikati yetu
na mwaka 2020 wa uchaguzi, kuna Mungu
tu, hakuna binadamu atakayezuia. Na hilo
tumeshalisema wazi - suala la ubunge wa
Jimbo la Mbeya Mjini si Sugu kuwa mbunge.
Suala lililopo Mbeya ni kura za Mbeya zin-
achangia vipi katika kura za kitaifa ii kuingoa
serikali ya CCM. Hiyo ndiyo hoja ya wanaM-
beya, kwamba kura zao zinatoa mchango
gani katika kuingoa CCM madarakani 2020
na si suala la mbunge. Suala la Mbunge wa
Mbeya Mjini tulishalimaliza tangu mwaka
2010. Kilichotokea mwaka 2015, ndicho ki-
takachotokea mwaka 2020 na ndiyo maana
nasema, kati yetu na uchaguzi wa mwaka
2020, hatuna binadamu wala mtu yeyote
mbali kuna Mungu tu! Ni suala la kuomba
uzima.

SWALLI: Kifungo cha miezi sita dhidi yako,
kimekupa funzo gani?

SUGU: Nilichojifunza ni kwamba sasa Tan-
zania imeanza kuzalisha wafungwa wa kisia-
sa. Mimi nilifungwa kisiasa. Ukiniuliza nime-
pata funzo gani kama unavyoniuliza leo,
ukweli kutoka moyoni mwangu, ooh kumbe
Tanzania sasa imeanza kuzalisha wafungwa
wa kisiasa.

SWALI: Changamoto kubwa inayolikabali
Jimbo la Mbeya kwa sasa ni ipi na hatua zipi
zimechukuliwa kuitatua?

SUGU: Changamoto kubwa Mbeya Mjini
kwa sasa ni baadhi ya viongozi wa CCM ku-
taka kuleta siasa uchwara kwenye masuala
ya maendeleo tunayoyafanya pale chini ya
mbunge ambaye ni wa Chadema na hal-
mashauri ambayo pia iko chini ya Meya wa
Chadema.

CCM wamekuwa wanafanya vitu ambavyo
unaweza kuviita vya ovyo sana, ili kuvuruga
mafanikio ya halmashauri iliyo chini ya
Chadema na hata pengine kutaka ionekane
kwamba mbunge hajafanya kitu chochote,
lakini wananchi wa Mbeya si wajinga.

Pale kuna wasomi, wameelimika, wana
ufahamu na wanamfuatilia mbunge wao na
wanajua kila kinachoendelea.

Kwa hiyo, tatizo la Mbeya Mjini ni siasa
uchwara zinazoletwa kila siku. Lakini pia wa-
tendaji kama RC (Mkuu wa Mkoa), DC (Mkuu
wa Wilaya) ambao wanaacha kutekeleza ma-
jukumu yao ya msingi, focus’ yao inakuwa
jinsi ya kumwangusha Sugu.

Mimi siangalii mtu mmoja mmoja, naki-
angalia Chama Cha Mapinduzi kwa sababu
hata mwaka 2015, kuelekea Uchaguzi Mkuu
tulikuwa na kelele hizi hizi kuhusu dada yan-
gu Mary Mwanjelwa. Mwanjelwa... Mwanjel-
wa... kelele zilipigwa kama sasa anavyotajwa
Dk. Tulia (Ackson).

Lakini mwisho wake, sikugombea na
Mwanjelwa, chama kilipitisha mtu mwingine
kabisa tofauti. Kwa hiyo, nyinyi mnaozun-
gumza pengine hamjui siasa za Mbeya na
siasa za CCM wenyewe kule Mbeya.

Ziko tofauti sana. Pengine mnayemtaja
kwenye mitandao na magazeti yetu, huenda
asiwe yeye kwenye uchaguzi. Ndiyo maana
mimi nasema mbele yangu siangalii mtu yey-
ote, mimi nakisubiri Chama Cha Mapinduzi.

SWALI: Ni miaka mingi Sugu hajatoa wim-
bo mpya. Umeamua kuachana na muziki?

SUGU: Sijatoka kwenye muziki, kutokutoa
wimbo hakuna maana kwamba nimetoka.
Daktari asipotibu wagonjwa kwa siku mbili,
tatu, haina maana kwamba ameacha udak-
tari.

Kwenye muziki bado tumo, lakini sasa hivi
kutokana na ‘situation’, wewe ni mwana-
habari unafahamu tumeshatoa mwongozo
wa namna muziki wetu uwe.

Kwa sababu sasa tunaona ni vigumu kuba-
ki, kuendelea kuwa ‘professional artist’, un-
aangalia sasa ni namna gani utaenenda.

SWALI: Ukiamka asubuhi na kujiangalia
kwenye kioo, unaona nini mbele yako?

SUGU: Eeh... ninaiona ‘future’ yangu bin-
afsi nikijaribu kuioanisha na ‘future; ya taifa
letu itakuwaje!

Na ninapovioanisha hivyo, ndiyo maana
naacha kuwa ‘selfish® (mbinafsi) katika
mambo ya kitaifa, nayazungumza na kutoa
mchango wangu na si tu kuangalia mimi
kama mimi nimevaa suti nzuri, niko vizuri,
basi niache kusema mambo ya msingi ya
taifa.
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HABARI KITAIFA

Biashara saruji kwenda
DRC, Burundi kushika kasi

-]
Uhakiki mizani ya pamba waanza

Na Rose Jacob, MWANZA

Irene alisema katika ukaguzi huo
mpaka sasa hawajapata mizani

Na Mary Geofrey, KALAMBO 1 i Mbeya, Songwe na Rukwa WAKALA wa Vipimo (WMA) iliyochezewa isipokuwa kasoro
: i utawezesha kukuza uchumi umeanza kuhakiki mizani inayotu- ndogondogo za kawaida, huku aki-

BIASHARA ya saruji kwenda Alisema i wa Taifa. Bidhaa kubwa in- mika kupima zao la pamba kabla ya ishukuru serikali kwa kurekebisha
nchi za Jamhuri ya Kidemokrasia upanuzi wa i ayosafishwa kwenda DRC na msimu kuanza ili kuwasaidia wakuli-  sheria ya vipimo na kuipa nguvu
ya Congo (DRC) na Burundi, in- 1 pandari hiyo i Burundi ni saruji ambayo inaz- ma kunufaika na kilimo hicho. WMA katika kutekeleza kazi zake.
atarajiwa kushika kasi na kukuza 1 utakaogha- i alishwa na kiwanda cha Safuri Akizungumza katika ziara ya Aidha, alisema marekebisho ya
uchumi wa Taifa, baada ya upanu- : rimu Sh. i cha Mbeya Cement. Hivyo ukaguzi wa mizani hiyo mikoa ya sheria Na 340 na mapitio yake ya
zi wa gati la kisasa kukamilika, ka-  Dilioni 4-7h i tunatarajia mizigo itakayosa- Kanda ya Ziwa, Meneja wa Ma- mwaka 2016 yanatoa adhabu kwa
tika Bandari ya Kasanga wilayani ‘s’rt'ae""":::sk:b_ i firishwa inaongezeka mara wasiliano na Uhusiano kwa Umma yeyote anayechezea mizani au
Kalambo mkoani Rukwa. ' wa ya saruji i tano zaidi,” alisema Msese. wa WMA, Irene John, alisema hatua kuweka uchafu kwenye pamba kwa

Kwa sasa bandari hiyo ina gati 1 Kkusafirishwa 1 Alisema mapato ya bandari hiyo ni mwendelezo wa wakala huo masilahi binafsi, ambapo adhabu
lenye urefu wa mita 20 lenye uw- 1 kwendanchi | hiyo kwa mwaka ni Sh. bilioni kuhakikisha mizani inayotumika yake ni faini kuanzia Sh. 100,000
ezo wa kupokea meli moja na 1 hizokutoka | moja hivyo wanatarajia yat- kupima zao hilo kupitia vyama vya hadi Sh. milioni 20 kwa anayexiri
mpango wa Mamlaka ya Bandari 1 :(a‘;";-‘:ﬁgza i aongezeka mara dufu baada ya msingi vya ushirika ni sahihi. kosa na wale wanaofikishwa ma-
(TPA) ni kuongeza gati lenye urefu 1 hadi tani i kukamilika mradi huo. Alisema ukaguzi huo unaendelea hakamani hutozwa faini ya kati ya
wamita 100 na kufikamita120 li- i 100,000 kwa !  Adha, alisema bandari hiyo katika mikoa saba ya kanda hiyo, ili ~ Sh. 300,000 hadi Sh. milioni 50,
takalowezesha kupokea meli tatu 1 mwaka. i ambayo ipo Kusini mwa Ziwa kuendelea kujiridhisha kama bado kifungo cha miaka miwili jela au
za mizigo na abiria. : i Tanganyika, ina ghala la kuhi- mizani hiyo ni sahihi, haijachezewa adhabu zote kwa pamoja.

Meneja wa Bandari ya Kigoma
anayesimamia bandari zote za Ziwa Tang-
anyika, Ajuaye Msese, akizungumza na
waandishi wa habari waliotembelea bandari
hiyo juzi, alisema bandari hiyo inategemewa
kwa kusafirisha saruji kutoka Mbeya kuele-
kea nchi za Congo na Burundi.

Alisema upanuzi wa bandari hiyo utaka-
ogharimu Sh. bilioni 4.7 utawezesha she-
hena kubwa ya saruji kusafirishwa kwenda
nchi hizo kutoka tani 20,000 kwa mwaka
hadi tani 100,000 kwa mwaka.

“Kuboreshwa kwa bandari hii ya kim-
kakati inayotegemewa na mikoa ya Katavi,

fadhi tani 2,000 za saruji na
ghala lingine la nje lenye uwezo wa kuhifa-
dhi tani 2,000 ya makaa ya mawe.

Alisema zaidi kuwa, upanuzi wa gati hilo
utaenda sambamba na ujenzi wa sakafu
ngumu, ujenzi wa nyumba za wafanyakazi,
ghala kubwa la kuhifadhia shehena ya miz-
igo na ofisi za taasisi za umma zinazofanya
kazi na bandari. Adha, alisema kuelekea ka-
tika bandari hiyo kulikuwa na changamoto
ya barabara ya kutoka Namanyele kuele-
kea Kisanga ambayo kwa sasa imeanza ku-
jengwa na Wakala wa Barabara (Tanrods) ili
kuongeza ufanisi wa bandari.

wala kufanyiwa uhalifu na wajanja
wachache.

“Kuelekea msimu huu wa pamba
tunafanya uhakiki wa mizani yote
inayokagua pamba, ufuta, kahawa na
tumbaku, ingawa kwa sasa tumeanza
na pamba kwa sababu msimu wake
ndiyo umeanza.

“Nia yetu ni kulinda wakulima wa-
pate thamani ya jasho lao, kwamba
akipeleka kilo 100 kweli ziwe ni
halisi kwenye mzani na si ving-
inevyo,” alisema Irene.

Alisema elimu inayotolewa kwa
wakulima kuhusu mizani na vipimo
sahihi kabla ya msimu kuanza,
imesaidia kutoa uelewa na hivyo ku-
punguza uchakachuaji na kupatikana
pamba iliyo safi na hivyo kukuza
uzalishaji.

Mikoa ambayo mizani yake im-
efanyiwa ukaguzi ni Tabora (158),
Kagera (26), Mara (332), Shinyanga
(589), Simiyu (832), Mwanza (360),
Geita (523) na Katavi (50) ambapo
jumla ni wastani wa mizani 2,950.

Yeru Miceafinance Bank PLC
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12 |Mal Nyingine 7326000 el | [ e B N .
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24 [Dhima la Tozo kwa ajili ya usuluhishi baina ya Benki na Mtq 0.00 0.00 (iii) | Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi T
25 [Miamala isiyoshughulikiwa baina ya Matawi 0.00 0.00 (01 i v Mapato Halist va Riba na Wastan v Ml % 36.09%
26 [Mapato yalioingia ya kipindi Kijacho na Tozo Nyingine & SR e Fedha Halisi Zilizotolewa (64,717)| (143,033)|
D Nyngine [ TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DESEMBA 2018
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oot j irkvaistes 11 it Jartogre il e Ulipaj wa Madeni Ya Muda Mrcfu 00,000 (691667)
28 |Madeni 4,000,000 3,650,000 o Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni Ya Muda Mrefu (150,000) 1,800,000
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Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu (779.990) 373118.00
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35 |Akaunti zingine za Mtaji 69,693 157,165 Fedha na Mali na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka 1,024,573 2274275
36 [Stahiki ya wenye Hisa chache - ,
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

TFE klabu sasa ni wakati
wa kutafuta wadhamini

TAYARI tumeshuhudia timu zilizoshuka kutoka Ligi Kuu Bara
hadi Ligi Daraja la Kwanza kufuatia msimu wa 2018/19 kumal-
izika tangu Mei 28, mwaka huu.

Katika ligi hiyo iliyojumuisha jumla ya timu 20 kwa mara ya
kwanza katika historia ya Ligi Kuu Tanzania Bara, zilizoshuka ni
Shinyanga.

Aidha, kuelekea msimu mpya wa 2019/2020 unaotarajiwa
kuanza Agosti mwaka huu, timu zilizopanda Ligi Kuu ni Namun-
go FC ya Ruangwa mkoani Lindi na Polisi Tanzania ya Kiliman-
jaro.

Hata hivyo, msimu uliomalizika wa 2018/19, ulitawaliwa na
changamoto nyingi za ndani ya uwanja zikiwamo waamuzi
kuchezesha chini ya kiwango ama kinyume cha sheria 17 za soka
na nyingine nyingi.

Kwa upande wa changamoto nje ya uwanja, ukiachilia mbali
viporo vya Klabu ya Simba vilivyotokana na kushiriki michuano
ya kimataifa, Ligi ya Mabingwa Afrika, tumeshuhudia Bodi ya
Ligi ya Shirikisho la Soka nchini (TFF), ikishindwa kuandaa rat-
iba rafiki kulingana na uchumi wa wanachama wake ambao ni
klabu. Lakini kubwa kuliko ni bingwa wa Ligi Kuu, Simba kuishia
kukabidhiwa kombe tupu pasipo zawadi yoyote, hali hiyo ikito-
kana na kukosekana kwa mdhamini mkuu. Hakika ilikuwa ni ligi
ngumu si tu kutokana na ratiba ndefu iliyotokana na kushiriki-
sha timu 20, bali changamoto kubwa ilikuwa ni hali ya uchumi
kwa klabu shiriki.

Hivyo, wakati huu klabu zikiendelea kujiandaa kwa msimu
mpya, hazina budi kujipanga ipasavyo hususan kwa upande wa
kujizatiti kiuchumi kwa kutafuta wadhamini wao binafsi badala
ya kuitegemea TFF kutafuta mdhamini mkuu.

Ni wazi suala la kutafuta mdhamini wa Ligi Kuu kwa TFF, lime-
onekana kuwa changamoto kubwa, hivyo klabu zinapaswa kuin-
gia sokoni rasmi kutafuta wadhamini wao binafsi.

Tkumbukwe mdhaminni mkuu wa ligi hapaswi kuwa chanzo
kikuu cha mapato kwa klabu bali ni jukumu kwa kila klabu ku-
jitafutia wadhamini wake mfano wa jezi na vifaa vingine vya
michezo, ili kujiimarisha kiuchumi.

Nipashe tunashangaa kuona klabu zikielekeza lawama kwa
TFF kufuatia shirikisho hilo kushindwa kupata mdhamini mkuu
jambo ambalo zinadai limechangia hali ngumu kwao kiuchumi
katika kujiendesha.

Sisi tunakiri ni aibu kwa TFF kushindwa kutoa zawadi kwa
bingwa wa Ligi Kuu na kuishia kupewa kombe na medali tu, laki-
ni si kwa klabu njaa zao kuzielekeza TFF kwa kushindwa kupata
mdhamini mkuu wa ligi hiyo.

Tunatambua kote duniani klabu hujiendesha kwa kutumia
vyanzo vyake binafsi vya mapato na si kwamba hutegemea wad-
hamini wa shirikisho husika.

Katika hili, pia TFF inapaswa kulaumiwa kwa kupunguza
hamasa, msisimko na ushindani kwenye Ligi Kuu kutokana na
timu kucheza pasipo kujua bingwa, mshindi wa pili hadi wa tatu
ama wa mwisho anazawadiwa nini.

Lakini katika hilo pia, TFF haina budi kuimarisha kitengo
chake cha masoko ili kutafuta wadhamini na kutangaza mape-
ma bingwa hadi mburuza mkia atavuna nini kabla ya ligi kuanza.

Ni vema kutambua kuwa ligi iliyo bora haiishii tu kumzawadia
bingwa ama mpaka mshindi wa tatu, bali zawadi huanzia kilele-
ni hadi mkiani, na kwa kufanya hivyo huongeza ushindani kwa
kuwa kila nafasi ya juu ina kiwango cha kupendeza cha zawadi.

Hilo likifanyika itakuwa vigumu pia kuona hata baadhi ya
timu zikihofiwa kupanga matokeo kwenye mechi za mwisho
kutokana na kuwania zawadi katika kila nafasi, hivyo ni wakati
sasa kwa TFF na klabu kuanza kujipanga mapema kwa kutafuta
wadhamini.
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KIZURI huigwa, hata kama
kinafanywa na adui yako, au
mtu ambaye humkubali. Na
kwa Tanzania hatutaki ama
tunazembea kujifunza kutoka
kwa wenzetu wa nje walioen-
delea hususan katika sekta ya
michezo.

Hasa kwenye nyanja za soka,
tunapaswa kuangalia na kufua-
ta mifano na mifumo ya klabu
na vyama vikubwa vilivyoen-
delea barani Ulaya.

Nchini England msimu wa
Ligi Kuu 2018/19, ulimalizika
Mei mwaka huu, kama ili-
vyokuwa kwa Ligi Kuu nchini
Tanzania. Tofauti ilikuwa ndo-
go tu kuwa Bongo ilimalizika
mwishoni mwa mwezi huo.

Katika hali inayoonyesha
kuwa jamaa hao wa England
hawana masihara, tayari
wameshatoa ratiba yao ya
msimu ujao.

[jumaa ya Agosti 9, mwaka
huu, shughuli itaanza upya
kwa Liverpool itakapokuwa
nyumbani dhidi ya Norwich
City.

Jumamosi ya Agosti 10, West
Ham itacheza na Manchester
City, AFC Bournemouth ita-
pambana na Sheffield United,
Barnley itacheza dhidi ya
Southamton, Crystal Palace
itaanza na Everton, Leicester
City dhidi ya Wolverhampton,
Watford dhidi ya Brighton,
Tottenham itacheza na Aston
Villa na Jumapili ya Agosti 11,
Newcastle United itakumbana
na Arsenal, huku Manchester
United ikiiva Chelsea.

Ratiba hii imetoka mwezi
mmoja na kitu kabla ya ligi
yenyewe kuanza na hata kabla
klabu hazijaita wachezaji wao

Uingereza ratiba hadharani,
TFF isisubiri kabla ya wiki

kwa ajili ya kuanza maandalizi
ya msimu mpya.

Cha kufurahisha zaidi ni
kwamba wameweka mpaka
saa za kuanza mechi hizo. Hili
na mengine, ndiyo yanayowa-
fanya wenzetu kuwa mbele na
kufanya ligi yao ipendwe kiasi
cha kufuatiliwa na watu wengi,
pamoja na kupata wadhamini
kibao.

Hili ni jambo la mfano wa
kuigwa kwa Shirikisho la Soka
nchini (TFF), ambalo mara ny-
ingi limekuwa likilalamikiwa
kwa kushindwa kupanga baa-
dhi ya mipango yake sawa-
sawa. Mara nyingi tumeshuhu-
dia TFF ikishindwa kutoa
ratiba kulingana na wakati.
Wakati mwingine imekuwa
ikitoa ratiba vipande vipande
na mambo mengine mengi.

Kwa sasa siwalaumu sana
kwa sababu viongozi wao
na hata baadhi ya watendaji
wakuu watakuwa bize na Af-
con, lakini itakapomalizika ha-
kutokuwa tena na hoja ya ku-
jitetea badala yake kujifungia
ndani na kutengeneza ratiba.

Tena ratiba yenyewe iwe
nzuri itakayozingatia mambo
mengi ikiwamo ushiriki wa
timu nne kwenye mechi za ki-
mataifa msimu ujao ili kusiwe
na utitiri wa viporo, kama vile
haitoshi iwe ya usawa na si
timu moja kuanza mechi nne
mpaka tano nyumbani au
ugenini tupu.

Faida ya ratiba kutoka
mapema kama kwa wenzetu
ni kwamba, tayari kila mmoja
anakuwa anajua anakwenda
kucheza na nani. Hii inawapa
makocha kutengeneza mbinu
ya kwenda kumkabili mpin-

zani wake, kwa sababu kila
mmoja anakuwa na aina ya
mfumo wa timu anayokwenda
kucheza nayo.

TFF si vibaya kuiga hili.
Hatutaki kuona hadi timu zi-
naanza maandalizi ya msimu
mpya hazijui ni lini ligi itaanza,
achilia mbali ratiba.

Tumechoka kuona ratiba
inatolewa kwa kushtukiza,
yaani wiki moja au mbili kabla,
na kuzifanya timu kukurupuka
na kuanza safari kwa zile zina-
zotakiwa zikacheze mbali ya
vituo vyao.

Wakati mwingine kipindi hi-
cho baadhi ya timu zinakuwa
nje ya nchi kwa ajili ya maan-
dalizi ya msimu, zinalazimika
kukatisha na kurejea haraka.

Ratiba za aina hiyo za Ki-
bongo zinakuwa haziwapi
makocha wakati muafaka wa
kuwaandaa wachezaji wao
kwa mfumo ambao itakwenda
kucheza na timu pinzani.

Mfano, Polisi Tanzania
inapangiwa na Yanga, ratiba
inatoka wiki moja kabla, ko-
cha hatoweza kuwatengeneza
wachezaji kukabiliana na timu
hiyo, pia Namungo ukiish-
tukiza kucheza na Simba wiki
moja kabla, huku kocha wao
akiwa bado hajaweka mfumo
wa kuizuia timu hiyo ni mata-
tizo matupu.

Ratiba ikitoka mapema na
kuwa nzuri inasababisha vitu
vingi kwenda kama inavyo-
takiwa, kila mmoja akitimiza
majukumu yake na hata TFF
yenyewe itakwepa zile lawama
inazotupiwa ambapo wakati
mwingine si za kwao, lakini
zingine ni za kujitakia we-
nyewe.
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Tusiwadekeze wachezaji wavivu wa Klbongo

Na Adam Fungamwango

AKIWA kwenye hafla ya kuichangia Klabu
ya Yanga, Waziri wa Habari, Utamaduni
Sanaa na Michezo, Dk. Harrison Mwakyem-
be, alisema anataka msimu ujao klabu hata
kama zitasajili idadi kubwa ya wachezaji wa
kigeni, lakini watakaocheza uwanjani kwa
wakati mmoja wawe watano tu.

Na akasisitiza kuwa hilo atalisimamia.
Lengo la waziri ni nzuri tu, kwa sababu ana-
taka wachezaji wa Kitanzania wengi wapate
nafasi ya kucheza kwa ajili ya kuiwezesha
timu ya taifa kupata wachezaji wazuri zaidi
siku za usoni.

Hata hivyo, suala hili inabidi kuwe na
uwanja mpana zaidi wa kuliangalia hili kuan-
zia serikalini hadi kwenye Shirikisho la Soka
nchini (TFF).

Hakuna Mtanzania yeyote ambaye hataki
kuwa na wachezaji wazuri wenye uwezo
wa juu, lakini pia hakuna anayetaka kuona
timu ya Taifa Stars inakuwa dhaifu dhidi ya
mataifa mengine.

Lakini kuna vitu vingi vya kufanya Stars
iwe bora na wachezaji wenye uwezo mzuri
zaidi, lakini sidhani kama hili linaweza kutu-
saidia sana.

Kwangu mimi binafsi sioni kama kuna
tatizo kubwa kwa wachezaji 10 wa kigeni
kucheza kwenye kikosi kimoja wote wakiwa
uwanjani.

Binafsi, sioni kama wachezaji hao wana-
zuia kitu chochote, ikiwamo wachezaji wa
Kitanzania kutoonekana, zaidi ya kawafanya
wachezaji wa Kibongo kujituma zaidi.

Kuwawekea wachezaji wa kigeni idadi
ya kucheza uwanjani ni kuzuia klabu au
makocha kuchezesha wachezaji ambao wa-
naona wataipa timu ushindi na kumlazimi-
sha kuchezesha wachezaji ambao huenda
hawana uwezo, ili mradi tu kwa sababu ni
Watanzania.

Kuna hadithi moja ya baba mmoja aliyeku-
wa na mtoto wake ambaye ni mvivu wa kula
na kwa sababu anaishi kwa watoto wa mdo-
go wake nyumbani kwake alichoona yeye ni
kumtengea sahani yake ili awe anakula peke
yake. Ikawa ndiyo maisha yake, wenzake wa-
nakula kivyao na yeye pepe yake kwa kuho-
fia wenzake watampunja kutokana na kasi
yao na matonge yao makubwa.

Rafiki yake mmoja alimtembelea na al-
ipoona ile hali na kuelezwa, alimshauri kuwa
hatatui tatizo, bali anachotakiwa kufanya ni
kumjumuisha na wenzake kwa muda wa
wiki moja, bila ya kumpa chakula cha ziada.

Baba yule alifanya kama alivyoagizwa,
na mtoto wake baada ya wiki moja alianza
kuzoea na yeye kula kwa kasi na matonge
makubwa baada ya siku tatu za mwanzo
kushindwa kuendana na kasi ya ndugu zake
na hakuwa akipewa chakula zaidi ya kulala
akiwa hajashiba vizuri.

Alichokifanya alijipanga na yeye awe
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kama wao. Na kweli, baada ya wiki mbili
akawa mabhiri zaidi kwenye msosi kushinda
hata baadhi ya ndugu zake.

Hata huku kwenye soka, tusiweke kanuni
za kuwadekeza wachezaji wa Kitanzania
ambao wengi wao hawajitumi, hawajitam-
bui, mara kwa mara tunakutana nao kwenye
klabu za pombe usiku wa manane, huku ke-
shokutwa wakiwa wana mechi ya Ligi Kuu.

Mchezaji kama huyu ambaye hajitambui,
huku kukiwa na mastaa wa kigeni ambao
wao soka wanalifanya kama kazi, ukimwekea
kanuni hii ya kumlinda na kuona kuwa ni la-
zima tu acheze hata iweje, si itakuwa balaa?

Kinachotakiwa kufanyika ni kuwaacha
wenyewe wagombee namba na wageni.
Sidhani kama kuna mchezaji wa Kitanzania
ambaye ana uwezo wa hali juu, anaweza
kuwekwa nje na kocha yeyote yule eti kwa
sababu kuna mchezaji wa kigeni.

John Bocco amekuwa na kiwango kizuri
na licha ya kuwa na wachezaji wa kigeni
amekuwa kwenye kikosi cha kwanza cha
Simba. Huyu hachezi kwa hisani ya kanuni.

Shomari Kapombe amekuwa majeruhi
kwa kipindi kirefu, lakini pamoja na kuja
kwa wachezaji wa kigeni, kina Nicolaus Gyan
na Zana Coulibaly, lakini hakuna hata mmoja
aliyeweza kufikia kiwango chake. Hawa ndi-
yo wachezaji wanaotakiwa wacheze kwa vi-
wango vyao na si kwa sababu tu wanatakiwa
wachezaji watano uwanjani.

Kuna dhana kuwa wachezaji wetu wata-
kosa nafasi kwenye kikosi cha Taifa Stars. La-
kini ukiiangalia dhana hii unagundua kuwa
tunaziangalia zaidi Klabu za Simba, Yanga
na Azam FC tu basi. Hizi ndizo timu zinazos-
ajili wachezaji 10 wa kigeni. Zingine zinasajili
pungufu na zingine hazisajili kabisa.

Si lazima mchezaji wa Taifa Stars atoke
Simba, Yanga au Azam FC. Kuna timu kama
Mtibwa Sugar, Lipuli FC, JKT Tanzania,
Coastal Union, Prisons na nyingine nyingi
ambazo huwa hazisajili wachezaji wa kigeni
na wachezaji wao wanacheza wao msimu
mzima, hizi hazitoshi kutoa wachezaji wa
timu ya taifa kama wanafanya vizuri?

Halafu cha ajabu ni kwamba pamoja na
kuwa na wachezaji wa Kitanzania ambao
wanapata nafasi mechi zote, lakini ni Lipuli
tu ndiyo ina wachezaji timu ya taifa, zingine
hazina hata mmoja.

Na hizi tunazoziangalia sana na kuona
kuwa zinasajili wachezaji wengi wa kigeni
wanaowabana wachezaji wa Kitanzania wa-
sionekane, ndizo zina wachezaji wengi kwe-
nye kikosi cha Stars.

Hapa naona tuache tu sanaa ya soka iende
kama inavyotakiwa. Tuwaache wachezaji
wenye uwezo wacheze iwe wa Kitanzania
au wa kigeni na tusiwapangie makocha
au mashabiki nini cha kwenda kuangalia.
Tunaweza kufukuza mashabiki uwanjani na
kuanza kulia kawa wamepungua viwanjani.

Mashabiki wanataka vitu vilivyo bora,
wanataka kuangalia wachezaji bora wanao-

NA FADHIL MOHAMMED
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-

Rais wa TFF, Wallace Karia

jitambua na kujituma wawe Watanzania au
kutoka nje, lakini tukiwapangia wanaweza
kuacha kwenda kuangalia soka.

Inawezekana kabisa kuwa hata Tanzania
kwenda Afcon mwaka huu ni kutokana na
kuwa na idadi kubwa ya wachezaji wa ki-
geni nchini ambayo imewafanya baadhi ya
wachezaji wa ndani kupambana nao kwa dha-
ti, hivyo kuboresha viwango vyao.

Nadhani kuna vitu vya kuangalia kama vile
kuwa na viwanja vingi nchini, kila klabu iwe na
timu za vijana U-23, U-20 na U-17. Kuhamasisha

wachezaji wa Kitanzania kwenda nje ya nchi
ili ifike wakati tukiita Stars basi hata klabu za
Simba, Yanga na Azam tunazoziangalia sana
ziwe na mchezaji mmoja mmoja, wawili au
watatu tu, lakini wengine watoke nje ya nchi.

Hii ndiyo njia bora ya kuifanya Tanzania
iinuke kisoka na si kuwatengenezea kanuni
wachezaji wa Kitanzania wa sasa ambao baa-
dhi yao ni wavivu hata wa mazoezi na starehe
nyingi ili wawe wanacheza hata kama uwezo
hawana, tunaweza kuanza kurudi tena nyuma
kisoka.

Zonal Manager

About the position:

Lake Group is looking for experiences Retail Sales
personnel for their Fuel Division to be positioned across
Tanzania.

They will be allotted Zones which would have a set number
of Retail Outlets, which have to be regularly visited, Sales &
Service Performances monitored and ensure Sales Targets
Achieved.

Your role will involve the ability to effectively monitor stocks
& Sales at Retails Outlets, and ensure that orders are
generated sufficiently early to ensure no Stock-Out of Fuel at
Stations.

You will be also responsible for ensuring high quality
Customer Service at all Stations in addition to ensuring
correct quality, quantity and various other facilities
required by all types of motorists.

To develop and build customer base in his/her Zone
including expanding the Retail Network and maintaining
good relationships.

You will also be responsible for all Company Assets placed
at all Fuel Stations in your Zone and also propose with
justification for additional facilities like Storage Tanks,
Dispensing Units etc for equipping the station so as to
enable to achieve the Sales Targets.

Remuneration
Remuneration will be based on experience & market
related.

Key Responsible Areas

Sales:
1. Monitor Sales at Retail Stations and support by

CHALLENGING SALES POSITIONS IN LAKE OIL GROUP

IL
VACANCY: ZONAL MANAGER OSS TANZANIA

Job Title:

canvassing for new customers and maintaining the
existing ones.

2. Ensure no Stock outs in any Fuel Stations by
indenting in time and following up with S & D for
deliveries to the stations.

3. Ensure proper working of all equipment's and
confirm all stations work as per TRA and other
Statutory norms.

4. Ability to meet Monthly Station wise Targets
consistently.

Customer Service excellence

1. Ensure motorists coming to our Fuel Stations are
treated to excellent service and good quality &
quantity Fuel.

2. Minimization & speedy resolution of any complaints

Competencies

Applicant  should be literate/minimum  computer
knowledge and should have Sales Experience in Fuel
or Fuel related or FMCG Products and have Field
experience and ready to do extensive travelling:

1. A Graduate from any recognized University.

2. Minimum Experience of 5 years in any Retail FMCG
Industry or 3 years in Fuel & Fuel related Industry.

3. Knowledge of English would be an advantage.

Competencies

Interested Candidates may make an Application in their
own handwriting together with their CV and send it to
:hr@lakeoilgroup.com

Application can send to below Addressed

Lake Oil Limited
P.0.Box : 5055 Plot No.46,
Vijibweni Industrial Area, Kigamboni
Dar Es Salaam -Tanzania

215278101




8 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Serikali yaingilia kati fidia nyumba 4,000 Dar
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kupoteza haki yao na kusisitiza
kuwa serikali ya awamu ya tano
haiko tayari kuona wananchi
wanapata tabu kufuatilia haki
zao na kuiagiza kampuni hiyo
kuwaeleza wamiliki itawalipa
lini kiasi kilichobaki ili kuondoa
mkanganyiko.

Mabula alisema, atamuagiza
Kamishna Msaidizi wa Ardhi
Kanda ya Dar es Salaam kuzun-
gumza na wananchi wanaouza
nyumba kwa kampuni hiyo, na

yeye atazungumza na wakazi
hao wa Vingunguti kuhusiana na
sakata hilo.

Mkurugenzi wa Fedha na
Utumishi wa Kampuni ya PMM
2001 LTD, Damian Kanuti, ali-
jitetea kwa kueleza kuwa kam-
puni yake ilishindwa kutekeleza
makubaliano ya ununuzi wa ny-
umba katika mitaa ya Vingunguti
kutokana na kuchelewa kupata
mkopo ilioutarajiwa kutoka Ben-
ki ya TIB na kubainisha kuwa la-
kini kampuni ilishalipa kiasi cha
bilioni 1.7 ikiwa ni malipo ya ny-

umba 80 na fedha ya awali kwa
wamiliki 17.

Mwenyekiti wa kamati ya
kusimamia uuzaji nyumba
4,000 katika eneo la Vingunguti,
Ramadhani Pepo, aliilalamikia
kampuni ya PMM 2001 Ltd kwa
kutoonyesha ushirikiano kwa
kamati wakati wa zoezi hilo,
hivyo kufikisha malalamiko
kwa Mbunge Kamoli pamoja na
Mabula kwa lengo la kupatiwa
ufumbuzi.

Pepo alisema, kutokana
na Kampuni ya PMM 2001

Ltd  kushindwa  kutekeleza
makubaliano yaliyokuwa
yatekelezwe Septemba 2018, wa-
mechoka kufuatilia suala hilo na
wanachotaka ni kulipwa fedha
za awali kukamilishiwa kiasi kili-
chobaki.

Mbunge Kamoli ameliitaka
kampuni ya PMM 2001 Ltd kue-
leza bayana kiasi cha fedha kili-
chobaki kwa wamiliki wa nyum-
ba 17 zitakazolipwa lakini, Kanuti
alishindwa kutoa jibu na kutaka
kampuni yake kupewa muda wa
kulifanyia kazi.

Zitto ataka
bei elekezi
ya taulo za
Kike

kuendelea: “Kwa ujumla watu
ni asilimia 17.3 yaani bajeti ya
ndege nibilioni 500 na afya bil-
ioni 500.”

WAFANYABIASHARA

Akizungumzia sekta binafsi,
kiongozi huyo alidai serikali im-
ekuwa hairejeshi kodi ya VAT
(TAX Refund) kwa wafanyabi-
ashara, hivyo kuwafanya wafan-
yabiashara kushindwa kuzimudu
biashara zao, ikiwamo kushind-
wa kulipa madeni wali-
yokopeshwa na kushindwa kulipa
wafanyakazi wao.

WAFANYAKAZI

Kuhusu wafanyakazi, Zitto ali-
lalamikia kodi katika mishahara
ya wafanyakazi akidaini eneo am-
balo lilitakiwa kuangaliwa katika
bajeti kwa kupunguza kodi ka-
tika mishahara yao sambamba na
kupunguza michango inayolip-
wa na wafanyakazi katika mifu-
ko yahifadhi za jamii.

Ubakaji watoto watisha
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i kuhusu Maadhimisho ya Siku
i ya Mtoto wa Afrika, Mkurugenzi
i wa Miradi ya SOS Zanzibar, Asha
i Salim Ali, alisema licha ya seri-
i kali kuwa na sheria mbalimbali,
1 sera na mipango ya kuwalinda
1 watoto dhidi ya aina zote za ud-
i halilishaji, bado vitendo hivyo
1 vinaendelea kutokea ikiwamo
1 kubakwa na kulawitiwa.

1 Aidha, alisema licha ya Zanzi-
1 bar kutekeleza mpango wa ki-
1 taifa wa kutokomeza ukatili dhi-
1 diya wanawake na watoto, bado
i inakabiliwa na kiwango cha
1 juu cha udhalilishaji ikiwamo
1 utelekezwaji wa familia, ndoa
1 za utotoni, ukatili wa kingono,
1 nawa kimwili pamoja na watoto
1 kubakwa na kulawitiwa.

i Kwa upande wake Meneja
1 Mradi wa Huduma za Simu kwa
! Mtoto Zanzibar, Fatma Ahmada,
1 alisema lengo kuu la maadhim-
! isho ya Siku ya Mtoto wa Afrika
! ni kuwakumbusha viongozi wa
! serikali na jamii ~ kwamba
! maendeleo ya taifa hayawezi
! kupiga hatua bila ya kuwasaidia
! watoto katika kupata mabhitaji
! yao muhimu.

! Alisema bado kuna kundi
! kubwa la watoto wanaohitaji
! msaada ikiwamo watoto mas-
' kini na wenye mahitaji maalum.

Naye Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Ummy Mwalimu, akiwa
mjini Geita, amewataka wakuu
wa mikoa ambayo haijaanzisha
mabaraza ya watoto kuanzisha
haraka pamoja na madawati ya
ulinzi wa mtoto shuleni.

Akiwa katika maadhimisho ya
Siku ya Mtoto wa Afrika, kimkoa
mkoani Geita jana, alitaka kila
mkoa uhakikishe unaanzisha
haraka mabaraza ya watoto
pamoja na madawati ya kulinda
watoto shuleni, ili kuhakikisha
matukio ya ukatili wa watoto
yanatokomezwa kabisa.

Alisema lengo kuu la maa-
dhiAlisema takwimu za utafiti
wa afya za mwaka 2015/2016 zi-
naonyesha kuwapo kwa ongeze-
ko la vitendo vya ukatili dhidi
ya watoto hapa nchini hususani
wasichana kiwango cha kitaifa,
ndoa za utotoni asilimia 37,
mimba za utotoni asilmia 27 na
ukeketaji wasichana asilimia 10.

Aidha, alisema takwimu za
Jeshi la Polisi za mwaka 2018
zinaonyesha  kuwapo  kwa
matukio 14,419  ya ukatili
yaliyoripotiwa katika vituo vya
polisi nchini ikilinganishwa na
matukio 13457 kwa mwaka
2017 ambalo ni sawa na ongeze-
ko la matukio 1,034, asilimia 7.7.

Pia ameongeza kuwa mikoa

mitano inayongoza kwa matukio
ya ukatili nchini ni Tanga (1,039),
Mbeya (1,001), Mwanza (809),
Arusha (792), Tabora (616) na
kwamba matukio yanayoon-
goza ni ubakaji, ulawiti pamoja
na kusema kuwa takwimu hizo
zinaonyesha kuwa mapambano
bado yapo katika kutetea haki za
watoto. Naibu Mkurugenzi wa
Shirika lisilo la kiserikali la Plan
International, Benatus Sambili,
alisema shirika hilo linajishu-
ghulisha na utetezi wa haki za
watoto ambalo linafanyakazi
katika mikoa 13 nchini katika ku-
hakikisha ustawi na upatikanaji
wa haki za msingi za watoto
hasa wa kike tangu mwaka 1991
katika maeneo ya elimu, afya
ya uzazi wa mama na mtoto
pamoja na usafi wa mazingira,
uwezeshaji vijana kiuchumi.

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Rob-
ert Gabriel Luhumbi, amesema
kuwa viongozi pamoja na jamii
wana jukumu kubwa la kuhakik-
isha watoto wanalindwa na kusi-
mamia haki zao na hivyo kuita-
ka jamii kutowatenga watoto wa
kike kwa kuwa wote wana haki
kupata elimu.

*Imeandaliwa na Salome
Kitomari, Dar es Salaam,
Rahma Suleiman, Zanzibar
na Alphonce Kabilondo,
Geita

Utafiti wafichua
siri uzazi mpango,
maambukKizi VVU
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za sindano, kitanzi na kipandikizi.

Alisema utafiti huo ulifanyika baada
ya kuwapo kwa wasiwasi mkubwa wa
kupata VVU kwa wanawake wanao-
tumia njia hizo za uzazi wa mpango
kwa miaka mingi.

“Kwa muda mrefu kuna watu wa-
likuwa wanahisi na kuuliza maswali
kwamba labda kuna uhusiano baina
ya kutumia njia za uzazi wa mpango na
kuongezeka kwa hatari ya kupata VVU,
kwa hiyo ilibidi jopo la watafiti kutoka
katika nchi mbalimbali duniani wa-
fanye utafiti huo, na waliamua kufanya
kwa nchi zilizopo Kusini mwa Jangwa la
Sahara kwa sababu maambukizi yaliku-
wa juu katika nchi hizo na waliangalia
katika njia za uzazi wa mpango za ki-
tanzi, sindano na kipandikizi,” alisema
Dk. Mwakyosi.

Aliongeza: “Na waliangalia kwa wa-
nawake walio katika uwezekano wa
kupata ujauzito kuanzia miaka 16 hadi
30.” Kuhusiana na kundi la watu ambao
wanaongoza kwa maambukizi mapya
ya VVU, Dk. Mwakyosi alisema katika
utafiti huo, imebainika kuwa wanawake
ndiyo wanaongoza kwa kupata maam-
bukizi hayo japokuwa maambukizi
wanayopata hayahusiano na matumizi
hayo ya matumizi ya njia za uzazi wa
mpango.

“Kundi la wanawake ndiyo linapata
maambukizi mapya ya VVU kuliko
kundi jingine kwa sababu katika utafiti
huo inaonyesha kuwa hata katika kundi
la watu 100 nusu ya watu wanaofanyi-
wa utafiti, nusu ya hao waathirika ni
wanawake ingawa maambukizi haya
hayahusiani k abisa na matumizi ya
njia za uzazi wa mpango,” alisema Dk.
Mwakyosi.

Aliongeza: “Na ndiyo maana tuna-
shauri kwamba kuna haja ya kuende-
lea kubuni njia mbalimbali za kuzuia
maambukizi haya na siyo kwa kutege-
mea kondomu pekee, hatutakiwi ku-
puuza na kuona maambukizi haya yak-
iendelea kwa wanawake.”

Inaleta hisia ya ndani una

® Nusvu Lita (500ml) - TSHS. 500/=
@ Lita Moja na Nusu (1.5L) - TSHS. 1,000/=

® Bei Hizi Elekezi ni Kwa Nchi Nzima

(LA

Jipatie Maji ya Kunywa ya Kilimanjaro kwa Bei Elekezi za Rejareja kama Ifuatavyo:-

® Magji ya Kunywa ya Kilimanjaro ni Maji ya Kuaminika Kila Sikv

oijua mwenyewe '

215227501
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Neema ya soko la uhakika wakulima wa mboga Tanga

Na Dege Masoli, TANGA

WAKULIMA wa mboga na
matunda Wilaya ya Lushoto
mkoani Tanga, wamepata fursa
ya kipekee ya soko la uhakika la
kuuza mazao yao kwa fedha ta-
slimu kutoka shambani pamoja
na kupata mikopo ya pembejeo,
mbegu na mitaji yenye masharti
nafuu.

Fursa hizo kwa wakulima
zimetolewa na Kampuni ya Ma-
cLeans BeneCIBO yenye makazi
yake Kigamboni jijini Dar es Sa-
laam ambayo imefungua tawi
lake wilayani Lushoto ili kuwa-
hudumia kwa karibu wakulima
wa mboga na matunda wilayani
humo.

Kampuni ya  MacLeans
BeneCIBO inajishughulisha na
kusambaza vyakula kwenye
makazi ya watu, ofisini, hotelini
na kwenye vyombo vya usafiri
vya nchi kavu, angani na majini
kwa kuzingatia ubora uliokuba-
lika kimataifa kwa gharama
nafuu, kuzingatia afya na kutun-
za virutubisho vya asili. Aidha,

kampuni hiyo ina programu
maalumu za kuwaendeleza
wakulima ili waweze kufanya
kilimo chenye tija.

Akizungumza katika hafla
ya uzinduzi wa tawi lao jipya
cha Mnadani kata ya Malindi,
Mkurugenzi Mtendaji wa kam-
puni hiyo, Nnala Mwakanyama-
le, alisema lengo la kumfuata
mkulima shambani ni kuhakiki-
sha kuwa anafaidika moja kwa
moja na kazi yake na kumwon-
dolea hasara alizokuwa anazi-
pata zilizotokana na uharibifu
wa mazao, gharama za usafiri,
kukandamizwa na madalali na
uhaba wa masoko.

Mwakanyamale alisema kam-
puni hiyo imekuwa inadhamini
vikundi vya wakulima kupata
mikopo ya kilimo kutoka Benki
ya Maendeleo ya Kilimo nchini
(TADB), ambapo imewezesha
wakulima kupata mkopo wa
jumla ya Sh. 119 milioni kutoka
benki hiyo.

Aidha, MacLeans BeneCIBO
inafanya utaratibu na Taasisi

za Mikopo kutoa mikopo ya
kujikimu wakati wa msimu wa
kilimo.

“Tayari tumeingia
makubaliano na kampuni ya
mikopo ya Kopafasta ambayo
itawakopesha wakulima fedha,
pembejeo na mbegu na sisi
tutachukua jukumu la kuwad-
hamini na kuwalipia riba ili
wao warejeshe kiasi kilekile
walichokopa,” Mwakanyamale
aliongeza.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Lushoto, Em-
manuel Vuli, aliyemwakilisha
Mkuu wa Wilaya hiyo katika uz-
induzi huo, January Lugangika
alisema kuwa wameipokea na
wanaiunga mkono kampuni
ya MacLeans BeneCIBO kwani
kwa uwekezaji wao italeta map-
induzi ya kilimo cha mboga na
matunda na kukipa thamani
kinayostahili katika kuhuisha
uchumi wa viwanda.

Aidha, aliwataka wakulima
kuhakikisha wanalima kwa kuz-
ingatia ushauri wa kitaalamu
ili kutoa mazao yenye ubora

utakaokubalika kwenye masoko
ya kimataifa.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Lushoto, Lucas Shemdolwa,
vya eneo hilo walikuwa wame-
kata tamaa kutokana na changa-
moto kubwa ikiwa ni pamoja na
mazao kuharibika kwa kukosa
soko na matunzo pamoja na
madalali walionunua kwao kwa
bei kandamizi.

Aliahidi kuwa halmashauri
hiyo itashirikiana na kampuni
hiyo katika kuhakikisha wana-
timiza lengo walilokubaliana
kwa ufanisi na kuinua kipato
cha wakulima.

Akizungumza kwa niaba ya
ya Lushoto, Mwenyekiti wa Ki-
kundi cha Wakulima wa mboga
na matunda cha MAVUMO -
AMCOS, Maliki Amili Shek-
idele, aliishukuru kampuni hiyo
na serikali kwani wameanza
kufaidika na mikopo; na wana
uhakika wa maendeleo ya
kiuchumi yatakayotokana na
mazao yao.
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| Viongozi wa
vikundi vya
wakulima,
ofisa kilimo
Kata ya Ma-
lindi wilay-
ani Lushoto,
mkoani
Tanga, na
baadhi ya
wafanyakazi
wa kampuni
ya MacLeans
BeneCIBO
walipotem-
belea shamba
la mkulima
wa mboga
na matunda
cha Mnadi.
PICHA: DEGE
MASOLI

NEMC yatambua michango ya wadau katazo la mifuko plastiki

Na Enock Charles

BARAZA la Taifa la Uhifa-
dhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEM), limeshukuru taasisi na
mamlaka zote ambazo zimesi-
mama imara na kufanikisha
zoezi la kuondoa mifuko ya
plastiki nchini.

Akizungumza na vyombo vya
habari jijini Dar es Salaam, Mku-
rugenzi Mkuu wa NEMC, Dk.
Samuel Gwamaka, ameishuku-
ru kipekee Wizara ya Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI) kutoka ngazi ya
kata mpaka taifa na kueleza

kazi ya wizari hiyo imezaa usi-
mamizi mzuri na umekuwapo
utekelezaji mzuri wa katazo hilo
pasipo kuliletea taifa fedheha.

“Tunazishukuru taasisi zote
na kwa kipekee kabisa ni wen-
zetu wa TAMISEMI kwa namna
walivyolipokea  katazo hili,
wakalibeba na kulisimamia
kikamilifu katika maeneo yao
kuanzia ngazi za chini za kiuon-
gozi mpaka taifa,” alisema.

Dk. Gwamaka alisema kuwa,
licha ya mafanikio hayo bado
zipo changamoto chache na
kutaja moja kuwa ni kwamba
kuna viwanda vinavyozalisha
mifuko batili. Ameomba ush-

irikiano kutoka kwa wadau,
hasa TAMISEMI, katika kusaka
viwanda hivyo ili wamiliki wa-
chukuliwe hatua za kisheria.
Zoezi la kusaka wamiliki wa
viwanda hivyo
Dar es Salaam Alhamisi wiki hii.
Aidha, Mkurugenzi huyo
amesema kuwa mazingira ni
suala mtambuka hivyo ni vy-
ema kila mtu akashiriki kwa
namna moja au nyingine katika
kufanikisha utekelezaji wa kata-
zo hilo ili kuyafanya mazingira
Tanzania yawe rafiki kwa kizazi
cha leo na kesho. “Mazingira ni
suala muhimu kwa kila Mtanza-
nia, hivyo tunalojukumu la ku-

hakikisha watu wote wanaohu-
jumu zoezi hili wanabainishwa
na kufikishwa katika vyombo
vya sheria kwani viwanda bubu
vipo huko mitaani ambako
jamii kubwa inaishi,” alisistiza
Dk. Gwamaka.

“Zoezi hili la kuvibaini vi-
wanda vinavyoendelea kuzali-
sha mifuko ya plastiki linaweza
kufanikiwa sana iwapo viongozi
wa serikali za mitaa, kata, wilaya
na mikoa watashirikiana vyema
na maofisa wa NEMC ambao
watakuwa wanapita huko mi-
taani,” alisema Dk. Gwamaka
na kuongeza.

]
Mawakala Tigo
wavuna mamilioni

Na Mwandishi Wetu

ZAIDI ya mawakala 2,000 wa
huduma ya Tigo Pesa, wamejishin-
dia zawadi za fedha taslimu zaidi ya
shilingi milioni 160 kwenye promo-
sheni ya mwezi mmoja inayojulikana
kama ‘Wakala Cash In Promotion’.

Promosheni hiyo ya nchi nzima ili-
yozinduliwa Mei mwaka huvu, ililenga
kuwahimiza mawakala wa Tigo Pesa
nchini kufanya miamala kwa wingi ili
kuweza kujishindia zawadi za fedha
taslimu.

Akiwakabidhi zawadi washindi wa
promosheni hiyo, Kaimu Mkuu wa
Kitengo cha Huduma za Kifedha wa
Tigo Pesa, Angelica Pesha, alisema
kampuni ya Tigo inathamini juhudi
kubwa zinazofanywa na mawakala
na kuongeza kuwa promosheni hiyo
ililenga kuwazawadia mawakala kuto-
kana na kazi nzuri wanayoifanya.

“Kampeni hii siyo tu inaonyesha
dhamira yetu ya kuwekeza kwenye
biashara, lakini pia azima yetu ya
kugawana tunachokipata kutokana
na biashara tunayofanya pamoja na
wadau wetu. Promosheni hii ni fursa
nyingine ya kuwazawadia mawakala
wetu fedha taslimu na bonasi am-
pazo tunawaamini zitawapa moyo
wa kufanya kazi kwa bidii zaidi ili
kuendelea kufikisha huduma jumuifu
za kifedha kwa wananchi wengi zaidi,”
alisema.

Kwa mujibu wa Pesha, pamoja na
washindi wengine, washindi wawili
wakubwa kutoka kila kanda walipati-
kana ambao ni Suleiman Hussein na
Vicky Ibrahim kutoka Kanda ya Pwani,
Peter Myovela na Stivin Katoto kutoka
kanda ya Kusini, Anton Masawe na
Athuman Mbwana kutoka kanda ya
Kaskazini pamoja na Harry Lwila na
Joseph Kabeba kutoka Kanda ya Ziwa.

“Pamoja na washindi 2,000 ambao
wamejinyakulia zawadi mbalimbali
za fedha taslimu kutokana na juhudi
zao, tumepata washindi wengine
wawili wakubwa kutoka katika kila
kanda ambao kwa jumla wao ni 8
ambao wameweza kujishindia shilingi
milioni 12 zaidi kutokana na jitihada
za0. Tunawapongeza sana mawakala
wote ambao wamefanya vizuri na
kujishindia zawadi na kwa wale am-
bao hawakuweza kushinda waongeze
bidii ili waweze kuwa washindi katika
promosheni zijazo,” alisema.

Akipokea zawadi ya shilingi mil-
ioni 3.5, Suleiman Hussein ambaye
ni wakala kutoka Kanda ya Pwani,
alisema: “Napenda kuishukuru sana
kampuni ya Tigo. Promosheni hii inao-
nyesha ni kwa kiasi gani sisi mawaka-
la ni kiungo muhimu kwenye huduma
nzima ya Tigo Pesa. Kuibuka mshindi
kwenye promosheni hii ni rahisi sana
kwa kuwa unahitajika kufanya kazi
kwa bidii tu. Nawashauri mawakala
wenzangu wafanye kazi kwa bidi
kwani Tigo Pesa inalipa.”

Vicky Ibrahim, wakala aliyejishindia
shilingi milioni 2.5 alisema amefuranhi
kuwa mshindi wa zawadi hiyo na
kuwataka wanawake kuwa mawakala
wa Tigo Pesa na wale ambao tayari ni
mawakala kuwekeza zaidi na kufanya
kazi kwa bidii.
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Matukio ubakaji watoto yashika kasi

]
Wadau wa kilimo wampa

Na Salome Kitomari

CHAMA cha Wanahabari
Wanawake (Tamwa), kime-
ungana na taasisi nyingine
kusherehekea Siku ya Mtoto
wa Afrika, huku takwimu
zikionyesha matukio ya
ubakaji yanashika kasi.

Aidha, Tamwa imeiomba
serikali na wadau wengine
wa masuala ya haki za wa-
toto waendelee kupaza sauti
zao ili kuhakikisha ukatili
huu unapungua na ikiweze-
kana unamalizika kabisa.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa na Mkurugenzi
Mtendaji wa Tamwa, Rose
Reuben, matukio ya ubakaji
wa watoto ni tishio kwa us-

alama wao, ukuaji wao kwa
ujumla na maendeleo ende-
levu ya taifa.

Alisema takwimu  zili-
zotolewa hivi karibuni na
Kituo cha Sheria na Haki za
Binadamu (LHRC), zinao-
nyesha kuwa katika kipindi
cha miezi sita ya mwanzo wa
mwaka 2018 watoto 2,365
walibakwa, idadi ambayo
ni sawa na watoto 394 kwa
siku.

Aidha, alisema ripoti ya
hali ya uhalifu kwa mwaka
2017 iliyotolewa na Ofisi ya
Taifa ya

Takwimu (NBS) inao-
nyesha katika kipindi cha
Januari hadi Desemba 2017,
matukio ya uhalifu dhidi ya

watoto yalikuwa 13,457.

Pia kwa mwaka 2016
matukio hayo yalikuwa
10,551, na kwamba kati ya
hayo, matukio ya ubakaji ya-
likuwa 2,984.

“Mtoto ni taifa la kesho,
endapo atafanyiwa ukatili
leo, je, kesho taifa hili litaon-
gozwa na nani? Tamwa tu-
nasisitiza hatua kali za kishe-
ria na mabadiliko mengine
ya kisera ili kumlinda mtoto
dhidi ya ukatili,” alisema
Reuben.

Aliwasihi wazazi, walezi
kulipa uzito mkubwa suala
la ulinzi kwa mtoto ili kue-
pusha ubakaji .

Aidha, alisema ripoti ya
Shirika la Umoja wa Mataifa

linaloshughulikia ~ watoto
(Unicef) inaonyesha kuwa
wabakaji wengi ni ndugu
wa karibu ambao wanaishi
ndani ya familia.

“Kupinga unyanyasaji,
ubakaji na ulawiti wa watoto
ni jukumu la jamii nzima
na wakati umefika sasa kila
mmoja kwenye nafasi yake
awalinde watoto kwa kuri-
poti vitendo vya unyanyasaji
vilivyofichika kwenye jamii
yetu,” alisisitiza.

Maadhimisho ya Siku ya
Mtoto wa Afrika hufanyika
kila Juni 16, na kauli mbiu
ya mbiu ya mwaka huu ni
“Mtoto ni msingi wa taifa en-
delevu tumtunze, tumlinde
na kumwendeleza”.

Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Ashatu Kijaji, akisalimiana na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Biashara ya
DCB, Godfrey Ndalahwa (kulia), bungeni jijini Dodoma mwishoni mwa wiki baada ya Waziri wa Fedha, DK. Philip Mpango
(kushoto), kuwasilisha Bajeti ya Serikali kwa Mwaka wa Fedha 2019/20. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wajasiriamali, wafanyabiashara
watakiwa kuchangamkia fursa

Na Elizabeth Zaya

MFUKO wa uwezeshaji
wa wafanyabiashara Afrika
(AECF) umewaomba waja-
siriamali na wafanyabiasha-
ra wa Tanzania kuchangam-
kia fursa za uwekezaji, ili
kuongeza ajira kwa idadi ya
watu na kusaidiana na seri-
kali kukuza zaidi uchumi.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari katika mkuta-
no wa wadau wa uwekezaji
kutoka katika mabara ya
Amerika, Ulaya na Afrika
Meneja wa AECF Tanzania,
Gerald David, alisema sekta
binafsi ndiyo inatoa ajira ny-
ingi , hivyo lazima kuongeza

nguvu katika sekta hiyo ku-
hakikisha inatoa huduma
kwa idadi kubwa ya watu
mijini na vijijini na kuongeza
zaidi ajira.

Alisema upo umuhimu
kwa wawekezaji kupanua
zaidi wigo wa uwekezaji
hususan katika maeneo ya
kilimo, nishati na maeneo
mengine ambayo yanasaidia
kutoa huduma za moja kwa
moja kwa wananchi kuanzia
wa hali ya chini.

“Tunaona kwamba nchi
za Afrika zimekuwa zikitu-
mia bidhaa nyingi zinazoagi-
zwa kutoka nje ya nchi hizo,
wakati kuna uwezo mkubwa
wa kuzalisha chakula cha
kukidhi mahitaji yote, ilhali
tuna vyanzo vingi ikiwamo

nishati mbadala za kukidhi
mahitaji na ambazo ni nzuri
kwa kukidhi mazingira, tu-
tumie fursa hizi hizi kunufai-
ka wenyewe,” alisema David
na kuongeza:

“Sisi kama AECF ambao
ni wadau muhimu katika
sekta ya uwekezaji hususani
katika nchi za bara la Afrika,
tumeamua kushirikiana na
serikali ya Tanzania kwa
kuiunga mkono hasa kipindi
hiki inapoimarisha na ku-
jenga uchumi wake kupitia
viwanda. Tunataka wajasiri-
amali na wafanyabiashara
watumie fursa hii kuwekeza
katika kilimo pamoja na
rasilimali zote zilizopo Tan-
zania,” alisema David.

Aliongeza: “Kama ni katika

kilimo tuone.” Alisema AECF
imeanza kuwawezesha
wakulima na wanaowekeza
katika nishati mbadala na
kwa Tanzania pekee imetoa
Dola za Marekeni milioni
60 sawa na Shilingi bilioni
1.38 kwa ajili ya kuwezesha
kampuni 71, na zaidi ya watu
milioni 1.7 wamenufaika na
msaada huo.

Mjasiriamali, Fahad
Awadh ambaye ni mfanya-
biashara wa korosho kutoka
Zanzibar, alisema tatizo kub-
wa linalochangia watu wengi
kuagiza bidhaa kutoka nje ya
Tanzania ni kutokana wafan-
yabiashara wengi wa ndani
kushindwa kuongeza thama-
ni katika bidhaa zao ili kuzi-
weka katika hali ya mvuto.

5 JPM TADB mikoani

Na Mwandisho Wetu

WADAU wa kilimo wamepongeza pendek-
ezo la Rais John Magufuli la kutaka Benki ya
Maendeleo ya Kilimo (TADB) kuwa na matawi
mikoani ili kurahisisha upatikanaji wa mikopo
na huduma nyingine za benki hiyo.

Rais alitoa pendekezo hilo alipokutana na
Dar es Salaam.

Wadau wamesifu pendekezo la rais kwa
kusema benki hiyo ikiwa karibu na wateja
wake na kutoa mikopo kwa wakati, jambo hilo
litachochea kasi ya ukuaji wa sekta ya kilimo,
ufugaji na uvuvi hapa nchini. Wamesema TADB
ipo katika nafasi nzuri ya kuchagiza maende-
leo na ukuaji wa sekta ya kilimo jambo ambalo
l[inahimizwa sana na Rais.

Akihojiwa juu ya maoni ya wadau wa benki
yake, Mkurugenzi Mtendaji wa TADB, Japhet
Justine, amesema benki inayafanyia kazi kim-
kakati maelekezo ya Rais na kufafanua kwamba
tayari ofisi zimefunguliwa katika baadhi ya
mikoa. Ameeleza kwamba tayari ofisi zime-
funguliwa katika mji wa Kigoma na majiji ya
Mwanza na Dodoma.

Ofisi ya Mwanza, ameeleza, ilifunguliwa
na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, Machi 19,
mwaka huu na inahudumia mikoa ya Mwanza,
Mara, Shinyanga, Simiyu, Geita na Kagera.

Maandalizi ya mwisho yanafanywa kufungua
ofisi katika Jiji la Mbeya, ameeleza kiongozi
huyo, na kufafanua kwamba ofisi hiyo itahu-
dumia mikoa ya Mbeya, Songwe, Njombe, Iringa,
na Ruvuma.

Ofisi ya Dodoma, amaeleza, imefunguliwa
toka mwaka jana na ofisi ya Kigoma imekuwa
ikuhudumia wakulima kwa miezi tisa iliyopita.

“Tunafarijika wadau wanapoeleza uhitaji wa
huduma zetu na kutambua kazi yetu. Agizo la
Rais linaimarisha dhamira yetu ya kuwa karibu
na wananchi na linatupa hamasa ya kufungua
ofisi mpya za kongani ili kuhudumia wateja
wetu,” alisema Justine.

“Kama ulimsikiliza vizuri, Rais Magufuli
ameonyesha kuguswa na utendaji kazi wa Benki
ya Kilimo na ndiyo sababu anapenda ifungue
matawi mikoani ili kusaidia serikali kuharaki-
sha azima yake ya kujenga uchumi wa kati na
wa viwanda ifikapo 2025. Ujenzi wa viwanda
msingi wake mkuu ni kilimo, mifugo na uvuvi,”
alisema Anangisye Mwakalindile, mkulima wa
parachichi wa Wilaya ya Rungwe, mkoani
Mbeya. Mwakalindile alikumbusha pia kwamba
wakati akiwa katika ziara mkoani Mbeya, Rais
Magufuli aliwaasa wakulima kuchangam-
kia fursa ya mikopo inayotolewa na Benki ya
Kilimo ili kukuza mitaji na kuinua kilimo nchini.

Samson Maduhu, mkulima wa pamba, Wilaya
ya Kwimba, mkoani Mwanza, alisema TADB ikKi-
wa na matawi mikoani wakulima watanufaika
na mikopo kwa kuongeza tija katika kilimo.

“Mimi nipo kwenye nafasi nzuri ya kuelezea
umuhimu na faida ya kuwapo kwa benki hii
kwani katika kipindi kifupi wakulima wengi wa
pamba tumenufaika na huduma za benki hiyo
kwa kupata pembejeo mbalimbali kwa urahisi
na kwa wakati,” alisema Maduhu.

Evodius Barongo, mfanyabiashara wa ka-
hawa wa Wilaya ya Ngara, mkoani Kagera
amliema wakazi wengi wa Kagera wameona
umuhimu wa Benki ya Kilimo kupitia vyama
vya ushirika. Benki imetoa mikopo ya zaidi ya
bilioni 32 kwa ajili ya kukuza zao la kahawa.

Serikali inataka Tanzania ijenge uchumi wa
kati wezeshi na unaotegemea viwanda ifikapo
2025. Katika kipindi kisichozidi mwaka mmoja
TADB imerejesha matumaini kwa wadau wa
kilimo nchini kwa kuwapatia mikopo ambayo
imesaidia kuinua hali ya wakulima na kukuza
sekta za kilimo, mifugo na uvuvi hapa nchini.



HABARI ARUSHA

Wafanyabiashara walia na viongozi wa h'shauri

Na Woinde Shizza, ARUSHA

AFANYABIASHA-
RA wadogo zaidi
ya 17 waliopo
soko kuu la mjini
hapa, wameulalamikia uon-
gozi wa Halmashauri ya Jiji la
Arusha, kwa kutowarejesha kati-
ka maeneo yao waliyokuwa wa-
nafanyia biashara awali ambayo
kwa sasa wanataka kuyagawa
kwa wafanyabiashara wengine.
Wakizungumza na gazeti hili
jana, baadhi ya wafanyabiashara
hao, Nelson
Alfayo, Gilbert Fransis, Jo-
seph Mungaya, Juma Zuberi
na Gasper Ngowi, walisema
wameshangazwa na uamuzi wa
uongozi wa Halmashauri ya Jiji
kwa uamuzi huo kwa kuwa wao
wamekuwa wakifanya biashara
katika eneo hilo kwa zaidi ya
miaka 40 sasa.
Walisema kuwa uongozi wa
Jiji la Arusha uliwaamuru wap-
ishe eneo hilo

ili waweze kujenga mabanda
ya kisasa ndani ya soko hilo
kwa ahadi kuwa baada ya ku-
kamilika watapewa kipaumbele
kurejeshwa katika eneo hilo,
jambo ambalo halijafanyika.
Mmoja wa wafanyabiashara
hao,

Nelson Alfayo, alisema kuwa
uongozi wa jiji uliwaambia
waandike barua ya kuomba
kugawiwa maeneo hayo jambo
ambalo walilifanya kwa kuan-
dika barua hiyo Mei 13, mwaka
huu, lakini cha kushangaza hadi
leo wamekuwa wakipigwa
danadana ikiwa ni pamoja na
kupewa vitisho vya mara kwa
mara.

“Baada ya kuandika barua
tumekuwa tukifuatilia na kwa
mara ya mwisho tuliambiwa tu-
rudi Mei 29 na tulifanikiwa ku-
kutana na

Mkurugenzi wa Jiji, Dk. Ah-
mad Madeni, lakini tulishanga-
zwa na kitendo chake cha kua-
muru Mwenyekiti wetu Fredy

Eliphace na baadhi ya wenzetu
watatu kukamatwa na kufik-
ishwa kituo cha polisi,” alisema
Alfayo.

Aliongeza kuwa wenzao wali-
popelekwa polisi walifunguliwa
jalada la kufanya biashara bila
leseni, jambo ambalo halikuwa
na ukweli wowote

kwa kuwa walikuwa nazo
pamoja na vitambulisho vya
mjasiriamali na walilazimika
kulala katika kituo kikuu cha
polisi hadi siku iliyofuata wali-
potoka kwa dhamana.

Alisema kuwa kitendo cha
kutishiwa maisha na wenzao
kukamatwa kimekuwa kikiwapa
hofu kubwa kuendelea kufuatil-
ia majibu ya barua yao na kuzi-
omba mamlaka za juu kulianga-
lia suala hilo na kuhakikisha
linapatiwa ufumbuzi.

Akizungumzia suala hilo
Mstahiki Meya wa Jiji la Arusha,
Kalist Lazaro, alisema wafanya-
biashara hao wanatakiwa ku-
fuata taratibu stahiki za kuom-
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ba kupatiwa eneo la kufanyia
biashara na baada ya kutuma
maombi wanatakiwa wasubiri
vikao husika kwa ajili ya kuwa-
jadili.

Kwa upande wake, Mkurugen-
zi wa Jiji la Arusha, Dk. Ahmad
Madeni, alinukuliwa akiwaam-
bia wafanyabiashara hao kuwa
endapo wanataka kuomba mae-
neo ya kufanyia biashara ndani
ya jiji wanatakiwa kuomba mtu
mmoja mmoja na sio kundi kwa
kuwa kwa kufanya hivyo ni sawa
na fujo.

Naye Ofisa Biashara wa Jiji la
Arusha, Godfrey Edward, alil-
iambia gazeti hili kuwa wafanya-
biashara hao walifika katika ofisi
za halmashauri hiyo kuomba
wapatiwe maeneo hayo, lakini
halmashauri imetenga maeneo
hayo kuwapatia wafanyabiasha-
ra ambao walikuwa na migogoro
ya vibanda vya biashara kwa
muda mrefu katika maeneo ya
biashara yanayomilikiwa na hal-
mashauri ya jiji hilo.

Zaidi ya 2,000 wanufaika
na huduma za afya

Na Allan Isack, ARUSHA

ZAIDI ya wananchi 2000, katika kata tano za
Wilaya ya Arumeru, wamenufaika na huduma za
afya, matibabu pamoja na kupewa dawa bila malipo
kwa wagonjwa wanaosumbuliwa na magonjwa mbal-
imbali.

Huduma hiyo ya matibabu ilitolewa na Kanisa la
FPCT, kwa kushirikiana na shirika lisilo la kiserikali
la Mission and Friend pamoja na Taasisi ya Kimataifa
ya Afya ya International Medical Relief (IMR), kutoka
nchini Marekani.

Akizungumza na waandishi wa habari wakati wa
utoaji wa huduma hiyo, kwa wagonjwa mbalimbali,
Mkurugenzi wa Idara ya Afya katika kanisa hilo, Dk.
Yahana Masonde, alisema mradi huo wa kutoa hu-
duma ya matibabu ulianza mwaka 2016.

Alisema huduma hiyo imewalenga wananchi wa
kipato cha chini kutokana na kutokuwa na uwezo wa
kulipia gharama za matibabu.

Alitaja magonjwa waliyowapima watu na kutoa
matibabu kuwa ni ya macho, kisukari, moyo, meno,
presha, malaria, kifua, magonjwa ya zinaa, vidonda,
mfumo wa uzazi kwa wanawake, shinikizo la damu,
koho, masikio pua na magonjwa ya ngozi.

“Watu wenye uwezo wa kifedha ndio wamekuwa
wakimudu gharama za matibabu, lakini maskini wa-
siokuwa na fedha wanapata shida sana maeneo ya
duma hii bure,” alisema Msonda.

Hata hiyo, alisema katika Wilaya ya Arumeru wa-
metoa huduma kwenye Kata za Lengijave, Oljoro,

Alisema huduma hiyo wanaitoa kila mwaka mara
moja na malengo yao ni kuongeza huduma hiyo an-
galau itolewe mara mbili kwa mwaka, pia mwaka
huu waliitoa huduma kwa siku tano kwenye maeneo
mbalimbali ya kata za Wilaya ya Arumeru.

Akizungumza kwa niaba ya wanufaika wa huduma
hiyo, Florence Gigion, alishukuru kutolewa kwa hu-
duma za afya kwa wagonjwa, huku akisema kutokana
na wingi wa watu walivyojitokeza bado kuna uhitaji
wa mkubwa wa kupeleka huduma hiyo maeneo ya
Medical Relief, Ellison Fellers, alisema sababu ya kuja
nchini ni kuwasaidia wanajamii wanaokabiliwa na

Aidha, alisema pia wanatoa ushauri kwa wananchi
namna ya kujikinga na magonjwa mbalimbali.

Halmashauri ya Arusha DC, wilayani Arumeru jana. PICHA:ALLAN ISACK

]
Watakaofanya

biashara ya madini
nje ya nchi kukiona

Na Allan Isack, ARUSHA

WAZIRI wa Madini, Dotto
Biteko, amesema serikali itawa-
chukulia hatua kali za kisheria
wafanyabiashara wote wa
madini watakaofanya biashara
ya madini nje ya soko la madini
la kimataifa la Arusha lililofun-
guliwa jana.

Akizungumza wakati wa
ufunguzi wa soko la madini
la kimataifa la Arusha, Waziri
Biteko, alisema hatarajii kuona
wafanyabiashara watakao-
fanya biashara nje ya soko hilo
baada ya serikali kufungua soko
la kisasa la kimataifa litaka-
lowarahisishia shughuli zao za
kibiashara.

Alisema endapo watatokea
wafanyabiashara watakao
kwenda kinyume na agizo la
serikali watachukuliwa hatua
kali za kisheria.

Waziri Biteko alisema soko
hilo, litakuwa la kwanza la
kimataifa la madini tangu nchi
kupata uhuru, hivyo litaiwekea
nchi katika historia kwa wafan-
yabiashara wakubwa kutoka nje
ya nchi kuja nchini kununua.

Alisema tangu serikali il-
ipoanza utaratibu wa kulinda
rasilimali za nchi na kurekebisha
sheria mbovu za madini, ma-
tokeo chanya yameanza kuone-
kana kwa maslahi ya Taifa la
Tanzania.

Aliwataka wafanyabiashara
kulitumia soko hilo, kuongeza
kipato chao na kulipa kodi ya
serikali.

“Tulipe kodi kwa uaminifu na
kulipa kodi ndio heshima yako
kwa kuwa huu ni wajibu wa
raia yeyote katika taifa lolote
duniani, pia tuwachukie watu
wanaokwepa kodi na kutorosha
madini maana tunataka kutoka
katika taifa la watu wajanja
wajanja na kuwa watu watakao-
fanya shughuli halali,” alisema
Biteko.

Hata hivyo, alisema kabla
ya marekebisho ya sheria za
madini ya mwaka 2010, sekta
hiyo ilikuwa inapitwa na sekta
ya uvuvi katika kuchangia pato
la taifa kitu ambacho siyo sawa
kwa kuwa madini yanathamani
kubwa.

Alisema baada ya marekebi-
sho ya sheria za madini kureke-
bishwa sekta hiyo, imechangia
pato la nchi kutoka asilimia
3.5 mpaka asilimia 5.0.7 kwa
mwaka.

Alisema mpango wa serikali
hadi kufikia mwaka 2025, sekta
ya madini iwe inachangia asil-
imia 10 kwenye pato la nchi.

Aidha, alisema awali kwa
mwaka sekta hiyo, ilikuwa inai-
ingizia serikali Sh. milioni 196,
lakini baada ya serikali kuweka
usimamizi imara katika sekta
hiyo inaiingizia serikali fedha
kiasi cha Sh. bilioni 300 kwa
mwaka.
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Hai yafafanua mil.
84/- za uwezeshaji

Na Godfrey Mushi, HA|

WILAYA ya Hai imesema
mikopo ya zaidi ya Sh. milioni

84.3 ya uwezeshaji kiuchumi ili-
yotolewa kwa makundi maalum
inalenga kuwaandaa kuchangia

pato la taifa baadaye.
Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya va
Hai, Yohana Sintoo, amesema
mikopo hiyo ni mahususi kwa

ajili ya kuinua kipato cha kaya,

lakini pia kuwaongezea wa-
nanchi uwezo wa kuchangia
pato la taifa kwa kulipa kodi
ili kuiwezesha serikali kutoa
huduma bora kwao.

Sintoo alikuwa akikabidhi
jana, hundi za mfano kwa vi-

kundi 16 vya wanawake, vijana
na walemavu. Mkurugenzi huyo
alimwakilisha Mkuu wa Wilaya

HABARI KILIMANJARO

Wanafunzi waguswa kufutwa
msamaha wa kodi taulo za kike

Na Godfrey Mushi, MOSHI

SIKU chache baada ya seri-
kali kupendekeza bungeni ku-
futwa kwa msamaha wa kodi
ya ongezeko la thamani kwenye
taulo za kike, wanafunzi wa
shule za msingi na sekondari za
Wilaya ya Moshi, wamedai bado
changamoto ya kukosekana tau-
lo za kujisitiri ni tatizo linalohitaji
msukumo zaidi wa kiutekelezaji.
Suala hilo lilijitokeza jana, waka-
ti wa Maadhimisho ya Siku ya
Mtoto wa Afrika, yaliyofanyika
katika Shule ya Msingi Mvuleni,

Akiwasilisha maoni ya wa-
toto wa kike, mwanafunzi wa
darasa la sita wa Shule ya Msingi
Mvuleni, Hafsa Bilal, alisema:
“Changamoto ya mtoto wa kike

kukosa taulo za kujisitiri pindi
anapokuwa hedhi, bado ni tatizo
na hali hiyo kwa ujumla inaathiri
uhudhuriaji wake wa masomo
darasani.”

“Tunatoa wito kwa watu wa-
zima, taasisi mbalimbali binafsi,
serikali na idara zake inapaswa
kujitolea kwa hali na mali ku-
hakikisha haki za mtoto hazivun-
jwi na pia mtatue changamoto
nyingi zinazomkabili mtoto bila
kijali jinsia yake.”

Wiki iliyopita, Waziri wa Fed-
ha, Dk. Philip Mpango, alipende-
keza kufutwa kwa VAT kwa taulo
za kike, wakati akiwasilisha bun-
geni, bajeti kuu ya serikali kwa
mwaka wa fedha 2019/2020.

Katika maadhimisho hayo,
Mratibu wa mradi wa kuwawez-
esha watoto wa kike (GEP),

unaotekelezwa na Shirika la
Kwieco, Immaculate Mworia,
alisema wamekuwa mstari wa
mbele katika kulinda juhudi za
nchi za kiafrika kutambua tham-
ani, utu na umuhimu wa mtoto
katika nyanja zote na bila kum-
bagua.

Alisema shirika hilo lin-
atekeleza miradi mbalimbali
ukiwamo wa Girls Empower-
ment Program ambao unahusi-
sha shule tano za msingi na se-

Akizungumza pia na wa-
nafunzi hao, Ofisa Elimu Sayan-
sikimu na Afya wa Halmashauri
ya Wilaya ya Moshi, Conjeta
Kessy, alisema licha ya kuwapo
changamoto hiyo ya taulo za
kike, bado kuna tatizo kubwa la
watoto kutishwa kutosema uk-

weli mahakamani kuhusiana na
kesi za ukatili ili wasilete aibu
kwenye familia na kuwafunga
wazazi wao.

“Halmashauri ya Moshi in-
azo shule za sekondari 98 na
shule za msingi 276, lakini wa-
zazi tunachangia kwa asilimia
100 kuharibu ndoto za watoto
wetu. Hatuzungumzi na watoto
kuhusu matatizo yao hata katika
elimu tu,” alieleza ofisa elimu
huyo.

Kutokana na maoni hayo,
wakili maarufu katika mikoa ya
Kanda ya Kaskazini na Mkuru-
genzi wa Shirika hilo la Kwieco,
Elizabeth Minde, ameshauri
jamii kutenga walao siku moja
kila wiki kuzungumza na watoto
wao kuhusu masomo yao na
kama wana matatizo ya afya.

va Hai, Lengai Ole Sabaya.

Sintoo alisema kuwa mikopo
hiyo ina thamani ya Sh.
84,349,528.

Kwa mujibu wa Sintoo, mgao
huo unahusisha vikundi 16 vya
wajasiriamali ambao kati yao
vikundi vya wanawake ni 11,
vijana vitatu na vikundi viwili
vya watu wenye ulemavu.

Sintoo ameeleza zaidi: “Tu-
nakabidhi mikopo hii kwa
wajasiriamali kama sehemu ya
halmashauri kuinua uchumi wa
wananchi wake. Mnatakiwa ku-
tumia fedha hizi kwenye miradi
va kiuchumi

mnayoiendesha ili ku-
jiongezea kipato na kuchangia
pato la taifa.”

Baada ya makabidhiano hayo,
Katibu Tawala wa Wilaya ya
Hai (DAS), Upendo Wella akitoa
nasaha zake katika hafla hiyo,
amewasisitiza wanavikundi hao
kuwekeza fedha hizo kwenye
miradi yenvye tija hasa ikizin-
gatiwa elimu waliyopatiwa ya
matumizi sahihi ya fedha za
mikopo.

Halmashauri ya Wilaya ya Hai
imetoa mikopo hiyo kutokana
na asilimia 10 ya makusanyo
ya mapato ya ndani kwa awamu
va pili kwa mwaka wa fedha
2018/2019.

Ahukumiwa miaka 30 jela kwa kubaka mwanafunzi

* L ]

Katibu Tawala (DAS) wa Wilaya ya Moshi, Angelina Marko, akihutubia mwishoni mwa wiki katika Maadhimisho ya Siku ya Mtoto wa
Afrika (African Child Day) katika Manispaa ya Moshi yaliyoandaliwa na manispaa hiyo, kwa kushirikiana na mashirika mbalimbali yasiyo
va kiserikali yanayojishughulisha na masuala ya haki za watoto. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu, SIHA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Siha,
imempa adhabu ya kutumikia ki-
fungo cha miaka 30 gerezani, mka-
humo, Goodluck Mungure, baada
ya kumtia hatiani kwa kosa la
ubakaji.

Mungure (25), alianza maisha
mapya ya kutumikia adhabu yake
mwishoni mwa wiki, baada ya
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Wilaya
hiyo, Jasmine Abdul, kujiridhisha
kuwa mshtakiwa alitenda kosa

hilo kwa kumbaka mwanafunzi
wa darasa la sita mwenye umri wa
miaka 13.

Akisoma hukumu hiyo, Hakimu
Jasmine alisema mahakama im-
ejiridhisha kwamba ushahidi wa
watu sita uliotolewa mahakamani
hapo haukuacha shaka yoyote.

Alidai upande wa mashtaka
uliijenga kesi hiyo kwa kupeleka
mashahidi  waliotoa  ushahidi
unaomtia hatiani mshtakiwa na
kwamba adhabu pekee iliyopo
kisheria ni kifungo cha miaka 30
gerezani.

Wakati hukumu hiyo inasomwa,
mshtakiwa huyo hakuwapo ma-
hakamani hapo, huku kukiwa na
taarifa kwamba mshtakiwa amer-
uka dhamana yake na kukimbilia
kusikojulikana.

Mungure anadaiwa kutenda
kosa hilo la ubakaji ambalo ni kiny-
ume na kifungu cha 130 (1), (2)(e)
na kifungu cha 131 cha Sheria ya
Kanuni ya Adhabu iliyofanyiwa
marejeo mwaka 2002.

Awali ilidaiwa mahakamani
hapo na Mwendesha Mashtaka
wa Serikali, David Chisimba, kuwa

mshtakiwa alitenda kosa hilo No-
vemba 24 mwaka jana, majira ya
Makiwaru.

Katika hati ya mashtaka, imedai-
wa kuwa Mungure alimbaka mwa-
nafunzi huyo, huku akitambua ku-
fanya hivyo ni kosa kisheria.

Inadaiwa kuwa siku ya tukio
mwanafunzi huyo alikuwa ameto-
ka kanisani katika ibada ya Jumapi-
li na mshtakiwa huyo alimkamata
mkono kwa nguvu na kumwingiza
katika nyumba yake na kutekeleza
ukatili huo.

Zaidi ilidaiwa kuwa baada ya
kitendo hicho, mwanafunzi huyo
alikwenda kumsimulia rafiki yake
kuwa amebakwa na rafiki yake
kumshauri waende kutoa taarifa
katika Kituo cha Polisi Sanya
Juu, jambo ambalo lilisababisha
mshtakiwa kutiwa mbaroni.

Kabla ya kutolewa kwa hukumu
hiyo, mwendesha mashtaka huyo
aliomba mahakama kutoa adhabu
kali dhidi ya mshtakiwa kutokana
na kukithiri kwa vitendo hivyo,
ili iwe fundisho kwa watu wenye
tabia kama hiyo.
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ISIKUPITE

MSHAMBULIAJI wa Chelsea,
Pedro ni mchezaji wa tano
kuweza kufunga kwenye
mchezo wa fainali ya Kombe
la Europa/Ligi ya Mabingwa
Ulaya na Kombe la Uefa/
Europa League, baada ya Allan
Simonsen, Dmitri Alenichev,
Hernan Crespo na Steven
Gerrard.

K|ungo Wa Colomb|a Mateus Ur|be ak|la saham mOJa na mshambuha i wa Argentma Llohel I\/Ie55| (mbele) kvvenye mech| va
kuwania kufuzu Copa America 2020 iliyopigwa jana na Wargentina kushuhudia timu yao ikilala nyumbani kwa mabao 2-0.
HABARI UK. 29 PICHA: MTANDAO
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LONDON, England

ABEKI wa pembeni wame-

kuwa ndio watengenezaji

wa nafasi za kufunga ma-

bao katika soka la kisasa.
Chukua hata mfano wa mabingwa wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu huu,
Liverpool. Mabeki wao wa pembeni,
Andy Robertson na Trent Alexander-
Arnold wametengeneza nafasi nyingi
zaidi za pasi za mwisho.

Bayern wana nyota kama Joshua
Kimmich, David Alaba na usajili wao
mpya, Benjamin Pavard ambao wam-
etawala winga zote. Wachezaji kama
Jonny na Matt Doherty wamekuwa na
kiwango cha kuvutia katika klabu yao
ya Wolves kwenye Ligi Kuu ya Eng-
land msimu huu.

Mabeki wa kulia ndio wameone-
kana kuwa wa muhimu zaidi kwa
kipindi cha muongo mmoja uliopita.
Beki anayecheza kwa ubora wake
katika majukumu yake, kulinda lango
lake kushambuliwa. Huwa pia ana-
tambaa na mipira pembeni na kuitu-
pia katikati kwa ajili ya kutengeneza
mashambulizi kwa timu pinzani. Yote
kwa yote hapa tunawaangalia mabeki
wa kulia watatu ambao ndio bora zai-
di kwa msimu huu barani Ulaya...

Kwanza, heshima kwa kuwataja
mabeki wengine ni: Matt Doherty
(Wolves), Noussair Mazraoui (Ajax),
Lukasz Piszczek (Borussia Dort-
mund), Achraf Hakimi (Borussia Dort-

L

i

-

mund).

3. AARON WAN-BISSAKA (CRYS-
TAL PALACE)

Kama timu kama Arsenal, Man-
chester City na Manchester United
zinakimbizana kuwania saini yako
ukiwa kwenye umri wa miaka 21,
inamaanisha kwamba umefanya
kazi kubwa. Wan-Bissaka alilazimika
kuwa chaguo la pili mbele ya Timo-
thy Fosu-Mensah aliyekuwa akicheza
kwa mkopo msimu uliopita, lakini
baadaye akaanza kuaminiwa na ko-
cha Roy Hodgson, ambaye amemfan-
ya kuwa chaguo la kwanza la beki wa
kulia wa Palace kwa msimu wote.

Si mabeki wengi wa kulia ni bora
duniani kuliko yeye hasa linapokuja
suala la mtu kwa mtu. Amekuwa
na uwezo mkubwa wa kusukumiza
mashambulizi mbele hasa kutokea
pembeni, hasa baada ya kuhakikisha
kwamba lango lake liko salama. Uwe-
70 wake bado umeonyesha kuwa ana
uwezo mkubwa mno wa kuwazuia
mawinga wakali kuleta madhara lan-

goni mwake. Katika orodha hii anashi-
ka nafasi ya tatu kama beki bora wa
kulia barani Ulaya akiwa na wastani
wa kukaba 3.7 kwa mchezaji mmoja
mmoja na 2.4 kwa mchezo.

2. JOSHUA KIMMICH (BAYERN
MUNICH)

Phillip Lahm ni jina kubwa kwenye
mpira wa miguu, hasa kwa Bayern Mu-
nich. Shukrani kwa Bayern, walikuwa
na mtu sahihi wa kurithi mikoba yake
na huyo ni Joshua Kimmich ambaye
anafananishwa mno na Lahm. Kwa
miaka mingi mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 24, amekuwa nyota
mwenye mafanikio makubwa kwa
klabu yake na timu ya taifa.

Kwa msimu huu amecheza mechi
34 za Ligi Kuu akitoa pasi za mwisho
13, huku akifunga mara mbili na kuwa
na mafanikio ya pasi zake kuwa sahihi
kwa asilimia 90. Wakati ambao kikosi
hicho cha Niko Kova kilishindwa
kutawala kama ilivyotarajiwa, Kim-

Jasper Cillessen ni kipa wa tano Uholanzi kufiki-
sha mechi 50 za kimataifa, baada ya Edwin Van
Der Sar (mechi 130), Hans Van Breukelen (mechi
73), Maarten Stekelenburg (mechi 58) na Gejus
Van Der Meulen (mechi 54).

mich aliendelea kuwa bora zaidi na
nyota kwa klabu hiyo.

1. TRENT ALEXANDER- ARNOLD
(LIVERPOOL)

Bila shaka. Kile ambacho Alex-
ander-Arnold amefanikiwa mwaka
huu ni ndoto ya kila mchezaji duni-
ani. Hasa ikizingatiwa kwamba, ndio
kwanza ana umri wa miaka 19, la-
kini amefanya mambo makubwa. Ni
mmoja wa bidhaa muhimu zaidi ya
kocha Jurgen Klopp msimu huu, ak-
itengeneza pasi za mwisho 12 kwenye
Ligi Kuu ya England, akivunja rekodi
ya kuwa beki aliyetengeneza pasi ny-
ingi zaidi kwa msimu mmoja.

Huku akiwa na stamina ya kukim-
bia wakati akiwa na mpira, amekuwa
akigawa mipira kwa uhakika mkubwa
kwa winga. Akiwa anatumia mguu
wake wa kulia, pia alifunga bao mata-
ta kwenye mchezo dhidi ya Watford.

Wakati linapokuja suala la akili na
uwezo mkubwa dimbani, huwezi ku-
sahau kile alichokifanya kwenye mch-
ezo wa pili wa nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya dhidi ya Barcelona,
na kuisaidia timu yake kufuzu kwa
fainali ambayo walishinda taji hilo
kwa mara ya sita katika historia yake.
Na katika umri wake wa miaka 19, ana
safari nzuri zaidi mbele yake.
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Wachezaji wa
Simba wakipongeza-
na kwenye mechi
ya Ligi Kuu dhidi ya
Coastal Union am-
bayo imetengeneza
takwimu na rekodi
kwa kuzaa hat-trick
mbili kwenye mechi
moja msimu wa
2018/19

NJE YA UWANJA

Arsenal yaigomea
Milan kwa Torreira

Arsenal imekataa kumuuza kiungo Lucas
Torreira wakati huu akitakiwa na AC Milan,
kwa mujibu wa Sky Italia.

Wakati Marco Giampaolo akijiandaa
kuondoka Sampdoria kwenda kuinoa
miamba hiyo ya San Siro, alikuwa tayari
kumsajili kwa mara nyingine mchezaji
wake huyo wa zamani aliyejiunga na
Arsenal, majira ya joto yaliyopita kwa pauni
milioni 26.

Lakini Milan inaonekana kama kutaka
kuhamia kwa mbadala mwingine, ikiwa ni
pamoja na kiungo wa Sassuolo, Stefano
Sensi, kutokana na mipango ya Arsenal
ya kuendelea kumbakisha nyota huyo wa
kimataifa wa Uruguay.

Torreira alicheza mechi 34 za Premier
League katika nafasi ya kiungo mkabaji
ya kikosi hicho cha Unai Emery msimu
uliopita, huku akifunga mabao mawili, na
alicheza mechi zingine 16 za kombe.

Torreira aliibukia katika timu ya Pescara,
akiwa ametua Italia kama kinda, kabla ya
kujiunga na Sampdoria kwa dau la zaidi ya
pauni milioni moja mwaka 2016.

KUU

“

REKODI! TAIWINU LIGH

Na Adam Fungamwango

738' Hii ni idadi ya mabao yali-
yofungwa kwenye Ligi Kuu msimu huu.
Ni ongezeko la mabao 173 kwani msimu
uliopita 2017/18, jumla ya mabao 600 yali-
fungwa kwenye Ligi msimu huo.

Hata hivyo, msimu huu kuna ongezeko
la timu nne, zaidi kutoka 16 za msimu uli-
opita hadi 20.

243' Namba hii inasimama kama
ni idadi ya wafungaji wote waliofunga ma-
bao kwenye Ligi Kuu msimu uliomalizika.
Idadi hii imeongezeka zaidi kwani msimu
uliopita 2017/18 ilikuwa ni wachezaji 156.

52' Ni idadi ya penalti zilizotolewa
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara iliyomal-
izika 2018/19. Msimu uliopita kulikuwa
na jumla ya penalti 38, hivyo msimu huu
kumekuwa na ongezeko la penalti 12 zaidi.

44' Namba hii inasimama kama idadi
ya penalti zilizofungwa au kuwekwa nya-
vuni na wachezaji mbalimbali za Ligi Kuu
msimu uliomalizika. Penalti 32 zilifungwa
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara msimu uli-
opita kwa hivyo zimeongezeka penalti 12
msimu huu zilizotiwa kwenye kamba.

1 7' Hii ni idadi ya mabao yaliyofung-
wa kwenye raundi ya mwisho ya Ligi Kuu,
jumla ya timu zote 20 zikishuka dimbani
kwenye viwanja mbalimbali nchini kumal-
izia mechi zao, kila timu ikicheza mechi ya
38.

15' Haya ni mabao yaliyofungwa
kwenye raundi ya ufunguzi wa Ligi
Kuu msimu huu. Baada ya timu zote 20
kucheza mechi za kwanza kulikuwa na

KATIKA NAMBA

idadi hii ya mabao, ambayo yalikuwa ni
pungufu ya mawili ya idadi ya mabao ya

meilbza mwisho.
Hii ni idadi ya mabao ya kuji-

funga kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara
kwa msimu mzima. Mashabiki wa soka ka-
tika hili wanawakumbuka zaidi wachezaji
wawili ambao ni Ally Ally wa KMC aliyeji-
funga mwenyewe kwenye mechi dhidi ya
Yanga na timu yake kuchapwa mabao 2-1,
mwingine ni Mohamed Hussein ‘Tsha-
balala’ aliyejifunga kwenye mechi am-
bayo timu yake ya Simba ilicheza dhidi ya
Kagera Sugar na kuwa bao pekee kwenye
mechi hiyo, Simba ikilala bao 1-0.

9' Ni rekodi ya idadi kubwa zaidi ya
mabao yaliyofungwa kwenye mechi moja
msimu huu. Hii ilikuwa ni mechi kati ya
Simba dhidi ya Coastal Union. Mechi hiyo
ilichezwa Mei 8, mwaka huu na Simba ili-
ibugiza bila huruma Coastal Union mabao

Salaarn

8' Hii ni namba inayosimama kwe-
nye idadi ya penalti zilizokoshwa au kuota
mbawa kwenye Ligi Kuu msimu huu uli-
omalizika. Msimu uliopita ni penalti sita
tu ziliota mbawa na kuwa na ongezeko la
penalti mbili. Lakini pia namba hii inasi-
mama kama ni idadi ya wachezaji walioko-
sa penalti kwenye Ligi Kuu msimu ulio-
malizika. Ina maana kuwa wachezaji wote
wamekosa penalti moja moja na hakuna
aliyekosa mara mbili kwenye mechi moja,
au tofauti.

5' Hat-trick tano zimefungwa msimu
huu uliomalizika. Ni idadi ya hat-trick sawa
na ya msimu uliopita iliyomalizika kukiwa
na jumla ya hat-trick tano.

Namba hii pia inasimama kuwa ni idadi
ya penalti zilizofungwa na straika wa Sim-
ba John Bocco ambaye ndiye anayeongoza
kwa kufunga penalti nyingi zaidi kwenye
Ligi Kuu msimu huu.

3' Ni idadi ya wachezaji wa kigeni
waliofunga mabao matatu kwenye mechi
moja, maarufu kama ‘hat-trickk msimu
huu. Hawa ni Mganda Emmanuel Okwi
na Mnyarwanda Meddie Kagere, wote wa
Simba ambao kila mmoja alifunga kwenye
mechi dhidi ya Coastal Union. Mwingine ni
Alex Kitenge raia wa Burundi akiichezea
timu ya Stand United alifanya hivyo kwe-
nye mechi dhidi ya Yanga, lakini timu yake
ikifungwa mabao 4-3.

1' Inasimama kwa straika Salum Ai-
yee ambaye ni Mtanzania pekee amefunga
mabao mengi zaidi kwenye ligi msimu huu.
Mchezaji huyo wa Mwadui amemaliza ligi
akiwa amecheka na nyavu mara 18 nyuma
ya kinara Mnyarwanda Kagere. Namba hii
pia inasimama kwake ndiye mchezaji wa
kwanza kufunga bao kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu uliomalizika. Alifanya
hivyo kwenye mechi ya ufunguzi Agosti 22,
mwaka jana kwenye Uwanja wa Kaitaba
mjini Kagera, alipoifungia timu yake bao
dakika ya tisa tu ya mchezo, mechi iliyoi-
sha kwa timu yake ya Mwadui kuchapwa
mabao 2-1. Mabao yote ya mechi zote 10 za
ufunguzi yalifungwa baada ya dakika hiyo
kupita.

Pia namba hii inasimama kwa Aiyee
kama mchezaji pekee wa Kibongo nchini
kufunga ‘hat-trick msimu huu. Alifanya
hivyo kwenye mechi dhidi ya Kagera Sugar
iliyochezwa Uwanja wa Mwadui Complex,
timu yake ikishinda mabao 4-0.
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YOTA wa Real Madrid, Luka Modric N

alivunja utawala wa muongo mmoja wa ’ . s [

Ronaldo-Messi wa kutwaa tuzo ya Bal- _— : - ) o -

O I ; . - " “Timu ya taifa itaendelea, ikiwa ama
. 1(_)n d'Or mwaka jana. Rala. huyo wa Cro ’ a . bila Cristiano. Nadhani timu ina uwezo
atia alimaliza utawala huo wa wawili hao kwenye d 5
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i . 1 . . mkubwa, kuna wachezaji vijana, wachezaji
sol\q I?aada ya l\qlongoza Cr07at1a l\umallza' nafasi ambao kwa miaka ijayo watakomaa zaidi
ya pili kwenye michuano ya Kombe la Dunia. na kuwa bora. “Ninataka kuwa sehemu ya

& L] 5 '

Ballon d’Or inabakia kuwa tuzo kubwa zaidi ; - L mradi huu kwa sababu ninajisikia vizuri na
kwa mchezaji binafsi wa mpira wa miguu, anayo- . - ‘ y ] i najisikia kuwa tayari kuisaidia timu ya taifa,”
tunukiwa mchezaji ambaye anatajwa kuwa ndiye [ : gl 9 Nahodha wa Ureno, Cristiano Ronaldo
bora zaidi duniani. ; . . = (3 " baada ya kuibebesha Kombe la Ligi ya

Wachezaji wengi wamekuwa na misimu ya ku- " . \ = Y | \ Mataifa ya Ulaya.

- . - -
= ~f). =i

vutia kama vile Kylian Mbappe, Sergio Aguero,
Raheem Sterling, Lionel Messi, Mohamed Salah,

., i N ]
Sadio Mane, Bernardo Silva, Cristiano Ronaldo, - % ) 1 =
Virgil van Dijk, Eden Hazard na wengineo wengi. iy, , \ g 3
Hapa tunawaangalia wachezaji watano ambao & . e - .
wana nafasi kubwa ya kuitwaa Ballon dOr mwaka 3 _1? -
huu, twende pamoja... ' : . ‘_s:—*‘ 3 v
- ¥ ol n ] - - % " |
I-‘ L] . . []

5. SADIO MANE . ' q‘
Sadio Mane alikuwa na msimu mzuri zaidi kwa 4 " : E : =T
kutwaa taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya na Kiatu cha
Dhahabu kwa kumaliza kama mmoja wa wafun-
gaji bora kwenye Ligi Kuu ya England.
Mchezaji huyu wa kimataifa wa Senegal alifun-
ga mabao 22 kwenye Ligi Kuu ya England msimu
huu na kuitwaa kwa pamoja tuzo hiyo pamoja na
mchezaji mwenzake, Mohamed Salah na Pierre- - “Nina furah hani ni usaiili mk
Emerick Aubameyang wa Arsenal. | : il e el U in il aloney
" ° . . : ni mmoja wa wachezaji wa kiwango cha
Mchezajl huyot Mane mwenye umri wa rn.laka juu duniani, ni vizuri kuimarisha kikosi kwa
27, alikuwa mmoja ya nguzo muhimu kwa Liver- aina hiyo ya wachezaji ambao wanaweza
pool wakati ikitwaa taji la sita la Ligi ya Mabingwa : kufafanua zama,” Nahodha wa Real Madrid,
Ulaya wakati akifunga mabao manne na kutoa " i ; Sergio Ramos akielezea furaha yake
pasi ya mwisho moja katika mechi 13 alizoichezea - y P . baada ya klabu hiyo kufanikisha usajili wa
huku pia akisababisha penalti iliyozamishwa Eden Hazard kutoka Chelsea.
kimyani na Salah katika mechi ya fainali dhidi ya J J
Tottenham.
Kiwango chake dhidi ya Bayern Munich kitaba-
kia kuwa kwenye kumbukumbu baada ya ‘kumte-
sa’ golikipa Manuel Neuer kabla ya kufunga bao.
Mane alikuwa akiwania tuzo ya Mchezaji Bora
wa Mwaka wa Ligi Kuu ya England, PFA, lakini ika-
chukuliwa na mchezaji mwenzake, Virgil van Dijk
na sasa itakuwa nafasi nyingine wakati huu aki-
iongoza nchini yake kwenye michuano ya Mataifa
ya Afrika, (Afcon) 2019. F
Senegal ipo kwenye nafasi nzuri ya kutwaa taji ) ! "." .
hilo na hilo linaweza kumsaidia mshambuliaji ' ; b . rares “'
huyo wa Liverpool kuwa na nafasi ya kuitwaa |"

3

tuzo hiyo mwaka huu.

4. MOHAMED SALAH
Mshambuliaji huyu wa Liverpool baada ya
kuwa na msimu mzuri zaidi wa kwanza akiwa na
‘Wekundu’ hao, sasa umekuwa bora zaidi kwake. 5 * 1. VIRGIL VAN DUK “Sikutaka kuwapeleka watoto wangu shule,

Mohamed Salah aliisaidia timu yake kushinda taji
la Ligi ya Mabingwa Ulaya baada ya kufungwa na
Real Madrid mwaka jana, na kumuacha akiondo-
ka uwanjani na machozi.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Misri msimu
huu alifunga mabao 22 na kumfanya atwae kwa
mara ya pili mfululizo tuzo ya Kiatu cha Dha-
habu kwa ufungaji bora, akiitwaa sambamba na
mchezaji wa Arsenal, Aubameyang na Mane am-
bao wote walifunga mabao 22.

Nyota huyo wa Liverpool alikuwa kwenye
orodha ya wanaowania tuzo hiyo mwaka jana, la-
kini alishika nafasi ya sita nyuma ya Lionel Messi
aliyeshika nafasi ya tano.

Mchango wa Salah kwenye kutwaa Ligi ya
Mabingwa Ulaya pia unaweza kuchangia yeye
kuibeba tuzo hiyo. Mabao yake matano kwenye
ligi hiyo yalikuwa muhimu kuisaidia timu yake na
muhimu zaidi alilolifunga kwa mkwaju wa penalti
dakika ya pili kwenye fainali dhidi ya Tottenham
ambapo ‘alimtawanya’ golikipa Hugo Lloris.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26,
ataiongoza nchi yake kwenye michuano ya
Mataifa ya Afrika (Afcon) 2019 yanayofanyika
katika ardhi ya nyumbani kwake na hivyo kama

‘Kibibi Kizee’ hicho cha Turin
enye hatua ya robo fainali, ili-
do kulaumiwa. Kiwango
mchezo dhidi ya
ster United kiliku-
ojiblancos, kilipin-
nga mabao matatu
Juve kutinga nane

yesha kiwango cha

ax na mabao yake

kilimaliza kwq
kuwa ngumu
cha Mreno huyo k
Atletico na dhidi ya Manche
wa cha kuvutia. Dhidi ya R
‘dua matokeo wakati akifu
hat-trick’ na kuiwezesha
bora. Lakini licha ya kuon;
Jjuu, Juve iliondol
hayakutosha kui
~ Nafasi ya Ronaldo kuitwa,
imeongezeka baada
ya Mataifa ya Ulaya.
hiyo mpya kwa Mat
funga Uholanzi bao

akilibeba taji hilo ana nafasi kubwa ya kutwaa

3. CRISTIANO RONALDO
Cristiano Ronald )
kuihama Real Madri

lifanya maamuzi yake ya

. e na hivyo kuwa kwe-
d kwenda Juventus msimu

; idi kwak .
msimu bora zaich ya kuibeba tuzo hiyo

nye nafasi kubwa zaidi
a tuzo hiyo sasa
ya kutwaa Kombe la Ligi
Ureno walitwaa taji la ligj
aifa ya Ulaya baada ya kui-

a mwanzo mgumu pale,
nga mabao 21 ka-
ezea Bianconer
a, Serie A. mchezaji
aka 34, alibeba taji la
na akatwaa tuzo ya
katika msimu wake

akati bora zaidi katika
6 kwenye Ligi
Liga, katika mechi 29 al-
hao wa pale Catalunya na
ngaji bora kwa ligi zote za
ya tatu mfululizo. .
mwenye umri wa mlalgq 31,
bora wa Ligi ya
a0 12. Kiwango
ham, Liverpool na Man-
ha kuvutia zaidi.

Baada ya kuwa 1
Mreno huyo hatimaye akafu
tika mechi 31 alizowache
kwenye Ligi Kuu ya Trali
huyo mwenye umri wa mi
Ligi Kuu ya Italia, Scudetto,
mchezaji bora wa mvyaka
wa kwanza nchini Ttalia.

Mfalme huyo wa Ligi y
alishindwa kuivusha Juve

Messi alifurahia wi
msimu huu, akifung
Kuu ya Hispania, La
izoanza kwa miamb
alitwaa tuzo ya mfu
Ulaya kwa mara

Mchezaji huyu 11
pia alimaliza akiwa mfungaji
Mabingwa Ulaya akift
chake dhidi ya Totten
chester United kilikuwa ¢

I2{. LIONEL MESSI
ii ni alama ya Barcelona, Lionel Messi
wenye orodha hii anashika nafa il
kgma Inavyoonekana. Mchezaji

kimataifa wa Argentina alikuwa k

a Mabingwa Ulaya
kwenye michuano

_Nyota huyu wa Barcelona nafasi -
h_twaa taji la Ligi ya Mabingwa zilizim}\];la lgil
Liverpool wakati walipofungwa pale kwenye
dimba la Anfield mabao 4-0 na hivyo kutole-
wa hatua ya nusu fainali, Wakati huo huo,

Barca wakifungwa na Valencia k inali
ya Kombe la Mfalme [‘Copa Del ggf{}?’e fainall
Ma’tumaini yaMessi kunyanyua tuzo ya Bal-
lqn d'Or kwa mara ya sita sasa yamebakia kwa
kiwango atakachokionyesha kwenye michua-
N0 ya mataifa ya Amerika Kusini, Copa Amer-
Ica. Argentina inapewa nafasi va pili kuwa na
nafa§1 kubwa ya kulibeba taji hilo nyuma ya
Brazil, na kama Messi akilibeba, hakutakuwa
na wa kumzuia kuitwaa tuzo hiyo.

da ya Fabio Cannavaro kuitwaa tuzo
hi}lfg(? a:‘nwgka 2006, Virgil van Dijk anaweza
kuwa beki wa kwanza kushinda Ballon d'Or.
Mholanzi huyu ana ndoto baada ya lnga-
saidia ‘Wekundu' hao kutwaa taji la Ligi ya
Mabingwa Ulaya, wakimaliza kusubiria kwa
ipindi cha miaka 14. B
kuz}gn Dijk alitwaa tuzo ya mchezaji bora wa
mwaka wa Ligi Kuu ya England, PFA, mbele
ya Mane, Raheem Sterling, Sergio ‘Aguer.o na
Bernardo Silva baada ya1 kuimarisha vizurl
inzi ya Liverpool. o
Saflljllglﬁzlll : wa }Ithuma pwa Liverpool uliwasi-
mamisha washambuliaji kama Aguero, Ster-
ling, Messi na wachezaji wengine wengl am-
bao walishindwa kabisa kuipita ngome yao. .
Kiwango cha Mholanzi huyo kwa }<1p1nd1
cha msimu huu kimemsaidia golikipa wa
Wekundu hao, Alisson Becker kuwa imara
zaidi. Kiwango chake dhidi ya Togtenham
kwenye fainali dhidi ya Barcelona kank‘a mc.gj
ezo wa pili, ndichollldnaweza kuwa bora zaidi
< michuano hiyo. o
kwl\e/![?l}(])?anzi huyo pig aliiongoza nchini yake
kwenye fainali ya Ligi ya Mataifa ya Ul.axa,_ aI(‘lil-
bapo walipoteza dhidi ya Ureno walioshinda
kwa bao 1-0.

kila mmoja angeweza kuniona nilikuwa
baba mbaya. Kulikuwa na siku ambazo
sikutaka kufanya lolote, ulikuwa wakati
mgumu mno kwangu. Sikuona namna
Liverpool wanaweza kututoa, kwa sababu
Barcelona tulikuwa mbele na tulikuwa na
kikosi bora kabisa na tulikuwa na nafasi
kubwa zaidi,” Mshambuliaji wa Barcelona,
Luis Suarez akielezea alivyopata mshitu-
ko na maumivu makubwa mno baada ya
kutolewa na Liverpool kwenye nusu fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.
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NAMBA

KUU2018/19,

Na Adam Fungamwango

IKI iliyopita tuliwaletea

kikosi cha jumla cha

wachezaji bora wa Ligi

Kuu Tanzania Bara
msimu wa 2018/19 uliyomalizika Mei
28, mwaka huu.

Kikosi hiki kiliwajumuisha
wachezaji wa Kibongo na wa kigeni
ambao walionekana kufanya vema
kwenye Ligi Kuu msimu huu. Leo
katika makala haya, tunawaletea
wachezaji wazawa tu waliotamba
kwenye Ligi Kuu msimu uliomalizika,
na wiki ijayo tutamalizia kwa kutaza-
ma kikosi cha wachezaji wa kigeni tu.

Hiki ndicho kikosi bora kabisa cha
wachezaji wa Kitanzania waliotikisa
kwenye Ligi Kuu, nenda nacho...

1. AISHI MANULA- SIMBA

Alikuwapo kwenye kikosi bora cha
jumla, lakini pia yumo kwenye kikosi
cha wachezaji wa Kibongo.

Ukiwajumlisha makipa wa Kitanza-
nia, Manula anawazidi kwa vitu vyote
kitakwimu, ikiwapo kuwa na mechi
nyingi ambazo hajaruhusu bao ‘clean
sheets’ na pia kufungwa mabao mach-
ache kwenye Ligi Kuu.

2. BONIFACE MAGANGA- SINGIDA
UNITED

Pia beki huyu anarejea tena kwe-
nye kikosi cha Wabongo watupu
waliofanya vema kwenye Ligi Kuu. Ni
beki wa kupanda na kushuka ambaye
pia ana uwezo mkubwa wa kufunga
mabao, akiwa mmoja wa mabeki wa-
naoongoza kwa kufunga mara nyingi
kwenye Ligi Kuu baada ya kupachika
mabao matano msimu wa 2018/19.

3. GADIEL MICHAEL- YANGA
Ni beki aliyeonyesha uwezo wa
hali ya juu akiwa na kikosi cha Yan-

_ -

GADIEL MICHAEL

ga msimu huu. Ana uwezo wa kuzuia
mashambulizi, lakini pia kuwasaidia
mastraika kufanya mashambulizi kwe-
nye eneo la adui.

Sifa yake kubwa ni kasi, pamoja na
uwezo wa kurudi nyumba haraka. Kuna
taarifa kuwa anawindwa na Klabu ya
Simba na Azam FC.

4. AGGREY MORIS- AZAM FC

Kama alikuwapo kwenye kikosi cha
jumla, huwezi kumtoa kwenye kikosi
cha wazawa.

Ni beki aliyekamilika na aliyeumbwa
kuwa beki. Ana nguvu, akili pamoja na
maamuzi ya haraka yanayoshindwa
kumpa straika yeyote uamuzi wa kumpi-
ta kirahisi.

Pamoja ya kwamba ana tatizo la ha-
sira na wakati mwingine kucheza rafu
zinazosababisha kuonywa kwa kadi
nyekundu na kuiathiri timu yake, lakini
huwezi kuondoa ukweli kuwa ni beki
bora nchini na yupo kwenye kikosi cha
timu ya Taifa, Taifa Stars.

5. ERASTO NYONI- SIMBA

Ni beki ambaye hapa Bongo hana
mjadala. Anakubalika na mashabiki wa
timu zote. Ni mmoja wa mabeki wach-
ache nchini wenye matumizi makubwa
ya akili zaidi kuliko nguvu.

Huwezi kumuacha kwenye kikosi bora
cha wachezaji wa Kitanzania. Ikumbuk-
we kuwa pia Simba imemuongeza mka-
taba haraka kwa kuhofia kuzidiwa kete
kama ingemuacha kwenye michuano ya
Afcon 2019 bila kumpa mkataba.

6. MUDATHIR YAHAYA- AZAM FC

Bado ni mchezaji mwenye uwezo
mkubwa wa kusaidia mabeki wake kuk-
abiliana na mastraika wasumbufu. Huyu
ni kiungo mkabaji wa Azam, lakini pia
ana uwezo wa kwenda mbele kusaidia
mashambulizi.

Kwa msimu huu ameonekana yuko
vizuri zaidi kuliko viungo wakabaji
wengine wa Kibongo kwenye klabu
zingine.

7. AYOUB LYANGA- COASTAL UNION

Ni yule yule Ayoub Lyanga aliyekuwa
kwenye kikosi cha wachezaji bora wa
msimu. Sasa yupo kwenye kikosi cha
Wabongo watupu. Ni winga mwenye
mabao 10, mwenye uwezo mkubwa
wa kupiga chenga na kasi. Taarifa za
usajili zinasema kuwa anawindwa na
klabu kubwa tatu za Simba, Yanga na
Azam FC. Na kwa jinsi alivyofanya vema
msimu huu, sidhani kama msimu ujao
ataichezea Coastal Union.

| 8. 1DD SULEIMAN ‘NADO’- MBEYA
CITY

Ni mchezaji mwenye uwezo wa
kucheza kama kiungo mchezeshaji,
winga na pia straika. Hapa kwenye
kikosi hiki tunamuweka kwenye nafasi
ya kiungo mchezeshaji.

Amemaliza ligi akiwa na mabao saba,
akiwa mhimili mkubwa wa kikosi cha
Mbeya City, iliyomsajili kutoka kwe-
nye michuano ya Ndondo Cup misimu
miwili iliyopita, akiichezea Manzese
United.

9. JOHN BOCCO- SIMBA

Ni straika mwenye sifa zote za kuitwa
hivyo. Ana nguvu, uwezo wa kukaa na
mpira miguuni kwa muda mrefu, lakini

NAJUA WAJUA
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pia kutumbukiza mipira ndani ya nya-
vu na hasa ni hatari zaidi kwa mipira ya
vichwa. Amemaliza ligi akiwa na mabao
16, lakini akiwa amefanya kazi kubwa
sana kiasi cha kuipa timu yake ya Simba
ubingwa wa Tanzania Bara.

10. SALIM AIYEE- MWADUI FC

i Kwa mara ya kwanza kwenye Ligi Kuu
ya Tanzania, imepata straika Mbongo
hatari mwenye uwezo mkubwa wa ku-
fumania nyavu, huyu si mwingine bali
ni Salim Aiyee.

.| Amepachika mabao 18 kwenye Ligi

Kuu Tanzania Bara, akikamata nafasi
; ya pili kwenye ufungaji bora nyuma
ya mgeni Meddie Kagere aliyecheka na
nyavu mara 23. Aiyee ndiye kinara wa
mabao kwa Wabongo msimu huu.

‘ ﬂ Hata kwenye mechi za ‘play off” ma-

bao yake mawili ndiyo yaliyoirejesha
Mwadui kwenye Ligi Kuu.

11. RAMADHANI KAPERA- KAGERA
SUGAR

Ana uwezo wa kucheza kama straika
au winga wa kushoto. Ni mchezaji mwe-
nye uwezo mkubwa wa kukaa na mpira
miguuni, lakini pia uwezo wa kunyum-
bulika na kupiga chenga za maudhi na
kufunga pia. Haogopi mabeki, bali ana-
piga chenga huku akiwa anawafuata
wapinzani, kitu ambacho si cha kawai-
da sana kwa wachezaji wengi. Amein-
gia kwenye kikosi bora cha wachezaji
wa ndani msimu huu.

URENO ni timu ya kwanza Ulaya
kuweza kuwa mwenyeji na kushinda
fainali ya michuano mikubwa tangu

1 Ufaransa ilipoichapa Brazil 3-0 katika

mechi ya fainali ya Kombe la Dunia
mwaka 1998.
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MADRID, Hispania

EAL Madrid ilitangaza kum-

sajili mshambuliaji wa Ubel-

giji mwenye umri wa miaka

8, Eden Hazard kutoka

Chelsea Ijumaa iliyopita. Klabu hiyo

ilipata huduma ya Hazard kwa ada

iliyoripotiwa kuwa ni zaidi ya euro

milioni 100 na amesaini mkataba

wa miaka mitano na ‘Los Blancos’

hao. Mbelgiji huyo alikuwa usajili wa

kwanza wa Los Blancos tangu James

Rodriguez, ambaye alitua hapo
mwaka 2014.

Baada ya kuwasili kutoka Lille
mwaka 2012, Hazard ameonyesha
kiwango cha juu kwenye Ligi Kuu
ya England. Hazard anachukuliwa
kama mmoja wa washambuliaji ali-
yekamilika duniani mwenye uwezo
wa kuiangamiza safu yoyote ya ul-
inzi anavyotaka.

Mbelgiji huyo anashika nafasi ya
tisa kwa wafungaji bora wa Klabu ya
Chelsea akifunga mabao 110, huku
mabao 85 akifunga kwenye Ligi Kuu
ya England. Hazard ametoa pasi za
mwisho 54 kwa Blues hao kwenye
Ligi Kuu na ametengeneza nafasi
nyingi zaidi kwenye Ligi Kuu kuliko
mchezaji yeyote wa Chelsea.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 28, ameshinda mara tatu taji
la Ligi Kuu na pia ametwaa lile la
Ligi ya Europa kwa kipindi chake ali-
chokaa kwa Blues hao. Hivi karibuni,
Hazard amefunga mabao 21 na pasi
za mwisho 17 kwenye mashindano
yote, na kuisaidia kushinda taji la
Ligi ya Europa msimu huu uliomal-
izika.

Kwa upande mwingine, Real Ma-
drid walikuwa na msimu mbaya zai-
di katika siku za hivi karibuni baada
ya kuondoka kwa Cristiano Ronaldo.
Walikuwa wanahitaji mshambuliaji
wa daraja la juu na Hazard ndiye ali-
kuwa akifiti kwenye nafasi hiyo.

Pamoja na yote, hapa tunaangalia
nani ni mshindi na aliyepoteza kwa
usajili huu wa Hazard, tiririka nayo...

4. MSHINDI: KARIM BENZEMA

Licha ya Los Blancos kuwa na
msimu mgumu wa 2018/19, Benze-
ma alisimama kuwa ndiye mchezaji
wao bora. Mshambuliaji huyu raia
wa Ufaransa alimaliza La Liga akiwa
kama mfungaji bora namba mbili
akifunga mabao 21 sawa na Luis Su-
arez wa Barcelona. Katika mashinda-
no yote, amefunga mabao 30 na
kutoa pasi za mwisho 11 na ameo-
nyesha kuwa na mchango mkubwa
zaidi kwa klabu yake msimu huu uli-
omalizika.

Hakuna shaka kwamba mchezaji
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huyo mwenye umri wa miaka 31,
ndiye aliyeonekana kuwa mbele
baada ya kukosekana kwa Ronaldo.
Washambuliaji kama Gareth Bale,
Marco Asensio na Mariano hawaku-
wa kwenye ubora wa kuvutia. Kwa
ushirikiano wa mbali na Vinicius Jr,
Benzema aliachwa kuwa ndiye tege-
meo pekee kwenye ushambuliaji.
Sasa kwa kujumuishwa kwa
mchezaji kama Hazard, Benzema
atakuwa na nafasi nzuri zaidi ya
kulishwa mipira mbele ya goli. Na
pengine sasa wanakuwa na upatina
mzuri zaidi wa Benzema kama alivy-
oupata wakati wa uwapo wa Ronaldo.

3. ALIYEPOTEZA: MAURIZIO
SARRI/CHELSEA

Tayari Maurizio Sarri amepewa
ruhusu ya kuondoka Chelsea na
kama angebaki angekuwa amepoteza
mno kwa kuondoka kwa Eden Haz-
ard aliyetua Real Madrid. Pamoja na
kwamba, Blues walipata kiasi cha
euro milioni 100 kwa kumuuza, lakini
wamepoteza bidhaa muhimu zaidi.

Mafanikio ya msimu wa kwanza
wa Maurizio Sarri katika klabu hiyo

ulibebwa kwa kiasi kikubwa na Hazard.
Kwani peke yake tu alihusika katika mabao
31. Chini ya Sarri, Blues hao walifunga ma-
bao 63 kwa kipindi chote na Hazard alihusi-
ka katika nusu ya mabao hayo.

Ni wazi kwamba fedha haziwezi kuwa
mrithi wa Hazard. Zaidi ni kwamba pengo
lake ni kubwa hasa ikizingatiwa kwamba
Chelsea imepigwa marufuku ya kufanya
usajili msimu huu baada ya kukiuka sheria
ya haki sawa ya matumizi ya fedha. Licha
ya kukata rufani kwa Mahakama ya Usu-
luhishi ya Masuala ya Michezo (CAS), lakini
wamegonga mwamba.

2. MSHINDI: ZINEDINE ZIDANE

Wakati Zinedine Zidane aliporudi ku-
chukua nafasi ya kuwanoa tena Los Blancos
kwa mara ya pili, timu hiyo ilihitaji kujiima-
risha zaidi.
Real Madrid walikuwa wanasumbuka
kwenye safu ya ushambuliaji na wal-
ishindwa kushindana na wapinzani wao
Barcelona, Ajax na klabu nyingine kwenye
La Liga na Ulaya. Hata baada ya Zidane
kurudi, alishindwa kuifanya Madrid kurudi
kwenye

UBORA WAKE, KWANI WALIPOTEZA

WALIOSHINDA

' 'USAJILI
0 . WA HAZARD

REAL

¢

MECHI 12.

Hakukuwa na shaka kwamba mi-
amba hao wa Hispania walikuwa wa-
nahitaji kukiimarisha kikosi chao na Zi-
dane aliweka wazi kwamba atakifumua
kikosi chake haraka. Zidane aliahidiwa
kuwa utafanyika usajili wa nguvu kama
akirudi Santiago Bernabeu na utarudi-
sha mfumo wa kusajili wachezaji wenye
majina makubwa, Galactico, na wame-
fanya hivyo kwa Hazard.

Zidane ambaye aliwarithi watangulizi
wake, Julen Lopetegui na Santiago Solari
amepata nafasi nzuri zaidi ya kuwa na
Hazard kwenye kikosi chake. Kuwasili
kwa Hazard kutaimarisha zaidi safu ya
ushambuliaji ya Real Madrid kama am-
bavyo alivyokuwa kule Chelsea. Zaidi ni
kwamba Zidane mara kadhaa amezun-
gumzia kuhusu kuvutiwa na nahodha
huyo wa timu ya Taifa ya Ubelgiji.

1. ALIYEPOTEZA: GARETH BALE

Gareth Bale alitarajiwa kwamba an-
geweza kufiti kwenye viatu vya Ronaldo
baada ya kuondoka kwake kipindi cha
majira ya joto kilichopita. Raia huyo
wa Wales alifurahia kipindi chake cha
mchezaji hapo Santiago Bernabeu, lakini
alikumbwa na majeraha ya mara kwa
mara. Baada ya kufunga bao lake ‘tamu’
kwenye fainali ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya dhidi ya Liverpool msimu uliopita,
Los Blancos walimtarajia kuwa ndiye
atakayeongoza safu yao ya ushambuliaji.

Hata hivyo, kushindwa kwa Bale kuon-
goza mashambulizi, kukaifanya klabu
hiyo kuwa na wakati mgumu zaidi. Ma-
jeruhi yakamfanya Bale kumaliza msimu
akiwa na mabao 14 na kutoa pasi za
mwisho sita katika mashindano yote.
Kutokana na kiwango kushuka, Bale
anaonekana wazi kwamba hayupo kwe-
nye mipango ya kikosi hicho cha Zidane.

Na taarifa zaidi zinaeleza kwamba,
Bale hayupo kwenye mipango ya Zidane
kwa msimu unaokuja. Hata kama ata-
baki, ni wazi kwamba amepoteza nafasi
yake katika kikosi cha kwanza. Na kwa
ujio wa mchezaji kama Hazard ambaye
yupo daraja la juu, nafasi ya Bale kwe-
nye kikosi cha kwanza pale Real Madrid
haitakuwapo tena.

NDANI YA 18

USHINDI wa mabao 13-0 Timu ya Taifa ya

fainali za Kombe la Dunia dhidi ya Thailand,
ndicho kipigo kikubwa zaidi kuwahi kutolewa
katika historia ya michuano hiyo ya dunia

- : Wanawake ya Marekani iliyoupata kwenye
ey
-

kwa upande wa wanawake.
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..Wachezaji wengi wamekuwa na misimu
va kuvutia kama vile Kylian Mbappe,
Sergio Aguero, Raheem Sterling, Lionel
Messi, Mohamed Salah, Sadio Mane,
Bernardo Silva, Cristiano Ronaldo, Virgil
van Dijk, Eden Hazard na wengineo

Uk. 16-17

S

MANCHESTER, England

NAONESHA ni wazi kwamba kipindi
hiki cha majira ya joto pale Old Traf-
ford kutakuwa na usajili mkubwa
chini ya kocha Ole Gunnar Solskjaer.

Ulikuwa msimu mbaya kwa Manches-
ter United ikiwa imeanza msimu chini
ya kocha Jose Mourinho ambaye alikuwa
na matokeo ya kukatisha tamaa na hasa
baada ya maombi yake ya kumleta beki
wa kati kushindikana. Hivyo United hai-
kuwa na matokeo ya kuvutia kwa kipindi
cha pili cha msimu.

Matokeo yalikuwa mabaya zaidi chini
ya Mourinho, na baada ya kipigo cha ma-
bao 3-1 nyumbani dhidi ya Liverpool, ali-
fukuzwa. Nafasi yake ikachukuliwa na Ole
Gunnar Solskjaer ambaye awali alikuwa
kocha wa muda hadi akiacha kazi pale ka-
tika klabu ya Molde na kujiunga kwenye
dimba la Old Trafford.

Solskjaer alianza vizuri, na akapewa
mkataba wa kudumu kuwa kocha, baada
ya kuwa na kiwango kizuri kwa kuifunga
PSG kwenye hatua ya mtoano wa timu
16-bora kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Mambo yakabadilika kuelekea mwishoni
mwa msimu, wakati walipotolewa na Bar-
celona kwenye Ligi ya Mabingwa, na wali-
maliza nafasi ya sita kwenye msimamo
wa Ligi Kuu ya England baada ya kuwa na
kipindi kirefu cha matokeo mabaya.

Kwa upande mwingine United baada
ya kumalizika kwa msimu ni David de
Gea, ambaye alikuwa anachukuliwa kama
golikipa bora duniani. Alifanya makosa
mengi katika wiki ya mwisho ya msimu,
na alifanya makosa zaidi kwenye mchezo
dhidi ya Manchester City, Barcelona na
Chelsea.

Kwa sababu ya hiyo, na ukweli ni
kwamba mwaka mmoja umebakia kwe-
nye mkataba wake na United, kuna uvumi
kwamba De Gea anaweza kuondoka Man-
chester kipindi hiki cha majira ya joto,
huku PSG wakipewa nafasi kubwa kwa
yeye kwenda kujiunga nao.

Hiii inamaanisha kwamba United wa-
natakiwa kusajili kipa mpya kipindi hiki,
huku Solskjaer akitaka kutafuta golikipa
ambaye atakuwa msaada kwa kikosi
chake. Hapa tunawaangalia magolikipa
watano wanaoweza kumrithi De Gea kip-
indi hiki cha majira ya joto, twende sasa....

1. Keylor Navas (Real Madrid)

Baada ya miaka mitano pale Bernabeu,
Navas anaonekana anataka kuondoka
Real Madrid. Licha ya kurudishwa kwe-
nye kikosi cha kwanza kuelekea mwisho-
ni mwa msimu baada ya Zinedine Zidane
kurudishwa kuwa kocha wa Real, Navas
anaonekana kwamba hahitajiki zaidi na
alishaambiwa kwamba anaweza kutafuta
klabu nyingine.

Katika umri wake wa miaka 32, Navas
anaweza kuwa ubora wake unakaribia
mwisho, lakini amekuwa na mafanikio
makubwa kwa kipindi chote alichokaa
hapo Real Madrid. Ameshinda mara tatu
mfululizo taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya,
na alitajwa kuwa golikipa bora wa msimu
wa michuano hiyo msimu wa 2017/18. Kwa
Navas, United wanaweza kuwa wanasajili
mtu mwenye uzoefu wa kiwango cha juu
katika soka la Ulaya, na ubora wa kiwango
cha juu. Anaweza pia kupatikana kwa bei
nafuu, hivyo kama ‘Mashetani Wekundu’
hao wanambhitaji, anaweza kuwa msaada
mkubwa kwao.

2. Gianluigi Donnarumma (AC Mi-
lan)

Kama United inatafuta mrithi wa muda
mrefu wa De Gea, hivyo wanatakiwa ku-

muangalia Donnarumma. Muitaliano
huyu ndiye kwanza ana umri wa miaka
20, lakini tayari ameshajithibitishia kuwa
ni golikipa wa kiwango cha juu. Ameku-
wa golikipa namba moja wa Milan tangu
akiwa na umri wa miaka 16, na tayari
amecheza mechi 142 za Ligi Kuu ya Italia,
Serie A, kwa jina lake, akicheza mechi 46
bila kuruhusu bao.

Ingawa namba hiyo inaweza kuwa
siyo ya kuvutia kwa baadhi ya magoliki-
pa ambao United wanawawania, kwani
anacheza katika moja ya kikosi cha ovyo
zaidi cha Milan kilichowahi kushuhudia
katika miongo ya hivi karibuni. United

inaweza kuchua tahadhari ya kusajili mtu
ambaye hana uzoefu wa Ligi Kuu ya Eng-
land ambayo ni ya kutumia nguvu zaidi
kuliko ile ya Serie A. Anaweza asiwe wa
bei rahisi, lakini Milan kwa kuwa inahitaji
fedha, wanaweza kumuuza kwa bei ya
kawaida.

3. Jasper Cillessen (Barcelona)

Golikipa mwingine ambaye anaweza
kuwa rahisi zaidi kwa United kwa kipindi
hiki cha majira ya joto ni yule wa Barce-
lona, Jasper Cillessen. Mholanzi huyu
alijilunga na miamba hao wa Catalunya
mwaka 2016, lakini kwa sababu ya Marc-
Andre ter Stegen kuwa kwenye kiwango
cha juu zaidi, nafasi yake imekuwa ngumu
pale katika dimba la Nou Camp.

Katika kipindi cha miaka mitatu nchini

Hispania, amecheza mechi tano tu za Ligi
Kuu ya La Liga, huku 24 akicheza kwenye
Kombe la Mfalme [‘Copa Del Rey’]. Na ma-
tokeo yake sasa anaweza kuondoka kipindi
cha majira ya joto, hasa ikizingatiwa kwam-
ba anataka kupata nafasi kwenye kikosi
cha Taifa cha Uholanzi.

Anaweza akaonekana hayupo kwenye
daraja la juu kwa United kati ya wale in-
aowahitaji, lakini kwa kushindwa kufuzu
kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu
ujao, itakuwa ngumu kuwashawishi
wachezaji wakubwa msimu ujao. Cillessen
anaweza kuwa tu kwa kipindi kifupi, lakini
kumsajili moja kwa moja itaonekana kama
biashara kichaa.

4. Andre Onana (Ajax)

Inaonekana amekuwa kwenye kiwango
cha juu pale Ajax msimu huu baada ya kui-
wezesha kufika nusu fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya. Frenkie de Jong tayari ame-
shachukuliwa na Barcelona, na Matthijs de
Ligt anaweza kumfuata hivi karibuni, huku
pia kumekuwa na ofa kwa David Neres,
Hakim Ziyech na Donny van de Beek. Mtu
mwingine ambaye anaonekana kwamba
ataondoka hapo katika Jiji la Amsterdam ni
Andre Onana, ambaye alikuwa na msimu
bora zaidi katika goli la Ajax.

Katika umri wake wa miaka 23, golikipa
huyu wa kimataifa wa Cameroon ambaye
alitua hapo akitokea akademi ya Barce-
lona, alisajiliwa na Ajax mwaka 2015, na
amecheza mechi 98 kwenye Ligi Kuu ya
Uholanzi, Eredivisie. Amecheza mechi 32
bila goli lake kutikiswa, na ameisaidia timu
yake kushinda taji la Eredivisie kwa mara
ya kwanza tangu mwaka 2014. Anaweza
asiwe chaguo la United, lakini ameshajith-
ibitisha yeye mwenyewe kwamba ni go-
likipa bora pale Ajax. Anaweza asipatikane
kwa bei rahisi, kwani klabu hiyo imeshaji-
tanabaisha kuwa ipo vizuri kwenye suala la
mazungumzo ya kumuuza mchezaji.

5.Jan Oblak (Atletico Madrid)

Kama United inataka kumsajili golikipa
bora kwa soko la sasa, Oblak anaweza
kuwa mtu sahihi kwao. Raia huyo wa Slove-
nia ameonyesha ubora wake pale Atletico
wakati alipojithibitishia kuwa ni mmoja
kati ya makipa bora duniani. Rekodi yake
tangu atue kwa miamba hao wa Hispania
ni ya kuvutia. Tangu kuanza kwa msimu
wa 2015/16, amecheza mechi 142 za La
Liga, huku akicheza mechi 81 bila nyavu
zake kutikiswa na ameruhusu mabao 82 tu.

Kwa United, unaweza kuwa usajili bora
zaidi. Kwa kuwa safu yao ya ulinzi imekuwa
haina ubora mzuri, hivyo wanahitaji mtu
ambaye ana uwezo mkubwa pale golini
na Oblak anaweza kulifanya hilo. Anaweza
asiwe rahisi, na anaweza kuipiku rekodi
ya golikipa wa Chelsea, Kepa Arizzabalaga
wakati aliposajiliwa kwa pauni milioni 72
kipindi kilichopita. Hata hivyo, kama Unit-
ed watamuuza De Gea, wanajua kwamba
watahitaji golikipa wa daraja la juu kum-
rithi, na Oblak pengine anaweza kuwafaa.

1968.

NAFASI ya tatu England iliyomaliza kwenye

michuano ya Ligi ya Mataifa ya Ulaya, ni mara
ya kwanza kwao kumaliza katika nafasi ya juu
kama hiyo kwenye mashindano makubwa ya
kimataifa tangu ilipofanya hivyo kwenye Euro




HABARI MBEYA

Mafundi
wasiopitia Veta
watahadharishwa

Na Nebart Msokwa MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya im-
ewatahadharisha mafundi wa fani
mbalimbali wa mitaani ambao
wanafanya kazi hiyo bila kupitia
kwenye Chuo cha Ufundi Stadi
(Veta).

Kauli hiyo ilitolewa mwishoni
mwa wiki na Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Albert Chalamila, alipoku-
Wa anazungumza na wafanyakazi
wa Chuo cha Veta cha Mkoa wa
Mbeya.

Alisema serikali inakusudia
kufanya msako mkali wa kuwasaka
mafundi wa mitaani wanaotoa
huduma.

Alisema mafundi hao wa mitaani
wanatakiwa wakapate mafunzo
kutoka kwenye chuo hicho ama
VYyU0 vingine vinavyotambuliwa na
serikali ili kuwaepusha wananchi
na madhara wanayoweza kuyapata
kutokana na huduma hafifu za
mafundi hao.

Alisema wananchi wanapata
madhara mbalimbali wanapohu-
dumiwa na mafundi wasiokuwa na
ujuzi wa kutosha ikiwamo kuharibu
mali zao na baadhi kuharibu hata
vifaa vyenye umuhimu.

“Kumekuwa na tabia ya watu
kufanya shughuli za kiufundi kwa
uzoefu, sasa tutafanya operesheni,
tutakagua vyeti vya mafundi na
yeyote ambaye ataonekana hana
cheti tutampa muda aje asome
hapa, lakini pia hata kwa wenye
vyeti vya sehemu zingine ni lazima
wapate mafunzo ya muda mfupi
kwenye chuo hiki ili kuwa na us-
alama zaidi,” alisema Chalamila.

Mkuu wa Chuo hicho, Hassan
Kalima, alisema chuo hicho kinaka-
biliwa na changamoto mbalimbali
ikiwamo ukosefu wa uzio wa chuo
hali inayofanya kutokuwapo kwa
usalama wa kutosha.

Changamoto zingine alizozitaja
Mkuu huyo wa chuo ni pamoja
na ufinyu wa maktaba kwa ma-
dai kuwa iliyopo ina uwezo wa
kuchukua wanafunzi 30 pekee,
hivyo akaiomba serikali kusaidia
kupanua maktaba ili kuwawezesha
wanafunzi wengi zaidi kujisomea.

“Changamoto nyingine inay-
otukabili ni uchache wa magari
ya kufundishia wanafunzi, yapo
machache sana na hivyo hutu-
chukua muda mwingi kuwafundi-
sha wanafunzi wetu masuala ya
udereva,” alisema Kalima.

Akizungumza kwa niaba ya
wafanyakazi wa chuo, mmoja
wa walimu wa chuo hicho, Julius
Mkena, alimuomba Mkuu wa Mkoa
kuwawekea mazingira mazuri wa-
fanyakazi wa chuo hicho kufanya
kazi zao wanapokwenda kuhu-
dumia wananchi.

Alisema wakati mwingine
wanapata ugumu wa kuihudumia
jamii kutokana na uelewa mdogo
wa jamii hiyo, hivyo akamuomba
Mkuu wa Mkoa kuwasaidia kuwapa
kinga ili wapate ushirikiano.

Mataifa kuhudhuria kongamano la uwekezaji

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

AIDI ya watu 600
wakiwamo wawekezaji
kutoka mataifa mbal-
imbali duniani wanata-
rajiwa kuhudhuria kongamano
la kuhamasisha uwekezaji
kwenye kilimo cha matunda na
mboga katika mikoa ya Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini.
Kongamano hilo ambalo
limeandaliwa kwa ushirikiano
kati ya Kituo cha Uwekezaji
Tanzania (TIC), Sagcot na
Shirikisho la wakulima wa
mboga na matunda Tanzania
(Taha), linatarajiwa kuanza
Kilimo, Japhet Hasunga, anata-
rajiwa kuhudhuria.
Akizungumza na wandishi
wa habari juzi ofsini kwake
kuhusu maandalizi ya kon-
gamano hilo, Meneja wa TIC
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini,

Pendo Gondwe, alisema kon-
gamano hilo litawahusisha pia
wadau mbalimbali wa kilimo

nchini.
Alisema mpaka sasa
wawekezaji  kutoka  katika

mataifa saba duniani wame-
shathibitisha kushiriki kwenye
kongamano hilo na kuwataka
wakulima wa Tanzania ku-
changamkia fursa hiyo, ili waji-
funze teknolojia mbalimbali
zitakazokuwa zinafundishwa.

Aliyataja baadhi ya mataifa
ambayo wawekezaji hao wata-
toka kuwa ni pamoja na Italia,
India, Afrika Kusini, Ubelgiji na
Malawi na kwamba baadhi ya
wawekezaji walionyesha nia
ya kuwekeza kwenye sekta ya
kilimo cha mboga na matunda
ni wazawa.

“Lengo letu ni kuhakikisha
tunafikia malengo kwenye
uwekezaji wa Horticulture
(kilimo cha mboga, maua na
matunda) katika mikoa ya

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
na tumeandaa kongamano hili
kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali,” alisema Pendo.

Alisisitiza kuwa kwa sasa ma-
pato yatokanayo na uuzaji wa
mboga na matunda nje ya nchi
yameongezeka kutoka Dola
milioni 64 mwaka 2015 mpaka
Dola milioni 764 mwaka 2017.

Alisema lengo la serikali
ni  kuhakikisha inaongeza
uwekezaji kwenye sekta ya kil-
imo hicho ili kuongeza mapato
zaidi kwa wananchi na kwa
taifa. Meneja wa Sagcot, Kon-
gani ya Mbarali, Tulleh Mloge,
aliwataka wananchi kuhudhu-
ria kongamano hilo kwa kuwa
litakuwa na umuhimu mkubwa
kwao na kwa taifa.

Alisema wao wanafanya
kazi na wadau mbalimbali wa
maendeleo hasa wanaohusika
kwenye sekta ya kilimo waki-
wamo wakulima wa mapara-
chichi, viazi, nyanya, alizeti na

kusisitiza kuwa kongamano
hilo ni muhimu.

Mlonge alisema uzalishaji wa
mazao ya matunda na mboga
nchini umeongezeka kutokana
na juhudi zinazofanywa na seri-
kali kwa kushirikiana na sekta
binafsi kwenye uhimizaji wa
kilimo pamoja na kuweka maz-
ingira rafiki kwa wawekezaji.

“Kilimo cha mazao ya mbo-
ga na matunda kinachukua
muda mfupi mkulima kuanza
kuvuna matunda yake, hivyo
hii ni fursa kubwa sana kwa
wananchi hasa vijana kwenye
uwekezaji huu na haya yote
yatafundishwa kwenye konga-
mano letu,” alisema Mlonge.

Aliwataka pia wakulima wa
mazao hayo kuzingatia mahi-
taji ya soko kabla ya kuanza ku-
zalisha kwa madai kuwa kuna
baadhi ya mazao yakilimwa
bila kuzingatia mahitaji ya soko
mkulima anaweza akaingia
hasara.

Jaji amwaga machozi akiwaaga watumishi wenzake

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

ALIYEKUWA Jaji wa Mahaka-
ma Kuu ya Tanzania Kanda ya
Mbeya, Robert Makaramba,
amemwaga machozi ya furaha
wakati akiwaaga waliokuwa
watumishi wenzake wa ma-
hakama hiyo waliojitokeza ku-
muaga katika viwanja vya ma-
hakama hiyo.

Jaji Makaramba aliagwa ki-
taaluma mwishoni mwa wiki
Mbeya na kuwaachia
ujumbe mzito watumishi wa
mahakama wanaobaki kwenye
utumishi na alipomaliza kutoa
ujumbe huo ndipo alitoa ma-
chozi.

Aliwataka majaji na ma-
hakimu kuwa wabunifu na ku-
tumia vizuri sheria na kanuni

wakati wanapofanya maamuzi
kwenye mashauri  wanay-
oendesha ili kutenda haki kwa
pande zote za mashauri hayo.

Vilevile aliwataka kutumia
busara katika kufanya maamu-
zi, huku akiwasisitiza kutumia
maamuzi ya mashauri mengine
yaliyowahi kufanywa kwenye
kesi zingine ili wapate mwanga
wa namna ya kufanya maamu-
Zi.

“Kazi ya ujaji sio ya kujipa-
tia fedha bali ni ya kutenda
haki na ndio maana huwezi
kusikia majaji wanasema wa-
nataka kuandamana wanadai
mishahara, kwahiyo ujumbe
mwingine ninao waachia ni
kwamba wawe wabunifu wa-
sizitumie sheria kavu kavu,”
alisema Jaji Makaramba. Hata
hivyo, alieleza moja ya kesi am-

bayo aliwahi kufanya maamuzi
ya kisheria, lakini yakataka
kumsababishia matatizo kwa
kutelekezewa mtoto na mmoja
wa wanawake waliokuwa wa-
nadai haki mahakamani hapo.

Kwa upande wake Jaji Kion-
gozi wa Mahakama ya Tanza-
nia, Dk. Eliezer Fereshi, alise-
ma kwa sasa mahakama hiyo
imeanza mikakati ya ndani ya
kuwajengea uwezo majaji na
mahakimu wa mahakama zote
nchini ili waamue kesi kwa
weledi na ufanisi wakizingatia
sheria. Alisema watendaji hao
wa ma

hakama watakuwa wana-
jengewa uwezo huo kwenye
maeneo yao ya kazi badala ya
kuwapeleka mbali ili kupun-
guza gharama za uendeshaji
wa zoezi hilo.

“Tunataka watendaji wetu
wa mahakama za chini wapewe
mafunzo huku huku bila kuwa
na ulazima wa kwenda kupatia
mbali na eneo lao la kazi, lengo
la utaratibu huu ni kuhakikisha
watendaji hawa wanafanya
maamuzi yenye weledi,” alise-
ma Dk. Fereshi. Akizungumza
kwa niaba ya mawakili wa Ma-
hakama Kuu ya Tanzania Kan-
da ya Mbeya, Wakili wa Serikali
kutoka katika Ofisi ya Mashtaka
ya Taifa, Basilius Namkambe,
aliziomba idara zinazowaandaa
mawakili nchini kuboresha mi-
taala yao ya elimu ili wazalishe
mawakili bora.

Alisema endapo idara hizo
zitaboresha mitaala hiyo zi-
takuwa na uwezo wa kuzalisha
mawakili wenye ubora wataka-
otumika ndani na nje ya nchi.
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Sera ya viwanda
Kupitiwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Viwanda na Bi-
ashara, Innocent Bashungwa,
ameagiza kuanza kupitiwa

Sera ya Maendeleo ya Viwan-

da endelevu ya mwaka 2003
ambayo itasaidia kupata sera

mahsusi ya kufikia uchumi wa

kati.

Bashungwa alitoa kauli hiyo

kazi cha siku mbili cha wizara

hiyo, pamoja na taasisi zilizo
chini yake, ambacho kililenga
kupitia sera, kanuni mbalim-
bali ili ziweze kukidhi kiu ya

Watanzania kufikia uchumi wa

viwanda na kipato cha kati.

Alisema kuna haja ya kupi-
tia sera ambazo zinasimamia
utekelezaji wa kuwapeleka
Watanzania kwenye uchumi
wa viwanda haraka iwezeka-
navyo.

“Tumeona sera hizi ni za
mwaka 2003 kwa mfano

kuna sera ya masoko kwenye
kilimo katika kufungamanisha

kilimo na viwanda lazima
tuwe na sera ambayo ita
‘reflect’ uzito wa jambo hilo,”
alisema.

Alieleza katika mwaka wa
fedha unaoanza Julai mwaka
huu, mapitio hayo va sera
lazima yakamilishwe haraka,
ili yatoe nafasi ya kuangalia
sheria ambazo zinatumika
kwenye viwanda na biashara
nchini.

“Ili mwaka wa fedha
2019/20 unapoisha tuwe
tumekamilisha mapitio ya

sera na sheria na utengenezaji

wa kanuni zake na tunapoan-
Za mpango wa pili wa maen-
deleo wa miaka mitano tuwe
na nyaraka ikiwamo sera

inayosimamia azma ya kuwa

na uchumi unaofungamanisha

kilimo na viwanda,” alisema.

Alizitaka taasisi zilizo
chini ya wizara hiyo kubadili
mitizamo yake katika utoaji
wa huduma kwa wateja,
huku akisisitiza kuhakikisha
kunakuwapo na ushirikiano
kati ya Wizara ya Kilimo na
Viwanda.

“Tuwe na mipango ambayo
sio ya kushtukiza kwenye

mazao ya kimkakati kama vile

pamba, korosho, chai na ka-

hawa lazima tuwe na business

model (mfano wa biashara)

va kila mazao, naamini tuk-
ishirikiana tutaweza kufani-
kisha azma ya serikali ya ku
add value (kuongeza thama-
ni),” alisema.

Alisema kama kuna taasisi
inadhibiti ihakikishe haizidi-
shi ili kutokuwa kikwazo kwa
kuwa jukumu lao ni kusaidia
wadau kufikia azma hiyo.

“Changamoto niliyoona
kulikuwa hakuna uratibu wa
pamoja wa taasisi zilizo chini
va wizara na pia kufunga-
manisha kilimo na viwanda,”
alisema.

HABARI DODOMA

Matumizi ya Hifadhi Ngorongoro kupitiwa upya

Na Augusta Njoji, DODOMA

TUME ya Kurekebisha She-
ria, imependekeza hatua stahiki
kuchukuliwa mapema ili ku-
nusuru Hifadhi ya Ngorongoro
kwa kuangalia upya mfumo wa
matumizi mseto wa ardhi.

Hatua hiyo, imetokana na
tume kubaini upungufu wa aina
mbalimbali ikiwamo wa kisheria
ambao umeathiri eneo hilo.

Sheria ya Uhifadhi ya eneo
hilo ya mwaka 1959 ilitungwa
na kuweka mpango jumuishi wa
matumizi ya ardhi ambao uliwez-
esha wanyamapori, mifugo na bi-
nadamu kuishi ndani ya hifadhi
hiyo.

Mwenyekiti wa tume hiyo, Jaji
mstaafu January Msoffe, alitoa
kauli hiyo mwishoni mwa wiki
alipokuwa akiwasilisha ripoti ya
mapitio ya sheria zinazosimamia

mfumo wa Sheria ya Hifadhi hiyo
kwa Waziri wa Katiba na Sheria,
Dk. Augustine Mahiga.

Alisema Novemba mwaka jana
walipokea barua kutoka kwa
Mhifadhi Mkuu akiomba tume
hiyo kupitia mfumo wa sheria
hiyo.

Baada ya utafiti, Jaji Msoffe,
alisema tume hiyo imebaini up-
ungufu wa kisheria na kiutendaji
kuathiri eneo hilo.

Alisema kuna ongezeko kubwa
la watu, mifugo na wanyamapori
na mwaka 1959 kulikuwa na watu
8,000, lakini kwa mujibu wa sen-
sa ya watu na makazi mwaka
2017 kuna zaidi ya watu 93,000.

“Ongezeko kubwa la watu na
wanyamapori linasababisha ku-
pungua kwa malisho ya wany-
amapori na mifugo, uharibifu wa
mazingira, misitu, mmomonyoko
wa udongo na kukosekana kwa
maji,” alisema.

Jaji huyo alisema ongezeko la
watu ndani ya hifadhi limesaba-
tarisha uhifadhi na utalii.

“Hali kadhalika, wananchi
waliomo ndani ya hifadhi ha-
waruhusiwi kufanya shughuli ny-
ingine za kiuchumi kama kilimo
na biashara na hivyo kusababi-
sha umaskini mkubwa kwa wa-
nanchi,” alisema.

Hata hivyo, alisema tume
imegundua kuwa kutokana na
zuio la shughuli za uchumi kwa
wananchi ndani ya hifadhi, seri-
kali kupitia mamlaka ya hifadhi
hiyo inawahudumia wananchi
chakula, afya na matibabu ya
mifugo yao kiasi cha Sh. bilioni
nane kinatumika kwa mwaka.

Aidha, alisema tume imebaini
ongezeko la mifugo na mapito ya
wanyama yameathirika kwa kiasi
kikubwa kutokana na ujenzi wa
nyumba na uharibifu wa uoto wa

asili kwa njia hizo.

Alisema taarifa zinaonye-
sha kwamba kumekuwapo na
ongezeko la matukio ya ujangili
kwenye hifadhi hiyo na kupun-
gua kwa idadi ya wanyamapori
adimu kama vile faru, mbwa
mwitu na simba.

Mapendekezo

Mwenyekiti huyo alisema ku-
tokana na hali hiyo, Tume inap-
endekeza hatua stahiki mapema
kunusuru hali hiyo na kuhakiki-
sha hifadhi hiyo inakuwa endel-
evu.

Akizungumza mara baada ya
kupokea ripoti hiyo, Waziri Ma-
higa alisema serikali itazingatia
mapendekezo ya tume hiyo.

“Tangu zamani nilikuwa
nashindwa nikasema tusubiri
siku moja italeta mgongano,
nafasi ya Ngorongoro ni ndogo,
tutalishughulikia ~ suala  hili,”
alisema.

Meneja Biashara na Mkakati wa Mauzo wa Kampuni ya Vodacom Tanzania, Kanda ya Kati, Baraka Siwa (kushoto), akimkabidhi zawadi ya
hundi ya Sh. 500,000, mmoja wa washindi wa shindano la Tuzo Pointi, Markfason Haule, mkazi wa Kitinku Wilaya ya Manyoni mkoani Singida,
jana, katika Ofisi za Vodacom Kanda ya Kati zilizopo eneo la Kilimani jijini Dodoma. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wabunge wapewa somo utekelezaji wa bajeti

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WABUNGE wameelezwa kuwa
Bajeti Kuu ya Serikali kwa mwaka
2019/20 itafanikiwa kutekelezwa
iwapo mafungu yote ya fedha
yatazingatia kikamilifu maelek-
ezo yaliyopo kwenye mwongozo
wa mpango wa bajeti.

Hayo yalielezwa jana na mtoa
mada kutoka Wizara ya Fedha na
Mipango, Muga Matitu, wakati ak-
iwasilisha mada kwenye semina
ya kamati mbalimbali za kudumu
za Bunge, kuhusu mwongozo wa
maandalizi ya mipango bajeti,
mwaka 2019/20-2021/22.

Alisema muundo wa mwon-

gozo umeweka wazi maelekezo
yanayopaswa kufuatwa na kuan-
zia ngazi ya chini, ili kila mmoja
aweze kutimiza majukumu yake.

Matitu alisema uchambuzi wa
bajeti ni lazima uangalie nguzo
tatu ambazo ni ujenzi wa viwan-
da, maendeleo ya watu na ufanisi
katika utekelezaji na kwamba
kama nguzo hizo zitatekelezwa
uchumi utaua na maendeleo ya
watu yataonekana.

Alisema  vipaumbele vya
mpango wa pili wa maende-
leo wa taifa na bajeti kuu vi-
megawanyika kwenye maeneo
manne ya kimkakati yanayolen-
ga kukuza uchumi wa viwanda
na kuboresha maisha ya Watan-

zania.

“Nivyema kama tumedhamiria
kutekeleza bajeti na mpango wa
maendeleo ni lazima mafungu
yote ya fedha yaliyotengwa ya-
tumike kama yalivyopangwa na
ile tabia ya maofisa masuuli ya
kuhamisha fedha yasipewe kip-
aumbele kwa sababu yatakwami-
sha malengo ya serikali,” alisema
Mtitu.

Kuhusu  vipaumbele  vya
mpango wa miaka mitano, Mtitu
alisema viko vitano ambavyo ni
miundombinu, kilimo, viwanda,
rasilimali watu, utalii, biashara
na huduma za fedha.

Kuhusu miundombinu, Mtitu
alisema itawezesha kuondoa

vikwazo katika uchumi kwa ku-
hakikisha nishati, bandari, reli,
barabara na viwanja vya ndege,
maji na mawasiliano vinakuwa
vya uhakika.

Aidha, kwenye kilimo alisema
mpango umelenga kuwezesha
kuinua tija na kuwanufaisha
maeneo ya mpango ni mazao ya
uzalishaji na utaminishaji, uvuvi,
misitu na mifugo.

Aliwashauri wabunge kuhakik-
isha wanapitia vipengele vyote
kwenye mpango na bajeti na
kuchambua kwa kina ili kuja na
mapendekezo ya jinsi ya kuiwez-
esha bajeti hiyo itekelezeke kwa
manufaa ya Watanzania.
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Wataalamu wa afya wakiwafanyia uchunguzi wa kinywa wanafunzi wa Shule ya Kibuteni Mkoa wa Kusini Unguja, ikiwa ni Maadhimisho ya
Siku ya Mtoto wa Afrika, uchunguzi huo uliandaliwa na Jumuiya ya Maendeleo ya Vijana, Wanawake na Watoto Zanzibar (Biwo). PICHA: RAHMA
SULEIMAN

Vyakula vya sukari vinaathiri meno watoto

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ATIKA  kuadhimisha
Siku ya Mtoto wa Afrika,
Jumuiya ya Maendeleo
ya Vijana, Wanawake
na Watoto Zanzibar (BIWO) kwa
kushirikiana na madaktari ku-
toka Wizara ya Afya imefanya
uchunguzi wa afya ya kinywa kwa
wanafunzi wa shule ya msingi na
maandalizi ya Kibuteni, Mkoa wa

Kusini Unguja.

Wanafunzi 140 wamefanyiwa
uchunguzi huo na asilimia kubwa
ya watoto wamegundulika kuwa
meno yao yameoza.

Akizungumza baada ya uchun-
guzi huo, Ofisa Tabibu wa Afya ya
Kinywa na Meno kutoka Hospitali
ya Mpendae, Makame Shaibu,
alisema sababu ya watoto hao
kuoza meno ni ulaji wa vyakula
vya sukari.

Aidha, alisema pia kukosekana

kwa usafi wa meno kunasababi-
sha meno kuoza au kutoboka.

Alisema wengi wa wanafunzi
hao meno yao yapo katika hali
mbaya na yanahitaji kung'olewa.

Aliwataka wazazi kuhakikisha
watoto wanawasafisha meno tan-
gu siku wanapoanza kuota meno
badala ya kuwasubiri hadi kufika
miaka mitano.

Aliitaka jamii kuacha kungoa
meno wakati tiba mbadala zipo
kwa sababu kungoa jino ni ul-

emavu.

Naye mlezi wa jumuiya ya
BIWO, Shara Ahmed Ame, alise-
ma wameamua kufanya uchun-
guzi wa afya ya kinywa kwa wa-
toto hao kwa sababu wanabhitaji
kupewa haki zao ikiwamo afya.

Aliwataka wazazi na walezi ku-
hakikisha wanawahimiza watoto
kusafisha meno yao mara mbili
kwa wiki ili kuwalinda na ma-
gonjwa nyemelezi ya kinywa na
meno.

Vitendo vya udhalilishaji vyaongezeka

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

LICHA ya Tanzania kusaini na
kuridhia mikataba mbalimbali
ya kimataifa na kikanda yenye
lengo la kuwalinda watoto dhidi
ya udhalilishaji, bado vitendo
hivyo Zanzibar vinaongezeka siku
hadi siku na kurudisha nyuma
makuzi ya watoto.

Akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu maadhimisho ya
Siku ya Mtoto wa Afrika, Mkuru-
genzi wa Miradi ya SOS Zanzibar,
Asha Salim Ali, alisema licha ya
serikali kuwa na sheria mbalim-

bali, sera na mipango ya kuwalin-
da watoto dhidi ya aina zote za
udhalilishaji, bado vitendo hivyo
vinaendelea kutokea ikiwamo
kubakwa na kulawitiwa.

Alisema vitendo vya ukatili na
udhalilishaji kwa watoto vinari-
potiwa katika maeneo mbalimba-
li na kurudisha nyuma maende-
leo ya watoto na kuminya uhuru.

Hata hivyo, Asha alisema licha
ya Zanzibar kutekeleza mpan-
go wa kitaifa wa kutokomeza
ukatili dhidi ya wanawake na wa-
toto, lakini bado inakabiliwa na
kiwango cha juu cha udhalilishaji
ikiwamo utelekezaji wa familia,

ndoa za utotoni, ukatili wa kingo-
no, na wa kimwili pamoja na wa-
toto kubakwa na kulawitiwa.

Alieleza kuwa ushirikishwaji
wa watoto ni moja kati ya haki zao
za msingi, hivyo matumaini yake
ni kuwa maadhimisho hayo yata-
wapa watoto fursa ya kucheza
na kufarahi na kujifunza mambo
mengi muhimu.

Kwa upande wake, Meneja Mra-
di wa huduma za simu kwa mtoto
Zanzibar, Fatma Ahmada, alise-
ma lengo kuu la maadhimisho
ya siku ya mtoto wa Afrika ni
kuwakumbusha viongozi wa seri-
kali na jamii kuwa maendeleo ya

taifa hayawezi kupiga hatua bila
ya kuwasaidia watoto katika ku-
pata mabhitaji yao muhimu.

Alisema bado kuna kundi kub-
wa la watoto wanaohitaji msaada
ikiwamo maskini na wenye mahi-
taji maalum.

Siku ya Mtoto wa Afrika hua-
dhimishwa kila mwaka Juni 16,
Zanzibar itaadhimishwa katika
haki za wanawake na watoto, kwa
umoja wao wameungana kua-
dhimisha siku hiyo na miongoni
mwa taasisi hizo ni SOS, Tamwa,
Zafela, Save the Children na Ac-
tion Aid.

I
‘Elimu
chanzo cha
maendeleo,

Ukuaj
uchumf’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Elimu
na Mafunzo ya Amali Zan-
zibar, Simai Mohammed
Said, amesema elimu ni
chanzo cha kila taifa kuwa
na maendeleo endelevu ya
kijamii na ukuaji wa uchumi
wake.

Akizungumza wakati wa
mahafali ya 17 ya Chuo cha
Kiislam Mazizini Unguja,
alisema elimu ni nuru na ndio
maana hata umma uliopita
uletewa mitume ili kuelimi-
sha jamii zao katika nyanja
mbalimbali na kuwa na
maendeleo ya uhakika.

Simai aliwataka wahitimu
wa chuo hicho kuihudumia
jamii kwa kuhakikisha
walimu wanaowasomesha
wanapata upeo wa kufikiria,
kujiamini na kuwa wataal-
amu wa kupeleka mbele
maendeleo ya taifa lao.

Aidha, aliwataka wahitimu
kuwa kigezo chema shuleni
wanakofundisha kwa kuwa
na tabia njema mbele ya
watoto wataowafundisha ili
nao wawe Vijana bora wa
kulitumikia taifa lao.

Aidha, aliwasisitiza wahit-
imu kutotosheka na elimu
waliyoipata na badala yake
kuzitumia vyema fursa za
kielimu zinazotolewa na Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar
kwa kujiendeleza zaidi katika
masomo.

Alisema Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar kupitia Wizara
va Elimu na Mafunzo ya
Amali Zanzibar, imeazimia
kukiboresha chuo hicho ili
kibaki katika hadhi yake.

Naye Mkuu wa Chuo cha
Kiislam Mazizini, Dk. Muhi-
dini Ahmad, aliwasihi wa-
hitimu hao kuwa mabalozi
wazuri katika jamii zao na
watendaji kazi wenye bidii
wanapokuwa katika sehemu
730 za kazi.

Mapema akisoma risala
kwa niaba ya wanafunzi
wenzake, Said Suleiman Mo-
hamed, alisema wapo tayari
kuitumia nchi yao kwa lengo
la kuleta maendeleo ya elimu
kwa watoto, ili taifa liwe na
wasomi bora.

Jumla ya walimu 283
wamehitimu katika fani za
sayansi, sanaa ya msingi, dini
na Kiarabu, kwa ngazi ya
cheti na diploma.
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Serikali yaitunuku
EXim utoaji damu

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Tanzania ikiungana
na mataifa mengine ulimwen-
guni katika kuadhimisha Siku
ya Wachangiaji Damu Duniani,
Benki ya Exim Tanzania imek-
abidhiwa tuzo maalum kutoka
serikalini ikiwa ni utambuzi
wa mchango wa benki hiyo
katika kufanikisha suala zima
|la upatikanaji wa damu salama
hapa nchini.

Benki hiyo imekabidhiwa
tuzo hiyo na Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Ummy
Mwalimu, katika maadhimisho
hayo yaliyofanyika kitaifa
Furahisha mwishoni mwa wiki
iliyopita yakiwa na kauli mbiu
‘Damu Salama Kwa Wote'.

Akiipongeza benki hiyo kwa
ushiriki wake mkubwa kwe-
nye jitihada za upatikanaji wa
damu salama nchini, Waziri
Ummy ambaye alikuwa mgeni
rasmi katika maadhimisho
hayo, pia aliihimiza benki
hiyo kuendelea kuwa balozi
imara wa damu salama hapa
nchini, sambamba na kuha-
masisha taasisi nyingine na
watu binafsi kuungana na
benki hiyo katika kufanikisha
mpango huo muhimu.

“Serikali imetenga Sh. bilioni

tano katika mwaka wa fedha

2019/20 zitakazotumika kujen-

ga vituo vidogo vya uchangiaji
damu salama katika mikoa 12
nchini.” Alisema Ummy ambae
pia alizindua mashine mpya
‘full automation’ za kupima
maambukizi katika damu na
za kupima makundi ya damu
ambazo zimesimikwa kwenye
Vituo vya kanda sita ikiwamo
Dar es Salaam, Mwanza,
Tabora, Kilimanjaro, Mtwara
na Mbeya.

“Tunataka kumfikia kila
Mtanzania mwenye mahitaji
ya damu salama popote alipo
tuhakikishe anapata damu
salama bila kikwazo chochote.
WHO inakadiria idadi ya watu
1000 zipatikane chupa 10 za
damu, Watanzania tunakadi-
riwa kuwa milioni 55, tuna-
paswa Kupata asilimia moja
ya idadi hiyo, hivyo chupa
550,000 zinahitajika kila
mwaka kutosheleza mahitaji,”
alisema.

Mkuu wa ldara ya Masoko
na Mawasiliano wa benki hiyo,
Stanley Kafu, alisema: “Tume-
pokea tuzo na heshima hii
kutoka serikalini kwa mikono
miwili kwa kuwa ni sehemu

ya matokeo chanya ya mkakati

wa benki ya Exim ya uwajibi-
kaji kwa jamii unaofahamika
kama ‘Exim Cares’. Hivyo tuzo
na heshima hii ni kama chachu
va sisi kuendelea kujitoa zaidi
katika kufanikisha mpango wa
damu salama hapa nchini.”

Kigwangalla kuchangisha fedha za kutokomeza VVU

Na Mwandishi Wetu
AZIRI wa Ma-
liasili na  Utalii,
Dk. Khamis Kig-

wangalla, amesema
anatarajia kuandaa utaratibu wa
makundi ya watu mbalimbali
wakiwamo viongozi mashuhuri
na wasanii kupanda Mlima Kili-
manjaro, ili kuchangisha fedha
za kuendeleza mapambano dhidi
ya Virusi Vya Ukimwi (VVU) na
Ukimwi.

Dk. Kigwangalla alitoa kauli
hiyo jana mkoani Kilimanjaro,
wakati akizindua zoezi la upandaji
Mlima Kilimanjaro lililoshiriki-
sha zaidi ya watu 80 kutoka nchi
mbalimbali kwa lengo la kuchang-
isha fedha za mapambano dhidi
ya Ukimwi kwa kupitia kampeni
ya ‘Geita Gold Mining Kilimanjaro

Challenge 2019'.

Kampeni hiyo ambayo iliyor-
atibiwa na Mgodi wa dhahabu
ya Geita (GGM) kwa kushirikiana
na Tume ya Taifa ya Kudhibiti
Ukimwi (TACAIDS) pia imelenga
kutunisha mfuko wa Udhami-
ni wa Kudhibiti Ukimwi (ATF).

Alisema Wizara ya Maliasili na
Utalii itaanda utaratibu wa kuha-
masisha makundi ya watu mbal-
imbali ikiwamo wasanii na watu
mashuhuri  duniani  kupanda
Mlima Kilimanjaro ili kuchangi-
sha fedha za mapambano dhidi
ya Ukimwi kwani mapambano ya
virusi hivyo ni ya watu wote na sio
ya serikali pekee.

“Takwimu za maambukizi
mapya hususan katika kundi la
vijana yanatisha na kwamba zi-
nahitajika jitihada za makusudi
kutoka katika kundi hilo kudhibiti
ugonjwa huo.

“Hali ya maambukizi mapya
ya VVU yanatisha ni lazima sisi
vijana tuwe mstari wa mbele ku-
pambana na hali hii, kwa mwaka
nimepanga kupanda mlima huu
na watu mashuhuri ikiwamo wa-
nasiasa na wasanii ili kuchangi-
sha fedha kwa qjili ya kudhibiti
ugonjwa huu.”

“Lakini pia nimefurahi kuona
kuwa miongoni mwa wanufaika
wa kampeni hii ni wapagazi
takribani 150 waliopatiwa mafun-
7o ya kujilinda na VVU na masu-
ala mbalimbali kuhusu udhibiti
wa Ukimwi. Kundi hilo pia lime-
patiwa mafunzo ya ujasiriamali
kwa lengo la kuwasaidia wawe na
kipato endelevu,” alisema.

Mkurugenzi wa Tacaids, DKk.
Leonard Maboko, alisema kila
siku watu zaidi ya 200 huambuki-
zwa VVU ambapo kati yao asilimia
80 ni vijana kuanzia miaka 15-24.

Mkurugenzi  Mtendaji wa
Mgodi wa Dhahabu wa Geita
(GGM), Richard Jordinson, alise-
ma kampeni hiyo imewezesha
ukusanyaji wa zaidi ya Sh. bilioni
13 tangu ilipoanzishwa miaka
17 iliyopita. Alisema kampeni
ya mwaka huu zaidi ya watu 80
wameshiriki, ambapo kati yao
32 watapanda mlima, 28 watau-
zunguka kwa kutumia baiskeli na
watu 17 kutoka nchi mbalimbali
wameshiriki kampeni hiyo ya ku-
panda Mlima Kilimanjaro.

“Upandaji huo utachukua siku
saba, ambapo wameanza ku-
panda Juni 15 na kushuka Juni 22
mwaka huu,” alisema.

Alisema tangu kuanzishwa kwa
kampeni hiyo miaka 17 iliyopita
zaidi ya taasisi binafsi na mashiri-
ka 50 yanayotoa misaada na elimu
ya Ukimwi nchini yamenufaika na
kampeni hiyo.
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Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamis Kigwangalla (kulia), akisalimiana na Mkurugenzi Mtendaji wa Mgodi wa Dhahabu wa Geita (GGM),
Richard Jordinson, katika hafla ya uzinduzi wa zoezi la kupanda Mlima Kilimanjaro kwa lengo la kukusanya fedha za kutomomeza maam-
bukizi ya VVU nchini. MPIGAPICHA WETU

Katazo uchimbaji mchanga mtoni

Na Frank Monyo

OFISA wa Maji Bonde la Wami/
Ruvu, Simon Ngonyani, amepiga
marufuku uchimbaji wa mchanga
katika Mto Mbezi mkoani Dar es
Salaam, kwa kuwa unaathiri kingo
za mto na kusababisha uharibifu
katika makazi ya watu.

Aidha, amekunusha taarifa zi-
nazodai kuwa Bonde la Wami/
Ruvu wameruhusu watu kuchim-
ba mchanga katika eneo hilo.

Kauli hiyo aliitoa baada ya ku-
fanya ziara ya kushtukiza katika
machimbo hayo yaliopo Kawe
na kukamata gari moja lililokuwa
mtoni likipakia mchanga.

Wakati  akizungumza  na
waandishi wa habari pamoja na

wananchi wa mtaa wa Mji Mpya,
Ngonyani, alisema kumekuwa na
uharibifu mkubwa unaoendelea
kwenye mto huo unaotokana
na watu kujichukulia sheria na
kuchimba mchanga na kuathiri
kingo za mto na kuchimba hadi
kwenye kuta za nyumba zilizopo
karibu na mto huo.

“Nimepewa maelekezo kutoka
kwa Katibu Mkuu Wizara ya Maji
pamoja na Mkuu wa Wilaya ya
Kinondoni kufuatilia suala hili,
kabla sijaja hapa nilikaa kikao
naye, hata yeye anasema hafura-
hishwi na kinachoendelea hapa
na hataki kuona watu wakiendela
kuchimba mchanga,” alisema
Ngonyani. Alisema kwenye She-
ria ya Rasilimali za Maji ya Mwaka

2009 No 11, mwenye mamlaka ya
kutoa vibali kwa mtu yeyote kuin-
gia mtoni ni Bonde la Wami/Ruvu
na sio halmashauri labda sheria
ibadilike baadaye.

“Watu  wengi  wanaofanya
shughuli za uchimbaji mchanga
hapa walikuwa wanadai Mkuu wa
Wilaya kawaruhusu kuchimba,
jambo ambalo sio la kweli kwani
hata yeye anachukizwa na uhar-
ibifu huu unaoendelea hapa na
ameniagiza kupiga marufuku zoe-
zi hili,” alisema Ngonyani.

Baada ya kutolewa tamko hilo,
baadhi ya wakazi wa eneo hilo
ambao wana jipatia kipato kwa
shughuli za uchimbaji mchanga,
walidai uchimbaji mchanga katika
mto huo ni sahihi kwa kuwa una-

zuia nyumba zao kusombwa na
maji. Mjumbe wa nyumba kumi
katika mtaa wa Kwamani, Mwata-
no Ally, alisema awali hali ilikuwa
mbaya kwani mvua zikinyesha
maji yalikuwa yakisambaa kwe-
nye makazi ya watu, lakini baada
ya watu kuchimba mchanga hali
hiyo haikujirudia tena.

“Mvua zilizonyesha hivi kar-
ibuni hazikuleta madhara kwani
maji yalikuwa yanapita bila kuin-
gia kwenye makazi ya watu, hivyo
serikali ituangalie kwani vijana
wetu wanapata kipato hapa na
kusaidia kuacha tabia za ukabaji,”
alisema. Naye Mwanaisha Shaban,
alisema kwa sasa wanaona afad-
hari kwani mvua zinaponyesha
maji hayawaletei madhara.
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Askari wa NATO wakifanya mazoezi ya kijeshi katika Bahari ya Baltiki, wakiongozwa na kikosi namba mbili cha Jeshi la Majini la Marekani. PICHA: AFP.

Polisi wafariki dunia baada

NAIROBI, Kenya

Omar al Bashir kufikishwa

fagan okulanyagabont. yahakamani muda wowote

MAOFISA wanane wa polisi katika Jimbo la Wajir

nchini Kenya, wamefariki baada ya gari waliyokuwa
wakisafiria kukanyaga bomu lililotegwa ardhini. Askari
hao walikuwa karibu na mpaka wa Somalia. :
Inspekta Mkuu wa Polisi nchini humo, Hilary Mutyam- :
bai, amethibitisha kutokea kwa mlipuko huo na kusema :

kuwa waliotekeleza wanatafutwa.

Wakati wa shambulizi hilo, maofisa 11 wa polisi wali-
kuwa ndani ya gari hilo wakipiga doria katika eneo hilo
ambalo limekuwa likikumbwa na vitisho vya usalama

kutoka kwa kundi la Al Shabab.

Hata hivyo, kundi la Al Shabab halijajitokeza kudai

kuhusika na shambulizi hilo.

Juni mwaka 2018, maofisa wengine wanane walivawa :
baada ya kutokea kwa shambulizi lingine kama hilo
katika kaunti hiyo. Jimbo la Wajir, Mandera na Garissa
yameendelea kushambuliwa na kundi la Al Shabab,
huku maofisa wa usalama wakishambuliwa zaidi.

Kenya imeendelea kupata vitisho kutoka kwa kundi
la kigaidi la Al Shabab nchini Somalia, baada ya kutuma
jeshi lake nchini humo mwaka 2011 kwenda kupambana

na kundi hilo.

Tangu mwaka 2007, kundi la Al Shabab limekuwa
likiisumbua serikali ya Mogadishu na Umoja wa Afrika
(AU) uliamua kutuma kikosi chake cha wanajeshi 20,000
kukabiliana na kundi hilo la kigaidi. RFI

: KHARTOUM, Sudan

Aprili mwaka huu, Mkuu wa Jeshi
la Sudan, Jenerali Abdel Fattah al-

WENDESHA Mashtaka  Burhan alisema fedha zaidi ya dola
Mkuu nchini Sudan, Al milioni 113 zilikamatwa kutoka kwe-
Waleed Sayyed Ahmed  nye makazi ya al-Bashir.

amesema kiongozi Jenerali Burhan alisema Jeshi la

: wiki fjayo.

. aliyeondolewa madarakani, Omar
¢ al-Bashir atafikishwa mahakamani

Al Waleed Sayyed Ahmed ali-

: waambia waandishi

wa habari

. kwamba Bashir anakabiliwa na

- wala wake.

mashtaka ya rushwa na kumiliki
fedha za kigeni kinyume cha sheria.

¢ Hali hiyo inatokea baada ya kupita
: muda wa miezi miwili tangu jeshi
: nchini humo lilipomwondoa Bashir
: madarakani kufuatia maandamano
: makubwa ya kitaifa yaliyopinga uta-

Siku ya Alhamisi, ofisa mmoja ali-

nukuliwa na Shirika la Habari la Su-
: dan (SUNA), akisema Bashir anaka-

Polisi na wanajeshi na mawakala
wa usalama walipata kiasi cha Euro
milioni saba, Dola za Kimarekani
350,000 na Pauni za Sudan milioni
moja.

Omar al Bashir alipotangaza hali
ya dharura mnamo Februari 22
katika jitthada za kuyazima maan-
damano yaliyoanza kushamiri De-
semba mwaka jana alipitisha amri
kwamba ni kinyume cha sheria kwa
mtu kuwa na fedha za kigeni zaidi ya
dola 5,000.

Mwezi uliopita, Mwendesha Mash-
taka Mkuu, Ahmed aliamuru Bashir
ahojiwe kuhusu tuhuma za utakat-
ishaji fedha na kufadhili ugaidi.

atashtakiwa kwa mauaji ya waanda-
manaji waliokuwa wanaipinga seri-
kali yake jambo lililosabisha kuon-
dolewa kwake madarakani.

Ahmed alisema watuhumiwa
wengine waliotumikia chini ya uta-
wala wa Bashir bado wanachungu-
zwa. Ingawa hakuwataja majina,
lakini alisema tuhuma dhidi yao ni
kuhusu umiliki wa ardhi.

Maandamano dhidi ya utawala wa
Bashir yalianza Desemba 9, mwaka
jana baada ya serikali yake kupandi-
sha bei ya mkate.

Omar al Bashir aliondolewa ma-
darakani na jeshi Aprili, 11 baada
ya maelfu ya waandamanaji wak-
iongozwa na muungano wa vyama
vya watu stadi kupiga kambi mbele
ya makao makuu ya jeshi, katikati
ya Mji Mkuu wa Khartoum kuanzia
Aprili 6.

Kwa sasa Omar Bashir anazuiwa

: biliwa pia na mashtaka ya kuamuru
: hali ya dharura nchini Sudan.

Mei
mashtaka huyo

mwaka huu, mwendesha
alisema Bashir

kwenye gereza la Kober.
DW

Boris Johnson aongoza mbio kumrithi May

LONDON, Uingereza

WAZIRI wa zamani wa Mambo ya Nje
nchini Uingereza, Boris Johnson, ameon-
goza duru ya kwanza ya mchujo wa wag-
ombea wanaowania kuchukua uongozi wa
chama cha Conservative kilicho madara-
kani nchini humo.

Johnson, mmojawapo wa vinara wa
kampeni ya kuiondoa Uingereza katika
Umoja wa Ulaya (EU) amewaacha mbali
wagombea wengine tisa, akipata kura 114
kati ya 313 zilizopigwa na wabunge wa cha-
ma chake cha Conservative.

Aliyeshika nafasi ya pili ni Jeremy Hunt
ambaye ni Waziri wa sasa wa Mambo ya Nje,
ambaye amepata kura 43, naye Waziri wa
Mazingira, Michael Gove ameshika nafasi ya
tatu akiwa amepata kura 37.

Wengine waliofanikiwa kuingia katika
duru ya pili ya mchujo ni Waziri wa Mambo
ya Ndani, Sajid Javid, aliyekuwa waziri ahusi-
kaye na mchakato wa Brexit, Dominic Raab,
Waziri wa Afya Matt Hancock, Waziri wa
Maendeleo ya Kimataifa, Rory Stewart.

Mawaziri Jeremy Hunt na Michael Gove
wamegawana sawa kura za wabunge wenye
msimamo mwepesi kuhusu mchakato wa
Uingereza kuondoka ndani ya EU.

Hunt na Gove wanapendelea nchi yao
kupata makubaliano na EU kabla ya kuon-
doka, tofauti na Johnson ambaye anataka
Uingereza ifungashe virago vyake ifikapo
mwishoni mwa Oktoba, bila kujali kama
itakuwa imefikia mwafaka na EU au la.

Sajid Javid alisema Uingereza kuondoka
ndani ya Umoja wa Ulaya sio kigezo pekee
cha Brexit.

“Tunapaswa kufahamu kwamba hatuta-
timiza matakwa ya waliopiga kura kuunga
mkono Brexit, kwa kuondoka ndani ya
Umoja wa Ulaya tu. Kura ya kuondoka huko
haikuukosoa tu umoja huo, bali pia mfumo
wa uongozi wa Uingereza, ambao wanaami-

ni hauendi sawa na dunia ambayo haina
mustakabali mwema kwao,” alisema Javid.

Wakati wagombea hao wakisalia, wenzao
watatu wamengolewa katika kinyang’anyiro
hicho cha uongozi wa chama cha Conserva-
tive, ulioachwa na Waziri Mkuu wa sasa,
Theresa May alipojiuzulu mwanzoni mwa
Juni.

Wagombea hao ni Mark Harper, Esther
McVey na Andrea Leadsom ambao hawaku-
weza kupata kura 17, kiwango cha chini kina-
chohitajika ili mgombea aingie katika duru
inayofuata.

DW
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Anayewatuhumu polisi adai
hana uwezo kwenda Mwanza

Na Romana Mallya

SIKU tatu baada ya Jeshi la Polisi
mkoani Mwanza kumtaka mkazi wa ji-
jini Dar es Salaam, Nixon Moshi, aende
mkoani humo baada ya kuwatuhumu
askari watatu kumpora Sh. 1,188,000,
amedai mwongozo wa nani atakaye ghar-
amia nauli na malazi yake.

Moshi aliliambia Nipashe jana kuwa
yupo tayari kwenda Mwanza kuitikia
wito huo wa Jeshi la Polisi, lakini kwa
sasa hana nauli wala fedha za kujikimu
atakapokuwa mkoani humo.

[jumaa iliyopita, Kamanda wa Polisi
mkoani humo, Jumanne Muliro, alim-

taka Moshi kwenda mkoani Mwanza kwa
sababu jalada la kesi ndiko lililofunguli-
wa.

Akizungumzia wito huo wa kamanda,
Moshi alisema yupo tayari kwenda in-
gawa kwa sasa hana fedha.

“Nipo tayari kwenda Mwanza, lakini
kwa sasa sina fedha ya nauli na ya ku-
jikimu wakati wote nitakaokuwa Mwan-
za, ninaomba Jeshi la Polisi linisaidie
mwongozo kwa sababu linashikilia fedha
zangu, je, litanisaidia kuniwezesha ku-
fika Mwanza na fedha za kujikimu,” ali-
hoji.

Hata hivyo, Moshi alisema mwishoni
mwa wiki iliyopita alipeleka barua ofisi

ya Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini (IGP) na
kupokelewa na msaidizi wake ambaye
alimpa wiki moja ndipo awasiliane naye
kujua nini hatima ya fedha zake.

Aidha, Moshi aliandika barua ya wazi
kwa IGP, Simon Sirro, akiomba ichap-
ishwe gazetini ili aweze kumsaidia arud-

ishiwe fedha zake anazodai walichukua :

askari hao.

Alipotafutwa Kamanda Muliro kuhu-
su madai hayo, alimtaka Moshi aende

Mwanza kwa sababu

jalada la kesi limefunguliwa mkoani
humo na kwamba tayari Mkuu wa Upele- :
lezi Mkoa Mwanza (RCO) ameshapewa :

maelekezo.
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Mkuu wa Idara ya Masoko na Mawasiliano wa Benki ya Exim Tanzania, Stanley Kafu (kulia), akipokea tuzo maalum

kutoka kwa Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu,

ikiwa ni utambuzi wa

mchango wa benki hiyo kwa uhamasishaji na uchangiaji wa damu salama hapa nchini. Habari Uk. 24. MPIGAPICHA WETU

Ongezeko la watu, mifugo tishio

Na Salome Kitomari, ARUSHA

ONGEZEKO la watu na mifugo kwe-
nye Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro
(NCAA), limekuwa tishio kwa binadamu,
mifugo na wanyamapori.

Tangu mwaka 1959 watu waliokuwa
wanaishi kwenye eneo la Serengeti wal-
iondolewa na kupelekwa Ngorongoro am-
bako kumeruhusiwa wanyama wafugwao,
wanyamapori na binadamu kuishi pamoja.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti
wananchi wanaoishi ndani ya hifadhi
katika eneo la Seneto, maarufu kama
Masai Boma, walisema ongezeko hilo ni
tishio kwa pande zote.

Viongozi hao waliongea na waandishi
wa habari 10 wa Tanzania na Thailand,
walio kwenye programu maalum ya
kuandika habari za ujangili na uhifadhi,
iliyoandaliwa na Chama cha Waandishi wa
Habari za Mazingira Tanzania (JET), kwa
ufadhili wa Shirika la Misaada la Marekani
(USAID).

Viongozi wa eneo hilo Mwenyekiti wa
Vijana, Tunai Kasyaro na Mwenyekiti wa
Boma, Bahati Miando, walisema mwaka
jana maelfu ya mifugo ilikufa kutokana na

ukame.

“Mtu alikuwa na ng'ombe 400 walikufa
wote kutokana na ukame, raha ya Masai ni
kuona mifugo mingi na inapokufa anabaki
kuwa maskini, inatuumiza sana kichwa,”
alisema Miando.

Alisema eneo hilo lenye maboma saba
lina watu 120 na kwamba wanajitahidi
kuzuia wageni ili kupunguza ongezeko la
watu kutokana na eneo kuwa ni lile lile.

Viongozi hao walisema kwa sasa
wanafikiria uwezekano wa kupunguza
mifugo na kufuga michache yenye tija, kwa
kuwa wanaona hasara ya mifugo mingi
ambayo inakosa sehemu za malisho.

“Masai na mifugo ni pete na kidole,
ni raha sana sisi kuwa na mifugo, lakini
mabadiliko ya hali ya hewa na ongezeko la
watu ni tishio kwetu kwa kuwa sasa ardhi
haitoshi nasi tunaongezeka, huku ukame
ukishika kasi,” alisema Kasyaro.

Aidha, alisema pia wanatamani kuishi
kwenye nyumba nzuri na kuondokana
na wanazoishi sasa ambazo nyakati za
mvua maji huingia ndani na maisha kuwa
magumu zaidi.

Walisema kwa sasa wanauza mifugo
ili wanunue chakula kingine kwa kuwa

nyakati za kutegemea nyama na maziwa :
zimebadilika na sasa wanakula vyakula :

vingine.

Aliishukuru NCAA kwa kuwapa elimu, :
kujenga shule za msingi na sekondari :
zikiwamo za bweni ambazo zimewezesha :

watoto wao kupata elimu.

Hivi karibuni, Kamishna wa Uhifadhi :
wa NCAA, Dk. Freddy Manonga, alisema :
kiwango cha watoto wasiojua kusoma na :
kuandika ni asilimia 64 na kwamba hadi
sasa haijulikani sababu ni nini kwa kuwa :

kuna shule zenye miundombinu mizuri.

Alisema idadi ya mifugo inayokufa :
kutokana na ukame, magonjwa ya kimeta :
na kichaa cha mbwa inaongezeka, huku :
binadamu wanaoliwa na wanyama au :
kupata magonjwa ya wanyama na mifugo :
wanyamapori :

kupata magonjwa ya
inaongezeka.

“Mamlaka inapata fedha nyingi sana :
kutokana na utalii, lakini hazifanani na :
maisha ya watu wa eneo husika. Tunapata :
wastani wa Sh. bilioni 120 kwa mwaka na :
watalii 600,000, lakini bado watu wetu :
ni maskini sana, tunawapa fedha kupitia :
baraza lao, lakini bado maisha yao ni yale

yale,” alibainisha.
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DK.Tulia
awaonya
‘wanafunzi
mapenzi

Na Shaban Njia, KAHAMA

NAIBU Spika wa Bunge, DK. Tulia
Ackson, amewataka wanafunzi wa
Shule ya Sekondari Mwendakulima
kutojihusisha na vitendo vya
mapenzi na wanafunzi wenzao.

Aidha, amewaonya walimu pia
kutojihusisha na vitendo hivyo
na wanafunzi kwa kuwa wazazi
wamewaamini na kuwakabidhi
watoto wao kipindi chote
watakachokuwapo shuleni.

Dk. Tulia aliyasema hayo jana
wakati akikabidhi gari aina ya
Noah yenye thamani ya Sh. milioni
18 iliyotolewa na Mbunge wa Viti
Maalumu Mkoa wa Shinyanga, Lucy
Mayenga, katika hafla iliyofanyika
katika ukumbi wa Halmashauri ya
Mji wa Kahama na kuhudhuriwa na
wajumbe wa Baraza la Wanawake
(UWT).

Aliwataka wanafunzi kuhakikisha
wanakuwa na nidhamu shuleni ili
waweze kufanya vizuri kwenye
masomo yao na kuwataka kuwa na
bidii na nidhamu shuleni kwa kuwa
ndiyo silaha pekee ya mafanikio
katika kufanya vema kwenye
mitihani ya mwisho.

“Kipindi cha nyuma wasomi
walikuwa ni wachache hali
iliyopelekea viongozi kuwa wengi
tofauti na sasa, ila kwasasa
hauwezi kuwa kiongozi au kushika
wadhifa wowote serikalini kama
hauna elimu na ili uweze kuwa na
elimu ni lazima uwe na bidii katika
masomo na nidhamu shuleni,”
alisema.

Naye Mbunge wa Viti Maalum
Mkoa wa Shinyanga, Mayenga
alikabidhi gari hilo kama moja
ya kuboresha miundombinu ya
elimu na kusaidia kupunguza
changamoto ya usafiri kwa
wanafunzi na walimu.

Pia alikabidhi mifuko ya saruji
360 katika vituo vya afya, kituo
Ukune Halmashauri ya Ushetu
kilipata mifuko ya saruji 100,
Wendele, mifuko 100, Isaka mifuko
100, huku mifuko 50 ikipelekwa
Sekondari ya Mwendakulima kwa
ajili ya ujenzi wa uzio wa shule
hiyo.

Aidha, Mayenga alitoa mifuko
10 kwa ajili ya kujenga uzio wa
nyumba ya chama, mashuka 100
Hospitali ya Halmashauri ya Mji
wa Kahama, kikundi cha kinamama
cha Ushetu, viti 100 vya plastiki na
kadi 1000 za Chama Cha Mapinduzi
kwa jumuiya hiyo, vyote vikiwa na
thamani ya Sh. milioni 39.5.

Mayenga alisema mifuko
hiyo ya saruji iliyoelekezwa
kwenye vituo vya afya itasaidia
katika ukamilishaji wa ujenzi na
kuwapunguzia adha wajawazito
kutembea umbali mrefu.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MAGARI NA VIPURI

CRANE FUSO FOR SALE,

(1) Fighter 2002, SAKAI_340,3
stages, New in TZ,
2. Magnum 1991, TADANO_290, 2

Stages, 3 years in TZ.
“Dalali Hatakiwi” Simu 0692 469 669

NAFASI ZA KAZI

TANGAZO LA KAZI , Mtu
wa IT diploma anahitajika
na Mesenger  form SiX.

Mawasiliano: 0715 885533

NIPASHE

1L AK

NI JIBU

NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI

CHETI KIMEPOTEA

115275802

JUVENTUS BAITU anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
sita chenye index namba
S.0152/0557  kilichotolewa na
SHINYANGA SEKONDARI mwaka
1995. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: CD/IR/RB/3393/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA ILEMELA
SHAURI LA NDOA NO 03 OF 2018
NGONZI SEFOLOZA BYAMUNGU.....MDAI
DHIDI YA
ROMULUZI EMMANUEL MSUNGA......MDAIWA
KUITWA SHAURINI

MJIBU MAOMBI POPOTE PALE ULIPO

KWA KUWA, mdai ameleta madai yake ya kesi ya ndoa na
yameelekezwa katika mahakama ya wilaya ilemela mkoa wa
Mwanza,shauri limepangwa hukumu tarehe 18.06.2019 saa
mbili na nusu asubuhib mbele ya mheshimiwa KALEGEYA RM

HIVYO BASI unatakiwa kufika mahakamani wewe
mwenyewe au wakili wako au mtu ambaye anaruhusiwa
kisheria na kutakiwa kuja kusikiliza hukumu upatapo
taarifa hii kupita tangazo hili

ANGALIA kama hautahudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu,
mahakama itatoa uamuzi upande mmoja.

IMETOLEWA NA MAHAKAMA YA WILAYA YA ILEMELA
TAREHE 03/06/2019
HAKIMU
MH,KALEGEYA, RM

JAMURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MWANZA

SHAURI LA MADAI YA ARIDHI NA.29 YA MWAKA 2018
BENEDICTOR SAMWELI MUGOSI.........cconuneennnnd MDAI

DHIDI YA

1 OLIPA STANSLAUS SAMWEL

2. STANSLAUS SAMWELL........cocrmrerrnrerransssannss! WADAIWA
3. MLIMI SYLIVESTER SAMWEL

4 MUGOSI SYLIVESTER SAMWEL

KWA,

KUITWA SHAURINI

1. OLIPA STANSLAUS SAMWEL

2. STANSLAUS SAMWELI

3. MLIMI SYLIVESTER SAMWEL

4 MUGOSI SYLIVESTER SAMWEL

POPOTE MLIPO

mdai katika shauri tajwa hapo juu amefungua shauri katika
mahakama hii na shauri hilo limepangwa kusililizwa tarehe
18/06/2019
mnatakiwa kufika mahakamani siku hiyo .pia mnatakiwa kujibu
kiapo kinzani kabla ya tarehe tajwa.
kumbuka kuwa msipofika ninyi au wawakilishi wenu shauri hili
litatolewa uamuzi.upande mmoja.

TANGAZO LA KUPOTEA
KWA OFA YA KIWANJA

PASTORY .B. KUGENDA MKAZI
WA NGOKOLO MANISPAA YA
SHINYANGA.

ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
OFA YAKE YA KIWANJA NAMBA
196 KITALU “NN” (HD) NDALA

AMBAYO  ILIPOTEA  TANGU
MWAKA 2017 MAENEO YA
SHINYANGA.

KWA YEYOTE ATAKAE IONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI KILICHOPO KARIBU AU
AWASILIANE NA PASTORY .B.
KUGENDA KWA SIMU NAMBA
0765951152. RB  NAMBA
SHY/RB/2019. 215278002

IN THE DISTRICT LAND AND HOUSING TRIBUNAL FOR MARA

AT MUSOMA
MISC. APPLICATION NO. 461 OF 2019
ATHUMAN ALLY NYABANGE .............. APPLICANT
VERSUS

JOHN PETRO LUSAYA
( ini of the late.

( RESPONDENT
Suzana Peter Lusaya

SUMMOUNS/ NOTICE
TO,

JOHN PETRO LUSAYA
(Administrator of the late
Suzana Peter Lusaya

The above mentioned applicant has instituted a suit in this
Tribunal, against you, particulars of which ara mentiond in a
copy of the Application which is obtainable from the registry of
this Tribunal, YOU ARE HEREBY SUMMONED TO APPEAR
IN THIS TRIBUNAL in person(s)for mention on 02nd July
2019 at 08:00 am in the fore noon.

TAKE NOTISE THAT;
In default of your appearance on the said day, the above mentioned
suit shall be mentioned and determined in your absence.

* a
-

JE UNAHANGAIKA PA KUUZA
BIDHAA YAKO?

Nipashe

NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz au piga simu: 0766 721 072

Kwa Habari Motomoto usikose Gazeti lako la Nipashe

kila siku Tupigie 0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE CGUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MUNICH, Ujerumani

[

wa Gazetila The Sun.

mshahara wake.

miaka ya hivi karibuni.

habainisha hayupo kwenye mipango yake.

wa Manchester United, Paul Pogba.

PARIS, Ufaransa

HUKU Real Madrid ikiangalia namna ya kumu-
ondoa Gareth Bale kipindi hiki cha majira ya joto,
Bayern Munich inaweza kutoa ofa ya kumsajili
kwa mkopo kwa ajili ya msimu ujao, kwa mujibu
-_

Manchester United tayari imekataa kumsajili
raia huyo wa Wales, hivyo mabingwa hao wa = |
Ujerumani wapo tayari kumchukua na kumlipa
—

Bale anachukua mshahara wa pauni 350,000
kwa wiki baada ya makato ya kodi, na Bayern
wapo tayari kumbeba kwa ajili ya kwenda kuziba
nafasi ya Arjen Robben na Franck Ribery, am-
bao wameondoka klabuni hapo mwishoni mwa
msimu huu. p—

Bosi wa Real Madrid, Zinedine Zidane, hakufi- =
cha kuonyesha wazi kwamba hana mipango na
Gareth Bale, licha ya kuwa ndiye mchezaji aliye-
funga mabao muhimu zaidi kwa timu hiyo kwa

Hata hivyo, Bale mwenyewe ameshabainisha
wazi kwamba hana mpango wa kuondoka klabuni
hapo kuelekea msimu mpya, ingawa Zidane ames-

Real inataka kumuuza Bale kipindi hiki cha -
majira ya joto kwa ajili ya kupata fedha za kui- =
marisha kikosi chao, huku tayari wameshamsajili = =
kwa gharama kubwa Eden Hazard, Luka Jovic na
Ferland Mendy. - =

Na sasa wanaangalia uwezekano wa kutumia ki- = i
asi kikubwa cha fedha kwa ajili ya kumsajili nyota

@ | shawishi kwa kumpa mshahara mkubwa.

y

-

L

Mchezaji huyo pia ametajwa kuvutiwa

™ BEKI anayewindwa zaidi Ulaya kwa sasa, (zaidi na Ligi ya Ufaransa ili ajiimarishe zaidi
Matthijs de Ligt anajiandaa kujiunga na Paris s kabla ya kugeugia Ligi ya Hispania, La Liga,

| Saint-Germain na hivyo kuwaacha kwenye
mataa Barcelona na Manchester baada ya
miamba hao wa Ufaransa kutoa ofa nene ya
mshahara wa pauni milioni 17 kwa mwaka,
kwa mujibu wa Gazeti la Daily Mail.

De Ligt mwenye umri wa miaka 19, ame-
kuwa akiwaniwa na klabu kadhaa kubwa
Ulaya baada ya kuwa na wakati mzuri pale
Ajax ambayo ilitinga nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya, na sasa PSG wamefanikiwa

au ile ya England.

Hii inamaana kwamba, mbio za Barcelona
na Man United kumwania mchezaji huyo
sasa Zinaelekea ukingoni kwani wameshind

Ingawa bado haijatwaa ada ya I‘IlCheZEl]l
huyo ya kutua hapo PSG, lakini Gazeti la Dai-
ly Mail limeripoti kwamba, tayari klabu hizo
mbili zimeshafikia makubaliano juu ya nyota
huyo wa kimataifa wa Uholanzi.

£
'kumnasa
Bale kwa

mfkapo

NYOTA UFARANSA

AJIPELEKA ARSENAL

LYON, Ufaransa

MCHEZAJI wa timu ya Taifa ya Vijana ya
Ufaransa chini ya umri wa miaka 20, Alexis
Claude-Maurice anataka kusajiliwa na Ar-
senal, lakini klabu kubwa 10 zinamwania
mshambuliaji huyo wa Lorient, kwa mujibu
wa Sky Sports.

Chanzo kimoja kimenukuliwa na Sky
Sports kikieleza kwamba Claude-Maurice
amezitaja klabu za Borussia Monchenglad-
bach, RB Leipzig, Lyon, Lille, Monaco, Mar-
seille, Sevilla, Brighton, Newcastle United na
West Ham kwamba zote zinamtaka.

Ingawa bado taarifa hazijatihibitishwa, lak-
ini inadaiwa kwamba, Arsenal juzi Jumamosi
tayari ilishatoa ofa ya pauni milioni 14 kwa
ajili ya kumsajili Claude-Maurice.

Mmiliki wa Lorient ameripotiwa akisema
kwamba ndio kwanza amerudi kutoka likizo
na yupo tayari kumuuza Claude-Maurice
kwa kiasi kikubwa cha fedha.

West Ham ilitoa ofa yake ya kumsajili
mshambuliaji huyo mwezi uliopita, lakini
ilikataliwa.

Lakini Claude-Maurice mwenyewe ameri-
potiwa kwamba anataka kujiunga na Arsenal
kwani ndiyo timu anayoipenda.
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Madrid yamsajili
‘Messi’ wa Japan

MADRID, Hispania

KLABU ya Real Madrid im-
etangaza kumsajili kiungo wa FC
Tokyo, Takefusa Kubo.

Kubo, ambaye amekuwa akita-
jwa kama ‘Messi wa Japan', ali-
kuwa pia akiwaniwa na Barcelona,
alianza kuichezea timu ya wakub-
wa ya Japan mapema mwezi huu.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 18, yupo na timu yake
ya Japan kwenye michuano ya
Mataifa ya Amerika Kusini, Copa
America, kama timu mwalika ka-
tika michuano hiyo inayofanyika
nchini Brazil.

Katika taarifa yake, Madrid
ilisema Kubo ataichezea kwanza
timu yao ya vijana pale Castilla
msimu ujao, kabla ya kumpandi-
sha kwenye timu ya wakubwa.

“Real Madrid itakuwa na mmoja
wa wachezaji wenye vipaji vya
ukweli duniani, kwani ni kiungo
mshambuliaji ambaye ana akili ya
mpira na mwenye nguvu na mbinu
bora za soka,” ilisema taarifa ya
klabu hiyo.

Gazeti la Marca limeripoti
kwamba Madrid italipa euro mil-
ioni mbili kwa Klabu ya FC Tokyo
na imempa mkataba wa miaka
mitano mchezaji huyo wenye
thamani ya euro milioni moja.

Kubo atafanya mazoezi na
kikosi cha kwanza cha Zinedine
Zidane wakati akiendelea kucheza
pale Castilla, kama ilivyokuwa kwa
wachezaji waliosajili hivi kar-
ibuni, Martin Odegaard na Vinicius
Junior.

SAO PAULO, Brazil

MSHAMBULIAJI wa Barcelona, Luis
Suarez, amesema alipatwa na mshtuko na
maumivu makubwa mno baada ya ku-
tolewa na Liverpool kwenye nusu fainali ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Amesema maamuzi yale yalikuwa sawa
sawa na wakati alipotolewa nje kwa kadi
nyekundu kwa kumng'ata mwenzake kwe-
nye Kombe la Dunia mwaka 2014 nchini
Brazil.

Barca walionekana kama vile tayari
wametinga fainali ya michuano hiyo mi-
kubwa zaidi Ulaya ngazi ya klabu, wakati
walipopata ushindi wa 3-0 kwenye mchezo
wa kwanza, lakini mchezo wa marudiano
wakajikuta wakichezea kichapo cha 4-0
katika dimba la Anfield ambako Suarez
aliwahi kucheza.

Na Liverpool ikashinda kombe hilo kwa
kuifunga Tottenham Hotspur mabao 2-0
kwenye fainali.

“Siku chache baadaye, tulivyorudi
Barcelona, ulikuwa wakati mbaya zaidi
katika maisha yangu ya soka kama ili-
vyokuwa kwenye Kombe la Dunia mwaka
2014. Nilitaka kuondoka duniani,” alisema
mshambuliaji huyo wa Uruguay katika ma-
hojiano na Fox Sports, akikumbukia namna
alivyomng'ata meno beki wa ltalia, Giorgio
Chiellini na kujikuta akifungiwa kucheza
soka kwa miezi minne.

“Sikutaka kuwapeleka watoto wangu

SAO PAULO, Brazil

MESSI:
TUMEFUNGWA

AFASI  ya Lionel

Messi kubeba taji la

kimataifa imeanza

kuwa ngumu kwake
baada ya timu yake ya Taifa
ya Argentina kukubali kipigo
cha mabao 2-0 kutoka kwa
Colombia kwenye mchezo
wake wa kwanza wa michua-
no ya Copa America, juzi Ju-
mamosi usiku.

Argentina ilishindwa
kabisa kupenya ngome ya
Colombia katika kindi cha
kwanza na ‘wahuni’ hao wa
jiji la Bogota wakapata bao
la kwanza katika dakika
ya 71 likifungwa na Roger
Martinez.

Wakati Argentina ikitafuta
namna ya kusawazisha bao
hilo, mambo yalikwenda
mrama zaidi wakati Duvan
Zapata alipofunga bao la pili
na kufanya matokeo kuwa
2-0.

Mara baada ya mch-
ezo huo, Messi aliwaambia

waandishi wa habari kwam-
ba hawakuanza mchezo huo
kama walivyotaka wao.

“Hii si kama tulivyotaka
sisi kuanza,” alisema Messi
ambaye alionekana kuwa na
huzuni kubwa.

“Kwa uhakika kuna vitu
vinatutia hofu, tulitaka
kuanza vizuri na sio kufanya
makosa.”

Aliongeza, “Tunatakiwa
kuendelea kunyanyua
vichwa vyetu juu na ku-
fikiria kuhusu mchezo ujao,
kwa sababu huu ni mwanzo
tu na bado kuna mechi ny-
ingi za kucheza zimebaki za
Copa,” alisema.

Licha ya uwapo wa Messi,
Sergio Aguero na Angel Di
Maria mbele, lakini Argen-
tina haikuweza kabisa ku-
penya ngome ya Colombia.

Colombia sasa inaongoza
kundi hilo B kwa pointi tatu,
huku Qatar ambayo ni mwa-
lika na Paraguay zilicheza
jana Jumapili.

shule, kila mmoja angeweza kunio-
na nilikuwa baba mbaya. Kulikuwa
na siku ambazo sikutaka kufanya
lolote, ulikuwa wakati mgumu mno
kwangu.”

Aidha, Suarez amesema hakuwahi
kufikiria kama historia hiyo ingejir-

udia pale kwenye dimba la Anfield
wakati walipofungwa na Liverpool.

“Sikuoana namna Liverpool wa-
naweza kututoa, kwa sababu Barce-
lona tulikuwa mbele na tulikuwa na
kikosi bora kabisa na tulikuwa na
nafasi kubwa zaidi.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI'Y

W)

A ULAYA

GBA AZIITA JUVE,
REAL MADRID MEZANI

® ® ® Kuna mambo mengi yanaongelewa na

mawazo mengi pia, nadhani kwangu ni muda
muafaka kupata changamoto nyingine...

TOKYO, Japan

IUNGO wa Manchester United,

Paul Pogba ameziita Juventus

na Real Madrid baada ya jana

kueleza kwamba atafungua
milango ya kuondoka kwa miamba hiyo
Premier League, kufuatia kuwaambia
waandishi wa habari jijini Tokyo, Japan
kuwa ‘unaweza kuwa muda mwafaka
kwake kupata changamoto mpya kwing-
ineko’.

Mfaransa huyo amekuwa akihusishwa
na kujiunga na Real Madrid ili kufanya
kazi na kocha Zinedine Zidane, ama
kurudi klabu yake ya zamani ya Juventus.

Wakati wa Pogba hapo Manchester
United umejumuishwa na matatizo
yakiwamo kutofautiana na kocha
wa zamani, Jose Mourinho, huku
akilaumiwa kutocheza kwa kiwango, na
sasa amedai kuhitaji kuondoka.

“Kama ulivyosema,

kuna mambo mengi
yanaongelewa na mawa
Z0 mengi pia,” Pogba, 26,

aliwaambia wanahabari

jijini Tokyo.

“Kwangu mimi nimekuwa Manchester
kwa kipindi cha miaka mitatu na
imekuwa ikifanya vizuri; baadhi ya
nyakati nzuri na nyakati nyingine
mbaya, kama ilivyo kwa kila mtu. Kama
kila sehemu yoyote.

“Baada ya msimu huu na kila kitu
kitakachotokea msimu huu, na msimu
wangu kuwa mzuri pia.. nadhani
kwangu mimi unaweza kuwa muda
mwafaka kupata changamoto nyingine
kwingineko.

“Ninawaza kuhusu hili:
changamoto mpya kwingineko.”

Pogba, ambaye alitua Old Trafford
akitokea Juventus kwa ada iliyoweka
rekodi ya dunia ya pauni milioni 89
Agosti mwaka 2016, ameshuhudiwa
timbwili lake na Mourinho, likifanya
nafasi ya kocha huyo kurithiwa na Ole
Gunnar Solskjaer.

Kiungo huyo alitofautiana na
Mourinho mwanzoni mwa msimu
uliomalizika, lakini kiwango chake
kikawa kimeimarika chini ya Solskjaer.

Hata hivyo, kwa ujumla mshindi huyo

Kupata

wa Kombe la Dunia katika kiwango
chake ameshuhudiwa akifunga mabao
24 kwenye mechi 92, alizoichezea United
na akiwa ametangazwa kuwamo katika
kikosi bora cha msimu cha Premier
League.

Aidha, Sportsmail liliripoti  wiki
iliyopita kuwa kocha wa Madrid, Zidane
bado hajanyoosha mikono juu katika
mpango wake wa kuipata saini ya Pogba,
hata baada ya kuwa ametumia pauni
344 majira haya ya joto.

Pogba pia anataka kutua Bernabeu
majira haya ya joto licha ya United
kutokuwa tayari kumuuza, kwa mujibu
wa taarifa kutoka Hispania. Mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 26,
mbkataba wake wa sasa hapo Old Trafford
unamalizika majira ya joto mwaka 2021.

Ukurasa wa mbele wa Gazeti la
Tuttosport, jana ulisomeka: ‘Pogba-De
Ligt Juve Blitz’.

Mabingwa hao wa Serie A, pia
wanataka kuharakisha mchakato wa
mazungumzo na kiungo huyo wa United
na pia wanataka kuona kama wanaweza
kuendelea na mpango wa kufanikisha
kuipata saini ya beki wa Ajax, Matthijs de
Ligt, kwa mujibu wa gazeti hilo la Italia.

SALAH AZIKATALIA REAL, JUVE

MSHAMBULIAJI wa Liverpool na Misri, Mohamed
Salah, 27, amekataa kuondoka katika klabu hiyo kwa
pauni milioni 150 ili kwenda kujiunga na Real Madrid
ama Juventus. (Mirror)

SOLSKJAER KUMKOSA GRIEZMANN
KIKOSI cha Ole Gunnar Solskjaer, kinajiandaa

kumkosa mshambuliaji wa Atletico Madrid, Mfaransa
Antoine Griezmann, 28, kutokana na Barcelona
kujiandaa kutoa ofa ya pauni milioni 150. (Mirror)

RASHFORD KUZUIWA REAL, BARCA

STRAIKA wa England, Marcus Rashford, 21, atapewa
ofa ya mshahara wa pauni 350,000 kwa wiki ili kubaki
Old Trafford na kuzizuia Real Madrid na Barcelona
kumpata. (Sun)

JESUS APUUZIA KUSEPA CITY

MSHAMBULIAJI wa Brazil, Gabriel Jesus, 22, amesema
ni “nje ya swali” kwamba yeye na straika Muargentina
Sergio Aguero, 31, wataondoka Manchester City majira
haya ya joto. (Mail)

MAGUIRE ATOA SIRI KUONDOKA
BEKI wa Leicester na England, Harry Maguire, 26,

alikubaliana na aliyekuwa mmiliki wa klabu hiyo,
marehemu Vichai Srivaddhanaprabha kwamba
ataondoka majira haya ya joto. (Mirror)

MCCARTHY KUMRITHI MIGNOLET LIVER

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, 52, yupo tayari
kuziba pengo la kipa namba mbili, Simon Mignolet,
31, ambaye anatarajiwa kuondoka majira haya ya joto,
kwa kumsajili mlinda mlago wa Southampton, Alex
McCarthy, 29, ili kumsaidia Alisson. (Mirror)

ARSENAL KUMRUDIA CLAUDE-MAURICE

Arsenal itatoa ofa ya tatu kwa mshambuliaji wa
Lorient, Mfaransa Alexis Claude-Maurice baada ya
kukubaliana malipo binafsi ya mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 21. (Metro)

TRIPPIER AGEUKA LULU JUVE

Juventus ipo tayari kumfuata beki wa pembeni wa
Tottenham na England, Kieran Trippier, 25, ikiwa na dau
la pauni milioni 45. (Times)

BENTEKE ANOGEWA PALACE

MSHAMBULIAJI wa kimataifa wa Ubelgiji, Christian
Benteke, 28, anataka kubaki Crystal Palace licha ya
kuhusishwa na kutimkia China. (Standard)

KESSIE CHAMBO KWA TORREIRA

AC Milan inaweza kumtoa ofa Kiungo Muivory Coast
Franck Kessie, 22, kwa Arsenal ili kumpata kiungo wa
kimataifa wa Uruguay, Lucas Torreira, 23. (Gazzetta
dello Sport - in Italian)

BAKAYOKO AFUNGUKA PSG

KIUNGO wa Chelsea na Ufaransa, Tiemoue Bakayoko,
24, amesema anataka siku moja kuichezea Paris St-
Germain. (CEquipe - in French)

STURRIDGE KUMPELEKA KLOPP SOKONI
KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, amekuwa

akielezwa kuhakikisha anatafuta mbadala wa wachezaji
wawili wanaoondoka; beki Mhispania Alberto Moreno,
26, na straika Daniel Sturridge, 29. (Star)

RICHARLISON AMVUTA NERES EVERTON

MSHAMBULIAJI wa Everton, Richarlison, 22,
amemwambia mchezaji mweza wa Brazil na straika
wa Ajax, David Neres, 22, ajiunge naye Goodison Park.
(Liverpool Echo)
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HABARI MICHEZO

MAYANGA MBIONE
KUJIUNGA NA KMC

Na Mwandishi Wetu

LIYEKUWA Kocha Mkuu wa Timu
ya Taifa (Taifa Stars), Salum Ma-
yanga, anatarajiwa kutua katika
kikosi cha KMC FC kurithi mikoba
iliyoachwa na Mrundi Etienne Ndayiragije, am-
baye tayari ametangazwa kujiunga na Azam

kuwa uongozi wa KMC umeanza mazungum-
70 na Mayanga baada ya kushindwa kufikia
makubaliano na Selemani Matola, ambaye
jana alisaini mkataba rasmi wa kuitumikia
Polisi Tanzania.

“Tayari ameshaanza mazungumzo na
mambo yakienda vema, Mayanga atakuwa
kocha mpya wa KMC, tunaamini tutamaliza
majadiliano vizuri,” alisema kiongozi mmoja
wa KMC.

Kiongozi huyo aliongeza kuwa wamean-
za kwanza kuboresha benchi la ufundi, ili
kumpa nafasi kocha huyo mpya aweze kusajili

wachezaji anaowataka na anaoamini watam-
saidia katika msimu ujao.

Timu nyingine ambazo Mayanga amewahi
kufanya nazo kazi hapa nchini ni Mtibwa Sug-
ar ya Manungu, Turiani mkoani Morogoro na

Klabu zote zinazotarajiwa kushiriki Ligi
Kuu Tanzania Bara msimu ujao zimeshaanza
kuboresha vikosi pamoja na mabenchi ya
ufundi kwa lengo la kujiandaa kuonyesha
ushindani katika ligi hiyo na mashindano
mengine watakayoshiriki.

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Kassim Majaliwa, akiwasalimia kwa kuwapungia mikono wanachama wa Yanga,
mashabiki na wadau mbalimbali wa michezo waliojitokeza kuichangia klabu hiyo katika tamasha la “Kubwa Kuliko” lililofanyika Ukumbi

Wanamichezo
wanawake
waitwa darasani

Na Mwandishi Wetu,
MWANZA

WADAU wa michezo wa-
nawake wametakiwa kujitokeza
kushiriki katika kozi mbalimbali
za kufundisha mpira wa miguu,
ili kushiriki kikamilifu kwenye
maendeleo ya michezo hapa
nchini.

Ushauri huo ulitolewa na
Naibu Waziri wa Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Juliana
Shonza wakati akiwakabidhi vy-
eti wahitimu waliomaliza kozi
mbalimbali katika Chuo cha
Michezo cha Malya kilichoko

Shonza alisema wanawake
hawatakiwi kukaa nyuma na
badala yake kujitokeza kushiriki
katika kozi hizo kama wanavyo-
jlandikisha kwenye mafunzo

mbalimbali kwenye chuo hicho
na vingine ndani na nje ya nchi.

Waziri huyo aliongeza kwam-
ba anaamini katika maha-
fali yajayo, idadi ya wanawake
itaongezeka, kwa sababu ana-
jua wana uwezo mkubwa wa

kuyafikisha kwa wachezaji
chipukizi, kuanzia kwenye nga-
7i ya familia.

“Nawashauri wanawake waji-
tokeze zaidi kushiriki kozi hizi
za ukocha, hii itawasaidia nao
kushiriki kuwaandaa wachezaji
na pia kupambana kwenye kazi
hiyo kama zilivyo taaluma ny-
ingine,” alisema waziri huyo.

Naye Mkuu wa Chuo hicho
cha Michezo Mallya, Richard
Mganga, alisema ni faraja kwake
kuona chuo hicho kimeendelea
kuwa faraja ya kuwaandaa ma-
kocha wa michezo mbalimbali.

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Soka Mkoa wa
Dodoma (Dorefa), kimetangaza
kuendesha kozi maalumu
ya ukocha wa mchezo huo
itakayofanyika kuanzia Alhamisi
jijini humo, imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu Mkuu wa Dorefa, Mussa
Kissoyi, alisema kozi hiyo itakuwa
ni yangazi ya kati na gharama zake
kwa kila mtu ni Sh. 150,000.

Kissoyi alisema anaamini kozi

hiyo itasaidia kuwapa nafasi
makocha  wao  wanaohitaji
kuboresha viwango vyao

kujiandikisha  na  hatimaye
kupata sifa za kufundisha timu za
madaraja mbalimbali hapa nchini.

“Tunapenda kuwatangazia
wadau wetu kuwa Dorefa kwa
kushirikiana na Chama cha
kozi ya ngazi ya kati itakayofanyika
Juni 20 katika Shule ya Msingi

Dodoma kufua
makocha wake

Uhuru. Ada ya ushiriki ni Sh.
150,000 ambayo italipwa na kila
mshiriki,” alisema Kissoyi.

Kiongozi huyo alimtaja
mkufunzi anayetambuliwa na
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
George Komba, wa jijini hapa
ndiye atakayeongoza mafunzo
hayo.

“Hii si kozi ya kwanza,
tumekuwa tukiendesha mafunzo
mara kwa mara kutokana na
mahitaji  tunayokuwa  nayo,
kwa sababu tunahitaji kuona
Dodoma inazalisha makocha
wanaotambulika ~ rasmi na
watakaotumika  kuibua  vipaji
vipya,” aliongeza.

Bado Dodoma
kupambana kuhakikisha
inaipandisha timu yake ya
Dodoma FC Ligi Kuu Tanzania
Bara, lakini kwenye Ligi Kuu ya
Wanawake inawakilishwa na
Baobao Queens.

inaendelea

ZFF yatangaza
nyota Afcon
1980 Wa
kuishuhudia
Taifa Stars

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WACHEZAJI wawili wa zamani
waliowahi kuchezea timu ya Taifa
ya Tanzania iliyoshiriki Afcon
mwaka 1980 wameteuliwa kwenda
nchini Misri kuangalia michuano
hiyo inayotarajiwa kuanza Juni 21,
mwaka huu.

Wachezaji hao ni Othman Abdal-
lah Foumen na Seif Nassor Bausi
ambao wamepata udhamini wa
asilimia 100 kutoka kwa Taasisi ya
Mimi na Wewe Foundation.

Akizungumza katika hafla ya
kukabidhi fedha zilizotolewa na
taasisi hiyo, Rais wa Shirikisho la
Soka Zanzibar (ZFF), Seif Kombo
Pandu alisema hatua hiyo ni ku-
dhihirisha kwa vitendo dhamira ya
uongozi mpya ya kuwatambuwa
wachezaji hao wa zamani.

Alisema wachezaji hao wametoa
mchango mkubwa katika soka la
Zanzibar ambao kwa kiasi kikubwa
unapaswa kuenziwa.

“ltakumbukwa katika moja ya
kampeni yangu wakati naomba
ridhaa ya kuchaguliwa kuwa Rais
nilisema moja ya vipaumbele vy-
angu ni kuwatambua wachezaji wa
zamani na kutunza kumbukumbu
zao ambapo kupitia hadhara hii
leo tumeanza kwa kushirikiana na
kamati yangu,” alisema.

Alieleza ZFF imekuja na wazo
la kuwaenzi wachezaji hao wa
zamani, ambapo kwa kuanzia
watawapeleka wachezaji hao
wawili ambao watakaa Misri kwa
muda wa siku 10.

Hata hivyo, alisema wakati
wakipata udhamini huo wa siku 10,
watashuhudia mechi za hatua ya
makundi ya Taifa Stars na kama
itasonga mbele wataomba udhami-
ni mwingine ili kuendelea kubakia
hadi mwisho wa mshindano hayo.

Akizungumza katika hafla hiyo,
Mwenyekiti wa Kamati ya Mimi na
Wewe Foundation, Ayoub Moham-
med Mahmoud, ambaye pia ni
Mkuu wa Mkoa wa Mjini Magharibi,
alisema suala la ushirikishwaji wa
wachezaji wa zamani katika suala
la michezo ni kuonyesha umoja
na ushirikiano uliopo baina ya
Viongozi hao na wanamichezo wa
zamani.

“Umoja na ushirikiano ndio dha-
na nzima ya kuonyesha kwamba
Zanzibar inaendelea kimichezo
na hakuna anayeachwa nyuma,”
alisema.

Aidha, aliwataka viongozi wa
shirikisho hilo kuwaona wachezaji
hao kama ni moja ya familia katika
michezo ikiwa katika kuendeleza
michezo ili lengo la rais wa nchi
liweze kufikiwa.
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HUFURUKUTI...

Kipa wa Colombia, David Ospina, akiwahi kutoka kuokoa hatari dhidi ya mshambuliaji wa Argentina, Sergio Aguero kwenye mechi ya
Kundi B ya michuano ya Copa Amerika iliyopigwa nchini Brazil usiku wa kuamkia jana. Colombia ilishinda 2-0. HABARI UK. 29. PICHA:

MTANDAO

YANGA SASA YA HISTORIA

® ® ® Mwakalebela aeleza ‘Kubwa Kuliko’ ilivyoleta

matumaini, mamilioni yamiminika usajili mastaa...

Na Somoe Ng'itu

ONGOZI wa Yanga umesema klabu
yao itaandika historia ya kufanya
vema katika kila mashindano
watakayoshiriki ~ msimu  ujao
kutokana na mafanikio yaliyopatikana
katika harambee yao maarufu “Kubwa
Kuliko” iliyofanyika juzi kwenye Ukumbi wa
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa na Rais
mstaafu wa Awamu ya Nne, Jakaya Kikwete,
walikuwa wageni walioalikwa  katika
harambee hiyo ambayo ilikusanya ahadi na
fedha taslimu kiasi cha Sh. milioni 920.
Akizungumza na gazeti hili jana,
Makamu Mwenyekiti wa Yanga, Frederick
Mwakalebela, alisema baada ya kufanikiwa
kupata fedha hizo, wanaamini wataanza
msimu mpya kwa kishindo na watatimiza
malengo yote waliyojiwekea.
Mwakalebela  alisema  wamejipanga
kurejesha heshima na hadhi ya Yanga
ambayo wanachama wake wameikosa kwa

kipindi cha misimu miwili mfululizo.

Alisema mafanikio yaliyoonekana katika
harambee yao, umoja na ushirikiano kutoka
kwa makundi yote ya wanachama, ni vitu
vinavyowapa nguvu viongozi kwamba
hakuna kitakachokwama.

“Tumejipanga kuweka historia, si katika
Ligi Kuu Tanzania Bara tu, kila mashindano
tutakayoweka mguu, Yanga ile mliyokuwa
mnaijua ndiyo itarudi, kila kitu kitakwenda
vizuri, tutashindana na tutashinda,” alisema
Mwakalebela.

Aliongeza kuwa kutokana na fedha
walizopata, kikosi chao kitaendelea
kujiimarisha kwa kusajili wachezaji wenye
uzoefu na kuwalipa malimbikizo ya
mishahara baadhi ya nyota wao wa zamani
ambao wanadai.

“Tumefanikiwa kwa kiwango kikubwa,
malengo yametimia, tunasema asanteni
Wanayanga wote, hii ni timu yetu,
lazima tushiriki kuisaidia kwa kila hali,
sisi ni mashahidi, tukutane uwanjani,”
Mwakalebela alisema.

Waziri Mkuu, Majaliwa katika hotuba yake
hapo juzi alisema kama hakuna Yanga imara,
basi hakutakuwa na ushindani kwenye Ligi
Kuu na mashindano mengine ya nje ambayo
timu za hapa nchini zitashiriki.

“Naomba nimalizie, bila Yanga imara,
huwezi kuwa na Simba imara, na bila Simba
imara, huwezi kuwa na Yanga imara,” Waziri
Mkuu huyo ambaye pia ana taaluma ya
ukocha wa mpira wa miguu mwenye leseni
inayotambuliwa na Shirikisho la Soka Afrika
(Caf) alihitimisha.

Naye Rais Kikwete aliwataka viongozi wa
Yanga kuhakikisha wanawekeza katika soka
la vijana ili baadaye kuisaidia Timu ya Taifa
(Taifa Stars), badala ya sasa kuwalipa fedha
nyingi makocha ambao wanawaimarisha
wachezaji wengi wa kigeni wanaokwenda
kuzichezea nchi zao, inapofika suala la utaifa.

Rais Kikwete aliwataka pia mashabiki
wa Yanga kuacha kuwa wanyonge
wanapokwenda viwanjani na badala yake
kujitokeza kwa wingi na kuishangilia timu
yao kama wanavyofanya watani zao, Simba.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Moris hatihati
kuikosa Afcon

Na Mwandishi Wetu

HALI ya beki wa kati wa Timu ya
Taifa (Taifa Stars), Aggrey Moris,
kuweza kuitumikia timu yake katika

‘fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika
(Afcon) 2019, ambazo zitaanza
:ljumaa nchini Misri, iko mashakani,
‘imefahamika.

Taifa Stars inayofundishwa na

‘Mnigeria Emmanuel Amunike, itaanza
‘kutupa karata yake ya kwanza katika
fainali hizo Jumapili dhidi ya wenzao
‘wa Senegal.

Moris, beki mkongwe wa mabingwa
wa Kombe la FA Tanzania, Azam
FC aliumia mguu katika mechi ya
Kirafiki dhidi ya wenyeji Misri,
na jana hakuwa sehemu ya kikosi
kilichoshuka dimbani kuivaa
Zimbabwe.

Akizungumza na Nipashe kutoka
Danny Msangi, alisema tayari beki
huyo ameshafanyiwa vipimo vya MRI
na hatima yake kuelekea mashindano
hayo ilitarajiwa kujulikana jana jioni.

Msangi alisema kwa sasa kocha
Amunike anaendelea na maandalizi
yake kwa sababu anafahamu Kila
nafasi ina wachezaji zaidi ya mmoja.

“Ni mgonjwa na ameshafanyiwa
Vipimo, leo (jana) jioni ndio tutajua
nini nafasi yake,” Msangi alisema kwa
kifupi.

Amunike alitarajiwa kutumia
wachezaji tofauti na wale walioivaa
Misri, katika mchezo mwingine
wa kirafiki dhidi ya Zimbabwe
uliotarajiwa kufanyika jana usiku.
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