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Katika toleo letu la Ju-
matatu, Novemba 9, 2020 
tulichapisha taarifa yenye 
kichwa cha habari ‘Saruji 
haishikiki’ na kichwa cha 
habari kidogo: ‘Yaadimika kila 
mahali nchini, mfuko wafikia 
35,000/- wananchi waian-
gukia serikali’.

Hata hivyo, kwa mujibu 
wa mamlaka tulizowasiliana 
nazo kuhusu bei ya saruji 
katika eneo la Loliondo na 
Ngorongoro, mkoani Arusha, 
bei hiyo haizidi Sh. 25,000 
kwa mfuko mmoja.

Kwa mujibu wa mamlaka 
hizo, mfuko mmoja Aru-
sha ulinunuliwa kwa Sh. 
17,000 na ukisafirishwa hadi 
Ngorongoro na Loliondo un-
auzwa kwa Sh. 23,000, hata 
ukipanda hauzidi Sh. 25,000.

Tunaomba radhi kwa waso-
maji wetu na mamlaka husika 
kwa taarifa hiyo ambayo 
ilikuwa na upotoshaji wa bei 
ya Sh. 35,000 ambayo iliuzwa 
kilanguzi na kutofuatilia kwa 
umakini kwa mamlaka husika.

Mhariri

Kuugua Trump na 
alivyopona haraka,

darasa la tiba wagonjwa
 corona wazee
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Tutimize Ahadi; mradi unaonusuru afya kwa kudhibiti ukatili wa jinsia

afya
MTaa KWa MTaa DODOMa…

na Yasmine Protace, Dodoma

H
ALI ya jamii kukosa 
mwamko sahihi, imeku-
wa fursa kwa jamii ku-
fungua milango mateso 

katika yanayohusu kijinsia ku-
waathiri, huku jamii ikiyafumbia 
macho.

Inaelezwa kwamba, katika 
jamii kuna hatua ambazo zime-
shachukuliwa katika namna to-
fauti kukabili athari za kijinsia, 
pia upande wa pili kuna matukio 
ya kikatili yanapofanyika, kuna-
daiwa kuwapo dhana ‘kumalizana 
juu kwa juu.’

Kuna baadhi ya maeneo ya ki-
jamii kunakotajwa kuwapo hatua 
zilizokwishachukuliwa katika 
namna tofauti, hapo kukitajwa  
mradi uliokwishaanzishwa kujiki-
ta katika utekelezaji malengo ya 
vijana katika eneo hilo la ukatili 
wa kijinsia.

Amina Mhia, Wakili Mtetezi 
Uwajibikaji, kutoka  kata ya Ki-
kuyu Kaskazini, katika jiji la Dodo-
ma, anasema matukio ya kesi za 
kijinsia yalikuwa mengi, ikiwamo 
ukatili kwa watoto.

Kuhusu ufuatiliaji wake, anase-
ma walikuwa walipokutana na 
makundi ya vijana mbalimbali na 
waliwahoji kuhusu uelewa wao 
kuhusu masuala ya ukatili wa ki-
jinsia na mimba za utotoni.

Amina anasema, vijana wengi 
walionekana kutozijua mimba za 
utotoni na waliomba kuelimishwa 
masuala yanayohusu huduma za 
uzazi, akiongeza hata sura ya ma-
tokeo chanya ni kwamba zahanati 
ya Kikuyu Kaskazini imejeng-
wa  kwa ajili ya  huduma rafiki 
kwa vijana.

Kwa mujibu wa Amina, bajeti ya 

bua.
“Mradi unaitwa ‘Tutimize Aha-

di’ na unatekelezwa kwa awamu 
mbili, ya kwanza ilianza mwaka 
2018/2019, awamu ya pili ulianza 
mwaka 2019/2020,” anasema.

Hadi sasa mradi huo unafadhili-
wa na taasisi ya Bill and Melinda 
Gates Foundation ya Marekani na 
mradi  huo ulitekelezwa na Rest-
less Development, ukilenga kusi-
mamia afya ya uzazi na usawa wa 
kijinsia .

Inaelezwa, katika jinsia wanatoa 
elimu ya masuala mbalimbali, iki-
wamo ukatili dhidi ya watoto na 
unyanyasaji kijinsia na katika afya 
ya uzazi, vijana wa kiume hawaku-
jua kama nao yanawagusa.

Ni ufafanuzi unaobainisha 
kwamba baada ya kujengwa uw-
ezo, jamii ilijitambua kwamba 
suala la afya ya uzazi   linagusa 
jinsia zote.

Vivyo, wanajamii wanasema ka-
tika masuala ya kikatili, walikuwa 
wanafumbia macho, lakini elimu 
waliopewa imewafumbua macho 
hata sasa wanatoa ushirikiano, 
pale matukio ya ukatili yanapo-
fanyika.

MAPUNGUFU
Anataja kasoro zilizopo ni 

kushuhudia mwitikio mdogo ku-
toka kwa mabinti wanapoalikwa 
mafunzoni na kuna baadhi ya 
watu wanaotanguliza maslahi bin-
afsi, huku kuna watendaji wanao-
nyima ushirikiano wanapohitaji 
takwimu. Kupata takwimu husika 

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Soko-
ni jijini hapa, Faraja Seki, anasema 
mradi huo umezaa matunda kwa 
wananchi kuweza kujua ufasaha 
kuhusu mimba za utotoni na uka-
tili kwa jumla.

Wakili wa Uwajibikaji, Amina Mahia, alipozungumza na waandishi wa habari (hawapo pichani) jijini Dodoma, siku chache zilizopita. PICHA: YASMINE PROTUS

Namna ugonjwa macho 
unavyotesa watu 
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Anasema, hatua iliyofika sasa ni 
kwamba elimu husika imeshazaa 
matunda, kwa wanaume wanapo-
fanyiwa ukatili wa aina hiyo, nao 
wanaripoti katika mamlaka husi-
ka, wakitaka wahusika wachuku-
liwe hatua.

Johannes Thadeo,  ni Wakili 
wa Uwajibikaji  wa Vijana (YAA) 
katika  mradi huo jijini hapa, 
anafanya kazi hiyo katika kata ya 
Chamwino, lengo kuu ni uhakiki-
sha serikali  inatimiza mkakati 
katika msauala ya ukatili  wa ki-
jinsia, ikiwamo uzazi wa mpango.

Anaongeza kwamba, mafunzo 
wanayoyatoa ni kwa jamii ya-

meweza kuwasaidia wananchi 
na kuwawezesha kubadilika kwa 
kuwatoa sehemu fulani kwenda 
sehemu nyingine.

Thadeo anafafanua kwamba, 
watendaji wa kiserikali wame-
kuwa bega kwa bega nao katika 
kufanya kazi vizuri za huo mradi, 
pia kufanikisha kuandaliwa bajeti 
rafiki za uzazi kwa vijana.

Anasema, wameshafanya kazi 
na kuleta mafanikio makubwa 
kwa jamii, ambayo jamii imek-
wishafahamu athari za ukatili wa 
kijinsia na anajisifu kuwa mradi 
umeleta mafanikio makubwa kwa 
vijana wanaweza sasa kujitam-

Miaka 13 maisha 
yahamia hospitalini
hajiwezi, vidonda,
mke naye ayeyuka

fedha za mradi inatekelezwa kwa 
ajili  ya kuwasaidia kuhudumia 
marafiki na vijana, pia ushirik-
ishaji umewasaidia kuelewa men-
gi yanayohusu mimba za utotoni 
na athari zake.

Wakili huyo anasema, ugu-
mu wanaokutana  nazo kazini 
kutekeleza mradi, sehemu  mo-
jawapo ni vijana waliogoma kuba-
diika, pale walipopatiwa elimu na 
wakaanza kujiamini. 

Ni mafanikio kutoka hatua ya 
mpito ukatili ulipofanyika, utatuzi 
wake wanafamilia walikutana ‘ku-
malizana wenyewe’ pasipo kupi-
tia kanuni za kisheria.
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JPM 
kulifungua 
Bunge 
kesho

.

Na Romana Mallya, 
DODOMA

RAIS John Magufuli 
anatarajiwa kulifungua 
na kulihutubia Bunge la 
12 kesho katika mkutano 
wake wa kwanza ulioanza 
juzi.

Spika wa Bunge, Job 
Ndugai, alitangaza hayo 
bungeni jana jijini hapa 
baada ya kuwa amewaap-
isha wabunge 361.

Wakati hayo yakiende-
lea, nafasi ya Waziri Mkuu 
na Naibu Spika hadi jana 
zilikuwa bado hazijaja-
zwa. 

Spika Ndugai alisema 
Rais Magufuli atahutubia 
Bunge hilo ili kuweka dira 
ya serikali yake kwa mi-
aka mitano ya utekelezaji 
wa ilani ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) kadri 
anavyoona inafaa.

“Ninawaomba wabunge 
wote muwe ndani ya 
ukumbi kuanzia saa tatu 
asubuhi, maelekezo men-
gine mtayapata siku hiyo, 
tutaanza na gwaride hapo 
nje, tutakuwa na wageni 
wengi hivyo muwahi,” 
aliagiza.

Spika Ndugai pia aliwa-
taka wabunge wote am-
bao wako nje ya Dodoma, 
warejee katika jiji hilo 
jipya kwa ajili ya kusiki-
liza hotuba hiyo ya Rais.

Rais Magufuli ata-
hutubia Bunge hilo likiwa 
na wabunge wengi zaidi 
wa chama kilichoko ma-
darakani kulinganishwa 
na Bunge la 11 ambalo lili-
kuwa na wabunge zaidi ya 
100 vyama vya upinzani.

Safari hii Bunge hilo 
lina wabunge wa CCM 
walioshinda majimboni 
256 na 94 wa viti maal-
um. Katika Uchaguzi Mkuu 
wa Oktoba 28 mwaka huu, 
CCM ilishindwa majimbo 
mawili Tanzania Bara na 
sita visiwani Zanzibar.

Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA) 
ni chama pekee cha upin-
zani kilichokidhi masharti 
ya kuwa na wabunge wa 
viti maalum bungeni, sa-
fari hii kikiambulia nafasi 
19 tu.

Hata hivyo, chama 
hicho bado hakijawasili-
sha kwa Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) majina ya 
wabunge hao wanaohitaji-
ka kwenda bungeni kula 
kiapo, kikiweka msimamo 
wa kutoyakubali matokeo 
ya Uchaguzi Mkuu wa 
Oktoba 28, mwaka huu, 
ambao kimeambulia jimbo 
moja.

NEC yaikana orodha wabunge CHADEMA
Na Allan Isack, ARUSHA

TUME ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), imesema haijapokea 
orodha ya majina ya wabunge 
wa viti maalumu kutoka Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA).

Akizungumza na Nipashe jana 
kwa njia ya simu, Mkurugenzi 
wa Uchaguzi wa NEC, Dk. Wil-
son Mahera, alisema tume bado 
haijapokea orodha hiyo kama 
ambavyo imekuwa ikisambazwa 
kwenye mitandao ya kijamii. 

“Kuna orodha ya majina in-
ayosambaa kwenye mitandao 
ikionyesha majina ya wabunge 

wa Viti Maalumu wa CHADEMA. 
Orodha hiyo si ya kweli kwani 
hadi sasa hatujapokea orodha ya 
majina ya walioteuliwa kwenye 
nafasi ya ubunge wa viti maalumu 
kutoka chama hicho,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema 
amesikitishwa na taarifa ya Ka-
tibu Mkuu wa CHADEMA, John 
Mnyika, iliyodai kuwa orodha ya 
majina hayo ni ya tume.

“Tume tumesikitishwa sana 
kusikia Katibu wa CHADEMA, 
John Mnyika, akidai kuwa orodha 
ya majina ya wabunge wa viti 
maalumu ni ya tume. Imetusikiti-
sha sana kwa kuwa siyo kweli,” 
aliongeza.

Dk. Mahera alisema aliwasiliana 
na Mnyika kwa kumpigia simu na 
kumwandikia barua ya kuulizia 
orodha ya majina hayo na kum-
wambia asubiri mpaka atakapoy-
aleta yeye mwenyewe baada ya 
utaratibu wa chama kukamilika. 
“Mnyika mwenyewe anafahamu 
kuwa bado hatujapokea majina 
na alisema atayaleta majina hayo 
yeye mwenye endapo watakamil-
isha utaratibu wao, hivyo mpaka 
sasa hivi, NEC hatujapokea maji-
na kutoka CHADEMA ambayo 
yamesainiwa na Katibu Mkuu wa 
chama hicho,” alisema Mahera.

“Bado tunasubiri majina hayo 
ambayo yametiwa saini na kupig-

wa muhuri wa Katibu Mkuu wa 
chama kwa kuwa utaratibu ndio 
unaelekeza hivyo,” alisisitiza.

Kutokana na kuvuja kwa orod-
ha hiyo, kuna taarifa kwamba 
Mnyika  alimwandikia  barua Dk. 
Mahera, kutaka kupewa ufafanuzi 
kama tume imeshatangaza na 
kuwasilisha bungeni majina 19 
ya wabunge wa viti maalumu wa 
chama hicho.

Aidha, tangu kutoka kwa mija-
na hayo kwenye mitandao, kume-
kuwa na taharuki juu ya chanzo 
halisi cha majini hayo, huku wap-
inzani, wakiwamo CHADEMA, 
wakiirushia lawama NEC kuwa 
ndiyo imehusika.  

Corona yakwamisha mradi wa Jangwani
Na Christina Mwakangale

MRADI wa ujenzi eneo la Jang-
wani ili kuondoa adha inayowaka-
bili wakazi wa Jiji la Dar es Salaam, 
kufungiwa Barabara ya Morogoro 
kila zinaponyesha mvua, umek-
wamishwa na mlipuko wa virusi 
vya corona.

Mpango huo ulitarajiwa kuanza 
mwaka huu ukitekelezwa na Jiji, 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) kwa 
kushirikiana na Benki ya Dunia 
(WB).

Mkurugenzi wa Jiji Dar es Sa-
laam, Sipora Liana, aliyasema 
hayo jana jijini, akibainisha 
kwamba: “Ilitakiwa kuanza ku-
fanyika mapema mwaka huu, la-
kini kila kitu kilisitishwa kutokana 
na hili.

“Pale Jangwani tatizo ni maji 
kujaa na kushindwa kutoka. Kwa 
hiyo, baada ya hii Covid-19, nina-

taka turudi TAMISEMI ili kujua 
inatakiwa kuanza lini, mratibu 
alihamishwa, inabidi nifuatilie 
tena, sijajua utaanza lini,” alisema 
Liana.

Alisema eneo la Jangwani 
litakuwa la kuvutia kwa ajili ya 
mapumziko, michezo na makazi 
ya watu.

“Ninajaribu kuomba ofisa ali-
yekuwa anaratibu niongee na Ka-
tibu Wizara ya Ardhi ili arudishwe 
tuendelee na mkakati. Kama 
ilivyo katika majiji mengine du-
niani, mito inayokatiza katikati 
ya miji haileti adha kwa wakazi,” 
alisema.

Alibainisha kwamba eneo hilo 
ambako Mto Msimbazi unakatiza, 
utachimbwa mtaro kuelekea ba-
harini, kuruhusu maji kwa ura-
hisi.

“Awali tulishirikisha wananchi 
katika mpango huu kwa ambao 
waliorudi Jangwani, waondolewe, 

wanaotakiwa kulipwa walipwe, 
halafu mto uchimbwe kuelekea 
baharini,” alibainisha.

Dereva wa daladala anay-
etumia Barabara ya Morogoro, 
Andrea Mwasha, alisema eneo la 
Jangwani linapojaa maji na bara-
bara kufungwa, kazi inakuwa 
ngumu kutokana na kushindwa 
kukamilisha hesabu ya siku.

“Kawaida gari za masafa mare-
fu labda Masaki-Kigogo, hesabu 
zetu ni safari tano hadi sita siku 
nzima. Sasa, ikifungwa barabara, 
malengo hayatimii sababu foleni 
inakuwa kubwa, utakuta umefan-
ya ‘ruti’ tatu,” alilalamika.

Mkazi wa Mwenge, Yasinta 
Mushi, ambaye ni mfanyabiashara 
wa Kariakoo, alisema serikali itoe 
kipaumbele cha ujenzi wa daraja 
la juu eneo la Jangwani kama ili-
vyofanyika Ubungo na TAZARA.

“Hii Barabara ya Morogoro in-
ategemewa na wakazi wa jiji kwa 

asilimia kubwa, ila kikwazo Jang-
wani mvua ikinyesha. Inakubidi 
utumie gharama nyingine ya zia-
da kufika uendako na kuchelewa 
pia,” alisema Yasinta.

Juzi, Jeshi la Polisi Kanda 
Maalum Dar es Salaam, lilifunga 
baadhi ya barabara hususan zina-
kokatiza Mto Msimbazi ikiwamo 
ya Barabara ya Morogoro baada 
ya kufurika maji eneo la Jangwani.

Kamanda wa Polisi Kanda 
Maalum ya Dar es Salaam, Lazaro 
Mambosasa, aliiambia Nipashe 
kwamba pamoja na mvua hiyo 
kutoleta madhara ya moja kwa 
moja kwa binadamu, jeshi hilo 
lilichukua tahadhari kwa kufunga 
barabara ambazo mito hufurika.

“Tumefunga njia, Jangwani, 
Kigogo kuna wakati tulifunga 
wakati maji yakikupwa kwa ajili 
ya kudhibiti watu wasiende, wa-
baki salama,” alisema Mambosa-
sa.

Sehemu ya Barabara ya Morogoro, ikiwa imejaa tope na mchanga katika eneo la Jangwani, 
jijini Dar es Salaam jana, kutokana na mvua inayonyesha na kusababisha usumbufu kwa wa-
tumiaji wa barabara hiyo. PICHA: JUMANNE JUMA

Katika toleo letu la Ju-
matatu, Novemba 9, 2020 tuli-
chapisha taarifa yenye kichwa 
cha habari ‘Saruji haishikiki’ 
na kichwa cha habari kidogo: 
‘Yaadimika kila mahali nchini, 
mfuko wafikia 35,000/- wa-
nanchi waiangukia serikali’.

Hata hivyo, kwa mujibu 
wa mamlaka tulizowasiliana 
nazo kuhusu bei ya saruji 
katika eneo la Loliondo na 
Ngorongoro, mkoani Arusha, 
bei hiyo haizidi Sh. 25,000 kwa 
mfuko mmoja.

Kwa mujibu wa mamlaka 
hizo, mfuko mmoja Arusha 
ulinunuliwa kwa Sh. 17,000 na 
ukisafirishwa hadi Ngorongoro 
na Loliondo unauzwa kwa Sh. 
23,000, hata ukipanda hauzidi 
Sh. 25,000.

Tunaomba radhi kwa waso-
maji wetu na mamlaka husika 
kwa taarifa hiyo ambayo ili-
kuwa na upotoshaji wa bei ya 
Sh. 35,000 ambayo iliuzwa 
kilanguzi na kutofuatilia kwa 
umakini kwa mamlaka husika.

Mhariri

KUMRADHI
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RC Dar 
awatangazia 
kiama 
walanguzi 
saruji
Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa 
Dar es Salaam, Abouba-
kar Kunenge, ameagiza  
maduka yote yanayouza 
saruji kwenye mkoa huo 
kuhakikisha yanauza kwa 
bei elekezi.

Ameagiza kuwa bei 
hiyo isizidi  Sh. 15,000 na 
kumuelekeza Kamanda 
wa Polisi Kanda Maalumu 
ya Dar es Salaam,  La-
zaro Mambosasa, kuanza 
msako wa kuwakamata 
wote watakaokiuka agizo 
hilo.

Kunenge alitoa agizo 
hilo wakati wa ziara 
kwenye viwanda vinavyo-
zalisha saruji na maduka 
yanayouza saruji mkoani, 
ambapo alishangazwa 
kuona uzalishaji wa saruji 
kwenye viwanda ukiende-
lea kama kawaida na kuu-
za kwa bei ya Sh. 12,500, 
lakini wauzaji wanauza 
kwa bei ya Sh. 17,000.

Mkuu wa mkoa alip-
owauliza  kwa nini wanau-
za kwa bei hiyo, walieleza 
kwamba  wanauziwa kwa 
bei ya Sh. 14,500 kutoka 
kwa kawakala, kitendo ali-
chokiita kuwa ni  hujuma.

Kutokana na hali hiyo,  
Kunenge alitoa maelekezo 
kwa ofisa  biashara wa 
mkoa huo kupitia upya 
utaratibu wa uzalishaji na 
uuzaji wa saruji kuanzia 
ngazi ya kiwandani hadi 
kwa mtumiaji wa mwisho 
ili kudhibiti upandaji 
holela wa bei.

Aidha, Kunenge alisema 
ameandaa kikosi kazi 
kitakachopita kwenye 
maduka jijini humo na 
kuwakamata wote wataka-
ouza saruji kwa bei tofauti 
na iliyoelekezwa.

“Katika Mkoa huu chini 
ya Rais Dk. John Magufuli 
hatuwezi kukubali upuuzi 
wa aina hii, hatukubali 
hujuma hii na hatukubali 
uroho na ulafi wa watu 
wachache wanaoumiza 
wananchi kwa maslahi yao 
binafsi… kuanzia wakati 
huu saruji kwenye mkoa 
huu isiuzwe zaidi ya 
shilingi  15,000,”  alisema 
Kunenge. 

Kwa upande wake 
Mambosasa alisema jeshi 
hilo limejipanga ipasavyo 
kuhakikisha wanafuatilia 
maeneo yote ya jiji hilo, 
na kuwawajibisha wataka-
okiuka maelekezo hayo.

Mwinyi atoa sifa mawaziri wapya 

Mwakilishi afariki dunia kabla ya kuapa
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

 ALIYEKUWA Waziri wa Katiba 
na Sheria Zanzibar ambaye ni 
Mwakilishi mteule wa Jimbo la 
Pandani kwa tiketi ya ACT-Wazal-
endo, Abubakar Khamis Bakari, 
amefariki dunia usiku wa kuamkia 
jana nyumbani kwake Mbweni nje 
kidogo ya mji wa Unguja.

  Spika wa Baraza la Wawak-
ilishi, Zubeir Ali Maulid, alitoa 
taarifa hiyo mbele ya wajumbe wa 
Baraza la Wawakilishi muda mfu-
pi wakisubiri hotuba ya Rais wa 
Zanzibar, Dk.Hussein Ali Mwinyi, 
kulizindua baraza hilo.

  Maulid alisema Ofisi ya Spika 

imepokea taarifa za kifo cha 
mwakilishi mteule Abubakar kwa 
huzuni kubwa kwa sababu kwa 
nyakati tofauti alikuwa mtumi-
shi wa taasisi hiyo pamoja kuwa 
mwakilishi na waziri.

  Alieleza Abubakar alichaguli-
wa na wananchi wa Jimbo la Pan-
dani kuwa mwakilishi wao katika 
uchaguzi mkuu wa Oktoba 28, la-
kini kwa bahati mbaya hakuwahi 
kuapishwa.  ‘‘Ofisi yetu imepokea 
taarifa za msiba wa mwakilishi 
mteule Abubakar Khamis Bakary 
ambaye alichaguliwa na wananchi 
wa Jimbo la Pandani ingawa haku-
la kiapo,” alisema. Maulid alitoa 
pole kwa wananchi wa jimbo hilo, 
kwa kuondokewa na mwakilishi 

wao ambaye walimchagua kwa 
kumpigia kura nyingi. 

Bakary aliibuka na ushindi ka-
tika Jimbo la Pandani lililopo Wete 
Pemba katika kinyang’anyiro cha 
nafasi ya uwakilishi na kukifanya 
Chama cha ACT-Wazalendo kupa-
ta  majimbo manne Pemba.

Ndiye Katibu wa kwanza Baraza 
la Wawakilishi 1980, huku akihusi-
ka katika mchakato wa kuundwa 
kwa katiba ya kwanza ya  Zanzi-
bar ya mwaka 1984 wakati wa uon-
gozi wa  Aboud Jumbe Mwinyi.

  Mwaka 1984 - 1988 alikuwa 
Mwanasheria Mkuu wa Zanzibar, 
na mwaka 1989-1990 alikuwa Nai-
bu Jaji Mkuu wa Zanzibar. 

 Kuanzia mwaka 2005-2010 ali-

kuwa mwakilishi Jimbo la Mgogo-
ni Pemba na katika kipindi cha 
Serikali ya Umoja wa kitaifa chini 
ya uongozi wa  Dk. Ali Mohamed 
Shein mwaka 2010 Abubakar ali-
teuliwa kuwa Waziri wa Katiba 
na Sheria.  Marehemu amebobea 
zaidi katika masuala ya uandishi 
wa katiba na miswada mbalim-
bali katika vyombo vya kutunga 
sheria.

Akilihutubia Bunge wakati wa 
uzinduzi wa baraza hilo, jana, 
Rais wa Zanzibar, Dk.  Hussein Ali 
Mwinyi, alisema amepokea kwa 
huzuni kubwa kifo cha kiongozi 
huyo ambaye alikuwa  Mjumbe 
wa Baraza Kuu la Chama cha ACT-
Wazalendo.

Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, amefungua rasmi 
Baraza la 10 la Wawakilishi Zan-
zibar, akisisitiza uteuzi wake wa 
viongozi, wakiwamo wataka-
ounda Baraza la Mawaziri, utaz-
ingatia uwezo wa mtu kitaaluma, 
uwajibikaji na uadilifu.

Katika hotuba yake ya ufunguzi 
wa baraza hilo jana, Dk. Mwinyi 
alisema serikali yake haitakuwa 
na kigugumizi katika kumwaji-
bisha mtendaji yeyote ambaye 
atashindwa kuwajibika na kuleta 
ufanisi katika sehemu za kazi.

Alisema wateule wake ataka-
owachagua, anataka wawe na uw-
ezo na ubunifu wa kitaaluma kwa 
ajili ya kuleta ufanisi na hatawa-
vumilia watendaji watakaobaini-
ka kujishughulisha na vitendo 
vya rushwa na ufisadi.

Dk. Hussein alisema yuko 
tayari kuwatumikia wananchi 

wa Zanzibar pamoja na kushiriki-
ana na makundi yote vikiwamo 
vyama vya siasa na kutekeleza 
maridhiano ya kisiasa ya serikali 
ya umoja wa kitaifa ambayo yapo 
kwa mujibu wa katiba, ili kujenga 
taifa lenye mshikamano na uchu-
mi imara. “Huu ni wakati wa ku-
jenga mshikamano na kuachana 
na chuki za kisiasa ambazo zime-
kuwa zikirudisha nyuma maen-
deleo ya wananchi,” alisema.

Aliwataka wajumbe wa baraza 
hilo kuwa tayari kuwatumikia 
wapigakura wao katika majimbo 
ya uchaguzi na serikali itatoa ush-
irikiano wa karibu na kuzipatia 
ufumbuzi kero mbalimbali zina-
zowakabili katika majimbo.

“Ndugu wananchi, ninapenda 
kuwajulisha kwamba serikali 
yenu sasa ipo tayari kufanya kazi 
na kushirikiana na ninyi katika 
kuleta maendeleo na kukabiliana 
na kero mbalimbali.

“Ninawaomba wajumbe wa 
Baraza la Wawakilishi mlioch-

aguliwa na wapigakura, fanyeni 
kazi zenu kwa mujibu wa sheria... 
nipo tayari kutoa ushirikiano 
kwenu,” alisema.

Alisema serikali yake imejipan-
ga vizuri kuhakikisha sekta zote 
ikiwamo binafsi zinashirikishwa 
kikamilifu katika ujenzi wa taifa 
ikiwamo sekta ya utalii na kufikia 
kupokea watalii 850,000 kwa 
mwaka.

Alisema amefurahishwa kuona 
idadi kubwa ya watalii wanain-
gia nchini licha ya kuwapo kwa 
ugonjwa wa corona katika baadhi 
ya nchi duniani.

Dk. Mwinyi pia alisema anaku-
sudia kukitangaza Kisiwa cha 
Pemba na kukifanya kuwa eneo 
maalumu la uwekezaji kiuchumi 
ikiwamo kujenga bandari za kisa-
sa katika miji ya Mkoani, Shumba 
na Wete.

Alisema anakusudia kujenga 
viwanda mbalimbali kwa kush-
irikiana na wawekezaji na ujenzi 
wa bandari zitakazofanya kazi 

Marais wastaafu wakifuatilia hotuba ya  Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi (hayupo pichani), wakati wa ufunguzi wa Baraza 10 la Wawakilishi 
Zanzibar jana. Kutoka (kushoto) ni Rais mstaafu wa Tanzania, Ali Hassan Mwinyi, Marais wastaafu 
wa Zanzibar, Dk. Amani Abeid Karume na Dk. Ali Mohammed Shein na Makamu wa Pili wa Rais 
mstaafu, Balozi Seif Ali Iddi. PICHA: IKULU ZANZIBAR

kwa kushirikiana na nchi jirani 
kwa lengo la kukuza uchumi.

Alisema serikali yake itahakiki-
sha inapambana na ufisadi wa 
mali za umma pamoja na kuwa-
chukulia hatua watendaji ambao 
hawako tayari kufanya kazi kwa 
maslahi ya taifa, huku wakijifikiria 
wao wenyewe kujinufaisha kwa 
malengo binafsi.

“Nitahakikisha watendaji  
ninaowateua ni wale wenye sifa 
na vigezo vya elimu na uwajibi-
kaji, ndiyo nitakaowapa nafasi ya 
kufanya kazi na kushika nafasi 
za uongozi katika taasisi mbalim-
bali,” alisema.

Dk. Mwinyi alieleza masiki-
tiko yake ya kutoridhishwa na 
utendaji wa kazi katika Bandari 
ya Malindi na Uwanja wa Ndege 
wa Abeid Amani Karume ambako 
kumekuwapo na uzembe na up-
otevu wa mali katika maeneo ya 
ukusanyaji wa fedha zinazoingia 
kupitia vyanzo hivyo vya mapato.

‘’Baada ya kuapishwa tu nili-
fanya ziara katika Bandari ya Ma-
lindi na kujionea msongamano 
mkubwa wa makontena, lakini 
sijaridhishwa na utendaji wa kazi 
katika Uwanja wa Ndege wa Abeid 
Amani Karume. Ukusanyaji wa 
mapato hauridhishi hata kidogo, 
hivyo nitafanya ziara za mara 
kwa mara katika maeneo hayo,’’ 
alisema.

Dk. Mwinyi alisema serikali 
itaendelea kuboresha huduma 
muhimu na kuzifanya kuwa bure 
kama zilivyoasisiwa na Hayati 
Abeid Amani Karume ikiwamo 
matibabu bure na elimu bila ya 
malipo.

Alisema atahakikisha wajasiri-
amali wanasajiliwa na kutambu-
liwa pamoja na kupewa vitambu-
lisho vitakavyowawezesha kulipa 
kodi mara moja kwa mwaka.

Uzinduzi wa baraza hilo la 
wawakilishi ulihudhuriwa na 
viongozi mbalimbali wa ngazi za 
kitaifa wakiwamo marais wastaa-
fu wa Jamhuri ya Muungano 
pamoja na Zanzibar akiwamo Ali 
Hassan Mwinyi, Dk. Ali Moham-
ed Shein, Amani Abeid karume, 
Makamu wa Pili mstaafu, Balozi 
Seif Ali Iddi, Jaji Mkuu wa Zanzi-
bar, Omar Othman Makungu na 
mabalozi.
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Tanga Cement
yataja kiini bei 
saruji kupanda
Na Mwandishi Wetu

KUPANDA kwa bei ya saruji 
nchini, kunatokana na wafanya-
biashara wanaotaka faida kubwa 
ndani ya muda mfupi, kuiuza 
bidhaa hiyo kwa ulanguzi.

Mtendaji Mkazi wa Tanga Ce-
ment PLC, Ben Lema, alitoa kauli 
hiyo jijini Dar es Salaam juzi, 
akibainisha kuwa kiwanda hicho 
hakijapandisha bei ya saruji. 

“Kwa sasa hatujapandisha bei 
za saruji ila mpango upo wa ku-
fanya hivyo Januari mwakani ili 
kusaidia wanahisa kupata gawio 
lao,” Lema alisema.

Alisema chanzo kimojawapo 
kinachosababisha bei ya saruji 
kupanda ni wauzaji wa rejareja 
ambao wamekuwa wakinunua 
saruji na kuuza kwa bei ya kulan-
gua. 

Alisema kipindi cha baa la coro-
na, Tanga Cement PLC ilipata ma-
hitaji makubwa ya saruji ambapo 
uzalishaji ulifikia tani 108,000 
kwa mwezi Oktoba kutoka tani 
95,000 hadi 98,000 kwa mwezi 
ilivyokuwa awali.

Mtendaji huyo alisema kiwanda 
chao kinazalisha kiasi cha tani 
1,250,000 hadi 1,260,000 za saruji 
kwa mwaka.

Lema alibainisha kuwa kiwanda 
hicho kwa sasa kinasafirisha saru-
ji yake kwa mikoa ya Kanda ya 
Kaskazini kwa kutumia treni ya 
mizigo iliyozinduliwa jijini Arusha 
hivi karibuni baada ya kutotu-
mika kwa takribani miaka 30.

Alisema kutokana na mahitaji 
makubwa ya saruji kwenye soko 
nchini, wanajipanga  kuwekeza 
katika  ujenzi wa kiwanda king-
ine. 

Alitumia nafasi hiyo kuikum-
busha serikali kufanikisha ma-
zungumzo yao ya awali juu ya 
uwekezaji wa ujenzi wa kiwanda 
cha uzalishaji saruji mkoani Aru-
sha.

Mtendaji huyo alisema kampuni 
yake ina mpango wa kuongeza 
uzalishaji, lakini inasubiri mazun-
gumzo ya awali baina yake na 
serikali  juu ya uwekezaji huo.

Lema alisema mradi wa ujenzi 
wa kiwanda hicho ukitekele-
zwa, utasaidia kuzalishwa kwa 
tani 500,000 hadi 750,000 kwa 
mwaka. 

Alisema ujenzi wa kiwanda 
hicho utachochea fursa za ajira 
na biashara kwa wananchi na 
kuchangia pato la taifa.

“Bado tuko kwenye mazun-
gumzo na serikali juu ya mradi 
wa ujenzi wa kiwanda kipya cha 
saruji jijini Arusha kitakacho-
sogeza huduma karibu zaidi kwa 
wananchi wa Kanda ya Kaskazini 
na maeneo mengine ya jirani,” 
alisema.

Lema alibainisha kuwa ma-
zungumzo haya yalianza mwaka 
2016, akisisitiza: “Tunataka kuen-
delea kumuunga mkono Rais John 
Magufuli juu ya azma ya Tanzania 
ya viwanda.”

Mbaroni madai kumuua mpenzi  
wa zamani akimtuhumu kumroga 

Lissu aonya CHADEMA uteuzi wa viti maalum 
Na Mwandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), Tun-
du Lissu, amesema wanachama 
watakaokubali viti maalum bila 
utaratibu wa chama, watakuwa 
wamekubali kilicho haramu.

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam muda mfupi kabla ya 
kuondoka nchini juzi kurejea 
Ubelgiji, Lissu alisema msi-
mamo wa CHADEMA ni ku-
totambua uchaguzi na kwamba 
hawawezi kukubali nafasi za 
wabunge wa viti maalum wal-
izopewa.

“Tumesema katika vikao vya 
kamati kuu ambavyo ni halali 
kwamba huu haukuwa uchagu-
zi, hatuwezi kushiriki kuhala-
lisha haramu na kuchukua viti 
maalum tulivyopewa kutokana 
na huo uharamu, ni kuhalalisha 

uharamu,”alisema Lissu.
Kuhusu orodha ya wabunge 

wateule wa chama wa viti 
maalum kupelekwa Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC), Lissu 
alisema:

“Sheria ya Uchaguzi inasema 
orodha ya wagombea wa cha-
ma inapelekwa na Katibu Mkuu 
wa chama, wanaweza kufanya 
lolote wanalofanya, lakini hali-
takuwa halali, ya haramu ita-
baki kuwa haramu.”

Juzi, Katibu Mkuu wa 
CHADEMA, John Mnyika, alise-
ma hajapeleka majina ya viti 
maalum NEC.

“Atakayechukua kiti kwa uta-
ratibu wowote nje ya utaratibu 
uliowekwa na sheria, atakuwa 
anafanya uharamu, atakayelip-
wa fedha yoyote kutokana na 
viti maalum, atakuwa ni hara-
mu, haramu haizai halali hata 
siku moja,” alisisitiza.

Lissu alisema licha ya kuon-
doka nchini, bado mapambano 
yanaendelea kwa kuwa maisha 
yake ni ya mapambano.

“Hakuna shaka yoyote 
kwamba kuna kuunga juhudi, 
kuogopa, bali mapambano yat-
aendelea,” alisema.

Lissu alisema haendi uham-
ishoni bali ana haki ya kuishi 
Ubelgiji ambako aliishi kwa mi-
aka mitatu akipata matibabu, 
akiahidi kurudi nchini baadaye 
kuendeleza kile alichokiita ma-
pambano.

Kuhusu kesi zake na ruhusa 
ya serikali kuondoka, Lissu 
alisema: “Sijawahi kusikia 
ninatakiwa kuwa na ruhusa 
ya serikali kuondoka nchini, 
kesi sita zilizopo mahakamani 
sijawahi kupata amri  ya mo-
jawapo kuwa  nikitaka kuon-
doka nchini niombe ruhusa ya 
mahakama.

“Nimeandika barua kwa 
hakimu kumjulisha kuwa 
ninaondoka, hivyo kesi itaka-
pokuja nitakuwa sipo, nimem-
wambia ninaenda kwenye mat-
ibabu, ninaenda kuonana na 
madaktari wangu.

“Sijakimbia bali kuna vitisho 
dhidi ya usalama wangu. Ili ni-
pambane, ninahitaji kuwa hai 
na siku zote wafu hawazun-
gumzi, hawapambani, ninataka 
niwe salama ili tujipange upya 
kuendeleza mapambano.”

Kwa mujibu wa NEC, 
CHADEMA imepata nafasi 19 za 
wabunge wa viti maalum, huku 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
kikipata viti 94.

Katika uchaguzi wa Oktoba 
28 mwaka huu, Rais John Magu-
fuli alipata ushindi wa kura 
zaidi ya milioni 12 akifuatwa na 
Lissu aliyepigiwa kura milioni 
1.9.

Na Halima Ikunji, TABORA

KURWA   Langi (50) mkazi 
wa Urambo mkoani Tabora, 
Kurwa Langi (50), anashikiliwa 
na jeshi la polisi   kwa tuhuma 
za  kumuua Kumbi Shija, mkazi 
wa Kata ya Kiloleni, kwa madai 
kuwa amemroga ashindwe ku-
fanya tendo la ndoa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Tabora, Barnabas Mwakaluk-
wa, alithibitisha kutokea kwa 
tukio hilo lililotokea Novemba 
8, mwaka huu, usiku.

Mwakalukwa alisema mauaji 
hayo yametokea baada ya baa-
dhi ya waganga wa kienyeji 
kupiga ramli chonganishi kwa 

madai kuwa Shija amehusika 
kumroga mtuhumiwa hivyo 
kushindwa kufanya tendfo la 
ndoa. 

Kutokana na mauaji hayo, 
alisema waganga waliohusika 
watakamatwa na kuhojiwa ki-
sha sheria itachukua mkondo 
wake. 

 Alisema Langi alipohojiwa 
aliwaambia polisi kuwa ali-
chukua uamuzi huo baada ya 
kwenda kwa mganga wa kie-
nyeji na kuambiwa kwamba 
Shija ambaye aliwahi kum-
chumbia ndiye anayemroga.

Mtuhumiwa huyo, kwa mu-
jibu wa Mwakalukwa, alisema 
aliwahi kumposa binti huyo   

na baadaye kughaili kumuoa 
na kwenda kuoa mwanamke 
mwingine.

Alisema     baadaye, akiwa 
kwenye ndoa yake, alikuwa ak-
ishindwa kutekeleza jukumu la 
ndoa kwa mke wake na alipoo-
na tatizo hilo, aliamua kwenda 
kwa waganga wa kienyeji wa-
tano ambao wote walimwam-
bia amerogwa na mwanamke 
aliyemchumbia na kumwacha.

“Kutokana na kuambiwa 
huko waganga hao, Langi alia-
mua kwenda kutekeleza mauaji 
hayo,” alisema Mwakalukwa. 

Ofisa Mtendaji wa Kata ya 
Kiloleni, Amos Nicholas, alise-
ma Shija alifia hospitalini katika 

karakati za kuokoa maisha yake
Alisema baada ya kushambu-

liwa na mchumba wake huyo 
wa zamani, walimpeleka mwa-
namke huyo hospitalini lakini 
alifia mikononi mwa madaktari 
kwa sababu alikatwa sehemu 
mbaya. 

Ofisa Tarafa wa Tarafa wa 
Usoke, Nelson Majula, alitoa 
pole huku akisema ama ili-
vyokuwa sheria ya kata ya Tara-
fa ya Usoke huku mwanamume 
aliyemkaribisha mtuhumiwa 
huyo anayejulikana kama Issa 
Mohamed mkazi wa Kata ya 
kiloleni naye amejikuta hatiani 
baada ya kumkaribisha mgeni 
pasipo kufuata taratibu za kijiji.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Aboubakar Kunenge (mwenye kofia), akikagua moja ya maduka yanayouza saruji, jijini humo jana, 
kutokana na bidhaa hiyo kupanda bei ghafla. Wa (pili kushoto) ni Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam, Lazaro Mam-
bosasa. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Wahukumiwa kunyongwa hadi
kufa kosa kuua kwa kukusudia
Na Samson Chacha, TARIME

WAKAZI watano, kati yao ndugu wawili 
wa wilaya za Tarime na Rorya, mkoani 
Mara, waliokuwa wakikabiliwa na kesi 
za mauaji wamehukumiwa kunyongwa 
hadi kufa baada ya kupatikana na hatia ya 
kuua kwa kukusudia.

Waliohukumiwa ni Chacha Nyaitati, 
Wolder Kaler, Ongoro Onyango, Bwana 
Onyando na Denis Ondigo.

Wakisomewa hukumu hiyo mwis-
honi mwa wiki na Jaji John Kahozya 
wa Mahakama Kuu Kanda ya Musoma, 
mshtakiwa Nyaitati, alipatikana na hatia 
ya kumuua Chacha Makuri, kwa kumkata 
panga shingoni na kusababisha kifo chake 
papo hapo wakati wakigombea ardhi.

Wengine waliohukumiwa ni Kaler na 
wenzake Onyando na Bwana Onyando, 
mtu na ndugu, waliopatikana na hatia ya 
kumkata mapanga na marungu Joshua 
Okumu, wakimtuhumu kwa wizi wa mifu-
go. Pia, Denis Ondigo, alipatikana na hatia 
ya kumuua mtoto wake wa kambo, Mass 
Daniel kwa kumpiga na fimbo kichwani.

Awali, Mwanasheria wa Serikali, Yess 
Temba, alidai kuwa mshtakiwa Nyaitati, 
alimuua Chacha Keny, Januari 21, 2019 

katika kiwanja cha kujenga nyumba kwa 
madai ya mgogoro wa kugombea ardhi 
na Keny aliyekuwa na mafundi kwenye 
kiwanja hicho na mshtakiwa alimvamia 
na kumkata kwa panga shingoni na ku-
sababisha kifo chake papo hapo.

Katika tukio la mauaji ya Okumu lil-
itokea Januari 21, 2019 na washtakiwa 
Kaler na wenzake kina Onyando, wa-
likwenda nyumbani kwa Okumu huku 
wakiwa na silaha za jadi na kumchukua 
wakimtuhumu kwa wizi wa mifugo na 
walipofika porini walimkata mapanga na 
kusababisha kifo chake.

Pia, alidai katika tukio la mauaji ya 
Mass, aliuawa na baba yake wa kambo, 
Ondigo kwa kumpiga na fimbo kichwani, 
kabla ya mauaji hayo, mtoto huyo alikuwa 
amebakwa siku tatu kabla ya kufariki.

Wakili huyo wa Serikali, aliiomba ma-
hakama hiyo kutoa adhabu kali kwa 
watuhumiwa kwa kusababisha vifo ili 
iwe fundisho kwa watu wengine wanao-
jichukulia sheria mikononi.

Jaji Kahozya, alisema ushahidi uliotole-
wa na upande wa mashtaka, unawatia ha-
tiani watuhumiwa hao na kuwahukumu 
adhabu ya kunyongwa hadi kufa ili iwe 
fundisho kwa watu wengine.

HESLB yatoa orodha 
itakaowapa mikopo 
Na Halfani Chusi 

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu (HESLB), jana imetangaza orodha ya 
kwanza ya wanafunzi waliopangiwa mikopo  
kwa mwaka wa masomo 2020-2021 unaota-
rajia kuanza wiki ijayo.

Mkurugenzi Mtendaji wa bodi hiyo, Ab-
dulrazaq Badru (pichani), katika mkutano 
wake na waandishi wa habari jijini Dar es 
Salaam jana, alitangaza neema hiyo, ak-
ibainisha kuwa Sh. bilioni 153  zimetengwa 
kuwafikia wanafunzi 47,000.

Alibainisha kuwa, kati ya wanufaika hao, 
wanaume ni 26,000, sawa na asilimia        57     
na wanawake ni 20,341.

Badru alisema tayari bodi hiyo imeanza 
kupeleka fedha za wanafunzi waliopangiwa 
mikopo katika vyuo mbalimbali na kuwa-
taka wanafunzi kupata taarifa zao kupi-
tia akaunti walizotumia kuomba mikopo, 
maarufu SIPA, na kujiandaa kwenda vyuoni 
kwa ajili ya usajili.

“Serikali imeshatupatia fedha na tumean-
za kuzipeleka vyuoni, lengo letu ni kuhakiki-
sha wanafunzi wenye sifa, wanazikuta fedha 
vyuoni ambako watajisajili na kupokea ili 
watimize ndoto zao,” alisema.

Mkurugenzi huyo alibainisha kuwa orod-
ha ya pili inatarajiwa kutolewa Jumamosi ya 
wiki hii baada ya kukamilisha uchambuzi wa 
maombi unaondelea.

“Kwa hiyo, niwatake waombaji wa mikopo 
kuendelea kutembelea akaunti walizotumia 
kuomba, kupata taarifa kuhusu maombi 
yao,” Badru alisema.

Katika mkutano huo, mkurugenzi huyo 
alisema wanafunzi wenye mikopo wanaoen-
delea na masomo katika vyuo mbalimbali 

nchini wapatao 44,629, pia wamepangi-
wa mkopo wenye thamnai ya Sh. bilioni 
155.06.

“ Wanafunzi wawa 44,629 wame-
pangiwa mikopo baada ya bodi kupokea 
matokeo ya mitihani yanayothibitisha 
kuwa mwanafunzi amefaulu kuendelea 
na masomo katika mwaka unaoanza na 
bado tunaendela kupokea matokeo ya 
wanafunzi waliokuwa na mikopo mwa-
ka wa masomo uliopita na watapangiwa 
mikopo,” alifafanua.
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MAONI & UCHAMBUZI

WABUNGE wamekula kiapo na sasa jukumu lililo mbele yao ni 
kuishauri, kuisimamia na kuikosoa serikali bila kusahau kujadili 
na kupitisha bajeti.

Tunawakumbusha kuwa kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ibara ya 20(1) kila raia   anastahili kuwa 
huru bila ya kuathiri sheria za nchi kukutana na watu wengine kwa 
hiari yake na kwa amani, kuchanganyika na kushirikiana na watu 
wengine, kutoa mawazo hadharani na hasa zaidi kuanzisha au ku-
jiunga na vyama au mashirika yaliyoanzishwa kwa madhumuni 
ya kuhifadhi au kuendeleza imani au maslahi yake au maslahi ya 
wengine.

Kwa hiyo hakuna sababu ya kuendeleza uhasama wa kivyama 
tena iwe nje na ndani ya bunge kwani si kosa Mtanzania kuwa mwa-
nachama anachokitaka. Hata wale waliohama chama na kujiunga 
na CCM na sasa ni wabunge hawajavunja sheria za nchi na taratibu 
zake ni sahihi kabisa kwa mujibu wa sheria na katiba.

Hivyo hatutarajii kuona tena uhasama ukiendelea iwe ndani au 
nje. 

Ni wazi kuwa hakuna tatizo kila mmoja kufanya jambo analoli-
penda hata kama ni kutafuta maslahi yake binafsi au ya wengine 
iwe kwenye siasa au biashara na pengine popote.

Hivyo, tunawaomba wanasiasa kuwa na uvumilivu wa kisiasa na 
waepuke kulaumiana kwa kuwa kuna maisha baada ya uchaguzi na 
kula kiapo cha utii cha  mbunge.

Uvumilivu wa kisiasa ndiyo pekee utakowafanya wale wasiokuwa 
na wabunge kuamini kuwa hawakufanya kosa kwa mujibu wa she-
ria na katiba, aidha, watakuwa na mipango mingine ya kuwapeleka 
kwenye uchaguzi mpya wa 2025 wakiwa na vyama vyenye nguvu 
na matumaini mapya.      

Tunafahamu kuwa uchaguzi wa mwaka huu 2020 umehitim-
ishwa na pengine wapo wengi ambao wanapata majeraha kisiasa 
kama kupoteza maisha, kujeruhiwa na mali zao kuharibiwa kama 
wanasiasa wema si vibaya kuamua kuyajadili na kuyamaliza kwa 
utaratibu badala ya kuendeleza mikwaruzano na chuki zinazosaba-
bisha wengine kuondoka nchini, wakidai kuwa maisha yao yako 
hatarini.

Ni vyema wanasiasa  na  vyama kufahamu kuwa hakuna taasisi  
duniani yenye watu wenye akili timamu inayoweza kuendeshwa 
bila kutofautiana katika mitazamo na fikra, na hili ni jambo la 
kawaida na hivyo inathibitisha kuwa akili ni nywele kila mtu ana 
zake na pia kila mmoja ana haki ya kuwa na maoni na misimamo 
yake.

Hata hivyo, kama hakuna kutofautiana kwenye kufikiri na kua-
mua mambo mbalimbali, ni wazi hakutakuwa na mitizamo tofauti 
hivyo, wanasiasa wafahamu kuwa   hakuna siku watafanana mi-
tazamo na fikra, kwa hiyo ni lazima wavumiliane.

Kwa  hivyo kugombana na kulumbana kuhusu uchaguzi uliomal-
izika na hata kutishiana maisha kwa sababu  ya kutofautiana kwe-
nye kufikiria na kuamua  si suluhisho la matatizo yenu.

Wanasiasa wa upinzani wafahamu kuwa cha msingi ni kuende-
lea kujadiliana na serikali na wadau kuhusu kuwapo kwa Tume 
Huru ya Uchaguzi ambayo kila upande utaona kuwa inafanikisha 
malengo ya kukuza na kuendeleza demokrasia.

Kwa upande mwingine, tunaamini kwamba baada ya wabunge 
walioshinda kuapa, watatekeleza vyema jukumu lake la kuisima-
mia, kuikosoa na kuishauri serikali.

Ni dhahiri kwamba wabunge wengi wanatoka chama tawala, 
lakini hilo lisiwafanye wakashindwa kutekeleza jukumu lao kwa 
mujibu wa katiba kama mhimili wa kutunga sheria na kuisimamia 
serikali.

Tunatarajia kuwaona wakiiuliza maswali serikali na kuihoji bila 
woga kuhusiana na mambo ambayo watabaini hayaendi sawa.

Matarajio yetu hayo yanatokana na kauli aliyoitoa Spika wa 
Bunge, Job Ndugai, kwamba Watanzania wasidhani kuwa bunge 
hilo litakuwa la ‘Sawa Mzee’. Kwa upande wake, Rais John Magufuli 
akizungumza na  wabunge wa CCM jijini Dodoma, aliwataka kuiko-
soa serikali bila woga ingawa aliwataka wasivuke mipaka.

Na Sabato 
Kasika

MAGONJWA yasiyoambukiza 
yanatajwa na wataalamu wa 
afya kuwa hayahami kutoka 
kwa mtu moja hadi mwingine, 
kwa vile hakuna vimelea katika 
mwili wa binadamu, ambavyo 
vinahusiana na magonjwa 
hayo.

Pia, yanatajwa kuwa ma-
gonjwa yanayozuilika, iwapo 
kila mtu atachukua tahadhari 
mapema kwa kuzingatia ulaji 
bora, kupunguza ulevi usiofaa, 
kupunguza uvutaji wa sigara 
na kuzingatia mambo yote 
muhimu.

Baadhi ya magonjwa yasi-
yoambukiza yanatajwa kuwa 
ni maradhi ya moyo, kisukari, 
saratani, magonjwa ya njia ya 
hewa, selimundu, yanayosaba-
bishwa na ajali, figo, akili, dawa 
za kulevya na magonjwa sugu 
ya meno na macho.

Mbali na kusababisha mai-
sha ya watu kufupishwa, ni 
chanzo cha hasara kitaifa, kwa 
kuondoa nguvukazi ya umma 
na inarudisha nyuma maende-
leo ya mtu binafsi na taifa kwa 
ujumla.

Aidha, yanaongeza mzigo 
kwenye mfumo wa afya kwa 
kuwa ni magonjwa ya muda 
mrefu na yanatumia rasilimali 
nyingi. 

Anarejea takwimu za mwaka 
2017, yamesababisha asilimia 
33 ya vifo vyote nchini.

Tayari kuna jumla ya vifo 
134,600 vilivyoripotiwa kuhu-
siana na magonjwa yasiyoam-
bukiza, vilevile vitokanavyo na 
magonjwa ya moyo vikichukua 
kwa asilimia 13.

Vifo vya maradhi mengine 
na kiwango cha asilimia zake 
katika mabano ni: Kisukari (2), 
saratani (7), ajali (11) hali am-
bayo analalamika haikubaliki, 
hivyo kuna haja ya kujitathmi-

ni kupanga mikakati ya kuka-
biliana nayo.

Mganga Mkuu wa Serikali, 
Prof. Abel Makubi, analiambia 
Kongamano la Pili la Kitaifa la 
Kisayansi la Magonjwa Yasi-
yoambukiza, wiki hii jijini Dar 
es Salaam.

Anasema katika mwendele-
zo wa Maadhimisho ya Wiki ya 
Kuzuia na Kudhibiti Magonjwa 
Yasiyoambukiza, ni muhimu 
kutafakari na kuchukua hatua 
kulingana na kile ambacho 
wataalamu wa afya wanaele-
keza.

Prof. Makubi, anazitaja tak-
wimu za Shirika la Afya Duni-
ani (WHO) kwamba, magonjwa 
yasiyoambukiza yanachangia 
zaidi ya vifo milioni 41, ambayo 
ni sawa na asilimia 71 ya vifo 
vyote milioni 57 vilivyotokea 
mwaka 2016.

Hiyo maana yake katika ki-
wango cha dunia, ni kwamba 
yanachangia zaidi ya robo tatu 
ya vifo ambavyo kama ugonjwa 
ungetambulika mapema, ving-
eweza kuepukwa na waathiri-
ka wakuu, mataifa ya uchumi 
wa kati ikiwamo Tanzania.

Muungwana anaamini 
kwamba, serikali imekuwa 
ikitoa elimu ya kutosha ya 
namna bora ya kukabiliana na 
magonjwa hayo, hivyo ni waji-
bu wa kila Mtanzania kuzinga-
tia katika jitahada za kutetea na 
kuokoa maisha yake.

Hapo kuna muhimu wa ul-
aji bora, kupunguza ulevi na 
uvutaji sigara, pia kuzingatia 
michezo, kwani ni muhimu 
kwa kila mmoja anayetaka ku-
hakikisha afya yake inakuwa 
salama.

Kwa ujumla ni kwamba, 
kubadili tabia na mwenen-
do wa ulaji wa vyakula kwa 
kuongeza ulaji wa mboga za 

majani, matunda na kudhibiti 
matumizi ya vilevi ni njia rahisi 
ya kuepuka magonjwa yasi-
yoambukiza.

Umefika wakati, sekta zote 
nchini zikashirikishwa katika 
kudhibiti magonjwa yasiyoam-
bukizwa, ili kuisaidia jamii ku-
jiepusha na madhara yanayoji-
tokeza, vivyo hivyo kupunguza 
gharama zinazojitokeza kwa 
matibabu.

Muungwana anaelewa 
kwamba, serikali ina jukumu 
la kuhakikisha huduma za afya 
zinaboreshwa kwa kujenga 
miundombinu ya msingi, ku-
fanya utambuzi wa haraka wa 
magonjwa na kutoa tiba kwa 
wakati ili magonjwa hayo.

Niongeze, kuhusu umuhimu 
wa kushirikisha sekta mbalim-
bali katika kupunguza mata-
tizo yanayosababishwa na 
magonjwa yasiyoambukiza, 
ili kila mmoja awe na jukumu 
la kulinda afya za jamii inay-
omzunguka.

Siyo vibaya serikali kupitia 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
wakachukua hatua ya kuwa-
shirikisha wadau wengime wa 
kiserikali, wakiwamo mamlaka 
kama wa ardhi, mazingira, kil-
imo na wengine wakaungana 
kutoa elimu kwa umma.

Ni njia ikayosaidia kuush-
irikisha umma katika kupata 
elimu kikamilifu, kwa ajili ya 
kudhibiti magonjwa yasiyoam-
bukiza ili kupunguza vifo vi-
navyotajwa kusababishwa na 
magonjwa hayo.

Niseme, hatua hiyo itasaidia 
pia kupunguza gharama kub-
wa katika kutafuta matibabu 
ya magonjwa yasiyoambukiza 
na badala yake elimu itakuwa 
msingi wa kuwasaidia kujik-
inga na magonjwa hayo.

Tusijisahau, magonjwa yasiyoambukiza 
yanaondoka na theluthi ya uhai wetu

 Muungwana Lazima Nilonge

Wanasiasa vumilianeni

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com
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Vyuo vya maendeleo
jamii vyaelekezwa

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SERIKALI imewaagiza wakuu wa  vyuo vya 
maendeleo ya jamii, kujipanga katika uongozi wa 
kimkakati utakaowezesha kutekeleza majukumu 
yao yatakayoleta mabadiliko  chanya kwenye sekta 
hiyo na kufikia malengo yaliyokusudiwa.

Agizo hilo limetolewa na Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Afya, Maendeleo ya Jamii,Jinsia,Wazee na 
Watoto-idara Kuu ya Maendeleo ya Jamii, Dk. John 
Jingu, kwenye  kikao kazi elekezi cha mafunzo ya 
uongozi na tathmini  kilichofanyika mkoani  Moro-
goro.

Dk. Jingu alisema mkakati wa Serikali kwa sasa 
ni kuhakikisha vyuo hivyo vinakuwa chachu ya ku-
leta mabadiliko kulingana na sera, dira na miongo-
zo inayotolewa na viongozi wa juu, hatua ambayo 
italeta maendeleo  haraka.

“Ipo miongozo kutoka kwa viongozi wetu wa juu 
kuhusu mikakati ya kuleta maendeleo, hivyo ni la-
zima kujipanga upya nyinyi wakuu wa vyuo vyetu 
hivi ili kufikia malengo yaliyokusudiwa,” alisema 
Jingu.

Aliwataka wakuu hao kusimamia kwa nguvu  pro-
gramu  za vyuo vyote vya maendeleo ya jamii 
kuwa chachu ya kuleta mabadiliko kwa wananchi 
ili kufia malengo yaliyowekwa.

Mkurugenzi wa Maendeleo ya Jamii Idara Kuu ya 
Maendeleo ya Jamii, Patrick Gowike, alisema lengo 
la mafunzo hayo ni baada wizara kufanya mabadi-
liko hivi karibuni ya wakuu wa vyuo na makamu 
wao, hivyo ni lazima wapewe mafunzo ya uongozi 
ili kuleta tija kulingana na mahitaji ya sasa.

Alisema lengo la kufanyika kwa mabadiliko hayo 
ni wizara kuendelea kuzalisha maofisa maendeleo 
ya jamii kuzalisha watalaam mahiri waendane na 
soko la ajira pamoja na kuwa chachu ya kuleta 
maendeleo nchini.

Mabalozi wakabidhi 
hati za utambulisho

Wafungwa miaka 20 jela kwa 
kuwaingiza wahamiaji haramu
Na Julieth Mkireri,                 
BAGAMOYO

MAHAKAMA   ya Wilaya ya Baga-
moyo mkoani Pwani, imewahukumu 
kifungo cha miaka 20 wakazi sita 
wa wilaya hiyo kwa kosa la  kuwain-
giza nchini wahamiaji  toka  Ethiopia  
kinyume cha sheria.

Mwendesha Mashataka  wa Uha-
miaji, Fadhili   Msambwa, aliiambia 
mahakama hiyo kuwa watuhumiwa 

hao kwa kipindi kirefu, wamekuwa 
wakifanya biashara haramu ya   ku-
ingiza na kuwaficha wahamiaji  ku-
toka Ethiopia.Akidai kuwa  watuhu-
miwa hao wamekuwa wakiwasaidia 
wahamiaji hao kuwasafirisha kwen-
da Afrika Kusini hadi walipokamatwa 
mwezi uliopita.

Katika kesi hiyo ambayo  illiyoku-
wa ikisikilizwa  katika Mahakama  ya 
Wilaya ya Bagamoyo na kuhamishi-
wa katika gereza la Kigongoni, ma-

hakama pia  imewahukumu kwenda 
jela miaka miwili  kila mmoja,  raia 
259 kutoka    Ethiopia baada ya kuku-
twa na kosa     la kuingia nchini bila 
kibali.

Mkuu wa   Idara ya Uhamiaji wa 
Mkoa wa Pwani,  Naibu Kamishna wa 
Uhamiaji Paulo Eranga, ameishukuru 
mahakama hiyo kwa  kutoa adhabu  
ambayo alisema itakuwa fundisho 
kwa Watanzania wengine wenye 
tabia kama hiyo.

Asraji Mvungi, ARUSHA

MABALOZI wawili wa Uingereza na 
Uswisi nchini, wamewasilisha hati za 
utambulisho wao kwa Katibu Mkuu 
wa       Jumuiya ya Afrika ya Mashariki 
(EAC), Balozi Liberate Mfumukeko.

Hafla  ya makabidhiano hayo ili-
fanyika jana jijini Arusha, ambako ni 
makao makuu ya EAC.

Waliowasilisha hati hizo ni Balozi 
David William (Uingereza) na Balozi 
Didier Chassot (Uswisi).

Akizungumza jana baada ya 
kupokea hati hizo, Katibu Mkuu wa 

EAC, Balozi Mfumukeko alisema: “Hizi 
ni nchi ambazo kwa muda mrefu 
zimekuwa na ushirikiano wa dhati 
na jumuiya yetu.  “Tumezungumza 
mambo mengi yakiwamo yanayohu-
su hatua iliyofikiwa katika utekelezaji 
wa miradi mbalimbali inayoendelea 
kwa ushirikiano na nchi zao.

“Kimsingi, nimewaelezea maeneo 
ambayo bado tunahitaji kuongeza 
nguvu katika miradi inayoendelea 
kutekelezwa.”

Katibu Mkuu wa EAC alizishukuru 
nchi hizo kwa ushirikiano na misaada 
mbalimbali kwa jumuiya hiyo.

Balozi wa Uingereza alisema ame-
pokea taarifa ya Katibu Mkuu wa ju-
muiya hiyo inayoonyesha shughuli 
zinazofanywa kwa ushirikiano wa 
Uingereza na jumuiya hiyo.

Kutokana na ushirikiano huo, 
ameahidi kuendeela kutoa ushiriki-
ano wa hali na mali katika kuhahakik-
isha miradi yote inayotekelezwa na 
EAC, inakuwa na tija na malengo yali-
yowekwa yanatimia. Balozi Chassor 
wa Uswisi alieleza matumaini yake, 
akisema nia ya serikali ya nchi hiyo 
ni kuimarisha ushirikiano      na nchi 
wanachama wa EAC.

Baadhi ya askari wa Jeshi la Polisi wakiwa kwenye maandalizi ya gwaride maalum katika viwanja vya Bunge, jijini Dodoma jana, kwa ajili ya kumpokea Rais Dk. John Magufuli, ataka-
polizindua rasmi Bunge kesho. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Wakubaliana 
kusambaza 
umeme jua 
kwa bei nafuu

Na Beatrice Shayo

BENKI ya Equity imesaini 
mkataba na kampuni ya 
umeme wa jua ya Zola kwa 
ajili ya kusambaza nishati 
hiyo kwa gharama nafuu kwa 
lengo la kuwainua kiuchumi.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana jijini Dar es 
Salaam, Mkurugenzi Mtend-
aji wa benki hiyo, Robert 
Kiboti, alisema lengo la 
kuingia makubaliano hayo 
ni kuwawezesha wateja wao 
kupata umeme jua hususani 
katika maeneo ya vijijini na 
mjini.

Alisema mteja atapatiwa 
mkopo wenye riba nafuu ili 
aweze kupatiwa nishati ya 
jua na kuutumia kwa saa 24 
bila kulipa chochote.

“Tumejipanga kuwasaidia 
wateja wetu kutumia nishati 
hiyo ambayo inauzwa kwa 
gharama nafuu, ili waache 
kutumia nishati ambazo sio 
nzuri na zenye kuhatarisha 
usalama wa maisha yao hasa 
kwa vijijini,” alisema Kiboti.

Kiboti alisema wateja wake 
wakiwa na umeme itawasaid-
ia katika kuboresha maisha 
yao kiuchumi.

Naye Mkurugenzi Mtendaji 
wa Afrika Mashariki wa kam-
puni ya Zola, Johnson Kiwan-
go, alisema walifanya utafiti 
wao na kubaini kuwapo na 
tatizo la gharama kubwa 
katika nishati ya jua.

Alisema lengo la kusaini 
mkataba huo ni kuwawez-
esha wananchi kupata sola 
yenye ubora na kwa ghara-
ma nafuu.

Kiwango alisema mteja 
anapopatiwa bidhaa feki in-
amrudisha nyuma kimaende-
leo, hivyo wameamua kuleta 
nishati hiyo iwasaidie badala 
ya kuwakandamiza.

Alisema wana mitambo 
ya vijijini na mjini kwa ajili 
ya kusambaza umeme jua ili 
wananchi kuacha kutumia ni-
shati za zamani kama mafuta 
ya taa ambayo sio salama.

Aidha, Kiwango alisema 
bado kuna maeneo mengi 
hayana umeme na kwamba  
watashirikiana na serikali ka-
tika kuwawezesha wananchi 
wanapata nishati hiyo.

Alisema nishati hiyo 
imesaidia katika maeneo ya 
vijijini na kuwa kuna baadhi 
walikuwa wanafunga biasha-
ra zao mapema kutokana na 
kukosekana kwa mwanga.

“Tulivyowafungia umeme 
jua kwa sasa wanafanya bi-
ashara hadi usiku kwa saba-
bu wana uhakika wa umeme, 
na hata kipato  kitaongeze-
ka,” alisema Kiwango.

Coca-Cola yaipa kompyuta shule Dar
Na Elizabeth Zaya

KAMPUNI ya  vinywaji baridi 
ya Coca-Cola kwanza Ltd, im-
etoa kompyuta kwa Shule ya Se-
kondari ya Mbezi Inn jijini Dar es 
Salaam, ili kuhamasisha ukuaji 
wa  Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano katika kufundisha na 
kujifunzia, kuwezesha na kuan-
daa walimu na wanafunzi katika 
ulimwengu wa TEHAMA. 

  Akizungumza wakati wa 
mahafali ya 13 katika shule hiyo, 
Ofisa wa Masuala ya Umma 
na Mawasiliano wa Coca-Cola 
Kwanza, Victor Byemelwa, 
alisema sababu za kampuni hiyo 

kutoa msaada huo ni kuunga 
juhudi za serikali katika  kukuza 
na kuboresha ujumuishaji wa 
TEHAMA katika sekta ya elimu. 

  Byemelwa alisema lengo la   
msaada huo wa Coca-Cola kwan-
za ni kuboresha tasnia ya elimu 
na kusaidia wanafunzi kujifunza 
na kukuza ujuzi wao kupitia ICT. 

Alisema Kampuni hiyo imeku-
wa ikijihusisha mara kwa mara 
kusaidia serikali katika sekta 
ya elimu katika kutatua mata-
tizo mbalimbali hususani katika 
eneo la uhaba wa madawati.

Alisema wamekuwa wakila-
zimika kutoa msaada huo ili 
kuhakikisha inatoa sehemu ya 

faida wanayoipata na kurudisha 
kwa jamiii.

“‘Kampuni ya Coca-Cola 
Kwanza imetoa kompyuta ili 
kuwawezesha walimu, pamoja 
na   viongozi wote wa shule hii 
kutumia TEHAMA kwa ufanisi 
katika shughuli zao za kila siku 
na kuongeza ubora wa elimu 
katika shule hii,” alisema By-
emelwa. Kwa upande wake, 
Mjumbe wa Bodi ya Shule hiyo, 
Varelian Komu, alisema tangu 
kufunguliwa kwa shule hiyo 
mwaka 2005,  haikuwa ikifundi-
sha masuala ya ICT kwa sababu 
ya ukosefu wa miundombinu na 
kwamba msaada huo umekuja 

kwa wakati muafaka na utasaid-
ia kwa kiwango kikubwa shule 
hiyo kuanza kufundisha masua-
la hayo na kutoa wito kwa wadau 
mbalimbali kuendelea kusaidia 
kuinua sekta ya elimu nchini.

Akizungumzia kuhusu 
msaada huo, mmoja wa wa-
nafunzi wa shule hiyo anayeso-
ma kidato cha nne, Sylvia Julius, 
aliishukuru na kuipongeza kam-
puni ya Coca-Cola kwanza kwa 
kujitoa kuwasaidia vifaa hivyo.

Alisema wao kama wanafunzi 
wanaamini kwamba msaada 
huo utawapa chachu ya kuji-
funza masuala ya ICT na pia ita-
warahisishia katika ujifunzaji.

TBA yatamba kutekeleza ujenzi kwa viwango 
Na Richard Makore, 
MWANZA

WAKALA wa Majengo Tanza-
nia (TBA),  umesema utaendelea 
kutekeleza miradi mbalimbali ya  
ujenzi ya serikali mkoani Mwan-
za ili kuokoa fedha nyingi amba-
zo zingepotea kwa makandarasi 
binafsi.

Akizungumza na Nipashe 
ofisini kwake jana jijini hapa, 
Kaimu Meneja wa TBA Kanda ya 
Ziwa, Moses Urio, alisema   mi-
radi iliyopewa TBA na serikali 
imesimamiwa na baadhi imeka-

milika huku mingine ikiwa katika 
hatua za mwisho.

Urio alitaja baadhi ya miradi 
waliyopewa na serikali Kanda ya 
Ziwa kuwa ni pamoja na upanuzi 
wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
ya Sekou Toure,    jengo la Hal-
mashauri ya Wilaya ya Misungwi, 
Ofisi za Mkuu wa Wilaya ya Ny-
amagana na makazi ya Mkuu wa 
Mkoa.

AlisemaTBA inafanya kazi 
katika wilaya zote za mkoa wa 
Mwanza na kwamba kwa ku-
tumia watalaam wake na binafsi, 
inafanya kazi hizo kwa gharama 

nafuu ikilinganishwa na kampu-
ni binafsi za ujenzi.

Kuhusu upangishaji wa zaidi 
ya nyumba 600 zilizoko Kanda 
ya Ziwa, Urio alisema wanaka-
biliwa na changamoto ya wa-
pangaji kushindwa kulipa kodi 
kwa wakati.

Urio alisema wapangaji wengi 
wanashindwa kulipa kodi licha 
ya kuwa ni nafuu pamoja na 
baadhi yao kupangisha watu 
wengine wanapotaka kuondoka 
kwenye nyumba hizo.

“Nyumba   zetu zimeenea 
mkoa wote wa Mwanza pamoja 

na wilaya zake na wapangaji wa-
naoshindwa kulipa. Tunatumia 
madalali wa mahakama kuwaon-
doa na kuweka watu wengine,” 
alisema. 

Aliongeza kuwa utaratibu wao 
unakataza mtu kupangisha ama 
kumrithisha mtu au ndugu na 
kwamba kila baada ya muda hu-
wasaka watu wa namna hiyo.

Meneja huyo alisema watu 
wanaobainika kukiuka utaratibu 
wa kupangishwa nyumba hizo, 
huondolewa kinguvu na kuwapa 
wapangaji wengine waliofuata 
taratibu.

Mbunge wa Ukonga, Jerry Silaa (kushoto), akizungumza na maofisa wa Benki ya NMB katika viwanja vya Bunge mjini Dodoma jana.
 PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Richard Makore, MWANZA

M
VUA kubwa iliyonyesha 
siku nzima juzi, imeacha 
kilio kwa wafanyabiashara 
wa soko la samaki eneo 

la Kamanga   jijini   Mwanza, baada ya 
mafuriko kusomba majokofu wanay-
otumia kuuzia samaki.

Mafuriko hayo yamelisomba soko hilo 
maarufu la samaki la Kamanga na ku-
sababisha hasara kwa wafanyabiashara 
hao.

Akizungumza na Nipashe katika eneo 
hilo, Makamu Mwenyekiti wa wafanyabi-
ashara wa soko hilo, Raphael Magambo, 
alisema, licha ya wao kulipa ushuru, laki-
ni wamekuwa wakifanya biashara katika 

mazingira mabaya.
Alisema eneo hilo linazungukwa na 

mitaro mikubwa inayoingiza maji ka-
tika Ziwa Victoria, na kwamba wakati 
wa mvua mafuriko huwakumba mara 
kwa mara.  Magambo alisema licha ya 
kukumbwa na mafuriko, pia kipindi cha 
jua wanapata shida kwa sababu wame-
zuiwa kujenga kitu chochote katika eneo 
hilo. Aliongeza kuwa katika kipindi hiki 
cha mvua wanashindwa kufanya bi-
ashara kwa kuwa eneo lote linajaa maji 
na matope.

Kwa upande wake, mmoja wa wa-
fanyabiashara katika eneo hilo, Silvia 
Bunoge, alimwomba Rais John Magufuli 
kuwasaidia eneo zuri la kufanyia biasha-
ra zao.

Alisema wanalipia leseni za biashara 
na ushuru mwingine wa serikali, lakini 
wameshindwa kusaidiwa kuboresh-
ewa mazingira yao ili waweze kufanya 
biashara. Naye mfanyabiashara katika 
eneo hilo, Neema Wilson, alisema  ma-
jokofu wanayotumia kuuzia samaki yali-
sombwa na maji na kwamba walifanya 
jitihada kuyaokoa yasiingie ziwani.

 Alimwomba Rais Magufuli  na vion-
gozi  wengine wa serikali mkoani humo, 
kuwasaidia wafanyabiashara hao sehe-
mu  za kufanyia biashara.

Mvua inaendelea kunyesha katika 
mkoa wa Mwanza na baadhi ya wilaya 
zake huku sehemu zingine zikikumbwa 
na mafuriko na wengine wakipata nee-
ma ya kulima mazao.

Mvua yaacha kilio kwa wafanyabiashara

Stanbic yatwaa Tuzo Benki
Bora uwekezaji mwaka 2020
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Stanbic Tanzania imeshinda 
tuzo ya Benki Bora ya Uwekezaji Tan-
zania kwa mwaka 2020, iliyotolewa na 
jarida la EMEA Finance Oktoba. 

Jarida hilo linajishughulisha na kuripoti 
matukio kwenye sekta ya fedha ulimwen-
guni pamoja na kutambua benki zinazo-
fanya vizuri katika vipengele mbali mbali.

Tuzo ya Benki Bora ya Uwekezaji ina-
tolewa kwa kuangalia utaalamu wa benki 
husika katika masoko na ubora wa utoaji 
huduma kwa upande wa uwekezaji.

Akizungumzia tuzo hiyo, Mkurugenzi 
wa benki ya Stanbic Tanzania, Kevin 
Wingfield, alisema ushindi huo ni kielele-
zo cha namna benki hiyo imekuwa mstari 
wa mbele katika sekta ya uwekezaji 
nchini.

 “Kwa miaka mingi, Stanbic imekuwa 
ikiunga mkono malengo ya serikali na wa-
fanyabiashara wanaotafuta ubia na benki 
yenye uwezo wa kutoa huduma bora 
katika uwekezaji. Msingi wetu imara na 
uzoefu katika kutoa ushauri wa kitaalamu 
ndio umetuwezesha kutwaa tuzo hii,” 
alisema Wingfield.  

“Kwa miaka mingi tumekuwa tuk-
ishirikiana na wateja wetu kwenye miradi 
mbalimbali kama miundombinu, nishati, 
madini, mawasiliano, ujenzi na biashara, 
ambayo ni muhimu katika kuchochea 
ukuaji wa kiuchumi nchini,” aliongeza 
Wingfield.  

Wingfield aliongeza kuwa kutwaa tuzo 
hiyo ni matokeo ya jitihada za pamoja 
kati ya wateja na wabia wa benki hiyo, 
na benki inaahidi kuendelea kutengen-
eza huduma bunifu za kuwezesha ndoto 
mbalimbali kutimia kwa kuhakikisha 
ufanikishaji wa miradi nchini.

Mtaalamu wa afya aiasa jamii magonjwa ya mlipuko
Na Timothy Itembe, TARIME

JAMII imeshauriwa kipindi hiki cha 
mvua za masika   zinazoendelaea ku-
nyesha kutibu maji kwa kutumia dawa 
zilizothibitishwa na Wizara ya Afya ili ku-
jikinga na magonjwa ya mlipuko.

Ushauri huo ulitolewa mjini Tarime 
na Ofisa Afya na mratiba uelimishaji afya 
wa Halmashauri ya mji wa Tarime, Agrey 
Hyera, alipozungumza na vyombo vya 
habari.Agrey alisema kuna magonjwa ya 
mlipuko mengi nyakati za masika, hivyo 
jamii inatakiwa kuchukua tahadhari ya 

kujikinga kama vile kuchemsha maji na 
kuyachuja  kwa matumizi ya nyumbani.

“Mimi kama mtaalamu wa afya, ni-
seme kuwa jamii inakumbwa na ma-
gonjwa ya mlipuko kutokana na kutozin-
gatia taratibu na kanuni za afya,” alisema 
Agrey.

Aliwashauri Watanzania kuchukua 
tahadhari juu ya ugonjwa wa corona 
hususani wale ambao wanaishi mipa-
kani kama Tarime jirani na Kenya, huku 
wakijua kuwa ugonjwa huu unaendelea 
kuwatesa watu wa mataifa mengine yaki-
wamo ya jirani na Tanzania.

Alibainisha kuwa baadhi ya magonjwa 
ya mlipuko ambayo yanatokea kipindi 
cha mvua  ni kuhara, kipindupindu na 
magonjwa ya matumbo.

Mmoja wa wakazi wa mjini hapa, 
Faustena Jumanne, alibainisha kuwa 
wananchi wengi wa Tarime wamejenga 
tamaduni ya kutumia maji ya mvua bila 
kuyatibu, huku wakiamini kuwa yame-
toka kwa Mungu na ni salama.

Jumanne aliongeza kuwa bado elimu 
ya afya haijawafikia walio wengi husu-
sani juu ya matumizi sahihi ya maji kwa 
matumizi ya nyumbani.

Wanawake wa Mtaa wa Tabata Kisukuru, jijini Dar es Salaam, wakiwa wamepanga foleni ya kuchota maji kwenye kisima kifupi 
jana, kutokana na kukosekana kwa maji ya bomba kwa muda mrefu. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

KIASI cha Sh. milioni 346, kimetengwa 
kwa ajili ya kukarabati Shule ya Sekondari 
Mwadui Technical, iliyopo wilayani Kishapu 
mkoani Shinyanga.

Mkurugenzi Msaidizi wa Elimu Sekond-
ari kutoka Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Benja-
min Oganga, alibainisha hayo juzi alipofan-
ya ziara ya kukagua ukarabati wa ujenzi 
wa madarasa, na mabweni katika shule 
hiyo.

Alisema shule hiyo ilijengwa mwaka 
1997 chini ya mgodi wa almasi Mwadui, 
ambapo kwa sasa baadhi ya majengo yake 
yamechakaa na kuanza kutoa nyufa, hivyo 
lengo la kutengwa kiasi hicho cha fedha ni 
kuyafanyia ukarabati na kunusuru maisha 
ya wanafunzi wasije wakaangukiwa.

“Nakuomba sana mkuu wa shule hii, 
uzisimamie vizuri fedha hizi, ili ukarabati 
wa majengo haya ya madarasa na mabweni 
yawe imara, na fedha zitakazobaki zitu-
mike kupaka rangi shule nzima na ipen-
deze,” alisema Oganga.

Naye Mkuu wa Shule hiyo, Shija Dominic, 
aliishukuru serikali kuifanyia ukarabati na 
kubainisha kuwa wanafunzi walikuwa wak-
isoma kwa wasiwasi wakihofia kuangukiwa 
na majengo, kutokana na kuona nyufa.

Mil. 346/- kukarabati
shule ya sekondari
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Na Frank Kaundula, MOROGORO

ZAIDI ya wafanyabiashara 100 
wa Kijiji cha Magole wilayani 
Kilosa Mkoa wa Morogoro, wa-
natarajia kunufaika na ujenzi wa 
mradi wa vibanda ambavyo ni 
agizo la Rais Magufuli alililolitoa 
miezi kadhaa iliyopita baada ya 
ujenzi kukamilika.

Hayo yalisemwa juzi na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Kilosa, Asajile Mwambambale, 
na kufafanua kuwa   ujenzi wa 
vibanda hivyo ni agizo la Rais 
Magufuli alilolitoa Agosti mwaka 
huu, na kwamba ujenzi wake  huo 
umekamilika. 

“Mambo yakienda hivi bila 
shaka ujenzi utakamilika mwis-
honi mwa mwezi huu,  hivyo wa-
fanyabiashara wa Magole Wilaya 
ya Kilosa wajiandae kufanya 
biashara zao katika mazingira 
ambayo ni rafiki kwa shughuli 
zao,” alisema Mwambambale. 

Alisema ujenzi wa vibanda 
hivyo umeghalimu Sh. milioni 
100, ambazo zilitolewa na Rais 
Magufuli aliposimama eneo hilo 
ambalo ni maarufu kwa biashara 
ya mahidi ya kuchoma, mabichi, 
mboga  na mazao ya viungo. 

Mwambambale alisema viban-
da hivyo ni 14 ambavyo vina 
jumla ya vyumba 42, na kwam-
ba ugawaji wake utazingatia 
matumizi jumuishi kwa wanyabi-
ashara na hakutakuwa na upen-
deleo wa aina yoyote kwenye 
ugawaji. 

Mkurugenzi huo alisema ujenzi 
wa mradi huo utaongeza mapato 
ya halmashauri yake, hivyo ali-
wataka wafanyabiashara wataka-
opata vibanda hivyo wavitumie 
kama fursa ya kujiongezea kipato.

Aidha, aliwataka wafanya-
biashara hao kuvithamini na 
kuvitunza vibanda hivyo, pia 
aliwataka kumpa ushirikiano 
Rais Magufuli katika majukumu 
yake ya kuiongoza serikali kwani 
vibanda hivyo vimejendwa na 
kutoka na agizo lake.

Wafanyabiashara walim-
pongeza Rais  Magufuli kwa 
kuwajengea eneo la kudumu la 
kufanyia biashara zao, na kue-
leza kwamba  kuwa uwapo wa 
eneo hilo ni fursa kubwa kwao ya 
kujinyanyua kiuchumi. 

Ester Mbasha, alisema ujenzi 
wa vibanda hivyo utaongeza 
fursa nyingi za kibiashara katika 
eneo hilo, na kwamba kupitia 
shughuli zitakazofanyika mapato 
ya halmashauri yatapatikana.

Naye Sam Nyange, aliwataka 
wafanya biashara wenzake kuwa 
waaminifu katika suala zima la 
ulipaji ushuru wa serikali kwa 
maslahi ya taifa na pia kuzingatia 
usafi ili kuepukana na magonjwa 
ya milipuko hasa wakati wa mvua 
za masika.

Vibanda vya 
Magufuli
kukamilika 
mwezi huu

Watapishaji vyoo wakati wa masika wapewa onyo

Na Yasmine Protace, 
DODOMA

I
MEBAINIKA kuwa wa-
nafunzi walio na umri wa 
miaka 15 hadi 16, wanaoso-
ma kidato cha pili na tatu, 

ni miongoni mwa wanaopata 
mimba za utotoni.

Hayo yamesemwa na Zawadi 
Bakari, askari kutoka Kituo cha 
Kati Polisi Dodoma katika da-
wati la jinsia.

“Kesi zinazokuja kwetu am-
bazo zinaongoza  kwa kuripoti-

wa ni kesi za mimba, zimeshika 
nafasi huku zikifuatiwa na kesi 
za ukatili wa kijinsia,”  alisema.

Aliongeza kuwa katika kesi 
hizo za mimba, wengi wao 
ni wanafunzi wenye umri wa 
miaka 15 hadi 16 na wanasoma 
kidato cha pili na tatu. Akizun-
gumzia jinsi wanavyofanya 
kazi na Shirika lisilo la kiseri-
kali la Restless Development, 
alisema kuwa wanafanya kazi 
nalo vizuri na limeleta mchan-
go mkubwa kwa kutoa elimu 
ambayo imewasaidia watu ku-

funguka pale wanapofanyiwa 
ukatili.

“Jamii awali ilikuwa haitoi 
taarifa inapofanyiwa matukio 
ya kikatili na hata kutoa taarifa 
watoto wanapokatiza masomo 
kwa kupata ujauzito, lakini 
baada ya kuanzishwa mradi wa 
Timiza Ahadi, ulioletwa na Rest-
less, jamii imepata mafunzo na 
wameweza kujitambua,” alise-
ma Zawadi.

Aliongeza kuwa hata wa-
naume nao wamekuwa waki-
fika kutoa taarifa katika dawati 

pale wanapofanyiwa ukatili.
Kwa mujibu wa Zawadi, likizo 

ya ugonjwa wa corona nayo hai-
kuwaacha salama wanafunzi, 
kwa kuwa baadhi yao wali-
pata mimba. Aliongeza kuwa 
changamoto wanayokumbana 
nayo ni baadhiya madaktari 
kujivuta kutoa ushahidi kesi za 
ukatili, mimba za utotoni na 
ubakaji.

Alibainisha kwamba hali 
hiyo, inachangia kuahirishwa 
kwa kesi na wakati mwingine 
kuchelewa kutolewa uamuzi 

Wanafunzi kidato pili, tatu vinara kwa mimba

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) kwa kushirikiana na 
maofisa mazingira wa majiji, 
manispaa na     halmashauri 
zote, wamejipanga      kudhibiti        
watu          wenye tabia ya  kutap-
isha         vyoo   hasa katika kipindi 
hiki cha msimu wa mvua.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam 
jana, Mkurugenzi Mkuu wa 
NEMC, Dk. Samuel          Gwama-
ka, amesema baraza halitakuwa 
na huruma wala   kurudishwa        
nyuma na watu wachache am-
bao wamekuwa kikwazo katika 

kulinda na kutunza mazingira.
“Hivi karibuni mtakumbuka 

kuwa nchi yetu imeingia katika 
uchumi wa kati na hiyo imeto-
kana na jitihada      mbalimbali zi-
lizochukuliwa na serikali katika 
nyanja ya uchumi, afya, mazingi-
ra na sekta zingine. Hatutaki ku-
rudi tena zama za kipindupindu 
hasa katika Jiji la Dar es Salaam,’’ 
alisema Dk. Gwamaka.

Katika kuhakikisha wana-
dhibiti hali ya utapishaji, Dk. 
Gwamaka alisema baraza lime-
jipanga kushirikiana na maofisa  
mazingira wa majiji, manispaa 
na halmashauri kudhibiti hali 
hiyo sambamba na kuwachuku-
lia hatua kali za kisheria wahusi-
ka wote.

Dk. Gwamaka aliwaomba 
Watanzania kuendelea kush-
irikiana na NEMC hususani 
kupitia kitengo chake cha timu 
ya dharura, ambacho kinafanya 
kazi kwa saa 24 kila siku kwani 
mafanikio makubwa yamesha-
patikana.

“Wito wangu kwa Watanza-
nia wasichoke kutoa ushiriki-
ano kwa baraza      hasa kwa 
kitengo chetu cha dharura am-
bacho kimekuwa kikifanya kazi 
nzuri  kwa saa 24,  ili kukabili-
ana na changamoto za mazin-
gira kwa kuwa watumishi wa 
chombo hicho hawawezi kuwa 
kila mahali,’’ alisema.

Aidha, aliwashauri Watan-
zania   kuunganisha nguvu ya 

pamoja kama wanadhani ghara-
ma za kutumia magari ya taka ni 
kubwa ili kuepuka adhabu kali 
ikiwamo kufikishwa mahakam-
ani kwa sababu ya upishaji wa 
majitaka na utapishaji vyoo.

“Kuna taarifa tunazipata ku-
toka kwa watu mbalimbali kuwa 
changamoto inayochangia watu 
kutapisha vyoo ni gharama za 
ukodishaji magari ya taka am-
bayo yamekuwa yakinyonya 
majitaka katika makazi ya watu. 

Nawashauri kuunganisha 
nguvu ya watu wawili au watatu, 
ili waweze kupata gari ambayo 
itanyonya majitaka kuliko kuyat-
iririsha kwenye makazi ya watu 
kinyume na sheria ya mazin-
gira,’’ alieleza.

Mafundi wakijenga mfereji wa maji ya mvua katika kituo cha mabasi ya mikoani na nchi jirani, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: 
JUMANNE JUMA
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Tutimize Ahadi; mradi unaonusuru 
afya kwa kudhibiti ukatili wa jinsia

afya
MTAA KWA MTAA DODOMA…

Na Yasmine Protace, Dodoma

H
ALI ya jamii kukosa 
mwamko sahihi, imeku-
wa fursa kwa jamii ku-
fungua milango mateso 

katika yanayohusu kijinsia ku-
waathiri, huku jamii ikiyafumbia 
macho.

Inaelezwa kwamba, katika 
jamii kuna hatua ambazo zime-
shachukuliwa katika namna to-
fauti kukabili athari za kijinsia, 
pia upande wa pili kuna matukio 
ya kikatili yanapofanyika, kuna-
daiwa kuwapo dhana ‘kumalizana 
juu kwa juu.’

Kuna baadhi ya maeneo ya ki-
jamii kunakotajwa kuwapo hatua 
zilizokwishachukuliwa katika 
namna tofauti, hapo kukitajwa  
mradi uliokwishaanzishwa kujiki-
ta katika utekelezaji malengo ya 
vijana katika eneo hilo la ukatili 
wa kijinsia.

Amina Mhia, Wakili Mtetezi 
Uwajibikaji, kutoka  kata ya Ki-
kuyu Kaskazini, katika jiji la Dodo-
ma, anasema matukio ya kesi za 
kijinsia yalikuwa mengi, ikiwamo 
ukatili kwa watoto.

Kuhusu ufuatiliaji wake, anase-
ma walikuwa walipokutana na 
makundi ya vijana mbalimbali na 
waliwahoji kuhusu uelewa wao 
kuhusu masuala ya ukatili wa ki-
jinsia na mimba za utotoni.

Amina anasema, vijana wengi 
walionekana kutozijua mimba za 
utotoni na waliomba kuelimishwa 
masuala yanayohusu huduma za 
uzazi, akiongeza hata sura ya ma-
tokeo chanya ni kwamba zahanati 
ya Kikuyu Kaskazini imejeng-
wa  kwa ajili ya  huduma rafiki 
kwa vijana.

Kwa mujibu wa Amina, bajeti ya 

bua.
“Mradi unaitwa ‘Tutimize Aha-

di’ na unatekelezwa kwa awamu 
mbili, ya kwanza ilianza mwaka 
2018/2019, awamu ya pili ulianza 
mwaka 2019/2020,” anasema.

Hadi sasa mradi huo unafadhili-
wa na taasisi ya Bill and Melinda 
Gates Foundation ya Marekani na 
mradi  huo ulitekelezwa na Rest-
less Development, ukilenga kusi-
mamia afya ya uzazi na usawa wa 
kijinsia .

Inaelezwa, katika jinsia wanatoa 
elimu ya masuala mbalimbali, iki-
wamo ukatili dhidi ya watoto na 
unyanyasaji kijinsia na katika afya 
ya uzazi, vijana wa kiume hawaku-
jua kama nao yanawagusa.

Ni ufafanuzi unaobainisha 
kwamba baada ya kujengwa uw-
ezo, jamii ilijitambua kwamba 
suala la afya ya uzazi   linagusa 
jinsia zote.

Vivyo, wanajamii wanasema ka-
tika masuala ya kikatili, walikuwa 
wanafumbia macho, lakini elimu 
waliopewa imewafumbua macho 
hata sasa wanatoa ushirikiano, 
pale matukio ya ukatili yanapo-
fanyika.

MAPUNGUFU
Anataja kasoro zilizopo ni 

kushuhudia mwitikio mdogo ku-
toka kwa mabinti wanapoalikwa 
mafunzoni na kuna baadhi ya 
watu wanaotanguliza maslahi bin-
afsi, huku kuna watendaji wanao-
nyima ushirikiano wanapohitaji 
takwimu. Kupata takwimu husika 

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Soko-
ni jijini hapa, Faraja Seki, anasema 
mradi huo umezaa matunda kwa 
wananchi kuweza kujua ufasaha 
kuhusu mimba za utotoni na uka-
tili kwa jumla.

Wakili wa Uwajibikaji, Amina Mahia, alipozungumza na waandishi wa habari (hawapo pichani) 
jijini Dodoma, siku chache zilizopita. PICHA: YASMINE PROTUS

Namna ugonjwa macho 
unavyotesa watu 

Ukurasa 14

Ukurasa 12

Ukurasa 13

Anasema, hatua iliyofika sasa ni 
kwamba elimu husika imeshazaa 
matunda, kwa wanaume wanapo-
fanyiwa ukatili wa aina hiyo, nao 
wanaripoti katika mamlaka husi-
ka, wakitaka wahusika wachuku-
liwe hatua.

Johannes Thadeo,  ni Wakili 
wa Uwajibikaji  wa Vijana (YAA) 
katika  mradi huo jijini hapa, 
anafanya kazi hiyo katika kata ya 
Chamwino, lengo kuu ni uhakiki-
sha serikali  inatimiza mkakati 
katika msauala ya ukatili  wa ki-
jinsia, ikiwamo uzazi wa mpango.

Anaongeza kwamba, mafunzo 
wanayoyatoa ni kwa jamii ya-

meweza kuwasaidia wananchi 
na kuwawezesha kubadilika kwa 
kuwatoa sehemu fulani kwenda 
sehemu nyingine.

Thadeo anafafanua kwamba, 
watendaji wa kiserikali wame-
kuwa bega kwa bega nao katika 
kufanya kazi vizuri za huo mradi, 
pia kufanikisha kuandaliwa bajeti 
rafiki za uzazi kwa vijana.

Anasema, wameshafanya kazi 
na kuleta mafanikio makubwa 
kwa jamii, ambayo jamii imek-
wishafahamu athari za ukatili wa 
kijinsia na anajisifu kuwa mradi 
umeleta mafanikio makubwa kwa 
vijana wanaweza sasa kujitam-

Miaka 13 maisha 
yahamia hospitalini
hajiwezi, vidonda,
mke naye ayeyuka

fedha za mradi inatekelezwa kwa 
ajili  ya kuwasaidia kuhudumia 
marafiki na vijana, pia ushirik-
ishaji umewasaidia kuelewa men-
gi yanayohusu mimba za utotoni 
na athari zake.

Wakili huyo anasema, ugu-
mu wanaokutana  nazo kazini 
kutekeleza mradi, sehemu  mo-
jawapo ni vijana waliogoma kuba-
diika, pale walipopatiwa elimu na 
wakaanza kujiamini. 

Ni mafanikio kutoka hatua ya 
mpito ukatili ulipofanyika, utatuzi 
wake wanafamilia walikutana ‘ku-
malizana wenyewe’ pasipo kupi-
tia kanuni za kisheria.
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• Daktari: Tunapokosea ni kutelekeza ushauri bora

Namna ugonjwa macho 
unavyotesa watu wengi

afya
SIKU YA MACHO DUNIANI

Huduma za afya ya macho zikiendelea. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU

Asilimia 89 
ya wenye 
upungufu wa 
kuona, wa-
naishi katika 
nchi za uchu-
mi wa chini 
na wa kati, 
ikiwamo 
Tanzania.

Na Sabato Kasika 

M
ILANGO ya fahamu ni 
sehemu ya viungo vina-
vyomruhusu mtu ku-
jua na kuyamudu maz-

ingira yake kwa usahihi, ikiwa na 
milango mitano ya fahamu mwilini, 
kila moja na umuhimu wake.

Kazi ya macho ni kuona, masikio 
yanasikia, pua kazi yake kunusa, uli-
mi kazi yake ni kuonja na ngozi kazi 
yake kugusa.Yaani kila mlango una 
majukumu yake katika mwili.

Kibailolojia, kila kiungo kina 
uwezo kupokea habari za nje ku-
toka mwilini kama vile nuru, sauti, 
joto, mwendo, harufu na ladha, 
ili kuzibadilisha katika mfumo wa 
ki-umeme na kuchukuliwa njia ya 
mfumo wa ‘neva’ hadi ubongo.

Milango ya fahamu ni muhimu 
kwa binadamu kutokana na kusaid-
ia kufanya shughuli za kila siku, hasa 
katika kufatuta mahitaji muhimu.

Ni mwezi uliopita yalifanyika 
maadhimisho ya Siku ya Afya ya Ma-
cho Duniani, yakiwa na yamebeba 
kaulimbiu isemayo “Afya ya Macho 
kwa wote, Matumaini ya Kuona” 
ikilenga kuwa na afya salama ya ma-
cho.

Lakini, kabla ya maadhimisho 
hayo ambayo kitaifa yalifanyika 
mkoani Simiyu, Wizara ya Afya 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia,Wazee na 
Watoto ilieleza hali halisi ya tatizo la 
macho nchiini.

HALI INAYOTAWALA
Dk. Grace Maghembe ni Mkuru-

genzi wa Idara ya Tiba Wizara ya 

Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, anasema inakadiriwa 
kuwa Watanzania 600,000 hawaoni.

Anasema, hali iliyopo ni muhimu 
mtu akafika kwanza hospitalini 
mara tu anapohisi matatizo ya ma-
cho na sio kukimbilia kutumia dawa, 
ama iwe rasmi au si rasmi.

“Watanzania 600,000 hawaoni 
na wenye matatizo ya kuona kwa ki-
wango cha kati na cha juu wanakadi-
riwa kuwa ni mara tatu ya watu wa-
sioona, ambao ni takriban milioni 
1.8, hivyo Tanzania ina watu milioni 
24 wenye matatizo ya kuona,” anase-
ma Dk, Maghembe.

Anafafanua, kuwapo watu milioni 
24 sawa na asilimia 2.5 ya Watan-
zania wote, wana ulemavu wa ku-
tokuona ikijumuishwa na upungufu 
wa kuona.

“Upungufu huo wa kuona un-

ama nyingine na kati ya hawa, milio-
ni 36 wana ulemavu wa kutokuona 
kabisa,” anasema.

Dk. Maghembe anasema asilimia 
89 ya wenye upungufu wa kuona, 
wanaishi katika nchi za uchumi wa 
chini na wa kati, ikiwamo Tanzania. 

Pia, anafafanua asilimia 75 ya ul-
emavu utokanao na upungufu wa 
kuona wa kati na wa juu, unaepuki-
ka kwa asilimia 55 ya wenye upun-
gufu wa kuona wa kati na wa juu ni 
wanawake.

Anaongeza kuwa, ulemvu uto-
kanao na upungufu wa kuona ume-
pungua hadi asilimia 2.7 kwa mwaka 
2020, ikilinganishwa na asilimia 4.6 
ya mwaka 1990, ikitajwa kuwa ma-
fanikio ya azimio la Dira ya Haki ya 
Kuona  ifikapo mwaka huu.

ELIMU KWANZA 
Mkurugenzi Msaidizi wa Ma-

gonjwa Yasiyo ya Kiuambikiza, Dk. 
James Kiologwe, anasema mwaka 
huu, walijikita zaidi kuelimisha watu 
wajikinge kupoteza uoni wa macho.

“Tulijikita zaidi katika utoaji elimu 
na tumewafikia wadau ili kuhakiki-
sha huduma za macho zinakuwa 
bora zaidi kwa kila mtu na watu 450 
kati ya milioni moja wamepatiwa 
huduma za upasuaji wa macho 
lengo, likiwa ni kuhakikisha wan-
apona,” anasema Dk. Kiologwe.

Rais wa Chama cha Madaktari wa 
Macho Tanzania Dk. Frank Sandi, 
anasema kuna baadhi ya hospitali 
hazina madaktari wa macho, hivyo 
ni muhimu kushirikiana na serikali 
na wadau kuhakikisha mikoa yote 
inapata huduma hizo za macho.

Bingwa wa Magonjwa ya Macho 
kutoka Hospitali ya Benjamin Mka-
pa jijini Dodoma, Dk. Jasinta Feksi, 
anasema, mfumo wa hewa na moshi 
una athari kwa afya ya macho, huku 
akibainisha miwani ya jua ina mad-
hara kwa macho, ikiwamo kuota 
nyama.

Mdau wa Afya ya Macho, Nesia 
Mahenge wa Taasisi ya Christofeel 
Blinden Mission (CBM), anachagia 
kuwapo tatizo la upatikanaji tak-
wimu za enye matatizo ya macho 
nchini.

arekebishika kwa miwani asilimia 
45, mtoto wa jicho asilimia 28.8, 
shinikizo la jicho asilimia nane, kovu 
kwenye kioo cha mbele cha jicho na 
Trakoma asilimia tano,” anasema 
Daktari Maghembe.

Anaendelea kwamba kuna athari 
ya ugonjwa kisukari kupatikana 
kwenye pazia la jicho kwa watu wa-
zima, ambazo ni asilimia nne, mata-
tizo ya kutokuona utotoni asilimia 
mbili na mengineyo asilimia 8.2.

VIPI DUNIANI? 
Anasema, watu bilioni 1.1 duniani 

wana upungufu wa kuona vizuri na 
kuna wakati wangeweza kusoma, ila 
kuna sababu wamekosa miwani ku-
wasaidia.

“Pia, takribani watu milioni 253 
duniani wanakadiriwa kuwa na up-
ungufu wa kuona kwa namna moja 
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afya
MKASA wa ALIYEDONDOKA GHOROFANI…

Miaka 13 maisha yahamia hospitalini 
hajiwezi, vidonda, mke naye ayeyuka

Nilipozindu-
ka  nilimkuta 
muuguzi, 
daktari, wa-
zazi wangu, 
kaka zangu 
wawili na 
dada mmo-
ja. Daktari 
alinipa pole 
na kuniam-
bia nimepata 
shida kwe-
nye uti wa 
mgongo.

Mary Mosha, MOSHI

“
KWA sasa mimi sijui hatima 
ya maisha yangu. Natamani 
kuanza maisha mapya ya 
uraiani, lakini sina uwezo. 

Mke wangu alinikimbia  nikiwa hos-
pitalini mauti uti  siwezi kujigeuza,’ 
anaanza simulizi Paulo  Matemu 
(45)   mkazi wa Kijiji cha Kileo Kati, 
Kata ya Kirua Vunjo, wilayani Moshi, 
Mkoa Kilimanjaro

 “Wazazi wangu na ndugu zangu 
waliokuwa na uwezo  wa kuni-
saidia  kupeleka mkono kinywani, 
matibabu, mazoezi  na dawa wame-
shafariki. Aliniachia mtoto mdogo 
wa miaka sita

“Vitu tulivvyokuwa navyo aliviuza 
na vingine kupeleka kwa ndugu zake 
walio karibu, baada ya mimi kupata 
ajiali na kulazwa hospitali kwa mwa-
ka moja tu. Simlaumu kwa kuwa 
naamini Mungu bado ana mipango 
na mimi,” anasimulia katika utashi 
uliojaa malalamiko.

KULIKONI KUANGUKA?
Matemu aliyepitia hospitali mbal-

imbali nchini kwa zaidi ya miaka 
13, hivi sasa yuko katika hospitali ya 
Kilema, Moshi alikolazwa kwa mia-
ka  nane mfululizo, anajitambulisha 
kuwa mzaliwa wa sita katika familia 
ya watoto 10 ya Mzee Wilbard Mate-
mu.

Alipata elimu ya msingi katika 
shule ya Msufini na baadaye sekond-
ari ya Kisomachi, alikoshindwa ku-
maliza kutokana na kukwama ada 
alipokuwa kidato cha pili.

Baada ya muda, alijiunga na Chuo 
cha Ufundi Arusha alikopata mafun-
zo ya mwaka mmoja ya  ufundi, ili-
yomuwezesha kuanza kufanya kazi 
ndogo za ujenzi kwanzia mwaka 
1994.

“Niliendelea kufanya kazi zangu 
kwa ufanisi mkubwa   na watu wa-
liniamini na kunipa kazi zao, hadi 
mwaka 2007 nilipopatana na  tajiri 
mmoja kusimamia ujenzi wa ghoro-
fa katika maeneo ya Ilboru.

“Nilifanya kazi ile na kukami-
lika vyema, ingawa tajiri alianza 
kunizungusha na  fedha na siku ya 
mwisho alinitaka nirudi baada ya 
wiki mbili na muda ulipotimia nilifi-
ka na alinitaka nifanye marekebisho 
eneo dogo la dirisha    palipokuwa 
pamemeguka. 

“Niliweka mbao ili iweze kuni-
saidia kufanya marekebisho hayo 
na bahati mbaya, mbao hiyo ilikuwa 
imepekechwa na kavu, ikavunjika na 
nikaanguka  kutoka ghorofani mpa-
ka chini,” anasimulia.

Matemu anasema baada ya tukio 
hilo hakujua kilichoendelea mpa-
ka  siku ya tatu alipojikuta katika 
Hospitali ya Rufani Mkoa Arusha - 
Mount Meru, amepoteza hisia za 
kusikia chochote kuanzia kiunoni 
hadi miguuni.

“Nilipozinduka  nilimkuta muugu-
zi, daktari, wazazi wangu, kaka zan-
gu wawili na dada mmoja. Daktari 
alinipa pole na kuniambia nimepata 
shida kwenye uti wa mgongo.

“Machozi yalimtoka mama yangu 

Paulo Matemu akiwa hospitalini. PICHA: MARY MOSHA

• Waliomliwaza kulea mtoto watangulia
• Alia kutoweka aliyechangia kuanguka

sura ya pili hawakuwa na mkataba 
rasmi wa kimaandishi.

“Tajiri yangu hakuwahi kuja kuni-
tazama hospitali wala kunipa akiba 
yangu iliyobaki… nimeshindwa ku-
pata haki zangu na naiomba serikali 
chini ya wizara husika kuhakikisha 
wanasimamia mafundi kuingia mka-
taba kabla ya kuanza kazi yoyote,” 
anasema.

Matemu anasema mtoto aliyewak-
abidhi wazazi miaka mitano baadaye 
nao walifariki, hivyo amemuomba 
mtu tofauti kumsitiri mtoto huyo, ka-
tika mazingira si imara  sana katika 
uchumi wa kila siku kimaisha.

“Mimi binafsi sijiwezi, nipo hapa 
hospitalini siwezi kufuatilia kama 
baba yake, kwani sijafanikiwa kum-
lea licha ya kuwa nilikuwa na ndoto 
za kumsomesha na kumlea katika 
misingi impendezayo Mungu, ili aje 
kuwa msaada kwa familia yangu na 
jamii inayomzunguka,” anasema. 

“Kwa sasa sijui maendeleo yake, 
lakini kwa ninavyoelezewa siridhish-
wi na ufaulu wake. Sina namna zaidi 
ya kumsisitiza asome  kwa bidii,” 
anasema, 

HOSPITALINI KILEMA
Mganga Mfawidhi wa Hospitali 

ya Kilema, Sista Dk Mayola Ma-
sawe,  anasema  hadi sasa Matemu 
hadaiwi chochote  hospitalini hapo 
alikokuwa kwa miaka nane, ikiju-
muisha huduma za kulazwa, chaku-
la  na upasuaji.

  “Niliingia hapa 2018 kama dak-
tari, nilimkuta   Paulo () Matemu) 
ana vidonda vingi, alikuwa aki-
fanyiwa  usafi kila siku, lakini hali 
yake ilionekana kuwa mbaya   hadi 
Julai 2019 tuliwasiliana na madak-
tari bingwa wa Hospitali ya Rufani 
KCMC.

“Walifika hapa Kilema na tukajadi-
li namna ya kumsaidia, walishauri 
afanyiwe upasuaji kwa jili ya kugeu-
za mfumo wa haja kubwa kutokea 
ubavuni, badala ya sehemu husika ili 
kuruhusu vidonda kupona.

 “Vidonda vyote vilivyomsum-
bua kwa muda mrefu, vina nafuu 
kubwa na  kama haikutokea  tatizo 
lingine baada ya miezi minne tutam-
ruhusu kuelekea nyumbani kwa ajili 
ya kwenda kuanza upya.” anaeleza 
daktari huyo.

 “Kwa miaka nane ameishi hapa 
Kilema, hakuna wa kumsaidia na 
ombi lake ni kupata nyumba yenye 
miundombinu rafiki kwa ajili ya ul-
emavu wake, ingawa anaweza ku-
fanya shughuli zake mwenyewe.

“Pia, italazimika kupata   fedha 
za kujikimu kununua mipira ya 
kubalilisha angalau  kwa apate laki 
moja kwa mwezi,”anaeleza.

Rai ya Matemu, iwapo atapata 
msamaria wa kumsaidia  fedha kwa 
ajili ya mahitaji muhimu, makazi 
na nyenzo ya usafiri, pamoja na 
mtaji wa kujikimu kimaisha itakuwa 
msaada kwake kwa maisha yajayo.

 Mgonjwa Paulo Matemu 
anapatikana kwa simu: 
0710858334/0747138191 na 
mwandishi 0621066808; Usikose 
mkasa mwingine Alhamisi ijayo.

na kisha  akanishika mkono na ku-
niambia ‘Mwanangu usiogope Mun-
gu yupo utapona’ na kisha akatoka 
nje,”anasimulia Matemu.

Anasema  aliendelea  kupata mat-
ibabu kwa miaka katika Hospitali 
ya Mount Meru, kisha alihamishiwa 
Arusha na baadaye  Hospitali ya 
Rufani Mwananyamala, Dar es Sa-
laam, huku familia ikiendekeza jiti-
hada za kumhudumia. 

MKE ATOWEKA
“Mke wangu tuliyekuwa tume-

jaliwa   mtoto moja, alikuja naye 
hospitali na kunitaka nibaki naye 
yeye anakwenda kutafuta pesa kwa 
ajili ya kuhudumia familia, kisha 
akaondoka simu zake hazikupati-
kana tena mpaka leo, baba yangu 
alipokuja hospitali nilimpa  mwa-
nangu wakamlee, “anasema huku 
machozi yakimtiririka na kuyafuta, 
analitaja kuwa tendo lililoishangaza 
familia yake.

“Niliendelea na matibabu kwa 
mwaka moja na nililazimika kuham-
ishiwa Hospitali ya Rufani KCMC 
kutokana na daktari bingwa wa 
mazoezi kustaafu. Nilipofika huko, 
huduma hazikuwa nzuri sana na 

familia yangu iliamua kunipeleka 
Mwananyamala Dar es Salaam,” 
anaendelea.

Anasimulia mwaka 2012 al-
irejeshwa nyumbani kuendelea na 
matibabu ya vidonda, lakini hu-
duma duni zilimfanya apelekwe 
tena katika Hospitali ya Kilema 
mwaka 2013, ingawa anasema haku-
pata nafuu kubwa ya vidonda, kwa 
kushindwa kujihudumia, haja zote 
kufanyika kitandani.

“Tulijaliwa   mtoto mmoja… ali-
kuja naye hospitalini siku alipokuja 
kunipa taarifa ya kuondoka kwake, 
ikiwa ni mwaka mmoja tu tangu 
nipate ajali hiyo, mtoto alikuwa na 
miaka sita tu.

“Kwa kuwa nilikuwa katika hali 
ya mauti siwezi kujigeuza, nilila-
zimika kuwaomba wazazi wangu 
wakakae na mwanangu, “anasema 
na mara baada ya kupata nafuu, 
alianza jitihada kumtafuta mkewe 
bila ya mafanikio, ingawa dada wa 
mke (shemeji) alidai ameshaolewa 
na mwanamume mwingine, kutoka 
mkoa tofauti.

Anasema, pia hajawahi kum-
shuhudia mhusika wa jengo alikoku-
wa anamhudumia, ingawa anakiri 
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Kuugua Trump na alivyopona haraka,
darasa la tiba wagonjwa corona wazee

afya

Tofauti kati 
ya utafiti 
tiba za chan-
jo au dawa 
nyingine 
kati ya nchi 
za Maghar-
ibi ikiwamo 
Marekani 
na China au 
Russia, ni 
kwamba nchi 
za Magharibi 
zina taratibu 
mgumu kwa 
ugunduzi 
wa dawa 
au chanjo 
kuthibit-
ishwa.

Na Michael Eneza

P
ILIKA za siasa za Marekani 
zimefikia kileleni mwi-
shi wa wiki iliyopita, Joe 
Biden, kutoka chama cha 

Democrat, amekichukua kiti cha 
urais wa Marekani.

Sehemu ya maudhui yake, ni 
sera za kukabili maradhi ya corona 
aliyeangaliwa sana hadi ‘majuzi’ 
ni sera, matendo na misimamo ya 
anayeondoka Donald Trump, am-
baye alikutwa na corona

Kidokezo cha aliyewahi ku-
dokeza kupania kusambaratisha 
‘corona’ juzi aliweka  mambo had-
harani kwamba ataanza kwa kuun-
da bodi ya ushauri kuhusu namna 
kupamba na maradhi hayo.

Lakini kwa kurejea nyuma, utafiti 
kuhusu namna chanjo ya corona, 
au tiba zinazoaminika, unaeleke-
zwa ulipata nguzo nzuri, kutokana 
na kuugua kwa muda mfupi Rais 
Donald Trump wa Marekani, al-
iyelazwa katika hospitali ya kijeshi 
iliyoko jirani na Ikulu, akatoka siku 
ya tatu.

Ilikuwa mazingira tofauti  na jinsi 
alivyougua miezi michache iliyo-
pita, Waziri Mkuu wa Uingereza, 
Boris Johnson, aliyefikishwa chum-
ba cha wagonjwa wa uangalizi wa 
karibu (ICU) na alipotoka hospital-
ini Trump hakufuata taratibu za 
kujifungia kuogopa kuambukizwa 
au kuambukiza, alirudi kwenye 
kampeni za uchaguzi kama nyati 
aliyejeruhiwa.

Hapo ndipo kuna jambo alilose-
ma Trump baada ya kuonekana 
hana virusi vya corona na hivyo 
akapata kibali cha kufanya kazi 
zake kama watu wengine, huku aki-
jisifu kuwa ‘sasa haambukizwi tena 
corona’ kwani kuugua kwake na 
kutibiwa ameshajenga kinga.

Hilo nalo halina uhakika, kwani 
wataalamu wanasema kinga zina-
zotokana na kupona corona hazi-
dumu ila kwa miezi michache na 
inabidi bado ufanyike utafiti wa 
kina, au ukamilishwe vyema zaidi, 
kama ni kwa kasi gani na watu wa 

aina gani kinga hizo hupotea hara-
ka zaidi. Ila ugonjwa wa Trump 
umekuwa kielelezo maalum cha 
ugonjwa, kwa umri wake, mazin-
gira ya kiafya, kupona kwake na 
dawa zilizotumika, kwani chanjo 
zilizojaribiwa zimegota.

Tukio la Trump kuugua corona 
ni kama jaribio la kisayansi la 
uwezekano wa kupona, tena kwa 
haraka, kwa mtu mwenye umri 
wake (miaka 74), mwenye kila dal-
ili za uzito wa ziada na kwa maana 
hiyo, kuwa na chembe za msuku-
mo ziada wa damu au kwa lugha 
maarufu ‘BP’na kadhalika.

Baadhi ya maelezo kuhusu tiba 
yake yanafafanua kuwa, alipatiwa 
aina yadawa inayotumika kwa 
watu mahututi, hoja inayobeba 
maana kuwa alipewa dozi kali ku-
liko ambayo ingepasa, kwa vile ili-
wezesha kupona haraka na kurudi 
tena kwa nguvu katika kipindi am-
bacho hawezi kufanya kazi rahisi 
ofisini, si labda ndiyo itumike zaidi?

Baada ya kupona, Trump alise-
ma inawezekana kabisa kuugua 
kwake kulikuwa alichokiita kwa 
kizungu ‘a blessing in disguise’ 
(baraka iliyojificha) kwa maana 
mbili muhimu. 

Kwa upande wake ni kama im-
empa nguvu mpya kutokana na 
kuwa na kinga na akawa anasisitiza 
kwa mashabiki wake kuwa “mimi 
nina kinga, Biden (mgombea pin-
zani) hana.”

Biden anamzidi Trump kwa 
umri miaka mitatu, lakini bado 
kuna suala la utafiti kama akiugua 
akatibiwa matokeo yake yatakuwa 
kama ya Trump au inategemea 
kama ana hitilafu nyingine. Ila uk-
weli yuko ‘fiti’ hajikongoji katu.

Nje ya maana hiyo binafsi, 
maana pana zaidi ya ‘baraka iliyoji-
ficha’ ya kuugua Trump na kupona 
virusi vya corona ni uhakika wa 
masuala kadhaa ambayo utafiti un-
gechukua muda mrefu kukubali-
ana, hasa kwa vile corona imekuwa 
hatari zaidi na kusababisha vifo 
kwa haraka kwa watu wenye umri 
wa zaidi ya miaka 65. 

Trump alikuwa kielelezo maal-
um, kwani ana umri karibu miaka 
zaidi ya kiwango hicho ambacho 
madaktari wanaona ni cha hatari. 
Ni watu wanaohitajiwa kujizuia we-
nyewe wasitoke sana kwenda mba-
li, kwani wakiambukizwa kupona 
kwao ni mtihani. 

Kupona Johnson wa Uingereza 

ilikuwa tabu, ikiambatana na woga 
wa siku kadhaa kuwa angeweza ku-
poteza maisha wakati wowote; hiyo 
haikutokea wakati Trump akiugua.

Sasa inajulikana kuwa kwa 
watu wa umri wa Trump,, dawa 
aliyotumia (au mchanganyiko uli-
otumika) hauna haja ya kungojewa 
hadi mtu afikie mahututi ndiyo 
itumike ila ingeanza hiyo matokeo 
yangeweza kuwa mazuri zaidi, 
kama ya Trump. 

Ina maana kuwa licha ya ‘kusu-
lubiwa’ katika kampeni ya uchaguzi 
wa rais nchini humo, kuugua kwa 
Trump ilikuwa kama kuyafakini-
sha anayozungumza, kwani kufik-
ishwa hospitali na kukaa siku tatu 
hakukuleta woga maalum kuhusu 
uvaaji wa barakoa. 

Licha ya maofisa kadhaa wa Iku-
lu nao kupata corona kama yeye, 
walijitahidi kuhusu kuacha nafasi 
(social distancing) wakati wa miku-
tano yao na hata hivyo kwa tabu na 
hadhara zisizojaa watu kuendelea 
Ikulu. 

SOMO KUU LILIPO
Kuugua Trump na kisha akapo-

na kwa haraka, kumetoa mwanga 
kuhusu matumizi ya dawa zenye 
uwezo kutibu haraka virusi vya 
corona, wakati ambao utafiti wa 
chanjo hadi sasa unasuasua. 

Majaribio mawili yalikwama 
kuendelea, kutokana na mtu aliye-
ko kwenye kundi  (linalojumuisha 
maelfu ya watu) katika majaribio 
ngazi ya tatu kuugua ghafla, kwa 
chanjo ya AstraZeneca na Chuo 
Kikuu cha Oxford, halafu chanjo 
iliyofanyiwa utafiti ya Johnson 
&Johnson. 

Nchi ambazo hadi sasa zime-
pitisha chanjo na zinatumika ni 
Russia, chanjo inayoitwa Sputnik 
5 iliyoetengenezwa jeshini;  China 
haijapiga kelele kuhusu chanjo 
yake ya Sinocovax (au kwa kitaal-
amu Ad5-nCoV) iliyotengenezwa 
na kampuni ya CanSino Biologics, 
inayoshirikiana na tawi la utafiti 
wa dawa na mahitaji tofauti ya 
jeshi la China. 

Tofauti kati ya utafiti tiba za 
chanjo au dawa nyingine kati ya 
nchi za Magharibi ikiwamo Mare-
kani na China au Russia, ni kwam-
ba nchi za Magharibi zina taratibu 
mgumu kwa ugunduzi wa dawa 
au chanjo kuthibitishwa.

Nchi za ‘mashariki’ zinapofikia 
dawa ya kumtibu mtu mmoja au 
kundi la watu bila udhaifu wow-
ote kujitokeza, mamlaka za nchi 
zina uwezo wa kuamua kama 
ianze kutumika, kwa mfano Rus-
sia ilianza kutumia chanjo ya 
Sputnik 5 jeshini. 

Hata madaktari wa Trump, wal-
isema walitumia dawa hiyo kwa 
majaribio, ambayo ina maana 
hawakuwa na dawa bora zaidi, 
ila kwa matokeo yake, unaweza 
kusema kuwa wako salama, kwani 
huwezi kupata mgonjwa wa umri 
wa Trump, atumie dawa atoke 
hospitalini akiwa na nguvu na ari 
ya kuchapa kazi kama Trump. Ni 
uthibitisho kuwa inafaa kutumika.

Rais Donald Trump, alipoagana na daktari wake hospitalini.  PICHA ZOTE: MTANDAO.

Rais Donald Trump, akiwa na barakoa hospitalini. 
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HABARI DODOMA

Na Augusta Njoji, DODOMA

M
AMLAKA ya Udhibi-
ti wa Huduma za 
Nishati na Maji 
(EWURA), im-

ewaomba watu wenye ualbino 
kuwa mabalozi wa kutoa elimu 
kwa wenzao, ili kusaidia kujua 
wajibu wa watoa huduma na 
watumiaji.

Akizungumza jana kwenye 
semina ya uelimishaji kwa 
watu wenye ulemavu wa ngozi 
iliyoandaliwa na Mamlaka hiyo, 
Meneja wa EWURA Kanda ya 
Kati, Norbert Kanyoza, alisema 
kundi hilo ni muhimu kusaidia 
kutoa elimu kwa wengine ili ku-

tambua haki zao za msingi kama 
watumiaji. “Kundi hili liwe balo-
zi wa huduma zetu kwa umma 
uliobaki nje, rai yetu mtaka-
poelewa EWURA ni nani na ana-
fanya nini mtusaidie kueneza 
elimu hii kwa wengine ambao 
hawajapata bahati ya kuhudhu-
ria semina hii,” alisema.

“Tunatoa elimu kwa kundi 
hili juu ya majukumu yetu 
matarajio ni kama walivyosema 
wanataka kujua EWURA kwa 
kina na tumewaeleza tupo wapi 
tunafanya        nini masuala ya 
leseni na kuadhibu     mtoaji wa 
huduma anapokiuka matakwa 
ya leseni.”

Kwa upande wake, Mkuru-

genzi Mtendaji wa Taasisi ya 
kuongeza      uelewa kwa jamii 
juu ya watu wenye ualbino 
(AAF), Selemani Magoma, alise-
ma semina hiyo inalenga kuha-
masisha ushiriki wa kundi hilo 
katika shughuli mbalimbali za 
maendeleo nchini.

 “Tunashukuru sana EWURA 
kwa    kuwatambua watu wenye 
ualbino kama wadau muhimu 
wa masuala ya kimaendeleo 
na kuona umuhimu wa kuwa-
shirikisha katika kuwapa elimu 
kuhusu kazi na majukumu 
mbalimbali ya EWURA,” alise-
ma.

Alisema elimu hiyo ni 
muhimu kwa kuwa ni watumi-

aji wa huduma zinazotolewa na 
mamlaka hiyo.

“Semina ya leo ni mwanga 
tumejua majukumu ya mam-
laka hii tukitegemea watakuwa 
mabalozi wa kazi zinazofanywa 
na EWURA na watashiriki kika-
milifu, na tunashukuru serikali 
kupitia mamlaka hii kwa kuona 
hawa ni wadau muhimu wa 
maendeleo,” alisema. 

Mwenyekiti wa watu wenye 
ualbino Dodoma, Ludovick Ju-
lius, alishukuru mamlaka hiyo 
kwa kutoa elimu hiyo ambayo 
alisema italeta manufaa kwao 
na namna ya kutoa mapendek-
ezo yao kama kuna tatizo kwa 
watoa huduma.

EWURA yawafunda wenye ualbino RC aingilia kati 
mgogoro ardhi 
wananchi/kanisa
Na Paul Mabeja, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Dk. 
Binilith Mahenge, ameiagiza Mamla-
ka ya Mipango Miji ya Jiji la Dodoma 
na kamati maalumu iliyoundwa 
kuchunguza mgogoro wa ardhi kati 
ya wananchi wa kijiji cha Chigongwe 
na Kanisa la TAG Jimbo la Dodoma, 
kuleta hati zote zinazoonyesha umi-
liki wa ardhi hiyo.

Dk. Mahenge alitoa agizo hilo 
jijini hapa alipotembelea eneo lenye 
mgogoro na kupokea ripoti ya 
kamati hiyo na kutoa siku 14, kwa 
mamlaka hiyo na kamati kuleta hati 
zinazoonyesha nani mmliki halali wa 
eneo hilo.

“Nawapa siku 14, nataka mlete 
hizo nyaraka mimi nizione na ny-
ingine ziende kwa Mkuu wa Wilaya 
ili tuthibitishe, je, ni kweli watu 
waliuziwa maeneo hayo wanami-
liki ardhi hizo kihalali,” alisema Dk. 
Mahenge.

Pia, aliagiza mamlaka hiyo kwenda 
kupitia eneo hilo na kupima mae-
neo yote ambayo hayajapimwa na 
kumilikishwa.

“Mipango miji mpitie eneo hili lote 
mkitoa maeneo ya milima na mae-
neo yaliyomilikishwa wananchi ki-
halali linalobaki wapewe wawekezaji 
hawa na kumilikishwa bila gharama 
yoyote isipokuwa zilizopo kisheria,” 
alisema. 

Aliwataka wawekezaji hao ambao 
ni Kanisa la TAG kukubali kupokea 
eneo hilo litakalobaki, huku akikiri 
kuna udhaifu uliofanywa na iliyoku-
wa Mamlaka ya Ustawishaji Makao 
Makuu (CDA).

Mwenyekiti wa Kamati Maalumu 
iliyoundwa kuchunguza mgogoro 
huo, Mhandisi Happiness Mgalula, 
alisema wamepitia maeneo hayo na 
kukutana na pande zote mbili.

Alisema kuwa kuna nyaraka zi-
naonyesha Kanisa la TAG, walipewa 
eneo hilo na uongozi wa Kijiji cha 
Chigongwe, lakini kuna baadhi ya 
nyaraka hazikupatikana.

“Tumepitia maeneo yote na 
kubaini CDA, iliomba andiko la mradi 
kwa kanisa, lakini hakuna nyaraka 
zinazoonyesha kuwa CDA ilijibiwa 
na kanisa, japo kuwa kanisa linadai 
lina nakala ya barua ya andiko wal-
ilotuma CDA,” alisema.

Kaimu Ofisa Mipango Miji Jiji la 
Dodoma, Emelye Chaula, alisema 
kuna nyaraka zinaonyesha kanisa 
lilipewa eneo lenye ekari 200 na 
kijiji, lakini baada ya CDA kupima  
walikuta ekari 560.

“Lakini Jiji kupitia wataalamu 
wake waligundua kuwa eneo hilo 
lina ekari 635.7 wakaanza kujiri-
dhisha kama kuna upimaji wowote 
uliwahi kufanyika na kubaini tangu 
mwaka 2013 kipindi cha CDA kuna 
taasisi nyingine na watu binafsi 
walipimiwa viwanja ndani ya vi-
wanja hivyo vya kanisa,” alifafanua.

Askofu wa kanisa hilo, Jimbo la 
Dodoma, Stephen Mahinyira, alisema 
eneo hilo walipewa na uongozi wa 
kijiji cha Chigongwe mwaka 2009 na 
baada ya hapo wakaanza kufuatilia 
nyaraka za umiliki kihalali CDA, 
lakini mpaka sasa hawajafanikiwa.

Baadhi ya wageni kutoka maeneo mbalimbali nchini wakiingia kwenye viwanja vya Bunge, jijini Dodoma jana, kwa ajili ya kushuhudia 
kuapishwa kwa wabunge wao. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Zaidi ya mbwa 500 wanaofugwa wapewa chanjo
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Do-
doma         imetoa chanjo ya 
mifugo kwa        mbwa 502, wa-
naofugwa       majumbani ili ku-
kabiliana     na magonjwa mbal-
imbali hususani tatizo la kichaa 
cha mbwa.

Mkuu wa Idara ya Mifugo na 
Uvuvi wa Halmashauri ya Jiji 
la Dodoma, Gration Mwesiga, 
alibainisha hayo jana wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu operesheni ya 
utoaji chanjo kwa wanyama in-
ayotekelezwa na wataalamu wa 
mifugo.

Mwesiga, alisema lengo ni ku-

wafikia mbwa wote wanaofug-
wa katika jamii ili kuepuka kule-
ta madhara kwa watu, hususani 
kichaa cha mbwa wanapowan-
gata binadamu.

Alisema kuwa, pamoja na 
watu wengi kufuga mbwa, lakini 
hawawapeleki katika chanjo, 
jambo ambalo halikubaliki ki-
taalamu.

“Tumejipanga kuhakikisha 
tunatoa chanjo kwa mbwa wote 
hapa jijini, tunahitaji kuona 
mbwa wanaofugwa wanakuwa 
katika hali ya usalama ili wasi-
lete matatizo kwa jamii,” alisema 
Mwesiga.

Alisisitiza jamii kuhakikisha 
wanapeleka mifugo yao ku-
pata chanjo pale wanaposikia 

kuna utoaji huduma hiyo, zoezi 
linalotekelezwa na watalaamu 
wa mifugo, katika maeneo yao.

Alisema, hakuna sababu ya 
wao kufuga mifugo, bila kufuata 
taratibu za kiafya kwa wanyama 
ambayo inawasaidia kuwa ka-
tika hali ya usalama.

Pia, alisema bado wataende-
lea na operesheni ya kuua mbwa 
wanaozurura mitaani ili kuepu-
sha kuleta madhara ya kichaa 
cha mbwa.

Alisema kumekuwa na tabia 
ya jamii kufuga mbwa na ku-
waachia wakizurura ovyo kiten-
do kisichokubalika na idara ya 
mifugo inaendelea na operesh-
eni hiyo.

“Bado tunaendelea na zoezi 

la kuua mbwa wazururaji lengo 
ni kuepusha kuwasababishia 
binadamu kichaa cha mbwa,” 
alisema Mwesiga.

Aidha, alisema operesheni 
hiyo imefanyika katika mitaa 
mbalimbali jijini Dodoma na ku-
dai kuwa wataendelea kuwasa-
ka mbwa hao na kuwatokomeza 
kabisa.

Aliwataka wananchi kutoa 
taarifa wanapoona kuna mbwa 
wanazurura ili wasiendelee ku-
leta madhara.

Kitaalamu alisema, mbwa 
mzururaji hupata kichaa, ku-
tokana na kukosa matunzo au 
kuumwa na wanyama wengine 
kama paka na fisi ambao hum-
sababishia kichaa.
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HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

BAADHI ya wakulima wa 
kahawa  mkoani Mbeya, 
wameanza kupata wasiwasi 
wa kushuka kwa soko la zao 
hilo kutokana na tishio la 
ugonjwa wa corona kutokana 
na wanunuzi wengi  kutoka 
nje ya nchi.

Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti juzi, 
wakulima hao katika bonde 
la Utengule katika Mamlaka 
ya Mji Mdogo wa Mbalizi, 
walisema wanapata hofu hiyo 
kutokana na mataifa mengi 
kusitisha biashara.

Mmoja wa wakulima hao, 
Joseph Mwashitete, alisema 
kahawa ni tofauti na mazao 
ya chakula kwa kuwa soko 
lake la ndani ni dogo kuliko la 
nje na kwamba wanazalisha 
zao hilo kutokana na hamasa 
wanayoipata kutokana na 
soko la nje.

Alisema baadhi ya kampuni 
kutoka nje ya nchi zimekuwa 
zikiwakopesha hata pem-
bejeo kwa ajili ya zao hilo, 
lakini kwa sasa kuna hatari 
ya mikopo hiyo kusitishwa na 
uzalishaji kuporomoka.

“Mazao ya chakula hata 
tusipouza huwa tunakula 
wenyewe, lakini kahawa hata 
gunia moja mimi na familia 
yangu hatuwezi kutumia 
tukamaliza kwa mwaka. Sasa 
mataifa tunayoyategemea 
ndiyo yanayokabiliwa kwa 
kiasi kikubwa na tatizo la co-
rona,” alisema Mwashitete.

Alisema wasiwasi mkubwa 
wanaupata kutokana na 
serikali za mataifa mengi 
kuanza kusitisha mwingiliano 
wa watu kutoka mataifa 
mbalimbali kusitisha biashara 
ya ununuzi wa zao hilo,  ili 
kukabiliana na corona.

Naye Nathan Mbwaga, 
ambaye ni mkulima wa 
kahawa katika Kijiji cha 
Itimba, alisema sasa msimu 
wa kahawa kuanza kuchumwa 
unakaribia, lakini mpaka sasa 
kampuni yaliyoanza kuonye-
sha nia ya kwenda kununua ni 
machache.

Aliiomba serikali kuendelea 
kutoa elimu kwa wananchi 
wa kada zote, ili ugonjwa huo 
usiendelee kuenea kwa mael-
ezo kuwa ukisambaa sana 
hata soko la ndani la kahawa 
litakuwa dogo.

Alisema uzalishaji wa zao 
hilo umekuwa ukiongezeka 
kila mwaka kutokana na 
mahitaji ya soko la dunia na 
kwamba kwa sasa wana wasi-
wasi kuwa hata kiwango cha 
uzalishaji kitashuka kutokana 
na kuporomoka kwa soko.

Wakulima 
kahawa 
waingiwa 
na hofu

Na Grace Mwakalinga, 
MBARALI

V
IONGOZI wa vijiji vy-
ote vinavyounda Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Mbarali mkoani Mbeya, 

wameshauriwa kufuata taratibu 
za kisheria katika kugawa mae-
neo kwa wawekezaji.

Miongoni mwa taratibu hizo 
ni  kuwashirikisha wananchi 
badala ya kujiamulia ili kuepuka 
migogoro kati ya wananchi na 
wawekezaji.

Ushauri huo ulitolewa jana na 
Ofisa Mipango Miji katika Ofisi ya 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Enock 
Kyando, alipokuwa akizungumza 
na Nipashe  kuhusu hatua mbal-
imbali walizozichukua katika ku-
kabiliana na migogoro ya ardhi 

wilayani Mbarali.
Kando ambaye ni Mjumbe wa 

Kamati Maalumu ya Uelimishaji 
Wananchi kuhusu umuhimu wa 
uhifadhi na ujirani mwema, alise-
ma mkutano mkuu wa kijiji ndio 
wenye mamlaka ya kugawa ardhi 
ya kijiji.

Alisema kazi ya viongozi wa 
vijiji hasa Ofisa Mtendaji na 
Mwenyekiti ni kupokea maombi 
ya wanaotaka kupewa ardhi na 
kuitisha mkutano wa vijiji ili wa-
nanchi wajadili na kuridhia au ku-
toridhia kugawa ardhi kulingana 
na uhitaji.

“Msimamizi mkuu wa ardhi 
ya kijiji ni wanakijiji wenyewe 
na ndio wanaotakiwa kuamua 
kumpa mtu mwingine ardhi yao 
kwa ajili ya matumizi ambayo 
wataona inafaa. Kiongozi ukifan-

ya maamuzi (uamuzi) mwenyewe 
unasababisha migogoro,” alisema 
Kyando. Alisema kwa mujibu wa 
Sheria ya Ardhi, kijiji kinaruhusi-
wa kugawa ardhi isiyozidi hekta 
50 kwa mtu mwingine na kwam-
ba ikizidi ukubwa huo, kuna 
mamlaka zingine ambazo zina-
husika na hivyo mhitaji wa ardhi 
hiyo atatakiwa kuziona.

Kuhusu mpango wa matumizi 
bora ya ardhi, Kando alisema kila 
kijiji kinatakiwa kuwa na matumi-
zi bora ya ardhi kwa maelezo 
kuwa utaratibu huo unasaidia 
kuondoa migogoro ya ardhi kwa 
kuepusha mwingiliano wa shu-
ghuli za kibinadamu.

Ofisa Ardhi wa Wilaya ya 
Mbarali, George Mwaijobelo, 
alisema wilaya hiyo imekuwa iki-
kabiliwa na migogoro mingi ya 

ardhi kutokana na vijiji vingi ku-
tokuwa na mipango ya matumizi 
bora ya ardhi.

Alisema kutokana na elimu 
ambayo kamati yao inaitoa kwa 
wananchi baadhi ya vijiji vime-
anza kuwa na uelewa na kwamba 
vijiji hivyo vimeanza kupanga 
matumizi bora ya ardhi.

“Ardhi yetu haiongezeki, lakini 
binadamu tunaongezeka na mifu-
go yetu inaongezeka. Kwa hiyo ni 
lazima tuwe na matumizi bora ya 
ardhi kulingana na shughuli zetu 
za kiuchumi na kijamii,” alisema 
Mwaijobelo.

Alisema baadhi ya maeneo ya-
natakiwa kutengwa kwa ajili ya 
kilimo, makazi, kuchungia mifugo 
na shughuli zingine za kijamii 
ikiwamo maeneo ya viwanda na 
taasisi za serikali.

Viongozi wakumbushwa kufuata 
taratibu kuhusu ugawaji ardhi

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, mkoani Mbeya, Reuben Mfune (kushoto), akikabidhi simujanja kwa mmoja wa maofisa uandikishaji wa Mfuko 
wa Bima ya Afya  iliyoboreshwa (CHF),  zilizotolewa na halmashauri ya wilaya hiyo, jana ili kurahisisha utendaji kazi hususani vijijini. PICHA: 
GRACE MWAKALINGA

Waandikishaji CHF wapewa vitendea kazi 
Na Grace Mwakalinga, 
MBARALI

  MKUU wa Wilaya ya Mbarali 
mkoani Mbeya, Reuben Mfune, 
amekabidhi simu janja 50 kwa 
maofisa waandikishaji wa Mfuko 
wa Afya ya Jamii (CHF) iliyob-
oreshwa ili kurahisisha kazi ya 
kuwafikia wananchi walioko 
pembezoni.

  Mfune alikabidhi simu hizo 
juzi, katika ofisi za wilaya hiyo, 
huku akisema simu hizo zitasaid-
ia maofisa kufanya mawasiliano 

kwa karibu na wanufaika wa mfu-
ko huo na kuongeza kuwa lengo 
ni kuwafikia wananchi wengi 
zaidi katika uandikishaji. 

Alisema Sh. milioni 8.5 zime-
tumika kununua simu hizo ili 
kuongeza ufanisi katika  uandik-
ishaji kupitia CHF. 

“Simu hizi zitaongeza kasi 
kuandikisha kaya nyingi zaidi 
ikiwa ni pamoja na kuhuisha 
kaya zilizoandikishwa kipindi cha 
nyuma. Mhakikishe mnaandiki-
sha angalau kaya 20 kwa mwezi,” 
alisema Mfune.

 Aliwaomba maofisa kuhakiki-
sha wanafikia lengo la kuandiki-
sha kaya 20,000 hadi kufikia De-
semba, mwaka huu, na kwamba 
kazi hiyo itakuwa endelevu.

Mratibu wa CHF, Stephen 
Bitta, alisema Wilaya ya Mbarali 
ilianza utekelezaji wa mfuko huo 
Mei, 2019 na hadi kufikia sasa 
imeandikisha kaya 1,614 sawa asil-
imia 2.3 ya lengo la kaya 69,667 
au sawa na asilimia 8.07 ya lengo 
la mwaka la kaya 20,000.

  Aliongeza kuwa uandikishaji 
wa wanachama wa CHF umeto-

fautiana kati ya kitongoji, kijiji na 
kata moja na nyingine kutokana 
na sababu mbalimbali kama vile 
mwitikio wa jamii, uwezo wa 
waandikishaji walioteuliwa, vi-
tendea kazi na mwingiliano wa  
maambukizi ya ugonjwa wa co-
rona.

 Wakizungumza kwa niaba ya 
wenzao kwenye ugawaji wa viten-
dea kazi hivyo, maofisa waandik-
ishaji wameushuruku uongozi wa 
wilaya kwa kuwapatia zana hizo 
ambazo kwa sasa zitawaongezea 
ari ya kufanya kazi kwa bidii.
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HABARI ZANZIBAR

Na Mwandishi Wetu

WADAU kisiwani Pemba, wa-
meeleza kuwa kujiingiza katika 
ajira kwa watoto ni moja kati 
ya jambo linalowanyima fursa 
na haki zao za msingi za kupata 
elimu.

Walisema suala la msingi kwa 
watoto ni elimu na kuwataka 
wazazi na walezi wasibweteke 
na kipato cha wanachopata 
watoto hao badala yake wawa-
zuie kufanya kazi hizo kwa kuwa 
zinawarudisha nyuma katika 
malengo ya maisha yao.

Wadau hao walisema wapo 
baadhi ya wazazi husingizia 
suala la umaskini kuwa ni chanzo 
kikubwa cha kuwaruhusu watoto 
wao kufanya kazi hizo, jambo 
ambalo sio sahihi.   

Walisema hayo, kwa nyakati 
tofauti wakati walipokuwa 
wakizungumza juzi na waandishi 
wa habari kwa lengo la kuko-
mesha vitendo hivyo, ambavyo 
vinawaathiri watoto hao.

Miongoni mwa wadau hao ni 
Mwanaharakati Hamad Khatib 
Hamad, alisema sababu kubwa 
inayochangia kuongezeka kwa 
ajira za watoto ni wazazi we-
nyewe pale wanapopelekewa 
pesa na watoto wao wakijua 
wamejishirikisha na ajira bila ya 
kuwakemea.

Alieleza ni jukumu la wazazi 
kuwafuatilia watoto wao katika 
masuala ya elimu na kujuwa 
kama watoto hao wanakwenda 
shule kwa wakati unaotakiwa, 
jambo ambalo litawaweka katika 
hali ya kujali elimu yao.

“Ajira za watoto zimekuwa 
ni tatizo katika maeneo mengi, 
lakini wazazi wasikubali wana-
popelekewa kiwango cha fedha 
kutoka kwa watoto wao hata 
kama wamefanya kazi wakemee, 
ili watoto wapate elimu,” alisema.

Khadija Saleh Mohamed, 
kutoka Mizingani mkoani Pemba, 
alisema ajira za watoto zinawa-
fanya watoto wasifikie malengo 
yao kutokana na kuingiwa na 
tamaa wanapowaona wenzao 
wanapata pesa kwa kufanya kazi 
ikiwamo kugonga kokoto, kubeba 
mizigo na kupaa samaki.

Alisema wakati umefika wa 
kupinga ajira za watoto na 
zifanyiwe kila hatua, ili ziondoke 
kwa vile watoto wanaojishiriki-
sha na ajira hizo hukata masomo 
yao shuleni na madrasa.

Akizungumzia sheria ya watoto 
inavyokataza ajira hizo, mwana-
harakati kutoka mkoani, Nassor 
Hakim Haji, alisema, kwa mujibu 
wa Sheria ya Ajira Namba 11 ya 
mwaka 2015, imepiga marufuku 
ajira za watoto.

Alisema sheria hiyo imepinga 
vikali kuwatumikisha watoto ka-
tika ajira mbalimbali na kusisitiza 
kuwa endapo mtu atamtumikisha 
mtoto sheria imeweka adhabu ya 
faini ya Sh. 500,000 au kifungo 
kisichopungua miezi sita.

Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

WATU wasiojulikana wametia 
kinyesi katika kisima cha maji 
kinachotumiwa na wananchi wa 
shehia ya Kinuni, Mkoa wa Mjini 
Magharibi Unguja.

Wananchi wa shehia hiyo 
wameiomba serikali na viongozi 
wa jimbo kuwawekea mazingira 
mazuri ya miundombinu ya maji 
katika eneo lao, ili kuepusha 
kutiwa vinyesi na watu ambao 
hawana maslahi mema na taifa.

Wakizungumza juzi na 
waandishi wa habari wananchi 
hao walisema kitendo kilicho-
fanywa na baadhi ya watu katika 
eneo hilo hakileti taswira nzuri 
na maji hayo hutumiwa na watu 

wote bila kujali itikadi za kisiasa.
Haji Rajab Haji, balozi wa 

shehia ya Kinuni alisema tukio 
hilo lilitokea Novemba 8, wakati 
alipopewa taarifa na mtoto wake 
kwamba kisima kimetiwa kinyesi 
cha mtu. Pia, alisema hiyo ni 
mara ya tatu kisima hicho kuti-
wa kinyesi hali inayosababisha 
usumbufu kwa wananchi wa 
eneo hilo, kukosa miundombinu 
hiyo ambayo wanaitegemea kwa 
shughuli mbalimbali za kijamii.

Naye Zainab Issa, mkazi wa 
shehia hiyo, alisema kitendo cha 
kutiwa kinyesi katika kisima hi-
cho kimewaathiri kwa kuwa kisi-
ma hicho wanakitegemea kupata 
maji ya kunywa, kupikia, kufulia 
na shughuli nyingine za kijamii.

Aliwaomba viongozi kuwajen-

gea kisima ambacho kitawekewa 
miundombinu mizuri, ili kuepu-
sha kufanyiwa hujuma hizo mara 
kwa mara.

Aliiomba serikali kuwekewa 
miundombinu ya mifereji (bom-
ba) katika kisima hicho ambayo 
itakuwa suluhisho ya kuona maji 
hayo kuharibiwa mara kwa mara 
na watu ambao hawana dhamila 
njema na taifa lao.

Kwa upande wake mwakili-
shi wa jimbo hilo, Ali Suleiman 
Ameir, aliliomba Jeshi la Polisi 
kufanya uchunguzi wa tukio 
hilo ambalo litatahadharisha us-
alama wa afya za wananchi wa 
maeneo hayo.

Mwakilishi huyo aliwaomba 
wananchi kuendelea kupendana 
na kudumisha ulinzi na usalama 

ili maisha yao yaendelee kuwa 
mazuri.

Aliwaahidi wananchi hao kwa       
kushirikiana na viongozi wen-
gine wa jimbo na serikali kuki-
fanyia marekebisho kisima hicho 
ili wananchi wapate huduma 
hiyo kama kawaida.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Mjini Magharibi, Awadh Juma 
Haji, alisema bado hajapokea 
taarifa za tukio hilo na kuwaom-
ba wananchi kuliripoti ili ku-
hakikisha waliofanya tukio hilo 
wanachukuliwa hatua zinazos-
tahiki.

Aliwaomba wananchi kulinda 
usalama katika maeneo yao, 
ili kuepusha miundombinu 
muhimu kama hiyo isiweze ku-
haribiwa. 

Wasiojulikana wadaiwa kutia kinyesi kisimani

Ajira za watoto 
zinavyowanyima 
haki yao kielimu

Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

M
AKAMU wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar, 
Hemed Suleiman 
Abdallah, amewa-

taka viongozi na watumishi wa 
umma wajitambue na kujitath-
mini katika utekelezaji wa maju-
kumu yao waliyopewa ili kiu ya 
kuwatumikia wananchi ifanikiwe 
vyema.

Alisema baadhi ya viongozi na 
watendaji watakaojihisi kwamba 
hawaendani na kasi ya serikali ili-
yoanza kazi baada ya kumalizika 
kwa uchaguzi mkuu, ni vyema 
wakaondoka kwa heshima.

Alitoa kauli hiyo juzi, baada 
ya kupokewa kwenye ofisi yake 
mpya wakati akizungumza na 

viongozi wa idara na taasisi zilizo 
chini ya Ofisi ya Makamu wa Pili 
wa Rais wa Zanzibar, Vuga mjini 
hapa.

Alisema haipendezi kuona 
baadhi ya viongozi wa taasisi na 
wakuu wa vitengo wanajifikiria 
maslahi yao binafsi hasa fursa za 
masomo na safari za nje ya Zan-
zibar zinazoambatana na posho 
bila ya kujali haki za watendaji 
wao wa ngazi ya chini.

“Haipendezi na haitawezeka-
na kuona viongozi waandamizi 
na wakuu wa taasisi wanajipatia 
posho ya safari na washindwe 
kuwapatia haki zao wafanyakazi 
wao wa ngazi ya chini,” alisema 
Hemed.

Alisema akiwa mtendaji mkuu 
wa shughuli za serikali hataku-
wa tayari kumbeba kiongozi au 

mtumishi yeyote aliyepewa dha-
mana na akashindwa kuitekeleza 
katika eneo lake la kazi.

Alionya akimgundua kiongozi 
anayetumia vibaya rasilimali za 
umma aelewe atakwenda na maji 
kwa vile hatasita kumchukulia 
hatua za kinidhamu mara moja 
kutokana na tabia hiyo mbaya 
isiyokubalika katika utumishi wa 
umma.

Aliwataka watendaji hao wa 
utumishi wa umma wajisafishe 
kwa vile wao ndio wanaosimam-
ia utendaji wa serikali na kuacha 
malalamiko yasiyo na msingi na 
pale vinapojitokeza kikwazo ka-
tika uwajibikaji wao taratibu ziko 
wazi za kuwasilisha changamoto 
zao zinazowakabili katika ngazi 
ya juu.

Aliwataka viongozi hao wastaa-

fu waendelee kuacha milango 
wazi kwa viongozi wapya, ili 
pale watakapohitaji mawazo na 
busara zao katika uwajibikaji wa 
utumishi wa umma kuitumia 
fursa hiyo adhimu.

Akimkabidhi ofisi pamoja na 
nyenzo za kazi mtendaji mkuu 
huyo mpya wa shughuli za seri-
kali, Makamu wa Pili wa Rais 
mstaafu Balozi Seif Ali Iddi, alise-
ma uteuzi wa Rais wa Zanzibar 
kumpa dhamana Hemed unato-
kana na ujemedari wake katika 
kusimamia maslahi ya wananchi.

Balozi Iddi, alisema kwa uma-
hiri wake hana shaka na jukumu 
alilokabidhiwa na kuwaomba 
viongozi na watendaji wa ofisi 
hiyo waendelee kumpa ushiriki-
ano kama aliyopewa yeye wakati 
wa utumishi wake.

Makamu wa Pili awaonya 
watumishi kujipendelea safari

Mwakilishi wa Jimbo la Bumbwini kupitia CCM, Mtumwa Peya, akila kiapo mbele ya Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar, Zuberi Ali 
Maulid, jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Mapigano 
yashika kasi
Ethiopia 
wananchi 
wahaha

Burundi yapiga mnada 
mali za wapinzani 
BUJUMBURA, Burundi

WIZARA ya Sheria ya Burundi imetoa 
tangazo kupitia redio na televisheni 
ya taifa, ikiwaalika wanunuzi katika 
mnada wa mali za wapinzani zinazos-
hikiliwa na mahakama.

Mali zinazouzwa ni za wapinzani 
wa serikali wapatao 30, ambazo zi-
likamatwa Mei, mwaka jana chini ya 
amri ya mahakama. 

Wapinzani hao walipinga hatua ya 
Rais wa zamani wa Burundi, hayati 
Pierre Nkurunziza kuwania muhula 
wa tatu mwaka 2015.

Miongoni mwao ni aliyekuwa 
Makamu wa Rais Bernard Busokoza, 

Biden aendelea na mpango wa kuunda serikali
Rais wa Burundi, Evariste Ndayishimiye. PICHA: AFP

ADDISABABA, Ethiopia

MAPIGANO makali yanaendelea Tig-
ray, Ethiopia, wakimbizi wakikimbil-
ia Sudan, huku Umoja wa Afrika (AU) 
ukiendelea kutoa wito wa kusitishwa 
mapigano hayo.

Jeshi la Ethiopia linaendelea 
kushambulia makundi ya wapiganaji 
katika eneo hilo, baada ya viongozi 
wa Tigray kukaidi mamlaka ya Wa-
ziri Mkuu, Abiy Ahmed.

Takribani watu 2,500 wamekim-
bilia Sudan kutoka Ethiopia kufua-
tia mapigano hayo katika eneo la 
Tigray, huku maofisa wakielezea 
wasiwasi wao kwamba huenda idadi 
ya watu wanaokimbia mapigano 
hayo ikaongezeka kwa kasi.

Mamia ya watu wamekufa kuto-
kana na mashambulizi ya angani, 
huku hali ya wasiwasi ikiongezeka 
kwamba huenda Ethiopia ikarudi 
tena katika vita vya wenyewe kwa 
wenyewe kutokana na uhasama 
mkubwa uliopo kwa sasa kati ya 
jamii ya Tigray na Oromo.

Shirika la habari la serikali limeri-
poti kwamba, wanajeshi wa serikali 
wamedhibiti Uwanja wa Ndege wa 
Humera, karibu na mpaka na Sudan 
na Eritrea.

Shirika la habari la FANA, lina-
loshirikiana na serikali, limeripoti 
kwamba wanajeshi 17 wamekamat-
wa kwa kutatiza mfumo wa ma-
wasiliano unaotumika na wanajeshi 
wa serikali ya Jimbo la Tigray na 
kuhatarisha usalama wa jeshi la 
jimbo hilo TPLF.

Abiy, ambaye alishinda tuzo la 
amani la Nobel mwaka 2019, alia-
murisha mashambulizi ya angani na 
kutuma wanajeshi Tigray wiki iliyo-
pita, akishutumu Jeshi la TPLF kwa 
kushambulia kambi ya jeshi.

Utawala wa Tigray unadai kwamba 
serikali ya Abiy inawakandamiza na 
ilichukua hatua za kidikteta kuahiri-
sha uchaguzi mkuu. VOA

WASHINGTON, Marekani

RAIS mteule wa Marekani, Joe 
Biden, anaendelea na mchakato 
wa kuujenga utawala wake, huku 
rais aliyeshindwa katika uchaguzi 
uliopita, Donald Trump akiendelea 
kuwasilisha kesi mahakamani.

Jana, Joe Biden (pichani) ali-
panga kukutana na kikundi cha 
washauri wake, ambao wanam-
saidia kuweka msingi wa utawala 
mpya, na kumuandaa kula kiapo 
cha kuchukua madaraka ifikapo 
Januari 20 mwakani. 

Miongoni mwa washauri hao ni 
wataalamu wa masuala ya kibenki 
na kifedha, wanaotoka chama 
chake cha Democratic pamoja na 
wale wenye mrengo usio wa kihafi-

dhina.
Rais huyo mteule pia anawa-

tumia watu waliopangilia sheria 
kali za kimazingira wakati wa uta-
wala wa Rais Barack Obama.

Wakati huo huo, Biden amesema 
hatua ya Rais Donald Trump ku-
kataa kushindwa katika uchaguzi 
mkuu wa urais, ni aibu.

Lakini, Biden ambaye amekuwa 
akiwasiliana na viongozi wa ki-
mataifa amesisitiza kwamba haku-
na kitu kitakachozuia uhamisho 
wa madaraka.

Rais mteule aliulizwa na waandi-
shi wa habari siku ya Jumanne kile 
anachofikiria kuhusu hatua ya Rais 
Trump kukubali kwamba alishind-
wa katika uchaguzi.

“Nadhani ni aibu, kusema kweli, 

kile ninachoweza kusema, kwa 
heshima, Nadhani hatua hiyo 
haitasaidia kudumisha hadhi ya 
rais atakapoondoka madarakani. 
Mwisho wa siku, mbivu na mbichi 
itajulikana Januari 20,” alisema 
Biden, akiashiria siku ya kuap-
ishwa.

Biden amekuwa akiwasiliana 
kwa njia ya simu na viongozi wa 
kigeni anapojiandaa kuingia rasmi 
ofisini.  Waziri Mkuu wa Uingereza, 
Boris Johnson, Kiongozi wa 
Ireland, Taoiseach Micheál 
Martin, Rais wa Ufaransa 
Emmanuel Macron na 
Kansela wa Ujerumani, 
Angela Merkel ni mion-
goni wa viongozi 
aliofanya nao ma-

zungumzo.
Kwenye mazungumzo hayo, 

Biden alisema: “Nawafahamisha 
kwamba Marekani imerejea tena 
ulingoni. Tunarudi tena katika na-
fasi yetu mchezoni.”

Biden na Makamu wa Rais wake 
mteule, Kamala Harris wanaende-
lea na maandalizi ya kuingia ma-
darakani. 

Lakini shirika dogo linaloongo-
zwa na washirika wa Rais Trump li-

nadaiwa kulimaza mpango huo.
Shirika hilo linalosimamia 

huduma zote za serikali kuu 
ikiwa ni pamoja kufadhili na 
kusaidia utawala mpya unao-

ingia madarakani kufikia idara 
za serikali, mpaka sasa 

limekataa kumtambua 

rasmi Biden kama rais mteule.
Hata hivvyo, Biden amesema: 

“Hatuoni kitu chochote kikirudi-
sha nyuma mipango yetu, kusema 
kweli.”

Mwanzoni mwa wiki, Trump 
aliweka ujumbe mara kadhaa ka-
tika mtandao wa kijamii wa Twit-
ter kwa kutumia herufi kubwa 
akielezea namna shughuli ya 
kuhesabu kura ilivyokumbwa na 
udanganyifu, kusema kwa ma-
jigambo: “Tutashinda!”

Rais Trump amekuwa akitoa ma-
dai ambayo hayajathibitishwa ak-
isema Biden anaweza tu kushinda 
uchaguzi ambao umechakachuli-
wa kwa njia ya ufisadi, lakini haku-
na ushahidi wowote uliotolewa 
kuthibitisha madai hayo. BBC

aliyekuwa msemaji wa chama 
tawala cha CNDD-FDD, Onesme 
Nduwimana, mpinzani maarufu 
Alexis Sinduhije, na Mkurugenzi wa 
Kituo cha kuwalea watoto yatima 
cha Maison Shalom, Marguerite 
Barankitse. 

Wengine kwenye orodha ya watu 
ambao mali zao zinauzwa katika 
mnada huo ni wanajeshi tisa, wali-
ohukumiwa kifungo cha maisha 
kwa hatia ya kuhusika katika jaribio 
la mapinduzi lililoshindwa Mei 13, 
2015.

Wanajeshi hao ni Jenerali Gode-
froid Niyombare na Jenerali Cyrille 
Ndayirukiye, Waziri wa zamani wa 

ulinzi, aliyekuwa miongoni mwa 
viongozi wa mapinduzi hayo. 

Kulingana na taarifa iliyotolewa 
na Mwenyekiti wa Shirika la kutetea 
uhuru wa asasi za kiraia nchini Bu-
rundi, Vital Nshimirimana, mnada 
huu utaacha athari zisizoweza ku-
tathminika. 

Alisema familia nyingi zitapoko-
nywa kila kitu, na watoto ambao 
nyumba za familia zao zitauzwa, 
watajikuta wakiranda mitaani.

Chanzo kimoja ambacho hakiku-
taka kutajwa jina, kimeiambia DW 
kuwa waandishi wa habari ndani 
ya Burundi hawaruhusiwi kuripoti 
mchakato wa mnada huo.  DW

Familia nyin-
gi zitapoko-
nywa kila 
kitu, na wa-
toto ambao 
nyumba za 
familia zao 
zitauzwa, 
watajikuta 
wakiranda 
mitaani.
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BUENOS AIRES, Argentina 

DIEGO Maradona anatarajiwa kuruhusi-
wa kutoka hospitali alikolazwa wakati 
wowote, kwa mujibu wa daktari wake 
binafsi, Leopoldo Luque.

Afya ya Maradona imeendelea kui-
marika baada ya kufanyiwa upasuaji 
wa kichwa wiki iliyopita, siku moja 
baada ya kukimbizwa hospitali.

Luque ametoa taarifa zaidi juu ya 
maendeleo ya gwiji huyo wa Argentina 
na Napoli mwenye umri wa miaka 60, 
ambaye ni kocha wa Klabu ya Gimnasia 
y Esgrima La Plata.

“Diego anaendelea vizuri sana, 
operesheni aliyofanyiwa imekuwa na 
mafanikio makubwa,” alisema Luque 
akiwaambia waandishi wa habari.

“Kwa sasa inafikiriwa kumruhusu 
kutoka hospitali, na yeye kwa uhakika 
kabisa anataka kuondoka na tayari 
ameonyesha nia hiyo. 

“Hali ya mgonjwa inaimarika na an-
apoomba kuruhusiwa kutoka hospitali, 
madaktari wanakuwa hawana pingami-
zi kama wamejiridhisha.

“Shukrani kubwa kwa timu ya 
madaktari, lakini juu ya yote ni sapoti 
ya mazingira, familia na ndugu. 

“Kuruhusiwa kwa Diego ni suala 
la muda tu, hataruhusiwa leo, lakini 
mapema hivi karibuni.”

Maradona, ambaye alishinda Kombe 
la Dunia na Argentina mwaka 1986 
na kuiongoza Napoli kushinda mataji 
mawili ya Serie A, amekuwa kocha wa 
klabu ya Ligi Kuu ya Argentina, Gimna-
sia tangu mwaka 2019.

Maradona 
kuruhusiwa 
kutoka 
hospitali

TOULOUSE, Ufaransa 

GOLIKIPA wa zamani wa Ufar-
ansa, Fabien Barthez, amerudi 
katika klabu yake ya zamani ya 
Toulouse kwa kipindi chote cha 
msimu kilichobaki kama mshau-
ri.

Barthez atafanya kazi ya kocha 
wa magolikipa wa Toulouse, Pa-
trice Garande na ofisa wa akade-
mi, Denis Zanko kwa klabu hiyo 
iliyopo Ligi Daraja la Kwanza, 
Ligue 2, ambako ndipo aliponza 

kucheza soka la kulipwa mwaka 
1991.

Baada ya kuondoka Toulouse 
alipokaa kwa mwaka mmoja, 
Barthez alikwenda kushinda taji 
la Ligi ya Mabingwa Ulaya na 
Marseille, na taji la Ligi Kuu ya 
England na Manchester United 
baada ya kushinda Kombe la Du-
nia mwaka 1998 na Euro 2000 
akiwa na kikosi cha Ufaransa.

“Hisia zangu halisi zimeniha-
masisha kufanya kazi ya ushauri. 
Natarajia kutumia uzoefu wangu 

kuweka hapa kwa kushirikiana 
na benchi la ufundi, na kocha wa 
makipa wa kikosi cha kwanza na 
akademi,” alisema Barthez ka-
tika taarifa yake.

“Ningependa kumshuruku 
Rais (Damien) Comolli, uon-
gozi wa timu pamoja na Patrice 
Garande, Rudy Riou na Denis 
Zanko kwa kuniamini na kunika-
ribisha.”

Toulouse walishuka daraja ku-
toka Ligue 1 hadi Ligue 2 msimu 
uliopita.

LYON, Ufaransa

M
E M P H I S 
Depay hata-
ondoka Lyon 
katika dirisha 

la usajili la Januari licha ya 
kuhusishwa na kuwaniwa 
na Barcelona, kwa mujibu wa 
Jean-Michel Aulas.

Barca walikuwa wakihusishwa 
sana na usajili wa Depay baada ya ko-
cha wa zamani wa timu ya Taifa ya 
Uholanzi, Ronald Koeman kuchukua 
mikoba Agosti, mwaka huu, lakini 
nyota huyo wa zamani wa Manches-
ter United alibaki kwa miamba hao wa 
Ligue 1.

Miamba ya kule Catalunya inaanga-
lia uwezekano wa kumsajili mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 26, baa-
da ya Ansu Fati kuumia goti na anata-
rajiwa kuwa nje ya dimba kwa miezi 
minne.

Mkataba wa Depay na Lyon unatara-
jiwa kumalizika Juni na Rais wa Klabu 
hiyo, Aulas amesisitiza hawatamruhu-
su kuondoka mapema.

“Memphis ni mcheza wa aina yake. 
Yeye ndiye anayeisukuma klabu, 
pamoja na wachezaji wengine,” alise-
ma Aulas akiiambia RMC.

“Nilikuwa wa kwanza kusema 
hatakwenda Barcelona, hakuna 
mtu aliyenisikiliza mimi wakati 
wa dirisha la usajili kwa sababu 
kila mtu alifikiri ataweza kuon-
doka.”

Depay ameendelea kuwa 
kwenye kiwango cha ku-
vutia kwa miamba hiyo 
ya Ligue 1 licha ya 
uhamisho wake kush-
indika kwenda kule 
Barca.

Barthez aibukia Toulouse

Depay 
azuiwa 
Barca 
Januari
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MANCHESTER, England 

MANCHESTER United imethibi-
tisha kwamba, mlinzi wake wa 
kushoto, Luke Shaw, anakabiliwa 
na uwezekano wa kuwa nje ya 
dimba kwa mwezi mmoja baada 
ya kuumia nyama za paja wakati 
wa mchezo dhidi ya Everton.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 25, alitolewa dakika ya 
67 wakati United wakishinda ma-
bao 3-1 pale Goodison Park katika 
mchezo ambao alimtengenezea 

bao Bruno Fernandes ambaye ali-
funga la pili.

Hiyo ilikuwa ni mechi ya pili 
mfululizo kwa mchezaji huyo 
wa kimataifa wa England aliyei-
chezea mechi nane kutoa pasi ya 
mwisho ya bao, akiwa ameshind-
wa kufanya hivyo katika mechi 
nane zilizopita katika mashinda-
no yote msimu huu.

Shaw anatarajiwa kukosa 
mchezo wa Ligi Kuu dhidi ya West 
Brom, Southampton na West 
Ham, pamoja na ule wa Ligi ya 

Mabingwa Ulaya dhidi ya Istanbul 
Basaksehir, Paris Saint-Germain 
na RB Leipzig.

Hata hivyo, Ole Gunnar Sol-
skjaer ataweza kumtumia Alex 
Telles, ambaye amecheza mechi 
moja tu tangu ajiunge na timu 
hiyo akitokea Porto Oktoba mwa-
ka huu.

“Tunatarajia kumkosa Shaw 
kwa mechi zetu zijazo, kwa saba-
bu aliumia kwenye mchezo dhidi 
ya Everton,” alisema Solskjaer aki-
waambia waandishi wa habari.

LONDON, England 

T
HIAGO Silva amesema mechi 
zake za mwanzo kwenye Ligi 
Kuu ya England zilimuumiza 
kichwa, lakini anatarajia ata-

ongezewa mkataba pale Chelsea.
Silva alijiunga na Chelsea kwa 

uhamisho huru Agosti, mwaka huu 
baada ya mkataba wake kumalizika 

kule Paris Saint-Germain.
Nahodha huyo wa zamani wa 

PSG ana umri wa miaka 36, na 
tayari amekuwa na mchango pale 
Stamford Bridge, akiiwezesha ku-

tofungwa katika mechi zake nane 
za kwanza kwenye mashindano 

yote na kuwasaidia Blues hao kuji-
vuta hadi nafasi ya tano kwenye msi-
mamo wa ligi.

Akiwa na kikosi cha Brazil kwenye 
mechi za kimataifa, Silva aliulizwa 
namna gani anaweza kulinganisha 
soka la Uingereza na Ligue 1 na lile la 
Serie A, ambako aliichezea AC Milan.

“Ni ligi tatu zenye aina tofauti 
kabisa ya soka,” alisema akiwaambia 
waandishi wa habari. 

“Nilipata uzoefu mkubwa sana wa 
kujifunza kule Italia, moja ya shule 
bora kabisa kwenye suala la ulinzi.

“Pia nilikuwa na uhusiano mzuri 
na (Paolo) Maldini na (Alessandro) 
Nesta, ambapo nilicheza nao kwa mi-
aka miwili, hivyo nilikuwa na wakati 
wa kujifunza mechi kutoka kwao.

“Soka la Ufaransa, halitumii nguvu 
kubwa na PSG ni kama imetawala 
soka lote la pale.

“Na sasa nipo kwenye soka la Uin-
gereza, mechi mbili zilizopita zilini-
umiza sana kichwa kwa sababu ni 
ligi inayotumia nguvu na kasi kubwa 
sana, iko tofauti sana na ligi hizi mbi-
li.

“Nimejifunza kwamba 
ninachotakiwa kufanya ni kujituma 
sana kwenye mazoezi.”

PARIS, Ufarans

DIDIER Deschamps amesema Marcus 
Thuram, anastahili kuwapo kwenye 
kikosi cha Ufaransa na ameitwa kwa 
faida na si sababu ya baba yake.

Thuram, ni mtoto wa Lilian Thuram, 
alikuwa sehemu ya kikosi cha Ufaransa 
kilichocheza mechi ya kirafikiri na 
Finland jana Jumatano.

Straika huyo wa Klabu ya Borussia 
Monchengladbach ya Ligi Kuu ya Uje-
rumani, ameanza vizuri msimu huu, 
akifunga mabao matatu na kutoa 
pasi za mwisho mbili katika mechi 
11, yakiwamo mawili dhidi ya 
Real Madrid.

Amehusika katika mabao 
20 kwenye Bundesliga tangu 
alipojiunga pale Gladbach 
msimu uliopita.

Deschamps alizun-
gumzia kuhusu kipaji cha 
Thuram wakati akitangaza 
kikosi cha Ufaransa wiki ili-
yopita na alisisitiza mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 
23 anang’ara kwa juhudi zake 
na si kwa kivuli cha baba yake, 
ambaye aliichezea Ufaransa 
mechi 142.

“Ni kama baba yake, nampenda, 
lakini tunazungumza kuhusu Marcus. 
Anatengeneza jina lake mwenyewe,” 
amesema Deschamps akiwaambia 
waandishi wa habari jana kabla ya 
kuivaa Finland.

“Anakwenda vizuri sana, hivyo ku-
wapo kwake kwenye kikosi cha Ufar-
ansa si kwa sababu ya baba yake.”

Shaw benchi mwezi mmoja

Deschamps 
atoa sababu 
kumuita mtoto 
wa Thuram

Thiago 
azichambua 
EPL, Serie A, 

Ligue 1



Leonardo amvuta 
Ronaldo kwa PSG

Neymar kufungwa upya

KLABU ya PSG imeanza mazungumzo ya kumpa 
mkataba mpya mshambuliaji wa Brazil, Neymar, huku 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28, akiripotiwa 
kufurahia jambo hilo. (ESPN)

Arsenal yamwania Brenner

ARSENAL ni miongoni mwa baadhi ya klabu ambazo 
zinamwania mshambuliaji wa Sao Paulo na Brazil, Bren-
ner, mwenye umri wa miaka 20. (Calciomercat)

Caragher: Pogba auzwe

ALIYEKUWA mlinzi wa Liverpool, Jamie Caragher 
anaamini kwamba Manchester United inapaswa 
kumuuza kiungo wa kati wa Ufaransa, Paul Pogba 27. 
(Talksport)

Evans kuongezewa mkataba

LEICESTER City imefungua mazungumzo kuhusu 
mkataba mpya na mlinzi, Jonny Evans. Raia huyo wa 
Ireland Kaskazini mwenye umri wa miaka 32, anaingia 
katika mwaka wa mwisho wa mkataba wake wa miaka 
mitatu. (Athletic)

Pepe ailalamikia Arsenal

WINGA wa Ivory Coast, Nicolas Pepe, mwenye umri 
wa miaka 25, amelalamika kuhusu muda mchache 
anaopewa kushiriki katika mechi kwenye klabu ya Arse-
nal. (Canal Plus, via Mirror)

De Boer amfungukia De Beek

KIUNGO wa kati wa Uholanzi, Donny van de Beek, 
mwenye umri wa miaka 23, anataka kuichezea zaidi 
Manchester United, lakini huenda akawa na wakati 
mgumu kuingia katika kikosi cha kwanza cha timu hiyo, 
kwa mujibu wa kocha Frank de Boer. (Sun)

United wamrudia Grealish

KLABU ya Manchester United huenda ikawasilisha 
ombi la kumsajili kiungo wa kati wa Aston Villa na 
England, Jack Grealish mwenye umri wa miaka 25, 
iwapo Pogba ataondoka pale Old Trafford. (Manchester 
Evening News)

Bellingham atajwa Arsenal

ARSENAL ilikaribia kumsajili kiungo wa kati wa 
Borussia Dortmund, Jude Bellingham mwenye umri wa 
miaka 17, kutoka klabu ya Birmingham City mwaka 2019. 
(Sky Sports, via Independent)

Kelleher kuondoka Liver

GOLIKIPA wa Liverpool na Ireland Kaskazini, Caoim-
hin Kelleher, mwenye umri wa miaka 21, anataka kuon-
doka katika klabu hiyo kwa mkopo wakati wa dirisha la 
usajili la Januari. (Liverpool Echo)

Wilshere kutojiunga Spurs

KIUNGO wa zamani wa Arsenal, Jack Wilshere, mwe-
nye umri wa miaka 28, amesema hatoweza kujiunga 
na Tottenham Hotspur kutokana na uhusiano wake na 
‘Washikabunduki’ wa London. (Goal)

yamwania Szoboszlai

KLABU ya Arsenal imeanzisha mazungumzo na ki-
ungo wa kati wa Red Bull Salzburg, Dominik Szoboszlai 
mwenye umri wa miaka 20. (Football London)

zisikupite
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PARIS, Ufaransa

P
ARIS Saint-Germain inaweza 
kumnunua, Cristiano Ron-
aldo na wawe tayari kwa 
“yasiyotarajiwa”, amesema 

Mkurugenzi wa Soka wa klabu hiyo, 
Leonardo.

Ronaldo ameshinda
 mataji ya Ligi Kuu Eng-

land, LaLiga na Serie A
 akiwa na Manchester

 United, Real Madrid na
 Juventus kwa nyakati

 tofauti.
Lakini mshindi huyo mara tano wa 

Ballon d’Or anatajwa kama anaanga-

lia uwezekano wa kutafuta timu 
nyingine baada ya kujiunga na Juve 
miaka miwili iliyopita, huku PSG 
ikitarajiwa kuwa moja ya klabu zina-
zomwania.

Miamba hao wa Ligi Kuu ya Ufar-
ansa, Ligue 1, tayari wameshinda 
kwa kuwasajili wachezaji wawili 
ghali zaidi duniani, Neymar na Kylian 
Mbappe.

“Katika soka la leo, hatuwezi ku-
jua,” alisema Leonardo wakati wa ma-
hojiano ya maswali na majibu katika 
mitandao ya kijamii ya PSG.

“Kama kesho Cristiano Ronaldo 
akiamka na kusema, ‘nataka kwenda 
kucheza sehemu nyingine’, nani 
anaweza kumnunua? Ni mzunguko 

uliofungwa. PSG imeingia kwenye 
mzunguko huo.

“Kama kawaida, kuna nafasi, na 
hali halisi. Tunatakiwa kujiandaa 
kwenye dirisha la usajili na hivyo ndi-
vyo tunavyofanya.

“Tuna vipaumbele vyetu, orodha 
yetu, lakini yasiyotarajiwa yanaweza 
kutokea.”

Juve wanamatumaini Ronaldo 
hataondoka hivi karibuni kwani ana-
baki kuwa mchezaji nguzo kwao ka-
tika umri wake wa miaka 35.

Mshambuliaji huyo wa Ureno aliko-
sa mechi mbili za Ligi Kuu ya Italia, 
Serie A, baada ya kukumbwa na virusi 
vya corona na zote mbili ‘Bianconeri’ 
hao walitoka sare.

    Tunatakiwa kujiandaa, tuna orodha yetu, 
lakini yasiyotarajiwa yanaweza kutokea...

habari michezo
Alhamisi Novemba 12, 2020



Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Magare, Mabula Magangila (kulia), akikabidhi mfano wa hundi yenye 
thamani ya Sh. milioni 15 kwa Magdalena Laizer ambaye ni Mratibu wa Mbio za Rock City Marathon Kanda ya 
Ziwa, ikiwa ni udhamini wa kampuni hiyo katika kufanikisha mbio hizo zinazotarajiwa kufanyika Novemba 29, 
mwaka huu, eneo la Rock City Mall jijini Mwanza. Wanaoshuhudia ni maofisa waandamizi wa kampuni hiyo. 
MPIGAPICHA WETU

Mshindi wa bonasi ya Jackpot, Juma Kidori, kutoka Kondoa, 
Dodoma akionyesha mfano wa hundi ya Sh. milioni 7.5, baada 
ya kubashiri kwa usahihi mechi 11 kati ya 13 kwenye Jackpot 
ya wiki iliyopita. Washindi wa mechi 10 wamezawadiwa Sh. 
861,913 na dau la Jackpot ya wiki hii limefika Sh. 284,210,840. 
PICHA: SPORTPESA

habari michezo
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MENEJA wa timu ya Hard Rock, Steven Kapusi, 
amesema anaratajia kupata matokeo mazuri kati-
ka mchezo wao wa kwanza wa Ligi Kuu Zanzibar 
msimu huu watakapoikaribisha Chuoni Jumapili 
katika Uwanja wa Gombani Kisiwani Pemba.

Akizungumza na Nipashe jana, Kapusi alisema 
wamejipanga kuhakikisha mchezo huo wanatoka 
na alama tatu muhimu katika uwanja huo wa ny-
umbani.

Alisema kuelekea maandalizi ya Ligi Kuu Zanzi-
bar, timu hiyo imeshacheza michezo sita ya kirafi-
ki na timu za madaraja mbalimbali kwa lengo la 
kutafuta muunganiko mzuri kati ya wachezaji 
wapya na wale wa zamani.

“Tumefanya usajili kwa ajili kucheza Ligi Kuu 
Zanzibar, kama tunavyojua ligi hii ni ngumu na 
yenye ushindani kulingana na mazingira yetu, 
tutapambana ili kuhakikisha timu haipotezi ka-
tika mzunguko huu wa kwanza.

Alisema anawaheshimu wapinzani wao, Chuo-
ni kwa kuwa ni wazoefu katika ligi hiyo, lakini 
katika mchezo wa mpira lolote linaweza kutokea 
ndani ya dakika 90.

Hard Rock yatamba 
kuifumua Chuoni FC

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

K
AMPUNI ya Magare in-
ayohusika na uhandisi 
wa umeme, mitambo 
viwandani na migodini  

jijini Mwanza imekabidhi hundi 
yenye thamani Sh. milioni 15 kwa 
waandaaji wa Rock City Marathon 
ikiwa ni udhamini wao katika ku-
fanikisha mbio hizo zinazotaraji-
wa kufanyika Novemba 29, mwaka 
huu, eneo la Rock City Mall jijini 
hapa.

Akikabidhi hundi hiyo jana kwa 
waandaaji wa mbio hizo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Kampuni 
ya Magare, Mabula Magangila, 
alisema udhamini huo unalenga 
kuunga mkono jitihada za wadau 
wengine pamoja na serikali kwa 
ujumla katika kuhamasisha mich-
ezo na utalii wa ndani hapa nchini.

“Kimsingi tumevutiwa na agen-
da ya mbio hizi ya kutangaza utalii 
wa ndani na kukuza sekta ya mich-

ezo nchini. Utalii ni moja ya nguzo 
muhimu katika ukuaji wa uchumi 
wetu. Pamoja na kuwa sehemu ya 
wadhamini wa mbio hizi pia tuta-
shiriki kikamilifu ambapo jumla 
ya wafanyakazi 300 tukiwamo 
viongozi waandamizi na washirika 
wetu kibiashara tutashiriki kwe-
nye mbio hizi,’’ alisema.

Alisema ili kutangaza
 utalii wa ndani kampuni 

yake itaendelea kush-
irikiana na waandaaji wa

 mbio hizo kuhakikisha
 zinafanikiwa kuvutia

 zaidi washiriki kutoka
 ndani na nje ya nchi am-
bao ujio wao jijini humo

 hautaishia katika kui-
marisha sekta ya utalii

 pekee bali pia utafungua
 milango ya mahusiano

 ya kibiashara.

Akizungumza baada ya 

kupokea hundi hiyo, Mratibu 
wa Mbio za Rock City Marathon 
Kanda ya Ziwa, Magdalena Laizer, 
pamoja na kuishukuru Kampuni 
ya Magare kwa kuunga mkono 
mafanikio ya mbio hizo, alisema 
ushiriki wao wanaofanya kazi na 
wadau mbalimbali zikiwamo kam-
puni za kimataifa, utasaidia kuzi-
tangaza mbio hizo nje ya nchi.

“Ushiriki wa kampuni hii ya 
Magare iliyojijengea heshima 
kubwa kwenye sekta ya ujenzi 
hususan uhandisi wa umeme na 
mitambo viwandani na migodini, 
utatusaidia pia kuvutia wadau na 
washiriki kutoka nje ya nchi, hatua 
ambayo ni muhimu katika kufani-
kisha agenda yetu ya kutangaza 
utalii wa ndani hususan Kanda ya 
Ziwa,’’ alisema.

Alisema maandalizi ya mbio 
hizo tayari yamekamilika huku 
ushiriki wa viongozi mbalimbali 
wa serikali wakiwamo wabunge 
wateule, wakuu wa mikoa ya 

Kanda ya Ziwa ukiwa ni miongoni 
mwa vivutio vikubwa vinavyota-
rajiwa kupamba mbio hizo.

“Tunatarajia kwamba vion-
gozi hawa wa kiserikali pamoja 
na wadhamini na wadau wetu 
wengine wakiwamo Kampuni za 
TIPER, Pepsi, Bodi ya Utalii Tan-
zania (TTB), Under The Same Sun 
(UTSS), Hospitali ya Bugando, CF 
Hospital, Hoteli ya Pigeon, Garda 
World, The Cask na Chuo Kikuu 
cha Mtakatifu Augustino (SAUT) 
cha Mwanza watashiriki kikamili-
fu kwenye mbio hizi.

“Tunatarajia kuwa na washiriki 
zaidi ya 3,000 wakiwamo wakim-
biaji wa kimataifa, wakimbiaji 
kutoka mashirika mbalimbali, 
wanafunzi sambamba na wenzetu 
wenye ualbino watakaoshiriki 
mbio za Km. 5,’’ aliainisha.

Alisema usajili wa mbio hizo 
unaendelea kwa njia ya mtandao 
kupitia tovuti ya mbio hizo pamo-
ja na usajili wa kawaida kupitia 

vituo mbalimbali vilivyopo mikoa 
ya Dar es Salaam, Mwanza, Geita, 
Simiyu, Shinyanga, Dodoma, Aru-
sha huku mikoa zaidi ikiendelea 
kuongezwa.

“Pamoja na medali, washindi 
wa kwanza wa mbio za kilomita 
21 kwa wanaume na wanawake 
watajinyakulia Sh. milioni mbili 
kila mmoja, Sh. milioni 1.3 kwa 
washindi wa pili na Sh. 700,000 
kwa washindi wa tatu, huku 
washindi wanne hadi kumi nao 
pia wakiibuka na zawadi za medali 
na pesa taslimu.”

“Kilomita 10 hatutakuwa na 
zawadi za fedha taslimu isipoku-
wa washiriki watajipatia medali na 
fulana. Kuhusu mbio za kilomita 
tano ambazo zitahusisha washiriki 
kutoka mashirika na taasisi mbal-
imbali (corporates) sambamba na 
washiriki wenye ualbino zawadi 
za fedha taslimu zitatolewa kwa 
washindi watatu wenye ualbino 
pekee,’’ alisema.

Na Adam Fungamwango

MCHEZAJI mpya wa Yanga raia wa 
Burundi, Said Ntibazonkiza, anatarajia 
kuanza kuitumikia rasmi klabu yake 
mpya ya Yanga Jumanne ijayo.

Akizungumza jijini Dar es Salaam, 
Mkurugenzi wa Uwekezaji wa GSM 
wanaoidhamini Yanga, Injinia Hersi Said, 
alisema mkataba rasmi wa mchezaji 
huyo unaanza Novemba 17, mwaka huu 
pindi mechi za kimataifa zitakapomal-
izika na baada ya hapo atakuja kujiunga 
na klabu yake mpya, Yanga.

“Mkataba wake utaanza Novemba 
17 baada ya kumalizika kwa mechi 
za kimataifa, baada ya hapo atakuja 
kujiunga na timu kwa ajili ya mazoezi, 
lakini kucheza mechi inategemea na 
kufunguliwa kwa dirisha dogo la usajili. 
Hatujapata taarifa linafunguliwa lini, la-
kini litakapofunguliwa tutafuata taratibu 
rasmi za yeye kuanza kucheza,” alisema 
Hersi.

Mchezaji huyo alisajiliwa baada ya 
kumalizika kwa mechi kati ya timu ya 
Taifa ya Tanzania, Taifa Stars dhidi ya 
Burundi kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini Dar es Salaam na Stars 
kukubali kipigo cha bao 1-0, Oktoba 11, 
mwaka huu.

Ntibazonkiza anayecheza nafasi ya 
kiungo mshambuliaji, ndiye aliyefunga 
bao pekee kwenye mechi hiyo na kuwa-
vutia viongozi wa Yanga ambao walikaa 
naye mezani na kumalizana.

Katika hatua nyingine, Hersi aliwatoa 
shaka wanachama na mashabiki wa 
Yanga kuhusu mchezaji Carlos Carlin-
hos ambaye alikuwa majeruhi kuwa 
amepona na ataanza kuonekana rasmi 
uwanjani Novemba 22, mwaka huu.

“Ameshaanza mazoezi kabla ya mechi 
dhidi ya Simba, nadhani kocha tu haku-
weza kumtumia, lakini sasa ni mzima, 
panapo majaliwa tumtegemee kucheza 
Novemba 22, atakuwapo uwanjani kama 
kocha ataona anafaa kumtumia kwa siku 
hiyo,” alisema mkurugenzi huyo.

Ntibazonkiza 
kuanza kazi 
Yanga Jumanne

Magare yadhamini  Rock City Marathon
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Simba ruksa kuongeza 
nyota wapya 10 - CAF 

    Kanuni mpya zatolewa Ligi ya Mabingwa na 
AFCON kutokana na janga la corona, sasa... 
Na Mwandishi Wetu 

W
AKATI Simba ikiwa ni miongoni 
mwa klabu zinazojiandaa na 
michuano ya Ligi ya Mabingwa, 
Shirikisho la Soka barani Af-

rika (CAF), limeongeza idadi ya wachezaji 
wanaoweza kuzitumikia klabu zinazoshiriki 
michuano yake yote kutoka 30 hadi 40, li-
meeleza.

Simba itaifuata Plateau United
 ya Nigeria kwenye mechi ya

 awali ya hatua ya mtoano ita-
kayopigwa kati ya Novemba

 27-29 kabla ya kurudiana hapa
 nchini kati ya Desemba 4-6,

 mwaka huu wakati tarehe hizo
 Namungo yenyewe ikianzia ny-
umbani dhidi ya Al Rabita FC ya

 Sudan kwenye Kombe la Shirik-
isho Afrika.

Hatua hiyo imefikiwa kutokana na mion-
gozo ya itifaki za afya za FIFA na CAF dhidi 
ya COVID-19 na kwa kuelekea kuanza tena 
kwa mashindano, wachezaji wanaopimwa 
na kubainika kuwa na virusi vya corona ha-
waruhusiwi kushiriki kwenye mechi.

Katika muktadha huo, Kamati ya Dharura 
ya CAF, imeruhusu timu tofauti zinazoshiriki 

mashindano ya shirikisho hilo kuwa na idadi 
ya kutosha ya wachezaji wa kucheza mechi, 
na imepitisha hatua hiyo kutokana na map-
endekezo ya Kamati ya Maandalizi ya AFCON 
iliyofikia uamuzi ufuatao:

Kwa mashindano ambayo kanuni zimewe-
ka orodha na idadi ndogo ya wachezaji (Mfa-
no: michuano ya ndani ya klabu, mashinda-
no ya mfumo wa mtoano ambao huishia kwa 
mshindi wa fainali kuwa bingwa…), kutakuwa 
na ongeza la wachezaji 10; (ikiwa kwa mfano 
kanuni zimeweka idadi ya wachezaji 30 
wataongezwa hadi 40.

Kwa mashindano ambayo kanuni zi-
naruhusu marekebisho ya orodha ya 
wachezaji kutoka mechi moja kwenda ny-
ingine (mfano: Kufuzu AFCON kwa wanaume 
na wanawake nk): vyama ama mashirikisho 
yanaweza kusafiri na idadi ya wachezaji isiyo 
na kikomo ambayo itawaruhusu kuziba pen-
go pindi mchezaji yeyote akibainika kuwa na 
COVID-19.

Kutokana na ongezeko hilo la idadi ya 
wachezaji kwenye orodha, sheria ifuatayo, 
ambayo ni kwa mujibu wa sheria za mch-
ezo itatumika kwa mashindano yote ya CAF: 
Timu italazimika kuhakikisha inawasilisha 
wachezaji wasiopungua 11 (pamoja na kipa 
mmoja + na wanne wa ‘sab’ kufanyia mabadi-
liko) kushiriki kwenye mechi na hii ni bila ku-
jali idadi ya wachezaji ambao wangepimwa 

na kubainika kuwa COVID-19.
Iwapo timu haitaweza kushiriki kwenye 

mechi, matokeo ya mechi yataamuliwa kul-
ingana na vigezo vifuatavyo:

Mosi, ikiwa timu haina idadi ya chini ya 
wachezaji (wachezaji 11 wakiwamo kipa 
mmoja na wanne wa ‘sab’ mabadiliko), timu 
hiyo itachukuliwa kuwa imepoteza kwa ma-
bao 2-0. Pili, ikiwa timu inayoshiriki haiwezi 
kusafiri kwenda kwa nchi mwenyeji  ama 
uwanjani kwa sababu ya kusafiri au kizuizi 
chochote kinachohusiana na COVID-19, timu 
inayoshiriki itachukuliwa kuwa imepoteza 
mechi kwa mabao  2-0.

Tatu, Endapo timu mwenyeji haiwezi 
kuandaa mechi au haiwezi kuidhinishwa na 
serikali yake kupokea timu nyingine, timu 
mwenyeji itachukuliwa imepoteza mechi 
kwa mabao 2-0.

Nne, Kwa kesi za kipekee, kamati ya kuan-
daa mashindano itashauriwa kuchukua ua-
muzi wa mwisho. Walakini, ikiwa serikali ya 
chama cha mwenyeji itaidhinisha kwamba 
mechi zinaweza kuchezwa na watazamaji, 
shirikisho mwenyeji lazima lipate idhini ya 
mapema kutoka CAF. Idadi ya watazamaji 
haitazidi asilimia 50 ya uwezo wa uwanja. 

Kwa mujibu wa CAF, hatua hizo ni bora 
na zinafaa tu wakati wa mazingira ya sasa 
ya janga corona linalosababisha ugonjwa wa 
COVID-19.

Mshambuliaji wa timu Taifa ya Vijana,  Ngorongoro Heroes, Nassor Sadaaw (juu) akiucheza mpira huku akipata upinzani 
mkali kutoka kwa beki wa timu ya Taifa ya Vijana ya Sudan, kwenye mechi ya kirafiki ya kujiandaa na michuano ya 
vijana Afrika Mashariki na Kati itakayofanyika mwezi ujao jijini Arusha, ambayo ilipigwa katika Uwanja wa Uhuru, Dar es 
Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Faustine Feliciane

ALIYEKUWA Mtendaji Mkuu wa 
klabu ya Simba ambaye kwa 
sasa yupo ndani ya kampuni 
inayoidhamini Klabu ya Yanga 
(GSM) kama mshauri kuelekea 
mfumo mpya wa uendeshaji 
wa klabu hiyo, Senzo Maz-
ingisa, jana alishikiliwa na Jeshi 
la Polisi kwa muda kabla ya 
kuachiwa.

Mapema jana taarifa za 
kukamatwa kwa Senzo zilianza 
kusambaa mchana kwenye 
mitandao ya kijamii zikimhu-
sisha na tuhuma za upangaji 
matokeo kwenye baadhi ya 
michezo ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Kamanda wa Polisi Kanda 
Maalum ya Dar es Salaam, La-
zaro Mambosasa, alipotafutwa 
kuthibitisha kushikiliwa kwa 
Senzo alielekeza kutafutwa 
Kamanda wa Polisi Wilaya ya 
Kinondoni.

“Jambo hilo nadhani umtafute 
Kamanda wa Kinondoni, 
anaweza kukueleza kama ni 
kweli au la,” alisema Mam-
bosasa.

Hata hivyo, alipotafutwa Ka-
manda wa Kinondoni majira ya 
saa 11 jioni simu yake ilikuwa 
haipatikani na wasaidizi wake 
walieleza kuwa yupo kwenye 
kikao.

Alipotafutwa Mkurugenzi wa 
Uwekezaji GSM, Injinia Hersi 
Saidi, alisema: “Kaka sidhani 
kama mimi ninapaswa kuulizwa 
juu ya jambo hilo, sipo kwenye 
nafasi ya kuelezea jambo hilo 
nadhani zipo mamlaka ny-
ingine,” alisema.

Hata hivyo Msemaji wa Klabu 
ya Yanga, Hassan Bumbuli 
alikiri kuwa Senzo alishikiliwa 
na Polisi, lakini aliachiwa jana 
hiyo hiyo baada ya kutoa mael-
ezo yake.

“Ishu ni ile ile aliyokamatwa 
nayo Hashim Mbaga (aliyekuwa 
Mkurugenzi wa Wanachama wa 
Klabu ya Simba), lakini Senzo 
ametoa maelezo yake na kure-
jea ofisini kwenye majukumu 
yake, ni hivyo tu wala sio kweli 
kuwa anashikiliwa mpaka sasa,” 
alisema Bumbuli.

Yanga 
yafunguka 
Senzo 
kushikiliwa 

Leonardo amvuta Ronaldo kwa PSG

WANGU HUU...
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