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Wafanyabiashara wadogo maarufu Machinga, wakiendelea na shughuli zao kama kawaida kwa
staili ya kutandika chini bidhaa zao katika eneo lisiloruhusiwa la Mwenge, Manispaa ya Kinon-
doni, mkoani Dar es Salaam jana, licha ya serikali kuondoa vibanda vyao katika maeneo hayo.

PICHA: MIRAJI MSALA

KAMATI ya Bajeti yapendekeza mambo manne kutafuta suluhu ya
kudumu... Endelea ukurasa wa 2
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MWINYI ASIFU BUNGE LATAKA SABAYA
UTENDAJI T0Z0 KATIKA ASHINDWA
WATEULE TENA KUFIKA
DARAJA LA
WANAWAKE SELANDER KORTINI
RAIS wa Zanzibar BUNGE I:;Ilgflélk}llliv i‘fﬁlﬁu
Dk. Hussein Ali limependekeza wa Wilaya ya Hai
Mwinyl amesema magari yatakayo- mkoani Kiliman-
viongozi wan- pita katika Daraja jaro, Lengai Ole Sa-
awake aliowateua Jipya la Selander bayé imeendelon
kuwapa nafasi za linalojengwa kuwa tete baada ya
uongozi katika mkoani Dar es kushindwa kufika
serikali anayoion- yalipie ushuru mahakamani kwa
goza wanafanya kama inavyo- mara nyingine
vizuri kuliko... fanyika... y

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinvyi, akipia makofi na H H

Mwakilishi wa Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulika na masuala ya Jinsia na Uwezeshaji wa Wa- WafanyablaShara Tanzanla, Uganda
nawake (UN WOMEN), Hodan Addou (wapili kushoto), baada ya kuzindua Kampeni ya “HeforShe”, jijini . one

Zanzibar jana. Wengine ni Mke wa Rais wa Zanzibar, Mama Mariam Mwinyi, Waziri wa Afya na Ustawi wa
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HABARI KITAIFA

Mkurugenzi Mtendaji
wa Taasisi ya Sekta
Binafsi (TPSF), Francis
Nanai (kulia), akizun-
gumza na waandishi
es Salaam jana, kuhusu
maandalizi ya konga-
mano la gesi na mafuta
kati ya Tanzania na
Uganda, litakalofanyika
Novemba 25, mwaka
huu. Kushoto ni Mku-
rugenzi wa Bodi ya
TPSF, Mhandisi Ngwisa
Mpembe na Balozi wa
Uganda nchini Tan-
zania, Balozi Richard
Kabonero. PICHA:
JUMANNE JUMA

Sakata la machinga latinga bungeni

Na Gwamaka Alipipi,
DODOMA

BUNGE limetoa mapendek-
ezo manne kwa serikali kuhu-
su operesheni inayoendelea
nchini ya kuwaondoa wafan-
yabiashara wadogo, maarufu
kama machinga katika mae-
neo yasiyo rasmi.

Sambamba na mapende-
kezo hayo, bunge limeonya
kuwa endapo mapendekezo
hayo hayatafanyiwa kazi kuta-
tokea mgogoro mkubwa kati
ya serikali na wananchi.

Hivi sasa katika mikoa
mbalimbali nchini, kumeku-
wa na operesheni ya kuwaon-
doa machinga katika maeneo
yasiyo rasmi kwa biashara zao
na kuwataka kwenda katika
maeneo waliyotengewa, hali
iliyosababisha taharuki na vu-
rugu katika baadhi ya mikoa.

Kutokana na kuendelea

kwa operesheni hiyo, Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Bajeti
kupitia kwa mwenyekiti wake,
Siro Baran, imeishauri seri-
kali mambo ambayo inapaswa
kuyafanya.

Akisoma taarifa ya kamati
kuhusu mapendekezo ya
Mpango wa Maendeleo wa
Taifa kwa mwaka 2022/23,
pamoja na mapendekezo ya
mwongozo wa maandalizi ya
Mpango na Bajeti ya Serikali
kwa mwaka 2022/23, Baran
alisema kamati inakubaliana
na uamuzi wa serikali wa ku-
waondoa  wafanyabiashara
wadogo (machinga) katika
maeneo yasiyo rasmi na ku-
pelekwa kwenye maeneo
yaliyotengwa kwenye hal-
mashauri za majiji, manispaa
na wilaya.

“Hata hivyo, ikumbukwe
kwamba  kumekuwa na
ongezeko kubwa la nguvu

kazi lisiloendana na uwezo
wa uchumi kuajiri. Hivyo ni
wazi kwamba lazima vijana
watajitafutia namna ya ku-
pata kipato. Pia ni jukumu la
serikali kuhakikisha vijana
hao ambao wamelazimika
kuwa machinga, wapate fursa
na maeneo sahihi ya kufanya
biashara,” alisema Baran am-
baye ni Mbunge wa Babati

Alisema kutoka na sakata
hiyo kamati inaishauri serikali
kupitia mamlaka za serikali za
mitaa kutenga maeneo rasmi
kwa ajili ya machinga na mae-
neo hayo yawe yale yanayo-
vutia ufanyaji biashara kwa
kuwekewa miundombinu
ya msingi na yawe karibu na
maeneo yaliyozoeleka.

Pia alisema serikali ihakik-
ishe maandalizi ya maeneo
rasmi ya biashara ya mach-
inga pamoja na ujenzi wa mi-

undombinu ya msingi yana-
fanyika katika mwaka huu wa
fedha 2021/22 na kukamilika
katika mwaka ujao wa fedha
2022/23, ili kuwawezesha wa-
fanyabiashara hao kuendelea
kujitafutia kipato na kutunza
familia zao. Barani alisema
ushauri wa tatu ni lazima seri-
kali ifanye tathmini ya soko la
ajira nchini ili kuja na mipa-
ngo ya kuchochea ajira hasa
kwa vijana.

Ushauri wa nne, ni lazima
sasa suala la kurasimisha sek-
ta isiyo rasmi liwe endelevu
ili kuondokana na kuhamisha
wafanyabiashara wadogo kila
mwaka.

“Kamati inaamini yasipo-
fanyiwa kazi mapendek-
ezo haya tunaandaa mgogoro
mkubwa kati ya Serikali na
wananchi hasa hawa wafan-
yabiashara wadogo ambao
wengi ni vijana,” alisema.

]
Wajadili fursa za bomba la mafuta

Na Christina Mwakangale

SEKTA binafsi Tanzania na Uganda, zimeandaa kon-
gamano litakalokutanisha wafanyabiashara wa nchi
hizo mbili ili kujadili na kutoa fursa za kibiashara kupitia
mradi wa bomba la kusafirisha mafuta kutoka Hoima
hadi Chongoleani, Tanga.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Sekta Binafsi Tanza-
nia (TPSF), Francis Nanai, akizungumza na waandishi
wa habari jana, alisema kongamano hilo litakalofanyika
mkoani Dar es Salaam, litahusisha zaidi ya watu 2,000
kati yao kushiriki kwa njia ya mtandao.

Alisema lengo la kongamano ni kuwandaa Watanza-
nia na Waganda, waliojiajiri kwenye sekta binafsi kuji-
andaa kuendesha miradi itakayohusiana na mradi huo
ikiwamo, kampuni za uondoshaji na usafirishaji mizigo
kutoka bandarini, zinazotoa huduma za hoteli na mfu-
mo wa teknolojia wa kisasa.

“Mradi huu wa bomba lenye urefu wa kilomita 1,443
utakuwa na thamani ya uwekezaji dola za kimarekani
bilioni 20, tunatarajia miradi ndani yake kwa wakazi
wetu. Mkutano huu utafanyika Novemba 25, mwaka huu
ni ushirikiano wa serikali mbili, Wizara ya Nishati na
Wizara ya Mambo ya Nje Uganda kupitia ubalozi wake
nchini,” alisema Nanai. Mwenyekiti wa Taasisi ya Sekta
Binafsi Uganda (PSFU), Dk. Elly Karuhanga, alisema ush-
irikiano wa sekta binafsi kwa nchi mbili utawanufaisha
wakazi wake hususan kweye miradi itokanayo na mali-
asili.

“Kwenye mkutano huu tutapanga namna maliasili za
nchi zetu zinavyoweza kutunufaisha hasa kupitia gesi na
mafuta. Sekta binafsi zinatakiwa kufanya kazi yake zaidi,
tayari serikali imeshafanya kwa nafasi yake, sekta binafsi
tusiiangushe serikali,” alisema Dk. Karuhanga.

Mkuu wa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji (EWURA), Godfrey Chibulunje, alisema tayari
wazawa 1,011 wenye kampuni za kutoa huduma mbalim-
bali kwenye mradi wamejisajili ili kutoa huduma.

“Wiki mbili zilizopita walikuwa wamejisajili wenye
kampuni takribani 700 hadi leo (jana) waliokwisha sajil-
iwa ni zaidi ya 1,000 utaona namna gani wazawa wana-
vyochangamkia fursa,” alisema Chibulunje.

Balozi wa Uganda nchini Tanzania Richard Kabonero,
alitoa wito kwa sekta binafsi kwa nchi mbili, kushirikiana
ili kubadilishana uzoefu kufungua milango ya kiuchumi.

Shahidi wa kesi ya Mbowe aomba msamaha Kizimbani

Na Kulwa Mzee

SHAHIDI wa sita katika kesi inay-
ombkabili Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo, Mrakibu
Mwandamizi wa Polisi (SSP) Sebas-
tian Madembwe, ameomba msama-
ha wakati akihojiwa kizimbani.

SSP Madembwe aliomba msama-
ha jana kwa makosa ya kimaandi-
shi aliyofanya kutokana na barua
ya uchunguzi kusomeka jalada la
mwaka 2020 lakini majibu yake ya
uchunguzi kusomeka ni jalada la
mwaka 2021. Licha ya kuomba radhi,
shahidi huyo alidai kuwa bastola
aina ya Luger namba A5340 anayo-
daiwa kukamatwa nayo mshtakiwa
Adamu Kasekwa, haikuwahi kusajil-
iwa kwa msajili wa silaha.

Madembwe alidai hayo jana ka-
tika Mahakama Kuu Divisheni ya
Makosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi wakati akitoa ushahidi
akiongozwa na Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Pius Hillar.

Alidai kuwa Novemba 25, 2020
alipokea barua akitakiwa kufanya

uchunguzi wa bastola na barua hiyo
ilitoka Makao Makuu Mdogo ya Poli-
si, Dar es Salaam, Idara ya Upelelezi
wa Makosa ya Jinai.

“Nilitakiwa  kuchunguza bas-
tola iliyotengezwa na Luger namba
A5340, nikajiridhisha naweza kui-
chunguza. niliingiza kwenye mfumo
nikapata matokea hasi. “Nilibaini
silaha hiyo haijawahi kusajiliwa. Ma-
tokeo yakiwa hasi huwezi kuprinti
ripoti, niliandika barua ya uchungu-
zi kwenda kwa mwombaji nikieleza
matokeo kwamba silaha haijawahi
kusajiliwa, alidai.

Shahidi aliomba barua ipokewe
kama kielelezo na upande wa utete-
zi haukupinga, hivyo kupokewa
kama kielelezo namba 10 (P 10).

Madembwe alitakiwa kusoma
kielelezo hicho, akadai barua ya
majibu aliandika Machi 15, 2021
ikiwa na kumbukumbu namba CD/
IR/2097/2021 na barua ya kutakiwa
kufanya uchunguzi ilisomeka CD/
IR/2097/2020. Wakili Hillar alitaka
shahidi aeleze kwa nini hizo kum-
bukumbu namba zinatofautiana.

“Mheshimiwa Jaji naomba msa-
maha kwa makosa ya kimaandishi
CD/IR/2097/2021 ilipaswa kusome-
ka 2020 kama barua ya kuomba ku-
fanya uchunguzi inavyosomeka CD/
IR/2097/2020, alidai.

Wakili wa utetezi, Jeremiah
Mtobesya, alipinga shahidi kufanya
marekebisho hayo akidai kwamba
kielelezo kinatakiwa kijieleze.

Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Robert Kidando, alidai shahidi
anaruhusiwa kufafanua yaliyomo
kwenye kielelezo, hivyo hakuna
kosa lililofanyika.

Jaji Tiganga alitoa mwongozo
kwamba uamuzi huo waiachie ma-
hakama, wakati inapitia ushahidi
itapima ushahidi wa shahidi huyo
aliyeomba msamaha kwa makosa ya
kumbukumbu namba za majalada.

Kabla ya shahidi huyo kumaliza
kutoa ushahidi, Wakili Mtobesya
aliomba mahakama iamuru shahidi
aondolewe kizimbani pamoja na
ushahidi wake nusu aliotoa awali.

SSP Madembwe alipoanza kutoa
ushahidi alitaja miongoni mwa ma-

jukumu yake katika Kitengo cha
Udhibiti na Usajili wa Silaha kuwa
ni kutoa leseni kwa raia waliokidhi
vigezo vya kumiliki silaha.

Akiendelea kutoa ushahidi, Wak-
ili Mtobesya aliinuka na kuwasili-
sha pingamizi akiomba mahakama
imwondoe shahidi huyo pamoja
na ushahidi wake kwa madai kuwa
kuna ukiukwaji wa sheria.

Alidai maelezo ya shahidi huyo
hayamo kwenye kumbukumbu na
washtakiwa hawajapewa kabla ha-
jaanza kutoa ushahidi wakati wali-
paswa kujua shahidi huyo anakuja
kusema nini.

“Mheshimiwa Jaji, ushahidi wa
shahidi huyu utaingia kwenye
kumbukumbu bila kufuata utara-
tibu. Tunaomba maelekezo sababu
alishaanza kutoa ushahidi kinyume
na taratibu, sisi tunapendekeza
aondolewe, alidai Mtobesya.

Wakili Kidando alijibu kwamba
pingamizi la upande wa utetezi
halina mashiko na kwamba hoja
imewasilishwa katikati ya ushahidi,
hivyo shahidi aliorodheshwa na

ushahidi wake ulisomwa Agosti 23
mwaka huu katika Mahakama ya
Kisutu.

“Hakuna kitu kipya, hakuna haja
kwa mahakama kutoa amri yoyote
kuhusiana na uhalali wa ushahidi.
Shahidi yuko kihalali mahakamani,
tunaomba pingamizi litupwe, sha-
hidi aendelee kutoa ushahidi, alidai
Kidando. Jaji Tiganga alipotoa ua-
muzi, alitupilia mbali pingamizi kwa
sababu halina mashiko na kuongeza
kwamba katika kumbukumbu za
Mahakama ya Hakimu MKkazi Kisutu,
ushahidi wa shahidi huyo ulisomwa
Agosti 23, 2021.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni
Mbowe, Adamu Kasekwa, Moham-
med Ling'wenya na Halfani Bwire
ambao wanakabiliwa na mashtaka
sita ikiwamo kula njama kufanya vi-
tendo vya kigaidi kati ya Mei Mosi na
Agosti 5,2020.

Katika shtaka la tano, mshtakiwa
Adamu anadaiwa Agosti 5, mwaka
2020 eneo la Rau alikutwa na bas-
tola yenye namba A 5340 aina ya
Luger.
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Deni la Taifa lapaa hadi tril. 64.5/-

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk.
Mwigulu Nchemba, amesema hadi
kufikia Juni, mwaka huu, deni la taifa
lilikuwa limefikia wastani wa Sh. tri-
lioni 64.497, ikilinganishwa na Sh.
trilioni 56.449 kipindi cha Juni, 2020.

Amesema ongezeko hilo ni sawa
na asilimia 14.3 na kwamba kati ya
fedha hizo deni la nje ni Sh. trilioni
45.563 na deni la ndani ni Sh. trilioni
18.934.

Dk. Mwigulu alitoa takwimu
hizo bungeni juzi wakati akiwasili-
sha mapendekezo ya mwongozo
wa maandalizi ya mpango wa bajeti
ya serikali na mapendekezo ya ma-
pango wa maendeleo wa taifa kwa
mwaka 2022/23.

Waziri Mwigulu alisema mwenen-
do huo wa deni umetokana na
kupokewa kwa mikopo yenye
masharti nafuu na ya kibiashara kwa
ajili ya kugharamia miradi mbalim-

bali ya maendeleo, hususani inay-
ochochea ukuaji wa uchumi.
Alisema pamoja na kuongezeka
kwa deni la Serikali, deni hilo bado
limeendelea kuwa himilivu katika
muda mfupi, wa kati na mrefu.

HALI YA SHILINGI

Waziri Mwigulu alisema shilingi
ya Tanzania imeendelea kuwa imara
dhidi ya sarafu za washirika wakuu
wa biashara ulimwenguni katika kip-
indi chote cha mwaka 2020/21.

Alisema hali hiyo imechangiwa na
utulivu wa bei nchini, utekelezaji wa
sera thabiti za fedha na bajeti, usi-
mamizi imara katika soko la kubadil-
isha fedha za kigeni, kuimarika kwa
urari wa biashara na utulivu wa bei
ya mafuta katika soko la dunia.

Waziri alibainisha kuwa katika
kipindi hicho, dola moja ya Mareka-
ni ilibadilishwa kwa wastani wa sh.
2,309.58, ikilinganishwa na wastani
wa Sh. 2,301.30 katika kipindi kama

hicho mwaka 2019/20.

“Badiliko hilo lilikuwa la kiasi cha
asilimia 040 kwa mwaka ikilingan-
ishwa na asilimia 0.36 katika mwaka
uliopita. Kiwango hicho kilikuwa
kidogo na kuifanya Tanzania kuwa
miongoni mwa nchi chache duniani
zilizokuwa na utulivu wa kiwango
cha kubadilisha fedha dhidi ya fedha
za kigeni licha ya athari za ugonjwa
wa virusi vya corona,” alisema.

UTEKELEZAJI BAJETI 2020/21

Waziri Mwigulu alisema katika
mwaka 2020/21, serikali imekusanya
Sh. trilioni 31.280. sawa na asilimia
89.7 ya lengo.

Alisema kati ya fedha hizo Sh.
trilioni 20.594 ni mapato ya ndani
na Sh. trilioni 10.685 ni misaada na
mikopo ya ndani na nje ya nchi.

Pia alisema serikali ilitumia Sh.
trilioni 31.280 kugharamia shughuli
mbalimbali ikiwamo Sh. trilioni

20.613 kwa matumizi ya kawaida na
Sh. trilioni 10.667 kwa matumizi ya
maendeleo.

Waziri Mwigulu alisema katika
robo ya kwanza ya mwaka 2021/22,
Sh. trilioni 8.419 zilikusanywa kutoka
vyanzo vyote, sawa na asilimia 93.3
ya lengo la kipindi hicho.

Alisema kati ya fedha hizo, mapa-
to ya ndani yalifikia Sh. trilioni 5.492
sawa na asilimia 89.0 ya lengo la
kipindi hicho, kwamba misaada na
mikopo nafuu kutoka kwa washirika
wa maendeleo ilikuwa Sh. bilioni
534.4 sawa na asilimia 88.6 ya lengo.

Dk. Mwigulu alisema mikopo ya
kibiashara kutoka katika soko la
ndani ilifikia Sh. trilioni 1.220 sawa
na asilimia 1170 ya lengo la Sh. tril-
ioni 1.043.

Kadhalika, alisema mikopo ya
ndani ilivuka lengo katika robo husi-
ka kutokana na mwitikio mzuri wa
wawekezaji, hususani katika hatifun-
gani za muda mrefu.

£
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Waziri wa
Ardhi, Nyumba
na Maendeleo
va Makazi,
William Lukuvi
(kushoto), ak-
ipokea taarifa
ya changamoto
na mapende-
kezo katika
Mabaraza ya
Kata kutoka
kwa Mwenyeki-
ti Mwenza

wa Jukwaa la
Kiimani Kanda
ya Ziwa, Sheikh
Haruna Kichwa,
jana. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Mwinyi asifu utendaji wa wateule wanawake

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar Dk. Hussein
Ali Mwinyi amesema viongozi wa-
nawake aliowateua kuwapa nafasi
za uongozi katika serikali anayoion-
goza wanafanya vizuri kuliko vion-
gozi wanaume.

Aliyasema hayo jana wakati aki-
zungumza katika sherehe za kum-
tangaza Dk. Mwinyi kuwa kinara wa
kampeni ya Heforshe (Kampeni ya
mwanamume na mwanamke kufikia
usawa wa kijinsia) zilizoandaliwa na
Shirika la Umoja wa Mataifa lina-
loshughulikia masuala ya wanawake
(UN WOMEN), zilizofanyika mjini
hapa.

Alisema maendeleo yaliyopati-
kana Tanzania Visiwani na Tanza-
nia Bara katika kuimarisha usawa
wa kijinsia ni ya kupigiwa mfano na
amekua akifanya  nafasi za uteuzi
zauongozi  bila ya ubaguzi wa ki-
jinsia.

Dk. Mwinyi alimteua Katibu Mkuu
Kiongozi na Katibu wa Baraza la

Mapinduzi, Zena Ahmed Said na
Mkurugenzi wa Mashtaka Zanzibar,
Salma Ali Hassan ikiwa ni mara ya
kwanza katika Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar, wanawake kushika nafasi
hizo.

“Pia nimekuwa nikiweka mazinga-
tio maalum ya kutoa nafasi mbalim-
bali za uongozi kwa wanawake we-
nye uwezo katika teuzi za makatibu
wakuu, wakurugenzi na viongozi
wa mashirika ya taasisi mbalimbali
za serikali na hapa nataka niseme
wanawake niliowateua hawajanian-
gusha hata kidogo, wanafanya kazi
vizuri na niwe muwazi kabisa nafan-
yakazi vizuri zaidi kuliko wanaume,”
alisema Dk Mwinyi.

Alisema Tanzania ni mfano wa
kuimarisha na kulinda katika utoaji
haki kwa vitendo.

Alisema serikali itaendelea kush-
irikiana na Shirika la Un Women ka-
tika kutekeleza malengo na maadhi-
mio ya kampeni hiyo ili kuimarisha
usawa wa kijinsia na maendeleo ya
wanawake Zanzibar.

Alisema serikali itaendelea ku-
fanya marekebisho ya sera na she-
ria ili kutekeleza kwa ufanisi zaidi
mikakati na mipango iliyopo katika
kukabiliana na vitendo vya udhalil-
ishaji wa kijinsia.

“Nimekipokea na kukitumia kwa
mapenzi yote cheo cha kinara cha
kampeni hii mlichonitunuku..Ili
kutimiza malengo na matarajio ya
kampeni hii na nitapigania usawa,
haki, usawa wa wanawake na wa ki-
jinsia,” alisisitiza.

Alimtaka Spika wa Baraza la
Wawakilishi na Spika wa Bunge la
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
kufanya ushawishi wa kuharakisha
marekebisho ya sheria ambazo bado
ni kikwazo kwa maendeleo ya usta-
wi wa wanawake.

Naye Waziri wa Afya, Ustawi wa
jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Nas-
sor Ahmed Mazuri, alisema wakati
serikali inajikita kupambana na vi-
tendo vya ukatili na udhalilishaji wa
kijinsia matukio mbalimbali yameri-
potiwa toka Julai hadi Septemba,

mwaka huu.

Kwa upande wa Unguja migogoro
ya ndoa na talaka (35), huduma za
watoto (36), kubaka (46), kulawiti
(2), shambulio la aibu (45), kuteleke-
zwa (22), migogoro ya urithi (12), ku-
torosha (2), kuingiliwa kinyume na
maumbile (4) na kukoseshwa haki
ya elimu (2).

Kwa upande wake Mwakilishi wa
UN Women, Hodan Addou, alisema
lengo la kampeni hiyo ni kufikia
usawa wa kijinsia kwa sababu wa-
nawake na wasichana wanapitia ka-
tika ubaguzi wa usawa na kukabiliwa
na vitendo vya udhalilishaji.

Alisema Tanzania imepiga hatua
kubwa kwa usawa wa kijinsia na Rais
Samia Suluhu Hassan ni mfano bora
na kwamba juhudi zaidi zinahitajika
ili kuhakikisha kanuni na vikwazo
vya kijamii haviendelei kuwawekea
kizuizi ushiriki wa wanawake ka-
tika siasa na ustawi wa kiuchumi na
kuhakikisha kuwa ukatili dhidi ya
wanawake na wasichana unakuwa
jambo la kawaida.

Bunge
lataka tozo
Daraja la
Selander

Na Gwamaka Alipipi,
DODOMA
BUNGE limependekeza

magari yatakayopita katika
Daraja Jipya la Selander lin-
alojengwa mkoani Dar es
yalipie ushuru kama ina-
vyofanyika katika Daraja la
Kigamboni, maarufu kama
daraja la Nyerere.

Pendekezo hilo lilitolewa
bungeni na Mwenyekiti wa
Kamati Kudumu ya Bunge ya
Bajeti, Sillo Baran, wakati ak-
isoma taarifa ya kamati hiyo
kuhusu mapendekezo ya
Mpango wa Maendeleo wa
Taifa kwa mwaka 2022/23,
pamoja na mapendekezo ya
mwongozo wa maandalizi ya
Mpango na Bajeti ya Serikali
kwa mwaka 2022/23.

Ujenzi wa daraja hilo le-
nye urefu wa kilometa 1.03
na upana wa mita 20.5 li-
natarajiwa kukamilika De-
semba, mwaka huu.

Daraja hilo litakapokami-
lika, litakuwa na barabara
unganishi zenye urefu wa
kilometa 5.2 na litapita baha-
rini kuanzia ufukwe wa Coco
Beach (Oysterbay), kwenda
Hospitali ya Aga Khan na li-
najengwa na Kampuni ya GS
Engineering ya Korea.

“Kamati ya Bunge ya Ba-
jeti ilipata fursa ya kutem-
belea na kukagua ujenzi wa
daraja jipya la Tanzanite na
kuarifiwa kwamba hatua
iliyofikiwa ni kuendelea na
ujenzi wa daraja jipya (kilo-
meta 1.03) na barabara un-
ganishi zenye urefu wa kilo-
meta 5.2 na kwamba ujenzi
umefikia asilimia 87.3,” alise-
ma Baran.

“Katika kipindi cha mwa-
ka 2020/21, Sh. bilioni 58.8
zimetumika. Kamati inaitaka
serikali pindi daraja hili li-
takapokamilika na kwa saba-
bu limejengwa kwa mkopo
kama lilivyo Daraja la Kigam-
boni liwe ni daraja la kulipia
yaani “toll bridge,” alisema.

Pasipo kupendekeza
gharama ya tozo, Baran
alisema kamati imeona
kuwa kuna njia mbadala
ambayo endapo mtu hataki
kulipia, anaweza kupita ni
vyema ushauri huo ukazin-
gatiwa. Uzinduzi wa daraja
hilo ulifanyika Julai 23, 2018
na Hayati Rais John Magu-
fuli, baada ya serikali kuona
tatizo kubwa la msongama-
no wa magari katika bara-
bara ya Ali Hassan Mwinyi
na Barack Obama, Dar es
Salaam.
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Vipaumbele vitano bajeti serikali 2022/23

Na Gwamaka Alipipi,
DODOMA
SERIKALI imetaja maeneo

matano ya kipaumbele yatakay-
otekelezwa katika Mpango wa
Maendeleo wa Taifa kwa mwaka
wa fedha 2022/23, ikiwamo kuku-
za biashara na uwekezaji.

Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba, aliyasema
hayo bungeni juzi wakati akiwasil-
isha Mapendekezo ya Mpango wa
Maendeleo wa Taifa kwa mwaka
2022/23.

Waziri Mwigulu alisema mpan-
go huo ni wa pili katika utekelezaji
wa Mpango wa Tatu wa Maende-
leo wa Taifa wa miaka mitano,
2021/22 - 2025/26, wenye dhima
ya kujenga uchumi shindani na
viwanda kwa maendeleo ya watu.

Alisema kwanza, serikali inata-
rajia kuweka kipaumbele katika
kuchochea uchumi shindani na
shirikishi ikijjumuisha miradi am-
bayo itajikita katika kujenga jamii

yenye uwezo wa kushindana ki-
kanda na kimataifa, kuimarisha
utulivu wa uchumi jumla, mazin-
gira ya biashara na uwekezaji.

Pia alisema serikali itajikita ka-
tika kuimarisha utafiti na maen-
deleo pamoja na uhawilishaji wa
teknolojia kutoka nje na kuende-
leza miundombinu na huduma
katika maeneo ya reli, barabara,
madaraja, usafiri wa maji, usafiri
wa anga, teknolojia ya habari na
mawasiliano (TEHAMA), nishati,
bandari na viwanja vya ndege

Waziri Mwigulu alitaja kipaum-
bele cha pili ni kuimarisha uw-
ezo wa uzalishaji viwandani na
utoaji huduma. Alisema eneo hilo
linajumuisha miradi ya viwanda
inayolenga kuongeza thamani ya
mazao ya kilimo, mifugo, uvuvi
na madini pamoja na kuzalisha
bidhaa zitakazotumia malighafi
na rasilimali zinazopatikana kwa
wingi nchini.

“Eneo hili linajumuisha miradi
na programu zinazolenga kubore-

sha sekta ya utalii, huduma za
fedha na bima,” alisema Waziri
Mwigulu.

Alitaja  kipaumbele cha tatu
ni kukuza biashara na uwekezaji,
kwamba eneo hilo linajumui-
sha programu zitakazoimarisha
masoko ya ndani na kutumia fursa
za masoko kikanda na kimataifa.

Alisema masoko yanayolengwa
ni yale yatakayotoa fursa kwa bid-
haa na huduma zinazozalishwa
nchini ikiwamo bidhaa na hudu-
ma zitokanazo na kilimo, viwanda
na utalii.

Alisema Serikali itaendelea
kutekeleza mpango kazi wa
kuboresha mazingira ya biashara.

Kipaumbe cha nne, alikitaja ni
kuchochea maendeleo ya watu,
akifafanua kuwa eneo hilo lina-
jumuisha utekelezaji wa miradi
inayolenga kuboresha maisha ya
watu ikiwamo kuboresha elimu na
mafunzo katika ngazi zote, afya na
ustawi wa jamii, hifadhi ya jamii,
sensa ya watu na makazi, huduma

za maji na mradi mkubwa wa maji
Dodoma.

Aidha, alisema eneo hilo lina-
jumuisha kuimarisha mfumo wa
sheria na taasisi za utoaji haki na
usimamizi wa utawala bora, ulinzi
na usalama na utulivu wa ndani
na nje ya nchi, mapambano dhidi
ya rushwa na ufisadi ikiwamo
kuimarisha utoaji haki pamoja na
ukuzaji wa maadili.

Alisema pia serikali itaendelea
na utekelezaji wa shughuli za ku-
hamishia makao makuu ya Serika-
li Dodoma ikiwamo awamu ya pili
ya ujenzi wa ofisi na miundombi-
nu katika mji wa Serikali Mtumba.

Kipaumbele cha tano ni kuen-
deleza rasilimali watu, akifafanua
kuwa eneo hilo linajumuisha pro-
gramu na mikakati inayolenga
kuendeleza ujuzi wa rasilimali
watu nchini, kuanzia ngazi za
elimu ya awali hadi elimu ya juu
ikiwamo kuwawezesha vijana ku-
jiajiri.

JKT yaongeza vifaa W isasa kilimo

Na Romana Mallya

MKUU wa Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT), Meja Jenerali Rajabu Ma-
bele, amesema jeshi hilo linaen-
delea kujiimarisha kwa kuongeza
vifaa vingine vya kisasa kuhakiki-
sha mpango wa kilimo mkakati
waliouwanzisha unazalisha mara
10 ya mwanzo wakati wakitumia
vijana shambani.

Meja Jenerali Mabele aliyasema
hayo jana mkoani Dar es Salaam
wakati akipokea zana za kilimo
mkakati, magari ya kampuni ya
ulinzi ya SumaJKT na kampuni ya
usafi, pikipiki pamoja na kuwekaji
wa jiwe la msingi kwa kiwanda cha
ubia cha kuzalisha taa za baraba-
rani cha SumaJKT SKYZON kin-
achogharimu Sh. bilioni 12.896.

Akizungumza kwenye hafla
hiyo, Meja Jenerali Mabele alisema
JKT imeanzisha kilimo mbkakati
lengo ikifapo mwaka 2025 wawe
na uwezo wa kujitegemea kwa
chakula na kuwalisha vijana wa-
naopata mafunzo ndani ya jeshi
hilo.

“Vifaa hivi ni vya kisasa, siku za
nyuma tulikuwa tunatumia vijana
tulionao wanaingia shambani,
sasa hivi tunatumia teknolojia am-
bapo trekta moja linaweza kufan-
ya kazi ya vijana 1,000 kwa wakati
mmoja.

Alisema ununuzi wa magari na
pikipiki ni muhimu kwa sababu
vitaongeza ufanisi wa utendaji
katika kampuni ya usafi na ulinzi
walizonazo.

“Kampuni ya usafi na upuliziaji
dawa wanafanya kazi zao katika
manispaa zilizopo Dar es Salaam
na vilevile Dodoma wanasafisha
stendi kuu ya mabasi, ili usafi huu
ufanyike vizuri na kwa ufasaha
lazima tuwe na vifaa, muendelee
kuyaenzi mawazo mazuri mliyo-
nayo na mfanye mnayowaza ili ku-
wezesha shirika kusonga mbele,”
alisema.

Pia alisema kampuni ya ul-
inzi ya SumaGuard ina magari na
pikipiki na sasa wamekuja na hu-
duma mpya ya magari ya kubeba
wagonjwa na kuwataka Watanza-
nia watumie huduma yao.

Kuhusu uwekaji wa jiwe la msin-
gi katika kiwanda cha taa cha Su-
maJKT SKYZON, alisema mwaka
2018 shirika liliingia makubaliano
ya pamoja na Kampuni ya Everlite
kutoka Algeria na ujenzi wake ul-
ianza rasmi mwaka 2019 na mata-
rajio yalikuwa ni Julai mwaka huu
waanze uzalishaji.

Alisema janga la Uviko-19 lililo-
sababisha nchi nyingi kufunga mi-
paka yake na mitambo na wataal-
amu walikuwa wakitokea China
hivyo hawakuweza kufanya hivyo
kwa wakati uliopangwa.

Alisema Septemba 15, mwaka
huu, wataalamu wawili kutoka
Algeria ambao wana ubia nao
waliwasili Tanzania na kuanza usi-
mikaji wa mitambo na wanatarajia
kumaliza kazi hiyo mwezi ujao na
kuanza kufundisha wataalamu wa
wazawa watakaofanya kazi katika
kiwanda hicho kinachoanza kazi
mwakani.

Pia taa zinazoagizwa nje ya nchi
zitauzwa katika kiwanda hicho
kwa bei rafiki kwa Watanzania.

Mkurugenzi wa Tawi la Utawala

Mkuu wa Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT) na Ofisa Mtendaji Mkuu
wa SUMAJKT, Meja Jenerali
Rajabu Mabele (wanne kulia),
akikata utepe kuzindua zana za
kilimo mkakati, magari ya Kam-
puni ya SUMAJKT Guard Ltd na
kampuni ya usafi na unyunyi-
ziaji dawa, Mlalakuwa mkoani
Dar es Salaam jana. Kulia kwake
ni Mwenyekiti wa Bodi ya SU-
MAJKT, Meja Jenerali mstaafu
Farah Mohamed na (kushoto
kwake) ni Mkuu wa Tawi la
Utawala JKT na Mwenyekiti wa
Kilimo Mkakati, Brigedia Jener-
ali Hassan Mabena pamoja na
maofisa wengine waandamizi.
PICHA: HISANI YA JKT

na Mwenyekiti wa Kilimo Mkakati,
Brigedia Jenerali Hassani Mabena,
alisema JKT linatekeleza mpango
mkakati wa kilimo katika kujulisha
na kujitosheleza kwa chakula kwa
kutumia zana bora.

Jenerali Mabena alisema JKT li-
menunua matrekta na zana zake
zenye jumla ya Sh. milioni 717.6.

“Kuna kifaa kwa ajili ya kuweka
mbegu, vifaa viwili ambavyo vya
kuchorea mistari shambani vina-
tumika kwenye ardhi ngumu,
vifaa viwili vya kuwekea mbolea
na vifaa vya kuchakata udongo
kwenye mashamba ya mpunga,”
alisema.

Alisema pikipiki na magari ya
Suma JKT Guard na ya kupulizia
dawa za kuua wadudu yaliyo-
nunuliwa yamegharimu Sh. 393.6.

Vile vile, ununuzi wa magari na
pikipiki hizo unafanya kampuni ya
ulinzi ya SumaJKT Guard kuwa na
magari 48 na pikipiki 111 hadi sasa.

Alisema upande wa kampuni
ya usafi na unyunyiziaji dawa wa-
menunua gari moja ambalo lina-
gharimu Sh. milioni 149.7.

| |
Sabaya ashindwa
tena kufika kortini

Na Allan Isack, ARUSHA

HALI ya afya ya aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai, mkoani Kilimanjaro,
Lengai Ole Sabaya, imeendelea kuwa
tete baada ya kushindwa kufika ma-
hakamani kwa mara nyingine kwa ku-
daiwa mahakamani kwamba bado ni
mgonjwa.

Ole Sabaya na wenzake sita wa-
nakabiliwa na mashtaka matano ya
uhujumu uchumi katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mkoa wa Arusha.

Washtakiwa wengine ni Silvester
Nyegu (26), Enock Togolani (41), Wat-
son Mwahomange (27), Jackson Macha
(29) na Nathan Msuya (31).

Wakili wa Upande wa Utetezi, Moss-
es Mahuna, jana alidai mahakamani
kwamba alipokea taarifa za mshtakiwa
huyo kutoka kwa askari Magereza kuwa
bado hali yake ya kiafya haijatengemaa.

“Kama tulivyoeleza awali tumepokea
taarifa kutoka kwa askari Magereza
wakitueleza kuwa hali ya mtuhumiwa
sio nzuri bado anaumwa na mimi na
mawakili wenzangu, tulipata nafasi
ya kwenda kumtembelea na kuonana
na daktari wake, na Sabaya alitueleza
kwamba endapo atashindwa kufika
mahakamani kesi iendelee kusikili-
zwa,” alidai Wakili Mahuna.

Wakili huyo pia alidai kwamba walik-
wama kuendelea kusikilizwa kwa shau-
ri hilo, labda kama kutakuwapo kwa
uamuzi mwingine wa mahakama hiyo .

Naye Wakili wa Serikali Mwandam-
izi, Othmed Mtenga, alidai kulitakiwa
kuwapo mawasiliano ya maandishi
kuthibitisha kuwa mshtakiwa huyo,
alitoa ridhaa ya kuendelea kusikilizwa
kwa kesi hiyo wakati akiwa hayupo ma-
hakamani.

“Kama ulivyokuwa utaratibu tunap-
endekeza shauri lisiendelee mpaka
mawasiliano hayo, kupitia kwa Mkuu
wa Gereza yawasilishwe mahakamani
kama mshtakiwa ameridhia shauri
kuendelea kwa kuwa tunaona kuna
umuhimu wa busara kutumia nyaraka
kuletwa hapa,” alidai.

Wakili Mahuna, alidai kwamba
wamesikia ya maombi Jamhuri na ha-
wana kitu cha kuongeza wanatumia
fursa hiyo kuomba busara ya mahaka-
ma kuwaongoza.

Hakimu Patricia Kisinda, aliahirisha
kesi hiyo hadi leo.

“Kutokana na ombi la utetezi kue-
ndelea na kesi kwa kuwa wamepata
ruhusa kwa mshtakiwa wa kwanza,
mahakama baada ya kupitia ombi hilo,
imeona kibali kiwasilishwe kwa njia ya
maandishi ili kuweka kumbukumbu
kwenye shauri hili,” alisema Hakimu
Kisinda.

Akizungumza na waandishi wa
habari nje ya mahakama, Wakili wa
Utetezi, Fauzia Mustapher, alidai
kwamba mshtakiwa huyo anasumbu-
liwa na ugonjwa wa vidonda vya tumbo
na alipata akiwa magereza.

Pia alidai kwamba Sabaya, ana
tatizo mgongo alililopata ajali wakati
anatekeleza majukumu yake akiwa
mkuu wa wilaya.
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OMBI LA KUONESHA NIA YA UTENGENEZAJI, UPIMAJI, USAMBAZAJI NA
UTOAJI WA MABOMBA MAKUBWA YA HDPE

KUMBUKUMBU 0010007214

OMBI LA KUONESHA NIA KWA AJILI YA UTOAJI WA HUDUMA
YA SAMANI ZA OFISI PAMOJA NA UWEKAJI WA SAMANI

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa Midstream B.V, inaalika taasisi zenye
weledi na uzoefu kuonesha nia ya utengenezaiji, upimaii, usambazaji na utoaji wa mabomba makubwa
ya HDPE Mradi wa Bomba la /\Xo{ulo hafi la AfriEo Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba litakalofukiwa chini ya ardhi litakalovuka
mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani
a Mashariki ya Tanzania kwa aiili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba
Ki\i litaanzia Kabaale katika wilaya'ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani Tanga nchini
Tanzania. Urefu wa Bomba ni k'\romifo 1,443, kati ya hizo, kilomita 1 147gzitqkuwo Tanzania, ambapo
bomba hilo litapita kwenye mikoa nane (8) ambayo ni Kogiero, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida,
Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa Midstream B.V. Dodoma, Manyara, na Tanga; bomba la mafuta pia litapita kwenye Halmashauri za Wilaya 27 na vijiji
inaalika taasisi zenye weledi na uzoefu kuonesha nia ya kutoa huduma  ya uwekezaii 231

wa vyombo vya ofisini.

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini ya
ardhi litakalovuka mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa
Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa ajili ya kusafirisha
mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba hili litaanzia Kabaale katika
wilaya ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani Tanga nchini Tanzania.
Urefu wa Bomba ni kilomita 1,443, kati ya hizo, kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania.

KATIKA OFISI
KUMBUKUMBU 0010007217

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA

EACOP inahitaji huduma za mtengenezaji mwenye uzoefu na mwenye sifa nzuri kutoa huduma za
utengenezaji, upimaji, usambazaji na utoaji wa mabomba makubwa ya ukuta wa HDPE kulingana na
viwango na vipimo vilivyotajwa hapa chini:

VIWANGO:

Ukuta wa muundo wa Bomba za HDPE zitalingana kwa kuzingatia viwango EN 134762 /1SO 21138-2,

na marekebisho yake, isipokuwa ikiwa imeainishwa vinginevyo.
VIPIMO:
®  Kuta za kila sehemu ya HDPE (2.45m| zitalingana na vipimo vifuatavyo.

e ID/ DN1500 na kipenyo ch nje cha ukubwa 1630 + 10mm takriban idadi ya mita 400+

zinatakazowasilishwa katika sekesheni za mita 2.45.

e D/ DN1800 na kipenyo cha nje cha ukubwa 1960 + 10mm takriban idadi ya mita 400+
zinatokazowasilishwa katika sekesheni za mita 2.45.

e KAMPUNI ina haki ya kuthibitisha utengenezaji wa mabomba ya HDPE yaliyowekwa katika kiwanda
cha uzalishaji cha Miengenezaji kulingana na mfumo wa usimamizi wa ubora kulingana na 1ISO

Q001: 201 é Mfumo wa usimamizi wa ubora wa mtengenezaii utahitatakika kuwa uliothibitishwa

kwa 1SO 9001: 2015 na chombo cha uthibifisho cha Kimataifa.

Malighafi inayotumika kutengeneza ukuta wa muundo wa bomba za HDPE na viunganishi vyake

lazima vilingane na EN'13476-1 / 1SO 21138-1. Mahitaji ya ubora wa Bomba za HDPE na upimaii
wao ni utahitajika kulingana na viwango EN13476-2 / 1SO 211382, na marekebisho yake husika.
Mahitaji ya ubora wa viunganishi zilizotengenezwa kutoka kwa muundo wa bomba za ?—YDPE zitahitajika
kulingana na EN 134762/ 1SO 21138-2, na marekebisho yake ya hivi karibuni.

*  Mabomba yote ya HDPE yaliyotengenezwa kwa ukuta yatakayotolewa dhidi ya Zabuni hii "yatatiwa

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA:
e EACOP inahitaji huduma kutoka kwa mioa huduma mwenye uzoefu na
sifa nzuri ya kutoa huduma za samani za ofisi pamoja na kuziweka katika ofisi
ipasavyo.
* Madawati na meza za kufanyia kazi (vituo vya kazi vinavyoweza
kuongezwa na kupunguzwa ‘urefu wakati wa matumizi).
® Meza na viti vya vyumba vya mikutano (kiwango cha kawaida na kiwango
cha vyumba vya mikutano).
e Viti vya ofisini vinavyoweza kurefushwa au kufupishwa na vilivyo undwa kwa aijili
ya kutoa usaidizi bora kwa mgongo wakati wa kukaa [ergonomic). °
e Makabafi ya kuhifadhi mafaili (Credenzes).
e Kabati za kuhifadhi vitu mbali mbali.

VIGE_Z_O_MUHIMU: - _ _ _ _ alama" kulingana na viwango vya sahihi vinavyotumika.
T?OS;SI zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja na taarifa ®  Kwa ombi, nyaraka za ubora wa bidhaa zinazotolewa zinapaswa kuwasilishwa na mtengenezaii
ZIuaiazo:

kupitia vyeti vya kufanya kazi kulingana na viwango vinavyotumika. Rekodi zote za matokeo ya vipimo
e Uthibitisho wa Uzoefu, utendaiji, na uwezo katika kutekeleza kazi zilizoainishwa vya ubora zitahifadhiwa na miengenezaji kwa marejeleo yajayo.
katika mawanda ya kazi, kwa viwango vya juu nchini Tanzania, kwa kufuata
viwango vya kitoi}/o na kimataifa [ikiwa ni pamoja na Viwango vya Shirika la Fedha e Kabla na baada ya kutoa zabuni kwa Mtengenezaiji, KAMPUNI ina haki ya kukagua uwezo wa
la Kimataifa (IFC), na uzoefu wa angalau micka 5 katika utendaji wa huduma kama upimaiji na kushuhudia majaribio yaliyofanywa katika kitvo cha Maabara cha Mtengenezaji kutathmini
hizo ndani ya Tanzania au Kimataifa. UEOFO wa bidhaa kulingana na viwango vinavyotumika. KAMPUNI itateua mwokihs%i kushuhudia

o Uthibitish tendakazi husik . fu katik kaii majaribio yote yaliyofanywa katika kituo cha maabara cha Mtengenezaiji na mwakilishi atawasilisha
sorr:o‘n‘iskgﬁ\ﬁc? (yﬁgien aKazi husika wenye vigezo na uzoelu kalika vwekajl wa matokeo yote ya mkandarasi/mzabuni husika & KAMPUNI kwa kujitegemea. KAMPUNI ina haki ya

kuidhinisha Bidhaa kulingana na ripoti za majaribio ya ubora kabla ya kupelekwa kwenye eneo la
® Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa na kanzi data ya EVWURA

vjenzi.
(LSSP) kama mfoaji namsambazaji wa huduma ndani ya nchi wakati wa kuwasilisha
ombi la kuonesha nia ya kutekeleza shughuli za progamu.

e Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na fafsiri ya

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA
Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja na taarifa zifuatazo:

Kampuni ya Ndani.

e Uwezo wa kifedha kuweza kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na
kuwasilisha mahesabu ya fedha ya mwaka 2017.

e Uthibitisho wa sera ya ndani ya Afya, Mazingira na Usalama, taratibu na mchakato
kulingana na viwango vya ndani vya viwanda vya kazi husika.

e Uthibitisho wa usaijili kafika mamlaka husika ndani ya nchi kwa ajili ya utoaji wa
huduma husika.

e Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) pamoja na cheti cha
uthibitisho wa kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza
shuEhu\i au kazi zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia yao kwa lugha
ya kiingereza pamoja na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua
pepe kwa eacoptz.eoi.1000001 @totalenergies.com (ukubwa wa barua pepe 20
Mb) saa au kabla ya saa 11 jinni za Afrika Mashariki LEAT) tarehe ....Novemba
2021. Kichwa cha Habari cha boruo&?;e kiwe ni kumbukumbu namba husika tu.

Kichwa cha Barua Pepe kiwe ni 0010007217.

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyarcka zilizotumwa na taasisi
zitakazoonyesha nia iii kutengeneza orodha ya taasisi za awali zenye vigezo
vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo iu ndiyo zitapokea na kusaini Makubaliano
a Utunzaji wa Taarifa (NDA) pamoja na mwaliko wa kuwasilisha zabuni katika
vendeleza mchakato wa zabuni. Maelezo yote ya kuonyesha nia yanapaswa
kuandikwa kwa lugha ya Kiingereza.

216552602

Uzoefu, utendaii, na uwezo katika kutekeleza kazi zilizoginishwa chini ya upeo wa kazi, kwa kiwango
kikubwa nchini ITonzomo, kwa kufuata viwango vya kitaifa na kimataifa (ikiwa ni pamoja na Viwango
vya Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC), na uzoefu wa angalau miaka 15 katika utendaji wa huduma
kama hizo ndani ya Tanzania au Kimataifa.

Uthibitisho wa usajili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) pamoja na cheti cha uthibitisho wa

kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.
*  Maelezo mafupi kuhusu uzoefu na uwezo wa

Utekelezaji wa programu za aina hiyo kwa viwango vya fedha vya kimataifa kwa aiili ya miradi
mikubwa yo miundombinu nchini Tanzania.

e Kusimamia miradi mikubwa na wakandarasi washirika.
e Kufanya kazi kwa kushirikiana na serikali za mitaa na sekia binafsi.

¢ Wafanyakazi waliopendekezwa kufanya kazi kwenye Mradi huu na ujuzi na uzoefu wao katika
kutekeleza programu za aina hii.

*  Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusoljhvvo na kanzi data ya EWURA (LSSP) kama
mioaiji na msambazaji wa huduma ndani ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia ya
kutekeleza shughuli za progamu.

Mawanda haya yanaweza kugawanywa kimkoa au kivtalaam na KAMPUNI inarvhusu Wazabuni kuwasilisha
pendekezo kwa ajili ya kipengele kimoja, kadhaa au vyofe.

Taasisi zenye nia na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli au kazi zilizoorodheshwa
hapo juu zinapaswa kuwasilisha nia kwa lugha ya kiingereza pamoja na kuambatanisha nyarcka zilizotajwa
hapo juu kupitia barua pepe kwa eacop-tz.eoi.1000001@totalenergies.com (ukubwa wa barua
pepe 20 Mb) saa au kabla ya saa 11 jieni za Afrika Mashariki EAT) tarehe 09 Novemba 2021.Kichwa
cha Habari cha Barua Pepe kiwe ni 0010007214,

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi zitakazoonyesha nia
ili kutengeneza orodha ya taasisi za awali zenye vigezo vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo fu ndiyo
zitapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaiji wa Taarifa (NDA) pamoja na mwalike wa kuwasilisha zabuni
katika kuendeleza mchakato wa zabuni. Maelezo yote ya kuonyesha nia yanapaswa kuandikwa kwa lugha
ya Kiingereza.

216553602
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Miradi 43 ya kimkakati
iwanufaishe wananchi

KITUO cha Uwekezaji Tanzania (TIC), kimesajili miradi mikubwa
ya kimkakati kwa kupewa hadhi ya miradi mahiri ipatayo 43, am-
bayo itatoa ajira kwa Watanzania 130,720.

Aidha, serikali inasema miradi hiyo inatarajia kuwekeza kiasi
cha Dola za Marekani 12,278, na manufaa makubwa yanatarajiwa
kuonekana kwa mwananchi mmoja mmoja na taifa kwa ujumla.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji, Geofrey
Mwambe, akizungumzia miaka 60 ya Uhuru, alisema miradi hiyo
inahusisha sekta mbalimbali za uzalishaji viwandani, majengo ya
biashara, ujenzi na madini.

Hizi ni habari njema kwa Watanzania wengi kwa kuwa sasa
miradi hiyo inakwenda kusukuma maendeleo yao, na zaidi ajira
kwa wenye sifa ya kuajiriwa moja kwa moja na wengine sio moja
kwa moja.

Miradi 43 ikisambaa maeneo mbalimbali nchini ni wazi kuwa
kuna manufaa ya moja kwa moja na yasiyo ya moja kwa moja kwa
mtu binafsi na taifa kwa ujumla.

Pia, kuna habari njema ya ajira ambayo ni kilio cha watu wen-
gi kwa sasa ambao wamesoma vizuri hadi ngazi ya shahada ya
kwanza na ya pili, lakini hawajapata ajira kwa kuwa hazipo.

Lakini kampuni zitakazowekeza kwenye maeneo hayo zi-
tatekeleza sheria ya uwajibikaji kwa jamii kwa miradi inayoibuli-
wa na jamii husika, ili kuendelea kujenga uhusiano mwema baina
yao.

Chini ya utaratibu huo, mwekezaji anakaa na jamii kupitia
kamati zao ambazo hujadili nini cha kusaidia hasa kwa kuanga-
lia uhitaji wao na uwezo wa mwekezaji kwa kile alichotenga cha
kusaidia.

Kuna umuhimu kampuni au wawekezaji wakatilia mkazo ka-
tika hili ili tuone miradi yenye kubadilisha maisha ya wananchi
husika, kuliko kuwa na miradi ya d’anganya toto’ ambayo siyo en-
delevu na haina manufaa kwa Watanzania.

Tuna mifano mingi ya maeneo yenye rasilimali ambayo wa-
nanchi wake ni fukara kiasi kwamba utajiri uliopo kwenye eneo
lao hauwanufaishi kwa namna yoyote ile na linapokuja suala la
ajira wanaishia katika ajira za ndogo ambazo haziwaingizii kipato
cha kutosheleza mabhitaji ya msingi.

Ni muhimu ajira zinazotajwa ziwe na ajira nzuri na zisihesabike
ajira za muda mfupi yaani vibarua ambao hulipwa wastani wa Sh.
3,000 hadi 5,000 kwa siku, kiasi ambacho hakimwezeshi mtu ku-
mudu mahitaji ya msingi.

Matarajio ya wananchi wanaposikia neema ya ajira ni kwa
watu wetu waliosoma vyema na wako mtaani bila ajira, na isiwe
ni kuja kuwa vibarua wakati ajira nzuri wanapewa wageni.

Ni muhimu kuwatazama wananchi wasio na ajira, wanao-
taabika kwa maisha magumu ndio waingie mikataba minono na
wawekezaji ambao mwisho wa siku wanaweza kuondoka na kua-
cha athari za muda mrefu kwenye maeneo ya jamii.

Mathalani, maeneo ya migodi unakuta wananchi ni fukara, la-
kini mali inayotoka ardhini ni ya thamani kubwa, lakini hawana
huduma muhimu za kijamii kama zahanati, vituo vya afya na hos-
pitali, kitu ambcho hakikubaliki.

Ni lazima kujifunza kutokana na haya kwamba kila mradi una-
okuja mbali na kuwa na manufaa kwa mwekezaji, lakini manufaa
kwa mwananchi mmoja mmoja na jamii husika yaonekane.

Kuna mifano ya nchi kama Nigeria yenye utajiri wa mafuta ka-
tika eneo la Delta, lakini hadi leo ndilo eneo lenye watu maskini
kupindukia. Haitapendeza kurekodi miradi mingi ambayo kim-
singi inashindwa kuonyesha mabadiliko kwenye maisha ya mwa-
nanchi mmoja mmoja.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Anthony
Gervas,
Mwanza
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Tushikamane na Rais Samia kwa
alichoanza nacho, kaziiendelee!

‘KAZI Iendelee’ ni kaulimbiu
ya Serikali ya Awamu ya Sita in-
ayoongozwa na Rais Samia Su-
luhu Hassan, ikichukua nafasi
ya ndugu yake wa awamu iliyo-
tangulia ya tano “Hapa Kazi Tu.

Kaulimbiu hiyo ya sasa ina
maana kubwa kwa Watanzania
katika utekelezaji miradi mbal-
imbali yamaendeleoiliyoachwa
na mtangulizi wake Hayati Dk.
John Magufuli, aliyeongoza nchi
kwa miaka mitano.

Lakini, Watanzania wenzan-
gu kile kilichofanyika kwenye
Awamu ya Tano, kila mtu alikio-
na na kusikia! Huhitaji kuam-
biwa wala kusimuliwa.

Sasa, kaulimbiu ya Rais Samia
Suluhu Hassan, ni mwendelezo
wa utekelezaji miradi ya maen-
deleo ya wananchi ambayo hai-
jakamilika na kuanzisha miradi
mipya.

Baada ya Rais Samia kupokea
kijiti kutoka kwa mtangulizi
wake, amewaahidi Watanzania
kuhakikisha miradi yote inaka-
milika ikiwamo ya barabara
na kufua umeme wa Bwawa la
Mwalimu Nyerere na mingine
katika sekta za Elimu, Afya na
Maji.

Leo mimi nazungumzia
kaulimbiu ya serikali ya Awamu
ya Sita, wengi tukiwa na imani
kubwa na mama yetu Rais Sa-
mia kwamba ataisimamia mi-
radi hiyo kikamilifu. Hapo umo
ujenzi wa mradi wa Stendi ya
Mabasi Magufuli, eneo la Mbezi
haujakamilika vizuri

Mradi huo ni mkubwa utaka-

oingiza mamilioni ya shilingi
kutokana na kodi mbalimbali za
Watanzania na watumiaji wen-
gineo, wakiwamo wananchi wa-
naosafiri kila siku kutoka ndani
ya jiji hilo kwenda mikoani
mbalimali, pia wanaoingia.

Tanzania ina jambo la kujivu-
nia kuwa na miradi mingi kama
hiyo. Huo bado haujakamilika
kujengwa katika sehemu mbal-
imbali, ikiwamo soko la mama
lishe ambalo miundombinu
yake kwa sasa siyo rafiki hasa,
kwa kutoa huduma za chakula.
Soko hilo ni fursa kubwa na
ajira tosha kwa waliyoipata na-
fasi kutia huduma lishe.

Hivi sasa mamalishe wanatoa
huduma ya chakula kwenye
vibanda vyao ambavyo havina
sakafu, vina vumbi. Pia, wa-
nafanya biashara katika maz-
ingira hatarishi kiafya hasa
nyakati hizi za mvua, kunaweza
kutokea mlipuko wa magonjwa
kama kipindupindu.

Mamlaka husika zinatakiwa
kusaidia kuboresha miundom-
binu katika soko hilo, ikiwamo
mitaro na mifereji ya maji, kili-
chobaki kwa serikali ni kumali-
zia ujenzi huo ambao uko ka-
tika hatua nzuri za mwisho.

Lakini naamini, serikali ya
Mama wetu msikivu anayek-
wenda pamoja na Watanzania,
itakamilisha ahadi zake za ku-
kamilisha miradi yote iliyopo
na kuanzisha mipya, naami-
ni tutasonga mbele daima ka-
tika duru za maendeleo.

Rais Samia alipoingia ma-
darakani,  aliwatahadhalisha

watendaji  serikalini  kuwa
wachape kazi na siyo kuonea
wananchi wa chini. Altamka,
macho yake yanaona mbali na
‘mtu akimzengua watazengua-
na’ bila kuangalia cheo cha mtu
wala sura, itikadi za kisiasa, dini
au kabila.

Watanzania tunaamini atasi-
mama imara kama anavyoen-
delea kufanya sasa. Kiongozi
atakayekwenda kinyume na
utaratibu wa serikali yake hata
kama alimteua yeye atamten-
gua bila kuogopa. Hata sisi watu
wa chini tuko pamoja naye.

Siasa na sera za uongozi
ndizo zinazosababisha kuk-
wama maendeleo. Watanzania
tuzipuuze, wagombea wa nafasi
mbalimbali za uchaguzi wana-
poenda kwenye kampeni zao,
wapo ambao huwajaza maneno
mazuri wananchi yasiyokuwa
na utekelezaji wa kile wali-
chokiahidi, pindi wanapokalia
madaraka yao.

Wananchi kudanganywa
kwa chumvi na sukari na ku-
piga kura kwa mtu muongo
ni mambo yaliyopitwa na
wakati, mtu anapopata uongozi
anakuwa hakumbuki tena shida
za umma. Mara zote kiongozi
wa aina hiyo tuwanyimeni kura,
ili wajifunze hata wengine.

Nirejee nikisema, Rais wetu
Samia ndiye Amiri Jeshi Mkuu
nchini, tunayemtegemea kwa
kila jambo, hivyo asisite pale
anapoona kiongozi au mtendaji
akifuja fedha za serikali. Am-
chukulie hatua, pasipo kujali
nafasi yake ili ‘Kazi Iendelee!
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ZIARA YA BALOZI WA INDIA NCHINI SHRI BINAYA SRIKANTA
PRADHAN KATIKA WOMBO VYAHABARI VYA IPP

vipashe Guard

Balozi wa India nchini, Shri Binaya Srikanta Pradhan (kulia), akipata maelezo kutoka Meneja wa Kiwanda cha uchapishaji cha TGL, Balasubramaniyan Venka-

kwa Mhariri Mtendaji wa gazeti la The Guardian, Wallace Maugo (watatu kulia), ali- dachalam (kulia), akitoa maelezo kwa Balozi Shri Binaya Srikanta Pradhan
potembelea chumba cha habari cha Kampuni ya The Guardian Ltd (TGL) inayochapi- (kushoto), kuhusu uchapishaji wa magazeti.

sha magazeti ya The Guardian na Nipashe, Mikocheni, mkoani Dar es Salaam jana.

Kushoto ni Mhariri Mtendaji wa gazeti la Nipashe, Beatrice Bandawe na (watatu PICHA ZOTE: MIRAJI MSALA

kushoto) ni Mkurugenzi wa TGL, Joyce Luhanga.
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Balozi Shri Binaya Srikanta Pradhan (kulia), akimsikiliza Meneja wa EATV na Ra- Balozi Shri Binaya Srikanta Pradhan (wapili kulia), akimsikiliza Mtangazaji wa
dio, Lydia lgarabuza alipotembelea studio. Watatu kulia ni Mkurugenzi wa Ubalozi Redio One, Othuman Suleyman, alipotembelea studio za redio hiyo.

wa India, Santhopsh GR

L h -
Mkurugenzi Mtendaiji wa ITV/Radio One, Joyce Mhavile (kulia), akitoa maelezo kwa Mkurugenzi wa Vipindi wa ITV, Pius Paul (kushoto), akitoa maelezo kwa Balozi Shri
Balozi Shri Binaya Srikanta Pradhan (wapili kushoto) alipoitembelea kampuni hiyo. Binaya Srikanta Pradhan, jinsi taarifa ya habari inavyorushwa ndani ya studio ya

televisheni hiyo.
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Wananchi Jangwani wamwangukia waziri

Na Munir Shemweta

BAADHI ya wakazi wa Jangwani
womba Naibu Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Mkazi,
Dk. Angeline Mabula, kusaidia
mwekezaji kupewa eneo hilo ili
wapate fidia.

Wakazi hao waliwasilisha ombi
hilo jana wakati Dk. Mabula ali-
potembelea Jangwani kujionea
mazingira kama ni salama kwa
uwekezaji ssmbamba na mipango
ya mamlaka husika kuhusu eneo
hilo.

Kampuni ya Jangwani Holding
Ltd imeomba kuwekeza sehemu
katika eneo la Jangwani na kuku-
bali kuwalipa fidia wakazi wake.
Hata hivyo, uamuzi wa kutoa eneo
hilo kwa ajili ya uwekezaji unasu-
biri ushirikishwaji wa mamlaka
husika ambazo ni Ofisi ya Maka-

mu wa Rais Idara ya Mazingira,
Halmashauri ya Jiji la Dar es Sa-
laam (Ilala) pamoja na Mradi wa
(DMDP).

Wakizungumza katika eneo
hilo juzi, wakazi hao walisema wa-
nachohitaji kwa sasa ni mwekezaji
kupatiwa sehemu ya eneo la
Bonde la Jangwani ili nao walipwe
fidia na kwenda kutafuta maeneo
mengine ya kuishi.

Kwa mujibu wa wakazi hao,
eneo hilo limekuwa na changa-
moto ya mafuriko kwa muda mre-
fu na juhudi za awali za serikali
kuwapatia maeneo wananchi Ma-
bwepande Wilaya ya Kinondoni
halikidhi wakazi wote kwa kuwa
walipatiwa viwanja walikuwa 43
kati ya 1,200.

“Imekuja kampuni inataka ku-
tuhamisha hapa na itulipe fidia,
lakini mamlaka husika hazijari-

dhia huku halmashauri ya jiji ik-
ishindwa hata kuweka vibao kuo-
nyesha kuwa eneo hili ni hatarishi
na maeneo yamewekwa vifusi
na kuendelea na shughuli kama
kawaida,” alisema mwananchi
mmoja. Kwa sasa, walisema wako
hoi bila ya kujua hatima yao na
kuomba mwekezaji kupewa eneo
ili waondoke kwenda kutafuta se-
hemu zingine za kuishi kwa kuwa
baadhi ya nyumba zao zimehar-
ibika.

Salehe Cheyo, aliyejitambulisha
kama Mjumbe wa Mtaa wa Msim-
bazi Bondeni, alisema kiu kubwa
ya wakazi wa eneo la Jangwani
ni kuona mwekezaji anapatiwa
eneo hilo ili walipwe fidia na ku-
dai kuwa kinachowashangaza ni
kuelezwa eneo hilo ni hatarishi
wakati limekuwa likipatiwa hudu-
ma mbalimbali kama vile maji na
umeme na wananchi wamekuwa

wakilipia huduma hizo.

Naibu Waziri Mabula aliwaom-
ba wakazi wa eneo hilo kuwa na
subira wakati serikali ikilifanyia
kazi suala hilo kwa kuwa kuna
mamlaka na mipango tofauti na
kwamba  serikali lazima ijiri-
dhishe kama uwekezaji hautaku-
wa na madhara sambamba mipa-
ngo ya uendelezaji.

Kwa mujibu wa Dk. Mabu-
la, kabla ya uamuzi kufanyika la-
zima baadhi ya mamlaka zishirik-
ishwe ili uamuzi utakaotolewa
uwe na tija na mamlaka hizo.

“Mambo  yakienda  vizuri
watawekeza lazima mvute subira
na kilichonileta hapa ni kujiri-
dhisha eneo ni salama? Je, liko
katika mpango gani na wahusika
wamejiridhisha? Hatuwezi kupiti-
sha leo halafu kesho kunatokea
maafa. Naomba muwe na subira”
alisema.

Meya wa Jiji la
Zanzibar, Moham-
oud Mohamed
Mussa (watatu kulia),
akikabidhi kikombe
kwa mwanafunzi wa
darasa la sita ka-
tika Shule ya Msingi
Mtopepo B, Khalid
Mohamed Said,
baada ya kuibuka
mshindi wa shindano
la mchoro wa
usalama barabarani
kwa shule za msingi
Zanzibar lililoandal-
iwa na Kampuni ya
mafuta ya Puma Tan-
zania kwa kushiriki-
humo jana. Wengine
ni viongozi kutoka
kampuni ya Puma,
Amend na walimu.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Wanahabari wapewa
tano hamasa corona

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

IDARA va Afya mkoani Rukwa,
imewapongeza na kuwashukuru
waandishi wa habari mkoani humo
kushiriki katika kuhamasisha wa-
nanchi.

Kwamba kitendo hicho kilisaba-
bisha mkoa huo kufikia lengo la
utoaji wa chango ya kujikinga na
ugonjwa wa Uviko 19 kwa asilimia
100.

Kaimu Mganga Mkuu wa Mkoa
wa Rukwa, Ally Lubeba, aliyasema
hayo wakati akifungua mafunzo ya
siku moja kwa waandishi wa habari
yaliyoandaliwa na Idara hiyo kwa
lengo la kuwajengea uwezo wan-
apokuwa katika jukumu la kuwaha-
masisha wananchi kupata chanjo va
Uviko -19.

Alisema kuwa waandishi wa
habari kupitia vyombo vyao hasa
vilivyomo mkoani humo, wamefan-
ya kazi kubwa ya kuwahamasisha
wananchi kupata chanzo na kufani-
kisha kufikia lengo la asilimia 100
kwa awamu ya kwanza.

“Tuna kila sababu ya ku-
wapongeza na kuwashukuru wana-
habari kwa kazi mkubwa mliyoi-
fanya ya kuwahamasisha wananchi
wajitokeze kupata chanzo, kitendo
kilichosaidia kufikia lengo kwa
asilimia mia moja,” alisema

Alisema hivi sasa Mkoa wa Rukwa
umepata awamu ya pili chanjo aina
ya Sinopharm dozi 24,183 ambazo
zimeanza kutolewa katika vituo
vilivyotengwa kwa ajili ya utoaji
chanjo hiyo.

Aliwaomba wanahabari hao kue-
ndelea na kazi ya kuwahamasisha
wananchi kujitokeza kupata chanjo
hiyo kwani chanjo zipo nyingi na
zinatolewa bure na serikali hivyo
ni muhimu kwao kuchanja ili
wajikinge wao pamoja na familia
Z4ao0.

Kampuni Tanzania zasota ushiriki usindikaji mazao

Na Mwandishi Wetu

USHIRIKI wa kampuni ndogo
kwenye usindikaji wa mazao ya
kilimo uko chini nchini Tanzania na
Afrika Kusini, utafiti umebaini.

Afrika Kusini kampuni kubwa
chache zinahodhi soko la usindikaji
na kuacha nafasi ndogo kwa kampu-
ni ndogo wakati Tanzania ushiriki
wa wasindikaji wadogo unakwazwa
na mfumo hasi wa soko, mtaji mdo-
go na ushirikiano haba na wadau.

Utafiti huo uliofanywa kwenye
nchi mbili zinazotofautiana kiuchu-
mi, umetazama usindikaji wa ma-
hindi, maziwa na matunda jamii ya
machungwa na kubaini kuwa ush-
iriki wa wawekezaji wadogo kwenye
usindikaji mazao umedumazwa na
mifumo hodhi ya kibiashara na uko-
sefu wa sera rafiki.

utafiti huo uliofanywa na Taasisi
ya Utafiti wa Kiuchumi na Kijamii
nchini Tanzania (ESRF) na vyuo

vikuu vya Johannesburg na Edin-
burgh, umefadhiliwa na Baraza la
Utafiti wa Kiuchumi na Kijamii la
Uingereza (ESRC).

Pia, umebaini ushiriki wa kam-
puni ndogo katika usagishaji mahi-
ndi Tanzania ni asilimia 90 ya mzigo
wote. Wakati huo huo, ni asilimia 14
pekee ya lita bilioni 2.5 za maziwa zi-
nazozalishwa Tanzania kwa mwaka
zinazosindikwa na kampuni ndogo
takribani 80 zenye uwezo wa chini
ya lita 5,000 kwa siku.

“Kuna kampuni kubwa tatu zina-
zoweza kusindika hadi lita 50,000
kwa siku kila moja. Sehemu kubwa
ya maziwa yanayozalishwa huuzwa
moja kwa moja majumbani kupi-
tia wachuuzi na mawakala,” utafiti
umebaini.

Pia, utafiti huo umebaini kutoku-
wapo kwa usindikaji wa matunda
jamii ya machungwa kwa sababu
matunda hayo yanayolimwa mikoa
mitatu ya Tanzania ni ya aina mbali

mbali yenye kiwango cha chini cha
sukari kisichofaa kwa utengenezaji
wa juisi.

“Kampuni kubwa zinazotawala
biashara ya maziwa zinashutumiwa
kwa kukiuka maadili na kutumia
vibaya nguvu yao ya kifedha kukan-
damiza kampuni ndogo sokoni.”

Utafiti ulibaini pia kuwa maduka
makubwa ya vyakula yanayouza se-
hemu kubwa ya bidhaa za maziwa,
yanaweka masharti ya uonevu dhidi
ya kampuni ndogo.

Kadhalika utafiti umebaini Tanza-
nia uzalishaji na usindikaji wa ma-
chungwa na jamii yake ni biashara
kubwa Afrika Kusini, ambayo ni ya
pili duniani kwa kuuza nje bidhaa
hiyo.

Utafiti umebainisha  kuwa
wasindikaji wadogo wa mahindi
Tanzania wanatumia mashine duni
kwa kukosa uwezo wa kuboresha
teknolojia, wakati kampuni kubwa
zinatumia mitambo mikubwa ku-

zalisha idadi kubwa ya bidhaa zenye
chapa ya wazalishaji kwa gharama
nafuu.

Watafiti wanasema kuna hatua za
kisera zilizochukuliwa kuhusiana na
zao la mahindi nchini Tanzania, la-
kini juhudi hizo zililenga upande wa
uzalishaji tu bila kuangalia ushiriki
wa kampuni ndogo kwenye usindi-
kaji wa zao hilo.

Hakuna hatua iliyochukuliwa ku-
nusuru zao la machungwa ambalo
limeachwa bila huduma ya utafiti
na msaada wa elimu kwa wakulima.
Uzalishaji wa maziwa pia umeone-
kana kutotiliwa mkazo wa kutosha,
ukiachiwa wafugaji wa ng'ombe wa
kienyeji. Nchi ina asilimia tatu pekee
ya ngombe wa maziwa wa kisasa.

Taarifa ya utafiti inashauri Seri-
kali za Tanzania na Afrika Kusini
kuchukua hatua madhubuti kuwez-
esha kampuni ndogo zijiimarishe
kiteknolojia na kifedha ili zihimili
ushindani katika biashara ya usindi-

kaji mazao ya kilimo. Benki imara
za maendeleo zianzishwe kutoa
mikopo kwa kampuni ndogo Tan-
zania.

Hata hivyo, watafiti wameta-
hadharisha kuwa Afrika Kusini ina
mazingira ya kipekee wakulima wa
machungwa wana chama imara na
hutumia nguvu ya umoja wao katika
majadiliano na wadau wa biashara
kupata maslahi bora.

Utafiti huo linganishi umeanga-
zia mambo yanayochangia ubunifu
na ushirikishwaji kwenye usindikaji
wa mazao ya kilimo, changamoto
zinazokabili kampuni ndogo katika
sekta hiyo na jinsi ya kutumia ma-
tokeo ya utafiti kusaidia utengen-
ezaji wa sera za kilimo kitaifa na
kikanda.

Matokeo ya utafiti huo yali-
wasilishwa kwenye mkutano wa
mtandaoni mwishoni mwa Agosti
mwaka huu na kujadiliwa na wataal-
amu kutoka vyuo vikuu mbali mbali.
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— Taasisi yaja na suluhisho tatizo la utapiamlio

Sababu
mwenyekiti
Kutishia
kung'atuka

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MWENYEKITI wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Shinyanga,
Ngassa Mboje, ametishia kujiu-
zulu nyadhifa hiyo, kwa madai
ya kutoheshimiwa na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashau-
ri hiyo, Nice Munissy.

Mboje alisema hayo kwenye
kikao cha Mkuu wa Mkoa wa
Shinyanga, Sophia Mjema na
watumishi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Shinyanga, baada
va kumaliza kukagua maen-
deleo ya ujenzi wa Kituo cha
Afya Salawe, na madarasa
matatu katika Shule mpya va
Sekondari Mhangu iliyopo
Salawe.

Alisema kwenye Halmashauri
hiyo tangu aingie Mkuru-
genzi huyo mpya hakuna tena
kuheshimiana wala maelewano
mazuri, hivyo kuona ni bora
aachie ngazi ya uenyekiti ili
abaki kuwatumia wananchi
wake wa Kata ya Mwalukwa.

“Tangu 2011 nipo kwenye
Halmashauri hii, na wakuru-
genzi wote waliopita walikuwa
wakiniheshimu, lakini sasa
hivi hakuna heshima, ni bora
nikachukua uamuzi wa kuachia
ngazi ya uenyekiti nibaki na
udiwani wangu kutumikia wa-
nanchi,” alisema Mboje.

“ Kwenye Halmashauri hii
naona kuna changamoto kub-
wa inakuja kutokea, watumishi
hawazunguzi tu kuna shida
kubwa sana,” aliongeza.

Aidha, katika ziara ya Mkuu
huyo wa Mkoa wakati wa
kutembelea miradi ya maende-
leo, Mwenyekiti huyo alikuwa
akilalamika kuwa amenyimwa
gari na mkurugenzi, kwa saba-
bu ya kutomheshimu, hivyo
kulazimika kupanda kwenye
gari la Chama cha Mapinduzi
(CCM).

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri hiyo Nice
Munissy, akizungumzia suala
la magari, alisema Halmashauri
hiyo ina magari 24, lakini sita
ndiyo yanafanya kazi na yal-
iyosalia yote ni mabovu.

Kwa upande wake Mkuu wa
Mkoa wa Shinyanga Sophia
Mjema, alimtaka Mboje asiwe
mnyonge, bali kama kuna
upungufu amwite Mkurugenzi
wakae wamalize changamoto
Z3ao.

Pia, alisema kama haiweze-
kani amwite kwenye kamati ya
siasa ya CCM ,ili wasuluhishwe,
kwa sababu kama Mwenyekiti
na Mkurugenzi hawana maele-
wano mazuri, Halmashauri
hiyo haiwezi kusongambele
kimaendeleo.

Na Mwandishi Wetu

NZANIA bado inakabili-
wa na tatizo kubwa la udu-
mavu unaosababishwa na
utapiamlo kutokana na

kula vyakula vyenye lishe duni.

Hadi kufikia Juni 2021, asilimia
31.8 ya watoto chini ya miaka mi-
tano Tanzania, walikuwa na tatizo
la udumavu unaosababishwa na
utapiamlo sugu kutokana na kula
vyakula vyenye lishe duni na vi-
sivyo na virutubisho vya kutosha
na kusababisha udumavu kwa wa-
toto wachanga kushindwa kukua
ipasavyo.

Suluhisho pekee la tatizo hili ni
matumizi ya teknolojia ya kisasa
ya kibailojia ya kuzalisha mbegu
zenye viini ilishe iitwayo, Bayofo-
tifikesheni (Biofortification), hivyo
umetolewa wito kwa wazalishaji,

wasindikaji na wauzaji vyakula wa
sekta ya umma na sekta binafsi ku-
chukua hatua madhubuti kubore-
sha mifumo ya uzalishaji chakula
ya Tanzania tuzalishe vyakula
vyenye lishe bora ili kukabiliana
na tatizo la udumavu unaosaba-
bishwa na utapiamlo.

Wito huo ulitolewa na Afisa
Programu kutoka taasisi ya GAIN
Tanzania, Mariam Luhambati
kwenye ofisi za Global Alliance for
Dar es Salaam, wakati wa maonye-
sho ya maalum ya technolojia
za uboreshaji chakula duniani,
unaofanywa na GAIN na wadau
wake.

Alisema kwa vile mahindi na ma-
haragwe ndio chakula kikuu cha
Watanzania wengi, taifa likifani-
kiwa kuhakikisha mahindi na ma-
harage yote yanayolimwa nchini,

yawe yenye viini lishe hivyo kila
Mtanzania, na haswa vijijini, wata-
pata mlo bora wenye lishe bora na
kumaliza kabisa tatizo la udumavu
na utapiamlo nchini.

Luhambati alisema njia ya ku-
fanikisha zoezi hili, ni kwa serikali
kusisitiza mbegu zote za mahindi
na maharagwe zitakazosambazwa
nchini Tanzania kwa wakulima
wote, lazima ziwe ni mbegu zili-
iongezwa viini lishe kwa kutumia
utaalamu wa kisasa wa utengen-
ezaji wa mbegu uitwao Biofor-
tification ambapo mbegu zenye
viini lishe, zinapandwa pamoja na
mbegu za kawaida, hivyo zinaota
pamoja, na kupitia tekinolojia ya
kibaiyolojia, vile viini lishe kutoka
mbegu zenye viini lishe, zinaam-
bukiza zile mbegu nyingine zisizo
na viini lishe, hivyo mazao yote
yanayoota yanakuwa na viini lishe.

Alisema Biofortification ni utaal-
amu wa kuongeza viini lishe vya
vitamini na madini katika mazao
kwa kutumia utaalanu wa kibayo-
lojia, ambapo taasisi ya GAIN kwa
ushirikiano na  taasisi ya Har-
vestPlus zinafanya kazi na wadau
mbalimbali kupitia Mpango wa
Kufanya Biashara ya Mazao Yanay-
orutubishwa (CBC) ili kuendeleza
na kukuza aina za vyakula vikuu
vilivyorutubishwa na virutubishi
ambavyo kwa kawaida huzalishwa
kwa viwango vya juu vya madini
ya chuma, zinki au vitamini A, am-
bavyo vinahitajika kwa ajili ya ku-
dumisha afya bora na maendeleo
ya binadamu.

Kwa Tanzania, Mpango huo
unaangazia mazao makuu mawili
ambayo ni mahindi yenye vitamini
A na maharagwe yenye madini ya
chuma.

MKuu wa
Mkoa wa
Shinyanga,
Sophia

Mjema (kulia),
akishiriki ku-
fyatua tofali
kwa ajili ya
ujenzi wa vy-
umba vitatu
vya madarasa
katika Shule
va Sekondari
Solwa wilaya-
ni Shinyanga
jana. Kushoto
ni Mkuru-
genzi wa Hal-
mashauri ya
wilaya hiyo,
Nice Munissy.
PICHA: MARCO
MADUHU

Wakulima kukopeshwa mabilioni kwa riba nafuu

Na Mwandishi Wetu

WAKULIMA wadogo wame-
tangaziwa neema, baada ya Benki
ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania
(TADB) kuingia katika makubaliano
na Maendeleo Benki kuwawezesha
kupata mikopo yenye riba nafuu.

Lengo ni kuwawezesha
kuongeza uzalishaji na kufanya
mageuzi katika sekta ya kilimo,
uvuvi na ufugaji.

Makubaliano hayo, yaliyosaini-
wa katika makao makuu ya TADB
benki hiyo kutoa dhamana ya Sh.
bilioni mbili kwa wakulima wa-
takaokwenda kuomba mikopo
Maendeleo Benki kufanya shughuli
za kilimo, ufugaji pamoja na uvuvi
kwa riba nafuu ya asilimia isiyoz-
idi 15. Dhamana hii inaratibiwa na
TADB chini ya mfuko maalum wa
dhamana kwa wakulima wadogo
nchini ‘SCGS'.

“TADB inaendeleza dhamira

yake ya kuwezesha upatikanaji
wa mitaji kwa wakulima wadogo
na wa kati. Wakulima wetu nchini
wanapata changamoto ya mitaji.
Wengi wakilazimika kukopa kwa
riba za kibiashara ambapo wengi
wao wamekuwa wakipata changa-
moto ya kuhimili riba hizo kubwa.
Hivyo, kama taasisi ya maende-
leo ya kifedha, kupitia mfuko wa
dhamana kwa wakulima wadogo,
tumeona umuhimu wa kutoa
mikopo hii nafuu kwa kushirikiana
na Maendeleo Bank ili kuwawez-
esha wakulima wengi zaidi kupata
mitaji,” alieleza Derick Lugemala,
Mkurugenzi wa TADB.

Kwa upande wake mkuu wa
kitengo cha biashara wa Benki ya
Maendeleo, Emmanuel Mwaya,
alisema mikopo hiyo watakayoku-
wa wanatoa kwa dhamana ya
TADB itawawezesha kuwakopesha
wakulima wadogo mikopo ya mtaji
hadi kiwango cha Sh. milioni 50
kwa mkulima mmoja mmoja, Sh.

Milioni 500 milioni kwa vikundi
na vyama vya wakulima, na hadi
Sh.bilioni 1 kwa kampuni ambazo
miradi yake inawaunganisha na
kuwanufaisha wakulima wadogo
wengi.

“Ili kupata mikopo hii, mkulima
anahitaji kufika katika tawi letu
lolote kwa kuwa mikopo hii ina-
patikana katika matawi yetu yote.
Tunatoa rai kwa wakulima wote
wadogo kuchangambkia fursa hii.”

Awali, Lugemala alisema lengo la
mikopo hiyo yenye masharti nafuu
ni kuchagiza benki za kibiashara
na taasisi za kifedha kutoa mikopo
zaidi kwa wakulima na kuwezesha
ukuaji wa minyororo yote ya tham-
ani yanayohusiana na kilimo, uvuvi
na ufugaji nchini.

“Mpaka Desemba 2020, mfuko
huu wa dhamana ulikwisha toa
mikopo katika miradi ya kilimo,
uvuvi na ufugaji yenye thamani
ya Sh. bilioni 106 na kuwafikia
wanufaikaji zaidi ya 11,000 moja

kwa moja na wasionufaika moja
kwa moja 750,000. Baadhi ya mi-
radi tuliyowezesha ni pamoja na
mnyororo wa thamani wa mazao
ya korosho, mpunga, kahawa,
miwa, mahindi, mihogo, pamba na
ufugaji wa kuku,” alifafanua Luge-
mala.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka
TADB, mfuko huu wa dhamana
ulianzishwa Februari 2018. Na
katika kipindi cha miaka mitatu
sasa, TADB imeshashirikiana na
benki na taasisi za kifedha kama
NMB, CRDB, Azania, Benki ya Posta
(TPB), Stanbic, FINCA Microfi-
nance, UCHUMI Commercial Bank,
Tandahimba Community Bank
(TACOBA), Mufindi Community
Bank (MUCOBA), NBC na Maende-
leo Bank.

“TADB inaamini kwamba kupitia
mtandao huu wa ushirikiano wa
kimkakati, idadi kubwa ya wakuli-
ma wadogo watafikiwa na kuwez-
eshwa,” alisisitiza Lugemala.
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Mipakani sasa kupata
mawasiliano va uhakika

ERIKALI  imejipanga
kupeleka mawasiliano
ya uhakika katika mae-
neo ya mipakani kuto-
kana na masuala ya kiusalama.
Naibu Waziri wa Habari,
Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano, Mhandisi Andrea
Kundo, aliyasema hayo bun-
geni jana alipokuwa akijibu
swali la nyongeza la Mbunge
wa Nanyamba (CCM), Abdal-
lah Chikota.
Katika swali lake, Chikota
alihoji mkakati wa serikali

tika kata zilizopo mpakani na
Msumbiji kutokana na kuwe-
po na tatizo la kiusalama.

“Serikali ina mpango gani
kuhakikisha kata hizi kwasasa
zinakuwa na mawasiliano ya
uhakika naomba mpango wa
haraka wa serikali, alisema.

Hata hivyo, alisema minara
ya simu inayojengwa kwasasa
ni kwa ajili ya mawasiliano ya
kupiga na kupokea simu na sio
intaneti.

“Kuna mahitaji makubwa

hamiria kuboresha upatikanaji
wa intaneti vijijini sasa serikali
ina mpango gani wa kubore-
sha minara ili intaneti ipati-
kane vijijini?”alihoji. Akijibu
maswali hayo, Kundo alisema
walishafika kwenye maeneo
hayo na serikali imepanga
kutekeleza kupitia miradi ya
mipakani.

“Mbunge asiwe na wasi-
wasi kabisa serikali kupitia
dhamira yake ile ile itahakiki-
sha Watanzania wanapata
mawasiliano, alisema.

hadi sasa serikali inaboresha
miundombinu ya mkongo wa
taifa.

“Kwa upande wa kusini uki-
toka pale Mangaka kwenda
Mtambaswala takribani kilo-
meta 72 tunajenga mkongo wa
taifa na siku za hivi karibuni
mradi utakamilika, alisema.

Aidha, alisema serikali il-
ishaagiza watoa huduma wote
kuhakikisha miradi yote ita-
kayojengwa kuanzia sasa iwe
inatoa huduma ya intaneti
kwa kiwango cha 3G, 4G na

wa kufikisha mawasiliano ka-
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hata ilani yetu ya CCM inad-

Kuhusu

intaneti, alisema

kuendelea.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Deogratius Ndejembi, akijibu maswali ya yaliyouli-
zwa na baadhi ya wabunge Bungeni jijini Dodoma juzi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mchakato waanza ujenzi chuo
Kikuu cha Teknolojia na Kilimo

WIZARA ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, imeshaanza mchakato wa kukijenga
Chuo Kikuu cha Teknolojia na Kilimo cha
Mwalimu Nyerere Kampasi ya Butiama.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo, Omar
Kipanga, alitoa kauli hiyo bungeni jana
alipokuwa akijibu swali la Mbunge wa Bu-
tiama (CCM), Jumanne Sagini.

Katika swali lake, Mbunge huyo alihoji
lini serikali itaanza rasmi ujenzi wa Chuo
hicho.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri huyo

alisema katika kutimiza azma hiyo, Seri-
kali imetenga Dola za Kimarekani Millioni
44.5 sawa na Sh.Bilioni 103 kupitia mradi
wa Mageuzi ya Kiuchumi kwa ajili ya
Elimu ya Juu (Higher Education for Eco-
nomic Transformation-HEET).

“Mradi wa HEET unatekelezwa na Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa
kushirikiana na Benki ya Dunia kuanzia
Septemba, 2021,” alisema.

Alibainisha kuwa yapo baadhi ya maan-
dalizi muhimu yaliyokamilika ambayo ni

pamoja na kupatikana kwa Hati Miliki ya
eneo lenye ukubwa wa Ekari 573.5, uanda-
aji wa Mpango kabambe, tathmini ya atha-
ri ya mazingira na usanifu wa majengo.

“Mheshimiwa Spika, kwa sasa taratibu
zinazofuata ni kumtafuta Mshauri Elekezi
na atakapopatikana atafanya kazi ya mapi-
tio ya michoro, kuandaa hadidu za rejea
na makabrasha ya zabuni ili kutangaza na
kumpata Mkandarasi,”alisema.

Alisema michakato hiyo itakapokami-
lika ujenzi wa Chuo utaanza rasmi.

[
- Ataka kasi maboresho
ya Sheria ya Mirathi

MBUNGE wa Viti Maalum (CCM), Husna
Sekiboko ameitaka serikali kuharakisha
marekebisho sheria ya masuala ya mirathi
ili kuondoa tatizo la wasimamizi wa mi-
rathi kuwadhulumu watoto na wajane.

Akiuliza swali bungeni jana, Mbunge
huyo alisema wajane na watoto wame-
kuwa wakitaabika pale ambapo aliyech-
aguliwa kusimamia mirathi akijimilikisha
mali hizo.

“Je, lini serikali italeta marekebisho ya
sheria hii ili kuondoa changamoto hizi?,
Je, Wizara inachukua hatua gani za dharu-
ra kuondoa changamoto hizi??"alihoji.

Akijibu maswali hayo, Naibu Waziri wa
Katiba na Sheria, Geofrey Pinda, alikiri
kuwa wakati wa vikao vya familia za
marehemu wajane wamekuwa hawa-
husishwi kufikia mwafaka wa kupata
msimamizi wa mirathi.

“Msimamizi wa mirathi sio mmiliki wa
mali za marehemu, kwa kuwa sheria ya
mirathi ina suala tatu inaruhusu mfumo
wa kidini, kimila katika kugawa mali na
sheria ya serikali kumekuwa na mkang-
anyiko mkubwa,"alisema.

Alisema kutokana na hali hiyo serikali
imedhamiria kufanya mapitio ya taratibu
hizo ili kuondoa mkanganyiko ambao ni
janga kwa familia nyingi.

“Kila tunapokwenda maeneo mbalimbali
ya nchi tunaelekeza na kutoa elimu kwa
wahusika wote watambue wasimamizi wa
mirathi sio warithi wa mali za marehemu,
labda atajwe kwenye orodha ya mirathi
lakini ataingia kwenye mgao wa kawaida
wa mali,"alisema.

Alisema kuna tafsiri ambazo zinatokana
na mfumo wa kikabila hali inayosababisha
matumizi mbaya ya mali za marehemu.

Awali, Pinda alifafanua kuwa uteuzi wa
Msimamizi wa mirathi hufanywa na kikao
cha familia ya marehemu na aliyeteuliwa
huthibitishwa na Mahakama.

“Kuendelea kwa vitendo vya dhuluma
na udhalilishaji wa familia ya marehemu
akiwamo mke na watoto, serikali imeanza
kupitia upya Sheria ya Usimamizi wa
Mirathi hiyo katika kubaini upungufu ili
kurekebishwa,"alisema.

Alisema kwa kuwa chakato huo unahu-
sisha taasisi za dini, mchakato umeanza
wa kukutana nao na pia kukutana na
viongozi wa makabila mbalimbali ili
kupitia mila zao ambazo nyingi ni za
udhalilishaji.

Hata hivyo, alisema ikibainika kutokea
vitendo vya dhuluma kwa wanafamilia ili-
yompoteza baba wa familia inaelekezwa
kwenda Mahakamani kutafuta haki zao.

“Nitoe wito kwa Waheshimiwa Wabunge
kutoa ushirikiano wa familia hizo am-
bazo nyingi hazina uelewa mkubwa wa
masuala ya kisheria kufikia huduma hii ili
waweze kupata haki zao,"alisema.
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Tumelikoroga, sasa tunayanywa

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

WIKI YA FEDHA;- NOVEMBA 8 HADI 14...
Wizara vajitokeza kueneza uelewa,
ikiwa mbinu kukuza uchumi nchini

Na Mwandishi Wetu

INAPOFIKISHWA miaka 60 ya
Uhuru wa nchi na kufanyika tafakuri
kuhusu mafanikio ambayo yanapaswa
kuyawekea mkakati mpya wa kipekee,
ni eneo la sekta ya fedha.

Ni sekta yenye mchango mkubwa
katika uchumi kuanzia wa mtu mmoja
hadi taifa kwa ujumla. Kwa kipindi
chote nchini kuna sheria na sera zina-
zosimamia Sekta ya Fedha, lakini ud-
haifu uliopo ni umma wa watu wengi
nchini badi hawana uelewa mzuri
kuhusu masuala ya fedha.

Sekta ya fedha ni muhimu ka-
tika umiliki wa uchumi, kwa maana
haiwezekani mtu akaumiliki uchumi,
bila ya kuwa na uelewa wa masuala ya
fedha pamoja na uwezo au nafasi ya
kupata fedha.

Kwa mfano, mtu akitaka kuanzi-
sha mradi wowote uwe mkubwa au
mdogo, anapaswa kuwa na fedha am-
bazo huenda atazipata kupitia mkopo
kutoka taasisi za fedha au akiba aliyoji-
wekea kwa muda mrefu.

Udhaifu unaoonekana ni wa wa-
nanchi kukosa elimu ya taasisi za
fedha na fedha kwa ujumla, hata
wakatapeliwa na watu binafsi na ma-
shirika mengine yasiyo rasmi kwa ku-
walaghai kuwa watawakopesha, ma-
tokeo yake ni kukopeshwa kwa riba za
juu na mwishowe ni kunyanganywa
mali walizoziweka kama nyumba,
mashamba, viwanja, hivyo kuwarudi-
sha nyuma kimaisha.

Wengine wanakimbilia kukopesh-
wa na matapeli kwenye mitandao na
mwishowe ni kupewa masharti yaki-
wamo ya kutuma fedha, ili mikopo yao

ishughulikiwe.

Hayo yote yamewaathiri wengi,
hivyo kuilazimisha serikali kuanza
kuchukua hatua; kubwa ikiwa ni kuan-
zishwa na kutekelezwa Mpango Mkuu
wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha ku-
toka mwaka 2021-2028/30.

Mpango huo umebeba mambo
mengi, lakini, mpango mkakati wa
utoaji elimu kwa umma ili Watanzania
wengi wapate uelewa wa masuala ya
fedha umepewa kipaumbele kikubwa
na cha kipekee.

MAKAMISHNA WA FEDHA

Kamishna Msaidizi Fedha wa Wiz-
ara ya Fedha na Mipango, Dionisia Mje-
ma, anasema umuhimu wa sekta hiyo
ni kama damu katika meli binadamu
na kwamba kama sekta hiyo haifanyi
kazi, nchi yoyote haiwezi kuendelea,
kutokana na umuhimu wake wa kuwa
tegemea la kutoa mikopo kwa serikali
na sekta binafsi.

Mjema anasema mpango huo, lengo
lake ni kuifanya sekta ya fedha nchini
kuwa imara na himilivu kutokana na
mchango wake katika uchumi wa nchi
na kwamba maeneo yanayoangaziwa
ni benki, masoko ya mitaji, bima, hi-
fadhi za jamii na huduma ndogo za
fedha.

Anasema utekelezaji wa mpango
huo kupitia mamlaka za usimamizi
kama Benki Kuu ya Tanzania (BoT),
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima
(TIRA), Mamlaka ya Hisa na Mitaji
(CMSA) na Ofisi ya Waziri Mkuu kwa
Mifuko ya Hifadhi za Jamii, utaifanya
sekta ya fedha ikue na kutoa mchango
katika uchumi na kuondoa umaskini.

Faida zingine zitakazotokana na
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« wahariri dhidi ya'

mdudu rushwa ngono’na

Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango, Emmanuel
Tutuba. PICHA: MPIGAPICHA WETU

utelekezaji mzuri wa mpango
huo, ni uwezekano wa Tanza-
nia kuzikopesha nchi nyingine
zilizoko katika ushirikiano wa
kikanda pamoja na udhibiti wa
utakatishaji wa fedha.

Hata hivyo, Mjema anaeleza

matumaini yake kuwa utekelezaji
wa mpango huo utafikiwa na
kuwanufaisha wananchi katika
utumiaji wa huduma za fedha
huku akitoa mfano jinsi Sheria ya
Sekta Ndogo ya Fedha ya Mwaka
2016 ilivyoanza kuzaa matunda

V|ta vyake -

kutokana na uhamasishaji mkub-
wa uliofanywa.

Anasema, uhamasishaji huo
umewezesha usajili wa vyama vya
kuweka na kukopa (SACCOS) 460
tangu kuanza kutekelezwa, Vicoba
11,149 na na watoa huduma wen-
gine za miamala ya fedha 549.

Janeth Hizza, Kaimu Kamishna
Msaidizi Idara ya Kuendeleza Sekta
ya Fedha, anaeleza kuwa utafiti wa
mwaka 2017 ulibainisha kuwa asil-
imia 17 ya wananchi wanaotumia
huduma za fedha, na kutokana
na hali hiyo, serikali imeona wa-
nanchi wengi wapewe elimu ili wa-
pate uelewa wa huduma za fedha
zilizosimamiwa rasmi.

Hiza anaamini elimu itawapa
uelewa wananchi kuhusu masu-
ala ya fedha kwamba hata katika
kukopa sio lazima kuweka dha-
mana ya nyumba au shamba bali
mali nyinginezo kama madini na
mifugo vinaweza kuwekwa kama
dhamana ya kukopeshwa.

Makamishna Mjema na Hizza,
wanasisitiza elimu kwa wananchi,
ambayo imeanza kutolewa iki-
yalenga makundi mbalimbali ya
Jjamii.

Serikali inasema mkakati wa
elimu utatolewa kwa miaka mita-
no ya kwanza, na kwamba kuanzia
mwaka huu kila mwaka kutaku-
wapo na Maaadhimisho ya Wiki ya
Sekta ya Fedha, ambayo wananchi
watakupatiwa elimu itakayotolewa
na wataalamu wa wizara na taasisi
zingine chini ya wizara hiyo.

Maadhimisho ya kwanza yana-
fanyika Viwanja vya Mnazi Mmoja
jijini Dar es Salaam Novemba 8
hadi Novemba 14.

Kamishna wa Sekta ya Fedha,
Dk. Charles Mwamaja, anasema,
kutokana na umuhimu wa sekta ya
fedha katika kuchangia maende-
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Kauli ya mabosi wahariri dhidi va
‘mdudu rushwa ngono’ na vita vyake

Ushuhuda wa ushindi kwa kujiamini
Mwongozo, kazi na uwazi muhimu
- TAMWA yataja mzizi, suluhisho lake

Na Jenifer Gilla

AZETT hili katika safu

ya makala ilisharipoti

hivi karibuni kuwapo

madhila ya kijinsia ka-
tika vyombo vya habari. Ni hatua
ya mchango wao kuripoti mambo
yanayochangia ukombozi wa hali
ya kijinsia.

Ni ‘ajabu na kweli’ vyombo vya
habari navyo ni watumwa wa ji-
namizi hilo. Beatrice Bandawe,
Mhariri Mtendaji wa gazeti la Ni-
pashe anayekalia kiti hicho kwa saa
40 kila wiki, wastani wa saa nane
kwa siku, anakiri kuwa mhusika
wa kutafuta suluhisho la ugumu
huo wa kiutawala.

Anasema mara zote ni mpokeaji
mashitaka kutoka kwa wafanyaka-
zi, anatatua migogoro, anakemea
mienendo inayohatarisha usalama
kazini, anashauri pamoja na kue-
limisha.

Kwa miaka mitano aliyohu-
dumu cheo hicho, Bandawe huwa
anapokea malalamiko yasiyopun-
gua matatu kwa wiki, lakini hakuna
linalohusisha unyanyasaji kutoka
kwa wanawake. Ni jambo linam-
loshangaza.

“Kesi za kijinsia ninazopokea
hapa ni zile za mfumo dume, wa-
nawake wakilalamikia kupewa kazi
za aina fulani kutokana na jinsia
zao,” anaeleza, akiwa na ufafanuzi:

“Ya unyanyasaji wa kijinsia ni-
meshapokea na kutatua moja ya
mwanaume kwa mwanaume, laki-
ni ya mwanamke kwa mwanaume,
bado sijapokea.”

habari kuhusu usawa wa Kijinsia na rushwa ya ngono ndani ya vyombo vya habari jana, mwaka huu

‘PICHA :TAMWA

Anarejea uchunguzi uliofanywa
na shirika la Women in News kuhusu
unyanyasaji wa kijinsia mwaka jana
kwa nchi za kanda ya Jangwa la Sa-
hara, ni kwamba kati ya wanawake
watatu, mmoja ananyanyaswa kijin-
sia kwa vitendo

Pia, nusu yao wananyanyaswa kwa
maneno, huku asilimia 15 ya wafan-
yakazi wanaume katika vyombo vya
habari barani Afrika, wanatuhumiwa
kuwanyanyasa wafanyakazi wa-
nawake kingono.

Mkuu huyo wa gazeti Nipashe,
anatoa uzoefu wake mkongwe katika
vyombo vya habari, akikiri kuwapo
kushamiri unyanyasaji kijinsia kwa
wanawake, akiwa na ushuhuda wa
simulizi za tabia zisizofaa kutoka kwa
mabosi wa kiume.

“Unyanyasaji kijinsia upo, isipoku-

wa watendewa ni waoga kupaza
sauti. Unakuta mkiwa nje ya ofisi,
mfanyakazi wa kike anakutajia tabia
za Kkinyanyasaji anazofanya bosi wa
kiume, ukimuuliza kama alisham-
fanyia yeye, anakataa. Ukitaka kujua
alimfanyia nani, pia hasemi anache-
ka tu,”anasema

Kwa mujibu wa Bandawe, kuto-
paza dhidi ya unyanyasaji huo, un-
aongeza chachu ya mabaya dhidi ya
wahusika, hivyo hata jamii nje inaku-
wa haisaidii sana.

“Katika mazingira kama hayo, un-
ashindwa kuchukua hatua kwa saba-
bu inakuwa ni habari isiyo na uthibit-
isho. Sauti kutoka kwa watendewa ni
muhimu sana,” anasisitiza Bandawe.

Ni kauli inayoungwa mkono na
Mhariri Mtendaji wa gazeti Nipashe
Wikiendi, Epson Luhwago, anayese-

ma katika miaka minne aliyohudumu
cheo hicho, hajawahi kupokea ama
kesi au malalamiko, ingawa anaona
viashiria kutokana na maneno, pia
matendo ya wahusika.

“Wakati mwingine unaona mfan-
yakazi wa kike anamchukia wa bosi
wake wa kiume na anakuwa hayupo
‘comfortable’ (hana amani) akiwa ka-
ribu naye.

“Hapa unahisi kuna tatizo, ukijari-
bu kudadisi anakujibu ‘changamoto
za kawaida tumeshazizoea.’ Sasa un-
ashindwa kuingilia, kwa sababu un-
ayehisi ananyanyaswa sio muwazi,”
anasema Luhwago.

CHANZO NINI?

Utafiti uliofanywa na Chama cha
Wanahabari Wanawake (TAMWA),
unaonyesha kuenea unyanyasaji wa

kijinsia na rushwa ya ngono kwa wa-
nawake, sababu kuu ni kipato kidogo
kutoka kwa wanataaluma.

TAMWA inaeleza katika ripoti
yake, kigezo hicho hutumiwa na ma-
bosi kuwarubuni wanahabari kwa
pesa za kukidhi mahitaji yao madogo.

Pia, wafanyakazi wapya watokao
masomoni, hulagaiwa kutokana na
hali yao ya chini kimapato na kutoji-
amini kikazi.

Kwanini hawaripoti udhalilishaji?

Bandawe anfafanua:“Waandishi
wanawake wengi wananidhamu ya
woga. Mtu anaona kuwa akimshtaki
bosi wake, anaweza kuweka kibarua
chake hatarini, wanaamua kuvumilia
tu.”

Katika hilo, Luhwago ambaye pia
ni msaidizi wa Bandawe, anasema
huwa wana hofu ya kufukuzwa kazi
au jamii itawanyooshea kidole.

Mwandishi wa habari wa gazeti la
Mwananchi Rachel Emmanuel (sio
jina Lake Kamili), anakiri kukutana
na unyanyasi kingono kazini (sio
gazeti Mwananchi) lakini hakuripoti
kwa kumbhofia bosi huyo.

“Alikuwa na tabia na kukusifia vi-
ungo vyako vya siri na kuongea lugha
inayodhalilisha na hufanya hivyo
kwa wanawake tu. Mfano ukikosea,
anakwambia ‘muda wote unawaza
kupaka vipodozi tu uvutie wanaume
ndio maana hufanyi kazi vizuri.

“Lakini, nilikuwa nashindwa kush-
itaki kwa sababu nilihofia kukosa
nafasi gazetini, kama unavyojua sisi
‘ma - correspondents’ (waandishi wa
kujitegemea) tunapambana walau
kupata nafasi moja kwa siku kwenye
gazeti” anasimulia kwa uchungu.

Mwenyekiti wa TAMWA, Joyce
Shebe, anataja hofu hiyo ni zao la
kutojengewa uwezo wa kuzungumza
bayana ukatili waokutana nao ki-
mamama wanahabari.

“Kwa sababu unyanyasaji kama wa
kingono hufanyika kwa siri na hauna
ushahidi na ukizingatia wanahabari
wanawake hatujajengewa uwezo wa
kuyazungumza wengi wao wanao-
gopa kusema pale wanapopitia hali
hii”, anasema.

Joyce, mzoefu wa chumba cha

habari na Mhariri Mkuu huyo wa chom-
bo Clouds Media Group, anataja kasoro
pia ya viongozi kukosa elimu inayowa-
saidia kutoa taarifa aina hiyo.

“Sijawahi kuletewa mashtaka moja
kwa moja isipokuwa unasikia tu mtu
analalamika kuwa nimenyanyaswa, ila
hanyooshi maneno kuwa anafanyiwa
ukatili,”anaeleza.

Joyce anafafanua kuwa, hakuna nam-
na bora ya kumsaidia kiongozi kupata
taarifa za mwathirika, hivyo inakuwa
ngumu hadi mhusika adadisiwe, ndio
taarifa inapatikana, jambo lionalorejea
haja ya viongozi kujengewa uwezo.

Anatoa ushuhuda wa utafiti wa ku-
wapa wanahabari wanawake karatasi
waeleze Changamoto 7ao, wengi wali-

Pia, anarejea kuwa baadhi ya wa-
fanyakazi wa kike wanakosa nguvu ya
kutoa taarifa wanaponyanyasika, kwa
sababu huwa wanajitengenezea mazin-
gira hayo.

Luhwago anaitafsiri hiyo, kuwa ana-
chokiita ‘uvivu na kutokujituma; kwa
baadhi ya wanahabari wanawake, hata
wakafuata mbadala wa kujirahishisha
kwa mabosi.

“Unakuta mtu anataka awe anapang-
wa safari za mikoani au bungeni ili ap-
ate posho wakati utendaji wake wa kazi
sio mzuri, anatumia jinsia yake kupata
hizo ‘favour’(upendeleo), madhara yake
yanaangukia kwenye unyanyasaji na
anashindwa kutoa taarifa,” anasema.

Kwa wanaume, bosi huyo anataja shi-
da kuu imekaa katika tabia mbaya.

NINI KIFANYIKE

Ramadhani Mbwaduke, mwana-
habari mwandamizi anashauri waandi-
shi wanawake wawe na bidii kazini, ili
matunda ya kazi zao ziwaepushe kutoka
hasi.

“Mahali popote pale wafanyakazi
dhaifu ndio wanapitia kadhia hii. Kwa
hiyo, nawasihi dada zangu kupiga kazi
kwa weledi ili kusimama kwa kujiamini
kukemea pale wanapoona dalili ya ku-
taka kunyanyasika.

“Kila mhariri anataka gazeti lake liwe
na habari nzuri, hivyo hawezi kukataa
story (habari) nzuri ya waandishi mwa-
namke, kwa sababu tu eti anamtaka ki-

mapenzi,” anasema mhariri huyo mzoe-
fu kwa wastani muongo na nusu .

Beatrice anakazia hoja hiyo, akirejea
alikotoka kwa ushuhuda wake binfasi
kwamba hakunyanyasika kijinsia tangu
anaanza taaluma hiyo, kwa sababu ali-
jiamini, hakuchagua kazi na mara zote
alivutia wahariri wake kwa kazi nzuri.

Baadhi ya wahariri wanaona, kuna
haya ya kuwapo sera ya vyombo vya
habari itakoyowapa nguvu wanahabari,
Joyce Shebe akifafanua: “Inapaswa mtu
anapoingia kazini au wale wanaokuja
kwenye mafunzo kabla ya kuanza kazi
aonyeshwe sera ya ndani inayoele-
keza anapokutana na unyanyasaji wa
kingono amuone nani au aripoti ofisi
gani.”BANGO LA TAMWA

Kwa miaka 34 TAMWA imekuwa
mstari wa mbele kupambana na ukatili
kijinsia, kwa kuielimisha jamii na kutoa
taarifa za ukubwa wa tatizo kupitia njia
kama vile vyombo vya habari, konga-
mano, warsha na semina na matunda
yameanza kuonekana.

Mkurugenzi wa TAMWA, Rose Reu-
ben, anajivunia juhudi hizo za elimu wa-
nayotoa kwa muda mrefu, sasa inawain-
gia wanajamii katika vita dhidi ya ukatili
kijinsia, kwani awali ilikuwa ya siri zaidi.

“lle elimu tuliokuwa tunaitoa tangu
chama kinaanzishwa imewaingia wana-
jamii na sasa ukatili wa kijinsia ukifanyi-
ka unazungumziwa hadharani tofauti na
hapo awali ukatili wa kingono ili kuwa
ni siri ya aliyetendwa, na hii inasaidia
kuondoa suala janga hili”, anasema.

Pia, anataja zao la Sheria ya Rushwa
ya Ngono ya Mwaka 2017, inayowasaidia
watu kupigania haki yao wanapoomb-
wa rushwa ya ngono.

Mkurugenzi huyo anakumbusha
mwaka 1998 wakati TAMWA pamoja
na wadau wengine walipofanya konga-
mano la kukemea ukatili ulioshamiri
kwa watoto, mabinti na kinamama, hata
ikatungiwa sheria mahsusi dhidi ya
Rushwa ya Ngono.

Hata hivyo, bosi huyo hakusita kutilia
mkazo uelimishaji jamii kuhusu namna
ya kuimaliza kabisa, akibebesha jukumu
vyombo vya habari kubadilisha fikra za
jamii, kwani inawasikiliza na kuwaamini.

Wizara vajitokeza kueneza uelewa, ikiwa mbinu kukuza uchumi nchini
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leo ya serikali imeandaa mpango wa miaka
10 kwenye mpango mkuu wa sekta ya fedha
kutoka 2021-2029/30.

Mwamaja anasema, mpango huo umewe-
ka kipaumbele katika kutoa elimu kwa
umma kuhusu huduma za kifedha ili kuku-
za uchumi wa nchi pamoja na mtu mmoja
mmoja.

Anasisitiza wanachotanguliza mbele ni

faida zake, ambapo kuwa ni wananchi wengi
kuzitumia huduma hizo kwa kukopa, ku-
wekeza pamoja na kukuza uchumi wa nchi.

KATIBU MKUU

Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mi-
pango, Emmanuel Tutuba, anasisitiza elimu
ni kipaumbele katika kufanikisha mpango
huo, huku akiviomba vyombo vya habari ku-
waelimisha wananchi masuala ya kifedha, ili
kukuza uchumi wa nchi.

Tutuba akizungumza na wahariri wa
vyombo vya habari jijini Dodoma kwa ajili
ya utoaji elimu, anaviomba vyombo vya
habari nchini kulisaidia taifa kutoa elimu
kwa wananchi kuhusu masuala ya huduma
za kifedha kwa kuwa taarifa zao kufuatiliwa
na jamii kila siku.

“Tumeona tuwajengee uwezo wa uelewa
wahariri wa vyombo mbalimbali vya habari
hapa nchini ili kutoa elimu kwa wananchi

wetu  kuhusu masuala ya kifedha kwa
sababu wanafuatilia taarifa zenu kila siku,”
alisema.

Anakiri kutambua umuhimu wa vyombo
hivyo, katika kuelimisha umma wizara iliona
ni vyema kutoa mafunzo kwa wahariri, ili
elimu iwafikie wananchi.

Anasema Wizara ya Fedha, ina lengo la
kutatua tatizo la uelewa wa wanachi kuhusu
masuala ya kifedha, ili wajikwamue kiuchu-

mi.

Kwa mujibu wa Tutuba, katika maadhim-
isho ya Wiki ya Sekta ya Fedha, wanata-
rajia kujielekeza katika kujenga weledi na
uelewa umma kuhusu matumizi sahihi ya
huduma za fedha na kuimarisha ufanisi wa
masoko ya fedha .

Aliongeza kuwa wananchi watajengewa
uelewa kuhusu kusimamia vizuri rasilimali
fedha na kuwawezesha wajasiliamali wa-

dogo kuongeza ujuzi sahihi wa matumizi ya
huduma za fedha ili kukuza biashara zao.

Kadhalika alisema katika wiki hiyo wa-
nanchi watapewa elimu ya kuimarisha utam-
aduni wa kujiwekea akiba, kukopa na kulipa
madeni kwa wakati.

Anahitimisha kwa ahadi ya kutumia
machapisho, semina, maonyesho ya bidhaa
za fedha na majukwaa ya kidijitali.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Tumellkoroga sasa tunayanywa

NILIPATA kusema kwenye
safu hii kwamba, Wamach-
inga wanachokitaka si matiti,
bali maziwa. Kwamba hawa-
jali watayanywea kwenye
kikombe, chupa au kopo,

ili mradi ni maziwa safi na
salama.

Nilimaanisha kuwa vijana
wetu hawa wanachotaka
ni maeneo wanakoweza
kuyapata hayo maziwa,
wakanywa na kusaza, lakini
na maisha yao kiafya yaka-
waruhusu kusonga mbele.

Kwamba wanahitaji
maeneo mazuri ya Kufanyia
biashara zao. Maeneo hayo
si majumba yenye Vioo,
maeneo hayo si majumba
yenye viyoyozi, wala si
yenye viti vya sofa.

Wanahitaji maeneo yenye
wanunuzi wa bidhaa zao.
Wanunuzi hao ndiyo maziwa
yenyewe. Ukiwapeleka
mahali pasipo na wanunuzi
ni sawa na kuwapa matiti
yasiyo Na maziwa.

Na tunajua mtoto ukimpa
titi lisilotoa maziwa, bila
shaka ataling'ata tu. Wam-
achinga katika baadhi ya
mikoa wameanza kung'ata
matiti wanayopewa, kwa
sababu hayatoi maziwa.

Wanang'ata, kwa sababu
tulishawaaminisha kuwa
mama aliyewapakata ana
matiti yanayotoa maziwa.
Ni kweli waliamini baada ya
kuminya matiti na maziwa
yakatoka.

Matiti hayo ni yale
yaliyo mitaa kama Kongo
na mingineyo katikati ya
Jiji la Dar es Salaam na
mitaa kama hiyo katikati ya
majiji ya Mwanza, Arusha,
Mbeya na mingine. Kwanini
wasing'anganie matiti?

Kama mjuavyo, mtoto
akinyonya matiti yanayotoa
maziwa mengi na akashiba,
matokeo yake ataanza
kuyaminyaminya na maziwa
kuchuruzika, naye kuona ni
mchezo.

Sasa ndivyo walivyofanya
Wamachinga wetu hawa
wakanyonya na kuminya

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
: barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

maziwa, huku pia kinamama
wenye matiti yao nao wak-
ichekelea na kuwapiga piga
mgongo kama Kuwapongeza
vile. Ndiyo sababu tukashini-
kiza kuwa waacheni Wam-
achinga, msiwabughudhi.
Waacheni wanyonye mpaka
wachezee matiti ya mama zao,
waacheni wachezee maziwa
yanayochuruzika. Ndiyo
sababu ya vitambulisho vya
shilingi 20,000.

Wakati wakiendelea kunyon-
ya na kusaza na kuminyama
titi huku maziwa yakichuruzi-
ka, mnakuja mnaua mama zao.
Mama akifa hata kama ana
maziwa mengi kwenye matiti
hayatachuruzika kamwe.

Mnawapeleka mahali penye
matiti, lakini yasiyo na mazi-
wa. Walishazoea kunyonya
mbele ya maduka ya matajiri,
walishazoea kunyonya juu ya
mitaro na makaravati.

Tulishawahakikishia mama
zao wenye matiti yaliyoshe-
heni maziwa, nao wakituhakik-
ishia kura kila baada ya miaka
mitano, kila uchaguzi. Tuki-
waita wanyonge wapiga kura
wetu hawa.

Nao wakajiona kweli ni
wanyonge wapiga kura
wenye uhakika wa kuendelea
kushikilia na kubinya matiti
yenye maziwa miaka nenda
rudi. Sasa ghafla mama zao
(vibanda) wanashambuliwa na
kuuawa wakishuhudia.

Kilio chao kisikilizwe ili
watafutiwe kinamama hata wa
kukodi, ili mradi wana maziwa
kwenye matiti yao basi wan-

yonye.

Nimesema hawajali
maziwa yanatoka kwenye
sufuria, chungu, chupa, kopo
au bakuli hata beseni.

[li mradi wao wanyo-
nye maziwa wayatakayo.
Kujenga masoko ya mag-
horofa, kujenga stendi ya
maghorofa, kisha uwaambie
nendeni huko, kama hakuna
biashara huko, ni kwamba
wanaangukia kitendawili cha
kunywa chai ya maziwa na
Si maziwa yenyewe.

Binafsi nadhani kwa
kurejea tulikotoka, kamwe
hatukustahili kuwa taifa la
Wamachinga wakati ardhi
kubwa tunayo.

Naguswa na kusuasua
uchukuaji wanafunzi kuhud-
huria mafunzo ya Jeshi la
KujengaTaifa (JKT), nikiona
uhusiano wake na wimbi
la vijana kukimbilia mijini
kusaka ajira. Kumbukeni
wimbo wa Gezaulole ulio-
imbwa na bendi ya Urafiki
Jazz. Mtakumbuka Kibugu-
mo na Mwanadilatu kwenye
makao mapya?

Kwamba jembe ndiyo
satifiketi ya mwana wa
mapinduzi na mtu mwenye
busara. Kilimo, kilimo, kilimo!
Tukaacha kupeleka vijana
JKT wakati fulani, sijui ni
kwa sababu zipi?

Kwa yeyote aliyepitia
mafunzo ya JKT, atakubali-
ana nami kwamba kama
tungeendelea na wazo lile Ia
JKT wa kujitolea wakaenda
wakaanzisha mashamba
kama ilivyokuwa enzi hizo
na kuzalisha mazao. Haya va
Wamachinga tungeyasikia tu.

Leo tunafukuzana mitaani,
kwa sababu tu hatukuwa
na mipango mikakati sahihi
va kuwatumia vijana wetu
wanaomaliza elimu zao na
kuendelea kuwashawishi
kujiajiri.

Hivi sasa wanajiajiri kwa
kuuza plastiki na nguo za
mitumba mitaani! Wam-
achinga watambuliwe haki
zao kusaudia Kazi lendelee!
Alamsiki!
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FEDHA

Wanachama UTT AMIS wafunguka namna
mfuko wao unavyowabadilishia maisha

- Rasmi Zanzibar ikiwa ni ya kipekee
« WWastaafu waja na simulizi zakwao

Na Frank Monyo

UNAIJJUA asasi UTT AMIS? Ni
taasisi inayosimamiwa na serikali
ikiwa na umri zaidi ya miaka 10
chini ya usimamizi Wizara ya Fed-
ha na Mipango, jukumu lake kub-
wa ni kuwahudumia Watanzania
wenye vipato vya chini kuwekeza
kwa manufaa yao, familia na taifa.

Ofisa Mwandamizi wa Masoko
na Uhusiano wa kampuni hiyo,
Rahim Mwanga, anasema serikali
iliweka wigo mpana kwa umma,
ikiweka akiba na kuwekeza kwe-
nye masoko ya fedha na mitaji, ili
kushiriki vyema katika kumiliki
uchumi nchini, ndani ya mabadi-
liko ya sera zake.

Rahim anasema, ndani ya mwa-
ka mmoja uliopita sasa, wana-
zidi kuwafikia wengi, wakifungua
ofisi Unguja miezi mwili iliyopita
na kuna matawi katika mikoa ya
Mbeya, Dodoma, Mwanza na Aru-
sha.

Mwanga anaeleza UTT AMIS in-
aboresha mifumo yake sasa kupi-
tia simu za kiganjani, ili kumweze-
sha mtu kujiunga na kupata taarifa
za uwekezaji, kwa kupiga katika
anuani maalum ya simu (*150*82#)
au upakuaji (UTT AMIS).

Hadi sasa ina jumla ya mifuko
sita ambayo ofisa huyo anazitaja
ni: Umoja, Watoto, Wekeza Maisha,
Kujikimu, Ukwasi na Hati Fungani,
akisema ni mageuzi yanayokabili
ugumu wa umma katika namna
wavyotaabika kufikia masoko ya
fedha na mitaji.

INAFANYAJE KAZI?

Mwanga anasema UTT AMIS
imepewa leseni na Mamlaka ya
Masoko ya Mitaji na Dhamana
(CMSA), kukusanya amana kutoka
kwa wawekezaji na kuziwekeza.

“Tukishapata hizo fedha tu-
naenda kuwekeza katika mfuko
husika, kulingana na waraka wa
toleo la mfuko. Mifuko yetu tuliyo
nayo inawekezwa katika sehemu
kubwa mbili; masoko ya fedha na
masoko ya mitaji.

“Faida  inayopatikana  in-
arejeshwa na  kugawanywa
kwa wawekezaji na sehemu ya
uwekezaji wao katika mfuko, ndio
inafahamika kama kipande,” ana-
fafanua Mwanga.

Anataja masoko husika yanahu-
sisha dhamana za uwekezaji zaidi
ya mwaka mmoja, akitoa mfano
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Mkurugenzi Mtendaji wa UTT AMIS, Simon Migangala (kulia) na Mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi

wa asasi hiyo, Juma Muhimbi. PICHA ZOTE: MPIGAPICA WETU.

katika Soko la Hisa la Dar es Sa-
laam (DSE), pia hati fungani ama
za muda mrefu serikali au ambazo

mwekezaji anaikopesha muda
mrefu na baadaye inamlipa kwa
mujibu wa makubaliano.

FAIDA IKOJE?

Mwanga anaendelea mifuko ya
uwekezaji inawapa fursa wenye
mitaji midogo kuwekeza kwenye
masoko ya fedha na mitaji, kwa vi-
wango vidogo, pia kila mara.

Pia, kampuni ya UTT AMIS im-
ekuwa ikitoa elimu ya fedha kila
mara kwa makundi tofauti na
namna ya kuwekeza katika mifu-
ko yao, kwa malengo ya baadaye,
sambamba na elimu ya kukabili-
ana na athari za baadaye kwenye
biashara na maisha.

Mmoja wa wanufaika wa elimu
ya uwekezaji inayotolewa na UTT
AMIS, Fadhili Mohamed,(79), mka-
zi wa Mwanakwerekwe Zanzibar,
anasimulia manufaa ya darasa la
uwekezaji, kwamba amenufaika
na elimu uwekezaji kutoka UTT
AMIS, hata maisha yalivyobadilika
baada ya kupata kiinua mgongo
alipostaafu.

Anakiri ~ amenusurishwa na
mwelekeo wa kuwa ombaomba,
akirejea mifano ya wastaafu wengi
waliofuja pesa zao na kushindwa
kutimiza malengo.

Fadhili anasema baada ya kupa-
ta elimu, aliamua kuwekeza kwe-
nye ‘Mfuko Wekeza Maisha’ kwa
malengo ya miaka 10, ikiambatan-

ishwa na faida za bima.

Anasema mwekezaji katika mfu-
ko huo, anaweka lengo la kiasi ana-
chotaka kuwekeza kwa miaka 10,
cha chini Sh. milioni moja, akiwa
na hiari ya kuwekeza kwa mkupuo
au awamu.

“Mtu ukichagua kuwekeza kiasi
hicho (Sh. milioni moja) kila mwezi
atahitajika kuwekeza kiasi cha Sh.
8,340 tu ili kukamilisha mpango
wake wa uwekezaji.

“Zaidi ya asilimia 99 ya fedha za
mwekezaji huwekezwa na chini
ya asilimia moja hutumika kugha-
rimia bima,” anasimulia, akitaja
aina ya bima hizo ni za maisha, ul-
emavu wa kudumu na ajali.

Mohamed anasimulia baada ya
miaka 10, alifungua kiwanda cha
kuzalisha mkaa mbadala, huku
akifanya shughuli za kilimo cha
mwani na karafuu, akijivunia ma-
fanikio makubwa kupitia elimu
aliyoipata UTT AMIS kuhusu
matumizi ya fedha.

Ofisa wa UTT AMIS - Mwanga,
anafafanua lengo la Mfuko wa Jik-
imu ni kukuza utoaji gawio na ma-
pato ya ziada kwa vipindi tofauti,
pia kumkuzia mwekezaji mtaji.

Anasema mfuko unatoa fursa
mbili za uwekezaji, mapato ya
robo mwaka, pia mwaka mzima,
kwa kuambatanisha na ukuaji
vipande.

Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Mhandisi Hamad Yussuf
Masauni, akizungumza na wanachama wa UTT AMIS Zanzibar, al-
ipozinduza ofisi yake, Agosti mwaka huu .

Kiwango cha chini cha uwekeza-
ji katika mfuko huo kwa Mpango
wa Mapato ya Robo Mwaka, ni Sh.
milioni mbili; milioni moja kwa
Mpango wa Gawio kwa Mwaka;
pia Sh. 5000 kwa Mpango wa
Ukuaji Mtaji kwa Mwaka.

“Kiwango cha chini cha
uwekezaji wa nyongeza au unao-
fuata (additional investment) ni
Sh.15, 000 kwa mpango wowote
wa gawio na Sh.5, 000 kwa mpan-
go wa ukuaji mtaji kwa mwaka,
hakuna ukomo wa kiwango cha
kuwekeza,” anafafanua.

WANUFAIKA KIBIASHARA

Mwekezaji Faudhia Jumaa, mka-
zi wa Mpendae, Zanzibar anaele-
zaa: “Nilikuwa na ndoto ya ku-
fanya biashara ya kuagiza bidhaa
kutoka nje ya nchi, lakini baada
ya kuibuka kwa janga la corona,
mipaka ikafungwa na biashara zi-
kasimama.

“Kwa hiyo, ile pesa niliyotaka
kuagizia mzigo ikanibidi niwekeze
katika Mfuko wa Ukwasi, huku ni-
kisubiri hali ikae sawa.”

Anaeleza elimu ya kuweka
akiba na kuwekeza aliyopewa na
kampuni ndiyo iliyompa mwanga
katika safari yake kuwa mfanyabi-
ashara mkubwa, pesa alizowekeza
UTT AMIS zimemuongezea mtaji.

Faudhia anataja manufa ya
fedha hizo, imemuwezesha kufun-
gulia watoto wake akaunti katika
Mfuko wa Watoto kupitia Benki ya
CRDB.

“Nilijiunga na Mfuko wa Watoto
na kuanza kununua vipande kupi-
tia Benki ya CRDB kwa ajili ya ada
ya watoto wangu na mahitaji ya
shule, kila mmoja nilimfungulia
akaunti yake,” anasema Faudhia,
akitaja sehemu ya manufaa ya
uwekezaji huo una kiwango cha
chini, Sh. 10,000.

MNUFAIKA MSTAAFU

Juma Songoro, mstaafu kutoka
taasisi ya kiserikali, anayesema
UTT AMIS imemsaidia kutunza
fedha zake za kiinua mgongo kwa
faida, akitafiti biashara ya kufanya.

Anasema kiinua mgongo chake
amekiwekeza katika mfuko wa
Hatifungani. Anafafanua: “Ni-
watafuta UTT AMIS kwa ajili ya
kupewa elimu ya uwekezaji na
jinsi mifuko yao inavyofanya kazi
na nikaamua kuwekeza Sh. milio-
ni 50 ambayo kwa mwezi nikawa
napokea wastani wa Sh. 500,000,
inayonitosha kabisa.”

Mwenyekiti wa Kikundi cha
Uwakiba kilichopo Dar es sa-
laam, Saidi Mwarami, anasema
wawekeza kwenye UTT AMIS kwa
zaidi ya miaka minne sasa.

Anataja manufaa ni kuendesha
miradi mbalimbali, ikiwamo ufu-
gaji wa samaki, wakichanga kila
wiki na kuna mchango mkubwa
wa mwezi, fedha hizo wame-
kubaliana wanachama wote kutoa
asilimia 10 kwa kila michango ita-
kayopatikana na kuwekeza kam-
puni ya UTT AMIS kupitia mfuko
wa Ukwasi.
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RC ataka
kuanzishwa klabu
wapinga rushwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Antony  :
Mtaka, amezindua mafunzo ya mwon- :
gozo wa wawezeshaji kufundisha vi- :
jana wa skauti elimu ya rushwa huku :
akisisitiza klabu za wapinga rushwa :
kuanzishwa katika shule na vyuo vyote :

mkoani Dodoma.

Akizungumza  wakati

Rushwa

makundi mengine.
“Nipongeze ushirikiano huu utasaid-

ia sana kuenea kwa elimu hiyo. Skauti :
ni vijana wazalendo, hivyo elimu ya :
rushwa wanayoipata itaenea zaidinani :

watu sahihi katika kutoa elimu hii.

“Hapa Dodoma tuna shule takribani :
1,000. Hizi shule zote zikiwa na klabu :
za wapinga rushwa tutakuwa na kizazi :
kinachochukia :
rushwa na si kufundishwa elimu ya :

kizuri cha baadaye

rushwa mtu akiwa tayari kaajiriwa,”

alisema Aliitaka TAKUKURU kuongeza :
elimu hasa kwa wanafunzi katika :
ngazi za chini kwa kuwa ndio waajiri :
na waajiriwa wa baadaye na kwamba :
elimu ikitolewa itapunguza kwa kiasi :
kikubwa vitendo vya rushwa na kujen- :

ga kizazi chenye maadili.

“Unajua kwa nini Ukristo na Uislamu :
havifi? Ni kwa sababu wamewekeza :
tangu watoto wanakuwa na ku- :
fundishwa. Vivyo hivyo kwenye rushwa :
mkiwekeza kikamilifu kwa wanafunzi :
inayochukia :

mtajenga jamii imara

rushwa,” alisema.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa Do- :
Sosthenes Kibwengo, alisema :
wameamua kuwapa mafunzo vijana ‘:
wa skauti kwa kuwa misingi na wajibu :
wao ni uzalendo, uwajibikaji na uadili- :
fu, hivyo wakipewa mafunzo litakuwa :
jambo jema kwa kueneza elimu hiyo :

doma,

kwa jamii.

“Ukiangalia misingi ya Skauti kwanza :
ni kundi la watoto miaka mitano hadi :
hadi 26. Tuliona hili ni kundi muhimu :
na ukizingatia misingi ya kazi zao tu- :
kaona ni watu sahihi wa kutoa elimu :

ya rushwa katika Mkoa wa Dodoma,”
alisema Kibwengo
Alisema katika mafunzo hayo,

watatoa mada mbalimbali kwa vijana :
wa skauti ikiwamo TAKUKURU na :
ushirikishwaji wa umma katika ma- :
pambano ya rushwa, misingi na mbinu
za skauti kujenga uzalendo, uadilifu :
na uwajibikaji, muundo wa matumizi :
ya mwongozo wawezeshaji kujenga :
uzalendo uadilifu na uwajibikaji kwa vi- :
jana wa skauti. Alisema katika kuende- :
lea kutoa elimu ya rushwa wamefanya :
semina mbalimbali katika makundi :
mbalimbali na kufungua klabu26 mpya :
katika shule na vyuo na kuendelea kui- :
marisha klabu za wapinga rushwa ili :
kupanua wigo zaidi wa utoaji wa elimu  :

ya rushwa.

“Elimu tunayotoa imesaidia sana :
kama unavyojua tulitoa elimu katika :
ofisi za umma na binafsi kuwa na mi- :
fumo ya kushughulikia vitendo vya :
rushwa imeanza kuzaa matunda am- :
bapo tumeona chuo kikuu cha Dodoma :
mkufunzi aliyekutwa na kosa la rushwa :

ya ngono kachukuliwa hatua” alisema.

akizindua :
mwongozo huo, Mtaka alisema lazima :
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na :
(TAKUKURU) ipanue wigo ‘:
zaidi kueneza elimu ya rushwa kwa :

70% vyuo vikuu watoka sekondari kata

Na Augusta Njoji, DODOMA

AIBU Katibu Mkuu,
Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI),
anayeshughulikia Elimu, Gerald
Mweli, amesema shule za kata
zilizokuwa zinabezwa kwa sasa
zinachangia zaidi ya asilimia 70
ya wanafunzi kwenye vyuo vi-
kuu nchini.

Aidha, amesema serikali im-
ejipanga kutatua kero mbal-
imbali kwenye sekta ya elimu
ikiwamo walimu wa masomo ya
Sayansi na Hisabati ili wanafunzi
wamudu masomo hayo.

Mweli aliyasema hayo jana

Mkutano wa Mwaka wa Wadau
wa Elimu waliokutana kutath-
mini hali ya elimu na kuweka
mikakati mipya ya namna ya
kuboresha sekta hiyo.

Alisema wakati shule hizo zi-
najengwa zilibezwa sana lakini
zimekuwa na matokeo chanya
kwa jamii na kwamba imani ya

serikali ilivyoanzisha shule za
kata ndiyo hiyo iliyopo kwenye
elimu ya msingi bila malipo.

“Sisi tulipoamua kama serikali
mwaka 2005/6 kujenga shule za
kata tulisemwa sana lakini kwa
sasa zinapeleka zaidi ya asilimia
70 ya wanafunzi vyuo vikuu.
Shule tatu za kata kwenye ma-
tokeo yaliyopita ziliingia 10 bora
kidato cha sita na hizi zinazoin-
gia hazichukui wanafunzi bora
wao wanapangiwa wanafunzi
wanaenda na wanaibuka na
daraja la kwanza wote,” alisema.

Kuhusu uhaba wa walimu,
alisema: “Kwenye mitihani min-
gi hata huu wa juzi wa darasa la
saba somo la Kiingereza hawa-
jafanya vizuri sana. Mmejadili
hapa na kuzungumza kwa ma-
pana yake. Ukiangalia mwezi
Juni, Rais Samia Suluhu Hassan
alivyotoa ajira za walimu 3,000
walikuwa walimu wa hisabati
na sayansi. Si kwamba walimu
wa sanaa hawana umuhimu bali
tulikuwa tunahitaji zaidi walimu
wa sayansi.”

“Mtakumbuka miaka mi-
tatu minne iliyopita tulikuwa
tukikutana namna hii tukaam-
biwa tunaajiri walimu lakini
tunawapanga kwenye shule
zisizo na mahitaji. Mwaka huu
walimu walikuwa wanaajiriwa
kwa kuchagua shule wenyewe
na kwenye mfumo zilikuwapo
shule zenye uhitaji tu,” alisema.

Mweli pia alisema serikali
imejipanga kuondoa adha kwa
wanafunzi shule za msingi
kutembea umbali mrefu kwa
kujenga madarasa 3,000 katika
vituo shikizi 970 na kuzisajili
kuwa shule kamili.

“Tunaamini tukishajenga
madarasa 3,000 kwenye hivi vi-
tuo shikizi 970, tunakwenda ku-
weka historia tena kubwa kwa
shule hizi za msingi mpya 970.
Pia tutakuwa tumewaondolea
adha kubwa watoto kutem-
bea umbali mrefu watoto wa-
natembea kilometa 20 hadi 60
kufuata shule kwenye maeneo
mengine,”alisema. Naibu Ka-
tibu huyo alisema katika suala la

udhibiti ubora wa elimu, serikali
imefanya makubwa kwa sasa
idara hiyo na kuwataka wadau
na wazazi kuitumia idara hiyo
ipasavyo ikiwamo kujua kazi
zinazofanyika katika shule hizo.

Aliwahakikishia wadau kuwa
serikali ilishaanza kuyafanyia
kazi maoni waliyotoa na kuwa-
taka wadau kuendelea kutoa ili
kuboresha sekta ya elimu.

Naye Naibu Katibu Mkuu, Wiz-
ara ya Elimu Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. James Mdoe, alisema
katika mkutano huo wamefanya
tathmini ya utendaji katika sekta
hiyo kwa kujumuisha serikali,
wadau wa mashirika yasiyo ya
kiserikali na wahisani.

Mkurugenzi wa Shirika lisi-
lokuwa la kiserikali la Karibu
Tanzania Organization, Majid
Mjengwa, alisema kuna ma-
fanikio makubwa kwenye sekta
hiyo hasa shule za kata ambazo
zimeleta mapinduzi makubwa
kwa kuzalisha wanafunzi wengi
kwenda vyuo vikuu licha ya
awali zilibezwa.

Mchungaji
Kiongozi wa
kanisa la Tala-
tha Cimu mkoa-
ni Dodoma,
Daniel Kitua,
akichangia
damu katika
maadhimisho
va sikukuu ya
Chama cha
Wanaume wa
kanisa hilo,
JUZI Anayem-
hudumia ni
Muuguzi Asha
Mohamed
kutoka Mpango
wa Taifa Damu
Salama Kanda
va Kati.
PICHA: PETER
MKWAVILA

Serikali yaombwa kasi anwani za makazi

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKATI dunia ikiwa inaka-
biliwa na janga la corona, wa-
dau wa masuala ya Teknolo-
jila ya Habari na Mawasilino
(TEHAMA) nchini, wameiomba
serikali kuharakisha mchakato
wa usambazaji wa anwani za
makazi ili kurahisisha utoaji wa
huduma
hapa na Mkurugenm Mtend-
aji wa Kampuni ya MhawaNet
ICT Solutions, Simon Chagula,
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari baada ya uzin-
duzi wa ofisi ya utoaji huduma
mbalimbali za masuala ya
TEHAMA.

Alisema kutokana na dunia
hivi sasa kukabiliwa na janga la
corona, kumekuwapo na fursa
nyingi hasa katika masuala ya

teknolojia ya habari na ma-
wasiliano.

“Kwa mfano tangu janga la co-
rona liingie, mawasiliano mengi
yamekuwa yakifanyika kwa njia
ya mtandao. Watu wengi kupitia
TEHAMA wamekuwa wakifua-
tilia madhara yanayotokea kwa
nchi zingine hususani mataifa
ya Ulaya na Amerika ambako
madhara makubwa yameone-
kana,” alisema.

Pia alisema hivi sasa watu
wengi hawasafiri kutoka eneo
moja kwenda lingine kutokana
na janga hilo, hivyo TEHAMA
imekuwa ikitumika katika kusa-
firisha huduma mbalimbali ziki-
wamo bidhaa.

“Hivi sasa watu hawasafiri
hivyo hata wafanyabiashara wa-
natumia TEHAMA kufanya kazi
zao kwa kutumia mitandao ku-
wafikia wateja wao,” alisema

Chagula alisema kutokana na
hali hiyo serikali inatakiwa ku-
wekeza katika usambazaji wa
‘PostCode’ na anuani za makazi
ili kurahisisha utoaji wa hudu-
ma kwa njia ya TEHAMA.

“Hivi sasa watu wanatumia
mitandao l<uagiza bidhaa mbal
ma kuwapo na anuani za maka-
zi za uhakika, hivyo serikali
inatakiwa kurahisisha mchaka-
to huu ili watu waendele kupata
huduma kama kawaida licha
ya uwepo wa janga la corona,”
alisisitiza na kuongeza kuwa
katika miaka ya hivi karibuni,
dunia bila teknolojia haiwezi
kwenda.

“Hivyo basi uzinduzi wa ofisi
hii inayojishughulisha na masu-
ala ya TEHAMA, utasaidia zaidi
taasisi za serikali, taasisi binafsi
na watu wengine hususani vi-

jana kuijua Dunia kwa muda
mfupi” alisema

Pia alisema ofisi hiyo itawa-
saidia wakazi wa jiji la Dodoma,
mikoa mingine na nchi jirani
kupata huduma za TEHAMA
ikiwamo uundwaji wa program
na uhifadhi na kulinda mifumo
ya TEHAMA.

Kadhalika masuala  ya
‘graphic design’ na matangazo,
utengezaji wa vifaa mtambuka
vya TEHAMA, kununua vifaa
vya TEHAMA na kupata ushauri
wa matumizi bora na salama ya
vifaa na mifumo ya teknolojia
hiyo.

Alisema ofisi ya MhawaNet
ICT Solutions inaunga mkono
juhudi za Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kutoa ajira kwa vija-
na wa Kitanzania ambapo tayari
wametangaza nafasi za ajira ka-
tika kada mbalimbali.
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Alivehukumiwa miaka 30 jela kwa
ubakaji mwanafunzi aachiwa huru

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

AHAKAMA ya

Hakimu Mkazi

Mkoa wa Mbeya,

imemwachia huru
Peter Mlelwa (46) mkazi wa Nsal-
upande wa mashtaka kushindwa
kuthibitisha mtu huyo kumbaka
na kumpa ujauzito mwanafunzi
wa shule ya msingi.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi
na Hakimu Mkazi Andrew Scout
baada ya kusikiliza ushahidi wa
mashahidi wawili wa upande
wa Jamhuri na pia upande wa
utetezi kwenye kesi hiyo ambayo
ni rufaa baada ya hapo awali
mtu huyo kuhukumiwa kifungo

cha miaka 30 jela kwa kuone-
kana kuwa alimbaka na kum-
sababishia ujauzito mwanafunzi
huyo.

Hakimu Scout alisema amem-
wachia mshtakiwa kutokana na
upungufu wa kisheria, hivyo ku-
kosa uthibitisho wa wazi kwam-
ba ni kweli mshtakiwa alimbaka
mwanafunzi huyo na ikiwa ndiye
alimpatia ujauzito mtoto huyo.

Alisema miongoni mwa saba-
bu za kumwachia huru Mlel-
wa ni mwathirika kutomtaja
mshtakiwa kama ndiye mtu aliy-
embaka badala yake baada ya ku-
gundulika kuwa mjamzito baada
ya miezi saba ya ujauzito alidai
mahakamani kwamba alibakwa
na Baba Dori bila kumtaja jina.

Pia alisema upande wa mash-

taka haukumpeleka mahakam-
ani daktari kuwa shahidi wao ili
kuthibitisha madai hayo wala
kielelezo muhimu ambacho ni
fomu namba tatu ya polisi kwa
ajili ya matibabu.

Awali, ilielezwa kwamba mto-
to huyo hakuwa na akili nzuri
bila kubainisha ukweli kisheria
kupitia maandishi au utaalamu
maalumu kudhihirisha matatizo
hasa ya afya ya akili lakini kwe-
nye usikilizwaji upya wa kesi
hiyo, imethibitika ana akili nzuri
isipokuwa ana matatizo kwenye
miguu na mikono.

Kutokana na upungufu huo
wa kisheria, Hakimu Scout am-
emwachia huru mshtakiwa huyo
ambaye alikuwa mrufani.

Mshtakiwa alikuwa akishtak-

iwa na Jamhuri kwa tuhuma za
kumbaka mwanafunzi wa shule
ya msingi mwenye umri wa mia-
ka 16 (jina linahifadhiwa)) Aprili,
2019 huko Nsalaga kosa ambalo
ni kinyume na kifungu namba
130 (1), (2) E na 131 na shtaka la
pili kumpa ujauzito mwanafunzi
huyo kinyume na kifungu nam-
ba 60 A (3) cha Sheria ya Elimu
namba 353.

Baada ya kusikilizwa kwa
shauri hili namba 252/2019 awali,
mshtakiwa huyo alikutwa na ha-
tia, hivyo kuhukumiwa kifungo
cha miaka 30 jela.

Kupitia rufani yake, ameach-
iwa huru baada ya kesi dhidi
yake kutothibitishwa bila kuacha
shaka yoyote kama sheria inavy-
oelekeza.

]
Rufani
aliyvefungwa
kwa kubaka
mkewe
yagonga
mwamba

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

Ofisa Uhifadhi Utalii wa Hifadhi ya Ruaha, mkoani Iringa, Amina Salum akifafanua jambo kwa waandishi wa habari, wakati wa ziara wali-
yoifanya juzi, kwa lengo la kuvitangaza vivutio mbalimbali vya utalii vinavyopatikana hifadhini hapo. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Waomba kupatiwa vibali uchimbaji madini

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

TAASISI ya Maendeleo ya
Viziwi Tanzania (CHAMAVITA),
imeiomba serikali kuwapa-
tia vibali vya uchimbaji ma-
dini katika migodi watu wenye
ulemavu ili kurahisisha shu-
ghuli zao.

Ombi hilo lilitolewa juzi na
Mtendaji Mkuu wa (CHAMA-
VITA), Kelvin Nyema, wakati
wa warsha ya kuwajengea
uwezo viziwi wanaojihusisha
na shughuli za uchimbaji ma-
dini kutoka Mikoa ya Mbeya na
Songwe ambayo yaliandaliwa
na Shirika la Madini la Taifa
(STAMICO).

Nyema alisema kutokana na
vikwazo wanavyokabiliana na-

vyo, wameiomba serikali ku-
watengea eneo lao ili kufanya
shughuli zao kwa utulivu.
“Tunakabiliwa na vikwazo
mbalimbali wakati tunatimiza
majukumu yetu ya uchimbaji
madini ya dhahabu serikali
imetusahau tunaomba kuwez-
eshwa kiuchumi, vitendea kazi
na maeneo rasmi ya uchim-
baji,” alisema Nyemo.
Wakizungumza na Nipashe,
wachimbaji hao walisema
licha ya kupatiwa elimu ya
teknolojia za kisasa za shu-
ghuli za uchimbaji wa madini
na uchenjuaji pia wanahitaji
kupatiwa maeneo maalum
kwa ajili ya kufanyia shughuli
zao ili kuepukana na usum-
bufu wanaoupata kutokana na
miundombinu ya migodini ku-

tokuwa rafiki kwao.

Miongoni mwa wachimbaji
hao, Mariam Afyusisye kutoka
mkoani Songwe alisema seri-
kali kupitia Waziri ya Madini
ilitizame kundi hilo kwa jicho
la huruma kwa kuwapatia mae-
neo ya uwekezaji kwani wengi
wao ni vibarua na wamekuwa
wakinyanyasika kutokana na
ulemavu walio nao.

Yassin Tembo, kwa upande
wake aliiomba serikali kuli-
fanyia kazi ombi lao kwa kuwa
wamekuwa wakitegemea shu-
ghuli za uchimbaji wa madini
na kufanya vibarua kwenye
migodi ili kupatafedha zaku-
jikimu na familia zao licha ya
kuwa na tatizo la uziwi.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Dk. Rashid Chuachua, aliliha-

masisha kundi hilo kujiunga
kwenye vikundi ili kupatiwa
mikopo kutoka katika hal-
mashauri ikiwamo kupatiwa
vifaa vya kisasa vitakavyorahi-
sisha shughuli za uchimbaji wa
madini.

Meneja wa wachimbaji wa-
dogo ambaye pia ni mlezi wa
wachimbaji kutoka STAMICO,
Tuna Bandoma, alisema watal-
ishughulikia ombi hilo.

Alifafanua  kuwa utaratibu
wa wachimbaji maeneo mengi
nchini huwa wanatafuta kul-
ingana na jiolojia mbali ya yali-
yoyengwa na Serikali na kwam-
ba kutokana na umuhimu
wa kundi hilo watafanya kila
namna ya kupata
mwarobaini.

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Mkoa wa Mbeya, imetupilia mbali
kesi ya rufani ya Shauri Vungwa
wilayani Chunya, aliyehukumiwa
na Mahakama ya Wilaya ya
Chunya kifungo cha maisha jela
baada ya kukutwa na hatia ya
kumbaka aliyekuwa mke wake na
kumnyofoa kizazi.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi na
Hakimu Mkazi Mfawidhi, Zawadi
Laizer, baada ya kusikiliza maom-
bi ya mleta rufani huyo.

Hakimu Laizer, mwenye mam-
laka ya nyongeza kusikiliza kesi
hiyo ya rufani, alisema amepitia
kwa umakini hoja saba za mleta
maombi kupinga adhabu ya Ki-
fungo cha maisha jela ikiwamo
madai kwamba alionewa kwa
kuwa mahakama ya wilaya hai-
kuwa na weledi kutoa uamuzi huo
na kwamba Jamhuri imeshindwa
kuthibitisha ipasavyo kuwa alim-
baka mwanamke huyo aliyekuwa
mkewe.

Alidai sababu nyingine ni mleta
maombi haikuwa na uhakika
kwamba yeye ndiye alimwingilia
mwanamke huyo kwa kuwa tukio
lilifanyika usiku majira ya saa
tano kasoro. Pia alidai kuwa kesi
hiyo ilitengenezwa dhidi yake,
hivyo pamoja na sababu zingine,
aliiomba mahakama kumwachia
huru.

Akitoa uamuzi, Laizer alikiri
kwamba mahakama ya wilaya
ya Chunya ilitoa adhabu ya juu
va kifungo badala ya miaka 30
ambayo sheria inaelekeza kwa
kosa la ubakaji bila hakimu
kueleza sababu za kutoa adhabu
hiyo.

Aliongeza kuwa kutokana na
mazingira ya tukio kwamba mleta
maombi alimwingilia kimwili
mwanamke huyo mwaka 2017,
ikiwa miaka miwili tangu walipo-
tengana, ilielezwa kuwa aliingiza
mkono wake sehemu za siri za
mwanamke huyo na kumvuta
kizazi hali iliyomsababishia
maumivu makali.

Laizer alisema kwa mamlaka ya
mahakama yake na kulingana na
matukio hayo ya kikatili kuende-
lea kuchukua nafasi katika jamii,
haoni sababu ya kutengua au
kupunguza adhabu kwenye rufani
hiyo namba 115/2017.

Kwa maana hiyo, alisema mleta
maombi ataendelea kuitumikia
adhabu ya kifungo cha maisha
jela kwa kumwingilia kimwili
mwanamke aliyekuwa mkewe,
Ezinara Wilson (46).



HABARI ZANZIBAR ="

Nipashe 17

]
Hemed aahidi kuzma
ushirikiano taasisi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar, Hemed Suleiman Abdulla, amesema :
Serikali ya Zanzibar itaendelea kutoa :
ushirikiano kwa taasisi na mashirika
yote yenye nia kushirkiana na Serikali
katika kuwaletea huduma wananchi
wake.

Hemed alieleza hayo jana wakati
akizungumza na viongozi wa Shirika la
Kimataifa la Maendeleo Duniani, linalo-
saidia kutoa huduma za kuwafikia watu
wenye Ulemavu Duniani (CBM) Waliofi—

Alisema Zanzibar kuna uhitaji
mkubwa wa huduma mbalimbali kwa
wananchi wake, hivyo ujio wa Shirika
hilo kutasaidia kwa kiasi kikubwa
kuwafikia wananchi, na kuwapatia
huduma ikiwemo matibabu ya macho
sambamba na kuwasaidia watu wenye
ulemavu.

Makamu wa Pili wa Rais alieleza

Othman ataka chombo Kusimamia madampo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Kwan-

za wa Rais wa Zan-

zibar , Othman

Masoud Othman,
amesema ni muhimu Zanzibar
kuwa na chombo rasmi chenye
uwezo na mamlaka ya kishe-
ria kusimamia masuala ya-
nayohusu madampo na taka za
aina mbalimbali zinazozalishwa
kwenye maeneo tofauti iki-
wamo hospitalini.

Aliyasema hayo jana ofisini
kwake Mjini Zanzibar, katika
kikao maalum cha mwendel-
ezo wa tathmini ya ziara yake
ya kimazingira ya hivi karibuni,
kilichowashirikisha watendaji
wa Jiji la Zanzibar, Manispaa,
Mamlaka ya Usimamizi Mazingi-
ra nawa Wizara ya Nchi Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na Idara
Maalum za SMZ.

Alisema pamoja na serikali
kutumia zaidi ya Sh. bilioni 21
kufanya uwekezaji mkubwa
wa ujenzi wa miundombinu ya
dampo la Kisasa huko Kibele,
kutupa taka na kulinda mazin-
gira, lakini halitumiki ipasavyo
kutokana na kuwapo changa-
moto ya rasilimali watu na bajeti
ya uendeshaji na hivyo kuelekea
kutofikiwa matarajio ya dampo
hilo.

Alisema hatua ya kuwa
na chombo cha aina hiyo ni
muhimu kwa kusaidia Zanzibar
kuweka mfumo bora na sahihi
zaidi katika hatua za ukusan-
yaji wa taka, usafirishaji na
usimamizi utakaokidhi haja na
matarajio kwa hali ya sasa na ya
baadae katika utunzaji wa maz-
ingira.

Alieleza kuwa dampo la Ki-
bele lina mfumo bora wa ki-
taalamu  katika  kusimiamia
na kutenganisha taka za aina

mbalimbali pamoja na uw-
ezo wa kuzalisha bidhaa kama
vile mbolea, lakini baadhi ya
vifaa vilivyopo ambavyo ni
vya gharama kubwa havitu-
miki kwa sababu mbalimbali,
jambo linalotishia kutofikiwa
matarajio ya kujengwa  jaa
hilo.

Aidha, alisema dampo la
Kibele ni miongoni mwa mad-
ampo ya kisasa na limeigharimu
serikali kiasi kikubwa cha fedha,
lakini iwapo hakutakuwa na
chombo chenye jukumu rasmi
la usimamizi wa taka, ujenzi huo
hautakuwa na maana yoyote ka-
tika kuweka usafi na utunzaji wa
mazingira.

Othman pia katika kikao hi-
cho aliagiza mamlaka zinazo-
husika na usimamizi wa janga
hilo kuhakikisha  wanaweka
mipango bora na kutatua
kwa haraka baadhi ya changa-
moto zilizopo ikiwemo uhaba

wa rasilimali watu na mafuta ya
kuendeshea baadhi ya mitambo
ya jaa hilo.

Naye Meneja wa dampola Ki-
bele, Hassan Mohammed Alj,
alisema dampo hilo ni miongo-
ni mwa madampo bora Afrika,
lakini linakabiliwa na changa-
moto nyingi ikiwamo baadhi
ya vifaa kutotumika hadi sasa,
kutupwa baadhi ya taka hatari-
shi zikiwemo za hospitali licha
ya kwamba kitaalam hazipaswi
kutupwa katika eneo hilo kwa
vile zinaweza kuleta madhara
makubwa kwa binaadamu.

Meya wa Jiji la Zanzibar, Msta-
hiki Mahmoud Mohammed
Mussa, alikiri kwamba taka za
hospitali pamoja na kwamba ni
hatarishi, lakini zinaendelea ku-
tupwa katika eneo hilo kutoka-
na na vifaa vya kuchomea taka
za aina hiyo katika Hosptali ya
Mnazi Mmoja kuharibika mara
kwa mara.

kuwa, Serikali haina pingamizi lolotee
juu ya utekelezaji wa huduma zinzo-
tolewa na CBM, na ameuagiza Uongozi
wa Wiara ya Afya Ustawi wa Jamii
Wazee Jinsia na Watoto, kuhakiki-
sha mpango huo unaanza haraka
utekelezaji wake kwa kutoa huduma

kwa jamii.

Naye, Mkurugenzi Mkazi wa CBM,
Nesia Mahange, alisema shirika lao
limeamua kuunga mkono jitihada za
serikali ya Mapinduzi Zanzibar ku-
tokana na uhitaji mkubwa uliopo wa
huduma za macho pamoja na masuala
mbali mbali ya kijamii yanayohusu

mambo ya kimaendeleo.

Mkurugenzi Nesia alisema la CBM lina :
zaidi ya miaka 50 tangu kuanzishwa :
kwake na linatoa huduma za rasilimali
fedha,utaalamu, kujenga miundombinu,
kutoa elimu jumuishi na kusomesha
wataalamu kupitia sekta ya Afya ya
macho, elimu jumuishi, makaazi pamo-
ja misaada ya huduma za kibinadamu
itokanayo na masuala ya maafa.

Katibu Mkuu Ofisi

va Rais, Fedha na
Mipango, Dk. Juma
Malik Akili (wa tatu
kushoto), akiongoza
uzinduzi wa huduma
va kidijitali ya Voda-
Bima kupitia ushiriki-
ano wa kiutendaji

na Shirika la Bima
Zanzibar (ZIC) na
Kampuni ya Vodacom
bar jana. Wengme ni
Kamishna wa Mam-
laka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA),
Dk. Mussa Juma
(kulia), Naibu Kamish-
na wa TIRA, Khadi-

ja Issa Said (kushoto),
Mkurugenzi Mkuu wa
ZIC, Arafat Haji (wa
pili kulia) na Mkuu wa
Idara ya Maendeleo
va Biashara M-Pesa,
Rashid. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

SMZ yapongeza jitihada za ZIC kuboresha huduma

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Ofisi ya Rais (Fedha
na Mipango) Dkt. Juma Malik Akili,
amepongeza jitihada zinazoendelea
kufanywa na Shirika la Bima Zan-
zibar (ZIC)kwa kuendelea kubuni
namna mbalimbali katika kurahi-
sisha upatikanaji wa huduma ya
bima kwa wateja wake na jamii kwa
ujumla.

Amesema hatua hiyo inakwenda
sambamba na nia ya serikali katika
kuboresha sekta ya Bima nchini kwa
kupanua ushiriki wa wananchi ka-
tika shughuli za kibima.

Akizungumza kwenye hafla fupi
ya uzinduzi wa huduma ya kidijitali
ya VodaBima kupitia ushirikiano wa
kiutendaji baina ya ZIC na Kampuni
ya Vodacom Tanzania iliyofanyika
visiwani Zanzibar jana, Dk. Akili
alisema hatua hiyo inadhihirisha
nia ya Shirika hilo ya kutoa huduma
kwa wananchi wengi zaidi na kuwa-
patia huduma ya bima karibu zaidi
na maeneo yao kulingana na azma

ya serikali.

“Kupitia huduma hii ya VodaBima
wananchi sasa watapata huduma
za kibima kwa ukaribu zaidi kupi-
tia simu zao za mkononi na hivyo
kuongeza urahisi katika upatikanaji
wa huduma hiyona kuongeza wigo
wa kuwafikia wateja na wanachi
kwa ujumla na hivyo kukuza sekta
ya bima nchini.”

“Na hii ndio sababu nawapongeza
sana ZIC kwa juhudi zao za kuen-
delea kuwafikia wanachi na wateja
wao kwa ukaribu na huu ukiwa ni
mwendelezo wa jitihada walizozi-
fanya hivi karibuni kwa kuingia kwe-
nye makubaliano ya kiuendaji kama
haya na Shirika la Posta Tanzania.
Nadiriki kusema hii ni heshima na
moja ya mafanikio kwa serikali ya
Mapinduzi Zanzibar inayoadhimi-
sha mwaka mmoja tangu Rais Dokta
Hussen Ali Mwinyi aingie madara-
kani.” Alisema.

Dk. Akili aliipongeza kampuni ya
Vodacom Tanzania kwa ushirikiano
huo, huku akiiomba kampuni hiyo

kuendelea kujitanua zaidi katika
visiwa hivyo ili wananchi waend-
elee kufaidi zaidi huduma za shirika
hilo zikiwemo zile za kibiashara na
kijamii kupitia simu za mkononi.
Kwa upande wake Kamishna wa
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima
Tanzania (TIRA) Dk. Mussa Juma,
pamoja na kupongeza taasisi hizo
mbili kwa ushirikiano huo kupitia
ubunifu, alitoa wito kwa kampuni za
bima nchini kuendelea kubuni zaidi
huduma mbalimbali za kibima ili
kuongeza wigo wa huduma za kibi-
ma sambamba na na njia (distribu-
tion channels) za kuwafikia wateja
wao.“Hiki ninachokishuhudia hii leo
ni mwanzo mzuri kwasababu tulian-
za ushirikiano na mabenki kupitia
huduma za bancassurance na sasa
tunaingia kwenye kampuni za simu
na Vodacom wanakuwa wa kwan-
za kufanikisha hili nawapongeza
sana! Pongezi pia kwa ZIC kwa ku-
changamkia fursa hii naomba na
wengine waendelee kuiga na kubuni
namna zaidi ya kuwafikia wananchi

kwasababu bado tupo nyuma katika
ufikiaji wa huduma za kibima kwa
wananchi,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa ZIC, Arafat
Haj, alisema mbali na kuunga mko-
no jitihada za serikali katika kubore-
sha sekta ya Bima nchini, hatua
hiyo ni mwendelezo wa mkakati
wa Shirika hilo katika kusaidia jamii
kufikiwa na huduma za bima kwa
ukaribu zaidi na kuongeza urahisi
wa upatikanaji wa huduma hiyo na
kukuza sekta ya bima nchini kwa
ujumla.

“Mkakati huu unakuja tukitam-
bua fika kwamba kwasasa ufikiwaji
wa huduma ya bima kwa wananchi
ni asilimia 30 tu hivyo jitihada zaidi
zinahitajika. Tunaamini kupitia hu-
duma hii ya VodaBima inayotumia
miundombinu bora ya teknolojia ya
M-Pesa na mtandao mpana wa Vo-
dacom ambayo inapatikana katika
maduka ya Vodacom nchini kote
tunakwenda kuwafikia wateja wetu
kwa urahisi zaidi huku pia tuki-
wahakikishia usalama zaidi katika

utoaji wa huduma zetu za kibima....
tunaomba sana watuunge mkono,”
alisema.

Mkuu wa Idara ya Maendeleo ya
Biashara M-Pesa, Rashid Tulisindo,
alisema kupitia huduma hiyo ya
VodaBima kampuni hiyo inakusudia
kuziba pengo la upatikanaji wa hu-
duma za bima kwa kutoa suluhisho
la Kkidijitali ambalo litapunguza
gharama na kuongeza upatikanaji
wa bidhaa za Bima.

Alisema VodaBima inatumia mi-
undombinu bora ya teknolojia ya
M-Pesa na mtandao mpana wa Vo-
dacom ambayo inapatikana katika
maduka Vodacom nchini kote ku-
hakikisha usalama, urahisi wa upati-
kanaji wa huduma za bima.

Hafla ya uzinduzi huo ilihud-
huliwa na wadau mbalimbali
akiwamo Naibu Kamishna wa
TIRA, Khadija Issa Said, baadhi ya
viongozi waandamizi wa serikali,
wafanyakazi wa Shirika la Bima Zan-
zibar (ZIC) na wafanyakazi wa Kam-
puni ya Vodacom Tanzania.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

GARI INAUZWA AINA YA

VOLKSWAGEN TOUREG YA MWAKA

2004 NAMBA DDV RANGI NYEUSI.

INATEMBEA NA IKO KWENYE HALI

NZURI SANA. BEI NI
TSH. 15,000,000/-
PIGA SIMU NAMBA 0762 810 451.

BRIAN AMAN KISAMO anatangaza kupotelewa na
vyeti vifuatavyo,cha kidato cha nne chenye index
namba S$2376-0198 kilichotolewa na baraza la
mitihani kupitia MUGABE SECONDARY mwaka 2013
na cheti cha kidato cha sita chenye index namba
S0347-0883 kilichotolewa na baraza lamitihani
kupitia TAMBAZA SECONDARY mwaka 2016,yeyote
atakayeviokota atoe taarifa kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa DAR/MBU/RB/526154/2021

116554502

DAVIS MENYIASUMBA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S0363/0084
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya sekondaryya MWADUI
mwaka 2018,yeyote atakayekiokota
atoe taarifa kituo chochiote cha polisi
Polisi taarifa
DAR/CHU/RB/526939/2021

116554002

MUJIBU  MAJALIWA  ABUNWAS  anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S.2306/0033 kilichotoklewa na baraza la
mitihani kupitia shule ya secondary ya BUSANDA
mwaka 2018 na result slip ya kidato cha sita yenye
index namba S.0153/0541 kilichotolewa na baraza la
mitihani kupitia shule ya secondary ya SONGEA BOYS
mwaka 2021,yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi

Polisi taarifa MBE/MBE/RB/522698/2021

116554202

ELVINUS PATHIENCE anatangaza kupotelewa na
vyeti,cha kidato cha nne chenye index namba
S0405-0070 kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya secondary BIHARAMULO mwaka
2012 na cheti cha kidato cha sita chenye index
namba S0612-0515 kilichotolewa na baraza la
mitihani  kupitia shule ya sekondary vya
KAGANGO mwaka 2015,yeyote atakayeviokota
atoe taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa DAR/KIG/RB/880430/2020

OEISIFZAAMATANGAZ OIMIKOCHIENI
INBDUSIHAISNAREAYS R OB @ XE3H 0427
D/AR [ES) S/AL/AVAV -
MOB:E:+42,S SN0 82253 616

KUPOTEA KWA VYETI KUPOTEA KWA VYETI | KUPOTEA KWA VYETI | KUPOTEA KWA CHETI

116554302

UMMY  LIUTE

NGONDAE
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne

anatangaza

chenye index namba  S.1045/0088
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya DAR ES SALAAM SECONDARY
mwaka 2018yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa CONTROL
9910830771718

NAMBA

ANDREA J MTISHIRE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S
2257/0086 kilichotolewa na baraza
la mitihani kupitia shule ya secondary
ya MJI MPYA mwaka 2018, yeyote
atakayekiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. Polisi taarifa
KIL/MOS/RB/257355/2021

116553802

EVA IDDI MSANGI,
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki Yenye namba
za usajili MC 632 BAU .
Engine namba
KL157FM13J19607 namba
Chassis namba
LTBPK82B9D1C19559
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi .

Polisi Taafifa:
KIL/MOS/RB/523002/2021

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI KADI YA PIKIPIKI

FRANK ANDREW HAULE
anatangaza kupotelewa
na kadi ya pikipiki aina
ya TVS KING yenye
namba za usajili MC 335
BPT,yeyote
atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi
Polisi taarifa MKB/
RB/226/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya njombe
Kituo cha njombe mijini

Usimamizi wa mirathi na 99/2021

Katika shauri la mirathi ya marehemu....................

CHARLES MWANGENI wa KWIVAHA
Katika shauri la maombi ya kumteua msimamizi
yaliyoletwa na mwombaji........cc.cccceueururunccnecns

ANGELA CHARLES MWANGENI

TANGAZO KWA UMMA
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi
mahakama ya mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote au
maslahio yoyote na mirthi ya marehemu tajwa hapo
juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 17
mwezi 11 mwaka 2021.kabla huyo mwombaiji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo,mapin-
gamizi yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa
kabla au mpaka ytarehe tajwa hapo
juu.zingatia.endapo kuna yoyote mwenye wosia wa
marehemu anaweza kuuleta mahakamani
kukaguliwa

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na
waweza kukaguliwa

Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa leo tarehe 03/11/2021."

KUPOTEA KWA TAARIFA YA KU-
KADI YA GARI FUNGA KAMPUNI

NUHU MARSHAL SANGA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya TOYOTA
VEROSSA namba za usajili

T 306 BJU Chassis No.
GX1106027535, Engine
No.1GEAA7537.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi
DOM /TR/RB/2643/2018.

H-DAUGHTERS MICROFINANCE
COMPANY LIMITED tunapenda
kuutarifu umma kuwa katika
kikao cha bodi ya wakurugenzi
kilichofanyika tarehe
29/10/2021 kiliazimia kufunga
kampuni ya H-DAUGHTERS
MICROFINANCE COMPANY
LIMITED yenye usajili
No.136864157 kuanzia tarehe
29/10/2021, kwa
mawasiliano/madai wasiliana
na Tell:0764306503 au barua

pepe felicianjp@gmail.com

TAARIFA KWA UMMA

TAFFA INATANGAZA
KUPOTELEWA NA CHETI
CHA USAJILI NAMBA
S0.6140
KILICHOTOLEWA NA
MSAJILI WA JUMUIYA.
TAARIFA IMETOLEWA
KATIKA KITUO CHA
POLISI KATI NA KUPEWA
KUMBU KUMBU NA.
DAR/CEN/RB/491913/2021

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

KUPOTEA KWA VYETI

116554402

i

HADIJA GODFREY anatangaza kupotelewa na vyeti
,cha kidato cha nne chenye index namba P0301-0480
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule/kituo cha AIRWING JWTZ CENTRE(tanga)
MWAKA 2074,na CERTIFICATE ya chuo cha
TANZANIA PUBLIC SERVICE COLLEGE yenye
registration namba DSS.03/17/TG.124 mwaka
2018,na cheti cha diploma ya chuo cha TANZANIA
PUBLIC SERVICE COLLEGE chenye namba
DSS.03/17/TG.124 mwaka 2019,yeyote atakayevio-
kota atoe taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa MUH/RB/2939/2021

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

KING LION natangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki yenye namba za
usajili MC 888 BEH,
chasis namba
TBPK8B8G2K01674,yey
ote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi
Polisi taarifa
MKB/RB/3215/2021

KADI YA BAJAJI
REHEMA IBRAHIMU
SHABHAY anatangaza
kupotelewa na kadi ya bajaji
yenye namba za usajili MC
T.346 BNX ,CHASSIS NO: MD2
AAAA ZZSWJ54869, ENGINE
NO: AAMBSJ04055, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi,
Polisi taarifa
TAN/RB/521707/2021

KADI YA GARI
SELEMANI AMIRI ABDALA
anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari aina ya NISSAN
CARACAN yenye namba za
usajili T.201 CKQ, CHASSIS
NO: GWMGE24007090,
ENGINE NO: QD32083698,
yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Polisi taarifa
TAN/RB/521710/2021

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

I Sita wahukumiwa kunyongwa
‘hadi kufa kwa mauaji kukusudia

RC awa
mbogo bei
kubwa
vifaa ujenzi

Na Marco Maduhu, KISHAPU

MKUU wa Mkoa wa Shin-
yanga, Sophia Mjema, amepi-
ga marufuku wafanyabiasha-
ra mkoani hapa kupandisha
bei holela ya vifaa vya ujenzi
hasa katika kipindi cha ujenzi
wa vyumba vya madarasa.

Alipiga marufuku hiyo jana
wakati akipokea taarifa ya
ujenzi wa mindombinu katika
Shule ya Sekondari Kishapu,
ikiwamo ujenzi wa vyumba
vya madarasa na

kubainishwa kuwa changa-
moto kubwa ambayo inawak-
abii ni kupanda kwa bei ya
vifaa vya ujenzi.

Alisema katika Mkoa wa
Shinyanga, hataki kusikia
mfanyabiashara yeyote
kapandisha bei ya vifaa vya
ujenzi ikiwamo saruji na kuta-
ka wauze kwa bei ya kawaida
na wakiendelea kuuza bei juu,
atawashughulikia.

“Nakuagiza Kamanda wa
Polisi Mkoa, mfanyabiashara
yeyote ambaye atabainika
kupandisha bei ya vifaa vya
ujenzi mchukulieni hatua.
Hatutaki mtu yeyote atuk-
wamishe kwenye ujenzi huu
wa vyumba vya madarasa,”
alisema Mjema.

“Unapopandisha bei ya
vifaa vya ujenzi, ina maana
Rais atuongezee tena fedha.
Hili sitakubaliana nalo, lazima
bei iwe ya kawaida na si
kutumia fursa kwenye ujenzi
wa vyumba vya madarasa,”
aliongeza.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Ujenzi ya Shule hiyo, Mabu-
rugi Samweli, akisoma taarifa,
alisema changamoto kubwa
ambayo inawakabili kwa sasa
katika ujenzi huo, ni upandaji
wa bei ya vifaa vya ujenzi
hasa saruji, hivyo kufanya
ujenzi kusuasua.

“Unapopandisha bei
ya vifaa vya ujenzi,
ina maana Rais at-

uongezee tena fedha.

Hili sitakubaliana
nalo, lazima bei iwe
va kawaida na si ku-
tumia fursa kwenye
vjenzi wa vyumba
vya madarasa,” al-
iongeza

Na Joctan Ngelly,

MAHAKAMA Kuu Tanzania
Kanda ya Mwanza iliyoketi Geita
imewahukumu watu sita ku-
nyongwa hadi kufa kwa makosa
ya mauaji ya kukusudia.

Waliohukumiwa ni Sabasaba
Enos, Manoni Isheli, Elias Danieli,
Musa Paulo, Rubeni Kakinda na
Method Cherehani.

Hukumu hiyo imetolewa jana
na Jaji wa Mahakama hiyo, Fre-
drick Manyanda, baada ya upande
wa mashtaka kuthibitisha kuwa
washtakiwa hao walitenda ma-
kosa hayo ya mauaji ya kukusudia.

Manyanda alisema mahakama

hiyo inatoa adhabu kali dhidi ya
washtakiwa hao ili iwe fundisho
kwao na kwa watu wengine wenye
tabia ya kuua watu kwa makusudi.

Alisema upande wa mashtaka
ulipeleka mahakamani mashahidi
tofauti kwenye kesi mbalimbali na
vielelezo ambavyo vilithibitisha
washtakiwa waliua watu maeneo
tofuati kwa makusudi.

Upande wa mashtaka ulikuwa
ukiongozwa na Mawakili wa Seri-
kali na kwa kesi tofauti na katika
kesi hizo upande wa utetezi wa
washtakiwa ulikuwa ukiongozwa
na mawakili wa kujitegemea.

Jaji huyo alimhukumu Enos ku-
nyongwa hadi kufa kwa makosa

mawili ya kumuua kwa kukusudia
Joseph Kubona, ambaye ni baba
yake mdogo pamoja na Lucia
Mpongoni ambaye ni mama yake
mdogo.

Pia, alimhukumu Isheli ku-
nyongwa hadi kufa kwa kosa la ku-
muua kwa kukusudia mama yake
mzazi, Njombile Manoni.

Aliwahukumu Elias Danieli na
Musa Paulo, kunyongwa hadi kufa
kwa kosa la kumuua kwa kuku-
sudia baba yao mzazi, Danieli
Kaembe.

Washtakiwa Rubeni Kakinda na
Method Cherehani wamehuku-
miwa kunyongwa hadi kufa kwa
kosa la kumuua kwa makusudi

Tabu Selemani.

Jaji Manyanda alisema ka-
tika kesi hizo mahakama hiyo
inawaachia huru watu watatu
kwa sababu upande wa mashtaka
umeshindwa kuthibitisha mash-
taka yao.

Aliwataja waliyoachiwa huru
kuwa ni Charles Danieli ambaye
alikuwa ameshtakiwa kwa kosa
la kumuua kwa kukusudia baba
yake mzazi Daniel Kaembe, Sadick
Kabale ambaye alikuwa ameshtak-
iwa kwa kosa la kumuua kwa
kukusudia Tabu Selemani na Em-
manueli Thobias ambaye alikuwa
ameshtakiwa kwa kosa la kumuua
Shangazi yake Mary Mashakala.

Mkakati waja kukabili uhaba mafuta ya kula

Na Gerald Kitabu

WIZARA ya kilimo imeweka mikakati ya
kuhakikisha uhaba wa mafuta ya kula una-
malizika kwa kuzalisha na kusambaza mbegu
bora za mazao yanayozalisha mafuta kwa
wingi kama alizeti, michikichi, nazi, ufuta, na
karanga.

Akifungua kongamano linalojadili sera za
namna Tanzania inavyoweza kujitosheleza

Salaam, Waziri wa Kilimo, Prof. Adolf Mkenda, .
alitaja mikakati mingine kuwa ni pamoja na :
kuboresha shughuli za ugani na bajeti ya shu- :

ghuli za ugani na utafiti.

Alisema kwa sasa nchi zinazalisha kiasi cha
tani 290 za mafuta ya kula nchini, kiasi kikub- :
wa kilichobaki kinaagizwa kutoka nje ya nchi :

kwa gharama ya Sh. bilioni 475 kwa mwaka.

“Hiki ni kiasi kikubwa sana cha fedha am- :
bacho tukiweza kuokoa kinaweza kusaidia
katika kuchangia uchumi wa ndani na kuten- :

geneza ajira zaidi kwa vijana,” alisema.

Alisema nchi inazalisha wastani wa asilimia :
45 tu, huku ajira nyingi zikienda nje kutokana :
na kuagiza mafuta ya kula ambayo yanagha- :
rimu takribani nusu trilioni. Kwa miaka mi- :
tatu tunakuwa tumepeleka nje zaidi ya fedha :
tulizokopa hivi karibuni IMF, ambazo ni Sh. :
trilioni 1.3. Alisema ukiona fedha hizo za IMF :
zinavyotoa huduma za jamii kama kujenga :
shule shule, vituo vya afya ,nk, utaona jinsi :
ilivyo bora kutumia fedha zinazokwenda nje :
kutoa huduma zaidi katika sekta ya kilimo na :

kutengeneza ajira nchini.

Akizungumzia uzalishaji wa mazao ya :
muda mfupi kama alizeti, waziri Mkenda :
alisema kwa sasa mkulima wa kawaida anapa- :
ta wastani wa tani 0.7 kwa ekari wakati akitu- :
mia mbegu bora na kilimo cha kisasa anaweza :

kupata hadi tani 4.0 kwa ekari moja.

Aliongeza kuwa serikali ina mpango wa
kununua pikipiki 2,000 kwa ajili ya maofisa :
ugani, simu janja na vifaa vya kupimia udon- :

go

ulimwenguni.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Chama :
cha Wazalisha Mafuta ya kula nchini (TASU- :
PA), Ringo Iringo, alisema kuwa viwanda vingi :
vinafanya kazi kwa muda mfupi tu malighafi :

zinaisha kutokana na uzalishaji mdogo.

“Uzalishaji ni mdogo sana. Wakulima wa-
nazalisha tani 352, 908 wakati mahitaji ni zaidi :

Kwa Afrika Masharki, Tanzania ndo inaon- :
goza kwa uzalishaji wa mafuta ya kula iki- :
fuatiwa na Uganda, huku Ukraine kiongoza :

alisema kuwa inawezekana kabisa Tan-
zania kujitosheleza kwa mafuta ya kula
kutokana na ardhi kubwa na teknolojia za
kisasa za uzalishaji wa mafuta ya kula.

Alisema TARI imejipanga vyema
kuongeza uzalishaji kwenye mbegu zote za
mafuta ya kula ikiwamo Alizeti, Michikichi,
Ufuta na Karanga

Kongamano hilo limeandaliwa na wizara
ya fedha na Mipango kwa kushirikiana na
Umoja wa Ulaya-EU.

ya tani 1,716,000 kwa mwaka.

Kwa mujibu wa Iringo, Tanzania ina vi-
wanda 775 kuanzia vidogo kabisa, vya kati
na vikubwa.

Alishauri serikali kuongeza mashamba
kufikia hekari milioni 2.1 hasa kwa wakuli-
ma wakubwa ili waweze kuzalisha kwa tija
kukidhi mahitaji ya viwanda.

Naye Mratibu wa Kitaifa wa Mazao ya
Mafuta ya kula kutoka Taasi ya Utafiti wa
Kilimo Tanzania (Tari), Joseph Nzunda

WIZARA YA KILIMO
BODI YA PAMBA TANZANIA

TAARIFA KWA UMMA

KUSUDIO LA KUUZA KWA MNADA MALI ZA
KAMPUNI YA Wi AFRICA (T) LIMITED

Bodi ya Pamba Tanzania inautaarifu umma kuwa Kampuni ya Wi Africa Tanzania
Limited ambayo ni mpangaji katika mabohari ya Bodi ya Pamba Tanzania yaliyoko
Kurasini Dar es Salaam kwa zaidi ya miaka mitatu. Tangu katikati ya mwaka 2019
wamiliki wa Kampuni hii wameshindwa kulipa kodi ya pango na hawajaonekana
ofisini wala kushughulika na mali zilizoko katika mabohari waliyopanga.

Bodi ya Pamba Tanzania imefanya jitihada mbalimbali za kuwatafuta wamiliki wa
Kapuni ya Wi Africa Tanzania Limited bila mafanikio.

Kutokana hali hiyo Bodi ya Pamba Tanzania inawataarifu wamiliki wa Kampuni ya
Wi Africa Tanzania Limited kujitokeza kwa ajili ya kulipa deni la pango
wanalodaiwa ndani ya siku saba (7) kuanzia tarehe ya tangazo hili.
Wasipojitokeza mali zilizoko katika mabohari zitauzwa kwa mnada kwa mujibu
wa sheria ili kufidia deni la pango ambalo kampuni hii inadaiwa.

Limetolewa na;
BODI YA PAMBA TANZANIA,
S.L.P.61
MWANZA

Jengo la Pamba, Barabara ya Mkoa, S.L.P. 61, Mwanza. Simu: +255 28 2500528,

Baruapepe: info@tcb.go.tz; tovuti: www.tch.go.tz1




20 Nipashe

ljumaa Novemba 5, 2021

HABARI MICHEZO

MAKAME AMWOMBA RADHI
KAPOMBE KWA RAFUMBAYA

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya juzi kuonekana akipinga
maamuzi ya mwamuzi Nassoro Mwichui
kutoka Pwani baada ya kumwonyesha
kadi nyekundu, Kiungo wa Namungu FC,
Abdulaziz Makame, ameonyesha uung-
wana baada ya kutafakari na kuona ipo
haja ya kuamwomba msamaha beki wa
Simba, Shomari Kapombe, kutokana
mchezo usio wa kiungwana aliomchezea.

Kupitia mtandao wake wa kijamii wa
Instagram, Makame amemwomba radhi
Kapombe kwa kumchezea mchezo usio
wa kiungwana katika dakika ya 50, uli-
omfanya mwamuzi, Mwichui kumtoa nje
kwa kadi nyekundu, hivyo kuigharimu
timu yake kwa kubaki pungufu uwanjani
na hatimaye kufungwa bao 1-0 kwenye
mechi hiyo ya Ligi Kuu iliyopigwa Uwanja
wa Benjamin Mkapa juzi.

Makame amesema haikuwa dhamira
yake kucheza rafu hiyo bali lengo lake li-
likuwa kutekeleza majukumu yake uwan-
jani kama mchezaji.

“Napenda kuchukua fursa hii kuwaom-

ba radhi Watanzania na wapenda soka
wote, kipekee zaidi nimwombe radhi
mchezaji wa Simba, Shomari Kapombe
kwa mchezo ambao sio wakiungwana,
haikuwa dhamira yangu kumchezea rafu
ni katika kutimiza wajibu wangu uwan-
jani kama mchezaji.

“Mpira ni mchezo wa amani na tuna-
shauriwa kucheza ‘Fair’, timu yangu ya
Namungo chini ya kocha wangu, Mo-
rocco [Hemed] naomba radhi kwa kuig-
harimu timu yangu kucheza pungufu.
Naahidi kuzidisha umakini katika mechi
zinazofuata,” aliandika kupitia ukurasa
wake wa Instagram.

Kumekuwa na matumizi makubwa
ya nguvu yanayochangia wachezaji ku-
toonyesha mchezo wa kiungwana uwan-
jani hususan zinapocheza dhidi ya bing-
wa huyo mtetezi, Simba.

Kwa kuthibitisha hilo, kati ya michezo
mitano ambayo Simba imecheza hadi
sasa, mechi nne wachezaji wa timu pin-
zani wameonyeshwa kadi nyekundu.

Katika mechi dhidi ya Dodoma Jiji FC
dhidi ya Simba iliyopigwa Uwanja wa

Jamhuri jijini Dodoma, Anuary Jabir
alitolewa kwa kadi nyekundu baada ya
kumchezea rafu mbaya beki Kennedy
Juma hadi kushindwa kuendelea na mch-
ezo huo uliomalizika kwa Simba kushin-
dabao 1-0.

Kadhalika, wakati Simba ikishinda bao
1-0 dhidi ya Polisi Tanzania katika Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa, Juma Ramadhani
naye alionyeshwa kadi nyekundu kwa
rafu mbaya dhidi ya winga Bernard Mor-
rison huku Benedictor Jacob Mwamlang-
wa wa Coastal Union naye akikumbana
na adhabu hiyo, kabla ya Makame kwa
Kapombe juzi.

Katika mechi hiyo ya Ligi Kuu Bara
dhdi ya Namungo, Simba ilishinda bao
1-0, shukrani kwa mtokea benchi Meddie
Kagere aliyeifungia timu yake dakika za
majeruhi.

Kwa matokeo hayo, Simba imepanda
hadi nafasi ya pili ikiwa na pointi nne
nyuma ya vinara Yanga wenye alama 15
huku Namungo ikisalia na pointi zake
tano hadi wakati huu timu zote zikiwa
zimeshuka dimbani mara tano.

T
KMC

kutafuta
dawa vya
Kujinasua
mKiani

Na Saada Akida

BAADA ya kushuhu-
dia timu yake ikiburuza
mkia ikiwa na pointi
mbili kwenye msimamo
wa Ligi Kuu baada ya
michezo mitano hadi
wakati huu timu zikienda
mapumzikoni kupisha
Kalenda ya Fifa, Kocha
wa KMC FC, Habib Kondo,

Morocco atoa
sababu Kipigo
Simba

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Namungo, Hemed Sulei-
man ‘Morocco’, amesema kukosekana kwa
umakini mwishoni mwa mchezo, ndiko ku-
likosababisha kupoteza mechi hiyo ya Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Simba juzi usiku
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam.

Akizungumza baada ya kumalizika kwa
mechi hiyo, timu yake ikipoteza kwa bao
1-0 lililofungwa dakika ya nne ya nyongeza
na Mnyarwanda, Meddie Kagere, alisema ni
mechi ambayo walihitaji ushindi au sare, la-
kini wakapoteza dakika za mwisho kutokana
na wachezaji wake kushindwa kuwa makini
mwishoni wakati mechi ikiwa karibu kumal-
izika.

“Tumepoteza mechi na tunasikitika sana, la-
kini kwa sasa hata tuseme nini ndiyo imeshai-
sha hivyo, tumefungwa, niwapongeze Simba
kwa kutumia vema mwanya wa kushuka kwa
umakini wetu kwenye dakika za mwisho,”
alisema Morocco, kiungo wa za zamani wa
Coastal Union.

Alisema waliingia na mpango mkakati wa
kuwazuia Simba wasifanye chochote kwa
dakika 25 mpaka 30 kwani walijua wataingia
kwa kasi kutafuta bao na waliweza kufanya
hivyo, na kipindi cha pili waliingia na mfumo
mwingine.

“Tulibadilisha mfumo kipindi cha pili, sasa
tulitaka kutafuta bao, lakini kwa bahati mbaya
mchezaji wetu mmoja alipata kadi nyekundu,
ikatuathiri, lakini niwapongeze wachezaji
wangu waliweza kupambana hadi mwisho wa
mchezo, licha ya kuruhusu bao mwishoni,”
alisema.

Kwa matokeo hayo, Namungo imesalia na
pointi zake tano kwa mechi tano ilizocheza,
huku Simba ikikwea hadi nafasi ya pili kwa
pointi 11, nyuma ya vinara Yanga wenye alama
15.

Kiungo wa Simba, Ibrahim Ajibu (katikati), akichezewa madhambi na
mchezaji wa Namungo FC, kabla ya kupiga faulo hiyo kwenda kwa Muhamed
Hussein ‘Tshabalala’ aliyepiga krosi na kuzamishwa nyavuni kwa kichwa
na Meddie Kagere katika mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa juzi. MPIGAPICHA WETU

amesema wachezaji wake
hawatakuwa na ma-
pumziko hayo.

KMC FC inaburuza mkia
ikiwa na pointi mbili
kama ilivyo kwa Mtibwa
Sugar, Geita Gold na
Tanzania Prisons, ambazo
zinaizidi kwa tofauti ya
mabao ya kufunga na
kufungwa.

Akizungumza na gazeti
hili jijini Dar es Salaam
jana, Kondo alisema
kulingana na ugumu wa
ligi msimu huu hataweza
kuwapa mapumziko
wachezaji wake kwani
anahitaji kutumia vizuri
wiki mbili za Kalenda
va Fifa kukisuka kikosi
chake.

“Tumepoteza mechi tatu

na sare mbili, kwa ma
tokeo haya inaonyesha
kwamba tuna mapungufu
katika kikosi chetu, hiki
kipindi cha wiki mbili ha
tutakuwa na mapumziko
zaidi ya kuendelea kubaki
kambini kwa ajili ya ku
fanyia kazi mapungufu
yetu,” alisema kocha huyo.

Alisema msimu huu
umekuwa mgumu hivyo
anataka kuhakikisha
anatumia vema ma-
pumziko hayo kwa saba-
bu kila timu imejipanga
kufanya vizuri.

“Baada ya wiki hizi
mbili, tunakuja kucheza
na Azam FC, mechi ngu-
mu sana hiyo, muda huu
tunatakiwa kupambana
kufanyia kazi mapungufu
yvetu na kujiimarisha kwa
ajili ya kwenda kutafuta
pointi muhimu katika
mchezo huo na inayoen-
delea,” alisema Kondo.
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COUTINHO KUUZWA NEWCASTLE

NEWCASTLE inatarajiwa kumsajili mchezaji wa zama-
ni wa Liverpool, kiungo wa kati Philippe Coutinho, huku
Barcelona wakitamani kumuuza mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 29. (Sport)

TCHOUAMENI AFUATILIWA

KLABU ya Manchester United inapanga kumfuatilia
kiungo wa kati wa Monaco, Aurelien Tchouameni mwe-
nye umri wa miaka 21, huku wakiongeza kasi ya kutafuta
mbadala wa nyota wa Ufaransa, Paul Pogba mwenye mi-
aka 28. (Football Insider)

MBAPPE ATAKA OLIMPIKI

MSHAMBULIA]JI wa Paris St-Germain, Kylian Mbappe
anaweza kutaka kipengele cha Olimpiki kiingizwe ka-
tika mkataba wowote unaowezekana na Real Madrid
baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22,
kueleza hadharani nia yake ya kuiwakilisha Ufaransa

2024. (AS)

CAVANI ATAKIWA PALMEIRAS

KLABU ya Palmeiras ya Brazil inapenda kumsajili
mshambuliaji wa Manchester United, Edinson Cavani
mwenye umri wa miaka 34, pale mkataba wa mchezaji
huyo wa Uruguay utakapokwisha majira ya joto yajayo.
(Daily Express)

RODGERS AMULIKWA CITY

KLABU ya Manchester City wamemwambia kocha wa
Leicester, Brendan Rodgers mwenye umri wa miaka 48,
kuwa wangependa achukue mikoba ya Pep Guardiola
mara raia huyo wa Hispania mwenye miaka 50 ataka-
poachana na mabingwa hao wa Ligi Kuu England. (The
Transfer Podcast via Leicester Mercury)

VLAHOVIC ANUKIA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inaongoza
kinyanganyiro cha kumnasa mshambuliaji wa Fioren-
tina, Dusan Vlahovic mwenye umri wa miaka 21, huku
raia huyo wa Serbia akiwa tayari kuhamia Ligi Kuu Eng-
land. (La Nazione)

DEMBELE KUBAKI BARCA

BARCELONA ina matumaini ya kumshikilia winga wa
Ufaransa, Ousmane Dembele mwenye umri wa miaka
24 na kumpa mkataba mpya wa miaka mitatu ifikapo
mwishoni mwa Novemba. Dembele, ambaye mkataba
wake wa sasa unaisha msimu ujao wa majira ya joto,
inasemekana amekubali kukatwa mshahara. (Mundo
Deportivo)

BABA HUYO EVERTON

EVERTON wanafikiria kamnunua kiungo wa kati wa
Real Mallorca na Ghana, Iddrisu Baba mwenye umri wa
miaka 25, Januari mwakani. (Fichajes via Daily Mail)

NDOMBELE ATAKIWA BARCA

BARCELONA watamchukua kiungo wa kati wa Tot-
tenham Hotspur mwenye umri wa miaka 24, Tanguy
Ndombele Januari, lakini wanaweza tu kumudu mka-
taba wa mkopo kwa Mfaransa huyo. (Sport)

EMERY AIKATAA NEWCASTLE

KOCHA wa Villrreal, Unai Emery mwenye umri wa mi-
aka 50, ametupilia mbali ofa ya Newcastle kwa sababu
klabu hiyo imetaka kiwapo kipengele kwenye mkataba
wake kitakachowaruhusu kumtimua ikiwa watashuka
daraja mwishoni mwa msimu. (Daily Mirror)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

41

GUARDIOLA ATOA SIRI UGUMU
MATAJICITY, BAYERN, BARCA

® @ ®Yote niliyoshinda kabla kwa sababu niliku-
wa kwenye klabu kubwa, lakini ukiwa hapa City

presha ni...

MANCHESTER, England

EP Guardiola amesema
anaridhishwa na mafanikio
anayoyapata akiwa na Man-
chester City kwa sababu
“hakuna anayewasaidia” wao kama
ilivyo kwa klabu nyingine kubwa.
City walipaa kileleni mwa kundi
A kwenye Ligi ya mabingwa Ulaya
baada ya kushinda mabao 4-1 dhidi
ya Club Brugge pale dimba la Eti-
had Jumatano, ingawa walikabili-
wa na wakati mgumu kipindi cha
kwanza kwa John Stones kujifunga
na kusawazisha lile la ufunguzi la
Phil Foden la dakika ya 15.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu Eng-
land walionekana kuimarika zaidi
baada ya kipindi cha kwanza na
walipata ushindi muhimu kwa ma-
bao kutoka kwa Riyad Mahrez, Ra-
heem Sterling na Gabriel Jesus.

Hiyo ilitosha kuwapeleka City
kileleni kwani Paris Saint-Germain
walilazimishwa sare ya kufungana
mabao 2-2 na RB Leipzig baada ya
penalti ya Dominik Szoboszlai.

Wakati ilionekana kama Leipzig
waliwasaidia City kwa kupata sare,
Guardiola alilambia BT Sport: “Tu-
nasaidiana wenyewe. Tulichokifan-
ya kwa miaka yote... ilikuwa ni juhu-
di zetu wenyewe, kama ukiwa hapa

Manchester City, unaweza kukubali
kwamba hauna mtu anayekusaidia.
Hakuna hata mmoja.

“Kila kitu tulichofanya, tumefan-
ya wenyewe. Wakati kwenye klabu
kubwa ni tofauti. Hapa hapana,
hapana. Tukishinda tumepambana
wenyewe tu.”

Aliendelea, huku akitabasamu:
“Mataji yote niliyoshinda kabla
kwa sababu nilikuwa kwenye klabu
kubwa.

“Lakini kwa wuhakika kabisa
ukiwa hapa (City) presha ni kub-
wa sana. Hapa lazima upambane
kushinda kila kitu mwenyewe.”



ljumaa Novemba 5, 2021

22 Nipashe
HABARI MICHEZO

CHEZA USHINDE

JACKPOT
VANCELOTTI/AOMBA!

MADRID, Hispania

MECHI KALI

=64

SOUTHAMPTON

2.07 |3.5013.45
ASTON VILLA

OCHA Mkuu wa Real Madrid, Carlo Ancelotti,
anaelewa namna Eden Hazard alivyochangan-
yikiwa na ameomba radhi kwa kumuacha benchi
Jumatano wakati wakishinda mabao 2-1 dhidi ya

. Shakhtar Donetsk kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.
. Hazard mwenye umri wa miaka 30, amecheza mechi
moja tu kwa Madrid kati ya nne za Ligi ya Mabingwa
Ulaya msimu huu, akianza katika kichapo cha 2-1 kutoka
kwa Sheriff. .

Aidha, mchezaji huyo wa kimataifa wa Ubelgiji, Hazard [ &)
ameanza katika mechi tano na kucheza mara tano kwe- f
| nye mashindano yote, akifikisha dakika 409 msimu huu, “ J
huku Vinicius Junior akiongoza safu ya ushambuliaji ku- |
| tokea winga ya kushoto.

Hali hiyo imeibua uvumi kwamba, Hazard ambaye ali-
weka rekodi ya usajili hapo ‘Los Blancos’ kutoka Chelsea \ |
mwaka 2019, anaweza kuondoka Madrid, Januari. 4

Ancelotti alimuacha nje kwenye mchezo wa Jumatano |
huku akifanya mabadiliko mawili tu dhidi ya Shakhtar. 3

“Kuchanganyikiwa ni kawaida. Naamini jambo kama
| hilo ni la kawaida kwa mchezaji yoyote,” alisema Ance-

~ lotti akiwaambia waandishi wa habari baada ya mchezo
huo.

“Naelewa vizuri sana hali inavyokuwa kwa mchezaji
ambaye hapati nafasi ya kucheza, hilo ni kawaida tu.

“Pia naelewa namna anavyohisi mchezaji anayefanya
mazoezi kwa dakika 40, lakini hapati nafasi ya kucheza.
Samahani sana kwake, niliwaambia wachezaji: Samah-
ani, lakini sikufanya mabadiliko yoyote.”

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

rnyd O ‘ =1

vodacom | m-pesa

hal@e=xw 2 airtel

EZYPESA

PSG

KOCHA wa Paris Saint-Germain, Mauricio Pochettino,
aliachwa kachanganyikiwa baada ya kikosi chake kuruhusu
penalti ya dakika ya mwisho na kulazimishwa sare ya mabao
2-2 na RB Leipzig na kushindwa kupaa kileleni mwa msima-
mo wa Kundi A kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, Jumatano.

PSG walianza kuwa nyuma kwa bao la mchezaji wao wa
zamani, Christopher Nkunku akifunga kwa krosi ya Andre
Silva, na wangeweza kufungwa tena dakika 12 kama golikipa
Gianluigi Donnarumma asingeokoa penalti ya Danilo.

Georginio Wijnaldum alifunga mabao yake ya kwanza
mawili kwa PSG tangu alipojiunga akitokea Liverpool na kui-
fanya timu yake kuongoza, lakini vijana hao wa Pochettino
wakajikuta wakipoteza pointi mbili.

Presnel Kimpembe alitoa penalti na Dominik Szoboszlai
akaifunga dakika ya 92 ya mchezo huo.

“Tumeona ukiikabili timu inayocheza vizuri unavyoten-
geneza matatizo,” alisema Pochettino akiambia RMC Sport.

Pochettino hakieleweki

PARIS, Ufaransa

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

"*150*87#

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

“Ni makosa yetu tulishindwa kutumia vizuri nafasi tu-
lizozipata. Ni kweli kwamba hatukuanza vizuri.

“Na kipindi cha pili, tulitawala mchezo vizuri sana. Tak-
wimu zinatuonyesha kwamba, tulikuwa na nafasi nzuri ya
kufunga.”
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MOURINHO AISHANGAA
SPURS KUMFUKUZA NUNO

ROME, Italia

OCHA wa AS Roma, Jose Mourinho,

amehoji uamuzi wa klabu yake ya za-

mani ya Tottenham Hotspur kumbadil-

isha Nuno Espirito Santo na Antonio
Conte.

Conte raia wa Italia alisaini mkataba wa miezi
18 kuinoa Spurs Jumanne baada ya Nuno ku-
tupiwa virago akiwa ameanza msimu huu kwa
kushinda mechi tano na kupoteza tano kati ya
10 za Ligi Kuu England.

Kocha huyo wa zamani wa Wolves kipindi
chake cha miezi minne ya kukaa na klabu hiyo
ya London Kaskazini kilifikia mwisho Jumatatu
baada ya kichapo cha mabao 3-0 kutoka kwa
timu ya zamani ya Mourinho, Manchester Unit-
ed.

Wakati alipoulizwa kama Spurs kumchukua
Conte kunaweza kuifanya Tottenham kuwa
imara, Mourinho aliiambia Sky Sport: “Yeye ni
kocha mzuri, lakini Nuno Espirito Santo pia ni
kocha mzuri sana ambaye amefanya makubwa
kwa miaka minne au mitano pale Wolverhamp-
ton.

“Siwezi kusema kwamba, Tottenham wana
kocha mzuri hivi sasa, wamefanya hivyo kabla.
Wanaye sasa na walifanya hivyo.”

Kama ilivyo kwa Mourinho, Conte alifurahia
mafanikio muda uliopita kwenye soka la Uin-
gereza akiwa na Chelsea, ambapo aliwaongoza
kutwaa taji la Ligi Kuu na FA kwa kipindi cha
misimu miwili.

Xavi ajiandaa kurudi Barcelona

DOHA, Qatar

XAVI “kwa uhakika anataka kurudi

nyumbani”, huku Barcelona ikiwa kwe-
nye mazungumzo na Al Sadd kumfanya
yeye kuwa kocha wao mpya.

Makamu wa Kwanza wa Rais wa
Barca, Rafael Yuste na Mkurugenzi wa

Soka, Mateu Alemany, walihudhuria |

mchezo wa Al Sadd wakati wakitoka
sare ya mabao 3-3 na Al Duhail Ju-
matano, matokeo ambayo yamemfanya
Xavi na kikosi chake kuongoza ligi kwa
pointi tatu.

Kiungo huyo wa zamani, ambaye
alicheza mechi 767 kwa Barca akiwa
mchezaji na kushinda mataji 25 akiwa
klabuni hapo, anaongoza katika nafasi

ya kupewa kurithi mikoba ya ukocha
baada ya kutimuliwa kwa Ronald Koe-
man wiki iliyopita.

Al Sadd wiki iliyopita ilisisitiza kwam-

ba, Xavi ataendelea kuwa kocha wa kla-
bu hiyo ya Qatari, ambaye amebakiza
miaka miwili kwenye mkataba wake, la-
kini kocha amethibitisha makubaliano
kuhusu majaliwa yake yanaweza ku-
fikiwa muda wowote.

“Kwa uhakika nataka kwenda nyum-
bani. Klabu mbili zipo kwenye mazung-
umzo na lazima makubaliano yafikiwe.

“Nimehamasika sana, lakini ni suala
la muda tu - nina mkataba hapa,” alise-
ma Xavi akiilambia Mundo Deportivo.

“Ningependa kurudi nyumbani. Kla-
bu hizi mbili zinatakiwa kukubaliana.
Matumaini yangu hilo litafanyika, kwa
sababu nina hamu kubwa na nime-
hamasika sana.”

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE

O1.

06/11/21

MUDA MICHEZO 1 X

Crystal Palace vs Wolverhampton

2

02.

06/11/21

Blackburn vs Sheffield Utd

03.

06/11/21

Luton Town vs Stoke City

04.

06/11/21

Barnsley vs Hull City

05.

06/11/21

Alaves vs Levante

06.

06/11/21

Blackpool vs QPR

07.

07/11/21

Everton vs Tottenham

08.

07/11/21

Nantes vs Strasbourg

09.

07/11/21

Leeds vs Leicester

10.

07/11/21

Udinese vs Sassuolo

1.07/1/21

Osasuna vs Real Sociedad

12.07/1/21

Rennes vs Lyon

13.07/11/21

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

Betis vs Sevilla FC

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA - 05 - NOVEMBA 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI

TAREHE GAMEID

MICHEZO 1 X

Dinamo Moscow Youth vs Ural Youth

2

Southampton U23 vs Newcastle U23

FK Imt Novi Beograd vs Backa Palanka

NK Sesvete vs Opatija

Pyunik Yerevan vs Artsakh

Lokomotive Sofia vs Beroe

Apollon Limassol vs Doxa Katokopia

AS Trencin vs Zemplin Michalovce

Gaziantep BB vs Kasimpasa

Istanbulspor vs Menemen Bld

Slaven Belupo vs HNK Gorica

Caykur Rizespor vs Alanyaspor

Novi Pazar vs Backa Topola

Oleksandria vs FC Metalist 1925

Nurnberg vs Werder Bremen

Floridsdorfer AC vs SV Lafnitz

Kapfenberg vs FC Juniors OO

Wacker Innsbruck vs SKN St Polten

Holstein Kiel vs Dynamo Dresden

Zamalek vs Al Ahly Cairo

Esbjerg vs Jammerbugt FC

Viborg FF vs Nordsjalland

Paeek vs Olympiakos Nicosia

Gil Vicente vs FC Arouca

Jong Utrecht vs FC Eindhoven

Jong PSV vs FC Oss

VVV Venlo vs Jong Ajax

Twente vs Heracles Almelo

Dordrecht vs NAC Breda

Den Bosch vs De Graafschap

Helmond Sport vs Roda Kerkrade

FC Volendam vs Emmen

Jong AZ Alkmaar vs Maastricht

Liebherr Gak vs Amstetten

Mainz vs Monchengladbach

FC Winterthur vs FC Stade LS Ouchy

Cosenza vs Reggina

Neuchatel Xamax vs FC Schaffhausen

FC Thun vs FC Vaduz

Waterford Utd vs Shamrock Rovers

Edinburgh City vs Albion Rovers

St Patricks vs Sligo Rovers

OH Leuven vs Oostende

Empoli vs Genoa

AFC Sudbury vs Colchester

Southampton vs Aston Villa

Finn Harps vs Derry City

Lens vs Troyes

Huesca vs Leganes

Athletic Bilbao vs Cadiz CF

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mshambuliaji wa Simba, Meddie Kagere, akiunganisha nyavuni kwa ‘ndonga’ [kichwa] mpira wa krosi uliopigwa na Mohamed Hussein ‘Tshabalala’ aliyepokea pasi
kutoka kwa Ibrahim Ajibu, kwenye mechi ya Ligi Kuu dhidi ya Namungo FC iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi, wakishinda 1-0. MPIGAPICHA WETU

AJIBU APATA JIBU SIMBA

® ® ®Kocha Hitimana amchambua, aomba wiki mbili
kutengeneza safu ya mabao huku pia akimtaja Mkude...

Saada Akida na Faustine Feliciane

LICHA ya kuingia dakika ya 38 kabla
ya mchezo kumalizika, Tbrahim Ajibu,
alipata jibu la ushindi Simba wakati ik-
ishinda bao 1-0 juzi dhidi ya Namungo
FC kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara ili-
yopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa,
jambo ambalo limemuibua Kaimu Ko-
cha Mkuu wa timu hiyo, Thierry Hiti-
mana kwa kuachambua ubora wake.

Katika mechi hiyo bao la Simba lili-
patikana baada ya Ajibu kuchezewa
madhambi maguu kama 22 kushoto
kutoka langoni mwa Namungo, kisha
akabeba jukumu la kupiga faulo hiyo
kwa kutoa pasi kwa Mohamed Hussein
‘“Tshabalala’, aliyepiga krosi iliyosindiki-
zwa nyavuni kwa kichwa na Meddie
Kagere dakika za majeruhi.

Hitimana amekunwa na viwango vya
nyota wake, hususan Ajibu na Jonas
Mkude, akisema iwapo wataendelea
kuonyesha ubora waliouonyesha kwe-
nye mechi dhidi ya Namungo FC, wata-
jihakikishia namba kikosi cha kwanza.

Tangu kuanza kwa msimu huu wa

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Ligi Kuu Tanzania Bara, hiyo ilikuwa
mechi ya kwanza kwa Ajibu kucheza
huku kwa kiungo mkabaji, Mkude iki-
wa ni mchezo wa pili katika michezo
mitano ambayo Simba tayari imesh-
acheza.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, Hitimana alisema Ajibu
aliingia kipindi cha pili na kuongeza
ufundi katika idara ya ushambuliaji
kwa kupiga pasi na kuwafungua Na-
mungo ambao muda mwingi walikuwa
wanazuia tu.

Alisema Ajibu ni mchezaji mzuri
ingawa hajapata nafasi kubwa ya
kucheza, lakini kwa kuwa bado wana
mechi nyingi za mashindano mbal-
imbali atazidi kuonekana uwanjani
endapo yeye na Mkude wataendelea
kuwa na viwango bora kama walichok-
ionyesha katika mchezo huo dhidi ya
Namungo.

“Ajibu ni mchezaji mzuri, ana ki-
paji kikubwa, tulimuingiza baada ya
kuona Namungo wanacheza nyuma ili
akawafungue, pia tuliona wanacheza
faulo na nyota huyo ni mzuri kwenye

mipira ya adhabu, tulijua atatusaidia
na kweli ametimiza malengo yetu,”
alisema Hitimana.

Alisema hiki kipindi cha mapumziko
ya wiki mbili kupisha mechi za Kalen-
da ya Fifa, atakuwa na kazi kubwa ya
kukisuka kikosi chake hasa safu yake ya
ushambuliaji kuwa makini kwenye na-
fasi wanazotengeza katika mechi zao.

“Bado tunashida kwenye umaliziaji,
tunatengeneza nafasi nyingi, lakini
tunashindwa kuzitumia, naamini ma-
pumziko haya yaligi tunaenda kufanyia
kazi hiki tulichokiona, tatizo limeanzia
mbali, hivyo ni lazima tulitibu haraka
iwezekanavyo,” alisema Hitimana.

Alisema tangu mchezo wa ligi ya
mabingwa dhidi ya Jwaneng Galaxy ya
Botswana, hawakupata muda kufanyia
kazi kasoro hiyo, lakini mapumziko
haya wanaenda kutibu tatizo hilo.

Kwa matokeo hayo, Simba imepanda
hadi nafasi ya pili ikiwa na pointi nne
nyuma ya vinara Yanga wenye alama 15
huku Namungo ikisalia na pointi zake
tano hadi wakati huu timu zote zikiwa
zimeshuka dimbani mara tano.

Yanga yaivutia
pumzi Namungo

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imesema baada ya
kupata ushindi kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara mara tano mfululizo, wako kwenye
maandalizi makali ya kwenda kuivaa Na-
mungo katika Uwanja wa llulu mjini Lindi
Novemba 20, mwaka huu ili kulinda rekodi
vao va kushinda mechi kwa asilimia 100.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Hassan
Bumbuli, amesema kikosi hicho kilichopewa
mapumziko ya siku mbili baada ya mechi
dhidi ya Ruvu Shooting Jumanne iliyopita,
kimeingia kambini jana, huku baadhi waki-
itwa kwenye vikosi cha vya timu ya taifa.

“Kwanza tunawashukuru sana mashabiki
wetu wa Yanga kwa jinsi walivyokuwa
wakijitokeza kwenye mechi zetu mbili za
nyumbani ili kuwapa morali vijana wetu
kupambana zaidi uwanjani. Zimekuwa
mechi mbili zenye manufaa sana na tume-
vuna pointi sita ambazo zimetuwezesha
kufikisha pointi 15 mpaka sasa tukiwa
kileleni,” alisema Bumbuli.

Alisema baada ya mapumziko ya siku
mbili, Jumanne na Jumatano, jana kikosi
hicho kilitarajia kurejea tena kambini,
lakini kikiwakosa baadhi ya nyota ambao
watakuwa wanakwenda kutumikia timu za
taifa.
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