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HABARI KITAIFA

Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza na karani wa Sensa ya Watu na Makazi, Phausta Ntigiti, wakati al-
ipokuwa akihesabiwa katika makazi yake Chamwino, Ikulu mkoani Dodoma jana. PICHA: IKULU

Zaidi ya kaya 7,000 zahesabiwa

Na Waandishi Wetu

KAYA 7768 zimehesabiwa mpaka
majira ya saa tano asubuhi jana ikiwa ni
utekelezaji wa Sensa ya Watu na Makazi
itakayofanyika kwa siku saba.

Matukio mbalimbali yalijitokeza liki-
wamo la mtu mmoja kufariki dunia
baada ya kuhesabiwa, karani kuporwa
kishkwambi, mwingine akienda na kifaa
cha sensa kilabuni na wengine wawili
wakisimamishwa kazi.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana, Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Dk.
Albina Chuwa, alisema kazi ya kuhesabu
watu iliendelea vizuri jana na mwitikio
ni mkubwa.

Takwimu hizo zilikusanywa na maka-
rani katika maeneo mbalimbali nchini,
ikiwamo waliolala kwenye nyumba za
wageni na wasafiri.

Dk. Chuwa alitoa taarifa hiyo jana
baada ya kukagua kituo cha upokeaji
taarifa za sensa ya watu na makazi (Data
center), kilichoko Njedengwa jengo
la Ofisi za Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC).

Akihutubia taifa kupitia vyombo vya
habari juzi, Rais Samia Suluhu Hassan,
alisema matokeo ya awali ya sensa hiyo
yatatolewa Oktoba, mwaka huu.

Alisema sensa hiyo ina umuhimu wa
kipekee kwa vile imeunganishwa na sen-
sa ya majengo yote nchini kwa ajili ya ku-
fahamu kiwango cha ubora wa makazi
ya wananchi wanayoishi, jambo ambalo
halijawahi kufanyika.

IKARANI APORWA KISHIKWAMBI

Mratibu wa Sensa Jiji la Arusha, Ma-
neno Maziku, amesema sensa inaende-
lea vizuri licha ya mmoja wa makarani
kuporwa kishikwambi usiku wa jana,
wakati wa akienda kuhesabu makundi
maalum huku mume wake akijeruhiwa
kichwani.

Akizungumza Nipashe jana kwa njia
ya simu, Maneno alisema baada ya tukio
hilo karani huyo, Sarapia Kiwango, alipe-
wa kishikwambi kingine na kuendelea
na kazi.

Diwani wa Kata ya Unga Limited, Ma-
hamod Said na Mtendaji wa Kata hiyo,
Sophia Laizer, walisema usiku wa kuam-
kia jana wakati karani huyo anakwenda
kuhesabu makundi maalum, alivamiwa
na watu waliokuwa na bodaboda na
kumpora kishikwambi hicho.

“Jana usiku hawa makarani wa sensa
waliitwa kwa mtendaji, wakati wanak-
wenda huko ndiyo wakakutana na
vibaka waliokuwa kwenye bodaboda
wakamjeruhi mumewe na kumpora
kishikwambi kisha kutoweka,” alisema
Mahamod.

Mraribu wa Sensa Mkoa wa Arusha,

Leocadia Athanas, alisema inaendelea
vizuri licha ya changamoto ndogo.

‘WAHADZABE WAPEWA NYAMA

Mratibu wa Sensa Wilaya ya Karatu,
Rose Mipango, alisema zoezi hilo lin-
aendelea vizuri na walianza na makundi
maalum, wakiwamo wageni waliolala
hotelini, watoto wanaoishi mazingira
hatarishi, madereva wa malori pamoja
na watalii.

Aidha, alisema Wahadzabe wa Kata
ya Baray wilayani Karatu, walichinjiwa
nyumbu wawili na pundamilia wawili,
pamoja na ndizi mbivu ili wawe nyum-
bani kuhesabiwa.

Akizungumza baada ya kuhesabiwa,
Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Omari Mgum-
ba alisema, nchi nyingi zinatamani
kufanya sensa lakini hazijafanikiwa na
kueleza kuwa ni fahari kwa Tanzania ku-
kamilisha na mwitikio ni mkubwa.

Aliwataka makarani kuongeza kasi
ya uandishi kuikamilisha kwa wakati ili
taifa lipate takwimu sahihi za watu kwa
ajili ya maendeleo.

Mkuu wa Wilaya ya Tanga, Hashim
Mgandiliwa, alisema sensa ndiyo msingi
wa maendeleo ya taifa lolote kwa kuwa
huwezi kupanga mipango ikaendana na
uhalisi kama hujui idadi wa wakazi.

Naye Waziri wa Afya na Mbunge wa
Jimbo la Tanga (CCM), Ummy Mwalimu,
alitoa rai kwa wananchi wa Tanga kush-
iriki kikamilifu katika eneo walilolala.

AFARIKI BAADA YA KUHESABIWA

Mkazi wa Majengo, Manispaa ya Ka-
hama Mary Maya (40), amefariki dunia
saa chache baada ya kuhesabiwa na ma-
karani wa sensa usiku wa kuamkia jana
katika Hospitali ya Manispaa ya Kahama.

Msimamizi wa zamu wa hospitali hiyo,
Dorah Ndovi, alithibitisha kutokea kwa
kifo hicho. Pia alisema mgonjwa mmoja
alikataa kuhesabiwa akitaka kwanza
awaone viongozi wa eneo lake, lakini
baada ya kupewa elimu alitoa taarifa.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Festo
Kiswaga, alisema katika baadhi ya nyum-
ba za kulala wageni kuna wananchi wa-
likuwa wanataka kugomea kuhesabiwa,
lakini baada ya kuelimishwa walikubali.

Diwani wa Kata ya Nyankende Hal-
mashauri ya Ushetu, wilayani Kahama,
Doa Limbu alisema alikuwa wa kwanza
kuhesabiwa na mwitikio wa wananchi
ni mkubwa na kwamba kuna abiria al-
iyelala kwenye basi alikataa kuhesabiwa
lakini baada ya kuelimishwa alikubali.

Mkazi wa Kata ya Segese Halmashauri
ya Msalala, Ponda Masele, alisema ali-
pigiwa simu na makarani wa sensa na
kutoa taarifa zake kwa simu baada ya
kufika nyumbani kwake na mke wake
kushindwa kujieleza.

Mjumbe wa Serikali ya Mtaa wa Mla-

lakuwa, Kata ya Makongo, Wilaya ya
Kinondoni, Rehema Komba, alisema
wamepata ushirikiano kwa wananchi
na walianza kazi saa sita usiku kwenye
makanisa, nyumba za kulala wageni na
makazi maalum.

Mkazi wa Ibinzamata mkoani Shin-
yanga, Albert Silwimba, alisema tangu
jana asubuhi alikuwa nyumbani aki-
wasubiri makarani na ilipofika saa 5:00
asubuhi aliamua kuondoka.

Mratibu wa Sensa ya Watu na Makazi
Mkoa wa Shinyanga, Eliudi Kamendu,
alisema kazi hiyo ilienda vizuri jana.

Mkazi wa Kata ya Miembeni mkoani
Kagera, Respicius Bwanashamba, alise-
ma sensa ni muhimu kwa maisha ya
mtu binafsi na taifa na kwamba sio la
mara kwa mara kwa kuwa hufanyika kila
baada ya miaka 10.

Katika Halmashauri ya Manispaa ya
Wilaya ya Kahama mkoani Shinyanga,
baadhi ya wakazi wa Kata ya Nyahanga
walisema uchache wa makarani wa
sensa ulisababisha wananchi kushindwa
kuhesabiwa kwa wakati.

Shija Kashindye alisema ili kazi hiyo
ifanikiwe kwa wakati ingetakiwa mas-
wali yakabaki yenye umuhimu.

Grace Festo, mkazi wa Mirongo alise-
ma wamehamasika baada ya kupata
matangazo kutoka sehemu mbalimbali
hivyo wamelipokea vizuri zoezi hilo.

Naye Omary Kassim, alisema majira ya
saa 2:30 asubuhi karani alifika eneo lake
na kuhesabu familia yake.

Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana, Am-
ina Makilagi, akizungumzia kazi hiyo
alisema kwa siku ya jana ilifanyika vi-
zuri na mpaka mchana walikuwa hawa-
japokea tatizo lolote.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Fatma
Mwasa, amewaonya watakaokwami-
sha sensa ikiwamo kuiba vishikwambi
kuwa ni kosa la jinai, huku akiwataka wa-
nanchi kutoa ushirikiano kwa makarani.

“Makarani watakaotoa siri za sensa
tutawakamata mara moja pamoja na
yoyote atakayethubutu kuvizia na kuiba
visikwambi vya ukusanyaji wa taarifa
atakuwa ametutia kwenye hasara na
mtu huyo atashughulikiwa kisheria na
hatasahau,” alionya Mwasa.

*Imeandikwa na Augusta Njoji (DO-
DOMA), Cynthia Mwilolezi (ARUSHA),
Oscar Assenga (TANGA), Neema Sawa-
ka na Shabani Njia (KAHAMA), Rose
Jacob na Neema Emmanuel (Mwan-
za), Marco Maduhu, Shinyanga, Res-
tuta Damian (KAGERA),Alphonce
Kabilondo (GEITA), Ashton Balaigwa,
(MOROGORO), Joram Gervas, Owen
Bariki, Isiyaka Nyamihasi, Sabina Nto-
bi, Camila Bonanza, Saumu Hassan,
Aisha Kondo (TUDARCOo).

Samia ahesabiwa, awatoa hofu
Watanzania maswali ya dodoso

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan, ameongoza Watanzania
kuhesabiwa kwenye Sensa ya Watu na Makazi na kuwatoa
hofu kuwa maswali yanayoulizwa kwenye dodoso hayana
ugumu.

Vilevile, amewashauri kuandaa mapema majibu ya
maswali husika ili kuwarahisishia kazi makarani.

Rais Samia alihesabiwa jana na Karani Phauster Ntigiti
kwa takribani dakika 30 kwenye makazi yake Ikulu ya
Chamwino, mkoani Dodoma.

Akizungumza jana baada ya kuhesabiwa, Rais Samia
alisema maswali yanayoulizwa ni mengi, lakini yanay-
ojibika.

“Nataka niwatoe hofu wananchi ni kweli maswali ni
mengi kidogo, lakini hakuna swali gumu, maswali yote
yanajibika kama ni mkuu wa kaya unaijua nyumba yako
vizuri maswali yote yanajibika.

“Ombi langu kwa wananchi ni kuweka taarifa zao mape-
ma, kama watu wetu wa takwimu mtu wa takwimu na
kamisaa na timu zao walitoa maswali mapema kwa hiyo
ni vyema wale ambao hawajapata maswali wayatafute ili
waanze kuyatafutia majibu mapema,” alisema.

Alitoa mfano vitu vinavyohitajika majibu yake ni kuhu-
su bima ya afya, aina ya bima mtu anayotumia, namba ya
NIDA na kwa wale waliopo Zanzibar inahitajika namba ya
kitambulisho cha Mzanzibar.

“Taarifa ukikaa nazo mkononi wanakwenda haraka
haraka, sasa kaya zetu tunazijua sio chini ya watu watano
hizo ndiyo wastani wa kaya zetu, sasa kupata taarifa za
watu watano wakubwa zote kwa ukamilifu kama ham-
kuwa tayari inaweza kuchukua muda mkubwa,” alisema.

Aliwataka makarani kufanya kazi kwa ufanisi na wa-
nanchi watoe majawabu yanayotakiwa.

Kwa upande wake, Kamisaa wa Sensa na Spika mstaafu,
Anne Makinda alisema: “Alichosema Mheshimiwa Rais
hapa kuna wakati unaulizwa namba ya NIDA, leseni ya
udereva, nyaraka kama hizi ukiwa nazo sasa hivi vikakaa
hapo karibu wakikuita basi unavichukua tu si unajua tena
nyumba zetu zilivyojaa wakiita hapo unaenda kutafuta
uanze kuchakura huko ndani mpaka vionekane jasho li-
nakutoka na muda unakuwa unaisha.”

Alisema sensa hiyo itafanyika kwa siku saba na kuomba
wananchi wawe wavumilivu.

“Hawa makarani leo hii wakifanikiwa kwa asilimia 15 tu
wakifanikiwa hivyo tunawaomba wananchi wasituchoke
sisi maofisa kwamba leo hawakuja makarani...ni siku saba
tunaomba utulivu na uvumilivu uwapo, tungekuwa nchi
iliyoendelea kila mtu angejisensa mwenyewe kwa ku-
tumia simu yake,” alisema.

Aidha, alisema sio kila nyumba itafikiwa siku ya sensa
na kutaka waendelee kusubiri kwa muda huo uliotanga-
zZwa.

“Kama kaya watakuwa na fomu unaweza ukajaza mule
ndani kama una kazi yako unakwenda kazini kwako taar-
ifa ipo nyumbani, karani akifika pale anaweza akatumia
ile, lakini akikuta hajapata uelewa vizuri atatumia simu
uliyomwekea atakupigia,” alisema.

“Tusingependa watu wakae nyumbani wanasubiri
eti karani sio hivyo, sio lengo letu, hii ya leo ilikuwa tu-
pumzike wote tuiheshimu siku ya leo lakini tujipange mtu
kazi yake anakwenda kuifanya.”

Alisisitiza viambatanisho vinavyohitajika kwenye sensa
visichakachuliwe kwa kuwa maswali yanayoulizwa sio
magumu.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Ofisi ya Takwimu Tanzania
(NBS), Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Dk. Albina Chuwa,
alisema dodoso lina maswali 100 na sensa hiyo ni ya sita
ambayo inafanyika kidigitali.

DODOMA WALIVYOZINDUA

Jana usiku, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Sen-
yamule, alizindua sensa wilayani Mpwapwa akiwahimiza
wananchi kuhesabiwa.

Uzinduzi huo ulikuwa na shamrashamra hizo ziliambat-
ana na kulipua fataki na kukata keki huku makarani hao
wa sensa wakiwa wameshikilia vishkwambi na wamevaa
vikoti mng’ao (feflector) tayari kwa kuanza kazi.

Kadhalika, shamrashamra hizo zilifanyika katika Jiji la
Dodoma viwanja vya Nyerere (Nyerere Square) na maka-
rani kuanza kazi yao usiku huo kwenye maeneo mbalim-
bali, ikiwamo hospitali na kumbi za starehe.

Nipashe ilizunguka maeneo ya Jiji hilo ulikuwa tulivu
huku baadhi ya maduka yakiwa yamefungwa hasa kwa
nyakati za asubuhi.
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Kikwete aeleza alivyofanya kazi na Mrema | I

Na Elizabeth Zaya

RAIS mstaafu wa Awamu ya Nne, Dk.
Jakaya Kikwete, jana aliungana na vion-
gozi wengine kutoa pole kwa familia ya
mwanasiasa mkongwe nchini, Augustino
Mrema, huku akielezea alivyomfahamu
na kufanya kazi naye.

Kikwete alifika nyumbani kwa Mrema
ambaye mpaka anafariki dunia alikuwa
Mwenyekiti wa Chama cha Tanzania La-
bour (TLP), Salasala, Kinondoni mkoani
Dar es Salaam.

Mrema, ambaye aliwahi kuwa kiongozi
katika nyadhifa mbalimbali serikalini, iki-
wamo Naibu Waziri Mkuu, alifariki dunia
usiku wa kuamkia Jumapili iliyopita ka-
tika Hospitali ya Taifa Muhimbili, Dar es
Salaam, alikokuwa amelazwa kwa mat-
ibabu.

Mwanasiasa huyo anatarajia kuagwa
kesho katika ibada itakayofanyika Kanisa
la Mtakatifu Augustino, Parokia ya Sala-
sala na kusafirishwa kwenda nyumbani
kwao, Kiraracha, Moshi mkoani Kiliman-
jaro kwa maziko yatakayofanyika kesho.

Akitoa salamu za pole, Rais Mstaafu wa
Awamu ya Nne, Jakaya Kikwete, alieleza
alivyofahamiana na kufanya kazi na Mre-
ma. Alisema alimfahamu Mrema miaka
mingi wakiwa makada wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) na kisha kufanya naye
kazi katika Baraza la Mawaziri.

Mrema alikuwa Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi na Naibu Waziri Mkuu kab-
la ya kuwa Waziri wa Kazi na Maendeleo
ya Vijana wakati Kikwete akiwa Waziri wa
Maji, Nishati na Madini na baadaye Waziri
wa Fedha katika serikali ya awamu ya pili
chini ya Rais (mstaafu) Alhaj Ali Hassan
Mwnyi mwaka 1990 hadi 1995.

“Tumefanya naye kazi kwa pamoja
kwa karibu. Mwaka 1995 mwenzetu
akaenda upande mwingine, sisi tukabaki
njia kuu. Pamoja na hayo, Mrema ame-
kuwa rafiki yangu, alikuwa mtu ambaye
tumekuwa tukiwasiliana,” alisema Kik-
wete.

Mke wa Mrema, Doreen Mrema, alim-
shukuru Mungu kwa maisha ya mume
wake huku akiwaomba Watanzania kue-
ndelea kumwombe katika kipindi hiki

anachopitia.

Pia Doreen aliwashukuru Watanzania
wote waliokuwa wakimwombea mume
wake kipindi anaugua huku akiishukuru
serikali kwa kuendelea kuungana na fa-
milia katika kipindi hiki.

Miongoni mwa waliofika jana kutoa
pole kwa familia ya Mrema jana ni
pamoja na Mwenyekiti wa Chama cha
NCCR- Mageuzi James Mbatia na mbunge

..... Antony
Komu.

Akizungumza na waandishi wa habari,
Mbatia alisema kazi ambazo Mrema al-
izifanya akiwa Waziri wa Mambo ya Nda-
ni ya Nchi zimeacha alama na hazitafutika
na kwamba msimamo na uthubutu wake
unapaswa kuigwa na wale wanaoingia
kwenye siasa.

Komu kwa upande wake, alisema
Mrema wakati anagombea urais mwaka
1995 alikuwa katibu wake wa kampeni
na kwamba ni miongoni mwa viongozi
ambao walikuwa wanyenyekevu na wal-
iokubali kushuka kusikiliza wananchi bila
kujali hali zao.

Rais wa ZanZ|bar Dk. Hussein Ali Mwinyi na mkewe Mama Mariam Mwinyi, vvak|m5|k|l|za karam wa
Sensa ya Watu na Makazi, Asia Hassan Mussa, wakati wakihesabiwa katika makazi yao, Migombani
Ikulu Ndogo jana. PICHA: IKULU

Kampuni yadaiwa kutapeli wakulima bil. 7/-

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Kilimo, Hussein Bashe,
ameiagiza Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKURU)
na vyombo vingine vya dola kuifanyia
uchunguzi Kampuni ya Kilimo ya
JATU inayodaiwa kuchukua fedha za
wananchi zaidi ya Shilingi bilioni saba
ikidai kuwalimia na kunenepesha
mifugo.

Kwa mujibu wa taarifa ya Bashe,
wakulima zaidi ya 1,000 waliwasilisha
malalamiko yao kwenye wizara yake
kwa njia mbalimbali, lakini walipo-
fanya uchunguzi walibaini hukuna
mazao mashambani, wala maghala na
mifugo inayonenepeshwa kama wal-
ivyoahidiwa.

Akizungumza na baadhi ya wakuli-
ma hao kwa njia ya mtandao, alisema
baada ya kupokea malalamiko yao
yaliyowasilishwa kwake kwa njia ya
mitandao ya kijamii, alituma timu ya
wataalamu kufanya uchunguzi kwa
wiki moja na kubaini udanganyifu huo.

“Niliwaahidi nitawasilikiza na nita-
fanya kazi, nilichokifanya leo niwaite
na menejimenti ya JATU iwepo ni
kuangalia fedha walizokusanya na je,
benki kuna hizo fedha? Lakini hakuna,

hatuzioni,” alisema Bashe.

“Mahali lilipofika hili jambo ni
‘above’ (juu) sisi Wizara ya Kilimo na
ndiyo sababu nimeongea na Mkuru-
genzi wa TAKUKURU nikamwomba
watu ili sisi tuwakabidhi tulichokifan-
ya kutoka kwa JATU.”

Alisema katika uchunguzi wao pia
wamebaini JATU imefunga ofisi za Dar
es Salaam, Dodoma na Morogoro kwa
madai kuwa wamehamia Mkoa wa
Rukwa.

“Tuliwahoji JATU kuhusu yalipo
mazao ya wakulima waliyowalimia
wananchi wakadai yapo kwenye
maghala, lakini timu ilizunguka siku
saba kwenye mashamba na maghala
kuangalia hawakukuta mazao hayo,”
alisema Bashe na kuongeza;

“Kwenye hili jambo ni vizuri sasa,
‘tukahandover’ (tukakabidhi) kila kitu
kwa TAKUKURU, ili kufanyakazi yake
na vyombo vingine vya ulinzi na us-
alama.”

Bashe alisema tayari wamezun-
gumza na Mkurugenzi Mkuu wa
TAKUKURU, Salum Hamduni na kuku-
baliana azungumze na Mkuu wa Jeshi
la Polisi nchini (IGP), Camillius Wam-
bura na wanao husika na masuala ya
fedha kutoka Benki Kuu (BoT), ili ku-

unda timu itakayofanyia kazi jambo
hilo.

Aliwataka wakulima waliowekeza
fedha zao kwenye kampuni ya JATU
kutoa ushirikiano kwa vyombo vya ul-
inzi na usalama ili kufanya kazi yao na
kukamilisha jambo hilo.

Alisema katika uchunguzi wao, wali-
baini kuwa fedha za wakulima Wa-
tanzania wanaoishi nje ya nchi wali-
zotakiwa kulipwa msimu wa mazao
2019/20 na 2022/21 zilikuwa Sh. bilioni
4.066, lakini baada ya kupitia uhakiki
wa taarifa za fedha za JATU za 2020,
inaonekana kampuni hiyo ina Sh. mil-
ioni 230.

Alisema, hata hivyo baada ya uongo-
zi wa kampuni hiyo kuhojiwa ulisema
walikusanya Sh. bilioni 749 mwaka
2021.

Bashe alikemea mchezo wanaofan-
ya JATU wa kuchukua fedha za wakuli-
ma na kuwaahidi kuwapa faida baada
ya kulima, kuvuna na kupata faida.

Alisema yameanza kuibuka
makundi mengine ya aina hiyo am-
bayo yanawalaghai wakulima, wanata-
ka kuyaondoa kwa sababu yanawaon-
dolea imani wawekezaji wenye
imani ya kuwekeza kwenye sekta ya
kilimo.

. Watoto waishio
. mazingira hatarishi
-waililia serikali

© NaMartha Sambo, IRINGA

WATOTO wanaoishi mazingira hatarishi

: katika Halmashauri ya Manispaa va Iringa,

: wameililia serikali kuwaunganisha na fursa za
: kiuchumi ikiwamo vyuo vya ufundi ili wajik-
* wamue Kiuchumi badala ya kuishi na kufanya
: kazi hatarishi mtaani.

Kilio hicho wamekitoa wakati makarani wa

¢ sensa walipofika eneo la Mtaa wa Barabara
* Mbili mkoani humo, lenye watoto zaidi ya 30
: wanaoishi kwenye mazingira hatarishi.

Walisema licha ya kuwa na vipaji, wameishia

kuwa ombaomba kwa kuishi mtaani kutokana
i na kukosa msaada.

Akizungumza na Nipashe muda mfubi baada

: ya kukamilisha zoezi Ia kuhesabiwa, kiongozi

: wa watoto hao ambaye naye ni mtoto (jina

¢ linahifadhiwa), alisema wameshiriki kikamilifu
¢ sensa ya watu na makazi ili serikali izitambue

i changamoto wanazokumbana, ikiwa ni pamoja
: na kukosa makazi na kujikuta wakiishi na ku-

: fanyakazi mtaani.

“Hatujui kama kweli serikali itatusaidia kutat-

i Ua changamoto zetu, tuna vipaji vya kuimba,

: Maigizo pamoja na ufundi, lakini hatuna mtu

¢ wa kutusaidia tumejikuta tukiishia kuokota

: makopo jalalani na kuyauza, ili kujipatia

: chakula kitu ambacho ni hatari kwetu, tunata-
: mani tungepata fursa ya kusoma na kuendele-
¢ zwa ili tuondokane na haya maisha,” alisema

: kiongozi huyo wa watoto.

Ameelezea kuwako majanga mbalimbali ya-

nayowakabili na kukosa msaada kutoka kwe-
: nye serikali za mitaa na kata kutokana na ku-
i totambuliwa kama ilivyo kwa watoto wengine.

“Hatufanyi uhalifu, lakini mwisho wa siku

¢ tunajikuta tukiangukia mikononi mwa polisi

: na hatuna mtetezi, kupitia sensa hii niiombe

¢ serikali ituunganishe na vituo mbalimbali vya
: kulea watoto pamoja na kutupatia fursa ya

¢ elimu ili tusiwe tegemezi wala tusijihusishe na
: uhalifu,” alisema.

Karani wa manispaa hiyo, Edger Edward

alisema walikwenda wanapopatikana wenye
: mahitaji maalum na waliwatambua kwa kush-
¢ irikiana na viongozi wa serikali za mitaa.

“Tumeshirikiana na viongozi wa serikali za

: mitaa kuanzia wakati wa uhakiki hadi leo na
: tumeanza majira ya saa sita ili iwe rahisi ku-
: wapata watoto walio mtaani kwani nao wana
: haki ya kuhesabiwa,” alisema.

Karani katika mtaa wa Jumbe, Hidaya Jumbe,

alisema licha ya mafanikio, kero wanazoku-
: tana nazo ni kukosa ushirikiano wa kutosha
¢ kutoka kwa wananchi hasa nyakati za usiku.

Kwa upande wake, Mratibu wa Sensa ya

: Watu na Makazi katika Manispaa va Iringa,

: Raymond Nyenza, alisema tayari zoezi la

1 sensa ya watu na makazi linaendelea katika

* maeneo mbalimbali na wameanza na makundi
: maalumu.

“Baadhi ya maeneo ambayo tumeanza

: nayo ni watoto wanaoishi katika mazingira

: magumu, nyumba za kulala wageni, Magereza,
: Polisi, hospitali na kwenye stendi ya mabasi

: na sasa bado zoezi hili linaendelea katika kaya
: mbalimbali,”

alisema Raymond.
Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Muhamed Moyo ni

© miongoni mwa viongozi walioshiriki zoezi hilo
: na kuwataka wananchi kushiriki kikamilifu
: kwa kutoa taarifa sahihi.

“Mimi tayari nimehesabiwa, niwaombe wa-

* nanchi shirikini kikamilifu ili kurahisisha seri-
¢ kali kupata taarifa sahihi na takwimu kusaidia
: Upangaji bajeti kulingana na uhitaji,
¢ Moyo.

" alisema
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Miaka mitano jela kujifanya
mkurugenzi usalama wa taifa

Na Mwandishi Wetu, MLELE

MAHAKAMA ya Wilaya ya
Iyonga Mlele, mkoani Katavi,
imemuhukumu  Raymond

Bwire (28), kifungo cha miaka
mitano jela, baada ya ku-
kutwa na hatia ya kujifanya
Mkurugenzi Mkuu wa Idara

ya Usalama wa Taifa.

Hakimu Mkazi wa Wilaya ya
Mlele, Bilal Ahmed, alitoa hu-
kumu hiyo juzi baada ya kesi
namba 90 ya mwaka 2022
kusikilizwa mahakamani
hapo na mshtakiwa kukutwa
na hatia.

Kabla ya kusomwa hukumu

hiyo, mwendesha mashtaka
alidai kuwa Bwire ambaye ni
mkazi wa Kamguluki Mkoa
wa Mara, alikamatwa na Jeshi
la Polisi kwa madai ya kutuma
ujumbe mfupi kwenye simu
ya mkononi ya Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Mlele, Theresia Irafy, akim-

taka kumsaidia mdogo wake
kupata kazi ya utendaji wa
jina la Mkurugenzi Mkuu wa
Idara ya Usalama wa Taifa.

Mwendesha mashtaka
huyo alidai kuwa Bwire aliten-
da kosa hilo Agosti 12, mwaka
huu, mkoani Mara.

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Balozi Liberata Mulamula, akipokea barua za
utambulisho za Mkurugenzi Mkazi wa Shirika la Umoja wa Mata|fa linaloshughulikia Ukimwi (UNAIDS), Martin

PAC kuchambua hesabu za TRA, OSHA

Na Augusta Njoji,
DODOMA

VIKAO vya baadhi ya Kama-
ti za Bunge vinatarajiwa kuan-
za keshokutwa pamoja na
mambo mengine zitafuatilia
maazimio ya Bunge na ku-
chambua taarifa ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali kwa mwaka wa
fedha 2020/21.

Kwa mujibu wa Kitengo
cha Mawasiliano na Uhusiano
wa Kimataifa, Ofisi ya Bunge,
kamati nne zitaanza vikao
Agosti 25, mwaka huu ambazo
ni Kamati ya Bunge ya Hesabu
za Serikali (PAC), Kamati ya

Bunge ya Hesabu za Seri-
kali za Mitaa (LAAC), Kamati
ya Bunge ya Uwekezaji wa
Mitaji ya Umma (PIC), na
Kamati ya Bunge ya Masuala
ya UKIMWL

Ratiba ya vikao hivyo in-
aonesha kuwa, PAC itaanza
kuchambua hesabu za Mam-
laka ya Mapato Tanzania
(TRA) na Wakala wa Usalama
mahala pa kazi (OSHA).

Aidha, kamati zilizobaki
zitaanza kukutana wiki ijayo
huku shughuli zingine zitaka-
zofanyika ni uchambuzi wa
sheria ndogo zilizowasilishwa
wakati wa mkutano wa saba
wa Bunge.

Taarifa ya kitengo hicho
ilisema, kamati za kisekta
zitapokea na kujadili taarifa
mbalimbali za utendaji.

Hata hivyo, Kamati ya PIC
imepanga kupokea na ku-
chambua taarifa za uwekezaji
wa mitaji ya umma ili kubaini
iwapo uwekezaji huo una
ufanisi na kuwa umezingatia
taratibu na miongozo muja-
rabu ya biashara.

“Kamati ya Mambo ya Nje,
Ulinzi na Usalama itapokea
na kujadili taarifa za wabunge
wa Bunge la Afrika Mashariki
na za Wawakilishi wa Bunge la
Tanzania katika vyama vinne
vya kibunge.”

“Kamati ya Bunge ya Bajeti
imepanga kupokea na kujadili
taarifa ya yatokanayo na kikao
kilichofanyika kwa mujibu wa
Kanuni ya 124(1) ya Kanuni
za Bunge kwa ajili ya maju-
muisho ya hoja zilizojitokeza
wakati wa kujadili utekelezaji
wa bajeti za wizara kwa
mwaka wa fedha 2021/2022
na makadirio ya matumizi ya
wizara hizo kwa mwaka wa
fedha 2022/2023,” ilisema
taarifa ya kitengo hicho.

Vilevile, Kamati ya Bajeti
itapokea taarifa zinazoiwez-
esha ufuatiliaji wa ukusan-
yaji na vyanzo vya mapato
nchini.

Maofisa wanaohodhi
Viwanja kinyume cha
sheria wapewa onyo

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Ridhi-
wani Kikwete, amesema serikali
itawachukulia hatua kali ikiwamo
kuwafukuza kazi maofisa ardhi kote
nchini watakaobainika kuhodhi
viwanja kinyume na sheria na pia
watakaobainika kuwa sehemu ya
migogoro ya ardhi katika maeneo
wanayofanyia kazi.

Alisema hayo juzi mjini hapo
wakati wa kikao kazi na watumishi
wa sekta ya ardhi wakiwamo wa
Halmashauri ya Wilaya ya Moro-
goro, Manispaa ya Morogoro, Ofisi
va Kamishna wa Ardhi pamoja na
Chuo cha Ardhi.

Kikwete alisema wapo baadhi ya
maofisa ardhi wanahodhi viwanja
kinyume cha sheria huku wengine
wakiwa sehemu ya migogoro ya
ardhi.

Alisema maofisa ardhi wengine
wanafanya vitendo vya ubabaishaji
na kuifanya wizara hiyo kusemwa
vibaya mbele ya wadau wakiwamo
wananchi.

Kikwete alisema yeye na waziri
wake wanawaahidi Watanzania
kutokubali liendelee na kwa kuko-
mesha vitendo viovu, wizara inaten-
geneza mfumo maalum wa kuondoa
hoja zilizopo.

“Katika malalamiko yanayotajwa
kwa wananchi huwa Ofisa Ardhi
hakosekani, kama sio wa kwanza,
wapili, watatu ndiyo maana tunaen-
delea kukumbushana, hata kama
hapa nyie hamhusiki,” alisema.

Aliwaonya kuacha kuwa sehemu
ya migogoro ya ardhi kwa kushind-
wa kusimamia na kutoa haki, au
kushauri kulingana na uhalisia wa
mipaka kuwa jukumu la wizara hiyo
ni kupima, kupanga na kumilikisha
ardhi kwa maendeleo na sio kutatua
MIigogoro au kurasimisha ardhi am-
bako hufanyika baada ya matatizo.

Aliwahimiza maofisa hao kusi-
mamia Vizuri taaluma zao na mi-
pango iliyokwishapangwa ikiwamo
matumizi bora ya ardhi na kulinda
mipango miji ambayo inategemewa
kwa maendeleo.

Kamishna Msaidizi wa Ardhi Mkoa
wa Morogoro, Frank Mizikuntwe,
aliiomba wizara hiyo kuangalia
kero zinazowakabili ikiwamo uhaba
wa watumishi wa ardhi hasa hal-
mashauri za wilaya za Malinyi na
Mlimba. Mizikuntwe alisema kwa
sasa Wilaya ya Malinyi ina maofisa
watatu pekee wanaohusika na ardhi
akiwamo Ofisa Msaidizi wa Ardhi na
msanifu majengo na haina mpima
ramani wala ofisa mipango miji.

Aliishukuru wizara kupitia Ka-
tibu Mkuu kuahidi kuifanyia kazi
ikiwamo uhaba wa vitendea kazi,
?mbayo tayari zimeletwa kompyuta
ano.

Naye Kaimu Mkuu wa Chuo cha
Ardhi Morogoro, Huruma Lugala,
alisema kutokana na changamoto va
ukusanyaji wa madeni yatokanayo
na upimaji waliomba wizara iingilie
kati ili fedha hizo zaidi ya Sh. bilioni
4.4 zisaidie utatuzi wa changamoto.

Alisema licha ya uhaba wa wa-
tumishi, upungufu wa vifaa vya
kufundishia, uchakavu wa miundom-
binu, tatizo la ukusanyaji wa mad-
eni na ukosefu wa bodi ya ushauri
tangu Desemba mwaka jana, jambo
linaloathiri utoaji wa matokeo ya
mitihani ya wanafunzi na kushindwa
ﬁufanyika mkataba kati ya chuo na

azina.
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Wachuuzi wa matunda wakinunua machenza katika Soko la Buguruni,
jijini Dar es Salaam jana, kwa ajili ya kwenda kuyauza mitaani. Chenza
moja liliuzwa 60/- kwa bei ya jumla. PICHA: JUMANNE JUMA

Wananchi waridhia ongezeko bei maji

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

WANANCHI katika Manispaa ya Son-
gea mkoani Ruvuma, wameridhia ombi
la kurekebisha bei za huduma za maji lil-
ilotolewa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Songea (SOUWASA).

Wananchi hao wameridhia ombi hilo
katika kikao maalum kilichofanyika
kwenye ukumbi wa Manispaa ya Son-
gea kilichoshirikisha wawakilishi kutoka
makundi yote wakiwamo wananchi,
madiwani na wenyeviti wa mitaa.

Licha ya kuunga mkono mapendek-
ezo ya kurekebisha bei za maji, wananchi
hao wameiomba SOUWASA kuboresha
miundombinu ya maji ikiwa ni pamoja
na kuongeza saa za wateja kupata maji.

“Tunaunga mkono marekebisho ya
bei za huduma za maji, lakini tunaom-
ba ongezeko hilo liende sambamba na
kuboresha huduma zenu SOUWASA. Tu-
napendekeza matumizi ya LUKU kwenye
maji ili kupunguza malalamiko kwa was-
oma mita na kuongeza mtandao wa maji-
taka mjini Songea,” alisema  Mathew
Ngalimanayo, Diwani wa Mjini, Manispaa
ya Songea.

Akizungumza wakati anafungua na
kufunga kikao hicho, Mkuu wa Mkoa
wa Ruvuma, Kanali Laban Thomas, ali-
wapongeza wananchi wa Manispaa ya
Songea kwa kujitokeza kwa wingi katika
kikao hicho na kuridhia mapendekezo ya
kurekebisha bei za huduma za maji.

Kanali Thomas alisisitiza kuwa maji ni
huduma nyeti kwa ustawi wa wananchi
na uchumi na kwamba upatikanaji wa
majisafi na ya kutosha ni kielelezo cha

ubora wa maisha ya watu.

“Serikali imekuwa ikifanya jitiha-
da kubwa katika kufanya mabadiliko
na maboresho makubwa katika sekta
ya maji,” alisema .

Pia alisema serikali imeongeza
wawekezaji katika sekta ya maji ili ku-
tatua changamoto ya upatikanaji wa
huduma hiyo ili kufikia lengo la asil-
imia 95 mijini ifilkapo mwaka 2025.

Mkurugenzi Mtendaji wa SOUWA-
SA, Mhandisi Patrick Kibasa, amese-
ma hadi sasa mamlaka yake imetoa
maji safi  kwa asilimia 86 na kwam-
ba ina mtandao wa kusambaza maji
safi wenye urefu wa kilometa 522.5 na
wateja 20,266 wameunganishwa ka-
tika mtandao wa majisafi.

Kibasa aliyataja malengo ya SOU-
WASA kuwa ni kuongeza upatikanaji
wa maji kutoka asilimia 86 hadi
asilimia 95 mwaka 2025 na
kupunguza upotevu wa maji kutoka
asilimia 22 hadi asilimia 20 ifikapo
mwaka huo.

Mjumbe wa Bodi ya Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji (EWURA), Richard Kayombo, ali-
wapongeza wadau wa Songea kutoka
makundi yote kushiriki kikamilifu
katika kikao hicho na kuunga mkono
hoja ya kurekebisha bei za huduma
7a maji.

“Wananchi waliopata fursa ya ku-
zungumza kwenye kikao hiki shida
yao si gharama ya maji. Wanacho-
hitaji ni upatikanaji wa majisafi ka-
tika maeneo yao ili kuondoa kero ya
maji.” Alisema.

Na Beatrice Shayo, aliyekuwa TABORA

WANAFUNZI 85 wa Shule ya Sekond-
ari ya Nanga, Wilaya ya Igunga mkoani
Tabora, wanalala kwenye chumba cha
darasa kutokana na paa la bweni lao kue-
zuliwa na mvua zilizonyesha Novemba,
mwaka jana.

Mkuu wa Mkoa Tabora, Balozi Dk. Ba-
tilda Buriani, alieleza hayo kwa Katibu wa
Itikadi na Uenezi wa Chama Cha Mapindu-
zi (CCM), Shaka Hamdu Shaka, alipokuwa
anafanya ukaguzi wa jengo la afya.

Alisema eneo la Nanga walipata tatizo la
mvua ya upepo ambayo ilisababisha mad-
hara makubwa, ikiwamo kituo cha afya
kuathirika, nyumba ya wauguzi na Shule
ya Nanga Sekondari.

“Bwalo la kulia watoto mpaka leo halina
paa na bweni la watoto wa kiume kwa sasa
hivi wanalala madarasani mimi nilitoa ma-
bati 100 niliongea na Red Cross waliniunga
mkono na kutoa mabati 100 na kuwapa
mkono wale wote walioathirika wakaweza
kupata magodoro na vitu mbalimbali vya
kuendelea na maisha,” alisema.

Dk. Buriani alisema awali wanafunzi 120
walikuwa wanalala darasani na awamu ya
sasa waliochaguliwa kuingia kidato cha
tano wamechukuliwa wachache, kwa sasa
wanaolala kwenye chumba cha darasa ni
85.

“Imetulazimu kuchukua darasa moja
ambalo lilikuwa tupu tufanye kama bweni
tukahamishia vitanda,” alisema.

Aliomba msaada na tayari waliandika

Zaidi ya wanafunzi 80
‘walala ndani ya darasa

barua kwa Ofisi ya Waziri Mkuu Kitengo
cha Maafa ili kusaidiwa ujenzi wanafunzi
warudi kwenye bweni badala ya kulala
darasani.

Aidha, alisema kwa mkoa wa Tabora
kwa ujumla wanamshukuru Raisa Samia
Suluhu Hassan, kwa mambo mbalimbali
ya maendeleo aliyowafanyia.

Alisema walikuwa na shida ya maji wali-
patiwa fedha zaidi ya Sh. bilioni 148 ili
kutoa maji Ziwa Victoria na kuyasambaza
katika wilaya za Igunga, Urambo, Sikonge
na Kaliua.

Shaka kwa upande wake alisema maom-
bi yote yaliyotolewa ya kutaka yaende kwa
Rais Samia Suluhu Hassan atayafikisha
kama yalivyowasilishwa ili kero hizo zi-
tatuliwe.

“Hawa wabunge watatupa vizuri kwa
maandishi ili yaende kwa uhakika sam-
bamba na changamoto ya mapato ya sten-
di atakwenda kuzungumza na waziri ili
kushauriana namna bora ya kulinda mapa-
to hayo na halmashauri zetu zisiporomoke
katika kuwaletea maendeleo wananchi
wetu,” alisema Shaka.

Kadhalika, alisema wanachokiangalia ni
fedha za miradi ya maendeleo ambazo zi-
naletwa na Rais Samia, zinakwenda kutaf-
siri dhana yake, maono na nia yake ya ku-
punguza kero kwa wananchi.

Alisema ukiangalia aina ya ujenzi na
thamani halisi ya fedha iliyotumika un-
aona namna ambavyo wamekuwa waung-
wana na kuheshimu fedha zinazoletwa na
Rais.

The United Nations Entity for Gender Equality and
the Empowerment of Women (UN Women)
Tanzania is pleased to announce a Call for
Proposals from organizations with a track record
in human rights, women’s rights and gender
equality to implement creative and innovative
strategies, approaches, and interventions to
transform  gender  norms,  discriminatory
behaviour and practices to promote women and
girls’ voices, meaningful participation, leadership,
and economic rights at the local level (ward,
village, streets, vitongoji, e.t.c) in the selected
district councils of Dar es Salaam, Coast, Lindi,
Mtwara, Arusha and Singida.

The organizations should have a base and previous
experience in implementing projects in the
respective regions. If it's a national organization
that does not have experience in the respective
regions, but plans to expand its projects to the
WLER Project regions building on learnings from
the implantation of similar projects, it should
indicate previous collaboration with other human
and women's rights organizations and networks
including those promoting the rights of young
women and women with disabilities; and duty
bearers, including local government actors and
community facilitators in the respective regions to
deliver on the project objectives. The
organizations  should  also  demonstrate
experience working with opinion makers such as
community and traditional leaders, religious
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United Nations Entity for Gender Equality
and the Empowerment of Women

CALL FOR PROPOSALS

leaders, male gender equality and women's
empowerment champions, decision-makers, and
the media.

The full Call for Proposal (CFP) may be downloaded
from:

https://www.unwomen.org/en/about-us/progr
amme-implementation/2022/08/call-for-propo
sals-unw-esa-tza-2022-001-transforming-gend
er-norms

The Call for Proposals will be open until 31t August
2022 at 23.59 hrs (EAT) (Tanzanian Time).

All proposal MUST be submitted through email
cfp.tanzania@unwomen.org_ with subject line
REF: CFP No. UNW-ESA-TZA-2022- 001 on
Transforming Gender norms and discriminatory
behaviours and practices at local levels to
promote women and girls’ voices, meaningful
participation, and leadership.

Only those short listed will be contacted for
further screening and consideration.

Proposals received after the deadline will not be
considered.

For more information, please email:

agness.hanti@unwomen.org
by 31t August 2022 at 23.59 hrs (EAT)
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Kilio cha watoto wanaoishi
magzingira hatarishi
kisikilizwe

WATOTO wanaoishi mazingira hatarishi juzi walitoa kilio kwa
makarani wa sensa walioanza kufanya zoezi la kuwahesabu usiku
wa kuamkia jana, wakiiomba serikali kuwaunganisha na fursa za
kiuchumi ikiwamo vyuo vya ufundi ili waondokane na mazingira
ya kuishi na kufanya kazi hatarishi mtaani.

Kilio hicho cha watoto kinaonesha umuhimu wa sensa ya watu
na makazi kufanyika ili kupata takwimu sahihi za watu wa rika
zote kwa maendeleo yao.

Watoto hao zaidi ya 30 waliohesabiwa Manispaa ya Iringa, ni
kielelezo cha wenzao wanaoishi katika mikoa tofauti kwenye maz-
ingira hayo hatarishi.

Kilio chao kikubwa ni kuwa licha ya kuwa na vipaji, lakini bado
wameishia kuwa ombaomba na kuishi mtaani kutokana na kukosa
msaada.

Hamasa iliyokuwa ikitolewa ya kuwataka wananchi wote kush-
iriki sensa ya watu na makazi, bila kujali wanaishi katika mazingira
gani, imewahamasisha watoto hao kujitoa kushiriki kuhesabiwa
baada ya kujua umuhimu wake.

Wameamua kushiriki kikamilifu zoezi la sensa ya watu na
makazi ili serikali izitambue kero wanazokumbana, ikiwa ni
pamoja na kukosa makazi na kujikuta wakiishi na kufanyakazi
mtaani.

Matumaini yao ni kuona serikali inawasaidia kutatua kero zao
kwasababu wamesema wana vipaji vya kuimba, maigizo pamoja
na ufundi, lakini wanakosa mtu wa kuwasaidia na kuishia kuokota
makopo jalalani na kuyauza ili kujipatia chakula kitu ambacho ni
hatari kwao.

Wanatamani kupata fursa ya kusoma na kuendelezwa ili waon-
dokane na maisha hayo ambayo wakati mwingine huwaletea mis-
ukosuko ya kupigwa na kufanyiwa vitendo vya kikatili.

Katika kilio chao wanasema wanakutana na majanga mbalim-
bali, lakini wanakosa msaada kutoka mamlaka kama serikali za mi-
taa na kata kutokana na kutotambuliwa kama wanavyotambuliwa
watoto wengine.

Watoto wanaoishi katika mazingira hayo, baadhi yao hawaku-
penda kuishi hivyo, lakini kutokana na shida mbalimbali zinazo-
tokea hujikuta wakiingia katika mazingira hayo.

Mara nyingi watu huwaona kama wahalifu kutokana na
mwonekano wao na makundi wanayoambatana nao na wakati
mwingine wakijikuta wakiangukia mikononi mwa polisi kwa ku-
kosa mtetezi.

Kupitia sensa matarajio yao ni serikali kuwaunganisha na vituo
mbalimbali vya kulea watoto pamoja na kuwapatia fursa ya elimu
ili wasiwe tegemezi au kujihusisha na uhalifu.

Kupitia sensa ni matumaini yetu idadi yao itasaidia serikali ku-
watambua na hatimaye nao kupata haki zao za msingi kama wa-
toto wengine wanaopata malezi ya wazazi wao.

Kazi iliyofanywa na viongozi wa serikali za mitaa kuanzia wakati
uhakiki hadi siku ya sensa imesaidia makarani kuwapata kwa ura-
hisi watoto wanaoishi katika mazingira magumu na kufanikisha
zoezi hilo liende kama lilivyopangwa.

Elimu iliyotolewa imesaidia wananchi wengi kuelewa umuhimu
wa kushiriki zoezi la kuhesabiwa kwa kuwa wanatambua bila
serikali kujua idadi ya watu ilio nao haiwezi kupanga mipango ya
maendeleo kwa ufanisi.

Nia ni kuwezesha wananchi wote kufaidika na mipango ya
maendeleo iliyowekwa na serikali kuanzia kwenye afya, elimu na
huduma zote muhimu ikiwamo majengo bora.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Yasmine
Protace

NA
HUKU PIA
WATAKUJA?

WANAPOSEMA
‘KWA MAENDELEO
YA WATU NA MAKAZI
WEWE UNAELEWA

NINI?

B Muungwana Lazima Nilonge

Katiba mpya ikamalize
utata usawa kijinsia

USAWA wa kijinsia unalenga kuhakikisha
uwepo wa haki za binadamu kwa wa-
nawake na wanaume ili washiriki kikamili-
fu kwenye maendeleo ya taifa lao.

Halikadhalika kwa kuyaangalia makundi
dhaifu kwenye uongozi yanayowekwa
pembeni wakiwamo wanawake ili ku-
wawezesha na kuwapa nafasi kwenye
kushiriki majukumu ya kuendeleza jamii
Zao.

Mchambuzi wa masuala ya siasa, haki za
binadamu ambaye ni mtafiti wa mambo ya
maendeleo ya jamii, Deus Kibamba, ana-
shauri kuwa usawa wa kijinsia uzingatiwe
pale panapofanyika uteuzi wa aina yoyote
ili kuyapa makundi yote wanawake, wa-
naume, wenye ulemavu na vijana nafasi.

Anashauri kuwa katika nafasi za kuch-
aguliwa kuna maeneo wanazingatia us-
awa wa kijinsia na kwamba yote yatatimia
iwapo katiba itaandikwa upya na ikitamka
na kueleza maeneo ambayo ni lazima
kuwepo na usawa huo katika uteuzi na
kupendekeza hatua za kuchukuliwa kwa
watakaopuuza.

Anasema katiba ina umuhimu wa kuaini-
sha maeneo unapohitajika usawa kwa
sababu bungeni leo, idadi ya wanawake
ni asilimia 39, viti maalumu asilimia 9,
madiwani wakuchaguliwa Tanzania Bara
ni asilimia 7 na wanawake waliochaguliwa
kwenye serikali za mitaa ni asilimia 2.6.

Ikiwa hali ndiyo hiyo kwa wanawake ka-
tika nafasi za kuchaguliwa ukweli ni kuwa
ni wachache na kumekuwa na changa-
moto zinazosababisha hata masuala ya
wanawake yasifanyiwe kazi hasa huduma
za kijamii.

Ni ukweli kuwa zipo sehemu ambazo
mamlaka na uongozi wenye usawa kati
ya wanawake na wanaume unapatikana
lakini sehemu nyingine wanawake wana-
kosekana.

Ndiyo maana kuwapo na vigezo am-
bavyo vitaonyesha kipi cha kuzingatiwa
kwenye katiba ili kuwa na usawa wa ki-
jinsia ni suala lisilokwepeka wakati huu
wa kuandaa katiba mpya inayotegemewa
kubeba maoni mbalimbali ya Watanzania
wa jinsia zote.

Ni vyema pia kuwa na kampeni ya
kuchagiza mamlaka zinazoteua ziwekewe

vigezo na masharti ili kuwepo usawa kati-
ka kuwateua viongozi kiusawa. Wanawake
wakitakiwa kuteuliwa kwa ulinganifu au
uwiano sawa sawa na ule wa wanaume
bila kuwasahau wenye ulemavu, vijana na
makundi kama hayo.

Takwimu zinazotolewa na Mkurugenzi
Mtendaji wa TGNP Mtandao, Lilian Liundi
zinaonyesha kuwa kipindi cha mwaka
2018 uteuzi uliofanywa na awamu ya tano
ulifikia wateuliwa 463 na kati yao wa-
nawake walikuwa 37 sawa na asilimia 7.0
huku wanaume walioteuliwa wakiwa 426
sawa na asilimia 92.01.

Liliana anaeleza kuwa uteuzi huo un-
aibua hisia kuwa hizo hisani za kiongozi
aliyepo madarakani kwa wale anaowapa
majukumu, kinachotakiwa ni kuwepo she-
ria ambayo itaelekeza kuwepo na usawa
katika kuwateua watendaji na viongozi na
kila atakayeingia madarakani afuate utara-
tibu huo ili kuendeleza usawa wa kijinsia.

Ili kuondoa fikra hizo yote hayo yata-
fanikiwa iwapo Tanzania itaandaa katiba
mpya ambayo itabeba mambo mengi ya
kuzingatia usawa, kuanzia kwenye ulingo
wa siasa, uongozi wa taasisi za umma na
binafsi.

Ukiangalia katika vyama vya siasa uteu-
zi wa wagombea, viongozi na wawakilishi
mbalimbali unajaa ukakasi kwa kuwa ni
kioo cha mfumo dume ambao bado inata-
malaki katika nafasi za juu za uchaguzi wa
viongozi.

Anasema sheria za vyama vya siasa
zinawataka kuzingatia masuala ya usawa
wa kijinsia, lakini ni vichache vina katiba
zinazozingatia suala hilo na vingine vingi
vinaendeleza mfumo dume, hivyo dawa ni
katiba na si vinginevyo.

Vyama vya siasa ifike wakati viachane na
mfumo dume kutokana na ukweli kuwa
mchango wa kila mmoja awe mwanamke,
wanaume mwenye ulemavu, kijana na raia
yeyote mchango wake unahitajika kwenye
maendeleo ya taifa.

Yote hayo yanawapa wabunge jukumu
la kuwaletea Watanzania mabadiliko ya
kisheria, kisera, miongozo ili kuwa na Tan-
zania yenye usawa na inayoshirikisha wa-
dau na raia wake wote bila kujali changa-
moto za kimaumbile wala jinsi zao.
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Ubovu stendi wakosesha

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

BARAZA la Madiwani la Hal-
mashauri ya Wilaya ya Bukoba
limelalamikia ubovu wa stendi ya
mabasi ya Kemondo hatua am-

: bayo wameeleza kuwa inasababi-

sha mamlaka hiyo kukosa mapato.
Kutokana na hali hiyo, wam-
emwagiza Mkurugenzi Mtendaji

© wa Halmashauri kutafuta fungu

kwa ajili ya kukarabati kituo hicho
na kuhamisha kituo cha magari
cha Kyema, ili vituo hivyo vianze
kufanya kazi na kuingiza mapato

kama ilivyokusudiwa.

Akizungumza katika Baraza la
Nne la kufunga mwaka wa fedha
wa Hal-
mashauri, Pius Ngeze, alisema
kwa sasa hawapati ushuru wow-
ote kutoka katika vituo hivyo

: baada ya wahusika kugoma kulipa
¢ wakidai kanuni haziruhusu kuto-

zwa ushuru barabarani.

“Stendi ina hali mbaya, magari
hayaingii na madereva wanagoma
kwamba hawawezi kulipishwa
ushuru wakiwa barabarani, kwa
hiyo pakarabatiwe pawe na hali
nzuri ili magari yaingie na ushuru
uanze kutozwa kama kawaida
kwa sababu hali hii inasababisha
kupoteza mapato ya halmashau-
ri,” alisema Ngeze.

halmashauri mapato

Alisema kituo hicho cha Kemon-
do ambacho kiko katika barabara
kuu inayotoka Bukoba kwenda
mikoani na nchi jirani, kinapaswa
kukamilika ndani ya mwezi mmo-
ja kuanzia juzi ili kianze kupokea
magari na ushuru uanze kutozwa.

Kuhusu kituo cha Kyema, alise-
ma kihamishwe eneo kilipo na ku-
pelekwa katika eneo lililoko jirani
na eneo hilo na kwamba kama
halmashauri haina eneo basi
ianze kufanya mazungumzo na
wananchi wenye yale ili waone ni
namna gani wanaweza kufidiana
na kujenga kituo cha magari.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri, Fatna Laay, alisema
zimeshatengwa Sh. milioni 1,00
kwa ajili ya kukarabati stendi ya
Kemondo na kwamba Sh. milioni
50 tayari zimetolewa ili kazi iend-
elee.

Naye Diwani wa Kemondo
kilipo kituo hicho, Alhaji Atwib
Mussa, alisema kituo hicho ni
chanzo kizuri cha mapato kwa
halmashauri na kushauri ukara-
bati ufanyike haraka. Pia alipende-
keza kituo cha zamani cha magari
kilichoko Kemondo Centre ki-
fungwe na magari yaziuwe kupa-
kia na kushusha abiria katika eneo
hilo, ndipo kituo kipya kitafanya
kazi kwa ufanisi.

Sheikh wa Mkoa wa Dodoma, Mustapha Rajabu, akizungumza na viongozi wa dini mbalimbali
wa mkoa huo jana, alipokuwa akiwahamasisha katika hatua ya mwisho ya kuhakikisha watu
wanashiriki kwenye sensa ya watu na makazi. PICHA: PETER MKWAVILA

Jamil yatakiwa Kujenga tabia
kuripoti polisi matukio ukatili

Na Christina Haule, MOROGORO

JESHI la Polisi Mkoa wa
Morogoro limeitaka jamii
kujenga tabia ya kuripoti
matukio ya mimba za utotoni
yanayojitokeza badala ya ku-
malizana majumbani.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Morogoro Fortunatus
Musilim, alitoa rai hiyo jana
wakati akielezea matukio ya
mimba za utotoni mkoani
humo kuonekana kupungua
kutoka mimba 92 mwaka
2019/20 hadi 61 mwaka
2020/21.

Alisema kupungua kwa
matukio hayo kumetokana
na jitihada za elimu zinazo-
fanywa na dawati la jinsia
la polisi, lakini matukio hayo
ni yale yaliyoripotiwa polisi
pekee.

Alifafanua kuwa matukio
valiyotokea mwaka 2019/20
ni kutoka katika wilaya za
Morogoro (20), Kilosa (13),
Kilombero (4), Ruhembe
(8), Malinyi (2), Ulanga (2),
Mvomero (13) na Gairo (30).

Alisema matukio yaliyo-
tokea mwaka 2020/21 kuto-

(12), Kilosa (10), Kilombero
(5), Malinyi (1), Ulanga (3),
Mvomero (9) na Gairo (21).

Matukio 44 kati ya hayo
valifikishwa mahakamani
huku matukio 67 yapo
kwenye upelelezi na 11 yali-
fungwa kutokana na kukosa
maelezo ya kujitosheleza.

Hata hivyo, alisema matukio
mawili kati ya hayo vyali-
bainika kuwa hayana ma-
kosa kamili ya kuendelea
kusikilizwa wakati matukio
26 tayari yameshapatiwa hu-
kumu mahakamani.

Kamanda Musilim aliitaka
jamii kuendelea kutoa ush-
irikiano na Jeshi la Polisi kwa
kupinga vitendo hivyo vya
ukatili wa kijinsia kwa wato-
to ili kuhakikisha vinapungua
au kuisha kabisa.

Mkuu wa Wilaya ya Moro-
goro, Albert Msando, alisema
suala la mimba za uto-
toni hutokea kwa sababu ya
changamoto kubwa ni malezi
ya upande mmoja kwa mama
pekee na baba kukosekana
nyumbani, vishawishi kwa
madereva wa bajaji na boda-
boda kutokana na tatizo la

ka katika wilaya za Morogoro usafiri.

“Watoto wenyewe wamese-
ma nilipowahoji kwamba
mara nyingi wanaambiwa
‘kabla hujaenda shule pitia
kwangu' nao wanapitia na
kupewa kiasi cha pesa, shilin-
gi elfu mbili, shilingi elfu tatu,
hushawishiwa na kuingia
katika mapenzi wakiwa kwe-
nye umri mdogo,” alisema.
Alisema wilaya itatoa elimu
ya kutosha kwa watoto
kupitia klabu zinazoundwa
kwenye shule za sekondari
ili kuwajengea uwezo wa
kuepukana na vishawishi na
kuona viashiria mapema vya
mtoto kutumbukia kwenye
suala la mapenzi katika umri
mdogo usiostahiki.

Alipongeza mpango wa Ku-
rudisha watoto shuleni wa-
napopata mimba na kwamba
hiyo itasaidia kuondoa ad-
habu mbili kwa mtoto kuwa
amepata mimba na kukosa
Masomo.

Miezi mitatu iliyopita wa-
nafunzi sita wa shule moja
va sekondari Mafiga Manis-
paa ya Morogoro baada ya
vipimo waligundulika kuwa
na ujauzito na kusimamishwa
shule.

vingine vingi.

UBALOZI WA MAREKANI, FINLAND
NA WATAALAM MBALIMBALI
DARES SALAAM

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na Ubalozi wa Marekani,
Finland na wataalam mbali mbaliwatauza kwa mnada wa hadhara Funicha za
nyumbani na Magari tarehe 27 August, 2022 Jumamosi kuanzia saa 4:00
asubuhi. Mnada utafanyika Golden Resort Sinza, Lion Street.

Fenicha na Computer zitaanza kuuzwa kuanzia saa 4:00asubuhi:Sofa set, Chest
drawer, Dining table, chairs, Book case, Drasser, Meza za ofisi, Viti, Vitanda,
Makabati, Fridge double door, Deep Freezer, Washer, Majiko ya umeme, Gas,
Garden Table, Computer set, TV Set, Kyosera Photo copy m/c model 5500ina

Magari yataanza kuuzwa kuanzia saa 6:00 mchana:

Idadi Aina Model Mwaka Ushuru
1 Scania Truck Tanker 9,000 Liters P250 - Diesel Engine 2014 | Haujalipwa
1 Land Rover Freelander Station Wagon SALFA -Petrol Engine 2010 | Haujalipwa
1 Ford Ecosport Station Wagon FY58 - Petrol Engine 2015 | Haujalipwa
1 Nissan Murano Station Wagon Petrol Engine 2006 | Umelipwa
1 Nissan Patrol Station Wagon ZD30 Diesel Engine 2015 | Umelipwa
1 Tata Pick-up 2Tons Mobile 207 Diesel 2008 | Umelipwa
2 Wheel Loader 0.25 Cubic Meter 16.2KW Diesel Engine 2014 | Umelipwa
1 Podium Trailer 3 Tons Single Exel - Umelipwa
1 Catic Tiper Tuck 3Tons LNJ-Diesel Engine 2007 | Umelipwa
1 Suzuki Motorcycle TF 125 1995 Umelipwa

MASHARTI YA MNADA.

[S2 R SN SN N ]

pamoja na kodi

(o2

kuzingatia umbali

UNIVERSAL AUCTION CENTRE
PLOT NO: 5“E” LION STREET SINZA
CELL NO: 0754 284 926

Insta: universalauctioncentre

Mali zote zinaweza kukaguliwa Golden Resort Sinza,Lion Street kuanzia tarehe
24 mpaka 26 August, 2022, kuanzia saa 4:00 asubuhi mpaka saa 11:00 jioni.

1. Mnunuzi wa Fanicha atatakiwa kulipa malipo yote kwa keshia (cashier). Na
mnunuzi wa Gari atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio lilipwe ndani ya
siku 4 za kazi mwisho wa kulipa tarehe 1 September, 2022 Saa 10:00 jioni.
Ukishindwa kulipa kwa muda huo Garilitauzwa kwa mshindi mwingine
aliyefata na dhamana haitarudishwa.

. Malipo kwa njia ya VISA na Master cards za CRDB na NBC yanakubalika.

. Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.

. Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.

. Mali yote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo yote

. Kilamtu lazima awe na bid namba itakayopatikana getini.
7. Kila mtu atatakiwa kuchukua tahadhari ya Corona kwa kuvaa Barakoa na

Kwa maelezo zaidi waone:

DARES SALAAM
E-mail: universalauction@hotmail.com

217008901
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Mstaafu alia halmashauri
kuchukua shamba lake

Na Mohab Domonic,
KAHAMA

mkoani Shinyanga, Benson Munuo,
ameilalamikia Halmashauri ya Msalala
kwa kupima shamba lake lenye ukubwa
wa ekari 15 na kupimwa viwanja vya
makazi bila kushirikishwa.

Pia Munuo amegoma kupokea Sh.
milioni 20 alizotakiwa kulipwa kama
fidia ya eneo lake.

Aklzungumza na

vyombo vya

alisema halmashauri 1mechul<ua ua-
muzi huo bila kumshirikisha na kwamba
anapinga  kitendo cha shamba lake
kupimwa pasipo makubaliano wala
kuhusishwa na amegoma kupokea
fidia kwa sababu hazilingani na gharama
ya mali zilizomo kwenye shamba hilo.
Munuo alisema shamba hilo lililoko
Kitongoji cha Nyangaka, Kata ya Buga-

rama, limepimwa viwanja vya makazi
wakati alishaliendeleza na  lina rasili-
mali ambazo ni mabwawa matatu
anayofuga samaki, miti mbalimbali ya
mbao naya matunda zaidi ya 1,000.

Alizitaja mali zingine kuwa ni mazao
ya chakula, migomba, mihogo, miwa,
mitikiti, mapalachichi, katani na mizin-
ga yanyuki. Mzee Munuo alisema upi-
maji uliofanywa wa viwanja vya makazi
na kuwekwa alama za vigingi, hautam-
bui kwa sababu hakushirikishwa, hivyo
kuomba taratibu zifaatwe kwa mujibu
wa sheria ya ardhi.

Jirani wa Munuo, Issa Ibrahim, alisema
eneo hilo aliloliendeleza kwa miaka 11 al-
ilinunua mwaka 2007 baada ya kustaafu
kazi katika mgodi wa dhahabu wa Buly-
anhulu na kuamua kuwekeza hapo
kwa shughuli zake za kilimo cha mazao
mbalimbali ya chakula, kupanda miti ya
matunda na mbao, ufugaji wa samaki na
nyuki na kuomba atendewe haki.

Naye Mtema Nkamba, jirani wa
mlalamikaji huyo, alisema Munuo ha-
jawahi kushirikishwa juuya upimajiwa
shamba lake na toka lipimwe watu
wasiofahamika wamelivamia na kuanza
kuvuna miti na mazao yake ya chaku-
la pamoja na kuchoma moto eneo hilo
na kumsababishia hasara.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha Nyanga-
ka, Pili Msomi, alipoulizwa alisema kabla
ya upimaji huo kufanyika waliitisha mku-
tano wa hadhara juu ya suala hilo lakini
Munuo hakuhudhuria  hali iliyozusha
malalamiko hayo baada ya halmashauri
kufanya kazi hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Msalala, Edward Fussi, alipoulizwa
alikiri kuwapo kwa upimaji wa maeneo
mbalimbali katika halmashauri yake
baada ya serikali kuwapatia Sh. bilioni
1.6 kwa ajili ya kazi hiyo pamoja na kulipa
fidia na kumtaka yeyote mwenye malala-
miko kufika ofisini kwake.

Spika wa Bunge
Tulia Ackson (%/va
pili kulia), akipokea
zawadi kKutoka
kwa Mwenyekiti
wa Bodi ya Waku-
rugenzi Benki ya
Mwanga Hakika,
Mhandisi Ridhiwani
Mringo (katikati),
akiwa na Mkuru-
enzi Mkuu wa
enki ya Mwanga
Hak|ka Jag#t Smgh
(wa pili kushoto) na
Mwenyekiti Msaidi-
Zi wa Bodi ya benki
hiyo, Raymond
Thadeus %kushoto)
katika hafla ya
kuifanya benki
hiyo kuwa ya bi-
ashara, jijin] Dar es
Salaam mwishoni
mwa wiki. Kulia ni
Mkuu wa Wilaya ya
Kinondoni, Godwin
Gondwe. PICHA:
= -: MPIGAPICHA WETU

Wateja ABC kunufaika na
mikopo Kupitia mishahara

Na Joseph Mwendapole

WATEJA wa Benki ya Biashara ya Ak-
iba (ACB), sasa watanufaika na mikopo
ya chapchap kupitia mishahara (Salary
Advance) kwa ajili ya dharura na fursa
zinazojitokeza papo kwa papo.

Meneja Mwandamizi wa Idara ya Bi-
ashara, Emmanuel Mseti, alisema mape-
ma wiki hii kuwa wateja wa benki hiyo
pia watanufaika kwa kupata huduma
mbalimbali zilizounganishwa na akaun-
ti zao.

Alitaja huduma hizo kuwa ni pamoja
na mikopo ya wafanyakazi, mikopo ya
nyumba kwa ajili ya dharura na fursa zi-
nazojitokeza papo kwa papo.

“Huduma hii inapatikana ndani ya
muda mfupi iwezekanavyo kutokana na
uharaka wa mteja katika  kufanikisha
taratibu zinazohitajika na huduma hii
inaweza kupatikana ndani ya saa  24,”

alisema.

Pia alisema katika kuendelea kutoa
huduma bora kwa wateja wake, ACB ina-
fanya jitihada kuboresha huduma na bid-
haa mbalimbali kuendana na mahitaji ya
wateja na soko kwa ujumla.

Mseti alisema ACB imefanya ma-
boresho kwenye utoaji huduma kwa
wateja wake kwenye nyanja mbalim-
bali hasa upande wa wateja binafsi.
Aliongeza kuwa muda wa marejesho wa
mikopo ya nyumba umeongezwa ku-
fikia miezi 84 au miaka 7 kwa ajili ya ku-
leta unafuu kwa mkopaji katika kumudu
marejesho. Vile vile alisema mikopo hiyo
ya nyumba ijulikanayo kama Akiba Mort-
gage Loan inatolewa kwa ajili ya kununua
nyumba, kujenga nyumba, kumalizia
ujenzi pamoja na kufanya marekebisho
ya nyumba.

Aidha, Mseti alisema benki hiyo pia in-
atoa huduma ya mikopo inayodhamini-

wa na hati fungani za serikali kwa watu
walioajiriwa na wasioajiriwa na hati fun-
gani itasimama kama dhamana ya ku-
pata mkopo.

Mseti pia alisema ‘Akiba Salary; ina
gharama nafuu za uendeshaji na akaunti
hiyo pia imeunganishwa na huduma za
kidijitali kama Akiba Mobile zinazoleta
urahisi zaidi kwa mteja katika kupata
mahitaji ya kibenki.

Alisema ACB inaendelea kuboresha
huduma zake pamoja na kuanzisha ny-
ingine nyingi mpya ili iweze kuwahu-
dumia Watanzania wote na wafanya
biashara kuanzia wa tabaka la chini, kati
na wa juu hususan kampuni kubwa na
taasisi mbalimbali.

Kwa mujibu wa Mseti, mbali na kuwa
na matawi sehemu mbalimbali, benki pia
ina zaidi ya mawakala 1,500 nchi nzima
kwa ajili ya kurahisisha upatikanaji wa
huduma kwa wateja.

- Walaani mzee
 kuzikwa yu hai

Na Halfani Chusi

BARAZA la Wazee la Taifa (BWZT),
kwa kushirikiana na mtandao wa ma-
shirika yanayotetea haki za wazee
nchini ikiwamo Shirika la HelpAge
International Tanzania, limeeleza
kusikitishwa na wananchi wanaodaiwa
kumzika Mzee John Komba (78), aki-
wa hai na kumsababishia kifo.
hanje, Madaba mkoani Ruvuma, baada
ya wananchi kushirikiana na baadhi
ya wanafamilia kumwadhibu mzee
huyo kwa madai ya kuhusika kwenye
mauaji ya binti yake, Severine Komba
(34).

Kwa mujibu wa taarifa kwa vyombo
vya habari iliyotolewa na baraza
hilo na mashirika ya kutetea haki za
wazee, kitendo hicho ni kinyume cha
sheria na ukiukwaji mkubwa wa haki
za binadamu.

Mwenyekiti wa Baraza la Wazee
Taifa, Lameck Sendo, alisema tukio
hilo ni mwendelezo wa matukio ya
kinyama wanayofanyiwa wazee ku-
tokana na imani potofu ya dhana za
kishirikina.

“Tumepokea kwa masikitiko tukio la
mauaji ya Mzee Komba, inasemekana
kimefanywa na baadhi ya wananchi
wenye hasira kali kwa kushirikiana na
baadhi ya wanafamilia wakati wakiwa
kwenye mazishi ya mtoto wake Sev-
erine Komba, wakimtuhumu mzee
huyo kuwa alihusika katika mauaji ya
mwanawe,"alisema.

Mwenyekiti wa Mtandao wa Ma-
shirika ya Wazee Tanzania, Coltilda
Kokupima, aliwataka wananchi kuacha
kuchukua sheria mkononi.

“Kitendo alichofanyiwa marehemu
Mzee John Komba, ni kuvunja sheria
za nchi, kuvunja katiba ya nchi, pamo-
ja na kwenda kinyume na imani zetu
za dini kwa hiyo ifike mahali watu
watambue kuwa uzee ni hatua katika
ukuaji hivyo hata wao itafika wakati
watazeeka,” alisema.

“Wazee hawa mnaowatuhumu leo
kuwa ni wachawi mkumbuke kuwa
ndio waliwalea na kuwatunza mpaka
hapo mlipofika kwa hiyo tunaomba
wazee waheshimiwe, wathaminiwe,
badala ya kubezwa, kudharauliwa na
hata kuuwawa kama tukio hili lilivyo-
tokea,” alionya.

Mkurugenzi wa Shirika la HelpAge
Tanzania, Smart Daniel, aliwataka wa-
nanchi pamoja na viongozi wa ngazi
zote za serikali kukemea vitendo
hivyo pamoja na kutoa taarifa wan-
apobaini uwepo wa matukio ya aina
hiyo.

“Tukio hili linatukumbusha tukio
jingine kama hilo lililotokea mkoani
vv||ayan| [ramba, ambapo wazee wata-
tu wa kike walivawa siku moja kwa
kutuhumiwa eti ni wachawi.

Lakini kipekee tunaupongeza uongozi
wa Wilaya ya Songea akiwamo Mkuu
wa Wilaya na kamati yake ya ulinzi
na usalama, kwa hatua za haraka wal-
izozichukua ikiwamo kuwabaini na
kuwakamata washukiwa wa tukio hili
kwa hiyo nilikuwa napendekeza tuon-
gozwe na kauli mbiu isemayo ‘Uzee
na kuzeeka haukwepeki' hivyo kila
mtu atakaye bahatika kuishi miaka
mingi lazima atazeeka.”
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Benki ya Dunia :
yatoa bil. 17/-
huduma mama
na mtoto

Na Yasmine Protace

BENKI ya Dunia (WB) imetoa
msaada wa Sh. bilioni 17 kwa ajili
ya kuimarisha huduma ya mama na
mtoto.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu,
alisema hayo wakati alipokutana
na wadau kutoka Shirika la Global ~ :
Financing Facility (GFF) kutoka Benki :
ya Dunia, ambao wamefadhili mradi
wa Kitita cha uzazi salama katika g
Hospitali ya Rufani ya Bombo, mkoa- :
ni Tanga. :

Alisema fedha hizo zinatarajiwa
kutumika katika ununuzi wa vifaa,
kuwajengea uwezo watumishi wa
afya ili kubaini tatizo linalomkabili
mjamzito katika hatua ya awali na
kudhibiti mapema.

“Wadau wa (GFF) wamefadhili
huduma ya mama na mtoto katika
mikoa mitano hapa nchini na tayari
matokeo ya awali yameonesha
kupungua kwa vifo vya watoto
wachanga kwa asilimia 50 na asilim- :
ia 25 ya vifo vitokanavyo na uzazi,”
alisema.

Kadhalika, alisema utekelezaji wa
mradi huo unafanyika kwa kush-
irikiana na Hospitali ya Lutheran ya
Hydom iliyoko mkoni Manyara.

“Dhamira ya Rais Samia Suluhu
Hassan ni kuokoa maisha ya watoto :
wachanga pamoja na mama wajawa- :
Zito,” alisema. :

Kwa upande wake Mkurugenzi
Msaidizi wa Huduma za Mama na :
Mtoto, Dk. Ahmad Makuwani, amese- :
ma lengo la utekelezaji wa mradi huo :
ni kuhakikisha wajawazito na watoto :
wachanga wanakuwa na maisha bora :
nchini. g

“Vifo vya mama mjamzito na wa-
toto wachanga kwa Tanzania bado
ni janga kubwa hivyo bado tuna kazi :
kubwa ya kuhakikisha tunazidi ku-
punguza Vifo hivi nchini,” alisema.

Naye Mkurugenzi Mtendaji kutoka
Hospitali ya Hyidom, Dk. Paschal
Mdoe, alimshukuru Waziri Ummy :
kwa ushirikiano alio utoa kwa hospi- :
tali hiyo kutekeleza mradi huo katika :
mikoa mitano na kuleta matokeo ;
chanya.

Halmashauri

Na Sabato Kasika

Ruvuma, huku nyingine zikiwa

‘Mashindano vya madereva
kuwahi bonasi chanzo cha ajalt’

Na Thobias Mwanakatwe, IRAMBA

ABASI yanayofanya safari kati

ya Mwanza, Singida, Dodoma

na Dar es Salaam yamedaiwa

madereva wake kushindana
kwenda mwendo wa kasi ili kuwahi kufika
mapema kwa kuchochewa na bonasi in-
ayodaiwa kutolewa na matajiri wa magari
hayo.

Mwenyekiti wa Chama cha Wafanya-
biashara Wanawake Mkoa wa Singida,
Prisca Maleta, alifichua siri hiyo wakati wa
mazishi ya Diwani Viti Maalum wa Tarafa
ya Kinampanda wilayani Iramba, Winjuka
Mkumbo, ambaye alikuwa ni miongoni
mwa watu sita waliopoteza maisha kwa
ajali ya basi la kampuni ya Tanzanite.

Ajali hiyo iliyohusisha basi lenye nam-
ba za usajili T 916 DNU ilitokea Agosti 17,
Mbwasa, wilayani Manyoni, Barabara Kuu
ya Singida-Dodoma na kusababisha vifo
vya watu watano akiwamo diwani huyo.

Maleta ni shuhuda wa kwanza wa ajali
hiyo aliyetoa msaada kwa majeruhi na
kuzisitiri maiti, aliwaeleza waombolezaji
kuwa mabasi yamekuwa yakishindana
kwenda mwendo kasi kuwahi bonansi in-
ayotolewa na matajiri wa mabasi.

“Tunaomba serikali kuliangalia jambo
ili kwani matajiri wengi wanawapatia ma-
dereva wao minara (bonansi) wa kwanza
kufika ndiye atakayepewa bonasi na suala
la pili ni wale watu wanaofika eneo la ajali
tukiwaamini kwa asilimia 100 ndiyo wa-
DL W o gy e M
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nakuwa wa kwanza kuwafilisi kwa kuwai-
bia majeruhi,” alisema.

Alisema baada ya ajali kutokea aliongea
na marehemu (Winjuka) eneo la ajali na
kumweleza kuwa chanzo cha ajili ilikuwa
mwendo wa basi hilo tangu linaondoka
Singida.

Kabla mauti hayajamkuta diwani huyo,
ameeleza kuwa walipofika Manyoni abiria
walimkataa dereva huyo na kuendesha
dereva mwingine wa akiba ambaye naye
alikuwa akiendesha kwa mwendo wa
kasi kuliko yule wa mwanzo hadi tairi lili-
popasuka na kusababisha ajali.

Alisema alipofuatilia kwa karibu ali-
gundua sababu ya mwendo kasi wa ma-
basi hayo ni madereva hasa wa mabasi ya
kutoka Mwanza kugombea mnara yaani
anayekuwa wa kwanza kufika anapewa
bonasi na matajiri wa mabasi hayo.

Naye Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Sin-
gida, Alhajj Juma Killimbah, alisema Rais
Samia Suluhu Hassan ametoa fedha nyingi
kwa ajili ya kujenga vituo vya afya, zahan-
ati na hospitali lengo likiwa ni kuwasaidia
wananchi wanapokuwa wagonjwa na ku-
pata ajali, lakini amesikitishwa na kitendo
cha majeruhi wa ajali hiyo kuona wakip-
oteza maisha licha ya kuwapo huduma za
hospitali karibu na eneo la ajali.

“Ajali imetokea mlima Saranda, pale
Kintinku pana zahanati, Maweni pana kit-
uo cha afya na Manyoni pana hospitali ya
wilaya ni umbali wa kilomita zisizozidi 20
kwa nini hawa majeruhi wasingepelekwa
katika maeneo hayo kwa ajili ya kupata

huduma ya kwanza ambayo ingesaidia ku-
zuia damu zisitoke badala yake wakawa-
chukua na kuwapeleka Dodoma umbali
wa zaidi ya kilometa 150,” alihoji.

Killimbah aliiomba serikali kuhakiki-
sha inaliangalia jambo hilo kwa karibu
na kuwa itakuwa haina maana kuwa na
zahanati, vituo vya afya, hospitali kila ma-
hali.

Wakati wa maziko hayo simanzi na vilio
na watu kuzimia vilitawala huku kila mtu
akimzungumzia marehemu Winjuka kwa
jinsi alivyokuwa akijitoa kusaidia jamii ka-
tika Wilaya ya Iramba na maeneo mengine
ya jirani.

Akiongoza ibada ya mazishi, Askofu
Noel Lameck wa Kanisa la Tanzania As-
semblies of God (TAG) Singida Kaskazini,
alisema umati wa watu uliokuwapo katika
ibada hiyo unaonesha jinsi Winjuka al-
ivyokuwa akiishi vizuri na jamii na kanisa
na kumuomba kila mtu kujiandaa kwa ku-
tubu na kuokoka.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Iramba, Michael Matomora,
akitoa salamu za rambirambi aliagiza
kila siku kuhakikisha gari lake linakuwa
limewekwa mafuta ili kusaidia kusafiri
wakati wote hasa kunapokuwapo jambo
la dharura.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya
ya Iramba, Innocent Msengi, alisema hal-
mashauri hiyo tangu itokee ajali hiyo na
kumpoteza diwani wao, imetoa ushiriki-
ano na kugharamia mambo mbalimbali
yaliyokuwa yakihitajika.

Vijana wa
Green Guard
wa Chama Cha
Mapinduzi
(CCM) Wilaya
ya Iramba,
mkoani Singida
wakiwa wame-
beba jeneza
lenye mwili

wa Diwani wa
Viti Maalum
wa chama
hicho, Tarafa
va Kinam-
panda, Winjuka
Mkumbo. PI-
CHA: THOBIAS
MWANAKATWE

29 zanyemelewa na ugonjwa wa usubi

kwa kasi,” alisema.

tokomeza ugonjwa huo ifikapo

hapo huwa tunatengeneza

UGONJWA wa usubi umeta-
jwa kuenea kwa kasi kwenye
halmashauri 29, huku ikielezwa
kuwa asilimia 7.02 ya watu wapo
katika hatari ya kupata maam-
bukizi ya ugonjwa huo nchini.

Hayo yalisemwa na Mkurugen-
zi Msaidizi - Epidemiolojia kuto-
ka Wizara ya Afya, Dk. Azma Sim-
ba, kwenye mkutano wa ushauri
wa kitaalamu wa kutokomeza
ugonjwa huo uliofanyika
Dar es Salaam mwishoni mwa
wiki.

Dk. Simba alizitaja halmashau-
ri hizo kuwa ni Madaba, Mbinga,
Mbinga, Namtumbo, Nyasa, Son-
gea, Songea na Tunduru mkoani

ni Njombe na Ludewa mkoani
Njombe.

“Halmashauri nyingine ni Bu-
sokelo, Kyela na Rungwe mkoani
Mbeya, Mtama na Lindi mkoani
Lindi, Ulanga, Mlimba, Ifakara,
Malinyi, Kilosa, Mvomero na Gai-
ro mkoani Morogoro,” alisema
Simba.

Pia zimo Lushoto, Bumbuli,
Muheza, Korogwe na Mkinga
ambazo ziko Mkoa wa Tanga,
Mufindi mkoani Iringa na Ilejea
mkoani Songwe.

“Ugonjwa huu huenezwa na
nzi wadogo weusi ambao kitaal-
amu wanaitwa (black flyers), pia
huzaliana katika maeneo yenye
misitu na maji yanayotiririka

Alisema wizara kwa kushiriki-
ana na wadau mbalimbali wa
afya, inafanya mikakati mbalim-
bali kuwezesha watu kingatiba
kwa maeneo mara moja kwa
mwaka au mara mbili kwa mwa-
ka.

“Juhudi zilizofanyika hadi sasa
kupitia programu maalumu ya
Shirika la Afya Duniani (WHO)
ni pamoja na kuainisha maeneo
yaliyoathirika kwa ugonjwa huu
kwa kufanya utafiti na tathmini,”
alisema.

Aliwataja baadhi ya wadau wa-
naoshirikiana nao katika utafiti
huo kuwa ni NIMR, MUHAS,
CDC, WHO, KCMC na USAID,
na kwamba wamepanga ku-

mwaka 2030.

“Tunawaomba wananchi
waunge mkono juhudi zetu ili
tutimize azma ya kutokomeza
ugonjwa huu ifikapo mwaka
2030, kwani hili ni agizo la Rais
Samia Suluhu Hassan la kuhakik-
isha Tanzania inatokomeza ma-
gonjwa ya kitropiki yaliyokuwa
hayapewi kipaumbele (NTDs)
ifikapo 2030,” alisema.

Mwakilishi wa Shirika la Afya
Duniani (WHO) nchini, Dk. Al-
phoncina Nanai, kila baada ya
miaka miwili huwa wanaten-
geneza mipango ya vipaumbele
vya serikali vinavyosaidia katika
sekta ya afya.

“Kwa kawaida tunapomaliza

vipaumbele vya WHO kwa kush-
irikiana na wadau kwa lengo
la kupambana na magonjwa
nchini Tanzania,” alisema Dk.
Nanai.

Alitaja miongoni mwa mae-
neo wanayofanyia kazi kuwa ni
pamoja na kuwajengea uwezo
wataalamu wa afya, kutoa mis-
aada katika tiba, kutengeneza
miongozo na mikakati kwa ku-
fuata miongozo ya dunia.

“WHO tunashirikiana kwa ka-
ribu na Tanzania katika sekta
ya afya ikiwamo kufatilia miradi
mbalimbali inayoendelea, kwa
lengo la kutathmini matokeo
maendeleo yake ili kujua kama
ni chanya,” alisema.
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Wananchi wamkataa M/
Kiti, Diwani mbele ya DC

Na Hamisi Nasri, MASASI

ANANCHI ~ wa  Kijiji
cha Nanganga Kata ya
Nanganga Halmashauri
ya Wilaya ya Masasi,
mkoani Mtwara wamewakataa Mwe-
firi Mohamedi na Diwani wa Kkata
hiyo, Hamisi Ling'welo mbele ya
Mkuu wa wilaya hiyo, Claudia Kitta
wakiwatuhumu kufanya ubadhirifu

Aidha, wananchi hao wamemtaka
mwenyekiti huyo kujiuzulu nafasi
hiyo kutokana na makosa yanayom-
kabili na kudai kwa kushirikiana na
diwani wa kata hiyo wamekuwa kik-
wazo cha maendeleo.

Wananchi hao walitoa tuhuma hizo
hadhara wa Mkuu wa Wilaya ya Masa-
si, Claudia Kitta, uliofanyika katika Ki-
jiji cha Nanganga.

hicho alisema, Mwenyekiti na Diwani
wa kata hiyo wamekuwa na tabia ya
kula fedha za mapato ya serikali ya

Alisema, pia mwenyekiti huyo wan-
amtuhumu kuuza baadhi ya maeneo
mwenyewe pamoja na diwani kuny-
ume cha taratibu na sheria.
wawekezaji wengi wanaofanya shu-
ghuli mbalimbali za maendeleo iki-
wamo uchimbaji wa madini, lakini
fedha wanazolipa wawekezaji hao
zinapita kwa mwenyekiti huyo na ku-
jinufaisha.

Naye Sadati Muhidini, mkazi wa

katika kutoa ufafanuzi.
Kwa upande wake Fadhili Bakari,

alidai mwenyekiti na diwani wa kata :
hiyo wanashirikiana katika kuuza :

koni mwao jambo linalosababisha ki-

jiji kutopata mapato yoyote.

za wanatia mifukoni mwao sisi ha- :
tumtaki tunakuomba mkuu wa wilaya :

kwetu hapa,” alisema Bakari.
Mwanasheria wa

umu sio kwa njia ya kumzomea katika :

mkutano wa hadhara.
Mkuu wa wilaya,
wananchi

kufuata sheria ya

kisheria.

Scholarship

-yWindow Openeq

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL), Mark Ocitti (kulia), akiwa na wanufaika wa
programu ya ufadhili wa masomo ya kilimo ijulikano Kilimo Viwanda, Hillary Gilbert (kushoto) na Winnie
Mollel, wakifungua milango ikiwa ni ishara ya kuzindua dirisha jipya la maombi ya ufadhili kwa mwaka

Wadau wataka ukatili kijinsia udhibitiwe vyuoni

Na Elizabeth Zaya

WADAU wa elimu wameiomba
serikali kuweka mikakati ya kukabili
tatizo la ukatili wa kijinsia katika vyuo
vingi vya elimu ya juu.

Walisema hayo katika kongamano
la pili la Kimataifa la kujadili ubora wa
elimu (IQEC), lililofanyika jijini Dar es
Salaam na kushirikisha wadau kutoka
nchi 11 ndani na nje ya Afrika.

Mratibu wa Mtandao wa Elimu
Tanzania (TEN/MET), Ochola Way-
oga, waandaaji wa kongamano hilo,
alisema kuna haja kubwa kwa serikali
kuchukua hatua ya kukabiliana na
tatizo hilo ili kuwasaidia wanafunzi
wanaosoma katika vyuo hivyo kufikia
malengo yao.

Wayoga alisema bado vyuo vingi
vinaendelea kukabiliwa na tatizo hilo
na kutahadharisha bila kuchukuliwa
hatua za haraka za kukabiliana nalo,
wanafunzi wengi watakuwa wa-

nashindwa kufikia malengo.

Alisema katika kongamano hilo lil-
ilowashirikisha wadau kutoka nchi
mbalimbali, pamoja na mambo men-
gine walijadili masuala yanayoathiri
sekta hiyo ya elimu ndani na nje ya
Tanzania. Wayoga alisema wadau wa
kongamano hilo, walijadili kwa kina
hatima ya sekta ya elimu na kuja na
suluhisho la kushauri namna ya ku-
saidia na kuinua sekta hiyo ndani na
nje ya nchi.

Pia alisema kongamano hilo lil-
itoa fursa kwa watunga sera, na wa-
jumbe kutoka Afrika na nje ya bara
hilo, watafiti, wasomi na wanafunzi
kubadilishana uzoefu na maarifa
kuhusu umuhimu wa elimu katika
kuleta mabadiliko ya kiuchumi ki-
mataifa.

Alitaja pia miongoni mwa mambo
yaliyojadiliwa kuwa ni pamoja na seri-
kali kutoa kipaumbele kwa kuwekeza
katika elimu ya awali kwa watoto, ka-

tika eneo la usawa wa kijinsia na ku- :
wawezesha wasichana kufikia malen- :

go yao kielimu.

“Uwekezaji katika elimu ya awali
una matokeo makubwa katika jamii, :
hivyo serikali ina jukumu la kush- :
irikiana na wadau kuhakikisha wa- :
nawekeza pia katika eneo hilo bila :
kusahau elimu ya juu, eneo la walimu :
pamoja na vitendea kazi,” alisema :

Wayoga.

Mwenyekiti wa Bodi ya TEN/MET, :
Faraja Nyalandu, alisema elimu bora :
ni msingi utakaosaidia kubadilisha ul- :
imwengu na ni vyema serikali za nchi :
hizo zikaendelea kuwekeza zaidi ka- :

tika eneo hilo.

Mada nyingine zilizojadiliwa katika :
kongamano hilo ni pamoja na lugha :
za kujifunzia, matumizi ya teknolojia :
za kujifunzia, mabadiliko ya kimataifa :
kuanzia uimarishaji wa mifumo ya :
elimu na ufadhili, jukumu la asasi za :

kiraia (CSOs) katika sekta hiyo.

Halmashauri :
ya Wilaya ya Masasi, Joshua Sanga, :
alisema ili kumwondoa mwenyekiti :

aliwaomba :
hao kuwa watulivu na :
kumwondoa :
mwenyekiti na kwa sasa wakati wak- :
isubiriutaratibuwakisheriawaendelee :
kumtambua kwa vile alichaguliwa :

. ]
DAWASA yajenga
Vvituo 30 huduma
Kwa umma

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Dar es Salaam (DAWASA), inajenga
vituo 30 vya huduma kwa umma ikiwa ni
juhudi za kuboresha usafi wa mazingira
kwa wakazi wa jiji hilo na Pwani.

Hatua hiyo inatokana na ongezeko la
watu wanaofika katika jiji hilo kwa ajili ya
shughuli zao za kila siku na vituo hivyo vi-
tajengwa kwenye masoko, stendi za mabasi
pamoja na maeneo yenye mikusanyiko ya
watu wengi.

Akizungumza kuhusu utekelezaji wa
mradi huo, Meneja wa Kitengo cha Usafi
wa Mazingira nje ya mtandao DAWASA,
Mhandisi Charles Makoye, alisema vituo
hivyo vinajengwa katika Manispaa za
Kinondoni, Temeke, llala, Kigamboni na
Ubungo.

Alisema, ujenzi wa vituo hivyo ni moja ya
vipaumbele vya mamlaka kuboresha usafi
wa mazingira katika eneo lake la kihuduma.

Mhandisi Makoye alisema awamu va
kwanza mradi utahusisha ujenzi wa vituo
30 katika manispaa zote za Mkoa wa Dar
es Salaam, hususani kwenye sehemu zenye
mikusanyiko ya watu kwa lengo la kupam-
bana na magonjwa ya mlipuko pamoja na
kuboresha ussafi wa mazingira wa maeneo
hayo.

“Mpaka sasa shughuli za ujenzi zinaen-
delea katika maeneo ya Tundwi Songani,
Buyuni soko la samaki, ofisi ya Kata ya
Kigamboni, Kibada stendi, Gezaulole stendi,
Gezaulole soko la mazao katika Manispaa
ya Kigamboni,” alisema.

Pia alisema wanajenga vituo kama hivyo
kwenye eneo la Mbande Sokoni, Tandikas,
soko la Mbagala Rangi 3, soko la Kampo-
chea na soko la Twangoma katika Manispaa
ya Temeke.

“Kwa upande wa Manispaa va llala,
shughuli za ujenzi zinaendelea maeneo ya
Posta ya zamani, Tabata Kimanga stendi,
Soko la Kipunguni, Soko la Kigogo Fresh,
Soko la Chanika, Zingiziwa na stendi ya
Chanika Videte. Coco Beach, Magomeni
Garden, Mwananyamala Msolomi, Mwa-
namboka, Soko la Bunju, Bunju stendi na
Mbweni Mpiji kwa Manispaa ya Kinondoni,”
alieleza Mhandisi Makoye.

Pia alisema wananajenga Vvituo vya
huduma katika soko la Manzese, soko la
Shekilango, soko la Mawasiliano, Stendi ya
Mloganzila, Stendi ya Mbezi Luis pamoja na
Mabibo EPZA yanayopatikana katika Manis-
paa ya Ubungo.

Mhandisi Makoye alisema mpaka sasa
ujenzi wa Vituo hivyo unaridhisha huku
mradi huo ukitegemewa kukamilika No-
vemba 2022.

“Mpaka sasa shughuli za ujenzi zinaen-
delea katika maeneo yote yaliyoainishwa,
tunategemea huduma zitaanza kutolewa
mwezi Novemba baada ya kukamilika kwa
ujenzi,” alisema.

Michael Mativila ambaye ni Mwenyekiti
wa soko la Shekilango alisema kasi ya
ujenzi wa kituo cha huduma kwa umma
katika soko hilo kinatoa matumaini kwa
wafanyabiashara wa eneo hilo.

Alisema ujenzi wa vituo vya huduma kwa
umma ni sehemu ya mradi wa uboreshaji
mazingira unaotekelezwa kupitia serikali
kwa kushirikiana na Benki ya Dunia (WB).

Mradi huo unahusisha ujenzi wa vituo
vya huduma kwa umma, mitambo ya kisasa
va kuchakata kinyesitope pamoja na ujenzi
wa mifumo rahisi ya kuondosha majitaka
majumbani.
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kuklmbllla kuandika

' katiba mpya’

Mwenye ubunifu, ushawishi, mvuta umati,

ullyebadlllsha flkra Za Watanzama wengi

Na Sabato Kasika

ACHI 3, mwaka 1995,
Augustine Mrema
anaondoka CCM na ku-

jilunga na Chama cha

NCCR- Mageuzi, miezi michache

baada ya kuachia ngazi akiwa na

dhamana ya Waziri wa Kazi na
Maendeleo ya Vijana.

Kujiengua CCM kulimnyima

Kilimanjaro na hivyo kwenda
kuanza maisha mapya ya kisiasa
ndani ya upinzani akiwa na msur-
uru wa wanasiasa aliohama nao
kutoka CCM.

Miongoni mwao ni mtu wake
wa karibu Thomas Ngawaiya, am-
baye alichaguliwa kuwa mbunge
ya Mrema aliyewania urais katika
uchaguzi wa mwaka 1995 kupitia
NCCR- Mageuzi.

Nipashe inazungumza na Nga-
waiya anayemwelezea Mrema
kuwa alikuwa kiongozi mbunifu
na mwenye ushawishi mkubwa
katika siasa za Tanzania aliyeung-
wa mkono na watu wengi.

Aidha, alikuwa na kipawa cha
kuvutia umati (crowd puller),
ambaye aliposimama kusanyiko
kubwa lilimfuata kumsikiliza.

“Nilikuwa mmojawapo wa
watu waliohamia NCCR-Mageuzi
kumfuata Mrema, kutokana na
utendaji wake uliotukuka al-
ipokuwa Waziri wa Mambo ya
Ndani wa awamu ya pili,” anase-
ma Ngawaiya.

Aidha, anasema, waliozaliwa
miaka ya 90 hawawezi kujua
mambo makubwa ambayo Mre-
ma aliifanyia nchi ikiwamo kua-
muru majambazi kujisalimisha
na kukabidhi silaha polisi na wali-
fanya hivyo

Kadhalika alipambana na rush-
wa na dawa za kulevya bila woga
na alifanikiwa ‘kuteka’ mioyo ya
Watanzania kutokana na utendaji
kazi bila kujali cheo cha mtu wak-

w ey I‘

iwamo vigogo waliokuwa waki-
jihusisha na rushwa na masuala
haramu.
“Mrema
mkubwa mmoja katika uwanja

aliwahi  kumnasa

akisafirisha  dhahabu, ndlpo
lilipoanzia jina la kigogo, kwani
yeye alisema amemkamata kigo-
go aliyekuwa na nafasi kubwa
serikalini,” anasema.

VITUO MITAANI

Mwanasiasa huyo aliyeaga du-
nia Jumapili iliyopita, wakati ak-
iwa Waziri wa Mambo ya Ndani
kipindi hicho, vituo vidogo vya
polisi vilijengwa kwa wingi nchi-
ni, ili kusogeza huduma za jeshi
hilo karibu na wananchi mijini

na vijijini.

L B

Wananchi walitoa ardhi ku-
jenga vituo hivyo bila kudai fidia
wala kulalamikia utekelezaji wa
maagizo hayo.

“Hatua hiyo ilikwenda sam-
bamba na uimarishaji wa sun-
gusungu, lakini hata usiku wa
manane Mrema alikuwa anaweza
kuamka na kuzunguka baadhi ya
maeneo kuangalia hali ya ulinzi,”
anasema.

Ngawaiya anaongeza kuwa
Mrema alikuwa na uwezo na uja-
siri wa kuwaamuru majambazi
ndani ya siku saba kujisalimisha
na silaha zao polisi na wahusika
wakatekeleza agizo hilo.

Juhudi za kupambana na rush-
wa kwa nguvu zake zote hadi
akapachikwa jina la Sokoine, zil-
ionekana.

Anasema hayo yote yalikuwa
yanaonyesha ni jinsi gani alivy-
okuwa akifanya kazi yake, ili
kuhakikisha raia na mali zao wa-
nakuwa salama na kwamba kwa
juhudi hizo Watanzania wan-
yonge walimpenda.

“Wanyonge hao ndiyo ninaami-
ni kuwa hata alipohama kwenda
upinzani walijitokeza kwa wingi
kumfuata huko, nikiwamo mimi,
kwani tulishaona utendaji kazi
wake, kwa ajili ya maendeleo ya
Tanzania,” anasema.

KUHESHIMU KAZI

Anakumbushia kuwa Mrema
alitaka watu wachape kazi, kila
mmoja ale kwa jasho lake na ali-
fikia kuelekeza wafanyakazi kuwa-
hi kazini anayechelewa kiti chake

kiondolewa, na kweli wafanyakazi
walipunguza uchelewaji ofisini.

Ngawaiya anaongeza kuwa ka-
tika utendaji kazi huo, alichukiwa
na baadhi ya wafanyakazi na vion-
gozi wa umma waliodai kuwa ana-
vuka mipaka.

Hili halikumkatisha tamaa Mre-
ma aliendelea kuwabana zaidi,
anaongeza.

“Utendaji wake ulivuta wengi
ndani ya CCM na nje ya chama
kwa kuungwa mkono na kada
mbalimbali wakiwamo wasomi
na wataalamu wengi, lakini al-
ipobadilishwa wizara tuliona
kuwa kile alichokusudia kukifan-
ya kwa ajili ya Watanzania hak-
iwezi kutimia,” anaongeza.

Anasema hata Mrema mwe-
nyewe aliliona hilo akaamua
kujiondoa mapema CCM na ku-
hamia upinzani ili kuendeleza
harakati zake za kuwatumikia wa-
nanchi akiwa nje ya chama hicho
tawala.

Mwanasiasa huyo anasema
Machi 3 mwaka 1995, ni tarehe
rasmi ambayo Mrema na wafuasi
wake walijiunga NCCR- Mageuzi
na kuleta hamasa kubwa katika
siasa, akateuliwa kuwa mwenyeki-
ti wa chama hicho na baadaye
mgombea urais.

Ngawaiya ambaye kwa sasa ni
Mwenyekiti wa Taasisi ya Utawala
Bora na Maendeleo (CEGODETA),
anasema chama hicho kilimpiti-
sha Mrema kuwania urais katika
uchaguzi mkuu wa 1995.

“Katika uchaguzi huo, Mrema
alileta upinzani mkali kwa mgom-
bea urais kupitia CCM Benjamin
Mkapa (sasa ni marehemu) uliom-
shtua Baba wa Taifa Julius Nyere-
re, hadi kujitokeza kumpigia debe
baada ya kuona nguvu na moto
wa kampeni za NCCR-Mageuzi
zikimkandamiza mgombea wa
CCM,” anasema.

Anafafanua kuwa kujitokeza

INAENDELEA UK. 14
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Kilichompa Ruto urais dhidi
va mkongwe Raila Odinga

- Raila adaiwa mradi wa rais usio na jipya
- Ruto apokelewa shujaa wa mawazo mbadala

=4

William Ruto, Rais Mteule wa Kenya anayevaa tabasamu muda wote licha ya mpinzani wake kutinga kortini. PICHA MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

ILLIAM  Ruto, Ju-
matatu iliyopita
Agosti 15, Tume ya
Uchaguzi ya Kenya

inamtangaza kuwa mshindi wa
uchaguzi wa urais akipewa cheti
cha kuiongoza serikali ya awamu
yatano.

Kwa tangazo hilo, kilichojiri
ni kwamba Naibu Rais Ruto ali-
kuwa amewapiga bao la kisigino
wakubwa zake wake wawili wa
zamani na washirika wake kwe-
nye siasa za vyama vingi, ‘mgom-
bea wa kudumu’ kila uchaguzi
wa urais Raila Odinga na mtetezi
wake au swahiba wake Rais wa
Kenya, Uhuru Kenyatta.

Ruto anajitangaza  kuwa
mpambanaji aliyeuza kuku na
karanga mitaani, anayeahidi ku-
toa suluhisho bora la kiuchumi
kuliko enzi za Odinga na Kenyat-
ta walivyofanya au wangepanga
kufanya.

Katika kampeni, rais mteule
Ruto alikwepa kwa ustadi ku-
zungumzia masuala ya uka-
bila ambayo yamekuwa msingi
mkuu wa siasa na uongozi un-
aoitawala Kenya.

Badala yake, aliyataja masu-
ala ya ukabila au kuyahusisha
na vita vya kitabaka kati ya walio
nacho (mtajiri) wanaotokana na
siasa na wasio nacho au Waken-
ya wengi maskini wasio na kitu.

Ni kutokana na mawazo yake
alijifanya mnyenyekevu tofauti
na wapinzani wake ambao kisia-

Kwa ku-
fanya hivyo,
alihamasisha
ukosefu wa
usawa na
pengo kati
yva matajiri
na maskini
na kudhoofi-
sha uhama-
sishaji wa
siasa kwa
Mmisingi ya
kikabila.

sawana ‘nasaba’, damu ya kundi
la wenye nacho au matajiri wa
kisiasa ni kifedha wa taifa hilo.

“Kwa kufanya hivyo, alihama-
sisha ukosefu wa usawa na pen-
go kati ya matajiri na maskini na
kudhoofisha uhamasishaji wa
siasa kwa misingi ya kikabila,”
unasema mtandao wa Al Jazeera.

Maridhiano au ‘handshake’
kati ya Odinga na Kenyatta, ni
tukio kubwa ambalo linajulika-
na katika siasa za Kenya kama
“kushikana mikono” ndilo lilim-
timua Ruto kwenye kurithishwa
uongozi na Kenyatta.

Naibu Rais huyo akiondolewa
kuwa mgombea wa nafasi hiyo
baada ya muhula wake wa pili
wa miaka mitano, akiwa chini ya
Kenyatta.

Katika kampeni yake, kambi
ya Ruto ilishikilia madai kuwa
Kenyatta alikengeuka kutoka
kwenye ajenda ya utawala wali-
yokubaliana wawili hao, Ruto
akionekana kama amesalitiwa,
hivyo kupata kura za huruma
kutoka kwa Wakenya.

Deni la taifa limeongezeka
mno kwenye utawala wa Kenyat-
ta, kutoka Shilingi trilioni 1.89 za
Kenya (Dola bilioni 21.95 mwaka
2013 hadi kufikia Shilingi trilioni
8.59 (Dola bilioni 71.85) sasa ik-
ionyesha kuwa serikali yake il-
itegemea mno mikopo kwa ajili
ya miradi ya miundombinu inay-
ohitajika sana.

Lakini uongozi wao un-
achafuliwa na ukosefu wa ajira
uliokithiri, jambo linalosababi-
sha malalamiko na kufadhaika

miongoni mwa Wakenya hasa
vijana ambao ni theluthi mbili
ya raia wengi wakiwa chini ya
miaka 35.

Aidha, janga la COVID-19
na uvamizi wa Russia nchini
Ukraine ulifanyika baada ya
kitisho la UVIKO-19 umeongeza
matatizo kwenye uzalishaji na
usambazaji wa chakula na ku-
pandisha kupindukia gharama
za maisha nchini humo kama
ilivyo mataifa.

Kwa hivyo Ruto alitumia hali
hizo kuwa mtaji wa kisiasa ku-
washawishi Wakenya wampige
kura ili kulinda ‘matumbo yao’
na si vinginevyo “Alijitambulisha
na kujifananisha na wanaok-
wenda kwenye ‘supamaketi’ lak-
ini hawana pesa za kununua kile
wanachokiangalia,” inaongeza
Al Jazeera.

“Raila Odinga ulikuwa mradi
wa Rais Kenyatta ambaye serika-
li yake aliharibu uchumi wetu,”
“Ruto alikuja na mpango wa
kiuchumi ambao ulilenga kuleta
mabadiliko katika maisha ya raia
wengi. Watu waliona mpango
huo kama njia ya ustawi wa kiu-
chumi na si vinginevyo.”

Lakini, huku Ruto kwenye
kampeni zake anasisitiza ku-
panda kwa gharama za maisha
kunawaumiza raia, lakini uka-
bila ulikuwa bado ukinyemelea
kila mara, kwa kuwa naye ni na-
saba ya makabila makuu yaliyo-
tawala Kenya.

RUTO MABONDE/MILIMA
Baada ya kurudishwa siasa

za vyama vingi mwaka 1991,
chama tawala cha KANU kilian-
zisha mrengo wa vijana ili ku-
wachombeza wapigakura vijana
kabla ya uchaguzi mwaka uli-
ofuata wa 1992. Lengo lilikuwa
kuwezesha muhula wa nne wa
Rais Daniel Moi ( sasa ni mare-
hemu )madarakani.

Iliitwa Youth for Kanu (YK92)
na ndicho kilichomleta Ruto,
mmoja wa viongozi wake, kwe-
nye anga za kitaifa na kumfa-
hamisha kwa Wakenya.

Ilipofika 1997 akiwa na miaka
31 mbinu zake za kisiasa ziliku-
wa madhubuti na za hali ya juu
akimshinda mbunge wa muda
mrefu wa Eldoret Kaskazini,
mkongwe Reuben Chesire na
kutwaa ubunge wa jimbo hilo.

Ruto mwenye digrii za botani,
zoolojia na shahada ya juu (PhD)
ya ikolojia ya mimea baadaye
ameshika majukumu mbalim-
bali serikalini kuanzia bungeni
hadi baraza la mawaziri.

Alijionyesha zaidi kuwa mwa-
nasiasa mwenye azma, baada ya
kumuunga mkono Kenyatta ili
awe rais mwaka wa 2002, aki-
jiondoa kwenye kugombea, lak-
ini miaka mitano baadaye ili ku-
muunga mkono mtiania Odinga
kuwa rais alijiengua pia kwenye
kugombea urais.

Mwaka 2013, Ruto aliwania
wadhifa wa urais pamoja na
Kenyatta lakini ghasia za baada
ya uchaguzi wa 2007 ambazo
zilisababisha vifo vya watu 1,500
na wengine zaidi ya 500,000
kuyahama makazi yao, akawa
gumzo kubwa nchini mwake.

Mahakama ya Kimataifa ya
Uhalifu (ICC) iliwashukia wawili
hao kwa uhalifu dhidi ya ubin-
adamu kwa madai ya kuhusika
na kuchochea ghasia katika kip-
indi hicho, walikuwa wamech-
aguliwa kuongoza Kenya lakini
waliondolewa kinga kuhudhuria
kesi hiyo nchini Uholanzi lakini
walifutiwa mashtaka kutokana
na ushahidi dhaifu.

Baada ya kuachiwa, Ruto, am-
baye mara kwa mara anatem-
belea na kutoa michango ma-
kanisani alisema anamwamini
“Mungu wake wa haki na ushin-
di” kumtetea.

Wakati wa kesi ya Kenyatta
mwaka 2014, Ruto alishika na-
fasi ya urais kwa siku tatu. Muda
huo mfupi kama kiongozi wa
taifa uliimuimarisha kiimani na
kumchochea kuwa rais kamili.

Huku Kenyatta akimtosa kwe-
nye shughuli za serikali baada ya
“kupeana mkono”, Ruto alitafu-
ta wadau wapya wakiwamo wa-
nasiasa waliotengwa na muun-
gano wa Jubilee Party, inasema
Al Jazeera.

Muda si muda kulikuwa na
makundi mawili serikalini, moja
likimuunga mkono Kenyatta na
lingine Ruto.

Vuguvugu lake la wafuasi wen-
gi nchini Kenya Kenya Kwanza’
lililenga sio tu ngome zake bali
pia vijana wasio na kazi na mae-
neo ya upinzani.

Cha kufurahisha rais mteule
amepata ushindi nyumbani
kwa Kenyatta na kwa mgom-
bea mwenza wa Odinga Martha
Karua.
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‘Sivutiwi mbio kukimbilia
kuandika katiba mpya’

« Anasimamia viraka kila yanapotajwa mabadiliko

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

‘ KATIBA sio Msahafu inahi-
taji kufanyiwa marekebisho
lakini sio kuiondoa kabisa
iliyopo.  Kinachohitajika

ni kubadilisha maeneo kadhaa

kwenye hii iliyopo ili kuwa na ny-
ingine inayokwenda na wakati.”
Ni msimamo wa aliyekuwa

Waziri wa Mambo ya Ndani Ali

Ameir Muhammed, aliyehu-

dumu wakati wa Rais Benjamin

Mkapa, aliyeongoza awamu ya

tatu, anapozungumza na Ni-

Donge mjini Zanzibar.

Anaeleza hakuna haja ya taifa
kugharamika kuwa na katiba
mpya bali iliyopo irekebishwe
vipengele ambavyo havipo sawa
kuepusha kuingia gharama kub-
wa ya kuandika nyingine, badala
ya kufanyakazi za maendeleo ya
wananchi.

“Msimamo wangu katiba ina-
hitaji kubadilishwa kila wakati
lakini si kugharamika kuandika
mpya,” anasema na kuongeza
kuwa Watanzania wanaelewa
kuwa ni raia wa Serikali ya Ja-
muhuri ya Muungano wa Tan-
zania ambayo ni Zanzibar na
Tanzania Bara na wanafahamu
Zanzibar ina haki gani katika
muungano huo.

Anasema kulikuwa na
machafuko ya  kuushambu-
lia muungano hivyo uongozi
wa Rais Samia Suluhu Hassan,
utaondoa malalamiko hayo.

Ameir anakoshwa na uon-
gozi wa Rais Samia kwa sababu
anaimudu kazi yake ambayo ina-
husu kuongoza makabila ya watu
mbalimbali na yanayokubali
kuwa kiongozi ni mwanamke.

“Namvulia kofia Rais Samia
anaimudu kazi yake nimeishi
sana Bara kuna baadhi ya maka-
bila ni magumu hivyo kukubali
kuwa nchi inaongozwa na rais
mwanamke ni mafaniko makub-
wa kitaifa,” anaongeza mwana-
siasa huyo mkongwe.

KUONDOA MALALAMIKO

Anasifu Tanzania kuongozwa
na Rais Samia, akisema kume-
punguza malalamiko ya kuwa
Zanzibar inaonewa katika masu-
ala ya Muungano wa Tanzania
hivyo ni jambo la kujivunia.

Anawataka Watanzania kuen-
delea kushirikiana na kumuunga
mkono Rais Samia ili nchi ien-
delee kujipatia maendeleo kwa
kushirikiana na viongozi wen-
gine wa serikali zote mbili akiwa-
mo Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi
wa Zanzibar.

Kwa upande wa Zanzibar Dk.
Hussein Ali Mwinyi, Ameir an-
ampongeza kwa kazi kubwa ya
kuwaunganisha wananchi wa
visiwa vya Unguja na Pemba ka-
tika serikali ya Umoja wa Kitaifa
(SUK).

Anasema Zanzibar inakabiliwa
na siasa zenye ushindani tangu
kuanza kwa mfumo wa vyama
vingi ambazo zimekuwa na
changamoto nyingi na njia pekee
ni kutekeleza maridhiano ya ki-
siasa kwa ajili ya kuwaunganisha
Wazanzibari.

“Nachukua nafasi hii kum-

Kumepun-
guza malala-
- miko ya
~ kuwa Zanzi-
- bar inaone-
~ wa katika
masuala ya
Muungano
wa Tanza-
~Nia hivyo ni
~ Jambo la ku-
- jivunia.

Ali Ameir Muhammed. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Rais Hussein Ali Mwinyi

pongeza Rais Mwinyi ameanza
vizuri katika kutekeleza mari-
dhiano ya kisiasa na amefaulu.
Tunashuhudia utulivu wa kisiasa
ukizidi kuimarika huku maen-
deleo ya utekelezaji wa miradi
mikubwa ya ujenzi wa shule na
hospitali ukitekelezwa Unguja na
Pemba,” anaongeza.

Anamsifia Mwinyi kuwa ame-
fanya kazi kwa karibu na vion-
gozi wanne wa taifa, kuanzia
Rais Ali Hassan Mwinyi, Benja-
min Mkapa, Jakaya Kikwete kwa
upande wa Bara na Dk. Salmin
Amour Zanzibar hivyo ameshiba
kiuzoefu na kiuongozi.

Anakumbusha kuwa wakati wa

awamu ya Mkapa alikuwa Waziri
wa Mambo ya Ndani, lakini aliku-
wa bosi wake kabla ya kuwa rais
wakati akiwa Mhariri Mkuu wa
magazeti ya Uhuru na Mzalendo.
Waziri huyu mstaafu aliyewahi
kuwa mbunge wa jimbo la Donge
kwa muda wa miaka 10 bila ya
kuwa na mpinzani, anaitaja siri
ya mafanikio yake ni kuwa kion-
gozi imara kwa kuwaongoza wa-
nanchi ambapo udhibiti wa ki-
siasa na kiitikadi ulikuwa imara.

MAFANIKIO KIUONGOZI

Akieleza kuhusu mafanikio
yake wakati akiwa waziri, Ali
Ameir, anasema alishika nafasi
hiyo kwa muda wa miaka minne
na anashukuru kuwa alitumikia
dhamana hiyo bila ya kutumbu-
liwa na anaamini kuwa alitimiza
wajibu wake wa kumsaidia rais
ipasavyo.

“Sipendi kujivisha kilemba cha
ukoka. Lakini wakubwa wangu
walioniteua waliona kuwa kuna
kazi inafanyika na hata Rais
Mkapa alipofanya mabadiliko si-
kuwa nje ya Baraza la Mawaziri
nilipewa wizara inayohusiana na
masuala ya habari,” anasema.

AWAGEUKIA VIJANA

Ameir anawashauri vijana
wasiwe na haraka wala tamaa
ya kutamani maendeleo kwa
haraka bali wafanye jitihada ya
kuchapa kazi, kupata elimu na
kujua namna ya kumudu maisha
yao kwa riziki halali, lakini pia
kutambua na kuheshimu vion-
g0zi wanaowaongoza.

“Vijana lazima wapende maen-
deleo lakini katika kutamani
wasiwe na haraka sana. Maana
kuna wakati tulikuwa tuna-
pambana na watukutu sana la-
kini nashukuru tulikaa nao na
tukawalea na kwa sasa wame-
badilika,” anasema bila kufafan-
ua.

Hakumsahau swahiba wake
mkubwa kisiasa, mstaafu wa Zan-
zibar Dk. Salmin Amour, wakati
yeye akiwa Naibu Katibu Mkuu
wa CCM -Zanzibar, ambaye ana-
kiri alifanya kazi naye kwa karibu
kwenye mazingira ya wakati huo
ya mfumo wa vyama vingi.

“Kulikuwa ndiyo kwanza mfu-
mo unaingia ukiwa na joto kub-
wa la vuguvugu la kisiasa. Kwa
mfano itakumbukwa katika kip-
indi cha pili cha uongozi wa wa
Salmin Amour, ndiyo mageuzi ya
kisiasa na kufanyika kwa uchagu-
zi mkuu wa kwanza wa vyama
vingi. Ndiyo wakati CCM ilipam-
bana na Chama cha Wananchi
-CUF kilichokuwa kikiongozwa
na Maalim Seif Sharif Hamad
(marehemu).”

Anamsifu Dk. Salmin kwa
uhodari na kwamba hakuwa ak-
iendesha nchi kwa mabavu kama
wanavyodai baadhi ya watu bali
aliwajibika kwa Wazanzibar.

“Nauhusudu uongozi wa Dk.
Salmin alikuwa ni kiongozi imara
anayejiamini na nimefanya naye
kazi kwa karibu kuliko marais
wote,” anasema na kuongeza.



o
14 SIasa JUMATANO AGOSTI 24, 2022

Mwenye ubunifu, ushawishi, mvuta umati,
ulivebadilisha fikra za Watanzapia

S

Mwili wa Mrema utaagwa leo nyumbani kwake Salasala Dar es Salaam. PICHA
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kwa Baba wa Taifa kumsima-
mia mgombea wa CCM, kulimpa
Mkapa ushindi huku NCCR-Ma-
geuzi ikijizolea viti 17 vya ubunge
katika mikoa mbalimbali ya Tan-
zania Bara.

KUVUNJA NGOME

“Wakati huo tulishinda ubunge
katika mikoa ngome yenye was-
omi, wafanyabiashara, watu we-
nye uelewa wa siasa na mwele-
keo wa uchumi duniani.

Ni Dar es Salaam katika Jimbo
la Ubungo, Arusha Mjini, Muleba
Kaskazini mkoani Kagera, Mbeya
na Hai mkoani Kilimanjaro,” ana-
kumbusha.

Akieleza kuwa kupata ushindi
kwenye miji mikubwa na mikuu
kama Dar es Salaam, Mbeya, Aru-
sha na Iringa na si vijijini ilionye-
sha jinsi Mrema alivyoleta mab-
adiliko ya kifikra, kueleweka na
wapigakura kuamua kukubalika.

Anataja majimbo men-
Mwibara, Rorya na mkoani Mara,
Vunjo mkoani Kilimanjaro na
Urambo mkoani Tabora, huku
akichaguliwa kuwa mbunge wa

“Ukweli ni kwamba, Mrema
alikuwa ni chachu kubwa ya
mageuzi ya siasa za vyama vingi
nchini, alifungua njia ya upinzani
kuwa na wabunge na madiwani
wengi baada ya kurejeshwa mfu-
mo vyama vingi,” anakumbusha.

Mwanasiasa huyo anasema,
uswahiba kwa Mrema ulifikia
hatua ya kutoa ghorofa yake
iliyopo Manzese Argentina kuwa
makao makuu ya chama hicho,
lakini baadaye mwaka 2005
akaamua kurudi CCM.

“Katika maisha, kutofautiana
kimawazo na kimtazamo ni
jambo la kawaida, hivyo na mimi
tulitofautiana nikaamua kurudi
CCM, lakini ninatambua mchan-

Ukweli ni
kwamba,
Mrema ali-
kuwa ni cha-
chu kubwa
ya mageuzi
ya siasa za
vyama vingi
nchini, ali-
fungua njia
ya upinzani
kuwa na
wabunge na
madiwani
wengi baada
va kurejesh-
wa mfumo

vyama vingi.

ot

ZOTE: MTANDAO

Mrema na mkewe Rose enzi za ujana wao.

go wake katika mageuzi ya Tan-
zania,” anasema.

UJASIRI, KUJIAMINI

Kumbukumbu  wakati  wa
kampeni zinaonyesha kuwa
Mrema bila woga, aliwatuhumu
viongozi wakuu serikalini akiwa-
husisha na rushwa kutoka kwa
wawekezaji.

Wakati wa kampeni ya uch-
aguzi mdogo wa ubunge Jimbo
la Temeke Dar es Salaam mwaka
1996, alilipua mabomu kadhaa
akiwashambulia.

Aidha, alilipua bomu la kashfa
ya mlungula wa minofu ya sa-
maki ndani ya Wizara ya Fedha
na kusababisha viongozi kuachia
ngazi.

Madai yake yaliundiwa Kamati
ya Bunge kuchunguza nyaraka
zilizokuwa zikihusisha tuhuma
za rushwa dhidi ya vigogo mbal-
imbali wa serikali ya CCM.

Sakata halikuishia hapo, ali-
fikishwa mbele ya kamati hiyo

ili kutoa ushahidi, lakini aliona
kuwa kitendo hicho kililenga
kumwondolea imani kwa jamii ili
kuonekana kama mhuni.

Mrema anakumbukwa na
mengi aliyoyafanya akiwa wa-
ziri na hata alipohamia upinzani
wakati akiwa na nguvu kubwa za
kisiasa, yanaonyesha ujasiri na
ushujaa bila woga.

MBUYU UMENG'OKA

Hamad Tao ni mmoja wa watu
wa karibu na Mrema, aliyeji-
toa kwa kila hali ili kuhakikisha
mwanasiasa huyo anaendelea
kuongoza mageuzi nchini, an-
apozungumzia kifo cha mwa-
nasiasa huyo, anasema mbuyu
umengoka.

“Mrema alikuwa kiongozi ima-
ra ingawa kama walivyo binada-
mu wengine alikuwa na udhaifu
ila alisaidia kuimarisha mageuzi
nchini kutokana na utendaji
wake uliotukuka na kuaminiwa
na Watanzania,” anasema Tao na

wengi

kuongeza kuwa hakuwa tayari
kuyumbishwa kwa maslahi bi-
nafsi badala yake alisimamia
kuhakikisha upinzani unakuwa
imara na kwamba kilichomyum-
bisha ni uvamizi wa mamluki ka-
tika upinzani.

“Uvamizi wa mamluki ulisaba-
bisha hadi mimi na Mrema kuto-
fautiana, tukiwa TLP wakati huo
nikiwa Naibu Katibu Mkuu wa
chama, lakini ukweli ni kwamba
alikuwa kiongozi madhubuti,”
anasema.

Tao anasema wapo wengi am-
bao hawakupenda kuona upin-
zani unaimarika na kusababisha
mvurugano, kwa lengo la kutaka
kuonyesha umma kuwa Mrema
hafai na kwamba wahusika wali-
fanikiwa katika hilo.

Lakini pamoja na hayo, ni
kwamba Tanzania imepoteza
mtu muhimu katika siasa in-
gawa kwa muda mrefu alikuwa
na tatizo la kiafya lililosababisha
ashindwe kufanya siasa kikamili-
fu,” anasema.

MWINYI, MKAPA
WAMTAJA

Marais wa awamu ya pili,
Ali Hassan Mwinyi na Mkapa
awamu ya tatu katika vitabu
vyao, wanakiri kuwa Mrema ali-
wapa ‘kashkash’ katika uchaguzi
mkuu wa mwaka 1995.

Katika kitabu cha ‘Safari
ya Maisha Yangu, Mwinyi
anaelezea kwa kina alivy-

omtumia Mrema akiwa Waziri
wa Mambo ya Ndani kuwashu-
ghulikia viongozi walioandama-
na bila kufuata sheria, akiwamo
mwanasheria Mabere Marando
mwanzoni mwa miaka 1990.

Katika ukurasa wa 269 wa
kitabu chake, Mwinyi anasema
baada ya kuanzisha upinzani
nchini, hakuwa na wasiwasi na
hiyo ilikuwa kabla Mrema haja-
hamia upinzani, lakini mambo
yalibadilika kutokana na uamuzi
wake huo anaokiri uliwasumbua
na ‘kuwachangamsha kidogo’.

Kwa upande wake Mkapa,
ndani ya andiko lake la ‘My Life
My Purpose’ (Kusudio la Maisha
Yangu)’ ukurasa wa 109 hadi
110, anaeleza jinsi uchaguzi wa
mwaka 1995 ulivyokuwa mgumu
na walivyofanikiwa kumshinda
Mrema.

Anabainisha kuwa Mrema ali-
wasumbua kutokana na uamuzi
wa haraka usiokuwa na busara,
kwamba aliwahi kuwa kiongozi
mwandamizi serikalini, hivyo
alijua kazi za serikali na aliwahi
kwa wananchi kama namna ya
kujikinga, akiwa makali kwa
jamii ya watu wenye asili ya In-
dia ambao walikamatwa hata
kama hakuwa na madaraka

hayo.
“Jamii ilimwona kama mtu
imara anayeweza kuipeleka

nchi mbele kutokana na kusam-
baa taarifa kuwa serikali ya CCM
haikuwa inafanya vizuri, chama
kiliogopa huenda wananchi
wangemchagua Mrema.

“Baadhi ya watu walisema ha-
tumjui Mkapa, tunajua alikuwa
Waziri wa Mambo ya Nje na
hajui siasa,” Mkapa anasimulia
katika kitabu chake hicho.

Mrema alifariki dunia Jumapili
iliyopita katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili alikokuwa anapatiwa
matibabu na atarajiwa kuzikwa

mkoani Kilimanjaro.
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Apigia
debe
kilimo
mkonge

Na Renatha Msungu, DODOMA

MWENYEKITI wa Bodi ya
Wakurugenzi wa Bodi ya
Mkonge Tanzania, Mariam
Nkumbi, amewataka wananchi
hasa vijana kujikita kwenye
kilimo cha zao hilo ili wajikwa-
mue Kiuchumi.

Akizungumza na gazeti hili
juzi, mwenyekiti huyo alisema,
mkonge ni zao ambalo lina-
vunwa kwa muda miaka 15 na
kwamba linarahisisha mtu
kujikwamua kiuchumi pamoja
na familia yake.

Zao hilo, alisema hivi sasa lina
soko kubwa nchini na nje ya
nchi, hivyo ni vyema wakulima
wakachangamkia fursa ya Kil-
imo hicho ili kujikwamua Kiu-
chumi hasa ikizingatiwa kuwa
serikali imewekeza kwenye
kilimo.

Alifafanua kuwa uwekezaji wa
mkonge ni mzuri kwa kuwa mtu
akishaupanda kuvuna ni kwa
muda wa miaka 15 mfululizo.

Kutokana na hilo ameihamasi-
sha jamii ijikite kwenye kilimo
cha mkonge kwa maendeleo
yao na taifa kwa ujumla.

Pia aliwaasa vijana kuacha
kuzurura bila kazi na badala
yake wajikite kwenye shughuli
mbalimbali ikiwamo katika
kilimo cha mkonge ambacho
Kitawapatia kipato cha kujikimu
wao na familia zao.

“Mkonge ni njia pekee ya
kuwawezesha na kuwainua
wananchi hususan vijana Kiu-
chumi, ukipata eneo lako la
zao mkonge ukawekeza katika
kipindi cha miaka 15 wewe

utakuwa unavuna tu,” alisisitiza. :

Vile vile alisema, kujikita
katika zao hilo la mkonge na
kumwezesha muhusika kupata
mikopo ya riba nafuu kutoka
benki itakayowawezesha kuli-
ma kwa tija.

“Nawakaribisha mpite kwe-
nye ofisi zetu mpate maelezo
namna ya kufanya katika kuli-
ma zao hilo na sasa hivi benki
nyingi zinatoa mikopo ambapo
mkonge ni zao mojawawapo

ambalo benki inaliangalia katika :

kutoa mikopo kwa vijana hasa
kwenye kilimo ambayo ime-
shushwa riba,” alisema.

- Ofisi za Magereza na Uhamiaji
zanusurlka kuteketea kwa moto

Na Paul Mabeja, DODOMA

ESHI la Zimamoto na

Uokoaji Mkoa wa Do-

doma limenusuru jengo

la ofisi za Magereza na
Jeshi la Uhamiaji kuteketea
baada ya kuzuka moto mkali
katika karakana iliyo jirani na
majengo hayo.

Tukio hilo lilitokea jana
majira ya saa 1:15 asubuhi ka-
tika karakana hiyo ya kuten-
geneza samani mbalimbali za
mbao zikiwamo makochi, viti,
meza, milango na madirisha.

Akizungumza na waandishi
wa habari katika eneo la tukio
Kamanda wa Operesheni wa
Zimamoto na Ukokoaji Mkoa
wa Dodoma, Deogratius Inano,
alisema wamefanikiwa kuu-
dhibiti moto na kuufanya usi-
sambae katika maeneo men-

gine ya jirani.

“Tulikiwa ofisini tuliona
wingu zito la moshi katika mae-
neo haya tukaja bila kupewa
taarifa na wahusika tukakuta
moto ni mkali sana kutokana
na karakana hii kuwa na vitu
vingi ndani yake ambavyo ni
chakula cha moto.

“Tumekuta moto unasam-
baa kwa kasi sana kwani humu
ndani palikuwapo na bidhaa za
mbao kama makochi, milango,
meza na vumbi la mbao am-
balo lilikuwa linaongeza sana
moto,” alisema Inano.

Alisema kutokana na hali
hiyo, wamelazimika kutumia
zaidi ya saa tatu kuuzima moto
huo ambao ulikuwa unakaribia
kuingia katika majengo mawili
ya ofisi za Jeshi la Magereza na
Uhamiaji ambayo yako jirani
na karakana hiyo.

o

“Tunashukuru Mungu moto
huu haujaathiri mtu hata mmo-
ja hadi sasa lakini mali zilizoku-
wapo zote zimeteketea katika
karakana na nyumba moja
ya jirani yenye vyumba vitatu
kimoja ndicho kimeteketea,”
alisema.

Aidha, alisema chanzo cha
moto huo bado hakijafahamika
na jeshi hilo kwa kushirikiana
na vyombo vingine vya dola
vinaendelea na uchunguzi.

“Kuna watu ambao waliku-
wapo eneo hili wakati moto
huu unaanza. Tumewachukua
kwenda kuwahoji ili kubaini
nini sababu ya moto huu la-
kini pia na sisi tunaendelea na
uchunguzi wetu kutafuta saba-
bu ya moto huu,” alisema.

Kadhalika, aliwataka wakazi
wa mkoa wa Dodoma pamoja
na wafanyabiashara kuweka

vifaa vya kuzimia moto ka-
tika maeneo yao ili kusaidia
pindi linapotokea janga kama
hilo.

“Lakini karakana hii haipas-
wi kuwapo katika maeneo ya
makazi inapaswa kuwekwa nje
ya miji, hivyo nitoe rai kwa wa-
nanchi kwenda kwenye mam-
laka husika ili kupatiwa mae-
neo sahihi kwa ajili ya viwanda
kama hivi.

“Lakini linapotokea janga
kama hili watu watupigie simu
kupitia namba yetu ya bure
kwani hapa tumekuja lakini
hatukupigiwa hata simu na wa-
husika,” alisisitiza Inano.

Mmiliki wa moja ya nyumba
zilizoungua, Karim Bhanji,
alilishukuru jeshi hilo kwa
kazi nzuri walioifanya ya ku-
saidia moto huo usisambae na
kuteketeza vitu vingi.

I

Serikali yavalla njuga watoto wa mitaani

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SERIKALI kupitia Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum im-
ejipanga kushirikiana na wadau
mbalimbali kupunguza idadi ya
watoto wanaoishi na kufanya
kazi mitaani.

Akizungumza katika kikao na
Taasisi ya Azaria Foundation ji-
jini hapo juzi, Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,

Wanawake na Makundi Maalum,
Dk. Zainab Chaula, aliitaka jamii
kuwa na upendo katika familia
na kuhakikisha watoto wanatun-
zwa ili wapate malezi na makuzi
bora.

“Familia inaposhindwa kwa
namna yoyote ile, sisi jamii tu-
chukue wajibu na tuungane na
wadau hawa kutatua shida hii.
Wizara tumejipanga kwa kush-
irikiana na wadau kutumia mbi-
nu zote,” alisema Dk. Chaula.

Naye Mkurugenzi na Mwanzili-
shi wa Azaria Foundation, Audax
Abeli, ambaye ameishi maisha
ya mtaani, alisema familia yake
ilikuwa chanzo cha yeye kuitwa
mtoto wa mtaani jina ambalo si
sahihi.

“Hili tatizo la watoto wanaoishi
na kufanya kazi mitaani linataki-
wa kushughulikiwa kuanzia nga-
zi ya mtaa hadi taifa. Tunaweza
tukapunguza watoto wa mtaani.
Pia changamoto nyingine zinato-

kana na familia,” alisema Audax.

Alieleza kuwa mpaka sasa
taasisi hiyo inahudumia wa-
toto 70 kwa kuwapatia huduma
muhimu za kijamii na mbinu
mbadala za kupambana na mai-
sha.

Kamishna wa Ustawi wa Jamii
kutoka Wizara ya Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Dk. Nandera
Mhando, alisema wizara ita-
shirikiana vyema na mdau wa

taasisi hiyo kwa kusaidiana na
timu ya wataalamu inayofanya
kazi ya kushughulikia watoto wa-
naoishi mazingira magumu na
kuwatoa mtaani.

“Moja ya miradi itakayozin-
duliwa hivi karibuni ni wa ujen-
zi wa kituo cha kupokea watoto
wanaoishi na kufanya kazi mi-
taani na kuwapitisha katika ma-
badiliko ya tabia na ujuzi ili wa-
naporudi majumbani wajiajiri,”
alisema Dk. Mhando.
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Makarani sensa mbaroni
Kwa tuhuma za rushwa

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

AKATI Sensa ya
Watu na Makazi
ikiwa  imeanza
nchi nzima,
makarani wawili wametiwa
mbaroni wakichunguzwa na
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
mkoani Mbeya kwa tuhuma
za kujihusisha na vitendo vya
rushwa kwenye mchakato
huo.

Makarani hao wamekamat-
wa na TAKUKURU kwa tuhu-
ma za kupokea fedha taslimu
Sh. 400,000 kutoka kwa watu
wawili tofauti ili wawapatie
ajira ya kushiriki kwenye sen-
sa mkoani hapo.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa
wa Mbeya, Maghela Ndimbo,

aliwataja watuhumiwa hao
kuwa ni Hawa Kajula ambaye
ni Ofisa Mtendaji wa Kata ya

Sanga.

“Maeneo yaliyoonekana
kuwa na dosari katika sensa
ya watu na makazi ni kwe-
nye mchakato wa kuwapata
makarani. Tumebaini kuwa
mchakato huo kwenye ngazi
za kata kulikuwa na upende-
leo na vitendo vya rushwa
vimetumika kuwapata badala
ya vigezo vilivyowekwa,” alise-
ma Ndimbo.

Alisema baada ya TAKUK-
URU kutilia shaka mchakato
huo, iliweka mtego ambao uli-
fanikisha kuwanasa watumi-
shi hao wa umma na ndipo
uchunguzi wa kina ukaanza ili

kupata ushahidi na hatimaye
kuchukuliwa hatua.

“Taarifa  tulizozipata ni
kwamba watuhumiwa hao kila
mmoja alipokea Sh. 200,000
kutoka kwa vijana waliokuwa
wakitafuta ajira ya kuhesabu
watu na sasa tunaendelea kuli-
fanyia kazi suala hili,” alisema
Ndimbo.

Alisema kwa sasa wasi-
mamizi hao tayari wameon-
dolewa kwenye usimamizi
wa mchakato huo wa sensa na
hatua za awali za uchunguzi
wa suala hilo zimeashaanza
kuchukuliwa.

Ndimbo alisema kwa wa-
tahiniwa ambao walipende-
lewa kwenye usahili wa sensa,
walinyimwa sifa za kuchaguli-
wana wale ambao walipun-
jwa maksi walipewa sifa za
kuchaguliwa kuwa makarani

wa sensa.

Aliongeza kuwa hadi sasa
bado wanaendelea na uchun-
guzi  ikiwa ni pamoja na
kushikilia simu zao ili kubaini
miamala iliyoingia kufa-
hamu fedha zilizoingia na
ikithibitika watafikishwa ma-
hakamani.

Ndimbo alitoa rai kwa wa-
dau wote wa sensa kujiepu-
sha navitendo vya rushwa
na udanganyifu au kutumia
nafasi ya usimamizi wa
sensa kufanya uovu na
kwamba wananchi kuwa ma-
kini.

Aliwakumbusha maka-
rani  kutekeleza majukumu
ya kuhesabu watu kwa ua-
minifu lakini kutunza vitendea
kazi hadi zoezi litakapokami-
lika.

Naibu Waziri wa Maji, Mhandisi Maryprisca Mahundi (wa pili kushoto), akijibu maswali kutoka kwa karani wa
Sensa ya Watu na Makazi nyumbani kwake, lwambi, jijini Mbeya jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Mil. 507/- kumaliza
uhaba maji Chunya

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

SERIKALI imetoa Sh. milioni
507 kwa ajili ya kukamilisha mra-
di mkubwa wa maji katika Kata ya
Sangambi, Chunya mkoani Mbeya.

Mradi huo unatajwa kumaliza
tatizo la upatikanaji wa maji katika
eneo hilo na kuhudumia maeneo
yanayozunguka kata hiyo.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mbunge wa Lupa, Masache
Kasaka, alisema tayari serikali
imeingiza fedha zote hizo ambazo
zinahitajika kukamilisha mradi huo.

Aliongeza kuwa katika kuhakiki-
sha wananchi wa Wilaya ya Chu-
nya wanapata maji ya uhakika
serikali kupitia Wizara ya Maji im-
eanza usanifu wa kutafuta chanzo
cha uhakika cha maji kwa ajili ya
kuhudumia wananchi wa eneo la
Chunya Mjini.

Kasaka alisema hadi sasa upati-
kanaji wa maji katika wilaya hiyo
uko kwa asilimia 30 na kwamba
kwa kushirikiana na serikali wa-
naendelea kutafuta vyanzo mbal-
imbali na fedha ili kukamilisha
miradi ya maji inayojengwa na
inayotarajiwa kujengwa.

“Wilaya yetu inapata maji kwa
asilimia 30 hii ni kutokana na
jiografia ya eneo hili kuwa kame
lakini kukosekana kwa vyanzo
vingi vya maji serikali imejitahidi
kujenga miradi ya maji katika baa-
dhi ya maeneo lakini bado tatizo
lipo tunachokifanya kwa sasa ni
wataalamu ambao ni Wakala wa
Majisafi na Usafi wa Mazingira Vi-
utafiti kubaini vyanzo vingi vya
maji ili vianze kujengwa,” alisema.

Aliongeza kuwa miongoni mwa
mafanikio katika kuhakikisha
huduma ya maji inaboreshwa
ni pamoja na kukamilika kwa mradi
wa Matwiga ambao umekamilika
kwa asilimia 100.

Mradi huo, alisema utaanza kutoa
maji mapema mwezi Februari
ambapo wakazi wa maeneo mbal-
imbali wanatufaika wakiwamo wa
Makongolosi na Matundasi.

Baadhi ya wananchi wa eneo hilo
wameishukuru serikali kwa kuen-
delea kuwasogezea karibu huduma
yva maji na kwamba awali walikuwa
wakitumia umbali mrefu kufuata
maji ya visima kwa wawekezaji wa
migodi ya dhahabu.

Tulia ataka ajira mtaalamu wa mionzi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SPIKA wa Bunge la Tanza-
nia, Dk. Tulia Ackson, ameitaka
serikali kupeleka haraka mtaal-
amu wa kitengo cha mionzi na
kuongeza idadi ya wauguzi katika
Kituo cha Afya cha Nzovwe, jijini
Mbeya ili kuokoa maisha ya wa-
nawake na watoto wanaokwenda
kupata huduma za afya kwenye
kituo hicho.

Dk. Tulia ambaye ni Mbunge
wa Mbeya Mjini, alitoa kauli hiyo
jana wakati akifungua mradi
wa ujenziwakituo chaafyaNzo-

vwe ambacho kitahudumia zaidi
ya wananchi 20,000.

Kituo hicho cha afya kilijengwa
na serikali miaka miwili iliyo-
pita kwa gharama ya Sh. milioni
644 na kwamba mikakati iliyopo
ni kuajiri mtaalamu wa mionzi ili
kutoa huduma za afya kwa wa-
hitaji wa huduma hiyo.

Uamuzi wa kuajiri mtaalamu
wa mionzi kwenye kituo hicho
ulitokana na ombi kutoka kwa
Mganga Mfawidhi wa Kituo, Dk.
Theobard Mutabiwa, ambaye
alisema uhitaji ni mkubwa.

“Tunafurahia huduma za

matibabu katika eneo letu la
Nzovwe kwa sasa wananchi
hawatumii gharama kufuata hu-
duma maeneo mengine licha
ya kwamba tunatarajia kupokea
mashine ya mionzi, lakini hatuna
mtaalamu ombi letu kwa serikali
ni kupatiwa mtaalamu,” alisema
Dk. Mutabiwa.

Alisema licha ya uhitaji wa
mtaalamu wa mionzi pia wa-
nakabiliwa na uhaba wa wauguzi
katika kituo hicho ambapo kwa
sasa kuna wauguzi 30 na kwamba
mabhitaji ni 52ili kukidhi haja kwa
wateja 825 wakiwamo wajawa-

zito 495, wanaohitaji hudumaya
uzazi wa mpango 125 na wanao-
jifungua 38.

Dk. Tulia alisema ata-
hakikisha suala hilo linafanyika
haraka na kituo hicho kupata
mtaalamu wa mionzi ikiwa ni
pamoja na kuongeza idadi ya wa-
tumishi.

“Niombe tu wakati serikali tuk-
iendelea kuboresha miradi ya
afya watumishi fanyeni kazi kwa
wito katika kuwahudumia wa-
nanchi hususan wajawazito wa-
naofika kujifungua,” alisema.

Alisema hatafurahishwa

kusikia huduma zinazotolewa
hazikidhi vigezo tunahitaji wag-
onjwa wafurahie huduma kulin-
gana na matatizo yanayowaleta
kupata huduma bora za afya kwa
kuwa ndilo lengo la serikali.

Diwani wa Nzovwe, David
Mwashilindi, alisema mradi huo
umetokana na  ombi lake kwa
serikali kuhusu kujengewa kituo
cha afya eneo hilo.

Alisema baada ya kuwasilisha
ombi hilo, baraza la madiwani
liliridhia kujenga kituo hicho cha
afya kwa manufaa ya wakazi wa
eneo hilo.
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Walimu
watakiwa
kufuata
maadili

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KUTOKANA na tuhuma za ud-
halilishaji zinazomkabili Mwal-
imu Mkuu wa Shule ya Msingi
Madungu, Kisiwani Pemba,
kumdhalilisha mwanafunzi wake
wa miaka 11 (jina linahifadhiwa),
Ofisa Mdhamini wa Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali,
Pemba Muhamed Nassor Salim,
amewataka walimu kufuata
maadili ya kazi yao.

Aliyasema hayo wakati akizun-
gumza na Nipashe kutokana na
tukio hilo linalomkabili mwalimu
huyo mwenye umri wa miaka 25
ambaye anashikiliwa na Jeshi la
Polisi kwa tuhuma za kumdhal-
ilisha mwanafunzi wa darasa la
tano.

Muhamed aliwataka walimu
kufuata maadili ya kazi yao na
kufuata sheria za utumishi kwa
sababu wazazi wamejenga imani
kwao kama walezi, hivyo ku-
jiepusha na mazingira ambayo
yanaweza Kuleta tuhuma katika
masuala ya udhalilishaji.

Aliwataka walimu kujitahidi
kusimama kama walezi ili kush-
irikiana na serikali katika ku-
hakikisha watoto wapo salama
bila ya kufanyiwa vitendo vya
udhalilishaji wa kijinsia.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kusini Pemba, Abdallah Hussein
Mussa, alisema awali walipokea
taarifa za malalamiko kuto-
ka kwa mama mzazi wa mwa-
nafunzi huyo akidai mtoto wake
kudhalilishwa na mwalimu.

Alisema tukio hilo liliripotiwa
Agosti 12, mwaka huu, majira
va saa 11:00 jioni maeneo ya
Shule ya Madungu. Mwalimu
huyo anatuhumiwa kumwingilia
kimwili mwanafunzi huyo ndipo
Jeshi la Polisi lilipomkamata na
kuanza kumhoji.

Kamanda Abdallah alisema
Jeshi la Polisi linaendelea na
upelelezi na utakapokamilika
mtuhumiwa atafikishwa ma-
hakamani kwa hatua zaidi za
kisheria.

Kamanda huyo aliwataka wa-
nanchi kutii sheria bila shuruti na
kuwaacha wanafunzi wasome ili
kutimiza ndoto zao za maisha ya
baadaye.

Naye mzazi wa mtoto huyo
(ina linalihifadhiwa, alisema al-
imgundua mtoto wake kufanyiwa
kitendo cha udhalilishaji baada
ya yeye akiwa na mtoto wake
kusikiliza kipindi katika radio
ambacho kilikuwa kikielimisha
kuhusu masuala ya udhalilishaji.

“Baada kusikiliza kipindi mtoto
wangu alianza kufunguka kwa
kunieleza kuwa mama mwalimu
mimi ameshanifanyia vitendo
vya udhalilishaji shuleni wakati
wanafunzi wakiwa washaon-
doshwa,” alisimulia.
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Waziri ahimiza uongozi hutoka utotoni

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIBU Waziri wa Maendeleo ya

Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,

Anna Athanas Paul, amesema

uongozi kwa wanawake lazima
uanze katika ngazi za awali tangu watoto
wakiwa shuleni ili kuwa viongozi mahiri wa
baadaye.

Aliyasema hayo juzi katika mkutano wa
wadau na vijana wa kike wenye lengo la
kuwezeshwa katika kuwania nafasi za uon-
gozi Zanzibar, ulioandaliwa na Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA) Zanzibar.

Paul aliwataka vijana kutorudi nyuma li-
cha ya changamoto mbalimbali wanazopitia
katika kuwania nafasi za uongozi na kwam-
ba hazimrudishi mtu nyuma bali zinampa
nafasi ya kusonga mbele na kujiimarisha
zaidi.

“Msiogope kuingia kwenye nafasi za uon-
gozi na mara nyingi vijana wanakuwa waoga
wanapoona kuna wanaume wamesimama
kwenye majimbo. Msiogope na mnaposi-
mama mtawapa changamoto wanaume na
mwisho watatambua kama na nyie mna
uwezo na elimu ya kuwania hizo nafasi,”
alisema.

Alisema nafasi za uongozi ziko nyingi na si
lazima kwenye siasa na vijana wengi wame-
kuwa wakikimbilia kwenye uongozi wa siasa
na kusahau sehemu zingine ambazo zimejaa
wanaume.

Naibu waziri huyo alisema wanawake
makini ni wale ambao hawaogopi kuingia
kwenye nafasi hata kama kuna wanaume
waliojitokeza kuwania hizo nafasi muhimu.

Wao wanachangamkia nafasi hizo na kuin-
gia kwenye kinyang’anyiro kuwania na ku-
gombea nafasi za uongozi.

Alisema Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi
ameonyesha mfano mzuri wa kuwainua wa-
nawake kwa kuwapa nafasi mbalimbali za
uongozi, hivyo hakuna sababu ya wanawake
kubaki nyuma kwa kuwa wana kigezo kizuri
cha kuiga.

“Tunao mfano mzuri wa Mheshimiwa
Rais wetu ametuinua sana wanawake kwa
kututeuwa lakini jamii isiturudishe nyuma.
Tutumie nafasi zetu kama wanawake na
tusikubali kushindwa na wanaume katika
kuwainua wanawake vijana ambao wana-
paswa kusimama katika nafasi za uongozi,”
alisema.

Alisema TAMWA ni taasisi inayosaidia
wanawake na vijana kwa muda mrefu iki-
wainua katika masuala mbalimbali ikiwamo
ya kudai haki za wanawake, kupambana na
udhalilishaji, kawania nafasi za uongozi, pia
kuwainua na kuwajengea uwezo wa nafasi
za uongozi ikiwamo vijana.

Alisema amefurahishwa na kuiona TAM-
WA ikifanya kazi zake kwa ufanisi hasa
katika kuwachukua vijana na kuanza ku-
wapa elimu ya kujiamini na kujitambua ili
kuwania nafasi za uongozi mapema kabla ya
kumaliza vyuo na muhimu kuanza kupewa
elimu mapema ni jambo zuri na la busara
zaidi.

“Ni muhimu nafasi hizi za uongozi ku-
gombewa kuanzia kwa vijana shuleni na
ukija katika jamii unaendeleza kwa kuwa
tayari umeshapata uzoefu, hivyo tujita-
hidi katika kuwainua vijana na vijana mha-
masike,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa TAMWA Zanzibar,
Dk. Mzuri Issa Ali, alisema wazee wanamali-
zia umri wao katika nafasi zao, hivyo zinahi-
taji kujazwa na vijana.

“Vijana mnapaswa kujituma zaidi ili ku-
chukua nafasi za uongozi na hivi sasa wa-
zee wanazeeka na kuondoka na nafasi hizi
zinahitaji kujazwa. Ninyi ndio mtatakiwa
kuchukua hizo nafasi na hasa kwa kuzinga-
tia hivi sasa tuna nafasi nzuri kwa kuwa Rais
wetu wa Tanzania ni mwanamke,” alisema
Dk. Mzuri.

Akitoa ushuhuda wake, Dk. Mzuri alisema
alianza kupenda kuandika na kutoa taarifa
zinazowahusu wanawake na vijana kabla ya
kujiunga na TAMWA na mwisho akajikuta
amewasaidia wanawake.

Kuhusu masuala ya wanawake na uon-
gozi, Dk. Mzuri alisema kupitia TAMWA
imetumia nafasi ya kuwajengea uwezo
wanawake ili kujitokeza kushiriki katika
kuchukua fomu za nafasi za udiwani, uwak-
ilishi na ubunge ili waingie katika vyombo
vya kutunga sheria kupitia kwenye majimbo
yao na si kutegemea nafasi za viti maalumu
ambazo kwa muda mrefu zinaonekana hazi-
wasaidii wanawake katika kujiimarisha na
kuiingia katika ushindani.

Alisema wizara ya jinsia ina wajibu wa ku-
wasaidia wanawake katika uongozi na kwa
kusaidiana na wanaharakati mbalimbali
wanaweza kuwainua wanawake wenzao ili
wawe wengi kwenye uongozi.

“Kwa miaka mingi nguvu, uwezo na ma-
jukumu ya wanawake ulikua ukibezwa
lakini kwa sasa wanawake wananguvu ya
kufanya mambo makubwa yanayostahiki,”
alisema.

Naibu Waziri

wa Maendeleo
va Jamii, Jin-
sia, Wazee na
Watoto, Anna
Athanas Paul
(wa pili kulia),
akizungumza ka-
tika mkutano wa
wadau na vijana
wa kike kuhusu
kuwawezesha
wanawake kuwa
Vviongozi ulioan-
daliwa na Chama
cha Waandishi
wa Habari Wa-
nawake Tanzania
(TAMWA) Zanzi-
bar, mjini Zanzi-
bar juzi.

PICHA: RAHMA
SULEIMAN

Watakiwa kuwajibika kwa maslahi ya taifa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAJUMBE wa kamati ya ki-
taifa ya kuratibu utekelezaji
wa mpango wa kurekebisha
hoja za ukaguzi wa Shirika la
Kimataifa la Bahari Duniani
(IMO) wametakiwa kuwajibika
vyema katika jukumu walilok-
abidhiwa ili kufanikisha lengo
lililokusudiwa.

Waziri wa Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi, Dk.
Khalid Salum Mohamed, ali-
yasema hayo jana wakati aki-
zungumza na wajumbe hao
kupitia kikao cha mashauriano
kilichofanyika katika ukumbi
wa wizara hiyo, Kisauni.

Alisema wizara kwa kutam-
bua umuhimu wa hitaji la kui-
marisha sekta ya usafiri baha-
rini, imeamua kuunda kamati
hiyo ambayo imeshirikisha
mjumbe mmoja kutoka kila
taasisi husika.

Suala la utekelezaji wa
mpango kazi wa masahi-
hisho, alisema ni miongoni
mwa juhudi zinazochukuliwa
na serikali zote mbili katika
kutimiza wajibu na majukumu
ya nchi kwa jumuiya ya ki-
mataifa katika kutatua changa-
moto hizo.

“Kuundwa kwa  kamati
hii, pamoja na mambo men-
gine, kumelenga kusaidia
utekelezaji wa mpango kazi

wa masahihisho kwa lengo la
kuimarisha usalama wa baha-
rini na ulinzi wa mazingira ya
bahari ya nchi yetu na ulim-
wenguni kwa ujumla,” alisema
Dk. Khalid.

Alisema uongozi wa wizara
una imani kubwa na watendaji
waliochaguliwa katika kamati
hiyo kutokana na weledi na
ujuzi hivyo wataifanikisha
kazi hiyo kwa moyo wa ki-
zalendo.

Aidha, Dk. Khalid alisema
hoja hizo zimegawanyika ka-
tika makundi sita  zikijumui-
sha sheria na kanuni, mafun-
70 na utaalamu, mifumo na
miongozo ya kazi, vifaa na vi-
tendea kazi, sera, mipango na

mikakati pamoja na tathmini
na ufuatiliaji wa utendaji.

Waziri huyo aliwataka wa-
jumbe wa kamati hiyo ku-
hakikisha ifikapo De-
semba, mwaka huu, wawe
wamekamilisha ripoti maal-
um itakayokuwa na mpango
kazi pamoja na bajeti ya
utekelezaji wake.

Naye Mkurugenzi wa Mam-
laka ya Usafiri Baharini,
Sheikh Ahmed Mohamed,
alisema kupitia kamati hiyo
ya wataalamu iliyoundwa,
mamlaka inakusudia kureke-
bisha changamoto zote zilizo-
jitokeza ili muda ukifika kwa
ajili ya ukaguzi ikamilike kwa
ufanisi.
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Viongozi na makarani wa sensa wakiingia kwenye makazi ya Rais Samia Suluhu Hassan, Chamwino, Ikulu, mkoani Dodoma jana, kuhesabu familia yake. Mstari
wa mbele (kutoka kushoto) ni Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Dk. Albina Chuwa, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule na Kamishna wa Sensa Tanza-
nia Bara, Anne Makinda. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Mary Masanja, akihojiwa na Karani wa Sensa,
Anthony Mlegi, wakati akihesabiwa katika makazi yake, wilayani Magu, mkoani
Mwanza jana. PICHA: HAPPY SHAYO

| Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango na mkewe Mama Mbonimpaye Mpango,
wakizungumza na karani wa sensa, Isack Mgosho, walipokuwa wakihesabiwa

;

Katib(J Mkuu wa CCM, Daniel Chongolo, akifurahia jambo na karani wa Sensa ya
Watu na Makazi, Faith Buruhani, wakati wa akihesabiwa katika makazi yake,
Msasani, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: ADAM MZEE WA CCM

A

Mbunge wa Jimbo la Muheza, mkoani Tanga, Hamisi Mwinjuma ‘Mwana FA’
(kushoto), akihojiwa na Karani wa Sensa ya Watu na Makazi, Robert Method

Karani wa Sensa ya Watu na Makazi, Stella Kisenha, akiwahoji wakazi wa Goba katika Kijiji cha Kwemhanya, wilayani humo jana. Kulia ni Mwenyekiti wa
Tegeta A, mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA Kitongoji cha Kwemhanya, Weston Robert. PICHA: STEVEN WILLIAM
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HABARI KIMATAIFA

Msumbiji
yapatiwa msaada |
dola milioni 300

MAPUTO, MSUMBIJI

BENKI ya Dunia imeipatia Msum-
biji msaada wa dola milioni 300
kama moja ya kuashiria kurejea
kwake nchini humo baada ya
miaka sita ya kusitisha msaada
wake wa kifedha kutokana na
kashfa ya deni ambayo haiku-
wekwa wazi.

Waziri wa Fedha wa Msum-
biji, Max Tonela, alibainisha
jana kuwa pesa hizo zitatumiwa
kufadhili miradi ya miundombinu
ili kusaidia kuimarisha uchumi na
kuboresha hali ya maisha katika
nchi hiyo.

Wakati wa hafla ya utiaji saini
wa msaada huo Tonela alieleza
kwamba hiyo ni bajeti ya kwanza
va msaada ambayo wanatumai
kuiona katika miaka mitatu ijayo.

Pia ilielezwa kuwa makubaliano
hayo yanafuatia mkataba wa
dola milioni 456 na Shirika la
Kimataifa la Fedha (IMF) uliosa-
iniwa mwezi Mei ulioashiria kuwa
Msumbiji imerudi kuaminiwa na
wafadhili baada ya kashfa am-
bayo ilisababisha mzozo mbaya
wa Kiuchumi tangu taifa hilo
lijipatie uhuru kutoka kwa Ureno
zaidi ya miongo minne iliyopita.

Kwa mujibu wa VOA serikali
ya nchi hiyo ilichukua mikopo ya
siri yenye thamani ya dola bilioni
mbili mwaka wa 2013 na 2014
kutoka kwa benki za kimataifa ili
kununua meli za uvuvi na meli za
ukaguzi. VOA

Mwandishi
auawa kwa risasi
Mexico

GUERRERO, MEXICO

"Watoto 1,000 wauawa
vita Russia na Ukraine

KYIV, UKRAINE

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa lin-
alohudumia Watoto (UNICEF) lin-
asema takriban watoto 1,000 wa
Ukraine wamethibitishwa kuuawa
au kujeruhiwa tangu Russia ii-
vamie Ukraine miezi sita iliyopita.

UNICEF ilisema jana kwamba
hesabu yake ya jumla ya wa-
toto 972 waliouawa inajumuisha
wale ambao wamethibitishwa na
Umoja wa Mataifa (UN) na kusema
idadi ya kweli huenda ikawa kub-
wa zaidi.

Kwa mara
nyingine kama
katika vita vyote,
maamuzi ya kuto-
jali watu wazima
yanaweka wa-
toto katika hatari
kubwa, hakuna
operesheni za
kutumia silaha za
aina hiyo ambazo
hazisababishi wa-
toto kudhuriwa

UNICEF Catherine Russell, alise-
ma vifo vingi vya watoto hao vili-
sababishwa na silaha za milipuko.

“Kwa mara nyingine kama ka-
tika vita vyote, maamuzi ya kuto-
jali watu wazima yanaweka wa-
toto katika hatari kubwa, hakuna
operesheni za kutumia silaha za
aina hiyo ambazo hazisababishi
watoto kudhuriwa,” alisema Rus-
sell.

Aliongeza kuwa mbali ya wa-
toto waliouawa au kujeruhiwa ka-
tika machafuko hayo, pia karibu
kila mtoto nchini Ukraine alika-

zunisha na wale wanaokimbia
machafuko wako katika hatari
kubwa ya kutengana na familia,
machafuko, unyanyasaji, kudhu-
lumiwa kingono na usafirishaji
haramu.

Aidha, alieleza kwamba shirika
lake linakadiria kuwa shule moja
kati ya 10 nchini Ukraine zilihar-
ibiwa au kubomolewa katika vita.

Pia UNICEF ilitoa wito wa ku-
maliza matumizi ya silaha za mili-
puko katika maeneo yanayokaliwa
na watu wengi, ikiwa ni pamoja na
mashambulizi dhidi ya majengo

MWANDISHI mmoja wa habari
ameuawa kwa kupigwa risasi
huko kusini mwa Mexico Kip-
indi kifupi baada ya kusambaza
mtandaoni picha ya wanafunzi
43 waliotoweka katika mazingira
tatanishi miaka nane iliyopita.

Ofisi ya mwendesha mash-
taka nchini humo jana ilisema,
mwandishi huyo Fredid Roman,
ambaye anasambaza kazi zake
kwenye kurasa mbalimbali za
mitandao ya kijamii na mwandi-
shi wa gazeti moja la Mexico,
alikutwa amekufa ndani ya gari
lake katika mji wa Chilpancingo,
mji mkuu wa jimbo la Guerrero.

Kwa mujibu wa rekodi za Shiri-
ka la Waandishi wa Habari wasio
na mipaka (RSF) kwa mwaka huu
pekee waandishi wa habari 12
wameuawa nchini Mexico, huku
Vyanzo vingine vikisema 15 au
16.

llielezwa kuwa kisa cha wa-
nafunzi 43 kutoka Guerrero,
ambao walitoweka mwaka 2014
baada ya kuamuru basi kuelekea
kwenye maandamano, kinachuku-
liwa kuwa moja ya tukio baya
zaidi la haki za binadamu katika
historia ya Mexico. DW

Mkurugenzi  Mtendaji

wa

biliwa na matukio yenye kuhu-

yaraia na miundombinu. VOA

Mzazi akipita na mwanawe nje ya jengo |||||ohar|b|wa \/|baya kutokana na vita mayoendelea Ukrame PICHA: MTANDAO

Nyaraka za siri zakutwa kwa Trump

FLORIDA, MAREKANI

SERIKALI ya Marekani im-
ekuta zaidi ya nyaraka 300
zenye alama ya siri nzito
za serikali kwenye makazi
ya Rais wa zamani Donald
Trump yaliyoko Florida.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yochapishwa jana na gazeti
la New York Times, nyaraka
zilizokutwa ni za shirika la
ujasusi (CIA), usalama wa
taifa (NSA) na Shirika la
Upelelezi wa Ndani (FBI).

Ilisema fungu la kwanza la
zaidi ya nyaraka 150 zilizoku-
wa na alama ya siri ziligun-
duliwa na taasisi ya kitaifa ya
utunzaji wa nyaraka mwezi
Januari.

Pia ilieleza kuwa wasaidizi
wa Trump waliipatia wizara
ya sheria seti ya pili mwezi
Juni, na seti ya tatu iligunduli-

wa na FBI walipovamia na
kupekua makazi ya Trump
mapema mwezi huu.

Hata hivyo wizara hiyo
pamoja na wawakilishi wa
Rais huyo wa zamani ha-
wakuwa tayari kuzungumzia
mara moja ugunduzi huu wa
karibuni ilipotafutwa kutoa
ufafanuzi.

Aidha, taarifa hiyo ilieleza
kuwa mapema juzi, Trump
aliomba mahakama ya shirik-
isho kuwazuia FBI kwa muda
kupitia nyaraka zilizokuwa
na alama ya siri nzito ilizozi-
kamata Agosti 8 kwenye
makazi yake ya Mar-a-Lago
hadi kutakapoteuliwa msi-
mamizi maalumu wa kusima-
mia suala hilo.

Ilielezwa kuwa hoja ya
Trump, iliyowasilishwa ka-
tika mahakama ya shirik-
isho huko Florida, pia

iliitaka wizara ya sheria ya
Marekani kumpatia ankara
inayoonyesha kwa kina zaidi
ya nyaraka zilizokamatwa na
FBI kwenye nyumba yake ya
Mar-a-Lago na kuwataka wa-
chunguzi hao kurudisha vitu
vyovyote ambavyo haviko
kwenye kibali cha uchunguzi
Wwao.

Taarifa hiyo ilisema msi-
mamizi maalumu mara ny-
ingine anaweza kuteuliwa ka-
tika kesi nyeti zaidi ili kupitia
nyaraka zinazoshikiliwa na
kuhakikisha wachunguzi ha-
wapitii taarifa za upendeleo,
wakati FBI walipokuwa waki-
pekua nyumba za Trump,
ambapo mawakili wake wa
zamani Michael Cohen na
Rudy Giuliani waliomba ku-
teuliwa kwa msimamizi huyo.

Hakimu Bruce Reinhart,
kutoka West Palm Beach ali-

yeidhinisha kibali cha upeku-
zi kwenye makazi ya Trump
ya Mar-a-Lago, anaangazia
iwapo anaweza kuiagiza wiz-
ara ya sheria kutoa nakala
iliyorekebishwa ya hati ya
kiapo inayoonyesha ushahidi
wa sababu za kupekuliwa
kwa nyumba ya Trump.

Vile vile ilielezwa kuwa ku-
kamatwa kwa nyaraka hizo ni
sehemu ya uchunguzi wa FBI
kuhusiana na iwapo Trump
aliondoa nyaraka kinyume
cha sheria wakati alipoondo-
ka madarakani Januari 2021
baada ya kushindwa kwenye
uchaguzi na Rais Joe Biden
kuingia mamlakani.

Taarifa pia ilisema kwam-
ba Trump na washirika wake
walilalamika mbele ya vy-
ombo vya habari kwamba
upekuzi huo ulichochewa
kisiasa. DW
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HABARI MICHEZO

KiIM MATUMAINI
HEROES ZIKLJIPIMA

Saada Akida, Dar na Hawa Abdallah,

ZANZIBAR

AKATI Kocha Mkuu wa Timu
ya Taifa ya Tanzania (Taifa
Stars), Kim Poulsen, akisema
ana matumaini makubwa ya
kushinda mchezo wao dhidi ya Uganda
nyumbani ili kurahisisha kazi kwenye
mchezo wa marudiano ugenini, wapin-
zani wao hao wametua visiwani Zanzibar
na leo watacheza mchezo wa kirafiki dhi-
di ya Timu ya Taifa ya Zanzibar (Zanzibar
Heroes), kujiandaa na mechi hiyo.
Stars na Uganda zitashuka
Uwanja wa Benjamin Mkapa
Jumapili wiki hii kusaka
matokeo ya kuwania kufuzu
Fainali za Kombe la Mataifa
ya Afrika kwa Wachezaji wa
Ndani (CHAN), zitakazofanyi-
ka nchini Algeria baadaye
mwaka huu.
Tayari Stars ipo kambini tangu juzi,

Kiungo wa Taifa Stars, Jonas Mkude, akikokota mpira wakati wa mazoezi ya timu hiyo yaliyofanyika juzi katika

lakini haina ratiba yoyote ya mechi ya
kirafiki wakati huu ikijilandaa na michezo
hiyo miwili, nyumbani na ugenini.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kim
alisema wachezaji wote aliowaita katika
kikosi chake akiwamo, Tepsie Evance
kutoka Azam FC, aliyemwongeza kiko-
sini, tayari wameanza mazoezi na wa-
naendelea vizuri kwa ajili ya mchezo
huo wa Jumapili.

Alisema mazoezi wanafanya mara
moja na morali ya wachezaji iko juu na
wana matarajio makubwa ya kufanya
vizuri katika mchezo wa kwanza wa-
takaocheza nyumbani.

“Kikosi kimeingia kambi jana (juzi),
na leo tumeanza mazoezi rasmi kue-
lekea mchezo wetu dhidi ya Uganda,
tunatakiwa kushinda mchezo huu ili
kuhakikisha mechi ya marudiano isiwe
ngumu kwa sababu tutakuwa ugenini,”
alisema Kim huku akibainisha mchezo
huo utakuwa mgumu.

Kwa upande wa Uganda, tayari imet-
ua visiwani Zanzibar tangu juzi ikitokea
Ethiopia kwenye mechi nyingine ya

) —

e

, UGANDA,

kirafiki na leo, Jumatano saa 1:00 usiku
itashuka katika Uwanja wa Amaan kuiv-
aa Zanzibar Heroes katika mchezo wa
kirafiki maalum kwa ajili ya maandalizi
ya kuivaa Taifa Stars.

Shirikisho la Mpira wa Miguu Zanzi-
bar (ZFF), tayari limetangaza viingilio
vya mchezo huo ambapo kwa VIP itaku-
wa ni Sh. 5,000, ‘Wings’ Sh. 3,000, huku
Urusi mzungo ikiwa ni Sh. 2,000 tu.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mratibu wa mchezo huo ambaye pia ni
Mwenyekiti wa Kamati ya Mashindano
ZFF, Ali Bakari ‘Cheupe’, alisema maan-
dalizi kuelekea mchezo huo yameka-
milika na Uganda tayari wameshaingia
visiwani Zanzibar, huku Zanzibar He-
roes ikiendelea na mazoezi.

“Tunaendelea na Mazoezi kwani
huu mchezo wa kirafiki kwetu sisi ni
muhimu ili kuwapa furaha Wazanzi-
bar kwa sababu timu ya Zanzibar hai-
jacheza mchezo wowote ikiwa hapa ny-
umbani ukiondoa michuano ya Cecafa
ambayo kwa mara ya mwisho ilichezwa
Uganda,” alisema.

- & -
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Wachezaji wa Ndani (CHAN), dhidi ya Uganda itakayopigwa Jumapili katika Uwanja wa Benjamin Mkapa. PICHA:

JUMANNE JUMA

TPLB yatoa neno ushindani Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

RAUNDI ya pili ya Ligi Kuu
Tanzania Bara imemalizika
huku Simba ikiwa ni timu pe-
kee ambayo haijaruhusu bao
lolote mpaka sasa.

Mpaka sasa jumla ya ma-
bao 40 yamefungwa, huku
kila raundi yakifungwa ma-
bao 20, Simba ikiwa kinara
wa kufunga mabao mengi
kuliko timu nyingine, kutoka-
na na kupachika mabao ma-
tano. Simba imecheza mechi
mbili, ikishinda mabao 3-0

dhidi ya Geita Gold na 2-0
dhidi ya Kagera Sugar.

Bodi ya Ligi nayo ime-
onyeshwa kuridhishwa na
mwanzo mzuri wa ligi hiyo,
kutokana na ushindani mkali
uliojionyesha kwenye mechi
Za mwanzo tu.

“Tumeanza vizuri malengo
tuliojiwekea, ni kama vile
yameanza kutekelezeka, iki-
wamo kushuhudia burudani
na ushindanni, timu zote
zilizocheza raundi mbili
za mwanzo, zimeonyesha
ushindani mkubwa, pia

tumepata burudani kutoka
kwao.

“Imethibitika kwa namna
ambavyo timu zilivyopam-
bana kupata ushindi na hata
zile zilizofungwa, zimeone-
kana kupambana sana, na
ndiyo maana mpaka sasa ni
timu moja tu ambayo hai-
jaruhusu bao ambayo ni
Simba, kwa hiyo ligi imeanza
kwa upinzani mkali,” alisema
Karim Boimanda ambaye ni
Ofisa Habari wa bodi hiyo.

Alisema kuwa pia
wameanza vema upande

wa usimamizi wa michezo
yenyewe, wamekuwa waki-
fanya maandalizi ya maofisa

wanaokwenda  kusimamia
michezo kama vile waamuzi
na makamisaa.

Wakati msimu huu kila
raundi iliyochezwa ikizali-
sha mabao 20, rekodi zi-
naonyesha kuwa msimu
uliopita mpaka raundi ya pili
ilipomalizika, ni mabao 22 tu
yalikuwa yamefungwa.

Yalipatikana kwa raundi ya
kwanza kupachikwa mabao
10, na ya pili mabao 12.

Singida Big Stars
yvabadili kambi

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Singida Big Stars, im-
efanya mabadiliko ya kambi yake
katika kipindi hiki cha mapumziko
kupisha Kalenda ya Fifa, ambapo
leo badala la Jiji la Kitalii, Arusha.

Ligi Kuu Tanzania Bara inasi-
mama kwa takriban wiki mbili
kupisha timu ya Taifa ya Tanzania,
Taifa Stars kucheza mechi mbili za
kuwania kufuzu Fainali za Mataifa
va Afrika kwa Wachezaji wa Ndani
(CHAN), dhidi ya Uganda nyum-
bani na ugenini, hivyo timu za ligi
kuu kutumia kipindi hiki kujiima-
risha zaidi kabla ya mtifuano huo
kurejea Septemba 6, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jana
kutoka mkoani Singida, Msemaji
wa timu hiyo, Hussen Masanza,
alisema awali kambi hiyo walipan-
ga waiweke mkoani Arusha, lakini
wamebadili ratiba hiyo na sasa

“Tunakwenda kuweka kambi
Mwanza badala ya Arusha tuna-
taka wachezaji wetu wazoee hali
va hewa mapema mkoani Mwanza
kwa kuwa tutacheza michezo
miwili ya Ligi Kuu ukiachana na
ule ambao tutaucheza nyumbani
Septemba 11, mwaka huu na timu
ya Dodoma Jiji," alisema Masanza.

Alisema wakiwa Mwanza wa-
tacheza mchezo wa kwanza wa
kirafiki Agosti 27, mwaka huu
dhidi ya timu ya Pamba FC katika
Uwanja wa CCM Kirumba.

Kwa upande wa Kocha Msaidizi,
Mathias Lule, alisema: “Kwa sasa
ninaendelea kuinoa timu ili iwe
na muunganiko mzuri, kuhusu
ushindani wa namba kwa sasa ni
mapema kuuzungumzia kwa kuwa
nina timu yenye wachezaji wenye
viwango vya hali ya juu,” alisema
Lule.

KMKM yapania
Ngao ya Jamii

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAKATI akitarajia kukiongoza
kikosi chake Jumapili wiki hii
kuivaa Kipanga FC kwenye mechi
ya Ngao ya Jamii, maalum kwa
ajili ya kukaribisha msimu mpya
wa Ligi Kuu Zanzibar 2022/23,
Kocha Msaidizi wa Timu ya
KMKM, Ame Msimu, amesema
matarajio yao ni kuhakikisha
anaingia msimu mpya kwa
kubeba taji hilo.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Msimu alisema kwa sasa
wachezaji wao wanaendelea
na mazoezi katika Uwanja wa
Amaan utakaopigwa mchezo huo,
na kwamba kikubwa ni kufuata
mpangilio mzuri wa timu.

Hata hivyo, kuelekea mchezo
huo utakaopigwa Jumapili ma-
jira ya saa 10 alasiri, Maafande
wa Kipanga nao jana walione-
kana wakifanya mazoezi katika
Uwanja wa Amaan majira ya saa
12 asubuhi.
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GORDON ANUKIA CHELSEA

KLABU ya Chelsea ina imani kuwa inaweza kufikia
makubaliano ya kumnunua mshambuliaji wa Everton,
Anthony Gordon, 21, wiki hii. (Times)

AUBAMEYANG NA CHELSEA

CHELSEA wako kwenye mazungumzo ya kumsajili
mshambuliaji wa Barcelona, Pierre-Emerick Aubamey-
ang, 33, kwa mkataba unaodhaniwa kuwa wa thamani
ya kati ya pauni milioni 15 na pauni milioni 25. (Sky
Sports)

NANE KUONDOKA CHELSEA

CHELSEA wako tayari kuruhusu wachezaji nane wa
ziada kuondoka katika dirisha hili baada ya West Ham
kukubali dili la kumsajili beki wa Italia, Emerson Palm-
ieri, 28. (Express)

UNITED WAKOMAA NA JONG

MAOFISA kutoka Manchester United wanatazamiwa
kusafiri hadi Barcelona katika juhudi za mwisho za
kumsajili kiungo wa kati wa Uholanzi, Frenkie de Jong,
25, kabla ya dirisha la usajili kufungwa. (De Telegraaf
via Mail)

SARR MKATABA MPYA

KLABU ya Watford haitakubali ofa yoyote kwa
mshambuliaji wa Senegal, Ismaila Sarr, 24 na wako
tayari kumpa mchezaji huyo mkataba mpya wa muda
mrefu baada ya Aston Villa kushindwa kumnunua.
(Mirror)

PEDRO AITESA WATFORD

WATFORD pia hawajakubali ofa ya Newcastle United
ya pauni milioni 25 kwa fowadi wa Brazil, Joao Pedro,
20. (Telegraph)

ANTONY SAFI UNITED

MANCHESTER United wako tayari kukamilisha usa-
jili wa fowadi wa Ajax, Antony, 22, ndani ya wiki ijayo,
baada ya kuripotiwa kuafikiana na mchezaji huyo wa
kimataifa wa Brazil. (Sun)

JAMES AWANIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur ina nia ya kumsajili
mshambuliaji wa Leeds United na Wales, Daniel James,
24. (Alan Nixon, via Leeds Live)

ALONSO BASI BARCA

BARCELONA wanamtazama beki wa kushoto wa
Celta Vigo, Javi Galan, 27, kama mbadala wa mlinzi wa
Chelsea, Marcos Alonso, 31, kwa sababu uhamisho wa
kumnunua mchezaji huyo wa kimataifa wa Hispania
unazidi kuwa mgumu. (Helena Condis Edo via Twit-
ter)

KALAJDZIC KUTUA WOLVES

KLABU ya Wolves imekubaliana maslahi binafsi na
mshambuliaji wa VfB Stuttgart na Austria, Sasa Kala-
jdzic, 25, lakini mazungumzo kati ya klabu hizo mbili
bado yanaendelea kuhusu mchezaji huyo. (Mail)

TRAPP AIVUTIA UNITED

MANCHESTER United pia wanavutiwa na mlinda
mlango wa Eintracht Frankfurt na Ujerumani, Kevin
Trapp, 32. (Sky Sports via Football Daily)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

RIK ten Hag amekiri furaha

yake ya kupata ushindi wake

wa kwanza kama kocha wa

Manchester United wakati

timu yake iliposhinda mabao 2-1
dhidi ya Liverpool, Jumatatu usiku.

Washambuliaji Jadon San-

cho na Marcus Rashford

waliwafanya vijana hao

wa Old Trafford kuongoza

kwa mabao 2-0 na Moham-

ed Salah akafunga bao

la kichwa Kipindi cha pili,

lakini halikutosha na ku-

wafanya Man United kuon-

doka na pointi zote tatu.
Wakiwa wametoka kupoteza
mechi zao mbili za ufunguzi wa
Ligi Kuu England dhidi ya Brighton
na Brentford - Ten Hag alisisitiza

TEN HAG

TUPU

LIVERPOOL

® ® @ Sidhani kama wanaweza
kuleta kila wakati kama leo, lakini
unaweza kuwa na nguvu, umakini...

kwamba anabakia kuzingatia kile
kinachofuata.

Alilambia BBC Sport: “Ushindi wa
kwanza bila shaka unaleta furaha
nyingi. Tulikuwa na mwanzo mgu-
mu, lakini nina furaha sana hasa
kwa mashabiki na dhidi ya Liver-
pool.

“Nilifurahia tangu dakika ya
kwanza, lilikuwa pambano kubwa
sana. Timu zote mbili zilifanya vizuri
na ulikuwa usiku mzuri, haswa kwa
mashabiki wa Manchester United.

“Tulikuwa na pre-season nzuri
sana, tulicheza kwa kiwango kizuri,
kisha tukawa na mapungufu. Haiku-
wa rahisi kukabiliana na hilo, lakini

unapoanza mchakato unagundua
tabia za watu binafsi na timu na
mimi.

“Hakika hatukuridhika baada
ya kupoteza haswa dhidi ya Brent-
ford. Leo umeona majibu, huo ndio
mtazamo.

“Sidhani kama wanaweza kuleta
kila wakati kama leo, lakini unaweza
kuwa na nguvu, umakini kila waka-
ti, roho ya mapigano na kila wakati
mahitaji hayo ni msingi wa timu
kushinda michezo.”

Kinachofuata kwa United ni safari
ya kuelekea Southampton Jumamo-
si huku wakijaribu kupata uimara
zaidi chini ya kocha wao huyo mpya.
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LONDON England

HRISTIAN Pulisic huenda akabaki
kuwa mchezaji wa Chelsea baada
ya kufungwa kwa dirisha la usajili
la sasa, kwa mujibu wa 90min.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Marekani, amekuwa akihusishwa na klabu
za Manchester United na Newcastle Unit-
ed katika wiki za hivi karibuni baada ya
kuanza katika mechi 13 pekee za Ligi Kuu
England msimu uliopita.

Pulisic ni miongoni mwa wachezaji wa-
siofurahishwa na mbinu na mawasiliano
ya kocha Thomas Tuchel.

Wachezaji wenzake, Romelu Lukaku
na Timo Werner, tayari wameondoka ka-
tika klabu hiyo msimu huu wa majira ya
joto baada ya kuhangaika chini ya Tuchel
msimu uliopita.

Hata hivyo, vyanzo vimeiambia 90min
kwamba, Chelsea wanasita kukubali ofa
za mkopo kwa Pulisic, huku wakijua ubo-
ra wa mchezaji huyo licha ya kukosa muda
wa kucheza na matatizo ya majeraha.

Inafahamika kuwa Chelsea bado in-
awawinda mshambuliaji wa Barcelona,
Pierre-Emerick Aubameyang, winga wa
Everton, Anthony Gordon na kiungo
mwingine. Iwapo Chelsea itaweka ma-
lengo yao yote, kuondoka kwa Pulisic ita-
kuwa rahisi kidogo.

Hata hivyo, ‘The Blues’ hao pia wana-
taka kuwaondoa wachezaji kadhaa msimu
huu, huku Hakim Ziyech, Callum Hudson-
Odoi na Michy Batshuayi, wote wakiwa
miongoni mwa wachezaji wanaotarajiwa
kuondoka hapo Stamford Bridge.

LONDON, England

KLABU ya Arsenal in-
awania kumnunua Pedro
Neto, ambaye wamem-
weka kama kipaumbele
chao kikubwa kabla ya
kufungwa kwa dirisha la
usajili la majira haya ya
joto.

Mapema mwezi huu,
Arsenal ilionyesha nia ya
kumsajili mchezaji huyo

mwenye umri wa miaka
22, huku pia akiwaniwa
na Chelsea na Manches-
ter United.
Sasainaelewaka kwam-
ba, Arsenal wanapanga
ofa kwa Neto, ambaye
wamekuwa  mashabiki
wake kwa muda mrefu.
Arsenal wanataka
mchezaji mpya wa
upande wa kulia, jambo
ambalo lilithibitishwa

na ombi lao mapema
msimu wa majira ya joto
kwa Raphinha, ambaye
aliamua kuhamia Barce-
lona.

Neto alirejea kutoka
kwenye jeraha baya la
goti mapema mwaka
huu, na baada ya kut-
hibitisha utimamu wake
aliingia mkataba mpya
wa muda mrefu pale Mol-
ineux.
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SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
2

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X

18,259/ -

MJASIRIAMALI
BONASI YA

Na Mwandishi Wetu

KAZI wa Mwongolo Ma-

jengo Mapya wilayani Ka-

hama, Shinyanga, Ruben

Kessy, ameshinda jumla ya
Sh. 5,175,798, kwenye Jackpot bonasi
ya SportPesa.

Akizungumza baada ya ku-

kabidhiwa mfano wa hundi

katika ofisi za SportPesa,
Oysterbay, Dar es Salaam
juzi, Ruben alisema alianza
kucheza na SportPesa mia-
ka minne iliyopita baada
ya kushawishiwa na rafiki
yake.

“Mimi nilianza kucheza na SportPesa
mwaka 2018, baada ya kuona rafiki yan-
gu, jina sitomtaja, akicheza na kushinda
mara kwa mara. Wakati ule mimi nili-
kuwa natumia simu ya kitochi, hivyo
ilimlazimu rafiki yangu kunifundisha
kwa kutumia USSD,” alisema.

Ruben ambaye ni mijasiriamali wa
kilimo na ufugaji, anasema katika sa-
fari yake ya kucheza na SportPesa ame-
shawahi kushinda mara kadhaa katika

SportPesa

SportPesa

JACKPOT BONUS WINNER

[-5,175,798F

]
]

bashiri za kawaida na mara moja Jack-
pot bonasi ya timu 10.

“Unajua nilishawahi kushinda 90,000,
100,000 na 600,000 katika mikeka ya
kawaida na Sh. 220,000 katika Jackpot
bonasi ya mechi 10,” alisema Ruben.

Akizungumzia mkeka wake wa Jack-
pot ya katikati ya wiki alioshinda, Ru-
ben alisema aliuona mkeka huo Juma-
tatu ya Agosti 15 na kisha aliuchambua
na kuuweka siku hiyo hiyo.

“Kwanza nikiri nilipoziona mechi za
Jackpot hii ya katikati ya wiki, sikuwa
na uhakika mkubwa wa kushinda. Ila
nilijitahidi kuziangalia kidogo timu zi-
lizokuwapo kwa kutumia simu yangu
na kucheza kama uchambuzi wangu
nilivyouona.”

Ruben anaendelea kusema baada
ya kubet hakuufuatilia mkeka wake
ila anachokumbuka ni Agosti 18 alilala
majira ya saa nne usiku. Baadaye majira
ya saa saba aliamka kwenda msalani na
ndipo aliposhika simu na kuona meseji
ya ushindi.

“Kwa kweli baada ya kuona sms ya
kunipongeza sikupata tena usingizi.
Nilikaa kitandani mpaka kunakucha na
kusubiria hatima ya kile kitakachofuata

PP / 08/ 2022

MIL.5/-

maana nilikuwa na furaha sana.

“Nilimshirikisha rafiki yangu na kum-
weleza kwamba nimeshinda Jackpot
ya SportPesa, lakini sikumwambia ki-
wango halisi. Baada ya hapo nilipiga
namba za huduma kwa wateja Sport-
Pesa na kuulizwa maswali machache
kisha baada ya dakika tano nilipigiwa
simu tena na kupewa maelekezo nifike
ofisi za SportPesa makao makuu Dar es
Salaam, na kisha nikafuata utaratibu
wote.”

Ruben anahitimisha kwa kuwaasa
Watanzania kutumia fursa ya kubashiri
wakiwa makini kwani inawapa nafasi
kubwa ya kushinda. Ninawaasa Watan-
zania wenzangu wajitahidi kucheza
kwa umakini kwa kuchambua timu kwa
undani.

Naye Meneja Mawasiliano na Uhu-
siano wa SportPesa, Sabrina Msuya,
alimpongeza Ruben kwa kushinda Jack-
pot Bonasi na kuwataka Watanzania
kucheza Jackpot zote yaani hii ya kati-
kati ya wiki na Supa Jackpot ambayo in-
achezwa mwishoni mwa wiki. Kwa wiki
hii Jackpot ya katikati ya wiki imesima-
mia Sh. 323,022,530 na Supa Jackpot
ikiwa 1,025,118,259/-.

Mshindi wa
Jackpot Bo-
nasi, Ruben
Kessy ku-
toka Kaha-
ma mkoani
Shinyanga,
akionyesha
mfano wa
hundi ya
Sh. milioni
5, baada
va kukabi-
dhiwa juzi
kutokana na
kubashiri
kwa usahihi
mechi 12
kati ya 13
kwenye
Jackpot ya
SportPesa
wiki iliyo-
pita. NA
MPIGAPI-
CHA WETU

Mingziro afunguka Mjapan wa Geita Gold dimbani

01.27/08/22 Blackpool vs Bristol City

02.27/08/22 Cardiff vs Preston

03.27/08/22 Hull City vs Coventry

04.27/08/22 GO Ahead Eagles vs Sparta Rotterdam

05.27/08/22 Juventus vs Roma

06.27/08/22 Cremonese vs Torino

07.27/08/22 Spezia vs Sassuolo

08.27/08/22 Lens vs Rennes

09.28/08/22 Fluminense vs Palmeiras

10.28/08/22 Nantes vs Toulouse

11.28/08/22 KAA Gent vs Royal Antwerp

12.28/08/22 Hannover vs Greuther Furth

13.28/08/22 FC Lugano vs St. Gallen

14.28/08/22 Aston Villa vs West Ham

15.28/08/22 Wolverhampton vs Newcastle

16.28/08/22 Nice vs Marseille

17.28/08/22 Troyes vs Angers

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO - 24 - AGOSTI 2022

NYUMBANI  SARE
MICHEZO 1 X

UGENINI
GAME ID

Shijiazhuang vs Hangzhou NG

Gold Coast United vs Peninsula Power

Tokyo Verdy vs Tokushima Vortis

Guangzhou Evergrande vs Dalian Aerbing

Young Lions vs Tampines

Rukh Vinnyky vs FC Metalist Kharkiv

Kuching FA vs Selangor Pkns

Persija Jakarta vs Persita Tangerang

Umm-Salal SC vs Al-Sailiya SC

Mamelodi Sundowns vs Stellenbosch

Malisheva vs KF Ferizaj

KF Drenica Skenderaj vs KF Gijilani

Ismaily SC vs Eastern Company SC

HJS Akatemia vs FC Jazz

Grankulla Itk vs EPS

Vjs vs Tampere United

FC llves-Kissat vs Kaapo Kaarina

FC Helsingor vs Lyngby

Racing Club (URU) vs CA Atenas De San Carlos

Bremer SV vs BSV Rehden

Musa Pori vs llves 2

AL Hazm vs Jeddah Club

Al-Shamal vs Al Arabi Doha SC

RW Rankweil vs FC Lauterach

CSD Barnechea vs Magallanes

Desamparados vs Atletico Camioneros

Bloemfontein Celtic vs Maritzburg Utd

Bavois vs Juventus Zurich

SV Todesfelde vs SV Gw Siebenbaumen

FC Bulle vs Rapperswil

Amazulu vs Golden Arrows

Chippa Utd vs TS Galaxy FC

Orlando Pirates vs Marumo Gallants FC

Juventud Unida G vs Douglas Haig

Uruguay Montevideo FC vs CA Progreso

Etoile Carouge FC vs SC Bruhl

CD Villa Espanola vs |A Sud America

Juventud LP vs CA Cerro

Sansinena vs Sol de Mayo

Wycombe vs Bristol City

Brechin City vs Stirling

Forest Green vs Brighton

Na Hadija Mngwai

KOCHA Mkuu wa Geita
Gold, Fred Felix Minziro,
amesema wapo katika hatua
za mwisho za kukamilisha
vibali vya nyota wao, Shi-
nobu Sakai raia wa Japan, ta-
yari kwa kuanza kumtumia
kwenye mechi za Ligi Kuu
na mashindano mengine.

Geita Gold ambayo ina-
jiandaa na mashindano ya
kimataifa ni miongoni mwa
timu za Ligi Kuu zilizosajili
nyota wa kimataifa kwa len-
go la kuleta ushindani.

Akizungumza na Nipashe
jana, Minziro alisema,
anaimani kubwa na Mjapan
wake pindi atakapoanza kui-
tumikia timu hiyo, na kudai

kuwa wapo katika hatua
za mwisho za kukamilisha
vibali vyake vya kufanya
kazi nchini ili kuanza kutu-
mika.

“Tupo katika hatua za
mwisho za kukamilisha
vibali vya mchezaji wetu
Shinob, hakuweza kucheza
mechi za awali kwa kuwa
hakuwa na kibali cha kazi na

makazi, hivyo tunakamilisha
utaratibu ili aweze kucheza.
“Ninamatumaini makub-
wa akianza kucheza kikosi
kitakuwa kizuri pale ataka-
pozoeana na wachezaji
wenzake, lengo letu tuna-
hitaji kuwa na kikosi bora
cha ushindani msimu huu
kuliko ulivyokuwa msimu
uliopita,” alisema Minziro.

Leeds vs Barnsley

Tranmere vs Newcastle

Celtic Glasgow B vs Livingston FC B

Edinburgh City vs Stranraer

Trabzonspor vs Copenhagen

Buckie Thistle FC vs Brora Rangers

Dinamo Zagreb vs Bodo Glimt

PSV Eindhoven vs Rangers

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Salaam kujiandaa na mechi ya kuwania kufuzu Fainali za Mataifa ya Afrika kwa Wachezau wa Ndani (CHAN) dhidi ya
Uganda itakayopigwa Jumapili wiki hii katika Uwanja wa Benjamin Mkapa. PICHA: JUMANNE JUMA

Manzoki rasmi Dar

Na Saada AKida
AKATI ~ Simba ikiendelea
kufanya mazungumzo na

viongozi wa Vipers ya Uganda,
kuhusu kukamilisha mpango
wa kumsajili rasmi mshambuliaji Cesar
Manzoki, mwenye uraia wa DR Congo
na Afrika ya Kati, nyota huyo mkali wa
kucheka na nyavu, ametua kimyakimya

imefahamika.
Nyota huyo aliingia nchini
juzi usiku ikidaiwa kwamba
ujio wake ni baada ya
Simba kukubali kutoa ada
inayokadiriwa kuwa Sh.
milioni 233 ambazo Vipers
imelazimika kukubali kiasi
hicho badala ya Sh. milioni
400 ilizokuwa ikitaka awali,
hiyo ikitokana na Manzoki
kugoma kuichezea.

Taarifa zilizolifikia gazeti hili muda
mfupi kabla ya kwenda mitamboni jana
kutoka kwa chanzo chetu cha uhakika,
zilieleza kwamba nyota huyo yuko nchini
tangu juzi usiku na amejichimbia katika
moja ya hoteli jijini Dar es Salaam na
huenda akawa sehemu ya kikosi kitaka-

® ® ® Simba yafunguka dili lake na

Vipers, safari ya kukiwasha Sudan...

choelekea Sudan kesho kwa mechi za
kirafiki kama mambo yatakwenda sawa
kati ya Simba na waajiri wake wa zamani,
Vipers.

“Kuhusu suala la Manzoki, mashabiki
wakae kwa kutulia kwa sababu (muda
utaongea) ni mchezaji wa Simba na yupo
hapa toka juzi ana mambo yake anafan-
ya,” alisema mtoa habari huyo.

Kuhusu nani atatemwa kumpisha ki-
nara huyo wa ufungaji wa Ligi Kuu Ugan-
da msimu uliopita, mtoa habari wetu
alisema suala hilo liko chini ya Kocha
Mkuu, Mserbia Zoran Maki.

“Kwa sasa hatutaki kuingilia map-
endekezo ya benchi la ufundi, ana-
posema tunahitaji mchezaji fulani, basi
tunatekeleza mabhitaji yake kulingana
anachokihitaji  kikosini kuelekea mi-
chuano iliyopo mbele yetu, nani atampi-
sha Manzoki hilo ni juu ya kocha mwe-
nyewe,” alisema.

Kwa mujibu wa Meneja Idara ya Habari
na Mawasiliano wa Simba, Ahmed Ally,
alisema suala la Manzoki bado wanalifua-
tilia na wako katika mipango mizuri ya
kufanikisha kupata saini ya nyota huyo.

Alisema bado hawajamalizana na Vi-

pers, lakini mazungumzo yanaendelea

kuhakikisha wanafanikiwa kumpata
mchezaji huyo kwa ajili ya kuimarisha
safu ya ushambuliaji.

“Manzoki ni mchezaji halali wa Vipers
na bado ana mkataba, Simba tumejaribu
kumfanya mazungumzo na klabu yake,
lakini mambo hayajawa vizuri, ila bado
tunaendelea na harakati za kumpata
nyota huyo,” alisema Ahmed.

Kikosi cha Simba kikiwa bila wachezaji
wanane walioitwa kuitumikia Timu ya
Taifa ya Tanzania (Taifa Stars), kesho
kitakwea pipa kuelekea Sudan kushiriki
michuano maalum ya kujiandaa na Ligi
ya Mabingwa Afrika iliyoandaliwa na Ma-
bingwa wa nchi hiyo, Al Hilal.

Katika michuano hiyo, Simba itacheza
mechi mbili ambapo Jumapili wiki hii
itaanza kwa kuivaa Asante Kotoko ya
Ghana kabla ya Agosti 31, mwaka huu ku-
vaana na wenyeji, Al Hilal.

Baada ya mechi hizo, Simba itarejea
Dar es Salaam na kucheza mechi moja
kimataifa ya kirafiki dhidi ya AS Arta So-
lar 7 ya Djibouti, ambayo nayo imeweka
kambi hapa nchini kujiandaa na michua-
no ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Yanga kujipima
na Kina Alex
song, Kalou

Saada Akida na Shufaa Lyimo

KATIKA kuhakikisha kikosi chao kinaku-
wa imara kuelekea michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika inayotarajia kuanza
rasmi kati ya Septemba 9-11, mwaka huu,
kikosi cha Yanga kitacheza mechi mbili
za kirafiki kabla ya michuano hiyo kuan-
7a, imeelezwa.

Moja kati ya timu ambayo Yanga
itacheza nayo wakati huu Ligi Kuu Bara
ikiwa imesimama kupisha Kalenda ya
Fifa, itakuwa dhidi ya AS Arta Solar 7 ya
Djibouti, ambayo kikosi chake kinaun-
dwa na baadhi ya nyota wakubwa wali-
ocheza klabu kubwa za Ulaya, wakiwamo
Kiungo Mcameroon Alexander Song
na winga Solomon Kalou raia wa Ivory
Coast.

AS Arta Solar 7, ambao ni mabingwa
wa Ligi Kuu Djibouti, Wameweka kambi
Mabingwa Afrika na katika hatua ya awa-
li ya michuano hiyo itaanzia nyumbani
dhidi ya Al-Merrikh ya Sudan.

Kwa mujibu wa Kocha Msaidizi wa Yan-
ga, Cedric Kaze, watakuwa na programu
ya mazoezi na mechi za kirafiki kwa kip-
indi ambacho ligi imesimama kupisha
Taifa Stars kucheza mechi za kuwania
kufuzu Fainali za Mataifa ya Afrika kwa
Wachezaji wa Ndani (CHAN), dhidi ya
Uganda.

“Tunarudi katika mazoezi ya gym ili
kujiweka sawa kwa kuwa tunaelekea ka-
tika michezo migumu, tulipumzika siku
mbili kesho (leo) tunarudi kazini,” alise-
ma Kaze
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