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HABARI KITAIFA

Na Augusta Njoji, KAGERA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Mohamed 
Mchengerwa, amemwagiza Kati-
bu Mkuu wa Ofisi hiyo kutengua 
nafasi ya Mganga Mkuu wa Mkoa 
wa Kagera.

Hatua hiyo ni kutokana na 
madai ya utendaji wake kutori-
dhisha ikiwamo kutochukua 
hatua kwa Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa iliyoko Bukoba,  iliyozuia 
maiti ya mtoto mchanga.

Wakati akiagiza hatua hizo ku-
chukuliwa, Mchengerwa amea-
pa kuwashughulikia viongozi wa 
kisiasa na serikali ambao wame-
kuwa chanzo cha kukwamisha 
miradi ya maendeleo na kutishia 
kusitisha vikao vya Baraza la 
Madiwani Manispaa ya Bukoba 
iwapo litabainika kikwazo kwa 
maendeleo.

Alisema hayo jana  katika hafla 
ya utiaji saini mikataba ya usan-
ifu wa miradi ya uboreshaji mi-
undombinu ya miji ya Tanzania 
(TACTIC) kwa miji 15 ya kundi la 
pili mjini hapa.

“Nimepata taarifa moja ya 
hospitali zetu mtoto amefariki 
dunia wamekaa zaidi ya siku 
mbili hawataki kuachia maiti ya 
mtoto mchanga huku wakijua 
anapaswa kuhudumiwa bure na 
maiti yake anapofariki aruhusi-
we kwenda kuzikwa. Utoaji  wa 
huduma lugha mbovu umeenea 
katika hospitali ya mkoa. Hili  
sitakubali hata kidogo. Nakue-
lekeza Katibu Mkuu kutengua 
mara moja nafasi ya mganga 
mkuu wa mkoa,” alisema huku 
akisisitiza kuwa ni dhamana, 
mtu akishindwa kuwahudumia 
Watanzania hafai kwenye nafasi 
na ataondolewa.

  Kuhusu maendeleo ya Bu-
koba, alisema kuna maeneo ha-
wafanyi vizuri kwenye miradi 
kwa sababu kuna viongozi wa 
serikali wanaweka mikono yao.

“Viongozi wengine wanaweka 
mkono, wanatafuta makandar-
asi wao, miradi inakwama na 
haijengwi inavyotakiwa.  Sasa 
nataka niwaambie wazi kiongozi 
yeyote wa serikali anayewajibika 
chini ya TAMISEMI atakayeweka 
mkono kwenye miradi hii am-
bayo Rais anataka kuwakwamua 
wananchi, nitashughulika naye.

“Bukoba imefika hapa ilipo 
kwa sababu kuna watu hawata-
mani kuona maendeleo kwa 
sababu ya maslahi yao ya kisiasa, 
tena wengine viongozi ndani ya 
serikali,” alisema huku akiapa 
kuwa katika utekelezaji wa mi-
radi hiyo, hatakubali kufumbia 
macho yeyote atakayethubutu 
kuikwamisha.

Alisema soko na stendi mkoa-
ni Kagera ni miundombinu ya 
muda mrefu tangu vita vya Kag-
era mwaka 1978/79 lakini sasa 

itajengwa ya kisasa.
Mchengerwa alisema Rais Sa-

mia Suluhu Hassan amemfuta 
machozi Mbunge wa Bukoba 
Mjini, Stephen Byabato, ambaye 
hivi karibuni alipiga magoti na 
kuangua kilio akiomba ujenzi wa 
miradi ya soko, stendi, barabara 
na kujenga kingo kwenye Mto 
Kanoni ili kuondokana na kero 
ya mafuriko.

MIRADI KUWANG’OA            
MA-DED

 Mchengerwa alisema mku-
rugenzi wa halmashauri ata-
kayeshindwa kukamilisha kwa 
muda uliopangwa ujenzi wa 
shule kupitia fedha za BOOST 
na SEQUIP ifikapo Desemba 31, 
mwaka huu, atapendekezwa 
kwa Rais aondolewe kwenye na-
fasi yake.

“Nendeni mkasimamie miradi 
fedha zimetolewa, sitegemei 
kusikia kuna mkurugenzi am-
baye ameshindwa kutekeleza 
miradi katika maeneo yake,” 
alisema.

Akitoa maelezo ya mradi wa 
TACTIC, Mratibu wa Miradi ya 
Ushirikiano wa Benki ya Dunia 
na Wakala wa Barabara Mijini 
na Vijijini (TARURA), Mhandisi 
Humphrey Kanyenye, alisema 
mradi unagharamiwa na serikali 
kuu kwa Sh. trilioni moja kupitia 
masharti ya nafuu ya mkopo ku-
toka Benki ya Dunia na utanufai-
sha miji 45.

“Mradi utatekelezwa kwa 
miaka sita kuanzia mwaka wa 
fedha 2022/23 lengo kuu ni 
kuboresha usimamizi wa ukuaji 
wa miji pamoja na kuwezesha 
halmashauri za miji na majiji ku-
toa huduma bora kwa wananchi. 
Maeneo  ya utekelezaji ni ujenzi 
wa miundombinu mbalimbali 
ikiwamo barabara na miun-
dombinu mingine kulingana na 
vipaumbele vya halmashauri 
husika,” alisema.

Alisema kundi la kwanza li-
nahusisha miji 12 ya Mwanza, 
Mbeya, Arusha, Dodoma, Moro-
goro, Kahama, Kigoma, Songea, 
Sumbawanga, Tabora, Geita na 
utekelezaji wake umeanza mwa-
ka huu wa fedha 2023/24.

Kundi la pili, alisema  litahu-
sisha miji 15 ya Tanga, Korogwe, 
Moshi, Kibaha, Iringa, Bukoba, 
Singida, Bariadi, Shinyanga, Mu-
soma, Lindi, Mpanda, Njombe, 
Mtwara na Babati na utekelezaji 
wake utaanza mwaka ujao wa 
fedha 2024/25 baada ya usanifu 
kukamilika.

“Kundi la tatu linahusisha 
Miji 18 ya Kasulu, Tunduma, 
Vwawa, Ifaraka, Masasi, Nany-
amba, Handeni, Bagamoyo, 
Mafinga, Tarime, Chato, Bunda, 
Mbinga,Mbulu,   Nzega, Kon-
doa, Newala ambao utekelezaji 
utaanza mwaka 2024/25,”alise-
ma.

Maiti ya mtoto mchanga 
yamponza mganga mkuu

Wanasheria wasema ubunge kina Mdee batili 
Restuta James na Maulid  
Mmbaga

WANASHERIA na wasomi 
wamesema ubunge wa Halima 
Mdee na wenzake 18 ni ba-
tili kutokana na mahakama 
kubariki uamuzi wa Kamati 
Kuu ya Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA) ku-
wavua uanachama.

Maoni hayo waliyatoa jana 
ikiwa ni siku moja baada ya 
Mahakama Kuu, Masjala Kuu ya 
Dar es Salaam kukubali kwam-
ba uamuzi wa Kamati Kuu 
ulikuwa sahihi lakini ikaten-
gua  uamuzi wa Baraza Kuu la 
chama hicho  kuwavua uana-
chama.

Wakili wa Kujitegemea, Al-
loyce Komba, alisema wabunge 
hao hawana sifa za kuwapo 
bungeni kwa kuwa walishavuli-
wa uanachama, ambayo ni sifa 
muhimu ya kuwa mbunge.

Alisema hukumu ya ma-
hakama haitekelezeki kisiasa 
kwa kuwa mlolongo wa ku-
fanya uamuzi ulivyo ndani ya 
CHADEMA, ndivyo ulivyo kwe-
nye vyama vingine vya siasa 
kikiwamo Chama Cha Mapin-
duzi (CCM).

“Wanasheria wengine tu-
nahoji kama Jaji aliona huu 
upungufu kwa nini hajafuta 
uamuzi hadi wa Kamati Kuu? 
Kwa mtazamo mwingine wa 
kisheria ni kwamba vyama vy-
ote vya siasa vimeundwa kwa 
mfumo huo. Mtu  anafukuzwa 
na Kamati Kuu, Halmashauri 
Kuu au Mkutano Mkuu ambao 
mwenyekiti wa vikao vyote ni 
mmoja,” alisema.

Alitoa mfano kuwa ndani ya 
CCM waliwahi kuvuliwa uana-
chama makada kadhaa, waki-
wamo aliyekuwa Waziri wa 
Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Kimataifa, Bernad Membe 
na Sophia Simba. Alisema ua-
muzi huo ulifanywa na viongo-
zi kwa mfumo uliofanywa kwa 
Mdee na wenzake.

“Ni dhahiri kwamba tangu 
walipovuliwa uanachama na 
taarifa ikaenda kwa Spika wa 

Bunge, ilitakiwa akubali kwam-
ba hawa hawapaswi kuwa 
wabunge, chama kimeamua.

“Kwa mtazamo wangu, Jaji 
ameangalia kisheria sana lakini 
kisiasa ndani ya vyama huo ua-
muzi hautekelezeki. Hata  hao 
akina Halima wakirudi kwenye 
baraza hawawezi kupata haki 
kwa sababu waliowavua ni 
wajumbe wa Baraza Kuu kim-
fumo,” alisema.

Wakili Komba alisema kama 
nchi, yanahitajika mabadiliko 
makubwa ya sheria na kwamba 
ikiwezekana liundwe baraza la 
kusimamia vyama vya siasa ili 
wanachama wanapokutana na 
changamoto ndani ya vyama, 
wakalalamike huko badala ya 
kwenda mahakamani.

Alishauri kuwa ifunguliwe 
kesi kuishtaki serikali kwa ku-
walipa wabunge wasio halali 
ndani ya Bunge ili mahakama 
itoe uamuzi.

Mwanasheria Chali Rajabu 
alisema  kitendo cha wabunge 
hao kuendelea kushiriki vikao 
vya Bunge ni kinyume cha uta-
ratibu kwa kuwa chama chao 
hakiwatambui kutokana na 
ukweli  kwamba walishavuliwa 
uwanachama.

“Mahakama pia inapaswa 
iliangalie hilo na itoe kauli 
kwamba wakae pembeni wa-
sishiriki shughuli yoyote ya 
Bunge hadi pale mgogoro wao 
utakapoisha,” alisema Rajabu.

BAGONZA ATIA NENO
 Askofu wa Kanisa la Kiin-

jili la Kilutheri Tanzania (KKKT) 
Dayosisi ya Karagwe, Dk. Ben-
son Bagonza, alisema baada ya 
hukumu hiyo, mambo matatu 
yanaweza kufanyika ikiwamo 
kuwatimua bungeni.

“Bunge litekeleze Uamuzi wa 
Kamati Kuu ya CHADEMA kwa 
kuwaondoa bungeni kwa kuwa 
si wanachama. Pili, mchakato 
wa maridhiano kati ya wabunge 
hao na chama chao na tatu, 
anayedhani ameonewa na hu-
kumu hii akate rufani panapo-
husika, bado kuna nafasi ya 
kwenda juu zaidi,” alisema.

Juzi, Mahakama Kuu, Mas-
jala Kuu Dar es Salaam iliten-
gua uamuzi wa Baraza Kuu la 
CHADEMA, kuridhia uamuzi 
wa Kamati Kuu ya chama hicho 
kuwavua ubunge Halima Mdee 
na wenzake 18.

Baraza hilo lililosikiliza ru-
fani ya wabunge 19 wa Viti 
Maalum kupitia chama hicho, 
lilibariki wabunge hao kuvuli-
wa uanachama wa CHADEMA 
uliofanywa na Kamati Kuu ya 
chama hicho.

Hata hivyo, Mahakama Kuu 
ilisisitiza kuwa haijafuta uamu-
zi wa Kamati Kuu ya kuwavua 
uanachama Mdee na wenzake 
18 kwa sababu walipewa na-
fasi ya kujieleza kwenye kamati 
hiyo, lakini hawakutumia.

Uamuzi huo ulitolewa juzi na 
Jaji Cyprian Mkeha wa mahaka-
ma hiyo, aliyeanza kwa kutoa 
ufafanuzi kwamba anajua watu 
wengi, wakiwamo mawakili, 
walikuwa wanafuatilia shauri 
hilo ili kujua kama ubunge wa 
wabunge hao ni halali au si ha-
lali.

Mdee na wenzake 18, ka-
tika suala hilo hilo walikuwa 
wanalalamika kwamba Mwe-
nyekiti wa CHADEMA, Free-
man Mbowe na Katibu Mkuu 
wa chama hicho, John Mnyika 
walishiriki kikao cha Kamati 
Kuu kisha kushiriki kikao cha 
Baraza Kuu la chama kilicho-
bariki wao kuvuliwa uanacha-
ma.

Baada ya hukumu hiyo, Mku-
rugenzi wa Mawasiliano, Itifaki 
na Mambo ya Nje wa CHADE-
MA, John Mrema, katika taarifa 
yake kwa vyombo vya habari, 
alisema chama hicho kinakaa 
na mawakili wake kutafsiri 
hatua za kuchukua kutokana 
na uamuzi huo wa mahakama.

“Tunamkumbusha Spika 
wa Bunge kuhusu utekelezaji 
wa uamuzi wa Kamati Kuu ya 
CHADEMA ya Novemba 27, 
2020, ya kuwavua uanachama 
kwani mahakama imethibitisha 
kuwa walishafukuzwa uana-
chama kihalali na taratibu zote 
zilifuatwa,” alisema. 

Rais Mstaafu 
wa Awamu ya 
Nne, Dk. Jakaya 
Kikwete, ak-
izindua kitabu 
cha historia ya 
Chuo cha Taifa 
cha Usafirishaji 
(NIT). Kushoto 
ni Mwenyekiti 
wa Bodi ya 
Uongozi ya NIT, 
Prof. Uling-
eta Mbamba 
na kulia ni 
mwandishi wa 
kitabu hicho, 
Ramadhani 
Sawaka. PICHA: 
NIT. Habari 
Uk. 4  
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MASHARTI YA MNADA  
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, Gari au  Shamba  ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% 

itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.  
2 Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote 

aliyokwisha ilipa.  
3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0714939933/0754497396  
4  Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila 

gharama yeyote.    

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD 
,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO 
AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM 
AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD 
,SUMA JKT  AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD  kwa 
mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa 
deni kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha. 

NOTISI/TANGAZO

TAWI ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA 

BUGURUNI EUSTACK SAMMA MSOKA GARI HINO LIESSE II T559 DXZ EUSTACK SAMMA MSOKA POSTA HOUSE-ILALA 30/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

TEGETA YUSUPH JULIAS MWAKIPESILE NYUMBA ERASTO KAMANI PUGU-ILALA 29/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

DODOMA BIMLA ELECTRICAL SUPPLIES VIWANJA VIWILI RAJABU SIMEO MAJIGE BUIGIRI- CHAMWINO 28/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

DODOMA MARIA JOSEPH UTONGA NYUMBA MARIA JOSEPH UTONGA BWAWANI HOMBOLO 30/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  

DODOMA ANOLD ANTONY MIKA NYUMBA ANOLD ANTHONY MICHAEL NKUHUNGU DODOMA 29/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

DODOMA INOCENCIA JANUARY LUBINGA NYUMBA PETRO JOSEPH MASADU MSISI-DODOMA 29/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA (MARUDIO)

DODOMA ZEPHANIA MATHAYO MBATA NYUMBA ZEPHANIA MATHAYO MBATA MSISI-DODOMA 30/12/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

DODOMA JANVIER VOSTER LUBINGA NYUMBA JANVIER VOSTER LUBINGA MSISI-DODOMA 30/12/2023 SAA 05:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  

DODOMA EDWARD WAMI KATEI NYUMBA EDWARD WAMI KATEI MSISI-DODOMA 30/12/2023 SAA 06:00 MCHANA NA KUENDELEA

TANDALE OSCAR JOSSEY MUNIS NYUMBA  YENYE LESENI YA MAKAZI VERAELI ELIYA KOMBE MWANANYAMALA -KINONDONI 19/12/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

Watumishi ardhi wanandoa wasimamishwa 
madai ya kumdhulumu kiwanja mwananchi
Na Waandishi Wetu

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Jerry Silaa 
(pichani) , amemwagiza Katibu Mkuu 
wa Wizara hiyo kuwasimamisha kazi 
wanandoa Salvatory Rutaba na Revi-
na Kayanda, ambao ni watumishi wa 
sekta ya ardhi mikoa ya Mwanza na 
Simiyu kwa tuhuma za kudhulumu 
kiwanja cha Damas Kamani kili-
choko Ilemela, Mwanza.

Waziri Silaa alitoa agizo hilo jana 
baada ya kupokea barua ya malala-
miko kutoka kwa Kamani akitaja 
eneo lake lililoko Mtaa wa Nyamo-
hongolo, Ilemela, kumegwa viwanja 
viwili namba 863 na 864 vinavyomi-
likiwa na watu wasio halali.

“Baada ya kufika hapa imebidi ku-
tumia siku tatu kufuatilia mgogoro 
huu na cha kushangaza nimebaini 
kuwa watumishi hawa ndio wali-
omsaidia mmiliki ambaye kwao ni 
wa awali, Daud Malifedha, kupata 
hati ya viwanja hivi.

“Nyaraka zake zinaonyesha aliom-
ba hati ya kiwanja kimoja namba 863 
mwaka 2015 wakampatia ya viwili 
ambacho ni 863 na 864 na kutiwa 
saini na Levina aliyekuwa Ofisa Ardhi 
Wilaya ya Ilemela ambaye baadaye 
alikuwa mmiliki yeye na mume 
wake, hali inayoleta utata,” alisema.

Waziri Silaa alisema katika 
mgogoro huo, jambo linalotia shaka 
ni mchakato wa umilikishaji kutoka 
kwa mmiliki wa asili kwenda kwa 
malifedha kisha kwenda kwa wawili 
hao.

Alisema mchakato wake umean-
zia katikati na aliyemtambulisha 

Operesheni uhamishaji 
wananchi Ngorongoro 
kuendelea
Na Paul Mabeja, DODOMA

MSEMAJI Mkuu wa serikali Mobhare Matinyi, 
amesema oparesheni ya kuwahamisha kwa hiari 
wananchi wa Ngorongoro mkoani Arusha wanaoi-
shi ndani ya eneo la hifadhi itaendelea siku chache 
zijazo.

Amesema kampeni hiyo inatarajia kuanza na kaya 
500 ambazo tayari zilishajiandikisha na kufanyiwa 
uthamini wa mali zao. 

Aidha, kuhusu maafa yaliyotokea katika mji wa 
Katesh, Hanang mkoani Manyara, amesema kwa siku 
mbili mfululizo hakuna miili zaidi iliyopatikana ku-
tokana na mafuriko, hivyo idadi ya waliofariki dunia 
inabakia 89 hadi sasa.

  “Naomba nichukue nafasi hii kuzungumzia 
kuhusu maendeleo ya awamu ya pili  kuwahamisha 
kwa hiari wananchi wa tarafa ya Ngorongoro wilay-
ani Ngorongoro mkoani Arusha, wanaoishi ndani ya 
eneo la hifadhi ya Ngorongoro. 

“Zoezi hilo litaendelea siku chache zijazo likianza 
na kaya 500 ambazo tayari zilishajiandikisha na ku-
fanyiwa uthamini wa mali zao,” alisema Matinyi

  Alisema wanatarajia sehemu ya mradi wa ny-
umba 5,000 zinazojengwa katika vijiji vya Msomera 
wilayani Handeni (Tanga), Kitwai wilayani Simanjiro 
(Manyara) na Saunyi wilayani Kilindi (Tanga) itaka-
milika hivi karibuni.

  Matinyi alisema tayari nyumba 503 zilishajeng-
wa na kuwezesha kaya 551 kuhamia zikiwa na watu 
3,010 na mifugo 25,521 na zote zipo kijijini Msomera.

“Aidha, ni vyema kufahamu kuwa kaya 27 zenye 
watu 120 na mifugo 769 tayari zilishahamia kwenye 
maeneo mengine nje ya hifadhi lakini si katika mae-
neo yaliyotengwa na serikali,” alisema.

  Pia alisema kaya hizo zilikwenda katika wilaya 
za Karatu, Meatu, Monduli, Simanjiro, Handeni na 
mkoani Arusha. 

“Hawa pia walisafirishwa na kulipwa fidia na 
malipo ya ziada kwa kila kaya inayohamia katika 
maeneo yaliyotengwa na serikali inapata malipo ya 
fidia Sh. 10,000,000 za ziada kwa maelekezo ya Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, inasafirishiwa yenyewe 
pamoja na kila kitu chake.

“Inapewa nyumba ya vyumba vitatu kwenye eneo 
la ekari 2.5 pamoja na hati miliki, inapewa shamba 
la ekari 5 pamoja na hati miliki, inapewa eneo la 
kuchungia mifugo la jumla kwa wote pamoja na 
huduma za majosho na mabwawa ya kunyweshea 
mifugo,” alisisitiza Matinyi.

 Pia alisema serikali inajenga mnada wa mifugo wa 
kisasa, vituo vya kununulia maziwa, shule za msingi 
na sekondari, zahanati na vituo vya afya, barabara, 
na usalama kwa wananchi wote kwa kuweka vituo 
vya polisi.

 Matinyi pia alisema serikali inaendelea kusisitiza 
kwamba uhamishaji huo ni wa hiari na wananchi 
waepukane na taarifa potofu kuwa kuna uvunjwaji 
wa haki za binadamu na uondoaji watu kwa nguvu.

Kuhusu  maafa ya maporomoko ya tope, mawe, 
magogo na maji kutoka Mlima Hanang,  yaliyotokea 
alfajiri ya Desemba 3, mwaka huu, alisema kwa siku 
ya pili mfululizo hakuna miili zaidi iliyopatikana na 
hivyo idadi ya inabakia kuwa 89.

 “Watu wazima 50, wanaume 21 na wanawake 29, 
na watoto 39, kiume 19 na kike 20, miili 87 imetam-
buliwa na kuchukuliwa na familia zao kwa ajili ya 
mazishi lakini miili miwili ya watoto wa kike wa umri 
wa mwaka mmoja na miaka mitatu, inahitaji vipimo 
vya vinasaba (DNA) ili kujiridhisha na utambuzi 
wake,” alisema

Alisema idadi ya majeruhi inaendeelea kupungua 
ambapo sasa wamebakia majeruhi 14 kutoka 139 
waliofikishwa hospitalini baada ya maafa kutokea na 
waathirika 36 ndio waliobakia kambini.

Malifedha katika kiapo cha uraia ni 
Rutaba aliyekuwa pia ni Ofisa Ardhi 
wa Manispaa ya Ilemela na sasa ni 
Kamishna wa Ardhi Msaidizi Mkoa 
wa Simiyu.

Waziri Silaa alimwagiza Mkuu wa 
Wilaya Ilemela, Hassan Masala, kuun-
da timu ya  uchunguzi wa mgogoro 
huo itakayochunguza mchakato mzi-
ma kuanzia mwaka 2019 pamoja na 
Katibu Mkuu wa Wizara kufuta upi-
maji mpya uliofanyika mwaka 2019.

“Afute mchoro wa mipango miji 
urejewe upya ili kupata barabara 
inayokwenda chini kwa kutumia vi-
pimo vya mwanzo za 2012 ili isitokee 
mtu akaingia kiwango kingine,” ali-
sisitiza.

Akiwa wilayani Kahama mkoani 
Shinyanga, Waziri Silaa aliwatanga-
zia kiama maofisa ardhi watakao-

bainika kutoa hati miliki kwenye 
kiwanja kimoja kwa watu wawili 
na kuahidi kuwachukulia hatua za 
kisheria.

“Kliniki hizi za ardhi zimefun-
guliwa mikoa yote ya Tanzania 
Bara na lengo lake ni kutatua 
migogoro ya ardhi wanayokutana 
nayo wananchi.

“Katika malalamiko 10 yanay-
ofika ofisi za wakuu wa wilaya na 
mikoa saba ni ya ardhi, kati ya hayo 
matano ni wananchi wenye zaidi 
ya miaka mitano wanahangaika 
kupata haki zao,” alisema.

Waziri Silaa alimtaka Katibu 
Mkuu wa Ardhi, Naibu katibu 
Mkuu, Naibu Waziri pamoja na 
watendaji wengine kuhakikisha 
mmoja wao anashiriki katika klini-
ki za ardhi wakati zinaendeshwa 
ili kutatua migogoro inayohitaji 
maelezo ya kitaifa.

Kamishna Msaidizi wa Ardhi 
mkoani Shinganga, Leo Komba, 
alikiri Mkoa wa Shinyanga kuwa 
na migogoro mingi ya ardhi na zai-
di ya wananchi 100 wamesikilizwa 
na bado wanaongezeka.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, 
Mboni Mhita, alikili ofisi yake 
kupokea migogoro mingi ya ar-
dhi na ile inayohitaji kuendeshwa 
kisheria huielekeza katika Ma-
hakama ya Ardhi.

Mboni aliomba huduma hiyo 
ifike halmashauri ya Msalala na 
Ushetu ambako pia, kumekuwa 
kukiripotiwa malalamiko ya ardhi.

•Imeandaliwa na Vitus 
Audax(MWANZA) na Shaban 
Njia (KAHAMA)
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Rungu la Samia lafuta mashirika 20 
Na Restuta James

SERIKALI imefuta, kuun-
ganisha na kuvunja mashiri-
ka na taasisi zake  20, kwa 
lengo la kuleta tija na ufanisi 
katika utendaji na kuipungu-
zia serikali mzigo wa uende-
shaji. 

Miongoni mwa taasisi 
zilizoguswa ni Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania (TIC), 
Benki ya Maendeleo ya Kili-
mo Tanzania (TADB),  Shiri-
ka la Kuhudumia Viwanda 
Vidogo (SIDO), Bodi ya 
Chai,  Mamlaka ya Vitam-
bulisho vya Taifa (NIDA) 
na  Wakala wa Usajili, Ufilisi 
na Udhamini (RITA).

Pia serikali imeifuta bodi 
moja, Shirika la Uzalishaji la 
Jeshi la Polisi (TPSCF), taasi-
si tatu za utafiti na Taasisi ya 
Chakula na Lishe (TFNC). 
Utekelezaji wa hatua ya ku-
futa na kuunganisha taasisi 
hizo, utakamilika kabla ya 
Julai, mwakani.

Akitangaza uamuzi huo 
jana jijini Dar es Salaam, Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Mi-
pango na Uwekezaji, Prof. Ki-
tila Mkumbo, alisema hatua 
hiyo ni kutokana na  mareke-
bisho na maboresho yanay-
oendelea katika mashirika 
yote ya umma.

Kwa mujibu wa Prof. 
Mkumbo, mashirika 16 yali-
younganishwa yalikuwa na 
mwingiliano na mfanano 
wa malengo na majukumu 
huku manne yakivunjwa na 

kufutwa.
Alisema RITA na NIDA 

zimeunganishwa, hivyo 
itaundwa taasisi moja  ita-
kayohusika na utambuzi wa 
matukio muhimu  kuanzia 
kuzaliwa hadi kufariki du-
nia na kwamba hatua hiyo 
ni utekelezaji wa maelekezo 
ya Rais Samia Suluhu Hassan  
ya kuwa na namba moja ya 
utambulisho.

Alisema TADB imeungan-
ishwa na  Mfuko wa Pem-
bejeo za Kilimo (AGITF) ili 
kuwa na taasisi moja itakayo-
husika na mikopo na ughar-
amiaji wa maendeleo ya 
kilimo  wakati Bodi ya Chai 
Tanzania imeunganishwa 
na Wakala wa Maendeleo ya 
Wakulima Wadogo wa Chai 
Tanzania  ili kuwa na bodi 
moja ya chai.

Pia alisema Bodi ya  Ny-
ama imeunganishwa na Bodi 
ya Maziwa ili kuunda taasisi 
moja ya kuendeleza na kusi-
mamia mazao ya mifugo. 
Shughui za SIDO zimeungan-
ishwa na  Kituo cha Zana za 
Kilimo na Teknolojia Vijijini 
(CARMARTEC)  na  Taasisi 
ya Uhandisi na Usanifu Mi-
tambo Tanzania (TEMDO) ili 
kuunda taasisi moja.

Kuhusu  TIC  na EPZA, 
alisema zimeunganishwa  ili 
kuunda taasisi itakayoratibu 
uwekezaji wa sekta binafsi 
wa ndani na kutoka nje ya 
nchi. Pia alisema na kwamba 
taasisi  za utafiti wa  chai, 
tumbaku na kahawa zimeun-
ganishwa na kuwa sehemu 

ya muundo wa  Taasisi ya 
Utafiti wa Kilimo Tanzania 
(TARI).

Kadhalika, alisema Bodi ya 
Pareto imefutwa na shughuli 
zake zitahamishiwa katika 
Mamlaka ua Usimamizi wa 
Nafaka na Mazao Mchang-
anyiko.

Mashirika yaliyovun-
jwa kwa mujibu wa Waziri 
Mkumbo, ni Shirika la Elimu 
Kibaha ambalo lilikuwa lina-
miliki sekondari ya Kibaha, 
Hospitali ya Tumbi na chuo 
cha ufundi. 

Kutokana na mabadiliko 
hayo, hospitali ya Tumbi 
itakuwa chini ya Wizara 
ya Afya wakati sekondari 
ikipelekwa Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) na chuo 
kikipelekwa Wizara ya 
Elimu.

SABABU YA HATUA 
Prof. Mkumbo alisema: 

“Haya ni mageuzi endelevu 
ya uboreshaji wa mashiri-
ka ya umma kwa lengo ya 
kuyawezesha yajiendeshe 
kwa faida. Serikali  itaen-
delea kupunguza mzigo wa 
kuyaendesha mashirika ya 
umma yanayohitaji ruzuku 
ya serikali katika kujiende-
sha.”

Waziri alisisitiza kuwa: 
“Serikali inataka ibaki na ma-
shirika ya umma ambayo ma-
jukumu yake hayatekelezeki 
bila ruzuku akitolea mfano 
wa shule za umma. Mashiri-
ka ya umma yanaelekezwa 
kuwekeza kwenye maeneo 

ya kimkakati kulingana na 
majukumu yao.

“Maeneo ambayo 
yanaweza yakafanywa na 
sekta binafsi tunataka iachi-
we ifanye lengo ni kuongeza 
ushiriki wa sekta binafsi ka-
tika shughuli za uwekezaji 
na biashara hapa nchini. Yale 
maeneo ambayo kikawaida 
hayavutii sekta binafsi ku-
wekeza lakini ni muhimu 
kwa uchumi wetu, serikali 
itajikita huko.”

Waziri Mkumbo ambaye 
aliambatana na Msajili wa 
Hazina, Nehemia Mchechu 
na Katibu Mkuu wa Wiz-
ara yake, Dk. Tausi Akida, 
alisema serikali itaendelea 
kutathmini kazi za mashirika 
yake na kuchukua hatua sta-
hiki.

“Nikizungumzia utafiti, 
kwa asili yake hauvutii 
sekta binafsi, hili ni jukumu 
la umma, kwa hiyo yapo 
maeneo ambayo taasisi zi-
napokea ruzuku hatutazi-
laani kwa sababu zinazoa 
huduma muhimu zinazo-
hitajika kwa maendeleo ya 
nchi,” alisema.

“Mnapaswa kuyahoji haya 
mashirika, mfano hili shirika 
linauza maziwa, hivi kweli ni 
lazima maziwa yauzwe na 
umma? Tunataka biashara 
inayoweza kufanywa na 
sekta binafsi ifanywe ili kodi 
za Watanzania zielekezwe 
kwenye maeneo ambayo 
kwa kawaida haiwezi kufan-
ya sekta binafsi, kama kutoa 
elimu, afya na kujenga miun-

Na Prosper Makene

RAIS Mstaafu wa Awamu ya Nne,  Dk. Ja-
kaya Mrisho Kikwete, amekipongeza Chuo 
Cha Taifa ca Usafirisaji (NIT) kwa kuanzisha 
mafunzo ya marubani wa ndege.

Kikwete alitoa pongezi hizo jana  katika 
maaafali ya 39 ya chuo hicho  huku  akise-
ma hatua hiyo itasaidia kuongeza watenda 
kazi katika sekta ya anga yenye uhaba 
mkubwa wa rasilimali watu.

“Nimefarijika kusikia kuwa chuo kikom-
bioni kuanza kutoa mafunzo ya urubani. 
Mafunzo haya ni muhimu sana kwa taifa 
letu kwani yatapunguza mzigo kwa serikali 
na Wazazi wa kugharamia mafunzo haya 
nje ya nchi ambayo hutolewa kwa gharama 
kubwa, “ alisema.

Alisema serikali imenunua ndege mbili 
kwa ajili ya mafunzo ya urubani, injini 
mbili kwa ajili ya mafunzo ya uhandisi wa 
ndege na ‘cabin crew mock ups’ kwa ajili ya 
mafunzo ya wahudumu wa ndani ya ndege.

“ Piaserikali imetoa ardhi katika eneo 
la Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Kili-
manjaro (KIA) lenye ukubwa wa hekta 60, 
ambalo litatumika katika kutoa mafunzo 
ya taaluma za usafiri wa anga. Nimefurahi 
sana kuona uwekezaji huu mkubwa na 
muhimu kwa chuo chetu, hivyo, nitoe wito 
vifaa hivi ambavyo serikali imenunua kwa 
gharama kubwa, vitunzwe ili Watanzania 
wengi wanufaike katika kupata mafunzo.

  “Napenda kuwapongeza sana nyote 
kwa jitihada mlizofanya wakati wote wa 
masomo yenu hadi kufikia hatua hii ya 
kutunukiwa vyeti leo hii. Hongereni sana. 
Ninatambua kuwa tuzo mtakayopata leo 
ni ya msingi kwenu katika safari ndefu ya 
kuwa wataalam wazuri na mahiri,” aliisiti-
za. 

Pia aliwashauri wahitimu hao wasiri-
dhike na ngazi ya taaluma mliyofikia bali 
waendelee kutafuta maarifa zaidi ili taifa 
liwe na wataalam wa kutosha na wenye sifa 
zote zinazohitajika katika sekta ya uchuku-
zi na usafirishaji. 

Kikwete alisema amefarijika kusikia 
chuo kimeendelea kupanua wigo wa kutoa 
mafunzo katika sekta ya Uchukuzi, ikiwa ni 
pamoja na kujiimarisha katika njia zote za 
usafirishaji yaani usafiri wa anga, majini, 
reli, barabara na usafiri kwa njia ya ma-
bomba.

Katika hafla hiyo, Kikwete alizindua kita-
bu ambacho kimeeleza historia ya vhuo 
tangu kuanzishwa kwake mwaka 1975 hadi 
sasa. Alisema kitabi hicho kitasaidia kujua 
chuo kilikotoka, kilipo sasa na kinataka ku-
fika wapi na kwamba kitawezesha kutunza 
historia ya taasisi kwa vizazi vya sasa na 
vijavyo.

Kaimu Mkuu wa Chuo, Dk. Zainabu 
Mshana, alisema chuo kimeendelea ku-
wajengea uwezo wahadhiri na watumishi 
kwa kuwapeleka masomoni ili kuimarisha 
kiwango cha maarifa na ujuzi na katika 
mwaka wa masomo 2023/24, watumishi 71 
wako masomoni.

Alisema kati ya hao, 39 wanasoma ngazi 
ya shahada ya uzamivu (PhD), 24 shahada 
ya uzamili na mtumishi mmoja anasoma 
shahada ya kwanza. Pia alisema watumishi 
watatu wanasoma Mafunzo ya urubani na 
wanne mafunzo ya leseni za matengenezo 
ya ndege.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa DAWASA, Kiula Kingu (kulia) akibadilishana Mikataba na Mhandisi wa Kampuni 
ya China Communications Construction, Chen Jian( kushoto ) mbele ya Waziri wa Maji , Juma Aweso, wakati 
wa hafla ya Utiaji Saini kwa ajili ya utekelezaji miradi ya usambazaji maji maeneo matatu ya Pangani, Kwala 
na Kibada-Chuo cha Uhasibu wenye thamani ya zaidi ya bilioni 48 mkoani Pwani jana. PICHA: IMANI NATH-
ANIEL

NIT yapongezwa 
kuanzisha kozi 
urubani 
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Bil. 13/- kuendeleza 
miradi ya Magereza 
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
amesema katika mwaka wa fedha wa 
2022/23 na 2023/24, serikali imetenga 
Sh. bilioni 11.15 kwa ajili ya ununuzi wa 
magari 65 na kuendeleza ujenzi wa ma-
jengo ya Magereza kwenye mikoa ya 
Morogoro, Kigoma, Arusha, Tabora, Do-
doma na Pwani.

Majaliwa aliyasema hayo jana wakati 
akifunga mafunzo ya juu na Daraja la Pili 
kwa Askari wa Magereza katika Chuo cha 
Mafunzo  (TCTA). 

Waziri Mkuu alisema serikali imelipa-
tia Jeshi la Magereza magari kwa ajili ya 
shughuli za utawala na usafirishaji wa 
mahabusu na hadi kufikia tarehe 22 Mei, 
2023 tayari Serikali ilikuwa imeshalipa 
jumla ya Sh. bilioni 4.459 kwa ajili ya 
ununuzi wa magari 23 na kati ya hayo, 
magari 18 ni ya utawala na matano ya 
mahabusu.

Alisema katika mwaka huu wa fedha, 
Jeshi la Magereza limetengewa Sh. bil-
ioni 6.691 kwa ajili ya ununuzi wa magari 
mengine 42 yatakayotumika kwa shu-
ghuli za utawala na usafirishaji wa maha-
busu.

Pia alisema katika mwaka wa fedha 
2023/24, serikali imetenga Sh. bilioni 
2.769 kwa ajili ya kuendeleza ujenzi wa 
magereza ya Gairo na Kilosa mkoani Mo-
rogoro, Kakonko mkoani Kigoma, Kaliua 
na Igunga mkoani Tabora, Karatu mkoa-
ni Arusha, Msalato na Isanga Dodoma na 
Gereza la Kwa Mturuki lililoko Bagamoyo 
mkoani Pwani. 

Alisema miradi hiyo inatekelezwa sam-
bamba na kuanza ujenzi wa magereza 
mapya ya Kiabakari (Mara), Mpimbwe 
(Katavi), Sengerema (Mwanza), Kyerwa 
(Kagera), Kingurungundwa (Lindi) na 
Mlolo mkoani Iringa. 

Waziri Mkuu pia alisema serikali imet-
enga Sh. milioni 800 kwa ajili ya kuanza 
ujenzi wa ofisi za Magereza katika mikoa 
ya Geita, Kigoma, Lindi, Songwe na Tanga 
pamoja na Sh.  milioni 225 kwa ajili ya ku-
kamilisha ujenzi wa nyumba za maofisa 
na askari wa Kikosi Maalum cha Kutuliza 
Ghasia Magerezani, Msalato mkoani Do-
doma.  “Licha ya hayo, Serikali imetenga 
shilingi milioni 285 kwa ajili ya kubore-
sha upatikanaji wa maji safi na salama ka-
tika magereza matano. Magereza hayo ni 
Ilagala mkoani Kigoma, Mbarali mkoani 
Mbeya, Kiteto mkoa wa Manyara, Kingu-
rungundwa mkoani Lindi na Gereza la 
Kongwa mkoani Dodoma,” alisema. 

Majaliwa alisema kukamilika kwa mi-
radi hiyo ya ujenzi kutahakikisha uwapo 
wa huduma bora, mazingira bora ya kazi, 
makazi bora na mahali salama pa kuhifa-
dhi wafungwa na mahabusu.

Sambamba  na kutekeleza miradi ya 
ujenzi wa miundombinu na ununuzi wa 
vitendea kazi, alisema serikali imeende-
lea kutekeleza mikakati mahsusi ya kue-
ndeleza rasilimali watu, katika mwaka 
2021/22 imetoa ajira 1,241 kwa Jeshi la 
Magereza.

  “Katika mwaka 2022/23 imetoa na-
fasi 734 hawa ni wale walioko mafun-
zoni. Aidha, katika wa fedha 2023/24 
itatoa vibali vya ajira za watumishi 500 
ili kupunguza  upungufu wa watumishi,” 
alisema.

Mkuu wa Chuo 
Kikuu Huria 
Tanzania (OUT), 
Mizengo Pinda 
(katikati), akiwa 
katika mahafali 
ya 42 ya chuo hi-
cho yaliyofanyika 
mjini Songea. 
Kulia ni Waziri wa 
Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Dk. 
Damas Ndumba-
ro, na kushoto ni 
Makamu Mkuu wa 
OUT, Prof. Elifas 
Bisanda. PICHA: 
MIRAJ MSALA. 

Wahitimu OUT watakiwa kufanya utafiti kutatua matatizo ya kijamii
Na Mwandishi Wetu,         
SONGEA

WAZIRI wa Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Dk. Damas 
Ndumbaro, amewataka wa-
hitimu wa Chuo Kikuu Huria 
cha Tanzania kuitumia elimu 
waliyoipata kufanya utafiti 
ili kusaidia kutatua changa-
moto zinazoikabili jamii inay-
owazunguka.

Dk. Ndumbaro alitoa rai 
hiyo juzi wakati wa mahafali 
ya 42 ya chuo hicho yaliyo-
fanyika katika uwanja wa 
Majimaji, Songea mkoani 
Ruvuma. Ndumbaro alikuwa 
mgeni rasmi katika mahafali 
hayo.

“Mlichopata hapa si cheti 
bali ni elimu ambayo ili iwe 
na manufaa, inabidi mkai-
tumie kutatua changamoto 
zilizoko katika jamii kwa 
kuisaidia na kufanya utafiti 
wenye tija. Wakati tunaele-
kea kupata dira mpya ya 
maendeleo ya taifa ya mwaka 
2025, katumieni elimu mliyo-
pata kutoa maoni, uzoefu na 
maono yenu kupitia mijadala 
itakayowezesha kupata dira 
makini kwa taifa letu.

 “Pia mnapaswa kutumia 
ujuzi na maarifa mliyopata 
kuwa wabunifu wa kuziona 

fursa na kuzichangamkia ili 
kuzalisha ajira kwa vijana na 
jamii kwa jumla,” alisema na 
kukitaka chuo hicho kutumia 
upekee wake kueneza na 
kukuza Kiswahili duniani.

Vilevile, alitoa rai kwa 
chuo kushirikiana na Baraza 
la Kiswahili la Taifa (BAKITA)  
kuhakikisha ufundishaji wa 
Kiswahili kwa wageni ndani 
na nje ya   nchi unafanikiwa 
ili kuendana na ajenda ma-
hususi ya taifa  ya kukuza, 
kueneza na kubidhaisha 
Kiswahili  Afrika na duniani 
kwa jumla. 

Akizungumza katika ma-
hafali hiyo, Naibu Waziri wa 
Elimu, Sayansi na Teknolojia,  
Omary Juma Kipanga, akim-
wakilisha Waziri wa Wizara 
hiyo, Prof. Adolf Mkenda, 
alisema mifumo ya elimu 
imekuwa ikiimarishwa mara 
kwa mara ili kuendana na 
mabadiliko ya kidunia katika 
nyanja za kiuchumi, kisiasa, 
teknolojia na kijamii.

“Mabadiliko haya yanailaz-
imu serikali kufanya mapitio 
ya sera ya elimu kuanzia nga-
zi ya msingi ili kuiwezesha 
nchi kupiga hatua. Tunajua 
kuwa hili pia ni kipaumbele 
kwa Chuo Kikuu Huria cha 
Tanzania na chuo hiki kina 

jukumu la kubeba dhamana 
ya haya mabadiliko yanay-
ofanyika kwa kuwa ni wa-
dau muhimu wa mabadiliko 
hayo. 

“Lengo ni kuwa na aina ya 
elimu itayozalisha wahitimu 
wenye ujuzi, maarifa na uw-
ezo wa kujitegemea katika 
kujiajiri na kuajiri wengine,” 
alisema Kipanga. Mwenyeki-
ti wa Baraza la Chuo, Prof. 
Joseph Kuzilwa, alisema 
kitendo cha serikali kuki-
patia chuo  fedha za ujenzi 
maabara saba za sayansi za 
kikanda nchini, ni ishara to-
sha kuwa serikali inathamini 
elimu ya juu hususani inayo-
tolewa na Chuo Kikuu Huria 
cha Tanzania kupitia mifumo 
ya masafa, mtandao, ana kwa 
ana na huria.

“Chuo hiki kimekuwa 
mstari wa mbele katika 
kusambaza utamaduni wetu 
kupitia lugha ya Kiswahili, 
kimeanzisha programu za 
kufundisha Kiswahili Malawi 
na sasa kinakamilisha mi-
pango ya kufundisha Kiswa-
hili nchini Namibia. Chuo 
kinakaribisha ushauri na 
ushirikiano wa namna yoy-
ote ili kufanikisha kukipeleka 
Kiswahili sehemu mbalim-
bali duniani,” alisema. 

Naye Makamu Mkuu wa 
Chuo, Prof. Elifas Bisanda, 
alisema kitendo cha serikali 
kuendelea kuchangia maen-
deleo ya chuo ni kuthamini 
machango wake kwa jamii na 
hivyo kukifanya chuo  kien-
delee kutimiza wajibu wake 
wa kutoa elimu kwa wana-
chuo huku wakiwa wanaen-
delea na shughuli zao huko 
huko walipo.

“Si lazima uache kazi zako 
uende chuoni, tunatumia zai-
di TEHAMA katika ufundis-
haji na hata ada unalipa kwa 
kiwango unachotaka wewe 
mwanafunzi. 

Pia, mwanafunzi anaweza 
kuomba kufanya mitihani 
wakati wowote, ni mifumo 
tofauti na vyuo vingine,” 
amesema Prof. Bisanda.

Mahafali  hayo yalihud-
hurisha wahitimu 3,980 ka-
tika ngazi za astashahada, 
stashahada, shahada za 
kwanza, shahada za umahiri 
na uzamivu. Asilimia  44 ya 
wahitimu hao ni wanawake 
na hiyo ni hatua kubwa ka-
tika kuinua uwiano wa ki-
jinsia katika elimu ya juu 
kulinganishwa na miaka 12 
iliyopita ambapo wahitimu 
wanawake walikuwa hawa-
zidi asilimia 25.

Madereva bajaji wagoma madai ya kupinga unyanyasaji
Na Christina Haule,        
MOROGORO

MADEREVA wa bajaji mjini 
Morogoro wamegomea ku-
toa huduma na kuziba bara-
bara     ya Masika-Kihonda     
kwa kupaki vyombo vyao 
barabarani      kwa      madai 
ya kunyanyaswa    na mam-
laka.

Tukio hilo lilitokea jana na 
kudumu kwa muda wa saa 
moja kwa kile kinachodaiwa 
kuwa ni kunyanyaswa na 
baadhi ya mamlaka mbal-
imbali, huku wakidaiwa 
kuvunja sheria za usalama 
barabarani.

  Mmoja wa madereva 
wa bajaji, Keneth Matonya, 

alisema wanaofanya vitendo 
hivyo ni sekta mbalimbali za 
barabarani wakiwamo voda-
fasta, trafiki na wagambo 
ambao huwakamata mara 
kwa mara katika maeneo ya 
mjini wakidaiwa kuwakataza 
kuingia mjini.

Matonya alisema wanajua 
wakifanya makosa ya usala-
ma barabarani wanapaswa 
kukamatwa na askari wa 
usalama barabarani na sio 
kikosi cha wagambo au voda-
fasta ambao hutumia gari 
kuwafukuza na kuwatishia 
kuwagonga kitendo kina-
chotishia usalama wa walio 
wengi wakihofia kuvunjika 
miguu.

Mkuu wa Kikosi cha Us-

alama Barabarani Mkoa wa 
Morogoro, Gabriel Chiguma, 
alisema kitendo cha kuziba 
barabara ni uvunjifu wa 
amani sababu haki inadaiwa 
kwa amani na kufuata utara-
tibu uliopo.

Aliwataka madereva hao 
wa bajaji kujipanga na ma-
dai yao na kuyawasilisha 
mahali husika kwa kufuata 
utaratibu bila kuvunja sheria 
za nchi, kwa sababu kufanya 
maandamano ni sehemu ya 
kuvunja sheria.

Chiguma aliwaeleza kuwa 
serikali kwa kuwapenda 
iliwashushia kiwango cha 
adhabu kutoka Sh. 30,000 
hadi Sh. 10,000 hivyo kue-
ndelea kulalamika kuwa 

hawatendewi haki hakuta-
saidia bali wajipange katika 
kazi zao na kuzingatia sheria 
zilizopo.

Mwenyekiti Kamati ya 
Usalama Barabarani Mkoa 
wa Morogoro, Johansen 
Kakiziba, alisema awali wa-
likubaliana madereva wa 
bajaji kuacha kutumia njia 
za katikati ya mji kwa ajili ya 
kupisha watumiaji wengine 
wa barabara, lakini kwa sasa 
yanayofanyika hayaendani 
na makubaliano.

Alisisitiza kuwa kuna ba-
jaji zaidi ya 3,000 na serikali 
haiwezi kukamata hovyo, 
zitazokamatwa ni zile  zina-
zovunja sheria na taratibu za 
usalama barabarani.
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WIKI ijayo tunatarajia kushuhudia michezo miwili ya kimataifa 
kwa klabu za Tanzania, Simba na Yanga ambazo zitaendeleza 
kampeni ya kufuzu hatua ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika.

Timu zote zimeshacheza michezo mitatu katika makundi yao 
na zimepoteza mchezo mmoja na kutoka sare katika michezo 
miwili matokeo yaliyozifanya timu hizo kuburuza mkia kwenye 
makundi yao wakiwa na pointi mbili pekee.

Katika hali ya kawaida unaweza kuona ni kama tayari timu zetu 
zimekosa nafasi ya kusonga mbele kutokana na matokeo yao wal-
iyoyapata baada ya michezo miwili waliyocheza.

Lakini kimsingi bado Simba na Yanga zina nafasi ya kusonga 
mbele kama watazichanga vyema karata zao kwenye michezo 
mitatu iliyobaki.

Katika michezo hiyo timu zote zina michezo miwili nyumbani 
na mchezo mmoja ugenini ili zisonge mbele ni lazima zipate ma-
tokeo mazuri katika michezo hiyo mitatu.

Simba itaanza kucheza na Wydad Casablanca Jumanne kwenye 
uwanja wa Benjamin Mkapa na siku inayofuata Yanga watawa-
karibisha Medeama, ni lazima wapate ushindi kwenye michezo 
hiyo kama kweli wanataka kusonga mbele.

Tunaamini hakuna kinachoshindikana kwenye mpira, 
wachezaji lazima watambue wanapaswa kujituma zaidi kwenye 
mechi hizo tatu zilizobakia ili kuendelea kuipeperusha bendera 
ya Tanzania kwenye michuano ya klabu bingwa Afrika.

Hakuna haja ya kukata tamaa, nafasi bado zipo kwa timu zote 
mbili kama watafanikiwa kupata matokeo mazuri katika mechi 
zote zilizobakia kwenye makundi yao.

Matokeo hayo yanapaswa kuanza kwenye michezo dhidi ya 
Wydad na Medeama ambazo zitafufua matumaini ya klabu hizi 
mbili kusonga mbele kwenye michuano hiyo.

Mechi hizi mbili ni muhimu zaidi kwa sababu zitarejesha matu-
maini ya kutinga hatua ya robo fainali lakini pia zitawaweka kwe-
nye mazingira mazuri kuelekea michezo inayofuata mbele.

Bado tunasisitiza Simba na Yanga zina nafasi ya kusonga mbele 
kwenye  michuano hii ya Ligi ya Mabingwa Afrika lakini kama 
zitafanikiwa kushinda michezo yake iliyobakia kwenye makundi 
yao.

Kimahesabu Simba na Yanga zikishinda michezo yao miwili zi-
takuwa na pointi nane huku zikibakisha mchezo mmoja kila timu 
ambao watacheza ugenini.

Simba mchezo wao wa ugenini ni dhidi ya vinara wa kundi lao, 
Asec Mimosas ya Ivory Coast wakati Yanga mchezo wao wa ugen-
ini ni dhidi ya Al Ahly ya Misri.

Michezo hiyo ndiyo itatoa picha kamili ya nani anaungana na 
nani kwenda hatua ya robo fainali na timu gani itaondolewa kwe-
nye michuano hiyo.

Tunazishauri Simba na Yanga, nafasi bado wanazo, lakini ni 
lazima kuhakikisha michezo hiyo mitatu iliyobakia wanafanya 
vizuri kwa kupata ushindi

Tunazikumbusha klabu zetu hizi kuwa katika michuano hii ya 
Klabu Bingwa Afrika kila unapozidi kusonga mbele ndivyo una-
vyojikusanyia pesa nyingi zaidi.

Kila la heri kwa klabu zetu hizi zinazoipeperusha bendera ya 
Tanzania kwenye michuano ya vilabu barani Afrika, kufanya vi-
zuri kwa Simba na Yanga kutaendelea kuitangaza Tanzania ka-
tika soka la kimataifa lakini pia klabu zenyewe zitajikusanyia pesa 
nyingi.

Timu ziwe makini, usajili dirisha 
dogo siyo wa mbwembwe wala siasa

Simba, Yanga bado mna nafasi CAF
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JANA saa sita usiku, dirisha la usajili kwa 
wachezaji wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Ligi 
ya Championship, ‘first league’ na Ligi 
ya soka Wanawake lilifunguliwa ambapo 
sasa timu zote hizo zina ruhusa ya kufanya 
uhamisho kihalali kwa wachezaji wa ndani 
na nje ya nchi.

Siku chache tu kabla ya kufunguliwa kwa 
dirisha hili tumeanza kusikia na kuona pi-
lika pilika za klabu mbalimbali, hii ikimta-
ka huyu na ile ikamtaka mwingine.

Binafsi sipingi pilikapilika hizo, kwa 
sababu ndiyo usajili wenyewe,  mashabiki 
wa soka duniani kote wanapenda sana 
mbwembwe kwenye usajili hasa pale wa-
naposikia klabu wanayoipenda inataka 
kumchukua mchezaji fulani.

Hata hivyo, kwa upande wa klabu za 
Tanzania ambazo zinatumia pesa nyingi 
zinazotoka mifukoni mwa watu kwenye 
usajili, basi ziwe na nidhamu kwenye hilo.

Binafsi ningependa zisajili wachezaji 
ambao watakuja kuingia moja kwa moja 
kwenye timu na siyo wale wa kusubiri eti 
wazoee ligi au mfumo.

Hiki siyo kipindi cha dirisha kubwa, ni 
kipindi ambacho klabu yoyote inayoji-
tambua itasajili wachezaji wachache tu, 
wenye uwezo wa kwenda kuziba mapun-
gufu yaliyopo. Wala siyo kipindi cha kusa-
jili wachezaji kuanzia 10 kwenda mbele na 
wala siyo kusajili chipukizi.

Ni kipindi cha kusajili wachezaji ambao 
wameshaiva, wamekomaa na wanakwen-
da moja kwa moja kufanya kazi.

Kingine ni kuzitahadharisha klabu za 
Simba na Yanga ambazo zinacheza mechi 
za kimataifa, hususani Ligi ya Mabingwa 
Afrika. Ninachoshangaa ni kuona baadhi 
ya majina ambayo wanataka kuwasajili ni 
wale ambao timu zao tayari zipo kwenye 
ligi hiyo hiyo.

Nilidhani kwa timu kama za Simba na 
Yanga zingesajili wachezaji ambao hawa-
jacheza michuano hiyo ili waje kuwasaidia 
katika mechi za raundi ya tano na ya sita 
ambazo zinaweza kuwa muhimu ili kujua 
hatma yao kwenye mechi za kimataifa.

Katika hali ya kushangaza unaweza ku-
kuta hata viongozi wenyewe wa klabu ha-
wajui hili, kwa sababu tulishawahi kuona 
Simba ikimsajili Perfect Chikwende kutoka 
FC Platinum ya Zimbambwe wakidhani 

kuwa anaweza kucheza Ligi ya Mabingwa, 
lakini haikuwa hivyo.

Ninavyoziona timu za Simba na Yanga 
zina mapungufu kwenye vikosi vyao, hivyo 
wanatakiwa kuongeza wachezaji ambao 
watakwenda kuwasukuma kwenye mi-
chuano hiyo.

Lakini tetesi kuwa wanataka kusajili 
wachezaji kutoka Jwaneng Galaxy ya Bot-
wana, Medeama ya Ghana, Asec Mimosas 
ya Ivory Coast na hata Power Dynamos 
ya Zambia ni kama vile wanasajili tu hao 
wachezaji kwa ajili ya kuwatumia kwenye 
ligi ya ndani.

Wachezaji ambao wanatakiwa na klabu 
hizi kutoka timu hizo walitakiwa wasajili-
we utakapomalizika msimu huu kwa ajili 
ya kuanza kutumikia msimu ujao tangu 
mwazo.

Kwa sasa nadhani Simba na Yanga zing-
etafuta wachezaji wazuri kutoka kwenye 
klabu ambazo hazijacheza michuano hii 
inayosimamiwa na Shirikisho la Mpira wa 
Miguu Afrika, mfano kutoka mataifa ya nje 
ya Afrika, au hata kama barani humu la-
kini wametoka kwenye timu ambazo hazi-
jacheza Ligi ya Mabingwa wala Shirikisho 
na hizo ni zile zilizomaliza kuanzia nafasi 
ya tano kwenye ligi zao.

Wapo wachezaji wazuri tu ambao timu 
zetu zinaweza kuwasajili kutoka huko.

Mfano mzuri nimesikia Simba ikitaka 
kumsajili kiungo mkabaji raia wa Chad, Er-
ick Mbangossoum kwani huyu anaichezea 
klabu ya Union Touarga yenye maskani 
yake Rabat nchini Morocco.

Huyu moja kwa moja anaweza kucheza 
Ligi ya Mabingwa Afrika msimu huu, 
kwani timu yake haikushiriki michuano 
yoyote inayosimamiwa na (CAF), kwa 
sababu timu yake ilimaliza nafasi ya nane 
kwenye ligi yao.

Kwa upande wa Yanga mchezaji Bon-
aventure Bonito wa Tengueth ya Senegal, 
anaweza kuwa na msaada kwa sababu 
timu yake haijashiriki michuano yoyote ya 
kimataifa msimu huu.

Kwa klabu ambazo hazichezi mechi za 
kimataifa, narudia kusema kuwa zisajili 
wachezaji ambao watafika kwenye kikosi 
na kucheza moja kwa moja, siyo kusubiri 
kuzoea mazingira, au ile kauli ya ‘tumpe 
muda.’

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango
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Samia mgeni 
rasmi tuzo 
mzalishaji 
bora

Na Joseph Mwendapole

RAIS Samia Suluhu Hassan, ana-
tarajiwa kuwa mgeni rasmi kwenye 
Tuzo za Rais za Mzalishaji Bora 
(PMAYA), zinazotarajiwa kufanyika 
kesho.

Tuzo hizo zimekuwa zikiandaliwa 
na Shirikisho la Wenye Viwanda 
Nchini (CTI) na kuwashirikisha 
wenye viwanda mbalimbali nchini 
ambao hushindana kwa kutumia vi-
gezo mbalimbali vilivyowekwa.

Hayo yalisemwa juzi jijini Dar es 
Salaam na Mkurugenzi Mtendaji 
wa CTI, Leodegar Tenga, wakati aki-
zungumza kuhusu tuzo hizo huku 
akibainisha kuwa tukio hilo la kila 
mwaka litawashirikisha viongozi 
mbalimbali wa serikali, wafanyabi-
ashara wakubwa na wawakilishi wa 
mashirika mbalimbali ya kimataifa.

“Tunamshukuru sana Rais wetu 
kwa kukubali kuja kutoa tuzo hizi 
kwa kweli ametupa heshima kubwa 
kwasababu pamoja na majukumu 
mengi aliyonayo amekubali kuwa 
mgeni rasmi hii ni heshima kubwa 
kwa CTI na wenye viwanda nchini,” 
alisema Tenga.

Pia alisema tuzo hizo zilizotolewa 
kwa mara ya kwanza mwaka 2005 
zinalenga kutambua mchango wa 
wenye viwanda kwenye ukuaji wa 
uchumi nchini na kuongeza ubora 
kwenye uzalishaji wa bidhaa.

Alisema washindi hupatikana ku-
tokana na vigezo mbalimbali vilivy-
owekwa baada ya tathmini kubwa 
kufanywa na mzabuni aliyepewa 
kandarasi hiyo ambaye huwatembe-
lea wenye viwanda walioingia kwe-
nye mashindano hayo.

Tuzo hizo, alisema zinalenga 
kuongeza mauzo ya bidhaa na hudu-
ma nje ya nchi, kuongeza ushindani 
kwenye sekta ya viwanda, kuongeza 
tafiti   na maendeleo kwenye sekta 
ya viwanda nchini.

“Tunawashukuru wafadhili wote 
kwa msaada wao kwasababu bila 
wao hizi tuzo haziwezi kufanyika, 
tunamshukuru sana mfadhili mkuu 
kwenye tuzo za mwaka huu ambaye 
ni benki ya NBC,” alisema

Tenga aliwataja wafadhili wen-
gine wa tuzo hizo mwaka huu kuwa 
ni benki ya EXIM, Motison Group, 
TCC, TBL, STAMICO, Total Ener-
gies, Kilimanjaro Cables, Alaf Lim-
ited, Bonite Bottlers, SBC, Serengeti 
Breweries Mati Super Brand na 
Elsewedy Electric East Africa.

Alisema tuzo hizo zimesaidia kwa 
kiwango kikubwa kwa wenye viwan-
da kuendelea kuboresha bidhaa wa-
nazozalisha na aliwataka wahakik-
ishe wanazalisha bidhaa ambazo 
zitashindana kwenye soko la ndani 
na kwenye masoko ya kimataifa.

“Ili Tanzania ifikie ndoto yake ya 
kuwa taifa la viwanda lazima wenye 
viwanda wazalishe kwa wingi na bid-
haa ziwe bora kiasi cha kushindana 
kwenye masoko ya kimataifa tupate 
fedha za kigeni,” alisema Tenga.

Wahitimu wa Chuo cha wahudumu wa ndege cha Shirika la Ndege (ATCL) wakifurahia wakati wa mahafali yao yaliyofanyika jana 
jijini Dar es Salaam. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Wadau wageukia taasisi za kidini mikopo kausha damu
Na Maulid Mmbaga

WADAU wa sekta binafsi 
wamezihimiza taasisi za kifedha 
zinazoendeshwa na madhehebu 
mbalimbali ya dini, kuangalia 
namna ya   kusaidia      Watan-
zania kuondokana adha  wanay-
oipitia kutokana     na uwapo wa 
mikopo inayowaingiza kwenye 
matatizo, maarufu kama ‘kausha 
damu’.

Akizungumza juzi mkoani 
Dar es Salaam, Mkurugenzi 
wa kampuni inayojihusisha 
na usafirishaji wa mizigo, Elias 
Massawe, wakati wa hafla ya uz-
induzi wa tawi jipya la Benki ya 
Mkombozi, alisema Watanzania 
wanalia kutokana na mikopo 

hiyo.
Pia alishauri kuwa ni vizuri 

benki hiyo ambayo inasimamiwa 
na Kanisa Katoliki, kuona ni nam-
na gani inawapatia wananchi 
mikopo rafiki pamoja na elimu 
ya ujasiriamali itakayowawez-
esha kujua wanatumiaje fedha 
walizopatiwa ili ziwaingizie 
faida na kufanya marejesho kwa 
wakati.

“Tuanze kuona sasa kwamba 
hii mikopo kausha damu wa-
nanchi wanaepukanaje nayo. 
benki ifundishe watu kuwa wa-
jasiriamali, wapatiwe wataalamu 
wa kuwaelekeza kuhusu biasha-
ra za kisasa na nina hakika atajua 
namna ya kuwekeza na kurudi-
sha ndani ya benki,” alishauri 
Massawe

Mjumbe wa Bodi ya Waku-
rugenzi ya Benki ya Mkombozi, 
Askofu Mkuu Beatus Kinyaiya, 
alisema wale wanaotoa mikopo 
ya kausha damu hawatoi kwa 
lengo la kuwasaidia watu.

Alisema watu wanakwenda 
kwa mtu na kumwambia Sh. 
200,000 watalipa 20,000 baada 
ya mwezi bila kuona kwamba 
mtu anazitumia kwa lengo gani 
na bila kumsaidia azitumiaje ili 
zizae.

“Yule anayetoa anachojali ni 
faida tu. Kwa hiyo kwa mfano 
mama anakuja kukopa kwa ajili 
ya kufanya sherehe ya ‘kitchen 
part’ na yule mkopeshaji an-
ampa tu, hamwambii mama 
unachokikopea si sahihi. Huwezi  
kukopa fedha ukaenda kufanya 

‘kitchen part na’ utalipaje hilo 
deni?

“Tatizo kubwa ni elimu kwa 
mkopaji na hapo ndipo tofauti 
ya sisi Mkombozi na wakopeshaji 
wengine. Tunamtazama mtu, 
tunamwuliza unakopa kwa ajili 
ya nini na tunamfundisha asije 
akafanya makosa. Tunamtaka 
akafanyie kazi kile alichokikopea 
ambacho kinalipa ili alipe deni 
lake,” alisema.

Askofu Mkuu Kinyaiya al-
iongeza kuwa mikakati yao mi-
kubwa ni kumsaidia mtu kupata 
elimu sahihi na kumfuatilia kwa 
karibu na kwamba maofisa wao 
wanawafuatilia wakopaji kila 
wiki kuhakikisha fedha waliyoi-
chukua inazaa na kuwapatia 
ushauri.

Zanzibar yaipa kongole UNDP 
ushirikiano miradi ya maendeleo

Na Mwandishi Wetu

ZANZIBAR imelishukuru Shiri-
ka la Maendeleo la Umoja wa 
Mataifa (UNDP) kwa kuendelea 
kuunga mkono juhudi za seri-
kali kupitia miradi mbalimbali ya 
maendeleo.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, alisema hayo Ikulu, 
Zanzibar juzi   alipozungumza na 
Mwakilishi Mkazi wa shirika hilo 
nchini, Shigeki Komatsubara, ali-
yefika kumtembelea.

Alisema UNDP imekuwa 
msaada mkubwa kwa Zanzibar 
hasa kwa kuendelea kushirikiana 
nayo katika masuala ya maende-
leo ikiwamo kuiongezea nguvu 
na kuiwezesha kifedha Taasisi ya 

Ufuatiliaji na Usimamizi Utendaji 
Kazi Serikalini (PDB) Zanzibar ili 
kutekeleza majukumu yake kwa 
ufanisi.

Alisema SMZ na UNDP zina 
ushirikiano wa karibu kwa miaka 
mingi na wamekuwa wakiunga 
mkono Serikali kwenye masuala 
mbalimbali ya maendeleo.

Rais Dk. Mwinyi alimweleza 
mgeni wake huyo  sera kuu ya 
uchumi wa Zanzibar ni uchumi 
wa buluu, hivyo alimweleza 
kuangalia fursa zaidi za kuunga 
mkono eneo hilo pamoja na sek-
ta ya utalii.

Dk. Mwinyi pia alipongeza  
UNDP kwa juhudi zake za kusaid-
ia vyombo vya sheria nchini liki-
wamo Bunge, Baraza la Wawakili-
shi na Mahakama kwa kuzijengea 

uwezo taasisi hizo.
Naye Komatsubara alimwa-

hidi Rais  Mwinyi kwamba UNDP 
itaendeleza ushirikiano kwa ku-
fanya kazi pamoja na SMZ kupitia 
Uchumi wa Buluu pamoja na kui-
unga mkono PDB kupitia miradi 
mbalimbali ya serikali.

Akizungumza baada ya hafla 
hiyo, Naibu Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa PDB, Dk. Josephine Rogate 
Kimaro, alishukuru UNDP kwa 
ushirikiano mkubwa inaoipatia 
taasisi yake ikiwamo kuwajengea 
uwezo kwenye utendaji kazi.

Alisema UNDP imekuwa iki-
unga mkono masuala mbalimbali 
ya maendeleo ya taasisi hiyo hasa 
kwenye usimamizi na utekelezaji 
wa miradi ya kimkakati na ku-
weka mifumo ya utekeleza wa 

miradi ya vipaumbele pamoja na 
kuisaidia taasisi hiyo kwenye ush-
ajihishaji wa rasilimali zake.

UNDP inatekeleza miradi 
sita barani Afrika ikiwemo mi-
tatu kwa Tanzania na kwa  Zan-
zibar inashirikiana na Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar katika 
kutekeleza miradi ya kupambana 
na matukio ya uhalifu Zanzibar 
kwa kushirikiana na Ofisi ya Mku-
rugenzi wa Mashtaka chini ya 
ufadhili wa serikali ya Uingereza 
na Umoja wa Ulaya (EU).

Mradi mwingine unaotekele-
zwa na UNDP ni uwezeshaji 
kwenye masuala ya utawala wa 
sheria katika mradi unaoangazia 
haki na wajibu kwenye masuala 
ya jinsia hususan   wanawake na 
watoto.
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Kairuki ataka 
mafunzo yenye
hadhi kimataifa
Na Happiness Shayo 

Waziri wa Maliasili na Utalii, An-
gellah Kairuki, amekiagiza Chuo 
cha Taifa cha Utalii (NCT) kujikita 
katika kutoa mafunzo yenye weledi, 
ubora na viwango vya hali ya juu ili 
kuendana na hadhi ya utoaji hudu-
ma kwa watalii kimataifa.

Kairuki aliyasema hayo juzi al-
ipofanya ziara ya kikazi katika 
chuo hicho  kwa lengo la kukagua 
utekelezaji wa majukumu yake na 
kuzipatia ufumbuzi changamoto 
zinazokikabili. 

“Tumeendelea kuwasisitiza 
kuhusiana na dhamana ambayo 
wamepewa na serikali katika kuan-
daa wahitimu wenye weledi, ubora 
na viwango vya hali ya juu ili wa-
takapoenda huko, wakatoe  hudu-
ma kwenye  sekta ya utalii pamoja 
na maeneo ya uratibu wa matukio 
inayoakisi taswira ya taifa letu,” 
alisema.

Waziri Kairuki pia alisisitiza 
suala la kuwaandaa vyema waku-
funzi katika masuala ya kitaalamu 
ya ukarimu, utalii, teknolojia ya 
Habari na mawasiliano (TEHAMA), 
kujiamini na kuwa na uwezo wa ku-
mudu  lugha zaidi ya moja ili wawe 
na ushindani   katika soko la ajira 
kitaifa na kimataifa.

Katika hatua nyingine, Kairu-
ki   aliitaka menejimenti ya chuo 
kutafuta fursa mbalimbali na kush-
irikiana na vyuo vingine vya utalii 
vya nje ya nchi kama Kenya, Ufar-
ansa, Marekani na Canada ili kuen-
delea kujifunza kutoka kwao.

Kuhusu miradi ya maendeleo, 
Kairuki alisema kwa kuwa chuo 
hicho kina kampasi mbalimbali 
jijini Arusha, Mwanza na Dar es Sa-
laam, kiangalie namna ya kudahili 
wanafunzi wengi zaidi na kukidhi   
kiu ya kupata wataalamu ambao 
waajiri wangependa kuwapata.

Ziara hiyo ni mwendelezo wa zi-
ara za Waziri Kairuki  za kujifunza 
namna taasisi zilizo chini ya Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii zinavyo-
fanya kazi na kusikiliza na kutatua 
changamoto zinazozikabili.

Majaliwa aagiza kero wamiliki malori zitatuliwe
Na Beatrice Shayo

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, ameiagiza Wizara ya Uchuku-
zi kufanya vikao vya mara kwa 
mara na Chama cha Wamiliki 
wa Malori Tanzania (TATOA) ili 
kutatua changamoto zinazowak-
abili ili kuboresha sekta ya usa-
firishaji.

Amewataka wamiliki wa mal-
ori kuwajali madereva wao iki-
wamo kuwaboreshea maslahi 
yao.

Aliyasema hayo juzi jijini Dar 
es Salaam alipokutana na wadau 
wa sekta ya usafirishaji walio-
hudhuria uzinduzi wa kanzidata 
ya madeveva wa malori nchini 
iliyoandandaliwa na TATOA.

Katika uzinduzi huo, TATOA 
imekabidhi Sh. milioni 100 kwa 
ajili ya kuwasaidia wananchi wal-
iopata maporomoko ya matope 
yaliyotokea Katesh, Hanang 
mkoani Manyara.

Majaliwa alisema watu hao 

ni muhimu, hivyo kuna haja ya 
wizara hiyo kukutana nao na ku-
fanya vikao vinne kwa mwaka ili 
kujua changamoto zao na kuzi-
fanyia kazi.

Pia alisema viongozi wanatam-
bua mchango wao katika kukuza 
pato la taifa na kusaidia kupun-
guza tatizo la ajira.

Alisema sekta ya usafirishaji 
inatoa ajira nyingi katika makun-
di tofauti na kusaidia kuunga 
mkono jitihada za Rais Samia Su-
luhu Hassan, hivyo serikali itaen-
delea kushirikiana nao katika 
kuhakikisha sekta ya usafirishaji 
inafanya vizuri.

Waziri Mkuu alisema maende-
leo walioyafanya ni kuhakikisha 
wanaweka miundombinu, sera 
na taratibu za miongozo katika 
kuboresha sekta hiyo.

Majaliwa alisema serikali im-
ekamilisha ujenzi wa barabara 
za lami zenye urefu wa kilomita 
2,183.82 na kilomita 14,348 za 
changarawe na imeendelea na 

matengenezo ya kawaida ili zipi-
tike.

Majaliwa aliitaka TATOA ku-
unga mkono bandari ili ziend-
elee kuwa bora na wafanyabi-
ashara wazifurahie kuzitumia na 
kuongeza uchumi wa nchi.

Kuhusu uzinduzi wa kanzidata 
hiyo alisema, TATOA imefanya 
jambo muhimu ambalo litasaidia 
ulinzi katika mali zao pamoja 
na wateja na kusaidia madereva 
kuacha wingi wa malori njiani 
bila ya mawasiliano kwa wahusi-
ka na sasa kuwa wazi.

Pia aliwataka TATOA kutoa 
elimu             kwa madereva wao 
ili kufuata       sheria za baraba-
rani na        kuepusha ajali zina-
zojitokeza.

“Ni vizuri madereva wa nchini 
kuongeza umakini barabarani 
kwa kuzingatia sheria za usala-
ma barabarni ili kupunguza na 
kuondokana na ajali hasa tuna-
poelekea sikukuu na mwisho wa 
mwaka kwa maslahi makubwa 

ya taifa,”alisema.
Naibu Waziri wa Uchukuzi, 

David Kihenzile, aliwapongeza 
viongozi wa TATOA kwa ubunifu 
wao mkubwa wa kuamua kuan-
daa kanzidata hiyo. 

 Alisema serikalini kuna mfu-
mo wa kusajili madereva ulioko 
chini ya Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri         Ardhini (LATRA) am-
bao umesajili madereva 19,709 
wakiwamo            wa     mabasi 
na malori.

Mwenyekiti wa TATOA, Elias 
Lukumay, alisema kuundwa kwa 
kanzidata hiyo kutasaidia mam-
bo mengi kwa kuwa ni chombo 
chenye nguvu na kitakuwa na 
taarifa zaidi ya majina na leseni 
zao. 

Mwakilishi wa Balozi wa Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo, 
Louis Kisombo, alisema aliomba 
suala la kuunda kamati ya pamo-
ja ya kufuatilia malalamiko ya 
madereva lifanyiwe kazi mape-
ma ifikapo Januari, 2024. 

Vijana wapewa vitambulisho askari wanyamapori 
Na Mwandishi Wetu

VIJANA 32 wa vijiji vya Mlazo 
na Ndogowe, Kata ya Nghamba-
ku, Chamwino mkoani Dodoma, 
wamekabidhiwa vitambulisho vya 
kuwatambua rasmi kuwa ni Askari 
Wanyamapori wa Vijiji (VGS).

Wamekabidhiwa vitambulisho 
hivyo baada ya kuhitimu mafunzo 
katika Chuo cha Uhifadhi wa Wany-
amapori Likuyu Sekamaganga kili-
choko mkoani Ruvuma. 

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkuu wa Wilaya ya Chamwino 
katika hafla fupi ya kukabidhi vi-
tambulisho hivyo, Katibu Tawala 
wa Wilaya hiyo, Neema Nyalege, 
alisema vitambulisho hivyo vitawa-

pa askari hao nguvu za kisheria za 
kutekeleza majukumu ya uhifadhi.

Nyalege aliwaasa vijana hao 
kuzingatia maadili, uadilifu na 
uzalendo katika utekelezaji wa ma-
jukumu yao.  

Pia aliwataka wananchi wengine 
katika Wilaya ya Chamwino na 
jijini humo kutenga maeneo ya vi-
jiji vyao kwa lengo la kuanzisha Ju-
muiya za Hifadhi za Wanyamapori 
ili  kunufaika na matunda yatoka-
nayo na uhifadhi zikiwamo mvua 
za kutosha na kujiingizia kipato 
kwa shughuli za utalii.

Kaimu Mkurugenzi wa Wany-
amapori kutoka Wizara ya Maliasili 
na Utalii, Kay Kagaruki, alisema 
kwa kushirikiana na Shirika la 

Maendeleo la Umoja wa Mataifa 
(UNDP) kupitia mradi wa kupam-
bana na ujangili na biashara hara-
mu ya nyara kwa ufadhili wa mfuko 
wa mazingira duniani, iliwezesha 
ushirikishwaji wa jamii katika uhi-
fadhi kwa kuanza mchakato wa 
kuanzisha Jumuiya ya Hifadhi ya 
Wanyamapori Chamwino.

Alisema awali mchakato huo 
ulikusudiwa kushirikisha vijiji 10 
vya Tarafa ya Mpwayungu ambapo 
wataalamu wa wizara pamoja na 
wilaya walitoa elimu ya umuhimu 
wa uhifadhi na namna ya kuka-
biliana na changamoto ya wany-
amapori wakali na waharibifu ka-
tika maeneo yao. 

“Hadi sasa ni vijiji viwili vya 

Mlazo na Ndogowe vilivyofani-
kiwa kuendelea na mchakato huo 
ambavyo wizara kupitia mradi wa 
kupambana na ujangili na biashara 
haramu ya nyara iliwezesha askari 
hao 32 kupata mafunzo katika 
chuo hicho,” alisema.

Kagaruki ametoa wito kwa wa-
jumbe wa Halmashauri za Vijiji, 
CBO na VGS kuendelea kulinda na 
kutumia kwa uendelevu rasilimali 
zinazopatikana katika maeneo 
yao ili ziweze kutumiwa na vizazi 
vijavyo.

Pia aliwataka vijana hao kuwa 
mabalozi wazuri katika uhifadhi ili 
kuondoa dhana potofu kwa baadhi 
ya wananchi wanaoamini kutenga 
eneo la WMA ni kuuza ardhi yao.

Katibu wa Jumuiya ya Hifadhi ya 
Wanyamapori Jamii- Chamwino, 
Godfrey       Luguli, aliishukuru 
wizara      pamoja na UNDP kwa 
kuwapatia elimu      iliyowawez-
esha kuanza mchakato wa kuan-
zisha Jumuiya       hiyo        baada 
ya kutembelea na kujionea namna 
vijiji vingine vilivyonufaika kupitia 
mradi huo.

Alisema jambo hilo linawaon-
dolea wananchi adha mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na michango ya 
maendeleo ya mara kwa mara 
katika maeneo yao, lakini pia 
kutekeleza miradi mbalimbali ya 
maendeleo katika maeneo yao ku-
tokana na fedha zinazotokana na 
uhifadhi.

Naibu Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Mwanaidi Ali Khamis (kushoto) akipata maelezo  ya 
namna kiungo saidizi kwa mtu aliyekatwa mguu chini ya goti kinavyofanya kazi kutoka kwa Alkado Benedicto (kulia),  mtaalamu 
wa kutengeneza viungo hivyo hospitali ya CCBRT,  alipotembelea banda la hospitali hiyo   katika maadhimisho ya wiki ya Ustawi 
wa Jamii na miaka 50 ya Chuo cha Ustawi ya Jamii yanayoendelea katika viwanja vya Mnazi Mmoja, jijini Dar es Salaam jana.
PICHA:MPIGAPICHA WETU.
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Serikali yawatangazia neema wauzaji dhahabu
Na Paul Mabeja, DODOMA 

S
ERIKALI imeanza mchaka-
to wa kupunguza bei ya 
mrabaha kwa wauzaji wa 
dhahabu nchini kutoka 

asilimia 9.3 hadi 7.3 ili kuwavutia 
kufanya biashara yao kupitia Ben-
ki Kuu ya Tanzania (BoT).

Pia, imesema BoT inaendelea 
na ununuzi wa madini hayo kuto-
ka kwa wauzaji hao kwa kutumia 
bei ya Soko la Dunia.

Meneja Msaidizi  Masoko ya 
Fedha BoT, Dk. Anna Lyimo, ali-
yasema hayo juzi wakati akijibu 
hoja zilizotolewa na wadau wa bi-
ashara hiyo na malalamiko ya tozo 
kubwa ya mrabaha. 

“Mchakato wa kupata punguzo 
la mrabaha kutoka asilimia 9.3 
hadi asilimia 7.3 unaendelea na 

mwafaka utafikiwa… kwa sasa 
BoT wananunua kwa mrabaha 
wa asilimia 9.3, tutakaa na wadau 
kujadiliana ili kupata bei itakayo-
vutia uuzaji wa dhahabu kupitia 
BoT,” alisema Dk. Lyimo.

Akifungua kikao hicho, Waziri 
wa Madini, Anthony Mavunde, 
alisema lengo la Serikali kuku-
tana na wadau hao ni   kusikiliza 
changamoto ya madini hayo ku-
tochangia vizuri katika uchumi wa 
taifa kupitia fedha za kigeni.

Alisema katika mwaka huu wa 
fedha wa 2023/24, Serikali imet-
enga fedha kwa ajili ya kununua 
dhahabu tani sita.

“Ni dhamira ya BoT kununua 
dhahabu katika utaratibu uliopo 
hivyo tuchangamkie fursa hii ili 
tuchangie kukuza uchumi wa nchi 
maana Benki Kuu itakuwa soko 

la kwanza la uhakika la kununua 
dhahabu kutoka kwa wadau wa 
biashara ya madini,” alisema Ma-
vunde.

Alisema Serikali ina mfuko 
wa dhamana ulioanzishwa kwa 
lengo la kuchochea uchumi kwa 
wachimbaji kupitia mikopo huku 
akitoa rai kwa wafanyabiashara 
walio tayari kuchangamkia fursa 
hiyo.

Alifafanua kuwa sekta ya ma-
dini nchini inachangia ukuaji 
uchumi na kwamba kwa mwaka 
2022/23 imechangia upatikanaji 
wa fedha za kigeni kwa asilimia 
56 ya mauzo ya bidhaa zote nje ya 
nchi.

“Changamoto ni kwamba tak-
wimu zinaonyesha zaidi ya bidhaa 
za dola za Marekani bilioni 3.3 zili-
uzwa   nje ya nchi, lakini haziku-

wepo katika uchumi wa kawaida 
wa nchi, nchi ina changamoto ya 
upatikanaji wa fedha za kigeni 
na tulipofuatilia tulibaini sababu 
kubwa ni wafanyabiashara wengi 
kukosa mitaji ya kufanya biashara 
ya madini.

Naibu Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo,     Msafiri Mbibo, 
alisema katika kikao hicho 
watajadili kuongeza uzalishaji, 
kupata mikopo, masoko na mitaji, 
changamoto za uzalishaji na nini 
kifanyike.

  “Tumeshakubaliana na Tume 
ya Madini kuorodhesha baadhi ya 
wachimbaji na wafanyabiashara 
wenye kukopesheka ili wapewe 
mikopo, lengo ni kuongeza uzal-
ishaji na mapato ili sekta hiyo 
izidi kuchangia uchumi wa nchi,” 
alisema.

Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

WAFANYAKAZI nchini wam-
etakiwa kutoa taarifa za unyan-
yasaji wanaofanyiwa na  vion-
gozi wao sehemu za kazi ili 
sheria ichukue mkondo wake 
na kutokomeza vitendo hivyo.

Naibu Katibu Mkuu  wa 
Chama cha Wafanyakazi wa 
Taasisi za Elimu ya Juu, Say-
ansi, Teknolojia, Habari na 
Ufundi Stadi (RAAWU), Simon 
Mbai,  alitoa rai hiyo wakati 
wa  mafunzo kwa viongozi wa 
kamati za wanawake chama 
hicho Taifa  iliyofanyika ji-
jini hapa.

“Najua bado kuna wafan-
yakazi wanaombwa rushwa ya 
ngono hasa wanawake, kupitia 
semina hii mtajengewa uele-
wa zaidi kuhusu kuzuia hayo 
yasiendelee kujitokeza kwenye 
mahali pa kazi,” alisema

Alisema serikali iliruhusu vy-
ama vya wafanyakazi sehemu 
za kazi ili kutetea haki na ma-
slahi ya wafanyakazi.

Aliwataka wafanyakazi  
waendelee kushirikiana ili ku-
dumisha usawa wa kijinsia se-
hemu za kazi.

Mbai, alisema kamati za wa-
nawake zinaonyesha umahiri 
katika kuibua hoja kuhusiana 
na maslahi na maendeleo ya 
wanawake nchini.

 Aliwataka kufanyakazi kwa 
uadilifu ili kuhakikisha wa-
nafikia malengo waliyowekewe 
na waajiri wao na kuleta ufanisi 
sehemu za kazi.

Awali Kaimu Mwenyekiti 
wa Wafanyakazi Wanawake 
RAAWU, Emmy Chitalika, 
alisema mafunzo hayo yanawa-
shirikisha viongozi wa kamati 
hizo kutoka Kanda ya Mashari-
ki, Nyanda za Juu Kusini, Kati, 
Ziwa na Kaskazini.

Chitalika alisema lengo la 
mafunzo hayo ni kuwajengea 
uwezo viongozi hao ili kwenda 
kuwasaidia wafanyakazi wen-
gine wanawake kwenye kanda 
zao.

Alisema viongozi hao pia 
watapatiwa mafunzo ya uja-
siriamali ili kuongeza vipato 
vya familia zao na kujadiliana 
changamato zinazojitokeza se-
hemu za kazi.

Mwenyekiti wa RAAWU Tawi 
la Chuo Kikuu cha Mtakatifu Yo-
hana, Dk. Tumaini Sanga, alise-
ma wafanyakazi wanawake wa-
natakiwa kuacha kutoa rushwa 
ya ngono ili kupata upendeleo 
sehemu za kazi.

Dk. Sanga aliwataka wa-
nawake   kujiamini kwa sababu 
wameonyesha uwezo mkubwa 
na uaminifu katika maeneo wa-
nayofanyakazi.

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imetumia Shilingi 
346,920,000 kutengeneza mfumo 
wa kitaifa wa kielektroniki wa uku-
sanyaji wa taarifa za soko la ajira 
kuanzia ngazi ya wilaya hadi taifa.

Hayo yalisemwa jana na Nai-
bu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu 
Kazi,Vijana, Ajira na wenye ulema-
vu Patrobas Katambi wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari 
mjini hapa kuhusu utekelezaji wa 
majukumu ya ofisi yake.

Katambi, alisema mfumo huo 
utasaidia kudhibiti  matapeli kwe-
nye soko la ajira ambao wame-
kuwa wakitangaza nafasi kazi na 
kuhitaji malipo.

“Katika soko la ajira za nje ya 
nchi mfumo huu utasaidia kupun-
guza shida ya Watanzania kupoko-
nywa pasipoti zao wanapokuwa 
mataifa ya watu, kunyanyaswa 
kigono na vitendo vingine vya ud-
halilishaji,” alisema na kuongeza:

“Mfumo huu utasaidia kuratibu 
ajira zote za ndani na nje ya nchi 
kwani hivi sasa unasikia kuna 
Mtanzania amekufa nje ya nchi, 
lakini haijulikani amekwendaje 
huko. ” 

Alisema kwa mwaka 2021/22, 
ajira zilizozalishwa nchini kuto-
kana na uwekezaji wa serikali na 
sekta binafsi ni 1,226,925.

“Wastani wa ajira 670,140 kuto-
ka miradi ya serikali kuu, serikali 

za mitaa, mashirika na taasisi za 
umma na wastani wa ajira 556,785 
katika sekta binafsi,” alisema

Alisema serikali imekamilisha 
maandalizi ya vijana 6,000 wa-
takaoanza mafunzo ya uanagenzi 
awamu ya sita katika vyuo 42 
nchini kuanzia Januari 2024 kwa 
gharama ya Shilingi 346,920,000.

“Serikali pia imefanya mafunzo 
ya kuongeza ujuzi kwa wafan-
yakazi wa hoteli 637 wa Mkoa wa 
Arusha lengo likiwa ni kuwajengea 
ujuzi ili kuhudumia wageni wak-
iwemo watalii kuhakikisha nchi 
yetu inafikisha watalii milioni tano 
kwa mwaka na kiasi cha fedha 
kilichotumika ni Sh. 157,000,000,” 
alisema Katambi.

Alisema ofisi yake imeendelea 
kuratibu ajira za wageni na kwam-
ba imepokea maombi 8,392 ya 
vibali vya kazi na kufanyiwa kazi, 
kati ya hayo 7,729 yamekubaliwa 
na 82 kukataliwa kutokana na ku-
tokidhi vigezo vya kisheria.

Kuhusu waajiri wanaokiuka 
sheria za kazi Katambi,  alisema 
199 wameonywa na  kutakiwa 
kurekebisha mapungufu ya kishe-
ria na wengine wawili kufikishwa 
mahakamani.

“Kuhusu huduma za watu we-
nye ulemavu nchini, serikali im-
etengeneza mfumo utakaosaidia 
upatikanaji wa taarifa zao na kura-
hisisha utoaji huduma kwa kundi 
hili muhimu nchini,” alisema.

Serikali yakusanya takwimu ajira kielektroniki

‘Wafichueni 
mabosi 
wadhalilishaji 
kazini’

Waziri wa Fedha Dk Mwigulu Nchemba akikata utepe kwenye ufunguzi wa tawi la PBZ Bank Dodoma uliofanyika jana, kutoka kushoto 

wa pili ni Naibu Waziri wa Fedha Zanzibar All Suleiman Ameir, watatu ni Mkurugenzi Mtendaji wa PBZ Dk Muhsin Salim Masoud kulia 

ni Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Bank ya PBZ Dk Esteller Ngoma Hassan. PICHA: PETER MKWAVILA 
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Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais 
wa Zanzibar, Othman Masoud 
Othman, amesema kuna haja ya 
ufugaji wa nyuki kuwa ajenda 
ya kitaifa kwa kuwa ni miongoni 
mwa mazao yenye fursa kiuchu-
mi kwa wananchi kukuza kipato 
na kupambana na umasikini.

Othman aliyasema hayo juzi 
wakati akizungumza na Jumui-
ya ya Wafugaji Nyuki Zanzibar 
(ZABA) katika eneo la Kitogani 
Mkoa wa Kusini Unguja.

Alisema kuna haja ya ufugaji 
na uchakataji wa bidhaa zake 
kuifanya kuwa ajenda ya kitaifa 
kwa kutengenezewa mazingira 
yatakayoleta faida zaidi kwa wa-
nanchi na taifa.

Makamu wa Kwana wa Rais 
alisema kuwapo sera na sheria 
ya mazao ya nyuki na uchakataji 
wake ni changamoto ambayo 
serikali inahitaji kuifanyia kazi ili 
kuongeza tija kwa wananchi na 
taifa.

Alisema kinachohitajika ni 
kujenga mazingira ya kuzalisha 
asali na mazao mengine yanay-
otokana na asali ili kuuzwa kwa 
bei kubwa kama zinavyofanya 
nchi nyingine duniani.

Serikali, alisema  inahitaji 
kujenga uwelewa zaidi kwa wa-
nanchi na watendaji na kulifanya 
zao hilo la kitaifa kuendelezwa 
kwa juhudi za pamoja hasa ka-
tika uchakataji wa bidhaa na ku-
leta tija zaidi.

Alisema iwapo wafugaji wa 
nyuki watazalisha kwa wingi na 
kwa ubora na kujitangaza katika 
masoko duniani, asali yao itau-
zwa kwa bei kubwa kama ilivyo 
kwa nchi nyingine.

Kwa mujibu wa Othman, Zan-
zibar ina asili ya kuwa na bidhaa 
zenye ubora ikiwemo asali in-
ayoweza kuuzwa kwa thamani 
kubwa iwapo itachakatwa kitaal-
amu na kutangazwa zaidi katika 
masoko tafauti.

 Mkuu wa Mkoa wa Kusini Un-
guja, Ayoub Mohammed Maham-
oud, aliwaahidi wanakikundi hao 
kuwa Serikali itachangia magari 
nane, kutengeneza eneo la mae-
gesho, pikipiki na tangi la maji ili 
kuunga mkono umoja huo.

Alisema mkoa huo una misitu 
mikubwa ya kitaifa miwili na ya 
jamii ipatayo 25 ambayo iwapo 
itatumika vyema  itakuwa ghala 
kubwa la asali.

Naibu Katibu wa Umoja huo, 
Abdu Baruan Abdalla, alisema 
Serikali imewasaidia kuboresha 
mazingira  ya ufugaji nyuki na 
uchakataji wa mazao yatokanayo 
na mdudu huyo kwa faida yao na 
taifa.

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

WIZARA ya Maji, Nishati na 
Madini Zanzibar imefanikiwa  
kusambaza maji safi na salama 
kwa wananchi visiwani hapa kwa 
asilimia 67 baada ya kuboresha 
miundombinu ya maji na nishati, 
imeelezwa.

Hayo yalisemwa jana na Waziri 
wa Wizara hiyo, Shaibu Hassan 
Kaduara, wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusiana 

na mikakati na mafanikio ya wiz-
ara yake kuelekea Maadhimisho 
ya Miaka 60 ya Mapinduzi ya Zan-
zibar.

Kaduara alisema wajibu wa 
wizara yake ni kuhakikisha wa-
nanchi wanapata huduma hiyo 
ili kuwaondolea usumbufu katika 
baadhi ya maeneo.

Alisema Serikali imejenga tangi 
la maji lenye ujazo wa mita milioni 
moja katika maeneo ya Tumbatu 
ili kuwaondolea usumbufu wakazi 
wa kisiwa hicho kwa kukosa maji. 

Waziri alisema miongoni mwao 
vipaumbele katika wizara hiyo ni 
kuendelea kusimamia rasilimali 
zisizorejesheka ili zisipotee nchi-
ni. Hata hivyo, Kaduara alisema 
uzalishaji wa maji umeongezeka 
na kufikia asilimia 67 kulingana na 
ongezeko la watu na kwamba ma-
tarajio yao ni kuongeza uzalishaji 
wa huduma hiyo hadi kufikia asil-
imia 77 ifikapo mwaka 2025.

Kuhusu umeme, Waziri Kad-
uara alisema serikali imetili-
ana saini mkataba na Kampuni ya 

Energean (ISR) ya Marekani kuzal-
isha umeme wa jua na kusambaza 
kwa wananchi.

Alisema sekta ya nishati im-
efanya ukarabati wa miundom-
binu ya umeme na kufikia wastani 
wa megawati 25 hadi megawati 
30 ili wananchi waweze kunu-
faika na huduma hiyo. Aliwataka 
wananchi ambao hawajafikiwa 
huduma hiyo kuwa wavumilivu 
wakati wizara inaendelea na mi-
kakati yake kuhakikisha wananchi 
wote wanapata.

Wizara yajisifu kasi usambazaji maji

Othman 
akoshwa 
na ufugaji 
nyuki 

HABARI ZANZIBAR

Makamu wa Pili wa Rais Hemed Suleiman Abdulla, akizungumza katika uzinduzi wa kituo cha mawasiliano ya magonjwa ya milipuko 
(Zanzibar Afya Call Center) katika Viwanja vya Magomeni visiwani humo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

SMZ yajizatiti magonjwa ya milipuko
Na Mwandishi Wetu,        
ZANZIBAR

M
AKAMU wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar, 
Hemed Suleiman 
Abdulla, amesema 

Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
(SMZ) inaendelea kuweka mazin-
gira bora kudhibiti magonjwa ya 
milipuko visiwani hapa.

Hemed aliyasema hayo  jana 
katika uzinduzi wa kituo cha ma-
wasiliano ya magonjwa ya mili-
puko uliofanyika Viwanja vya Ma-
gomeni, Zanzibar.

Alisema sekta ya afya Zan-
zibar imechukua hatua katika 
kuboresha upatikanaji na utoaji 
wa huduma bora za afya na ku-
dhibiti magonjwa hayo ambayo ni 

changamoto kutokana na kutoku-
wa na njia bora za mawasiliano 
kutoka kwa mwananchi kwenda 
katika mifumo ya afya.

Alisema Zanzibar ni miongoni 
mwa nchi zilizokumbwa na janga 
la Uviko-19 ambalo liliua watu 
wengi duniani na kuathiri mifu-
mo ya uchumi kutokana na ugu-
mu wa kusambaza taarifa kutoka 
kwa wananchi kwenda Serikalini 
juu ya ugonjwa huo.

Hemed alisema uzinduzi wa 
kituo hicho ni mwarobaini wa 
upatikanaji wa  mawasiliano bai-
na ya wananchi na watoa huduma 
za afya dhidi ya magonjwa ya mili-
puko yatakapotokea na kuwataka 
kukitumia kwa malengo yaliyoku-
sudiwa ili kurahisisha upatikanaji 
wa matibabu kwa wakati.

“Kituo hiki kitatoa faida nyingi 
kwa wananchi ikiwa ni pamoja 
na mgonjwa kuelekezwa sehemu 
sahihi ya kupata matibabu kul-
ingana na ugonjwa kwa kufuata 
utaratibu uliowekwa na Wizara ya 
Afya,” alisema.

Hemed alisema kituo hicho 
kitawasaidia wananchi visiwani 
hapa,         watalii na wageni kufa-
hamu namna ya kujiunga na Mfu-
ko wa wa     Huduma za Bima ya 
Afya Zanzibar, masharti na faida 
zake.

Waziri wa Afya, Nassor Ahmed 
Mazrui, alisema uendeshaji wa 
kituo hicho unahitaji fedha na 
nyenzo za kutosha ili kifanye kazi 
kwa ufanisi na weledi wa kuwa-
hudumia Wazanzibari na wageni 
kwa wakati.

Mazrui aliwataka wahudumu 
wa kituo hicho kufanya kazi kwa 
uaminifu, uadilifu na ari ili kue-
ndana na kasi ya SMZ ya kuwatu-
mikia wananchi na kutoa huduma 
bora za afya kwa wote.

Mwakilishi wa Shirika la Umoja 
Mataifa la Kuhudumia Watoto 
(UNICEF), Awety Atie, alisema 
wataendelea kushirikiana na SMZ 
kukiendesha kituo hicho amba-
cho kitafanya kazi kwa mfumo wa 
kidijitali kwa kipindi cha miaka 
mitano.

Atie, aliwataka wananchi kuki-
tumia kituo hicho wanapopatwa 
na dharura, kupata ufafanuzi na 
ufumbuzi juu ya masuala ya afya 
kwa kupiga simu bure namba 190 
ama kutuma ujumbe mfupi wa 
maandishi kupitia namba 30.
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TAKUWAJe kama ndoto ya 
mdau mkongwe wa muziki 
nchini na meneja wa lebo 
maarufu ya WCB, Mkubwa 

Fella kama itakuwa kweli?
Ndoto yake ambayo anataka iti-

mie ni kuwaona vijana wake alio-
walea tangu wakiwa wadogo Aslay 
na Mbosso wanakuwa pamoja tena 
baada ya kutengana kwa miaka 
mingi.

Ni wazi Fella hajataka kufura-
hisha watu kwa kufichua ndoto 
yake hiyo, bali pengine ni maono 
yake halisi ambayo anayafanyia 
kazi kila siku.

Wasanii hao wawili walitengana 
baada ya kundi la Yamoto Band 
lililoundwa na wasanii wanne ku-
vunjika katika mazingira ya kuta-
tanisha.

Hata hivyo ndoto hiyo itatimia 
endapo tu mkakati wa Mkubwa 
Fella wa kumsainisha Aslay katika 
lebo ya WCB utafanikiwa.

Hata hivyo mkongwe huyo 
amefichua kwamba mpango huo 
uko katika hatua nzuri.

Kama mpango huo utakubalika 
na mmiliki wa lebo hiyo diamond 
Platnumz, basi Mbosso na Aslay 
watarudi tena kuwa pamoja na 

hapo ndani ya WCB kutakuwa na 
wasanii wawili wenye vipaji vya 
kushangaza.

Wote wawili ni wazuri ka-
tika nyimbo za kimahaba, tena 
sauti zao zinanoga zaidi katika 
kunung’unikia mapenzi ambazo 
meneja huyo wa iliyokuwa Yamoto 
Band huwa anafurahishwa nazo.

Kulingana na Mkubwa Fella, 
tayari amemfikishia diamond 
Platnumz kuhusu mpango huo na 
kwamba kutokana na roho yake 
nzuri anatumaini kuukubali.

 “Wakati Mbosso aliondoka 
Yamoto kujiunga na WCB, nilitoa 

baraka zangu zote na diamond 
ndiye alikuwa mstari wa mbele 
kumpokea. Na ndio sasa hivi na-
fanya mpango naongea na Naseeb 
na Mungu akijalia yule Aslay ampe 
shavu kidogo, ni kijana ana talanta 
kubwa sana,”  Alikaririwa akisema 
Mkubwa Fella.

Hata hivyo, Aslay mwenyewe 
wakati akizungumza na chombo 
kimoja cha habari, alikanusha ku-
wepo kwa uvumi huo, akisema 
kwamba kwa bahati mbaya sasa 
amesaini lebo ya Rockstar ya Afri-
ka Kusini na hana mpango wowote 
wa kuingia Wasafi. 

ITAKUWAJE WAKIWA PAMOJA?
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na adam Fungamwango

UKIPENDA ua penda na boga 
lake. Ni msemo wa kiswa-
hili wenye maana kuwa una-
pompenda mtu yeyote, basi 
wapende wa wanaomzunguka, 
au anaowapenda yeye.

Yeyote anayewapenda watu 
ambao wanapendwa na anay-
empenda, anakuwa kwenye 
wakati mzuri zaidi wa yeye 
kupendwa zaidi.

Lakini unapowachukia watu 
wanaomzunguka unayempenda 
unajiweka kwenye mazingira ya 

kuchukiwa baadaye.
Hapa tunaiangalia filamu ya 

‘Issa’, inayomzungumzia jamaa 
mmoja ambaye yeye baada ya 
kuoa, mtu pekee anayemthamini 
ni mkewe tu na si mwingine. 

Imechezwa na wasanii kama 
Nasra Juma, Aldin Hilal, Fumo 
Said, Moud Abdallah, Zainabu 
Simba, Mariam bahati, na wen-
gineo.

Issa baada ya kuoa, anam-
chukua mkewe na kuishi naye 
huku akiwa hataki ndugu 
upande wa ukweni nyumbani 
kwake.

baba mkwe anaumwa na 
anakuja mjini kwa ajili ya mat-
ibabu hivyo ilibidi afikie kwa 
binti yake.

Ile kufika tu, anaulizwa atakaa 
muda gani na Issa anaonekana 
hakubaliani sana na hilo.

Anakwenda kufuata ushauri 
wa rafiki yake, naye anamwam-
bia, tatizo la mkwewe ni lake, 
na baba ya mkewe ni kama 
baba yake tu.

Anaupuuza ushauri huyo, 
anarejea nyumbani na kum-
wambia mkewe hana pesa ya 
kumlisha na hata ya kuongezea 

matibabu, hivyo ajiandae kuon-
doka.

baba yake kwa kuona mk-
wewe ni mtata, akaamua kuku-
sanya virago vyake na kuon-
doka.

Cha ajabu ni kwamba hata 
alipokuwa anaondoka, begi na 
mfuko wake ukasachika, eti 
asije kuiba kitu ndani.Akasachi-
ka mpaka mifuko ya shati na 
suruali.

Mzee anafariki baada ya ku-
fika kijijini. Huku nyuma, Issa 
anamnyang’anya simu mkewe ili 
asiwasiliane na ndugu zake.

Hata msiba wa baba yake 
anakuja kuambiwa na watu 
baki. Mumewe anamtaza kwen-
da kuzika. Hata hivyo majirani 
anamchangia pesa za rambi-
rambi anazozitumia kwa nauli 
kwenda kuzika baba yake.

baada ya hapo hakutaka kure-
jea tena. Habari zikaja kuwa 
mumewe amepatwa na mara-
dhi ya kupooza. Mke hakutaka 
kujishughulisha tena, akisema 
hamtaki tena mwanaume am-
baye alimtesa na kuidhalilisha 
familia yake kiasi cha kusababi-
sha kifo cha baba yake.

BaSi SaWa

Zabron Singers wafunga 
2023 na ‘Sisi Ndo Wale’

Wema Sepetu 
hatimaye kaamua…

MJADALA kwa sasa ni jinsi mwa-
namuziki wa bongo Fleva, Harmonize 
anavyofanya vizuri katika majukwaa ya 
kimataifa na kuwabwaga wasanii wakub-
wa barani Afrika.

Wimbo wa msanii huyo ‘Single Again’ 
umeingia katika tano bora ya nyimbo 
zilizofanya vizuri katika mtandao wa 

Spotify kwa bara la Afrika.
baadhi ya wadau wa muziki wamem-

pongeza Harmonize kwa kufikia hatua 
hiyo na kueleza wasijitokeze wasanii 
wengine na kuanza kumpiga vita, badala 
yake wampe nguvu katika kutoa nyimbo 
zingine bora zitakazokuwa na ushindani.

   

MWANAMUZIKI maarufu wa 
bongo Fleva ambaye kwa sasa 
ameamua kukaa nje ya jukwaa, 
Vanessa Mdee, amesisitiza 
kwamba hawezi kufikiria kurudi 
tena katika muziki.

Vanessa amesema hayo baada 
ya baadhi ya mashabiki zake 
kumuomba afikirie tena ua-
muzi wake huo kwa sababu kwa 
kipindi kirefu wamekosa vionjo 
vyake ambavyo viko tofauti.

Mwimbaji huyo amekuwa 
nje ya ulingo wa sanaa kwa 
takribani miaka minne baada ya 
kuingia kufunga ndoa na msanii 
wa Marekani mwenye asili ya 
Nigeria, Rotimi. 

Harmonize kaweka 
alama Afrika

na adam Fungamwango

WASANII wa watu maarufu hupenda sana kutumia 
mitandao. Huitumia kwa njia mbalimbali, kibiashara, 
kuwasiliana, kuelimisha jamii na hata kufikisha ujumbe.

Wiki hii wasanii na watu maarufu wameandika vitu 
vingi kwenye mitandao yao mbalimbali ya kijamii.

Hata hivyo leo tutaweka hizi chake ambazo wamezi-
posti.

Maisha magumu-Kajala

Kajala Masanja kupitia mtandao wake wa instagram, 
akaandoka maneno yafuatayo

“Maisha magumu hadi raha jamani.” Yalikuwa ni 
maneno ya mwigizaji huko mkongwe wa kike na katika 
mtandao wake akajibiwa na mwigizaji mwenzake za 
zamani, Elizabeth Michael aliyetamba kwa jina la Lulu, 
akaandika. “Acha tu.” Ilikuwa ni kumsapoti mwenzake 
Kajala aliyesema maisha ni magumu, akaongezea na 
utani kuwa hadi raha.

riP Zahara-lady Jaydee

Msanii na mwanamuziki Lady Jaydee yeye alione-
kana kuguswa sana na kifo cha msanii wa Afrika Kusini 
bulelwa Mkutukana maarufu kama Zahara, aliyefariki 
dunia nchini Afrika Kusini hivi majuzi akiwa na miaka 
36.

“Asante kwa muziki na sauti, vitabaki kuwa kum-
bukumbu ya milele mioyoni na masikioni mwetu RIP 
Zahara,” akaandika Lady Jaydee kwenye mtandao wake 
wa instagram.

nawakwaza? Semeni!-Billnas

Msanii mwimbaji maarufu nchini, billnas, akajitupia 
kwenye mtandao wake wa instagram akiwa amepiga 
pamba zake za uhakika, halafu akaandika maneno 
haya.

“Kama nawakwaza semeni.” Haikupita muda, msanii 
mwenzake, Marioo akajibu. “Hautukwazi tajiri.”

Sasa nimekuwa ninja-idriss Sultan

Msanii vichekesho, mwigizaji na mshindi wa zamani 
wa mashindano ya big brother Africa, yeye amechapi-
sha maneno yake kwenye mtandao wa instagram kuwa 
kwa anataka kupambana ili angalau apate gari ndogo 
ya kutembelea maana nauli zimepanda.   

“Ni wakati sasa nipambane nipate hata kagari kado-
godogo maana nauli zimekuwa kama tunapanda ndege.

Hamuwezi kunijua nikiwa kwenye basi sababu huwa 
nakaa kininja.”

tatizo nyota?-linah

Linah Sanga, kama kawaida yake, akaposti picha yake 
akiwa ametupia vitu vyake, amependeza sana. Lakini 
akaposti maneno hafuatayo.

“Mbona mimi ni mrembo tu jamani?Kwani tatizo nini? 
Au nyota?” Analalamika mtoto wa watu.

LiNAH, tAtiZo NyotA!

issa: Ukipenda boga, penda na ua

MWAcHeNi VANeSSA 
AfUrAHie NdoA

fiLAMU

bAADA ya kutamba na 
wimbo wa Upo Single, kundi 
nyota la muziki wa Injili nchini, 
Zabron Singers limefunga 
mwaka vizuri kwa kuachia 
ngoma yao mpya inayoitwa 

MWIGIZAJI mkongwe wa 
bongo Muvi, Wema Sepetu 
hatimaye amefanya uamuzi 
mzito baada ya kutangaza 
kwamba mtoto wa mpenzi 
wake, Whozu sasa ni binti 
yake.

Hatua hiyo ameichukua 
baada ya majaribio kadhaa 
ya kupata mtoto kushindi-
kana. Kupitia ukurasa wake 
wa Instagram, Wema ame-
andika ujumbe ukiambatana 
na video fupi ikimuonyesha 
mtoto huyo akicheza.

Katika ujumbe huo 
amesema anapenda ku-
tamka kwamba mtoto 
huyo ni kipenzi chake, bila 
kujali atakuwa binte yake 

Sisi Ndio Wale.
Kundi hilo kutoka Kahama 

mkoani Shinyanga limepata 
umaarufu 2023 kwa kutoa ny-
imbo zinazopendwa na watu 
wote huku wakijipatia mialiko 
mingi ndani na nje ya nchi.

Akizungumza na bT, Mwal-
imu wa Zabron Singers, Japhet 
Zabron ameweka wazi kuwa 
Sisi Ndio Wale, ni wimbo wa 
mwisho kwa mwaka huu na 
anaamini utawagusa wengi.

“Wimbo umetoka Ijumaa 
na tayari tumeanza kuona 
mrejesho mzuri kutoka kwa 
mashabiki zetu mtandaoni, ni 
wimbo ambao umewabariki 
wengi naamini utafunga mwa-
ka huu na kufungua vyema 
mwaka ujao,” alisema Japhet.

wa kweli na atakuwa naye kila 
wakati maishani mwake.
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JADA Smith ambaye ni 
mwigizaji Will Smith, amefi-
chua kwamba kofi ambalo 
mumewe alimpiga Chris Rock 
wakati wa tuzo za Grammy 
liliokoa ndoa yao.

Katika mahojiano na Daily 
Mail, Jada amesema kuwa 
tukio hilo lilikuwa la kush-
angaza  maishani mwake na 
kumfanya atambue kuwa yeye 
na Smith hawataachana.

 “Baada ya miaka yote 
ya kujaribu kufikiria ikiwa 
ningeondoka kwa Will, lile 
kofi lilifanya kila kitu kubadi-
lika na kamwe sitamuacha 
mume wangu,” amesema.

Jada akumbuka 
kofi la huba

Meghan atoa
 kinyongo

MWENDESHA kipindi cha 
mazungumzo kutoka Mare-
kani, Oprah Winfrey amesema 
mwonekano wake mpya unato-
kana na kuanza kutumia dawa 
ya kupunguza uzito.

Akiongea na jarida la  People 
katika mahojiano mapya, tajiri 
huyo wa vyombo vya habari 
amesema kwa sasa haoni aibu 
kutumia dawa hizo kwa kuwa 
imempatia mwonekano mzuri.

“Sina aibu kabisa kutoka 
mbele ya  watu wengine, 
ukweli ni kwamba kuna dawa 
iliyoidhinishwa kitabibu kwa 
ajili ya kudhibiti uzito na 
kuwa na afya bora, nahisi nina 
nafuu kama nimekombolewa,” 
amesema.

Oprah  
anatumia dawa 

kupunguza mwili

Sheggz 
kapenda kweli
MTANGAZAJI wa vipindi 

vya burudani kutoka Nigeria, 
Sheggz, amemtetea mpenzi 
wake mwanamuziki Bella 
Okagbuem akimuelezea ni mtu 
mwaminifu tofauti anavyoone-
kana na watu wengine.

Sheggz alitumia ukurasa wake 
wa X, akielezea kukerwa kwake 
na matamshi ya aibu na dha-
rau anayotupiwa mke wake na 
kusisitiza kuwa tabia kama hiyo 
haikubaliki.

“Mwanamke wangu ni halisi 
na mwaminifu kwangu,” amean-
dika Sheggz.

JUMAMOSI DESEMBA 16, 2023

RAPA wa Marekani Meghan 
Thee Stallion, ameendeleza 
ugomvi na mpenzi wake wa 
zamani Pardi akisema kamwe 
hakuweza kudanganya katika 
maisha yao.

Pardi, alimtuhumu Meghan 
kwamba amekuwa muongo 
katika mapenzi yao na kwamba 
hakuwahi kufurahia mpaka 
wanaachana.

“Kama unasema sikuzun-
gumza na wewe, basi sikuwa 
nazungumza na wewe, ulitaka 
kutafuta sababu ya kunichafua, 
madai yote yanaonekana kuwa 
ya kimkakati. Kama siongei 
kuhusu wewe, kwa nini unani-
zungumzia? amehoji Meghan.

Mvutano wao ulianza baada 
ya Meghan kutoa wimbo ambao 
ndani yake kuna mstari ukimu-
ongelea vibaya Pardi ambaye 
pia alijibu kwa kuachia wimbo 
uliomlenga Meghan. 

Binti wa Kanye 
kama baba yake

BINTI mkubwa wa 
rapa maarufu wa 
Marekani, Kanye 
West, ameingia rasmi 
katika muziki anao-
fanya baba yake na 
hivi majuzi amezin-
dua jina lake litaka-
lomtambulisha.

Noth mwenye umri 
wa miaka 10 ambaye 
mama yake ni Kim 
Kardashian, alijitam-
bulisha wakati wa 
uzinduzi wa albamu 
ya pamoja na ba-
baake.

Wimbo unaoitwa 
“You Don’t Want” ni 
miongoni mwa vibao 
aliohusika kuimba, 
nyimbo nyingine ni 
“I love it here, We’re 
gonna take over an-
other year , It’s your 
beste Miss na Miss 
Westie.
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Mchengerwa awabana waganga wakuu
Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA 

W
AZIRI wa Nchi, 
Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa 
na Serikali za Mi-

taa (TAMISEMI),  Mohamed 
Mchengerwa, amewataka wa-
ganga wakuu wa mikoa na 
wilaya mkoani hapa na Man-
yara kutoka ofisini na kwenda 
kuwahudumia wananchi.

Waziri Mchengerwa alitoa 
kauli hiyo baada ya kukabidhi 
magari 13 kwa  ajili ya usi-
mamizi shirikishi wa afya kwa 
mikoa hiyo, Arusha (matano) 
na Manyara (manane) katika 
hafla iliyofanyika kwenye vi-
wanja vya ofisi ya Mkuu   wa 
Mkoa Arusha.

“Rais Dk. Samia Suluhu 

Hassan ametoa magari haya 
kwa ajili ya kusimamia utoaji 
wa huduma za afya kuanzia 
ngazi za vijiji hadi mkoa. Kwa 
sababu hii waganga wakuu wa 
mikoa na waganga wakuu wa 
wilaya tokeni ofisini nendeni 
kufuatilia hali ya utoaji wa hu-
duma za afya kwa wananchi.

“Pia   Rais wetu ameleta vi-
faa tiba, dawa na sasa ametu-
patia usafiri huu kwa ajili ya 
kuboresha utendaji kazi wetu 
sasa kwa nini wewe usifanye 
kazi nendeni mkahudumie 
wananchi,” alisema.

Mchengerwa alionya kuwa 
waganga wakuu wataka-
oshindwa kutimiza wajibu 
wao ofisi yake haitasita kuwa-
chukulia hatua za kinidhamu 
sambamba na madaktari na 
mauguzi watakaothibika ku-

sababisha vifo vya mama na 
mtoto kwa uzembe.

Vilevile aliwaagiza wakuu 
wa wilaya na wakurugen-
zi  nchini kukamilisha ujenzi 
wa miradi ya maendeleo 
baada ya serikali kutoa fedha 
kwa ajili ya utekelezaji, lasivyo 
watachukuliwa hatua na ku-
vuliwa nyadhifa.

  Naibu Katibu Mkuu TAMI-
SEMI, Dk. Wilson Mahera, 
alitumia fursa hiyo kutan-
gaza  kiama kwa  watumishi 
wa afya wanaofanya uzembe 
na wenzao wanaowatetea ili 
wasichukuliwe hatua. 

“Kuna watumishi wa afya 
ambao  wenzao wakichuku-
liwa hatua za kinidhamu 
kutokana na uzembe katika 
maeneo ya kazi ikiwemo ku-
sababisha vifo vya mama na 

mtoto wanaanza kuwatetea. 
Nataka niwaambie na wao tut-
awasimamisha kazi,” alisema.

Aliwataka waganga wakuu 
wa mikoa na wilaya kuhakiki-
sha  magari hayo yanatumika 
kwa malengo yaliyokusudiwa 
vinginevyo watachukuliwa 
hatua. Mkuu wa Mkoa wa 
Arusha, John Mongella, ali-
ishukuru serikali kwa kuwa-
patia magari hayo kwa ajili ya 
kuboresha huduma za afya 
kwa wananchi.

Akizungumza baada ya ku-
kabidhiwa moja ya magari 
hayo, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Karatu, Juma Hokororo, 
alisema yatawasaidia kupata 
taarifa za wagonjwa, dawa na 
mienendo ya watoa huduma 
kwa wagonjwa.

Na Allan Isack, ARUSHA

MWENYEKITI wa Chama cha 
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Aru-
sha, Loy Ole Sabaya amesema ma-
tokeo ya Sensa ya Watu na Makazi 
ya mwaka 2022 yatawasaidia vion-
gozi na wataalamu kwa utekelezaji 
wa Dira ya Taifa ya Maendeleo.

Sabaya aliyasema hayo juzi kwe-
nye mkutano wa mafunzo ya us-
ambazaji na matumizi ya matokeo 
ya sensa hiyo kwa viongozi wa seri-
kali na makundi maalumu mkoani 
hapa.

Alisema licha ya kuwa sensa ni 
muhimu kwa Taifa, matumizi sahi-
hi ya takwimu za matokeo hayo ni 
muhimu zaidi kwa ajili ya mipango 
ya maendeleo nchini.

 Kwa mujibu wa Sabaya, wao 
kama viongozi wa CCM, matokeo 
hayo yana umuhimu katika ku-
panga mipango ya maendeleo, 
kufanya ufuatiliaji na tathmini ka-
tika utekelezaji wa Ilani ya chama 
hicho kwa Arusha na Taifa.

“Sisi kama viongozi ambao ni 
wawakilishi wa wananchi, tuko 
tayari kupokea mafunzo haya kwa 
kuwa yatakuwa na umuhimu kwe-
tu na nchi yetu tunaamini  yata-
tusaidia kwa mkoa na wilaya zetu 
na Taifa, ” alisema wakati akizun-
gumza katika mkutano huo ambao 
ulikuwa ni wa kwanza tangu ach-
aguliwe kushika nafasi hiyo.

Alitumia fursa hiyo kuwashuk-
uru wajumbe kwa kumchagua 
na kumpa dhamana ya kuwahu-
dumia wakazi wa Arusha na kua-
hidi kufanya kazi kwa uadilifu.

Akifungua mkutano huo, Katibu 
Tawala Msaidizi Utumishi na Rasil-
imali Watu wa Mkoa huo, David Ly-
amongi, alisema lengo ni kuyajen-
gea uwezo makundi ya kijamii ya 
matumizi sahihi ya matokeo ya 
sensa hiyo ya watu na makazi.

Mbunge wa Viti Maalum (CCM) 
Mkoa wa Arusha, Zaituni Swai, 
alisema matokeo ya sensa hiyo 
yalikuwa ni ya kisayansi zaidi licha 
ya kuonyesha idadi ya Watanzania 
ni milioni 61, kati ya hao kwa Mkoa 
wa Arusha wako 2, 356, 255.

“Kupitia matokeo hayo, vion-
gozi na waatalamu wa Mkoa wa 
Arusha itawawezesha kupanga mi-
pango, itakayokwenda sambamba 
na utekelezaji wa Dira ya Taifa ya 
Maendeleo ya mwaka 2050, am-
bayo ilizinduliwa na Rais wetu (Sa-
mia Suluhu Hassan),” alisema.

Waliopatiwa mafunzo hayo 
ni pamoja na viongozi wa siasa, 
dini na mila, watendaji wa mkoa, 
wakuu wa wilaya, wakurugenzi wa 
halmashauri, watendaji wa kata, 
kamati ya sensa mkoa na wawakili-
shi wa makundi ya kijamii na watu 
wenye mahitaji maalumu. 

Na Allan Isack, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha, 
John Mongela, ametoa siku 
10 kwa uongozi wa Hifadhi 
ya Taifa ya Ziwa Manyara ku-
fanya tathimini ya mipaka na 
kutatua mgogoro baina ya hi-
fadhi hiyo na wakazi wa Kijiji 
cha Buger kilichopo wilayani 
Karatu mkoani Manyara.

Mongela alitoa agizo hilo juzi 
katika mkutano wa hadhara 
uliofanyika katika kijiji hicho 
wakati wa kujadili jinsi ya ku-
tatua mgogoro huo uliodumu 
kwa zaidi ya miaka nane.

“Hifadhi ni yetu wote, mimi 
mkuu wa mkoa nina maslahi 
kwenye hii hifadhi, pia wewe 
mwananchi una maslahi nayo,  
sasa kwa kuwa wote tuna ma-
slahi na kitu hiki ni lazima tuwe 
na uchungu nacho,” alisema 

na kusisitiza:
“Katika jambo hili unapo-

tafuta mwafaka wake, mhi-
fadhi ni lazima tukubaliane 
kwenye mipaka na nyumba 
hizi tunaziacha, hivyo natoa 
wiki moja tuje tupitie mpaka 
kwa kuangalia ni sehemu 
gani tunaweza kuwaachia wa-
nanchi na sehemu gani ni la-
zima ibakie hifadhini.”

Mongela, alisema baada ya 
kufanya mapitio ya mipaka, 
wanatakiwa kupeleka ramani 
isiyokuwa na mkanganyiko 
kwa ajili ya kutatuta mgogoro 
kati ya kijiji na hifadhi.

“Desemba 22 mwaka huu, 
nitarudi hapa Buger sasa 
ninaomba tupate watu watatu 
wenye hekima kubwa ambao 
wanaweza kukaa kwenye maz-
ingira magumu, wakafikiri na 
kusaidia kwa kuwa watafanya 

kazi na timu ya wataalamu 
wangu kwa ajili ya kutengen-
eza mpaka wa kudumu na 
waelewane,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Kara-
tu, Dadi Kolimba, alisema 
mgogoro   wa mpaka kati ya 
kijiji hicho na hifadhi hiyo ul-
ianza tangu mwaka 2015 na 
kwamba Februari 24   , mwaka 
huu, walifanya mkutano katika 
kijiji kujadili jinsi ya kutatua 
mgogoro huo. Mkazi wa Kara-
tu, Emmanuel Matay, alim-
pongeza Mongela kwa hekima 
anayotumia kutatua mgogoro 
huo.

“Mkuu wa Mkoa wewe una-
faha kuwa mzee wa mkoa kwa 
kuwa una uwezo wa kutatua 
mgogoro huu pasipo kukwaru-
zana na wananchi kwa kuwa 
hifadhi ni ya wananchi na ina-
tusaidia miaka yote,”  alisema.

Mkuu wa Hifadhi hiyo, Eva 
Malya, alisema baada ya wa-
nanchi kuona msitu  unak-
wisha kutokana na uharibifu 
unaofanyika waliomba ul-
indwe na Serikali ikachukua 
uamuzi wa kupandisha hadhi 
na kuwa Hifadhi ya Taifa kupi-
tia Hifadhi ya Taifa ya Ziwa 
Manyara na kuanza kulinda 
msitu.

Aidha alisema wakati wa 
kutafsiri mpaka kijiji hicho 
kwa tangazo la serikali mwaka 
2009 ardhini ilionekena msitu 
ulimegwa na maeneo mengi 
hayana misitu baada ya ku-
geuka mashamba na kujengwa 
nyumba.

“ Kwa kuangalia mpaka wa 
kijiji bado kuna maeneo mengi 
kuna mashamba ambayo ni 
zaidi ekari 519 na nyumba za 
kaya 175, ” alisema.

Mongela ajitosa mgogoro wa wananchi, hifadhi

Viongozi 
wapigwa 
msasa 
Sensa 
2022   

HABARI KASKAZINI

Mtaalamu wa Samaki kutoka Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO), Prisca Issangya kushoto akikabidhi baa-
dhi ya vifaa vya kisasa vya Ulinzi Shirikishi wa Bahari kwa Kaimu Mkurugenzi wa Uvuvi,  Wizara ya Mifugo na Uvuvi,  Merisia 
Mpalazo kulia, juzi wilayani Mkinga. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA.
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Na Adam Fungamwango

K
WELI waswahili wa-
nasema kila zama na 
kitabu chake. Ukian-
galia picha, video za 

harusi au ukiwa kabisa ndani ya 
ukumbi utaona jinsi mambo ya-
navyoendelea ambapo unaweza 
ukadhani ni ya kawaida kama ni 
mtu wa kizazi hiki.

Wale wazee na ambao kwa 
sasa ni watu wazima watakum-
buka harusi za zamani jinsi zili-
vyokuwa.

Kwanza kabisa bibi harusi 
siku ya kuolewa analia unaweza 
ukadhani anataka kwenda 
kuchinjwa.

Na asipolia inakuwa kama ni 
ajabu kubwa, ana anaweza kuwa 
kama amewatia aibu wazazi na 
ukoo wake wake.

Na harusi ikiisha ndiyo anaku-
wa simulizi kubwa, kwani tayari 
atakuwa amewapa la kusema 
watu mitaani.

“Yaani bi harusi anaolewa ma-
cho makavu kama dagaa kauzu. 
Yaani ametutia aibu kweli wa-
nawake mwenzake, sijui ana ma-
tatizo gani?” Watateta mitaani.

Bi harusi wa zamani hawaku-
wa wanaonekana hata sura. Uki-
fanya masihara bwana harusi 
unaweza hata kubambikiwa 
mwanamke mwingine siyo uliy-
emchagua halafu utakuja kush-
tuka kesho asubuhi.

Ni kwa sababu tu zamani 
watu walikuwa na maadili, la-
kini kama ingekuwa hivi sasa 
wanaume wangeweza kubam-
bikiwa wake wengine tofauti na 
waliowachagua.

Wapiga picha wenyewe zam-

Bibi harusi wa zamani kilio, wa leo shangwe ‘mtanikoma!’

kwanza. Na pili baada ya kuolewa 
walikuwa wanapelekewa mbali 
sana na kwao kwa hiyo kuonana ni 
majaliwa tena. Vile vile ukumbuk-
we wakati huo hakuna teknolo-
jia kama sasa, anaolewa Tabora 
anakwepekwa Mtwara, hakuna 
simu wala mitandao ya kijamii, 
lazima alie, wa sasa hata apelekwe 
wapi, atapiga simu au kuwasiliana 
na ndugu mitandaoni,” alindika 
mdau mmoja, mwingine akaandi-
ka haya.

“Wanawake wa sasa lazima awe 
makini kupepesa macho huku na 
huko ili awalingishie wabaya wake 
waliokuwa wanasema haolewi, je 
wapo na wamemuona?”

Yupo aliyeandika kuwa wa-
naoana wengi wa sasa wanakuwa 
wameshaanza mapenzi yao kitam-
bo tu, tofauti na zamani walioku-
wa wanaoana watu ambao hawa-
fahamiani tabia, wala walikotoka. 

“Mimi nadhani kilio kilikuwa 
kinaletwa na majonzi ya kuiacha 
familia na kwenda kwa mume. 
Siku hizi mabibi harusi wanakuwa 
na furaha kwa sababu kuolewa sio 
kitu rahisi zama hizi,” anaandika 
mdau mwingine na binti mmoja 
aliyeolewa karibuni akaandika.

“Sasa hivi tushachoka na mai-
sha, ndoa zenyewe mpaka uenfe 
Bagamoyo, mara sumbawanga 
mpaka ukifikishwa Kanisani upo 
hoi inabidi tu ucheke na kufurahi.”

Mmoja yeye akandika maneno 
haya. “Si unajua mambo ya ‘make 
ups’, kope, ukilia unaharibu sura 
na picha yenyewe ya video.”

Wa mwisho akamalizia hivi. 
“Wachezaji wafurahie jamani, siku 
hizi siyo mchezo, tumeona stori 
nyingi unakuta bibi harusi ana-
tangulia ukumbuni halafu mshkaji 
hatokei, siyo kitu cha kuchukulia 
poa.”

Tuma meseji 0716 350534

ani walipata shida sana kupata 
sura za mabiharusi, na hata aki-
ipata basi atakuwa amelia vya 
kutosha, uso umesawijika, au 
amenuna.

Yeyote atakayeonekana ana-
tabasamu, basi waswahili wana 
msemo wao kuwa ‘ataimbwa 
ngomani.’

Yeyote aliyeolewa miaka ya 
nyuma, mpaka ile ya mwishoni 
mwa miaka ya 1990, atakwam-
bia jinsi alivyokuwa hana raha 
siku yake ya harusi, tofauti na 
wanawake wanaoolewa sasa.

Tunakuja sasa kwa hawa wa 

kizazi kipya. Eee bwana we, wa-
nakuwa na furaha iliyopitiliza.

Wanafurahi na kucheza waka-
ti mwingine kwa kiwango cha 
kupitiliza kuliko waalikwa na 
madansa walioalikwa kwa kazi 
hiyo.

Bi harusi anaweza akashinda 
kabisa madansa kwa kucheza 
siku hiyo. Anacharuka kwa fura-
ha kuliko hata mashoga zake 
waliokuja kumpa sapoti.

Anakuwa amejipamba kuliko 
kawaida na hana aibu kabisa 
ukumbini kama wale bibi na 
mama zetu. 

Anaingia ukumbini akiwa 
amechagua kabisa na wimbo 
wa kuingilia, ambao mara ny-
ingi unakuwa ni wa vijembe 
kwa wale ambao labda walid-
hani haolewi.

Watu wanaweza kushangaa 
kwa nini anachelewa kuingia 
kumbe, DJ bado hajaupata 
wimbo ule aliouomba ili aingie 
ukiwa unapigwa na atacheza 
kama hana akili nzuri.

 “Mtanikoma mwaka huu, 
mlijifanya nyinyi mna maadi-
li, sijui mmejituliza, mimi 
mcharuko sitoolewa, haya kiko 
wapi, nimeolewa sijaolewa?” 
Ni kijembe kinachopatikana 
kwenye wimbo au kwa bi haru-
si mwenyewe.

Wakati mabiharusi wa za 
zamani wakijiziba hadi nyuso 
zao, nguo zao au shela hazi-
kuonyesha mwili, pia zilikuwa 
ndefu mno.

Kwa sasa shela iwe ndefu 
au fupi, lakini sehemu kub-
wa ya mwili inaonekana na 
wakati mwingine mabega yote 
yanakuwa nje.

Fikiria, kama bi harusi ana-
lia, ananuna, anakuwa na ma-
jonzi muda wote wa harusi 
na hata sura yake haonekani 
vema, anaweza kuongea kweli?

Mabiharusi wa sasa nao 
wana kipande chao cha risala, 
ambacho atawashukuru wote, 
na hata kuelezea jinsi alivyoku-
tana na bwana harusi na wapi.

Mada niliiweka kwenye 
mtandao na baadhi ya watu 
wanazoona kwa nini kuna ma-
badiliko hayo kwa mabiharusi 
wa zamani na wa sasa haya 
ndiyo mawazo yao.

“Wanawake wa zamani wa-
likuwa wanaolewa na watu 
wasiowafahamu ndiyo kwan-
za wanawaona kwa mara ya 

Harusi za kizamani

Harusi za kisasa
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Marekani yazidi kuibana Israel isitishe kuishambulia Gaza
TEL AVIV, Israel

VIONGOZI mbalimbali duni-
ani wameendelea kutoa wito 
wa kusitishwa kwa vita vina-
vyoendelea Ukanda wa Gaza 
kati ya vikosi vya Israel na wa-
namgambo wa Hamas.

Marekani kwa mara ya 
kwanza imeonyesha kugad-
habika na kuitaka nchi hiyo 
yenye jeshi lenye nguvu ku-
fikiria upya na operesheni 
yake kwa sababu watu wengi 
wasio na hatia wanapoteza 
maisha.

Hata hivyo, Ukanda wa Gaza 
jana usiku bado ulishuhudia 
mashambulizi makali kutoka 
kwa vikosi vya Israel na ku-
sababisha mawasiliano ya 
simu kukatika.

Kampuni kubwa za mawasi-
liano katika eneo hilo Paltel 
na Jawwal, zilisema kuwa hu-
duma zote za simu na intaneti 
zilikatika. 

Mji wa Rafah ulioko mpa-

kani na Misri ulishambuliwa 
usiku wa kuamkia jana.

Waziri Mkuu wa Israel, Ben-
jamini Netanyahu, alisisitiza 
jana kwamba hawatasitisha 
vita hadi lengo lao la ku-
wasambaratisha Hamas lin-
afikiwa.

Alimueleza mshauri wa 
masuala ya usalama wa Mare-
kani Jake Sullivan, kuwa Israel 
itaendeleza vita vyake dhidi 
ya Hamas hadi wapate ushindi 
kamili. 

Sullivan alijibu kauli hiyo 
kwa kueleza kuwa Marekani 
inataka kuona matokeo ma-
zuri kuhusu nia ya Israel ya 
kuepusha       madhara kwa 
raia. 

Kwa mujibu wa taarifa ya 
serikali mjini Tel-Aviv, Netan-
yahu na Sullivan walizungum-
zia kuhusu vitisho vya kikanda 
ikiwa ni pamoja na kundi la 
Hezbollah la nchini Lebanon 
na waasi wa Houthis kutoka 
Yemen.

Pia walijadili juhudi za ku-
waokoa mateka zaidi wanao-
shikiliwa na Hamas pamoja na 
suala la kuongeza misaada ya 
kibinadamu kwa raia wa Gaza. 

Sullivan alitarajiwa jana ku-
fanya mazungumzo na rais 
wa mamlaka ya Palestina,   
Mahmoud Abbas, kujadili mi-
pango baada ya vita kumal-
izika Ukanda wa Gaza.

Kulingana na taarifa iliyo-
tolewa na Sullivan inaweza 
kujumuisha kuanzishwa tena 
kwa vikosi vya usalama vya 
Palestina ambavyo vilisamba-
ratishwa na kundi la Hamas 
mwaka 2007.

Kwa upande wake Waziri 
Mkuu wa Palestina, alisema 
katika   mahojiano kuwa uta-
wala wa      Biden unatakiwa 
kuchukua     hatua        muhimu 
na        kuishinikiza Israel kue-
lekea suluhisho    la serikali 
mbili.

Hata hivyo, Israel ilisema 
kuwa wakati wa sasa sio wa 

kujadili suluhisho kama hilo. 
Katika hatua nyingine, Israel 

ilitoa taarifa kuwa wanajeshi 
wake 116 wamekufa tangu 
kuanza kwa operesheni hiyo 
ya ardhini maeneo ya Ukanda 
wa Gaza baada ya Hamas ku-
vamia kusini mwa Israel Ok-
toba 7 na kuua watu wapatao 
1,200 na wengine 240 wali-
chukuliwa mateka. Waziri wa 
Ulinzi wa Israel, Yoav Gallant, 
alieleza kuwa itachukua miezi 
kadhaa kuwashinda kundi la 
Hamas.

Rais wa Uturuki, Recep 
Tayyip Erdogan, alimwam-
bia Rais wa Marekani, Joe 
Biden, kwamba ana jukumu 
la kihistoria la kufikia haraka 
makubaliano ya usitishwaji wa 
mapigano.

Erdogan alionya kwamba 
mashambulizi ya muda mrefu 
ya Israel huko Gaza yanaweza 
kuwa na matokeo mabaya du-
niani kote.

DW

Polisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) wakifuatilia wafuasi wa chama tawala katika moja ya mikutano 
ya kampeni inayoendelea nchini humo. PICHA: AFP

Wasiwasi watanda uchaguzi DRC
KINSHASA, DRC

MWENYEKITI wa Tume 
ya Uchaguzi nchini Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo 
(CENI), Denis Kadima ame-
waruhusu wapiga kura wote 
waliosajiliwa katika daftari  
kushiriki katika uchaguzi 
mkuu utakaofanyika wiki ijayo.

Alisema hata watu ambao 
kadi zao za kupigia kura zime-
harabika wataruhusiwa kuin-
gia katika vyumba vya kupigia 
kura.

Kuali hiyo ya CENI imeung-
wa mkono na mahakama ya 
katiba ambayo imekataa ma-
dai ya kuahirisha uchaguzi 
yaliyotolewa na wagombea 
urais wa upinzani kutokana na 
taratibu kupindishwa.

Mahakama ilisema katika 
hukumu kuwa madai yao 
hayana msingi na mchakato 
wa uchaguzi utaendelea kama 
ilivyopangwa.

Kumękuwa na wasi wasi 
kuwa idadi kubwa ya wapiga 
kura huenda wasishiriki uch-

aguzi baada ya maelezo kwe-
nye kadi zao kufutika.

Tume ya uchaguzi iliende-
sha shughuli ya kuwapa wa-
piga kura wałiosajiliwa kadi 
mpya baada ya zile za awali 
kuharibika.

Hata hivyo, zoezi hilo lime-
kuwa likienda pole pole kuto-
kana na idadi kubwa ya watu 
waliojitokeza ili kubadilisha 
kadi.

Kadima aliongeza kuwa hadi 
sasa hawajafanikiwa kupata 
ndege za kutosha kusafirisha 

vifaa vitakavyotumika wakati 
wa uchaguzii maeneo yote.

Siku mbili zilizopita CENI 
iliiandikia serikali ya DRC na 
Umoja wa Mataifa kuomba 
msaada wa kupatiwa ndege 
ili kufanikisha       shughuli ya 
kusafirisha   vifaa vya kupigia 
kura.

Kumękuwa na wasi wasi 
kuwa idadi kubwa ya wapiga 
kura huenda wasishiriki baada 
ya maelezo kwenye kadi zao 
kufutika.

BBC

BRUSSELS, Ubelgiji

NCHI ya Hungary imezuia 
msaada unaogharimu kiasi cha 
dola bilioni 55 wa Umoja wa Ulaya 
(EU) kwa ajili ya Ukraine baada ya 
kufikiwa makubaliano ya kuanza 
mazungumzo ya kukubali kujiunga 
na umoja huo.

Waziri Mkuu wa Hungary, Viktor 
Orban alipinga kutoa msaada zaidi 
wa kifedha kwa Ukraine, baada ya 
kukubaliwa kuanza mazungumzo 
juu ya kuzipa uanachama wa Umo-
ja wa Ulaya nchi za Ukraine na Mol-
dova.

Viongozi wa umoja huo walisema 
mazungumzo hayo ya msaada wa 
ziada kwa Ukraine yatafanyika tena 
mapema mwaka ujao.

Ukraine inategemea ufadhili ku-
toka Umoja wa Ulaya na Marekani 
wakati inapoendelea na mapamba-
no yake dhidi ya vikosi vya Russia.

Hungary ambayo ina uhusiano 
wa karibu na Russia kwa muda 
mrefu imepinga uanachama wa 
Ukraine ndani ya umoja huo.

                                           DW

Ecowas 
yaisimamisha 
rasmi Niger
ABUJA, Nigeria

JUMUIYA ya Kiuchumi ya Nchi 
za Afrika Magharibi (Ecowas) im-
esimamisha rasmi uanachama wa 
nchi ya Niger baada ya serikali ya 
kijeshi kukataa kumrejesha ma-
darakani rais aliyeondolewa ma-
darakani Mohamed Bazoum.

Bazoum alipinduliwa katika 
mapinduzi ya kijeshi mwezi Julai 
mwaka huu.

Ecowas ilisema katika taarifa 
yake iliyotolewa Alhamisi kwam-
ba mkutano wa viongozi nchi wa-
nachama  uliofanyika Nigeria uli-
tambua serikali ya Rais Bazoum 
ilipinduliwa kikamilifu katika 
mapinduzi hayo ya kijeshi.

Niger imesimamishwa katika 
vyombo vya kufanya maamuzi 
vya Ecowas hadi utaratibu wa ki-
katiba utakapo rejeshwa nchini 
humo.

Awali Ecowas ilichukulia kama 
jaribio la mapinduzi, na hivyo ku-
sababisha kuchelewa kusimami-
sha uanachama wa nchi hiyo.

Ecowas iliweka vikwazo na hata 
kutishia kuingilia kijeshi baada ya 
mapinduzi.

BBC



Habari kitaifa
18 Jumamosi Desemba 16, 2023

Serikali yajivunia mfumo wa 
kidijitali ununuzi wa umma 
Na Lusungu Helela,  
ARUSHA 

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Ridhi-
wani Kikwete,   amesema un-
unuzi wa umma umekuwa ukiri-
potiwa kugubikwa na rushwa na 
ubadhirifu na kwamba  zaidi ya 
asilimia 72 ya bajeti ya serikali  
imekuwa ikitumika katika eneo 
hilo. 

Kutokana na uzito huo, 
amesema serikali kupitia 
Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(eGA)  imeamua kusanifu, ku-
jenga na kusanikisha Mfumo 
wa Kitaifa wa Kielektroniki wa 
Ununuzi Tanzania {National e-
Procurement System of Tanza-
nia (NeST)} ili  kukabiliana na 
changamoto hiyo. 

Kikwete alitoa kauli hiyo 
jana jijini hapa wakati akifunga   
Kongamano   la 14 la Mwaka la 
Wataalam wa Ununuzi na Ugavi. 
Kongamano hilo linashirikisha 
zaidi ya wataalamu 900 likiwa 
na kaulimbiu “Mabadiliko ya 
Kidijitali kwa Ajili ya Kuboresha 
Usimamizi na Ugavi Kuelekea 
Maendeleo Endelevu.”

Amesema mfumo huo uta-
saidia   kuondoa mianya ya 
rushwa na upendeleo, hivyo 
thamani ya pesa za Serikali kati-
ka bidhaa na huduma italindwa 
kwa kuwa  kutakuwa hakuna   
ulazima wa  watu kukutana ana 
kwa ana

  “Ni furaha yangu kama Nai-
bu Waziri ninayeshughulikia 
utawala bora ambapo ninasi-
mamia uzuiaji na mapambano 
dhidi ya rushwa, naamini mfu-

mo huu   utaondoa hisia hasi 
zilizojengeka katika jamii kwe-
nye suala la ununuzi wa umma,  
hivyo kuongeza   uwazi,” alise-
ma.

Kikwete alisema mfumo huo 
utaongeza ufanisi, uwazi na 
ushindani katika ununuzi wa 
umma. 

Katika hatua nyingine, Kik-
wete alisema serikali haitamvu-
milia mtu yeyote atakayesaba-
bisha upotevu wa rasilimali za 
nchi huku akiwataka wasithubu-
tu kucheza na mfumo huo mpya 
wa ununuzi kwa umma.

Pia alitoa wito kwa waajiri 
wote kuhakikisha wataalam wa 
ugavi na ununuzi wanasajili-
wa na wanazo sifa za kufanya 
kazi za ununuzi na ugavi ili 
kutekeleza majukumu yao kwa 
ufanisi kupitia mfumo.

Na Julieth Mkireri 

UONGOZI wa Halmashauri 
ya Jiji la Dar es Salam kwa kush-
irikiana na Shirika la UN Women 
umetenga eneo  kwa ajili ya 
malezi salama kwa watoto wa 
wafanyabiashara kwenye jengo 
la Machinga Complex.

Ukamilishwaji wa eneo hilo 
utazingatia mpango wa serikali 
jumuishi wa makuzi na malezi ya 
watoto.

Ofisa Maendeleo ambaye pia 
ni Mratibu wa Mradi kutoka Hal-
mashauri ya Jiji la Dar es Salaam, 
Georgis Assenga, aliyasema hayo 
jana katika taarifa yake sokoni 
hapo ikiwa ni sehemu ya ziara ya 
Naibu Waziri na Katibu wa Nchi, 
Maendeleo ya Kimataifa wa Fin-
land, Pasi Hellman, na ujumbe 
kutoka serikali ya Finland.

Alisema mradi huo ambao 
unatekelezwa na Shirika la UN 
Women kwa ufadhili wa Serikali 
ya Finland umefanikisha kutenga 
eneo hilo maalum la kulea wa-
toto.

Georgis  alisema kituo hicho 
kitatoa huduma pia, kwa wafan-
yabiashara wanawake kutoka 
masoko ya Mchikichini, Ilala, Ki-
dongo chekundu na Kariakoo.

Alisema pamoja na vikwazo 
mbalimbali wanavyopitia wa-
nawake wajasiriamali sokoni, ni 
kutokuwa na sehemu maalum ya 
kuangalia watoto wadogo.

Eneo  hilo la kulelea Watoto, 
alisema  lilitengwa kupitia Mradi 
wa Uongozi na Haki za Kiuchumi 
kwa Wanawake (Women’s Lead-
ership and Economic Rights 
Project - WLER), litawaruhusu 
wafanyabiashara wanawake 

Eneo la malezi ya watoto 
latengwa Machinga Complex

Naibu Waziri Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Ri-
dhiwani Kikwete, akikabidhiwa tuzo na Mkurugenzi Mtendaji wa PSPTB, Godfred  
Mbanyi, baada ya kufunga  Kongamano  la 14 la Mwaka la Wataalam wa Ununuzi na 
Ugavi, jijini Arusha jana. PICHA: LUSUNGU HELELA  

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA 

Katika Mahakama ya mwanzo ya wilaya................Kilolo
Kituo cha ..........Mahenge           

Mkoa ..........Iringa
Usimamizi wa mirathi Na. 1 /2022                  

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU:
ABDALAH .S.BIN HYEJAN......... MAHENGE 

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA NA.......1 / 2022.......

TANGAZO 
[kanuni ya 5{2} ya kanuni za usimamizi wa mirathi 

Mahakama za mwanzo]

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslah 
yioyote na mirathi yamarehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa 
kujakuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya 
hivyo mnamo tarehe 27 mwezi 12 mwaka 2023. kabla huyo 
mwombaji ajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo. 
Zingatia, 
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukagukiwa. 
Imetolewa leo tarehe 06....mwezi 12 mwaka ..2023...

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

EDSON FREDRICK ANDREA 
anatangaza kupotea Kwa kadi ya 

pikpiki yenye jina MOHAMED   
ENTERPRISES (T) LTD namba za 

usajili MC 161 DHK. aina ya BAJAJ 
BOXER, Chassis No. 

MD2A21BX1NWM92132, Engine 
No. PFXWNM21081. Kwa yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha Polisi. 
Taarifa ya Polisi: 

DOD/DOD/RB/183035/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO 
YA WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi  wa  Mirathi Na……131/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YAMAREHEMU: 

MAUA ABDALLAH wa KAUZENI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI

YALIYOTOLEWA NA JAMILA AMIRI MOHAMED

TANGAZO
(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka 
kufanya hivyo mnamo tarehe 18 Mwezi 12 Mwaka 2023 kabla 
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi 
hiyo.
Zingatia;
• Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu 

anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
• Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza 

kukaguliwa
• Marehemu hakuacha wosia
Imetolewa leo tarehe 7 mwezi 12 mwaka 2023

……………………………………….
HAKIMU 

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 25511 OF 
2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 
NATHAEL GOMBE SIAFU

AND 
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF

ADMINISTRATION BY LAWRENCE SIAFFU SEMPEHO

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

All persons claiming to have any interest in the estate of 
above named deceased are hereby cited to come and see 
the proceedings if they think fit before the grant of letter of 
administration is made to the above named petitioner.
Objection to the grant should be filed on or before the 15th 

day of January, 2024.
DATED at KOROGWE this 15th day of December, 2023.

FOR SALE
 IN ARUSHA

Bitumen 
PG70-22
Sealed 
drums

Contact: 
0767020869

KUPOTEA KWA 
OFA YA KIWANJA
INGIAHEDI CHEDIEL MDUMA 

anatangaza kupotea Kwa ofa 

ya kiwanja No. 27314-DLR  

PLOT. 71 BLOCK  J  KISASA 

EAST- Dodoma Municipality. 

yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 

polisi. Taarifa ya polisi 

PHQ/DOD/DOD/9204/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI
WALEED SULEIMAN SOUD
Anatangaza kupotelewa na 
kadi ya pikipiki yenye usajili 

namba MC 809 CKF.
Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi.

Polisi Taafifa:
PHQ/KIL/HAI/6348/2023

kwenye soko kujitolea muda zaidi  
katika shughuli za kujiingizia ki-
pato.

Alisema baada ya kufanikisha 
kutatua kikwazo hicho kilichoku-
wa mzigo kwa wafanyabiashara 
wanawake, kwa sasa wanatarajia 
kupitia mradi huo kuweka da-
wati la jinsia katika soko kusaidia 
kutoa elimu kuhusu haki za wa-
nawake, kuzuia na kutoa msaada  
kwa waathirika wa ukatili wa kijin-
sia.

Alisema wadau 300 pamoja na 
wanawake katika mitaa 19 katika 
kata nne kupitia mradi huo, wa-
menufaika na elimu ya wanawake 
kushiriki kwenye uongozi na na-
fasi za kutoa uamuzi katika ngazi 
mbalimbali, haki za kiuchumi na 
umuhimu wa kazi za matunzo na 
malezi zisizo na malipo.

Alisema elimu ya kutokomeza 
unyanyasaji wa kijinsia imetolewa 
kwa wanawake wiongozi wa seri-
kali za mitaa na kata, watu maaru-
fu, wanawake wenye ulemavu na 
wasichana wenye umri wa miaka 
18 hadi 35.

Balozi wa Finland Nchini, There-
sa Zitting, alisema wataendelea ku-
unga mkono kazi za kukuza na kui-
marisha uongozi wa wanawake, 
kuwawezesha kiuchumi, na kazi 
zinazotokomeza ukatili kwa wa-
nawake.  Aliwahamasisha wa-
nawake kuboresha kiwango cha 
bidhaa zao ili wauze zaidi.
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mara kwa mara.
“Kwa sababu fagio silioni, basi leo 

sifagii nawaambia ngoja niondoke 
zangu.” Ulikuwa uamuzi wake baada 
ya kushindwa kuupata ufagio.

“Jamani, unajua nimechoka, visa 
vya nyumba hii vimenichosha kabi-
sa, ngoja tu kodi yangu iishe nijion-
dokee, maana, najuta kabisa kupanga 
nyumba kama hii, yaani huyu da-
lali aliyenileta hapa nitamlaani siku 
zote.”

Rozi alichukua ndoo yake ya maji 
ya kuoga, akaingia bafuni. Alipotoka 
alipatwa na mshangao.

Alichokiona mbele yake ni ule 
ufagio aliokuwa akiusaka na kuuliza 
watu upo pale alipokuwa amesima-
ma awali akiuulizia.

“Haya huu umetoka wapi? Uli-
pandishwa na kushushwa kutoka 
mbinguni?” Akauliza.

“Ufagio wangu nimeupata lakini 
narudia tena kuwa sifagii, tayari 
nimeshaoga, mlitaka kuniibia ufagio 
wangu mmeshindwa, nifagie saa hizi, 
kijua kimeshaanza kutoka, nime-
shaoga, maji yenyewe ya shida, nika-
chukue tena maji nikaoge, tutaonana 
kesho, na kuanzia leo nauweka ndani, 
hadi uchakae ndiyo nautoa, najua tu 
mliuchukua kwa sababu bado mpya 

nimeununua juzi tu,” akasema huku 
akiuchukua ufagio wake na kuingia 
nao ndani.

Dakika mbili tu baadaye, wakati 
Rozi anajipamba, akashtukia mtu 
anaingia kwa kunyata na tahadhari 
kubwa. Alikuwa ni mpangaji mwen-
zake Tabia.

“Nikwambie, aliyechukua ufagio 
wako ni mama mwenye nyumba 
wako.” Akaongea kwa kunong’ona ili 
sauti isiende mbali.

“Kumbe umemuona alipou-
chukua?”

“Hapana, nimemuona wakati anau-
rudisha. Ulipoingia bafuni tu. Akaf-
ungua mlango mama, akachungulia, 
alipoona hakuna mtu anayetoka, 
wala aliye nje, akatoka upesi na ufa-
gio, akaenda kuuweka chini pale 
taratibu ili kishindo kisisikike, akaru-
di ndani kwake upesi upesi akafunga 
na mlango. Ila usinitaje mwenzako, 
maana mimi ndiye hanipendi kabisa, 
katika wapangaji wake wote mimi 
ndiye adui yake namba moja,” Tabia 
alimpa umbea na kumtahadharisha 
Rozi.

Naye akatoka kwa kuchungulia 
na kunyata. Alipoona hakuna mtu 
anayemuona akatoka upesi akijaribu 
kukimbia, lakini kwa kuchuchumia ili 

W
apangaji wake walione-
kana kumdharau na 
kumjibu kila wanacho-
jisikia kujibu.

Kwa ile sauti alivyoipandisha, De-
vota na Tabia waliangua vicheko 
kila mmoja chumbani mwake kama 
wameambizana vile.

“Tunasubiri kodi iishe tu dada, 
nani anataka tena kukaa kwenye 
kijumba chako hiki kibovu na 
mvua hizi. TV yangu imeingia maji 
nimekwenda kuitengeneza, shilin-
gi elfu ishirini zimenitoka, mwe-
nyewe nimezipatia tabu nimetoka 
kudanga huko, narudi nakuta ny-
umba yote inavuja, TV kila nikiwa-
sha wapi. Pesa ya kudanga ikabidi 
nimpelekee fundi inahusu.” Bado 
Tabia alizidi kupiga kwenye msho-
no.

Wakati huo mama mwenye ny-
umba akaona ameuwasha moto na 
hawezi kuuzima, wapangaji wam-
emchachamalia. Akaamua kuingia 
ndani kimya kwa hasira. Akaazimia 
kuwa kesho atakwenda kumuona 
dalali aanze mipango ya kusaka wa-
pangaji wengine baada ya waliopo 
kumaliza mikataba yao.

************************
“Haya haya amkeni, aliyechukua 

fagio langu hapa nani?” Ilikuwa 
ni sauti ya Rozi. Ni mmoja wa wa-
pangaji ambaye mara nyingi mcha-
na hayupo kwa sababu anafanya 
kazi saluni.

“He, makubwa, jamani hata fagio 
la shilingi elfu moja tu humu ndani 
mnashindwa kununua, kama mai-
sha yamewashinda si mrudi kijijini 
tu.”

“We mtoto we acha dharau, 
usitupigie kelele wengine bado tu-
melala, si uwaulize hao wapangaji  
wenzio, unatuchanganya wote 
kwa nini? Hapa kila mtu ana fagio 
lake.” Mama mwenye nyumba al-
itoka ndani khanga mkononi kujibu 
tuhuma.

“Bibi eee, wala sijakutaja, una-
jishuku, mimi nimeuliza kwa wote.” 
Rozi akarudisha jibu.

Utaratibu wa ndani mle ni kwam-
ba kila mpangaji ana fagio lake la 
kufagia uwanja, na ule wa kufanyia 
usafi msalani.

Ni kwa sababu hawaishi kwa am-
ani, mara nyingi wanaishi kinafiki 
kutokana na mama mwenye  ny-
umba kufanya kazi ya kuwafitinisha 

“Usitake 
kunifanya 
mimi 
mjinga. 
Mimi 
nina akili. 
Mbona 
sijaku-
uliza wen-
gine?”

MaMa Mwenye 
nyuMba - 6

hadithi
MWANTUMU, au mama Mwadawa, ni mwanamke ambaye muda wote yeye 
anachowaza ni umbea, ugomvi na kufitinisha watu. Anawagombanisha 
majirani wasielewane, ndoa za majirani zake nazo haziko salama hajaziacha, 
kwani amekuwa akizitikisa. Kwa bahati mbaya au nzuri anaishi kwenye 
nyumba ya urithi ya marehemu mama yake, yeye akiwa ndiye mama 
mwenye nyumba. Cheo hicho cha Umama wa Nyumba asiyojenga, ndiyo 
akawa amepata fimbo ya kuwapigia watu. Wapangaji wanaopanga kwenye 
nyumba hiyo wamekuwa wakiishi kwa amri, manyanyaso, kufokewa kama 
watoto wadogo. Ndani ya nyumba hiyo, wapangaji wamekuwa kama wakiishi 
bure au kwa mama wa kambo, huku silaha yake kubwa ikiwa ni kuwatishia 
kuwahamisha. Hebu fuatilia mwanzo na mwisho wa visa vya mama huyu. 

Na adam Fungamwango : (0716 350534)

miguu yake isitoe vishindo.
Alichelewa na wala haikuwa 

kama alivyotaka. Mwantumu 
alimuona. Na akajua kabisa 
kuwa kapeleka umbea. Mbona 
kazi ipo!

**********************************
“Enhe niambie, una uhusi-

ano gani na mama mwenye 
nyumba?”

“Mama mwenye nyumba?”
“Unajifanya unashangaa, 

wakati mlikuwa wote!”
“Wapi?”
“Usitake kunifanya mimi 

mjinga. Mimi nina akili. Mbona 
sijakuuliza wengine?”

Jamaa akabaki kimya. Lakini 
alikuwa na uhakika kuwa nini 
mkewe alikuwa anakiongea.

“Wewe majuzi hukuwa na 
Mwantumu kule Magomeni 
Uwanja wa Barafu? Asubuhi ile 
mlikuwa mnaongea nini?”

“Ahaa, nimeshakumbuka, 
alikuwa ananiambia kuhusu 
ugomvi wake na wewe, anase-
ma yeye hataki kutuhamisha, 
ila nikae na wewe nikwambie 
muelewane tu.”

Yalikuwa ni malumbano ya 
Devota na mmewe. Siku ile 
mama mwenye nyumba al-
ipomfuata kwenda kuongea 
naye, kuna watu waliwaona 
na wakapeleka mrejesho kwa 
mkewe.

Mume wa Devota alikumbu-
ka maongezi yote waliyoongea 
siku hiyo, lakini akaamua kuy-
achuja ili asilete mtafaruku.

Alikuwa na uhakika pamoja 
na kwamba kuna mtu au watu 
waliowaona, lakini hakusikia 
walichoongea.

“Hivi wewe nawe, unaweza 
kusimama vipi na huyu mama 
mwenye nyumba peke yenu, 
mtu ambaye hana mume?”

“Huyu ni mama mwenye ny-
umba wetu ujue Devota.”

“Hata kama, lakini mazoea 
yakizidi mwisho mnajenga ma-
husiano. Na kwa nini mjifiche 
huko? Mambo ya nyumbani 
si yangezungumzwa hapa? 
Au unabisha nimfuate nikam-
wambia aache kusimama na 
wanaume za watu njiani?”

      Itaendelea jumamosI
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Habari micHezo

Na Mwandishi Wetu

WATU watatu wakazi wa 
Dar es Salaam wameibuka 
washindi wa pesa katika 
droo ya nne ya kampeni 
ya magifti dabodabo inay-
oendeshwa na kampuni ya 
tigo.

Luhuvilo Magombola 
Mkazi wa Mabibo, David 
Bombeki mwanafunzi wa 
chuo cha DIT na Janeth  
Mghweno Mkazi wa Shek-
ilango wameingia kwenye 
orodha ya washindi wa 
kampeni hiyo.

Luhuvilo na David 
wameshinda Shilingi milioni 
moja huku Janeth akiibuka 
mshindi wa Shilingi milioni 
tano bna kufanya idadi ya 
washindi mpaka sasa kufikia 
50 tangu kuzinduliwa kwa 
kampeni hiyo mwishoni 
mwa mwezi uliopita.

Akizungumza baada ya 
kuwakabidhi mfano wa 
Hundi washindi hao,  Me-
neja wa Wateja Maalum wa 
TigoPesa Mary Rutha  ame-
wasisitiza Watanzania kue-
ndelea kufanya miamala  
mbalimbali na Tigo Pesa ili 

kuibuka washindi katika 
kampeni hiyo.

“Muda huu tunaozun-
gumza kuna washindi 15  wa-
narudi leo hii kutoka DUBAI, 
na  wengine wamerudi jana 
kutoka Zanzibar lakini bila 
kusahau kuna wengine 
wamejishindia Pesa taslimu 
na wapo pia waliojishindia 
Vifaa vya Hisense kwa hiyo 
kampeni bado inaendelea 
fanyeni miamala na TIGO 
PESA kwa wingi, Lipa kwa 
Simu, nunua vifurushi ili 
utengeneze mazingira ya 
kuibuka Mshindi “ alisema 

Mary.
Wakizungumza kwa 

nyakati tofauti washindi hao 
wameipongeza kampuni ya 
tigo kwa kuwakumbuka wa-
teja wake kupitia kampeni 
hiyo.

“Nawashukuru sana Tigo.., 
sikuamini nilipopigiwa 
simu kuwa nimeshinda mil-
ioni tano, sikuamini mpaka 
nilipokuja hapa kwenye ofisi 
zao kukabidhiwa, pesa hii 
itanisaidia sana,” alisema 
Janeth mshindi wa shilingi 
milioni tano.

Barthez kocha mpya  
wa makipa FGa talents
Na Adam Fungamwango

G
OLIKIPA wa zamani 
wa klabu ya Yanga, 
Ali Mustapha ‘Bar-
thez’, ametangazwa 

kuwa kocha mpya wa maki-
pa wa timu ya Fountain Gate 
Academy Talents inayoshiri-
ki ‘Championship’.

Akizungumza jana kutoka 
Morogoro yalipo Makao 
Makuu ya klabu hiyo, Bar-
thez, alisema ana furaha 
sana kujiunga na timu hiyo 
na akaahidi atafanya kazi 
yake ya kuwafundisha ma-
kocha ipasavyo.

“Niliipokea taarifa hii ya 

kuchukuliwa na FGA Talents 
kwa furaha kwa sababu ni 
timu yenye malengo, nika-
ona nitafanya kazi na watu 
ambao wanajua nini kina-
hitajika kwenye mpira, nad-
hani kuna kitu kitaenda ku-
patikana kwenye timu, hata 
huku Kocha Mkuu Ngawina 
Ngawina nimeshafanya naye 
kazi na hiki ni moja katika ya 
vitu vilivyonivutia kufanya 
naye kazi kwa mara ny-
ingine,” alisema.

Alisema katika klabu hiyo 
kazi yake itakuwa ni kupun-
guza makosa ya makipa am-
bayo yameonekana kwenye 
mechi za ligi hiyo zinazoen-

delea.
“Kazi yangu itakuwa 

ni kupunguza makosa 
ya makipa, shida yao 
ni nini na kuwafanya

 waanze kupata ‘clean 
sheets’ na kuifanya

timu sasa ianze kupa
ta matokeo mazuri,” 

alisema.
Wakati Barthez alipewa 

kazi hiyo, klabu hiyo imem-
tangaza Ngawina Ngawina 
kuwa Kocha Mkuu aki-
chukua nafasi ya Athumani 
Cairo aliyetimuliwa hivi ma-
juzi yeye na msaidizi wake 
Boniface Kiwale baada ya 

mfululizo wa matokeo ma-
bovu ya mechi za ligi hiyo.

Barthez alizichezea pia 
timu za  Mogo FC ya Karaka-
ta, Pentagon, Mkunguni, 
Kumbukumbu, Ashanti 
United iliyokuwa Ligi Kuu 
wakati huo na Simba kabla 
ya kujiunga na Yanga na sasa 
amegeukia ukocha.

Ngawina, ameshawahi 
kuichezea klabu ya Ka-
hama United, Kariakoo ya 
Lindi kabla ya kutimkia nje 
kucheza soka la kulipwa ka-
tika klabu za Mukura Victory 
ya Rwanda na TP Mazembe 
ya Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo.

Watatu washinda pesa  
magifti dabodabo

Meneja wa wateja maalum wa tigopesa, Mary Rutta (kushoto) akimkabidhi mfano wa hundi ya Shilingi mil-
ioni tano, Janeth Mgweno mshindi wa magifti dabodabo jana. PICHA:MPIGAPICHA WETU

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Klabu ya Namungo FC 
umesema utafanya usajili wa kishindo 
msimu huu ili kuimarisha zaidi timu 
yao. 

Akizungumza na Nipashe jana, Kati-
bu Mkuu wa timu hiyo, Ally Mkadeba 
alisema watasajili wachezaji ambao 
wataleta mafanikio na si ukubwa wa 
majina kwa kuwa wamepania kuii-
marisha timu yao ili iweze kufanya 
vizuri kwenye ligi.

“Tutafanya usajili wa kishindo tuki-
wa na malengo ya kushika nafasi nne 
za juu kwenye msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara ili kuwapa burudani 
mashabiki wetu”, alisema Mkadeba.

Katibu huyo alisema wataanza us-
ajili huo mara baada ya kupokea na 
kupitia ripoti ya aliyekuwa Kocha wao 
Mkuu Denis Kitambi ambaye kwa sasa 
amejiunga na Geita Gold.

Aliongeza kuwa kwa sasa wanaele-
keza nguvu zao kwenye mchezo wa 
leo wa Kombe la Shirikisho la Azam 
(FA) dhidi ya Holly wood FC  ya Song-
we  mchezo ambao utapigwa kwenye 
uwanja wa Majaliwa.

Kwa sasa timu hiyo ipo chini ya 
kocha msaidizi Shadrak Nsajigwa am-
baye anaisimamia timu hiyo mpaka 
pale atakapopatikana kocha mpya 
atakeyechukua mikoba ya Kitambi.

Nsajigwa aliiambia Nipashe jana 
kuwa wachezaji wapo na morali ya 
juu licha ya kuondoka kwa kocha Ki-
tambi na baada ya mchezo wao wa 
FA watakutana na Tanzania Prisons 
kwenye mchezo wa ligi kuu.

Namungo 
kufanya usajili 
wa kishindo

Wawili kushiriki 
Gofu Afrika
Na Shufaa Lyimo

WACHEZAJI wawili wa Tanzania Ma-
dina Idd na Vicky Elius wanatarajiwa 
kushiriki mashindano ya riadha ya 
gofu ya Afrika yatakayofanyika nchini 
Afrika Kusini Februari mwakani.

Akizungumza na Nipashe jana, Ka-
tibu wa Mashindano wa Chama cha 
gofu cha Wanawake Tanzania (TLGU)  
Hawa Wanyeche, alisema wachezaji 
hao wamepata nafasi hiyo baada ya 
kupata mualiko maalum.

“Wachezaji hawa wamepata nafasi 
hiyo baada ya kupata mualiko kutoka 
Afrika Kusini kila mchezaji anataman-
ikwenda kushiriki katika mashindano 
haya makubwa lakini ni wachezaji 
wawili tu waliopata mualiko kutoka 
kwa waandaaji,” alisema  Wanyeche.

Aidha, aliongeza kuwa endapo nafasi 
nyingine zikitokea wachezaji wengine 
watapata fursa ya kwenda kushiriki 
katika mashindano hayo kwa kuwa 
muda bado hupo wa kuomba kush-
iriki.

“Bado kuna nfasi ya muda, tutaqen-
delea kuwasiliana na waandaaji kama 
kuna nafasi basi wachezaji wengi zai-
di waende kushiriki katika mashinda-
no haya,” alisema Wanyeche

Katika hatua nyingine, Wanyeche 
alisema kwa sasa mchezo wagofu 
kwa wanawake unazidi kushika kasi 
na wanawake wengi zaidi wameanza 
kuuelewa

“Sasa hivi wanawake wameanza 
kuuelewa mchezo huu tofauti na 
miaka ya nyuma, washiriki walikuwa 
wanaume zaidi, lakini pia vyombo 
vya habari vimesaidia kuhamasi-
sha kwa kiasi kikubwa huu mchezo 
mpaka sasa tunaona wanawake wengi 
zaidi wanajitokeza kucheza,” alisema 
Wanyeche.
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NEWYORK, Marekani

J
EZI sita ambazo Lionel Messi 
alivaa wakati wa kampeni ya ki-
historia ya Kombe la Dunia 2022 
ya Argentina, ikijumuisha moja 

ya ushindi wao dhidi ya Ufaransa 
kwenye fainali, iliuzwa kwa dola 
milioni 7.8 kwenye mnada wa hapa 
NewYork.

Ofa tatu zilileta bei ya mau
zo ya dola milioni 7.8 ikiju
muisha malipo ya mnunuzi 

kwenye mnada wa
 Sotheby’s New York.

Jezi ambazo Messi alivaa katika 
kipindi cha kwanza kati ya mechi 
sita za Argentina nchini Qatar zi-
wekwa kwenye mnada na kampuni 
ya teknolojia ya AC Momento na zi-
meenda kwa mzabuni ambaye jina 
lake halikutajwa.

Licha ya matumaini kwamba bei 
yake ingeweka rekodi ya jumla, la-

    Ipo iliyotumika kwenye 
mchezo wa fainali za kombe la 
Dunia dhidi ya Ufaransa na....

zisikupite

DoNDoo za soka 
MAGAZETI YA ULAYA

kini ilikuwa pungufu ikilinganishwa 
na jezi iliyouzwa dola milioni 10.1 
Septemba 2022 katika jezi moja ya 
Michael Jordan ya Fainali za NBA za 
mwaka 1998.

Jezi ya Diego Maradona “Hand of 
God”, ambayo iliuzwa Mei 2022 ili-
nunuliwa kwa dola milioni 9.28.

Hata hivyo, bei hiyo ya kununuli-
wa kwa jezi za Messi ndiyo ya juu 
zaidi kwa kumbukumbu za mich-
ezo katika mnada mwaka huu na 
imeweka rekodi.

Kuelekea katika mnada huu, re-
kodi ya awali iliyotumika kununua 
jezi iliyovaliwa na Messi ilifikia dola 
450,000 (zilizotumika Mei 2022) 
kwenye jezi aliyovaa akiwa na Bar-

celona kwenye El Clasico mnamo 
2017.

Messi alikuwa nahodha wa Ar-
gentina wakati wakiishinda Ufar-
ansa kwa mikwaju ya penalti katika 
mchezo wa fainali baada ya sare ya 
3-3.

Mkusanyiko huo ulijumuisha 
jezi alizovaa Messi katika kipindi 
cha kwanza kati ya mechi mbili 
katika hatua ya makundi, ushindi 
wao wa 2-1 dhidi ya Australia katika 
hatua ya 16 bora, ushindi wao wa 
robo fainali ya mikwaju ya penalti 
dhidi ya Uholanzi, ushindi wa 3-0 
dhidi ya Croatia nusu fainali, na  
ushindi dhidi ya Ufaransa kwenye 
fainali.

Jezi za Messi zauzwa 
kwa MaMilioni

casemiro atakiwa psG
KLABU ya Paris St-Germain ina nia ya kutaka 

kumnunua kiungo wa Manchester United na Bra-
zil, Casemiro mwenye umri wa miaka 31, ambaye 
pia amekuwa akihusishwa na klabu ya Al-Hilal 
ya Saudi Arabia. (Sports Zone via Sun)

saNcho baDo hakieleweki

KLABU ya Manchester United inatatizika kupa-
ta mnunuzi wa mshambuliaji Mwingereza Jadon 
Sancho mwenye umri wa miaka 23, huku msha-
hara wake wa pauni 350,000 kwa wiki ukiamini-
ka kuchangia hali hiyo. (Sun)

mo salah Ni NGumu

MKURUGENZI wa soka wa Ligi ya Saudi Arabia, 
Michael Emenalo anaamini kuwa itakuwa vigumu 
kumshawishi mshambuliaji wa Liverpool mwe-
nye umri wa miaka 31 kutoka Misri, Mohamed 
Salah kujiunga na ligi hiyo Januari. (Sky Sports)

De Gea kurejea epl

GOLIKIPA wa zamani wa Manchester United, 
David de Gea mwenye umri wa miaka 33 kwa 
mara nyingine tena amechochea uvumi wa kure-
jea Ligi Kuu ya England kwa kuchapisha ujumbe 
kwenye mitandao wa kijamii. (Mirror)

soares awaNiwa

KLABU ya Villarreal inavutiwa na beki wa Ar-
senal, Cedric Soares mwenye umri wa miaka 32 
raia wa Ureno. (ESPN)

aNGe kusajili beki

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Ange Posteco-
glou anataka kusajili beki mpya katika dirisha la 
uhamisho la Januari. (Standard)

VarmeereN afuatiliwa

KLABU za Arsenal na Tottenham Hotspur zili-
tuma maskauti wao kumfuatilia kiungo wa Ubel-
giji, Arthur Vermeeren mwenye umri wa miaka 
18 akiichezea Royal Antwerp katika ushindi wao 
mnono wa Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Bar-
celona. (90 min)

carValho kurejeshwa

KLABU ya RB Leipzig imewasiliana tena na 
Liverpool ili kueleza nia ya kutaka kumbakisha 
winga wa Ureno, Fabio Carvalho mwenye umri 
wa miaka 21, licha ya Wekundu hao kumtaka 
arejee nyumbani kwa kukosa muda wa kucheza. 
(Fabrizio Romano)

XaVi mambo maGumu

KOCHA wa Barcelona, Xavi mwenye umri wa 
miaka 43 anakabiliwa na wakati mgumu uwan-
jani Nou Camp baada ya mfululizo wa matokeo 
mabaya, na hakuna mkuu wa bodi ya klabu hiyo 
anayemuunga mkono Mhispania huyo. (AS)

paeza safi chelsea

KIUNGO wa Ecuador mwenye umri wa miaka 16, 
Kendry Paez atafanya mazoezi na Chelsea wiki 
ijayo. The Blues walimsajili kutoka Independi-
ente del Valle msimu uliyopita kwa makubaliano 
ya kujiunga na klabu hiyo atakapotimiza umri wa 
miaka 18. (Telegraph)
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LIVERPOOL, England

J
URGEN Klopp anaona mwelekeo mzuri wa Liv-
erpool licha ya kufungwa 2-1 na Union Saint- 
Gilloise kwenye Ligi ya Europa, Alhamisi.

Ikiwa nafasi ya kwanza katika Kundi lake la E 
na tayari imefuzu hatua ya 16 bora, Klopp anaona 
maendeleo makubwa kwa kikosi chake.

Mohamed Amoura alianza kuwafungia wenyeji 
dakika ya 32, lakini Jarell Quansah akasawazisha 
kwa bao lake la kwanza kwa Wekundu hao dakika 
saba baadaye.

Na ingawa Cameron Puertas alifunga bao ambalo 
lilikuwa na ushindi kabla ya muda wa mapumziko, 
Klopp aliridhika na kile alichokiona.

Alisema: “Ulikuwa ushindi unaostahili kwa 
Union.

“Ingawa nilisikia sasa goli la kwanza linaweza 
kuwa la kuotea, hakuna anayeweza kusema vizuri. 
Tutaona hilo lakini nani anajali?

“Wamejipanga vizuri, wako juu ya msimamo 
kwenye Ligi Kuu ya Ubelgiji, walicheza vizuri n ani 
timu yenye nguvu zaidi..

“Tulihitaji kukua katika mchezo. Nina furaha 
sana kwamba ilitokea kipindi cha pili zaidi na zaidi 
na kwamba tuliupa mchezo mzuri.

“Kabla ya hapo, walitupatia mpira, wakashinda 
mipira kwenye shambulio la kushitukiza.

“Mwishowe, tungeweza kufunga bao la kusawa-
zisha na ingekuwa vizuri. Tungependa kupata 
pointi hapa.

“Niliona maonesho mazuri. Tuliiacha na hiyo ni 
sawa kwangu. Hakuna mtu aliyejeruhiwa.”

Klopp 
aridhiKa 
Kiwango 
liverpool

LONDON. England

MOISES Caicedo amefichua kuwa 
ofa ya Liverpool “ilichelewa sana” kwe-
nye dirisha la usajili, huku kiungo huyo 
akiwa tayari ameamua kuwa anataka 
kujiunga na Chelsea kufikia wakati huo.

Liverpool na Chelsea walikuwa kwe-
nye vita vya kuwania saini ya Caicedo 
kutoka Brighton & Hove Albion wakati 
wa usajili wa majira ya joto.

Hatimaye alisajiliwa Stamford Bridge 
kwa ada iliyoweka rekodi mpya ya Eng-
land ya pauni milioni 115.

Hapo awali Liverpool walikuwa wa-
metoa ofa ya dau la pauni milioni 111 
lililokubaliwa na Brighton kwa ajili ya 
mchezaji huyo.

Hata hivyo, katika mahojiano na Sky 
Sports, Caicedo amethibitisha kwamba 
alipendelea kujiunga na Chelsea kwa 
sababu walikuwa wameonesha nia ya 

kutaka huduma yake mapema.
“Nilikuwa nikizungumza na Chelsea 

kwa muda mrefu. Haikuwezekana kuse-
ma hapana kwa Chelsea, kwa sababu 
walikuwa nami wakiniunga mkono,” 
alieleza.

“Katika majira ya joto niliteseka sana 
kwa sababu ilikuwa ngumu kuondoka 
Brighton. Walikuwa nami, na katika da-
kika ya mwisho Liverpool walinipigia 
simu lakini walikuwa

wamechelzea kwa sababu nilitaka 
kuichezea Chelsea.”

Mambo hayajaenda sawa kwa Chel-
sea na usajili wao wa rekodi tangu 
uhamisho huo, huku kiungo huyo aki-
hangaika kupata kiwango bora huku 
timu yhiyo ikiwa haikufanya vizuri.

Akizungumzia mwanzo wake wa 
maisha Stamford Bridge, mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 22 alikiri 
kwamba anavumilia “wakati mbaya” 

kwa sasa, lakini ana uhakika wa kurejea
katika ubora wake hivi karibuni chini 

ya kocha Mauricio Pochettino.
“Kwa sasa, huu ni wakati mbaya kwan-

gu, na familia yangu inateseka sana kwa 
sababu wanasoma na kusikiliza mambo 
ambayo watu wanasema juu yangu am-
bayo sio mazuri,”

alisema Caicedo.
“Ni ngumu. Ni ngumu kwangu, naja-

ribu kuwa na nguvu, kwa sababu mpira 
wa miguu uko hivi, nimejiandaa kwa 
hili.

“Yeye (Pochettino) ananilinda dhidi 
ya ukosoaji. Amekuwa mkarimu sana 
na mvumilivu kwangu.

“Ananijua mimi ni nani na ndio maa-
na anatulia nami. Niko hapa kwa miezi 
minne tu; sikufanya maandalizi mazuri 
ya msimu kwa sababu ilikuwa ngumu 
kwangu. Nina hakika nitaendelea vi-
zuri.”

Caicedo ataja sababu 
kuichagua Chelsea

Mustakabali 
wa Varane 
Man United 
haujulikani
MANCHESTER, England

MKATABA wa Raphael Varane ndani 
ya Manchester United unamalizika 
mwishoni mwa msimu huu na sio 
msimu wa joto wa 2025 kama ilivy-
oaminika hapo awali, kwa mujibu wa 
90min.

Mkataba wa Varane unajumuisha 
chaguo la miezi 12 kuurefusha hadi 
2025, lakini ikiwa hautashawishiwa na 
klabu anaweza kuondoka Juni kama 
mchezaji huru.

Licha ya kutambulishwa kwa 
mbwembwe nyingi mwaka 2021, mus-
takabali wa Varane hapo Old Trafford 
uko mbali na uhakika, akiwa ame-
poteza nafasi yake kwenye kikosi cha 
kwanza katika miezi ya hivi karibuni.

Harry Maguire amependekezwa 
kama beki wa kati anayeanza, huku 
pia ujio wa mkongwe Jonny Evans 
amekuwa sababu nyingine kwa Var-
ane kuwa na wakati mgumu.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Ufaransa mwenye umri wa miaka 30 
alijiunga na Man United kutoka Real 
Madrid kwa mkataba wa thamani ya 
zaidi ya pauni milioni 40, lakini mka-
taba mpya wakati huu unaonekana 
kutowezekana. 

Iwapo United watachukua chaguo 
hilo kwenye mkataba wake wa sasa 
pia inatia shaka lakini klabu haijai-
kataa.

Zaidi ya Varane, United ina 
wachezaji kadhaa wenye majina 
makubwa ambao wanaweza kumal-
izika mikataba yao mwaka 2024.

Mchezaji mwenzake na Varane, 
Anthony Martial ni mmoja katika hali 
kama hiyo. 

Mkataba wake unaisha mwaka 2024 
na unajumuisha chaguo, lakini la 
kuongeza linaonekana kuwa gumu.

United pia inazingatia chaguzi 
walizonazo kwa safu ya ulinzi Victor 
Lindelof na Aaron Wan- Bissaka.

Wachezaji wote wawili mkataba wao 
pia unamalizika mwishoni mwa msimu 
huu.
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Na Adam Fungamwango

K
AMATI ya Uendeshaji 
na Usimamizi wa Ligi 
ya Bodi ya Ligi Kuu 
Tanzania (TPLB), im-

ekazia adhabu ya kiungo mka-
baji wa Yanga, Khalid Aucho 
iliyotolewa katikati ya mwezi  
Novemba, baada ya kupitia 
maombi ya marejeo yaliyowasil-
ishwa na klabu hiyo kuhusu ad-
habu hiyo.

Kamati hiyo chini ya Shirikisho 
la Mpira wa Miguu (TFF), imese-
ma imepitia maombi ya marejeo 
ya klabu ya Yanga na kwa mara 

nyingine imejiridhisha adhabu 
iliyotolewa ilikuwa sahihi.

Taarifa iliyotolewa jana 
na kamati hiyo iliyokaa 

kikao chake Desemba 13, 
ambapo pamoja na mam

bo mengine ilipitia
 matukio mbalimbali ya

 ligi na kufanya maamuzi 
imeelezea Aucho ataikosa 

michezo mitatu ya ligi
 kuu.

Mechi atakazozikosa ni dhidi 
ya Mtibwa Sugar utakaochezwa 
leo jijini Dar es Salaam, dhidi ya 
Tabora United utakaochezwa 

Desemba 22, ugenini na ule wa 
Desemba 26 dhidi ya Kagera 
Sugar utakaochezwa Uwanja wa 
Kaitaba mkoani Kagera.

Yanga iliwasilisha barua kuom-
ba marejeo ya adhabu hiyo ikidai 
ni kubwa mno na ilikuwa ikiom-
ba kupunguzwa.

“Kamati imejadili maombi ya 
marejeo ya klabu ya Yanga kushu 
adhabu ya kufungiwa mich-
ezo mitatu na kutozwa fainali 
ya shilingi laki tano iliyotolewa 
kwa mchezaji Aucho kupitia ki-
kao cha kamati hiyo kilichoketi 
Novemba 14, hata hivyo, baada 
ya kupitia maelezo ya klabu ya 

Yanga na kanuni za ligi, kamati 
imejiridhisha kwa mara nyingine 
kuwa adhabu iliyotolewa kwa 
machezaji huyo ni sahihi, hivyo 
anapaswa kuendelea kuitumikia, 
ikimtaka kuzingatia mchezo wa 
kiungawa,” ilisema sehemu ya 
taarifa hiyo taarifa hiyo.

Awali Bodi ya Ligi Kuu iliyokaa 
Novemba 14, ilimfungia Aucho 
michezo mitatu  kwa kosa la 
kumpiga kiwiko mchezaji Ibra-
him Ajibu wa Coastal Union, ka-
tika mechi uliofanyika Novemba 
8, Uwanja wa Mkwakwani Tanga, 
Yanga ikishinda bao 1-0.

Aucho kuwAkosA, MtibwA,
tAborA united, kAgerA sugAr

Meneja wa Kampuni ya RTA Group, Kigambo Abdallah (katikati) akiwa na mwakilishi wa kampuni hiyo Reuben Bunini waki-
kabidhi jana sehemu ya msaada kwa Mlezi wa kituo cha watoto wenye uhitaji cha Msongola Dar es Salaam, Christina Haule. 
PICHA: MPIGA PICHA WETU . 

inatoka  Uk 24

inatoka  Uk 24

Namungo vinara wa penalti Ligi Kuu
Na Adam Fungamwango

WAKATI Ligi Kuu Tanzania 
Bara ikirejea jana kwa mchezo 
kati ya Simba dhidi ya Kagera 
Sugar, na leo kati ya Yanga dhidi 
ya Mtibwa Sugar jumla ya pen-
alti 13 zilikuwa zimetolewa huku  
Namungo ikiwa ndiyo timu inay-
oongoza kwa ‘kuzawadiwa’ pen-
alti nyingi kuliko timu nyingine 
yoyote.

Kwa mujibu wa dawati letu la 
takwimu na zile zilizotolewa juzi 
na Bodi yaLigi Kuu  jana inaonye-
sha kuwa Namungo imefanikiwa 
kupata penalti tatu mpaka sasa, 
ikiweka wavuni mbili na ku-

poteza moja.
Wakati Namungo ikiwa kinara 

wa kupata penalti nyingi, timu ya 
Simba na Coastal Union zinafua-
tia kila mmoja ikipata penalti 
mbili.

Timu zingine zilizopata penalti 
moja moja na kuzitumia ni Azam 
FC, JKT Tanzania, Kagera Sugar, 
Tabora United, Prisons, Yanga, 
huku Gaita Gold ikipata moja, la-
kini ikiipoteza kupitia kwa Elius 
Maguri aliyekosa katika mechi 
ambayo timu yake ilifungwa ma-
bao 2-1 dhidi ya KMC.

Takwimu zinaonyesha kuwa 
kati ya penalti 13 zilizopatikana 
mpaka sasa, 10 zimezaa mabao  

na penalti tatu zimeota mbawa.
Mbali na Maguri, wengine 

waliokosa ni Henock Mayala wa 
Coastal Union na Derrick Mu-
kombozi wa Namungo aliyekosa 
katika mechi ambayo timu yake 
ilishinda mabao 2-0 dhidi ya 
Ihefu.

Wachezaji waliofunga penalti 
zao ni Fabrice Ngoye wa Namun-
go kwenye sare ya bao 1-1 dhidi 
ya KMC, Jean Baleke wa Simba, 
ikiifunga Coastal Union mabao 
3-0, Saido Ntibazonkiza wa Sim-
ba ilipochapa Prisons mabao 3-1, 
Daniel Lyanga wa JKT Tanzania 
ikitoka sare ya bao 1-1 dhidi ya 
Kagera Sugar, Erick Okutu wa 

Tabora United, iliyoshinda ma-
bao 2-1 dhidi ya Dodoma Jiji, 
Mukombozi wa Namungo aki-
funga mechi ambayo timu yake 
ilifungwa mabao 3-2 dhidi ya Sin-
gida Fountain Gate, Lucas Kikoti 
wa Mtibwa aliyefunga dhidi ya 
Mashujaa wakati timu yake iki-
ibuka na ushindi wa mabao 2-0, 
Obrey Chirwa wa Kagera Sugar 
wakati walipoifunga Prisons 
mabao 2-1, Pacome Zouazoua 
wa Yanga wakati timu hiyo iki-
ibuka na uishindi wa mabao 5-1 
dhidi ya Simba  na Prince Dube 
wa Azam FC aliyefunga kwenye 
ushindi wa Yanga wa mabao 3-2.

bao la pili likiwekwa wavuni na 
Kanoute dakika ya 74, aliporuka 
juu na kuupiga kichwa mpira wa 
krosi kutoka wingi ya kushoto 
kwa Mohamed Hussein ‘Tsha-
balala’ ambaye naye alikuwa 
amepasiwa mpira wa kona fupi 
ya Ntibazonkiza.

Wakati kila mmoja akidhani 
mechi itaisha kwa mabao 2-0, 
Bocco, aliyeingia dakika kumi 
za mwisho kipindi cha pili ku-
chukua nafasi ya Ntibazonkiza, 
alipachika bao la tatu dakika ya 
89.

Bocco alifunga bao hilo aki-
tumia vizuri makosa  makosa 
ya beki wa kati, Mganda, Deus 
Bukenya alipomrudishia kipa 
Chalamanda mpira ambao 
haukuwa na kasi na Bocco kuu-
wai na kufunga bao hilo la tatu.

Baada ya mchezo huo, Ko-
cha wa Kagera Sugar, Mecky 
Mexime, alikubali matokeo na 
kusema makosa waliyoyafanya 
wachezaji wake yamewagalimu.

“Tumefanya makosa matatu 
na wenzetu wameyatumia kutu-
adhibu, wenzetu walikuwa bora 
zaidi leo na ndio sababu ya ku-
fungwa,” alisema Mexime.

akifunga mabao saba.
“Timu imecheza mich-

ezo  18 imefunga mabao 
40, viungo watatu wa juu 
wamefunga mabao 23 
watu wanataka nibadili 
wachezaji nankutumia 
mawinga je kati ya viungo 
hao nani 
nimtoe 
na kuwa-
pa nafasi 
maw-
inga?, 
alihoji 
Gamondi.

Aidha, 
alisema kwenye kiungo 
mkabaji analazimika kumpa 
nafasi Khalid Aucho kwa 
kuwa amekuwa akionyesha 
kiwango 

Gamondi: Sina 
presha na 
timu yangu, 
tupo tayari 
kwa Mtibwa

Simba 
yarejea 
nafasi  
ya tatu 
Ligi Kuu
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Na Adam Fungamwango

M
ABAO ya nahodha 
John Bocco, Saido 
Ntibazonkiza na Sa-
dio Kanoute jana ya-

meirudisha Simba katika nafasi 
ya tatu, ikipata ushindi wa ma-
bao 3-0 dhidi ya Kagera Sugar 
jana kwenye uwanja wa Uhuru 
jijini Dar es Salaam.

Simba ambayo kabla ya 
mechi hiyo ilikuwa kwenye 
nafasi ya tano ya msimamo wa 
Ligi Kuu na pointi zake 19, im-
efikisha pointi 22 na kukwea 
hadi nafasi hiyo, ikiwa imezidi-
wa na timu mbili tu juu yake, 
Yanga inayocheza leo dhidi ya 
Mtibwa Sugar yenye pointi 22 
na kinara wa ligi hiyo, Azam FC 
wenye pointi 28.

Hata hivyo, Simba ndiyo 
timu iliyocheza mechi chache 
zaidi, ikiwa imeshuka dimbani 
mara tisa tu, huku kama Yanga 
ikicheza leo itakuwa ni mchezo 
wake wa  10, huku Azam ikiwa 
imeshacheza mechi 12 mpaka 

UK. 22

Gamondi: Sina 
presha na timu 
yangu, tupo 
tayari kwa 
Mtibwa Sugar

inaendelea  UK 23

Na Saada Akida 

KOCHA wa Yanga, Miguel 
Gamondi, amesema hana 
presha na timu yake kuelekea 
mchezo wa leo wa ligi kuu 
Tanzania bara dhidi ya Mtibwa 
Sugar kwa kuwa wamejiandaa 
vya kutosha.

Yanga leo inashuka dimbani 
ikiwakaribisha Mtibwa Sugar 
katika mchezo wa Ligi Kuu 
utakaochezwa kuanzia saa 1:00 
usiku kwenye uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi.

Akizungumza na Nipashe, 
Gamondi, alisema baada ya 
kurejea kutoka Ghana kwenye 
mchezo wao wa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, walipata muda 
wa kupumzika na kuiandaa 
timu kuelekea mchezo wa leo.

Alisema wamefanya maan-
daliz ya kutosha na kikosi 
chake kipo tayari kwa ajili ya 
mchezo huo muhimu.

“Kikosi kipo tayari kuwavaa 
Mtibwa Sugar wachezaji wangu 
wapo katika hali nzuri, naamini 
tutafanya vizuri kwenye 
mchezo wa kesho,” alisema 
Gamondi.

Katika hatua nyingine, 
Gamondi amesema kenye 
kikosi chake wanaofanya vizuri 
mazoezini na kwenye mechi 
ndio wanaopata nafasi ya 
kuana katika michezo mbalim-
bali.

Alisema wapo watuwanao-
taka afanye mzunguko wa 
wachezaji lakini yeye anaanga-
lia uwezo wa mchezaji na kile 
anachokitoa katika kila mchezo 
anaocheza.

“Mimi naangalia juhudi za 
mchezaji, ukiangalia viungo 
wamekuwa wakifanya vizuri 
na kufunga idadi kubwa ya 
mabao kuliko washambuliaji, 
wanafanya kazi nzuri na ndio 
sababu naendelea kuwapa 
nafasi mchezaji kama Maxi 
Nzengeli, Pacome  na Aziz Ki,” 
alisema Gamondi.

Alisema wachezaji hao wa-
tau kwa pamoja wamefunga 
mabao 23 katika michezo yote 
ya Yanga msimu huu huku 
Nzengeli akifunga mabao nane 
sawa na Aziz Ki huku Pacome 

Klopp aridhika kiwango Liverpool

   Ni baada ya ushindi wa jana dhidi ya 
Kagera Sugar, Mexime afunguka huku....

inaendelea  UK 23

Simba yarejea nafasi  
ya tatu Ligi Kuu Bara

Mshambuliaji wa Simba, Saido Ntibazonkiza akipiga penalti na kuifungia Simba bao la kwanza kwenye ushindi wa mabao 3-0 
walioupata jana dhidi ya Kagera Sugar kwenye uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam. PICHA: SALEHJEMBE. 

sasa.
Ikiingia dimbani tangu No-

vemba 9 ilipocheza mechi ya 
Ligi Kuu kwenye uwanja huo 
huo na kutoka sare ya bao 1-1 
dhidi ya Namungo FC, Simba 
iliandika bao lake la kwanza 
dakika ya nane lililofungwa 
kwa mkwaju wa penalti na 
Ntibazonkiza baaada ya yeye 
mwenyewe kuangushwa nda-
ni ya eneo la hatari dakika ya 
tano.

Awali, kipa Ramadhani 
Chalamanda aliiokoa, lakini 
mwamuzi Hans Mabena na 
wasaidizi wake waliamua ir-
udiwe kutokana na baadhi ya 
wachezaji kuingia ndani ya 
eneo la hatari kabla mpigaji 
hajafanya hivyo.

Penalti hiyo ilifungwa 
kiufundi na Ntibazonkiza 
akimuacha  Chalamanda ak-

ienda upande wake wa kulia, 
mpira ukaenda kushoto na 
kuipa Simba bao la utanguli-
zi.
Baada ya bao hilo, Kag

era Sugar walibadilisha
 mfumo wao wa

 kucheza wachezaji
wengi nyuma ya mpira,
 badala yake wakajaza

na kati na kutawala
 eneo la kiungo, na

 mechi ikaenda hivyo
 hadi mapumziko.

Kipindi cha pili baada ya 
timu zote kufanya mabadi-
liko, mechi ilibadilika na 
kuwa ya kasi zaidi, lakini ni 
Simba iliyoonekana kukosa 
mabao mengi kupitia kwa 
Jean Baleke aliyeingia kipindi 
cha pili, Kanoute, Clatous 
Chama, Fondoh Che Malone 

na Ntibazonkiza.
Dakika ya 50, Chama ali-

piga shuti la chini lililompita 
Chalamanda, lakini beki Ab-
dallah Mfuko aliuondoa kab-
la haujavuka mstari wa goli.

Anwar Jabir, nusura aipatie 
Kagera Sugar bao dakika ya 
62, alipowahadaa na kupi-
ta katikati ya mabeki, Che 
Malone na Henock Inonga, 
lakini shuti lake lilipita juu ya 
lango.

Katika mechi ya jana, kipa 
wa Kagera Chalamanda ali-
kuwa shujaa kwa kuokoa 
michomo mingi ya wachezaji 
wa Simba, huku Ayoub 
Lakred akiwa likizo kwa 
muda mwingi  wa mchezo.

Baada ya kosakosa nyingi, 
hatimaye Simba iliandika 
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