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Mpangaji 
aishi 
maisha ya 
ajabu
Na Beatrice Shayo

MKAZI wa Buguruni 
Madenge jijini Dar es Salaam, 
amewaacha watu midomo 
wazi kutokana na aina ya 
maisha anayoishi kwenye 
chumba chake cha kupanga 
ambacho kimejaa uchafu wa 
kupindukia.

Akizungumzia tukio hilo, 
Diwani wa Buguruni, ambaye 
pia ni Mwenyekiti wa Serikali 
ya Mtaa wa Madenge, Adam 
Fugame,  alisema amemfa-
hamu mtu huyo kwa zaidi ya 
miaka 25 na kwamba ame-
kuwa na tabia ya usiri sana.

“Kwanza kuyapata majina 
yake mawili ni vigumu kuto-
kana na usiri wa maisha yake. 
Yeye huwa hakai na watu 
karibu na kuzungumza nao 
mara kadhaa anapita na ku-
salimia tu na kuondoka zake,” 
alisema.

“Ukimwangalia ni mtu 
mstaarabu sana, huwezi 
kuamini kama anaishi ka-
tika haya matakataka tuli-
yoyakuta chumbani kwake, 
yaani imetushangaza 
sana kwa kweli hatuamini 
tuliyoyaona,”alisema.

Alisema chanzo cha ku-
gundua kwamba mpangaji 
huyo anaishi kwenye chumba 
kilichojaa taka ni  Februari 11, 
mwaka huu. Walikuja  watu 
nyumbani kwake majira ya 
saa 11 jioni na kumjulisha 
kuwa kuna nyumba inawaka 
moto na ndipo walipokwenda 
katika hilo tukio.

Fugame alisema wakati 
huo mwenye chumba hicho 
alikuwa safarini mkoani 
Morogoro, hivyo walijadiliana 
na kukubaliana kuwa mlango 
uvunjwe.

“Kwa sababu mwenyewe 
hayupo ikaamuliwa mlango 
uvunjwe ili wazime moto 
tulipovunja mlango tukawa 
tukashangaa kuona taka 
nyingi sana kule ndani na 
kilichokuwa kinaungua ni ki-
godoro kidogo sana ambacho 
alikuwa akilalia,” alisema.

Alisema siku iliyofuata, 
askari walifika eneo la tukio 
na kuchukua maelezo yao 
huku akisema kwa mwone-
kano wake mitaani wame-
shangazwa kukuta hali kama 
hiyo.

Fugame alisema dada wa 
mtu huyo alimweleza kuwa 
kaka yake alikuwa akifanya 
kazi katika benki mmoja 
katika nafasi ya mhasibu 
na alistaafu miaka miwili 
iliyopita.

Alisema jana alimkabidhi 
dada yake jukumu la kutafuta

Na Romana Mallya

SIKU moja baada ya Waziri wa 
Mambo ya Ndani ya Nchi, Kangi 
Lugola, kumtaka Mbunge wa Singi-
da Mashariki, Tundu Lissu, arejee 
nchini kuendelea na kesi, Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema) kimemjia juu na kuhoji 
kama uchunguzi dhidi ya tukio 
hilo hauwezi kufanyika bila yeye 
kuwapo.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana jijini Dar es Salaam, 
Mkurugenzi wa Mafunzo na Op-
eresheni wa Chadema, Benson Ki-
gaila, alisema inashangaza kuona 
waziri huyo akiwaaminisha Wa-
tanzania kwamba uchunguzi wa 
tukio hilo hauwezi kufanyika bila 
Lissu kuwapo nchini.

Septemba 7, 2017 Lissu alisham-

buliwa  kwa kupigwa zaidi ya risa-
si 30 na watu wasiojulikana nje ya 
nyumba aliyokuwa akiishi Area C, 
jijini Dodoma.

Juzi, Waziri Lugola, akiwa jijini 
Arusha, alimtaka mbunge huyo 
kurejea Tanzania akidai kuwa 
yeye na dereva wake ni mashahidi 
muhimu wa tukio hilo.

Hata hivyo, Kigaila, alihoji kama 
kigezo ni Lissu kurejea, mbona 
wako waliorudi lakini hadi sasa ha-
wajaambiwa majibu ya uchunguzi 
matukio yao.

“Waziri jana ( juzi) alisema Lissu 
ametelekeza kesi yake, maana 
yake mpaka Lissu awepo ndipo 
uchunguzi ufanyike, ndicho ana-
chotaka kutuambia bila Lissu 
uchunguzi haupo,” alisema.

“Ni kazi ya Jeshi la Polisi kuchun-
guza tukio bila kujali aliyeathirika 

au kuumia yupo au hayupo, ame-
kufa au yuko hai na Lissu hahusiki 
kwenye uchunguzi kama ambavyo 
waathirika wengi hawahusiki kwe-
nye uchunguzi,” aliongeza.

Kigaila alitolea mfano wa tukio 
lililotokea siku chache kabla ya Lis-
su ambalo Meja Jenerali wa Jeshi 
la Wananchi Tanzania ( JWTZ), 
alipigwa risasi na watuhumiwa 
walikamatwa siku iliyofuata.

“Wanataka kutwambia kwamba 
Meja Jenerali ndiye aliyewaeleza ni 
kina nani walimpiga risasi? Meja 
Jenerali Kombe miaka ya 1990 
alipigwa risasi na kufariki dunia, 
hakusubiriwa hadi afufuke mbona 
watuhumiwa walikamatwa waka-
pelekwa mahakamani na kuhuku-
miwa?” Alihoji.

Kigaila alitolea mfano tukio 
lingine la aliyekuwa Kamanda wa 

Chadema wamjia juu Lugola

Na Mwandishi Wetu, NJOMBE

TIMU ya Wataalamu kutoka Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, imesema 
imebaini sababu tatu zilizochangia 
kuwapo kwa mauaji ya watoto 
mkoani Njombe.

Pia timu hiyo imeutaka uongozi 
wa Mkoa wa Njombe kuhakikisha 
ajenda ya ulinzi na usalama wa 
mtoto inakuwa ya kudumu mkoa-
ni humo.

Kiongozi wa timu hiyo, Hani-
sa Selengu, akizungumza mjini 
Njombe jana, alizitaja sababu zi-
lizochangia kuwapo kwa mauaji 
dhidi ya watoto kuwa ni tabia ya 
kukumbatia mila potofu na zisizo-
faa zinazochangia kuwa na mifara-
kano katika jamii.

Alisema sababu zingine ambazo 

timu yake imebaini ni migogoro 
ya kifamilia ambayo imekuwa 
ikisababishwa na visasi vya wa-
zazi na ndugu pamoja na desturi 
ya ukimya na ugumu wa kueleza 
uhalifu unaotokea.

Selengu alisema katika siku 10 
walizokaa mkoani humo, timu 
yake imejifunza masuala mbalim-
bali kutoka kwa jamii na kubaini 
mauaji hayo yanafanyika kutokana 
na changamoto hizo tatu. 

Alisema ajenda ya ulinzi wa 
mtoto isifanyike tu panapotokea 
matukio ya utekaji na mauaji ya 
watoto, bali iendelee kupewa 
mkazo na kusisitizwa na viongozi 
mkoani humo.

Aliutaka uongozi wa Mkoa wa 
Njombe kuifanya ajenda hiyo kuwa 
ya        kudumu        na kupewa 
nguvu na viongozi katika miku-

tano mbalimbali wanayofanya na 
wananchi.

Aliongeza kuwa, ili kuhakiki-
sha ulinzi na usalama kwa mtoto, 
Kamati za Ulinzi na Usalama wa 
wanawake na watoto zina juku-
mu kubwa la kuhakikisha mtoto 
anakuwa salama na kuhakikisha 
agenda ya   usalama kwa watoto 
inapewa kipaumbele zaidi ili kum-
hakikishia mtoto huyo ulinzi na 
usalama.

Alisema timu yake inapende-
keza mkoa kuhakikisha mipango 
ya kamati za ulinzi wa wanawake 
na watoto zinatengewa bajeti na 
kutekeleza majukumu yake.

“Huduma za kisaikolojia na 
kijamii ziendelee kutolewa kwa 
familia zilizopoteza watoto na 
makundi maalum,” alisema kion-
gozi huyo na kubainisha kuwa 

mapendekezo mengine ya timu 
yake kuwa ni kuendelea kuelimi-
sha na kuhimiza mazingira salama 
kwa watoto nyumbani, shuleni na 
mazingira yanayowazunguka.

Selengu pia alisema kuna haja 
kuendelea kufanya mikutano 
ya mara kwa mara kwa familia, 
makundi maalum na wanajamii 
kuhusu mila na desturi potofu.  

Mwezi uliopita, kuliripotiwa 
matukio ya utekaji na mauaji 
dhidi ya watoto mkoani Njombe, 
huku wanaotekeleza ukatili huo 
wakidaiwa kunyofoa baadhi ya 
viungo kwenye miili ya watoto wa-
naowaua.

Tayari watu watatu wameik-
ishwa mahakamani na kushtakiwa 
huku wengine 27 wakiendelea 
kushikiliwa na Jeshi la Polisi kuto-
kana na matukio hayo.

Sababu 3 mauaji ya watoto Njombe

Polisi Mkoa wa Rukwa, Abdallah 
Zombe, aliyetuhumiwa na wenzake 
kuhusika kwenye mauaji ya wafan-
yabiashara wa madini Morogoro, 
ambao walikamatwa na wengine 
wakahukumiwa bila wafanyabi-
ashara hao kufufuka.

“Kama Kangi Lugola anataka 
kutwambia hii kesi ni ya Lissu kwa 
hiyo ameitelekeza, kwa maana hiyo 
polisi haiwezi kuchunguza, sasa Lis-
su angekufa maana yake uchunguzi 
usingefanyika,” alisema.

Kigaila alihoji kwa nini kesi hiyo 
mpaka Lissu awepo wakati    kesi 
zingine zinachunguzwa bila wa-
husika kuwapo.

“Ndiyo maana tunataka haya 
majibu wayatoe, kadiri wanavyo-
fanya propaganda za kufanya 

INAENDELEA UK. 8

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, akishirikiana na Balozi wa Italia nchini, Roberto  Mengoni (kulia) 
na Mwenyekiti wa Shirika la Communita Solidal nel Mondo la Italia, Michelangelo ChiurChiu, kukata utepe kuzindua kituo kipya cha utengamano 
wa watoto wenye ulemavu cha Kila Siku Community Based Rehabilitation kilichoko Kawe jijini Dar es Salaam jana. PICHA: SELEMANI MPOCHI

INAENDELEA UK. 8
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Wambura 

akwaa kisiki
Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, 
jijini Dar es Salaam, imesema haina mam-
laka ya kusikiliza hoja yoyote katika kesi 
inayomkabili Makamu wa Rais wa zamani 
wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), 
Michael Wambura (52), dhidi mashtaka 17 
ya uhujumu uchumi.

Pia imesema haina mamlaka hayo mpa-
ka itakapopokea kibali cha Mkurugenzi 
wa Mashtaka nchini (DPP) cha mahakama 
hiyo kusikiliza tuhuma hizo ikiwamo ku-
ghushi, kuwasilisha nyaraka ya kughushi, 
kujipatia zaidi ya Sh. milioni 95 kwa njia 
ya udanganyifu na kutakatisha zaidi ya 
Sh. milioni 100.

Uamuzi huo mdogo ulitolewa jana na 
mahakama hiyo iliyoketi chini ya Hakimu 
Mkazi Mwandamizi, Mfawidhi Kelvin 
Mhina.

Hakimu alisema hati ya mashtaka dhidi 
ya mshtakiwa imefunguliwa chini ya 
kanuni ya adhabu na sheria ya kutakati-
sha fedha.

Hata hivyo, alisema kwa mujibu wa 
sheria, mahakama yake haina mamlaka 
ya kusikiliza wala kutolea maamuzi hoja 
zilizotolewa na pande zote mbili kwa 
sababu DPP hajatoa kibali kuisikiliza kesi 
hiyo.

“Mahakama hii haina mamlaka ya 
kusikiliza wala kutengua kasoro za hati 
ya mashtaka mpaka pale DPP atakapoipa 
kibali, haya ndiyo maamuzi yetu ya 
kisheria, haki ya kukata rufani iko wazi,” 
alisema Hakimu Mhina. 

Alisema mshtakiwa ataendelea kukaa 
mahabusu na kesi hiyo itatajwa Februari 
28, mwaka huu.

Februari 11, mwaka huu, Wambura 
alipandishwa kizimbani kwa mara ya 
kwanza na kusomewa hati ya mashtaka 
ya uhujumu uchumi chini ya kifungu cha 
Kanuni ya Adhabu na Sheria ya Kutakati-
sha Fedha.

Upande wa utetezi ukiongozwa na 
mawakili Majura Magafu na Nehemia 
Nkoko, ulipinga hati ya mashtaka dhidi 
mshtakiwa kwamba vifungu vya sheria 
vilivyotumika si vya uhujumu uchumi ni 
vya kanuni ya adhabu.

Upande wa Jamhuri ukiongozwa na 

 Mawaziri wanane, wa Ardhi, Nyumba na  Maendeleo ya Makazi, William Lukuvi; TAMISEMI, Suleiman Jaffo; Maji na Umwagil-
iaji, Prof Makame Mbarawa; Maliasili na Utalii, Dk. Hamis Kigwangalla;  Mifugo na Uvuvi,  Luhaga Mpina; Ulinzi na Kujenga Taifa 
(JKT), Hussen Mwinyi; Naibu Waziri wa Kilimo, Omary Mgumba na Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Mazingira), 
Musa Sima, wakiwa katika kikao jana mkoani Morogoro, walikokwenda kusitisha zoezi la kuhamisha wakazi wanaozungukwa na 
Bwawa la Mindu. PICHA: FRANK MONYO

Mawaziri wanusuru wakazi 

133 kuhamishwa bwawani
 Na Frank Monyo, MOROGORO

TAKRIBANI Kaya 60 zenye watu 133 wa-
naozunguka bwawa la Mindu   Manispaa 
ya Morogoro, wamenusurika kuhamishwa 
kwa muda, baada ya serikali kuingilia kati na 
kusimamisha zoezi hilo lililotakiwa kuanza 
Jumatatu.

Wananchi ambao wanatakiwa kuhama ni 
kutoka Kijiji cha Mindu na Kasanga.

Uamuzi wa kusitisha zoezi hilo ulitolewa 
jana mkoani Morogoro baada ya mawaziri 
kutoka wizara nane kutembelea  bwawa hilo 
kwa lengo la kuangalia changamoto ya sheria 
ya maji na mazingira zinavyoingiliana na ku-
leta mkanganyiko.

Waziri wa Ardhi,   Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, William Lukuvi, ambaye 
alikuwa Mwenyekiti wa Kikosi kazi hicho   

kilichoteuliwa na Rais John Magufuli kwa 
ajili ya  kutembelea maeneo mbalimbali 
nchini yanayoingiliana katika mazingira 
na makazi ya watu, alisema Rais amea-
giza timu hiyo kutembelea sehemu zenye 
changamoto na kumkabidhi ripoti kwa 
lengo la kumaliza changamoto hizo.

Mawaziri wengine ni Suleiman Jafo 
(Tamisemi); Maji na Umwagiliaji, Profesa 
Makame Mbarawa; Maliasili na Utalii Dk. 
Hamis Kigwangalla; Mifugo na Uvuvi, Lu-
haga Mpina;  Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa ( JKT),, Hussen Mwinyi;  Naibu Waziri 
wa Kilimo, Omary Mgumba na Naibu Wa-
ziri Mazingira, Musa Sima.

Wakiwa kijiji cha Mindu lililopo bwawa 
hilo,  Lukuvi, aliiomba Bodi ya Maji Bonde 

INAENDELEA UK. 8

Tahadhari yatolewa mvua kubwa
Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa 
(TMA) imetoa tahadhari ya kuwapo 
kwa mvua kubwa ( juu ya wastani) 
kwa baadhi ya mikoa ya Kanda ya 
Ziwa, Dar es Salaam na Kilimanjaro.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam jana 
kuhusu utabiri wa mvua za masika 
kwa mikoa inayopata mvua mara 
mbili kwa mwaka, Mkurugenzi 
Mkuu wa TMA, Dk. Agnes Kijazi, 
alisema kuwa, kutokana na mifumo 
ya hali ya hewa ilivyo kwa sasa na 
inavyotarajiwa kuwa kwa kipindi 
chote kuanzia Machi mpaka Mei 
mwaka huu, maeneo mengi yanayo-
pata mvua mara mbili kwa mwaka 
yanarajia kuwa na mvua za wastani.

Hata hivyo, Dk. Kijazi alisema 
baadhi ya maeneo katika mikoa ya 
Dar es Salaam, Zanzibar, Arusha, 
Kilimanjaro, Kagera, Mara, Mwanza, 
Geita, Simiyu na Shinyanga kuna 
uwezekano mkubwa wa kupata 
mvua kubwa ( juu ya wastani).

“Kwa mikoa ya Kanda ya Ziwa, tu-
nategemea mvua hizi zitaanza wiki 

ya mwisho ya mwezi huu, ikianzia mikoa ya 
Kagera na baadaye kusambaa kwenye mikoa 
mingine ya ukanda huo,” alisema.

Mkurugenzi huyo aliongeza: “Mvua hizi 
zinatarajiwa kuwa za wastani hadi juu ya 
wastani kwa maeneo mengi ya mikoa ya hii 

ya Kanda ya Ziwa, hata hivyo kwa baadhi ya 
maeneo machache ya Mkoa wa Kagera na 
Wilaya ya Kibondo kutakuwa na upungufu 
wa mvua.”

Alisema mikoa ya Dar es Salaam, Tanga, 
INAENDELEA UK. 8
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Manufaa ya 
mfumo mpya 
wa BoT utumaji 
wa fedha
Na Elizabeth Zaya 

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT) imezindua 
mfumo mpya wa malipo ya fedha kwa 
njia ya kielektroniki utakaowezesha utu-
maji wa huduma za kifedha kutoka katika 
taasisi moja kwenda nyingine.

 Pamoja na kurahisisha utumaji wa 
fedha, pia utaondoa urasimu na udang-
anyifu kwa taasisi za fedha.

Akizungumza na waandishi wa habari 
baada ya kuzindua mfumo huo, Mkuru-
genzi wa Mifumo ya Malipo ya Taifa wa 
BoT, Benard Dadi, alisema mfumo huo 
pamoja na kurahisisha utumaji wa fedha, 
pia utasaidia benki hiyo kupata taarifa za 
kifedha katika kila benki badala ya ku-
subiri kupelekewa taarifa hizo na taasisi 
za benki.

Kwa mujibu wa Dadi, pia utasaidia 
kuonyesha kiwango cha mapato ambacho 
serikali inapaswa kupata kupitia taasisi za 
fedha.

Kadhalika, alisema pia utapunguza 
matumizi ya fedha taslimu na kuondoa 
usumbufu ambao umekuwa ukitokea 
wa kukosea taarifa za kifedha ikiwamo 
majina na taarifa nyingine muhimu.

“Mfumo huo utasaidia kuonyesha kila 
muamala unaofanyika katika kila kam-
puni nyingine, kwa hiyo kutusaidia kujua 
miamala ni mingapi kwa siku, kwa mwezi, 
kwa mwaka, kuleta udhibiti ndani ya 
BoT, badala ya kwenda kwenye kampuni 
kwenda kuomba taarifa, hizo taarifa 
tutakuwa nazo,  tutajua serikali inapata 
ushuru kwa kiasi gani kwa usahihi zaidi 
bila kutegemea mpaka ifike mwisho wa 
mwezi ndio tupewe taarifa kujua serikali 
imepata ushuru kiasi gani,” alisema Dadi 
na kuongeza:

“Vyote hivyo vitarahisishwa sana 
kupitia mfumo huu na kufanyika miamala 
utakuwa unachukua muda mfupi ndani ya 
sekunde mbili au tatu kumfikia mteja na 
pia itasaidia kupunguza gharama. Mfumo 
huu unajengwa ndani ya miezi 18 na 
utatumia wataalamu kutoka BoT,” alisema 
Dadi.  Sosteness Kewe, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Mfuko wa Kuendeleza Sekta 
ya Fedha Tanzania (FSDT), alisema mfumo 
huo mpya utakuwa na manufaa makubwa 
kwenye uchumi wa nchi, wananchi wa 
kawaida, wafanyabiashara na wakulima 
kwa sababu utakapoanza kufanya kazi 
utasaidia kupunguza gharama za utumaji 
wa fedha pamoja na kutoa taarifa za watu 
wote wanaotumia huduma za kifedha.

Alisema taarifa hizo pia zitasaidia 
taasisi za fedha kuongeza ufanisi namna 
ya kuboresha huduma kwa wateja.

“Tunajua wengi tunatumia mfumo wa 
fedha taslimu ambao ni gharama kubwa, 
lakini mfumo huu wa kutuma pesa kwa 
haraka utaepusha mengi, kwa mfumo wa 
sasa unatakiwa uende benki ukachukue 
pesa au umtume mtu au umtume boda 
boda, lakini kwa mfumo huu ambao BoT 
umezindua  utarahisisha miamala mbal-
imbali kulipa au kupokea pesa kiurahisi 
hasa wafanyabiashara, wakulima kufanya 
miamala kwa urahisi zaidi, hawatakuwa 
na haja ya kulipa fedha taslimu,”alisema 
Kewe.

Na Hellen Mwango

KESI ya jinai inayomkabili 
Mwenyekiti Taifa wa Chama 
cha Demokrasia na Maen-
deleo (Chadema), Freeman 
Mbowe na wenzake wanane 
wanaokabiliwa  na mash-
taka ya uchochezi, imepigwa 
kalenda mpaka Februari 18, 
mwaka huu.

Kesi hiyo yenye usajili 
namba 112/2018 itaendelea 
kutajwa   mbele ya Hakimu 
Mkazi Mwandamizi, Mfawi-
dhi, Kelvin Mhina, katika Ma-
hakama ya    Hakimu Mkazi 
Kisutu, jijini   Dar es Salaam       
mpaka Mahakama ya Rufani 

itakapotoa uamuzi wa rufani 
ya Jamhuri.

Upande wa Jamhuri ulidai 
kuwa kesi hiyo imepangwa 
kwa ajili ya kutajwa na kwam-
ba wanasubiri rufani iliyopo 
Mahakama ya Rufani.

Hakimu Mhina alisema 
kwa sababu mahakama  yake 
haina jalada halisi la kesi hiyo 
bado haijapangiwa hakimu wa 
kuisikiliza. 

Alisema kesi hiyo ime-
pangwa kutajwa mahakamani 
hapo, washtakiwa waliopo nje 
kwa dhamana wataendelea 
na dhamana na Mbowe na 
Mbunge wa Tarime Mjini, Es-
ther Matiko, wataendelea ku-

kaa rumande hadi uamuzi wa 
rufani utakapotolewa.

Awali kesi hiyo ilipangwa 
kusikilizwa mbele ya Hakimu 
Mkazi Mkuu wa Mahakama 
hiyo,  Wilbard Mashauri (sasa 
ni Jaji wa Mahakama Kuu ya 
Tanzania).

Rufani ya Jamhuri dhidi ya 
Mbowe na wenzake imepang-
wa kusikilizwa Februari 18, 
mwaka huu.

Mbali na Mbowe na Matiko, 
washtakiwa wengine wanaok-
abiliwa na kesi hiyo ni Naibu 
Katibu Mkuu wa Chadema 
Zanzibar, Salum Mwalimu 
na Naibu Katibu Mkuu Bara, 
John Mnyika, ambaye pia ni 

Mbunge wa Kibamba.
Wengine ni   Mbunge wa 

Tarime Vijijini, John Heche; 
Mbunge wa Kawe, Halima 
Mdee; Mbunge wa Bunda, 
Esther Bulaya;   Katibu Mkuu 
wa chama hicho, Dk. Vincent 
Mashinji na Mbunge wa Iringa 
Mjini, Peter Msigwa.

Washtakiwa hao kwa pamo-
ja wanakabiliwa na mashtaka 
13, ikiwamo kula njama,   ku-
fanya mkusanyiko wenye 
ghasia, kuhamasisha hisia za 
chuki, kushawishi hali ya ku-
toridhika, uchochezi na kush-
awishi utendaji wa kosa la jinai 
kati ya Februari 1 na 16, 2018, 
jijini Dar es Salaam.

Mbowe, Matiko warejea
mahabusu hadi Jumatatu

Balozi wa Uingereza hapa nchini, Sarah Cooke (katikati), akizungumza jijini Dar es Salaam jana, wakati wa uzinduzi wa awamu 
ya pili ya mpango kabambe wa miaka mitano wa kusaidia asasi za kiraia nchini, uitwao ‘Uwajibikaji Tanzania-ACT2’, utaka-
ogharimu shilingi bilioni 126, uliochini ya serikali ya nchi hiyo, kupitia Shirika lake la Maendeleo ya Kimataifa (DFID).  Kulia ni 
Mkuu wa Ofisi wa DFID hapa nchini, Beth Arthy na Mkurugenzi Mtendaji wa Foundation for Civil Society (FCS), Francis Kiwanga. 
PICHA: JOHN BADI

Utafiti takwimu mapato, matumizi kaya wakamilika
Na Beatrice Moses

Kazi ya kuorodhesha utaiti 
wa takwimu zinazohusisha 
mapato na matumizi ya kaya 
binafsi Tanzania Bara wa 
Mwaka 2017/18 imekamilika.

Akizungumzia kazi hiyo 
iliyogharimu Sh. bilioni 10 zi-
lizotolewa na Benki ya Dunia, 
Meneja wa Takwimu za Jamii 
na Watu, Sylvia Meku wa Oisi 
ya Taifa ya Takwimu (NBS), 
alisema hatua hiyo imekami-
lika licha ya wadadisi kukum-
bana na changamoto kadhaa.

“Changamoto hazikutuk-
wamisha, tumekamilisha na 
tunarajia matokeo ya awali 
tutayatangaza kuanzia mwezi 
Machi mwaka huu, ikiwa 

yana takwimu za nchi nzima,” 
alisema Meku wakati akizun-
gumza na gazeti hili jana.  

Alisema katika kazi hiyo 
ya uorodheshaji wa kaya am-
bayo imefanyika mikoa yote 
ya Tanzania Bara, wadadisi 
walikumbana na watu wakai-
di ambao waligoma kutoa 
ushirikiano wa kutoa maelezo 
yaliyohitajika.

 “Tulipokumba nao tulilazi-
mika kutumia mbinu za ziada 
ili kufanikisha, ikiwamo kuwa-
shirikisha viongozi wa vijiji au 
mitaa,” alisema Meku. 

  Alisema kukamilika kwa 
kazi hiyo kutatoa nafasi nzuri 
ya kupata viashiria vya kupi-
ma hali ya umaskini nchini 
kuanzia katika ngazi ya kaya. 

Utaiti kama huu mara ya 

mwisho ulifanyika mwaka 
2011/12 ambao ulionyesha 
kuwa asilimia 28.2 ya Watan-
zania wanaishi chini ya mstari 
wa umaskini wa mahitaji ya 
Msingi.

  Utaiti wa Mapato na 
Matumizi ya Kaya Binafsi Tan-
zania Bara wa Mwaka 2017/18, 
unafanywa na NBS  kwa kush-
irikiana na Wizara ya Fedha 
na Mipango na baadhi ya wa-
dau wa maendeleo. 

Utaiti huo ulihusisha kupa-
ta takwimu zinazohusu shu-
ghuli za kijamii na kiuchumi, 
mapato na matumizi, hali ya 
makazi na umiliki wa rasili-
mali katika ngazi ya kaya.

Kazi hiyo ilizinduliwa 
na Waziri wa Fedha na Mi-
pango,  Dk. Philip Mpango, 

Novemba 2017 ambako ali-
bainisha kuwa  utaiti huo 
utaiwezesha serikali kupima 
kiwango cha hali ya umas-
kini wa chakula, kipato na 
pengo baina ya  matajiri   na 
maskini  kuanzia kipindi cha 
mwaka 2013 hadi sasa. Awali 
ilibainishwa kuwa utaiti huu 
utakusanya takwimu katika 
kaya binafsi 10,460 kwa Tan-
zania Bara kuanzia Novemba 
2017 hadi Novemba 2018.

Mkurugenzi Mkuu wa NBS, 
Dkt. Albina Chuwa, awali 
alibainisha kuwa utaiti wa 
mapato na matumizi ya kaya 
binafsi utafanyika katika mae-
neo 754 yaliyochaguliwa ku-
tokama na takwimu za Sensa 
ya Watu na Makazi ya Mwaka 
2012.
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Raia 13 wa 
Ethiopia 
wanaswa 
shambani

Na Rose Jacob, MWANZA.

JESHI la Polisi mkoani 
Mwanza linawashikilia raia 13 
wa Ethiopia wakiwa wamejifi-
cha kwenye shamba la mkazi 
mmoja wa mtaa wa Nyabu-
rogoya Kata ya Nyegezi jijini 
hapa.

Miongoni mwao, watano 
wamekutwa na hati za kusa-
firia zilizotolewa na Ethiopia 
zilizogongwa muhuri na Idara 
ya Uhamiaji ya Kenya, lakini 
bila kugongwa mhuri na idara 
hiyo nchini.

Kamanda wa Polisi mkoani 
Mwanza, Jumanne Muliro, 
alisema watu hao walikamtwa 
Februari 13, mwaka huu 
asubuhi, kufuatia taarifa za 
kiintelijensia kutoka kwa raia 
wema, na kwamba walipofua-
tilia walikuta ni kweli kisha 
kuwakamata13, ambao wali-
tambulika kuwa ni raia wa nchi 
hiyo.

“Tunachoendelea nacho kwa 
sasa ni kutaka kujua hawa watu 
wamefikaje hapa nchini, wame-
safirije hadi kupita mpakani 
na ni nani mwenyeji,” alisema 
Kamanda Muloro na kuongeza:

“Watakapobainika wanaowa-
patia mbinu za kuingia nchini 
bila vibali watachukuliwa  
hatua sitahiki za kisheria, 
ikiwamo kufikishwa kwenye 
vyombo husika.”

Aidha, alisema kutokana na 
watu hao kutokuelewa lugha 
ya Kiswahili wala Kiingereza, 
utaratibu unafanyika wa kum-
tumia  mkalimani ili  kubaini 
sehemu wanayotoka na wan-
apokwenda.

“Tunawashikilia katika kituo 
kikuu cha Nyamagana, taratibu 
zinafanyika za kuwafikisha ka-
tika idara ya Uhamiaji kwa ajili 
ya hatua nyingine za kisheria,” 
alisema.

Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
CRDB, Abdul-
majid Nsekela, 
akizungumza 
na Mkuu wa 
Mkoa wa Aru-
sha, Mrisho 
Gambo, baada 
ya mkuu huyo 
wa mkoa 
kuzungumza 
katika hafla 
ya wateja 
wa CRDB wa 
mkoa huo, 
iliyoandaliwa 
na benki hiyo 
jana. PICHA: 

MPIGAPICHA 

WETU

 Serikali yakubali  kufanyia kazi
 mapendekezo kuboresha kilimo

Watumishi wahukumiwa kutumia madaraka vibaya
Na Joctan Ngelly, KIGOMA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Mkoa wa Kigoma, imewahukumu 
watumishi watatu wa Manispaa ya 
Kigoma/Ujiji kwenda jela miaka 2 
au kulipa faini ya Sh. milioni 3 kila 
mmoja kwa kosa la kutumia mam-
laka vibaya kinyume cha kifungu 31 
cha Sheria ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa namba 11/2007.

Waliohukumiwa ni Hussein 
Rashidi (oisa manunuzi); Ramad-
hani Nyamtema (mhasibu ukaguzi 
wa ndani) na Michaeli Sonyo (mwe-
ka hazina msitaafu) .

Hata hivyo, wote kwa pamoja 

walilipa faini  na kuachiwa.
Hukumu hiyo ilotolewa jana 

na Hakimu Mkazi Mfawidhi wa 
Mahakama hiyo, Flora Mtarania, 
baada ya upande wa mashtaka 
kuthibitisha kosa hilo.

Hakimu Mtarania alisema 
mahakama hiyo inatoa adhabu 
kali kwa washtakiwa hao ili liwe 
fundisho kwao na kwa watumishi 
wengine wenye tabia kama hiyo. 
Alisema upande wa mashtaka ul-
ipeleka mashahidi wanne na vielel-
ezo sita ambavyo vilionyesha kuwa 
washtakiwa hao walitumia ma-
daraka yao vibaya. Hakimu huyo 
alisema washtakiwa hao walitumia 

mamlaka yao vibaya kwa kuwez-
esha malipo kwa ajili ya kununua 
vipuri vya greda la Manispaa ya 
Kigoma/Ujiji lenye namba za usajili 
SM 8695, kabla ya vipuri hivyo ku-
kaguliwa na kupokelewa kwa mu-
jibu wa kanuni ya 242 (1) ya kanuni 
za manunuzi namba 446 ya mwaka 
2013 ikisomwa pamoja na kanuni 
ya fedha ya 71 (1) ya kanuni ya Seri-
kali za Mitaa ya mwaka 2009.

Aidha, Hakimu Mtarania alisema 
upande wa mashtaka uliwashtaki 
watu watano ambao ni Hemed Ma-
jor,  mfanyabiashara wa vipuri vya 
magari ambaye manispaa ilimpa 
kazi ya kuwapelekea vifaa vya gre-

da kwa thamani ya Sh. 15,840,000, 
Wilfred Shimba, Kaimu Mkuu wa 
Idara ya Ujenzi, Hussein Rashidi,  
Oisa Manunuzi,  Ramadhani Ny-
amtema, Mhasibu Ukaguzi wa 
Ndani na   Michael Sonyo, mweka 
hazina mstaafu wa manispaa. 

Alisema katika hukumu yake 
upande wa mashtaka hauku-
thibitisha makosa dhidi ya Major 
na Shimba, na kuwa mahakama 
imewaona hawana hatia, hivyo im-
ewaachia huru. 

Mwendesha Mashtaka wa Taasi-
si ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa 
Kigoma, Boniface Kamwesigile, ali-

omba mahakama hiyo itoe adhabu 
kali kwa washtakiwa hao kwa saba-
bu kosa walilolifanya ni kushindwa 
kusimamia sheria na kanuni za fed-
ha na manunuzi ya umma, hivyo 
kuisababishia serikali hasara.

Upande wa utetezi ukiongozwa 
na wakili wa kujitegemea Ignatus 
Kagashe na Sylvester Damasi, wali-
omba mahakama iwapunguzie wa-
teja wao adhabu kwa sababu wana 
familia zinazowategemea.

Hakimu Mtarania alitupilia mbali 
utetezi huo na kusema washtakiwa 
wote watatu mtakwenda jela miaka 
miwili au kulipa faini ya Sh. milioni 
3 kwa kila mmoja.

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

SERIKALI imesema itafanyia 
kazi matokeo ya utaiti na map-
endekezo mbalimbali yatakayok-
wenda kusaidia kuboresha sekta 
ya kilimo ili kuendana na mab-
adiliko makubwa yanayoendelea 
katika sekta hiyo kwa sasa nchini.

Akizungumza kwa niaba ya 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 
wakati wa ufunguzi wa Kongama-
no la Tano la Sera za Kilimo jijini 
Dodoma, Waziri wa Nchi Oisi ya 
Waziri Mkuu (Uwekezaji), Angel-
lah Kairuki, amesema kilimo ki-
nakabiliwa na changamoto nyingi 
za kisera ambazo zinasababisha 
sekta hiyo kutopiga hatua na ku-
fanya wakulima kubaki katika hali 
ya umaskini.

“Utaiti huu utasaidia kubore-
sha sera mbalimbali katika sekta 
hii na kupelekea hamasa kwa wa-
dau wa kilimo na wakulima kuku-
za uzalishaji wa mazao wenye tija 
nchini,” alisema Waziri Kairuki.

Alisema Serikali itaendelea ku-

jenga mazingira wezeshi na en-
delevu ili kukuza sekta ya kilimo 
kwa kuboresha miundombinu 
ya barabara , reli na maji ili kui-
marisha uzalishaji na ushindani 
wa mauzo ya bidhaa, yakiwamo 
mazao ya kilimo.

“Tutaweza kuikia malengo en-
dapo tutakuwa na sera imara na 
zenye kutekeleza katika kukuza 
sekta ya kilimo ambayo ndio 
msingi wa uanzishwaji wa viwan-
da nchini,” alisema.

Aliongezea kuwa Serikali ina-
tambua jitihada za wadau wa 
kilimo kama

ASPIRES Tanzania katika ku-
fanya mageuzi kwenye sekta ya 
kilimo kwa kuleta mapendekezo 
yatakayoboresha sera za sekta hii 
na kukifanya kilimo kupiga hatua.

“Nchi yetu imebarikiwa kuwa 
na maeneo mazuri ya uzalishaji 
wa mazao kwa uwapo wa ardhi, 
mvua za kutosha kwa ajili ya kili-
mo, hivyo ni kuboresha sera zetu 
ili tuzalishe kwa tija kwa matumizi 
ya ndani na nje ya nchi,” alisema.

Waziri Kairuki pia alizitaja 

changamoto zinazoikabili sekta 
ya kilimo ni pamoja na sheria zi-
nazoongoza masuala ya kilimo na 
ambazo siyo raiki kwa kilimo cha 
kibiashara, kuwapo kwa taasisi 
nyingi zinazodhibiti masuala ya 
kilimo na ambazo zinakinzana, na 
utitiri wa kodi na tozo mbalimbali 
kwenye biashara ya kilimo.

“Kupitia mpango wa kuboresha 
mazingira ya biashara utaondoa 
changamoto zilizopo na kucho-
chea mageuzi katika sekta ya kil-
imo na kumfanya mkulima kijijini 
kuwa na maendeleo na kupelekea 
nchini kupiga hatua kiuchumi,” 
alisema Kairuki.

Alisema katika kutekeleza wa 
Mpango wa Kuendeleza Kilimo 
Awamu ya Pili (ASDP-2,) matokeo 
ya utaiti mbalimbali katika sekta 
ya kilimo yanahitajika ili kujua 
changamoto na namna ya kuzi-
kabili ili kufanya mpango huu 
kutekeleza kwa vitendo.

Naibu Waziri wa Kilimo, Omary 
Mgumba, alisema Wizara  ya Kili-
mo inaendelea na utekelezaji  wa 
ASDP-2 ili kukuza mnyororo wa 

thamani. “Matokeo ya utaiti tuli-
yapokea, tutakwenda kuyafanyia 
kazi kwa ngazi ya Wizara ili kufan-
ya maboresho yatakayopelekea 
tija katika uzalishaji kuongeza na 
kuchochea viwanda kuanzishwa,” 
alisema Mgumba

Alisema viwanda vinahitaji ma-
lighai, hivyo kwa kuwa na mazin-
gira mazuri ya uzalishaji mazao, 
kutapelekea kuwa na mazao ya-
kutosha yatakoyotumika kama 
malighai katika viwanda vya 
ndani.

Naye Mshauri wa Sera za kili-
mo kutoka ASPIRES  Tanzania, 
Prof. David Nyange, amesema 
utaiti mbalimbali wanaofanya 
una mchango mkubwa katika 
kukuza na kuendeleza kilimo 
nchini, hivyo ni jukumu la Seri-
kali  kuyafanyia kazi matokeo ya 
utaiti.

Wadau mbalimbali wa sekta ya 
kilimo walikutana jijini Dodoma 
katika kongamano la siku tatu la 
kujadili maendeleo ya kilimo ili 
kukabiliana na changamoto in-
ayodidimiza sekta hiyo.
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KIPINDI hiki ambacho mkakati wa Tanzania kujenga viwan-
da kama njia ya kuelekeza kwenye uchumi wa kati iikapo 
mwaka 2025, kumekuwapo na msisitizo wa kuboresha sekta 
ya kilimo.

Kimsingi, lengo ni kuhakikisha kuwa maendeleo ya sekta 
hiyo muhimu yatatoa sapoti kubwa kwa viwanda, kwa kuz-
ingatia kuwa uwapo wa viwanda unategemea kilimo kwa ajili 
ya kuzalisha malighai kwa ajili ya viwanda hivyo.

Katika kuonyesha kwamba kilimo kina umuhimu mkubwa 
na wa kipeee kwa sasa, wataalamu wa sekta mbalimbali wak-
iwamo wachumi, wataiti na wa makundi mengine, wame-
kuwa wakihimiza serikali kuwekeza katika kilimo.

Wengi wao mbali na kutoa mapendekezo hayo, pia wame-
fanya utaiti mbalimbali na kuja na mapendekezo mengi 
yanayoonyesha vikwazo vya kukua kwa sekta hiyo na nini 
kifanyike kwa ajili ya maendeleo yake.

Kwa upande wake, serikali nayo imekuwa ikichukua hatua 
kadhaa za kuboresha sekta hiyo ikiwamo kuandaa majukwaa 
ya kujadiliana, kuongeza ajira kwa wataalamu wa kilimo hu-
susan maoisa ugani, kuongeza bajeti ya wizara pamoja na 
kuwavutia wawekezaji wa nje kuja nchini kuwekeza katika 
sekta hiyo.

Wakati jitihada mbalimbali zikiendelea kufanyika, serikali 
imesema itafanyia kazi matokeo ya utaiti na mapendekezo 
mbalimbali yatayosaidia kuboresha sekta ya kilimo ili kue-
ndana na mabadiliko makubwa yanayoendelea katika sekta 
hiyo kwa sasa nchini. Akizungumza kwa niaba ya Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa, wakati wa ufunguzi wa Kongamano 
la Tano la Sera za Kilimo jijini Dodoma, Waziri wa Nchi

Oisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji), Angellah Kairuki, amese-
ma kilimo kinakabiliwa na changamoto nyingi za kisera am-
bazo zinasababisha sekta hiyo kutopiga hatua na kufanya 
wakulima kubaki katika hali ya umaskini.

Katika kongamano hilo lililofanyika jijini Dodoma, Waziri 
Kairuki, alieleza kwamba utaiti huu utasaidia kuboresha sera 
mbalimbali katika sekta hiyo na kuleta hamasa kwa wadau 
wa kilimo na wakulima kukuza uzalishaji wa mazao wenye 
tija. Alisema serikali itaendelea kujenga mazingira wezeshi 
na endelevu ili kukuza sekta ya kilimo kwa kuboresha miun-
dombinu ya barabara , reli na maji ili kuimarisha uzalishaji na 
ushindani wa mauzo ya bidhaa, yakiwamo mazao ya kilimo.

Aliongezea kuwa serikali inatambua jitihada za wadau wa 
kilimo katika kufanya mageuzi kwenye sekta ya kilimo kwa 
kuleta mapendekezo yatakayoboresha sera za sekta hii na 
kukifanya kilimo kupiga hatua.

Ni jambo jema kuwapo mijadala ya aina hii kwa sababu 
inakutanisha serikali na wadau kubadilishana mawazo 
pamoja na uzoefu. Aidha, inakuwa rahisi kwa wadau kutoa 
mapendekezo, ushauri, kukosoa na maoni yao yenye lengo 
la kuboresha.

Kinachotia moyo ni kuwa serikali imekubali kufanyia kazi 
maoni hayo ya wadau, hivyo tunaamini kuwa kwa kufanya 
hivyo changamoto mbalimbali zitatafutiwa ufumbuzi na ku-
wezesha kuboreshwa kwa sekta ya kilimo nchini.

Tunakubali kuwa changamoto haziwezi kukosekana ma-
hali popote, isipokuwa katika suala la kilimo, Tanzania kuna 
mazingira bora ikiwamo kuwa na maeneo mazuri ya uzal-
ishaji wa mazao kutokana na uwapo wa ardhi, mvua za kuto-
sha kwa ajili ya kilimo.

Kwa kuwa serikali imeahidi kufanyia kazi mapendekezo 
hayo pamoja na utayari wa kuboresha sera zetu ili kuzali-
sha kwa tija, tunatarajia kuwa kilimo kitaboreshwa na kutoa 
mchango stahiki katika uchumi wa kati kupitia ujenzi wa vi-
wanda.

Na Mary 
Geofrey

LISHE duni hudumaza ukuaji wa wa-
toto kimwili na kiakili. Pia, inamuathiri 
ukuaji wa akili yake, hivyo kupunguza 
uwezo wa kufanya vizuri shuleni na 
pia hupunguza ufanisi katika maisha 
ya utu uzima.

Takwimu zilizotolewa na Taasisi ya 
Chakula na Lishe Tanzania (TFNC), 
nchini kuna tatizo kubwa la utapiamlo 
na udumavu kwa watoto wachanga na 
wadogo, licha ya kuwapo  juhudi  za 
kupambana.

Katika kukabiliana na changamoto 
hiyo ambayo kwa kiasi kikubwa inad-
umaza uwezo wa watoto kuikiri vye-
ma na mwisho kuzalisha taifa la wenye 
uelewa mdogo, serikali imetekeleza 
mikakati kadhaa.

Mosi ni kuimarisha huduma za lishe 
kupitia nyanja kadhaa: Matibabu ya 
utapiamlo mkali kwa watoto chini ya 
miaka mitano, kwa kutumia vyakula 
dawa ikiwamo matumizi ya maziwa 
maalumu ya kopo(F.75 na F.100).

  Pia, serikali inaendesha kampeni 
za kutoaji vidonge vya nyongeza ya 
vitamini A na dawa za kutibu minyoo 
kwa watoto wenye umri chini ya mi-
aka 5, mara mbili kwa mwaka katika, 
mwezi Juni na Desemba, ili kuwak-
inga na upofu na upungufu wa kinga 
mwilini. 

 Hadi Juni mwaka jana, asilimia 96 
ya watoto wenye umri chini ya miaka 
mitano walipatiwa na serikali vidonge 
hivyo, pia wazalishaji chumvi zina-
zoongeza madini joto, ili kutokomeza 
upungufu wa madini joto mwilini kwa 
watoto wanaozaliwa, wakiwa na mata-
tizo ya akili na ulemavu wa viungo.

  Serikali inaviwezesha viwanda vi-
navyosindika vyakula kuongeza viru-
tubishi vya vitamin na madini katika 
vyakula vinavyosindikwa viwandani, 
ikiwamo mafuta ya kula, unga wa ma-
hindi na ngano.

Jingine, inaimarisha huduma ya 
ufuatiliaji wa ukuaji maendeleo ya wa-
toto kwenye vituo vyote vya kutolea 
huduma za afya ya mama na mtoto 
nchini, ikiwamo kupima uzito, kuan-
zisha vitabu vipya vya ufuatiliaji vi-
navyobaini utapiamlo mapema zaidi, 
tofauti na awali.

Tuungane katika vita ya lishe

 Muungwana Lazima Nilonge

Mapendekezo uboreshaji 
wa kilimo yafanyiwe kazi

Pia, seri-
kali in 
aende-
sha 
kampeni 
za 
kutoaji 
vidonge 
vya nyo 
ngeza ya 
vitamini 
A na 
dawa za 
kutibu 
minyoo 
kwa wa-
toto we-
nye umri 
chini ya 
miaka 
5, mara 
mbili 
kwa 
mwaka 
katika, 
mwezi 
Juni 
na De-
semba, ili 
kuwak-
inga na 
upofu na 
upungufu 
wa kinga 
mwilini.
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Meneja Matangazo:   Kauthar D’souza, 0767 223311.
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Website:       www.ippmedia.com
       epaper.ippmedia.com
  

 Serikali imeimarisha utoaji elimu ya 
lishe kwa umma kwenye jamii, kwa ku-
tumia kitendea kazi cha ‘Mkoba wa Siku 
1,000’ unaohamasisha matunzo bora ya 
mjamzito na mtoto tangu anapozaliwa, 
hadi kutimiza miaka miwili.

Aidha,   inawezesha vituo vya utaiti 
wa kilimo kurutubisha mazao kibaiolo-
jia, vikiwamo viazi lishe na mahindi 
lishe, kuongeza kiwango cha virutubishi 
madini na vitamini.

  Serikali pia, imeongeza bajeti ya 
lishe kwa kuziagiza halmashauri nchini 
kutenga Shilingi 1,000 kwa kila mto-
to mwenye umri chini ya miaka mitano, 
ili zigharamie lishe. Mwaka 2018 jumla 
ya bilioni 11 zilitengwa.

  Wakuu wa Mikoa, ndiyo wanaora-
tibu na kusimamia kwa ukaribu utoaji 
uduma za lishe katika mikoa wanayoion-
goza. 

Katika juhudi hizo zinazofanywa na 
serikali, jamii bado ina mwamko mdogo 
wa uzingatiaji lishe kwa watoto na wa-
jawazito.

Wajawazito wengi wako katika imani 
potofu, mfano wanasema mjamzito ak-
ila mayai, atazaa mtoto asiye na nywele 
kichwani. Hiyo inamkosesha virutubishi 
vilivyopo kwenye mayai.

Pia, kuna imani ya wazazi wa watoto, 
kuwa miaka ya nyuma, hawakula vyaku-
la vizuri, lakini walikuwa na afya njema 
hadi sasa, kumpa imani mjamzito au 
mzazi kutojali lishe ya mtoto.

  Ni jukumu letu sote kuwa makini 
kuzingatia kanuni za afya hasa suala 
la lishe ili kujenga taifa imara lisilo na 
‘mambumbumbu.’

  Ni vyema kuunga mkono juhudi zi-
nazofanywa na serikali chini ya TFNC 
katika kuhakikisha wanatoa elimu kwa 
jamii.

Afya ya mama na mtoto, ni jukumu 
letu sote kuwa na wajibu wa kumuelimi-
sha mzazi, kumpa mtoto wake vyakula 
vinavyoendana na umri na kuzingatia 
ratiba.

Wazazi  na walezi, ni muhimu kuacha-
na na imani na tabia za asili zinazok-
inzana na zama hizi zenye kila aina ya 
teknolojia ikiwamo maziwa yenye viru-
tubishi, vidonge lishe na vinavyomfanya 
kukua katika mfumo ulio salama.
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Na Yasmine Protace 

MWONGOZO unapoandaliwa na 
ukasimamiwa vizuri utaleta ma-
tunda katika sehemu husika.

Kuleta matunda ni pale sheria 
inayofuatwa ipo katika mwongozo 
na haitakiwi     kupindishwa na ku-
sababisha kuleta malalamiko kwa 
jamii.

Umuhimu wa ulipaji kodi, ni 
moja ya sehemu ya kuchangia 
kuwapo maendeleo kwa sehemu 
husika.

Hata Rais, Dk.John Magufuli, 
amekuwa akisisitiza kodi zilipwe, 
ili kuliongezea taifa mapato na 
ukwepaji kodi, unavyodidimiza 
maendeleo si kwetu, bali katika 
nchi yoyote ile duniani .

Anasizitiza kwamba, kila anay-
eyafanya ununuzi, lazima awajibike 
kuchukua risiti yake, ili mfanyabi-
ashara aonekane anachokizalisha 
katika biashara yake na awajibike 
na kodi.

Rais Magufuli aliwakumbusha 
wafanyabiashara wadogo, kwamba 
wasirubuniwe na wenye maduka 
ya biashara  kubwa, kwa kuchukua 
bidhaa katika maduka yao, ili wazi-
uze nje kinyemela.

Anasema, kufanya hivyo ni kum-
saidia mwenye duka kukwepa 
kulipa kodi, kwani alisamehe kodi 
katika baadhi ya maeneo, lengo ni 
kuhakikisha huduma hizo zinanu-
surika na mizigo kiuchumi.

Pamoja na kuzungumzia kodi, 
kumekuwapo tozo na  ushuru, am-
bazo zinasimamiwa na halmashau-
ri mbalimbali katika ngazi ya 
serikali za mitaa na zimeonyesha 
kumbebesha mzigo mwananchi wa 
kipato cha chini.

Ukiangalia sehemu kubwa ya 
wanaofanya biashara ndogo ni 
wanawake na hao hao ndio wame-
jikuta wanaobeba mzigo wa kodi, 
kutokana na uhalisia wa biashara 
zao, ingawa tunajua nia ya mam-
laka daima imekuwa nzuri.

Kinamama hao wa aina ya bi-
ashara kama vile soda, wanauza 
hata kwa siku hawamalizi kreti 
mbili, lakini wanatakiwa kulipa Sh. 
5,090 za ushuru wa taka.

Hivi karibuni asasi ya TGNP 
Mtandao, iliandaa semina za Jinsia 
na Maendeleo( GDSS), ambazo wa-
nanchi kutoka wilaya za Temeke, 
Ilala, Kinondoni na Ubungo, wal-
ishiriki kujadili uhalisia wa  kodi, 
tozo na ushuru, jinsi zinavyochang-

ia kuleta maendeleo.
Katika ushuru wa taka, ilione-

kana kuwapo tofauti kubwa na wa-
nanchi wamedai ushuru wa taka 
umekuwa kero kwao, kutoka eneo 
moja hadi jingine.

Jamii inalalamika kuwa ushuru 
unatozwa bila ya kujali vipato vya 
wananchi na katika kaya, ushuru 
wa taka umekuwa ukiwachangan-
ya wengi katika ulipaji.

Imeelezwa kuwa, katika mikuta-
no ambayo wananchi wameshirik-
ishwa, wanaambiwa  kila nyumba 
italipa ushuru wa Sh.3,000 za taka 
kila gari linapoondoa taka.

Wananchi wanasema kwa 
nyakati tofauti, kuwa gari linapita 
mara mmoja kwa wiki, lakini cha 
kushangaza taka wanadaiwa Sh. 
5,000 au zaidi.

Kibaya zaidi, wanasema pamoja 
na kutoa risiti, kuna nyumba amba-
zo wapangaji wanafunzi na vyum-
ba vingine hawazalishi taka, lakini 
wanatozwa kila chumba Sh. 3000 
hadi Sh.5000 na asiyelipa anato-
zwa faini, hata kufikishwa mbele ya 
sheria.

Ni malalamiko yanayofika mba-
li, kwamba wakazi sasa wanadai 
mwongozo uandaliwe na mamlaka 

husika, wapunguziwe ushuru uli-
opo.

Kuna swali linaloenda mbali, 
kwamba hata wanaouza CD nao 
wanalipishwa ushuru wa Sh. 5000, 
wakati wao hawazalishi taka nyingi 
kamwe.

Dai kuu ni mwongozo uandaliwe 
kudaiwa ushuru unaoendana na 
taka zinazozalishwa. Pia, mbali   na 
wauza CD, kuna wauzaji soda ka-
tika maduka ya vinywaji, wanalia 
kutozwa Sh. 5000 kwa kila gari la 
taka linapopita, wakati hawazalishi 
taka zaidi ya vizibo.

Wanasema vizibo wanavy-
owafungulia wateja haviendani na 
ushuru wanaoulipa. Ni kilio kina-
choangukia katika mamlaka husika 
kurekebisha miongozo, ili kuwaon-
dolea kero ya kulipa ushuru mkub-
wa.

Ni kilio kinachosema mtu aki-
kataa kulipa kiasi hicho cha fedha 
katika baadhi ya sehemu, anaan-
gukia faini ya fedha nyingi.

Biashara nyingi ndogo zimeku-
wa zikifanywa na kinamama wa-
naojikuta wanabebeshwa mizigo 
mikubwa ya ushuru, wakati kipato 
chao cha ujasiriamali kiko chini 
zaidi.

KABWELA      NA FADHIL MOHAMMED

Tunaitumiaje 
Valentine?

Vilio vya ushuru serikali za mitaa visikilizwe 

Mhariri, 
JANA ilikuwa Siku ya Wap-

endanao, maarufu kama 
Valentine. Kupitia ushuhuda 
nina shaka juu ya namna 
gani sote tunabeba tafsiri sa-
hihi ya suala hilo katika usa-
hihi unaotakiwa.

Nikirejea maadhimisho ya 
jana na huko tunakoenda, 
kwa miaka mingi umma 
umekuwa ukiamini tafsiri 
ya dhana hiyo, inatokana 
na mapenzi ya uhusiano wa 
mwanamume na mwanamke 
na si nje ya hapo.

Nasikitika kubaini kuan-
zia vyombo vya habari, hadi 
mitandao ya kijamii, wote 
walijikuta katika dhana 
hiyo ya mapenzi ya bwana 
na bibi. Niushirikishe umma 
kuhoji, je hilo ni sahihi?  

Ukweli ni zaidi ya hapo. 
Tafsiri yake halisi iko pana 
zaidi, kwa maana ya upendo 
uko kuanzia nyumba za iba-
da, kwenye familia na mae-
neo kama hayo. 

Mapenzi ya uhusiano huo 
yanaonekana katika wiki 
nzima ndio yaliyotawala 
Valentine hata watu kusahau 
tafsiri ya msingi. Hii binafsi 
ninaiona ni kasoro kubwa 
inayopaswa kufanyiwa kazi.

Nini kifanyike kulireke-
bisha hilo. Naamini kila se-
hemu ambayo imeumbika 
kuwa ya jumuiya. Hapo ni-
maanisha katika mjumuiko 
wa sehemu za kazi, nyumba 
za ibada, mikusanyiko ya 
burudani, jumuiya za kimas-
omo; shule na vyuoni.

Tukihubiri upendo na 
kupendana katika maeneo 
hayo, inakuwa tumepiga 
hatua kubwa sana kijamii 
na kusonga mbali tena kwa 
hatua ndefu zaidi.

Mzangeli Juma,
 Pugu,
Kinyamwezi, 
Dar es Salaam. 
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la Wami/Ruvu kusitisha zoezi hilo 
mpaka Waziri wa Maji na Umwa-
giliaji, Prof. Mbarawa) atakapotoa 
muongozo wa utaratibu gani utatu-
mika kuwahamisha wananchi hao. 
Aliongeza maeneo waliochagua 
kutembelea na kujifunza ni yenye 
changamoto kubwa ya migogoro ya 
mgongano ya sheria za ardhi, maji 
na makazi ya wananchi.

“Timu hii aliyoituma Rais Magu-
fuli ni timu bora ambayo itakuja na 
majibu ambayo itamkabidhi ripoti 
yetu wiki ijayo na ataangalia kama 
sheria hizi zinahitaji maboresho,” 
alisema.

Alisema baada ya kutembelea 

bwawa hilo, wanatarajia kutembe-
lea Bonde la Kilombero, Mbarari, 
Uvinza, Serengeti, Ilemela, Bwanga 
na pori la akiba Maswa.

Alisema serikali ya mkoa wa Mo-
rogoro ihakikishe inadhibiti na kusi-
tisha   utoaji wa vibali vya makazi 
kwa wakazi ambao wanazunguka 
bwawa hilo, huku wakisubiri hatua 
zaidi ambazo serikali itaamua juu 
ya wakazi hao.

“Mkuu wa mkoa wa Morogoro 
hakikisha unasitisha kutoa vibali 
vya makazi katika eneo hili na mae-
neo mengine yenye mgogoro mpa-
ka hapo Waziri wa Maji atakapotoa 
agizo lake juu suala hili,” alisema 
Lukuvi.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Ste-

phen Kebwe, aliihakikishia kamati 
hiyo kuwa  imetenga maeneo ya ku-
wahamishia wakazi wa vijiji hivyo, 
hivyo hakuna tatizo juu ya sehemu 
ya makazi mapya.

Alisema kuwa wakazi wa eneo 
hilo walikuwa wamesimamisha 
shughuli za ujenzi na serikali huwa 
hailipi watu mara mbili kwasababu 
wakazi hao walishalipwa kupisha 
uendelezaji wa bwawa hilo.

“Tumewataarishia sehemu am-
bayo watalipia pesa kidogo kwa 
kuwa  serikali haiwezi kulipa fedha 
mara mbili kwa sababu tulisha-
walipa ila kuna baadhi yao waliuza 
maeneo yao kwa watu wengine,” 
alisema.

 Kwa upande wa wananchi wa-

naokaa kuzunguka bwawa hilo 
waliishukuru serikali kwa kusitisha 
zoezi hilo kwa kuwa hapakuwa na 
pa kwenda kutokana na kutokupe-
wa eneo mbadala la kwenda.

Ismail Juma,   alisema walipewa 
notisi ya kuhama eneo hilo miezi 
miwili iliyopita, lakini hawakuele-
zwa wapi watahamia.

Naye Ally Lugendo, alisema yeye 
ameishi eneo hilo kwa miaka 45 
sasa hajawahi kusikia suala la kulip-
wa idia wananchi wa kijiji hicho ili 
wahame.    Mwajuma Mbega, alise-
ma  madhara yatakayotokea wakati 
bwawa likipasuka ni mabaya, hivyo 
aliiomba serikali kuwahamisha 
eneo hilo na kuwapatia  lingine am-
balo lina huduma zote za kijamii.
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Zanzibar, Arusha, Manyara, Kili-
manjaro na baadhi ya maeneo ya 
kaskazini mwa Mkoa wa Moro-
goro, mvua za masika zinatarajiwa 
kuanza katikati ya wiki ya mwisho 
ya mwezi huu.

Alisema ni vyema kwa mamlaka 
husika hasa katika sekta za kilimo, 
uvuvi, ujenzi na afya kuchukua 
tahadhari kutokana na athari zi-

nazoweza kujitokeza kutokana na 
mvua.

“Kwa sekta ya kilimo, mikoa ita-
kayopata mvua juu ya wastani ni 
vyema wakaangalia kulima mazao 
yanayostahimili unyevu nyevu 
mwingi kutokana mvua nyingi. 

Lakini pia kwa mamlaka ya miji, 
huduma za majisai na majitaka 
zinaweza zikaathiriwa, ni vyema 
mifumo ya njia za kupitisha maji 
ikaimilishwa kuepuka mafuriko na 

athari nyingine,” alisema.
Alisema tahadhari ya magonjwa 

ya mlipuko kutokana na matarajio 
ya uwapo kwa mvua nyingi, ina-
paswa kuchukuliwa katika sekta ya 
afya.

“Upande wa wenzetu wachim-
baji wa madini, wanapaswa ku-
chukua tahadhari ya maporomoko 
ya ardhi kwenye migodi,” alisema.

Alisema TMA itaendelea kutoa 
mrejesho wa mvua katika utabiri 

wa siku 10 na siku tano wataka-
okuwa wakiutoa na kuwataka wa-
nanchi kufuatilia taarifa kwenye 
vyombo vya habari.

Mvua za masika zimekuwa ziki-
sababisha mafuriko karibu kila 
mwaka kwenye maeneo ya ma-
bondeni ambayo licha ya serikali 
kupiga marufuku watu kuweka 
makazi, bado yanaendelea kuwa na 
ujenzi holela. 
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Mawakili wa Serikali 
George Barasa, Moza Kasu-
bi na Imani Mitumezizi, uli-
omba mahakama kutupilia 
mbali hoja za utetezi kwam-
ba hazina mashiko.

Katika kesi ya msingi, 
shtaka la kwanza ilidaiwa 
kuwa Julai 6, 2004 mahali 
pasipojulikana jijini Dar es 
Salaam, mshtakiwa akiwa 
na nia ya kutapeli alighushi 
barua yenye jina la E. 
Maganga Mtendaji Mkuu 
wa Kampuni ya Jeck System 
Ltd.

Ilidaiwa kuwa mshtakiwa 
alighushi barua hiyo ak-
idai TFF irejeshe mkopo wa 
Dola za Marekani 30,000 
kwamba alilikopesha shirik-
isho hilo, huku akijua ni 
uongo.

Shtaka la pili, Julai 6, 
2004, Wambura aliwasili-
sha TFF nyaraka ya ku-
ghushi akionyesha kwamba 
barua hiyo imeandikwa na 
E.Maganga, Mtendaji Mkuu 
wa Kampuni ya Jeck Sys-
tem Ltd kuwa alilikope-
sha shirikisho hilo Dola za 
Marekani 30,000.

Katika shtaka la tatu mpa-
ka la tano, Juni 17, Agosti 19 
na Julai 31, 2015, oisi za TFF 
zilizoko Ilala, jijini Dar es Sa-
laam, mshtakiwa alijipatia 
Sh. milioni 14 kama malipo 
ya mkopo na riba ya Dola za 
Marekani 30,000, huku aki-
jua ni uongo.

Kasubi alidai katika shta-
ka la sita mpaka la 10, katika 
tarehe tofauti oisi za TFF, 
mshtakiwa alijipatia Sh. 
61,902,200 kama malipo ya 
mkopo na riba ya Dola za 
Marekani 30,000, huku aki-
jua ni uongo.

Jamhuri uliendelea ku-
dai kuwa katika shtaka la 11 
mpaka la 15, katika tarehe 
tofauti oisi za TFF, mshtak-
iwa alijipatia Sh. 35,095,424 
kama malipo ya mkopo na 
riba ya Dola za Marekani 
30,000, huku akijua ni uon-
go.

Shtaka la 16, ilidaiwa 
kati ya Agosti 15 na Oktoba 
21, 2014 katika oisi TFF, 
mshtakiwa alitakatisha Sh. 
25,050,000 kutoka katika 
shirikisho hilo, wakati aki-
jua fedha hizo ni zao la ku-
ghushi.

Shtaka la 17, ilidaiwa 
kati ya Mei 16 na Oktoba 
21, 2015 katika oisi za TFF, 
mshtakiwa alitakatisha Sh. 
75,947,924 kutoka katika 
shirikisho hilo, wakati aki-
jua fedha hizo ni zao la ku-
ghushi.

Barasa alidai kuwa upele-
lezi wa kesi hiyo bado hau-
jakamilika.
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Watanzania wawaamini. Lazima 
wajue Watanzania wanaowaambia 
haya wana akili timamu,” alisema.

Kigaila alisema Lugola anachota-
ka kuwaeleza Watanzania ni kwam-
ba hawajachunguza kupotea kwa 
Ben Saanan, Azory Gwanda na miili 
iliyokuwa ikiokotwa ikielea Bahari 
ya Hindi kwa sababu wanawasubiri 
wahusika warudi.

“Kama huo ndio msimamo wa 
serikali wanataka hadi waathirika 
warudi ndipo wachunguze, wako 
waliorudi mbona hawachunguzi, 
MO Dewji na Roma Mkatoliki si 
walitekwa wakarudi? Kama kurudi 
ndiyo kufanya uchunguzi, je, wame-
shachunguza na kujua waliowa-
teka?” Alihoji. Alisema haiwezekani 
serikali yenye wajibu wa kulinda 
raia na mali zake, ikakwepa wajibu 
wake wa kuchunguza uhalifu.

Alisema walitakiwa kuchunguza 

maganda yaliyookotwa eneo la 
tukio ni ya gani ya bunduki, imet-
engenezwa wapi na kama inami-
likiwa na mtu binafsi au serikali. 
Pia chama hicho kimemtaka Waziri 
Lugola aeleze wamechukua hatua 
gani kwa kampuni ya ulinzi iliyoku-
wa ikilinda kwenye eneo la nyumba 
alikopigwa risasi Lissu.

Kadhalika, walimtaka waziri 
huyo aeleze mpaka sasa wame-
shakamata watu wangapi na kuwa-
hoji kuhusika na tukio hilo.

ALICHOKISEMA WAZIRI 

LUGOLA ARUSHA

Akizungumza katika Oisi ya 
Mkuu wa Mkoa wa Arusha juzi, 
Lugola, alisema uchunguzi wa 
shambulio dhidi ya mbunge huyo 
umefanyika, lakini hawawezi ku-
fungua kesi mahakamani bila kum-
hoji mlalamikaji (Lissu) na dereva 
wake ambao alisema ni mashahidi 
muhimu. “Hakuna hata siku moja 

polisi wakashindwa kuchunguza 
kesi ya Lissu, lakini ili kesi iike ka-
tika hatua ya kwenda mahakamani, 
ni lazima yeye na dereva wake waje. 
“Upande wa mashtaka ndiyo wenye 
dhamana ya kuthibitisha ushahidi, 
hivyo lazima wajiridhishe kabla ya 
kufungua kesi mahakamani am-
bapo wanatakiwa kuthibitisha kesi 
hiyo pasipo kuwa na shaka.

“Kupeleka hii kesi bila kuwa-
hoji walalamikaji (Lissu na dereva 
wake), tutaonekana kituko ma-
hakamani,” Lugola alisema.

Waziri huyo pia alihoji maswali 
kadhaa ambayo alidai kuwa ni 
muhimu yakapata majibu kutoka 
kwa walalamikaji.

Lugola alihoji kwa nini dereva 
wa Lissu hakwenda moja kwa moja 
sehemu yenye usalama kama eneo 
la Bunge au kituo cha polisi, ilhali 
kabla ya shambulio hilo, alidai kuo-
na gari likiwa linawafuatilia kwa ny-
uma. “Wakati shambulio likifanyika, 

kama wanavyodai risasi zilirushwa 
ovyo ovyo, iweje zipekeche mguu 
wa kulia wa Lissu pekee bila kum-
gusa dereva na hata kiboksi kina-
chokuwapo katikati ya siti ya abiria 
na dereva kisitobolewe kwa risasi?

“Kwa nini risasi ziende mguu wa 
kulia tu na siyo kwenye miguu yote 
na kale kaboksi hakajapigwa kwa 
risasi isipokuwa mguu wa kulia wa 
Lissu?” Lugola alihoji.

Waziri huyo pia alisema kama 
Lissu na dereva wake waliowaona 
washambulizi wao, wanapaswa 
kueleza kama walikuwa ni wa-
nawake au wa kiume, wafupi au 
warefu, maji ya kunde au weusi.

Lugola pia alidai majengo yote ya 
Wakala wa Majengo (TBA) Dodoma, 
likiwamo alimokuwa akikaa Lissu 
‘Site One’, hakuna hata moja lililo-
fungwa kamera za usalama (CCTV), 
hivyo madai ya Lissu kuwa kamera 
hizo ziliondolewa siku moja baada 
ya shambulio hilo ni uongo.

Chadema wamjia juu Lugola

Tahadhari yatolewa mvua kubwa

Mawaziri wanusuru wakazi  133 kuhamishwa bwawani

Wambura 
akwaa kisiki

INATOKA UK. 2

gari la kubeba taka hizo na kuz-
ipeleka dampo kwa kuwa hawawezi 
kuvumilia hali hiyo.

Kwa mujibu wa Fugame walifani-
kiwa kupata gari na kuzoa taka hizo 
awamu ya kwanza  na wamebaki-
za uchafu mwingine ambao utamal-
iziwa leo.

Naye Mjumbe wa Serikali ya Mtaa 
wa Madenge, Hamis Digega, alise-
ma mpangaji huyo ana umri una-
okadiriwa miaka 68 na hana dalili 
za kuonyesha kwamba ana ugonjwa 
wa akili.

Digega alisema anashindwa kufa-
hamu kilichompata mwanamume 
huyo ambaye ana elimu ya uha-
sibu hadi akaamua kuishi katika 
taka hizo. “Si kwamba ana shida 
ya fedha kwa sababu huwa anawa-
saidia wazee wa hapa. Ni mtu mwe-
nye uwezo wake lakini ndugu zake 
wakija kumtembelea anawaambia 
nisubirini hapo nje hivyo hawaingii 
ndani,” alisema Digega

Omary Said ambaye ni jirani wa 
mpangaji huyo alisema  mara kwa 
mara huwa anamwona nyumbani 
hapo ingawa hajawahi kuingia nda-
ni kwake na kwamba  ameshangaa 

kumwona mpangaji huyo akishi 
katika mazingira hayo yenye jalala 
ndani.

“Baba mwenye nyumba am-
ethibitisha kwamba huwa anam-
wona akizoa takataka na kutoa nje 
lakini tunashangaa kuzikuta humu 
ndani,” alisema.

Alisema mpangaji huyo kwa 
mwonekano na tabia zake ni mtu 
mwenye busara zake , hekima na 
hana kawaida ya kugombana na 
watu na huwa anatoa msaada kwa 
majirani pale inapotokea.

“Si kwamba ni mtu mhuni mhu-
ni  useme kuwa anakuja na takata-

ka chumbani kwake hapana.. Huwa 
anakuja na mifuko yake ya chakula 
anaingia ndani anakula,” alisema.

Alisema anamfahamu mpangaji 
huyo tangu akiwa kijana na kwam-
ba ni mtanashati na mtu ambaye 
hajakiona chumba hicho hawezi 
kuamini kwamba anatoka mtu am-
baye huwa anajipenda na kuvaa 
vizuri. Mmoja wa majirani alisema 
mtu huyo amepanga katika ny-
umba ya Omary Said kwa takriban 
miaka 25  na anaishi peke yake na 
kwa sasa ni mstaafu anayefanya 
shughuli ndogo ndogo za kuondoka 
alfajiri na kurudi jioni.

Mpangaji aishi maisha ya ajabu 
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HABARI KITAIFA

Tarime, 
Rorya 
waelimishwa 
bidhaa 
ubora

Na Mwandishi Wetu, 
TARIME

SHIRIKA la Viwango 
Tanzania (TBS), 
limeendelea kutoa 
elimu kwa wananchi  
katika wilaya za Ta-
rime na Rorya juu ya 
umuhimu wa kununua 
bidhaa zilizothibit-
ishwa ubora wake na 
shirika hilo na jinsi 
gani wajasiriamali 
wanaweza kupata 
leseni ya TBS bila 
gharama yoyote.

Kampeni hiyo ya 
elimu kwa umma 
imefanyika mae-
neo ya Soko jipya 
la REBU, Stendi ya 
Tarime Mjini, mnada 
wa Mtana na maeneo 
mengine ya Hal-
mashauri ya Mji na 
Wilaya, ambapo

 wananchi wali-
jitokeza kupata 
elimu sambamba na 
ufahamu wa masuala 
mbalimbali yahusuyo 
ubora wa bidhaa.

Kwa upande wake 
Ofisa Udhibiti Ubora, 
Mhandisi Paul Ndege, 
aliwakumbusha wa-
nanchi kuwa vita dhi-
di ya bidhaa hafifu 
sio ya TBS pekee bali 
ya kila mtu, hivyo, 
wasisite kutoa taarifa 
kupitia mawasiliano 
waliyopewa pale wa-
napogundua uwapo 
wa bidhaa hafifu ka-
tika soko lao na  ku-
hakikisha wananunua 
bidhaa zilizothibit-
ishwa na TBS.

 Pia, shirika lilitoa 
semina kwa wajasiri-
amali wanaojihusisha 
na bidhaa mbalimbali 
kama nafaka, sabuni, 
maziwa, asali na unga 
wa lishe, kuhusiana 
na  utaratibu wa 
kupata leseni ya ku-
tumia alama ya ubora 
ya TBS na kuwaeleza 
kwamba huduma 
hiyo itatolewa bure 
kwa wajasiriamali 
wadogo.

Wajasiriamali 
wengi walieleza kuwa 
wamefurahishwa na 
elimu waliyoipata 
na  kulishukuru shiri-
ka hilo, wakisema  
elimu hiyo itawapa 
matokeo yenye tija 
kwenye shughuli zao 
za uzalishaji.

Sifa za mwanamke kiongozi bora zatajwa
Na Yasmine Protace

IMEELEZWA kuwa sifa za mwa-
namke kuwa kiongozi ni lazima aji-
funze na kupata utaalamu, ili awe 
kiongozi bora.

Hayo yalisemwa na Katibu wa Uba-
lozi wa Finland, nchini Elina Kalkku, 
katika mjadala uliokuwa ukizungum-
zia wanawake na uongozi, ulioandal-
iwa na Mtandao wa Jinsia Tanzania  
(TGNP) jijini Dar es Salaam.

Katika mada iliyoandaliwa na 
TGNP Mtandao juu ya wanawake na 
uongozi, klabu za shule za msingi na 
sekondari za jijini Dar es Salaam wal-
ishiriki katika mjadala huo.

Mbali na wanafunzi, pia baadhi 
ya wabunge na madiwani wa viti 
maalum wa Mkoa wa Dar es Salaam 

walishiriki kuchangia mada juu ya 
wanawake na uongozi.

“Sifa za kuwa mwanamke kiongozi 
lazima kujifunza na kupata utaalamu 
ili uweze kuwa kiongozi bora,” alise-
ma Kalkku.

Akizungumzia Finland, alisema 
masuala ya usawa wa kijinsia nchini 
humo yalianza mwaka 1906, na 
kwamba ushirikiano wa wanawake 
ulileta mabadiliko makubwa, hali 
iliyosababisha nchi hiyo kuwa ya 
kwanza duniani na kuwa na wabunge 
wanawake 19.

Alisema haikuwa rahisi wanawake 
kukubalika kushika madaraka miaka 
ya nyuma na kwamba wazazi nao 
walichekwa kutokana na watoto wao 
wa kike kugombea nafasi za uongozi, 
lakini baadaye walifanikiwa kuleta 

mabadiliko. Aliongeza kuwa masuala 
ya jinsia bado ni changamoto katika 
baadhi ya nchi, lakini hawakukata 
tamaa kugombea nafasi za uongozi.

Alisema kipindi walipoingia bun-
geni wanawake waliyafanyia kazi 
maeneo ya afya ya mama na mtoto, 
ikiwamo suala la elimu.

Aliongeza kuwa umoja na mshika-
mano wa wanawake ulisaidia kuleta 
mchango mkubwa katika nchi yao 
na kuwa wanaume walipokwenda 
kupigana vitani, wanawake walifanya 
kazi za viwandani na kufanikisha ku-
changia pato la taifa.

Alisema wanawake walisaidia 
mambo mengi katika maendeleo ya 
nchi ikiwamo suala la elimu.

Kalkku alieleza kuwa Wizara ya 
Mambo Nje ilipoanzishwa, mabalozi 

wa kuiwakilisha nchi hiyo nje wote 
walikuwa wanaume, lakini  kwa sasa 
mabalozi ni asilimia 50 kwa 50.

Alisema umoja wao uliwawezesha 
kupatikana rais mwanamke, spika wa 
bunge mwanamke na waziri mkuu 
alikuwa mwanamke.

Alisema Finland hakuna wabunge 
viti maalum, lakini katika kamati ziliz-
opo wanahakikisha wanawake wapo 
kwa asilimia 40.

Kalkku katika ziara yake ya  kutem-
belea oisi za TGNP Mtandao na kush-
iriki katika mjadala wa wanawake na 
uongozi aliongozana na   balozi wa 
Finland nchini,  mratibu mkuu wa 
balozi, mwakilishi kutoka Shirika 
la Umoja wa Mataifa- Kitengo cha 
Wanawake (UN Women) na maoisa  
ubalozi wa Finland nchini.

Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu (Watu wenye Ulemavu), Stella Ikupa (kulia), akipata maelezo kwa lugha ya alama kutoka kwa mwanafunzi mwe-
nye uziwi wa darasa la saba katika Shule Maalumu ya Viziwi Dodoma, Eliabi Chilongola, kuhusu teknolojia aliyoivumbua ya umwagiliaji, alipokuwa 
katika ziara kukagua utekelezaji wa masuala ya watu wenye ulemavu mkoani humo jana. PICHA: OWM

Kilimo cha migomba, mananasi chapata msukumo

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA iko katika nafasi nzuri 
ya kuzalisha kwa wingi mimea  ya 
migomba na mananasi endapo 
wakulima watatumia miche asilia 
inayozalishwa kwa njia ya maabara 

na Kampuni ya Kilimo Organo  
nchini. 

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam jana, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni 
hiyo,         Ammar    Mussaji, alisema 
miche inayotengenezwa na kam-
puni yake ni asili na inakidhi vigezo 

vya soko la ndani na nje, kwa kuwa 
haina magonjwa.

“Ni nafasi pekee kwa wakulima 
wa ndani kutumia miche hii am-
bayo haiwezi      kuharibiwa na ma-
gonjwa na      mkulima          hata-
paswa kutumia        mbolea ya aina 
yoyote na ubora na uhakika mazao 

ni mkubwa,” alisema  Mussaji. 
Mussaji alisema maabara yake 

ni ya kisasa na pia ina uwezo wa 
kuzalisha     miche zaidi ya milioni 
saba kwa    mwaka na kuweza  ku-
chochea uzalishaji na kuchangia ku-
leta mageuzi katika sekta ya kilimo 
nchini.
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HABARI BUNGENI

Kijiji chapata ukombozi wa maji miaka 40

Ofa punguzo 
bei mafuta
yachangamkiwa 
Dar es Salaam

Na Lilian Lugakingira,         
MISSENYI

WANANCHI wa vitongoji vya Bit-
ulage, Mtakuja na Kigarama katika 
kijiji cha Nyankere, Kata ya Mabare 
wilayani Missenyi mkoani Kagera, 
ambao wameishi takribani miaka 
40 wakitumia maji ya bwawa, 
sasa wameondokana na adha hiyo 
baada ya kukabidhiwa mradi wa 
maji.

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti baada ya kukabidhiwa mradi 
huo wa maji kijijini hapo, uliofa-
dhiliwa na wadau wa maendeleo 
kutoka Shirika la World Vision 
Tanzania Kanda ya Kagera, kupitia 
mradi wa Missenyi, walieleza baa-
dhi ya changamoto zilizokuwa ziki-
wakabili ikiwamo kutembea um-

bali mrefu kufuata maji ya bwawa.
Wananchi hao akiwamo Nusura 

Mudrikati, mkazi wa kijiji hicho 
alisema kuwa, changamoto ya upa-
tikanaji majisai na salama  kwa 
miaka yote imekuwa ikiwatesa 
kwa kuwa wananchi wa vitongoji 
vyote vitatu walitegemea kupata 
huduma hiyo kutoka katika bwawa 
moja pekee. Mudrikati alisema 
kuwa kinamama na watoto ndiyo 
waliteseka zaidi maana walilazimi-
ka kutembea umbali wa takribani 
kilomita 25 kutafuta maji kwa ajili 
ya matumizi ya nyumbani, huku 
akidai kuwa afya zao ziliathirika ku-
tokana na matumizi ya maji yasiyo 
sai na salama.

“Ukitembea kila kaya utakuta 
wengi wakilalamika kuumwa 
matumbo ya kuhara, magonjwa 

ya ngozi, na tatizo ni maji tunay-
otumia maana hata mifugo wa-
nakunywa humo na sisi tunaku-
nywa,” alisema.

Mabelina Yunusu, alisema kuwa 
kabla ya mradi huo wa majisai na 
salama kupelekwa katika zahanati 
ya kijiji hicho, wajawazito walilazi-
mika kwenda na maji yao kwa ajili 
ya kufanyia usai baada ya kujifun-
gua. Yunusu alisema kuwa, maji 
yaliyohitajika ni kuanzia madumu 
mawili yenye ujazo wa lita 20 am-
bayo yalifuatwa katika bwawa hilo, 
kutokana na zahanati hiyo kutoku-
wa na maji.

“Kama ukiwa na mama anayes-
ubiri kujifungua au ambaye tayari 
kajifungua na hukwenda na maji, 
ulilazimika kumwacha na kutem-
bea kwa muda wa zaidi ya saa moja 

kufuata maji, tunafurahi sasa kijiji 
tumepata maji na zahanati yetu na 
shule pia wamepata maji,” alisema.

Awali, akisoma taarifa  kwa nia-
ba ya kamati ya watumiaji maji ki-
jijini hapo, Ezekia Kazaula alisema, 
kijiji hicho kina wakazi wapatao 
2,646, na kuwa kutokana na tatizo 
la ukosefu wa maji lililokuwapo, 
kaya 200 zimehama kijiji na kwen-
da kuishi maeneo ya vijiji vingine 
ambavyo vinaupatikanaji wa hu-
duma hiyo.

Mratibu wa mradi kutoka Shirika 
la World Vision wilayani Misse-
nyi, Renatus Rugakingira, alisema 
mradi huo umegharimu zaidi ya 
Shilingi milioni 156 na utekelezaji 
wake ulianza Machi mwaka jana 
na kuzinduliwa Februari 13, mwaka 
huu.

Halmashauri 22 zakwama
makusanyo kodi ya ardhi
Na Anthony Gervas, MWANZA

KAIMU Kamishna Msaidizi wa 
Ardhi Kanda ya Ziwa, Biswalo Mak-
wasa, amesema serikali haijaikia 
malengo ya ukusanyaji wa kodi za 
ardhi na pango katika halmashauri 
22 za mikoa ya kanda ya ziwa kama 
iliyokuwa imekusudia kukusanya 
kiasi cha Sh. 11,200,000,000.

Biswalo Makwasa alisema hayo 
katika uzinduzi wa mpango mkaka-

ti wa ukusanyaji kodi za pango la 
ardhi uliofanyika jijini hapa.

Alisema hadi kuikia Januari 
31, mwaka huu halmashauri hizo 
ziliikia lengo la serikali la ukusan-
yaji wa kodi hizo ambazo mpaka 
sasa zimekusanya Sh. bilioni 
5,191,511,136.45 sawa na asilimia 46 
ya lengo la ukusanyaji huo.

  ‘’Serikali tulivyokuwa tumeku-
sudia malengo yetu ya ukusanyaji 
kodi za ardhi na pango ni kukusan-
ya kiasi hicho cha fedha kutoka hal-

mashauri hizo, lakini tumeshindwa 
kufukia malengo kwa wakati mpa-
ka sasa,” alisema Makwasa.

Alisema kuwa Mkoa wa Mwanza 
lengo       la ukusanyaji kodi ka-
tika halmashauri za wilaya ilikuwa 
kukusanya Sh. 7,441,400,000, la-
kini           hadi kuikia Januari 31, 
mwaka huu,      makusanyo yali-
kuwa ni    Sh. 3,849,393,590.87    na 
hivyo kushindwa   kuikia     malen-
go yake.

Alisema katika sekta ya ardhi 

bado inakabiliwa na changamoto 
nyingi zikiwamo za migogoro ya 
ardhi kwa wananchi pamoja na 
wataalamu kushindwa kupimia 
wananchi viwanja kwa wakati ku-
tokana na ukosefu wa fedha za ku-
tolea huduma hiyo.

Hata hivyo, alisema serikali ina 
mpango kabambe wa kuhakikisha 
migogoro ya ardhi kwa wananchi 
inatoweka, ikiwamo kuwapimia 
viwanja vyao na kuvirasimisha ili 
kuondoa kero hiyo.

Na Mwandishi Wetu

WAMILIKI kadhaa wa 
vyombo vya moto katika 
Jiji la Dar es Salaam, jana 
walichangamkia fursa ya 
ofa ya kupunguziwa bei 
ya mafuta.

Ofa ya kupunguza bei 
ya mafuta kwa Shilingi 
70 kwa kila lita ilitanga-
zwa juzi na Kampuni ya 
mafuta ya Total kwa wa-
teja wake kama zawadi 
ya siku ya wapendanao 
duniani (Valentine) 
iliyoadhimishwa jana na 
ingetolewa kwa siku tatu 
kuanzia jana.

Kwa mujibu wa taarifa 
ya Mkurugenzi wa Sheria 
na Uhusiano wa Total, 
Marsha Msuya Kileo, 
jumla ya vituo 16 vya 
mafuta vya Total ndivyo 
vimeteuliwa kutoa ofa 
hiyo katika mikoa ya 
Dar es Salaam, Dodoma, 
Arusha, Moshi, Mwanza 
Mbeya na Morogoro.

Nipashe jana ilitembe-
lea baadhi ya vituo vya 
kampuni hiyo vikitoa ofa 
hiyo kwa wateja wake.

Meneja wa Total 
Bagamoyo Road, Michael 
Kipingu, alisema kuwa 
wamepunguza bei ya 
mafuta kwa siku tatu 
ambapo petroli ilikuwa 
inauzwa kwa Shilingi 
2,050 badala ya Shilingi 
2,120.

Alisema dizeli ilikuwa 
inauzwa kwa Shilingi 
2,050 badala ya Shilingi 
2,010.

Alisema kutokana na 
punguzo hilo, wateja 
wameitikia wito kufika 
kituoni kwao kununua 
mafuta.

Alisema mbali na pun-
guzo la bei ya mafuta, 
pia upendo umekuwapo 
hata kwa wateja wen-
gine ambao wananunua 
bidhaa katika maduka 
yao kutokana na kuwapo 
zawadi za maua.

Mussa Bakari mmoja 
wa madereva wa boda-
boda Morocco, alisema 
amefurahishwa na ofa 
hiyo katika kituo kili-
chopo eneo hilo na kue-
leza kuwa kama ofa hiyo 
ingeendelea zaidi ya wiki, 
watu wengi zaidi wange-
pata taarifa na kuwenda 
kununua.

Mmiliki wa kituo cha 
Total Oyesterbay,  alise-
ma maandalizi yalitakiwa 
yafanyike mapema ili 
watu wengi wajue uwapo 
wa ofa ya punguzo la bei.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni  ya Kilimo Organo, Ammar Mussaji,  akitoa maelezo kwa waandishi wa habari  kuhusu wanavyotunza  miche    
kwenye moja ya eneo  la kuhifadhia miche ya migomba na mananasi  ndani ya maabara  ya kisasa  iliyoko Mikocheni  jijini Dar es Salaam jana. 
MPIGAPICHA WETU
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HABARI ARUSHA

Vijana wafundwa
ubunifu teknolojia

Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA

VIJANA nchini wam-
etakiwa kubuni teknolojia 
zitakazowasaidia waja-
siriamali walioko kwenye 
viwanda vidogo  kuongeza 
tija katika uzalishaji 
wa bidhaa na kuhimili 
ushindani wa soko.

Meneja wa Shirika la 
Kuhudumia Viwanda Vi-
dogo (Sido) Mkoa wa Aru-
sha, Nina Nchimbi, alisema 
hayo alipotembelewa na 
vijana kutoka mabaraza ya 
vijana yaliyoandaliwa na 
shirika la INFOY.

Aliwataka vijana kubuni 
teknolojia badala ya kuwa 
tegemezi kwa kutumia zile 
za kutoka mataifa ya nje, 
jambo ambalo haliwanu-
faishi.

Nchimbi alisema Sido 
inatoa fursa kwa vijana 
kufika na kutumia ubunifu 
wao ambao unaweza 
kubadilishwa na kuingia 
kwenye mfumo wa kibi-
ashara hivyo kuwanufai-
sha.

“Ninachowaomba vijana 
wa Tanzania badilikeni 
kwa kujituma na kuwa 
wabunifu, ili kunufaika 
zaidi badala ya kutege-
mea vitu vilivyobuniwa 
na wenzenu nchi zingine,” 
alisema.

Mratibu wa INFOY, 
Laurent Sabuni, aliyekuwa 
ameambatana na vijana 
hao, alisema vijana wana-
paswa kuwa wabunifu na 
kubuni teknolojia ambazo 
zitasaidia taifa kusonga 
mbele kuelekea uchumi wa 
viwanda.

Sabuni alisema ziara 
hiyo inalenga kuhamasisha 
vijana kuongeza hamasa 
ya kushiriki katika uchumi 
wa viwanda, kwa kutumia 
ubunifu na fursa zinazowa-
zunguka.

“Nchi yoyote haiwezi 
kuendelea kama hakuna 
ubunifu wa teknolojia na 
bidhaa mbalimbali ambazo 
nchi inaweza kuviuza kati-
ka masoko ya nje na kuleta 
faida,” alisema Sabuni. 

Johnson Joseph mmoja 
kati ya vijana hao, alisema 
suala la ubunifu kwa vijana 
linapaswa kuhimizwa na 
kuhakikisha linaungwa 
mkono na wadau wa 
maendeleo, kwa kutenga 
maeneo ya uzalishaji ili 
kuwapa fursa ya kubuni 
bidhaa mbalimbali.

Alisema kwa sasa 
wameanza kujifunza kuan-
zisha miradi mbalimbali 
itakayowasaidia kujikwa-
mua kiuchumi na kuondo-
kana na umaskini, ikiwamo 
ufugaji kuku na usindikaji 
wa bidhaa za nafaka.

Tanzania mbioni kupata umeme wa uhakika
Na Cynthia Mwilolezi,    
ARUSHA

M
WENYEKITI wa Bodi 
ya Shirika la Umeme 
Tanzania (Tanesco),

Dk. Alexander 
Kyaruzi, amesema Tanzania iko 
karibu kupata umeme wa uhaki-
ka na bei nafuu, ambao utaiwez-
esha kuuza na kununua kwa nchi 
za Afrika, baada ya kukamilika 
kwa mradi wa Kimataifa wa East-
ern

Africa Power Pool mwakani. 
Akizungumza juzi katika Kijiji cha 
Lemunguru, Arumeru mkoani 
Arusha, ambako kunajengwa 
kituo kikubwa cha kupooza na 
kusambaza umeme, msongo 
mkubwa wa KV 400, wakati wa 
ziara ya bodi yake yenye lengo 
la kujionea hatua za ujenzi wa 
mradi huo, Dk. Kyaruzi alim-

pongeza mratibu wa mradi huo 
na wenzake kwa hatua kubwa 
waliyofikia.

Dk. Kyaruzi alisema hana shaka 
na mradi huo ambao utakamilika 
mwakani kutokana na jitihada zi-
nazofanyika na amejiridhisha.

“Mradi huu ukikamilika utatu-
wezesha Tanzania kuondokana 
na umeme usio na uhakika kwa 
sababu tutakuwa tumeshaungan-
ishwa na njia nyingi za umeme 
za nchi zingine za Afrika na ku-
tuwezesha kuuza na kununua 
umeme kwa bei nafuu, hivyo 
baada ya mwakani shida ya 
umeme nchini itakuwa historia,” 
alisema.

Alisema kupitia mradi huo wa 
kimataifa nchi za Afrika zitau-
ziana umeme mwingi wa uhakika 
na wa bei nafuu, hatua ambayo ni 
kubwa na ya kujivunia kama nchi.

Pia alisema njia mbalimbali 

za kuunganisha umeme huo na 
kupoozea zimeanza kujengwa 
kote kunakotakiwa kupita Babati 
hadi Arusha ambako kituo kikub-
wa kitakuwapo na umeme utasa-
firishwa hadi mpakani

Namanga na kupokewa na nchi 
jirani ya Kenya ambao nao wataji-
unga na Ethiopia ambao wako 
katika hatua nzuri. Naye Mratibu 
wa mradi huo wa njia za kusa-
firisha umeme msongo wa KV 
400 Kenya, Tanzania na Zambia, 
Mhandisi Peter Kigadye, alisema 
mradi huo umeanza kujengwa 
kwa kasi Novemba, mwaka jana 
Tanzania na upande wa Kenya  
nao wameanza kujenga. 

Alisema mradi mzima una se-
hemu kubwa tatu za ujenzi wa 
njia za umeme, kupoozea umeme 
na usafirishaji kwenye vijiji na 
njia hizo ni Singida hadi Babati, 
Babati hadi Arusha na Arusha 

hadi Namanga mpakani na njia 
zote tatu zimeshaanza ujenzi.

Kigadye alisema gharama za 
mradi huo ni dola za Kimarekani 
milioni 258 ambazo zimechang-
wa na serikali, Benki ya Maende-
leo ya Afrika (AfDB) na Shirika 
la Kimataifa la Maendeleo Japan 
( Jica). Alisema awamu nyingine 
ya mradi huo inaendelea kujeng-
wa kutoka Mbeya hadi Zambia 
na kusisitiza kuwa watakapoka-
milisha hatua hizo, nchi itapata 
wawekezaji wengi kwa sababu 
nishati ya umeme itakuwa ya 
uhakika.

Nao baadhi ya wananchi wali-
opitiwa na mradi huo katika eneo 
la Lemunguru, Julius Laizer na 
Lameck Mollel, waliishukuru 
serikali kwa kuwapa fidia baadhi 
yao, huku wakiomba kujengewa 
barabara ili  kupitika wakati wa 
masika na kiangazi.

Wanaotafuna mali za ushirika waonywa 
Na Jaliwason Jasson,        
BABATI

MWENYEKITI wa Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika nchini, 
Dk. Titus Kamani, amesema dha-
na iliyokuwapo ya kutafuna mali 
za ushirika, sasa itabaki kuwa his-
toria na atakayethubutu kufanya 
ubadhirifu huo, atakuwa anaki-
tafuta kifungo.

Dk. Kamani alisema hayo 
juzi alipokuwa akizungumza na 
viongozi mbalimbali wa vyama 
vya ushirika vilivyoko mkoani 
Manyara, katika ziara yake iliyo-
lenga kusikiliza kero za wanaush-
irika, ili kuzitatua kwa maslahi 

ya wakulima waliojiunga na ush-
irika. “Yeyote ambaye anafikiria 
mali za ushirika ni mali za kupiga 
dili, kama walivyokuwa wanafan-
ya huko nyuma mtu wa namna 
hiyo ni mfungwa mtarajiwa, hivyo 
mali za ushirika tuziheshimu na 
kuziogopa kama unavyoweza 
kuogopa kushika paja la mama 
mkwe,’’ alisema Dk. Kamani.

Alizitaja baadhi ya mali za ush-
irika ambazo zimeshaokolewa 
toka serikali ya awamu hii ianze 
ni Nyanza mkoani Mwanza, 
Shirecu mkoani Shinyanga, mali 
za chama cha ushirika Moshi na 
mali za vyama vya KCU na KDCU 
vilivyopo mkoani Kagera, hivyo 

aliwataka kujifunza kwa wenzao 
kilichowatokea na wengine wa-
nasota rumande hadi sasa. 

Pia aliwaonya kuacha kumwita 
kutaja kutatua migogoro, badala 
yake wamwombe kuwatafutia 
viongozi wakubwa kama Waziri 
Mkuu au Rais kuja kuzindua mi-
radi ya ushirika.

“Manyara mnatakiwa kuwa 
matajiri wa kutosha maana hali 
ya hewa inaridhisha. Hebu jivu-
nie kuzaliwa hapa, sumbueni 
akiri zenu na mkitumie chuo 
hiki cha ushirika Moshi ili mnu-
faike na fursa zilizoko kwenu, 
kwa kuwa wako watu wanafikiria 
ubinafsi ambao hauwasaidii,’’ ali-

sisitiza. Aliwataka viongozi kuvaa 
ngozi ngumu ili kupambana na 
wabadhirifu wa mali za ushirika, 
ambao bado wanafikiria kupiga 
dili kupitia vyama vya ushirika. 
Naye Mrajisi Msaidizi wa Ushirika 
mkoani Manyara, Venance Msa-
firi, akisoma taarifa ya ushirika, 
alisema mkoa huo una  vyama 
vya ushirika 267 na wanachama 
27,043.

Mwenyekiti wa Chama Kikuu 
cha Ushirika cha Rift Valley (Ri-
vacu), Michael Tsaxara, alisema 
ushirika unahitaji uwazi na kitu 
kinachosababisha  uchukiwe na 
watu ni ubinafsi na wengine wa-
nanunuliwa na wanasiasa.

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, Mhandisi Zephania Chaula (kulia), akiwapungia wananchi wa Kata ya Loiborsiret, baada ya 
kumaliza mkutano wa kuhamasisha maendeleo juzi. PICHA: GIFT THADEY
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Usimamizi 
wasaidia
kudhibiti 
makusanyo
Na Godfrey Mushi, HAI

USIMAMIZI unaolenga 
kuwabana watoza ushuru 
wanaokusanya kodi katika 
biashara za matunda na 
mboga katika Soko la kwa 
Sadala, Wilaya ya Hai, ume-
saidia kuondoa udanganyifu 
wa kiwango cha fedha 
kinachopatikana kwa siku 
kutoka Sh. 600,000 hadi 
kufikia Sh. milioni mbili.

Mkuu wa Wilaya ya Hai, 
Lengai Ole Sabaya, amese-
ma mafanikio hayo yana-
tokana na uamuzi wake wa 
kufukia mianya ya upigaji 
wa mapato ya serikali 
yanayopatikana katika vy-
anzo mbalimbali yakiwamo 
masoko.

“Haya ni mafanikio 
makubwa katika kuongeza 
mapato ya halmashauri 
yetu. Katika Soko la matun-
da na mbogamboga la kwa 
Sadala, tumeweza kumaliza 
ujanja ujanja wa watu kupi-
ga hela za umma wakati wa 
makusanyo ya ushuru, kwa 
mfano kwa Sadala peke 
yake mapato yamepanda 
kutoka Shilingi 600,000 
hadi Shilingi milioni mbili 
kwa siku za soko.

Zaidi aliongeza: “Siyo 
huko tu, hata ushuru wa 
mabasi katika stendi ya 
Bomang’ombe nayo ya-
meongezeka kutoka Shilingi 
200,000 hadi Shilingi 
400,000 kwa siku moja.”

Sabaya alisema mafanikio 
hayo yanatokana na ush-
irikiano mzuri, kati ya vion-
gozi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Hai na vyombo 
vya usalama, jambo ambalo 
limeisogeza wilaya hiyo 
kushika nafasi ya 10 kitaifa 
kwa ukusanyaji wa mapato 
ya ndani ya halmashauri.

Kwa mujibu wa Mkuu 
huyo wa Wilaya, Hai 
imefanikiwa kuongeza 
mapato hayo ya ndani 
katika robo ya kwanza na 
ya pili ya mwaka wa fedha 
2018/2019.

Mwishoni mwa mwaka 
jana, Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (Tami-
semi), Selemani Jafo, alise-
ma katika uchambuzi wa 
mapato ya robo ya kwanza 
mwaka huo wa fedha un-
aonyesha kuwa, jumla ya 
halmashauri 76 zilifanya 
vizuri kwa kukusanya zaidi 
ya asilimia 20 ikiwamo Hai.

NGO zakumbushwa kuchangia huduma  jamii
Na Mary Mosha, MOSHI 

MSAJILI wa asasi za kiraia 
nchini, Neema Mwanga, am-
etangaza kiama kwa mashirika 
yasiyo ya kiserikali yatakay-
oshindwa kutoa mchango wake 
wa huduma katika jamii maskini, 
licha ya kujinasibu kufanya hivyo 
wakati yakiomba kusajiliwa.

Mwanga alitangaza dhamira 
hiyo, wakati akizungumza na wa-
dau wa maendeleo wanaoende-
sha asasi hizo katika mkoa wa 
Kilimanjaro.

“Mashirika yasiyo ya kiserikali 
yana dhamana kubwa ya kutoa 

mchango katika jamii maskini na 
isiyo na uwezo kuweza kuikia 
huduma mbalimbali ambazo 
zinaweza kuwasaidia kuboresha 
ustawi wa maisha yao hasa kuto-
kana na uhitaji. Tunayo orodha 
ambayo inaonyesha ziko NGO za 
mfukoni,” alisema. 

Oisi ya msajili huyo ambayo 
iko katika Wizara ya Afya, Idara 
Kuu ya Maendeleo ya Jamii, 
imetoa angalizo hilo la kuwa-
taka wadau hao kujiandaa kisai-
kolojia kwa wale walioshindwa 
kutekeleza vipaumbele vyao ku-
tokana na matakwa ya usajili.

Msajili huyo alisisitiza kwamba 

atachukua hatua kali dhidi ya 
shirika lolote litakalokiuka kufan-
ya kazi kwa mujibu wa matakwa 
ya Sheria ya NGO ya Mwaka 2002 
kama ilivyofanyiwa marekebisho 
mwaka 2005.

Wakati serikali ikitoa ilani hiyo, 
zipo tuhuma kwamba kuna NGO 
za mfukoni au hewa ambazo zi-
natumia vibaya usajili wao kuten-
geneza faida na kuacha malengo 
husika ya kusaidia jamii iliyoleng-
wa.

Huenda ukawa mwanzo mzuri 
kwa serikali kufanya udhibiti, 
baada ya Mamlaka ya Mapato 
(TRA) mkoani Kilimanjaro ku-

tangaza pia kuanza kupitisha 
chujio la kuzibana asasi za kiraia 
130 zilizoko katika mkoa huo.

Uamuzi uliotangazwa mwis-
honi mwa mwaka jana na Meneja 
wa TRA Mkoa wa Kilimanjaro, 
Msairi Mbibo, pamoja na mam-
bo mengine, tayari imeziandikia 
barua ikitaka ziwasilishe taarifa 
zao za ritani na mahesabu ya kila 
mwaka ili iyatathmini kama haya-
kutengeneza faida au yana tamko 
la Kamishna Mkuu wa Kodi.

Habari zaidi zinasema, hadi 
sasa kuna mashirika yasiyo ya ki-
serikali yapatayo 38, yamebanwa 
na yanalipa kodi.

HABARI KILIMANJARO

Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutoka Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto (Idara Kuu ya Maendeleo 
ya Jamii), Neema Mwanga (kulia), akitoa maelezo kuhusu uzingatiaji wa sheria, taratibu na kanuni katika utekelezaji wa kazi za mashirika 
yasiyo ya kiserikali, wakati wa kikao cha wadau wa mashirika hayo mkoani Kilimanjaro juzi. Katikati ni Katibu Tawala wa Mkoa huo, Aisha 
Amour na Katibu Tawala Msaidizi (Mipango), Lydia Liwa. PICHA: WAMJW

Fedha ziara ya madiwani nusura zivunje kikao
Na Godfrey Mushi, SIHA

  DAKIKA 30 za mabishano 
makali kati ya madiwani wa 
Wilaya ya Siha na wataalamu wa 
halmashauri hiyo kutokana na 
kukosekana kipengele cha bajeti 
ya ziara ya madiwani mikoani, 
nusura zisababishe wagomee 
kupitisha bajeti ya maendeleo 
kwa mwaka mpya wa fedha 
2019/2020.

  Mabishano hayo yalisaba-
bisha kuahirishwa kwa muda 
kikao hicho cha bajeti na Oisi 
ya Mkurugenzi Mtendaji kulazi-
mika kwenda kuingiza kipengele 
cha ziara ya madiwani ambacho 
wamekitengea Sh. milioni 18 kati-
ka Bajeti ya Maendeleo ya Wilaya 
ya Siha ambayo ni Sh. bilioni 23.5

 Hoja ya kukosekana kwa kip-
engele hicho iliibuliwa jana na 
Diwani wa Viti Maalum (CCM), 
Claudia Muro, ambaye alisema 
kitendo cha kutotengwa fedha 

kwa ajili ya kuwaongezea uelewa 
madiwani sio kitendo cha kuung-
wana, kwa vile tangu waingie 
madarakani mwaka 2015, hawa-
jawahi kwenda kufanya ziara 
kwa ajili ya kuongeza uelewa. 

“Sijui ni kwa nini hatutaipiti-
sha bajeti hii hadi hapo wataka-
poirekebisha. Toka tuchaguliwe 
na kuunda baraza hili, hatu-
jawahi kufanya ziara yoyote ya 
kuongeza uelewa kwa madiwani, 
hatuwezi kuendelea na kikao 
hadi mtakapo kwenda kureke-
bisha na kuweka kipengele hiki,” 
alisema Muro.

Akiunga mkono hoja hiyo, Di-
wani wa Gararagua (CCM), Za-
karia Lukumai, alisema kitendo 
hicho ni sawa na kuwapa wa-
toto chakula na kumnyima baba, 
wakati yeye ndiyo mtafutaji wa 
chakula. 

Lukumai alifafanua zaidi ak-
isema, “Ziara kama hizi katika 
halmashauri nyingine wanafan-

ya na inasaidia kuongeza uelewa 
kwa madiwani, na jambo hili liko 
wazi kwamba uelewa ukiwapo 
hata uchumi nao hupanda katika 
halmashauri husika.’’

Baada ya hoja hiyo kuungwa 
mkono na madiwani, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri 
hiyo, Valerian Juwal, alikubali 
kuahirishwa kikao hicho kwa 
muda ili kwenda kuweka sawa 
kipengele hicho. 

  Katika utetezi wake, Juwal 
alisema hawakuwa wamekiweka 
awali katika makisio ya bajeti 
hiyo kutokana na upungufu wa 
fedha.

Kikao hicho kiliporejea, Oisa 
Mipango wa Halmashauri hiyo, 
Aggrey Kiando, alilieleza baraza 
hilo kwamba wameweka kiasi 
cha Sh. milioni 18 katika bajeti 
hiyo kwa ajili ya kufanya ziara 
kwenye mikoa ya Dodoma au 
Morogoro.

Awali akiwasilisha bajeti hiyo, 

Juwal aliwaeleza wajumbe wa 
baraza hilo kuwa makusanyo ya 
ndani ya halmashauri yatakuwa 
Sh. bilioni 1.265, ambapo vyan-
zo vikuu vya makusanyo hayo 
vitaendelea kuwa ushuru wa 
mazao, viwanja, kodi za leseni na 
huduma mbalimbali pamoja na 
ada na tozo mbalimbali.

Alieleza kuwa Halmashauri 
ya Siha imejipanga kuhakikisha 
inakusanya mapato yake ya nda-
ni kwa kutumia mashine za kiele-
ktroniki kwa lengo la kupunguza 
na kuziba mianya ya upotevu wa 
fedha zinazokusanywa katika vy-
anzo mbalimbali vya mapato ya 
ndani.

Hata hivyo, baraza hilo la madi-
wani kwa kauli moja walipiti-
sha bajeti hiyo na kutoa ahadi 
za kutoa ushirikiano wa kutosha 
kumsaidia Mkurugenzi Mtendaji 
kufanikisha lengo la kukusanya 
mapato zaidi ya asilimia 80 hadi 
100.
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Na Salome Kitomari, TURDAco

IJUMAA iliyopita, katika jarida 
hili ilikuwapo simulizi ya madhila 
wanayoyapaya vijana na hasa ma-
binti, ukiwa na mzizi wa umasikini 
na uonevu katika jamii. Leo kuna 
makala nyingine yenye simulizi ya 
aina hiyo. Fuatilia.

 
HISTORIA ya maisha ya mtu inaweza 

kusaidia kubadili maisha ya wengine, 
kwa kuhakikisha hawapitii shida na 
tabu ambazo mwenye historia alipitia 
katika safari ya maisha yake.

Ndivyo alivyofanya, Consoler Eliya, 
mwenye simulizi ya kuteseka tangu 
umri wa miaka saba, kiasi cha kumdh-
uru kiafya na kushindwa kusoma katika 
mfano wa watoto wengine.

Habari 
katika 
picha Ukurasa 17Inaendelea Uk.16

UCHUMI
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TSI    4,207.58    +0.00

DSEI  2,296.50   -37.11

Kielezo

Muhtasari wa Soko 

Jumla ya Mauzo (bln) 22,136.24

Mauzo       109,584,255.00

Hisa           58,317

Biashara
KAMPUNI  Bei  Badiliko%

KA  180           -2.70%

JHL 9,500            +1.06% 

SWIS  3,760        +7.43%

EABL 5,320          -1.66%

KAMPUNI      Bei                Badiliko%

TCCL 1,200         -11.76%

ACA  5,550            -2.63%

NMB 1400         -1.41%

NMG  2,510            -1.57%

KCB  840            +2.44%

Unauziwa nazi yako, unakuniwa kwa 
mashine maalum, wakabidhiwa rojo

UCHUMI

ZAMA ZA MAGEUZI

Wateja wan-
gu wengi ni 
wanawake, 
wanaume ni 
wachache 
ambao hu-
nunua na 
kutaka nazi 
ikunwe ka-
bisa. 

• Chombo cha nusu milioni chatoza Sh. 200 • Nafuu teknolojia yapangisha foleni wateja

Muuza nazi wa sokoni Kariakoo jijini Dar es Salaam, anakopatikana Shabani Kitogo, akiendelea na biashara. PICHA: MTANDAO.

Na Beatrice Moses 

NIPO nakatiza katika viunga vya 
soko dogo la Kariakoo, jijini Dar es 
Salaam, naika hadi eneo walipoji-
panga wauza nazi,  ambako naku-
tana na msongamano wa watu, ku-
ikia hali inayonilazimu kusimama 
na kupishana, kuika safari yangu.  

Pembezoni mwangu, nawaona 
wanawake kadhaa waliojipanga 
kwa muuza nazi mmojawapo. Na-
vutiwa na kusogea karibu zaidi, 
baada ya kubaini kuna mashine 
inayotumika kukuna nazi, katika 
namna ambayo ushuhuda, hisia na 
mantiki, zinaniekeza kuwa mgeni 
nayo. Ni kweli kuna ugeni.

Maisha yangu, nimezoea kuona 
nazi ikikunwa kwa kibao cha mbu-
zi, lakini hapa kuna kifaa kipya 
machoni mwangu, kwamba kina-
tumika kukuna nazi haraka, kuliko 
ilivyozoeleka. 

Nakuwa na subira kwa wateja 
wahudumiwe, kisha najitambu-
lisha kwa mfanyabiashara huyo, 
ambaye anaongozwa na msemo 
wa wahenga wa ‘haba na haba hu-
jaza kibaba’.

Shabani Kitogo, ndiyo jina lake, 
ni mwenyeji wa Kisiju wilayani 
Mkuranga, mkoa wa Pwani. Anase-
ma tangu aanze kazi ya kuuza nazi, 
ni takribani miaka 20 sasa. 

Huku akitabasamu, Kitogo 
anasema alianza kukuna nazi kwa 
mashine mwaka jana, hatua am-
bayo imemsaidia kuuza nazi ny-
ingi, tofauti na alivyokuwa anauza 
awali. 

“Kabla nilikuwa nauza nazi 100 
kwa siku, lakini tangu nianze kuu-
za na kukuna nazi kwa siku nauza 
150 hadi 200 kwa siku,” anasema 
Kitojo. 

Anasema mashine hiyo, amein-
unua kwa beo ya Sh. 500,000 na 
wateja wake wanalipa Sh. 200 kwa 
kila nazi wanayokuniwa. 

Anasema, kwa asili kazi ya kuku-
na nazi iliaminika kuwa ni ya mwa-
namke, kwa kuwa ndiye mwenye 

jukumu la mapishi kwa familia 
nyingi za Kiafrika. 

“Wateja wangu wengi ni wa-
nawake, wanaume ni wachache 
ambao hununua na kutaka nazi 
ikunwe kabisa. Wanapenda zikun-
we na wake zao,” anasema Kitogo. 

“Kiutamaduni wapo wanaume 
wanapenda mkewe akune nazi, 
naye awe pembezi anazungumza 
naye. Maana inapaswa kukunwa 
taratibu ili kupata rojo laini ita-
kayowezesha kupata tui vizuri,” 
anasema. 

Anabainisha kuwa, wanaume 
wengine wanapenda nazi ili-
yokunwa, ili kumpunguzia kazi 
mkewe, hivyo anapata muda 
mzuri wa kupumzika. 

Kitojo anasema ni rahisi ku-
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Mkutano wa 
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kidiplomasia
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• Chombo cha nusu milioni chatoza Sh. 200 • Nafuu teknolojia yapangisha foleni wateja

MKUTANO wa Kimataifa 
Kuhusu Mashariki ya Kati 
ulioandaliwa na Poland 
na Marekani, umefun-
guliwa  huku kukiwako hali 
ya mashaka ya kutumia 
malengo yake.

Makamu wa Rais wa 
Marekani, Mike Pence, ame-
shawasili Poland, kushiriki 
mkutano huo wa kimataifa, 
akiunganisha na ziara ya 
siku nne barani Ulaya, am-
bako  anatembelea kambi ya 
maangamizi ya Auschwitz, 
iliyotumiwa na utawala wa 
Kinazi.

Baada ya kushiriki katika 
mkutano huo wa Mashariki 
ya Kati, alitarajiwa kwenye 
mkutano wa Usalama utaka-
ofanyika leo mjini Munich, 
Ujerumani.

Mkutano wa Poland, awali 
ulipendekezwa na utawala 
wa Rais Donald Trump, 
ukijikita zaidi katika mada 
ya Iran, lakini waandaaji 
wakaamua kutanua ajenda 
za kujadiliwa, zikijumui-
sha mgogoro wa Israel na 
Palestina; mapambano dhidi 
ya kundi la Dola la Kiislamu, 
Syria na mgogoro wa Yemen.

Hata hivyo, hoja zilizotole-
wa mkutanoni hazionyeshi 
hatua thabiti za kuchukuliwa, 
zaidi inalenga kuundwa 
makundi ya kufuatilia hali 
ilivyo katika mada hizo.

Pia, kimeshuhudiwa nchi 
takriban 60 zinazoshiriki 
mkutano huo, zinawakilishwa 
na viongozi wa ngazi za chini 
serikalini mwao.

EU YASUSA

Wakati Waziri Mkuu wa 

Israel, Benjamin Netanyahu 
na Makamu Rais wa 
Marekani, Mike Pence, 
wakihudhuria mkutano huo, 
akiandamana na Waziri 
wa Mambo ya Nje, Mike 
Pompeo, ila nchi nyingi 
hazijakipa uzito.

Nchi za kiarabu, Ufaransa 
na Ujerumani zimeamua 
kutuma maofisa wa ngazi ya 
chini, huku Mkuu wa Sera 
za Nje wa Umoja wa Ulaya 
(EU), Federica Mogherini 
amejiweka kando.

Russia na China, hazishiriki 
mkutano huo na Wapales-
tina wametoa wito wa kikao 
hicho kususiwa.

Iran kwa upande mwing-
ine, imeendelea kulaani na 
kuukosoa mkutano huo, 
wakiuita ni cha ‘sarakasi’.

Waziri wa Mambo ya 
Nje wa Iran, Javad Zarif, 
anasema mkutano huo wa 
siku mbili ‘umeshakufa kabla 
haujaanza.” 

Waziri Mkuu wa Israel, 
Benjamin Netanyahu, alita-
rajiwa kutumia fursa hiyo ya 
mkutano wa Poland, ku-
nadi hadharani uhusiano wa 
nchi yake ulivyoimarika na 
mataifa kadhaa ya Ghuba ya 
Arabuni.  

Kwa mujibu wa ajenda 
iliyowekwa, Makamu wa Rais 
wa Marekani, Mike Pence, 
alipewa fursa ya kuhutubia 
masuala mbali mbali ya 
Kanda ya Mashariki ya Kati.

Pia, waziri wake Pompeo, 
jukumu lake ni kuzungumzia 
Mpango wa Marekani Juu ya 
Syria, kutokaha na uamuzi 
wa Rais Trump, kuondoa 
wanajeshi wake. DW

tumia. Inahitaji kuwa makini, ili 
kuepuka kupata majeraha. Pia, 
inatakiwa kuzingatia usai, kwa 
kuhakikisha unafuta kwa kitam-
baa sai, beseni unalokingia rojo 
ya nazi.

“Pamoja na hayo, kwa matumizi 
ya kifamilia kwa mashine hii ni 
gharama. Naamini wengi hawawe-
zi kumudu,” anasema Kitojo.  

Anasema, kuwa anafurahia hali 
ya biashara yake ilivyo sasa kwa 
kuwa, pia wamejitokeza  wanunu-
zi wa vifuu ambao wamemweleza 
kuwa wanakwenda kutengeneza 
mkaa. 

Kitojo anasema, changamoto in-
ayowakabili ni uinyu wa eneo wa-
nashindwa kuhifadhi vifuu vyao ili 
kusubiri kupata wanunuzi husika.

iliyokunwa inamrahisishia kazi 
zake za mapishi. 

“Hapa nikiika nyumbani si wazi 
kutafuta kibao nikune, bali nachu-
ja na kupika, hii inakuwa na radha 
nzuri kuliko ile ya dukani iliyochu-
jwa na kuwekwa kwenye paketi,” 
anasema Gimonge.

Anabainisha kuwa kununua 
nazi iliyokunwa kunampa nafasi 
ya kupika haraka na kupata muda 
mzuri wa kulala. 

Kwa mujibu wa Jarida la Kilimo 
Endelevu Afrika Mashariki Toleo la 
78 la Oktoba 2018, Minazi hulimwa 
kwa wingi katika mikoa ya Pwani, 
Dar es Salaam, Mtwara, Morogoro, 
Tanga, Unguja na Pemba. 

Mimea hiyo pia hulimwa kwa 
uchache katika mikoa ya Mbeya, 
Tabora, Kigoma, Rukwa na Mara.

 
TUI  LINATUMIKAJE?

Kwa mujibu wa wataalamu wa 
masuala ya mapishi wanabainisha 
kuwa chakula kilichopika kwa tui 
la nazi kina ladha nzuri na harufu 
inayomvutia mlaji. 

Baadhi ya vyakula vinavyotajwa 
kupikwa kwa tui la nazi ni pamoja 
na maharage, njegere, kunde, wali, 
samaki, dagaa, unaweza kutumia 
kukanda kwenye mikate ya ku-
mimina, vitumbua, maandazi. 

Pia, tui la nazi hutumika kuunga 
mihogo, makande na tambi na baa-
dhi ya mboga, zikiwamo majani ya 
maboga na kisamvu. 

Katika jarida hilo wanabainisha 
kuwa tui la nazi linasindikwa, ili ku-
pata mafuta na achari ( jamu) am-
bayo inaweza kutumia kuongeza 
ladha kwenye vyakula mbalimbali, 
kama chipsi na kachori.   

Kwa upande mwingine, tui la 
nazi linatajwa kutumika kutengen-
ezea mafuta yanaaminika kuwa 
tiba ya nzuri hasa kwa wanaoka-
biliwa na matatizo ya ngozi kuwa 
kavu. 

Mafuta hayo yanaelezwa kuwa 
ni bora kwa ngozi ya watoto 
wachanga, hivyo wanapozaliwa, 
inashauriwa kuwapaka mafuta ya 
nazi kwa sababu hayana kemikali. 

Aidha, inaelezwa kuwa mafuta 
ya nazi yanaongeza kinga mwilini 
na kukabili shinikizo la chini la 
damu, huku katika taaluma ya afya 
ya mwili ya unyooshaji viungo au 
masaji. 

Makamu wa Rais wa Marekani, Mike Pence.  PICHA: MTANDAO.

Shabani Kitogo, mjasiriamali wa nazi na kukuna kwa kutumia 
teknolijia ya kisasa,  inayowavuta wateja wengi, akiwa kazini 
katika picha tofauti. PICHA ZOTE: BEATRICE MOSES.
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Umaskini hadi kulema-
zwa; sasa atekeleza
nadhiri kuhudumia 
maskini, wanaoteswa 

Mkutano wa Poland, 
Marekani wasusiwa

MWANZILISHI

Rajab Said, ni mfanyabiashara 
mwingine wa nazi, anayetajwa 
kama mwazilishi wa kukuna nazi 
sokoni hapo, kwa kibao cha mbuzi. 

“Kukuna nazi ni kazi ya halali in-
ayoingiza kipato kwa hiyo sikujali 
wana ikra gani, nilikuna kibao in-
gawa ukilinganisha ninavyotumia 
mashine, ninakuna haraka zaidi,” 
anasema Said. 

Said anasema, changamoto 
ambayo wamekuwa wakiipata 
ni kukatika umeme inapotokea 
hali hiyo, wanawake wanajikuta 
wakikosa fedha za kukuna kwa 
kuwa, mashine wanazotumia ni za 
nishati hiyo. 

Anasema nazi zao wengi wa-
nauza kulingana na ukubwa, 
hivyo zipo za kuanzia Sh. 500 hadi 
Sh.1,500 kulingana na mzigo una-
vyopatikana kutoka shamba.  

Loyce Gimonge ni mmoja wa 
wateja anasema yeye ni mkazi wa 
Kimara Mbezi ambapo hali ya usa-
iri haitabiriki, hivyo akinunua nazi 
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• Alikaa stendi kumwandikia Mola barua • Dhamira ya ubinti aliianza alipopevuka 
• Madaktari walimkataza shule, ndoa • Leo ana digirii, watoto, kituo kinacholea

Biashara katika picha

Nilianza 
kuzunguka 
nikiwa na 
sare za shule 
nikiomba 
ada. Wengine 
waliniita 
mimi ni ‘ma-
laya mdogo’ 
niliyejificha 
kwenye sare 
za shule.

Wanakikundi wa Kinyerezi Family, walipotembelea makazi yake na wasichana anaowalea katika kikundi chake. Picha chini; Consoler Eliya, mwanzilishi 
wa nyumba ya New Hope for the Girls, akipokea misaada ya kituo chake, kutoka kwa wahisani. PICHA ZOTE: SALOME KITOMARI.

Wachuuzi wa embe wakisubiri wateja kando ya Barabara ya Morogoro, eneo la Mbezi Mwisho, jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA MIRAJI MSALA

Wachuuzi 
wa vi-
tumbua 
wakivi-
hesabu 
tayari kwa 
kuingia 
mitaani 
kusaka 
wateja ka-
tika stendi 
kuu ya 
mabasi ya 
Ubungo, 
jijini Dar 
es Salaam 
jana. 
PICHA: 
MIRAJI 
MSALA

Meneja Uhusiano na Mawasiliano wa Kampuni ya simu ya Zantel , Rukia Mtingwa (kushoto) akimuo-
nyesha   Msimamizi wa Bodi ya Michezo ya Kubahatisha nchini, Abdallah Mrisho namba ya mshindi wa 
Droo ya kwanza ya Promosheni ya TUMIA EZYPESA USHINDE iliyofanyika jijini Dar es Salaam ambayo 
imewezesha wateja 30 kujishindia fedha taslimu na Smartphones, (Katikati) ni Meneja Bidhaa Kitengo 
cha EZYPESA   wa Zantel, Leonard Kameta.Promosheni itadumu kwa kipindi cha miezi 3. NA MPIGAPI-
CHA WETU

MAGUMU YA CONSOLER

Licha ya leo kuwa msomi wa 
elimu ya shahada ya uzamili, 
ameamua kujitoa awe mama wa 
mabinti wanaopitia mateso na 
manyanyaso yanayowakwaza ku-
ikia ndoto zao za maisha.

Mazingira hayo ya kimaisha, 
ndiyo walimsukuma Consoler, 
akalazimika kuandika barua kwa 
Mungu, tendo alilofanya akiwa 
katika kituo cha basi, baada ya ku-
fukuzwa kwenye chumba cha mti-
hani wa kidato cha kwanza.

“Ilikuwa siku ngumu sana kwan-
gu, kwa kuwa licha ya kusoma kwa 
shida kwa kuomba omba fedha, 
mateso nyumbani, kudharauliwa 
na kunyanyaswa kwa kila hali, lak-
ini sikuruhusiwa kufanya mitihani 
ya kidato cha kwanza, kwa kuwa 
sijamaliza kulipa ada,” anasema.

Consoler anasema, barua ali-
yomwandikia Mungu, aliahidi 
iwapo angefanikiwa kusoma hadi 
kidato cha sita, angetumia fursa 
hiyo kuwasaidia wasichana wa-
naopitia changamoto za aina yake.

AITUMIKIA BARUA 
Ni ahadi iliyotimia baada ya ku-

jiunga na chuo kikuu na kupata 
fedha za Bodi ya Mikopo, alia-
mua kuishi kwa misingi ya barua 
aliyoandika, akiishi na wasichana 
waliotelekezwa.

“Ni maombi yangu kuwa hata 
siku nikiwa sipo duniani, Tanzania 
iwe na familia ya watoto wawe na 
nyumbani, badala ya vituoni. Vi-
tuo vibaki vya polisi na daladala 
na watoto waishi kwenye familia, 
kwa sababu naamini Mungu ana 
watu wengi wa kuweza kukaa na 
watoto,” anasema Consoler.  

Hiyo ni historia iliyowasilishwa 
wanaosomea talauma ya Ma-
wasiliano kwa Umma katika Chuo 
Kikuu cha Tumaini, Tawi la Dar es 
Salaam, ikiwa ni sehemu ya kuka-
milisha mafunzo yao kwa vitendo, 
walipotembelea nyumba ya New 
Hope for Girls, anakopatikana 
Consoler.

Wanafunzi hao walipika, kush-
iriki usai, kupiga pasi nguo, kupa-
ka rangi viatu, kucheza na watoto, 
kusaidia kufanyakazi za darasani 
na kuongea nao, kama sehemu 
ya mafunzo yao, katika dhana ya 
kurejesha kwa jamii.

Ziara hiyo yenye mvuto, kuna 

toto wengine nyumbani na nakiita 
alichopewa kuwa “Cha kuokotewa 
chakula kutoka majalalani.”

Consoler anafafanua kwamba, 
katika hatua hicho alipewa chaku-
la chenye hali mbaya, muda mrefu 
alifungiwa ndani na alilala stoo.

“Nikiwa na umri wa miaka 11, 
mama niliyekuwa naishi naye 
aliniambia nikiwa kama mtoto wa 
kike, sitakiwi kuendelea kusoma 
kwa kuwa najua kusoma na kuan-
dika inatosha, “ anasimulia.

Anafafanua: “Akaniambia amen-
itafutia mwanaume tajiri anauza 
magazeti, ana baiskeli na yuko 
tayari kukuoa. Alinichukua aka-
nipeleka kwenye jumba bovu na 
nilikutana na huyo kaka. Nililia 
sana, baadaye (muoaji) aliamua 
kuniacha na kumwambia mama 
yangu (mlezi) muache tutaongea 
kesho.”

 “Maisha hayakuishia hapo. Nil-
iendelea kuishi maisha ya shida 
sana kwa kosa dogo nilipigwa sana. 
Aliniamsha asubuhi kwa kunim-
wagia maji baridi. Nilimaliza dar-
asa la saba nikiwa najua kusoma 
na kuandika tu, nilikuwa napenda 
sana shule, baadaye nilipata shule 
kwa kuhangaika mwenyewe.”

Mama huyo anaendeleza sim-
ulizi  yake kwamba, akiwa na umri 
wa miaka 15, msomi wa muhula 
wa kwanza wa kidato cha kwanza, 
alitolewa kwenye chumba cha mti-
hani pekee yake, kwa deni la ada.  
yake na ndipo wazo wa nyumba ya 
huduma iliyopo leo, ilipozaliwa.

“Nilitoka ndani ya chumba cha 
mtihani nikiwa pekee yangu ni-
kakaa kituo cha basi, nikakumbu-
ka kulikuwa na baba yangu mdogo 
anaitwa Baba Mdogo Mlokole, ali-
kuwa ananiambia, ipo siku Mungu 
atakusaidia.

  “Nilimwandikia Mungu barua 
katikati ya daftari langu huku ni-
kilia sana. Nilimwambia Mungu 
naomba unipeleke shule nikimali-
za kidato cha sita, nitakuwa mama 
kwa watoto wanaoteseka kama 
mimi,” anasimulia

Consoler anasema, baada ya 
kumaliza kuandika barua hiyo, 
alipata wazo kwenda eneo la Posta 
kuomba kwa kuwa alipafahamu, 
alipompeleka mtoto wa mlezi 
wake shuleni.

“Nilianza kuzunguka nikiwa 
na sare za shule nikiomba ada. 
Wengine waliniita mimi ni ‘malaya 
mdogo’ niliyejiicha kwenye 
sare za shule, lakini mwisho wa 
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wakati iligeuka uwanja wa simanzi 
iliyoibua machozi, wakati Consol-
er alielezea historia yake na jinsi 
anavyowalea wasichana hao 38.

 
MAHALI PALIVYO
Unapoika kituoni hapo, un-

apokewa na mabinti wenye umri 
tofauti, dhahiri wakionyesha  to-
fauti wenye adabu, wanaojitam-
bua, salamu zao zimejaa heshima 
ya mapokezi.

Hawaichi uchangamfu wa ma-
jukumu yao kuanzia ukaribishaji, 
ushiriki wa kazi mbalimbali kama 
kuandaa mavazi na kusaidiana na 
dada yao kupika.

Tofauti na matarajio ya vurugu 
na kutitambua, penye mkusanyiko 
wa wasichana, mahali hapo ni 
kinyume. Ni dhahiri mabinti hao 
ukikutana nao hata nje ya nyum-
ba, wana upendo wa hali ya juu. 

Nyumba wanayoishi ni ghorofa 
inayowatosheleza wote na nje 
kuna ubao wa taarifa mbalim-
bali. Sebuleni kuna televisheni 
na hawatumia kiti, wanakaa chini 
kuangalia.

Staili yao ya kuishi inabeba sura 
ya familia na ni vigumu kujua kwa 
haraka, tofauti ya watoto wa Con-
soler na anaowalea kituoni hapo, 
kwani usawa uko juu.

 
MAISHA KITUONI
Nyumba ya New Hope for Gilrs, 

iliyopo Kimara Stopover, jijini Dar 
es Salaam, ilianza mwaka 2005. Ni 
zao la historia ya maisha yake tan-
gu akiwa na umri wa miaka saba.

“Nilikuja Dar es Salaam kutoka 
Kagera, nikiwa naumwa, ikiwa ni 
mara ya tatu kuika jijini, katika 
familia niliyoachwa, baada ya Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH), 
kusema natakiwa kubaki kwa ajili 
ya matibabu,”anaanza simulizi.

Consoler anaongeza: “Nilibaki 
kwa ndugu, lakini kwa bahati 
mbaya katika familia niliyoikia 
walinitesa sana. Naamini Mungu 
aliniandaa kunipitisha nilikopitia, 
ili niweze kupata heshima ya kulea 
wasichana ninaowalea leo hii.”

Anayasimulia maisha hayo, 
akiyatafsiri yalikuwa magumu 
na mateso ya kupigwa sana, kila 
alipopofanya kosa dogo, huku aki-
achwa bila ya nguo.

Mama huyo anasema, hakupe-
wa nafasi ya kula chakula na wa-

Inatoka Uk.13
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Nilim-
wandikia 
Mungu ba-
rua katikati 
ya daftari 
langu huku 
nikilia sana. 
Nilimwam-
bia Mungu 
naomba uni-
peleke shule 
nikimaliza 
kidato cha 
sita, nitaku-
wa mama 
kwa watoto 
wanaoteseka 
kama mimi.

Umaskini hadi kulemazwa; sasa atekeleza 
nadhiri kuhudumia maskini, wanaoteswa 

Msichana mkazi wa New Hope For The Girls, Kimara, jijini Dar es Salaam, akizungumza walipotembel-
ewa na wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Tumaini, Dar es Salaam. PICHA ZOTE: SALOME KITOMARI.

Mmoja  wa wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Tumaini, akishiriki kazi, 
alipotembelea kituo cha New Hope For The Girls, Kimara, jijini Dar 
es Salaam.
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siku nilipata kiwango cha fedha 
na niliendelea na masomo,” 
anasema.

Consoler, anakumbuka tukio 
lingine lililompatia madhara ya ki-
afya kwenye mgongo wake tangu 
wakati huo, ni siku mama mlezi 
alipompiga sana na kumbana kwa 
mlango, wakati akikazana kujitoa 
kwenda nje.

Anasema, alijibana na mlango 
na alianguka chini. Akiwa mahali 
hapo chini, alimkanyaga mgongoni 
kwa viatu virefu ana anaongeza:

“Huyu mama hakutosheka, ali-
kuja kuniletea vurugu shuleni. Al-
ilipa baadhi ya walimu, walinipiga 
sana kwa takribani saa nane. Kile 
kipigo ‘kilipelekea’ (kusababisha) 
nikawa na madhara makubwa ya 
kiafya na kuanzia hapo ndiyo nil-
itoroka kurudi Bukoba kwa wazazi 
wangu.” 

Aidha, anasema alifika nyum-
bani alikolala kwa siku moja na 
akapelekwa Hospitali ya Rufani 
KCMC, mjini Moshi alikolazwa kwa 
miezi sita, akiwa haoni kwa miezi 
mitatu, kwa sababu alipigwa sana 
kichwani.

“Nimehangaika sana kutibiwa, 
nimetibiwa nchini India mara 
mbili, lakini ilionekana madhara 
niliyoyapata ni makubwa sana, 
hivyo hawawezi kunihakikishia ku-
tokuwa kwenye maumivu.

“Nina shida kubwa ya mgongo. 
Nilifanyiwa upasuaji mara mbili 
na upasuaji mkubwa wa kichwa, 
lakini mwisho wa siku ilionekana 
inabidi kukaa na kufuata masharti 
ya daktari. Ninaishi kwa dawa na 
kufuata utaratibu wa daktari kama 
nilivyoshauriwa.

“Kuna wakati ninaweza kuumwa 
sana na kushindwa kunyanyuka, 
kwa ajili ya mgongo. Lakini, nina 
mafuta na vidonge. 

“Pia niliambiwa sitaweza kuso-
ma, kwa kuwa mishipa iliumizwa 
sana na ninatumia jicho moja la 
kulia, maana la kushoto halina uw-
ezo wa kuona,”anafafanua alichoe-
lekezwa, alichokatazwa na madak-
tari kunusuru afya yake, akitaja 
sharti lingine asiolewe wala kuzaa.

UDSM HADI NDOA

“Mungu alinionyesha uwezo 
wangu na uwezo wake, alinisaidia 
nilisoma katika mazingira magu-
mu katika Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam (UDSM). 

“Nilisoma sayansi ya jamii ni-
kiwa nakaa bweni la watu we-
nye ulemavu, kwa kuwa sikuwa 
naweza vitu vingi na ninadondoka 
kila ninaposoma, lakini nilimaliza 
mwaka 2008,” anasema.

Consoler anasema, alipojiunga 
chuoni hapo mwaka 2005, alipata 
fedha ya mkopo kutoka bodi ya 
mikopo (HESLB) na ndipo alikum-
buka kuishi kwa misingi ya barua 
yake.

Anasema, hapo ndipo alipoanza 
kuwatafuta wasichana aliyoku-
tana nao katika sehemu nyingi, 
aliwaomba wamuombee akifika 
kidato cha sita atawasomesha na 
atawasaidia.

“Wengi ni wanaokuja kufanya 
kazi za ndani na wanaoishi kwenye 
familia duni. Msichana wa kwanza, 
nilianza kumhudumia mwaka 
2005, ilivyofika 2008 nilikuwa 
na wasichana saba, watano nili-
ishi nao kwenye chumba kidogo 
na wawili niliwaombea kwa kaka 
yangu,” anasema Consoler.

Anasimulia kwamba, wasichana 
hao kwa sasa wameshaolewa na 
wengine wanajitegemea wakiwa 
na kazi zao. Anaongeza: “Baada ya 
kuoana na mume wangu, tulikuwa 
na nyumba mbili.”

“ Kipindi hicho tumekaa kwe-
nye mahusiano kwa miaka sita na 
nilikuwa namwambia hata nisome 
nifike wapi nataka kuwa mama wa 
mabinti, aliniambia ‘Mungu anisai-
die.’

“Niliwachukua watoto wangu 
saba wakawa wanalala kwenye 
kisebule kidogo na sisi chumbani, 
baadaye nilipata watoto wawili 
wakafika tisa. 

“Kuna mama mmoja aliguswa 
na kunilipia nikasoma sahahada 
ya uzamili na nilifanya utafiti kwe-
nye familia watoto wanaopitia 
changamoto gani walio yatima, 
wanaolelewa na walezi na wazazi,” 
anasema.

Anasema kupitia utafiti huo, ali-
baini wengi wanateseka ndani ya 
familia na kwamba ilimpa nafasi 
ya kurudisha watoto wengi kwe-
nye familia zao hasa waliokuwa 
wanakuja kufanyakazi za ndani, 
ambao aliwakusanyia nauli kutoka 
kwa marafiki na majirani na ku-
warudisha kwao.

“Kuna wale waliohitaji sehemu 
ya kupaita nyumbani, hao ndiyo 
niliamua kukaa nao baada ya kumu-
omba mume wangu. Mtoto wetu wa 
kwanza alizaliwa katikati ya watoto 
tisa, alikuta ndugu zake ambao Mun-
gu alitupa na mtoto wa pili alikuta 
ndugu zake 17,” anasema.

Anasema, idadi ya watoto wan-
aohitaji msaada, iliongezeka kila 
siku na wapo wanaoweza kusaid-
iwa wakiwa kwenye familia zao, 
walifika zaidi ya 150, ambao wa-
nahudumiwa na watu mbalimbali 
kwa kupewa ada na mahitaji.

“Hapa nyumbani tuna mabinti 
38 wa kulea na wawili wa kuzaa, 
jumla 40 na wajukuu watatu. 
Mume wangu amepanga, lakini 
amekubali niishi furaha ya moyo 
wangu ambayo ni kulea watoto wa 
kike wanaotoka mazingira magu-
mu na hatarishi. Wote wanasoma 
wako kuanzia darasa la awali hadi 
chuo kikuu,” anaeleza.

Anasema wanawahudumia wa-
toto hao kwa zaidi ya miaka 13, 
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na taasisi ya Mpakani Tunaweza, 
yalisaidia kuibua vipaji vya vijana, 
katika maeneo kama ya uimbaji, 
yanayotakiwa kutangazwa, ili iwa-
saidie wahusika washiriki.

Kiongozi wa Kikundi cha Vijana 
Tujikwamue na Umaskini’ kili-
chopo Mbezi Kwa Yusuph katika 
Kata ya Msigani, Rechnold Msaki, 
anasema wapo vijana 30 wali-
ochanga mtaji wa Sh. milioni tisa.

“Mimi nilifanikiwa kuhudhuria 
mafunzo hayo na kuwaletea wen-
zangu elimu niliopata na kuitumia 
vizuri na sasa tumefanikiwa ku-
pata kiasi hicho cha pesa kutokana 
na hisa, ada, kiingilio na kukope-
shana kwa riba,” anasema Msaki.

Kiongozi huyo anasema baada 
ya kupata mtaji huo, sasa wanaji-
panga kununua viti, maturubai 
kwa ajili ya kukodisha na vifaa 
vya kupikia chakula na mapambo 
ili wanavitumia katika shughuli 
mbalimbali ikiwamo harusi.

“Sisi kikundi chetu kina malengo 
makubwa, hivyo tukipata mkopo 
tutautumia vizuri, kwasababu tu-
nataka maendeleo, ndio maana 
tuliamua kuchangishana fedha 
tangu Mei mwaka jana na sasa 
tuna Sh. milioni tisa,” anasema.

                
WAKUFUNZI

Mwenyekiti wa taasisi ya Mpaka-
ni Tunaweza, Assi Khalifa, ambao 
ni wakufunzi, anawataka waom-

bajo hao wasibweteke na badala 
yake watumie vizuri fursa ya elimu 
ya biashara wanayopata, ili kuwa-
saidia katika maendeleo.

Anasema kwa mwaka mmoja 
na nusu, taasisi hiyo kwa ufadhili 
wa asasi ya kijamii uya The Foun-
dation for Civil Society, imetoa 
mafunzo kwa vijana wa kata nne 
za Mbezi, Kwembe, Msigani na Ma-
bibo.

“Vijana hao tumewahamasisha 
kuanzisha majukwaa yao, lakini 
changamoto ni kwamba, baadhi 
yao wamekuwa wakidhani kwam-
ba baada ya mafunzo tunawapa 
pesa za kuanzishia biashara,” 
anasema Khalifa.

Anasema taasisi hiyo imetoa 
elimu ya kuwafanya vijana wa-
sibweteke bali watumie vizuri fur-
sa zilizopo katika maeneo yao, kwa 
kuanzisha biashara.

“Sisi hatuna fungu la fedha kwa 
ajili yao ila tunawakumbusha tu 
kwamba wana asilimia nne ya 
mikopo, ambayo wanaweza kuan-
dika maombi wakapewa kutoka 
manispaa yao na kuanzisha bi-
ashara,” anasema Khalifa.

Anasema, taasisi yake iliamua 
kuitisha mkutano huo kwa kush-
irikisha viongozi wa ngazi ya mtaa 
hadi wilaya hiyo wasikilize changa-
moto zinazowakabili vijana wao 
ili wachangie mawazo ni jinsi gani 
wanaweza kuwasaidia.
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UCHUMI

Ofisa Biashara: Chukueni mikopo 
vijana, sharti ‘matanuzi’ marufuku

Kiongozi wa kikundi cha Vijana Tujikwamue na Umaskini’ cha Mbezi Kwa Yusuph, Kata ya Msigani, Rechnold Msaki, akizungunza 
katika mkutano. Kulia ni Jabir Mahmoud wa jukwaa la vijana Temboni. PICHA: SABATO KASIKA.

Baadhi ya vi-
jana tumepa-
ta elimu ya 
kujitambua 
na kujikwa-
mua kiuchu-
mi, sasa ni 
vyema man-
ispaa ikatu-
saidia katika 
kutangaza 
au kuonye-
sha shughuli 
zetu ambazo 
tumeanzisha 
baada ya ku-
pata elimu.

Na Sabato Kasika 

HALMASHAURI ya Manispaa ya 
Ubungo Dar es Salaam, imetenga 
asilimia nne ya fedha, kwa ajili 
mikopo ya vijana, watumie katika 
kuanzisha miradi yao mbalimbali 
ya maendeleo.

Hata hivyo, Ofisa Biashara wa 
Manispaa hiyo, Peter Ngoti, anatoa 
angalizo kwa wakopaji, kwamba 
ni lazima wafanye hayo wakiwa 
na malengo ya maendeleo na siyo 
fedha zikaelekezwa katika starehe 
za mitaani.

Ngoti anasema, vijana walioko 
katika majukwaa waliojiunga wan-
apaswa kuanzisha biashara mbal-
imbali, kwa ajili ya kujikwamua 
kiuchumi.

Katika kauli yake hiyo ya Feb-
ruari Mosi mwaka huu, alipoku-
wa katika mkutano maalum wa 
kupokea mrejesho wa maendeleo 
ya biashara za vijana walioko ka-
tika majukwaa ya vijana, ndani ya 
manispaa hiyo.

Ni mkutano uliolenga mafani-
kio, changamoto na usajili wa 
vikundi, ili kuwawezesha kuende-
leza biashara zao.

“Vijana changamkieni fursa 
ya mikopo, ili muweze kujishu-
ghulisha na ujasiriamali, kwa ajili 
ya kujikwamua. lakini ni makosa 
kukopa na kwenda kufanya ‘ma-
tanuzi’ eti muonekane mna pesa,” 
anasisitiza Ngoti. 

Anawaambia kwamba, kufanya 
starehe ni mwanzo wa kujiingiza 
katika matatizo na wanachopaswa 
ni kujiwekea malengo sahihi, yata-
kayowawezesha kufanya shughuli 
za kuwaingizia kipato, ambayo wa-
tarejesha, ili kutoa fursa kwa wen-
gine zaidi nao wakope.

Ngoti anasema, kwa walioko ka-
tika vikundi inakuwa  rahisi kwao 
kukopesheka, lakini anaendeleza 
msisitizio kwamba, jambo la msin-
gi ni kuzingatia malengo ya mkopo 
kwa kuachana na mengine, yanay-
oweza kusababisha wakatumia 
vibaya pesa.

“Fedha za mikopo kwa ajili yenu 
siyo za rais wala chama, ni kodi 
zenu wenyewe. Lakini, msiombe 
mkopo ya uongo na kwenda ku-
tumia pesa kwa mambo mengine, 
ili muonekane mna pesa,” anase-
ma Ngoti.

Ngoti anawafungua macho vi-
jana hao, mbinu ya kuanzisha vi-
kundi bora ni vyenye katibu, kwa 
maana vinawasaidia kutambu-
lika na wakati huohuo, inawapa 
malengo yenye mwelekeo.

Katika angalizo lake, ofisa bi-
ashara huyo, anawasisitizia waom-
baji mikopo hao kuhusu katiba, 
kwamba iwaongoze wajasiriamali 
katika mafanikio, kuwa mbali na 
ubabaishaji au mgongano.

   Ngoti anasema, biashara yenye 
mafanikio ni ambayo ina wajihi 
wa unadhifu na mvuto kwa wa-
teja, huku akiwahimiza kwamba 
inaambatana na mbinu bora za 
masoko.

Hoja yake ni kwamba, waom-
baji daima wasianzishe biashara 
ili mradi wamepata mtaji, bali 
muhimu ni mwelekeo wa uhakika 
wa soko.

Mikopo ya kukopesha vijana 
katika biashara, inatokana na se-
hemu ya asilimia nne inayotengwa 
kutoka fungu la bajeti.     

VIJANA WANENA 

Kwa upande wao, vijana wa-
nasema manispaa hiyo inatakiwa 
iwasaidie kutangaza biashara wa-
nazozifanya ili zijulikane zaidi wa-
pate wateja wengi.

Jabir Mahmoud, ambaye ni 
kiongozi wa jukwaa la vijana la 
Temboni, anasema vijana wame-
kuwa wakijishughulisha na bi-
ashara mbalimbali, zikiwamo za 
ubunifu ambazo ni muhimu zika-
tangazwa.

“Baadhi ya vijana tumepata 
elimu ya kujitambua na kujik-
wamua kiuchumi, sasa ni vyema 
manispaa ikatusaidia katika ku-
tangaza au kuonyesha shughuli 
zetu ambazo tumeanzisha baada 
ya kupata elimu,” anasema Jabir.

Mafunzo hayo yaliyotolewa 

• Awapa ngazi muhimu za kupitia • Wakufunzi wataja shida iliko
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BiAshArA, UchUmi nA fedhA

Takwimu za Biashara
TAKWIMU ZA BIASHARA

Bei ya Mazao Ya Chakula kwa Sh/kilo 100 Februari 13, 2019

Mkoa Arusha D’Salaam Dodoma Kagera Kilimanjaro Kigoma Manyara  Mwanza Rukwa Shinyanga 

Mahindi 43000 70000 43000 60000 48000 50000 54000 60000 50000 61000

Mchele 200000 220000 190000 185000 180000 160000 200000 180000 170000 130000

Mtama 40000 90000 35000 100000 80000 70000 42000 NA 80000 50000

Uwele 42000 70000 35000 110000 NA 60000 100000 150000 NA 50000

Ulezi 73000 140000 85000 150000 180000 150000 120000 160000 200000 130000

Ngano   80000 150000 160000 NA 108000 150000 120000 NA 110000 140000

Maharage 150000 210000 160000 150000 180000 145000 150000 170000 200000 200000

Viazi Mviringo 78000 90000 63000 75000 65000 90000 62500 70000 90000 100000

Mwenendo wa Shilingi

Mafuta

Bei : Kuanzia  Februari 6, 2019
MKOA DSM Arusha Kibaha Dodoma Geita Katavi Kigoma Moshi Lindi Mwanza

Petroli 2,120 2,255 2,125 2,179 2,286 2,329 2,352 2,245 2,110 2,271

Dizeli 2,080 2,299 2,084 2,139 2,245 2,288 2,311 2,289 2,089 2,230

M’Taa 2,046 2,286 2,050 2,105 2,211 2,254 2,277 2,276 2,105 2,196

Soko la Hisa la Dar es Salaam Kikao cha Februari 13, 2019

Muhtasari

TSI 3,533.78 +0.00

DSEI 2,154.35 +3.54

Thamani za Hisa (bln)20,765.64

Mauzo    246,206,800.00

Hisa              65,221

Zilizopanda na Zilizoshuka

Kampuni  Bei   Badiliko

JHL 9,700 -3.00%

KA 200 -2.44%

NMG 1,580 +1.28%

EABL 5,100 +0.99%

ACA 5,700 +1.79%

Viwango vya kubadilisha 
 
 Fedha Nunua Uza

 EUR 2,591.28 2,617.65

 USD 2,268.07 2,290.76

 KES 22.38 22.56

 GBP 2,947.82 2,977.52

Bei za hisa hadi kikao cha Februari 13, 2019

Kampuni  Bei Bei   Ba’liko %

 ya 

 mwisho Iliyopita

ACA 5,700 5,600 +1.79

CRDB 135 135 +0.00

DCB 340 340 +0.00

DSE 1,300 1,300 +0.00

EABL 5,100 5,050 +0.99

JHL 9,700 10,000 -3.00

KA 200 205 -2.44

Kampuni  Bei Bei   Ba’liko %

 ya 

 mwisho Iliyopita

KCB 1,000 1,000 +0.00

MBP 490 490 +0.00

MCB 500 500 +0.00

MKCB 800 800 +0.00

MUCOB 400 400 +0.00

NICO 175 175 +0.00

NMB 2,340 2,340 +0.00

Kampuni  Bei Bei   Ba’liko %

 ya 

 mwisho Iliyopita

TBL 11,700 11,700 +0.00

TCC 17,000 17,000 +0.00

TCCL 640 640 +0.00

TICL 385 385 +0.00

TOL 660 660 +0.00

TPCC 2,060 2,060 +0.00

TTP 120 120 +0.00

Na Edward Ntwale & Elias Samweli

FEDHA KUNUNUA KUUZA

KENYA SHS 22.69 22.87
UGANDA SHS 0.58 0.63
RWANDAN FRANC 2.53 2.56
BURUNDI FRANC 2.18 2.19

  
USD 2272.40 2295.12
POUND STG 2931.39 2961.62
EURO 2568.26 2594.86
CANADIAN $ 1715.92 1732.56
SWITZ. FRANC 2259.74 2281.43
JAPANESE YEN 20.52 20.72
SWEDISH KRONOR 246.89 249.25
NORWEG. KRONOR 263.15 265.69
DANISH KRONOR 344.27 347.66
AUSTRALIAN $ 1615.45 1632.75
INDIAN RPS 32.10 32.40
PAKISTAN RPS 15.55 16.28
ZAMBIAN KWACHA 188.34 191.50
MALAWIAN KWACHA 2.91 3.10

 36.50 36.81
ZIMBABWE $ 0.43 0.43
SDR 3151.79 3183.31

 2972884.84 3004449.79
S. AFRICAN RAND 163.91 165.50
UAE DIRHAM 618.74 624.76
SINGAPORE $ 1674.94 1691.44
HONK KONG $ 289.54 292.43
SAUD ARABIAN RIAL 605.94 611.95
KUWAIT DINAR 7481.88 7554.46
BOTSWANA PULA 214.51 218.50
CHINESE YUAN 335.98 339.26
MALAYSIA RINGGIT 559.02 564.05
SOUTH KOREA WON 2.03 2.04
NEWZEALAND 1547.50 1563.89

VIWANGO VYA KUBADILISHA FEDHA
Tarehe Idadi  Juu  Chini  Wastani  

 (Mn USD)

13/Feb/2019 1.55 2,305.80 2,293.97 2,295.12

12/Feb/2019 1.42 2,308.15 2,293.94 2,295.14

11/Feb/2019 1.10 2,307.50 2,293.95 2,295.19

8/Feb/2019 1.65 2,307.00 2,293.97 2,295.16

Tarehe  Kiasi  Juu Chini Wastani  

 (million-TZS)   (WAR)

13/Feb/2019 36,200 5.50 4.00 5.03

12/Feb/2019 2,000 5.00 5.00 5.00

11/Feb/2019 6,350 7.50 4.50 5.04

8/Feb/2019 76,500 8.00 4.20 4.72

7/Feb/2019 51,200 6.00 3.50 4.19

6/Feb/2019 53,200 5.00 3.50 4.14

Interbank Foreign Exchange Market (IFEM)

Inter-bank Local Money Markets

Umaskini hadi 
kulemazwa; sasa 
atekeleza nadhiri 
kuhudumia masikini
kupitia michango ya watu na mumewe anachokipata 
kwenye familia siyo kikubwa, bali jamii inayoguswa ku-
wasaidia watoto hao kusoma.

“Asilimia 99 ya watoto tunao walea wana changa-
moto ya kitabia, lakini mara nyingi natumia silaha ya 
upendo ili nikiupata moyo wake, tunaanza kuongozana 
kilicho sawa na ambacho siyo sawa, baadaye wanab-
adilika na kuwa  watoto wazuri sana na wanaishi kwa 
upendo.

“Tumewagawa kwenye makundi manne, kulingana na 
umri. Kila kundi lina kiongozi wake, lakini wanajua wao 
ni familia moja na silaha yao nguzo ni Mungu.

“Kwa mwezi tunatumia Shilingi milioni nne, hapo 
tuna kila kitu ndani. Wakiondoka kwenda shule, kwa 
siku moja ni Shilingi 61,000. Kuna wakati wanaenda 
shule kwa tabu sana.

“Kuna wakati hakuna fedha wanakaa nyumbani. 
Huwa tunawafundisha kuwa Mungu anaruhusu nyakati 
zote. Huwa nazunguka shuleni, lakini inafika wakati 
wanachoka barua zangu na watoto wanafukuzwa na 
kwa sasa wapo wengine hawajaenda shule,” anasema.

 
WASICHANA KITUONI 

Consoler, anasimulia saikolojia iliyopo kuhusu wa-
sichana anaowalea, ni kwamba wajitahidi kuzitafuta 
familia zao na inapotokea wanapatikana, wanachokuta 
ni mzazi wa kike aliumizwa kuhusu uhusiano na baba 
wa mtoto, kwa hiyo akamchukia mtoto kabisa. 

Anaeleza picha iliyoko kituoni: “Anamchukia mtoto 
kiasi kwamba, akimuona anaona kama anamuona yule 
mwanamume. Wengi ni wanawake na hawawataki 
kabisa watoto hawa, kwa sababu waliumizwa na baba 
zao.

“ Najitahidi kuongea nao na kuwafundisha kusamehe 
na kujenga uhusiano na watoto wao, baadhi wameele-
wa na huwa wanakuja kuwatembelea.” 

 
WANAZUONI TUMAINI

 Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Tumaini tawi la Dar 
es Salaam (TUDARco), Mary Kafyome, anasema kazi 
anayoifanya Consoler ni kubwa sana na ishara ya 
kulipwa na Mungu,  hivyo ni vyema watu wakamuunga 
mkono kusaidia kazi yake kuwasaidia watoto watoto 
hao kupata elimu.

“Tumekuja kimasomo. Kubwa ni kuwafundisha 
wanafunzi wetu, umuhimu wa kusaidia jamii inayowa-
zunguka. Ni wajibu wetu kama jamii kuwasaidia watoto 
wa Kitanzania, watoto hawa wanastahili kusaidiwa na 
sisi,” anasema.

Rai yake kwa vijana hao kambini, ni kutumia vyema 
fursa ya maisha hayo, kwa kusoma kwa bidii zaidi 
kutimiza kusudi la Mungu kwenye maisha yao.

“Msikate tamaa bali ng’ang’anieni elimu, ili muweze 
kutimiza lengo la Mungu katika maisha yenu. Mafanikio 
yoyote yanapatikana kwa kuweka nia na kufanya kwa 
bidii,” anasisitiza.

Aidha, Kaimu Mkuu wa Idara ya Mawasiliano kwa 
Umma, Richard Ngaiza, anahimiza umuhimu wa jamii 
kusaidiana, kwani kuna wahitaji wengi nchini wa hu-
duma za elimu, malazi, chakula na upendo.

“Anachokifanya mlezi huyu na mume wake ni ki-
kubwa sana, ambacho kitakwenda kubadilisha maisha 
ya watoto wa Kitanzania. 

“Someni kwa bidii sana, lakini wanafunzi wa Tumaini 
waone ni jambo muhimu kusaidia watoto hawa na 
wengine kupata mahitaji ya msingi,” anasema.

 
MABINTI KAMBINI

Wasichana wakazi wa kambi hiyo, Varediana Galani, 
ambaye ni mwanafunzi wa kidato cha sita, huku 
akishukuru kufadhiliwa masomo, anasema sadaka 
kubwa kwa kibinadamu ni kuwa mwenye furaha, hivyo 
wanaowasaidia wanagusa mioyo yao.

“Kundi la wadogo zetu wenye chini ya miaka 18 
walikatiwa bima (Bima ya Afya) na mmoja wa wafa-
dhili, ila kwa ambao tumeshavuka umri huo hatuna 
bima, hivyo tunatumia fedha taslimu kwenye matibabu 
ambazo wakati mwingine hakuna,” anasema.
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HABARI MBEYA

Mauaji ya watoto 
yawaamsha polisi
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAUAJI ya watoto yaliyotokea 
hivi karibuni mkoani Njombe, 
yameliamsha Jeshi la Polisi Mkoa 
wa Mbeya, ambapo limeamua 
kuungana na Umoja wa Jamii Tan-
zania (Mujata) kuweka mikakati ya 
kudhibiti vitendo hivyo.

Akizungumza na waandishi wa 
habari, Kamanda wa Polisi wa 
Mkoa wa Mbeya, Kamishna Msaid-
izi Mwandamizi wa Polisi, Ulrich 
Matei, alisema wameamua kuanza 
kujihami kutokana na kuwa jirani 
na Njombe.

Alisema kutokana na ujirani wa 
mikoa hiyo, kuna hatari ya mauaji 
hayo kuingia mkoani Mbeya na 
hivyo kuuchafua mkoa pamoja na 
kukwamisha shughuli za maende-
leo.

Matei alisema ameshawasili-
ana na viongozi wa Mjata kwa 
ajili ya kuanza kutoa elimu kwa 
wananchi ili waachane na imani za 
kishirikina kwa madai kuwa asil-
imia kubwa ya mauaji yaliyotokea 
Njombe yalikuwa yanahusishwa 
na imani za kishirikina.

Alisema watazunguka ka-
tika wilaya zote za mkoa huo 
kwa kuanzia na wilaya korofi 
za Chunya, Mbarali na Kyela, ili 
kuhakikisha wanaweka mazingira 
ya wananchi kuepuka vitendo vya 
rushwa.

“Haya mauaji yaliyowatesa wen-
zetu Njombe sisi lazima tufanye 
utaratibu wa kujihami, tume-
kubaliana na wenzetu wa Mujata 
kuanza kutoa elimu kwa wananchi 
ili waachane na hizi imani za 
kishirikina ambazo hasa ndio zina-
sababisha mauaji,” alisema Matei.

Kamanda Matei alisema kuna 
baadhi ya matukio ambayo ya-
mekuwa yakitokea mkoani humo 
ambayo yanatishia uwezekano 
wa kutokea vitendo kama vilivyo-
tokea Njombe.

Alisema hivi karibuni lilitokea 
tukio moja wilayani Kyela ambapo 
mwanamume alimuua mke wake 
kisha na yeye akajinyonga na ku-
waacha watoto wakibaki yatima.

Tarura yawapunguzia kero ya usafiri jijini
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANANCHI wa Kata ya Ilom-
ba katika Halmashauri ya Jiji la 
Mbeya, wameanza kupata nafuu 
ya usafiri baada ya Wakala wa 
Barabara za Mijini na Vijijini (Taru-
ra) kuanza kutengeneza barabara 
inayounganisha kata hiyo na bara-
bara kuu ya Tanzania na Zambia 
(Tanzam) ambayo ilikuwa imehar-
ibika vibaya.

Barabara hiyo ambayo inatege-
mewa na wananchi wa kata hiyo, 
iliharibika kutokana na mvua kub-
wa zinazoendelea kunyesha jijini 
hapa na hivyo kukata mawasiliano 
ya wananchi hao na maeneo men-
gine ya jiji hilo. Wakizungumza na 
Nipashe, baadhi ya wananchi hao 
walisema barabara hiyo ilikuwa 

imeharibika kiasi kwamba hata 
pikipiki zilikuwa haziwezi kupita 
na hivyo kuwafanya wakose hu-
duma muhimu za kijamii ikiwamo 
wanafunzi kwenda shuleni.

Julius Mwalingo, alisema uhar-
ibifu wa barabara hiyo pia ulikuwa 
unahatarisha makazi ya wananchi 
hao kutokana na maji yaliyoku-
wa yanajaa kuanza kusababisha 
mmomonyoko wa ardhi.

Alisema wenye magari wali-
kuwa wanashindwa kuyatumia 
magari yao na hivyo kulazimika 
kutembea kwa miguu kwenda ku-
panda pikipiki za magurudumu 
matatu (Bajaji) eneo la mwisho wa 
lami ambako ni mbali.

“Tunashukuru Tarura kwa 
kusikia kilio chetu haraka na kuja 
kuturekebishia barabara maana 

ilikuwa imeanza kutunyima usin-
gizi, uharaka wa wataalamu hawa 
unaonyesha namna rais wetu 
Magufuli alivyoona mbali kuunda 
chombo hiki,” alisema Mwalingo.

Naye Tito Laison alisema bara-
bara hiyo ilikuwa imechimbika 
na kusababisha makazi yao kuwa 
hatarini kubomoka kutokana na 
mmomonyoko kuanza kuziso-
gelea nyumba zao. Alisema wa-
nanchi walianza kujihami kwa 
kujaza mchanga kwenye mifuko 
na kuziba makorongo yaliyokuwa 
yamejitokeza ili yasiendelee, lakini 
bado kutokana na wingi wa maji 
mifuko hiyo ilikuwa haifui dafu ku-
tokana na kusombwa na maji.

Alisema athari za mafuriko kwe-
nye barabara hiyo ilikuwa kubwa 
kutokana na eneo hilo kuwa na 

ardhi yenye asili ya mchanga am-
bayo ni rahisi kuchimbika endapo 
maji yakizidi.

Laison alisema baada ya bara-
bara hiyo kuharibika waliwapigia 
watendaji wa Tarura na wakafika 
ndani ya muda mfupi kuanga-
lia uharibifu huo na wakaanza 
kurekebisha ndani ya muda mfupi.

“Tulianza kujihami kwa kuweka 
mifuko na mawe kwenye korongo 
lililojitokeza ili lisiendelee, lakini 
bado ilisombwa, tukaamua kuwa-
pigia Tarura na walikuja haraka 
sana wakaanza kazi ya kurekebi-
sha,” alisema Laison.

Mwakilishi wa Meneja wa Taru-
ra Mkoa wa Mbeya, Jacob Mwa-
manga, alisema barabara kama 
hizo zinatengenezwa kwa mfumo 
wa dharura kwa madai kuwa ma-

janga hayo huwa yanatokea bila 
kukusudiwa.

Alisema kwa sasa wanafanya 
matengenezo ya haraka ili wa-
nanchi waendelee na shughuli 
wakati wanajiandaa na mipango 
ya kuleta suluhu ya kudumu.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Wil-
liam Ntinika, aliwataka Tarura kue-
ndelea kurekebisha barabara zote 
zinazolalamikiwa na wananchi ili 
kuendelea kujenga imani kwa wa-
nanchi kwa madai kuwa barabara 
hizo zinajengwa kwa kodi zao.

Alisema kwa sasa wanahangaika 
kugawa vitambulisho vya waja-
siriamali vilivyotolewa na Rais Dk. 
John Magufuli, hivyo miundom-
binu ya barabara lazima iwe rafiki 
kwao ili waweze kusafirisha bid-
haa zao kwenda sokoni.

Mtumishi Tazara mbaroni 
tuhuma rushwa ya 200,000/-
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru) 
Mkoa wa Mbeya, inamshikiria 
mtumishi mmoja wa Mamlaka 
ya Reli ya Tanzania na Zam-
bia (Tazara) kwa tuhuma za 
kuomba na kupokea rushwa ya 
Shilingi 200,000 kutoka kwa 
mfugaji.

 Kaimu Mkuu wa Takukuru 
Mkoa wa Mbeya, Julieth Mat-
echi, alisema mtuhumiwa 
anayeshikiliwa anajulikana 
kwa jina la Bahati Selemani au 
Rashid Mwakipiti.

Matechi alisema mtuhumi-
wa alikamatwa na maofisa wa 

Takukuru Februari 12, mwaka 
huu akipokea rushwa hiyo 
kutoka kwa mfugaji mmoja 
wa Kata ya Chimala wilayani 
Mbarali, baada ya kumkamata 
akichunga ng’ombe kwenye hi-
fadhi ya reli.

Alisema lengo la mtuhu-
miwa kupokea rushwa hiyo 
ilikuwa kuweka mazingira ya 
kutomchukulia hatua za kishe-
ria mfugaji    huyo kutokana na 
kosa hilo. Alisema mtuhumiwa 
alimkamata mfugaji huyo am-
baye jina lake halijawekwa wazi 
Februari 11 mwaka huu na kum-
taka ampatie rushwa ya Shilingi 
400,000 na hivyo wakakubali-
ana wakutane kesho yake.

“Fedha hizo alizopewa ili-

kuwa ni sehemu tu ya kiasi 
alichokuwa ameomba, lakini 
kitendo alichokifanya ni kiny-
ume na kifungu cha 15 cha She-
ria ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa namba 11 ya mwaka 
2007,” alisema Matechi.

Alisema taasisi hiyo inaku-
sudia kumfikisha mtuhumiwa 
mahakamani wakati wowote 
baada ya uchunguzi kukami-
lika kwa ajili ya hatuza zaidi za 
kisheria.

Aliwataka wananchi wa mkoa 
huo kuendelea kutoa taarifa za 
vitendo vya rushwa kwa taasisi 
hiyo, ili kukomeshwa na wa-
nanchi kuendelea kupata hudu-
ma wanazostahili kwa mujibu.

Aliwataka wananchi kutoa 

taarifa kwa kupiga simu ya bure 
ya taasisi hiyo ama kwenda 
moja kwa moja katika ofisi za 
taasisi hiyo au vyombo vingine 
vya dola ili wahusika wadhibiti-
we. Vilevile aliwashukuru wa-
nanchi wa mkoa huo kwa kue-
ndelea kutoa taarifa za watu 
wanaojihusisha na rushwa, 
hatua ambayo alidai imesaidia 
kupunguza taarifa za vitendo 
hivyo.

Alisisitiza kuwa taasisi hiyo 
itaendelea kushirikiana na wa-
nanchi kwa kutoa elimu juu 
ya madhara ya vitendo hivyo 
pamoja na kutunza siri za 
watu wote wanaotoa taarifa za 
siri juu ya vitendo hivyo vya 
rushwa.

Meneja wa NMB Kanda ya Kusini,  Janeth Shango (wa tatu kulia), akikabidhi sehemu ya madawati 100 na kompyuta 5 vyenye thamani 
ya shilingi  milioni 5,   kwa  Mkuu wa Wilaya ya Namtumbo,  Sophia Kizigo, kwa ajili ya shule za sekondari za Narwi na Rwinga wilay-
ani Namtumbo mkoani Ruvuma juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIKA jitihada za 
kuhakikisha wanawake 
wanajifungua salama jijini 
Dodoma, Mbunge wa Jimbo 
la Dodoma Mjini, Anthony 
Mavunde, ametoa vifaa vya 
kujifungulia 350 na mashu-
ka 100 ili waweze kupata 
huduma bora.

Akikabidhi vifaa hivyo 
katika Kituo cha Afya 
Makole, Mavunde alisema 
ametoa vifaa hivyo kwa ajili 
ya vituo vyote vya afya na 
zahanati ambazo zinatoa 
huduma ya wanawake kuji-
fungua.

“Natambua baadhi ya 
wanawake  wamekuwa 
wakikosa vifaa vya kuji-
fungulia kutokana kukosa 
fedha, ikiwa ni sehemu ya 
maadhimisho ya sikukuu ya 
wapendanao nimeona nitoe 
msaada huu ili kukabiliana 
na vifo vya akina mama na 
watoto vinavyotokana na 
uzazi,” alisema.

Mavunde ambaye pia ni 
Naibu Waziri Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, Ajira na Vijana, 
alisema mifuko hiyo ina 
aina 10 za vifaa kwa ajili ya 
wanawake hao.

“Mimi upendo wangu ni 
kuwajali watu wenye mahi-
taji maalumu nimewaletea 
mifuko 350 yenye vifaa vy-
ote vya kujifungulia ambapo 
mfuko mmoja gharama yake 
ni Sh. 21,000 pia nimetoa 
mashuka 100 pamoja na 
maji kwa ajili ya wagonjwa,” 
alisema.

Aidha, alisema hatua hiyo 
ni utekelezaji wa ahadi yake 
wakati wa kampeni kwamba 
atahakikisha anaboresha 
sekta ya afya na ni mwen-
delezo wa utoaji vifaa kwa 
sekta hiyo.

Mganga wa Halmashauri 
ya Jiji hilo, Dk. Gatete 
Mahava, alisema idadi ya 
wanawake waliotarajiwa 
kujifungua mwaka  2018 
walikuwa 17,685 ambapo 
hali halisi jumla ya wa-
nawake 19,496 sawa na 
asilimia 110 walijifungulia 
katika vituo vya afya.

Dk. Mahava alisema wa-
nawake 3,462 walifanyiwa 
upasuaji wa dharura kwe-
nye   vituo mbalimbali vya 
kutolea huduma Jijini humo.

Alisema kwa sasa wa-
nakabiliwa na changamoto 
za upungufu wa mashine za 
kupimia msukumo wa damu, 
mashine ya kupimia wingi 
wa damu kwa wajawazito 
pamoja na machela za kube-
bea wagonjwa.

Waziri 
awakumbuka 
wazazi 
watarajiwa

Vijana watajwa kuwa nguzo muhimu kufikia uchumi wa kati
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imetakiwa kuwa-
tumia vijana kikamilifu ili Tanza-
nia iweze kuikia uchumi wa kati 
iikapo mwaka 2025.

Kauli hiyo ilitolewa jana na 
Oisa Mtendaji Mkuu wa Kituo 
cha Mpango wa Kuendeleza 
Kilimo Ukanda wa Kusini mwa 
Tanzania(SAGCOT), Geof-
frey Kirenga.

Alikuwa akizungumza na vi-
jana walioko kwenye mradi wa vi-
jana wa Feed the Future Tanzania 
Advancing Youth, unaofadhiliwa 
na Shirika la Maendeleo la Mis-
aada la Marekani (USAID).

Alisema hakuna nchi inay-
oshinda vita kwa kutumia askari 
wazee bali hutumia kitu cha 
thamani kushinda ikiwemo vi-
jana.

 “Vita yoyote ina gharama zake 
na gharama ya juu ni kupoteza 

uhai wa askari ili ushinde una-
takiwa kutumia kitu chako cha 
thamani, sasa tuko kwenye vita 
ya uchumi katika kuikia uchumi 
wa kati tunawajibika kuwatumia 
vijana ili tushinde,” alisema.

Alisema kwa sasa serikali ina-
wasikiliza na kuwatambua vijana 
na biashara nyingi kwasasa zi-
naongozwa na vijana.

Pamoja na hayo, aliwataka vi-
jana kutumia simu zao kuanga-
lia fursa za kibiashara kwenye 
mitandao ili waweze kujikwamua 
kiuchumi.

“Makampuni tunayofanya nayo 
kazi yanayoongozwa na vijana 
yana ikra mpya katika kazi, hivyo 
vijana kuna fursa nyingi lakini 
mna kazi ya kuzijua na kuzitam-
bua na kuwa focus,” alisema.

 Mwakilishi wa USAID, Michelle 
Corzine, alisema kuikia mwaka 
2025 Watanzania wa umri wa 15-
35 watakuwa zaidi ya asilimia 35 

ya idadi ya watu wote hivyo ni 
muhimu hatua zikachukuliwa ku-
kabiliana na wingi huo wa vijana.

Aidha, alisema ni muhimu 
kutenga ardhi kwa ajili ya vijana 
hivyo watendaji wa serikali wa-
hakikishe wanawapatia fursa vi-
jana kuzalisha.

Kadhalika, alisema kuna 
changamoto ya upatikanaji mdo-
go wa kifedha inayowakabili vi-
jana.

“Serikali ya Marekani ina-
shirikiana kufanya kazi na serikali 
ya Tanzania kuimarisha ushiriki 
wa vijana katika kukuza uchumi 
kwa kutambua njia za kuwaingiza 
katika sekta ya kilimo,’ alisema.

Naye Rais wa Chama cha Wa-
fanyabiashara    Wenye Viwanda 
na Kilimo Tanzania (TCCIA), Oc-
tavian Mshio, aliwataka vijana 
kutumia fursa kujiunga na TCCIA 
ili waweze kutumia fursa zilizopo.

Alisema vijana wengi wamenu-

faika kwa kupata mitaji kupitia vi-
kundi walivyojiunga na kuwataka 
kutumia vizuri nafasi waliyopewa 
na  USAID ili waweze kujikwa-
mua.

“Vijana ndio idadi kubwa ya 
watu waliopo nchini, ukionge-
lea uwekezaji wa kilimo bila ku-
washirikisha vijana inakuwa ni 
changamoto kwenye upatikanaji 
wa ajira,” alisema.

Alitoa wito kwa serikali ku-
hakikisha vijana wanapewa ar-
dhi kwenye maeneo ya vijijini, ili 
waweze kufanya kilimo cha kisasa 
kitakachowawezesha kujikwa-
mua kiuchumi.

Kwa upande wake, Mkuu wa 
kitengo cha kilimo kutoka Taasisi 
ya kuendeleza huduma za kifed-
ha nchini (FSDT), Mwombeki 
Baregu, alisema taasisi hiyo ina-
tambua umuhimu wa vijana na 
kuwashirikisha kwenye mifumo 
ya kifedha.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Sekta ya Ujenzi), Elius Mwakalinga (kushoto), akikagua moja ya miradi 
inayojengwa na Wakala wa Majengo nchini (TBA), kwa kushirikiana na vikosi vya ujenzi na Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA), mjini 
Dodoma jana. PICHA: WUUM

Diwani kizimbani kisa tuhuma 
kughushi kiwanja cha Malecela
Na Paul Mabeja, DODOMA

W
ATUHUMIWA wa 
kesi ya kughushi 
hati ya kiwanja cha 
Waziri Mkuu wa 

zamani, John Malecela, wameik-
ishwa mahakamani na kusome-
wa mashtaka nane.

 Kesi hiyo ilisomwa juzi mcha-
na katika Mahakama ya Wilaya 
ya Dodoma mbele ya Hakimu 
Mkazi Mfawidhi wa Mahakama 
hiyo, Godfrey Pius.

Katika shauri hilo, Diwani wa 
Kata ya Makole, Abel Shauri na 

wenzake watatu wanashtakiwa 
kwa kughushi nyaraka na kuuza 
kiwanja cha Malecela namba 26 
kitalu J, kilichopo mtaa wa Area 
D ambapo walijipatia Sh. milioni 
35.

Watuhumiwa wengine ni Jack-
son Ndahani (msaidizi wa Ma-
lecela), Shaban Msovela na Elias 
Stephen.

Wakisoma maelezo ya kesi 
hiyo mbele ya Hakimu huyo, 
Waendesha Mashtaka wa Seri-
kali, Lina Magoma na Morisi Sar-
ara, waliiambia mahakama kuwa 
watuhumiwa hao walitenda kosa 

hilo kati ya Juni na Agosti mwaka 
2018.

Walidai kuwa washtakiwa wa-
ligushi nyaraka na kubadili jina 
katika kiwanja hicho kinacho-
milikiwa kwa jina la John S. Ma-
lecela ambacho kilitolewa kwa 
ofa namba CDA/ED/LA-15/53243 
ya Februari 16, 2010.

Magoma alidai makosa hayo 
yanaangukia kifungu namba 333 
na 335 (b) na 337 vya kanuni ya 
adhabu sura ya 16 ambapo wal-
imuuzia Godfrey Gao kiwanja 
walichojua kuwa siyo mali yao.

Wakili Magoma aliyataja baa-

dhi ya makosa yanayowakabili 
washtakiwa hao ni kutengeneza 
nyaraka ya uongo, kuandika 
barua ya uongo kutoka kwa 
Malecela, kuandika nyaraka za 
uhamisho za uongo, kubadili 
nyaraka halisi kuwa za uongo na 
kujipatia pesa kwa njia ya udang-
anyifu hivyo akaomba washitaki-
wa wanyimwe dhamana.

Wakili wa utetezi, Francis Ste-
phen alitaka wateja wake wa-
patiwe dhamana, na baada ya 
malumbano ya kisheria, hakimu 
aliamuru kesi hiyo isikilizwe leo 
kwa ajili ya uamuzi.
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MBUNGE wa Jimbo la Dimani, 
Juma Ali Juma, ameitaka jamii 
kuacha tabia ya kuwaficha wa-
toto wenye ulemavu wakiwamo 
wasiiona na wenye ulemavu wa 
ngozi, kwa kuwa wana haki kama 
watoto wengine.

Aliyasema hayo wakati akizun-
gumza na viongozi wa Jumuiya 
ya Wasiiona Zanzibar (Zanab) 
Wilaya ya Magharibi B Unguja.

Alisema wananchi wanapaswa 
kufahamu kuwa wote ni walema-
vu watarajiwa, hivyo ni vyema 
kujiweka vizuri na kujiandaa 
kisaikologia.

Alisema ulemavu si mwisho wa 
maisha, na watoto wanaozaliwa 
na ulemavu wana uwezo mkubwa 
na kufanya mambo mazuri na 
hata kuwazidi wasio na ulemavu.

“Msiwafiche watoto hawa, tu-
waunganishe katika jamii ili nao 
waweze kutoa mchango wao kwa 
serikali yetu na hata jamii

inayotuzunguka,” alisema.
Mbunge huyo alisema Serikali 

ya Mapinduzi Zanzibar na
Serikali ya Jamhuri ya Muun-

gano wa Tanzania hazijawaacha 
watu wenye ulemavu kwa kuwa 
zimewajengea mazingira mazuri 
kuhakikisha wanashiriki katika 
mambo ya maendeleo.

Aliahidi kuwa balozi wa ku-
wasemea watu wenye ulemavu ili

wasadiwe kufikia lengo wal-
ilokusudia kwa kuwa wanahitaji 
uangalizi wa hali ya juu.

Mwenyekiti wa jumuiya hiyo, 
Wilaya ya Magharibi B, Jamila 
Borafya Hamza, alisema kukami-
lika kwa ofisi yao kutarahisisha 
utendaji wao wa kazi.

Alisema wana mpango wa 
kuanzisha programu ya kuwa-
fichua watu wenye ulemavu 
wakiwamo wasioona na wenye 
ulemavu wa ngozi waliofichwa 
kwa kupita nyumba kwa nyumba 
ili wapate haki zao za msingi.

“Kitu kilichotusukuma kufanya 
hivi, tumegundua kuwa watoto 
wengi wanafichwa na wanakosa 
haki zao za msingi ikiwamo elimu 
bila kufahamu kuwa nao wana-
haki ya kupelekwa skuli na wale 
ambao hawapo skuli, basi

wanashiriki katika kazi za ki-
jamii ili waweze kujitegemea

wenyewe,” alisema.
Kiongozi huyo alisema mzazi 

yeyote atakayebainika kumficha 
mtoto wake, atachukuliwa hatua 
kwa kuwa lengo la jumuiya yao 
ni kuona inafika wakati wasioona 
na wenye ulemavu wa ngozi 
wanajitegemea wenyewe bila ya 
kutegemea kufanyiwa kila kitu.

Mbunge alia 
wanaoficha 
watoto 
wenye 
ulemavu 

Shein aagiza wataalamu 
afya kupelekwa Kianga
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mo-
hamed Shein, ameiagiza Wizara 
ya Afya kupeleka wataalamu na 
huduma zote muhimu katika 
Kituo cha Afya kilichoko Kianga, 
mara kitakapoanza kuhudumia 
wananchi.

Akizungumza baada ya ku-
weka jiwe la msingi la ujenzi wa 
kituo hicho, Dk. Shein, alisema 
haitakuwa vyema kuona kina-
sitisha huduma kutokana na 
ukosefu wa wataalamu.

Alisema mpango wa serikali 
kuongeza vituo vya afya nchini, 
unalenga kusogeza huduma za 

afya karibu zaidi na wananchi.
Rais Shein alisema ni muhimu 

jamii inapokumbwa na changa-
moto za kiafya, ipate huduma 
hizo kwenye maeneo yake.

Kwa kutambua hilo, alisema 
serikali imeona ni vyema

kujenga kituo hicho kupitia 
Mradi wa Kusaidia Kaya Maskini 
(Tassaf ).

Aliwataka wananchi kujiepu-
sha na uharibifu au hujuma kati-
ka kituo hicho ili kitoe huduma 
kwa muda mrefu bila kuhitaji 
gharama kubwa za matengen-
ezo ya miundombinu yake.

Alisema pamoja na wananchi 
kuendelea na utamaduni wa ku-
pata huduma za afya kupitia njia 

za jadi, kuna umuhimu mkubwa 
wa kukitumia ipasavyo kituo 
hicho, ambacho kitaendeshwa 
kupitia afya ya msingi chini ya 
mfumo wa ugatuzi.

“Sisemi yale ya asili msifanye, 
sijasema hivyo, yale fanyeni, la-
kini pia hospitalini mje, sitaki 
kuondosha imani za watu,” 
alisema. Waziri wa Nchi, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa, 
Haji Omar Kheir, aliahidi kush-
irikiana kikamilifu na Wizara ya 
Afya kuandaa mkakati kupata 
wataalamu bora wa kutoa hu-
duma katika kituo hicho.

Katika hatua nyingine, Rais 
Shein, aliendelea na ziara yake 
kwa uzinduzi wa kituo cha ku-

kaushia dagaa cha Kihinani.
Akizungumza na wananchi 

na wajasiriamali baada ya ku-
kagua mashine ya kukaushia 
dagaa, Rais Shein aliwataka kue-
ndelea kuuza bidhaa zilizo bora 
ndani na nje ya nchi bila woga.

Alisema Zanzibar imebariki-
wa kuwa na bahari yenye 
rasilimali nyingi, hivyo ni vy-
ema ikatumika kuwakomboa 
wananchi kiuchumi. Aliitaka 
Wizara ya Kilimo, Mifugo na 
Uvuvi kubuni njia bora zaidi 
kuwawezesha wajasiriamali na 
wafanyabiashara wa dagaa ku-
tumia mbinu bora za ukaush-
aji ili kuzalisha bidhaa bora na 
kukidhi soko la nje.

Mkurungezi Mtendaji wa Khulisa Social Solutions, Lesley Ann Van Selm (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es 
Salaam juzi, kuhusu kuanzisha ushirikiano rasmi na Shirika la Under The Same Sun (UTSS), ili kuwafikiwa watu wenye ualbino na kutoa 
taarifa ya maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Ualbino itakayofanyika Februari 18 hadi 20, mwaka huu, jijini Johannesburg, nchini 
Afrika Kusini. Katikati ni Mkurugenzi wa Miss Albinism Zimbambwe Trust,  Brenda Mutzimu na Ofisa Ushauri katika masuala ya ajira 
wa UTSS, Josephat Igembe. PICHA: MIRAJI MSALA 

Asasi zamtaka Lugola achukue hatua polisi 
Na Mwandishi Wetu, 
ZANZIBAR

ASASI za kiraia visiwani Zan-
zibar, zimemtaka Waziri wa 
Mambo ya Ndani ya Nchi, Kangi 
Lugola, kuchukulia hatua dhidi 
ya askari polisi wanaodaiwa ku-
wavamia na kuwapiga maoisa 
wa  Mamlaka ya Kudhibiti 
Rushwa na Uhujumu wa Uchu-
mi Zanzibar (Zaeca).

Mkurugenzi wa Chama cha 
Wanasheria Wanawake

Zanzibar (Zafela), Jamila 
Mahmoud, alitoa rai hiyo 

alipotoa tamko la pamoja la 
muungano wa asasi za kiraia 
nchini kwenye Ukumbi wa Ba-
bari Maelezo visiwani Zanzibar.

Alisema kitendo kinachodai-
wa kufanya na askari hao si cha 
kiungwana na kinahitaji ku-
fanyiwa uchunguzi na wahusika 
kuwajibishwa ili haki itendeke.

Alisema asasi za kiraia ha-
waungi mkono suala la kumali-
zwa kwa kauli za kukemea vi-
tendo vya aina hiyo, badala yake 
zichukuliwe hatua za kisheria ili 
kutoa fundisho kwa askari na 
watu wengine wanaokiuka mis-

ingi iliyowekwa.
“Kwa kuzingatia haki za bin-

adamu na usawa wa binadamu, 
ni lazima wahusika wadhibitiwe 
na kuwajibishwa,” alisema.

Aliongeza kuwa kitendo kina-
chodaiwa kufanyika dhidi ya 
mamlaka hiyo nyeti, kinazitia 
hofu hata asasi za kiraia ambazo 
zitakuwa na woga wa kufuatilia 
kesi zinazowahusu polisi.

“Kama polisi wamethubutu 
kuingia na kuvamia taasisi ya 
serikali ambayo ina mamlaka 
kisheria,  je, sisi asasi za kiraia 
tutakuwa katika hali gani? 

Mahmoud alihoji.
“Tunakwazika na kuingia 

hofu, pindi likitokea tukio lin-
alomhusu askari, turudi nyuma 
kuripoti kwa kuhisi kuja ku-
vamiwa.” Alisema suala hilo ku-
malizwa kwa mazungumzo ya 
mezani, kutasababisha kushuka 
kwa hadhi ya ZAECA.

Mwanzoni mwa mwezi, 
askari wa Jeshi la Polisi walid-
aiwa kuvamia oisi za mamlaka 
hiyo na kuwapiga maoisa wake 
baada ya mmoja wa askari wa 
jeshi hilo kunaswa akipokea 
rushwa.
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 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY

TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  11 Feb  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jungu kuu rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Destiny (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   Shamba shape up
19:00   Afya ya Jamii  
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:05   Dakika 45 
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 
02:00   CNN International

TUESDAY  12 Feb 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa   
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:15   Igizo: Mtego
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera   
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza
14:15   Telenovela: Destiny 
            (Destino) rpt: 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Korean drama rpt: The Great 
            Queen Seonduk
19:00   Jarida la wanawake
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Kipindi maalum: 
22:15   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
 
WEDNESDAY 13 Feb 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Shamba shape up
10:55   Habari za saa
11:00   Korean: The Great Queen 
            Seonduk
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino): 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi rpt 
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi Maalum: TFDA 
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Aibu Yako! Hata wewe? 
21:10   Kipindi Maalum : Tanesco
21:40   Kipindi Maalum: 
22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera  
02:00   CNN International

THURSDAY  14 Feb

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo: Hatua
11:15   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al jazeera
12:30   Ijue Sheria
12:55   Habari za saa
13:00   Sanaa na wasanii rpt
13:30   Jungu Kuu
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo rpt: Riziki
18:30   Kipindi Maalum: Ewura
19:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:00   Malumbano ya hoja
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
FRIDAY 15 Feb

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa

11:00   Hawavumi lakini wamo
11:20   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Kipindi Maalum rpt: TCRA
12:55   Habari za saa
13:00   Kipindi maalum: Tanesco
13:30   Kipindi Maalum rpt - TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Mapishi
14:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino) 
14:55   Habari za saa  
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Mizengwe
18:30   Uchumi na biashara
19:00   Kipindi maalum: TCRA
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:05   Kipima joto
23:00   Habari 
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
SATURDAY  16 Feb 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari 
08:00   Al Jazeera 
09:00   Watoto wetu 
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   Jungu kuu rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Shape up
12:30   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)  
14:45   Igizo rpt: Riziki
15:15   Igizo rpt: Hatua
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Mtego rpt 
17:00   Shamsham za Pwani 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi
18:30   Igizo: Riziki 
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu Kuu 
20:00   Habari 
21:00   Igizo: Kimya Milele
21:30   Hawavumi lakini wamo
22:30   Isidingo rpt  
01:00   CNN International 
 
SUNDAY 17 Feb  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari  
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu 
10:00   Isidingo  
11:45   Aibu Yako
11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 
12:50   Bongo Movie rpt:  Green Light
14:00   Tamasha la Michezo 
15:00   Mwangaza 
16:00   Korean drama: The great 
            queen Seonduk
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Mizengwe rpt
18:45   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Mtego 
20:00   Habari 
21:05   Mizengwe  
21:00   Bongo Movie: Green light 2
22:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  11 Feb

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Grapes 

            of justice

13:45   Series rpt:  Ode To Joy 

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues  12 Feb

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Ode To Joy

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  13 Feb 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Local Pgm: The   

            Monday Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15   CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Ode To Joy 

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  14 Feb

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:
13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Ode To Joy 

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  15 Feb 

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Ode To Joy

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 16 Feb

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00   Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Ode 

            To Joy 

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  Ground Zero

23:00   Grapes of Justice rpt

01:00   Al Jazeera

Sun  17 Feb

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes of 

            Justice 

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: Em-

peror of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Telenovela: Ode To Joy

00:00   Al Jazeera



500 wakimbia machafuko 
DRC, waingia Uganda 

Mojawapo ya ndege za kivita za Marekani zinazotoa msaada kwa ndege za muungano unaoongozwa na Saudia 
katika vita vya Yemen. PICHA: DW
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HABARI KIMATAIFA

Ijumaa Februari 15 , 2019

KINSHASA, Congo 

MAPIGANO ya kikabila yaliyotokea 
mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo-DRC wiki iliyopita, yame-
sababisha zaidi ya watu 500 kukimbilia 
usalama nchini Uganda.

Zaidi ya raia 500 kutoka Congo wali-
wasili Uganda wakikimbia mapigano ya 
kikabila yaliyozuka wiki iliyopita. 

Wakimbizi hao wamewafahamisha 
maofisa wa Uganda pamoja na Shirika 
la Umoja wa Mataifa linalowahudumia 
Wakimbizi (UNHCR) kwamba mapiga-
no hayo yaliyozuka kati ya jamii za Len-
du na Bagerere yamesababisha eneo la 
mashariki mwa Congo kuwa katika hali 
ya sintofahamu.

Makundi hayo ya wakimbizi kutoka 
jimbo la Ituri Mashariki mwa Jamhuri 
ya Kidemokrasia yanafanya safari za 
hatari kuvuka ziwa Albert lililoko kwe-
nye mpaka wa nchi hizo mbili wakitu-
mia mitumbwi isiyokuwa imara. 

Wengi wao ambao ni wanawake na 

NAIROBI, Kenya

MAKAMANDA watano wa polisi walioon-
goza operesheni ya mwaka 2017, ambapo 
mtoto kwa jina la Baby Pendo, aliuawa 
mjini Nyalenda kaunti ya Kisumu, wame-
patikana na hatia ya kifo chake.

Uchunguzi ulioongozwa na hakimu 
mwandamizi, Beryl Omollo, ulitoa uamu-
zi huo jana mjini Kisumu.

Makamanda waliokutwa na hatia ni 
Linah Kosgei, Benjamin Koima, Christo-
pher Mutune Maweu, Titus Yoma na John 
Thiringi.

Wakati wa operesheni hiyo iliokumbwa 
na utata, Yoma alikuwa kamanda wa poli-
si wa kaunti ya Kisumu, Maweu alikuwa 
OSPD wa Kisumu Mashariki, Thiringi ali-
kuwa OSC wa Kisumu ya Kati, Koima aki-
simamia Kisumu Magharibi, huku Kosgei 

akiongoza kituo cha polisi cha Nyalenda.
Mtoto huyo aliyekuwa na miezi sita 

aliuawa ndani ya nyumba ya babake na 
maofisa wa polisi wa kitengo cha kukabili-
ana na ghasia ambao walikuwa wakijari-
bu kuzima maandamano yalioanza baada 
ya kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi 
mkuu mwaka 2017.

Katika uamuzi wake, hakimu huyo pia 
aliagiza mkurugenzi wa mashtaka, Noor-
din Haji, kuwachunguza maofisa 31 wa 
kikosi cha GSU ambao aliwataja kuwa 
washukiwa muhimu.

Maofisa wengine 20 wa polisi ambao 
walikuwa chini ya usimamizi wa Kosgei 
mjini Nyalenda pia watachunguzwa na 
mahakama hiyo. Wazazi wake Joseph 
Abanja na mkewe Lencer Achieng, walise-
ma kuwa walikuwa wakiomba maajabu 
ya ‘valentines’ na ni hicho walichopata. 

Wakati wa kusikilizwa kwa kesi hiyo 
makamanda hao walilaumiana, huku 
hakuna hata mmoja akitaka kuchukuwa 
lawama. Wakati mwingine maofisa hao 
walitaka kushikana mashati mahakama-
ni.

Baby Pendo alifariki Agosti 2017, baada 
ya kudaiwa kupigwa kichwani na maofisa 
wa polisi kufuatia ghasia zilizokumba 
kaunti ya Kisumu baada ya Rais Uhuru 
Kenyatta kutangazwa mshindi wa uch-
aguzi huo.

Katika kesi hiyo, maofisa wa polisi hao 
walishutumiwa kwa kuvunja na kuingia 
katika nyumba ya Abinja katika Mtaa wa 
Mabanda wa Nyalenda.

Mtoto huyo alifariki siku tatu baadaye 
wakati alipokuwa akipatiwa matibabu ka-
tika Hospitali ya Aga Khan mjini Nairobi.  
BBC

Polisi Kenya wakutwa na hatia ya mauaji

Wafanyakazi 
waitisha mgomo

Bunge Marekani 
lataka misaada 
kusitishwa

JOHANNESBURG, Afrika Kusini

CHAMA kikuu cha wafanyakazi nchini 
Afrika Kusini (Cosatu), kimeitisha 
mgomo wa kitaifa dhidi ya serikali.

Sababu kubwa ya kuitisha mgomo 
huo ni kutaka kufutwa kwa muswada 
wa Rais Cyril Ramaphosa, ambao 
unataka kurekebisha na kubinafsisha 
baadhi ya kampuni za umma.

Cosatu ni mmoja ya washirika wa 
kihistoria wa chama tawala ANC, na 
inashiriki katika muungano serikalini. 

Wito huo wa Cosatu ni ishara kwa 
ANC ikiwa imesalia miezi mitatu 
kabla ya uchaguzi wa urais.

Akizungumza na waandishi wa 
habari mweka hazina wa Cosatu, Tha-
bang Sonyathi, alisema kilichosababi-
sha maelfu ya wafanyakazi wa Afrika 
Kusini kuingia mitaani ni mpango wa 
urekebishaji wa kampuni ya umeme 
ya Eskom. 

“Tunaona mpango huu kama njia ya 
kuwezesha ubinafsishaji wa Eskom 
na hatua za kibaguzi. Na wale am-
bao watakabiliwa na hali mbaya ya 
maisha ni wafanyakazi wa kawaida,” 
alisema Sonyathi.

Kwa mujibu wa Thabang Sonyathi, 
tabia ya ANC imewachosha wana-
chama wa Cosatu, ambao wanaweza 
kubadilisha kura zao kwenye uch-
aguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika 
mwezi Mei. RFI

WASHINGTON, Marekani

BARAZA la wawakilishi nchini Mare-
kani jana, liliidhinisha azimio li-
takalofikisha mwisho wa uungaji 
mkono wa Marekani kwa muun-
gano wa kijeshi unaongozwa na Saudi 
Arabia katika vita nchini Yemen.

Hatua hiyo imechukuliwa waka-
ti wabunge wengi wakitaka kumla-
zimisha Rais Donald Trump wakati 
yeye akiimarisha sera zake kuelekea 
nchi hiyo ya kifalme.

Ni mara ya kwanza kwa baraza  
hilo  la  wawakilishi kuunga  mkono 
azimio  la  madaraka  ya  vita, lakini  
kura hiyo  iliyoungwa  mkono  na 
wabunge  248 kwa 177 waliopinga.

Ni wabunge 18 tu wa chama cha 
Rais Trump cha Republican katika 
baraza hilo la wawakilishi waliojiunga 
na wa- Democrat 230 kuunga mkono 
azimio linalotaka Marekani kuzuia 
jeshi kujiingiza katika uhasama na 
Yemen.

Mojawapo ya misaada ambayo 
wabunge wamekuwa wakiipinga 
ni pamoja na kujaza mafuta katika 
ndege zinazofanya mashambulizi 
katika vita vya wenyewe kwa we-
nyewe nchini Yemen bila ya idhini ya 
wabunge.

Wabunge wa Democrat na Repub-
lican walilirejesha tena azimio la ma-
daraka ya kivita wiki mbili zilizopita 
kama njia ya kutuma ujumbe mzito 
kwa utawala wa Riyadh juu ya maafa 
ya binadamu na kuishtumu mauaji 
ya mwandishi wa habari wa Saudia, 
Jamal Khashoggi. DW

watoto wameshuhudiwa wakiwa 
na mizigo yao hususani mago-
doro, na kwamba Kwa mujibu wa 
wakimbizi hao, mapigano hayo ni 
kati ya kikabila ya jamii ya Lendu 
na Bagerere. 

Kinachowatia hofu na wasiwasi 
viongozi wa wilaya za Hoima na Ki-
kuube ni uwezekano wa kuzorota 
kwa hali ya usalama. 

Inahofiwa huenda kuna uweze-
kano wa wakimbizi kuingia Ugan-
da wakiwa wamejihami kwa silaha.

Wasiwasi mwingine ambao 
wimbi hilo jipya la wakimbizi ku-
toka DRC ni kuhusiana na jinsi wa-
navyowasili bila kupitia njia rasmi 
za mipakani ambako wangepimwa 
kabla ya kuchangamana na jamii 
za Uganda.

Wakazi wana wasiwasi kuwa 
kuna uwezekano wa milipuko ya 
magonjwa ya ebola na kipindupin-
du, kwa kuwa wakimbizi hao wa-
natokea sehemu ambako ugonjwa 

huo umeripotiwa hivi karibuni 
mashariki mwa nchi yao.

Uganda imekubaliana na hali 
hiyo kwa kutuma majeshi ku-
hakikisha kunakuwapo kwa us-
alama katika maeneo ya mpakani 
hasa kwenye fukwe za ziwa Albert, 
huku makundi ya maofisa wa afya 
wakipelekwa kuwapima wakim-
bizi hao kabla ya kuwasafirisha 
kwenda kwenye kambi rasmi ya 
wakimbizi ya Kyangwali.

Shirika la Umoja wa Mataifa 
linalowahudumia wakimbizi lime-
fafanua kuwa hata kabla ya kundi 
hilo la wakimbizi kuanza kuwasili 
Uganda, kila siku watu 113 wame-
kuwa wakiwasili kutoka Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo tangu 
mwanzoni mwa mwaka huu. 

Inakisiwa kuwa kuna wakim-
bizi 240,000 kutoka nchi hiyo ji-
rani walioko Uganda, idadi kubwa 
ikiwa imetokea majimbo ya Kivu 
Kaskazini na Kivu Kusini. DW

Makundi 
hayo ya 
wakim-
bizi kutoka 
jimbo la Ituri 
Mashariki 
mwa 
Jamhuri ya 
Kidemokra-
sia yana-
fanya safari 
za hatari ku-
vuka ziwa 
Albert 
lililoko kwe-
nye mpaka 
wa nchi hizo 
mbili wakitu-
mia mitumb-
wi isiyokuwa 
imara.
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Serikali yavikumbuka vituo utengemao watoto walemavu
Na Romana Mallya

WAZIRI wa Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Ummy Mwalimu, amesema serikali 
itahakikisha vituo vyake vya afya 
510 vinakuwa na vituo maalum 
vya utengamao kwa ajili ya watoto 
wenye ulemavu katika kipindi cha 
miaka mitatu.

Mwalimu aliyasema hayo jana 
jijini Dar es Salaam, wakati akifun-
gua Kituo kipya cha utengamao wa 
watoto wenye ulemavu, kilicho-
jengwa eneo la Kawe kitakacho-
julikana kama Community Based 
Rehabilitation Centre.

Kituo kicho kipya chenye uwezo 
wa kuchukua watoto 300 kime-
jengwa chini ya mradi wa Shirika 
la Comunita Solidali nel Mondo 
kutoka Italia na Shirika la Ivrea 
Sisters Congregation lililopo Kawe 
ambapo hadi sasa jumla ya watoto 
175 wameshaandikishwa.

Waziri Mwalimu alisema amevu-
tiwa na suala hilo na kuwaagiza 
watendaji wake walioongozana 
naye kwenye uzinduzi huo wa-
hakikishe ndani ya mwezi mmoja 
wanamwandikia dokezo ambalo 
litamwezesha kwenda kutafuta 
fedha za utekelezaji.

Mwalimu aliwaeleza wafadhili 

hao kuwa hawawezi kujua jinsi 
gani alivyoguswa na mradi huo 
walioufanya ili kuwezesha watoto 
wenye ulemavu kupata huduma 
zitakazowawezesha kujitegemea 
na kupunguza mzigo kwa wazazi 
na walezi wao.

Alisema endapo angelijua miaka 
miwili iliyopita ambako kulijengwa 
hoja ya kuboresha vituo vya afya ili 
vitoe huduma za uzazi wa dharura 
ikiwemo upasuaji, suala hilo lin-
gekuwa kwenye utekelezaji.

“Wizara tulikaa tukaandika an-
diko kwa nini wanawake wajawa-
zito wanakufa, moja ya sababu 
tuliyoiona ni kwamba hakuna hu-

duma ya upasuaji na huduma ya 
damu salama, hivyo katika vituo 
350 kati ya 510 tunavyoviboresha 
tumejenga chumba cha upasuaji, 
wodi ya wazazi, maabara ya damu 
na nyumba moja ya mtumishi,” 
alisema.

 “Kwa kufanya hivi tutawaikia 
wanawake na walezi wengi, ni-
naahidi na bahati nzuri siogopi 
kushindwa, tunaweza tusipate 510 
lakini tunaweza kuanza na vituo 50 
kwanza na baada ya miaka mitatu 
tukaikia vituo vyote,” alisema.

Alisema kama wameweza kuwe-
ka jengo kwa ajili ya upasuaji, wodi 
ya wazazi watahakikisha jengo la 

utengamao linakuwepo vituoni.
Pia aliwaagiza maoisa Ustawi 

wa Jamii kufanya ukaguzi wa mara 
kwa mara kwa makao yanayotu-
mika kulelea watoto wenye ulema-
vu na kutoa ushauri unaotakiwa 
wafanye. Balozi wa Italia nchini, 
Roberto Mengoni, alisema kwenye 
maisha kuna njia mbili za kuishi, 
moja ni kwa miujiza na nyingine 
hakuna miujiza.

Alisema kituo hicho kwa ajili ya 
watoto hao ni miujiza na anaamini 
watoto wa Tanzania badala ya 
kufungiwa ndani, watapelekwa 
hapo kwa ajili ya kupata huduma 
muhimu.

Ekari 42 
za polisi 
zagawiwa 
wananchi 

Naibu Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Sekta ya Mawasiliano), Mhandisi Atashasta Nditiye (wa pili 
kulia), akizungumza na Menejimenti ya Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL), alipotembelea shirika hilo, jijini 
Dar es Salaam jana. Kulia ni Mwenyekiti wa Bodi ya TTCL, Mhandisi Omary Nundu na Naibu Katibu Mkuu Wizara 
hiyo Sekta ya Mawasiliano, Dk. Jim Yonaz. NA MPIGAPICHA WETU

Na Munir Shemweta, MWANZA

SERIKALI imekonga nyoyo za wa-
nanchi baada ya kuwapatia eka-
ri 41.67 kati ya 58.4 katika eneo la 
mgogoro la kambi ya Jeshi la Polisi ya 
Kigoto iliyoko Kata ya Kurumba jijini 
Mwanza.

Kutokana na hatua hiyo ya serikali, 
jeshi hilo sasa litabakiwa na eka-
ri 16.73 katika eneo hilo lililokuwa na 
mgogoro kati ya wananchi na polisi.

Tamko la kutwaa eneo hilo lilitolewa 
jana na Naibu Waziri wa Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, Angeline 
Mabula,  baada ya Rais John  Magufuli, 
kuamua  wananchi kupatiwa ekari hizo 
kutokana na mgogoro uliodumu kwa 
muda mrefu.

Eneo la kambi ya polisi la Kigoto 
lenye kaya 461 na nyumba 664 kwa 
muda mrefu limekuwa na mgogoro 
baina ya wananchi na jeshi hilo, baada 
ya wananchi kuvamia   na kuliendeleza 
ikiwamo kujenga nyumba za makazi. 

Mabula alisema Rais amesikia kilio 
cha cha wananchi wa eneo hilo na 
kuamua kuwapatia umiliki na kusisitiza 
kuwa mara nyingi Rais amekuwa 
mtetezi wa wanyonge.

Huku akishangiliwa na wananchi 
wa eneo hilo ambao walikuwa na 
furaha isiyo na kifani, Mabula alisema 
kuanzia sasa wananchi hao watakuwa 
wamiliki halali na kwamba eneo hilo 
sasa litapimwa upya kwa kuwa kuna 
maeneo ndani ya kambi hiyo yalip-
imwa kimakosa. Pia alisema eneo hilo 
litarasimishwa na kuwataka wananchi 
kuonyesha ushirikiano wakati wa 
mchakato huo ambao utawafanya wa-
nanchi hao kuwa na hati zitakazowaz-
esha kukopa fedha benki.

Hata hivyo, Mabula alisema eneo la 
ekari 16 ambalo halijavamiwa litabakia 
kuwa mali ya Jeshi la Polisi na wa-
nanchi hawaruhusiwi kuendesha shu-
ghuli yoyote na kuwataka kutii sheria.

Naibu Waziri alisema Manispaa ya 
Ilemela italitafutia eneo lingine Jeshi la 
Polisi kwa ajili ya kuendesha mafunzo 
ya mbinu za medani na kuimarisha 
kikosi cha wanamaji na shughuli za 
chuo cha wanamaji  Butimba mkoani 
Mwanza.

Na Mary Geofrey

KWA mara ya kwanza Taasisi ya Tiba ya Mi-
fupa Muhimbili (MOI), imefanya upasuaji 
wa maungio ya nyonga na uti wa mgongo 
kwa kushirikiana na madaktari bingwa ku-
toka India.

Upasuaji huo utafanywa kwa siku tatu 
na madaktari bingwa wa MOI na wataal-
amu kutoka Hospitali ya Zydus ya India 
na jumla ya wagonjwa sita wenye mata-
tizo magumu ya nyonga na uti wa mgongo 
watafanyiwa upasuaji.

Akizungumzia upasuaji huo jana jijini 
Dar es Salaam, Mkurugenzi Mtendaji wa 
MOI, Dk. Respicious Boniface, alisema wat-
apandikiza nyonga bandia na upasuaji wa 
mgongo kwenye eneo la shingoni kupitia 
upande wa mbele.

Alisema Oktoba mwaka jana, waliingia 
mkataba wa ushirikiano na hospitali hiyo 
kwa lengo la kubadilisha uzoefu wa wata-
alamu na kufanya kambi za upasuaji kwa 
wagonjwa kama walivyofanya jana.

Alisema pia mkataba huo ulihusu kuwa-
ona wagonjwa wa kliniki na kuwafundisha 
wataalamu wa nchini kupitia mafunzo ya 

muda mfupi na muda mrefu.
“Novemba mwaka jana walikuja madak-

tari bingwa kutoka India, wakaona wagon-
jwa wa kliniki na mwaka huu sasa ndio tu-
meanza kazi rasmi,” alisema Dk. Boniface.

Alisema wameanza utekelezaji wa mka-
taba huo na lengo kubwa ni kuifanya MOI 
kuikia viwango vya kimataifa vya utoaji 
huduma kama wanavyofanya India.

Alisema pia lengo ni kuwafanya wag-
onjwa wote nchini wapate huduma kwa 
gharama nafuu bila kusairi kwenda nje.

Akizungumzia tofauti ya upasuaji wa 
nyonga walizowahi kufanya na wanazo-
fanya kwa siku tatu, alisema hizi zinahusu 
maeneo magumu ambayo nchini hakuna 
utaalamu wa kufanya vyema hivyo mgon-
jwa angelazimika kusairi nje. Alisema upa-
suaji wanaofanya ni wa kisasa wa mbinu 
mpya kutoka kwa wataalamu wengine.

 “Huu ni upasuaji mgumu ambao nchini 
hatukuwa na utaalamu wa kutosha na wa-
napotupatia mafunzo haya kwa siku tatu, 
wakiondoka na sisi tutaweza kufanya we-
nyewe,” alisema.

Pia alisema mfumo wanaotumia unatu-
mia muda mfupi tofauti na awali na ghara-

ma nazo zinapungua kwa sababu zinatege-
mea na muda anatumia mgonjwa kwenye 
upasuaji.

Dk. Boniface alisema awali walifanya 
upasuaji kwa saa nne, lakini sasa wataanza 
kufanya operesheni kwa saa mbili na nusu 
hadi saa tatu.

“Gharama za kufanya upasuaji wa 
mgongo kwa mgonjwa mmoja inatumia 
Sh. milioni nne hadi tano, lakini kulingana 
na muda anaokaa katika chumba cha upa-
suaji,” alisema na kuongeza:

“Lakini kwa sasa tunapata utaalamu 
utakaotuwezesha kutumia muda mfupi 
kufanya upasuaji na kusaidia gharama ku-
pungua pia.”

Kwa upande wake, Daktari Bingwa wa 
Mifupa wa MOI aliyebobea kwenye upan-
dikizaji wa nyonga bandia, Dk. Violeth 
Lupondo, alisema mbinu wanazopata zi-
tawasaidia kuendelea kutoa huduma hizo 
hata baada ya madaktari kutoka Zydus ku-
ondoka.

“Huwa tunafanya kila siku aina hizi za 
upasuaji, lakini huu wa leo ambao tunafan-
ya na wenzetu kutoka Zydus ni wa tofauti 
na mgumu,” alisema Dk. Lupondo. 
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BARCELONA, Hispania

K
LABU ya Barcelona haina mpan-
go wa kumpa ofa ya mkataba 
mpya kiungo wake, Ivan Rakitic 
licha ya mchezaji huyo raia wa 

Croatia kusisitiza kuwa anataka kubakia 
hapo kwenye dimba la Nou Camp. 

Rakitic alikataa kujiunga na Paris Saint-
Germain kipindi cha majira ya joto kili-
chopita na kuamua kubakia hapo Bar-
celona, licha ya kuambiwa kwamba 
mkataba wake hautaongezwa.

 Rakitic amesisitiza kuwa ana 
furaha kuendelea kucheza hapo  
Barcelona, lakini bado anaen-
delea kusubiri kufanya ma-
zungumzo na rais wa Klabu 
hiyo, Josep Maria Bartomeu 
kwa ajili ya kuongezewa 
mkataba mpya.

MANCHESTER, England 

KOCHA  Ole Gunnar Solskjaer 
yupo kwenye wakati mgumu 
baada ya kikosi chake kukumbwa 
na majeruhi, huku Anthony Mar-
tial na Jesse Lingard wakiwa sha-
kani kuivaa Chelsea na Liverpool, 
baada ya kuumia katika mchezo 
waliopoteza dhidi ya PSG.

Martial alishindwa kuingia ka-
tika kipindi cha pili, huku Lingard 
alitolewa katika kipindi hicho ku-
tokana na kuumia misuli ya nyama 
za paja, wakati United ikifungwa 
2-0 kwenye mechi ya Ligi ya Ma-

bingwa Ulaya.
Na sasa wawili hao hawataku-

wapo kwenye mchezo dhidi ya 
Chelsea pale Stamford Bridge, 
na gazeti la  Daily Mail limeripoti 
kwamba pia wanaweza kuukosa 
mchezo dhidi ya wapizani wao 
wakubwa  Liverpool.

Ikiwa imecheza mechi 11 bila 
kufungwa chini ya Solskjaer, klabu 
hiyo ilikumbana na kipigo chake 
cha kwanza chini ya kocha huyo 
wa muda Jumanne wiki hii, lakini 
sasa kikosi hicho kimekumbwa na 
pigo la majeruhi.

Matokeo ya mchezo huo wa 

kwanza wa hatua ya mtoano wa 
timu 16 bora Ulaya kumewaacha 
mashetani wekundu hao kwenye 
hatari ya kutolewa, huku mchezaji 
wake,Paul Pogba hatacheza mechi 
ya marudiano kutokana na kupe-
wa kadi nyekundu. 

Akizungumza mara baada ya 
mchezo huo, Solskjaer alikubali 
kwamba kikosi chake kilikumbwa 
na majeruhi baada ya kuumia kwa  
Martial na  Lingard.

“Unajua kwamba, ana matatizo 
ya misuli ya nyama za paja, pamo-
ja na nyonga,” alisema kocha huyo 
mwenye umri wa miaka 45.

Martial, Jesse waipa pigo United 

“Nina furaha zaidi kuwa hapa na sina 
mpango wa kuondoka,” alisema Janu-
ari mwaka huu. “Nimezungumza na rais 
na nimemdokeza uamuzi wangu wa 
kuongeza mkataba.”Hata hivyo, Sky Sports 
imeripoti kwamba, Bartomeu mwenyewe 
hana mpango wa kutoa ofa kwa Rakitic na 
mchezaji huyo anaweza kuondoka akitaka 
na sasa amebakiwa na miaka miwili kwe-
nye mkataba wake.

Klabu ya Inter Milan imekuwa ikihu-
sishwa na mpango wa kutaka kumsajili 
Rakitic, huku pia ilionyesha nia ya kum-
sajili Luka Modric katika kipindi cha 
majira ya joto kilichopita.

Rakitic amewachezea mabingwa hao 
wa La Liga katika kila mchezo msimu huu 
na ameonekana kuendelea kuwa kwenye 
kiwango bora.

MANCHESTER, England 

NAHODHA wa  Manchester City, Vincent Kompany anatarajiwa ku-
pewa ofa ya mkataba mpya wa mwaka mmoja ili kuendelea kuitu-
mikia klabu hiyo ya hapo Etihad.

Kompany amekuwa na City tangu Agosti mwaka 2008 ambapo 
alipojiunga akitokea klabu ya Hamburg kwa ada ya thamani ya euro 
milioni 8.5, kabla Klabu hiyo haijanunuliwa na Sheikh Mansour.

Tangu hapo ameichezea timu hiyo jumla ya mechi 348, akifunga 
mabao 19 na kutoa pasi za wmsiho 11, na kutwaa mara tatu taji la Ligi 
Kuu England, mataji matatu ya Ligi na moja la FA. 

Kwa mujibu wa  Goal.com, Klabu hiyo itampa mkataba huo wa 
mwaka mmoja mchezaji huyo wa kimataifa wa Ubelgiji mwishoni 
mwa msimu huu wakati mkataba wake wa sasa utakapokuwa un-
afikia mwisho. 

Na hiyo imekuja baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 32 kusumbuliwa na majeruhi ya mara kwa mara na kumfanya 
muda mwingi akiwa nje ya dimba.  Amecheza mechi tisa za Ligi Kuu 
msimu huu, na hajacheza tangu wakati timu yake ikiibuka na ushin-
di wa 2-1 dhidi ya Liverpool Januari mwaka huu. 

 Kompany kwa sasa anapokea mshahara wa pauni 120,000 kwa 
wiki, lakini amekubali kupunguziwa mshahara ili aendelee kubakia 
na timu hiyo kwa ajili ya msimu ujao. 

Kompany kuendelea 
kuula Manchester City

BARCA 

KUTOMPA 

MKATABA 

MPYA 

RAKITIC
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LONDON, England 

K
OCHA wa  Liverpool, Jurgen Klopp 
ameshtakiwa na Chama cha Soka 
cha England (FA) kwa matamshi yake 
aliyoyatoa dhidi ya mwamuzi, Kevin 

Friend wakati timu yake ikitoka sare na West 
Ham kwenye dimba la London.

Katika mchezo huo, bao la Liverpool 
lilionekana ni la kuotea, lakini mwamuzi 
hakuweza kuliona, na baada ya mche-
zo huo Klopp alidai kwamba, maamuzi 
ya mwamuzi huyo yaliathiri matokeo 
kwenye mchezo huo.

Kwa mujibu wa taarifa ya FA imeeleza 
kuwa: “Jurgen Klopp ameshtakiwa kwa 
kuhoji uwezo wa mwamuzi, Kevin Friend 
baada ya sare ya 1-1 dhidi ya  West Ham. 

Klopp amepewa hadi Februari 18 mwa-
ka huu kuweza kujitetea na kama atapati-
kana na hatia atakumbana na faini.

Kauli ya Klopp kwenye mchezo huo 
ilisema: “Nimesikia goli letu lilikuwa la 
kuotea, nina uhakika kabisa kwamba 
mwamuzi alijua hilo. Katika hali ya 50-
50 ilikuwa ni adhabu ndogo kwa timu 
nyingine, kitu ambacho hakifanyi maisha 
yakawa rahisi.”

Na akizungumza na Sky Sports, kocha huyo 
raia wa Ujerumani aliongeza: “Kama binadamu, 
kama ningejua nimefanya makosa kwenye kip-
indi cha kwanza, singependa kuongeza gepu 
jingine. “Waamuzi ni binadamu, na nalielewa 
hilo, lakini goli letu halikuwa baya.”

Pochettino awaita 
wachezaji mashujaa
LONDON, England

KOCHA Mauricio Pochettino amewapongeza wachezaji 
wake kwa kuwa mashujaa baada ya Jumatano usiku kuifun-
ga Borussia Dortmund na kuiweka Tottenham mguu mmoja 
ndani kuelekea hatua ya Robo Fainali ya mashindano ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.

Spurs iliwafunga vinara hao wa Ligi ya Bundesliga katika 
mchezo uliochezwa kwenye Uwanja wa Wembley Stadium, 
mabao 3-0 baada ya kurejea kutoka mapumziko.

Pochettino sasa atawaruhusu nyota wake kupata ma-
pumziko ya siku chache baada ya kuondoka na ushindi huo 
mnono lakini akiwakumbusha kujiandaa kwenda Ujeruma-
ni katika mechi ya marudiano kumalizia kazi waliyoianza.

“Ninajisikia furaha sana,” alisema Pochettino. “Wachezaji 
wangu ni mashujaa. Unapokutana na timu kama Borussia 
Dortmund, unatakiwa uonyeshe nidhamu. Tunahitaji kwen-
da Dortmund tukiwa na malengo ya kuishinda mechi.

“Ni kweli, tuna furaha sasa kwa sababu tumepata ma-
tokeo mazuri lakini bado tunatakiwa kufanya kazi zaidi. 
Kwa upande wangu, nina furaha. Ninataka kuwapongeza 
wachezaji wangu. Kwa kuonyesha kiwango bora.

“Kwangu, ni mchezo wa raundi ya kwanza, ni nusu tu ya 
kwanza ya mchezo.

“Tunahitaji kufikiria kwamba tunatakiwa kumalizia kazi 
tuliyoianza. Kila siku, pale unapocheza na timu nzuri kama 
Dortmund, ni ngumu na bado tuna kazi ya kufanya mbele 
yetu.”

Son Heung-min aliendeleza wimbi lake la kufunga aki-
chukua nafasi ya kutokuwapo kwa Harry Kane kwa kuun-
ganisha mpira wa krosi uliopigwa na Jan Vertonghen na ku-
funga bao la utangulizi dakika ya 47.

KLOPP 

ASHTAKIWA 

NA FA
LONDON, England 

IMERIPOTIWA kuwa, klabu ya Chelsea ipo mbi-
oni kutafuta saini ya aliyekuwa Kocha wa Real 
Madrid, Zinedine Zidane ili kuchukua mikoba ya 
Maurizio Sarri.

Mfaransa huyo mwenye umri wa miaka 46, 
Zidane amekuwa nje ya kazi yake kwa muda ki-
dogo tangu alipoachana na Real Madrid baada 
ya kuipatia mataji matatu mfululizo ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Sarri amekuwa kwenye wakati mgumu 
tangu alipopokea kichapo cha mabao 6 – 0 ku-
toka kwa Manchester City wiki iliyopita huku 
wakimpendekeza, Zidane kuchukua nafasi yake.

Taarifa kutoka kwenye vyombo mbalimbali 
vya habari zinaeleza kuwa wiki hii kumekuwa 
na vikao ambavyo vikiendelea baina ya klabu 
hiyo na watu wa karibu wa Zidane ili kuhakiki-
sha suala hilo linatimia.

Kutua kwa gwiji huyo wa Ufaransa ambaye 
amewahi kutwaa Kombe la Dunia akiwa na Les 
Bleus, kutamfanya nyota wa klabu ya Chelsea, 
Eden Hazard kuongeza mkataba mpya wa kuen-
delea kusalia kwenye viunga hivyo vya Stamford 
Bridge.

Hata hivyo, Chelsea huenda ikakumbana na 
vikwazo kutoka Manchester United ambao bado 
wapo mbioni kuhitaji huduma ya Zidane ata-
kayechukua nafasi ya Ole Gunnar Solskjaer am-
baye alirithi mikoba ya Jose Mourinho aliyetim-
uliwa kazi katikati ya Desemba mwaka jana.

Chelsea, Utd 
zamwania 
Zidane
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KOMPANY KUAGWA AGOSTI

NAHODHA wa Manchester City, Vincent Kompany 
anajiandaa kusaini mkataba mpya wa mwaka mmoja 
na klabu hiyo lakini ukionyesha mshahara wake 
atakaolipwa utapungua. Beki huyo wa Timu ya Taifa ya 
Ubelgiji (32), ataagwa rasmi ifikapo Agosti mwaka huu. 
(Mail)

FELIX AKARIBIA UNITED

KLABU ya Manchester United inatarajia kumsajili ki-
ungo wa Benfica ya Ureno, Joao Felix (19) katika kipindi 
cha majira ya joto. (Sun)

MESSI KUZEEKEA BARCA

RAIS wa Barcelona, Josep Maria Bartomeu amesema 
kuwa mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Argentina, 
Lionel Messi (31), atasaini mkataba mpya na klabu hiyo 
ya Nou Camp. Mkataba wake wa sasa na klabu hiyo 
utamalizika katika kipindi cha majira ya joto ifikapo 
mwaka 2021. (RKB, via Marca)

WERNER AITWA LIVERPOOL

WACHEZAJI wa Liverpool, Naby Keita na Sadio 
Mane wamemweleza straika wa Timu ya Taifa ya 
Ujerumani,  Timo Werner (22) atue Anfield kama nyota 
huyo ataamua kuondoka RB Leipzig katika kipindi cha 
majira ya joto. (ESPN)

MANE ALITAKIWA BAYERN

WINGA wa Timu ya Taifa ya Senegal, Sadio Mane 
(26), amesema kuwa alikuwa akiwindwa na Bayern Mu-
nich wakati Kocha wa Manchester City, Pep Guardiola 
alipokuwa akiwafundisha vigogo hao wa Bundesliga. 
(Bild, via Goal)

JUVE: DYBALA HAUZWI

JUVENTUS imesitisha uamuzi wake wa kumuuza 
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Argentina, Paulo 
Dybala (25), katika kipindi cha majira ya joto na kuzima 
ndoto za Chelsea na Manchester United ambao walio-
nyesha nia ya kumsajili. (Sun)

WENGER ALIMTAMANI SANCHO

KOCHA wa zamani wa Arsenal, Arsene Wenger 
ameweka wazi kuwa alijaribu kufanya mchakato wa 
kumsajili mshambuliaji wa Borussia Dortmund na 
Timu ya Taifa ya England, Jadon Sancho alipokuwa na 
umri wa miaka 18 na akiichezea Manchester City. (beIN 
Sports)

UNITED KUNASA WANNE

MANCHESTER United imewataja mabeki, Kalidou 
Koulibaly (27) wa Napoli, Lucas Hernandez (22) wa 
Atletico Madrid na Nikola Milenkovic (21) wa Fioren-
tina pamoja na winga wa Juventus, Douglas Costa (28) 
ni kati ya wachezaji wapya inaotaka kuwasajili katika 
kipindi cha majira ya joto. (Mirror)

MARCELO KUMFUATA RONALDO

BEKI wa kushoto wa Real Madrid, Marcelo (30) 
anatarajia kujiunga na mchezaji mwenzake wa zamani 
wa timu hiyo, Cristiano Ronaldo katika klabu ya Juven-
tus ifikapo majira ya joto mwaka huu. (Mail)

SARRI PRESHA JUU

KOCHA wa Chelsea, Maurizio Sarri yuko katika 
presha ya kuhakikisha anachukua taji la Ligi ya Europa 
League msimu huu ili kunusuru ajira yake. (Telegraph)

ZISIKUPITE

HABARI MICHEZO
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

 K
LABU ya Juventus imeripoti-
wa kuwa inajipanga kutoa 
ofa kwa mshambuliaji wa 
Liverpool, Mohamed Salah, 

pamoja na kumtoa Paulo Dybala 
pamoja na euro milioni 50. 

Kwa mujibu wa Sky
 Sports, mpango huo

 thamani yake ya jumla
 itakuwa ni euro milioni

 125 kwa ajili ya kumsaji-
li mchezaji huyo wa Timu 

ya Taifa ya Misri. 

Kwa mujibu wa gazeti la Tuttos-

port, Liverpool itapokea ofa ya Salah 
kutoka Juventus pamoja na euro mil-
ioni 50 na Dybala, ambapo thamani 
yake ya jumla itafikia kuwa ni euro 
milioni 125.

Miamba hao wa soka la Italia wa-
napanga kumsajili mchezaji huyo 
kwa ajili ya kukiimarisha zaidi kikosi 
chake ili kiweze kutwaa taji la Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Tayari Juventus imemsajili Cris-
tiano Ronaldo kutoka Real Madrid, 
lakini bado wanaona kwamba, kikosi 
chao kinahitaji kuongezewa nguvu 
na Salah ndiye anayeonekana kuwa 
chaguo lao sahihi.

Dyabala ambae ni mchezaji wa 
kimataifa wa Argentina, msimu huu 

kiwango chake kinaonekana kushuka 
hasa baada ya ujio wa Ronaldo na 
hivyo wanapanga kumtumia kama 
chambo kwenye usajili huo.

Taarifa nyingine zinasema kuwa 
beki wa kushoto wa Real Madrid, 
Marcelo anajiandaa kuondoka 
katika klabu hiyo ya Hispania na 
kumfuata mshambuliaji, Cristiano 
Ronaldo.

Inaelezwa kuwa, Marcelo ambaye 
ana umri wa miaka 32, amesema 
ataondoka Real Madrid katika kipindi 
cha majira ya joto na kutua Juventus 
kuungana na Ronaldo ambaye kwa 
pamoja walikuwa na kipindi kizuri 
kwenye klabu hiyo inayoshikilia taji 
la Ligi ya Mabingwa Ulaya.

JUVENTUS YAJIPANGA 

KUMSAJILI MO SALAH
   Vigogo hao wa Italia wajiandaa kutoa dau 

nono pamoja na mshambuliaji wake Dybala ili...
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Na Mwandishi Wetu

HUKU homa ya pambano la watani 
wa jadi ilizidi kupanda, Mwenyekiti 
wa Simba, Swedi Mkwabi, amesema 
kuwa kwa upande wake anasu-
biri muda ufike ili timu yake iweze 
kutimiza mpango wa kuondoka na 
pointi tatu dhidi ya Yanga.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mkwabi alisema kuwa awali mawazo 
na nguvu zao walizielekeza katika 
mchezo wa Ligi ya Mabingwa Afrika 
dhidi ya Al Ahly ya Misri ambao 
walishinda bao 1-0 na sasa zamu 
na nguvu za maandalizi zimeelekea 
kuisubiri Yanga.

“Jukumu la mchezo na Al Ahly lime-
pita, sasa tunaelekeza nguvu katika 
mchezo wa Jumamosi, tunakiamini 
kikosi chetu kina uwezo mkubwa wa 
kuondoka na ushindi mbele ya Yanga, 
ni jambo muda tu kulitimiza hili,” 
alisema Mkwabi.

Aliongeza kuwa anawataka 
mashabiki wajitokeze kwa wingi kuis-
hangilia timu yao kama walivyofanya 
katika mchezo dhidi ya Al Ahly.

“ Hakuna shaka mashabiki wetu 
walichangia kwa kiasi kikubwa sana 
kwenye ushindi dhidi ya Waarabu ku-
tokana na wingi wao uwanjani, tunge-
penda kuona Jumamosi tunajaa kwa 
wingi kuwasapoti na kuwapa hamasa 
wachezaji wetu,” alisema Mkwabi.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MZUNGUKO wa lala salama wa Ligi 
KUU Zanzibar kwa vinara wa ligi 
hiyo “Maafande” wa KVZ kuwakari-
bisha New Star kutoka Pemba katika 
mchezo utakaochezwa kuanzia 
saa 10:00 jioni kwenye Uwanja wa 
Amaan Visiwani hapa.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha Mkuu wa KVZ, Shekha Khamis, 
alisema kuwa ameiandaa vyema 
timu yake kuendelea kupambana 
lakini akaongeza kwamba ni mapema 
kueleza kwamba timu yake itachukua 
ubingwa wa ligi hiyo.

Shekha alisema mara nyingi 
ushindani huongezeka katika mzun-
guko wa pili baada ya timu kujiimari-
sha baada ya kuimarisha vikosi vyao 
katika dirisha dogo la usajili ikilin-
ganishwa na mzunguko wa kwanza 
unavyokuwa.

Kocha huyo alisema pia anaamini 
timu yake ipo katika klabu zina-
zopewa nafasi ya kutwaa ubingwa 
endapo wachezaji wake  watajituma 
uwanjani na kutoruhusu kufanya 
makosa ambayo yatawafaidisha 
wapinzani wao.

Mechi nyingine itakayochezwa 
kwenye Uwanja wa Amaan leo kuan-
zia saa 8:00 mchana itakuwa ni kati 
ya JKU ambayo iko katika  nafasi ya 
pili katika msimo wa ligi hiyo ikiwa 
na pointi 38 dhidi ya  Chipukizi ku-
toka Pemba ambayo nayo ipo nafasi 
ya 11 ikiwa  na pointi 18.

Kwenye Uwanja wa Gombani, 
Pemba timu ya Opec itavaana na 
Malindi kuanzia saa 8:00 mchana na 
jioni Mbuyuni itawakabili Muhusta-
dhi wa Chuoni.

Na Faustine Feliciane

W
AKATI ikiwa imebaki siku 
moja tu kabla ya mchezo wa 
watani wa jadi nchini, beki 
wa kati wa Yanga, Andrew 

Vincent ‘Dante’ amesema kuwa ameji-
andaa “kula sahani moja” na mshambu-
liaji wa Simba, Meddie Kagere.

Dante ameliambia gazeti hili kuwa 
licha ya kuwa mchezo huo kutarajiwa 
kuwa mgumu, mahesabu yake anayapan-
ga namna ya kumdhibiti mshambuliaji 
huyo raia wa Rwanda ambaye alijiunga na 
Simba akitokea Gor Mahia ya Kenya.

Beki huyo alisema kuwa anafahamu 
ubora wa Kagere lakini hatishiki naye na 

amejipanga kumdhibiti endapo atapata 
nafasi ya kucheza.

“Mchezo utakuwa mgumu
 na ndio maana kila timu in-
afanya maandalizi kuhakik-

isha inaibuka na ushindi, 
hakuna mchezaji ninayem-
uogopa Simba, najua wana-

 washambuliaji wazuri
 kama Kagere lakini tuta-

wadhibiti,” alisema Dante.
Aidha, alisema kama kocha wake, 

Mwinyi Zahera atampa nafasi ya kucheza 
katika mchezo huo, atahakikisha anam-
kaba vema mshambuliaji huyo ambaye 

mapema wiki hii aliifungia timu yake bao 
pekee katika mechi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika dhidi ya Al Ahly ya Misri.

Aliongeza kuwa hamasa katika kikosi 
ipo juu na kila mchezaji anasubiri kufanya 
kazi yake uwanjani siku ya mchezo huo.

Kikosi cha Yanga kinatarajia kurejea ji-
jini Dar es Salaam leo kikitokea Morogoro 
ambapo waliweka kambi kwa ajili ya kuji-
andaa na mchezo huo.

Yanga ndio mwenyeji wa mechi hiyo am-
bayo itaanza kuchezwa kuanzia saa 11:00 
jioni na watashuka dimbani wakiwa na 
kumbukumbu ya ushindi wa bao 1-0 wal-
ioupata dhidi ya JKT Tanzania wakati Sim-
ba yenyewe iliwaduwaza Waarabu wa Misri 
kwa kuwafunga goli 1-0 mapema wiki hii.

DANTE AFUNGUKA NAMNA 

ATAKAVYOMKABA KAGERE
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Mkwabi: Tunasubiri 

wakati tuwamalize

KVZ kuwakaribisha 

New Star Amaan

Wachezaji wa Timu ya Simba Queens ya jijini Dar es Salaam wakifanya mazoezi kujiandaa na mechi za Ligi Kuu ya Soka 
ya Wanawake Tanzania, ambayo inatarajia kuingia katika mzunguko wa pili hivi karibuni. PICHA: SSC

Na Mwandishi Wetu

KIKOSI cha Timu ya Soka ya Taifa ya vi-
jana wa umri chini ya miaka 17 (Serengeti 
Boys) kinatarajia kwenda jijini Arusha 
ikiwa ni sehemu ya maandalizi ya kuele-
kea Fainali za Afrika kwa umri huo (AF-
CON U-17) zinazotarajiwa kufanyika hapa 
nchini Aprili mwaka huu, imeelezwa.

Kambi hiyo ya Arusha inatarajiwa 
kuwa ya muda mfupi na baada ya hapo 
itaelekea Uturuki kwa ajili ya kushiriki 
mashindano ya kimataifa yaliyoandaliwa 
na Shirikisho la Soka Ulaya (UEFA) am-
bayo yatashirikisha timu kadhaa za Afrika 
na nyingine kutoka Ulaya.

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe, 
alisema hayo jana wakati akizindua nem-
bo maalum ya Fainali za Afrika ambazo zi-
nafanyika Tanzania kwa mara ya kwanza.

Mwakyembe alisema kuwa uamuzi wa 
kuipeleka Serengeti Boys Arusha ni ku-
taka kuwaandaa wachezaji wa timu hiyo 
kuizoea hali ya hewa ya baridi ambayo 
watakutana nayo Uturuki.

Alisema kuwa Serikali inaimani na 
kikosi hicho kutokana na viwango vi-
navyoonyeshwa na wachezaji wake ka-
tika mechi mbalimbali za kirafiki wana-
zocheza huku akiwaomba Watanzania 
kujiandaa kuwaunga mkono wakati fain-
ali hizo zitakapoanza.

“Timu yetu itacheza mechi na mataifa 
makubwa, itapata uzoefu zaidi, itacheza 
na timu mbalimbali kama Hispania, Aus-
tralia, Cameroon, tumepangwa na Ni-
geria, ni jina kubwa, lakini wakifuatilia 
rekodi zetu wanapata homa,” alisema 
Mwakyembe.

Alisema pia wizara yake inaendelea 
kumpongeza mlezi wa timu hiyo, Dkt. 

Reginald Mengi kwa dhamira yake ya ku-
taka kuona Serengeti Boys inapata mafan-
ikio pamoja na uongozi wa Azam FC kwa 
kukamilisha maandalizi kwenye Uwanja 
wa Azam Complex ambao utatumika 
kwenye michuano hiyo.

Tujitolee kwa sababu tunataka 
kuona tunabadilisha rekodi ya soka na 
michuano hii iwe chachu ya kushinda 
na kuirejesha Tanzania katika ramani ya 
michezo duniani,” aliongeza Mwakyembe 
ambaye alisema kamati yake imejipanga 
kuhakikisha michuano hiyo inakuwa 
bora.

Aliongeza kuwa, anahitaji kuona 
mchakato wa kuuza tiketi kwa ajili ya ku-
ingia uwanjani kushuhudia mechi za AF-
CON U-17 unaanza mapema ikiwezekana 
iwe wiki mbili kabla ya siku ya ufunguzi 
ili kuondoa usumbufu wa mashabiki ku-
panga foleni siku ya mchezo.

Serengeti Boys kujiwinda Arusha



   Kila mmoja amejipanga kuondoka na 
pointi katika mchezo huo utakaochezeshwa...

Aussems, Zahera watambiana

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Golikipa wa Tottenham, Hugo Lloris, akiokoa mpira uliopigwa kwa kichwa na straika wa Borussia Dortmund, Dan-
Axel Zagadou (mbele yake) na kuwanyima nafasi ya kufunga vigogo hao wa Bundesliga katika mechi ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya iliyochezwa juzi usiku. Spurs ilishinda mabao 3-0. PICHA: MTANDAO
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Na Mwandishi Wetu

I
KIWA imebakia siku moja ya kumaliza 
ubishi kati ya watani wa jadi, Yanga na 
Simba, makocha wa timu hizo, Mwinyi 
Zahera na Patrick Aussems kila mmoja 

anatamba kuwa kikosi chake kitaibuka na 
matokeo mazuri katika mchezo huo wa 
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara

Katika kujiandaa na mchezo
 huo, Yanga iliweka kambi yake

 mkoani Morogoro wakati Simba
 iliyokuwa na mechi ya

 kimataifa ya mashindano ya
 Ligi ya Mabingwa Afrika ilibakia

 jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Zahera 
alisema kuwa mchezo wa kesho wata-
washangaza Simba kwa kuingia uwanjani 
“kivingine” na kuwaonya wapinzani wao 
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Azam yazidi 
kupotea Bara
Na Nebert Msoka, MBEYA

MABINGWA wa Kombe la Kagame, 
Azam FC wameendelea kujiweka 
katika nafasi ngumu ya kutwaa 
ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
baada ya kukubali kichapo cha bao 
1-0 kutoka kwa Tanzania Prisons 
katika mechi ya Ligi Kuu Bara ili-
yochezwa jana kwenye Uwanja wa 
Sokoine jijini hapa.

Kwa matokeo hayo, Azam FC am-
bayo ilishuka uwanjani jana ikiwa na 
kumbukumbu ya kulazimishwa sare 
ya bao 1-1 na Lipuli FC ya Iringa, 
itaendelea kubaki kwenye nafasi 
ya pili na pointi 49 wakati Tanzania 
Prisons wamefikisha pointi 29 na 
kuanza kujinasua kwenye janga la 
kushuka daraja.

Goli la dakika ya 35 lililofungwa na 
Jumanne Elfadhili kwa mkwaju wa 
penalti lilitosha kuwapatia Maafande 
hao pointi tatu muhimu na kuwatu-
liza mabingwa hao wa Kombe la 
Mapinduzi Zanzibar.

Tanzania Prisons walipata tuta hilo 
kufuatia beki wa Azam FC, Yakubu 
Mohamed kuunawa mpira akiwa 
ndani ya eneo la hatari na hivyo 
mwamuzi wa mchezo, Hussein Athu-
man kutoka mkoani Katavi kuamuru 
adhabu hiyo.

Beki huyo mahiri wa Tanzania 
Prisons, Elfadhili alipiga tuta hilo 
kiufundi na kumpoteza kipa wa 
Azam, Benedict Haule ambaye alian-
guka kulia na mpira ukapita upande 
wa kushoto na kutinga wavuni moja 
kwa moja katika mchezo huo ambao 
ulishuhudiwa na mashabiki wach-
ache.

Ushindi ilioupata Tanzania Prisons 
ni wa tano tangu timu hiyo ilipom-
timua aliyekuwa Kocha Mkuu, Abdal-
lah Mohamed.

hao wasitarajie mteremko baada ya kupata 
ushindi katika mechi yao iliyopita dhidi ya 
Al Ahly kutoka Misri.

Zahera alisema kuwa anayafahamu ma-
pungufu yaliyopo katika kikosi cha wapin-
zani wake ambayo amejipanga kuyatumia 
vema ili kupata ushindi katika mechi ya 
kesho.

Kocha huyo alisema pia kila mchezo una 
mipango yake hivyo watu wasitegemee 
kucheza kwa namna ambayo walicheza 
kwenye mchezo wao wa kwanza ulioche-
zwa Septemba 30 mwaka jana ambao uli-
malizika kwa sare ya bila kufungana.

“Hautakuwa mchezo mwepesi kwao wala 
kwetu, hatutacheza kama tulivyocheza 
awali, kila mchezo una mipango yake, 

hata huu wa Jumamosi una mipango yake, 
nashukuru sina majeruji wengi kwenye 
kikosi, hii inanipa nafasi pana ya kupanga 
kikosi kitakachoikabili Simba, nimetumia 
siku hizi tulizokaa Morogoro kuwapa mbinu 
wachezaji wangu kupitia mapungufu ya 
wapinzani wetu,” alisema kocha huyo.

Aussems alisema kuwa amekiandaa kiko-
si chake kuendeleza kasi waliyoionyesha ka-
tika mechi iliyopita ingawa ni ya mashinda-
no tofauti.

“Tulifanikiwa kushinda mechi ile ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika, sasa ni zamu ya ku-
chukua pointi tatu tena za Ligi Kuu Tan-
zania Bara, tunafahamiana na wachezaji 
wanafahamiana, nasisitiza kuwaheshimu 
wapinzani wetu, wanaongoza ligi, sisi tuko 

nyuma, lakini ushindi utatufanya tupige 
hatua mbele,” alisema Mbelgiji huyo.

Kikosi hicho cha Yanga kilitarajiwa 
kurejea Dar es Salaam jana jioni am-
bapo wachezaji wake watawekwa kam-
bini mpaka baada ya mchezo huo wa 
kesho.

Katika mchezo wa mzunguko wa kwanza 
ambao Simba walikuwa nyumbani, licha ya 
kuutawala mpira lakini walishindwa kuon-
doka na ushindi.

Taarifa kutoka katika Kamati ya Waamuzi 
inasema kuwa refa, Hans Mabena kutoka 
Tanga ndiye atapuliza filimbi ya kati kwe-
nye mchezo huo akisaidiwa na Mohammed 
Mkono na Kassim Mpanga, wakati Heri Sassi 
atakuwa mezani.


