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TZS. 536,262,050
MID WEEK JACKPOT!

KWA  TZS. 1000 TU!

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

Chai  ‘yaliza’ walimu
Zaidi ya walimu 900 
kutoka mikoa ya Iringa 
na Njombe...

ISIKUPITE
KATIKA hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyo-malizika Jumamosi iliyopita. Raja Casablanca kutoka Kundi C ndiyo timu iliyomaliza na pointi nyingi zaidi 16, ikifuati-wa na Mamelodi Sundowns (14) kutoka Kundi B, kisha Wydad Casablanca (13) Kundi A na Esperance Sportive de Tunis, iliyomaliza kileleni kwenye Kundi D ikiwa na alama 11. Timu zingine zilizofuzu kwa kumaliza nafasi ya pili na alama zao ni Al Ahly (10), JS Kabylie (10), CR Belouizdad (10) na Simba (9).
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MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United inakaribia kuingia katika diri-sha la usajili la majira ya joto kusaka mshambuliaji mahiri. Baada ya kuondoka kwa Cristiano Ron-aldo Novemba, United ilimnunua Wout Weghorst kwa mkopo katika dirisha la uhamisho la Januari.Kiwango cha juu cha kazi cha Weg-horst na sifa za kiufundi zimewasaidia ‘Mashetani Wekundu’ hao. Hata hivyo, ustadi wake wa kupachika mabao hauja-boreshwa kama vile Manchester United wangependa. Kwa hiyo, klabu itatafuta kusajili mshambuliaji mahiri ambaye anaweza kufunga mabao kila msimu.Washambuliaji kadhaa wa juu tayari wamehusishwa na Mashetani Wekundu. Kocha Erik ten Hag anastahili kuungwa mkono katika dirisha la usajili la majira ya joto na kusajili mshambuliaji mahiri kunaweza kumsaidia kuifanya timu hii kuwa bora zaidi.
Hebu tuwaangalie washambuliaji watano mahiri ambao Man United wa-naweza kusajili msimu huu wa joto...

#5 Randal Kolo Muani (Eintracht Frankfurt)
Randal Kolo Muani amekuwa kion-gozi wa Eintracht Frankfurt msimu huu. Amefunga mabao 16 na kutoa pasi za mabao 14 katika mechi 35 alizocheza kwenye michuano yote akiwa na kikosi hicho cha Ligi Kuu ya Ujerumani, Bun-desliga, hadi sasa msimu huu.Hajaishia hapo na kwa sasa yupo kwe-nye nafasi ya kugombea namba tisa kwe-nye kikosi cha kwanza cha Ufaransa. Kwa 

barani Ulaya. Amekuwa mfungaji wa kutegemewa ambaye ana uwezo wa ku-watesa mabeki mara kwa mara. Kiwango cha mshambuliaji huyo wa Nigeria kime-kuwa muhimu sana kwa Napoli kutwaa ubingwa msimu huu.Osimhen amefunga mabao 25 na ku-toa pasi tano za mabao katika mechi 29 alizocheza kwenye mashindano yote akiwa na Napoli hadi sasa msimu huu. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24, anahusishwa na Man United na wababe hao wa Serie A watafanya vema kumbakisha katika klabu hiyo zaidi ya msimu huu wa majira ya joto.

MASTRAIKA WA5 WANAOWEZA KUSAJILIWA MANCHESTER UTD

OSIMHEN

mujibu wa L’Equipe (kupitia The Metro), Kolo Muani yuko juu kwenye orodha ya matamanio ya Ten Hag msimu huu wa majira ya joto.
Manchester United wameripotiwa kuwa tayari kutoa kitita cha euro mil-ioni 120 kwa mshambuliaji huyo mwe-nye umri wa miaka 24. Anaweza kuwa nyongeza kwa kikosi cha vijana na cha kusisimua cha Mashetani Wekundu hao.

#4 Marcus Thuram (Borussia Monchengladbach)
Mshambuliaji wa Borussia Moncheng-ladbach, Marcus Thuram, anatarajiwa kuondoka kwenye klabu hiyo ya Bundes-liga kama mchezaji huru mkataba wake utakapomalizika msimu huu wa majira ya joto. Gladbach hakuweza kumfunga mshambuliaji huyo wa kati kwa mkataba mpya na amekuwa akihusishwa na klabu kadhaa za Ligi Kuu England.Man United itakabiliana na ushindani mkali kutoka kwa Newcastle United huku Magpies hao wakiwa na nguvu ya kifedha ya kumpa dili nono mcheza-ji huyo mwenye umri wa miaka 25. Thuram ndiye chaguo bora zaidi la ba-jeti ambalo Manchester United wanalo mbele yao.

Mfaransa huyo amefunga mabao 15 na kutoa pasi nne za mabao katika mechi 26 alizocheza kwenye michuano yote akiwa na Borussia Monchengladbach hadi sasa msimu huu.

#3 Goncalo Ramos (Benfica)Goncalo Ramos alijitangaza kwenye Kombe la Dunia la FIFA 2022 kwa ku-funga hat-trick katika mchezo wake wa kwanza wa mashindano hayo kwa Ureno 

dhidi ya Uswisi. Ameonesha uwezo wake wa kushambulia na amekuwa katika ki-wango cha kuvutia Benfica msimu huu.Kinda huyo wa Ureno amefunga ma-bao 24, na kutoa pasi 10 za mabao kwe-nyemechi 36 katika michuano yote aki-wa na wababe hao wa Ureno hadi sasa. Ramos ana umri wa miaka 21 pekee na anaweza kuwa suluhisho la muda mrefu kwa tatizo la mshambuliaji pale Man United. Lakini amefungwa na Benfica hadi mwaka 2026 na klabu hiyo ya Ure-no inajulikana kwa kupenda bei kubwa kuwauza nyota wao wachanga.
#2 Harry Kane (Tottenham Hot-spur)

Harry Kane ni mmoja wa washambu-liaji bora wa kizazi chake. Lakini ikiwa atasalia Tottenham Hotspur, kuna nafasi kwamba historia yake inaweza kufafan-uliwa kwa kuwa na fedha nyingi tofauti na mafanikio yake binafsi.Kwenye karatasi, Kane na United wa-naonekana kama mechi bora. Kane ana nguvu kubwa kwenye Ligi Kuu Eng-land na atakuwa nyongeza nzuri kwa Man United. Mkataba wa sasa wa Kane na Spurs unamalizika 2024 na huenda lisiwe wazo baya zaidi kwao kumnunua msimu huu wa majira ya joto.Kane ana umri wa miaka 29, na ana uwezekano wa kukaa kileleni mwa mch-ezo wake kwa angalau misimu mitatu au minne zaidi. Lakini Mwenyekiti wa Tot-tenham, Daniel Levy, hatairuhusu Man United kumpata kirahisi.

#1 Victor Osimhen (Napoli)Victor Osimhen amekuwa mmoja wa nyota bora wa msimu wa 2022-23 
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UKURASA Wa 7

Rais Samia Suluhu Hassan akimuapisha George 
Simbachawene kuwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
(Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora), Ikulu jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU

Kichaka kipya 
ufisadi nchini 

TFS yahofu ongezeko  
mifugo kuingia
misitu hifadhi

RITA kutoa huduma 
zote kidijitali

MHIFADHI Mkuu wa Wakala wa 
Huduma za Misitu Tanzania (TFS), 
Wilaya ya Rufiji mkoani Pwani, 
Francis Kiondo, amesema kume-
kuwa na ongezeko kubwa…

WAKALA wa Usajili Ufilisi na Ud-
hamini (RITA), umetambulisha 
mfumo mpya wa kutoa huduma 
zake zote kidijitali unaofahamika 
kama e-RITA.

UKURASA Wa 4

Waamini wa 
Kanisa la 
Anglikana 
Kristo 
Mfalme, 
Kinondoni, 
Dar es Salaam 
wakiwa 
katika ibada 
ya Sikukuu 
ya Matawi, 
jana. Picha 
ndogo: Padri 
Kiongozi 
wa Kanisa 
hilo,  Jerome 
Napela 
akiongoza 
ibada hiyo. 
PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU 
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Kichaka kipya ufisadi nchini
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SASA ni dhahiri mikopo ya halmashauri kwa makundi 
maalum imekuwa kichaka kipya cha ufisadi wa mabil-
ioni nchini. 

Kwanini? Katika miaka sita ya fedha iliyopita (2016/17-
2021/22), jumla ya Sh. bilioni 192 hazijarejeshwa na wan-
ufaika wa mikopo hiyo huku Rais Samia Suluhu Hassan 
akikiri kuwa fedha hizo hazikusanyiki tena kutokana na 
vikwazo mbalimbali ikiwamo kukopeshwa kwa ‘watu 
hewa’.

Katika ripoti yake ya ukaguzi kwa mwaka 2020/21 
iliyowasilishwa bungeni Aprili 12, mwaka jana, Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), alibaini 
mabilioni ya shilingi yako hatarini kupotea kutokana na 
kutokuwa na udhibiti mzuri wa usimamizi wa mikopo 
inayotolewa na halmashauri kwa makundi maalum.

CAG Charles Kichere alibainisha kuwa kwa mwaka 
huo wa ukaguzi, halmashauri 155 hazikukusanya Sh. 
bilioni 47.01 za marejesho ya mikopo iliyotolewa kwa 
makundi hayo.

Kwa mujibu wa CAG, hali iliyobainika katika ukaguzi 
wake wa mwaka 2020/21 ni mwendelezo wa kile alichok-
ibaini katika miaka mitano iliyopita kuhusu mikopo hiyo.

Mwaka 	           Hal.         Kisichorejeshwa 	 Asilimia
2020/21 	           155 		  Bil 47/-       	     70
2019/20 	           130 		 Bil 27.79/-  	     65
2018/19 	           111 		  Bil. 13.79/-  	     59
2017/18 	           90   		 Bil 10.04/-  	     59
2016/17	           84  		  Bil 5.81/-     	     63

Jedwali la mikopo isiyorejeshwa inayotolewa na 
serikali kwa makundi maalum kupitia asilimia 10 ya 
mapato ya halmashauri nchini. CHANZO: RIPOTI YA 
CAG 2020/21.

Katika mukhtasari wa ripoti yake ya ukaguzi kwa 
mwaka wa fedha 2021/22 aliyoiwasilisha kwa Rais Sa-
mia Jumatano ya wiki iliyopita, CAG Kichere alibainisha 
kuwa Sh. bilioni 88 zilizokopeshwa na halmashauri kwa 
makundi maalum kwa mwaka huo wa fedha, hazijaku-
sanywa.

Hii ina maana kwamba kuanzia mwaka wa fedha 
2016/17 hadi mwaka uliopita wa fedha, jumla ya Sh. 
bilioni 192 hazijakusanywa kutoka kwa wanufaika wa 
mikopo hiyo.

UCHUNGUZI WA CAG
Katika ripoti yake ya 2020/21, anabainisha kuwa ka-

tika kufuatilia uzingatiaji wa matakwa ya sheria iliyopo, 
alibaini wanufaika wa vikundi katika mamlaka 155 za 
serikali za mitaa hawakurejesha Sh. bilioni 47.01 kama 
marejesho ya mkopo waliopewa.

CAG pia anasema alibaini mamlaka 83 za serikali za 
mitaa hazikuchangia Sh. bilioni 6.68 katika mfuko kama 
inavyotakiwa kisheria, jambo ambalo linazuia azma ya 
serikali ya kuwawezesha kiuchumi wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu kwa lengo la kupunguza umaskini.

“Pia nilibaini mikopo yenye thamani ya Sh. milioni 
178.61 ilitolewa kwa vikundi visivyokuwa na sifa na Sh. 
bilioni 1.24 hazikuhamishwa kutoka akaunti za amana za 
mamlaka 11 za serikali za mitaa (halmashauri) kwenda 
akaunti maalum ya mfuko, kinyume cha Kanuni ya 22(1) 
na (2) ya Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu Wenye 
Ulemavu,” CAG anabainisha.

Anazitaja halmashauri ambazo hazikuhamishia Sh. 
bilioni 1.24 katika akaunti maalum za mikopo ni: Ush-
etu (Sh. 308,528,550); Bahi (Sh. 54,222,488); Iringa 
(Sh. 236,486,588); Busega (Sh. 49,090,000); Nanyum-
bu (Sh. 179,268,173); Momba (Sh. 41,795,000); Kilolo 
(Sh. 122,596,622); Gairo (Sh. 38,679,672); Rungwe (Sh. 
115,777,111); Ileje (Sh. 32,043,700); na Sengerema (Sh. 
59,511,900).

SHIDA ILIPO
CAG anabainisha kuwa kutorejeshwa kwa mikopo 

hiyo kunatokana na kutokuwa na udhibiti mzuri wa 
usimamizi wa mikopo, akifafanua kuwa mamlaka za 
serikali za mitaa husika zilitoa mikopo kabla ya kufanya 

asilimia tano kwa wanawake na asilimia tano kwa vi-
jana.

Mwaka 2019, serikali kupitia Bunge, ilirekebisha She-
ria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, Sura ya 290 (iliyor-
ejewa 2019) kwa kuongeza kifungu cha 37A mahususi 
kwa ajili ya kuwezesha mikopo kwa wanawake, vijana 
na watu wenye ulemavu.

Vilevile, Kanuni za Utoaji na Usimamizi wa Mikopo 
kwa Vikundi vya Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ul-
emavu, 2019 (Tangazo la Serikali Na. 286 la 5/04/2019) 
zinataka mamlaka zote za serikali za mitaa kutenga asil-
imia 10 ya mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani ili 
kutoa mikopo isiyo na riba kwa vikundi vilivyosajiliwa 
vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu.

Madhumuni ya mfuko huo ni kuongeza uwezeshaji 
kiuchumi kwa vikundi vya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu kwa kufanya shughuli za kiuchumi ili 
kuboresha kiwango chao cha maisha.

SAMIA ASHTUKA
Baada ya kupokea ripoti mpya ya CAG Jumatano 

ikionyesha kwa mwaka 2021/22 Sh. bilioni 88 zilizo-
tolewa na halmashauri kama mikopo kwa vikundi vya 
wanawake, vijana na wenye ulemavu hazikurejeshwa, 
alisema kadhia hiyo inasababishwa na utaratibu mbovu 
wa utoaji mikopo hiyo na ufuatiliaji hafifu.

Marekebisho yanayotajwa na Rais Samia yanahusu 
kubadili mfumo wa utoaji mikopo hiyo kutoka hal-
mashauri ili kazi hiyo ifanywe na benki ambayo itakuwa 
imeteuliwa na serikali kusimamia jambo hilo, ushau-
ri ambao ulitolewa na CAG katika ripoti ya mwaka 
2020/21.

WACHAMBUZI WASHAURI
Mwanasiasa Dk. Godbertha Kinyondo, alisema tatizo 

hilo linatokana na watumishi kutokuwa na elimu ya ku-
tosha kuhusu masuala ya mikopo na fedha hali inayo-
sababisha kutokuwa makini wakati wanatoa mikopo na 
ufuatiliaji wake.

Kufuatia hali hiyo ameishauri serikali ishirikiane na 
sekta binafsi zenye ujuzi wa fedha ili wafanye kazi ya 
kutoa mikopo kwa makubaliano maalum, kwamba hiyo 
itasaidia kuondoa hasara ya kupotea pesa na suala la 
kutoa mikopo kwa kujuana.

Ofisa Mkuu Mtendaji wa Taasisi ya Uongozi na Maen-
deleo ya Ujasiriamali (IMED), Dk. Donath Olomi, alise-
ma serikali itafute namna ya kuwabana wanasiasa wa-
sizitumie pesa hizo kwa maslahi yao binafsi kwa sababu 
baadhi yao hasa madiwani wamekuwa wakishawishi 
pesa hizo zitolewe kwa  baadhi ya vikundi kwa nia ya 
kuwavutia wawapigie kura.

“Yule anayepewa zile pesa anaona hakuna umuhimu 
wa kuzirudisha kwa sababu aliyempa ameshamwam-
bia sababu ni ampigie kura na yeye kura keshampigia 
anahesabu kama ameshamlipa, sasa  nguvu ya kumdai 
mtu kama huyo inatoka wapi? alisema Dk.  Olomi.

uchambuzi wa kina wa historia ya ulipaji wa kikundi na 
kupitia mapendekezo ya mradi husika ili kuhakikisha 
kikundi kina uwezo wa kurejesha mkopo kwa wakati.

Vilevile, CAG anasema amebaini hakuna ufuatiliaji 
wa karibu wa kukusanya marejesho ya mikopo ambayo 
bado haijalipwa kutoka kwenye vikundi. 

Ili kufikia lengo na uendelevu wa mfuko, CAG ana-
sisitiza mamlaka za serikali za mitaa kufanya tathmini 
kabla ya kutoa mikopo na kuweka juhudi zaidi katika 
kukusanya madeni ambayo hayajalipwa.

Pia anaishauri Ofisi ya Rais - TAMISEMI ianzishe hatua 
madhubuti za kurejesha mikopo kwa kuhusisha wataal-
amu wa usimamizi wa mikopo ambao watahimiza uz-
ingatiaji wa urejeshaji wa mikopo kwa hiari ili kufikia 
ukuaji endelevu wa mfuko.

CAG pia anabainisha kuwa tathmini aliyoifanya ka-
tika akaunti za benki za biashara ambako mamlaka za 
serikali za mitaa hutunza fedha za mfuko, ilibainisha Sh. 
milioni 156.23 za mfuko zililimbikizwa katika akaunti 
kwa zaidi ya mwaka mmoja bila kukopeshwa kwa wanu-
faika pasipokuwa na sababu za msingi.

Halmashauri zilizokuwa na bakaa ya muda mrefu 
katika benki za biashara ni za wilaya za Mpwapwa (Sh. 
108,703,450) na Nyasa (Sh. 47,530,700).

Anataja dosari nyingine katika mikopo hiyo ni ku-
toshirikishwa kwa wataalamu wa usimamizi wa mikopo 
katika mchakato wa utoaji na urejeshwaji wa mikopo.

“Nilibaini kuwa uhakiki wa vikundi vilivyoomba 
mikopo ulikuwa haufanyiki kabisa kabla ya mikopo 
kutolewa. Hii ni kutokana na ukosefu wa utaalamu wa 
kufanya uhakiki unaostahili katika mikopo.

Anasisitiza mamlaka za serikali za mitaa kufanya tath-
mini kabla ya kutoa mikopo na kuweka juhudi zaidi ka-
tika kukusanya madeni ambayo bado hayajalipwa.

Aidha, TAMISEMI ianzishe hatua madhubuti za 
kurejesha mikopo kwa kuhusisha wataalamu wa usi-
mamizi wa mikopo ambao watahimiza uzingatiaji wa 
urejeshaji wa mikopo kwa hiari ili kufikia ukuaji ende-
levu wa mfuko.

“Ninapendekeza kuwa Ofisi ya Rais - TAMISEMI itu-
mie benki za serikali au wataalamu wa usimamizi wa 
dhamana na uwekezaji kama vile Benki ya Maendeleo 
na Benki ya Biashara Tanzania katika kuongeza ufanisi 
kwenye kutoa, kufuatilia na kusimamia urejeshwaji wa 
mikopo na kwa kuzingatia gharama nafuu ya uende-
shaji.

USULI NA HISTORIA
Inaporejewa historia ya mikopo hiyo, inaonyesha 

kwamba, mwaka 1993 serikali kupitia Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, ilianzisha Mfuko wa Fedha 
wa Maendeleo kwa Wanawake na Vijana ili kuwainua 
kiuchumi ambao wengi wao hawakidhi vigezo vya 
mikopo inayotolewa na taasisi za fedha kutokana na 
ukosefu wa dhamana.

Kwa wakati huo, mikopo hiyo ya uwezeshaji ilitolewa 

CAG Charles Kichere

Dk. Donath Olomi
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Majaliwa awageukia viongozi 
ukiukwaji wa maadili

Na Jenifer Gilla

WAZIRI wa Mifugo na 
Uvuvi, Abdallah Ulega, 
amesema wizara ipo ka-
tika hatua ya mwisho ya 
kuboresha sera ya mifu-
go ya mwaka 2006, ili 
ilete mchango chanya ka-
tika maendeleo ya nchi.

Aliyasema hayo juzi 
kupitia mtandao wa 
‘Club house’ wakati ak-
ichangia mada ya mwele-
keo na mageuzi katika 
sekta hiyo na kuongeza 
kuwa wizara imejipanga 
kuhakikisha kuwa mifu-
go na uvuvi vinateka 
soko la kimataifa.

Ulega alisema ma-
boresho hayo ni moja ya 
mikakati ya wizara hiyo 
ya kuleta mageuzi katika 
sekta za mifugo na uvuvi 
na kwa sasa wataalam 
wanamalizia kuipitia ili 
ipelekwe katika mchaka-
to wa kisheria kwa ajili 
ya kupitishwa na kuanza 
kazi.Alisema mkakati 
mwingine ni kuhamasi-
sha na kufuatilia utoaji 
wa chanjo kwa kufuata 
utaratibu maalum kwa 
mujibu wa Sheria ya 
Ugonjwa wa Mifugo nam-
ba 17 ya Mwaka 2003 ili 
kuboresha na kutunza 
mifugo hiyo na kufikia 
viwango vya kuuza ki-
mataifa.

Aidha, wana mpango 

wa kuboresha upati-
kanaji wa majani na maji 
ili kuhakikisha mifugo 
haifariki kwa kukosa 
malisho na kuondoa 
migogoro inayoendelea 
kati ya wakulima na waf-
ugaji kutokana na mifu-
go kuvamia mashamba 
kunakosababishwa na 
uhaba wa chakula.

Kuhusu uvuvi, Ulega 
alisema mwaka wa fed-
ha 2022/2023 serikali 
ilitoa Sh. bilioni 20 kati 
ya hizo Sh. bilioni 17.5 
zilitolewa kwa ajili ya 
kuboresha ufugaji wa sa-
maki kwa njia ya vizim-
ba katika Ziwa Victoria, 
lengo likiwa ni kukuza 
ubora wa bidhaa hiyo ili 
ikubalike sokoni.

Alisema lengo la wiz-
ara ni kukuza soko la 
mifugo ndani na nje ya 
nchi ikiwamo  kuuza 
nyama nje ya nchi, huku 
Watanzania wakila ny-
ama za kutosha ili ku-
waepusha na magonjwa 
yanayosababishwa na 
ukosefu wa protini iki-
wamo udumavu.

“Tumeshafika hatua 
ya kuuza tani 12,000 
mpaka 14,000 ambapo 
tumetoka katika kuuza 
tani 1,700, lakini tunao-
na kuna nafasi ya kuuza 
zaidi duniani katika 
masoko mbalimbali,” 
alisema Ulega.

Ulega: Tunaboresha sera ya mifugo ilete mchango

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amewa-
taka viongozi wa dini wanapopata nafasi 
kwenye mimbari wakemee kuhusu ukatili 
wa kijinsia pamoja na wanaoenda kinyume 
na maadili na desturi za kitanzania.

Alitoa rai hiyo jana jijini Dar es Salaam 
wakati akizungumza na viongozi na waumi-
ni waliohudhuria mashindano ya kitaifa ya 
kuhifadhi Quran tukufu.

Mashindano hayo yaliandaliwa na Taasisi 
ya Aisha Sururu Foundation (ASF).

“Nitoe rai kwa viongozi wetu wa dini 
muendelee kutoa elimu kwa umma kuhusu 
umuhimu wa kulinda mila, desturi na tama-
duni za kitanzania hususani katika kipindi 
hiki tunachokabiliwa na wimbi kubwa la 
mmomonyoko wa maadili,” alisema Majal-
iwa na kuongeza:

“Sasa hivi Tanzania inakabiliwa na 
tatizo la mmomonyoko wa maadili na pia 
kumeibuka wimbi la vitendo vingine am-
bavyo vinakwenda kinyume kabisa na dini 
zetu pamoja na mila, desturi na tamaduni 
za kitanzania. 

Ninampongeza sana Dk. Aboubakar bin 
Zubeir, Mufti na Shekhe Mkuu wa Tanzania 
kwa kulisimamia kidete suala hili ikiwa ni 
pamoja na kutoa maelekezo mahsusi kwa 
viongozi wote wa Baraza Kuu la Waislamu 
Tanzania kulikemea na kutolifumbia ma-
cho.” 

Alisema licha ya kukithiri kwa vitendo 
hivyo, Waislamu wanajivunia uwapo wa 

Quran tukufu ambayo katika sura ya 33 aya 
ya 21 (Quran 33:21) wanakumbushwa kwam-
ba wanacho kiigizo chema kwa Mtume wa 
Mwenyezi Mungu. 

Waziri Mkuu alisema: “Tunapowahi-
fadhisha Quran vijana wetu, tuhakikishe 
jambo hilo jema linakwenda sambamba 
na ujenzi wa misingi imara ya malezi ita-
kayowafanya wawe raia wema, waadilifu 
na wazalendo kwa nchi yao. Tukiwa wa-
zazi, walezi na walimu wa Quran, nitoe rai 
kwamba tunapotoka hapa hebu tujiulize ni 
kwa kiasi gani tunaizingatia hii Quran tuku-
fu katika mwenendo mzima wa maisha yetu 
ya kila siku.”

  Alisema kwa kufanya hivyo watakuwa 
wanamsaidia Rais Samia Suluhu Hassan 
ambaye mara zote amekuwa akiguswa na 
suala zima la maadili hususan kwa vijana. 

Waziri Mkuu aliwaomba waumini hao 
waendelee kuiombea amani Tanzania kwa 
kuwa ikipotea mikusanyiko kama hiyo hai-
tofanyika. 

Alisema Quran sura ya pili aya ya 126 
(Quran 2:126) inawakumbusha umuhimu 
wa kuiombea nchi amani kupitia dua ya 
Nabii Ibrahimu alipouombea mji wake na 
wakazi wake amani na neema.

Shekhe Mkuu na Mufti wa Tanzania, Dk. 
Aboubakar bin Zubeir, alimpongeza Mwe-
nyekiti wa Taasisi ya ASF, Aisha Sururu kwa 
kuandaa mashindano hayo kwa miaka 22 
na kumueleza kwamba ni mwanamke pe-
kee Tanzania na Afrika Mashariki ambaye 
anafanya kazi hiyo.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya  ya MISSENYI
Kituo cha KANYIGO

Mkoa KAGERA
Usimamizi wa mirathi Na  03/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU NESTORY YAKOBO wa KIGARAMA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA

NA DIOCLES RUTAKUBANGULA IZOBA
TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi Mahakama za 
mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote 
wowote/ maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa 
hapo juu, wnaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri 
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 19 
mwezi 04 mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo
Zingatia 
Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu 
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa
Imetolewa leo tarehe 29 mwezi 03 mwaka 2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA YA NYAMAGANA

SHAURI LA MIRATHI NO.26/2023

YEKUNO S/O AMLAK CHITEJI ....……MSIMAMIZI
DHIDI YA

FRANK MATHEW CHITEJI...…………MAREHEMU

KWA: YEYOTE ANAYEHUSIKA
KUITWA SHAURINI
Mwombaji mtajwa hapo juu amefungua shauri la 
mirathi katika mahakama hii, hati za mirathi 
zinapatikana katika mahakama hii.
Yeyote anaehusika anatakiwa kuhudhuria 
mahakama tarehe 17.04.2023 saa 2.00 asubuhi 
yeye binafsi au wakili wake.
Zingatia kwamba kutokuhudhuria kwenu kwa 
tarehe tajwa, kesi hii itaendelea kusikilizwa bila 
ninyi kuwepo mahakamani.
Imetolea kwa mkono wangu na muhuri wa 
mahakama hii leo tarehe 16/03/2023.
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TFS yahofu ongezeko 
mifugo kuingia 
misitu ya hifadhi
Na Beatrice Shayo, RUFIJI

MHIFADHI Mkuu wa Wakala wa 
Huduma za Misitu Tanzania (TFS), 
Wilaya ya Rufiji mkoani Pwani, Fran-
cis Kiondo, amesema kumekuwa na 
ongezeko kubwa la mifugo inayoingi-
zwa ndani ya misitu ya hifadhi hali in-
ayosababisha uharibifu wa mazingira.

Kiondo aliyasema hayo jana kwe-
nye maadhimisho ya siku ya upandaji 
miti kwenye hifadhi ya majimoto 
chemchem iliyopo Utete, Wilaya ya 
Rufiji eneo hilo limepandwa miti 
1,000 na kufikia idadi ya 134,700 ili-
yopandwa lengo ni kupanda miti mil-
ioni 1.5 kwa wilaya, kila mwaka.

Alisema licha ya jitihada mbalimba-
li zinazofanywa na serikali katika kui-
nusuru misitu ya wilaya isiangamie, 
kumekuwa na changamoto zinazo-
jitokeza kila siku ikiwamo mifugo 
kuingizwa kwenye misitu ya hifadhi 
kinyume cha sheria.

Kiondo alisema kuna tatizo la uele-
wa mdogo wa manufaa ya faida zito-
kanazo na misitu.

Alisema kumekuwa na kilimo ki-
kubwa cha kuhamahama katika mae-
neo ya mtaji wazi na ardhi za vijijini 
pamoja na uvamizi kwenye hifadhi za 
misitu. “Uvamizi wa maeneo ya vyan-
zo vya maji na kufanya shughuli za ki-
binadamu kama vile kilimo na uvuvi,” 
alisema Kiondo.

Aidha, alisema hatua mbalimbali 
zimechukuliwa ili kupambana na 
changamoto hizo ikiwamo kutoa 
elimu ya uhifadhi na utunzaji wa 
mazingira kwa jamii hususani mae-
neo yenye uvunaji, kwenye shule na 
wafanyabiashara na wavunaji wa ra-
silimali zitokanazo na misitu.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Chem-
chem, Wilaya ya Rufiji, Jonathan Ch-
ingwile, akisoma hotuba ya Mkuu wa 
Wilaya ya Rufiji, Meja Edward Gow-
ele, alisema mti ni rasilimali muhimu 
katika maisha ya binadamu, hivyo ni 
muhimu wananchi wakaelewa.

Alisema miti husaidia upatikanaji 
wa mvua, hupunguza hewa ya ukaa, 
hutunza ardhi, hutoa hewa safi ya ok-
sijeni na mazao ya miti mbao, mkaa 
na kuni. Hata hivyo, alisema jamii zi-
natoa umuhimu mdogo wa kupanda 
na kutunza miti katika wilaya ndio 
maana ikawekwa siku ya upandaji 
miti kitaifa na wilaya ili kuwakumbu-
sha suala muhimu la kutunza na ku-
wekeza kwenye rasilimali za miti.

Alisema Wilaya ya Rufiji imejaliwa 
kuwa eneo kubwa la ardhi ambalo li-
nafaa kwa upandaji ingawa suala hilo 
linakwenda kwa kusuasua.

Aidha, alisema kumekuwa na 
matukio ya uchomaji miti ovyo, 
ukataji miti kwa ajili ya shughuli 
mbalimbali za kijamii ikiwamo kilimo 
na uvunaji wa miti bila kufuata sheria.

Alisema changamoto ambazo zi-
naathiri misitu na tahadhari zisipo-
chukuliwa zitasababisha wilaya ku-
kumbwa na tatizo la upungufu wa 
mvua hali inayosababisha ukame wa 
muda mrefu na kugeuka jangwa hapo 
baadaye.

DC: Marufuku kuuza mahindi yakiwa shambani

Waziri Mkuu na Mbunge wa Jimbo la Ruangwa, Kassim Majaliwa akimkabidhi Abdulrahman Mnokota moja kati ya 
pikipiki 100 zenye thamani ya Sh. milioni 250 alizozitoa kwa vijana wa wilaya ya Ruangwa, mkoani Lindi, kwa ajili 
ya kufanya biashara ya usafirishaji. Kulia ni Mdhamini Mkuu wa pikipiki hizo, Mpaluka Mtopelana. PICHA: OWM 

Na Gideon Mwakanosya,  
SONGEA

MKUU wa Wilaya ya Son-
gea mkoani Ruvuma, Wilman 
Ndile, amepiga marufuku kwa 
wafanyabiashara wa ndani 
na nje kununua mahindi kwa 
wakulima yakiwa bado sham-
bani hayajakomaa.

Alitoa agizo hilo jana wakati 
wa uzinduzi wa mbegu bora 
ya mahindi, ZAMSEED TZ 638, 
inayozalishwa katika eneo 
la Ndolela, Halmashauri ya 
Wilaya ya Madaba.

Ndile aliwaonya wakulima 
wa wilaya hiyo kuacha tabia 
ya kuuza mahindi yakiwa 
shambani kwa walanguzi wa-
naopita vijijini kuyatafuta.

Alisema msimu uliopita 
wakulima wilayani humo wali-
pata hasara baada ya baadhi 
ya wanunuzi waliokuwa wak-
ipita vijijini kununua mahindi 
kwa kutoa fedha bandia.

Pia, inadaiwa wafanyabi-
ashara hao kutoka mikoa 
ya Dar es Salaam, Mtwara, 
Arusha na Kenya walipita vi-
jijini kuwarubuni wakulima 
ili wawauzie mahindi kwa bei 
ndogo ambayo hailingani na 
gharama za uzalishaji kwa zao 
hilo.

Alisema hali hiyo ni kero 
kwai sasa kwa kuwa wakulima 
waliuza mahindi yote bila 
kuacha akiba ya chakula na 
kuwasababishia kukosa akiba 
ya familia zao.

Kutokana na hali hiyo, ali-
wagiza viongozi wa serikali 
za vijiji, kata, wakurugenzi wa 
halmashauri za wilaya hiyo 
wahakikishe wanawadhibiti 
wafanyabiashara wanaok-
wenda kununua mahindi 
kwa wakulima na badala yake 
wafuate utaratibu.

Ndile alisema katika msimu 
ujao serikali imejipanga ku-
nunua mahindi ya wakulima 
kwa bei nzuri kupitia kwa 
Wakala wa Hifadhi ya Taifa 
ya Chakula (NFRA) Kanda 
ya Songea na Bodi ya Mazao 
Mchanganyiko (CPB).

Alifafanua kuwa CPB ime-
shatenga Sh. bilioni 100 kwa 
ajili ya      kununua mahindi 
kwa wakulima     na kuwataka 

waone umuhimu wa kutoku-
hangaika kuuza bila kufuata 
taratibu zilizowekwa na seri-
kali.

Mkurugenzi Mkuu wa Kam-
puni ya ZAMSEED TZ, Frank 
Kileo, aliwataka wakulima wa 
mikoa ya Ruvuma na Njombe 
kuitumia mbegu hizo zinazo-
zalishwa mkoani Ruvuma kwa 
vile zina uwezo mkubwa wa 
uzalishaji wa mahindi na kuhi-
mili ukame pamoa na mvua 
nyingi.

Alifafanua kuwa mbegu 
hizo zimefanyiwa utafiti wa 
kutosha na zina uwezo wa 
kuzalisha mpaka magunia 40 
kwa ekari moja endapo mkuli-
ma atafuata taratibu zote za 
kilimo bora.

Waziri Mkuu akabidhi vijana pikipiki 100
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa amekabidhi pikipiki 
100 zenye thamani ya Sh. mil-
ioni 260 kwa vijana wa Wilaya 
ya Ruangwa ili wazitumie ku-
fanya biashara ya usafirishaji.

Akizungumza na vijana 
hao kwenye hafla ya kukabi-
dhi pikipiki hizo iliyofanyika 
mwishoni mwa wiki kwenye 
viwanja vya CWT, wilayani Ru-
angwa mkoani Lindi, Waziri 
Mkuu alisema utoaji wa pikipi-
ki hizo ni mwendelezo wa 
mpango wa ofisi ya Mbunge 
wa kuwawezesha vijana, wa-
naume, wanawake na wazee.

“Mwaka 2016/2017 tuli-
chukua pikipiki 235 na kuzi-

gawa kwenye wilaya yote hii. 
Na jambo zuri kwa sasa, kwe-
nye Serikali ya awamu ya sita, 
Mheshimiwa Dk. Samia Su-
luhu Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Tanzania na yeye ameamua 
kuwa na kada ya wasafirishaji 
wadogo, wa kati na wakubwa.” 

Majaliwa ambaye pia ni 
Mbunge wa Ruangwa aliwata-
ka vijana watambue kwamba 
na wao ni wasafirishaji wa us-
afiri wa kawaida kwa kutumia 
pikipiki.

Akielezea mradi huo, Mwe-
nyekiti wa wafanyabiashara 
wadogo wa soko la Kariakoo, 
jijini  Dar  es  Salaam, Martin 
Mbwana, alisema pikipiki hizo 
zitakopeshwa kwa bei ya Sh. 
milioni 2.6 bila riba na muda 

wa marejesho ni miezi mi-
nane.

“Kuanzia sasa hadi Desem-
ba, mwaka huu mtu anapaswa 
awe amekamilisha mkopo 
wake. Na kianzio ni kati ya 
Sh. 500,000 hadi 700,000. 
Mkopo huu umetolewa chini 
ya mdhamini mkuu, Mpaluka 
Hashim Mtopela,” alisema.

Alimshukuru Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kufun-
gua milango ya biashara na 
kuongeza: “Nikiwa mwenyeki-
ti wa wafanyabiashara wado-
go wa soko la Kariakoo, niko 
hapa Ruangwa ili kuwawez-
esha vijana wa Ruangwa,” 
alisema.

Mtopela alimshuruku Wa-
ziri Mkuu kwa kuamua ku-

wajali vijana wa jimbo lake. 
“Mwaka 2016 ulitoa pikipiki 
235 ambazo zimewesha vi-
jana zaidi ya 600 kuishi mai-
sha mazuri wao na familia 
zao. Wako waliopewa pikipiki 
moja, lakini leo hii wanamiliki 
pikipiki tatu hadi nne.” “Hii 
ina maana leo tukimpa kijana 
sh. milioni 2.6, baada ya muda 
ataweza kutengeneza shilingi 
milioni saba. Vijana hawa ni-
mewachukulia dhamana kwa 
sababu ninaamini wanaweza 
kuzirejesha. Safari hii tume-
chukua pikipiki, lakini muda 
ujao tutachukua mashine ya 
kufyatulia matofali au ya kum-
wagilia bustani kwa sababu 
tunao vijana wenye uwezo,” 
alisema.
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‘Uchafuzi fukwe 
za bahari 
wahatarisha 
viumbe hai’
Na Elizabeth Zaya

TAASISI ya Rotary Club ya Mbezi Beach 
kwa kushirikiana na wadau mbalimbali 
imesema uchafuzi wa mazingira unao-
fanywa katika fukwe za bahari unaha-
tarisha vifo vya viumbe hai na kuharibu 
ikolojia ya mazingira.

Ilisema hayo walipofanya usafi katika 
fukwe ya bahari ya Mtaa wa Mbezi Beach, 
Shina namba saba, jijini Dar es Salaam 
wakishirikiana na wananchi wa mtaa 
huo, NAK limited, taasisi ya The Recycler, 
WFO, Blue Courses na Kampuni ya uzal-
ishaji saruji ya Twiga Cement.

Rais mstaafu wa Rotary Club ya Mbezi 
Beach na Mkurugenzi Mtendaji wa Kam-
puni ya NAK Limited, Pamela Mutabazi, 
alisema lengo la kuamua kufanya usafi 
katika fukwe hiyo ni baada ya kubaini 
uchafuzi mkubwa katika fukwe hiyo.

“Fukwe ni kivutio cha utalii, kwa hiyo 
zikiwa safi ndipo zinavutia watu wengi 
kuja na kufanya shughuli zao mbalimbali 
na wanapokuja wanasaidia pia kuwapa 
wengine kipato au ajira kwa sababu ni 
lazima wafurahi kwa kula na kunywa na 
ndio maana sisi kama wadau wa mazin-
gira tukaamua kuja kuhamasisha namna 
ya kuzisafisha na kuzitunza,” alisema 
Pamela.

“Na tumeshuhudia hapa namna Mto 
Mbezi unavyochangia uchafuzi wa maz-
ingira katika fukwe hii ya Mbezi Beach, 
kwa hiyo ndio maana tuliona tubuni hii 
kampeni ya usafi endelevu ambayo tu-
naamini itatatua tatizo hili na tumewa-
shirikisha wananchi wa eneo hili.”

Aliwaomba wananchi kutowafumbia 
macho wanapobaini kuwapo kwa watu 
wanaochangia au kufanya uchafuzi huo 
wa mazingira katika fukwe yao na kwam-
ba watahakikisha kazi hiyo ya usafi katika 
fukwe inafanyika kila mwezi.

Philip Stephen wa Kampuni ya The 
Recycler alisema uchafuzi wa mazingira 
kwenye fukwe, ardhi, vyanzo vya maji 
vyote kwa pamoja vina athari kubwa, ni 
vema jamii ikachukua hatua kudhibiti.

“Suala la usafi wa mazingira ni la kila 
mtu kwa kujua kwamba kufanya hivyo 
kunaleta faida kwenye mazingira na afya 
zao na kunapunguza vifo ambavyo huto-
kana na uchafuzi huo wa mazingira.”

Mjumbe Msaidizi wa Serikali ya Mtaa 
wa Mbezi Beach Shina namba saba, Joyce 
Masawe, alisema wakazi wa eneo hilo 
wamekuwa wakipata athari mbalimbali 
zinazosababishwa na uchafuzi wa fukwe 
hiyo hususani harufu mbaya inayotokana 
na uchafu unaotupwa katika eneo hilo.

“Huu Mto Mbezi umekuwa ukitiririsha 
uchafu mwingi katika eneo letu hili la 
fukwe, hapa utaona sindano zilizotumi-
ka, chupa za bia, za soda, makopo, uchafu 
tofauti wa hospitalini, na hivi vyote huwa 
vinakuja kupasukia hapa. Hii ni hatari kwa 
sababu vinaweza kuwaumiza hata waoge-
leaji na hata sisi wengine tunaathirika na 
harufu mbaya,” alisema Joyce.

‘SUK’ imesaidia kuimarisha demokrasia Z’bar’
Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Mapinduzi 
(CCM) Zanzibar, kimesema 
Serikali ya Umoja wa Kitaifa 
imesaidia kuimarisha misingi 
ya demokrasia na umoja wa 
kitaifa kwa wananchi wa Zan-
zibar.

Katibu wa Idara ya Itikadi, 
Uenezi na Habari, Khamis 
Mbeto Khamis, alisema hayo 
wakati akizungumza na 
waandishi wa habari Hospi-
tali ya Al- Rahma kumjulia 
hali aliyekuwa Mwenyekiti 
wa Kamati ya Maridhiano, Ali 
Mzee Ali, aliyelazwa katika 
hospitali hiyo.

Alisema tangu kufanyika 
kwa marekebisho ya 10 ya 
Katiba ya mwaka 1984 na 
baadaye kuundwa Serikali 
ya Umoja wa Kitaifa, siasa za 
chuki zimetoweka na misingi 
ya umoja wa kitaifa ikiende-
lea kuimarika visiwani humo.

Alisema, Zanzibar sasa in-
ashuhudia siasa za kistaarabu 
kwa wanachama na vyama 
vya     siasa       vikishindana na 
kukosoana kwa hoja badala 
ya siasa za chuki na uhasama.

“Sote mashahidi tu-
nashuhudia siasa za kistaara-
bu zikiendelea kuimarika 
Zanzibar huku siasa za chuki 
na uhasama zikibakia histo-
ria katika siasa za Zanzibar na 
haya ni matunda ya uwapo 
wa serikali ya umoja wa ki-
taifa,” alisema.

Aidha, alisema miradi ya 
maendeleo inayoendelea ku-
jitokeza Zanzibar katika sekta 
ya elimu, afya, miundombinu 
na sekta zingine, imetokana 
na kuimarika kwa hali ya am-
ani na usalama nchini.

Alisema, wananchi wana-
paswa kuheshimu na kuenzi 
serikali hiyo ambayo ni chim-
buko la amani inayoende-
lea kutawala visiwani humo 

tofauti na miaka ya nyuma 
baada ya kuanzishwa kwa 
mfumo wa vyama vingi.

Akizungumza hospital-
ini hapo, mwanasiasa huyo 
mkongwe Ali alisema anaen-
delea      vizuri baada ya ku-
patiwa matibabu tangu al-
ipolazwa Machi 25, mwaka 
huu.

“Hali yangu inaendelea 
kuimarika tangu nilipoanza 
kupatiwa matibabu, na-
washukuru kwa kufika kuni-
julia hali wakiwamo viongozi 
wa kitaifa,” alisema Mzee.

Mfanyabiashara maarufu 
visiwani Zanzibar na kada wa 
CCM, Saleh Mohamed Said, 
alisema amefika kumjulia 
hali mwanasiasa huyo baada 
ya kupokea taarifa kuwa 
amelazwa hosptali akisum-
buliwa na matatizo ya kiafya.

Aidha, alisema amefarijika 
kuona hali yake ya kiafya ik-
iendelea kuimarika na ku-

muomba Mungu aendelee 
kumpa nguvu na kumuon-
dolea maradhi yanayomsum-
bua.

Viongozi wingine wali-
ofika kumjulia hali mwana-
siasa huyo ni Rais mstaafu wa 
Zanzibar, Dk. Amani Abeid 
Karume, Rais mstaafu Dk 
Ali Mohamed Shein, Maka-
mu wa        Kwanza wa Rais, 
Othman Masoud Othman, 
aliyekuwa Naibu        waziri 
Ofisi ya Makamu wa      Pili wa 
Rais, Mihayo Juma Nhunga, 
Kamishna wa Polisi Zanzibar, 
Hamad Khamis Hamad na 
mshauri wa Chama cha ACT- 
Wazalendo, Mansour Yussuf 
Himid.

Tangu kulazwa kwa mwa-
nasiasa huyo viongozi wa 
kitaifa, wanasiasa na wana-
harakati wamekuwa wakip-
ishana katika ngazi za jengo 
la hospitali hiyo kumjulia hali 
mwanasiasa huyo.

Mfanyabiashara mbaroni 
kukutwa chakula cha ruzuku
Na Said Hamdani, LINDI

JESHI la Polisi mkoani 
Lindi linamshikilia mfanya-
biashara, Mohamed Seif (50), 
kwa tuhuma za kukutwa na 
magunia 62 ya mahindi ya 
ruzuku yaliyotolewa na seri-
kali kwa ajili ya kuwauzia wa-
nanchi kwa bei nafuu.

Kamanda wa Polisi mkoa-
ni humo, Pili Mande, alitoa 
taarifa hiyo wakati akiwasili-

sha taarifa ya uwajibikaji 
kwa kipindi cha miezi mitatu 
kuanzia Januari hadi Machi, 
mwaka huu.

Alisema mfanyabiashara 
huyo alikamatwa na kiasi 
hicho cha mahindi yenye 
uzito wa kilo 3,200, baada ya 
msako.

Kamanda Mande alise-
ma mfanyabiashara huyo 
alikamatwa Machi 25, mwaka 
huu akiwa na magunia hayo 
yaliyokuwa yamehifadhiwa 

kwenye viroba vya uzito wa 
kilo 50 yakiwa na nembo ya 
NFRA pamoja na magunia 
matupu 100 yaliyokuwa ya-
mehifadhiwa nyumbani kwa 
Msomanga. Alisema kwa 
sasa mfanyabiashara huyo 
anaendelea kushikiliwa kwa 
upelelezi  kutambua alivy-
oyapata mahindi hayo na 
baada ya kukamilika watam-
fikisha mahakamani kujibu 
tuhuma hizo.

“Kwa sasa huyu mfanya-

biashara tunaendelea na 
upelelezi wetu, baada ya ku-
kamilisha tutamfikisha ku-
nakohusika kujibu tuhuma 
zake,” alisema Kamanda 
Mande.

Aliwataka wafanyabiasha-
ra wote mkoani Lindi kuto-
jihusisha na vitendo vinavy-
oweza kuwaletea matatizo ili 
kulinda heshima na biashara 
zao na kwamba serikali ipo 
macho kukabiliana na viten-
do viovu.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya Biashara Tanzania, Sabasaba Moshingi (katikati), akizungumza na viongozi 
wa Tigo, kuhusu fursa za biashara na ushirikiano baina ya taasisi hizo mbili, walipotembelea katika makao 
makuu ya benki hiyo, Dar es Salaam mwishoni mwa wiki.  PICHA: MPIGAPICHA WETU
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DROO ya robo fainali ya michuano ya Ligi ya Mabingwa na Kombe 
la Shirikisho barani Afrika, inatarajiwa kufanyika keshokutwa, 
Jumatano jijini Cairo, Misri yalipo makao makuu ya Shirikisho la 
Soka Afrika, CAF.

Hii itakuwa mara ya kwanza katika historia ya michuano hiyo 
kwa droo hiyo kufanyika ikizihusisha timu mbili kutoka Tanza-
nia, Simba na Yanga, ambazo zote zimefuzu hatua ya mashindano 
hayo yenye utajiri mkubwa kwa ngazi ya klabu barani Afrika.

Klabu hizo kongwe nchini, Simba imefuzu hatua hiyo kwa 
upande wa Ligi ya Mabingwa wakati watani zao, Yanga wakitinga 
hatua hiyo kwenye kinyang’anyiro cha Kombe la Shirikisho Afrika 
ambayo ni michuano ya pili kwa utajiri barani humu kwa ngazi ya 
klabu baada ya hiyo ya Ligi ya Mabingwa.

Baada ya kazi kubwa na ngumu, klabu hizo ilizofanya katika 
hatua ya makundi, sasa zinaelekea kugumu zaidi ambayo inache-
zwa kwa mtindo wa mtoano, hivyo zinapaswa kufanya maandalizi 
makubwa zaidi ili kuweza kuendelea kuipeperusha vema bendera 
ya nchi katika michuano hiyo inayoandaliwa na kuratibiwa na CAF.

Tunaamini kama Simba na Yanga zitarekebisha makosa madogo 
madogo yaliyojitokeza katika mechi zao za hatua ya makundi hu-
susan katika kutumia vema nafasi wanazotengeneza na kwenye 
kujilinda, zinaweza kabisa kuvuka robo fainali na kutinga nusu 
fainali na hatimaye fainali.

Na hilo ndilo tunalotamani kuona likitokea na hatimaye kutwaa 
ubingwa huo, lakini halitaweza kuja kwa kuzungumza tu pasipo 
wachezaji, mabenchi ya ufundi, viongozi hadi mashabiki, kila 
mmoja kwa nafasi yake kujitoa vilivyo kuzisapoti timu zao kwa 
namna moja ama nyingine.

Tulishuhudia mechi za mwisho timu hizo kucheza nyumbani 
namna ambavyo mashabiki waliitika wito wa viongozi wa klabu 
hizo, kwa kujitokeza kwa wingi uwanjani kuzishangilia mwanzo 
mwisho wa mchezo, hiyo ikionyesha matamanio walio nayo kuona 
zinafika mbali zaidi.

Kwa mantiki hiyo, katika kipindi hichi kuelekea mechi hizo za 
robo fainali, ni wakati wa kila mchezaji kujituma vilivyo mazoezini 
na kusikiliza vema maelekezo ya makocha wao, ili kuweza kupata 
matokeo chanya yatakayowawezesha kutinga hatua inayofuata.

Ingawa kadri michuano hiyo inavyosonga mbele ndivyo inavy-
okuwa migumu zaidi, tunaamini hakuna linaloshindikana endapo 
kila mchezaji atalibeba jukumu hili kama daraja lake la mafanikio 
la kukitangaza kipaji chake, lakini pia kuongeza sifa zaidi katika 
wasifu wake kisoka.

Hii ni kutokana na hatua kama hii ya michuano hiyo mikubwa 
kwa ngazi ya klabu barani Afrika, ndiyo ambayo mawakala wengi 
hutupia jicho zaidi ili kupata wachezaji watakaowauza Ulaya, Asia 
na kwingineko kulikopiga hatua kisoka, hivyo kila mchezaji hana 
budi kutambua kwamba haipigania nembo ya klabu pekee bali pia 
ni fursa adhimu katika kulitangaza soka lake kimataifa.

Kwa kulitambua hilo, ni matarajio yetu kuwa kila mmoja atajitu-
ma vema katika kuhakikisha klabu yake inaandika tena rekodi kwa 
kutinga hatua ya nusu fainali na hatimaye fainali kama si kubeba 
mataji hayo kwa msimu huu.

Hayo ndiyo mafanikio tunayoyataka, ambayo yatakwenda ku-
litangaza soka letu na lao pia, hivyo kuongeza thamani ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara jambo litakalovutia wawekezaji wengi na hata 
mawakala kuifuatilia kwa karibu.

Lengo letu si tu kuona Simba na Yanga zikifika mbali kwenye mi-
chuano hiyo, bali kuwa daraja la wachezaji kupata klabu kubwa nje 
ya nchi na kwenda kucheza soka la kulipwa ili kujiongezea kipato 
chao kwa kuwa tunatambua soka ni ajira na wanaishi kwa kupitia 
vipaji vyao uwanjani.

Ligi Kuu inarejea hatutaki tena visingizio

Simba, Yanga anzeni sasa 
maandalizi robo fainali CAF

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

KUANZIA Ijumaa ijayo Ligi 
Kuu Tanzania Bara itarejea 
baada ya kusimama kwa 
muda kupisha mechi za 
kimataifa. Ligi ilisimama 
tangu Machi 13, mwaka huu 
kupisha mechi za Ligi ya 
Mabingwa Afrika, Kombe la 
Shirikisho na mechi za kusa-
ka tiketi ya Fainali za Mataifa 
ya Afrika (Afcon) 2023, zina-
zotarajiwa kufanyika mape-
ma mwakani nchini Ivory 
Coast.

Hii itakuwa ngwe ya 
mwisho ambapo timu zi-
naenda kusaka ubingwa, 
zingine zikitafuta nafasi ya 
kucheza mechi za kimataifa 
msimu ujao, zipo pia zinazo-
saka pointi ili ziwe maeneo 
salama na zile zinazopigana 
kufa au kupona kuepuka 
janga la kushuka daraja.

Kwa haraka haraka tu, 
ukiangalia hata msimamo 
wa ligi itaona kabisa timu 
zimejigawa katika makundi 
manne. Timu zinazowania 
ubingwa mpaka sasa ni mbili 
tu, Simba na Yanga, zingine 
zote zimeshanyoosha miko-
no juu. Halafu kuna vita ya 
Singida Big Stars na Azam 
FC kwenye kuwania nafasi 
ya tatu na ya nne kusaka na-
fasi ya kucheza michuano ya 
kimataifa mwakani.

Yeyote kati ya hiyo itakay-
oshika nafasi ya tatu kwenye 
Ligi Kuu, moja kwa moja 
itacheza Kombe la Shirik-
isho barani Afrika, lakini 
itakayoshika nafasi ya nne 
bado itakuwa haina uhakika.

Itasubiri bingwa wa 
Kombe la FA iwe timu am-
bayo inashika nafasi tatu 

za juu kwenye Ligi Kuu, 
hapo ndipo nafasi ya nne 
itakapokuwa na umuhimu, 
haitokuwa na umuhimu 
wowote, ndiyo maana Azam 
na Singida Big Stars wanapi-
gana vikumbo.

Kuna timu za Geita Gold, 
Ihefu, Namungo na Kagera 
Sugar hizi kwa pointi zilizo 
nazo ni kama zinajazia tu 
kwani zinaonekana zipo 
eneo salama na hazina sha-
ka msimu ujao tukaziona 
tena kwenye Ligi Kuu.

Lakini timu za Polisi Tan-
zania, Ruvu Shooting, Pris-
ons, Coastal Union, KMC, 
Dodoma Jiji, Mbeya City na 
Mtibwa Sugar bado hazipo 
salama kwani kati ya hizi, 
mbili zitashuka daraja na 
mbili zinakwenda kucheza 
mechi za mchujo na timu za 
Ligi ya Championship.

Kutokana na mazingira 
haya, tunatarajia kuona ki-
vumbi kwenye mechi za 
kumalizia ligi ya msimu wa 
2022/23, timu zikipambana 
kila moja ikihitaji inachoki-
taka.

Ni kipindi ambacho 
waamuzi wanatakiwa kuwa 
makini kwani wanabeba 
mustakabali wa klabu hizo 
kwa sababu tumeshuhudia 
baadhi ya timu zimeshuka, 
lakini hazijaweza kurejea 
tena Ligi Kuu. Kwa hiyo 
kuishusha kwa kuionea kwa 
sababu zozote zile haitoleta 
picha nzuri wala kulisaidia 
soka la nchi.

Kwa kipindi ambacho 
ligi inachezwa tumekuwa 
tukisikia baadhi ya mako-
cha wa timu zinazoitwa au 

kujiita ndogo wakilalamika 
uchovu wa wachezaji wao 
kutokana na kucheza mechi 
mfululizo pamoja na kusa-
firi, wakidai timu kubwa ze-
nyewe zimekuwa na uwezo 
wa kusafiri kwa ndege.

Makocha wengine wakawa 
wanajifichia kwenye kivuli 
hicho, wakisema ubora wa 
wachezaji wao hauonekani 
kwa sababu wachezaji ha-
wapumziki.

Kwa kipindi hiki naweza 
kusema ni wachezaji wach-
ache sana waliokuwa 
wakiendelea kucheza, la-
kini wengi walikuwa ma-
pumzikoni, hivyo haitokuwa 
tena sababu.

Wachezaji walioonekana 
kutopumzika wengi wao ni 
wa Simba na Yanga ambao 
walikuwa wakicheza mechi 
za kimataifa na kuunganisha 
kwenda kuzichezea timu 
zao za taifa. Wachache tu ni 
wa timu zingine.

Sidhani sasa kama baadhi 
ya makocha watajificha kwe-
nye kichaka hiki kwa sababu 
wakati wenzao wanaende-
lea kucheza mechi za ki-
mataifa, wachezaji wa timu 
zao walipumzika. Kwa mu-
jibu wa makocha wenyewe 
alipohojiwa, wachezaji wao 
walipumzika zaidi ya siku 
10 kabla ya kurejea tena 
mazoezini kujiandaa na ligi, 
zingine zikipata pia mechi 
za kirafiki.

Tunataka timu zipambane 
na timu ikishindwa mako-
cha watupe sababu za kiu-
fundi na si uchovu tena wa 
safari au wa kucheza mechi 
mfululizo.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango
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RITA kutoa huduma zote kidijitali

KABWELA Fadhili Mohamed

Alisema kitendo hi-
cho ni cha kiungwana 
kwa kuwa kinasaidia 
serikali utekelezaji 
wa majukumu ya 
kuwawezesha watoto 
wenye mahitaji maal-
um.

Serikali 
yaipongeza AMF 
kuwatambua 
wenye mahitaji 

Na Maulid Mmbaga

KATIBU Mkuu Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia Wazee na 
Watoto, Zanzibar Abeida Rashid 
Abdallah ameipongeza Taasisi 
ya Asma Mwinyi Foundation 
(AMF) kwa kuwatambua na ku-
washughulikia watoto wenye 
mahitaji maalum.
Aliyasema hayo jana Mkoa 

wa Mjini Magharibi, wakati wa 
futari maalum iliyoandaliwa na 
taasisi hiyo kwa ajili ya watoto 
wanaoishi katika mazingira 
magumu.
Alisema kitendo hicho ni cha 

kiungwana kwa kuwa kinasaidia 
serikali utekelezaji wa maju-
kumu ya kuwawezesha watoto 
wenye mahitaji maalum.
“Kuwapo kwa taasisi kama hii 

inatusaidia sana sisi serikali 
kwa makundi ya watoto we-
nye mazingira magumu hivyo 
ninamuomba Mkurugenzi wa 
AMF, Asma Mwinyi, aendelee na 
moyo huu na ninamuahidi kuwa 
nikiwa kama Katibu Mkuu ni-
nayeshughulikia wizara hii tuta-
shirikiana naye kwa kuwasaidia 
watoto hawa,” alisema.
Alisema Wizara ya Maende-

leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, itaendelea kumuunga 
mkono muasisi huyo wa AMF 
kuwasaidia watoto wanaoishi 
kwenye mazingira magumu ili 
wanapate mahitaji yao kama 
watoto wengine.
“Katika kipindi hiki cha Mwezi 

Mtukufu wa Ramadhani tunaom-
ba taasisi zingine zimuunge 
mkono Asma Mwinyi Founda-
tion katika kuwasaidia watoto 
hawa ili nao waishi kwenye 
mazingira mazuri,” alishauri.
Naye Mkurugenzi wa taasisi 

hiyo, Asma alisema madhumuni 
ya kuandaa futari kwa watoto 
wenye mahitaji maalum katika 
kipindi hiki cha mwezi Mtukufu 
wa Ramadhani ni kuwakutani-
sha pamoja na kuwafariji.
“Tumewakutanisha watoto 

ambao wanaishi pia kwenye 
mazingira magumu wakiwamo 
wasiokuwa na wazazi na we-
nye ulemavu wa ngozi, leo 
‘jana’ tumeona tuwatoe katika 
mazingira ambayo wanaishi na 
tuwalete sehemu ya tofauti ili 
wajisikie tofauti,” alisema.

Na Joseph Mwendapole,  
MOROGORO

WAKALA wa Usajili Ufilisi na Udhamini 
(RITA), umetambulisha mfumo mpya wa 
kutoa huduma zake zote kidijitali unaofa-
hamika kama e-RITA.

Mfumo huo ulitambulishwa mwishoni 
mwa wiki mkoani Morogoro na Kabidhi 
Wasihi Mkuu wa RITA, Angela Kemanzi, 
wakati wa mjadala wa kazi za wakala kwe-
nye mkutano wa 12 wa wanachama wa 
Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF).

Alisema mfumo huo ni maboresho 
muhimu na ya msingi ambayo yanakwen-
da kuleta mapinduzi makubwa katika ku-
panua wigo wa kuwafikia wananchi wengi 
wa maeneo ya vijijini na mijini.

Alisema waliamua kushirikisha vy-
ombo vya habari katika hatua za awali za 
mfumo huo kwa kuwa ni wadau muhimu 
na daraja baina ya RITA na wananchi wa-
naowahudumia.

“Tumeona tuzungumze na nyinyi kabla 
hata ya uzinduzi utakaofanyika hivi kar-
ibuni ili mtusaidie kujenga taswira chanya 
kwa umma na kukuza imani kwa wa-
nanchi ambao sisi tumepewa dhamana 
ya kuwatumikia. RITA na TEF ni wadau 
muhimu na tutaendelea kushirikiana,” 
alisema.

Alisema mwaka 2017, RITA ilitutaka 
na wanachama wa TEF kuwapa elimu 
kuhusu maboresho ya usajili wa matukio 
muhimu ya binadamu Afrika, Tanzania 
ikiwa moja wapo na hususan mpango wa 

kusajili watoto chini ya miaka mitano.
Alisema mpaka sasa kwa miaka 10 

mpango huo umefanywa kwenye mikoa 
23 na matokeo yamekuwa mazuri kwa 
kuwa kwa kipindi hicho watoto milioni 
nane wamesajiliwa na kupewa vyeti.

Alisema walitarajia kukamilisha mpan-
go huo mwaka huu, lakini changamoto 
zilijitokeza na kubaki mikoa ya Dar es Sa-
laam, Kigoma na Kagera, mikakati waliyo-
jiwekea wanatarajia kuikamilisha mwaka 
2024.

“Ni mpango endelevu tunashukuru 
mliupokea na kuzungumza na jamii ya 
watanzania changamoto huwa hazikose-
kani kwa jambo lolote jipya ila ni mpango 
ambao umetuletea matokeo makubwa na 
tukienda kwenye vikao kwa wenzetu Af-
rika tunasifiwa kwa kufanikisha mpango 
huu,” alisema.

Alisema Tanzania imejitahidi kwa ku-
hakikisha ndani ya kipindi cha miaka 10 
imepiga hatua na kusajili idadi kubwa ya 
watoto, haikuwa kazi nyepesi kupata ma-
fanikio hayo.

Ili kufikia mafanikio hayo, RITA inafan-
yakazi na wadau mbalimbali nchini na 
aliwashukuru kwa ushirikiano walioutoa 
na kuhakikisha idadi kubwa ya watoto 
inasajiliwa.

Pia, serikali kupitia RITA ina programu 
mbalimbali zinazolenga makundi mengi 
kama programu inayoitwa six to seven-
teen (6/17) ambayo inawalenga watoto 
walio shule ya msingi na sekondari na 
vyuoni.

“Hao nao wanasajiliwa kupitia kampeni 
mbalimbali na tumeendelea na mabore-
sho lakini sasa tumekuja na huu mfumo 
wa e RITA ambayo ni maboresho ya 
kidijitali kumwezesha mwananchi kuom-
ba huduma palepale alipo bila kulazi-
mika kwenda ofisi ya RITA, atalazimika  
kufika kwenye kituo atakachochagua 
yeye kwaajili ya kupokea cheti chake,”   
alisema.

Alisema wataalamu wa wakala kwa 
kushirikiana na  wengine wa serikali wa-
meendelea kuutengeneza na kuuboresha 
mfumo huo na sasa wako tayari kuuzin-
dua  kwa mapana.

Alitaja huduma zitakazopatikana kwe-
nye mfumo huo kuwa ni za vizazi vifo, ud-
hamini na ndoa na kwamba wataalamu 
wanaendelea na jitihada ili kuongeza hu-
duma zaidi kwenye mfumo huo.

“Udhamini nayo ni huduma pana sana 
kuna wale wanaoomba kwa mara ya 
kwanza kuna wale wanaoomba kwa mara 
ya pili wale wanaotaka uhakiki, ndoa 
ina mambo mengi pia wale wanaoomba 
leseni wale wanaotaka vyeti kwa hiyo ka-
tika hizi huduma zinazopatikana kwenye 
mitandao zina vipengele vingi ambavyuo 
tutaendelea kuvipandisha kwenye mfu-
mo,” alisema.

Alitaja moja ya changamoto kubwa wa-
nanchi kukosa huduma za RITA ni umbali 
na muda, lakini kwa kutumia mfumo wa 
eRITA mwananchi atakamilisha maombi 
yake na kupata huduma bila kwenda 
mwenyewe kwenye ofisi za wakala.

Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Kazi, Uchumi 
na Uwekezaji Zanzibar, 
Mudrick Soraga (wapili 
kushoto) na Ofisa Mkuu 
wa Uendeshaji Benki ya 
CRDB, Bruce Mwile (wa 
nne kulia), wakikabidhi 
msaada wa futari kwa 
vituo vya kulelea watoto 
vya  Jukumakhe cha Mel-
itano  na  Sebleni Masjid 
Jumma, wakati wa hafla 
ya futari iliyoandaliwa 
na Benki ya CRDB jijini 
Zanzibar mwishoni mwa 
wiki. Wengine ni Mjumbe 
wa Baraza la Wawakili-
shi Jimbo la Kikwajuni, 
Nassoro Salim Ali (wapili 
kulia), Ofisa Mkuu wa 
Fedha wa benki hiyo, 
Fredricck Nshekanabo 
(kushoto) na Mkuu wa 
Kitengo cha CRDB Al 
Barakah, Rasid Rashid 
(kulia). PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU.
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Meneja wa Benki ya Biashara Tanzania (TCB) Tawi la Nzega, Shomari Shabani, (mwenye koti jeusi), akiwa na Mwalimu 
Mkuu wa Shule ya Msingi Nyasa pamoja na  maofisa wa benki hiyo na wanafunzi, baada ya kukabidhi msaada wa 
madawati 70 kwa shule hiyo, wilayani Nzega, mkoani Tabora mwishoni mwa wiki ikiwa ni sehemu ya kampeni TCB 
kuunga mkono juhudi katika sekta ya elimu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

 Na Joseph Mwendapole, 
MOROGORO

KIWANDA cha nyama cha Ngu-
ru Hills Ranch, Morogoro chenye 
machinjio ya kimataifa, kimeanza 
kusafirisha nyama nje ya nchi na 
kimepata soko kubwa nchi za 
Uarabuni.

Kiwanda hicho kinamilikiwa 
kwa ubia na Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa Umma 
(PSSSF) yenye asilimia 39 ya hisa, 
Eclipse ya nchini Oman yenye 
asilimia 46 na busara yenye asil-
imia 15.

Hayo yalisemwa mwishoni 

mwa wiki na Meneja wa kiwanda 
hicho, Erick Cormack, wakati wa-
nachama wa Jukwaa la Wahariri 
(TEF), walipotembelea kiwanda 
hicho mwishoni mwa wiki.

Alisema ranchi yao iliyoko 
Wilaya ya Mvomero, Wilaya ya 
Morogoro ina uwezo wa kuhi-
fadhi ng’ombe 10,000 na mbuzi 
15,000 kwa wakati mmoja.

Alisema machinjio ina uw-
ezo wa kuchinja ng’ombe 100 na 
mbuzi 1,000 kwa siku na asilimia 
80 ya nyama inayozalishwa kwe-
nye machinjio hiyo inasafirishwa 
nje ya nchi na asilimia 20 inau-
zwa kwenye soko la ndani.

Alisema soko kubwa la ny-
ama ya machinjio yao ni Qatar, 
Oman Bahrain, United Arab 
Emirates (UAE), Kuwait, Saudi  
Arabia, Malasyia, Indonesia na 
China.

“Nyama yetu inakidhi viwango 
vya kimataifa kwasababu tume-
shaanza kuuza kwenye masoko 
hayo kwa wingi kuanzia mwaka 
jana imepokewa vizuri na in-
aweza kushindana na nyama in-
ayotoka kwenye nchi mbalimbali 
duniani,” alisema.

Alisema wamesajili watu wali-
ozunguka nchi nzima kwaajili 
ya kununua ng’ombe wa kune-

nepeshwa kwenye ranchi hiyo 
kabla ya kuchinjwa.

Alisema, ng’ombe akishafik-
ishwa kwenye ranchi hiyo anakaa 
miezi mitatu akinenepeshwa kwa 
virutubisho mbalimbali na baada 
ya hapo akikidhi vigezo ndipo 
huchinjwa.

Miradi mingine ambayo PSSSF 
inaifanya kwa ubia ni Kiwanda 
cha Chai cha Mponde Tea Tanga, 
Karanga International Leather In-
dustries Limited kilichopo Moshi, 
Kilimanjaro na Mamba Miamba 
Ginger kilichoko Same mkoani 
Kilimanjaro.

Machinjio ya kisasa 
PSSSF yauza nyama nje

Maduka 21 ya UWT yateketea kwa moto
Na Elizabeth John, NJOMBE

JUMLA ya maduka 21 kati ya 
110 ya wafanyabiashara mtaa 
wa Kwivaha, mjini hapa mali 
ya jumuiya ya Wanawake wa 
Chama cha Mapinduzi (CCM 
UWT), Wilaya ya Njombe yam-
eteketea kwa moto huku chanzo  
kikidaiwa kuwa ni hitilafu ya 
umeme.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari kwa niaba ya 
Kaimu Kamanda wa Jeshi la Zi-
mamoto na uokoaji Mkoa wa 
Njombe, Mkaguzi Loth Madauda,  
alisema walipata taarifa ya moto 
huo Aprili mosi majira ya 3:28 

usiku.
“Tulipata taarifa kwamba kuna 

tukio la moto mjini eneo la CCM 
baada ya hapo tukafika saa 3:31, 
tukakuta moto tayari umeshika 
kwenye fremu za maduka tu-
kaanza kuzima moto na tume-
maliza kuzima, “ alisema Ma-
dauda.

“Jumla ya fremu za maduka zi-
lizopo hapo ni 110, zilizoathirika 
ni 21 na zilizookolewa 89, kwa 
hiyo baada ya kumaliza ku-
zima moto sasa tunaendelea na 
uchunguzi kupata chanzo cha 
moto kwa sababu sasa hivi hatu-
wezi kusema, lakini inasadikiwa 
kuwa ni itilafu ya umeme baada 

ya moto kuwaka kuanzia kwenye 
nguzo ya umeme,” alisema.

Katibu tawala Wilaya ya 
Njombe, Emmanuel George 
alisema chanzo cha awali cha 
moto huo ni hitilafu ya umeme 
huku uchunguzi wa ukiendelea 
kufanyika.

“Janga hili limekuwa sio la 
kwanza katika mji wetu nahisi 
mara ya tatu, nilikuwa nawaom-
ba sana kwa kauli ya serikali tuz-
ingatie sana taratibu za moto kwa 
maana ya wafanyabiashara, cha 
kwanza issue ya bima ya moto 
ni muhimu sana kwa wafanya-
biashara, tuhakikishe tunapoon-
doka au kufunga maduka yetu 

hakuna umeme au kitu chochote 
kinachoweza kuanzisha moto 
usiwe umekiacha ndani,” alisema 
George.

Katibu tawala aliwataka wafan-
yabiashara waliounguliwa madu-
ka yao kuwa watulivu katika kip-
indi hiki kigumu wakati tathmini 
ikiendelea kufanyika ili kubaini 
hasara iliyotokea.

“Kauli ya serikali tunawapa 
pole sana baada ya tathimini kwa 
wale ambao wameunguliwa na 
bidhaa kwa maana ya kujua ni 
kiasi gani cha uhalibifu ambao 
umetokea, lakini kwa wale am-
bao tunajua biashara zetu unaku-
ta wengi wanamikopo ya benki 

baada ya tathmini tutajua namna 
gani ya kukaa na mabenki ku-
wapa taarifa ili kuweza kuwapa 
auweni hawa watu waliokubwa 
na hili janga”alisema George.

Kwa upande wake katibu wa 
ccm mkoa wa Njombe Julius 
Peter, alilipongeza jeshi la zi-
mamoto na uokoaji pamoja na 
wananchi kwa kujitokeza kuzima 
moto huo pamoja na kuokoa mali 
mbalimbali za wafanyabiashara 
huku akiwaomba wafanyabi-
ashara kutulia wakati tathmini ya 
maafa itakapofanyika.

Polisi pia imewadhibiti vijana 
waliokuwa wakifanya uporaji wa 
mali  kwenye maduka hayo.

TCB yatoa msaada 
madawati Shule 
ya Msingi Nyasa
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya TCB imetoa 
msaada wa madawati 70 
kwa Shule ya Msingi Nyasa, 
iliyopo Wilaya ya Nzega 
mkoani Tabora, ikiwa ni 
mwendelezo wa kuiunga 
mkono serikali kuboresha 
ubora wa elimu nchini.
Akizungumza kwenye hafla 

ya kukabidhi madawati hayo 
iliyofanyika kwenye viwanja 
vya shule hiyo mwishoni 
mwa wiki iliyopita, Meneja 
wa TCB Nzega, Shomari Sha-
bani, alisema msaada huo ni 
sehemu ya jitihada inazo-
fanya kusaidia jamii inayoi-
zunguka.
Shabani alisema benki hiyo 

imekuwa ikijiweka mstari wa 
mbele kushirikiana na seri-
kali ili kufanikisha mipango 
mbalimbali katika kuboresha 
sekta ya elimu, afya, hatua 
inayosababisha kuwa chachu 
ya maendeleo kwa sekta 
zote.
“Mchango uliotolewa na TCB 

wa kuchangia katika elimu 
unatokana na matumaini 
yetu kuwa bila kuwa na jamii 
iliyoelimika hata huduma za 
kibenki tunazozitoa zitad-
hoofika kutokana na  
ukweli kwamba biashara 
yetu hii inategemea sana 
mafanikio ya jamii inayotu-
zunguka mafanikio ambayo 
tunaamini yataletwa na 
elimu,” alisema.
Akizungumza kwenye hafla 

hiyo, Mkuu wa Wilaya ya 
Nzega, Naitapwaki Tukai 
pamoja na kuishukuru TCB 
alisema msaada huo umepa-
tikana kwa wakati mwafaka 
kwa kuwa shule hiyo ipo 
kwenye mkakati wa kutafuta 
madawati zaidi kutokana na 
uhaba wa madawati unaoika-
bili shule hiyo.
Alisema shule hiyo inakabil-

iwa na uhaba wa madawati  
na kutoa wito kwa taasisi 
na mashirika mengine kuiga 
mfano wa benki hiyo kuisa-
dia jamii.
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Na Allan lsack, LONGIDO

WATENDAJI ku-
toka kata sita za 
Noondoto, Ilerienito, 
Gelai Lumbwa, Gelai 
Merugoi, Kamwanga 
na Elang’hatadapash 
wilayani Longido mkoa-
ni Arusha, wamekabi-
dhiwa pikipiki kwa ajili 
kurahisisha utendaji 
kazi ikiwamo kutoa hu-
duma kwa wananchi.
Akizungumza wakati 

akikabidhi pikipiki 
hizo, Mkurugenzi wa 
Mtandao wa Hal-
mashauri ya Wilaya 
ya Longido, Stephen 
Ulaya, alisema pikipiki 
zimetolewa na serikali 
ili kuongeza ufanisi wa 
kutekeleza majukumu 
yao.
Hata hivyo, aliwataka 

watumishi hao kuzitu-
mia pikipiki hizo vizuri 
na kwa umakini wa hali 
ya juu na kwa madhu-
muni ya kazi za serikali 
na siyo vinginevyo.
Kadhalika, aliwashuk-

uru serikali kwa kutoa 
msaada wa pikipiki kwa 
watendaji wa kata hizo 
na aliahidi watazisima-
mia na kuzitunza kwa 
maslahi mapana ya wa-
nanchi wa halmashauri 
hiyo.
Mtendaji wa Kata ya 

Gelai, Merugoi Mollel, 
akizungumza kwa niaba 
ya watendaji wenzake, 
aliishukuru serikali kwa 
kutambua umuhimu wa 
kuwapatia pikipiki hizo, 
kwa kuwa zitawasadia 
hasa katika kuwahu-
dumia wananchi wa 
kata zao.

Na Jaliwason Jasson, BABATI

WANAFUNZI 486 wa shule za 
msingi na sekondari katika kata 
nne za Halmashauri ya Wilaya ya 
Babati mkoani Manyara, wame-
ingizwa kwenye madawati ya ul-
inzi na usalama wa mtoto.

Lengo kuu ni kupaza sauti za 
kupinga ukatili wa kijinsia ambao 
unafanyika shuleni na majum-
bani na kuathiri maendeleo yao.

Taarifa za kuanzishwa  kwa 
madawati hayo ilitolewa jana na 

Meneja Mkazi wa Shirika la So 
They Can (STC), Roselyne Mariki, 
wakati akizungumza na wadau 
wa elimu, walimu, viongozi wa 
wilaya, viongozi wa kata, dini na 
viongozi wa kimila.

Lengo lilikuwa ni kuwajengea 
uwezo juu ya namna ya kusima-
mia madawati hayo na kupinga 
ukatili wa watoto.

Mariki alisema wanafunzi wa 
shule za msingi ni 438 kutoka 
shule 28 na wanafunzi wa shule 
za sekondari ni 48 kutoka shule 

tano na kila shule inatoa wanad-
awati 16. Aidha, alisema wakati 
wanazungumza na wanafunzi 
waliwaeleza kuwa baadhi ya 
walimu wanawafanyia ukatili wa 
kingono, vipigo na matusi am-
bayo yanawaathiri kisaikolojia.

Vile vile alisema suala la ul-
inzi na usalama wa mtoto ndilo 
linawaongoza na ndiyo sababu 
wameamua kuanzisha madawati 
ya watoto katika shule wanazo-
fanya nazo kazi.

Alisema baada ya kubaini mad-

haifu waliamua kutengeneza mu-
ongozo na kuufikisha kwa wadau 
mwaka huu ili wapange namna 
ya kutengeneza madawati hayo.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Ba-
bati, Anna Mbogo, alisema wata-
hakikisha ukatili haufanyiki na 
kitu kitakachowasaidia ni kutoa 
chakula cha mchana shuleni kwa 
asilimia 96. Akizungumzia uund-
waji wa madawati hayo, Mkuu wa 
Dawati la Jinsia kutoka Jeshi la 
Polisi mkoani Manyara, Mkaguzi 

Msaidizi wa Jeshi la Polisi, Wil-
ness Kimario, alisema elimu hiyo 
itakuwa mkombozi na itapungu-
za vitendo vya ukatili.

Alisema asilimia 40 ya vitendo 
vya ukatili wanaofanyiwa watoto 
unafanyika shuleni.

Kimario alisema awali walid-
hani ukatili unafanyika kwa wa-
nafunzi wa sekondari lakini pia 
unafanyika kwa wanafunzi wa 
darasa la awali na darasa la kwan-
za ambao wengi wao wana miaka 
minne mpaka sita.

Wanafunzi 486 waingizwa kwenye madawati ya ulinzi, usalama

Watendaji 
kata sita 
za Longido 
wakabidhiwa 
pikipiki

Uamuzi kesi ya kupotea mzee kutolewa Mei 10
Na Tumaini Mafie, ARUSHA

M
AHAKAMA Kuu Kan-
da ya Arusha, Mei 10 
mwaka huu, inatara-
jia  kutoa uamuzi wa 

kesi  ya kulazimishwa kupotea 
kwa mkazi wa Kijiji cha Olo-
losokwani Wilaya ya Ngorongoro 
mkoani Arusha, Oriais Oleng’iyo 
(85).

Kesi hiyo namba 67 mwishoni 
mwa wiki ilikwenda mahakama-
ni kwa ajili ya kusikilizwa mbele 
ya Jaji wa Mahakama hiyo, Mo-
hammed Gwae.

Katika shauri hilo waleta 
maombi na wajibu maombi wali-
pata     nafasi ya    kuwasilisha 
hoja zao   mbele    ya mahakama 
hiyo.

Upande wa waleta maombi 
walisema Mahakama ina mam-
laka ya kuamuru mzee huyo 
kupelekwa mahakamani au 
kuachiwa huru aidha akiwa hai 
au amekufa.

Wakili wa utetezi katika kesi 
hiyo, Simoni Mbwambo alitoa 
madai ya kupigwa risasi na 
kupotezwa kwa Mzee Oriais 
Oleng’iyo ni matokeo ya operesh-
eni iliyofanyika Loliondo Juni 10, 
mwaka jana wakati wa uwekaji 
vigingi   eneo la vijiji 14   lenye 
ukubwa wa kilometa za mraba 
1502.

Hata hivyo aliomba Mahakama 
iamuru walalamikiwa  kumleta 
mahakamani Oriaisi Oleng’iyo 
ambaye amepelekwa kusiko-
julikana tangu alopokamatwa 
nyumbani kwake Engong’u Nai-

rowa.
Aidha, Mbwambo alidai wame-

peleka maombi hayo baada ya 
watu wengine waliokamatwa 
katika operesheni ya kuweka mi-
paka katika eneo la Pori Tengefu 
la Pololeti lililoko Ngorongoro 
kuachiwa na kesi yao kufutwa 
lakini mzee huyo hadi sasa haju-
likani aliko.

Alidai walipopelekwa ma-
hakamani Oriaisi hakuwa ameju-
muishwa na wenzake japokuwa 
shauri hilo liliondolewa ma-
hakamani kwa kile kilichoelezwa 
kuwa Jamhuri haina nia ya kuen-
delea na shauri hilo.

“Baada ya washtakiwa kuachi-
wa huru Mzee Oriaisi hakuwa 
miongoni mwao, hivyo tukala-
zimika kukimbilia mahakamani 
kuomba kupatiwa mzee huyo 

kwa kuwa polisi ndiyo wanaojua 
aliko,”alidai Mbwambo.

Wkili mwingine wa waleta 
maombi, Joseph Oleshangay al-
idai kuwa wana amini mteja wao 
yupo mikononi mwa polisi kwa 
kuwa ndiyo waliomchukua siku 
ya vurugu zilipotokea. 

Wakili wa wajibu maombi 
( Jamhuri),Peter Mseti alidai 
kwamba hakuna mahali waleta 
maombi  waliposema au kutaja 
namba ya polisi au namba ya 
gari ya polisi zaidi ya kusema ni 
“difenda” ambapo inaweza kuwa 
gari yoyote.

Mseti alidai kuwa  hawajawahi 
kumshikilia mtu huyo wala jina 
lake halijawahi kuonekana kwe-
nye majina ya walioshikiliwa 
kuanzia Juni 8 hadi 20 kati ya 
wale waliokuwa na kesi.

Mhashamu Askofu wa Jimbo Katoliki la Moshi, Luvodick Minde akibariki matawi wakati wa ibada ya Jumapili ya matawi katika 
parokia ya Kristo Mfalme, mjini Moshi mkoani Kilimanjaro jana. PICHA: MARY MOSHA

HABARI KANDA KASKAZINI
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Ukosefu mitaji chanzo matumizi ya zebaki migodini
Na Marco Maduhu, MARA

WACHIMBAJI wadogo wa 
dhahabu katika mgodi wa 
Irasanilo uliopo Kijiji cha 
Magunga Halmashauri ya 
Wilaya ya Butiama mkoani 
Mara, wamesema licha ya ze-
baki kuwa na madhara katika 
uchenjuaji wamekuwa waki-
itumia kutokana na ukosefu wa 
mitaji.

Wamesema endapo serikali 
itaweka mpango mzuri wa ku-
wapatia mikopo kupitia taasisi 
za kifedha au mifuko ya serika-
li, wanaweza kupata mitaji na 
kununua vifaa vya kisasa kwa 
ajili ya kuchenjua dhahabu na 
kuondokana na matumizi ya 

kemikali ya zebaki.
Meneja wa mgodi huo, Rob-

ert Lucas, aliyasema hayo juni 
na kueleza kuwa wachimbaji 
tayari wameelimishwa na ku-
fahamu madhara ya matumizi 
ya kemikali ya zebaki, lakini 
wanashindwa kuacha kuitumia 
kutokana na ukosefu wa mi-
taji ya kununua vifaa vya kisasa 
mbadala wa kemikali hiyo.

“Tunaziomba taasisi za kifed-
ha zituamini sisi wachimbaji 
wadogo na kutukopesha pesa 
ili tupate mitaji na kununua 
vifaa vya kisasa vya kuchen-
jua dhahabu na kuondokana 
na matumizi ya kemikali ya 
zebaki ambayo ina madhara 
kiafya,”alisema Lucas.

Karani wa mgodi huo, Mu-
gare Kitoki, alisema baada ya 
kuelimishwa juu ya madhara 
ya zebaki wameweka sheria in-
ayokataza kufanya shughuli za 
uchenjuaji bila ya kuvaa vifaa 
kinga wala kuchoma dhahabu 
bila ya kuvaa viziba pua.

Pendo Kitone ni miongoni 
mwa wachenjuaji wa dhahabu 
alisema awali kabla ya kupewa 
elimu ya madhara ya zebaki 
walikuwa wakifanya kazi bila 
ya kuvaa vifaa kinga, lakini kwa 
sasa wanavaa vifaa hivyo.

Mmiliki wa mwalo wa ku-
kamata dhadhabu ambao una 
kemikali ya zebaki, Wambura 
Mseti, alisema watumishi 
wake wakivaa ‘groves’ mikon-

oni ukamataji wa dhahabu 
unakuwa mgumu. Alisema 
groves hizo wakati wa kusugua 
mchanga zinachanika na kuse-
ma ukwepaji wa madhara ya 
zebaki ni kutumia njia mbadala.

Kaimu Meneja wa Tathimini 
na Ufuatiliaji kutoka Baraza la 
Taifa la Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi, Oswald Karadisi, 
akiwa mkoani Shinyanga Machi 
7 mwaka huu, alisema katika 
baraza hilo kuna fursa mbalim-
bali za uwezeshaji.

Alisema kuna mifuko 73 am-
bayo inatoa ruzuku, mikopo ya 
moja kwa moja na dhamana na 
kuwataka wachimbaji wadogo 
wa madini wachangamkie fur-
sa hiyo na kupata mitaji.

Na Mwandishi Wetu, 
MWANZA

KAMATI ya Bunge ya 
Uwekezaji wa Mitaji ya 
Umma (PIC) imepongeza 
uwekezaji uliofanywa na 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma 
(PSSSF) kwenye mradi wa 
kitega uchumi cha jengo la 
kibiashara jijini mwanza.
Wajumbe hao wakiongozwa 

na Mwenyekiti wake, Jerry 
Silaa walitoa pongezi hizo 
baada kutembelea mradi huo 
kwa lengo la kuona tija ili-
yopo kwenye uwekezaji.
Walisema uwekezaji wa 

jengo hilo umebadilisha sura 
ya Jiji la Mwanza, kwamba 
zamani eneo hilo lilitapa-
kaa vibanda tu na kwamba 
uwekezaji umebadilisha sura 
ya Jiji la Mwanza jambo 
ambalo limeleta thamani ya 
kijamii.
Aidha wamesema uwekezaji 

wa mradi huo ni moja ya 
miradi iliyokamilika na 
yenye kutia matumaini hata, 
hivyo walishauri kufanywe 
marekebisho sehemu ambazo 
zina mapungufu ili kuvutia 
wapangaji kwenye mae-
neo ambayo bado hayana 
wapangaji. Aidha licha ya 
kupongeza uwekezaji huo pia 
walisema ripoti ya mradi iko 
vizuri na hasa kwa kamati 
inayoangalia uwekezaji wa 
mitaji ya umma na vipindi 
vya miradi kuanza kuingiza 
faida iliyokusudiwa.
Mwenyekiti wa PIC, Jerry 

Silaa licha ya kupongeza 
amebainisha kuwa pesa 
zilizowekezwa kwenye mi-
radi ni pesa za wanachama 
na siyo za serikali, hivyo 
akashauri umakini ili kufikia 
malengo yaliyokusudiwa.
Makamu Mwenyekiti wa 

Bodi ya PSSSF, Dk. Ag-
grey Mlimuka alisema bodi 
yake imepokea ushauri 
wa wajumbe na kuahidi 
kuyafanyia kazi maelekezo 
hayo ili kuongeza tija katika 
uwekezaji huo.
Mkurugenzi Mkuu wa 

PSSSF, Hosea Kashimba 
alisema jengo lina eneo la 
upangishaji lenye ukubwa 
wa mita 21,151.82 ambapo 
hadi Febrauri 2023 kampuni 
imepangisha jengo kwa ki-
wango cha asilimia 82.
Alisema maeneo ambayo 

tayari yamepangishwa kwa 
ujumla yana mita za mraba 
17,436.07; kwa upande wa 
maeneo ambayo bado haya-
japangishwa ni mita za mra-
ba 3,715.75 ambayo ni sawa 
na asilimia 18.

Bunge 
lapongeza 
uwekezaji 
uliofanywa 
na PSSSF 

Na Neema Emmanuel,  
MWANZA

VIJANA 1,000 kutoka kata 11 za 
Wilaya ya Ilemela na Nyamaga-
na mkoani Mwanza wameanza 
kunufaika na mradi wa Sh. 
bilioni 4.7 wenye lengo la ku-
wawezesha katika shughuli za 
ujasiriamali. Mradi huo uitwao 
‘vijana maisha’unatekelezwa 
na Shirika la Plan International 
kwa vijana waliopo kwenye 
vikundi 58 kwa kufundishwa 
masuala ya ujasiriamali, utun-
zaji fedha, kilimo, ufundi.

Baada ya kuhitimu vijana hao 

hupewa vifaa vya kufanyia kazi 
kutokana na fani waliyochagua.

Akizungumza kwenye war-
sha ya kufunga mradi huo, 
Ofisa Mradi kutoka SEDIT, Na-
hum Fungo alisema mkopo wa 
Sh.milioni 66 ulitolewa kwa vi-
kundi hivyo, huku vijana 600 
wakifanya shuguli zao binafsi 
baada ya kupata ujuzi kutoka 
TAHA, VETA na SIDO.

Alisema kati ya vikundi hivyo 
viwili ni vya watu wenye ulema-
vu ambavyo vilipata zaidi ya Sh. 
milioni 21. 

Mapolo Maneno kutoka SIDO 
alisema hatua ya Plan Inter-

national kujenga jengo lenye 
mashine za usindikaji vyakula 
na uchakataji kemikali lililogha-
rimu Sh. milioni 70 liliwanufai-
sha vijana wengi. 

Mmoja wa wanufaika wa 
mradi huo, Victor Helman alise-
ma kulingana na mafunzo wali-
yopewa ya usindikaji vyakula 
sasa wanamiliki mashine wali-
yoinunua kwa Sh.milion 1.5 in-
ayowawezesha kusaga karanga 
na kufunga hadi mifuko 1,000.

Akifunga warsha hiyo, Ofi-
sa Maendeleo ya Jamii Mkoa 
wa Mwanza, Janeth Shishila, 
aliwataka vijana hao kutumia 

mitandao ya kijamii kutangaza 
bidhaa zao, kutunza mashine 
walizopewa na kuzitumia kwa 
malengo husika.

Pia aliwaagiza maofisa 
maendeleo ya jamii pamoja na 
watendaji wa kata kufuatilia 
mashine hizo ili vijana hao wa-
siziuze au kufanyia matumizi 
ambayo hayajakusudiwa.

Meneja wa Shirika la Plan 
International, Majani Rwaham-
bali aliwaomba viongozi wa 
serikali katika ngazi za kata na 
vijiji kuwasimamia vijana hao 
kutumia vifaa walivyopewa 
kwa malengo yaliyokusudiwa.

Plan International yawawezesha vijana 1,000 kujiajiri

Ofisa Raslimali Watu Mwandamizi wa Barrick Bulyanhulu, Renatus Malawa, akizungumza na wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Dodoma 
juzi, wakati wa kongamano  la kuwajengea uwezo wanafunzi wa vyuo vikuu, lililoandaliwa na   taasisi ya AISEC Tanzania kwa ud-
hamini wa kampuni ya Barrick. PICHA: MPIGAPICHA WETU.



ISIKUPITE
KATIKA hatua ya makundi ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika iliyo-
malizika Jumamosi iliyopita. 
Raja Casablanca kutoka Kundi 
C ndiyo timu iliyomaliza na 
pointi nyingi zaidi 16, ikifuati-
wa na Mamelodi Sundowns (14) 
kutoka Kundi B, kisha Wydad 
Casablanca (13) Kundi A na 
Esperance Sportive de Tunis, 
iliyomaliza kileleni kwenye 
Kundi D ikiwa na alama 11. 
Timu zingine zilizofuzu kwa 
kumaliza nafasi ya pili na 
alama zao ni Al Ahly (10), JS 
Kabylie (10), CR Belouizdad (10) 
na Simba (9).
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MANCHESTER, England

K
LABU ya Manchester United 
inakaribia kuingia katika diri-
sha la usajili la majira ya joto 
kusaka mshambuliaji mahiri. 

Baada ya kuondoka kwa Cristiano Ron-
aldo Novemba, United ilimnunua Wout 
Weghorst kwa mkopo katika dirisha la 
uhamisho la Januari.

Kiwango cha juu cha kazi cha Weg-
horst na sifa za kiufundi zimewasaidia 
‘Mashetani Wekundu’ hao. Hata hivyo, 
ustadi wake wa kupachika mabao hauja-
boreshwa kama vile Manchester United 
wangependa. Kwa hiyo, klabu itatafuta 
kusajili mshambuliaji mahiri ambaye 
anaweza kufunga mabao kila msimu.

Washambuliaji kadhaa wa juu tayari 
wamehusishwa na Mashetani Wekundu. 
Kocha Erik ten Hag anastahili kuungwa 
mkono katika dirisha la usajili la majira 
ya joto na kusajili mshambuliaji mahiri 
kunaweza kumsaidia kuifanya timu hii 
kuwa bora zaidi.

Hebu tuwaangalie washambuliaji 
watano mahiri ambao Man United wa-
naweza kusajili msimu huu wa joto...

#5 Randal Kolo Muani (Eintracht 
Frankfurt)

Randal Kolo Muani amekuwa kion-
gozi wa Eintracht Frankfurt msimu huu. 
Amefunga mabao 16 na kutoa pasi za 
mabao 14 katika mechi 35 alizocheza 
kwenye michuano yote akiwa na kikosi 
hicho cha Ligi Kuu ya Ujerumani, Bun-
desliga, hadi sasa msimu huu.

Hajaishia hapo na kwa sasa yupo kwe-
nye nafasi ya kugombea namba tisa kwe-
nye kikosi cha kwanza cha Ufaransa. Kwa 

barani Ulaya. Amekuwa mfungaji wa 
kutegemewa ambaye ana uwezo wa ku-
watesa mabeki mara kwa mara. Kiwango 
cha mshambuliaji huyo wa Nigeria kime-
kuwa muhimu sana kwa Napoli kutwaa 
ubingwa msimu huu.

Osimhen amefunga mabao 25 na ku-
toa pasi tano za mabao katika mechi 29 
alizocheza kwenye mashindano yote 
akiwa na Napoli hadi sasa msimu huu. 
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
24, anahusishwa na Man United na 
wababe hao wa Serie A watafanya vema 
kumbakisha katika klabu hiyo zaidi ya 
msimu huu wa majira ya joto.

MASTRAIKA WA5 
WANAOWEZA 
KUSAJILIWA 
MANCHESTER UTD

OSIMHEN

mujibu wa L’Equipe (kupitia The Metro), 
Kolo Muani yuko juu kwenye orodha ya 
matamanio ya Ten Hag msimu huu wa 
majira ya joto.

Manchester United wameripotiwa 
kuwa tayari kutoa kitita cha euro mil-
ioni 120 kwa mshambuliaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 24. Anaweza kuwa 
nyongeza kwa kikosi cha vijana na cha 
kusisimua cha Mashetani Wekundu hao.

#4 Marcus Thuram (Borussia 
Monchengladbach)

Mshambuliaji wa Borussia Moncheng-
ladbach, Marcus Thuram, anatarajiwa 
kuondoka kwenye klabu hiyo ya Bundes-
liga kama mchezaji huru mkataba wake 
utakapomalizika msimu huu wa majira 
ya joto. Gladbach hakuweza kumfunga 
mshambuliaji huyo wa kati kwa mkataba 
mpya na amekuwa akihusishwa na klabu 
kadhaa za Ligi Kuu England.

Man United itakabiliana na ushindani 
mkali kutoka kwa Newcastle United 
huku Magpies hao wakiwa na nguvu ya 
kifedha ya kumpa dili nono mcheza-
ji huyo mwenye umri wa miaka 25. 
Thuram ndiye chaguo bora zaidi la ba-
jeti ambalo Manchester United wanalo 
mbele yao.

Mfaransa huyo amefunga mabao 15 na 
kutoa pasi nne za mabao katika mechi 26 
alizocheza kwenye michuano yote akiwa 
na Borussia Monchengladbach hadi sasa 
msimu huu.

#3 Goncalo Ramos (Benfica)
Goncalo Ramos alijitangaza kwenye 

Kombe la Dunia la FIFA 2022 kwa ku-
funga hat-trick katika mchezo wake wa 
kwanza wa mashindano hayo kwa Ureno 

dhidi ya Uswisi. Ameonesha uwezo wake 
wa kushambulia na amekuwa katika ki-
wango cha kuvutia Benfica msimu huu.

Kinda huyo wa Ureno amefunga ma-
bao 24, na kutoa pasi 10 za mabao kwe-
nyemechi 36 katika michuano yote aki-
wa na wababe hao wa Ureno hadi sasa. 
Ramos ana umri wa miaka 21 pekee na 
anaweza kuwa suluhisho la muda mrefu 
kwa tatizo la mshambuliaji pale Man 
United. Lakini amefungwa na Benfica 
hadi mwaka 2026 na klabu hiyo ya Ure-
no inajulikana kwa kupenda bei kubwa 
kuwauza nyota wao wachanga.

#2 Harry Kane (Tottenham Hot-
spur)

Harry Kane ni mmoja wa washambu-
liaji bora wa kizazi chake. Lakini ikiwa 
atasalia Tottenham Hotspur, kuna nafasi 
kwamba historia yake inaweza kufafan-
uliwa kwa kuwa na fedha nyingi tofauti 
na mafanikio yake binafsi.

Kwenye karatasi, Kane na United wa-
naonekana kama mechi bora. Kane ana 
nguvu kubwa kwenye Ligi Kuu Eng-
land na atakuwa nyongeza nzuri kwa 
Man United. Mkataba wa sasa wa Kane 
na Spurs unamalizika 2024 na huenda 
lisiwe wazo baya zaidi kwao kumnunua 
msimu huu wa majira ya joto.

Kane ana umri wa miaka 29, na ana 
uwezekano wa kukaa kileleni mwa mch-
ezo wake kwa angalau misimu mitatu au 
minne zaidi. Lakini Mwenyekiti wa Tot-
tenham, Daniel Levy, hatairuhusu Man 
United kumpata kirahisi.

#1 Victor Osimhen (Napoli)
Victor Osimhen amekuwa mmoja 

wa nyota bora wa msimu wa 2022-23 
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Extra Time

“Yeye ni mchezaji wangu bora wa 
msimu kwa wakati huu. Anazidi 
kuwa bora na bora na amekuwa 
mwiba kwa watu wa Ukraine. Yeye 
ni mmoja wa 
majina ya 
kwanza 
kwenye 
karatasi 
hii ya 
timu, 
hata 
huna 
haja ya 
kuanga-
lia zaidi, 
” Beki wa 
zamani wa 
England, Stuart 
Pearce, akiamini nyota wa Arse-
nal, Bukayo Saka, anastahili kuwa 
mchezaji bora wa msimu, wakati 
akionyesha kiwango bora kwe-
nye mechi ya kimataifa dhidi ya 
Ukraine.

“Dini ni muhimu sana kwangu. 
Ninaheshimu sheria za Kiislamu 
na ninasali mara 
tano kwa siku, kila 
mara. Sigusi 
pombe. 
Hakuku-
wa na 
mgon-
gano 
kati ya 
dini na 
ukweli 
kwamba 
nilitaka 
kucheza 
mpira wa 
miguu. Nililele- wa 
kwa usahihi na kwa njia sahihi na 
wazazi wangu wanajivunia ukweli 
kwamba mimi ni mwanasoka,” 
Mshambuliaji wa Senegal na 
Bayern Munich, Sadio Mane aki-
zungumzia  umuhimu wa Uislamu 
katika maisha yake.

“Nimetimiza kwa hili; ni kile nili-
chokuwa nakikosa. Namshukuru 
Mungu nimepata kila kitu kwenye 
soka. Vikombe hivi huwa naviweka 
kwenye jumba la makumbusho 
nyumbani. Asante 
kwa CONME-
BOL kwa 
kutuenzi 
na kwa 
wimbo 
pekee, 
tu-
nasiki-
liza sana 
na inani-
kumbusha 
wakati 
anaimbiwa 
Diego [Mara-
dona].Tunaishi nyakati nzuri sana, 
tulikuwa na bahati kurudi Argen-
tina baada ya Kombe la Dunia 
na tulipokea maneno mengi ya 
mapenzi. Ilikuwa tofauti, ndivyo 
watu wa Argentina walionyesha,” 
Lionel Messi baada ya wiki iliyo-
pita kutunukiwa tuzo ya heshima 
ya sanamu yake kuwekwa makao 
makuu ya Chama cha Soka cha 
Amerika Kusini (CONMEBOL) pem-
beni ya manguli wa soka, nyota 
wa Brazil, Pele na Muargentina 
mwenzake, Diego Maradona.

Nukuu“

Gabriel 	Jesus, katika harakati za kuifungia Arsenal kwenye mechi dhidi ya Leeds United, iliyo-
pigwa Uwanja wa Emirates juzi, Jumamosi na Gunners kushinda 4-1. PICHA: MTANDAO

ARSENAL 
WANAWEZA 
KUSHINDA 
UBINGWA EPL 
MSIMU HUU?

	
LONDON, 

England

K
UITAZAMA timu 
hii ya Arsenal ikicheza 
msimu huu kumewapa 
mashabiki wengi matumaini 

kwamba ‘Washikabunduki’ hao huenda 
wakamaliza ukame wao wa ubingwa wa 

Ligi Kuu. Mara ya mwisho waliponyanyua 
taji la Ligi Kuu ya England ilikuwa mwaka 
wa 2004, huku wakimaliza ligi bila ku-
poteza.

Kama misimu mingi ya hivi 
karibuni, Manchester City ili-
tarajiwa kuibuka na ushindi 

mwingine wa taji, haswa kwa 
kumnunua mshambuliaji

 wa Norway, Erling Haaland,
 anayeongoza katika mbio za
 kuwania Kiatu cha Dhahabu

 cha Ligi Kuu akiwa amefunga
 mabao 28 hadi sasa.

Lakini Arsenal wanaonekana kama 
wanaweza kuzuia matarajio yao na kwa 
sasa wapo nafasi ya kwanza kwa pointi 
nane huku City wakiwa na mchezo 
mkononi. Hapa chini, tunajaribu kuanga-

lia kama wababe hao wa London Kaska-
zini wanaweza kufikia jambo lisilofikirika.

#Takwimu
Kutazama msimu huu ukikamilika, 
wengi hawangefikiria Washikabun-

duki hao kuwa katika nafasi wali-
yomo kwa sasa. Kwa kutumia 
takwimu za FBREF za msimu 
wa Ligi Kuu ya 2022-23 hadi 

sasa, tunaweza kujaribu kuhitimisha kwa 
nini wanafanya vema.

Washikaji hao wa London Kaskazini wa-
mecheza jumla ya michezo 28 hadi sasa 
msimu huu, wakishinda mara 23, sare tatu 
na kupoteza tatu. Wamefunga wastani wa 
mabao 2.46 kwa kila mchezo na katika safu 
ya ulinzi wamekuwa wakifanya vema sana, 
wakiruhusu mabao 0.93 kwa kila mchezo, 
kwa mujibu wa FBREF (kabla ya mechi za 

mwishoni mwa wiki) ambapo wallishinda 
4-1 dhidi ya Leeds United.

Arsenal wamefunga jumla ya mabao 66 
(ukiacha manne dhidi ya Leeds mwishoni 
mwa wiki), ambapo wamevuka matarajio 
ya kufunga kwa msimu mzima. Kulingana 
na xG yao (malengo yanayotarajiwa), wali-
tarajiwa tu kufunga jumla ya mabao 53.8. 
Hata hivyo, wamefunga mabao 13 zaidi ya 
walivyotarajiwa kufunga, ambayo ni moja 
ya  chanya tunaweza kuiangalia msimu huu.

Takwimu nyingine ambayo Arsenal 
wanayo kwa sasa ni mabao yanayotara-
jiwa dhidi ya xGA. Wameruhusu mabao 26 
(kabla ya lile moja dhidi ya Leeds) mwis-
honi mwa wiki, hadi sasa msimu huu, na 
xGA ya FBREF inatarajia kufungwa mabao 
27 hadi sasa msimu huu. Hawafanyi vizuri 
sana, lakini wanafanya vizuri zaidi kuliko 
inavyotarajiwa.

#Wafungaji Mabao wa Arsenal
Moja ya sababu zinazotia matumaini 

kwa nini Arsenal wanaweza kushinda ligi 
kweli ni kwamba mabao yanatoka kila 
upande uwanjani. Kuanzia safu ya ulinzi 
hadi kiungo hadi mbele. Wamekuwa na 
jumla ya wafungaji 18 tofauti hadi sasa 
msimu huu.

Gabriel Martinelli na Bukayo Saka 
wamefunga mabao mengi zaidi hadi sasa 
wakiwa na mabao 13 kila mmoja, huku 
Martin Odegaard akiwa amefunga mabao 
10, akichangia jumla ya mabao 36. Pia wa-
mechangia jumla ya pasi 20 za mabao kati 
yao katika mashindano yote.

Saka amekuwa mmoja wa cheche 
zinazong’ara zaidi kwa klabu hiyo msimu 
huu, akitengeneza nafasi kwenye safu hiyo 
ya kulia, pamoja na kufunga na kusaidia 
mabao. Kwa sasa anajivunia mabao 13 na 
asisti 10, uwiano mkubwa wa mabao na 
pasi za mabao kikosini.

Arsenal wamecheza soka la wazi na 
wamefunga mabao mazuri msimu huu, 
ambayo yatakumbukwa kwa miaka min-
gi.

#Mikel Arteta
Mikel Arteta, katika msimu wake wa 

tatu kamili akiinoa Arsenal ameona 
mambo mengi mazuri na maboresho 
katika muda wake wote hapa. Ame-
onesha uwezo wa kutumia wachezaji 

tofauti katika nafasi tofauti. Un-
unuzi wake katika madirisha 

kadhaa ya uhamisho 
umewafanya wababe 
hao wa London kuwa 

timu yenye nguvu zaidi.
Kupatikana kwa Gabriel 

Jesus na Oleksandr Zinchenko kumeisuku-
ma timu hiyo kufikia kiwango kipya kabisa. 
Zinchenko amekuwa mbadala wa Kieran 
Tiereny, ambaye amekuwa na matatizo ya 
majeraha katika msimu mzima uliopita.

Mikel Arteta amemsajili Zinchenko kama 
nafasi ya beki wa pembeni, akitoa msaada 
kwa safu ya kati huku Jesus akicheza kama 
tisa ya uongo, au anatoka kuelekea kwenye 
mbawa. Saka na Martinelli mara nyingi 
wamepata nafasi ya kufanya kazi kati zaidi 
na wamekuwa hatari sana, wakifunga ma-
bao kwa kufurahisha.

Arteta amekuwa akisimamia kikosi vema 
kwa kupokezana na mbinu dhidi ya wap-
inzani ambao Arsenal wanakabiliana nao 
msimu huu wote. Mhispania huyo ame-
kuwa miongoni mwa sababu kwa Washika-
bunduki hao kuzidisha matarajio ya msimu 
huu.

Arsenal wanauwezekano na kuzidi ma-
tarajio msimu huu. Ikiwa watashinda Ligi 
Kuu, ushindi huu utakumbukwa kwa mia-
ka.
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HII ni mara ya kwanza 
kwa Bukayo Saka, kuanzia 
benchi katika mechi za Ligi 
Kuu England akiwa na Arse-
nal baada ya kuanza mechi 
54 mfululizo. Katika mechi 
dhidi Leeds wakati wak-
ishinda 4-1 juzi, Jumamosi, 
Mikel Arteta alimuanzishia 
benchi winga huyo.JE

, W
A
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KUITAZAMA timu hii ya Arsenal ikicheza 
msimu huu kumewapa mashabiki wengi 

matumaini kwamba ‘Washikabunduki’ hao 
huenda wakamaliza ukame wao wa ubingwa 

wa Ligi Kuu. Mara ya mwisho waliponyanyua 
taji la Ligi Kuu ya England ilikuwa mwaka wa 

2004, huku wakimaliza ligi bila kupoteza.

Na Adam Fungamwango

H
AKUNA Mtanzania ali-
yeamini kuwa Timu ya 
Taifa ya Tanzania, Taifa 
Stars, imepoteza mechi 

yake  mara baada ya mwamuzi  Ah-
mad Heeralall, kutoka Mauritius 
kupuliza kipenga kuashiria ku-
malizika mechi ya kusaka tiketi ya 
kufuzu Fainali za Mataifa ya Afrika 
(Afcon) 2023, na Tanzania ikiwa 
imepoteza kwa bao 1-0 dhidi ya 
Uganda Cranes.

Hadi dakika za mwisho
 kabisa hakukuonekana

 dalili yoyote ya Stars
 kupoteza mechi hiyo. 

Ilikuwa ndiyo inasham-
bulia, huku ambao ha-
wakuamini kama bao

 litafungwa basi walijua
 itakuwa suluhu.

Ghafla tu shambulizi la kushtuki-
za lililotengenezwa na wachezaji 
wawili, ambalo lilionekana halina 
madhara yoyote, ndilo lililoiua 
Stars, likizima ndoto ya kufuzu 
mapema zaidi fainali hizo zitaka-
zochezwa nchini Ivory Coast Janu-
ari hadi Februari mwakani.

Ikiwa kwenye Kundi F, Tanzania 
bado inaendelea kushika nafasi ya 
pili, lakini ni kwa alfabeti tu dhidi 
ya Timu ya Taifa ya Uganda ambayo 
ipo nafasi ya tatu, zote mbili zikiwa 
na pointi nne, zimeshinda mechi 
moja, sare moja, kupoteza mbili, 
zikifunga mabao manne kila moja.

Stars sasa inatakiwa ifanye vema 
kwenye mechi zake zote mbili zi-
lizobaki dhidi ya Niger nyumbani 
na Algeria ugenini na kuiombea 
mabaya Uganda ili iweze kufuzu 
kwa mara ya tatu fainali za Afcon.

Baada ya mechi hiyo, kila shabiki 

za Mataifa ya Afrika nchini Ghana 
mwaka 2008. Stars ikiwa kwenye 
Kundi G, iliichapa Timu ya Taifa 
ya Burkina Faso bao 1-0 ikiwa 
ugenini. Bao pekee kwenye mechi 
hiyo iliyochezwa Juni 16, lilifungwa 
na Erasto Nyoni wakati huo aki-
ichezea Vital’O ya Burundi.

Kwenye mechi ya kwanza ya 
kundi ambayo ilichezwa nchini 
Septemba 2, mwaka 2006, Stars il-
ishinda nyumbani mabao 2-1.

#Taifa Stars 0-1 Msumbiji 
(2007)

Ulikuwa ni usiku wa balaa kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
wakati huo ukiitwa wa Taifa, baada 
ya dakika 90 kumalizika ubao uki-
someka Stars 0-1 Msumbuji.

Baadhi walilia machozi na ku-
toamini kilichotokea kwa sababu 
Tanzania ilihitaji ushindi ili ifuzu 
hatua ya fainali na ilionekana in-
gekuwa hivyo.

Kwa sababu Oktoba 8, 2006, 
Stars ilitoka suluhu dhidi ya ya 
Msumbiji jijini Maputo, hivyo il-
ionekana ushindi ungekuwa si kazi 
ngumu sana ukilinganisha na ha-
masa zilizowekwa.

Ilikuwa ni Septemba 8, 2007, 
wakati ndoto za Watanzania 
kwenda Afcon 2008 nchini Ghana 
zilipokatishwa na straika hatari 
wakati huo, Tico Tico. Senegal 
ndiyo iliyofuzi kwenye kundi hili. 
Hii ndiyo imekuwa ni mbaya na ya 
majonzi zaidi kwa Stars kupoteza 
nyumbani.

#Taifa Stars 0-1 Benin (2021)
Ikiwa kwenye Kundi J, Stars ilian-

za safari ya kusaka tiketi ya kwen-
da nchini Qatar kucheza fainali ya 
Kombe la Dunia lililiochezwa mwa-
ka jana. Moja ya timu iliyokuwa 
kwenye kundi hilo ni Benin. Kama 
kawaida, Stars ilipoteza mechi 
yake kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa ikichapwa bao 1-0 Oktoba 7, 
2021.

#Benin 0-1 Taifa Stars
Siku tatu baadaye, Oktoba 10 

nchini Benin, Stars iliendeleza re-
kodi yake ya kushangaza, baada ya 
kwenda kushinda ugenini bao 1-0 
dhidi ya timu ambayo iliishindwa 
ikiwa nyumbani.

#DR Congo 0-0 Taifa Stars
Kwenye michuano hiyo hiyo ya 

kusaka tiketi ya kucheza Kombe 
la Dunia, Stars ilikwenda nchini 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo 
na kuilazimisha sare timu ya taifa 
ya nchini hiyo, zikifungana bao 
1-1, mchezo ukipigwa Septemba 2, 
2021.

#Taifa Stars 0-3 DR Congo
Wakati kila Mtanzania akidhani 

kwa sababu Wakongomani walila-
zimishwa sare kwao, basi hawa-
toki kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, rekodi ikajirudia, Stars 
ikakung’utwa mabao 3-0, Novem-
ba 11, 2021, na kuzima ndoto za Wa-
tanzania kukata tiketi ya kwenda 
Qatar.

aliongea lake kwa sababu wengi 
walidhani huenda Stars ingeweza 
kushinda kwa idadi kubwa ya ma-
bao kwa sababu tu siku nne zilizo-
pita kabla ya hapo ilishinda bao 1-0 
nchini Misri.

Kitu ambacho wengi wamesahau 
ni kwamba Taifa Stars ina rekodi ya 
kushangaza ya kuweza kushinda au 
kutoa sare ugenini, lakini katika hali 
ilisiyotarajiwa inapoteza nyumbani. 
Katika makala haya tunazidondo-
sha rekodi hizo, twende sasa...

#Msumbiji 0-0 Taifa Stars 
(2006)

Mwaka 2006, Tanzania ilianza 
kampeni yake kabambe ya kuhakik-
isha inacheza Fainali za Mataifa ya 
Afrika (Afcon) zilizochezwa 2008 
nchini Ghana. Kulikuwa na hamasa 
na kaulimbiu nyingi kuwa ni lazima 
Stars icheze fainali hizo.

Na kweli ilianza kuonekana hivyo 
baada ya mechi ya kwanza kwenda 
kutoka suluhu ugenini dhidi ya we-
nyeji Msumbiji, mechi ya Kundi G 
iliyochezwa Oktoba 8, 2006

#Burkina Faso 0-1 Taifa Stars 
(2007)

Moja kati ya matokeo ya kush-
angaza kabisa na ya kufurahisha 
yaliyotokea mwaka 2007, yalikuwa 
kwa mara ya kwanza Tanzania 
kwenda kuifunga timu ya Afrika 
Magharibi nchini kwao.

Ilikuwa ni harakati za kuisaka 
tiketi ya kwenda kucheza Fainali 

Simon Msuva (aliyefunga bandeji mkononi), akifurahia kwa kupiga ‘selfie’ na 
wachezaji wenzake wa Taifa Stars baada ya kuifungia timu yake bao pekee 
wakati wakishinda 1-0 ugenini nchini Misri dhidi ya Uganda Cranes kwenye 
mechi ya kuwania kufuzu Afcon 2023 kabla ya kukutana na kipigo kama hicho 
mchezo wa marudiano Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam siku nne 
baadaye. PICHA: MTANDAO

STARS NA REKODI STARS NA REKODI 
MBAYA  NYUMBANI, MBAYA  NYUMBANI, 
NZURI UGENININZURI UGENINI
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Bunge lawataka wananchi kutumia fursa za REA
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

KAMATI ya Bunge ya Uwekezaji 
wa Mitaji ya Umma (PIC), imewa-
taka wananchi kutumia fursa 
ya umeme unaosambazwa na 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
kwa kubuni shughuli za biashara 
zinazotumia nishati hiyo. 

Ilitoa rai hiyo juzi baada ya 
kutembelea Shule ya Sekondari 
ya Irisya iliyopo wilayani Ikungi 
mkoani hapa, kukagua umeme 
wa REA uliofikishwa shuleni 
hapo na katika vijiji vitatu vya 

Kata ya Irisya. 
“Umeme ni fursa, hivyo wa-

nanchi kwa kuwa umeme ume-
shawafikia mnaweza kufanya 
shughuli za kiuchumi na za uzal-
ishaji na kwa kufanya hivyo mta-
chochea shughuli za kiuchumi 
katika Kata ya Irisya,” alisema 
Makamu Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo, Vuma Augustino.

Augustino alisema kwa kuwa 
zaidi ya Sh.bilioni 50 zimeteng-
wa kwa ajili ya kupeleka umeme 
katika vijiji vyote vya Mkoa wa 
Singida na wakandarasi tayari 
hivyo REA ihakikishe inawasima-

mia wakandarasi hao kwa ukari-
bu ili waweze kumaliza kazi hizo 
ndani ya mkataba.

Mwenyekiti wa Bodi ya Nishati 
Vijijini (REB), Janet Mbene, alise-
ma la REA ni kuhakikisha kila 
kijiji kinapata umeme ambao 
utawasaidia wananchi kiuchumi, 
kijamii na kimaendeleo.

“Wanafunzi wa Shule ya Se-
kondari Irisya tumewaona 
wakifanya kwa vitendo kwenye 
maabara ya sayansi na hii im-
eongeza elimu kwao na hii sisi 
kwetu ni furaha na tumetimiza 
malengo yetu tuliojiwekea,” 

alisema.
Mbene alisema wananchi wa-

tumie fursa hii kwa kuunganisha 
umeme katika maeneo yao ya 
makazi na biashara na kubuni 
biashara ambazo zinatumia 
umeme kujinufaisha kuleta 
maendeleo ya mmoja mmoja na 
ya jamii kwa ujumla.

Mwenyekiti huyo aliongeza 
miradi mingi ya REA tayari ina 
fedha ya kuitekeleza  kwa hiyo 
jukumu la REA ni kuhakikisha 
wakandarasi ambao wamepewa 
kazi kuweka umeme wanaifanya 
kikamilifu na kwa ubora unao-

takiwa.
Meneja wa Shirika la Umeme 

Tanzania (TANESCO) Mkoa 
wa Singida, Mhandisi Florence 
Mwakasege, alisema shirika hilo 
linafanya kazi kwa ushirikiano 
kwani ilipo REA na TANESCO 
ipo.

Kwa mujibu wa maelekezo 
ya Waziri wa Nishati, January 
Makamba, ni kwamba hadi ifika-
po Desemba 2024 vijiji vyote am-
bavyo havina umeme vitakuwa 
vimefikiwa na huduma hiyo nchi 
nzima.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Chamwino, jijini Dodoma, Lucas Venance  akizungumza na wakazi wa kata hiyo 
jana, alipokuwa akiwahimiza kufanya usafi wa mazingira kwenye maeno yao. Katikati (waliosimama) ni Msi-
mamizi usafi wa mazingira wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma, John Lugendo. PICHA: PETER MKWAVILA

Na Paul Mabeja, DODOMA

MAKAMU wa Rais Dk. Philip 
Mpango, leo anatarajiwa kuzin-
dua mchakato wa maandalizi ya 
Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 
ambayo itatoa maono na kuweka 
malengo ambayo taifa linataka 
kuyafikia ndani ya kipindi cha 
miaka 25 ijayo.
Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 

Fedha na Mipango, Jenifer Omolo, 
alibainisha hayo juzi alipokuwa 
akitoa taarifa kuhusu uzinduzi wa 
mchakato huo kwa waandishi wa 
habari jijini hapo.
“Dira hii itatoa maono na kuweka 

malengo ambayo taifa letu linata-
ka kuyafikia ndani ya kipindi cha 
miaka 25 ijayo baada ya kuisha 
kwa kipindi cha utekelezaji wa 
dira tuliyo nayo sasa ya Taifa ya 
Maendeleo 2025.
“Maandalizi ya dira mpya ya 

mwaka 2050 yanakidhi matakwa
ya Katiba ya Jamhuri ya Muun-

gano wa Tanzania ambayo 
ndiyo mwongozo mkuu wa nchi 
yetu,”alisema Omolo.
Aidha, alisema mnamo mwaka 

2009/10, serikali ilifanya tathmini 
ya utekelezaji wa Dira ya mwaka 
2025 kupitia mikakati na progra-
mu za maendeleo.
Alisema tathmini hiyo ilibainisha 

uhitaji wa taifa kuanza kupanga 
vibaumbele vya nchi.
Vile vile, alisema mpango huo wa 

miaka 15 ulipangwa kutekelezwa 
kwa mipango ya muda wa kati 
ya miaka mitano na mipango ya 
muda mfupi ya mwaka mmoja.
Kadhalika, alisema ili kufanikisha 

maandalizi ya Dira ya Taifa ya 
Maendeleo yam waka 2050 inat-
egemea ushiriki wa wadau wote.

Na Paul Mabeja, DODOMA

M
TANDAO wa Wa-
tetezi wa Haki za 
Binadamu Tan-
zania (THRDC) 

umetoa mafunzo ya siku 
mbili kwa mahakimu na 
majaji kuhusu wajibu wa  
Mahakama katika kutunza na 
kulinda uhuru wa kujieleza 
pamoja na haki za   binada-
mu.

Mratibu wa THRDC, 
Onesmo Olengurumwa aki-
zungumza na waandishi wa 
habari juzi jijini hapa wakati 
wa ufunguzi wa mafunzo 
hayo alisema lengo ni ku-
kumbushana wajibu katika 
kutekeleza majukumu ya kila 
siku.

“Lengo la mafunzo haya 

ni kukumbushana masuala 
mbalimbali katika utekelezaji 
wa majukumu yao ya kila siku 
kwa sababu kumekuwepo na 
mabadiliko mengi ya kisheria 
na masuala mbalimbali ya-
nayohusu haki za binadamu, 
hivyo wao kama watu ambao 
wanatoa haki kila siku ka-
tika Mahakama, wanapaswa 
kuyafahamu ili kulinda haki 
za binadamu na uhuru wa 
kujieleza,”alisema Olengu-
rumwa.

Alisema pia mafunzo men-
gine ambayo yatatolewa 
ni masuala ya maadili kwa 
mahakimu na majaji katika 
utekelezaji wa majukumu ya 
utoaji wa haki katika maeneo 
yao.

“Suala la maadili ni jambo 
la muhimu sana katika Ma-

hakama zetu nchini, hivyo 
mafunzo haya pia yatasaidia 
kuwakumbusha mahakimu 
na majaji wajibu wao wa ku-
tenda haki kwa kuzingatia 
maadili ya kazi zao,”alisema 
Olengurumwa.

Alisema utoaji wa mafunzo 
hayo ni sehemu ya mtandao 
huo kuunga juhudi za 
serikali katika kuboresha  
miundombinu ya utoaji haki 
nchini.

“Tusiwe watu wa kulala-
mika tunapaswa kushiriki 
kuboresha Mahakama zetu 
kufanya kwa pamoja kama 
taifa. Huduma ya Mahakama 
ni huduma ya haki, jukumu 
letu kusaidia kuboresha sekta 
hii ili kupunguza malala-
miko yaliyopo kwa wananchi 
katika masuala ya haki 

jinai,”alisema Olengurumwa.
Naibu Katibu Mkuu wa 

Chama cha Mahakimu na 
Majaji Tanzania ( JMAT), Mary 
Kallomo, alisema mafunzo 
hayo yatawasaidia kuboresha 
utendaji wao wa kila siku kati-
ka kulinda haki za binadamu 
na uhuru wa kujieleza.

“Tunahitaji kukumbush-
ana masuala mbalimbali 
katika utekelezaji wa ma-
jukumu yetu na suala la 
maadili ni jambo la muhimu 
sana kwakuwa sisi ndiyo tu-
natoa haki katika Mahakama 
zetu,”alisema

Hata hivyo, alisema ipo 
haja kwa wadau wa masu-
ala ya haki jinai nchini 
kutoa mafunzo kwa kundi 
hilo kuhusu masuala ya 
kimtandao.

Majaji, mahakimu wanolewa 
kuhusu haki za binadamu

Mpango 
kuzindua 
mchakato  
Dira ya 
Taifa ya 
Maendeleo 
leo

Jumatatu Aprili 3, 2023
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Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

WAZALISHAJI wadogo wa 
mafuta ya kupikia mkoani 
Mbeya ambao wamekidhi vi-
gezo vya ubora, wametakiwa 
kujitokeza kusajili bure bid-
haa zao na kupata nembo ya 
ubora ya Shirika la Viwango 
nchini (TBS) ili bidhaa zao zi-
weze kukubalika katika soko 
la ndani na nje ya nchi.

Maofisa kutoka Shirika la 
Viwango nchini TBS hivi ka-
ribuni wakiwa jijini Mbeya 
waliwatembelea wajasiri-
amali kwa lengo la kutoa 

elimu na kuwakumbusha 
umuhimu wa kusajili biasha-
ra zao.

Ofisa Masoko wa Shirika 
hilo, Debora Haule, alisema 
waliwafikia wajasiriamali wa 
Wilaya ya Chunya, Rungwe, 
Busokelo, Kyela na Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya  
na maeneo wanapofanyia 
shughuli zao katika  masoko, 
magulio kutoa elimu ya 
udhibiti ubora wa bidhaa wa-
nazozalisha na kuziuza.

Alisema zaidi ya wajasiri-
mali 10,000 wa Mkoa wa 
Mbeya walipatiwa  elimu 
ya matumizi ya nembo zili-

zothibitishwa   ubora  wa bid-
haa wanazozalisha na TBS 
kwa gharama bure za usajili 
wa bidhaa zao.

“Serikali imeamua kulipa 
gharama zote za usajili wa 
bidhaa    za wajasiriamali 
ambazo zinahitaji nembo ya 
udhibiti ubora jukumu letu 
TBS ni kuwaeleza haya ili 
kutumia   fursa hiyo kuthibit-
ishiwa ubora na kupata nem-
bo ambayo itawapa uhakika 
wa    kuuza vitu vyao ndani 
na nje ya nchi,” alisema Deb-
ora.

Ofisa wa TBS, Musa 
Luhombero, alisema lengo la 

elimu hiyo ni kusaidia bidhaa 
zinazozalishwa na wajasiri-
amali ambayo tayari zime-
thibitishwa kwa nembo ya 
ubora kuaminiwa na wateja.

Stella Mdemu, mjasirimali 
soko la sido alisema wal-
ishindwa kusajili nembo ya 
bidhaa zao wakihofia ghara-
ma za usajili na taarifa ya 
kwamba huduma hiyo ina-
tolewa bure imeleta matu-
maini na watasajili.

Alisema elimu hiyo itaku-
wa na manufaa kwa wajasiri-
amali wengi kwani kabla wa-
likuwa wakihofia gharama za 
kwenda kusajili bidhaa zao

Wazalishaji wadogo wapewa fursa kusajili bidhaa bure

Na Grace Mwakalinga

WANAFUNZI 203,000 wa shule za msingi 
na sekondari  nchini kila mwaka hupata  
elimu ya afya ya uzazi, ushiriki wa masuala 
ya kiraia na mbinu mbalimbali za kujikwa-
mua kiuchumi kupitia Shirika la Femina 
Hip. Kwa mujibu wa Naibu Mkurugenzi wa 
Shirika la Femina Hip, Amabilis Batamula, 
elimu hiyo huipata kwenye Jarida la Fema 
ambalo hutolewa na shirika hilo kwa ajili ya 
kuwasaidia wanafunzi kujifunza stadi mbal-
imbali  za maisha.

Alisema awali jarida la Fema lilikuwa lina-
toka mara nne kwa mwaka na sasa ni mara 
tatu na hutolewa katika kila mkoa ukiwa 
na ajenda ambayo ina lengo ni kuelimisha 
jamii.

“Tunafurahi kuona ni sehemu ya mabadi-
liko ya vijana wetu, Jarida la Fema limekuwa 
nyenzo ya kufundishia mashule walimu 
hutumia kuwapatia maarifa mbalimbali 
watoto wetu hadi sasa tumewafikia vijana 
milioni saba,” alisema Amabilis.

Alisema kwa sasa wanafunzi wana 
elimu ya kujitegemea ambayo imewawez-
esha kuanzisha shughuli zao za ujasiriamali 
baada ya kupata ujuzi kwenye Klabu za 
Fema shuleni. 

Alisema wanafunzi wana uelewa wa ku-
tosha kuhusu afya ya uzazi ambayo imewa-
saidia kukabiliana na vishawishi mbalimbali 
ambavyo vinaweza kuharibu ndoto za mai-
sha yao kupitia elimu.

Mlezi wa Klabu ya Fema kutoka Sekond-
ari ya Luiche,  wilayani Kigoma, Elias Mu-
lokozi alisema Jarida la Fema limewasaidia 
kushughulikia changamoto za wanafunzi 
wao.

Alisema jarida hilo limesheheni mambo 
mbalimbali  yanawaongoza katika kushu-
ghulikia changamoto za vijana na aliwasihi 
walimu wengine kulitumia kama nyenzo ya 
kufundishia.

Kwa upande wake mlezi wa Klabu ya 
Fema, Nixon Lukaya kutoka Shule ya Se-
kondari ya Kigoma Grand, wilayani Ka-
sulu Mkoa wa Kigoma alisema, vijana wake 
wameanzisha miradi mbalimbali ya kujiin-
gizia kipato. Alisema wanafunzi waliojiunga 
na Klabu ya Fema wanafanya shughuli za 
kilimo cha migomba, mahindi na utunzaji 
wa misitu ambayo inatumika kwa ajili ya 
ufugaji wa nyuki.

Zaidi wanafunzi 
200,000 hupata 
elimu afya ya uzazi

Watumishi watakiwa kujiunga vyama vya wafanyakazi
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

W
ATUMISHI wapya 
wa umma wa-
naoajiriwa Wilaya 
ya Rungwe mkoani 

Mbeya, wametakiwa kujiunga 
na vyama vya wafanyakazi vi-
navyotetea haki na maslahi yao 
kwa mujibu wa sheria za nchi, 
badala ya kuingia kwenye vyama 
vyenye mrengo wa harakati hasi 
za kupambana na serikali kwa 

madai kuwa vitawasababishia 
migogoro na waajiri wao.

Rai hiyo imetolewa na Mkuu 
wa Wilaya ya Rungwe, Jaffari Ha-
niu, kupitia hotuba yake ambayo 
ilisomwa mwishoni mwa wiki 
na Ofisa Tawala wa eilaya hiyo, 
Amimu Mwandelile, kwenye 
hafla ya kuzindua gari jipya la 
Chama cha Walimu (CWT) wilay-
ani humo. Alisema ni muhimu 
watumishi kabla ya kujiunga na 
vyama hivyo wakafanya utafiti 
kujua shughuli wanazozifanya 

ili kuepuka kuingia kwenye 
makundi ambayo yamekusudia 
kuichafua serikali, aliwataka 
kuwa wazalendo kwa nchi yao.

“Kuna vyama vingine vinaan-
zishwa kwa lengo la kuichafua 
serikali au kuikosea kwa kila jam-
bo linalofanyika sasa hatutamani 
na nyie hapa Rungwe yatokee 
haya fanyeni kazi kwa bidii wa-
tumishi wapya jiungeni kwenye 
vyama ili kutetea maslahi yenu 
kwa njia zinazofaa,” alisema 
Mwandelile.

Mwenyekiti wa CWT, Wilaya ya 
Rungwe, Mathew Chawala, alise-
ma uwepo wa amani kwenye 
vituo vya kazi, utaongeza ufaulu 
wa wanafunzi.

Alisema CWT wamekuwa 
kielelezo cha kuhubiri amani na 
utulivu kwa taifa kupitia shughuli 
wanazozifanya mbali na ufundis-
haji wa watoto, huanzisha miradi 
mbalimbali kwa ajili ya kuinuana 
kiuchumi na kusaidiana kwenye 
shida na raha.

Katibu wa CWT Shoide Charles 

alisema Sh milioni 67 zimetu-
mika kununua gari hilo aina ya 
Coaster mayai ambalo litatumika 
kwa ajili ya shughuli mbalimbali 
za kujiingizia kipato na kwenye 
shida na raha baina yao.

Mwalimu wa Shule ya Msin-
gi Kisa, Philbert Mkuto, ali-
upongeza uongozi wa CWT kwa 
kuzitumia zilizovyokusudiwa 
fedha zilizotolewa na kwamba 
gari hilo litasaidia kuboresha 
shughuli zao na kukabiliana na 
shughuli za kijamii.

HABARI MBEYA

Mkuu wa Shule ya Msingi Kunduchi, Moses Amani (wa tatu kushoto), akiwa na Rais wa Klabu ya Rotary ya Dar 
es Salaam, Nikki Aggarwal (wanne kushoto) pamoja na baadhi ya wanafunzi na waalimu wa shule hiyo, baada ya 
kupokea msaada wa madawati 300 yenye thamani ya Sh. milioni 38 kutoka kwa klabu hiyo, mwishoni mwa wiki. 
Klabu hiyo, imeshatoa zaidi ya madawati 2,300 yenye thamani ya zaidi ya Sh. milioni 300 kwa shule mbalimbali za 
msingi za mkoa wa Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU.
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Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB imesema 
kuwa wateja zaidi ya 30,000 
wamejiunga na huduma za 
benki hiyo zinazofuata mis-
ingi ya sheria za “CRDB Al 
Barakah” katika kipindi cha 
mwaka mmoja tangu kuzin-
duliwa kwa huduma hizo.

Taarifa hiyo imetolewa juzi 
na Ofisa Mkuu wa Uendeshaji 
wa Benki ya CRDB, Bruce 
Mwile wakati wa hafla ya fu-
tari iliyoandaliwa na benki 
hiyo Zanzibar na kuhudhuri-
wa na wateja Zaidi ya 500.

Akitoa salamu maalum za 
Mwezi Mtukufu wa Ramad-
han, Mwile aliwashukuru wa-

teja kwa imani ambayo wame-
ionyesha katika huduma za 
Benki ya CRDB zinazopatika-
na kupitia huduma hiyo.

“Idadi hii ya wateja ni ndani 
ya mwaka mmoja kuanzia 
2021 tulipozindua kwa mara 
ya kwanza hadi tunafunga 
mwaka 2022. Haya ni mafani-
kio makubwa sana kwetu, la-
kini tunajivunia pia kufanya 
uwezeshaji wa zaidi ya Shilin-
gi bilioni 73 kwa watu binafsi 
na biashara,” alisema.

Aidha, aliwataka ambao ha-
wajajiunga na mfumo huo wa-
jiunge kwa sababu una hudu-
ma zinazogusa makundi yote 
ikijumuisha akaunti binafsi na 
za biashara.

Mwile alibainisha kuwa 

huduma za CRDB Al Barakah 
zinapatikana kupitia mtandao 
wa matawi ya benki hiyo kote 
nchini.

Akizungumza kwa niaba 
ya wateja wa benki hiyo, Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Rais, 
Kazi, Uchumi na Uwekezaji 
Zanzibar, Mudrick Soraga ali-
ipongeza Benki ya CRDB kwa 
mafanikio ambayo imeyapata 
kupitia mfumo wa CRDB Al 
Barakah.

Waziri Soraga alibainisha 
kuwa mfumo huo umesaidia 
kuchochea ujumuishi wa 
kifedha visiwani humo. 

Hivyo, aliwataka Watanza-
nia ambao wamekuwa nje 
ya mfumo rasmi wa kibenki 
kutokana na kukosa huduma 

zinazoendana    na imani yao 
kuchangamkia fursa ya CRDB 
Al Barakah kujijenga kiuchu-
mi.

Akielezea juu ya umuhimu 
wa kujitoa kipindi cha Mwezi 
Mtukufu wa Ramadhani, Wa-
ziri Soraga aliipongeza Mene-
jimenti ya Benki ya CRDB kwa 
kuendeleza utamaduni wa 
kuuandaa  na kushiriki futari 
na wateja, wadau na wenye 
uhitaji.

Aidha, aliwaasa wananchi 
kujikita katika ibada kwa 
kuishi kwa matendo mema 
katika kipindi hiki na baada 
ya Mwezi Mtukufu wa Rama-
dhan kwani matendo mema 
hayana ukomo wala kipindi 
maalum.

Wateja 30,000 wajiunga na CRDB Al Barakah

Na Mwandishi Wetu

SPIKA wa Baraza la Wawakili-
shi Zanzibar, Zubeir Ali Maulid 
amesema ameridhishwa na 
mchango wa Benki ya Taifa ya 
Biashara (NBC) katika ustawi wa 
uchumi visiwani Zanzibar.
Spika Zubeir alisema ameri-

dhishwa na namna benki hiyo 
inavyoshirikiana na baraza hilo 
pamoja na serikali katika kuleta 
maendeleo visiwani Zanzibar 
kupitia huduma zake mbalimbali. 
“Pamoja na yote hayo zaidi ni-

wapongeze NBC kwa kuonesha 
umuhimu wa wateja wake kwa 
kurejesha miongoni mwa faida 
wanazozipata kwa namna mbal-
imbali  ikiwemo kwa njia hii ya 
kufuturisha, uimarishaji wa hu-
duma za afya, kuchangia afya ya 
uzazi salama pamoja na  huduma 
nyingine kwa jamii tunashukuru,’’ 
alisema.
Mkurugenzi wa Mikopo wa NBC, 

Salehe Mohamed alieleza kuwa  
hatua hiyo ni muendelezo wa ut-
aratibu wa benki hiyo kwa miaka 
tisa ikilenga kujumuika na wateja 
wake kama hatua ya kuonyesha 
mshikamano na umoja katika 
kipindi cha Mwezi Mtukufu wa 
Ramadhani.
Alisema benki hiyo inaheshimu 

Mwezi Mtukufu wa Ramadhani 
kutokana na ukweli kwamba ni 
kipindi ambacho mwanadamu 
anajiweka karibu na Mungu kupi-
tia mfungo na kufanya maombi.
Alisema kuwa benki hiyo ina 

huduma maalum inayojikita ka-
tika kutoa huduma kwa wateja 
wake wa imani ya Kiislam, yaani 
Islamic Banking inayopatikana 
kwenye matawi yote ikiendesh-
wa katika misingi ya dini.
Aidha aliwaomba wale ambao 

hawajajiunga na benki hiyo ku-
fungua akaunti zao ili waweze 
kufurahia huduma bora na za 
kipekee zinazotolewa katika 
matawi yote ya NBC.

Spika 
aridhishwa 
mchango wa 
NBC katika 
ustawi uchumi 

DSFA yakusanya bil.7.5/- miaka miwili ya Samia
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

M
AMLAKA ya Usimami-
zi wa Uvuvi wa Bahari 
Kuu (DSFA) imeku-
sanya Sh. bilioni 7.5 

kutokana na uuzaji wa leseni na 
shughuli za uvuvi zinazofanywa 
na meli za nje kwa kipindi cha 
mwaka 2021 hadi 2023.

Aidha, kwa mwaka wa fedha 
2022/2023     mamlaka hiyo ilita-
rajia    kukusanya    zaidi ya shilin-
gi bilioni tano,      kwamba hadi 
sasa imeshakusanya   Sh. bilioni 
nne na      matarajio hadi kufikia 

Mei mwaka huu mamlaka hiyo 
inatarajia kukusanya Sh.bilioni 
tano.

Mkurugenzi Mkuu Mamlaka 
hiyo, Emmanuel Andrew Sweke, 
aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza na wandishi wa 
habari     kuhusu mafanikio ya 
sekta  ya uvuvi wa bahari kuu 
ndani   ya kipindi cha miaka mi-
wili ya Rais Samia Suluhu Has-
san.

Sweke alisema kiwango hicho 
ni kikubwa kulinganisha na kip-
indhi cha mwaka 2017 hadi 2020 
ambapo mamlaka ilishindwa 
kukusanya fedha kutokana na 

kutokuwepo kwa kanuni inayo-
simamia ununuzi wa leseni kwa 
upande wa mamkala hiyo Zan-
zibar sambamba na kujitokeza 
kwa ugonjwa wa corona.

“Fedha za leseni zilipunguza 
kutokana na kuwepo kwa mab-
adiliko ya kanuni ya uvuvi, sisi ni 
taasisi ya udhibiti wa shughuli za 
uvuvi katika bahari lakini baada 
ya kupatikana kwa kanuni mam-
laka yetu inaruhusu uuzaji wa 
leseni”, alisema.

Alisema kiwango hicho cha 
makusanyo ni kikubwa kulingai-
sha na kipindi cha mwaka 2017 
hadi 2020 kutokana na kuji-

tokeza     kwa ugonjwa wa corona 
pamoja     na kutokuwepo kwa 
kanuni     ya uvuvi     wa bahari 
kuu     kwa      upande wa Zan-
zibar.

Aidha, alisema kuwepo kwa 
programu yenye kutambua mae-
neo  yenye samaki ambayo zaidi 
itawasaidia wavuvi wadogo kwa 
maeneo ya Wete, Pemba Unguja 
Tanga na maeneo mengine na 
zaidi ya wavuvi 400 watanu-
faika ambao tayari wamepatiwa 
mafunzo.

Katibu Mkuu Wizara ya 
Uchumi wa Buluu na Uvuvi, Dk. 
Aboud Suleiman Jumbe, alisema 

mafanikio makubwa yaliyopati-
kana ndani ya kipindi hicho ni 
kutumika vyema kwa fedha za 
ugonjwa wa corona.

Alisema Wizara ya Uchumi wa 
Buluu na Uvuvi ilitumia fedha 
hizo kwa ununuzi wa boti za 
kisasa za uvuvi pamoja na vifaa 
vya uvuvi walivyopatiwa wakuli-
ma na uvuvi wa samaki katika 
maeneo mbalimbali.

Jumbe alisema kuondolewa 
kero ya masuala ya uvuvi wa 
bahari kuu katika muungano ni 
mafanikio yaliyopatikana kwa 
kipindi cha miaka miwili ya Dk. 
Samia.

HABARI ZANZIBAR

Spika wa Baraza la Wawakilishi, Zubeir Ali Maulid  (wa pili kushoto) akiwaongoza wageni waalikwa pamoja na viongozi 
waandamizi wa Benki ya NBC kuomba dua ya chakula  kwenye hafla ya futari iliyoandaliwa na benki hiyo kwa ajili ya 
wateja wake visiwani Zanzibar mwishoni mwa wiki. PICHA: RAHMA SULEIMAN.
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HABARI KITAIFA

PIC yaridhishwa utekelezaji 
miradi ya umeme vijijini

Na Steven William, MUHEZA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
Wilaya ya Muheza imeanza ku-
washirikisha wananchi katika 
programu mpya ya TAKUKURU 
rafiki pamoja na kutoa elimu ya 
mapambano dhidi ya rushwa. 

Mkuu wa TAKUKURU wilayani 
hapo, Joseph Mkumbi, aliyase-
ma hayo juzi katika taarifa yake 
kwenye mkutano wa utambuzi 
na uchambuzi wa kero za wa-
nanchi katika Kata ya Kwafungo 
na maeneo mengine. 

Alisema eneo la mikutano 
hiyo ni kutoa elimu kwa wa-

nanchi kutambua athari za 
rushwa na kuwashirikisha ka-
tika programu hiyo.

Alisema kuwa programu hiyo 
imeandaliwa na TAKUKURU 
kwa lengo la kuimarisha na 
kuongeza ushiriki wa jamii na 
wadau katika mapambano dhidi 
ya rushwa. 

Alisema kuwa mikutano hiyo 
ina lengo la utekelezaji wa pro-
gramu hiyo kupitia kata zote na 
vijiji wilayani Muheza, mwaka 
huu na kuanzia Kata ya Kwafun-
go.

Diwani wa Kata ya Kwafungo, 
Gabriel Mswagala, alisema pro-
gramu hiyo mpya itasaidia sana 

kutoa taarifa za vitendo vya 
rushwa.

Wananchi walimpongeza 
mkuu wa TAKUKURU wilaya ya 
Muheza kwa kuwapa elimu ya 
athari za rushwa na kuleta pro-
gramu hiyo mpya ili kuwafichua 
watu wanaopenda kuomba 
rushwa na wanaotoa. 

TAKUKURU yaanzisha programu kupambana na rushwa

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Uwekezaji wa Mitaji ya Umma (PIC), wakikagua utendaji kazi wa maabara 
ya Fizikia katika Shule ya Sekondari Irisya, wilayani Ikungi, Mkoa wa Singida, baada ya kuunganishiwa umeme kupitia 
Mradi wa Usambazaji Umeme Vijijini awamu ya tatu mzunguko wa pili. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Veronica Simba na Issa 

Sabuni 

KAMATI ya Kudumu ya Bunge 
ya Uwekezaji wa Mitaji ya 
Umma (PIC), imesema imeri-
dhishwa na utekelezaji wa mi-
radi ya umeme vijijini mkoani 
Singida na kuwashauri wa-
nanchi waliofikiwa na hu-
duma hiyo, kuitumia nishati 
hiyo kwa matumizi yenye tija 
hususani katika shughuli za 
kujiongezea kipato na kukuza 
uchumi.

Akizungumza na wananchi 
wa kijiji cha Irisya wilayani 
Ikungi, Mkoa wa Singida, 
wakati wa ziara ya Kamati 
hiyo kukagua maendeleo 
ya utekelezaji wa Mradi wa 
Kusambaza Umeme Vijijini 
Awamu ya Tatu Mzunguko wa 
Pili (R3R2), Aprili Mosi 2023, 
Makamu Mwenyekiti wa PIC, 
Augustino Vuma, alisema 
lengo la serikali kupeleka 
umeme vijijini ni kuwarahi-
sishia wananchi kutekeleza 
kwa ufanisi shughuli mbalim-
bali za kiuchumi ili wajiletee 
maendeleo badala ya kurudi-
sha nyuma 

juhudi hizo za serikali.
Aliwaagiza Watendaji wa 

Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
kuendelea kuwasimamia kwa 
ukaribu makandarasi wa-
naotekeleza miradi ya umeme 
vijijini ili kuhakikisha wana-
fanya kazi kwa kuheshimu 
mikataba yao na kufanikisha 
azma ya serikali kuwafikishia 
umeme wananchi wote waish-
io vijijini waweze kujikwamua 
kiuchumi.

Katika hatua nyingine, 
Makamu Mwenyekiti wa PIC 
ameeleza kuwa Kamati im-
eridhishwa na utekelezaji wa 
Mradi wa R3R2 huku akibaini-
sha kuwa tayari manufaa yake 
yameanza kuonekana.

“Leo tumekuwa hapa ka-
tika Shule ya Sekondari Irisya 
na tumeshuhudia kwa macho 
yetu wanafunzi wameshaan-
za kunufaika kwani umeme 
umeingia kwenye maabara na 
kufika katika madarasa hivyo 
kuwawezesha kujisomea hata 
nyakati za usiku.”

Alisema Kamati imeshuhu-
dia umeme katika maabara 
ya Fizikia na nyinginezo na 
kuwawezesha wanafunzi ku-
soma kwa vitendo. 

Vilevile, kuhusu manu-
faa kwa wananchi, umeme 
umeanza kuwafikia kuwawez-
esha kufanya shughuli za kiu-
chumi ikiwamo kuanzisha vi-
wanda vidogo.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Nishati Vijijini (REB), Janet 
Mbene pamoja na kuunga 
mkono uhamasishaji wa-
nanchi kuunganisha umeme 
katika makazi na shughuli za 
kiuchumi, amesema ni fara-
ja kwa REA kuona umeme 
unaendelea kuwafikia wa-
nanchi katika maeneo mbal-
imbali vijijini.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti mbele ya Kamati ya 
PIC, Mkuu wa Mkoa wa Singi-
da, Peter Serukamba na Mkuu 
wa Shule ya Sekondari ya Iri-
sya, Ernest Edward, wametoa 
shukrani kwa serikali kupitia 
REA kwa kufikisha umeme ka-
tika kijiji hicho.

Awali, akiwasilisha taarifa 
ya utekelezaji wa miradi ya 
umeme vijijini mkoani Sin-
gida kwa Kamati, Mkurugenzi 
Mkuu wa REA, Mhandisi Has-
san Saidy, alisema serikali 
kupitia wakala hiyo imetoa Sh. 
bilioni 73.1 na Dola za Mare-

kani 988,707.60 kuhakikisha 
miradi minne inayotekelezwa 
mkoani humo inakamilika na 
wananchi wanapatiwa hudu-
ma ya nishati hiyo ili kujipatia 
maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii.

Alisema Mradi wa Umeme 
Vijijini awamu ya tatu mzun-
guko wa pili katika wilaya za 
Ikungi na Singida unatekele-
zwa na Mkandarasi M/s Cen-
tral Electricals International 
Ltd kwa gharama ya Sh. bil-
ioni 26.3 na katika Wilaya za 
Iramba, Manyoni na Mkalama, 
unatekelezwa na M/s CRJE – 
CTCE Consortium kwa ghara-
ma ya Sh. bilioni 31.6.

Alisema, maendeleo ya 
mradi kwa wastani yamefikia 
asilimia 70.21 na kwa wilaya za 
Ikungi na Singida, Mkandar-
asi amefikia asilimia 77.54 na 
Wilaya za Iramba, Manyoni na 
Mkalama, Mkandarasi ame-
fikia asilimia 62.87.

Mkoa wa Singida una jumla 
ya vijiji 441 na vijiji 287 vime-
patiwa umeme kupitia miradi 
ya REA iliyotekelezwa awali. 
Vijiji 169 vilivyobaki vinaen-
delea kuunganishiwa  kupitia 
wakandarasi waliotajwa.

Wapewa 
tahadhari 
majanga 
yanayoleta 
mabadiliko 
tabianchi
Na Hamisi Nasri, MASASI 

WAKAZI wa Wilaya ya Masasi, 
mkoani Mtwara wamehimi-
zwa kuchukua tahadhari dhidi 
ya majanga yanayosababish-
wa na athari za mabadiliko ya 
tabianchi ikiwamo uharibifu 
wa mazingira.

Wito huo ulitolewa jana na 
Mratibu wa maafa wa hal-
mashauri ya mji, Bibie Abdu-
karim alipofanya mikutano 
ya wazi na wananchi wa kata 
za Mkomaindo kupitia mtaa, 
Rest Camp, Mkuti na kata ya 
Napupa, stendi kuu ya mabasi 
Masasi na stendi ndogo ya TK 
iliyopo barabara kuu ya kue-
lekea Wilaya ya Newala.

Alisema madhara ya uhar-
ibifu wa mazingira ikiwamo 
kukata miti ovyo, utupaji taka 
za plastiki na kusababisha 
baadhi ya madhara kwa mifu-
go pia zinapochomwa moto 
vibaya moshi wake husababi-
sha magonjwa ya mapafu.

Alisema kuna kila sababu ya 
kutunza mazingira ili kuepuka 
athari za uharibifu wa maz-
ingira zinazosababishwa na 
mabadiliko ya tabianchi hivyo 
ni lazima jamii iwe na uelewa 
wa kutosha na mwamko 
chanya wa kupanda miti kwa 
wingi kwenye maeneo yao 
wanayoishi ikiwa ni hatua ya 
kukabiliana na athari za mab-
adiliko ya tabianchi.

 Abdukarim alisema kuna 
faida kubwa za kutunza 
mazingira ikiwa ni upatikanaji 
wa mvua za kutosha, majisafi 
na salama, hewa safi, ardhi 
yenye rutuba ambayo hupele-
kea mavuno ya kutosha. 

Alisema ukataji miti kupi-
sha shughuli za maendeleo 
ya kijamii na kiuchumi kama 
ujenzi wa barabara, nyumba, 
shule, viwanda na shughuli 
za kilimo na inashauriwa 
jamii inapokata miti pia ina-
paswa kupanda kwa wingi ili 
kuepuka athari.

 Alisema zipo njia kadhaa 
za kukabiliana na athari 
za mabadiliko ya tabianchi 
ikiwamo uharibifu wa mazin-
gira na moja wapo ni pamoja 
na kupanda miti na kuacha 
kuharibu vyanzo vya maji na 
kulima mazao yanayostahi-
mili ukame.



Serikali yaitahadharisha 
Azimio maandamano Kenya
NAIROBI, Kenya

NAIBU Rais Nchini Kenya Ri-
gathi Gachagua ametoa onyo 
kali kwa waandamanaji wa 
muungano wa Azimio akisema 
kuwa leo hali itakuwa tofauti 
endapo ghasia zitajirudia, aki-
sisitiza kwamba serikali itatoa 
makucha yake.

Akizungumza mwishoni 
mwa wiki katika eneo la Ma-
gharibi, Rigathi alisema kina-
choshuhudiwa wakati wa maan-
damano hayo ni uhalifu ambao 
hautakubaliwa na serikali.

Katika maandamano yaliyoit-
ishwa na kiongozi mkuu wa up-

Majeshi 
Somaliland 
yakabiliana na 
wanamgambo
LAS’ANOD, Somalia

MAPIGANO mapya baina ya 
majeshi ya Somalia na wan-
amgambo wa kieneo yamezuka 
katika mji unaogombaniwa wa 
Las’anod nchini Somalia, ikiwa ni 
miezi miwili baada ya serikali ya 
Marekani kutaka kuondolewa kwa 
wanajeshi katika eneo hilo.

Kwa mujibu wa VOA Majeshi ya 
Somaliland yalipambana na wa-
namgambo wa kieneo katika mji 
wa Las’anod mwishoni mwa juma 
lililopita. Inaelezwa kuwa kwa 
kiasi cha siku 50, pande hizo mbili 
zimejihusisha katika mapigano 
ambayo yameuwa zaidi ya watu 
200 na kuwajeruhi zaidi ya 600.

Wananchi katika eneo hilo la 
Las’anod wamezitaka mamlaka 
ikiwemo serikali kuu ya Moga-
dishu kusitisha mzozo huo, huku 
Somaliland ikisisitiza kuwa eneo 
hilo liko chini ya udhibiti wake. 

Aidha, serikali ya Marekani 
ilishauri kwamba Somaliland 
ni vyema iondoe majeshi yake 
kutoka Las’anod ili kufungua njia 
kwa majadiliano na suluhisho kwa 
mzozo huo.

Hata hivyo, mamlaka Somaliland 
ilisema kuwa serikali ya Marekani 
haijaishinikiza serikali ya Punt-
land kuacha kupeleka wapiganaji 
kwenda huko Las’anod.

Vile vile, vyombo vya habari 
vya ndani na watumiaji wa 
mitandao ya kijamii, walibandika 
picha Jumamosi ambazo zilimuo-
nyesha mbunge wa zamani wa 
Puntland Farah Mohamed Dalmar 
akiwa chini ya ulinzi wa Somali-
land baada ya kukamatwa. VOA
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IMF kuipatia Ukraine dola bil-15
KYIV, Ukraine

SHIRIKA la Fedha la Kimataifa 
(IMF) limeidhinisha mpango wa 
msaada wa dola bilioni 15 kwa 
Ukraine, mpango uliotiwa saini 
wiki mbili zilizopita na serikali 
ya Kyiv.

Ilielezwa kuwa mpango huo 
ni sehemu ya bahasha kubwa 
ya dola bilioni 115. Na kwamba 
kuthibitishwa kwa msaada huo 
mpya kunaruhusu kutolewa 
kwa awamu ya kwanza ya dola 
bilioni 2.7.

Ilibainishwa kuwa lengo la 
usaidizi huo mpya wa dola 
milioni 15.6 mwanzoni, ni ku-
wezesha Ukraine kuunganisha 
bajeti yake ya mwaka 2023, 
lakini pia kuimarisha rasilimali 
zake za kifedha na kupunguza 
mfumuko wa bei.

Kwa mujibu wa IMF, msaada 
huo wa jumla ya bilioni 115 
kwa kipindi cha miaka minne, 
unavipengele vitatu ikiwemo 

bilioni 2 katika kufutwa kwa 
sehemu ya deni lililopo, msa-
maha wa madeni wa bilioni 
20, mikopo ya bilioni 60 na 
misaada ya bilioni 20.

Aidha, ilieleza kuwa kwa 
msaada huo, Ukraine inapaswa 
kuhakikisha kuanza maisha 
mapya baada ya vita na ujenzi 
mpya.

“IMF inatarajia kufufua uchu-
mi taratibu mwaka huu nchini 
Ukraine. Lakini pia inaona hali 
mbaya zaidi, ikiwa vita vitaen-
delea hadi mwisho wa mwaka 
2025.” ilisema.

Ukraine imeungwa mkono na 
taasisi za kifedha tangu kuanza 
kwa mashambulizi ya Russia 
Februari 24, 2022. Benki ya 
Dunia ililipa dola bilioni 20, 
Marekani dola bilioni 110, ikiwa 
ni kwa msaada wa kijeshi.

Hiyo imeruhusu nchi kuweka 
huduma zake za umma sawa 
ikiwemo kulipa mishahara ya 
watumishi wa umma. RFI

Wakimbizi wa Somalia waliokimbia mapigano huko Lasscanood, Somaliland, wakiwa katika kambi ya muda huko 
Qoriley katika mkoa wa Somali Ethiopia. PICHA: VOA

inzani nchini Kenya, Raila Odinga, 
ikiwa ni wiki ya tatu sasa kumeku-
wa kukishuhudiwa uhalifu wa wizi, 
uharibifu wa mali na kufungwa 
kwa shughuli za kiuchumi.

“Jumatatu ‘leo’ itakuwa siku ya 
mwisho kwa wale ambao wata-
husika katika uporaji wa mali, na-
taka niwaonye vijana ambao wa-
natumia maandamano na ghasia 
zinazopangwa na Odinga kuiba 
mali na kupora watu. Jumatatu ‘leo’ 
itakuwa ni siku ya mwisho kufanya 
hivyo,” alisema Rigathi.

Aliongeza kuwa serikali itakuwa 
imara kuhakikisha kuwa wafan-
yabiashara na mali zao zinakuwa 
salama, huku akimrai Odinga kuwa 

anachoendesha sasa ni ghasia za 
baada ya uchaguzi, na kwamba 
serikali itatoa makucha yake.

“Sheria za nchi hii zinajulikana 
vizuri. Haya si maandamano ila ni 
ghasia za baada ya uchaguzi, upo-
raji na wizi wa kimabavu,” alisema 
Rigathi. 

Aidha, aliashiria kuwa polisi wa-
takabiliana na waandamanaji wa 
Azimio vikali leo endapo wataen-
deleza ghasia hizo.

“Haya ni makosa ambayo adha-
bu yake inajulikana vizuri. Serikali 
sasa itatoa makucha yake ili kulin-
da maisha na mali ya watu kupitia 
kutekeleza sheria vilivyo,” alisema. 
KTN

KHARTOUM, Sudan

MSEMAJI wa mchakato wa 
kisiasa unaowaleta pamoja 
wanajeshi na raia nchini 
Sudani, Khaled Youssef, 
amesema zoezi la utiaji 
saini wa makubaliano kati 
ya raia na wanajeshi limea-
hirishwa hadi Aprili sita, 
mwaka huu.

Katika taarifa yake aliyoi-
toa mwishoni mwa juma 
lililopita, Youssef alisema 
makubaliano hayo yanasta-
hili kuzindua upya mpito wa 
kidemokrasia nchini Sudan 
na kufanya uwezekano wa 
kurejea katika hali ya awali 
kabla ya mapinduzi ya kijeshi 
ya Oktoba 2021.

Utiaji saini huo ulipangwa 
awali kufanyika Jumamosi 
lakini kuahirishwa kwake 
kulitangazwa na Youssef, 
mmoja wa maofisa wa kiraia 
waliofukuzwa kazi na ku-

kamatwa wakati wa mapin-
duzi ya Jenerali Abdel Fattah 
al-Burhane.

“Mzozo juu ya mambo ya 
kiufundi yanayohusiana na 
mageuzi ya vikosi vya usala-
ma uliwalazimisha wahusika 
wakuu kukubaliana siku tano 
za ziada za mazungumzo, 
hadi Aprili 6, mwaka huu,” 
alisema Youssef.

Aliongeza kuwa hati ya 
mwisho ya makubaliano 
inalenga kuweka wazi mam-
bo muhimu ya mpito kwa 
serikali ya kiraia na hati-
maye uchaguzi wa taasisi za 
kidemokrasia.

Alisema kwa wiki kadhaa, 
wanajeshi, wanamgambo na 
raia wamekuwa wakijadili 
maswala tata, hasa yale ya 
haki ya mpito na mageuzi ya 
vikosi vya usalama.

Aidha, inaelezwa kwamba 
suala lenye matatizo zaidi lin-
aonekana kuwa jinsi ya kuju-

muisha Vikosi vya Msaada wa 
Haraka (RSF), ambavyo vingi 
vinaundwa na wanamgambo 
wa zamani, katika vikosi vya 
serikali.

Hata hivyo, inabainishwa 
kuwa kinyume na hali ya 
mzozo wa madaraka, hali 
hiyo pia inagawanya vion-
gozi wa juu akiwemo Jener-
ali Burhane na wa pili wake 
mkuu Mohamed Daglo, am-
baye ni mkuu wa RSF.

Vile vile, vikosi vya RSF 
ambavyo vinaundwa na 
wanamgambo wa Janjawid, 
wanaotuhumiwa kwa uka-
tili wakati wa vita vya muda 
mrefu na vibaya vilivyoanza 
mwaka 2003 huko Darfur 
(magharibi), vinashutumiwa 
pia kuhusika katika ukan-
damizaji wa uasi dhidi ya 
dikteta Omar Al-Bashir, ul-
ioanzishwa mwishoni mwa 
2018 na kumalizika Aprili 
2019. RFI

Kitendawili makubaliano 
ya demokrasia Sudan

Sheria za 
nchi hii zina-
julikana vi-
zuri. Haya si 
maandamano 
ila ni ghasia 
za baada ya 
uchaguzi, 
uporaji na 
wizi wa 
kimabavu.



Na Adam Fungamwango

S
TRAIKA wa Simba 
Queens, Jentrix Shi-
kangwa, amemrithi 
mwenzake aliyekuwa 

akicheza naye kwenye timu 
hiyo, Opa Clement kwa kuon-
goza kwa ufungaji kwenye 
Ligi Kuu ya Wanawake Tan-
zania Bara, akifikisha mabao 
10 hadi sasa

Opa, ambaye ameuzwa na 
klabu yake ya Simba Queens 
hivi karibuni kwenda nchini 
Uturuki kuichezwa Besikitas 
alikuwa ndiye kinara wa ma-
bao hadi anaondoka akiwa 
amecheka na nyvu mara tisa.

Aliyekuwa pacha mwen-
zake kwenye timu hiyo, 
Shikangwa raia wa Kenya, 
amefikisha mabao 10, akiwa 

amechukua nafasi yake ya 
ufungaji kwenye kikosi cha 
Simba Queens na Ligi Kuu 
pia.

Wakati Shikangwa
 akiwa na mabao 10, 

wachezaji watatu ak-
iwamo Opa ambaye 

pia ni straika wa
 Timu ya Taifa ya 

Tanzania, Twiga
 Stars, wana mabao

 tisa kila mmoja.
Wachezaji hao ni Donisia 

Minja wa JKT Queens na Cyn-
thia Musungu raia wa Kenya 
ambaye naye ametimkia Utu-
ruki katika timu hiyo ya Opa, 
akiwa ameacha mabao yake 
tisa kwenye Ligi Kuu.

Winfrida Charles wa Al-
liance Girls ana mabao 

manane, huku wachezaji saba 
wakiwa na mabao matano 
kila mmoja.

Wachezaji hao ni Stumai 
Abdallah, Fatuma Mustapha 
na Jacline Shija wote wa JKT 
Queens, Blessing Nkor wa 
Yanga Princess, Jamila Rajab 
wa Baobab na Priviledge Mu-
peti wa Fountain Gate Prin-
cess.

Wakati huo huo, timu ya 
Mbagala Queens imeendelea 
kufanya kweli kwenye Ligi ya 
Soka Wanawake Mkoani Dar 
es Salaam ikifikisha jumla 
ya pointi 12, ikishinda mechi 
zote nne ilizocheza.

Msimamo wa ligi hiyo un-
aonyesha kuwa timu ya Ma-
bibo Queens inashika nafasi 
ya pili kwa kuwa na pointi 
tisa, The Eleven Star Queens 

ya tatu kwa pointi hizo hizo 
tisa, Sayari Women ikiwa 
kwenye nafasi ya nne kwa 
pointi hizo.

Timu hizo tatu zinapishana 
mabao ya kufunga, huku pia 
Youngstars Queens ikiwa 
kwenye nafasi ya tano kwa 
pointi saba na Evergreen 
Queens ya sita na pointi saba 
pia.

Kinondoni Queens 
inakamata nafasi ya nane 
ikiwa na pointi nne, Wisdom 
Queens nafasi ya tisa kwa 
pointi nne pia, Ubungo Taf-
seo Queens ya 10 kwa pointi 
zake tatu.

Tanzanite Princess iko kwe-
nye nafasi ya 11 bila kuwa na 
pointi, Ukonga Queens ikibu-
ruza mkia nayo ikiwa haina 
pointi yoyote.

SHIKANGWA AMRITHI OPA KWA
MABAO LIGI KUU WANAWAKE

Na Saada Akida 

MICHUANO ya Kombe la Shirik-
isho la Azam (ASFC) maarufu FA 
Cup, itaanza kutimua vumbi ras-
mi leokwa Azam FC kuikaribisha 
Mtibwa Sugar katika Uwanja wa 
Azam Complex uliopo Chamazi, 
Dar es Salaam.

Azam FC baada ya kushindwa 
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara imesema nguvu 
zao wamezielekeza katika mch-
ezo wa leo wa hatua ya robo 
fainali dhidi ya Mtibwa Sugar.

Lakini pia Mtibwa Sugar nao 
wamedhamiria kufanya kweli 
katika mchezo huo, wakitafuta 
ushindi mbele ya wapinzani wao 
hao ili kusonga mbele hatua 
inayofuata ya nusu fainali.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Kocha Msaidizi wa 
Azam FC, Kali Ongala, alisema 
wanatambua umuhimu wa 
mashindano hayo na wako 
tayari kwa ajili ya kuwakabili 
Mtibwa Sugar.

Alisema wanafahamu mch-
ezo huo utakuwa wa ushindani 
mkubwa kwa sababu kila mmoja 
wao anahitaji kuvuka hatua hiyo 
na kusonga mbele kucheza robo 
fainali.

“Wachezaji wetu wako tayari 
kwa ajili ya mchezo wa kesho 
(leo) dhidi ya Mtibwa Sugar, 
itakuwa mechi ngumu, tutacheza 
kwa tahadhari kubwa ili kufikia 
malengo yetu ya kuvuna ushin-
di,” alisema Ongala.

Naye Kocha Mkuu wa Mtibwa 
Sugar, Salum Mayanga, alisema 
wamejiandaa vizuri, hawana 
majeruhi na wachezaji wake 
wako tayari kusaka ushindi ka-
tika mchezo huo wa leo.

Aliongeza kuwa ni mechi 
ngumu kwa sababu wanacheza 
na timu nzuri na bora, lakini 
anaamini mpira ni dakika 90 
na atakayefanya makosa ataa-
dhibiwa.

“Safari hii tumedhamiria ku-
fanya kweli kwenye Kombe la 
Shirikisho, tunatambua mechi 
itakuwa ni ngumu kwa sababu 
tunahitaji kusonga mbele katika 
michuano hii ili kuweza kuwa 
sehemu ya timu nne zitakazos-
hiriki michuaono ya kimataifa,” 
alisema Mayanga.

Azam FC, 
Mtibwa ni 
ushindi tu 
FA leo

HABARI MICHEZO

20 Jumatatu Aprili 3, 2023

Na Adam Fungamwango

STRAIKA Mzambia Kennedy 
Musonda, amesema Klabu 
ya Yanga imemsaidia kuitwa 
kwenye timu ya taifa kwa 
mara ya kwanza akiwa kama 
mchezaji anayesakata soka 
la kulipwa nje ya nchi, hivyo 
anajivunia kuwa kwenye 
kikosi hicho.

Musonda ambaye amesajil-
iwa kipindi cha dirisha dogo 
msimu huu akitokea Klabu 
ya Power Dynamos ya kwao 
Zambia, alisema alishawahi 
kuitwa huko nyuma kwenye 

timu ya taifa, lakini alikuwa 
ni mchezaji wa timu zina-
zocheza ndani ya nchi, ila 
safari hii anacheza soka la 
kulipwa nje ya nchi.

“Najivunia kuwa kwenye 
klabu hii kwa sababu imeni-
saidia kuitwa kwenye timu 
yangu ya taifa kwa mara ya 
kwanza nikiwa mchezaji  ni-
nayecheza soka la kulipwa 
nje ya nchi, huko nyuma 
nilishawahi kuitwa, lakini 
nilikuwa mchezaji wa ndani, 
kwa sasa tupo kwenye hali 
nzuri na kikosi chetu na 
tunataka kufuzu Fainali za 

Mataifa ya Afrika (Afcon) 
kwa sababu tumeshindwa 
kufanya hivyo kwa miaka ya 
karibuni.

“Nafikiri Yanga imenisaidia 
kwa sababu ya hii michuano 
ya Kombe la Shirikisho bara-
ni Afrika hatua ya makundi, 
ni michuano mikubwa watu 
wengi wanaifuatilia, mako-
cha Yanga wakanipa nafasi  
na mchango wangu ume-
onekana, hivyo hakukuwa na 
njia nyingine kwa wakubwa 
wa soka Zambia na benchi la 
ufundi zaidi ya kunijumuisha 
kwenye kikosi,” alisema.

Alisema malengo waliyoji-
wekea msimu huu ni kutwaa 
ubingwa wa Tanzania Bara, 
na kuendelea kufanya vema 
kwenye michuano ya Kombe 
la Shirikisho kiasi cha kuifan-
ya Yanga kuwa moja ya timu 
tishio barani Afrika.

Awali, straika huyo 
hakukubalika kwa wapenzi 
na mashabiki kutokana na 
kuonekana kutozoea maz-
ingira na pia mfumo, lakini 
ghafla ameotokea kuwa tish-
io na kuanza kuwa kipenzi 
cha baadhi ya mashabiki wa 
Yanga.

Musonda: Yanga imenipeleka timu ya taifa

Meneja Habari na Mawasiliano wa Simba, Ahmed Ally (wa pili kulia), akikabidhi Sh. milioni tano kwa Nahodha wa 
klabu hiyo, John Bocco, baada ya kuzipokea kutoka kwa Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson Msigwa (kulia) kwa niaba 
ya Rais Samia Suluhu Hassan, ikiwa ni ahadi yake ya kutoa kiasi hicho cha fedha kwa kila goli litakalofungwa na 
Simba na Yanga kwenye michuano ya kimataifa, Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho Afrika. Simba juzi ilikubali 
kipigo cha mabao 3-1 ugenini dhidi ya Raja Casablanca ya Morocco, na iliporejea katika Uwanja wa Julius Nyerere, 
Dar es Salaam jana, Msigwa aliwakabidhi kitita hicho. PICHA: SAADA AKIDA

MAMILIONI YA MAMA...

Safari hii tumedhamiria 
kufanya kweli kwenye 
Kombe la Shirikisho, tu-
natambua mechi itakuwa 
ni ngumu kwa sababu tu-
nahitaji kusonga mbele.



MESSI NA MSIMAMO PSG

MSHAMBULIAJI wa Argentina, Lionel Messi, mwe-
nye umri wa miaka 35, hatapunguza mshahara wake 
ili kubaki Paris St-Germain. (Goal)

GVARDIOLA KWA CITY, MADRID

MANCHESTER City na Real Madrid wamemfanya 
mlinzi wa RB Leipzig mwenye umri wa miaka 21 
raia wa Croatia, Josko Gvardiol, kuwa mlengwa wao 
huku thamani yake ikitajwa kuwa ni pauni milioni 75. 
(90min)

MOUNT ANYATIWA LIVER

LIVERPOOL na Manchester City, zote zinawania 
kumsajili kiungo wa kati wa England, Mason Mount, 
mwenye umri wa miaka 24, kutoka Chelsea msimu 
huu wa majira ya joto, huku ‘Wekundu’ hao kwa 
sasa wakionekana kuwa mstari wa mbele. (Football 
Insider)

POCHETTINO HATAKIWI SPURS

MWENYEKITI wa Tottenham Hotspur, Daniel Levy, 
amemwambia kocha wa zamani wa timu hiyo, Mau-
ricio Pochettino, hataki Muargentina huyo kurejea 
katika klabu hiyo. (Star)

CHELSEA KULIPA MAMILIONI 

CHELSEA inakabiliwa na uwezekano wa kuwalipa 
wachezaji mamilioni ya fedha ili kuondoka katika 
klabu hiyo msimu huu wa majira ya joto huku wakip-
ania kupunguza dau lao la mishahara. (Sun)

UNITED YAMFUATILIA FELIX 

KLABU ya Manchester United inafuatilia hali ya 
mshambuliaji wa Atletico Madrid na Ureno, Joao Felix, 
mwenye umri wa miaka 23, ambaye kwa sasa yuko 
kwa mkopo Chelsea. (Mundo Deportivo)

FATI AWANIWA MAN CITY

KLABU ya Manchester City inalenga kumsajili Ansu 
Fati wa Barcelona mwenye umri wa miaka ​​20, baada 
ya maoni yaliyotolewa na baba wa fowadi huyo wa 
Hispania kuhusu kukosa muda wa kucheza. (Football 
Insider)

ANCELOTTI ATAKIWA BRAZIL

KOCHA Carlo Ancelotti raia wa Italia amethibitisha 
kuwa Brazil wanataka kumteua kama kocha wao, hata 
hivyo anataka kusalia Real Madrid. (ESPN)

SANCET AOTA MBAWA

MATUMAINI ya Aston Villa kumsajili kiungo wa 
kati wa Hispania, Oihan Sancet kutoka Athletic Bilbao 
yamepata pigo baada ya mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 22, kusaini mkataba mpya wa muda mrefu 
na klabu hiyo ya LaLiga. (TeamTalk)

LAPORTE ATAKIWA SPURS

KLABU za Tottenham Hotspur na PSG zimepewa 
fursa ya kumsajili beki wa Hispania, Aymeric Laporte, 
28, kutoka Manchester City. (90 Minutes )

MAN YATAKA MAKIPA

MANCHESTER United inamtaka golikipa wa Porto, 
Diogo Costa, 23 na David Raya mwenye miaka 27 wa 
Brentford. (Express)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

M
IKEL Arteta alisifu umak-
ini wa Arsenal huku vion-
gozi hao wa Ligi Kuu Eng-
land wakirejesha faida 

yao ya pointi nane kwa ushindi dhi-
di ya Leeds United kwenye Uwanja 
wa Emirates, Jumamosi.
Uongozi wa Arsenal kwe-

nye kilele ulipunguzwa
 hadi pointi tano baada ya

 ushindi wa Manchester
 City wa 4-1 dhidi ya Liv-
erpool mapema Jumamo-
si, lakini kikosi cha Arteta
 kilirejesha matokeo hayo 

dhidi ya Leeds.
Gabriel Jesus alifunga mara mbili 

huku Ben White na Granit Xhaka 
pia wakifunga, ambapo hawakuwa 
na Bukayo Saka tangu mwanzo kwa 
mara ya kwanza kwenye Ligi Kuu 
msimu huu.

   Tulifahamu matokeo ya 
Man City kama ni mchezo mkub-
wa, na tulitaka kutazama...

HABARI MICHEZO
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ARTETA AKUNWA NA 
MBIO ZA ARSENAL EPL

Arteta, ambaye alifichua kuwa 
fowadi huyo wa England aliwekwa 
benchi kutokana na kuugua Ijumaa, 
alifurahishwa na jinsi wachezaji 
wake walivyobaki wakizingatia kazi 
waliyonayo.

“Tulikuwa na mambo mach-
ache yanayoendelea na baadhi ya 
watu binafsi. Imekuwa siku chache 
kuhusu sababu hatukuweza kua-
mua hadi asubuhi kama baadhi ya 
wachezaji wangepatikana na ku-
pangwa,” aliiambia BBC.

“Baada ya mapumziko ya ki-
mataifa, hujui kama wako katika 
akili ya kurejea na kufanya mambo 
muhimu ili kushinda ligi hii. Hakika 
nimefurahishwa na mwenendo.

“Tulifahamu matokeo ya Man 
City kama ni mchezo mkubwa, na 
tulitaka kutazama sehemu zake. La-
kini tulipofika hapa, ilikuwa ni kutu-
angazia tu na nini tunaweza kufanya 
kama timu. Tunaweza tu kudhibiti 
kile tunachoweza kufanya.”

Bosi huyo wa ‘Washikabunduki’ 
pia alimsifu Jesus, ambaye alifunga 
mabao mawili katika mechi yake ya 
kwanza tangu arejee kutoka kwe-
nye majeraha.

“Nina furaha sana kwake baada 
ya kazi yote kutoka kwake,” Arteta 
alisema. 

“Leo ( juzi) alipata zawadi kwa 
hilo. Analeta ubora na kutotabirika 
kwenye kikosi.”
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

EVERTON

TOTTENHAM

1|3.19
x|3.19
2|2.16

01. 05/04/23 21:15 Perugia vs Reggina 2.52 2.94 2.83

02. 05/04/23 21:45 RB Leipzig vs Borussia Dortmund 2.29 3.60 2.90

03. 05/04/23 22:00 Barcelona vs Real Madrid 2.29 3.21 2.96

04. 05/04/23 22:00 West Ham vs Newcastle 3.00 3.25 2.22

05. 06/04/23 01:00 Danubio FC vs SC Emelec 2.38 3.05 2.84

06. 06/04/23 02:00 Huachipato vs Union Espanola 2.40 3.21 2.69

07. 06/04/23 03:05 Pumas De Tabasco vs Zacatepec 2.89 3.36 2.19

08. 06/04/23 05:00 Deportivo Pereira vs Colo Colo 2.58 3.08 2.58

09. 06/04/23 19:00 Slask Wroclaw vs GKS Piast Gliwice 2.43 3.09 2.67

10. 06/04/23 22:15 El Ittihad Alexandria vs Coca Cola 2.86 2.91 2.56

11.07/04/23 03:00 FBC Melgar vs Olimpia Asuncion 2.25 3.13 2.98

12. 07/04/23 03:00 CA Tigre vs Sao Paulo 2.54 3.06 2.64

13. 07/04/23 08:00 Western United vs Central Coast Mariners 2.68 3.26 2.47

14:30 4872 Lampang vs Bangkok Glass 4.83 3.86 1.55

15:00 4635 Ethiopian Medhin vs Arba Minch Kenema 2.29 2.90 3.15

16:30 4650 Pusamania Borneo vs Bali Utd Pusam 1.94 3.49 3.24

17:30 2618 NK Jarun Zagreb vs Rudes Zagreb 3.43 3.12 2.01

18:00 2555 Dire Dawa Kenema FC vs Legetafo Legedadi 1.62 3.52 5.07

19:00 1074 AEK Larnaca vs Apoel Nicosia 2.44 3.15 2.84

19:00 2056 EN Paralimni vs Doxa Katokopia 2.20 3.23 3.17

19:00 2116 Maccabi Petach Tikva vs Hapoel Acre 1.59 3.80 5.28

19:00 2384 Paide Linnameeskond vs FCI Levadia Tallinn U21 5.31 4.78 1.49

19:00 3679 FC Versailles 78 vs Chateauroux 2.20 3.15 3.20

19:00 5936 Resovia Rzeszow vs GKS Tychy 2.27 3.17 2.82

19:30 3223 Concarneau vs Sedan 1.79 3.41 4.31

19:30 3394 Empoli vs Lecce 2.43 3.00 2.90

20:00 1098 Hapoel Rishon Lezion vs SC Kfar Qasem 2.47 3.10 2.84

20:00 1331 Jonkopings Sodra vs Orebro SK 2.48 3.26 2.78

20:00 1446 El Fahem vs Bnei Yehuda 2.11 3.22 3.38

20:00 2189 Aarhus vs Randers 1.95 3.34 3.79

20:00 2666 B36 Torshavn vs HB Torshavn 2.82 3.23 2.24

20:00 2681 Hapoel Afula vs Hapoel Ramat Gan 2.09 3.27 3.38

20:00 2806 Penafiel vs Porto B 2.27 3.22 2.91

20:00 2819 Orgryte IS vs AFC Eskilstuna 1.95 3.61 3.56

20:00 3349 Stal Mielec vs Jagiellonia 2.36 3.14 2.73

20:00 3695 Ingolstadt vs 1860 Munich 2.52 3.48 2.52

20:00 5147 Mjallby vs Varbergs Bois 1.89 3.24 3.65

20:10 2054 Elfsborg vs BK Hacken 2.78 3.40 2.19

20:15 1283 Beitar Jerusalem vs Hapoel Haifa 2.15 3.24 2.98

20:30 1737 Eyupspor vs Erzurum BB 1.56 3.64 5.13

20:30 1777 Oostende U21 vs St Truiden U21 2.12 3.00 3.00

20:30 2784 Sepsi Osk vs Steaua Bucuresti 2.78 3.15 2.42

20:30 4312 Istanbulspor vs Fatih Karagumruk 3.01 3.48 2.15

20:30 5634 Altay vs Sakaryaspor 2.67 3.24 2.34

21:00 1086 Jong PSV vs Roda Kerkrade 2.71 3.39 2.32

21:00 2679 Jong Ajax vs Dordrecht 1.57 4.18 4.60

21:00 3961 Almere City vs Jong Utrecht 1.38 4.67 6.43

21:00 5478 Jong AZ Alkmaar vs De Graafschap 3.12 3.54 2.03

21:00 5867 MTK Budapest vs Nyiregyhaza 1.42 4.54 5.36

21:30 2146 Renate vs Calcio Lecco 2.43 3.09 2.98

21:30 2727 Brown Adrogue vs Atletico Rafaela 2.36 2.91 3.01

21:45 1309 Guingamp vs Bordeaux 3.11 3.16 2.22

21:45 1755 Sassuolo vs Torino 2.36 3.10 2.90

21:45 5328 York City vs Barnet 2.43 3.42 2.63

22:00 2895 Everton vs  Tottenham 3.19 3.19 2.16

22:00 3289 Albacete Balompie vs Las Palmas UD 2.51 2.97 2.82

22:00 4639 Valencia vs Rayo Vallecano 2.08 3.05 3.55

22:00 5108 Racing Club (URU) vs Defensor Sporting 3.45 3.19 1.98

22:15 1740 Haras EL Hodood vs Enppi Club 2.55 2.90 2.85

22:15 3667 Famalicao vs FC Arouca 1.96 3.27 3.72

22:15 5582 Ismaily SC vs Ceramica Cleopatra 3.07 2.87 2.44

23:00 3316 AD Grecia vs Santos Guapiles 2.09 3.21 3.21

23:10 4808 CA Atlanta vs Mitre SdE 2.15 2.92 3.42

HABARI MICHEZO

22 Jumatatu Aprili 3, 2023

LONDON, England 

M
ABAO kutoka kwa mshambu-
liaji Ollie Watkins na nahod-
ha John McGinn, yaliipatia 
Aston Villa pointi zote tatu 

katika ushindi wa 2-0 dhidi ya Chelsea, 
Jumamosi na kuifanya timu hiyo kuen-
delea kuwa kwenye wakati mgumu.

Matokeo hayo yaliipeleka Villa katika 
nafasi ya tisa kwenye msimamo, na ku-
waruka Chelsea hadi nafasi ya 11 (kabla 
ya mechi za jana Jumapili).

Watkins alifunga dakika ya 18 baada 
ya makosa ya beki Marc Cucurella, am-
baye alipiga kwa kichwa mpira kuurud-
isha nyuma na kisha kuuwahi na akapi-
ga shuti lake kwa utulivu na kumfunga 
kipa Kepa Arrizabalaga.

Chelsea, walimiliki mpira kwa asilim-
ia 69, lakini mara nyingi walikosa meno 
mbele ya lango. Kelele za mashabiki 
zilisikika pale Stamford Bridge wakati 
timu ikiwa  nyumbani na Graham Pot-
ter aliyeonekana kuhuzunika akiondo-
ka uwanjani, shinikizo likiwa limerejea 
kwenye mabega yake.

Timu yake itaikaribisha Liverpool 
Jumanne na itacheza na Real Madrid 
katika robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya baadaye mwezi huu.

“Lazima tukubali matokeo na kufan-
ya vizuri zaidi,” Potter aliiambia Sky. 

“Hatuwezi kujihurumia. Tuna mche-
zo mzuri Jumanne wa kujiweka sawa,” 
aliongeza Potter.

CHELSEA 
MAMBO SI 
MAMBO

MADRID, Hispania

CARLO Ancelotti am-
ethibitisha kuwa Timu 
ya Taifa ya Brazil inataka 
kumteua kama kocha, la-
kini amesisitiza nia yake 
ya kubakia Real Madrid.

Brazil imekuwa bila 
kocha mkuu tangu Tite 
alipoondoka baada ya 
Kombe la Dunia 2022 na 
ripoti mbalimbali zinadai 
Ancelotti ndiye lengo lao 
kuu.

Mshambuliaji wa Ma-
drid, Vinicius Jr wiki ili-
yopita alisema “anaami-
ni” kocha wa klabu yake 
anataka kuchukua kazi 

kwa ‘Selecao’ hao na An-
celotti anafurahishwa na 
nia hiyo.

“Ukweli ni kwamba 
timu ya taifa ya Brazil 
inanitaka; naipenda hiyo, 
inasisimua,” Ancelotti 
aliwaambia wanahabari 
kabla ya mchezo wa Ma-
drid dhidi ya Real Val-
ladolid.

“Kutoka hapo, lazima 
uheshimu mkataba 
ulionao, ambao nataka 
kuutimiza.”

Ancelotti mwenye 
umri wa miaka 63, ana 
mkataba na Madrid hadi 
mwaka 2024. Alirejea 
katika klabu hiyo kwa 

kipindi cha pili cha kui-
noa 2022 na kuwaongoza 
‘Los Blancos’ kutwaa La-
Liga na Ligi ya Mabingwa 
Ulaya msimu uliopita.

Mwaka huu, Madrid 
wako pointi 12 nyuma ya 
vinara Barcelona kwenye 
LaLiga, lakini wamesalia 
kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya na Kombe la 
Mfalme.

Mustakabali wake un-
atarajiwa kuhusishwa na 
jinsi Madrid wanavyo-
fanya katika mashindano 
hayo mawili, ingawa 
amesisitiza kwamba ana-
taka kubaki Santiago Ber-
nabeu.

Carlo Ancelotti athibitisha 
kutakiwa kuinoa Brazil
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1|3.19
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01. 05/04/23 21:15 Perugia vs Reggina 2.52 2.94 2.83

02. 05/04/23 21:45 RB Leipzig vs Borussia Dortmund 2.29 3.60 2.90

03. 05/04/23 22:00 Barcelona vs Real Madrid 2.29 3.21 2.96

04. 05/04/23 22:00 West Ham vs Newcastle 3.00 3.25 2.22

05. 06/04/23 01:00 Danubio FC vs SC Emelec 2.38 3.05 2.84

06. 06/04/23 02:00 Huachipato vs Union Espanola 2.40 3.21 2.69

07. 06/04/23 03:05 Pumas De Tabasco vs Zacatepec 2.89 3.36 2.19

08. 06/04/23 05:00 Deportivo Pereira vs Colo Colo 2.58 3.08 2.58

09. 06/04/23 19:00 Slask Wroclaw vs GKS Piast Gliwice 2.43 3.09 2.67

10. 06/04/23 22:15 El Ittihad Alexandria vs Coca Cola 2.86 2.91 2.56

11.07/04/23 03:00 FBC Melgar vs Olimpia Asuncion 2.25 3.13 2.98

12. 07/04/23 03:00 CA Tigre vs Sao Paulo 2.54 3.06 2.64

13. 07/04/23 08:00 Western United vs Central Coast Mariners 2.68 3.26 2.47

14:30 4872 Lampang vs Bangkok Glass 4.83 3.86 1.55

15:00 4635 Ethiopian Medhin vs Arba Minch Kenema 2.29 2.90 3.15

16:30 4650 Pusamania Borneo vs Bali Utd Pusam 1.94 3.49 3.24

17:30 2618 NK Jarun Zagreb vs Rudes Zagreb 3.43 3.12 2.01

18:00 2555 Dire Dawa Kenema FC vs Legetafo Legedadi 1.62 3.52 5.07

19:00 1074 AEK Larnaca vs Apoel Nicosia 2.44 3.15 2.84

19:00 2056 EN Paralimni vs Doxa Katokopia 2.20 3.23 3.17

19:00 2116 Maccabi Petach Tikva vs Hapoel Acre 1.59 3.80 5.28

19:00 2384 Paide Linnameeskond vs FCI Levadia Tallinn U21 5.31 4.78 1.49

19:00 3679 FC Versailles 78 vs Chateauroux 2.20 3.15 3.20

19:00 5936 Resovia Rzeszow vs GKS Tychy 2.27 3.17 2.82

19:30 3223 Concarneau vs Sedan 1.79 3.41 4.31

19:30 3394 Empoli vs Lecce 2.43 3.00 2.90

20:00 1098 Hapoel Rishon Lezion vs SC Kfar Qasem 2.47 3.10 2.84

20:00 1331 Jonkopings Sodra vs Orebro SK 2.48 3.26 2.78

20:00 1446 El Fahem vs Bnei Yehuda 2.11 3.22 3.38

20:00 2189 Aarhus vs Randers 1.95 3.34 3.79

20:00 2666 B36 Torshavn vs HB Torshavn 2.82 3.23 2.24

20:00 2681 Hapoel Afula vs Hapoel Ramat Gan 2.09 3.27 3.38

20:00 2806 Penafiel vs Porto B 2.27 3.22 2.91

20:00 2819 Orgryte IS vs AFC Eskilstuna 1.95 3.61 3.56

20:00 3349 Stal Mielec vs Jagiellonia 2.36 3.14 2.73

20:00 3695 Ingolstadt vs 1860 Munich 2.52 3.48 2.52

20:00 5147 Mjallby vs Varbergs Bois 1.89 3.24 3.65

20:10 2054 Elfsborg vs BK Hacken 2.78 3.40 2.19

20:15 1283 Beitar Jerusalem vs Hapoel Haifa 2.15 3.24 2.98

20:30 1737 Eyupspor vs Erzurum BB 1.56 3.64 5.13

20:30 1777 Oostende U21 vs St Truiden U21 2.12 3.00 3.00

20:30 2784 Sepsi Osk vs Steaua Bucuresti 2.78 3.15 2.42

20:30 4312 Istanbulspor vs Fatih Karagumruk 3.01 3.48 2.15

20:30 5634 Altay vs Sakaryaspor 2.67 3.24 2.34

21:00 1086 Jong PSV vs Roda Kerkrade 2.71 3.39 2.32

21:00 2679 Jong Ajax vs Dordrecht 1.57 4.18 4.60

21:00 3961 Almere City vs Jong Utrecht 1.38 4.67 6.43

21:00 5478 Jong AZ Alkmaar vs De Graafschap 3.12 3.54 2.03

21:00 5867 MTK Budapest vs Nyiregyhaza 1.42 4.54 5.36

21:30 2146 Renate vs Calcio Lecco 2.43 3.09 2.98

21:30 2727 Brown Adrogue vs Atletico Rafaela 2.36 2.91 3.01

21:45 1309 Guingamp vs Bordeaux 3.11 3.16 2.22

21:45 1755 Sassuolo vs Torino 2.36 3.10 2.90

21:45 5328 York City vs Barnet 2.43 3.42 2.63

22:00 2895 Everton vs  Tottenham 3.19 3.19 2.16

22:00 3289 Albacete Balompie vs Las Palmas UD 2.51 2.97 2.82

22:00 4639 Valencia vs Rayo Vallecano 2.08 3.05 3.55

22:00 5108 Racing Club (URU) vs Defensor Sporting 3.45 3.19 1.98

22:15 1740 Haras EL Hodood vs Enppi Club 2.55 2.90 2.85

22:15 3667 Famalicao vs FC Arouca 1.96 3.27 3.72

22:15 5582 Ismaily SC vs Ceramica Cleopatra 3.07 2.87 2.44

23:00 3316 AD Grecia vs Santos Guapiles 2.09 3.21 3.21

23:10 4808 CA Atlanta vs Mitre SdE 2.15 2.92 3.42
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RAGE AIPA MBINU SIMBA
KUTINGA NUSU FAINALI CAF
Na Adam Fungamwango

R
AIS wa zamani wa Klabu ya 
Simba, Ismail Aden Rage, 
amefanya kikao na benchi la 
ufundi la timu hiyo pamoja na 

wachezaji na kuwapa mbinu ambayo 
itawasaidia kwenye mechi inayofuata 
ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

Rage ambaye alikuwa
 nchini Morocco kushuhudia
 mechi ya kukamilisha hat-
ua ya makundi kati ya timu

 hiyo na Raja Casablanca,
 Simba ikifungwa mabao

 3-1, amesema kitakacho-
wasaidia kwenye mechi

 zinazofuata si kukaba njia
 tena bali ni kwa staili ya

 mtu kwa mtu ‘police mark-
ing’, ambayo anaona itawa-

beba zaidi kwenye mechi
 zinazofuata.

“Mpira ulipokwisha nilikwenda 
kutoa ushauri wangu, nikaongea na 

walimu na baadhi ya wachezaji na 
nimewaambia wajitahidi kwenye 
michezo inayokuja kufanya aina ya 
ulinzi inayoitwa mtu kwa mtu, ‘po-
lice marking’, badala ya kukaba njia, 
yaani wakati mnashambuliwa mna-
hakikisha wale wapinzani wenu ha-
wawi peke yao, hamkai nao mbali, ili 
wasijiandae na kufanya wanachoki-
taka wakati wanapokuwa na mpira, 
mkiwa nao mbali, inakuwa ni hatari, 
lakini mkiwa nao karibu wakigusa tu 
mpira mnawadhibiti, nina imani ka-
bisa kuwa watafanya jitihada hizo,” 
alisema Rage.

Kwenye mechi hiyo iliyochezwa 
usiku mnene wa Aprili Mosi, Rage 
alisema Simba ilicheza vema lakini ku-
likuwa na matatizo upande wa ulinzi 
ndiyo yaliyofanya wapoteze.

“Simba wamecheza vizuri, lakini 
wamepoteza mchezo, kwenye soka 
hili lipo, unaweza kucheza vizuri, la-
kini ukafungwa, matatizo makubwa 
yalikuwa ni kwenye upande wa ulinzi, 
ambapo walifanya makosa hayo hayo 
na timu hii tulipocheza Dar es Salaam 
na ndiyo maana nikawapa hiyo mbinu, 

lakini mimi binafsi nilishtuka sana nili-
vyoona kiwango kile cha Simba, kili-
kuwa kizuri sana nikielewa hali halisi 
ya wachezaji wetu tuliokuwa nao, tu-
nakwenda robo fainali, lakini kikubwa 
zaidi ni kwamba katika mashindano 
mengine makubwa yanayokuja tuna-
takiwa tujiimarishe kwenye sehemu 
ya ulinzi, viungo wakabaji na safu 
ya ushambuliaji iongezwe nguvu,” 
alishauri.

Kikosi cha Simba kilirejea nchini 
jana na kinasubiri keshokutwa, Juma-
tano droo ya michuano hiyo itaka-
popangwa na Shirikisho la Mpira wa 
Miguu Afrika (CAF), ili kujua itacheza 
na timu gani kwenye hatua ya robo 
fainali ambapo itaanzia nyumbani 
Uwanja wa Benjamin Mkapa na kwen-
da kumalizia ugenini.

Baada matokeo ya makundi yote ku-
kamilika juzi, Simba itacheza na timu 
kati ya Wydad Casablanca ya Morocco 
ambao ni vinara wa Kundi A, Ma-
melodi Suudowns ya Afrika ya Kusini 
ikiliongoza Kundi B au Esperance ya 
Tunisia, ambao wapo kileleni kwenye 
Kundi D.

Yanga yaweka rekodi 
Aden Rage

ambaye alionekana mwiba 
upande wa Yanga mpaka 
pale alipoumia katikati ya 
kipindi cha pili, alipowalam-
ba chenga wachezaji wanne 
wa Yanga kabla ya kuachia 
shuti kali lililopanguliwa na 
kipa Mnata na kuwa kona.

Straika tegemeo wa Yan-
ga, Fiston Mayele hakuwa 
kwenye mchezo mzuri jana 

na alionekana dakika mbili 
kabla ya mechi kumalizika, 
alipowazidi mbio mabeki wa 
TP Mazembe, lakini kabla ya 
kuingia ndani ya eneo la ha-
tari alichezewa madhambi.

Metacha alifanya tena kazi 
ya ziada dakika za majeruhi, 
alipopangua mpira uliokuwa 
ukielekea wavuni kwa kich-
wa kilichopigwa na Cristian 
Kouame na hadi mwisho 
matokeo yalibaki kuwa TP 
Mazembe 0-1 Yanga.
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Katika hatua 
nyingi Msemaji 

wa Serikali, Gerson Msigwa, akikabidhi 
zawadi ya Sh. milioni tano ikiwa ni ahadi 
ya Rais Samia Suluhu Hassan ya kutoa kiasi 
hicho kwa kila goli litakalofungwa na Simba 
na Yanga kwenye michuano ya kimataifa 
msimu huu, alisema amekabidhi fedha 
fedha hizo ikiwa utekelezaji ya Mama.

“Nimekuja kukabidhi hizi fedha nina imani 
itakuwa chachu kwa wachezaji kuendelea 
kufanya vizuri katika hatua inayofuata ya 
robo fainali,” alisema Msigwa.

Meneja wa Idara ya Habari na Mawasi-
liano wa Simba, Ahmed Ally, alimshukuru 
Rais Samia na kumuahidi kupambana ku-
hakikisha wanampeleka  Mama nusu fainali.

Aliongeza kuwa baada ya droo ya Juma-
tano watamfahamu mpinzani wao na Aprili 
21 au 22, mwaka huu, wataanza kutupa 
karata yao katika hatua ya robo fainali.

“Tunamkaribisha Mama Aprili 21 au 22, 
kuja kuwashuhudia watoto wake wakipam-
bana, lakini kuja kuwakabidhi fedha kwa 
mikono yake katika mchezo wetu wa kwan-
za wa robo fainali tutakaocheza Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam,” alisema na 
kuongeza: 

“Safari yetu ilikuwa sehemu kubwa na 
mambo mengi, lakini tunamshukuru Mungu 
tumefika na tumecheza mechi bora sana 
hasa jinsi ya wachezaji walicheza vizuri.

“Licha ya kupoteza mechi tumeridhika, 
hivyo tumejifunza na tunajua jinsi gani ya 
kucheza, sasa tunasubiri droo ipangwe, 
maana tunayemtamani na sisi anatutamani,” 
alisema Ahmed. 
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Robertinho hesabu 



wenda Lubumbashi na kuchap-
ika kwa mabao 3-1, mechi ya 
Kombe la Shirikisho barani Af-
rika hatua ya makundi.

Awali, Februari 19, mwaka huu, 
Yanga ilikuwa timu ya kwanza 
nchini kuifunga TP Mazembe, 
ilipopata ushindi wa mabao 
3-1 kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa katika mfululizo wa 
mechi za Kombe la Shirikisho 
barani Afrika Kundi D.

Mpira wa krosi iliyopigwa na 
Jesus Moloko, ulionekana kama 
utadakwa kirahisi na kipa Nar-
cisse Nlend, lakini pamoja na ku-
uchupia, ulimponyoka na kuan-
gukia miguuni mwa mfungaji 
Farid, ambaye hakuwa na kazi 
kubwa sana zaidi ya kuupiga na 
kujaa wavuni.

Farid alikuwa ameingia ku-

chukua nafasi ya Mudathir Ya-
haya aliyetolewa baada ya kupa-
ta kadi ya njano mapema kipindi 
cha kwanza cha mchezo huo na 
kutolewa kipindi cha pili.

Kwa matokeo hayo, pamoja na 
kwamba Yanga tayari ilishafuzu, 
lakini imefikisha jumla ya pointi 
13 na kuendelea kuliongoza 
kundi hilo ikisubiri matokeo ya 
mechi ya US Monastir itakayoku-
wa nyumbani Tunisia dhidi ya 
Real Bamako ndiyo yataamua 
timu gani kati ya hizo itakayoon-
goza kundi lao.

Yanga itaendelea kuwa kilele-
ni kama US Monastir itapoteza, 
sare au kufunga mabao yasiyoz-
idi mawili, lakini kama itashinda 
3-0 na kuendelea Watusia hao 
wataongoza kundi hilo.

Kwenye mechi hiyo wenyeji 

walianza kulisalimu lango la we-
geni wao dakika ya nne tu pale 
Ismail Ganiyu alipopiga kichwa 
mpira wa krosi ya  Glory Likon-
za, ukatoka nje.

Yanga ilijibu shambulizi hilo 
dakika mbili baadaye, Moloko 
alipofanikiwa kuingia ndani ya 
eneo la hatari na kupiga krosi 
ambayo ilimkuta Kennedy Mu-
sonda, akamtengea Mudathir 
aliyekuwa anakuja kwa kasi, 
kabla ya kupiga shuti ambalo lili-
ishia kwenye mikono ya golikipa 
Nlend.

Kipa Metacha Mnata alilazimi-
ka kufanya kazi ya ziada dakika 
ya 12 alipochupa na kuukamata 
mpira ulliopigwa na Joel Beya 
ambaye alimegewa pande na Er-
nest Luzolo.

Almanusra TP Mazembe 
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Chelsea mambo si mambo

Na Saada Akida 

BAADA ya kikosi cha Simba 
kurejea nchini kikiwa na 
uhakika wa kucheza robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, Kocha Mkuu wa Simba, 
Robertinho Oliveira, amesema 
sasa nguvu zao wanaziele-
keza katika michezo mitatu ya 
Kombe la Shirikisho la Azam 
na Ligi Kuu Tanzania Bara 
dhidi ya Yanga.

Simba imerejea nchini jana 
kutokea Morocco kwenye 
mchezo wao wa kukamilisha 
hatua ya makundi ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika dhidi ya 
Raja Casablaca ambao ilikubali 
kipigo cha mabao 3-1, lakini 
hata hivyo, timu hizo zote 
zilishafuzu robo fainali katika 
Kundi lao la C.

Akizungumza na Nipashe 
baada ya kutua nchini, Rob-
ertinho, alisema mechi hizo 
mbili ni sehemu ya maandalizi 
ya kuelekea mchezo wao wa 
robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa ambapo mpinzani wao 
watamjua keshokutwa, Juma-
tano.

Robertinho alisema mechi 
mitatu za nyumbani ikiwamo 

michezo miwili dhidi ya Ihefu 
FC mchezo wa Kombe la FA na 
mechi ya Ligi dhidi ya Yanga 
ataitumia kwa ajili ya kuji-
andaa na michezo yao miwili 
ya robo fainali.

Alisema wachezaji wake 
hawakucheza vibaya kwe-
nye mechi iliyopita dhidi ya 
Raja Casablanca na kwamba 
walicheza vizuri na kuone-
sha  kiwango kizuri, licha ya 
kufungwa.

“Nimefurahi kuona Simba 
imefuzu kucheza hatua ya 
robo fainali licha ya kupoteza 
mchezo dhidi ya Raja Casa-
blanca, sasa akili na nguvu 
tunazielekeza kwenye mechi 
zilizopo mbele yetu ikiwa ni 
pamoja na kushinda dhidi ya 
Yanga na kucheza nusu fainali 
ya Ligi ya Mabingwa.

“Kuhusu wachezaji wangu 
wawili Mohammed Hussein 
(Tshabalala) na Sadio Kanoute 
ambao hawakuwapo mechi 
iliyopita, sasa nitaungana nao 
kuelekea mechi zetu zijazo 
kuhakikisha tunafikia malen-
go,” alisema Robertinho. 

Robertinho hesabu 
daraja Yanga CAF

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Na Adam Fungamwango

B
AO la dakika ya 63 
lililowekwa wavuni na 
mtokea benchini, Farid 
Mussa, jana liliiwezesha 

Yanga kuweka rekodi ya kuwa 
timu ya kwanza Tanzania 
kuifunga TP Mazembe ya 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo, kwenye uwanja wake wa 
nyumbani, jijini Lubumbashi.
Simba ilitua jijini humo

 kucheza dhidi ya TP
 Mazembe kwenye hat-
ua ya raundi ya kwan-

za ya Ligi ya Mabingwa 
ikafungwa mabao 3-2
 mwaka 2011, halafu
 ikaenda tena msimu

 wa 2018/19 kwenye
 mechi za makundi ligi 
hiyo ikatandikwa ma-

bao 4-1.

Yanga nayo mwaka 2016 ilik-

Yanga yaweka rekodi Afrika
   Yakaa kileleni ikisikilizia matokeo ya Watunisia 

baada ya kuvunja mwiko TP Mazembe kwa...

Fiston Mayele (kushoto) na Kennedy Musonda, wakimpongeza Farid Musa (katikati), 
baada ya kuifungia Yanga bao pekee wakati ikishinda 1-0 dhidi ya TP Mazembe 
kwenye mechi ya kukamilisha hatua ya makundi ya Kombe la Shirikisho Afrika ili-
yopigwa katika Uwanja wa TP Mazembe uliopo Lubumbashi, DR Congo jana. Yanga 
ilishuka uwanjani hapo ikiwa tayari ifuzu hatua ya robo fainali kutoka Kundi D 
sambamba na US Monastir ya Tunisia, ambayo jana usiku ilikuwa ikicheza dhidi ya 
Real Bamako ya Mali. MPIGAPICHA WETU
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iandike bao dakika ya 24 baada 
ya Isama Mpeko kuruka juu na 
kuunganisha mpira wa faulo 
iliyopigwa na Luzolo, mpira 
ukampita kipa Metacha, lakini 
badala ya kujaa wavuni ukatoka 
sentimeta chache.

Kipindi cha pili, pamoja na 
timu zote kufanya mabadiliko, 
zilishambuliana kwa zamu, la-
kini safu zao za ushambuliaji zi-
likuwa butu.

Ilikuwa ni dakika mbili tu 
baada ya mapumziko, Luzolo 

TUMEMALIZA...
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