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V I fo W a n a fU n Z I MISCELLANEOUS COMMERCIAL CAUSE NO. 12 OF 2023
. W a k i C h O t a IN THE MATTER OF THE COMPANIES ACT 2002 (CAP 212)

AND

| m a h a r a ge IN THE MATTER OF WILEX AUTO TRADING LIMITED

SUBSTITUTED SERVICE BY PUBLICATION

kW en y e tan g | TO WHOM IT MAY CONCERN

TAKE NOTICE that the above petitioner has instituted a
suit for winding up petition of the above company, the
claim and the particulars of which are set in the petition

and service of the summons of the above matter has
been ordered by means of publication. You are directed
JUmapl“ Mei 14, 2023 - Tanzania 1,000/- Kenya 100/- to collect copies of the case documents from the court’s
Registry, P.0. Box 12533, Dar es salaam.
ANYONE concerned is hereby summoned to appear in
this court in person or by an Advocate or an agent duly
authorized on 17* May, 2023 at 09:00am before Hon.
A.A MBAGWA, Judge for orders. TAKE FURTHER
NOTICE THAT if should you default to enter appearance
as herein provided, the matter will proceed and decision
will be given in your absence.
Given under my hand and Seal of the Court this 5th day

kwa 1zs. 1000 Tui

H3 SCANHAPA | SportPesa.00.17
KUPAKUA

& appYETUI | ™*150*87#

of May, 2023.
MWANGA WA JAMII www.ippmedia.com UM ! PILI #u
DE| REGISTRAR
ISSN 0856 « No. 0581310 COMMERCIAL DIVISION
D www.twitter.com/nipashetz www.facebook.com/nipashetz % www.instagram.com/theguardian_newspaper DAR ES SALAAM
LIKE & FOLLOW US

amia mbogo urasimu
vibali mmara ya simu

TeIITHM OVLUNU HASSA ibr

AlSwa JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
13 MEI, 2023

UKURASA 3

Kikwete
Membe
alikuwa
msaada
mKubwa
Kwangu
kikazi

= e

Rais Samia Suluhu Hassan akiwa na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa , na viongozi wengine, wakishuhudia

Simulizi madai

mwanafunzi e
. kujiteka kutaka
Japewe mamilioni s
LTI =73 YANGA RASMI BINGWA 2022/23 UK.24

AN




2 Nipashe

Jumapili Mei 14, 2023

HABARI KITAIFA

Ania awa mbogo urasimmu vibali minara ya simu

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan
ametoa maagizo manane huku
akikemea urasimu kwenye utoaji
wa vibali vya ujenzi wa minara
ya simu na kuagiza kuanzia sasa
vitolewe ndani ya mwezi mmoja.

Aidha, ameonya matumizi ma-
baya ya mitandao kwa vijana na
kuwataka watumie kwa kulinda
mila, desturi na kujielimisha.

Akizungumza jana kwenye
hafla ya kutia saini mikataba
ya ujenzi wa minara 758 kati ya
Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote
(UCSAF) na watoa huduma ya
mawasiliano nchini, Rais Samia
alisema kuna urasimu kwenye
utoaji vibali vya ujenzi minara
na imekuwa ikichukua miezi sita
mchakato wa kibali.

“Sasa tutaitana na wote wan-
aohusika na mambo haya ya ku-
toa vibali, vibali hivi vya minara
iliyosainiwa leo visizidi zaidi ya
mwezi mmoja vibali vyote viwe
vimetoka, kuanzia leo hadi Juni
13 nitamuuliza Waziri wamek-
wama wapi nani amekwamisha.”

“Kwa hiyo wale wenye ma-
koti mazito ambayo hayainui
mikono kwenye kutoa vibali yai-
nuliwe yawekwe kwenye viti ili
mikono iwe myepesi kutoa vibali
kisheria kulingana na kanuni
tulizojiwekea, alisema.

Kuhusu tozo zinazolalamikiwa
na watoa huduma na kusababi-

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA WILAYA YA
MOROGORO
MKOA MOROGORO
MAOMBI ARDHI NA. 109 MWAKA 2023
NZIACHARO PAULO NZICHARO & OTHER......MWOMBAJI
ATHUMAN RAMADHAN & OTHERS........MJIBU MAOMBI

POPOTE ULIPO

Unatakiwa ufike katika Baraza la Nyumba na
Ardhi ilioko Wilaya Morogoro terehe
16/05/2023 Saa 2:00 Asubuhi ambapo shauri
lako limepangwa kutajwa.

Endapo hutofika wewe binafsi ama
muwakilishi wako shauri taja litasikilizwa
upande mmoja na kutolewa uamuzi
Imesainiwa leo tarehe 09/05/2023

sha mabando kuwa ghali, Rais alise-
ma tozo ya kupitisha mkongo kwenye
eneo la akiba ya barabara inalalamiki-
wa ambayo ni Dola za Marekani 1,000.

“Kuna taasisi kadhaa zinatumia
maeneo yale tozo zipo chini lakini
mkongo ni Dola za Marekani 1,000
kupitisha kwenye maeneo hayo. Sasa
hii haiwi bure inakwenda kuingia
kwenye gharama za mabando za watu
wa simu, ili tushushe gharama na
watu wetu wakatumie vizuri huduma
hili vizuri, alisema.

Kuhusu upungufu wa umeme mae-
itajengwa, alisema: “Mnara mmoja
kwa mwezi unatumia Sh.Milioni 1.8
tukitumia majenereta lakini tukitu-
mia umeme tunakwenda kutumia
Sh.400,000 tu, kwa hiyo tunapaswa

(REA) kuhakikisha minara hiyo inaku-
wa na umeme ili kushusha gharama
za bando na lisiposhuka watakama-
tana na watoa huduma.

FAIDA ZA MINARA

Rais Samia alisema hatua hiyo ni
utekelezaji wa ahadi ambayo ame-
kuwa akitoa mara kadhaa ya kukuza
na kuimarisha sekta ya Tehama kwa
vijana na kusukuma maendeleo.

“Kuwapo kwa huduma bora za ma-
sana kiuchumi, kisiasa, kijamii, ulinzi
na usalama wa nchi, ujenzi wa minara
hii ni kichocheo kikubwa cha mafani-
kio kutokana na wananchi wote ku-
guswa na kuwa sehemu ya ukuaji wa
uchumi,” alisema.

Alisema uwekezaji huo utakuza bi-
wa mtandao inakwenda kuondoka
kwa wakulima na wananchi wa mae-
neo hayo.

“Tunakwenda kubadilisha teknolo-

visimu vya tochi, tukiimarisha
mitandao yetu ya mawasiliano
wakulima  wanakwenda  kutoka

kwenye tochi wanakwenda kwenye
‘touch’ (simu janja) kwa sababu zile za
touch zitawapa taarifa zote za nchi na
za kidunia,”alisema.

Pia, alisema hatua hiyo inakwenda
kuimarisha huduma za matibabu

vya wanawake na watoto wakati wa

kujifungua.

Kuhusu huduma za TEHAMA shu-
leni, Rais Samia aliagiza Wizara ya
Habari, Mawasiliano na Teknolojia
ya Habari kushirikiana na Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia kwenye
kongamano la sera na mitaala mipya
ya elimu kulipeleka suala la TEHAMA
ili kupata maoni kwa wananchi.

Naye Waziri Mkuu Kassim Majaliwa,
alizitaka kampuni za mawasiliano
hapa nchini kuendelea kuwekeza na
kuongeza mitaji ya uwekezaji wao ili
kuimarisha mawasiliano nchini.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson
alisema kumekuwapo na malalamiko
kuwa mawasiliano ni ghali hasa kwe-
nye simu janja na bando.

Aliomba Serikali kuangalia nam-
na ya kupunguza tozo za kupitisha
mkongo wa taifa ambazo ni dola za
Marekani 1,000 na kusema gharama
hizo zimekuwa zikichangia kuongeze-
ka ghamara kwa wananchi.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya habari, Nape Nnauye,
alisema kupitia UCSAF imefikisha
mawasiliano kwa watanzania zaidi ya

“Hadi sasa UCSAF imeingia
makubaliano na kampuni za kufiki-

na wakazi milioni 15.1, jumla ya mi-
nara ya mawasiliano 1,380 itajengwa
katika mikataba 19 ambayo mfuko
umeingia na watoa huduma za
mawasiliano,”alisema.

Alisema serikali imetoa ruzuku ya
Sh. Bilioni 199.9 na ni ushahidi wa jin-
si serikali inavyothamani na kuhakiki-
wanapata huduma za mawasiliano.

Nnauye alisema asilimia 93.4 ya mi-
radi iliyotangazwa imechukuliwa na
kwamba awali ilikuwa inaishia asil-
imia 60.

“Tulitangaza zabuni za minara 763
tumepata watoa huduma katika kata
713 sawa na asilimia 93.4, katika kata
50 zilizobaki tutakaa chini na watoa
huduma nina hakika watoa hudu-
ma watafikiria kuzichukua hizi kata
changamoto ni kwamba zina waka-
zi kidogo nao wanahitaji huduma
hii,”alisema.

Waziri huyo alisema serikali kupitia
UCSAF imekuwa ikitoa ruzuku ya asil-
imia 40 na watoa huduma huchangia
asilimia 60 iliyobaki ya mradi.

Mwanafunzi
adaiwa kujiteka
kutaka mamilioni

Na Rose Jacob, M\WANZA

MWANAFUNZI Kenedy Nyangige (20) wa Chuo
Kikuu cha Kikatoliki cha Afya na Sayansi Shirikishi
Bugando (CUHAS), anashikiliwa na polisi mkoani
hapa kwa madai ya kujiteka kisha kuushinikiza
uongozi wa chuo na makundi mbalimbali kutuma
Sh. milioni 3.5.

Watu wengine walioshinikizwa kutuma kiasi
hicho cha fedha na mwanafunzi huyo wa mwaka
wa kwanza anayesoma kozi ya famasia ni wazazi,
jamaa na marafiki kwa madai kwamba asiuawe na
waliomteka, hali iliyozua taharuki.

Kamanda wa Polisi wa mkoa huo, Kamishna
Msaidizi Mwandamizi (SACP) Wilbroad Mutafung-
wa, alisema hayo juzi wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu msako wa wahalifu
uliokamata watuhumiwa 125 kwa tuhuma mbalim-
bali.

“Mei 5, mwaka huu, majira ya saa 13:00 mchana
tulipokea taarifa kutoka kwa Matiko Sirari (29) am-
baye ni daktari wa Hospitali ya Rufani ya Kanda ya
Bugando kuwa mwanafunzi wa mwaka wa kwanza,
Kenedy anayesoma kozi ya famasia chuoni hapo,
ametekwa na watu wasiojulikana na haifahamiki
yuko wapi,”alisema Mutafungwa.

Alisema taarifa hiyo ilieleza kwamba baada ya
watu hao kumteka walianza kutumia simu yake
wakitaka watumiwe Sh. milioni 3.5 ili wamwachie
na endapo haitatumwa watamwua.

Baada ya taarifa hizo, alisema uchunguzi uli-
fanyika na polisi walipofika eneo ambalo mnara
wa simu unasoma, walibaini kuwa kijana huyo
alikuwa anadanganya kwa kuwa hakutekwa na
mtu yeyote bali alitaka kujipatia fedha kwa njia za
udanganyifu.

“Polisi walibaini mwanafunzi huyo alikuwa
kwenye nyumba ya kulala wageni ya FM Katapila,
iliyoko Igogo wilayani Nyamagana mkoani hapa,
akiwa amejifungia ndani ya chumba namba 103
huku akiendelea kunywa pombe aina ya Balimi,”
alisema Mutafungwa.

Kuhusu operesheni za kuwasaka wahalifu, Ka-
manda Mutafungwa alisema wanamshikilia Juma
Shija na wenzake 20 wote wakazi wa wilayani
Magu, wakiwa na vitu mbalimbali zikiwamo pikipi-
ki mbili na luninga mbili.

Pia alisema wanamshikilia Ravi Sadma kwa
tuhuma za kuzalisha mifuko ya plastiki katoni 39
katika kiwanda cha Vira 2018 Company kilichoko
wilayani Ilemela.

Alisema wafanyabiashara tisa akiwamo Joseph
Nyaking'ono (39), mkazi wa Kisesa wilayani Magu
wanashikiliwa kwa tuhuma za kukutwa na zana
haramu za uvuvi aina ya nyavu za Timba tano, zi-
lizokuwa zimehifadhiwa kwenye gari yenye namba
za usajili T 930 DEQ aina ya Toyota Harrier.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na.28/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU LENJONUS
FRANCIS NYOMOLELO WA Chang'ombe
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA SALUMU LENJONUS NYOMOLELO

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 18 Mwezi 05 Mwaka 2023 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 03 Mwezi 05 Mwaka 2023

B 85 . 2L

KUPOTEA KWA CHETI

EINOTH PENDAELI anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba: NS5203/0014/2016 kilichotolewa
na baraza la mitihani la taifa kupitia
LEKULE GIRLS SECONDARY SCHOOL
mwaka 2016. Kwa yeyote atakaekionaatoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: WMB/RB/78/2023

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No 47 of 2023

In the matter of the late JULIUS MTEMI CHIMOMBO of
Nala within Dodoma City

And

In the matter of application for letters of
administration by MARISELINA ERNEST CHIMOMBO

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before the
grant of letters of Administration is made to the above
named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
18 day May.......... 2023

Dated at Dodoma this 10 day May........... 2023

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No 42 of 2023

In the matter of the late ABEL VUNJAMBAQ SWALLE
of kikuyu within Dodoma City

And

In the matter of application for letters of
administration by ERASTO ABEL SWALLE and LILIAN
ABEL SWALLE

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before the
grant of letters of Administration is made to the above
named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 7
day of B....ovevveerene 2023

Dated at Dodoma this 2 day of May........2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA WILAYA YA MOROGORO
MKOA MOROGORO
MAOMBI YA ARDHI NA. 108 MWAKA 2022
NZIACHARO PAULO NZIACHARO & OTHER....MWOMBAJI
ATHUMAN RAMADHANI & OTHERS........MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI
ATHUMANI RAMADHANI AND FABIAN JOHN

POPOTE ULIPO

Unatakiwa ufike katika Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya
ya Morogoro terehe 16/05/2023 Saa 2:00 Asubuhi
ambapo shauri lako limepangwa kutajwa.

Endapo hutofika wewe binafsi ama muwakilishi wako
shauri tajwa litasikilizwa upande mmoja na kutolewa
uamuzi

Imesainiwa leo tarehe 09/05/2023
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Daktari ‘feki’ mbaroni akidaiwa
kukutwa na vifaa kutoa mimba

Na Elizabeth John, NJOMBE

JESHI la Polisi mkoani hapa
linamshikilia, Mohamed Ab-
dallah (43), mkazi wa Moro-
goro kwa tuhuma za kutoa
huduma ya afya kinyume cha
sheria, sambamba na kukutwa
na vifaa vya kutolea mimba.

Mtuhumiwa huyo alikamat-
wa Alhamisi wiki hii katika ki-
jiji cha Mapogolo kata ya Milo,
wilayani Ludewa majira ya saa
12:00 jioni.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Njombe, Butusyo
Mwambelo, akizungumza na

Nipashe kwa njia ya simu, am-
ethibitisha kukamatwa kwa
mtuhumiwa huyo huku wak-
iendelea kukamilisha baadhi
ya taratibu ili kufikishwa ma-
hakamani.

Alisema baada ya taarifa za
awali, kuliwekwa mtego katika
eneo la nyumba anayofanyia
shughuli hizo lakini hawa-
kumkamata na kubaini yuko
kata ya jirani ya Mlangali.

Kamanda Mwambelo alise-
ma walimkuta mtuhumiwa
huyo akiwa baa anakunywa
pombe na kurejea naye katika

eneo lake la kazi na kuanza
kufanya upekuzi.

“Tunamshikilia kwa makosa
ya kutoa huduma bila kibali
kwa sababu amefungua za-
hanati  bubu na amekutwa
na vitu mbalimbali. Kwa
hiyo wupelelezi ukikamilika
atafikishwa mahakamani,”
alisema.

Kaimu Mganga Mkuu wa
Wilaya ya Ludewa, Dk. Leslie
Mhagama, alisema mtuhumi-
wa alipoulizwa kuhusu taalu-
ma yake, alidai kuwa na elimu
ya msalaba mwekundu.

Alisema katika upekuzi uli-
ofanyika, mtuhumiwa huyo
alikutwa na vifaa mbalimbali
vikiwamo vya kusaidia kutoa
mimba na kuunganisha mi-
fupa.

“Tumeona mabomba ya
sindano yaliyotumika kwa ku-
choma watu ambayo yanafika
100. Kwa hiyo inaonekana
amechoma watu  wengi.
Tumeona chombo kinachotu-
mika kuingiza sehemu za siri
kwa mwanamke ili kuangalia
kilichomo ndani, kwa hiyo ali-
kuwa anatoa mimba,” alisema.

Mjane Magreth Katabazi (katikati), akiwa amewashika watoto wake mapacha, Neema Abel na Rehema Abel wenye umri
wa mika 18, waliopooza miguu, mikono na kupata changamoto ya kuongea kwa zaidi ya miaka mitatu sasa kutokana

ameomba msaada kwa wasamaria wema kugharimia vipimo na matibabu yao yanayogharimu zaidi ya sh. milioni 40
kwa wote wawili. Kwa yeyote atakayeguswa awasiliane na mama yao kwa namba 0745405899. PICHA: VITUS AUDAX

Utata waibuka vifo vya wanafunzi wakichota maharage kwenye tangi

Na Mary Mosha, MOSH|

WANAFUNZI wawili wa Ki-
dato cha Nne katika Shule ya
Sekondari Kisomachi iliyoko
Vunjo, Moshi mkoani Kiliman-
jaro, wamefariki dunia kwa
madai ya kukosa hewa baada
ya kuingia kwenye tanki la
kuhifadhia maharage ili kuya-
chota kutokana na tundu lin-
alotumika kuziba.

Kutokana na tukio hilo, Jeshi
la Polisi Mkoa wa Kilimanjaro
linawashikilia watu watatu
akiwamo Mkuu wa Shule hiyo
kwa tuhuma za kusababisha
vifo vya wanafunzi hao.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Kilimanjaro, Kamishna
Msaidizi (ACP) Simon Maigwa,
alisema jana kuwa wanafunzi
hao, Edson Mosha na Godwin
John, wote wakiwa na umri
wa miaka 17, walifariki dun-
ia juzi majira ya jioni baada
ya kuingia ndani ya tangi hilo.

“Tunawashikilia ~ watumi-
shi watatu wa shule hii kwa
uchunguzi zaidi kutokana na
vifo vya wanafunzi wawili am-
bao inadaiwa waliingia kwe-
nye tangi kwa nia ya kuchota
maharagee baada ya njia ya
awali kuziba.

“Tukio hilo limetokea Mei 12

(juzi) majira ya saa 10:00 jioni.
Wanafunzi hao waliingia nda-
ni ya tangi linalotumika kuhi-
fadhia maharage kwa lengo
la kutoa maharage baada ya
sehemu ya chini inayotumika
kuyatoa kuziba,” alisema.

Kamanda Maigwa alisema
baada ya wanafunzi hao ku-
ingia humo walikosa hewa na
walitolewa na kupelekwa ka-
tika Kituo cha Afya cha Kirua
Vunjo na walibainika wame-
shafariki dunia.

“Miili ya marehemu im-
ehifadhiwa Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa ya Mawenzi kwa
uchunguzi zaidi wa kitaalam,”

alisema. Akizungumza na Ni-
cha Kileuo, Godfrey Mrema,
alisema baada ya kupata taar-
ifa hizo, walifika shuleni hapo
na kuona mazingira ya watoto
kufariki dunia ambayo yaliwa-

pa utata.
“Tulishangaa kuona watoto
wamefikaje kwenye ghala

la chakula bila mwalimu wa
chakula, wala wa zamu au
mpishi. Pia mazingira ya
kupanda hadi kuingia kwenye
tangi hilo bado hayaeleze-
ki. Sijafahamu familia za wa-
toto hao, ninafuatilia ili kujua
zaidi,” alisema.

: Mwanza
¢ naume wawili waliojitambu-
: lisha kwa majina ya Asmath
: Abdalah na Sharifa Elkana wak-
: iwa na mavazi ya kike wakijiuza
© mitaani.

Mwanza,
Mwandamizi (SACP) Wilbroad

Wakamatwa
madai kufanya
ushoga, usagaji

Na Vitus Audax, M\WANZA

JESHI la Polisi Mkoa wa
linawashikilia wa-

Baada ya kuwahoji wali-

¢ bainika kuwa majina yao halisi
: ni Ismer Abdalah na Jeremiah
¢ Elkana na kwamba watu hao
¢ wanadaiwa kujihusisha na bi-
: ashara ya ngono kinyume cha
: maumbile katika eneo la hoteli
: ya Villa Park.

Sambamba na watu hao,

: jeshi hilo linamshikilia Salome
: Rashidi (23) kwa tuhuma za ku-
: jihusisha na mapenzi ya jinsia
! moja.

Imedaiwa kuwa wanaume

¢ hao wawili walikamatwa kwa
¢ nyakati tofauti kutokana na
¢ msako wa polisi katika maeneo
: mbalimbali mkoani hapa na
¢ kukutwa pamoja na baadhi ya
¢ wanawake katika hoteli ya Villa

Park walikokuwa wakifanya bi-

ashara ya kuuza miili yao nje ya
: hoteli hiyo kinyume cha sheria.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kamishna Msaidizi

Mutafungwa, alisema hayo

¢ jana wakati akitoa taarifa kwa
¢ waandishi wa habari kutokana
: na misako mbalimbali iliyo-
: fanywa na jeshi hilo kwa lengo
¢ la kudhibiti vitendo vya kihali-
* fu na uvunjifu wa sheria mkoa-
¢ ni hapa. Kamanda Mutafungwa
¢ alisema baada ya kuwakamata
¢ wanaume hao ambao wali-
¢ kutwa katika kundi moja na
: wanawake ambao wamekuwa
: wakikamatwa mara kadhaa na
: baada ya kufikishwa polisi kab-
: la ya kuwekwa katika mahabu-
¢ su ya wanawake, waliwakagua
¢ na kubaini kuwa ni wanaume
¢ hivyo kuhojiwa upya na kue-
¢ leza majina yao halisi.

Aidha, Mutafungwa alisema

¢ watuhumiwa hao wanaendelea
: kuhojiwa na baada ya ushahidi
¢ kukamilika watafikishwa ma-
¢ hakamani ili kujibu tuhuma za
¢ kuruhusu kuingiliwa kinyume
¢ na maumbile sambamba na
¢ kufanya biashara ya kuuza miili
¢ yao kinyume cha sheria.

Pia alisema Salome Rashidi

: mkazi wa Kisesa, alikamatwa
¢ nyumbani kwake baada ya
¢ polisi kupokea taarifa kutoka
¢ kwa jirani zake kuwa anajihusi-
: sha na mapenzi ya jinsia moja.

Mutafungwa pia alisema

¢ jeshi hilo linawashikilia pia
: wanawake wengine
: hakuwataja idadi waliokuwa
¢ wakifanyiwa mapenzi ya jinsia
: moja na mwanamke huyo na
:uchunguzi ukikamilika watafik-
: ishwa mahakamani.

ambao
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LHRC yatoa
mapendekezo
uboreshaji
rasimu va elimu

Na Sabato Kasika

KITUO cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC),
kimetoa mapendekezo 10 kwa lengo la kuboresha
Rasimu ya Sera ya Elimu ambayo imetangazwa na
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia.

Akizungumza na waandishi wa habari jana Dar
es Salaam, Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC, Dk.
Anna Henga, alitaja mapendekezo hayo kuwa ni
kutaka nafasi za maofisa elimu, utamaduni, taal-
uma, teknolojia ya habari na mawasilianio (TE-
HAMA) na maofisa elimu sekondari watambuliwe
na sera.

“Taasisi hizo hazitambuliwi na rasimu ya sera,
licha ya nafasi kuwapo katika mfumo wa elimu,
tunapendekeza zitambuliwe,” alisema.

Katika pendekezo la pili, alisema kituo hicho
kinataka rasimu ya sera itoe ufafanuzi wa kina
juu ya dhana ya elimu isiyo katika mfumo rasmi
ni elimu ya namna gani, ili kuondoa mkanganyiko
uliopo sasa.

“Rasimu ya sera ieleze ni namna gani wanafunzi
waliopitia katika mkondo wa elimu isiyo rasmi
watatambuliwa kwenye mfumo wa elimu rasmi,
“alisema.

Alitaja pendekezo la nne kuwa rasimu ieleze en-
dapo sera itatumika katika elimu ya juu ili kuon-
doa mkanganyiko uliopo, katika sera ya elimu ya
sasa kutokana na kutoweka bayana kama inatumi-
ka katika ngazi ya elimu ya juu au haitumiki.

“Tunaomba rasimu hiyo ifungamanishwe na
sera nyingine zinazoongelea kwa namna moja
ama nyingine ujuzi na maarifa kama vile sera ya
sayansi na teknolojia, sera ya viwanda vidogo vi-
dogo ili kuwa na zao la wahitimu wenye ujuzi na
maarifa,” alisema.

Pia alisema kituo hicho kinapendekeza muda
wa kutosha wa kupitia, kuchambua, kuchakata
na kufanya mapitio ya rasimu ya sera utolewe
kwa wadau, tofauti na sasa ambapo wizara imetoa
wiki tatu.

Alitaja pendekezo la saba kwamba ni kutaka
kuwepo kipengele cha kufanya tathmini kila
baada ya miaka 10 kuhusu utelekelezaji wa sera,
huku pendekezo la nane likiwa ni kutaka dhana ya
elimu bure kuwekwa wazi.

“Ukweli ni kwamba lugha inayotumika katika
rasimu, inaashiria dhana ya elimu bila malipo ku-
tokuwa bure kiuhalisia, lugha inayotumika inaa-
shiria dhahiri shahiri kuwa elimu hiatakuwa bure,
bali kutakuwa na michango kadhaa,” alisema.

Katika pendekezo la tisa, alisema LHRC inataka
rasimu hiyo itoe mwongozo wa adhabu ya viboko,
kwa madai kwamba haijagusia suala hilo.

Mkurugenzi Mtendaji huyo alitaja pendekezo
la 10 kuwa ni suala la wanafunzi wa kike kurudi
shuleni baada ya kupata ujauzito, kwamba liwe la
kisera, Kwa kuwa rasimu hiyo haijalizungumzia.

“Kimsingi, rasimu hii na mambo mazuri, hivyo
tushirikiane kuhakikisha Inaboreshwa kwenye
baadhi ya maeneo ambayo tumeyataja, ili kubore-
sha elimu yetu,” alisema.

Aidha, alisema LHRC inakubaliana na pendek-
ezo la rasimu ya sera ya elimu kuhusu ukomo wa
elimu ya msingi, sekondari na elimu ya juu.

“ Rasimu ya Sera ya Elimu toleo la mwaka
2023, linapendekeza kuwa na mfumo wa elimu
wa 1+6+4+2/3+3+, kwa maana ya kwamba elimu ya
awali itakuwa kipindi cha mwaka mmoja,” alise-
ma.

Alifafanua kuwa elimu ya msingi itakuwa kwa
kipindi cha miaka sita, sekondari itabaki kuwa ya
miaka 4 kidato cha kwanza hadi cha nne, huku ki-
dato cha tano na sita ikiwa ni miaka miwili.

Diwani wa Kata ya Kisukuru, Lucy Lugome (wa pili kulia), akipokea risala kutoka kwa Mwanachama
wa kikundi cha vuguvugu la kumkomboa mwanamke kifikra kiitwacho Mapambano TAPO, Nduna

nyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Kisukuru, John Msele. PICHA: MUHIDINI MSAMBA.

Kikwete: Membe alikuwa msaada
mkubwa kwangu kikazi na kisiasa

Na Romana Mallya

RAIS mstaafu wa awamu ya nne,
Dk. Jakaya Kikwete, amefunguka
kuhusu aliyewahi kuwa Waziri wa
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki, Bernard Membe,
kwamba alikuwa mtu wa msaada
mkubwa kwake katika maisha ya
kikazi na kisiasa.

Kikwete amesema wametoka
mbali na Membe, alitumika katika
wadhifa huo kwa miaka minane
wakati wa serikali yake, wamesaid-
iana kwa mengi.

Membe alifariki dunia juzi asu-
buhi katika Hospitali ya Hurbert
Kairuki, Mikocheni mkoani Dar es
Salaam alipokuwa akipatiwa mat-
ibabu baada ya kuzidiwa ghafla.

Viongozi mbalimbali wa seri-
kali, taasisi, vyama vya siasa jana
waliendelea kumiminika nyum-
bani kwa marehemu Membe
Mikocheni kwa ajili ya kuhani
msiba huo.

Katika salamu zake za rambi-
rambi alizozitoa juzi kwa mke wa
Membe, Mama Dorcas Membe,

Kikwete amefunguka mambo
mbalimbali.
Katika taarifa yake, Kikwete

alisema, “Familia zetu na mapito
ya maisha yetu yamehusiana
sana.”

Alisema Membe alikuwa mtu
wa msaada mkubwa kwake katika
maisha yake ya kikazi na kisiasa.

“Nilimwamini na kumtumainia
katika nafasi zote alizohudumu
kwenye baraza langu la mawaziri.

“Aliwahi kuwa Naibu Waziri ka-
tika Wizara ya Mambo ya Ndani na
Wizara ya Nishati na Madini. Hali
kadhalika, aliwahi kuwa Waziri
wangu wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Kimataifa kwa miaka

tisa ambapo alifanya kazi kubwa
na nzuri ya kuendeleza maslahi
ya Tanzania katika medali za ki-
mataifa,” aliandika Kikwete na
kuongeza:

“Ninautambua mchango wake
mkubwa aliotoa kwenye Cha-
ma Cha Mapinduzi alipokuwa
Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya
Taifa, Mjumbe wa Kamati kuu na
Katibu wa Siasa na Uhusiano wa
Kimataifa katika Sekretarieti ya
Halmashauri Kuu ya Taifa. Katika
nafasi zote hizo, alijitoa kwa moyo
wake wote na kuacha alama za ku-
dumu,” alisema.

Pia  alisema  anamfahamu
Membe kama mwanadiplomasia
mbobezi, mwanamikakati ma-
kini, msomi mzuri, mcha Mungu,
mzalendo, mchapakazi hodari
na mtu jasiri ambaye hakuogopa
kusema na kulisimamia analo-
liamini.

“Hakika taifa limepoteza mmoja
wa watu muhimu. Ninatoa salaam
za rambirambi na mkono wa pole
kwako shemeji yangu, Dorcas
Membe na watoto wetu, Cecilia,
Richard na Dennis pamoja na wa-
jukuu, ndugu na jamaa wa mare-
hemu Membe. Nawapeni pole kwa
msiba mkubwa uliowakuta.

“Lakini, ninapenda kuwahakik-
ishia kuwa hamko wapweke. Mimi
pamoja na mke wangu Salma na
wana familia wetu wote, tuko
pamoja nanyi katika majonzi na
kuomboleza. Tunawaombea kwa
Mola awajalie moyo wa subira na
ustahimilivu katika kipindi hiki
kigumu mnachopitia,” alisema.
Kikwete akamalizia kwa kusema:
“Tukumbuke daima sisi sote ni
waja wake, na kwake tutarejea’.
Bwana ametoa Bwana ametwaa,
Jina lake lihimidiwe. Tumwombee

kwa Mola marehemu mpendwa
wetu, apumzike kwa amani na
roho yake aiweke mahala pema
peponi. Amina.”

Katika Wizara Mambo ya Nje
na Ushirikiano wa Kimataifa (sasa
Wizara ya mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki),
Membe alihudumu kama Waziri
kwa miaka tisa hadi 2015, akiwa
mtu wa pili kushika wadhifa huo
kwa miaka mingi, akitanguliwa na
Kikwete aliyeshika kwa miaka 10.

MPANGO ATOA POLE

Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango, kupitia ukurasa wake wa
Instagram aliandika: “Ninaungana
na Rais wa Jamhuri wa Muungano
wa Tanzania, Mheshimiwa Dk.
Samia Suluhu Hassan, kutoa pole
kwa ndugu, jamaa, marafiki na
watanzania kwa ujumla kufuatia
kifo cha aliyewahi kuwa Waziri wa
Mambo ya Nje, marehemu Ber-
nard Membe.

“Mwenyezi Mungu akawe mfariji
wa familia na wote walioguswa na
msiba huu. Ninamuombea mare-
hemu apumzike kwa amani.”

Akizungumza nyumbani kwa
marehemu, Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe,
alisema tofauti zao za Kkiitikadi
hazikuutofautisha ukaribu wake
na kwamba yalikuwapo mambo
waliyoshirikiana.

Alisema licha ya kero alizowahi
kufanyiwa na serikali ya CCM
haiondoi ukweli kuwa bado wana
uhusiano na baadhi ya viongozi
wake.

Kiongozi huyo wa CHADEMA
alisema Membe alikuwa mtu asi-
yekasirika na hata ikitokea hivyo
alionyesha tabasamu.
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Mwigulu ataka utafiti vikwazo vigezo mtangamano wa uchumi

Na Benny Mwaipaja, ARUSHA

WAZIRI wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba, amez-
ishauri nchi wanachama wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki (EAC)
kufanya utafiti ili kufahamu
sababu za nchi hizo kushindwa
kufikia vigezo mtangamano wa
uchumi mpana.

Vigezo hivyo ni sehemu ya
nchi hizo kufanikisha itifaki ya
Umoja wa Sarafu wa EAC ifikapo
mwaka 2031. Dk. Nchemba alitoa
rai hiyo juzi wakati wa mkutano
wa 15 wa Baraza la Kisekta la
Mawaziri wa Fedha na Uchumi

Pamoja na mambo mengine,
mkutano huo ulipokea na ku-
jadili taarifa mbalimbali za mku-
tano uliopita wa baraza hilo.
Miongoni mwa ajenda zilizo-
jadiliwa ni pamoja na mashau-
riano ya kibajeti kwa mwaka
wa fedha 2023/24, taarifa ya
Mkutano wa 26 wa Kamati ya
Magavana wa Benki Kuu za Ju-
muiya hiyo; mwenendo wa hali
ya uchumi na maendeleo duni-
ani pamoja na hatua zilizofikiwa
na nchi wanachama katika kuki-
dhi vigezo vya mtangamano wa
uchumi mpana wa jumuiya.
Alisema Tanzania imekidhi
vigezo vyote vya mtangamano

wa uchumi mpana isipokuwa
kigezo cha nakisi ya bajeti kina-
chopaswa kuwa chini ya asilimia
tatu. Kwa Tanzania kigezo hi-
cho kimefikiwa kwa asilimia 3.3
wakati nchi zote za jumuiya hiyo
zimeshindwa pia kufikia kiwan-
go kinachotakiwa ili kuwezesha
kufikiwa kwa umoja wa fedha
unaolenga kuwa na sarafu moja.

“Tathmini inaonyesha kuwa
nchi wanachama hazikufikia
vigezo vyote vya msingi vya
mtangamano wa kiuchumi ku-
tokana na changamoto mbal-
imbali zikiwamo UVIKO-19 na
ongezeko la mahitaji ya rasili-
mali fedha kwa nchi wanachama

Ongezeko mashtaka
ukiukaji madili Iatlsha

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKURUGENZI wa Mashtaka (DPP), Syl-

vester Mwakitalu, amesema kumekuwa na §
ongezeko la mashtaka yanayogusa maadili :
nchini huku asilimia 40 yaliyopokewa :
hadi juzi katika Mahakama ya Wilaya ya :
Kigamboni ni ya mmomonyoko wa maadi- :

li.

Mwakitalu alibainisha hayo juzi jijini :
hapa kwenye kikao kazi cha kukusanya :
maoni ya mapitio ya sheria zinazosima- :
mia makosa dhidi ya maadili Tanzania :
kilichowakutanisha wakuu wa upelelezi :
wa jinai Tanzania Bara na Zanzibar na :
waendesha mashtaka wa mikoa yote nchi- :
ni kilichoandaliwa na Tume ya Kurekebi- :

sha Sheria Tanzania.

Alisema ni muhimu kujadili kwa kina

kwa kuwa tatizo ni kubwa.

“Kikao hiki ni muhimu sana kwa sababu :
kitatoa mwanga na kuonyesha njia ya ku- :
pata ufumbuzi wa namna bora ya kuka- :
biliana na majanga ya namna hii ambayo :

yanalikabili taifa,”alisema.

Mwakitalu aliwaomba washiriki wajadili :
kwa wazi na kina, kwa sababu maazimio :
ya kikao kazi hicho yatakuwa na matokeo :
chanya kwenye kupata sheria bora zinazo- :

simamia maadili nchini.

Naibu Mkurugenzi wa Upelelezi wa Ma- :
kosa ya Jinai, Naibu Kamishna (DCP) Sale- : |
he Ambika, alisemawaendesha mashtaka :
na wakuu wa upelelezi wanapaswa kutoa :
maoni na mapendekezo ili kama sheria zi- @ ¢

lizopo zina upungufu zirekebishwe.

Katibu Mtendaji wa Tume ya Kureke- :

bisha Sheria Tanzania, Griffin Mwakapeje,

alisema kwa sasa wameanza utafiti na :
mapitio ya sheria zote zinazosimamia ma- :

kosa dhidi ya maadili.

“Makosa haya ni yale yanayohusisha :

kubaka, genge la ubakaji, kujaribu kubaka,

kuteka, udhalilishaji wa kingono, kuwain- :
gilia kingono watu wenye ugonjwa wa :
afya ya akili, kumuingilia mtu asiye mke :
mwenye umri chini ya miaka 18 bilaridhaa :
yake, kuwatweza watoto kingono, alisema. :

Alitaja mengine kuwa ni udhalilishaji :
mkubwa wa kingono, uwakala wa uka- :
haba, kumiliki madanguro, kuingilia kiny- :
ume na maumbile (ushoga), kuzini na :

maharimu, kusambaza picha za ngono,

ponografia kwa watoto na kwa njia ya :
mtandao, usagaji na mengine yanayofa- :

nana na hayo.
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Mbunge wa Jimbo la Kawe na Mjumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya CCM Taifa (NEC), Askofu Dk.
Josephat Gwajima (wa pili kushoto), akikagua
zoezi la ugawaji wa vifaa mbalimbali vya ku-
unganisha maji linaloendeshwa na Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira (DAWASA) kwa
wananchi wa eneo la Mivumoni, Kata ya Wazo,
Manispaa ya Kinondoni, mkoani Dar es Salaam
jana. Mbunge huyo, yupo katika ziara ya kukagua
miradi mbalimbali ya maendeleo jimboni kwake.
PICHA: MPIGAPICHA WETU.

katika kuendelea kuwekeza kwe-
nye miundombinu muhimu kwa
jamii,” alisema.

Dk. Nchemba alishauri Baraza
la Mawaziri wa Fedha na Uchumi
kuielekeza Sekretarieti ya EAC
kufanya utafiti kuhusu kukwama
kwa nchi zote wanachama ku-
fikia kigezo hicho na kucham-
bua na kuandaa mwongozo wa
sera utakaoziwezesha kutatua
kikwazo hicho. Suala la nchi
wanachama kufikia vigezo vya
mtangamano wa uchumi mpana
ni muhimu katika kufanikisha
itifaki ya Umoja wa Sarafu wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki.

“Baadhi ya nchi wanachama

zimekuwa hazifikii malengo
katika kufikia vigezo hivi na
kumekuwa hakuna hatua zi-
nazochukuliwa ili kuhakikisha
nchi zote wanachama zinafikia
vigezo kabla ya kuwa na sarafu
moja ifikapo 2031,” alisema.
Mapendekezo ya Dk. Nchem-
ba yaliungwa mkono na Mawa-
ziri wa Fedha na Uchumi wa
Kenya, Rwanda, na Burundi na
wawakilishi wa mawaziri wa fed-
ha wa Sudan Kusini na Uganda.
Walisema kutokana na vigezo
hivyo kuwekwa muda mrefu na
kushindwa kufikiwa kunamaani-
sha kuna haja ya kuviangalia

upya.

-
Mikopo umiza kichocheo
uvunjifu wa ndoa

Na Marco Maduhu,
: SHINYANGA

BAADHI ya wanawake mkoa-

: ni Shinyanga ambao wameku-
: wa wakishiriki katika mikopo
¢ kutoka katika taasisi mbalimba-
¢ li maarufu kama ‘Mikopo Umi-
¢ za’ au ‘Kausha Damu’ wamese-
: maimekuwa ikisababisha ndoa
¢ zao kuvunjika hususani wakati
: wa urejeshaji.

Wakizungumza na Nipashe

¢ kwa nyakati tofauti, baadhi ya
: wanawake hao walisema tatizo
: kubwa limekuwa riba kubwa
¢ inayohitajika ilhali mitaji yao ni
: midogo kumudu urejeshaji wa
: mikopo hiyo.

Zai Abdul, mkazi wa Ndem-

: bezi, Manispaa ya Shinyanga,
: alisema wamekuwa wakikopa
: fedha huku wakiwa hawana
: biashara hali ambayo imekuwa
¢ ikisababisha fedha inayokopwa
¢ kutumika kufanyia matanuzi
! binafsi na ukifika wakati wa
: marejesho hali inabadilika na
: kusababisha migogoro ya kifa-
: milia.

Kulwa Juma, mkazi wa Kam-

: barage, Manispaa ya Shinyan-
: ga, alisema yeye nusura avunje
: mji wake baada ya mke wake
¢ kwenda kukopa bila kumshirik-
¢ isha huku akiwa hana hata bi-
: ashara yoyote.

“Siku moja nilishangaa kuo-

: ma watu wanaingia ndani na
: kuchukua kila kitu kwa kile
: kinachodaiwa kuwa ni mkopo
. aliochukua mke wangu. II-
¢ inibidi nitulize akili na kuacha
: kuchukua uvamuzi wa haraka
: tofauti na hivyo, ndoa ingevun-
: jika,” alisema Juma.

Tatizo kubwa katika mikopo

: hiyo ni kutokana na wanawake
¢ kukopa bila
: waume zao lakini wanapok-
: wama kurejesha, wakopeshaji
: huamua kufilisi kaya husika bila
¢ kujali kama familia zima inaele-
: wa. Hapo ndipo migogoro ya
: familia inapoanza kutokea na

kuwashirikisha

kufikia hata ndoa zingine ku-
vunjika.

Akithibitisha kupokea kesi
mbalimbali juu ya tatizo hilo,
Mwenyekiti wa Mtaa wa Dome,
Kata ya Ndembezi, Solomon
Najulwa, alisema migogoro
mingi imekuwa ikisababishwa
na baadhi yao kutokuwa wak-
weli na kutoa taarifa za uongo
kuwa hawajaolewa, huku wao
wakiwaandikia barua na ku-
wagongea mihuri ya udhamini.

Aidha, alisema wengine
huandika maelezo ya uongo na
kuja kuumbuka wanapokwama
kurejesha mikopo hiyo. Muda
mwingine wanatumia mkopo
huo kulipa mkopo mwing-
ine na kuwafanya washindwe
kuwa na maendeleo.

“Unakuta mwanamke ana
mikopo zaidi ya mitano na bi-
ashara hana na dhamana am-
bayo ameweka kwenye mikopo
hiyo ni vitu vile vile ambavyo
aliweka katika mkopo wa
kwanza. Akibanwa marejesho
anakwenda kukopa kwingine
ili apunguze deni, hivyo anaji-
kuta ana madeni lukuki,” alise-
ma Najulwa.

Kuhusu takwa la kisheria
kwa masuala hayo wakati aki-
zungumza na Nipashe, Teresia
Fabiani, mwanasheria kutoka
LEAT, alisema Sheria ya Ndoa
ya Mwaka 1971 na Sheria ya
Kuweka Mali Rehani ya mwaka
2008, zinasema mwanamke au
mwanamume akienda kukopa
bila makubaliano ya mke au
mume, mkopo huo ni batili na
hata mali haipaswi kuchukuli-
wa kwa sababu mkataba hauna
makubaliano ya pande mbili.

Mkurugenzi wa Taasisi ya
Utoaji Mikopo ya Msilikale,
Robert Prosper, alitaja tara-
tibu za ukopeshaji kwamba
wanawake huwa wanafika na
wadhamini wao pamoja na ba-
rua kutoka kwenye uongozi wa
serikali za mitaa huku wengine
wakisema hawajaolewa.
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Wauguzi warejee maadili
katika utendaji kazi wao

WIKI hii kulikuwa na maadhimisho ya Siku ya Wauguzi Duniani
ambayo kwa Tanzania yalifanyika katika maeneo mbalimbali
na kwa staili anuai ikiwamo kutoa zawadi kwa makundi mbal-
imbali na kupanda miti ikiwa ni kuunga mkono juhudi za seri-
kali katika utunzanji wa mazingira.

Maadhimisho hayo ambayo yamekuwa yakifanyika kila mwa-
ka duniani kote, licha ya kumuenzi muuguzi wa kwanza, Flor-
ence Nightingale, kutokana na matendo mazuri aliyoyafanya
na kuiheshimisha taaluma hiyo, yamekuwa yakitumika kama
jukwaa la kukumbushana wajibu wao pamoja na maadili ya-
nayoongoza fani na tasnia kwa ujumla.

Katika maadhimisho ya mwaka huu, mkoani Shinyanga kwa
mfano, wauguzi walikumbushwa kufanya kazi zao kwa weledi
ikiwamo kuzingatia maadili na kutumia lugha zenye staha kwa
wagonjwa badala ya kuwatolea lugha chafu.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Dk. Elisha Robert,
alisema katika maadhimisho hayo yaliyofanyika kimkoa kwe-
nye Kituo cha Afya cha Kambarage, Manispaa ya Shinyanga
kuwa wauguzi wanapaswa kuzingatia maadili na miiko ikiwa ni
sehemu ya kumuenzi Nightingale ambaye alikuwa akihudumia
wagonjwa kwa upendo, hivyo ni vyema wakafanya hivyo kwa
vitendo kutoa huduma bora na kutumia lugha nzuri ambazo
pia zinaongeza faraja kwa wagonjwa.

Kiongozi huyo aliwasisitiza kuwa wauguzi wanapaswa kufan-
ya kazi kwa kumtanguliza Mungu na kuwapokea na kuwahu-
dumia vizuri wagonjwa pamoja na kutumia lugha nzuri, kufan-
ya kazi kwa bidii, ushirikiano na kutumia nafasi zao kupunguza
vifo vikiwamo vya uzazi.

Kutokana na rai hiyo, Muuguzi Mkuu wa Manispaa ya Shin-
yanga, Loyce Nicolao, kwa niaba ya wauguzi wenzake, aliahidi
kuwa katika kumuenzi Nightingale, watawahudumia wagonjwa
kwa moyo wote, kwa upendo na kujituma, ili kuhakikisha wa-
napata huduma bora za matibabu na kuokoa afya zao.

Ujumbe huo kwa wauguzi ulikuwa mzito na umetolewa kwa
wakati wake kutokana na mazingira ya sasa katika taaluma
mbalimbali ikiwamo ya uuguzi. Kwa muda mrefu, wauguzi
wamekuwa wakilalamikiwa na wagonjwa kwamba baadhi yao
wamekuwa wakidaiwa kushiriki vitendo vya rushwa na kutoa
lugha chafu kwa wagonjwa na ndugu zao.

Iko mifano hai ambayo kutokana na kukua kwa sayansi na
teknolojia, baadhi ya wauguzi wamekuwa wakirekodiwa katika
video fupi na kuonyeshwa kwenye mitandao ya kijamii juu ya
mambo wanayoyafanya ambayo kwa kiasi kikubwa yanakiuka
miiko na maadili ya kazi zao.

Uko mfano mmoja ambao uliwahi kutoka katika hospitalimoja
Dar es Salaam. Wauguzi wawili waliokuwa zamu katika wodi
husika, walifuatwa na ndugu wa mgonjwa aliyekuwa akiomba
msaada. Baada ya kuambiwa, walijibu kwamba wamesikia na
watamhudumia lakini wakati ndugu wa mgonjwa alipoondoka,
akiwa mita chache kutoka eneo la wauguzi, mmoja alisikika ak-
isema: “Mzee mwenyewe ana miaka 74 wanahangaika naye wa
nini?”

Pia wako baadhi ambao wamerekodiwa wakionekana wa-
naomba rushwa na wengine wakitoa lugha chafu kwa wag-
onjwa. Wengine pia wamekuwa wakiwaacha wagonjwa waki-
taabika vitandani wakikosa msaada kutoka kwa wauguzi huku
wakipiga soga, kuchati kwenye simu na hata kutoka kwenye
maeneo yao ya kazi na kwenda kuzurura au kufanya mambo
binafsi.

Ni vyema wauguzi wakarejea katika majukumu yao kwa ku-
fanya kazi kwa moyo wa upendo kwa sababu wakati mwingine
wagonjwa wanapata faraja na hata kupungukiwa na maumivu
yanayowasibu kutokana na upendo na faraja kutoka kwa watu
wanaowahudumia.
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Hoja ya Prof. Muhongo kuhusu
uvuvi wa vizimba ina mashiko

UFUGAJI wa samaki kwa
vizimba, unatajwa kuwa
ni njia rahisi na yenye tija
kwa wafugaji wa samaki
kibiashara na ndio njia am-
bayo wavuvi wamekuwa
wakishauriwa kuitumia ili
kupata tija.

Kizimba ni mfumo wa
kufugia samaki  walio-
wekwa katika vyavu za
kufugia zilizozungushwa
kwenye fremu na kutum-
bukizwa katika kina kirefu
cha maji ya bwawa, ziwa
au bahari.

Njia hiyo inatajwa kuwa
inasaidia kuweka samaki
wengi kwenye eneo dogo,
na kwamba inafaa zaidi
kufuga kibiashara na ina-
hitaji uchaguzi sahihi wa
eneo, kwa ajili ya kupata
manufaa.

Vilevile yapo mambo ya
kuzingatia kabla ya ufu-
gaji huo, ikiwamo kuwa na
vibali vya uendashaji wa
shughuli za ukuzaji viumbe
hai majini, muhtasari wa
kikao cha serikali ya ki-
jiji sehemu ambayo mradi
utafanyika.

Mengine ni utafiti ka-
tika eneo litakalowekwa
vizimba, kupima kina cha
maji, ubora wa maji, mkon-
do wa maji, ukubwa wa
mawimbi na kupata kibali
kutoka Wizara ya Mifugo
na Uvuvi Idara ya Ukuzaji
Viumbe Hai Majini. Baadhi
ya mambo ya kuzingatia
katika uvuvi huo ni vibali
vya uendashaji wa shuguli
za ukuzaji viumbe hai ma-
jini, muhtasari wa kikao

ambapo mradi utafanyika.

Mengine ni utafiti katika
eneo litakalowekwa vizim-
ba, kupima kina cha maji,
ubora wa maji, mkondo wa
maji, ukubwa wa mawimbi
na kupata kibali kutoka
Wizara ya Mifugo na Uvuvi
Idara ya Ukuzaji viumbe

hai majini.

Hayo na mengine
yakikamilika, mhusika
atatengeneza kizimba

na kupanda vifaranga, na
kwamba chenye urefu
wa mita sita, upana mita
sita na kina cha mita sita,
kinaweza kubeba vifaranga
10,000 aina ya sato.

Ndivyo Mwongozo wa
Wizara ya Mifugo na Uvuvi
kuhusu ufugaji wa samaki
kwenye vizimba unaeleza
na pia wapo wadau wame-
kuwa wakiupigia chapuo
uvuvi wa njia hiyo kwa
manufaa ya wavuvi na
taifa.

Miongoni mwa wadau
hao ni mbunge wa Mu-
Profesa Sospeter Muhongo
ambaye hivi karibuni ali-
ishauri Wizara ya Mifugo
na Uvuvi kuwekeza katika
uvuvi wa kutumia vizimba.

Alikuwa akichangia ka-
tika hotuba ya bajeti ya
Wizaraa ya Mifugo ya mwa-
ka 2023/2024, bungeni ji-
jini Dodoma na kufafanua
kuwa sekta hiyo itakuwa
na mchango mkubwa
iwapo uvuvi kwa njia hiyo
utapewa nafasi.

Huku akipigiwa makofi

na wabunge wenzake kama
ishara ya kukubaliana na
hoja yake, alisema uvuvi
huo unaweza kusaidia taifa
kutoka asilimia nane hadi
kufikia asilimia 10.

Kwa mujibu wa Prof.
Muhongo, hatua hiyo pia
inaweza kusaidia kupun-
guza umaskini na kwamba
hilo linawezekana, kwa
kuwa Tanzania ina maziwa
makuu matatu ya Victoria,
Tanganyika na Nyasa.

Akifafanua kuwa, maziwa
hayo yana samaki wengi
wenye soko duniani, aki-
tolea mfano ziwa Tang-
anyika kuwa lina aina zaidi
ya 350 ya samaki, ziwa
Victoria aina zaidi ya 500
ya samaki na Nyasa kati ya
800 na 1,000.

Anabainisha kuwa nchi
hii ina fursa ya kuwekeza
katika uvuvi wa kibiasha-
ra kwa kutumia vizimba
kwenye maziwa hayo, na
kwamba hatua hiyo ita-
saidia sekta hiyo kuchangia
katika ukuaji wa uchumi.

Uvuvi kwa njia hiyo,
umekuwa pia ukionyesh-
wa katika maonyesho ya
Nanenane, hivyo, si vibaya
ushauri wa mbunge huyo
ukafanyiwa kazi ili
wavuvi wanufaike na taifa
nalo linufaike.

Mbunge huyo anasema
sekta ya uvuvi inaweza
kusaidia kukuza uchumi
wa nchi kutokana na
umuhimu wake. Kwa kuwa
njia ya vizimba inaonekana
kuwa na tija, basi wavuvi
wahamasishwe.
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Buriani mwanadiplomasia nguli Benard Membe
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tunamuaga  aliyekuwa

aziri wa Mambo ya Nje

na Ushirikiano wa Kimataifa na

mwanadiplomasia nguli, Ber-

nard Membe, aliyefariki dunia

ghafla juzi katika Hospitali ya

Kairuki, Mikocheni, Dar es Sa-
laam.

Fani yetu ya uandishi wa
habari, inatukutanisha na
watu mbalimbali, hivyo japo
sikumbuki nilikutana vipi kwa
mara ya kwanza na Membe,
nilipata nafasi ya kuzungumza
naye kwa nafasi, wakati wa sa-
fari za Mikutano ya Baraza Kuu
la Umoja wa mataifa (UNGA)
enzi za serikali ya awamu ya
tatu chini ya Benjamin Mkapa.
Wakati huo nilikuwa mwandi-
shi wa kwanza wa vyombo
vya habari binafsi kusafiri na
ujumbe wa Tanzania kwenda
kuripoti mikutano hiyo New
York.

Hapo nilikutana na Rais wa
Awamu ya Nne, Dk. Jakaya Kik-
wete kwa nafasi. Hata baada
ya Kikwete kuingia Tkulu, nil-
iendelea kuripoti UNGA na
kukutana na Membe akiwa Wa-
ziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Kimataifa. Katika
mfululizo wa safari hizo ndipo
nikamwona Membe akiwa ana-
zungumza kwa kujiamini sana
kwa mamlaka kama ndiye Rais
mtarajiwa.

Kuna wakati kupitia kip-
indi cha Dakika 45 kinacho-
rushwa na ITV, alitutishia sisi
waandishi wa habari kwa ku-
tuambia tuombe asioteshwe
kugombea urais mwaka 2015.
Alisema ikitokea akaoteshwa,
kuna maadui zake 11 itawabidi
watafute pa kuhamia. Aliwata-
ja miongoni mwa maadui zake
hao wakiwamo waandishi wa
Habari wawili.

Kwa vile na mimi ni mwandi-
shi wa Habari na niliwahi
kuwa ‘critical’ kuhusu Membe,
nilipouliza anawezaje kujua
kilichomo ndani ya ‘diplomatic
bag’ ya nchi nyingine, hivyo
kuelekea mwaka 2015 ili nisi-
wemo kwenye list ya kuihama
nchi, nikajitolea kumsaidia
Membe.

MTU WA WATU

Kuna siku kwenye sherehe
fulani ya kumuaga mdogo
wake (send off), mwandishi
mwenzetu Usia Mkoma, nili-
kutana na Membe. Ulipofika

wakati wa chakula, Membe
akienda kwenye bufee (se-
hemu kilipopangwa chakula) ,
nilimsalimia kumwambia “tu-
nakuombea Uoteshwe!”

Kwa wanaokumbuka kile
kipindi cha Dakika 45 cha
ITV, Membe alitoa ole kuwa
tuombee asioteshwe, kugom-
bea wurais 2015, maana aki-
oteshwa kuna watu watahama
nchi.

Baada ya kumtania tu-
nakuombea uoteshwe, akache-
ka tu, nikamuuliza inakuwaje
mpaka leo  hajaoteshwa?
Akajibu  kilichomchelewesha
kuoteshwa ni kwa sababu “sila-
li usingizi”. Nafanya kazi usiku
na mchana, hivyo sipati kabisa
muda wa kulala usingizi hadi
kuota, ila siku nikipata muda
wa kulala usingizi wa kuota
ndoto, labda nitaota.

Ni kipindi cha Membe Tan-
zania ilibadili diplomasia kuto-
ka vita baridi kuwa diplomasia
ya kiuchumi. Nilipokutana na
Membe, nikamtania kwamba
tunafuata vipi diplomasia ya ki-
uchumi wakati kwenye balozi
zetu, bado tunajaza waambata
wa kijeshi na wale jamaa zetu
wa ‘kazi mbili mbili’ badala ya
kupeleka waambata wa kiu-
chumi?!. Membe alicheka tu.

Mwaka 2015 nikijua ni
Membe, nikamwandalia ‘video
documentary’ nzuri kumfagilia
njia ya 2015 na baada ya kui-
kamilisha nikawapelekea wa-

dau muhimu wa kutoa mpunga
wa maana kuidhamini irushwe
ili Membe apae. Wadhamini
waligoma ndipo nikaanza kuu-
soma mchezo wa 2015 kuwa
kumbe si Membe!

Hivyo kuelekea mwaka
2020, Membe akaamua kut-
ingisha kibiriti. Kuna mwandi-
shi mmoja wa habari akaamua
kumchafua, Membe akaibuka
na niguse ninuke na kweli
akakinukisha na kufukuzwa
CCM. Niliandika kitu kumhusu
Membe nikamshauri japo ame-
onewa lakini asifanye uamuzi
wa hasira.

Nilimpa ushauri kuwa asi-
hame Chama Cha Mapinduzi
(CCM) kwa hasira lakini hai-
kusaidia. Alihama na kujiunga
na ACT Wazalendo na kuwa
mgombea urais. Baada ya uch-
aguzi, alijirudi na kurejea ny-
umbani na akapokewa, akam-
fungulia kesi yule mwandishi
akashinda na mwandishi ana-
takiwa kumlipa Membe mabil-
ioni ambayo hana.

Mwandishi yule akawatumia
baadhi ya maaskofu kumwom-
bea msamaha kwa Membe.
Membe akawagomea, sisi watu
wa ushauri wa bure pia tu-
kashauri. Huu ni wito wangu
na ushauri wangu wa bure kwa
Bernard Membe, asibishane na
maaskofu, amsamehe tu huyu
mwanafani mwenzetu kwa
kuwa wakati alipokuwa akiya-
tenda hayo na kufanya makosa

yale.

Tulisema hakuwa yeye bali
alikuwa kama amemilikiwa na
shetani na akawa anamtumia
apendavyo, hivyo baada ya
kuombewa, mapepo yam-
emtoka, ametambua makosa
yake, ametubu, ameomba msa-
maha na kama mwanadamu
anastahili msamaha. Hatimaye
kabla ya kulipwa mabilioni
yake, ndio sasa Membe ameit-
wa mbele ya haki, na leo ndio
tunamuaga.

Kitu cha kwanza nina-
chosema, kuna uwezekano
Membe ndani ya moyo wake
alishasamehe, hivyo kama
alisamehe, wadeni wake wako
salama lakini kama hajasame-
he amekufa na kinyongo,
namshauri yule mwandishi
habari mwenzetu, kwa muda
wake, aende kwenye kaburi
la Membe na kumwomba
msamaha hata kifoni ili am-
samehe. Asipofanya hivyo,
Membe atafidiwa kupitia kitu
kinachoitwa fidia za karma. Ki-
ukweli gharama zake huwa ni
kubwa kuliko kitu chochote.

Benard Camilus Membe,
umepigana vita vilivyo vitakat-
ifu, Mwendo umeumaliza.

Imani umeilinda. Sisi tuliku-
penda, lakini Bwana akakupen-
da zaidi. Bwana alitoa, Bwana
ametwaa, Jina lake Lihimidiwe.

Paskali
0754 270403

! MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

IAKA takriban 10 na
ushei hivi, Watanza-
nia walipita kwenye
barabara iliyoziba
kwa nyasi na mbigiri kwa wingi
na kusababisha waliojaribu
kupita kwa miguu iliyo wazi ku-
chomwa na kujeruhiwa.
Barabara hii ilijaribu ku-
chongwa enzi za Rais Jakaya
Kikwete na kupitika, ilijifunga
ghafla wakati huo huo wa Kik-
wete na kusababisha taharuki,
huku watu wakidhani akiingia
Rais mwingine itafunguka.

Alipoingia Dk. John Magufuli,
hakutaka kuichonga kabisa na
mbaya zaidi kuamua kumwaga
chupa zilizovunjika, hivyo ku-
zuia kabisa watu kupita, husu-
san wasio na viatu au wenye
viatu dhaifu.

Watu  wakasahau kabisa
kupita njia hiyo iliyotarajiwa
kuwarahisishia safari ya kwen-
da kununua mabhitaji yao kwa
haraka lakini wakakata tamaa
na kutumia njia zingine za
mzunguko.

Alipofariki dunia Rais Magu-
fuli na Makamu wa Rais Samia
Suluhu Hassan kuingia madara-
kani, ghafla majani katika bara-
bara hiyo yakaanza kunyauka
na mbigiri kukauka.

Kilichobaki kikionekana ni
vipande vya chupa ambavyo
vilikuwa dhahiri wazi. Lakini
juzi Rais Samia aliviona na sasa
kutaka viondolewe na barabara
hiyo isafishwe ili watu waitu-
mie kufuata mabhitaji yao kwa
haraka na amani.

Barabara hiyo inaitwa Mt.
Katiba Mpya. Juzi akaitisha ki-
kao maalumu cha Baraza la Vy-
ama vya Siasa kupitia kwa Msa-
jili wa Vyama vya Siasa nchini,
Jaji Francis Mutungi.

Kikao hicho ni cha kutath-

Tumshukuru hivi Rais Samia

kwa anayotufanyia

mini utekelezaji wa mapende-
kezo ya Kikosi Kazi kilichora-
tibu maoni ya watu kuhusu
demokrasia ya vyama vingi vya
siasa nchini, kuelekea mchaka-
to wa kusafisha barabara yetu
hiyo.

Mbali na mchakato huo,
mambo mengine muhimu ya-
takayojadiliwa ni mabadiliko
ya sheria mbalimbali kuhusu
uchaguzi; zikiwamo sheria za
Tume ya Taifa ya Uchaguzi na
ya vyama vya siasa.

Hii ni dhahiri kuwa Rais Sa-
mia ana nia na dhamira njema
kwa Tanzania na watu wake.
Inamaanisha Rais Samia hana
tamaa ya kuwa na mkono wa
chuma kwamba yeye kwa kuwa
Rais basi ndiye kila kitu.

Anaonekana hataki kusikia
kauli za ‘atake asitake’ au ‘aon-
goze milele’ na zingine kama
hizo, zilizohanikizwa na ‘cha-
wa’ wasiojiamini, wakitaka ku-
jikomba kwa uongozi wa juu
huku wananchi wakiumia.

Nani asiyeuona mwelekeo
wa taifa hili chini ya Rais huyu
aliye katika umbile la mwan-
amke ambaye kwa muda mfupi
tu madarakani, amezidi baadhi
ya viongozi wa maumbile ya ki-
ume.

Hiyo ni kutokana na hekima
na busara zinazomtawala ka-
tika uongozi wake, akifikiria
kabla ya kutenda, huku pia ak-
iona Watanzania kama ndugu
na watu wake wa karibu bila
kujali tofauti za kiitikadi, rangi,
kabila na dini.

Haya anayoyafanya Rais Sa-
mia yanayoendana na matakwa
na matamanio ya Watanzania
wengi, yanamfanya aonekane
kama mtu aliye tayari hata
kutafutiwa nyumba Tabata, ili
aishi na Watanzania wenzake
bila wasiwasi.

Anaonekana kuongea lugha
moja na Watanzania walio
wengi katika masuala ya haki,
amani, utulivu, umoja na mshi-
kamano. Vinginevyo, asingekaa
meza moja na kina Freeman
Mbowe wala asingehudhuria
mkutano wa BAWACHA!

Lililobaki sasa kwa Watan-
zania ni kuendelea kutoa ush-
irikiano wa dhati kwa Rais wao
huyu rahim, na kuhakikisha
wanapita salama katika bara-
bara hiyo aliyoamua kuisafisha
na kuichonga vizuri hata kui-
tamani.

Kwa hatua hii, kwa maoni
yangu, naamini tutapoteza ra-
slimali fedha iwapo tutaende-

sha uchaguzi wa kumpata Rais
mwingine mwaka 2025; kwani
inatosha kumruhusu aendelee
mpaka 2030 nje ya sanduku.

Namaanisha uchaguzi wa
2025 uhusu wabunge na
madiwani peke yao ili tumpe
wabunge wazuri kutoka itikadi
zote, naye awe na fursa pana ya
kupata mawaziri watakaomfaa,
kuliko wengi alionao sasa am-
bao kwa njia moja au nyingine
wanamtwisha mizigo mizito.

Si siri kwamba kwa mujibu
wa Katiba, analazimika ku-
pata mawaziri kutokana na
wabunge walioingia bungeni
mwaka 2020 katikati ya lindi la
malalamiko na manung’uniko
ya wapiga kura na hata baadhi
yao kukataa kuutambua kuwa
halali.

Ni dhahiri kama tuliweza
kufuta sherehe mbalimbali
ikiwamo kubwa ya Uhuru
wetu uliotufungua minyororo
ya Ukoloni, tutashindwa nini
kufuta uchaguzi wa urais na
kubakiwa na wa wabunge na
madiwani, kama njia ya kum-
shukuru Rais Samia kwa haya
anayotufanyia. Ruksa kupinga
hoja hii lakini kwa hoja.

Alamsiki!
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Tigo Mastercard

yarahisisha
mambo

Na Mary Geofrey

HUDUMA ya Tigo Pesa Mas-
tercard Virtual Card Number,
kwa sasa inaruhusu watumiaji
wa Tigo kufanya malipo kwa ura-
hisi katika eneo lolote la ununuzi
mtandaoni bila kuhitaji akaunti
ya benki au kadi ya mkopo.

Ubia huo utawawezesha wa-
fanyabiashara watatu wakubwa
wa sekta ya mawasiliano ku-
leta mapinduzi katika mfumo
wa ikolojia wa malipo ya kidiji-
tali kwa kuwezesha malipo ya
mtandaoni kwa urahisi duniani
kote kupitia huduma hiyo.

Mkurugenzi ~ Mtendaji wa
Selcom, Sameer Hirji, akizun-
gumza hivi karibuni, alisema
ushirikiano huo wa kibiashara ni
muhimu kwa sababu unachukua
jukumu muhimu kwa ukuaji wa
kampuni.

“Selcom tunajivunia dhamira
yetu isiyoyumba ya ubunifu na
ubora katika sekta ya malipo.
Tunayofuraha kuungana na wa-
shirika kama Tigo Pesa na Mas-
tercard kuzindua kadi yetu ya
hali ya juu iliyounganishwa na
pochi ya pesa ya rununu,” alise-
ma.

Makamu wa Rais Mwandamizi,
Ushirikiano wa Kidijitali EEMEA
Mastercard, Ngozi Megwa, alise-
ma: “Mtazamo wetu wa ubunifu
unalenga kuwezesha mabadiliko
ya kidijitali ya washirika wetu
ili mamilioni ya wateja waweze
kufurahia ufikiaji wa mfumo-
ikolojia wa malipo ya kimataifa
na uzoefu bora wa mtumiaji.”

Alisema teknolojia imetayar-
ishwa kikamilifu ili kuwawez-
esha washirika wao kuzindua
usuluhisho bunifu na yanayofaa
ambayo yataunda pendekezo
dhabiti la thamani kwa wateja
Wwao wote.

Kwa uhusiano wetu ulioima-
rika na wahusika wa sekta ya
mawasiliano ya simu, ushirikiano
huu na Tigo unajumuisha dhami-
ra ya kupanua zaidi chaguo la
wateja na ufikiaji wa biashara ya
kidijitali.

Chupa 44 damu zakusanywa kwa upasuaji moyo

Na Joseph Mwendapole

CHUPA 44 za damu zimeku-
sanywa katika uchangiaji damu
kwa ajili ya watoto watakaofany-
iwa upasuaji wakati wa kambi
maalum itakayofanywa na
wataalam wa Taasisi ya Moyo ya
Jakaya Kikwete (JKCI).

Kwenye kambi hiyo, JKCI ita-
shirikiana na madaktari kutoka
mradi wa Little Heart wa Shirika
la  Muntada Aid lenye makao
yake makuu Londo, Uingereza.
Kambi hiyo iliyoanza juzi, ita-
Salaam.

Akizungumzia uchangiaji
damu, Daktari bingwa wa upas-
uaji wa moyo kwa watoto wa
JKCI, Godwin Sharau, alisema
uhitaji wa damu katika upasuaji
wa moyo kwa watoto ni mkubwa
kwa kuwa mtoto mmoja anaweza
kutumia chupa mbili mpaka nne
za damu.

“Upasuaji wa moyo unahitaji
damu nyingi sana kwa sababu
baadhi ya damu hutumika katika
mashine inayosambaza damu
kwa mgonjwa wakati wa upas-
uaji na damu nyingine uandaliwa
kwa ajili ya dharura pale ambapo
damu itahitajika”, alisema Dk.
Godwin.

Katibu Mkuu wa taasisi inay-
ojihusisha na huduma za kijamii
ikiwemo na kuchangia damu ya
JAI, Saad Salim, alisema kuchang-
ia damu ni moja ya utaratibu wa
kikundi hicho kwani wanafa-
hamu ya kwamba damu uhai na
uhitajika kwa wagonjwa wanao-
fanyiwa upasuaji.

“Huu ni utaratibu wa kikundi
chetu kuchangia damu ili kuokoa
maisha ya wengine. Kwa hapa
JKCI hii ni mara yetu ya pili ku-
changia damu, mara ya kwanza
tulichangia damu mwaka 2015
ambapo kupitia Taasisi yetu uniti
35 za damu zilipatikana,” alisema.

Salim alisema jamii inatakiwa
kuona umuhimu wa kujitokeza
kuchangia damu pale huduma
hiyo inapohitajika mahospi-
talini kwani kuokoa maisha ya
mgonjwa anayehitaji damu ni
thawabu.

“Jamii itambue kwamba ma-
hitaji ya damu ni makubwa hivyo
inatakiwa kuweka utaratibu wa
kuchangia damu katika mahos-
pitali yetu kwani unapochangia
damu inakwenda kuwasaidia
wananchi wengine ambao nao
wanatamani kuwa na afya kama
sisi tulivyo”, alisisitiza.

Naye Ofisa Uhamasishaji Kan-
da ya Mashariki kutoka Mpango
wa Taifa wa Damu Salamu,
Mary Meshy, alisema mwitikio
wa wananchi kuchangia damu
umekuwa mkubwa kwa kiasi
chake lakini jamii bado inapas-
wa kutambua ya kwamba damu
haijawahi kutosha hivyo waend-
elee kuchangia ili kuweza kuokoa

maisha ya wengine.

“Watu wengi wameguswa na
kufika hapa JKCI kwa ajili ya ku-
changia damu ila bado uhitaji wa
damu ni mkubwa, anayepaswa
kuchangia damu kwa mwanamke
asiwe mjamzito wala anayenyo-
nyesha na asiwe na magonjwa
yoyote hasa yale ya kurithi”, ali-
sisitiza.

Mwanafunzi wa chuo cha Para-
digms kilichoko Kimara, Dar es
Salaam, Denis Mziba, alisema
wanachuo wenzake kutoka chuo
hicho wameona umuhimu wa
kushiriki uchangiaji damu kuwa-
saidia watoto wanaohitaji kufany-
iwa upasuaji wa moyo.

“Nimeona umuhimu wa mimi
na wenzangu wenzangu ku-
changia damu ili kuweza kufani-
kisha matibabu ya upasuaji wa
moyo kwa watoto wanaotibiwa
hapa JKCI na tunaahidi tutaen-
delea kufanya hivi kila wakati,”
alisema Denis.

Mbunge mstaafu wa jimbo la Muheza, mkoani Tanga, Hebert Mntangi akichimba mtaro wa msingi wakati
wa uzinduzi wa ujenzi wa ofisi mpya ya CCM vya wilaya hiyo, itakayokuwa ya ghorofa katika Kata ya Genge
jana. Wengine ni Mwenyekiti wa CCM wilaya hiyo, Laick Gugu (kulia), Katibu wa CCM wilaya, Simon Leng'ese
(wanne kulia) na (watano kushoto) ni Katibu Tawala wilaya hiyo, Desderia Haule. PICHA: STEVEN WILLIAM

Kituo Kipya cha afya Chuma kuwaondolea kero wagonjwa

Na Romana Mallya

ZAIDI ya wakazi 14,000 wa kata
ya Chuma, Kilwa mkoani Lindi,
sasa watapata huduma za afya bila
kutembea umbali mrefu baada ya
kituo cha afya kilichokuwa kina-
jengwa kukamilika na kukabidhi-
wa rasmi.

Kituo hicho ambacho kime-
jengwa kwa gharama ya Dola za
Marekani 380,000 (zaidi ya Sh.
milioni 800) chini ya Kampuni
ya PanAfrican Energy Limited
(PAET), kimekabidhiwa rasmi kwa

Mkuu wa Wilaya hiyo, Christopher
Ngubiagai , kwa ajili ya kuanza ku-
toa huduma.

Akizungumza wakati wa kuka-
bidhi kituo hicho, Meneja wa Uwa-
jibikaji kwa Jamii wa PAET, Andrew
Kashangaki, alisema kituo hicho
kitatoa huduma za haraka kwa
jamii.

“Kinajumuisha idara ya wag-
onjwa wa nje, wodi za wazazi,

ukumbi ~ wa upasuaji, maabara,
chumba cha kuhifadhia maiti
na cha  kuhifadhia nguo,”
alisema.

Alisema wanajivunia jukumu lao
Tanzania na kituo hicho ni udhibit-
isho wa kutoa mchango chanya
kwa jamii katika eneo hilo.

Pia alisema kituo hicho kitapun-
guza mzigo kwa vituo vya afya vya
mjini ikiwamo msongamano na
hivyo kuboresha ubora wa hudu-
ma kwa wagonjwa wote.

Akizungumza baada ya kupokea
majengo hayo, Ngubiagai alisisitiza
dhamira ya serikali ya kutoa hu-
duma bora za afya kwa wakazi wa
Kilwa.

Kiongozi huyo aliishukuru

kampuni hiyo kwa mradi huo am-
bao utahakikisha wananchi wana-
pata huduma za kijamii zikiwamo
za afya.

“Ninakumbuka nilipofika Chu-
mo kwa mara ya kwanza, malala-
miko makubwa niliyoyasikia ni
ukosefu wa vituo vya kutolea hu-
duma za afya.

Tarafa ya Kipatimo ina kata tano
Kipatimo ambacho kiko umbali
mrefu sana hasa ikizingatiwa kuwa
usafiri ni mgumu.

“Kwa hiyo nilizungumza na

washirika wetu wa PanAfrican
kuwaambia kuhusu matatizo wa-
nayokumbana nayo wakazi wa
Chumo, walielewa na walianza

mpango  wa kituo hiki mwaka
2017na  hapa tupo leo tukiwa na
majengo  kamili yenye thamani

ya zaidi ya Sh.milioni 800,” alise-
ma.

Ngubiagai aliwashukuru baadhi
ya wakazi wa Chumo waliotoa
ardhi kwa jamii kujenga kituo
ambacho kitakachotoa huduma
kwa watoto, wajawazito, wazee na
makundi mengine.
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Jaza maneno yafuvatayo katika
vyumba vilivyo wazi:

KOO, KAA, DUA, TIA, DAKWA, BWATO
INAMA, UMBWA, SHAKANI, AKWATUE

- AMSHA AKILI

MALIZIA MCHORO HUU KWA KUUNGANISHA NUKTA
KUTOKA NAMBA 1 MPAKA 23
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®16
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@ A.MSAMBA

HUHUDIA jinsi mgambo walipokwenda kumkamata
jamaa mmoja

Mgambo: Hodi, hodi
Jamaa: Kimya
Mgambeo: Hodi, hodi wenye nyumbaa
Jamaa: We nani kwani?
Mgambo: Sisi mgambo
Jamaa: Sawa, mnataka nini?
Mgambo: Kuongea na wewe
Jamaa: Kuongea na mimi?!
Mgambo: Ndio
Jamaa: Mko wangapi?
Mgambo: Watatu
Jamaa: Kama mko watatu si muongee wenyewe...!!!
SWALI
Paka ana manufaa gani kwa binadamu?
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Ndoa ya kulazimisha, sasa

kaniacha eti hawaoi kwetu!

ARIBU tena msomaji

wangu tuendelee ku-

jadili yanayojiri kwenye

anga la familia zetu kila
uchao. Ni mengi na ukisimuliwa
unabaki mdomo wazi na kujiuli-
za chimbuko la haya yote ni kitu
gani?

Wiki iliyopita nilieleza kituko
cha dada mmoja alienda kwao
kwa maelezo kuwa aliitwa na
mama yake kwenda kumuuguza.
Mume akamruhusu akaenda na
watoto wawili wadogo.

Miezi miwili baadaye mume
kumfuatilia arudi akadai bado
anauguza. Ilipojiri miezi minne
ikabidi amfuate huko kwao Gei-
ta. Kumbe mama alishapona na
cha ajabu bibie alikuwa na mim-
ba ya miezi mitatu.

Jamaa kumbana akakiri ni
kweli ana mimba, jamaa wa pale
wambia aendelee naye ila wato-
to wabaki na bibi atawasomesha
na kuwatunza hapo. Mahusiano
yakaishia hapo.

Mpenzi msomaji wangu hayo
ndiyo maisha wengine wanay-
otafuta duniani hapa. Hebu sikia

na kituko hiki kingine. Dada
mmoja akanitumia  ujumbe
mfupi simu ya kiganjani akisema
hivi;- “Dada huwa nasoma sana
habari zako. Mimi pia ni mhanga
kwenye ndoa. Nimeachwa na
watoto wawili tangu 2017 ikiwa
sababu ni misemo ya kwao
kwamba wanaoana wenyewe
kwa wenyewe.”

Mwanamke huyu akisimulia
mkasa wake anasema ana watoto
wawili wa kiume, mkubwa umri
wa miaka 11 na mdogo miaka
sita. Alifunga ndoa mwaka 2013
baada tu ya kumzaa mtoto wa
kwanza.

Hata hivyo, ilijitokeza sintofa-
hamu walipoamua kufunga ndoa
kwani wazazi wa pande zote
mbili hawakushiriki. Walioneka-
na kususia tukio hilo japokuwa
lilifanyika kwa kulazimisha.

Waliendelea na maisha bila
msuguano wowote. Mume ni
fundi ujenzi na mwanamke ni
fundi cherehani akishona nguo
za aina mbalimbali.

Matatizo yalianza pale mume
alipoondoka kwenda kwao kwa

maelezo kwamba ameitwa kwen-
da kukabidhiwa shamba. Hiyo ili-
kuwa ni mwaka 2017. Akaondoka
kwenda huko kwao mkoani am-
bako alikaa kwa muda.

Aliporudi Dar akaanza kuni-
fanyia vituko kwamba hawezi
kuishi tena na mimi, kwani ukoo
wao hauruhusiwi kuoa mwan-
amke kutoka ukoo wetu. Ndipo
akaondoka hakurejea tena kwan-
gu.
Nilijaribu mara kadhaa kwen-
da kumfuatilia kwao lakini nil-
iambulia kutukanwa na kufuku-
Zwa pamoja na watoto wangu.
Hata mjomba wake akanitamkia
wazi kwamba nisikanyage tena
kwao kwani wao hawaoi kwetu.

Tokea wakati huo nimekuwa
napambana na maisha kutunza
watoto wangu mwenyewe. Nam-
shukuru sana Mungu wote wapo
shuleni. Naamini Mungu yupo
pamoja nami na atanishindia

mapito haya yote.
Mpenzi msomaji, bila shaka
umemsikia mwenzetu huyo

kwa yale anayopitia katika mai-
sha yake. Ni muhimu tuelewe

kwamba maisha ni mtiririko wa
matukio, mabaya na pia mazuri.

Anayopitia mama huyu yalini-
pa kuwaza sana. Lakini nikajiele-
keza katika maeneo kadhaa
yanayoweza kuwa chanzo cha
haya anayopitia. Hakuna kina-
chotokea kwa bahati mbaya, la-
zima kipo chanzo au nisema asili
fulani iliyosimama.

Kwanza ukiona tatizo lipo leo,
rudi nyuma uchunguze mwanzo
wako ulikuwaje. Wawili hawa
walilazimisha kuzaa kwanza ndi-
po wakaoana. Pia ndoa yao iliku-
wa ya kulazimisha kwani wazazi
pande zote mbili hawakushiriki.
Tayari ni ndoa iliyokataliwa.

Wakaendelea na maisha. Roho
ya kukataliwa kwa mwanamke
huyu ikajitokeza tena baadaye.
Upande wa kijana ukainuka na
kumwambia bibie kwamba wa-
likosea kumuoa kwani ukoo wao
hawaoani na ukoo wao. Ama
kweli Maisha ndivyo Yalivyo!

Jambo lingine ninaloliona ni
pale kijana alipoitwa kukabi-
dhiwa shamba. Inawezekana ni
shamba kweli kama ambavyo

mila zao zinataka kurithishwa ar-
dhi zilizoasisiwa na mababu. Au
wengine waabudu mizimu hadi
leo yawezekana alienda kukabi-
dhiwa mikoba ya familia au ukoo.

Huko anakotoka kijana bado
wengi wanaabudu miungu kwa
maana ya kuendekeza matam-
biko. Kila wafanyacho wanawasi-
likiza mizimu ya kwao. Siyo ajabu
ndiyo hiyo mizimu iliyomwamu-
ru kijana kumuacha mwanamke
huyo.

Bibie akaniambia kwamba
pale alipoamua kuingia kwenye
wokovu na kutafuta  nguvu
ya Mungu kwa bidii, ndivyo
mumewe alivyokuwa akimka-
sirikia kwamba hataki aende
kwenye makanisa ya waokovu.

Hivi sasa mama huyo ame-
piga moyo konde na kuelekeza
hatua zake kutafuta nguvu ya
Mungu kwa maombi, akiamini
kwamba Mungu ndiye aliye juu
ya vyote naye ni msaada wa wote
wamkimbiliao. Niishie hapa.
Hakika Maisha ndivyo Yalivyo.
Je, una kisa? Ujumbe mfupi
0715268581.
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TSB uko wapi utafiti mikoa mipya inayofaa kustawisha mkonge?

KUTOKANA na mabadiliko
makubwa ya tabianchi kwa sasa,
wakulima wengi wamekuwa
wakikosa mavuno kutokana na
kutegemea mvua ambazo kwa
sasa mtiririko wake si mzuri.

Katika hali hiyo, watafiti wa
mkonge, wameanza kuhama-
sisha kilimo cha zao hilo kwa
wakulima wadogo nchi nzima
ili kitumike kuwaongezea kipato
kwa kuwa linavumilia ukame.
Halina msimu maalumu wa ku-
panda na halina wakati maalumu
wa kuvunwa pale linapokuwa
tayari kuvunwa.

Kimsingi, mkonge unaweza
kuchanganywa na mazao men-
gine ya msimu kama kunde, ma-
hindi, maharage, alizeti, njegere
na karanga kwa vile ni zao am-
balo halina uhaba wa vipando.

Kama bidhaa zitokanazo na
mkonge zinaweza kutumika
katika sekta ya kilimo, nishati,
ujenzi, famasia, magari, meli,
nyumbani, ofisini na mazingira
mengine, najiuliza kuna utafiti

umefanyika ili kubaini mikoa
mipya inayoweza kulima au
kustawisha mkonge nchini, uki-
achana na ile ya wakulima wado-
go katika wilaya za Muheza, Ko-
rogwe, Handeni, Kilosa, Mkinga,
Singida, Tarime, Bunda, Rorya,
Mkuranga, Rufiji, Ruangwa, Bari-
adi, Shinyanga na Same?

Kwa nini basi Bodi ya Mkonge
Tanzania (TSB) hadi sasa haija-
tangaza inafanya utafiti maeneo
gani nchini ili kuendelea kuha-
masisha kilimo hicho kama ili-
vyo kwa mazao mengine ya kim-
kakati ambayo serikali imekuwa
ikifanya hivyo?

Kwa nini mashamba ya
wakulima wadogo, yanayomi-
likiwa na vyama vya ushirika,
yasifanyiwe utafiti kama yanafaa
kuzalisha mkonge yakatumika
kuwafuta machozi Watanzania,
badala ya kuwaacha wakaende-
lea kung’ang’ania kulima mazao
kama mahindi na wasipate tija
katika mavuno?

Hivi lile agizo la Waziri Mkuu,

Kassim Majaliwa, kuzitaka hal-
mashauri zinazozalisha mkonge,
kuanzisha vitalu vya kuzalisha
miche bora ya mkonge na kui-
gawa kwa wakulima ili kufufua
mashamba zaidi na kuongeza
uzalishaji zao la mkonge nchini
limetekelezwa kwa  asilimia
ngapi? Nauliza hilo kwa sababu
nakumbuka Majaliwa aliwahi
kusema mkakati wa serikali ni
kuhakikisha wakulima wadogo
na wakubwa wanasukumwa ku-
fufua mashamba yao ya mkonge
ili kuongeza uzalishaji wa zao
hilo muhimu nchini.

Tunajua mmea wa mkonge
unaweza kuishi kwa kipindi cha
miaka 10 hadi 25. Kama ndi-
vyo, kwa nini TSB haijaanzisha
kampeni ya hamasa kuwaamsha
Watanzania kuchangambkia fursa
hiyo ya kilimo cha mkonge ili
kumhakikishia mkulima kipato
cha uhakika?

Taarifa za kitaalam zinao-
nyesha mkonge ni zao linalos-
tahimili magonjwa, wadudu na

magugu na hata upungufu wa
rutuba kwenye udongo. Ni waka-
ti mwafaka sasa, serikali kusam-
baza bure miche ya mkonge kwa
wakulima katika mikoa inayofaa
kustawisha zao hilo.

Walau Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, ametupa mwanga
kwamba serikali kupitia Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo (TARI) Kituo
cha Mlingano, mwaka ujao wa
fedha itaanza ujenzi wa maabara
ya kuzalisha miche ya mkonge
kwa njia ya chupa. Lakini pia
kuna uhifadhi wa mbegu za
asili na TARI-Mlingano, imeen-
delea kutunza vinasaba 60 vya
mkonge.

Kwamba hadi Aprili, mwaka
huu, TSB imesambaza miche mil-
ioni 12.6 katika halmashauri 15
nchini. Ni jambo jema kwa kuwa
tunalenga kuwainua wakulima
wadogo nchini.

Kanzidata ya Wizara ya Kil-
imo, inaonyesha kwa mwaka
2020/21 tani 36,170 za mkonge
zilizalishwa nchini, 2021/22 (tani

44.151) na mwaka 2022/23 tani
48,262.99.

Si haba kwa kuwa hadi kufikia
Aprili mwaka huu, uzalishaji wa
singa za mkonge umefikia tani
48,262.99, sawa na asilimia 80.4
ya lengo la kuzalisha tani 60,000;
na vilevile TSB, imetoa mafunzo
ya kilimo bora cha mkonge
kwa wakulima wadogo 3,952
na wakulima wakubwa 17 ikilin-
ganishwa na lengo la kuwafikia
wakulima 8,000.

Ni faraja kusikia, nchi yetu ime-
fanikiwa kuwaunganisha wakuli-
ma 2,500 na soko kwa mfumo
wa zabuni, ikilinganishwa na
lengo la wakulima 2,400 wal-
iokusudiwa; wakati uzalishaji wa
mkonge utaongezeka kutoka tani
48,263 mwaka 2022/2023 hadi
tani 60,000 mwaka 2023/24.

Godfrey Mushi, ni Mwandishi
Mwandamizi wa Nipashe, Kanda
ya Kaskazini. Anapatikana kwa
simu namba 0715 545 490 au
barua pepe: ghandsome79@
gmail.com
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Kuwa mjanja
tupia kivazi na
raba sneakers

TAKA iliyopita sneak-

ers (raba) zilikuwa

zinatumika zaidi

kwenye kufanyia ma-
Z0€Zi.

Mambo yamebadilika. Sneak-
ers zinaweza kuvaliwa kwenye
outfit na ukaonekana nadhifu.

Wakati wa majira ya joto
utagundua kwamba sneakers
zimekuwa miongoni mwa vitu
vinavyovaliwa zaidi hususani
kwenye mitoko ya kawaida.

Wanawake nao wanashika
hatamu siku hizi kwenye sneak-
ers hasa mabinti ambao wanak-
wenda na fashion’.

Kwa wale wanaotamani ku-
toka wakiwa ‘simple but stylish’
unaweza kujaribu kuvaa ‘outfit’
na sneaker.

Wabunifu kama
Giuseppe,Adidas, Converse
wapo mstari wa mbele kuten-
geneza sneakers kwa ajili ya
wanawake ambazo zinatumika
kama vivazi nje ya mazoezi.

Unaweza kuvaa sneakers na i j{
aina nyingi za nguo kuanzia It
sketi, jeans, kaptula na hata
magauni ya maxi kama am-
bavyo unaona kwenye picha.

-"Qﬁfaﬂ‘t(ﬁ!ﬂ

—— PCIRUKRTL, LORRAINE BCA
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UREMBO

Na Mary Geofrey

IKUNJO ni moja
ya ishara ya
wazi ya kuzee-
ka. Ndio sababu
wataalam wa urembo wa-
nashauri kutunza ngozi
yako wakati wa ujana.

Vijana hawana alama za
mikunjo kwa sababu muda
wake bado inajitokeza
wakati ambao umri wako
umeanza kusogea.

Kuna mambo mengi am-
bayo yanaweza kuathiri
kuonekana kwa makun-
yanzi na lazima izingatiwe.
Pia, kuna njia kadhaa za
kulainisha au kuondoa mi-
kunjo ya kwanza.

Njia moja bora ya kuzuia
mikunjo ni kutunza ngozi
kwa kiwango cha juu.

Wakati wa ujana hakiki-
sha unatunza ngozi yako
ya uso kwa kuzingatia
kuwa na unyevu unyevu
na kuzuia uchafu.

Ikiwa ngozi ina mafuta,
unapaswa kusafishwa na

mafuta huwa na mikunjo
michache tofauti na ngozi
iliyokavu ambayo inakuwa
rahisi kujaa mikunjo.

Tumia mafuta ya asili

Kwa wale ambao tayari
ngozi zao zimeanza kuwa
na mikunjo, njia rahisi na
salama kuiondoa ni ku-
tumia mafuta ya asili.

Mafuta ya asili ni msaada
mzuri wa kuondoa mistari
na mikunjo inayoonekana
usoni.

Unaweza kutumia mafu-
ta kama nazi, jojoba, am-
bayo ni sawa na mafuta
yayozalishwa na ngozi, au
ile ya mlozi, ambayo pia ni
ya kiuchumi sana.

Mafuta ya komamanga
na mafuta ya rosehip yana-
pendekezwa haswa kwa
mikunjo.

Unaweza kutumia tu
matone machache katika
maeneo ambayo kawaida
kasoro huonekana.

bidhaa ambazo sio za ke-
mikali na kuongeza unye-

vu kwa maji.
Kwa hali

ote, ngozi ya

Epuka mafuta katika
maeneo ambayo una
mafuta kwa sababu uchafu
zaidi unaweza kuonekana.

MAPISHI

Na Mary Geofrey

Juice va karoti, tangawizi, ndimu

UISI ya karoti na

tangawizi ni rahisi kuten-

geneza na ina faida kub-

wa sana katika mwili wa
binadamu na cha kushangaza
zaidi ni tamu.

Juisi hii itabadilisha kabisa
mwonekano wako wa ngozi pia
mwili kuwa na joto la kutosha
hasa kuzingatia kipindi hiki cha
baridi kali na sio wale walio ka-
tika ukanda wa joto wasitumie
la hasha hutumiwa sehemu yoy-
ote.

Mabhitaji

Tangawizi kiasi cha usawa wa
kiganja chako, karoti nusu kilo
na ndimu tatu.

Namna ya kuandaa

Unaweza kuanza kwa ku-
menya tangawizi, karoti zako
na kusafisha ila iweke kwenye
chombo safi.

Anza kusaga tangawizi peke
yake kwa kutumia brenda au
kikwaruzo cha kawaida kisha
ichuje na kuweka kwenye chom-
bo kisafi.

Baada ya hapo chukua karoti
zako na anza kuzisaga kwa ku-
tumia Brenda mpaka zilainike
na kisha changanya na juisi ya
tangawizi na ndimu, ongeza
sukari kidogo na hapo itakuwa
tayari kwa kunywa wakati wow-
ote baada au kabla ya kula.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Hav'a ndlyO“magonjwa
hatari kwenye nyumba:

nayoishi,
kwa viumbe visivyo hai iki-
wamo nyumba.

AMA ilivyo kwa viumbe hai
K kuathiriwa na mazingira wa-

1li kuepuka majengo yasiathirike, ni
vyema ubunifu wake ufanyike katika
hali ya ubora wa hali ya juu katika
sehemu husika linapojengwa jengo.

Msanifu majengo, Deodatus Kwivilo,
anasema hata ujenge nyumba nzuri
na kubwa kiasi gani, kama haijabuni-
wa na kujengwa kwa kuzingatia
mazingira ya eneo husika, lazima iwe
hatarini kuathirika.

Kwivilo anasema kabla ya kuanza
kujenga nyumba, ni lazima ufanye
uchunguzi katika eneo husika kubaini
endapo kuna magonjwa yanayoweza
kuathiri nyumba yako na kufanya
ubunifu wa kukabiliana nayo.

Mtaalam huyo anasema endapo
nyumba hiyo itajengwa pasipo
kufanyiwa ubunifu mzuri, huenda
ikaathiriwa na magonjwa hayo.

Anasema miongoni mwa ma-
gonjwa yanayoathiri nyumba endapo
haijafanyiwa ubunifu mzuri ni kutitia.

Mara nyingi nyumba hutitia kutoka-
na na aina tofauti za udongo, kiwanja

ndivyo ilivyo pia s
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au kimo cha msawazo wa msingi kuwa to-
fauti pamoja na ubunifu hafifu wa udongo
kulingana na uzito wa jengo husika.
Ugonjwa mwingine, anasema ni ny-
umba kupitisha maji na kwamba maeneo
mengi ya Tanzania yamezungukwa na vy-
anzo vya maji ambayo yanahitaji usanifu
na ubunifu wa hali ya juu wakati wa ujenzi
wa nyumba ili kuepuka athari baadaye.
“Maeneo mengi ya Pwani majengo

yake mengi yameathiriwa na tatizo hili
na hata imekuwa kero kwa wakazi na
watumiaji wa majengo hayo. Baadhi

ya majengo yanapitisha maji kwa njia

ya sakafu na kuta mithili ya chujio au
chemchem na mara nyingi utagundua
kwa kuona ardhi yake inatoa maji wakati
wote wa majira ya mwaka.

“Na majengo mengi ya maeneo haya
yanaoza na kutitia kwa haraka na hata
mashimo ya vyoo vyake huinuka kwenda
juu ambalo ni hatari kwa afya za wakazi.
Katika hali hii kuta na sakafu huoza kwa
haraka kutokana na maji yaliyopo chini
ya ardhi kuwa na kemikali mbalimbali
zilizopo kwenye maji hayo. Kwa hiyo
katika mazingira haya lazima yatumike
malighafi sahihi za kuzuia maji hasa
wakati wa ujenzi,” anasema.

Lingine, anasema ni kuoza kwa ny-
umba na kwamba hali hiyo hutokana
na unyevunyevu na kemikali mbalimbali
kupitia maji kukaa kwa muda mrefu
kwenye kuta na kuathiri ubora wa kuta
hizo.

“Na hii husababisha kumea kwa
mimea ambayo kusababisha ukungu
wa kijani kwenye kuta ambao huzalisha
fangasi mbalimbali wanaokula kuta,”
anasisitiza.

Usilichukulie

poa bafu lako

Na Restuta James

UNAANZA na kumalizia siku yako
bafuni. Ndiyo maana wataalamu
wa mapambo wanashauri kwamba
hiki ni chumba kinachopaswa kuwa
na mazingira ya ‘anasa’ na ya kifa-
hari sana.

Ili kukifanya chumba hiki kivu-
tie, wanashauri uweke marumaru
nusu ukuta ili iwe rahisi kubadili-
sha mwonekano pale unapohitaji
kufanya hivyo.

Hata hivyo, kwa wale ambao
wameweka marumaru ukuta
mzima, siyo tatizo sana kwani
kuna namna nzuri ya kupendeze-
sha bafu na choo chako.

Wataalamu wanaeleza kuwa kwa
ukuta wenye marumaru nusu, cha-
gua rangi tatu lakini moja ipakwe
eneo la asilimia 70, ya pili ipakwe
asilimia 20 na nyingine asilimia 10.

“Sheria ya rangi tatu inaku-
wezesha kuunda ufahari ambao
ni vigumu kukosa kuifurahia bafu
yako,” inasema sehemu ya taarifa
ya wataalamu hao.

Wanaeleza kuwa mabafu na
VY00 Ni miongoni mwa vyumba
vigumu kupamba kwa sababu ya
vifaa vingi visivyohamishika kama
makabati na masinki, lakini unawe-
za kubadili mwonekano wa eneo
dogo kadiri inavyowezekana.

Kwa wanaotaka kubadili
mwonekano wa rangi, kijani
kisichokolea ni rangi maarufu yva
bafuni mwaka huu kwa sababu
inatoa mandhari ya kutuliza na
kuburudisha akili.

Rangi hii inaweza kutawala kwa
asilimia 70, chokaa ikawa kwa
asilimia 20 na asilimia 10 ikawa ya
mzeituni.

“Kwa mwonekano wa kifahari,
unaweza kupaka chumba kizima
rangi ya kijani kisichokolea,” wa-
nashauri.

Inaelezwa zaidi kwamba rangi
ya bluu tulivu, imekuwa mashuhuri
kwa ajili ya chooni kwa miongo
kadhaa kutokana na uwezo wake
wa kuleta utulivu na mvuto.
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HABARI KIMATAIFA

Marekani yaiomba radhi Afrika Kusini

CAPE TOWN, AFRIKA KUSINI

WIZARA ya Mambo ya Nje ya Afrika
Kusini imesema balozi wa Marekani
nchini humo, Reuben Brigety ameomba
radhi kwa kudai kuwa nchi hiyo iliiuzia
Russia silaha.

Siku mbili zilizopita balozi wa Mare-
kani nchini Afrika Kusini Brigety alidai
kuwa meli ya Russia ilikuwa imesheheni
risasi na silaha zilizotolewa na Afrika
Kusini Desemba 2022. Afrika Kusini in-
asema haina rekodi ya mauzo ya silaha,

huku Rais Cyril Ramaphosa akiagiza
uchunguzi ufanyike.

Aidha, inaelezwa kuwa msemaji wa
masuala ya usalama wa taifa wa Ikulu
ya White House, John Kirby, hakusema
lolote kuhusu maelezo ya madai hayo.

Ilielezwa kuwa Kirby alisema suala
hilo ni zito na Marekani imekuwa ikizi-
taka nchi mara kwa mara kutounga
mkono vita vya Russia nchini Ukraine.

Akiandika kwenye mitandao ya ki-
jamii baada ya kukutana na wizara

ya mambo ya nje, Brigety alisema
anashukuru kwa fursa ya kurekebisha
maoni yoyote potofu yaliyotokana na
matamshi yake hadharani. “Tuendeleze
uwepo wa ushirikiano mkubwa kati ya
nchi zetu mbili na ajenda muhimu am-
bayo marais wetu wametupa,” alisema.
Wakati huo huo waziri wa baraza la
mawaziri la Afrika Kusini alikosoa ak-
isema diplomasia ya aina hiyo Afrika

Kusini haiwezi kuonewa na Marekani.
BBC

e

Maofisa wa usalama na wachunguzi wa maiti wakiwa wamebeba miili baada ya kuifukua katika msitu wa Shakahola.

PICHA: REUTERS.

Miili mingine 29 yafukuliwa katika msitu wa Shakahola

NAIROBI, KENYA

WACHUNGUZI nchini
Kenya wamefukua miili min-
gine 29 na kufanya idadi ya
waathirika wanaohusishwa
na ibada ya kutokula hadi
kufa ili wakutane na Yesu ku-
fikia 179, na kwamba wengi
Wwao ni watoto.

Polisi ilisema wanaamini
kwamba miili mingi iliyopa-
tikana katika msitu karibu
na mji wa pwani wa Malindi,
ulioko Bahari ya Hindi, ni
wafuasi wa mchungaji Paul
Mackenzie.

Inaelezwa kuwa mvua
kubwa iliyokuwa ikinyesha
nchini Kenya ilichelewesha
operesheni ya kuchimba

makaburi  wiki iliyopita,
na kwamba baada ya kutu-
lia maofisa wa uchunguzi
ameanza tena shughuli ya
ufukuaji wa makaburi hayo.

Aidha, taarifa za polisi
zinaeleza kwamba watu
takribani 25 pamoja na

Mackenzie wako chini ya ul-
inzi wa polisi na genge la wa-
tekelezaji waliopewa jukumu
la kuhakikisha kuwa hakuna
mtu aliyeacha kufunga au
kuondoka mafichoni ndani
ya msitu huo akiwa hai.

Pia taarifa zilisema Mac-
kenzie bado hajatakiwa
kujibu mashitaka, lakini
mahakama iliamuru Juma-
tano azuiliwe kwa wiki tatu

nyingine wakisubiri uchun-
guzi zaidi kuhusu kile kina-
choitwa mauaji ya msitu wa
Shakahola.

Mwanzilishi huyo wa Kani-
sa la Good News Internation-
al mwenye umri wa miaka 50
alijisalimisha Aprili 14, mwa-
ka huu, baada ya polisi kuan-
za kutilia shaka na kuingia
katika msitu wa Shakahola.

Ingawa njaa inaonekana
kuwa sababu kubwa ya vifo
hivyo, baadhi ya waathirika
wakiwemo watoto vipimo
vilibaini kuwa walinyongwa,
kupigwa au kuzibwa hewa,
kwa mujibu wa daktari mkuu
wa serikali Johansen Oduor.

Taarifa zilisema nyaraka

zilizowasilishwa mahakam-
ani mwanzoni mwa wiki hii
zilisema baadhi ya maiti zili-
kuwa zimeondolewa viungo
vyao, huku polisi wakidai
washukiwa walikuwa waki-
husishwa kwa lazima katika
uvunaji wa viungo vyao.
Waziri wa Mambo ya Nda-
ni Kithure Kindiki, alisisitiza
kuwepo na tahadhari, na
kwamba hiyo ni nadharia
wanayochunguza.
Mchungaji mwingine anay-
etuhumiwa kuhusishwa na
Mackenzie pamoja na miili
iliyopatikana msituni aliach-
iliwa kwa dhamana mahaka-
ma ilipokutana wiki iliyopita.
VOA

]
Pande hasimu
zaendelea
Kupigana Sudan

KHARTOUM, SUDAN

NDEGE za kivita zimefanya hujuma kwe-
nye mji mkuu wa Sudan, Khartoum huku
mapigano ya mitaani yakiendelea bila dalili
ya kupatikana mkataba wa kumaliza vita.

Hujuma hizo zimeripotiwa ikiwa ni siku
moja tangu pande hasimu kukubaliana ka-
nuni za kuwalinda raia na kuruhusu usam-
bazwaji wa misaada ya kiutu bila vizingiti.

Inaelezwa kuwa makubaliano hayo yali-
yotiwa saini Alhamisi mjini Jeddah, hayaku-
jumuisha mkataba wa usitishaji mapigano.

Taarifa zinabainisha kuwa tangu kuzuka
mapigano nchini Sudan yamesababisha
vifo vya zaidi ya watu 750 na kuwalazimisha
maelfu kuzikimbia nyumba zao.

Licha ya makubaliano ya mjini Jeddah,
kunakofanyika mazungumzo ya kujaribu
kumaliza vita, vikosi vya pande hasimu
vilishambuliana katikati ya viunga vya mji
mkuu, ambao ni makaazi ya zaidi ya watu
milioni tano.

Shuhuda mmoja aliiambia AFP kwamba
alisikia mingurumo ya ndege za kivita na
milipuko ya makombora.

AFP ilisema magharibi mwa jimbo la
Darfur, eneo ambalo pia limeshuhudia ma-
pigano makali, watu walitafuta maeneo ya
kujificha kutokana na mashambulizi makali
ya makombora na risasi.

Wawakilishi wa majenerali wawili wa-
naowania madaraka ambao ni mkuu wa
jeshi na kiongozi wa taifa, Abdel al-Burhan
na kiongozi wa kikosi cha wanamgambo
wa (RSF), Mohamed Hamdan, walikubali-
ana kuhakikisha misingi ya kuwalinda raia
inazingatiwa. Ilielezwa kuwa Makubaliano
hayo yanajumuisha pia dhamira ya kila
upande ya kuruhusu kusambazwa msaada
wa kiutu kwa wanaohitaji na yanatoa wito
wa kurejeshwa huduma muhimu za kijamii
kama maji na umeme.

Marekani na Saudi Arabia zinazoongoza
juhudi za kidiplomasia za kuutatua mzozo
huo, zimesema mashauriano bado yanaen-
delea ili kufikiwa mkataba wa kusitisha ma-
pigano kwa siku 10 na kisha kufungua njia
ya kutafuta makubaliano ya kukomesha ka-
bisa mapigano.

Hata hivyo, wanadiplomasia wa Marekani
wamekuwa wawazi juu ya vizingiti vilivy-
opo katika mazungumzo ya mijini Jeddah
ambayo yamemaliza wiki sasa.

Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa
(UN) kwa Sudan Volker Perthes aliyakaribi-
sha makubaliano ya kuruhusu usambazwaji
msaada wa kiutu yaliyofikiwa baina ya pan-
de hasimu, alieleza kuwa hatua hiyo ni ya
manufaa, huku akisisitiza pande hizo kuen-
delea na majadiliano bila kuchoka.

Pia inaelezwa kwamba jitihada za kupati-
kana kwa mkataba wa kusitisha mapigano
zinaelekea kuzaa matunda.

Pia UN inakadiria kwamba tangu kuanza
kwa mapigano April 15, mwaka huu, takriba-
ni watu 200,000 wameikimbia Sudan.

Pia ilibainishwa kwamba wafanyakazi
18 wa huduma za msaada wa kibinadamu
wameuwawa, hali iliyoyalazimisha mashiri-
ka mengi ya kimataifa kusitisha shughuli
zake nchini Sudan.

Vile vile, kuna ripoti za wizi wa chakula
cha msaada nchini humo, huku Shirika la
Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula
(WFP), likisema chakula cha msaada Kkili-
choporwa au kuuzwa kimagendo kina
thamani ya mamilioni ya dola.

DW
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SAFU

Na Magabilo
Masambu

'AZAZI na jamii kwa
ujumla tunawajibika
kutoa malezi bora
kwa watoto wetu.
Malezi hayo ni pamoja na kuwa-
patia elimu, chakula, mavazi na
makazi yakiwa ni mahitaji yao ya
msingi, kama ilivyo kwa binada-
mu yeyote. Faida kubwa ya kuwa-
tunza vizuri watoto, tutakapofikia
wakati ambao hatuwezi kufanya
chochote kwa sababu zozote zile,
ukiwamo uzee, basi watoto hawa
pia wageuke kutulea.

Watoto ni lulu, wengine wa-
nasema ni tunu lakini zaidi ni
zawadi kutoka kwa Mwenyezi

Mungu kwa sababu imani yetu ni
kwamba tunawapata akipenda
na tunawakosa akipenda pia. Kwa
hiyo kitendo cha kumpata mtoto
tukashindwa kumlea si tu tut-
akuwa tumejikosea bali tutakuwa
tumemkosea pia Mungu wetu.

Kwa sasa bado tunalo tatizo la
watoto wa mitaani kama wanavy-
oitwa. Lakini ni muhimu kufaha-
mu kwamba mitaa haizai watoto
kwa maana hiyo sisi ndio chanzo
cha hili. Hakuna namna tutakwepa
kulikubali hili, watoto wote hao
wana wazazi pengine labda wawe
wamefariki dunia lakini hata wak-
iwa wamefariki dunia vipi kuhusu
ndugu? Tunataka kusema kwamba
sisi hatukuwahi kulelewa na ndu-
gu? Kama tumewahi tunaonaje
ugumu kuwalea watoto wa ndugu
zetu na kuamua kuwaacha waitwe
watoto wa mitaani?

Ni kweli kwamba ziko sababu
nyingi zinazosababisha watoto
kuanza kutangatanga mojawapo
ikiwa ni kuachana kwa wazazi
wawili, mimba za utotoni, vifo vya
wazazi wote wawili, ndugu ku-
kataa kuwalea watoto wa jamaa
7a0, ugumu wa maisha kwa baadhi
ya familia ambazo pengine zime-
baki na wazee tu. Pamoja na haya

SISI NDIO CHANZO CHA HILI

yote, bado sisi ndio chanzo lazima
tutafute njia ya kutatua tatizo hili
sisi wenyewe.

Jambo la kuachana limekuwa
kawaida siku hizi, ndoa hazidumu
tena kama zamani kwa sababu
tunaingia kirahisi, hivyo kutoka
kirahisi pia. Hatukatai kuachana
kwa sababu pengine kuna mambo
hayavumiliki kwenye ndoa lakini
ni muhimu kuhakikisha wakati
mnaachana unakuwapo utaratibu
mzuri wa malezi ya watoto ili wa-
sichague kuingia mtaani.

Ugumu wa maisha nao ni hoja
nyingine ambayo mara nyingi uki-
zungumza na hao watoto wataitaja
kwamba nyumbani hali ngumu,
ndiyo maana niko hapa mtaani
naombaomba nipate fedha za
kupeleka nyumbani. Tkumbukwe
kwamba maisha magumu hayako
kwako tu hata wengine wana mai-
sha magumu wakati mwingine
kuzidi hata uliyo nayo. Pamoja na
hayo, watoto wao bado hawaiingi
mtaani kwa sababu kwa kufanya
hivyo unafanya kizazi kizima kiwe
ni cha kuombaomba na hii hatari
yake ni kwamba watoto hao wa-
sipokwenda shuleni maana yake
hawatakuwa na kesho nzuri. Ni
kweli kwamba watapata fedha ya

kula leo lakini vipi kesho yao?

Mimba za utotoni, ni kweli
kwamba kuna wakati mtoto
mdogo anaweza kuzalishwa na
kijana mdogo ambaye hajaweza
kujitegemea. Kitu ambacho mara
nyingi imetokea kukimbia hizo
mimba na pale binti anapojifun-
gua anakutana na ugumu wa kum-
lea mtoto mwishoe kumtelekeza.
Rai yangu ni kwamba kama unao-
na hujawa tayari kutoa malezi kwa
mtoto basi ni muhimu kujiepusha
na uhusiano usio na mpango kwa
sababu kesho na kesho kutwa
tutaanza kumwona mtoto wako
mtaani.

Wazazi kufariki dunia inaweza
kuwa sababu pia. Inaweza kutokea
katika umri mdogo kupotelewa na
wazazi wote wawili lakini hawa
wazazi hawana ndugu? Na kama
wapo kwa nini wasigawane malezi
ya watoto? Mara kadhaa tumeona
watu wakionyesha huruma juu
ya watoto wa marehemu siku za
misiba lakini cha ajabu ni kwamba
baada ya msiba huwa wanawa-
telekeza watoto wa ndugu zao na
wengine walisaidiwa na hao mare-
hemu enzi za uhai wao lakini leo
baba au mama zao wanapofariki
dunia, tunasahau mema yote.

Kuna baadhi ya wazazi wanai-
shi mijini wametelekeza watoto
kwa wazazi wao (babu na bibi)
huku mjini na wakati mwingine
hakuna mawasiliano kati yao. Mai-
sha yanapokuwa magumu watoto
wanaamua kuingia mitaani na hili
nalo tunasababisha sisi tulioko
mijini. Tuwakumbuke wazee na
watoto wetu tuliowaacha huko vi-
sha tuliyo nayo mjini hayadumu.
Kuna siku tutahitaji msaada wa wa-
toto wetu hao na hatutaupata kwa
sababu hatukuwaandaa kutusaidia
mapema.

Serikali na wadau ni muhimu ku-
fikiria namna bora ya kutatua jam-
bo hili kwa sababu iko siku watoto
hawa wakipata mtu akawarubuni
na kuwahakikishia maisha bora,
wanaweza kutumika vibaya ka-
tika kuhatarisha usalama wa nchi.
Ushauri wangu ni kwamba kuna
umuhimu wa kuwakusanya mahali
na kuwapatia mafunzo ya ujuzi ili
kuwafanya wajitegemee baadaye
na kusaidia wengine. Ni watoto
wetu na ni Watanzania.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com

I BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam
Fungamwango

'ANAMUZIKI na

wasanii  wa  sasa

wana kazi kubwa

sana ya kupambana
na wa zamani ambao walifanya
kazi kubwa sana licha ya kwamba
teknolojia ilikuwa duni.

Ukisikiliza nyimbo za sasa hata
jinsi zinavyorekodiwa tu licha ya
kwamba ni ndani ya studio za kisa-
sa kabisa lakini kiwango hakilin-
gani na zile zilizokuwa zikirekodi-
wa Radio Tanzania Dar es Salaam
(RTD) tangu miaka ya 1960 hadi
mwishoni mwa miaka ya 1990.

Tena walirekodi kwa njia moja
tu lakini muziki wake hadi leo uki-
pigwa unasisimua mwili hadi akili.

Nikisema njia moja nina maana
kuwa kwenye utaalam wa kure-
kodi nyimbo hasa za kisasa, kila
chombo kinarekodiwa kinyake,
halafu baadaye wimbo wote un-
achanganywa.

Solo, rhythm, bass, drums, saxo-
phone, trumpet, kinanda na hata
waimbaji, kila idara inarekodiwa

na njia yake halafu ‘prodyuza’ ana-
fanya mchanganyo wa kuziungani-
sha na kuwa wimbo kamili.

Ndiyo maana kwenye studio
za kisasa anaweza kwenda mpiga
chombo kimoja tu akaenda kure-
kodi, halafu wenzake wakaenda
baadaye hadi siku nyingine.

Si hivyo kwa RTD zamani. Bendi
zilikwenda kurekodi kama zina-
piga kwenye kumbi. Wote wanala-
zimika kupiga pamoja na mmoja
anapokosea, basi muziki wote
unafutwa, hata ikiwa mara saba
mpaka pale watakaporekodi kwa
usahihi.

Hii ilisababisha zamani bendi ik-
ienda kurekodi RTD, basi itashinda
huko siku nzima na unaweza ku-
kuta imerekodi nyimbo tano au
sita. Lakini kuna baadhi ya bendi
wanamuziki wake walikuwa ma-
kini sana, walirekodi hata nyimbo
11 kwa kipindi kifupi tu bila kurudi-
arudia. Hii ndiyo inaitwa kurekodi
kwa njia moja.

Pamoja na yote, ule muziki ilio-
rekodiwa kwa njia moja, hadi leo
inasikika kwa uzuri sana na ina
ubora kuliko hata zilizorekodiwa
kwenye studio za kisasa.

Ukitaka  kuthibitisha  hilo,
waulize wachambuzi wa muziki
wa dansi, wanapopiga ‘remix’ ya
nyimbo yoyote ile ya zamani am-
bayo imepigwa na bendi hiyo hiyo,
lakini wakairudia baadaye kwenye
studio za kisasa. Wanasikizaji wen-
gi huwa hawazitaki ‘remix’ badala
yake wanataka zipigwe zile zile hal-

‘Chatu Mkali’ na ‘MV Mapenzi’

zilivyotungwa kwa lugha picha

isi, ambazo zilirekodiwa awali RTD.

Nikitoka hapo naelekea kwe-
nye utunzi wenyewe. Watunzi
wa kisasa wamekosa ubunifu
mwingi tu. Leo nitautaja mmoja.
Ni kutunga nyimbo kwa lugha ya
picha. Kwa sasa hakuna nyimbo
kama hizo. Zamani wanamuziki
waliweza sana kutunga nyumbo za
kufumbafumba. Anaweza kuimba
maji, lakini kumbe si hayo anay-
ozungumza. Anazungumzia Kitu
kingine kabisa. Atamwimba mny-
ama au ndege, msikilizaji inabidi
ujiongeze sana ndiyo ujue kuwa
anayeimbwa na binadamu au
mtu fulani. Vinginevyo ‘ushikwe
masikio’ na mtu mwingine.

Ziko nyingi sana lakini leo nita-
jikita kwa nyimbo tatu. wa kwanza
ni ‘Mv Mapenzi’ namba mbili uli-
opigwa na DDC Mlimani Park Or-
chestra miaka ya 1980. Mashairi
yake ni haya hapa.

“MV mapenzi meli ya wap-
endanao, moyo kama bahari, man-
ahodha mimi na wewe. Kuchafuka
kwa bahari siyo wa safari. Meli il-
ipokumbwa na dhoruba nahodha
kajitosa baharini. Wale papa na
nyanguni, wenye uchu, wamem-
meza ooh masikini.

“MV Mapenzi, meli ya wap-
endanao bendara inapepea safari
yaendelea.

Mabaharia wenye upendo
wameikabili dhoruba, ushirikiano
na bidii ndiyo silaha yao ya kweli,
na upendo ukitawala roho, kamwe
hutaona machafuko moyoni mwa-

ko, kamwe hutoona kichefuchefu
moyoni mwako.”

Hapa utakachofikiria ni hicho
kuwa bahari ilichafuka na na-
hodha wao wakajitosa baharini
akamezwa na papa na nyangumi,
lakini mabaharia wakendelea na
safari yao kama ilivyopangwa.

Lakini ukweli ni kwamba ba-
haria anayeimbwa hapo ni Muhi-
dini Maalim Gurumo, ambaye
alikuwa kiongozi wa bendi hiyo.
Aliihama bendi hiyo mwaka 1985
na wenzake kwenda Orchestra
Safari Sound wakaipa mtindo wa
Ndekule. Wanamuziki waliobaki
Sikinde, wakatunga wimbo huo
kuonyesha jinsi tukio lilivyotokea,
lakini walilitunga kwa lugha ya pi-
cha. Papa na Nyangumi ni mmiliki
wa OSS na bendi yenyewe waliom-
chukua, wakaambiwa wamemeza
nahodha wao.

Ndekule nao walilijibu tukio hilo
vile vile kwa lugha ya picha na ku-
waonya Sikinde, ingawa kwa hali
ya kawaida ukiisikia huwezi ukafa-
hamu kwa urahisi.

“Chatu Mkali porini kwa nini
wamuogopa? Mnyama aisiye kivuli
hana mfupa, tena jabali apitapo
hana pupa, apenda machakani
mjini hakuzoea.

Hutega njiani siku akikusudia, ni
mwepesi kumbaini adui kumfikia,
usimchezee ndugu utaangania,
ukufika msukosuko ujue kuzaliwa.

Usimchezee chatu, ooh chatu
we ndongo usimtupie utaukosa
ushindi.

“Natoa onyo kwa yoyote anay-
emchezea chatu ni hatari, atakuwa
asipate lolote la manufaa, na ajali
imkute bila ya kutegemea, atakuja
adhirika ajute na dunia.”

Kwa haraka haraka unaweza
kudhani anayezungumzwa hapa ni
chatu mnyama. Kilichofanyika im-
echukuliwa taswira tu ya mnyama
huyo, ujabali wake na tabia yake,
akavishwa binadamu.

Gurumo na Hassan Rehani
Bitchuka ambao walitoka Sikinde
walikuwa wanawajibu kuwa wasi-
wachezee na kuwafuatafuata kwa
sababu hawatapata chochote cha
manufaa, badala yake wataumia tu
na kushuka kimuziki. Wao ni kama
chatu ambaye hatakiwi kuchezewa
ovyo.

Ni kweli kabisa kuna watu
ambao ni wapole, wakimya na
wacheshi. Kutokana na tabia zao,
wengine wanawachukulia kama ni
dhaifu na hawana lolote, wanaan-
za kuwachokoza na kuwafanyia
kila aiba ya hila mbaya. Kumbe
wao ni kama chatu, pamoja upole,
akikaa kiupweke na hana bughuza
na mtu, lakini akichokozwa na
kucharuka hapakaliki.

Tujitahidi sana  kuheshimu
watu ambao ni wakarimu, wa-
pole, wanyenyekevu, tusichukulie
tabia yao hiyo kuwaona ni dhaifu,
kumbe hatujui upande wao wa pili,
ni hatari kama chatu, atakumeza
tu.

Tuma maoni 0716 350534
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HEMEJT huu mguu unaouona
ni wa kwako.” Alianzisha ma-
zungumzo na Husna alikaa
kimya bila kujibu chochote ak-
iendelea kumsikiliza kwa makini.

“Nimekuja hapa kwa lengo la kuku-
karibisha kwenye kijisherehe nyumba-
ni kwangu.”Ni maneno ambayo yalim-
shusha presha Husna, lakini ilikuwa
karibu aangue kicheko.

“Shemeji bwana, yaani umetoka
nyumbani kote huko kuja kunialika,
halafu kitu chenyewe unasema kijish-
erehe kweli?” Akamuuliza, halafu sasa
kile kicheko alichota kucheka mwanzo
akakiachia. Belo naye ilibidi amuunge
mkono, halafu akasema.

“Usicheke shemeji, sasa ukisema
sherehe hapa, unaweza kudhani ya
harusi, mimi naona, au sherehe kubwa,
kwanza hii siyo sherehe nimekosea
kiswahili ni pati tu, au naweza kusema
kijipati.”

“Mhh! Shemeji, haya, hicho kijipati
kinasemaje na cha nini?”

“Ni cha ‘bethdei’ tu, binti yangu Tima
anatimiza miaka mitano. Nimealika
watu kadhaa, lakini pamoja na kwam-
ba kwa sasa umetengana na mdogo
wangu, bado mna mtafaruku lakini
bado hamjapeana talaka, mimi nime-
kuja kukualika kama shemeji yangu,
ukusanyike pale na wanandugu wen-
gine kwa ajili ya pati. Na hata wifi zako
wamenituma hilo.”

“Kwanza mimi nashukuru kuona
kumbe bado mnanikumbuka shemeji
yenu. Mimi nilidhani umekuja kwa
ajili ya suala la kutupatanisha na ndu-
gu yako. Hilo kwa sasa sahau kabisa
shemeji. Pia mimi sina tatizo kwa saba-
bu mpaka kutoka huko kuja huku ina
maana mnanithamini sana, lakini mimi
ninachoogopa ni ugomvi!”

“Ugomvi gani tena huo shemeji?”
Akashangaa Belo.

“Huyo kidudu mtu aliyenipigia simu
kunitukana. Si alisema nyinyi mnam-
fahamu. Inawezekana wewe shemeji
humfahamu, lakini dada zake wakawa
wanamfahamu. Anaweza kuja baada
ya kutukanana kwenye simu, sasa zi-
kalika ngumi nyumbani kwako. Hala-
fu shemeji, hata Dan si atakuwepo?
Kutakuwa na usalama kweli, mimi na
Dan hatuelewani. Halafu kwa bahati
mbaya ndiyo akaja na huyo hawara
yake itakuwaje?”

Belo alitabasamu, halafu akajibu.
“Unajua yote haya ni dhana, hakuna
aliyethibitisha, ila kama yatakuwepo
basi hata huyo mwanamke wa Dan
atashangaa. Ndiyo atajua kama hajui.
Wewe utakuwa kama mgeni rasmi,
utakaa na mimi. Hutokaa na wageni

)

Mtu yule
alikuwa
akipiga hatua
moja baada
ya nyingine
kuelekea
anakoelekea.
Mtu mwing-
ine alikuwa
nyumbani
kwake. Ali-
kuwa ame-
pigiwa simu
kuwa atafika
nyumbani
jioni siku
hiyo. Na kwa
sababu siku
hiyo hakuwa
na kazi
nyingi na
mizunguko
pia, alirejea
nyumbani
mapema
kumsubiri
mgeni wake.

MIEZI miwili tu baada ya ndoa, Husna anapigiwa simu ya mtu asiyemfahamu. Haikuwa
simu ya heri. Ni simu ya mtu anayeonekana amedhamiria. Amedhamiria kufanya kitu
alichokikusudia. Kwenye maisha ya ndoa aliambiwa yatakuwa ya shida na raha, lakini
kwake haikuwa mapema kiasi hicho. Alihisi sasa hakuingia kwenye ndoa aliyoikusudia

bali ni ndoa ndoana.Ni nani aliyempigia simu Husna? Alitaka nini? Lengo lake hasa ni
nini? Ni kweli alichokusudia mpiga simu ndicho alichokihitaji ili kuvuruga ndoa hiyo?

Nenda hatua moja moja kwa kusoma kila nakala ya toleo la Nipashe ili upate ukweli

@MSAMBA
0656122770

wengine waalikwa. Mke wangu upande
huu wewe upande huu, hadi tafrija im-
alizike.”

Husna akatabasamu. Hakutegemea
majibu yale “Kumbe shemeji unanipen-
da eee?”

“Wewe ni shemeji yangu, na kama
kuna mwanamke alikupigia simu
akamwambie eti sisi ndugu zake Dan
tunamtambua, ni muongo. Alitaka aku-
rushe roho tu. Njoo kwenye pati ili huyo
kidudu mtu akikuona kama alikuwa
hajawahi kukuona, ajue wewe ni mwa-
namke wa aina gani na sisi kama ndugu
tunakuchukulia vipi.”

“Hapo hapo, na mimi naomba ku-
uliza.” Ilikuwa ni sauti ya Tabia, mama
mdogo wa Husna ambaye alikuwa ame-
kaa pembeni kwa muda mrefu bila ku-
tia neno.

Wote walimtazama na macho yao
yaliongea zaidi kuliko maneno, yakim-
taka aongee anachotaka kukisema.

“Mimi sikatai, na wewe mkwe ume-
kuja kwa adabu na heshima sana kuliko
ndugu yako siku ile.

Mimi nachohofia sio mnamchukua
mwanangu halafu mnakwenda kumd-
halilisha, au kumletea mambo yasiyo
na maana huko? Sipendi, sijachoka
kumlea mimi.”

“Hapana mama, nimemwahidi kuwa
atakuwa upande wangu. Upande nina-
okaa mimi. Na hatochanganyikana
na wageni wote waalikwa nyumbani
kwangu. Kwanza sio wengi na wote
nawafahamu, ila kama atakuja mwing-

ine ambaye

na kumleta.

Atakuwa salama salimini huko na |
atapata usafiri mwingine wa kumrudi- |
sha.” Maneno hayo yalimfanya Husna |
atabasamu, mama yake alimtazama |

naye akatabasamu.

“Sio muende mkampige mwanangu?”
Akatahadharisha, ikiwa ni mwendelezo |

wa kuhakikisha usalama wa binti yake.

“Atakuja na kurudi salama. Ila mama |
samahani nilikuwa na wazo moja. Kwa
nini na wewe usijumuike mkaja wote |

kwenye ‘bethdei’ hii?”

Husna na mama yake mdogo !

wakatazamana tena.

“Nadhani itakuwa vizuri zaidi, utaku-
wa unashuhudia kila kitu. Na utakiri |
kuwa hakuna nia yoyote ovu, nakuom- |

ba sana, kila kitu nitafanya juu yenu.”

“Sawa baba, hata mimi nimetafakari |
naona na mimi nije tu. Kwanza nashuk- |
uru kwa sababu umenialika, lakini pia |
kwa ajili ya usalama wa binti yangu na |
kama kila kitu kitakwenda sawa, kuse- |

ma kweli litakuwa jambo la kukumbuk-
wa sana.” Tabia akasisitiza.

“lla nachokuomba ni
moja."Husna akadakia. “Nini
shemeji na wewe?”

“Sitaki mazungumzo yoyote ya mua- |
faka na Dan. Akinisalimia na mimi ni- |

simfahamu nitakuwa |
macho naye sana. Halafu hata siku ya |
kutoka hapa kuja kwangu, nitawaletea |
gari kutoka kwenye haya makampuni |
yanayochukua abiria, nitawaelekeza |
waje hapa wamchukue shemeji yangu |

jambo
tena |

mzima wa kisa hiki cha utata, kusisimua,
kusikitisha na chenye mafunzo makubwa
kwa jamii na wanandoa wote.

kamsalimia, hakuna tatizo, lakini
sijui tukae tuyasuluhishe, hapa-
na!” Husna akamtahadharisha
shemeji yake.

“Na mimi sijawahi kuwa mpa-
tanishi mzuri hata siku moja.”
Akajibu na kusababisha vicheko.

Yakaendelea mazungumzo ya
hapa na pale kiasi kwamba kila
mmoja alifurahi. Belo aliaga na
hakuwaacha hivi hivi. Akatoa noti
mbili shilingi elfu 10 na kumkabi-
dhi shemeji yake huku mama yake
mdogo akishuhudia.

“Haya shemeji nakutakia safari
njema, nakuahidi tutakuja wote
na mama yangu, hatutakuangu-
sha.” Husna akamuaga shemeji
yake.

Alichotaka Belo kimefanikiwa.
Alitaka Dan na Husna wote wa-
hudhurie tafrija yake. Na alik-
wenda kuwataarifu kila mmoja
kivyake.

Hakumwambia Dan kama am-
emualika mkewe, na wala hakum-
wambia Husna kama amemwa-
lika ndugu yake. Pamoja na hayo
Husna anatambua kuwa Belo na
Dan ni ndugu, hivyo sio rahisi
kwa mumewe kushindwa kwenda
kwenye pati ya kaka yake.

Ina maana hapo ni Dan tu ndi-
ye aliyekuwa hajui kuwa mkewe
atakuwepo kwenye pati hiyo.

ITAENDELEA JUMAPILI
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MISIMUONE
IEZI mi- namke wa kwanza
tatu
baada ya
kuingia

mimi kuwa naye,
kwenye penzi zito

lakini kilichofanya
nimuoe, kuna sifa
zile ambazo mimi
mwenyewe ni-

la binti  Zainabu |ikuwa nazitaka
Said, maarufu kama mwanamke nim-
Zaylissa, msa- kute nazo ndiyo

nimuoe. Kikubwa
amekubali kuwa
mke, siyo kama ni

nii wa nyimbo za
singeli, Dulla Maka-
bila ameamua kum-

kumiminika.

tambo

muda mrefu.

chukua jumla.

Dulla amefunga
ndoa juzi jijini Dar
es Salaam iliyohud-
huriwa na ndugu,
jamaa na marafiki,
huku salaam za
pongezi zikiendela

Mwenyewe Dulla
alimwagia sifa
mkewe mpya, huku
akisema hiyo ni
ndoa va pili kwake,
lakini ya kwanza
ilishavunjika ki-

“Sina maneno
mengi, nimeonye-
sha upendo wangu
kwa vitendo, huyu
ni mwanamke wa
ndoto yangu, ni
muda mrefu sana
nilitamani kuwa
naye. Hata mwe-
nyewe nilimwam-
bia, nimetimiza kile
nilichokipanga kwa

Alipoulizwa Zai-
babu ni mwanamke
aina gani jamaa
alifunguka jumia.

“Huyu si mwa-

mwanamke am-
baye alihitaji tu
kuwa na mume,
ila yeye alijipanga
kuwa mKke.

Mimi kuna hes-
hima yangu nilitaka
nipate kutoka kwa
mke wangu wa
ndoa. Hii kwangu
ni ndoa va pili, ya
kwanza ilishavunji-
ka na siyo kwamba
itakuwa ya mwisho,
ila imeshakuwa na
mwisho.

Bi harusi naye
pambe jamani,
akaulizwa kwa
nini uhusiano wao
umekuwa wa muda
mfupi tu na ndoa,
yeye akajibu.

“Nampenda sana
mume wangu. Sina
cha kuongea nam-
shukuru Mungu
ndoa ni jambo
[a heri. Unaweza
ukawa na mtu kwa
muda mrefu na
msiingine kwenye
ndoa, lakini mtu
sahihi anakuja kwa
wakati sahihi.”

Altkzba, Harmonize sasa vita kwenye soka

MSANII nguli nchini wa muziki
wa bongo fleva, Ali Kiba anasema
angetamani kupambana na Har-
monize kwenye mchezo wa mpira
wa miguu.

Kiba alisema hayo wakati wa uz-
induzi wa Samakiba Foundation,
inayofanyika kila mwaka na kuche-
zwa mechi kati ya timu ya Ali Kiba
na staa wa soka nchini na nahodha
wa timu ya taifa, Taifa Stars Mbwa-
na Samatta.

Mechi hiyo ambayo hufanyika
kila mwaka huwa ni maalum kwa

. ajili ya mfuko huo ambao baadaye

baadhi ya mapato yake huenda

kwa wahitaji na wasiojiweza.
“Namualika Harmonize kwenye

tamasha hili, na wala simpangii

timu, achague mwenyewe timu
ya kucheza. Bado sijawasiliana
naye moja kwa moja, lakini naan-
za kwa kusema namualika, niliye-
wasiliana naye na amethibitisha
ni Marioo. Natumia fursa hii ku-
wakaribisha wasanii wenzangu
wanaotaka kujumuika na sisi
mlango uko wazi,” alisema Kiba.

Ni mechi ya kila mwaka, Kiba
akiwa na timu yake akiita Team
Kiba, na Samatta upande mwing-
ne akiita Team Samatta, ambapo
huchezwa mechi kwa kuwa-
shirikisha wachezaji mbalimbali
klabu za Ligi Kuu na maarufu, la-
kini pia wasanii.

Alisema msimu huu mechi

hiyo itachezwa mwezi Julai kwa
sababu wachezaji wengi hasa
wa Ligi Kuu watakuwa kwenye
mapumziko hivyo ni rahisi ku-
patikana, lakini pia ndiyo wakati
wa watalii wengi nchini.

Kiba na Harmonize, mbali na
muziki, lakini pia ni wacheza
soka wazuri. Kabla ya kuwa
msanii, Kiba alizichezea timu
mbalimbali jijini Dar es Salaam,
lakini baadaye akaamua kujitu-
liza kwenye muziki.

Mwaka 2018/19, Kiba aliweka
rekodi ya aina yake ya kucheza
Ligi Kuu Tanzania Bara akiwa
amesajiliwa na Coastal Union ya
Tanga.
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RICE AKARIBIA UNITED

KLABU ya Manchester United iko tayari kumnunua
kiungo wa kati wa West Ham na England, Declan
Rice, mwenye umri wa miaka 24, lakini Arsenal bado
inapewa nafasi kubwa ya kumsajili. (Guardian)

GUENDOUZI KUMRITHI RICE

KIUNGO wa kati wa Marseille na Timu ya Taifa ya
Ufaransa, Matteo Guendouzi, mwenye umri wa miaka
24 anaweza kuchukua nafasi ya Declan Rice katika
klabu ya West Ham.(Mirror)

MARTINEZ AGOMBEWA EPL

CHELSEA na Manchester United zimeonyesha nia ya
kumsajili mlinda mlango wa Aston Villa na Argentina,
Emiliano Martinez, mwenye umri wa miaka 30, huku
Tottenham Hotspur pia ikiwa mawindoni kumsaka
golikipa huyo. (Mirror)

SILVA KUREJEA FLUMINENSE

CHELSEA itamruhusu mlinzi wa Brazil, Thiago Silva,
mwenye umri wa miaka 38, kujiunga tena na Flumin-
ense msimu huu wa joto. (Telegraph)

KIM-JAE KUONDOKA NAPOLI

KLABU ya Manchester United imeanza mazungumzo
na beki wa Napoli ambaye ni raia wa Korea Kusini, Kim
Min-jae. Liverpool na Paris St-Germain pia zinavutiwa
na mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26. (Foot-
Mercato)

BELLINGHAM, MADRID SAFI

KIUNGO wa kati wa Borussia Dortmund na Timu ya
Taifa ya England, Jude Bellingham, mwenye umri wa
miaka 19 amekubaliana maslahi binafsi na Real Madrid.
(90min)

KULUSEVSKI KUTUA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inatarajiwa kukamili-
sha usajili wa kudumu wa mshambuliaji wa Sweden,
Dejan Kulusevski, mwenye umri wa miaka 23 kutoka
Juventus msimu huu wa joto. (PA via Independent)

SPURS KUMNASA IBANEZ

KLABU ya Tottenham Hotspur ipo tayari kumfanya
mlinzi wa AS Roma, Roger Ibanez, mwenye umri wa
miaka 24 kuwa usajili wao wa kwanza katika dirisha la
msimu wa joto. (La Repubblica via Four Four Two)

DAHOUD HUYO BRIGHTON

BRITGHTON inakaribia kufikia makubaliano ya kum-
sajili kiungo wa kati wa Ujerumani, Mahmoud Dahoud,
mwenye umri wa miaka 27, wakati mkataba wake na
Borussia Dortmund utakapokamilika mwishoni mwa
msimu huu. (Fabrizio Romano)

LINGARD KUHAMISHA BESIKTAS

KIUNGO wa kati wa Nottingham Forest, Jesse
Lingard, mwenye umri wa miaka 30, amepata ofa ya
kujiunga Besiktas mkataba wake utakapokamilika
mwishoni mwa msimu. (Nottingham Post)

ARSENAL KUMNG'OA SIMAKAN

ARSENAL inavutiwa na mlinzi wa RB Leipzig mwe-
nye umri wa miaka 23, Mohamed Simakan, ambaye
alisaini mkataba mpya Desemba, mwaka jana. (Guard-
ian)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

TEN HAG:

WAZURI

MANCHESTER, England

RIK ten Hag amesema

“wachezaji wakuu wanataka

kuja” Manchester United

msimu huu wa joto na ame-
sisitiza dirisha hilo la uhamisho hal-
itegemei klabu hiyo kufuzu kwa Ligi
ya Mabingwa Ulaya.

United ipo katika hatariya
kukosa nafasi katika nne
bora baada ya kufungwa
mfululizo na Brighton na

West Ham.

Lakini Ten Hag anaamini bado
anaweza kuvutia wachezaji hapo
Old Trafford hata kama hawezi
kufuzu kucheza Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

UNITED

@ @ @ Kocha asema hali imekuwa tofau-
ti na mwaka jana wakati anajiunga na...

“Naona tofauti kubwa
nikilinganisha na mwaka jana,”
alisema Ten Hag.

“Kulikuwa na kutoridhishwa sana
mwaka jana nilipozungumza na
wachezaji na sasa wachezaji wengi
wanaona mradi, nini kinaendelea,
nguvu na matarajio katika mradi
huu, ubora haswa.

“Wanatamani sana kuja,
nimegundua hilo. Inaonekana
kama kulikuwa na kutoridhishwa
sana mwaka jana, mashaka mengi
tulipokaribia wachezaji. Mwaka
huu, wachezaji wengi wenye ubora
wanataka kuja.”

Ushindi wa mechi tatu katika

michezo minne iliyosalia ya United
itatosha kuizuia Liverpool na
kujihakikishia nafasi ya kucheza
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Ilikuwa wazi ndivyo ilivyo lakini
tunajua ni nini sababu ya hilo,”
aliongeza.

“Hakika si kisingizio cha uchezaji
kama huu lakini pia ni sababu
ya kikosi kuonekana kuchoka na
kuchoka, niliweza kuona.

“Lakini sasa tumekuwa na wiki,
wiki nyingine hadi wiki iliyopita.
Nimeona karibu na uwanja wa
mazoezi nguvu imerejea. Tutatoa
utendakazi bora wa kimwili, nina
uhakika na hilo.”
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PARIS, Ufaransa

LABU ya Paris Saint-Ger-

main imeripotiwa ina ma-

tumaini ya kuipiku Arsenal

katika usajili wa mchezaji,
Moussa Diaby, kama mbadala wa
Lionel Messi.

Diaby mwenye umri wa miaka
23 anavutia timu nyingi kutokana
na kiwango chake katika klabu ya
Bayer Leverkusen msimu huu.

Mfaransa huyo amefunga mabao
14 na kutoa asisti 11 msimu huu na
kuisaidia timu yake kushika nafasi
ya sita kwenye msimamo wa Ligi
Kuu Ujerumani maarufu Bundes-
liga.

Diaby alijiunga na kikosi cha
Leverkusen akitokea PSG mwaka
2019 kwa ada ya paundi milioni 13.

Na Leverkusen sasa wanaweza
kupata faida nzuri, kwa mujibu wa
Evening Standard ilisema PSG wa-
naweza kumrejesha kwa mkataba
wa pauni milioni 65.

Miamba hao wa Ligue 1 wanalen-
ga wachezaji chipukizi wa Ufaransa
wanapojiandaa kuwaachia Messi na
Neymar, ambao wanakabiliwa na
mustakabali usio na uhakika hapo
Parc des Princes.

\

LONDON, England

GOLIKIPA wa Arsenal, Aron Rams-
dale, bado yupo sana baada ya ta-
arifa kueleza anakaribia kutia saini
mkataba mpya ambao utamweka
klabuni hapo kwa muda zaidi.

Ramsdale amekua katika kiwango
bora sana kwa misimu miwili ali-
yoitumikia klabu hiyo haswa ndani
ya msimu huu ambapo Arsenal ime-
kua kwenye kiwango bora kabisa.

Lakini vilevile golikipa huyo ame-
kuwa mmoja wa wachezaji ambao ni
ufunguo kwenye mafanikio ya timu
hiyo msimu huu.

Arsenal ipo kwenye utaratibu

SportPesa | ®mmnp| |

wa kuwaongezea mikataba wache-
zaji wake wanaofanya vizuri klabuni
hapo.

Hii imekua sehemu ya mradi wa
kuiitengeneza timu hiyo kuwa moja
ya timu shindani kwa muda mrefu
ndani ya Ligi Kuu England na hata
barani Ulaya kwa ujumla.

Taarifa zimeeleza Arsenal ime-
shamalizana na Ramsdale na inata-
rajia kumtangaza hivi karibuni kuwa
mchezaji huyo ameongeza mkataba
wa kuwatumikia washika mitutu
hao wa London na kuongeza idadi
ya wachezaji walioongeza mkataba
klabuni hapo.
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MPYA MKUTANO MKUU TFF

Na Mwandishi Wetu

LIYEKUWA Mwe-
nyekiti wa Chama cha
Soka cha Waandishi
wa Habari za Michezo
Tanzania (TASWA), Juma Pinto
(pichani), amechaguliwa kuwa
mjumbe wa mkutano mkuu wa
Shirikisho la Soka Nchini (TFF)
kutoka mkoa wa Dar es Salaam.

Pinto alichaguliwa kwa ku-
pata kura zote za wajumbe
wa mkutano mkuu wa Chama
cha Mpira wa Miguu Mkoa wa
Dar es Salaam (DRFA), katika
uchaguzi mdogo uliofanyika
kwenye Ukumbi wa hoteli ya
Peacock, jana.

DRFA ililazimika kuziba na-
fasi hiyo kutokana na Shafii
Dauda, kufungiwa kutokana
na kubainika na makosa ya
kimaadili.

“Napenda kuchukua nafasi
hii kuwashukuru wajumbe
wote wa mkutano mkuu wa
DRFA, ninaahidi nitaenda ku-
wasilisha mawazo yenu katika
mkutano wa TFF na si yangu
binafsi,” alisema Pinto ambaye
alikuwa mgombea pekee wa
nafasi hiyo.

Yanga
rasmi

bingwa
2022/23

bu Waziri, Hamisi Mwinjuma, pamoja
na Watanzania wengine wanaoishi

Afrika Kusini.

“Nimeongea na balozi amesema
wao pia wamejiiandaa kuwapokea,
na wameandaa mabasi kutoka kila
mji kuhakikisha Watanzania wanaku-

wa wengi,” alisema Yakubu.

Mtendaji Mkuu wa Yanga, Andrew
Ntime, alisema timu yao imejiandaa
vizuri kuhakikisha wanapata ma-
tokeo chanya na kusonga mbele huku
wakiishukuru serikali kwa mchango

wake wa kusafirisha mashabiki.

Akifungua mkutano huo,
Makamu wa Kwanza wa Rais -
wa TFF, Athumani Nyamlani, '
aliipongeza DRFA kutoa timu
iliyotinga hatua ya nusu fainali
ya mashindano ya kimataifa
ya Afrika, Yanga ambayo pia
ilianza vyema hatua hiyo kwa
ushindi wa mabao 2-0 dhidi
ya Marumo Gallants ya Afrika
Kusini.

Nyamlani pia aliipongeza
DRFA kwa mafanikio yaliyo-
fikiwa na Simba iliyotolea kwe-
nye hatua ya robo fainali na
michuano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Alisema mafanikio ya timu
hizo mbili katika mashindano
ya Afrika ni kilelezo cha kukua
kwa soka la Tanzania.

Aliongeza pia utulivu ulioko
katika chama hicho kwa sasa ni
jambo la kupongezwa na kuse-
ma inaakisi mikoa mingine ya
Tanzania.

Hata hivyo aliwataka vi-
ongozi wa DRFA ‘kuamka’
na kuendesha mashindano
mbalimbali ambayo yatafufua
heshima ya mkoa ambao awali
ulizalisha wachezaji wengi wa-
naoshiriki Ligi Kuu.
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lekea msimu mpya.

Bosi huyo amesema msimu
huu kulikuwa na makosa
makubwa ambayo walifanya
na kupelekea anguko la timu
yaop ambayo lilianza miaka
miwili nyuma.

“Wengi wanaangalia anguko
letu kwa sasa, lakini anguko
letu lilianza miaka miwili
nyuma baada ya kuwaruhusu
kuondoka Chama (Clatous) na
Luis Miguissone hakukuwa
na mbadala wao, ukiangalia
tumemleta Banda (Peter) ila
hakuweza kuziba nafasi yake,
tunajipanga kuangalia ni namna
gani tutafanya maboresho
kwenye Kila idara ya timu ili
kuwa bora,” alisema kiongozi
huyo.

Pia amewaomba radhi
mashabiki na wanachama
wao kwa kukosa mataji ka-
tika msimu mwingine huku
akitaja majeraha yaliyowapata

o

i

e o

]
Simba: Tutasajili vigogo Afrika

wachezaji wao muhimu vali-
changia kuwaangusha.

“Hakuna wa kumbebesha la-
wama au kuwaonyesha vidole
watu au viongozi waliopewa
jukumu la usajili, alitolea mfano
Sawadogo (Ismael) alikuwa
vizuri Katika Ligi ya Morocco,
na alikuja Simba alionyesha
kiwango kizuri lakini baadaye
alipata majeraha na kushindwa
kuonyesha ubora wake,” bosi
huyo alisema.

Aliongeza watafanya usajili
mkubwa ambao unaendana na
washindani wao huku ak-
jongeza uzoefu wa viongozi
na wachezaji utasaidia kutoa
ushindani mkubwa katika mi-
chuano iliyopo mbele ya Super
Cup.

Aliweka wazi Simba imeacha-
na na kocha wa viungo, Kelvin
Mandla ambaye ni raia wa
Afrika Kusini huku kukiwa na
tetesi za kurejeshwa kwa Adel
Zrane aliyewahi kufanya kazi
hiyo kwa mafanikio.
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MUDA GAMEID

APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAPILI -14/05/2023

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1 X

Vitesse Arnhem vs Cambuur

Verona vs Torino

Clermont Foot vs Lyon

Jahn Regensburg vs Hamburger SV

Paderborn vs Heidenheim

Hannover vs SV Darmstadt

Hangzhou NG vs Shanghai SIPG

Celta Vigo vs Valencia

Midtjylland vs Horsens

Gor Mahia vs AFC Leopards

BSC Young Boys vs FC Zurich

LASK Linz vs RB Salzburg

Groningen vs Ajax

Sturm Graz vs Austria Klagenfurt

Hammarby vs Djurgardens IF

Everton vs Manchester City

Montpellier vs Lorient

Fiorentina vs Udinese

Brest vs AJ Auxerre

Brentford vs West Ham

Toulouse vs Nantes

Monza vs Napoli

Rennes vs Troyes

Stuttgart vs Bayer Leverkusen

Brondby vs Copenhagen

Elche vs Atletico Madrid

Rio Ave vs Vitoria Guimaraes

St. Gallen vs FC Basel

Feyenoord vs GO Ahead Eagles

Monaco vs Lille

RB Leipzig vs Werder Bremen

Arsenal vs Brighton

Halmstads BK vs Malmo

Aarhus vs Nordsjalland

Bologna vs Roma

Valladolid vs Sevilla FC

Union Saint Gilloise vs Racing Genk

Ceramica Cleopatra vs Ghazl EL Mahallah

Sporting Braga vs Santa Clara

PAOK vs Olympiakos

Dinamo Zagreb vs HNK Sibenik

PSV Eindhoven vs Fortuna Sittard

AZ Alkmaar vs Emmen

Juventus vs Cremonese

Marseille vs Angers

Vasco da Gama vs Santos

Corinthians vs Sao Paulo

Libertad Gran Mamore vs The Strongest

Espanyol vs Barcelona

Porto vs Casa Pia Atletico

(@) CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO GHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Kiungo wa Yanga, Mudathir Yahya (juu), akishangilia pamoja na wachezaji wenzake baada ya
kufunga bao katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Dodoma Jiji FC iliyochezwa kwenye
Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam jana. Yanga ilishinda mabao 4-2. PICHA: MTANDAO

Na Saada Akida

Simba: Tutasajili vigogo wa Afrika

WAKATI Kocha Mkuu
wa Simba, Roberto Olivi-
era ‘Robertinho’ amesema
kipaumbele chake ndani
ya timu hiyo kwa sasa ni
kuonyesha soka safi na
la kuvutia, uongozi wa
timu hiyo umeweka wazi
utakuja Kivingine katika
msimu ujao, imefaha-
mika.

Kauli hiyo imetolewa
baada ya kikosi chao
kuonyesha kandanda safi
iliyoonyeshwa kwenye
mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara dhidi ya Ruvu
Shooting, iliyomalizika
kwa ushindi wa mabao
3-0.

Robertinho aliliambia
Nipashe ni jambo jema ni
kucheza soka safi na ku-
pata ushindi mnono kwa
sababu inaongeza furaha
kwa mashabiki.

Kocha huyo alisema
mechi ilikuwa ngumu ka-
tika kipindi cha kwanza

kutokana na wapin-

zani wao, Ruvu Shooting
kucheza vizuri na kuten-
geneza nafasi ambazo
walishindwa kuzitumia
baada ya nyota wa Simba
kufanya makosa.

Aliongeza aina yake ya
ushangiliaji katika mabao
va juzi alikuwa anajaribu
kuwapa furaha mashabiki
waliojitokeza pamoja na
kupitia kipindi kigumu.

“Nimefurahi ushindi
wa leo (juzi) kwa sababu
mbili, tumecheza vizuri
halafu tumepata mabao
mengi, hilo ndio kubwa,
kuhusu nilivyokuwa
nashangilia nilikuwa
nawafurahisha mashabiki
ambao walikuwa wakin-
iambia nicheze,” alisema
Robertinho.

Naye Mwenyekiti wa
Bodi ya Wakurugenzi
Simba, Salim Abdallah
‘Try Again’, amekiri ha-
wakuwa na msimu mzuri
na tayari wanajipanga
upya kuja kivingine kue-
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Yanga rasmi bingwa 2022/23

® ® ® Kukabidhiwa kombe Mbeya, yamsajili Kinzumbi, Diakite tayari kwa...

Adam Fungamwango na Saada Akida

AADA ya safari ndefu ya msimu
Bmzima, hatimaye Yanga imetetea

ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara baada ya kuiadhibu Dodoma
Jiji mabao 4-2 katika mechi kali iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Azam Complex,
Dar es Salaam jana.
Yalikuwa ni mabao matatu
yaliyofungwa Kipindi cha pili
na wachezaji waliotokea
benchi, Mudathir Yahya, ali
yepachika mawili na Farid
Mussa, huku moja la kipindi
cha kwanza likifungwa na
mchezaji wa Kimataifa wa
Zambia, Kennedy Musonda.
Ilikuwa hoi hoi nderemo na vifijo mara
baada ya mwamuzi, Omary Mdoe, kupuli-
za kipenga cha kumaliza mechi hiyo, ikia-
shiria tayari Yanga ina pointi 74 ambazo
haziwezi kufikiwa na timu nyingine 15 zi-
lizobaki katika ligi msimu huu.

Mechi hiyo ilihudhuriwa karibuni na
viongozi wote wa Yanga na familia zao,
wakiongozwa na Rais, Injinia Hersi Said,
ambaye aliungana na wachezaji na vion-
gozi wenzake kushangilia ubingwa huo.

Hata hivyo, haikuwa rahisi kwa ma-
bingwa hao na walilazimika kusubiri hadi
dakika mbili kabla mechi kumalizika, ndi-
po walipoandika bao la tatu na la nne liki-
fungwa dakika za majeruhi, na kabla hapo
ngoma ilikuwa sare ya 2-2.

Unakuwa ni ubingwa wa pili mfululizo,
ikiwapokonya watani zao na ni ubingwa
wa 29 katika vipindi tofauti kwa klabu hiyo
tangu kuanza kwa mfumo wa ligi mwaka
1965.

Wakati Yanga ikiwa inaongoza kwa kut-
waa ubingwa mara nyingi, Simba inashika
nafasi ya pili kwa kutwaa mara 22, Mtibwa
Sugar imetwaa mara mbili mwaka 1999 na
2000.

Dodoma Jiji ilifanikiwa kusawazisha
bao dakika ya 58 lililotiwa ndani ya kam-
ba na Collins Opare, akiunganisha faulo
ya Salmin Hoza na alikuwa ni Seif Karihe
aliyewaweka roho juu mashabiki wa Yanga

uwanjani hapo kwa kupachika bao la pili
dakika ya 66 ya mchezo.

Dakika nne baadaye Mudathir alisawazi-
sha bao hilo baada ya kushirikiana kufan-
ya kazi nzuri na nyota aliyeanzia benchi,
Clement Mzize, kupasiana ndani ya boksi
kabla ya kuukwamisha mpira wavuni.

Dakika ya 88, Farid alifunga bao la tatu
lililopatikana kutokana na kona ya Djuma
Shaaban iliyozua patashika nguo kuchan-
ika langoni, kabla mpira kujazwa wavuni.

Ni bao lililoonekana kuwanyongnyesha
Dodoma jiji na haikushangaza ilipofungwa
bao la nne kwenye dakika nne za nyongeza
likipachikwa tena na Mudathir.

Wakati huo huo katika kuanza maandal-
izi ya msimu ujao mapema, Yanga inatajwa
imekamilisha usajili wa wachezaji watatu
wa kimataifa ili kuimarisha kikosi chake,
imefahamika.

Tayari kutoka Yanga zinasema tayari
mabosi wa klabu hiyo wameshakamilisha
usajili wa winga kutoka Real Bamako, Che-
ickna Diakite, Phillippe Kinzumbi wa TP
Mazembe na Bruno Gomes kutoka Singida
Big Stars.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi,
ameweka wazi atasajili wachezaji wach-
ache sana ambao watakuja kuongeza ngu-
vu kutokana na kikosi kipana alichonacho
hakihitaji kufumuliwa sana.

Nabi alisema katika usajili huo, moja ya
nafasi ambazo anatarajia kuongeza nyota
ni eneo la mawinga wa kushoto na kulia.

Katika hatua nyingine, Wizara ya San-
aa, Utamaduni na Michezo imegharamia
mashabiki 55 watakaoondoka nchini leo
kwa usafiri wa basi kuelekea Afrika Kusini
kwa ajili ya kuishangilia Yanga katika mechi
ya pili ya hatua ya nusu fainali ya Kombe la
Shirikisho Afrika dhidi ya wenyeji, Maru-
mo Gallants itakayochezwa Jumatano.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Said Yaku-
bu, alisema msafara huo utaungana na Nai-

INAENDELEA UK. 23

9"770856"541002">




	Page 1B
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

