
YANGA IPEWE MAUA YAKE KUIKANDA SIMBA 5G UK.24MICHEZO KATUNI UK.6

• Yadaiwa alikuwa anamsomesha chuo cha udaktari; Mtaalamu Saikolojia 
aonya wanaume... Endelea ukurasa 2

Abiria wanaosafiri kutoka mjini Muheza kwenda Tarafa ya Amani wakiwa wamekwama jana kutokana na Mto Msangazi 
kujaa maji kwa sababu ya mvua inayoendelea kunyesha. PICHA: STEVEN WILLIAM

Ajiua kwa sumu kisa 
mkewe kudai talaka

Jumatatu Novemba 6, 2023 Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0581486

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ nipashedigital
epaper.ippmedia.com
www.ippmedia.comThe Nipashe Digital

0745 700710

KANE 
AJIWEKEA 
REKODI 
BUNDESLIGA

UKURASA WA 17

Mwinyi kuzindua 
Taasisi Chuo cha 
Teknolojia India

UKURASA WA 19

UN yasema makazi 
na vituo vimejaa 
kupita kiasiUKURASA 22

Mwalimu amwokoa Mwalimu amwokoa 
mwanafunzi balaa la mwanafunzi balaa la 
mapenzi ya jinsia mojamapenzi ya jinsia moja

NEMC 
yasitisha
uchimbaji 
dhahabu 

mtoni
UKURASA 16

UKURASA  9

SIKU 30 ZA GAZA:SIKU 30 ZA GAZA:
UKURASA WA 2

Viongozi wa 
dini walia na 
ubadhirifu 
alioanika CAG



Jumatatu Novemba 6,  20232
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Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Azania wakiwa na  wanachama wa Chama cha Wanawake Wahasibu, kwenye 
matembezi ya hisani kwa ajili ya kuchangia vitabu katika shule mbalimbali yakiwa ni maadhimisho ya Siku ya 
Uhasibu Duniani yaliyofanyika juzi, Dar es Salaam. HABARI UK. 4. PICHA: IMANI NATHANIEL

Adaiwa kujiua kwa sumu kisa mkewe kudai talaka
Na Vitus Audax, MWANZA

  KIJANA Nadhiri Kamala, 
Mkuu wa Idara ya Elimu na 
Wanafunzi Shujaa wa Maen-
deleo na Ustawi wa Jamii 
(SMAUJATA) Mkoa wa Mwan-
za, anadaiwa kujiua kwa ku-
nywa sumu baada ya anaye-
daiwa mkewe, Yasinta ( jina 
la pili tunalo) kumtaka ampe 
talaka.

Inadaiwa kuwa Yasinta al-
idai talaka kwa kuwa hakuwa 
tayari kuwa naye tena kimap-
enzi.

Kwa mujibu wa ujumbe wa 
mwisho wa kijana huyo ka-
tika moja ya kundi sogozi la 
mtandao wa jamii wa What-

sAPP la SMAUJATA usiku wa 
Jumanne Oktoba 31 mwaka 
huu, indaiwa kuwa mkewe 
huyo aliyemtaja kwa jina 
hilo la Yasinta, alimpeleka 
kusoma Chuo cha Udaktari 
Sumbawanga, lakini kabla 
ya mwezi kuisha alimtaka 
waachane.

“Jana tarehe 30/10/2023 
alinitamkia kuwa kuanzia leo 
mimi siyo mume wake na 
anahitaji talaka yake bila kosa 
lolote na mimi siwezi kuishi 
bila yeye hapa duniani, hivyo 
ninautaarifu umma kuwa 
kweli wanafunzi wa vyuo ha-
waaminiki. Ngoja nimpishe 
aishi kwa amani,” unasomeka 
ujumbe huo unaodaiwa wa 

marehemu Kamala. 
Inadaiwa kuwa baada ya 

ujumbe huo, viongozi wa 
SMAUJATA Kanda ya Ziwa, 
wakiongozwa na Katibu wao, 
Hashim Ramadhani walien-
delea na juhudi za kumfuatil-
ia baada ya kuwa hapatikani 
katika simu yake ya mkononi.

Katika juhudi za kumfua-
tilia, walimkuta akiwa katika 
hali mbaya, akidaiwa kunywa 
sumu. Alikimbizwa katika 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Mwanza (Sekou-Toure) 
ambako alilazwa kuanzia 
usiku huo wa kuamkia No-
vemba Mosi katika Chumba 
cha Uangalizi Maalum (ICU) 
hadi Novemba 4 alipofikwa 

na umauti.
Taarifa kwa umma iliyo-

tolewa na Mwenyekiti wa 
SMAUJATA Mkoa wa Mwan-
za, Gasto Alex, ilithibitisha 
kutokea kwa kifo cha kijana 
Kamala kilichotokea saa sita 
mchana katika hospitali hiyo 
alikokuwa amelazwa tangu   
Oktoba 31 mwaka huu.

Ilielezwa katika taarifa hiyo 
kuwa mwili wa marehemu 
ulikuwa katika Hospitali hiyo 
ya Rufani Mkoa wa Mwanza, 
huku wakishirikiana na fa-
milia kuandaa taratibu za 
mazishi.

Katika mazungumzo na 
Nipashe kuhusu kukithiri vi-
tendo 

Viongozi wa 
dini walia na 
ubadhirifu 
alioanika CAG

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Kitaifa ya Maaskofu na 
Mashehe ya Maadili, Amani na Haki za 
Binadamu kwa Jamii ya Madhehebu ya 
Dini nchini, imesema ipo haja kuwawa-
jibisha viongozi waliotajwa na Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) kufanya ubadhirifu wa fedha za 
umma.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, Askofu 
William Mwamalanga alitoa rai hiyo jana 
alipozungumza na Nipashe kuhusu kili-
chojiri bungeni wiki iliyopita.

Alisema viongozi wa dini wamekwen-
da mbali katika hilo, wamepanga kuan-
daa orodha ya majina ya mawaziri na 
maofisa waliotajwa kufanya ubadhirifu. 
Wataipeleka kwa Rais Samia Suluhu 
Hassan ili viongozi hao wafutwe kazi 
mara moja.

“Hii ni aibu kwa taifa na wanamwai-
bisha Rais Samia ambaye amejitahidi 
sana kuomba mikopo ili kujenga nchi, 
lakini wachache wanafanya ubadhirifu,” 
alisema.

Wiki iliyopita, bungeni kulikuwa 
na mjadala mkali wa ripoti za kamati 
za Bunge zinazoshughulikia Ripoti ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG) ambazo ni Kamati 
ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC), 
Uwekezaji na Mitaji ya Umma (PIC) na 
Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali 
za Mitaa (LAAC).

Katika mjadala huo, wabunge wali-
pendekeza adhabu kali kwa wabadhiri-
fu ikiwamo kunyongwa huku wakitaka 
baadhi ya mawaziri wawajibike kwa 
kushindwa kuchukua hatua kwa watu 
waliotajwa kwenye ripoti ya CAG.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, 
alilazimika kutoa ufafanuzi kuhusu 
wabunge waliojiandikisha wakitaka 
itungwe sheria ya kunyonga au ku-
wakata viungo wabadhirifu wa fedha za 
umma.

Alisema Bunge halijapitisha jambo 
lolote kuhusu kunyongwa wabadhirifu 
au kukatwa viungo na kwamba kwa 
sheria zilizopo sasa, Bunge litaendelea 
kusimamia serikali ili kuhakikisha wale 
ambao wanafanya ubadhirifu wanashu-
ghulikiwa.

Sura ya bajeti ijayo ya serikali kujulikana leo
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

SERIKALI leo itawasilisha bun-
geni mapendekezo ya Mpango 
wa Taifa na mwongozo wa 
kuandaa mpango na bajeti ya 
serikali kwa mwaka wa fedha 
2024/25 unaoanisha vipaumbele 
na mwenendo wa viashiria vya 
uchumi.

Katika uwasilishaji huo, Bunge 
litaelezwa utekelezaji wa bajeti 
kwa mwaka 2023/24, mafanikio 
ya utekelezaji wa Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano.

Lengo la Mwongozo wa Mpan-

go na Bajeti ni kuelekeza namna 
bora ya ukusanyaji mapato 
na utengaji rasilimali fedha za 
kutekeleza Mpango wa Maende-
leo na Bajeti kwa mwaka 2024/25 
ili kufikia mafanikio ya kijamii na 
kiuchumi.

Mwongozo huo pia unalenga 
kutoa maelekezo kwa maofisa 
masuuli wa wizara, idara zina-
zojitegemea, wakala wa serikali; 
sekretarieti za mikoa, Mamlaka 
za Serikali za Mitaa, taasisi na 
mashirika ya umma kuzingatia 
vipaumbele vya kitaifa na kisek-
ta wakati wa maandalizi ya mipa-
ngo na bajeti.  

Vilevile, mwongozo huo 

utaonesha sera na mfumo wa 
bajeti ya serikali kwa mwaka 
2024/25 ambayo inajumui-
sha mapitio ya mwenendo na 
mwelekeo wa hali ya uchumi,  
mapitio ya utekelezaji mpango 
na bajeti ya serikali kwa mwaka 
2023/24.

Pia mpango na bajeti kwa 
mwaka 2024/25 ambao unaaini-
sha makadirio ya mapato na 
matumizi kwa mwaka 2024/25 
na muda wa kati pamoja na sera 
na mikakati ya kusimamia ma-
pato na matumizi na uchambuzi 
wa vihatarishi vya utekelezaji 
wa mpango na bajeti, ukuaji wa 
uchumi na mikakati ya kukabili-

ana navyo.
Wiki iliyopita bungeni kuli-

kuwa na mjadala mkali wa ripoti 
za kamati za Bunge zinazoshu-
ghulikia Ripoti ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) ambazo ni Kamati 
ya Bunge ya Hesabu za Serikali 
(PAC), Uwekezaji na Mitaji ya 
Umma (PIC) na Kamati ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali za Mitaa 
(LAAC).

Katika mjadala huo, wabunge 
walipendekeza adhabu kali 
kwa wabadhirifu ikiwamo ku-
nyongwa huku wakitaka baadhi 
ya mawaziri wawajibike kwa 
kushindwa kuchukua hatua kwa 

watu waliotajwa kwenye ripoti 
ya CAG.

Juzi, Spika wa Bunge, Dk.Tulia 
Ackson, alilazimika kutoa 
ufafanuzi kuhusu wabunge wal-
iojiandikisha wakitaka itungwe 
sheria ya kunyonga au kuwakata 
viungo wabadhirifu wa fedha za 
umma.

Alisema Bunge halijapitisha 
jambo lolote kuhusu kunyongwa 
wabadhirifu au kukatwa viungo 
na kwamba kwa sheria zilizopo 
sasa, Bunge litaendelea kusima-
mia serikali ili kuhakikisha wale 
ambao wanafanya ubadhirifu 
wanashughulikiwa.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA 
MJINI 

Kituo cha CHAMWINO MJINI 
Mkoa   DODOMA

Usimamizi wa mirathi Na. 80/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU MOSHI SHABANI wa DODOMA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA
NA ASHA MOSHI SHABANI

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo 
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 23 Mwezi 11 Mwaka 
2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi 
wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu 
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 23 Mwezi 10 Mwaka 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA 
MJINI             

Kituo cha CHAMWINO MJINI 
Mkoa   DODOMA

Usimamizi wa mirathi Na. 79/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU BORA ALLY CHAMBALA wa DODOMA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA
NA ASHA MOSHI SHABANI

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo 
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 23 Mwezi 11 Mwaka 
2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi 
wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu 
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 23 Mwezi 10 Mwaka 2023.

Summons to appear (O.VR.20 (1) of (CPC)
(Substituted Service)

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(LAND DIVISION)

AT DAR ES SALAAM
MISC LAND APPLICATION NO. 196 OF 2023

TO: ALOYCE MAMKU

WHEREAS the above named APPLICANT has instituted 
the APPLICATION against you, you are hereby 
summoned to appear in this court in persons or by 
advocate or agent duly authorized on 8th day fo 
NOVEMBER 2023 at 9:00 AM before Hon. K. MHINA J in 
the mornig to answer the said APPLICATION and you are 
derected to produce on that day all the documents upon 
which you intend to rely in support of your replay.
 
TAKE NOTICE that, in default of your appearance on the 
day the said matter will be heard and determined in your 
absence.
Given under my hand and the seal of this court this 17th 

day of OCTOBER, 2023.

Na Frank Monyo

MKUU wa Mkoa wa Pwani, 
Abubakar Kunenge amewa-
hakikishia wakazi wa mikoa ya 
Dar es Salaam na Pwani kuwa 
hali ya upatikanaji huduma ya 
maji ni nzuri kulinganisha na 
mwaka jana kutokana na mvua 
inayoendelea kunyesha msimu 
huu wa vuli.

Kunenge aliyasema hayo jana 
wakati wa ziara ya kutembelea 
mitambo ya kuzalisha maji ya 
Ruvu Juu na Ruvu Chini kwa len-
go la kukagua hali ya Mto Ruvu 
na uzalishaji katika mitambo 
hiyo kutokana na mvua inayoen-
delea kunyesha.

“Hali iliyopo kama mnavyo-
jionea inaridhisha, ninapenda 
kupongeza watendaji wote wa 
Bonde la Wami Ruvu na DA-
WASA kwa ushirikiano mzuri 
na Ofisi za Mikoa ya Pwani, Dar 
es Salaam na Morogoro kwa 
kuhakikisha changamoto iliyo-
tokea mwaka jana ya upungufu 
wa maji haijajirudia. 

“Kwa niaba ya wakuu wa 
mikoa wenzangu, niwahakik-
ishie kwamba tunasimamia 
vizuri na jitihada zinaende-
lea kuhakikisha vyanzo vyetu 
vinaendelea na vinalindwa,” 
alisema Kunenge.

Katika ziara hiyo, Mkuu wa 
Wilaya ya Kilosa, Shaka Hamidu 

Shaka ambaye alimwakilisha 
Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, 
alisema ameridhishwa na hali 
ya Mto Ruvu na kutoa tahadhari 
kwa wanachi wanaoishi kwenye 
maeneo ya mabonde kuondoka 
mapema kwa kuwa mvua inaen-
delea kunyesha na inaweza ku-
sababisha mafuriko.

“Tumejionea uhalisia wataal-
amu wametueleza kiwango cha 
maji kimeongezeka kwa asilimia 
69, hili ni jambo kubwa na la ku-
tia faraja, tuendelee na kuhimiza 
utunzaji wa mazingira.

“Tuendelee kuchukua tahad-
hari kama tunavyoshauriwa na 
vyombo vya hali ya hewa, ili kue-
puka athari za mvua hii ikiwamo 

mafuriko,” alisema Shaka.
Mkurugenzi wa Uzalishaji na 

Usambazaji Maji DAWASA, Sha-
bani Mkwanywe alisema uzal-
ishaji unaendelea kama kawai-
da, hivyo huduma ya maji ni ya 
uhakika.

Alitoa rai kwa wananchi kutoa 
taarifa kwa mamlaka endapo ku-
tatokea uharibu wa miundom-
binu kipindi hiki cha mvua.

Itakumbukwa kuwa Novemba 
Mosi mwaka jana, Rais Samia 
Suluhu     Hassan alitoa maagizo 
kwa wakuu        wa mikoa ya 
Pwani na Dar es Salaam pamoja 
na       Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa        Mazingira Mkoa 
wa Dar es Salaam (DAWASA) 

kufanya ukaguzi na kuwaondoa 
wavamizi wote wa vyanzo vya 
maji, ili kuongeza upatikanaji wa 
uhakika wa maji katika mikoa 
hiyo.

Agizo hilo alilitoa wakati aki-
fungua Mjadala wa Kitaifa wa 
Nishati Safi ya Kupikia. 

Alisema upungufu wa maji 
katika Mto Ruvu unachangiwa 
na ukame unaotokana na shu-
ghuli za kibinadamu katika vy-
anzo vya maji kama vile ukataji 
miti kwa ajili ya kilimo na kuni, 
kilimo cha umwagiliaji, ufugaji 
wa samaki katika mabwawa shu-
ghuli ambazo kwa kiasi fulani 
zimesababisha baadhi ya mito 
kukauka.

Mwongoza watalii wa Kampuni ya Utalii ya ZARA 
Tanzania Adventures, Gilbert Kasaba (kulia), akiwa 
na watalii kutoka Taasisi ya Tour Compass ya nchini 
Marekani katika kilele cha Mlima Kilimanjaro-Uhuru 
Peak mwishoni mwa wiki. PICHA: JAMES LANKA

RC awahakikishia wananchi kupata maji

Nchi 14 kushiriki tamasha la kusaka mbinu kukabili ukatili
Na Mwandishi Wetu

ZAIDI ya watu 2,000 kutoka 
nchini na nchi zingine 13 du-
niani, wanatarajiwa kushiriki ta-
masha la 15 la jinsia lililoandaliwa 
na Mtandao wa Jinsia Tanzania    
(TGNP) kwa lengo la kubadilisha-
na uzoefu na mbinu za  kumaliza 
ukatili kwenye jamii.

Tamasha hilo litaanza kesho 
hadi Ijumaa katika viwanja vya 
TGNP, Mabibo mkoani Dar es Sa-
laam, likifanyika sambamba na 
maadhimisho ya kitaifa ya miaka 
30 ya mtandao huo na harakati 
za ukombozi wa wanawake.

Kwa mujibu wa taarifa kwa 
umma iliyotolewa jana na Mku-
rugenzi Mtendaji wa TGNP, Lil-
ian Liundi, shirika hilo lililoleta 
chachu kubwa ya kuunganisha 
wadau      mbalimbali  kutoka 
vikundi vya  wanawake, wana-
zuoni na mitandao ya wanawake 
kupata sauti ya pamoja katika 

ushiriki wa mkutano wa Beijing, 
mchakato ambao ulikuwa ni 
moja ya sababu kubwa ya kuan-
zishwa na kuimarishwa kwa 
asasi nyingi zinazotetea haki za 
wanawake nchini. 

“TGNP ilianzishwa na imeen-
delea kutekeleza azma yake kuu 
ya kujenga harakati za nguvu za 
pamoja katika kufikia usawa wa 
kijinsia na uwezeshaji wanawake 
ndani na nje ya nchi.

 “Miongoni mwa njia zina-
zotumika kufikia azma hii ni 
kuanzishwa na kuendelezwa 
kwa majukwaa yanayowaleta 
wanaharakati kwa pamoja, moja 
ya majukwaa hayo ni Tamasha 
la Jinsia,” alisema katika taarifa 
yake hiyo.

Alibainisha kuwa tamasha hilo 
linatambulisha mifumo iliyopo 
ya uchumi inayounga mkono 
mapambano ya wanawake na 
wanaharakati wa ukombozi wa 
wanawake wanaotaka ugawaji 
wa haki na usawa wa rasilimali, 

ikiwamo ya maji, bajeti za hu-
duma za kijamii, rasilimali asilia 
kama ardhi, misitu na nafasi za 
uongozi na upatikanaji wa haki 
kwa watu wote.

“Msingi wa kila Tamasha la 
Jinsia hujengwa na tafakuri ya 
matamasha yaliyopita, likion-
gozwa na mada kuu na ndogo 
zinazotokana na tafakuri za 
dhana zinazohusu    masuala ya 
kipaumbele ya wanawake na wa-
sichana.

“Mijadala ya matamasha in-
atuwezesha kutambua kuwa 
mabadiliko haya yanaweza 
kufanikiwa, ikiwa wanawake 
watayaamini na kwa pamoja 
kuwa mstari wa mbele katika 
utekelezaji wa mambo yatakay-
otupa njia mbadala zilizo na 
mawazo ya kuleta usawa,” alise-
ma.

Mada zitakazojadiliwa kwenye 
tamasha     hilo ni miaka 30 ya       
TGNP na    Tapo la     Ukombozi 
wa Wanawake, nyayo zetu, urithi 

wetu, simulizi za mabadiliko, 
changamoto na mikakati.

Alisema katika tamasha hilo 
mgeni maalum atakuwa ali-
yekuwa Mkurugenzi Mtendaji 
wa Shirika la UN Women duniani 
na Makamu wa Rais wa Afrika 
Kusini, akiwa ni mwanamke wa 
kwanza nchini humo kushika na-
fasi hiyo, Dk. Phumuzile Mlambo 
Ngcuka.

Mambo ya msingi kwenye ta-
masha hilo ni miaka 30 ya safari 
ya TGNP imetoa mambo ya kuji-
funza, uzoefu, uwekaji mikakati 
na mwelekeo ujao.

Lilian alisema tamasha la 15 
linafanyika huku dunia ikiwa 
imezongwa na    vikwazo hasa 
katika ugawaji     sawa wa   ma-
pato na ukwasi    wa dunia, vili-
vyopelekea kuwapo   kwa ukwasi 
mwingi, maarifa na    taarifa 
zenye mrengo    wa wanawake 
na kwamba kuna haja ya kutoa 
msisitizo katika kuuondosha 
mfumo huo.

Siku sita za Makonda Kanda ya Ziwa
Na Vitus Audax, MWANZA

KATIBU wa Itikadi, Uenezi na 
Mafunzo wa Chama Cha Mapindu-
zi (CCM), Paul Makonda, anataraji-
wa kufanya ziara ya siku sita mikoa 
ya Kanda ya Ziwa.

Ziara hiyo ni sehemu ya 
kutekeleza ahadi yake aliyoitoa hivi 
karibuni katika mkutano wa kum-
karibisha baada ya kuteuliwa na 
Halmashauri Kuu ya Chama hiyo, 
Oktoba 22.

Inatarajiwa kuanza Novemba 9 
hadi 14 kwa kutembelea na kufanya 
mikutano ya hadhara katika mikoa 
ya Mwanza, Kagera, Geita, Simiyu 
na Mara ambako atafanya miku-
tano ya kujitambulisha, kusikiliza 
kero na kuongea na wazee.

Makonda anatarajiwa kuieneza 
itikadi ya chama tawala, ikiwa ni 
baada ya miezi kadhaa kupita tan-
gu chama kikuu cha upinzani nchi-
ni CHADEMA kupita katika mikoa 
hiyo ikieneza sera na maono yake.

Pia anatarajiwa kutembelea ka-
buri la Rais wa Awamu ya Tano, 
Hayati Dk. John Magufuli na akiwa 
mkoani Mara atatembelea kaburi 

la Rais wa Awamu ya Kwanza na 
Baba wa Taifa, Julius Nyerere, Bu-
tiama. Katika ziara hiyo, Makonda 
atabeba ujumbe wa Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan kwa ajili ya wana-
chama na viongozi wa chama hi-
cho kama ilivyokuwa katika ziara 
yake mkoani Dodoma na itakuwa 
endelevu katika mikoa yote nchini.

Tangu alipoteuliwa kushika wa-
dhifa huo Makonda amekuwa na 
utaratibu wa kutoa maelekezo kwa 
watendaji wa serikali kuhusu utat-
uzi wa kero za wananchi.

Kwa mujibu wa Makonda, mael-
ezo hayo ni kutoka kwenye Chama 
kwa viongozi wa serikali kutimiza 
wajibu wao wa kuwahudumia wa-
nanchi na kuahidi kuwachukulia 
hatua watakaonekana kuangusha 
juhudi za chama na serikali.

Uteuzi wa Makonda unatazami-
wa kuwa kichocheo cha kasi ya 
uenezaji wa itikadi ya chama hi-
cho, ikiwa ni pamoja na kuongeza 
kasi ya utendaji kazi kwa watumi-
shi wa serikali wakiwamo mawaziri 
kutokana na kiongozi huyo kuahidi 
kutokuwa mwenezi wa watendaji 
wasiofanya vyema.
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Kiini ongezeko 
la ajali chatajwa
Na Halfani Chusi

UKOSEFU wa elimu sahihi ya 
matumizi ya barabara kwa madere-
va kuhusu watembea kwa miguu ku-
metajwa kuwa sababu ya ongezeko 
la ajali kila uchao.

Sababu nyingine zilizotajwa ni 
ubovu wa miundombinu, kupuuza 
sheria, mwendo kasi na ulevi.

Jijini Dar es Salaam juzi, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Taasisi ya Mpango 
wa Usalama Barabarani (TARSI), Ma-
liki Barongo, alibainisha hayo kuele-
kea siku ya kimataifa ya semina ya 
usalama barabarani kwa wadau ita-
kayoanza mwishoni mwa mwezi huu 
jijini Mwanza.

Alisema semina hiyo itakuwa ma-
hususi kuangalia namna nchi zingne 
zilivyofanikiwa kudhibiti ajali, ili seri-
kali  iweze kutumia mbinu hizo.

“Tunaelekea kwenye tukio la sem-
ina ya kimataifa ya usalama baraba-
rani  itakayofanyika mwishoni mwa 
mwezi huu jijini Mwanza,” alisema 
Barongo.

Alisema lengo la mafunzo hayo 
ni kubadilishana uzoefu kutoka 
kwenye nchi zilizoendelea namna 
walivyoweza kudhibiti ajali za bara-
barani mpaka kwenye ujenzi wa mi-
undombinu.

Alipoulizwa kuhusu kilichow-
asukuma kuandaa semina hiyo, 
alisema wanalenga kuisaidia seri-
kali kuongeza wigo wa uelewa kwa 
watumiaji wa barabara, ili kupungu-
za ajali ambazo kwa sasa limekuwa 
janga la kitaifa.

“Watu wanakufa, wanabaki 
tegemezi, ajali kila siku zinatokea, 
watu wanapata ulemavu wa ku-
dumu. Ndio maana sisi tumeona 
kuna haja ya kushirikiana na serikali 
pamoja na wadau wengine kuandaa 
mafunzo hayo.

“Mwitiko ni mkubwa, watu wanap-
enda kujifunza na kupata ujuzi, seri-
kali ijenge miundombinu bora zaidi 
hususani inayokidhi vigezo vya bara-
bara kwa madereva na watembea 
kwa miguu,” alishauri Barongo.

Aliwaomba wadau mbalimbali ku-
jitokeza kuunga mkono juhudi hizo 
akisisitiza kuwa baada ya mafunzo 
hayo watu watapata uelewa na hivyo 
ajali zitapungua kwa kiwango kikub-
wa.

Mkuu wa Mkoa wa 
Dar es Salaam, Albert 
Chalamila, akimsikiliza 
Meneja wa Mkoa wa 
kihuduma DAWASA 
Kawe, Haruna Tara-
tibu, kuhusu huduma 
zitolewazo na Mamla-
ka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira (DAWA-
SA) jana, alipotembe-
lea banda la mamlaka 
hiyo, ili kusikiliza na 
kutatua changa-
moto za wananchi wa 
Wilaya ya Kinondoni 
katika kongamano 
la wadau wa maen-
deleo ya mkoa lililo-
fanyika viwanja vya 
Tanganyika Pakers 
Kawe. PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE

Wataalamu: Wananchi wajengewe 
uwezo zaidi biashara ya hewa ukaa

TAWCA kukuza taaluma ya uhasibu kwa kutoa vitabu vya wasioona
Na Pilly Kigome

CHAMA cha Wahasibu Wa-
nawake Tanzania (TAWCA), 
kimejipanga kuongeza wigo wa 
kukuza taaluma ya uhasibu kwa 
kutoa vitabu vya nukta nundu 
kwa ajili ya wanafunzi wasioona 
katika shule za sekondari na 
vyuo nchini.

Hayo yalisemwa jana jijini Dar 
es Salaam na Mkuu wa Hazina 
ndogo kutoka Wizara ya Fedha, 
Evance Asenga, alipozungumza 
na vyombo vya habari wakati 
wa matembezi ya hisani yali-
yoandaliwa na chama hicho kwa 

ajili ya ununuzi wa vitabu vya 
taaluma kugawa katika shule za 
serikali.

Asenga alisema Wizara ya Fed-
ha kwa kushirikiana na TAWCA 
imejipanga kukuza na kuongeza 
idadi ya wahasibu wanawake 
nchini bila kusahau makundi 
maalum yanayoonekana kusa-
haulika kupata vitabu vya taal-
uma. “Changamoto bado zipo 
idadi ya wahasibu ni ndogo hasa 
katika taasisi za umma hasa ma-
pato na matumizi na tunajitahidi 
kuongeza taaluma kwa bidii zote 
ili kufikia lengo,” alisema Asenga.

Mwenyekiti wa Bodi ya Taifa 

ya Wahasibu na Wakaguzi wa 
Hesabu za Serikali, Prof. Sylvia 
Temu, alisema kuelekea Siku ya 
maadhimisho ya Uhasibu Duni-
ani itakayofanyika Novemba 10, 
mwaka huu, bodi hiyo imekuja 
na matembezi hayo yanayolenga 
kutafuta michango ya kununua 
vitabu vya uhasibu na fani zina-
zoshabihiana na uhasibu kwa 
ajili ya kugawa shule za sekond-
ari ili kukuza taaluma.

Alisema wanaamini kufanya 
hivyo kutachangia kwa kiasi ki-
kubwa jitihada za kuboresha 
elimu ikiwamo na kuhamasisha 
wanafunzi wa kike kutorudi nyu-

ma kubobea masomo hayo.
Mwenyekiti wa Taasisi ya Wa-

nawake Wahasibu Tanzania, Dk. 
Neema Kiure, alisema ununuzi 
wa vitabu hivyo ni kampeni 
maalum ya kuondoa dhana 
potofu kwa wanafunzi wa kike 
inayowaaminisha kuwa fani hiyo 
ni ngumu na ya wanaume pekee.

Alisema taasisi hiyo ilianzish-
wa mwaka 2015 na wanachama 
15 ikiwa na lengo la kuidhinisha 
wanawake wahasibu na kipindi 
hicho wakiwa asilimia 20 nchi 
nzima.

Kwa sasa nchini kuna wahasi-
bu waliobobea zaidi ya 12,000 na 

wanawake ni asilimia 30 pekee.
“Tayari mwaka jana tulishaga-

wa vitabu vya taaluma katika 
Shule ya Tuliani, Makurumla za 
jijini Dar es Salaam na Iyela ya 
mkoani Mbeya,” alisema.

Mradi huo unalenga ku-
waangalia mabinti waliokatiza 
masomo kwa kupata mimba za 
utotoni kuwafundisha ujasiril-
iamali na biashara ndogondogo 
na kuna wahitimu zaidi ya 260 
katika miradi huo.

Mradi mwingine ni kuwafundi-
sha elimu ya biashara kinamama 
wajasiriamali kutofautisha mitaji 
na matumizi binafsi.

Na Salome Kitomari

WATAALAMU wa misitu 
kutoka nchi 10 waliokutana 
jijini Arusha hivi karibuni ku-
jadili umuhimu wa ushirikish-
waji kijamii na mifumo katika 
kugawana faida ya fedha za 
hewa ukaa Afrika, wamesema 
ni wakati mwafaka kwa wa-
nanchi kueleweshwa vyema 
namna biashara hiyo inavyo-
fanyika.

Nchi hizo 10 zilieleza uzoefu 
wake katika kuwezesha bi-
ashara ya hewa ukaa na kwa 
kiasi gani wanaelimisha jamii, 
ili isiachwe nyuma katika ku-
fanya biashara ya hewa ukaa 
kutokana na kutunza misitu 
kwenye maeneo yao.

Katika mjadala huo wa siku 
mbili ulioandaliwa na Jukwaa 
la Misitu Afrika (AFF) ulijikita 
kuangalia fedha za hewa ukaa, 
umuhimu wa ujumuishi na 
mbinu za kugawana manufaa. 

Washiriki hao ni kutoka nchi 
za Congo, Tanzania, Uganda, 
Burkina Faso, Côte d’Ivoire, 
Ethiopia, Ghana, Kenya na 
Zambia. Uliandaliwa na Umoja 

wa Mataifa (UN) katika mpan-
go wa kupunguza uzalishaji wa 
hewa ukaa kutokana na ukataji 
miti na uharibifu wa misitu.

“Tumekusanyika hapa kwa 
ajili ya kujengeana uwezo 
kama wataalamu ili tuwe na 
uelewa wa pamoja kuhusu 
REDD+, aina za fedha na vy-
anzo vyake kwa lengola ku-
saidia Afrika yetu kuwa na 
uelewa mifumo ya kimataifa 
na namna ya kuzipata fedha 
za biashara ya hewa ukaa kwa 
viwango tofauti,” alisema Ofisa 
Programu Mwandamizi Prof. 
Marie- Louise Avana. 

Alisema wataalamu wa 
nchi hizo pia wamejadiliana 
kuhusu uzoefu wa kila nchi 
walichojifunza tangu waanze 
kutekeleza, fursa zilizopo na 
changamoto ya kuzifikia fedha 
za kukabili mabadiliko ya tabi-
anchi kutoka vyanzo mbalim-
bali.

“Tumekuwa na kujifunza 
kwa nchi na nchi, namna kila 
mwana jamii atakavyohusish-
wa kwenye hatua zote, muun-
do wa kunufaika unaofaa kwa 
nchi za Afrika,” alisema.

Wataalamu hao wame-
kubaliana kuwa kuna kazi 
kubwa inafanywa na UN REDD 
na AFF katika kutoa nafasi ya 
kufanya mjadala na kujifunza 
kinachofanyika kimataifa hasa 
kwa nchi za Asia ambazo zime-
piga hatua kwenye manufaa ya 
fedha za hewa ukaa.

Mengine ni kujua mbinu za 
masoko halisi na yasiyo halisi 
na changamoto ambazo nchi 
za Afrika zinapitia kunufaika 
na biashara hiyo na umuhimu 
wa kuhakikisha kila mwana 
jamii ameshirikishwa.

Aidha, wataalamu hao wal-
isema kuwa nchi za Afrika zina 
hekta milioni 20.9 za misitu 
ikiwa ni asilimia 15.6 ya eneo 
lenye misitu duniani na kwam-
ba hiyo ni hatua kubwa katika 
kufikia Agenda ya Afrika 2063 
ya Afrika Tunayoitaka.

Watalaamu hao walisema 
misitu ni rasilimali muhimu 
kwa nchi za Afrika katika ku-
tunza mazingira hasa katika 
kusaidia huduma za ikolojia 
kukabili uchafuzi wa mazin-
gira, kuhifadhi udongo, upati-
kana na wa maji na hewa safi.

Pia walibaini kuwa katika 
kipindi cha mwaka 2008 hadi 
2022 fedha za hewa ukaa zi-
lizokwenda Latini Amerika 
ni asilimia 52 sawa na Dola 
za Marekani bilioni 1.5, kulin-
ganishwa na Afrika asilimia 
29 sawa na Dola za Marekani 
milioni 863 na Asia ni asilimia 
11 sawa na Dola za Marekani 
milioni 616 huku asilimia nane 
ni kwa dunia na ukanda.

Katika mafunzo hao ili-
bainika kuwa nchi za Congo, 
Ghana, Ethiopia, Msumbiji na 
Uganda zimepiga hatua kubwa 
kwa kuwa na miradi mikubwa 
yenye fedha, ambayo kwa ki-
asi kikubwa imechangiwa na 
utashi wa kisiasa ulioruhusu 
kuwapo biashara ya hewa 
ukaa, mifumo thabiti na sheria 
ya kusimamia. Wataalamu hao 
pia walibaini kuwa nchi za Af-
rika zinapitia changamoto to-
fauti ikiwamo uelewa mdogo 
wa jamii, matarajio makubwa 
kwa wananchi wenye maeneo 
ya misitu, wanapata fedha 
haraka, utamaduni, imani na 
kukosekana sheria na kanuni 
za biashara hiyo.
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TAARIFA YA VIWANGO VYA TIGO KUANZIA
TAREHE 6 NOVEMBA 2023

Viwango unavyotozwa kadri unavyotumia (Na Kodi)
** - Malipo ya sauti yamekadiriwa kwenye sekunde iliyo karibu
 - Malipo ya data yamekadiriwa kwa shilingi 0.09 kwa kila kilobaiti 10 za data
VIWANGO VYA NDANI

Aina za simu Bei (TSh/Dk)

Tigo - Tigo (Viwango ni vya muda wowote) 30

Tigo - Mitandao mingine (Viwango ni vya muda wowote) 30

VIWANGO VYA KIMATAIFA - TIGO
Aina za simu 

(Kanda/Makundi)
Bei

(TSh/Dk) Nchi

Kundi 1 720 China, India, Marekani, Canada, USA, Canada
Kundi 2 1020 Kenya, Angola, Afrika Kusini, Nigeria, Botswana, Ghana, Ethiopia

Kundi 3 1020 Lebanon, Israeli, Hispania, Falme za Kiarabu, Uingereza (simu za 
kiganjani), Uingereza (Simu za mezani)

Kundi 4 1200
Sweden, Hong Kong, Pakistani, Yemen, Ufilipino, Saudi Arabia,
Uholanzi, Japan, Malaysia, Norway, Ireland, Pakistan, Yemen, Phillipines, 
Saudi Arabia, Netherlands, Japan, Malaysia, Norway, Ireland

Kundi 5 1800 Australia, Nepal, Uturuki, Urusi, Visiwa vya Comoro, Uganda, Rwanda, 
Ufaransa, Denmark, Italia, Omani, Ujerumani

Kundi 6 2520 Nchi nyinginezo
Kundi 7 2520 Cuba, DRC, Burundi, Zimbabwe, Msumbiji, Uswisi, Malawi, Zambia
Kundi 8 19800 Mitandao yote ya satelaiti

VIWANGO VYA KIMATAIFA - ZANTEL
Aina za simu 

(Kanda/Makundi)
Bei

(TSh/Dk) Nchi

Kundi 1 497 Marekani, India, China, Canada

Kundi 2 1020
Kenya, Falme za Kiarabu, Afrika Kusini, Denmark, Sweden, Norway, 
Ireland, Uingereza (simu za kiganjani), Uingereza (Simu za mezani), 
Hispania, Ufaransa, Italia, Pakistani, Zimbabwe, Ujerumani

Kundi 3 1325 DRC, Yemen, Omani, Lebanon, Israel, Sudani

Kundi 4 1500 Zimbabwe (simu za kiganjani), Msumbiji, Malawi, Uganda, Rwanda, 
Burundi, Zambia, Mayote, Sudani ya Kusini

Kundi 5 1200 Nchi nyinginezo

Kundi 6 3000
Cuba, Vanuatu, Tunisia, Tonga (simu za kiganjani), Tokelau, Uswisi, 
Somalia,Visiwa vya Shelisheli, Nauru, Samoa, Madagascar, Slovenia, 
Visiwa vya Comoro

Special 18000 Mitandao yote ya satelaiti

VIWANGO VYA SMS
Aina za SMS Bei (TSh/SMS)
SMS za kitaifa 8
SMS za kimataifa 215

VIWANGO VYA DATA 
Intaneti Bei (TSh)
Data kwa MB 9.35

VIWANGO VYA VIFURUSHI VYA DAKIKA, INTANETI NA SMS (Na Kodi)
MITANDAO YOTE

Bei
(TSh)

Dakika za Tigo-Tigo / 
Zantel-Zantel

Dakika za
Mitandao yote

Jumla ya 
Dakika SMS MB Muda

500 90 10 100 25 0 Saa 24
500 0 30 30 25 10 Saa 24

1000 0 150 150 25 0 Saa 48
1500 0 180 180 50 0 Siku 7
1500 250 50 300 50 0 Siku 7
2000 0 250 250 100 50 Siku 7
3000 0 450 450 50 0 Siku 7
3000 55 70 125 50 1024 Siku 7
5000 100 180 280 100 1434 Siku 7
5000 0 400 400 100 0 Siku 30

10000 0 1200 1200 100 0 Siku 30
10000 0 500 500 50 3072 Siku 30
20000 0 800 800 50 7168 Siku 30
30000 0 900 900 500 11264 Siku 30

SMS
Dakika za Tigo-Tigo / 

Zantel-Zantel
Dakika za

Mitandao yote
Jumla ya 
Dakika SMS MB Muda

200 0 0 0 200 0 Saa 24
500 0 0 0 1000 0 Siku 7

1000 0 0 0 10000 0 Siku 30

BILA KIKOMO

Bei (TSh) Dakika za Tigo-Tigo / 
Zantel-Zantel

Dakika za
Mitandao yote

Jumla ya 
Dakika SMS MB Muda

1000 0 30 30 50 0 Bila Kikomo
1000 0 0 0 0 250 Bila Kikomo

INTANETI
Bei (TSh) MB Muda Ziada

500 246 Saa 24 N/A
1000 492 Saa 24 N/A
2000 985 Saa 24 N/A
2000 950 Siku 7 N/A
2100 1024 Siku 7 N/A
3000 1434 Siku 7 N/A
5000 2458 Siku 7 N/A

10000 4920 Siku 7 N/A
15000 7373 Siku 7 N/A
10000 4920 Siku 30 N/A
20000 9830 Siku 30 N/A
35000 17240 Siku 30 N/A
50000 24576 Siku 30 N/A

KIMATAIFA - TIGO
Bei (TSh) Jumla ya Dakika SMS MB Muda

1000 India, Marekani, Canada, China, Hong Kong -  Dk 10 0 0 Saa 24
3000 India, Marekani, Canada, China, Hong Kong - Dk 40 0 0 Saa 24
3000 Kenya, Rwanda, Ethiopia - Dk 4 0 0 Saa 24
3000 Msumbiji, Angola, Botswana, Afrika Kusini - Dk 4 0 0 Saa 24
3000 Nigeria,Ghana - Dk 4 0 0 Saa 24
3000 Misri - Dk 4 0 0 Saa 24

3000 Omani, Falme za Kiarabu, Yemen, Pakistani, Saudi Arabia, Qatar, 
Lebanon - Dk 4 0 0 Saa 24

5000 Uingereza (+441, +442), Ujerumani, Ireland, Norway -  Dk 5 0 0 Saa 24
5000 Uganda, DRC, Burundi, Somalia - Dk 3 0 0 Saa 24
5000 Zambia, Malawi, Zimbabwe - Dk 3 0 0 Saa 24
5000 Cameroon, Senegal, Ivory Coast - Dk 3 0 0 Saa 24
5000 Ufaransa - Dk 4 0 0 Siku 7
5000 India, Marekani, Canada, China, Hong Kong  - Dk 80 0 0 Siku 7

5000 Omani, Falme za Kiarabu, Yemen, Pakistani, Saudi Arabia, Qatar, 
Lebanon  - Dk 8 0 0 Siku 7

6000 Nigeria,Ghana - Dk 8 0 0 Siku 7
6000 Kenya, Rwanda, Ethiopia - Dk 8 0 0 Siku 7
6000 Msumbiji, Angola, Botswana, Afrika Kusini - Dk 8 0 0 Siku 7
6000 Misri - Dk 8 0 0 Siku 7

10000 Zambia, Malawi, Zimbabwe - Dk 6 0 0 Siku 7
10000 Uganda, DRC, Burundi, Somalia - Dk 6 0 0 Siku 7
10000 Cameroon, Senegal, Ivory Coast - Dk 6 0 0 Siku 7
10000 Algeria, Morocco, Tunisia - Dk 5 0 0 Siku 7
10000 Uingereza (+441, +442), Ujerumani, Ireland, Norway - Dk 12 0 0 Siku 7
10000 Kenya, Rwanda, Ethiopia - Dk 14 0 0 Siku 30
10000 Msumbiji, Angola, Botswana, Afrika Kusini - Dk 14 0 0 Siku 30
10000 Nigeria,Ghana - Dk 14 0 0 Siku 30
10000 Misri - Dk 14 0 0 Siku 30
10000 India, Marekani, Canada, China, Hong Kong - Dk 180 0 0 Siku 30

10000 Omani, Falme za Kiarabu, Yemen, Pakistani, Saudi Arabia, Qatar, 
Lebanon - Dk 18 0 0 Siku 30

15000 Uganda, DRC, Burundi, Somalia - Dk 10 0 0 Siku 30
15000 Zambia, Malawi, Zimbabwe - Dk 10 0 0 Siku 30
15000 Cameroon, Senegal, Ivory Coast - Dk 10 0 0 Siku 30
15000 Ufaransa - Dk 13 0 0 Siku 30
20000 Kenya, Rwanda, Ethiopia - Dk 29 0 0 Siku 30
20000 Msumbiji, Angola, Botswana, Afrika Kusini - Dk 29 0 0 Siku 30
20000 Nigeria, Ghana - Dk 29 0 0 Siku 30
20000 Misri - Dk 29 0 0 Siku 30
20000 Uingereza (+441, +442), Ujerumani, Ireland, Norway - Dk 24 0 0 Siku 30

20000 Oman, Falme za Kiarabu, Yemen, Pakistani, Saudi Arabia, Qatar, 
Lebanon - Dk 38 0 0 Siku 30

22000 Cameroon, Senegal, Ivory Coast - Dk 15 0 0 Siku 30
22000 Algeria, Morocco, Tunisia - Dk 10 0 0 Siku 30
22000 Zambia, Malawi, Zimbabwe - Dk 15 0 0 Siku 30
22000 Uganda, DRC, Burundi, Somalia - Dk 15 0 0 Siku 30

KIMATAIFA - ZANTEL
Bei (TSh) Jumla ya Dakika SMS MB Muda

1000 China, India - Dk 22 0 0 Saa 24
1000 Marekani, Canada - Dk 25 0 0 Saa 24
2500 Afrika Kusini, Mauritius - Dk 5 0 0 Saa 24

2500 Falme za Kiarabu, Saudi Arabia, Qatar, Lebanon, Yemen, Sudan, 
Misri - Dk 5 0 0 Saa 24

2500 Oman - Dk 3 0 0 Saa 24
2500 Pakistani, Hong Kong, Japan - Dk 10 0 0 Saa 24
3000 Ufaransa - Dk 3 0 0 Saa 24
3000 Ujerumani, Italia, Uingereza (simu za mezani), Uturuki - Dk 4 0 0 Saa 24
3000 Kenya, Uganda, Rwanda - Dk 3 0 0 Saa 24
5000 Zambia, Zimbabwe, Malawi, Msumbiji - Dk 4 0 0 Saa 24
5000 Afrika Kusini, Mauritius - Dk 11 0 0 Siku 7

5000 Falme za Kiarabu, Saudi Arabia, Qatar, Lebanon, Yemen, Sudan, 
Misri - Dk 11 0 0 Siku 7

5000 Oman - Dk 8 0 0 Siku 7
5000 Ufaransa - Dk 6 0 0 Siku 7
5000 China, India - Dk 110 0 0 Siku 7
5000 Marekani, Canada - Dk 110 0 0 Siku 7
5000 Pakistani, Hong Kong, Japan - Dk 25 0 0 Siku 7
7500 Ujerumani, Italia, Uingereza (simu za mezani), Uturuki - Dk 10 0 0 Siku 7
7500 Kenya, Uganda, Rwanda - Dk 8 0 0 Siku 7

HONORA TANZANIA PLC,
PSSSF Commercial Complex, Kiwanja Na. 24, Kitalu Na. 3, Barabara ya Sam Nujoma,
S.L.P. 2929, Dar es Salaam, Tanzania.

www.tigo.co.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

TARATIBU ladha na msisimko mkubwa wa mechi ya watani wa 
jadi, ‘Dabi (Derby) ya Kariakoo’ kati ya Simba na Yanga, inaanza 
kushuka ukilinganisha na miaka ya nyuma ambapo majigambo 
kwenye vyombo vya habari yalikuwa yakitawala kutoka kwa 
klabu zote mbili hadi kuhamia kwa mashabiki ndani na nje ya 
nchi.

Derby ya Kariakoo imekuwa kivutio kikubwa si tu ndani ya 
nchi bali inavutia hata nje na hivi karibuni imekuwa ikitajwa 
kama moja kati ya ‘dabi’ kubwa na zenye mvuto mkubwa ba-
rani Afrika.

Aliyekuwa Kocha Mkuu wa Yanga mwaka 2007, Mseribia 
Milutin Sredojevic ‘Micho’, ambaye analifahamu vema soka la 
Tanzania na Afrika kwa ujumla, ikiwa ni pamoja na kuiongoza 
timu hiyo kwenye Derby ya Kariakoo, huku akiwa na sifa ya 
kuwa kocha kwenye miongoni mwa Derby kubwa Afrika, hivi 
karibuni hukusita kuitaja mechi hiyo ya watani wa jadi ni moja 
kati ya Derby kubwa Afrika inayovutia.

Ikumbukwe Micho aliinoa Orlando Pirates ya Afrika Kusini 
kati ya mwaka 2017 hadi Agosti 2019, na nchini humo ‘Soweto 
Derby’ inayoikutanisha timu hiyo na Kaizer Chiefs, ndiyo mch-
ezo wa watani wa jadi unaovuta hisia kubwa nchini humo na 
Afrika kwa ujumla. Lakini pia mwaka 2019, aliinoa Zamalek ya 
Misri, hivyo anaifahamu vema ‘Cairo Derby’, timu hiyo inapo-
kutana na Al Ahly.

Kwa mantiki hiyo, Micho ni kocha mkubwa na mwenye uzoe-
fu mkubwa wa Derby za Afrika, hivyo anaposema Derby ya Ka-
riakoo ni yenye msisimko mkubwa na inayovutia zaidi Afrika, 
sisi ni nani hadi tumbishie mwalimu huyo anayelifamu vizuri 
soka la barani humu.

Hata hivyo, pamoja na Derby ya Kariakoo kukonga nyoyo za 
mashabiki, makocha na wadau wa soka ndani na nje ya nchi, 
sasa linaanza kupoteza msisimko wake kutokana na hamasa 
ambayo miaka yote imekuwa ikianzia kwa viongozi wote wa 
klabu, kuanza kushuka.

Katika hilo tayari Bodi ya Ligi Kuu Tanzania (TPLB), imegun-
dua kiini cha tatizo baada ya kueleza wazi kuwa inatokana na 
kanuni ya klabu mwenyeji kuvuna mapato yote ya mlangoni, 
hivyo klabu ngeni kuona hakuna haja kuupigia debe mchezo 
husika kwani utawanufaisha watani wao, hivyo kuliacha juku-
mu hilo kwa timu mwenyeji pekee.

Pamoja na Msemaji wa TPLB, Karim Boimanda, kueleza 
kwamba watalifanyia kazi kwa kukaa na viongozi wa klabu hizo 
kwani wanatambua mchezo huo si tu kwa ajili ya mapato bali 
ni mechi kubwa nchini na Afrika Mashabiki hivyo klabu zote 
mbili zinapaswa kupigia debe, sisi tunaona kuna lakufanya 
zaidi katika hilo ili hamasa kurejea.

Ikumbukwe sekta ya michezo kwa sasa ina nafasi kubwa ka-
tika kukuza utalii wa michezo nchini na Derby ya Kariakoo ni 
moja kati ya kioo cha soka la Tanzania kwa miaka yote na sasa 
inatajwa ni kubwa na bora zaidi barani Afrika, hivyo kuna haja 
ya kubadili kanuni hiyo ya mwenyeji kubeba mapato yote ya 
mlangoni kwa maslahi mapana ya mpira wa nchi hii.

Tunatambua kabla ya kuanza msimu mpya, klabu zote shiri-
ki hutakiwa kutoa mapendekezo ya mabadiliko ya kanuni na 
baadaye kuzipitisha kwa pamoja, hata hivyo mbali na mchezo 
huo wa Derby ya Kariakoo, pia Simba na Yanga huzinufaisha 
zaidi klabu za mikoani pindi zinapocheza ugenini, lakini kwa 
kuwa ziliridhia kanuni hiyo hilo hatupaswi kulitolea maoni 
kwa sasa.

Kubwa tunalotaka kuliona likifanyiwa marekebisho na TPLB 
kwa kushirikiana na Shirikisho la Soka nchini (TFF), ni kuona 
haja kuanzia msimu ujao mechi ya Derby ya Kariakoo timu 
hizo zigawane mapato sawa katika michezo yote miwili ya 
ligi inayozikutana ili kurejesha hamasa na msisimko kuelekea 
mechi yao, hilo likiwa ni kwa masilahi mapana ya soka letu.

Wasanii Bongo achaneni na nyimbo zisizo na maadili

Kanuni mapato mlangoni inaua 
msisimko wa Dabi Simba, Yanga
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 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango

WATOTO wa Kitanzania 
wa kizazi hiki wanatia hata 
huruma, kwa sababu ha-
wana nyimbo ambazo wa-
naweza kukaa, kuzisikiliza 
na kucheza kama ilivyokuwa 
zamani.

Wakiwa majumbani, mi-
taani, hata shuleni kwenye 
mahafali, sherehe mbalim-
bali na hata kupokea wageni 
wanaoleta misaada, wanahi-
taji nao wafurahi, wacheze, 
waimbe, lakini watafanya 
hivyo kwa nyimbo gani hizi 
za kisasa?

Nyingi zimekuwa na ma-
neno yenye ukakasi, matusi 
na udhalilishaji kiasi kwam-
ba hata unashangaa, mtunzi 
kweli alikaa chini na kufikiri 
kuwa hadhira anayoikusudia 
ina watu wazima tu, haitoku-
wa na watoto watakaokuwa 
wanaisikiliza na kuitazama?

Acha maneno, kwenye vid-
eo ndiyo kabisa, kuna watu 
wanacheza nusu utupu, au 
aina ya uchezaji yenyewe 
nayo ni matatizo matupu 
mtu mwenye heshima zake 
kuangalia na familia yake au 
watu anaowaheshimu kama 
wakwe zake.

Juzi tu hapa kuna vid-
eo iliyosambaa kwenye 
mitandao ya kijamii inay-
oonesha wanafunzi wa shule 
ya msingi wakicheza wimbo 
wa ‘Honey’ wa msanii Zuchu.

Video hiyo iliyorekodiwa 
Tunduma ikamwibua Wa-
ziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Profesa Adolf 
Mkenda, akaagiza walimu 
wakuu wa shule hizo wavuli-
we vyeo.

Akizungumza Novemba 2, 
mwaka huu, nje ya Ukumi 
wa Bunge jijini Dodoma na 
Waandishi wa Habari, pia 
akapiga marufuku wanafun-
zi kucheza nyimbo zisizo na 
maadili na kuwataka walimu 

kuwa wasimamizi wa maadi-
li pindi wanafunzi wawapo 
shuleni.

“Tumeshatambua shule 
yenyewe iko Tunduma, ku-
likuwa na kikundi kimeenda 
kutoa msaada shuleni pale, 
baada ya kutoa msaada ule 
kikaweka na muziki halafu 
wanafunzi wakacheza, na 
maudhui ya muziki we-
nyewe kila mtu ameusikia 
sina haja ya kuurudia.

“Tumeongea na wadhibiti 
ubora wapeleke taarifa kule, 
mkurugenzi awaondoe wal-
imu wakuu wa shule mbili, 
moja shule ya Tunduma na 
nyingine ambazo ni kama 
shule pacha, waondolewe 
madaraka ya ukuu wa shule 
watafutwe wakuu wengine 
wa shule. Tunafanya hivi 
ili kutuma ujumbe, walimu 
wakuu tusaidieni msiruhusu 
vitu kama hivi viingie shu-
leni,” alisema Profesa Mken-
da. Wakati mjadala ukiende-
lea, BASATA nao wameibuka 
na kumfungia miezi sita 
msanii Whozu na faini ya Sh. 
milioni tatu kwa kuchapisha 
video ya wimbo ‘Ameya-
timba’, una maudhui ya-
nayokiuka kanuni za maadili 
kutokana na kuwapo ishara 
ya vitendo vinavyoashiria 
matusi.

Wasanii Mbosso na Billnas 
ambao wameshirikishwa 
kwenye wimbo huo, wao 
wamefungiwa kutojihusisha 
na muziki kwa miezi mitatu 
na faini ya Sh. milioni tatu.

Tunawapongeza BASATA, 
lakini kama wangekuwa 
makini sana, wangezifungia 
nyimbo nyingi mno. Yaani 
wasanii wengi wa sasa wa-
naona au kudhani wimbo ni 
lazima uimbe vineno vinavy-
oashiria matusi au kurekodi 
video zenye watu walio nusu 
utupu na uchezaji usio na 

staha.
Msanii ni kioo cha jamii, 

waige wanamuziki wa zam-
ani walivyokuwa wakitunga 
nyimbo zao kwa maudhui 
mbalimbali kama, vita, 
kilimo, matatizo ya kijamii, 
matukio kama majanga, 
mafuriko, ajali, vifo, na wali-
imba hata mapenzi, lakini 
wao waliyaimba kifasihi zai-
di na si kutaja maungo ya 
nguoni.

Ndiyo maana nyimbo za 
mapenzi za zamani baba 
anaweza kuimba hata na 
binti yake, hata mtu na mk-
wewe wala haina shida.

Hata wale wanafunzi 
wangeimba na kucheza 
wimbo kama ‘Rangi ya 
Chungwa’ au ‘Georgina’, sid-
hani kama ingeleta utata wa 
walimu kuvuliwa vyeo japo 
ni nyimbo za mapenzi.

Wasanii wa sasa wana-
takiwa kubadilika kwani 
wanaweza kuimba wimbo 
usio na maneno ya ukakasi 
na ukapendwa kama ule 
wa Profesa Jay wa ‘Baba’ 
uliopendwa na kila mtu hata 
Rais wa Awamu ya Tano, Dk. 
John Magufuli.

Nadhani pia imefika 
wakati BASATA kuandaa 
semina na kufanya kampeni 
kubwa ya kuwataka wasanii 
waachane na kuimba aina 
hizo za nyimbo kiasi cha ku-
wafanya hata watoto kupata 
shida wanapotaka kufurahi 
na kucheza shuleni.

Kwa sababu hawana ny-
imbo zao, zote ni hizi hizi 
tu. BASATA inaweza ikakaa 
na kuandaa donge nono na 
tuzo ya mwaka kwa wasanii 
ambao wataimba au kutoa 
nyimbo za maudhui men-
gine kabisa na si mapenzi. 
Nadhani hapa sasa ndiyo 
tunaweza kuanza kuwafa-
hamu wasanii wa kweli.

Jumatatu Novemba 6, 2023
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KABWELA                                                       Na Fadhili Mohammed                                  

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

SERIKALI inatarajia kutumia Sh. bilioni 263.3 
kutekeleza miradi ya umeme katika mikoa ya Ir-
inga, Mara, Manyara, Mtwara, Rukwa, Ruvuma 
na Simiyu.

Ni baada ya kutia saini mikataba na ma-
kandarasi wa upelekaji umeme vijijini kupi-
tia Mradi wa Ujazilizi fungu la pili C na B kwa 
upande wa fungu la pili C.

Kutiwa saini kwa mikataba hiyo ya nyongeza 
kumefanyika baada ya miradi mingine ya uja-
zilizi fungu la pili kutiwa saini Februari mwaka 
huu Ikulu jijini Dar es Salaam, ikihusisha mikoa 
ya Kigoma na Geita na kutekelezwa kwa Sh. 
bilioni 37.9 kwa ufadhili wa Serikali ya Tanza-
nia ikishirikiana na Serikali ya Ufaransa kupitia 
shirika lake la maendeleo la AFD.

Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Nishati Vi-
jijini (REA), Hassan Saidy, akizungumza jana 
wakati utiaji saini mikataba hiyo, aliwataka 
makandarasi kuhakikisha wanafanya kazi kwa 
weledi na uadilifu ili kuondoa malalamiko ya 
wananchi dhidi ya serikali.

“Mwananchi anapokulalamikia wewe 
mkandarasi, ujue anailalamikia serikali, hivyo 
simamieni maadili na utendaji kazi sahihi wa 
wafanyakazi wenu vijijini,” alisisitiza.

Alikemea vitendo cha baadhi ya wafanyakazi 
wa makandarasi hao kukata miti katika maeneo 
inakopita miradi hiyo bila kuwapa taarifa wa-
nanchi na kuonya kamwe havitakubalika.

“Japokuwa miradi ya umeme vijijini haina 
fidia, hiyo haiondoi haki ya mwananchi kwa 
kuwa eneo ni lake. Hivyo, tunatarajia kutakuwa 
na mawasiliano na uhusiano mzuri kati yenu 
ninyi makandarasi na wenye maeneo yao kabla 
hujakata mti, mfahamishe aelewe,” alisema.

Saidy aliyataja mambo mengine yanayo-
paswa kuzingatiwa na kila mkandarasi wakati 
wa kutekeleza miradi hiyo kuwa ni pamoja na 
kutimiza lengo la serikali la kuboresha maisha 
ya wananchi kwa kuwafikishia umeme.

Alisema makandarasi wanaokwenda kufan-
ya kazi vijijini wanapaswa kutambua kuwa ni 
waajiriwa wa serikali kulingana na mikataba 
waliyotia saini, hivyo wanapaswa kushirikiana 
na viongozi na wabunge kwa kuwa ni wawakili-
shi wa wananchi katika maeneo yao.

Pia aliwataka kuwajibika kwa viongozi 
hao kwa kuwapatia taarifa za maendeleo ya 
utekelezaji miradi hiyo, kuhakikisha wanawasi-
mamia wafanyakazi wao wasijihusishe rushwa 
na kuepuka maneno yasiyo na staha kwa wa-
nanchi.

Alisema REA inafuatilia na kuhifadhi taarifa 
za utendaji kazi wa makandarasi hao, hivyo iki-
tokea yeyote kati yao akakataliwa kufanya kazi 
katika miradi itakayofuata ilhali utendaji kazi 
wake ulikuwa mzuri, ajue kuna sababu zilizom-
wondolea sifa, ukiwamo ukosefu wa maadili.

Alionya kuwa hakutakuwa na muda wa 
nyongeza wa utekelezaji wa miradi ambayo mi-
kataba yake imetiwa saini.

Mwakilishi wa Shirika la Maendeleo la Ufar-
ansa nchini, Celine Robert, ambao ni moja wa 
wafadhili wa miradi hiyo, alisema watafarijika 
kuona makandarasi wakitekeleza miradi hiyo 
kwa ufanisi.

Mkurugenzi wa Umeme Vijijini REA, Jones 
Olotu, aliwataka makandarasi hao kufanya kazi 
kwa mujibu wa mikataba waliyotia saini huku 
Mkurugenzi wa Teknolojia za Nishati Mbadala 
na Jadidifu, Advera Mwijage akiwakumbusha 
kuwalipa vibarua wao kwa wakati na kuzingatia 
utunzaji mazingira.

Wakizungumza kwa niaba ya makandarasi 
wenzao, Baltazary Masindi wa Kampuni ya Sen-
gerema Engineering Group Ltd na Aymen Lou-
haichi STEG International Services, waliahidi 
kutekeleza miradi hiyo kwa weledi, uaminifu, 
viwango na kukamilisha kwa wakati.

Mabilioni yaongezwa 
miradi ya umeme

Meno ya ndovu yawapeleka jela miaka 20
Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Mkoa wa 
Lindi imewahukumu watu 
wanne, wakiwamo askari 
wawili wa Jeshi la Wananchi 
( JWTZ), kutumikia kifungo 
cha miaka 20 gerezani kila 
mmoja baada ya kukutwa 
na hatia ya kumiliki nyara 
za serikali bila ya kuwa na 
kibali.

Hukumu hiyo imetolewa 
na Hakimu Mkazi Mfawidhi 
Conslata Singano baada ya 
kuridhishwa pasi na shaka 
na ushahidi uliotolewa na 
upande wa mashtaka.

Washtakiwa hao ni askari 
wa JWTZ namba MT 91209 
Coplo Willson Peter Mkalala 
(32) na MT 90921 Coplo 
Oberd John Mwakatobe (34), 
Mikidadi Mohamedi Makala-
la (36) na Abdull Hemedi 

Kolela (32), wote wakazi wa 
Mkoa wa Dar es Salaam.

Kabla ya kutolea hukumu, 
Hakimu Singano aliwapa na-
fasi ya kujitetea, kila mmoja 
kwa nyakati tofauti aliomba 
asipewe adhabu kubwa kwa 
madai ni mkosaji wa mara ya 
kwanza, ana familia ya mke 
na watoto, pia wanategeme-
wa na wazazi wao ambao ni 
wazee.

Baada ya utetezi huo, 
Hakimu Singano alimwuliza 
Mwanasheria wa Serikali 
Godfrey Mramba kama ana 
kumbukumbu makosa ya 
zamani kwa washtakiwa na 
kudai kuwa hakuwa na kum-
bukumbu hizo huku akiiom-
ba mahakama kutoa adhabu 
kali ili iwe fundisho kwao na 
wengine wenye tabia ya aina 
hiyo.

“Mheshimiwa Hakimu, 

makosa ya zamani kwa 
washtakiwa sina, hivyo 
ninaiomba mahakama yako 
tukufu kuwapa washtakiwa 
adhabu kali ikizingatiwa baa-
dhi yao ni watumishi wanao-
takiwa kulinda rasilimali za 
taifa letu,” alidai Mramba.

Hakimu Singano, akitoa 
hukumu katika kesi hiyo Na. 
06/2022, alisema amesiki-
liza maombi  ya pande zote 
mbili. Sheria imemshika 
mikono, akawahukumu kila 
mmoja kutumikia kifungo 
cha miaka 20 gerezani kwa 
kosa la kukutwa na meno ya 
ndovu.

Mahakama hiyo pia iliamu-
ru nyara     hizo zilizokamat-
wa  zikabidiwe kwa   Mku-
rugenzi wa Mamlaka     ya 
Usimamizi wa Wanyamapori  
(TAWA) kwa ajili     ya utara-
tibu mwingine.

Pia gari aina ya Toyota 
Cruser T 873 BXY, mizani 
na simu walizokuwa wa-
natumia washtakiwa hao, 
zitaifishwe na kuwa mali za 
serikali.

Awali ilidaiwa mahakam-
ani huko na      Mwanashe-
ria wa Serikali Mramba 
aliyesaidiwa   na   John 
Lema kuwa washtakiwa wa-
likamatwa katika nyumba ya 
kulala wageni    ya Nakivugo 
iliyoko Kata ya Nangando, 
Wilaya ya   Liwale Novemba 
14, 2021,      wakiwa na meno 
mazima sita  na vipande 30 
vya  meno   ya ndovu yenye 
thamani ya Sh. milioni 371.

Mramba alidai kuwa kwa 
kuzingatia idadi hiyo ya 
meno, ina maana washtak-
iwa wameua tembo 15 na 
kuisababishia taifa hasara ya 
rasilimali zake.

Wananchi wakipita kwenye maji yaliyojaa barabarani katika eneo la Makuti Temeke jijini Dar es Salaam 
kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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‘Kujiamini ni nguzo 
muhimu wanavyuo’ 
Na Christina Haule, MOROGORO

KUJIAMINI kumetajwa ni nguzo muhimu 
inayopaswa kutumiwa na wanavyuo katika 
kutekeleza mambo mbalimbali kielimu.

Kaimu Naibu Makamu wa Mkuu wa 
Chuo Kikuu cha Mzumbe - Taaluma, 
Utafiti na Ushauri wa Kitaalamu, Dk. Eliza-
berth Mwakasangula, aliyasema hayo jana 
wakati wa warsha kuhusu ujuzi mtambuka 
iliyoandaliwa na chuo hicho kupitia Mradi 
wa Ufadhili wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi 
Kiuchumi (HEET).

Dk. Mwakasangula ambaye ni mratibu 
huo unaotekelezwa na Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, alisema Mzumbe ni 
moja kati ya taasisi za elimu ya juu 14 zina-
zonufaika nao nchini nchini kwa sasa.

Alisema mradi wa HEET hushughulikia 
elimu katika maeneo saba ya mradi. Kati 
yake, asilimia 80 ya fedha zote za mradi ni 
kwa ajili ya kuboresha miundombinu na 
wanatarajia kuwa na Kampasi ya Mzumbe 
nchini Marekani ambayo itakuwa ya kuvu-
tia.

Alisema kampasi hiyo itatumika katika 
kujengea uwezo wanafunzi, kuweka hu-
duma ya mitandao ambayo itasafiri hadi 
Kampasi Kuu Morogoro na kusaidia katika 
matumizi ya wanafunzi na kuboresha mi-
undombinu ya Kampasi Kuu.

Dk. Mwakasangula alisema mradi wa 
HEET kwa kutumia kifungu cha tatu cha 
mradi wameweza kuwawezesha waha-
dhiri watano kufanya utafiti wa nje na ku-
toa elimu kwa ajili ya kukuza uchumi kwa 
kijamii.

Alisema wanavyuo wana wajibu mkub-
wa wa kufahamu zaidi juu ya ujuzi mtam-
buka sambamba na ujuzi wa kiufundi kwa 
kuweka mipango ya kujiamini zaidi kuliko 
ilivyo sasa.

Alisema upo msemo kwamba wengi wa 
wanafunzi si wa Kitanzania pekee bali pia 
dunia nzima, wanapomaliza masomo yao 
hawapati ajira kutokana na kukosa elimu 
ya ujuzi mtambuka.

Dk. Mwakasangula alisema ujuzi mtam-
buka ni namna mwanachuo anavyojione-
sha kimwonekano hasa katika mavazi, ma-
tendo na hata anavyojitambulisha.

“Serikali imeliona hilo, wapo wanafunzi 
wanapoambiwa kusimama kujitambulisha 
tu kwao ni shida, wanaanza kuinama chini 
hasa wa kike, lakini wakiambiwa kujieleza 
kwa kuandika wataandika hadi msomaji 
atachoka.

“Hili likifanyiwa kazi kwa upana litasaidia 
wanafunzi hawa kuinuka kielimu na nchi 
kwa ujumla,” alisema.

Aliwaasa wanafunzi kutambua kwa ku-
jifunza zaidi na kujua masuala ya ujuzi 
mtambuka kwa kujenga tabia ya kusikiliza 
wanayofundishwa, kusoma vitabu mbal-
imbali na kutumia mitandao ya kijamii ku-
jifunza hasa suala la kujiamini.

Kaimu Amidi wa Shule ya Utawala na Me-
nejimenti wa Chuo Kikuu Mzumbe, Idda 
Lyatonga, alisema warsha hiyo ni muhimu 
kwa kila mmoja wa wanafunzi itakayomsa-
dia baada ya mafunzo hayo kuwa vizuri ka-
tika matumizi ya ujuzi mtambuka na nam-
na ya kuutumika katika maisha yake yote.

Mmoja wa wanafunzi wa Mzumbe 
anayesomea masuala ya usimamizi wa 
afya (mwaka wa pili), Baraka Matiko alise-
ma taaluma ya ujuzi mtambuka ni nzuri na 
inafaa kuingizwa kwenye mitaala ya elimu 
kwa wanavyuo. Inawasaidia wale wanao-
taka kuwa wanasiasa au viongozi mahiri 
baadaye.

Mikoa hatari uchomaji misitu yatajwa 
Na Ashton Balaigwa,      
MOROGORO

TAASISI ya Utafiti wa Misitu 
Tanzania (TAFORI)imeitaja 
mikoa minne ya Tanzania 
Bara kuwa hatari zaidi kwa 
uchomaji moto misitu na ku-
sababisha uharibifu wa maz-
ingira na kuchochea athari za 
mabadiliko ya tabianchi.

TAFORI katika utafiti wa 
moto unaoharibu misitu ulio-
fanyika kwa kutumia satelaiti 
pia imeonesha eneo lililoun-
gua katika mwaka 2021/22 
ni kilometa za mraba 95,793 
sawa na asilimia 9.8 kwa Tan-
zania Bara.

Mkurugenzi Mkuu wa taasi-

si hiyo, Dk. Revocatus Mush-
umbusi, alibainisha hayo 
mwishoni mwa wiki alipotoa 
taarifa fupi ya utendaji kazi 
wao katika masuala mbalim-
bali yakiwamo ya utafiti ka-
tika misitu na nyuki wakazi 
wa ziara ya Kamati ya Siasa ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
wilaya ya kichama ya Moro-
goro Mjini.

Mkurugenzi huyo alisema 
utafiti huo unonesha mikoa 
ya Tabora, Lindi, Morogoro 
na Katavi iliongoza kwa 
matukio mengi ya moto misi-
tuni katika kipindi hicho.

Dk. Mushumbusi alitaja vy-
anzo vikuu vinavyochangia 
uharibifu wa misitu ni ufugaji, 

kilimo cha mashamba, uvu-
naji asali, majangili wanaoan-
zisha moto na moto mpango.

Alisema katika kukabiliana 
na tatizo hilo, Wizara ya Ma-
liasili na Utalii na taasisi hiyo 
wanaendelea kushirikiana na 
wadau kutoa elimu kwa jamii 
kuhusu vyanzo, athari za 
moto na mbinu za kukabili-
ana na moto katika maeneo 
ya hifadhi.

Dk. Mushumbusi pia alitaja 
utafiti mwingine uliofanywa 
unagusa afya ya misitu, umri 
wa kuvuna miti ya kigeni na 
utafiti wa kubaini vizazi bora 
vya miti.

Alisema taasisi inashiriki 
kuhamasisha wananchi 

kuanzisha mashamba ya miti 
ili kuimarisha ushiriki wao 
katika uhifadhi na kujipatia 
kipato.

Alisema taasisi hiyo imeten-
geneza teknolojia inayotumia 
simu ya mkononi kuainisha 
aina ya miti na maeneo ya 
kupanda (site species match 
tool – SSMT).

Mwenyekiti wa CCM 
Wilaya ya Morogoro Mjini, 
Fikiri Juma, alitaka TAFORI 
kuongeza jitihada za utafiti 
ili kuja na matokeo yata-
kayosaidia kumaliza tatizo la 
uchomaji moto misitu kwa 
kuwa ni tegemeo kwa ustawi 
wa nchi wa vizazi vya sasa na 
vijavyo.

Mshindi wa promosheni ya Maokoto ndani ya kizibo ambaye ni mkazi wa Jet Lumo jijini Dar es Salaam, 
Rehema Rashid (kulia), akipokea mfano wa hundi ya Sh. 500,000 kutoka kwa Mwakilishi wa Maendeleo ya 
Mauzo kutoka Serengeti Breweries Ltd Mkoa wa Dar es Salaam, Jemima Mtemi, katika hafla iliyofanyika baa 
ya Sunset jijini humo mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mil. 900/- zadaiwa kutafunwa na madalali shamba la serikali
Na Julieth Mkireri, 
KIBAHA 

ZAIDI ya Sh. milioni 900, zi-
nadaiwa kutafunwa na watu 
wanaodaiwa madalali na 
baadhi ya viongozi wa viton-
goji wakati wa mauziano ya 
viwanja vya eneo la serikali 
la Mitamba (shamba namba 
34) lililoko Kata ya Pangani, 
Halmashauri ya Mji Kibaha 
mkoani Pwani.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, 
Abubakar Kunenge, alibaini-
sha hayo mwishoni mwa wiki 
katika mkutano na waandishi 
wa habari uliohusisha pia 
wakuu wa wilaya, wataala-
mu na wakurugenzi wa hal-
mashauri, ukilenga kuelezea 
hatua iliyofikiwa katika utatu-
zi wa migogoro ya ardhi.

Alisema eneo la Mitamba, 

likiwa na shamba namba 34 
lenye ukubwa wa hekta 4,000 
lilivamiwa na wananchi na 
kuendeleza shughuli zao 
kinyume cha sheria.

Alibainisha kuwa hekta 
2,963 kati ya 4,000 zilirejesh-
wa kwa Halmashauri ya Mji 
Kibaha kwa ajili ya kutumika 
kwenye shughuli za maen-
deleo na kubakiwa na eneo 
la hekta 1,037 ambazo hadi 
sasa zimebaki kwa Wizara ya 
Mifugo kwa ajili ya kufanya 
shughuli zake.

Licha ya kuwapo uhalali 
wa serikali kupitia Wizara ya 
Mifugo kumiliki eneo hilo, 
madalali waliendelea kuwau-
zia viwanja wananchi.

Hivi karibuni katika mku-
tano wake na wananchi wa 
Kata ya Pangani, Kunenge 
alitoa siku 14 kukamatwa 

viongozi 24 wakiwamo we-
nyeviti wa mitaa na watendaji 
walioshirikiana na madalali  
kuwauzia wananchi viwanja 
katika eneo la shamba namba 
34 la Mitamba ambalo mali ya 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi.

Kunenge alisema anayo 
orodha ya majina ya viongozi 
na madalali waliohusika ku-
wauzia kinyemela wananchi 
viwanja katika eneo hilo am-
balo linamilikiwa na serikali 
na ataikabidhi kwa Jeshi la 
Polisi ili wachukuliwe hatua 
stahiki.

Mkuu wa Mkoa alisema 
tayari waliohusika na utapeli 
wa kuuza shamba namba 34 
wameanza kuripoti kwenye 
vyombo vya ulinzi na us-
alama kwa ajili ya hatua za 
kisheria.

Pia alisema baadhi ya wa-

nanchi ni waoga kutoa ush-
irikiano kwa vyombo vya 
ulinzi na usalama ili kuwashu-
ghulikia madalali waliouza 
kinyemele ardhi inayomiliki-
wa na serikali.

Alisema migogoro mingi ya 
ardhi katika mkoa huo inasa-
babishwa na wananchi kuva-
mia maeneo yanayomilikiwa 
kihalali.      Mkoa unaendelea 
kuitatua      kwa kufuata she-
ria.

Akizungumzia historia ya 
eneo hilo, Mpimaji Ardhi 
Halmashauri ya Mji Kibaha, 
Aron Shushu, alisema ki-
wanja hicho kilipimwa upya 
kwa kuzingatia Sheria Na. 8 
ya Mipango Miji na kwamba 
mwaka 2021 kilifanyika kikao 
na wananchi hao kwa ajili 
ya kutoa katazo la kuvamia 
shamba hilo.
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Mwalimu apongezwa kumwokoa mwanafunzi mapenzi jinsia moja
Na Godfrey Mushi, MOSHI

M
WALIMU Happyness 
Muro, mkazi wa Kibo-
sho, Wilaya ya Moshi, 
mkoani Kilimanjaro, 

amepewa ‘kongole’ na viongozi 
wa serikali za vijiji na wanaha-
rakati, baada ya kufanikiwa kum-
wokoa mwanafunzi wa kidato cha 
tatu katika eneo hilo, aliyekuwa 
ameanza kushiriki mapenzi ya 
jinsia moja ya usagaji.

Mwanafunzi huyo ( jina lime-
hifadhiwa), alikuwa akifanyiwa 
ukatili huo wa kingono na dada 
zake, ambao ni watoto wa mama 
mdogo.

Mwalimu Muro, alitoa ush-
uhuda huo mwishoni mwa wiki, 

wakati wa kikao kazi cha kuwa-
jengea uwezo viongozi wa seri-
kali ngazi ya vijiji, wanaonolewa 
na Shirika la kiraia la KWIECO, 
linalofadhiliwa wa Women Fund 
Tanzania Trust (WFT Trust), kupi-
tia mradi wa jitihada za jamii ka-
tika kuzuia na kutoa taarifa dhidi 
ya wanawake na watoto.

Mwanafunzi huyo anayedaiwa 
kuanza usagaji akiwa darasa la 
tano, ni kati ya wanafunzi 20 
waliookolewa na Mwalimu Muro, 
kwenye matukio ya ukatili wa ki-
jinsia katika Kata ya Kibosho Ma-
gharibi. “Nimeokoa watoto wengi 
kwenye ukatili, mmoja ni mwa-
nafunzi ambaye mama yake mza-
zi, alikuwa na watoto wengi wa 
kiume na huyo mmoja wa kike.

“Ili kumlinda mwanawe asi-
haribiwe, alimpeleka kulala kwa 
mama yake mdogo, ambako ali-
kuwa analala na dada zake watoto 
wa mama mdogo. Wakati huo 
alikuwa darasa la tano; dada zake 
hao wakawa wanamfanyia usagaji 
(ukatili wa kingono).

“Sasa alipofika kidato cha 
pili, siku moja alienda kutem-
bea mtaani, akachelewa kurudi 
nyumbani, akajua akienda kwa 
mama mdogo kulala atachapwa.

…Ikabidi aende kwa bibi akala-
la, kesho yake akarudi kwa mama 
mdogo akaja shuleni. Mama akaja 
shule kuripoti na kudai huyo mto-
to ameanza tabia sio nzuri na wal-
imu wakaanza kumchapa.”

“Wakati anachapwa, mimi na-

tokea darasani nikakuta wanam-
chapa na kumhoji ili atoe majibu 
sahihi, nikawaambia mwacheni 
niwasaidie. Nilikaa na huyo mwa-
nafunzi tukaongea kirafiki, ni-
kamwambia utoe kwenye moyo 
wako wadhifa wangu kama mwal-
imu, tuongee mimi na wewe kama 
dada yako. 

“Nikamuuliza ilikuwaje hebu 
nieleze, akaniambia mimi nili-
lala kwa bibi ila nina kero yangu 
naomba usimwambie mama. 
Mimi nalala na dada zangu wa 
mama mdogo ila nataka niwak-
wepe kwa sababu wananisaga.”

Baada ya kugundua shida ya 
mwanafunzi huyo, alirejea ku-
waeleza walimu wenzake kwam-
ba msichana huyo hakulala na 

rafiki wa kiume, isipokuwa alikim-
bia kitendo cha kusagwa.

Redempta Tarimo, amem-
pongeza Muro kwa ujasiri wake 
na namna alivyoamua kumnasua 
na kubadili maisha ya mwanafun-
zi huyo.

Katika kikao kazi hicho kili-
chowashirikisha mabalozi wa ny-
umba 10 na wanaharakati kutoka 
vijiji vya Uchira, Karamsingi, Lole 
na Kibosho, mratibu wa mradi wa 
jitihada za jamii katika kuzuia na 
kutoa taarifa dhidi ya wanawake 
na watoto, Veronica Ollomi, 
alisema lengo la kikao hicho ni 
kujengeana uwezo wa kuimarisha 
jitihada za wananchi na viongozi 
wao, kutafuta suluhu ya matatizo 
ya ukatili wa kijinsia.

Wanaoishi 
mabondeni 
Muheza 
watakiwa 
kuhama
Na Steven William, MUHEZA 

SERIKALI imewataka wananchi 
waishio maeneo ya mabondeni kati-
ka Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, 
kuyahama makazi yao ili kuepuka 
athari mbaya za mvua ya El-Nino.

Agizo la kuwataka kufanya hivyo, 
limetolewa mwishoni mwa wiki na 
Katibu Tawala wilaya hiyo, Moham-
ed Mfaki, baada ya kuzuru makazi 
ya watu yaliyojengwa mabondeni na 
kwenye kingo za mito.

Mfaki, alishuhudia baadhi ya ny-
umba zikiwa zimejaa maji ndani na 
wakazi wake wakiwa wanaishi na 
maji hayo.

Alikutana na tatizo hilo katika 
Kata ya Genge, eneo la Kwamtiga, 
ambako alishuhudia pia Mto Amtiko, 
ukiwa umefurika na maji kuingia ka-
tika nyumba za watu na kuleta athari 
kubwa.

Wakati wa ziara hiyo, Mfaki, alik-
wenda katika makazi ya Abas Binijaji 
yaliyopo karibu na Mto Amtiko na 
kukuta imezingirwa na maji, na kua-
muru wahame mara moja.

Katibu Tawala huyo, aliagiza wa-
nanchi wote ambao nyumba zao 
zipo mabondeni wahame haraka, 
huku akiwaagiza watendaji wa kata, 
watakaokaidi kuhama wakamatwe 
na kuwekwa mahabusu. 

Vilevile, Katibu Tawala huyo, am-
etembelea kukagua ujenzi wa daraja 
jipya linojengwa katika Mto Amtiko 
eneo la Kwamtiga.

Alimtaka Mkandarasi wa Kam-
puni ya Mwalow Limited iliyopewa 
zabuni hiyo, Mbaraka Mwalongo, ku-
chukua tahadhari kipindi cha mvua 
kukamilisha ujenzi huo ili kuepusha 
ajali.

Meneja wa Wakala wa Barabara za 
Mijini na Vijijini (TARURA), Wilaya 
ya Muheza, Athanas Phares, alise-
ma kuwa ujenzi wa daraja hilo uta-
chukua miezi sita mpaka kukamilika 
kwake na mkandarasi yupo vizuri 
ameshafanya kazi maeneo mengi.

Wanawake kujadili mustakabali kiuchumi
Na Woinde Shizza, ARUSHA

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, 
Anjela Kairuki, anatarajiwa 
kuongoza mamia ya wanawake 
wanaofanya kazi za utalii nchi-
ni, kujadili mustakabali wao ki-
uchumi, kupitia tamasha la wa-
nawake festival litakalofanyika 
Novemba 17, jijini hapa.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Mwenyekiti wa tamasha 
hilo, Nengasu Werema, alisema 

kuwa wameamua kuunga seri-
kali mkono katika jitihada za 
kutangaza utalii.

Alisema wanawake wata-
fanya tamasha hilo ambalo lita-
shirikisha wadau wa utalii kwa 
pamoja ili waweze kushiriki 
kwenye sekta ya utalii.

“Tunataka kutangaza na 
kukuza sekta ya utalii kwa kuwa 
mada kubwa ya festival hii ni 
kuangalia namna ambavyo wa-
nawake wanaweza kujihusisha 

katika sekta ya utalii ambayo 
itawezesha kukua kwa uchumi 
wa Tanzania na wa mtu mmoja 
mmoja,” aliongeza.

Katika tamasha hilo kutaku-
wa na tuzo mbalimbali amba-
zo zitatolewa kwa wanawake 
vinara wa utalii, pia watatembe-
lea vivutio vya utalii ikiwamo ya 
Hifadhi ya Taifa Ngorongoro na 
Hifadhi ya Tarangire.

Kamishna Msaidizi wa Hifa-
dhi ya Taifa ya Tarangire, Jully 

Bede, aliwapongeza wanawake 
hao     kwa kuandaa tamasha 
hilo na kuahidi kuwapa ush-
irikiano ikiwamo kuwaeleza 
wanawake fursa zilizopo kwe-
nye hifadhi.

Mkurugenzi wa Wanawake 
na Utalii, Mercy Michael, alise-
ma lengo la tamasha hilo ni 
kuwahamasisha kuunga mko-
no sekta ya utalii kuwekeza 
katika sekta hiyo na hatimaye 
kuongeza pato la taifa.

HABARI KASKAZINI

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Waziri Kindamba (kushoto), akipata maelezo kutoka kwa nahodha Ali Hussen wakati akikagua boti ya 
mwendokasi ya abiria Zanzibar 3, baada ya kutia nanga juzi katika gati ya Bandari ya Tanga kwa mara ya kwanza ikitokea visiwa 
vya Unguja. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA
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Zaidi 12,000 wapata huduma maji Magu
Na Vitus Audax, MAGU

Z
AIDI ya wananchi 
12,500 katika Kata ya 
Chabula, Halmashauri 
ya Wilaya ya Magu, 

mkoani Mwanza wameanza 
kupata huduma ya majisafi na 
salama kutoka katika Mradi 
wa Maji wa Bugando-Chabula 
uliotekelezwa na Wakala wa 
Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Vijijini (RUWASA) kwa zaidi ya 
Sh. bilioni 1.7.

Mradi huo umekamilika na 
kukaguliwa na Mkuu wa Mkoa 
wa Mwanza, Amos Makalla, 
mwishoni mwa wiki wakati 
akiendelea na ziara yake ya 
kusikiliza na kutatua kero 
za wananchi mkoani humo 
pamoja na ukaguzi wa miradi 

ya maendeleo inayotekelezwa.
Akiwa katika mradi huo 

Makalla alimshukuru Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, kupitia 
serikali yake kwa kuhakikisha 
mradi huo unapata fedha na 
kukamilika kwa wakati am-
bako unaanza kuwanufaisha 
wananchi zaidi ya 12,500.

Alisema wananchi wanaon-
ufaika na mradi huo ni kutoka 
katika vijiji vinne vya Bugando, 
Chabula, Nyashigwa na Kon-
golo, vilivyopo katika kata za 
Chagula na Kongolo wilayani 
hapa.  

“Jukumu la wananchi sasa ni 
kuhakikisha mradi huu mnau-
tunza ili utoe huduma endel-
evu na kuendelea kuwasaidia 
katika upatikanaji wa majisafi 
na salama, lindeni mradi 

huu uwapatie huduma hiyo 
muhimu ya kijamii kwa muda 
mrefu,” alisema Makalla.

Vilevile, aliitaka jumuiya ya 
watumia maji kutoa ushiriki-
ano kwa kukarabati mambo 
madogo madogo ikiwa ni 
pamoja na kuumiliki mradi 
huo kwa kutokana na uhi-
taji wa upanuzi wa mradi huo 
na ongezeko la wananchi na 
wakati ukifika pawe salama.

Awali akielezea mradi huo, 
Kaimu Meneja wa RUWASA 
Wilaya ya Magu, Mhandisi 
Daud Amlima, alisema kuwa 
mradi huo wa chanzo cha Ziwa 
Victoria, umefungwa pampu 
yenye uwezo wa kusukuma 
lita 75,000 kwa saa kwenda 
kwenye tangi la lita 250,000 
na kwamba kuna vituo vya ku-

chotea maji 31.
Mwenyekiti wa Kijiji cha 

Chabula, Masatu Mgaya, ali-
ishukuru serikali kwa mradi 
huo na kuiomba mamlaka 
husika kufikisha maji kwenye 
maeneo ambayo bado hau-
jawafikia      wananchi kwa 
kuwa awali      walikuwa na 
shida kubwa ya maji kwenye 
vijiji hivyo.

Katika ziara yake endelevu, 
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
Amos Makalla, alikagua ujenzi 
wa jengo la Halmashauri ya 
Wilaya ya Magu linalojengwa 
kwa awamu kwa zaidi ya Sh. 
bilioni 7.5 na kufikia hatua ya 
umaliziaji kwa asilimia 85 na 
alimwagiza mkandarasi ku-
kamilisha    mradi huo kwa 
wakati.

Kata tano Msalala 
zapata vituo vya afya

Mkandarasi aamuriwa kula sikukuu ‘saiti’
Na Marco Maduhu,      
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shin-
yanga, Christina Mndeme, am-
emwagiza mkandarasi kutoka 
Kampuni ya Elerai Construc-
tion anayetekeleza ujenzi wa 
Ofisi ya Mkurugenzi wa Mash-
taka mkoani humo, kutokuto-
ka saiti kwaajili ya sikukuu za 
Krismasi kabla ya kukamilisha 
mradi huo.

Mndeme alitoa agizo hilo 
juzi alipotembelea na kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa ofisi 
hiyo ambayo imefikia asilimia 
60 na kumtaka mkandarasi 
huyo kukamilisha kwa wakati 
mradi huo.

Alisema ofisi hiyo ni 
muhimu kwa wananchi ku-
pata huduma ya msaada wa 
kisheria na kudai haki zao na 
kuagiza kufikia Desemba 29, 
jengo hilo liwe tayari limekabi-

dhiwa na Januari 2, 2024, Mku-
rugenzi wa Mashtaka aanze 
kufanya kazi akiwa ndani ya 
ofisi hiyo mpya.

“Mkandarasi umeaminiwa 
fanya kazi, pesa zipo na haku-
na kisingizio cha kuchelew-
esha ujenzi wa ofisi hii, fanya 
kazi hadi siku ya Sikukuu ya 
Krismasi, tunaka ianze kufan-
ya kazi mwakani, huduma za 
kisheria ni muhimu sana kwa 
jamii,” alisema Mndeme.

Mkandarasi kutoka kam-
puni hiyo, Mhandisi Hussein 
Msuya, alimwahidi Mkuu wa 
Mkoa kwamba ujenzi huo wa-
taukamilisha kwa wakati, kwa 
sasa wapo kwenye hatua za 
umaliziaji.

Alisema ujenzi wa ofisi hiyo 
waliuanza mwaka jana na hadi 
kufikia Desemba mwaka huu 
watakuwa wamekamilisha na 
kuikabidhi, ujenzi huo una-
gharimu Sh. bilioni 2.1.

Na Shaban Njia, KAHAMA

KATA tano za Halmashauri ya Msalala, 
wilayani Kahama, mkoani Shinyanga, 
zimepata vituo vya afya na kusogeza hu-
duma za matibabu karibu na wananchi 
hali iliyodhibiti adha ya wajawazito 
kutembea umbali mrefu kufuata huduma 
hizo katika hospitali za wilaya.

Kata hizo ni pamoja na Isaka, Segese, 
Bulige, Mwalugulu na Mwanase ambako 
wananchi walilazimika kufuata huduma 
muhimu katika Hospitali za Wilaya husu-
sani pale wanapokosa huduma katika za-
hanati zilizopo katika maeneo yao.

Hayo yamebainishwa na Mbunge wa 
Jimbo la Msalala, Iddi Kassimu, katika ki-
kao cha Baraza la Madiwani cha robo ya 
kwanza ya mwaka wa fedha 2023/24 kili-
choenda sambamba na uzinduzi wa jengo 
la ofisi la halmashauri hiyo, uliogharimu 
Sh. bilioni 4.3.

Kassimu alisema, kituo cha afya Isaka 
kimekamilika na sasa kinatoa huduma za 
matibabu kwa wananchi na vijiji na kata 
za jirani, awali walilazimika kusafiri um-
bali wa kilometa 30 hadi 40 kwenda kati-
ka Hospitali ya Halmashauri ya Manispaa 
ya Kahama kupata matibabu.

Vile vile, wasiokuwa na uwezo wa ku-
mudu gharama za usafiri wa Sh. 3,000 
hadi 5,000 hususani wajawazito walila-
zimika kujifungulia nyumbani na kuha-
tarisha usalama wao pamoja na vichanga 
vyao tumboni, lakini kwa sasa huduma 
zimesogezwa karibu na hakuna tena 
malalamiko ya wananchi.

“Vituo vya afya vya Mwalugulu, Segese, 
Bulige na Mwanase, viko hatua ya mwisho 
ya ukamilishaji ili vianze kutoa huduma 
kwa wananchi na ifikapo mwishoni mwa 
mwezi Desemba 2023 vitakuwa vimeka-
milika pamoja na baadhi ya majengo ya 
hospitali ya wilaya iliyojengwa Kata ya 
Ntobo,” alisema Iddi.

Hata hivyo, alisema mwaka wa fedha ul-
iopita wa 2022/2023 halmashauri ilipokea 
Sh. milioni 750 kwa ajili ya kununua vifaa 
tiba katika vituo vya afya hivyo na hospi-
tali ya wilaya na vitakapokamilika kwa 
muda uliopangwa watahakikisha wana-
peleka vifaa tiba ili kuanza kutoa huduma 
mapema.

Diwani wa Kata ya Mwalugulu, Flora Sa-
gasaga, alisema ujenzi wa kituo cha afya 
Mwalugulu unaoendelea  umefikia asil-
imia 95 na unatarajia kukamilika hivi ka-
ribuni na kuiomba Wizara ya Afya utaka-
pokamilika wafikishe vifaa tiba na dawa 
na kuanza kutoa huduma kwa kuwa wa-
naoumia ni wanawake, watoto na wazee.

Mkurugenzi wa halmashauri hiyo, 
Hamisi Katimba, alisema vituo vya afya 
Segese na Bulige viko hatua ya mwisho ya 
ukamilishaji na ifikapo mwezi Desemba, 
mwaka huu, vitakuwa vimekamilika, kwa 
sasa baadhi ya huduma ya mama, baba na 
mtoto na wagonjwa wa nje (OPD) zime-
anza kutolewa.

Pia alisema, wamejenga jengo la kisasa 
la ofisi ya halmashauri kwa thamani ya Sh. 
bilioni 4.4 kati ya hizo Sh. bilioni 4.3 zime-
tumika. 

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Mboni 
Mhita, alisema awali miradi mikubwa ya 
kimkakati ilikuwa ikisimama na kushind-
wa kukamilika kwa wakati kutokana na 
kutokuwa na fedha za kutosha, kutokana 
na kupangiwa bajeti kwa mfano ya Shilin-
gi bilioni tano, lakini inayofika na kuanza 
ujenzi ni Shilingi bilioni mbili.

HABARI KANDA YA ZIWA

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Amos Makalla (kulia), akimtwisha ndoo ya maji mmoja wa kinamama katika Kata ya Chabula 
iliyopo wilayani Magu mkoani hapo, baada ya kukamilika kwa mradi wa maji wa Bugando-Chabula uliotekelezwa na RUWASA 
kwa Sh. bilioni 1.7. PICHA:VITUS AUDAX
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LONDON, England 

U
SAJILI wa mchezaji mpya daima 
unachukuliwa kuwa mojawapo 
ya uimarishaji bora wa kikosi 
ambao klabu inaweza kufanya. 

Kadhalika, ni fursa nzuri kwa klabu ku-
fanya uwekezaji mpya kwa mustakabali 
wake.

Wakati wa dirisha lililopita la uham-
isho wa majira ya joto barani Ulaya, 
mikataba kadhaa na ubadilishaji wa 
wachezaji ulifanyika huku klabu nyingi 
zikijaribu kurekebisha kasoro katika 
vikosi vyao.

Ingawa hayo hapo juu yamekuwa ya 
manufaa kwa baadhi ya klabu hadi sasa, 
makala haya yanaangalia wachezaji 
wanne wapya wanaofanya vizuri zaidi 
Ulaya hivi sasa...

#4 James Maddison (Tottenham 
Hotspur)

Kuna msemo kwamba wachezaji bora 
wanaweza kubadilisha utendaji wa jum-
la wa kikosi. Kweli, imethibitishwa kwa 
mara nyingine kwani James Maddison 
amebadilisha si safu ya kiungo tu bali pia 
safu ya ushambuliaji ya Spurs hadi sasa.

Mwingereza huyo ameweza kutumia 
vema ubunifu wake wa kushambulia, 
kwani ametengeneza nafasi nyingi kwe-

nye Ligi Kuu England (25) msimu huu na 
anashika nafasi ya pili.

Pia amesajili michango saba ya mabao 
katika michezo tisa ya timu yake na hii 
imeongeza matokeo ya timu msimu huu.

#3 Harry Kane (Bayern Munich)
Mchezaji wa kiwango cha juu ambaye 

angepata njia ya kuzoea kila wakati 
anaweza kutumiwa kuelezea vema ni 
Harry Kane, kwani amekuwa bora mbele 
ya lango tangu ajiunge na Bayern Mu-
nich.

Kane amekuwa mchezaji wa kwanza 
katika historia ya Bundesliga, kufunga 
mabao 12 katika mechi tisa za mwanzo 
tangu ajiunge na Bayern Munich na ame-
sajili pasi za mabao tano. Namba zilizo 
hapo juu zinazungumza zenyewe, kwani 
pia zinaonesha darasa wazi. Kwa hiyo, 
bila shaka ni mmoja wa washambuliaji 
wazuri zaidi barani Ulaya, mshambuliaji 
huyo wa Kiingereza bado amethibitisha 
kuwa mmaliziaji mzuri. Kane, hata hivyo, 
anatarajiwa kushinda kombe kuu huko 
Bayern Munich msimu huu.

#2 Victor Boniface (Bayer Lev-
erkusen)

Mnigeria huyo bila shaka ni miongoni 
mwa dili bora zaidi katika dirisha la usaji-
li lililopita, kwani amekuwa akipiga mipi-

ra yote mbele ya lango msimu huu. Boni-
face amekuwa mzuri kumtazama katika 
safu ya ushambuliaji msimu huu, kwani 
amekuwa mzuri katika mashindano yote 
ambayo ameshiriki hadi sasa.

Kwa upande wa namba muhimu za 
ushambuliaji, Boniface amefunga mabao 
tisa na kusajili ‘asisti’ tatu katika mechi 
10. Hata hivyo, mbali na namba zake za 
ushambuliaji, uwapo wake umesaidia 
kukuza mbinu za Xabi Alonso kwani 
uwezo wake wa kuwavutia mabeki ume-
kuwa muhimu katika kutengeneza nafasi 
kwa washambuliaji wengine kuimarika. 
Kwa hivyo, anapaswa kupongezwa kwa 
michango yake hadi sasa.

#1 Jude Bellingham (Real Madrid)
Walio bora zaidi kati ya wengine wa-

naweza kuonekana kama matamshi 
muhimu kuonyesha jinsi Jude Belling-
ham amekuwa wa kipekee na muhimu 
kwa Real Madrid tangu ajiunge na klabu 
hiyo

Kiungo huyo wa kipekee wa England 
amekua kutoka kufunga mabao ya kua-
mua mechi hadi kuwa mfungaji bora 
wa klabu katika msimu huu. Mchezaji 
huyo amekuwa kwenye orodha ya ma-
bao mara 13 katika michezo yake 13 ya 
kwanza akiwa mchezaji wa Real Madrid. 
Pia, amesajili asisti tatu katika michezo 

hiyo. Namba zake zinajieleza zenyewe, 
kwani kwa sasa hakuna mchezaji mpya 
aliyesajiliwa Ulaya ambaye amefanya vi-
zuri zaidi yake hadi sasa.

ISIKUPITE
HAT-TRICK aliyoipiga Harry Kane 
juzi dhidi ya Borussia Dortmund, 
inamfanya kufikisha mabao 15 
akiwa na Bayern Munich msimu 
huu na hiyo ndiyo idadi kubwa 
zaidi ya mabao kwa mche-
zaji yeyote kwenye historia ya 
Bundesliga katika mechi 10 za 
kwanza. Hiyo inamaanisha pia 
sasa amefunga mabao 20 kwa 
msimu huu huku 10 kati ya hayo 
akifunga katika mechi zake tano 
za mwisho kwa klabu na nchi 
yake. Hat-trick hiyo pia ni ya pili 
mfululizo kwake kwani wiki moja 
iliyopita alifunga nyingine wakati 
Bayern Munich ikiisambaratisha 
Darmstadt kwa mabao 8-0.

WACHEZAJI WANNE 
WAPYA  WANAOFANYA 
VIZURI ULAYA

WACHEZAJI SABA BORA WA UEFA WA WAKATI WOTE UK. 12-13

BELLINGHAM



12 13

Extra Time

“Lazima niwe hapa sasa kusema 
kwamba haikubaliki, hatukustahili 
kupoteza mechi. Tunapoteza mechi 
kwa sababu ya maamuzi ya wazi. 
Inatia aibu. Aibu. Hiyo ndiyo - fed-
heha. Huwezi kufikiria ni kiasi gani 
cha jumbe nilizopata zikisema hii 
haiwezi kuendelea. Ninapoteza muda 
wangu. Tunapoteza muda wetu. Sita-
ki kuwa mikononi mwa watu,” Kocha 
wa Arsenal, Mikel Arteta, baada ya 
VAR kukubali bao pekee la winga 
wa Newcastle, Anthony Gordon, 
licha ya kuonekana mpira ulitoka 
kabla ya kumfikia huku kukiwa na 
faulo na kuotea.

“Isiwe mchezo huu tu, hatuwezi 
kubebwa, lakini mambo yanapok-
uendea kinyume, wakati mwingine 
inabidi mkutane na kupigana kama 
mbwa. Ni kizuizi cha ujenzi na 
nadhani tulifanya zaidi ya kutosha 
kushinda mchezo mwishoni,” Kiungo 
wa Manchester United, Scott McTo-
minay, akizungumzia ushindi wa 
dakika za majeruhi wa bao 1-0 dhidi 
ya Fulham juzi.

“Ulimwenguni. Nilisema hivyo mara 
nyingi, alipiga shuti zuri kutoka kwa 
kona fupi na kisha baada ya bao la 
kwanza, hatua ya bao la pili inaone-
kana kama Lionel Messi. Nilikumbu-
ka, wakati huo, Messi alifanya hivyo 
mara nyingi. Labda hiyo ni pongezi 
nyingi kwake! Lakini anastahili,” 
Kocha wa Manchester City, Pep Guar-
diola, akieleza namna winga Jer-
emy Doku anavyomkumbusha vitu 
adimu vya Messi, baada ya kufunga 
bao dhidi ya Bournemouth juzi.

Nukuu“
NIPASHE JUMATATU NOVEMBA 6, 2023

RONALDO

WACHEZAJI 
SABA BORA 
WA UEFA WA 
WAKATI WOTE

NYON, Ufaransa

L
IGI ya Mabingwa Ulaya 
(UEFA), ambayo mara nyingi 
hujulikana kama kilele cha 
soka la Klabu za Ulaya, ni 

mashindano ambayo yanakamata 
ndoto na matarajio ya kila mwa-
nasoka. Yanasimama kama hatua 
ya mwisho ambapo klabu hutoa 
wachezaji wa kiwango cha juu zaidi 
duniani.

Kufanya vema katika
 Ligi ya Mabingwa ni 
tamanio kubwa kwa 
wachezaji kwani in-

awapa nafasi ya kuan-
dika majina yao katika 

historia ya soka.
Nguvu isiyo na kifani ya shinda-

no hilo, nderemo na vifijo vya 
mashabiki wanaojaza viwanja vya 
kihistoria na fursa ya kujinasua dhi-
di ya mastaa wa zao hilo vinaifanya 
kuwa hatua ya kuvutia tofauti na 
nyingine.

Wachezaji bora pekee katika 
historia ndio waliofaulu katika 
mashindano haya adhimu na 
wameweza kuacha alama isiyo-
futika kwa ujuzi wao, matukio ya 
kukumbukwa na mkusanyiko wa 
mataji yanayotamaniwa.

Hapa tunawaangalia wachezaji 
saba bora zaidi wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya wa wakati wote, haya sasa...

#7 Paolo Maldini
Paolo Maldini anasimama kama 

mmoja wa wachezaji bora katika 
historia ya hadithi ya UEFA. Aki-
tumia taaluma yake yote ya miaka 
25 pale AC Milan, Maldini alikuwa 
kielelezo cha uthabiti na ubora 
kama mlinzi.

Gwiji huyo wa Italia alicheza ju-
kumu muhimu katika mafanikio 
ya Milan mwishoni mwa miaka ya 
1980 na 2000, akishinda mataji 
matatu ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. 
Pia alimaliza kama mshindi wa pili 
katika misimu mitatu pamoja na 
kushinda Ligi ya Europa mara mbili 
kabla ya shindano hilo kubadilish-
wa kuwa Ligi ya Mabingwa.

Umahiri wake wa kipekee katika 
ulinzi, utulivu kwenye mpira na 
uongozi uwanjani ulimfanya kuwa 
gwiji wa kweli katika mashindano 

hayo.

#6 Xavi Hernandez
Xavi Hernandez anachukuliwa 

kuwa mmoja wa wachezaji bora 
zaidi katika historia ya UEFA kuto-
kana na usanii wake wa ajabu wa 
safu ya kiungo na mafanikio yake 
makubwa akiwa na Barcelona.

Uwezo wake wa kudhibiti kasi ya 
mechi na uchezaji wa kupiga pasi 
za uhakika ulimfanya kuwa mcheza 
safu ya kati wa kiwango kisicho na 
kifani.

Xavi alikuwa muhimu katika enzi 
kuu ya Barcelona, ambapo wal-
ishinda mataji manne ya Ligi ya Ma-
bingwa, akionesha maono yake ya 
ajabu na akili ya soka kwa utaratibu 
mkubwa.

Uthabiti wake na utulivu chini 
ya shinikizo katika mechi za Ligi ya 
Mabingwa vilikuwa muhimu katika 
ushindi wa Barcelona.

#5 Karim Benzema
Karim Benzema amekuwa mmo-

ja wa wachezaji wenye ushawishi 
mkubwa wa Real Madrid katika 
karne ya 21. Shukrani kwa ustadi 
wake mzuri na sifa za kipekee za 
kiufundi, Benzema alifanikiwa ku-
vinjari mabadiliko mengi ya nafasi 
na kukabiliana na mbinu za mako-
cha kadhaa wakuu.

Benzema ameshinda jumla ya 
mataji matano ya Ligi ya Mabing-
wa akiwa na Real Madrid, lakini ni 
ushindi wao wa msimu wa 2022-
23 ambao ulimpamba sana. Mfar-
ansa huyo alitoa matokeo mengi ya 
ushindi wa mechi haswa katika hat-
ua ya mtoano na kuwapaisha Real 
Madrid katika kinyang’anyiro hicho.

#4 Andres Iniesta
Mshirika kipenzi wa Xavi wa kiun-

go Andres Iniesta pia ni mmoja wa 
wachezaji wakubwa katika historia 
ya UEFA. Uwezo wake wa kuchezea 
mpira na kuzunguka kwenye nafasi 
zinazobana, ulimfanya kuwa tishio 
mara kwa mara kwenye safu ya ki-
ungo na kumwezesha kutengeneza 
nafasi nyingi za mabao kwa timu 
yake.

Maono ya ajabu ya Iniesta na 
utulivu chini ya shinikizo vilikuwa 
muhimu katika ushindi wa mara 
nyingi wa Barcelona wa Ligi ya Ma-

bingwa wakati akiwa na klabu hiyo.
Mchango wa Iniesta kwenye Ligi 

ya Mabingwa, ambapo mara kwa 
mara alionesha maonyesho ya ki-
wango cha juu, inaimarisha urithi 
wake kama mmoja wa wababe 
wa muda wote wa shindano hilo. 
Alishinda jumla ya mataji manne 
ya Ligi ya Mabingwa katika maisha 
yake ya kifahari.

#3 Luka Modric
Luka Modric anachukuliwa kama 

mmoja wa viungo bora wa karne 
ya 21. Michango yake imekuwa 
muhimu kwa utawala wa Real 
Madrid katika mashindano hayo 
makubwa Ulaya. Modric ni mmoja 
wa wachezaji bora katika historia 
ya mchezo huo kutokana na kupita 
kwake kwa usahihi na maono ya 
ajabu.

Alikuwa moyo na roho ya safu 
ya kiungo ya ‘Blancos’ hao wali-
poshinda mataji matatu mfululizo 
ya Ligi ya Mabingwa kuanzia 2016 
hadi 2018. Pia alipata sifa nyingi za 
kibinafsi kwa uchezaji wake.

Uwezo wa Modric wa kuamuru 
muda wa kasi, kudhibiti vita vya 
katikati ya uwanja na kushawishi 
mechi muhimu humfanya kuwa 
mtu bora katika historia ya Ligi ya 
Mabingwa. Ameshinda Ligi ya Ma-
bingwa mara tano.

#2 Lionel Messi
Hali ya Lionel Messi kama mmoja 

wa wachezaji bora katika historia 
ya Ligi ya Mabingwa haina ubi-
shi. Umahiri wake wa ajabu 
wa kufunga mabao, 
ustadi wa kucheza 
chenga usio na ki-
fani na uthabiti 
umemfanya 
kuwa gwiji 
wa kweli 
kat ika 

mashindano hayo.
Messi anashikilia rekodi nyingi 

kwenye Ligi ya Mabingwa ikiwa 
ni pamoja na mabao mengi zaidi 
ya hatua ya makundi (80), mabao 
mengi zaidi katika raundi ya 16 (29) 
na mabao mengi kwa klabu moja 
(120), yote ambayo yanasisitiza ki-
paji chake cha hali ya juu.

Ameiwezesha Barcelona kutwaa 
mataji manne ya Ligi ya Mabingwa 
katika maisha yake matukufu.

#1 Cristiano Ronaldo
Cristiano Ronaldo mara nyingi 

anachukuliwa kuwa mchezaji bora 
zaidi katika historia ya Ligi ya Ma-
bingwa kutokana na rekodi yake ya 
ajabu ya kufunga mabao na mchan-
go thabiti kwenye mashindano 
hayo.

Akiwa na mataji matano ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya, Ronaldo amekuwa 
na mchango mkubwa katika kuzion-
goza timu zake kupata ushindi.

Rekodi yake ya kufunga mabao 
mengi zaidi katika historia ya mi-
chuano hiyo (140), yakiwamo ma-
bao mengi muhimu katika hatua 
ya mtoano ni uthibitisho wa uwezo 
wake wa ajabu.

Uwezo wa Ronaldo wa kutoa ka-
tika hali ngumu, pamoja na maisha 
marefu na uthabiti, imemfanya 
kuwa na hadhi yake kama mchezaji 
bora zaidi katika historia ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Karim Benzema
Lionel Messi



JUDE Bellingham hadi sasa 
amefikisha mabao 13 na ‘asisti’ 
tatu katika mechi 13 za mwanzo 
tangu ajiunge na Real Madrid 
msimu huu. Mabao 10 ya Bell-
ingham ni mara mbili ya mshindi 
wa Ballon d’Or mara tano, Cris-
tiano Ronaldo, aliyofunga katika 
mechi zake 10 za kwanza za ligi 
akiwa na Madrid mwaka 2009.JE

, W
A
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A
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Golikipa wa Azam FC, 
Abdulai Iddrisu.

Na Adam Fungamwango

Z
IKIWA zimechezwa mechi 
55 za Ligi Kuu Tanzania Bara 
mpaka sasa, kumeonekana 
makosa ya magolikipa am-

bayo yanasababisha kujifunga we-
nyewe, au kusababisha kufungwa 
mabao ya kizembe wakati mwing-
ine kupoteza mechi.

Baadhi ya makipa kwe-
nye Ligi Kuu msimu huu, 
wameonekana kuwa na
 makosa mengi ambayo

 yanasababishwa ku-
fungwa mabao rahisi, cha 

ajabu na kusikitisha ni
 pale wanapojifunga ma-

bao wenyewe.
Katika makala haya tumekusanya 

mabao matano ambayo uzembe 
wa makipa umechangia ‘kuchome-
sha’....

1. Justin Ndikumana (Coast-
al vs Dodoma Jiji)

Golikipa wa Coastal Union raia 
wa Burundi ndiye aliyeweka rekodi 
ya kuwa kipa wa kwanza kujifunga 
mabao msimu huu kwenye Ligi 
Kuu. Pia bao alilojifunga ndilo lili-
kuwa la kwanza kwa mchezaji kuji-
funga mwenyewe msimu huu.

Agosti 15, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Jamhuri Dodoma, kipa 
huyo akiwa langoni, timu yake 
ikicheza dhidi ya Dodoma Jiji FC, 
alishindwa kuudaka mpira wa krosi 
ya Raizin Hafiz, mpira ukamponyo-
ka na kujaa wavuni.

Lilikuwa ni bao la kusawazisha 
kwa Dodoma Jiji iliyokuwa ishap-
igwa moja kupitia kwa Hija Ugando. 
Baadaye Meshack Abraham aka-
tumbukiza bao la pili kwa upande 
wa Dodoma Jiji na kushinda ma-
bao 2-1. Ndikumana asingejifunga, 
mechi hiyo ingeisha kwa sare ya 
bao 1-1.

2. Abdulai Iddrisu (Azam vs 
Yanga)

Ni kipa wa kimataifa kutoka 
nchini Ghana anayeichezea Azam 
FC. Oktoba 23, mwaka huu katika 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, ali-
fungwa bao linalofanana sana na la 
Ndikumana wa Coastal Union.

Ilikuwa ni kwenye mechi dhidi 

ya Yanga, ambapo dakika ya 68 il-
itokea faulo nje ya eneo la hatari 
wakati huo Azam ikiongoza kwa 

mabao 2-1.
Stephane Aziz Ki alichia shuti 

ambalo lilikwenda mikononi mwa 
kipa huyo, lakini kwa mastaajabu 
ya wengi wakati wakidhani atan-
yanyuka ili aupige mpira mbele, ul-
imponyoka na kujaa wavuni, huku 
mwenyewe akiuongezea kasi kwa 
kuupiga kichwa katika harakati za 
kutaka kuuokoa usielekee nyavuni.

Bao hilo lilihesabika kuwa ni la 
Aziz Ki kwa sababu moja tu, Mbur-
kina Faso huyo alipiga shuti lililo-
lenga lango, vinginevyo angepewa 
yeye la kujifunga. Raizin wa Coastal 

hakupewa bao kwa sababu haku-
piga langoni, bali ilikuwa krosi.

Mechi hiyo ilimalizika kwa Yanga 
kushinda mabao 3-2, ‘hat-trick’ ya 
Aziz Ki, Gibril Sillah na Prince Dube 
wakiifungia Azam.

3. Mohamed Makaka 
(Mtibwa vs Geita Gold)

Kipa Mtanzania Mohamed Maka-
ka alikuwa wa pili kujifunga bao 
msimu huu.

Makaka anayeidakia Mtibwa Sug-
ar alifanya hivyo Oktoba 26, mwaka 
huu timu yake ikicheza nyumbani, 
Uwanja wa Manungu Complex, Tu-
riani, Morogoro.

Ilikuwa ni dakika ya 82, mpira 
mrefu ulipigwa langoni mwake, 
akatoka kwenda kuruka kwenye 
msitu wa wachezaji wake na timu 
pinzani ya Geita Gold. Nia yake 
ilikuwa aupangue, lakini nguvu 
ya mpira ilikuwa kubwa na ikawa 
ameusukumizia wavuni kwa miko-
no yake mwenyewe.

Kwa bahati nzuri tu aliwapa 
Geita Gold bao la kufutia machozi 
kwani Mtibwa Sugar tayari ilikuwa 
na mabao matatu kibindoni, hivyo 
kuondoka na ushindi wa 3-1, mawili 
ya Seif Karihe na Ladack Chasambi.

4. Wilbol Maseke (KMC vs 
Prisons)

Siku mbili baadaye, Oktoba 28, 
Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam, 
kipa wa KMC, Wilbol Maseke 
akawa kipa wa tatu kujifunga mwe-
nyewe na kuweka rekodi ya aina 
yake msimu huu.

Kabla ya hapo, hakuna rekodi 
inayoonesha makipa watatu kuji-
funga wenyewe kwa msimu mmoja 
kwenye ligi ya Tanzania.

Dakika ya 53, ulipigwa mpira 
mrefu ambao ulipigwa kichwa na 
Edwin Balua wa Prisons. Maseke 
akiwa peke yake, hajakabwa au 
kuzingirwa na mtu, alitaka kuu-
pangusa utoke juu ya lango, lakini 
mpira ulikataa kutii amri, labda ku-
tokana na nguvu ndogo aliyotumia, 
ukatinga wavuni.

Bahati nzuri, Waziri Junior ali-
sawazisha bao dakika nane kabla 
mechi kumalizika, timu hizo zika-
toka sare ya bao 1-1.

5. Ally Salim (Simba vs 
Ihefu)

Juzi Jumapili, Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, kipa wa Simba, Ally 
Salim, alifanya uzembe kwa kute-
mea mpira ndani na kusababisha 
timu yake kufungwa bao lililokuwa 
la kusawazisha kabla haijapata la 
pili kupitia kwa Moses Phiri.

Inashauriwa kwa makipa kute-
ma mipira pembeni, lakini alili-
pangulia shuti ndani ambapo kwa 
kawaida ni kama sadaka, mpira 
unaweza kumkuta mchezaji wa 
timu yake au pinzani, na ndivyo 
ilivyokuwa.

Shuti la Rajab Athumani ali-
yekuwa amepata pasi kutoka kwa 
Joseph Mahundi, lilipanguliwa kwa 
mtindo huo na kumkuta miguuni 
Ismail Mgunda ambaye hakufanya 
ajizi akaukwamisha wavuni, mechi 
ikiisha kwa Simba kushinda mabao 
2-1.

HIVI NDIVYO MAKIPA HIVI NDIVYO MAKIPA 
WANAVYOZITESA WANAVYOZITESA 
TIMU LIGI KUU BARATIMU LIGI KUU BARA
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            Waandishi wanolewa uandishi habari za Bunge
Na Augusta Njoji, DODOMA

N
AIBU Spika wa Bunge, 
Mussa Zungu, ame-
waasa waandishi wa 
habari za Bunge kujie-

pusha kutoa habari za upotoshaji 
zinazosababisha taharuki kwa 
jamii.

Zungu aliyasema hayo jana 
kwenye mafunzo ya siku mbili 
kwa waandishi hao yanayolenga 
kuwajengea uwezo wa kuripoti 
habari za Bunge yaliyoandaliwa 
na Ofisi ya Bunge.

Alisema mafunzo hayo ni 

muhimu kwa waandishi kuelewa 
kanuni, taratibu na miongozo ya 
uendeshaji shughuli za Bunge ili 
kuandika habari kwa weledi.

“Vyombo vya habari vimekuwa 
nguzo muhimu katika utekelezaji 
wa shughuli za Bunge, pamoja 
na uhusiano mzuri uliopo kati 
ya Bunge na vyombo vya habari, 
lakini kumekuwa kukijitokeza 
changamoto ya upotoshaji wa 
mara kwa mara wa habari zinazo-
husu Bunge, jambo hili limekuwa 
kubwa kiasi fulani likichangiwa 
na kutokuwa na uelewa wa ku-
tosha wa kanuni za kudumu za 

bunge,” alisema.
Alisema kuna wakati waandi-

shi wanashindwa kutofautisha 
maoni anayotoa mbunge an-
apochangia hoja na kuchukulia 
kama ni msimamo wa Bunge.

“Jambo hili si sahihi au wakati 
fulani kusema Bunge limepitisha 
Muswada au Azimio fulani wakati 
halijafikia muda wa kufanya 
maamuzi, wabunge kuhojiwa na 
hatimaye hoja kuungwa mkono 
na waliowengi bungeni,” alisema. 
Zungu alisema ni vizuri waandi-
shi hao kujielimisha kuhusu 
uandishi wa habari za Bunge na 

kusisitiza Ofisi ya Bunge milango 
ipo wazi kwa jambo lolote litaka-
lohitaji ufafanuzi.

Naye Katibu wa Bunge, Nenel-
wa Mwihambi, alisema Ofisi ya 
Bunge imekuwa ikifanya kazi kwa 
karibu na vyombo vya habari ku-
habarisha umma shughuli zina-
zofanywa.

“Waandishi wanajengewa uw-
ezo kuhusu kanuni za Bunge, 
mchakato wa kutunga sheria, 
upitishaji wa bajeti na uendeshaji 
wa kamati za kudumu za Bunge, 
mafunzo haya yanasaidia kuan-
dika habari kwa weledi,” alisema.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Mwingiliano 
binadamu, 
wanyama
chanzo 
magonjwa 
kuambukiza
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

SERIKALI imesema kume-
kuwa na ongezeko kubwa la 
maambukizi ya magonjwa ku-
toka kwa wanyama kwenda 
kwa binadamu kutokana na 
mwingiliano mkubwa wa shu-
ghuli za kijamii na mwenendo 
wa mifumo wa maisha na ma-
badiliko ya hali ya hewa.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Sera, Bunge na 
Uratibu, Jenista Mhagama, ali-
yasema hayo mwishoni mwa 
wiki alipokuwa akizungumza 
na wadau mbalimbali kwenye 
ufunguzi wa Kongamano la Ki-
taifa la Afya Moja lililofanyika 
jijini hapa.

Mhagama alisema hayo ku-
tokana na takwimu zilizopo 
duniani matukio yanayoji-
tokeza ya magonjwa ni milioni 
100 kila mwaka, inatokana na 
mwingiliano kutoka kwa wan-
yama kwenda kwa binadamu.

Alibainisha kuwa asilimia 
60 ya magonjwa hayo ni ya 
kuambukiza yanayotoka kwa 
wanyama na kwenda kwa 
binadamu,na asilimia 75 ya 
vimelea vipya vya magonjwa 
vilivyongunduliwa kwa mion-
go mitatu asilimia 30 zilitoka 
kwa wanyama.

Alisema hali hiyo haipaswi 
kufumbiwa macho bali ina-
takiwa kushirikiana katika 
sekta mbalimbali ili kudhibiti 
matukio hayo.

Kadhalika, kutokana na seri-
kali itaendelea kuimarisha mi-
fumo ya utendaji na usimamizi 
wa maafa yanayoathiri afya ya 
binadamu, wanyama, mimea 
na mifumo ya ikolojia.

“Serikali kwa upande wake 
itaendelea kuimarisha us-
alama ili kupunguza maafa 
na itaendelea kudhibiti ma-
gonjwa ya mlipuko ambayo 
yanayotokea kwa wandamu 
na wanyama kwa kushiriki-
ana na wadau mbalimbali wa 
maendeleo.”

“Ikizingatiwa kuwa ma-
gonjwa ya kuambukiza ya-
nasambaa kwa haraka sana 
kwa wanadamu, wanyama 
na mimea suala ambalo lime-
kuwa likidumaza ukuaji wa 
uchumi,” alisema.

Waziri Mhagama alizitaka 
taasisi, mashirika na wadau 
wa maendeleo, kushirikiana 
na serikali kutoa elimu kwe-
nye ngazi ya kijamii ili wa-
chukue hatua ya kujilinda na 
maambukizi ya magonjwa 
yanayotokana na wanyama na 
kwenda kwa binadamu.

Tanzania kuwa ghala la chakula Bara la Afrika
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

TANZANIA inatarajiwa kuwa 
ghala la chakula katika Bara la 
Afrika kutokana na mkakati ul-
iowekwa wa kuanza kuzalisha 
tani milioni moja za mbolea ili 
kuongeza uzalishaji wa mazao ya 
chakula na biashara.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, alisema hayo 
wakati akizindua ghala la kuhifa-
dhia mbolea aina ya Fomi inayo-
zalishwa na Kampuni Intracom 
Fertilizers Limited.

Alisema mbolea hiyo itazal-
ishwa katika viwanda vitano vi-
navyojengwa na kampuni hiyo 
mkoani Dodoma.

Alifanunua kuwa kiwango cha 
mbolea kitakachozalishwa na 
kampuni hiyo kitatumika nchini 
na kingine kuuzwa katika nchi 
nyingine na kuifanya Tanzania 

kuwa ghala la chakula Afrika.
“Kuongeza uzalishaji wa 

mazao, kuondoa umaskini na 
kuifanya Tanzania kuwa ghala 
la chakula la Afrika ni maono ya 
Rais Samia Suluhu Hassan, viwan-
da hivi vitakuwa mkombozi kwa 
Watanzania zaidi ya 3,000 kwa 
kupata ajira,” alisema.

Akizungumzia mbolea ya Fomi 
inayozalishwa na kampuni hiyo, 
Serukamba alisema inatunza 
thamani ya ardhi, uhai wa ardhi 
kuendelea kuwa kama ilivyoku-
wa zamani.

“Ukitumia Fomi mfululizo kwa 
miaka mitatu inawezekana mwa-
ka wa nne usitumie mbolea kwa 
sababu itakuwa ni nyingi na ardhi 
yako itaendelea kuwa kwenye 
thamani ya awali,” alisema.

Aliwataka wakulima katika 
msimu wa kilimo mwaka huu 
kuongeza uzalishaji wa mazao ya 
chakula kwa kupanua masham-

ba.
Kuhusu uzalishaji wa alizeti, 

alisema Mkoa wa Singida ume-
fikia asilimia 50 na lengo ni ku-
fikia zaidi ya asilimia 70 ili kuwa 
na uwezo wa kulisha nchi nzima.

“Wanasema Singida ni ya tatu 
kwa umaskini nataka tutoke huko 
tukianza kazi hii ya kilimo cha 
umwagiliaji, nina uhakika tuta-
toka huko kwenye namba tatu ya 
umaskini,” alisema.

Alisema Singida ina miradi 92 
inayofaa kwa kilimo cha umwagil-
iaji yenye mashamba ya ukubwa 
wa hekta 160,820 ambazo ni zaidi 
ya ekari 400,000.

Alisema, Singida ni mkoa wa 
pili nchini kwa kuwa na mradi 
mkubwa wa kilimo cha umwagil-
iaji unaojengwa kwa Sh. bilioni 32 
katika Wilaya ya Mkalama.

Awali, Meneja Maendeleo Bi-
ashara na Masoko wa Intracom 
Fertilizers Limited, Dk. Keneth 

Masuki, alisema mpango wao 
ilikuwa kujenga viwanda vitatu 
ili kila kimoja kiwe na uwezo 
wa kuzalisha tani 200,000 kwa 
mwaka, lakini kutokana na mahi-
taji makubwa ya mbolea nchini, 
serikali iliomba wajenge vitano 
kuzalisha tani 1,000,000 kwa 
mwaka. “Kwa taarifa ya Mdhibi-
ti Mkuu wa Mbolea Tanzania 
(TFRA), Tanzania tunatumia kati 
ya tani 600,000 hadi 700,000 
kwa mwaka, hivyo viwanda hivi 
vikikamilika vitazalisha tani mil-
ioni moja, vitalisha Tanzania nzi-
ma na kuwa na ziada ya mbolea 
ambayo itapelekwa kuuzwa ka-
tika soko la nje,” alisema.

Masuki, alisema katika ku-
hakikisha mbolea inawafikia 
wakulima kwa wakati kabla ya 
msimu wa kilimo kuanza, kam-
puni imefungua maghala ya kuhi-
fadhia katika mikoa ya Mbeya, 
Njombe na Singida.

Naibu Spika, Mussa Hassan Zungu, akizungumza wakati wa kufungua mafunzo kwa waandishi wa habari  wanaoandika 
habari za Bunge (hawapo pichani), yaliyofanyika ukumbi wa Msekwa bungeni jijini Dodoma mwisho wa wiki. PICHA: 
IBRAHIM JOSEPH
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            CCM Mbeya 
yamwandalia 
mapokezi 
Spika Tulia

Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
Mkoa wa Mbeya, kimemwandalia 
mapokezi ya kishindo Spika wa 
Bunge, Dk. Tulia Ackson baada 
ya kuchaguliwa kuwa Rais wa 
Mabunge Duniani (IPU) kwenye 
mkutano uliofanyika Jiji la Ruan-
da nchini Angola.

Mjumbe wa Halmashauri Kuu 
ya chama hicho taifa (NEC) anaye-
wakilisha Mkoa wa Mbeya, Ndele 
Mwaselela, aliyasema hayo juzi 
alipozungumza na waandishi wa 
habari baada ya kuhitimishwa 
kwa kikao cha Kamati ya Siasa ya 
Mkoa.

Alisema mapokezi hayo yata-
fanyika Novemba 11, jijini Mbeya 
wakati Dk. Tulia atakapokuwa 
anarejea jijini humo akitokea jijini 
Dodoma.

Aliwataka wananchi wote wa 
Mkoa wa Mbeya bila kujali itikadi 
zao za vyama vya siasa, imani 
zao wala umri kujitokeza kwenye 
mapokezi hayo kwa kuchaguliwa 
kwa Dk. Tulia ni heshima kwa 
wana Mbeya wote.

“Hata wa vyama vya upinzani 
tunawaalika kwenye mapokezi 
hayo kwa sababu huyu sasa ni wa 
kwetu sote, tunawaalika wazee, 
vijana, viongozi wa dini, viongozi 
wa mila na wana Mbeya wote,” 
alisema Mwaselela.

Katika hatua nyingine alisema 
Kamati ya Siasa ya Mkoa huo ilia-
zimia kumpongeza Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, 
Dk. Samia Suluhu Hassan kwa 
kutekeleza vizuri Ilani ya Uchagu-
zi ya chama hicho.

Alisema Mkoa wa Mbeya ni 
miongoni mwa iliyopata miradi 
mingi ya maendeleo katika kip-
indi ambacho Rais Samia yupo 
madarakani ikiwamo ya afya, 
elimu, kilimo na miundombinu ya 
barabara.

Mkuu wa Mkoa 
wa Songwe, Dk. 
Francis Mi-
chael, akipokea 
msaada wa 
madawati 491 
na mabati 420 
yenye thamani 
ya Sh. mil. 56 
kwa Meneja 
wa NMB Kanda 
Nyanda za Juu, 
Straton Chilon-
gola, kwa ajili 
ya shule saba 
za Halmashauri 
ya Wilaya 
ya Mbozi na 
Tunduma, 
mwishoni mwa 
wiki. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

TUCTA yakerwa migogoro vyama vya wafanyakazi
Na Nebart Msokwa, MBEYA

SHIRIKISHO la Vyama vya Wa-
fanyakazi nchini (TUCTA), lime-
kerwa na ongezeko la migogoro 
kwenye vyama mbalimbali vya 
wafanyakazi kwenye mikoa hali 
inayosababisha kupungua kwa 
mshikamano miongoni mwa wa-
fanyakazi.

Rais wa TUCTA, Tumain 
Nyamuhokya, alizungumzia 
migogoro hiyo mwishoni mwa 
wiki wakati wa mafunzo kwa 
waajiri wa wafanyakazi ambao 
ni wanachama wa Chama cha 
Wafanyakazi wa Serikali za Mi-
taa (TALGWU) wa halmashauri 
zote saba za Mkoa wa Mbeya.

Mafunzo hayo yaliwashiriki-
sha wakurugenzi watendaji wa 

halmashauri na maofisa Utumi-
shi wa halmashauri ambao ndio 
wanahusika na ajira za wafan-
yakazi wa serikali za mitaa.

Nyamuhokya ambaye ni Mwe-
nyekiti wa TALGWU Taifa, ali-
wataka wafanyakazi kuachana 
na migogoro na badala yake wa-
shikamane kwenye vyama vyao 
ili iwe rahisi kupigania haki zao 
kutoka kwa waajiri wao.

Alisema baadhi ya vurugu zi-
nazotokea zinasababishwa na 
vyama vyenyewe kugombea 
wafanyakazi na kusisitiza vyama 
vyote kufuata taratibu za ku-
pata wanachama kwa kuwasajili 
wapya badala ya kugombea am-
bao tayari wana vyama.

Alisema migogoro hiyo inav-
ishushia heshima vyama vya wa-

fanyakazi pamoja na shirikisho 
na kuwataka wafanyakazi kua-
cha kuendekeza migogoro hiyo.

“Sisi tunakemea sana hii 
migogoro kwenye vyama vyetu 
kwa sababu inatushushia heshi-
ma na hadhi zetu kama watetezi 
wa haki za wafanyakazi, tu-
naomba vyama vya wafanyakazi 
vinavyotaka kusajili wanachama 
visajili ambao hawana vyama,” 
alisema Nyamuhokya.

Akifungu mafunzo hayo, 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera, alisema mafunzo hayo 
ni muhimu kwa waajiri kwa 
maelezo kuwa viongozi hao ndio 
wanaokaa na wafanyakazi muda 
mwingi na wanatakiwa kuijua vi-
zuri baadhi ya misingi.

Alisema mafunzo hayo yata-

saidia kuimarisha uhusiano kati 
ya wafanyakazi na waajiri pamo-
ja na kuongeza nidhamu mion-
goni mwa wafanyakazi.

Alisema wakati mwingine 
viongozi wa vyama vya wafan-
yakazi huwa wanaingia kwenye 
migogoro na waajiri wa wafan-
yakazi hao kutokana na harakati 
za kutetea haki na kusimamia 
sheria hali ambayo alisema 
mafunzo hayo yataondoa utata 
unaoibuka.

“Wakati mwingine mnapo-
tetea wafanyakazi mnakuwa 
sahihi na wakati mwingine 
mnakuwa hamko sahihi, sasa 
kinachotakiwa ni ushirikiano 
kati ya waajiri na viongozi wa 
vyama vya wafanyakazi, haya 
mafunzo ni muhimu sana na 

nashauri yaendelee kutolewa 
na kwenye maeneo mengine,” 
alisema Homera.

Baadhi ya waajiri walioshiriki 
kwenye mafunzo hayo walisema 
migogoro inayoibuka kwenye 
vyama vya wafanyakazi inaathiri 
ufanisi wa kazi miongoni mwao.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Busokelo, wilayani Rungwe, 
Loema Peter, alisema inapoibu-
ka migogoro hiyo waajiri wana-
jikuta wanatumia muda mrefu 
kusuluhisha badala ya kufanya 
kazi na kupunguza ufanisi.

Alisema hata wafanyakazi wa-
napokuwa na migogoro kwenye 
vyama vyao wanashindwa ku-
fanya kazi vizuri na  kupunguza 
tija ambayo inatarajiwa na mwa-
jiri.

NEMC yasitisha uchimbaji dhahabu mgodi Alluvial
Na Nebart Msokwa,         
CHUNYA

B
ARAZA la Taifa la Hifa-
dhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC), li-
mesitisha shughuli za 

uchimbaji wa madini ya dha-
habu kwenye Mgodi wa Alluvial 
Goldmine uliopo Kata ya Ifum-
bo katika Wilaya ya Chunya ku-
tokana na mwekezaji wa mgodi 
huo kukiuka sheria ya mazingi-
ra kwa kuchimba madini ndani 
ya mto Zira.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, 
Dk. Samwel Gwamaka, akiwa 
na baadhi ya maofisa wa baraza 
hilo Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini, maofisa wa Bodi ya 
Maji ya Bonde la Ziwa Rukwa 
pamoja na Kamati ya Ulinzi 
na Usalama ya Wilaya ya Chu-
nya, walifanya ziara ya kush-
tukiza kwenye mgodi huo un-
aoendeshwa na Kampuni ya G 
& I Tech Trading Company LTD 
kwa lengo la kuangalia kama 
mwekezaji anazingatia sheria 
ya mazingira.

Timu hiyo ilibaini kuwa 

mwekezaji huyo alikuwa ana-
fanya shughuli za uchimbaji 
ndani ya Mto Zira ambao ni 
miongoni mwa mito inayom-
waga maji kwenye Ziwa Rukwa 
na kuhatarisha ziwa na viumbe 
hai.

Dk. Gwamaka alisema awali 
mwekezaji huyo aliomba kibali 
cha kusafisha mto huo na ku-
pewa masharti ya kuhakikisha 
anazingatia usalama wa mazin-
gira ndani ya mto huo.

Alisema walibaini kuwa 
mwekezaji huyo badala ya 
kusafisha mto anachimba ma-
dini na kujaza vifusi kwenye 
mkondo wa mto huo na kwe-
nye kingo hali ambayo inasaba-
bisha upanuke na udongo ku-
sombwa na maji na kujaza tope 
kwenye ziwa.

“Kitu cha kwanza tunachoki-
fanya sasa hivi ni kusimamisha 
shughuli za uchimbaji, lakini 
hivi vifusi alivyorundika ana-
takiwa avirejeshe kabla mvua 
haijaanza kunyesha ili mazin-
gira yarejee katika hali yake ya 
kawaida, pia atatakiwa kuripoti 
kwenye ofisi zetu ili aadhibiwe 

kwa kukiuka masharti,” alisema 
Dk. Gwamaka.

Aliwataka wachimbaji wilay-
ani Chunya kuzingatia taratibu 
za uchimbaji kwa kuhakikisha 
wanakuwa na vibali vya Tath-
mini ya Athari za kimazingira 
(EIA) kabla hawajaendelea na 
shughuli zao ili kuepuka uhar-
ibifu wa mazingira.

Mhaidrojia wa Bodi ya Maji 
ya Bonde la Ziwa Rukwa, Nasra 
Daffa, alisema kwa sasa kina 
cha Ziwa Rukwa kimeanza ku-
pungua kutokana na kujaa tope 
linalosababishwa na shughuli 
za uchimbaji zinazofanyika bila 
kuzingatia utunzaji wa mazin-
gira.

Alisema shughuli hizo zina-
zofanyika ndani ya kingo za 
mito ni kinyume cha sheria na 
zinasababisha mito kuhama-
hama kutokana na udongo na 
mawe kurundikana kwenye 
mikondo.

Alisema Bodi ya Maji ya 
Bonde la Ziwa Rukwa, imekuwa 
ikikabiliana na tatizo la uharibi-
fu wa mazingira kwenye mito 
hiyo kwa kutoa elimu kwa wa-

nanchi hasa wachimbaji ambao 
wanasababisha matatizo zaidi.

“Tunawaomba sana wadau 
wote watupatie ushirikiano 
kwenye utunzaji wa rasilimali 
zetu hizi za maji hasa kwa ku-
hakikisha tunazuia shughuli za 
kibinadamu kufanyika ndani ya 
mita 60 kutoka kwenye vyanzo 
vya maji ama kwenye kingo za 
maji,” alisema Nasra.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, 
Mayeka Simon Mayeka, alisema 
serikali ya wilaya hiyo inawa-
karibisha wawekezaji kwenda 
kuwekeza kwenye shughuli za 
uchimbaji, lakini wahakikishe 
wanafuata sheria.

Alisema kwa namna mto huo 
ulivyoharibiwa kuna uweze-
kano ukahama njia na kuvamia 
makazi ya watu kipindi cha 
masika hali ambayo inaweza 
ikasababisha maafa.

Wilaya ya Chunya ndiyo inay-
oongoza kwa uzalishaji wa dha-
habu katika Mkoa wa Mbeya, 
lakini baadhi ya wachimbaji 
wanachimba kiholela na ku-
sababisha uharibifu wa mazin-
gira.
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Mwinyi kuzindua Taasisi Chuo cha Teknolojia cha India
Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, leo 
anatarajiwa kuzindua 
Taasisi ya Chuo cha 

Teknolojia cha India (IIT Madra-
sa), tawi la Bweleo nje ya mji wa 
Zanzibar.

Akizungumza na waandishi 
wa habari, Waziri wa Elimu na 
Mafunzo ya Elimu, Lela Mu-
hammed Mussa, alisema chuo 
hicho ni namba moja nchini 
India kwa ubora katika fani za 
TEHAMA.

Alisema Serikali ya Zanzibar 
imesaini makubaliano na Seri-
kali ya India kuanzishwa kwa 

tawi la chuo hicho visiwani 
humo. 

Alisema katika makubaliano 
hayo umiliki wa chuo ni wa 
Serikali ya Zanzibar, lakini mi-
taala ya elimu itakayotumika ni 
ya India na     maprofesa 20 ku-
toka India watafundisha chuoni 
hapo.

Mitaala itakayofundishwa ni 
inayotumika India na kwamba 
Tanzania imeandika historia 
kwa sababu tangu chuo kian-
zishwe India miaka 64 iliyopita 
ndiyo kwanza ifungue tawi nje 
ya mipaka ya India kwa Afrika.

Alisema uwapo wa chuo hi-
cho ni fursa adhimu na itazidi 
kujulikana duniani.

Alisema wanafunzi 46 kwa 

ngazi ya shahada ya kwanza na 
shahada ya pili wameshaanza 
kusoma kwa kozi ya data Say-
ansi na Artificial intelligence na 
programu hizo ni tunu kwa taifa 
katika ulimwengu wa teknolojia. 

“Tunapokuwa na taasisi kub-
wa kama hizi itatujengea uwezo 
sisi wazawa, lakini ni fursa kwa 
vijana wetu,” alisema.

Alisema katika wanafunzi 46 
waliojiunga na chuo hicho, 21 
ni Watanzania na kati ya hao 
21, kutoka Zanzibar ni 17 kati 
ya wanafunzi wote asilimia 50 
wanawake na asilimia 50 wa-
naume. 

Kadhalika, alisema neema 
hiyo imekuja Zanzibar na ni 
maendeleo makubwa katika tas-

nia ya TEHAMA wazawa kupata 
fursa ya kusoma vyuo vikubwa 
duniani.

Alisema serikali imepanga 
eneo la kujenga kampasi kubwa 
ya chuo hicho huko Fumba na 
leo Rais Dk. Mwinyi ataweka 
jiwe la msingi.

Alisema uwapo wa chuo hi-
cho ni fursa nzuri katika kukuza 
sekta ya utalii kwa sababu wa-
geni wasomi watafika visiwani 
huo.

Ada ya chuo kwa mwaka ni 
dola za Marekani 16,000 kwa 
ngazi ya shahada ya kwanza na 
dola 8,000 kwa shahada ya pili 
na wanafunzi wote 17 kutoka 
Zanzibar wamepata udhamini 
wa serikali.

Lishe duni 
yatajwa 
moja chanzo 
kuchelewa 
kuzaa

Na Rahma Suleiman,             
ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zanzibar 
imesema kuwa changamoto ya 
lishe duni na upungufu wa damu 
kwa wasichana na wanawake 
Zanzibar imesababisha kati ya 
wanawake 10, wanne kutokuwa 
na uwezo wa kuzaa baada ya ku-
ingia katika ndoa.

Hayo yalisemwa na Mkurugen-
zi Kinga Wizara ya Afya, Salim 
Silim, wakati akizungumza na 
waandishi wa habari. 

Alisema asilimia hiyo im-
etokana na utafiti wa mwaka 
2021/2022 uliofanywa na Tanza-
nia Demographic Health.

Alisema asilimia 47 ya wasi-
chana wanakabiliwa na changa-
moto ya lishe ya afya zao jambo 
linalosababisha wanapoingia ka-
tika ndoa kupata shida wakati wa 
ujauzito na kujifungua.

Alisema changamoto hiyo 
inatokana na vyakula wanavyo-
tumia ambavyo sio vya lishe na 
kusababisha watoto wa kike ku-
wapo katika hatari zaidi kuliko 
wa kiume.

Vile vile, serikali kupitia Wiz-
ara ya Afya, inashirikiana na 
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Amali, Zanzibar kuhakikisha in-
atengeneza mfumo wa kupata 
lishe bora kwa wanafunzi ili ku-
pata jamii bora.

Aliwataka kinababa kuwashaji-
hisha wanawake na watoto wa 
kike kupata lishe bora, ili kuepu-
sha tatizo la lishe na upungufu 
wa damu kwa wanawake.

Mkuu wa Kitengo cha Elimu 
Mjumuisho na Stadi za Mai-
sha kutoka Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Amali Zanzibar, Juma 
Salim Ali, alisema wanatoa elimu 
kwa jamii, umuhimu wa kutumia 
vyakula venye lishe bora ili kuwa 
na afya bora.

Changamoto kubwa katika 
jamii ni kushindwa kula vyakula 
vyenye lishe kutokana na kubadi-
li mifumo ya maisha kwenye vy-
akula.

“Jamii ni vyema kuachana na 
vyakula vya mafuta kama chipsi, 
badala yake kupendelea kula da-
gaa samaki mboga na matunda,” 
alisema.

Naye Ofisa Lishe, Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya Amali Zan-
zibar, Zulfat Felision Kabanga, 
alisema wanatarajia kutoa kinga 
ya lishe kwa wanafunzi wenye 
umri wa miaka 12 na kuendelea 
katika shule zote za serikali za 
Unguja na Pemba.

Aidha, alisema lishe hiyo ni 
salama kwa watoto wa jinsia zote 
kwa lengo la kuwajenga kuwa na 
siha njema wakati huu na wan-
apofikia umri wa uzeeni.

Wamabondeni wayahama makazi kwa kujaa maji
Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

WANANCHI wanaoishi ma-
bondeni visiwani Zanzibar 
wamelazima kuyahama makazi 
yao baada ya nyumba zao kujaa 
maji kutokana na mvua kubwa 
inayoendelea kunyesha.

Akizungumza na Nipashe, 
Mkurugenzi wa Maafa Zanzibar, 
Makame Khatib Makame, alise-
ma mvua imeleta athari kwa 

baadhi ya maeneo hasa ya ma-
bondeni na nyumba kujaa maji.

Aliyataja baadhi ya maeneo 
yalioathirika ni Fuoni, Chunga, 
Tomondo Ziwa Maboga na mae-
neo mengine katika Mkoa wa 
Mjini Magharibi, Unguja.

Alisema awali kabla ya mvua 
hizo kunyesha serikali ilitoa ta-
hadhari ya kuwataka wanaoishi 
mabondeni kuhama, lakini baa-
dhi yao walipuuza agizo hilo.

Aliwataka wananchi kutopu-

uza taarifa zinazotelewa na seri-
kali na Mamlaka ya Hali ya Hewa 
ili kuchukua tahadhari mapema.

“Tunashukuru kwamba hadi 
sasa hakuna madhara ya kifo 
wala majeruhi yaliyotokana na 
mvua hii au mafuriko,” alisema.

Alisema, athari zingine zilizo-
jitokeza ni kusita kwa baadhi 
ya shughuli za ujenzi ikiwamo 
ujenzi wa barabara na uchimbaji 
wa mitaro. Aliwataka wananchi 
kuendelea kuchukua tahadhari 

ili kuepukana na athari.
Wazazi na walezi pia wame-

takiwa kuwa na uangalizi mzuri 
kwa watoto wao ili wasichezee 
maji yaliotuama.

“Tutahakikishe tunawalinda 
watoto muda wote, maana wa-
toto wakiona maji yametuama 
wao ndio hutaka kwenda kuoge-
lea au kutafuta kambare,” alise-
ma Mkurugenzi huyo.Tathmini 
halisi ya nyumba zilizoathirika 
na mvua haijapatikana.

Makamu Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Abdulrahman Kinana, akiteta jambo na Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, juzi katika hafla ya kusherehekea miaka mitatu ya utendaji kwenye uongozi wake. PICHA: MAULID MMBAGA
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Morogoro 
kuongeza 
uzalishaji 
wa sukari 
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

UONGOZI wa Mkoa wa Morogoro 
umejipanga kuchangia asilimia 
75 ya uzalishaji wa sukari nchini 
ifikapo mwakani baada ya ku-
hamasisha wawekezaji kupanua 
viwanda vya sukari na kujenga 
vipya.

Mikakati ya kuongeza uzal-
ishaji huo unatokana na kuwapo 
mazingira wezeshi yanayotole-
wa na serikali ambayo yamewa-
vutia wawekezaji na kuwafanya 
kujiamini kuwekeza zaidi katika 
mkoa huo.

Mkuu wa Mkoa wa Moro-
goro, Adam Malima, aliyasema 
hayo jana katika programu ya 
mikutano ya wakuu wa mikoa, 
wakurugenzi wa halmashauri na 
vyombo vya habari.

Programu hiyo inatoa fursa 
kwa viongozi hao kuelezea 
utekelezaji miradi mbalimbali 
ya maendeleo katika mikoa na 
halmashauri zao inayotokana na 
fedha zinazotolewa na serikali 
kuu.

Malima alisema Mkoa wa 
Morogoro unashika nafasi ya 
kwanza katika uzalishaji sukari 
nchini kutokana na kuendana 
na kilimo cha miwa. Uzalishaji 
sukari  ni zaidi ya tani 450,000 
katika viwanda vya mkoa huo.

Mkuu wa Mkoa alisema uzal-
ishaji huo wa zaidi ya asilimia 75 
ya sukari yote itakayozalishwa 
nchini utatokana na kukami-
lika kwa ujenzi na upanuzi 
wa viwanda vipya vitatu vya 
sukari vya Kilombero, Mtibwa na 
Mkulazi vilivyomo mkoani humu.

“Kwa sasa uwekezaji unaoen-
delea kwenye sekta ndogo ya 
sukari utaifanya nchi yetu iji-
tosheleze kwa sukari,” alisema.

Malima aliipongeza serikali 
kwa kuweka sera nzuri na maz-
ingira wezeshi ya uwekezaji am-
bayo yamewafanya wawekezaji 
kujiamini kuwekeza nchini.

“Mazingira mazuri yanay-
ofanywa na serikali yamechang-
ia sasa uwekezaji mkubwa kwe-
nye  viwanda hivi na kuwezesha 
taifa kujitegemea kwenye bidhaa 
ya sukari,” alisema.

Malima alisema Kiwanda cha 
Mtibwa kimewekeza zaidi ya Sh. 
bilioni 100, pia kuna uwekezaji 
katika Kiwanda cha Mkulazi 
kitakachozalisha tani 50,000 za 
sukari kwa mwaka pamoja na 
uwekezaji wa kiwanda kipya cha 
Kilombero kitakachozalisha tani 
200,000.

“Karibu theluthi moja ya 
mahitaji yote za sukari nchini 
inazalishwa Kilombero na haya 
si ambayo yanajitokea tu, bali 
ni mipango mizuri ya serikali 
na Morogoro inajivunia kuwa 
mfano mpana kwa mafanikio ya 
serikali,” alisema Malima.

Mgeni rasmi katika mahafali ya nane ya Chuo cha Ufundi Stadi cha Rural Development Organization (RDO) Mdabulo, 
Katibu Tawala wa Wilaya ya Mufindi, Frank Sichalwe, akichangisha fedha kwa ajili ya kusaidia vijana wa chuo hicho ili 
kuboresha vifaa vyao vya muziki. PICHA: FRANCIS GODWIN

Moto waunguza nyumba, 
watoto wafariki dunia
Na Said Hamdani, LINDI

WATOTO watatu wa wafugaji 
katika Kitongoji cha Ruhu-
ma, Kijiji na Kata ya Miruhi 
wilayani Liwale, mkoani Lindi, 
wamefariki dunia baada ya 
nyumba yao kuteketea kwa 
moto.

Imeelezwa kuwa nyumba 
hiyo iliteketea kwa moto waka-
ti watoto hao wakiwa ndani 
huku wazazi wao wakiwa 
wamepeleka mifugo machun-
gani.

Ni tukio lililotokea Oktoba 

27 mwaka huu saa saba mcha-
na, likithibitishwa na uongozi 
wa kijiji, kata na Jeshi la Polisi.

Waliofariki dunia ni Damasi-
ka Majengo (3), Pendo Majen-
go (2) na Rungu Majengo (2), 
wote walikuwa wanaishi Kata 
ya Mirui wilayani Liwale.

Wakielezea tukio hilo, 
Dagologofi Beata (22) akiwa 
na mke mwenza, walidai kuwa 
siku hiyo waliondoka nyumba-
ni kwao kwenda machungani 
kupeleka mifugo yao (mbuzi) 
kwa ajili ya kulisha na kuny-
wesha, watoto wakiwa wame-

waacha ndani wakiwa peke 
yao.

Dagologofi alidai walipore-
jea saa saba mchana walikuta 
nyumba yao iliyokuwa im-
eezekwa kwa nyasi ikiungua 
huku watoto wakiwa ndani. 
Moto huo ukasababisha vifo 
vya watoto wao.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya 
Mirui, Chande Mpelembe, 
alithibitisha kuwapo tukio 
hilo katika eneo lake la kazi na 
kubainisha kuwa hawajajua 
chanzo cha moto huo.

Dk. Salvatory Milanzi wa 

Zahanati ya Mirui aliyeikagua 
miili ya watoto hao, alithibiti-
sha vifo vyao vimetokana na 
kukosa hewa kutokana na 
mvuke wa moto.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Lindi, Kamishna Msaidizi John 
Imori alithibitisha kuwa na 
taarifa za vifo vya watoto hao, 
huku akiwataka wazazi kuwa 
makini ikiwa ni pamoja na ku-
towaacha watoto peke yao.

Alisisitiza lazima awapo mtu 
mwenye umri mkubwa pale 
wanapotoka kwenda eneo am-
balo ni mbali na nyumba zao.

Na Halfani Chusi

KUKABILIANA na athari za 
uchafuzi wa mazingira uto-
kanao na kemikali za bidhaa 
za majokofu na viyoyozi, kam-
puni za kimataifa Toshiba na 
Carrier zimezindua bidhaa 
mpya zitakazosaidia kupun-
guza athari hizo.

Vilevile viongozi wa kam-
puni hizo wameishukuru 
Serikali ya Tanzania kwa ku-
wakaribisha kuwekeza nchini, 
wakibainisha kuvutiwa na 
mazingira ya uwekezaji nchi-
ni. 

Katika uzinduzi wa bidhaa 
hizo jijini Dar es Salaam mwis-
honi mwa wiki, Ajay Kumar 
Garg, Meneja wa Kanda ya 

Afrika wa AHI Carrier yenye 
maskani yake Dubai, alisema 
bidhaa zao zina kiwango kido-
go cha Fluorine - gesi ambayo 
ni hatari kwa afya na mazingi-
ra huku bidhaa zao zikitumia 
kiwango kidogo cha nishati 
kulinganishwa na bidhaa za 
sasa.

Alisema bidhaa hizo zime-
undwa kufanya kazi ya ma-
jokofu ya R32 na zina teknolo-
jia kamili ya inveta inayotoa 
kiwango cha juu cha ufanisi 
wa nishati.

Alisema majokofu hayo ya-
metengenezwa ili kupunguza 
athari za mazingira, wakienda 
sambamba na jitihada za ki-
mataifa za kukabiliana athari 
za mabadiliko ya tabianchi.

Meneja huyo alisema bid-
haa zilizozinduliwa zinatoa 
mchango zaidi katika maisha 
ya soko la Afrika na kuokoa 
nishati zaidi na kulinda maz-
ingira.

“Tumezingatia mzunguko 
wa maisha ya uendeshaji, si tu 
vifaa vyetu, bali pia baada ya 
makabidhiano ya vifaa ni kwa 
kiasi gani mteja anaweza kun-
ufaika na uimara na kuokoa 
fedha za matengenezo,” alise-
ma. 

Subrata Biswas, Meneja 
Mauzo Afrika Mashariki wa 
AHI Carrier, alisema bidhaa 
zao zinatumia nishati kidogo 
kwa lengo la kupunguza bili 
ya umeme kwa watumiaji.

Toshihiro Yamamoto, Me-

neja Mkuu wa Toshiba alise-
ma usumbufu wa kiyoyozi 
kwa sasa si lazima, akifafanua 
“ni hitaji leo na kwa kuwa hi-
taji hili lipo, tunahitaji kuwa 
hapa na teknolojia za hali ya 
juu.”

Aliishukuru Serikali ya Tan-
zania kwa kuwapa ushirikiano 
mkubwa kiuwekezaji, akibain-
isha kuwa wamepokewa vye-
ma Dar es Salaam na Dodoma.

“Kiyoyozi si tu juu ya ku-
dhibiti halijoto. Inabidi tu-
fanyie kazi suluhu za kiubuni-
fu ambazo tunaweza kuokoa 
nishati, kupunguza gharama, 
si tu kwa mtumiaji, bali pia 
kwa serikali, kwa sababu uzal-
ishaji wa nishati ni changamo-
to ulimwenguni,” alisema.

Kampuni za kimataifa zajitosa
kupunguza uchafuzi mazingira 
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Baadhi ya familia zikiwa katika moja ya shule Ukanda wa Gaza, kujihifadhi kwa makazi kutokana na mashambulizi yanayoendelea nchini humo. PICHA: UN

Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani, Antony Blinken, akiwa na kiongozi wa Mamlaka ya Pal-
estina, Mahmoud Abbas, baada ya kuwasili ulingo wa Gaza, jana. PICHA: BBC

Na Christina Mwakangale

NI takribani siku 30 tangu eneo 
la Gaza lilipoanza kupokea 
mashambulizi ya kijeshi ikito-
kana na kikundi cha Hamas ku-
washambulia Waisrael, Oktoba 7, 
mwaka huu, kusini mwa Israel na 
kusababisha vifo takribani 1,400.

Tangu mashambulizi hayo 
mamlaka ya Palestina inasema 
takribani Wapalestina 9,000 
wamepoteza maisha miongoni 
mwao zaidi 3,000 ni watoto, wak-
iwamo wanawake na wazee na 
takribani watu milioni 1.5 wamey-
akimbia makazi yao.

Mamlaka ya jeshi la Israel in-
asema takribani mateka 200 
wanashikiliwa na Hamas huko 
Gaza, licha ya juhudi za kimataifa 
kusitisha wito wa aina tofauti iki-
wamo kusitishwa kwa mgogoro 
huo, kuachiliwa mateka pamoja 
na ulinzi wa raia.

Kumekuwapo pia na maanda-
no kwenye miji tofauti ikiwamo 
nchi za kiarabu, huku waanda-
manaji wakisisitiza kusitishwa 
kwa mgogoro huo na katika mji 
wa Telaviv wakidai kuachiliwa 
kwa mateka. 

Kwa mujibu wa televisheni ya 
BBC, Waziri wa Mambo ya Nje 
ya Marekani, Anthon Blinken, 
aliwasili nchini Jordan kwa ajili 
ya mazungumzo ya kidiploma-
sia hususan kwa nchi za kiarabu. 
Kadhalika jana alitarajiwa ku-
wasili Uturuki kwa shughuli hiyo.

Blinken, akiwa Mashariki ya 
Kati alikutana na Kiongozi wa 
Mamlaka ya Palestina Mahmoud 
Abbas, wakizungumza mgogoro 
huo, uliodumu kwa takribani 
mwezi mmoja. Blinken amewasili 
katika makao makuu ya Mamlaka 
ya Palestina katika Ukingo wa Ma-
gharibi na kukutana na Abbas.

Abbas, pia anajulikana kama 
Abu Mazen, amekuwa kiongozi 
wa Mamlaka ya Palestina (PA) 
tangu 2005 na anawakilisha 
chama cha kisiasa cha Fatah, mp-
inzani mkali wa Hamas, ambayo 
inaendesha Gaza.

Palestina inasimamia sehemu 

UN: Makazi, vituo vimejaa kupita kiasi

dola bilioni 1.2.
Laerke amesema ombi la 

kwanza limefadhiliwa kwa asil-
imia 25 hadi sasa na kwamba wa-
fadhili wakuu ni Marekani, Japan 
na Mfuko wa UN wa usaidizi wa 
dharura (CERF), wenye wafadhili 
kutoka maeneo mbalimbali.

Anatoa wito wa sitisho la mapi-
gano kwa minajili ya kuwezesha 
misaada ya kibinadamu kufikia 
walengwa, akisema hatua kama 
hiyo imewezekana Kaskazini-
Magharibi mwa Syria, Yemen na 
Afghanistan.

Mazungumzo ya kidiplomasia 
yanaendelea yakihusisha Israel, 
Misri, Marekani na UN, huku zaidi 
ya malori 300 yakiwa na misaada 
yameingia Gaza hadi kufikia No-
vemba 2, mwaka huu. 

Zaidi ya malori 100 yaliingia 
Gaza, hadi tarehe hiyo pekee, 
ikiwa ni idadi ya chini sana ya 
malori 500 ya mizigo ambayo 
yalikuwa yanaingia Gaza kila siku 
kabla ya mgogoro kuanza Oktoba 
07, mwaka huu.

IMEANDALIWA KWA 
MSAADA WA MTANDAO

za Ukingo wa Magharibi ambazo 
haziko chini ya udhibiti kamili wa 
Israel.

UN
Shirika la Umoja wa Mataifa 

(UN), linalosimamia amani, jana 
limesema kwamba watu milioni 
1.5 huko Gaza wamekimbia maka-
zi yao na vituo kwa ajili ya kuwa-
tunza vimejaa kupita kiasi.

Zaidi ya wakimbizi wa ndani 
710,000 wanapewa hifadhi katika 
vituo vinavyosimamiwa na UNR-
WA, Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Kuhudumia Wakimbizi wa Kipal-
estina, huku hofu ikisalia kuwa ni 
hatari kubwa za kiafya na ulinzi.

Shirika hilo linasema, takribani 
watu 530,000 wanahifadhiwa ka-
tika maeneo 92 ya UNRWA kusini 
mwa Gaza na malazi yakizidi 
uwezo na kwamba sasa haliwezi 
kupokea wageni wapya. Watu 
wengi waliokimbia makazi yao 
wanalala mitaani karibu na vituo 
vya UNRWA.

Kadhalika, Kaskazini mwa 
ukanda wa Gaza, takribani watu 
160,000 wamehifadhiwa katika 

• Ni baada ya kuachiliwa wengine wawili
• Wadai Hamas waliahidi kutowadhuru

vituo vya UNRWA, licha ya shirika 
hilo kueleza kwamba halina uw-
ezo wa kuwapatia huduma tena, 
kutokana na kukosa taarifa sahihi 
kuhusu mahitaji ya watu.

Jens Laerke, kutoka wa ofisi 
ya Umoja wa Mataifa ya kura-
tibu misaada ya kibinadamu na 
dharura (OCHA), hivi karibuni 
akizungumza na waandishi wa 
habari Geneva, Uswisi, amesema 
wiki hii, UN na wadau watatoa 
ombi la fedha za kusaidia eneo 
linalokaliwa la wapalestina, kwa 
ajili ya kipindi chote cha mwaka 
kilichosalia.

Ombi la awali la dola milioni 
294 la kusaidia takribani watu 
milioni 1.3 liliwasilishwa Oktoba 
12, mwaka huu, lakini halitoshele-
zi, amesema Laerke.

Hivi sasa watu milioni 2.7, sawa 
na idadi ya watu wote Gaza na 
watu wengine 500,000 katika 
eneo linalokaliwa la Ukingo wa 
Magharibi wanahitaji msaada wa 
chakula, maji, huduma za afya, 
malazi, huduma za kujisafi na 
kwamba gharama ya kukidhi ma-
hitaji yote hayo ikikadiriwa kuwa 

Ombi la 
awali la dola 
milioni 294 
la kusaidia 
takribani 
watu mil-
ioni 1.3 lili-
wasilishwa 
Oktoba 12, 
mwaka huu, 
lakini hali-
toshelezi, 
amesema 
Laerke.

SIKU 30 ZA GAZA:SIKU 30 ZA GAZA:
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MABINGWA...

SIMBA, YANGA ZAIPONZA 
IHEFU KWA AZAM LIGI KUU
Na Adam Fungamwango

K
OCHA Msaidizi wa 
Azam FC, Bruno Ferry 
(pichani), amesema 
mfumo wa kuchez-

esha mabeki watatu nyuma 
bila ya kuwa na mshambuliaji 
mbele badala yake kujaza vi-
ungo ndiyo uliosababisha ku-
pata ushindi mnono dhidi ya 
Ihefu kwenye uwanja wake wa 
nyumbani, huku beki Lusajo 
Mwaikenda akisema walimu 
wao waliifuatilia timu hiyo 
kwenye michezo iliyocheza 
dhidi ya Yanga na Simba.

Akizungumza baada ya ku-
malizika mechi hiyo juzi, ka-
tika Uwanja wa Highland Es-
tates, Mbarali mkoani Mbeya, 
Azam ikishinda mabao 3-1, 
kocha huyo alisema waliingia 
na mfumo huo kwa asilimia 
100 kipindi cha kwanza na 
kuwachosha kabisa wapin-
zani wao, kabla ya kubadilika 

kidogo kipindi cha pili na ku-
maliza mchezo.

“Tulianza na ma-
beki watatu nyuma,

 hatukuwa na straika
 mbele, tukajaza vi-

ungo wengi kati kwa
 ajili ya kumiliki sana

 mpira na kuwacho-
sha na walichoka

 kweli, kipindi cha pili
 tulibadilika kidogo
 tu tukapata mabao

 mawili, ndiyo maana
 utaona mabao yetu 
yote matatu yame-
fungwa na viungo,”

 alisema Bruno.
Yalikuwa ni mabao mawili 

ya kiungo mkabaji, Sospeter 
Bajana na moja la kiungo 
mshambuliaji, Feisal Salum, 
huku bao la kufutia machozi 
la Ihefu likipachikwa nyavuni 
na Jaffar Kibaya.

Beki wa Azam, Lusajo alise-
ma makocha wao waliwaso-
ma vizuri Ihefu kwenye mich-
ezo yao iliyopita na hasa dhidi 
ya Yanga na Simba na kuanga-
lia aina ya mpira wanaocheza 
na jinsi gani ya kuwadhibiti.

“Tuliwasoma vizuri tu, 
uzuri wao na mapungufu, 
makocha wakapanga mifumo 
yao, wakatuambia wachezaji 
jinsi gani ya kwenda kuy-
atumia madhaifu yao uwan-
jani,” alisema Lusajo.

Kocha Mkuu wa Ihefu, 
Mganda, Moses Basena, 
alisema waliruhusu bao moja 
kipindi cha kwanza na wa-
karuhusu mawili kwa dakika 
zilikaribiana ambayo yaliwa-
vunja nguvu wachezaji wake.

“Inabidi turekebishe sana 
safu ya ulinzi naona ina shi-
da,” alisema Basena.

Azam imefikisha pointi 19, 
huku Ihefu ikiwa na pointi 
zake nane.

KMC FC yataja 
uchovu sababu 
kichapo Ligi 
Kuu Bara
Na Saada Akida 

KOCHA Msaidizi wa KMC FC, 
John Matambala, amesema 
uchovu wa kucheza mechi 
kila baada ya siku mbili ndio 
uliochangia kichapo dhidi ya 
Dodoma Jiji.

Amesema kwa sasa kazi 
kubwa wanayoifanya wao 
kama makocha ni kuwaandaa 
wachezaji wake kuwa tayari 
kucheza mechi mfululizo za Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

KMC FC katika michezo tisa  
waliyocheza wameshinda 
minne, sare tatu na kuchezea 
kichapo mara mbili ikiwa ni 
pamoja na mchezo wao wa Iju-
maa iliyopita ambao walikubali 
kulala kwa mabao 2-1 dhidi ya 
Dodoma Jiji FC, hivyo hadi sasa 
kujikusanyia jumla ya pointi 15.

Akizungumza na Nipashe 
jana, kocha huyo alisema 
wachezaji walipambana katika 
mchezo huo, lakini walishanga-
zwa kwa kichapo kutokana na 
kucheza kwa uchovu hivyo 
kuruhusu bao la mapema katika 
kipindi cha kwanza.

Alisema kuwapo kwa fatiki 
na  uchovu wa kucheza mechi 
kila baada ya siku mbili ndiko 
kulikochangia kupoteza mchezo 
huo uliopigwa katika Uwanja 
wa Uhuru, Dar es Salaam.

Matambala (pichani chini) 
alisema: “Nawapongeza 
wachezaji kwa kupambana 
katika michezo tuliyocheza, 
baada ya kupoteza dhidi ya 
Dodoma Jiji FC tumerudi 
uwanja wa mazoezi kuongea 
na wachezaji wetu kuwaandaa 
kiakili na kimwili kukabiliana 
na mechi za mfululizo. 

“Lakini pia kuna makosa tu-
mefanya na kuadhibiwa jambo 
hilo tunaenda kulifanyia kazi 
na kujiandaa na mchezo wetu 
ujao dhidi ya Kagera Sugar,” 
alisema kocha huyo. 

Alisema kulingana na mechi 
yao ijayo dhidi ya Kagera Sugar 
kucheza Novemba 27, mwaka 
huu wanatatumia muda huo 
kufanyia kazi makosa yao na 
kujiandaa vizuri ili kuendelea 
kukusanya alama ugenini kama 
ilivyo kwa michezo yao miwili 
iliyopita.

Aliongeza kuwa anaimani 
kubwa ya kuweza kupata ma-
tokeo ugenini dhidi ya Kagera 
Sugar kwa sababu mechi saba 
walifanikiwa kucheza mbili 
ugenini na kuvuna alama nne 
wakishinda 2-1 dhidi ya Geita 
Gold FC na kutoka Suluhu na 
Tabora United.

Mkuu wa Wilaya ya Tarime, Kanali Michael Mntenjele, akisaidiana na viongozi mbalimbali wa wilaya hiyo kukabidhi 
kombe kwa Nahodha wa Kewanja FC, Geofrey Emmanuel, baada ya kuibuka mshindi kwenye mechi ya fainali ya michuano 
ya Barrick North Mara Mahusiano Cup 2023, kwa kuichapa Kerende FC bao 1-0 katika mchezo uliopigwa Uwanja wa Shule 
ya Sekondari ya Ingwe, wilayani Tarime juzi. MPIGAPICHA WETU

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

PAMOJA na kupoteza mch-
ezo wa tatu msimu huu, Kocha 
Msaidizi wa KMKM SC, Ame 
Msimu, amesema licha ya ma-
tokeo hayo bado hayajarudisha 
nyuma jitihada zao za kutetea 
ubingwa wa Ligi Kuu Zanzibar 
msimu huu.

Mabingwa hao watetezi 
wa Ligi Kuu Zanzibar, juzi 
waliendelea kupunguzwa kasi 
ya kutetea taji hilo baada ya 
kupokea kichapo cha mabao 
2-0 kutoka kwa Maafande wa 
Zimamoto SC katika mchezo 
uliopigwa Uwanja wa Mau A 

majira ya saa kumi alasiri.
Mabao ya Maafande wa Zima-

moto yalipachikwa nyavuni na 
Hussein Mwinyi dakika ya 30 na 
Hussein Abdallah dakika ya 60.

Kwa matokeo hayo KMKM 
inakuwa imepoteza jumla ya 
michezo mitatu kati ya tisa ili-
yocheza hadi sasa.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kocha Msaidizi wa KMKM, 
Msimu alisema licha ya ma-
tokeo hayo bado hayajawarud-
isha nyuma jitihada zao za 
kutetea ubingwa wanaoshikilia 
baada ya kuutwaa msimu uli-
opita.

Alisema wataendelea kukisu-

ka kikosi chao ili kufanya vizuri 
katika michezo sita iliyobaki ya 
kukamilisha mzunguko huu wa 
kwanza wa ligi hiyo. 

Kuhusu mchezo huo, alisema 
makosa madogo yaliyofanywa 
na walinzi wake ndio yaliyo-
sababisha kufungwa katika 
mchezo huo.

Alisema siku zote wanapo-
kutana na timu ya Zimamoto, 
mchezo huo huwa mgumu kwa 
pande zote, hivyo hawezi ku-
tupia lawama wachezaji wake 
kwa sababu walicheza vizuri.

“Tulicheza vizuri katika 
dakika zote 90, licha ya kufung-
wa bao la kwanza dakika za 

mapema,  wachezaji walijituma 
sana ili kuweka mambo sawa, 
lakini pengine haikuwa bahati 
yetu,”alisema.

Kwa matokeo hayo KMKM 
imeshuka hadi nafasi ya tatu 
ikitokea nafasi ya pili ikibaki na 
alama zake 16 wakati Zimamoto 
wakipaa kutokea nafasi ya nne 
mpaka ya pili na pointi zao 17. 

Kwa upande wa kinara wa ligi 
hiyo, timu ya JKU, imeendelea 
kujiimarisha kileleni kwa ku-
fikisha alama 20 baada ya hiyo 
juzi kupata ushindi wa mabao 
3-1 dhidi ya Ngome FC katika 
mchezo uliochezwa Uwanja wa 
Mau B saa kumi alasiri.

KMKM yapotea tena, yajipa matumaini



WIRTZ AWINDWA LIVER

LIVERPOOL ina nia ya kumsajili mshambuliaji wa 
Bayer Leverkusen na Ujerumani, Florian Wirtz, 20. 
(Star)

ANTONY, BARBOSA KUPISHANA 

KLABU ya Manchester United ipo tayari kumtoa ofa 
mlinzi wa Brazil, Antony mwenye umri wa miaka 23, ka-
tika mkataba wa kubadilishana mshambuliaji mwenye 
umri wa miaka 27, Gabriel Barbosa kutoka Flamengo. 
(Mirror)

PHILLIPS ALENGWA JUVE

KIUNGO wa kati wa England na Manchester City, 
Kalvin Phillips mwenye umri wa miaka 27, ameibuka 
kuwa mchezaji anayelengwa na Juventus Januari. 
(Mail)

MUSIALA AWINDWA MADRID

KLABU ya Real Madrid itamwinda kiungo wa kati wa 
Bayern Munich na Ujerumani, Jamal Musiala mwe-
nye umri wa miaka 20, ikiwa hawataweza kumsajili 
mshambuliaji wa Ufaransa, Kylian Mbappe kutoka Paris 
St-Germain mwenye umri wa miaka 24. (ESPN)

MESSI AIKATAA BARCELONA

MSHAMBULIAJI wa Argentina, Lionel Messi mwenye 
umri wa miaka 36, amekataa kurejea Barcelona kwa 
mkopo baada ya kumalizika kwa msimu wa Ligi Kuu ya 
Marekani, MLS. (Mail)

FELLAINI YUPO HURU

KIUNGO wa zamani wa Ubelgiji na Manchester 
United, Marouane Fellaini mwenye umri wa miaka 35, 
ni mchezaji huru baada ya kuondoka katika Klabu ya 
China ya Shandong Taishan. (Fabrizio Romano)

DAVIES KUTUA MADRID

KLABU ya Real Madrid pia inakaribia kumnunua beki 
wa kushoto wa Bayern Munich mwenye umri wa miaka 
23, Alphonso Davies. (AS)

WATKINS MSHAHARA MNONO

MSHAMBULIAJI wa England, Ollie Watkins mwenye 
umri wa miaka 27, atakuwa mchezaji anayelipwa fedha 
nyingi zaidi Aston Villa baada ya kuafiki mkataba mpya 
wa pauni 150,000 kwa wiki. (Football Insider)

EZE KUONGEZEWA MSHAHARA

MSHAMBULIAJI wa England, Eberechi Eze mwenye 
umri wa miaka 25, ataongeza mshahara wake mara tatu 
kwa mkataba mpya na Crystal Palace ambao itakuwa na 
kipengele kikubwa cha kuachiwa. (Teamtalk)

KIMMICH AWANIWA BARCA

BARCELONA ina nia ya kumsajili kiungo wa kati wa 
Bayern Munich na Ujerumani, Joshua Kimmich, huku 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28, akiwa hana 
matumaini ya kusaini mkataba mpya na klabu hiyo ya 
Ujerumani. (Fichajes)

PAU NA DILI LA MADRID

MLINZI wa Aston Villa na Hispania, Pau Torres 
mwenye umri wa miaka 26, amesema alikuwa karibu 
kujiunga na Real Madrid kutoka klabu ya zamani ya Vil-
larreal msimu wa 2021. (Sky Sports)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

R
EAL Madrid imekanusha ku-
fanya mazungumzo na Ky-
lian Mbappe kuhusu kum-
nunua mshambuliaji huyo 

wa Paris Saint-Germain msimu ujao 
wa majira ya joto.

Klabu hiyo ya Ligi Kuu
 Hispania, LaLiga, ilii-

kanusha ripoti iliyosema 
kwamba mazungumzo 

yamefanyika na kusema
 ni “uongo kabisa” katika
 taarifa iliyotolewa jana.

“Mbele ya habari zinazotangazwa 
na kuchapishwa na vyombo mbal-
imbali vya habari, ambavyo vinaki-
sia kuhusu mazungumzo yanayod-
haniwa kuwa kati ya mchezaji Kylian 
Mbappe na klabu yetu, Real Madrid 
inataka kusema kwamba habari hizi 
ni za uongo kabisa na mazungumzo 
yaliyosemwa na mchezaji ambaye 
ni wa PSG hayajafanyika,” ilisema 
taarifa ya Real Madrid.

Gazeti la Marca - katika habari 

   Habari hizi ni za uongo 
kabisa na mazungumzo yaliyo-
semwa na mchezaji ambaye...
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MADRID MADRID YAKANAYAKANA KUTETA  KUTETA 
NA NA MBAPPE USAJILI MBAPPE USAJILI UJAOUJAO

yake ya ukurasa wa mbele Al-
hamisi - liliripoti kwamba “Madrid 
wanakaa kimya, lakini klabu inam-
wona akiwa amevaa nguo nyeupe 
mwaka 2024.”

Gazeti la Ufaransa L’Equipe lil-
iandika Ijumaa kwamba Madrid 
“bado wanamngoja Mbappe,” 
wakati Jumamosi Diario AS iliripoti 
kwamba fowadi huyo angetarajia 
kupata euro milioni 35 kwa mwa-
kani akitua Bernabeu.

Mbappe amekuwa akilengwa 
sana na Madrid na rais wa klabu 
Florentino Perez kwa muda mrefu.

Miamba hao wa LaLiga walishind-
wa kumsajili Mbappe mwaka 2021 - 
walipowasilisha ofa ya euro milioni 
200 siku ya mwisho ya uhamisho, 
ambayo ilipuuzwa na PSG - na mwa-
ka 2022, wakati walikuwa karibu 

kumpata kwa uhamisho wa bure 
kabla ya yeye kuamua kusaini mka-
taba mpya Paris.

Madrid walihusishwa tena na 
Mbappe msimu uliopita wa majira 
ya joto alipotangaza kwamba hata-
saini nyongeza ya PSG, ikimaanisha 
kuwa atakuwa huru kufanya ma-
zungumzo na klabu nyingine Janu-
ari 2024 kabla ya kuhama msimu 
wa maji ya joto.

Klabu hiyo ya Hispania iliacha 
jezi namba tisa ikiwa wazi kwa 
msimu wa 2023-24 na badala yake 
wametegemea mabao ya Jude Bell-
ingham.

Mbappe amefunga mabao 10 kati-
ka mechi 10 za Ligue 1 akiwa na PSG 
hadi sasa msimu huu, na mawili ka-
tika mechi tatu za Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.



HERNANDEZ 
AKERWA NA 
KIWANGO 
BARCELONA
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LONDO, England

MIKEL Arteta alisema bao la 
ushindi la Anthony Gordon 
katika ushindi wa 1-0 wa New-
castle United dhidi ya Arsenal 
lilikuwa “fedheha kabisa” na 
“aibu” kwa Ligi Kuu England.

Bao la Gordon la dakika 
ya 64 Jumamosi lilitolewa 
na mwamuzi Stuart Attwell 
baada ya ukaguzi mara tatu 
wa VAR ili kutathmini kama 
Joelinton alifanya madhambi 
kwa kumsukuma beki Gabri-
el na kama Gordon alikuwa 
ameotea.

Baada ya kusubiri kwa 
muda mrefu ukaguzi ukami-

like kupitia VAR, bao la Gor-
don lilitolewa na Newcastle 
wakashikilia kupata ushindi 
huo na kuwapa Arsenal kipigo 
chao cha kwanza cha Ligi Kuu 
England msimu huu.

Akizungumza katika mku-
tano na wanahabari baada ya 
mechi, Arteta alikasirishwa na 
uamuzi huo.

“Inashangaza, lazima tu-
zungumze juu ya matokeo,” 
alisema Arteta. 

“Lazima tuzungumze jinsi 
lengo hili linasimama, naona 
aibu. Ni aibu kabisa bao hili 
linaruhusiwa. Si bao - kwa sa-
babu nyingi.

“Ili bao kuruhusiwa, kuna 

mambo fulani kabla ya hapo, 
kuna mambo hayaruhusiwi 
katika soka, hapa au China au 
Japan au Ureno.”

Matumizi ya VAR ya Ligi Kuu 
England yamekosolewa vikali 
kufuatia mfululizo wa matukio 
ya kutatanisha msimu huu.

Arteta alisema mchakato wa 
uamuzi wa bao la Newcastle ni 
mfano mwingine wa Ligi Kuu 
kuharibiwa na tafsiri yake ya 
VAR.

“Kuna mengi hatarini, ni 
ngumu sana kushindana ka-
tika kiwango hiki,” alisema 
Arteta. “Ni aibu. Nimekaa zaidi 
ya miaka 20 katika nchi hii na 
haipo karibu na kiwango cha 

ligi bora duniani.
“Sijali wanachosema. Tu-

mechelewa. Lazima nisimame 
hapa na kueleza. Tumepoteza 
pointi tatu. Kuna mengi sana 
hatarini, inatia aibu.”

Meneja wa Newcastle Ed-
die Howe, pamoja na kusema 
anaamini ni bao zuri, alikiri 
kwamba mchakato wa uamuzi 
huo haukuwa wazi.

“Tuko gizani,” Howe alise-
ma. “Tumesimama kando ya 
uwanja tukiona VAR kwenye 
‘skrini’ lakini bila picha.

“Sijaona chochote zaidi ya 
kile nilichokiona wakati huo. 
Lilionekana kuwa bao zuri 
kwangu.”

Arteta alia na bao la Newcastle United

BARCELONA, Hispania 

X
AVI Hernandez, alitaja uchezaji 
wa Barcelona dhidi ya Real So-
ciedad kuwa haukubaliki na akal-
aumu matokeo ya El Clasico licha 

ya kushinda bao 1-0 juzi kwenye Uwanja 
wa Reale Arena.

Ronald Araujo alifunga kwa kichwa 
bao pekee la ushindi dakika ya 92 na ku-
beba pointi tatu baada ya mechi iliyoku-
wa imetawaliwa kwa sehemu kubwa na 
wenyeji.

Xavi alikiri kwamba Sociedad walista-
hili zaidi kwa uchezaji wao na alikosoa 
uchezaji wa timu yake, akisema wachez-
aji bado walikuwa wamelewa na kichapo 
cha mabao 2-1 wiki iliyopita kutoka kwa 
Real Madrid.

“Dakika 25 za kwanza hazikubaliki,” 
alisema kocha huyo wa Barca katika 
mkutano wake na waandishi wa habari 
baada ya mchezo. 

“Ni kinyume na wiki iliyopita, tulipo-
cheza vizuri na tulistahili kushinda, lakini 
tukashindwa. Leo ( juzi) ni siku ya kujiko-
soa sana.

“La Real ni timu nzuri na walionesha 
nguvu zaidi kuliko sisi. Hatukuwa na raha 
hata kidogo. Tulikuwa na ‘hangover’ ku-
toka El Clasico. Tuliathiriwa zaidi na ma-
tokeo hayo kuliko nilivyofikiria.”

“Wakati wa mapumziko, niliwauliza 
wachezaji kama walikuwa wamechoka 
na wakaniambia hawakuwa wamecho-
ka,” aliongeza Xavi. 

“Kwa hivyo, niliwaambia wanapaswa 
kucheza kwa nguvu zaidi. Ilikuwa rahisi 
kama hiyo.

“Kipindi cha pili tulikuwa bora zaidi. 
Sare haitoshi kamwe. Tulifanya mabadi-
liko ya kushambulia na kushinda mchezo 
na kumaliza kwa nguvu.

“Tulikuwa vizuri katika dakika 10 za 
mwisho. Timu ilijisikia vizuri zaidi na 
tukatengeneza nafasi, Gavi akikaribia na 
kisha Ronald kupata bao.

Kane ajiwekea 
rekodi 
Bundesliga
MUNICH, Ujerumani

HARRY Kane alifunga hat-trick 
wakati Bayern Munich ikiibuka na 
ushindi wa mabao 4-0 dhidi ya 
Borussia Dortmund na kumfanya 
mchezaji huyo wa Kimataifa wa 
England kuvunja rekodi ya muda 
wote ya kuwa na mabao mengi 
zaidi katika mechi 10 za kwanza 
za Bundesliga kwa mchezaji huyo, 
akiwa amezifumania nyavu mara 
15.

Bayern walianza kwa kasi katika 
Uwanja wa Signal Iduna Park, huku 
Dayot Upamecano akiunganisha 
kwa kichwa kona ya Leroy Sane 
dakika ya tano.

Winga huyo wa zamani wa Man-
chester City, kisha alitengeneza la 
pili katika dakika ya tisa, akicheza 
pasi ya uhakika kwenye eneo la 
yadi sita kwa Kane aliyefunga bao 
la pili.

Baada ya mapumziko, krosi ya 
Kingsley Coman ilimpata Kane kwa 
bao la tatu kabla ya mshambuliaji 
huyo huyo kukamilisha hat-trick 
yake dakika za mwisho za mchezo 
huo.

Ni mara ya tatu katika rangi za 
Bayern kwa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 30 kufunga 
mabao matatu tangu ajiunge nayo 
Agosti mwaka huu akitokea Totten-
ham Hotspur.

Baada ya mechi, Kane alizungum-
zia umuhimu wa ushindi kwa vijana 
hao wa kocha Thomas Tuchel.

Aliiambia Bundesliga.com: “Uli-
kuwa mchezo mzuri sana wa pande 
zote.



TMA nayo 
yaiengua Kengold
kileleni Ligi ya 
Championship
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Na Saada Akida 

K
IKOSI cha Simba 
Queens kinachonole-
wa na Juma Mgunda, 
kinatarajia kuingia 

kambini kesho kujiandaa na 
msimu mpya wa Ligi Kuu ya 
Wanawake inayotarajiwa kuan-
za Desemba, mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Meneja wa Simba Queens,  
Seleman Makanya, alisema 
timu yao inaingia kambini ku-

jiandaa na msimu mpya wa ligi 
hiyo, ambapo wamedhamiria 
kufanya kweli ili kurejesha hes-
hima ya klabu hiyo kuwania ub-
ingwa wa Ligi Kuu. 

“Tunatarajia kuingia kam-
bini Jumanne, tulikutana kwa 
kufanya kikao na Kocha Mkuu 
(Mgunda) kwa ajili ya mipango 
yetu ya msimu ujao na kuona 
kuanza kuingia kambini mape-
ma na kuendelea maandalizi ya 
msimu mpya.

“Bado hatujajua ratiba 
kwa sababu kesho 

(leo), tunatarajia ku-
kutana na viongozi wa
 Shirikisho la Mpira wa
 Miguu Tanzania (TFF), 

kuona mchakato wa 
ratiba tunaanza na

 nani na wapi,” alisema
 Makanya.

Aliongeza kuwa msimu huu 
wamefanya usajili mzuri kwa 
kuongeza nguvu kwenye ma-

pungufu yaliyojitokeza msimu 
uliopita na wana uhakika wa 
kufanya vizuri katika mechi zao 
kufikia malengo ya kurejesha 
heshima ya klabu hiyo kutwaa 
ubingwa.

Makanya alisema ni mapema 
kuzungumzia wanachukua ub-
ingwa kwa sababu bado hata 
ratiba hawajaiona, lakini moja 
ya mikakati yao ni kuona timu 
yao inafanya vizuri kila mechi 
na kufikia malengo ya kutwaa 
ubingwa wa ligi hiyo.

MGUNDA AITAKA SIMBA 
QUEENS KUWAHI KAMBINI 

Mashabiki wa Yanga wakishangilia ushindi wa mabao 5-1 dhidi ya Simba kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa jana. 
PICHA: JUMANNE JUMA

Na Adam Fungamwango

KINACHOENDELEA kwenye 
Ligi ya Championship ni vita ya 
kunyang’anyana usukani, baada ya 
TMA nayo wiki hii kuiondoa Kengold 
kileleni mwa msimamo wa ligi hiyo ili-
yoendelea juzi kwenye viwanja mbal-
imbali nchini.

Kengold ya Mbeya iliyokuwa ikion-
goza ligi hiyo tangu wiki iliyopita, ilila-
zimishwa suluhu nyumbani, Uwanja 
wa Sokoine jijini Mbeya dhidi ya 
Stand United na kufikisha pointi 20 
sawa na Mbeya Kwanza ambayo nayo 
ilifikisha idadi hiyo ya pointi kwa kui-
funga Copco mabao 2-1, Uwanja wa 
Nangwanda Sijaona, Mtwara.

Wakati hayo yaliendelea, TMA ya 
Arusha, ikiwa ugenini, Uwanja wa 
Jamhuri Morogoro, iliidungua Tran-
sit Camp bao 1-0 na kupanda kileleni 
mwa msimamo ikifikisha pointi 21, 
ikizipiku Kengold ambayo imeshuka 
hadi nafasi ya pili ikiwa na mabao 
mengi dhidi ya Mbeya Kwanza am-
bayo ipo nafasi ya tatu katika  msi-
mamo huo.

na la nne kwa upande wa Yanga, 
akimalizia kwa ulaini mpira wa 
krosi iliyochongwa na Clem-
ent Mzize ambaye alimuacha 
kwa mbio, Mohamed Hussein 
‘Tshabalala’ kabla ya kumuweka 
mfungaji.

Msumari wa mwisho kwenye 
kwa Simba uligongelewa na Pa-
come kwa mkwaju wa penalti, 
dakika tano kabla ya mechi ku-
malizika. Penalti hiyo ilitokana 
na Inonga kumkwatua Nzengeli 
ndani ya eneo la hatari na mwa-
muzi Ahmed Aragija akaamuru 
tuta, lililowekwa wavuni na 
Muivoy Coast huyo.

KABLA YA MECHI
Licha ya Dar es Salaam kubink-

wa na mvua haikuweza kukwa-
misha mashabiki wa timu hizo 
mbili kushindwa kuja uwanjani 
na kuanza kuingia tangu saa 4:00  

asubuhi bila kujali kulowana.
Shamra shamra za mchezo 

huo zilianza mapema kwa ku-
wapo kwa burudani za kigoma 
kupigwa uwanjani kabla ya 
kuanza kwa mchezo huo.

Hali ya usalama ilikuwa ya juu 
vyombo vya ulinzi na usalama vi-
likuwa kila mahala kuhakikisha 
mashabiki waliojitokeza uwan-
jani wanapata burudani bila bu-
ghuza.

TIMU KUWASILI 
Timu ziliwasili uwanjani 

saa 9:00 na dakika 17 baadaYe 
wachezaji wa Yanga walikuwa 
wa kwanza kuingia kwenye dim-
ba kwa lengo la kukagua uwanja 
walifanya hivyo takriban dakika 
15 na baadaye kurejea vyum-
bani.

Saa 9:43 benchi la ufundi la 
Simba likiongozwa na Kocha 
Msaidizi Ouanane Sellami wali-
ingia dimbani kupanga koni za 

kwa ajili ya wachezaji kutoka vy-
umbani na kupasha misuli moto 
kabla ya mechi kuanza.

Baada ya dakika 23 (saa 10:06) 
wachezaji wa Simba waliingia 
uwanjani kwa ajili ya kupasha 
misuli huku nyota watatu wa 
Wekundu Msimbazi hao, Henock 
Inonga, Ally Salim, Mohamed 
Hussein ‘Tshabalala’ na Jean 
Baleke wakienda moja kwa moja 
upade wa kusini ambapo Yanga 
walipanga koni na mipira kwa 
ajili ya mazoezi na kukutana na 
wachezaji wenzao kati.

Yanga waliingia uwanjani saa 
10:15 mchezaji wa kwanza aki-
wa Max Nzengeli akifuatiwa na 
Abutwalib Mshery na Djigui Di-
arra ambao walielekea upande 
wa kusini mwa lango.

NAPE AZINDUA WI-FI 
Katika hatua nyingine, Wa-

ziri wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Nape 

Nnauye, jana  alizindua Wi-Fi 
ya bure uwanjani hapo ikiwa 
ni zawadi ya Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa wanamich-
ezo waliojitokeza kushuhudia 
mchezo wa watani wa jadi, 
Simba na Yanga kuanza rasmi 
kuitumia.

Wazi Nape, alisema kuwa 
ameagizwa na Rais Samia kuleta 
zawadi kwa wanamichezo wote 
waliojitokeza ndani ya Uwanja 
wa Benjamin Mkapa ikiwa ni 
sehemu ya ukarabati wa dimba 
hilo.

“Ametuagiza tuhakikishe vi-
wanja vyote vinakuwa na hudu-
ma hii na tumeanza na Uwanja 
wa Benjamin Mkapa na vingine 
vitafuata, leo tunaanza na mch-
ezo huu wa watani wa jadi.

“Hiyo ni zawadi ya Rais Samia 
Suluhu Hassan, kwa wapenda 
michezo wote ili mfurahie mpi-
ra huku mkituma picha kum-
shukuru Rais Samia,” alisema 

Nape.
Alisema watu wote walioko 

uwanjani wanaweza kuchati na 
kutuma picha  wakiwa wanaen-
delea kufurahia burudani ya 
mpira.

“Ndugu zetu Azam Tv sasa 
wanaweza kurusha matangazo 
yao kwa kasi ya 4k ndio maana 
Rais Samia anasema kazi iend-
elee,” alisema Nape.

KIKOSI KILICHOANZA
Simba: Shomari Kapombe, 

Mohamed Hussein,  Che Fon-
doh Malone,  Henock Inonga,  
Fabrice Ngoma, Sadio Kanoute, 
Saido Ntibazonkiza, Jean Baleke,  
Clatous Chama na Kibu Denis.

Yanga: Djigui Diarra, Yao 
Kouassi, Joyce Lomalisa,  Dick-
son Job,  Ibrahim Bacca, Khalid 
Aucho,  Mudathir Yahya,  Maxi 
Nzengeli, Pacome Zouzoua,  
Stepane Aziz Ki na   Kennedy Mu-
sonda.

Yanga ipewe maua yake kuikanda Simba 5G
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Adam Fungamwango na 

Saada Akida 

Y
ANGA inastahili kupewa 
maua yake kwa kureje-
sha historia ya mechi 
ya dabi kufungana idadi 

kubwa ya mabao baada ya jana 
katika Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, kuifumua Simba 5-1 na 
kukwea kileleni mwa msimamo 
wa Ligi Kuu Tanzanzania Bara 
ikifikisha jumla ya pointi 21 kwa 
michezo minane iliyocheza.

Simba ilishindwa
 kuhimili vishindo

 vya Yanga kipindi
 cha pili na kuku-

bali kufungwa ma-
bao manne, baada

 ya timu hizo kwenda
 mapumziko zikiwa 

sare ya bao 1-1.
Mabao yote ya Yanga yali-

fungwa na wachezaji wa kigeni,  
Mkongomani Maxi Nzengeli 
akipachika mawili nyavuni, 
Muivory Coast Pacome Zouz-
oua, Mburkina Faso, Stephane 
Aziz Ki na Mzambia Kennedy 
Musonda.

Rekodi ya watani wa jadi, in-
aonesha kuwa mwaka 1968 Yan-
ga iliichapa Simba mabao 5-1, 
mwaka 1977 Simba iliikung’uta 
Yanga mabao 6-0, rekodi am-
bayo hadi leo haijavunjwa na 
mwaka 2012 ambapo Simba 
iliiadhibu Yanga mabao 5-0, zote 
hizo zikiwa ni mechi za Ligi Kuu.

Mwaka 2020, Simba iliifunga 
Yanga mabao 4-1 kwenye mechi 
nusu fainali ya Kombe la FA, 
hivyo ushindi wa jana unaingia 
kwenye rekodi ya timu hizo ku-
fungana mabao mengi kwenye 
mechi moja.

Nzengeli, aliyefunga mabao 
mawili kama angepewa penalti 
ya dakika ya 85, angeweza ku-
pata mabao matatu ‘hat-trick’ 
na kuifikia rekodi ya mkongwe 
Abdallah Kibadeni, aliyefanya 
hivyo mwaka 1977, Simba iki-
ichapa Yanga mabao 6-0.

Yanga iliandika bao la mape-
ma dakika ya tatu tu ya mchezo 
likiwekwa wavuni na Mzambia, 
Kennedy Musonda, akiruka juu 
na kuunganisha kwa kichwa 
mpira wa krosi ya Yao Kouassi.

Bao hilo lilitokana na 
wachezaji wa Yanga kujenga 
shambulizi upande wa winga ya 
kulia na mpira ukaokolewa na 
mabeki wa Simba, lakini hauk-
wenda mbali.

Ulinaswa na raia huyo wa Ivo-
ry Coast ambaye alisogea kidogo 
na kupiga krosi ya juu, mfungaji 
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   Yaichakaza Simba 5G, yarudia rekodi ya mwaka 
1968, Nzengeli nusura amfikie Kibadeni lakini...

Yanga ipewe maua yake

Wachezaji wa Yanga wakimkaba mfungaji wa bao pekee la Simba, Kibu Denis, kwenye mechi 
ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa jana. Chini ni mashabiki wa Yanga 
wakishangilia ushindi wa mabao 5-1 walioupata katika mchezo huo. PICHA: JUMANNE JUMA

Madrid yakana kuteta na Mbappe

akiwa katikati ya mabeki wawili 
wa Simba, Henock Inonga na 
Che Malone Fondoh, ambapo 
aliruka juu na kuukwamisha wa-
vuni.

Hata hivyo, bao hilo lilidumu 
kwa dakika sita tu, kwani dakika 
ya tisa Simba ilisawazisha kupitia 
kwa Kibu Denis. Mchezaji huyo 
naye alifungwa bao hilo kwa 
kichwa akiunganishwa mpira wa 
kona kutoka kwa Saido Ntiba-
zonkiza.

Kona hiyo ilitokana na kipa 
Djigui Diarra kupangua mpira 
wa faulo uliopigwa na Clatous 
Chama baada ya Dickson Job 

kumchezea madhambi Saido nje 
kidogo ya eneo la hatari.

Kibu alipiga kichwa kwenye 
‘kona ya kwanza ya goli na mpira 
ukaenda kujaa kona ya pili, liki-
wa ni bao lake la kwanza msimu 
huu na la pili kwa Simba ku-
fungwa kwa kichwa, la kwanza 
likiwa la Fabrice Ngoma dhidi ya 
Mtibwa Sugar, ikishinda 4-2.

Baada ya mabao hayo timu 
zote zilionekana kuupozesha 
mpira na muda mrefu ulichezwa 
katikati na mashambulizi yali-
kuwa ni ya hapa na pale, Yanga 
ikijaribu kuutumia upande wa 
kulia ambako ndiko walikopatia 

bao la kwanza.
Yanga ilikosa nafasi ya kuweka 

bao la pili dakika ya 35 baada 
ya Musonda kushindwa kuun-
ganisha mpira wa krosi kutoka 
winga ya kushoto iliyopigwa na 
Nzengeli.

Shomari kapombe mara mbili, 
alishinda kupiga krosi zake 
vizuri dakika ya 40 na 43 am-
bazo zingeweza kuipatia Simba 
mabao kama zingekutana na 
wachezaji wenzake.

Kipindi cha pili kichokuwa 
na mafuriko ya mabao kilianza 
kuwa kibaya kwa Simba kuanzia 
dakika ya 60 baada ya kuumia 

kwa Kibu ambaye kwa kiasi ki-
kubwa aliwasumbua mabeki wa 
Yanga na viungo wao wasiwe 
huru hivyo kuharibu mipango 
yao yote.

Kibu aliumizwa na kipa Diarra 
ambaye alitoka langoni kwenda 
kuokoa mpira na baada ya ku-
tolewa nje, mabeki wa Yanga na 
viungo wao wakawa watulivu na 
kuanza kuleta purukushani ny-
ingi langoni mwa Simba ambao 
kama kawaida yao wamekuwa 
wakicheza bila kuwa na kiungo 
mkabaji asili.

Dakika ya 63, Nzengeli alipa-
chika mpira wavuni bao la pili 
kwa mguu wa kushoto baada 
ya kupata pasi kutoka kwa 
Stephane Aziz Ki kutokana na 
makosa ya walinzi wa Simba 
waliokuwa wakiwasindikiza 
wachezaji wao bila kuchukua 
hatua.

Aziz Ki, alifunga bao la tatu 
dakika ya 73, baada kazi kubwa 
iliyofanywa na Pacome aliupora 
mpira katikati ya uwanja na 
kuambaa nao kabla ya kumpa 
Lomalisa ambaye alimuwekea 
mfungaji aliyeupachika wavuni 
akiwa amezungukwa na lundo 
la walinzi wa Simba.

Kwa mara nyingine tena daki-
ka tano baada ya bao la tatu, 
Nzengeli aliukwamisha mpira 
wavuni likiwa ni bao lake la pili 
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