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Waziri wa
Nishati, Janu-
ary Makamba
(katikati), ak-
itembelea eneo
|[a mtambo wa
kuchakata gesi
' asilia la Equi-
nor, Norway.
Wengine ni Ba-
lozi wa Tanza-
nia nchini Nor-
dic, Grace
Olotu, Ba-
' lozi.wa Norway
. nchini Tanza-
nia, Elisabeth
Jacobsen na
Naibu Ka-
{ tibu Mkuu
wa Wizara va
| Nishati, Kheri
Mahimbali. PI-
&1 CHA: MPIGAPI-
& CHA WETU

DK. Mwinyi aahidi kufanya
mageuzi makubwa CCM

Na Waandishi Wetu

MJUMBE wa Kamati Kuu ya Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) Taifa,
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amesema anatarajia
kufanya mageuzi makubwa ndani
ya chama atakaposhika nafasi ya
Makamu Mwenyekiti  Zanzibar
mwishoni mwa mwaka huu.

Rais Dk. Mwinyi aliahidi hayo
jana baada ya kushiriki uchaguzi
wa nafasi mbalimbali za uongozi
wa chama ngazi ya Wilaya ya Amani
uliofanyika kwenye Ukumbi wa Am-
ani, Mkoa wa Mjini Magharibi.

Dk. Mwinyi alisema zimebaki
hatua mbili za uchaguzi ndani ya
chama ambazo ni ngazi ya mkoa na
taifa ili kufanya mabadiliko ya uon-
gozi na baada ya kukamilika hatua
hizo, atakuwa Makamu MwenyeKiti,
akipanga kufanya mageuzi.

Aliwataka wana CCM kuchagua
viongozi wenye uwezo na kuacha
tabia ya kuchagua kwa kuanga-
lia sura na urafiki, jambo ambalo
halitawezesha chama hicho kupata
viongozi makini na sahihi.

“Kabla ya mwisho wa mwezi huu
(Oktoba) tutakamilisha ngazi ya
mkoa na baadaye tutaenda kwe-
nye taifa na tukimaliza taifa maana
yake safu imeshapangika timu mad-
hubuti ya kuchukua ushindi 2025,
tusifanye makosa, tuendelee kucha-
gua watu kwa uwezo wao na siyo
vinginevyo,” alisema na kuongeza:

“Unaweza ukawa na rafiki yako,
shoga yako unaweza kuwa na
mpenzi wako lakini urafiki tuweke
mbali, kwenye chama tunataka
watu wenye uwezo... kwa hatua tatu
zilizobaki tuhakikishe tunachagua
watu wa kutuvusha kwenye uch-
aguzi ujao ili tuendelee kushika
dola.”

UCHAGUZI WILAYANI

Wakati Dk. Mwinyi akiahidi hayo,
Thomas Muyonga ameshinda na-
fasi ya Mwenyekiti wa CCM Wilaya
ya Kahama mkoani Shonyanga kwa
kupata kura 1,722, akiwabwaga Cos-
tantine Makoye (kura 179) na Mi-
chael Kurwa (127).

Msimamizi wa uchaguzi

huo, James Kusekwa alitangaza
matokea na majina ya waliojitokeza
kugombea nafasi mbalimbali am-
bapo alimtangaza Mwenyekiti
Thomas Muyonga kutetea nafasi
hiyo, akichaguliwa kuongoza kwa
awamu ya pili.

Katibu wa Itikadi na Uenezi wa
CCM Mkoa wa Shinyanga, Msa-
nii Richard alimtangaza Magile Ma-
kombe kuwa Mwenyekiti wa Wilaya
ya Shinyanga Mjini.

Mshindi huyo alipata kura 296
kati ya kura 515 zilizopigwa huku
kura moja ikiharibika na kubaki ha-
lali 514. Wagombea wengine katika
uchaguzi huo na idadi ya kura wal-
izopata kwenye mabano ni Mokhe
Warioba (144) na Pendo Sawa (74).

Kwa CCM Wilaya ya Shinyanga Vi-
ni Edward Ngelela ambaye alikuwa
akitetea nafasi hiyo huku wilayani
Kishapu, Shija Ntelezu naye akitetea
nafasi hiyo kwa kuibuka mshindi.

Justine Nusurupila alishinda nafa-
si ya Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya
Njombe, kwa kura 739, huku Mwe-
nyekiti wa zamani, Edward Mgaya
akishindwa kutetea nafasi yake kwa
kupata kura 599 na Joyce Gakye
kura 22.

Akitangaza matokeo hayo msi-
mamizi wa uchaguzi huo na
Mjumbe wa NEC Taifa Mkoa wa
Njombe, Fidelis Lumato alisema
jumla ya wajumbe ni 1,482 na wali-
opiga kura ni 1,364 na kura halali ni
1,360.

Katika wilaya za ITramba na Man-
yoni waliokuwa wenyeviti wam-
etetea nafasi zao katika uchaguzi
uliofanyika jana.

Msimamizi wa uchaguzi katika
Wilaya ya Manyoji, Mbunge wa Jim-
bo la Tkungi Mashariki, Miraji Mtat-
uru, alimtangaza Jumanne Makhan-
da kuwa mshindi kwa kupata jumla
ya kura 1,087.

Makhanda alitetea nafasi yake
baada ya kuwashinda wagombea
wenzake wawili na kura walizopata
kwenye mabano, Grace Mlule (57)
na Elia Nollo (27).

Katika Wilaya ya Iramba, Samweli
Joel alifanikiwa kutetea nafasi yake
kwa kuwashinda Daniel Sima na

Elias Mkoma.

Wilayani Siha wajumbe wa mku-
tano mkuu wa CCM walimchagua
Willfred Mossi kuwa mwenyekiti
wa chama hicho kwa awamu ya pili
mfululizo.

Mossi alitetea nafasi yake baada
ya kupata kura 429 dhidi ya
mshindani wake wa karibu Luka
Laizer aliyepata kura 15 na mwan-
amke pekee, Edina Lukumay kuam-
bulia kura 10.

Katika Wilaya ya Mbeya Mjini,
Afrey Nsomba ametetea kiti cha
uenyekiti wa CCM wilayani humo
akipata kura 871 dhidi ya Moses
Mwidete (186) na Tumpale Laizer
5).

Majaliwa Mlawizi ameshinda kwa
kupata kura 592 wilayani Mbozi
akimwangusha Saimon Mboya ali-
yekuwa anatetea kiti (383) na Wili-
son Simbeye (47).

Wilayani Momba, Silvester Lwila
ameshinda baada ya kupigiwa kura
580 dhidi ya Simwelu Weston (456),
Frank Mbembela (27) na Sophia
Mwaijaja (21). Aliyekuwa Mwenyeki-
ti wa CCM wilayani humo Twaha
Maulid, maarufu Twist, haku-
chukua fomu ya kuwania uongozi.

Albert Mabrouk ameshinda kuwa
Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya
Songwe baada ya kupata kura 547
dhidi ya Hamad Juma aliyekuwa
anatetea kiti hicho (341) na Fatuma
Nkelanza (32).

Wilayani Moshi mkoani Kiliman-
jaro, aliyekuwa Mwenyekiti wa CCM
Moshi Mjini, Alhaj Omar Shamba,
ameshindwa kutetea nafasi yake
baada ya kuangushwa na mpinzani
wake wa muda mrefu, Faraj Swai.

Akitangaza matokeo ya uchaguzi
huo, Msimamizi wa Uchaguzi, Mary
Sulle, alisema Swai alichaguliwa
kuwa mwenyekiti mpya baada ya
kupata kura 308 huku mwenyekiti
aliyemaliza muda wake akipata
kura 216.

*Imeandikwa na Marco
Maduhu (SHINYANGA), Neema
Sawaka (KAHAMA), Elizabeth
John (NJOMBE), Thobias Mwa-
nakatwe (SINGIDA), Godfrey
Mushi (MOSHI) na Nebart Msok-
wa (MBEYA)

Wachumi waona
jambo katika
ufadhili wa Samia

Na Romana Mallya

WATAALAMU wa uchumi na wadau wa maen-
deleo wamesema ufadhili wa masomo unao-
tolewa na serikali kwa wanafunzi waliofaulu
Vizuri masomo vya sayansi kidato cha sita,
uliopewa jina la Samia Scholarship, utachangla
lliup.at.a watu wenye ujuzi na uwezo mkubwa

azini.

Jumanne iliyopita, Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, alitangaza
kufunguliwa rasmi tangazo la ufadhili huo huku
matokeo ya kidato cha sita mwaka huu yakio-
nyesha wanafunzi 640 ndiyo waliofaulu kwa
kiwango cha juu katika masomo ya sayansi.

Alisema endapo watadahiliwa katika masomo
%/a sayansi, watakuwa wanufaika wa ufadhili

uo.

Mchambuzi wa Masuala ya Uchumi, Prof. Haji
Semboja, akizungumza na Nipashe mwishoni
mwa wiki, alisema ufadhili huo una maana
kubwa kwa taifa kwa kuwa utachangia kila
wakati kupata watu wenye ujuzi na uwezo
mkubwa kazini.

Prof. Semboja alisema ufadhili wa masomo,
hasa kwa vijana wa kike, unatoa fursa kwa
kundi hilo kujiendeleza zaidi.

“Hii ni jitihada nzuri kwa serikali, mfumo wa
maisha wa dunia umebadilika ambapo sera,
sheria na taratibu zile za kiubaguzi zimepitwa
na wakati au hazipo tena. Watu wasiendelee
kufikiria kwamba ipo mifumo kandamizi,”
alisema.

Alisisitiza jamii imekuwa ikimwangalia mtoto
wa kike kwa jinsia yake, lakini kwa wale am-
bao wametoka nje ya mtandao huo na kuamua
kujiendeleza, kwa sasa ndiyo wahandisi na
wameshika nafasi mbalimbali kwenye kam-
puni.

Mchambuzi huyo alitoa wito kwa watoto wa
kike kutumia uwezo wao vizuri kupitia fursa
wanazopewa na wasilikatishe tamaa taifa, bali
wajitahidi kwenye masomo hayo ya sayan5|
Evva sababu uwezo wao ni sawa na watoto wa

iume.

Katibu wa Chama cha Madaktari Tanzania
(MAT), Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Wa-
nawake Hospitali ya Taifa Muhimbili (MHN),
Lilian Mnabwiru, alisema zamani iliaminishwa
Masomo ya sayansi Ni magumu na wanay-
oyaweza ni wanaume, hivyo kuwafanya wa-
toto wa kike kumglvva na woga wa kuyachukia.

“Juhudi za Mheshimiwa Rais Samia zinaonye-
sha inawezekana kuwafanya watoto wa kike
wasiyaogope masomo kwa sababu wengi wana
uwezo.

“Ukiangalia kwa mwaka huu katika matokeo
va kidato cha sita, walioongoza kwenye maso-
MO ya sayansi ni wasichana, tena kwa viwango
Vvya juu, zile nafasi 10 za juu karibu wanafunzi
wanane ni wanawake. Mheshimiwa Rais alivy-
otoa hizo fursa inazidi kuwafanya wahamasike
zaidi kuwa inawezekana,” alisema.

DK. Mnabwiru alisema kwa sasa wanawake
wanaosomea udaktari na madaktari bingwa
mbobevu ni wengi kulinganishwa na miaka 10
iliyopita.

“Tunatoa wito kwa watoto wa kike watumie
vizuri fursa hii ya ufadhili wa masomo ya say-
ansi ili kuhamasisha wengi kupata hizi nafasi,
ukipata nafasi na ukafanya vibaya, unafanya
aliyeitoa avunjike moyo, wafanye vizuri na
kuonyesha ufadhili huo haujatolewa kama
hisani kwao, bali ni kwa lengo la kuwainua wao
na wengine,” alihimiza.

Wakati wa Bunge la Bajeti Mei mwaka huu,
Waziri Mkenda, alibainisha kuwa kuanzia
mwaka huu, katika kutekeleza juhudi za kukuza
sayansi nchini, serikali itatoa ufadhili wa asil-
imia 100 kugharamia masomo ya chuo kikuu
kwa wanafunzi watakaofanya vizuri kwenye
mtasomo hayo katika mitihani ya kidato cha
sita.
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Jela miaka 20 kunayjisi
mtoto wa miaka mitatu

Na Said Hamdani, LINDI

anga wilayani Lindi, Ismail Cha-
kani (50), amehukumiwa kifungo
cha miaka 20 gerezani na kulipa
faini ya Sh. 200,000 kwa kosa la
kumnajisi mtoto mwenye umri wa
miaka mitatu.

Hukumu hiyo imetolewa na
Hakimu Mfawidhi wa Mahakama
hiyo, Maria Batraine, baada ya ku-
ridhishwa na ushahidi uliotolewa

na upande wa mashtaka.

Kabla ya kutolewa kwa hukumu
hiyo, Hakimu Batraine alimpa
mshtakiwa nafasi ya kujitetea,
akiiomba mahakama impunguzie
adhabu kwa kuwa ni kosa lake la
kwanza, pia ana familia ya mke na
watoto wawili wanaomtegemea
na mama yake mkubwa ni mle-
mavu wa macho.

Chakani pia alidai mke wake ni
mgonjwa aliyefanyiwa upasuaji
wa tumbo hivi karibuni katika

Hospitali ya Mission ya Nyangao,
hivyo kupewa adhabu kali
kutaiweka familia yake kuwa ka-
tika mazingira magumu kimaisha.

Baada ya utetezi huo, Hakimu
Batraine alimuuliza Wakili wa
Serikali, Rabia Ramadhani iwapo
anazo kumbukumbu za makosa
ya zamani kwa mshtakiwa na
akajibiwa kuwa hakuwa na rekodi
za kufanya makosa.

Wakili huyo aliiomba mahaka-
ma kumpa mshtakiwa huyo adha-

bu kali inayostahili kwa kosa alilo-
litenda ili iwe fundisho kwa watu
wengine wenye tabia kama hizo.

Hivyo, mahakama hiyo ilimhu-
kumu mshtakiwa kifungo cha mi-
aka 20 gerezani na kumlipa mtoto
huyo fidia ya Sh. 200,000.

Awali ilidaiwa mahakamani
huko na Wakili Rabia kuwa
mshtakiwa huyo alitenda kosa
hilo Machi 20, mwaka huu, katika

Alidai mshtakiwa huyo alim-

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya Temeke
Kituo cha Jumuishi Mkoa Dar Es Salaam
Usimamizi wa mirathi na 1862 /2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU Hassan
Othman Wa Hussein Seseme
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA
NA Ibrahim Hassan Seseme

TANGAZO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 21 Mwezi 10
Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Imetolewa leo Tarehe 30 mwezi 09 mwaka 2022

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 132 OF 2022

Inthe matter of the Estate of the late GAITAN MGOGO
LEMOJA of Dodoma Municipality/City at Mpunguzi.

AND

NTHE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY LUKAS GAITAN MGOGO

GENERAL CITATION
(Made under Rule 75 Probate Rules)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the Estate of
the above named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 26
Day of October,2022.

Dated at Dodoma this 23% Day of September,2022.

MOGOSHOLO CHARLES MOGOSHOLO

ENGINE NO- S2157FMI20908865.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

anatangaza kupotea kwa kadi
yake ya pikipiki yenye namba ya
usajiliMC 901 CRG aina ya
SAN LG. CHASIS NO- LBRS-
JB57L9003878.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
GEI/CHA/RB/382834/2022.

chukua mtoto huyo akiwa anacheza
na wenzake nje ya nyumba ya jirani,
akamwingiza chumbani na kumna-
jisi.

KUPOTEA KWA CHETI

MAJUTO KATWANGA MBUYA Anatangaza
kupotelewa na Cheti cha Kidato cha Nne
chenye Index NO. $1933/0043/2018 kilichot-
olewa na baraza la Mitihani kupitia NYAKATO
SECONDARY SCHOOL mwaka 2018. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi: GEI/MBO/RB/446381/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya MASWA.
Kituo cha NYABUBINZA mkoa wa SIMIYU
Shauri la Madai Na.07/2022
Jins la Mdai SAYI KWANGU
Jina la Mdaiwa 1.JACKSON CHRISTOPHER LUBABYO
2.ERNEST ZINEMBA
KUITWA SHAURINI MDAIWA.
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu katika Mahakama za Mwanzo)
Kwa JACKSON CHRISTOPHER LUBABYO,
KITONGOJI CHA CHAMVA.

K.K VEO-MWANGHONOLI,
MASWA.

Kwa kuwa Mdai/Wadai
habari za Madai).
MADAI YA PESA KIASI CHA SHILINGI 4,278,350 TU KUTOKANA NA
UNUNUZI WA MCHELE KILO 4714.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi atika mahakama hii tarehe 05

Muwezi 10 Mwaka 2022 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa
kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hli ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hil

kwa ajili ya kujitetea.

madai yakelyao hapa

ANGALIZ0:Kama hautohudhuria siku liyotajwa hapo juu na ikithibitika
kuwa ulipokea hati ya kuitwa sharini .Mahakama inaweza kusikiliza
shauri bila wewe kuwepo.

Hati hii Imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe 21
Mwezi 09 Mwaka 2022.

1 WCRZY N
4, Hpu(\"“ym‘;(l\;‘:*
A

X

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya MASWA.
Kituo cha NYABUBINZA mkoa wa SIMIYU
Shauri la Madai Na.07/2022
Jins la Mdai SAYI KWANGU
Jina la Mdaiwa 1.JACKSON CHRISTOPHER LUBABYO
2.ERNEST ZINEMBA
KUITWA SHAURINI MDAIWA.
(Kanuniya18 ya kanuni za taratibu katika Mahakama za Mwanzo)
Kwa ERNEST ZIMEMBA
KITONGOJI CHA CHAMVA.

K.K: VEO-MWANGHONOLI,
MASWA.

Kwa kuwa Mdai/Wadai
hapa habari za Madai)
MADAI YA PESA KIASI CHA SHILINGI 4,278,350 TU KUTOKANA NA
UNUNUZI WA MCHELE KILO 4714.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi atika mahakama hii tarehe 05
Mwezi 10 Mwaka 2022 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa
kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hli

kwa ajili ya kujitetea

madai yake/yao

ANGALIZO:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu nakithibitika
kuwa ulipokea hati ya kuitwa sharini .Mahakama inaweza kusikiliza
shauri bila wewe kuwepo.

Hati hii Imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe 21
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MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES AND FEES (GHARAMA ZA HUDUMA ZETU)

Service Charges Exclusive of Taxes

217070802

A. REMITTANCE -OUTWARD D. Other Common Charges E. CLEARING SERVICES uso 10 ™
Sr.No. Ttem Charge. Ttem Charges Item ChargelFees
TISS Remittance. (Ony for Ac hoders | Remiiance -TZ5 75 10.000 ad
Not permitted for Remitiance -USD USD 10 TZS e UsD Ale TZS Alc USD Alc .
Other Outward Remittance 1USD up to_6,000 USD 15 TZ8 35,000 USD 28 Within km 72570000 USD a5 -
USD 6,001 ~ 10000 03
R TS wEmn TS5
Above USD10,000 @ 0.35% Maximum USD 75 of alc (Monthly) Free Free 7Zs 20,000
Tracer Charges. Imespaciive of Amount S0 775 1500 per page. TS5 150 per page. Choque Ainancial 125 70,000 UsD 55
usb reasons (nwardioutward)
Teste of barkers Gheque 7570000 TS0
T 0.60% Min comm.18 postages 50 .60% Min comm 18 postages 50
B. REMITTANCE <INWARD Cancaliaton o bankers ChequalDD 2575000 a5 =
EATS o T Charge Toste o Dupate Bar 7530000 Uso
Freo choque/Demand Draft Duplcats CREDIT MATTERS
{(Only for Alc holders. for FoR hargelFecs
non alc holders) 0.36% of inwarda ramiliance Minimum usoie lication charge for Treasur
rde remitance Wi ppReaTon crrge or Treasuy TZ5 100000 S5
Equivalent o TS 100,000
USD 0 up to USD 100 e 3
USD 101 up to USD 500 USD 10 (Saving 128 20000 128 20,500 o
Above USD 500 USD 18 T
Tosus of Balarcs corcate (Carrert 7550000 T
Account) i
C. DEPOSIT AND RELATED SERVICES USD Equivalent fo TZ5 50,000 B
Trem TZ5 10,000 2
28 e p
USD Ale USD Equivalent to TZS 10,000
757500 T75 75000
725 25 M UsD 2000
0.25% of withdraw amount e
Savings bank customer 7520000 TS50 -
Cash withdrawal charges over USD \dentifcation card- One time
5,000 per day. 0.60% of withdraw amount Aasinet100%
TG TZS 5000 Corporats | Tdidual USD 3 Corporata USDS
Cash withdrawal charges over 125 T70% of withdrawal amount 175 12,000 e
25 por day
AcGoun Freszingiin fieszing Froe Fiow
Cash Deposit charges over USD. Charges
5000 por day 0.60% of deposited amount S e Ty Fron Fres
Gash deposit _charges for_smal T AR PR e e
curiency USD note
USD 1 o USD 20 o Worhly Statement on Regiiered 3 Fres
ntdoposited_(ic. botn for 2% (Min USD 1) of the aggregate small Emal -
aamboveUSDS00O | | y amount UsoE
Tafance Counten Fres Fres T 0S5 S W US55
Current Account:- @ )
Cash wiharawal per day —Free of 18 10 Par invetco
charge, up to amount 2825 Mn Charges for Deletion of Decease Free Free’
UsD 5000 Parson Name fom te Smvig o[ D00 e s oo S SR ComRSI ¢ U M VS
Account
Gash withcravial charges over USD
5,000 per day 0.60% of wihdrameal amount “Charges for Addon/modiication 2520000 T OTHER DISCLOSURES
Account such as Change in respect (VIAMBATANISHI NYINGINEZO)
Gash ihdrawal charges over 128 of Gorporate Alc. o T
0 Mn por day 0.15% of wihcrawal amount ot }
Updating of Mabie No. 1n Alc Fiee Fiee
Cash dspost charges over USD (58.0D.00)
10,000 per day e of dopost
0-60% of deposit ‘Change MModification in Address. Free Free’
Walienanes of minmam BAIRREe: - (55,00.00)
Tas so000 usp so Issuance of No Dues Certiicate for TZS 10,000 usD7
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Majaliwa ataka mkakati
wa NMB uwe endelevu

Na Mwandishi Maalum

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa
ameitaka Bodi ya Wakurugenzi ya Ben-
ki ya NMB chini ya Mwenyekiti wake,
Dk. Edwin Mhede na Menejimenti
ya benki hiyo chini ya Ofisa Mtendaji
Mkuu, Ruth Zaipuna kuendeleza Mbio
za Hisani za NMB Marathon licha ya
kuvuka lengo la kukusanya Sh. bilioni
moja katika kipindi cha miaka miwili.

Mbio za NMB Marathon zilianzishwa
mwaka jana kwa lengo la kukusanya Sh.
bilioni moja katika kipindi cha miaka
minne (sawa na Sh. mil. 250 kila mwa-
ka) lakini mwitikio chanya ukawezesha
kukusanya Sh. milioni 400 mwaka jana
na Sh. milioni 600 mwaka huu, hivyo
kufikia lengo ndani ya miaka miwili.

Akizungumza wakati wa kutoa shuk-
rani kwa waandaaji, wadhamini na wa-
shiriki mwishoni mwa mbio hizo katika
Viwanja vya Leaders Club, Kinondoni
mkoani Dar es Salaam, Waziri Mkuu
Majaliwa alisema baada ya kuvuka
lengo hilo, ni wakati sahihi sasa maku-
sanyo yatokanayo na mbio yakaeleke-
zwa kwingine.

“Niipongeze Bodi ya Wakurugenzi
NMB chini ya Mwenyekiti, Dk. Edwin
Mhede na Menejimenti ya benki hii
chini ya Ofisa Mtendaji Mkuu, Ruth Zai-
puna kwa uratibu wa jambo hili zuri.

“Wito wangu kwa NMB, malengo ya-
likuwa kukusanya fedha za fistula kiasi
cha Sh. bilioni moja katika kipindi cha
miaka minne, bahati nzuri tumefikia
lengo ndani ya miaka miwili, niwasihi
endeleeni kutafuta maeneo mengine
ya kusaidia kama vile magonjwa ya
saratani.

“Mwakani mbio hizi ziwapo na mia-
ka ijayo ziwapo pia, makusanyo yaka-
saidie changamoto zingine. Pia kuwe
na mbio endelevu, kwa ajili ya siyo tu
kukusanya fedha za kusaidia matibabu,
bali pia liwe jukwaa la mazoezi ambayo
ni mhimili wa afya ya kila Mtanzania
katika ujenzi wa taifa,” aliagiza.

Waziri Mkuu Majaliwa alikiri ku-
vutiwa na ubunifu huo wa NMB uliozaa
Mbio za Hisani za NMB Marathon, huku
akizipongeza Kampuni za Bima za San-
lam na UAP kwa udhamini mnono ul-
iowezesha kuvuka lengo la makusanyo
ya kusaidia matibabu ya kinamama we-
nye fistula nchini.

“Shukrani pia kwa wadhamini wal-
ioamua kuiunga mkono NMB wakion-
gozwa na Kampuni ya Sanlam na UAP,
ambao wametoa kiasi kikubwa zaidj,
Sanlam Sh. milioni 150 na UAP Sh. mil-
ioni 100. Kwa kweli Sanlam, UAP na
wadhamini wengineo tunawashukuru
kama tunavyowashukuru wakimbiaji
wote. “Niwasihi wakimbiaji, wadhami-
ni, waandaaji NMB na CCBRT, tuende-
leze ‘Mwendo wa Upendo, tusichoke
kuchangia, kwani wahenga walisema
kutoa ni moyo. Pamoja na jitihada kub-
wa za serikali katika kuboresha mazin-
gira na miundombinu ya afya, inahitaji
uungwaji mkono na Watazania na
wote,” alisema.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa NMB, Ruth
Zaipuna, alisema ukubwa wa tatizo la
fistula nchini ambako kuna wagonjwa
takriban 10,000, wanaongezeka kwa
mwaka wagonjwa 3,000, huku wa-
naotibiwa wakiwa ni 1,300 pekee, uli-
wasukuma kujitoa kusaidia eneo hilo
la jamii.

Alimshukuru Waziri Mkuu Majaliwa
kwa kukubali kuwa sehemu ya wali-
oshiriki tukio hilo lililofanyika chini ya
kaulimbiu ya Mwendo wa Upendo uli-
olenga kurejesha tabasamu usoni mwa
kinamama wasio na uwezo wa ku-
mudu gharama za matibabu ya fistula
yanayofikia takribani Sh. milioni nne.

“Kiasi cha Sh. bilioni moja tulichoku-
sanya katika miaka miwili hii badala
ya minne, kinaenda kugharamia mat-
ibabu ya fistula kwa zaidi ya wanawake
250 kwenye Hospitali ya CCBRT.

“Wanawake 10,000 wana fistula kote
nchini na kuna ongezeko la watu 3,000
kila mwaka, wakati wanaotibiwa ni
takribani kinamama 1,300 tu.

“Kwa hiyo tukaona umuhimu wa
kuongeza nguvu ya makusanyo ili ku-
saidia zaidi, kwani Sh. milioni nne ni
kiasi kikubwa mno kwa Mtanzania wa
kawaida kumudu kugharamia matiba-
bu. “Hii ndiyo siri iliyotusukuma kuona
umuhimu wa kuharakisha zaidi kwani
wagonjwa wapo wengi na wana uhi-
taji ambao haupaswi kusubiri miaka
minne.

“Leo (Jumamosi) tumekamilisha
lengo kwa miaka miwili, tunawashuk-
uru Watanzania waliojitoa kusaidia
kulikomboa kundi la kinamama wasio-
jiweza pale CCBRT,” alisisitiza.

Kwa nyakati tofauti, Mkurugenzi
Mtendaji wa Kampuni ya Sanlam, Julius
Magabe na Mkurugenzi Mtendaji wa
UAP, Donard Muthem aliyewakilishwa
na Aulerio Kimario, walisema kwamba
afya ya jamii ni miongoni mwa vipaum-
bele vyao kama taasisi kongwe za bima
na kwamba ndiyo siri ya udhamini wao
mnono.

Wafanyakazi wa EATV
wakifurahia jambo na
wafanyakazi wa Mam-
laka ya Elimu Tanzania
waliongoozwa na Mku-
rugenzi Mkuu wa Mam-
laka hiyo, Bahati Geuzye
(wa tatu kushoto),
walipotembelea ofisi za
EATV Mikocheni, Dar es
Salaam mwishoni mwa
wiki, baada ya kukabidhi
maboksi ya taulo za kike
kwa Meneja Uhusiano
wa IPP, Nancy Mwanyi-
ka (kushoto), kwa ajili ya
kusaidia wanafunzi wa
Kike wanaoishi katika
mazingira magumu ili
kuunga mkono kampeni
ya Namthamini inay-
oendeshwa na EATV.
TEA ilichangia katoni 62.
PICHA: EATV

Jafo aahidi kuwanyoosha
wawekezaji wenye Kiburi

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muunga-
no na Mazingira), Dk. Selemani Jafo, ameahidi kupam-
bana na watu wenye kiburi ambao huwa wanajitapa
wamewaweka mfukoni viongozi wa serikali.

Dk. Jafo alitoa angalizo hilo mwishoni mwa wiki
baada ya kutembelea maeneo ya uchimbaji wa kifusi
na kokoto Kigamboni mkoani Dar es Salaam na kukuta
uharibifu mkubwa wa mazingira.

Alisema kuna baadhi ya wawekezaji wenye kiburi
ambao huwa hawatekelezi maagizo ya serikali kwa
madai kwamba hawawezi kufanywa lolote kwa kuwa
wamewaweka mfukoni mwao viongozi wa serikali.

Waziri Jafo alisimamisha uchimbaji wa kokoto na
kifusi maeneo hayo na kuliagiza Baraza la Taifa la Hi-
fadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) kuhakikisha
uchimbaji hauendelei hadi wahusika watakapofuata
maelekezo.

Alisema baadhi ya wachimbaji wa kokoto na kifusi
wameacha mashimo makubwa ambayo yanahatarisha
maisha ya binadamu kwa kuwa yamekuwa yakijaa
maji wakati wa mvua.

“Nimetoa maelekezo haya, ninataka kuona
yanatekelezwa haraka na sitaki kuona watu wenye
kiburi maana kuna watu wanajitapa kwamba wanam-
nunua kila ofisa wa serikali,” alisema.

Waziri Jafo alitoa mwezi mmoja kwa NEMC na
Manispaa ya Kigamboni kuhakikisha wanasimamia
utekelezwaji wa sheria na wakishindwa kufanya
H@vyo, atarudi na kufunga moja kwa moja shughuli

iZOo.

“Ninarudia tena sitaki watu wenye kiburi wanao-
jifanya wako juu va serikali, unakuta mtu anasema
nimenunua maofisa wote wa serikali, nitaendelea na
shughuli zangu kama ninavyotaka. Ninataka watu
wanaotii sheria, tukienda kiholela holela nchi hii
tutaipeleka wapi?

“Mimi ninajua hapa kuna maisha ya watu lakini
l[azima tuzingatie sheria wakati wa kutafuta riziki.
NEMC na Manispaa ya Kigamboni hakikisheni mnasi-
mamia sheria kwa sababu haiwezekani kuchimba na
kuacha mashimo,” aliagiza.

Alisema kwa mujibu wa sheria ya mazingira watu
wanapochimba kokoto au kifusi, wanapaswa kuhi-
fadhi mazingira hayo kwa kuyafukia ili kuyarejesha
katika hali yake ya zamani.

“Nendeni Wazo pale mkaangalie mwenye kiwanda
cha Twiga alivyofanya, amechimba malighafi lakini
pale alipochimba ameparejesha kwenye mazingira
yake ya zamani na panapendeza ninyi mnaacha
mashimo mnamwachia nani?” alihoji.

Mkuu wa Wilaya ya Kigamboni, Fatma Nyangasa,
alisema kuna maeneo mengi ambayo yamekuwa
yakichimbwa kokoto na vifusi bila kujali athari za
mazingira.

Alisema mbali na kuathiri mazingira maeneo hayo
pia yanakuwa hatarishi kwa binadamu kwa kuwa
wamekuwa wakiacha mashimo makubwa ambayo
vakijaa maji yanaweza kusababisha vifo.

“Tumeshuhudia kwenye eneo moja hapa Kigamboni
watu watatu wamepoteza maisha kwa tabia kama
hizi za kutojali mazingira. Mimi ninaomba tutekeleze
maagizo ya serikali na wataalamu wetu wafuatilie
kwa karibu,” aliagiza.

Alisema lengo la serikali ni watu wafanye kazi zao
kwenye mazingira rafiki ambayo siyo hatari kwa mai-
sha yao na aliwataka wataalamu wa mazingira wawe
wanatembelea maeneo hayo mara kwa mara ili kuona
kama hayahatarishi maisha.

Watu 1,200 wapimwa ugonjwé wa moyo Dar

Na Romana Mallya

WATU 1,233 wakiwamo watoto
wamejitokeza kupima na kupata
matibabu ya moyo katika kambi
maalum iliyoendeshwa na Taasisi
ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI).

Miongoni mwao wamekutwa
na matatizo yanayohitaji kuanza
tiba na wengine wanahitaji ku-
fanyiwa upasuaji.

Kambi hiyo ambayo imefanyi-

ka kwa ushirikiano wa madaktari
waJKCI na Arusha Lutheran Med-
ical Centre (ALMC, imebaini wa-
toto 70 wana matatizo ya moyo
ya kuzaliwa ambayo ni matundu
na mishipa ya damu kutokukaa
katika mpangilio wake pamoja na
valvu za moyo kuwa na shida.
Kwa mujibu wa taarifa ya JKCI
iliyotolewa jana, watu wazima
waliofanyiwa vipimo, wame-
kutwa na matatizo ya shinikizo

la juu la damu, kutanuka kwa
moyo, kuziba mishipa ya damu
na shida ya valvu za moyo.

“Wagonjwa wengine kwa mara
ya kwanza wamegundulika kuwa
na matatizo ya moyo, ikiwa ni
pamoja na kutanuka na kuziba
kwa mishipa ya damu ya moyo
ambapo asilimia tano tumewapa
rufani ya kuja kufanyika vipimo
zaidi na kutibiwa katika taasisi
yetu,” ilisema taarifa hiyo.

Kwa upande wa watoto wenye
matatizo, wazazi na walezi wao
wameelekezwa kwenda JKCI ili
wafanyiwe upasuaji kwenye kam-
bi maalum za upasuaji wa moyo
kwa watoto zitakazoanza Oktoba
10, mwaka huu na wengine wa-
tahudhuria kliniki kwa ajili mat-
ibabu ya ufuatiliaji zaidi.

Kambi hiyo ya kupima na mat-
ibabu ya moyo ilifanyika kwa
siku tano kuanzia Septemba 26,

mwaka huu, ikiwa ni sehemu ya
maadhimisho ya Siku ya Moyo
Duniani.

Wananchi walipata fursa ya
kupima urefu, uzito, kiwango cha
sukari mwilini, kuangalia uwiano
wa urefu na uzito, namna moyo
unavyofanya kazi, mfumo wa
umerme wa moyo pamoja na vi-
pimo vya damu (utendaji kazi wa
figo, ini na kiwango cha mafuta
kwenye damu).
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Wawakilishi wetu michuano

CAF fungeni hesabu awali

MWISHONI mwa wiki hii, Jumamosi na Jumapili wawakilishi wa
Tanzania kwenye michuano ya kimataifa kwa ngazi ya klabu kwa
upande wa soka, Simba, Yanga, Azam FC na Kipanga ya visiwani
Zanzibar, watashuka katika viwanja tofauti kuwania tiketi muhimu
kwenye Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho Afrika.

Kwa upande wa Simba na Yanga, zitakuwa nyumbani na ugenini
kuiwakilisha nchi kwenye Ligi ya Mabingwa dhidi ya Primeiro de
Agosto ya Angola na Al Hilal ya Sudan, zikiwania kufuzu hatua ya
makundi.

Simba itakuwa ugenini nchini Angola wakati Yanga ikiwa mwe-
nyeji wa Al Hilal kabla ya mechi za marudiano kupigwa Oktoba
16, mwaka huu na timu itakayopata matokeo ya jumla ndiyo ita-
kayofuzu hatua ya makundi na itakayotolewa itaangukia kucheza
mechi za mchujo dhidi ya zitakazovuka raundi ya kwanza ya
Kombe la Shirikisho ili kuwania kucheza hatua ya makundi ya
kinyang’anyiro hicho cha pili kwa ubora na utajiri kwa ngazi ya
klabu Afrika.

Simba imetinga hatua hiyo kwa kuitoa Nyasa Big Bullets ya Mala-
wi kwa jumla ya mabao 4-0, ikishinda 2-0 ugenini na kupata ushin-
di kama huo nyumbani, wakati Yanga ikivuna ushindi mnono wa
mabao 9-0 dhidi ya Zalan FC ya Sudan Kusini kwa kupata ushindi
wa 4-0 mechi ya kwanza na marudiano 5-0, zote zikichezwa Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa.

Kwa upande wa Azam FC ambayo imeanzia moja kwa moja kwe-
nye raundi ya kwanza, itaanzia ugenini dhidi ya Al-Akhdar Sports
Club ya Libya wakati Kipanga FC ambayo itaanzia nyumbani dhidi
ya Club Africain ya Tunisia, yenyewe iliitoa Al Hilal Wau ya Sudan
Kusini kwa mikwaju ya penalti 4-3 kutokana na matokeo ya bao 1-1
nyumbani na ugenini.

Hivyo, matokeo hayo kwa ujumla yanatupa matumaini makub-
wa kwa wawakilishi wetu kuweza kusonga mbele kwenye michua-
no hiyo ya Afrika na kuzidi kulitangaza soka la Tanzania.

Hata hivyo, ili kutekeleza malengo hayo wachezaji hawana budi
kuandaliwa kwa lengo la kuingia uwanjani wakiwa na dhamira
moja tu ambayo ni kumaliza mchezo katika mechi ya kwanza ili
kuepuka kuwa na mlima mrefu wakati wa marudiano.

Tunatambua ugumu wa michuano hii ya Afrika hususan kwa
timu inayocheza nyumbani, hivyo kwa wawakilishi wetu, Yanga na
Kipanga FC ambao wataanzia nyumbani, njia rahisi ya kujihakik-
ishia kusonga mbele ni kupata ushindi mkubwa na kuhakikisha
hawakubali kuruhusu bao nyumbani.

Katika hilo, hata kwa Simba na Azam FC, zinapaswa kujituma
ipasavyo ili kushinda na kama ikishindikana kupata sare, jambo
ambalo litarahisisha kazi katika mechi za marudiano wiki ijayo.

Tunaamini wawakilishi wetu wana wachezaji wa kiwango cha
juu wakuweza kubadili matokeo uwanjani wakati wowote, hivyo
kwa muda huu uliosalia kabla ya mechi hizo ni wakati wakurekebi-
sha makosa madogo waliyoyabaini na kuwajenga wachezaji kisai-
kolojia ndani na nje ya uwanja.

Sote tunatambua fitina zinazofanywa na timu pinzani katika mi-
chuano hii hususan zinapokuwa nyumbani, ambapo hutumia na-
fasi hiyo kuwavuruga wapinzani wao kisaikolojia, hivyo ni wakati
wa kuwandaa wachezaji kisaikolojia ili kuweza kukabiliana na fi-
tina hizo hasa kwa Simba na Azam ambazo zitaanzia ugenini.

Lengo letu ni kutaka kuona zote zikifuzu hatua inayofuata na
kuendelea kuipeperusha vema bendera ya nchi kimataifa, hivyo
hatuna budi kuwatakia wawakilishi wetu maandalizi mema na ma-
fanikio makubwa katika michuano hiyo.
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Sababu mashabiki Dar kutokwenda viwanjani

MENEJA Habari na Mawasiliano wa Simba,
Ahmed Ally, ameanzisha mjadala wa kwa nini
mashabiki wengi wa Dar es Salaam kwa miaka ya
hivi karibuni wamekuwa hawaendi viwanjani.

Ila ameanzia mbali kwa kuwataja mashabiki wa
timu yake ya Simba kuwa wengi wamekuwa ha-
wana tabia ya kwenda kuangalia mechi ambazo
timu yao inacheza kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

“Nimefungua mjadala kwa nini watu hawaji
uwanjani mechi za Dar. Nimepata majibu mengi,
lakini sijaridhishwa nayo na nimeona ya kawaida
tu ambayo hayaendani na uhalisia. Nimewase-
ma mashabiki wa klabu yangu ya Simba, wa-
kaniambia eti timu haicheze vizuri msimu huu
ndiyo maana, hapana. Kwanza mimi ninavyoona
mashabiki hupenda timu yao kwa shida na raha,
ndiyo maana utaona kwa wenzetu hata timu
inataka kushuka daraja, lakini mashabiki bado
wamejazana,” alisema Ahmed.

Nimwongezee tu hapo, ni kwamba mashabiki
nchi za nje hasa Ulaya, hata timu yao ikicheza
mechi ya mwisho tena na timu kubwa wanajaza-
na na wakifungwa mabao, dakika chache kabla
mechi kumalizika wanatoa mabango ambayo
naona wanakuwa wameyatayarisha kabla ya
mechi wakikubali matokeo na kusema wanashuk-
ury, lakini msimu ujao watarejea kwa kishindo,
wakiendelea pia kushangilia. Hao ndiyo mashabi-
ki mashujaa wafia timu.

Ahmed akawauliza, mbona hata wakati ule
Simba ilipokuwa inacheza soka biriani, ile ya
kina Clatous Chama, huku Meddie Kagere, kule
Luis Miquissone bado mashabiki wa Simba Dar
walionekana kuwa idadi ndogo wanaokwenda
viwanjani kuliko hata wa Yanga ambao walikuwa
‘tiamaji tiamaji?’

Ni kweli mashabiki wa Simba walionekana ku-
jazana tu Dar pale timu yao ilipokuwa ikicheza
mechi za kimataifa, Ligi ya Mabingwa Afrika na
Kombe la Shirikisho.

Ingawa Ahmed ameitaja timu yake na inaone-
kana ni kama inazidiwa mashabiki na wenzao
Yanga, lakini hata hao wanaozidi ni wachache. Ki-
fupi tu ni kwamba mashabiki wa soka Dar hasa wa
Klabu za Simba na Yanga uhudhuriaji wao uwan-
jani umekuwa wa mashaka.

Unaweza kusema sababu ya televisheni, wengi
wao wanaangalia huko, lakini mikoani nako zipo,
ila huko ndiko timu hizo zinapojaza mashabiki.

Sitaki kwenda mbali sana, nataka nieleze baadhi
ya sababu ambazo kama wataalamu watafanya
uchunguzi, basi wanaweza kuanzia hapo pia.

Kwanza kabisa tuelezane ukweli ni kwamba
mifumo ya kielektroniki irekebishwe na iwe rafiki
kwa mashabiki. Pia wengi hawana Ncard. Hapa tu
peke yake unaweza kuona kuwa kuna baadhi ya

watu wameachwa na wanapata changamoto sana
kwenye hili na ndiyo maana utaona hata wanao-
ingia uwanjani mara nyingi ni wale wale tu. Wen-
gine wakipata changamoto kidogo tu, wanakata
tamaa.

Mikoani hakuna changamoto hizo kwa sababu
Wwao nao wana mifumo yao ya kuingia.

Kingine ni kwamba mashabiki wa soka wana-
chukuliwa kama watu wanaokwenda kudowea
chakula cha watu kwenye shughuli na si wateja.

Mara nyingi hawachukuliwi kama wateja, ndi-
yo maana wanaanza kukutana na changamoto
tangu mlangoni, kuingia, hakuna mifumo rafiki
ya kuingia, unaweza kudhani mtu anaingia ger-
ezani. Hadi anaingia yupo hoi na amenusurika
virungu, kuumwa na mbwa, kufukuzwa huku na
huko.

Wanapokaa tatizo, usalama wao mdogo, na hata
vyoo pia changamoto, kutoka nako ni tabu, un-
aweza kukuta geti moja tu limefunguliwa.

Mikoani wanaweza kuvumilia kwa sababu ya
kuziona klabu hizo na wachezaji wake ni nadra
sana, ndiyo maana wanajaa, lakini wa Dar es Sa-
laam hawawezi kuvumilia hilo.

Huwa tunaona mashabiki wanapigwa mitama
na maaskari, virungu, hii yote inasababisha
mashabiki hasa Dar kuamua kubaki majumbani
na kuangalia kwenye vibanda umiza au kwenye
mabaa.

Usalama wa mashabiki mara tu wanapotoka
viwanjani Dar nao ni mdogo na mara nyingi
kumeripotiwa uporaji mita chache tu kutoka
Uwanja wa Benjamin Mkapa, iweje kipindi hiki
ambacho kumeripotiwa kuwa na Panya Road se-
hemu mbalimbali?

Kwa sasa asilimia 90 za mechi za Dar zinache-
zwa usiku, mji kwa sasa umepanuka sana, kuna
watu wanaishi Boko, Kisemvule, Goba, Chanika
na sehemu nyingi ambazo ni nje ya mji na waki-
fika huko, wanaingia tena ndani zaidi kwa usa-
firi wa bodaboda kwa gharama kubwa, lakini
unaweza kukuta sehemu zingine kwa muda huo
usiku hakuna usafiri tena, hivyo kuwaogopesha
wengi kwenda viwanjani. Nadhani kuna baadhi
ya mechi za ligi ziendelee kuchezwa jioni Benja-
min Mkapa.

Sababu hizo, zingine na kuendelea kutowafan-
ya Watazamaji kama wateja, pamoja na ndani ya
uwanja kutokuwa na huduma zozote za kijamii
ambazo zinaweza kuwavutia mashabiki, zinasa-
babisha mashabiki wa soka kupungua. Mjadala
uendelee na uchunguzi ufanyike ili kujua sababu
zingine zaidi ziunganishwe na hizi chache nilizo-
ziainisha ili ufumbuzi upatikane kwani gharama
kubwa zinatumika kuziendesha timu na uhud-
huriaji viwanjani kwa wingi ni sehemu kubwa ya
mapato.




Jumatatu Oktoba 3, 2022

Nipashe 7

HABARI KITAIFA

SBL, FDH watoa mafunzo
kwa watu wenye ulemavu

Na Frank Monyo

KAMPUNI ya Bia ya
Serengeti (SBL) kwa kushiriki-
ana na Shirika la Foundation
of Disabilities Hope (FDH)
wamedhamini mafunzo ya
siku mbili ya kujiongezea ki-
pato kupitia kilimo kwa watu
wenye ulemavu ili kucho-
chea ukuaji uchumi shirikishi
nchini.

Mafunzo hayo ambayo yali-
fanyika mwishoni mwa wiki
mjini Dodoma, yalishirikisha
zaidi ya watu 100 wenye ul-
emavu waliopata mafunzo ya
kilimo biashara, ujasiriamali
na ujuzi wa masuala ya fedha
ili kuwasaidia kuingiza kipato
zaidi katika shughuli zao za
kila siku za kiuchumi.
Akizungumzia mafunzo hayo
jana, Mkurugenzi wa Uhusi-
ano kwa Umma wa SBL, John
Wanyancha, alisema mafunzo
hayo ni sehemu ya dhamira
yao ya kukuza kasi ya uchumi
nchini na kudumisha mpango
wao wa miaka 10 wa
kujenga jamii shirikishi na
endelevu.

“Tunajivunia kushirikiana
na FDH kuwezesha mafunzo
haya ya kuwasaidia watu
wenye ulemavu kuongeza
mapato yao ambapo zaidi
ya watu 100 watanufaika na
fursa hii.

“Tuna imani tutaweza kuten-
geneza kundi jipya la maofisa
kilimo na wataalamu wa
kilimo biashara na hivyo kui-
marisha sekta yetu ya Kilimo
ambayo ndiyo uti wa mgongo
wa uchumi wetu.

“Pia tunatazamia kutoka kun-
di hili kununua malighafi yetu
ya utengenezaji bia ambayo
hatimaye itainua kipato chao

na kuinua kiwango chao cha
maisha,” alisema.

Wanyancha alisema SBL
imejitolea kushawishi wa-
dau wengine nchini kuunga
mkono jitihada za kujenga
jumuiya jumuishi ambapo Kila
mtu, bila kujali hali yake ya
kimwili, anaweza kufurahia
maisha popote na wakati
wowote.

Alisema: “Tuko tayari kufan-
va kazi na taasisi za watu we-
nye ulemavu katika kila idara
ili kuhakikisha tunajenga jamii
vendelevu na kusaidia seri-
kali kufikia ukuaji wa uchumi
jumuishi bila kumwacha mtu
yeyote nyuma,” alisema.

Naibu Waziri wa Kilimo,
Athony Mavunde na Mbunge
wa Dodoma Mjini, alisema
anatambua kazi inayofanywa
na SBL katika kusaidia kilimo
nchini kupitia shughuli zake
za biashara ambazo kwa
wastani wananunua zaidi ya
tani 18,000 za nafaka kwa
mwaka kutoka kwa wakulima.

“Tunaishukuru sana SBL kwa
kuleta ustahimilivu wa kilimo
katika nchi yetu kwa kuju-
muisha watu wenye ulemavu.
Rais wetu Mheshimiwa Samia
Suluhu Hassan, tangu aingie
madarakani ameonyesha nia
va dhati ya kufanya kazi na
sekta binafsi kama injini ya
kukuza uchumi, hasa katika
Kilimo.

“Ndiyo maana tunajitahidi
kuifanya sekta hii kuwa ya
kibiashara kwa kuwavutia
wawekezaji na wakulima
wengi zaidi ambao wataleta
mapinduzi katika sekta hii na
kuchochea ukuaji wa uchumi.
Na kwa hili, tunaipongeza
SBL kwa kuunga mkono wito
wetu,” alisema.
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Katibu Tawala
Mkoa wa Do-
doma, Dk. Fatma
Mganga (wa pili
kulia), akimkabi-
dhi cheti cha ush-
iriki Dk. Winland |
Samwel wa Hospi-
tali ya Rufani
Maweni, Kigoma,
katika kilele cha
mafunzo ya tath-
mini za ulemavu
uliosababishwa na
ajali na magonjwa
yatokanayo na
kazi yaliyoandal-
iwa na Mfuko wa
Fidia kwa Wafan-
yakazi (WCF) jijini
Dodoma mwis-
honi mwa wiki.
Madaktari walio-
hudhuria walitoka
mikoa ya Kigoma,
Tabora, Singida na
Dodoma. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

TFRA yataka Ma-DC,
Ma-RC kudhibiti
utoroshwaji mbolea

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa
Mbolea Tanzania (TFRA) im-
ewataka wakuu wa mikoa ku-
dhibiti utoroshaji wa mbolea ya
ruzuku mipakani na wahakik-
ishe inauzwa kwa walengwa
nchini.

Vilevile, mamlaka hiyo in-
atarajia  kuwasajili  wakulima
milioni saba kwa ajili ya kupata
mbolea ya ruzuku na mwisho
wa usajili ni Desemba mwaka
huu.

Akizungumza jana kwenye
mkutano wa viongozi hao,
Mkurugenzi wa TFRA, Dk. Ste-
phan Ngailo, alisema mbolea
ya ruzuku inatakiwa kuwafikia
wakulima ili kutumika kwa ajili
ya msimu ujao wa kilimo.

“Tunaomba wakuu wa mikoa
mtusaidie suala la utoroshaji
wa mbolea ya ruzuku katika
mipaka ambayo inapitishwa,”
alisema Dk. Ngailo.

Akizungumzia kuhusu kusajili
wakulima Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe, alisema wanata-

 KABWELA

ViSA VYA PANYA ROAD,
MiMi KUTEMBEA LSIKU KAMA
Huu PEKE YANGU

SIWEZL

rajia kusajili wakulima milioni
saba kwa ajili ya upataji wa
mbolea ya ruzuku.

Bashe alisema usajili kwa
wakulima umepangwa kufikia
ukingoni Desemba mwaka huu
katika mikoa mbalimbali.

Alisema kuna mikoa ambayo
usajili wa wakulima unasuas-
ua, akiwataka wakuu wa mikoa
kuhakikisha wanahimiza
maofisa ugani kutoa elimu kwa
wakulima ya umuhimu wa ku-
jisajili kwa ajili ya upatikanaji
wa mbolea ya ruzuku.

Alisema mpaka sasa tayari
wameshajili wakulima milioni
1.2 na kuongeza kuwa wakuu
wa mikoa wabhitahitaji kuhim-
iza suala la usajili katika mikoa
wanayotoka.

Kuhusu ujenzi wa maghala,
Bashe alisema yatajengwa ka-
tika mikoa mbalimbali nchini
kwa ajili ya kuhifadhi mazao.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Innocent
Bashungwa, alisema ruzuku ya
mbolea ni dhamira ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kuwasaidia

MiMi WAMESHANIKABA
SANA, MPAKA WANANIITA

—

wakulima ili wazalishe kwa tija
kwa maslahi yao mwenyewe na
taifa kwa ujumla.

Alisema: “Rais Samia Suluhu
Hassan ametoa ruzuku hii
kwa wakulima ili kuwasaidia
lakini tunaona nchi zingine
zikiwaacha wakulima wana-
pambana na hali zao lakini Rais
Samia akasema hapana lazima
niwasaidie wakulima wangu,”
alisema.

MIOMBA.
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Waziri: GGML ni mfano bora

Na Mwandishi Wetu, GEITA

WAZIRI wa Madini, Dk. Dotto Biteko
amesema Kampuni ya Uchimbaji Madini
ya Dhahabu Geita (GGML) ndiyo kampuni
ya uchimbaji inayoongoza Tanzania na Af-
rika kwa ujumla kwa kutekeleza kikamilifu
Mpango wa Uwajibikaji wa Kampuni kwa
Jamii (CSR).

Pia amesema wizara hiyo inajipanga
kutengeneza kanuni na mwongozo maalum
ambao utafanya watu wote watekeleze mi-
radi ya CSR bila kutegea.

Dk. Biteko alitoa pongezi hizo jana ali-
potembelea mgodi wa GGML ili kushuhudia
miradi mipya ya uchimbaji dhahabu inay-
ofanyika katika mgodi huo mkoani Geita.

Alisema kwa muda mrefu GGML wame-
kuwa wakitekeleza kwa kiwango cha kuri-
dhisha mpango huo wa CSR na mtu yeyote
atakayesema mgodi huo haufanyi vizuri
kwenye CSR, atakuwa anawaonea.

“Mimi ningependa tuwe wakweli, nchi
hii kampuni inayofanya vizuri kwenye CSR
kwenye madini ya kwanza ni GGM. Wame-
fanya kazi nzuri,” alisisitiza Dk. Biteko.

Aliongeza kuwa kampuni hiyo imekuwa
ikishirikiana na wananchi katika utoaji wa
huduma mbalimbali kwa jamii inayozun-
guka migodi, hususani katika ujenzi wa hos-

pitali, shule na vifaa vya tiba ili jamii ipate
huduma bora.

Alisema ziara yake ililenga kuona hali ya
mgodi baada ya kuhama kutoka kwenye
uchimbaji wa shimo la wazi kwenda kwenye
uchimbaji wa chini kwa chini.

“Hofu yetu ilikuwa ni kwamba kwa kuwa
mgodi huu utakuwa kwenye hatua ya uen-
delezaji, tulidhani utashuka lakini sasa
tunafurahi kwamba mgodi wamejitahidi
kuweka uzalishaji kuwa kwenye kiwango
kinachotakiwa,” alisema.

Makamu Rais wa AngloGoldAshanti
anayeshughulikia maendeleo kwa upande
wa Ghana na Tanzania, Simon Shayo, alise-
ma kampuni hiyo inaendelea kushirikiana
na wananchi ili kujenga uhusiano mzuri ka-
tika mazingira yote yanayozunguka mgodi.

Pia alimshukuru Dk. Biteko kwa kutam-
bua jitihada zao kwa namna kampuni hiyo
inavyonunua bidhaa na kutumia huduma za
kitanzania. “Mtafahamu kwamba mgodi huu
umekuwa wa uchimbaji wa wazi tangu kwa
miaka 15, kuanzia mwaka 2002 hadi 2015...
kuanzia mwaka 2015 tumeanza kuhamia
chini kwa chini, kufikia leo tuna miradi mi-
tatu mikubwa, mradi wa Star and Commet,
Nyankanga na Geita Hill ambayo yote inaz-
alisha. Pia miradi hii inasaidiana na miradi
ya wazi ya Nyamlilima,” alisema.

Aliongeza kuwa asilimia kubwa ya bidhaa
za mgodi huo sasa karibu asilimia 70 ya fed-
ha inayotumiwa na GGML inanunua bidhaa
kutoka Tanzania.

Shayo alisema lengo la GGML ni kuhakiki-
sha inaendelea kuwa kinara kwa kufanya
vizuri ili watu wavutiwe kuwa mwajiriwa wa
GGML na wote wanaozunguka mgodi huo
kuwa na ujirani wa manufaa.

Mbunge wa Geita Mjini, Costantine Kan-
yasu (CCM) aliipongeza GGML kwa kushirik-
isha kikamilifu wazawa wa Geita na Watan-
zania kwa ujumla katika utoaji wa huduma
mbalimbali ndani ya mgodi.

Alitoa wito kwa Watanzania kuchangam-
kia fursa zinazotangazwa na GGML ili kupa-
ta zabuni za kutoa huduma ndani ya mgodi
huo.

“Sisi Halmashauri ya Mji wa Geita ni
wafaidika namba moja kwa sababu ka-
tika taarifa kwenye CSR inayotengwa tuna-
pata asilimia 54 ya Sh. bilioni tisa ambazo
tumezielekeza kwenye maeneo manne
makubwa.

“Maeneo haya ni kwenye elimu, miun-
dombinu afya, miundombinu ya kawaida
ya kijamii kama viwanja vya mpira, lakini
sasa tunakwenda kwenye uchumi wa mtu
mmoja mmoja... hakika tunaendelea vizuri,”
alisema.

Waziri wa Madini,
Dk. Dotto Biteko
(kushoto), akipata
maelezo kwa Me-
neja Mawasiliano
wa Kampuni

ya Geita Gold
Mining Limited
(GGML), Stephen
Mhando, namna
kampuni hiyo
inavyotekeleza
kikamilifu Mpan-
go wa Uwajibi-
kaji wa Kam-
puni kwa Jamii
(CSR), wakati wa
Maonesho ya
Tano ya Kimataifa
ya Teknolojia ya
Madini katika Vi-
wanja vya Bom-
bambili mkoani
Geita jana. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

I
Afrika kutoa huduma za jamii

- Sera ya Vijana
Na Golden Kisapile, (TUDARCo)

Serikali yakusanya
maoni kuboresha

SERIKALI imeanza kukusanya

: maoni ya uboreshaji wa Sera ya
¢ Vijana ya Mwaka 2007 ili kuwa

: na nyaraka zinazokidhi matakwa
* na mahitaji ya sasa kwa kundi

: hilo.

Ofisa Mwandamizi wa Maen-

¢ deleo ya Vijana Ofisi ya Waziri

¢ Mkuu, Vijana na Wenye Ulemavu,
: Amina Sanga, alibainisha hayo

: mwishoni mwa wiki wakati aki-

: es Salaam.

“Tunafanya tathmini ya

i utekelezaji wa Sera ya Vijana ya
¢ Mwaka 2007 ambayo imetumika
¢ kwa miaka mingi, ili twende

¢ kuandaa sera nyingine, inabidi

¢ tufanye tathmini na kuangalia

: nini kinastahili kubadilishwa au

¢ kuboreshwa.

“Tathmini hiyo haiwezi ku-

¢ fanyika bila kurudi kwa vijana

: wenyewe kuwauliza utekelezaji

¢ wa sera iliyopita wameonaje kwa
* sababu sera iliyopita ilikuwa na

i mambo 29 kama vile ya afya

: kwa vijana, ajira kwa vijana.

“Kila kipengele cha vijana

* wamepewa nafasi ya kusema nini
: kimefanyika na nini wanataka

¢ kifanyike. Kwa mfano, kwenye

1 eneo la afya, teknolojia, mikopo,

+ ushiriki na ushirikishwaji kwa

¢ vijana na wameonaje kwenye

¢ utekelezaji wa ile sera ya mwaka
1 2007?" Sanga alifafanua.

Alisema mwamko wa vijana ni

* mkubwa, akibainisha kuwa wengi
: wamejitokeza kutoa maoni huku
: akiwataka wengine kuendelea

¢ kufanya hivyo kupitia maeneo

: mbalimbali.

Kijana Aisha Omari alisema:

: “Nimekuja kushiriki kwenye

: jambo hili ili kujua upungufu wa
¢ Sera ya Vijana ya Mwaka 2007,
 nitatoa maoni yangu ya uund-

© waji wa sera mpya, ninawasihi

: wenzangu wajitokeze watumie
¢ vyema mitandao yao ya kijamii
¢ kupaza sauti zao.”

TLP yataka wanachama wake wasifukue makaburi

Na Sabato Kasika

CHAMA cha TLP kimewataka
wanachama wake kusahau yaliyo-
pita badala yake waweke mikakati
ya kukiimarisha kwa kuwa kuibua
yaliyopita ni sawa na kufukua mak-
aburi.

Katibu Mkuu wa chama hicho,
Richard Lyimo, alitoa angalizo hilo
mwishoni mwa wiki mkoani Dar es
Salaam wakati wa kikao kilichowa-
kutanisha viongozi wa TLP wa
mkoa huo Makao Makuu, Mago-
meni Usalama.

Kikao hicho kililenga kuweka
mikakati ya kukifufua chama hi-
cho, aliyekuwa Mwenyekiti wa
TLP Taifa, Amos Kalumira akisema

mwenyetiki wa chama hicho taifa,
marehemu Agustine Mrema kum-
pigia debe mgombea urais wa
CCM wakati wa Uchaguzi Mkuu
wa mwaka 2020, kuliwatia dosari,
hivyo hajui wapi wataanzia kurudi
kwenye mstari.

“Tunashindwa tuanzie wapi
kushawishi Watanzania na baadhi
ya wanachama waliokata tamaa,
kwani kwa kitendo kile cha mwe-
nyekiti wetu kumpigia debe mgom-
bea huyo, chama kilionekana ni se-
hemu ya CCM,” alisema Kalumira.

Hata hivyo, Katibu Mkuu alisi-
mama na kumwomba aachane na
yaliyopita, badala yake viongozi
wa TLP Mkoa wa Dar es Salaam
wajadili mbinu zitakazokisaidia

chama hicho kukubalika.

“Ninaomba tuachane na mambo
hayo, kwani wote hawapo tena
katika dunia hii, tukisema tujadili
itakuwa ni sawa na kufukua maka-
buri, sisi tunataka kujenga upya
chama chetu, yaliyopita tuachane
nayo,” alisema Lyimo.

Alisema TLP ya sasa siyo ile ya
zamani huku akithibitisha kuwa
wapo baadhi ya wanachama wal-
iokerwa na uongozi uliopita na
kuongeza kuwa sasa wameamua
kujipanga upya, hivyo hawana
budi kuachana na yaliyopita.

Kauli hiyo ya Katibu Mkuu ili-
ungwa mkono na Mwenyekiti wa
Wazee wa TLP Taifa, Consolata
Momba, aliyewataka wanachama

kuwa kitu kimoja kwa lengo la
kukiimarisha chama chao.

“Tumeamua kujipanga upya,
tuelekeze nguvu zetu huko, tufuk-
ue makaburi kwani hayatusaidii
kitu, badala yake kila kiongozi kwe-
nye eneo lake akutane na wana-
chama na kujadili njia ya kurudisha
uhai wa TLP,” alisema Consolata.

Kaimu Mwenyekiti wa TLP Taifa,
Alhaj Omary Mkadam, alisema
kikao hicho ni mwanzo wa vikao
vingine vitakavyofanyika kila mkoa
Tanzania Bara na visiwani kwa
lengo moja la kurejesha uhai wa
TLP.

“Viongozi wa Kkitaifa tutazun-
guka mikoa ya Tanzania Bara na
Tanzania Zanzibar kwa ajili ya

kuitisha vikao na kuweka mikakati
ambayo itasaidia kurejesha uhai
wa chama kabla ya uchaguzi wa
mwaka 2024/2025,”alisema Alhaji
Mkadam.

Alhaji Mkadam alisema chini
ya uongozi wake hawataki kuona
chama kinaedelea kuwa kama cha
mfukoni kama ilivyokuwa miaka
ya nyuma, badala yake atajitahidi
kushirikiana na viongozi wenzake
kukifufua.

“TLP ni chama kikubwa na ni
miongoni mwa vyama vyenye us-
gjili wa kudumu, hivyo sisi kama
viongozi hatuna budi kuhakikisha
kinafanya shughuli za kisiasa na
siyo kuendelea kuwa kama hak-
ipo,” alisema.
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Chifu Mwakatumbula

akabidhiwa Ikulu yake

Na Mwandishi Wetu, RUNGWE

KATIKA kutekeleza adhima
ya Rais Samia Suluhu Hassan
ambaye ni kiongozi wa machifu
nchini, kuuhuisha kuendeleza
tamaduni za kichifu nchini, Chifu
wa Kabila la Wanyakyusa, Chifu
Edwin Mwakatumbula amekabi-
dhiwa Ikulu yake ya kichifu na
kiongozi wa machifu wadogo wa
kabila hilo.

Akizungumza katika tukio hilo
la kihistoria jana, Chifu Mwaka-
tumbula alisema imekuwa siku
ya baraka kwenye himaya hiyo
na kwake kukabidhiwa Ikulu
hiyo iliyojengwa mwaka 1900.

Alisema kuwa kazi aliyokabi-
dhiwa na machifu wadogo wa
kabila hilo ataendelea kuifanya
kwa kuzingatia mila na desturi
za kabila hilo maarufu nchini.

Kiongozi huyo wa kimila alise-
ma kuwa aliporithi uchifu wa
kabila hilo kutoka kwa marehe-
mu Chifu Daudi Mwakatumbula
miaka 10 iliyopita, amejitahidi
kuendeleza mila za kabila hilo
huku akidumisha amani, umoja
na mshikamano miongoni mwa
Wanyakyusa wote nchini.

Chifu Mwakatumbula alisema
jamii ya Wanyakyusa nchini ina-
paswa Kujivunia amani na umoja
miongoni mwao huku akiahidi
kuendela kulilea kabila hilo kwa
kuzingatia misingi na tamaduni
Zao.

Mbali ya kuwa Chifu, kiongozi
huyo ana historia kubwa kwe-
nye siasa za Tanzania, akitoa
huduma kwenye nafasi mbal-
imbali za uongozi na kiutawala
kwenye maeneo mbalimbali
nchini ambapo kwa nyakati to-
fauti amekuwa Katibu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) ngazi va
wilaya ambapo mara ya mwisho
alikuwa katibu wa chama Wilaya
va Geita.

Chifu huyo ni miongoni mwa
watoto 129 wa marehemu Chifu
Bentamanile Mwakatumbula wa
kabila hilo ambaye alifariki du-
nia mwaka 1955, akiacha wake
52.

Vitabu vya kihistoria vya kabila
la Wanyakyusa vinamtambua
Chifu Bentamanile Mwakatum-
bula kwa mageuzi makubwa ya
kiutawala aliyoyafanya wakati
wa utawala wake wa miaka 45.

Katika kuthibitisha hilo, alikuwa
chifu pekee kutoka Tanganyika
aliyekabidhiwa cheti cha heshi-
ma kutoka kwa Malkia Elizabeth
[ wa Uingereza.

Wakati wa utawala wake, ali-
hesabiwa miongoni mwa machi-
fu wa kimila waliokuwa mstari
wa mbele kupambania uhuru wa
nchi huku Baba wa Taifa, Hayati
Mwalimu Julius Nyerere ak-
isema kuwa kazi kubwa waliyoi-
fanya kipindi hicho katika mikoa
ya nyanda za juu kusini hususan
Mkoa wa Mbeya zilikuwa za
kutukuka na kurahisisha kuiun-
ganisha nchi.

ACT yataka hatua kumaliza
migogoro wakulima, wafugaji

Na Mwandishi Wetu,
TUNDURU

HAMA cha ACT-Wazal-

endo kimeitaka seri-

kali kuchukua hatua

za muda mfupi, kati
na mrefu kukabiliana na
migogoro ya wakulima na waf-
ugani nchini.

Katibu Mkuu wa ACT-Wazal-
endo, Ado Shaibu alitaka ku-
chukuliwa kwa hatua hizo al-
ipozungumza na wanachama
wa chama hicho katika Kata ya
Mchoteka wilayani Tunduru
jana.

“Hivi  karibuni

nilifanya

ziara mkoani Lindi. Karibu
kila kata niliyokwenda hasa
Wilaya ya Kilwa, nilikuta visa
vya mapigano ya wakulima na
wafugaji ambayo watu wengi
wamejeruhiwa na hata ku-
uawa.

“Hali hiyo ilinitisha sana,
nikaomba kuonana na Wa-

ziri  Mkuu.  Ninashukuru
alinikubalia tukakaa chini na
kuzungumza. Nilimweleza

Mheshimiwa Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, kama hatua
za upesi hazitochuliwa, ma-
pigano yatasambaa maeneo
mengi na kuhatarisha usalama
nchini,” alisema.

Ado aliendelea: “Nime-
fika hapa Tunduru, ninaona
tatizo hili pia limekita mizizi.
Migogoro ya wakulima na waf-
ugaji imekuwa janga la kitaifa
linalohitaji hatua za muda
mfupi, kati na mrefu.

“Tunahitaji mipango bora
ya matumizi ya ardhi inayo-
pangwa na kusimamiwa vi-
zuri. Tunduru hatuna tatizo
la ardhi. Ukubwa wa Tunduru
ni zaidi ya Mkoa wote wa Mt-
wara.

“Muhimu  wafugaji  wa-
dhibitiwe wasiingie wilayani
kiholela na wale wanaoruhusi-
wa watengewe maeneo yao

kuepuka mwingiliano na
wakulima. Viongozi wa Seri-
kali pia wasimame imara ku-
wadhibiti wafugaji wanaova-
wakulima.”

Katika hatua nyingine, Ka-
tibu Mkuu huyo amewaeleza
wanachama na viongozi wa
ACT-Wazalendo kujiandaa
mapema kwa Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa 2024 na Uch-
aguzi Mkuu 2025 kwa vile cha-
ma chao kwa kushirikiana na
wadau wengine wa demokra-
sia wanapambana kuhakiki-
sha uchaguzi huo unakuwa za
huru, haki na kuaminika.

Dereva wa bodaboda, Onesmo Ndarusanze, akitoa elimu ya kujikinga na rushwa ya ngono kwa wanafunzi wa Shule
ya Sekondari Salma Kikwete, Kijitonyama Dar es Salaam mwishoni mwa wiki, katika mwendelezo wa kampeni

ya Safari Salama Bila Rushwa ya Ngono Inawezekana, inayoendeshwa na Shirika la Wanawake katika Jitihada za
Kimaendeleo (WAJIKI). PICHA: SABATO KASIKA

Mradi wa gesi ya LNG kukamilika Desemba

Na Jenifer Gilla

WAZIRI wa Nishati, Janu-
ary Makamba amesema
Tanzania itaendelea kush-
irikiana na washirika wake
Norway kuhakikisha majadil-
iano ya msingi kuhusu mradi
wa kuchakata na kusindika gesi
asilia nchini (LNG) yanakami-
lika ifikapo Desemba mwaka
huu.

aliyasema hayo
mwa wiki, ali-
poshiriki ~ warsha ya vion-
gozi iliyofanyika katika
kampuni ya Equinor, una-
kotekelezwa mradi huo mji
wa Hammerfest, Kaskazi-
ni mwa Norway.

Katika warsha hiyo, Waziri
January na viongozi wengine
kutoka Tanzania walijadili
maandalizi ya mradi huo we-

January
mwishoni

nye thamani ya Sh. trilioni
70 utakaotekelezwa mkoani
Lindi.

Viongozi wengine wali-
oshiriki warsha hiyo ni Balozi
wa Tanzania Nordic, Grace
Olotu, Balozi wa Norway
nchini,  Elisabeth Jacobsen
na Naibu Katibu Mkuu wa
Wizara ya Nishati, Kheri Ma-
himbali. Viongozi hao pia wa-
likutana na wafanyabiashara

wa eneo hilo wanaonufaika
kwa kutoa huduma kwenye
eneo hilo la mradi wa Equi-
nor na Watanzania wanaofan-
ya kazi katika mradi huo.

Mtambo uliojengwa kwe-
nye mradi huo wa Equinor
huchakata Sh. bilioni 4.6 za
mita za ujazo za gesi asilia
kwa mwaka pamoja na bidhaa
zingine kama gesi ya kupikia
(LPG).
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Walalama kutumia maji yasiyo salama |

]
yakabidhi

Na Jenifer Gilla alisema. Mwajabu Mohamed, mkazi sha shughuli ya kutengeneza viatu na

AKAZI wa Buyuni, Kata
ya Pembamnazi wilayani
Kigamboni mkoani Dar
es Salaam wameiomba
serikali kuharakisha ujenzi wa bomba
la kuvuta majisafi ili waondokane na
shida ya maji wanayopitia kwa sasa.

Katika mazungumzo yao na Nipashe
mwishoni mwa wiki, wakazi hao wal-
isema maji wanayotumia siyo salama
kwa afya zao na wana hofu ya kupata
mlipuko wa magonjwa kutokana na vi-
sima wanakochota maji kuwa wazi.

Amina Selemani, mkazi wa eneo
hilo, alisema kutokana na shida hiyo
wanalazimika kuchota maji kwenye
visima vya chemchem kwa ajili ya ku-
fulia ambavyo maji yake ni machafu,
hali inayosababisha wakati mwingine
kupata maradhi ya ngozi.

“Hayo maji ya kisima tunayatumia
kwa shida tu, lakini yanatusababishia
maradhi ya ngozi. Wakati mwingine
unavaa nguo unaanza kuwashwa, hii
yote ni kwa sababu maji yale yapo wazi
yanaingia kila namna ya taka, pia waka-
ti wa jua kali visima hivyo vinakauka,”

mwingine wa eneo hilo, alilalamika
kuwa analazimika kutumia Sh. 1,500
kwa siku kununua madumu matano ya
maji ya kisima yenye chumvi kwa ajili
ya kupikia na kuosha vyombo, am-
bapo dumulalita20 linauzwa Sh. 300
huku la maji ya bomba yanayofaa ku-
nywa Sh. 500.

“Kwa kweli kwa maisha yangu mimi
ninayetegemea shughuli za uvuvi
kutoa Sh. 2,000 kila siku ni gharama
sana.

“Kwa siku gawiwo langu la samaki ni
Sh. 5,000, sasa nikitoa hapo ninabaki-
wa na Sh. 3,000 haitoshi kuhudumia
familia, lakini nitafanyaje, maji nayo ni
muhimu? Serikali ituangalie kwa hili,”
alisema.

Fatuma Mwalimu alisema anashind-
wa kufanya shughuli nyingine za
maendeleo kwa ufasaha kwa sababu
anatumia zaidi ya saa tatu kusaka maji
ya kupikia kwa kuwa foleni ni kubwa,
pia viungo vya mwili vinauma kutoka-
na na kubeba madumu ya maji.

Mama huyo mwenye familia ya wa-
toto saba, alisema siku anayokwenda
kuchota maji analazimika kusimami-

Mkuu wa Wilaya va llala, Ng'wilabuzu Ludigija (wa tatu kushoto), akifurahia pamoja na Rais wa Klabu ya Rotary

kofia ambazo anazitegemea kumwing-
izia kipato.

“Tatizo lilipo kwenye maji ya kupikia
na kunywa foleni ni kubwa na ina-
sababishwa na hawa wenye madumu
kwa ajili ya kuuza.

“Ukienda kuchota maji ujue kabisa
shughuli zako nyingine zinasimama,
lakini kwa vile fedha ya kununua kwe-
nye madumu sina inabidi nikubaliane
na vyote,” alisema.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa huo,
Shaban Shaha, alisema wanapitia ka-
dhia hiyo kwa kuwa mabomba mengi
yamepasuliwa na wakulima.

Alisema wamewasiliana na Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
(DAWASA) ambao walifanya ukaguzi
mwezi uliopita na kuahidi kufunga ma-
bomba kwenye visima ili maji yasam-
bazwe kwenye nyumba za watu.

Kwa mujibu wa mwenyekiti huyo,
walifanya juhudi kutafuta wafadhili ili
wawachimbie visima virefu na walifan-
ikiwa kupata mmoja aliyewachimbia
kisima katika soko la samaki Buyuni
na Kwazozo ambako wananchi wana-
chota maji bila malipo.

ya Dar es Salaam, Nikki Aggarwal (wa pili kushoto), Mkuu wa Shule ya Msingi Mkoani, Mwalimu Almasi (kushoto)
na wanachama wa klabu hiyo, baada ya makabidhiano ya madawati 100 kwa Shule ya Msingi Mkoani jijini Dar

es Salaam mwishoni mwa wiki. Klabu ya Rotary imeshatoa madawati zaidi ya 1,500 kwa shule mbalimbali yenye
thamani zaidi ya Sh. milioni 240. PICHA: MPIGAPICHA WETU

_Rotary

madawati 100 Dar

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Rotary ya Dar es Salaam imekabidhi madawati
100 kwa ajili ya Shule ya Msingi Mkoani, Manispaa ya llala

§ jijini Dar es Salaam ili kuwasaidia wanafunzi kusoma kwa

utulivu kwenye mzingira mazuri.

Madawati hayo ni kati ya zaidi ya 1,500 yenye thamani
ya zaidi ya Sh. milioni 240 yaliyotolewa na klabu hiyo kwa
shule mbalimbali nchini.

Madawati hayo valipokewa na Mkuu wa Wilaya va llala,
Ng'wilabuzu Ludigija, mwishoni mwa wiki katika shule hiyo
iliyopo llala Boma.

Rais wa klabu hiyo, Nikki Aggarwal alisema wamekuwa
wakishirikiana na jamii kuboresha huduma za jamii na
wamekuwa wakisaidia sekta ya elimu kwa kuchangia mada-
wati.

Alisema wanaendelea na mradi wa kutoa madawati unaok-
wenda sambamba na upandaji miti ili kuhifadhi mazingira.

“Hivi sasa mradi wetu huu umeshatoa madawati zaidi ya
1,500 yenye thamani ya zaidi ya Sh. milioni 240 kwa shule
mbalimbali. Kwa hakika huu ni mchango mkubwa na tunaen-
delea nao,” alisema.

Kiongozo hiyo alisema moja ya malighafi kwenye kuten-
geneza madawati ni mbao na ndiyo sababu mradi wao huo
unakwenda sambamba na upandaji wa miti ili kutunza maz-
ingira.

Akizungumza wakati wa hafla ya kupokea madawati hayo,
Mkuu wa Wilaya va llala, Ng'wilabuzu Ludigija alisema
mchango huo ni muhimu kwa kuwa serikali inafanya jitihada
kuimarisha elimu, hivyo mchango wa wadau kama Rotary ni
muhimu ili kuharakisha maendeleo katika sekta ya elimu.

Alisema serikali inathamini ushirikiano unaoonyeshwa na
taasisi kama Rotary na akaitaka klabu hiyo kuendelea kush-
irikiana na serikali na serikali itatoa kila aina ya ushirikiano
unaotakiwa katika miradi ya kijamii inayofadhiliwa na wa-
dau mbalimbali wa maendeleo.

Mkuu wa Shule ya Mkoani, Mwalimu Almasi aliishukuru
Rotary kwa msaada huo utakaopunguza tatizo la uhaba wa
madawati, akisema kuwa madawati hayo yatumiwa na wa-
nafunzi 300 kwa wakati mmoja.

Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014 inaelekeza
dawati moja katika shule za msingi kutumiwa na wanafunzi
watatu.

Ripoti ya Mdhibiti na Ukaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) kwa mwaka 2020/21 iliyowasilishwa bungeni
Aprili 12, mwaka huu, mbali na mambo mengine, inabaini-
sha kuwapo uhaba mkubwa wa miundombinu na samani
katika shule za msingi na sekondari, akiitaka serikali
ichukue hatua kutatua shida hiyo.

Tanzania kunufaika mabilioni ya Japan

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA ni moja ya nchi za
Afrika zitakazonufaika na fedha
za Mfuko wa Kukuza Uwekezaji
barani Afrika kutoka Serikali ya Ja-
pan zitakazotolewa kuanzia Machi
mwakani.

Mwenyekiti wa Timu ya Af-
rika ya KEIZAI DOYUKAI (Japan
Association of Corporate Ex-
ecutives), Mutsuo Iwai, alisema
hayo mwishoni mwa wiki wakati
akizungumza na Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa ofisini kwao,
kyo, Japan.

“Ifikapo Desemba mwaka huu,
tutazindua kampuni ya kusima-
mia mfuko huu wa uwekezaji
wenye manufaa barani Afrika na
utekelezaji utaanza Machi, 2023.
Tunataraji ifikapo Machi, 2024 tut-
akuwa tumetoa Dola za Marekani

milioni 100 kwa kampuni za vijana
wanaochipukia ili kuwajengea
ubia, kujifunza teknolojia mpya na
kubadilishana ujuzi,” alisema.

Alisema fedha hizo za uwekezaji
kwenye mitaji ya kuanzisha bi-
ashara (start-ups) zimelenga kuku-
za biashara ambazo zitatatua kero
za kijamii zikiwamo sekta za afya,
kilimo, nishati na kuimarisha uhi-
fadhi wa mazingira.

Utolewaji wa fedha hizo ni
utekelezaji wa ahadi ya Waziri
Mkuu wa Japan, Fumio Kishida
aliyoitoa Agosti 27, mwaka jana,
kwenye Mkutano wa Nane wa Ki-
mataifa wa Wakuu wa Nchi na
Serikali unaohusu Maendeleo
ya Japan na Afrika (TICAD 8) uli-
ofanyika Tunis, Tunisia.

Kishida alisema Japan imelenga
kukuza uwekezaji ambapo safari
hii wamelenga kuwainua vijana
wanaoanzisha makampuni kwani

hatua hiyo itawapa fursa vija-
na wa Afrika na wa Japan kufanya
kazi kwa karibu.

KEIZAI DOYUKAI ni taasisi bi-
nafsi iliyoanzishwa Aprili 30, 1946
yenye wanachama 1,500 ambao ni
watendaji wakuu na wamiliki wa
kampuni kubwa za Japan wanao-
jihusisha na utoaji suluhisho kwa
masuala ya kisera yanayohusu
maendeleo ya nchi yao na dunia
kwa ujumla.

Waziri Mkuu pia alikutana
na wawakilishi wa Shirikisho la
Wafanyabiashara wa Japan (KEI-
DANREN) ofisini kwao Otemachi,
Mwenyekiti wa Kamati ya nchi zi-
lizo Kusini mwa Jangwa la Sahara,
Hajime Kawamura, alimweleza
shirikisho lao linavyojihusisha
na miradi ya maji, barabara, ni-
shati, mawasiliano utengenezaji
wa kemikali na ununuzi wa

mazao.

Wawakilishi wa kamati hiyo wa-
naotoka kampuni za Sumitomo,
Marubeni, Toshiba, Komatsu na
Mitsubishi walimweleza Waziri
Mkuu nia yao ya kuwekeza kwe-
nye miradi ya nishati ikiwamo
uzalishaji wa umeme kwa kutumia
jotoardhi, usambazaji wa umeme,
usambazaji wa gesi (LPG), huduma
za mawasiliano na TEHAMA.

KEIDANREN (Japan Business
Federation) jumuiya ya kiu-
chumi iliyoanzishwa Agosti 16,
1946 yenye wanachama 1,494 am-
bao ni wawakilishi wa kampuni za
Kijapan, ina vyama 108 vya wenye
viwanda na taasisi 47 za kiuchumi
kutoka mikoa yote.

Waziri Mkuu aliwaeleza wa-
fanyabiashara wa makundi yote
mawili kwamba serikali iko tayari
kufanya kazi na wawekezaji na
ndiyo maana iliamua kuboresha

miundombinu ili kurahisisha upa-
tikanaji wa huduma muhimu.

“Utashi wa kisiasa wa Mheshim-
iwa Rais Samia Suluhu Has-
san, utulivu na amani vilivyoko
nchini, hali nzuri ya hewa, ujenzi
wa bandari, reli na barabara,
umeme na maji unawahakikishia
wawekezaji uhakika wa mitaji pin-
di mnapoamua kuwekeza nchini
Tanzania,” alisema.

Waziri Mkuu aliwahamasisha
waje nchini kuwekeza kwenye
sekta ya utalii ikiwamo ujenzi wa
hoteli za nyota tano na kuanzisha
michezo ya majini kwenye fukwe
za bahari Zanzibar na Bara.

“Pia angalieni uwezekano wa
kuwekeza kwenye kilimo cha
mashamba makubwa na ujenzi
wa viwanda. Lengo la serikali hii ni
kuendelea kukuza uchumi kupitia
sekta mbalimbali ikiwamo viwan-
da,” alisema.
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Watanzania
washauriwa
kusitisha
safari za
Uganda

Na Woinde Shizza, ARUSHA

RAIS wa Chama cha Madak-
tari nchini (MAT), Dk. Shad-
rack Mwaibambe, amewasihi
Watanzania kusitisha safari
Zisizo na ulazima kwenda
Uganda, ambako kuna mlipuko
wa ugonjwa wa ebola.

Alitoa ushauri huo juzi jijini
Arusha, wakati wa mkutano
wa 54 wa chama hicho.

Mwaibambe alisema: “Kume-
kuwapo na mwingiliano
mkubwa sana wa wananchi
kwenda nchi jirani, kwa
ajili ya shughuh mbalimbali.
Uganda hapo siyo mbali ni
kilometa 200 kutoka mpaka
wa Tanzania, hivyo ni la-
zima kila mmoja wetu atoe
elimu ya kutosha ili wananchi
waweze kuchukua tahadhari
mapema,”alisema.

Alisema kutokana na kuwapo
kwa mlipuko huo, jamii ina-
takiwa kuelimishwa mapema
kuchukua tahadhari ikiwamo
kuepukana na safari zisizo za
lazima kwenda nchini Uganda.

Dk. Mwaibambe, alisema
kuwa kutokana na kuripotiwa
kwa ugonjwa huo Uganda, ni
muhimu serikali ikachukua
tahadhari mapema ili ugonjwa
huo usiingie nchini.

Alisema: “Kutokana na
ugonjwa huo, ni vizuri tahad-
hari ikachukuliwa kwenye
viwanja vya ndege, kwa ku-
wakagua watu wanaoingia na
watakaogundulika kuwa na
ugonjwa huo wawekwe kar-
antini.”

Mtaalamu wa Afya ya
Kinywa na Meno wa Mkoa
wa Arusha, Dk. Omar Chande,
alisema ni vizuri MAT kika-
ongeza nguvu zaidi katika
kuhamasisha utoaji wa chanjo
ya UVIKO-19 kwenye vituo
vya afya ili watu wote wapate
mhamko wa chanjo hiyo.

Aidha, aliwashauri wadau
mbalimbali kutoa elimu ya
kutosha kwa wananchi juu ya
kuchukua tahadhari kuhusu
ugonjwa huo ili usiweze kuin-
gia huku nchini.

‘Siasa za ukanda, ukablla
zamchefua nalbu waziri

Na Zanura Mollel, LONGIDO

AIBU Waziri wa Madi-

ni, Dk. Steven Kiruswa,

amesikitishwa na siasa

za ukanda, rika na

ukabila zinazoendelea ndani ya

Chama Cha Mapinduzi (CCM)

Wilaya ya Longido mkoani

Arusha, akidai kuwa hali hiyo

imesababisha mgawanyiko wa
wananchi wa eneo hilo.

Dk. Kiruswa ambaye ni

Mbunge wa Longido, aliyasema

hayo juzi wakati wa uchaguzi

wa Mwenyekiti wa Wilaya hiyo
na nafasi nyingine muhimu za
kichama.

Kutokana na athari anazodai
kuziona zitajitokeza na kuiathi-
ri CCM baadaye, aliahidi baada
ya uchaguzi huo, ataandaa
semina kwa ajili ya viongozi wa
chama ili kuweka mambo sawa.

Alisema anamkakati wa ku-
washawishi viongozi wakuu wa
CCM kwenda kuvunja makundi
hayo. “Mategemeo yangu baada
ya uchaguzi ni kuwa wamoja
na kuachana na makundi. Mimi

naahidi kushirikiana na ata-
kayeshinda kwenye nafasi ya
Mwenyekiti wa Chama Wilaya,
kwa sababu wote ni wangu
na sina ninaye mpambania
aweze kushinda,” alisema Dk.
Kiruswa.

Hivi  karibuni, =~ Makamu
Mwenyekiti wa CCM Bara, Ab-
durahman Kinana, aliwaonya
wagombea wanaochuana ku-
wania nafasi mbalimbali za
uongozi ndani ya CCM, kufanya
kampeni za kistaarabu bila
kuchafuana ili kuepuka chuki
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na mpasuko, baada ya uchaguzi
kumalizika.

Alisema ndani ya uchaguzi
lazima kutakuwa na makundi
mbalimbali ya wagombea,
hivyo wagombea wasitumie
nafasi hiyo kufanya kampeni
za chuki ambazo siyo za
kistaarabu zinazoweza kuleta
mgawanyiko mkubwa ndani ya
chama.

Uchaguzi wa viongozi ndani
ya CCM, Wilaya ya Longido,
ulifanyika Oktoba mosi mwaka
huu.

Kaimu Meneja wa Kanda ya Kaskazini, Proches Patrick, akiwaonyesha Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Huduma na Maendeleo ya
Jamii baadhi ya dawa zilizokamatwa zikiwa hazijasajiliwa na kutambuliwa ubora wake wakati walipofanya ziara ya kutembelea ofisi
hizo, Arusha juzi, (kushoto kwake) ni Mkaguzi wa Dawa Kanda ya Kaskazini, Titus Malulu. PICHA: WOINDE SHIZZA

Uhaba madaktari bingwa mkojo, uzazi bado tatizo

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

RAIS wa Chama cha Madaktari
Bingwa wa Upasuaji wa Mara-
dhi ya Njia ya Mkojo na Uzazi
(TAUS), Prof. Chalonde Yongolo,
amesema Tanzania inakabiliwa
na uhaba wa madaktari bingwa
wa upasuaji wa maradhi ya njia
ya mkojo na uzazi.

Amesema kwa sasa idadi ya
madaktari hao waliopo ni 100,
kwamba hawakidhi mabhitaji
kulingana na idadi ya wagonjwa

waliopo nchini.

Aliyasema hayo juzi wakati wa
kongamano la kisayansi na Mku-
tano Mkuu wa TAUS.

Prof. Yongolo alisema idadi ya
madaktari bingwa katika sekta
hiyo bado ni tatizo kwamba kwa
idadi hiyo ni sawa na daktari
mmoja kuhudumia wagonjwa
600,000.

“Tatizo la kutokuwapo kwa
madaktari bingwa, lilnachangiwa
na kutokuwapo kwa mafunzo ya
awali nchini juu ya masuala ya

udaktari katika mfumo wa mko-
jo nauzazi.

“Hii ni kwa sababu mafunzo
haya yalikuwa yanatolewa nje
ya nchi, ila kwa sasa mafunzo
hayo yameanza kutolewa rasmi
nchini. Hivyo tunatarajia kupata
idadi ya madaktari bingwa wa
kutosha,” alisema.

Alisema wanataka kuhakikisha
wanakuwa na mikakati ya kuwa
na madaktari bingwa katika kila
wilaya ili kuziba pengo hilo.

Akifungua kongamano hilo,

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, John
Mongella, alisema uwapo wa
chama hicho, utasaidia kutoa
elimu kwa jamii, juu ya matatizo
hayo na kuona umuhimu wa ku-
waona wataalamu mapema kwa
ajili ya kupunguza ukubwa wa
tatizo.

Katibu Mkuu wa TAUS, Dk. De-
ogratius Mahenda, alisema watu
wenye umri kuanzia miaka 50 na
kuendelea, ndiyo wanakabiliwa
na tatizo la mfumo wa mkojo
na uzazi na hiyo ni kutokana na

wengi wao kutokuwa na elimu
ya kutosha ya kuwahi kuona
wataalamu, kabla ya tatizo hilo
kuwa kubwa zaidi.

Daktari Bingwa wa Upasuaji
wa Mfumo wa Mkojo, Uzazi kwa
Wanaume na Upandikizaji wa
Figo, Dk. Victor Sensa, alisema
wamejipanga kuhakikisha wana-
hamasisha vijana wengi waliopo
vyuoni, kujiunga na fani hiyo,
huku wakiiomba serikali iwan-
unulie vifaa kwani viliyopo ni
vichache havitoshi.
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HABARI KILIMANJARO

Wanafunzi
Korea
wachangia
mil. 100/-
vjenzi wa
madarasa

Na Mwandishi Wetu, HA|
WANAFUNZI 27 raia wa

Korea wamechangisha zaidi :

ya Sh. milioni 100 kwa ajili
ya kusaidia kumaliza tatizo
la uhaba wa vyumba vya
madarasa katika Shule ya
Msingi Njoro iliyoko Wilaya
yva Hai mkoani Kilimanjaro
Akizungumza na waandi-
shi wa habari, Mkuu
wa Shule ya Kikristo ya
Saeronam ya Korea, Sung
Hee, alisema wanafunzi

wake wenye umri wa miaka §

15 na 17, waliguswa na
tatizo hilo baada ya ku-
waona watoto wenye uhi-
taji, wakitafuta misaada va

kujengewa madarasa, hivyo :
kuamua kuwasaidia wenzao :

kuondokana na adha hiyo.
Upatikanaji wa fedha
hizo kwa ajili ya ujenzi wa
vyumba vya madarasa na
ofisi ya walimu ya Kituo
cha Huduma ya Mtoto na
Kijana ya Kanisa la Tan-
zania Assemblies of God
(TAG), Mailisita umeratibi-
wa na Shirika la Kimataifa
la Compasion-Tanzania.
Mwezeshaji wa Ushiriki-
ano kutoka TAG, Mercy Ki-
maro, alisema hali ilikuwa
mbaya kabla ya kupatikana

kwa msaada huo, kwa kuwa :

wanafunzi wa kituo hicho
ambao wengi wao ni wale
wasio na uwezo, hawana
vyumba vya madarasa ya
kusomea.

Mwakilishi wa Shirika
la Compasion Interna-
tional Tanzania (CIT) ka-
tika shughuli hiyo, Mary
Mwabukusi, alisema raia
hao wa Korea, wamekuja
nchini kushiriki shughuli
za mikono, kwa ajili ya
kuonyesha ufadhili wao wa
majengo ili kanisa liweze

kuwahudumia watoto wahi-

taji katika eneo hilo.
“Compassion ni shirika
la kimataifa lililojikita ka-
tika maendeleo na utetezi
wa mtoto. Dhamira yetu
ni kuwakomboa watoto
katika umasikini. Hadi ku-
fikia sasa, CIT linafanya
kazi na makanisa zaidi ya
520, huku watoto zaidi
va 112,000 wakifadhiliwa
kwenye huduma za afya na
elimu,” alisema Mwabukusi.
Mchungaji Kiongozi wa
Kanisa la Mailisita, Elsha-
dai, Semu Bukuku, alisema
kituo hicho kina mku-

sanyiko mkubwa wa watoto

wenye uhitaji na wasio na
taa mbalimbali, ambao wa-
nahitaji misaada ya hali na
mali ikiwamo kuwezeshwa
kielimu.

'NEST 360 kupunguza
vifo watoto wachanga

Na Godfrey Mushi, MOSH|

IZARA ya Afya

imesema imeweka

jicho la karibu ka-

tika mradi wa NEST
360, unaolenga kulisaidia taifa ku-
fikia malengo ya kupunguza vifo
vya watoto wachanga kutoka vifo
500 katika vizazi hai 1,000 ifikapo
mwaka 2025.

Mkuu wa Idara ya Mtoto wa
Wizara ya Afya, Dk. Felix Bundala,
aliyasema hayo juzi, wakati Naibu
Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dk.
Seif Shekallaghe, alipotembelea
na kukagua utekelezaji wa shu-
ghuli za Mradi wa NEST 360 ka-
tika Hospitali ya Rufani ya Kanda
ya KCMC.

Dk. Shekallaghe, aliwakilishwa

na Mkuu wa Wilaya ya Moshi
mkoani Kilimanjaro, Abbas Kay-
anda.

Alisema: “Sasa ili kufikia malen-
go hayo, zipo afua mbalimbali
ambazo zinatakiwa kutekelezwa.
Kwanza, lazima huduma muhimu
kwa watoto wote wachanga wa-
naozaliwa waweze kuzipata.

Aliongeza: “Lakini, tunatakiwa
hospitali zetu ziwe na wodi maal-
um kwa ajili ya kulaza watoto
wachanga. Watoto wote wanao-
zaliwa, asilimia 20 watahitaji kula-
zwa na kwa Tanzania inakadiriwa
kwamba watoto milioni mbili hu-
zaliwa kila mwaka.

“Kwa asilimia hiyo 20, ni karibu
watoto 450,000 wanabhitaji kula-
zwa. Sasa kumekuwa na tatizo
kwa hospitali zetu kutokuwa na

maeneo maaalum kwa ajili ya
kulaza watoto. Juhudi zaidi zi-
naendelea ili kufikia mwaka 2025
walao asilimia 80 ya hospitali zetu
ziwe na vyumba hivyo.”

Daktari Bingwa wa Watoto ku-
toka Chuo cha Tiba na Sayansi
Shirikishi Muhimbili (MUHAS),
Nahya Salim, alisema malengo
yao ni kupunguza vifo vya wa-
toto wachanga kutoka ilivyo sasa
mpaka kufikia chini ya asilimia
50.

Alisema: “NEST 360 tumejikita
katika kuboresha huduma za wa-
toto wachanga wodini ili kubore-
sha afya ya mtoto mchanga. Bado
vifo vya watoto wachanga vin-
achangia zaidi ya asilimia 47 ya
vifo vyote vya watoto wa chini ya
miaka mitano.

“Kwa nini tumeanzisha mpango
huu? ukiangalia sasa hivi takwimu
zetu nyingi zinaonyesha kabisa na
Tanzania ikiwamo, asilimia 80
ya wanawake wanakwenda kuji-
fungulia hospitali. Kwa hiyo kuna
uhitaji mkubwa za kuboresha hu-
duma za watoto wachanga katika
hospitali zetu.”

Mradi wa NEST 360, unatekele-
zwa katika nchi mbalimbali iki-
wamo Tanzania, Kenya, Malawi
na Nigeria.

Baada ya kukagua uboreshaji
wa huduma uliofanywa na NEST
360, Mkuu wa Wilaya ya Moshi,
Abbas Kayanda, alisema ombi la
serikali wadau hao wa afya ni ni
kupanua wigo wa huduma hizo
katika mikoa mingine nchini kwa
sababu tatizo hilo ni kubwa.

Wazee wa Mkoa wa Singida wakiwa katika maandamano ya kuadhimisha Siku ya Wazee Duniani yaliyofanyika kimkoa
wilayani Ikungi juzi. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Agoma kuhama nyumba inayodaiwa kupigwa bomu

Na Mwandishi Wetu, SIHA

Wilaya ya Siha, mkoani Klllman-
jaro, Silvia Lyimo, amegoma
kuhama na familia yake kwe-
nye pagala la iliyokuwa nyumba
yake inayodaiwa kulipuliwa kwa
bomu na polisi.

Inadaiwa kuwa polisi wal-
ilipua nyumba ya mama huyo
wakitaka kumkamata mumewe,
Pancras Shirima anayetuhumi-
wa kwa mauaji.

Akizungumza na Nipashe jana
nyumbani kwake, mama huyo,
alisema hataondoka katika pa-
gala hilo hadi hapo atakapojua
hatima yake na familia yake kwa
kuwa polisi wameamua kumtia
umaskini kwa makusudi.

Alisema: “Kutokana na man-
yanyaso niliyoyapata kutoka
kwa polisi saba, waliokuja ny-
umbani kwangu na kulipua ny-
umba yangu kwa bomu, siwezi
kuhama hapa mpaka nijue na-

pataje haki yangu.

“Hali yangu ndiyo hii ya umas-
kini na ninavyoongea hadi sasa
sijui mume wangu alipo. Kwa
hiyo sioni haja ya kuondoka
eneo hili, licha ya kuwa ni ha-
tarishi kwa maisha yangu na
mtoto wangu.”

Polisi wa Kituo cha Sanya Juu,
wilayani humo, wanadaiwa ku-
vamia makazi ya mwanamke
huyo wiki iliyopita, wakimtafuta
mume wake (Shirima) anayeka-
biliwa na tuhuma za mauaji, lak-
ini hawakufanikiwa kumkamata
na badala yake mmoja kati ya
polisi hao alijeruhiwa kwa pan-
ga usoni.

Kwa mujibu wa Mkuu wa
Wilaya ya Siha, Thomas Apson,
askari aliyejeruhiwa wakati al-
ipokwenda kumkamata mtuhu-
miwa huyo ni Wilfred Kavishe.

Kavishe ambaye yuko mahu-
tuti amelazwa katika hospitali
ya wilaya hiyo.

Alisema tukio hilo lil-

itokea Septemba 27 mwaka
cha Na1b111 baada ya polisi hao
wakiambatana na Mwenyekiti
jiji hicho, kufika nyumbani kwa
mtuhurniwa wa mauaji yaliyo-
hicho.

Akifafanua zaidi kuhusu tukio
hilo, Mwenyekiti wa Kitongoji
cha Naibili, Sabastian Shirima,
ambaye ni ndugu wa Pancras
Shima, anayedaiwa kumjeruhi
askari huyo, alisema alipigiwa
simu na saa 6:00 usiku na wa-
nanchi kwamba kuna askari
polisi wakiongozana na Mtend-

""" pamoja na Mwenyeki
Mallya wamefika nyumbanl
kwa mdogo wake kumkata kwa
tuhuma za mauaji
Melikiao  Patrick, al<151mulla
mkasa huo alisema: “Nilipigiwa
simu na polisi muda wa saa 2:00

Ahongeza Wahpoﬁka wal
isema kuna watu kadhaa, wana-
watafuta kwa tuhuma za mauaji
na wakatutaka kwenda kwa
Pancras Shirima. Tulipofika tu-
ligonga mlango lakini mtuhumi-
wa aligoma kufungua mlango,
ndipo askari huyo aliposukuma
mlango na kujikuta akikatwa na
kitu chenye ncha kali kichwani
na damu nyingi kuvuja.

Alisema: “Baada ya kuona
damu, mimi nilikimbilia kwe-
nye gari ya polisi na baada ya
muda nikaona moshi ukifuka
kwenye nyumba hiyo. Wakati
wa purukushani hizo mtuhu-
miwa alifanikiwa kukimbia na
kutokomea kusikojulikana.”

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Kilimanjaro, Yahaya
Mdogo, alipoulizwa kuhusu
tukio hilo, alikiri askari wake
kujeruhiwa kwa panga kichwani
nakusema amelazwa Hospitali
ya Wilaya ya Siha.
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KEVIN De Bruyne kwa sasa

== ameifungia timu yake ya
taifa mabao 25. Eden Hazard

i (33) na Romelu Lukaku (68),
ni wachezaji pekee wenye
mabao mengi zaidi yake
katika timu yao ya Taifa ya
Ubelgiji.

KIHUNZI...

Mshambuliaji wa Arsenal, Mbrazili Gabriel
Martinelli, akiruka kihunzi cha beki wa kati
wa Tottenham, Muargentina Cristian Romero
vvakat| wa mech| va Ligi Kuu England,
‘London ‘Dabi” iliyopigwa Uwanja wa
Emirates jana na Arsenal kushinda mabao
3-1. PICHA: MTANDAO
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NGAWA makocha wanatafuta

kila wakati kupata wachezaji

waliobobea katika kila nafasi,

umuhimu wa mchezaji mwenye
uwezo mwingi hauwezi kupuuzwa.
Wachezaji soka ambao wanaweza
kucheza vizuri katika nafasi nyingi
(viraka) ni mali ya thamani kwa
timu zao.

Wanasoka wengi hu-
ishia kucheza katika
nafasi ambazo haziku-
tumika sana katika mia-
ka yao ya ujana. Ujuzi
walioupata, pamoja

na uwezo wao wa asili,
unawasaidia kukua na
kuwa wanasoka wenye
nyanja nyingi, uwezo
wa kutoa majukumu
mbalimbali kwa

ajili ya pande zao.

Ni vigumu kwa mchezaji yeyote
katika ngazi ya juu kuzingatiwa
kuwa wa kiwango cha kimataifa
katika nafasi moja. Lakini kuna
wachezaji ambao wamethibitisha
kuwa wa ajabu katika nafasi nyingi.
Bila kuchelewa zaidi, hebu tuan-
galie wachezaji watano wanaocheza
nafasi tofauti uwanjani...

#5. BERNARDO SILVA (URENO/
MANCHESTER CITY)

Bernardo Silva alijiunga na Man-
chester City kutoka AS Monaco
kama winga mzuri wa kulia. Lakini
kutokana na ufinyu wake wa kasi, al-
ihamishwa nafasi na kocha wa City,
Pep Guardiola. Silva alibobea katika
nafasi yake kama namba nane am-
baye alikuwa na uhuru mwingi wa
kuzurura mbele na kuvamia safu ya
tatu ya mashambulizi.

Kwa miaka mingi, mchezaji huyu
wa kimataifa wa Ureno, amekuwa
na ufanisi katika majukumu mengi.
Anafanya vema kama winga wa
kulia kutokana na uwezo wake bora
wa kuhifadhi na kuendeleza mpira.
Uamuzi wa Silva, udhibiti wa karibu
na kupiga pasi sahihi kunamfanya
kuwa mmoja wa wachezaji hatari
zaidi wa Man City katika nafasi ya
tatu ya mwisho.

Anaweza kucheza kama kiungo
wa kati, namba tisa na kama winga
wa kulia kwa mabingwa hao wa-
tetezi wa Ligi Kuu England. Katika

mechi 10 kwenye michuano yote
aliyoichezea Manchester City hadi
sasa msimu huu, Silva amefunga
mabao mawili na kutoa asisti tatu.

#4. IVAN PERISIC (CROATIA/TOT-
TENHAM HOTSPUR)

Ivan Perisic alikuwa sehemu ya
kikosi shujaa cha Croatia kilichotin-
ga fainali ya Kombe la Dunia mwaka
2018. Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 33, ambaye alijiunga na
Tottenham Hotspur msimu huu
wa majira ya joto, ana uwezo wa
kucheza katika nafasi nyingi na ni
mmoja wa wachezaji mahiri katika
mchezo hivi sasa.

Perisic anaweza kucheza kama
mshambuliaji na kiungo mka-
baji. Perisic pia anaweza kucheza
upande wa winga zote mbili na hii
inamfanya kuwa mchezaji bora
zaidi.

#3. FEDE VALVERDE (URUGUAY/
REAL MADRID)

Fede Valverde ambaye ni ma-
hiri, amejitambulisha haraka kama
mmoja wa wachezaji wa kutegeme-
wa wa Real Madrid.

Akili yake ya mchezo, pamoja na
uwezo wake bora wa kiufundi, sasa
umemfanya kuwa chaguo la kwanza
kwenye kikosi cha kwanza cha Real
Madrid.

Huku Real Madrid ikikabiliwa na
uhaba wa viungo wa kiwango cha
kimataifa, Valverde mara nyingi hu-
tumika kama winga wa kulia. Ana-
fanya vema katika nafasi hiyo na
huwatisha mabeki kwa kasi yake na
ujuzi wa ajabu.

Katika mechi tisa kwenye
mashindano yote kwa ‘Los Blancos’
hao hadi sasa msimu huu, Valverde
amefunga mabao manne na kutoa
asisti mbili.

#2. DAVID ALABA (AUSTRIA/
REAL MADRID)

David Alaba alikuwa na msimu
mzuri wa kwanza katika klabu ya
Real Madrid baada ya kujiunga na
klabu hiyo msimu wa majira ya joto
wa 2021. Beki huyo mahiri alishinda
mataji ya LaLiga na Ligi ya Mabing-
wa Ulaya katika msimu wake wa
kwanza akiwa na ‘Los Blancos’ hao.

Alaba ni mchezaji mahiri kiufundi
ambaye anaweza kucheza katika na-
fasi nyingi. Alitokea Bayern Munich
kama beki wa kushoto. Wakati huo
huo, alikuwa akitumika kama kiun-
go wa kati wa timu ya Taifa ya Aus-
tria. Akawa mzuri sana katika nafasi
zote mbili.

Katika ngazi ya klabu, Alaba ame-
badilika taratibu na kuwa beki wa
kati ambaye uwezo wake bora wa
kucheza mpira unaisaidia timu yake
kucheza kutoka nyuma kwa raha.
Bila shaka ni mmoja wa wanasoka
hodari zaidi kwenye sayari hii.

#1. JOSHUA KIMMICH (UJERUM-
ANI/BAYERN MUNICH)

Joshua Kimmich amejidhihirisha
kuwa mmoja wa viungo bora wa ki-
zazi chake. Amekuwa katika kiwan-
go kizuri kwa Bayern Munich katika
hatua za mwanzo za msimu mpya.
Kimmich ni kama gwiji wa Ujerum-
ani, Philipp Lahm, anakumbukwa
kwa kubadilika kutoka beki wa
kulia hadi kiungo wa kati katika siku
zake za mwisho za uchezaji kabla
hajastaafu na sasa ni Kimmich.

Kimmich alikuwa akicheza kama
kiungo wa kati wakati wa miaka
yake ya mwanzo. Lakini aliwekwa
kama beki wa kulia katika miaka
yake ya awali akiwa na timu ya
wakubwa ya Bayern chini ya uon-
gozi wa Pep Guardiola. Uwezo wa
hali ya juu wa kiufundi wa Kimmich
umemwezesha kucheza nafasi zote
mbili kwa ufasaha.

Kimmich amecheza kwa kiasi ki-
kubwa kama kiungo wa kati siku za
hivi karibuni na ni nadra sana kutu-
mika kama beki wa pembeni. Ana-
fanya vema katika uchezaji wake.
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Twaha Kiduku akiwa ulingoni dhidi ya bondia kutoka Misri, Abdo Khaled.

—

ZITOlU
/.7_-:,...'

Na Saada Akida

(44 Sijawahi kuhofia bondia yey-
ote yule pamoja na kuchagua
mtu wa kucheza naye kwa
sababu nafanya maandalizi

kulingana na mtu ambaye ni-

tacheza naye kulingana na uzito,”
ndivyo anavyoanza kueleza Bond-
ia Twaha Kassim Rubaha maarufu

Twaha Kiduku alipofanya mazun-

gumzo maalum na Nipashe mkoa-

ni Mtwara hivi karibuni.

Kiduku ambaye

asili ya familia

yake kwa upande

wa baba ni mkoani
cha Kiparang’anda
wilayani Mkuranga,
anasema kutokana na
ukweli kwamba
ngumi ni kazi yake,
yuko fiti na tayari
kupanda ulingoni
dhidi ya bondia
yeyote ambaye
atahitaji kucheza naye.

Anasema alikuwa mwigizaji na
mcheza ngoma za asili nyumbani
za mikao mbalilmbali ikiwamo
marimba na kabla hajajikita ka-
tika ngumi, bondia aliyekuwa
akimvutia alikuwa Muhammad
Ali ambapo kutokana na kufua-
tilia mapambano yake, yalimfanya
kushawishika zaidi kujikita katika
ngumi na kusahau masuala men-
gine yote maishani mwake.

UFALME WAKE

“Kila jambo ni Mungu sikujua
kama nitafikia hivi, maana nili-
chukulia ngumi kama ubabe tu,
lakini baada ya kujikita zaidi na ku-
wekeza nguvu na akili zangu katika
mchezo huu sasa nimefikia hatua
hii,” anasema bondia huyo ambaye
makazi yake kwa sasa ni mkoani
Morogoro.

Anasema pambano lake la kwan-
za kupigana alipewa Sh. 20,000 kip-
indi ambacho anaishi na baba yake
mzazi (marehemu) na aliona pesa
nyingi hasa kutokana na maisha
ambayo alikuwa akiishi na mzee
wake.

Kiduku mwenye rekodi ya
kucheza mapambano 29 likiwamo
la Septemba 24, mwaka huu ambalo

alishinda kwa pointi dhidi ya Bond-
ia kutoka Misri, Abdo Khaled, anase-
ma kati ya hayo ameshinda jumla ya
mapambano 20, nane akiibuka na
ushindi kwa KO na amepoteza nane
kati ya hayo moja ni kwa KO huku
akitoka sare mara moja tu.

Katika pambano lake la mwisho
dhidi ya Mmisri huyo, Kiduku ali-
fanikiwa kutwaa ubingwa wa UBO,
Uwanja wa Nagwanda Sijaona, Mt-
wara.

MTAZAMO WAKE KATIKA
NGUMI

Kiduku anasema kwenye ngumi
za kulipwa zimekuwa na umaarufu
mkubwa na sehemu kubwa ya ajira
kwa vijana wenye vipaji vya ma-
sumbwi.

“Ngumi kwa sasa ni mchezo we-
nye heshima kubwa na ni kazi kama
zilivyo kazi zingine zinazowaingia
watu vipato,” anasema.

MALENGO

Kiduku anasema malengo yake
ni kufika mbali zaidi na ikiwamo
kuiletea sifa nchini yake kupitia
mchezo huo wa ngumi za kulipwa
ambao kwa sasa unakua kwa kasi
hapa nchini.

“Kila mmoja huwa na malengo
yake, binafsi nahitaji kukua katika
mchezo huu zaidi ya nilipo sasa,
kuwa tishio katika mataifa men-
gine,” anasema bondia huyo ambaye
mipango yake baada ya kuachana na
ngumi ni kuonyesha nini alichokipa-
ta kupitia mchezo huo.

“Kikubwa namshukuru Mungu
kwa nafasi hii aliyonipa, nitajitahidi
kuitumia vizuri hata kama itakuja
kuisha na kuja wengine, basi nijue
ngumi imenipa nini na nini.

“Lakini pia nina malengo ya
baadaye kuanzisha kituo cha vi-
jana kujifunza ngumi. Nilikuwa
nayo hata kabla sijajulikana maana
nilianza kufundisha kabla ya ku-
fundishwa ngumi wakati nikiwa
sijui chochote katika mchezo huu.

“Namshukuru Mungu baadaye
nilikutana na mwalimu Pawa Iran-
da Jeuri ya Tanzania akanipa ujuzi
zaidi.”

FAMILIA YAKE

Kiduku anasema familia yake im-
ekuwa na mchango mkubwa katika
kumuunga mkono na wanamtia
moyo kila anapokwenda kupamba-
na, jambo ambalo limekuwa hama-
sa kubwa kwake ya kupata ushindi.
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ANASEMA kuwa mechi nyingi za
mpira wa miguu hushinda kwe-
nye safu ya kiungo cha kati. Ni
ngumu kubishana na hilo kwa
sababu kinachotokea katikati ya uwanja na
timu gani inatawala hakika ina mchango
mkubwa kwenye matokeo ya mchezo.
Safu ya kiungo ni uti wa
mgongo wa timu yoyote.
Ni juu ya viungo kuweka
mambo sawa wakati timu yao
inamiliki mpira. Pia ni wajibu
wao kuhakikisha safu yao ya
kiungo haivunjiki Kirahisi sana
wakati hawana mpira.

Kwa vile safu ya kiungo inaelekea kuwa
eneo lenye watu wengi zaidi uwanjani, timu
zinahitaji wachezaji wenye akili ya mchezo
na uwezo mkubwa wa kiufundi. Hawa ni
wachezaji ambao hawawezi kutikiswa na
mpira kwa urahisi na wanaweza kuamuru
mchezo kutokana na pasi zao.

Makala haya inawaangalia viungo watano
wanaodhibiti mtiririko wa mchezo, haya
sasa...

IJUNGO BORA
ANAODHIBITI
TIRIRIKO
A\MCHEZO
DIMBANI

#5. RODRI (MANCHESTER CITY)

Rodri anakaa chini ya safu ya kiungo ya
Manchester City na anaendesha mambo
kutoka katikati mwa uwanja kwa urahisi.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Hispania ni
mpiga pasi mzuri wa mpira. Hanyang’anyiwi
kirahisi na anatumia uwezo wake wa hali ya
juu kuweka mpira kwenye nafasi zinazofaa.

Rodri ni mchezaji hodari ambaye ni mtuli-
vu kwenye mpira na mara chache hupoteza.
Ikiwa Manchester City itapoteza mpira,
atakuwa tayari ameshaingia kwenye safu ya
ulinzi kusaidia kuimarisha ulinzi.

Anaweza pia kuchangia mabao muhimu
na amekuwa baraka kabisa kwa kikosi cha
Pep Guardiola baada ya kuondoka Fernand-
inho.

Rodri amedumisha usahihi wa kustaajabi-
sha wa pasi za asilimia 92.16 katika michezo
sita ya Ligi Kuu iliyochezwa hadi sasa.

#4. THIAGO ALCANTARA (LIVER-
POOL)

Katika kilele cha nguvu zake, ilikuwa
ngumu kupata mchezaji ambaye angeweza
kudhibiti kasi ya mchezo bora kuliko Thiago
Alcantara. Mchezaji huyo wa Liverpool ni
mmoja wa wachezaji wenye vipaji vya hali
ya juu kwenye sayari hii. Ubunifu wa Thiago,
pamoja na upigaji pasi wake sahihi, unam-
fanya awe karibu sana katikati ya uwanja.

Thiago anaweza kucheza popote kwenye
eneo la kiungo na ana uwezo mkubwa wa
kuhifadhi mpira. Anaamuru uchezaji kutoka
kwa kina na ni furaha kumwona akibadilisha

uchezaji haraka na kusogeza mpira kwenye

nafasi zisizo na watu wengi ili kusaidia
upande wake kumiliki mpira.

Kama si majeraha ya mara

kwa mara, angeende-

lea kuwa mmoja wa

. wababe wa muda

: wote wa mch-

ezo huo.

#3. MARCO VERRATTI (PARIS SAINT-
GERMAIN)

Kiungo wa kati wa Paris Saint-Germain,
Marco Verratti ni mmoja wa wachezaji bora
ambao hawatacheza Kombe la Dunia mwa-
ka huu baada ya Italia kushindwa kufuzu.
Verratti ni mmoja wa viungo bora wa kati wa
zama za kisasa na licha ya kimo chake, anasi-
mamia mambo katikati ya uwanja.

Udhibiti wa karibu wa Verratti ni wa hali
yajuu.

Verratti, ambaye kimsingi ni mchezaji
anayetumia mguu wa kulia, anaweza pia
kucheza vizuri na mguu wake wa kushoto.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29,
kwa urahisi ni mmoja wa viungo kamili zaidi
katika mchezo hivi sasa. Verratti bila kush-
angazwa ana usahihi wa kupiga pasi kwa
asilimia 94.22.

#2. JOSHUA KIMMICH (BAYERN
MUNICH)

Joshua Kimmich amekuwa mchezaji bora
wa Bayern Munich hadi sasa msimu huu.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ujerumani,
bila shaka ndiye mchezaji bora zaidi duni-
ani. Anazurura katika eneo la kiungo na ni
mmoja wa wachezaji waliocheza vizuri kwe-
nye mchezo.

Anafanya vema katika kushinda mpira
nyuma na pia ni mchezaji mwenye kipaji ki-
kubwa. Yeye huwa anatafuta nafasi za wazi
na akili nyingi.

Mojawapo ya sifa zinazohitajika kwa
mchezaji ni ujuzi wa kujua wakati wa kuson-
ga mbele na wakati wa kukaa nyuma. Kim-
mich anafanya hivyo.

Katika mechi nane kwenye Bundesliga na
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu huu, Kim-
mich amefunga mabao mawili na kutoa asis-
ti nne. Ametengeneza nafasi 20 katika mechi
hizo alizocheza.

#1. TONI KROOS (REAL MADRID)

Toni Kroos anachukuliwa kuwa mmoja
wa viungo bora wa wakati wote. Amekuwa
na maisha ya kifahari kule Real Madrid na
amekuwa mmoja wa wachezaji muhimu
katika vipindi vyao vya mafanikio zaidi kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kroos ni mmoja wa wapiga pasi sahihi
zaidi katika historia ya mchezo huo. Maono
yake, ubunifu, uwezo wake ni bora zaidi.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32,
pia ana uwezo mkubwa wa kumiliki mpira
na ana nguvu ya kuwazuia wapinzani.

Kroos anacheza kana kwamba anaona
kila kitu kinachotokea uwanjani. Anapungu-
za kasi na kuwaacha Real Madrid wajipange
upya na kurejesha sura yao kila wakati.
Kroos ataingia kwenye historia kama mmoja
wa viungo bora zaidi wa wakati wote.

Kross amekamilisha pasi 278 kwenye
LaLiga akiwa na pasi za uhakika
za asilimia 94.56 ambazo ni - “L
pamoja na pasi ndefu 21 -~
zenye mafanlklo Pla AL
ametengeneza
fasi nane kwenye .

michezo hiyo. i ;

‘ Nukuu
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“Hii ni mara yangu va pili kufunga
bao kwenye mechi za dabi’, mara
yva kwanza ilikuwa dhidi ya Argen-
tina [dhidi ya Brazil], bila shaka ni
mwenye furaha, nataka kufunga
katika kila mechi,” Mshambuliaji
wa Arsenal, Gabriel Jesus baada
ya kufunga bao dhidi ya Totten-
ham juzi wakishinda 3-1 kwenye
Ligi Kuu England.

“(Kevin) De Bruyne ndiye ‘Shetani
Mwekundu’ (timu ya Taifa ya Ubel-
giji), ninayempenda zaidi. Ninap-
enda mtindo wake. Sawa, yeye si
mpiga chenga kama Eden Hazard,
lakini ana mbinu nzuri, Nguliwa
zamani wa Brazil na Barcelona,
Ronaldinho.

“Ninakumbuka miaka 20 iliyopita
wakati nikianza kucheza, lazima
niseme kwamba nimeridhishwa
sana na yote niliyoweza kuyafikia.
Hii si kwa heri, ni mwanzo wa
safari nyingine, sura nyingine ya
maisha yangu. Natarajia siku zijazo
na natumaini mtaendelea kuniunga
mkono,” Nyota wa zamani wa
Chelsea na aliyekuwa nahodha Ni-
geria, John Obi Mikel akitangaza
kustaafu kucheza soka la ushinda-
ni akiwa na umri wa miaka 35
wilki iliyopita.
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Kikosi cha Al Hilal Omdurman k|takachopambana na Mabingwa wa Tanzania Bara,
Yanga kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam Jumamosi wiki hii kwe-
nye mechi ya raundi ya kwanza ya Ligi ya Mabmgvva Afrika. PICHA: MTANDAO
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Na Adam Fungamwango

IKIENDI hii timu nne

za Tanzania zitakuwa

kwenye kibarua kizito

cha kujaribu kusonga

mbele hatua moja ya michuano

ya kimataifa wakati zitakaposhuka

dimbani kucheza mechi za Ligi

ya Mabingwa Afrika na Kombe la
Shirikisho.

Mabingwa wa Tanzania

Bara, Yanga na Simba

watakuwa dimbani

mmoja akiwa ugenini

na mwingine nyumbani

kwenye michuano

ya Ligi ya Mabingwa

Afrika, huku Azam

FC na Kipanga wao

wakiwa wanaiwakilisha

nchi kwenye michuano

ya Kombe la Shirikisho.

Hizo ni mechi za raundi ya kwan-
za ya michuano hiyo, na timu tatu
kati ya hizo zimevuka vihunzi vya
mechi zilizopita, huku Azam FC
pekee ndiyo itakuwa inacheza kwa
mara ya kwanza, msimu huu kwani
ilingia moja kwa moja kwenye

raundi hiyo.

Makala haya yanakuletea historia,
rekodi na mambo usiyoyajua kuhu-
siana na wapinzani wote wanne
watakaocheza na timu za Tanzania,
twende sasa...

AL HILAL OMDURMAN (SU-
DAN)

Mabingwa Yanga Jumamosi wiki
hii katika Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, Dar es Salaam kunako majira ya
saa 10:00 jioni, watakumbana na
timu hii yenye maskani yake nchini
Khatoum Oktoba 16, mwaka huu.

Al Hilal ni timu ambayo kwa mi-
simu mitatu mfululizo imecheza
hatu ya makundi ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika. Ilifanya hivyo msimu
wa 2019/20, 2020/21 na 2021/22, na
iwapo itashinda basi itaweka rekodi
ya kutinga hatua hiyo mara nne
mfululizo.

Kama itatolewa na Yanga, basi
itarudia kile kilichoitokea msimu
wa 2017/18 na 2018/19 ilipotolewa
kwenye raundi ya kwanza. Kwe-
nye misimu yote matatu, timu hiyo
iliyoanzishwa mwaka 1920, huwa
inaishia kwenye makundi tu na hai-
jawahi kupita na kwenda hatua ya
robo fainali.

NDANI YA 18

PENALTI aliyofunga Harry Kane wakati
wakichezea kichapo cha mabao 3-1 dhidi
yva Arsenal juzi, inamfanya kuipiku rekodi
va Thierry Henry ya kuwa mfungaji bora
- wa wakati wote kwenye mechi za Dabi
pvVa London kwa Ligi Kuu England baada
va kufikisha mabao 44 aliyozifunga timu
zote za London. Lakini akimpiku Henry
kwa kufunga mabao 14 sasa dhidi ya
timu hizo (Arsenal vs Spurs) zilipokutana.

Inanolewa na Florent Ibenge, ko-
cha Mkongomani ambaye msimu
uliopita aliiwezesha timu ya RS
Berkane ya Morocco kutwaa Kombe
la Shirikisho barani Afrika.

Kwa bahati mbaya sana kwa timu
hiyo, bado mpaka sasa nchini kwao
ligi haijaanza, ingawa hivi karibuni
ilianzisha mashindano ili kuwaweka
wachezaji wake kwenye hali nzuri
ya kimichezo na kuialika Simba na
Asante Kotoko.

Mechi yake ya kirafiki dhidi ya TP
Mazembe imeota mbawa baada ya
baadhi ya wachezaji wa timu hiyo
ya Congo kufungiwa, hivyo kuhofia
waliopo kupata majeraha.

PRIMEIRO DE AGOSTO (AN-
GOLA)

Wawakilishi wa Tanzania kwe-
nye michuano ya Ligi ya Mabingwa,
Simba watakuwa ugenini kwenye
Uwanja wa Estadio 11 de Novem-
bro nchini Angola Jumapili wiki hii
majira ya saa 12:00 jioni kwa saa za
Afrika Mashariki na ya marudiano
inatarajiwa kupigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam,
Oktoba 16.

Timu hiyo ya Angola iliyoanzish-
wa mwaka 1977, ilishika nafasi ya pili
kwenye Ligi Kuu ya nchi hiyo kama
Simba msimu uliopita.

Tliitoa Red Arrows kwenye mechi
raundi ya awali kwa kushinda ugen-
ini nchini Zambia bao 1-0, kabla ya
kulazimishwa sare ya bao I-1 nyum-
bani Luanda, Angola. Kwenye mechi
yake ya ufunguzi wa Ligi Kuu msimu
huu imetoka suluhu nyumbani
dhidi ya Cuando Cubango mechi
iliyochezwa Septemba 28, mwaka
huu, huku jana Jumapili ilitarajiwa
kucheza dhidi ya Bravos do Maquis.

Mafanikio yake makubwa kwenye
Ligi ya Mabingwa ni kutinga hatua
ya nusu fainali ilipofika nusu fainali
mwaka 2018, na ilifika hatua ya robo
fainali ya Kombe la Shirishisho Af-
rika mwaka 2009.

AL AKHDAR SC (LIBYA)

Timu hii kutoka nchini Libya,
ndio wapinzani wa Azam FC kwe-
nye mechi ya Kombe la Shirikisho
barani Afrika. Azam ambayo hai-
kucheza mechi hatua ya awali,
itaanzia ugenini kwenye Uwanja
wa Martyrs Februari nchini humo
majira ya saa 2:00 usiku kwa saa za
Afrika Mashariki na mechi ya maru-
diano itapigwa nchini Oktoba 14,
mwaka huu.

Ni timu ambayo haina historia
yoyote nzuri kwenye michuano ya
kimataifa, ingawa ilianzishwa tangu
1958. Mwaka 2006 ilitolewa kwenye
hatua ya awali na 2008, itafanikiwa
kuvuka hatua moja zaidi na kuon-
dolewa kwenye raundi ya kwanza
ya michuano ya Kombe la Shirikisho
Afrika. Mpaka sasa Ligi nchini Libya
haijaanza.

CLUB AFRICAIN (TUNISIA)

Klabu hii kubwa na maarufu
kwenye soka la Afrika itacheza na
wawakilishi wa Tanzania kwenye
michuano ya Kombe la Shirikisho
barani Afrika, Kipanga ya Zanzibar.

Ni klabu ya mataji kwani iliweka
rekodi ya kuwa timu ya kwanza
nchini Tunisia kutwaa ubingwa wa
Afrika mwaka 1991.

Klabu hiyo kongwe iliyoazishwa
mwaka 1920 na kuwa na miaka 102
sasa, pia ilitwaa ubingwa wa Bara la
Asia mwaka 1991/92, na Arab Cup
mwaka 1995 na 1997. Timu hiyo
itacheza mechi yake ya kwanza
kwenye Uwanja wa Amaan Zanzi-
bar Jumamosi wiki hii majira ya saa
10:15 jioni kwa saa za Afrika Mashari-
ki kabla ya kurudiana nchini Tunisia
Oktoba 14, mwaka huu.

Je, nani ataanza vizuri mechi ya
kwanza ya raundi ya kwanza ili
kurahisisha kazi katika mchezo wa
marudiano? Wikiendi si mbali, tu-
subiri tuone.
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JINA KAMILI: Erling Braut Haaland
KUZALIWA: Julai 21, 2000 (Miaka 22)

ALIPOZALIWA: Leeds, England
TIMU YA TAIFA: Norway

KIMO: 195 m (6 ft5in)

NAFASI: Straika

KLABU: Manchester City

JEZINAMBA: S

MABAO: 12 (Ligi Kuu England) 2022/23
kabla ya jana dhidi ya United




WANASEMA kuwa mechi nyingi za mpira wa miguu
hushinda kwenye safu ya kiungo cha kati. Ni ngumu
kubishana na hilo kwa sababu kinachotokea kati-
kati ya uwanja na timu gani inatawala hakika ina
mchango mkubwa kwenye matokeo ya mchezo.

Uk. 16-17

Spotika

WACHEZAY)

LONDON, England

SIMU wa Ligi Kuu ya
Hispania, LaLiga, 2022-
23 umekuwa wa kuvu-
tia hadi sasa, kwa kuwa

tumeshuhudia maonesho mengi
bora ya timu mbalimbali na baadhi
ya matokeo ya kushangaza pia.

Mabingwa watetezi,
Real Madrid ndio
vinara wa ligi kwa sasa,
huku Barcelona, Real
Betis, na Athletic Bilbao
wakimaliza nafasi

nne za juu kwenye
msimamo wa ligi hiyo.

Hata hivyo, timu kama Real So-
ciedad na Atletico Madrid zimeku-
wa na matokeo tofauti kidogo, huku
Sevilla wakipoteza mechi tatu kati
ya sita za mwanzo za msimu huu.

Katika michezo sita ya ufun-
guzi wa msimu, kuna baadhi ya
wachezaji ambao wamefanya
mambo ya kipekee. Kwa hiyo,
makala haya inaangalia wachezaji
watano bora wa LaLiga hadi sasa...

#5. MARC-ANDRE TER STEGEN

Mchezaji huyu wa kimataifa wa
Ujerumani amekuwa bora katika
goli la Barcelona kwenye msimu
unaoendelea wa 2022-23.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 30, ndiye kipa mwenye idadi
kubwa ya mechi alizocheza bila ku-
ruhusu bao, na ameruhusu idadi
ndogo ya mabao kwenye LaLiga
msimu huu.

Ter Stegen kwa sasa ndiye mlinda
mlango mwenye uwiano wa juu zai-
di wa kuokoa katika ligi tano bora
za Ulaya akiwa na asilimia 92.9 ya
kuokoa.

Ter Stegen anabakia kuwa
mchezaji muhimu kwa kocha Xavi
katika msimu unaoendelea wa
2022-23. Ikiwa anaweza kudumisha
uthabiti wake, ana nafasi kubwa
ya kushinda tuzo ya golikipa bora
(Golden Glove).

#4. ALEX BALDE

Hisia za kijana huyu zimekuwa
za kipekee, na ubunifu wake ume-
kuwa muhimu kwa Barcelona.

Balde mwenye umri wa miaka 18,
ametoa pasi tatu za mabao katika
mechi tano alizoicheza Barcelona,

na ni mmoja wa wachezaji walio na
asisti nyingi zaidi katika msimu un-
aoendelea wa LaLiga.

Ikiwa anaweza kubaki sawa na
kile anacholeta kwenye timu, kuna
uwezekano mkubwa kwamba ata-
pata muda mwingi wa kucheza.

Raia huyo wa Hispania anasalia
kuwa mchezaji muhimu kwa Xavi
katika msimu huu wa 2022-23.

#3. BORJA IGLESIAS

Raia huyu wa Hispania amekuwa
katika nafasi ya tatu ya mwisho
ya uwanja kwa Real Betis katika
msimu huu na kiwango chake kime-
boresha matokeo ya Real Betis.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 29, hadi sasa amefunga ma-
bao sita katika michezo sita, akiwa
pia mfungaji bora wa pili katika
msimu huu wa LaLiga.

Miaka mitatu nyuma, mashabiki
wa Real Betis walikuwa hawamwa-
mini Borja na walichoshwa na ku-
toaminika kwake.

Msimu uliopita, alifunga mabao
10 kwenye ligi katika mechi 33. Kwa
haraka sana msimu huu - mabao
sita katika mechi sita tayari na tuzo
ya mchezaji bora wa mwezi.

Uchezaji mzuri wa Iglesias ul-
imfanya apate nafasi ya kuitwa
Timu ya Taifa ya Hispania. Iglesias
alitawazwa kuwa Mchezaji Bora wa
Mwezi wa LaLiga wa Agosti 2022
akiwashinda Robert Lewandowski

na Vinicius Jr.

Iglesias anasalia kwenye
kinyang’anyiro cha kushiriki mi-
chuano ya Kombe la Dunia ijayo, na
ni mchezaji muhimu wa Real Betis
katika msimu unaoendelea.

#2. VINICIUS JUNIOR

Mbrazil huyo amekuwa na ki-
wango bora tangu msimu wa 2021-
22 na bila shaka ndiye mchezaji
aliyefanya vema zaidi Real Madrid
katika msimu huu. Mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 22, ana
mchango wa mabao saba katika
mechi zake sita zilizopita akiwa na
Real Madrid kabla ya mchezo wa
jana.

Kutokana na kukosekana kwa
Karim Benzema, ambaye ndiye
mchezaji tegemeo wa Real Ma-
drid kwenye safu ya ushambuliaji,
Vinicius amefanya vema. Vinicius
anasalia kuwa mchezaji muhimu
wa Real Madrid katika msimu un-
aoendelea, na litakuwa jambo la ku-

vutia kuona kama ataendelea kuwa
thabiti kwa msimu wote.

#1. ROBERT LEWANDOWSKI

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Poland bila shaka ni mmoja wa
washambuliaji bora katika historia
ya soka, na amekuwa na kiwango
bora kwa miaka kadhaa.

Lewandowski kwa sasa ndiye
mfungaji bora katika msimu un-
aoendelea wa LaLiga akiwa ame-
funga mabao nane katika michezo
sita. Aidha, huu ni msimu wake wa
kwanza kwenye Ligi Kuu Hispania.

Hii ina maana kwamba amezoea
kwa haraka mtindo wa uchezaji wa
Barcelona na LaLiga kwa ujumla.
Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 34, hadi sasa ameboresha
uwezekano wa kufunga wa Barcelo-
na na matokeo ya timu kwa ujumla.

Lewandowski anasalia kuwa
mchezaji muhimu kwa Barcelona
katika kampeni inayoendelea ya
2022-23.

USILOLIJUA

KATIKA Ligi tano bora Ulaya,
Klabu ya Barcelona ime-
onyesha kuwa na safu bora
ya ulinzi ikiwa imeruhusu
bao moja tu katika mechi
saba za Laliga ilizocheza
hadi sasa, lakini safu ya
ushambuliaji haijalala kwani
imeshatupia mabao 19
msimu huu.
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RC aita
wakulima
mbolea ya
ruzuku

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKULIMA wilayani Chunya ka-
tika Mkoa wa Mbeya wametakiwa
kuendelea kujiandikisha kwenye
maeneo yaliyoainishwa kwa ajili
ya kunufaika na mbolea ya ru-
zuku inayotolewa na serikali.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Mayeka Simon Mayeka, alitoa
rai hiyo juzi wakati akizungumza
na wananchi akikagua usajili wa
wakulima kwa ajili ya kunufaika
na ruzuku hiyo kwa ajili ya kuen-
deleza kilimo.

Mayeka alisema kuanzia msimu
huu mbolea itakuwa inauzwa
na mawakala maalumu ambao
wamesajiliwa kwa ajili ya kuuza
tofauti na ilivyokuwa miaka ya
nyuma ilikuwa inauzwa bila uta-
ratibu mzuri hali iliyosababisha
hasara.

Alisema kwa sasa wakulima
wote wanasajiliwa kwenye
mfumo maalumu wa serikali ili
kila mbolea inayouzwa ijulikane
mkulima aliyeinunua na mahali
alipo kwa ajili ya kuzuia upotevu
wa raslimali za serikali.

Alisema amebaini kwamba kuna
mwamko mzuri kwa wakulima
kujiandikisha hasa maeneo ya
nyingi za kilimo zinafanyika.

Hata hivyo aliwataka wasamba-
zaji wa mbolea hizo kuhakikisha
zinawafikia wakulima kwa wakati
ili waendane na msimu wa kilimo
na kwamba kuna baadhi ya
maeneo mvua ikianza kunyesha
inakuwa vigumu kufikika.

Alisema maeneo hayo wakulima
wanatakiwa kupelekewa mbolea
mapema ili hata barabara ziki-
haribika kusiwe na tatizo la usa-
firishaji wa bidhaa hizo.

Alisema kutokana na serikali
kuweka ruzuku bei zimeshuka na
kuuzwa kwa chini ya nusu ya bei
ya msimu uliopita kwa maelezo
kuwa kwa mwaka huu hakuna
mbolea itakayouzwa kwa zaidi ya
Sh. 70,000 tofauti na msimu uli-
opita, kwamba baadhi ya mbolea
ziliuzwa mpaka Sh. 140,000.

‘Uchelewaji ujenzi skimu

wawapa hofu wakulima

Na Nebart Msokwa, MBARALI

AKULIMA wa mpunga wilayani
Mbarali mkoani Mbeya wame-
ingiwa na hofu ya kutoanza kwa
wakati msimu ujao wa kilimo
kutokana na kuchelewa kwa ujenzi wa skimu
za umwagiliaji ambazo wanazitegemea.

Waliyasema hayo mwishoni mwa wiki
wakati wa makabidhiano ya mikataba ya
ujenzi wa skimu nne za umwagiliaji kati ya
serikali na makandarasi ambayo utekelezaji
wake unatarajiwa kuanza mwezi huu.

Mmoja wa wakulima hao, Jafary Mwinjuma
alisema wakati wa ujenzi wa miundombinu
hiyo ni lazima ile ya zamani ambayo waliku-
wa wanaitumia itavunjwa na hivyo kusababi-
sha maji kutofika mashambani.

Alisema kilimo cha mpunga katika maeneo
mengi ya wilaya hiyo wanategemea umwagil-
iaji na kwamba endapo miundombinu hiyo
itachelewa lazima madhara yatatokea.

“Sisi wakulima wa Skimu ya Uturo miun-
dombinu yetu itafumuliwa umbali wa mita
60, sasa hatujui kama watakamilisha kujenga
ndani ya mwezi mmoja maana mpaka sasa
bado hawajaanza hali ambayo pia inatupa

wasiwasi kama tutalima mwaka huu ama la,”
alisema Mwinjuma.

Naye Emmanuel Kidolelo aliwaomba ma-
kandarasi waliopata zabuni ya kujenga mi-
undombinu hiyo kuwashirikisha wakulima ili
kuikamilisha kwa wakati na kilimo kiendelee
kama kawaida.

Alisema wakulima hawana utaalamu wa
kujenga miundombinu hiyo lakini kwa kuwa
wana uzoefu wa kulima wanayajua maeneo
korofi na hivyo wakishirikishwa itakuwa rahi-
si kwa makandarasi hao kuijenga kwa wakati
na kwa ubora.

Alisema endapo makandarasi hao watat-
egemea utaalamu wao pekee kuna hatari
wakakwama kukamilisha miundombinu hiyo
na mwisho wakawachelewesha wakulima
kuendelea na shughuli zao.

Mwakilishi wa Tume ya Umwagiliaji Mkoa
wa Mbeya, John Chacha, alisema kazi ambazo
makandarasi hao watafanya ni kujenga mab-
anio, mifereji ya kupeleka maji shambani na
mifereji ya upili kwenye mashamba.

Alisema mikataba hiyo minne ina thamani
ya Sh. milioni 52 na kwamba makandarasi
wote waliopewa kazi hizo ni wazawa.

Alisema watahakikisha wanasimamia ujen-

zi wa miradi hiyo kwa ukaribu ili kuhakikisha
inakamilika kwa wakati na kwa viwango vina-
vyotakiwa, huku akiwataka makandarasi kue-
puka kufanya uhuni wa aina yoyote.

Katibu Tawala Msaidizi, Uchumi na Uzal-
ishaji wa Mkoa wa Mbeya, Juma Maditto,
alisema serikali haitawaongezea muda ma-
kandarasi hao endapo watashindwa kuka-
milisha miradi hiyo kwa wakati na hivyo aka-
wataka kuanza kujihami mapema.

Hivyo, aliwataka kuanza kupeleka vifaa
muhimu vya ujenzi kwenye maeneo ya kazi
ili kuepuka kushindwa kufikisha vifaa hivyo
mvua ikianza kunyesha na kuchelewesha
kazi.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, Reuben Mfu-
ne, alisema katika wilaya hiyo kuna skimu za
umwagiliaji 85 ambazo wakulima wanazitu-
mia lakini zenye miundombinu mizuri zipo
34 pekee na kwamba baadhi ya skimu wakuli-
ma wamekuwa wakitumia miundombinu ya
kienyeji.

Alisema kwa sasa serikali imepanga
kuboresha skimu zote lakini kwa kuzijenga
kwa awamu tofauti na hivyo akawataka
wakulima kuendelea kujiandaa kuongeza
uzalishaji.
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‘Kuwapo kipi:mo kutawabaini madereva wanaovuta bangi’

Na Nebart Msokwa, MBEYA

NAIBU Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Jumanne Sagini,
amependekeza kutafutwa kwa
kipimo maalumu cha kuwabaini
madereva wanaotumia dawa za
kulevya aina ya bangi na mirungi.

Amesema endapo wakibainika,
wazuiliwe kuendesha magari kwa
lengo la kuepusha ajali za baraba-
rani ambazo zimekuwa zikitokea
mara kwa mara.

Alitoa pendekezo hilo juzi jijini
Mbeya wakati wa ufunguzi wa Kon-
gamano la Mabalozi wa Usalama
barabarani ambalo lilifanyika ki-
taifa na kushirikisha wadau mbal-
imbali.

Sagini alisema baadhi ya ajali

zimekuwa zikisababishwa na ma-
dereva hao ambao wanakuwa
wametumia dawa hizo za kulevya
na hivyo weledi wa kuendesha
magari kuwa mdogo.

Alisema kwa sasa askari wa us-
alama barabarani wana vifaa vya
kuwapima madereva wanaokuwa
wametumia pombe, lakini wanao-
tumia dawa hizo za kulevya kipimo
hicho hakuna.

Naibu Waziri Sagini aliliagiza
Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama
Barabarani kuweka mikakati en-
delevu ya kushirikiana na Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji kwa ajili ya
kutoa msaada wa haraka kwa ma-
jeruhi inapotokea ajali.

Alisema kukiwa na ushirikiano
mzuri baina ya majeshi hayo vifo

vinavyotokana na ajali za baraba-
rani vitapungua tofauti na ilivyo
sasa hivi, akibainisha kuwa baadhi
ya watu wanakufa kutokana na
kuhudumiwa na watu wasiokuwa
na weledi.

Hivyo, aliyataka majeshi hayo
kwenda pamoja kwenye mae-
neo zinakokuwa zimetokea ajali
ili kutoa msaada wa haraka kwa
waathirika wa ajali hizo na kuokoa
maisha yao.

Baadhi ya mabalozi wa usalama
barabarani walisema wamekuwa
wakipeana mafunzo ya mara kwa
mara ili kuwa na weledi wa kutoa
elimu kwa watumiaji wote wa
barabara ili kupunguza ajali za
barabarani ambazo zimekuwa ziki-
tokea.

Mwenyekiti wa Baraza la Maba-
lozi hao Taifa, John Seka, alisema
kwa sasa wanapeana mikakati ya
namna ya kushirikiana na Jeshi la
Polisi pamoja na Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji kukabiliana na ajali
za barabarani ambazo zimekuwa
zikigharimu maisha ya watu.

Alisema wamekuwa wakishiriki-
ana na taasisi zingine zinazohusika
na masuala ya usalama barabarani
kutoa elimu kwa wananchi na kwa
madereva.

Mwenyekiti wa Baraza la Us-
alama Barabarani Mkoa wa Mbeya,
Rajab Ghuliku aliiomba serikali
kuharakisha ujenzi wa barabara
ya njia nne kuanzia Igawa wilayani
Mbarali mpaka Tunduma mkoani
Songwe ili kupunguza ajali kwenye

baadhi ya maeneo.

Alisema kwenye baadhi ya
maeneo yenye miinuko mikali
ukiwamo wa Inyala, kwamba ajali
zimekuwa zikitokea mara kwa
mara, inatakiwa kuipunguza kwa
kuweka kona.

Alisema wananchi wengi wame-
kuwa wakipoteza maisha kwenye
maeneo hayo na wengine kubaki
na ulemavu wa kudumu hali am-
bayo inapunguza nguvukazi ya
taifa.

Mwakilishi wa Jeshi la Polisi Kiko-
si cha Usalama Barabarani nchini,
Kamishna Msaidizi wa Polisi, Adam
Maro, alisema kwa sasa hali ya us-
alama barabarani inaimarika kuto-
kana na elimu kuendelea kutolewa,
pia kuboresha miundombinu.
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NIC yapata
faida bil. 72/-
miaka 4

Na Augusta Njoji, DODOMA

SHIRIKA la Bima la Taifa (NIC)
limetengeneza faida ya Sh. bil-
joni 72 katika muda wa miaka
minne kutokana na mapinduzi
katika masuala mbalimbali iki-
wamo kujiendesha kidigitali.

Vilevile, shirika hilo limewaha-
masisha Watanzania kujiunga na
bima mbalimbali wanazozitoa za
mali, ajali na maisha.

Ak|zungumza waandishi wa
habari jijini hapo jana kwenye
banda la maonyesho la NIC [il-
iloko kwenye Mkutano Mkuu wa
Chama cha Mawakili wa Serikali,
Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano
wa Shirika hilo, Karim Meshack
alisema faida hiyo imetokana
na kufanya mapinduzi kwenye
maeneo matatu ambayo ni rasili-
mali watu, ubunifu na kujiende-
sha kidigitali.

“Tulianza na rasilimali watu
kwa kutafuta wataalamu ikiwa ni
pamoja na Mkurugenzi Mtendaji
ni kijana mwenye jicho la kibi-
ashara, mwanzo shirika lilikuwa
Imafanya kazi kama mashirika
mengine pamoja na kupata vi-
jana wenye weledi wa kufanya
biashara,"alisema.

Kiongozi huyo alisema shirika
l[imeimarisha mifumo kwamba
kwa sasa linajiendesha kidigitali.

“Hivi sasa hauwezi kukutana
na karatasi, shughuli zote zina-
fanyika kwa mfumo wa digitali
na tunafanya kazi kwa wa-
teja kwa haraka, tuna mtandao
mkubwa tupo katika kila eneo na
unaweza kupata huduma ukiwa
nyumbani umelala,” alisema.

Aliongeza kuwa: “Eneo la tatu
ni ubunifu mfano tuna mafao
mengi ikiwa ni pamoja na ku-
fiwa, haina maana utaenda
kuchukua zile fedha na ukifika
wakati wa kupata mafao unapata
vilevile.”

Meshack aliwahamasisha Wa-
tanzania kujiunga na shirika hilo
kwa kuwa wanalipa kwa wakati,
kwamba ndani ya siku saba mte-
ja anapata stahiki zake.

“Tupo kwenye mkutano huu wa
mawakili kwa sababu ni wateja
wetu na siyo mawakili tu tuna-
washauri watu waje kwenye
majanga hakuna mtu ambaye
anayatabiri tunahitaji kuwasaid-
ia Watanzania,” alisema.

¢ wiki, Dk.

'Waziri ataka orodha taasisi
vinara wa kusababisha kesi

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Katiba

na Sheria, Dk.

Damas Ndumba-

ro, amewatwisha

mzigo mawakili wafawidhi wa

serikali, akiwataka kuandaa

orodha ya kesi za madai za

taasisi zao zinazoitia hasara

serikali na watu waliosababi-
sha hali hiyo.

Ameagiza taarifa hiyo imfik-

ie Mwanasheria Mkuu wa Seri-

kali (AG) kupitia Wakili Mkuu

: wa Serikali ndani ya siku 14.

Akifunga Mkutano Mkuu wa
Chama cha Mawakili wa Seri-
kali jijini hapo mwishoni mwa
Ndumbaro alisema
kuna baadhi ya taasisi zime-
kuwa kiwanda cha kuzalisha

kesi ambazo zinaitia hasara
serikali.

“Taasisi nyingine zimekuwa
kiwanda cha kuzalisha kesi na
ili kuepusha serikali kuingia
kwenye migogoro ni vyema
viongozi wa wizara na taasisi
za umma kuzingatia ushauri
wa wanasheria na mawakili wa
serikali wakashirikisha katika
kutoa uamuzi,” aliagiza.

Alisema migogoro imesaba-
bisha serikali kuwa na kesi na
mashauri mengi.

“Kesi ni nyingi mpaka Wakili
Mkuu wa S erikali anazidiwa
kwa sababu taasisi nyingine
zimekuwa ni viwanda vya ku-
zalisha kesi.

“Kwenye hili ninaomba nitoe
maelekezo kwa Mwanasheria
Mkuu wa Serikali kupitia kwa

:

Wakili Mkuu wa Serikali kila
wakili wa serikali mfawidhi
aandae orodha ya kesi zote za
madai zilizopo kwenye taasisi
yake na kubainisha chanzo na
sababu za kesi hizo,” alisema.

Pia alitaka katika ripoti ya
kesi hizo waeleza gharama
au hasara ambayo serikali in-
aweza ikaingia kwenye Kkesi
hizo, nani amesababisha kesi
hiyo kwa jina na cheo chake.

“Kuna wengine ni mabingwa
wa kusababisha kesi halafu wa-
nawaachia mawakili wa seri-
kali wapambane, kesi inakuwa
ya ovyo na ikishindwa lawama
zinaangukiwa kwa Wakili wa
Serikali kuwa ameuza kesi, ali-
yesababisha kesi yuko ofisini,”
alisema.

Pia aliwasisitiza kutunza siri

mzazi wa mtoto huyo Halima Iddi. PICHA: PETER MKWAVILA

za serikali na kujikita kwenye
matumizi ya TEHAMA yanay-
ozingatia sheria, weledi na
maadili.

Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali (AG), Dk. Eliezer Feleshi,
alisema chama hicho hakina
chochote cha kuwagonganisha
na Chama cha Mawakili Tang-
anyika (TLS) huku akionya ku-
toingiza siasa.

Dk. Feleshi alisema anajua
kuna wanachama wa chama
hicho ni wajumbe kwenye TLS
na wataendelea kuwa wana-
chama wa chama hicho.

Alisema chama hicho ki-
takuwa na programu mbalim-
bali na TLS kwa sababu vyote
ni vyama vyao na kuwataka
mawakili wa serikali kuipenda
TLS.

Maofisa, V|ong02| wa dini wateta malezi ya watoto

Na Renatha Msungu,

(ACC)

umefanyika mwishoni

“Serikali inatekeleza PJT-MM-

wa malezi, makuzi na maendeleo

DODOMA

MAOFISA maendeleo ya jamii,
ustawi wa jamii na viongozi wa
dini wamekutana kwa ajili ya ku-
weka mpango kazi wa pamoja ka-
tika utekelezaji wa Programu ya
Malezi na Makuzi ya Watoto (PJT-
MMMAM).

Mkutano huo ulifanyika mwis-
honi mwa wiki jijini hapo ukian-
daliwa na shirika lisilo la kiserika-
li linalojishughulisha na masuala
ya malezi na makuzi ya watoto
la Action for Community Care

mwa wiki jijini hapo.

Akizungumza katika mkutano
huo, Ofisa Mradi wa Mradi wa
Watoto Kwanza, Magreth Mu-
kama, alisema lengo la kuweka
mpango kazi wa pamoja katika
utekelezaji wa PJT-MMMAM ni
pamoja na kutaka jamii ijue
umuhimu wa makuzi ya mtoto.

Mukama alisema kwa kuwa-
kutanisha wadau hao, wanacho-
chea utekelezaji wa programu
hiyo na hatimaye kujenga watu
ambao watakuwa na tija katika
taifa.

MAM kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali, kwa hiyo leo tume-
wakutanisha wadau hawa tu-
weze kuwapitisha katika mwon-
gozo,” alisema Mukama.
Wakizungumza katika kikao
kazi hicho, viongozi wa dini wal-
isema programu hiyo imekuja
kwa wakati muafaka na wao
watatumia nafasi zao kuhakiki-
sha elimu inafika kwa jamii.
Kuhani Raha Halisi wa Kanisa
Halisi la Mungu Baba la wilayani
Kondoa alisema kwa kutumia
nafasi zao watahakikisha ujumbe

ya mtoto unafika kwa waumini
kupitia nyumba zao za ibada.

Alisema: “Sisi viongozi wa dini
tuna watu wengi na tunaaminika,
kwa hiyo hili jambo limekuja
kwa wakati muafaka na sisi tuta-
hakikisha tunashirikiana na Seri-
kali katika utekelezaji wa suala
hili ili watoto wapate malezi am-
bayo yatawafanya wakue vyema
na baadaye kuleta tija katika
Taifa”.

Ofisa Ustawi wa Jamii, Eliza-
beth Shoo kutoka Wilaya ya Kon-
doa alisema wakati wa utekelezaji

wa programu hiyo utakidhi haja
na kurejesha msingi wa malezi na
makuzi ya watoto.

Alisema: “Siku hizi na huu
utandawazi uliopo kila mtu ame-
kuwa ‘busy’ wazazi wamejisahau
jukumu lao la malezi wameliacha
kwa wasichana wa kazi, u-busy
wa kutafuta pesa umefanya wa-
zazi hawajui hata kuhusu ulinzi
na usalama wa watoto wao, laki-
ni kwa ujio wa programu hii sasa
wazazi watakwenda kuamka na
kulea watoto kwa kufuata mis-
ingi iliyowekwa na kuwawezesha
kukua kwa utimilifu wao”.
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‘Maofisa habari
tambueni
majukumu
venu kazini’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Idara ya
Habari Maelezo Zanzibar, Has-
san Khatibu Hassan, amewataka
viongozi wa serikali kutambua
umuhimu na majukumu ya
maofisa habari na mawasiliano
katika sehemu zao za kazi.

Aliyasema hayo jana wakati ak-

izungumza na maofisa habari na :

mawasiliano wa serikali kujadili
hatua waliyofikia ya uanzishwaji
wa Jumuiya ya Maofisa Habari
wa Serikali Zanzibar (ZICOO).

Alisema kukamilika kwa us-
ajili wa jumuiya hiyo kutasaidia
viongozi wa taasisi kufahamu
majukumu ya maofisa hao
pamoja na kuzitatua kero zina-
zowakabili.

“Kero ziko nyingi na tutajitahidi
kukabiliana nazo ili kuhakikisha
maofisa wa habari wanasimamia
majukumu yao ya kuielezea
jamii kuhusu utendaji kazi wa
taasisi zao,” alisema.

Katibu wa jumuiya hiyo,
Makame Khamis Mohamed alise-
ma kuanzishwa kwa jumuiya
kutasaidia maofisa wa habari
kupata sehemu ya kufikisha
matatizo yao na kuchukuliwa
hatua zinazostahiki.

Alisema jumuiya hiyo itatoa
tuzo kwa maofisa habari wanao-
fanya vizuri pamoja na kutoa
mafunzo kwa maofisa hao ili
kuhamasisha utendaji kazi.

Mwenvyekiti wa jumuiya hiyo,
Raya Hamadi alishukuu Idara ya
Habari Maelezo kwa kuwaweka
pamoja maofisa habari na ma-
wasiliano wa taasisi za serikali
kwa kuanzisha jumuiya hiyo,
hatua ambayo itasababisha
kuimarika kwa sekta ya habari
nchini.

Alisema hatua hiyo itasababi-
sha maofisa hao kuzitangaza
taasisi zao ili kufikia malengo
valiyokusudiwa na Serikali ya
Zanzibar.

'Wanaharakati walalamikia
‘watuhumiwa ‘kufoji’ umri

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

'ANAHARAKATI wa kupambana

na vitendo vya udhalilishaji

wamelalamikia kuwapo tabia

ya kubadilisha umri watoto wa-
naotuhumiwa katika kesi za udhalilishaji, tabia
ambayo inafanywa na baadhi ya wazazi na wa-
tendaji wasiokuwa waaminifu.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti mwisho-
ni mwa wiki kisiwani hapo, wanaharakati kuto-
ka mikoa mitatu ya Unguja, walisema vitendo
hivyo vimekuwa vikirejesha nyuma juhudi zao
za kupambana na vitendo hivyo.

Uchunguzi uliofanywa na Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA) Zanzibar umebaini kesi sita ziliripoti-
wa katika mikoa hiyo kwa vipindi tofauti huku
watuhumiwa wa vitendo hivyo wakibainika
kurejesha umri ili Sheria ya Mtoto isiwatie ha-
tiani.

Mwanaharakati Asya Fadhil kutoka Mkoa wa
Kaskazini Unguja alisema pamoja na kuundwa
kwa mahakama maalum ya kushughulikia kesi
za udhalilishaji, matumaini yao yanaonekana
kufifia kutokana na kuwapo kwa udanganyifu
huo.

“Kuna kesi ambazo tunazifahamu na zingine
hatuzifahamu, kwa mfano kesi inayomhusu
mtuhumiwa... (jina tunalihifadhi kwa sababu
za kisheria) jina lake katika jalada la mahaka-
ma anaitwa ... (jina moja limebadilishwa) am-
balo hata Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka
(DPP) ilithibitisha suala hilo na kesi hiyo ku-

pandishwa katika Mahakama ya Watu Wazima
lakini baadaye waliirejesha katika Mahakama
ya Watoto,” alisema.

Baba wa mtoto anayedaiwa kunajisiwa na
mtuhumiwa huyo, alisema hatua iliyofanywa
na mahakama ya kuupinga ushahidi uliotole-
wa na DPP, haikutoa haki kwa kesi ya mtoto
wake.

“Nilihangaika sana kufuatilia ushahidi
wa cheti hicho cha halali cha kuzaliwa la-
kini mwisho wa siku jitihada zangu ziligonga
mwamba, ninamwomba Rais aliangalie kwa
kina suala hili ili mtoto wangu apate haki ku-
tokana na kitendo alichofanyiwa cha unyama,”
alisisitiza mzee huyo.

Mwanaharakati katika Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi Unguja, Fatma Khamis alisema kesi
tatu zilipatikana ambazo zina matatizo ya
watuhumiwa kubadilisha umri ili waonekana
ni watoto.

Msaidizi wa Sheria katika Mkoa wa Kusini,
Hija Ame, alisema waliwahi kukumbana na
kesi za aina hiyo lakini haikufika mahakamani
na kuishia katika kituo cha polisi.

Wakili wa Serikali kutoka Ofisi ya Mkuru-
genzi wa Mashtaka (DPP), Huda Othman, alikiri
kupokea malalamiko kuhusu shida inayolala-
mikiwa ya kubadilishwa kwa umri wa watuhu-
miwa.

Alisema baada ya kuifikisha mahakamani
kesi tajwa, walitakiwa kupelekea ushahidi wa
cheti kipi halali na kipi siyo halali, jambo am-
balo lilishindikana.

“Kesi kama hii niliwahi kukutana nayo na nil-

ifanikiwa kwa sababu nilipata cheti halali cha
mtuhumiwa lakini hii ya ... (inayolalamikiwa)
ilishindikana kupatikana uhalali wa cheti halisi
cha mtuhumiwa,alisema.

Mkurugenzi Mtendaji Wakala wa Usajili wa
Matukio ya Kijamii, Mohammed Ame Makame
alisema ofisi yao haijawahi kupokea malala-
miko ya aina hiyo isipokuwa hutakiwa na ma-
hakama kutoa ushahidi wa uhalali wa kesi zina-
zoendelea katika mahakama mbalimbali.

Alisema tatizo la vyeti feki lipo ambavyo vi-
litengenezwa miaka ya nyuma mitaani lakini
kwa sasa kuna sehemu chache wanaendelea
kutengeneza vyeti hivyo.

Kaimu Mrajisi wa Mahakama Kuu Zanzibar,
Salum Hassan Bakar, alisema tatizo la umri
huwa linajitokeza mahakamani na mara nyingi
huwatumia wataalamu wa afya kwa kuwapima
meno na baadaye kuwaletea ripoti kama umri
wake ni sahihi au la.

Alisema endapo kuna mtu ambaye ana
malalamiko hayo ni vyema akafuata taratibu
za kisheria kwa kwenda Ofisi ya Mkurugenzi
wa Mashtaka (DPP).

Alisema kuanzia Januari hadi Juni mwaka
huu kesi za udhalilishaji 189 zilifunguliwa ka-
tika Mahakama za Unguja na Pemba. Kati yake,
33 zilitolewa hukumu na 156 zinaendelea.

Mkurugenzi wa TAMWA Zanzibar, Dk. Mzuri
Issa, alisema jambo hilo halikubaliki kisheria
na yeyote ambaye anagundulikana anapaswa
kuchukuliwa hatua.

Hivyo, aliiomba serikali kuchukua tahadhari
juu ya masuala hayo ili yasiendelea kutokea.

Makamu wa
Kwanza wa
Rais, Othman
Masoud Oth-
man, akim-
sikiliza Kaimu
Mwenyekiti
wa Kikosi Kazi
kinachoku-
sanya maoni ya
wadau kuhusu
ujenzi wa mari-
dhiano ya am-
ani Zanzibar.
Kikosi hicho
kilifika ofisini
kuwasilisha
ripoti ya maoni
ya wadau.
PICHA: RAHMA
SULEIMAN

Makamu wa Rals aona jambo kwa kikosi kazi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Othman Masoud
Othman, amesema mapendek-
ezo na maoni yaliyokusanywa na
Kikosi Kazi Maalum kuhusu ama-
ni na demokrasia ya Zanzibar, ni
uwekezaji mkubwa utakaoisaidia
Zanzibar katika kuendeleza ama-
ni ya kweli.

Aliyasema hayo juzi ofisini
kwake Migombani mjini Zanzi-
bar akipokea ripoti ya Kikosi Kazi
Maalum kinachokusanya maoni
ya wadau juu ya ujenzi wa mari-
dhiano na amani Zanzibar kina-

choundwa na kujumuisha wadau
mbalimbali wa demokrasia, dini

na asasi za kiraia.
Alisema Zanzibar kwa muda
mrefu imeonekana kwamba

maridhiano ni ya wanasiasa pe-
kee na kwamba kuwapo kwa
jitihada hizo ni jambo muhimu li-
takalosaidia kuweka mustakabali
bora wa Zanzibar.

Othman alisema kwamba
jambo hilo linatoa nafasi kwa
wananchi na wadau kutoa maoni
yao juu ya kile wanachokitaka
katika nchi na ni busara kwa
serikali ichukue na kutekeleza
matakwa ya wananchi juu ya
mtazamo sahihi unaohusu mus-

takabali wa nchi yao.

Alisema kuwapo maoni hayo
ni fursa muhimu ya kuendeleza
demokrasia na amani ya kweli
katika kuendeleza maridhiano
na Serikali ya Umoja wa Kitaifa
nchini kuwa endelevu.

Alisema kwamba utekelezaji
wa maoni hayo unahitaji sana wa-
nasiasa na viongozi kubadili fikra
na mtazamo wao juu ya masuala
mbalimbali yanayoihusu nchi ka-
tika kujenga mustakabali bora na
kujenga Zanzibar yenye amani
na maendeleo.

Hata hivyo, alisema ni vyema
kwa wanasiasa kuondosha zana
mbaya kwenye kuangalia mfu-

mo wa masuala kwenye ujenzi
wa demokrasia zikiwamo tara-
tibu na sheria za uchaguzi ka-
tika mtazamo wa kimageuzi ya
kidemokrasia.

Alisema viongozi na wana-
siasa, wananchi na wadau wen-
gine ndiyo msingi muhimu wa
kusaidia kujenga hatima njema
ya Zanzibar katika kuyaendea
masuala mbali mbali yanayohu-
su nchi yao.

Katibu wa kikosi kazi hicho,
Suleiman Bajuni, alisema kikosi
hicho kimefanya kazi ya kuku-
tana na wadau mbalimbali na
kupata maoni na mependekezo
yao muhimu ya awali juu ya kui-

marisha demokrasia, amani kab-
la, wakati na baada ya uchaguzi
nchini.

Alisema juhudi hiyo inalenga
pia katika kupatikana maridhi-
ano endelevu yanayojumuisha
matakwa ya wananchi na kuku-
balika na wadau na hivyo ku-
changia ustawi bora wa maende-
leo ya nchi kidemokrasia.

Alisema baada ya rasimu hiyo
ya maoni imeonekana kwamba
kuna haja kubwa ya kuwapo kwa
mabadiliko katika maeneo mbal-
imbali hasa yanayohusu sheria
na taratibu za uchaguzi katika
kuchangia na kujenga uzalendo
ndani ya Zanzibar.
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‘Waajiri
pimeni afya
wafanyakazi
wenvu’

Na Elizabeth Faustin, M\WANZA

MKAGUZI wa Afya Wakala
wa Usalama na Afya Mahali pa
Kazi (OSHA) amewataka waajiri
kuwafanyia uchunguzi wa afya
wafanyakazi wanaowaajiri kwa
mara ya kwanza na pale wana-
pomaliza mikataba yao ya kazi.

Edwin Sengue alitoa agizo hilo

mwishoni mwaka wiki wakati
wa semina iliyohusisha waajiri
na wafanyakazi kutoka Chama
cha Wafanyakazi wa Serikali
Kuu na Afya (TUGHE).

Semina hiyo ni sehemu
va utekelezaji wa jukumu la
OSHA la kuongeza uelewa kwa
Watanzania kuhusu masuala ya
afya mahali pa kazi.

Katika semina hiyo OSHA
iliwasilisha mada mbili, moja
ikijikita kuelezea Sheria ya
Afya na Usalama Mahali pa
Kazi ya mwaka 2003 pamoja
na dhana nzima ya usalama na
afya mahali pa kazi.

Akiwasilisha mada hizo, Sen-
guo alisema majukumu men-
gine ya OSHA ambao wapo
chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye
Ulemavu ni pamoja na kusima-
mia utekelezaji wa Sheria Na. 5
va Afya na Usalama Mahali pa
Kazi ya mwaka 2003.

Pia kufanya utafiti mbalim-
bali kuhusiana na masuala ya
usalama na afya, pamoja na
kuishauri serikali kuhusiana na
uvundaji wa sera katika eneo
husika.

Baada ya kupokea mafunzo
hayo baadhi ya washiriki
waliahidi kuyafanyia kazi ili
kulinda afya na maslahi ya wa-
fanyakazi wote katika maeneo
yao va kazi.

Ofisa Elimu wa TUGHE,
Nsubisi Mwasandende, alisema:
“Tunawaomba OSHA waongeze
nguvu zaidi katika ukaguzi
kwenye maeneo va kazi
pamoja na kutoa ushauri kwa
waajiri.”

Mtumishi wa Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira
mkoani Morogoro, Jackline
Ngowi alisema:

“Kwa kweli mafunzo haya
ni mazuri, lakini kutokana na
ufinyu wa muda ni vyema
wakatutembelea mara kwa
mara katika maeneo yetu ya
kazi na kutupatia elimu hii,”

Meneja wa Afya OSHA, DK.

Jerome Materu, alitoa wito kwa :

waajiri wote nchini kutumia
vyema fursa ya mafunzo na
ushauri wa kitaalamu unao-
tolewa na OSHA ili kuboresha
mifumo ya usalama na afya
katika maeneo ya kazi.
Alisema: “Kimsingi OSHA
tumeendelea kutoa elimu ya
usalama na afya mahali pa kazi
ili kuwawezesha wadau wetu
kutekeleza ipasavyo sheria
pamoja Nna miongozo mbalim-
bali inayotolewa kwa lengo la
kuboresha mazingira ya kazi

na hivyo kuleta tija katika uzal- :

ishaji.”

Wanaohulumu miradi vya maji
“wasababisha hasara mil. 130/-

Na Vitus Audax,
SENGEREMA

AMLAKA ya Us-

ambazaji Maji na

Usafi wa Mazingira

wilayani Sengerema

mkoani Mwanza (SEUWASA)

inapoteza zaidi ya Sh. milioni

130 za mapato yake kutokana

na hujuma zinazofanywa na
baadhi ya watumiaji wa maji.

Hayo yalibainishwa mwisho-

ni mwa wiki na maofisa kutoka

SEUWASA pamoja na Wakala

wa Usambazaji Maji na Usafi wa

Mazingira Vijijini (RUWASA).

Meneja Rasilimali Watu na
Utawala wa SEUWASA, Musa
Zabron alisema mpaka Sep-
temba mwaka huu, walikuwa
wamepoteza asilimia 50 ya
mapato sawa na zaidi ya Sh.
milioni 130.

Zabron alisema hujuma zi-
nazofanywa na wateja hao ni
pamoja na kutoboa mabomba
na kujipatia maji kinyume cha
utaratibu.

“Baada ya kuona tatizo hilo
kama mamlaka tumefuatilia na
kugundua kuwapo mwananchi

mmoja aliyechimba tangi kub-
wa na kutoboa bomba la maji ili
kuingiza maji humo bila kuhes-
abu matumizi ya maji hayo,”
alisema.

Aliongeza kuwa mtu huyo
tayari amechukuliwa hatua na
taratibu za kisheria zinaende-
lea, huku akiwataka wananchi
wilayani humo kuendelea
kutoa ushirikiano kwa mam-
laka hizo ili kubaini watu kama
hao ili kuboresha huduma ya

maji kwa wananchi.
Fundi Usanifu wa RUWASA,
Agnetha Samsoni, alieleza

kuwa tatizo hilo limekuwa liki-
tokea mara kwa mara kutokana
na baadhi ya wananchi kutoku-
wa na uelewa juu ya hasara zi-
tokanazo na uharibifu huo.

“Wananchi wamekuwa waki-
hitaji kupata huduma hii bure
kwa kuharibu miundombinu
ya maji hatua inayoisababishia
hasara kubwa mamlaka, kama
mamlaka tunazidi kufanya
uchunguzi kwa kuwashirikisha
wananchi juu ya utekelezaji
wa huduma zetu kupitia vi-
kundi mbalimbali kwenye
jamii,” alisema.

“ -

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Peter Serukamba, akiendesha trekta alipofungua kongamano la uzinduzi wa msimu wa
kilimo 2022/2023 lililofanyika Wilaya ya Iramba. Anayeshuhudia uzinduzi huo kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Ikungi,
Jerry Muro na (wa pili kulia) ni Mkuu wa Wilaya va Iramba, Suleiman Mwenda. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri avunja mkataba wa ujenzi mnada Malampaka

Na Mwandishi Wetu,
MWANZA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki, amesitisha
mkataba wa ujenzi wa nnada
cha Gurumwashi wilayani Mas-
wa mkoani Simiyu baada ya
mkandarasi kushindwa kuuka-
milisha kwa wakati.

Mkandarasi aliyekuwa ana-
jenga mnada huo ni Kampuni
ya Rumuli Engineering, am-
bayo ilishinda zabuni Januari
mwaka huu.

Mnada huo ulipaswa kujeng-

wa kwa Sh. milioni 261 na mka-
taba huo ulitakiwa kukamilika
kwa muda wa miezi mitano.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kutembelea
mradi huo, Waziri Ndaki alim-
wagiza Katibu Mkuu Wizara ya
Mifugo na Uvuvi kuvunja mka-
taba huo huku akilitaka Jeshi la
Polisi kumkamata mkandarasi
huyo na kumfikisha katika vy-
ombo vya sheria.

“Lakini aweze kurudisha
fedha za serikali alizochukua
kwa kuwa wakati wa mka-
taba, mkandarasi alipewa
kianzio cha Sh. milioni 44,

lakini ameshatekeleza mradi
huo kwa asilimia 9.2 sawa na
asilimia 17 ya fedha aliyokuwa
amechukua,” alisema Waziri
Ndaki.

Alisema mbali na mkandara-
si huyo kushindwa kutekeleza
mradi huo kwa muda uliopang-
wa, pia anadaiwa Sh. 500,000
kutoka kwa wafanyabiashara,
vibarua na mafundi aliokuwa
anafanya nao kazi.

Waziri Ndaki aliwataka ma-
kandarasi wa ndani kuacha ku-
jiharibia kazi wanapoaminiwa
na serikali, badala yake wafanye
kazi kwa uadilifu na kwa ubora

unaotakiwa ili waendelee kua-
miniwa na serikali.

Mkurugenzi wa Uzalishaji
na Maendeleo kutoka Wizara
ya Mifugo na Uvuvi, Stephen
Michael, alisema serikali ilim-
wongezea muda wa miezi mi-
tatu mkandarasi huyo lakini
bado hakufanikiwa kumaliza
kazi hiyo kwa wakati.

Fundi mkuu anayetekeleza
mradi huo, Wambura Wiraki
alisema sababu kubwa iliyo-
sababisha washindwe kumaliza
kazi hiyo kwa wakati ni pamoja
na pesa kuchelewa kutolewa
kwa wakati.
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AU yalaani mapinduzi Burkina Faso

OUAGADOUGOU, Burkina Faso

MWENYEKITI wa Tume ya Umoja wa
Afrika (AU), Moussa Mahamat, amelaani
mabadiliko ya serikali yaliyo kinyume
cha katiba nchini Burkina Faso baada
ya jeshi kumpindua Luteni Kanali Paul-
Henri.

Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa juzi
na AU, Mahamat alisisitiza kurejeshwa
kwa utaratibu wa kikatiba nchini humo
kabla ya Julai mosi, 2024.

“Mwenyekiti anatoa wito kwa wa-
najeshi kujiepusha mara moja na ki-
tendo chochote cha vurugu au vitisho
kwa raia, uhuru wa umma na haki za
binadamu,” ilisema taarifa.

WAITUHUMU UFARANSA

Wakati AU ikitoa wito wa amani,
inaelezwa kuwa waandamanaji wenye
hasira wameshambulia ubalozi wa Ufar-
ansa katika mji mkuu wa Burkina Faso,
baada wa wafuasi wa wanajeshi wali-
ofanya mapinduzi mapya kuituhumu
Ufaransa kumpa hifadhi rais wa mpito

Tunaona
kuwa kwa
maraya
pili ka-
tika muda
wa miezi
minane,
maofisa
wa jeshi
wamese-
ma kuwa
wamevun-
ja serikali
na kulifuta
bunge na
katiba.

Kimbunga

chasababisha

vifo 20

FLORIDA, Marekani

-

MAJIMBO vya Florida, Kaskazini
na Kusini Carolina nchini Mare-
kani yametajwa kukumbwa na
dhoruba kali ya kimbunga lan na
kusababisha vifo vya zaidi ya
watu 20 na uharibifu wa mabil-
joni ya dola.

Picha zilizotolewa juzi na idara
ya taifa inayohusika na masuala
ya Bahari na Anga zilionyesha
nyumba kadhaa za pwani na
jengo la hoteli lililokuwa karibu
na kisiwa cha Sanibel cha Florida
zilichukuliwa na maji, na kwam-
ba nyumba zingine zilionekana
kusimama huku zikiwa zimehar-
ibiwa kwenye paa.

Kituo cha kitaifa kinachofuatil-
ia kimbunga hicho Kilieleza kuwa
kilikuwa kinadhoofika, huku
kikitabiriwa kuleta hali mbaya
katika sehemu za majimbo va
Kaskazini na Kusini Carolina, Vir-
ginia na Magharibi mwa Virginia.
VOA

i apt
s
-

aliyepinduliwa.

Kwa mujibu wa DW, waandamanaji
hao walishambulia ubalozi huo uliopo
katika mji mkuu wa Burkina Faso, Oua-
gadougou jioni ya Jumamosi baada ya
kumpa hifadhi rais wa mpito aliyean-
gushwa I[jumaa ya wiki iliyopita.

Pia taarifa ilielezwa kuwa Ufaransa
imekanusha vikali madai kwamba
inampa ulinzi Rais huyo katika uba-
lozi wake na hata katika kambi zake za
kijeshi, huku picha za video zilizowek-
wa katika mitandao ya kijamii zikio-
nyesha kundi la watu wenye mienge
inayowaka moto wakiwa katika eneo
linalouzunguka ubalozi wa Ufaransa
mjini Ouagadougou.

Inatajwa kuwa hadi kufikia Juma-
mosi jioni ilikuwa bado haijajulikana
mahali alipo kiongozi huyo mwa-
najeshi aliyepinduliwa, huku Wizara
ya Mambo ya Nje ya Ufaransa ikiende-
lea kukanusha madai ya kumpa hifa-
dhi Rais huyo wa mpito.

“Tunakanusha rasmi kuhusika kwa
aina yoyote ya matukio nchini Burki-

N G e e

na Faso, Paul Damiba kamwe hajape-
wa hifadhi katika kambi zilizo na
wanajeshi wetu, wala ubalozi wetu,”
ilisema wizara.

Aidha, kupitia mtandao wa kijamii
wa twitter, wa Paul Damiba aliwataka
wanajeshi walionyakua madaraka
kwa kumpindua kutumia fikra tima-
mu.

Msemaji wa serikali ya Ufaran-
sa Anne-Claire Legendre, alisema
wanalaani kwa nguvu zote ghasia zi-
nazoelekezwa kwenye ubalozi wao na
kuongeza kuwa kitengo cha dharura
kimeundwa mjini Ouagadougou na
kwamba watu wao wako tayari ku-
hakikisha usalama wa raia wa Ufar-
ansa.

Kapteni Ibrahim Traore, ambaye
alitambulishwa kama kiongozi wa
mapinduzi mapya alionekana katika
televisheni ya taifa [jumaa jioni, na
katika mahojiano yake ya kwanza,
akisema yeye na watu wake hawana
mpango wa kumdhuru Damiba.

“Kama tungetaka tungemkamata

i — Y

o

katika muda wa chini ya dakika tano,
na pengine angeuawa katika mapiga-
no, lakini hatutaki janga hilo, hatutaki
kumdhuru rais kwasababu hatuna
matatizo na yeye binafsi ila tunapiga-
na kwa ajili ya Burkina Faso,” alisema
Traore.

Ilielezwa kuwa barabara za mijini
Ouagadougou zimeendelea kufungwa
na helikopta ilikuwa ikizunguka anga-
ni, huku tathmini ya ndani ya Umoja
wa Ulaya (EU) ikionekana na shirika la
habari la AP, ikisema kulikuwapo na
shughuli za kijeshi zisizo za kawaida
katika mji mkuu.

Marekani imejiunga na nchi zilizo-
paza sauti kulaani mapinduzi hayo
ya kijeshi nchini Burkina Faso, ikidai
kwamba yanayojiri yanaleta wasiwasi
mkubwa.

“Tunaona kuwa kwa mara ya pili ka-
tika muda wa miezi minane, maofisa
wa jeshi wamesema kuwa wamevunja
serikali na kulifuta bunge na katiba,”
ilisema Wizara ya Mambo ya Nje ya
Washington.DW

Kapteni Ibrahim Traore, ambaye alitambulishwa kama kiongozi wa mapinduzi mapya, akihutubia wanajeshi baada

va kutekeleza mapinduzi nchini Burkina Faso juzi. PICHA: MTANDAO
|

Vifo vyaongezeka machafuko Iran

ZAHEDAN, Iran ruhi 20.

Gavana wa jimbo hilo

WATU 20 wakiwamo aska-
ri wa vikosi vya usalama
wameuawa katika maka-
biliano ya silaha yaliyofanyi-
ka Zahedan Septemba 30,
mwaka huu, huku waumini
wakiandamana baada ya
uvumi wa kubakwa kwa
msichana mdogo na ofisa
wa vikosi vya usalama.

Kwa mujibu wa maofisa
wa mkoa huo, watu wenye
silaha walishambulia vi-
tuo vitatu vya polisi katika
mji wa Zahedan, na kuua
takriban watu 20 na kuje-

Gavana wa jimbo hilo
alisema benki na maduka
makubwa yalishambuliwa
na waandamanaji walioku-
wa na hasira, akieleza kuwa
mwanzoni waandamanaji
hao walirushia mawe kituo
cha polisi, na baadaye kujar-
ibu kuvamia vituo hivyo vi-
tatu vya vikosi vya usalama.

Pia inaelezwa kuwa
katika machafuko hayo,
maofisa kadhaa wa polisi
waliuawa pamoja na naibu
mkuu wa idara ya ujasusi ya
kikosi cha walinzi wa wap-
induzi.

alisema mashambulizi hayo
yalikuja wakati maandama-
no mapya yakifanyika dhidi
ya serikali katika miji miwili
ya majimbo.

Katika taarifa ya Wizara
ya Ujasusi ilibainisha kuwa
katika maandamano hayo
walikamatwa raia tisa wa
kigeni wakiwamo wa Ufar-
ansa, Uswisi, Italia, Poland
na Uholanzi, pamoja na
watu 200 wanaohusishwa
na makundi ya upinzani, ya
Mujahidina wa Watu, wa-
namfalme na ya Wakurdi
yenye silaha. RFI

Russia yawaondoa wanajeshi
wake Lyman UKraine

MOSCOW, Russia

WIZARA ya Ulinzi ya Russia
imesema imewaondoa wanajeshi
wake katika mji wa kimkakati
wa Lyman mashariki mwa
Ukraine.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyochapishwa jana na wiz-
ara hiyo, kutokana na sababu
ya tishio la kuzingirwa, askari
washirika waliondolewa kutoka
Krasnyi Lyman hadi kwenye

sehemu salama.

Aidha, pamoja na hatua hiyo
vikosi vya Ukraine vilibainisha
kwamba tayari vilishaingia ka-
tika eneo hilo ambalo wanajeshi
wa RUssia walikimbia.

Vile vile, licha ya Russia ku-
daiwa kushikilia mikoa mimne
ya Ukraine, inaelezwa kuwa
Russia iliwaita wanajeshi wake
walioshirikiana na wapiganaji
wa ndani wanaoungwa mkono
na Moscow. BBC
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kilimo cha mkataba

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imewataka wadau
mbalimbali kuiga kilimo cha
mkataba kinachofanywa na
Kampuni ya Bia ya (TBL) kwa
kuwa kinawapa wakulima
uhakika wa masoko na ku-
waondoa kwenye umaskini.

Jijini Dar es Salaam mwis-
honi mwa wiki, Naibu Waziri
wa Kilimo, Antony Mavunde,
alitoa raia hiyo wakati wa
kupokea taarifa kuhusu kilimo
cha mkataba na uwezeshaji wa
wakulima.

Kampuni ya TBL ndiyo ime-
kuwa na mfumo wa kilimo cha
mkataba na wakulima wa shai-
ri, mtama na zabibu kwenye
mikoa mbalimbali na kisha ku-
nunua mazao hayo yenyewe.

“Tumeona namna TBL ina-
vyowajenga uwezo wakulima
na kubadilisha maisha yao na
sisi wizara tunataka kuona
wakulima wanapata masoko
kwa hiyo mfumo wa mka-
taba sisi ndiyo tunaoutaka ili
wakulima waweze kuwa na

uhakika wa masoko.

“Huu mfumo tunauunga
mkono na tunataka kampuni
zingine zinazotaka malighafi
ziige  kwasababu  mfumo
unampa uhakika mkulima.
Wamesaidiwa kupata ujuzi na
kujengewa uwezo wa kufaha-
mu aina za mbegu na mbolea
na wamepata fursa ya kupata
mikopo,” alisema.

Naibu waziri alisema seri-
kali ina mkakati kabambe wa
kuujengea uwezo wakala wa
uzalishaji wa mbegu Tanzania
na kushirikisha sekta binafsi
katika kuzalisha mbegu za aina
mbalimbali.

Alisema serikali itaweka
maeneo mengi ambayo yat-
atumika kwa kilimo cha um-
mbegu na kutatua changamo-
to hiyo kwa kipindi chote cha
mwaka bila kutegemea msimu
wa mvua.

Mkurugenzi wa TBL, Jose
Ramirez, alisema kupitia mra-
di wa kilimo bora, TBL ni mha-
masishaji mkubwa wa mnyor-

oro wa thamani kwenye kilimo
na kuhakikisha kwamba un-
amfaidisha mkulima kwenye
mazao yake makuu ya mtama,
shayiri na zabibu.

“Mradi wa kilimo bora una
lengo la kufikia asilimia 100
kwenye ujuzi, muunganiko na
uwezeshaji wa kifedha mion-
goni mwa wazalishaji wa TBL
kufikia mwaka 2025,” alisema.

Alisema TBL ilianza kutoa
zabuni kwa wakulima mwaka
2019 na imefanikiwa kuwa-
shirikisha wakulima 4,524 ku-
toka Dodoma, Arusha na Man-
yara huku wakishirikiana na
taasisi za utafiti, bima na fedha
na asasi za kiserikali.

Alisema ushirikiano huo
umesababisha uzalishaji wa
tani 15,233 kutoka kwa wakuli-
ma na kwamba kilimo bora
kinawasaidia wakulima, la-
kini kinasaidia kufikia malengo
makubwa zaidi endelevu.

“Kwa mfano, kinasaidia
katika kufanikisha malengo
endelevu ya kimaendeleo
katika Umoja wa Mataifa ya

kutokomeza njaa, kuwezesha
upatikanaji wa chakula na
lishe bora na kuboresha Kkili-
mo na kuhakikisha matumizi
endelevu na mifumo ya uzal-
ishaji,” alisema.

Aliongeza kuwa kilimo hicho
kinasaidia kupambana na ma-
badiliko ya tabianchi na athari
zake na kuboresha ushirikiano
ili kufikia malengo ya dunia
na kwamba utafiti, ufahamu,
teknolojia na ufadhili wa kifed-
ha ndio funguo za kubadilisha
kilimo kwa kiwango kikubwa.

Alisema TBL imezingatia
hayo ili kuleta maendeleo en-
delevu ya kilimo na mchango
wa wakulima wa Tanzania
kupitia mavuno bora, ufanisi
wa rasilimali, afya ya mchanga
na mapato ya wakulima wa-
dogo.

Alisema mradi wa ucham-
buzi wa mnyororo wa thamani
kwenye kilimo bora unazinga-
tia kuonyesha na kuwasilisha
matokeo ya athari za kijamii na
kiuchumi katika minyororo ya
thamani ya kilimo.

Waziri wa Madini, Dotto Biteko (kushoto

), akimsikiliza ofisa mauzo wa Kampuni ya GF Trucks &Equipments Ltd, Poul

Msuku, alipotembelea banda la kampuni hiyo kwenye maonyesho ya madini yaliyofanyika mkoani Geita mwishoni mwa
wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali yapigia debe

Watanzania
watakiwa
kuwasomesha
yatima

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

MKURUGENZI wa Shule ya
Msingi Maasai iliyoko mjini
Singida, amewataka Watanzania
kujenga utamaduni wa kusaidia
watoto wa mitaani na wenye
mahitaji maalumu ili kuondoa
dhana kwamba kundi hilo ni
wenye tabia mbaya, wali-
otengwa na jamii na hawastanhili
kusaidiwa.

Sophia Mungaya alitoa wito
huo wakati wa mahafali ya wa-
hitimu 35 wa darasa |la saba wa
shule hiyo yaliyofanyika wiki
iliyopita.

“Usifikiri mtoto wa mtaani ni
mtoto mbaya sana, aliyepoteza
mwelekeo, mwizi na asiyejifa-
hamu, hapana wengi wana akili
sana lakini sema wamekosa
mkono wa watu wa kuwasaidia
ili wapate elimu itakayokuwa
msaada maishani mwao,”
alisema.

Mungaya alisema shule hiyo
ilishaanzisha utaratibu wa
kuwasaidia watoto wa mitaani
kwa kuwasomesha, na kwamba
kila mwaka wanachukuliwa
watoto 11 wanaosomeshwa
kuanzia darasa la kwanza hadi
la saba.

Alisema watoto hao wanawa-
pa kituo cha Upendo, Amani
na ofisi ya Ustawi wa Jamii,
na kwamba tangu 2006 zaidi
ya watoto 50 wamesomeshwa
na shule hiyo ambao baadhi
wamefikia hadi elimu ya chuo
kikuu.

Alisema wakati umefika kwa
jamii kuamka na kutengeneza
urafiki na watoto wao, ili ku-
jenga mahusiano bora yata-
kayotengeneza malezi mazuri
ambayo yatafunga milango ya
watoto hao kukimbilia mtaani.

Mungaya alisema kuwa tatizo
lililopo jamii ya Watanzania
imekuwa haina utaratibu wa
kuwasaidia watoto wa mitaa na
kuwaona kama wametengwa na
sio sehemu ya jamii yetu kitu
ambacho kinawafanya baadhi
yao kukata tamaa ya maisha.

Mkurugenzi huyo aliwataja
wanafunzi wa darasa la saba
wasikate tamaa na wasiwe na
hofu watakapoingia kwenye
chumba cha mtihani.

Mwalimu Mkuu wa shule
huyo, Benard Ochieng’, alisema
wanafunzi hao wanaohitimu
darasa la saba waliwaandaa
vizuri kwa ajili ya mtihani wa
taifa unaotarajia kufanyika wiki
ijayo.

Stanbic yazindua huduma maalum kwa Wajasiriamali

Na Mary Geofrey

BENKI ya Stanbic Tanzania im-
ezindua huduma maalum kwa
ajili ya wajasiriamali wadogo na
kati, iitwayo ‘Mpambanaji’.
Kaulimbiu ya huduma hiyo ni
‘Tunakuwezesha Kukuza Biasha-
ra Yako’ inayolenga wajasiriamali
kufikia huduma za benki kirahisi
na kupata fursa za uwekezaji
nchini, kikanda na kimataifa.
Katika taarifa iliyotumwa kwa

vyombo vya habari, ilieleza
kuwa, uzinduzi huo ulifanyika
mkoani Mwanza juzi.
Mpambanaji inajumuisha
huduma mbalimbali ikiwamo
Akaunti mahususi kwa wajasiri-
amali (akaunti ya Mpambanaji
mmoja mmoja, vikundi, na Sac-
cos), huduma ya kujenga uwezo/
kuelimisha, huduma za kibenki
bila mipaka, mikopo ya vyombo
vya usafiri, huduma za bima, hu-
duma ya kufanya biashara kati

ya Tanzania na China, pamoja
na huduma mpya ya Wakala wa
Benki yenye zaidi ya mawakala
500 wanaoongeza uwapo wa hu-
duma za benki nchini.

Mkuu wa Kitengo cha Biasha-
ra, Fredrick Max alisema:

“Sekta ya biashara ndogo na
kati ni zaidi ya asilimia 70 ya
sekta binafsi na inatoa ajira kwa
zaidi ya watu milioni nne, kwa
hiyo ina mchango mkubwa ka-
tika kuchangia uchumi wa Tan-

zania ikiwa zitarasimishwa.”

Alisema: “Ndiyo maana kama
taasisi ya fedha tumetambua
umuhimu wa kuleta suluhisho
ambalo ni zaidi ya usaidizi wa
kifedha, kwa kuja na suluhisho
ambalo litahakikisha wafanyabi-
ashara wana zana wanazohitaji
ili kuanzisha biashara endelevu
na zenye faida.”

Mkuu wa Kitengo cha Wateja
Binafsi, Omari Mtiga, aliweka
wazi kuwa benki itaendelea

kutafuta ufumbuzi pamoja na
kubuni huduma zitakazokidhi
kiu ya wateja wao.

Aliongeza kuwa wajasiriamali
wanaweza kufungua akaunti ya
Mpambanaji kwa kutumia TIN
namba pamoja na Kitambulisho
cha Taifa (NIDA).

Vilevile, akaunti hii haitaku-
wa na ada ya mwezi na kupitia
akaunti hiyo mteja ataweza ku-
weka fedha, kutoa fedha na ku-
fanya malipo.
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Shakira
Kizimbani
Hispania

BARCELONA, Hispania

MALKIA wa muziki wa Pop kutoka
nchini Colombia anayefanya kazi
zake Marekani, Shakira anatarajiwa
kupandishwa kizimbani kwa madai
ya ukwepaji kodi.

Mahakama moja katika mji wa
Barcelona nchini Hispania imeamuru
Shakira kupandishwa kizimbani kuka-
biliana na mashtaka ya udanganyifu
wa kodi inayokisiwa kufikia zaidi ya
Euro milioni 14.

Shakira ambaye jina lake halisi ni
Shakira Isabel Mebarak Ripoll, anaka-
biliwa na kesi hiyo baada ya kukwepa
kodi kipindi anaishi nchini humo na
mumewe, Gerard Pigue mchezaji wa
timu ya Barcelona ambaye alifunga
naye ndoa mwaka 2011 na kutaliki-
ana mapema mwaka huu.

Mahakama hiyo imeamua kuwa
kesi hiyo inapaswa kufanyika,
hata baada ya mwanamuziki
huyo kulipa kiwango kili-
chodaiwa na Mamlaka ya Kodi
ya Hispania, pamoja na riba
yva Euro milioni tatu.

Julai mwaka huu, waendesha
mashtaka walisema wangeli-
omba mahakama imuhukumu
mwanamuziki huyo mwenye
umri wa miaka 45, kifungo cha
miaka nane jela.

Shakira anatuhumiwa kudangan-
ya kwamba haishi Hispania, wakati
alikuwa akiishi nchini huko pamoja
na Pigue.

Wawili hao, ambao wamezaa wa-
toto wawili, walitangaza kutengana
Juni mwaka huu.

%
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Queen Darleen
afurahia kuacha ndoa

Na Mwandishi Wetu

MSANII wa Bongo Fleva kutoka
familia ya WCB, Queen Darleen
ameibuka na kusema kwamba
acha watu wamwone mjinga baa-
da ya kuachana na ndoa yake.

Darleen ambaye alifunga ndoa
na mfanyabiashara Isihaka Mtoro
kabla ya mambo kwenda mrama,
anasema baada ya kuchukua ham-
sini zake, kwa sasa anaishi maisha
yenye furaha kuliko wakati ali-
pokuwa ameolewa.

Darleen amesema hayo wakati
akitoa maoni yake kuhusu habari

ya kusikitisha ya mwanamke wa
Nigeria aliyefariki dunia wakati
akikimbizana kwa gari na mume
wake aliyekuwa na mchepuko
ndani ya gari lingine

Mwanamke aliyefariki alikuwa
mwanasheria ambaye imeelezwa
kuwa alikuwa anapitia manyanya-
so ndani ya ndoa na pia mumewe
husika alikuwa hajatulia.

Inadaiwa pia kwa sasa aliyeku-
wa mume wa Darleen yupo na
mwanamke mwingine ukiacha
yule mke mkubwa, Sabra ambaye
ilisemekana walimaliza tofauti zao
za awali.

AMBER{LULEU

ANATAKA

Na Mwandishi Wetu

YOTA wa

muziki wa

Bongo Fleva,

Amber Lulu

amechafua hali ya hewa
baada ya kusema Ia
moyoni kuwa hawezi ku-
dumu kwenye uhusiano wa
kimapenzi na mwanaume
asiyekuwa na fedha za kuto-

sha.

Kupitia ukurasa wake wa In-
stagram, Amber Lulu amesema;
“Siwezi kuwa na mahusiano na

mwanaume asiyekuwa na fedha.
“Mimi ninahitaji kutunzwa na pia
matunzo yangu yanahitaji sana fedha,
sasa nitawezaje kudumu na mwanau-
me asiyekuwa na fedha?”

Ishu hiyo imesababisha Amber Lulu
kushambuliwa na baadhi ya wanawake
wenzake wakimtaka kutafuta fedha
zake na kamwe asitegemee za mwa-
naume.

Taarifa za ndani zinadai kwamba,
Amber Lulu na baba wa mtoto wake
aitwaye, Emba Botion ambaye wame-
jaliwa mtoto mmoja wa kike aitwaye
Ariana, wameshaachana na chanzo
kikidaiwa ni mambo hayohayo ya ja-
maa kutokuwa na ‘mpunga’ mrefu.
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AZAM

Na Adam Fungamwango

AKATI Azam FC inatarajiwa
kuikaribisha  Singida Big

Stars leo kwenye Uwanja

wa Azam Complex uliopo

Chamazi, Dar es Salaam, Ofisa Habari wa
klabu hiyo, Thabit Zacharia ‘Zaka Zakazi’,
ameeleza kuvutiwa na wachezaji wa Ki-
brazil akidai wana sifa zote za kuichezea
timu yao kwenye michuano ya kimataifa.
AKizungumza kuelekea kwe-
nye mechi hiyo ya raundi ya
sita ya Ligi Kuu, Zaka ame-
wasifu Singida Big Stars kwa
usajili mzuri wa wachezaji
hao, lakini akasema wana kila
sifa ya kuichezea Azam FC ili
wacheze mechi za kimataifa.
“Wamesajili vizuri, nitoe pongezi

WABRAZIL
SINGIDA

kwao na ni wachezaji hao ambao wa-
najivunia sana msimu huu, ila niwaam-
bie viongozi wao kina Dismas Ten,
Muhibu Kanu na wengine kuwa wale
wachezaji wao wakae vizuri, tunaweza
kuwapiga pigo takatifu, dirisha dogo
linakuja, na siyo kama tunawatamani,
naona kama wanastahili kuwa kwetu.
Tutawaambia waje huku mpande basi
laIriza, huko mliko hamuwezi kucheza
mechi za kimataifa,” alisema Zakazi.

Aliongeza kuwa hayo yanaweza ku-
fanyika pale Azam itakapoingia kwe-
nye hatua ya makundi ya michuano ya
Kombe la Shirikisho Afrika.

Hata hivyo, alisema kama wakiwa-
chukua watafuata taratibu zote na siyo
kuwachukua hilolela.

Inawezekana Azam ikawa tayari
imeshawamezea mate wachezaji hao,
au ni kuwatoa mchezoni kwani leo

zitakuwa Chamazi kucheza mechi za
Ligi Kuu.

Zaka alisema ukiondoa hilo la
Wabrazil wa Singida United, ndani ya
uwanja timu hiyo pamoja na Azam FC
zote zina wachezaji wazuri, hivyo kui-
fanya mechi hiyo kuwa kali na ya ku-
sisimua, hasa baada ya wao kupoteza
mechi kwa bao 1-0 dhidi ya Tanzania
Prisons katika Uwanja wa Sokoine ji-
jini Mbeya, [jumaa iliyopita.

Singida Big Stars ambayo imepanda
daraja msimu huu, imekuja kivingine
baada ya kuwashusha wachezaji kuto-
ka Brazil na mmoja Argentina ambao
uwezo na viwango pamoja na vipaji
walivyonavyo vimeonekana kuvutia
wengi kwa muda mfupi tu.

Baadhi ya wachezaji hao ni Peterson
da Cruz, Rodrigo de Calvalho, Dario da
Silva na Bruno Gomes.

Meneja wa Benki ya Azania Tawi la Tanga, Hajira Mmambe (wa tatu kushoto

b

), akiwa katika picha ya pamoja na
Katibu Tawala Msaidizi Mkoa wa Tanga, Sebastian Masanja (wa pili kulia), baada ya kukabidhi vifaa vya michezo
kwa timu ya mkoa huo inayoshiriki mashindano ya SHIMIWI Taifa yaliyoanza jana mkoani humo. Makabidhiano hayo
yalifanyika katika Ofisi za Mkoa wa Tanga jana. MPIGAPICHA WETU

Black Sailor yataja inapojikwaa Ligi Kuu Z’bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Black Sailor imesema wakati
mgumu wanaopitia kwa sasa wa ku-
topata matokeo mazuri katika michezo
ya Ligi Kuu ya Zanzibar ni kawaida hasa
katika soka lenye ushindani, lakini tayari
wamegundua ni wapi wanapojikwaa.

Black Sailor inaburuza mkia katika
msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar ikiwa na
alama moja katika michezo mitano wali-
yocheza wakifungwa minne na kutoka
sare mechi moja.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Msaidizi wa timu hiyo, Salehe Machupa,
alisema kufanya vibaya katika mchezo
wowote wenye ushindani ni kawaida
hasa katika soka, hivyo kipindi hiki kigu-

mu ambacho wanapitia wanaamini ki-
tapita na timu hiyo itaweza kurudi katika
kasi yake.

Alisema tatizo kubwa lililopo katika
timu hiyo ni washambuliaji kushindwa
kuzitumia nafasi wanazotengeneza na
kupoteza umakini wakati wanapokuwa
eneo zuri la kufunga.

Alisema timu hiyo inacheza vizuri kati-
ka dakika zote za mchezo, lakini changa-
moto ya umaliziaji ndio inasababisha
kushindwa kupachika mabao licha ya
kutengeneza nafasi nyingi za wazi.

“Tunatengeneza nafasi nyingi sana, la-
kini zote tunashindwa kuzitumia vizuri,
hili ndilo tatizo kubwa tumeliona mpaka
sasa, maana hata magoli tunayofungwa
si mengi, mechi zote tumefungwa goli

moja moja tu,” alisema.

Aidha, alisema tayari wameanza kuli-
fanyia kazi tatizo hilo kwa washambuliaji
wake ikiwamo kuzidisha umakini pindi
wanapopata nafasi ili waweze kuzitumia
vizuri nafasi zote wanazopata.

Hata hivyo, amewataka mashabiki wa
timu hiyo kutovunjika moyo na timu yao
kutoka na mlolongo wa matokeo mabaya
waliyoyapata tangu kuanza Ligi Kuu
badala yake waendelee kuwapa hamasa
wachezaji ili wafanye vizuri

Black Sailor inatarajia kushuka dim-
bani [jumaa wiki hii kupepetana na
Maafande wa KVZ katika mzunguko wa
sita wa Ligi Kuu Zanzibar mchezo utaka-
ochezwa katika Uwanja wa Amaan ma-
jira ya saa 11 jioni.

Mtanzania
ashinda tuzo ya
kimataifa

Na Mwandishi Wetu

MTANZANIA Samwel Malugu, ame-
kuwa mtu mwingine aliyefanikiwa
kuitangaza nchi hii katika tasnia ya
urembo baada ya kushinda Tuzo
yva Mbunifu Bora wa Mashindano
ya Urembo ya Kimataifa kutokana
na wazo lake la shindano la Miss
Jungle International kukubalika na
magwiji wa tasnia hiyo.

Tuzo hiyo iliyotolewa na Taasisi
va Kimataifa ya Tuzo za Ikoniki
(I1A) yenye makazi yake nchini
India, ilikuwa mahususi kwa ajili
yva kuhamasisha vijana kuja na
mchakato wenye tija kwa ajili
ya kuendeleza sanaa ya urembo
yenye kuzingatia heshima na
maadili kwa jamii.

Malugu alishinda baada ya
kuonyesha ubunifu wake bora wa
shindano la kimataifa la Miss Jun-
gle ambalo linatarajiwa kufanyika
hapa nchini kuanzia mwishoni
mwa mwaka huu kwa kuwahusisha
warembo kutoka mataifa zaidi ya
30.

“Hii tuzo ni heshima, ila shindano
[a Miss Jungle International limean-
zishwa likiwa na lengo la kuhama-
sisha utunzaji na uhifadhi wa maz-
ingira pamoja Na kutangaza utalii
wa kimataifa,” alisema Malugu.

Aidha, alisema tuzo aliyotu-
nukiwa imempa hamasa na kupata
chachu ya kufanya vizuri zaidi ka-
tika tasnia ya sanaa ya maonesho
na utalii ulimwenguni kwa lengo la
kuitangaza Tanzania kimataifa.

Shindano la Miss Jungle Inter-
national litafanyika kwa mara ya
kwanza Tanzania na kushirikisha
warembo wa kimataifa kutoka
zaidi ya nchi 30.

Ruvu Shooting
yanogewa Uhuru

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Ruvu Shooting imeone-
kana kunogewa na Uwanja wa
Uhuru, Dar es Salaam inaoutumia
kama wake wa nyumbani, ikisema
imekuwa ikifanya vema zaidi
ikicheza hapo kuliko hata Mabatini,
Mlandizi mkoani Pwani.

Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Charles Boniface Mkwasa, alisema
ingawa uwanja wao ni Mabatini
Mlandizi, lakini kisaikolojia tayari
Uwanja wa Uhuru umekuwa kama
wao wa nyumbani kwa sababu
ya kuutumia mara kwa mara, na
wachezaji wake hucheza vizuri
sana na Kupata matokeo mazuri.

Alhamisi iliyopita, Ruvu Shooting
ikiwa kwenye uwanja huo inaou-
tumia baada ya ule wa Mabatini
kufungiwa, iliichapa Coastal Union
mabao 2-1.

“Sisi uwanja huu kisaikolojia
ni kama wa nyumbani, na huwa
tunautumia vizuri sana, tukicheza
hapa, tunacheza vizuri kuliko hata
tukiwa Mlandizi na hata kushinda,”
alisema.
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NEVEZ ANUKIA ARSENAL

ARSENAL wanatumaini kuipiku Liverpool na
Manchester United kwenye mbio za kuwania
saini ya kiungo wa Wolves, Ruben Neves mwe-
nye umri wa miaka 25. (Express)

LANG AGOMBEWA ULAYA

KLABU ya West Ham inapambana na AC Milan
kuwania kumsajili winga wa Klabu ya Bruges,
mwenye umri wa miaka 23, Noa Lang. (Calci-
omercato)

HAALAND KUJAZWA NOTI

KLABU ya Manchester City itamwongezea
mshahara Erling Haaland baada ya nyota huyo
mwenye umri wa miaka 22, kuanza vizuri
msimu huu. (Star)

MUDRYK KWA NICE

NICE inaongoza katika mbio za kumwania
winga wa Shakhtar Donetsk na Ukraine,
Mykhaylo Mudryk mwenye umri wa miaka 22
licha ya kuwa pia anawaniwa na Brentford,
Everton na Newcastle. (Sun)

LAGE SHAKANI WOLVES

KOCHA wa Wolves, Bruno Lage majaliwa yake
yapo shakani baada ya mwanzo mbaya kwenye
Ligi Kuu England. (Telegraph)

UNITED WAKOMAA NA JONG

KIUNGO wa Barcelona, Frenkie de Jong
mwenye umri wa miaka 25, bado anawaniwa na
Manchester United. (ESPN)

PEP HAFIKIRII MKATABA

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola
amesema hafikiri kuhusu majaliwa yake kwenye
klabu hiyo, licha ya mkataba wake kufikia tamati
mwishoni mwa msimu huu. (Manchester Even-
ing News)

DURAN ANYATIWA LIVER

KLABU ya Liverpool inamwania fowadi wa
Colombia na Chicago Fire, Jnon Duran mwenye
umri wa miaka 18, lakini Chelsea inamtaka.
(Sun)

SCHJELDERUP AGOMBEWA

LIVERPOOL na Arsenal zinamwania straika
mwenye umri wa miaka 18 raia wa Norway,
Andreas Schjelderup, ambaye anaichezea
klabu ya Nordsjaelland ya nchini Denmark.
(Mail)

HINCAPIE ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL inafikiria kumsajili mlinzi wa kati
wa Bayer Leverkusen na Ecuador, Piero Hinca-
pie, 20. (Teamtalk)

BELLINGHAM ASHAURIWA

JORDAN Henderson na Trent Alexander-
Arnold wamemshauri kiungo wa Borussia
Dortmund, Jude Bellingham kujiunga Liverpool.
(Football Insider)

!

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA LA
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BALLON D’OR-

® ® ® Anacheza vizuri na ana fura-
ha kila siku anapofanya mazoezi,
amekuwa na tabia ya kufunga...

PARIS, Ufaransa

IWANGO cha Lionel Messi
alichoonyesha dhidi ya Nice
kinaweza kumfanya kuwa
tena mchezaji bora wa du-
nia, kwa mujibu wa Kocha wa Paris
Saint-Germain, Christophe Galtier.
Mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa Argentina
alianza kufunga katika
ushindi wa mabao 2-1 wa
PSG kwenye Ligue 1 Ju-
mamosi kwa mkwaju wa
faulo kutoka umbali wa
yadi 22.
Hilo lilikuwa goli la kwanza la
mpira wa adhabu la moja kwa moja
la Messi kwa PSG tangu ajiunge
nayo kutoka Barcelona Agosti 2021
na la 60 katika maisha yake ya soka
kwa jumla katika klabu na nchi.

Baada ya kuwa na msimu mbaya
wa kwanza katika mji mkuu wa
Ufaransa, Messi sasa ana mabao
matano na asisti saba katika mechi
zake tisa za kwanza za Ligue 1
msimu huu.

Na baada ya kusajili bao katika
mechi mfululizo za ligi kwa mara
ya kwanza akiwa mchezaji wa PSG,
Galtier amemsifia mchezaji huyo
ambaye ni mshindi mara saba wa
Ballon d’Or.

“Nina furaha ya ajabu kumuona
kila asubuhi mazoezini,” alisema
Galtier katika mkutano wake na
waandishi wa habari baada ya
mechi.

“Anacheza vizuri na ana furaha
kila siku anapofanya mazoezi.

“Ni mchezaji ambaye amekuwa
na tabia ya kufunga mabao mengi
kwa msimu mmoja. Mwaka huu
amerejesha ladha ya kufunga.

“Iwapo anaweza kuwa mchezaji
bora zaidi duniani tena, ningese-
ma ndiyo kwa sababu yuko katika
umbo la ajabu na amejiandaa vya
kutosha.

“Ana uhusiano na wachezaji
wenzake ambao humfurahisha.
Anapokuwa na furaha, anacheza;
anapocheza, anaweza kufikia vi-
wango vinavyoonekana katika mai-
sha yake yote.”
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SCAN HAPA
KUPAKUA
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MECHI KALI
RUVU SHOOTING

VERSUS

YOUNG AFRICANS

MBAVU

LIVERPOOL, Egland

CHEZA USHINDE

JACKPOT

KLOPP AKIRI
BRIGHTON
KUWABANA

2 kocha Roberto De Zerbi.

Ligi Kuu England.
mawili kipindi cha kwanza

wasawazishia ‘Wekundu’ hao.
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

alifichua kwamba walitatizika

alisema Klopp.

lilibadilisha kasi sana.”

aliongeza.

OCHA wa Liverpool, Jurgen
Klopp amekiri kwamba ilikuwa
ngumu kwa timu yake kujian-
daa kwa mechi ya Jumamosi
dhidi ya Brighton kwa kuwa huu uli-
kuwa mchezo wao wa kwanza chini ya

Brighton walipata pointi iliyostahili
baada ya kutoka sare ya mabao 3-3 kwe-
nye Uwanja wa Anfield katika mechi ya
kwanza ya kocha huyo wa Italia kwenye

Leandro Trossard alifunga mabao
mawili kutoka kwa Roberto Firmino ku-
Akizungumza baada ya mechi, Klopp

na mchezo huo kwani hawakujua ni
mbinu gani zitakazotumiwa na De Zerbi.
“Brighton ilijipanga kwa ujasiri sana,”

“3-4-3, viungo wanne kwenye boksi,
hatukuweza kujiandaa kwa hilo kwa sa-
babu hatukujua wangefanya nini.

“Lakini hiyo ni mara nyingi sana ka-
tika soka. Una suluhu kwa hali fulani,
lakini kabla hatujapata suluhu tayari
tulikuwa tumefungwa bao 1-0, na hilo

Liverpool sasa wamevuna pointi kumi
pekee kutoka mechi saba za mwanzo.

“Tulihisi kama tumeshindwa, najua
hatukupoteza, lakini ndivyo hivyo,”

kabla ya

kujiandaa

MALANG, Indonesia

TAKRIBANI ~ watu 174
wamefariki dunia katika
mkanyagano kwenye me-
chi ya soka ya nchini In-
donesia ambayo imekuwa
mojawapo ya majanga
mabaya zaidi kuwahi ku-
tokea uwanjani duniani.
Watu wengine 180 wali-
umia vibaya baada ya timu
ya nyumbani Arema FC
kufungwa na wapinzani
wao Persebaya Surabaya
kwenye uwanja uliojaa

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

’ @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

watu Jumamosi nchini
humo.

Mkanyagano huo uli-
tokea baada ya polisi ku-
wafyatulia mabomu ya
machozi mashabiki walio-
vamia uwanjani.

Hofu ilipozidi kuenea,
maelfu walisonga mbele
kuelekea njia za kutokea
za uwanja wa Kanjuruhan,
ambapo wengi walikosa
hewa.

Shahidi mmoja aliy-
etajwa kwa jina la Dwi,
alilambia tovuti ya Taifa

L

Watu 174 wafariki vurugu za soka

ya Indonesia kwamba
“niliona watu wengi waki-
kanyagwa” katika harakati
za kutoka nje.

Ripoti za awali ziliweka
idadi ya waliofariki kuwa
takriban 130, lakini maofi-
sa wa polisi baadaye wali-
tangaza ongezeko kubwa
ambalo liliweka idadi hiyo
kuwa 174, huku watu 11
zaidi wakijeruhiwa vibaya.

Rais Joko Widodo ame-
amuru mechi zote za Ligi
Kuu Indonesia zisitishwe
hadi uchunguzi ufanyike.

Shirikisho la Soka la
Kimataifa (Fifa), katika ta-
arifa yake limesema kuwa
polisi hawakupaswa kutu-
mia mabomu ya machozi
na imelaani tukio hilo.

Video kutoka uwanjani
zinaonyesha  mashabiki
wakikimbia uwanjani baa-
da ya filimbi ya mwisho
kuashiria kufungwa kwa
timu ya nyumbani 3-2,
na polisi wakifyatua ma-
bomu ya machozi kuwad-
hibiti mashabiki.
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HABARI MICHEZO

499,520

GWAMBINA

Na Adam Fungamwango

IMU ya Gwambina FC ambayo

misimu miwili iliyopita ilikuwa

Ligi Kuu, imeendelea kufanya

vibaya kwenye Ligi ya Cham-
pionship baada ya kuchapwa bao 1-0
juzi kwenye Uwanja wa Karume, Mu-
soma mkoani Mara dhidi ya Biashara
United.

Gwambina haijashinda mechi yoy-
ote mpaka kufikia raundi ya tatu ya ligi
hiyo, ikiwa imefungwa mechi mbili na
kutoka sare moja.

Tlichapwa mabao 2-1 dhidi ya Mbeya
Kwanza, na mechi iliyofuata ilikwenda

BADO

CHAMPIONSHIP

sare ya bao 1-1 dhidi ya KenGold, kabla
ya juzi kupokea kipigo hicho cha ma-
bao 2-1.

Unakuwa ni ushindi wa
kwanza kwa Biashara
United ambayo mechi

zote mbili zilizopita ili-

poteza. llifungwa bao 1-0
dhidi ya Fountain Gate
kwenye mechi ya kwan-
za na kupoteza kwa idadi
kama hiyo dhidi ya JKT
Tanzania.

Kwenye mechi zingine za ligi hiyo
zilizochezwa juzi, maafande wa Tran-
sit Camp nao walipata ushindi wao
wa kwanza ilipoifunga African Sports
mabao 3-1, mechi ikichezwa kwenye
Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam, na
katika Dimba la Meja Jenerali Isam-
uhyo, Dar es Salaam, Green Warriors
ilidunguliwa bao 1-0 dhidi ya Mashu-
jaa, Copco ikifungwa mabao 2-1 na
ndugu zao wa mji mmoja Mwanza,
Pamba, kwenye Uwanja wa Nyamaga-
na, huku KenGold ikipata ushindi wa
bao 1-0 dhidi ya JKT Tanzania, mechi
ikipigwa Uwanja wa Sokoine jijini
Mbeya.

VS

Mkuu wa Kitengo cha Masoko na Mawasiliano wa Benki ya KCB Tanzania, Christine Manyenye, akifuatilia

RS A

NGUMI...

-

g

mashindano ya ngumi ya Mo Boxing yaliyofanyika usiku wa Septemba 30, mwaka huu katika Ukumbi wa Mlima-
ni City. Kwenye mashindano hayo, Ibrahim Class kutoka Tanzania alifanikiwa kuibuka na ushindi kwa kumchapa
Alan Pina kutoka Mexico. Kulia ni Mkuu wa Idara ya Rasilimali Watu (HR), Faugiya Shareef. MPIGAPICHA WETU

___________________________________________________________________________________________________________________________________________________________|
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nyumbani na wanahitaji kupata
matokeo lazima kuwaheshimu wap-
inzani,” alisema Pluijm.

Kipa Metacha Mnata (pichani)
alisema wao kama wachezaji wako
tayari kwa ajili ya kwenda kutafuta

Yanga yaonywa
mechi Al Hilal

pointi muhimu licha ya ukweli kwam-
ba Azam FC watakuwa nyumbani.

“Haitakuwa mechi rahisi kwa saba-
bu tunahitaji kutafuta pointi kufikia
malengo yetu, tunaenda kupambana
kupata matokeo chanya dhidi ya we-
nyeji wetu Azam FC,” alisema Meta-
cha.

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI  SARE  UGENINI

TAREHE MICHEZO 1 X 2

01.04/10/22
02.04/10/22
03.04/10/22
04.04/10/22
05.04/10/22
06.04/10/22
07.04/10/22
08.05/10/22
09.05/10/22
10.05/10/22
11.05/10/22

12.06/10/22

13.06/10/22

MECHI ZA USHINDI

“1" - NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU - 03/10/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X

MUDA

Marseille vs Sporting Lisbon
Plymouth vs Sheffield Wed

Hartlepool vs Doncaster

Walsall vs Northampton

Porto vs Bayer Leverkusen

Ajax vs Napoli
Cardiff vs Blackburn
Hull City vs Wigan

Rotherham vs Millwall

Sevilla FC vs Borussia Dortmund

Preston vs West Bromwich

Pyunik Yerevan vs Zalgiris

Midtjylland vs Feyenoord

GAMEID

Fasil Kenema vs Adama City FC

FK Radnicki Beograd vs FK Graficar Beograd
AL Tora vs AL Karmel

Coastal Union vs Kagera Sugar

Mekelakeya vs Hadiya Hosahina FC
FK Radnicki Sremska Mitrovica vs FK Novi Sad
Al Ahli Amman vs Ittihad AL Ramtha

Ittihad Shojaeyya vs Khadamat AL Nosirat
OFK Vrsac vs Sloboda

AL Musanaa vs Dhofar Salalah
Kokand 1912 vs Surkhon Termez

Lokomotiv Tashkent vs Neftchi Fargona
Cukaricki St vs Radnicki Nis

Baalama vs Kfarsoum
MC Alger vs ASO Chlef
AL Etihad vs Al Nasr Salalah

PAS Giannina vs Panetolikos

Botosani vs Universitatea Cluj

Ruvu Shooting vs Young Africans

Bouake FC vs Sporting Gagnoa
Viimsi JK vs FC Nomme United
IK Start vs Kfum Oslo

Kryliya Sovetov vs FC Krasnodar

Karmiotissa vs Olympiakos Nicosia

Hapoel Petah Tikva vs Ironi Tiberias
Chrobry Glogow vs OKS Odra Opole

EN Paralimni vs Nea Salamis

Grorud IL vs Raufoss
Parnu Jalgpalliklubi vs FCI Levadia Tallinn U21
Macva Sabac vs FK Zlatibor

Kongsvinger IL vs Sogndal

Ranheim vs Sandnes UIf

Maccabi Jaffa vs Hapoel Kfar Saba

Stabaek vs Aasane Fotball

Al Salmiyah vs Kazma SC
AEK Athens vs lonikos Nikea FC

Trelleborgs FF vs Jonkopings Sodra

Fatih Karagumruk vs Istanbulspor

Erzurum BB vs Denizlispor

Nordsjalland vs Randers

Slask Wroclaw vs Warta Poznan

IFK Varnamo vs Mjallby
IFK Goteborg vs Elfsborg

Chindia Targoviste vs Rapid Bucuresti

Shelbourne vs St Patricks

Verona vs Udinese

Leicester vs Nottingham

Rayo Vallecano vs Elche

Zaragoza vs Eibar

Maritimo vs Casa Pia Atletico

(@) CHEZA KWAWAJBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIN.
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HAT-TRICK...

Mshambuliaji wa Manchester City, Erling Haaland, akiifungia timu yake moja kati ya mabao matatu (hat-trick),
aliyofunga wakati wakishinda 6-3 dhidi ya Manchester United kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja
wa Etihad jana. Mabao mengine matatu ya City yalifungwa na Phil Foden. PICHA: MTANDAO

| Twaha Kiduku na
siri nzito ulingoni
Na Saada Akida

BONDI Twaha Kassim Rubaha
maarufu Twaha Kiduku amese-
ma hajawahi kumhofia bondia...

HABARI UK. 15

Azam yawatamani
Wabrazil wa Singida

Na Adam Fungamwango

WAKATI Azam FC inatarajiwa
kuikaribisha Singida Big Stars
leo kwenye Uwanja wa Azam...

HABARI UK. 28

Yanga yaonywa mechi Al Hilal

® @ @ Ni wakati wakiivaa Ruvu Shooting leo,
Morrison nje huku Mayele akiwa hatihati...

Na Saada Akida

-AKATI leo wakishuka dimbani
kuivaa Ruvu Shooting kwenye
Ligi Kuu Bara huku joto la
homa ya mchezo wa kwanza
wa hatua ya Kwanza ya Ligi ya Mabingwa
Afrika dhidi ya Al Hilal ya Sudan
likizidi kupanda, wachezaji wa Yanga
wameonywa kuhusu mechi hizo mbili,
imeelezwa.
Leo usiku majira ya saa 1:00,
Yanga itakuwa ugenini katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa
kuwavaa wenyeji wa mchezo
huo, Ruvu Shooting na baada
ya hapo itashuka tena uwan-
jani hapo Jumamosi wiki hii
kuikaribisha Al Hilal kwenye
mechi ya Ligi ya Mabingwa
Afrika.
Katika mchezo wa leo, Yanga itawa-
kosa wachezaji wao nyota watano kwa
matatizo mbalimbali ambao ni Jesus
Moloko aliyeumia katika mchezo wa Za-
lan FC, Khalid Aucho na Fiston Mayele
wako katika uangalizi wa daktari wakian-
galiwa kwanza hali zao katika mazoezi ya
mwisho jana jioni, Bernard Morrison aki-
tumikia adhabu huku Aziz Ki akizuiliwa
nchini kwao kutokana na kuelezwa kupa-
ta maambukizi ya virusi vya corona.
Kocha Msaidizi wa Yanga, Cedric Kaze,
amesema maandalizi yao yako vizuri
na wanatia nguvu kwa wachezaji kuona
umuhimu wa mchezo huu kwanza ili ku-
pata pointi tatu.

Alisema mbali na ufundi lakini wame-
jiandaa kiakili kwa kuwataka wachezaji
kuwaza mechi dhidi ya Ruvu Shooting ili
kupata matokeo ya ushindi huku waki-
waonya kuacha kuwawazia Al Hilal kabla
ya kumaliza mchezo huo wa leo.

“Ni mechi ngumu tumeongea na
wachezaji kwanza kutafuta pointi tatu
dhidi ya Ruvu Shooting, kabla ya mchezo
wetu wa Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya
Al Hilal.

“Tunawasisitizia wachezaji wasifikirie
mechi ya Jumamosi dhidi ya Al Hilal, kwa
sababu mechi ya kesho (leo) ni muhimu
kupata ushindi katika mchezo wetu dhidi
ya Ruvu Shooting,” alisema Kaze.

Kuhusu Tuisila Kisinda, alisema ataku-
wa sehemu ya mchezo na kuwasaidia ka-
tika mechi hiyo ya kutafuta pointi tatu ili
kufikia malengo yao ya kutetea ubingwa.

Kwa upande wa beki wa Yanga, Dick-
son Job, alisema wamefanya maandalizi
mazuri na wako tayari kwa ajili ya kusaka
pointi tatu dhidi ya Ruvu Shooting.

“Wachezaji tunahitaji kujitoa kupata
matokeo chanya na mechi yetu ya Ruvu
Shooting ni maandalizi mazuri kuelekea
mchezo wetu wa Jumamosi, muhimu ni
kupata pointi tatu dhidi ya Ruvu Shooting
kwanza,” Dickson Job.

Kocha Msaidizi wa Ruvu Shooting,
Frank Msese, akizungumzia mchezo huo,

alisema kwa ujumla wako tayari kwa
mchezo na anaimani zitakuwa ni dakika
90 ngumu.

Alisema wanawaheshimu Yanga kwa
sababu ni mabingwa watetezi na hawa-
japoteza katika michezo 41 tangu msimu
uliopita, lakini wamejipanga kupambana
kwa hali yoyote kutafuta matokeo chanya.

“Mechi haitakuwa nyepesi kwetu na
wala si rahisi kwa Yanga kwa sababu
tumeona madhaifu yao na tutayatumia
kutafuta pointi muhimu nyumbani,” alise-
ma Msese.

Mbali na mchezo huo mechi nyingine
itapigwa katika Uwanja wa Azam Com-
plex kati ya wenyeji, Azam FC na Singida
Big Stars.

Katika mechi hiyo Azam FC itawakosa
wachezaji wawili Bryson Raphael aliyepa-
ta majeraha katika majukumu ya timu ya
Taifa na Issa Ndala.

Kocha Msaidizi wa Makipa wa Azam FC,
Mwalo Hashim, alisema wamejiandaa vi-
zuri dhidi ya Singida Big Stars kupambana
kwa ajili ya kusaka pointi muhimu.

Alisema wanawaheshimu wapinzani
wao na wataingia kwa tahadhari kubwa
na kushuka na mipango na mbinu zao
kwa ajili ya kupata ushindi.

“Tumepoteza mechi dhidi ya Tanzania
Prisons, tumerejea uwanjani na kufanyia
kazi makosa yetu, tupo tayari kwa ajili ya

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kupata matokeo mazuri nyumbani,” alise-
ma Mwalo.

Nahodha Msaidizi wa Azam FC, Cle-
ophace Mkandala, alisema wamejiandaa
vizuri na wamefanyia kazi madhaifu yao
ya mechi iliyopita ili kutorudia dhidi ya
Singida Big Stars.

“Tumejiandaa vizuri, hatutaki kurudia
makosa yaliyopita katika mchezo dhidi
ya Tanzania Prisons, makosa ya mechi hii
hayatarudia katika mchezo dhidi ya Singi-
da Big Stars na tunatumai kupata matokeo
chanya,” alisema Mkandala.

Kocha Mkuu wa Singida Big Stars, Hans
van Pluijm, alisema anajivunia kufanya
maandalizi mazuri ya kiufundi dhidi ya
Azam FC na anaimani utakuwa mchezo
wa ushindani mkubwa.

“Haitakuwa mechi rahisi kwa sababu tu-
mefanya maandalizi mazuri na tunahitaji
matokeo mazuri, Azam FC wako
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