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HABARI KITAIFA

Nchemba aagiza taarifa za
wananchi kurasimishwa

Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Katiba na Sheria, Dk. Mwigulu
Nchemba, ameagiza wananchi ambao
taarifa zao zimesajiliwa kwenye mfumo
wa serikali kurasimishwa ili kuwaondolea
usumbufu wa kujisajili kila mara.

Dar es Salaam wakati alivyofanya ziara ya
kukutana na viongozi wa Wakala wa Us-
ajili, Ufilisi na Udhamini (RITA) na wafan-
yakazi kuhusu utendaji kazi.

Aliitaka RITA kuhakikisha inaongeza
nguvu katika mifumo ya taarifa ya namna
ya kurasimisha ili wananchi wasiendelea
kusumbuka.

“Kwa sababu serikali ni moja kuna
taarifa nyingi tayari zimeshafanyiwa kazi
na kutambulika rasmi kuwa ni taarifa za
serikali ni vyema tukaendelea kuzitumia
kwa kuwa vyanzo vyake ni vya serikali
na tutazigakuwa hizi ni taarifa za usajili,”
alisema Nchemba.

“Kwa mfano kuna vyanzo vingi vya
taarifa ni rasmi watu ambao wamepata
vyeti vya uraia hiyo ni ofisi rasmi ya seri-
kali, watu ambao wamepata hati za kusa-
firia kuna maeneo mengine kama kwenye

shule zetu zinaonyesha takwimu ama
maeneo ya chanjo ama kwenye mifuko ya
hifadhi,” alisema.

Waziri alisema watu hao ambao taarifa
zao zipo kwenye ofisi za serikali ni vizuri
zikarasimishwa badala ya kuwataka kila
wakati kujisajili kwenye ofisi tofauti.

Alisema kitendo hicho kitasaidia upa-
tikanaji wa taarifa sahihi za usajili katika
nchi na kuondoa tatizo la ofisi kurushiana
majukumu.

“Unakaa ofisi moja ya serikali inaku-
wa na majukumu ambayo ni ya ofisini
nyingine ya serikali hii nayo inafanya
ofisi kufanya kazi kwa kushirikiana na ku-
waondolea wananchi wetu usumbufu wa
kusajili kila wakati, yaani ukihitaji jambo
fulani unaanza usajili upya ukihitaji jin-
gine unaanza usajili upya hii ni usumbu-
fu,” alisema.

Alisema haipendezi mtu ambaye anaki-
tambulisho cha uraia halafu akaenda
eneo jingine kuanza kuandikishwa upya
na kuishauri RITA kuliangalia suala hilo.

Alitaka waandikishe kwa uangalifu na
taarifa hizo zisomeke sawa na taasisi ny-
ingine.

Vile vile, alisema utaratibu wa utoaji

vyeti umekuwa na udanganyifu mwingi
kuliko wa kutoa taarifa kwa uhalisia wa
tukio.

“Mtoto anavyozaliwa hapa hakuna
namna ya kudanganya, lakini vyeti vina-
vyotolewa kutokana na uhitaji kuna udan-
ganyifu mwingi mtu mmoja anaweza
akawa na vyeti hata vitatu, akitaka kuoa
anatoa cheti chenye umri mwingine
kama ni mchezaji akitakiwa Serengeti
boys, anatoa umri unaotakiwa kujiunga
na Serengeti boys haya ni madhara ya
kutoa cheti kutokana na uhitaji,” alisema
Mwigulu.

“Vyeti wanavitengeneza tena wanase-
ma naenda kachongesha kwenye utoaji
wa vyeti unaweza kutoa hata kwa ambao
siyo raia, hii ni madhara kwa nchi lazima
tuangalie maslahi ya nchi,” alisema.

Waziri Nchemba alisema ikigundulika
mtu ametoa cheti kwa raia ambaye siyo
Mtanzania, aliyehusika atachukuliwa hat-
ua kali kwa mujibu wa sheria.

Alisema taasisi hiyo ni muhimu kwa
serikali katika kupanga mambo yake na
kwamba ni lazima ijiepushe na utoaji
vyeti vya kuzaliwa kwa watu ambao siyo
raia wa Tanzania.

]
Zaidi ya vijiji 2,000
kupata umeme 2021

Na Thobias Mwanakatwe

Askari Polisi
Kikosi cha
Usalama
Barabarani,
Constable
Eniko Kay-
ombo (al-
iyelala chini),
akikagua
basi la abiria
kwa usalama
zaidi, kulia
ni Constable
Essau Tin-
dwa, ukaguzi
uliofanyika
katika kituo
cha mabasi

Dar es Salaam
jana. PICHA:
MIARAJI
MSALA

HATIMAYE ahadi ya Rais John Magufuli
aliyoitoa wakati wa kampeni za uch-
nishati ya umeme ifikapo mwaka 2022
imeanza kutekelezwa, baada ya waziri
mwenye dhamana kutoa tamko.

Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalem-
ani, ameeleza kuwa ifikapo Februari
5, mwakani, makandarasi watasambaa
nchi nzima kwa ajili ya kuanza kazi ya
vyote.

Dk. Kalemani aliyasema hayo juzi,
katika kipindi cha Papo kwa Papo kina-
choendeshwa na Katibu wa Siasa, Itikadi
na Uenezi, Humphrey Polepole.

Hatua hiyo ni mojawapo ya ahadi ya
Rais John Magufuli aliyoitoa wakati wa
kampeni za uchaguzi mkuu akiwa katika
mikoa mbalimbali.

Kwenye kampeni hizo, Rais Magufuli
ambavyo havijafikiwa na huduma ya
umeme, vinafikiwa.

Rais Magufuli alisema wakati anaingia
vilivyokuwa na umeme nchini vilikuwa
2,018, na kuwa hadi mwaka huu idadi

huku vikisalia 2,600.

Akiwa katika kipindi hicho, Dk. Kalem-
ani alisema kazi ya kusambaza umeme
katika kipindi cha miaka mitano iliyopita
10,000 kati ya 12,280 vilivyopo nchini
na Vvilivyobaki ni 2,270.

“Tutahakikisha maeneo yote ambayo
hayajafikiwa na umeme ifikapo Desem-
umeme, nasisitiza gharama za kuun-
ganishiwa umeme ni shilingi 27,000,
mwananchi haruhusiwi kulipia gharama
Za nguzo wala transifoma,” alisema.

Rais Dk. John Magufuli, Novemba 13,
2020 akizindua Bunge la 12 alisema
kwenye miaka mitano ijayo, serikali
vyote ambavyo bado havijafikishiwa
huduma hiyo.

Rais Magufuli alisema serikali itaende-
lea kuimarisha miundombinu ya nishati
na pia kuboresha upatikanaji wa hu-
duma na kazi inayofanyika ni kukamili-
sha ujenzi wa Bwawa la kufua umeme la
Nyerere litakalozalisha megawati 2,115.

Jeshi la Polisi lataja matukio yaliyotikisa nchini

Na Elizabeth Zaya

WAKATI zikiwa zimebaki siku 10
kuuaga mwaka 2020, Jeshi la Polisi
limeorodhesha matukio ambayo
yalitikisa nchi na kukabiliana nayo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotum-
wa jana kwa vyombo vya habari
na Kamishna wa Operesheni na
Mafunzo, Makao Makuu ya Jeshi
hilo, CP Liberatus Sabas, matukio
hayo ni ya wanafunzi kuacha shule
na kujiunga katika makundi ya
uhalifu ambao baadhi yao baada
ya kukurupushwa walikimbilia
nchi jirani.

Matukio mengine ni ya shule
kuungua moto, mauaji yaliyosaba-
bishwa na wivu wa mapenzi, wa-
nanchi kujichukulia sheria mkono-
ni, unyang " anyi wa kutumia silaha,

ajali za barabarani ambazo hata
hivyo, kwa mwaka huu zimepun-
gua kulinganisha na mwaka jana.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa
matukio hayo yalitokea kuanzia
Januari hadi Novemba, mwaka
huu

WANAFUNZI

Akizungumzia suala la wa-
nafunzi kujiunga na uhalifu, Kam-
ishna Sabas alisema kumekuwapo
na wimbi kubwa la watoto kua-
cha shule na kwenda kujiunga na
makundi ya kihalifu na miongoni
mwa wahalifu hao ni waliokuwa
wilayani Kibiti.

“Miongoni mwa wahalifu hao
ni wale waliokuwa Kibiti na hati-
maye baada ya kupigwa na Jeshi la
Polisi kwa kushirikiana na vyom-

bo vingine vya ulinzi na usalama,
walikimbilia nchi jirani ya Msum-
biji,” alisema Kamshina Sabas na
kuongeza:

“Jeshi la Polisi nchini linawaom-
ba wazazi na wakazi kufuatilia ny-
endo za watoto wao, kuwalinda na
kufuatilia mienendo yao, na wa-
nanchi nao wanatakiwa kuchukua
tahadhari wakati huu wa kuelekea
sikukuu za mwisho wa mwaka.”

SHULE KUUNGUA

Kamishna  Sabas  alisema
matukio ya shule kuungua moto
yalitikisa mwaka huu, huku akitaja
baadhi ya sababu za matukio hayo
kuwa ni migogoro katika shule hizo
na uzembe.

“Miongoni mwa matukio yal-
iyoshika kasi na nafasi kubwa

mwaka huu ilikuwa ni kuungua
kwa majengo ya shule na hii imeto-
kana na sababu ambazo ni hitilafu
Za umeme, migogoro ya shule na
uzembe,” alisema Kamishna Sabas.

Alisema jumla ya shule zilizoun-
gua moto ni 31, huku za watu bin-

za serikali 11.

WIVU WA MAPENZI

Kamishna Sabas alisema kwa
kiasi kikubwa mauaji yanayotokea
kwa sasa yanasababishwa na wivu
wa mapenzi na wananchi kuji-
chukulia sheria mkononi.

UNYANG'ANYI WA SILAHA
Akizungumzia  matukio ya
unyanganyi wa kutumia silaha,
alisema kwa mwaka huu jeshi hilo

limefanikiwa kupunguza makosa
ya ujambazi wa aina hiyo kwa kiasi
kikubwa ikilinganishwa na miaka
ya nyuma.

“Mwaka jana kuanzia Januari
hadi Novemba, makosa yalikuwa
378 na mwaka huu hadi Novemba
yalikuwa 273, alisema Kamishna
Sabas.

AJALI ZA BARABARANI

Kwa upande wa ajali za baraba-
rani, Kamishna Sabas, alisema kwa
mwaka jana zilikuwa 2,722, zilizos-
ababisha vifo ni 1,117 wakati walio-
fariki kutokana na ajali hizo ni watu
1,329 huku majeruhi wakiwa 2,717.

Alisema kwa mwaka huu hadi
Novemba ajali zilikuwa 1,800, wali-
ofariki kutokana na ajali hizo ni
1,158 na majeruhi ni 2,089.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Mamlaka ya Uc-lhil:;iti Usafiri Ardhini
TAARIFA KWA UMMA YA KUKANUSHA HABARI ZA KUPOTOSHA ZILIZOSAMBAA KUHUSU

MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI (LATRA)

NA KUHUSU HABARI YA KUPOTOSHA UKWELI
1 Ukaguzi wa leseni za usafirish- | Maofisa wa LATRA wanakamata magari ya watu yasiyofanya bi- | LATRA hutoa leseni kwa magari ya biashara. Hii ni kwa mujibu wa Kifungu cha 5 (1)(b) cha
aji. ashara sehemu mbalimbali nchini. Sheria Na. 3 ya mwaka 2019. Hivyo, ukaguzi hufanywa kwa magari ya biashara kuhakikisha
watoa huduma wanazingatia takwa hili la kisheria. Wafanyakazi wa LATRA wanazingatia
sheria hiyo.
2 Huduma kwa Wateja Tukio la Afisa wa LATRA mkoa wa Lindi kugombana na dereva wa | Tukio hili haliwakilishi utendaji wa wafanyakazi wa LATRA. Wafanyakazi wa LATRA hufanya
lori linaashiria kuwa hawana huduma nzuri kwa wateja. kazi kwa weledi na wamepata mafunzo ya Huduma kwa Wateja. Vilevile, kila mwaka, hu-
pewa mafunzo ya Sheria, Kanuni na Miongozo ya utendaji kazi.
Kwa kuonyesha kuwa kitendo hicho hakikubaliki, LATRA ilimsimamisha kazi mfanyakazi
huyo ndani ya saa 24.
3 Lengo kuu la Mamlaka Lengo kubwa la LATRA si kuwalinda wasafirishaji, bali kuwakand- | Kwa mujibu Kifungu cha 6 cha Sheria ya LATRA Na. 3 ya mwaka 2019 jukumu kuu la LATRA
amiza kutokana na kanuni zao ngumu. ni kuboresha maisha ya Watanzania kupitia sekta ya usafiri ardhini kwa;
kuimarisha ushindani na usalama,
kulinda maslahi ya mtumiaji wa huduma na watoa huduma wenye ufanisi.
Vilevile, kuhakikisha uwepo wa huduma za usafiri zenye uhakika na
kutoa elimu kwa umma.
Changamoto iliyopo ni kuwepo kwa wasafirishaji wachache wasiotaka kutii sheria.
4 Ushirikishwaji katika Kutunga | Wakati wa utungwaji wa Kanuni mpya za LATRA za mwaka 2020 | Wizara yenye dhamana na Uchukuzi, ikishirikiana na LATRA ilifanya mikutano kupata ma-
Kanuni za LATRA wasafirishaji hawakushirikishwa. oni ya Wadau mwezi Agosti, 2019. Mikutano hiyo ilifanyika kikanda katika mikoa ya Dar es
Salaam (2), Arusha, Mwanza, Mbeya, na Dodoma.
Wasafirishaji walishiriki na maoni yao yalizingatiwa.
5 Zabuni za vifaa vya kufuatilia | Mchakato wa kupata Kampuni moja iliyopewa zabuni ya kuuza | Kampuni zinazofunga vifaa vya ufuatiliaji wa mwenendo kwenye mabasi ni nne (4). Am-
mwenendo wa mabasi (VTS) | vifaa vya ufuatiliaji magari (Vehicle Tracking System) haukuwa | bazo ni

sahihi. Tera Technologies and Engineering Ltd,

Easy Track,

ICTpak na

U-Track.
Kampuni hizi zilipatikana kwa njia ya ushindani kwa kuzingatia Sheria ya Ununuziya Umma
kupitia mfumo wa TaNEPS.
Sababu ya kuwa na kampuni zaidi ya moja ni kuweka ushindani na kuwapa wasafirishaji
wigo wa kuchagua kampuni wanayoiona inafaa zaidi.

VTS inatumika na LATRA kama kitega uchumi. Mamlaka haipati fedha yoyote kutokana na VTS. Gharama hulipwa kwa kampuni za kufun-
ga vifaa kwa ajili ya kununua kifaa na kulipia gharama za usimamizi za kila mwezi pamoja
na mawasiliano (data).

6 Udhibiti wa mwendokasi hata- | Basi lenye VTS linapozidisha mwendokasi uliopangwa wa kilomi- | Basi likizidisha mwendokasi kingo'ra ndani ya basi hulia kumtahadharisha dereva kupun-
rishi wa mabasi. ta 80 kwa saa, huachwa liendelee. Mwisho wa mwezi mmiliki ana- | guza mwendo. Aidha, kila basi lina speedomita inayomwezesha dereva kuona spidi ya
tozwa faini kulingana na mara ngapi dereva alizidisha mwendo. | gari. Vilevile, wamiliki wamepatiwa akaunti zinazowawezesha kuyaona mabasi yao kupitia
simu zao za mkononi na kompyuta. Pale dereva na mwenye basi wanaposhindwa kuwa-
jibika ndipo Mamlaka uingilia kati na kuchukua hatua ya kumtaarifu mmiliki na kuchukua

hatua dhidi ya dereva na si mmiliki.
Na kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa LATRA haiwachukulii hatua madereva kutokana na

amri ya Mahakama Kuu.

7 Kanuni za LATRA Kanuni za LATRA zina nguvu kubwa na zinaingiliana na majukumu | Kifungu cha 5 (1)(f) cha Sheria Na. 3 ya mwaka 2019 kinaipa LATRA jukumu la kudhibiti
ya Sheria ya Usalama Barabarani na Mamlaka ya Mapato Tanzania | ubora wa vyombo vya usafirishaji ardhini. Jukumu hili ni tofauti na jukumu la Sheria ya

(TRA) Usalama Barabarani Sura 168.

Aidha, LATRA hakusanya levi kwa mujibu ya Kifungu Na. 35 (2) cha Sheria Na. 3 ya mwaka
2019. Hivyo, kutoingiliana kimajukumu na TRA.

8 Tozo ya Levi kwa waendesha | LATRA wanataka kuwasajili bodaboda waanze kuwatoza asilimia | LATRA inatoa leseni za bodaboda toka mwaka 2010 na haijawahi kuwataka bodaboda

Bodaboda moja (1%) ya mapato ghafi. kulipa levi ya asilimia moja (1%).

LATRA ilipewa jukumu hili kupitia marekebisho ya Sheria ya Leseni za Usafirishaji ya mwa-
ka 2009 yaliyofanywa kwa lengo la kurasimisha usafiri wa pikipiki kibiashara.

9 Maagizo ya Mh. Waziri Mkuu Juni 30, 2019, Waziri Mkuu alielekeza kusitisha malipo ya vifaa | Mh. Waziri Mkuu alisitisha malipo na kuitaka LATRA isimamie majadiliano kati ya wasa-

vya ufuatiliaji magari (VTS). firishaji na watoa huduma kuangalia uwezekano wa kupunguza viwango vya ada za kila

mwezi. Agizo hili lilitekelezwa na LATRA kwa kuwakutanisha wazabuni na wasafirishaji am-
bapo walifikia muafaka wa viwango vya kulipana kwa kila mwezi.

10 Ada ya Leseni za Malori LATRA imepandisha ada ya stika kutoka Tshs 7,000 mpaka Tshs | Ada ya juu kabisa kwa leseni za malori ni Sh. 120,000.

185,000 kwa lori na Tshs 185,000 kwa trailer. Faini ni Tshs 500,000

kwa kila kosa. Aidha, kuendesha gari la biashara bila ya leseni ni kosa kwa mujibu wa Kanuni ya 23 ya
Kanuni za leseni za Usafirishaji (Magari ya Mizigo), za mwaka 2020 (Kiambatishi VI). Mtu
atakaye dhibitika kufanya kosa atatozwa faini ya kati ya shilingi laki 2 na isiyozidi laki 5,
au kifungo cha kuanzia miezi mitano na isizidi mwaka mmoja au vyote kwa pamoja. Na
endapo mmiliki atakiri kosa na kukubali kulipa faini papo kwa hapo, hulipa nusu ya faini
hiyo ambayo ni Sh. 250,000.

Hata hivyo, kanuni zinampa nafasi mwenye gari kukata leseni mwezi mmoja kabla ya lese-
ni kuisha ili kuepuka usumbufu na leseni hiyo inaweza kukatiwa mahali popote nchini.

11 Kauli ya Mkurugenzi Mkuu wa | Mkurugenzi Mkuu wa LATRA kutoa kauli ya kusitisha matumizi | Maneno hayo hayakutolewa na Mkurugenzi Mkuu wa LATRA. Aidha, LATRA haina uwezo
LATRA kuhusu Tiketi Mtandao [ ya mfumo wa Tiketi Mtandao wa National Internet Data Centre | wa kusimamisha matumizi ya mfumo wa Tiketi Mtandao kwani Mfumo huo umeanzishwa
(e-Ticketing) (NIDC). na Serikali kwa malengo mapana.

12 Madaraja ya leseni za udereva | Majukumu ya Kifungu cha 19, 20, 23, 24 na 25 vya Sheria ya Us- | Sheria ya LATRA Na. 3 ya mwaka 2019 inaipa Mamlaka uwezo wa kuthibitisha madereva

na vyeti vya uwezo

alama Barabarani kuhusu leseni ya udereva yanaingiliana na ju-
kumu la LATRA kupitia kifungu cha 5(1) cha Sheria ya LATRA Na.
3 ya mwaka 2019.

wa kuendesha magari ya biashara ambayo yanadhibitiwa na Mamlaka. Utaratibu huo sio
mgeni na una lengo la kuongeza usalama wa vyombo hivyo na ubora wa huduma zin-
azotolewa.
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RC aagiza
kukamatwa
wajumbe tuhuma
upotevu mbolea

Na Vicent Tiganya, TABORA

MKUU wa Mkoa wa Tabora, Dk. Phi-
lemon Sengati, ameagiza kukamatwa
kwa wajumbe wa Bodi ya Chama
Kikuu cha Ushirika Milambo, mkoani
Tabora na baadhi ya watendaji
kwa tuhuma za upotevu wa mbolea
ya tumbaku mifuko 462, ikiwa na
thamani ya Sh. milioni 55.

Alitoa agizo hilo jana, baada ya
kutembelea ghala la chama hicho
la kuhifadhi pembejeo na kukuta
halijavunjwa, huku mbolea ikipotea
katika mazingira ya kutatanisha.

Akiwa katika ghala hilo, Dk. Sen-
gati alisema, anaunga mkono hatua
iliyochukuliwa na Mrajisi wa Vyama
vya Ushirika, Dk. Benson Ndiege, ya
kuvunja bodi hiyo na kinachofuata
ni kuhakikisha wahusika wa upote-
vU huo wanakamatwa, wanarudisha
mbolea na kupelekwa mahakamani.

Pia, aliagiza Meneja Mkuu wa cha-
ma hicho, Leaky Madale na Mtunza
Ghala, Sara William nao wachuku-
liwe kwa uchunguzi wa polisi.

Pinda ataka
k_ero za elimu
ziondolewe

Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI Mkuu mstaafu, Mizengo Pin-
da, amekitaka Chuo Kikuu Huria cha
Tanzania (OUT), kuangalia namna ya
kushirikiana na mamlaka mbalimba-
[i za elimu, ili kuondoa kero zilizopo
na kuboresha elimu.

Pia, amekitaka chuo hicho
kusambaza programu ya mradi wa
vituo vya elimu ya awali katika
maeneo mbalimbali nchini kutokana
umuhimu wake kwa jamii.

Aliyasema hayo jana, wakati wa
mahafali ya kwanza ya walimu wa
stashahada ya awali ya shule za
msingi na sekondari waliohitimu ka-
tika chuo hicho, chini ya ufadhili wa
Chama cha Walimu Tanzania (CWT)
kwa kushirikiana na Shirikisho la
Vyama vya Walimu Duniani.

Pinda alisema elimu hiyo ni
muhimu kwa jamii kwa sababu wal-
imu wa shule hizo ndiyo waanzilishi
wa msingi mzuri kwa wanafunzi
waliopo katika hatua hiyo.

Alisema kuna kila sababu ya chuo
cha OUT kuendelea kuisambaza pro-
gramu hiyo katika mikoa mingine.

Introduction

Details
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Tender Notice: Sale of Used Motor Vehicles

Comprehensive Community Based Rehabilitation in Tanzania (CCBRT) is a locally registered non-governmental organisation providing
specialised healthcare services operating in Dar es Salaam and Moshi, Tanzania. From its inception as a provider of community based
rehabilitation, CCBRT has become the largest provider of disability and rehabilitative services in the country.

CCBRT welcomes competitive bids for the sale of its used motor vehicles on ‘AS IS and "WHERE IS' basis. The vehicles on sale by tender
are as listed below and are available for viewing and inspection on week days from 21 December, 2020 from 8am to 2pm at the
organizations premises situated, Off Kimweri Road, Msasani, Dar es Salaam, upon arrival call: 0767 123 482 or 0715 552 524.

—

Make Toyota, model Land Cruiser Hard Top, Year 2011,T327CAN.
Make Toyota, model Land Cruiser Hard Top, Year 2004, TAOTAKL.
Make Toyota, model Land Cruiser Hard Top, Year 2004, TA05AKL.
Make Suzuki, model Jimmy Station wagon, Year 2004, T866ANH.
Make Toyota, model Coaster Bus, Year 1994, T847AWW.

Make Tata, model LP Bus, Year 2010, T412BVB.

Make Nissan UD, model MKB210H Bus, Year 2011, T766CDP.
Make Nissan UD, model MKB210H Bus, Year 2011, T774CDP.
Make Scania, model F114 Bus, Year 2009, T430CDQ.

Content of the bid

The bid must include the following information:
1. Name and surname, address, telephone number and e-mail address and physical location.
2. Description of the BID: The goods or services tendered must be described.

How to submit bids

Bids may be submitted:
a) Inperson and inside a sealed envelope, at CCBRT Hospital premises, Off Kimweri Road, Msasani, Dar es Salaam
b) By post, mail order etc. The envelope must be addressed as follows:
Chief Executive Officer,
CCBRT
P.0.Box 23310
Msasani, Dar es Salaam

160501

Terms and Conditions of Sale

1. Thevehicles are sold strictly on ‘AS IS and "WHERE IS" basis. CCBRT s not responsible for undertaking any repairs that may be
required on the vehicles.

2. Deadline for the submission of the bids is 20 January, 2021, 12noon.
IMPORTANT: BIDS SUBMITTED AFTER THE DEADLINE WILL NOT BE ACCEPTED, REGARDLESS OF THE REASONS FOR THE DELAY.

Salaam jana, na kuhudhuriwa na Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim Juma.
PICHA: SABATO KASIKA

Jafo awaweka
matatani
wakurugenzi 4

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Selemani Jafo, amemwagiza Katibu Mkuu
TAMISEMI, Joseph Nyamhanga, kuwa-
chukulia hatua wakurugenzi wa halmashau-
ri nne, walioshindwa kutoa ruhusa kwa
wakuu wa shule za sekondari kuhudhuria
mkutano mkuu wao wa mwaka.

Waziri Jafo aliwataja wakurugenzi hao
kuwa ni wa Halmashauri ya Msalala, Kaha-
ma, Kologwe na Sikonge.

Alitoa agizo hilo jana wakati alipokuwa
akifungua Mkutano Mkuu wa mwaka wa
Chama cha Wakuu wa Shule za Sekondari
Tanzania Bara (TAHOSSA), unaofanyika ji-
jini Dodoma. Alisema, mkutano huo ndiyo
sehemu ambayo serikali inatumia kutoa
maagizo kwa wakuu wa shule katika usi-
mamizi wa masuala mbalimbali ya kielimu.

Vile vile, alisema serikali imetoa fedha
nyingi kuboresha miundombinu ya elimu
ambayo wasimamizi wakuu ni wakuu wa
shule za sekondari na kufafanua ushiriki
wao katika mkutano huo ni jambo la lazima.

“Kuna kiasi kikubwa cha fedha serikali
imewekeza katika kuboresha miundombi-
nu ya shule nchini na wasimamizi ni nyinyi
wakuu wa shule, hivyo uwapo wenu hapa
na sisi serikali tunapata fursa yakutoa maa-
gizo yetu, lakini sasa kuna baadhi ya waku-
rugenzi wameshindwa kutoa vibali kwa
wakuu wa shule,” alibainisha Jafo.

Kutokana na hali hiyo, Waziri Jafo, alim-
wagiza Katibu Mkuu TAMISEMI, Mhandisi
Joseph Nyamhanga, kuwachukulia hatua
wakurugenzi hao haraka.

“Namwagiza Katibu Mkuu TAMISEMI, Ny-
amhanga kuhakikisha wakurugenzi hawa
wanatoa maelezo kwanini wameshindwa
kutoa ruhusa na hatua hizo zichukuliwe
haraka,” alisema Jafo.

Pia, aliwaagiza wakurugenzi wote wa hal-
mashauri nchini kuhakikisha kuwa mwaka
2021, wanasimamia upimaji wa maeneo
ya shule, ili kupata hatimiliki na kuondoa
migogoro ya ardhi.

Alisema ni aibu kwa mkurugenzi kuwa na
ofisa ardhi katika ofisi yake, lakini maeneo
mengi ya shule hayajapimwa hali inayo-
sababisha uvamizi wa maeneo na migogoro
ya ardhi baina ya taasisi na wananchi katika
maeneo husika.

Aidha, alisema katika mwaka wa fedha
2020/21, serikali imetenga zaidi ya Sh. bil-
ioni 68 kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vya
madarasa 2,088.

“Tumetenga kiasi cha Sh. bilioni 42.3 kwa
ajili ya ujenzi wa vyumba vya maabara, ili
kuwezesha vijana wetu wanaosoma maso-
mo ya sayansi kujifunza kwa vitendo,” ali-
sisitiza Jafo.

Awali, Rais wa Chama cha Wakuu wa
Shule Tanzania Bara (TAHOSSA), Vitaris
Shija, alisema mkutano huo ni wa 15, ku-
fanyika na kuiomba serikali kupima mae-
neo ya shule ili kuondokana na migogoro
ya ardhi.

“Changamoto nyingine ndugu mgeni
rasmi ni kutokana na shule nyingi kukosa
uzio hali inayosababisha utendaji kazi kwa
walimu kuwa katika mzingira yasiyo rafiki
pamoja na wanafunzi wao.”

Katibu Mtendaji wa Baraza la Taifa la
Elimu ya Ufundi (NACTE), Dk. Adolf Ruta-
yuga, alisema wameshiriki katika mkutano
huo kutokana wateja wao wakuu kutoka
katika shule za sekondari na kwamba wa-
takuwa na fursa ya kukutana na wakuu wa
shule pamoja na wadau wengine wa elimu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Global Educa-
tion Link, Abdulmalik Mollel, ambao ni
waratibu wa mkutano huo, alisema kuwa
umekuwa na mabadiliko makubwa tofauti
na miaka iliyopita.
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Bucha nyamapori ‘vachangamkiwa’, wengi wakosa nyama

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIKA kutekeleza agizo la Rais
John Magufuli, alililotoa wakati
akizindua Bunge la 12 mwaka huu,
Mamlaka ya Usimamizi wa Wany-
amapori (TAWA), imezindua rasmi
bucha la kuuza nyamapori katika
Jijila Dodoma.

Uzinduzi huo ulifanyika juzi
katika Mtaa wa Changombe ji-
jini Dodoma na kushuhudia umati
mkubwa wa watu wakinunua bid-
haa hiyo.

Licha ya kuuzwa kwa Sh. 5,000
kwa kilo moja, wananchi wengi
walikosa baada ya kuambiwa ku-
wapo kwa orodha ndefu ya majina
ya watu walioweka oda mapema
kununua nyama hiyo.

Mwenyekiti wa Bodi ya TAWA,
Meja Jenerali mstaafu Hamisi Sem-

fuko, alizindua bucha hiyo akiwa-
taka Watanzania kutumia rasili-
mali zao kwa manufaa yao.

Hata hivyo, Semfuko alionya
kufunguliwa kwa bucha hiyo ku-
sisababishe uvunaji holela wany-
amapori na kuahidi kufuatilia kila
hatua kuona suala la ujangili lina-
komeshwa.

“Ninapofungua bucha hii ku-
natoa nafasi ya mabucha mengine
kufunguliwa nchini, lakini natoa
onyo kwa yeyote atakayetumia
mwanya huu kufanya vitendo vya
ujangili kwa kisingizio cha bucha,
serikali ina macho makali lazima
tutawashughulikia,” alisema Sem-
fuko.

Kadhalika, Semfuko alisema wa-
takaofuata taratibu zote hakutaku-
wa na mzunguko wa kupata vibali
vya uvunaji na uuzaji wa nyama

- ]
Mahakama yatoa ‘
siku 14 Symbion
kulipa wafanyakazi

Na Christina Mwakangale

DALALI wa Mahakama Kishe Auction Mart, ametoa
tangazo la notisi ya siku 14 kwa kampuni ya kufua umeme
Symbion Power Tanzania Limited, kulipa madai ya wafan-
yakazi kabla ya kunadi mali ya kampuni hizo.

Tangazo hilo lilibandikwa jana katika ofisi za kam-

Mahakama Kuu Divisheni ya Kazi Tanzania, kuamuru kam-
puni hiyo kuwalipa wafanyakazi kiasi cha Sh. bilioni 12.

Martin Urio, msimamizi mwandamizi wa kufua umeme
katika kampuni hiyo, akizungumza na waandishi wa
habari jana, baada ya kutolewa tangazo hilo, alisema
hatua hiyo ni ukombozi kwa wafanyakazi wote ambao
wana madai ya takribani miezi 31.

“Wafanyakazi 43 tunaidai kampuni baada ya kushindwa
kutulipa mshahara, tulifungua kesi yetu katika Mahakama
Kuu Divisheni yva Kazi, Agosti mwaka huu, tukidai takriba-
ni shilingi biloni 12,” alisema Urio.

Siku 14 alizotoa ‘court broker’ ni fursa kwa mwajiri
(Symbion) aidha kujipanga kuweka mambo sawa, kutulipa
au yakatolewa maamuzi mengine na mahakama kabla ya

siku hizo kutimia,” aliongeza.

Mahakama hiyo ambayo ilimteua dalali huyo kushughu-
likia sula hilo, kampuni iliamriwa na mitambo yake kupig-
wa mnada kuwalipa wafanyakazi hao Sh. 12,249,890,439.

Kutokana na kampuni kusitisha shughuli zake, katika
uamuzi wa shauri namba 60 la mwaka 2019, ulitolewa
Novemba 13, mwaka huu na Nipashe kuona nakala hiyo,
kwamba Naibu Msajili Warsha Ng’'humbu, mawakili
wa upande wa wadai na mjibu maombi hawakuwa na

pingamizi lolote.

Pia, ilisomeka katika nakala hiyo, wafanyakazi wa
kampuni hiyo walipwe haki zao. Ng'humbu alisema kuwa
awali wafanyakazi hao waliungana na mwenzao Maganga
Kadogosa, ambaye aliwasilisha kesi kudai kulipwa malim-
bikizo ya Sh. milioni 24 za mishahara yake.

Baada ya kushinda shauri hilo, wafanyakazi hao waki-
wakilishwa na Alex Kisinga, waliungana kufungua shauri
hilo wakitaka kulipwa malimbikizo ya mishahara yao.

“Shauri hili lilifunguliwa na Maganga Kadogosa, ambaye
aliomba mahakama kutoa amri ya kulipwa kwa malim-
bikizo yake ya mishahara yaliyofikia Sh. 24,000,000.

“Kwa kuwa wafanyakazi hao walithibitishwa kama ili-
vyokuwa kwa Kadogosa kuwa walikuwa wafanyakazi wa
mjibu maombi, mahakama iliwaunganisha katika shauri
la madai wakiwakilishwa na Alex Kisiga,” alisema naibu

msajili katika uamuzi huo.

hiyo na itauzwa kwa kufuata tara-
tibu zote za serikali pamoja na
miongozo ya afya.

Naye Kaimu Kamishna wa
TAWA, Mabula Nyanda, alisema
kufunguliwa kwa mabucha ya
wanyamapori ni agizo la Rais John
Magufuli, la kutaka Watanzania
kunufaika na rasilimali zao.

Nyanda, alisema  serikali
itaboresha mfumo wa uuzaji
nyamapori katika mabucha na

ukaguzi utakuwa wa mara kwa
mara ili kubaini kama kuna watu
wanaingiza nyama hiyo kwa njia
za panya, ili washughulikiwe kwa
mujibu wa sheria.

Vile vile, alisema kwa sasa TAWA
inaandaa mwongozo utakaoweze-
sha watu kuwa na mashamba yao
kwa ajili ya kufuga wanyamapori
ambao watawatumia kuvuna na
kuuza wenyewe.

Mmiliki wa bucha iliyozinduli-

wa, Othman Bhoke, alisema wazo
la kuanzisha bucha hiyo alikuwa
nalo miaka mingi, lakini hakujua
namna anavyoweza kufanya ili ap-
ate vibali.

Alisema baada ya Rais Magufuli
kutoa agizo hilo, aliamini ndoto
yake imetimia na hivyo akaamua
kuwa mtu wa kwanza kufungua
bucha hilo na ameanza kujenga
bucha nyingine katika Jiji la Aru-
sha.
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Sanaa, burudani chafu
zinaliangamiza taifa

NDANI ya magari hasa mabasi ya mikoani anakopanda kila
abiria kuanzia watoto wachanga hadi vikongwe, ni eneo la
kuangamiza watoto na vijana wa taifa hili kimaadili.

Ni kwa vile kinachoonekana, kuimbwa na kutangazwa kwe-
nye kazi za sanaa zinazowekwa kama burudani kwa abiria ni
aibu na mmomonyoko wa maadili.

Ukweli usiopingika ni kwamba kinachojiri ni picha chafu
za sinema, vichekesho na nyimbo za wasanii ambazo zinatia
kichefuchefu, kukera na zaidi ni aibu.

Kinachoonyeshwa ni picha zisizo na maadili, mabinti kuvaa
nguo zinazowaacha utupu, maneno ya matusi, kucheza kwa
kujidhalilisha na matendo yaliyotarajiwa kufanywa sirini ku-
tendeka hadharani.

Ni aibu na upungufu kwenye vyombo vya kusimamia
maadili ya sanaa na usanii kushindwa kukomesha ‘upotoshaji’
huo ndani ya mabasi licha ya kwamba nao wakati mwingine
ni wasafiri.

Tunapomaliza mwaka tunasema kuwa haipendezi. Tumeo-
na na wengi watakuwa mashahidi wetu. Tumevumilia kwa
muda mrefu ambao pia tunaamini imeonekana na serikali
kwa kuwa wakati mwingine watendaji wake wanatumia usa-
firi huu.

Hatuna haja ya kupindisha ukweli kwa vile hii ni soni na kwa
kiwango kikubwa kwani, ujumbe unatolewa kwa muda mrefu
ndani ya kazi hizo za sanaa umepotosha na kujeruhi mioyo ya
wengi.

Tunajua kuwa wapo wasafiri watoto, hawa tunajiuliza ni
kwa kiasi gani wamepotoshwa na kuharibiwa dhamira zao
hata kutumbukizwa kwenye shimo la wakosa maadili na bu-
rudani hizo?

Hatuishii hapo kwani tunafahamu kuwa ndani ya vyombo
vya usafiri kuna viongozi mbalimbali, wakiwamo wa dini na
watu waadilifu wamekerwa na picha hizo zenye mmomo-
nyoko wa maadili.

Tunashauri kuwa tunapoanza mwaka mpya ni wakati wa
kubadilika, vyombo vya kusimamia sanaa na maudhi yake vi-
wajibike.

Kuna wakati kulikuwa na mtindo wa kuuza dawa za bin-
adamu kwenye vyombo vya usafiri Mamlaka ya Chakula na
Dawa (TMDA) ilifuatilia na kupiga marufuku.

Ni kwa kufuata utaratibu huo mamlaka za kufuatilia maadili
kwenye sanaa na burudani ziamke ziwaige TMDA wakague vy-
ombo hivyo kuanzia mabasi ya mikoani na vituo vya kurekodi
muziki kuvionya na kuwachukulia hatua kama si kuwaonya
waandaaji (watunzi), waliorekodi na kusambaza kazi hizo zi-
sizo na maadili.

Haipendezi kuruhusu muziki, vichekesho na sinema ze-
nye maudhui machafu kusambaa na kuenea kila mahali bila
kuchukua hatua na kuiacha tabia hiyo ikue na kuenea nchi
nzima.

Inasikitisha kuwa usanii huo usio na tija umejaa kwenye
‘YouTube’ na unapatikana popote na ndicho kinachowavutia
vijana na watoto wengi wanapokuwa na kutizama wakifurahia
burudani inayowaangamiza.

Tunakumbusha kuwa mambo ya faraghani kuletwa ukum-
bini (hadharani) yamechangia watoto wetu shuleni au ndani
ya jamii kupotoka kwa kuamini kuwa matendo yasio na
maadili ni jambo zuri na la kupendeza kila wakati.

Yote hayo tunaona yamesababisha wasichana wetu ku-
rubuniwa na kupata mimba udogoni, tunadhani kuwa yame-
sababisha kuongezeka matendo ya ovyo ndani ya jamii yetu
hasa zinazowahusisha watoto.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Na Halima
Ramadhani

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

=y Wacziri Lukuvi naomba

unisikie kilio changu

MIMI Halima Ramadhani, mka-
zi wa Kongowe Vikuge Mkoa
wa Pwani, nina mengi yanayon-
iliza moyoni na maishani, lakini
linalonitesa na uzee wangu ni
kuhusu kudhulumiwa shamba
langu lenye ukubwa wa ekari
takribani 13 liliko Vikuge.

Ndicho kilio changu kwako
mheshimiwa Waziri wa Ardhi
na Maendeleo ya Makazi, Wil-
liam Lukuvi. Najua umekutana
na kusaidia wazee wengi kupa-
ta haki yao naomba nami uni-
kumbuke.

Shamba langu nililinunua
kwa Mzee Mkamba miaka 45
iliyopita nakumbuka na vielel-
ezo ninavyo, ilikuwa Desemba
10, mwaka 1975 kwa gharama
ya Shilingi 120,000.

Sikulinunua kwa siri na
mashahidi wangu walikuwapo
nao ni pamoja na Shehe Rashi-
di Mkendo pamoja na mjumbe
wa Vikuge wa wakati huo, Ham-
ba Sipoti.

Mume wangu wakati huo
alikuwa mfanyakazi na alipata
uhamisho kikazi akapelekwa
Tanga, ikabidi tuondoke mkoa-
ni Pwani na kulilinda shamba
kwa kulikabidhi kwa mwangal-
izi Iddi Udugu.

Ilitokea Iddi alinipigia simu
na kunitaarifu kuwa shamba
limeuzwa na mtoto wa Mzee
Mkamba aliyeniuzia eneo hilo
hapo awali, akimtaja kijana
huyo kuwa ni Ally Mkamba,

tulipata taarifa na mume wan-
gu Juma Rajabu, tukachukua
hatua.

Shamba liliuzwa na  Ally
Mkamba kwa Sheilla Simoni,
lakini mimi Halima Ramad-
hani, ambaye ndiye mmiliki si-
kushirikishwa hivyo nilichukua
hatua na kufika serikali za mi-
taa Vikuge kwa ajili ya shauri
la shamba langu nikihoji na ku-
taka kupewa haki yangu.

Ally Mkamba, alikiri kuwa
ametukosea na kuapa kuwa
hataingilia tena shamba langu,
lakini muda si mrefu kesi il-
ipelekwa mbele na nilipata wito
wa kuitwa kwenye Baraza la
Ardhi la Viguge kwenye shauri
namba 11/2/2014 na nilishinda
kesi hiyo chini ya Mwenyekiti
wa Baraza, Juma Dugiza.

Niliendelea na shamba langu
bila matatizo, lakini mwaka
2018 alijitokeza Sheilla Simoni
na kunishtaki kuwa mvamizi
wa shamba lake katika Baraza
la Ardhi Kibaha.

Kuanzia mwaka 2018 mpaka
leo sijasikilizwa wala shauri letu
hilo halijasikilizwa na kutolewa
maamuzi. Ndiyo maana nime-

amua kufikisha malalamiko
yangu kwako mheshimiwa
Waziri wa Ardhi kwa barua

hii, nikiomba kukufahamisha
kuwa shauri hili halijasikilizwa
pamoja na jitihada nyingi ni-
lizozifanya.

Mnamo Septemba 8, 2020

niliandika barua Ofisi ya Mkuu
wa Mkoa wa Pwani kwa san-
duku la barua (SLP 30080)
nikimsihi na kumuomba ani-
saidie ili niweze kurudishiwa
shamba langu.

Naona sasa ni muda mrefu
na sijaweza kupata msaada
naomba nifike tena mbele yako
kukusihi unisaidie kwani, nina-
kosa wa kunisaidia na muda
unakwenda bila mafanikio.

Mimi Halima Ramadhani
ni mtu mzima tena mjane
ninayetegemea ardhi yangu
kumudu maisha haya. Nina

wasiwasi  sina wa kunisaidia
mbali na serikali ambayo
tunaiamini na  kuitegemea

kwa kuwa ndiyo mtetezi wetu
sisi wanyonge ndiyo maana
nakuomba Waziri unisaidie
nipate haki yangu isitoshe
kama nilivyosema mimi ni
mjane.

Ninaomba  unisikie kwa
vile wale wenye dhamana
ya kushughulikia suala
hili hawajanisaidia na sasa
tunaelekea mwaka wa tatu
bila mafanikio, tumaini langu
likibakia kwa serikali yetu
ambayo wewe ni sehemu yake.

Nakushukuru kwa ushiriki-
ano na ninaomba unisikie mimi
mnyonge ambaye kimbilio lan-
gu ni serikali.

Ni Halima Ramadhani na
mawasiliano yangu ni haya:
0713 064727.
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ASA Microfinance :
yapiga jeki shule
vifaa

Na Christina Mwakangale

Naibu Waziri achukizwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SHULE ya Sekondari Makumbusho,

wa Vvifaa vya shule ikiwamo mabegi

ya kubebea madaftari 200, rimu 150

na kompyuta. ]

Mtendaji Mkuu wa ASA Microfinance :
Tanzania (Ltd), Muhammad Newaj,
akikabidhi msaada huo mwishoni
mwa wiki jijini Dar es Salam, alisema
msaada kama huo hutolewa kwa we-
nye mahitaji maalum mara mbili kwa
mwaka. Alisema taasisi hiyo inayoji-
husisha na utoaji mikopo kwa waja-
siriamali wadogo, hutambua mchango
wa elimu kuwa ni msingi wa maende-
leo katika taifa na kwamba wanaunga
mkono juhudi za serikali kuboresha
sekta hiyo.

“Ukisoma itakuwa sehemu ya
maendeleo katika taifa, kuendeleza ]
maisha na ukimaliza masomo ukiomba :
ajira utapata kwa sababu umesoma.
Kipaumbele katika umri wenu iwe ni
kusoma, kusoma, kusoma. Taasisi yetu
imeajiri Watanzania takribani 3,000,
hata nyie mkimaliza mtapata fursa ya
ajira kwetu,” aliahidi Newaj.

Lukuvi ataka
gharama
urasimishaji ardhi

Na Munir Shemweta, ARUSHA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, William Lukuvi, amemwagiza Mkuu
wa Chuo cha Ardhi Morogoro, Huruma Lugala,
kukokotoa gharama halisi za uendeshaji ur-
asimishaji ili aweze kupanga bei anayopaswa
kulipa wananchi.

wenda Mtaa wa Muriet kukagua urasimishaji
makazi unaofanywa na Chuo cha Ardhi Moro-
goro (ARIMO).

Alisema, wakati chuo hicho kikiendesha
urasimishaji kwenye mitaa ya Mlimani, FFU,
tumia kazi hiyo kama shamba darasa kwa ku-
kokotoa gharama halisi ili kujua kiwango ana-
chopaswa kuchangia mwananchi kwa kuwa
kampuni binafsi haziwezi kuweka viwango
halisi.

“Hii mitaa minne mliyopewa kurasimisha
mfanye ukokotoaji wa kujua gharama halisi
ili baada ya mwisho wa mwezi Januari mtaka-
pokamilisha kazi hiyo nitangaze viwango halisi
na mkisema gharama ni 50,000 nitatangaza
kiwango hicho,” alisema Lukuvi.

Kwa sasa kiwango cha mwisho kilichotanga-
zwa na Waziri ambacho mwananchi anayerasi-
mishiwa eneo lake ni 150,000.

Kwa mujibu wa Lukuvi, awali kila kampuni
ilijiwekea kiwango chake na baada ya kuona
viwango holela na kufikia hadi Sh. 400,000
nne aliamua kushusha hadi Sh. 150,000
na kubainisha kuwa hakuna kampuni
iliyolalamikia ushushaji kiwango hicho na
kusisitiza akipata kiwango halisi atajua
gharama ya kumrasimishia mwananchi kwa
nyumba moja.

NAIBU Waziri wa Mambo ya Ndani,
Khamis Hamza, amesema kuna miradi
mingi ya Jeshi la Polisi Zanzibar inasuasua
wakati imegharamiwa fedha nyingi.

Alisema miongoni mwa miradi hiyo ni
ujenzi wa nyumba za polisi, Bububu Un-
guja unakaribia miaka mitano bila kuka-
milika.

Aliyasema hayo wakati akizungumza na
waandishi wa habari baada ya kumaliza ki-
kao kati yake na uongozi wa Jeshi la Polisi
Zanzibar, Makao Makuu ya Jeshi la Polisi
Zanzibar.

Alisema atahakikisha anachukua hatua
kwa wote waliozembea uzorotaji wa mi-

radi hiyo ukiwamo pia ujenzi wa vituo vya
polisi.

“Askari polisi wanafanya kazi katika vi-
tuo visivyorasmi wakati serikali imetoa
fedha nyingi kwa ajili ya ujenzi wa vituo na
nyumba za askari,” alisema.

Alisema kuna changamoto nyingi ka-
tika Jeshi la Polisi ikiwamo uzoroteshaji wa
kesi za udhalilishaji, dawa za kulevya na
rushwa kwa baadhi ya askari wa jeshi hilo.

Kadhalika, alisema baadhi ya askari wa
jeshi hilo siyo waaminifu, wakituhumiwa
na vitendo vya rushwa hasa kwa kesi za
dawa za kulevya na udhalilishaji na baada
ya kupokea rushwa hupoteza vielezo vya
kesi hizo ili zisizonge mbele.

Alisema hivi sasa ni utawala mpya hivyo

atatumia sheria na kanuni za nchi kuzion-
doa changamoto hizo na kuwachukulia
hatua wanaohusika na vitendo hivyo.

Vilevile, alisema atazifanyia kazi changa-
moto zinazozikabili jeshi hilo ikiwamo
uchakavu wa magari.

“Nafahamu kuwa askari wa Jeshi la Polisi
mnafanyakazi katika mazingira magumu
kulinda raia na mali zake pamoja na kusi-
mamia amani na usalama wa nchi,” alise-
ma.

Naibu waziri huyo yupo Zanzibar kwa
ajili ya kutembelea miradi mbalimbali
ya Jeshi la Polisi ikiwa ni mara yake ya
kwanza kuzungumza na watendaji wa
jeshi hilo, Zanzibar baada ya kuteuliwa
wadhifa huo.

‘miradi polisi kusuasua

“may
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Wajumbe wa Baraza la Tatu la Wafanyakazi la Mamlaka ya
Elimu Tanzania (TEA), lililofanyika katika ukumbi wa mi-

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

kampuniya
namba za usajili:

T176 DFN /T 171 DFN.

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

jioni)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya JUMANNE tarehe 22-12-2020
HAINAN INTERNATIONAL LTD itasafirisha Mzigo wake wenye
vipimo vikubwa kutoka SINGIDA kuelekea DAR ES SALAAM, gari hilo lenye

Urefu mita 18.00
Upana mita 3.00
Kimo mita 5.00

3. Njia itakayotumika: SINGIDA hadi DAR ES SALAAM kupitia MOROGORO.

Gari itasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

TAARIFA YA KUAIRISHWA KWA MKUTANO
MKUU WA ISHIRINI NA MOJA (21) WA WA-
NAHISA WA BENKI YA MUCOBA

Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,

40470 DODOMA
Tarehe 22/12/2020

Taarifa inatolewa kwa wanahisa kwamba,
Mkutano Mkuu wa ishirini na moja wa Wa-
nahisa ulio takiwa kufanyika siku ya Ju-
matano tarehe 23 mwezi wa Disemba 2020
katika ukumbi wa MAM -uliopo Mafinga
Mjini umeairishwa mpaka hapo tutakapo
watangazia tena.

Samahani kwa usumbufu uliojitokeza.

KWA AGIZO LA BODI YA WAKURUGENZI
PHILIP RAYMOND PHANUEL

KATIBU - BODI YA WAKURUGENZI '
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Jaji Mkuu: Mawakili zingatieni Katiba

Na Sabato Kasika

JAJI Mkuu wa Tanzania, Profesa
Ibrahim Juma, amewataka mawak-
ili kutimiza wajibu wao kwa kuz-
ingatia Katiba, sheria za nchi na
mahakama bila kupotosha uamuzi
unaotolewa na mahakama.

Dar es Salaam jana, kwenye shere-
he ya kuwakubali na kuwapokea
mawakili wapya 166 na kufafanua
kuwa kumekuwapo na malala-
miko mengi kuhusu utendaji wa
mawalkili.

“Nendeni mkatimize wajibu
wenu kwa kuzingatia Katiba, she-
ria za nchi na mahakama kwa
kuwa wapo mawakili wachache
wakitumia lugha zisizofaa, kupoto-
sha maamuzi ya mahakama na wa-
nalalamikiwa,” Prof. Juma alisema.

Jaji Mkuu alisema, wapo pia
baadhi ya mawakili wenye sifa za
ujanja ujanja na wateja wenye sifa
hizo, ambao huchelewesha kesi na
kusababisha migogoro isiyoisha
katika jamii.

“Wapo mawakili wengine hu-
sumbua wateja na wakati mwing-

ine kuwakatia mawasiliano, hasa
wanapoona fedha wateja wao ni
ndogo, lakini ninaamini kwamba
ninyi hamtakuwa wa aina hiyo,”
alisema.

Naye Naibu Mwanasheria Mkuu
wa Serikali, Dk. Evaristo Longopa,
alisema mawakili ni maofisa wa
mahakama na kwamba chini ya
sheria ya mawakili, wao ni sehemu
kubwa ya kuhakikisha mahakama
zinafikia uamuzi wa haki.

“Mawakili hawatakiwi kuwa wa-
toro, kudanganya mahakama kwa
mbinu mbalimbali za uongo kwa

ajili ya kutaka ushindi, kwa kuwa
idadi ya wakiukaji wa maadili
inakuwa siku hadi siku,” alisema
Dk. Longopa.

Alisema, kazi ya uwakili ni
muhimu katika ustawi wa nchi
na kuwataka waache kutoa lugha
mbaya kwa mawakili wenzao na
kufanya kazi hiyo kwa uaminifu
na pia kuongeza ujuzi kadri inavy-
oezekana.

Dk. Longopa aliwataka mawakili
hao kuacha njia ya mkato katika
utendaji wao wanapohudumia
wateja hata kama wanatoa msaada

wa kisheria wanalipwa na jambo
la msingi ni kuzingatia maadili ya
kazi.

Rais wa Chama cha Wanashe-
ria Tanganyika (TLS), Lugemeleza
Nshala, aliwataka mawakili hao ku-
tambua kuwa kazi hiyo ni ya hes-
hima na waishi kulingana na jinsi
inavyoheshimika.

“Mawakili wapya ni vyema mui-
shi kwa kuzingatia hilo, kwamba
kazi hii ndiyo maisha yenu na ina-
heshima kubwa katika jamii, hivyo
muifanye inavyotakiwa na tena kwa
uaminifu mkubwa,” alisema Nshala.

to) ni Mkuu wa Wilaya ya Kigamboni, Sarah Msafiri. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RC ataka taarifa ujenzi chuo VETA

Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe, Marwa Ru-
birya, amemwagiza Mkurugenzi wa Mam-
laka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi
(VETA) Nyanda za Juu Kusini, kuandaa
taarifa itakayoonyesha lini ujenzi wa chuo
cha VETA Shaurimoyo, wilayani Ludewa
utaanza baada ya kusimama kwa muda
mrefu.

Alitoa agizo hilo juzi baada ya kufanya
ziara katika eneo la ujenzi wa chuo hicho,
Lugalawa.

Alisema ifikapo mwisho wa mwezi huu,
anahitaji kupatiwa taarifa ambayo itao-
nyesha hatua zilizopangwa kuanza nazo
katika ujenzi wa chuo hicho.

Rubirya alisema chuo hicho kinajengwa
kimkakati na siyo kwa bahati mbaya kwa
kuwa kinahitajika na wakazi wa Mkoa wa
Njombe na siyo Ludewa pekee yake.

“Nilikuwa nawaambia kwenye baraza,
huwezi kuzungumzia Njombe bila ya Li-
ganga na Mchuchuma, hivyo chuo hiki

hakikuamriwa kijengwe hapa kwa bahati
mbaya bali kinajengwa kimkakati,” alise-
ma Mhandisi Rubirya.

Aliwahakikishia wakazi wa kijiji hicho
kuwa mahitaji ya chuo hicho bado yapo
pale pale na chuo hicho kitajengwa eneo
lililokusudiwa kwa sababu wanafunzi
waweze kupata mafunzo.

Awali, akitoa maelezo ya mwenendo wa
ujenzi wa chuo hicho, mwakilishi wa Mku-
rugenzi wa VETA, Benitho Kigava, alisema
mradi huo wa ujenzi wa chuo hicho ulian-
za Januari, 2017 na ulipaswa kukamilika
katika kipindi cha miezi minane.

Alisema mradi huo ulikuwa ukijumui-
sha majengo ya karakana, madarasa, ofisi
za utawala, mabweni, nyumba za watumi-
shi, vyoo na miundombinu ya nje ikiwamo
barabara.

Alisema katika mradi huo kiasi cha
gharama ambacho kilipaswa kutumika
katika ujenzi wa chuo hicho ni zaidi ya
Shilingi bilioni tisa.

Alisema mkandarasi alikabidhiwa mra-

di huo Desemba mwaka 2016 na alianza
kazi Januari 2017, alipaswa kumaliza mra-
di huo kwa muda wa miezi minane.

“Ninachoweza kusema huu mradi mtu
ambaye hakuutendea haki wa kwanza ni
mshauri wa mkandarasi, kwani ndiye ali-
yeshauri ili majengo yajengwe.”

Mbunge wa Ludewa, Joseph Kamonga,
alisema akiwa Ofisa Ardhi wa Wilaya ya
Ludewa, alishiriki katika kuandaa hati ya
eneo hilo ambalo lilitolewa na wananchi
kwa ajili ya ujenzi wa chuo hicho.

Alisema wananchi walitambua
umuhimu wa kujengwa kwa chuo hicho,
lakini cha kushangaza jambo hilo lime-
chukua muda mrefu zaidi ya miaka 10.

“Baadhi ya wananchi walimweleza

mkuu wa mkoa kwamba kama chuo hiki
hakipo tena basi turudishiwe mashamba
yetu ili tuendelee kulima.”
Shaurimoyo, akiwamo Nicholaus Kayom-
bo, alisema wanakitegemea chuo hicho,
lakini cha kushangaza hakuna utekelezaji
wowote unaoendelea.

NHC yatangaza
kiama wadaiwa sugu

Na Maulid Mmbaga

SHIRIKA la Nyumba la Taifa (NHC),
limewataka wapangaji wake wenye
malimbikizo ya kodi kulipa madeni
hayo kabla ya muda uliowekwa,

ili kuepuka usumbufu wa kupigwa
mnada mali zao.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
na NHC, zimetolewa siku 30 kwa
wapangaji wanaodaiwa kodi na
malimbikizo kufika katika ofisi za
shirika zilizo karibu yao ili kulipa
kodi wanazo daiwa.

Shirika limewashauri wapangaji
wote kutumia fursa hiyo, kulipa
madeni yao kabla ya muda uliowek-
wa kupita.

Pia shirika liliwashukuru wa-
pangaji wote waliotekeleza maagizo
waliyopatiwa baada ya kupewa siku
14 za kulipa kodi na malimbikizo.

Kwaya 40
zashukuru taifa
kuepushwa corona

Na Rose Jacob, MWANZA

ZAIDI ya kwaya 40 za madhehebu
va Kikiristo mkoani Mwanza, zime-
fanya tamasha la kumshukuru Mun-
gu kwa kuliepusha taifa na ugonjwa
wa corona pamaoja na kuivusha nchi
salama kwenye uchaguzi mkuu wa
Oktoba 28.

Tamasha hilo liliandaliwa na umoja
wa makanisa mkoani Mwanza kwa
kushirikiana na ofisi ya Mkurugenzi
wa Jiji la Mwanza kupitia kitengo
cha utamaduni.

Akizungumza katika tamasha hilo
kwa niaba ya Baba Askofu, Lenatus
Mkwande, Padri Bagusu Mayanga,
alisema Watanzania wanajukumu
kubwa la kuingia katika maombi ya
kumshukuru Mungu kwa kumrud-
ishia sifa.

Kwa upande wake, Makamu
Mwenyekiti wa Umoja wa Makanisa
mkoani Mwanza, Askofu Yohana
Hulilo wa Kanisa la City Worship
Center alisema, maombi ya wasio
haki ni kelele hivyo viongozi wa
nchi wanaposimamia kwa haki, la-
zima Mungu atasikia maombi yao.

Aliwataka Watanzania kuende-
lea kumpatia ushirikiano Rais John
Magufuli ili aendelee kuleta maen-
deleo yaliyo ndani ya haki badala ya
kumkatisha tamaa.
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CCM yaagiza
utatuzi migogoro

wafugaji/wakulima
Na Shaban Njia, KAHAMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM),
Mkoa wa Shinyanga kimewataka
madiwani wa Halmashauri ya
Msalala wilayani Kahama, ku-
tatua migogoro ya wakulima na
wafugaji katika maeneo yao.

Katibu wa CCM Mkoa wa Shin-
yanga, Donald Magesa, aliyasema
hayo jana, wakati akizungumza
na madiwani wa halmashauri
hiyo.

Alisema kila diwani anatakiwa
kuhakikisha kwenye eneo lake
hakuna migogoro ya wakulima na
wafugaji.

Aliongeza kuwa kila diwani
anatakiwa kushawishi ili kuteng-
wa maeneo maalumu kwa ajili ya
kilimo na mifugo ili kutekeleza
majukumu yao bila kuingilia na
kuibua migogoro.

Simiyu yatangaza

vita wanaosababisha

kashfa

Ndalike Sonda, SIMIYU

SERIKALI mkoani Simiyu im-
etangaza vita dhidi ya watumishi
wa umma wanaosababisha mkoa
huo kuingia katika kashfa ya wizi
wa mitihani ya taifa.

Katibu Tawala wa Mkoa huo,
Mariam Mmbaga, alisema hayo
wakati akitangaza wanafunzi
waliochaguliwa kujiunga na
kidato cha kwanza mkoani humo,
Januari mwaka 2021.

Mmbaga aliagiza hatua kali
zichukuliwe kwa wanaotajwa
kuhusika na udanganyifu huo ka-
tika mtihani wa taifa wa darasa
la saba na Mkoa wa Simiyu
kufutiwa matokeo kwa baadhi ya
shule zake.

Wafanyabiashara
wanawake waaswa
mikopo

Na Neema Sawaka, KAHAMA

WAFANYABIASHARA wanawake
wilayani Kahama, wametakiwa
kuachana na mikopo ya mitaani
kutokana na kutapeliwa na kuwa-
sababishia umaskini.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Annamringi Macha, alitoa ta-
hadhari hiyo alipokutana na
wanawake katika kongamano
la wanawake wafanyabiashara
lililoandaliwa na Benki ya CRDB
na kuhudhuriwa na wanawake
zaidi ya 250.

“Ukopeshwaji wa fedha kwa
wale matapeli hutoa riba ya
asilimia 40 hadi 50 mtu ana-
kopa shilingi millioni moja, lakini
kurejesha anaaambiwa atoe kiasi
cha shilingi millioni 1.5 na mika-
taba wanayosainishana inao-
nyesha wameuziana mtiririko
wake wote ni utapeli hilo nime-
shuhudia kesi zimenifikia ofisini
kwangu,” alisema Macha.

Lukuvi aagiza ukaguzi
mashamba makubwa

Na Mary Mosha, SAME Alisema, ukaguzi huo utasaidia
kuwabaini wawekezaji wasio na tija

AZIRI wa Ardhi, Nyumba katika jamii.
na Maendeleo ya Makazi, Wataalamu “Wataalamu hakikisheni kazi hiyo
William Lukuvi, amawaa- hakikisheni jnaanza mara moja, hii itasaidia ku-
giza makamishna wa ar- Kazi hiyo tokomeza wawekezaji wasio na tija

dhi kwa ngazi za mkoa nchini, kufanya inaanza | katika taifa,” alisema.
ukaguzi kwenye mashamba makubwa m_a!'a moja, Aliwataka wananchi wa Kata ya
kukagua uendeshaji, ulipaji kodi na It ita- Ndungu kupata hati kwa kuwa tayari
su Jl. ulipa) saidia ku- gu Kup o4

utoaji wa ajira kwa vijana. tokomeza eneo hilo limetangazwa kuwa ni la

Pia, ametoa mwaka mmoja kwa wawekezaji Mpango mji.
mwekezaji wa shamba la mkonge laNd- wasio na “Wananchi maeneo haya hampe-
ungu, linalomilikiwa na KampuniyaL.M tija katika  wi bure ila mtachangia gharama za
Investiment Ltd kupanda mkonge kwe- taifa. utafutwaji wa hati na kuendelea kuli-

nye ekari 2,000 alizonazo.
Alitoa agizo hilo juzi wilayani Same,
mkoani Kilimanjaro, wakati akikabidhi

na Msufini.

pa kodi zenu kama kawaida,” alisema

Lukuvi.

Baadhi ya wananchi akiwamo Mo-
hamed Iddy, alishukuru serikali kwa
uamuzi huo na kuiomba iangalie

utoaji pembejeo kwa vijana ili waweze
kujikita katika kilimo cha umwagiliaji.

Alisema miongoni tatizo lililoi-
kumba jamii ni pamoja na ukosefu wa
ajira na kwamba ufufuaji wa maeneo
ya mashamba utasaidia kuwavutia vi-
jana katika kilimo.

Awali, akimkaribisha waziri, Mkuu
wa Wilaya hiyo, Rosemary Sinyam-
ule, alisema wataalamu wake tayari
wameshapima maeneo yote na hek-
ari hizo zitakabidhiwa kwa wananchi
mambo madogo yatakapokamilika.

“Maeneo yote yameshapimwa na
yatakabidhiwa kwa wananchi kama
ilivyoelekezwa, jukumu la wananchi
ni kuyaendeleza maeneo hayo ili
yaweze kuleta tija kwa jamii na taifa
kwa ujumla,” alisema.

b k

Mkuu wa Wilaya va llala, Ng'wilabuzu Ludigija
Mkoa wa Dar es Salaam, iliyotolewa kwa Rais Dk. John Magufuli, kutoka kwa Mkurugenzi wa Karibu Dodoma Festi-

val (KDF), Simon Mwapagata ‘Rado’, wakati wa hafla ya utoaji tuzo na shukrani iliyoandaliwa na wasanii, jijini Dar es
Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA
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(watatu kushoto), akipokea tuzo ya heshima kwa niaba ya Mkuu wa

Wakutubi kupewa kipaumbele ajira

Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), David
Silinde, amesema wizara hiyo itajitahidi
kutoa kipaumbele cha ajira za wakutubi
katika shule za msingi na sekondari, ili vy-
umba vilivyojengwa kama maktaba vitu-
mike kwa kuhudumiwa na wataalamu wa
fani husika.

Silinde aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki wakati wa mahafali ya 26 ya Chuo cha
Ukutubi na Uhifadhi wa Nyaraka, Baga-
moyo mkoani Pwani.

Alisema serikali inasisitiza kuondoa ujin-
ga na kumfanya kila mtoto kujua kusoma
na kuandika na kwamba wakutubi wana
mchango mkubwa kuamsha ari ya kupenda
kusoma.

“Nitahakikisha angalau kila maktaba
ya shule iwe na mkutubi, ili vitabu vina-
vyopelekwa shuleni visiwekwe stoo na
kuchakaa kwa vumbi, naahidi pia wizara
yangu itaendelea kushirikiana na Wizara
ya Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi
wa Umma, kuhakikisha wahitimu wa chuo
hiki wanapata ajira ya moja kwa moja kama
ilivyo kwa walimu na madaktari,” alisema.

Alisema TAMISEMI itawaagiza wakuru-
genzi wote kuhakikisha kila shule mwalimu
mmoja anahudhuria mafunzo ya ukutubi na
uhifadhi wa nyaraka katika chuo hicho.

Alisema shule nyingi zina vyumba vya
maktaba ambavyo vinatumika kuhifadhi vi-
tabu na kwamba hakuna wakutubi wa kuto-
sha kuhudumia maktaba hizo.

Mkuu wa chuo hicho, Victoria Kessy, alise-
ma udahili wa kuanzia mwaka 2017 hadi

2020 unaonyesha kupungua kwa idadi ya
wanachuo ikilinganishwa na 2010-2015 idadi
ya wanachuo ilifikia 1,000 na miongoni mwa
sababu kuwa ni pamoja na ufinyu wa ajira.

Alisema takwimu nchini zinaonyesha
kuwa ni shule chache za msingi na sekondari
zilizo na maktaba na kuajiri wakutubi wenye
sifa.

Victoria alisema baadhi ya vikwazo vina-
vyokikabili chuo hicho kuwa ni pamoja na
uchakavu wa vyombo vya usafiri, ukosefu
wa huduma za kuaminika ya mitandao, up-
ungufu wa kumbi za mihadhara na vyumba
vya madarasa.

Katika risala ya wahitimu iliyosomwa na
Fredrick Kapinga, ilieleza kuwa tatizo la
ajira ni chanzo cha kukatisha tamaa wen-
gine waliokuwa na lengo la kusomea fani
hiyo.
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Wananchi watakiwa
kuwafichua wahalifu

Na Hamisi Nasri, MTWARA

ATENDAJI wa kata na

ulinzi na usalama katika maeneo wa-
nayoishi usiku na mchana ili kudumi-

vijiji mkoani Mtwara Alisema serikali mkoani humo ime-
kwa kushirikiana na Tabiahizo  baini kuwapo baadhi ya wananchi kata
wananchi wa pembezo- Zinahatari- za Mahurunga, Tangazo na Dihimba
ni mwa nchi ya Msumbiji wametaki- SP@amani  yepye tabia ya kuwahifadhi wahalifu
wa kuwafichua wahalifu wanaoishi Na Utulivu kwenye nyumba zao ili kuwasaidia ku-
nao kwenye nyumba zao. kwem{e fanya uhalifu kwa kupewa kiasi kidogo
. . . ata hizo
Wito huo ulitolewa jana na Mkuu na wa- cha fedha.
wa Mkoa wa Mtwara, Gelasius Bya- npanchi Alisema tabia hizo zinahatarisha
kanwa, alipofanya ziara kwenye baa- kyshindwa amani na utulivu kwenye kata hizo na
dhi ya kata zilizo pembezoni mwa kuishi kwa wananchi kushindwa kuishi kwa amani
nchi ya Msumbiji, zikiwamo za Ma- amani ha na utulivu.
hurunga, Tangazo na Dihimba Hal- utulivu. Aliwaagiza watendaji kata na vijiji

mashauri ya Wilaya ya Mtwara, ziara
ambayo pia ililenga kutoa elimu kwa
wakulima ya kuongeza uzalishaji
bora mazao ya kilimo.

Byakanwa aliwataka wananchi wa
maeneo hayo kuendelea kuimarisha

kusimamia amani na usalama kwenye
maeneo yao ili kuendeleza utulivu uli-
opo.

Byakanwa alisema watendaji hao wa-
napaswa kuanza kuorodhesha vijana
wote ambao hawajulikani walipo na

wanafanya nini huko waliko ili serikali
mkoani humo iwatambue.

“Taarifa tulizonazo Wanamtwara
wote mnaokaa kwenye mipaka hii
mnatabia ya kuficha wahalifu kwenye
majumba yenu kwanini hamtoi taarifa
za kuwapo kwa wahalifu hao sasa wale
wenye watoto ambao hawajulikani
waliko na wanafanya nini nataka wa-
tendaji mnipatie majina yao,” alisema
Byakanwa.

Alisema kwa upande wa serikali
mkoani humo vyombo vya ulinzi na us-
alama vimeimarisha ulinzi na usalama,
hali imekuwa shwari na wananchi wa-
naendelea kuishi kwa amani na utulivu.

Alisema wananchi wakishirikiana
vyema na serikali kwa kutoa taarifa
itakuwa rahisi kuwabaini vijana wan-
aohatarisha amani na usalama kwenye
maeneo hayo.

Meneja wa NMB Kanda ya Magharibi, Sospeter Magesse (wa pili kushoto), akikabidhi sehemu ya mabati 400 yenye
thamani ya Sh. milioni 10 kwa Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako (katikati), kwa ajili ya
kumalizia ujenzi wa madarasa ya Shule ya Sekondari Ruhita na Kidiama wilayani Kasulu, mkoani kigoma. Makabidhiano
hayo, valifanyika katika Shule ya Sekondari Ruhita. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mkuranga kufanya msako
maduka yanayouza dawa feki

Na Yasmine Protace, MKURANGA

HALMASHAURI ya Wilaya ya Mkuranga
mkoani Pwani, inatarajia kuanza msako kati-
ka vitongoji vyote ili kupambana na maduka
feki yanayouza dawa za binadamu bila ya ku-
fuata taratibu za kisheria za kutoa huduma
hizo kwa jamii.

Hayo yalisemwa na Mganga Mkuu wa Hos-
pitali ya Wilaya hiyo, Stephen Mbwambo,
katika sherehe za maadhimisho ya siku ya
wamiliki wa maduka ya dawa muhimu Mkoa
wa Pwani.

“Tunatarajia kuanza msako mkali katika

yanauza dawa za binadamu, bila kufuata
sheria za uuzaji dawa hizo,” alisema.

Ofisa Tarafa wa Mkuranga, Clement
Muya, aliipongeza Asasi ya PWAMAO, kwa
kusaidiana na serikali kufuatilia ubora wa
huduma zinazotolewa na maduka ya dawa
muhimu, huku akiwahakikishia kuwa nao
bega kwa bega hatimaye wananchi wawe na
afya nzuri.

Mwenyekiti wa asasi ya wamiliki wenye
maduka ya dawa muhimu Mkoa wa Pwani,
Said Kipipa, alisema kuandaa kongamano
hilo ni kulenga kuhimiza wamiliki wa madu-
ka kufuata kanuni na sheria za utoaji hudu-
ma ambazo zinagusa kwa karibu maisha ya

watu.

Katika sherehe hizo, mdau wa maendeleo
na mfanyabiashara wa Mkuranga, Ahmed
Salum, alikabidhi baiskeli 10 kwa ajili ya
watu wenye ulemavu kupitia makundi yote,
fimbo tatu ambazo zinasaidia kuwaongoza
wasioona na magongo saba kwa wenye ul-
emavu wa viungo.

Awali, Ahmed aliwahi kusaidia magodoro
70 kwa ajili ya maandalizi ya kuwapokea
wagonjwa wa corona Mkuranga, pia ali-
changia Sh.milioni mbili kwa ununuzi wa
madawati wilayani hapo na viroba 300 kwa
ya watoto wenye ubhitaji Siku ya Mtoto wa
Afrika.

DC ashauri
wahitimu Jeshi la
AKiba waajiriwe

Na Hamisi Nasri, MTWARA

MKUU wa Wilaya ya Mtwara, Dun-
stan Kyobya, amezishauri taasisi
za serikali na zisizo za kiserikali
kuona umuhimu wa kutoa ajira
kwa vijana waliohitimu mafunzo
ya Jeshi la Akiba mkoani humo ili
kupunguza tatizo la ajira.

Ushauri huo aliutoa jana mkoani
hapa wakati alipokuwa akifunga
mafunzo ya jeshi hilo na jumla ya
vijana 137 walihitimu mafunzo
hayo.

Alisema ili kakabiliana na tatizo
la ajira kwa vijana, inapaswa taasi-
si za serikali na zisizo za kiserikali
kuona umuhimu wa kutumia fursa
ya kuajiri vijana wenye ujuzi ili
waweze kutumia ujuzi wao.

Kyobya alisema wapo Vvi-
jana wengi wenye ujuzi na uwezo
mkubwa wa kufanya kazi wal-
izopatia mafunzo na kama wata-
patiwa ajira kwenye taasisi hizo
watachangia sehemu ya maendeleo
ya taifa kwa nchi yao.

Alisema kupitia mafunzo hayo,
vijana zaidi ya 137 wamehitimu
mkoani Mtwara na tayari wana
uwezo mkubwa wa kutumia vyema
mafunzo waliyoyapata.

Equity kuanzisha
bima wakulima

Na Mwandishi Wetu

TAASISI inayotoa huduma za
kifedha, Equity Bank Limited, inata-
rajia kuanzisha huduma za bima za
kibenki, ikiwamo wakulima kufidiwa
wanapopata majanga kabla ya
mavuno.

Kupitia huduma hiyo, Equity Bank
Limited inatarajia kutoa huduma za
bima ya mazao ambayo wakulima
wataweza kwenda kwenye benki
hiyo na kupata huduma za kulinda
mazao. Benki hiyo pia jana ilizin-
dua utambuzi mpya unaoendana na
safari ya mabadiliko inayoendelea
ndani ya kampuni.

Utambuzi huo mpya unalenga
kuiweka kampuni katika njia ya
ukuaji endelevu na utoaji huduma
bora, zinazoendana na mabadiliko
yanaoendelea katika mazingira ya
sekta ya fedha.

Akizungumza wakati wa uzinduzi
wa huduma hiyo mpya, Mkurugenzi
Mtendaji wa Equity Bank Limited,
Robert Kiboti, alisema huduma hiyo
itawalenga zaidi wakulima.

Akizungumza kuhusu uzinduzi
wa nembo mpya, Kiboti alisema
mwonekano huo unaambatana na
ahadi ya usimamizi imara wa uhu-
siano, uwezeshaji wa wateja binafsi
na biashara.

“Tutaendelea kubuni huduma bora
kwa lengo la kupanua upatikanaji wa
huduma jumuishi za kifedha nchini
kote..Tutaimarisha upatikanaji wa
huduma za kibenki kwa njia ya simu
za Kiganjani na kupeleka huduma
zetu mpaka maili ya mwisho kupitia
Equity Wakala,” alisema Kiboiti.
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TAS inavyopambana na saratani ya
Ngozi, yasambaza mashine kutoa tiba

NA SABATO KASIKA

TEHAMA MAHAKAMANI

TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI

Dk. Hellen Kljo Bisimba
| atoa ushuhuda
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unaochoma, kuonya na
kutaka kazi zaidi

mKes| kuendeshwa bila majalada
Y IaZ|ma kuhudhuma kKortini

I ukweli usiopingika
kwamba dunia ime-
badilika, hivyo mambo
mengi yanafanyika kul-
ingana na sayansi na teknolojia na
ubunifu zaidi unaosukumwa na
matumizi ya kompyuta au simu za
mkononi zikiwa injini ya kufani-
kisha matumizi ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHAMA).

Ni zama mpya ya kimawasiliano
na kufanyakazi kumerahisika na
kuimarika kutokana na kukua kwa
teknolojia zenye miundombinu isi-
yohitaji kuunganisha nyaya marufu
kama ‘wireless’, na mawimbi ya
mawasiliano yakitua kwenye simu
na kompyuta kwa njia ya masafa ya
Wi-Fi (wai-fai).

Matumizi ya teknolojia hiyo
yanasambaa kwa kasi na safari hii
sekta ya sheria, inatangaza kutumia
TEHAMA na kufanyakazi kielek-
troniki katika kutoa haki.

Mazoea ya kuhangaika na mafaili ©
mahakamani, wakati mwingine kesi
kuahirishwa kutokana na madai ya
faili kupotea, mashahidi, washtak-
iwa au walalamikaji kuchelewa sasa
yanakwisha baada ya TEHAMA
kupewa nafasi.

Ni machweo mapya kwa
mahakama za Tanzania ambazo
sasa zinajikita kwenye matumizi
ya TEHAMA na kuwa mahakama
isiyotumia karatasi, na inaanza na
Mahakama ya Wilaya Kigamboni
kama eneo la majaribio.

Anasema Jaji Kiongozi wa
Mahakama Kuu ya Tanzania, Dk.
Eliezer Feleshi, kwa niaba ya Jaji
Mkuu Profesa Mohamed Juma.

R&&‘E’

Jaji Kiongozi, Eliezer Feleshi.

Anaongeza kuwa mahakama inat-
egemea kupanua wigo kwa kuzi-
fikia mahakama za wilaya zenye
majengo mapya na ya kisasa ziki-
wamo za Kibaha, Chato na Ilemela.

“Kwa kuwa hatima yetu sote ni
moja, mahakama inapoendelea
kutumia TEHAMA katika kutoa
huduma za ufunguaji, usikilizwaji
na manejimenti ya mashauri wadau
katika sekta ya utoaji haki lazima
tuwe pamoja na kwa kasi moja,”

anasema Feleshi.

Anasema, dunia kwa kiasi
kikubwa inaendeshwa na matumizi
ya TEHAMA na kwamba nchi nyingi
ambazo zimepata mabadiliko
makubwa ya kiuchumi kutokana na
matumizi ya mfumo huo, hivyo hata
mahakama nazo hazina budi kuwa
sehemu ya sayansi na teknolojia
katika kufanikisha jukumu la kutoa
haki na haki kuonekana ikitendeka.

Anasema, uharakishaji wa utoaji

haki hauwezi kutenganishwa na
matumizi ya bora ya TEHAMA na
kwamba kwa msingi huo, anaamini
mfumo huo ni nyenzo muhimu
katika kuwezesha utoaji haki
kwa wakati na kusogeza huduma
za mahakama karibu zaidi na
wananchi.

“Hivyo mahakama na wadau
wake hawawezi kubaki nyuma
kwani mapinduzi ya TEHAMA
yameshakubalika na dunia
iliyoshindani kuwa ni muhimu
katika utoaji huduma za haki,”
anasema Jaji Kiongozi.

Jaji Kiongozi anapozungumza
kwa niaba ya Jaji Mkuu wa Tanza-
nia, wakati akifungua kikao cha
kamati ya kusukuma mashauri
ya madai,
Dar es Salaam, anasema serikali
imewekeza katika eneo hilo.

UWEKEZAJI TEHAMA

Feleshi anasema, mahakama
imefanya uwekezaji mkubwa
katika TEHAMA, ambayo ni lazima
pia uwabebe wadau wa sekta ya
sheria, ili wafaidike katika kutumia
huduma nyingine za mahakama,
ikiwamo usimamizi wa shughuli
za mawakili, madalali na wapeleka
nyaraka na shughuli nyingine za
kiutawala kwa ujumla.

“Mapinduzi katika matumizi ya
TEHAMA yanawezekana, kwani
uwekezaji umefanywa katika
Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano
na pia sera na sheria tayari vipo
ili kufanikisha matumizi ya mfumo
huo katika utoaji wa huduma za

mahakama,” anasema na kuongeza
kuwa mwelekeo wa sasa katika
matumizi ya TEHAMA ni kuwa
mahakama isiyotumia karatasi.

Anasema faida zake ni uha-
rakishaji wa utoaji haki ambao
hauwezi kutengwa na matumizi
ya bora ya teknolojia na kwamba
kwa msingi huo, anaamini kuwa
matumizi bora ya mfumo huo ni
nyenzo muhimu katika kuwezesha
utoaji haki kwa wakati na kusogeza
huduma za mahakama karibu zaidi
na wananchi.

MANUFAA YA TEHAMA

Inaelezwa kuwa mfumo huo una
manufaa mengi, kuanzia kutunza
kumbukumbu, kama njia ya kupun-
guza mrundikano wa karatasi na
kuwezesha ofisi kuwa na kompyuta
chache zenye uwezo wa kutunza
kumbukumbu.

Jaji Kiongozi, Dk. Feleshi, anataja
mengine kuwa ni kupata taarifa kwa
urahisi juu ya kesi kama imekwisha
au inaendelea na pia unarahisisha
kupokea ushahidi ikiwamo utoaji
wa ushahidi kwa njia ya video.

“Mfumo huo pia unasaidia
kuwapo wa usalama wa nyaraka
mbalimbali hata wakati yanapo-
tokea majanga ya moto, kupotea
au uharibifu wa baadhi ya taarifa
na kwamba kutumia TEHAMA,
mahakama zinaweza kuokoa
na kuhifadhi nyaraka muhimu
salama,” anasema Dk. Feleshi.

Anaeleza kuwa si manufaa
hayo tu bali mengine ni kukoa
muda na kupunguza urasimu na
kumwezesha mwananchi anaye-
hitaji nyaraka, zikiwamo nakala za
hukumu kuzipata kwa wakati ana-
potaka kujua tarehe ya kesi.

“Vilevile mwananchi anaweza
kupata haraka baada ya kuingia
katika mfumo hata akiwa nyum-
bani, kuliko kutumia nauli na muda
mwingi kufika mahakamani kuuli-
zia,” anasema.

Anasema, teknolojia hiyo italinda
usalama wa mashahidi kwa vile
inamwezesha shahidi kutoa usha-
hidi kwa njia video pasipo kufika
au kuwapo mahakamani.

INAENDELEA UK.13
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NA MARCO MADUHU, SHINYANGA

Waja na ujasiriamali kuwaokoa

mabin

ASICHANA we-

nye miaka kati ya

19 hadi 24 ambao

walishindwa kuen-
delea na masomo na kubaki mi-
taani, kutokana na sababu mbal-
imbali, baadhi wanakabiliwa na
changamoto za umaskini unao-
daiwa kuwalazimisha kujihusi-
sha na ngono, ili kujikimu.

Shinyanga inaelezwa kuwa ni
miongoni mwa mikoa inayoka-
biliwa na tatizo la wasichana
kujihusisha na ngono, kutokana
na kukosa uelekeo wa maisha, ili
mradi kupata fedha.

Wadau wa kutetea ustawi
wa mabinti likiwamo Shirika la
Kijamii la Restless Development
linasema kinachoweza kuwanu-
suru ni pamoja na kuwapa
mafunzo ya makuzi, haki, afya ya
uzazi na ujasiriamali.

Kupitia mradi wa “vijana
tunaweza” unatoa mafunzo
kwa wasichana wenye umri wa
kuanzia miaka 19 hadi 24 wanaoi-
shi mitaani na wasioendelea na
masomo, wasichana wanata-
rajiwa kunufaika na fursa hiyo,
kwa mujibu wa mratibu wa mradi
huo, John Eddy.

Anasema wanatoa mafunzo
kwa wasichana 30 wanaoishi
Manispaa ya Shinyanga kutoka
kata za Old Shinyanga, Ndala na
Ndembezi, ili wawe mabalozi
kwa wenzao na kisha kuanzisha
vikundi vya ujasiriamali.

Anaamini wakipewa elimu ya
ujasiriamali na kuunganishwa
kwenye vikundi na kupewa
mikopo ya halmashauri ambayo
ni asilimia 10, kwa mgawanyo
wa asilimia 4.0 kwa vijana, mbili
kwa wenye ulemavu na nne
nyingine kwa wanawake, itawa-
saidia kupata fedha za kuende-
sha maisha yao na kuacha mambo
yanayowadhalilisha.

“Lengo ni kupunguza visababi-
shi vya wasichana walioko kwenye
mazingira magumu mitaani kuji-
ingiza kwenye makundi mabaya
ambayo yatawasababishia kupata
maambukizi ya VVU, mimba na
kujiingiza kwenye uhalifu na
kukosa mustakabali wa maisha
yao,” anasema Eddy.

“Tunaamini wasichana hawa
wakitoka hapa watakwenda kuan-
zisha vikundi vya ujasiriamali,
ili wapate fedha za kuendeshea
maisha yao sababu tayari wame-
shapewa elimu hiyo na wataalamu
kutoka halmashauri. Na watakuwa
mabalozi bora kwa wenzao na
kuwatoa kweye makundi ya kush-
iriki ngono,” anaongeza mratibu
huyo.

Miriam Mgaya ni mwenyekiti
wa kikundi hicho cha wasichana
30, anasema wenzao wanaoishi
mitaani hawana kazi na wana-
kumbana na changamoto nyingi
za kimaisha hasa kukosa kipato
na kulazimika kuingia kwenye

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Shinyanga Geoffrey Mwangulumbi, akizungumza na baadhi ya
wasichana 30 (pichani chini), ambao wamepewa elimu ya makuzi, afya ya uzazi na ujasiriamali
na Restless Development. PICHA: MARCO MADUHU.

biashara ya kujiuza.

Anasema msichana mwenye
miaka kuanzia 18 ana mahitaji
mengi, hivyo wanapokosa fursa
za kuwezeshwa ni lazima wapate
vishawishi vya kujiingiza kwenye
uhalifu au ngono wakiamini kuwa
ndiyo njia rahisi ya kupata fedha
haraka bila ya kujali madhara ya
baadaye.

“Tunaiomba serikali, maofisa
maendeleo ya jamii na wadau
wengine kutoa elimu ya uja-
siriamali kwa wasichana hawa
pamoja na kuwapatia mikopo
kuendeleza biashara na kupata
fedha ili kuwaepusha na mambo
yanayohatarisha maisha yao hasa
maradhi,” anasema Mgaya.

“Sisi 30 tuliopata mafunzo ya
ujasiriamali na elimu ya afya ya
uzazi kupitia Shirika la Restless
Development, maisha yetu yames-
habadilika na tayari tumeshaunda
vikundi vya ujasiriamali, katiba
yetu na sasa tunafanya taratibu
nyingine ili tupate mkopo wa
halmashauri,” anaongeza mwe-
nyekiti.

Mkurugenzi wa Manispaa ya
Shinyanga Geoffrey Mwangu-
lumbi, anaipongeza Restless
Development, kwa kuwaibua
wasichana hao na kuwajengea
uwezo wa kujitambua na kufanya
shughuli mbalimbali ambazo zita-
waingizia kipato ili wajikwamue
kimaisha.

Anasema Shinyanga kuna fursa

nyingi za kibiashara ambazo
vijana wanaweza kuzitumia na
kujiajiri, lakini wengi hutegemea
bado kuajiriwa, na wakikosa ajira
ndipo huanza kulalamika maisha
magumu.

KUWA WABUNIFU
“Dira ya maisha yenu vijana
mnayo wenyewe na mkitaka
utajiri msitegemee kuajiriwa,
et —
- ——
Y -
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matajiri katika nchi hii na
duniani kote ni wafanyabiashara,
wabunifu na wajasiriamali. Walio-
jiriwa wanapata fedha ya kujikimu
tu kimaisha, hivyo nawasihi nyie
wasichana msibweteke fursa zipo
zitafuteni,” anasema Mwangu-
lumbi.

Anaongeza: “Mkitaka kupata
fedha za mikopo za halmashauri,
bunini biashara itawakwamua

ti na vhalifu wa kingono

kiuchumi njooni na mawazo
ya kufungua viwanda vidogo
siyo kulima nyanya ama kuuza
mchicha na dagaa sitatoa fedha.”

Ofisa Vijana Halmashauri ya
Shinyanga, Charles Luchagula,
anasema manispaa hiyo imetoa
fedha nyingi kwa vikundi vya
ujasiriamali na kwa kipindi cha
miaka mitano kuanzia 2015 hadi
2020) zimetolewa takribani
Shilingi bilioni moja ili kuwainua
kiuchumi.

Aidha, anasema serikali
imekuwa ikiendelea kutoa elimu
kwa vijana, wanawake, na watu
wenye ulemavu kujiunga kwenye
vikundi vya ujasiriamali, lakini
mwitikio wa vijana sio mkubwa
kutokana na kujenga dhana ya
kutegemea kuajiriwa na kuen-
delea kuranda randa mitaani
na wasichana kujiingiza kwenye
biashara ya ngono na kuwataka
kuwa wabunifu na kuachana na
mazoea.

VIJANA KUJITAMBUA

Mjumbe wa Baraza la Mashekhe
Mkoa wa Shinyanga, Majaliwa
Masoud, anawasihi vijana hasa
wasichana ambao hawana kazi,
wachangamkie fursa za mikopo
ya halmashauri kwa kunzisha
mawazo ya kibiashara yanayovu-
tia ikiwamo kufungua viwanda
vidogo, ili wapate fedha na kue-
ndeleza maisha yao.

Anasema ni wakati wa vijana
kujitambua na kuacha kujidha-
rau kuwa hawawezi, ikiwa seri-
kali imeshawawekea mazingira
wezeshi ya kufanya biashara
mbalimbali na kujikwamua kiu-
chumi na kuwataka kuchana na
tabia ya kuranda randa mitaani
wakati kuna fursa nyingi za
kuwaingizia kipato.
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NA GAUDENSIA MNGUMI
TAS inavyopambana na saratani ya

ALI ya ualbino inasa-

babishwa na kukosa au

kuwa na upungufu wa

rangi ya asili kwenye
macho, nywele na ngozi, hivyo
wanaoishi na ualbino (PWA) ngozi
yao kuumizwa kiurahisi na mi-
onzi hatarishi ya jua na kusababi-
sha saratani ya ngozi.

Seif Kondo, Ofisa Ugharibishi wa
Taasisi ya Under The Same Sun
(UTSS), inayohusika na ustawi wa
PWA, akizungumzia suala hilo,
anasema mionzi ya jua kali ina-
sababisha wenye ualbino wengi
hasa vijana wenye umri wa chini ya
miaka 40 kupoteza maisha kuto-
kana na saratani hiyo.

Anasema inasikitisha kupoteza
maisha katika umri huo na kukum-
busha kuwa mionzi inayoumiza
ngozi kitaalamu huitwa UVA na
VUB na UVC ambayo inaweza
kuzuiliwa isiumize wenye ualbino
kwa kuzingatia haya.

“Inapowezekana PWA wasi-
fanyekazi kwenye mazingira wala
kutembea kwenye jua kali, kama
si lazima waepuka. Tunashauri
kutumia mavazi yanayofunika
mwili mzima. Funika mikono,
vaa suruali funika miguu, pia vaa
mavazi yanayofunika shingo na pia
kofia pana kufunika kichwa uso na
macho na kikubwa ni kupunguza
kukaa, kutembea na kufanyakazi
juani kama siyo lazima,” anasema
Kondo.

MAFUTA MAALUMU

Kondo anawashauri wenye
ualbino kutumia mafuta kinga
yanayozuia mionzi hatarishi yait-
wayo ‘sun screen’ ili kuizuia isipe-
nye mwilini.

Anawaelekeza kuyapaka mikon-
oni, usoni, miguuni na sehemu
zinazoweza kufikiwa na jua na
kufanya hivyo mara mbili kwa
siku, kupaka dakika 10 kabla ya
kuondoka nyumbani na baadaye
kutegemeana na hali ya jua wakati
wa kurudi.

ANGALIZO

Ofisa Uraghibishi anawashauri
wanaoishi na ualbino kununua
mafuta kinga yenye kiwango cha
kuzuia mionzi hatari ‘SPF’ kikubwa
kiwe kati ya 30 hadi 100.

Anakumbusha kuwa SPF ni
‘sun prevention factor’ umahiri
wa kuzuia jua na kama ilivyo kwa
vitakasa mikono kuzuia corona, ni
lazima ‘sanitaiza’ iwe na zaidi ya
pombe (alcohol) asilimia zaidi ya
50, vivyo hivyo kwa mafuta kinga,
SPF iwe zaidi ya asilimia 30.

Anasema mafuta hayo ni ghali,
lakini jitihada zinafanywa na
hata UTSS inayatoa kuwasaidia
wanaoyahitaji ili kunusuru maisha
kwa kuwa hiyo ni dawa ili kulinda

ngozi, yasambaza mashin

I 4

Abdallah Badilia, akiwa kwenye moja ya mikutano ya asasi za kiraia kuzungumzia masuala ya
ustawi wa jamii. PICHA: MWANDISHI WETU

maisha.

TASS INASAMBAZA TIBA

Katika jitihada za kukabiliana
na saratani ya ngozi, Chama cha
Wenye Ualbino Tanzania (TAS)
kimesambaza mashine za kutoa
mionzi kwenye hospitali nyingi za
serikali.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti
wa TAS Godson Mollel, mashine
zimefungwa hospitali za rufani
za mikoa ya Singida kuhudumia
wanachama na wagonjwa wengine
wa mkoa wa Dodoma, Singida,
Tabora.

Aidha, zimefungwa katika Hos-
pitali ya Mkoa wa Lindi kuwafik-
ishia huduma kwa PWA walioko

Mtwara wakati nyingine ime-
fungwa Tanga, nyingine iko Iringa,
Morogoro na wanaoishi Pemba na
Zanzibar wamefikishiwa huduma
ya mashine ya kutoa mionzi.

Anasema kusogeza huduma
hizo karibu na wananchi ni zoezi
endelevu mashine zitaendelea
kupelekwa kila zinapopatikana
kwenye hospitali za serikali na
kwa kushirikiana na Wizara ya
Afya, ili kuwasaidia PWA na jamii
ikiwamo kinamama wenye sara-
tani ya shingo ya kizazi.

“Tunatoa huduma hii ya ‘cryo-
genic equipment’ ni mashine za
kutoa mionzi. Tunazipata kutoka
Afrika Kusini. Gharama zake
ni takribani Shilingi milioni 10.

Tunasogeza huduma karibu ili
PWA wanaoathirika na saratani
ya ngozi wapate huduma karibu
kwani wapo wanaoshindwa kusa-
firi kutoka mikoani hadi Taasisi ya
Tiba ya Saratani Ocean Road.”

Anapoulizwa kuhusu wataal-
amu anasema wapo na wamepata
mafunzo ya kutoa huduma hiyo ya
tiba ya mionzi.

MAFANIKIO

Mollel anasema yapo na wana-
chama wamefahamu wanachun-
guzwa na wengi wanaendelea
kutumia huduma hiyo, japo
haikuwa rahisi kupata takwimu
za moja kwa moja.

e kutoa tiba

CHANGAMOTO

Anasema PWA hawakai sehemu
moja wametawanyika, wengine
wanaishi mbali mno na miji
wanaweza kuwa na maradhi lakini
wakakosa nauli ya kufika hospital-
ini na kuoimba serikali isaidie kwa
kutenga bajeti ya kuwasaidia wahi-
taji hasa kutoka familia maskini.

Anaomba Idara za Ustawi wa
Jamii zilizoko kila kata ziwafikie
na kuwatambua, ili serikali isaidie
kuwapatia usafiri wafike hospital-
ini hasa siku za kliniki kuchungu-
zwa na kutibiwa.

“Siyo serikali pekee tunaomba
wadau wote asasi za kiraia, taasisi
za Kidini, shule za umma na binafsi
kuunga mkono kuwafikia wanaoi-
shi na ulbino hasa wa familia
maskini ili wapate tiba ambayo
hutolewa bure, ” anasema Mollel.

Anaamini serikali inaweza kuwa-
saidia wenye ualbino kwa sababu
kwa mujibu wa sensa ya watu
na makazi ya 2012, idadi ya PWA
nchini ni takribani 18,000 idadi
ambayo inaweza kuigharamia.

USHAURI KWA TAS

Abdallah Badilia ni mwanafunzi
wa shahada ya kwanza akisoma
Chuo Kikuu cha Diplomasia Dar es
Salaam, anayezungumzia jitihada
hizo na kushauri mambo kadhaa.

Anapongeza juhudi za TAS na
UTSS na kuhimiza kuwahamasi-
sha watu ili wafahamu, kuwapo
kwa tiba ili wawahi hospital-
ini, wachunguzwe na kutibiwa
mapema.

Ana wasiwasi kuwa PWA wengi
hawafahamu, akijitolewa mfano
kuwa wakati anaishi Dar es Salaam,
hafahamu kuhusu kusambazwa
mashine za kutoa mionzi mikoani.

Badilia ana wasiwasi kuwa watu
wengine wanaoishi mbali zaidi
wanaweza wasifahamu hivyo
wasinufaike. Badilia anayeishi
na ualbino anashauri kutangaza
zaidi uwepo wa huduma hizo hasa
vijijni kwa kutumia mawasiliano
kwenye kliniki za wajawazito,
hospitalini, kuweka mabango ofisi
vya habari hasa redio za kijamii
ambazo anaamini zinawafikia
watu wengi.

Akijibu hofu hiyo, Mwenyekiti
wa TAS Mollel alisema chama kina
viongozi kila mkoa na wilaya na
wanafanya jitihada kuwafikia na
kuwafahamika wanachama wao.

INATOKA UK.11

Aidha, anasema, hatua hiyo
inachangia kulinda usalama wa
shahidi asiwe mwoga pale anapo-
kutana na mhalifu wake na pia
huondoa mianya ya rushwa na
visingizio visivyo na msingi.

TEHAMA MAHAKAMANI

Anataja visingizo hivyo kuwa
ni jalada kutoonekana, kupotea,
kucheleweshwa au kuzungushwa,
katika upatikanaji wa nakala ya
hukumu na pia TEHAMA inara-
hisisha usikilizwaji wa kesi kwa
haraka, na hakimu anaweza

kusikiliza kesi nyingi zilizo katika
mahakama tofauti bila yeye
kwenda katika maeneo husika.
“Mahakama ina mifumo mbal-
imbali inayorahisisha upatikanaji
wa haki, na baadhi yake ni kusiki-
liza mashauri kwa njia ya video

(Video Conferencing), mfumo wa
kuwatambua mawakili (TAMS-
Tanzania Advocates Manage-
ment System), na ule wa kusajili
mashauri (JSDS 11 (Judicial Statis-
tics Dashboard System),” anasema.

Jaji Kiongozi huyo, anawataka

watumishi wa mahakama kuwa
wepesi katika kujifunza mifumo
ya mahakama na pia kuhakikisha
wanapata taarifa mbalimbali za
shughuli za mahakama kupitia
mifumo mingine ikiwamo tovuti,
blog, twitter na facebook.
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Dk. Hellen Kijo - Bisimba atoa ushuhuda

unaochoma, kuonya

‘ KATIKA maisha yangu se-
hemu ya utetezi wa haki
za binadamu, kusimamia,
kuheshimiwa na kuthamini

utu wa mtu limekuwa jukumu kub-

wa. Kama si kuumwa na kustaafu
huenda pengine ningekuwa bado
kazini.”

Ni Dk. Helen Kijo-Bisimba,
mwanzilishi wa asasi za kiraia zi-
nazotetea haki za binadamu am-
baye kitaaluma ni mwalimu. Hata
hivyo, baada ya kusoma sheria
anaangukia upande mwingine. Ni
gwiji la kutetea haki za binadamu
na mhamasishaji, lobist’ wa mab-
adiliko ndani ya jamii.

Anasema hayo akizungumza
na kusanyiko la asasi za kiraia za
Afrika Mashariki zinazojumuisha
karibu sekta zote pamoja na wa-

Anatoa uzoefu kwenye mjadala
wa kurithishana kutoka kizazi
kimoja kwenda kingine, kwenye
mkutano uliondaliwa na Action
Aid Tanzania na wadau wake.

Anasema alipomaliza masomo
ya sheria chuo kikuu, miaka ya
1990 anashiriki kuanzisha Shirika
la Wanawake Wanasheria (WILAC)
lakini haishii hapo anasonga
mbele kuanzisha Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu (LHRC).

“Kinaposimama ninakuwa mku-
rugenzi wa kwanza nikafanyakazi
kwa miaka 22. Wakati huo sikujua
kuwa kuna likizo au kupumzika.
Muda wote ulikuwa kuwahudumia
wananchi. Sikuvutiwa na kingine
zaidi ya kujitolea na kusaidia we-
nye matatizo hasa kukosa haki za
msingi, kuumizwa, kukosa utete-
zi.” Anasema, mwanasheria huyo
ambaye sasa amestaafu.

YALIYOMUUZA ZAIDI

Anasema: “Nimetembea karibu
Tanzania nzima. Nimesikia na
kufahamu mengi yaliyonistua na
kuniduwaza na kujiuliza hivi hapa
ni Tanzania au ni dunia gani? Ni
pale nilipofika Ukerewe nikaam-
biwa kuna mila ya kutakasa wa-
jane mwaka 2003. Nami ni mjane
ikabidi nifuatilie zaidi. Niliumia
niliyoyasikia,” anasema DKk. Kijo-
Bisimba.

Anaeleza kuwa kutakasa wajane
ni utaratibu wa kutafuta mwa-
naume anayeitwa ‘mwesha au
mtakasaji’ baada ya mjane huyo
kufiwa. Anamwingilia kwa nguvu
ili kumwondolea mikosi.

Anasema jambo hilo liliwad-
halilisha wanawake kwa vile kwa
yeyote aliyefiwa baada ya mazishi
jamaa zake walimtafutia ‘mwesha’
na kwamba kwa baadhi ya mae-
neo walikuwapo watu maalumu
kufanya jukumu hilo.

“Ni watu waliokuwa wa-
mechanganyikiwa ni kama akili
zao haziko sawa. Walikuwa waki-
tafutwa kuwaingilia wajane kwa

-

i

A

-

&> _

- ¢

Dk. Hellen Kijo-Bisimba, akizungumza na wadau wa asasi za Kiraia (hawako pichani), mjini
Arusha hivi karibuni. PICHA: MWANDISHI WETU

nguvu licha ya kuwapo maradhi
hasa UKIMWL.”

Anasema kama mjane aliumi-
zwa na matendo hayo kwani kufi-
wa ni uchungu mkubwa, kuachiwa
familia pengine bila kujua cha ku-
fanya kunaongeza maumivu zaidi.
Lakini aliguswa na ukatili huo
ambao kwa wengine walijipatia
mapato kwani mwesha alikuwa
analipwa.

“Wapo wanaodai pesa nyingi
kisa wanawatakasa wajane,” anase-
ma Dk. Hellen.

UDHALILISHAJI MKUBWA

Pamoja na kufiwa ukikataa un-
atengwa na jamii. Huwezi kwenda
kusaga mahindi, kisimani kucho-
ta maji na shughuli nyingine za
kijamii kama sherehe, misiba na
ibada.

UFUMBUZI ALIOUFIKIRIA

Dokta Bisimba anasema ni
pamoja na kuwapo sheria kali
za kuwalinda wajane na kupiga
marufuku ubakaji wa wanawake
wanyonge kama wafiwa hao kwa
kisingizio cha mila na desturi.

“Inawezekana kwa kuboresha
sheria ya makosa ya kujamiiana
(SOSPA) na kuingiza vipengele vi-
pya, ili kupinga mila hizo kisheria

ambazo nilisikia zinafanywa mikoa
ya Mara na Tanga kwa siri.”

KUSHTAKI VIONGOZI WAKUU

Anazungumzia LHRC kuwa-
chukulia hatua ili kuwakumbusha
viongozi wakuu wa serikali kuwa
wanatakiwa kuheshimu sheria,
katiba na taratibu za za nchi, ak-
itoa mfano kuwa LHRC na wadau
walimshtaki Waziri Mkuu Mizengo
Pinda kwa maneno yaliyokiuka
haki za binadamu na katiba.

Akiwa bungeni Pinda, aliwaagiza
polisi kuwapiga wote wanaokiuka
amri za serikali akisema ‘wapigwe
tu, watapigwa tu’. Kituo hicho kili-
hoji iwapo maelekezo hayo yana-
lindwa na kinga iliyoko kikatiba.

Kesi hiyo ilitupiliwa mbali na
Mahakama Kuu kwa maelezo kuwa
washtaki hao walitakiwa kuonye-
sha jinsi wao binafsi walivyoathiri-
wa na maelekezo hayo.

UKEKETAJI MOROGORO

Dk. Kijo-Bisimba, anazungumzia
moja ya mafanikio yaliyofanikisha
ni kubadili jamii, akitaja tukio am-
balo HLRC ilihusika kuwashtaki
wazazi waliokeketa mabinti na
kuleta mabadiliko kifamilia.

Anasema ni mkasa uliotokea

Morogoro, kulikuwa na mabinti
waliokimbia kuketwa na kuozwa.
Wakambilia kanisani kwa mchun-
gaji aliyekuwa jamii ya Wamasai.
Akawapeleka polisi na viongozi
wengine wa serikali waliowarudi-
sha kwa familia zao kwa maelezo
kuwa waacheni watu waendelee
na mila zao.

“Viongozi wa mkoa na wilaya na
polisi waliwarejesha kwa familia
zao na wakakeketwa kwa maelezo
kuwa waacheni watu na mila zao.
Ni jambo la kushangaza wakati
kulikuwa na sheria ya makosa
ya kujamiiana SOSPA iliyokuwa
inakataza ukeketaji na ubakaji.
Tuliipata tuliomba kufanya upele-
lezi binafsi na kufungua mashtaka.
Tuliruhusiwa na kuwafikisha ma-
hakamani washtakiwa. Japo kesi
iliishia njiani kutokana na kukosa
ushahidi. Baba wa mabinti wal-
iokeketwa aliijua sheria, ubaya wa
ukeketaji na kulifahamu kosa lake
na kujiunga na wanaharakati wa
kupinga ukeketaji akihamasisha
mabadiliko baada ya kujua kuwa
ni jinai.”

KUTETEA WAFANYAKAZI
Wakati huo uwekezaji ukipamba
moto, Dk. Bisimba anasema wa-

!(utaka kazi zaidi

likuwapo wawezekezaji ambao
waliwapa wafanyakazi mikataba
ya ‘ajabu’.

Ilikuwa imeandikwa kwa lugha
ambayo si Kiswahili wala Kiin-
gereza. Ilibidi kuutafsiri kwa
wakalimani na kujua maana yake
na kuwasaidia wafanyakazi kudai
haki zao.

Anasema hatua hiyo ilibadilisha
mienendo ya ajira na kuheshimu
haki za wafanyakazi ambao wengi
walihamasishwa na kuanza kudai
haki zao kisheria wakisaidiawa na
HLRC.

LHRC KUWAFIKIA POLISI

Dk. Bisimba anaeleza kuwa ka-
tika jitihada za kuishirikisha polisi
kutetea haki za binadamu, alihusi-
ka kuwapa mafunzo ya haki za
binadamu makamanda wa polisi
(OCD) karibu mikoa yote.

Uhamasishaji huo uliongeza
kasi ya kutetea na kulinda haki
za watoto, wanawake na wengine
kupitia uanzishwaji wa madawati
ya jinsia kwenye vituo vya polisi
hapa nchini.

Anasema LHRC imeanzisha kla-
bu za kutetea haki za binadamu
kwa kushirikiana na vijana, lakini
kusambaza wasaidizi wa kisheria
(para legals) na wafuatiliaji wa
haki za binadamu katika msingi
ya Tanzania.

MSAMIATI HAKI

Dk. Bisimba anasema kutamka
neno ‘haki’ zamani hizo ilikuwa
kama ‘uhaini,” lakini leo haki ni
kama ‘housestyle (msamiati wa
kila mmoja,” kila mtu anazungum-
zia haki.

Anasema alifanikiwa kwenye
kazi kwa kuwa kila kitu alilichoki-
fanya kilipata nguvu ya wananachi
ambao walimtetea na kila alichoki-
fanya na kusimamia alihakikisha
kinakuwa cha kweli baada ya ku-
fanya utafiti pamoja na kupata
ushahidi wa kutosha.

“Sina cha kuogopa japo nilikuwa
nafuatiliwa na kutishwa kwa saba-
bu tulifuata sheria na kusimamia
ukweli. Hata wakati wa mgomo wa
madaktari Hospitali ya Muhimbili
niliona magari yanatufuata hadi
nyumbani Kurasini. Sikutishika
na vitisho na katika suala hilo la
Muhimbili niliongea kwa ukali
sana.”

Anasema walitembelea hospitali
na tukakuta miili haijaondolewa
wodini kwa sababu hakuna dak-
tari. Watu walikufa na serikali il-
ishindwa kutimiza wajibu wake.

Anakumbusha kuwa kitendo
cha wanaharakati kulala baraba-
na kuzuia magari kiliilazimisha
serikali kuwasikiliza madaktari
na ufumbuzi kupatikana. “Woga
hausaidii.” Anakumbusha.



HABARI DODOMA
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Na Renatha Msungu, DODOMA

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Viwanda na Bi-
ashara, Geoffrey Mwambe,

WAZIRI wa Maji, Juma Aweso, amem-
wagiza Katibu wa wizara hiyo, Antony
Sanga, kuhakikisha Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma
(DUWASA), inachimba visima viwili
vya maji vyenye uwezo wa kuzalisha
mita za ujazo 400 kila kimoja, ili kuki-
dhi ongezeko la mahitaji ya maji kwa

wakazi wa Jiji la Dodoma.

Idadi hiyo itafanya Dodoma iwe na
visima vitatu vikubwa vyenye uwezo
wa kuzalisha mita za uzajo 1,200 sawa
na lita milioni 1.2 kwa saa maji ambayo
yatakidhi mahitaji ya wananchi wa jiji

hilo.

Akizungumza katika ziara ya kush- 1
tukiza ya ujenzi wa kisima cha maji !
unaoendelea katika eneo la Mzakwe, ;
Aweso alisema hivi sasa Dodoma '
kuna upungufu wa maji mita za ujazo 1
21,000. Alisema kutokana na uwezo !
wa Dodoma hivi sasa kuzalisha mita 5
Za Ujazo 66,000 wakati uhitaji uliopo '
ni mita za ujazo 103,000, visima hivyo |
vikiongezwa vitasaidia kuziba pengo !
hilo linalosababisha maeneo mengine

kukosa maji.

“Hivi sasa Dodoma tunauwezo wa
kuzalisha mita za ujazo za maji 66,000
wakati hitaji la maji ni mita za ujazo
103,000, hivyo tunahitaji kuziba pengo
hilo, ndiyo maana naagiza visima
hivyo vichimbwe,” alisema Aweso.

Hata hivyo, alisema imefika wakati
sasa ujanja ujanja uliokuwa ukifanyika
kwa wataalamu wa maji katika hal-
mashauri na sehemu nyingi kufika
mwisho na kila mmoja anapaswa
kufanya kazi kwa bidii ili kila eneo

wapate maji.

Alisema visima hivyo vyote vikika-
milika, kutakuwa na uwepo wa maji
lita milioni 28 kwa saa na kuongeza
kuwa ili kuhakikisha wanamaliza tatizo
la maji, DDCA inatekeleza uchimbaji wa
visima 10 eneo la Zuzu na Chamwino.

“Naagiza wakazi wote wapate maji
sawa na kwa wakati siyo eneo lingine
unakuta watu wanapata maji wengine

wanakosa, maji ni muhimu mtu akikosa
inaweza sababisha kupata maradhi,”

alisema Aweso.

Katibu wa Wizara ya Maji, Sanga,
alisema lengo la ziara hiyo ni kujiri-
dhisha ahadi iliotolewa na DUWASA
va kufanya kazi usiku na mchana ili
kukamilisha ujenzi wa kisima hicho

ndani ya siku 60.

amewataka watendaji ka-

tika wizara hiyo kufanya
kazi kwa weledi na ubunifu mkubwa,
ili kuleta mageuzi katika wizara na
kuongeza uwezo wa kuibua wawekezaji
wapya wazawa nchini.

Waziri Mwambe, alitoa wito huo ji-
jini hapa wakati akifungua mkutano wa
Baraza la Wafanyakazi wa wizara hiyo.

Alisema kila mtendaji na wakuu wa
idara katika wizara wanatakiwa ku-
hakikisha wanafanyakazi kwa bidii na
kuibua wawekezaji wapya.

“Kila mtumishi katika kitengo chake
au idara afanyekazi kwa weledi mkubwa
natamani mabadiliko makubwa na kwa
muda mfupi kila mtendaji ujitambue
na ujitafakari utalifanyia nini taifa lako,”
alisema.

Alisema nchi ina fursa nyingi ambazo
zingewanufaisha Watanzania, lakini wal-

Kila mtum-
ishi katika
kitengo
chake

au idara
afanyekazi
kwa weledi
mkubwa
natamani
mabadiliko
makubwa
na kwa
muda
mfupi kila
mtendaji
ujitambue
na uji-
tafakari
utalifanyia
nini taifa
lako.
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ioaminiwa kusimamia vitengo hivyo
bado hawajafanya kitu cha ajabu am-
bacho kitawanufaisha katika sekta
hiyo.

Waziri Mwambe, alisema wizara
ndiyo wahamasishaji na wawezeshaji
wa shughuli za viwanda nchini, wana-
takiwa kujitoa kwa nguvu zao zote na
akili kuhakikisha sekta hiyo inakua na
kuwanufaisha Watanzania.

Alitaka kuboreshwa kwa kitengo
cha huduma kwa wateja katika wiz-
ara, ili kuwakaribisha wawekezaji na
siyo kutoa kauli mbaya kwa wateja
wanaohitaji huduma.

Aliwataka watendaji na wasimamizi
katika wizara kujenga utaratibu wa ku-
wapa motisha wafanyakazi wanaofan-
yakazi kwa uaminifu ili kuwaongezea
motisha kwa kuwa jitihada hizo zita-
hamasisha utendaji kazi katika wizara
na kusimamia ushirikishwaji kwa wa-
tumishi wote katika majukumu.

“Katika hili hakikisheni ushirik-
ishwaji kwa watumishi na kugawa ma-

Mwambe ataka mageuzi
kuibua wawekezaji wapya

jukumu sawa kwa watumishi wote na
kutowabagua kitendo cha kuwabagua
au kutoa majukumu kwa upendeleo
itashusha morali kwa watumishi,”
alisema.

Pia, alihamasisha wakuu wa idara
kutoa nafasi kwa watumishi wao ku-
jiendeleza kimasomo kusaidia kuima-
risha watumishi kuwapanua kimawa-
70 na kuwapandisha katika nafasi zao.

“Nina ushahidi wapo walioanza
kazi kama masekretari katika ofisi,
lakini wakajiendeleza na hatimaye
wakaja wakawa wakuu wa idara, kwa
hiyo unaweza ukaanza kama dereva,
lakini ukamaliza kama katibu mkuu
hiyo ni heshima kubwa sana,” alisema.

Katibu Mkuu Wizara ya Viwanda
na Biashara, Profesa Rikizi Shemdoe,
alisema mkutano huo ni wa pili tangu
kuzinduliwa kwa baraza hilo na utatu-
mika kutathmini waliyokubaliana ka-
tika mkutano wa kwanza na kuweka
mikakati mipya ya kutekeleza kwa
mwaka huu.

Jafo asisitiza ubunifu wahitimu Chuo cha Mipango

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Selemani Jafo, ame-
wataka wahitimu wa Chuo cha Mi-
kuwa wabunifu katika mipango
ya maendeleo kwa kutumia elimu
waliyoipata.

Alitoa rai hiyo alipokuwa akizun-
gumza na wahitimu wa chuo hicho
baada ya kutunukiwa vyeti kwenye

hapa.

Alisema, badala ya kusubiri
kuajiriwa watumie elimu waliyoi-
pata kuwa wabunifu katika mi-
pango ya maendeleo, ili kujiletea
maendeleo yao binafsi na jamii in-
ayowazunguka.

Aliwataka wahitimu hao ku-
hakikisha wanakuwa vielelezo vya
kutunza na kuenzi amani ya taifa.

Mkuu wa chuo hicho, Prof.
Hozen Mayaya, alisema kwa mwa-

ka wa masomo 2018/2019, kampasi
kuu imekuwa na ongezeko kubwa
la udahili wa wanafunzi wapya
kutoka wanafunzi 4,317 mwaka
2019/2020 hadi 5,856 ikiwa ni
ongezeko asilimia 26.

Prof. Mayaya alisema kuwa idadi
ya wahitimu imekuwa ikiongezeka
mwaka hadi mwaka na kwa mwa-
ka 2020 jumla ya wahitimu 4,072
wamehitimu kwa fani mbalimbali
ikiwa ni ongezeko la asilimia 27.

Prof. huyo alitaja miradi mingine

ni pamoja na kuwajengea uwezo
watumishi wake wa mamlaka za
serikali za mitaa za Serikali ya Map-
induzi Zanzibar uliofanyika mwaka
2018, Agosti hadi Julai 2021.

Alisema, mradi huo pia wa kuwa-
jengea uwezo watumishi wa mam-
laka za serikali za mitaa, katika
uandaaji wa mipango na bajeti im-
efanyika ambao unaozingatia ma-
hitaji ya watoto uliofanyika Agosti
2018-Julai 2021.

Mwenyekiti wa Baraza la Uon-

gozi wa Chuo hicho, Prof. Martha
Qorro, alisema chuo kinakabiliwa
na upungufu wa watumishi kada ya
wahadhiri kila mwaka kutokana na
kuongezeka kwa idadi ya wanafun-
Zi wanaojiunga.

Alisema hadi kufikia Novemba
2020, chuo kilikuwa na upungufu
wa wahadhiri 81 na kwa sasa kuna
wahadhiri 132, idadi ambayo hai-
toshelezi kulingana na wanafunzi
waliopo zaidi ya 10,000.
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Wakulima kunufaika
maonyesho Kilimo biashara

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

AKULIMA zaidi ya 4,000
wanatarajia  kunufaika

na biashara zimethibitisha kushiriki,
nina imani wakulima watajifunza masu-
ala mbalimbali ya kuongeza thamani ka-
tika mazao yao pia kupata masoko ya

na maonyesho ya kilimo Maonye-  uhakika,” alisema Sabula.
biashara ambayo yatahu- sho ya Aliongeza kuwa kwa mwaka huu
sisha mikoa ya Nyanda za Juu Kusini, mwaka walishindwa kufanya maonyesho hayo
lengo kuu likiwa ni kuwasaidia wakuli- Jan@ Wa-  kytokana na uwapo wa mlipuko wa
ma kujikwamua kiuchumi. davégs ugonjwa wa virusi vya corona, ambao
Maonyesho hayo yatafanyika mkoa- w:::is_h'"k' ulisababisha maandalizi kukwama ku-
ni hapa kwenye mashamba ya Taasisi wamo tokana na wadau kulalamikia ukata wa
ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) wanaume fedha.
kituo cha Uyole Mei, 2021. 371 na Sabula alibainisha kuwa maonyesho
Akizungumza na waandishi wa wanawake ya mwaka jana wadau 698 walishiriki
habari kuhusu maonyesho hayo, 327, wakiwamo wanaume 371 na wanawake
mtafiti wa mazao ya mahindi, ambao 327, ambao walijifunza mbinu mbalim-
maharagwe na soya ambaye ni mratibu  WaliJifun-  bali za kilimo bora.
wa maonyesho hayo, Leonard Sabula, ﬁbg‘llijlll?:a Mkurugenzi wa TARI Kituo cha Uyole,

alisema wakulima wapatao 4,000
watashiriki.

“Maonyesho ya awamu hii yatakuwa
ya aina yake maana tumefanya ma-
boresho makubwa na kuwahusisha
wadau wengi, hadi sasa kampuni zaidi
ya20 zikiwamo za pembejeo za kilimo

li za Kkilimo
bora.

Dk. Tulole Bucheyeki, alisema mao-
nyesho ya kilimo biashara yanalengo la
kuongeza mnyororo wa thamani kwe-
nye mazao.

Alisema kupitia maonyesho hayo
wadau wanapata fursa ya kuonyesha
teknolojia zao kupitia mashamba dar-

asa au vipando vya aina mbalimbali
za mazao waliyoyapanda, ambayo wa-
natumia kuwafundisha wakulima wa-
naotembelea.

Aliwahamasisha wakulima kutoka
maeneo mbalimbali kutembelea mao-
nyesho hayo ambayo yatakuwa na tija
kwao, kwa kuwa watajifunza mbinu za
utayarishaji wa mashamba, upandaji
mazao, kuvuna kwa njia za kisasa.

Wadau wa kilimo ambao ni wa-
shirika wa maonyesho hayo, akiwamo
Prudence Gerald, Ofisa Programu ku-
toka Baraza la Nafaka Ukanda wa Af-
rika Mashariki, alisema ni msimu wa
pili tangu kuanzishwa kwa maonyesho
hayo na yamebadilisha mtazamo wa
wakulima wengi kutoka kulima kilimo
cha mazoea hadi uzalishaji wa teknolo-
jia.

Alisema baraza hilo limekuwa liki-
waunganisha wakulima na masoko
mbalimbali kutoka ndani na nje ya
nchi pamoja na kuwashauri ni aina gani
ya mazao ambayo yanafaida.

Mwangalizi wa Makanisa ya Pentecostal Holiness Association Mission (PHAMT), Mchungaji Dk. Benjamin Kiwovere
(kulia), akimkabidhi katiba ya kanisa hilo, Mchungaji Justine Mdede ambaye alisimikwa juzi, Uyole Njia Panda. PICHA:
GRACE MWAKALINGA

Askofu ashauri waumini kujiepusha siasa

Mafuta
va kula
yvaadimika
madukani

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

LICHA ya serikali kutoa maelek-
ezo kuhusu bei elekezi ya mafu-
ta ya kula na kuwahamasisha
wakulima kuongeza uzalishaji
wa mazao va alizeti na ufuta,
bado kuna uhaba wa malighafi
hiyo mitaani.

Utafiti uliofanywa na Ni-
pashe katika baadhi ya maduka
umebaini kati ya maduka 10 ya
kuuza mafuta ni mawili pekee
ambayo yana malighali hiyo
kwa kipimo cha kuanzia lita tatu
hadi 10.

Pia, katika maeneo mengine
malighafi hiyo inapatikana
kuanzia lita 10 jambo ambalo
l[inawaumiza wananchi wenye
kipato cha chini ambao uwezo
wao ni kumudu mafuta ya kuan-
zia lita tatu au moja.

Katika Soko la Sido ambalo
lina mashine nyingi za kuka-
mua mafuta yva alizeti, Nipashe
ilishuhudia idadi ndogo ya ma-
lighafi hiyo, kinyume na ilivyo-
zoeleka.

Akizungumza na Nipashe,
Severine Mwakyusa mkazi wa
Isanga alisema alizoea kununua
mafuta ya kula lita tatu, lakini
kwa sasa kiasi hicho madukani
kimeadimika na analazimika ku-
nunua kuanzia lita tano ambayo
kwa sasa huuzwa Sh. 24,000
huku lita 10 ikiuzwa Sh. 35,000.

Mwakyusa alisema alizoea lita
tatu kununua kwa Sh. 12,000
ambayo kwa sasa inauzwa kwa
Sh. 13,500 na kupatikana ni
tatizo.

Kutokana na hali hiyo, Mku-
rugenzi wa Taasisi ya Utafiti
wa Kilimo Tanzania TARI,

Kituo cha Uyole, Dk. Tulole
Bucheyeki, alisema tayari
wamezalisha miche ya alizeti,
soya, na michikichi na kuwataka
wakulima wafike kituoni hapo ili
kuichukua.

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

ASKOFU wa Kanisa la Pentecostal
Holiness Association Mission Tan-
zania (PHAMT), Nkumbu Mwa-
lyego, amewashauri waumini wa
kanisa hilo kuachana na masuala
ya siasa kwa madai kuwa yanasa-
babisha makundi na mipasuko
ndani ya kanisa.

Alitoa rai hiyo wakati wa ibada
ya kumsimika Mchungaji wa Kani-
sa hilo, Justine Mdede, kuwa kuna
baadhi ya waumini wanajihusisha

na masuala ya siasa na kutumia
nguvu kuwavuruga waumini wen-
gine na kusababisha kumkosea
Mungu.

Alisema waumini wanapaswa

kuwa na misimamo katika
kumtumikia Mungu kwa
kutokubali kuyumbishwa

na baadhi ya watu wasiolitakia
mema kanisa hilo na kuwa wajasiri
kupinga viashiria vyovyote vya
kuwagawa.

“Utumishi wa Mungu unahusu
masuala ya rohoni sio Kkisiasa,
ukiamua kumtumikia lazima uji-

kane na mambo yote ambayo
yatachangia kumkosea ikiwamo
siasa, kuweni majasiri, mkemee na
mwonyeshe msimamo kwa wale
wote watakaojaribu kuwagawa,
zaidi mpatieni ushirikiano wa ku-
tosha mchungaji huyu ambaye leo
amesimikwa kwa ajili ya kazi ya
bwana,” alisema Askofu Mwakye-
go.
Alimshauri Mchungaji Justine
Mdede ambaye alisimikwa tayari
kwa ajili ya kazi ya uchungaji ku-
hakikisha anasimama katika mis-
ingi ya kanisa na kutokuwa sehe-

mu ya migogoro.

Pia, alimshauri kuvumilia, kuke-
mea na kuonywa kwa upendo dhi-
di ya muumini yeyote atayekwen-
da kinyume na maadili ya kanisa
na kwamba asiogope lawama wala
cheo cha mtu.

Mwangalizi wa Makanisa ya
PHAMT, Jimbo la Mbeya, Mchun-
gaji Dk. Benjamin Kiwovere,
alisema kiongozi yeyote akikubali
wito wa kuwa mchungaji hapaswi
kutanguliza fedha mbele kuliko
kazi ya Mungu.

Alisema mchungaji anapaswa

kujitolea na kuwa na upendo kwa
kazi yake ili kujiepusha na tamaa
pamoja na mitego itakayomwingi-
za kwenye dhambi.

Baadhi ya waumini wa kanisa
hilo, akiwamo Grace Shaula, walia-
hidi kumpa ushirikiano mchun-
gaji aliyesimikwa kwa kutokubali
kuona mtu anawashawishi kuleta
chuki na mpasuko.

Alisema wako kwa ajili ya kum-
tumikia Mungu na wana imani
kubwa kwa Mchungaji Mdede ku-
waongoza kwenye njia ya kumpen-
deza Mungu.



Waziri
ahimiza
kumbukumbu
kuenzi
utamaduni

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo ya
Amali Zanzibar, Simai Mohammed
Said, amesema ili jamii iendelee kue-
nzi utamaduni wa nchi yao ipo haja
va kuwa na kumbukumbu itakayosa-
idia kizazi kilichopo kujua jamii yao
ilikotokea, ilipo sasa na inakoelekea.

Alisema hayo juzi wakati wa tama-
sha la utamaduni la Mswahili huko
Kiponda Mjini Unguja.

Alisema watoto kujua utamaduni
wa jamii zao ni Kitu Kizuri ambacho
kitaendelea kulinda tamaduni hasa
za Afrika.

Alisema kupitia wizara yake ata-
hakikisha anashirikiana na wasa-
nii wa Zanzibar kukuza utamaduni
wake kwa kuonyesha kazi zao.

Aliwasisitiza wasanii hao
kuongeza ubunifu katika kazi kwa
vile ni muhimu na kutawasaidia
kuendelea kupata fursa za kushiriki
maonyesho mbalimbali ambayo
italikuza Taifa la Zanzibar na utama-
duni wake.

Simai alisema muda umefika sasa
kwa tamaduni za Zanzibar kuji-
tangaza kupitia maeneo ya wazi kwa
kuihamasisha jamii kushiriki katika
matamasha ya kuonyesha utama-
duni hasa wa mswahili wa Zanzibar.

Kwa upande wake Mbunge wa
Jimbo la Malindi, Suleiman Omar,
alisema tamasha hilo litasaidia jamii
hasa wanafunzi kutambua kazi za
ufundi wa vitu vya asili, wanafunzi
watakapopata elimu hiyo itasaidia
jamii kulinda utamaduni wao na
kujiendesha kimaisha kupitia kazi za
mikono.

Katika tamasha hilo vitu vyenye
asili ya mswabhili vilionyeshwa iki-
wamo sanaa ya ufinyanzi, ushoni na
uchoraji.

Watoto kujua utama-
duni wa jamii zao ni Kitu
kizuri ambacho kitaen-
delea kulinda tamaduni
hasa za Afrika.
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UVCCM yatakiwa kKuibua
kimaendeleo

miradi ya

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ARAZA Kuu la Umoja wa Vi-
jana wa CCM (UVCCM) Mkoa
wa Kusini Unguja, limetakiwa
kuibua miradi ya kimaende-
leo itakayowanufaisha vijana katika
harakati zao za kujiimarisha kiuchumi.

Hayo yalielezwa jana na Naibu Ka-
tibu Mkuu UVCCM Zanzibar, Mussa
Haji Mussa, alipokuwa akizungumza
na wajumbe wa baraza hilo Mkoa wa
Kusini Unguja.

Alisema endapo miradi ya kimaen-
deleo itaanzishwa na kuwafikia vijana
itakuwa rahisi kupunguza kundi kub-
wa la vijana wanaosubiri ajira kutoka
serikalini.

Aliwataka viongozi wa Mkoa wa

Endapo
miradi ya
kimaende-
leo itaan-
zishwa na
kuwafikia
vijana
itakuwa
rahisi
Kupun-
guza kundi
kubwa

la vijana
wanao-
subiri ajira
kutoka
serikalini.

Kusini kuwa mstari wa mbele kutoa
kipaumbele fursa za kuwawezesha vi-
jana kujiajiri kwa kuwa serikali haina
nafasi za ajira kwa vijana wote.

Pia, alisema Mkoa wa Kusini unaon-
goza kuwa na viongozi wengi wali-
otoka UVCCM na kupata fursa katika
vyombo vya uamuzi ikiwa ni pamoja
na ubunge, uwakilishi na udiwani na
kuwataka viongozi hao kusema tatizo
linalowakabili vijana ili wapatiwe
ufumbuzi wa haraka.

Aliwataka vijana wa UVCCM mkoa-
ni humo kujitokeza kwa wingi ku-
gombea nafasi mbalimbali za uongozi
ziwe za chama au serikali ili kupeleka
mbele harakati za kuwapigania vijana
wenzao.

Kwa upande wake Mwenyekiti

wa UVCCM Mkoa wa Kusini Unguja,
Latifa Khamis Juakali, alisema baraza
litahakikisha linaanzisha miradi ili
vijana wanufaike na miradi hiyo huku
akiwapongeza Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na Rais wa
Zanzibar kwa kuwaamini vijana katika
serikali.

Akitoa taarifa ya UVCCM Mkoa wa
Kusini Unguja, Katibu wa UVCCM wa
mkoa huo, Aboud Said Mpate, alisema
umoja wa vijana umechochea mafani-
kio mbalimbali ya Chama Cha Mapin-
duzi ikiwa ni pamoja na ushindi wa
uchaguzi mkuu wa Oktoba 28, kuanza
kwa ujenzi wa nyumba ya mtendaji
mkuu wa UVCCM Mkoa wa Kusini
pamoja na kuwaunganisha vijana wa
makundi mbalimbali.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman (kushoto), Mkuu wa Mkoa Mjini Magharibi, Idrisa Kitwana na
Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Dk. Khalid Salum Mohamed, wakiangalia baadhi ya
machapisho ya vitabu mbalimbali vilivyotungwa na waandishi mahiri wa Kiswahili. PICHA: OMPR

Mbunge awapa ushauri wajawazito kupunguza vifo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MBUNGE wa Viti Maalumu Mkoa
wa Kaskazini Unguja, Sada Man-
sour, amewataka wajawazito kuzi-
tumia huduma za kujifungua ka-
tika Hospitali ya Wodi ya Kivunge
ambayo lengo lake ni kupunguza
vifo vya watoto na kinamama.
Alisema sehemu salama ya kuji-
fungua ni hospitali kwa sababu li-
napotokea tatizo ni haraka kufany-
iwa kazi na wataalamu wa hospitali
kuliko kujifungua kwa wakunga wa

jadi.

Alitoa ushauri huo jana, waka-
ti alipokabidhi vifaa vikiwamo
vitanda kwa ajili ya wajawazito,
mashuka 300 pamoja na vifaa vya
tiba kwa uongozi wa Hospitali ya
Kivunge vyote vikiwa na thamani
ya Sh. milioni 30.

Alisema mikakati ya Serikali ya
Zanzibar ni kupunguza vifo vya
kinamama na watoto na mafani-
kio hayo yatafikiwa iwapo wataji-
fungua na kupata huduma katika
hospitali.

Alisema amefurahishwa na
mwelekeo wa hospitalini hapo
ambao hivi sasa kinamama wengi
wa Mkoa wa Kaskazini Unguja wa-
najifungua katika Hospitali Kuu ya
Kivunge.

“Nimefurahishwa na juhudi za
kinamama sasa kupata huduma
za kujifungua katika hospitali
kwa sababu takwimu za miaka ya
nyuma Mkoa wa Kaskazini Unguja
ukiongoza kwa kinamama kujifun-
gua majumbani,” alisema.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa

Huduma za Afya, Dk. Juma Salum
Mbwana, alisema kinamama wengi
wamehamasika na kuzitumia hu-
duma za kujifungua hospitalini
hapo baada ya huduma za mama
na mtoto kuimarishwa.

Alisema vifaa vilivyotumiwa na
mbunge wa viti maalumu vitatumi-
ka kama ilivyokusudiwa kusaidia
huduma bora za kinamama wa-
naofika kupata matibabu.

“Tunakushukuru kwa dhati ka-
bisa mheshimiwa mbunge kwa
kuonyesha nia ya dhati ya ku-

saidia maendeleo ya kinamama
na watoto na msaada huu tut-
autumia kama ilivyokusudiwa,”
alisema.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa Jumuiya Wanawake Mkoa wa
Kaskazini Unguja kupitia CCM Mar-
iamu Shomari, alisema kilichofany-
wa na mbunge huyo ni kutekeleza
ahadi za Ilani ya Uchaguzi ya CCM
kuhakikisha serikali inapunguza
vifo vya kinamama na watoto kwa
kujifungua katika mazingira ma-
zuri na salama.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA/MASHAMBA

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL

Mkopo  umelenga dharura na  mahitaji School iliyopo Salasala Rtd WENYE UZOEFU, UMRI MIAKA
mengine kama vile: i 0 i _
. ”Kuboresha biashara |natan.gaz.a Nafa5|.Z.a Awali 25-35.
. &ulipa:.k.odti ya:inyumba Na Msingi. Mawasiliano : TUMA MAOMBI KWA:
« Kumalizia tenda - X R
+ Kulipa matibabu n.k. 0713327613. linkallafrica@gmail.com
g‘g""_“’:gizr;i;’;t;; 0768 928 516 MWISHO WA KUTUMA MAOMBI NI:
Arusha - 0677 226 960. Y, ) 17/12/2020. )

NAFASI ZA SHULE

Keland Nursery and Primary

TUNAHITAJI MAFUNDI WA PIKIPIKI

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0782253676

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA KAHAMA
WILAYA YA KAHAMA
MATRIMONIAL CAUSE NO. 3 2020

BETINA G. LWAMUZIGU ........ccce0ee PETITIONER

DANI MARTIN ......ccoevernenne RESPONDENT
KUITIWA SHAURINI
KWA: DANI MARTIN
POPOTE ULIPO

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake hapa
mahakama ya Wilaya ya Kahama katika shauri
tajwa hapo juu, ambapo ilipangwa kutajwa tarehe
21/12/2020.

Unaamriwa kuhudhuria mbele ya mahakama hii
mnamo tarehe 6/1/2020, saa 2:30 asubuhi bila
kukosa au kuchelewa kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kutajwa shauri hilo.

Fahamu kuwa usipohudhuria siku hiyo, shauri hilo

laweza kuamriwa kuendelea kusikilizwa na kutolewa

hukumu upande mmoja bila wewe kuwepo.
Imetolewa kwa AMRI yangu na CHAPA ya

hii leo 21 D ber, 2020.
C.L.Chovenye f‘:ﬁr&: 2
Hakimu Mkazi KEAH ‘n:::”
KAHAMA ESPEL

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA
WILAYA
KAGERA LILILOPO BUKOBA
MAOMBI NA:37/2020
CATHERINE MWAMINI JUSTUS....... APPLICANT
DHIDI YA
1.JUSTUS RUTABINGWA NDIBALEMA
2.DEPOSIT INSURANCE BOARD.........! WADAIWA

KWA.JUSTUS RUTABINGWA NDIBALEMA
(POPOTE PALE ULIPO)
Mnaarifiwa/unaarifiwa kuwa Maombi Na 37/2020
yamepangwa kutajwa tarehe 26.01.2021 mbele ya
Mwenyekiti wa Baraza, E.Mogasa saa 2.00 asubuhi.
Hivyo,unaamuriwa kuhudhuria wewe mwenyewe/
mwakilishi wako mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa.Usipohudhuria Baraza litasikiliza shauri

upande mmoja dhidi yako na hukumu kutolewa.
AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MHURI
wa Baraza hili leo tarehe 15.12.2020

MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
BUKOBA i

160495

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
FORMII
(S.M.M 1984 NYONGEZA)

Katika Mahakama ya PONGWE
Usimamizi wa Mirathi Na. 40/2020
Ombi la IDDI RASHIDI NGEREZA kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
RASHIDI MOHAMED NGEREZA
Kwa YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI HIl.
Watu wote wanaodai kuwa na
uhusiano wowote na Mirathi ya
Marehemu huyo wanaalikwa
kuja na kuhudhuria kesi wakitaka
mnamo tarehe 31/12/2020 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa Mirathi hiyo. Wosia wa
Marehemu huyo upo Mahakamani

waweza kukaguliwa.
Tarehe 10/12/2020.

160500
»
I
S

Nipashe

Uza,

Chenye Thamani Kubwa
Kwa
Kutangaza Nasi Kwa Bei
Poa
Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMII

Wi ippmedia com

Tupigie

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Kirusi kipya Uingereza, mkutano wa
dharura waitishwa, EU yavunja safari

London, UINGEREZA

WAZIRI Mkuu wa Uingereza, Boris
Johnson, jana, aliongoza mkutano wa
dharura, wakati nchi kadhaa zikiendelea
kuzizuia ndege zao, kwenda Uingereza.

Hatua ya nchi hizo ni kuzuia kuenea
kwa aina mpya ya virusi vya corona vili-
vyogunduliwa nchini humo.

Johnson aliitisha mkutano wa kamati
ya dharura ya mawaziri, kujadili maru-
fuku ya safari za ndege za abiria za ki-
mataifa.

Nchi nyingi za Ulaya, tayari zimezuia
ndege na wasafiri kutoka Uingereza, huku
nchi zaidi zikitarajiwa kuchukua uamuzi
kama huo.

Shirika la Afya Duniani (WHO), pia
limetoa wito wa hatua kali kuchukuliwa
Ulaya, ambayo hadi sasa zaidi ya watu
500,000 wamekufa kutokana na ugonjwa
wa COVID-19.

Rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron,
Kansela wa Ujerumani, Angela Merkel,
Mkuu wa Halmashauri ya Umoja wa Ulaya
Ursula von der Leyen na Rais wa Baraza
la Ulaya pamoja na Charles Michel, jana
walizungumza kwa njia ya simu kuhusu
suala hilo.

Nchi zaidi zinaweka vizuizi vya kusafiri
kwenda na kurudi Uingereza, ikiwamo
India, Hong Kong, Canada, Uswizi and
Ujerumani.

Pia Ufaransa imefunga mpaka wake na

w

Uingereza kwa saa 48, kwa malori, abiria
wanaotumia Bandari ya Dover.

Nchi wanachama wa Jumuiya ya Ulaya
(EU), zinakutana mjini Brussels kujadili
juu ya marufuku ya safari nchini Uin-
gereza.

Maduka makubwa ya Sainbury, nchini
Uingereza, walisema kuwa vitu vinaweza
kukosekana dukani mwao, kutokana na
kufungwa kwa mpaka kati ya Ufaransa na
Uingereza, huku wauzaji wa bidhaa za re-
jareja wakihofia uhaba wa chakula.

Hadi sasa duniani kote kumekuwa na
kesi milioni 77 zilizothibitishwa tangu ku-
zuka kwa mlipuko Desemba, mwaka jana
na vifo vikifikia milioni 1.7.

DW/BBC

Ajali iliyosababisha vifo 12 na majeruhi wanane, iliyotokea katika mji wa Joypurhat, Kaskazini mwa Bangladesh. PICHA/TRT

AU yataka Kenya, Somalia
kurejesha uhusiano wao

Jibuti, DJIBOUTI

UMOJA wa Afrika (AU), unasema hatua
ya Somalia, kuvunja uhusiano wa kidiplo-
masia na Kenya, unahatarisha usalama na
uthabiti wa eneo la Afrika Mashariki na
pembe ya Afrika.

Kauli hiyo, ilitolewa na Rais wa Tume ya
Umoja huo, Moussa Faki Mahamat, baada
ya viongozi kutoka mataifa ya IGAD, kuku-
tana nchini Djibouti, mwishoni mwa wiki,
kujadiliana kuhusu mvutano huo.

Hayo yanajiri wakati Rais wa Kenya,
Uhuru Kenyatta, akikutana ana kwa ana na
mwenzake wa Somalia, Mohamed Abdulla-
hi, ambaye wiki iliyopita, alivunja uhusiano
na Kenya.

Somalia inadai kuwa nchi hiyo inain-
gilia siasa zake za ndani kuelekea uchaguzi
mkuu, mwaka ujao, madai ambayo Kenya
imekanusha.

Siku ya Jumatatu, Rais Kenyatta alikutana
na kufanya mazungumzo na rais wa jimbo
linalojitegemea na ambalo lilitangaza kuji-

tawala la Somaliland, Muse Bihi Abdi.

Uongozi wa Mogadishu, pia umekuwa
ukiishtumu Kenya kwa kumuunga mkono
Rais wa Jimbo la Jubaland, Ahmed Madobe,
ambaye ana uhusiano mzuri na rais wa
nchi hiyo, Mohamed Abdullahi Farmajo.

Mzozo huo unajiri wakati huu nchi hizo
zikiendelea kutegemeana katika masuala
ya kiuchumi pamoja na usalama, kutokana
na Jeshi la Kenya, KDF, kuwa nchini Somalia
kusaidia katika vita dhidi ya kundi la kigaidi
la Al Shabab.. RFI

Jamhuri ya
Afrika ya Kati
walalama

Bangui, CAR

MUUNGANO wa upinzani kwenye Jamhuri ya
Afrika ya Kati (CAR), mwishoni mwa wiki, uliom-
ba uchaguzi uliopangwa kufanyika Desemba 27,
mwaka huu, usitishwe.

Ulitaka usitishwe kutokana na ghasia kutoka
kwa makundi ya wapiganaji, zinazoendelea nje
ya mji mkuu wa Bangui, ingawa serikali ilisema
ni lazima zoezi hilo liendelee kama ilivyopang-
wa.

Jumamosi iliyopita, serikali ilimlaumu ali-
yekuwa Rais wa Taifa hilo, Francois Bozize kwa
kupanga kupindua serikali baada ya kunyimwa
nafasi ya kuwania kiti cha urais.

Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters,
mapigano yamekuwa yakiendelea kwenye miji
kadhaa, ukiwamo ule wa Mbaiki, ulioko takriban
kilomita 100 kutoka Bangui.

Muungano wa upinzani unaojulikana kama
Co0d2020, na ambao Bozize ni mwanachama un-
adai kuwa, ghasia zimezuia wagombea wa urais
na ubunge, kufanya kampeni zao.

Wanasema kuwa vifaa muhimu vya kampeni
pia vimeharibiwa kwenye ghasia hizo, wakati pia
kukiwa na madai ya kutishiwa maisha.

Kupitia taarifa ya pamoja wamesema kuwa
zoezi la uchaguzi haliwezi kufanyika kamwe kwa
mazingira yaliyopo nchini.

VOA

Kenya yvadai
itawafuta kazi
madaktari

Nairobi, KENYA

MADAKTARI nchini Kenya, wanaofanya
kazi kwenye hospitali za umma wameunga-
na na wahudumu wengine kwenye mgomo,
kulalamikia kutopewa bima ya afya na ku-
fanya kazi kwenye mazingira magumu.

Wamesema mazingira ni magumu hasa
katika kipindi hiki ambacho taifa hilo lin-
apitia changamoto ya janga la virusi vya
Covid-19.

Mgomo huo, unakuja baada ya mazun-
gumzo kati ya wawakilishi wa madaktari na
serikali nchini humo, kugonga mwamba.

Waziri wa Afya, Mutahi Kagwe, ametishia
kuwafuta kazi wahudumu walioamua ku-
goma.

Mgomo huo, unakuja wakati huu nchi
hiyo inapoendelea kukabiliana na janga la
corona.

Kufikia sasa, Kenya imerekodi visa 94,500
vya maambukizi ya virusi vya corona,
baada ya visa vipya 349 kuthibitishwa na
vifo 94,500 baada ya watu wengine sita,
kuthibitishwa kufariki dunia kutokana na
COVID-19.

Watu 176, wameripotiwa kupona virusi
hivyo na kufanya idadi ya jumla ya watu
waliopona kufikia 75.

RFI
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BENZEMA NI MCHEZAJI
WA KIPEKEE - ZIDANE

MADRID, Hispania

KARIM Benzema anacheza “kipekee” baada ya kusaidia tena
Real Madrid kupata ushindi mwingine, amesema kocha Zin-
edine Zidane. - =~

Benzema alifunga bao moja na kutoa pasi za mwisho mbili
wakati Madrid wakipata ushindi wao wa tano mfululizo kwe-
nye mashindano yote, baada ya kuichapa Eibar 3-1 kwenye Ligi
Kuu Hispania, LaLiga, Jumapili. == . ~——emm——

Ilikuwa ni kwa mara ya 30 mshambuliaji huyo wa Ufaransa
kufunga na kutoa pasi za mwisho kwenye mchezo mmoja wa
LaLiga. e

Ni Cristiano Ronaldo pekee ndiye aliyemzidi, ambaye ame-
funga na kutoa pasi za mwisho kwenye mchezo mmoja (mara
44) kuliko mchezaji yeyote wa Madrid kwa karne ya 21.

Kiwango cha Benzema Kkilisifiwa na Zidane wakati Madrid
wakifikisha pointi sawa na Atletico 29 kileleni mwa msimamo,
ingawa vijana hao wa Diego Simeone wana mechi mbili mkon-
ONli. - —————~ e —_—

“Ni mchezaji wa kipekee, lakini si tu kwenye goli,” alisema Zi-
dane akiwaambia waandishi wa habari. we

“Si tu kwenye goli, ni kwenye mchezo mzima. Na ni mchezaji
muhimu sana kwenye timu yetu.”

PIOLI AKUNWA LEAO
KUBEBA MIKOBA
YA IBRAHIMOVIC

MILAN, Italia

STEFANO Pioli anasubiri kwa hamu kurudi dimbani kwa
mshambuliaji Ibrahimovic, lakini kocha huyo wa AC Milan
alifurahishwa mno na kiwango cha Rafael Leao kwenye mch-
ezo dhidi ya Sassuolo.

Leao alifunga bao la haraka zaidi kwenye historia ya Serie
A - baada ya kutikisa nyavu sekunde ya sita - wakati Milan
wakiibuka na ushindi wa 2-1 dhidi ya Sassuolo, Jumapili.

Milan ilirudi kwenye mtindo wake wa kushinda baada ya
kupata sare mfululizo, na wanaongoza kwa pointi moja dhidi
ya wapinzani wao, Inter waliopo nafasi ya pili kwenye msi-

MOURINHO

AKATAA KUWALAUMU WACHEZAJI

LONDON, England

KOCHA wa Tottenham Hot-
spur, Jose Mourinho, amekataa
kumlaumu Serge Aurier kwa
kusababisha ' penalti =~ wakati
wakichapwa mabao 2-O nyum-
bani na Leicester City, Jumapili
kwenye mchezo wa Ligi Kuu ya
England.

Spurs sasa wamepitwa pointi
sita na vinara wa Ligi Kuu, Liver-
pool baada ya pia kupoteza kule
Anfield. g =

Aurier alisababisha penalti
kipindi cha kwanza kwa kum-
sukuma Wesley Fofana na ikaf-
ungwa na Jamie Vardy.

Baada ya James Maddison ku-

fanya jitihaza zake za kutafuta
bao la kusawazisha, lilikataliwa
na VAR kwa madai kuwa aliotea,

na mpira wa kichwa wa Vardy |

ukamgonga Toby Alderweireld
na kuipa Leicester bao la pili.

Tottenham walishindwa ku-
pata bao la kufutia machozi,
huku macho ya mashabiki wake
wengi yakiwa kwa Aurier, am-
baye siku za hivi karibuni ame-
kuwa akifanya makosa ya mara
kwamara. weme————— o

Aurier amesababisha penalti
nne tangu msimu wa Ligi Kuu
England wa 2017-18 na ni David
Luiz pekee ndio amesababisha
penalti nyingi (5).

Hata hivyo, Mourinho ali-

waambia waandishi wa habari:

“Ni tatizo? Ngoja tujikite na ya-
JAYO.

- “Lilikuwa kosa, lakini lilikuwa
kosa dakika ya 45 au 46. Halafu
tukawa na wachezaji wakifanya
makosa sehemu nyingine. Siwe-
zi kuwalaumu wachezaji kwa
kufanya makosa. e

“Penalti si kwamba ni pen-
alti tuliyoitengeneza. Ni penalti
ambayo tulihusika nayo. Si kitu
cha kutengeneza, huwa inatokea
kwa makosa yetu.

“Tulianza vibaya. Dakika 20 za
mwanzo tulicheza katika kiwan-
go kibaya, tulikuwa na nafasi ny-
ingi lakini hatukucheza kwa bidii
na kujituma.”

mamo.

Vijana hao wa Pioli wameendelea kukaa kileleni mwa
msimamo wa Serie A bila kupotea mchezo wowote kati ya 13
licha ya Ibrahimovic kutokuwapo tangu Novemba - ambapo
straika huyo amefunga mabao 11 msimu huu - akiwa nje ya
dimba kwa mwezi mmoja kutokana na kuumia kigimbi.

Licha ya kikosi hicho kumkosa straika huyo mwenye umri
wa miaka 39, Pioli anaamini Ibrahimovic atarudi hivi kar-
ibuni.

“Kitu cha kwanza, tukiwa na Ibra tunakuwa timu imara
zaidi. Yeye ni bingwa na kwa uwapo wake tumekuwa timu
imara,” alisema akiwaambia waandishi wa habari.”

Leao mwenye umri wa miaka 21, ni mchezaji mwenye
umri mdogo zaidi ambaye amekuwa na mabao matatu kwe-
nye ligi kubwa tano za Ulaya kwa kila msimu kwa misimu
mitatu mfululizo.

Alexis Saelemaekers alifunga bao la pili kwa Milan licha ya
Domenico Berardi kufunga la kufuatia machozi kwa Sassu-
olo.

“Nina furaha kubwa na Leao kwa sababu kuna wakati
namtaka afanye mengi zaidi kuliko uwezo wake,” amesema
Pioli.
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MILAN, Italia

ANTONIO Conte amesema anachoangalia zaidi kwa sasa
ni mwendelezo wa kiwango bora kwa Inter Milan, kuliko
matokeo ya mchezo mmoja, baada ya timu hiyo kuibuka na

ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Spezia. —

Sasa Inter imeshinda mechi sita mfululizo za Ligi Kuu ya
Italia, Serie A msimu huu. o —e—————

Inter ilianza kwa kusuasua kwenye mchezo huo uliopigwa
Uwanja wa San Siro na kutengeneza nafasi chache, huku Spe-
zia iliyopanda daraja msimu huu ikiwa na umiliki mkubwa
zaidi wampira. — -~

Lakini Achraf Hakimi alifunga bao la kwanza mwanzoni
mwa kipindi cha pili na Romelu Lukaku akafunga kwa pen-
alti na kuwaacha Spezia hawana cha kufanya. -

- Hii ni mara ya nne kwa Inter kushinda mechi nne mfu-
lulizo kwenye Serie A nyumbani chini ya Conte.

Na Conte alifurahishwa na matokeo hayo ya Inter, lakini
alisema anachoangalia zaidi ni mwendelezo wa kiwango cha
‘Nerazzurri’ hao. —=— o e e— ~

“Tumeshinda mechi sita mfululizo na tunaukaribisha
ushindi huu, kwa sababu kama unakuwa na mwendelezo wa
kiwango bora, mambo yanakwenda kwa urahisi tu,” alisema
akiiambia Sky Sport Italia.”

SOLSKJAER AMSIFU MCTOMINAY AKIWEKA REKODI EPL

MANCHESTER, England

OLE Gunnar Solskjaer amepaza sauti kusifia
“nguvu na ufiti” wa Scott McTominay baada ya
kiungo huyo wa Manchester United kuweka
rekodi kwenye histo- ria ya Ligi
Kuu England,
wakati

wakiifumua Leeds United.

Man United waliwafunga Leeds mabao 62
kwenye dimba la Old Trafford, huku mabao
mawili ya kwanza yakipatikana ndani ya daki-
ka tatu. McTominay alifunga yote hayo, yakiwa
ya haraka zaidi kwenye mashindano hayo,
wakati United wakiwa kwenye ubora wao.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Scotland

PARIS, Ufaransa

ansa, Ligue 1, dhidi ya Lille.

THOMAS Tuchel ameonya kwamba rgltiba ya sasa
“itawaua wachezaji” baada ya Paris Saint-Germain
kukumbana na majeruhi wengine watatu, wakati
wakitoka suluhu kwenye mchezo wa Ligi Kuu Ufar-

Tuchel tayari alikuwa na majeruhi wengine wakati
akienda kupambana na Lille pale kwenye dimba la
Pierre-Mauroy, akiwakosa Neymar na Mauro Icardi.
Kylian Mbappe pia hayupo fiti, halgucheza kwa
dakika nyingi katika siku yake ya kuazmusha kuzaliwa
akitimiza umri wa miaka 22, huku mabingwa hao wa
Ufaransa wakishinda kupaa kileleni mwa msimamo.

pia alitoa pasi ya mwisho kwa Daniel James
aliyefunga bao la tano moja kati ya nafasi tatu
ilizotengeneza.

Ingawa McTominay alitolewa kutokana na
maumivu ya nyonga, Solskjaer alimnyooshea
kidole kiungo huyo alivyoonyesha kuwa na
nguvu kubwa zaidi.

“Tulijua kwamba walikuwa kwenye ari

TUCHEL ALALAMIKIA RATIBA PSG IKIPOTEZA WATATU

ini i i dro Flor-
Lakini PSG ikawapoteza Presnel Kimpembe, Alessandro F

enzi na Layvin Kurzawa kwenye mchezo huo wa quapﬂl, hivyo
watakuwa na wakati mgumu wakati watakapowakabili Strasbourg,

Jumatano.

huu.

Ndivyo wanavyotaka.”

i ja ratiba ili kiachwa
Tuchel alizungumzia ratiba ilivyo ngumu l<wao.huku wakiachwa
wakipitwa poinnt%lrlnoja navinara Lille naLyon wahopo‘{lafaﬁ ya pili.
Baada ya mchezo huo wa sare, aliia.r.nbla Telefoot: “Tayari mna-
iua mawazo yangu, tutawaua wachezaji. .
Ju%‘Mara zoto}el tugmuekuwa tukicheza saa 3.1.1511<u. Tunakosa ubora
wetu wa kula, kulala na kupumzika. Lakini itaendelea kwa mtindo

juzi i Bernat).
“Leo (juzi) tumewakosa Neymar, Kyl.l'an, Mauro, Juan ( '
Tunasha{lgaa? Hapana. Kuna wachezaji wapya tena wameumia.

kubwa na tulitakiwa kucheza kwa tahadhari,”
alisema kocha huyo.

“Lakini kiukweli kabisa McTominay ameo-
nyesha ana nguvu ya ziada na ari kubwa zaidi
mbele ya bao na kasi kubwa zaidi.

“Ana nguvu. Alifanya kazi kubwa, kila siku
anafanya mazoezi ya nguvu. Anaonyesha
kwamba ataendelea kuwa fiti zaidi.”
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

LIVERPOOL KUMUUZA

SALAH - ABOUTRIKA

® @ ®Hana furaha pale Anfield, aliniambia sababu, lakini
ni siri siwezi kuitoa hadharani...

LIVERPOOL, England

MOHAMED Salah hana furaha Liver-
pool na miamba hao wa Ligi Kuu Eng-
land wanafikiria kumuuza nyota huyo,
kwa mujibu wa mchezaji mwenzake wa
zamani wa timu ya Taifa ya Misri, Mo-
hamed Aboutrika.

Salah, ambaye ameng’ara tangu kutua
pale Anfield mwaka 2017, alikataa kuon-
doa uwezekano wa kuhamia Real Ma-
drid au Barcelona wakati wa mahojiano
yake ya hivi karibuni na AS.

Mshambuliaji huyo pia alisema alikat-
ishwa tamaa kwa kutopewa kitambaa
cha unahodha kwenye mchezo wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya wakati Liverpool

wakiwavaa Midtjylland mapema mwezi
huu

Aboutrika, ambaye amecheza mechi
100 kwa Misri, amesema Salah hana
furaha pale Liverpool.

“Nilimpigia simu Salah kuhusu hali
yake pale Liverpool na alionekana kabi-
sa hana raha, lakini hilo haliwezi kuathiri
kiwango chake dimbani,” alisema aki-
iambia beIN SPORTS.

“Najua kwamba, Salah hana furaha
pale Liverpool, aliniambia mimi sababu
ya yeye kutokuwa na furaha, lakini ni siri
na siwezi kuzungumza hadharani.

“Moja ya sababu iliyomfanya Salah
akasirike ni kushindwa kupewa una-
hodha kwenye mchezo dhidi ya Midtjyl-

land.”

Salah alijiunga na Liverpool akitokea
AS Roma kwa ada iliyoripotiwa kuwa
pauni milioni 36.9 katikati ya mwaka
2017. Aboutrika anaamini mabingwa hao
wa Ligi Kuu England wanafikiri kuhusu
kumuuza straika huyo mwenye umri wa
miaka 28.

“Kwa mawazo yangu, Liverpool wa-
nafikiria kumuuza Salah kwa sababu ya
kiuchumi,” alisema.

Salah amefunga mabao 110 katika
mechi 173 alizocheza pale Liverpool,
yakiwamo 16 katika mechi 21 msimu huu.

Ameisaidia klabu hiyo kushinda taji la
Ligi Kuu England, Ligi ya Mabingwa Ul-
aya, UEFA Super na Klabu Bingwa Dunia.

KWA UFUPI

BISSOUMA AWANIWA UNITED

MANCHESTER United inamwania nyota anaye-
waniwa pia na Liverpool na Arsenal, Yves Bissouma
kutoka Brighton mwenye umri wa miaka 24 raia
wa Mali, ambaye msimu huu umekuwa wa kuvutia
kwake. (Express)

MARSEILLE WAMTAKA GIROUD

KLABU ya Marseille inataka kumsajili mshambuliaji
wa Chelsea raia wa Ufaransa, Olivier Giroud mwenye
umri wa miaka 34. (lelOsport)

MADRID IMANI KWA MBAPPE

REAL Madrid inajiamini sana kumsajili straika wa
Ufaransa, Kylian Mbappe mwenye umri wa miaka 22,
kipindi cha majira ya joto kijacho, kutoka kule Paris
St-Germain. (90 Min)

ALABA ANAONDOKA BAYERN

MWENYEKITI wa Bayern Munich, Karl-Heinz Rum-
menigge, amekubali kwamba, mlinzi David Alaba
mwenye umri wa miaka 28, anapanga kuondoka
klabu hiyo ya Ujerumani. Mkataba wa sasa wa raia
huyo wa Austria unamalizika Juni 30, mwakani, na
mchezaji huyo anaweza kufanya mazungumzo na
klabu yoyote kuanzia Januari Mosi, huku Real Madrid
ndiyo ikionekana sehemu anayoweza kutua. (Marca)

KEANE NA UBINGWA EPL

KIUNGO wa zamani Manchester United, Roy Keane,
anaamini klabu hiyo ndio timu itakayotoa changamo-
to kubwa zaidi kwa Liverpool kwenye mbio za ubing-
wa wa Ligi Kuu msimu huu. (Sky Sports)

DYBALA HAONDOKI JUVE

KOCHA wa Juventus, Andrea Pirlo amekanusha
uwezekano wa mshambuliaji wa Argentina, Paulo
Dybala mwenye umri wa miaka 27 kuondoka klabuni
hapo. (Mail)

CITY KUMUUZA ZINCHENKO

KLABU ya Manchester City inafikiria kusikiliza ofa
kwa mlinzi wake wa kimataifa wa Ukraine, Oleksandr
Zinchenko mwenye umri wa miaka 24, wakati wa diri-
sha dogo la Januari. (Express)

RUDIGER HANA RAHA CHELSEA

MLINZI wa Ujerumani, Antonio Rudiger mwenye
umri wa miaka 27, amekubali “haridhishwi” na hali
yake ya sasa pale Chelsea, lakini amesisitiza hatatafu-
ta timu ya kujiunga nayo wakati wa dirisha la Januari.
(ZDF via Mail)

KUBO KUONDOKA VILLARREAL

WINGA wa kimataifa wa Japan, Takefusa Kubo
mwenye umri wa miaka 19, anaweza kumaliza kipindi
chake cha kucheza kwa mkopo wa muda mrefu pale
Villarreal Januari baada ya kukosa namba chini ya ko-
cha, Unai Emery. (As)

BECKHAM AMTAKA ROMERO

KLABU inayomilikiwa na David Beckham ya Inter
Miami inayoshiriki Ligi Kuu Marekani, MSL, imeen-
delea kuonyesha nia ya kuhitaji huduma ya kipa wa
Manchester United, Sergio Romero mwenye umri wa
miaka 33, huku raia huyo wa Argentina akitaka kuon-
doka pale Old Trafford. (Express)
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MKWASA ATOA SIRI RUVU
KUKIMBIZA LIGI KUU BARA

Na Saada Akida

HUKU akisubiri kumaliza mzunguko
wa kwanza wa Ligi Kuu Bara dhidi ya Na-
mungo FC, Kocha Mkuu wa Ruvu Shooting,
Boniface Mkwasa, amesema kutoa nafasi ya
kucheza kwa vijana ndiyo siri kubwa ya ku-
fanya vizuri msimu huu.

Ruvu Shooting ipo katika nafasi ya nne
kwenye msimamo wa ligi hiyo ikiwa na poin-
ti 25 baada ya mechi 16, ikishinda sita na sare
saba huku ikipoteza mechi tatu pekee.

Katika mechi iliyopita dhidi ya Azam FC
iliyopigwa [jumaa kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Chamazi jijini Dar es Salaam,
Ruvu Shooting iliambulia sare ya mabao 2-2.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es
Salaam, Mkwassa alisema amekuwa akiwa-
tumia wachezaji vijana katika mechi za ligi

hiyo ambao wanakasi na wako fiti kwa ajili
ya kukabiliana na wapinzani wao.

Alisema ligi imekuwa na ushindani mkub-
wa sana, na kila mechi unatakiwa kuwa na
mbinu tofauti ili kuhakikisha wachezaji wa-
nakuwa fiti na kuongeza kasi ya kupambana,
jambo ambalo vijana wake wamekuwa wak-
ilionyesha.

Mkwasa alisema malengo yake makubwa
ni kumaliza ligi hiyo wakiwa katika na-
fasi tano za juu huku akidai ubingwa wa-
nawaachia Simba, Yanga na Azam FC.

“Hata wachezaji wakihitaji kucheza mpira
basi waje Ruvu Shooting, ila kama wanataka
mamilioni ya fedha basi waende katika kla-
bu hizo,” alisema Mkwassa.

Yanga ndiyo iliyopo kileleni mwa msi-
mamo wa ligi hiyo ikiwa na alama 40 baada
ya kushuka dimbani mara 16 sawa na Azam

FC iliyopo nafasi ya tatu na alama zake 29,
huku Simba ambayo ipo mechi mbili nyu-
ma, ikiwa na pointi 32 katika nafasi ya pili.

Ligi hiyo inatarajiwa kuendelea leo kwa
kupigwa mechi nne ambapo Gwambina FC
ya Miungwi, Mwanza itakuwa nyumbani kui-
karibisha Mbeya City, huku Biashara United
ya Mara nayo ikiwa mwenyeji wa Tanzania
Prisons.

Kagera Sugar itakuwa katika uwanja wake
wa Kaitaba mjini Bukoba kuikaribisha Polisi
Tanzania wakati Mwadui FC ya Shinyanga
ikiwa mwenyeji wa Coastal Union ya Tanga.

Kesho kutwa, Jumatano, zitapigwa mich-
ezo mitatu, ambapo JKT Tanzania itakuwa
mwenyeji wa KMC FC huku Ihefu FC ikiwaa-
lika vinara wa ligi hiyo, Yanga katika Uwanja

Azam yatapatapa
kuvurunda Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

HUKU taarifa zikiendelea kusam-
baa kupitia mitandao ya kijamii kuwa
kuvurunda kwa Azam FC kumeto-
kana na uongozi kupunguza posho
za wachezaji, klabu hiyo imeibuka na
kukanusha.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Thabit
Zacharia, amesema si kweli kwamba
wamepunguza posho, badala yake
imeongezeka zaidi msimu huu.

Kutokana na timu hiyo kutofanya
vema kwa takriban mechi sita, kuna
uvumi unaenezwa kwenye baadhi ya
mitandao ya kijamii kuwa uongozi wa
klabu hiyo umepunguza posho kwa
wachezaji ndiyo maana wamekuwa
hawajitumi.

“Kwanza kabisa ni habari za ku-
puuzwa, Kimsingi si taarifa za kweli,

hatujapunguza posho ila zimeongeze-
ka. Ni kwamba posho za msimu
uliopita zimebaki vile vile zilivyo.
Lakini msimu huu kuna posho zingine
zimeongezwa, kwani kuna kipengele
kingine kuwa timu ikishinda mechi tatu
mfululizo, basi kuna posho yake pia
kwa wachezaji, ukiacha ile ya msimu
uliopita ambayo iko pale pale timu ik-
ishinda tu mechi moja va ligi,” alisema
Zacharia. Alisema kwa maana hiyo
jukumu sasa linabaki kwa wachezaji
washinde ili wapate posho zao.

Azam imecheza mechi sita mfululizo
bila kupata ushindi tangu ilipoichapa
Dodoma Jiji mabao 3-0 Novemba 5,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Azam
Complex.

Chuoni
vaanza
kuchonga
Ligi Kuu
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya kuona ‘mwezi’ Ligi Kuu Zanzibar ZFF yatoa darasa
kwa kuifurumusha mabao 3-2 timu ya Polisi, eene
Kocha Mkuu wa Klabu ya Chuoni, Ali Bakar Usa"" kwa mtandao
Mngazija, ameanza ‘kuchonga’ kwa kueleza
kuwa ushindi huo ni mwanzo wa kuhakikisha Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

wanafanya vizuri kutokana na kuvurunda ka-
tika michezo minne ya mwanzo.

Ushindi huo iliyoupata kwenye Uwanja
wa Amaan juzi, ni wa kwanza kwa Chuoni
katika michezo mitano iliyocheza hadi sasa,
ambao unaifanya kufikisha pointi nne, hivyo
kushika nafasi ya pili kutoka mkiani kwenye
msimamo wa ligi hiyo inayoshirikisha timu 12
msimu huu.

Mabao ya Chuoni katika mchezo huo yali-
fungwa na Ali Khamis dakika ya 11, Mustafa
Zakaria dakika 36 na Mundhir Abdallah
dakika ya 50, huku yale ya Maafande wa Polisi
yakifungwa na Suleiman Ali dakika ya 30 na
Ali Khatib dakika ya 57.

Akizungumza na gazeti hili baada ya mechi
hiyo, Kocha Mkuu wa Chuoni FC, Mngazija,
alisema ushindi wa mchezo huo ni mwanzo
wa kuhakikisha timu hiyo sasa inaanza ku-
fanya vizuri katika mechi zijazo.

Alisema amefanyia kazi mapungufu mengi
yaliyokuwapo awali kwa kuongeza umakini
kwa wachezaji hususan washambuliaji ku-
hakikisha wanatumia nafasi wanazozipata.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Polisi,
Yusuph Sape, alisema kupoteza mchezo huo
dhidi ya Chuoni ni kutokana na timu yake
kuzidiwa kipindi cha pili.

Hata hivyo, alisema kwa sasa anaelekeza
nguvu zake katika mchezo wake dhidi ya timu
ya Hard Rock ambao watakuwa ugenini, Kisi-
wani Pemba kesho, Jumatano katika Uwanja
wa Gombani.

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF), li-
meendelea kutoa elimu ya usajili kwa njia
ya mtandao kwa klabu za Ligi Daraja la
Kwanza Kanda ya Unguja visiwani hapa.

Kuanzia msimu huu klabu zote zinazos-
hiriki ligi katika ngazi mbalimbali visiwani
Zanzibar zinatakiwa kutumia kusajili
kwa njia ya mtandao ikiwa ni pamoja
kutangaza orodha ya wachezaji wataka-
0anza na wakukaa benchi katika mchezo
husika, ambapo hapo awali elimu hiyo
ilitolewa kwa klabu zote 12 za Ligi Kuu
Zanzibar msimu huu.

Akizungumza na gazeti hili juzi, Mkuru-
genzi wa Mashindano wa ZFF, Ali Moham-
med Ameir, alisema licha ya kuendelea
kutoa elimu ya matumizi ya mfumo mpya
wa usajili wa wachezaji, lakini bado kuna
changamoto kwa baadhi ya klabu. ‘Uta-
kuta mchezaji katika mfumo kawekwa jezi
labda namba 10, lakini uwanjani anapewa
jezi namba nyingine hapa kunakuwa na
mkanganyiko hususan mchezaji anapo-
fanya makosa, au hata akifunga bao, pia
katika kujaza ripoti katika mfumo huu
utakuta mhusika ni mwingine,” alisema.

Hata hivyo, alisema wanaendelea
kuwafahamisha waamuzi pia kuhakikisha
orodha inayotolewa na ZFF isibadilishwe
pindi inapofika uwanjani ili kuondoa
mkanganyiko unaojitokeza.

Mwekezaji na Mwenyekiti wa Bodi ya Simba, Mohammed ‘Mo’ Dewji ameendelea kui-
tangaza klabu hiyo kimataifa baada ya jana kuposti picha ya beki wa kati wa Barce-
lona, Gerard Pigue, akiwa ameshika jezi ya klabu hiyo na kuambatanisha na ujumbe:
"Ni fahari kuweza kujenga uhusiano na mchezaji wa aina yake. Tunaamini kuna mengi
ambayo tutaweza kujifunza na atakayotushauri yatakayoleta maendeleo ya mpira hu-
susan kwa vijana”.
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Mshambuliaji wa Manchester United, Anthony Martial, akijaribu kufunga bila mafanikio huku akiwa amezungukwa na msitu wa mabeki
wa Leeds United wakati wakiibuka na ushindi wa mabao 6-2 kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Old Trafford
juzi. HABARI UK. 21

BOCCO, MANULA HATIHATI
KUIVAA PLATINUM KESHO

® ® ®Bado majeruhi, Lwanga naye ITC haijafika,
Barbara afunguka majembe kutoka Nigeria...

Na Adam Fungamwango

NAHODHA na mshambuliaji wa Klabu ya
Simba, John Bocco na kipa namba moja wa
timu hiyo, Aishi Manula, wapo kwenye hatihati
ya kuivaa FC Platinum katika mechi ya kwanza
ya raundi ya Kwanza ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika inayotarajiwa kupigwa Uwanja wa Taifa
wa Zimbabwe kesho, imeelezwa.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo (CEO),
Barbara Gonzalez, amesema wachezaji hao
bado ni majeruhi, lakini kwa sasa wanaen-
delea na matibabu na hali yao imefikia hatu
NZuri.

Wachezaji hao walitolewa kwa nyakati to-
fauti kwenye mechi ya Ligi Kuu kati ya timu
hiyo na KMC FC, Simba ikishinda kwa bao
1-0, ambapo nafasi ya Manula ilichukuliwa na
Beno Kakolanya na ya Bocco ikitwaliwa na
Chris Mugalu.

Barbara alisema hayo akiwa nchini Zimba-
bwe wakati wa mahojiano ya moja kwa moja
na waandishi wa habari kuelekea mchezo
huyo wa kwanza wa raundi ya Kwanza ya Ligi
ya Mabingwa Afrika.

“Bocco na Aishi bado wanaendelea na
matibabu, kwa sasa wamefikia kwenye hatua
nzuri na Mwenyezi Mungu atawawezesha
wapone. Na tunawaomba mashabiki wetu
wawaombee, wawaweke kwenye dua zao ili
wapone haraka waweze kucheza mechi hiyo,”
alisema Barbara.

Kwa maana hiyo kuna uwezekano wa
kucheza au kutocheza wachezaji hao kwenye
mechi ya kesho, na hiyo itategemea na jinsi
watakavyopona na kuwa tayari kwa mchezo
huo.

Barbara pia alisema mpaka sasa klabu yao
haijapata uhamisho wa kimataifa (ITC) ku-
toka nchini Misri wala barua ya kuipa ruhusa
klabu hiyo kumtumia kiungo Mganda Taddeo
Lwanga kutoka Klabu ya Tanta, lakini wame-
kuwa kwenye harakati ya kuhakikisha kila kitu
kinapatikana ndani ya siku hizi mbili zilizobaki
(jana naleo).

Kuhusu maandalizi, alisema kuwa kila kitu
kimekamilika na wachezaji wako tayari ku-
pambana.

Aidha, Barbara amekanusha kuhusu klabu
yao kutaka kumsajili mchezaji Justine Songa,

Mzambia anaichezea Orlando Pirates ya Afrika
Kusini.

“Hata mimi nimeona kwenye mitandao ya
kijamii, hamna kitu, hayupo kwenye mipango
yetu na hata kwenye kamati ya usajili jina lake
halipo katika mapendekezo,” alisema.

Kuhusu usajili, Barbara alisema kuwa Simba
ipo mbioni kusajili baadhi ya wachezaji hasa
kwenye kipindi hiki cha dirisha dogo, huku
wengine ikitarajia kuwatoa kwa mkopo kwen-
da klabu mbalimbali.

“Ndiyo, tuna wachezaji tumekuwa tuki-
waangalia kutoka Nigeria kama wanaweza
kutufaa na sehemu nyingine mbalimbali.
Kuna wengine watasajiliwa watacheza pia ligi,
Shirikisho la Soka Afrika (CAF), lilituruhusu
kusajili wachezaji, lakini Shirikisho la Soka
nchini (TFF), lilituambia kuwa watakaozidi
basi hawatocheza ligi ya ndani, watatumika
tu kwenye mechi za kimataifa, kwa hiyo yote
tumeyazingatia. Lakini kwa wale tutakaowatoa
kwa mkopo sitoweza kuwataja majina hapa
kwa sasa, ila wapo watakaoondoka,” alisema
Barbara mwanamke pekee Ofisa Mtendaji
Mkuu kwa klabu za soka Afrika Mashariki.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

NTIBAZONKIZA
SASA AUTAJA
UBINGWA
YANGA SC

Na Mwandishi Wetu

WAKATI mashabiki wakitarajia
kuona ingizo jipya ndani ya Klabu
va Yanga, Mrundi Saidi Ntiba-
zonkiza, akianza katika kikosi
cha kwanza kesho dhidi ya Ihefu
FC, mshambuliaji huyo ameutaja
ubingwa wa Ligi Kuu Bara.

Yanga itashuka katika Uwanja
wa Sokoine kesho kukamilisha
raundi ya kwanza ya Ligi Kuu
ikitoka kuvuna alama tatu dhidi
yva Dodoma Jiji FC kwenye Dimba

sha baada ya Jumamosi iliyopita
kushinda 3-1 wakati wenyeji wao,
lhefu wenye siku hiyo waliibuka
na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya
KMC FC.

Katika mchezo huo, Ntiba-
zonkiza aliyeingia kipindi cha pili
akitokea benchi, alikuwa sehemu
ya ushindi baada ya kufunga bao
moja na kumtengenezea lingine
Bakari Mwamnyeto.

Hata hivyo, kuelekea mch-
ezo dhidi ya Ihefu, ambao kuna
uwezekano mkubwa Kocha wa
Yanga, Cedric Kaze, kumwanzisha,
amesema anatamani kuona timu
yake hiyo ikitwaa ubingwa na
yeye kuwa sehemu ya mafanikio
hayo.

“Wakati nakuja hapa sikufaha-
mu kiundani nitakutana na watu
wa aina gani, nimehamasika sana
baada ya kukuta kila mtu ndani
va Yanga analia na ubingwa,
ndiyo maana katika kila mchezo
wachezaji hujitolea hadi mwisho.

“Hilo limenifanya hata mimi
sasa kutamani kuipa Yanga ubing-
wa, Mungu akipenda msimu huu
tutakuwa mabingwa,” alisema.

Yanga ipo kieleleni mwa
msimamo wa ligi hiyo ikiwa na
pointi 40 baada ya mechi 16,
ikifuatiwa na Simba yenye alama
32 zilizotokana na michezo 14,
wakati Azam FC ikishika nafasi ya
tatu kwa pointi 29 kutokana na
kushuka dimbani mara 16.
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