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Nyumba 100 kubomolewa Dar

Na Christina Mwakangale

TAKRIBANI nyumba 120 za wakazi wa Ma-
bibo Kisimani, Kitalu namba 55 mkoani Dar
es Salaam, ziko hatarini kubomolewa kwa
amri ya mahakama ifikapo Jumanne ya wiki
ijayo.

Nyumba hizo zinazokadiriwa kuwa na
wakazi zaidi ya 500, ziko hatarini kubolewa
kutokana na kujengwa kwenye eneo ambalo
ni mahususi kwa viwanda.

Mwenyekiti wa wakazi hao, Herman
Chilipweli, aliliambia Nipashe jana kwamba,
wakazi wa eneo hilo wana taharuki kubwa
kuhusiana na hukumu hiyo.

Chilipweli alisema wanafanya jitihada za
kutafuta mwanasheria ili awasaidie kukata
rufani na kuweka zuio la kutekelezwa kwa
amri ya mahakama ya ubomoaji wa nyumba
Zao.

Nipashe pia ilimtafuta Mkuu wa Wilaya
ya Ubungo, Kisare Makori, ambaye alikiri
kuwapo kwa mgogoro huo na kwamba kwa
wakati tofauti, alikutana na wakazi hao kuu-
zungumzia.

Akifafanua zaidi kuhusu mgogoro huo,
Chilipweli alisema inadaiwa eneo lilipimwa
na serikali mwanzoni mwa miaka ya 1980 na
kutengwa kwa ajili ya viwanda.

Hata hivyo, Chilipweli alisema hakuna mtu
au taasisi yoyote iliyowahi kuwafidia wenyeji
kama sheria ilivyotaka kwa wakazi walioku-
wa wakiishi miaka hiyo.

Alisema ni kutokana na hali hiyo, wenyeji
waliokuwa wanamiliki maeneo hayo, wa-
liuza viwanja kwa wakazi ambao hivi wana-
takiwa kuondoka.

Chilipweli alidai kuwa Kampuni ya Hai
Traders iliwahi kudai kumiliki kitalu hicho
ingawa haikutenga fedha kwa ajili ya fidia
na baadaye wenyeji waliuza eneo hilo kwa
Jehangiry Azizi, mwaka 2005.

Alidai kuwa baada ya kuuziwa, Azizi ali-
fanya uthaminishaji alioutia hewa na hauku-
wekwa wazi, ukionyesha kuwa mwaka huo
eneo lilikuwa wazi, likiwa na banda la mlinzi
tu.

Chilipweli alidai kuwa Novemba 2019,
wakazi ambao ni walalamikiwa walipele-
kewa wito na Baraza la Ardhi la Wilaya ku-
jibu shauri 728/2019, kwamba walishindwa
kutekeleza agizo lililotolewa na Azizi kuwa
waondoke kwenye eneo hilo.

“Kufuatana na ukweli kuwa shauri hilo na
hukumu vilikuwa na ukakasi, Baraza la Ardhi
la Wilaya, iliagiza shauri likasikilizwe upya
Baraza la Ardhi la Kata.

“Mwaka jana, Baraza la Ardhi la Kata ya
Mabibo lilimwita Azizi shaurini mara tatu
kupitia Ofisi ya Mtendaji na kupitia matanga-
70 kwenye magazeti, lakini hakufika na hata
kupekeleka mwakilishi wake.

“Shauri hilo lilisikilizwa na kuamuliwa
upande mmoja na liliwapa ushindi walala-
mikiwa ambao ni wakazi,” alidai.

Alibainisha kuwa Machi 3, mwaka huu, hu-

kumu ya shauri la msingi ilitolewa na ushindi
kupewa Azizi, ikikazia hukumu ya shauri
91/2015 ya Baraza la Ardhi na Makazi la Kata
kwa msingi wa maelezo kuwa kwenye huku-
mu ya Baraza la Ardhi la Kata ya Agosti Mosi
mwaka jana.

“Hukumu haikutamka bayana kutenguli-
wa kwa hukumu ya shauri 91/2015. Hukumu
hiyo iliamuru wakazi wabomoe nyumba zao
na kukabidhi Plot 55 kwa mlalamikaji ndani
ya siku 14.

“Kinyume cha hapo, mlalamikaji atawabo-
molea wakazi kupitia Kampuni ya Udalali ya
Msolopa Auction bila taarifa,” Chilipweli alid-
ai. Alidai shauri hilo linafahamika kwa Waziri
wa Ardhi, Mkuu wa Mkoa, Mkuu wa Wilaya
ya Ubungo, Kamishna wa Ardhi Kanda, Di-
wani wa Mabibo, Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKURU) na Ofisa
Mipango Miji Ubungo.

KAULI YA DC

Mkuu wa Wilaya Ubungo, Makori, alisema
anawashauri wakazi hao kuwahi mahakam-
ani iwapo wanadhani haki haikutendeka, ili
waweke zuio la ubomoaji kwa utaratibu wa
kisheria.

“Mgogoro huu ninaufahamu una sura tatu.
Mimi siwezi kuingilia uamuzi wa mhimili
mwingine, mahakama ilikwishaamua.

“Ninachoweza kuwashauri wakazi wa
eneo hilo, wakiona hawajatendewa haki,
kisheria hapo ni kukata rufani na kuweka
zuio la utekelezaji,” alisema

Naibu Spika, Dk. Tulia
Ackson (wa pili kushoto),
akiwa na Mkuu wa
Wilaya ya Mbeya, Paul
Ntinika (kulia), Mstahiki
Meya wa Jiji la Mbeya,

© Dourmohamed Issa

. (kushoto) na Mkurugenzi
wa Mipango, Mikakati na
Uhusiano wa Kitaasisi
wa Benki ya Maendeleo
TIB, Patrick Mongella,

. wakinyanyua moja va

| mabati 324 yaliyotolewa
msaada na benki hiyo,
jijini jana, kwa ajili ya ku-
saidia kuezekea vyumba
vya madarasa ya Shule
va Sekondari Itende. PI-
CHA: MPIGAPICHA WETU

Mwalimu mkuu anusurika kuuvuawa

Na Jumbe Ismailly, IGUNGA

WATU watatu akiwamo Mwalimu Mkuu
wa Shule ya Msingi Itumba, wilayani hapa,
Juvenary Mgabuzi, wamenusurika kuuawa
na kundi la zaidi ya wananchi 400 kwa
tuhuma za kuiba ‘gypsum board’ sita za
shule hiyo zilizonunuliwa kwa ajili ya kujen-
gea vyumba vya madarasa.

Mwenyekiti wa Kamati ya Shule hiyo,
Festo Stewart, aliwataja waliokamatwa na
jeshi la jadi, maarufu kwa jina la Sungusun-
gu, mbali na Mgabuzi kuwa ni fundi kinyozi
Emmanuel Charles, na fundi ujenzi, Hamza

Stewart alisema tukio hilo lilitokea Machi
5, mwaka huu, kati ya saa 8:00 na 9:00 usiku
na kwamba alipata taarifa za siri kutoka kwa
raia wema kuwa walimwona kijana mmoja
aliyemtaja kwa jina la Hamza Juma akitokea
maeneo ya shuleni muda wa usiku akiwa
amebeba vifaa hivyo kwenye toroli dogo.

Baada ya taarifa hizo, alisema aliwaarifu
viongozi wawili, akiwamo Katibu wa Sun-
gusungu, Shabani Mgabe, na Mwenyekiti
wa Kitongoji cha Lugubu Magharibi, Kulwa
Mashamba, ambao walikwenda hadi kwa

Juma na walipomkuta walimhoji alikozipatia
‘gypsum board’ hizo.

Hata hivyo, alisema Juma aligoma kutoa
ushirikiano kwa viongozi hao ndipo wal-
ipomweka chini ya ulinzi hali iliyomlazimu
kuwaambia ukweli kwamba amezipata kwa
kushirikiana na mwalimu mkuu na walizitoa
shuleni Itumba.

Mwenyekiti huyo alibainisha kuwa baada
ya mtuhumiwa kukiri, walimtaka azitoe nje
na kudai kwamba alishaziuza kwa fundi
kinyozi Emmanuel Charles kwa thamani ya
Sh. 100,000 na ndipo usiku huo waliondoka
naye mpaka kwa Charles.

Baada ya kufika kwa Charles, alisema
walipomhoji alikana kutonunua na ndipo
walipopuliza kipenga cha sungusungu na
kufika hapo. Alisema baada ya kuona hali
hiyo mtuhumiwa alizitoa ‘gypsum’ hizo zote
ndani na kuondoka nazo hadi ofisi ya serika-

Asubuhi ya siku iliyofuata, alisema huku
sungusungu wakiwa na fimbo, mapanga, mi-
kuki na pinde waliwatoa watuhumiwa wote
watatu na kuwapeleka uwanja wa mnada

ambako waliendelea kuwahoji huku wa-
nanchi wakiwaomba viongozi wao wawaka-
bidhi ili wawaue.

Mashamba alisema baada ya kufanikiwa
kutuliza yowe, waliwapigia simu viongozi wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Wilaya ya Igunga na ndipo
walifika eneo hilo na kuwachukua hadi kituo
kikuu cha polisi Igunga.

Katibu wa Sungusungu, Shabani Mgabe,
aliwasihi wananchi hao kutojichukulia she-
ria mkononi na baada ya wananchi kukubali,
waliazimia kumkataa mwalimu mkuu kuishi
walichodai kwamba amekuwa akiihujumu
shule yao na pia hana uhusiano mzuri na
walimu wenzake.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Lugubu, Daniel
Jinge, alipoulizwa juu ya tukio hilo, alikiri
kuwapo na kusema watuhumiwa wote wako
mahabusu polisi.

Naye Ofisa Tarafa wa Igunga, Shadrack
Kalekayo, alithibitisha kukamatwa kwa
mwalimu na wenzake wawili huku akisema
amemwagiza Ofisa Mtendaji wa Kata hiyo
kupeleka vielelezo hivyo kituo cha polisi na
maelezo.

Wizara tatu
zajitosa
sakata la
mahindi

Na Romana Mallya

WIZARA tatu zimejitosa
kushughulikia sakata la kuzuiwa
kwa mahindi ya Tanzania kuu-
Zwa Kenya.

Kwa mujibu wa Waziri wa
Kilimo, Prof. Adolf Mkenda,
wizara hizo ni pamoja na
hiyo anayoiongoza, Wizara ya
Mambo va Nje na Ushirikiano
wa Afrika Mashariki na Wizara
va Viwanda na Biashara.

Siku nne zilizopita, ilizagaa
barua kwenye mitandao ya
Kijamii iliyodai Kenya imezuia
mahindi ya Tanzania na Uganda
kuingia nchini mwake.

Akizungumza na Nipashe
kuhusu sakata hilo, Prof. Mken-
da alisema zipo juhudi kubwa
zinafanyika na kubainisha kuwa
kwa sasa ni mapema kuziweka
wazi. _

“Kuna Wizara ya Mambo ya
Nje ambayo inahusiana na Ju-
muiya ya Afrika Mashariki am-
bayo ina kanuni zake za namna
ya kufanya biashara, huwezi
kutoa tamko tu na kusema sitaki
kitu fulani, zipo taratibu.

“Hakuna mtu anayeweza
kupeleka mmea wala bidhaa
za mimea mfano mazao kama
mahindi kwenye nchi yoyote
bila nchi husika kutoa vibali vya
kuingia ndani ya nchi,” alisema.

Waziri huyo alisema anaamini
malori yaliyozuiliwa, yana vibali
vya kufanya kazi na kwamba
nchi ina haki ya kuweka utara-
tibu huo wa vibali kwa ajili ya
usalama wa chakula.

“Lakini, usalama wa chakula
umewekwa na Jumuiya ya
Afrika Mashariki. Tulitarajia
wenzetu wangeweka hivyo
kwa sababu uwezekano wa
kupima shehena kabla ya
kwenda upo, lakini hawajawahi
kuweka hivyo, ndiyo maana
inashangaza kidogo.

“Wito wetu kwa wafanyabi-
ashara waliokwama, watambue
Zipo juhudi zinazoendelea na
zinaendelea kwa juhudi kubwa
kuhakikisha kwamba suala hili
linatatulika,” alisisitiza.

Prof. Mkenda alisema Jumui-
ya ya Afrika Mashariki haiwezi
kuendeleza biashara endapo
nchi moja itatamka bidhaa za
nchi nyingine haziwezi kuingia
kwake.

“Kwa sababu kuna kanuni,
tunajua mahindi yetu ni salama.
Hata kama siyo salama, kuna
kitu kinaitwa alama ya utam-
bulisho wa bidhaa, wangeweza
kuhitaji wakasema kila she-
hena ikitoka nchi fulani ije na
cheti kinachotuhakikisha katika
masuala ya usalama, siamini
kama tunaweza kufanikisha
biashara kwa kwenda rejareja
kwa kupiga marufuku biashara
za nchi nyingine.

Wasidhani tunapuuza suala la
afya ya chakula, tunalidhamini
kuna kanuni tumekubaliana kwa
nchi zote za Afrika Mashariki.

“Nchi moja ikiamua
haiheshimu kanuni ina maana
haitasaidia sana kwa sababu

tunafungua uwanja wa kila
nchi kusema bidhaa hii siitaki,”
alisema.
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Julius Mangure, akimvalisha kofia dereva wa bodaboda alipokuwa akitoa elimu ya utii wa sheria za usalama
barabarani bila shuruti kwa madereva wa bodaboda wa Kinyerezi Sokoni, iliyoandaliwa na Chama cha Kutetea
Abiria Tanzania (CHAKUA) Kanda ya Mashariki, juzi. PICHA: SABATO KASIKA

Kortini kwa madai
kumwachisha shule

mwanafunzi, kumwozesha

Na Jumbe Ismailly, IGUNGA

WATU watatu wamepandishwa
kizimbani katika Mahakama ya
Wilaya ya Igunga kwa tuhuma za
kumwachisha shule na kumshawi-
shi mwanafunzi wa darasa la sita
(jina linahifadhiwa) kufunga ndoa
na mwanamuime.

Mwendesha  Mashtaka  wa
Polisi, Alex Kataya, aliwataja wali-
opandishwa  kizimbani  katika
mahakama hiyo kuwa ni Kwangu
Seleli (56), Ndega Salumu (30) na

Kwimba Maswala (26) wote wakazi
Igunga.

Kataya alidai mbele ya Hakimu
Mkazi Eddah Kahindi kuwa No-
vemba 04, mwaka jana, majira ya
washtakiwa hao kwa pamoja wal-
imwachisha shule mwanafunzi
huyo mwenye umri wa miaka 14
anayesoma darasa la sita baada ya
kumshawishi kuolewa na mwa-
namume. Kataya alidai kwamba
washtakiwa wote watatu walitenda

kosa hilo kinyume cha kifungu 60A
(1)(4) cha Sheria ya Elimu Sura ya
353 kama ilivyofanyiwa mareke-
bisho na sheria ndogo No. 4 ya
mwaka 2016.

Baada ya kusomewa shtaka,
washtakiwa walikana kutenda jam-
bo hilo na wako nje kwa dhamana
ya Sh. milioni mbili kila mmoja za
maandishi.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi
Machi 23, mwaka huu, itakapoanza
kusikilizwa kwa kuwa upelelezi
umekamilika.

Mahakama
yaamuru mali
za mchungaji
kukamatwa

MAHAKAMA Kuu Divisheni
ya Ardhi, imemwelekeza mdai
Prosper Rweyendera abadilishe
maombi yake ya kutaka kumpele-
ka jela Mchungaji Godfrey Mallasy
kwa kushindwa kulipa Sh. milioni
139.

Badala yake, mahakama hiyo
imemshauri awasilishe maombi ya
kukamata mali.

Amri hiyo imetolewa na Naibu
Msajili Safina Semfumko wa ma-
hakama hiyo baada ya mdaiwa
Mallasy kushindwa kulipa fedha
hizo na kwamba ameomba alipe
Sh. milioni 12 wakati mdai akitaka
kiasi hicho kilipwe kama ilivyoam-
riwa na mahakama.

Mchungaji Mallasy alidai kwam-
ba alikutana na wakili wa mdai,
Evodius Rutabingwa, kueleza
mpango wake wa kulipa deni hilo.

Alidai kwamba kesi ilikuwa ya
Kanisa la City Christian Fellowship
lililokuwa Sinza Palestina, Ubungo
mkoani Dar es Salaam na yeye
alikuwa kiongozi lakini baada ya
mgogoro huo kumalizika, kanisa
lilisambaratika na kubaki yeye
peke yake.

Malassy aliomba mdai amsame-
he na alipokataa aliomba amlipe
Sh. milioni 12 ambapo kwa kila
mwezi alitaka kulipa Sh. 200,000
kwa sababu hana kipato kwa kuwa
alikuwa anategemea kanisa amba-
lo kwa sasa halina waumini.

Alidai hivi sasa anapata fedha
pindi anapoitwa kwenda kutoa
mada.

Wakili wa Mdai, Rutabingwa,
alidai ni kweli mdaiwa aliomba ku-
punguziwa fedha hizo kutoka Sh.

milioni 139 hadi Sh. milioni 12.

Alidai kwa mazingira ya kesi
mteja wake alikataa na kuomba
alipwe kiasi hicho kama ilivyoam-
riwa na mahakama na akishindwa
wanaomba amri ya kumpeleka
gerezani.

“Mahakama hii inawashauri
mfanye marekebisho ya maombi
yenu ya kumpeleka gerezani
kwani magereza yetu kwa wahali-
fu wetu hayatoshi hata kama mteja
ana uwezo wa kulipa gharama za
kuishi huko au kama kuna mali
mfanye marekebisho na ombi la
kwanza liwe kukamata mali,” alise-
ma Semfuko.

Alisema suala la kwenda gereza-
ni hufanyika endapo mdaiwa hana
mali ambapo mdaiwa alidai ana
nyumba lakini ni ya familia.

Baada ya kueleza hayo, Naibu
Msajili alimtaka mdaiwa kuangalia
anafanyaje ili kulipa hilo deni kwa
kuwa kesi ipo kwa jina lake.

Aliagiza wafanye marekebisho
ili waambatanishe nyumba ya
mchungaji huyo ikamatwe kwa
ajili ya kulipa deni.

“Wakati hawa wanaendelea ku-
wasilisha maombi, wewe uangalie
namna ya kulipa deni kabla amri
ya kukamata nyumba haijatole-
wa,” alisema Naibu Msajili na kua-
hirisha kesi hadi Aprili 12, mwaka
huu.

Aprili, 2016 mahakama iliamuru
kanisa hilo liondolewe mara moja
na kumwachia mdai eneo lake.

Uamuzi ulitolewa na Jaji John
Mgeta na hukumu kusomwa na
Msajili Richard Kabate na Malassy
aliamuriwa kulipa kodi ya Sh. mil-
ioni moja kila mwezi tangu alipoa-
cha kulipa mwaka 2004.

TANGAZO LA MNADA

(WAKALI WA MINADA)

Miini KATESH, Wilaya ya HANANG.

KIBAIGWA AUCTION MART & COMPANY LTD dalali wa Mahakama, kwa idhini
tuliyopewa na MAHAKAMA YA WILAYA HANANG - MANYARA katika shauri la Madai
Ndoa/Taraka No. 1 ya 2019, tutakuwa na Mnada wa Hadhara wa kuuza Nyumba (4) katika
Plot No. 46 Block “L", Plot 147 Block “K” na Kiwanja kimoja kilichopo Plot No. 48, Block “L”.
Mnada utafanyika tarehe 22/03/2021 siku ya Jumatatu Mtaa wa LAMAY na JORODOM

Majina ya Mahaliilipo | Aina ya mali Muda wa Idadi ya mali
wenye mali Mali husika Mnada
NIKODEMUS NYUMBA (2) |NYUMBA 4 ZIPO | MUDA NI SAA | NYUMBA 4 NA
MUSSA SOKA. | MTAA WA PLOT No. 46 4:00 ASUBUHI | KIWANJA
LAMAY NA BLOCK “L” NA NA KIMOJA.
MBILI MTAA | PLOT No. 147, KUENDELEA
WA BLOCK “K” NA
JORODOM KIWANJA PLOT
NA KIWANJA | No. 48 BLOCK
KIMOJA. ‘L

MASHARTI YA MNADA:-

na fedha ya awali haitarudishwa.

siku ya Jumatatu, Karibuni sana.

na 0766 987199.

. .= 1

Jeremiah M. Mtagwa
DALALI

1. Nyumba zitauzwa kama zilivyo na mnunuzi atawajibika kubadilisha Hati za umiliki wa
viwanja kwa gharama zake mwenyewe.

2. Mnunuzi atalipa 25% ya bei ya nyundo ya dalali na 75% iliyobaki italipwa ndani ya siku
kumi na nne (14) tangu tarehe ya mnada, iwapo haitalipwa Mnada unatangazwa upya

3. Wananchi wote mnakaribishwa kwenye mnada huu wa Hadhara tarehe 22/03/2021

Kwa maelezo zaidi tafadhali wasiliana na Dalali wa Mahakama kupitia Kampuni ya
Kibaigwa Auction Mart & Co. Ltd 0755 706817/0784 718272 za Wadaawa ni 0784 712065
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Maofisa RUWASA wanusurika NS
kusombwa na maji Iringa

Na Francis Godwin, IRINGA

MAOFISA watatu wa Mamlaka ya Ma-
SA) Iringa, akiwamo Mhandisi wa Mkoa
wa Iringa, Joyce Bahati, wamenusurika ku-
sombwa na maji baada ya gari lenye namba
STK STK 6524 aina ya Nissan walilokuwa
wakitumia kutumbukia kwenye mtaro wa
maji.

Maofisa hao walipatwa na janga hilo
walipokuwa katika msafara wa Kamati
ya Siasa ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Mkoa wa Iringa kukagua utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali ya maendeleo.

Ajali  hiyo ilitokea juzi majira ya saa
700 mchana katika eneo la Mwando-
mela, barabaraya Izazi-Pawaga, baada
ya dereva wa gari  hilo kushindwa

kulimudu kutokanana mvua kubwa ku-
nyesha.

Licha ya gari hilo kuzama, hakuna mad-
hara yoyote kwa binadamu zaidi ya gari

kuharibika na kukwama eneo hilo kwa
zaidi ya saa matatu bila kutoka hadi lilipo-
vutwa na trekta.

Kutokana na ajali hiyo, Mwenyekiti wa
CCM Mkoa wa Iringa, Dk. Abel Nyama-
hanga,na wajumbe wake walisitisha kwa
muda ziara hiyo kwa ajili ya kusaidia ku-
litoa gari hilo katika eneo hilo ambalo ni
mbali na makaziya watu.

Akizungumzia miradi hiyo ya maji ili-
yokaguliwa, Dk. Nyamahanga aliwataka
viongozi wa jumuiya za watumia maji
kupitia miradi ya RUWASA, kuhakiki-
sha wanasimamia miradi hiyo pamoja na
kuhimiza wananchi kulipa bili za maji
kwa wakati ili kuwezesha miradi hiyo
kufanyiwa matengenezo pindi inapohar-
ibika.

Dk. Nyamahanga alisema kazi inay-
ofanywa na RUWASA katika wilaya ya Ir-
inga na mkoa ni kubwa na kamati yake
imeridhishwa na ujenzi wa miradi hiyo
ambayo wameitembelea na hata kama

kunakasoro,ni zile za kawaida ambazo
zilijitokeza kabla ya serikali kuanzisha RU-
WASA.

Pia alisema miradi hiyo inapaswa
kulindwa ili kuwezesha wananchi zaidi
kupata huduma ya majisafi na salama
kama ilivyo dhamira ya serikali ku-
hakikisha inamtua mama ndoo kichwani,
hivyo iwapo jumuiya hizo za watumia
maji  zitashindwa kulinda miradi hiyo,
kuna uwezekano wa miradi kufa.

“Serikali imejipanga  kupambana na
changamoto mbalimbali za wananchi
kwa kuzifanyia kazi ikiwamo ya maji
zZwa
ma.

Mhandisi wa RUWASA Mkoa wa Ir-
inga, Bahati, alisema RUWASA inaende-
lea kutekeleza miradi mbalimbali ya maji
katika wilaya zoteza mkoa wa Iringa len-
go likiwa ni kupunguza kama si kumaliza
kabisa kero za maji kwa wananchi vijijini.

kwenye maeneo mbalimbali,” alise-

Wajumbe wa Kamati ya Siasa ya CCM Mkoa wa Iringa, wakiongozwa na Mwenyekiti wa chama hicho mkoa, Dk. Abel Nyamahanga
(kulia), wakisaidiana kulinasua gari lenye namba STK 6524 aina ya Nissan, lililokuwa na maofisa wa RUWASA, baada ya kutumbukia
kwenye mfereji wa maji ya mvua, wakiwa katika ziara ya kukagua miradi ya maji, mkoani humo juzi. PICHA: FRANCIS GODWIN

NEMC yatangazia kiama wafanyakazi

Na Richard Makore, MWANZA

BARAZA la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC), limewataka wafan-
yakazi wa baraza hilo waliopewa vibali
vya kukagua na kusimamia matumizi ya
mifuko ya plastiki, kuacha kuihujumu seri-
kali kwa kushindwa kudhibiti bidhaa hizo
zisiendelee kutumika katika jamii.

Katazo la matumizi ya mifuko hiyo
lilitolewa na serikali mwaka 2019 kwa lengo
la kulinda mazingira katika mito, maziwa
na juu ya ardhi kwa kuwa athari zake ni
kubwa.

Baraza hilo limesikitishwa na kuitaka
jamii na Watanzania kukataa kutumia mi-
fuko isiyoruhusiwa ambayo inaingizwa kwa

njia za panya kutoka nchi jirani na kuuzwa
soko la hapa nchini.

Akizungumza na waandishi wa habari
NEMC, Dk. Samuel Gwamaka, aliwaonya
watumishi wa baraza hilo kuacha tabia ya
baadhi yao kushirikiana na wahalifu kuhu-
jumu juhudi za serikali katika kupambana
na matumizi ya mifuko hiyo.

“Dhamana mliopewa ya kusimamia na
kudhibiti matumizi ya mifuko isiyoruhusi-
wa ni kubwa na msishirikiane kwa namna
yoyote na wahalifu wanaoingiza mifuko
hiyo nchini,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema baraza lake
ambalo limepewa dhamana ya kupambana
na matumizi ya mifuko hiyo, halitaki kuona

vifungashio vyovyote vilivyokatazwa kwa
mujibu wa sheria.

Alisema Tanzania si mali ya mtu mmoja
hivyo kila mmoja anayo haki na wajibu wa
kulinda ardhi yake kwa kuacha kutumia mi-
fuko ya plastiki isiyoruhusiwa.

Aliomba jamii kukataa kutumia mifuko
isiyoruhusiwa na kutoa taarifa kwa mam-
laka husika ili wahalifu wakamatwe na ku-
chukuliwa hatua za kisheria.

Wiki iliyopita NEMC kwa shirikiana na
taasisi zingine za serikali walikamata she-
hena ya vifungashio visivyoruhusiwa am-
bavyo viliingizwa nchini kwa njia ya panya
katika eneo la Busweru wilayani Ilemela
mkoani Mwanza.

Waliojenga
mabondeni
waamuriwa
kuondoka

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

WAKAZI wa maeneo ya
Omukigusha na Buyekera
valiyoko kandokando mwa Mto
Kanoni katika Manispaa va
Bukoba mkoani Kagera wam-
etakiwa kuhama katika maeneo
hayo ili kuepuka mafuriko.

Wametakiwa kuondoka katika
maeneo hayo hatarishi na
kwenda sehemu salama katika
msimu huu wa mvua za masika.

Akizungumza na Nipashe
Mkuu wa Wilaya ya Buko-
ba, Deodatus Kinawiro, alisema
kila msimu wa mvua nyumba
za wananchi wanaoishi katika
maeneo hayo hujaa maji na ku-
sababisha wananchi kushindwa
kutoka hali inayosababisha
serikali kwenda kuwaokoa kwa
mitumbwi.

Kinawiro alisema kuwa kwa
mara tatu mfululizo serikali
imekuwa ikipeleka mitumbwi
katika maeneo hayo kuokoa
wananchi waliozingirwa na
maji na kuwataka kutoa ush-
irikiano kwa kuhama mapema
ili kuokoa mali na maisha yao.

“Mungu alisaidia katika mis-
imu hiyo tuliyopeleka mitumb-
wi kuokoa watu kwa mara tatu
mfululizo hakikutokea kifo,
lakini hilo halizuii kujiandaa
mapema kukabiliana na athari
Za mvua kwa wananchi wa
Omukigusha na Buyekera, pia
maeneo ya Nyamkazi yaliyoko
kando kando mwa Ziwa Victo-
ria,” alisema.

Alisema kuwa kwa bahati
mbaya wananchi katika mae-
neo hayo walijenga kufuata
Mto Kanoni miaka ya nyuma
kutokana na baadhi ya wasi-
mamizi wa sheria kushindwa
kuisimamia ipasavyo.

“Wito wangu kwa wananchi
waache kujenga katika mae-
neo hatarishi yakiwamo ya
mabondeni na kando kando
mwa mito, wafuate ushauri wa
wataalamu wa mazingira ili
kuepuka kukumbwa na mad-
hara,” alisema.

Baadhi ya wakazi wa eneo
la Omukigusha akiwamo Focus
Sylvester waliomba serikali
kuwasaidia kutengeneza mitaro
imara kwa kutumia mawe ili
mkondo wa maji utakapopita
usimomonyoe udongo na ku-
sababisha maji kuingia katika
nyumba zao.

“Tumejitahidi kuchimba mi-
talo ambayo tunaisafisha mara
kwa mara lakini siyo imara.
Tukijengewa mitaro imara
tutapunguza tatizo,” alisema.
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DK. Tulia
apigia debe
maendeleo
elimu

Na Romana Mallya

NAIBU Spika wa Bunge, Dk. Tulia
Acskon, ametoa wito kwa wadau, ziki-
wamo benki kuchangia sekta ya elimu
ili kuwawezesha watoto wanaofaulu
kidato cha kwanza kusoma bila tatizo.

Dk. Tulia alitoa wito huo jana wakati
akipokea msaada wa mabati 324 kutoka
Benki ya Maendeleo ya TIB ambayo yat-
atumika kuezeka Shule ya Sekondari

Msaada huo ulikabidhiwa na Mkuru-
genzi wa Mipango, Mikakati na Uhusi-
ano wa Kitaasisi wa benki hiyo, Patrick
Mongella.

Dk. Tulia ambaye ni Mbunge wa
Mbeya Mjini, alisema mchango huo
unaunga mkono jitihada za Rais, John
Magufuli za kuendeleza kujenga na
kukarabati miundombinu ya elimu ili
kutoa maarifa na ujuzi wa kutosha kwa
wahitimu.

Aliishukuru benki hiyo kwa msaada
huo kwa kata ya Itende ambayo haina
shule ya sekondari na kusababisha wa-
toto kwenda umbali mrefu kuitafuta.

Dk. Tulia amewaomba wadau na
benki nyingine nazo zijitokeze ili kuzi-
saidia kata nyingine ambazo nazo
hazina shule za sekondari kama vile
kata ya Izawa na Kata ya Itagano zote za
mkoani humo.

Mongella alisema msaada huo utaon-
doa matatizo ya wanafunzi kutembea
umbali mrefu kutafuta elimu ya se-
kondari.

Alisema wameutoa kwa kutambua
ustawi wa sekta ya elimu katika Manis-
paa yaJiji la Mbeya na Taifa kwa ujumla.

Kwa mujibu wa Mongella, elimu ni
moja ya maeneo wanayoyaunga mko-
no ndiyo maana wametoa msaada huo
ili kukamilisha miundombinu ya elimu
kwa wanafunzi wanaochaguliwa kuji-
unga na kidato cha kwanza.

“Tunaamini msaada huu utachang-
ia malengo ya serikali ya kuendelea
kuboresha elimu inayotolewa ili iweze
kutoa maarifa na ujuzi wa kutosha kwa
wahitimu katika nyanja zote za elimu,”
alisema.

RC ataka thamani ya fedha miradi maji

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani,
Mhandisi Evarist Ndikilo, ameu-
taka Wakala wa Majisafi na Usafi
wa Mazingira Vijijini (RUWASA)
kuhakikisha miradi inayotekele-
zwa inakuwa na ubora.

Sambamba na hilo, ametaka
miradi hiyo kuendana na thama-
ni halisi ya fedha zinazotumika.

Ndikilo alitoa kauli hiyo juzi

alipokuwa akizungumzia masu-
ala ya hali ya maji katika mkoa
na RUWASA.

Alisema RUWASA inatakiwa
kusimamia kikamilifu miradi
ya maji itekelezwe na ikamilike
kwa wakati kulingana na mkata-
baili iwasaidie wananchi ambao
wana kero ya kupata huduma
hiyo.

Ndikilo alisema utekelezaji
wa miradi hiyo umo katika Ilani

ya Uchaguzi ya Chama Cha Map-
induzi (CCM), hivyo ni vyema
ikasimamiwa vizuri kuwaon-
dolea usumbufu wananchi am-
bao bado hawajapata huduma
ya majisafi na salama.

Pia aliwataka wananchi kuwa
makini na sehemu ya kutupa
taka ambazo katika maeneo
mengine zimekuwa chanzo cha
kuharibu vyanzo vya maji.

“Taka  zihifadhiwe  vizuri

zisiathiri
Kila
tusiache

vyanzo vya
mmoja awe mlinzi,

jukumu  hili  kwa
serikali kwani waathiri-
ka ni sisi ambao
tunapata taabu baadaye,” alise-
ma.

Ndikilo alisema mkoa huo
unalenga kufikisha huduma ya
maji kwenye maeneo ambayo
hayajafikiwa kwa asilimia 84

maji.

Duka leteketea, mlinzi akutwa amefariki dunia

Na Joctan Ngelly GEITA

DUKA la biashara ya nguo,
mabegi na viatu limeteketea
kwa moto eneo la Nyankumbu
mkoani Geita.

Kamanda wa Jeshi la Zimam-
oto na Uokoaji Mkoa wa Geita,
Kamishna Msaidizi Mwandam-
izi Zabrone Muhumha, alisema
tukio hilo lilitokea jana majira
ya saa 11:14 alfajiri.

Muhumha alisema askari wa
Zimamoto na Uokoaji wakiongo-
zwa na Mkaguzi Msaidizi Fidel
Wambura, walifika eneo la tukio
saa 11:20 alfajiri wakiwa na gari
lenye namba za usajili STL 2188

HINO RANGER kwa ajili ya ku-
zima moto huo.

Alisema askari hao walipofika
eneo la tukio, walikuta duka hilo
likiungua na walifanikiwa kuu-
zima huo moto, lakini hakuna
kitu chochote kilichotolewa ka-
tika duka hilo linalomilikiwa na
Juma Edward.

Hata hivyo, alisema moto huo
hakusababisha madhara sehe-
mu zingine na hakuna madhara
yoyote kwa binadamu kutokana
na moto huo.

Aidha, alisema uchunguzi
wa awali wa moto huo unao-
nyesha kuwa huenda chanzo
cha moto huo ni hujuma baada

ya kukuta mlinzi wa duka hilo,
Obadia Masele, amefariki dunia
kwa kupigwa na kitu chenye
incha kali na watu wasiojulika-
na.

Mhumha alisema mlinzi huyo
alikutwa umbali kama mita 40
kutoka eneo la tukio na mali zi-
lizoteketea kwa moto huo bado
thamani yake haijajulikana na
uchunguzi unaendelea.

Kamanda huyo aliwataka wa-
nanchi hasa wamiliki wa madu-
ka mkoa wa Geita wawe na vi-
faa vya kuzimia moto na wawe
na walinzi wa kutosha wenye
mafunzo ya kijeshi ili kuweka
usalama katika maduka yao.

Aliwataka baadhi ya wafan-
yabiashara wa maduka kuacha
tabia ya kuweka mlinzi mmoja
wa kulinda maduka mengi
badala yake kila mwenye duka
awe na mlinzi wake ili kuimari-
sha ulinzi.

Pia Kamanda Muhumha ali-
wataka wamiliki wa kampuni
za ulinzi katika mkoa wa Geita
kuwapeleka askari wao kwenye
ofisi za jeshi hilo, ili kupewa
mafunzo ya kuzima moto pindi
unapotokea katika maeneo yao
ya kazi.Mhumha alizionya kam-
puni zitakazokiuka agizo hilo
kwamba zitachukuliwa hatua
kali za kisheria.
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MWANGA WA JAMII

Mifumo muhimu kukabili
rushwa ya ngono vyuoni

KATIKA kuadhimisha Siku ya Wanawake Duniani juzi, Taasisi
ya Kuzuia na Kupamba na Rushwa (TAKUKURU), ilitoa matokeo
ya utafiti wa rushwa hiyo kwenye Chuo Kikuu cha Dodoma
(UDOM) na Chuo Kikuu cha Dar Es Salaam (UDSM), yakionyesha
vishawishi na kiwango.

Aidha, alieleza wanafunzi waliohojiwa asilimia 58 na watumi-
shi asilimia 69 kuwapo kwa matukio ya vitendo vya rushwa ya
ngono.

Pia,walieleza visababishi ni kutoa alama za chini kwenye miti-
hani, vitisho vya kutofaulu kwa mwanafunzi, kutoa ahadi kama
kumpatia ajira, cheo na chumba cha kuishi chuoni.

Nyingine ni nafasi ya uongozi, kuongezewa alama za ufaulu
au kusaidia kupata ufadhili wa masomo, kuchelewesha utoaji
wa huduma na wahadhiri kuwaita wanafunzi kwenye mazingira
yasiyo rasmi kwa ajili ya kukagua kazi zao.

Haya yameonekana kwenye vyuo viwili, lakini tunaamini
ukifanyika utafiti kwenye vyuo vingine yataibuka ambayo kwa
namna moja au nyingine ni kikwazo kwa ustawi wa jamii kwa
kuwa rushwa hiyo ipo kwa wanaume na wanawake.

TAKUKURU imeeleza kuwapo kwa mifumo dhaifu ya ku-
dhibiti matumizi mabaya ya mamlaka, kusimamia uwajibikaji na
ajira hasa za wahadhiri.

Ni muhimu sana mamlaka husika zikajenga mifumo imara
ambayo itawezesha kukabiliana na tatizo la rushwa ya ngono,
kwa kuwa inawezekana kuwapo utaratibu wa uwajibikaji na ku-
zuia wenye mamlaka kuyatumia vibaya.

Wanafunzi wa kike na kiume wamejikuta katika wakati
mgumu, huku baadhi wakiharibiwa maisha yao kwa kunyimwa
alama ambazo walizistahili, lakini kutokana na visa vya baadhi
ya wahadhiri kutaka uhusiano wa kingono nao, basi wanakuwa
kikwazo kwao, kiasi cha wengine kurudia masomo au mwaka.

Wapo ambao wamelazimika kuacha vyuo baada ya kukum-
bana na usumbufu mkubwa, huku baadhi ya wahadhiri wak-
ishindwa kutimiza wajibu wao kikamilifu kutokana na manyan-
yaso ya kingono.

Kutokana na uchache wa vyumba vya malazi kwa wanafunzi
wamejikuta kwenye mtego wa kutoa rushwa ya fedha na ngono
ili kupata huduma hiyo ambayo sasa imegeuka kuwa fimbo ka-
tika baadhi ya vyuo.

Mathalani, katika chuo kimoja (jina limehifadhiwa) jijini Dar
es Salaam, mwanafunzi alizungushwa wiki mbili kupata namba
ya kulipia chumba licha ya kupata chumba hadi mzazi wake al-
ipoingilia kati na kuwekana sawa na wasimamizi wa hosteli hizo
na mwanafunzi kupatiwa chumba.

Maana yake yanatengenezwa mazingira magumu kiasi cha
mwanafunzi kuamua kutoa fedha au la, na kama anashindwa ku-
pata fedha, basi wanatoa rushwa ya ngono.

Ni muhimu TAKUKURU ikaweka mfumo wa ufuatiliaji kwenye
vyuo, ili wanafunzi waripoti vitendo wanavyofanyiwa, na hilo
linawezekana kwa kutumia teknolojia ambayo kunaweza kuwa
na mfumo ambao mwanafunzi anaripoti jambo bila kujulikana
na baada ya hapo hatua zinachukuliwa kwa muhusika.

Lakini ni muhimu sana vyuo vikazungumzia suala hili kwa
uwazi kupitia midahalo na mikutano mbalimbali, kwa kuwa
waathirika wakubwa huwa ni waliotoka vijijini au amelelewa ka-
tika mazingira ya kimaadili yasiyowafanya wawe na tabia mbaya.

Kuendelea kwa vitendo vya ngono ni kuua ndoto za wanafunzi
wengi, ambao ni taifa la kesho, hivyo ni muhimu sana kuchukua
hatua madhubuti kukabili suala hili.

Pia mifumo ya ajira iwe wazi kupitia Tume ya Ajira, kuliko ku-
waumiza kisaikolojia wanaotafuta ajira na wanafunzi, kwa kuwa
ni heri kujua umekosa au kufeli masomo kutokana na uwezo
mdogo, lakini siyo kwa sababu hukutoa rushwa kwa mtu fulani.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Kinamama siku na idadi
yetu, chachu kunyanyuka

IPO mikataba mbalimbali ya ki-
mataifa na miongozo ambayo Tan-
zania iliridhia kuitekeleza kikanda,
ikiwamo Tamko la Shirika la Maen-
deleo la Nchi za Kusini mwa Afrika
(SADC) la mwaka 2005.

Pia imeridhiwa na kutafsiriwa ki-
taifa ndani ya ‘sheria mama’ ambayo
ni Katiba ya Tanzania. Hii ni pamoja
na Tamko la Haki za Binadamu la
mwaka 1948.

Upo Mkataba wa Kimataifa
Kuhusu haki za wanawake za Kisiasa
wa mwaka 1952 na Mkataba wa Ki-
mataifa wa Kutokomeza aina zote
za Ubaguzi Dhidi ya Wanawake (CE-
DAW 1979).

Mikataba hiyo imeweka kiwango
cha uwakilishi wanawake kufikia asil-
imia 50 kutoka 30.

Ikiwa ni siku moja tangu dunia
iadhimishe Siku ya Wanawake Du-
niani, inayoadhimishwa kila mwaka,
Machi 8, Makamu wa Rais Samia
Suluhu Hassan, akiwa mgeni rasmi
katika maadhimisho hayo anaukum-
busha umma kutoa fursa kwa wa-
nawake kutoa maamuzi.

Anasema, pengine kungekuwapo
mafunzo ya namna ya wanawake
kushika nafasi za uongozi basi
yangeanza mafunzo kuhusu kuon-
dokana na kasumba kwamba mwa-
namke hawezi kuongoza.

Samia anasema, pia yatolewe
mafunzo kwa wanawake jinsi ya
kupata nafasi kushika nafasi ili
kuongeza ushiriki wao katika uamuzi
na jithada zinahitajika, anasema
Samia na kwamba ili kuhakikisha
wanawake wanaongezeka kwenye
nafasi za uongozi, kwa kuwa bado
kuna tatizo.

Kadhalika, anawataka wanawake
kila wanapozungumza mambo yao
na kupanga kutatua changamoto na

kuondoa vikwazo, waache kulala-
mika bali wayatatue.

Anatoa wito kuchukuliwa hatua,
huku wanaume wakishirikishwa
katika kuamua namna ya kuongeza
nafasi za uongozi wa wanawake kwa
kuwa walioshika nafasi za maamuzi
zaidi ni wanaume.

Samia anasema, duniani kote
mwanamke kwa kiwango cha juu
wamezungukwa na madhila tofauti
na kumkwamisha maendeleo yake
hasa umaskini.

Anasema, Katiba ya Tanzania
inatoa usawa wa mwanamke na
mwanaume, hivyo katika kugombea
nafasi mbalimbali za uongozi ni sawa
na kuhusu fursa za kiuchumi, kisiasa
anataja ulipo usawa na kwamba Tan-
zania ijikite katika kumwondolea
mwanambke vikwazo.

Anasema mwanamke ni nguzo in-
ayopaswa kujengwa kwa madhubuti
ili kupata maendeleo, Makamu wa
Rais Samia, anasema mazingira wez-
eshi kwa wanawake ni nguzo pekee,

Katika takwimu anazozitaja ni
kwamba wanawake wanaweza kuwa
chachachu ya maendeleo ni kutoka-
na na kuwa Tanzania ina wanawake
asilimia 51 na wanaume ni 49.

Katika idadi hiyo, Samia anasema
wanawake nchini wawe chachu na
mwanzo wa mageuzi katika maen-
deleo kupata uongozi kuifikia dunia
yenye usawa.

Anasema Machi 4, mwaka huu,
alishiriki  kikao kuhusu uongozi
nchini na mazungumzo yakawa
kwamba mbinu za kumwezesha
mwanambke kuingia kwenye uongozi
yalisisitizwa.

Samia anasema, kwa kuwa wa-
naume ndio walioshika nafasi za
maamuzi ni wengi, washirikishwe
kwenye vikao vya wanawake ili

kuleta mabadiliko ya kiuongozi na
kuongeza idadi ya wanawake.

Anasema maazimio 12 ya Beijing
yamefanikiwa ingawa kuna mk-
wamo katika baadhi ya meneo iki-
wamo umaskini.

Anasema kuhusu elimu kuna ma-
fanikio makubwa nchini, ikiwamo
kutolewa elimu bure kuanzia shule
ya msingi hadi sekondari ni ukom-
bozi kwa wanawake, ambao ndio
wanotarajiwa kuja kuwa viongozi
baadaye.

Samia anasema, pamoja na baa-
dhi ya wasichana kutomaliza elimu
na masomo ipo fursa ya kujiunga na
vyuo vya ufundi ambavyo vipo kwe-
nye mikoa nchini na kuwapatia ujuzi.

Kuhusu afya anasema kuna
ongezeko la zahanati, hospitali na vi-
tuo vya afya na kufanya huduma ku-
wafikia kinamama na watoto, ambao
huwa waathiriwa wakubwa huduma
hizo zikiwa duni.

Anasema haki kisheria kwa wa-
nawake sasa inapatikana, ingawa
udhalilishaji, unyanyasaji kwa wa-
nawake ni tatizo kubwa ambalo bado
linahitaj jamii na madawati ya kushu-
ghulikia hilo kuongezwa.

Katika uchumi, anasema kuna
mazuri mengi ingawa kunahaja ya
kuongeza mazingira wezeshi ya shu-
ghuli za kibiashara, ili kutunza kaya
kwa kuwa wanawake ni wakuu wa
kaya.

Anasema hivi sasa katika uongozi,
kuna nafasi nyingi za kisiasa kuna
wanawake zikiwamo makamu wa
rais, naibu spika na mawaziri na pia
kwenye bodi wapo wanawake.

Samia anasema, mchango wa wa-
nawake na utolewaji maamuzi sahi-
hi, unategemeana na usawa wa jinsia
ili kuondoa upendeleo wa upande
mmoja.
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Lukuvi aagiza waliokwamisha
urasimishaji wachukuliwe hatua BenkKi ya

Na Munir Shemweta, WANMM

WAZIRI Lukuvi ameagiza kuchukuliwa
hatua na kuchunguzwa watendaji wote wa
Chuo cha Ardhi Morogoro waliochelew-
esha na kusababisha urasimishaji makazi
katika Kata ya Kivule, Dar es Salaam.

Pia ameagiza makamishna wote wa
ardhi katika ofisi za ardhi za mikoa kum-
patia majina na kampuni  zilizoshindwa
kutekeleza kazi za urasimishaji huku ziki-
wa zimechukua fedha za wananchi.

Lukuvi alitoa maagizo hayo juzi alipo-
zungumza na wananchi wa Kata ya Kivule,
alipokwenda kushughulikia kero ya urasm-
ishaji kwenye eneo hilo.

“Watumishi  wote  waliosababisha

kuchelewesha urasimishaji hapa Kivule
wachukuliwe hatua kali na uchunguzi
ufanyike dhidi yao kwanini wanatutukani-

sha katika jambo hili,” alisema Lukuvi.

Alisema tatizo hilo halikufanywa na seri-
kali bali ni majambazi wawili watatu na
wizara yake haiko tayari kuvumilia uhuni
uliofanywa. Alizitaka kamati zote za urasi-
mishaji kusimamia vizuri zaoezi hilo huku
akisisitiza kuwa kazi wanayofanya ni ya ku-
jitolea na siyo ya kujilipa fedha.

Kwa mujibu wa Lukuvi, wizara haiwezi
kuacha jambo kama hilo lililopata baraka
kutoka kwa Rais John Magufuli liachwe bila
kuchukua hatua dhidi ya watu wachache
wanaohujumu.

Alimwagiza Katibu Mkuu Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi,
Mary Makondo, kuchukua hatua dhidi ya
watumishi wa Chuo cha Ardhi Morogoro
ambacho kiko chini ya wizara na kuanza
uchunguzi mara moja kujua fedha zilizo-
tolewa kwa kazi hiyo zimekwenda wapi.

Aidha, Lukuvi alikiagiza Chuo cha Ardhi
Morogoro kuanza urasimishaji makazi kwa
wakazi wote 20,000 wa Kivule na kazi hiyo
ikamilike kufikia Juni 30, mwaka huu, sam-
bamba na kuwataka wananchi walioweke-
wa alama (vigingi) kukamilisha malipo ili
kupatiwa hati.

Kwa mujibu wa taarifa ya Kamati ya Ur-
asimishaji katika kata ya Kivule, wananchi
3,446 wamechangia zaidi ya Sh. milioni
534 kwa ajili ya kufanyiwa urasmishaji la-
kini kazi hiyo imeshindwa kufanyika tangu
mwaka 2017 na kati ya hao, waliopatiwa
hati ni 22 pekee.

“Zoezi (kazi) limechelewa (imechelew-
eshwa) na waliopewa kazi hiyo wamefanya
vibaya sana na kuhoji chuo kinachofundi-
sha wataalam wa ardhi, inakuwaje kinao-
nyesha mfano mbaya?” Alihoji Lukuvi.

Wafanyakazi wa kampuni ya CRJE, wakiendelea na ujenzi wa barabara ya Mtaa wa Pile kwa kiwango cha zege katika Manispaa
va Temeke, mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

TBS yaongeza kasi ukaguzi wa majengo

Na Mwandishi Wetu

WAKAGUZI wa Shirika la Viwango Tan-
zania (TBS) wameongeza kasi ya kufanya
ukaguzi wa majengo ya bidhaa za chakula
na vipodozi yaliyopo Kawe Ukwamani na
Mzimuni, Kinondoni jijini Dar es Salaam ili
kuwakumbusha wajibu ili kulinda afya za
walaji.

Akizungumza na waandishi wa habari
Venance Colman, alisema kwa mujibu
wa sheria, majengo yanayouza bidhaa za
chakula na vipodozi, yanatakiwa yasajiliwe
kwa sababu yanahifadhi bidhaa ambazo
zina athari ya moja kwa moja kwa mtumi-
aji, hivyo inabidi yafuatiliwe ili kuangalia
namna bidhaa zinavyohifadhiwa.

Colman alisema bidhaa hizo zikihifa-
dhiwa vibaya, zinaweza kuharibika haraka
na uhifadhi wake unaweza kusababisha
bidhaa kuchafuliwa na wadudu au vimelea
ambavyo vinaweza kusababisha mtumiaji
akapata madhara ya kiafya moja kwa moja.

“Kwa hiyo TBS imepewa jukumu hilo.
Jukumu mojawapo ni kufanya ukaguzi na
kusajili maduka, stoo, baa na kwa ujumla
maeneo yanayohusika na bidhaa za chaku-

la na vipodozi,” alisema Colman.

Alisema wanafanya hivyo ili kuwakum-
busha wafanyabiashara wajibu wao huo,
hasa kwa kuzingatia kuwa kabla ya mab-
adiliko ya Sheria ya Fedha ya Mwaka 2019,
jukumu hilo lilikuwa chini ya iliyokuwa
Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA).

Alisema kufuatia mabadiliko hayo wa-
metoa elimu kwa umma kupitia vyombo
vya habari, lakini kutokana na wafanyabi-
ashara wengi kuwa na majukumu mengj,
wapo ambao walikuwa hawajui waende
wapi kusajili majengo ya bidhaa za chakula
na vipodozi.

“Kwa hiyo, tunawaelekeza jinsia ya
kupitia kufanya usajili, kwa sababu sasa
hivi unafanyika kwa njia ya mfumo unao-
itwa Online Application System, kwa hiyo
tunawaelekeza jinsi ya kuingia kwenye huo
mfumo na kufanya huo usajili,” alisema
Colman.

Alisema mteja akishatuma ombi lake
linakwenda TBS na kisha litachakatwa na
itafikia sehemu anapewa namba maalum
kwa ajili ya kufanya malipo.

“Akishalipia mkaguzi atatumwa kwenda
kufanya ukaguzi kuangalia na kumwele-
keza namna ya kuzihifadhi bidhaa zake

kulingana na matakwa ya uhifadhi chakula
na vipodozi,” alisema Colman.

Kwa mujibu wa Colman pale mwom-
baji anapokidhi vigezo anapewa cheti am-
bacho kinadumu kwa mwaka mmoja na
baada ya kipindi hicho, atakuwa akikihu-
sisha.

“Kwa hiyo atakuwa anatembelewa na
wakaguzi wa TBS sio chini ya mara mbili
kwa mwaka ili kuweza kuangalia jinsi ana-
vyoendesha biashara yake na kama anaki-
dhi matakwa ya kiafya ya hizo bidhaa,” ali-
sisitiza Colman.

Alifafanua kwamba ukaguzi huo ulikuwa
unafanyika tangu majukumu ya iliyokuwa
TFDA yalipohamishiwa TBS, lakini wale
wateja waliokuwa na uelewa na mabadiliko
ya sheria hiyo walikuwa wanatuma maom-
bi wenyewe kwenye shiria hilo.

“Kwa hiyo katikati ya hao, wengi tu-
naowakuta wana vyeti vya usajili wa ma-
jengo na bidhaa za vyakula na vipodozi,
lakini bado wapo ambao hawana uelewa
wafanyeje na badala yake walikuwa wak-
isubiri watu wawafuate dukani kwa ajili ya
kuwaelekeza kwa sababu hawana muda
wa kutosha kwenda TBS kufuata huduma
hiyo,” alisema Colman.

UBA vaja
kidigitali

Na Elizabeth Zaya

BENKI ya UBA Tanzania
imesema inalenga kuboresha
zaidi huduma zake ili kuhakikisha
wanawanufaisha zaidi wananchi
hususani huduma za kidijitali.

Akizungumza wakati wa kuzin-
dua programu mpya inayojulikana
kama UBA Mobile APP, Mkuu wa
Kitengo cha Huduma za Kidijitali
wa benki hiyo, Asupya Bussi,
alisema huduma hiyo inalenga
kuboresha zaidi huduma za benki
hiyo kwa njia ya mtandao pamoja
na kukuza huduma za kifedha
kidigitali.

Bussi alisema huduma hiyo
inawalenga zaidi wamiliki wa
akaunti katika benki hiyo na wa-
naotarajiwa kufungua.

“Hii ‘application’ inakuja na ma-
boresho zaidi ambayo yanasaid-
ia maisha kuwa rahisi kwa wateja
wetu na hutoa chaguzi nyingi za
kudhibiti, kuomba msaada au kwa
namna yoyote ambayo mtumiaji
anataka,” alisema Bussi.

“Ina kielelezo tofauti pamoja na
muundo wa kisasa kwa watumiaji
tofauti na inawapa vitu muhimu
ikiwamo vya kufurahisha.”

Mkuu wa Masoko na Ma-
wasiliano wa benki hiyo
nchini, Brendansia Kileo, alisema
programu hiyo mpya ilitengen-
ezwa ili kuongeza ufanisi, kupun-
guza gharama kwa wateja pamo-
ja na kukuza uhusiano.

“Pia inaimarisha usalama zaidi
katika mfumo wa malipo na wa-
teja wanaweza kufanya shughuli
zao malipo popote walipo, inam-
rahisishia mteja asipoteze muda
wake na kufanya shughuli zake
nyingine za maendeleo,” alisema
Kileo.

“Uwekezaji ambao tumefanya
kwenye sekta ya teknolojia kwa
sasa umeanza kuzaa matunda na
malengo ya benki ni kuwa inay-
oongoza kwa huduma za kidigitali
barani Afrika.”

“Hii ‘application’ inakuja
na maboresho zaidi am-
bayo yanasaidia mai-
sha kuwa rahisi kwa
wateja wetu na hutoa
chaguzi nyingi za ku-
dhibiti, kuomba msaada
au kwa namna yoyote
ambayo mtumiaji ana-
taka,” alisema Bussi.
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Mbunge:
Vita kupinga
ukatili ya
Kila mtu

Na Ashton Balaigwa, MORO-
GORO

MBUNGE wa Morogoro Mjini,
AbdulAziz Abood, ameitaka jamii
kupiga vita ukatili wa aina zote, ili
kufikia malengo ya kuwa na kizazi
chenye usawa kati ya wanawake na
wanaume.

Abood alitoa wito huo juzi alipok-
abidhi hundi ya Sh. milioni moja kwa
kina mama wa Jukwaa la Wanawake
wa Kata ya Mazimbu, Manispaa ya
Morogoro wakati wa maadhimisho
ya Siku ya Wanawake Duniani.

Mbunge huyo alisema jamii ina-
pasa kutambua usawa kati ya mwa-
naume na mwanambke katika nafasi
mbalimbali za kijamii na uongozi.

Aliwataka wanawake katika kata
zote Manispaa ya Morogoro ku-
changamkia mikopo inayotolewa na
serikali isiyo na riba ili kujikwamua
kiuchumi kupitia shughuli za ujasiri-
amali na kujiletea maendeleo.

Mbunge huyo pia alitoa ahadi ya
kuchangia madawati 56 kwa kitengo
maalum cha watoto wenye ulemavu
katika Shule ya Msingi Mazimbu (A)
kufuatia Jukwaa la Wanawake Kata
ya Mazimbu kuchangia madawati
manne kwa wanafunzi hao.

Aliahidi kutoa msaada wa kiti ki-
moja cha magurudumu matatu kwa
ajili ya mtoto mwenye ulemavu wa
viungo ambaye ni mwanafunzi ili
usafiri huo umrahisishie kufika kwa
wakati shuleni na kurejea nyumbani.

Mwenyekiti wa Jukwaa la Wa-
nawake Kata ya Mazimbu, Bahati
Mwale, alimshukuru mbunge huyo
kwa kutoa misaada mbalimbali ka-
tika kata hiyo ikiwamo kuwasaidia
wanawake kupata mikopo.

Mkurugenzi wa Manispaa hiyo,
Sheilla Lukuba, alisema lengo la
maadhimisho ya Siku ya Wanawake
Duniani ni kutathmini utekelezaji
wa afua za kufikia usawa wa jinsia na
uwezeshaji wanawake kiuchumi, ki-
jamii na kisiasa katika kufikia maen-
deleo jumuishi.

Lukuba alisema Halmashauri ya
Manispaa hiyo imeendelea kutenga
fedha za asilimia 10 katika mapato
yake ya ndani kwa ajili ya mikopo
kwa makundi ya wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu.

Mbali na mikopo ya halmashauri,
alisema pia kuna Mfuko wa Maen-
deleo ya Wanawake wenye masharti
nafuu katika mikopo ambao ume-
saidia kutoa mikopo nafuu na
mafunzo ya stadi za biashara kwa
wajasiriamali wanawake.

Wanaume watakiwa Kuvunja ukimya manyanyaso

Na Stevie Chindiye,
TUNDURU

WANAUME wametakiwa ku-
vunja ukimya juu ya manyan-
yaso ambayo wamekuwa waki-
fanyiwa na wake zao kwa kutoa
taarifa kwenye madawati ya
jinsia yaliyofunguliwa kwenye

vituo vya polisi nchini.
Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma,
Christina Mndeme, alisema

hayo juzi wakati wa kilele cha
Siku ya Wanawake Duniani ili-
yofanyika kimkoa katika viwanja
vya Baraza la Iddi wilayani hapa.

Mndeme alisema mbali na
kuwapo kwa taarifa nyingi zina-
zohusu masuala ya unyanyasaji
wa kijinsia kwa wanawake na
watoto, wako wanaume ambao

wamekuwa wakinyanyaswa na
wake zao.

Licha ya kuwapo kwa vitendo
hivyo, alisema wanaume hao
wamekuwa wakiendelea kuvu-
milia manyanyaso hayo kuto-
kana na kuona aibu.

Akizungumzia juhudi za kum-
komboa mwanamke, Mndeme
aliwaagiza wakurugenzi wa
halmashsuri zote mkoani hapa
kupanga asilimia nne ya ma-
pato yao na kutoa mikopo kwa
makundi yaliyolengwa kulin-
gana na maelekezo ya serikali ili
kuyawezesha kiuchumi.

Mndeme alionyesha kuri-
dhishwa na utoaji wa mkopo
kwa makundi hayo katika kip-
indi cha kuanzia Julai, mwaka
jana hadi Februari, mwaka huu.

Takwimu zinaonyesha kuwa Sh.
44,167441.80 zilitolewa mikopo
kwa vikundi 603 vikiwamo 221
vya wanawake katika mkao
mzima.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti, baadhi ya wanufaika
wa mikopo hiyo kutoka Wilaya
ya Mbinga, Modesta Silomba,
Rehema Nkondola na Vereliana
Kumburu, waliipongeza seri-
kali kwa kubuni utaratibu huo
ambao walidai umewawezesha
kumudu kusomesha watoto wao
na kuhudumia familia baada ya
kikundi chao cha ususi wa mas-
weta, vikapu na kutengeneza
batiki kupatiwa mkopo wa Sh.
milioni 56.

Akisoma taarifa ya maadhim-
isho ya siku hiyo, Zuhura Maftari

alisema mapambano dhidi ya
ukatili wa kijinsia yatasaidia kui-
ondoa jamii kwenye makundi ya
ujane, ugane na watoto yatima.

Wakuu wa Wilaya za Tunduru,
Julius Mtatiro, wa Namtumbo,
Sofia Kizigo, Cosmas Nsyenye
(Mbinga) na Isabela Chilumba
(Nyasa), pamoja na mambo
mengine, walisema milango
ya ofisi zao iko wazi kwa kutoa
usaidizi wa kutafuta haki kwa
makundi yote.

Mkurugenzi wa shirika lisilo
kuwa la kiserikali la usaidizi wa
Kisheria la Tunduru Paralegal
Centre (TUPACE), John Nginga,
alisema yuko tayari kuendelea
kutoa elimu katika makundi
yote yakiwamo ya wanaume ili
kutambua haki zao.
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Meneja wa Benki
ya NMB Kanda

ya Kusini, Janeth
Shango (wa pili
kulia), akimkabidhi
Katibu Tawala wa
Wilaya ya Mtwara,
Thomas Salala
(katikati), mabati
kwa ajili ya ujenzi
wa Hospitali ya
Ligula, mkoani Mt-
wara jana. Kushoto
ni Daktari wa
Hospitali ya Ligula,
Robikieki Kisambu.
Benki hiyo, ilikabi-
dhi vifaa vya ujenzi
vyenye thamani
ya Sh. milioni tano
kwa hospitali hiyo.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

|

Wazazi waelimishwa umuhimu elimu ufundi

Na Augusta Njoji, ARUSHA

WAZAZI wametakiwa kuacha
tabia ya kuwalazimisha watoto
wao kusoma kidato cha tano na
sita wanapochaguliwa na seri-
kali kujiunga na vyuo vya ufundi
ili wapate ujuzi utakaowasaidia
kuajiriwa na kujiajiri.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari jijini humo, Ofisa
Udahili wa Chuo cha Ufundi
Arusha (ATC), Victor Ngaai,
alisema kumekuwa na dhana ili-
yojengeka kwa baadhi ya wazazi
kukataa watoto wao kusoma
kwenye vyuo vya ufundi na ku-
taka kuendelea na masomo ya
kidato cha tano na sita jambo
ambalo linawanyima uhuru wa-
toto kufikia ndoto zao.

Ngaai alifafanua kuwa serikali
kupitia Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAM-
ISEMI), imekuwa ikiwachagua
wanafunzi waliofaulu mtihani
wa kidato cha nne wenye ufau-
lu wa daraja la kwanza na pili
kwenye masomo ya Sayansi ku-
jiunga na vyuo vya ufundi ili ku-

zalisha wataalamu wa fani mbal-
imbali nchini.“Wanafunzi hawa
wanaoletwa hapa wamekuwa
wakilipiwa na serikali chakula
na kukaa bweni bure, na ni wali-
ofaulu masomo ya Sayansi na
Hesabu, kuna tatizo pindi mtoto
anapochaguliwa kuja chuo,
mzazi anakataa anasema ana-
taka akasome kidato cha tano na
sita,” alisema.

Aliwaasa wazazi kuondo-
kana na dhana kuwa watoto
wanaokwenda kwenye vyuo
vya ufundi wanapoteza muda
na kuwataka kutambua kuwa
wanafunzi wanaofaulu vizuri
wamekuwa wakijiunga na sha-
hada kwenye fani walizosomea.
Alitaja moja ya faida ya wa-
nafunzi kusoma vyuo hivyo ni
kujifunza kwa vitendo jambo
ambalo linawasaidia kuajiriwa
na kujiajiri.“Tunahamasisha
wazazi waelewe wanafunzi wa-
napokuja wanajifunza ujuzi na
chuo chetu kimebobea kwenye
masuala ya teknolojia, na tunaz-
alisha wataalamu kulingana na
soko la ajira pia kama vile kwe-

nye tahasusi ya uhandisi wa ma-
bomba, gesi na mafuta hawa wa-
natengeneza miundombinu ya
usafirishaji gesi na mafuta kama
mradi wa bomba la mafuta Hoi-
ma hadi Tanga,” alisema.
Alisema kutokana na azma
ya serikali ya kuwa Tanzania
ya viwanda na kutekeleza mi-
radi mbalimbali ya mikubwa ya
kimkakati pia imekuwa ikiandaa
mitaala ili kuzalisha wataalamu
kulingana na mahitaji yaliyopo.
“Chuo chetu kinaendana
na vipaumbele vya serikali ili
kuhakikisha kunakuwapo na
wataalamu wa kutosha, tu-
nafundisha pia uhandisi wa
umeme na umeme wa nguvu
ya maji hapa unaona kabisa
wataalamu kwa ajili ya uzal-
ishaji umeme Bwawa la Mwal-
imu Nyerere tunao,” alisema.
Naye, mmoja wa wahitimu wa
chuo hicho katika uhandisi wa
mabomba, gesi na mafuta, am-
baye kwa sasa anajitolea kwe-
nye chuo hicho, Glory Kadori,
alisema alilazimika kukaa mwa-
ka mmoja nyumbani kabla ya

kuanza masomo yake kutokana
na wazazi wake kumkatalia ku-
jiunga na chuo hicho wakitaka
akasome kidato cha tano na sita.

“Mimi nilichaguliwa na seri-
kali kujiunga na chuo nikitokea
Shule ya Wasichana Kifungilo ni-
kiwa na ufaulu mzuri, na nilicha-
gua mwenyewe kuja chuo cha
ufundi kutimiza ndoto zangu,
lakini ilitokea mvutano nikakaa
nyumbani mwaka mmoja na
baadaye wazazi walinielewa na
kuniruhusu kuja chuo,” alisema.

Kwa upande wake, mwa-
nafunzi wa mwaka wa tatu,
uhandisi wa mitambo, Fadhil
Ringo, aliwaomba wazazi kua-
cha kuwakatisha tamaa watoto
wao wanapochaguliwa kujiunga
na vyuo hivyo.“Wazazi hawataki
kukubali nije kusoma ufundi,
lakini mimi nilikuwa naona
umuhimu wa kusoma, sio kuja
kwenye ufundi unapoteza hapa-
na wala sio ile dhana kwamba ni
vilaza, bali ni watu wenye ufaulu
mzuri na nilichojifunza naweza
kuajiriwa, kujiajiri au kuendelea
na shahada,” alisema.
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Baraza lahamasisha
matumizi tiketi mtandao

Na Gwamaka Alipipi

BARAZA la Watumiaji wa
Huduma za Usafiri Ardhini
(LATRA CCC), limewataka wa-
nanchi kuanza kutumia hudu-
ma ya tiketi mtandao, kwamba
una faida lukuki ikiwamo
kuokoa muda na gharama.

Limesema wananchi wa-
naweza kuipata na kuanza
kuitumia huduma hiyo kupitia
simu janja, kwa kufanya hivyo
itawarahisishia kutunza kum-
bukumbu.

Rai hiyo ilitolewa jana na
Kaimu Katibu Mtendaji wa LA-
TRA CCC, Leo Ngowi, wakati
akizungumza na waandishi wa
habari, baada ya kutoa elimu

kwa wasafiri katika Kituo cha
Mabasi Mbezi Luis.

Ngowi alieleza: “Leo tupo
hapa Kituo cha Mabasi Mbezi
Luis tukitoa elimu kwa umma
kuhusu matumizi ya tiketi za
mtandao, tumewafikia wasafi-
ri zaidi ya 50. Wengi wamepa-
kua huduma hiyo kupitia simu
janja zao.”

Ngowi alisema tiketi
mtandao ni mfumo wenye
faida nyingi kwa abiria kwani
itawaondolea usumbufu wa
kufika katika kampuni ya basi
husika kukata tiketi, pia ita-
waokoa na utapeli, ulanguzi
wa tiketi unaofanywa na baa-
dhi ya wapigadebe.Alisema ili
abiria aweze kukata tiketi yake

atalazimika kupakua progra-
mu tumishi ya tiketi mtandao
katika simu yake kabla ya kui-
fungua na kufuata maelekezo
hadi kwenye malipo.

Aliongeza wataendelea
kutoa elimu kwa umma juu ya
matumizi ya mfumo huo mara
kwa mara, kwamba mikoani
wamejipanga kupitia ma-
baraza ambayo nayo yatatoa
elimu mitaani.

“Hatutaishia leo, kazi hii
itakuwa ni endelevu hadi pale
jamii kubwa itakapokuwa na
uelewa wa mfumo huu. Kama
wananchi wanalipia huduma
zingine kupitia simu kwa nini
washindwe kukata tiketi kwa
simu? Elimu zaidi inahitajika,”

alisema Ngowi.

Naye Mwenyekiti wa Chama
cha Kutetea Abiria (CHAKUA),
Hassan Mchanjama, alisema:
“Tumeupokea vizuri mfumo,
ni mfumo mzuri kwa abiria
kwani utaondoa ulanguzi
pamoja na kupunguza ghara-
ma, utawaondolea usumbufu
wa kukutana na wapigadebe.”

Mfumo wa tiketi za mtandao
ulizinduliwa mwaka jana na
aliyekuwa Waziri wa Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano,
Isack Kamwelwe, lakini baadhi
ya wamiliki wa mabasi wame-
kuwa wakilalamika kutokana
na kuwapo kwa baadhi ya
changamoto ambazo zinahi-
taji kutatuliwa.
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Meneja Afya na Usalama wa Kampuni ya Bia ya Serengeti, David Mwakalobo (kulia), akifafanua jambo kwa wanafunzi wa Chuo
cha Kilimo cha Wazazi Kaole cha Bagamoyo mkoani Pwani ambao ni wanufaika wa programu ya ufadhili wa masomo inayo-

tolewa na kampuni hiyo inayojulikana kama Kilimo Viwanda, waliotembelea kiwanda cha SBL mkoani Dar es Salaam mwishoni
mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waonywa matumizi ya vibubu kutunzia fedha

Na Mohab Dominick,
KAHAMA

WANAWAKE wametakiwa
kuacha tabia ya kutunza fedha
katika vibubu, badala yake wa-
zipeleke katika taasisi za fedha
zikiwamo benki.

Imeelezwa kuwa kuhifadhi
fedha katika vibubu sio tabia
nzuri kwani inaweza kutokea
ajali ya moto katika nyumba,
hivyo kupoteza fedha zao kwa
kuungua tofauti na unavyowe-
ka katika benki.

Hayo yalisemwa juzi na

Meneja Biashara wa Benki ya
CRDB wilayani Kahama, Dor-
cas Ngoye, alipozungunza na
Nipashe, ikiwa ni sehemu ya
kuazimisha Siku ya Wanawake
Duniani.

Ngoye alisema wanawake
badala ya kutumia vibubu
kuhifadhi fedha, sasa waone
umuhimu wa kutumia benki
katika kuweka akiba kwa kuwa
ni mahali salama kwa fedha
zao na wanaweza kuchukua
wakati wowote watakapozihi-
taji.

Alisema vibubu hivyo ni ha-

tari kuweka fedha na pia hu-
sababisha matumizi mabaya
ya fedha kwa kuwa wakati
wowote unaweza kukibomoa
na kuchukua fedha, hali am-
bayo inaweza kuchangia kuka-
ribisha umaskini kwa haraka
katika familia.

Meneja huyo wa CRDB
alisema katika benki hiyo kuna
akaunti ambayo inaitwa ‘Ma-
likia® ambayo inaweza kuwa-
saidia wanawake, na kuongeza

kuwa haina makato.
Alisema kuwa benki
hiyo imekuwa ikiwasaidia

wajasiriamali wadogo ka-
tika kuwapa mikopo,
huku akiongeza wapo ka-
ribu na wanawake katika
kutoa elimu ya biashara ili
kuona wanasonga mbele
katika biashara zao pamoja na
kukuza mitaaji walionayo.

Alisema  wanawaongezea
mitaji wanawake walio katika
sekta ya madini kwa lengo la
kwenda sambamba na soko
la madini, ambalo limekuwa
likikua siku hadi siku, hivyo
kuliingizia taifa fedha za
kigeni.

]
Bil. 4.7/- kutatua
kero maji Msalala

Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI imetoa Sh. bilioni 4.7 ka-
tika Halmashauri ya Msalala, wilayani
Kahama mkoani Shinyanga, kwa ajili ya
kutekeleza miradi mitatu mikubwa ya
maji katika kata za Busangi, Segese na
Bulyanhulu.

Aidha, zaidi ya wananchi 3,000 wanat-
arajia kunufaika na miradi hiyo, ambapo
miradi ya Busangi-Ntobo na Segese
imeshakamilika na wananchi wanaende-
lea kunufaika na huduma ya majisafi na
salama, huku mradi wa Bushing'wa-Buly-
anhulu ukiwa katika hatua ya mwisho
kukamilika.

Hayo waliyabainisha kwa nyakati
tofauti katika ziara ya Mkuu wa Mkoa
wa Shinyanga, Zainab Telack, ya kuka-
gua ujenzi wa miradi mitatu mikubwa ya
maji inayoendelea kutekelezwa katika
halmashauri hiyo na Wakala wa Maji
bilioni 4.7 za utekelezaji wa miradi hiyo.

Telack alisema kuwa, serikali imekuwa
ikitenga fedha kwa ajili ya kitatua kero
ya ukosefu wa huduma ya majisafi na
salama nchini nzima, hivyo kukabiliana
na uhaba ambao ulikuwa ukisababisha
kukwamisha shughuli za uzalishaji mali
hasa kwa kinamama wanaotumia muda
mwingi kutafuta huduma hiyo.

“Ruwasa zingatieni ubora katika ujenzi
wa miradi hii, tunataka kuona majisafi
na salama yanasambazwa na kuwafikia

fanye shughuli za uzalishaji mali na sio
kuchota maji,” alisisitiza Telack.

Meneja wa RUWASA mkoani Shinyan-
ga, Mhandisi Julieti Kalovera, alisema
upatikanaji wa huduma ya majisafi na
asilimia 65 na wanatarajia kuikamilisha
miradi hiyo ifikapo Juni 30, mwaka huu.

Matatani madai ya
~dawa za kulevya

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

JESHI la Polisi Mkoa wa Kusini Pemba,
linawashikilia vijana wawili, huku likien-
delea kuwatafuta mume na mke, kwa
tuhuma za kupatikana na kete 439 za
dawa za kulevya aina ya heroin katika
maeneo ya Mkoa wa Kaskazini Pemba.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa huo,
Ahmed Khamis Makarani, alisema
watuhumiwa waliokamatwa ni mtoto
wa kike (17), mkazi wa Limbani Wete na
Salum Ali (20), mkaazi wa Tumbe ambao
walikutwa nje ya nyumba ya watuhumi-
wa wanaotafutwa, wakiwa na kete 255.

Alisema baada ya kuwakamata
watuhumiwa hao, waliingia kwenye
nyumba ya watuhumiwa wanaotafutwa
ambaye ni Rashid Ali Seif na Zuhura Ab-
dalla Hamad na kufanikiwa kukuta kete
184 kwenye chumba chao cha kulala.

Kamanda Makarani alisema kuwa,
walikamata kete hizo katika mkoa jirani
wa Kaskazini Pemba kutokana na kuwa
wanafanyakazi kwa mashirikiano pale
wanapogundua kuna uhalifu, ili kuhakiki-
sha wanatokomeza janga hilo kisiwani
Pemba.
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Taulo za kike bado tatizo
mahudhurio ya wanafunzi

Na Halfani Chusi

TAKRIBANI wanafunzi 1,500
wa kike nchini wanakosa mas-
omo kwa muda wa siku 5-7 kila
mwezi, sawa na siku 60-84 kwa
mwaka wanapokuwa katika
siku zao za hedhi kutokana na
kushindwa kumudu gharama za
taulo za kike.

Mkurugenzi wa Uhusiano wa
Kampuni ya Total Tanzania, Ma-
sha Kileo, alibainisha hayo juzi,
akinukuu utafiti waliofanya kwa
kutembelea familia duni.

Alisema kuwa kwa kutambua

hilo, kampuni hiyo kwa kushiriki-
ana na Flavian Matata Founda-
tion, wameamua ndani ya mwezi
huu kutoa Sh. moja katika kila lita
ya mafuta ili kupata fedha za ku-
changia ununuzi wa vifaa hivyo
kwa ajili ya kuisaidia wanafunzi
wanaotoka katika familia duni.

“Tutatoa shilingi moja katika
kila lita moja ya mafuta tutakay-
ouza kwenye sheli zote za Total
na baada ya hapo, tutaungana na
Flavian Matata katika kununua
na kugawa taulo za kike kwa wa-
nafunzi ambao wametoka katika
familia duni,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema
lengo lao ni kumpatia mtoto wa
kike wujasiri wa kujiamini hata
wakati akiwa kwenye siku zake
ili ahudhurie shuleni wakati wote
wa masomo, sawa na ilivyo kwa
watoto wa kiume.

“Katika kufanikisha elimu kwa
mtoto wa kike, tumeutenga mwe-
zi huu wa Machi kwa kuwa ndiyo
mwezi ambao tunaadhimisha
siku yetu wanawake,” alisema.

Flaviana Matata, mwanzilishi
wa taasisi ya kuisaidia watoto wa
kike katika nyanja ya elimu, Flavi-
ana Matata Foundation, aliwaom-

ba wadau wengine kujitokeza ku-
fanikisha suala hilo.

“Ninawaomba wadau wanao-
tumia vyombo vya moto kujaza
mafuta katika sheli za Total Tan-
zania kwa kuwa katika kila lita
moja, Total watatoa shilingi moja
kwa ajili ya kumchangia mtoto
wa kike,” alisema na kuongeza
kwamba:

“Dhumuni la Flaviana Matata
Foundation na Total Tanzania ni
kuhakikisha mtoto wa kike haba-
ki nyumbani kwa kukosa taulo za
kike pindi anapokuwa katika siku
zake.”

dhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani. PICHA: JOHN BADI

Mama lishe watakiwa kuthaminiwa

Na Devota Mwachang'a

MWANAHARAKATI wa Utetezi
Wanawake na Watoto ametoa
wito kwa jamii kuwathamini na
kuutambua umuhimu wa wa-
nawake wauza vyakula maarufu
kama ‘Mama Lishe’ kwa kuwa
wana nafasi katika kuwalea
‘wasimbe’ na ‘makayanda’ nchini.

Msimbe ni mwanamke aliye-
fikia umri wa kuolewa, lakini
hajaolewa, na Kayanda ni mwa-
naume aliyefikia umri wa kuoa
na hajaoa maarufu kama ‘maba-
chela’.

Hayo yamebainishwa Kkatika
maadhimisho ya Siku ya Wa-
nawake Duniani, kwa Mwana-
harakati anayetetea haki za wa-

nawake na watoto, Latifa Masasi,
kuandaa Tamasha la Mama Lishe
lililowaakutanisha pamoja na
wanaume ‘Baba bora’, watoto ya-
tima na wadau wengine.

Akizungumza katika tama-
sha hilo lililofanyika viwanja
vya Mwembeyanga, Temeke
juzi, Masasi alisema mama lishe
wakithaminiwa wanaweza kuji-
amini na kufanya biashara yao
vizuri, kujipatia kipato kitaka-
chowawezesha kulea familia zao
bila hofu.

“Lazima tuitambue thamani ya
mama lishe ninawakusanya kati-
ka umoja wao na kuwasaidia kwa
kuwapatia mahitaji mbalimbali
kwa kadri ninavyojaaliwa ili ku-
hakikisha hawatetereki wanajik-

wamua na kuhudumia jamii,”
alisema.

Masasi amebainisha kuwa bila
kujali umuhimu watoa huduma
hao, wapo wateja wakorofi am-
bao badala ya kulipia chakula wa-
nachopewa wao wanakuwa kero
kwa Mama Lishe na kuwanyan-
yasa, wanapodai haki zao.

Ofisa Afya Temeke, Rehema
Sadick, alisema kuwa Mama
Lishe ni muhimu katika jamii,
chakula kwa watu wengi katika
maeneo mbalimbali hasa wa ki-
pato cha chini ambao ni wengi
kwa asilimia kulinganisha na wa
kipato cha kati na cha juu wa-
naokula kwenye hoteli kubwa
nchini.

“Mama

Lishe  wanastahili

waangaliwe, wawezeshwe, ili
watoe huduma bora ya chakula
salama inayozingatia na kulinda
afya ya walaji wa vyakula wana-
vyoviandaa,” alisema.

Mmoja wa Mama Lishe, Vick
Msemo, akiwawakilisha mama
na baba lishe wa Soko la Tandika,
ameomba uongozi wa Manispaa
ya Temeke uwajengee banda
imara na miundombinu bora
itakayowezesha Mama na Baba
lishe kati ya 40 na 50 kufanya-
biashara yao kwa uhuru na us-
alama.

Hamis Mbwana, am-
ekiri uwapo wa usumbufu
unaofanywa na baadhi ya
wanaume dhidi ya mama lishe
hasa baada ya kushiba.

]
H/shauri zaagizwa
maeneo uwekezaji

Na Vincent Tiganya, TABORA

HALMASHAURI mkoani Tabora
zimeagizwa kupima na kutenga
maeneo ya uwekezaji ili kuha-
masisha na kuvutia wawekezaji
toka ndani na nje ya nchi.

Maagizo hayo yalitolewa na
Mkuu wa Mkoa huo, Dk. Phile-
mon Sengati, alipokuwa akifun-
gua kikao cha Kamati ya Ushauri
va Mkoa (RCC).

Alisema maeneo hayo ya-
tolewa kwa wawekezaji bila
malipo na visiwapo vipingamizi
visivyokuwa na msingi wakati
wa utoaji maeneo kwao ili Mkoa
upate viwanda vingi.

“Tunataka tuwatengenezee
wawekezaji mazingira mazuri
waje kwa wingi, tunataka tuwe
na viwanda vikubwa ambavyo
vitasaidia kuinua mkoa wetu na
kutoa ajira kwa vijana wetu..
katika hili lazima tuwe na
mtazamo wa pamoja kama Mkoa
wa kuvutia wawekezaji wengi,”
alisisitiza.

Mbunge achangia
ujenzi sekondari

Na Ahmed Makongo, BUNDA

MBUNGE wa Jimbo la Bunda
Mjini, Robert Chacha Maboto,
ameeleza kufurahishwa na
wakazi wa Kata ya Nyama-
kokoto katika Halmashauri ya
Mji wa Bunda, ambao wameamua
kujenga sekondari kwa kutumia
NgUVU Zao.

Lengo ni kuwanusuru wanafun-
Zi wanaotembea umbali mrefu
kwa ajili ya kutafuta elimu,
waweze kusoma kwa ukaribu
zaidi na kutokukatisha masomo
yao.

Kutokana na hali hiyo,
amechangia shilingi milioni mbili
taslimu katika ujenzi wa shule
hiyo mpya, ambapo Halmashauri
va Mji wa Bunda sasa itakuwa na
shule za sekondari mpya sita.

Akikabidhi mchango huo juzi
kwa uongozi wa kata hiyo kwa
niaba ya mbunge huyo, Mwe-
nyekiti wa Halmashauri hiyo,
Michael Kweka, alisema mbunge
huyo alivutiwa na wazo la wa-
nanchi wa Kata ya Nyamakoko,
kwa kuamua kuanza ujenzi wa
shule ya sekondari katika kata
hiyo.

Mwenyekiti huyo alisema
kwamba mbunge ameamua
kuchangia shilingi milioni mbili
ili kuunga mkono nguvu za wa-
nanchi wake.

Kweka alisema kuwa mbunge
huyo ameahidi kuendelea ku-
changia zaidi katika shughuli
mbalimbali za maendeleo katika
jimbo hilo na wilaya nzima kwa
ujumla.
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# zianzie familia, Kisha

kupanda ngazi siasa

Mgongano Kifamilia, mtoto na

wajukuu wa Mfailme Uingereza

« Bibi Eliza hana tabu, shida kuu.... ‘Watoswa’, wafadhiliwa Marekani

EGHAN Markle, mke
wa mwanamfalme
Harry na mkwe wa
Malkia, amesema

kuna wakati maisha yalimbana
na kuwa magumu sana katika
familia ya kifalme na ‘hakutaka
tena kuwa hai’ akisema kwam-
ba hakupata msaada hata al-
ipouomba.

Anasema kibaya zaidi ilikuwa
wakati mtu mmoja wa familia
hiyo alipomuuliza Harry jinsi
mtoto watakayemzaa atakuwa
na ‘ngozi nyeusi.’

Prince Harry, pia alifichua
kwamba baba yake Prince
Charles, aliacha kuzipokea simu
zake, alipogundua kwamba ali-
kuwa na mpango wa kujiondoa
kutoka familia ya kifalme.

Wawili hao wamezungumzia
masuala mbalimbali ikiwamo
ubaguzi wa rangi, uhusiano wao
na vyombo vya habari, afya ya
akili na mambo katika familia ya
kifalme.

Pia walitangaza kwamba mto-
to wanayemtarajia hivi karibuni
atakuwa msichana.

Wawili hao walihamia Car-
lifornia baada ya kujitoa kutoka
majukumu ya familia ya kifalme
Machi 2020 na ilitangazwa mwe-
zi uliopita kwamba hawatarejea
kama wanachama wa familia ya
kifalme.

Meghan anasema, alianza
kuhisi upweke wakati vikwazo
vilipowekwa kuhusu aliyoweza
kufanya, akifichua kwamba
wakati mmoja hakuweza hata
kuondoka nyumbani kwa miezi
kadhaa.

Anapoulizwa iwapo aliwahi
kufikiria kuhusu kujidhuru au
kuwa na mawazo kama hayo ali-
jibu “Ndio...hilo lilikuwa bayana
sana, wazi sana na la kuogofya,
sikujua ningemwendea nani.”

Meghan anasema, alihisi ku-
zongwa na picha ya hafla rasmi
waliokuwa wamehudhuria na

Harry katika ukumbi wa Royal
Albert Hall, Uingereza alipoku-
wa mjamzito.

“Mwanzoni tulilazimika
kwenda katika hafla hiyo nili-
kuwa nimezungumza na Harry
kuhusu suala hilo asububhi hiyo,”
Meghan anasema na kuongeza

Mwanamfalme Harry, akiwa na mkewe Meghan Markle. PICHA: MTANDAO

alihudhuria hafla hiyo na Harry
usiku huo kwa sababu alihisi
hakutaka kusalia mpweke na
alikumbuka Harry akimshika
mkono wakiwa katika hafla hiyo.

Kuna madai familia ya kifalme
ilishtumiwa kwa kushindwa
kumliwaza, Harry na Mkewe

huku Meghan akisema hali fl-
ianza kuwa mbaya ‘ baada ya
wao kuoana Mei, 2018.

“Familia ya ufalme ilikuwa na
wasiwasi kuhusu ngozi ya mwa-
nangu.  Niligundua kwamba
sikuwa tu nikilindwa, pia wali-
kuwa tayari kusema uongo, ili

kuwakinga baadhi ya watu wa
familia ya kifalme,” anasema.

“Lakini hawakuwa tayari
kusema ukweli kunilinda pamo-
ja na mume wangu,” anasema
Meghan.

INAENDELEA UK.12
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Kuhusu uvumi kwamba alim-
fanya mke wa kaka yake Cath-
erine kulia kuhusu tofauti wal-
iokuwa nayo kuhusu marinda
yenye maua, alidai ni habari
zilizosababisha taarifa nyingi za
uvumi kuchapishwa.

Meghan anasema ni kinyume
na kilichofanyika na Catherine
baadaye aliomba msamaha na
kumletea maua na kijikaratasi
chenye maandishi ya kuomba
radhi.

Akiungana na mkewe, Harry
alizungumzia uhusiano wake na
watu wengine wa familia ya ki-
falme akiwamo bibi yake Malkia
ulikuwa mzuri sana na wawili
hao huzungumza kila mara.

Hata hivyo anasema uhusiano
kati yake na baba yake mwanam-
falme Charles wa Wales, umevu-
rugika na Harry anasema ana-
hisi kuangushwa an mzazi wake
huyo. Aliongeza kwamba ataen-
delea kumpenda lakini kuna
nachokiita, kuumizwa kwingi’
kulikotokea’ kumhusu Mwanam-
falme William na ‘wapo katika
njia tofauti.’

Pia alifichua kwamba familia
yake ilikuwa imekoma kumpa
msaada wa kifedha.

ANAYEWAFADHILI LEO?

Harry na Meghan baada ya
kusitishwa kwa ufadhili wao
na Familia ya Kifalme - tajiri wa
Marekani Tyler Perry ndiye aliye-
wapa hifadhi ya makao na ulinzi
katika eneo la California mwaka
2020.

Huyo ni mtengenezaji filamu
mashuhuri, mchekeshaji, mwigi-
zaji, mzalishaji wa vipindi na
mtunzi, ambaye filamu zake na
vipindi vya kwenye televisheni,
ndio chanzo kinachomfanya
kuwa mmiliki wa nyumba Mare-
kani, kutoka kundi la Wamare-
kani weusi.

Perry anafahamika sana kwa
filamu zake za Madea alizoandi-
ka, akazisimamia, mwelekezi na
aliyeshiriki kama mhusika mkuu
kuhusu mwanamke mzee anay-
etumia viungo bandia.

Mwaka 2015, alijenga studio
yake ndani ya eneo kubwa analo-
miliki, nje ya eneo la Atlanta,
Georgia na mwaka jana ndio
alitambuliwa kuwa bilionea, kwa
mujibu wa jarida la Forbes.

Katika upande wa pili, pia ana-
gonga vichwa vya habari, pale
alipoweka wazi kwamba anapi-
tia magumu katika maisha, hasa
mkasa kuachana na mchumba
wake wa muda mrefu, na mama
wa mtoto wake mmoja, Gelila
Bekele.

“Nina miaka 51, sina mchumba
na najiuliza ukurasa wangu wa
maisha unaofuata utakuwaje?
Haijalishi vile hali itakavyokuwa,
nitasimama na Mungu, nitaku-
wa baba mzuri kadiri ya uwezo
wangu, na kujitahidi kwa kila
namna,” aliandika Perry, katika
ukurasa wake wa Instagram.

“Katika dunia yenye huzuni
nyingi, tafadhali jitahidi kuwa
mzuri!” anasema na Kkatika
maandishi yake hayo ya mtan-

NI Kinyume
na kilicho-
fanyika na
Catherine
baadaye
aliomba
msamaha
na kumletea
maua...

Bibi Malkia Elizabeth wa Uingereza.

adao, aliandika sababu za uamu-
zi wake kuishi na wanandoa hao
katika moja ya majumba yake ya
kifahari .

Anasema, alitumia ulinzi wake
walipokuwa wanahama kutoka
Canada hadi Los Angeles, Mare-
kani mwaka jana.

Mwanamfalme  Harry na
Meghan, wanasema uaamuzi
wao kuondoka baada ya eneo
la nyumba waliokuwa wanaishi
katika kisiwa cha Vancouver,
Magharibi mwa Canada, kufaha-
mika na watu wengi.

“Hatukuwa na mpango wow-
ote,” Meghan anasema katika
mazungumzin na wanahabari,
akiongeza: “Tulihitaji nyumba na
(Tyler Perry) alijitolea kutusaidia
na maofisa wake wa ulinzi, pia
na hilo likatupatia fursa ya kupu-
mua na kufikiria hatua tutakay-
ochukua.”

Tyler Perry hajatoa tamko
lake kwanini aliamua kumsaidia
Meghan na Harry. Mwanam-
falme huyo anatamka: “Wasiwasi
mkubwa ulikuwa ni kwamba
wakati tuko Canada, katika ny-
umba ya mtu mwingine, niliari-
fiwa kwamba ulinzi utaondolewa
ndani ya kipindi kifupi.”

Harry ana ufafanuzi: “Ghafla
ikanijia akilini kwamba, nik-
kafikiria kwa haraka mipaka
inaweza kufungwa, ulinzi wetu
utaondolewa na hakuna anaye-
jua hatua ya kufungiwa itaende-
lea kwa muda gani. Dunia inajua
tuko wapi, sio salama na bila sha-
ka tutahitajika kuondoka hapa.”

Wanandoa hao wanaasema,
kwamba baadaye, waliamua
kwenda kuishi California na
kununua nyumba iliyoko Mon-
tecito.

SAFARI WALIKOTOKA

Prince Harry katika mazun-
gumzo yake na televisheni moja,
alishatamka kuwa mengi yanay-
ochapishwa katika magazeti ya
udaku siyo ya kweli, akisisitiza
kwa kauli “sitakubali kuingizwa
katika hujuma iliyomuua mama
yangu.”

Harry anasema kumbukumbu
ya kifo cha Princess Diana ili-
kuwa bado ingalipo kila siku ku-
navyokucha na sio kwamba yeye
mwenye amejawa na hofu.

Mkewe wa sasa na nyota wa
zamani wa televisheni ya Mare-
kani, Meghan Markle, anasema
wakati marafiki zake wa Uin-
gereza walikuwa na furaha yeye
kuwa na uhusiano wa kimapenzi
na Harry, walimuonya wasioane
kwa sababu magazeti ya udaku
ya Uingereza yangewaharibia.

Kuhusu namna anavyoweza
kukabiliana na ufuatiliaji mzito
wa magazeti hayo, Meghan
anaeleza: “Ukweli ni kuwa
nimekuwa kwa muda mrefu ni-
kimwambia ‘H’ - hivyo ndivyo
ninavyomwita. Haitoshi kuwa
utanusurika katika jambo, hiyo
siyo maana ya maisha. Inatakiwa
upate mafanikio.”

Baada ya ndoa yao, walifun-
gua mashtaka dhidi ya gazeti la
udaku la Uingereza ‘The Mail on
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SIKU YA WANAWAKE DUNIANI

Wakumbushana harakati zianzie

familia, ki

Na Sabato Kasika

‘ WANAWAKE Katika Uon-
gozi Chachu Kufikia Dunia
Yenye Usawa,” ni kaulimbiu
ya maadhimisho ya Siku ya

Wanawake Duniani mwaka huu,

ikilenga kuhimiza usawa wa ki-

jinsia.

Ni mtazamo unaozaliwa katika
kudai usawa wa kijinsia, ambayo
ni moja ya Malengo ya Maen-
deleo Endelevu ya Umoja wa
Mataifa, hivyo unatiliwa mkazo,
kwa kuwa unafanikishwa kupi-
tia utendaji wa haki kati ya wa-
naume na wanawake.

Siku ya Wanawake Duniani iko
kila Machi 8 ya mwaka, ikilenga
kutathmini utekelezaji afya ziki-
fikiwa katikia mtazamo wa usawa
wa jinsia na uwezeshaji wa wa-
nawake kiuchumi, kijamii, kisiasa
kufikia maendeleo jumuishi.

Ni tukio linalotoa fursa ya kue-
limisha jamii kuhusu jitihada zi-
lizofanywa na jamii, serikali, asasi
za kiraia, sekta binafsi na wadau
wengine kukuza hali ya mwan-
amke wa Kitanzania.

Aidha, ni ukumbi mwingine
unaowapa wadau hao fursa ya
kubainisha upungufu na mbinu
za utatuzi wa changamoto zina-
zowakabili wanawake.

WENYE SIKU YAO

Justa Mwaituka, ni Mkurugen-
zi Mtendaji wa Shirika la Kota
Women Health and Develop-
ment (KIWOHEDE), anayesema
uongozi kwamba suala la uongo-
zi si la siasa pekee, bali inaanzia
kwenye familia na jamii, ikilenga
kusimamia miradi mbalimbali ya
maendeleo katika maeneo yao,
kwa kuwa dhana ya uongozi ipo
katika nyanja zote.

“Kwa hiyo, ili kufikia usawa wa
kijinsia katika uongozi, kuna haja
ya kuandaa miundombinu mbal-
imbali, yakiwamo mafunzo kwa
wanawake na hasa wa vijijini ili
kujua haki zao,” anasema Justa.

Pia ana ufafanuzi kwamba
hayo yanapaswa yafanyike kuan-
mikoa na taifa ili kushawishi wa-
nawake wengi zaidi kutambua
kuwa wanapaswa kujua wajibu
wao kuanzia familia, hadi penye
tafsiri pana kwa ujumla.

“Nikumbushe kuwa duniani
kote haijawahi kutokea ikawapo
‘50 kwa 50’ katika uongozi, hivyo
ni muhimu wanawake kuelekeza
nguvu katika kutafuta uongozi
wa ngazi ya familia badala ya ku-
fikiria siasa tu,” anasema, huku
akitaja haja ya kuwapo dira ya
kufikiwa hatua kubwa, kuliko ili-
VYO sasa.

“Pamoja na kwamba mapam-
bano ya kutafuta usawa wa kijin-
sia ni muhimu, lakini tusiegemee
kwenye siasa, bali tujikite zaidi
kutafuta uongozi kuanzia ngazi
ya familia kwanza ili kuondoa
mfumo dume,” anaongeza.

Mkurugenzi wa Taasisi ya
Wanawake katika Jitihada za
Kimaendeleo (WAJIKI), Janeth
Mawinza, anasema kufikia usawa
wa kijinsia katika uongozi, ndilo
lengo la wanawake, lakini bado
kuna safari ndefu.

“Wanawake wengi wanatama-
ni kuwania nafasi za uongozi ka-

%

Mkurugenzi Mtendaji wa KIWOHEDE, Justa Mwaituka.

tika kata na majimbo, lakini bado
wanaachwa nyuma na kujikuta
wanakiwa wa viti maalum tu
huku wakichaguliwa wachache,”
anasema Janeth.

Anatoa mfano kwamba katika
uchaguzi mkuu wa mwaka jana,
wanawake waliochaguliwa ka-
tika kata na majimbo ni wach-
ache kuliko wanaume, hali inay-
omfanya aamini kuwapo safari
ndefu kufikia dhana na lengo la
‘50 kwa 50.’

“Viongozi mbalimbali waki-
wamo wa vyama vya siasa wata-
fakari kwa kina katika maadhim-

isho ya siku hii na kuangalia
uwezekano wa kuwapa kipaum-
bele wanawake katika nafasi za
juu za uongozi,” anasema.
Anasisitiza rai kwamba ume-
fika wakati sasa wa nafasi za uon-
gozi ukiwamo wa kisiasa, kuwa
na mrengo wa kijinsia badala ya
kusemwa tu pasipo utekelezaji,
huku wanawake wakiendelea
kuwa wa viti maalum katika sia-

a.

“Mkoa ukiwa na majimbo 10,
yagawanywe matano, kwa ajili
ya wanawake na matano men-
gine kwa ajili ya wanaume, hapo

VIONgo7i
mbalimbali
wakiwamo
Wa vyama
Vya siasa
watafakari
kwa kina
katika maa-
dhimisho va
Siku hil na
kuangalia
uwezekano
wa kuwapa
Kipaumbele
wanawake
katika nafasi
7d JUU 73
UONEOZI.

sha kupanda ngazi siasa

kutakuwa na mrengo wa Kijin-
sia, lakini vinginevyo, wanawake
wataendelea kubaki nyuma,”
anasema.

HALI ILIVYO

Katika maadhimisho ya mwa-
ka jana, ilielezwa kuwa katika
miaka ya 1990 na kabla ya hapo,
kinamama walikuwa wanafanya
kazi nyingi na kupata ujira kido-
go, walinyanyaswa na hawaku-
pewa kipaumbele, ikilingan-
ishwa na wafanyakazi wenzao
wanaume.

Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano  Serikalini ~ katika
Wizara ya Afya, Idara Kuu ya
Maendeleo ya Jamii, Prudence
Constantine, anafafanua serikali
imeendelea na jitihada za ku-
wawezesha kinamama kiuchu-
mi, kwa kuwaanzishia mifuko ya
uwezeshaji kiuchumi.

Anaziorodhesha kuwa ni
pamoja na Mfuko wa Maendeleo
ya Wanawake, wenye masharti
nafuu ambao umewasaidia kutoa
mikopo nafuu na mafunzo ya sta-
di za biashara kwa wajasiriamali
wanawake.

Kwa mujibu wa msemaji huyo,
tangu mwaka wa fedha 2015/16
hadi 2018/19, serikali ilishatoa
fedha Sh. bilioni 28.8 zilizosaidia
vikundi vya wanawake 13,691 na
kufanya idadi ya walionufaika na
fedha hizo kufikia 883,724 ikilin-
ganishwa na wanawake 12,842
kwa mwaka 2013/14.

Mtazamo wa kaulimbiu ya
maadhimisho ya mwaka jana
ni ‘Kizazi cha Usawa kwa Maen-
deleo ya Tanzania ya Sasa na
Baadaye’ iliyosisitiza kuelimisha
jamii umuhimu wa kuwapo us-
awa wa kijinsia kufikia malengo
ya maendeleo endelevu.
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JUKWAA LA UONGOZI

Suu Kyi: Mwanamama mshindi wa
tuzo Nobel na mzoefu wa Kizuizini

« Binti pekee wa Jenerali aliyepigani uhuru

P 4
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I

Aung San Suu Kyi, alipokutana na Rais Barack Obama. PICHA: MTANDAO

Na Christina Mwakangale

UNG San Suu Kyi, ni
kati ya  wanawake
maarufu duniani wanao-

pambania demokrasia
katika kutetea haki za binadamu.

Licha ya kukumbana na magu-
mu kadhaa ikiwamo kuwekwa
kizuizini, mshindi huyo wa
Tuzo ya Amani ya Nobel mwa-
ka 1991, ameendelea kubakia
kwenye siasa takribani miongo
minne, akipata na misukosuko
tele.

Suu Kyi (75), mtoto pekee
wa kike wa mpigania uhuru wa
nchi hiyo, Jenerali Aung Sun,
aliyeuawa wakati babaye Kyi,
akiwa na miaka miwili.

Mapema Februari mwaka huu,
Jeshila Myanmar lilifanya mapin-
duzi ya kijeshi na kuchukua ma-
daraka, huku likitangaza hali ya
tahadhari kwa nchi kwa kipindi
cha mwaka mmoja.

Suu Kyi, kiongozi wa Chama
cha National League for Democ-
racy (NLD) kilichopo madaraka-
ni, alikamatwa pamoja na wana-
siasa wengine mapema siku hiyo
hiyo ya mapinduzi.

Mama huyo alishawekwa kuz-
izini kwa vipindi tofauti, ikiwamo

Baada vya
kumkamata
KiIongozi wa
NLD, tel-
evisheni va
nchi hiyo
litangaza
kuwa taifa
lipO kwe-
nye hali

va dharura
kwa muda
wa mwaka

mmoja.

mwaka 1990, 2000 na hivi sasa.

Harakati zake, ni tangu kupata
msukumo na hamasa kwa wana-
harakati waliomtangulia, waki-
wamo Martin Luther King wa
Marekani na Mahatma Gandhi
wa India.

Mwaka 1988, jeshi la nchi yake
lilichukua utawala kupitia map-
induzi Septemba na serikali ya
kijeshi iliitisha uchaguzi mwezi
Mei, mwaka 1990 na Chama
cha Suu Kyi kushinda kwa kura
nyingi, licha ya kukataliwa kupe-
wa madaraka.

Ni kipindi hicho
ndio, Suu Kyi, aliwekwa kifun-
goni nyumbani eneo la Yangon
kwa muda wa miaka sita, hadi al-
ipoachiliwa mnamo Julai, mwaka
1995.

Aliwekwa tena chini kifungoni
nyumbani Septemba mwaka
2000 na baada ya miaka mwili
ya kifungo cha nyumbani, ali-
funguliwa mashtaka. Alidumu
nyumbani hadi mwaka 2010,
alipokamatwa wakati akisafiri
kuelekea mjini Mandalay, kuto-
kana na kukiuka masharti ya ku-
tosafiri.

Mwaka 2015 alikiongoza cha-
ma chake katika uchaguzi wa
kwanza wa wazi tangu miaka

25 ipite na kilipata ushindi, ila
alikataliwa kushika nafasi hiyo
kutokana na sababu kwamba
ana watoto ambao si wa taifa la
Myanmar.

Hadi mapinduzi yalipofayi-
ka mapema Februari, mwaka
huu, Suu Kyi alitambulika kama
Mshauri wa Serikali.

SAFARI YA NYUMBANI

Mwaka 1960 alielekea India na
mama yake Daw Khin Kyi, am-
baye alikuwa ameteuliwa kuwa
Balozi wa Myanmar mjini Delhi
na miaka minne baadaye, alien-
da masomoni katika Chuo Kikuu
cha Oxford nchini Uingereza,
alikosomea filosofia, siasa na
uchumi. Huko ndiko alikokutana
na mumewe, msomi Michael
Aris.

Baada ya kuishi na kufanya
kazi nchini Japan na Bhutan, al-
ienda Uingereza ambako alikuwa
akiwalea wanawe wawili, Alexan-
der na Kim, lakini Maynmar hai-
kuwa mbali na fikra zake.

MAPINDUZI YALIYOJIRI

Jeshi la Myanmar mapema
mwaka huu, lilithibitisha kuli-
dhibiti taifa hilo baada ya kum-
weka kizuizini kiongozi wa taifa

hilo, Aung San Suu Kyi.

Baada ya kumkamata kiongozi
wa NLD, televisheni ya nchi hiyo
ilitangaza kuwa taifa lipo kwenye
hali ya dharura kwa muda wa
mwaka mmoja.

Mkutano wa Kwanza wa
Baraza jipya la Mawaziri, ulifanyi-
ka baada ya mapinduzi ya kijeshi
ya Februari Mosi, baada ya mi-
jadala kuhusu udanganyifu ka-
tika uchaguzi mkuu uliofanyika
Novemba 8, mwaka jana.

Idara ya Mawasiliano ya Jeshi
la Myanmar, ilisema mkutano
wa Baraza la Mawaziri ulifanyika
Ikulu ya Rais pamoja na Mkuu wa
Wafanyakazi wa Umma na Rais
Min Aung Hlaing, Naibu Mwe-
nyekiti, Myint Swe na wajumbe
tisa wa baraza waliochukua na-
fasi za mawaziri waliofutwa kazi.

Ilibainika katika mkutano huo
kwamba, Rais Hlaing alijadili
mpango wa utekelezaji maju-
kumu ya mawaziri katika kipindi
cha hali ya dharura ambayo ita-
dumu kwa mwaka mmoja.

Iliripotiwa kuwa masuala
kama vile kuendelea kwa safari
za ndani na utalii, kufungua
mahekalu na sehemu za ibada,
kuendelea na shughuli za sekta
za uchumi kulingana na hatua
za Covid-19, kufufua uchumi na
kuongeza fursa za kazi pia zili-
jadiliwa katika mkutano huo.

Polisi nchini Myanmar limem-
fungulia mashtaka Suu Kyi,
baada ya kumkuta na simu za up-
epo nyumbani kwake, ikielezwa
simu hizo zilikutwa nyumbani
kwake bila ya kusajiliwa. Mashta-
ka hayo yanaonyesha, ikithibitika
anakabiliwa na kifungo cha hadi
miaka miwili jela.

Nyaraka za mashtaka zinao-
nyesha, simu hizo zilikuwa ni
kwa ajili ya kutumiwa na walinzi
wake.

Myanmara ambayo  kwa
sasa inaongozwa na Mkuu wa
Majeshi, Jenerali Min Aung Hla-
ing, tangu mapinduzi hayo ya
maandamano yameongezekana
watu wanaendelea kuingia mi-
taani katika mji mkubwa.

Myanmar ni nchi ya Asia
ya Kusini Mashariki, inayoju-
likana pia kwa jina la Burma
au Baman na wamepakana na
China upande wa Kaskazini,
Laos upande wa Mashariki, Uthai
Kusini - Mashariki na Bangladesh
upande wa Magharibi.

Nchi hiyo imepakana na Ba-
hari Hindi kwa urefu wa kilomita
2,000 wakiwa na jumla ya maka-
bila takribani 135 wazungumzao
lugha kadhaa, theluthi mbili ni
jamii ya kutoka Milima ya Tibet
wanakotokea mababu zao zaidi
ya miaka 1000 iliyopita.

Mgongano kifamilia, mtoto na wajukuu wa Mfalme Uingereza
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Sunday’ kwa kuingilia
maisha yao ya faragha,
akidai ni kinyume cha sheria.
Walichapisha barua aliyom-
wandikia baba yake.

OBAMA ATETA NAYE
Mwaka 2017, Rais wa

Marekani wakati huo, Barack
Obama, alimwambia Prince

Harry wa Uingereza kwamba:

“Kwenye mitandao ya jamii
kuna hatari moja ya watu
kuwa na ufahamu tofauti juu
ya uhakika wa mambo na
kuzama katika taarifa am-
bazo zinashinikiza kuendelea
kushikilia maoni potofu.”

Harry alimhoji Obama
mnamo Septemba 2017,
ambayo ilitolewa kwenye
vyombo vya habari, Rais
Obama, akifafanua kwamba
ni muhimu kwa wanaotumia
mitandao wakatafuta njia ya
kuwasiliana ana kwa ana, ili
wafahamiane.

“Kwenye mitandao kila

Kitu kinapambwa na unapo-
kutana na watu ana kwa
ana unagundua kuwa watu
wana matatizo yao,” Obama
anasema.

“Pia utagundua mambo va-
nayowaunganisha watu kwa
sababu unashuhudia kuwa
mambo siyo mepesi hivyo
kama yanavyoonyeshwa

katika kumbi za mitandaoni,”
anaongeza.

Kwa mujibu wa Obamag,
watu wanapokutana kwa
Uso, inakuwa ngumu kwao
kuonyeshana chuki na ukatili,
kama ilivyo katika hali ya
mitandao.

Kwa mujibu wa taarifa za
BBC, VOA na mtandao



HABARI DODOMA

Wigo mikopo
elimu va juu
waongezeka

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema imeongeza wigo
wa idadi ya wanafunzi wa mikopo

ya elimu ya juu kutoka wanafunzi
125,126 mwaka 2015 hadi kufikia
142,179 mwaka 2021.

Hayo yalibainihwa na Msemaji Mkuu
wa Serikali, Dk. Hassan Abbasi, al-
ipokuwa akizungumza na waandishi
wa habari.

Alisema kutokana na jitihada za
serikali kuwekeza katika sekta ya
elimu imekuwa na mchango mkubwa
wa kuongezeka kwa idadi hiyo kwa
kipindi cha miaka sita.

Pia alisema katika kipindi hicho

cha miaka sita kiwango cha mikopo
kimeongezeka kutoka Sh. bilioni 341
mwaka 2014/15 hadi kufikia Sh. bilioni
462 mwaka 2020/21.

“Jumla ya fedha iliyotumika kwa
mikopo kwa wanafunzi wa Elimu va
Juu kuanzia mwaka 2015 hadi 2021 ni
Sh. trilioni 2.82.

Kadhalika, alisema kuwa kwa kutumia
mifumo ya Kielektroniki kumeongeza
ufanisi wa utendaji, kwani sasa
hakuna ucheleweshaji wa mikopo

ya wanafunzi labda kuwe na sababu
nymgme za mtu mmoja mmoja.
“Katika sekta ya elimu, nchi yetu ni
kubwa na kazi zinaendelea kwa kasi
napongeza wizara zote mbili Elimu na
TAMISEMI na taasisi zao kwa usimam-
izi huu nawatia moyo kazi iendelee,”
alisema Dk. Abbasi.

Alisema, serikali itaendelea kutoa fed-
ha za elimu msingi bila ada kila mwe-
zi, itaendelea kuajiri walimu, kusam-
baza vifaa na kuanza kutekeleza
miradi mbalimbali na wabia ukiwamo
ule wa Benki ya Dunia wa zaidi ya

Sh. trilioni 1 ambazo matayarisho ya
utekelezaji yanakwenda vizuri.

“Aidha, kama mnavyofahamu kazi ya
kuandaa mihutasari kwa ajili ya somo
la Historia ya Tanzania imekamilika
kwa somo la kuanzia awali hadi kidato
cha sita.

“Mwelekeo sasa ni kukamilisha tara-
tibu nyingine somo hilo lianze ku-
fundishwa kwa kina zaidi Julai, 2021,"
alisema.

Vile vile, alisema kuwa katika kipindi
hicho serikali imeboresha miundom-
binu mbalimbali ya elimu ikiwa ni
pamoja na ujenzi wa vyumba vya
madarasa hadi kufikia 125,215 mwaka
2021

“Zaidi ya nyumba za walimu 1,780
zimejengwa, ukarabati mkubwa wa
miundombinu katika shule kongwe,
sekondari 86 kati ya 89 kongwe ujenzi
umekamilika ikiwamo kuijenga upya
Sekondari ya lhungo, Kagera,” alisema.
Pia alisema ujenzi wa maabara katika
shule za sekondari 1,696 kwa ajili
ya masomo ya sayansi zimejengwa,
magari 26 ya Maafisa Elimu Mikoa,
magari mengine 184 yamenunuliwa
kwa kazi ya ufuatiliaji wa elimu
na pikipiki 3,909 zimetolewa kwa
Maofisa Elimu Kata.

Hata hivyo, alisema jumla ya walimu
26,181 wa shule za msingi na sekond-
ari na mafundi sanifu wa maabara za
sekondari 397 wameajiriwa.
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Wanawake ‘waamshwa’
vita dhidi ya ukatili

Na Renatha Msungu, DODOMA

ANAWAKE wametakiwa
kuwa mstari wa mbele kupi-
ga vita vitendo vya ukeketaji,
mimba za utotoni na ndoa
ambazo zimekuwa tatizo sugu kwa jamii,
ili kupunguza ukatili wa kijinsia unaoende-
lea nchini.

Hayo yalibainishwa na Mbunge wa Viti
Maalum Mkoa wa Dodoma, Fatma Tou-
fig, wakati wa maadhimisho ya Siku ya
Wanawake Duniani yaliyofanyika katika
viwanja vya Nyerere Square jijini Dodoma.

Toufiq alisema suala la ukeketaji kwa
wanawake imekuwa tatizo kubwa na lina
unyanyasaji ndani yake, hivyo wanawake
ambao ni jeshi

kubwa wanapaswa kuwa mstari wa
mbele kulikemea ili kuhakikisha linatowe-
ka kabisa.

Alisema pale wanapoona kuna tatizo
hilo wanapaswa kutoa taarifa na ushiriki-
ano wa kuhakikisha mhusika anayetenda
vitendo hivyo anachukuliwa hatua kali za
kisheria.

“Naomba sisi wanawake wenyewe tuwe
walinzi katika suala la ukeketaji kwa wa-
nawake na watoto, kwa sababu linamnyan-
yasa mwanamke na haikubaliki kisheria,”
alisema Toufiq.

Akizungumzia mimba na ndoa za uto-
toni, alisema tatizo hilo linachangia kwa
kiasi kikubwa kukatisha ndoto za watoto
wa kike kutokana na kuwa wanaozeshwa
mapema na kuwakatisha masomo yao.

Mbunge huyo alisema wanawake wan-
apoona kuna vitendo hivyo, wanapaswa
kuvikemea ili kuwasaidia watoto wa kike
waweze kuendelea na masomo na kutimi-
za ndoto zao za baadaye.

Aliwahamasisha wanawake kuendelea

kujitokeza kwa wingi kushiriki katika shu-
ghuli mbalimbali za kimaendeleo ikiwamo
kugombea

nafasi za uongozi, kwani wamekuwa na
mchango mkubwa katika kuongoza jamii
kupitia idara na vitengo mbalimbali am-
bavyo wanavihudumia.

Kwa upande wa Mkuu wa Idara ya Maen-
deleo ya Jamii Halmashauri ya Jiji la Dodo-
ma, Sharifa Nabalang’anya, alisema hali ya
wanawake

kujitokeza na kusema ukweli juu ya yale
wanayofanyiwa kumewafanya wanaume
kutambua kuwa mwanambke sio watu duni
wala si wa kudhalilishwa bali wanapaswa
kupewa nafasi.

Nabalang’anya alisema mwanamke uw-
ezo wake katika kuamua mambo mbalim-
bali kuanzia kwenye ngazi ya familia, un-
ampa ujasiri wa kufanya maamuzi mazuri
anapokuwa katika nafasi ya uongozi.
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Ofisa Masoko wa Jiji la Dodoma, James Yuna (kulia), akizungumza na viongozi wa soko la mboga na matunda la Makole
jijini jana, kuhusu utii wa sheria na kanuni za masoko kwa wafanyabiashara wote. PICHA: PETER MKWAVILA

UWK: Matapeli tiba asili wapuuzwe

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

MAKAMU Mwenyekiti wa
Umoja wa Wanawake wa
Kikristo Dodoma  (UWK),
Grace Makata, amewataka wa-
nawake kutokukurupuka na
matangazo yanayotolewa na
waganga wa tiba asili, kujinadi
kuwa wana uwezo wa kutibu
ugonjwa wa Covid-19 kwa kuwa
wengine ni matapeli.

Aidha, amewataka  wa-
nawake hao badala ya kukuru-
puka kwenye tiba hizo za asili
ambazo hazina viwango vilivy-
othibitishwa na wataalamu na
Mkemia Mkuu wa Serikali wa-
tumie muda huo kumuomba
Mungu.

Makata alisema hayo al-
ipokuwa akizungumza na
wanawake kwenye ibada ya
maombi ya Siku ya Wanawake
Duniani iliyofanyika Kanisa
Kuu la Anglikana Dayosisi ya
Central Tanganyika.

Alisema hivi sasa kutokana
na janga la ugonjwa wa co-
rona, kuna baadhi ya waganga
wa tiba za asili wanajitokeza
kwa kupitia matangazo yao
kuwa wana uwezo wa kutibu
ugonjwa huo wakati siyo kweli.

Alisema kutokana na hali
hiyo, wanawake wanatakiwa
kutokukurupuka na matanga-
7o hayo, ambayo hayana hata
kibali kutoka kwa wataalamu
wa afya, ikiwamo Mkemia
Mkuu wa Serikali.

“Kipindi hiki cha janga hili la
Covid -19, tunatakiwa kumtan-
guliza Mungu wetu mbele kwa
kuomba na kufunga, kwa kuwa
yeye ndiye atakayetuponya na
siyo hizo dawa za asili ambazo
ni za kitapeli,” alisema.

Akizungumza kwenye
maombi hayo ambayo yaliam-
batana na kumwomba Mungu
ili corona itoweke, aliwataka
wanawake kuhakikisha wa-
namtumikia Mungu kwa ua-
minifu ikiwa na kutimiza ma-
jukumu yao kwenye upande
wa malezi ya familia pamoja na
ndoa zao, huku wakifanya kazi
za kujiingizia kipato.

Alisema kuwa wanawake
wana wajibu mkubwa wa ku-
jishughulisha katika kuhakiki-

sha wanakuwa walezi kwenye
familia zao ikiwa na pamoja na
kufanya miradi ya kujiingizia
kipato.

Alisema pamoja na Kkazi
kubwa ya kumtumikia Mungu,
pia wanatakiwa kuhakikisha
wanawajibika katika kuzifanya
shughuli mbalimbali ambazo
zitakazowainua kiuchumi
badala ya kuwaachia wanaume
kana ndiyo wanaostahili.

“Hapa ninazungumza na
wanawake kutoka madhehebu
mbalimbali ya dini, ni imani
yangu maombi hayo ambayo
tumeomba yataendelezwa na
Mungu atatuponya na corona,
ambayo imekuwa tishio duni-
ani kote,” alisema.
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HABARI MBEYA -
CCM: Bila mbinu majimbo haya tungepoteza " I

Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa
Mbeya, kimekiri kuwa majimbo ya Mbeya
Mjini na Mbarali, ndio yaliyokuwa magumu
zaidi wakati wa Uchaguzi Mkuu wa Rais,
wabunge na madiwani uliofanyika, Oktoba
mwaka jana.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Mbeya,
Mchungaji Jacob Mwakasole, aliyasema
hayo juzi wakati wa kikao cha Halmashauri
Kuu ya chama hicho kilichokuwa na lengo la
kufanya uteuzi wa wagombea watakaoziba
nafasi zilizoachwa na baadhi ya viongozi
waliojiuzulu na waliofariki dunia.

Alisema majimbo hayo yalikuwa magu-
mu kwa chama hicho hali iliyosababisha
viongozi wa chama kufanya kazi kubwa ku-
hakikisha majimbo hayo yananyakuliwa na
chama hicho.

Aliwapongeza wajumbe wa Halmashauri
Kuu ya chama hicho kwa ushirikiano wal-
iouonyesha wakati wa uchaguzi huo hasa
katika Jimbo la Mbeya Mjini ambalo kwa mi-
aka 10 lilikuwa linaongozwa na Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),
chini ya Joseph Mbilinyi ‘Sugu’.

“Kule Mbarali mwenzetu wa upande wa

pili alitaka kutuzidi maana alikuwa vizuri
sana kiuchumi na pengine tusingekuwa na
akili nyingi za kichama tungezidiwa kule
na hatuwezi kuficha kwa sababu tuliponea
kwenye tundu la sindano,” alisema Mwaka-
sole.

Hata hivyo, alisema katika Jimbo la
Mbarali kuna baadhi ya wanachama wa
CCM waliungana na wapinzani kutaka kum-
wangusha mgombea wa chama hicho na
kwamba ugumu mwingine ulisababishwa
na mgombea wa CCM kuwa mgeni kwenye
siasa.

Alisema chama hicho kina kazi kubwa ya
kuhakikisha utekelezaji wa Ilani unafanyika
kwa viwango ili kurahisisha kazi ya kuki-
nadi tena chama hicho kwenye uchaguzi wa
2025.

Alisema kitendo cha kushinda majimbo
yote ni mtihani mkubwa kwa chama hicho
kwa maelezo kuwa wananchi wana imani
kubwa na chama hicho hivyo lazima maka-
da wa chama hicho wanatakiwa kufanya
kazi kwa ushirikiano katika utekelezaji wa
ilani na ahadi za chama.

Katibu wa Itikadi na Uenezi wa CCM Mkoa
wa Mbeya, Bashiru Madodi, alisema uteuzi
wa wagombea wa nafasi za ndani ya chama
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hicho unahusisha wagombea wa jumuiya
zote za chama ambazo hazina viongozi ku-
tokana na sababu mbalimbali.

Alisema mchakato wa uteuzi wa wagom-
bea wa nafasi zingine zote utafanywa na
Halmashauri Kuu ya chama hicho ngazi ya
mkoa isipokuwa nafasi ya Mwenyekiti wa
chama Wilaya ya Kyela ambayo vikao vy-
enye maamuzi ya mwisho ni Halmashauri
Kuu ya chama taifa.

Alisema katika Wilaya ya Kyela, Mwe-
nyekiti wake alikuwa ni Ally Jumbe ambaye
aligombea ubunge katika jimbo hilo na
akashinda na kwamba nafasi yake inatakiwa
kujazwa kutokana na chama hicho kuwa na
utaratibu wa mtu mmoja kuwa na nafasi
moja.

“Ipo pia nafasi ya Mwenyekiti wa Jumuiya
ya Wanawake wa CCM (UWT), Wilaya ya
Rungwe ambayo ipo wazi kutokana na ali-
yekuwa anaishikilia kufariki, lakini zipo na-
fasi kwenye ngazi za kata,” alisema Madodi.

Kwa upande wake Katibu wa Umoja wa
Vijana wa Chama hicho (UVCCM) Mkoa wa
Mbeya, Twalib Belege, alisema uchaguzi wa
viongozi hao unatarajiwa kufanyika kuanzia
Machi 10 - 13, kulingana na ngazi ya uongozi.

Maofisa wa

afya wakipulizia
‘sanitizer’ kwe-
nye kipaza sauti
kabla ya kuanza
kutumiwa na
Mkuu wa Wilaya
ya Mbeya, William
Ntinika (kushoto),
ili kuepuka kuam-
bukizana ma-
gonjwa ya mfumo
wa hewa, wakati
wa ziara ya
Kamati ya Bunge
ya Ukimwi, Kifua
Kikuu na Dawa
Mbeya mwishoni
mwa wiki. PICHA:
NEBART MSOKWA

Serikali yaridhia ujenzi mradi wa maji Mto Kiwira

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI imeridhia Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira Mbeya (Mbeya-
UWSSA) kuanza ujenzi wa mradi wa maji
wa chanzo cha Mto Kiwira wenye thamani
ya zaidi ya Sh. milioni 70 ambao unataraji-
wa kumaliza tatizo la maji katika mikoa ya
Mbeya na Songwe.

Mradi huo unatarajiwa kuanza kutekele-
zwa mwaka wa fedha 2021/2022 na mam-
laka hiyo imeagizwa kuanza maandalizi ya
ununuzi ya vifaa ili kuhakikisha utekelezaji
wake unaendana na muda.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji, Antony
Sanga, alitoa agizo hilo juzi alipofanya ziara
kwenye chanzo cha Mto Kiwira na kusema
mradi huo utakamilika ndani ya miezi 24
kuanzia Julai, mwaka huu.

“Mradi huu ni lazima tuutekeleze na unah-
itaji fedha nyingi, sasa lazima muanze maan-
dalizi mapema ili mwaka wa fedha unapoan-
za mwezi Julai na Agosti utekelezaji uanze
na wananchi waanze kupata maji haraka,”
alisema Sanga.

Alisema lengo la serikali ni kuhakikisha

inamaliza matatizo ya maji kwa wananchi
hasa wanawake kwa kuwasogezea huduma
karibu na makazi yao.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mbeya-WSSA,
Gilbert Kayange, alisema kwa sasa baadhi ya
maeneo ya Jiji la Mbeya wananchi wanapata
maji kwa mgawo kutokana na vyanzo vilivy-
opo kutokidhi mahitaji.

Alisema mradi huo ukikamilika utamaliza
na mengine yatapelekwa katika miji mingine
ya Mkoa wa Mbeya na Songwe huku aki-
sisitiza kuwa chanzo hicho kina maji mengi
na bora.

Alisema mradi huo utakamilika haraka na
wananchi kuanza kunufaika nao kutokana
na hatua kusafirisha maji kwa njia ya msele-
leko ambayo ni nafuu zaidi kwenye uende-
shaji.

“Huduma ya majisafi na usafi wa mazin-
gira inaanzia kuwa na vyanzo vyenye maji ya
kutosha, sasa mmejionea wenyewe chanzo
hiki kina maji mengi sana ambayo yata-
tosheleza wananchi wa Jiji la Mbeya na hata
miji mingine,” alisema Kayange.

Aliahidi kuanza utekelezaji wa agizo la

Katibu Mkuu la kuanza ununuzi wa vifaa vya
ujenzi wa mradi huo yakiwamo mabomba ili
muda utakapofika ujenzi uanze mara moja.

Meneja Ufundi wa Mbeya-WSSA, Mhandisi
Barnabas Konga, alisema chanzo hicho kina
uwezo wa kutosheleza mahitaji ya wananchi
wa Jiji la Mbeya na miji mingine ambayo ipo
kwenye mradi huo kwa muda wa miaka 20
ijayo bila kuhitaji chanzo kingine.

Alizitaja halmashauri zingine zitakazonu-
faika na mradi huo kuwa ni ya Rungwe,
Mbeya na Chunya kwa Mkoa wa Mbeya
pamoja na Mbozi, Momba na Tunduma kwa
Mkoa wa Songwe.

Alisema mradi huo utakuwa na uwezo wa
kuzalisha maji yenye ujazo wa mita 365,000
kwa siku, lakini mahitaji ya Jiji la Mbeya ni
mita za ujazo 79,000.

Kwa upande wake Katibu Tawala wa
Wilaya ya Rungwe, Mnkondo Bendera, ali-
wilaya hiyo ambavyo vitapitiwa na mradi
huo kuwa sehemu ya wanufaika kwa mael-
ezo kuwa na wao wanakabiliwa na tatizo la
ukosefu wa huduma hiyo.

Wakosa
mawasiliano
baada barabara
kusombwa maji

Na Nebart Msokwa, MBARALI

WANANCH! wa kata tatu za Utengule
Usangu, Luhanga na lgurusi, wilayani
Mbarali, hawana mawasiliano ya
barabara baada ya barabara kuu in-
ayounganisha kata hizo kusombwa na
mafuriko yaliyosababishwa na mvua.
Kukatika kwa barabara hiyo kume-
sababisha baadhi ya shughuli za ki-
jamii na kiuchumi kusimama kutokana
na vyombo vya usafiri hususan magari
rkushindwa kupita.
vHali hiyo ilisababisha gari lililokuwa
'likisafirisha mgonjwa kutoka Kata ya
rUtengule Usangu aliyekuwa amepewa
rrufani ya kwenda Hospitali ya Misheni
 Chimala, kukwama na kusababisha wa-
nanchi kujitokeza kuweka vifusi kwa
i kutumia jembe la mkono ili kuwezesha
rgari hilo kupita.
1 Wakizungumza wakati wa kuweka
ivifusi, baadhi ya wananchi waliiomba
rserikali kuwasaidia kuifanyia maten-
1genezo barabara hiyo ili iwe inapitika
1 katika kipindi cha mwaka mzima.
rwilayani Mbarali, alisema barabara
vhiyo ina umuhimu mkubwa kiuchumi
rkwa vile ndiyo wanayoitumia kusafiri-
1sha mazao kutoka mashambani na pia
rkwenda kwenye mnada mkubwa wa
rLuhanga unaofanyika mara mbili kwa
rwiki.
1 “Mbali na kuwepo kwa kituo cha
rafya, lakini katika Kata ya Luhanga
1 kuna mnada ambao unafanyika
rmara mbili kwa wiki, watu wanaok-
rwenda mnadani kufanya biashara
rwanashindwa kupita kutokana na
1ubovu wa barabara, lakini hata
'Mazao yetu yanakwama kusa-
‘firishwa kutokana na barabara hii
rkuwa mbovu,” alisema Bakari.
' Alisema serikali pia inakosa fedha
inyingi kutokana na kushindwa
rkukusanya vizuri ushuru kutoka kwa
rwafanyabiashara wanaofika kununua
'mazao katika maeneo hayo.
Kwa upande wake Mwina Mfumbilwa,
'mkazi wa Kata ya Utengule Usangu,
1alisema yeye na wanawake wenzake
rwanaogopa kushika mimba wakihofia
'usalama wao endapo watapata mata-
tizo wakati wa kujifungua kwa vile
hawataweza kupata usafiri wa kwenda
hospitalini. “Tunaogopa kushika mimba
kwa sababu ikiwa tutajifungua katika
kipindi kama hiki ambacho barabara
haipitiki tunahisi tunaweza kupata
hasara kubwa ikiwamo kupoteza mai-
sha,” alisema Mwina.
Baadhi ya wawekezaji na vijana wa-
naotumia barabara hiyo kwa shughuli
za kiuchumi nao walisema kuwa wana-
pata hasara kubwa kutokana na ubovu
wa barabara hiyo.
Idd Chaula, mwekezaji wa mashine
za kusindika mpunga katika Kata ya
Luhanga, alisema anashindwa kukoboa
mpunga na kusafirisha mchele kwenda
Dar es Salaam kuuza kutokana na
barabara hiyo kutopitika katika kipindi
hiki cha mvua.



Waandishi

wapewa somo

matumizi ya
mikataba

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MRAJISI kutoka Tume ya
Utangazaji Zanzibar, Shekha Haji
Dau, amewataka waandishi wa
habari kutumia maandiko ya mi-
kataba mbalimbali ambayo nchi
imeridhia wakati wa kuandika
habari zao ili jamii ifahamu kwa
kina masuala ambayo wanaya-
zungumzia.

Aliyasema hayo wakati aki-
fungua mafunzo ya kukuza na
kuwawezesha vijana wanawake
na wanahabari katika vyombo
vya habari kuhusu vitendo vya
ukatili na udhalilishaji yaliyoan-
daliwa na Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA).

Alisema Tanzania imeridhia
mikataba mbali mbali ikiwamo
va kupinga ubaguzi ambayo ni
muhimu kuitumia katika habari
zao ili jamii kuelewa zaidi kile
ambacho wanakiandika na kujua
umuhimu wake.

Aliwataka waandishi wa habari
kutumia kalamu zao kwa kuan-
dika na kuzungumzia masuala
va jinsia kwa kuibua mambo
mbalimbali ambayo yanahitaji
kuibuliwa.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
TAMWA, Rose Rueben, alisema
wameamua kutoa mafunzo hayo
kwa waandishi ili kuwajengea
uwezo wa kuandika habari za
kuwatetea wananchi.

Alisema mradi huo unelenga pia
kuwafahamisha waandishi ku-
fanya kazi zao bila kupata tatizo
katika vyombo vya habari.
“Yapo matukio ya udhalilishaji
yanayowakumba waandishi wa
habari wanawake katika vyombo
vya habari, lakini hushindwa
kuyaripoti,” alisema.

Mradi huo unalengo la kukuza na
kuwawezesha wanawake wana-
habari na vijana kwenye vyombo
vya habari kutekeleza majukumu
bila ya kuathiriwa hususan ka-
tika masuala ya udhalilishaji wa
kingono.
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Uwekezaji kidigitali kupunguza
mianya va rushwa wawekezaji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Kazi, Uwekezaji na Uchumi,
Mudrik Ramadhan Soraga,
amesema kuanzishwa kwa
mfumo maalum wa uwekezaji kwa njia ya
kidigitali uchumi wa Zanzibar utakua kwa
kasi, kutokana na wawekezaji wengi kuji-
tokeza kwa wingi.

Aliyasema hayo juzi wakati akifungua
mafunzo kwa ajili ya maofisa 20, kutoka
Mamlaka ya Uwekezaji na Vitega Uchumi
Zanzibar, ikiwa ni hatua ya kujipanga vy-
ema kiutendaji yaliofanyika Ofisi ya Mtak-
wimu Mkuu wa Serikali, Mazizini Zanzibar.

Alisema mfumo huo utapunguza kero
kwa wawekezaji ya kuchukua muda mrefu
wa kukamilisha taratibu zote, kuondoa
mianya ya rushwa, kutaongeza idadi ya
wawekezaji, pato la taifa na kuongeza wigo
wa kibiashara.

Alisema malengo ya serikali ni kuongeza
mapato kupitia nyanja mbalimbali iki-
wamo ya uwekezaji na kwamba haitapen-
deza kuona kuna watendaji wanakwenda
kinyume na malengo hayo.

Alisema katika kufanikisha hilo kazi
kubwa imefanyika ya kuandaa na kubadili-
sha sera na sheria mbalimbali ili kuruhusu
uwekezaji na kutoa fursa zinazohitajika
kwa uhakika na haraka.

Pia alisema hiyo ni hatua kubwa katika
maendeleo ya nchi yao na kushuhudia ma-
geuzi makubwa ya teknolojia katika upati-
kanaji wa huduma.

“Kwa ujumla sote ni watumiaji wa
teknolojia hizo kwa njia moja au nyingine
hususan rika ya vijana ambao teknolojia
wameikuta inaendelea kukua kwa kasi
mno,” alisema.

Aliyataja miongoni mwa mabadiliko na
mambo ya mfano yaliyo hai ni pamoja na
upatikanaji wa huduma za kibenki, hudu-
ma za umeme na uhaulishaji wa fedha, hu-
duma ambazo zimekuwa zikifanyika kwa
kutumia simu ya mkononi kwa wepesi na
urahisi na bila ya usumbufu wowote.

Naye Katibu Mkuu, Wizara ya Nchi,
Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji,
Mussa Haji Ali, alisema kuanzishwa kwa
mfumo huo kuna lengo la kuongezeka kwa
ufanisi na utendaji kazi mzuri kwa wafan-
yakazi, pamoja na kuongeza imani kwa

wawekezaji ya kufika Zanzibar kwa lengo
la kuwekeza.

Alisema katika kuhakikisha mfumo huo
unaleta tija, serikali imefanya majaribio
ya matumizi ya mfumo wa kidigitali kwa
wafanyabiashara wa ndani wenye kupata
faida na kuonekana mfumo huo una tija
kubwa.

Kwa upande wa mjumbe wa kamati
maalum ya waandaaji mfumo huo, Dk.
Yahya Hamad Shehe, alisema matarajio
ya awali kwamba mradi huo uanze kazi
Desemba mwaka jana, lakini kutokana na
mlipuko wa maradhi ya corona ilishinda-
kana, kutokana na baadhi ya vifaa na
wataalamu kushindwa kufika Zanzibar.

Mafunzo hayo ya wiki mbili yamewa-
shirikisha watendaji wa serikali wanaotoa
huduma za uwekezaji ambayo matarajio
ya serikali kwa sasa ni mwekezaji ku-
wasilisha ombi la huduma anayoihitaji na
kupokea majibu ya ombi hilo kwa njia ya
mtandano, hatua ambayo itaondoa kero
na usumbufu kwa wawekezaji bila kuathiri
matakwa ya msingi ya kisheria katika upa-
tikanaji wa huduma hizo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzibar, Dk. Saada Mkuya, akisaini kitabu cha wageni wakati
alipofanya ziara katika Tume ya Kudhibiti Dawa za Kulevya Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mkuya aelekeza mapambano dawa za kulevya

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Kwanza wa Rais Zanzibar, Dk. Saada Mkuya
Salum, amewataka watendaji na wafan-
yakazi wa Tume ya Kuratibu na Udhibiti wa
Dawa za Kulevya Zanzibar kuongeza juhudi
na mapambano dhidi ya wanaoingiza, kuu-
za na kusambaza kwa maslahi ya Zanzibar.

Aliyasema hayo jana wakati alipokutana
na uongozi na wafanyakazi wa Tume hiyo
na kuwataka kuwa waadilifu na waamini-
fu kwa vile vita vya matumizi ya dawa za
kulevya ni kero na mtandao wake ni mkub-
wa.

Katika kusimamia vyema utekelezaji
wa majukumu ya Tume hiyo, Dk. Saada,
aliwataka kuzidisha ushirikiano na taasisi
mbalimbali wanazofanya kazi kwa ukaribu
ikiwamo uwanja wa ndege, bandarini na
kusambaratisha mitandao ya wahalifu.

Alieleza hivi sasa fursa nyingi za maende-
leo zinapatikana zikiwamo utalii, ujenzi wa
miundombinu ambazo zimekuwa zikiibua
fursa mbalimbali za kiuchumi.

Aliwataka watendaji hao kufanya tathmi-
ni ya wanachokitoa hatua ambayo itasaidia
kufahamu upungufu yaliyopo kwa upande
Wao.

Hata hivyo, alisema atahakikisha ana-

shirikiana na watendaji na anasimamia vy-
ema sheria na sera ikiwamo kuzipitia upya
na kufanya marekebisho pale panapohitaji-
ka kufanya hivyo ili kuwabana wahalifu na
kuifanya jamii na serikali iwe huru.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Tume
hiyo, Kheriyangu Mgeni Khamis, alisema
pamoja na mambo mengine Tume imefani-
kiwa kuteketeza dawa za kulevya kitaalamu,
kuanzishwa kwa nyumba za kurekebisha
tabia, kufanya marekebisho ya Sheria 2019
na kubadilisha vifungu vya adhabu, kuima-
risha ushirikiano wa kitaifa na kimataifa.

Wakati huo huo, waziri alitembelea Tume
ya Ukimwi Zanzibar na kuwaomba kuha-

rakisha kutoa mwongozo na kufanyiwa
kazi ikizingatiwa watendaji wakuu wengi ni
wapya ili wapate fursa ya kuupitia.

Aliwataka watendaji wa Tume hiyo wa-
siridhike na kiwango cha maambukizi cha
sasa cha asilimia 0.4 kwa vile mwingiliano ni
mkubwa hasa kwa wakati huu ambao Zanzi-
bar inapata wageni wengi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Tume ya Ukim-
wi, Dk. Ahmed Mohammed Khatib, alisema
moja kati ya mafanikio ya Tume ni jamii
kuelimika, kupungua kwa unyanyapaa na
kuvuka kiwango cha asilimia moja ikilingan-
ishwa na mataifa mengine ambayo kiwango
huwa juu.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

ANAHITAJIKA PHARMASIA VIWANJA VINAUZWA [l NYUMBA ZINAUZWA
SHELL YANAUZWA

SALAAM
PHARMASIA MSAIDIZI.

KWA MAWASILIANO ZAIDI:
NAMBARI: 0713 786 300

KAMPUNI YA DAWA ILIYOPO DA ES
INAHITAJI PHARMASIA/

Yombo Buza, Mwanagati, Mbande,
Tandika, Kigamboni, Kibaha na
Bagamoyo.

Wasiliana na TANLANDS. SIMU:
0686 302219 0686 373022

Kibaha, Msata, Kisarawe, Soga,
Kigamboni, Mkuranga na Bungu.

Wasiliana na NJANI PROPERTY
COMPANY (NPC). SIMU: 0628
336736 / 0657 990015

Kibaha, Kisarawe, Chanika,
Kigamboni, Malela, Kisemvule, na
Bungu.

Wasiliana na NJANI PROPERTY
COMPANY (NPC) SIMU:
0628 336736 / 0657 990015

Yombo Buza, Kibaha, Mbezi,
Kitunda, Chanika, Tabata na
Kinyerezi.

Wasiliana na Tanlands Real Estate
Agency. Simu: 0686 302219 / 0692
006546

THE COMPANIES ACT NO. 12 OF 2012
AFRICA OCCUPATIONAL HEALTH AND
SAFETY SPECIALISTS LIMITED

TAARIFA KWA UMMA

Tunapenda kutoa tangazo kwa umma

kuwa Kampuni ya AFRICA
OCCUPATIONAL  HEALTH AND
SAFETY SPECIALISTS LIMITED

yenye usajili Na. 92003 iliyo na Ofisi
zake maeneo ya Jiji la Dar es salaam,
inafungwa kwa hiyari ya wanahisa
wenyewe. Hivyo tunaomba kama kuna
Taasisi au mtu yeyote ana madai
awasiliane na sisi kupitia anwani
ifuatayo, ndani ya siku 14 tangu tarehe
ya kutolewa tangazo hili.

Mkurugenzi
AFRICA OCCUPATIONAL HEALTH AND
SAFETY SPECIALISTS LIMITED
P.O. Box 76401
Dar es salaam.

T TaarFa kwA UMMA

THE COMPANIES ACT NO. 12 OF 2012
HERRYSON COMPANY LTD

Tunapenda kutoa tangazo kwa
umma kuwa Kampuni ya
HERRYSON COMPANY LTD
yenye usajili Na. 104758 iliyo na
Ofisi zake maeneo ya Jiji la Dar es
salaam, inafungwa kwa hiyari ya
wanahisa wenyewe. Hivyo
tunaomba kama kuna Taasisi au
mtu yeyote ana madai awasiliane
na sisi kupitia anwani ifuatayo,
ndani ya siku 14 tangu tarehe ya
kutolewa tangazo hili.

Mkurugenzi
HERRYSON COMPANY LTD
P.O. Box 76401

Dar es salaam.

TAARIFA KWA UMMA

THE COMPANIES ACT NO. 12 OF 2012
BLUELINE TRANSPORT LIMITED

Tunapenda kutoa tangazo kwa
umma kuwa Kampuni  ya
BLUELINE TRANSPORT
LIMITED yenye usajili Na. 66079
iliyo na Ofisi zake maeneo ya Jiji la
Dar es salaam, inafungwa kwa
hiyari ya wanahisa wenyewe.
Hivyo tunaomba kama kuna
Taasisi au mtu yeyote ana madai
awasiliane na sisi kupitia anwani
ifuatayo, ndani ya siku 14 tangu
tarehe ya kutolewa tangazo hili.

Mkurugenzi
Mkurugenzi
BLUELINE TRANSPORT LIMITED

P.O. Box 76401
Dar es salaam.

THE COMPANIES ACT NO. 12 OF 2012
H & M MICROFINANCE CO. LTD

TAARIFA KWA UMMA

Tunapenda kutoa tangazo kwa
umma kuwa Kampuni ya H & M
MICROFINANCE CO. LTD yenye
usajili Na. 103186 iliyo na Ofisi
zake maeneo ya Jiji la Dar es
salaam, inafungwa kwa hiyari ya
wanahisa wenyewe. Hivyo
tunaomba kama kuna Taasisi au
mtu yeyote ana madai awasiliane
na sisi kupitia anwani ifuatayo,
ndani ya siku 14 tangu tarehe ya
kutolewa tangazo hili.

Mkurugenzi
H & M MICROFINANCE CO. LTD
P.O. Box 76401
Dar es salaam.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ALEX BUGAMI MENYEYE
Wa igomelo Mjini Kahama,
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya HIACE
rangi nyeupe, yenye namba
za usajili T. 374 DVJ,
yenye Chassis
No. RZH1254009911,
Engine No. 2RZ2933253.
Yeyote atakaiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilichopo jirani
yake. Taarifa ya jeshi la polisi.
KAH/RB/1010/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO

TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NO 24/2021
MDAI ALOYCE MWANKUPILI
DHIDI YA
MDAIWA GODLOVE KIHONGUSI
KWA GODLOVE KIHONGUSI WA FIRE
MOROGORO
Ombi la Mdai ALOYCE MWANKUPILI
Madai ya pesa 8,512,000Tshs

Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika
shauril tajwa hapo juu bila kukosa.

Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe 9
Mwezi 3 Mwaka 2021 saa 8:30 Asubuhi.

Angalia Kama*hukuhudhuria/hamtohudhuria  siku
iliyotajwa hapo juu. Mahakama ikithibitisha Kama
Umepokea/ Mmepokea kuitwa shaurini, hii itaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.
Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya
Mahakama hii leo tarehe 23 Mwezi 02 Mwaka 2021

—=
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KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI
GEOFREY R.
MWASAKAFYUKA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T.822 DMR.
Yeyotete atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilicho karibu.
Taarifa ya polisi
MBE/MBE/RB/133858/2021.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi
NO.60/2021

Ombi la EUNICE JAMES SHANGALI
kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya
marehemu MARTIN JAMES SHANGALI
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini
mnamo tarehe 12/04/2021 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.

Tarehe 03/03/2021

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHUBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI NA 94 YA MWAKA 2020
MOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU
TULAMWONA SIMON MKINI-MAREHEMU
MWOMBAJVWAOMBAJI
PHILBERT BAPTISTER MICHAEL
TAARIFA YA KAWAIDA
(KANUNI YA 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia masharti haya katika jalada kama
wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho

wa barua za usimaiz wa mirathi kwa
waombaji/mwombaji hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe

yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 8

mwezi MARCH mwaka 2021

Imewasilishwa dar es salam leo 8 mwezi wa 2
e N Lt L

mwaka 2021 3_. -
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya
DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA

Usimamizi wa mirathi Na 14/2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
RUKIA MOHAMED ABDALLAH WA AREA
’ADODOMA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA NAJMA
ABDALLAH MWINYIMKUU.

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na Mirathi ya Marehemu tajwa
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 30
mwezi 03 mwaka 2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 09 mwezi 03 mwaka 2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya
DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na 13/2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
IBRAHIM JUMA KIVINA WA AREA "A’'DODOMA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA

SOPHIA IBRAHIM KIVINA

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwva kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na Mirathi ya Marehemu tajwa
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 25
mwezi March mwaka 2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 09 mwezi 3 mwaka 2021.

(,@’: B2 sy DL

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya
DODOMA MJINI
Kituo cha DODOMA Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi 52/2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
HAWA RAJABU WA DODOMA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA FAMY HINDI
ATHUMANI

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo

Watu wote wanaodaiwva kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na Mirathi ya Marehemu tajwa
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe
10/03/2021 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa Mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 4 mwezi 3 mwaka 2021.
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KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHUBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI NA 95 YA MWAKA 2020
MOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA

MIRATHI YA MAREHEMU
BAPTISTER MICHAEL LUDALO -MAREHEMU

MWOMBAJIWAOMBAJI

JOEL BAPTISTER MICHAEL
TAARIFA YA KAWAIDA
(KANUNI YA 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya
marehemu aliyetajwa hapo juu
wanafahamishwa kufika na kuangalia
masharti haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa
barua za usimaiiz wa mirathi kwa waomba-
ji’/mwombaiji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 8
mwezi MARCH mwaka 2021

Imewasilishwa dar es salam leo 8 mwezi

) —

wa 2 mwaka 2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA
MOROGORO
MAOMBI NA. 8 YA 2021
IDDI AYUBU
ASMA MGUMBA .. ...WALETA MAOMBI

DI A
MAHAMUDU MATAULA......... MJIBU MAOMBI
WITO/ KUITWA SHAURINI KWA
MAHAMUDU MATAULA

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Baraza la
Ardhi na Nyumba la Wilaya ya Morogoro
tarehe 18/3/2021 wewe mwenyewe binafsi
au utume muwakilishi wako bila kukuosa
ambapo maombi yamepangwa kutajwa.
Endapo hautohudhuria maombi yatatajwa na
kukilizwa upande mmoja dhidi yako na
kutolewa uamuzi.

Imetokea kwa mkono wangu leo tarehe 9
Mwezi March 2021

-
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MWENYEKITI 037 ==
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA

MOROGORO

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
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s vifo mlipuko kambi ya

Simba waua ofisa
wanyamapori

Johannesburg, AFRIKA KUSINI

OFISA wanyamapori, amefariki
baada ya kushambuliwa na simba
wawili katika hifadhi ya wany-
ama nchini Afrika Kusini, mamlaka
zimesema siku ya Jumatatu.

Malibongwe Mfila, 27, ambaye
alifanya kazi ya kufuatilia mienen-
do ya wanyama katika mbuga ya
kitaifa ya wanyama ya Marakel,
alikuwa akiwatafuta wanyama ka-
tika mbuga hiyo siku ya Jumamosi
aliposhambuliwa na simba hao.

Polisi walisema alikuwa akiende-
sha gari kuwatafuta wanyama
kama vile simba na tembo ili kutoa
ushauri kwa wanaowaelekeza
watalii mbugani.

Aliamua kuacha gari na kuen-
delea kuwatafuta wanyama kwa
miguu, mara ghafla akashambuliwa
na simba wawili hadi kufariki.

Simba hao pia walivawa kwa
kupigwa risasi.

Mwaka jana, mtunzaji mashuhuri
wa Afrika Kusini Mathewson Ma-
gharibu, alifariki baada ya kusham-
buliwa na simba alipokuwa aki-

wapeleka matembezi wageni katika

Hifadhi ya Wanyama ya Limpopo.
BBC

HRW yaitaka
Burundi kuwaachia
wahamiaji

Bangui, CAR

Jeshi Guinea vyaongezeka

Bata, EQUATORIAL GUINEA

VIFO vimeongezeka baada ya kutokea
mfululizo wa milipuko katika kambi
za jeshi Equatorial Guinea na kufikia
zaidi ya watu 98.

Kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya
afya kwa watu waliojitolea wanaende-
lea kutafuta maiti katika vifusi Shirika
la Habari la Reuters, liliripoti.

Takriban watu 615 walijeruhiwa
katika mlipuko wa Jumapili, ambao
ulianza na moto katika kambi ya jeshi
ya Nkoantoma, katika mji wa Bandari
wa Bata, kwa mujibu wizara ya ulinzi.

Akimnukuu Makamu wa Rais, wiz-

ara ya afya ilisema idadi ya vifo
imefikia zaidi ya watu 98, ikiwa
ni zaidi ya mara tatu ya idadi ili-
yokadiriwa awali ya vifo 31.

Kati ya Kati ya waliojeruhiwa 299 wal-
walioje- ilazwa hospotalini kwa mujibu wa
ruhiwa299 yjumbe wa Twitter wa wizara ya
walilazwa afya

hospota- . ;

lini kwa Rais Teodoro Obiang Nguema,
mujibu wa ambaye ni baba wa makamu wa
ujumbe wa rais, alizungumzia ajali hiyo kuwa
Twitter wa ni uzembe unaotokana na kushu-
wizaraya ghulikia vibaya milipuko.

afya. Aliongeza kwamba mlipuko huo

umeharibu karibu nyumba zote na
majengo Bata, mji ambao una idadi

ya watu 250,000.

Wizara ya Afya ya Equatorial
Guinea, ilitoa ujumbe wa Twitter
ambao ulieleza kwamba imean-
daliwa timu ya wataalamu wa ma-
gonjwa ya akili inayoundwa na wa-
nasaikolojia, madaktari wa akili na
wauguzi ili kushughulikia waathiri-
ka wa mlipuko huo.

Picha zilizochapishwa na vy-
ombo vya habari vya nchini humo,
zilionyesha maiti zikiwa zimefung-
wa katika mashuka na kuwekwa
pembezoni mwa barabara, huku
watoto wakiwa wametolewa katika
mabaki ya majengo. VOA

SHIRIKA la Kutetea Haki za Binada-
mu la Human Rights Watch, limezi-
taka mamlaka za Burundi kutupilia
mbali lilichokiita mashtaka yasiyo
na msingi na ziwaachilie huru
wakimbizi waliorudishwa nchini
humo kwa lazima.

Februari 26, mwaka huu, ma-
hakama ya Muha mjini Bujumbura
ilifanya uamuzi wa kutowaachilia
wahamiaji hao.

Upande wa mashtaka hauku-
wasilisha ushahidi wa kuthibitisha
haja ya kuendelea kushikiliwa kwa
wahamiaji hao. Isitoshe kumekuwa
na ukiukwaji wa mara kwa mara
wa haki kuhusu mchakato wa
kisheria dhidi yao.

Lewis Mudge ambaye ni mku-
rugenzi mkuu wa Human Rights
Watch, tawi la Afrika ya Kati (CAR),
alisema taifa la Burundi linaongeza
chumvi kwenye kidonda kwa
kushtaki kundi la wahamiaji.

Aliongeza kwamba mashtaka
hayo yasiyo na msingi yanaone-
sha jinsi kurudishwa kwa waha-
miaji hao kumeingiliwa Kkisiasa na
utawala nchini Burundi unadhibiti
mahakama.

Wahamiaji wanaoshtakiwa walid- :

ai waliteswa. Wanne kati yao kwa
wako katika Gereza la Bubanza na
wengine wanne wako Gereza la
Muramvya. DW

e

Nyumba zilizoharibiwa baada ya mlipuko ulitokea juzi na kusababisha takribani vifo vya watu 100 katika kambi ya
jeshi mjini Bata, Equatorial Guinea. PICHA: BBC

Prince Harry akosoa ubaguzi vvyombo habari

Washington, MAREKANI

MWANAMFALME Harry, amesema uba-
guzi wa vyombo vya habari uliojipe-
nyeza hadi jamii zingine, ndio sababu
kubwa yeye na mkewe kuondoka nchini
Uingereza.

Mwanamfalme Harry (pichani) alim-
wambia Oprah Winfrey kwamba vyom-
bo vya habari Uingereza vina ubaguzi na
hutengeneza mazingira yasioweza kuvu-
milika ili kudhibiti hofu.

Alisema alifikiria kwamba Mwan-
amfalme Charles wa Wales ambaye
ni baba yake, alilazimika kuhakiki-
sha ana amani navyo.

Hata hivyo wahariri walisema
kuwa vyombo vya habari havina
ubaguzi vinahakikisha kuwa fa-
milia ya kitajiri na inawajibika.

Katika mahojiano yao na Op-
rah, Harry na mkewe Meghan,

f
4
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walisema kwamba baada ya kusitishwa
kwa ufadhili wao na Familia ya Kifalme,
tajiri wa Marekani Tyler Perry aliwapa
hifadhi ya makazi na ulinzi, eneo la Cali-
fornia mwaka jana.

Tyler Perry alijitolea kuishi na wanan-
doa hao bure katika moja ya majumba
yake ya kifahari na kutuma ulinzi wake
walipokuwa wanahama kutoka Canada
hadi Los Angeles.

Walisema katika mahojiano yao maal-

um na shirika la habari la CBS

nchini Marekani, Jumapili.
Wanandoa hao walisema
waliamua kuondoka baada
ya eneo la nyumba waliokuwa

’ :?’ L5
- ' wanaishi kisiwa cha Vancouver,

Magharibi mwa Canada kufaha-
mika na watu wengi.
“Hatukuwa na mpango wow-
ote,” Meghan alisema katika
mahojiano.

“Tulihitaji nyumba na Tyler Perry aliji-
tolea kutusaidia na maofisa wake wa ul-
inzi pia na hilo likatupatia fursa ya kupu-
mua na kufikiria hatua tutakayochukua.”

“Ghafla ikanijia akilini kwamba: Ni-
kafikiria kwa haraka, mipaka inaweza
kufungwa, ulinzi wetu utaondolewa na
hakuna anayejua hatua ya kufungiwa
itaendelea kwa muda gani, dunia inajua
tuko wapi, sio salama na bila shaka tuta-
hitajika kuondoka hapa.”

Harry na Meghan walisema kwamba
baadaye, waliamua kwenda kuishi Cali-
fornia na kununua nyumba Montecito.

Perry (51) ni mtengenezaji filamu
mashuhuri, mchekeshaji, mwigizaji,
mzalishaji wa vipindi na mtunzi.

Perry anafahamika kwenye filamu
za Madea alizoandika, akazisimamia,
mwelekezi na aliyeshiriki kama mhusika
mkuu, mwanamke mzee anayetumia vi-
ungo bandia. BBC
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YOUNG
KURUDIE
ATEORD

MILAN, Italia

=

INGA wa zamani wa timu

ya Taifa ya England, Ash-

ley Young ametajwa

kwamba anataraji-
wa kurudi katika klabu yake
ya kwanza nchini England,
Watford.

Young mwenye umri
wa miaka 35, kwa
sasa ana matumaini
ya kubeba ubingwa
wa Ligi Kuu Ita-
lia, Serie, A akiwa
na Inter Milan,
kabla ya kure-
jea kwenye Ligi
Kuu England.

Young am-
baye alipita ku-
cheza  kwenye
timu za Aston
Villa, Manchester
United na sasa Inter
awali katika maisha
yake ya soka la kulip-
wa alianza kuitumikia
Watford na anaamini
hiki ni kipindi cha kurejea
nyumbani ikiwa ni nyakati
zake za mwisho kabla ya ku-
tundika daluga.

“Tupo kwenye nafasi nzuri
ya kubeba taji la Ligi Kuu Italia,
na baada ya hapo nina mawazo to-
fauti,” alisema Young akinukuliwa na
Sky Sport Italia.

- =J:|'

Man United
yamwinda Varane

MADRID, Hispania

MANCHESTER United ipo kwenye mipango ya kutaka kumsajili
mlinzi wa Real Madrid, Raphael Varane, kwa mujibu wa BBC
Sport.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Man United wanaona kwamba,
Varane anaweza kuwa msaada mkubwa wa kumsaidia nahodha
na mlinzi wao wa kati, Harry Maguire.

Kwa siku za hivi karibuni, Maguire amekuwa akishutumiwa
kwa kiwango kibovu na makosa mengi kwenye safu ya ulinzi ya
timu hiyo, hali inayopelekea kufungwa mabao ya kizembe.

Na sasa United wamerusha karata yao hiyo wakiamini kwam-
ba, David Alaba atakwenda kule Madrid kutoka Bayern Munich
na hivyo wao watakuwa na nafasi kubwa ya kumsajili Varane.

Man United imekuwa ikisaka mlinzi wa kati huku pia ikihu-
sishwa na Sergio Ramos ambaye mkataba wake unafikia mwisho,
kipindi cha majira ya joto.

Hata hivyo, kwenye sakata la kumwania Ramos linaonekana
kuwa gumu kwao, kwani Madrid wenyewe wameonyesha nia ya
kutaka kuendelea naye, huku pia miamba ya soka ya Ufaransa,
PSG wakitajwa kumuwania.

Klopp atoa
neno
kufukuzwa
Liverpool

LIVERPOOL, England

JURGEN Kloop amesisitiza kuwa
ikiwa atafutwa kazi ndani ya timu
hiyo kwa sasa kutokana na mwendo
mbovu wa timu hiyo, haoni mtu

wa kubeba mikoba yake ambaye
anaweza kufanya vizuri zaidi yake.

Mwendo ambao anakwenda nao
kwa sasa ndani ya Liverpool ambao
ni mabingwa watetezi wa Ligi Kuu
England, unafananishwa na ule wa
msimu wa 2014/15 wakati alipokuwa
akikinoa kikosi cha Borussia Dort-
mund ambacho kinashiriki Ligi Kuu
Ujerumani, Bundesliga.

Klopp kwa sasa kikosi chake asil-
imia kubwa nyota wake wa kikosi cha
kwanza wanatibu majeraha ya muda
mrefu ambapo huduma ya nyota
wake, Virgil van Dijk, Joe Gomes na
Joe Matip ambao bado hawajarejea
ndani ya uwanja anakosa huduma
yao.

Kocha huyo amesema wapo watu
ambao wanafikiria ameishiwa mbinu
na hawezi kufanya vizuri, jambo
ambalo anaamini yeye ni kwamba
hakuna anayeweza kubadili kila kitu
hata akiletwa kocha mpya hawezi
kufikia ubora wake.

“Nadhani kwamba kuna mtu
anafikiri kwamba anaweza kuja ko-
cha mpya hapa, sawa hilo sikatai kwa
sababu mimi sina maamuzi. Lakini
ipo wazi kabisa kwa kuwa wao wana
maamuzi,” alisema akinukuliwa na
BBC Sport.

“Lakini ukweli ni kwamba, hakuna
kocha ambaye anaweza kufanya
vizuri, nadhani hakuna ambaye
anaweza akafanya vizuri kwa namna
ambavyo wanafikiri kwa sasa, bado
ni lazima kuwa na muda wa kufikiria
na kuamua hivyo ni suala la kusubiri.
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PochettinO'
Nautaka
ublngwa
wa UEFA,

PARIS, Ufaransa

MAURICIO Pochettino amea-
hidj kwamba Paris Saint-Ger-
main “itapambana hadi kufa”
kushinda Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu huu.

PSG itatafuta nafasi yao ka-
tika robo fainali ya mashindano
hayo wakati watakapowakaribisha
washindi mara tano, Barcelona katika
mchezo wa pili wa raundi ya 16, leo
Jumatano.

Mabingwa wa Ufaransa walifika
kwenye fainali msimu uliopita, lakini
walipata kipigo kutoka kwa Bayern
Munich msimu uliopita.

Lakini sasa, Pochettino ameazimia
kuisaidia timu hiyo kupiga hatua zaidi
kwenye mashindano hayo msimu huu
kwa kulibeba taji hilo.

PSG iliifunga Leipzig bao 1-0 nyum-
bani kabla ya kupata ushindi mnono
wa 3-1 dhidi ya ‘Mashetani Wekundu'
katika dimba la Old Trafford na
kuichapa Basaksehir 5-1, na kukutana
na Barcelona.

Kikosi cha Pochettino kisha kilipun-
guza kazi ngumu kwa kuigaragaza
Bacelona 4-1 katika dimba la Camp
Nou kwenye mchezo wa kwanza wa
16-bora, na watatarajiwa kumaliza
?azi huko Parc des Princes leo, Juma-

ano.

Katika mahojiano na LFP, Pochetti-
no amesema ana matarajio makubwa
na Kikosi hicho msimu huu.

“Ni wazi, ni matarajio ya klabu

LACAZETTE
AZIAMSHA
ARCELONA;
JUVENTUS

. LONDON, England

\ MERIPOTIWA kwamba

nyota wa Klabu ya Ar-
senal, Alexandre Laca-
Zette anawaniwa na
timu nyingi zikiwamo na
Barcelona, Juventus na At-
letico Madrid.
Mkataba wa Lacazette
ndani ya kikosi cha Ar-
senal kinachonolewa na
Mikel Arteta, unafikia
ukiongoni mwishoni mwa
msimu huu wa 2020/21.
Nyota huyo amekuwa
hana uhakika wa namba
kwenye kikosi cha kwanza
kwa kuwa wakati mwing-
ine amekuwa akianza na
mwingine akianzia benchi.
Mshambuliaji huyo ame-
funga jumla ya mabao nane
ndani ya Ligi Kuu England
msimu huu kwa kikosi hicho.
Habari zinaeleza kuwa nyota
huyo yupo tayari kuondoka ka-
tika Ligi Kuu England ili kupata
changamoto nyingine nje ya dim-
ba la Emirates.
Hivyo, upo uwezekano akaibukia

kushinda. Kuna timu nyingi ambazo
zinataka kushinda, si rahisi. Tunafaha-
mu jukumu letu na tutapambana hadi
kufa ili kuifanikisha,” alisema.
“Matumaini yangu ni kwamba,
msimu huu, PSG italibeba Kombe la
Ligi ya Mabingvva Ulaya kwa mara
ya kwanza, na naona kabisa kila kitu
kinawezekana.”

ndani ya Ligi Kuu Italia, Serie A, kwa
wababe Juventus ikiwa atakubali
kusaini huko, ama ndani ya LaLiga
kwa Barcelona ama Atletico Madrid
ambazo zote zimeonyesha nia ya
kuipata saini yake.

Kwa mujibu wa Calciomercato.
com umeeleza kuwa Lacazette yupo
tayari kuondoka ndani ya Arsenal
mkataba wake utakapoisha.

Costa apewa ofa Benfica

LISBON, Ureno

MSHAMBULIA]JI wa zamani wa
Atletico Madrid na Chelsea,
Diego Costa, amepewa ofa ya
mkataba wa euro milioni tatu
kwa mwaka na Benfica, vyom-
bo vya habari vimethibitisha.

Costa kwa sasa amekuwa
akitafuta klabu mpya, baada
ya kuomba kuvunja mkataba
wake na Ateltico Madrid De-
semba mwaka jana.

Benfica sasa wanatafuta
kuimarisha safu yao ya ush-
ambuliaji kwa kumwongeza
raia huyo wa Hispania kabla
ya msimu wa 2021-22, waki-
wa tayari wamewasiliana na
mshambuliaji huyo kuweka

masharti yao.

Vyanzo vya habari vinaripoti
kuwa Benfica inataka kumfun-
ga Costa kwa mkataba wa mi-
aka miwili, ambayo inamaani-
sha atapata jumla ya mshahara
wa euro millioni sita, ikiwa ata-
hamia pale kwenye dimba la
Da Luz.

Mshambuliaji huyo wa kati
wa zamani wa Chelsea alikuwa
akitajwa kurudi Ligi Kuu katika
dirisha la uhamisho la Januari,
huku klabu kama Manchester
City, Tottenham na West Ham
zikionyesha kuvutiwa naye.

Lakini, makubaliano ya
mwisho hayakutokea na klabu
nyingi ambazo zimekuwa ziki-
husishwa na huduma yake.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

TUCHEL

OCHA wa Chelsea, Thomas
Tuchel, amesema Chris-
tian Pulisic amekuwa hana
“bahati” kwa kukosa muda
wa kucheza, lakini anahitaji kuwa
mpole.
Pulisic alikuwa nguzo
muhimu ya ‘Blues’ hao
msimu uliopita, lakini ame-
kuwa na mechi chache za
kucheza msimu huu chini
ya kocha Tuchel, akitokea
benchi kwenye mechi nne
zilizopita.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Marekani, aliingia dakika ya 90

kuchukua nafasi ya Timo Werner
wakati Chelsea ikiichapa Everton
mabao 2-0 juzi, Jumatatu.

Tuchel, ambaye alifanya kazi na
Pulisic wakati akiwa Borussia Dort-
mund, alifafanua kwamba hakuna
kitu chochote kati yao, lakini ni sua-
la la ushindani tu wa namba.

“Ndio, siwezi kusema chochote,
lakini kuna vitu vizuri kuhusu yeye,”
alisema Tuchel.

“Pengine tatizo kubwa ni kwam-
ba, namjua yeye tangu akiwa Dort-
mund.

“Ni jukumu langu na kwa kiasi fu-
lani si sawa, lakini najua umuhimu
wake akiwa uwanjani angalau kwa
dakika 20 au 30. Alikuwa na bahati
mbaya kwa michezo michache ili-

A
SABABU
KUSUGUA

® ® @ Si suala la kumwamini au ubora wake, ni
kwamba anatakiwa kuwa mpole na mtulivu tu...

LONDON, England

yopita.

“Si suala la kumwamini au ubora
wake, ni kwamba anatakiwa kuwa
mpole na mtulivu tu.

“Nina mtu mwingine ambaye
naweza kumtaja ni Emerson am-
baye naye anakumbwa na maamuzi
yangu mabaya. “Hachezi lakini ni
mtu wa aina yake kwenye mazoezi
na huwa ana morali kubwa zaidi na
timu na hajawahi kuniangusha.

“Yalikuwa maamuzi magumu
kumweka nje ya kikosi cha leo (juzi)
na nafasi yake akacheza Tammy
(Abraham).

“Ni kama vile una kundi la
wachezaji wazuri, lakini unapa-
ta wakati mgumu wa kuchagua
wachezaji.”

CITY YAJITOA KWA MBAPPE

MANCHESTER City haitafuatilia mpango wa
kumsajili mshambuliaji wa Paris St-Germain, Kylian
Mbappe, 22, mwisho mwa msimu huu kwa sababu ya
mahitaji ya mshahara wa mchezaji huyo.

HAALAND, LUKAKU WAWINDWA

NYOTA wa klabu ya Borussia Dortmund, Erling
Braut Haaland mwenye umri wa miaka 20 na
mshambuliaji wa Inter Milan na Ubelgiji, Romelu Lu-
kaku mwenye miaka 27, wanawaniwa na Manchester
City. (The Athletic)

JUVE, LIVER KWA HAALAND

STRAIKA wa Borussia Dortmund, Erling Haaland,
20, ataamua timu atakayoichezea Ulaya mwishoni
mwa msimu huu, huku Manchester United, Chelsea,
Liverpool, Bayern Munich, Real Madrid na Juventus
zote zikimnyatia mchezaji huyo. (ESPN)

MADRID KUMUUZA BALE JUMLA

KLABU ya Real Madrid inatumaini kwamba, kuima-
rika kwa kiwango cha mchezo wake, Gareth Bale, 31,
katika klabu ya Tottenham Hotspur, kutarahisisha
kumuuza mchezaji huyo wa kimataifa wa Wales kwa
mkataba wa kudumu mwisho wa msimu huu. (Mail)

KLOPP AUNGWA MKONO

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, anaungwa
mkono na mmiliki wa klabu hiyo, kundi la kampuni
za Fenway, licha ya kiwango cha mchezo wa timu
hiyo kushuka. (Times)

RAPHINA AWANIWA UNITED

KLABU ya Manchester United imemfanya msham-
buliaji wa Leeds na Brazil, Raphinha, 24, kama
mchezaji wanayemlenga mwishoni mwa msimu huu.
(Todofichajes via Express)

LACAZETTE ASHAURIWA BARCA

WAKALA wa mshambuliaji wa Arsenal, Alexandre
Lacazette, 29, amemtaka kujiunga na Atletico Madrid,
Barcelona au Juventus. (Calciomercato)

CAVANI KUONDOKA UNITED

MSHAMBULIAJI wa Uruguay, Edinson Cavani, 34,
ameamua kwamba ataondoka Manchester United
mwisho mwa msimu na kujiunga na Boca Juniors.
(Ole)

AMAVI SASA KUTUA ARSENAL

ARSENAL itamsajili aliyekuwa beki wa Aston Villa,
Jordan Amavi, 26, kwa uhamisho huru mwishoni
mwa msimu huu, wakati mkataba wake utakapoka-
milika katika klabu ya Marseille. (Star)

MILENKOVIC AGOMBEWA EPL

MANCHESTER United, Tottenham na Liverpool
zina nia ya kumsajili mlinzi wa Fiorentina mwenye
umri wa miaka 23, Nikola Milenkovic. (Calciomer-
cato)
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Polisi yatoa
msimamo,
KMKM
yavutwa shati

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA vya kukubali sare ya bao 1-1
dhidi ya Black Sailor katika mechi
va Ligi Kuu Zanzibar iliyopigwa
Uwanja wa Mau A juzi, timu ya
Polisi imesema kamwe haiwezi
kukubali kushuka daraja msimu
huu.

Polisi imeendelea kusuasua kupa-
ta matokeo chanya katika michezo
va Ligi Kuu Zanzibar inayoendelea
wakati huu ligi hiyo ikiwa katika
mzunguko wa lala salama.

Tangu kuanza kwa msimu huu,
Polisi imekuwa haifanyi vizuri
baada ya kupokea vipigo saba, sare
nne huku ikishinda michezo minne
tu na kujiweka katika nafasi ya 11
ya msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar
yenye timu 12 ambapo msimu huu
zitashuka timu mbili.

Akizungumza na gazeti hili Kocha
MKkuu wa timu hiyo, Yusuph Sape,
alikiri mzunguko wa kwanza kuto-
fanya vizuri na kuahidi mabadiliko
katika mzunguko huu wa lala salama.
Alisema katika kipindi cha dirisha
dogo timu yake ilifanya usajili wa
wachezaji sita ambao wataweza
kuendana na kasi ya ligi hiyo.

“Timu imebadilika inacheza vizuri
baada ya kufanya maboresho ka-
tika kikosi chetu, mechi ya mwanzo
tu ya mzunguko huu wa pili ndio
tulifanya makosa kwa kuwa
wachezaji walikuwa bado hawa-
jazoeana, lakini michezo iliyofuata
tumefanya vizuri,” alisema.

Aidha, alisema licha ya kuam-
bulia sare katika michezo mitatu
ya mzunguko huu wa pili, lakini
bado matumaini yake ni kutokubali
kuiona timu hiyo ikishuka daraja.

Katika mchezo mwingine wa ligi
hiyo uliopigwa Uwanja wa Amaan,
timu ya Mlandege nayo ililazi-
mishwa sare tasa na Chuoni.

Na kwenye Dimba la Gombani
Kisiwani Pemba, vinara wa ligi
hiyo, KMKM waliendelea kupun-
guzwa kasi ya kuukaribia ubingwa
wa Ligi Kuu Zanzibar baada ya
kupokea kichapo cha bao 1-0 ku-
toka kwa wenyeji, Hard Rock.

MOROCCO
WAMOROCCO

Adam Fungamwango na Shufaa Lyimo

AKATI wawakilishi wa Tan-

zania kwenye michuano ya

Kombe la Shirikisho Afrika

(CAF), Namungo FC, leo saa
1:00 usiku kwa saa za Afrika Mashariki
wakitarajia kushuka dimbani nchini
Morocco kucheza na wenyeji wao, Raja
Casablanca kwenye mechi ya kwanza ya
Kundi C hatua ya makundi, Kocha Mkuu
wa timu hiyo, Hemed Morocco, ameeleza
mbinu watakazozitumia kuwavaa wa-
kongwe hao.

Namungo ambayo ni mara ya kwanza
inashiriki michuano hiyo, itakuwa in-
acheza mechi ngumu kutokana na histo-
ria ya timu za Afrika Kaskazini maarufu
kama ‘Waarabu’, lakini historia ya timu
hiyo ambayo ni moja kati ya timu ngumu,
kongwe na zenye uwezo wa hali ya juu

kisoka barani Afrika.
Lakini Kocha Morocco, amese-
ma kuwa amewaandaa vijana
wake kimchezo, kimbinu na
kisaikolojia kwani wanacheza
na moja kati ya timu vigogo
barani Afrika.

“Tutaingia na tahadhari kwa kuwa tu-
nafahamu tunakutana na timu ngumu,
tunaomba Watanzania wazidi kutuom-
bea dua. Wachezaji wangu wote wapo vi-
zuri kuelekea katika mchezo huo na kila
mmoja morali yake ipo juu,” alisema.

Alisema alinasa baadhi ya mikanda ya
video ya timu hiyo ya hivi karibuni na
anaamini itamsaidia kimbinu kwa ajili ya
kukabiliana na timu hiyo.

“Nimeyafanyia kazi mapungufu na
ubora wa wapinzani wetu ili kupata ma-
tokeo chanya, lakini hata sisi tulikuwa

MPYA

na mapungufu yetu ambayo nayo tume-
jaribu kuyarekebisha, nadhani mambo
yataenda vizuri,” alisema.

Morocco alisema wanajua ubora wa
wapinzani wao na hasa wakicheza nyum-
bani, hivyo amewatahadharisha vijana
wake kuwa makini.

Mbali na Namungo na Raja Casablanca
kwenye kundi hilo, pia kuna timu za Nka-
na FC ya Zambia na Pyramids ya Misri.

Timu hizo nayo zitakipiga nchini Misri
muda huo huo ambao Namungo itakuwa
inacheza dhidi ya Wamorocco hao.

Namungo ilifanikiwa kuingia hatua ya
makundi kwa kuingoa Clube Desportivo
Primeiro de Agosto ya Angola kwa jumla
ya mabao 7-5, huku Raja Casablanca iki-
iondosha mashindanoni, US Monastir
ya Tunisia kwa mikwaju ya penalti 6-5,
baada ya kila moja kushinda nyumbani
bao 1-0.

4

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso (wa bili kushoto) akikabidhi mbuzi anayekadiriwa kuwa na kilo 100 kwa mchezaji wa timu

W o P - S

ya Mabody FC, Faraji Hassani, baada ya timu hiyo kutwaa ubingwa wa Kombe la Mbuzi kwa kuifunga Nyegezi FC kwa
bao 1-0 katika mchezo wa fainali uliopigwa Uwanja wa Kumba juzi. Kushoto ni Katibu wa CCM Wilaya ya Pangani, Mo-
hamed Moyo na kulia ni Mwenyekiti wa Chama cha Soka wilayani Pangani, Brahimu Selemani. PICHA: STEVEN WILLIAM
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________|

Baraza azua vita Biashara United, Kagera Sugar

Na Saada Akida

TIMU ya Kagera Sugar iko katika
mipango ya kumng oa Kocha
Mkuu wa Biashara United, Fran-
cis Baraza, kuchukuwa mikoba ya
Mecky Maxime, lakini klabu yake
hiyo imesema kamwe haitakuwa
tayari kumwachia mwalimu huyo
raia wa Kenya.

Wakizungumza na gazeti hili
kwa nyakati tofauti, Katibu Mkuu
wa Kagera Sugar, Ally Said, alise-
ma baada ya kumwondoa Max-

ime walikaa na kujadiliana na
hatimaye wakaona Baraza anas-
tahili nafasi hiyo kisha kuanza
mazungumzo naye.

Alisema hawajakutana na ko-
cha huyo, lakini wanaendelea
kufanya mazungumzo kwa njia
ya simu na kama wataafikiana,
atakuwa mkuu wa benchi lao la
ufundi kabla ya Machi 12, mwaka
huu. Alisema Baraza amekuwa
chaguo lao namba moja kwa
sababu wameridhishwa na kazi
ambayo anaifanya tangu msimu

uliopita kwa timu anayoifundi-
sha kufanya vizuri na kupata ma-
tokeo chanya katika michezo ya
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Naye Mwenyekiti wa Biashara
United, Seleman Mataso, alisema
wanathamini mchango na kazi
ya Baraza na watapambana ku-
hakikisha kocha huyo anaende-
lea kubaki kukinoa kikosi cha
timu hiyo. Alisema kulingana
na matokeo wanayoyapata ka-
tika timu yao, hawatakubali
kumpoteza kocha huyo, hivyo

watahakikisha wanapambana na
wapinzani wao hao kwa gharama
yoyote kuhakikisha kocha huyo
anabaki ndani ya kikosi chao.
“Hatuwezi  kuona  Baraza
anaondoka kirahisi rahisi hapa
kwetu, hata kama ni suala la dau,
nina imani tutapambania hilo,
kwa matokeo ambayo tunapata
kwa timu yetu, kumuacha kocha
anaondoka, mashabiki watatu-
chukuliaje sisi viongozi katika
jambo hilo?” Mataso alihoji.
Gazeti hili lilimtafuta Baraza,

ambapo alikiri kufanya mazun-
gumzo na uongozi wa Kagera
Sugar, lakini bado hawajafikia
makubalinao vizuri kuhusu mas-
uala ya mkataba.

“Tuko katika mazungumzo
bado hatujafikia makubaliano
yoyote, kuhusu suala la mkataba,
kwa sasa tunaendelea kujadili
kwa simu hatujakaa pamoja ku-
zungumza na viongozi hao, ila
bado niko na timu yangu ya Bi-
ashara United tunaendelea ku-
fanya kazi,” alisema Baraza.
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Wachezaji wa Simba wakiwa mazoezini. Leo timu hiyo itaikaribi

iy

itakayopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa. PICHA: MAKTABA YETU

Mwambusi rasmi sasa
arudisha furaha Yanga

® ® ® Apewa mikoba ya Kaze kwa muda huku mchaka-
to wa kocha mkuu ukiendelea, Aussems atajwa lakini...

Na Mwandishi Wetu

ATIMAYE uongozi wa Klabu ya

Yanga umeamua kumrejesha
aliyekuwa Kocha Msaidizi, Juma
Mwambusi, kuchukua mikoba

ya bosi wake, Mrundi Cedric Kaze, ali-
yetimuliwa baada ya matokeo ya sare ya
bao 1-1 dhidi ya Polisi Tanzania mwishoni
mwa wiki kwenye Uwanja wa Sheikh
Klabu ya Yanga ilitangaza
kuachana na Kaze pamoja na
kuvunja benchi zima la ufundi
kwa kile ilichoeleza kuwa ni
mwenendo mbaya wa matokeo
ya timu hiyo ambayo bado

ipo kileleni mwa msimamo wa
Ligi Kuu Bara ikiwa na alama

50 baada ya kushuka dimbani
mara 23.

Akizungumza Dar es Salaam jana, Mwe-
nyekiti wa Klabu ya Yanga, Dk. Mshindo
Msolla, alisema Mwambusi ataendelea
kuinoa timu hiyo wakati huu mchakato
wa kutafuta kocha mkuu ukiendelea na
wanaimani atafanya vizuri kwa kuwa si
mgeni katika kikosi hicho.

“Tunategemea kwamba Mwambusi
ataichukua timu wakati tunatafuta mwal-
imu mkuu, bahati nzuri aliondoka vizuri,
aliaga vizuri na klabu imemsaidia katika
matibabu amepata nafuu na hana ugeni
kwani toka ligi inaanza anayo timu hii
mpaka Kombe la Mapinduzi, ni hizi wiki
tatu tu yupo nje ya timu, kwa hiyo kurudi
kwake kesho ama keshokutwa si jambo
geni,” alisema Dk. Msolla.

Kuhusu kocha mpya wakati huu tetesi
za makocha kibao wakihusishwa kurejea
kuinoa akiwamo aliyewahi kuinoa Simba,
Mbelgiji Patrick Aussems na Mhonzi Hans
van der Pluijm ambaye aliwahi kuinoa
miamba hiyo ya mtaa wa Twiga na Jang-
wani jijini Dar es Salaam, Msolla alisema
mchakato utaendelea kwa kupokea CV
(wasifu) wao kabla ya Kamati ya Utendaji
kukaa na kupata kocha sahihi.

“Suala la mwalimu sasa tunaendelea na
taratibu za kawaida, CV zitaletwa na mtu
yeyote yule na tunaimani kwamba zote
zitakwenda Kamati ya Ufundi ambapo
kuna wachezaji na walimu, watazipitia
na kuweka kila kitu mezani na kisha ku-
wekwa wazi kocha ambaye anatufaa kwa
klabu yetu kwa sasa,” alisema.

Mwambusi alijiweka kando ndani ya

sha Tanzania Prisons kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara

-

Yanga kutokana na kile ambacho alieleza
kuwa hakuwa kwenye afya nzuri na
kwamba daktari alimshauri kujitenga na
kazi ambazo zitahusisha kelele ama ku-
zungumza kwa muda mrefu.

Alichukua hatua hiyo baada ya kutwaa
Kombe la Mapinduzi visiwani Zanzibar
wakati huo akiwa msaidizi wa Kaze, am-
baye alianza kupata matokeo mabaya
huku timu ikishindwa kucheza soka la
kuvutia tangu kuondoka kwake.

Hata hivyo, hivi karibuni Mwambusi
alisema yupo fiti kiafya na anaweza
kureja kazini, jambo ambalo sasa Yanga
wameonekana kulifanyia kazi mapema
ili kuokoa jahazi.

Kaze anakuwa kocha wa pili kutim-
uliwa na Yanga tangu kuanza kwa msimu
huu wa 2020/21, ikiwa ni baada ya mtan-
gulizi wake, Mserbia Zlatko Krmpotic am-
baye naye alifutwa kazi baada ya kuon-
goza kwenye mechi tano ndani ya ligi.

Zlatko alishinda mechi nne na sare,
na wakati anaondoka timu hiyo ilikuwa
kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu kama
ilivyo sasa kwa Kaze, ambaye ameiacha
ikiongoza ligi kwa pointi 50, tano zaidi ya
watani zao, Simba waliopo nafasi ya pili
lakini wakiwa mechi nne nyuma.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ni yis_a\si na
pointi leo

Na Saada Akida

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Simba wanashuka dimbani leo dhidi
ya Tanzania Prisons, huku Kocha Mkuu wa
Simba, Mfaransa Didier Gomes, akisema
wachezaji wake wako fiti na tayari kwa ajili
ya kupigania pointi ambazo zitaendelea ku-
waweka katika mbio za ubingwa.

Simba itakuwa mwenyeji wa mchezo
huo utakaopigwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa leo saa 1:00 usiku, ambapo itataka
kulipa kisasi cha kupigwa bao 1-O katika
mechi ya mzunguko wa kwanza iliyopigwa
Uwanja wa Nelson Mandela mjini Sum-
bawanga wakati huo ikiwa chini ya Mbelgiji
Sven Vandenbroeck.

Kwenye msimamo, Simba iko nafasi ya
pili na pointi 45 baada ya kucheza jumla ya
mechi 19, huku Tanzania Prisons ikiwa na-
fasi ya 10 na pointi 27 na tayari wamecheza
mechi 21. Akizungumza na Nipashe jana,
Gomes alisema baada ya kumaliza mch-
ezo wao dhidi ya Al-Merrikh nchini Su-
dan, alitoa mapumziko ya siku moja kwa
wachezaji ambao walirejea siku inayofuata
na kuanza maandalizi ya mchezo huo wa
leo ambao anatarajia utakuwa mgumu kwa
kila upande.

“Hakuna timu rahisi katika ligi, tumerejea
na sasa tumejipanga kwa ajili ya mechi yetu
ya ligi dhidi ya Tanzania Prisons, ninaimani
utakuwa mchezo wa ushindani kwa sababu
kila mmoja wetu anahitaji kupata matokeo
mazuri,” alisema Gomes.

Kocha Msaidizi wa Tanzania Prisons,
Shaban Kazumba alisema: "Wamejipanga
vizuri kwa mchezo huo na hawana ma-
jeruhi na wanahitaji kuendeleza kile am-
bacho walikifanya katika mzunguko wa

kwanza."
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