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Asimulia maji yalivyochukua
uhai wa mtoto wa jirani yake

Na Elizabeth Zaya

“WAKATI nimetoka nje kuk-
inga maji, niliona maji yanakuja
kwenye eneo letu la nyumba
kutoka mtoni, lakini mimi nil-
iendelea na kazi yangu nikijua
yanakuja na kuondoka kama
ambavyo hupita siku nyingine.”

Ni simulizi ya mkazi wa Teg-
eta Machinjioni, aliyejitambuli-
sha kwa jina moja la Mage am-
baye alikumbwa na mafuriko
na mtoto mmoja kusombwa na
maji katika Mto Tegeta.

Anasimulia kuwa baada ya
kukinga jaba lake alirudi ndani
ili achukue ndoo nyingine, aka-
ona wimbi kubwa zaidi la maji
linakuja, akakimbilia ndani ku-
wachukua watoto wake, mama
yake, mdogo wake na mtoto
wa rafiki yake ili wakimbie.
Wakati wanakimbia kutoka,
mlango ukabana ukagoma ku-
funguka na maji yakawa tayari
yameanza kuingia ndani. Tka-
bidi ageukie upande wa dirisha
ambako kulikuwa hakuna maji
ili awatoe watoto, akafanikiwa
kumtoa mmoja, kabla hajam-
toa mtoto mwingine wa pili,
maji yakajaa zaidi ndani akao-
na wanakufa, ikabidi apande
dirishani atoke akawaite maji-
rani maana wakati huo alikuwa
akipiga kelele, lakini hakuna
aliyeitikia.

Alifanikiwa kutoka na kum-
chukua mtoto aliyekuwa am-
emtanguliza kupitia dirisha la
nyuma ya nyumba, akakimbilia
kumwita jirani, wakati huo nda-
ni alikuwa amebaki mama yake,
mdogo wake na watoto wawili
mmoja wa kwake na mwing-
ine wa rafiki yake. Walianza
kuhangaika ili wavunje ukuta
upande wa dirisha watoke.

Wakati wanahangaika ku-
vunja ukuta, mama yake aliku-
wa amembeba mtoto wa rafiki
yake na mdogo wake alimbeba
mtoto wake mwingine ali-
yekuwa amebaki, lakini bahati
mbaya kabla hawajafanikiwa
kuuvunja, ukuta ukameguka...
kwa sababu walikuwa wameu-
shikilia, mama yake na mtoto
wakadondoka, mtoto akas-
ombwa na maji, lakini mama
yake akafanikiwa kushikilia
tawi la mti, hapo kila mtu ali-
kuwa anahangaika maji yaka-
washinda. “Tukapiga kelele
jamani tusaidieni mtoto anaon-
doka na maji, lakini ndio akawa
ameenda.” Mage anasema mto-
to aliyefariki alikuwa wa rafiki
yake mwenye umri wa miaka
sita na alikuwa akisoma ka-
tika Shule ya Msingi Kunduchi,
Kinondoni. “Nachanganyikiwa
zaidi, watoto wangu wawili wa-
menusurika, lakini mtoto wa
rafiki yangu ndiye akasombwa,
naumia sana. Ninaomba jamii
isinihukumu, hata mimi siku-
tarajia kama hili lingetokea,”
anasema kwa uchungu Mage.

Kabla ya siku ya mvua iliyo-

sababisha maafa hayo, Januari

19 alikwenda kwa rafiki yake
mwenye mtoto aliyefariki ku-

wasalimia na wakati anaaga :

kurudi nyumbani kwake, mto-

to huyo alianza kulia akitaka

aende naye nyumbani kwake
na hivyo akakubaliwa.

“Mtoto wangu na mtoto
huyo aliyefariki walikuwa ni

marafiki, kwa hiyo mara nyingi :
wanatembeleana :
na kama siku ambazo hakuna :
shule, mmoja anaweza kwenda :

walikuwa

kwa mwenzake akalala huko
halafu akarudishwa siku ny-

ingine, ndivyo ilivyokuwa kwa
huyu mtoto wa rafiki yangu :
(ambaye amefariki), baada ya :

kulilia twende naye tulikubali-
ana kwamba tumrudishe kesho
yake, lakini sielewi hiki kilicho-
tokea.”

mto ulivyofurika, aliona mkono

ukiwa unaelea karibu na mti :

na kuamua kusogea na ndipo

alipobaini kwamba alikuwa ni

mtu.
“Baada ya kuona vile nilikim-

bia haraka ili kama hajafariki

nimwokoe, lakini haikuwa ba-

hati nilifanikiwa kumtoa na :
kinamama :
wakaja na kanga kumfunika :

nikaita majirani,

wakasema amefariki ndipo ika-

bidi tupige simu kwa viongozi :

wa mtaa na wao wakaita Jeshi
la Polisi na baadaye kututhibit-
ishia kwamba alikuwa amefari-
ki,” alisema Charles.

Kaimu Mwenyekiti wa Mtaa :

wa Tegeta, Amos Mukamachu-

ma, anasema alipewa taarifa za :

mwili kuokotwa kwenye mto

huo, lakini baada ya kufuatilia

wakabaini ni mtoto aliyefariki

anatoka mtaa mwingine wa ‘:

Tegeta Machinjioni.
Akizungumzia mtaa wake

huo wa Tegeta, Amos alisema :

athari hizo za mvua pia zime-
kumba kaya zaidi ya 40 ambazo

hazina sehemu ya kuishi baada :
ya nyumba tano walizokuwa :

wakiishi pamoja na mali zao
kusombwa.

Balozi wa shina namba tatu :
wa Tegeta Msichoke katika :

mtaa huo, Salama Moshi, alise-
ma kwa sasa msaada wanao-

patiwa wakazi hao waliopoteza :

makazi yao ni kutoka kwa maji-
rani wema ambao wanawasaid-
ia chakula na sehemu ya kulala.

Nipashe ilishuhudia baadhi

ya nyumba zikiwa zimezingir-
wa maji katika maeneo mbal-
imbali ya Jiji la Dar es Salaam,
huku miundombinu ya bara-
bara na madaraja ikiharibika.

Shirika la Umeme Tanzania :
(TANESCO), lilitoa taarifa ya :
kuharibiwa kwa miundombinu :
kutokana na mvua iliyonyesha :

siku mbili mfululizo na kusaba-
bisha baadhi ya maeneo kuko-
sa huduma ya umeme.

Charles Paul, mkazi :
wa Tegeta aliyeuona mwili wa :
mtoto huyo na kuita majirani :
baada ya kuuokoa, alisema ‘:
akiwa mtoni kushangaa namna :

Daraja la Silva
lililoko Tegeta
[ililovunjika
kutokana na
mvua inay-
oendelea ku-
nyesha Dar es
Salaam mwis-
honi mwa
wiki. PICHA:
MAKTABA

Mmomonyoko wa maadili wamshtua Rais

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Has-
san ameziagiza taasisi za dini
nchini kushirikiana na serikali
kuziimarisha familia ambazo
zinapitia changamoto nyingi
za kimaadili, ikiwamo ndoa ku-
vunjika, vijana waliofikia umri
kushindwa kuoa au kuolewa na
kushamiri vitendo vya ukatili.

Alisema taasisi za dini zina
mchango mkubwa wa kujenga
familia zenye maadili kupitia
mafundisho yenye kuimari-
sha kiroho na kutaka ziangalie
ni wapi jamii ilipojikwaa na
kurekebisha ili kujenga taifa lil-
iloimarika.

Aliyasema hayo jana mkoani
Dar es Salaam aliposhiriki ibada
maalum ya kumwingiza kazini
Mkuu Mteule wa Kanisa la Kiin-
jili la Kilutheri Tanzania (KKKT),
Askofu Dk. Alex Malasusa.

Ibada hiyo ilifanyika katika
Kanisa Kuu la Azania Front,
Dayosisi ya Mashariki ya Pwani,
jijini Dar es Salaam na kuhud-
huriwa na viongozi mbalimbali
wa serikali na dini.

Rais Samia alisema ripoti ya
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS)
kuhusu Utafiti ya Ufuatiliaji
wa Kaya ya mwaka 2022 inao-
nyesha kuwa zaidi ya nusu ya
vijana waliofikia umri wa kuoa
au kuolewa hawajaingia kwenye
ndoa, huku wanaoishi mijini
wakiongoza kwa asilimia 65 na

Alisema kwa waliopo kwenye
ndoa wanapitia changamoto
mbalimbali  zinazosababisha
migogoro na kutoa mfano
mwaka 2022/2023 kulikuwa na
mashauriano ya migogoro ya
ndoa 39,571 na nusu ya kwanza
ya mwaka 2024 wameshapokea
mashauri 28,773.

“Jambo hili inabidi tulitafa-
kari kwa kina kama wanajamii
kwani asilimia kubwa ya
migogoro hii inahusisha ndoa
za vijana au ndoa changa. Tu-
natoa fedha nyingi, masherehe
makubwa, michango mingi
baada ya mwaka, miaka miwili
watoto kila mtu kwake,” alisema
Rais Samia.

Rais Samia alisema vyombo
vya dini pia vina kazi kubwa ya
kuwaponya na kuwaimarisha
Watanzania kiroho ili kukabili-

ana na matukio ya ukatili wa
kijinsia yanayozidi kuongezeka
katika jamii.

Akirejelea taarifa ya Jeshi la
Polisi ya mwaka 2022 Kkuliri-
potiwa matukio 30,566 ya uka-
tili ikilinganisha na matukio
29,373 ya mwaka 2021 sawa na
ongezeko la asilimia 4.1, huku
waathirika wakubwa wakiwa ni
wanawake na watoto.

“Haya yote yanatokea kwa
sababu roho za watu zimehar-
ibika, tunaishi kama ile hadithi
ya shamba la wanyama, kila
mmoja anamwinda mwenziwe.
Tukiangalia namna taasisi za
dini zote zinavyokuwa na ma-
tokeo haya haviendani, kwa
hiyo lazima tujitafakari kama
wanajamii na mchango wa vy-
ombo vya dini,” alisema.

Aliwasihi wazazi kuishi katika
misingi ya kiroho wanayopewa
na viongozi wao wa dini ili kuzi-
nusuru ndoa zisivunjike, kwa
kuwa kuna madhara makubwa
kwa familia ikiwamo kuwapo
watoto waliokosa misingi mi-
zuri ya malezi na kuongezeka
kwa watoto waliolelewa na
watu wasio na nia njema kama
aliyonayo mzazi kwa mwanawe.

Pia, aliwasihi wazazi katika
nafasi zao za malezi kufuatilia
mambo wanayoyafanya watoto
wao katika mitandao ya kijamii,
kuhakikisha kuwa wanahud-
huria mafundisho ya dini kwa
kuwa kinyume na hapo maadili
yataendelea kuharibiwa.

“Tuwakamate watoto wetu
waje kanisani, wapate mafunzo
ya dini, watoto wa kike na wa
kiume, kwa sababu kupitia dini
ndiyo tunapata miongozo ya
kimaisha. Kama wote tunge-
funzwa miongozo ya kimaisha
yanayotokea sasa yasingeku-
wapo,” alisema Rais Samia.

Alisema kwa  kutambua
changamoto hiyo mwaka 2022
serikali iliunda Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, wanawake
na makundi maalum ambayo
inaendelea  kukabiliana na
athari hasi zinazojitokeza katika
jamii.

Rais Samia alisema serikali
ina jukumu la kudumisha amani
ya nchi ndiyo maana imekuja na
R nne ambazo kwa Kiswahili ni
mageuzi, maridhiano, ustaha-
milivu.

Kadhalika, alimpongeza
Askofu Dk. Malasusa kwa kuch-
aguliwa kuwahudumia waumini
wa KKKT na serikali itampa ush-
irikiano wa dhati katika kipindi
chote cha uongozi wake.

Askofu Dk. Malasusa alim-
shukuru Rais Samia kwa kuten-
ga muda wake na kuhudhuria
misa hiyo hali inayoonyesha
namna anavyoliheshimu kanisa.

Alisema hali hiyo inaonyesha
mfano kwa mataifa mengine
namna serikali na taasisi za dini
zinavyoweza kushirikiana kwa
upendo na amani katika mam-
bo mbalimbali.

Aliiomba serikali kuziachia
taasisi za dini kushughulika
na suala la ndoa ya jinsia moja
kwa kuwa hata vitabu vya dini
vinaelekeza kuwa ndoa ni kati
ya mume na mke na si vingi-
nevyo.

Vilevile, aliwakumbusha Wa-
tanzania kuheshimu uumbaji
wa Mungu wa jinsia ya kike na
kiume na kuwa anayekwenda
kinyume na hilo anakiuka mis-
ingi ya dini yake.

Akizungumzia nafasi  ali-
yopewa na kanisa hilo, alisema
ataihudumia kwa unyeyekevu
akiamini kuwa Mungu ndiye
aliyemchagua.

Aliwaomba maaskofu, vion-
gozi wa dini na waumini waen-
delee kumwombea na kushiriki-
ana naye katika kulinda umoja
wa kanisa hilo kwa kuwa ndivyo
Yesu Kristo anavyotaka.

Naye Mkuu wa KKKT mstaaft,
Askofu Dk. Fredrick Shoo, alim-
pongeza askofu huyo kwa kuch-
aguliwa kuliongoza kanisa hilo
kwa mara nyingine akiamini
kuwa uwezo mkubwa alionao
ndio umemfikisha hapo alipo.

Wakati huohuo, Rais Samia
amepata mialiko ya kufanya zi-
ara za kikazi katika maeneo ma-
tatu ikiwamo Vatican ambako
amealikwa na Kiongozi Mkuu
wa Kanisa Katoliki duniani,
Papa Francis, Februari 11 hadi
12.

Vilevile, Rais Samia atafanya
ziara ya kikazi katika nchi ya
Norway, Februari 12 hadi 13,
pamoja na nchi ya Indonesia
kuanzia Januari 24 hadi 25.

*Imeandaliwa na Jenifer
Gilla na Maulid Mbaga
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Wazazi waliolipa michango shuleni kurejeshewa fedha

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

SHULE ya Sekondari ya Wasichana
Shinyanga imeanza kuwarudishia wazazi
fedha za michango Sh. 80,000 ambayo
walilipishwa licha ya serikali kupiga maru-
fuku michango shuleni.

Kuanzia Januari 2016, serikali ilipoanza
kutekeleza Mpango wa Utoaji Elimsingi
Bila Ada, maarufu Elimu Bure, ada na
michango mingine ya lazima shuleni ili-
zuiwa kuanzia elimu ya awali hadi kidato
cha nne.

Hata hivyo, iliripotiwa na gazeti hili
wiki iliyopita kuwa Shule ya Sekondari
ya Wasichana Shinyanga ilikuwa inatoza
michango yenye jumla ya Sh. 80,000 kwa
wanafunzi wanaojiunga na kidato cha
kwanza mwaka huu, Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais - TAMISEMI, Mohamed Mchenger-
wa, alikemea kitendo hicho.

Kutokana na onyo hilo la waziri, Mkuru-
genzi wa Manispaa ya Shinyanga, Alexius
Kagunze, akizungumzia hatua walizo-
chukua, aliwaambia waandishi wa habari
mjini Shinyanga juzi kuwa ufuatiliaji wao
umebaini wazazi wamelipa fedha hizo

Makonda aagiza kigogo CCM
akabidhi nyumba aliyoipoka

isivyo halali.

Kati ya michango hiyo, Sh. 65,000 ni
kwa ajili ya uendeshaji wa shule na Sh.
15,000 ya tahadhari, nembo na kitambul-
isho cha shule.

Alisema wakati wa uchukuaji fomu za
kujiunga na kidato cha kwanza katika
shule hiyo, wazazi walichanganya waka-
chukua fomu ya kidato cha tano ambayo
ndiyo ina michango hiyo ya Sh. 80,000 na
kuacha ile ya kidato cha kwanza ambayo
haina michango.

Mkurugenzi huyo alisema fomu za kuji-
unga na shule hiyo hazitolewi shuleni, bali
kwenye mitandao ndiyo maana wazazi
walichanganya na kuchukua fomu ya kida-
to cha tano yenye michango ya Sh. 80,000

Hata hivyo, tangu serikali ilipotanua
Mpango wa Elimu Bure hadi kidato cha
sita kuanzia mwaka wa fedha 2022/23,
michango ya aina hiyo pia ilizuiwa kwa
wanafunzi wa kidato cha tano na sita. Seri-
kali inatoa ruzuku maalum ya uendeshaji
wa shule kila mwezi. Hivyo, shule hiyo ya
Shinyanya kuwatoza wanafunzi wa kidato
cha tano si sahihi.

Mkurugenzi huyo alisema amesham- .

wagiza Mkuu wa Shule hiyo, Mwalimu
Nurah Kamuntu, arejeshe fedha hizo kwa
wazazi.

“Baada ya taarifa kutoka kwenye gazeti
Nipashe juu ya Shule ya Sekondari ya
Wasichana kutoza michango iliyopigwa
marufuku, ilibidi nifuatilie kwa kina na
kubaini wazazi walichanganya uchuku-
aji fomu, badala ya kuchukua ya kidato
cha kwanza ambayo haina michango,
watachukua ya kidato cha tano iliyo na
mchango wa Sh. 80,000.

“Tayari kiasi cha fedha Sh. milioni 4.475
ambacho kilikuwa kimeshatolewa na wa-
zazi kupitia mchango huo wa Sh. 80,000
kimetolewa kwenye akaunti na shule na
baadhi ya wazazi wameshaanza kurud-
ishiwa fedha zao, wengine wanachukua
cash (fedha taslimu) na wengine kutumi-
wa kwenye simu.”

Alisema licha ya kuwapo mchango huo
wa Sh. 80,000, wanafunzi walikuwa wa-
napokelewa na kuendelea na masomo
huku wengine wakiwa hawana hata sare
za shule.

Alibainisha kuwa ufuatiliaji wao ume-
baini kuwa hadi kufikia juzi Jumamosi,

: wanafunzi 100 walikuwa wamesharipoti

tshuleni huko kati ya 143 waliopangwa
: kujiunga na shule hiyo ambayo ni zao la
: mkakati wa serikali wa kuinua wasichana
¢ kupitia masomo ya sayansi.

Mkuu wa Shule hiyo, Mwalimu Nurah,

alisema baadhi ya wazazi wamesharud-
¢ ishiwa fedha walizolipa kama michango.

¢ Wengi wao wanachukua mkononi na

wengine kutumiwa kwenye simu zao.

Mmoja wa wazazi hao, Ibrahimu Ly-
anga, alikiri kurejeshewa Sh. 80,000 ali-
yolipa shuleni huko kupitia michango ya
lazima iliyokuwa imewekwa.

Alishukuru serikali kwa mpango wake
wa kutoa elimu bila ada, akisema michan-
go hiyo iliwashtua, lakini sasa wanashuk-
uru makosa yalirekebishwa.

WAZIRI AONYA

Wakati hatua hizo zikichukuliwa Shin-
yanga, Waziri Mchengerwa alisema al-
ionya juzi kuwa atachukua hatua kali
ikiwamo kuwaondoa wakuu wa shule na
maofisa elimu watakaoendekeza michan-
go shuleni.

Alisisitiza kuwa tayari serikali imeshali-
pa ada kwa ajili ya wanafunzi wa shule za
awali hadi kidato cha sita, hivyo hakuna
sababu ya mtoto kurudishwa kwa kisin-
gizio cha michango.

“Ninarudia nikisikia mkoa wowote,
wilaya, halmashauri, mkuu wa shule ame-
kataa kupokea watoto kujiunga na shule
kwa sababu ya michango na kuleta kero
kwa wananchi, mkuu wa shule huyo, ofisa
elimu nitawaweka kando mara moja,” al-
ionya.

Alibainisha kuwa kwa sasa serikali ina-
toa wastani wa Sh. bilioni 33.3 kila mwezi
kugharamia Mpango wa Utoaji Elimum-
singi Bila Ada.

‘Imeandaliwa na Marko Maduhu
(SHINYANGA) na Beatrice Shayo (BAG-
AMOYO)

Na Beatrice Shayo, TANGA

‘DED ASIMAMISHWE’ L |

Akiwa wilayani Muheza, Ma- :
konda alisema kuwa wakati ana- :
toka wilayani Pangani, alikuta kero :
nyingi alizodai zinasababishaa na :
mkurugenzi na akiwa njiani alim- :
pigia simu Waziri wa Nchi Ofisi ya :
Rais Tawala za Mikoa na Serikali :
za Mitaa (TAMISEMI) akamjulisha :
mapendekezo ya CCM, Mkurugenzi :
Mtendaji wa Halmashauri ya Panga- :
ni, [Isaya Mbenje, asimamishwe kazi. :

Pia alielekeza wenyeviti wa CCM :
katika wilaya zote nchini watoe ti- :
poti za wakuu wa wilaya na waku- :
rugenzi ambao ni wazembe katika :
wilaya zao.

Makonda pia alimpa miezi mitatu :
Meya wa Jiji la Tanga kuhakikisha :
wananchi 55 waliotolewa kwa ajili :
ya kupisha stendi ya mabasi Kange :
wanalipwa fidia iliyobaki ya Sh. :
bilioni 1.7. Tlitakiwa kutolewa tangu :
mwaka 2015. :

KUPOTEA KWA HATI YA
KUSAFIRIA

MWENYEKITI wa Wilaya wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Tanga Mjini, Meja mstaafu Khamis
Mkoba, ametakiwa kurejesha haraka nyumba
anayodaiwa kumpora mwanachama wake, Nas-
sor Fereji, aliyekuwa amewaazima ili kuendesha
shughuli zao.

Paul Makonda, Katibu wa Itikadi, Uenezi na
Mafunzo wa CCM, alitoa maelekezo hayo jana
alipozungumza na wananchi wa Halmashauri ya
Jiji 1a Tanga, akiwataka viongozi hao kufungua
ofisi jana na kutoa huduma baada ya kubaini ku-
wapo changamoto nyingi ikiwamo migogoro ya
ardhi.

Fereji alisema nyumba yake aliombwa na Meja
mstaafu Mkoba kwa kuwa iko jirani na CCM kwa
madai wanataka waweke makatibu wao, alikuba-
li kwa sababu yeye ni mwanachama wao.

“Mimi kwa sababu ni mwanachama wa CCM
nikasema ‘sawa, hakuna shida, makatibu ni
wetu’. Nikatoa hiyo nyumba yenye ofa ya miaka
21 ambayo alikuwa nayo mmiliki wa kwanza, ni-
kauziwa. Nimekaa nayo miaka 11 mpaka leo hii
ofa yangu inaonyesha ni miaka 33.

“Mwaka jana nikaona wanaanza ujenzi wa
matofali katika banda la uani, nikamfuata mwe-
nyekiti nikamwuliza ‘vipi’? Akanijibu ‘hii yetu
bwana, si yako tena’.

Nikamwambia inakuwaje mimi mwanachama
wa CCM hivi kimnyang’anye nyumba mwanacha-
ma wake? Nikamwambia ‘hiki si chama ni wewe!’
Chama hakiwezi kufanya hivi,” alisema Fereji.

Alidai kuwa alilazimika kwenda Idara ya Ardhi
kuhakiki hati yake kujua kama iliibwa au la, aka-
julishwa namba 62 ni nyumba yake, akatak-
iwa kuonesha  ofa yake na akatakiwa kueleza
tatizo.

Makonda baada ya kusikiliza, alimuuliza
“aliyekwambia hiyo nyumba si yako ni nani? Je,
yupo hapa?

Katibu wa Wilaya unamjua aliyemtaja? Ina
maana ni Mwenyekiti wa hii Wilaya ya Tanga?
Duuu... ndio amechukua hiyo nyumba?

“Katibu una dakika mbili kuongea naye na

TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya Kifungu Na. 126 cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392 na Kanuni
Na. 4(1&2(b)) ya Kanuni za Mafuta (Gesi Asilia) (Shughuli za Usafirishaji na
Usambazaji) ya Mwaka 2018

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji (EWURA) imepokea maombi ya Shirika la
Maendeleo la Mafuta Tanzania (TPDC) kwa ajili ya kibali cha ujenzi wa
njia ya kusambaza gesi asilia yenye urefu wa kilomita 2.648 kutoka BVS
Na.13 hadi kiwanda cha KEDA kilichopo Kisiju Mkuranga, Pwani.

Hivyo, Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya ombi tajwa hapo
juu, afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani
iliyotajwa hapa chini ndani ya siku kumi na nne toka tarehe ya tangazo hili.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo laEWURA, 3 Mtaa wa EWURA, 41104 Tambukareli
S.L.P 2857 Dodoma.
Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +255-26 2329005;
Namba ya Bure 0800110030;
KENEDY LUCAS BARNABA anatangeza Barua pepe: info@ewura.go.tz  Tovuti: http.//www.ewura.go.tz
kupotea kwa hati ya kusafiria yenye namba

TAE 347340 iliyotolewa makao makuu
mwaka 2020. Kwa yeyote atakaeiona atoe

Imetolea na:

N

S

° ™

kumtafutia mwenyekiti akabidhi nyumba yake taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI Mkurugenzi Mkuu §
leo (jana),” Makonda alielekeza huku akishang- TAARIFA: PHO/SON/MBO0/269/2024 EWURA IS

iliwa na wananchi.
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KOZI YAWAFANYAKAZI NDANI YA

NDEGE (CABIN CREW).

Chuo Cha Kampuni ya Ndege ya Tanzania (ATCL Training Center ) kina furaha
kuwatangazia watanzania wote kuwa kwa mara nyingine kitaendesha kozi ya
wafanyakazi ndani ya ndege (Cabin Crew ) kuanzia tarehe 01 Machi 2024. Kozi
hii ni ya muda wa miezi mitatu (03), chuo kipo uwanja wa ndege wa kimataifa
wa Julius Nyerere-Dar es salaam(JNIA) Terminal One kwenye jengo la utawala
la ATCL karibu kabisa na kituo cha polisi uwanja wa ndege. Chuo kinakaribisha
maombi ya kujiunga na kozi hii kwa wenye sifa zilizoainishwahapo chini.
Mwisho wa kupokea maombi ni tarehe 31Januari 2024

Sifa za mwombaji.

i. Awe na umri kuanzia miaka 18 hadi miaka 25

ii. Muomaji asiwe na michoro yoyote ya kudumu inayoonekana mwilini
(visible tattoo)

iii. Awe timamu kiakili, kimaumbile na urefu kuanzia futi 5"4 (162 cms) na
kuendelea

iv. Elimu sio chini ya kidato cha nne na kufaulu angalao masomo manne,
hasa masomo ya Kiingereza na Jiografia

v. Aweze kuongea na kuandika kwa ufasaha lugha ya Kiswahili na
Kiingereza. Muombaji mwenye uelewa wa lugha zaidi ya hizi mbili kama
Kiarabu, Kichina, Kihindi na Kifaransa atapewa kipaumbele.

vi. Awe Mtanzania au raia wa kigeni mwenye vibali halali vinavyomruhusu
kukaa na kusoma nchini.

Angalizo: Waombaiji kutoka nchi za kigeni watatakiwa kulinganisha matokeo
ya vyeti vyao kwenye Baraza la Mitihani Tanzania (NACTE) yafanane na
matokeo ya Tanzania.

Barua ya maombi iambatane na vitu vifuatavyo.
i. Nakala ya cheti cha kidato cha nne na vyeti vingine vya shule/chuo
alikosoma
ii. Nakalaya cheti chakuzaliwa
iii. Pichambili ndogo (passport size) na picha moja yenye kuonyesha umbo
lote ukubwa wa 6x8
iv. Curriculum Vitae -CV

Maombi yatumwe kwa:

Mkuu wa Chuo,

ATCL Training Center

Box no 543

Dar Es Salaam

Email, training@airtanzania.co.tz

Kwa mawasiliano zaidi, tafadhali piga namba hizi TU:
Mob: +255754 345 874, +255735 787212

ATCL TRAINING CENTER

“FULFILL YOUR FLYING DREAMS WITH US"

Na Shaban Njia, KAHAMA

RAIS na Mtendaji Mkuu wa Kampuni
ya Barrick Duniani, Dk. Mark Bristow,
amekabidhi jengo la abiria katika Uwan-

ja wa Ndege wa Kahama, mkoani Shin-

ganya liliojengwa kwa Sh. milioni 896.7
na kampuni hiyo kwa kushirikiana na
Mamlaka ya Viwanda vya Ndege nchini
(TAA).

Dk. Bristow alikabidhi jengo hilo

jana kwa Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga

baada ya ujenzi ulioanza mwezi Machi,
mwaka jana na kukamilika Novemba
30, 2023 likijengwa na Kampuni ya
Umoja na Sons Itd.

Mtendaji huyo aliwataka viongozi wa
mkoa huo kutumia jengo hilo kutangaza
bidhaa zinazozalishwa mkoani humo
ikiwa ni pamoja na kahawa itayotumika
kwa abiria wanaosubiria usafiri ni inay-
ozalishwa nchini na kuwataka viongozi
wa mkoa kutumia jengo hilo kutangaza
aina ya mazao ya chakula na biashara
yanayozalishwa na wakulima.

Alisema, Sh. milioni 896.7 zimetu-
mika kujenga jengo hilo kati ya hizo, Sh.
milioni 615.8 zimetolewa na Barrick Bu-
zwagi na Sh. milioni 256.7 kimetolewa
na serikali kupitia Mamlaka ya Viwanja
vya Ndege nchini (TAA) na kuwataka
kuboresha njia ya kurukia ndege kuwa
ya kiwango cha lami ili kipindi cha
mvua ndege ziweka kushuka.

Aidha, alisema mgodi huo kabla ya
kufunga uzalishaji ulikuwa kitovu cha
uchumi mkoani Shinyanga kwa takrib-
ani miaka 15 na ulikuwa mgodi wa pili
kwa ukubwa Tanzania na uliajiri zaidi
ya watu 3,000 na ulifika tamati ya ku-
zalisha tangu mwaka 2021 na kufungwa
mwaka juzi 2022.

“Jukumu la kampuni endelevu ya
uchimbaji wa madini si tu kutengen-
eza thamani kwa wadau wakati uliopo,
bali ni kuhakikisha kuwa inaacha urithi

Rais wa Barrick akabidhi jengo la
abiria Uwanja wa Ndege Kahama

mzuri ambao utaendelea kuhudumia
jamii kwa muda mrefu baada ya uchim-
baji kufikia mwisho na sasa tunakabidhi
jengo la kisasa litakalotumika na abiria
wanasubiria usafiri wa anga,” alisema
DK. Bristow.

Akipokea jengo hilo, Mkuu wa Mkoa
wa Shinyanga, Christina Mndeme, ali-
ipongeza kampuni hiyo kwa kutumia
sehemu ya mapato yao kujenga jengo la
kisasa la abiria ambalo litakuwa na uw-
ezo wa kubeba abiria 200 na kuwataka
TAA kulitunza ili kuwa na kumbukum-
bu ya mgodi huo kwa kile ilichofanya
baada ya kufunga uzalishaji.

Hata hivyo, alimwomba rais huyo ku-
tuma timu na kwenda kufanya utafiti
wa madini katika Wilaya ya Kishapu ili
kuendelea na uchimbaji wa madini, kwa
kuwa Mkoa wa Shinyanga una maeneo
makubwa yenye madini na yanahitaji
utafiti. Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Viwanja vya Ndege nchini,
Hamis Amiri alisema, jengo hilo litaku-
wa na uwezo wa kubeba abiria 200
wakati awali lilikuwa linabeba abiria
25 pekee na sasa wanajiandaa kujenga
eneo la maegesho ya magari, samani za
ndani, mifumo ya TEHAMA, mifumo ya
ufuatiliaji usalama la uwanja, mitambo
ya kisasa ya kukagua abiria na mizigo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Uchuku-
zi, Profesa Godius Kahyarara alisema,
jengo hilo limeufanya uwanja wa ndege
Kahama kuwa na daraja la tatu C na wa-
tahakikisha wanaongeza njia ya kurukia
ndege kutoka kilomita 1.5 hadi mbili ili
kuhakikisha ndege za ATCL zinafika pia.

Alisema, serikali inaendelea kubore-
sha viwanja vya ndege nchini na sasa
ujenzi unaendelea mkoani Mara, Tanga,
Tabora, Arusha na Rukwa na kwa kuwa
Wilaya ya Kahama inapakana na nchi za
Rwanda, Burundi, Uganda, Sudani Kusi-
ni na DRC Kongo, uchumi utaongezeka
na maendeleo pia.

Wanafunzi wapewa elimu lishe bora
kuepuka magonjwa yasiyoambukiza

© Na Steven William, MKINGA

WANAFUNTZI kutoka shule za msingi

© na sekondari wilayani Mkinga na Wilaya
: yaTanga Mjini wamepatiwa mafunzo ya
: ufahamu wa lishe bora.

Elimu hiyo imetolewa mwishoni mwa

: wiki kwa wanafunzi 1,000 kutoka shule
¢ 20 za msingi na sekondari.

Meneja Mwandamizi kutoka Shirika

¢ lisilo la Kiserikali la Nutrition Connect
* Tanzania, Andreas Mtita, alisema hayo
:alipokuwa akiwafundisha wanafunzi wa
¢ Kklabu za lishe kwenye shule mbalimbali
: za Wilaya ya Mkinga kupitia ufadhili wa
. Shirika la World vision Tanzania, mradi
: wa Mkinga.

Alisema vijana wengi wanatumia

¢ vyakula vinavyosababisha tatizo la ku-
: patwa magonjwa ikiwamo shinikizo la
: damu na kisukari.

Alisema vijana wa rika la balehe wapo

¢ hatarini kupata magonjwa yasio ya
¢ kuambukiza ikiwamo shinikizo la damu
¢ kwa kushindwa kufuata utaratibu wa
: mlo kamili ambao umekuwa ukishau-
¢ riwa na wataalamu wa masuala ya lishe.

Meneja wa World Vision Tanzania
Mradi wa Mkinga, Evodia Chija, alisema
wanafunzi wa sekondari na msingi zaidi
ya 1,000 wa klabu za lishe shuleni wata-
nufaika na elimu hiyo na wao kuwa ma-
balozi wa masuala ya lishe kwenye jamii
na kusaidia kuepuka magonjwa yasiyo
ambukiza.

Ofisa Lishe Wilaya ya Mkinga, Er-
nesta Mallya, alisema vijana balehe
wanashindwa kutimiza mlo kamili ku-
tokana na kuiga maisha ya mitandaoni
ambayo ni hatari kwa afya zao.

Aliwataka wanafunzi hao kuzingatia
masuala ya vyakula ambavyo husaidia
kinga za mwili katika kukabiliana na ma-
gonjwa.

Wanafunzi Mariamu Abdallah na
Salimu Singa pamoja na mwalimu
anayesimamia klabu za lishe katika
Shule ya Sekondari Mtimbwani, Sha-
bani Gwaho, wamepongeza wadau wa
shirika hilo na Nutrition Connect Tan-
zania kwa kuhakikisha wao wamekuwa
wanufaika wa elimu ya masuala ya lishe
na kuwa chachu ya kuendelea kufanya
vizuri.
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), DK.
Selemani Jafo, akiwa katika ziara ya kutembelea eneo la Mto Zira katika

mazingira ya mto huo unaokabiliwa na changamoto za kimazingira kuto-
kana na uchimbaji wa madini uliofanyika. PICHA: MPIGAPICHA WETU

JWTZ yaonya askari wake unyanyasaji wa kingono

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Wananchi wa Tanzania (JWTZ)
limesema halitomvumilia askari wake ata-
kayejihusisha na vitendo vya unyanyasaji
wa kingono ndani na nje ya nchi, wakiwa-
mo wale wanaokwenda kutekeleza maju-
kumu ya ulinzi wa amani kwenye mataifa
yaliyokumbwa na machafuko ya kivita.

Mwishoni mwa wiki iliyopita, Mnadhimu
Mkuu wa JWTZ, Luteni Jenerali Salim Hajji
Othuman wakati akizindua mafunzo ya
siku 10 ya maofisa na askari wanaotarajiwa
kwenda kwenye ulinzi wa amani nchini
Jamhuri ya Demokrasia ya Congo (DRC) ka-
tika Chuo cha Mafunzo ya Ulinzi wa Amani
Kunduchi jijini Dar es Salaam.

“Mkatekeleze majukumu yenu kwa ku-
fuata sheria za jeshi letu, msiende kulitia
aibu taifa, matendo ya unyanyasaji kingo-
no huko ni kosa,” alionya Mnadhimu Othu-
man.

Mkuu wa Tawi la Operesheni ya Mafun-

70, Meja Jenerali Ibrahim Muhona, alisema
JWTZ imeongeza mafunzo ya unyanyasaji
wa kingono ili askari waweze kujiepusha
na matukio.

Alisema jeshi limelazimika kufundisha
somo hilo kwa lugha ya Kiswahili ili ku-
hakikisha kila mpiganaji anaelewa na kum-
saidia kutii maelekezo na sheria zake.

Akifafanua zaidi, alisema JWTZ halina
sifa mbaya linapokwenda kutekeleza ma-
jukumu yake, linazingatia misingi yote in-
ayotakiwa.

Mkuu wa Kituo cha Mafunzo ya Ulinzi
na Amani (PTC), Brigedia George Itangale
alisema maofisa na askari wanaokwenda
kwenye ulinzi wa amani ni waadilifu na
ameiva kutekeleza majukumu yao kika-
milifu.

Alisema JWTZ kwa kushirikiana na Umo-
ja wa Mataifa (UN) huwa na utaratibu wa
kuwapatia mafunzo ya kinidhamu maofisa
wake kabla ya kwenda kwenye operesheni
za ulinzi wa amani.

Zimamoto watoa ufafanuzi
mapoVvu Yaliyozua taharuki

Na Idda Mushi, MOROGORO

TAHARUKI imejitokeza katika wakazi
wa Mji wa Morogoro baada ya kuone-
kana mapovu makubwa meupe katika
maeneo mbalimbali ya mji huo, husu-
sani Kata ya Tungi, jambo lililowatia
hofu.

Tukio hilo lilitokea juzi majira ya asu-
buhi baada ya mvua kubwa iliyoambat-
ana na radi na upepo mkali kunyesha
kwenye maeneo mbalimbali ya Mji wa
Morogoro na watu kuhusisha hali hiyo
na kuanguka kwa kitu kutoka mawin-
guni.

Mwandishi wa habari hizi alifika mae-
neo ya Tungi na kushuhudia povu hilo
kubwa likiwa limetanda katika eneo
moja likiendelea kusambaa kwenye
mifereji ya maji.

Baadhi ya wananchi waliokuwa kwe-
nye eneo hilo, wakiwamo Hidaya Said,
Rehema Mkonje na Freddy Petter,
walieleza kushangazwa na hali hiyo am-
bayo walidai toka wamezaliwa na kuishi
huko, hawajawahi kuona hali hiyo.

“Ndio kwetu huku, hili povu linatisha
kiukweli, sijawahi kuona maisha yangu
yote, inawezekana ni mawingu,” alise-
ma Rehema Mkonje, mkazi wa Tungi.

Mkazi mwingine wa eneo hilo, alidai
povu hilo limetokana na kupita kwa
lori lililokuwa limebeba kemikali ya
kutengeneza sabuni na kupata ajali il-
iyosababisha kemikali hiyo kumwagika
na kusababisha povu hilo lililoendelea
kusambazwa na maji, ingawa ajali hiyo
haikuonekana maeneo hayo.

Kutokana na taharuki hiyo iliyozu-
sha sintofahamu si tu kwa wakazi wa
Morogoro peke yake, bali pia kwenye
mitandao ya kijamii, Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji Mkoa wa Morogoro limetoa
ufafanuzi kuwa kwa kawaida povu la
maji katika maeneo ya mto husaba-
bishwa na kuoza kwa viumbe hai kama
mimea au mwani ndani ya maji.

“Wakati nyenzo hizi za kikaboni zi-
navunjika (kuoza), hutoa ‘compounds’
inayoitwa ‘surfactants’ ambayo hupun-
guza mvutano wa maji.

“Upungufu huu wa mvutano wa maji
husababisha kuundwa kwa povu, hali
hii hutokea zaidi katika maji ya chumvi
(bahari).

“Zaidi ya hayo, mambo kama vile mis-

ukosuko, mtiririko mkubwa wa maji, na
kuwapo vichafuzi vya maji, vinaweza
pia kuchangia kutokea kwa povu kubwa
katika mto,” jeshi hilo lilisema katika
taarifa yake iliyotolewa na Sajenti Ben-
jamin Bandula.

Taarifa hiyo ya Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji ikataja maeneo mbalimbali yali-
yopata mkusanyiko huo mkubwa wa
mapovu kuwa ni Tubuyu Shule, Mafu-
runi, JKT Nanenane, kituo cha mafuta
cha ATN, Tungi Makaravati na maege-
sho na eneo la kuoshea magari jirani na
Chuo Kikuu cha Jordan.

“Mpaka kufikia majira ya ya jioni Janu-
ari 20, 2024 (juzi), hali hiyo imepungua
na kupotea katika baadhi ya maeneo
isipokuwa maeneo yenye makorongo
na mtiririko wa maji mengi,” jeshi hilo
lilibainisha.

Jeshi hilo lilisema kuwa hakuna taar-
ifa yoyote ya kutokea madhara kwa bi-
nadamu na mifugo iliyoripotiwa kutoka
kutokana na kuwapo povu hilo katika
mto na vijito mbalimbali.

Jeshi hilo liliwapa tahadhari wananchi
na viongozi wa serikali za mitaa kuhusu
hatua mbalimbali za kuchukua katika
maeneo yanayopitwa na mto unaok-
wenda kuunganisha Mto Ngerengere
kutokana na kutofahamika kwa chanzo
halisi cha povu hilo, ikiwamo kutotumia
maji hayo kunywa, kufulia wala kuoshea
vyombo na matunda.

“Dalili zifuatazo zitaonekana kwa baa-
dhi ya wananchi ndani ya saa 12, endapo
mtu atatumia maji ya kunywa ama ku-
oshea vyombo na matunda pamoja na
kula samaki wanaotoka katika mto na
vijito vya mto husika ikiwamo kuumwa
kichwa kuliko kawaida, macho kuwa
mekundu kuliko kawaida, mwasho wa
ngozi, koo na pua kufukuta.

“Pia kujawa mate mdomoni kusiko
kawaida, kuumwa tumbo, kichefuchefu,
kutapika ama kuharisha,” alisema Sa-
jenti Bandula katika taarifa yake.

Hata hivyo, kiongozi huyo alihadhari-
sha kuwa hali hiyo inaweza pia kuwa im-
esababishwa na umwagaji au utiririshaji
wa kemikali katika mto huo na kwamba
watu wenye magonjwa ya pumu, ma-
tatizo ya moyo na upumuaji huenda
wakakumbwa na madhara makubwa
zaidi endapo watatumia vitu vilivyohu-
siana na maji hayo yenye povu.

CHAMA CHA WAFANYAKAZI WA TAASISI ZA ELIMU YA JUU TANZANIA
S.L.P. 35928, DAR ES SALAAM, TANZANIA

Simu: +255 22 2401581, Nukushi: +255 22 2401582

Barua Pepe: thtuhq@thtu.or.tz Tovuti: www.thtu.or.tz

maendeleo ya elimu nchini Tanzania.

2.0 MHASIBU - NAFASI 1
2.1 Sifaza Mwombaji

3.0 KAZINA MAJUKUMU:
ii. Kuthibitisha malipo ya aina zote.
mbalimbali ya fedha ya nchi.

ajili ya shughuli maalum.
v. Kutayarisha hesabu za Chama

4.0 NGAZI YA MSHAHARA NA MUDA WA AJIRA

5.0 MASHARTI YA JUMLA

Tarehe: 22/01/2024

TANGAZO LA NAFASI YA KAZI

Chama cha Wafanyakazi wa Taasisi za Elimu ya juu Tanzania (THTU) Kinakaribisha maombi ya kazi
kutoka kwa watanzania wenye sifa na uwezo wa kujaza nafasi ya kazi kama ifuatavyo;-

1.0 CHAMA CHA WAFANYAKAZI WA TAASISI ZA ELIMU ZA JUU TANZANIA (THTU)
Chama cha Wafanyakazi wa Taasisi za Elimu ya juu Tanzania (THTU) ni miongoni mwa vyama vya

wafanyakazi vilivyopo nchini kikiwa kimepata usajili Na. 23 mnamo tarehe 12/12/2008. Kwa
mujibu wa katiba yetu, THTU inajumuisha wafanyakazi wa vyuo vikuu, Vyuo vikuu vishiriki (Umma
na Binafsi), Taasisi za Elimu ya Juu zisizo vyuo vikuu pamoja na mamlaka zinazosimamia ubora na

i. Mwombaji anatakiwa awe na Shahada ya Uhasibu (Bachelor Degree in accountancy) au
Stashahada (Postgraduate Diploma) ya Juu ya Uhasibu kutoka Chuo Kikuu/Taasisi yoyote
inayotambuliwa na Serikali. Awe Mhasibu wa Umma Aliyeidhinishwa mwenye cheti cha
uhasibu cha CPA (T) kinachotambuliwa na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu
(NBAA), Mwenye ujuzi wa kutumia Kompyuta, uzoefu wa kazi utazingatiwa.

i.  Kusimamia matumizi ya fedha za funqu lililotolewa.

iii. Kuandika taarifa ya mapato na matumizi kwa mujibu wa kanuni za Fedha na miongozo

iv. Kutayarisha Hesabu za mfuko ama mifuko mbalimbali ya Chama inayoweza kuanzishwa kwa

vi. Kufanya kazi yoyote atakayopangiwa na Mkuu wake wa kazi

Mshahara utakuwa kwa mujibu wa muundo wa utumishi wa THTU. Hali kadhalika, ajira itakuwa ya
kudumu kwa mujibu wa muundo wa utumishi wa Chama.

i.  Waombaji wote wawe ni Raia wa Tanzania na wenye umri usiozidi miaka 40.

vii.

viii.

Waombaji wote waambatishe cheti cha kuzaliwa.

Waombaji waambatishe maelezo binafsi yanayojitosheleza kwenye wasifu (Detailed CV)
yenye anuani na namba za simu za kuaminika pamoja na majina ya wadhamini (referees)
watatu wa kuaminika.

Maombi yote yaambatane na vyeti vya taaluma na ujuzi.

Picha moja "Passport size" ya hivi karibuni iandikwe jina kwa nyuma.

“Testimonials”, "Provisional Results”, “Statement of results”, Hati Matokeo za Kidato cha Nne
na Sita, yaani FORM IV AND FORM VI RESULTS SLIPS HAVITAKUBALIWA.

Mwisho wa kupokea barua za maombi ni tarehe 16 Februari, 2024 saa 10:00 jioni.

Maombi yanaweza kuandikwa kwa Lugha ya Kiswahili fasaha au Kiingereza fasaha na

yatumwe kupitia barua pepe ifuatayo: Barua Pepe: generalsecretary@thtu.or.tz

IMETOLEWA NA:

Elia Kasalile,
Katibu Mkuu wa Chama
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MWANGA WA JAMIT

Afcon darasa lingine kwa
waamuzi wa Ligi Kuu Bara

JUMATATU iliyopita tulieleza hapa kufurahishwa na namna
waamuzi waliochezesha michuano ya Kombe la Mapinduzi visi-
wani Zanzibar, walivyofanya kazi yao kwa usahihi hususan suala
zima la utunzaji wa muda kwa kuhakikisha mpira unachezwa kwa
dakika zote 90.

Katika michuano hiyo, ambayo ilifanyika Uwanja wa New Amaan
Sports Complex mjini Zanzibar na Mlandege FC ikiibuka mabingwa
kwa mara ya pili mfululizo, tuliweka wazi namna waamuzi
walivyokuwa makini kuulinda muda unaopotezwa na wachezaji
hususan kwa timu iliyombele kwa matokeo na kuufidia hata baada
ya dakika za majeruhi kumalizika.

Tunaelewa na tumekuwa tukishuhudia baadhi ya wachezaji
wamekuwa wakiutumia muda wa nyongeza kwa kujiangusha
kuonyesha wamechezewa madhambi au kuchelewa kutoka pale
kocha anapofanya mabadiliko, jambo ambalo humlazimu mwamuzi
kuongeza muda zaidi baada ya ule wa nyongeza kumalizika.

Katika hilo, tuliwataka waamuzi wa Ligi Kuu Bara kujifunza
kwa wenzao wa Zanzibar namna kanuni za sasa zinavyohitaji
kuhakikisha mpira unachezwa kweli kwa dakika 90 na si kuacha
wachezaji wajanja wajanja wautumie kwa kuupoteza.

Hata hivyo, pengine wapo waamuzi ambao somo hilo
halikuwaingia vema, jambo ambalo tunazidi kuwakumbusha
na kusisitiza fursa hiyo bado ipo kupitia Fainali za Mataifa ya
Afrika (AFCON), zinazoendelea nchini Ivory Coast, Timu ya
Taifa ya Tanzania, Taifa Stars, ikiwa miongoni mwa mataifa 24
yanayopeperusha bendera za nchi zao.

Katika fainali hizo za AFCON, tunaona namna waamuzi
wanavyohakikisha mpira unachezwa kwa dakika zote 90 na hata
zile za nyongeza zinapomalizika kama kuna muda ulipotezwa
na haukutumika mpira ukiwa unachezwa, basi mwamuzi wa kati
anachukua jukumu la kuufidia, jambo ambalo katika Ligi Kuu ni
nadra kuona mwamuzi amefanya hivyo.

Tunaendelea kusisitiza kwa waamuzi kuzingatia hilo, lakini
kwa mashabiki wa soka kutambua kwamba muda wa nyongeza
unapomalizika kama hakutumika ipasavyo kwa mpira kuchezwa
na badala yake baadhi ya wachezaji kuutumia kujiangusha
angusha, kuchelewa kutoka wanapofanyiwa mabadiliko ama kwa
namna yoyote ya kupoteza muda, jukumu la kuongeza hubaki kwa
mwamuzi wa kati na anatakiwa kufanya hivyo bila kusikiliza kelele
za mashabiki.

Mara nyingi waamuzi wa Ligi Kuu Bara wanashindwa kutii kanuni/
sheria hiyo kwani dakika za nyongeza zilizooneshwa na mwamuzi
wa akiba zinapomalizika, hapo hapo humaliza mchezo bila kujali
kwamba muda huo ulitumika ipasavyo kwa mpira kuchezwa.

Lakini pia hata waamuzi wanaothubutu kuuongeza mashabiki
hupiga kelele na kuelekeza shutuma kwao baada ya mechi kwamba
waliibeba timu iliyokuwa nyuma kwa matokeo kwa kurefusha
muda zaidi, jambo ambalo pia tunatamani kuwaona nao wakitumia
michuano hii ya Afcon kujifunza ili kupunguza shutuma kwa
marefa nchini.

Tunatambua si kwamba waamuzi wote wa soka nchini
hawalifahamu hilo la kuhakikisha mpira unachezwa kweli kwa
dakika zote 90 kwa kufidia zile zote zinazopotea mpira ukiwa
umesimama, bali wengine huogopa presha kubwa kutoka kwa
mashabiki ambao mara nyingine huwasababishia hadi kuchukuliwa
hatua.

Hivyo, kama waamuzi na wapenzi wote wa soka nchini,
hawataishia tu kuitazama michuano ya Afcon kujiburudisha, na
badala yake kujifunza kitu, tunaamini tuendapo Tanzania itakuwa
na ligi bora zaidi na kuvutia wengi kuwekeza katika sekta hiyo
nchini.
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B Muungwana Lazima Nilong

Stars isibebeshwe mzigo
mkubwa wa matarajio

MASHABIKI wa Timu ya
Taifa ya Tanzania, Taifa Stars,
wanaifananisha na kikosi cha
Cameroon, Ivory Coast, Ghana,
Mali, Burkina Faso, Senegal,
Morocco na nchi nyingine ny-
ingi za Kiafrika ambazo zime-
piga hatua kubwa kisoka na
kusahau bado inajitafuta.
Wanaiona  Stars  ikiwa
kwenye levo za timu hizo,
hivyo inapoingia tu uwanjani
ishinde, bila kuangalia vitu
vingi nje ya uwanja ambavyo
vinasababisha timu inaingia
uwanjani kwenda kumalizia.
Leo sitaki kuzungumzia
kuhusu kufungiwa kwa
Kocha Mkuu, Adel Amrouche,
aliyefungiwa na Shirikisho la
Mpira wa Miguu Afrika (CAF),
na Shirikisho la Soka nchini
(TFF), nalo likapigilia nyundo
hapo hapo kwa kumsimamisha
na wasaidizi wake, Hemed
Suleiman Morocco na Juma
Mgunda wakichukua nafasi,
ila nitazungumzia kuhusu
mashabiki wanavyokuwa na
matarajio makubwa na kikosi
hicho kiasi cha kushindwa
kujua uwezo halisi uko wapi.
Kitendo hiki ndicho
kinachosababisha mashabiki
kupiga kelele na kulalamika
pindi timu inaposhindwa
kupata matokeo mazuri.
Inawezekana wapo watu
ambao wanatengeneza
mazingira ya  kuwafanya
Watanzania kuiona timu yao
ni kama Timu ya Taifa ya Misri
hivi, haipaswi kufungwa na
Morocco ambayo ndiyo timu
pekee ya Afrika katika historia
ya soka duniani iliyofika nusu
fainali ya Kombe la Dunia.
Sisemi kama Stars haipaswi
kushinda mechi yoyote ile ya

fainali za Mataifa ya Afrika
(AFCON), lakini mashabiki
hawapaswi  kutoa asilimia

nyingi sana za kufanya
vema zaidi kuliko uhalisia
wenyewe.

Ukiangalia timu nyingi
za Afrika Magharibi zina
wachezaji waliotapakaa
sehemu mbalimbali duniani
kucheza soka la kulipwa

tena kwenye klabu kubwa na
maarufu Ulaya, lakini kuna
baadhi ya nchi ambazo miaka
ya hivi karibuni kama Cape
Verde haikuwa juu sana kisoka,
ila kwa sasa wanaonekana
wapo mbali.

Nchi nyingi zina mipango
sahihi ya kukuza soka Ila
vijana, wachezaji wao kwenda
kucheza soka la kulipwa na
ushindani wakiwa bado na
umri mdogo, uraia pacha,
na vingine vinavyofanana na
hivyo, vyote vikichanganyika
vinazifanya timu nyingi kuwa
bora kwenye AFCON.

Tanzania ndiyo kwanza
imeanza kukusanya wachezaji
kutoka nje ya nchi, ambao
nao si kama wanacheza klabu

kubwa sana Ulaya, hivyo
bado ni kama inajikongoja,
ikiendelea kuwategemea

zaidi wale wale kina Mbwana
Samatta, Simon Msuva, Dismas
Novatus na wengine.

Badala ya kulaumiana,
mara kocha, wachezaji, TFF,
ili mradi kila mtu akitafuta
yoyote wa kumtupia lawama,
mimi nilidhani michuano
hii iwe ni ya kujifunza zaidi
badala ya kutaka timu ifike
robo fainali. Ikifika hewala,
lakini binafsi ninachowadai
ni kupata ushindi wa kwanza
kwenye fainali za AFCON tangu

kuanzishwa.

Isiposhinda mechi yoyote
hapo nitaona imefeli, lakini
si matokeo mengine zaidi ya
hapo.

Ikumbukwe kuwa Stars
haijawahi kushinda mechi
yoyote ya fainali za AFCON
mara zote mbili ambazo
imefanikiwa kuingia mwaka
1980 na 2019.

Tkiwa Kundi A, 1980 na timu
za Ivory Coast, Misri na Nigeria
ilimaliza ikiwa na pointi moja,
ikicheza mechi tatu, ikipoteza
mbili na sare moja ya bao 1-1
dhidi ya Ivory Coast na hayo
ndiyo yalikuwa mafanikio
makubwa zaidi kuyapata Stars
kwenye michuano hiyo kabla
ya mechi ya jana dhidi ya
Zambia.

2019, ikiwa Kundi C na timu
za, Kenya, Senegal na Algeria,
ilipoteza mechi zote. Kwa
maana hiyo haiwezekani itoke
bila kushinda mechi yoyote
ya makundi AFCON ifike nusu
fainali, fainali na kuchukua
kombe. Kila kitu kinakwenda
kwa awamu.

Ili Stars ianze kufanya vema
kwenye  AFCON, ushindi
kwenye hatua ya makundi
kwake iwe jambo la kawaida.

Nachotaka kusema kuwa
tuiunge mkono Timu ya Taifa
ya Tanzania kwa sababu
sisi ni Watanzania, lakini
tusijipe presha zisizokuwa
na sababu kiasi cha kuanza
kuonyeshana vidole, badala
yake ninavyoona kwa takwimu
hizi tu, ushindi wa mechi
moja tu AFCON itakuwa ni
mafanikio makubwa kwa Stars
kwa sababu itakuwa imeweka
rekodi ambayo haikuwahi
kuiweka huko nyuma.
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Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya TCB, Adam Mihayo (kushoto), akipeana mkono na Ga-
vana wa Benki Kuu ya Tanzania, Emmanuel Tutuba (kulia), baada ya kutembelea ofisi za

NAM yaazimia kuimarisha uwekezaji

Na Mwandishi Wetu, KAMPALA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa
amesema Wakuu wa Nchi na Serikali
Zisizofungamana na Upande Wowote
(NAM) katika mkutano wa 19 uliomal-
izika juzi, Kampala, Uganda, pamoja na
mambo mengine, wamekubaliana kui-
marisha uwekezaji kwenye sekta mbal-
imbali ikiwamo ya viwanda ili kukuza
uchumi.

Majaliwa ambaye alimwakilisha Rais
Samia Suluhu Hassan katika mkutano
huo, aliyasema hayo juzi mjini Kampala,
Uganda baada ya kuhitimishwa kwa
Mkutano wa 19 wa NAM ulioanza tarehe
15 - 20 Januari, 2024. Katika mkutano
huo Rais wa Uganda, Yoweri Museveni
alikabidhiwa uenyekiti wa NAM.

“Kwenye uchumi bado nchi wana-
chama tumesisitizwa uwekezaji kwe-
nye viwanda, uwekezaji kwenye kilimo,
uwekezaji kwenye maeneo yanayoweza
kuboresha uchumi na hasa kuhamasi-
sha wafanyabiashara wa ndani ya nchi
hizo kujenga uhusiano na wafanyabi-
ashara wa mataifa mengine kwa lengo
la kuinua uchumi ili kujijenga zaidi,” Ma-
jaliwa alisema.

Akizungumzia kuhusu masuala ya
kijamii, Waziri Mkuu alisema nchi hizo
zimekubaliana kuendelea kuzihamasi-
sha jamii zao ziendelee kushiriki katika
shughuli mbalimbali za kijamii zikiwa-
mo za kujenga uchumi, kulinda ulinzi
na usalama katika maeneo yao na pale
linapotokea wahakikishe wanayamaliza
wenyewe ndani ya nchi zao.

Waziri Mkuu alisema katika mkutano
huo pia wamekubaliana namna ya kush-
ughulikia masuala ya kisiasa.

“Tumehitimisha kwa kutoa wito kwa
nchi wanachama kila nchi ambayo im-
eweka utaratibu wake kisiasa waendelee
na panapotokea kuwa na matatizo ya
kisiasa, basi waendelee kuyatatua ma-
tatizo yao kwa kukaa kwenye
meza ya mazungumzo na kuyamaliza,”
alisema.

Rais wa Uganda na Mwenyekiti wa
NAM, Museveni, aliyataka mataifa yali-
yoendelea yashiriki katika kukuza uchu-
mi wa nchi zinazoendelea kwa kununua
bidhaa kutoka katika nchi hizo pamoja
kuwekeza kwenye sekta mbalimbali ziki-

wamo za viwanda na biashara.
“Wanachama wa NAM pamoja
na changamoto za kimaende-
leo zilizopo, bado tuna nafasi
ya kuzikabili sisi wenyewe kwa
kusaidiana katika masuala
mbalimbali ikiwamo kufanya
biashara baina yetu kwa ku-
nunua bidhaa kutoka kwenye
nchi zetu kwani tunaidadi kub-
wa ya watu.

“Pia tuendelee kuweka mipa-
ngo ya kuimarisha mazingira
ya uwekezaji na kuboresha mi-
undombinu ya barabara, reli
na usafiri wa anga ili kurahisha
ufanyaji biashara,” alihimiza.

Awali Katibu Mkuu wa Umoja
wa Mataifa, Antonio Gutteres,
alitoa wito kwa mashirika ya
kimataifa na nchi zilizoendelea
kuwa na mpango endelevu wa
misamaha ya madeni kwa nchi
za Afrika ili ziweze kuwa na
maendeleo endelevu kwenye
sekta za elimu, afya, nishati ya
umeme pamoja na kukabiliana
na baa la njaa.

Gutteres pia alizitaka nchi
za magharibi ambazo ziliahidi
kutoa fedha kwa ajili ya kuzi-
saidia nchi za Afrika zinazoka-
biliwa na athari za mabadiliko
ya tabianchi, zitoe fedha hizo

na mataifa wanachama wa
NAM kuzikumbusha nchi hizo
kutoa fedha hizo ndani ya
mwaka huu.

Mkutano huo wa siku mbili
ulianza Tjumaa, Januari 19,
2024 katika Kituo cha Miku-
tano cha Ruwenzori, Speke Re-
sort Kampala, Uganda.

Mkutano wa NAM hufanyika
kila baada ya miaka mitatu na
Mkutano wa mwisho, wa 18 uli-
mwezi Oktoba, 2019. Mkutano
huo haukufanyika tangu mwa-
ka 2019 kutokana na janga la
ugonjwa wa COVID-19 lililoi-
kumba dunia.

Mkutano huo unalenga kui-
marisha ushirikiano kwenye
masuala ya biashara, uwekeza-
ji, kutokomeza umaskini, mab-
adiliko ya tabianchi, amani na
usalama katika mipaka, sekta
ya afya, mandeleo endelevu na
uchumi wa kidijiti.

Umoja huo ulianzishwa
wakati wa enzi za vita baridi
ili kusaidia nchi wanachama
wake kutoka mabara ya Asia,
Afrika na Latin Amerika kuon-
dokana na ukoloni ili kuweza
kujitawala kisiasa, kiuchumi na
kijamii.

]
Utafiti hali ya nguvu kazi
sasa kufanyika kila mwaka

Na Ashton Balaigwa, MO-

ROGORO

SERIKALI imesema Utafiti
wa Watu Wenye Uwezo wa Ku-
fanya Kazi utakuwa unafanyika
kila. mwaka badala ya miaka
mitano ili kuongeza kasi ya
upatikanaji takwimu za soko la
ajira nchini.

Hatua hiyo inatokana na kasi
ya kukua kwa teknolojia na
kuongezeka kwa utandawazi
ambao umechochea kasi ya
mabadiliko ya soko la ajira.

Kauli hiyo imetolewa na Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na
Wenye Ulemavu, Prof. Joyce
Ndalichako, wakati akifunga
mafunzo kwa Wadadisi na
Wasimizi wa Utafiti wa Watu
Wenye Uwezo wa Kufanya Kazi
wa Mwaka 2024 yaliyofanyika
mjini Morogoro.

Mafunzo hayo ya utafiti huo
yamehusisha wadadisi 139,
wasimamizi 26 ambao ni ma-
meneja wa takwimu wa mikoa,
utafanyika kwa miezi 12 ili ku-
wezesha kupima kikamilifu
mienendo ya ajira na ukosefu
wa ajira kwa vipindi au misimu
yote ya mwaka.

Alisema serikali inahitaji ku-
pata takwimu za kina za soko
la ajira zitakazoakisi hali halisi
kwa ajili ya kufanya uamuzi
wenye tija zaidi.

Prof. Ndalichako alisema len-
go kuu la utafiti ni kupata via-
shiria vya soko la ajira nchini,
kiwango cha ukosefu cha ajira,
kiwango cha ajira isiyotimilifu,
kiwango cha nguvu kazi, ki-
wango cha ajira mbaya kwa
watoto na kiwango cha ajira
kwa aina ya kazi.

“Taarifa hizi zitaisaidia seri-
kali kufahamu hali halisi ya
soko la ajira nchini ilivyo kwa
kubainisha maeneo tunay-
ofanya vizuri na maeneo yenye
changamoto kwa ajili ya ku-
weka mikakati zaidi ya kukuza
uchumi na ajira zenye staha,”
alisema Prof. Ndalichako.

Waziri huyo alisema mpan-
go umelenga kuisadia seri-
kali kuweka mikakati ya ku-
fikia malengo iliyojiwekea
ifikapo mwaka 2025 kuzalisha

ajira milioni nane ikiwa ni
utekelezaji wa Ilani ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) ya 2020-
2025.

Alisema mpango pia una-
dhihirisha dhamira ya serikali
kuhakikisha inapanga mipa-
ngo ya maendeleo kwa kuzin-
gatia takwimu sahihi ili kukuza
uchumi pamoja na soko la
ajira.

Alisema kuwa kasi ya kukua
kwa teknolojia na kuongezeka
kwa utandawazi, imechochea
pia kasi ya mabadiliko ya soko
la ajira.

Alisema  kutokana  na
umuhimu huo, serikali inahi-
taji kupata takwimu za kina za
soko la ajira zitakazoakisi hali
halisi kwa ajili ya kufanya ua-
muzi wenye tija zaidi.

Prof. Ndalichako alisema
matokeo ya utafiti huo yat-
atumika kupima na kufuatilia
utekelezaji mipango ya maen-
deleo ya kitaifa, kikanda na
kimataifa.

Pia alisema matokeo ya
utafiti huo yatasaidia kupima
utekelezaji Dira ya Maendeleo
ya Taifa 2025 kwa Tanzania
Bara na pia yatatumika kupima
utekelezaji programu mbalim-
bali za kupima ukuzaji, ujuzi na
uzalishaji wa fursa za ajira.

Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali, Dk. Albina Chuwa, alisema
utafiti huo utafanyika katika
mikoa yote ya Tanzania Bara
na Tanzania Zanzibar. Kwa
mikoa ya Tanzania Bara ita-
fanyika kwenye maeneo 441
ambayo yamechaguliwa kita-
laamu kuwakilisha maeneo
mengine yote nchini.

Alishukuru wadau wa maen-
deleo ikiwamo Benki ya Dunia
pamoja na Shirika la Kazi Duni-
ani (ILO) kwa kutoa msaada wa
kifedha na kiufundi kwa ajili ya
kufanikisha utafiti huo.

Kamisaa wa Sensa ya Watu
na Makazi ya Mwaka 2022
Tanzania Bara, Spika mstaafu,
Anne Makinda, alisema tak-
wimu zinaonesha asilimia 55.4
ya wananchi ni nguvukazi za
Taifa, lakini hakuna uhalisia,
hivyo kupitia utafiti huo uta-
saidia kuleta uhalisia ili kui-
saidia serikali kufanya uamuzi.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed
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Waziri atoa maelekezo kwa wawekezaji

: Na Joseph Mwendapole

Na Robert Hokororo,
CHUNYA

WAZIRT wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Dk. Selemani Jafo
ameelekeza wawekezaji wote
nchini kufanya Tathmini ya
Athari kwa Mazingira (TAM) kab-
la ya kutekeleza mradi wowote ili
kulinda mazingira.

Pia amewataka wachimbaji
wa madini waliopata leseni za
uchimbaji  kutoka mamlaka
husika kuanza zoezi la kufanya
tathmini hiyo ili iwaelekeze nam-
na ya kufanya shughuli zao bila
kuathiri mazingira.

Alitoa maelekezo hayo ali-
potembelea eneo la Mto Zira
Chunya, mkoani Mbeya ili kuka-
gua hali ya mazingira ya mto huo
unaokabiliwa na changamoto za
kimazingira kutokana na uchim-

baji wa madini uliofanyika.

Dk. Jafo alielekeza Baraza la
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC) kuhakikisha
Kampuni ya G & I Tech Limited
ambayo imekuwa inachimba
dhahabu katika eneo hilo ina-
fanya tathmini hiyo.

Alimtaka mwekezaji huyo ku-
kamilisha mchakato wa TAM
ambao utaainisha nini ana-
chopaswa kufanya katika shu-
ghuli zake ikiwamo uchakati wa
mchanga ufanyike nje ya mto na
si ndani kwa kuwa kitendo hicho
kinachangia uharibifu wa mazin-
gira ya mto.

Pia alielekeza itumike teknolo-
jla mbadala ya uchimbaji dha-
habu ndani ya mto huo kuvuna
dhahabu huku akishauri utung-
we mwongozo wa usafishaji mito
katika eneo hilo ili kuepusha
uharibifu wa kingo za mto na
mazingira kwa ujumla.

“Hatutaki kuzuia wawekezaji
na tunatambua serikali imeen-
delea kufungua milango ya
uwekezaji ili kukuza uchumi, la-
kini wawekezaji hao wanapaswa
kuzingatia ~ Sheria ya Utunzaji
na Hifadhi ya Mazingira ya
Mwaka 2004 na kanuni zake ili
kunusuru mazingira,” alisisitiza
Dk. Jafo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera alisema Mto Zira
ni tegemeo kubwa kwa wa-

nanchi wanaozunguka eneo
hilo, hivyo unapaswa kutohar-
ibiwa mazingira yake.

Alisema  wawekezaji  wak-

iwekeza katika teknolojia, nchi
itafanikiwa na madini yataende-
lea kupatikana, lakini uchimbaji
ukifanyika kienyeji kutakuwa na
athari.

Mkuu wa Mkoa Homera al-
iongeza kuwa serikali inatamani
na kuthamini wawekezaji kwa

kuwa wakiendelea kuwekeza
inapata mapato na vijana wana-
pata ajira.

Mkurugenzi wa Uzingatiaji na
Utekelezaji wa Sheria NEMC, Dk.
Thobias Mwesiga, alisema hatua
za kufanya TAM kwa mwekezaji
huyo zinaendelea kwa lengo
la kumwezesha aendelee na
uchimbaji.

Alisema ni kweli shughuli za
uchimbaji zinaweza kufanyika
kokote, lakini kinachoangaliwa
zaidi ni kuzingatia wa sheria ili
kujua madhara na maslahi ya-
takayopatikana kwa wananchi
wanaozunguka maeneo ya
uwekezaji.

Dk. Mwesiga aliongeza kuwa
kuna kipengele cha kuwashiriki-
sha wananchi kwa asilimia zote
kwenye tathmini ya athari kwa
mazingira kinalenga kuhakiki-
sha shughuli zinafanyika bila
kuathiri mazingira.

Baadhi ya
wajumbe wa
Baraza la
Wafanyakazi

la Mamlaka ya
Elimu Tan-
zania (TEA)
wakisikiliza

na kufuatilia
taarifa mbalim-
bali zilizowasil-
ishwa katika
kikao cha pili
cha baraza hilo
kilichofanyika
mjini Morogoro
mwishoni mwa
wiki. PICHA:
JOSEPH
MWENDA-
POLE

Ummy: Ni marufuku hospitali kuzuia maiti

Na Beatrice Shayo, TANCA

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwal-
imu, amepiga marufuku ndugu
kuzuiliwa kuchukua maiti katika
hospitali zote za serikali nchini
inapotokea wameshindwa kuli-
pa gharama za matibabu.

Waziri Ummy alielekeza hayo
juzi jioni mkoani Tanga katika
ziara ya Katibu wa Itikadi, Uenezi
na Mafunzo wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Paul Makonda,
aliyemtaka waziri huyo atolee
ufafanuzi hoja za baadhi ya wa-
nanchi, wakiwamo waliodai ku-
zuiliwa kuchukua maiti hospital-
ini kwa kuwa wanadaiwa.

“Kwa kuwa wewe ni Waziri
wa Afya, una mkakati gani wa
kusaidia hasa pale mwananchi

maskini anapompeleka mtu
wake kumtibu na bahati mbaya
anaitwa na Mungu?

“Mtu huyo anadaiwa kulipia
maiti na wakati huo hana uwezo
wa kutoa, hasa ndugu zangu wa
imani ya Kiislamu inafika hatua

wanashindwa kutimiza tendo la
kiimani la kuwahifadhi na kuwa-
sitiri ndugu zao kwa wakati kwa
sababu hawana fedha za kulipa
deni na kukomboa mwili.

“Kama waziri mwenye dhama-
na jambo hili ninajua umekutana
nalo na linawakera Watanzania.
Hata nilipokuwa Mwanza kwe-
nye mkutano kama huu aliji-
tokeza mwananchi analia maiti
yao imezuiliwa pale Hospitali ya
Rufani ya Mkoa (Sekou - Toure).

“Mheshimiwa waziri unaweza
kutueleza mkakati ulionao ili wa-
nanchi hawa ambao ni maskini
wapate nafasi ya kusitiri ndugu
zao badala ya kuichukia serikali
ya CCM kwa kung’ang’ania miili
iliyoshindwa kulipiwa baada ya
kupoteza maisha?”

Akitolea  ufafanuzi, Waziri
Ummy ndipo akarejea tena
maelekezo yake ya awali kwam-
ba kwa hospitali zote za serikali,
ni marufuku kuzuia maiti ya
Mtanzania yeyote.

“Ninarudia, mara tatu ninase-

ma, ni marufuku kuzuia maiti
haya ni maelekezo ya serikali na
mimi nimewaeleza hasa kwa dini
ya Kiislamu ukimwona Muislamu
siku ya kwanza hajachukua maiti
yake na siku ya pili maana yake
huyo mtu hana uwezo,” alisema.

Waziri Ummy aliagiza wa-
ganga wafawidhi wa hospitali
zote za serikali nchini kuzingatia
miongozo ya kutozuia maiti na
watafute njia zingine za kuruhu-
su maiti, waende kuzika, wataka-
pomaliza watakwenda kudaiana
mambo mengine.

Makonda alisema majibu
hayo yamempa faraja kwa kuwa
chama kinachoomba kura ki-
naona tatizo kinapomwona mtu
ameshindwa kulipia mwili wa
ndugu yake ambaye alimpeleka
hospitalini kwa ajili ya kuokoa
maisha yake.

Alisema kuna wakati mwingine
mtu anauza kiwanja, wameweka
rehani bidhaa zao na biashara
zao kufilisika kuwatibu ndugu
7ao, hivyo kauli hiyo ya serikali ni

faraja kwa wananchi.

“Kwa kuwa mimi ni msemaji,
nitahakikisha hakuna mwa-
nanchi atakayeteseka. Ukishafi-
wa, kwanza ni pigo, wengine wa-
nafiwa na baba zao, mama ama
mtoto hawezi kuwapata tena,
tunaishukuru serikali,” alisema.

Waziri Ummy pia alisema
kumejitokeza baadhi ya watumi-
shi wa afya kutozingatia maele-
kezo ya maadili na miongozo
mbalimbali katika kutoa hudu-

ma za afya.
“Kitu ulichokifanya Tanga
ninakushukuru  ningekuomba

ukifanye nchi nzima kwa sababu
tunataka kuhakikisha watendaji
wa wilaya na mikoa wanawajibi-
ka kwa utoaji huduma za afya ka-
tika maeneo yao,” alisema waziri.
Alisema kauli yake ni watumi-
shi wa afya wanaokwenda kiny-
ume cha miongozo na maeleke-
70 ya serikali wachukuliwe hatua
mara moja na viongozi wa mikoa
na wilaya pale ambapo wata-
bainika kufanya uzembe.

. imekuwa
: kongwe nchini, kujenga vyoo
: vya kisasa kwenye shule mbal-
¢ imbali, kujenga visima vya maji
: na kuongeza idadi ya madarasa.

Watumishi TEA watakiwa
kutafuta rasilimali nchini

WATUMISHI wa Mamlaka ya

¢ Elimu Tanzania (TEA), wam-
. etakiwa kuweka kipaumbele
: kwenye kutafuta rasilimali kwa
¢ ajili ya kusaidia shule mbalim-
: bali nchini.

Wito huo ulitolewa mwishoni

: mwa wiki mkoani Morogoro na
¢ Mkurugenzi Mkuu wa mamlaka
: hiyo, Dk. Erasmus Kipesha, al-
: ipozungumza na wajumbe wa
¢ Baraza la Wafanyakazi wa mam-
: laka hiyo katika kikao cha pili
: cha baraza hilo.

Alisema ili TEA ifikie malengo

¢ hasa ya kutekeleza miradi kwa
: ufanisi kwenye shule mbalim-
¢ bali nchini, ni lazima utafutaji
¢ rasilimali upewe kipaumbele
* na kila mtumishi wa mamlaka
¢ hiyo.

Dk. Kipesha aliipongeza Sek-

. retarieti ya Baraza kwa maan-
¢ dalizi mazuri ya kikao hicho
: ambacho ni muhimu kwa ajili
: ya kupitia na kujadili masuala
¢ mbalimbali ya kiutumishi na
¢ utekelezaji majukumu ya mam-
¢ laka.

“TEA ilianzishwa kwa Sheria

¢ ya Mfuko wa Elimu na jukumu
: kuu la mfuko huo ni kutafuta
: rasilimali
: wadau mbalimbali wa masu-
¢ ala ya elimu ili kufadhili ujenzi
* wa miundombinu ya elimu,
: hivyo ninaomba kila mtumishi
: wa mamlaka aone anawajibika
¢ kutafuta rasilimali.
. utekelezaji jukumu hili ni la mtu
: mmoja au idara moja ndani ya
: mamlaka. Huu ni wajibu wa
: kila mtumishi kutafuta vyanzo
: mbalimbali vya mapato ili tufik-
: ie malengo yetu kwa haraka na
¢ kwa ufanisi mkubwa,” alisema.

fedha kutoka kwa

“Tusidhani

Mkurugenzi huyo alisema

* TEA ina wajibu wa kuhakikisha
. inakarabati na kujenga miun-
: dombinu ya shule mbalimbali
: nchini kama sehemu ya kuunga
: mkono jitihada za serikali katika
: utoaji elimu bora.

Alisema shule nyingi nchini

: zinahitaji huduma mbalimbali
¢ kutoka kwa mamlaka hiyo iki-
: wamo kujengewa vyoo bora,
: kuongezwa madarasa na mad-
awati ili wanafunzi wasiketi
. sakafuni.

Alisema wanafunzi wanapo-

: soma kwenye mazingira mazuri,
: wanakuwa kwenye nafasi nzuri
¢ zaidi ya kufanya vizuri kwenye
: mitihani yao kulinganisha na
: wanapokuwa kwenye mazin-
¢ gira magumu ya kusomea.

TEA tangu kuanzishwa kwake
inakarabaati shule

TEA pia inaendesha Mfuko

: wa Kuendeleza Ujuzi (SDF) am-
: bao umewezesha zaidi ya vijana
48,000 mpaka sasa kupata ujuzi
: mbalimbali
¢ jiajiri na kuajiri wenzao kwenye
: ufundi mbalimbali.

uliowasaidia ku-
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HABARI KASKAZINI

RC amaliza mgogoro wafugaji,

Hifadhi ya Taifa ya Tarangire

Na Cynthia Mwilolezi,
MANYARA

GOGORO Kkati ya

wafugaji wa jamii

ya Kimasai wanaoi-
Kimotorok Wilaya ya Simanjiro
na Hifadhi ya Taifa ya Taran-
gire, umemalizika baada ya seri-
kali kuwakutanisha na kuweka
makubaliano ya pamoja.

Wafugaji hao waliokuwa
wakitishia usalama wa wabhifa-
dhi na askari wa hifadhi ulito-
kana na hasira yao ya kuzuiwa
kuingiza mifugo yao ndani ya
hifadhi kwa ajili ya malisho.
Jana, Mkuu wa Mkoa wa Man-

yara, Queen Sendiga, alitangaza
kumaliza mgogoro huo, baada
ya menejimenti ya Hifadhi ya
Taifa ya Tarangire, kuiachia
mifugo zaidi ya 800.

Akizungumza ya baada ya
kurejesha mifugo hiyo kwa waf-
ugaji, aliagiza viongozi wa kata
hiyo, kusimamia makubaliano
na maelekezo ambayo yamepit-
ishwa na serikali.

“Kila vikao vikifanyika mna-
paswa kuwaambia wananchi
ukweli pasipo kuwaficha, ili
wapate uelewa juu ya maamuzi
na maelekezo mbalimbali
yanayotolewa, ili kuepusha
migogoro isiyo na tija, ” alise-
ma Sendiga.

Alitoa maelekezo kwa mene-
jimenti ya Hifadhi ya Tarangire,
kuwaacha wafugaji waendelee
kupata huduma za mifugo yao,
ambayo bado inapatikana ka-
tika hifadhi, kama vile sehemu
za kunyweshea mifugo.

Pia aliwataka wananchi hao
kuendelea kutii sheria, taratibu

na kanuni zilizowekwa na kwa
upande wa wahifadhi wajizatiti
zaidi katika utoaji wa elimu na
kuboresha mahusiano kati yao
na wafugaji.

Diwani wa Loiborsiret, Eze-
kiel Lesenga (Mardadi), alim-
shukuru Queen Sendiga kwa ku-
fanikisha urejeshwaji wa mifugo
yao.

Lesenga alisema wafugaji
likamatwa na ng'ombel60, mbu-
zi 260 na kondoo 340 wakashi-
kiliwa.

Alisema askari wa Hifadhi ya
Taifa ya Tarangire wamekamata
mifugo hiyo ili hali haikuwa
inachungiwa ndani ya hifadhi
hiyo.

Mkazi wa Kata ya Loiborsiret,
Dk. Frank Oleleshwa, alisema
mgogoro wa mara kwa mara
dhidi ya hifadhi hiyo na wa-

nanchi ilikaribia kupata mua-
faka wa kudumu, baada ya Rais
Samia Suluhu Hassan kuunda
kamati ya mawaziri nane wa
kisekta.

Oleleshwa alisema mawa-
ziri hao ambao walifika hadi
Kimotorok ili wamshauri Rais
anaamini kamati ilishamaliza
kazi yake kinachosubiriwa hadi
sasa ni utekelezaji wa mapende-
kezo yao, ila hafahamu kina-
chokwamisha.

“Ninachoweza kushauri kwa
sasa waliokaribu na Mbunge
wa Simanjiro, Christopher Ole
Sendeka, wamshauri juu ya
kumuuliza Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, swali la moja kwa
moja kwa nini taarifa ya kamati
hiyo, haijawekwa hadharani
kwa umma na kwanini hakuna
hatua hazilizochukuliwa hadi
leo?” alihoji.

Meneja wa Benki ya CRDB Kanda ya Kaskazini, Cosmas Sadat, akipanda mti kati ya miti 500 iliyotolewa kwenye uzin-

jiro, mkoani Manyara juzi. PICHA GIFT THADEY

Serikali yaagiza minara ya simu 32 kujengwa Manyara

Na Jaliwason Jasson,
HANANG'

HATIMAYE serikali imean-
za kurejesha mawasiliano ya
uhakika ya mitandao ya simu
katika Mkoa wa Manyara, baada
ya kuagiza wawekezaji wa bi-
ashara hiyo kupeleka na kujen-
ga minara mipya 32 ili kuongeza
nguvu kutokana na iliyoko kuz-
idiwa.

Waziri wa Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia ya Habari,
Nape Nnauye, akizungumza

na Nipashe baada ya kutembe-
lea eneo la Gendabi, Wilaya ya
Hanang’, alisema minara hiyo
kwa sasa iko katika hatua mbal-
imbali za ujenzi.

Aidha  alisema pia minara
388 itaongezewa nguvu ili-
yokuwa na uhafifu ili
kuimarisha mawasiliano  kwa
wananchi.

Maafa hayo yaliyotokea De-
semba 3, mwaka 2023, yalisaba-
bisha vifo vya watu 89 na kuje-
ruhi vibaya wengine 139 katika

dom, Ganana, Katesh, Dumbeta,
Gendabi, Sarijandu, Arukushay
na Sebasi.

Jumla ya kaya 207 zilizoku-
wa na wakazi 322, zimepoteza
makazi katika maeneo hayo.

Akiwa Hanang’ Nape alisema
lengo la ziara yake ni kuona
maeneo Yyaliyoathirika na ku-
toa pole kwa wananchi na ku-
washukuru wanahabari kwa
kazi nzuri waliyofanya.

Lingine ni kuona maeneo
itakapojengwa miundombinu
ya taasisi zake kwenye makazi

mapya ya wananchi walio-
kumbwa na maafa.

Pamoja na mambo men-
gine, alisema katika Mkoa wa
Manyara, bado kuna shida ya
mawasiliano kwa kuwa kuna
ambayo inaathiri minara kuwa
na ufanisi.

Waziri huyo alisema ili kutat-
ua tatizo hilo, serikali ilishaele-
keza kujengwa minara 758 nchi
nzima ili kuondoa shida ya ma-
wasiliano.

Waliovamia
Msitu wa
Ketumbeine
waanza
kuondoka

Na Godfrey Mushi, LONGIDO

ASILIMIA 50 ya wananchi wanaoi-
rienito, Wilaya ya Longido, mkoani
Arusha, waliokuwa wakidaiwa kuva-
mia Msitu wa Hifadhi wa Mlima Ke-
tumbeine, wamehama rasmi eneo
hilo.

Serikali ilitangaza ilani ya kuwa-
taka kuondoka kwa lazima hadi
kufikia kufikia Desemba 31, mwaka
jana.

Diwani wa Kata ya Ilorienito, Sano
Otusu, alisema hadi kufikia sasa
wavamizi katika eneo hilo tayari
wameondoka ili kutii bila shuruti
amri ya Mkuu wa Wilaya hiyo, Marko
Ng'umbi.

Mwanzoni mwa Desemba, 2023,
Mkuu wa Wilaya huyo, Marko
Ng'umbi, alitoa nyongeza ya siku 18
Nadare, Losirwa na Ilorienito walio-
vamia msitu huo kuondoka kwa hi-
ari, badala ya kusubiri matumizi ya
nguvu.

Wananchi hao ambao ni wafugaji
wa jamii ya kimasai, wanadaiwa ku-
haribu vyanzo vya maji na kuhu-
jumu shughuli za uhifadhi wa msitu
huo kwa kuendesha shughuli za
kilimo, kujenga makazi, kukata miti
ovyo na kuchungia mifugo ndani ya
vyanzo vya maji.

Kwa sasa mkakati wa kurejesha bi-
oanuai katika mlima huo imeachwa
mikononi mwa Shirika la Kimataifa
la World Wide Fund (WWF), ambalo
linaendelea na kampeni yake ya
kurejesha uoto wa asili katika msitu
huo wa hifadhi kwa kupanda miti.

Aidha alitoa miezi mitatu maboma
yote yaliyojengwa ndani ya msitu
huo wa hifadhi yawe yameondoka.

Kabla ya kuamuru waondoke we-
nyewe badala ya kusubiri matumizi
ya nguvu, Mkuu huyo wa Wilaya, ali-
kutana na kufanya mazungumzo na
wa, Ilorienito, Nadale, Njoro Sokoni
na Langa’ta Dabashi.

Alipoulizwa kuhusu mkakati huo,
Meneja wa Mradi wa Land for Life,
ulioko chini ya Shirika la Kimataifa
la World Wide Fund (WWF), Reguli
Marandu, alisema:

“Tumekuwa tukifanya kazi za uhi-
uhifadhi tunaangalia uhifadhi wa
mazingira, tunaangalia uhifadhi
wa wanyamapori lakini tunaanga-
lia namna gani uhifadhi, unasaidia
jamii zile zinazozunguka hayo maz-
ingira, ambayo tunayahifadhi.

..Dhana ya WWF, tunataka jamii
zile zinazoishi kwenye hayo mazingi-
ra pamoja na wanyamapori na maz-
ingira yetu, vyote viwe vina ustawi
ambao ni mzuri.”

Msitu wa Hifadhi wa Ketumbeine
ulitangazwa kuwa eneo la Msitu wa
Hifadhi ya Mlima Ketumbeine mwa-
ka 1958.
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HABARI KANDA YA ZIWA

W’biashara samaki
Kamanga Kupisha
ujenzi wa bandari

Na Neema Emmanuel, MWANZA

MKURUGENZI wa Halmashauri ya Jiji la Mwanza,
Aron Kalugumjuli, amesema tayari halmashauri
hiyo imetenga eneo la Nella ikiwamo kuimarisha
miundombinu kwa ajili ya kuwahamishia wafanyabi-
ashara wanaopisha upanuzi wa Bandari ya Mwanza
Kaskazini.

Amri ya kuhamishwa kwa wafanyabiashara hao
wa dagaa na samaki katika eneo la Kamanga, ilitole-
wa juzi na Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Amos Makalla
baada ya kufanya ukaguzi wa mradi huo.

Makalla aliagiza kuongezwa kwa kasi ya upanuzi
wa Bandari hiyo na kutaka kazi ya ujenzi ifanyike
usiku na mchana ili kuhakikisha unakamilika kwa
wakati.

Aidha aliitaka Halmashauri ya Jiji la Mwanza kuwa-
hamishia wafanyabiashara hao kwenye eneo lingine
ili wapishe ujenzi huo kwa maslahi mapana ya taifa.

Meneja wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari
Tanzania (TPA) Kanda za Ziwa Victoria, Erasto Lu-
genge, alisema maboresho pamoja na upanuzi wa
bandari hiyo yanagharimu Sh. bilioni 18.6.

Alisema mradi huu ni miongoni mwa miradi mi-
kubwa mitatu inayoendeshwa na serikali kupitia
TPA na utekelezaji wake upo katika mkataba wa mie-
zi 18 na unatarajia kukamilika Novemba mwaka huu.

Alisema mradi huo unavipengele 11 vinavyotakiwa
kufanyiwa kazi ikiwamo upanuzi na uboreshaji wa
gati kwa ajili ya kuegesha meli, ujenzi wa jengo la ku-
subiria abiria, jengo la ukaguzi wa abiria, uzio na ku-
sakafia maeneo yote ambayo yanaizunguka bandari
hiyo.

Makamba asisitiza ushirikiano
mawaziri Afrika Mashariki

Na Halfani Chusi

WAZIRI wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, January Makamba, amewasisitiza mawa-
ziri wenzake wa Afrika Mashariki kutumia nyenzo za
kawaida za kidiplomasia kukuza ushirikiano baina ya
mataifa yao.

Alizitaja nyenzo hizo kuwa ni pamoja na midahalo
ya kisiasa, Tume za Pamoja za Kudumu za Ushirikiano
(JPCs), mikutano ya majukwaa ya kiuchumi, Tume za
Pamoja za Mawaziri (JMCs) na ziara za viongozi wa ki-
taifa. January alitoa msisitizo huo, jana jijini Kampala,
Uganda muda mfupi baada ya kushiriki mkutano wa
wakuu wa nchi na serikali wa nchi zisizofungamana
na upande wowote na mkutano wa kundi la nchi
77+China. Alisema endapo vyombo hivyo vikitumika
ipasavyo vitatoa fursa kwa pande husika kukuza bi-
ashara, uwekezaji, utalii pamoja na kutatua changa-
moto zinazoweza kujitokeza katika utekelezaji wa
masuala ambayo pande husika zimekubaliana.

“Katika mkutano huu nimekutana na mawaziri wa
mambo ya nje wanaotoka katika nchi mbalimbali
ikiwamo Kenya, Msumbiji, Somalia, Malawi, Misri,
Ghana, Morocco, Filipino, Ethiopia, Singapore, Vi-
etnam, Cuba, Iraq, Bahamas, Venezuela, Jamhuri ya
Kidemokrsia ya Congo(DRC) na Azerbaijan.

“Nimeshiriki kwa muda wa siku tatu katika miku-
tano hiyo na nimekutana na mawaziri 17 kutoka nchi
mbalimbali duniani kwa lengo la kuimarisha ushiriki-
ano wa kidiplomasia na nchi hizo na kuweka mikakati
ya kushirikiana kiuchumi kwa manufaa ya pande
zote,” alisema January huku akisistiza kwa akauli yake
ya ‘vitu lazima vitokee.’

Mkutano huo, umekusanya takriban theluthi mbili
ya nchi zote duniani kama fursa muhimu ya kuitan-
gaza Tanzania kidiplomasia na kujadili mikakati na
nyenzo za kujiletea maendeleo na kutatua changa-
moto zinazoikabili dunia.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Christina Mndeme (katikati), akikata utepe kuashiria kuzinduliwa kwa jengo la
abiria la Kiwanja cha Ndege Wilaya ya Kahama kilichojengwa kwa gharama ya Sh. milioni 896.7, kushoto kwake
ni Rais na Mtendaji Mkuu wa Barrick, Dk. Mark Bristow, Katibu Mkuu wa Wizara ya Uchukuzi, Prof. Godius Kahya-
rara, Mkuu wa Wilaya ya Kahama Mboni Mhita na viongozi wengine jana. PICHA: SHABAN NJIA

Wagoma Kuripoti shuleni
Kisa wahitimu kuKosa ajira

Na Waandishi Wetu

ZIKIWA zimepita wiki mbili tangu
shule zifunguliwe nchini baadhi ya
wanafunzi waliotakiwa kujiunga
na kidato cha kwanza katika mae-
neo mbalimbali ya Kanda ya Ziwa,
wamegoma kuripoti kwa kigezo
kuwa wenzao waliomaliza wapo mi-
taani bila kupata ajira.

Wamesema kuwaona wenzao wali-
ohitimu kidato cha nne, sita na chuo
kikuu kuwapo mitaani bila ajira wala
shughuli maalumu kumewakatisha
tamaa ya kujiunga na masomo ya se-
kondari na kuamua kutafuta shughuli
nyingine zitakazowainua kiuchumi
ukiwamo ufundi.

Nipashe ilimtafuta mmoja wa wa-
zazi wa watoto ambao hawajaripoti
shuleni licha ya kufaulu vizuri, Eliza-
beth Charles ambaye ni Mkazi wa
Mtaa wa Mkuyuni, Kata ya Turwa
wilayani Tarime mkoani Mara am-
baye alisema binti yake alikataa kabi-
sa kuandikishwa na kutaka apelekwe
chuo cha ufundi.

“Ni kweli binti yangu amefaulu
vizuri na amepangwa katika Shule
ya Sekondari Tuwa lakini amegoma
kabisa kwenda kuripoti badala yake
ameomba akasomee ufundi chereani
na hii ni kutokana na idadi kubwa
ya wahitimu kuwa mitaani bila kazi
maalum,” alisema Elizabeth.

Baadhi ya wazazi ambao bado
hawajapeleka watoto wao shule,
walisema wanaendelea kujipanga
kuwatimizia mahitaji watoto wao
ikiwamo kuwanunua vifaa vya shule,
wakieleza kwamba mtoto akienda
shule bila sare atajisikia mnyonge
kwa kuona wenzake wamevaa sare.

Mpaka kufikia jana Mkoa wa Mara
ulikuwa umesajili wanafunzi wa kida-
to cha kwanza kwa asilimia 61, darasa
la kwanza asilimia 90.3, awali ni asil-
imia 78.7.

Katika Mkoa wa Shinyanga waliosa-
jiliwa kujiunga na kidato cha kwanza
ni asilimia 50, darasa la kwanza asil-
imia 81 na awali asilimia 70, vilevile
katika Wilaya ya Ilemela mkoani
Mwanza waliosajiliwa kwa kidato cha
kwanza ni asilimia 32.63, la kwanza
75% na awali 44%.

Mkuu wa Mkoa wa Mara, Said
Mtanda, aliiambia Nipashe kuwa wa-
nafunzi 107,007 wameripoti mkoani
humo kufikia Januari 17, 2024 am-
bapo ni pamoja na wale wa elimu ya
watu wazima.

“Matarajio ilikuwa ni kuandikisha
wanafunzi wa awali 82,679, lakini
hadi sasa wameandikishwa 6576, dar-
asa la kwanza wanafunzi 74,234.

Alisema wanafunzi waliochaguliwa
kujiunga na kidato cha kwanza ni
52,784, walioripoti ni 32,212, ambapo
wanafunzi wa elimu ya watu wazima
ni 503,” alisema.

Ofisa Elimu wa elimu ya watu wa-
zima mkoani Shinyanga, Dedan Ru-
tazika, akizungumza na Nipashe kwa
niaba ya Ofisa Elimu Mkoa wa Shin-
yanga, Dafroza Ndalichako alisema:
“Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na
Makazi ya Mwaka 2022, matokeo ya
wanafunzi wa awali kuandikisha ni
75,079, wavulana 37,517, wasichana
37,562, lakini hadi sasa tumean-
dikisha wanafunzi 52,555, wavulana
26,262, wasichana 26,293 sawa na
asilimia 70”.

Alisema kwa darasa la kwanza
matokeo yalikuwa ni kuandikisha
wanafunzi 69,792, wavulana 34,641,
wasichana 35,151, hadi sasa wamean-
dikisha wanafunzi 56,452, wavulana
27,898, wasichana 28,554 sawa na
asilimia 81.

Kuhusu wanafunzi wa kidato cha
kwanza ambao wameripoti shule
hadi sasa, alitaja waliochanguliwa
kuwa ni 38,570, wavulana 21,853,
wasichana 16,717, ambao wameanza

masomo ni 19,307, wavulana 8,385,
wasichana 10,922 sawa na asilimia 50.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Shin-
yanga, Prof. Siza Tumbo, aliwataka
wazazi kuwapeleka watoto wao
kuanza masomo hata kama hawana
sare za shule.

Ziara iliyofanywa na Mkuu wa
Wilaya ya Misungwi, Paulo Chacha,
kwa zaidi ya shule 30 wilayani humo
imetajwa kubaini idadi kubwa ya wa-
toto kutoripoti shuleni, huku baadhi
yao wakipelekwa kufanya kazi za
ndani, kwenye madini, kuolewa, ku-
chunga mifugo na uvuvi.

Aliiambia Nipashe kuwa ameanza
ziara ya nyumba kwa nyumba kwa
wazazi walioshindwa kupeleka wato-
to wao shuleni tangu zilipofunguliwa
kwa mwaka mpya wa masomo.

Aidha, aliagiza vyombo vya ulinzi
na usalama wilayani humo kushughu-
lika na wazazi hao mara moja na ku-
hakikisha wanawapeleka wanafunzi
shule kupata haki yao ya msingi.

Hivyo, aliwataka watendaji wote
humo kuwafuatilia wazazi waliowa-
ficha watoto kutoripoti shule pamoja
na wanafunzi wanaofanya kazi sehe-
mu mbalimbali.

Mkuu wa Wilaya ya Ilemela, Has-
san Masala, aliwataka wazazi wilayani
humo kuhakikisha watoto wanapele-
kwa shule kwa wakati ikiwa ni pamo-
ja na kuwalinda dhidi ya vitendo vya
kikatili.

Kadhalika alipiga marufuku wa-
toto wenye umri wa kuanza shule
kuonekana wakizurura mitaani husu-
sani katika muda wa masomo, huku
akiwataka wale ambao hawajajiunga
na kidato cha kwanza kufanya hivyo
haraka.

-Imeandaliwa na Timothy Item-
be (MARA), Marco Maduhu (SHIN-
YANGA), Shaban Njia (KAHAMA),
Vitus Audax (MWANZA)
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Wachezaji wa Ivory Coast wakishangilia baada ya kupata bao la kwanza dhidi ya Guinea Bissau kwenye mechi ya
ufunguzi ya Afcon nchini humo wakati wakishinda 2-0 Januari 13, mwaka huu. PICHA: MTANDAO

AECONIIL

ABIDJAN, Ivory Coast

WA mujibu wa serikali ya Ivory
Coast dola bilioni moja zimetu-
mika kuandaa mashindano ya

ataifa ya Africa, Afcon, yanay-
oendelea nchini humo baada ya kujenga
viwanja vinne vipya na kukarabati ving-
ine viwili.

Aidha, viwanja vya ndege, bara-
bara, hospitali na hoteli zimejengwa au
kuboreshwa katika miji mitano inay-
oandaa mechi; Abidjan, Bouake, Korhogo,
San Pedro na Yamoussoukro.

Ni ujenzi mkubwa wa maendeleo ka-
tika taifa hilo la Afrika Magharibi tangu
vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka
2002 hadi 2007 na 2010 hadi 2011. Baadhi
ya fedha za ujenzi zimetokana na mkopo
wa dola za Kimarekani bilioni 3.5 kutoka
Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) Aprili
mwaka jana.

Huku Ivory Coast ikiorodheshwa kama
taifa la 138 kati ya 190 na IMF kwa ukubwa
wa uchumi. Uchumi wake umekua kwa
wastani wa asilimia nane kwa mwaka tan-
gu Rais Alassane Ouattara, mfanyakazi wa
zamani wa IMF achukue madaraka 2010.

“Ivory Coast ni nchi maskini,” Prao Yao
Seraphin, profesa wa uchumi wa Ivory
Coast, anaiambia BBC Sport Affrica.

“Kutokana na hali hiyo, Rais Ouattara
amelazimika kuchukua mikopo kufadhili
mradi huu, hivyo tunapaswa kuhakikisha
mikopo hiyo inanufaisha Ivory Coast.
Nchi italazimika kutunza miundombinu.”

VY. 0Z
\VA\VITAINCHIN

KA\MACHUNGU
IVORY{COAST,

kidhi vigezo vya kuandaa michezo ya kimataifa.

“Tutahakikisha nchi yetu inakuwa kitovu
cha Afrika Magharibi katika masuala ya soka na
mashindano ya michezo,” anasema rais wa FIF,
Idriss Diallo.

“Tutatoa nafasi kwa nchi zote ambazo hazina
miundombinu iliyoidhinishwa na Shirikisho la
Soka Afrika na Fifa.”

Rais Ouattara ana nia ya kuhakikisha ukanda
huo una miundombinu bora ya michezo - kupi-
tia mradi wa pamoja na Ufaransa wa kujenga
viwanja 10 vidogo vya michezo kote Ivory Coast.

Fursa nzuri kwa biashara

Hospitali mpya imejengwa Bouake, Ivory
Coast kwa ajili ya michuano hii.

Tangu kumalizika kwa vita vya wenyewe kwa
wenyewe - zaidi ya watu milioni moja walikim-
bia makazi yao, Ivory Coast imepanda kiuchumi.

Profesa Seraphin wa Chuo Kikuu cha Alas-
sane Ouattara huko Bouake, anaamini manufaa
ya Kombe la Mataifa yatakuwa ya muda mfupi
na muda mrefu.

“Faida ya kwanza ya muda mfupi itaongeza
mvuto wa Ivory Coast kwa wawekezaji binafsi,
kwani macho ya dunia yatakuwa kwetu.”

“Pia kutakuwa na biashara nyingi, ajira zita-
tolewa katika hoteli tunapokaribisha wageni na
utalii ambao unawakilisha karibu asilimia tisa ya
pato la Taifa.”

Seraphin anaamini viwanja vilivyoboreshwa
vitawapa raia wa Ivory Coast shauku mpya ya
kuhudhuria michezoni, haswa kwa kuwa na mi-
gahawa na biashara.

“Watu wa Korhogo, Bouake, Yamoussoukro
na San Pedro watafaidika na viwanja hivi pamo-
jana hospitali na vituo vya afya vilivyoboreshwa
- na nchi itafaidika na ukarabati huu mkubwa.”

Ivory Coast, ambayo wakati mmoja ili-
kuwa nyumbani kwa mojawapo ya idadi
kubwa zaidi ya tembo barani Afrika - ndio
mwenyeji wa Kombe la Mataifa ya Afrika
mwaka huu.

Uwanja wa Felix Houphouet-
Boigny

Uwanja wa Felix Houphouet-Boigny,
ulioandaa mechi za ufunguzi na fainali ya
Kombe la Mataifa ya mwaka 1984, ume-
karabatiwa kwa ajili ya fainali ya mwaka
huu.

Baada ya kutumia zaidi ya dola bilioni
1 - huku baadhi ya ripoti za vyombo vya
habari zikiripoti mara mbili ya kiasi hicho
kama ya maandilizi - Ivory Coast inasema
haijandaa mashindano hayo ili kupata
fedha.

Francois Amichia, anaendesha kamati
ya maandalizi ya Kombe la Mataifa ya
Afrika, anasema “Ivory Coast ilipoamua
kuandaa kombe hili, haikuwa kutafuta
fedha bali kujipanga upya,” anasema Ami-
chia, ambaye pia ni mbunge na waziri wa
zamani wa michezo.

“Ni fursa kujenga miundombinu ya
michezo na lazima niwakumbushe haku-
na miundombinu ya michezo iliyojengwa
kwa miaka mingi - Kombe la Mataifa ya
Afrika limeruhusu kuwa na viwanja vinne
vipya na viwili vilivyokarabatiwa.”

Kiasi cha dola za kimarekani milioni
79, milioni 84 na milioni 113 zimetumika
kujenga viwanja vipya Yamoussoukro,
Korhogo na Abidjan huku ukarabati wa

Uwanja wa Felix Houphouet-Boigny,
Abidjan ukigharimu dola za Kimarekani
milioni 109.

Uwanja huo ulijengwa mwaka 1964,
baadaye nchi hiyo ikawa mwenyeji
Kombe la Mataifa ya Afrika mwaka 1984,
na Uwanja wa Bouake ulijengwa kwa fain-
ali hizo.

Vituo 24 vya mazoezi vimejengwa au
kukarabatiwa katika miji mitano. Jengo
moja moja la kifahari la vyumba 32 lime-
jengwa Bouake, San Pedro na Yamous-
soukro na hoteli ya vyumba 48 huko Ko-
rhogo.

Hospitali za Korhogo na San Pedro
zimeboreshwa na viwanja viwili vya
ndege - pia vimefanyiwa ukarabati. Bara-
bara kuu kutoka Abidjan - zote mbili za
magharibi hadi pwani ya San Pedro, na
kaskazini hadi Korhogo zimekarabatiwa.

“Tunajua Ivory Coast ilipitia kipindi
kigumu, ambacho hakikuwa rahisi kiu-
chumi. Lakini Kombe hili limeruhusu
Ivory Coast kujitayarisha na miundom-
binu ya kimichezo na isiyo ya kimichezo,”
anasema Amichia.

Shirikisho la Soka la Ivory Coast (FIF),
limekuwa likipanga jinsi ya kushughu-
likia wasiwasi wa kama Profesa Seraphin
juu ya mustakabali wa viwanja vipya na
gharama.

Waliandaa Ligi ya Mabingwa ya Afrika
kwa Wanawake Novemba. Raia wa Ivory
Coast wanataka kuwa kituo cha uanda-
aji wa michezo kikanda - hasa kwa kuwa
nchi jirani viwanja vyao vya kitaifa havi-

SENEGAL itaongoza Kundi C
ikiwa itaepuka kushindwa katika
mechi yao ya mwisho dhidi ya
Guinea kesho. Aliou Cisse ali-
waongoza ‘Simba wa Teranga’
hao kutwaa taji lao la kwanza la
Afcon miaka miwili iliyopita, na
sasa Wameanza vema mbio za
kutetea ubingwa wao, wakitaka
kuwa timu ya kwanza kubeba
kombe hilo mara mbili mfululizo
tangu 2010 wakati Misri ilipo-
Is.hinda kwa mara ya tatu mfulu-
izo.
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ABIDJAN, Ivory Coast

UENDA Morocco iliweka

historia mwaka 2022 kwa

kuwa timu ya kwanza ya

Afrika kutinga nusu fainali
ya Kombe la Dunia, lakini kikosi kikuu
cha soka barani humu kipo chini zaidi
ufukweni mwa Senegal.

Simba wa Teranga wanatetea ub-
ingwa wake wa Kombe la Mataifa
ya Afrika (Afcon) nchini Ivory Coast
mwezi huu na tayari wamefuzu hatua
ya 16-bora.

Senegal pia wanatawala mabingwa
wa bara katika ngazi ya umri chini ya
miaka 17 na chini ya umri wa miaka 20,
na hata kushinda ubingwa wa Mataifa
ya Afrika kwa wachezaji wa ndani
(CHAN) kwa mara ya kwanza mwaka
jana.

Vijana hao wa Kocha Aliou Cisse
walianza kampeni yao ya Kundi C kwa
ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya Gambia

Jumatatu iliyopita wakiwa wanamu-
lika kuwa timu ya kwanza kusajili ub-

ingwa mfululizo wa Afcon tangu Misri
iliposhinda mara tatu mfululizo mwaka
2010.

“Tuna nyota moja tu,” anasema Cisse
mwenye umri wa miaka 47, akimaani-
sha kuwa alinyanyua kombe mara
moja tu.

“Tuna nia ya kushinda tena, ili kuen-
delea kushinda.”

Cisse mwenyewe alikuwa sehemu ya
kizazi cha dhahabu cha Senegal, amba-
cho kilimaliza kama washindi wa pili
kwenye Afcon ya 2002 kabla ya kufika
robo fainali ya Kombe la Dunia baadaye
mwaka huo katika michuano ambayo
nchi hiyo ilikuwa ikishiriki kwa mara ya
kwanza.

Mchezaji mwenzake wa zamani wa
timu ya taifa, El Hadji Diouf anaamini
mafanikio ya hivi karibuni ya Senegal
ni matokeo ya ushirikiano mkubwa kati
ya serikali na shirikisho la soka nchini
humo (FSF) na uwekezaji muhimu ka-
tika vituo vya kulelea vipaji.

“Kila mahali unapoenda Senegal,
miji yote ina akademi,” anasema Diouf

akiiambia BBC Sport Africa.

“Wanaanza wachanga, chini ya umri
wa miaka 10, na wana mashindano kila
mwaka. Tunataka kuboresha hilo na
kuwa sawa na Uingereza na Ufaransa.

“Napenda kusema hongera na shuk-
rani kwa serikali kwa sababu ya sera na
wanatoa fedha. Na rais wa FSF, Augus-
tin Senghor, anafanya kazi vizuri sana.”

Senegal pia inashikilia ubingwa wa
soka la ufukweni, huku nchi hiyo ik-
ishinda mataji manne ya bara na ku-
maliza nafasi ya nne kwenye Kombe la
Dunia la Soka la Ufukweni nchini Urusi
mwaka 2021.

Njia na uthabiti wa kufundisha

Cisse alikuwa nahodha wa Senegal
katika Kombe la Mataifa ya Afrika na
Kombe la Dunia mwaka 2002, na ame-
kuwa kocha wa timu ya taifa tangu
mwaka 2015.

Licha ya uanzishwaji wa shule za
mitaa na miundombinu, Souleymane
Diallo, mkufunzi wa muda wa makundi
ya umri wa kitaifa na profesa wa utafiti

Wachezaji wa Senegal wakis-
hangilia moja kati ya mabao
3-0 waliyofunga dhidi ya Gam-
bia kwenye michuano ya Afcon
inayoendelea nchini Ivory
Coast. PICHA: MTANDAO

katika Chuo Kikuu cha Cheikh Anta
Diop huko Dakar, anasema njia imeun-
dwa ili kuhamisha vipaji kutoka ngazi
ya kimataifa ya vijana hadi ya juu.

“Senegal ina uwezo wa ajabu wa
wachezaji na tunavivumilia vizazi,”
anasema Diallo akiiambia BBC Sport
Affica.

“Katika ngazi ya chini, tuna msingi
mpana sana na tunatengeneza njia am-
bazo wachezaji hawa wanaweza kufikia
kikosi cha kwanza.

“Shirikisho linaomba tuwaweke kwe-
nye rada wachezaji waliocheza katika
viwango vya chini ili kila kizazi kiweze
kutoka ngazi ya chini kwenda juu zaidi.

“Ikiwa watamaliza kategoria yao
wakiwa U-17, wataenda U-20. Waki-
maliza U-20 wanakwenda U-23, timu ya
CHAN na timu ya kwanza.”

Sababu nyingine kubwa katika
mkakati wa muda mrefu wa Senegal
imekuwa ni kuhakikisha uthabiti.

Cisse amekuwa akiwaongoza Simba
wa Teranga tangu Machi 2015, na pole-
pole amejijenga kuelekea mafanikio.

Kutolewa kwenye robo fainali katika
Afcon 2017 (kwa mikwaju ya penalti)
kulifuatiwa na kushindwa katika fainali
ya 2019, kabla ya Senegal kurejea Cam-
eroon Februari 2022.

Wakati huo Waafrika Magharibi hao
walikuwa timu iliyoorodheshwa kuwa
bora zaidi kwa bara la Afrika kwa zaidi
ya miaka minne kabla ya nafasi yake
kuchukuliwa na Morocco kutokana na
mbio zao za kihistoria za Kombe la Du-
nia.

Mashabiki wa Senegal wamezoea
kutazama timu kutoka nchi hiyo ikin-
yakua mataji ya bara, lakini wame-
shuhudia kutolewa mapema kwenye
Kombe la Dunia la 2022.

Senegal ilitoka katika hatua ya 16
bora nchini Qatar, kwa kuchapwa ma-
bao 3-0 na England, lakini hakukuwa na
maswali juu ya mustakabali wa Cisse.

“Sera ya Senegal ni kusisitiza kwam-
ba makocha wanabaki kwenye benchi
la timu ya taifa kwa muda mrefu iweze-
kanavyo,” anasema Diallo.

“Mchoro umewekwa ambao una-

hakikisha makocha wote wa Kkitaifa
wana mahitaji sawa katika suala la
maudhui ya mafunzo na habari, na ku-
unda njia za mawasiliano.”

Kushiriki katika mashindano ya bara
na kimataifa katika ngazi ya vijana mara
kwa mara kumesaidia kukuza ustawi
wa taifa.

“Mchakato wa kufikia ngazi ya juu ni
wa taratibu,” anasema Diallo.

“Hapo awali, hatukushinda Afrika
kwa sababu hatukushiriki mara kwa
mara katika mashindano ya Afrika.

“Kama unataka kushinda lazima
uwapo kwanza, hatua ya kwanza
ni kutatua tatizo la kuwapo kwenye
mashindano haya, na ndicho ambacho
Senegal wamefanya.

“Tunahitaji kuwapo wakati wote, na
ni sasa kwamba tutaweka misingi ya
kushinda Kombe la Dunia katika siku
zijazo.”

Hakuna cha kuogopa nchini Ivo-
ry Coast
Kuhusu utetezi wao wa ubingwa

JINSI SENEGAL ILIVYOKUJA KUTAWALA SOKA LA AFRIKA

wa Afcon, wasiwasi umeibuka kuhusu
ukweli kwamba baadhi ya wachezaji
muhimu wa Senegal sasa wanacheza
nchini Saudi Arabia, huku kipa Ed-
ouard Mendy, nahodha Kalidou
Koulibaly na ‘hirizi’ yao, Sadio Mane,
wote wakiwa huko.

Hapo awali Cisse alikataa kuchagua
wachezaji kutoka Saudi Pro League
kwa sababu ya ubora wake wa chini
ukilinganisha na wale wanaocheza
Ulaya. “Tulionesha tulikuwa na uw-
ezo wa kushinda taji tulipokuwa na
wachezaji katika michuano mikubwa
ya Ulaya,” anasema Cisse.

“Sasa lazima pia tuoneshe
tunaweza kushinda tukiwa na
wachezaji wanaocheza Saudi Ara-
bia.”

Diouf ana wasiwasi kuhusu nafasi
ya Senegal ya kutetea kombe hilo, na
anasema fowadi wa zamani wa Liver-
pool na Bayern Munich, Mane “ana-
taka kuonesha kila mtu.”

“Sisi ni timu bora zaidi barani Af-
rika na hatupaswi kuogopa chocho-

te,” anasema mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 42.

“Tuna ubora mwingi na naona
wachezaji bado wana njaa, mchang-
anyiko tulionao kati ya viongozi wa
timu hii na vijana ni mzuri zaidi.

“Njia pekee ambayo hatuwezi
kushinda Kombe hili la Mataifa ya
Afrika ni kwa kutofikiri sisi ni bora.”

Na Mane, ambaye alifunga mkwa-
ju wa penalti wa ushindi katika fain-
ali dhidi ya Misri nchini Cameroon
chini ya miaka miwili iliyopita, ana-
jua hamasa itakavyokuwa wakirudi-
sha kombe hilo.

“Kushinda Afcon lilikuwa kombe
bora zaidi kuwahi kutwaa maisha-
ni mwangu na kuja kulifanya tena
litakuwa jambo la kipekee na ma-
fanikio makubwa zaidi,” anasema
akiiambia Caf Online.

“Kushinda Afcon kutakuwa na
hamasa kubwa kwa soka letu kwa
sababu tumeshinda makundi men-
gine yote, ambayo ni mazuri kwa
nchi.”

“ Nukuuj

/

“Ni kweli haiwezekani kwangu kwenda
kwenye Ligi ya Saudia leo. Hakuna nafasi.
Milioni 10, 20 au 30 hazitabadilisha mai-
sha yangu. Niko Real Madrid, klabu bora
zaidi duniani. Napenda maisha yangu
Madrid, ndivyo hivyo kwa familia yangu,
na ndivyo hivyo tu,” Kiungo wa kati
wa Real Madrid, Fede Valverde,
akieleza ni kwa nini amekataa ofa
kutoka Saudi Arabia licha ya kua-
hidiwa kulipwa mshahara mnono.

“Mechi hii ilikuwa muhimu sana kujenga
kasi yetu tena. Kutolewa kwenye Kombe
la FA iliniumiza sana kwa hivyo nina
uhakika tutaitumia kutoa msukumo kwe-
nye Ligi Kuu na Ligi ya Mabingwa mwezi
ujao. Ukiangalia kwenye ligi unataka
kuwa wa kwanza - si wa nne, au wa sita
au wa tatu. Unataka kuwa wa kwanza,”
Winga wa Arsenal, Bukayo Saka,
baada ya juzi kuichapa Crystal Pal-
ace mabao 5-0 kwenye Ligi Kuu,
akielezea hasira zao za kutolewa
na Liverpool kwenye FA Cup.

“Hiki ndicho nilichopenda kwake. Beki
anafanya uamuzi mbaya... lakini ana utu-
livu, utulivu mbele ya goli. Huyo alikuwa
Thierry Henry, akiingia katika maeneo
hayo, alikuwa mzuri katika kufanya hivyo,”
Beki wa zamani wa Manchester
United, Rio Ferdinand akimsifu na
kumfananisha mshambuliaji wa
Arsenal, Gabriel Martinelli na nguli
wa zamani wa klabu hiyo, Thierry
Henry. Martineli juzi alitokea
benchi na kufunga mabao mawili
:l:kati wakiipiga Crystal Palace
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Na Adam Fungamwango

AKATI Ligi Kuu Tanza-
nia Bara iliposimama
mwishoni mwa De-
semba mwaka jana,
takwimu ziliandikwa na wachezaji.
Kuna wanaoongoza kwa kufunga
mabao mengi kwa mguu wa kulia,
kushoto, vichwa, penalti na faulo.

Mara nyingi watu wanaotoa
usaidizi wa kufunga mabao husa-
hauliwa. Lakini hawa ni muhimu
sana kwenye mchezo wa soka kwa
sababu wanatengeneza nafasi ili
wenzao wafunge na kuleta raha ya
mpira wa miguu.

Katika makala haya tutawangalia
wachezaji 11 ambao wametoa pasi
nyingi za mabao kwenye Ligi Kuu
mpaka kufikia raundi ya 14 iliposi-
mama kupisha michuano ya Kombe
la Mapinduzi na fainali za Mataifa
ya Afrika (AFCON), zinazoendelea
nchini Ivory Coast.

Illikumbukwe pia msimu uliopita
wa 2022/23 Clatous Chama wa Sim-
ba ndiye aliyeibuka kinara wa ‘as-
sist” akitoa pasi 14 zilizozaa mabao.

11# Jacob Massawe (Namungo)-
asisti 3

Ni mmoja wa mastraika wa-
kongwe kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara. Anakumbukwa tangu akiwa
kwenye kikosi cha Stand United
kilichokuwa kinacheza ligi na kuwa
kwenye kilele cha ubora wake 2019.

Kwa sasa anaichezea Namungo
FC, pamoja na kwamba hajafunga
bao lolote mpaka sasa msimu huu,
lakini ametoa pasi tatu za mwisho
zilizosaidia timu yake kupata ma-
bao.

104 Djibril Sillah (Azam FC) -
asisti 3

Yupo kwenye kiwango bora Ligi
Kuu Tanzania Bara akiwa amesa-
jiliwa mwanzoni mwa msimu huu.

Kinara wa ‘assist’
Ligi Kuu Bara,
Kipre Junior.

Raia huyu wa Guinea ameshaifun-
gia Azam FC mabao matatu, lakini
ana ‘asisti’ tatu mpaka sasa.

94 Luis Miquissone (Simba) -
asisti 3

Licha ya kwanza mpaka sasa
hajapata namba ya kudumu katika
Kikosi cha Simba, huku akiwa ndiyo
kwanza anaonekana ameanza kure-
jea kwenye kiwango chake kilicho-
zoeleka, lakini zile dakika chache al-
izopata amefanya kitu cha manufaa
kwenye timu yake.

Ametoa pasi tatu za mwisho zi-
lizozaa mabao kwa timu yake ya
Simba, tena kipindi hicho akiwa
bado hayupo fiti kabisa. Miquis-
sone, raia wa Msumbuji amerejea
tena Simba msimu huu, baada ya
klabu hiyo kumuuza kwenda Al

KIPIGO cha mabao 5-0 juzi dhidi ya Arsenal, ki-
naifanya Crystal Palace sasa iwe imeshinda mechi
moja tu kati ya 11 zilizopita za Ligi Kuu England
na nafasi yao kwenye jedwali inazidi kuwa mbaya.
Wako nafasi ya 14, pointi tano juu ya eneo la
kushuka daraja, lakini wamecheza mchezo zaidi ya
Luton iliyopo katika nafasi ya 18.

Ahly ya Misri mwaka 2021.

8# Clament Mzize (Yanga) -
asisti 3

Ana bao moja tu alilolifunga ka-
tika mechi ambayo Yanga ilicheza
dhidi ya Coastal Union, Novemba
8, mwaka jana, akiisaidia timu yake
kushinda 1-0. Pamoja na hayo ame-
kuwa na msaada ya kutoa pasi za
mwisho kwa wenzake kwani mpaka
sasa, Mzize ana asisti tatu kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara.

7# Ladack Chasambi (Mtibwa)
- asisti 3

Ameondoka Mtibwa Sugar kip-
indi hiki cha uhamisho wa dirisha
dogo na kujiunga na Klabu ya Sim-
ba. Winga huyu ameiachia klabu
yake hiyo ya zamani asisti tatu,
huku akienda kuanza tena maisha
mapya. Kama kanuni zinavyosema
hata akiwa kwenye timu yake mpya
akifanya kama hivyo, asisti zitaen-
delea kuhesabika pale alipoishia.

6# Lusajo Mwaikenda (Azam
FC) - asisti 4

Ni beki wa pembeni wa Azam FC
ambaye mbali na kazi yake mamaya

NIPASHE JUMATATU JANUARI 22, 2024

kuzuia, lakini mpaka sana ameisaidia
timu yake kutoa pasi nne za mwisho
za usaidizi wa mabao kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara mpaka sasa.

5# Impiri Mbombo (Tabora
United) - asisti 4

Raia huyu wa Kidemokrasi ya Con-
g0, ni mmoja kati ya wachezaji wanao-
ifanya Tabora United iwe timu tishio
kwa sasa kwenye Ligi Kuu. Ameiten-
genezea asisti nne mpaka sasa, ikiwa
ni karibia ya nusu ya mabao yote ya
timu hiyo. Tabora United imefunga
mabao tisa mpaka sasa kwenye ligi
hiyo ikiwa nafasi ya 12 na pointi 15.

4# Awesu Awesu (KMC) - asisti 4

KMC ina kiungo mshambuliaji wake
anayeitwa Awesu Awesu. Msimu huu
amerejea kwenye kiwango chake cha
hali ya juu ambacho alikuwa nacho
miaka ya nyuma akiwa Kagera Sugar.
Ana bao moja kibindoni mpaka sasa,
lakini ana asisti nne mpaka sasa, jum-
la akiwa amechangia mabao matano
kati ya 15 ambayo timu yake imepata
mpaka sasa.

3# Feisal Salum (Azam FC) - asis-
ti4

Yupo kwenye kiwango cha juu ku-
liko wakati mwingine wowote kwe-
nye wasifu wake wa soka kitakwimu.
Kiungo mshambuliaji huyo ametoa
pasi za usaidizi nne zilizozaa mabao
kwenye timu yake mpya ya Azam
aliyojiunga nayo msimu huu akitokea
Yanga, lakini pia kwenye kupachika
mabao usiseme. Yupo kwenye nafasi
ya tatu, akiwa amepachika mabao
manane mpaka sasa kwenye ligi.

2# Yao Kouassi (Yanga)- asisti 5

Ndiye beki anayeongoza kwa kuwa
na ‘assist’ nyingi kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara mpaka sasa. Yanga ilimsa-
jili beki huyu wa kulia kutoka Klabu ya
Asec Mimosas ya Ivory Coast na ame-
kuwa mhimili mkubwa kwa kikosi
hicho.

Mbali na kazi yake ya kuzuia maw-
inga machachari, amekuwa akisaidia
mashambulizi, mpaka sasa akiwa na
‘assist’ tano, akiwa pia amepachika
bao moja mguuni mwake alilolifunga
Agosti 29, mwaka jana, Yanga ikiifun-
ga JKT Tanzania mabao 5-0, Uwanja
wa Azam Complex, Chamazi, Dar es
Salaam.

1# Kipre Junior (Azam FC) - asisti

Alisajiliwa 2022 akitokea kwenye
Klabu ya Sol FC ya nchini mwao Ivory
Coast. Alianza kwa kuuwasha moto
kwenye klabu yake mpya, lakini kuna
wakati alipotea. Kiwango kilionekana
kuporomoka.

Msimu huu amekuwa kwenye ki-
wango bora kwani ametengeneza
nafasi sita za kufunga, akiwa mchezaji
anayeongoza kwa ‘assist’ nyingi mpa-
ka sasa kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara. Kiungo huyo mshambuliaji am-
baye pia hucheza kama winga, ame-
pachika mabao manne.
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HABARI DODOMA

Bashungwa: Ni aibu kwa karne hii
Tanzania kuwa na barabara mbovu

Na Paul Mabeja,
DODOMA

AZIRI wa
Ujenzi, Inno-
cent Bashun-
gwa, amesema
ni aibu katika karne ya 21
Tanzania kuwa na barabara
ambazo hazipitiki kipindi
cha msimu wa mvua, hali
ambayo inachangia baadhi
ya shughuli za kiuchumi
kusimama.

Bashungwa  aliyasema
hayo mwishoni mwa wiki
kwenye ziara ya kukagua
utekelezaji wa maagizo ali-
yoyatoa kwa Katibu Mkuu
wa Wizara hiyo kuhusu
tatizo la maji kujaa juu ya
Barabara ya Dodoma- Moro-
goro na kukata mawasiliano

wilayani Kongwa.

“Ni aibu kwa taifa letu
ambalo limeingia kwenye
uchumi wa kati wa chini na
karne hii ya 21 kuwa na bara-
bara ambayo ndiyo nyenzo
muhimu katika utekelezaji
wa shughuli mbalimbali za
kiuchumi kuwa hazipitiki eti
tuu kwa sababu ya mvua.”

“Haiwezekani magari ya-
nasubiri mvua zikatike ndi-
yo yaendelee na safari watu
wanasubiri hapa hadi nusu
siku ndiyo wapite jambo hili
halikubaliki na serikali hii
ya Rais Samia,” alisema Bas-
hungwa.

Alisema kutokana na
hali hiyo alimwagiza Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Ujenzi
kutumia wataalamu wake
kubaini tatizo la maji kujaa
juu ya barabara hiyo na ku-
litafutia suluhu ya kudumu.

“Baada ya hali hii ku-

tokea nilimwagiza Katibu
Mkuu kuhakikisha anatumia
wataalamu wake kufanya
tathmini ya eneo hili na kuja
na suluhu ya muda mfupi na
muda mrefu.”

“Lakini katika suluhu ya
muda mfupi mtakayoifanya
hapa mhakikishe haiharibu
suluhu ya muda mrefu siyo
baadaye tena kuja hapa na
hichi tulichokifanya kwa
wakati huu kinakuwa haki-
na maana,” alisema.

Kadhalika, aliagiza hadi
ifikapo Desemba mwaka
huu suluhu ya kudumu ka-
tika eneo hilo iwe imepati-
kana ili kuondoa tatizo la
mawasiliano kukatika katika
barabara hiyo muhimu kiu-
chumi. Vile vile, Bashungwa
akiwa wilayani Mpwapwa
kukagua ujenzi wa barabara
ya kilomita 33 kwa kiwango

cha lami ya Kongwa Mpwap-
wa alisema serikali haitawa-
vumilia makandarasi waba-
baishaji.

Alisema kumekuwapo na
malalamiko kutoka kwa wa-
nanchi kuhusu miradi ya
barabara ambayo imekuwa
ikijengwa chini ya kiwango.

“Niwaagize Bodi ya Usa-
jili Makandarasi pamoja na
Bodi ya Wahandisi kuhakiki-
sha wanachukua hatua kali
kwa yeyote ambaye ata-
fanya mambo kinyume na
maadili ya taaluma hiyo,”
alisema.

Naye Mbunge wa Mpwap-
wa, George Malima, aliishuk-
uru serikali kwa kuanza
ujenzi wa barabara hiyo kwa
kiwango cha lami hali am-
bayo itasaidia kurahisisha
mawasiliano hasa wakati wa
masika.

Wakazi wa Kata ya Chamwino waliojitokeza kufanya usafi wa mazingira kwenye maeneo ya makaburi
va Hijra yaliyoko Chinangali Jiji la Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Wafugaji, wawindaji waonywa kujichukulia sheria mkononi

Na Thobias Mwanakatwe,
MKALAMA

HALMASHAURI ya Wilaya ya Mkala-
ma mkoani Singida imewaonya wafu-
gaji na wawindaji wa jamii ya Wah-
dazabe kuacha kujichukulia sheria
mkononi katika kugombea mipaka ya
ardhi na badala yake waache mam-
laka husika zishughulikie suala hilo.
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
hiyo, Asia Messos, alitoa kauli hiyo jana
alipokuwa akizungumza na wananchi
cha Kipamba Kata ya Mwangeza.

Hatua ya Mkurugenzi huyo kutoa
onyo hilo inatokana na wafugaji ku-
daiwa kuharibu mizinga ya nyuki ili-
yotolewa na serikali kwa jamii ya Wah-

dazabe kujipatia kipato kupitia asali.

Messos alisema serikali imejipanga
kushughulikia migogoro mbalimbali
ukiwamo huo wa mpaka na hivyo
hakuna sababu ya kujichukulia hatua
mkononi.

“Kimsingi tumesikitishwa kuona
jamii hizi zimekuwa na mgogoro na
kufikia hatua ya kuharibu mizinga tu-
nataka amani itawale mgogoro katika
mgogoro huu,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema wananchi
lazima watii mamlaka kwa kufuata
sheria zilizopo ili kupata haki zao
sambamba na kuacha tabia ya kulea
wahalifu wanaosababisha migogoro
katika jamii.

Katika hatua nyingine Mkurugenzi

cha Gumanga, Kata ya Gumanga ku-
tumia mafunzo waliyoyapata ya nam-
na ya kupata msaada wa sheria kwa
ajili ya kujipatia haki katika masuala
mbalimbali.

Akizungumza katika mkutano wa
hadhara wa kuhitimisha siku 10 za
Kampeni ya Msaada wa Kisheria ya
Mama Samia wilayani Mkalama ili
kuhakikisha wananchi wanapatiwa
ufumbuzi wa changamoto zao.

Naye Ofisa Ardhi Wilaya ya Mkal-
ama, Protas Majumba, alisema kuna
dhi huku akisisitiza kila ardhi inashe-
ria yake, hivyo ni muhimu wananchi
kutambua sheria hizo ili inapotekea
changamoto wajue ni wapi wanaweza
kupata haki zao.

Wagonjwa wa
kiharusi 1,531
wapokelewa BMH
mwaka jana

Na Renatha Msungu, DODOMA

HOSPITALI ya Benjamin Mkapa (BMH), kwa
mwaka 2023 imepokea wagonjwa wa kiharusi
1,531 ambao walikwenda kupata matibabu.

Msemaji wa hospitali hiyo, Raymond Mbwam-
bo, alitoa takwimu hizo juzi wakati akizungumza
na waandishi wa habari na kusema wagonjwa
hao ni wale ambao walifika kupata matibabu na
kurudi nyumbani na wengine wanalazwa kwa
ajili ya kuendelea na matibabu.

“Tunaendelea kutoa matibabu kwa wagonjwa
wa kiharusi hivyo msiwafiche wagonjwa ndani
waleteni wakapate matibabu,” alisema Mbwam-
bo.

Alisema kuna wagonjwa wengi majumbani
lakini hawajitokezi kupata matibabu ya ugonjwa
huo.

Alibainisha hivi sasa matibabu yote yanapa-
tikana katika hospitali hiyo, hivyo jamii isifiche
wagonjwa majumbani badala yake wawapeleke
wagonjwa kupata matibabu.

Mbwambo alisema wagonjwa wa kiharusi
wapo wengi hivyo wanapaswa kufuata ushauri
wa wataalamu wa afya ili kupata matibabu sahihi.

Katika hatua nyingine, Mbwambo alisema wa-
naendelea kutoa matibabu kwa wagonjwa wa
moyo kwa watu wazima na watoto kutokana na
serikali kuwekeza huduma za kibingwa kwenye
hospitali hiyo.

Alisema: “Tuna kliniki ya wagonjwa wa moyo
pamoja na magonjwa wengine kwa ajili ya kupata
matibabu ya magonjwa mbalimbali, tuna kitengo
cha utoaji wa matibabu ya moyo nasisitiza wa-
nanchi wasikubali kurubuniwa kwenda kutibiwa
kienyeji.”

Askofu awashauri
CHADEMA kuhusu
maandamano

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MKUU wa Kanisa la Maombi na Maombezi kwa
Mataifa yote (RUTACH), Askofu Living Mwam-
bapa, amekishauri Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) kutafuta njia sahihi ya
kuwasilisha hoja zao na kutafutiwa ufumbuzi na
siyo kufanya maandamano.

Mwambapa alitoa kauli hiyo juzi mkoani hapa
wakati akizungumza na waandishi wa habari
kuhusu kauli ya CHADEMA kutaka kufanya
maandamano ya amani nchi nzima kushinikiza
serikali kuzingatia maoni na mapendekezo ya
wadau mbalimbali wa uchaguzi.

Askofu huyo alisema Watanzania wanatakiwa
kuhamasishwa kufanya shughuli mbalimbali za
kimaendeleo zinazoelekezwa na serikali kwa ajili
ya taifa na siyo kupoteza muda kwa ajili ya maan-
damano kwa maslahi ya wanasiasa.

“Watanzania msidanganyike na wanasiasa
wanaowahamasisha kuivuruga amani iliyopo
wakati wao wenyewe na familia zao hawapo na
wamejifungia majumbani mwao.”

“Kwa jinsi ninavyowatazama hao CHADEMA
lengo lao ni kuvuruga amani ya nchi kwa faida
zao binafsi na wanafana chokochoko ili serikali
ivurugike kwa kuamini kuwa watanufaika wakati
wanajidanganya na kupoteza muda wao,” alise-
ma.

Hivyo, aliwahimiza Watanzania kutunza na
kudumisha amani iliyopo kwa ustawi wa taifa lao.
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HABARI MBEYA

Nvanda za Juu Kusini Kinara matumizi dawa za kulevya

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

IKOA ya Kanda ya

Nyanda za Juu Kusini

imetajwa kukithiri

kwa matumizi ya dawa
za kulevya na biashara kutokana
na kuwa na mwingiliano mkubwa
na raia wa nchi jirani.

Hayo yalisemwa juzi na maofisa
wa Mamlaka ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za Kulevya
nchini (DCEA) wa Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini walipokuwa
wanatoa elimu ya kupambana na
dawa za kulevya kwa wanafunzi
wa Chuo cha Uwalimu Mpuguso
kilichopo wilayani Rungwe katika
Mkoa wa Mbeya.

Ofisa Elimu wa DCEA Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini, Adrick
Ndelwa, alisema uingiaji na utoka-
ji wa dawa hizo katika mikoa
hiyo unakuwa rahisi kutokana na
mikoa hiyo kuwa mpakani.

Alisema kutokana na hali hiyo
wameamua kuanza kutoa elimu
ya kupambana na dawa hizo
kwa makundi mbalimbali ya
jamii hasa vijana ili wajuwe mad-
hara ya matumizi ya dawa hizo
na waepuke kujiingiza kwenye
makundi yanayotumia.

Alisema wameanza kutoa elimu
hiyo kwa kuanzia kwenye vyuo vi-
kuu na vyuo vya kati na kwamba
baada ya hapo wataanza kwenda
kwenye shule za sekondari na

msingi ili kuhakikikisha vijana
wote wanafikiwa na elimu hiyo.

“Lakini pia tutapita kwenye
taasisi zote za dini na maeneo
yote ambayo vijana wanapatikana
ili kuhakikisha elimu hii inafika
kwa usahihi na vijana wanaepuka
kutumia dawa hizi kwa sababu
madhara yake ni makubwa,” alise-
ma Ndelwa.

Mwanasheria wa DCEA Kanda,
Denastus Mnyika, alisema vita
ya dawa za kulevya ni vita ya ki-
mataifa kwa maelezo kuwa Tan-
zania inashirikiana na mataifa
mbalimbali duniani kupambana
na matumizi ya dawa hizo.

Aliwataka Watanzania wote
kushiriki kwenye vita ya dawa

hizo kwa kuhakikisha wanatoa
taarifa ya watu wanaozitumia ili
kuwadhibiti mapema kabla hazi-
jawaletea madhara yakiwamo ya
kiafya. Alisema biashara ya dawa
za kulevya na matumizi yake ni
kinyume na sheria za nchi na
hivyo akawataka vijana kuepuka
kuzitumia ili kuepuka kukumbwa
na mkono wa sheria.

“Tunatoa elimu hii kwa vi-
jana kwa sababu hili ndilo kundi
kubwa ambalo linaathirika na
matumizi ya dawa hizi, lakini
mbali na elimu pia tunachukua
hatua za kisheria dhidi ya wale
wanaokutwa wakifanya biashara
ya dawa hizi.

Makamu Mkuu wa Chuo hicho,

Mwalimu Edes Kaulule, alisema
katika chuo hicho kuna viashiria
vya baadhi ya wanafunzi wa chuo
hicho kutumia dawa za kulevya na
hivyo akawashukuru maofisa wa
DCEA kwa kuanza kutoa elimu.

Alisema baadhi ya vijana hao
huwa wanaonyesha tabia ambazo
zinafanana na za wanaotumia
dawa za kulevya na hivyo akawa-
sisitiza kuacha.

Kaulule alisema: “Hatujathibiti-
sha kwamba wanatumia la-
kini kuna viashiria, kwa hiyo
niwaombe sana vijana muepuke
sana matumizi ya dawa hizo na
kwa wale ambao mmeanza ku-
tumia semeni ili msaidiwe namna
ya kuacha.”

Ofisa Elimu wa Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya (DCEA) Kanda ya Nyanda za Juu Kusini,
Adrick Ndelwa, akitoa elimu ya madhara ya dawa za kulevya kwa wanafunzi wa Chuo cha Ualimu Mpuguso Kilichoko
Wilaya ya Rungwe, mkoani Mbeya, mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA

Wakulima parachichi waanzisha ‘saccos’ kukopeshana

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAKULIMA wa maparachi-
chi mkoani Njombe wamean-
zisha chama cha kuweka na
kukopa kwa ajili ya kusaidia
wakulima wadogo ambao ha-
wana vigezo vya kukopesheka
kwenye taasisi za kifedha.

Hivyo kinawapatia mikopo
kwa riba na masharti nafuu
kwa lengo la kuendeleza kilimo
hicho.

Hayo yalielezwa na Mkuru-
genzi wa Asasi ya Wakulima
wa Parachichi Nyanda za Juu
Kusini (NSHIDA), Frank Msig-
wa, kwenye mkutano mkuu
wa wakulima wa zao hilo uli-
ofanyika mkoani Njombe.

Alisema sababu ya kuanzi-
sha Saccos hiyo ni kuwa asilim-
ia 95 ya wakulima wa parachi-
chi mkoani humo hawana sifa
ya kukopesheka kwenye benki.

Msigwa alisema wamefanya
juhudi za kuunganisha wakuli-
ma na benki lakini ni asilimia
tano pekee ndiyo yamefani-
kiwa kupata mikopo na haswa
ni wakulima wakubwa ambao
wana uwezo.

Alisema wakulima wanasta-
hili kukopesheka kwasababu
wana uwezo wa kulipa kwa
kuwa masoko ya uhakika yapo.

Alisema Njombe kuna zaidi
ya kampuni 15 yamefika kwa
ajili ya kununua parachichi,
hivyo mkulima akiwezeshwa
kwenye miundombinu ya maji,
pembejeo na dawa atazalisha
parachichi iliyo bora na kuuzi-
ka kirahisi.

Hata hivyo waliiomba Wiz-
ara ya Kilimo kuwaongezea
nguvu ili wakulima waweze
kupata mitaji ya kuendesha
shughuli za kilimo.

Ofisa Ushirika wa Tume ya
Maendeleo ya Ushirika Tanza-
nia, Idd Chamshama, alisema
serikali inatambua kuwa ush-
irika ni nyenzo muhimu ya ku-
wezesha wananchi kiuchumi
hasa wakulima wadogo.

Chamshama alisema jukumu
la serikali ni kuendelea kuha-
masisha wananchi kuanzisha
vyama vya ushirika kwa malen-
go ya kujikomboa na umaskini
na kuboresha maisha yao.

“Kwa hiyo serikali kupitia
sera ya maendeleo ya ushirika
inahimiza uanzishwaji wa vy-
ama vya ushirika ambavyo ni
imara na endelevu vitakavyoki-
dhi matarajio ya wanachama,”
alisema Chamshama.

Diwani wa Kata ya Njombe
Mjini, Alatanga Nyagawa, alise-
ma ili wakulima wa parachichi
mkoani Njombe waweze kukua
kiuchumi na kutatua changa-

moto zinazowakabili ni lazima
waungane.

“Fursa tulizonazo kwenye
parachichi ni lazima tuitumie
kwa kutafuta masoko ya uhaki-
ka ili wakulima wetu wakue
kiuchumi,” alisema Nyagawa.

Baadhi ya wakulima wa par-
achichi mkoani Njombe aki-
wamo, Tumaini Mhoka alise-
ma kuanzishwa kwa chama
hicho kitawasaidia wakulima
kuongeza uzalishaji wa zao hilo
na kuwa na masoko ya uhakika.

Alisema: “Ukienda benki
unaambiwa ulete dhamana
sasa wewe ni mkulima ndiyo
unaanza na wanataka hati
sasa wengi wetu hatuna na
wakati mwingine ukifanikiwa
kuchukua mkopo mwezi unao-
fuata unaambiwa uanze kulipa
wakati unategemea ulime,
uvune kisha ndiyo uuze na
kulipa madeni”.

Matumizi
mabaya
mitandao
yamkera M/
kiti CHADEMA

Na Nebart Msokwa, KYELA

WANACHAMA wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) Mkoa wa Mbeya
wametakiwa kuacha matumizi
mabaya ya mitandao ya kijamii
ikiwamo kutoa taarifa za uzushi
dhidi ya viongozi wa chama hi-
cho.

Mwenyekiti wa chama hicho
Mkoa wa Mbeya, Joseph Mwa-
sote maarufu kwa jina la China
wa China ambaye ni Makamu
Mwenyekiti wa chama hicho
Kanda ya Nyasa, aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki alipozun-
gumza na wanachama wa cha-
ma hicho wa Wilaya ya Kyela.

Alikemea vitendo hivyo ikiwa
ni siku chache baada ya baadhi
ya wanachama wa chama hicho
kuandika taarifa za uzushi kwe-
nye mitandao wakieleza kuwa
amevuliwa nyadhifa zote ndani
ya chama hicho na kufukuzwa
uwanachama.

Alisema taarifa hizo zilikuwa
ni za uzushi na zilienezwa na
watu ambao wanataka kuwania
nafasi mbalimbali za uongozi
ndani ya chama hicho ikiwemo
nafasi ya mwenyekiti wa mkoa
na kwamba wameamua kuanza
kumchafua.

“Hizi taarifa za uzushi siyo
mara ya kwanza kutolewa,
nawaomba wanachama wa
CHADEMA wanaotaka nafasi
za uongozi ndani ya chama
wafuate kanuni na taratibu za
chama,” alisema Mwasote.

Alisema uongozi haupatikani
kwa kuwachafua wengine bali
kwa kukubalika na wanachama
ambao ndiyo wapiga kura na
ndio wanaochagua kiongozi wa-
nayeona anawafaa.



s NIPASHI@ 17

HABARI ZANZIBAR

Waziri aagiza
upatikanaji
vifaa,

mbinu bora
ufundishaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Uchumi wa
Buluu na Uvuvi, Suleiman
Masoud Makame, amewa-
taka walimu na wasimam-
izi wa Taasisi ya Microtech
of Business na Technology
kutafuta vifaa na mbinu
bora za kufundishia zi-
takazokwenda sambamba
na sayansi na teknolojia.

Amesema kwa ku-
fanya hivyo kutasaidia
wanafunzi kuwa bora na
kushindana katika soko la
ajira la Afrika Mashariki.

Alitoa wito huo juzi
wakati wa mahafali ya
tano ya taasisi hiyo yali-
yofanyika Mkoa wa Mjini
Magharibi Unguja.

Alisema kuwa sasa hivi
kuna ushindani mkubwa
wa gajira, hivyo ni vyema
taaluma ambazo wanatoa
zizingatie soka la ajira la
Afrika Mashariki.

Makame alisema kuwa
ni aibu kubwa kuona ka-
tika maeneo mengi kuna
wageni na Wazanzibari
wapo nyuma akisema hali
hiyo ifike mwisho.

Sambamba na hayo
aliwataka wazee na walezi
kujitahidi kulipia ada kwa
wakati, kwamba kutokuli-
pa ada ni kudhoofisha
upatikanaji wa taaluma
kwa vijana wao.

Alisema kuwa Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar
ipo katika utekelezaji wa
miradi mikubwa ya ki-
maendeleo ambayo yana
lengo la kutengeneza fursa
za ajira pamoja na kukuza
uchumi wa ndani ya nchi
yao.

Mkuu wa Chuo hi-
cho, Farhiya Mohamed
Aliy, alisema kuwa mafani-
kio yote ambayo yamepa-
tikana ndani ya chuo chao,
yasingweza kufikiwa kama
kusingekuwa na mchango
wa serikali.

Alisema kuwa chuo ki-
natoa fani mbalimbali am-
bapo katika mahafali hayo
wahitimu 191 wamehitimu
masomo yao kwa ngazi ya
cheti na stashahada waki-
wamo wanawake 137 na
wanaume 54.

Naibu Mwenyekiti wa
chuo hicho, Dk. Omar
Said, alisema tangu kuan-
zishwa kwa chuo hicho
miaka tisa wameshatoa
wahitimu 765 wakiwamo
wanawake 549 na wa-
naume 224.

Serikali yatakiwa kufanya tathmini
uhamishaji, marekebisho pensheni jamii

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WENYEKITI wa Kama-
ti ya Ustawi wa Jamii
ya Baraza la Wawakili-
shi, Sabiha Filifil Tha-
ni, amesema serikali inapaswa
kufanya tathmini kuhusu mareke-
bisho waliyofanya ya kuhamishia
pensheni jamii kutoka Wizara ya
Maendeleo ya Jamii kwenda Wiz-
ara ya Fedha.

Amesema kwa sasa kuna
changamoto nyingi baada ya ku-
hamishwa kwa pensheni hiyo.

Akizungumza na viongozi na
watendaji wa Wizara ya Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, alisema kuwa wamepokea
malalamiko mengi kutoka kwa
wazee kuhusu pensheni hiyo.

Thani alisema kipindi cha miezi
sita inatosha kufanyiwa tathmini
ili kuona pale ambapo Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-

zee na Watoto kwa wazee wao
na ifanyike kwa hatua ya pili am-
bayo Wizara ya Fedha imeweza
kutekeleza utaratibu huo.

Aliema kuwa hatua hiyo ita-
baini changamoto zilizojitokeza
kwa sekta zote mbili na kupata
kujuaninani hasa ataweza kupe-
wa fursa ya kuwahudumia wazee
ili kuondokana na changamoto
ambazo wazee walizielezea.

“Haiwezekani kwamba mzee
anafursa ya kupata fedha lakini
zinafika miezi sita hajapata hata
mwezi mmoja na anapokwenda
kufuatilia anaambiwa aende ku-
shoto, mzee hana nguvu, hana
mwelekeo kuanza kumzungusha
huku na huku anaamua kukata
tamaa wakati ile ni haki yake,”
alisema.

Wakizungumza na waandishi
wa habari baadhi ya wazee am-
bao walikutana na kamati hiyo,
Amoir Haji na Fatma Mussa, wal-
isema kuwa tangu pensheni jamii

kuhamishiwa Wizara ya Fedha
kumekuwa na changamoto nyingi
ikiwemo kukosa fedha zao, ku-
hamishiwa vituo bila ya taarifa na
kubadilishiwa tarehe na kupata
usumbufu.

Aidha wazee hao walisema
kuwa suala la fedha zao kuham-
ishiwa benki pia ni usumbufu
kwao kutokana na makato mengi.

Aidha aliitaka Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto kufanya utafiti wa kina
kujua ni vikundi vingapi vya waja-
siriamali vinafaa kuhusika na fur-
sa ya kupatiwa fedha zilizotengwa
kwa ajili ya kuviendeleza.

Alisema katika taarifa ya wizara
hiyo kuna Sh. bilioni 33.8 ambazo
zipo katika mpango wa miaka
minne ambazo ni za mkopo ku-
toka Benki ya Dunia (WB).

Alisema kuwa katika maelezo
hayo fedha hizo zitakwenda ka-
tika uwezeshaji kiuchumi kwa
wajasiriamali wanawake, kupam-

bana dhidi ya ukatili na udhalil-
ishaji wa kijinsia.

Aidha alisema kutokana na
changamoto ya penSheni jamii
ipo haja serikali kufanya tathmini
kuona pale wizara hiyo ilipokuwa
inatekeleza pensheni hiyo kwa
wazee.

Akiwasilisha taarifa ya
utekelezaji kwa kipindi cha miezi
sita kutoka Julai hadi Disemba
2023, Waziri wa Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Riziki Pembe Juma, alise-
ma wizara yao imebuni mbinu
muafaka itakayoweka utaratibu
bora utakaohakikisha taarifa za
wazee watarajiwa zinapatikana,
kuingizwa katika mfumo endel-
evu wa elektroniki.

Alisema kuwa hilo linafanyika
baada ya kuwapo kwa changa-
moto ya kuwepo kwa ongezeko
la malalamiko kwa wazee ambao
wananufaika na mpango wa pen-
sheni jamii.

Mkurugenzi
wa Kampuni
ya Premier
Enterprise,
Humud Nas-
sor, akionesha
mafuta wakati
akizungumza
na waandishi
wa habari
jana kuhusu
taarifa za
uzushi zilizos-
ambazwa ka-
tika baadhi ya
mitandao ya
kijamii kuwa
mafuta hayo
yamekata-
zwa duniani
kote. PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Kampuni yalia kuhujumiwa katika mitandao ya kijamii

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KAMPUNI ya Premier Enter-
prise inayojishughulisha na kuuza
na kusafirishaji bidhaa ikiwamo
mafuta ya kupikia, imekanusha
taarifa zilizosambazwa katika
mitandao ya kijamii ya kwamba
bidhaa yao ya mafuta ya dyanas
imepigwa marufuku.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana visiwani hapa, Mkuru-
genzi wa kampuni hiyo, Humud

Nassor Humud alisema taarifa
hizo ni potofu na zimelenga
kuathiri biashara yao.

Alisema mafuta hayo huterem-
shwa baharini kwa nia ya kupa-
kiwa kwenye vyombo vya usafiri
na siyo kwa ajili ya kutoa nembo
kupitia njia ya maji kama ilivyoe-
lezwa katika taarifa za uzushi zi-
lizosambazwa mitandaoni.

“Mafuta ya dyanas hajapigwa
marufuku sehemu yoyote du-
niani hivi ni vita tu vya kibiashara
lengo lao kutuharibia biashara

zetu lakini taarifa hizi tushaz-
ipelekea katika taasisi husika ili
kufanyiwa uchunguzi na kubaini-
ka kwa aliyesambaza taarifa hizi
na kuchukuliwa hatua za kishe-
ria,” alisema.

Alisema kampuni hiyo ime-
shawasiliana na wakili wake na
itafuatilia kwenye vyombo vya
serikali kama Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA) ili ku-
hakikisha hatua za kisheria zina-
chukuliwa kwa aliyehusika.

Alisema hakuna changamoto

ya upatikanaji wa bidhaa ya mafu-
ta ya kula na bidhaa hiyo ipo kwa
wingi.

Alisema kampuni hiyo im-
esagjiliwa mwaka 2011, inaagiza
mafuta kutoka nchini Malaysia,
inauza na kusafirisha Zanzibar na
Tanzania Bara. Alisema mafuta
hayo yanaingia nchini kihalali
na kuthibitishwa na Mamlaka ya
Viwango Tanzania (TBS) pamoja
na taasisi zote za kiserikali zina-
zoshughulikia uingizaji halali wa
mafuta ya kupikia nchini.
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Othman ahadharisha Watanzania
viongozi wapenda madaraka, ubinafsi

Na Mwandishi Wetu, IKWIRIRI

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama cha
ACT- Wazalendo Zanzibar, Othman Ma-
soud Othman, amewatahadharisha Wa-
tanzania kuchagua viongozi wenye nia
ya kutafuta jimbo na baadaye kwenda
kutumia vibaya madaraka. Othman am-
baye ni Makamu wa Kwanza wa Rais wa
Zanzibar, ameyasema hayo kwa nyakati
tofauti Ikwiriri, mkoani Pwani katika mku-
tano wa hadhara na ufunguzi wa mkutano
wa uchaguzi wa viongozi wa chama hicho
ngazi ya mikoa unaoendelea nchini kote.

Alisema viongozi wanaohitajika ni we-
nye uwezo wa kujitoa na kujitolea na pia
kuwashajiisha wenzao kuhakikisha nchi
inapata mafanikio kwa kuzisikiliza kero
za watu na kuzipatia ufumbuzi badala ya
kufikiria utajiri binafsi.

Alisema viongozi wanaoendekeza ubin-
afsi wataifanya nchi kutoweza kuzitumia
rasilimali kwa manufaa ya Watanzania na
badala yake kuendelea na aibu ya kupiga
magoti kuomba msaada katika nchi am-
bazo zinaonekana tajiri, lakini zenye ra-

silimali chache kuliko ulivyo mkoa mmoja
wa Tanzania.

Alisema ukiachwa wa Mkoa wa Ru-
vuma, Pwani ina uwezo mkubwa wa maji
ambayo pekee kama yataweza kutumiwa
vyema yana uwezo wa kuzalisha kilimo
cha bidhaa za kuzalisha mafuta ya kula na
sukari ya kutosheleza mahitaji ya Tanza-
nia kwenye eneo hilo bila kuagiza kutoka
nje.

Othman alisema viongozi wabovu wa-
nashindwa kuzishughulikia kero mbal-
imbali za wananchi jambo ambalo linahi-
taji kufanyiwa mabadiliko kwa kuchagua
viongozi wenye uwezo na uchungu wa
nchi yao katika kuleta maendeleo.

Kadhalika, wananchi ndio wenye uw-
ezo wa kufanya mageuzi na ni jambo lin-
alowezekana iwapo wataungana pamoja
kuhakikisha nchi yao inasonga mbele kiu-
chumi na kimaendeleo.

Aidha, viongozi wenye juhudi ya kutafu-
ta mafanikio ya taifa lao ndio wanaohi-
tajika kuungana na wananchi ili taifa lao
liweze kusonga mbele na kuondokana na
umaskini kwa kuwa taifa la Tanzania lina

kila aina ya rasilimali na utajiri mkubwa
wa kila aina.

Aliwataka viongozi wanaochaguliwa
kuwa na mwenendo wa tabia za uongozi
na kutotoa siri za vikao vinavyofanyika
kwa kuwa kufanya hivyo kunarejesha
nyuma maendeleo ya chama na taifa kwa
jumla.

Akiwa ziarani Ikwiriri alifungua matawi
matatu ya chama hicho ikiwa ni jitithada
za viongozi wa chama hicho kuendeleza
ujenzi wa chama kukifanya kuwa taasisi
imara na pia kuweka alama ya chama hi-
cho nchini kote.

Mjumbe wa Kamati Kuu ya chama hi-
cho, Kuluthumu Jumanne Mchuchuri,
alisema wananchi wa Mkoa wa Pwani
wamekabiliwa na changamoto kadhaa
zikiwamo za afya, kiuchumi, elimu na ki-
jamii ambazo zinahitaji viongozi makini
na wenye uzalendo katika kupambania
shida za wananchi.

Aliwaonya wananchi wa jimbo hilo ku-
tochagua viongozi wanaoendeleza ubi-
nafsi na fitna za wenyewe kwa wenyewe
jambo linaloweza kuhatarisha taifa.

Ukarabau wa daraja la Kunducm wilayani Kinondoni ukiendelea baada ya kuzolewa na maji ya mvua inayoendelea kunyesha

Vlf() vya uzazi Arusha
vyapungua kwa miaka miwili

Na Christina Mwakangale, ARUSHA

VIFO vitokanavyo na uzazi, vimepun-
gua mkoani Arusha, kutoka 61 mwaka
2021 hadi kufika 39 mwaka 2023.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
Dk. Charles Mkombachepa, aliyasema
ka Wizara ya Afya TAMISEMI pamoja na
waandishi waliokatika ziara ya kubaini
mafanikio katika sekta hiyo ya Mfuko wa
Afya wa pamoja nchini (Health Basket
Fund-HBF), baada ya maboresho ya mi-
undombinu, ujenzi wa zahanati na vituo
vya afya.

Dk. Mkombachepa, alisema kuanzia
mwaka 2022/2023, mkoa umefanikiwa
kuwaokoa kinamama wenye matatizo ya
dharura za uzazi 2,555 ambao walipati-

wa huduma na kuondoa hatari ya vifo.

“Wajawazito 12,719 (18.5%) Kkati ya
68,688 walijifungua kwa njia ya upas-
uaji katika vituo 21 vinavyotoa huduma
za upasuaji. Vifo vitokanavyo na uzazi
vimepungua kutoka 61 mwaka 2021 hadi
39 mwaka 2023.

“Mkoa wa Arusha una jumla ya wilaya
sita na halmashauri saba. Jumla ya vituo
vyote vya kutolea huduma za afya vya
serikali ni 259 kwa halmashauri zote. Za-
hanati zimeongezeka kutoka 194 mwaka
2021/22 na kufikia 211 mwaka 2022/23,”
alisema Mganga Mkuu.

Kadhalika, huduma za upasuaji ka-
tika vituo vya afya imeongezeka kutoka
17 hadi 22. Hospitali za halmashauri za
wilaya zinazofanya kazi zimeongezeka
kutoka tatu mwaka 2021/22 hadi saba

mwaka 2022/23.

Awali Mkuu wa Mkoa wa Arusha, John
Mongella, alisema huduma za afya mkoa-
ni hapa, ikiwamo bajeti ya zaidi ya Sh. bil-
ioni 14 iliyotumika katika ununuzi wa vi-
faa tiba, ujenzi miundombinu, umesaidia
kupunguza vifo vya mama na mtoto.

Alisema fedha za HBF pamoja na za wa-
dau wengine ikiwamo mradi wa huduma
ya M-MAMA imeokoa wajawazito 2,555
ambao walipatiwa huduma ya dharura

vituo vilivyoanza kufanya upasuaji.
“Fedha hizi za HBF pamoja na miradi
mingine imefanya ongezeko la upa-
tikanaji wa dawa kutoka asilimia 66
hadi 93 kwa kipindi cha miaka miwili,
2022/2023,” alisema Mongella.

R
Wanaoajiri
raia kKigeni
kinyemela
waonywa

© Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKULIMA wa tumbaku mkoani

¢ Shinyanga, wameonywa tabia ya
* kuajiri raia wa kigeni kinyemela

: kutoka nchi ya Burundi na kuwa-
¢ tumikisha kwenye kilimo hicho

¢ bila vibali vinavyotolewa na Idara
¢ ya Uhamiaji.

Ofisa wa Uhamiaji wa Wilaya ya
Kahama, Salumu Rashidi alitoa

¢ onyo hilo juzi wakati akizun-

: gumza na wakulima zaidi ya 200
: waliohudhuria Mkutano Mkuu wa
: 28 wa Chama Kikuu cha Ushirika

Kahama (KACU). -
Alisema, kuajiri raia wa kigeni

: bila kibali ni kosa kisheria, mwa-
¢ jiri akibainika anafunguliwa kesi

¢ va jinai na kufikishwa mahakam-
* ani kwa mujibu wa sheria za Uha-
: miaji na kuwataka kuacha mara

: moja tabia ya kuwaingiza wageni
¢ hao kwa njia za panya.

Aidha, alisema Sheria ya Uhami-

* aji sura 54 marejeo ya 16 kifungu
: cha 45 kifungu kidogo cha kwanza
¢ kinaeleza kuwa ni kosa kumwajiri
: raia wa kigeni na adhabu yake ni

: faini isiyopungua Sh. 500,000 au

: kifungu kisichozidi miaka mitatu

: jela na kuwasihi kuzingatia sheria
: za kuwapata vibarua shambani.

Rashidi alisema, watakaokidhi vi-

§ gezo watapata vibali hivyo na la-
¢ zima awe raia wa nchi jirani, hati
i ya kusafiria, uthibitisho kutoka

¢ fomu maalum na mwaJ|r| ndio

: anawajibika kufuatilia kibali hicho
: cha miezi mitatu kinachogha-

: rimu Sh. 30,000 na miezi sita Sh.

: 60,000 na kinatolewa kwa msimu
: pekee.

“Halmashauri yetu ya Ushetu

: tunafahamu inategemea mapato

: yake kupitia kilimo cha Tumbaku
: Na pamba kwa kiwango kikubwa,
¢ hatutakiwi kuwa sehemu ya kud-
: hoofisha upatikanaji wa mapato

¢ kwa kuwakata wakulima hivyo ni
¢ vyema mkazingatia sheria ya ku-
: pata vijakazi shambani,”

alisema
Rashidi.

Ofisa wa TAKUKURU, Frank Masi-
lamba, aliwataka Mwenyek|t| na

§ wahabasibu wa vyama vya msingi
: (AI\/ICOS) kuandaa taarifa za kuom-

ba mikopo benki ambazo zina

g uhalisia wa uhitaji wa wakulima
: wao badala ya kuongeza mahitaji
: ambayo hayahitajiki.

Aliwataka kukopa fedha kwa ajili

: ya mahitaji halisia ya wakulima
: wao ambazo nao watazilipa na
: kunufaika na uwapo wa kilimo
: wanachokifanya.

Aidha, alisema mwisho wa soko
la tumbaku na pamba watapata

¢ uhakikisha anacholipa mkulima

¢ ndio kile kilichohitajika na waki-
: tha ni tofauti wahusika watawa-
¢ jibika.

Awali, akitoa taarifa ya ununuzi

: wa pamba, Meneja wa KACU, Ab-
na wengine wakifanyiwa upasuaji katika :
: milioni 5.1 za mbegu za pamba

: zenye thamani ya Sh. bilioni 5.4

¢ zilinunuliwa kutoka Kishapu, Ka-

: hama Manispaa, Msalala na Ush-
: etu kwa fedha za mkopo wa Benki
: ya Maendeleo ya Kilimo(TADB)

: kwa msimu wa 2023/2024.

duly Ally alisema, zaidi ya kilo
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Ousmane Sonko azuiliwa
kugombea urais Senegal

DAKAR, Senegal

BARAZA la Katiba nchini Senegal
limemzuia kugombea urais kiongozi
mkuu wa upinzani, Ousmane Sonko na
mwanawe aliyekuwa rais wa nchi hiyo,
Abdoulaye Wade, baada ya majina hayo
kutoonekana kwenye orodha ya majina
ya wagombea 20 watakaoshiriki katika
uchaguzi wa Februari mwaka huu.

Kwa mujibu wa orodha hiyo iliyo-
tolewa jana waaliotajwa kushiriki katika
kinyang’anyiro hicho cha urais ni Waziri
Mkuu wa sasa, Amadou Ba ambaye ali-
teuliwa na Rais Macky Sall kama mrithi
wake pale alipotangaza mwezi Julai
kwamba hatosimama kwenye uchaguzi
huo kuwania muhula wa tatu.

Inaelezwa kuwa katika orodha hiyo
wametajwa pia mawaziri wakuu wawili
wa zamani ambao ni mahasimu Idrissa
Seck na Mahammed Dionne, meya wa
zamani Khalifa Sall na Bassirou Faye am-
baye ni mbadala wa Sonko.

Kiongozi wa upinzani Ousmane Sonko
aliyechukuwa nafasi ya tatu katika uch-

aguzi wa rais wa mwaka 2019 amekuwa
katikati ya mvutano mkubwa na dola,
mvutano uliodumu kwa zaidi ya miaka
miwili sasa na umezusha machafuko
mara kwa mara yaliyosababisha umwa-
gaji damu nchini Senegal.

Mwanasiasa huyo mwenye umri wa
miaka 49 alijipatia umaarufu mkubwa
nchini Senegal na hasa miongoni mwa
vijana akijulikana zaidi kwa misimamo
yake ya kutetea ushirikiano na mshika-
mano wa Waafrika na kusimama imara
dhidi ya Ufaransa iliyokuwa mkoloni wa
zamani wa taifa hilo.

SABABU KUONDOLEWA

Ilibainishwa kuwa Baraza la Katiba
limemwondowa Sonko kwenye orodha
ya wagombea kutokana na kifungo cha
nje cha miezi sita alichohukumiwa kuto-
kana na kesi ya tuhuma za kumchafulia
jina Waziri wa Utalii, Mame Niang, am-
bayo pia iliungwa mkono na mahakama
ya juu Januari nne, mwaka huu, pamoja
na kutozwa faini kubwa.

Inaelezwa kuwa kiongozi huyo wa up-
inzani mwezi Juni 2023, katika kesi ny-

ingine alihukumiwa kifungo cha miaka :
miwili kwa kudaiwa kuwapotosha vijana :
kimaadili na tangu mwishoni mwa mwe- :
zi Julai yuko jela kutokana na mashtaka :
mengine ikiwamo kuitisha uasi, kush- :
irikiana na makundi ya kigaidi na kuha- :

tarisha usalama wa taifa.

Aidha, ilielezwa kuwa Sanko alikanu- :
sha mashtaka yote hayo akisema ya- :
metengenezwa kwa lengo la kumzuia :
kugombea uchaguzi wa rais mwezi Feb- :
ruari, tuhuma ambazo serikali inazip- :

inga.

na mfanyabiashara Anta Babacar Ngom.

Kwa mujibu wa mwanasheria wa mas- :
uala ya katiba Babacar Gueye, hiyo ni :
mara ya kwanza kwa Senegal kuandaa
uchaguzi wa rais utakaokuwa na orodha :
ndefu ya wagombea. Ikielezwa kuwa ka- :
tika uchaguzi wa 2019 kulikuwa na wag- :

ombea watano tu wa kiti hicho.

Wasichana wa familia moja waljookolewa jana na polisi baada ya kutekwa nyara huko Nigeria, wa pili kushoto ni Nabeeha
anayedaiwa kuuawa na watekaji hao. PICHA: MTANDAO

Polisi yaokoa familia iIiyotekWa Nigeria

ABUJA, Nigeria

JESHI la Polisi nchini Nigeria limesema
limefanikiwa kuwaokoa dada watano wal-
iokuwa wakishikiliwa mateka baada ya
kutekwa nyara Mjini Abuja na kwamba
waliachiliwa wakati wa operesheni ya
jeshi hilo katika msitu wa kaskazini mwa
nchi hiyo.

Polisi walieleza jana kuwa mabinti hao

Orodha ya wagombea urais iliyochap- :
ishwa Jumamosi inajumuisha pia ma- :
jina ya wanawake wawili, daktari wa :
magonjwa ya wanawake Rose Wardini :

DW |

walichukuliwa kutoka nyumbani kwao
huko Abuja mapema mwezi huu, pamo-
ja na dada mwingine ambaye aliuawa
baadaye. Na kwamba watekaji nyara wali-
kuwa wamedai fidia ili waachiliwe, lakini
taarifa hiyo haikutaja iwapo kuna mtu al-
iyelipwa.

Pia polisi hao walisema wasichana hao
walikuwa wamerejea tena kujiunga na fa-
milia yao kufuatia operesheni hiyo, iliyo-

fanyika karibu na msitu wa Kajuru katika
Jimbo la Kaduna juzi.

Ilielezwa kuwa wasichana hao wana-
okadiriwa kuwa na umri kati ya miaka 18
hadi 23 walichukuliwa mateka pamoja na
baba yao, Mansoor Al-Kadriyar, Januari
2, mwaka huu katika nyumba ya familia
huko Bwari, Kitongoji cha Abuja.

Walioshuhudia walisema mjomba wa
wasichana hao alikimbia kutafuta usaidizi

]
Russia
yaonyesha
wasiwasi

dhidi ya
Magharibi

MOsCcow

WAZIRI wa Viwanda na Bi-
ashara wa Russia, Denis Man-
turov, ameonyesha wasiwasi
juu va juhudi za Magharibi
kukusanya taarifa zinazohusu
uzalishaji na ulinzi wa taifa
hilo kwa kulenga wataalamu
wa Kisekta, akieleza kuwa
hiyo inamaanisha kuwa huo ni
mpango unaoratibiwa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na waziri huyo jana,
kuwasiliana na wataalamu kwa
habari inaweza kuwa mbinu ya
kimkakati zaidi kwa wapelelezi
kuliko kushirikiana na askari,
ambao ni mahiri zaidi katika
kugundua ujasusi.

Alisema mashirika ya kijasusi
va nchi za Magharibi yana-
fahamu vyema mbinu hiyo,
kwakuwa yamekuwa yaki-
itumia wao kwa wao, akieleza
kuwa ujasusi wote unalenga
kupata manufaa ya kiuchumi,
iwe katika migogoro au Vita,
na kwamba matokeo yake
huathiri nafasi za kiuchumi za
siku zijazo.

“Suala la mzozo wa kijeshi
kati ya Russia na muungano
wa Kijeshi wa Magharibi
kupitia Ukraine linafunika uk-
weli kwamba, wakipewa fursa,
viongozi wa nchi za Magharibi
wangetanguliza maslahi ya ki-
uchumi badala ya ushirikiano.
Mzozo wa Ukraine umesisitiza
mtazamo wa Ujerumani kama
mpinzani wa kiuchumi mbele
ya Marekani,” alisema.

Aliongeza kuwa ushindani
huo ulioonekana katika uko-
soaji wa Washington wa bom-
ba la gesi la Nord Stream la
Ujerumani kabla ya usumbufu
wake wa kushangaza. Akiele-
zwa kuwa hali ya sasa inahu-
sisha Marekani inayoshawishi
makampuni ya Ujerumani ku-
hama kwa motisha ya kodi ya
Kijani na nishati ya kutosha na
kuchangia katika uondoaji wa
viwanda vya Ujerumani.
Aidha, alieleza kuwa mwaka
wa 1995, gazeti la Los Ange-
les Times liliripoti kwamba
utawala wa Rais Bill Clinton
uliiagiza CIA kuondoa ujasusi
wa Kiuchumi na kwamba hata
kabla ya Clinton, ilionekana
wazi kuwa ushindani wa kiu-
chumi na mataifa makubwa ya
kiviwanda kama Japan na Uje-
rumani ulikuwa ukifanyika.

lakini aliviziwa na kuuawa, sawa na maofi-
sa watatu wa polisi.

Watekaji nyara walimwachilia Man-
soor kwa sharti la kupata fidia kubwa,
lakini binti yake mwenye umri wa miaka
21, Nabeeha, mwanafunzi wa mwaka wa
mwisho wa chuo kikuu, aliuawa kama
onyo, kulingana na mwanafamilia aliye-
zungumza na BBC kwa sharti la kutokuju-
likana. BBC
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SERIKALI, USAID WAITA MASHABIKI
MECHI AFCON, KUPIMA AFYA BURE

Na Mwandishi Wetu

KWA juhudi za pamoja, Wizara ya Afya
na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI) kwa kushirikiana
na mradi wa USAID Breakthrough AC-
TION, imezindua maonyesho ya kukutani-
sha wananchi kuangalia mechi za Fainali
za Mataifa ya Afrika (AFCON), huku ikiwa-
patia huduma mbalimbali za afya kama
chanjo, upimaji wa VVU na elimu ya afya
kwa ujumla.

Kampeni hii ya kipekee, inayoratibiwa
na shirika la Johns Hopkins Centre for
Communication Program, kupitia mradi
wa Breakthrough ACTION, unaofadhiliwa
na USAID, ina lengo la kuchochea fursa
kwa Watanzania kuboresha afya zao
kupitia kubadilisha mila na desturi hasi ili
kuboresha afya.

Onyesho la kwanza lilifanyika mwis-
honi mwa wiki katika Uwanja wa Zakheim

Mbagala, mgeni rasmi akiwa Dk. Festo
Dugange, Naibu Waziri wa Ofisi ya Rais
- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI).

Dk. Dugange alihamasisha mashabiki
wa mpira wa miguu, hasa wanaume kuan-
galia familia zao kama timu.

“Na ili kujipatia ushindi, inabidi tuwe
mstari wa mbele katika kuhakikisha famil-
ia zetu zinajikinga na magonjwa mbalim-
bali kwa kupata chanjo kulingana na ma-
hitaji,” Dk. Dugange alisisitiza na kuongeza
kuwa chanjo ni salama na zinatoa kinga
madhubuti dhidi ya magonjwa.

Dugange alienda mbele zaidi na ku-
hamasisha wananchi kutumia huduma
zinazotolewa viwanjani hapo kama vile,
chanjo za watoto, chanjo za mabinti za
kujikinga na saratani ya mlango wa kizazi,
pamoja na chanjo za UVIKO-19 sambamba
na kuwataka wananchi kupima Virusi vya
UKIMWI (VVU), na kutumia kondomu

ili kujikinga dhidi ya maambukizi ya ma-
gonjwa ya zinaa.

Kampeni hiyo pamoja na kufurahia
mashindano ya AFCON, lakini pia inatumi-
ka kama jukwaa enezi la kuhamasisha afya
na ustawi wa jamii, likisisitiza umuhimu
wa kupata chanjo kulingana na mabhitaji.

“Leo tumekutana kwenye onyesho hili
muhimu linalolenga kupata elimu na hu-
duma muhimu za chanjo, huku tukibu-
rudika na kusubiri kwa hamu kuangalia
mechi za AFCON. Natoa wito kwa wote
mnaonisikiliza, hasa wanaume wenzangu,
naomba muangalie familia zenu kama
timu,” alisema.

Aliongeza kuwa ni muhimu watu wote
kuwa mstari wa mbele katika kuhakikisha
familia zinajikinga na magonjwa mbalim-
bali kwa kupata chanjo kulingana na ma-
hitaji yao na kwamba nchi ina chanjo zote
muhimu na zinatolewa bure kabisa.

Msanii chipukizi wa nyimbo za singeli, Chiro, akitoa burundani kwa mashabiki wa mpira wa miguu kwenye Uwanja wa
Mbagala Zakhem, Dar es Salaam wiki iliyopita. Maonyesho hayo yanakutanisha wananchi kuangalia mechi za Fainali za

Mataifa ya Afrika (AFCON), huku wakipata huduma mbalimbali za afya kama chanjo, upimaji wa VVU na elimu ya afya kwa
ujumla. PICHA: HISANI YA BREAKTHROUGH ACTION

Lala salama Ligi Kuu Z'bar kuanza Februari

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LIGI Kuu Zanzibar mzunguko wa lala
salama unatarajiwa kuanza Februari 2,
mwaka huu.

Ligi hiyo inayodhaminiwa na Benki ya
Watu wa Zanzibar (PBZ), ilisimama kwa
muda kupisha michuano ya Kombe la Map-
induzi ambayo ilimalizika mapema Januari
13, mwaka huu kwa Mlandege FC kubeba
ubingwa huo.

Hadi ligi hiyo inayoshirikisha timu 16,
inaishia mzunguko wa kwanza ulikuwa
umetamatika kwa timu ya JKU kukaa kilele-
ni na alama zake 36, ikifuatiwa na Zimamo-
to iliyohitimisha na pointi 30.

Mtendaji Mkuu wa Bodi ya Ligi Zanzibar,
Issa Kassim, akizungumza na mwandishi

wetu huko ofisini kwake Mbuyu Mnene
mjini hapa, alisema tayari maandalizi kwa
ajili ya kuendelea na ligi hiyo yamekamilika.
Alisema katika mzunguko huu matarajio
yao ni kuhakikisha makosa au changamoto
ambazo zilijitokeza katika mzunguuko wa
kwanza hazijirudii tena.

“Tumejipanga kwa kila hali ili kuona
mzunguko huu unamalizika salama pa-
sipo na malalamiko, mzunguko wa kwan-
za malalamiko mengi yalikuwa ni kwa
waamuzi wa michezo, hivyo tumeyafanyia
kazi na yataendelea kufanyiwa kazi wakati
ligi ikiendelea”, alisema.

Aidha, alisema kwa kuwa mzunguko
huu ndio unaamua bingwa, wana uhakika
utakuwa mgumu, lakini wanajipanga ku-
hakikisha kila kitu kinakwenda vizuri hasa

katika kusimamia kanuni.

Alieleza kuwa ili kuona ligi yao inamal-
izika vizuri kuliko misimu mingine, tayari
wamekaa na kupanga mikakati ya ku-
hakikisha bingwa atapatikana kwa misingi
ya haki.

Alisema imekuwa ni kawaida kila in-
apokuwa ligi inamalizika kutokea malala-
miko ambayo mara nyingi huondoa ladha
nzima ya ligi hiyo.

Hata hivyo, alisema katika msimu huu
kama ambavyo hapo awali Rais wa Shirik-
isho la Soka Zanzibar (ZFF), Suleiman
Mahmoud Jabir, alivyotamka kuwa ata-
hakikisha hakuna upangaji wa matokeo
katika kumpata bingwa na ikibainika timu
zitachukuliwa hatua, hilo ndilo watakaloli-
simamia ipasavyo.

Yanga Princess, JKT
Queens vitani leo

Na Oliver Albert

Ligi Kuu ya Wanawake Tan-
zania Bara itaendelea leo kwa
michezo mitano kupigwa kwe-
nye viwanja tofauti hapa nchini
huku mchezo unaosubiriwa na
mashabiki wengi ukiwa kati ya
Yanga Princess dhidi ya JKT
Queens.

JKT ambao ndio mabingwa
watetezi wa ligi hiyo, watakuwa
wageni wa Yanga Princess kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex
Chamazi, wakati huo Alliance
Girls ikiikaribisha Baobab Queens
Mwanza huku Bunda Queens
wakiwa wenyeji wa Simba
Queens kwenye Uwanja wa
Karume Musoma.

Mchezo mwingine utaikutani-
sha, Geita Gold Queens dhidi ya
Fountain Gate Princess katika
Uwanja wa Nyankumbu Geita
wakati Ceasiaa itakuwa mwenyeji
wa Amani Queens kwenye dimba
l[a Samora mjini Iringa.

Kocha wa Yanga, Mzambia
Haalubono Charles, akizungumzia
mchezo huo, alisema wamesahau
matokeo ya mechi iliyopita na
wanaingia kivingine kuhakikisha
wanapata ushindi.

Kikapu 13 waitwa
Taifa michuano
Afrika Mashariki

Na Oliver Albert

JUMLA ya wachezaji 13 wa-
mechaguliwa kuunda Timu ya Taifa
ya Mpira wa Kikapu kwa ajili ya
kushiriki mashindano ya Jumuiya
va Afrika Mashariki yanayotarajiwa
kuanza Februari Mosi hadi 10 nchini
Rwanda.

Msemaji wa Shirikisho la Mpira wa
Kipau Tanzania (TBF), Marry Arthur,
asema wamepokea mwaliko kutoka
serikalini kupitia Baraza la Michezo
la Taifa (BMT), likiwataka kuanza
maandalizi kwa ajili ya ushiriki wa
mashindano hayo.

Alisema mashindano hayo yata-
shirikisha nchi nane ikiwamo Tan-
Zania, Uganda, Kenya, Sudan Kusini
., DR Congo, Somalia, Burundi na
wenyeji Rwanda.

. Awali tulikuwa tuwe na
mashindano ya Kombe la Taifa
(Taifa Cup), Februari, lakini baada ya
kuja kwa mwaliko huu wa kushiriki
mashindano haya ya Jumuiya ya
Afrika Mashariki, tukaona tusogeze
mbele Taifa Cup hadi Juni 19, mwaka
huu. ,Hivyo tunaiomba mikoa yote
itakayoshiriki Taifa Cup kuendelea
kujiandaa kikamilifu ili ikifika wakati
wa mashindano hayo ilete ushindani
mkubwa kwa ajili ya kuzidi kukuza
mchezo huu hapa nchini, ,,alisema
Marry.
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BAYERN KUMKOSA TRIPPIER

KLABU ya Newcastle United imekataa ofa ya Bayern
Munich ya kumnunua beki Kieran Trippier, 33. (SKky
Sports)

NEWCASTLE YAMGOMEA WILSON

KLABU ya Newcastle pia imekataa ofa ya mkopo
kwa mshambuliaji wa England, Callum Wilson kutoka
Atletico Madrid, lakini wanaweza kumuuza mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 31, ikiwa watapata ofa
nono. (Mail)

MOURINHO ATAKIWA SAUDIA

KOCHA wa zamani wa Chelsea na Manchester
United, Jose Mourinho, yuko kwenye mazungumzo
na Klabu ya Saudia ya Al-Shabab kuhusu kuchukua
nafasi ya ukocha baada ya kutimuliwa na AS Roma.
(Sportitalia)

CASEMIRO SASA KUUZWA

MUSTAKABALI wa kiungo wa kati wa Brazil, Ca-
semiro katika Klabu ya Manchester United baada ya
msimu huu uko mashakani kwani klabu hiyo inaami-
ni ni bora kumuuza mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 31. (Star)

BROBBEY KUTUA UNITED

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag, ana nia
ya kumleta mshambuliaji wa Ajax na Uholanzi, Brian
Brobbey mwenye umri wa miaka 21 pale Old Trafford
wakati wa dirisha hili la Januari. (Sky Sports)

LAPORTE AFUNGUKA SAUDIA

MLINZI wa Hispania, Aymeric Laporte, aliondoka
Manchester City na kujiunga na Al-Nassr msimu ulio-
pita wa majira ya joto na mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 29, amesema kuna wachezaji wengi ambao
hawajaridhika kucheza kwenye Ligi ya Saudia. (AS)

DE LIGT KUONDOKA BAYERN

MLINZI Matthijs de Ligt yuko tayari kuondoka Bay-
ern Munich msimu huu wa majira ya joto huku Man-
chester United wakifufua tena nia yao ya kumnunua
beki huyo wa Uholanzi mwenye umri wa miaka 24.
(Mirror)

SESKO KIPENGELE LEIPZIG

MSHAMBULIAJI wa RB Leipzig na Slovenia, Benja-
min Sesko, mwenye umri wa miaka 20, ana kipengele
cha kumruhusu kuondoka kwa pauni milioni 43 kati-
ka mkataba wake ambacho kitaanza kutumika msimu
huu wa majira ya joto. (Sky Sports)

DOUCOURE KUBAKIZWA EVERTON

KLABU ya Everton itaazimia kumshikilia kiungo wa
kati wa Mali, Abdoulaye Doucoure mwenye umri wa
miaka 31, ambaye anahusishwa na Klabu ya Al-Ettifaq
huku klabu hiyo ya Saudi Pro League ikitafuta kuiziba
nafasi ya kiungo wa kati wa England, Jordan Hender-
son mwenye umri wa miaka 33, baada ya kuhamia
kwake Ajax. (Liverpool Echo)

ARSENAL HAITASAJILI JANUARI

KOCHA Mkuu wa Arsenal, Mikel Arteta, ametuliza
matumaini ya mashabiki ya uwezekano wa shughuli
nyingi za usajili katika dirisha hili la Januari, huku
Washikabunduki“haowakisita kulipa bei inayotakiwa
kumnunua mshambuliaji wa Brentford na England,
Ivan Toney, 27. (Mirror)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

ARTETA AWATOA HOFU
MASHABIKI KWA RICE

® @ @ Alihisi kubanwa na misuli, alipata usumbufu
kutokana na kuchezewa rafu kipindi...

LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Mikel Ar-
teta, amekiri Declan Rice ali-
hisi ,kubanwa“ kwa misuli kabla
ya kujiondoa mchezoni katika
ushindi wao wa mabao 5-0 dhidi
ya Crystal Palace kwenye Ligi Kuu
England, Jumamosi.

JWashikabunduki* hao wali-
kuwa mbele kwa mabao matatu
na walisonga mbele wakati Rice
alipoondoka uwanjani na nafasi
yake kuchukuliwa na Jorginho.

Huku mashabiki wa Arsenal
wakiwa hawajui kinachoende-
lea, Arteta alithibitisha baada ya
mchezo huo kuwa kumtoa Rice
ilikuwa ni tahadhari.

LAlikuwa akihisi kubanwa,”

alisema bosi huyo. ,Sijui ilikuwa
misuli gani. Lakini anaposema
hivyo kwenye 3-0 basi ni wazi ha-
tutaki kuchukua hatari yoyote.”

Arsenal pia ilimpoteza beki wa
kati Gabriel Magalhaes mwishoni
mwa muda. Mlinzi huyo aliondo-
ka uwanjani dakika ya 81 baada
ya kukabiliwa na changamoto
kali katika kipindi cha kwanza.

LAlipata usumbufu kutokana
na kuchezewa rafu katika kipindi
cha kwanza na alikuwa akijitahidi
kidogo kwa hiyo ulikuwa wakati
mwafaka wa kumtoa nje ya uwan-
ja,* alibainisha Arteta.

Gabriel alifunga kwa kichwa
bao la ufunguzi la Arsenal siku
hiyo akiunganisha kona na
pia alifikiri kwamba alikuwa

ameongeza la pili, lakini kipa wa
Palace, Dean Henderson ndiye
alijyejifunga.

Leandro Trossard na Gabriel
Martinelli kila mmoja alifunga
baada ya mapumziko na Arteta
alikiri kuwa alifurahi kuona waki-
pata ushindi mnono.

L,Ukweli ni kwamba tulifanya
mazoezi machache katika wiki
iliyopita kuliko vipengele vingine
vya mchezo,” alisema Arteta.

L,Huu ndio uzuri wake. Lakini
tulifanyia kazi mambo mengi am-
bayo yalitokea na tuliwafundisha
sana.

,Nimefurahishwa sana kumal-
iza mchezo huu bila kuruhusu
bao, jambo ambalo tumekuwa
tukikosa.”
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KOCHAVASEMA
LUNISIA
HAIKUWA!
NABAHATI

KORHOGO, Ivory Coast

OCHA Mkuu wa Tunisia, Jalel Kadri, anahisi kwamba

kikosi chake kilicheza vema, lakini hakikuwa na ba-

hati ya kupata pointi zote tatu baada ya kutoka sare

ya bao I-1 na Mali Jumamosi jioni kwenye Uwanja
wa Amadou Gon Coulibaly huko Korhogo, Ivory Coast.

Mabingwa hao wa Afcon 2004 walitoka nyuma na kupata
pointi moja kwenye mchezo wao wa pili wa makundi wa
michuano ya Mataifa ya Afrika inayoendelea nchini Ivory
Coast.

Akizungumza baada ya mechi hiyo mjini Korhogo, Kadri
alisema pande zote mbili ziliendana vema, lakini akahisi
walikuwa na nyakati bora zaidi ambazo zingewawezesha
kushinda.

“Mechi ilikuwa ya nguvu sana, na tulihusika sana katika
nyanja zote za mchezo. Tulikuwa tunatafuta ushindi, lakini
hatukubahatika kuupata baada ya kucheza vizuri sehemu
nyingi za mchezo.

“Timu zilikuwa sawa na dakika 10 za mwisho zilikuwa ng-
umu sana. Hatukuwa tunatafuta sare, tulijaribu kupata ush-
indi, lakini kwa bahati mbaya haikutokea,” alisema Kadri.

Kadri aliongeza kuwa mchezo huo pia ulikuwa wa kimwili
lakini ulitoa mtihani mzuri kabla ya mechi yao ya mwisho
ya kundi hilo.

“Tulichoona leo (juzi) ni kwamba tulitoa mchezo mzuri.
Walikuwa kimwili sana, na wachezaji wetu waligongwa la-
kini hilo halikutuzuia, na tuliendelea kucheza kwa bidii. Ku-
pata pointi dhidi ya Mali ni muhimu sana na mechi ngumu
kama hii ni nzuri kwetu kabla ya mechi ya mwisho ya kun-
di,” aliongeza.

Tunisia wanajikuta katika hali ya tahadhari sana kuelekea
mechi yao ya mwisho dhidi ya Afrika Kusini.

Kwa sasa wanakamata nafasi ya tatu kutoka kundi lao
huku Mali wakiwa kileleni wakifuatiwa na Namibia ambao
jana Jumapili walikuwa wakicheza na Afrika Kusini.

Angola itafuzu16 - Bora: Pedro

ABIDJAN, Ivoty Coast

KOCHA Mkuu wa An-
gola, Pedro Goncalves,
anatumaini timu yake
itafuzu hatua ya 16 - bora
baada ya ushindi wao
mabao 3-2 dhidi ya Mau-
ritania katika Kombe
la Mataifa ya Afrika (Af-

con), juzi.

Palancas Negras (Swa-
la) hao waliandikisha
ushindi wao wa kwanza
katika michuano ya Af-
con dhidi ya Mauritania
kwenye mchezo uliozali-
sha mabao matano.

Pamoja na ushindi
huo, Goncalves aliimwa-
gia sifa timu ya Maurita-

nia kwa kucheza vizuri
na kutoa upinzani mkali.

“Tulicheza dhidi ya
timu kubwa ya Maurita-
nia, bado watakuwa na
mengi ya kuthibitisha,
Wao ni wapiganaji.

“Ilikawa mechi ya
kuvutia na ya kujitolea
sana. Ushindi  huu
muhimu  unatuweze-
sha kusonga mbele kwa
tofauti nzuri ya mabao
ikilinganishwa na Burki-
na Faso.

Ikiwa na pointi 4 na
kileleni mwa Kundi D,
Angola sasa inasaka
kufuzu kwa awamu ya
mtoano.

“Sasa tutajaribu kudu-

misha kasi kwa kutafuta
kufuzu katika raundi
inayofuata. Ningependa
kutoa pongezi kwa wa-
chezaji wangu walioji-
tolea vilivyo, huku ni-
kiwa na subira.

“Tuna mpango wa
kimbinu  ulioainishwa
vema ambao tutaut-
ekeleza kwa mechi dhidi
ya Burkina Faso,” alion-
geza.

Angola itacheza na
Burkina Faso katika
mchezo wao wa mwisho
wa Kundi D kwenye
Uwanja wa Charles
Konan Banny mjini Ya-
moussoukro kesho, Ju-
manne.

Algeria
waridhika

Kkwa sare

ABIDJAN, Ivory Coast

KOCHA Mkuu wa Algeria,
Djamel Belmadi, amekiri kwamba
mchezo dhidi ya Burkina Faso
ambao ni wa pili kwao wa Kundi
D wa mchuano wa Mataifa ya
Afrika ulikuwa mgumu.

Baghdad Bounedjah alifunga
dakika za mwisho akiisawazishia
Algeria na kuambulia pointi moja.

Belmadi ambaye alifurahishwa
na matokeo ya timu yake ka-
tika mchezo huo alisema mch-
ezo ulikuwa mgumu sana, lakini
akaongeza kuwa ameridhika na
matokeo.

“Nimeridhika sana na walicho-
toa uwanjani leo (juzi). Tuli-
iruhusu Burkina Faso kutawala
zaidi Kipindi cha kwanza, lakini
tuliingia kipindi cha pili vizuri
zaidi kwa hiyo tumeridhika na
nimeridhika na sare. llikuwa
mechi ngumu na timu ngumu,
lakini tukatoka sare, tutaichukua
kwa sasa.

“Timu ya Burkina Faso iliweka
presha na nguvu nyingi katika
mechi hii, hakuna kilichokuwa
rahisi kwetu dhidi ya timu ngumu
sana, hivyo tutaangalia mbele
kwa pointi na kuvuka hatua hii ya
makundi.”

Algeria, ambao bado wanasaka
ushindi wao wa kwanza kwenye
michuano hiyo mwaka huu, wa-
tacheza mchezo wao wa mwisho
dhidi ya Mauritania kesho,
Jumanne katika Uwanja wa Paix
mjini Bouake.

Belmadi aliongeza kuwa
ameona makosa ya timu yake na
ataimarika katika mchezo wao wa
mwisho wa kundi hilo.

“Nimeona makosa tuliyofanya
na nitayatumia kuboresha mechi
yetu ya mwisho ya kundi.

“Tungeweza kukatishwa tamaa
na kuwa na wasiwasi, lakini
tulihakikisha tunafika kwenye
mchezo wa pili tukiwa na mawa-
Z0 bora zaidi. Nina hakika na
wachezaji hawa tutafika mbali
katika mashindano haya.”
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KILIMANJARO PREMIUM LAGER
MARATHON YAZINDULIWA MOSHI

Na Mwandishi Wetu

TOLEO la 22 la Mbio za Kimataifa za
Kilimanjaro Premium Lager International
Marathon 2024, limezinduliwa katika Ho-
teli ya Salinero mjini Moshi, Kilimanjaro,
jambo ambalo linaashiria wazi kwamba
siku ya tukio hilo linalotarajiwa kufanyika
Februari 25, mwaka huu limekaribia.

Akizungumza wakati wa hafla hiyo, kwa
niaba ya Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro
wakati wa uzinduzi huo Ijumaa iliyopita,
Nurdin Babu, Katibu Tawala wa Mkoa huo,
Tixon Nzunda, aliwapongeza waandaji
wa mbio hizo kwa hatua iliyofikia hadi
sasa tangu kuanzishwa kwake hasa kwa
mchango wake katika kukuza utalii wa
michezo na uchumi wa Moshi na Mkoa
wa Kilimanjaro kwa ujumla.

“Tunajivunia mbio za Kilimanjaro
Premium Lager International Mara-
thon kwani zimeonekana kuwa moja ya

Katibu Tawala wa Mkoa wa Kilimanjaro, Tixon Nzunda (katikati), akikata utepe
pamoja na Mkuu wa Masoko na Mauzo wa Kampuni ya Bia Tanzania (TBL),
Neema Patrick (wa pili kushoto), wakati wa uzinduzi rasmi wa Kilimanjaro
Premium Lager International Marathon 2024 katika Hoteli ya Salinero mjini
Moshi ljumaa iliyopita. Wengine kutoka kushoto ni Meneja Masoko wa Gee
Soseji, Magreth Karua, Kaimu Mkurugenzi wa Tigo Kanda ya Kaskazini, Daniel
Mainoya na Mkurugenzi wa Hoteli ya Salinero, Ben Mengi. MPIGAPICHA WETU

matukio makubwa ya kimataifa katika
ukanda huu kwa kuwakutanisha washiri-
ki zaidi ya 12,000 na idadi kama hiyo ya
watazamaji kutoka zaidi ya nchi 56 ambao
wote hawa ni watalii watarajiwa,” alisema
na kuongeza, hili ni tukio kubwa sana na
muhimu kwa taifa.

Nzunda aliendelea kusema kuwa haku-
na mashindano mengine yanayoweza ku-
fikia Kilimanjaro Marathon kwa maana ya
matokeo yake katika kukuza uchumi wa
mkoa na taifa kwa ujumla.

~Tumekuwa tukiandaa mbio za mara-
thon kwa miaka 22 sasa na jumuiya ya
wafanyabiashara  itakubaliana  nami
kwamba kwa kawaida wakati wa mbio
hizi ni msimu wa biashara aina mbalim-
bali mkoani hapa kukua ikiwa ni pamoja
na hoteli zote na nyumba za kulala wageni
kufanya biashara kubwa,” alisema.

Aliongeza, “nitoe wito kwa wafanyabi-
ashara wote kuzingatia ubora wa bidhaa

zao pamoja na huduma watakazotoa ili
kuhakikisha wageni wanapata thamani ya
fedha watakazotumia”.

“Nichukue fursa hii kuwapongeza wad-
hamini wote wa mbio hizi wakiongozwa
na Kilimanjaro Premium Lager (mdhami-
ni mkuu) na Tigo- Km 21 (Half Marathon),
Gee Soseji wanaodhamini Km 5 (Fun Run)
kwa mchango wenu mkubwa.

@Pia wadhamini wenza ambao ni Sim-
ba Cement, Kilimanjaro Water, TotalEner-
gies, CRDB Bank na TPC Sugar, pamoja
na washirika rasmi ambao ni pamoja na
Garda World, CMC Automobiles, Salinero
Hotels na wasambazaji - Kibo Palace Hotel
na Keys Hotel; bila ya nyinyi isingekuwa ra-
hisi kufanikisha mbio hizi,” alisema, huku
akitoa wito kwa washiriki wa Kitanzania
kujiandaa vema ili kuhakikisha zawadi ny-
ingi zinabaki nyumbani.

Kwa upande wa Meneja wa Kampuni
ya Bia Tanzania, Kanda ya Kaskazini
Mashariki, Neema Patrick, alisema wanaji-
vunia kupitia Kilimanjaro Premium lager,
kudhamini hafla hiyo kwa miaka 22 iliyo-
pita na kuwa miongoni mwa udhamini wa
muda mrefu nchini, ambapo mbio hizo
zimeendelea kuchangia utalii na utama-
duni wa Mtanzania kwa ujumla.

Alisema TBL imetenga Sh. milioni 28
ikiwa ni zawadi ya fedha huku washindi
wa kwanza katika kitengo cha wanaume
na wanawake wakitarajiwa kupata zawadi
ya Sh. milioni 4 kila mmoja.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa Tigo
Kanda ya Kaskazini, Daniel Maino,
alisema,“tunayo furaha kubwa kuwa wad-
hamini wa mbio za Tigo Half Marathon
kwa mwaka wa tisa mfululizo. Tigo Half
Marathon inawahusisha washiriki zaidi
ya 6,000 kwa wakati mmoja wakiwamo
wanariadha wa daraja la juu barani Afrika,
hivyo napenda kuwajulisha kuwa zawadi
katika kitengo hiki zimeongezeka”.

Mbio za Kilimanjaro Premium Lager
International Marathon zitafanyika vi-
wanja vya Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi
(MoCU), na zimeandaliwa na Kilimanjaro
Marathon Company Limited na kuratibi-
wa hapa nchini na Kampuni ya Executive
Solutions Limited.

Dilunga amkaribisha Kichuya
JKT Tanzania ikiingia kambini

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha JKT Tanzania kimeanza
rasmi mazoezi na kambi kwa ajili ya Ligi
Kuu Tanzania Bara inayotarajiwa kurejea
kupigwa tena katikati ya mwezi ujao, huku
kiungo Hassan Dilunga, akimkaribisha
mchezaji mwenzake wa zamani wa Sim-
ba, Shiza Kichuya.

Kichuya ni mmoja wa wachezaji walio-
jiunga na kikosi cha JKT Tanzania kipindi
cha dirisha dogo kilichomalizika Januari
15, akitokea Namungo FC.

Kikosi hicho kilianza mazoezi yake
rasmi juzi kwenye Ufukwe wa Coco, Dar
es Salaam baada ya mapumziko ya siku

kadhaa.

,Shiza Ramadhani Kichuya, kona goli,
karibu sana JKT Tanzania, karibu kwenye
familia yetu, nakutakia kila la heri naku-
fahamu mwanangu, tena uko na wanao
hapa, nipo mimi Ndemla (Said), hau-
takuwa mgeni, nadhani utauwasha kama
kawaida yako,” Dilunga alimkaribisha Ki-
chuya ambaye alimjibu kwa kushukuru.

Dilunga ambaye kwa sasa ameanza
mazoezi mepesi baada ya kuumia katika
moja ya mechi ya Ligi Kuu, alijiunga na
timu hiyo akitokea Simba.

Wachezaji hao wote wawili waliichezea
Simba katikati ya miaka ya 2000 na kuipa
mafanikio makubwa timu hiyo.

Akizungumza baada ya kukaribishwa
kwenye kikosi hicho, Kichuya alisema
atapambana ili kuhakikisha JKT Tanzania
inatimiza malengo.

,Kikubwa naamini uwezo wangu, po-
pote nitakapokuwa nacheza ndiyo ka-
zini kwangu, nilikuwa Mtibwa nimetoka,
Simba nimeondoka, Namungo pia sasa
ni mchezaji wa JKT Tanzania nimekuja
kuongeza nguvu na wanajeshi wenzangu
ili kuipeleka timu ambapo mashabiki wa
JKT Tanzania wanahitaji ifike, nina imani
tufanya vema kutokana na usajili ambao
viongozi wameufanya hasa huu wa main-
gizo mapya,” alisema winga huyo.

Simba wapitisha
mambo 6

MO DEW]JI ACHANGIA BILIONI
2.4/-

“Katika bajeti ya fedha ya msimu wa
2022/23 Rais wa Heshima wa Simba Mo-
hamed ,Mo’ Dewiji alituchangia kiasi cha
Sh. bilioni 2.4 ambazo zilienda moja kwa
moja kwenye kufanikisha kukusanya Sh.
bilioni 15 ambazo zimetupa faida kwa
kiasi kikubwa, alisema Kahumbu.

USAJILI WATUMIA BILIONI 2.3/-

“Kwenye usgjili ambao tumeufanya
msimu wa 2022/23 tulitumia kiasi cha
Sh. bilioni 2.3 ambapo ni kwa wale
wachezaji wapya ambao tuliwasajili
kwa wale wa kimataifa kwa maana ya
wachezaji wa nje na ndani,” alisema.

MISHAHARA WATUMIA BILIONI
4.8

“Mishahara kwa wachezaji imetu-
gharimu zaidi ya Sh. bilioni 4.8, ikiwa
ni bajeti ya msimu wetu wa fedha kwa
mwaka 2022/23 hapa utaona ni kwa ki-
asi gani tunaweza kutumia fedha nzuri
kuwalipa wachezaji wetu stahiki zao,”
alisema.

BONASI KWA WACHEZAJI BIL-
IONI 1.5

“Kwenye michezo ambayo Simba
inakuwa inacheza basi kuna bonasi
kwa ajili ya timu na hapa inakuwa kwa
upande wa timu zote ile ya kiume na ile
ya kike, Simba Queens,” alisema Sulei-
man Kahumbu, Mhasibu wa Simba,”
alisema Kahumbu.

Katika mkutano huo ulioanza saa 5:00
asubuhi, ulifunguliwa na Mwenyekiti wa
Klabu ya Simba, Murtaza Mangungu,
ambapo alisema Simba imeshafanya
mambo mengi makubwa, yaliyopita, ya-
nayofanyika sasa na mengine yanakuja.

,Lengo letu ni kujenga umoja. Mfano
mtu anasema uwekezaji hauna faida
wakati kabla ya uwekezaji mapato ya-
likuwa Sh. bilioni 1.6, mara baada ya
uwekezaji yamepanda hadi Sh. bilioni
6.9

LAfrika tulikuwa nafasi zaidi ya 80
kwenye ubora na sasa tupo nafasi ya
saba. Tunataka ukosoaji wenye tija,
kama mnakumbuka mlichanga pesa
kwa ajili ya ujenzi wa uwanja, pesa ile
ilitumika kujenga ukuta wa uwanja wa
Bunju na pesa zingine zilitumika kui-
marisha kambi ya timu,” alisema Man-
gungu.

Kwa upande wa mwakilishi wa mgeni
rasmi, Nicolas Mihayo, ambaye alim-
wakilisha Katibu Mkuu wa Baraza la
Michezo nchini (BMT), aliwapongeza
Simba kwa kufuata maelekezo ambayo
ilipewa kufanyia kazi katika mapendek-
ezo ya marekebisho ya katiba.

“Hili ni jambo la mfano kwa timu
zingine, kuzingatia yale yanayoagizwa
na serikali, ambapo hivi karibuni Waziri
wa Utamaduni Sanaa na Michezo, Dk.
Damas Ndumbaro, aliwaita Simba na
kuwataka kufanyia kazi mambo kadhaa
ya katiba yao na ninawapongeza na ku-
watakia kila la kheri,” alisema Mihayo.
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Wanachama wa Klabu ya Simba wakisikiliza kwa makini kwenye mkutano mkuu wa klabu hiyo, uliofanyika ukumbi

SIMBA SC

WAPITISHA
MAMBO 6

® ® ®Wanachama wapongezwa,
wapinga kipengele kimoja cha

mwakilishi...

Na Saada Akida

WAKATI Mwenyekiti wa Kamati
ya Maboresho ya Katiba ya Klabu ya
Simba, Hussein Kitta, akisema wa-
nachama wamepitisha mambo sita
ambayo walitakiwa kufanyia ma-
boresho, uongozi wa klabu hiyo pia
umeweka wazi bajeti yao ya msimu
mpya wa fedha wa klabu hiyo wa
mwaka 2023/24 wakiwa na malen-
go ya kukusanya jumla ya Sh. bilioni
25 kutokana na vyanzo mbalimbali
vya mapato.

Simba jana ilifanya mkutano
Salaam ambapo mambo hayo sita
yaliyopitishwa ni mamlaka ya uteu-
zi ya bodi ya wadhamini baada ya
kuteuliwa sasa wanatakiwa kuch-
aguliwa katika mkutano mkuu, ku-
weka wazi nafasi ya kupatikana kwa

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

mwenyekiti, kuweka wazi malengo
ya katiba na kuyaweka wazi malen-
go ya mkutano.

Kuwa na haja ya kupitisha kam-
puni inayoshiriki Hisa za Simba
Sport Club na kuweka wazi hisa
asilimia 99 inashikiliwa na bodi ya
wadhamini na asilimia moja kwa
Mwenyekiti ambaye anatakiwa
kuwa wazi kuwa ni wanachama na
kipengele cha sita ni mwakilishi
mmoja wa wanachama katika mku-
tano mkuu.

Kitta alisema wanachama wame-
kataa kupitisha kipengele kimoja
kinachoeleza kutoa mwakilishi
wa mwanachama katika mkutano
mkuu.

,Hicho kipengele tuliambiwa
tukiweke kulingana na namna ya
kuendesha mikutano yetu, lakini
wanachama wamekikataa, kutoka-

na na hilo ni sehemu ya mapendekezo tu tuliope-
wa na Baraza la Michezo la Taifa (BMT) ambayo
haikuwa na ulazima,” alisema Kitta.

Naye Mjumbe wa Bodi ya Ushauri wa Klabu ya
Simba, Geofrey Nyange Kaburu, amempongeza
Mwenyekiti wa Klabu hiyo, Murtaza Mangungu
kwa kuendesha mkutano vizuri na kufuata ma-
takwa ya wanachama.

Alisema mkutano ulikuwa mfupi wenye ajenda
nzuri zilizo na mafanikio kwa klabu huku aki-
sisitiza kuwa katiba inatambua mabhitaji ya wa-
nachama, hivyo kupewa nafasi ya kusikilizwa ni
jambo zuri.

“Pia Baraza letu limeingizwa kwenye katiba ya
klabu hivyo tutakuwa tunashauri kwa mujibu wa
katiba kwa sababu tayari tunatambulika.

,Mbali na sisi kutambulika kikatiba rasmi mwe-
nyekiti wa klabu kapewa nafasi maalum kwa
mujibu wa katiba kusimama kwa ajili ya wana-
chama,” alisema Kaburu.

Katika hatua nyingine uongozi wa klabu hiyo
umeweka wazi bajeti ya msimu mpya wa fedha
wa klabu hiyo kwa mwaka 2023/24, kuwa na
malengo ya kukusanya jumla ya Sh. bilioni 25 ku-
tokana na vyanzo mbalimbali vya mapato.

Akizungumza kwenye mkutano huo mkuu,
Mhasibu wa klabu hiyo, Suleiman Kahumbu, alise-
ma: ,Bajeti kwa mwaka 2023/2024 klabu imepan-
ga kukusanya kiasi cha Sh. 25,930,722,300, lakini
imepanga kutumia kiasi cha Sh. 25,423,997,354.
Hivyo tutabaki na mapato ya ziada ya Sh.
506,724,946".

“Aidha, mapato yote hayo yanapatikana kuto-
kana na vyanzo mbalimbali vya mapato ndani
ya timu hiyo kama fedha ya mdhamini, haki za
matangazo, mapato ya mlangoni, uuzwaji wa jezi,
wadhamini wadogo wadogo na kushiriki katika
michuano ya AFL ambayo imechangia kwa asil-
imia kubwa kuweza kupata mapato makubwa
kwa klabu yetu msimu huu,” alisema.

INAENDELEA UK. 23

Arteta awatoa hofu mashabiki kwa Rice

Wachezaji Yanga
walilia mashabiki

Na Adam Fungamwango

WAKATI Kocha Mkuu wa Yanga,
Miguel Gamondi, akitarajia kubadili-
sha programu ya mazoezi wiki hii
kutoka ya ufukweni na kurejea
uwanjani, wachezaji wa timu hiyo
wamesema ‘wamemisi’ sana shang-
we, kelele na furaha za mashabiki
wao.
wachezaji Clement Mzize na Maxi
Nzengeli wamesema tangu mechi za
Ligi Kuu, Ligi ya Mabingwa na ku-
maliza Kombe la Mapinduzi na kuwa
kwenye mapumziko, wamepooza
na wameanza kuwakumbuka tena
mashabiki ambao huwafuata popote
waendapo, wakiwaahidi makubwa
zaidi watakaporejea uwanjani.

Ligi Kuu Tanzania Bara na Ligi ya
Mabingwa kwa sasa imesimama kupi-
sha fainali za AFCON zinazoendelea
nchini Ivory Coast.

,Tumewamisi‘ mashabiki wetu,
wao hutufuata popote tuendapo,
wanatushangilia kwa nguvu zote na
kutupa morali, furaha na kujituma
kuipambania nembo ya klabu, leo hii
hatuwaoni kwa sababu mechi zimesi-
mama na sisi tulipata mapumziko ki-
dogo, nina imani tutakutana tena na
tutakuwa na wakati mzuri kwa mara
nyingine,” alisema kiungo mshambu-
liaji Maxi Nzengeli raia wa Jamhuri
va Kidemkokrasi ya Congo.

Naye straika Clement Mzize
alisema ana hamu tena ya kuwaona
mashabiki uwanjani na anajua pia
hata wanachama na mashabiki
Wao pia wana hamu ya kuwaona
wachezaji wao.

,Wananchi, wanachama na
mashabiki wa Yanga, wana hamu ya
kutuona tukicheza na kupambana
uwanjani, ,wametumiss na tumewa-
miss’ sana mashabiki wetu, tulikuwa
nao pamoja, tuliwapa furaha na
kushangilia kwa pamoja, naamini
tutakuja kivingine tena, yale ya-
mepita, tutakuja mara mbili zaidi ya
mwanzo," aliahidi Mzize.

Wakati huo huo, kocha Gamondi
ambaye wiki nzima alikuwa akiwafua
wachezaji wake kwenye fukwe za
Coco na kuwapeleka gym, anatarajia
kubadilisha programu na kuhamia
uwanjani.

Meneja wa timu hiyo Walter Har-
rison, alisema mabadiliko hayo ya
benchi la ufundi yatafanyika baada
va kuridhishwa na mazoezi ya awali
waliyowapatia wachezaji.
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