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Washikiliwa polisi
tuhuma kufanya
mazoezi wakivaa
fulana za CHADEMA

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam linawashikilia
wanawake watatu wanaodaiwa
kuwa ni wanachama wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) wanaodaiwa wali-
kuwa mazoezini wakiwa wame-
vaa fulana za chama hicho zenye
ujumbe ambao jeshi hilo limela-
zimika kuwahoji.

Kamanda wa Kanda hiyo,
Jumanne Muliro, aliiambia Ni-
pashe jana kuwa wanawashikilia
watu hao ambao walikamatwa
eneo la Kawe, akiwamo mpi-
gapicha wao kwa maelezo kuwa
fulana zao zimebeba ujumbe
unaosomeka ‘Tunataka Katiba,
tunataka tume huru'.

“Kama umefuatilia kwa karibu
kila wiki kuna mambo wana-
fanya, Kibamba walifanya nini
na Kinondoni walifanya nini?
Wanachokifanya wanawatumia
wanawake wanavaa fulana na
kujifanya wanafanya mazoezi na
ukisikiliza nyimbo zao unaweza
kujua ni kitu gani kinachoende-
lea,” alisema.

Kamanda Muliro alisema watu
hao wamekuwa wakitumia siku
ya Jumamosi ambayo hutumiwa
na wananchi kufanya mazoezi
kwa kuvaa nguo za chama au
fulana zenye maandishi hayo na
kuimba nyimbo zinazooana na
ujumbe ulioandikwa.

“Kumbuka katika jamii kuna
makundi mawili, wanaotaka
na ambao hawataki, kwa saba-
bu kila mtu ana chama chake,
makundi ya mazoezi ya kawaida
watu wanaofanya mazoezi ha-
washangai, wanawashangaa
hawa ambao wapo katika uto-
fauti huo.

“Kwenye mazingira kama
hayo, lazima tuingilie kati kuna
nini, tunafanya mazoezi, sasa ma-
zoezi gani yenye mitizamo hii?
Mbona watu wanawashangaa?
Jukumu letu ni kuhakikisha
hakuna ugomvi unatokea mion-
goni mwa watu, kazi yetu ni ku-
zuia makosa siyo kusubiri kosa
litendeke,” alisema.

Muliro alisema wanawashi-
kilia watu hao kwa mahojiano ili
kujua nia yao ni ipi na wakibaini
hakuna makosa, watawaachia.

Kiongozi huyo wa jeshi la
polisi alidai kuwa katika tukio
hilo wengine walikimbia baada
ya kuhisi kuna kitu ambacho ni
kinyume.

“Wangekuwa hawana makosa
wangesimama, wote walikimbia
mbio na walipofika mbele waka-
zivua fulana zao za chama waka-
baki na nguo walizovaa ndani na
lengo lao ni kukusanyika eneo la
Tanganyika Packers,” alidai.

Samia amulika vijana kupotoka Kimaadil

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan
amesema licha ya uwapo kwa mifu-
mo ya kuwajenga vijana kimaadili,
bado kuna idadi kubwa ya wanao-
potoka nchini.

Alitoa kauli hiyo jana katika hafla
ya Siku ya Mlezi wa Chama cha
Skauti Tanzania iliyofanyika Ikulu
Chamwino mkoani Dodoma.

Rais alikitaka Chama cha Skauti,
Girl Guides na Umoja wa Vijana wa
vyama mbalimbali vya siasa kuji-
uliza wanapokwama kutokana na
kuwa na idadi kubwa ya vijana am-
bao wana ukosefu wa maadili.

“Ukiangalia mfumo wa Skauti,
wa Umoja wa Vijana wa Chama
cha Mapinduzi (UVCCM), umoja
wa vijana wa vyama vingine vya
siasa, Girl Guides wetu, ukosefu
wa maadili unatoka wapi Tanzania
ikiwa tuna taasisi zote hizi zenye
mifumo mikubwa ya kulea vijana
lakini bado tuna idadi kubwa ya vi-
jana wanaopotoka?

“Tujiulize tumekwama wapi,
tumekosea wapi na hilo swali na-
liacha kwa taasisi zote nilizozitaja
hapa, tujiulize tunakwama wapi,
kwa nini vijana wetu wapotoke
wakati tuna mifumo yote hii?” Rais

alihoji.

Alisema mfumo wa Skauti ni
mkubwa na unaendana na serikali
na kuahidi kuimarisha zaidi chama
hicho ambacho kinawaunganisha
vijana bila kujali dini, kabila, rangi
au itikadi ya vyama vya siasa.

Rais Samia alibainisha kuwa
chama hicho ni muhimu katika
kuwalea vijana kwenye maadili
mema, ukakamavu na kuwaandaa
viongozi wajao wa taifa.

“Umuhimu  huu wa  Skauti
umeongezeka zaidi katika kipindi
hiki cha utandawazi na maendeleo
ya sayansi na teknolojia, endapo
hatutawaandaa vijana wetu, upo
uwezekano mkubwa wa kurubuni-
wa na kuangukia kwenye vitendo
au makundi maovu,” alitahadhari-
sha.

Rais Samia aliongeza: “Baraza la
Skauti liendelee kuwafundisha ki-
apo na kanuni hizi watoto wetu wa-
napojiunga, mjitahidi kuwachukua
wakiwa na umri mdogo, tukiweza
kuwafundisha kwa watoto wadogo
jambo hili litakaa, Skauti wengi
wakiingia kwenye ajira zao huwezi
kuta wanahujumu, kuiba au kufan-
ya kinyume cha maadili.”

Aliwataka Skauti wa Tanzania
kuishi kwa kiapo na vitendo na

kuwa mfano kwa jamii ili kuhama-
sisha wengine kujiunga.

Hata hivyo, Rais Samia aliwataka
kubeba ujumbe wa kuhamasisha
na kuelimisha watu kubadili mawa-
70 yao na kuwa na hiari ya kuchan-
jwa ili kujikinga na vifo na ukali wa
maradhi ya corona.

“Lingine, mwakani nchi yetu
itaingia kwenye kuhesabu watu,
watanzania tujuane tupo wangapi
kwenye maeneo yapi, zoezi litain-
gia makazi ya Watanzania, tuna ma-
jumba mangapi ya aina gani, yapo
wapi? Tutaweka mipaka kwenye
migogoro inayokuja wakati wa uch-
aguzi wetu.

“Pia sensa inaenda kutusaidia
kuweka anuani baada ya kujua
makazi, tunaomba Skauti msaidie
na ikibidi mjitoe kwenda kusaidia
zoezi hili liende vizuri,” alisema.

Kuhusu uhaba wa fedha za kue-
ndesha shughuli za Skauti, Rais
Samia alikipongeza chama hicho
kwa kubuni na kutafuta suluhisho
la kero kwa kuweka vitega uchu-
mi ambavyo vitatumika kuinua
uchumi wao na kuahidi kuwaunga
mbkono.

“Kuhusu kuirudisha Skauti kwe-
nye bajeti ya Wizara ya Elimu,

jambo ambalo sitaki kuahidi hapa
tutalifanyia kazi, tukiingiza kwe-
nye wizara, Girl Guides watakuja
waingizwe, vyama vingine wataku-
ja waingizwe, nitakachofanya ni
kuangalia mbinu za kusaidia kufan-
ya kazi yenu lakini sio kuwarudisha.

“Nafasi za uteuzi mfano mzuri
RAS (Katibu Tawala wa Mkoa) wa
Kigoma yupo hapa, bila shaka kuna
Skauti wengi wameteuliwa lakini
hawajavaa sare lakini tumechukua
tutazingatia, ila wanapojaza CV
(wasifu) hawasemi kama ni Skauti,
wanaandika sifa za shule, unajikuta
unateua Skauti hujui kama ni Skau-
ti,” alisema.

Awali, Skauti Mkuu wa Tanzania,
Mwamtumu Mahiza, alisema zaidi
ya Sh. bilioni 34 zinahitajika kulipa
fidia, kujenga majengo na vifaa vya
kujifunzia kwenye jengo litakalo-
jengwa Dodoma.

“Ninakuomba Rais ambaye ndiye
Mlezi wa Skauti kuwezesha kupata
fedha hizo ili mradi huo uanze na
chama kijitegemee,” alisema.

Awali, Waziri wa Elimu na Mafun-
70 ya Amali Zanzibar, Simai Mo-
hammed Said, alisema Serikali ya
Zanzibar ipo kwenye mchakato wa

Katibu Mkuu wa
Baraza Kuu la
Waislamu Tanzania
(BAKWATA), Nuhu
Mruma (kushoto)
na Makamu Mkuu
wa Chuo Kikuu Hu-
ria cha Kimataifa
nchini Gambia,
Dk. Cherno Barny,
wakibadilishana
nyaraka baada

va kutiliana saini
makukabiliano ya
utoaji elimu ya
chuo kikuu kwa
njia ya mtandao,
jana. Katikati ni
Mufti wa Tanzania
Sheikh Abubakar
Zuber. PICHA:
MIRAJI MSALA

Adaiwa kuchoma nyumba va jirani, naye achomwa

Na Idda Mushi, MOROGORO

ya Bwakila Chini, Juma Katinda (58),
ameuawa na kundi la watu wenye
hasira kali ikidaiwa ni kulipiza kisa-
si baada ya kutuhumiwa kuchoma
moto nyumba ya jirani yake.
Kutokana na tukio hilo la mauaji,
watu 20 wanashikiliwa na Jeshi la
Polisi kwa ajili ya uchunguzi.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Morogoro, Fortunatus Musilim,
alisema jana kuwa mauaji hayo yal-
itokea Septemba 29, mwaka huu
saa 11 jioni katika maeneo ya Kiton-

katika Halmashauri ya Wilaya ya
Morogoro.

Alibainisha kuwa kutoka na tukio
hilo, msako wa jeshi hilo ulifanywa
na kufanikisha kutiwa mbaroni kwa
watu 20 wakituhumiwa kuhusika
na mauaji hayo kwa kujichukulia
sheria mkononi, wakiwamo wa-
nane waliokamatwa ndani ya basi
huko. Kamanda Musilim alisema
watuhumiwa hao wanadaiwa kum-
shambulia Katinda kwa kumpiga
na kumsababishia kifo na baadaye
kuuteketeza mwili wake kwa moto
umbali wa mita 200 kutoka eneo
ambalo alidaiwa kuchoma nyumba.

Awali, ilidaiwa kuwa Katinda
alichoma moto nyumba ya jirani
yake aliyetajwa kwa jina moja la
Ruchamla kwa madai kuwa eneo
ilikojengwa nyumba hiyo ni lake na
ilijengwa wakati akiwa safarini kwa
muda mrefu.

“Awali wananchi  walijitokeza
kwenda kutoa msaada wa kuzima
moto nyumba iliyochomwa lakini
Katinda aliwazuia wasitoe msaada
ndipo wananchi wakaitana kwa
wingi na kumzingira kisha kum-
shambulia kwa silaha za jadi na
kumuua na mwili kuuteketeza kwa
moto,” alidai Kamanda Musilim.

Kiongozi huyo wa Jeshi la Polisi

aliitembelea familia ya mwenye
nyumba iliyochomwa moto na ku-
wapa pole pamoja na familia ya
marehemu iliyookolewa wakiwamo
wake zake watatu, watoto, ndugu
na jamaa wanaofikia 11 waliopele-
kwa kuhifadhiwa Kituo cha Polisi
Duthumi kwa ajili ya usalama wao.
Katika mkutano na wananchi wa
Kata ya Bwakila Chini ambao uli-
hudhuliwa na viongozi mbalimbali
aliwataka wananchi kuachana na
vitendo vya kujichukulia sheria
mikononi badala yake watoe taarifa
kwenye vyombo vya dola kuhusu
matukio yoyote ya kiuhalifu.
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‘Usalama

barabarani
uwe ajenda
mtambuka’

Na Mary Geofrey

MTANDAO wa Asasi za Kiraia
unaoshawishi maboresho ya
Sheria ya Usalama Barabarani,
umeishauri serikali na wananchi
kuliangalia suala la usalama
barabarani kuwa ajenda mtam-
buka na shirikishi inayomgusa
kila mmoja na siyo suala la
Jeshi la Polisi na taasisi zake.

Rai hiyo ilitolewa juzi jijini
Dar es Salaam na Mkurugenzi
Mkuu wa Chama cha Wanashe-
ria Wanawake (TAWLA), Tike
Mwambipile, katika mkutano
na wadau wake kwa lengo la
kujadili maboresho ya Sheria ya
Usalama Barabarani ya Mwaka
1973.

Alisema pia wanaishauri
serikali kuendelea kushirikiana
na wadau katika matukio na
maadhimisho mbalimbali ya ki-
kanda na kimataifa kwa ajili ya
kuendelea kuongeza uelewa wa
ajali na madhara kwa wananchi.

“Tunatoa wito kwa serikali na
wadau wengine wa maendeleo
nchini kuiwezesha sekta hii ya
usalama barabarani na siyo
kutegemea wafadhili wa nje,”
alisema.

Tike alisema mtandao huo
unashawishi maboresho ya
Sheria ya Usalama barabarani
kuhusu mwendokasi, matumizi
ya Vizuizi vya watoto, kofia
ngumu, mikanda, vilevi na
matumizi ya vifaa vya kieletro-
niki.

Alisema katika kipindi cha
miaka sita tangu kuanzishwa
kwa mtandao huo, wamefani-
kiwa kuendesha kampeni ya
ushawishi kutetea maboresho
va sheria hiyo.

Tike alisema pia wameongeza
ufahamu kwa umma kuhusu
masuala ya usalama barabarani.

“Wanamtandao tunaamini
kwamba suala la usalama bara-
barani licha ya kutopewa uzito
mkubwa katika jamii zetu, bado
ni eneo linalogharimu maisha
ya watu, linasababisha ulemavu
na hata kudidimiza uchumi.

“Kwa mfano, kulingana na
takwimu za Shirika la Afya
Duniani (WHO), watu milioni
1.35 hufariki dunia kila mwaka
kutokana na ajali hizo,” alibaini-
sha.

Mkurugenzi huyo pia alisema
katika kipindi hicho wameima-
risha na kuboresha uhusiano na
serikali kupitia Jeshi la Polisi
Kikosi cha Usalama Barabarani,
Wizara ya Katiba na Sheria na
Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii Jinsia, Wazee na Watoto.

Watoto wa mtaani wakiosha kioo cha gari ili kujipatia riziki kwenye
foleni ya magari katika Barabara ya Bagamoyo, eneo la ITV, Manispaa va
Kinondoni, mkoani Dar es Salaam jana. Malipo ya kazi hiyo, hutegemea
huruma ya mwenye gari. PICHA: SABATO KASIKA

Mwendokasi dereva wa basi
ulivyoua tisa na kujeruhi 40

Na Paul Mabeja, DODOMA

WATU tisa wamefariki dunia na
wengine 40 kujeruhiwa kwenye
ajali ya basi la abiria la Kampuni ya
Emigrace lenye namba za usajili T
703 DLG lililokuwa likitokea Babati
mkoani Manyara kwenda Dar es
Saalam, kupinduka huku chanzo
kikitajwa kuwa ni mwendokasi na
kufeli kwa breki.

Kwa mujibu wa taarifa za awali
zilizotolewa na Jeshi la Polisi Mkoa
wa Dodoma zinadai kuwa basi hilo
lilifeli breki na kupinduka katika
eneo la Mlima Kolo wilayani Kon-
doa mkoani hapa jana majira ya saa
1:20 asububhi.

Dereva wa basi hilo ambaye
jina lake halikupatikana, alidaiwa
kukimbia mara tu baada ya ajali
hiyo kutokea.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Dk. Best Magoma, akizun-
gumza na waandishi wa habari kwa
njia ya simu kutoka eneo la tukio,
alithibitisha kutokea kwa ajali hiyo
iliyosababisha vifo vya watu tisa na
majeruhi 40. Alisema kuwa katika
ajali hiyo, watu wanane walipoteza
maisha katika eneo la tukio na
mmoja alifariki dunia wakati akip-
atiwa matibabu katika Hospitali ya
Wilaya ya Kondoa.

“Mpaka hivi sasa (jana saa tisa
alasiri) vifo ni watu tisa ambapo wa-
nane walifariki duniani palepale na
mmoja aliongezeka wakati akipata
matibabu lakini pia tumepokea ma-
jeruhi 40 ambapo 22 wametibiwa
na kuruhusiwa, wengine 15 tume-
wapatia rufani ya kwenda Hospitali
ya Mkoa wa Dodoma kwa matibabu
zaidi,” alifafanua Dk. Magoma.

Mmoja wa majeruhi aliyepewa
rufani kwenda Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa Dodoma, Asiatu
Mbwambo, alidai kuwa kabla ya
kupata ajali hiyo, dereva alikuwa
akiendesha kwa mwendokasi.

“Alikuwa anakwenda kasi sana
kwenye kona za Mlima wa Kolo
hadi tukampigia kelele, alifikia hat-
ua akakasirika, akasimamisha gari

na kusema tusimfundishe kazi.

“Baada ya muda mfupi, niliyeku-
wa nimekaa naye jirani akaniambia
tunaanguka, toka hapo sikujua kili-
choendelea hadi mpaka ninajikuta
hospitalini,” alisema.

Mkazi wa Kikiji cha Bukuru wilay-
ani Kondoa, Yahaya Oliye, alisema
ndugu zake sita walipanda basi hilo
kwenda mkoani Dar es Salaam na
kati yao, mmoja amepoteza maisha
katika ajali hiyo.

“Ndugu zangu hawa walikuja ku-
salimia nyumbani, leo (jana) wali-
kuwa wanaondoka, niliwasindikiza
na kupanda basi hili lakini baada ya
muda mfupi mmoja alinipigia simu
na kusema kuwa gari limepinduka,
wanaomba msaada ndio tukatoka |
na pikipiki kwenda kuwaona,” |
alisema. Mkurugenzi wa Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma, DKk,
Ernest Ibenzi, alisema wamepokea
majeruhi 10 ambao wengi wao
wameumia katika maeneo mbalim-
bali ya miili yao.

“Wameletwa majeruhi 10 mpaka
sasa hapa kwetu na wengine tayari
tumeshawapeleka katika chumba
cha upasuaji. Kati yao, wanawake ni
sita na wanaume wanne,” alibaini-
sha Dk. Ibenzi.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya CHAMWINO.
Kituo cha HANETI Mkoa DODOMA.
Usimamizi wa mirathi Na 01/2021.

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU EMANUEL
MAYUNGA WA CHENENE

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA AGUSTINO MAYUNGA

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama

za Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote/maslahi

yoyote na Mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa

kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya

hivyo mnamo tarehe 22 mwezi 10 mwaka 2021 kabla huyo
t kuwa izi wa Mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 01 mwezi 10 mwaka 2021.

116489102

TAKUKURU yaokoa milioni 48/- za miradi

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa
wa Dodoma imesema imeokoa fed-
ha na vifaa vyenye thamani ya jum-
la ya Sh. milioni 47.8, vikiwamo vya
Sh. milioni 41,8 vilivyochepushwa
kutoka kwenye mradi wa ujenzi wa

hospitali.
Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa
Dodoma, Sosthenes Kibwengo,

alisema juzi jijini hapa kuwa hatua
hiyo imetokana na ukaguzi wa mi-
radi 17 ya sekta za elimu, afya na
kilimo uliolenga kuhakikisha fedha
za umma zinazoelekezwa kwenye
miradi mbalimbali, zinatumika kwa
ufanisi na uaminifu.

Alisema  katika  kuhakikisha
thamani halisi ya fedha inapati-
kana, taasisi hiyo kwa kushirikiana

(RUWASA) inaendelea kuelekeza
nguvu katika kufuatilia utekelezaji
wa miradi ya ujenzi wa barabara
na maji kwa kuzuia vitendo vya
rushwa na kufanya utambuzi wa
mianya ya rushwa unaolenga kutoa
ushauri wa namna ya kuziba mi-
anya hiyo.

Kibwengo alibainisha kuwa Ago-
sti mwaka huu, TARURA Mkoa wa
Dodoma ilitia saini mikataba 43 na
makandarasi mbalimbali kwa kazi
ya ujenzi wa barabara katika wilaya
zote za Mkoa wa Dodoma zenye
thamani ya jumla ya Sh. bilioni 10.2
ikiwa ni miradi ya awamu ya kwan-
za itakayotekelezwa kwa mwaka
2021/22.

“RUWASA iligawanya mabomba
yenye urefu wa mita 35,232 katika

wilaya zote za Dodoma kwa ajili ya
utekelezaji wa mradi wa mpango
wa malipo kwa matokeo awamu ya
nne ambapo gharama za ulazaji wa
mabomba hayo zinakadiriwa kuwa
zaidi ya Sh. milioni 95,” alisema.

Sambamba na hayo, alisema kati-
ka kipindi cha robo iliyoisha, jumla
ya taarifa 120 zimepokewa na taasi-
si hiyo ambapo taarifa za rushwa
zilikuwa 76 huku taarifa sita kati ya
hizo zikihamishiwa idara nyingine.

“Uchunguzi wa majalada 10
ulikamilika na mashauri tisa yakaf-
unguliwa mahakamani ambapo
mashauri sita yalitolewa hukumu
na Jamhuri imeshinda mashauri
matatu na kushindwa matatu,” ali-
fafanua.

Kibwengo alisema kuwa katika
robo mwaka inayofuata, yaani Ok-
toba hadi Desemba mwaka huu,
TAKUKURU itatumia mbinu ya
kuwashirikishwa vijana katika ma-
pambano dhidi ya rushwa kupitia
ushirika wa UTATU WA TAKUKURU.

Alikumbusha kuwa utatu huo
unajumuisha Chama cha Skauti
Tanzania pamoja na Idara ya Elimu
kwa kuwaelimisha kuhusu mbinu
na umuhimu wa kushiriki katika ku-
zuia rushwa ili nao wafikishe elimu
nyumbani na jamii kwa ujumla
wake.

“Kazi yetu ni kuhakikisha jamii
inakuwa salama dhidi ya vitendo
vya rushwa, tunaendeleza mapam-
bano kupitia programu yetu ya
TAKUKURU INAYOTEMBEA kwa
kufuata wananchi na kusikiliza
kero zao zinazohusiana na rushwa
na kuzitafutia ufumbuzi. Vilevile,
tutaendelea na jukumu la kufuatilia
utekelezaji wa miradi ya maende-
leo katika mkoa wetu,” alisema.

ol

colectons. Auctionea, Com

BEST GROUP (T) LIMITED

o Agant & Legal Cormultant

2 TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa Idhini tuliyopewa na BANK OF AFRICA Tunatoa notisi ya siku kumi na nne(14) kuanzia
Tarehe ya Tangazo hili kwa mdaiwa aliyetajwa hapo chini, alipe deni analodaiwa na benki
hiyo pamoja na riba. Kushindwa kulipa kwa muda huo tutalazimika kuuza dhamana (mali)
iliyodhamini mkopo wake kwa MNADA WA HADHARA.Mnada utafanyika kuanzia saa 4:00
Asubuhi na kuendelea mahali dhamana ilipo kama inavyoonesha hapo chini.

Na. | JINA LA JINA LA DHAMANA NA
INI 11l
MDAIWA MDHAMIN MAHALIILIPO
1 ALISON ALISON HASHIM Nyumba ya makazi
MBONYO | MBONYO yenye Hati ya usajili
na.16646LR Kiwanja
na.107 kitalu”A”
iliyopo Mapinduzi
mkoa wa Dodoma
MASHART YA MNADA

1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.
3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote. Kushindwa

kufanya hivyo

mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada kurudiwa, au mshindi

wa pili
atapewa ushindi.

IS

batana na hilo ni
jukumu la mnunuzi.
Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU
Mkurugezi Mtendaji
Best Group (T) Ltd
Alli Hassan Mwinyi Road
Green Acres Buliding, 2nd Floor
P.0. BOX 1088
Dar Es Salaam.
Mob: + 255 715-363537/ +255 765-363537

. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine zinazoam-

Mkurugezi Mtendaji

Bank of Africa

Head Office,

NDC Development House, Ohio street/kivukoni
P.0. BOX 3054,

Dar Es Salaam, Tanzania.

Tel: +255-22-2110104/2111290

Fax: +255-22-2113740

116489902
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RIPOTI MAALUM

Hata hivyo, kutokana na idadi

Magulio yallvyo Kichaka cha kusambaa kwa corona

Na Augusta Njoji, DODOMA

LFU mbili pale, naongeza
elfu moja, elfu tatu pale!
Elfu tatu kwa mara ya
kwanza, mara ya pili elfu
tatu, elfu tatu kwa mara ya mwisho,
haya daka hiyo!” Ni maneno yanay-
osikika kutoka kwa mmoja wa wa-
fanyabiashara wanaorusha nguo
kwa wateja wao kwenye gulio la
mitumba lililoko katika Soko la Sa-

Soko hili ni maarufu kwa uuzaji
wa bidhaa mbalimbali ikiwamo
vitu na nguo za mitumba na ndani
yake kuna gulio la nguo ambalo
hufanyika kila siku nyakati za asu-
buhi.

Udadisi wa Nipashe Jumapili
umebaini wafanyabiashara wado-
g0, maarufu machinga, ni miongoni
mwa wateja wakubwa wa gulio hilo
la ‘kurusha na kudaka nguo’ kulin-
gana na bei ambayo mteja anaitaja
na kumridhisha mrushaji.

Hata hivyo, wakati serikali ik-
iendelea na mikakati mbalimbali
kukabiliana na mlipuko wa vi-
rusi vya corona vinavyosababisha
ugonjwa wa UVIKO-19, uchunguzi
wa Nipashe Jumapili uliofadhiliwa
na taasisi ya habari ya Chimbua
Communication, umebaini mku-
sanyiko mkubwa wa watu kwenye
gulio hilo unakwenda kinyume cha
miongozo iliyotolewa na serikali ili
kudhibiti kuenea kwa virusi hivyo.

Miongozo mbalimbali iliyo-
tolewa na serikali kukabiliana na
maambukizo mapya ya corona,
inajumuisha kuzuia mikusanyiko
mbalimbali na kuhimiza kuzinga-
tia masharti ya uvaaji barakoa na
kunawa mikono, lakini hali ni to-
fauti katika gulio hilo.

Nipashe Jumapili imebaini kuwa
licha ya wataalamu wa afya kuhim-
iza juu ya kuchukua tahadhari
dhidi ya wimbi la tatu la corona,
maarufu Delta, wafanyabiashara
hao wanafanya biashara zao bila
kuzingatia tahadhari hizo.

Ripoti ya Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto ya mwezi uliopita, ilibainisha
kuwa hadi Septemba 30, mwaka
huu, kulikuwa na vifo vya watu
719 nchini kutokana na UVIKO-19
huku maambukizi ya virusi hivyo
yakifikia watu 25,846. Pia watu 45
walikuwa wakipumua kwa msaada
wa mashine.

Toleo la kwanza la mwongozo
wa udhibiti wa UVIKO-19 kupitia
afua ya kudhibiti misongamano ka-
tika  jamii bila kuathiri shughuli
za kiuchumi la Julai, 2021 lililotole-
wa na Katibu Mkuu wa Wizara ya
Afya,  Prof. Abel Makubi, linaaini-
sha mambo yanayohitajika kuzin-
gatiwa kwenye masoko, magulio,
minada, maduka makubwa na
maeneo mengine ya biashara.

Mambo hayo ni pamoja na hal-
mashauri ziandae timu za kukagua
maeneo hayo na timu hizo ziju-
muishe viongozi wa ngazi za jamii

719

|dadi ya watu
waliofariki dunia
kutokana na
UVIKO-19 nchini.

ili kupunguza misongamano katika
maeneo husika.

Mwongozo huo pia unazitaka
halmashauri ziainishe maeneo
zaidi na kuangalia namna ya ku-
punguza msongamano ikiwa ni
pamoja na kutumia viwanja vya
mipira wa miguu au maeneo yoy-
ote yaliyo wazi kwa ajili ya huduma
za masoko au kushushia bidhaa, ili
wafanyabiashara na wateja wawe
katika umbali unaokubalika na ku-
weka utaratibu kwa wateja kukaa
umbali wa mita moja au zaidi waka-
ti wa kupata huduma.

Vilevile, mwongozo unataka ku-
wekwa utaratibu kwenye maeneo
ya kuingilia ili kuhakikisha kila
mteja na mfanyabiashara anaye-
ingia kupata huduma katika mae-
neo hayo awe amevaa barakoa au
aelekezwe kununua barakoa bila
shuruti.

Mwongozo huo pia unamtaka
kila mwenye biashara aweke chom-
bo chenye maji tiririka na sabuni na
kila mara awaelekeze wateja wake
kunawa kabla hawajaingia sokoni
au dukani kupata huduma na watu
wasiokuwa na kazi maalum wa-
siruhusiwe kukaa katika maeneo
hayo ili kupugunguza msongama-
no na minada iepuke shughuli zi-
nazofanya watu kukaa muda mrefu
na kuchangamana zaidi.

HALI ILIVYO

Licha ya kuwapo kwa mwongozo
huo, Nipashe Jumapili imebaini
kuwa katika gulio hilo la Sabasaba
wafanyabiashara hao hawavai
barakoa, hawanawi mikono wala
kujiepusha na msongamano.

Katika mazungumzo na gazeti
hili, Josephine Kuyanga, mmoja wa
wafanyabiashara anasema kuto-
kana na eneo lilivyo na watu kuba-

nana wakigombea kudaka nguo, ni
vigumu kuzingatia masharti hayo.

“Unajua hili eneo ni kama ku-
gombea nguo fulani ambayo ume-
vutiwa nayo, na kwa jinsi eneo lili-
vyo, ukivaa barakoa ni kujikosesha
pumzi. Kwa kweli ni ngumu kuzin-
gatia masharti hayo wanayosema
wataalamu,” anasema.

Selemani Hassan, mteja wa bid-
haa hizo aliyekutwa na mwandishi
kwenye gulio hilo, anasema awali
uliwekwa utaratibu wa kulazimi-
sha kuingia kwenye gulio wakiwa
wamevaa barakoa na kunawa
mikono, lakini wakiingia ndani hali
ni tofauti kulingana na mazingira
ya gulio hilo. “Unaingia umevaa
barakoa, unakutana na msonga-
mano wa watu wengi, hata hewa
tu hakuna ya kutosha, ukitaka nguo
unanyoosha mkono unaletewa. Je,
yule anayepokea hela mikono yake
amechukua tahadhari? Kwa kweli
kwenye hili soko ni vigumu sana
kuzingatia hiyo miongozo ya kuka-
bili corona,” analalamika.

Hassan ana ushauri kwa mam-
laka husika kwamba kwa sasa ni
vyema gulio hilo likafanyika kwe-
nye eneo la nje ya soko ili kuwa na
hewa ya kutosha na kupunguza
msongamano wa watu.

UONGOZI WA SOKO
Mwenyekiti wa Soko la Sabasaba,
Athumani Makole, anasema tayari
walishaweka taratibu kwenye soko
hilo kwamba hakuna mtu yeyote
atakayeingia sokoni pasi na kuvaa
barakoa ili wananchi wajikinge na
maambukizi ya virusi vya corona.
Anasema wameandaa mkakati
huo kwa kushirikiana na Ofisa Afya
wa Kata ya Viwandani na wam-
etangaza kuwapo kwa mgambo
kwenye lango la kuingia sokoni.
“Tumeweka maji tiririka kila
mlango wa kuingilia, tumeweka vi-
takasa mikono na kila mlango kuna
watu ambao wanauza barakoa na
zaidi ya yote kuna mgambo kila
mlango ambaye kazi yake kubwa ni
kuwazuia watu wasiokuwa na bara-
koa wasiingie ndani ya soko.
“Hatuwezi kuwa wapole kwa
jambo hili, ni bora tuwe wakali
watu watuchukie kuliko kuwa wa-
pole na kutafuta sifa wakati watu
wanaangamia,” anasema Kombo.

25,846

|dadi ya watu
walioambukizwa
Virusi vya
corona nchini.

Oﬁsa Afya wa Kata ya Viwandani
wanaendesha opereshem ya kuwa-
dhibiti wasio vaa barakoa na kuzin-
gatia maelekezo ya wataalamu wa
afya kuhusu kujikinga na ugonjwa
huo kwenye soko hilo.

“Tumekuwa na operesheni kwa
wale ambao wanauza mitumba kwa
kuwataka wavae barakoa na wa-
naokaidi wanatolewa na mgambo
ndani ya soko, tunatoa elimu juu
ya umuhimu wa kuvaa barakoa na
ikumbukwe kuwa katika magulio
kuna msogamano mkubwa ambao
ni hatari kwa afya ya watoa hu-
duma na wapokea huduma. “Hili
zoezi ni endelevu na ni lazima li-
fanyike mara kwa mara kwa faida
ya wafanyabiashara na wanaopata
mahitaji kwenye Soko la Sabasaba,”
anasema.

MIKAKATI YA SERIKALI

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya,
Prof. Makubi, anasema licha ya
kutoa mwongozo wa kujikinga
dhidi ya virusi hivyo, serikali inaen-
delea kutoa elimu kwa wananchi
sehemu zote ili kuchukua tahadhari
za kujikinga na ugonjwa huo bila
kuathiri shughuli za maendeleo.

Anasema mbali na elimu hiyo,
serikali pia inahimiza wananchi ku-
pata chanjo ya UVIKO-19.

Julai mwaka huu, Rais Samia Su-
luhu Hassan alizindua utoaji chanjo
kitaifa ambapo dozi zaidi ya milioni
moja zilipokewa nchini na hadi ku-
fikia Septemba mwaka huu, seri-
kali ilibainisha kupitia kwa Msemaji
Mkuu, Gerson Msigwa, kuwa zaidi
ya watu 400,000 walikuwa wame-
pata chanjo hiyo.

ndogo ya waliopata chanjo, Wiz-
ara ya Afya imekuja na mpango
wa jamii shirikishi na harakishi wa
chanjo dhidi ya UVIKO-19 wenye
mambo 10, ikiwamo kuwapo kwa
chanjo tembezi kwa kuwafuata
wananchi walio tayari kuchanjwa
kwa hiari. Kwa mujibu wa Prof.
Makubi, mpango huo unaokwenda
sambamba na kuongeza vituo vya
kuchanja kutoka 550 hadi kufikia
6,784, unalenga kuhakikisha wa-
nanchi wanachanjwa mapema,
ukisimamiwa na wakuu wa mikoa,
makatibu tawala wa mikoa na wa-
ganga wakuu wa mikoa.

“Tunahitaji wananchi wachanje
mapema iwezekanavyo kutokana
na asili ya ugonjwa wenyewe. Kati-
ka mpango huu elimu itolewe kupi-
tia njia za asili za ngoma, kwaya,
muziki, maigizo, semina, mikutano
na pia TV na redio jamii, kutumia
pia viongozo wa serikali, kijamii,
kidini, wabunge, wasanii, watu
maarufu, wataalamu na wawak-
ilishi wa vikundi vya kijamii kama
vile Vicoba” anafafanua.

Prof. Makubi pia anasema elimu
inayoambatana na utoaji chanjo
itafanyika kwenye maeneo yote
yenye mikusanyiko ikiwamo kwe-
nye magulio na minada.

MBINU ZA KENYA

Mwandishi wa habari wa Kenya,
Dancan Maiche, katika mazun-
gumzo na Nipashe Jumapili kujua
kinachofanyika kwenye taifa hilo
jirani kukabili corona, anabainisha
kuwa Machi mwaka jana, Serikali
ya Kenya ililazimika kupiga maru-
fuku uingizaji wa nguo za mitumba
ili kuepusha kuenea kwa virusi
vya corona. Anakumbusha kuwa
kipindi hicho (Machi mwaka jana)
kulikuwa na kasi kubwa ya maam-
bukizi katika nchi za Ulaya ambako
Kenya huagiza nguo hizo.

Hata hivyo, Maiche anabainisha
kuwa Agosti mwaka jana, serikali
yao iliondoa katazo hilo kwa kuwe-
ka masharti mbalimbali ya kufuat-
wa ikiwamo nguo hizo kupuliziwa
dawa kabla ya kuuzwa na pia kue-
lekeza ziuzwe kwa njia ya mtandao
ili kuondokana na msongamano
wa watu kwenye magulio.

Kwa mujibu wa Takwimu za
Shirika la Afya Duniani (WHO), mli-
puko wa virusi hivyo bado ni tishio
duniani na umegharimu maisha
ya watu wengi kutokana na virusi
hivyo kujibadili sura. Takwimu za
shirika hilo zinaonyesha kuwa hadi
mwishoni mwa mwezi uliopita,
zaidi ya watu milioni 223 walikuwa
wameambukizwa virusi vya co-
rona duniani na zaidi ya milioni
4.6 wamefariki dunia kutokana na
ugonwja wa UVIKO-19.

Virusi vya corona vinavyosaba-
bisha ugonjwa wa UVIKO-19 vil-
iripotiwa kwa mara ya kwanza
Wuhan, China Novemba 2019. Tan-
zania iliripoti kupata mgonjwa wa
kwanza wa virusi hivyo Machi 16
mwaka jana.
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HABARI KITAIFA

' Utouh: Vijana washiriki kuandaa bajeti ya serikali

\Wadau wachangia
mil. 30/- ununuzi
wa mashine tiba

Na Mary Geofrey

DIWANI wa Kawe mkoani
Dar es Salaam, Mutta Rwaka-
tare, ameishukuru Rotary
Club Tawi la Mbezi Beach
kwa kuendesha kampeni ya
kuchangisha fedha kwa ajili ya
kununua vifaa vya matibabu
katika Zahanati ya Kawe.

Club hiyo imelenga kuchang-
isha Sh. milioni 90 kwa awamu
tatu kwa ajili ya kununua
vifaa vya matibabu ikiwamo
mashine ya Utra Sound na gari
la kubebea wagonjwa.

Rwakatare, akizungumza
jana muda mfupi baada ya ku-
malizika kwa michezo mbalim-
bali ya kuhamasisha uchangiaji
huo, alisema kuchangishwa
kwa fedha hizo kutasaidia
kuokoa maisha ya watu wengi
wanaokosa huduma muhimu
katika zahanati hiyo.

“Ninaishukuru Rotary
Club ambao ni wadau wetu
wakubwa wa maendeleo
wanaotusaidia katika Sekta ya
Afya. Kuwapo kwao leo hapa
kutasaidia kukusanya fedha
kwa ajili ya kununua mashine
ikiwamo ya Ultra Sound ili ku-
saidia wananchi kupata vipimo
katika zahanati hiyo,” alisifu.

Rais wa Rotary Club, Pamela
Mutabasi, alisema kupitia
michezo waliyoshiriki jana,
walilenga kukusanya Sh.
milioni 30 ili kuchangia vifaa
vya matibabu katika zahanati
hiyo.

Alisema katika club yao
wameweka vipaumbele viwili
katika Shule ya Msingi Kawe
na Zahanati ya Kawe kwa ajili
va kutatua kero mbalimbali
zinazowakabili wananchi.

“Fedha hizi ambazo
tunachangisha leo (jana) hapa
zitasaidia kununua mashine
tatu za kutolea huduma katika
Zahanati yetu ya Kawe iki-
wamo mashine ya Ultra Sound.

“Awamu va pili tunatarajia
kukusanya tena Sh. milioni 30
na baadaye awamu ya tatu tu-
tamalizia kukusanya tena kiasi
hicho cha fedha,” alisema.

Alisema Rotary ni mtandao
wa kimataifa unaojumuisha
majirani, marafiki na vion-
g0zi na kwamba wamekuwa
wakifanya kazi za kujitolea
kwa jamii kwa zaidi ya miaka
110 katika sekta za elimu, afya,
maji, kudumisha amani, afya
ya mama na mtoto pamoja
na kukuza vipato kwa wenye
vipato duni.

Na Halfan Chusi

MKURUGENZI wa Taasisi ya
WAJIBU inayojihusisha na masuala
ya uwazi na uwajibikaji, Ludovick
Utouh, ameshauri vijana washirik-
ishwe katika uaandaji wa bajeti
kuanzia ngazi ya chini hadi kitaifa.

Utouh aliyewahi kuwa Mdhibiti
ba Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG), alitoa rai hiyo
mkoani Dar es Salaam juzi alipoku-
tana na wananvyuo ambao wapo
ndani ya klabu za uwajibikaji na
kufanya majadiliano nao juu ya
mambo kadhaa ikiwamo uwajibi-
kaji wao katika upangaji wa bajeti.

Mkurugenzi huyo alisema vijana
wengi wamekuwa hawahusishwi

katika suala zima la upangaji bajeti
kuanzia ngazi ya chini hadi kitaifa.

Alisema vijana wana nafasi
kubwa ya kuiletea nchi maendeleo
chanya kama watapewa nafasi ya
kushiriki katika upangaji wa bajeti
katika ngazi zote ikiwamo serikali
za mtaa, kata hadi katika ngazi za
kitaifa. “Vijana ndio watu wenye
ushawishi mkubwa katika jamii.
Maendeleo yao yanaendana na
mipango ya bajeti itakayopangwa
pamoja lakini pia wana nafasi ya
kuelimisha Watanzania wengine
ili taifa liweze kisonga mbele,”
alisema.

Utouh aliongeza juwa mwaka
ujao utakuwa wa Sensa ya Watu
na Makazi, hivyo vijana bado wana
nafasi kubwa ya kuhamasisha

watu kujitokeza kwa wingi kuhes-
abiwa ili serikali ijue idadi halisi
ya watu waliopo nchini ili kuipa
nafasi serikali kupanga bajeti kue-
ndana na idadi ya watu waliopo.
Katika hafla hiyo, pia kulikuwa
na ugawaji wa zawadi kwa wanan-
vyuo 23 kutoka vyuo mbalimbali
walioshiriki katika kuandika insha
nzuri iliyohusu njia za kusaidia
kuongeza ushiriki wa vijana kwe-
nye uandaaji wa bajeti ya taifa.
Kati ya hao 23 walioshiriki,
Raymond Manyenye kutoka Chuo
Kikuu cha Mipango Dodoma, ali-
ibuka mshindi katika kinyangany-
iro hicho akifuatiwa na wengine
wa nne katika nafasi ya tano bora
huku wengine ambao hawaku-
fanikiwa kushinda, wakipongezwa

kwa kushiriki kwa kupewa zawadi
ya cheti na kitabu kilichondikwa
na Ludovickh Utouh, kinacho-
zungumzia zaidi uwajibikaji kwa
vijana. Mkurugenzi Mtendaji wa
Msichana Initiative, alisema zaidi
asilimia ya watu nchini ni vijana,
hivyo kuna kila sababu ya kuwa-
tumia vijana katika kutoa uamuzi.

“Ninashukuru sana kualikwa na
WAJIBU, kwangu hii ni heshima
kubwa sana, ni jambo muhimu
sana hasa tunapoangalia vijana
kushiriki, kwa hiyo ni muhimu
kama hivi kuwakutanisha vijana
na kuwapa elimu.

“Nitoe rai kwa jamiii kupitia vy-
ombo vya habari pale vijana tuna-
popata nafasi ya kushiriki tushiriki
kikamilifu,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Mhandisi
Robert Gabriel (wa
pili kulia), akika-
bidhi mashine ya
kukata aluminium
kwa mwanafunzi
Manyama Yusuph
aliyehitimu fani
hiyo, wakati

wa kukabidhi
vifaa vyenye
thamani ya Sh.
milioni 98.78 kwa
wahitimu 411

wa fani mbalim-
bali wa chuo cha
VETA Mwanza,
vilivyotolewa na
Shirika la Plan
International

kwa ufadhili wa
Umoja wa Ulaya
kupitia mradi wa
Vuka, juzi. PICHA:
ELIZABETH FAUS-
TINE

SGA yapata tuzo ya juu maonyesho ya madini

Na Mwandishi Wetu, GEITA

KAMPUNI ya ulinzi ya SGA Se-
curity imepongezwa kwa maen-
deleo yake ya kiteknolojia katika
kutekeleza majukumu yake yali-
yoiwezesha kushinda tuzo kwenye
maonyesho ya nne ya teknolojia
kwenye Sekta ya Madini yaliyo-
fanyika mkoani Geita hivi karibuni.

Katika maonyesho hayo ambayo
yalifunguliwa rasmi na Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa na kush-
irikisha kampuni zaidi ya 400
kutoka ndani na nje ya Tanzania,
kampuni hiyo iliibuka mshindi
katika kipengele cha teknolojia ka-
tika usafirishaji na usalama.

Akizungumzia mafanikio ya
kampuni hiyo, Waziri wa Madini,
Doto Biteko, alipongeza maende-
leo yake ya kiteknolojia ambayo
alisema ni ya miaka mingi na ya-

mepelekea kampuni nyingi ya
madini kuwa na imani nayo, hivyo
kuingia nayo mikataba ya ulinzi.

“Nitoe wito kwa uongozi wa
kampuni hii kuendelea kuwa na
uhusiano mzuri na ushirikiano wa
dhati na serikali katika kuhakik-
ishia ulinzi na usalama wa madini
yetu dhidi wale wenye nia mbaya”,
alisema.

Waziri Biteko aliishukuru kam-
puni huyo kwa kukubali kuwa
moja wapo ya wadhamini wa mao-
nyesho hayo ya kila mwaka na am-
bayo hushirikisha wadau wa sekta
ya madini kutoka ndani ya nje ya
nchi ambao hufanya maonyesho
yanayohusiana na shughuli wana-
zofanya katika sekta hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Geita am-
bao ndiyo wenyeji wa maonyesho
hayo, Rosemary Senyamule, ali-
ipongeza SGA kwa mafanikio hayo

na kuwataka wachimbaji wadogo
na wakubwa kutumia huduma
za teknolojia ya hali ya juu katika
nyanja za ulinzi zinazotolewa na
kampuni hiyo.

“Kwa kushirikiana na kampuni
ya SGA mtajihakikishia ufanisi
zaidi na ulinzi wa kutosha wa mali
zenu hata kama hamtakuwa ame-
neo ya ofisi zenu na machimboni”,
alisema na kuongeza kampuni ny-
ingine hazina budi kuiga mfano wa
SGA,” alisema.

Makamu wa Rais wa Mgodi wa
Dhahabu wa Geita (GGML), Si-
mon Shayo, alipongeza SGA kwa
kuwekeza kwenye teknolojia ya
ulinzi.

“Wengine wanadhani suala la
ulinzi ni la mlinzi aliyebeba rungu
au silaha nyingine, la hasha kuna
zaidi ya hayo; SGA imewekeza
kwenye teknolojia ya kisasa katika

ulinzi jambo linalowatofautisha na
kampuni nyingine”, alisema.

SGA Tanzania, Eric Sambu,
alibainishwa kufurahishwa kwake
kutokana na mafanikio ya kam-
puni hiyo kutambuliwa na wadau
mbalimbali ikiwamo Serikali, ma-
fanikio ambayo alisema walistahili
kuyapata kutokana na kujituma
kwa wafanyakazi wa kampuni
hiyo.

Aliwapongeza wafanyakazi wa
kampuni hiyo kwa kuonyesha
uwezo na mafanikio ya kiteknolo-
jia ya kampuni hiyo ya ulinzi am-
bayo alisema huwapa wateja wake
thamani halisi ya huduma wana-
zolipia ili kuzipata.

SGA ni kampuni kongwe ya ul-
inzi nchini iliyoanzishwa mwaka
1984, ikijulikana kama Group 4
Security. Kwa sasa imeajiri wafan-
yakazi zaidi ya 5,000 nchi nzima.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Hatua zichukuliwe dhidi
ya madiwani waliopigana

MOJA ya matukio yaliyotawala katika vyombo vya habari
wiki hii ni lile la madiwani wa viti maalum katika Manispaa
ya Kahama mkoani Shinyanga, kutwangana makonde kwa
kile kilichodaiwa ni deni la Sh. 40,000.

Katika taarifa hiyo, ilielezwa kwamba mmoja wa madiwani
hao alikuwa akimdai mwenzake kiasi hicho cha fedha, hivyo
akataka amlipe mara baada ya kumalizika kwa kikao cha
baraza la madiwani.

Chanzo cha taarifa hiyo ni kwamba, diwani aliyekuwa
akimdai mwenzake, alikataa mdeni wake huyo kulipiwa na
madiwani wenzao waliokuwa katika kikao hicho, akiwamo
Mbunge wa Kahama, Jumanne Kishimba.

Mdaiwa huyo, inadaiwa kuwa alimwambia mdai wake kwa
wakati huo hakuwa na pesa ya kulipa deni hilo, hivyo akam-
sihi waende benki ili akamlipe lakini aligoma na madiwani
wengine walipotaka wamlipe kwa niaba yake, aligoma pia na
kuanza kumpa kichapo diwani mwenzake.

Kwa ujumla, kitendo hicho kimetoa picha mbaya na hata
baadhi ya wachambuzi wa masuala ya kisiasa na kijamii
kwenda mbali zaidi na kueleza kuwa ugomvi baina ya madi-
wani hao ulikuwa zaidi ya deni linalodaiwa kuwa chanzo.

Hata hivyo, ni faraja kusikia kwamba suala hilo limeshafik-
ishwa katika ofisi ya Meya wa Manispaa, Yahaya Bundala,
ambaye alikaririwa na vyombo vya habari akisema wahusika
wataitwa katika kamati ya maadili ya madiwani na hatimaye
kuchukua hatua baada ya kupata ukweli.

Pamoja na taarifa kwamba watafikishwa katika vyombo
vya nidhamu, ni vyema pia Chama Cha Mapinduzi (CCM)
ambacho madiwani hao wanatokana nacho, kikachukua
hatua kwa viongozi wenye heshima katika jamii kupigana
hadharani na kutoa taswira mbaya na kuonyesha wazi ku-
kosa maadili ya kichama na kiuongozi.

Pia kabla ya kuchukua hatua, CCM inapasa kutoa tamko
la kukemea kitendo hicho ambacho si tu kimesababisha ta-
haruki miongoni mwa wananchi bali kukidhalilisha hicho
tawala.

Kwa kawaida, kiongozi anapaswa kuwa mfano kwa kauli
na matendo ili kulinda heshima yake na ya chama kilichom-
wamini pamoja na jamii anayoiongoza, hivyo kitendo cha
madiwani hao kimewadhalilisha na jamii kukosa imani dhidi
yao.

Miaka ya 1990, aliyekuwa mkuu wa wilaya katika wilaya
mojawapo nchini, alidaiwa kupigana na mwananchi wakiwa
katika baa kwa kile kilichodaiwa ni kugombani mwanamke.
Hatua hiyo ilisababisha aliyekuwa Rais wa wakati huo, Mzee
Ali Hassan Mwinyi, kutengua uteuzi wake mara moja.

Kadhalika, wakati wa serikali ya awamu ya tano chini ya
Hayati Rais John Magufuli, aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Magesa Mulongo, aliripotiwa kupigana hadharani
na aliyekuwa Katibu Tawala wa Mkoa huo, Dk. Feisal Issa.
Baada ya taarifa hizo, Rais alitangaza kumtimua Dk. Issa
huku Mulongo akihamishiwa mkoa mwingine.

Kwa mifano hiyo, ni matumaini kwamba hatua zitachuku-
liwa dhidi ya madiwani hao ili kulinda heshima ya chama,
taasisi wanayoitumikia pamoja na kuonyesha umuhimu wa
maadili kwa viongozi wawapo ndani na nje ya majukumu
yao.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

KWA UMBALI HUU
MIGUU YANGU IMEKATAA
KWENDA

MAMLAKA ya Majisafi na Us-
afiwa Mazingira Dar es Salaam
(DAWASA) ni miongoni mwa
taasisi zenye tija kwa umma,
ambayo inapunguza kero za
upatikanaji wa huduma hiyo
muhimu kwa wananchi.

Inatajwa mageuzi mengi
yamefanyika kwenye sekta
ya maji Mkoa wa Dar es Sa-
laam, baada ya kuunganisha
iliyokuwa DAWASCO na DA-
WASA,na sasa inatajwa kuwa
miongoni mwa taasisi ambazo
serikali inajivunia.

Ni kweli DAWASA inafanya
kazi nzuri, lakini ninadhani
bado ipo haja ya kuongeza
kasi ili kuhakikisha maeneo
yote ya Dar es Salaam yanapa-
ta huduma hiyo bila kikwazo
chochote.

Watu kuunganishwa hu-
duma hiyo bado kuna sin-
tofahamu kwenye baadhi ya
maeneo, hali inayosababisha
wengine kukata tamaa na kud-
hani kwamba kuunganishiwa
maji ni mchakato mgumu.

Badala yake maji wanay-
otumia ni yale yanayotem-
bezwa na magari yakiuzwa
lita 1,000 kwa Sh. 15,000, bei
ambayo kiuhalisia ni kubwa
ikilinganishwa na ya DAWASA
ambayo lita hizo huenda bei
yake isizidi Sh. 2,000.

Wakati mwingine maeneo
ambayo watu hawajaun-
ganishiwa huduma hiyo, in-
awezekana bomba la maji
lilipitishwa kwenda kwingine,
ikitokea limepasuka, maji
yanaweza kumwagika hata
mwezi mzima bila kukara-
batiwa.

Matokeo yake ni watu
kwenda kukinga maji hayo

SHINYANGA

Bodi ya DAWASA isaidie kumaliza kero hii

bila kutoa taarifa kwa mam-
laka husika kuhusu ubovu
wa bomba, kwani kupasuka
huwa ni bahati nzuri kwao
kwa kuwa wanapata maji ya
bure.

Ninaamini kwamba kama
wangekuwa na huduma hiyo,
ingekuwa ni rahisi kutoa
taarifa wanapoona tatizo hilo,
lakini kwa sababu hawaipati,
wanaona hiyo ndiyo nafasi
kwao ya kupunguza gharama
za kununua maji.

Sasa kwa kuwa DAWASA ina
Bodi ya wakurugenzi, ni vy-
ema ikafuatilia matatizo hayo
ya kuyatafutia ufumbuzi wa
kudumu, ili wananchi wan-
apohitaji kuunganishiwa maji
wasipate usumbufu.

Pamoja na hayo, mabomba
yanapoharibika, basi wawe
tayari kutoa taarifa ya ubovu
sehemu husika ili ukarabati
ufanyike haraka, kuliko ilivyo
sasa ambapo maji yamekuwa
yakimwagika chini bila hatua
zozote kuchukuliwa.

Mfano mmojawapo ni
Malamba Mawili Kwa Ndodi
ambako bomba limepusika
muda mrefu wakaja mafundi
wa DAWASA wakalifunga, lika-
haribika tena, na sasa linaen-
delea kumwaga maji chini.

Watu hawatoi taarifa na
huenda wafanya hivyo kwa
sababu hiyo ni nafasi ya pakee
kupata maji hayo ambayo hu-
uziwa lita 1,000 kwa shilingi
15,000 kutokana na kwamba
eneo hilo ni watu wachache
wenye mabomba ya maji.

Kwa kuwa bodi hiyo ni kiun-
go muhimu chenye majuku-
mu mbalimbali yenye lengo la
kufuata mbinu za kibiashara,

CHANJO
YA UVIKO-19

é

@MSAMBA
\

sheria, taratibu na kusimamia
taratibu za kazi na kutambua
hatari zinazoikabili miradi ni
vyema iyaone hayo.

Nitambua kuwa jukumu
lingine la bodi ni kusimamia
kwa umakini utawala bora na
miongozo ili kuhakikisha hu-
duma zinazohitajika kwenye
umma zinatolewa inavyotaki-
wa tena kwa uadilifu.

Lakini pia kwa kuwa bodi
ina jukumu la husimamia
mahusiano mazuri na wadau
wote kama njia mojawapo
ya kuongeza ufanisi katika
utekelezaji wa majukumu ya
kila siku, inaweza kumaliza
kero za maji kwa wananchi.

Kimsingi, ili ni sualala utashi
wa kisiasa ambao unaweza
kusaidia DAWASA kufanya
kazi bila kuwapo kero ambazo
zimekuwa zikilalamikiwa na
wananchi kila mara, hasa uko-
sefu wa huduma ya uhakika
ya maji.

Vilevile itapendeza iwapo
watu watahitaji kuunganishi-
wa huduma hiyo wakaipata
bila mizunguko ambayo
wamekuwa wakidai kukutana
nayo na kusababisha wakate
tamaa.

Kutokuwapo kwa uamuzi
wa kisiasa ni njia mojawapo
itakayosaidia kupunguza
kama si kumaliza kero kwe-
nye huduma hiyo muhimu
kwa  Watanzania ambayo
baadhi yao wanadai kuisotea.

Mbali na kero hizo ipo
nyingine ya lugha chafu za
baadhi ya watumishi wa
mamlaka hiyo kwa wateja wa-
napokwenda kufuatilia hudu-
ma, hali inayoweza kuharibu
sifa nzuri ya DAWASA.



s NIPASHE 7

SAFU

¥ KWA MASLAHI YA TAIFA

Na Pascal
Mayalla

NAPOELEKEA kwenye
maadhimisho ya Miaka
60 ya Uhuru na Jamhuri,
Desemba 9, mwaka huu,
Watanzania bado wanapaswa ku-
fundishwa elimu ya uraia, tena si
wananchi tu wa kawaida, bali hata
baadhi ya viongozi wetu. Ni aibu
kwa kiongozi mkubwa serikalini,
yumo ndani ya serikali, halafu
anaubeza Muungano. Anapotosha
kuhusu muungano, anamaanisha
nini?

Nimebahatika kusoma elimu ya
msingi na sekondari enzi za Mwal-
imu Nyerere. Moja yamasomo ma-
zuri sana na yalikuwa yanafundi-
sha sana uzalendo ni Siasa. Enzi

hizo mtu ukimaliza sekondari, hasa
kidato cha sita, ilikuwa lazima ujiunge
na Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) kwa
mwaka mmoja kwa mujibu wa sheria.
Baada ya hapo ndipo unaendelea na
masomo ya vyuo ikiwemo Chuo Ki-
kuu, hivyo taifa kupata viongozi wa-
zalendo wa ukweli na uzalendo wao
ni uzalendo wa kwelikwelii.

Baada ya nchi yetu kuanza mfumo
wa vyama vingi mwaka 1992, mambo
mengi yalibadilika. Somo la siasa
liliacha kufundishwa na badala yake
likaanzishwa somo la elimu ya uraia.
Hivyo, tunapoelekea kwenye miaka
60 ya Uhuru, somo la elimu ya uraia,
linahitajika sana hasa kwa viongozi
wetu ili kujenga kada ya viongozi wa-
zalendo wa kweli wa nchi yetu.

Ninasema hivyo kwa sababu, ni
ukweli kwamba katika hawa vion-
gozi wetu tulio nao, baadhi si viongozi
bali wachumia matumbo tu. Hawana
uzalendo kabisa kwa nchi yetu na
wengine ni viongozi mamluki walio-
valia ngozi ya kondoo kwa nje lakini
kwa ndani ni chui wala mbuzi!

Hivi karibuni nilikuwa nikiangalia
mahojiano kwenye kituo kimoja cha
televisheni nchini. Mmoja wa vion-
gozi wetu wakuu wa kitaifa, kati ya
wale viongozi wakuu sita wa kitaifa
wanaotembea na vingora, alikuwa
anahojiwa.

Katika maelezo yake, kiongozi

Elimu ya uzalendo ni muhimu
kuelekea miaka 60 ya Uhuru

huyo aliuzungumzia Muungano wetu
adhimu si tu kwa hali kama ya ku-
ubeza, bali pia kwa kupotosha kuwa
siku Tanganyika na Zanzibar zilipoun-
gana, ni taifa moja tuu la Zanzibar
ndilo lilipoteza utaifa wake, yaani ‘sov-
ereignty’ na Tanganyika haikupoteza
utaifa wake bali ilibadili tu jina kutoka
Tanganyika kuwa Tanzania. Jambo
hilo ni upotoshaji wa hali ya juu.

Sasa kama baadhi ya viongozi
wetu hawa ndio hawaujui Muun-
gano, tutegemee nini kwa watu wa
kawaida? Elimu ya historia ya uhuru
inahitajika sana kwa viongozi vijana
wa kileo ambao wanaukwaa uongozi
mkubwa huku hawajakomaa kiu-
zalendo.

Ukweli wa Muungano wetu ni wa
nchi huru mbili, Jamhuri ya Tang-
anyika na Jamhuri ya Watu wa Zan-
zibar. Nchi hizi zote mbili zilipoteza
utaifa kwa kuungana na ziliungana
kwa muungano wa ‘union’. Maana
yake ni kuunganisha vitu viwili kuwa
kitu kimoja na kuunda taifa jipya na
Jamhuri mpya ambayo ni Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

Zanzibar ilipoteza utaifa wake na
kuukabidhi kwa Tanzania na Tang-
anyika ilipoteza utaifa wake na kuuka-
bidhi kwa Tanzania, hivyo nchi zote
mbili zilipoteza utaifa wao na kuunda
nchi moja mpya ya Tanzania.

Dhima kuu ya Muungano wetu,

kutoka kwa waasisi wetu, Mwalimu
Julius Kambarage Nyerere na Sheikh
Abedi Amani Karume, ni udugu na
umoja. Yaani kiasili kabisa ya ujio wa
wageni nchini kwetu, sisi tulikuwa
watu wamoja. Ukoloni ulipoingia Afri-
ka, ndipo bara la Afrika likagawanywa
kwa wakoloni katika ule mkutano wa
Berlin wa mwaka 1884 ulioitishwa na
kiongozi wa Ujerumani wakati huo,
Chancellor Bismarck. Bara la Afrika
likagawanywa ndipo tukawekewa mi-
paka ya wakoloni.

Katika mgawo huo, Tanganyika
iligawiwa kwa Wajerumani na kuwa
‘German East Africa’ Kenya ilikuwa
‘British Colony’, wakati Zanzibar na
Uganda zilikuwa British Protector-
ate’, Zanzibar iligawiwa kwa Sul-
tani wa Zanzibar na Uganda chini ya
ufalme wa Kabaka.

Wakati huo milki ya Sultani wa
Zanzibar, ilitapakaa hadi eneo la
maili 10 za ukanda wa pwani ya Afrika
Mashariki. Ujerumani na Uingereza
zikaingia makubaliano ya kubadilis-
hana maeneo katika mkataba wa Hell-
ingoland ambapo Mjerumani alimpa
aneo Mwingereza na Mwingereza
akaliachia eneo la maili 10 za ukanda
wa pwani.

Baada ya Vita Kuu vya Kwanza vya
Dunia mwaka 1914-1918, Ujerumani
ilishindwa vita, hivyo ikanyanganywa
makoloni yake yote ikiwamo Tang-

anyika na kukabidhiwa kwa Mwing-
ereza siyo kuwa koloni bali ‘“Trusted
Colony’ kwa ajili ya kuliandaa kujita-
wala.

Wakati wa harakati za uhuru miaka
ya 1960, ukiwamo mwamko wa uma-
jumui wa Afrika (Pan Africanism)
ulioasisiwa na Kwame Nkurumah wa
Ghana, Mwalimu Nyerere alikuwa
tayari kuuchelewesha uhuru wa
Tanganyika ili kuwasubiri majirani
zetu Zanzibar, Kenya na Uganda ili tu-
pate uhuru pamoja na kuziunganisha
nchi zetu ziwe taifa moja.

Sijui nini kilitokea hili likashindi-
kana lakini Tanganyika ikapata uhuru
wake Desemba 9, 1961 na Zanzibar
ikapata uhuru wake (wa bandia)
Desemba 10, 1963. Baada ya mwezi
mmoja ndipo kukafanyika yale Map-
induzi Matukufu ya Zanzibar ya Janu-
ari 12, 1964.

Baada ya hapo, Karume alizun-
gumza na Nyerere, kisha Muungano
wetu adhimu akaasisiwa kwa dhima
tu kuwa sisi ni ndugu, sisi ni wamoja.
Ndani ya Muungano hakuna sisi wala
wale. Sote sisi ni Watanzania, hivyo ni
jambo la ajabu sana anapoibuka kion-
gozi wa serikali na kuanza kuleta hoja
za sisi na wale.

pascomayalla@gmail.com
0754 270403

 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa

KUU wangu wa Mkoa

wa Dar es Salaam,

Amos Makala, asa-

laam aleykum! Mzee
wangu kaniomba nikwambie
haya yafuatayo, ambayo anaamini
yatakusaidia katika safari yako ya
kuongoza jiji hili lenye mambo
mengi.

Anasema umeanza vizuri sana
kushughulikia ustawi wa jiji hili
ambalo hakika unalifahamu na
umeliishi kwa muda mrefu mpa-
ka ukawa alwatan, ukiimbwa na

baadhi ya bendi wakikuita pedejee,
Mzee wa Mvomero!

Uliimbwa si kwa mabaya bali kwa

wema wako uliokuwa nao kwa jamii,
hususan vijana, ukijua matatizo yao
ya kiuchumi na kijamii, lakini pia ki-

siasa ukipata kuwa kiongozi ndani
ya Umoja wa Vijana wa CCM, tena
wakati huo usibague hawa wa chama

tawala na hawa wa upinzani.

Anasema hakika Chifu Hangaya
hakufanya makosa kukurejesha Dar

es Salaam, ulikokulia mpaka vijana

kukuita Mzee wa Mvomero, lakini

ukiwa ni mmoja wao. Bila shaka jiji
utaliweza.

Ulianza na vijana wetu wafan-
yabiashara wadogo, wajasiriamali
waliobatizwa jina la Wamachinga
kutokana na maneno ya Kiingereza
ya Marching guys, wakianza enzi hizo
kwa kuchuuza bidhaa zao mitaani
wakitembea.

Lakini siku zilivyosonga wakajikita
na kujisimika katikati ya Jiji tena
milangoni mwa maduka ya wafanya-
biashara wakubwa na kuzua kilio na
malalamiko na hatimaye ukaja hivi
karibuni na suluhisho.

Kilio na malalamiko haya, viliku-

wapo na bila shaka vingeendelea
kama awamu ya tano ingeendelea,
vingeendelea kama Chifu Hangaya
asingekurejesha jijini Dar na kukupa
nafasi hiyo.

Ni dhahiri, kazi inaendelea kwa
sababu Wamachinga bado hawajapa-
ta mahali pa kudumu pa kuendesha
biashara zao, mahali ambako bila sha-
ka watapata wateja kama waliokuwa
wanawapata Kariakoo.

Mzee wangu huyu anashangaa
kwamba kabla hilo halijakamilika,
umeingia kwa dada zetu hawa wa-
naopachikwa majina lukuki ya
machangudoa, madadapoa mara
makahaba, mara malaya huku wao
wakijiona ni wajasiriamali kama wal-
ivyo Wamachinga.

Wakidhani kuwa huenda siku moja
utakuja na suluhisho la kuwatengea
maeneo ili nao wawe wajasiriamali
kama wengine. Mzee anasema unge-
jikita kwanza katika suala la Wamach-
inga, limalizike ndipo uanze mengine.

Anasema alikuwapo mtangulizi
wako hapa ambaye kila kukicha ali-
kuwa na jambo lake. Mara watoto
telekezwa, ndoa telekezwa, mimba
telekezwa na kadhalika, lakini akai-

shia kusikojulikana.

Kwambea alikuwa akishika hili, kab-
la halijamalizika anahamia lingine,
mara walimu wasilipe nauli za da-
ladala, kana kwamba ndiyo kada pe-
kee inayolipwa kichele, na kusahau
mmoja ni shida.

Akisahau kuwa mitaani kuna watu
hawana ajira kila leo ni kama jana na
hawajui kesho yao. Lakini hawakuwa
na msamaha wa daladala au hata tiba,
kila kitu pesa ambayo imeota matairi.

Mzee anasema suala la hao wanao-
itwa changudoa, halikuanza leo, ni la
enzi na enzi ni la karne na karne hata
kwenye Biblia limo, limetamkwa. Wa-
likuja watu Dar es Salaam wakalipigia
kelele lakini wakagonga mwamba.

Kuna mkoa gani nchini ambako
tangu enzi za Mwalimu Nyerere
haukuwa na mtaa maarufu wa hao
kina dada, tena wakitoka mkoa mmo-
jawa Kaskazini, wakiwa maarufu kwa
kutoza shilingi mbili na kuishi gizani
vibandani wakimulikwa na vibatari?

Nyerere hakuwaondoa, Ali Has-
san Mwinyi hakuwaondoa, akaja Ben
Mkapa akawaacha tu, akaingia Jakaya
Kikwete hakuna kitu, akaingia John

Mzee wa Mvomero
na madadapoa kazi ipo

Magufuli halikadhalika wapo tu.

Hivi ndugu yangu Makala, uta-
waondoaje wakati wateja wapo?
Tena wateja wengine ni wa kada yako
ambao wakisikia juhudi zako za ku-
taka kutumia polisi kuwaondoa, wa-
nakucheka jino pembe!

Mzee anakuhadharisha kuwa
usije ukawa unatwanga maji kwenye
kinu yakakumwagikia bure na kuku-
chafua. Shughulikia jambo moja am-
balo ni gumu kidogo la Wamachinga
hawa ambao wakikosa cha kufanya
watahatarisha maisha ya raia na mali
7a0.

Hawa dada zetu masikini sidhani
kama wana hata uwezo wa kushika
silaha za kuvunja majumba na kuiba
tofauti na Wamachinga ambao wengi
wao ni midume. Ukiweza watafutie
na wao utaratibu tu wa kistaarabu
waendelee na fursa yao na kulipa
kodi.

Itakuwa ngumu sana kuwaondoa
huku huna mbadala wa kuwaende-
leza kimaisha. Na tena afadhali hao
wanaojionesha kuliko wanaojificha
kwenye ajira na kuyafanya hayo. Wa-
teja wao wanakuangalia tu ujikwae.

Alamsiki!
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¥ KONA YA UKWELI

' Thobias |
Mwanakatwe

AIS Samia Su-
luhu Hassani, Mei
15, mwaka huu,
lifanya  uteuzi
wa wakuu wa mikoa huku
akimteua Amos Makalla
kuwa Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam kuchukua
nafasi ya  Aboubakar
Kunenge ambaye aliham-
ishiwa Mkoa wa Pwani
kuchukua nafasi ya Evarist
Ndikilo ambaye amestaafu.

Uteuzi wa Makalla am-
bao unatajwa kuwa na
changamoto nyingi hasa
kutokana na ukubwa wake
pamoja na kuwapo kwa
idadi kubwa ya watu ku-
toka ndani na nje ya nchi,
ulipokewa vizuri na wa-
nanchi hasa kutokana na

uzoefu wake wa kushika wadhifa huo
katika mikoa mbalimbali.

Nampongeza sana Makalla kwa
kuwa kazi anayoifanya ni nzuri ku-
jaribu kuzikabili changamoto kadhaa
kibiashara.

Pamoja na utendaji wake mzuri,
nachelea kusema asipokuwa mkali
kwa watendaji walio chini yake atak-
wama. Dalili hizo nimeanza kuziona
kutokana na maagizo anayoyatoa
mara kadhaa.

Kama kumbukumbu zangu zipo
sawa, hata aliyewahi kuwa Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Ma-
konda, alishawahi kulalamika sana
kukwamishwa na watendaji walioko
chini yake katika utekelezaji wa mi-
radi ndani ya mkoa huo.

“Watendaji wenzangu jana ilikuwa
aibu, jana nimedhalilika mimi. Wa-
tendaji wangu jana mmenivua nguo
na aibu ile imenifanya hata sijalala,
usingizi sijaupata kabisa mpaka ni-
kawa najiuliza mimi nakosea wapi
kwa sababu tunakaa vikao vingi vya
kutoa maelekezo mengi dhidi ya
miradi ya maendeleo katika mikoa
wetu lakini hakuna kinachofanyika,”
alisema.

Maelezo hayo ya Makonda yalio-
nyesha dhahiri kuwa kuna tatizo la
watendaji katika mkoa wa Dar es Sa-
laam kwa kutotekeleza maagizo na
maelekezo wanayopewa na wakub-
wa wao. Hali hii ndiyo inazorotesha

maendeleo katika mkoa.

Kilichokuwa kikimpata Makonda
ndicho hicho ninachoanza kukiona
kwa Makalla ambaye kila maagizo
anayoyatoa kwa watendaji wake,
naona hayatekelezwi ipasavyo. Mimi
pis nikiwa mkazi wa Dar es Salaam,
lazima nilisema hili gonjwa la wa-
tendaji.

Nitatoa mifano michache. RC
Makalla Julai, mwaka huu, aliitisha
kikao cha Kamati ya Ulinzi na Us-
alama ya Mkoa kupitia tathmini ya
utekelezaji wa mwongozo uliotolewa
na Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto juu ya
kujikinga na corona na kutoa maele-
kezo ya suala la ‘level seat’ na uvaaji
wa barakoa.

Makalla aliagiza kila  abiria
anayepanda kwenye vyombo vya us-
afiri kuvaa barakoa huku akiwataka
wamiliki wa vyombo hivyo kuwaele-
keza madereva na makondakta kue-
puka kubeba abiria asiyevaa barakoa.

Makalla katika kuhakikisha maa-
gizo hayo yanatekelezwa na kuzin-
gatiwa, alitoa maelekezo kwa Jeshi la
Polisi, Wakuu wa Wilaya na Mamlaka
ya Udhibiti wa Usarifi wa Ardhini
(LATRA) kuhakikisha wanasimamia
ipasavyo mwongozo wa Wizara ya
Afya.

Kutokana na changamoto za usafiri
kwa wanafunzi, RC Makalla aliruhusu
daladala kubeba wanafunzi watano
watakaosimama lakini kwa kigezo

cha wanafunzi hao kuwa wamevaa
barakoa.

Siku tatu baada ya maagizo hayo,
nilifanya utafiti kuangalia kama agizo
la kutaka abiria wanaopanda dalada-
la wanavaa barakoa linazingatiwa.
Nililazimika kupanda daladala kuto-
ka Mwenge kwenda Gongo la Mboto
na katika gari nililopanda, abiria wal-
iokuwa wamevaa barakoa ni watatu
tu nikiwamo mimi wengine zaidi ya
20 wakiwa hawajavaa.

Nikaona hiyo haitoshi, nikapanda
daladala kutoka Gongo la Mboto
kwenda Kivukoni. Hali ikawa hiyo
hiyo. Hadi sasa utekelezaji wa agizo la
RC Dar umefeli kwa sababu watend-
aji waliotakiwa kusimamia agizo hilo
hawajaifanya kazi hiyo ipasavyo.

Lakini wakati nikiendelea kutafa-
kari ni kwa nini agizo hilo la RC hali-
jasimamiwa ipasavyo na watendaji
ilihali Dar es Salaam ina hatari kub-
wa kupata maambukizi ya corona,
nimeshtuka baada ya kuona Makalla
anakuja na agizo lingine jipya .

Sina uhakika kama agizo lile la
abiria kutakiwa kuvaa barakoa kila
wanapopanda magari hayo alifanya
tathimini kujua kama lilifanikiwa kwa
kiasi gani.

Katika agizo lake jipya, Makalla
amelielekeza Jeshi la Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam kuanza
msako wa kuwabaini wezi wa vifaa
vya magari, vibaka, kuwakamata na
kuwachukulia hatua kali za kisheria.

RC Makalla unajua kwa nini maagizo hayatekelezwi na watendaji wako?

Alitoa agizo hilo wiki iliyopita wakati
wa kikao cha tathimini ya ziara yake
ya kusikiliza migogoro jimbo kwa
jimbo.

Alisema kumeanza kuibuka viten-
do vya wizi na kuleta taharuki kwa
wananchi jambo ambalo hawezi ku-
lifumbia macho.

Binafsi niliposikia agizo hilo nili-
furahi sana maana katika mambo ya-
nayokera sana hivi sasa katika Mkoa
wa Dar es Salaam ni kuibuka kwa kasi
wizi wa vifaa vya kwenye magari.

Wizi huo ambao wakati wa serikali
ya awamu ya tano ulikwisha kabisa,
hivi sasa ukiwa na gari lako unapoli-
paki sehemu yoyote hata kama ni
kwa muda mfupi unakuwa na wasi-
wasi kwa sababu wezi wa vifaa vya
magari wamekuwa wengi karibu kila
mtaa.

Makalla ana nia njema ya kutaka
kuhakikisha Dar es Salaam inakuwa
na hali ya amani kama ilivyokuwa.
Lakini hofu yangu ni je, agizo lake
hilo kwa watendaji wake litatekele-
zwa au litapotezewa kama suala la
uvaaji barakoa kwenye daladala?

Ni vyema mkuu wangu wa mkoa
asiache kufanye tathimini kuona
kama maagizo anayoyatoa yanafany-
iwa kazi na watendaji walioko chini
yake au yanawekwa kapuni.

Kwa moani na ushauri tumia
barua pepe mwanakatwe2015@
gmail.com

¥ DARASA LA NDOA

Na Mch.DK. Enock
Mlyuka

Kama mume huyo
anakutana na taba-
samu, kauli njema,
ukaribisho mzuri
wenye bashasha
toka kwa mhu-
dumu wa hoteli
wakati nyumbani
kwake ni mambo
adimu kuyapata,
hali hii huwa ni
jaribu kubwa kwa
bwana.

BAKAJI na unganganizi
wowote husababisha hofu
ambayo inasitisha hisia za
kimapenzi kwa mwenzi.
Kufanya tendo la ndoa bila ridhaa na
utayari wa mwenzi ni ubakaji katika
ndoa. Hali hii humfanya mwenzi awe
na maumivu makali wakati wa tendo
la ndoa, hasa kwa upande wa mwan-
amke.

Kufanya hivyo ni dhuluma dhidi ya
mwenzi. Anayevamiwa hawezi kuli-
furahia tendo hilo kwa namna yoyote
ile. Huu ni ubakaji na matokeo yake
ni kuanza kufikiria kushawishika na
kule anakoweza kufurahia tendo hilo.
Hapa ndipo hukaribishwa wale watu
wanaoitwa “Serengeti boys”, “Sugar
Mummy” na “Sugar daddy” au vidu-
mu.

Yanayosemwa juu ya mwanamke
yanaweza kusemwa vile vile juu ya
mwanamume. Ikiwa mume anakuja
nyumbani, mapokezi ni baridi, haku-
na lugha na matendo yanayohamasi-
sha na kuchochea nguvu ya matendo
na mapenzi, basi mwanamke anaweza
kumtumia mumewe kama chombo.
Kama mume huyo anakutana na taba-
samu, kauli njema, ukaribisho mzuri
wenye bashasha toka kwa mhudumu
wa hoteli wakati nyumbani kwake ni
mambo adimu kuyapata, hali hii huwa
ni jaribu kubwa kwa bwana huyo.

Maswali ya msingi ya kujiuliza ni
haya: Je, mwenzi aliyechoka kwa

sababu ya majukumu ya kikazi akifika
nyumbani anakuta mapokezi ya aina
gani? Lugha ikoje? Akifika nyumbani
hali ikoje? Kwa nini unatafuta vivu-
ruge wa ndoa yako wakati wewe mwe-
nyewe ni mvurugaji namba moja?
Wako wanandoa ambao hawap-
endi kurudi nyumbani mapema kwa
sababu ya mazingira yasiyovutia ya
nyumbani. Nyumba kwa baadhi ya
wanandoa imegeuka kuwa gereza
na jehenamu kwa sababu wanandoa
wamepoteza mvuto dhidi yao. Nyum-
ba umekuwa uwanja wa mapambano
dhidi yao badala ya kuwa chimbuko
la amani, umoja, mshikamano na
maadili mema. Wanandoa wanapas-
wa kuona thamani na umuhimu wa
uwepo wao. Thamani na umuhimu
wa mwanandoa kwa mwenzi wake
anautengeneza mwenyewe.
Kuanzisha uhusiano nje ya ndoa
kama njia ya kutafuta suluhu ya tatizo
ni kukoseana haki kwa wanandoa, wa-
totona kuhatarisha uhai wa ndoa na
familia. Kila mwanadamu ameumbwa
iliapendwe. Hitaji hili ni kubwa zaidi
kwa upande wa wananawake kuliko
wanaume. Kiu kubwa ya mwanamke
yeyote ni kupendwa na mume wake.
Hata hivyo ni muhimu kufahamu
kuwa upendo hauji hivi hivi bali
hutengenezwa kwa kauli na matendo
mema ya mwenzi. Upendo unahitaji
kuwajibika na kujirudi. Wanandoa
wajifunze kutendeana na kuneneana

mema katika maisha yao ili kumsha
hisia za upendo siku zote za maisha
yao.

Mpende mwenzi wako na kama hu-
wezi kumridhisha kwa mapendo, basi
usimjeruhi kwa vituko vyako. Baki njia
kuu, mchepuko siyo dili. Ndoa pasipo
upendo ni changamoto kubwa.

Kinyume cha hapo ndoa inaweza
kuwa chimbuko la mateso, maumivu,
uonevu, kutumiana, kuhujumiana
na kudanganyana. Hali hii ni kiny-
ume cha sheria na makuzi ya mume
na mke. Ndoa kati ya mume na mke,
inaendana na kile alichoratibisha
Mungu alipomuumba mwanamume
na mwanamke, akiwataka waungane
na kuwa mwili mmoja.

Katika ndoa ni lazima kuwe na ma-
wasiliano na makubaliano baina ya
mume na mke ili wote wawe na fura-
ha, amani na upendo. Asili ya ndoa ni
Mungu na alitaka kuwapo na furaha
badala ya mateso. Lengo kuu ni ku-
leta uhusiano mzuri wa kupendeza ili
kuboresha maisha ya wanandoa.

Ndoa ni kujifunza. Hakuna
anayezaliwa anajua kila kitu. Yapo
mambo ambayo mwanamke anaya-
jua, lakini mwanamume hayajui.
Vile vile kuna mambo mwanamume
anayajua lakini mwanamke hayajui.
Kwa hiyo wanandoa wanahitaji zaidi
mazungumzo na mawasiliano ili ku-
peana mawazo huru kwa upole na up-
endo ili kuifanya ndoa kuwa la furaha

UBAKAJI NA UNGANGANIZI KATIKA NDOA

na mvuto.

Ndoa ni furaha. Furaha ya maisha
ya ndoa ni jukumu la wanandoa wote
wawili. Ni jambo ambalo halina budi
kujenga uhusiano wa karibu (intiman-
cy) na ulio bora wa wanandoa. Lengo
kuu la wanandoa ni kuishi maisha ya
furaha. Wanandoa wote wawili wana-
paswa kufurahia maisha ya ndoa, kila
mmoja kuridhika na mwenzi wake na
kumtukuza Mungu.

B Dk. Mlyuka ni mchungaji wa
KKKT na Mkurugenzi Mtendaji
wa Tanzania Marriage and Child
Care Foundation (TaMcCare), asasi
inayojishuhulisha na masuala ya
ndoa, familia na malezi. Kwa mael-
ezo zaidi, tembelea www.tamcare.
or.tz. Fuatilia mafunzo zaidi katika
tamcaretv online. Kwa maoni na
ushauri wasiliana naye kwa: info@
tamcare.or.tz au +255744000066.

Asili ya ndoa ni
Mungu na alitaka
kuwapo na furaha
badala ya mateso.
Lengo kuu ni kule-
ta uhusiano mzuri
wa kupendeza ili
kuboresha maisha
ya wanandoa.
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Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyopo wazi:
LIA,VAA, TAMBO, SHUKA,

KILIMO, SHAMBA

PAKA RANGI

ay
% @MSAMBA
TOTO Daudi alikuwa akitembea na baba
Baba: Hajamaanisha ukijikwaa huwezi kuanguka,

yvake wakielekea sokoni, wakiwa njiani
ghafla Daudi alianguka na kuumia Kidole.
Baba yake alimnyanyua na kuanza kumbembeleza
% bali ina maana kufanya kosa moja si mwisho mai-
lichokifanya sha, lazima upigane.
daktarl

kutokana na kilio cha uchungu.
Baba: Mwanangu pole, nyamaza basi
Daudi: Baba lakini mwalimu alinidanganya
Baba: Kwa nini tena, kwani kuanguka kwako
kunamuhusu nini?
Daudi: Si alisema kujikwaa si kuangukal!

SWALI
Mnyama twiga anakula chakula gani?
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Baba, Mama na Mwana

Nvenyekea urudi k

KARIBU tena msomaji wangu
tuendelee na mada yetu kuhu-
su nafasi au cheo. Nimefululi-
za kidogo mada hii kutokana
na umuhimu wake katika mai-
sha yetu ya kila siku. Tayari
nimeshaeleza kwa nini watu
wanaondolewa nafasi zao iwe
ni kazini au kwenye ndoa na
kutoa mifano waliokumbana
na kadhia hiyo.

EO nitajaribu kudodosa

namna mtu anavyoweza

kurudi kwenye nafasi yake.

Yakupasa kuelewa kwam-
ba kila mtu Mungu alimpa nafasi
na kuna mahali alitaka uwepo.
Lipo moja ya andiko lake kwam-
ba: “akanitoa, akanipeleka pan-
apo nafasi, aliniponya kwa sababu
alipendezwa nami”.

Hii ina maana kwamba kama
unatolewa, lazima upelekwe kwe-
nye nafasi. Unaposhuhudia ume-
tolewa lazima tuone nafasi. Usi-
popelekwa nafasi nyingine baada
ya kutolewa, tayari hilo ni anguko.
Mungu huwa anakutengenezea

nafasi kwani nafasi yako ndio
baraka zako.

Kila mtu katika ulimwengu wa
roho ana  nafasi yake. Lakini
wapo watu hawajui nafasi zao.
Hata wale waliokuwa kwenye
nafasi wakatolewa hadi leo wa-
nashangaa mambo hayaendi vi-
zuri. Unaposema “Mungu ame-
niinua”, lazima tuone nafasi yako
ni ipi na mafanikio yako ni yapi
kwani vyote vinambatana.

Nafasi yako ni cheo chako. Cheo
huanzia kwenye ulimwengu wa
roho, kisha kudhihirika katika
ulimwengu wa mwili tunaouona
kwa macho yetu. Siku zote mtu
huanza kuanguka kwenye ulim-
wengu wa roho (ule usioonekana).

Ukiona mtu anafukuzwa kazi,
anafilisika, anaporomoka kiuchu-
mi, ndoa inavunjika, vyote hivi
vinaanzia kwenye ulimwengu wa
roho kwani ndio unaoamua kuhu-
su nafasi yako. Ukishapandishwa
cheo katika ulimwengu wa roho,
hata kama watu wafanye vikao
wakatae, hautabadilishwa.

Ukiona haupo kwenye nafasi

i

yako ujue umeshatolewa. Mama
mmoja akanipigia simu wiki ili-
yopita baada ya kusoma moja ya
makala hizi akasema; “Mume
wangu hayupo nyumbani miezi
kadhaa sasa. Na nilipodadisi
nimegundua yupo kwa mwan-
amke. Lazima ajitafakari kwa nini
ameondoka?

Mama huyu alidhani ana mume
kumbe mume jina. Kumbe tayari
kashatolewa kwenye nafasi. Wapo
wanaume wanalishwa na wake
zao, hawachangii chochote. Hata
hivyo, wanawake nao ni wa ajabu
sana. Akimlisha mumewe mwezi
mmoja anadai gharama.

Yupo mwanamke atanunuliwa
nguo na mumewe kwa kuwa hana
kazi. Lakini ngoja mwanamke
huyu apate kazi, mwanamume
atashangaa kwa vituko atakavyo-
fanyiwa.

Wapo wanaume ambao hawapo
kwenye nafasi zao kama baba wa
familia; kwamba mimi naingia ul-
ingoni nalipa ada za shule, nalipa
kodi ya nyumba, lakini hawana
uwezo. Mungu anapokupa nafasi,

anakupa pia uwezo.

Ukiona uwezo wako unapotea,
elewa kabisa umetolewa kwe-
nye nafasi na huwezi kufanya
kazi kwa ubora ule wa awali. Na
mwanamke anapoona mume am-
emkimbia lazima ajipime na kuji-
uliza; “je, niko sawa kwenye nafasi
yangu?”

Wanaume wengine ni waoga
pale wanapoona mke anam-
dhibiti kwa kumkaripia na wakati
mwingine kutawala majukumu
yake kama baba wa familia. Mfa-
no baba akiongea anabezwa na
inapofikia hatua hiyo, mawazo ya
baba ni rahisi sana kugawanyika.

Akitoka nje kujiliwaza kutokana
na tafrani za nyumbani, akipata
mfariji, hapo ndipo tatizo la kui-
piga kisogo familia yake huanzia.
Kisa mama kawa mkali, hamtii
tena mumewe na ndicho chanzo
cha kupoteza nafasi yake kama
mama. Kwa kutojua, pia anam-
potezea baba nafasi ya kuiongoza
familia.

Nini cha kufanya mtu aliye-
poteza nafasi aweze kuirudisha?

wenye nafasi vako

Yapo maeneo mengi ila leo nitaje
moja. Unyenyekevu ni moja ya si-
laha muhimu kulinda nafasi yako
ili ahadi ya Mungu udumu kwenye
nafasi yako. Yeye hana mpango
wa kukushusha bali kukupeleka
juu zaidi.

Unyenyekevu ni moja ya silaha
unayopaswa kuitumia kudumu na
hata kurudishwa kwenye nafasi
yako. Unyenyekevu ni ile hali ya
kubadilika kutoka ndani ya moyo.
Ni tabia ya kiungu ndani ya mtu.

Ukiona mwenzio amekengeuka,
tumia unyenyekevu kumrudi-
sha. Ukimjia juu, utampoteza. Hu-
paswi kujilinganisha na kiongozi
wako. Ni muhimu uheshimu na-
fasi ya kiongozi wako. Kubali hata
kudharauliwa kwani ipo neema ya
Mungu itakutetea.

Mpenzi msomaji, bila shaka
lipo jambo umejifunza kuhusu
siri iliyojificha cheo au nafasi
ya mtu kuchukuliwa . Kama
utakuwa na maoni au kisa cha
kimaisha ungependa tujadili
pamoja, tuma ujumbe mfupi
kupitia 0715268581.

Chanjo ya corona muhimu, vinginevyo tutapoteza wengi

ARA kadhaa viongozi

wa serikali wametoa

maelekezo ya namna

ya kujikinga na co-
rona ikiwa ni pamoja na namna
ya kukaa ndani ya vyombo vya
usafiri, uvaaji barakoa na kunawa
mikono mara kwa mara, tena
kwa sabuni na maji tiririka.

Ilifikia mahali kuwa usipovaa
barakoa hutaruhusiwa kutumia
chombo cha usafiri lakini kwa
sasa hali ni kawaida kama vile co-
rona haipo. Hali hiyo inaonyesha
kuwa bado wananchi hawajaona
umuhimu wa kuchukua tahad-
hari.

Mathalani, katika kituo cha
mabasi cha Magufuli na vingine
nchini, wasafiri na wasindikizaji
wanaingia na kutoka katika vituo
hivyo lakini bado hakuna tahad-
hari kubwa inayochukuliwa kwa
kuwa hakuna utaratibu wa kula-
zimisha watu kuvaa barakoa.

Unapoingia kituoni unachouli-
zwa ni malipo ya kuingia basi
lakini asilimia kubwa ya wali-
omo humo hawajavaa barakoa
na hakuna vyombo vya kunawia
mikono.

Utaratibu huo upo pia kwenye
vituo vingine na maeneo yenye
mikusanyiko kuanzia nyumba za

ibada, sokoni, mnadani na kwing-
ine, wengi wanaona corona imei-
sha na sasa kila mtu yuko huru
kuishi kama hakuna ugonjwa.

Kwa sasa kuna chanjo na ha-
masa inaendelea ili wengi wa
chanjwe kwa kuwa hadi sasa zai-
di ya dozi milioni moja zilizopo
nchini zilizotumika ni zaidi ya
400,000 pekee, jambo ambalo
linaonyesha hamasa ya chanjo
haipo miongoni mwa wanajamii
ndiyo maana hawavai hata bara-
koa.

Watu wanaendelea na maisha
utadhani corona haipo. Hata nje
ya mabasi hakuna viakasa miko-
no wala abiria haulizwi kuhusu
barakoa bali wanaingia ni kawai-
da kukuta wengi hawajavaa bara-
koa.

Hakuna ubishi kuwa corona
ni tishio kwa sasa na watu wengi
wameugua na wengine kupoteza
maisha na husambaa zaidi kwe-
nye vyombo vya usafiri ambako
kuna mikusanyiko lakini bado
hakuna tahadhari inayochuku-
liwa.

Maagizo ya viongozi mbal-
imbali kuwa ni lazima abiria
au watu wanapokuwa kwenye
mikusanyiko wavae barakoa
yameishia hewani kwa kuwa

hayana utekelezaji, jambo am-
balo siyo sawa kwa kuwa ilipaswa
kuwa na ufuatiliaji kuhakikisha
kuwa watu wanajikinga na co-
rona.

Nchi ambazo zimeruhusu mi-
kusanyiko kwa sasa ni zile am-
bazo watu wake wameshachan-
jwa kwa maana ya kwamba nchi
nzima wamechanjwa na wana-
hakikisha wanapokuwa kwenye
mikusanyiko wanavaa barakoa.
Wanatakasa mikono na yote hiyo
ni kujikinga kwa kuwa hata mtu
akichanja bado ana uwezekano
wa kupata ugonjwa huo na hata
kupoteza maisha.

Kwa nchi bado watu hawa-
jachanja inavyotakiwa wachache
wameamua kusikiliza ushauri
wa wataalam na kuchanja lakini
wengi wamebaki na msimamo
wa kutochanja kwa sababu zao
wenyewe.

Wataalam wamethibitisha
kuwa mtu aliyechanja anakuwa
ameongeza askari wa kumlinda
mwilini na inapotokea masham-
bulizi yoyote askari wale hupam-
bana na kuwa washindi, hivyo
hata akipata corona haitamyum-
bisha au kugharimu maisha yake
kama yule ambaye hajachanja.

Ni muhimu nguvu ikaelekezwa

kuelimisha wananchi kuchanja
kama ambavyo inafanyika kwa
baadhi ya nyumba za ibada am-
bazo viongozi wake wameamua
kuwa mfano kwa kuchanja
hadharani na wengine wakitoa
maelekezo kwa viongozi wengine
wa kanisa hilo kufanya hivyo.
Ikifikia mahali Watanzania
wote wenye umri wa kuchanja
wakachanjwa, ndipo tutaweza
kuwa salama kwa kuwa tutapam-
bana na kirusi kwa urahisi zaidi.
Lakini hali ikiendelea hivi na
watu hawachukui tahadhari zote
muhimu, kuna hatari ya kuende-
lea kupoteza watu wengi zaidi.
Mathalani, wapo ambao bado
hawaamini kwamba corona ipo
na inaua au watu wanaugua na
kupata madhara ya muda mrefu
kwenye mwili, lakini pia kuna
gharama kubwa ya matibabu
ambayo wakati mwingine familia
zinashindwa kumudu.
Inashangaza mtu anakwenda
hospitalini hajavaa barakoa na
mara nyingi ni kwenye hospitali
binafsi ambazo ni vigumu kulazi-
misha uvaaji wa barakoa, hakuna
ubishi hospitalini kuna mengi
ikiwamo corona lazima watu
wajikinge lakini wapo ambao wa-
nakwenda bila tahadhari yoyote

jambo ambalo siyo sawa kabisa.

Ifike mahali kwamba huiingii
kokote bila kuvaa barakoa, ku-
takasa mikono kwa sanitizer
au kunawa kwa maji tiririka na
sabuni, vinginevyo itachukua
muda mrefu ugonjwa huu ku-
pungua nguvu.

Kwa sasa ugonjwa umesambaa
maisha, mbaya zaidi watu wa-
nakwenda kwenye misiba na
kukusanyika kama kawaida yaani
wanaendeleza utamaduni wa
kuomboleza kwa mikusanyiko
kama kawaida, jambo ambalo
halitakiwi.

Ni muhimu viongozi wa dini
wa maeneo hayo kuhamasisha
watu kuhakikisha wanavaa bara-
koa na kubadili taratibu za kuwa-
fariji wafiwa, kwa kuwa unakuta
mtu anajulikana kafa kwa corona
lakini bado watu wataambatana
kwa wingi na kumkumbatia au
kumshika mfiwa,hata kama yeye
hana anaweza kuambukizwa.

Ni muhimu kuchukua tahad-
hari kwa kuwa UVIKO-19 ipo na
imeshakatisha maisha ya wengi
na wengine wapo hospitalini wa-
natetea uhai wao.

MUNGU IBARIKI TANZANIA
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HARUSI

Septemba
30, mwaka
huy, ilikuwa sherehe
ya kumuaga (send-off)
Dorice Tesha, iliofanyika
-4 mjini Musoma mkoani Mara na
#t Il leo Jumapili anatarajia kufunga
ndoa na Fred Yona, katika
Kanisa la Wasabato lililoko
kitongoji cha Bima, Buhare
mjini humo. Tunawatakia
maisha mema katika

ao.
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MWENDO
WA BLEZA,
JEANS

'AZI la koti lenye mwonekano mari-
dadi maarufu kama ‘Bleza’ lime-
pata umaarufu sehemu mbalimbali
duniani.

Aina hii ya uvaaji imezidi kusambaa na ku-
wabamba vijana wengi, kutokana na nguo
hizo kuwa rahisi na hazina upendeleo.

Bleza ni jina linalotumiwa kwa koti la suti
inayovaliwa bila suruali yake, hivyo humfan-
yamtu kuwa na mwonekano wa kupendeza.

Kwa ujumla vazi hili linavaliwa na wa-
naume na wanawake, kwa sababu huleta
mwonekano mzuri katika mazingira yote.

Hata hivyo, ukichanganya bleza na suruali
ya Jeans ni maalum kwa vijana wa kileo ku-
tokana mtindo huo kuwa maarufu karne hii.

Unapovaa Bleza na Jeans, ndani unaweza
kuvaa fulana nyeupe ili kunakshi vyema tas-
wira yako.

Miguuni ni chaguo lako tu, unaweza ku-
vaa raba, viatu vya ngozi, snika au viatu vya
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UREMBO

MIGU

REMBO wa mwili wa
mwanamke ni jambo
muhimu, hasa kwa kuwa
na mwonekano murua.
Miguu ni kiungo muhimu
kinachochangia uzuri wa mwa-
namke, lakini mara nyingi
haiwekewi umuhimu kama ili-
vyo uso au sehemu nyingine.
Katika safu yetu ya leo, tut-
aelekeza namna ya kutunza

MAPISHI
Na Mary Geofrey

Kunywa
juisi ya
moto

JUISI ya chungwa yenye mchang-
anyiko wa asali ni kinywaji kizuri
katika kipindi cha mapumziko
hasa jioni.

Pia ni kinywaji mbadala un-
apoamka asubuhi badala ya chai,

INAYOSEMA

ngozi ya miguu.

Wanawake  wengi  wam-
ezoea kwenda saluni kwa ajili
ya kusuguliwa miguu, bila ku-
jua ni kazi rahisi ambayo mtu
anaweza kuifanya akiwa nyum-
bani.

Urembo huu ni rahisi tena ni
kwa gharama nafuu, unaweza
kuupata nyumbani kwako tu
na ukaonekana mwenye mvuto

zaidi.

Mahitaji ya kusafisha miguu
yako na ikaonekana maridadi
ni limao, asali, maziwa mgando,
mafuta ya mzaituni na mafuta
ya nazi.

NAMNA YA KUSAFISHA
MIGUU

Chukua limao lako, chang-
anya na asali pamoja na mafuta

ya mzaituni au chukua limao
chovya kwenye asali na mafuta
ya mzaituni, kisha anza kusugua
miguu yako.

Baada ya kuisugua acha kwa
muda wa dakika 10-20 kisha
paka mafuta au losheni unayoi-
tumia.

MAZIWA MGANDO
Maziwa mgando ni mazuri

kwa kuondoa sugu kwenye
miguu, chukua maziwa hayo
paka kwenye miguu yako, acha
kwa muda wa dakika 10-15 kabla
ya kuosha.

Fanya hivyo kila unapokuwa
na nafasi utaona jinsi utakavyo
kuwa na ngozi laini isiyokuwa na
sugu wala haina haja ya kwenda
kuoshwa sehemu.

maana hutumiwa ikiwa ya
moto na hakuna sukari in-
ayoongezwa.

NAMNA YA KUANDAA
Chukua machungwa
yako kulingana na kiasi cha
juisi unachotaka na asali ki-
wango unachopendelea.
Kamua machungwa yako
na ukishapata juisi unayo-
taka usiongeze kitu kingine.
Unaweza kuandaa juisi
hii kwa kuchanganya asali

na kisha kuipasha moto.

Kama unatumia ‘micro-
wave’ changanya juisi na
asali na kisha weka kwa
muda wa dakika moja hadi
ka vizuri.

Kama unatumia jiko la
mkaa, changanya asali na
juisi kisha weka kwenye su-
furia na bandika jikoni kwa
muda wa dakika tano hadi
saba.

Acha ichemke vizuri ili

asali na juisi zichanganyike
vizuri. Unaweza kukoroga
pia ili kusaidia mchang-
anyiko uwe sawia.

Asali ikiwa kwenye moto
inapata kulainika, hivyo hu-
changanyika vizuri na juisi
ya machungwa na kuipa
utamu wa kipekee.

Kwa maana hiyo unaweza
pia kutumia asali yenye ma-
bonge maana italainika vi-
zuri, kwani microwave pia
hutumika kulainisha asali.
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MAISHA NI NYUMBA

Na Ellzabeth Zay

i

Jinsi ya kupangilia
chumba cha mtoto
wa kiume

Mapambo ya chumba cha watoto wa
kiume ni jambo la kuzingatiwa na inaweza
kukuza vyema akili zao. Kutokana na
umuhimu wake hizi ni baadhi ya dondoo
Za namna ya kupamba chumba cha watoto
wa Kiume.

1: Paka rangi inayovutia chumbani, mara
nyingi rangi ya bluu inapendwa na wengi
kutokana na kuwa tulivu.

2: Weka wanasesere ambao wanaweza
kumsaidia kukuza akili yake, unaweza
kuweka magari, mipira na hata wanyama
ili kumuongezea udadisi.

3: Weka kitanda kinachompa uhuru wa
kupanda na kushuka, pamoja na kufanya
mambo mengine kama kusoma au kula.

4: Usikifanye chumba kiwe kidogo, hakiki-
sha kuna eneo pana la kumwezesha ku-
cheza vizuri akiwa na wenzake.

I ukweli usiopingika kuwa
kila mtu anahitaji kuwa na
nyumba bora, safi na salama
kwa matumizi mbalimbali
ikiwamo kuishi au biashara.

Mazingira safi na salama ni matokeo
chanya ya kuwa na makazi bora na
salama. Thamani ya maisha ya mtu ni
nyumba.

Pia aina ya nyumba inayojengwa
ni matokeo ya uchaguzi wa mhusika
mwenyewe kutokana na matumzi
yake.

Mtalaam wa ujenzi, Christopher
Kimath, anasema kabla ya nyumba
kujengwa ni umuhimu mhusika mwe-
nye kutaka ajengewe nyumba awe na
ndoto ya aina ya nyumba anayohitaji
ili anapotafuta mtaalam wa kumjen-
gea, ajue namna ya kuzungumza naye.

Anasema pamoja na mageuzi
makubwa yaliyopo kwenye sekta hiyo
ya ujenzi, bado kuna baadhi ya watu
hawajafahamu namna bora ya kufan-
ya uchaguzi kwa ajili nyumba za ndo-
to zao. Hata wanapokutana na wataal-
am wao wanashindwa kuwaeleza kwa
usahihi aina ya nyumba wanazohitaji.

“Mtu amekutana na mtaalam kwa
mara ya kwanza kwa ajili ya nyumba
yake, lakini eti anapata kigugumizi cha
kuzungumza. Badala ya kumweleza
kwa usahihi nyumba anayotaka ku-
jenga, anakuwa haeleweki. Wengine
huwa wanakosa msimamo wa kufa-
hamu hasa ni ya aina gani anayohitaji,
kwa hiyo wakati mwingine kushindwa
kueleweka na wataalam wao.

“Kwa hiyo inabidi mtaalam yeye
ndiye atumie akili yake kuchagua na
kuanza kuelekeza na kuna ambao ha-
waelewi kabisa mpaka nyumba ianze
kujengwa ndio ataelewa, inakuwa ni
mtihani mkubwa,” anasema.

Kimath anasema miongoni mwa
mambo unayopaswa kuzungumza na
mtaalamu anayekujengea nyumba ni

pamoja na mwonekano wa nyumba
unayohitaji kwa kuwasilisha map-
endekezo yako ya aina ambayo un-
aamini kuwa utaipenda na itakufaa
kwa matumizi uliyokusudia.
“Vyovyote utakavyomweleza na
kuuliza, yeye kwa sababu ni mtaalam
na ana uwezo mkubwa wa kufanya
chochote, inakuwa rahisi kufahamu

namna ya kukusaidia na ikiwezekana
kukuelimisha zaidi ili kufikia kile una-
chohitaji,” anasisitiza.

Yapo mambo ambayo utayap-
enda lakini kwa wengine ni chukizo
ndiyo maana ni vizuri kuzungumza
na kusikilizwa kwa ajili ya kuboresha
baadhi ya upungufu kama upo na
kuboresha mwonekano wa nyumba.
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KATUNI

BY ABDUL KINGO - 2011
SMS - 0621 412 879

SI10 SIRI MGONGO
WOTE UNAPASUA!
NAHISI KAMA NIME-
BEBA KONTENA

MKE WANGU NAJUA
UNAJUA NIMEKAMATWA
NA NYUMBA NDOGO,
NAOMBA RADHI

SASA WENZETU
HAYA MAKONTENA
NDIO WANAYOISHI
NAYO DEILE...

UNAYAJUA
MARUHANI YA KULE
KWETU“ KANDA
MAALUMU?’

TUNAMGANDA MAMA

KWA KILA KITU KUMBE

WEWE UPO UNAJENGA
HESHIMA BAR!

TUMESHAELIMIKA
MKIPOTEA NJIA
HATUSUBIRI

NYIE MTAPATA TABU
MAISHANI MWENU

MIGUU NNAYO LAKINI

MNANIGEUZA ‘NYOKA’

NAKULAANI HADI MILELE...
NIMEKUENDEKEZA MPAKA
NAJIKUTA “HOHEHAHE!”

\KOMONI

NAONEKANA UNAUHAKIKA
FISADI KUMBE SI0O MURONGO?
APECHE ALOLO OPERESHENI
KILA SHETANI SINA LOLOTE! HAIDANGANYWI
NA KITI WAKE UTAUMBUKA!
“UTAKOMA”

*KINYUNYIZO CHA LEO...

...UNAPENDA MVUA UNAOGOPA KULOWA
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Ujerumani wajadili
serikali ya mseto

BERLIN, UJERUMANI

WAJUMBE wa Chama cha Kijani na wa
Chama cha Waliberali (FDP), wameende-
lea na duru ya pili ya mazungumzo juu ya
kuunda serikali ya mseto.

Majadiliano hayo yanafanyika baada ya
kufanyika uchaguzi mkuu nchini Uje-
rumani.

Vyama hivyo vyenye karata za turufu
katika mazungumzo hayo, vinajaribu
kutafuta msingi wa pamoja na wajumbe
wake wamesema wataweka mkazo katika
sera kwenye mazungumzo.

Licha ya tofauti za kimsingi baina ya
vyama vyao, mwenyekiti mwenza wa
Chama cha Kijani, Robert Habeck, alisema
wanatambua umuhimu wa mazungum-
z0 hayo wanayofanya na kwamba ni
muhimu kuleta mafanikio. Viongozi wa
vyama vya Kijani na FDP wanatarajiwa
kukutana pia na wajumbe wa vyama vya
SPD na CDU wiki ijayo, katika juhudi za
kuunda serikali ya mseto ambayo safari
hii nchini Ujerumani itahitaji kuundwa na
vyama vitatu.

Rais Macron akasirishwa
na serikali ya mpito ya Mali

PARIS, UFARANSA

RAIS wa Ufaransa, Emmanuel Macron,
ameelezea kushtushwa kwake na kauli
yva Waziri Mkuu wa Mali, Choguel Maiga,
aliyoitoa kwenye kikao cha Umoja wa
Mataifa na kuiita ni ya aibu.

Waziri Mkuu Maiga alielezea mpango wa
Ufaransa kupunguza vikosi vyake katika
eneo la Sahel vinavyoendelea na operesh-
eni Barkhane, kukabiliana na wanamgam-
bo wa kijihadi sawa na kuiacha Mali.

Rais wa Ufaransa alisema maneno va
kiongozi huyo wa mpito hayakubaliki.

“Nakumbusha kwamba Waziri Mkuu wa
Mali ni mmoja walioshirikishwa katika
majaribio mawili ya mapinduzi, ninaweza
kusema hivyo. Kwa kuwa kulikuwa na
mapinduzi Agosti, 2020 na ni mengine
ndani ya mapinduzi. Kulingana na kanuni
za kidemokrasia, serikali ya sasa si halali.
Kauli yake hakikubaliki, ni aibu na inad-
halilidha hata serikali. “ alisema Macron.

Alisema kauli hiyo siyo raia wa Mali wa-
navyofikiria, kwa sababu wananchi ndio
wahanga wa kwanza wa ugaidi wa Kiji-
hadi.

“Ninajua kuwa leo, wananchi wa Mali
wengi wanafikiria watoto wao waliouawa
na magaidi hawa, lakini pia wanafikiria fa-
milia hizi za wanajeshi ambao walipoteza
ndugu zao kwa kutoka kwao kwenda
umbali wa maelfu ya kilomita kusaidia
kuokoa Mali. Kuna dharau nyingi kutoka
kwa uvongozi wa sasa wa Mali kwa wa-
najeshi wetu, haikubaliki. “aliongeza

Emmanuel Macron alisema hatarajii
chochote kutoka kwa serikali ya Mali na
kuongeza kuwa serikali hiyo ingepaswa
kuheshimu ahadi zake ya kuandaa uchagu-
zi mwezi Februari na kuacha kuwaweka
viongozi wa Kisiasa gerezani.

Merkel ataka mamluki Libya kuondoka haraka

ERLIN, UJERUMNI

WAKATI akijiandaa kuon-
doka madarakani, Kansela
wa Ujerumani Angela Merkel,
ametoa wito wa kuondolewa
mamluki wote nchini Libya.

Akizungumza katika
mkutano na Rais wa kip-
indi cha mpito nchini Libya,
Mohammad Younes Mnefi,
mbaye anafanya ziara nchini
humo, Merkel, alisema mus-
takabali wa Libya unapaswa
kujengwa na watu wa nchi
hiyo bila ya ushawishi ku-
toka nje. Merkel pia alisisitiza
umuhimu wa uchaguzi uli-
opangwa kufanyika Desemba

24, mwaka huu na ameahidi
kuwa itaendelea kupewa
kipaumbele. Ujerumani ni
miongoni mwa nchi zinazo-
suluhisha katika mgogoro wa
nchi hiyo ya Afrika kaskazini,
baada ya kupinduliwa kiongo-
zi wa muda mrefu Muammar
Gaddafi mnamo mwaka 2011.

Libya iliingia kwenye vita
vya wenyewe kwa wenyewe
ambavyo vilijumuisha idadi
kubwa ya wanamgambo na
makubaliano ya kusimamisha
mapigano yalifikiwa tangu
mwaka jana na mapema
mwaka huu serikali ya mpito
iliundwa chini ya usimamizi
wa Umoja wa Mataifa.

Mwaka jana, serikali ya Uje-
rumani ambayo imechukua
jukumu la kuwa kama mpa-
tanishi katika mzozo huo, il-
iandaa mkutano mkuu mjini
Berlin lengo likiwa ni kumal-
iza hatua za nchi nyingine
kuingilia kati mgogoro wa
pamoja na uingizaji wa silaha
na mamluki nchini humo.

Miongoni mwa nchi zilizo-
husika katika mgogoro wa
Libya ni Urusi, Uturuki, Misri
na Falme za Kiarabu.

Libya kwa miaka mingi
imekuwa kitovu cha kuwasa-
firisha wahamiaji kutoka Af-
rika na Mashariki ya Kati wa-
naokimbia vita na umaskini

katika nchi zao wakitumaini
kuanza maisha bora barani
Ulaya. Wafanyabiashara
haramu wa kusafirisha watu
wametumia machafuko ya
nchini humo kujinufaisha
kwa kuwasafirisha wahamiaji
kwa kutumia boti za mpira
au za mbao kupitia bahari ya
Mediterrania.

Maelfu ya  wahamiaji
wamezama na kupoteza
maisha huku wengine waki-
kamatwa na kurudishwa
nchini Libya na kuwekwa ma-
habusu ambako mara nyingi
watu hao huteswa na kulazi-
mishwa kutoa fidia.

DW

Wakimbizi kutoka Haiti wakipambana na polisi wa Marekani katika mpaka wa nchi hiyo na Mexico wakati vurugu zilizotokea
hivi karibuni katika kutekeleza mpango wa kuwarudisha nchini mwao (PICHA: BBC)

Kanali Doumbouya aapishwa kuongoza Guinea

CONAKRY, GUINEA

wajibu wa taifa hilo kimataifa, uaminifu

KIONGOZI wa mapinduzi ya mwezi
uliopita nchini Guinea, Kanali Mamady
Doumbouya, amekula kiapo cha kuwa

rais wa mpito.

Baada ya kukamilisha shughuli ya
kuapa, Doumbouya aliahidi kuheshimu

na uhuru wa taifa hilo wakati wakiele-
kea kukabidhi madaraka kwa serikali
ya kiraia. Hata hivyo kwa mara nyingine
hakuzungumzia kuhusu muda atakaoon-
goza kama kiongozi wa mpito.
Doumbouya aliyeongoza mapinduzi
yaliyomuangusha Rais Alpha Conde,

mnamo Septemba 5 mwaka huu, alia-
pishwa jana mbele ya kiongozi wa ma-
hakama ya juu nchini humo, Mamadou
Sylla. Hafla ya uapisho ilifanyika kwenye
kasri la Mohammed-V, wakati nchi hiyo
ikiadhimisha jana Uhuru wake kutoka
utawala wa Ufaransa

DW
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SAFU

Na Magabilo
Masambu

APO  zamani
palikuwa na
mtu mmoja
aliyesifika sana
katika kuoka mikate.
Kilichowashangaza wa-
teja wake na watu wen-
kwamba mwoka mikate
huyu kadri alivyokuwa
akifanya kazi yake, ndi-
vyo alivyoonekana ku-
konda zaidi. Baadhi ya
watu walipofanya utafiti

kwa nini alionekana hivyo, wakagun-
dua kwamba anakonda kwa sababu
ya njaa.

Maswali  kadhaa  yakajitokeza
kwamba inawezekanaje mwoka mi-
kate akonde kwa njaa ikiwa yeye ndi-
ye mpika mikate? Ina maana anafanya
kazi ya kuwauzia wengine mikate laki-
ni yeye hali? Je, anakosa muda wa kula
au anathamini fedha zaidi anazozi-
pata kwa kuuza mikate au anawajali
sana wateja wake?

Mwaka 1967 baada ya kutanga-
zwa Azimio la Arusha, kuliibuka
minong'ono na manung'uniko
miongoni mwa viongozi wa chama
na serikali juu ya miiko ya uongozi
ndani ya Azimio la Arusha. Baada ya
manung’uniko hayo kusikika, Mzee
Rashidi Mfaume Kawawa, aliyekuwa
Waziri Mkuu na Makamu wa Pili wa
Rais, aliwatangazia wabunge kwamba
kama wana maswali basi wayawasil-
ishe na yatajibiwa na Rais Mwalimu
Julius Kambarage Nyerere.

Katika kuitikia wito huo, maswali
21 yaliwasilishwa ili yajibiwe na Mwal-
imu mwenyewe. Kwa mujibu wa
Mwalimu ni kwamba maswali yote 21
yalihusu namna gani maisha ya vion-
gozi yatakuwa baada ya uongozi wao.
Hakuna lililohusu Ujamaa na Kujitege-
mea na hii ni kwa sababu ilionekana
miiko kuwabana ili wasijitafutie mai-
sha mengine nje ya uongozi kwa mu-
jibu wa maelezo yao.

Kati ya maswali 21 yaliowasilishwa,

chafu kuliko mengine yote kwa mael-
ezo ya Mwalimu ni lile lililosema;
“Hali ya mwanasiasa haina uhakika,
leo ni waziri kesho si waziri, leo ni
mbunge baada ya miaka mitano si
mbunge tena, leo ni katibu wa wilaya
au mkoa kesho katupwa na wananchi
kwenye uchaguzi. Je, azimio la Arusha
haliwaonei viongozi hawa ikiwa lita-
wazuia kujitengenezea maisha yao ya
baadaye?”

Majibu ya Mwalimu katika swali
hili yakawa haya: “Je, ni kiongozi gani
miongoni mwenu ambaye wakati
wa uchaguzi anawaambia wananchi
wamchague ili ajitengenezee maisha
yake ya baadaye? Ni nani ambaye ali-
pata kazi katika TANU awe katibu wa
wilaya au mkoa kwa lengo la kuten-
geneza maisha yake ya baadaye?

“Kila tunapotaka nafasi ya kisiasa
japo ya kuchaguliwa kwa kura au
kwa kuteuliwa husema tuchagueni
tukuboreshea maisha yenu. Kiongozi
ana haki gani basi mara tu baada ya
kuipata nafasi hiyo kusema anataka
kuitumia ili kutengeneza maisha yake
ya baadaye?”

Nimeeleza hapo juu kuhusu habari
ya mwoka mikate mwenye njaa. Si vy-
ema na haki kumnyima mwenye njaa
kuoka mikate japo hatutamruhusu ale
mikate anayotengeneza kwa sababu
anaweza kula mpaka akavimbiwa na
mwisho wa siku asipate tena mikate
ya kuuza ili apate fedha ya mahitaji
mengine.

Lakini ni busara zaidi mwoka mi-
kate kuwa ameshiba kwanza ili awe
na nguvu zaidi ya kuoka mikate na
mwisho wa siku asiweze kufanya kazi
mpaka akafa njaa na wateja wakafa
pia kwa kukosa mikate.

Katika nchi yetu, kwa miongo kad-
haa, tumekuwa na dhana ya kuamini
kwamba viongozi wazuri ni wale wa-
naotoka katika familia masikini. Hii
ndiyo maana kila kiongozi anapotaka
nafasi za kuchaguliwa, husikika ak-
isema mimi ni masikini na kwamba
maisha yenu nimeyaishi nipeni nafasi
niwasaidie kwasababu shida nazijua.
Ni kweli inawezekana shida unazijua
ni jambo moja, lakini kutotumia nafa-
si yako ili kuondoa kwanza umasikini
wako ni jambo la pili japo si wote wa-
nafanya hivyo.

Upande wa pili tumekuwa na hofu
na walioshiba, yaani wenye mali
kwamba tukiwapa nafasi watatumia
kujilimbikizia zaidi. Kosa kubwa
tunalofanya ni kuwapima watu kwa
umasikini au utajiri wa mali. Lakini
masuala ya uongozi watu wanapaswa
kuwa wameshiba zaidi katika eneo la
uongozi, ziko wapi leo shule za uon-
gozi? Au kinachotuongoza zaidi ni vi-
somo vikubwa pekee visivyohusiana
na uongozi? Yako wapi leo maadili na
miiko ya uongozi?

Kwa hiyo kabla ya kuoka mikate,
yafaa tuwe tumeshiba kwanza ili tu-
pate nafasi bora ya kuwahudimia wa-
teja wetu na kuepusha kutumia nafasi

m MWOKA MIKATE MWENYE NJAA

hizo kula mikate ya wateja na mwisho
wa siku wateja watakufa kwa njaa au
sisi wenyewe ikiwa tutaendelea kui-
fanya kazi bila kushiba kwanza.

Kinachoonekana sasa ni kwamba
nafasi za uongozi ni mahali pekee pa
kupata utajiri. Itatuchukua miaka
mingi sana kuinua hali za watu wetu.
Yako malalamiko huko mtaani, una-
kuta kuna mfadhili mahali fulani ana-
taka kusaidia jambo fulani ama kuten-
geneza barabara au kuchimba kisima.
Viongozi wenye njaa ndio wanakuwa
wa kwanza kukwamisha mradi.

Wanakwamishaje? Eti  mpaka
mfadhili awape kwanza teni pasenti
waweke mifukoni ndiyo jambo Ii-
fanyike! Tunawanyima maendeleo
wananchi kwa sababu ya njaa zetu.
Ni aibu sana. Eti mtu mmoja anaweza
fika wakati wa uchaguzi anakuja tena
anasema mimi ni masikini nichagueni
nazijua shida kumbe shida ni yeye.

Nafikiri kwenye kampeni muwe
mnatuambia tu ukweli kwamba
nichagueni maana watoto wangu
wameshindwa kwenda shule, si-
jafanya hiki na kile ili tunapokuwa
tunawapa nafasi basi tusiwadai
baadaye maana tayari tunafahamu
kwamba fedha zetu za maendeleo
zina matumizi tayari.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Na Adam
Fungamwango

IVI  karibuni

klabu ya
Simba ilipata
pigo  kufiwa
na mmoja wa vion-
gozi wake, aliyekuwa
Mjumbe wa Bodi ya kla-

bu hiyo, Zacharia Hans
Poppe, aliyefariki usiku
wa kumkia Septemba 10
kwenye Hospitali ya Aga
Khan, Dar es Salaam, na
kuzikwa mkoani Iringa.
Wengi wanamfahamu

I BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

kama ni kiongozi, mwanachama na
mpenzi wa klabu ya Simba na mmoja
wa waanzilishi wa kundi la “Friends of
Simba.” Hao ni wengi zaidi kwa saba-
bu umaarufu wake hasa kwa vijana
wa sasa ulipatikana huko.

Kwa wale watu wa miaka ya nyuma,
wanamfahamu Hans Poppe aliyeku-
wa mwanajeshi, aliyefikia ngazi ya Ka-
pteni. Hawa wanamfahamu zaidi kwa
kile kilichotajwa ni alikuwa mmoja wa
watu waliotuhumiwa kuwemo kwe-
nye jaribio la mapinduzi.

Sitaki kwenda huko sana. Nina
upande fulani ambao wengi hawam-
fahamu Hans Poppe. Mbali na kuwa
‘Mjeshi’ na mpenzi wa mpira, alikuwa
pia mwanamuziki.

Akisoma wasifu wa marehemu,
mmoja wa viongozi wa klabu hiyo,
Crescentius Magori, alisema wengi
wanamfahamu Hans Poppe kwenye
masuala ya soka, lakini kitu ambacho
hawakifahamu ni kwamba alikuwa
pia ni mwanamuziki mwenye uwezo
mkubwa wa kupiga gita na alipigia
bendi ya Safari Trippers.

Bendi hiyo ilivuma mno katikati ya
miaka ya 1970 hadi mwisho, iliyokuwa
ikiongozwa na David Mussa, mwim-
baji mkuu akiwa ni marehemu Mari-
jani Rajabu.

Kwenye mtandao wake wa kijamii,
Msemaji wa Yanga, Haji Manara,

wakati wa msiba wake, pamoja na
kuandika wasifu wake kuwa ni mtu
jasiri, mwenye msimamo, alimtaja
kama ni mwana

“Usilolijua kuhusu yeye pia ni fundi
wa kucharaza gita la solo na kwenye
uvulana wake, akiwa bado mdogo
alishiriki na bendi ya Safari Trippers
kama mwanamuziki akiwa na Mari-
jani Rajabu (naye sasa marehemu).

Tuachane na Hans Poppe sasa
tuelekee kwa kwa mwanamuziki
watatu maarufu nchini ambao nad-
hani kama wasingekuwa wanamuziki
wangecheza soka kwa kiwango cha
juu sana.

Hao ni Marijani, Hemed Maneti na
Hassan Bitchuka. Leo sitaki kuwaeleza
sana kuhusu kazi zao za muziki, ila
yale ambayo wengi hawayafahamu.

Marijani, aliyezaliwa Machi 23, 1955
na kufariki dunia mwaka 1995. Alion-
dokea kuwa mwanamuziki mkubwa
nchini ambaye hata watoto wana-
okuwa leo wanakuja kukuta jina lake
‘likiimbwa’, pamoja na nyimbo zake
kama ‘Georgina’, ‘Siwema’, Zuwena’,
‘Mwanameka’ na ‘Hanifa’.

Kifupi ni kwamba Marijani alikuwa
mwanamuziki wa bendi za STC, Safari
Trippers na Dar International. Alizal-
iwa Dar es Salaam maeneo ya Kari-
akoo. Alikuwa mtoto wa mjini haswa.

Wakati anaanza muziki, alikuwa

pia golikipa mzuri mno. Alizidakia
timu mbalimbali Karikaoo na Ilala,
ikiwamo timu maarufu ya Kahe FC.
Kuna wakati alikuwa akitoka kucheza
mpira, anaoga na kwenda dansini.
Alishaanza pia kudakia timu ya vijana
wa Simba. Kutokana na mahaba yake
na klabu ya hiyo, wengi walitarajia
kuwa angekuja kuwa kipa wa Simba.

Hata hivyo, kwa kauli yake mwe-
nyewe akiwa hai alisema sauti ya
muziki iliizidi ya soka, hivyo akawa
mwanamuziki.

Mwingine ni Hemed Maneti. Mwan-
amuziki mwimbaji wa bendi za Cuban
Marimba, TP Limpopo za Morogoro
na Vijana Jazz. Alifariki dunia Mei 31,
1990 kwenye Hospitali ya Mwanany-
amala, Dar es Salaam.

Mbali na kuimba na kutunga nyingi,
Maneti aliyezaliwa Muheza Tanga,
alikuwa pia mcheza soka mabhiri.
Huenda asingekuwa mwanamuziki,
angekuwa mchezaji mzuri kama am-
bavyo angekuwa Marijani.

Historia inasema aliwahi kucheza
timu moja ya Omari Gumbo ambaye
baadaye alikuwa winga hatari wa Sim-
ba, lakini pia akaiongoza klabu hiyo ya
Msimbazi. Waliachana Gumbo akaen-
delea na mpira, Maneti kwa kuwa ali-
kuwa pia na kipaji cha muziki, akaen-
delea nacho. Haijajulikana Maneti
alikuwa shabiki wa timu gani.

Unajua Marijani, Meneti,
Bitchuka walicheza soka?

Mtoto wake aitwaye Maneti Hemed
alichukua kipaji cha soka cha baba
yake na kuchezea klabu mbalimbali,
Dar es Salaam, ingawa hakubahatika
kuchezea klabu kubwa.

Mwingine ni Bitchuka. Huyu kwa
bahati nzuri yupo hadi leo. Pamoja
na kuwa mwimbaji mwenye sauti
nyororo, akizipigia bendi karibuni
zote kubwa nchini, ikiwapo NUTA
Jazz iliyokuwa ikimilikiwa na Jumuiya
ya Wafanyakazi Tanzania na baadaye
ikaitwa JUWATA kisha OTTU kwa sasa
ni Jazz Msondo Ngoma Music Band.
Pia alipigia Mlimani Park Orchestra,
Orchestra Safari Sound na National
Panasonic.

Historia yake inaonyesha kuwa
alitoka Kigoma alikozaliwa kwenda
Arusha kwa masuala ya soka, ingawa
pia alikuwa anajua muziki, akitega
kote kote.

Alikuwa winga hatari, hivyo alipata
timu mjini Arusha, lakini wakati huo
huo akiendelea na kipaji chake cha
muziki, ndipo alipoonekana na ku-
jiunga na bendi ya National ya huko.
Ni bendi ambayo ilimfanya NUTA Jazz
‘Msondo Ngoma' kumnyakua na sa-
fari ya ustaa ikaanzia hapo. Hadi leo
ni mwanachama na shabiki wa klabu
ya Simba.

Kwa maoni piga 0716 350534
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ARAKA, Donald aliingia
na kupenya kwa uangali-
fu mkubwa. Uzuri ni
kwamba alikuwa akijua
chumba kimoja baada ya kingine
kwenye nyumba hiyo. Kabla ya
kufika kwenye sehemu ya kulia
chakula, alisikia maongezi. Kwa
kawaida Doroth hukaa yeye, dada
yake, na wafanyakazi wa ndani
wawili, wa kike na wa kiume.

“Unasikia mpenzi, nia yangu ili-
kuwa ni kummaliza na kuchukua
simu ili ushahidi ukosekane, laki-
ni wale vijana niliowatumia kuna
vitu walivikosea.” Tlikuwa ni sauti
nzito wa kiume.

“Chiko, wewe ndiyo umasaba-
bisha yote haya. Ni kweli Donald
nilikuwa nampenda na nilitaka
anioe, tukamuua yule dada kwa
kushirikiana na baba yake mzazi,
lakini sasa mambo yamekuwa
magumu. Donald anajua kila kitu,
hii ni hatari hasa kwangu, Ndiyo
maana nimeona niachane naye,
lakini auawe ili wewe sasa uwe na
mimi, lakini hili naona nalo kama
linashindikana.” Alisikia sauti ya
Doroth ikilalamika.

“Wewe unafikiri Donald ataon-
gea chochote kwa polisi kwa saba-
bu mmoja wa watuhumiwa ni
baba yake?” Sauti ya mwanaume
iliuliza.

“Na ndiyo kinaonekana
kuchelewesha, lakini si umeona
pale hospitalini, kuna polisi wan-
amlinda. Ni hivi Chiko, kama kweli
unanitaka mimi, basi Donald afe,
vinginevyo mimi nitakamatwa na
utanikosa. Kweli nampenda Don-
ald, lakini kwa hapa tulipofikia,
kifo chake ndiyo usalama na am-
ani kwangu.”

“Basi mpenzi, yule nadhani ana
siku mbili au tatu atoke hospital-
ini, atauawa tu, tena safari hii kwa
mkono wangu.”

“Jitahidi bwana.”

Sasa hali haikuwa nzuri. Tayari
Doroth anataka Donald auawe ili
kuzima ushahidi wa kuonekana
amehusika na mauaji wa Tausi.
Lengo halikutimia. Awali haku-
taka Tausi afe ili Donald arud-
ishe mapenzi wake. Kilichotokea
ni kwamba Donald akangamua
haraka kuwa yeye na baba yake
mzazi ndiyo wamehusika ku-
muua mpenzi wake Tausi. Na sasa
Doroth anaitafuta damu yake.
Na kingine ni kwamba tayari ana
mpenzi mwingine badala yake.

Hasira zilimpanda. Alichomoa
bastola yake. “Mikono juu wote
wawili.” Aliamuru.

Doroth ambaye alikuwa akila chaku-
la cha usiku na Chiko, mpenzi wake
mpya.

Walionekana kushtuka. Hawakutege-
mea kupokea mgeni yeyote muda ule,
hata wa heri, achilia mbali wa shari.

Waliacha kula. Wakainua mikono
juu. Mmoja alikuwa ni mtu anayemjua
vizuri Donald. Na mwingine alikuwa
anamsikia tu.

“Nyie wauaji wakubwa. Doroth
wewe ni mwanamke Katili sana. Ndiyo
maana nilisita kukupenda. Moyo wan-
gu haukunituma kabisa kukuona wewe
ni mwanamke wa maisha yangu. Kwa
nini hukunipa uhuru, ukamchukua
huyu kinyago wako na mimi kuniachia
Tausi wangu? Ukamuua, halafu wewe
leo uko na huyu mpumbavu mwen-
zako. Halafu akili zenu zilivyokuwa
mbovu, unamtuma kuja kuniua mimi.
Mkanitengenezea ajali ambayo nusu
ichukue maisha yangu. Mna akili kweli
nyinyi?”

Wakati Donald akifoka, huku akiwa
amenyoosha bastoka yake kwa mkono
wa kulia, ukiwaelekea Doroth na Chiko,
hakutegemea kitu chochote ambacho
kitaweza kumzuia kufanya analotaka
kufanya.

Ghafla, bila kutarajia akijikuta akipig-
wa na kitu ambacho hakukitarajia kwe-
nye mkono ambao ulikuwa umeshika
bastola. Kwa sababu hakutarajia, bas-
tola ikamponyoka na kuanguka chini.

Ilikuwa kama ndoto. Sekunde
chache baadaye ni yeye ndiye aliyeku-
wa amewekwa chini ya ulinzi.

Hakutarajia mbinu na ustadi wa
hali ya juu uliofanywa na Chiko. Kwa
akili ya haraka haraka alijua kabisa
kuwa Donald angeweza kulipiza kisasi
kwa kuwafyatulia bastola na kuwaulia
mbali.

KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika
wakati watu wanapangiana? Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na
utumwa? Yeyote anayetaka kulifanya penzi liwe na matabaka, rangi, kabila, anaweza

kusababisha maafa makubwa.

Donald. Kijana msomi aliyetoka nchini Marekani, anarejea nchini Tanzania.
Akakabidhiwa kuendesha kampuni za baba yake. Lakini pia anatakiwa aoe. Hapo ndipo
tatizo linapoanza. Usikose hata nakala moja ya riwaya hii tamu na ya kusisimua.
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Hakuwa mtu wa mchezo mchezo.
Kilikuwa ni kitendo bila kuchelewa,
Chiko alijaribu bahati yake ya kukiepu-
ka kifo, kwa kunyakua ghafla bakuli la
kioo lililokuwa na mboga, na kmrushia
Donald. Shabaha kwake kilikuwa kitu
cha kawaida, kwani alikuwa na uwezo
mkubwa wa kutumia silaha.

Ni bakuli zito la kioo lililokuwa kime-
jaa nyama na chuzi, ndilo lilipompiga
mikono Donald na kuangusha bastola
yake. Hapo hapo, Chiko ndipo alipotoa
bastola yake na kumuweka Donald
chini ya ulinzi.

“Sasa wewe ndiyo umejileta kwe-
nyewe kwenye mdomo wa kifo.” Chiko
aliunguruma. “Piga magoti.” Alimuru
na Donald akatii. “Chukua ile bastola
pale.” Alitumwa Doroth na akatekeleza.

“Ndugu yangu una bahati mbaya
sasa. Umejileta mwenyewe kwa mtu
katili duniani kuliko ambao umepata
kuwaona.”

“Doroth kwani huyu ni nani?” Ali-
uliza akiwa amepiga magoti na mikono
ikiwa juu.

“Unauliza jibu. Huyu ni bwana a'ngu,
ndiye ambaye anataka kunioa.”

“Ina maana mimi ulikuwa unanidan-
ganya eee.” “Wewe baba wee. Wewe
mwenyewe muda si mrefu umesema
moyo wako haukuwa unanipenda.
Nikwambie tu ukweli. Mimi nilikuwa
nakupenda sana Don. Upendweje
mwanaume wee, nimefanya kila njia
nimeshindwa. Nikaamua nimuue yule
demu wako...”

“Kumbe ni kweli umemuua?”

Doroth alicheka kicheko cha dharau.
“Usinichekeshe, unataka kusema we
hujui. Unajua hasa, na tumeshirikiana
na baba ‘ako. Wazazi wako walinitaka
mimi niwe mkeo, lakini wewe huku-
taka. Tulijua tukimuua penzi litarudi

“Chiko,
wewe ndiyo
umasaba-
bisha yote
haya. Ni
kweli Don-
ald nilikuwa
nampenda
na nili-

taka anioe,
tukamuvua
yule dada
kwa kush-
irikiana na
baba yake
mzazi, laKini
sasa mambo
yamekuwa
magumu.

kwangu, lakini wapi, hupendeki. Tena
kibaya sasa tukagundua kuwa ume-
shafahamu kuwa sisi ndiyo wauaji. Baba
yako alikuacha, lakini mimi nikatafuta
njia ya kutaka nikunyamazishe kwa
sababu ulionekana bado huko tayari
kuwa na mimi.”

“Kwa hiyo njia yenyewe ndiyo hii?”

“Ndiyo. We ulitakaje. Nimempata
mchumba, anataka kunioa, lakini
nimemwambia ili tuishi kwa amani ni
lazima uuawe nikamuelezea kila kitu,
sikumficha.”

“Ndiyo akanitengenezea ajali siyo?”

“We ulitakaje. Ndiyo. Tulitaka ufe na
pia niligundua kuwa ulizipata meseji
zetu tulizokuwa tunatumiana na baba
yako, kwa hiyo ile ajali ilikuwa ya kuua
na kuipata simu yako, ili tuichukue
zisiende sehemu ambayo si nzuri kwa
usalama wangu.”

“Hivi unadhani ukiniua mimi ndiyo
siri hii haitafichuka?”

“Nani atajua?”

“Baba si atajua umeniua na yeye ana-
jua kila kitu?”

“Tumeua naye, halafu kwa taarifa
yako tukikumaliza, tunakwenda ku-
maliza wazazi wako. Unadhani baada
ya hapo nani atajua tena. Kinachofuata
hapo ni ndoa tu.

Mshtuko ulimpata Donald. Pamoja na
kufahamu kuwa Doroth ametekeleza
mauaji ya Tausi, lakini hakutegemea
kuwa angekuwa katili kiasi hiki.

Kumbe baada ya Tausi, sasa ameamua
kumuua yeye na wazazi wake. Hilo
lilimtisha zaidi kuliko kifo chake ki-
takavyokuwa.

“Sikiliza wewe.” Sasa ilikuwa sauti ya
Chiko. Nitakutandika bastola ya kichwa.
Utakufa, halafu tutakwenda kukutupa
baharini uwe chakula cha samaki. Sid-
hani kama polisi au mtu yeyote atajua
nini kimetokea. Mimi ndiyo pia nita-
waua wazazi wako. Nitajua watakufa
kwenye mazingira gani, lakini lazime
wawe marehemu.” Aliongea kwa kuji-
amini.

“Simu yangu mliipata?” Aliuliza.

“Tukuulize wewe?”

“Sikuiona.”

“Na ndicho tulichokuwa tunakitaka.
Nilituma vijana waitafute na wali-
kusachi sana ulipokuwa umepata ajali
hawakuiona. Tukajua tu itakuwa imes-
agikasagika. Ila walikuwa waoga, walid-
hani umeshakufa, wangekuulia pale
pale.” Chiko alijigamba.

“Doroth nakuomba, niueni mimi, la-
kini msiniulie wazazi wangu.”

Vicheko kutoka kwa wapenzi wawili
Doroth na Chiko vilitawala.

“Utakuwa umeshakufa. Huna haki ya
kutaka kujua tena duniani kuna nini.
Ukishakufa, huku duniani tuachie we-
nyewe tujue nini tutafanya.” Chiko al-
iongea kwa kejeli.

ITAENDELEA JUMAPILI
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ARA la Afrika hali-
jawahi kukauka vija-
na wenye vipaji am-

bao wanafanya
sanaa zao ndani na nje
kwa mafanikio makubwa.

Miongoni wa vijana hao

/ni Jbwai, msanii wa Kizazi
| kipya kutoka Cameroon
é ambaye kwa sasa anafany-
ia shughuli zake nchini
Canada.

Yafuatayo ni maswali na
majibu kama alivyofanya
mahojiano maalum na NI-
PASHE hivi karibuni.

SWALI: Kwa ufupi Jbwai
ni nani na uliingia vipi
kwenye sanaa?

Jbwai: Mimi ni mwa-
namuziki wa Cameroon,

CAMEROON
ANAYEMUOTA,&.
DIAMOND A\

mwimbaji, mtunzi wa nyim-
bo, mtayarishaji wa muziki
niliyezaliwa Septemba 28,
1993. Nilianza kazi yangu
ya muziki nilipohamia
Toronto Canada, ingawa
historia yangu ya muziki
ilianza nikiwa mdogo.

SWALI: Je unakabiliwa
na changamoto gani katika
muziki wako ndani na nje
ya Canada?

Jbwai: Changamoto
yangu kubwa kama msanii
wa kiafrika aliyeko Canada
ni kwamba sijaunganishwa
moja kwa moja na wale
mashabiki ambao ni watu
wa Afrika wanaoweza
kuhusika kwa urahisi kuu-
paisha muziki wangu.

SWALL: Je! Ungependa

kufanya kazi na wanamuzi-
ki gani kutoka Tanzania na
Afrika Mashariki?

Jbwai: Msanii wangu
anayependwa zaidi nchini
Tanzania ambaye napenda
kufanya muziki naye ni
Diamond Platnumz, ingawa
kuna wasanii wengine kama
Harmonize na Rayvanny
nina mipango va kufanya
nao kazi hapo mbeleni.

SWALI: Hadi sasa mafan-
ikio gani umepata kupitia
muziki wako?

Jbwai: Katika kazi yangu
ya muziki, nimekuwa
na mafanikio mazuri.
Nimekuwa na maonyesho
mazuri pia nimejenga
uhusiano mzuri na watu
wengu ambao wamenipa
faida kubwa.

SWALI: Kwa nini ulifikiria
kukuza muziki wa Afrika?

Jbwai: Afrika ndio mahali
ambapo watu wanaupenda
zaidi muziki wangu.

SWALI: Una mipango gani
kwa mwaka huu kutembe-
lea nchini Tanzania?

Jbwai: Katika miezi ijayo
mpango wangu ni kutem-
belea Tanzania, kuwa na
maonyesho kadhaa na
kujiunganisha na mashabi-
Ki wangu na kujifunza
utamaduni wa huko ambao
naamini nitaufurahia.

L

Fahyma
kweli
mapenzi
yana
wenyewe

MAMA mtoto wa Rayvanny, anayejulikana
kama Fahyma, ameibuka na kumpamba
mpenzi wake huyo wa zamani kwamba ni
mwanaume aliyekamilika.

Fahma amesema kupitia akaunti yake ya
Instagram, akisema mwanamuziki huyo ni
kiboko wa Paula na kuwa upande wake la-
zima ampe sifa.

“Bado naendelea kumsifia, mwanaume
aliyekamilika kwa upande wangu sijui kwa
wengine, ila kwangu bado ni mtu muhimu
sana, sababu roho ya mtoto wangu ni yangu
pia”, ameandika.
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STERLING HAKIELEWEKI

WINGA wa England, Raheem Sterling mwenye umri wa
miaka 26, bado anakabiliwa na sintofahamu kuhusu siku
zake zijazo pale Manchester City licha ya “mkataba usio
rahisi “ na kocha wa klabu hiyo, Pep Guardiola. (Daily
Telegraph)

VLAHOVIC AITAMANI CITY

MSHAMBULIAJI wa Fiorentina na Serbia, Dusan
Vlahovic mwenye umri wa miaka 21, ana ndoto za za
kuhamia Manchester City. Mabingwa hao wa Ligi Kuu ya
England walihusishwa na uhamisho wa mchezaji huyo
kipindi cha msimu uliopita. (Gazzetta dello Sport)

HENRY AMKOSOA WENGER

THIERRY Henry amekosoa mpango wa kocha wa
zamani wa Arsenal, Arsene Wenger wa kutaka michuano
ya Kombe la Dunia ifanyike kila baada ya miaka miwili na
kusema “unachosha akili”. (Sun)

SOLSKJAER AMVAA SANCHO

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer
amemwambia winga wa England mwenye umri wa miaka
21, Jadon Sanch kuwa mkweli, wakati akisubiri bao lake la
kwanza katika klabu hiyo. (Mirror)

WERNER HALI TETE

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Ujerumani, Timo
Werner, mwenye umri wa miaka 25, anakabiliana na
kupambania hali yake ya baadaye katika klabu hiyo baada
ya kuhangaika kuimarika tangu kuwasili kwa Romelu
Lukaku. (London Evening Standard)

TORRES ANUKIA CITY

KLABU ya Manchester City inaangalia uwezekano wa
kumsajili nyota wa Villarreal na Hispania, Pau Torres,
mwenye umri wa miaka 24. (Marca)

MOURINHO AMTAKA NDOMBELE

JOSE Mourinho anapanga mpango wa kushitukiza wa
kukutana tena na mshambuliaji wa Tottenham, Tanguy
Ndombele mwenye umri wa miaka 24 ili atue kule AS
Roma. (Calciomercarto via Express)

EVERTON YAMWANIA LONGSTAFF

HUENDA Everton wakamnunua kiungo wa kati wa
Newcastle, Sean Longstaff mwenye umri wa miaka 23.
(Independent)

MADRID WAKOMAA NA HAALAND

REAL Madrid watakuwa na fedha za kuamnunua
mshambuliaji wa Borussia Dortmund, Erling Haaland,
mwenye umri wa maika 21 msimu ujao, huku wakiendelea
kuwa na nia ya kumsajili nyota wa Paris St-Germain na
Ufaransa, France star Kylian Mbappe mwenye umri wa
miaka 22. (AS)

TUANZEBE ATAKA KUBAKI VILLA

MLINZI wa England, Axel Tuanzebe mwenye umri wa
miaka 23, yuko wazi kuufanya mkataba wake wa mkopo
pale Aston Villa akitokea Manchester United kuwa wa
kudumu. (Birmingham Mail)

A SOKA
BAYA

GUARDIOLA:

® ® ® Amebainisha hayo wakati Liverpool leo
itakuwa nyumbani kuikaribisha Man City...

LIVERPOOL, England

OCHA wa Manchester City,
Pep Guardiola, amesema
upinzani wake na Jurgen
Klopp wa Liverpool umem-

fanya yeye kuwa “kocha bora.”
City imepitwa pointi moja
na vinara wa Ligi Kuu Eng-
land, Liverpool na timu hizo
zinakutana leo Jumapili
pale kwenye dimba la An-
field katika mchezo wa Ligi
Kuu ya England, EPL.

Wakati ambao City ilikosa ubingwa
wa Ligi Kuu kwa kipindi cha miaka
mine iliyopita ni pale Wekundu hao
walipoutwaa msimu wa 2019-20.

“Tangu nimewasili hapa - pengine
sio mwaka wa kwanza - mara zote
Liverpool walikuwa na nafasi kub-
wa,” amesema Guardiola akinuku-

liwa na BBC Sport.

Raia huyo wa Hispania, ambaye
alichukua mikoba ya kuinoa City kip-
indi cha majira ya joto mwaka 2016,
pia alikabiliana na Klopp, ambaye
alikuwa kocha wa Liverpool Oktoba
2015, wakati akiwa kocha wa Bayern
Munich na Mjerumani huyo akiinoa
Borussia Dortmund.

Guardiola amepoteza mechi nane
kwenye mashindano yote dhidi ya
Klopp, ikiwa ni mara nyingi zaidi ku-
liko kocha mwingine yoyote.

“Timu ya Jurgen Klopp imenisaid-
ia mimi kuwa kocha bora,” alisema
Guardiola, ambaye kikosi chake kit-
aingia kwenye mchezo huo dhidi ya
Liverpool baada ya kuifunga Chelsea
kwenye Ligi na kupoteza kwenye Ligi
ya mabingwa Ulaya wakati walipo-
fungwa na Paris St-Germain katikati
ya wiki.

“Ameniweka mimi kwenye daraja

jingine kabisa, nafikiri amenisaidia
zaidi kuimarika kama kocha na kuwa
bora. Hii ndio sababu kwanini hadi
sasa bado nipo kwenye kazi hii.

“Miaka minne iliyopita, wote na
muda wote tulikuwa hapa. Ni jambo
zuri kwamba klabu zote mbili ziliku-
wa kwenye nafasi kubwa.

“Lakini kwenye Ligi Kuu England
hakuna timu moja au mbili tu, kuna
timu nyingi ambazo zinaweza ku-
pambania ubingwa wa Ligi.”

Liverpool ilifungwa mabao 4-1
pale kwenye dimba la Anfield kwe-
nye mchezo wa Ligi, Februari wakati
timu hizo zilipokutana na Klopp ana-
jua kwamba, timu yake inatakiwa
kuwa kwenye kiwango chake wakati
ikiivaa City.

“Kwa hakika huu ni mchezo maal-
umu kila mwaka. Unatakiwa kuwa
kwenye ubora wako,” alisema Klopp
akinukuliwa na BBc Sport.
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Na Adam Fungamwango

TRAIKA wa Simba, Meddie Kage-

re, ameweka rekodi ya kuwa

mfungaji wa bao la kwanza kwe-

nye kikosi cha Simba kwa mis-
imu mitatu, tangu alipojiunga na kikosi
hicho akitokea Gor Mahia ya Kenya
mwaka 2018.

Juzi ljumaa, kwenye Uwanja wa Jam-
huri Dodoma alipachika bao pekee
dakika ya 70, Simba ikiichapa Dodoma
Jiji 1-0 kwenye mechi ya raundi ya pili
ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyoanza
mwanzoni mwa wiki hii.

Lilikuwa ni bao la kwanza kwa timu
hiyo, kwani kwenye mechi ya ufun-
guzi Simba ilitoka suluhu na Biashara
United.

Hii ni mara ya tatu kwa misimu
minne kwa Kagere kufanya hivyo,
kwani msimu wa 2018/19 alikuwa pia
mchezaji wa kwanza wa Simba kufun-
ga bao la msimu huo kwenye dakika ya
pili ya mchezo, Simba ikicheza dhidi
ya Prisons, Uwanja wa Benjamin Mka-
pa na kuwa bao pekee. Mechi hiyo ya
ufunguzi, ilichezwa Agosti 22, 2018.

Msimu uliofuata, Kagere tena aliku-
wa mchezaji wa kwanza kufunga bao
kwa Simba, kwenye dakika ya kwanza,
ikiwa ni mechi ya kufungulia msimu
huo Agosti 29, msimu wa 2019/20, alii-
fanya timu yake kuondoka na ushindi
wa mabao 2-1 dhidi ya JKT Tanzania.

KA

IUIWEKEANES

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Kagera Sugar, Francis
Baraza, ameiangalia timu yake ya
zamani ya Biashara United na amedai
kwamba, wanakazi kubwa hasa katika
safu ya ulinzi katika michuano ya
kombe la Shirikisho Barani Afrika.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Baraza alisema anaipa nafasi kubwa
Biashara kufanya vizuri katika
michuano hiyo endapo safu ya ulinzi
watakuwa makini na tulivu.

Baraza awapa somo
Biashara kimataifa

Alisema amepata bahati kuangalia
kikosi cha timu hiyo vizuri tangu
walipocheza mechi ya kwanza dhidi
ya FC Dikhil ya Djibout na kuona
upungufu wa Biashara United katika
safu ya ulinzi.

“Hatua wanayocheza sasa sio rahisi
ukiangalia soka limekuwa kubwa sana,
Libya wako vizuri katika mpira hivyo
Biashara United wanatakiwa kuwa
makini hasa safu ya ulinzi,” alisema
Baraza aliyewahi kukinoa kikosi cha
Biashara msimu uliopita.
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TREZEGU
LUKAKU /&
ANAHITAJI

MECHI ZA USHINDI

LONDON, England

OMELU Lukaku anahitaji sapoti
kutoka kwa wachezaji wenzake
pale Chelsea, kwa mujibu wa
chezaji wa zamani wa timu ya
taifa ya Ufaransa, David Trezeguet.

Lukaku alirudi Stamford Bridge Agosti
mwaka huu kwa ada iliyoweka rekodi
klabuni hapo ya pauni milioni 975 aki-
tokea Inter, akiwa amefunga mabao 24 ka-
tika mechi 36 za Serie A kipindi Nerazzurri
hao wakishinda taji la Ligi Kuu msimu wa
2020-21.

Fowadi huyo wa Ubelgiji amefunga
mabao manne katika mechi nane kwe-
nye mashindano yote kwa Blues hao, liki-
wemo la ushindi dhidi ya Zenit kwenye
mchezo wa ufunguzi wa Ligi ya mabingwa
Ulaya hatua ya makundi.

Bao lake la kichwa dhidi ya klabu hiyo
kutoka nchini Urusi lilimfanya kuwa
mchezaji wa pili kuifungia klabu ya Eng-
land kwenye mechi ya ufunguzi ya mash-
indano hayo, lakini Lukaku alishindwa
kufanya hivyo wakati wakifungwa 1-O na
Juventus, Jumatano.

Nyota wa zamani wa Juventus, Treze-
guet anaamini Lukaku anahitaji msada
zaidi kutoka kwa wachezaji wenzake wa
Chelsea kama kikosi hicho cha kocha,
Thomas Tuchel kinataka kupata ubora wa
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28.

Iniesta aitamani Barca

BARCELONA, Hispania

GWIJI wa Barcelona, Andres Ini-
esta amesema “natamani” siku
moja kurudi Camp Nou baada ya
kutundika daruga.

Kiungo huyo wa kati alicheza
mechi 674 akiwa na jezi ya Blau-
grana hao kwenye mashindano
yote kwa kipindi cha miaka 16
akicheza timu ya wakubwa, aki-
funga mabao 57.

Katika umri wa miaka 37, raia
huyo wa Hispania bado anaiche-
zea timu ya Vissel Kobe ya nchini
Japan, akiwa amejiunga nayo
kutoka Barcelona mwaka 2018,
na ameshinda taji la Mfalme na

la Super tangu ajiunge na kikosi
hicho.

Mkataba wake na klabu hiyo
ya Ligi Kuu ya Japan unamalizika
Januari 2024, ambapo pengine
mkongwe huyo anaweza kusta-
afu na kurudi kule Katalunya.

“Ndio, (kurudi Barcelona) ni
kitu ninachokipenda,” alisema
Iniesta akiiambia BBC.

“Ningependa itokee hiyo siku
moja kwa sababu ni klabu am-
bayo nilitumia muda na miaka
mingi pale.

“Huwezi kujua nini kitatokea
kwa siku za usoni, huwezi kujua
utarudi kwa njia gani au nani
atakuwa kocha kwa wakati huo.

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE

TAREHE

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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NYUMBANI  SARE  UGENINI

GAMEID MICHEZO 1

Bologna vs Lazio

X 2

Rennes vs Paris St Germain

Elche vs Celta Vigo

Ajax vs Utrecht

Cambuur vs AZ Alkmaar

Lorient vs Clermont Foot

West Ham vs Brentford

Crystal Palace vs Leicester

Monaco vs Bordeaux

Verona vs Spezia

Fenerbahce vs Kasimpasa

Tottenham vs Aston Villa

Sampdoria vs Udinese

Nantes vs Troyes

Angers vs Metz

Mainz vs Union Berlin

Zenit St Petersburg vs Sochi

Rangers vs Hibernian

Midtjylland vs Aarhus

Espanyol vs Real Madrid

Servette Geneva vs BSC Young Boys|

FC Basel vs FC Luzern

Vitesse Arnhem vs Feyenoord

Lille vs Marseille

RB Salzburg vs LASK Linz

OFI Crete vs PAOK

Liverpool vs Manchester City

Malmo vs Mijallby

Bayern Munchen vs Eintracht Frankfurt

Fiorentina vs Napoli

Stabaek vs Bodo Glimt

Randers vs Brondby

Caykur Rizespor vs Galatasaray

Odd Ballklubb vs Molde

Roma vs Empoli

Getafe vs Real Sociedad

Villarreal vs Betis

Royal Antwerp vs KAA Gent

Sparta Prague vs Slavia Prague

Benfica vs Portimonense

Olympiakos vs Panathinaikos

Arminia Bielefeld vs Bayer Leverkusen

Copenhagen vs Viborg FF

PSV Eindhoven vs Sparta Rotterdam

Kristiansund vs Rosenborg

St Etienne vs Lyon

Atalanta vs AC Milan

Eupen vs Racing Genk

Granada vs Sevilla FC

Sporting Braga vs Boavista

CHEZA KWA WAJIBU. KINANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mshambuliaji wa Manchester United, Ednson Cavani, akiwania mpira dhidi ya beki wa
Everton wakati wa mchezo wa Ligi Kuu England baina ya timu hizo jana Jumamosi,
kwenye uwanja wa Old Trafford mjini Manchester. Timu hizo zilitoka sare ya kufungana
bao 1-1. PICHA: MTANDANO

Gomes:

Na Saada Akida

» N Fahyma kweli mapenzi yana

Stars vaingia kambini
kuiwinda Benin

Na Saada Akida

KIKOSI cha timu ya Taifa ya
Tanzania, Taifa Stars’ kinain-
gia kambini leo na kesho
wataanza mazoezi kwa ajili
ya maandalizi ya mchezo
dhidi ya Benin utakaopigwa
Oktoba 7, mwaka huu katika
dimba la Benjamin Mkapa.

Mchezo huo ni wa kutafu-
ta tiketi ya kufuzu michuano
ya kombe la dunia itakay-
ofanyika mwaka 2022 nchini
Qatar.

Stars inaongoza katika
msimamo wa kundi lake la J
ikiwa na pointi nne sawa na
Benin inayoshika nafasi ya
pili, mchezo wa marudiano
utapigwa Oktoba 10, Mwaka
huu.

Timu ya Taifa ya DR Congo
ina pointi mbili ikiwa nafasi
ya tatu, huku Madagascar
wakishika mkia katika kundi
hilo kwa kutokuwa na pointi
baada ya michezo yake
miwili.

Kocha wa Taifa Stars,

Kim Poulsen amesema timu
hiyo itaingia kambini leo na
kesho Jumatatu watafanya
mazoezi ya kujiandaa na
mchezo wao huo dhidi ya
Benin.

Alisema wanahitaji kuwa
makini kwa mchezo dhidi
ya Benin, kwa sababu ni
timu nzuri na asilimia 90

ya wachezaji wa timu hiyo
wanacheza soka la kulipwa
Ulaya, tofauti na Stars am-
bayo asilimia 90 wanacheza
soka nyumbani.

“Hii ni mechi ngumu ku-
tokana na wapinzani wetu,
lakini tunajipanga kuhakiki-
sha tunapambana kwenda
kutafuta ushindi katika kila
mechi ili kutafuta tiketi ya
kufuzu kucheza kombe la
Dunia,” alisema Poulsen.

Wachezaji walioitwa Stars
ni Aishi Manula (Simba),
Metacha Mnata (Polisi Tan-
zania), Ramadhan Kabwili
(Yanga), Shomari Kapombe,
Erasto Nyoni (Simba), Dick-
son Job na Bakari Nwamny-
eto (Yanga), Kenedy Juma
(Simba), Lusajo Mwaikenda
(Azam FC), Mohammed
Hussein'Tshabalala’ (Simba).

Edward Manyama (Azam
FC), Nickson Kibabaje (KMQ)
Meshack Mwamita (Gwam-
bina FC), Novatus Dismas
(Maccabi Tel Aviv-Israel),
Mzamiru Yassin na Jonas
Mkude (Simba).

Wengine ni Feisal Salum
(Yanga) John Bocco (Simba)
Iddy Seleman Musa na Abdul
Hamis Seleman (Azam FC),
Mbwana Samatta (Royal
Antwerp-Ubelgiji), Reliants
Lusajo (Namungo FC) na
Simon Msuva (Wydad AC-
Morocco).

Ligi sasa imekuwa vita

® @ @ Alia na faulo za wachezaji wa Dodoma, asema
Simba imejipanga kupambana, ajivunia kikosi chake...

OCHA Mkuu wa Simba, Didier
Gomes, amesema Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu huu itakuwa

ama vita na kikosi chake kipo

tayari kwa ajili ya kupambana.
AKizungumza na gazeti hili
Jijini jana baada ya kikosi cha
Salaam wakitokea Dodoma,
Gomes alisema wanacheza
mechi ngumu sana na wako
tayari kupambana na aina ya
ligi ya msimu huu kwa wap-
inzani wao wakicheza kwa

kukamia.
Alisema mechi dhidi ya Dodoma jiji FC,
timu yake ilionesha kiwango kizuri, lakini

amesikitishwa na wapinzani wao kuwa-
fanyia faulo za wazi nyota wake na baadhi
kushindwa kuendelea na mchezo.

“Tumejua aina ya ligi ambayo tutacheza
msimu huu, hii ligi itakuwa ni kama vita,
lakini nina uhakika Simba imejipanga,
tunacheza mechi ngumu sana tuko tayari
kupambana na hilo ndio naweza kusema,
najivunia sana wachezaji wangu,” alisema
Gomes.

Alisema kilichoonyeshwa na wachezaji
wake katika michezo miwili waliocheza
dhidi ya Biashara United na Dodoma,
ndio mwanzo wa msimu baada ya kupitia
changamoto kubwa katika wiki iliyopita.

“Nimefurahishwa na wachezaji wangu
walivyopambana kupata matokeo yamer-
udisha morali yetu baada ya kutoka katika
kipindi kigumu, tupo kwenye wakati mgu-
mu tuna wachezaji wengi majeruhi wengi
wao wamepatikana katika mchezo huu
dhidi ya Dodoma jiji, sijui kama ilikuwa
lengo la wapinzani wetu kufanya hivyo,”
alisema Gomes.

Alisema Kennedy Juma, Pape Sakho
na Taddeo Lwanga walifanyiwa faulo na
kushindwa kuendelea na mchezo huo,
lakini kwa sasa wanaendelea vizuri baada
ya kupelekwa hospital baada ya kuumia
katika mchezo huo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Kocha huyo alisema baada ya vipimo
vya daktari nyota wao wawili, Kennedy
na Sakho wanaendelea vizuri na wame-
pewa mapumziko ya siku chache wakiwa
chini ya uangalizi wa daktari kabla ya
kurejea mazoezi huku Taddeo yuko fiti.

Simba imerejea na ushindi wa bao 1-0,
lililofungwa na Meddie Kagera, ushindi
wa kwanza kwa timu hiyo baada ya ku-
pata suluhu tasa dhidi ya Biashara United
mchezo uliofanyika katika uwanja wa
Karume.



