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Ajali ilivyokatiza uhai
wa Prof. Ngowi ..crm

uchumi. Wengine 13
wafa..Eendelea Uk.2 & 3

Sehemu ya mabaki ya gari la Profesa Honest Ngowi baada ya kuangukiwa na kontena mkoani Pwani na kusababisha
kifo chake. PICHA: MTANDAO

Ofisa Mkuu wa
Wateja Binafsi na
Biashara, Filbert
Mponzi, akizindua hu-
duma mpya ya NMB
Dar es Salaam jana.
Kushoto ni Ka|mu
Ofisa Mkuu Udhibiti
na Utekelezaji wa
NMB, Oscar Nyirenda,
Mkuu wa ldara ya
Bidhaa, Aloyce Maro
(kulia) na Ofisa Mkuu
Teknolojia na Mab-
adiliko ya Digitali,

Othman:
Sheria ya
uchochezi
ni kandamizi

UKURASA 4 | ke »n | 2 a

m CAF YAISHUSHIA RUNGU BERKANE MECHI SIMBA UK.24

Kwame Makundi
(wapili kulia). PICHA:
MPIGAPICHA WETU
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Aj ali

ilivyokatiza uhai

Y 1

wa Profesa Ngowi

Na Waandishi Wetu

WATU 14 wamefariki dunia
katika ajali tatu tofauti zilizo-
tokea mkoani Pwani, Mbeya
na Simiyu huku wengine 14
wakijeruhiwa.

Waliofariki ni pamoja na ali-
yekuwa Mkuu wa Chuo Kikuu
Mzumbe kampasi ya Dar es
Salaam, Profesa Honest Ngowi
(55), katika ajali iliyohusisha
magari matatu kugongana na
kuua wawili akiwamo dereva
wa Prof. Ngowi, Innocent Gr-
erson (33).

Akizungumza na waandishi
wa habari jana Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Pwani, Pius
Lutumo alisema ajali hiyo il-
itokea majira ya saa 12 asubuhi
eneo la Miwaleni Halmashauri
ya Wilaya ya Kibaha.

Akizungumzia ajali hiyo, Ka-
manda Lutumo alisema gari
namba T.608 AGV likiwa na
tela lenye namba T.317 AQM
aina ya Scania likiendeshwa
na Raymond Kimaro (36)
mkazi wa Ubungo kutoka
nchini Kongo kwenda Dar es
Salam, lilihama upande wake
wa barabara na kugonga gari
T.256 CMF aina ya Noah ili-
yokuwa ikitokea Dar es Salam
kwenda Morogoro.

Alisema baada ya Scania
hiyo kugonga Noah ilisababi-
sha kontena kuchomoka na
kuangukia gari SU 38223 aina
ya Toyota Land Cruiser, ili-
yokuwa ikitokea Dar es Salaam
kwenda Morogoro iliyokuwa
ikiendeshwa na Innocent Ger-
son na kusababisha vifo vya
watu wawili.

Aliwataja waliojeruhiwa

kuwa ni Raymond Kimaro,
dereva wa lori na Abdallah
Mohamed (33), mkazi wa Dar
es Salam ambaye ni dereva wa
Noah.

“Chanzo cha ajali kinachun-
guzwa, hata hivyo uchunguzi
wa awali unaonyesha kuwa
ni uzembe wa dereva wa gari
ainaya Scania kuhama upande
wake wa barabara na kugonga
Noah na kusababisha kontena
kuchomoka na kuliangukia
Toyota Land Cruiser,” alisema
Kamanda Lutumo.

Alisema mwili wa marehe-
mu Prof. Ngowi umehifadhiwa
katika Hospitali ya Rufani
Tumbi na mwili wa dereva In-
nocent ukiwa umehifadhiwa
katika kituo cha afya Mlandizi.

Majeruhi wa ajali hiyo
wametibiwa na hali zao ni
nzuri huku mtuhumiwa Ray-
mond akishikiliwa na polisi
kwa hatua zaidi.

Kuhusu makontena alise-
ma wapo wataalamu wa-
nayakagua kabla ya kutoka
bandarini kuhakikisha kama
yamefungwa vizuri kabla ya
kuanza safari, na kwamba
lilloangukia gari hilo tatizo
halikuwa katika ufungaji lil-
ichomoka baada ya ajali.

Mfanyakazi wa Mochwari
ya Hospitali ya Tumbi, Monica
Martine, alisema walipokea
mwili wa Prof. Ngowi majira ya
saa 1:30 asububhi.

Monica alisema Prof. Ngowi
alipelekwa katika hospitali
hiyo kama majeruhi, lakini
baada ya uchunguzi ilibainika
ameshafariki na mwili wake
ulikuwa na majeraha katika
maeneo mbalimbali ya mwili

wake makubwa yakiwa katika
maeneo ya kichwani.

Mdogo wa marehemu, Ju-
venalis Ngowi alisema baada
ya kupata taarifa ya ajali wali-
fika katika hospitali hiyo na
kugundua kuwa ndugu yao
amefariki, kwa sasa wanaen-
delea kuwasiliana na familia
na mwajiri kwa ajili ya taratibu
za mazishi.

AJALI YA TREKTA,
SCANIA, BAJAJI

Watu saba wamefariki du-
nia na wengine wanane kuje-
ruhiwa baada ya kupata ajali
iliyohusisha trekta, lori aina ya
Scania pamoja na bajaji, juzi
saa 1:00 usiku katika Barabara
Kuu ya Bariadi-Maswa eneo la
Kidulya, Wilaya ya Bariadi.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari, Kaimu Mganga
Mfawidhi wa Hospitali ya Bari-
adi, Marco Igenge alisema, kati
ya waliopoteza maisha sita
walikufa papo hapo na mmoja
alifariki wakati akipatiwa mat-
ibabu.

Ajali hiyo ilihusisha Scania
yenye namba za usajili T172
AUP ikitokea Maswa kwen-
da Bariadi iliyogongana na
bajaji MC 426 CFQ na kusaba-
bisha vifo pamoja na majeruhi
hao.

Kaimu Mganga Mfawidhi
aliwataja watu waliopoteza
maisha kuwa ni Joseph Nsungi
(31), Lameck Sayi (32), Pagi
Hima (16) na Joseph Nzumbi
(22).

Wengine ni Shinda Maige
(17), Susa Sayi (18), Masunga
Dotto (32), dereva wa bajaji.

Aliwataja majeruhi kuwa ni

Robert Samwel (27), Habi Bon-
iface (18), Mayunga Salum (22)
na Manjale Joseph (22), Sitta
Samwel (21).

Alisema kuwa miili ya mare-
hemu imehifadhiwa katika
chumba cha kuhifadhia maiti
na majeruhi wanaendelea
kutibiwa na baadhi wameanza
kuruhusiwa.

“Baada ya tukio kutokea,
tuliamua kuwaita madaktari
na wahudumu wengine am-
bao hawakuwa zamu usiku ili
kuweza kunusuru majeruhi
maana hali ilikuwa mbaya,
kazi kubwa ilifanyika na ku-
fanikiwa kuwahudumia wote
majeruhi na hali zao kwa sasa
ni nzuri,” alisema Igenge.

Robert Samwel, mmoja wa
majeruhi akizungumza na
waandishi wa habari, alisema
chanzo cha ajali ni trekta am-
balo halikuwa na taa wala vi-
akisi mwanga na kusababisha
dereva wa lori kutoliona.

Alisema dereva akiwa kwe-
nye mwendo kasi, ghafla
alishtuka amelifikia trekta
na katika harakati za kulik-
wepa aliivamia bajaji ambayo
ilikuwa kwenye eneo lake sa-
hihi.

“Tle bajaji ilifunikwa na lori,
sisi tulikuwa kwenye hilo lori
na tulikuwa na mzigo wa tofali
tukizitoa Maswa kuja Bariadi,
baada ya ajali wote tulijikuta
chini tukiwa tumefunikwa na
tofali,” alisema Samwel.

Samola Nola Shuhuda wa
ajali hiyo, alisema kuwa wa-
nanchi waliokuwapo wakati
ajali inatokea walifanya kazi
kubwa ya kuokoa baadhi ya
watu huku wakifankiwa kuzi-

ma moto ambao uliwaka baada ya bajaji
kugongwa

WATANO WAFARIKI LORI KUFELI
BREKI

Watu watano wamefariki dunia na
wengine wanne kujeruhiwa baada ya
lori la mizigo lililokuwa limesheheni vi-
faa vya ujenzi kufeli breki kwenye mter-
emko wa Mlima Iwambi na kuparamia
magari madogo matatu, bajaji moja,
pikipiki na watembea kwa mguu katika
mji wa Mbalizi, mkoani hapo.

Ajali hiyo ilitokea usiku wa kuam-
kia jana baada ya lori hilo kusababisha
madhara hayo lilipoteza mwelekeo na
kupinduka na kumwaga vifaa yakiwamo
mabati na mipira ya maji.

Kaimu Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali Teule ya Wilaya ya Mbeya Ifisi,
Dk. Hamis Ally, alisema katika hospi-
tali hiyo walipokea maiti watano na
majeruhi wanne ambao walikuwa na
hali tofauti.

Aliwataja waliofariki kwenye ajali
hiyo kuwa ni Mashak John (41), Mussa
Msyani (26), Noah Japhet (26) na Shusa
Mzumbwe (41), wote wakazi wa Mbalizi
pamoja na Jeremiah Kenedy (38) mkazi
wa Wilaya ya Mbozi mkoani Songwe.

Vilevile, aliwataka majeruhi wa ajali
hiyo kuwa ni Emmanuel Makunganya
(47) na Sarah Makunganya (45) ambao
ni mume na mke na wakazi wa Mbalizi
ambao walitibiwa na kuruhusiwa.

“Lakini majeruhi wengine ni Shuku-
rani Gunza (35), mkazi wa Mwanjelwa
jijini Mbeya na Aledi Aledi (28), mkazi
wa Mbalizi ambao mpaka sasa bado
wanaendelea na matibabu hapa hospi-
tali na hali zao zinaendelea kuimarika,”
alisema Dk. Ally.

Baadhi ya mashuhuda wa ajali hiyo
walisema lori hilo lilikuwa halijawasha
taa wala halikuwa linapiga honi sababu
iliyofanya watu waliopata madhara hasa
watembea kwa miguu na madereva
bodaboda kutoliona.

Mmoja wa mashuhuda hao, Paul
Msangawale, alisema alikuwa jirani na
eneo lilipoangukia lori hilo akiwa anao-
zungumza na mmoja wa madereva bod-
aboda ili ampeleke sehemu alikokuwa
anataka kwenda kulala.

Alisema kabla hawajamaliza mazun-
gumzo ndipo wakasikia kishindo na
walipogeuka walikuta tayari lori hilo
limeshaanguka na kutimua vumbi am-
balo liliwatisha wakiamini kuwa ilikuwa
ni gesi.

“Tulipoona gesi (vumbi) inatimka tu-
liamua kukimbia na kukaa mbali maana
tulihisi ni hatari, lakini baada ya kutulia
tuliamua kwenda na ndipo tukaanza
kuwasaidia waliokuwa wameumia,”
alisema Msangawale.

Mmoja wa majeruhi waliolazwa ka-
tika hospitali hiyo, Shukurani Gunza,
alisema baada ya ajali hiyo yeye alikuwa
miongoni mwa walioenda kuokoa ma-
jeruhi na alimbeba mmoja wa majeruhi
kumpeleka hospitali.

Alisema wakati wanaelekea hospitali
walipata ajali ya kugongwa na gari na
yeye akajeruhiwa, lakini aliyekuwa ma-
jeruhi alifariki palepale na wasamaria
wema walimsaidia kumsindikiza hospi-
tali.

Alisema mpaka sasa hajui gari iliyow-
agonga kwa kuwa alikuwa amepoteza
fahamu, lakini anaendelea vizuri baada
ya kupata matibabu.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwandamizi
wa Polisi, Ulrich Matei, alikiri kutokea
kwa ajali hiyo na chanzo ni mwendokasi
wa lori.

*Imeandikwa na Julieth Mkikeri
(KIBAHA), Happy Severine (SIMIYU)
na Nebart Msokwa (MBEYA)
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Watoto wabakwa,
walawitiwa siku 90

Na Shaban Njia, KAHAMA

WATOTO 10 wakazi wa Kata ya Mhongolo,
Halmashauri ya Manispaa ya Kahama mkoani
Shinyanga, wamebakwa na kulawitiwa kwa
kipindi cha miezi mitatu iliyopita na wengine
wawili wakiliwa na fisi.

Waliofanyiwa vitendo hivyo vya ukatili
wanakadiriwa kuwa na umri wa kati ya miaka
sita hadi 12 wa jinsia ya kike na walikutwa na
mkasa huo baada ya kuagizwa na wazazi wao
dukani nyakati za usiku.

Watoto wawili wa kike walioliwa na fisi
wanatoka katika kata za Ngogwa na Wendele
huku sababu ikitajwa kuwa ni kutokana na ku-
wapo mashamba makubwa ambayo wanyama
hao wanajificha.

Mkaguzi wa Jeshi la Polisi na Mkuu wa Da-
wati la Jinsia na Watoto, Tiho Masatu, aliya-
bainisha hayo jana wakati akitoa taarifa va
matukio ya vitendo vya ukatili wa kijinsia kwa
kipindi cha miezi mitatu kuanzia Januari hadi
Machi, mwaka huu.

Alisema wazazi na walezi wamekuwa wak-
ichangia kusababisha watoto wao wa kike ku-
fanyiwa vitendo vya kikatili hususani kubakwa
na kulawitiwa na watu wasiojulikana kwa
kuwaagiza nyakati za usiku kwenda dukani
kufuata mahitaji ya nyumbani.

“Vitendo vya ubakaji na ulawiti vimekithiri
sana katika kata ya Mhongolo eneo la mtaa wa
Mbulu na sababu kubwa inaonyesha ni vitendo
vya wazazi kuwa na tabia ya kuwatuma watoto
madukani hususani nyakati za usiku,” alisema
Masatu.

Aliwataka wazazi kuhakikisha wanakuwa
makini katika kulinda watoto wao hususani wa
jinsia ya kike ili kuepukana na vitendo hivyo
kwa kuwa vimekuwa vikiwaathiri na kushind-
wa kuendelea na masomo yao shuleni.

Kuhusu watoto kuliwa na fisi, Masatu alisema
Jeshi la Polisi kwa kushirikiana na idara va
wanyamapori wameanzisha msako wa ku-
watafuta wanyama hao ili kuwatokomeza.

Hata hivyo, alisema mpaka sasa hakuna hata
mnyama mmoja aliyekamatwa na kuuliwa na
kwamba wamekuwa wakifanya kazi hiyo mara
kwa mara. )

Masatu aliitaka jamii kuacha kuhusisha
matukio hayo na imani za Kishirikiana na
kuwataka kutoa ushirikiano ili kuhakikisha
wanawatokomeza wanyama hao.

Wadau wamlilia Profesa Ngowi

Na Waandishi Wetu

WADAU mbalimbali ikiwamo
wachumi, wanahabari na wana-
siasa wamemwelezea kwa namna
tofauti Profesa Honest Ngowi (55),
aliyekuwa Mkuu wa Chuo Kikuu
Mzumbe kampasi ya Dar es Salaam,
wakisema kifo chake ni pigo kwa
taifa kutokana na umahiri wake wa
uchambuzi, uwasilishaji utafiti na
mwelimishaji wa masuala ya kiu-
chumi.

Walizungumza hayo na Nipashe
kwa nyakati tofauti jana, baada
ya taarifa za kifo cha Prof. Ngowi
kuthibitishwa kutokea Miwaleni,
wilayani Kibaha, mkoani Pwani,
baada ya kontena kuangukia gari
waliyokuwa  wakisafiria ~ wakati
wakielekea mkoani Morogoro kwe-
nye kikao.

Katika makundi mbalimbali ya
wanahabari mtandaoni wamem-
welezea Prof. Ngowi, wakisema
tasnia ya habari imepoteza chanzo
muhimu cha habari ambaye alitoa
ushirikiano na kuwa tayari kuelezea
masuala ya uchumi kwa majira na
katika mazingira yoyote.

Aidha, mwaka jana Profesa Ngo-
wi alizungumza na Nipashe namna
ajali za barabarani zinavyogharimu
uchumi wa mtu mmoja mmoja na
taifa kwa ujumla.

Profesa  Ibrahimu Lipumba,
mtaalamu wa uchumi, alilambia Ni-
pashe kwamba taifa litamkumbuka
kutokana na namna alivyofanikiwa
kufikisha hoja zake katika masuala
ya uchumi, kupitia maandiko yake
kwenye vyombo vya habari na ka-
tika ufundishaji.

“Nimepata taarifa asubuhi kwa
masikitiko makubwa kifo cha ghafla
cha mchambuzi makini, aliyeshiriki
mijadala mbalimbali na kuandika
makala. Alikuwa bado kijana, tulita-
rajia kuwa naye mtaalamu muhimu,
mtaalamu wa watu. Pigo kubwa
kwa taifa na familia, taasisi, chuo,”
alisema Prof. Lipumba.

Profesa Samwel Wangwe, alisema
Prof. Ngowi alikuwa mchumi mahiri
aliyejipambanua kwenye masuala
ya kiuchumi hususan kwenye sera
na ufundishaji.

“Naweza kusema taifa tume-
poteza mtu mahiri alikuwa na
mchango mkubwa ambao bado
ulikuwa unahitajika, Prof. Ngowi ali-
kuwa maeneo mengi kuhusu uchu-
mi utabaini uwapo wake,” alisema
Prof. Wangwe.

Kadhalika, mshauri na mchambu-
zi wa masuala ya uchumi, Marko Sil-
layo, alimwelezea Prof. Ngowi kama
mtaalamu aliyejikita kuwaandaa
vijana kwenye sekta hiyo, akisema
aliweza kuondoa msamiati mgumu
wa masuala uchumi ambayo baadhi
ya jamii iliamini kwamba ni mambo
magumu.

“Tumepoteza mdadavuaji wa
uchumi wengi huogopa kuucham-
bua uchumi, lakini yeye alitumia
lugha rahisi kuuelezea. Hata mwal-
imu huweza kupendwa na wa-
nafunzi kutokana na namna anay-
otumia mbinu za kufundisha na
kuelewa, ndivyo alivyokuwa Prof.
Ngowi, taifa limepoteza mtu ma-
hiri, hata sisi tumejifunza kutoka
kwake,” alisema Sillayo.

Aidha, Mwenyekiti wa Chama
cha NCCR-Mageuzi, James Mba-
tia, aliandika kwenye ukurasa wa
tweeter: Prof. Honest Ngowi umela-
la. Hongera kwa kazi nzuri uliyoi-
fanya hapa duniani. Fikra zako ny-
ingi ziko hai kwenye maandishi na
sauti, zinaishi. Naye, Kiongozi wa
Chama cha ACT-Wazalendo, Zitto
Kabwe, aliandika katika tweeter:
Mara 100 kuwa na akina Ngowi.
Mara kadhaa tulitofautiana na Ngo-
wi kuhusu maudhui na mawanda
ya makala zake magazetini. Lakini
jambo moja kubwa alilofanya ni ku-
hakikisha anaandika na kuandika.
Yeye hakuwa sehemu ya maprofesa
wa kuandika page (ukurasa) mmoja
kwa mwaka. Alijitofautisha.”

ALITOA TATHMINI YA AJALI

Mwaka jana alizungumza na
mwandishi wa gazeti hili na kue-
leza namna ajali zinavyodhoofisha
uchumi wa nchi na mtu mmoja
mmoja kwa watu kupoteza wap-
endwa wao ambao walikuwa wat-
egemezi wao, watoto kukosa wazazi
wa kuendeleza kuwasomesha na
kuwahudumia, majeruhi kuugua
kwa muda mrefu kulazimu familia
kutumia fedha nyingi kuwatibu na
wengine kuwa na ulemavu wa ku-
dumu ambao ni gharama kubwa.

Alisema pia nchi inapoteza nguvu
kazi na walipa kodi huku akipende-
keza maboresho kwenye miundom-
binu na usimamizi wa sheria ili ku-
hakikisha usalama wa vyombo vya
moto kwa watumiaji wote.

SHUHUDA ASIMULIA

Shuhuda wa ajali ya Prof. Ngowi,
Josephine Gunda, alisema gari
yake ndiyo iliyombeba marehemu
kumwahisha Hospitali ya Tumbi na
umauti ulimkuta wakiwa njiani.

Gunda ambaye ni Diwani Viti
Maalumu Halmashauri ya Kibaha,
alisema akiwa njiani kuelekea kati-
ka Hospitali ya Mloganzila walikuta
ajali katika eneo la Miwaleni, na
kwamba walimkuta Prof. Ngowi ak-
iwa ametolewa kwenye gari amela-
zwa chini.

Shuhuda huyo alisema walipom-
wona bado anapumua waliamua
kumpakiza kwenye gari kumuwa-
hisha hospitalini, lakini walipofika
vipimo vya daktari vilionyesha
ameshafariki.

“Sisi tulikuwa tunapita tukakuta
hiyo ajali tuliposhuka kushuhudia
tuliona Prof. Ngowi ametolewa na
wamemlaza chini tukaona kama
vile amezimia tulipoona bado
anapumua tulichukua hatua ya
kumkimbiza akapate matibabu ya
haraka katika Hospitali ya Tumbi,”
alisema.

*Imeandikwa na Christina
Mwakangale, Salome Kitomari
na Julieth Mkikeri (PWANTI)

Kikosi kazi chategwa kuhusu Katiba Mpya

Na Sabato Kasika

BARAZA la Kuu la Uongozi la
Chama cha Wananchi (CUF) Taifa,
limepinga pendekezo la kikosi
kazi kuhusu suala la katiba mpya
kushughulikiwa baada ya Uch-
aguzi Mkuu wa mwaka 2025, kwa
madai kwamba, hakuna mjumbe
aliyependekeza hivyo.

Aliyetoa kauli hiyo jijini Dar
es Salaam jana ni Mwenyekiti
wa CUF, Prof. Ibrahim Lipum-
ba, alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuelezea
msimamo wa baraza hilo lililoku-
tana mwishoni mwa wiki.

Mwenyekiti huyo alisema
katika mkutano wa wadau wa
demokrasia ya vyama vingi
vya siasa uliofanyika hivi kar-
ibuni jijini Dodoma, uliibuka na
mapendekezo zaidi ya 80 liki-
wamo la uhitaji wa haraka wa
katiba mpya.

“Kikosi kazi kilichoundwa na
Msajili wa Vyama vya Siasa, Jaji,
kilikuwa na kazi ya kuchambua

maoni yetu na kisha kuyareje-
sha kwetu wadau wenyewe,
lakini ajabu ni kwamba na che-
nyewe kinajipa jukumu la kutoa
mapendekezo,” alisema Prof. Li-
pumba.

Alisema, baraza hilo linasikit-
ishwa na hatua zilizochukuliwa
na kikosi kazi hicho, na kwamba
ni vyema serikali na wadau wote
wajue CUF na wajumbe wote wa
mkutano huo walitamani katiba
mpya ipatikane haraka.

Prof. Lipumba alisema, kikosi
hicho kilitakiwa kuchambua
mapendekezo kwa kuangali ya-
nayofanana na kuyaweka kundi
moja na siyo kutoa mapendek-
ezo mengine zaidi ya yale yali-
yopendekezwa na wajumbe wa
mkutano wa wadau wa demokra-
sia ya vyama vingi vya siasa.

Akiwasilisha mapendekezo
kwa Rais Samia Suluhu Hassan
wiki iliyopita, Mwenyekiti wa
kikosi kazi, wake Prof. Rwekaza
Mukandala, alitaja sababu kad-
haa za kupendekeza mchakato

wa katiba mpya kuanza baada ya
Uchaguzi Mkuu wa 2025.

Prof. Mukandala alitaja baadhi
ya sababu kuwa ni uwapo wa haja
ya kuainisha dira mpya ya maen-
deleo ya 2063 itakayotoa mwele-
keo wa katiba mpya na suala la
kukosekana kwa muda wa kuto-
sha kuanza kutumia katiba mpya
ndani ya kalenda ya Uchaguzi
Mkuu wa 2025.

Nyingine ni kutoa fursa kwa |1
marekebisho ya sheria ya uchagu-
zi na sheria ya vyama vya siasa na
haja ya kutoa fursa ya kutosha ku-
fanyia kazi masuala ya muda wa
kati ikiwamo kuainisha dira mpya
ya maendeleo.

Aidha, alisema kuna changa-

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

moto mbili, anazoziona, ikiwamo Urefu -
ya watu wanaosema hakuna haja Upana -
yakuwa na katiba mpya na kwam- Kimo -

ba inaweza kufanyiwa marekebi-
sho ili kukidhi mahitaji ya sasa na
baadaye, lakini ya pili kuna wale
wanaodai kwamba, mchakato wa
kupata katiba inayopendekezwa
unze haraka.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 24.03.2022
mnatangaziwa hadi 05.04.2022 kampuni ya Spedag Interfreight
itasafirisha mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka Holili
kuelekea Moshi, gari hilo lenye namba za usajili: KDB189J / ZG5310
KCWO051Z / 262320 KCW052Z / ZG3212 KBQ 628Z / ZE 0941

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Mita 28.4
Mita 5.0
Mita 5.6

3. Njiaitakayotumika: Holili hadi Moshi kupitia Soweto, gari litasafiri muda
wa mchana tu ( Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470 DODOMA,

216769502
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Othman: Sheria ya
uchochezi ipitiwe upya

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR
SHERIA ya uchochezi

inatoa fursa ya kutumika
vibaya na vyombo vinavyosi-
mamia sheria hasa polisi na
kwamba wakati umefika wa
kuifanyia mapitio ili kulinda
uhuru wa kujieleza na wa
habari nchini.

Rai hiyo ilitolewa mjini
hapo jana na Makamu wa
Kwanza wa Rais wa Zanzibar,
Othman Masoud Othman, al-
ipokuwa akifungua mafunzo
ya siku tatu ya wanasheria
kuhusu uhuru wa habari, uh-
uru wa kujieleza na mashauri
ya mahakama yanayohusu
uhuru huo.

Othman ambaye ni mwa-
nasheria aliyebobea, ame-
wahi kuwa mwendesha
mashtaka mkuu Zanzibar na
Mwanasheria Mkuu wa Zan-
zibar.

Akifungua mafunzo hayo
mjini hapo, alisema sheria
hiyo kama ilivyo hivi sasa “ina
mianya mingi ya kutumika
vibaya” na “inaweza kukwaza
sio tu uhuru wa habari bali

pia uhuru kwa ujumla wake”.

Aliwaambia wanasheria na
wanahabari kuwa tume za
sheria za nchi nyingi zime-
fanya mapitio makubwa
kuhusu mipaka, viini na vi-
tendo mahsusi vinavyosaba-
bisha kosa la uchochezi na
utafiti uliofanyika unaweza
kusaidia Tanzania kudurusu

sheria zake.
Othman alisema uzoefu
wake kama mwendesha

mashtaka umemwaminisha
kuwa sheria za uchochezi
ni kikwazo kwa uhuru wa
habari. “Najua kuwa moja ya
vyanzo vikubwa vya habari
kwa waandishi ni wana-
siasa na viongozi wa kisiasa.
Mwandishi anaweza kuingia
matatani pale atakaporipoti
matamshi halali ya mwana-
siasa na vyombo vya sheria
vikatafsiri matamshi hayo
kama uchochezi,” alifafanua.

Alilitaka Baraza la Habari
Tanzania (MCT) kama mtete-
zi wa uhuru wa habari kuan-
zisha mjadala mpana kuhusu
vifungu vya sheria vinavyo-
husu uchochezi.

“Lililo muhimu ni kwa kila

upande kutekeleza wajibu
wake na inapobidi kukosoa,
kufanyike kwa misingi ya
ukweli na haki kwa lengo la
kuleta mabadiliko chanya,
tukizingatia kwamba sote tu-
najenga nyumba moja imara,
itakayoheshimu haki na uh-
uru wa habari na kujieleza,”
alisisitiza Makamu wa Kwan-
za wa Rais.

Aliishauri pia MCT ku-
hakikisha kuwa mafunzo
hayo yanakuwa endelevu,
akiwataka kuandaa mwon-
gozo mahsusi wa ufunguaji
mashauri ambao utawasaidia
washiriki wa mafunzo hata
baada ya kuhitimu, na wale
ambao hawakupata fursa
hiyo.

Othman alisisitiza kuwa
ni muhimu sheria za Tanza-
nia zizingatie Ibara za 18 za
katiba zote, ile ya Muungano
na ya Zanzibar, ambazo zina-
zungumzia uhuru wa watu
kujieleza.

Aliongeza pia kwamba lazi-
ma sheria zikidhi vigezo vya
kimataifa ili “kuiweka nchi
yetu katika ramani ya kisasa
ya uhuru wa habari”.

Alitanabahisha kuwa Zan-
zibar kuna Sheria ya Usajili
wa Wakala wa Habari, Maga-
zeti na Vitabu Na. 5 ya mwaka
1988 kama ilivyorekebishwa
na Sheria Na. 8 ya mwaka
1997, na Sheria ya Tume ya
Utangazaji ya mwaka 1997
pamoja na marekebisho
yake ya mwaka 2010, lakini
“kwa bahati mbaya zote zina
changamoto nyingi ambazo
zinahitaji marekebisho.”

Wabobezi wa sheria nchini
wamekuwa wakiongelea she-
ria hiyo na wakati  akifun-
gua maadhimisho ya Tuzo
za Umabhiri wa Uandishi wa
Habari (EJAT) mwaka 2018, ji-
jini Dar es Salaam, Profesa wa
Sheria Issa Shivji alisema she-
ria za uchochezi zimepitwa
na wakati na nchi zinaachana
nazo baada ya kubaini kuwa
zinakinzana na misingi ya
demokrasia.

Mafunzo hayo yameandal-
iwa na Baraza la Habari Tan-
zania kwa ufadhili wa Shirika
la Maendeleo na Ushirikiano
la Uswisi (SDC) kupitia In-
ternational Media Support
(IMS).

Vijana kumuenzi

Nyerere kwa
kutembea siku 6

: Na Richard Makore, M\WANZA

VIJANA 500 kutoka mikoa mbal-

© imbali nchini wanatarajia kutembea
i kwa miguu kwa siku sita kutokea

¢ tiama, mkoani Mara kwa ajili ya

¢ kushiriki kongamano maalum la kue-
: nzi miaka 100 tangu kuzaliwa hayati
¢ Mwalimu Julius Nyerere.

Aprili 7, eneo la Igoma kwenye

Matembezi hayo yanatarajia kuanza

Katika matembezi hayo kutakuwa

¢ na vituo sita vya kupumzika na Kkila

: siku vijana hao watakuwa wanatem-
¢ bea saa 10 kuanzia asubuhi hadi jioni
: wanapopumzika.

Mratibu wa matembezi hayo, Abda-

: lah Mohammed Ramadhani alisema
3 safari yao itaanza Aprili 7.

Alisema Aprili 6, Naibu Waziri wa

: Maliasili na Utalii, Mary Masanja,

: atazindua matembezi hayo na vijana
: wataanza safari ya kuelekea Bu-

¢ tiama.

Wakiondoka watatembea saa 10 na

: kulala eneo la Nyanguge, wilayani

: Magu, mkoani Mwanza na Aprili 8

: watatoka na kupumzika Magu, siku

: zote hizo watashiriki shughuli mbal-
: imbali za kijamii zikiwamo upimaji

© wa virusi vya Ukimwi (VVU) kwa
 hiari, kuchangia damu na upimaji wa
¢ Covid-19.

Alisema Aprili 9, watatoka Magu

: na kupumzika katika kambi maalum
¢ eneo la Nyashimo, Aprili 10, watain-
: gia eneo la Lamadi na kupumzika

: na sehemu zote watafanya shughuli
: mbalimbali za kijamii.

Aprili 11, wataanza safari yao hadi

wilayani Bunda na Aprili 12 watain-

: kabla ya kuingia Butiama siku inay-
: ofuata kwa ajili ya kushiriki konga-

: mano maalum la miaka 100 la kuenzi
¢ siku ya kuzaliwa kwa hayati Mwal-
:Imu Nyerere.

Ramadhani alisema, vijana wanao-

¢ takiwa kushiriki ni wale waliojitolea
: na wenye uzalendo na kila mshiriki
¢ atatakiwa kuchangia Sh. 40,000 kwa
: ajili ya gharama za tisheti na kofia.

Katika kumbukizi hiyo kutakuwa na

: maonyesho ya filamu maalum iju-

: likanayo kama ‘Urithi Wetu’ ambayo
: imechezwa na wasanii kutoka Kanda
: ya Ziwa.

Wafunguka RPC aliyvetamani cheo

Na Maulid Mmbaga

WADAU wametoa maoni yao
juu ya kauli ya Kamanda wa Poli-
si Mkoa wa Kagera (RPC), Wan-
kyo Nyigesa, kumwomba Rais
Samia Suluhu Hassan kumteua
kuwa Mkuu wa Jeshi la Polisi
Tanzania aliyekuwa (IGP) Simon
Sirro bado anaihudumia nafasi
hiyo.

Baadhi walisema siyo jambo
baya kwa mtu kutamani cheo
fulani huku wengine wakisema
siyo sawa kutamani nafasi ya juu
wakati aliyonayo hajaifanyia kazi
ipasavyo.

Mratibu wa Mtandao wa
Kutetea Haki za Binadamu Tan-
zania (THRDC), Onesmo Olen-
gurumo, alisema mtu kutamani

cheo cha juu siyo dhambi bali
inaweza kutafsiriwa tofauti en-
dapo atatumia njia za hujuma
kupata nafasi anayoitamani.

“Siyo vibaya kuomba ku-
teuliwa, huwenda kuna kitu
kakiona kuwa hakiko sawa na
kufikiri kuwa endapo atapatiwa
nafasi hiyo anaweza kukireke-
bisha hivyo huo ni ujumbe kwa
IGP aliyopo,” alisema Olengu-
rumwa.

Mkurugenzi wa Kituo cha She-
ria na Haki za Binadamu (LHRC),
Anna Henga, alisema misingi ya
kiutendaji kazi au cheo cha ku-
teuliwa hakiombi ila Rais hum-
teua mtu pale atakapoona kuwa
anafaa.

“Watu wote hawawezi kuwa
nafasi za juu usitamani cheo

kikubwa wakati katika nafasi
uliyopo bado hujatatua yali-
yopo, katika mkoa alipopelekwa
kuna mambo mengi ya kipolisi
hayapo sawa hivyo tulitegemea
angewaambia wanaKagera kuwa
huko anakokwenda atafanya
nini kutatua changamoto zi-
lizoko,” alisema Anna.

Akizungumza jana Kibaha
mkoani Pwani wakati wa shere-
he za kumuaga baada ya ku-
hamishwa katika mkoa huo na
kupelekwa Kagera RPC Nyigesa,
alisema moja ya malengo yake
na ndoto zake kubwa ni kuteuli-
wa kuwa Mkuu wa Polisi nchini
(IGP) na anatamani Rais amteue
huku akiahidi kuwa atafanya
kazi kubwa.

Alibainisha kuwa awali aliku-

wa anajiandaa kuwa Mkurugenzi
wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai
(DCI) na Kamishna wa Zanzibar,
lakini baada ya nafasi hizo ku-
chukuliwa sasa anajiandaa kuwa
IGP, na aninaamini kwamba Rais
Samia anayasikia maombi yake.

“Siku moja tafadhali niteue
kuwa IGP, mimi naamini nitafan-
ya makubwa, huwa ninaomba
sana Mama (Rais) siku moja ani-
ote tu halafu anitamke tu niwe
IGP,

Mimi nitamuomba nifanye
miaka mitatu halafu nimwambie
Mama mimi nakukabidhi naon-
doka unaonaje hapo,” alisema
Nyigesa.

“Binadamu lazima uangalie
mbele, natamani kuwa IGP, na-
jua IGP aliyopo Sirro hajafanya

:cha Sirro

makosa anafanya mazuri, lakini
mimi nitafanya mazuri zaidi,
matarajio yangu ni hayo, unajua
binadamu lazima uwe na malen-
go ya mbele, uwe na ndoto kub-
wa, huwezi tu kuwa una malengo
ya kwamba nitaendelea tu kuwa
RPC ..mimi nataka kuwa nafasi
za juu, ili nifanye makubwa kwa
faida ya Watanzania wengi ku-
liko wa mkoa mmoja,” alisema
Nyigesa.

Aliongeza kuwa anaamini
siku moja Rais atakapomwona
vizuri anaweza kumpa U-IGP na
matamanio yake ni kuhudumu
katika nafasi hiyo, na alimhakik-
ishia mkuu huyo wa nchi kuwa
endapo atamwona anafaa na
kumteua atakuwa amepata mtu
sahihi kwa wakati sahihi.
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Karibu Yako

e

Huduma za

kiulaini, fasta na nafuu NMB

kupitia Simu

WAKALA

Kuwa ﬂ

RO
MTanzania

Pesa Karibu Yako | Kitaani Kwako
Papo Hapo! #NafuuRahisiSalama

Kwa maelezo zaidi tafadhali tembelea tawi la NMB lililo karibu yako.

216779602

www.nmbbank.co.tz
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MWANGA WA JAMII

WMA zielimishwe kuhusu
uhifadhi kipindi cha UVIKO -19

HIFADHI ya Jamii ya Burunge Wildlife Management Area (WMA),

la utalii lililoathiriwa na uwepo wa ugonjwa wa UVIKO 19 kwa mapato
yake 1<upungua 1<utol<ana na uchache wa watalii

tatu, Kakoi, Minjingu, Olasiti, Maweni, Magara na Manyara ambavyo
kwa kutambua umuhimu wa uhifadhi vilitoa maeneo yao na kuunda
hifadhi ili kulinda maliasili ya wanyamapori na uoto wa asili.

Eneo hilo limelazimika kuwa WMA kwa sababu kuna mapito ya
wanyama maarufu kama Shoroba ya Kwakuchinja ambayo inaungani-
sha Hifadhi ya Taifa ya Ziwa Manyara na Hifadhi ya Taifa Tarangire,
kuwezesha wanyama kuwa salama wanapovuka kutoka eneo moja
kwenda jingine.

1li maliasili hiyo iwe salama ni lazima wananchi wahusike kuitunza
kikamilifu, lakini ni lazima wajue faida za kutunza kama ilivyojitokeza
kwa Burunge ambako kuna uwekezaji wa hoteli za kitalii, uwindaji na
upigaji picha kitalii, shughuli ambazo huingiza mapato.

Katika eneo hilo wawekezaji mbalimbali wamewekeza hoteli za
kitalii ikiwamo inayotazama Ziwa Manyara na Ziwa Burunge amba-
ko wanyamapori wa aina mbalimbali husambaa eneo hilo na kuwa
kivutuo kwa watalii, huku mapato yakiingia kwa Mamlaka ya Wany-
amapori Tanzania (TAWA) na Halmashauri ya Babati.

Burunge WMA ni kati ya Jumuiya 38 zinazotambulika nchini na kati
ya 16 zilizosajiliwa na miongoni mwa nne zinazofanya vizuri kimapato,
walianza na makusanyo ya Sh.milioni 300 ambayo yaliongezeka hadi
kufikia zaidi ya Sh. bilioni 2.2 mwaka 2018/19.

Makusanyo hayo hugawanywa kwa WMA asilimia 65, TAWA asilimia
25 na halmashauri asilimia 10, kwa mwaka waliopata Sh. bilioni 2.2 kila
kijiji kilipata Sh. milioni 104 kwa ajili ya shughuli za kipaumbele kwe-
nye eneo lao kwa kadri ya mkubaliano ya wananchi

eza barabara kwa kiwango cha Changarawe na kusomesha wanafun21
wanaofaulu kwenda vyuo vikuu.

Kutokana na UVIKO-19 wageni kutoka nje ya nchi wamepungua na
sasa mapato yameporomoka hadi Sh milioni 400, huku mgawa kwa
maeneo wakianza kuchangishana.

Miaka ya nyuma kutokana na michango ya kuchangia huduma za
kijamii baadhi walikimbia makazi yao kukwepa michango, na sasa
baadhi wameanza kujihami.

Hadi sasa WMA imeanza kuongea na wananchi kuendelea kuwa
wavumilivu kwa kuwa UVIKO-19 itakwisha na mapato yataendelea ku-
patikana, lakini kubuni miradi rahisi isiyo ya gharama kubwa ambayo
wananchi wataimudu.

WMA hizi zinazotunzwa na wananchi zinahitaji kuelimishwa ili
wananchi wasifike mahali wasione faida ya maliasili hiyo, kwa kuwa
changamoto ni nyingi ikiwamo mazao kuharibiwa na wanyamapori,
watu kujeruhiwa au kuuawa, uharibifu wa mali na ujangili ambao wa-
nafutwa machozi kwa kupata fedha za miradi ya maendeleo.

UVIKO-19 tutaendelea kuishi nayo ni lazima kuzifundisha WMA
namna ya kutumia raslimali zilizoko kupata fedha, kuendelea kuvutia
watalii knuamini kuwa wanaweza kuendelea kutembelea vivutio hivyo
na kubaki salama.

Wanyamapori ni rasilimali muhimu ambayo huliingizia taifa fedha
za kigeni, inahitaji kutunzwa na jamii ndiyo inahusika moja kwa moja,
ili hifadhi hizo ziendelee kuwepo ni lazima wanyama wanapopita
kwenye shoroba wawe salama, na kwa wakati huu maeneo haya yana-
hitaji elimu ya kutosha juu ya umuhimu wa uhifadhi kwa faida yao na
vizazi vijavyo.

Tunaamini kwa kuwa wameshaonja faida ya uhifadhi kwenye mi-
radi ya huduma za kijamii na kwa mtu mmoja mmoja mwanaye ku-
someshwa hadi chuo kikuu, wanatambua umuhimu wa maliasili hiyo,
wanawajibika moja kwa moja kuhakikisha inakuwa endelevu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Sabato
Kasika

"‘ Elimu

M Muungwana Lazima Nilonge

ya vita rushwa ya ngono

shuleni isambazwe kote nchini

RUSHWA ya ngono imekuwa
ikitajwa kushamiri katika
shule za msingi, sekondari na
vyuo, ikichangia kukwami-
sha baadhi ya wanafunzi wa
kike kutimiza ndoto zao ka-
tika elimu wanaponaswa na
rushwa hiyo.

Tuhuma za rushwa ya
ngono kwa wanafunzi, huwa
zinawaangukia madereva wa
bodaboda, bajaji, daladala,
walimu na hata watu wazima
mitaani wanaotumia mbinu
mbalimbali kuhakikisha wa-
nawanasa mabinti.

Mfano hai ni pale madereva
wanapotumiwa kuwarubuni
kwa lifti, ili kuwawahisha shu-
leni huku walimu wakitumia
ahadi za kuwapa majibu ya
mitihani, lakini kwa wengine
mitaani wakidaiwa kutumia
fedha zao kuwanasa.

Hata hivyo, kuna jitihada
mbalimbali zinazofanywa na
taasisi za serikali zikiwamo
Taaisisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUK-
URU) kwa kushirikiana na
wadau wanaopambana na
vitendo hivyo, ili kuhakikisha
vinakomeshwa.

Miongoni mwa jitahada
hizo imo ya wiki iliyopita
ya semina ya walimu walezi
wa klabu za kupinga rushwa
kwenye shule za msingi na
sekondari jijini Dodoma, ili-
yoandaliwa na TAKUKURU.

Mkuu wa Mkoa huo, Antho-
ny Mtaka, katika halfa hiyo
anawataka walimu walezi wa
klabu za kupinga rushwa ku-
wajenga wanafunzi uadilifu
na uzalendo wa mapambano
dhidi ya rushwa wakiwa shu-
leni.Anataka walimu wasaidie
taasisi hiyo kufanikisha elimu

ya kuzuia rushwa inawafikia
wanafunzi kwa ufasaha, huku
akiipongeza TAKUKURU
kuanzisha klabu za wapinga
rushwa katika shule za msingi
na sekondari mkoani humo.

Kimsingi, tatizo la rushwa
ya ngono kwa wanafunzi li-
meenea nchi nzima, hivyo
kwa mtazamo wangu ni
kwamba kama mikoa min-
gine itaiga mfano ulioan-
zishwa na TAKUKURU Mkoa
wa Dodoma.

Ninaamini kwamba, iwapo
mfano huo utaigwa itakuwa
ni rahisi shule zote nchini
kuwa na klabu hizo za kup-
inga rushwa na ngono na
kuwafanya wanafunzi kuwa
na uelewa wa kutosha wa ku-
pambana na rushwa hiyo.

Inawezekana wapo baadhi
ya wanafunzi hawajui mad-
hara ya ngono, wengine wa-
naweza kuwa wanajua lakini
wanashindwa kujisimamia,
hivyo kuwapo semina, klabu
zao shuleni vinaweza kuwab-
adilisha wakawa makini.

TAKUKURU wakifika kila
nchini na kutoa semina
kuhusu madhara ya rushwa
ya ngono, hatua hiyo inaweza
kuongeza kasi ya uelewa kwa
wanafunzi wanaosomea ka-
tika mazingira hatarishi.

Ikumbukwe kuwa wapo
baadhi ya wanafunzi wa-
naotembea umbali mrefu
kwenda shule na kurudi ny-
ingine, wengine wanaishi
katika nyumba za kupanga
mitaani kutokana na shule
kutokuwa na mabweni.

Mazingira hayo ni hatari-
shi kwa mwanafunzi wa kike,
kwani ndiyo ambayo huwain-
giza kwenye vishawishi vya

kupewa lifti ili wawahi shule
au kurubuniwa kwa ahadi za
kulipiwa kodi huko wanako-
panga mitaani.

Kuwapo semina za kila
mara  zinazotolewa na
TAKUKURU kwa kila shule
nchini, kutasaidia kudhibiti
rushwa ya ngono hata kugun-
dulika na kupungua haraka,
kwani wahusika watakuwa
wameelewa madhara yake na
jinsi ya kuikwepa.

Vivyo hivyo, nao TAKUK-
URU wakitoa semina kwa
wanafunzi kila mara na ku-
waelekeza wapi pa kushtaki
wanapokutana na rushwa
hizo, itawarahisishia kukataa
unyonge wa lifti, kupewa
majibu ya mitihani au fedha.

Nionavyo, si vibaya kuen-
delea kuongeza walimu wa
kike wengi shuleni na kuwa-
pandisha vyeo, ili

viwafanye angalau wawepo
ni watu wawili wa juu wa-
naotoa uamuzi katika shule
husika na kufuatilia kwa ufa-
saha mienendo ya wanafunzi
wa kike, wakiwapa semina za
malezi kuwaondoa katika ha-
tari ya mahusiano.

Njia hizo zinaweza kusaidia
kuwafanya wanafunzi ambao
wapo katika klabu za kupam-
bana na rushwa ya ngono
kuwa mabalozi watakaosaid-
ia kuwaimarisha wenzao ka-
tika vita hiyo inayohatarisha
maendeleo yao kielimu.

Ni hatua inayotokana na
ukweli kwamba, klabu hizo
za shuleni zinawasaidia wa-
nafunzi kubadilishana mawa-
70 na kupeana uzoefu na
mikakati ya kupambana na
rushwa hiyo nyumbani, mi-
taani, njiani na shuleni.
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Wanaume watajwa matukio ukatili wa kijinsia

Na Godfrey Mushi, MOSH|

MWANASAIKOLOQOJIA Edward
Mwendamseke, amesema tak-
wimu na kasi ya matukio ya
ukatili wa kijinsia nchini, vime-
kuwa vikiongezeka kila uchao,
kwa sababu idadi kubwa ya
wanaume hawana mahali pa
kupumulia matatizo yao wa-
nayopitia katika maisha, ukilin-
ganisha na wanawake.

Akizungumza juzi katika
kampeni ya kutoa elimu kwa
watu wenye ulemavu na wasio
na ulemavu, inayoendeshwa na
Shirika la Maendeleo ya Jamii
la TUSONGE CDO katika Kata
ya Njiapanda, Mamlaka ya Mji
Mdogo wa Himo ulioko mkoani

alisema:

“Mwanamke anaongea mane-
no 24,000 mpaka 26,000 kwa
siku, kwa sababu yeye anatafu-
ta mara nyingi njia za kuondoa
hali ya kihisia anayoisikia nda-
ni yake, ambayo inasababisha
yeye kuwa na matatizo mbalim-
bali. Wakati mwanaume ana-
zungumza maneno 6,000 mpa-
ka 7,000 kwa saa 24. Uwezo wa
mwanaume kueleza matatizo
yake anayopitia ni mdogo sana,
ukilinganisha na uwezo wa
mwanamke kujieleza kwenye
matatizo anayopitia.

“Kwa mfano, ukiangalia huu
mfumo umetengenezwa pia
katika mfumo wa malezi, un-
aweza kuwa shahidi kwamba

kiume, ni tofauti na tunavy-
omlea mtoto wa kike. Mtoto
wa kiume tunamlea kama ni
mtu ambaye ni mlinzi, ni mtu
ambaye ni mkakamavu, ni mtu
ambaye hatakiwi kuonekana
ananung’unika au kulalamika.
Kwa hiyo huwa inamnyima
mtoto wa kiume, kuwa na tabia
ya kueleza matatizo aliyonayo,
na ndio maana unaweza uka-
kuta sio tu kuongea, hata kulia
mtoto wa kiume akilia ni tofauti
na tunavyomchukulia, tofauti
na akilia mtoto wa kike.”
Alipoulizwa ni kwa nini mwa-
namke anazungumza maneno
mengi zaidi, mwanasaikolojia
huyo alisema, mwanamke ana
marafiki wengi, ana watu anao-

matatizo anayopitia, ikiwamo
kutafuta msaada.

“Hiyo kuongea maneno
mengi ni sehemu ya yeye kupu-
mua au kuelezea hisia ambazo
anakuwa anapitia katika mai-
sha yake ya kawaida.

“Ndio maana hata ukienda
kwenye nyumba za ibada, mfa-
no kanisani utakuta wanawake
pamoja na kwamba idadi yao
ni kubwa; lakini bado kwenye
hayo maeneo wanakuwa wengi
sana, kwa sababu wao wana-
tumia hiyo njia kama eneo
muhimu sana ya kukabiliana na
matatizo wanayopitia kwenye
maisha yao ya kawaida.”

Kwa mujibu wa Mwendam-
seke, ambaye ni Mwenyekiti na

Kilimanjaro, = Mwendamseke

namna unavyomlea mtoto wa

watumia kwenye jamii kueleza

Mwanzilishi wa Shirika la Youth

Empowerment & Psycotherapy
Organization, (YEPAO), uki-
angalia wanaume wao njia zao
ni njia butu, kwa sababu wao
wanakimbilia kwenye matumi-
zi ya vilevi kama pombe.

“Utakuta wamejazana kwe-
nye baa, utakuta wanaangalia
mpira na vitu vingine ambavyo
ni burudani.

“Vitu hivyo kwa wanaume
vinasaidia sehemu ndogo sana,
ukilinganisha na maneno am-
bayo walipaswa kuyazungumza
ili kutatua tatizo. Na ndio
maana tunasema moja ya vitu
vinavyochangia sana wanaume
kufa mapema ni kushindwa
kueleza changamoto walizon-
azo ili waweze kuepukana na
msongo wa mawazo.”

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi Kampuni ya Mafuta ya Puma Tanzania, Dk.
Seleman Majige (kushoto), akimkabidhi tuzo mmoja wa mawakala wa vituo vya
mafuta vya kampuni hiyo kutoka mkoani Arusha, Hussein Sajan, baada ya kushin-

juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wateja Halopesa kuibuka
na bodaboda, fedha

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Halotel Tanzania
kupitia mfumo wake wa huduma za
kifedha jana imezindua rasmi pro-
mosheni ya Shinda na Halopesa am-
bayo inawapa wateja wake fursa ya
kujishindia zawadi za fedha taslimu
pamoja na bodaboda.

Akiongea katika uzinduzi huo, Nai-
bu Mkurugenzi Mkuu wa HaloPesa,
Magesa Wandwi alisema; “tunafurahi
wakati wote kuwa katika tasnia hii
ya utoaji wa huduma za kifedha ki-
digitali, huduma ambazo zinawapa
wateja wetu na umma wa Watanzania
kwa ujumla fursa ya kufanya miamala
kwa njia ya simu ikiwa ni pamoja na
kutuma pesa kutoka HaloPesa kwen-
da HaloPesa na mitandao mingine,
kwenda benki, kununua muda wa
maongezi na vifurushi, kulipia bili na
malipo mbalimbali, huduma za seri-
kali, kutoa fedha kwa mawakala wetu
na katika ATM.”

Alisema wamekuja na promosheni

hiyo ili kuendelea kutia chachu na
hamasa kwa wateja na Watanzania
wote kuendelea kutumia huduma
za kifedha ikiwa ni katika malengo
na ajenda ya serikali kuwafanya wa-
nanchi wengi zaidi kutumia mifumo
rasmi ya kifedha.

Alisema promosheni hiyo
itaendeshwa kwa muda wa wiki nane
na maalumu kwa wateja wa HaloPe-
sa. Jumla ya wateja 72 watajishin-
dia zawadi, wateja 64 watajishindia
zawadi za fedha taslimu zitakazotole-
wa kila siku kwa kipindi chote cha
wiki nane, wapo watakaojishindia
Sh. 50,000 hadi 100,000 kwa kila
siku.

Vile vile, wateja wanane watajishin-
dia bodaboda mpya moja kila wiki
kwa kipindi cha wiki nane.

“Tunawakaribisha na kuwahimiza
wateja wetu wote na wale ambao
hawajaanza kutumia huduma ya
HaloPesa kuchangamkia promo-
sheni hii kwa kufanya miamala mingi
wawezavyo,” alisema.

TATHMINI YA ATHARI KWA MAZINGIRA
TAARIFA YA UPANUZI WA MASHIMO YA GENA NA GOKONA

YALIYO KATIKA MGODI WA DHAHABU WA NORTH MARA,
WILAYA YA TARIME, MKOA WA MARA

Mradi pendekezwa wa upanuzi wa mashimo ya Gena na Gokona (Mradi) upo ndani ya Wilaya ya
Tarime katika Mkoa wa Mara nchini Tanzania. Mradi pendekezwa unamilikiwa na Mgodi wa
Dhahabu wa North Mara(NMGM)ambayo ni kampuni ya utafutaji na uchimbaji madini inayomilikiwa
na kampuniya Twiga Corporation, iliyoundwa kwa ubia kati ya Barrick (84 %) na Serikali ya Tanzania
kwa (16%). Eneo la Mradi liko chini ya Leseni ya Uchimbaji Maalum (SML 17/96). Mradi pendekezwa
unazigusa kata nne ambazo ni Nyamwaga, Nyarokoba, Kibasuka na Kemambo pamoja na sehemu

za vijiji vitano: Komarera, Genkuru, Msege, Kewanja na Nyakunguru.

Upanuzi wa mashimo ya Gena na Gokona ni muendelezo wa shughuli za uchimbaji pamoja na faida
za kiuchumi zitokanazo na shughuli hizo za uchimbaji. Kwa miaka mingi, NMGM imekua ikiendeleza
tafiti katika eneo hilo ambazo zimeonyesha uwepo wa mashapo yaliyopo kwenye mashimo hayo.

lli kutekeleza Mradi pendekezwa, Tathmini ya Athari za Mazingira (TAM) itafanyika kama
ilivyoainishwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004, Kanuni za Tathmini ya
Athari za Mazingira ya mwaka 2005 na marekebisho yake ya mwaka 2018 pamoja na Sheria ya

Madini ya mwaka 2010.

NMGM imeziteua kampuni za Digby Wells Environmental na PAULSAM Geo-Engineering Limited
kufanya Tathmini ya Athari kwa Mazingira (TAM). Utafiti huo utachunguza athari chanya na hasi
kwenye mazingira na jamii zitakazotumika kuunda Mpango wa Usimamizi wa Mazingira kwenye

utekelezaji wa Mradi.

Kwa kuzingatia utaratibu, usajili pamoja na uwasilishwaji wa taarifa za awali za mradi kwa Baraza
la Taifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC) unaendelea kama sehemu ya TAM. Tangazo hili
linawakaribisha watu wote wenye nia, ushauri au maarifa kuhusu athari zozote ama za kimazingira
au kijamii zinazohusiana na mradi huu kuwasilisha mawazo yao kwa kupitia anuani zifuatazo:

Mdhibiti

Muwekezaji

Wataalamu washauri elekezi

Mkurugenzi Mkuu

Baraza la Taifa la Hifadhi
ya Mazingira (NEMC),

S.L.P. 63154, Regent
Estate,

Simu: +255 22 2774889

Barua pepe:
dg@nemc.or.tz

Dar es Salaam, Tanzania.

Mgodi wa Dhahabu wa North
Mara (NMGM)S.L.P. 422

Tarime
Tanzania
Faksi: 255282621903

barua pepe:
apolinary.lyambiko@barrick.com

PAULSAM Geo-Engineering Company
Limited,

Ghorofa ya 07 , Faykat Tower Barabara
ya Ali Hassan Mwinyi, Dar es Salaam,
Tanzania.

S.L.P.70812
Simu/Faksi: +255 755561188

Barua pepe: _piliseleman@gmail.com

ESD Advisory Ltd T/A Digby
Environmental

Madai Crescent, Plot 151, Ada Estate,
Dar es Salaam.
Jamii:+255717087482

Barua pepe:
Deogratius.lorri@digbywells.com

Ushirikishwaji wa wadau utafanyika kama sehemu ya mchakato wa TAM ambapo
habari zaidi zinazohusiana na mradi zitawasilishwa.

216778302
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Shamrashamra zaanza

mkutano wa CCM

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKATI zikiwa zimebaki
siku tatu kufanyika kwa
Mkutano Mkuu maalum
wa Chama Cha Mapinduzi
umba za kulala wageni
zimeanza kuadimika ku-
tokana na idadi kubwa ya
watu kuanza kuwasili kwa
ajili ya shughuli hiyo.

Pamoja idadi kubwa ya
watu kuanza kuwasili jijini
hapa, pia barabara za jiji
la Dodoma zimepambwa
bendera za chama hicho
katika maeneo mbalimbali.

Nipashe jana ilifanya
uchunguzi katika maeneo
mbalimbali ya Jiji la Dodo-

ma na kubaini kuwa upa-
tikanaji wa vyumba katika
hoteli pamoja na nyumba
za kulala wageni umekuwa
wa shida, tofauti na wiki
moja iliyopita.

Nipashe lilipita katika
maeneo ya Mji mpya na
maeneo mengine ya nje ki-
dogo ya Jiji la Dodoma na
kushuhudia nyumba nyingi
za kulala wageni zikiwa
zimebandikwa kibao cha
vyumba vimejaa.

Hali hiyo imekuwa kero
kwa baadhi ya wageni am-
bao wamekuwa wakiwasali
ghuli nyingine za kikazi to-
fauti na mkutano huo wa
CCM.

“Sisi tumeingia Dodoma
juzi, lakini shida tuliyoi-
pata ni vyumba vya kulala
maeneo mengi tuliyokwen-
da yamejaa na leo hii niki-
maliza kazi hii sijui kama
nitapata chumba kwa ajili
ya kulala,” alisema mmoja
wa watu ambao wameku-
tana na adha hiyo.

Mwakilishi wa Taasisi ya
Sekta Binafasi Tanzania
(TPSF) mkoa wa Dodoma,
Ringo Ilingo, alisema mku-
tano wa CCM ni kioo cha
kuutambulisha mkoa wa
Dodoma, hivyo jitihada zi-
nahitajika kuwekeza kwe-
nye huduma ya malazi.

“Halmashauri za mkoa
wa Dodoma zinatakiwa

Da

 MATESHL S
Pay
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Tanza

Cheque Number 837K

Code Account Number

kutumia fursa hii kutenga
maeneo ya uwekezaji wa
hotel pamoja na nyumba
za kulala wageni zenye ub-
ora hivyo yawepo maeneo
tena kwa bei nafuu ili ku-
vutia wawekezaji,” alisema.

“Maeneo mengi ya ku-
lala wageni bado hayana
ubora kwani hoteli nyingi
bado ni nyumba za chini
taasisi za fedha zinatakiwa
kutoa mikopo kwa watu ku-
wekeza maeneo ya hudu-
ma hizi za malazi, hivi sasa
Dodoma inakwenda kuwa
mji wa kitalii kutokana
na kuanza kwa ujenzi wa
uwanja wa kisasa wa ndege
hivyo lazima kuanza kuji-
panga sasa,” alisema Ringo.

Meneja wa Wateja Maalum wa Tigo, Mary Ruta (kulia), akabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni mbili kwa Majeshi
Salim, aliyeibuka mmoja wa washindi wa kwanza 20 wa promosheni inayoendelea ya ‘Pesa Mwaa Mwii na Tigo

Pesa’, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NMB Pesa
Wakala sasa
yvazinduliwa

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imezindua huduma
maalumu ya kuweka na kutoa pesa
kirahisi kupitia wakala watakao tumia
simu zao za mkononi tu.

Huduma hiyo ya NMB Pesa Wakala

ikilenga kusogeza karibu zaidi hudu-
ma za kifedha kwa wananchi, pamoja
na kutoa fursa za ajira kwa Watan-
zania, lengo likiwa kuongeza idadi ya
mawakala kutoka 11,000 wa sasa, hadi
100,000 miaka mitano ijayo.

Akizungumza wakati wa kuzindua
huduma hiyo, Ofisa Mkuu wa Wa-
teja Binafsi na Biashara wa NMB,
Filbert Mponzi, alivitaja vigezo vya
mtu kuomba uwakala wa NMB Pesa
Wakala kuwa ni pamoja na Leseni
ya Biashara, Kitambulisho cha Taifa
(NIDA) na simu ya mkononi ya aina
yoyote (smartphone au kitochi).
~ “Tunaahidi kwamba kupitia teknolo-
jia hii mpya na ya aina yake, mfanya-
biashara mwenye vigezo vilivyotajwa,
ataweza kuomba na kuwa ‘activated’
ndani ya saa 48 tu toka atakapoomba
matawini kwetu kote nchini, naye
ataweza kuhudumia wateja wake.

“NMB ni vinara wa huduma su-
luhishi zinazowafanya Watanzania
wafurahie huduma za kibenki. Tuna-
fanya hivyo kwa sababu sisi ni benki
inayotegemewa na Watanzania wote,
ndio maana tunayo furaha kuzindua
NMB Pesa Wakala ili kuharakisha
maendeleo ya Sekta ya Fedha nchini,”
alibainisha Mponzi. )
~ Aliongeza kuwa, huduma hiyo
itaenda sambamba na ile ya Vituo
vya Mauzo (PoS), na kwamba tofauti
huitaji kupata mashine maalumu na
sasa mteja anaweza kutoa huduma hii
kupitia simu yake ya mkononi tu, bila
kuhangaika kupata mashine za PoS
ambazo zinatumia kadi.

“Tunaamini NMB Pesa Wakala itaha-
rakisha kusambaza mawakala wengi
zaidi wa kusogeza huduma kwa jamii,
lakini itakuwa fursa ya kuongeza ajira
miongoni mwa Watanzania. Tuna-
jisikia fahari kuja na suluhishi hili na
tuna kazi kubwa ya kufanya kuhakiki-
sha tunaendelea kuwa vinara wa
huduma za kifedha nchini,” alisisitiza
Mponzi.

Taboa valia na sheria kandamizi barabarani

Na Richard Makore, M\WWANZA

Akizungumza na

Mwanza,

Nipashe
Katibu
Mkuu wa TABOA mbkoani

kuwa wanachukua fedha ny-
ingi za wamiliki wa mabasi.

nyingine ambazo hazipo ka-
tika utaratibu inakuwa shida

kuna mambo yanatakiwa ku-
wekwa sawa.
Alitoa mfano wa sheria

CHAMA cha Wamiliki wa
Mabasi yaendayo Mikoani
(TABOA), kimeomba serika-
li kuondoa sheria kandamizi
za usalama barabarani, ili ku-
weka mazingira bora na rafiki
ya kufanya biashara.

Hatua hiyo imekuja ikiwa
ni siku mbili baada ya seri-
kali kutangaza mabasi yaen-
dayo mikoani kuanza kutumia
mfumo mpya wa kielektroniki
katika kukatisha tiketi kuanzia
Apili 1, mwaka huu.

Kadhalika, =~ TABOA  im-
etangaza kiama kwa “visho-
ka” ifikapo Aprili 1, mwaka
huu baada ya kuanza kutumi-
ka mfumo wa ukatishaji tiketi
kielektroniki.

Mwanza, Anwari Seif, alisema
ifikapo tarehe hiyo wamiliki
wa mabasi hawatawahitaji
‘vishoka’ kwa kuwa kila kitu
kitakuwa katika mfumo rasmi
wa kielektroniki katika uku-
sanyaji mapato.

Alisema baada ya mfumo
huo kuanza watakuwa na watu
maalum ambao wamesajiliwa
kwa ajili ya kukatisha tiketi
hizo na hesabu zao zitakuwa
zinafanyiwa hesabu na Mam-
laka ya Mapato (TRA), ili wal-
ipe kodi.

Alisema watu hao ambao
wanajulikana pia kama “wa-
piga debe”, wamekuwa tatizo
katika vituo vya mabasi kwa

Alitoa mfano kwamba mpiga
debe ama kishoka anaweza
kupokea Sh. 40,000 kutoka
kwa abiria kama nauli ya ku-
toka sehemu moja kwenda ny-
ingine, lakini yeye anapeleka
Sh. 30,000 kwa mmiliki wa
basi.

Alisema baada ya mfumo
huo kuanza watu wakaokati-
sha tiketi ni wale waliosajiliwa
kisheria, wanaotambuliwa na
wamiliki wa mabasi pamoja na
TABOA.

“Kwa sasa gharama za
uendeshaji wa mabasi haya
zipo juu, mafuta yamepanda,
kodi zipo juu na vipuri navyo
vimepanda bei, sasa akitokea
tena mtu akaondoka na fedha

kidogo,” alisema.

Kuhusu kasoro mbalimbali
walizokuwa wakilalamikia
kabla kwa kaunza mfumo huo,
Seif alisema nyingi zimefany-
iwa kazi na serikali, ingawa
bado wanahitaji kuondolewa
sheria kandamizi.

Alisema wamekubaliana
na serikali kuanza kutumia
mfumo wa kielektroniki katika
kukatisha tiketi, na kwamba
wameiomba kurekebisha she-
ria kandamizi kabla ya Julai
mwaka huu.

Alisema mfumo huo utaanza
kwa majaribio mwezi ujao,
lakini utaanza rasmi Julai
mosi, mwaka huu na kwamba
kabla ya kufikia kipindi hicho,

kandamizi, Seif alisema ni
kondakta akikutwa barabarani
hajatoa tiketi za kielektroniki
kwa abiria anayepigwa faini ya
Sh. milioni tatu ni mmiliki wa
basi na siyo yeye.

Aidha, alisema hawa-
jakubaliana kati ya serikali na
wao wamiliki namna ya uende-
shaji wa mfumo huo pamoja
na kikokotoo cha mahesabu
yanayopatikana kwa kila basi.

Hata hivyo, alisema wamea-
hidiwa na kamishna wa kodi
zandani wa TRA kwamba kaso-
ro hizo zitarekebishwa kabla
ya kufikia Julai mosi, mwaka
huu, mfumo huo utakapoanza
rasmi.
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Kampeni usafi
mazingira
yvaiva Wilaya
va Handeni

Na Jenifer Gilla

KATIKA kuelekea Siku ya Usafi
wa Mazingira Duniani Septemba,
Asasi ya Usafi na Uhifadhi wa
Mazingira (RUVU) ya mkoani
Tanga kwa kushirikiana na Asasi
cha Segera, mkoani Tanga Machi
26, mwaka huu.

Mwenyekiti wa asasi hiyo,
Sharifu Chakachaka, alisema usafi
huo ni mwanzo wa programu ya
kufanya uhamasishaji wa kuweka
mazingira safi kwa mkoa wa

Tanga ili ikifika siku ya usafi duni- :

ani mkoa huo uwe msafi.

“Programu hii tumeiita ‘Pre
cleanup’ kwa maana ya kwamba
maandalizi ya usafi kabla ya siku
ya usafi duniani, lengo ni kuweka
mazingira safi polepole badala ya
kusubiri kufanya hivyo kwa siku
moja,” alisema Sharifu.

Naye Mratibu wa Siku ya Usafi

Duniani Wilaya ya Handeni, Abdal- :
lah Lundo, alisema kuwa usafi huo :

utafanyika kila baada ya miezi
mitatu mpaka itakapofika siku ya
usafi duniani.

“Tumeanza leo Machi 26, tu-
nategemea kurudi tena hapa Juni
26 na mwisho ni hiyo siku ya

usafi duniani Septemba 17, mwaka :

huu, tumeanzia Wilaya ya Korog-

we sasa tunaelekea Handeni lengo :

ni mkoa mzima wa Tanga upate
hamasa hii,” alisema Lundo.

Aliongeza kuwa usafi huo una-
fanyika kwenye maeneo ambayo
hayamilikiwi na mtu yeyote am-
bayo takataka zinazagaa bila
kuondolewa kama vile kwenye
vituo vya mabasi, sokoni na pem-
bezoni mwa barabara.

“Lengo pia ni kuangalia ni aina
gani ya taka hizi zinazagaa sana
mitaani na kupeleka habari kwe-
nye mamlaka husika, mfano leo
tumepata mifuko 50 ya takataka
sasa tunachambua tukiona ny-
ingi ni za kampuni fulani tunatoa
taarifa kwenye mamlaka husika,”
alifafanua. Naye Mwenyekiti
wa Kitongoji cha Segera, Majuto
Yussufu, alisema kuwa amefura-

katika suala hilo na kuwa litakuwa :

linafanyika kila mwezi.
“Tunashukuru asasi ya RUVU
kuja kutuelimisha kuhusu
umuhimu wa kuweka mazingira
safi na pia mwitikio wa watu
umenipa moyo wa kuendeleza
utamaduni hii kila mwezi,” alise-
ma.
eneo hilo alisema amefurah|shvva
na jinsi walivyopendezesha eneo

hilo kwa kuwa hapo mwanzo hali-

kuwa na mwonekano mzuri.

“Kabla ya usafi hili eneo lili-
kuwa na taswira mbaya, takataka
zilijaa kando ya barabara, nyingi
ni chupa za plastiki zinazotupwa
na abiria wa mabasi ya mikoani,
sasa hivi limependeza sana, nap-
endekeza suala hili lifanyike kila
mwezi,” alisema.

| ACT vajiweka kando rufani ya
makada CHADEMA waliofungwa

Na Said Hamdani, LINDI

ONGOZI wa Chama
cha ACT-Wazalendo
mkoani Lindi, umesit-
isha dhamira ya kuka-
ta rufani kwa ajili ya kuwasaid-
ia kutoka gerezani wanachama
wanne wa CHADEMA Kata ya
Majengo, Halmashauri ya Mta-
ma kwa kile ulichodai kuon-
doa malumbano na wenzao.
Tamko la kusitisha dhamira
hiyo lilitolewa na mwenyekiti
wake wa mkoa, Rashidi Mchin-
jita, alipokuwa anazungumza
na Nipashe mjini Lindi.
Wanachama hao walihuku-
miwa adhabu ya kifungo cha
miaka minane kila mmoja na

Mahakama ya Mkoa wa Lindi,
Februari 18, mwaka huu kwa
kosa la kuharibu mali na kuje-
ruhi watu wakati wa Uchaguzi
Mkuu wa mwaka 2020.
Wanachama hao ni Rajabu
Hassani, Moshi Hamisi, Dadi
Shayo na Hamisi Maleje, waka-
zi wa Kata ya Majengo katika
Halmashauri ya Mtama.
Alisema kwa sasa uongozi
wa ACT-Wazalendo Mkoa wa
Lindi umeamua kusitisha
mpango huo, kwa kile ali-

chokieleza kuepusha malum-
bano na CHADEMA kwa kuwa
viongozi wao wameonyesha
dhamira ya kushughulikia su-
ala hilo.

Tulikuwa na dhamira ya

dhati ya kukata rufani kuwa-
saidia, lakini wenzetu wame-
onyesha dhamira ya kukata
rufani, hivyo tunawaachia,”
alisema Mchinjita.

Pia  mwenyekiti  huyo
alisema ACT-Wazalendo na
CHADEMA ni wamoja katika
kushughulikia mambo mbal-
imbali, hivyo asingependa
kuwapo malumbano kati ya
vyama hivyo kuwapo upendo,
umoja na mshikamano kama
ndugu.

Alieleza iwapo viongozi wa
CHADEMA watahitaji msaada
kutoka kwao, wapo tayari
kushirikiana nao katika ku-
hakikisha jambo hilo linafani-
kiwa.

“CHADEMA sio wagomvi
wetu, ni ndugu zetu, mgomvi
wetu hapa ni Chama cha Map-
induzi (CCM), alisema Mchin-
jita.

Februari 19, mwaka huu,
kwenye mkutano wa ACT-
Wazalendo uliofanyika mjini
Lindi, Mchinjita alitangaza nia
ya kukata rufani kupinga hu-
kumu iliyotolewa na Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Mkoa
huo dhidi ya makada hao wa
CHADEMA.

Hata hivyo, siku chache
baadaye, uongozi wa kukata
rufani CHADEMA ulianza
kushughulikia rufani ya kup-
inga hukumu hiyo dhidi ya
makada wake.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA), Mhandisi Cyprian
Luhemeja (watatu kushoto), akitoa maelezo ya utekelezaji wa mradi wa maji wa Makongo hadi Bagamoyo kwa

Mkoa wa Pwani mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Hospitali rufani yataka elimu lugha ya alama

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

HOSPITALI ya Rufani
mkoani Shinyanga, imeomba
kupatiwa elimu ya lugha za
alama kwa watumishi wake,
ili kurahisisha utoaji huduma
za matibabu kwa watu wenye
ulemavu.

Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali hiyo, Dk. John Luzila, al-
itoa ombi hilo juzi wakati aki-
zungumza na Nipashe, juu ya
adha ambazo wanakumbana
nazo na namna ya kuzitatua
wanapopata wagonjwa wenye
ulemavu wa kusikia (viziwi) na
kuongea (bubu).

Alisema wanapopata wag-
onjwa wenye ulemavu, hupata
tabu ya kuchukua taarifa zao
pamoja na maelezo ya kujua

wanasumbuliwa na tatizo
gani, na kuomba kama kuna
uwezekano wa taasisi yoyote
ambayo inajihusisha na elimu
maalum, ifike kwenye hos-
pitali hiyo na kutoa elimu ya
lugha za alama kwa watumi-
shi.

“Tunapata shida sana ya
kutoa matibabu kwa watu we-
nye ulemavu wanapofika ku-
patiwa matibabu katika hospi-
tali hii, lakini watumishi wetu
huwa wanajitahidi kuelewana
nao kwa kutumia ishara na
kuwapatia tiba,” alisema Dk.
Luzila.

“Ninachokiomba kwa watu
hawa wenye ulemavu, wan-
apokuja kupatiwa matibabu
waje na wakalimani wao
pamoja na vielelezo ya utam-
bulisho wao ili iwe rahisi kupa-

ta maelezo yao na kuwapatia
tiba stahiki,” aliongeza.

Naye Ofisa Ustawi wa Jamii
katika Hospitali hiyo, Prisla
Mushi, ambaye ana husika
kwenye ofisi ya mapokezi
ya wagonjwa, alisema wa-
napopata wagonjwa wenye
ulemavu huwa wanajitahidi
kupata taarifa zao kwa ishara
na kuelewana nao, na wale
ambao hushindwa kuelewana,
hutafuta mbinu ya kuwapatia
matibabu.

“Mimi na nesi mmoja yupo
kitengo cha uzalishaji ndiyo
kidogo tunajaribu kuwasili-
ana na wagonjwa wenye ul-
emavu kwa ishara na endapo
tukishindwa kuelewana, wale-
mavu wengine huwa wakali na
kuanza kufanya fujo,” alisema
Mushi.

Aidha, alisema kuna kipindi
kati ya mwaka 2013 au 2014
kuna baadhi ya watumishi
hospitalini hapo walipatiwa
elimu ya kuzijua lugha za ala-
ma, lakini hawapo, na kuomba
elimu hiyo itolewe tena ili
waifahamu na kuwa rahisi
kwao kutoa huduma stahiki
ya matibabu kwa watu wenye
ulemavu.

Mwenyekiti wa Shirikisho
la Vyama vya Watu Wenye
Ulemavu Tanzania (SHIVYA-
WATA) mkoani Shinyanga,
Richard Mpongo, aliiomba
serikali kupeleka wataalamu
wa kutafsiri lugha za alama
kwenye taasisi zote za serikali,
ili wasije wakakosa huduma
kwa sababu ya kushindwa
kuelewana.
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HABARI

KITAIFA

Alivyouvawa Kkikatili kwa
madai wivu wa mapenzi

Na Said Hamdani, LINDI

KULIMA wa Ki-

jiji cha Hingawali,

Wilaya ya Lindi

mkoani hapo,
Imamu Halfani Kigogo (38),
ameuawa kwa kucharangwa
mapanga na wananchi wanao-
jiita wenye hasira kali, chanzo
kikidhaniwa kuwa ni wivu wa
mapenzi.

Taarifa zilizothibitishwa
na ndugu wa marehemu na
Jeshi la Polisi, zinaeleza Kigogo
amepatwa na umauti Machi 17,

mwaka huu jioni.

Kwa mujibu wa shangazi
wa marehemu, Pimageni
Machemba, ndugu yake ali-
uawa kwa kukatwa mapanga
maeneo mbalimbali ya mwili
wake, ikiwamo kichwani na
mbavuni, kisha kuutelekeza
mwili kando ya njia za waenda
kwa miguu.

“Taarifa ni ya kweli, mpwa
wangu ameuawa kikatili kwa
kukatwa mapanga kichwani
pamoja na kuvunjwa mbavu,”
alithibitisha, huku machozi
yakimtiririka.

Amesema familia haijafa-
hamu chanzo cha mauaji
hayo, na kuwa wanam-
wachia Mungu na Jeshi la
Polisi waendelee kufanya kazi
yao ya kuwasaka wahusika wa
mauaji hayo.

Hata hivyo taarifa kutoka
kwa baadhi ya wanaomfa-
hamu marehemu (majina tu-
nayahifadhi) zinadai  kuwa
Kigogo aliuawa kutokana na
wivu wa  mapenzi alipok-
wenda nyumbani kwa mpenzi
wake.

Wamedai Kigogo alikuwa

na uhusiano wa kimapenzi
na mwanamke (]ll’la llmehlfa
na alipotaka kuingia ndani vi-
jana waliokuwa nje ya nyum-
ba hiyo walimpigia kelele za
mwizi na kuanza kumsham-
bulia.

Kamanda wa Polisi mkoani
Lindi, ACP Mtatiro Kitinkwi,
ahthlbltlsha kutokea kwa
kueleza kuwa jeshi hilo linaen-
delea na upelelezi kuwabaini
waliohusika ili sheria ichuku-
we mkondo wake.

Mkuu wa Idara ya Hisabati, Jinsia na Sayansi ya Jamii wa Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT), Dk. Laurencia
Massawe (kulia), akikabidhi samani za viti vilivyotolewa msaada na chuo hicho kwa Shule ya Sekondari ya
Ulongoni, Wilaya va Ilala mkoani Dar es Salaam. Katikati anayepokea ni Ofisa Elimu (Taaluma - Dar es Salaam),
‘l>lvyEqrn6ge Mtoro na kushoto ni mwenyekiti wa kamati ya shule hiyo, Ramadhani Sawaka. PICHA: MPIGAPICHA

Vituo afya
vyaagizwa
utoaji wa
huduma za TB

Na Julieth MKreri, KIBAHA

MGANGA Mkuu wa Mkoa wa
Pwani, Dk. Gunini Kamba, am-
etoa maelekezo kwa vituo vya
afya kutoa huduma ya kifua
kikuu kwa wananchi na kwamba
serikali ipo tayari kutoa dawa
katika vituo hivyo.

Dk. Kamba alitoa maelekezo
hayo juzi, baada ya kubainika
kuwa vituo vingi vya binafsi
havitoi huduma ya kifua kikuu,
huku kukiwa na takwimu za
kuhudumia asilimia 40 ya wag-
oana wote nchini.

“Nitoe wito kwa vituo vyote
vya mkoa wa Pwani vitoe hudu-
ma za kifua kikuu kuanzia sasa,
serikali ipo tayari kutoa dawa
kuhakikisha wananchi wanapata
huduma ya kifua kikuu kwa ura-
hisi,” alisema Dk. Kamba.

Aliwataka wananchi wan-
apoona dalili za ugonjwa huo
kuwasiliana na wahudumu wa
afya ngazi ya jamii, ili waweze
kupata tiba sahihi kutokana na
taarifa ya wagonjwa wengi wa
kifua kikuu kuishia kwenye tiba
mbadala na maduka ya dawa
muhimu.

Mratibu wa kifua kikuu na
ukoma mkoa wa Pwani, Dk.
Aden Mpangile, alisema mkoa
wa Pwani umefikia zaidi ya
asilimia 90 ya ugunduzi wa wag-
onjwa wa kifua kikuu kwa zaidi
ya miaka mitatu mfululizo.

Dk. Mpangile alisema mwaka
2018 wagonjwa 2,919 waligun-
dulika, 2019 (3,024), mwaka
2020 (2,851) na 2021 (2,671)
ambapo katika ugunduzi huo
pia asilimia 15 ya watoto wali-
gundulika, lakini pia wagonjwa
wa kifua kikuu sugu kutoka tisa
hadi 24 waligundulika baada
va kupata mashine za kisasa za
uchunguzi.

Kwa Mujibu wa Dk. Mpang-
ile, bado wana vikwazo katika
ugunduzi wa wagonjwa wa
kifua kikuu ndani ya mkoa huo
ambavyo ni pamoja na Vvituo
vichache vya binafsi ambavyo
vinatoa huduma za afya, huku
vituo vingi vya uchunguzi kuwa
mbali, hivyo wananchi kutopata
hudurna kwa urahisi.

NIT yasaidia madawati, viti shulenl Dar

Na Prosper Makene

CHUO cha Taifa cha Usafirishaji
(NIT) kimetoa msaada wa samani
mbalimbali zikiwamo meza 19
na viti 2 vyenye thamani ya mil-
ioni 2.6/- kwa Shule ya Sekondari
Ulongoni iliyoko wilayani Ilala
mkoani Dar es Salaam.

Akizungumza jana wakati wa
kukabidhi msaada huo kwa niaba
ya Mkuu wa NIT, Prof. Zacharia
Mganilwa, Mkuu wa Idara ya Hi-
sabati, Jinsia na Sayansi ya Jamii,
Dk. Laurencia Massawe, alise-

ma msaada huo ni sehemu ya
uwajibikaji wa kijamii kwa taasisi
hiyo ambapo kusaidia elimu ni
miongoni mwa vipaumbele
vyake.

“Novemba mwaka jana, Mkuu
wetu wa Chuo, Prof. Mganilwa
alialikwa na Shule ya Sekondari
Ulongoni wakati wa mahafali ya
kidato cha nne ambapo aliomb-
wa kusaidia shule hiyo samani za
ofisi ya walimu,” alisema.

Alisema baada ya kupokea
maombi hayo NIT iliona ni
muhimu kusaidia shule hiyo

kwa samani za wallmu ili kuwa-
fanya waweze kufanya kazi zao
za ufundishaji kwa ufanisi na na
kuwasaidia wanafunzi kufanya
vizuri zaidi kwenye masomo yao.
“Ndiyo kwa sababu hii, leo
tumekuja kukabidhi samani ze-
nye thamani ya shilingi milioni
2.6 kusaidia shule hii iweze ku-
punguza baadhi ya changamoto
zinazowakabili,” aliongeza.
Anasisitiza: “Piatunatoamsaada
huu kwa kuthamini umuhimu wa
elimu. Ni matamanio yetu kuona
walimu wanafanya kazi katika

mazingira yanayovutia kufundi-
sha.”

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo,
Sikitiko Salehe, aliushukuru uon-
gozi wa NIT kwa msaada huo,
na kuyataka mashirika mengine
kuiga mfano unaoonyeshwa.

Alibainisha kuwa mwaka jana
uongozi wa Shule ya Sekondari
Ulongoni ulipeleka maombi yao
kwa mashirika mbalimbali ya
umma na binafsi katika kupata
msaada wa samani za walimu
kwa shule yao na NIT imeitikia
ombi lao.

“Tunaishukuru NIT kwa ku-
jibu ombi letu na leo tumepokea
jumla ya meza 19 na viti 2 am-
bavyo vingesaidia kuziba pengo
la uhaba,” alisema.

Salehe alisema kuwa msaada
huo umekuja wakati mwafaka
na kuahidi vazi lake kuwa tayari
kutunza samani hizo. Alisema
mbali na uhaba wa samani, shule
hiyo inakabiliwa na changamoto
mbalimbali zikiwamo ukosefu wa
uzio wa ukuta, madarasa ambayo
sasa yamekuwa chakavu, vyoo na
uhaba wa madawati.
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Wanafunzi mkondo
wa PCM waonyesha

KUTOKA MRADI ELIMU JUMUISHI SHY... maajabu kuwapiku
Magumu ya walimu wasio na stadi

madarasani kwa wenye ulemavu

ELIMU
NA DK. CAESAR JJINGO, KAMPALA

Ufundishaji Kiswahili Uganda

unavyoleta mkanganyiko ndani
= e v @K TENAQWIT CNA S@aa@ chawatoa jasho

wafundishe Kiswahili kama
walivyofundishwa, wafuate
vitabu au wafundishe ka ile picha ya saa ilikuwa inaonyesha
waonavyo wenyewe? saa ngapi kwa Kiswahili.
Baadhi ya wadau (akiwamo

Kwa makusudi, anwani ya mak
hii nimeiandika na kuiwekea alama GOVT REG mwandishi wa makala hii)
'STERS CLE waliandika kuwa ni saa 5 kamili
ooo N (] ARS na wengine (akiwamo mwalimu

r GOS, L
4

kuuliza mwishoni. Sababu kuu ya k
S'r aliyeleta picha ya saa ukutani)
N P4 wakaandika saa 11 kamili.

fanya anwani kuwa swali, ni kuta
kuwashawishi wasomaji kujiuli
Hapo ndipo vuta nikuvute ilipoan-
iia. Je, wewe unadhani ile mishale

maswali mbalimbali yatakayoibu
kabla ya kuyasoma, bali hata wak
na baada ya kusoma makala haya.
a saa ilikuwa inaonyesha saa ngapi?
livyo, baada ya kutofikia mwafaka,
liyeileta ile picha ya saa jamvini

Kwa haraka, kwa upande wan
naona tayari anwani inaony
sha kuwa na majibu matatu 1

Ninaamini bado kuna majibu ibu caandika kwenye jamvi yeye ata-
mbalimbali yanayoweza kufikiriv afundisha wanafunzi wake ajuavyo
zaidi kwa wasomaji. wenyewe.

Kwa kifupi, ni swali linalotokar Ni kweli nchini Uganda, Kiswahili sio
na mvutano wa kimawazo ulic iti ya lugha asilia za nchi hiyo. Hivyo,
tokeza mnamo Machi 19 mwa’' ipishana kimawazo kwenye masuala
huu, kwenye jamvi la mtand: .mila, desturi na tamaduni za Waswa-
wa ‘Whatsapp’ lijulikanalo kan li ni kitu cha kawaida ila sio kwenye
CHAKITAU (Chama cha Kiswah mbo dogo’ kama la kusoma saa.
cha Taifa - Uganda). Ingawa kuna yanayochangia wengi

Jamvi hilo linawaunganist ishindwe kusoma saa, suala la walimu
wadau mbalimbali wa Kisw aliotufundisha na vitabu tulivyovisoma
hili nchini Uganda, wakiwam vya msingi zaidi kuzingatiwa.
walimu wa Kiswahili wa nga Masuala ya walimu na vitabu vya Kiswa-
mbalimbali. li nchini Uganda si mageni, bali ni ya

nistoria. Ikumbukwe, ingawa Kiswahili
lifika Uganda miaka ya 1840 kikitokea
venye mwambao wa Afrika Mashariki,

Jamvini humo, tarehe hiy

i . [
majira ya saa sita mchana, ku! ARLIAMENT

kuwapo mjadala mwingine w Fraud: Kadaga
kitaaluma uliokuwa ukiend: !310WS whistle amishionari wa Kikristo walikiingiza
lea, ndipo mmoja wa walim K meors Spechee ebecca smi kwenye mifumo ya elimu ya nchi hiyo
kwenye jamvi hilo akalet St i e o iaka ya 1920

N . :'Innnmmz K..;-.m,,,.;:.,sr'hf?fn 1 " . ’ . e 1s
picha ya saa ya ukutani. ",-;‘::L had heen chewed s | B Hivyo, tangu hapo Kiswahili kimekuwa

Kwenye picha hiyo, mshal ey <ikumbwa na misukosuko hasa kutoka kwa
mfupi ulikuwa kwenye tan UP . . - itetezi wa lugha asilia za nchi hiyo.
na mshale mrefu ukaw DF In 2 g - L W e — n Hivyo, kimekumbwa na matatizo ya kiuta-
kwenye 12. Mwalimu huy RWEHZOH Gazeti la nchini Uganda, likiwa na habari sasa Kiswahili ni somo la

he Ugan, lazima. PICHA: ZOTE MTANDAO. y sl S 4 INAENDELEA UK.13

N . g . T
alitaka asaidiwe kuambiw Detanee i28 Peopie’s
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TEKNOLOJIA

NA CHRISTINA MWAKANGALE

Wanafunzi mkondo
wa PCM waonyesha
maajabu kuwapiku

wahandisi kompyuta

« \Wabuni programu zinazotumika shuleni
« Roboti walizotengeneza zaibua gumzo
« Lugha wanavyofafanua ‘mainjinia watupu’

- .

Roboti iliyobuniwa na Peniel na Johnson.

NAPOZUNGUMZIA ki-
paji ni talanta mtu anayo-
zaliwa nayo, pindi mtu
anapoingia kwa undani
zao la kipaji ni ubunifu, kwa nchi zi-
lizoendelea wabunifu wana nembo
kubwa na kuwafanya waishi.

Wazo la kubuni kitu fulani ni
msaada kwenye jamii na kupunguza
vikwazo, kuokoa muda na kuon-
dokana na urasimu ikiwa hatua
muhimu katika nchi zinazoendelea,
mfano unaopaswa kuchukua hatua
katika nchi zinazoendelea.

Zao hilo linaendana na ubunifu
ulioonyeshwa na baadhi ya
wanafunzi wa sekondari Loyola,
iliyoko Mabibo mkoani Dar es
Salaam, hasa katika mbinu rahisi ya
ama kuandikisha au kusajili taarifa
za mtaka huduma. Huwa inaleta
mwanga na inapokubalika kidigitali
inaweka kumbukumbu mara moja
na kuokoa muda.

Chrispin Lubava (17), ni mwa-
nafunzi wa kidato cha tano anaye-
soma mkondo wa PCM. Amebuni
programu wezeshi itakayomsaidia
mwalimu kuweka kumbukumbu
za taarifa za mwanafunzi, bila
kubaki kutegemea kuandika katika

makaratasi na kutunza kwenye
mafaili.

Chrispin, anaiambia Nipashe
kuwa programu hiyo ameipa jina la
‘data base management’, alipokuwa
kwenye maonyesho ya ubunifu
wa wanafunzi shuleni hapo, ikiwa
ni sehemu ya shughuli za siku ya
uzinduzi wa bweni la wasichana,
lililozinduliwa na Naibu Katibu
Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. James Mdoe.

Chrispin anasema, alitafakari
kwa muda mrefu namna ya kuin-
giza taarifa za mwanafunzi kwa
kutumia analogia, ndipo alipokuja
na wazo hilo. Anaeleza: “Changa-
moto ya kutunza mafaili, kwanza
yanachukua ‘space’ (nafasi ) kubwa.

“Ukiwa na programu hii, itahita-
jika kompyuta tu moja, eneo dogo
ambalo ndani itakusanya taarifa
nyingi hadi mamilioni, ni namna
unavyo ‘i-command’ (ielekeza).Kuna
kipindi mwanafunzi mmoja kwenye
orodha ya wanaofanya mtihani
taarifa zake hazikuwekwa kwenye
mafaili, yaani hakusajiliwa.

“Lakini ‘app’ hii kama mwalimu
ana orodha ya wanafunzi 45 dar-
asani, namba moja ikikosa jina la

mwanafunzi ataona ‘gap’ (pengo)
ila katika faili ngumu kubaini,”
anaongeza mwanafunzi huyo wa
mchepuo wa sayansi.

Anasema pia programu hiyo
inafaa, iwapo ikitokea mto kwenye
taasisi fulani, mafaili yakiungua una
maana taarifa zote zimepotea.

“Mimi kwa sababu ndio niliye-
buni, nina uwezo wa kuwa na ‘back
up’ ya kutunza taarifa hizi mahali
pengine, iwapo kompyuta itapotea.
Programu hii inaweza kutumika
katika vituo vya afya, hospitali na
taasisi nyingine,” anaeleza.

Anatumia mfano unaofanana
kwamba katika vituo vya afya, mtoa
huduma anaweza kumwandikisha
mteja (mgonjwa) kwa kuingiza
taarifa zake kwenye kompyuta
na zikasoma moja kwa moja
kwa daktari, ambaye atakwenda
kumuona; ni hali inayotumika sasa
katika hospitali kubwa nyingi nchini.

“Ukifika vituo vidogo vya afya,
wagonjwa huandika taarifa zao
katika daftari. Ni maeneo mach-
ache ambayo tayari yana kompyuta
kwa sasa nchini kuandika taarifa za
mteja. Pia ninaweza kutengeneza
tovuti.

“Nilianza kuonyesha ubunifu
wangu kupitia maonyesho ya kila
mwaka shuleni, kuna ‘clubs’ za
vipaji. Desemba mwaka jana wakati
wa likizo nilikamilisha kuandaa,
kisha nikafanikiwa wazo la pro-
gramu huonyesha haya ndio nime-
kuja na kitu hiki. Ila haijaanza kutu-
mika bado,” anaeleza mwanafunzi
huyo, anayetaja katika siku zijazo
kuwa ‘software engineer’ (mhandisi
kompyuta).

Anaisifu kuwa programu yenye
uwezo wa kuongeza idadi ya mahi-
taji kulingana na mtumiaji ana-
vyotaka na anatoa wito kwa jamii
kutumia vipaji vya wabunifu na
kuviendeleza.

WAWILI WABUNI

Wasomi mwengine, Peniel
Nshimba (17) na Johnson Nyimbo
(18) kutoka shule hiyo, pia wote
wakiwa kidato cha tano wanasomea
‘PCM’, vipaji hadi ubunifu wao ume-
wafanya kutambulika Kimataifa na
kupata tuzo kimataifa na kauwaacha
mbali washiriki kutoka mabara
mengine.

Peniel anaiambia Nipashe
kwamba mwaka 2018 wakiwa kidato
cha pili walitunukiwa nishani ya
‘bronze’ kutokana na kubuni roboti

Peniel Nshimba (kushoto)
maalum kwa ajili ya kupima
Johnson Nyimbo (kulia).

inayomsaidia mkulima au mwen-
delezaji matumizi kwenye ardhi
kubaini kiwango cha maji katika
udongo na ‘acidity level’ (kiwango
cha kemikali) ya udongo.

Kijana anayetaja ndoto yake kuwa
mhandisi wa sayansi kompyuta ata-
kayejiajiri katika taasisi yake ya kite-
knolojia itakayoasisi vyombo mbal-
imbali vya kompyuta na kusaidia
jamii, anaeleza: “Tuzo tuliyopata...
ilihusu mradi unaoitwa AGRIBOT.
Huyu ni robot ambaye anamwez-
esha mkulima kupata taarifa kuhusu
mazao yake shambani kutumia
simu yake.

“Hii ni muhimu, kwa sababu
mazao mbalimbali hukua katika
udongo wenye aina fulani ya madini
katika kiwango fulani. Iwapo roboti
huyu atatumika hili itainua wingi
wa mazao katika mavuno na kuinua
uchumi wa mkulima.”

Pia wanafunzi hao, nao wame-
buni programu iitwayo ‘student
report system’, ambayo humsaidia

Lubuva,
management’ kwenye kompyuta,
kwenye maonyesho ya vipaji vya wanafunzi Shule ya Sekondari

Chrispin

Loyola, mkoani
MWAKANGALE

akielezea

akielezea jambo kuhusu roboti

udongo akiwa na mwenzake,

mwalimu kuweka taarifa za kila
mwanafunzi.

“Tlitokea mwalimu wetu wa Kemia
aliwahi kupoteza matokeo ya maksi
(alama) za wanafunzi. Kwa hiyo ali-
hitaji ‘app’ ambayo anaweza kuin-
giza maksi za wanafunzi na kutoa
repoti moja kwa moja, bila kutumia
nguvu yoyote.

“App hii ina usalama wa ‘pass-
word’. Mwalimu pekee anaweza
kuingia katika mfumo huu. Pia mwa-
nafunzi au mzazi anaweza kuangalia
matokeo hayo bila kusubiri kufika
shuleni kuchukua matokeo hayo,
atatumia tu simu au ‘laptop’ yake.

“Changamoto katika kutengen-
eza hii ‘system’ ilikuwapo katika
kuhakikisha usalama katika mfumo
huu kwenye intaneti. Ila data hazi-
wezi kupotea, maana kuna ‘backup’
huwa inakua ‘created’ ” anasema
Peniel, huku mwenziwe Johnson,
anadokeza ndoto yake kuwa
mhandisi kompyuta.

kuhusu programu va ‘data

kwa washiriki waliofika

Dar es Salaam. PICHA ZOTE: CHRISTINA
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Ufundishaji Kiswahili Uganda
unavyoleta mkanganyiko ndani

INATOKA UK.11

wala, kisera na hata utekelezaji.
Hatimaye mwaka 1952, Kiswa-
hili kilifutwa kwenye mifumo
ya elimu nchini humo, kuto-
kana na sababu hasa zisizo za
kielemi na kilibaki kuwa lugha ya
kufundishia mafunzo ya jeshi na
shule mafunzo ya polisi.

Nchini Uganda, Kiswahili
kilianza kusikika tena kwenye
mifumo ya elimu mwishoni
mwa miaka 1980. Hivyo, uhaba
wa walimu na vitabu ulijitokeza
mara moja.

Kwa mfano, baadhi ya wazawa
wa Uganda na raia wengine
kutoka Tanzania, Kenya na
Zaire (sasa DRC) walitumia fursa
hiyo kuanza kufundisha Kiswa-
hili nchini humo, ingawa wote
hawakuwa walimu waliohitimu
kufundisha Kiswahili, hasa kama
lugha ya kigeni.

Walikuwa na viwango mbal-
imbali vya matumizi. Vilevile,
‘walimu’ hao na baadhi ya waja-
siriamali nchini Uganda walitunga
na kuandika ‘vitabu’ na vijitabu
vya Kiswahili viweze kutumika
shuleni.

Ikimbukwe, ingawa Sera ya
Lugha ya Elimu ya 1992 ilitamka
Kiswahili kifundishwe kama somo
la lazima kuanzia shule za msingi
hadi za sekondari, haikutaja ni
lahaja ipi ya Kiswahili ifuatwe na
walimu shuleni.

Ukimya wa sera ulivipa ‘viswa-
hili’ mbalimbali kushamiri
kwenye ngazi tofauti za elimu
nchini Uganda. Viswahili hivi
mara nyingi vilitegemea eneo
alilotoka au alilokulia mwalimu
wa Kiswahili wa shule au chuo
husika.

Hadi hivi leo, matamko mbal-
imbali ya serikali hayapo bayana
juu ya lahaja ipi ya Kiswahili
ifundishwe kwenye mifumo ya
elimu ya nchi hiyo.

Hivyo, vitabu hasa kutoka
nchini Kenya na Tanzania vinaen-
delea kumiminika nchini humo
ingawa pia idadi ya waandishi
wa Kiswahili wazawa wa Uganda
inaongezeka kila kukicha.

Taswira ijitokezayo hapa ni
kwamba, nchini Uganda, kwa
muda mrefu, masuala ya ufundis-
haji wa Kiswahili ni kama soko
huria lilivyo ambapo mtu yeyote
mwenye umilisi wowote ule wa
lugha hii aliweza kuwa mwalimu
na kuingia darasani kufundisha.

Kwa mantiki hiyo, naweza
nikawa sahihi pia nikisema
kwamba walimu wengi wa Kiswa-
hili nchini Uganda hatukupata
misingi madhubuti ya lugha hii,
jambo ambalo linaweza likawa ni
sehemu ya chanzo cha misuguano
ya kimawazo baina yetu hata kwa
‘kitu kidogo” kama kusoma saa!

Isitoshe, kuna kasumba
nyingine inayojitokeza ambayo
tumejijengea sisi wenyewe

kwamba, tulitayarishwa vya
kutosha na walimu wetu, hivyo
hakuna haja au budi kujifunza
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KISWAHILI

10% English
90% Swahili

83% English
09% Swahili

80% English
LCUVEW 550, Swahili
50% English
Rwanda 15% Swabhili

15% English
30% Swahili

50% English
05% Swahili

10% English
20% Swahili

80% English

05% Swahili

‘M 80% English
Malawi -

6% Swabhili

Ramani inayoinyesha kiwango cha Kiswahili kinavyotumika kwenye ukanda mbalimbali nma kiwango chake.

kutoka kwa wenzetu ambao sio
wazawa wa mwambao wa Afrika
Mashariki.

Kasumba hiyo inaakisi ile
ambayo bado inawakunisha
vichwa wataalamu wengi dunia
wa lugha za kigeni kama kilivyo
Kiswahili nchini Uganda.

Wataalamu hao bado wana-

jiuliza, je, kuna haja ya walimu
wasio wazawa kufundisha lugha
za kigeni wakati walimu wazawa
na wabobevu wa lugha hizo
wapo?

Swali kama hili linaweza kuoan-
ishwa na ule mtazamo ‘hasi’ wa
uandishi wa vitabu vya lugha za
kigeni na wasio wazawa wa lugha

hizo.

Mitazamo mbalimbali kama
huo hapo juu na maswali
kemkemu yaliyokujia ukiwa
unasoma makala haya yanatu-
rudisha pale pale kwenye swali
letu kuu ambalo pia ndiyo anwani
ya makala haya; Je, walimu nchini
Uganda wafundishe Kiswahili

kama walivyofundishwa, wafuate
vitabu au wafundishe kama wao-
navyo wenyewe?

Dk. Caesar
Jjingo; ni Mhadhiri wa Kiswa-
hili Chuo Kikuu cha Makerere,
Uganda ana anapatikana kwa
anwani: caesarial@gmail.com

Hafla katika Chuo Kikuu cha Makerere, inayohusu taaluma va lugha Kiswahili. PICHA: ZOTE MTANDAO.
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ELIMU

NA MARCO MADUHU, SHINYANGA
KUTOKA MRADI ELIMU JUMUISHI...

Magumu va walimu wasio ha stadi

madarasani kwa wenye ulemavu
« \Wanena: Tunataabika, ila huruma tu
« Mkoa wakiri pengo, waomba msaada

« Ngazl va wizara vaahidi kutenda jambo

o 1
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Mkurugenzi kutoka Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) Julius Migeha anayeshughulikia Elimu Maalum,
(wa pili kutoka kulia) akikata utepe kuzindua Mradi wa Elimu Jumuishi, katika Halmashauri ya wilaya ya Shinyanga, Manispaa

ya Shinyanga na Misungwi kwa wanafunzi wenye ulemavu. Wa pili kushoto, ni Mkurugenzi wa Shirika la Sense International
Naomi Lugoe, (kushoto), Mkurugenzi wa Shirika la Add International Rose Tesha na kulia ni Ofisa Mratibu Mwandamizi wa Elimu
Jumuishi kutoka TAMISEMI, PIPeter Ndomondo. PICHA: MARCO MADUHU.

HULE nchini zinazofundi-

sha wanafunzi mchang-

anyiko, wenye ulemavu,

pia wenye afya sawia, zi-
nakabiliwa na upungufu wa wal-
imu wenye stadi za kuwafundisha
na kuwachanganya kwenye darasa
moja.

Walimu wa kawaida wasio na
taaluma ya elimu maalum, wan-
apoingia darasani, hupata shida
kuwafundisha wanafunzi wenye
ulemavu.

Upungufu huo wa walimu maal-
um katika Shule Jumuishi za Shin-
yanga umedumu muda mrefu,
sasa inashuhudia ufumbuzi, baada
ya kuzinduliwa mradi wa elimu ju-
muishi utakaofundisha walimu wa
kawaida kuzijua lugha za alama,
hata kupunguza tatizo hilo la up-
ungufu wa walimu maalum.

ELIMU MKOA

Meneja wa Mradi wa Elimu
Jumuishi, Menance Mhombwe,
anasema wamedhamiria kubore-
sha mazingira rafiki ya wanafunzi
wenye ulemavu, ili wapate elimu
bora sawa na wenzao katika shule
hizo jumuishi.

Anasema, wanafunzi wenye ul-
emavu wamekuwa wakipunjwa

fursa ya kupata elimu bora, kuto-
kana na kuwapo na upungufu wa
walimu maalum katika shule hizo,
sasa wao wamekuja na ufumbuzi
wa tatizo hilo, kwa kuwafundi-
sha walimu wa kawaida lugha za
alama.

“Mradi wetu huu wa elimu ju-
muishi tunautekeleza katika shule
47 ambazo zipo Halmashauri ya
Wilaya ya Shinyanga, Manispaa ya
Shinyanga na Misungwi mkoani
Mwanza na utadumu ndani ya mi-
aka minne (2022-2024),” anasema
Mhombwe.

“Kazi ambazo tutakuwa
tukitekeleza kwenye mradi huu, ni
uboreshaji wa mazingira rafiki ya
wanafunzi wenye ulemavu kupata
elimu bora katika shule jumuishi,
kwa kuanza kutatua tatizo la up-
ungufu wa walimu maalum.

“Walimu  wa kawaida
watafundishwa lugha za alama, na
kuanza kufundisha, pia wanafun-
zi wenye ulemavu,” anaongeza
Mhombwe.

Ofisa Elimu Mkoa wa Shinyanga,
Dafroza Ndalichako, anasema up-
ungufu wa walimu shuleni una-
sababishwa na wanafunzi kuto-
fundishwa ufanisi na anabainisha

“Inafika kipindi una-
choka kabisa kufundi-
sha, lakini ukiangalia
hawa watoto wa-
nahitaji msaada wetu
ili watimize ndoto
zao. Inabidi ujikaze
tu hivyo hivyo kuwa
fundisha na iliwafikie
malengo yao,” anase-
ma Makambajeki.

mkoa wao Shinyanga, unakabiliwa
na upungufu wa walimu 5,447 wa
shule za msingi.

Ofisa Elimu Maalum Manispaa
ya Shinyanga, Edward Mdagata,
anasema serikali bado inaendelea
na jitihada za kutatua changamoto
za upungufu wa walimu katika
shule hiyo ya Msingi Buhangija.

Anasema, kwa sasa ameomba
walimu sita waliosomea taaluma
maalum wanaofundisha shule
za kawaida katika Halmashauri
ya Wilaya ya Shinyanga, wakaf-
undishe katika shule hiyo ya Bu-
hangija Jumuishi.

KUTOKA WIZARANI

Ofisa Elimu Maalum Mwan-
damizi kutoka Wizara ya Elimu
Sayansi na Teknolojia, Seleman
Chamshama, anataja takwimu
za upungufu wa walimu maalum
nchini ni asilimia 40.

Anabainisha: “Serikali hatupo
nyuma kutatua tatizo hili la up-
ungufu wa walimu wenye mahitaji
maalum. Tumeshatoa mafunzo
ya vitendo kazini kwa walimu wa
shule za msingi wanaofundisha
wanafunzi wenye ulemavu wa
akili (usonji) na viziwi, ili kuzijua

lugha za alama kwa ufasaha na ku-
fundisha wanafunzi hao vizuri.”

Chamshama anafafanua, kupi-
tia Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia wameshaongeza vyuo
vinne vinavyotoa elimu maalum
na hivi karibuni vitaanza kudahili
wanachuo, ili kuongeza idadi ya
walimu wanaosomea elimu maal-
um, ili kupunguza tatizo la upun-
gufu wa walimu hao.

Mkurugenzi kutoka Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Julius Migeha,
anakiri kuwapo upungufu huo, aki-
fafanua: “Suala hili la kufundisha
walimu kozi fupi ya elimu maalum
nimelipenda sana.

“Linaenda kupunguza tatizo
la upungufu wa walimu maalum
katika shule jumuishi, sababu
watafundisha wanafunzi wa kawai-
da na wenye ulemavu.”

WAHUSIKA SHULENI

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Buhangija Jumuishi, katika
Manispaa ya Shinyanga, Fatuma
Jilala, anafafanua kuna jumla ya
walimu 19 na kati yao wenye taalu-
ma husika wako 10, akiwa na hitaji
la walimu 14.

Anaeleza, wamekuwa wakiomba
kupatiwa walimu wenye taaluma
maalum, kwa sababu wanafunzi
wenye mabhitaji hayo wanapaswa
kufundishwa kwa stadi za hali ya
juuili waelewe masomo yao, hivyo
hakupaswi kuwapo upungufu wa
walimu.

“Tunaomba serikali itupatie
walimu wenye taaluma maalum
ili tuendelee kufanya vizuri kitaal-
uma, sababu shule inapokuwa na
upungufu wa walimu hawa, tuna-
pata shida sana katika ufundishaji
kulingana na hali zao,” anasema
Jilala.

Agnes Makambajeki, ni mwal-
imu mwenye taaluma maalum
anayefundisha katika Shule ya
Msingi Buhangija Jumuishi, naye
anakiri tatizo la upungufu wa
walimu maalum linawashinikiza
wafanya wafanye kazi ya ziada ya
kuelewesha kundi linginelo wenye
ulamavu.

“Inafika kipindi unachoka ka-
bisa kufundisha, lakini ukiangalia
hawa watoto wanahitaji msaada
wetu ili watimize ndoto zao. Ina-
bidi ujikaze tu hivyo hivyo kuwa
fundisha na iliwafikie malengo
yao,” anasema Makambajeki.

Martha Mabula, ni mwanafun-
zi mwenye ulemavu anayesoma
darasa la tano katika shule hiyo
ya Buhangija, anasema upungufu
wa walimu ni changamoto kwao
kielimu, kutokana na kushindwa
kufundishwa kwa ufanisi.

Hivi karibuni, Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), In-
nocent Bashungwa, alisema ame-
omba kibali kwa Rais kuajiri wal-
imu 7,000 ili kupunguza upungufu
wa walimu ulioko kwa shule za
msingi na sekondari nchini.

Anasema awali Rais Samia
alishatoa kibali cha kuajiri walimu
6,949, walimu hao walishaajiriwa
na tayari wapo kwenye vituo vya
kazi wakiendelea kufundisha.
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Sh. bilioni 2.5

- Waziri ataka jengo mpigachapa
mkuu kujengwa kwa kiwango

kukamilisha soko
Ia wazi Ia maChInga Na Peter Mkwavila,
Na Paul Mabeja, DODOMA DODOMA
SERIKALI imetoa Sh. bilioni 2.5 AZIRI wa Nchi,

kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa
mradi wa soko la wazi la machin-
kuchukua wafanyabiashara 4,000.

Waziri wa Fedha na M|pango
Mwigulu Nchemba, aliyasema
hayo jana allpokuvva akizun-
gumza na machinga wa Mkoa wa
Dodoma baada ya kutembelea na
kukagua ujenzi wa mradi huo.

Alisema ili kufanikisha ujenzi
wa mradi huo kukamilika kwa
wakati, Rais Samia Suluhu Hassan,
ameidhinisha fedha hizo ili ku-
patia eneo la uhakika la kufanyia
Riashara zao wafanyabiashara

ao.

“Mradi huu utawasaidia ku-
panda juu kimapato, lakini ni
eneo lenye usalama kwa ajili ya
biashara zenu, hivyo hata taasisi
za kifedha zinaweza kuwapatia
mikopo kwa ajili ya kukuza mitaji
yenu kwa kuwa mpo katika eneo
rasmi sasa,” alisisitiza Nchemba.

Alisema ili mradi huo usikwame,
Rais ametoa kiasi hicho cha fedha
ili kutimiza malengo ambayo
walikuwa wamejiwekea ya kuwa-
panga machinga katika maeneo
rasmi.

“Aliagiza fedha zitolewe bila
kuchelewa hivyo nawaalika timu
ya mkoa kuja ofisini na mchan-
ganuo wao wa fedha zitakavyo-
tumika na baada ya mradi huu
kukalimilika atakuja mwenyewe
kushuhudia,” alisema. .

Mwigulu, alisema dira ya Rais
ni kuwezesha makundi mbal-
imbali ili kujikwamua kiuchumi
na kuondokana na manyanyaso
waliyokuwa wakikabiliana nayo
na kukuza uchumi wa mtu mmoja
mmoja na taifa kwa ujumla.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Do-
doma, Jabir Shekimweri, alim-
shukuru Rais Samia kwa kuidhini-
sha fedha hizo ili kuhakikisha
machinga wanafanya shughuli
zao kwenye maeneo rasmi.

“Tunamshukuru sana Rais kwa
kiasi hiki cha fedha ambacho
kinakwenda kutoa majibu kwa
machinga wetu ambao wame-
kuwa wakipata shida kwa muda
mrefu kwa kukosa eneo rasmi
kwa ajili ya kufanya biashara
zao," alisema.

Pia alisema mradi huo utaka-
pokamilika unatarajiwa kuhu-
dumia wajasiriamali wadogo zaidi
ya 4,000.

“Eneo hili ni kwa ajili ya waja-
siriamali wadogo ambao tayari
tumeshawasajili na kuwahakiki,
lakini tumeshaomba kibali kwa
TAMISEMI, ili kupata zile fedha
za asilimia 10 ya mapato ya
ndani kujenda mradi mwingine
kama huu njia ya Dar es Saalam,”
alisema. _

Mwenyekiti wa machinga Mkoa
wa Dodoma, Bruno Mponzi,
alisema kukamilika kwa mradi
huo kutawaondolea adha nyingi
walizokuwa wakizipata ikiwamo
mvua na jua. }

“Sisi machinga mradi huu tu-
nausubiri kwa hamu sana kwa
kuwa unakwenda kujibu kero zetu
ambazo tumekabiliana nazo kwa
muda mrefu, lakini utatuwezesha
kuaminika na taasisj za fedha ku-
pata mikopo kwa ajili ya mitaji,”
alisisitiza Mponzi.

Ofisi ya  Wa-

ziri Mkuu, Sera,

Bunge na Uratibu,
Balozi Dk. Pindi Chana, am-
emtaka mkandarasi wa ujenzi
wa majengo ya ofisi ya mpi-
gachapa mkuu wa serikali ku-
jengwa kwa viwango vinavyo-
takiwa. Waziri Pindi aliyasema
hayo jana kwenye hafla ya
kukabidhi eneo la ujenzi kwa

mkandarasi wa ujenzi wa jen-
go hilo, jijini hapo.

Alisema katika mwaka wa
fedha 2021/22, Ofisi ya Waziri
Mkuu imeidhinishiwa fedha za
maendeleo ya ndani Sh. bilioni
2.5 kwa ajili ya utekelezaji wa
ujenzi wa majengo hayo.

Waziri Pindi alisema ujenzi
huo unapaswa kukamilika ka-
tika kipindi cha miezi 12.

“Mradi unatarajiwa
kutekelezwa kwa awamu kuto-
kana na upatikanaji wa fedha,
hivyo mwaka wa fedha 2021/22

ujenzi utakaofanyika ni ujenzi
wa jengo la kiwanda ambapo
gharama ni Sh. bilioni 2.29, na
gharama za mshauri elekezi
Sh. milioni 389.5 gharama hizi
zitajumuisha kodi ya ongezeko
la thamani (VAT),” alisema.

Aliagiza ujenzi huo uzingatie
ubora na viwango kwa mujibu
wa mkataba.

“Nimejulishwa kuwa muda
wa maandalizi ya kuanza kazi
ni wiki mbili kuanzia Machi
25, mwaka huu, kuanza rasmi
Aprili 8, mwaka huu na kuka-

milika mradi ni Machi 7, mwa-
ka 2023,” alisema.

Naye mkandarasi ambaye ni
Mkurugenzi wa Kampuni ya
Hainani International Limited
kutoka China, Ding Wu, alise-
ma kuwa atahakikisha Watan-
zania wanapata ajira badala ya
kuwajaza raia wa kigeni.

“Tutahakikisha fedha iliyo-
tolewa na serikali tunamaliza
ujenzi huu kabla ya wakati
kwa miezi kumi badala ya mie-
zi kumi na mbili tuliyopewa,”
alisema.

Wadau wa hifadhi na utunzaji wa mazingira kutoka Taasisi ya kifedha ya Fanikiwa, kwa kushirikiana na wakazi wa
mtaa wa Zepsa pamoja wanafunzi wa Shule ya Msingi Zepsa wakiwa wamebeba miti kwa ajili ya kuipanda maeneo ya

PICHA: PETER MKWAVILA

Wadau mazingira waombwa kutoa
elimu mabadiliko tabianchi

Na Peter Mkwavila,
DODOMA
WADAU wa  mazingira

wameombwa kutoa elimu ya
mabadiliko ya tabianchi kwa
jamii ili ijiepushe na uharibifu
wa mazingira.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Human Originality and Envi-
ronmental Care Foundation
(HUDEFO), Sara Pima, alitoa
rai hiyo mwishoni mwa wiki
alipokuwa akizungumza na
wakazi wa mtaa wa Zepsa ji-
jini hapo baada ya kukabidhi
miche ya miti ya kivuli na ma-

tunda kwa ajili ya kuipanda
kwenye eneo la zahanati na
Shule ya Msingi Zepsa, ikiwa ni
sehemu ya sera mpya ya taifa
ya mazingira.

Alisema kuna umuhimu
wa kutoa elimu hiyo kwa wa-
nanchi ili kuondokana na
uharibifu huo.

Aliwahimiza wananchi
kuwa na tabia ya kupanda na
kutunza miti ili kudhibiti uhar-
ibifu wa mazingira.

“Kila mmoja abebe ajenda
hii ya kupenda kupanda na
kuitunza miti iwe ni jukumu
lenu badala ya kuiachia seri-

kali na wadau wa mazingira,”
alisema.

Aidha, aliwahamasisha wa-
nafunzi wa shule za msingi,
kuendelea na kampeni iliyoko
ya ‘Soma na Mti’ iliyozinduli-
wa hivi karibuni inayolenga
kupanda miti zaidi ya milioni
14 hapa nchini.

Naye Ofisa Rasilimali watu
kampuni ya kifedha Fanikiwa
Microfinance, Elizabeth Ka-
pya, aliziomba taasisi za kifed-
ha kuwekeza faida yao kwenye
upandaji na utuzaji wa miti
vijijini.

Aliomba taasisi hizo kwa

kushirikiana na wadau wa
mazingira kutoa elimu itakayo
wahamasisha wananchi ku-
kujikwamua kiuchumi kupitia
miti hiyo.

Kwa upande wake, Ofisa
Misitu Msaidizi Jiji la Dodoma,
Collin Opiyo, alisema bado
kuna uvunaji miti holela bila
utaratibu kwa kuchoma mkaa,
kilimo na ukataji kuni.

Alisema kutokana na mata-
tizo hayo kuna ulazima wa
kuelimisha jamii ili kuhifadhi
misitu na Dodoma kuendelea
kuifanya kuwa ya kijani.
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HABARI MBEYA

Mbeya vakabidhiwa msaada
vifaa utunzaji kumbukumbu

. Kielektroniki

kuendelea kutoa elimu ya afya :
ya uzazi ambayo inalenga ku- :
hakikisha huduma za mamana :
mtoto zinatolewa inavyotakiwa :
: Homera, ametambulisha rasmi mfu-
namna bora ya kuhudumia :
ujauzito ili kuepukana na vifo :
: gesho ya vyombo vya moto kwe-
: nye hifadhi za barabara (TeRMIS),
Mbeya, Frank Choka, alisema :
uwapo wa vifaa hivyo umera- :
hisisha utendaji kazi katika :
hospitali hizo ambao kwa sasa :
nyaraka zote zinatunzwa kwe- :

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA
HIRIKA la German

Corporation for Inter-

national Development

(GI2), limekabidhi
msaada wa vifaa vya TEHAMA,
vyenye thamani ya Sh. milioni
597 kwa Mkoa wa Mbeya ili
kusaidia utunzaji wa kumbu-
kumbu za utoaji huduma za
matibabu katika Hospitali ya
Rufani Mkoa wa Mbeya, Kyela,
Chunya, Rungwe na Kituo cha
Afya cha Ipinda.

Akikabidhi vifaa hivyo mwis-
honi mwa wiki, Meneja Progra-
mu anayeshughulikia masuala
ya afya, Kai Straehler, alisema
Shirika la GIZ linafanya kazi
mikoa miwili, Mbeya na Tanga
kwa kuzisaidia hospitali na
vituo vya afya kuunganishwa
na mifumo ya mtandao na mi-
fumo mengine ili kurahisisha
mawasiliano na kutunza kum-
bukumbu.

Alisema vifaa hivyo vime-
saidia kuongeza ufanisi wa kazi
katika hospitali za wilaya, vituo
vya afya na zahanati na sasa
mgonjwa anaweza kuzipata
taarifa zake kwa muda mfupi

ikilinganishwa na awali, kum-
bukumbu zilikuwa zinatunzwa
kwa njia ya maandishi.

“Tunafurahi kuona matokeo
chanya ya mradi huu wa utoaji
vifaa vya TEHAMA ambavyo
vimesaidia kuunganisha mi-
fumo ya hospitali zenu kwa
sasa wagonjwa wanaotibiwa
wanapata taarifa zao ndani ya
muda mfupi haya ni mafanikio
ya kujivunia jambo la muhimu
ni kuomba utunzaji wa vifaa
hivi ili viendelee kuwasaidia
wagonjwa na kurahisisha
mawasiliano,” alisema Strae-
hler.

Pia Sh. bilioni 1.1 zimetolewa
na GIZ kwa mkoa wa Mbeya na
Hospitali ya Rufani ya Mbeya
ilipatiwa Sh. milioni 116.8,
Hospitali ya Rungwe Sh. mil-
ioni 160, Kyela Sh. milioni 134,
Chunya Sh. milioni 122 na Kituo
cha Afya cha Ipinda Sh. milioni
61.

Alifafanua kuwa kwa Mkoa
wa Tanga, Hospitali ya Rufani
ya Mkoa ilipatiwaSh. milioni
139, Hospitali ya Wilaya ya
Handeni Sh. milioni 115, Ko-
rogwe Sh. milioni 125, Lushoto
Sh. milioni 119 na Hospitali ya
Wilaya ya Tanga Sh. milioni 89.

Alisema madhumuni ya
Shirika la GIZ ni kuona huduma
za afya zinaboreshwa nchini
kwa kuhakikisha mifumo ya
TEHAMA, vifaa tiba pamoja na
afya ya mama na mtoto inazidi
kuimarika.

Akipokea vifaa hivyo kwa
niaba ya mikoa yote miwili,
Kaimu Mganga Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Dk. Abeli Asilia,
alisema katika halmashauri
nne za Mkoa wa Mbeya zili-
zonufaika na mradi huo pia
vituo vinane vimepata fedha za
kuunganishwa na mifumo ya
TEHAMA na intaneti.

“Shirika la GIZ wametoa
Sh. milioni 597 kwa Mkoa wa
Mbeya na Sh. milioni 589 kwa
Mkoa wa Tanga, misaada ha-
iji mara mbili cha muhimu ni
kuandaa mpango kazi wa nam-
na ya utunzaji wa vifaa hivyo
kwa kuhakikisha baada ya kip-
indi fulani kunatolewa taarifa
ya maendeleo ya vifaa hivyo,”
alisema Dk. Asilia.

“Nawaagiza viongozi wa
hospitali kutoa taarifa ya kila
mwezi kuhusu maendeleo ya
vifaa hivi vilivyotolewa, hii ita-
saidia kuongeza umakini wa
kutunza,” aliongeza Dk. Asilia.

Y

Alilishukuru shirika hilo kwa

na kuwaelimisha kinamama

vitokanavyo na uzazi.
Ofisa TEHAMA Mkoa wa

nye kompyuta.

Alisema pia wameondokana :
na tatizo la foleni kwa wag- :
. kutakuwa na ukusanyaji wa fedha
wakikaa kusubiri majibu ya :
: mwa wiki, Homera alisema mfumo
Alisema kwa sasa hakuna :
¢ jitali utasaidia kuziba mianya ya
anachukuliwa vipimo na maji- :
bu yake huyapata kwa haraka :
zaidi kwa kuwa yanachakatwa :
* vyanzo vya mapato kwa kufanya

Baadhi ya wagonjwa wali- :
opatiwa huduma katika Hos- :
pitali ya Rufani Mbeya, Juliana :
: ya mkononi na baada ya malipo
kwa :
sasa ikilinganishwa na ilivyoku- :
: alisema Homera.

onjwa ambao awali walikuwa
magonjwa yao.

foleni badala yake mgonjwa

kwa njia ya mtandao.

Philipo, alisema wanafurahia
huduma zinazotolewa

wa hapo awali.

Meneja pro-
gramu anayes-
hughulikia
masuala ya
afya kutoka
Shirika la GlIZ,
Kai Straehler

' (kulia), akim-
kabidhi vifaa
vya TEHAMA
Kaimu Mganga
Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Dk.
Abeli Asilia
(kushoto), kwa
lengo la kurahi-
sisha shughuli
Za utunzaji
kumbukumbu
na mtandao

| kiambo kwa
hospitali na
vituo vya afya
vya mikoa

ya Mbeya na
Tanga vyenye
thamani ya
Sh. bilioni
moja juzi. Pl-
CHA: GRACE
MWAKALINGA

Taasisi zaombwa kudhibiti maambukiz

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

IDADI kubwa ya wagonjwa wa
kifua kikuu wilayani hapo, imeilaz-
imu serikali kuziomba taasisi, watu
binafsi na wadau wengine wa afya,
kushirikiana kuukabili ugonjwa
huo ili kupunguza kasi ya maam-
bukizi ya kifua kikuu wilayani
humo.

Mratibu wa Kifua Kikuu na Uko-

RC Homera
atambulisha mfumo
ukusanyaji mapato

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Juma

Mo mpya wa ukusanyaji wa mapato
kwa njia ya kielektroniki wa mae-

unaosimamiwa na Wakala wa Bara-
na kueleza faida lukuki zitokanazo
na mfumo huo ikiwamo kuongeza
ukusanyaji wa mapato nchini.
Homera alisema mfumo huo, unat-
arajiwa kuanza kufanya kazi rasmi
Aprili mosi, mwaka huu na ha-

mkononi. Akizungumza mwishoni
huo wa ushuru wa maegesho kidi-
rushwa na kukuza uchumi wa nchi.
“Nawapongeza TARURA kwa
ubunifu huu wa ukusanyaji wa
malipo ya ushuru wa maegesho ya
vyombo vya moto ambao mtu ata-
paswa kulipa ushuru kupitia simu

mteja atapokea ujumbe mfupi we-
nye uthibitisho wa malipo yake,”

Meneja wa TARURA, Mkoa wa

: Mbeya, Mwita Wilson, alisema

* miongoni mwa wadau waliopatiwa
: elimu kuhusu mfumo huo ni Kamati
: ya Ulinzi na Usalama ya mkoa huo
: ambao wameombwa kuwa maba-

¢ lozi ili elimu hiyo iwafikie watu

¢ wengine.

Wilson alisema mfumo huo ni

: maalum kwa watumiaji wa vyombo
* vya moto kwenye maegesho ya
: hifadhi za barabara zilizojengwa na
: TARURA pamoja na TANROADS.

Aliwaomba watumiaji wa vyombo

 hivyo kutoa ushirikiano utakapoan-
: za mfumo huo, Aprili mosi, mwaka
¢ huu ili kujenga uchumi wa nchi na

: kuwaletea wananchi maendeleo.

Akizungumzia mfumo huo, Ofisa

: Mawasiliano kutoka TARURA, Ani-

¢ tha David alisema, timu ya wataal-
: amu iko mkoani Mbeya kwa ajili ya
: kutembelea maeneo yote pamoja

: na kutumia vyombo vya habari

: kutoa elimu ya namna mfumo huo
: Utakavyofanya kazi.

Alisema mtumiaji wa maegesho ya

: vyombo vya moto atatakiwa kulipa
: ushuru wa maegesho ndani va siku
: 14 tangu alipotumia maegesho na

: anatakiwa kulipa ushuru pamoja na
 faini ya Sh. 10,000.

kifua kikuu

ma, Mkoa wa Mbeya, Dk. Osmunda
Mwanyika, alisema hayo wakati
wa mkutano wa kuhamasisha wa-
nanchi kujikinga na maambukizi
ya ugonjwa huo, uliofanyika katika
Kata ya Chimala.

“Katika mkoa wetu, wilaya ya
Mbarali ndio inaongoza kwa kuwa
na idadi kubwa ya wagonjwa wa
kifua kikuu mwaka 2021 watu 1,621

waligundulika kuwa na maam-
bukizi ya ugonjwa huo kati ya 3,327
waliopimwa na kufikia asilimia 79,”
alisema Dk. Mwanyika.

Kutokana na hali hiyo, Dk.
Mwanyika alisema wanaendelea
kutoa elimu kwa wananchi kujik-
inga na ugonjwa huo na kuhim-
iza matumizi sahihi ya dawa ili
wapone.

Mwakilishi wa Shirika la MDH

linaloratibu mradi wa kupambana
na kifua kikuu mkoani Mbeya,
Nickson Sam, alieleza jitihada zi-
nazofanyika za kukabiliana na
ugonjwa huo ambazo ni kufadhili
mafunzo ya watoa huduma ya afya
ya msingi 27 kwa halmashauri zote
ili kwenda kuisaidia jamii dhidi ya
mapambano ya kifua kikuu.
Alisema wahudumu wa afya
ngazi ya jamii wameendelea

kwa nyumba kutoa elimu kwa wa-
nanchi ili kujikinga na maambukizi
ya kifua kikuu.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,
Reuben Mfune, aliwaomba wag-
onjwa wa kifua kikuu kuendelea
kutumia dozi za ugonjwa huo ili
kupona kabisa badala ya kukati-
sha na kulimbikiza maambukizi ya
ugonjwa.
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Miradi mikubwa
kimkakati sasa
yanukia Pemba

Na Mwandishi Wetu

Makamu wa Rais asisitiza
wanahabari wawezeshwe

Na Rahma Sulleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imejipan-
ga kutekeleza miradi mikubwa
ya kimkakati katika kisiwa cha
Pemba.

Baadhi ya miradi hiyo ni ujenzi
wa Barabara Chakechake hadi
Wete yenye urefu wa kilomita
22.1 ambayo itaiunganisha mikoa
miwili ya Pemba.

Waziri wa Ujenzi Mawasiliano
na Uchukuzi, Dk. Khalid Salum
Mohamed, alibainisha mpango
huo alipotembelea miradi ya
kimkakati ya serikali Pemba iki-
wamo ujenzi wa Bandari ya Wete,
mkoani na Shumba mjini.

Alisema ujenzi wa barabara hiyo
ni muhimu katika kutimiza lengo
la Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar ya kuifunguwa Pemba kuwa
lango kuu la kiuchumi.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Kaska-
zini Pemba, Salama Khatib, alise-
ma ujenzi wa barabara hiyo ni
muhimu ambayo unakwenda kui-
funguwa Pemba kiuchumi katika
maeneo huru ya Kiuchumi.

"Ujenzi wa barabara hii ume-
pokelewa kwa moyo mkunjufu na
wananchi wa mkoa wa kaskazini
Pemba kwa sababu unakuja kui-
fungua Pemba katika uwekezaji
kwa kutumia maeneo huru ya
uchumi Micheweni,” alisema.

Wakala wa barabara, Hassan
Khamis, alisema ujenzi huo ulisi-
mama kutokana na makubaliano
ya mkataba kati ya Serikali ya
Jamhuri ya Muungano na Benki
ya Kiarabu kwa Maendeleo ya
Afrika (BADEA) kuwa na masharti
magumu katika utekelezaji wake.

“Ujenzi wa barabara
hii umepokelewa kwa
moyo mKunjufu na
wananchi wa mkoa wa
kaskazini Pemba kwa
sababu unakuja kui-
fungua Pemba katika
uwekezaji kwa ku-
tumia maeneo huru ya
uchumi Micheweni,”
alisema.

AKAMU wa Kwan-

za wa Rais, Othman

Masoud Othman,

amesema  kuwa
ili wanahabari kufanya kazi
zao kwa ufanisi, hakuna budi
kuwajengea mazingira wez-
eshi yatakayofanikisha utoaji
wa habari bila pingamizi ama
woga.

Aliyasema hayo jana wakati
akifungua mafunzo ya wa-
nasheria katika ukumbi wa
Chuo cha Utalii Maruhubi
Mjini Zanzibar yaliyoandaliwa
na Baraza la Habari Tanzania
(MCT).

Alisema pamoja na juhudi
ziliopo, mazingira yanabaini-
sha kuwa ni dhahiri bado
sheria zina changamoto ka-
tika ufanisi wa habari na hivyo
kusababisha uhuru wa habari
kuwa mashakani.

Alieleza kuwa wakati ume-
fika kufanya mapitio ya kina
ya sheria inayohusiana na

“Uchochezi” (sedition) am-
bapo nchi kadhaa zimefanya
mapitio makubwa kuhusu
mipaka, viini na vitendo mah-
susi vinavyopelekea kosa la
uchochezi.

Aidha alisema licha ya she-
ria hiyo kuainisha mipaka la-
kini bado inatoa fursa pana ya
kutumika vibaya na vyombo
vinavyosimamia sheria hasa
Jeshi la Polisi.

“Hii ni moja ya sheria am-
bayo kwa jinsi ya ilivyo na mi-
anya mingi ya kutumika vibaya
inaweza kukwaza sio tu uhuru
wa habari bali pia uhuru kwa
ujumla wake. Tume za kupi-
tia sheria za nchi kadhaa zime-
fanya tafiti nzuri juu ya sheria
hii ambazo zinaweza kusaidia
na hapa kwetu,” alisema.

Othman aliishauri MCT
kama waanzilishi wa mjadala
pia kuja na mapendekezo yat-
ayosaidia kuiweka nchi katika
ramani ya kisasa ya uhuru wa
habari.

Alisema kwa kutambua
umuhimu wa uhuru wa habari

na kujieleza, Katiba ya Zanzi-
bar na ya Tanzania, zimezun-
gumzia kwa kina suala hilo,
kama ambavyo inaonyesha
Ibara ya 18 ya katiba hizo.

Alisema kwa kutambua
uhuru huo, tangu kuingia
madarakani kwa Serikali ya
awamu ya Nane, Rais wa Zan-
zibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi,
amekuwa akifanya mikutano
ya wahariri na waandishi wa
habari, ili kuhakikisha kuwa
wananchi wanapata haki yao
ya msingi ya taarifa.

Alisema pia Rais Samia
Suluhu Hassan, amekuwa
akiwaelekeza watendaji wake
kushikirikiana na wanahabari
katika majukumu yao, am-
bapo hivi karibuni vyombo
vinne vya habari vilirejeshewa
leseni za uendeshaji, baada ya
kukaa kifungoni kwa vipindi
tofauti.

“Nchi yetu imeingia mika-
taba kadhaa ya kimataifa na
kikanda, inayosimamia na
kubainisha haki ya raia ya
kujieleza na kupata taarifa.

Miongoni mwa hiyo ni mka-
taba maarufu wa haki za bi-
nadamu ambao umeelezea
kwa kina haja ya kila nchi
kuwa na uhuru wa habari,”
alisema.

Naye Katibu Mtendaji wa
MCT, Kajubi Mukajanga, alise-
ma, kuwa MCT inatekeleza
mradi wa kukuza uhuru na
usalama wa habari chini ya
ufadhili wa nchini Swizalend
ambao lengo lake ni kuweka
mazingira mazuri kwa wana-
habari kutekeleza majukumu
yao.

Alisema katika mradi huo
wanafanya kazi kwa pamoja
kati ya Zanzibar na Bara kwa
sababu masuala ya habari
yanahusu pande zote mbili za
Tanzania.

Meneja Rasilimali Watu
wa MCT, Ziada Kilobo, alisema
MCT itaendelea kutekeleza
makujumu yao ikiwamo
kusimamia maadili na wel-
edi wa uandishi wa habari
ili kuboresha sera na sheria
za habari.

ITAYVYA LT IAAK FRUUKRKALNY

Mke wa Makamu
wa Kwanza wa
Rais Zanzibar,
Mama Zainab
Kombo Shaibu
(kulia), akimkabi-
dhi picha maalum
mwenyekiti wa
taasisi ya kusaidia
yatima waishio
majumbani
Tanzania Tagwa
Orphans Trust
ambayo aliinunua
mwenyekiti huyo
kwa thamani ya
shilingi laki tano,
ikiwa ni mchango
wake katika ku-
saidia futari kwa
ajili ya yatima
waishio majum-
bani wakati wa
kongamano la ku-
changisha futari,
lililoandaliwa na
taasisi hiyo katika
ukumbi wa Golden
Tulip Uwanja wa
Ndege. PICHA:
RAHMA SULEI-
MAN

Ataka bidii

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Afya, Has-
san Khamis Hafidh, ameitaka ju-
muiya ya kukuza na kuendeleza
afya ya kinywa na meno Zanzibar
inayojulikana kama Oral Health
Development Organization (ZO-
HEDO) kufanyakazi kwa bidii ili
kufikia malengo yaliyokusudiwa.

Aliyasema hayo jana Mjini Zan-
zibar, wakati akizindua jumuiya

hiyo na kuhakikisha inaenda
sambamba na kauli mbiu ‘ise-
mayo jivunie uzuri wa kinywa
chako kwa kuwa ndio haiba na
ustawi wa afya yako'.

Alisema iwapo jumuiya hiyo
itafanya kazi kwa pamoja na ku-
jituma itafikia malengo walioku-
sudia na itaweza kuisaidia jamii
kuibua matatizo yanayowakabili
kiafya hasa katika tiba ya kinywa
na meno.

Aidha, Naibu Waziri alisema

kuwa katika sekta ya afya kuna
baadhi ya watendaji hawawajibi-
ki ipasavyo kwa kisingizio cha
maslahi madogo jambo ambalo
linarejesha nyuma malengo ya
serikali ya kuinua sekta hiyo.
Naye Mkuu wa Afya ya Tiba
ya Kinywa na Meno, Dk. Semeni
Shaaban, aliomba serikali ku-
wapatia ajira vijana waliomaliza
stashahada zao pamojana eneo
lenye vitendea kazi vya kisasa
ili kufanya kazi kwa ufanisi kwa

sababu jengo wanalotumia kwa
sasa ni la kuazimwa.

Aidha, alifahamisha kuwa ili
jumuiya hiyo iweze kuwa na ush-
irikiano mzuri na wizara na ju-
muiya zingine ni lazima kuwapo
na mwakilishi ambaye atakaye-
fanya kazi nzuri na kuleta maen-
deleo ya afya nchini.

Alisema afya ya kinywa na
meno ni muhimu hivyo inapas-
wa kupewa kipaumbele kama
maradhi mengine.

va Kazi kufikia malengo ya afya

Akisoma risala kwa niaba ya ju-
muiya hiyo, Dk. Fatma Issa, alise-
ma kuwa jumuiya inakabiliwa na
ukosefu wa ofisi ya kufanyia kazi,
wafadhili na daktari wa kinywa
na meno.

Aidha alifahamisha kuwa
jumuiya hiyo ni umoja ulioan-
zishwa kati ya wanafunzi na
madaktari wote wa tiba ya kiny-
wa na meno na kufanya tafiti ny-
ingi nje na ndani ya Zanzibar ili
kupeana habari.
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14/03/2022
ROBERTSON MICHAEL SIMBAGUE
S.L.P
KISARAWE.
YAH: KUKAMATA MALI YAKO VIWANJA VIWILIVIWILI NO.58
NA 59 VILIVYOPO KISARAWE MKOA WA PWANI DHIDI YA
SHAURI LA MADAI NA. 96/2021 LINALOMHUSU
EDWARD E. LASWAI weueeen. MDAIL

DHIDI YA
ROBERTSON M. SIMBAGIJE.........cccceoeueuenncn MDAIWA

Rejea kichwa cha habari hapo juu

Nimeamriwa na mahakama ya Wilaya ya Kisarawe kupitia
Mahakama Ya Mwanzo Kariakoo kukamata mali zako tajwa hapo
juu dhidi ya shauri la Madai tajwa hapo juu.

Aidha Dalali Wa Mahakama nakupa siku 14 kuanzia taarifa ya
barua hii uwe umelipa deni hilo kinyume cha hapo mali yako
iliyokamatwa itauzwa kwa mnada kufidia deni hilo.

Ndimi,
PIUS T. MKUNDI
DALALI WA MAHAKAMA (M) PWANI

Nakala:-

-Mahakama Ya (W) Kisarawe
-Mahakama Ya Mwanzo Kariakoo
-Mwenyekiti Wa Serikali Ya Mtaa
-Edward E. Laswai

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

MODEY ENTERPRISES
CO LIMITED anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki yenye NAMBA
ZA USAJILIMC 748CZU.
Kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
TAARIFA YA POLISI:
KAH /TR /RB/ 179/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

RIZWANA SHABBIR
MUKADAMU anatangaza
kupotelewa na kadi ya
gari ainaya yenye
NAMBA ZA USAJILI T
137 DJV. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
TAARIFA YA POLISI :
KAH /TR /RB/ 161/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,

40470 DODOMA
Tarehe 28-03-2022

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Baruapepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

ANGAZ

Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya ALHAMISI
tarehe 31/03/2022. kampuni ya GIGA OIL COMPANY
LIMITED itasafirisha Mizigo yake yenye vipimo vikubwa
kutoka HORIRI BORDER kuelekea MOSHI kupitia HIMO .

1. Gari hizo zenye namba za usajili na vipimo vyake:

I. T648 ALN/ T485 BPF  UREFU 26 UPANA 4.7 KIMO 5.2
II.T 718 BTC/ T874CDS  UREFU 26 UPANA 4.7 KIMO 5.2
11T 800 BHU/ T476 CBG UREFU 26 UPANA 4.7 KIMO 5.2

2. Gari hizo zinatoka HORIRI BORDER kuelekea MOSHI
kupitia HIMO. Gari zitasafiri muda wa mchana tu (kuanzia
saa 12:30 Asubuhi mpaka sasa 12:00 jioni)

radhi kwa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya ya
MOROGORO
Kituo cha CHAMWINO Mkoa Wa MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na..09..2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU ASHA H.MWALIKO WA
K/NDEGE-MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA HASSANI
ABDALLAH MLANZI

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama
za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote

na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo tahehe 01 Mwezi 04 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

+ Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

- Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa.

- Marehemu hakuacha wosia

« Futaisiyohusika.

Imetolewa Tarehe 17 Mwezi 03 Mwaka 2022.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya
DODOMA.

Kituo cha DODOMA MJINI Mkoa DODOMA.
Usimamizi wa mirathi Na 41/2022.
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
VERONICA R. GINGI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA
MATHIAS R. GINGI

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na
Mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 11
mwezi 04 mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa Mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza kuuleta
Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 28 mwezi 03 mwaka 2022.
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HAKIMU

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MINISTRY OF HOME AFFAIRS
IMMIGRATION DEPATMENNT

Telegram: IMMIRATION Ofisi ya Uhamiaji Mkoa,

Simu 027-2503569 S.L.P.236,
ARUSHA

‘;EE.DR/RD/IREEEE/EQ/E\I/IS:X. 118989 24.03.2022
APPLICATION FOR CITIZEN

Notice is hereby given that,
Mr/Mrs/Miss MARY PRISCILLAH WAHU MURITU

Whose photograph is provide above,is applying to the Minister for
Home,Affairs for Tanzania Citizenship.His/Her Nationality at present
is KENYA The country of origin is KENYA Her occupation is TEACHER
Hisemployer/ Business/Address is She has been in this country since
2006 apart from ARUSHA Region,she has also resided in ARUSHA
Region

That,any person who knows any reason why citizenship should not be
granted to the applicant, should sent a written and signed statement
of facts to the commissional General of Immigration Services,P.0.BOX
512,DAR -ES-SALAAM. Using Ref. No. AR/DN/18989
FOR : COMMISSIONER GENERAL OF IMMIGRATION
SERVICES

JAMHURI YA MAHAKAMA WA TANZANIA
(MAHAKAMA)

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO INABOISHU WILAYA YA ARUMERU
SHAURI LA JINAI/MADAINA 112 YA 2021

ARUSHA VICTORY PRE AND PRIMARY SCHOOL..............
MDAI/MLALAMIKIWA

DHIDI YA
ELINEEMA KALALU............ MDAIWA/MSHITAKIWA

HATI YA KUITWA SHAURINI (SUMMONS GENERAL)
(MCA Na 2/1984)

Kwa ELINEEMA KALALU
KONGOWE (DSM)

Kwa kuwa umelazimika uhudhurie mahakamani ujibu
shtaka/madai kuwa shahidi kama ifuatavyo FIKA MAHAKAMANI
BILA KUKOSA,UNAAMRIWA NA JAMHURI uhudhurie mbele ya
Mahakama hii siku ya ljumaa tarehe 8/4/2022 saa 3:00 asubuhi
au mara baada ya hapo ili shauri hili liweze kusikilizwa .

USIKOSE KUHUDHURIA

Fahamu ya kwamba ukikataa kupokea hati hii na kuweka sahihi yako
au ukipokea na kutokuhudhuria mahakamani ni kosa k/ 1 Na 114 A
sura 16 K/A. Hivyo mahakama yaweza kuchukua hatua za kisheria.
HATI HIl IMETOLEWA NA AMRI YANGU NA MUHURI WA
MAHAKAMA HII LEO 07/03/2022.
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KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

LODRICK IMMANUEL URONU
Anatangaza kupotolewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T.363 AUN aina ya
NISSAN CEFIRO.
Yeyote atayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake.
Taarifa ya polisi.
KAH/ TR/RB/1863 /2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA
MAHALIDODOMA

MAOMBI NA. 483 YA Mwaka 2021

BAINA YA
MAGRETHMSUTA .....ceeeernrenncsssnnsnsensd MDAI
DHIDI YA
MASHAKA SABINIKIHAMA...............couc.. ] MDAIWA
YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo
maelezo yake yameelezwa katika Nakala ya maombi
inapatikana katika Baraza hili.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe
binafsi, Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa
kisheria tarehe 11.05.2022 saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu wa
maombi hayo unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi.
ANAGALIZO: kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo
juu, Baraza likidhibitisha kuwa umepokea hati ya Wito,
Baraza linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na lakiri /Muhuri wa
Baraza hili leo tarehe 25 ya mwezi March,2022.
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AESIDLNT MACISTRATE
DODGHA DISTRIC

NJOO UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MASHAMBULIZI RUSSIA-UKRAINE

Ukraine yafikiria
Kuitisha kura ya maoni
Iwapo ijiunge na NATO

Kyiv, UKRAINE

IKIWA ni takribani siku 34 tangu
Russia ilipoanza kuishambulla Ukraine,
Rais wa Ukraine, Volodymyr Zelenskiy,
amesema vipaumbele katika mazun-
gumzo kati ya Ukraine na Russia, vitaz-
ingatia uhuru na mamlaka ya mipaka ya
nchi yake.

Ameyasema hayo katika ujumbe wa
video na kuongeza kuwa ipo fursa na
haja ya mkutano wa ana kwa ana na
Russia nchini Uturuki, ambako duru
nyingine ya mazungumzo kati ya pande
hizo mbili inatarajiwa kufanyika wiki
hii.

Zelenskiy pia amewaambia waandishi
wa Russia, kwamba serikali yake itaz-
ingatia kutangaza kutoegemea upande
wowote na kutoa hakikisho la usalama
kwa Russia, ambao utahusisha Ukraine
kutokuwa na silaha za nyuklia.

Alisema suala la kutoegemea upande
na kuachana na mipango ya kujiunga na
Jumuiya ya Kujihami (NATO), yana-
paswa kuamuliwa na raia kupitia kura
ya maoni.

Alisisitiza itafanyika hivyo baada
ya vikosi vya Russia, kuondoka nchini
mwake.

Mazungumzo Kkati ya nchi hizo mbili
Ukraine.

Timu za upatanishi kutoka upande wa
nchi hizo, jana, zilitarajiwa kuanza ma-
ZUngumzo ya amani kwa siku mbili, kwa
mujibu ofisa mwandamizi wa Uturuki.

Hata hivyo taarifa hiyo haikuwa na
ufafanuzi zaidi, ingawa katika mazun-
gumzo yao kwa njia ya simu mwishoni
wa wiki, Rais Recep Tayyip Erdogan
wa Uturuki na mwenziwe wa Russia,
Vladimir Putin walikubaliana kufanyi-
ka kwa mazungumzo hayo ambayo
serikali ya Ankara ina matumani kuwa
yanaweza kufanikisha hatua ya kuwek-
wa chini silaha.

Awali kabla ya taarifa hiyo, mmoja
wa maofisa waandamizi wa Ukraine,
mshauri katika Wizara ya Mambo ya
Ndani, akiwa pia mwakilishi wa Ukraine
katika mazungumzo hayo, Vadym De-
nysenko alitoa kauli ya kukatisha tamaa
akisema hatarajii matokeo makubwa ya
kupatikana katika mazungumzo hayo.

Kimsingi Uturuki vilevile imezuia
shughuli za uvuvi katika nyakati za
usiku katika eneo lake la bahari la
Kaskazini/Magharibi, hadi itakapoamua
vinginevyo.

Russia na Ukraine, zimekuwa zikitu-
piana lawama za kutega mabomu katika
eneo la Bahari Nyeusi.

Watu 160,000 bado wamekwama
katika mji uliozingirwa wa Mariupol,
huku kukiwa bado kuna shida kadhaa
ikiwamo ya umeme.

Ofisi yenye kushughulika na haki za
binadamu katika Umoja wa Mataifa
inasema watu 1,119 wameuawa na wen-
gine 1,790 wamejeruhiwa tangu kuzuka
kwa mapigano nchini Ukraine.

Rais wa Marekani, Joe Biden, akiwa na Waziri Mkuu wa Poland, Mateusz Morawiecki (kushoto), akimbeba mtoto kutoka Ukraine katika
Uwanja wa Taifa PGE, mjini Warsaw, nchini Poland, jana. PICHA: REUTERS

UCHAGUZI MKUU KENYA 2022:

Idadi wanasiasa kuhama
vyama yaongezeka

Nairobi, KENYA

WAKATI Kenya ikitarajia kufanya uch-
aguzi mkuu Agosti mwaka huu, vuguvu-
gu linapamba moto kisiasa huku takrib-
an nusu ya wabunge Kenya, wakitarajiwa
kuhama kwenye vyama vyao na kujiunga
na vyama vingine vya siasa wakati waki-
omba kuchaguliwa tena katika uchaguzi
ujao wa Agosti.

Kabla ya tarehe ya mwisho ya Machi
26, mwaka huu, kwa vyama kuwasilisha
orodha ya wanachama wao kwa Msajili
wa Vyama vya Siasa, kiasi cha wanacha-
ma 180 wa Bunge la Taifa na Baraza la
Seneti, wametangaza hadharani kuhama
katika vyama vilivyowadhamini katika
uchaguzi wa 2017, idadi hiyo ikitegeme-
wa kuongezeka.

Tayari kuna wanachama 416 katika
mabunge mawili ya taifa, ikiwamo wale
walioteuliwa kuwakilisha makundi maal-
um kama vile vijana, wanawake na watu
wenye ulemavu.

Kuhama kwa idadi kubwa ya wanacha-
ma hakujaiacha serikali za ugatuzi, huku
sio chini ya magavana wa Kaunti 15 kati
ya 26 wa awamu ya kwanza, ambao wa-
natakiwa kuchaguliwa tena mwaka huu,
wamebadilisha ushirika wao na chama.

Kwa mujibu wa sheria mpya iliyo-
pitishwa Februari, wagombea kwa na-
fasi mbalimbali za kuchaguliwa lazima

wathibitishe uanachama wao wa chama
ifikapo Machi 26, mwaka huu, ili kuweza
kukidhi uhalali wa kugombea katika uch-
aguzi wa awali wa chama mwezi Aprili.

Sheria hiyo inawaruhusu wale ambao
hawana mafungamano na chama cha
siasa kugombea kwa nafasi binafsi.

Wengi kati ya wanasiasa wanaohama
kwenda vyama vipya wanaona tiketi
mbadala ya kugombea inawapa fursa
nzuri zaidi ya kushinda.

Kadhalika, baadhi hawana imani kuwa
vyama vyao vitaendesha uchaguzi wa
awali wa haki.

Kuhama kwao katika msimu huu,
kunaonyesha nchi inavyohangaika na
demokrasia ya vyama vingi.

Hakuna rais aliyegombea au kutetea
nafasi yake kwa kutumia chama kile kile
au muungano ule ule, kwa chaguzi nne
zilizopita.

Wakenya watapiga kura katika uch-
aguzi wa saba katika kipindi cha miaka
30, tangu kuanzishwa tena kwa mfumo
wa siasa za vyama vingi.

Nchi hiyo ilikuwa imetangazwa kuwa
ni taifa la chama kimoja mwaka 1982, mi-
aka iliyofuatia, vyama vya siasa ambavyo
vimejitokeza kwa ajili ya kipindi cha
uchaguzi vimeonekana kuwa dhaifu kwa
kukosekana shinikizo la maadili, kama
vile soko huru na itikadi mbalimbali za
kisoshalisti.

Vyama vinne vikuu katika uchaguzi
mkuu wa 1992, Kanu, Ford Kenya, Ford
Asili na chama cha Demokratik, ni kivuli
cha vyama vilivyokuwapo awali.

Kanu, chama cha tangu uhuru na kili-
choshinda viti 100 vya bunge mwaka
1992 chini ya uongozi wa Rais Daniel
Arap Moi, hivi sasa kina viti 10 tu katika
Bunge la Taifa lililoongezeka.

Ford-Kenya ni chama pekee kingine
katika kizazi kilichotangulia, nacho
kimeshuhudia kupungua kwa idadi ya
viti vyake bungeni kutoka 31 mwaka 1992
hadi 12 hivi sasa.

Hivi karibuni, vyama vya siasa vime-
jikuta vikihangaika kujitambulisha, kwa
sababu ya kuongezeka muungano wa vy-
ama, kwa kiwango kikubwa ushirikiano
wa kikabila kwa haraka wakijikusanya
kama chombo chenye lengo la kushinda
uchaguzi.

Wengi wao kati ya wale wanaohama
vyama hivi sasa wanabadilisha mahusi-
ano yao, kwenda chama cha muungano
wa Azimio la Umoja, linalohusishwa na
Rais Uhuru Kenyatta na mrithi wake
anayetakiwa, Raila Odinga, au chama
cha Kenya Kwanza Alliance. kinachoon-
gozwa na Makamu wa Rais, William Ruto.

Muungano wa pande hizo mbili, ume-
fanyika katika kipindi cha miezi miwili
iliyopita.
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RAPHINA SAFI BARCA

BARCELONA wamefikia makubaliano ya kumsaji-
li mshambuliaji wa Brazil, Raphinha mwenye umri
wa miaka 25, kuhusu uhamisho wa kutoka Leeds
United msimu huu wa majira ya joto. (Sport)

BARCA KUACHIA WACHEZAJI

BARCELONA wako tayari kuwaachia wachezaji
saba msimu huu wa majira ya joto kuondoka katika
klabu hiyo wanapojiandaa kuimarisha kikosi chao,
huku mlinzi wa Chelsea, Cesar Azpilicueta mwenye
umri wa miaka 32, na beki Andreas Christensen
mwenye miaka 25 wakihusishwa na uhamisho
hapo Nou Camp. (AS)

DEPAY KUTUA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inaongoza katika
mbio za kumsajili mshambuliaji wa Uholanzi, Mem-
phis Depay mwenye umri wa miaka 28 kutoka Bar-
celona. (Mundo Deportivo)

RICE NAHODHA ENGLAND

KIUNGO wa kati wa West Ham, Declan Rice mwe-
nye umri wa miaka 23, anapigiwa upatu kuwa na-
hodha wa timu ya Taifa ya England, kwa mujibu wa
kocha, Gareth Southgate. (Mirror)

TIERNEY ATAKIWA MADRID

REAL Madrid wanaandaa dau la pauni milioni 50
kumnunua mlinzi wa Arsenal na Scotland, Kieran
Tierney mwenye umri wa miaka 24. (Sunday Post)

MAITLAND-NILES AWINDWA

KLABU za Ligi Kuu England, zinatazamiwa kuwa
macho na mchezaji wa kimataifa wa England, Ains-
ley Maitland-Niles mwenye umri wa miaka 24, am-
baye hatarajiwi kubakishwa na Klabu ya AS Roma
kwa mkopo baada ya msimu huu wa majira ya joto.
(Mirror)

TCHOUAMENI ANUKIA CHELSEA

CHELSEA wameimarika katika harakati zao za
kumnasa Aurelien Tchouameni baada ya wakala
wa kiungo huyo wa kati wa Monaco na Ufaransa ku-
kanusha kuwa wana makubaliano na Real Madrid.
(Le Parisien, via Fabrizio Romano)

OSIMHEN AWEKEWA BEI

KLABU ya Napoli imeweka bei ya pauni milioni
83 kwa mshambuliaji wao raia wa Nigeria, Victor
Osimhen mwenye umri wa miaka 23. (Corriere
dello Sport, via Sun)

SCHJELDERUP KAIKATAA LIVER

NYOTA wa Norway anayechipukia, Andreas
Schjelderup mwenye umri wa miaka 17, amesema
alikataa fursa ya kusajiliwa na Liverpool, lakini ki-
ungo huyo ameacha milango wazi kwa uwezekano
wa kuhama katika siku zijazo. (Liverpool Echo)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

¥

POGBA: BADO SIJA
MAAMUZI YOYOTE UNITED

FANYA

® @ ®Naweza kuamua kesho au siku ya dirisha la usajili,
nataka kumaliza msimu vizuri, lakini...

MANCHESTER, England

NYOTA wa Klabu ya Manches-
ter United, Paul Pogba, amesema
bado hajafanya maamuzi yoyote
ikiwa atabaki au ataondoka huku
mkataba wake ukitarajiwa kuisha
Juni na kuwa mchezaji huru.

Pogba, ambaye kwa sasa ana
miaka 29, amekuwa mchezaji ki-
jana zaidi kufikisha michezo 90
ambayo ameichezea timu ya Taifa
ya Ufaransa, ljumaa iliyopita.

“Sijafanya maamuzi yoyote
hadi sasa, hakuna kilichofanyika.

Naweza kuamua kesho, naweza
kuamua siku ya dirisha la usajili
tu, nataka kumaliza msimu vizuri.
“Huu msimu bado haujaisha, la-
kini hatupo kwenye nafasi yoyote
ya kuweza kushinda taji lolote,
nahitaji kushinda mataji, kucheza
kwa ajili ya kitu fulani, lakini kwa
mwaka huu na miaka michache
iliyopita hatujafanikiwa kushinda
taji lolote, inakatisha moyo.
“Kucheza kwenye timu ya taifa
kunanipa amani, huo ndio ukweli.
Kulikuwa na kipindi kigumu kwa
kipindi fulani pale United na nili-

hitaji haya mapumziko ili kuweza
kupata hii nguvu na hali ya kuji-
amini.

“Kuna muda nilikuwa sichezi
au matokeo mabovu, kuja hapa,
inaniamsha morali, kuweza ku-
pumzika na kupumua kunani-
saidia mimi kurudi vizuri kwenye
klabu.”

Pogba ni miongoni mwa
wachezaji watano ambao mika-
taba yao inamalizika pale Man
United akiwamo, Jesse Lingard,
Juan Mata na Edinson Cavani.
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CHEZA USHINDE

JACKPOT

MECHI KALI
SENEGAL

VERSUS

EGYPT

COPENHAGEN, Denmark

YOTA wa Klabu ya Brentford na
Timu ya Taifa ya Denmark, Chris-
tian Eriksen, ameshindwa kuficha
furaha yake baada ya kufunga bao
kwenye mchezo wake wa kwanza wa kima-
taifa tangu apatwe na shambulio la moyo, li-
cha ya Denmark kufungwa 4-2 na Uholanzi.

Eriksen amekuwa nje ya uwanja kwenye
michezo ya kimataifa kwa siku 287, baada
ya kupata matatizo ya moyo katika mchezo
wa ufunguzi kwenye kundi lao katika mich-
uano ya Euro 2020.

Eriksen amefanikiwa kufunga kwenye
mchezo huo ndani ya dakika mbili baada ya
' kuingia na kushindwa kuizuia furaha yake
¥ pale alipohojiwa na alinukuliwa akisema,
~ “najihisi kama mchezaji tena, nimekuwa
nje ya uwanja kwenye michezo ya kimataifa
kwa muda mrefu sana.

“Nina furaha kurudi tena, kufanikiwa ku-
funga kumeniongezea furaha zaidi, inanipa
hisia nzuri.

Ni vizuri nimefanikiwa kufunga, lakini
ningeweza kufunga bao lingine la pili. Nili-
kuwa na miaka bora hapa na nakumbuka
goli lilipo kwenye uwanja huu.”

1
X
2

PIGA*1 50*8 7#

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

Hazard kupasuliwa tena

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

MADRID, Hispania

NYOTA wa Real Madrid, Eden Haz-
ard anatarajia kufanyiwa upasuaji
mwingine kwenye mguu wa kulia,
hivyo kutarajiwa kuwa nje ya dimba
kwa mwezi moja.

Hazard ambaye alisajiliwa kwa
ada ya uhamisho wa pauni milioni

mchezo wa robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya mwezi ujao.

Hazard atafanyiwa upasuaji kwe-
nye mguu wake wa kulia baada ya
kuvunjika Machi 2020.

“Kwa siku kadhaa zijazo, mchezaji
wetu Eden Hazard, atafanyiwa upa-
suaji wa mguu wa kulia,” taarifa ya
klabu hiyo ilisema.

98 akitokea Chelsea mwaka 2019, Hazard amecheza michezo 22 tu P _-
amefanikiwa kucheza michezo 65 msimu huu huku akianza kwenye i k!
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE: tu, 1hu(lj(u al<i?hindwa]k}1pata }Illamba lfnechi bnane za LaLilga wgkatli aki- » Em ira fer <y
ya kudumu kwenye kikosi cha ‘Los funga bao moja na kusaidia kupa- '
0764115588, 0677115588 Blancos’ hao kutokana na kupata tikana mawili, pia hajafanikiwa ku- Ar e 4
0685115588 GBT:0249 majeraha ya mara kwa mara. cheza tena tangu alipoingia kwenye B J -
e Majeraha ya sasa yatamweka nje mchezo dhidi ya Alaves Februari 19, == -
’ @TZSportPesa n @SportPesaTz e — ya kikosi cha Real Madrid ambacho mwaka huu. V]
kitacheza dhidi ya Chelsea kwenye ‘
f
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NYUMBANI ~ SARE  UGENINI

MWAKINYO AJIFUA NA MKALI
WA MASUMBWI MAREKANI

Na Cheji Bakari, Tanga

BONDIA wa Ngumi za Kulipwa nchini,
Hassan Mwakinyo, yupo Jimbo la California,
Marekani kwa takriban mwezi mzima sasa
akifanya mazoezi binafsi chini ya bondia
maarufu wa zamani wa ngumi za kulipwa,
Bernard Hopkins Jr.

Mwakinyo ambaye hivi karibuni alipanda
viwango na kuwa katika nafasi ya 14 duniani
na nafasi ya kwanza Afrika katika uzani wa
super welterweight kwa mujibu wa mtand-
ao wa www.boxrec.com, juzi alitupia baadhi
ya video fupi na picha za mnato akifanya
mazoezi kupitia akaunti yake ya Instagram
ya mwakinyopros akiwa na bondia huyo
ambaye alianza ngumi mwaka 1988.

Hopkins Jr maarufu ‘Executioner’ (Mn-
yongaji), alionekana akimpa mazoezi
mbalimbali ya stamina, kurusha na kukinga
makonde na ya pumzi.

Gazeti hili lilipomtafuta ‘inbox’ kutaka
kujiridhisha kwamba ni kweli yupo nchini
humo na anatarajia kurejea lini, hakutoa
maelezo marefu zaidi ya kujibu tu kwa
ufupi.

“Nipo Marekani takriban mwezi sasa
pamoja na mambo mengine pia nakutana
na wazoefu kufanya mazoezi na kunipa
ujuzi.”

Mwakinyo alipanda ulingoni mara ya
mwisho Septemba 3, mwaka jana, dhidi ya
bondia kutoka Namibia, Julius Indongo ku-
gombea Mkanda wa ABU katika pambano
la raundi 12 la uzito wa Superwelt Weight
ambalo alimshinda kwa TKO.

Mwakinyo ana miaka mitano tangu ali-
poanza kucheza ngumi za kulipwa na ame-
cheza jumla ya mapambano 22, ameshinda
20 na kupoteza mawili.

®
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Kagera yaipigia mahesabu Mtibwa

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Kagera Sugar kimein-
gia kambini kujiandaa na mechi ya
‘Dabi ya Wakulima wa Miwa’ dhidi ya
Mtibwa Sugar inayotarajiwa kupigwa
Jumapili ijayo kwenye Uwanja wa Ma-
nungu Complex, Turiani mkoani Mo-
rogoro.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Hamisi
Mazanzala, amesema kikosi chao ki-
meingia kambini na kuanza mazoezi
Jumapili iliyopita chini ya Mkenya
Francis Baraza kujiandaa na mechi
hiyo ambayo amesema itakuwa ngu-

mu kwa sababu timu hizo zina undu-
gu na zinafahamiana.

“Tumeshaanza maandalizi, tuna
siku kama saba hivi ya kurekebisha
makosa chini ya Baraza, tunajua kuwa

tuliwafunga Mtibwa Sugar kwenye
mechi ya kwanza walipokuja hapa
Kaitaba, lakini hii haitufanyi tuwad-
harau kwa sababu hivi sasa wameb-
adilika sana, hivyo mechi itakuwa ng-

umu, tena wao watakuwa nyumbani,”
alisema Mazanzala.

Kuhusu ligi kwa ujumla, Ofisa
Habari huyo amesema kocha wao
ameonekana bado hajafurahishwa
na nafasi waliyopo kwani tofauti ya
pointi si kubwa kwa timu za kati na za
chini, hivyo amewahimiza wachezaji
wake kupambana zaidi.

“Kawaambia wachezaji kuwa ligi ya
msimu huu ni ngumu, ukishinda leo
unapanda juu sana, ukifungwa unaru-
di chini sana kwa sababu pointi zinap-
ishana kidogo tu kuanzia timu za kati
mpaka chini kwa hiyo anataka timu
izidi kwenda juu,” alisema.

Kagera Sugar inashika nafasi ya sita
ikiwa na pointi 24 kwa mechi 18 ilizo-
cheza, huku Mtibwa ikiwa kwenye na-
fasi ya 14 kwa pointi zake 19.

TAREHE MUDA MICHEZO 1

01.02/04/22 Leeds vs Southampton

X

2

02.02/04/22 Wolverhampton vs Aston Villa

03.02/04/22 Borussia Dortmund vs RB Leipzig

04.03/04/22 Rangers vs Celtic

05.03/04/22 Fortuna Sittard vs Heracles Almelo

06.03/04/22 Troyes vs Reims

07.03/04/22 Clermont Foot vs Nantes

08.03/04/22 Atalanta vs Napoli

09.03/04/22 Augsburg vs VfL Wolfsburg

10.03/04/22 Panathinaikos vs PAOK

11.03/04/22 Granada vs Rayo Vallecano

12.03/04/22 Moreirense vs Vitoria Guimaraes

13.03/04/22 Juventus vs Inter

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE -29/03/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE GAMEID MICHEZO 1

Japan vs Vietnam 1.1

X

Iran vs Lebanon 125

QPR U23 vs Charlton U23 | 2.26

Persepam MU vs PS Tni 3.05

United Arab Emirates vs South Korea 3.97

Syrian Arab Republic vs Iraq 3.51

Poland U21 vs Hungary U21 | 1.40

Kazakhstan vs Moldova 2.20

Slovakia U21 vs Spain U21 4.47

Croatia vs Bulgaria 1.43

Serbia U21 vs Armenia U21 | 114

Wales U21 vs Bulgaria U21 212

Israel U21 vs Germany U21 | 5.62

Italy U21 vs Bosnia and Herzegovina U21| 1.18

Finland vs Slovakia 2.87

Oman vs China 1.81

Greece U21 vs Portugal U21 | 5.26

Denmark vs Serbia 1.92

Cyprus vs Estonia 2.69

Andorra U21vs Czech Republic U21{15.51

Croatia U21 vs Finland U21 1.41

Switzerland vs Kosovo 1.34

Netherlands U21 vs Switzerland U21| 1.52

Senegal vs Egypt 1.89

Nigeria vs Ghana 2.04

Norway vs Armenia 1.37

Qatar vs Slovenia 2.44

Israel vs Romania 2.57

Denmark U21 vs Belgium U21 2.68

Saudi Arabia vs Australia 2.48

Poland vs Sweden 2.45

Turkey vs ltaly 3.80

England vs Ivory Coast 1.49

Albania U21 vs England U21 8.54

Northern Ireland vs Hungary 2.53

Oldham vs Leyton Orient| 3.42

Spain vs Iceland 1.22

Salford City vs Crawley Town| 1.87

Hartlepool vs Mansfield 297

Belgium vs Burkina Faso | 1.10

Ireland vs Lithuania 1.38

Wales vs Czech Republic| 2.47

Austria vs Scotland 2.04

Rochdale vs Carlisle 2.03

Portugal vs North Macedonia| 1.19

Netherlands vs Germany 257

France vs South Africa | 1.19

Morocco vs DR Congo 1.52

Tunisia vs Mali 2.38

Algeria vs Cameroon 2.04

@ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mshambuliaji wa Simba, Denis Kibu akimiliki mpira dhidi ya beki wa timu hiyo, Mohamed Hussein ‘Tshabalala’ wakati wa mazoezi.
Kushoto ni Joash Onyango. Timu hiyo inajiandaa na mechi ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya Gendarmerie ya Niger itakayo-
pigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa Jumapili. PICHA: MAKTABA

CAF YAISHUSHIA RUNGU

BERKANE MECHI SIMBA

® ® ®Yapigwa faini milioni 249, ni kwa kufanya vurugu
Morocco hadi kwa Mkapa Dar, kiongozi wao afungiwa...

Na Adam Fungamwango

KAMATT ya Nidhamu ya Shirikisho la Soka
Afrika (CAF), imeishushia rungu zito Klabu ya
RS Berkane ya Morocco kutokana na kufanya
vurugu kwenye mechi dhidi ya Simba ikiwa
nyumbani nchini kwao na katika mechi ya
marudiano Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam, Machi 13, mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
CAF jana kupitia mtandao wao, imeitoza RS
Berkane jumla ya dola za Kimarekani 108,
000 sawa na shilingi 249,738,120 za Tanzania
huku ikimfungia kiongozi wao mmoja, Majid
Madrane kwa mwaka mmoja kutojihusisha
na mchezo wa soka kutokana na kuongoza
vurugu katika mchezo uliopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa.

Taarifa ya CAF kupitia mtandao wao wa
online, imesema kuwa imemfungia ofisa
huyo kwa kuvamia uwanja na kuwachochea
wachezaji wa RS Berkane kuungana naye
kwenda kumshambulia mwamuzi Jacques

Ndala kwenye mechi hiyo iliyoisha kwa Sim-
ba kushinda bao 1-0, kiasi cha kusababisha
mechi kusimama kwa dakika tano.

Kutokana na tukio hilo, taarifa hiyo ikaf-
afanua kuwa klabu hiyo imetozwa faini ya
dola za Kimarekani 100,000 ambazo ni sawa
na shilingi 231,239,000 za Tanzania.

Lakini taarifa hiyo, imeongeza kuwa imeito-
zapia RS Berkane kiasi cha dola la Kimarekani
8,000 sawa na shilingi 18,499,120 za Tanzania
baada ya mashabiki wake kuruka uzio na
kuingia uwanjani wakati wa mechi yao dhidi
ya Simba iliyochezwa Februari 27, mwaka
huu, nchini Morocco, wakishinda mabao 2-0,
hivyo kutakiwa kulipa jumla ya dola 108,000
sawa na Sh. miliomi 2497 za Tanzania.

Katika mchezo uliopigwa Uwanja wa Mka-
pa, Dar es Salaam, viongozi na wachezaji wa
RS Berkane walionekana kutoridhishwa na
maamuzi ya mwamuzi, Ndala kutoka Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo na kusababisha
kashikashi za hapa na pale, huku mpira ukisi-
mama mara kwa mara.

Na baada ya mchezo huo, uongozi wa RS
Berkane uliweka wazi kuwa ulikata rufani
CAF ukimlalamikia Ndala kuwa hakuchez-
esha kwa haki mchezo huo.

Lakini hilo halikuizuia CAF kuchunguza
na kuchukua hatua hiyo, lakini ikaonyesha
kwamba Ndala ni mmoja kati ya waamuzi
bora inaowakubali kwa kumpanga kuchez-
esha mechi kali ya mchujo kati ya Misri na
Senegal kuwania kufuzu Fainali za Kombe la
Dunia nchini Qatar 2022.

Simba na Berkane kila moja itakuwa nyum-
bani Jumapili wiki hii kuhitimisha mechi za
hatua ya makundi kwa kuzikaribisha Gendar-
merie na Asec Mimosas, zote zikihitaji kushin-
daili kutinga robo fainali.

Asec inaongoza Kundi D ikiwa na alama
tisa, hivyo itahitaji sare ama ushindi wakati
wenyeji wao Berkane ushindi pekee ukiwa
ndio tiketi yao ya kuweza kutinga robo fain-
ali kama ilivyo kwa Simba ambayo itahitaji
kushinda dhidi ya Gendarmerie ili kusonga
mbele.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Fei Toto nje wiki
6, Moloko arejea

Saada Akida na Adam
Fungamwango

WAKATI winga wa Yanga raia wa
DR Congo, Jesus Moloko, ambaye
alikuwa majeruhi kwa majuma kad-
haa, amepona na ameanza Mazoezi
na wenzake kujiandaa na mechi ya
Ligi Kuu dhidi ya Azam FC, kiungo
fundi wa Wanajangwani hao, Feisal
Salum ‘Fei Toto', atakuwa nje ya
dimba kwa kipindi cha wiki sita,
imeelezwa.

Yanga itakuwa ugenini Aprili 6,
mwaka huu, kwenye Uwanja wa
Azam Complex, Chamazi, Dar es
Salaam kuwavaa wenyeji Azam FC
bila Fei Toto.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana kuelekea mechi ya
kimataifa ya kirafiki dhidi ya Sudan
itakayopigwa Uwanja wa Benja-
min Mkapa leo, Kocha wa Taifa
Stars, Kim Poulsen alisema katika
mchezo huo atamkosa Fei Toto',
ambaye amegundulika ni majeruhi
na kutakiwa kukaa nje kwa muda
mrefu.

Kwa mujibu wa daktari wa timu
va Taifa, Lisobine Kisongo, Fei Toto
tayari ameruhusiwa kurejea klabu-
ni kwenda kutibiwa na hatakuwapo
katika kikosi cha Stars kwa sababu
ya majeraha makubwa ya msuli wa
ndani ambayo yatamweka nje ya
dimba kwa kipindi cha wiki sita.

“Katika uchunguzi wetu tumegun-
dua Fei Toto aliumia muda mrefu
tangu Januari 26, mwaka huu
akiwa na klabu yake ya Yanga,
alipokuja Stars alifanyiwa uchun-
guzi na kubainika ana tatizo, hivyo
anatakiwa kufanyiwa matibabu ya
kina,” alisema.

Kuhusu kurejea kwa Moloko,
Ofisa Habari wa klabu hiyo, Hassan
Bumbuli, amesema mbali nyota
huyo raia wa DR Congo, mchezaji
mwingine aliyekuwa majeruhi kwa
muda mrefu, Yacoub Songne naye
baada ya siku tatu, ataanza mazoe-
Zi na wenzake kwani naye ame-
shapona, ila kuna mambo mawili
matatu ya kimatibabu ambayo
anamalizia.

“Tunashukuru Mungu kwa sasa
lile jinamizi la majeruhi tunalimal-
iza, Jesus Moloko amepona kabisa
na ameanza mazoezi, kwa hiyo
tunatangaza rasmi urejeo wake,
Yacouba Songne naye atarejea
mazoezini baada ya siku mbili
tatu hivi, kwa hiyo tunaelekea
kulimaliza lile jinamizi la majeruhi
valiyokuwa yakitukabili,” alisema

Bumbuli.
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