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MAJANGA SHULENI

e Madarasa matatu watumia chumba kimoja,
vyoo hatarishi... Endelea ukurasa 4

UKURASA WA 2
ANUSURIKA KIFO TUHUMA
MAPENZI NA MWANAFUNZI

MKAZI wa Mtaa wa Masekelo, Manispaa ya
Shinyanga, Charles Kundi (59), amesurika kifo
kutoka kwa wananchi baada ya kudaiwa kuku-
twa nyumbani kwake akifanya mapenzi...

UKURASA WA 3
WATAALAMU: MAZIWA YA
MAMA NI AKILI YA MTOTO

WATAALAMU wa masuala ya lishe wamesema
maziwa ya mama humfanya mtoto kuwa na
akili na mwenendo mzuri...
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Mkulima wa mboga, Bhoke Mussa, akiendelea na shughuli katika bustani yake, eneo la Kipunguni, jijini Dar es Salaam jana. Bhoke alikabi-

N

dhiwa matuta 24 na Kituo cha Sauti ya Jamii Kipunguni, ili kujishughulisha na kilimo mboga baada ya kuachana na kazi ya ungariba.

PICHA: SABATO KASIKA

Samia awaonya vigogo
mapato ya halmashauri

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

RAIS Samia Suluhu Hassan ame-
ziagiza halmashauri zote nchini
kuhakikisha zinakusanya vizuri
mapato na kuyawasilisha kwa
wakati kwenye Mfuko Mkuu wa
Serikali ili kurahisisha utekelezaji
wa miradi ya maendeleo.

Alitoa agizo hilo jana wilayani
Chunya mkoani Mbeya alipozun-
gumza na wananchi wa wilaya
hiyo katika Kata ya Matundasi
baada ya kuzindua barabara ya
Chunya-Makongolosi yenye urefu
wa Km 39.

Alisema kumekuwa na tatizo la
baadhi ya halmashauri kujikadi-
ria makusanyo kidogo wakati wa
maandalizi ya bajeti ambayo hay-
aendani na uhalisia wa vyanzo vya
mapato kwenye maeneo yao.

Mkuu wa Nchi alisema ili ku-
dhibiti tabia hiyo, amewaagiza
mawaziri wawili kupita katika hal-
mashauri zote nchini kuangalia na
kutathmini uhalisia wa vyanzo vya
mapato na makusanyo yake kwa
mwaka.

Mawaziri waliopewa agizo hilo
ni Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Miko ana Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Innocent Bashungwa
na Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba.

“Nimewatuma mawaziri Inno-
cent Bashungwa pamoja na Wa-
ziri wa Fedha wapite kwenye hal-
mashauri zote kuangalia vyanzo
vya mapato na uhalisia wa uku-
sanyaji wa mapato, ninajua siyo
halmashauri zote zinazojikadiria
kukusanya mapato kwa kiwango
cha chini.

“Ripoti yao itatusaidia kubore-
sha ukusanyaji wa mapato kwenye
halmashauri zetu, japokuwa mwa-
ka wa fedha uliopita makusanyo
yalikuwa vizuri, lakini lazima tu-
fuatilie,” alisema.

Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Nchemba, alisema wapo wa-
tendaji wa halmashauri nchini am-
bao wamekuwa wakipatiwa fedha
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi
lakini mpaka mwaka wa fedha un-
aisha wanakuwa hawajatekeleza
miradi ya aina yoyote.

Alisema baada ya kutotekeleza
miradi hiyo, watendaji hao wame-
kuwa wakirejesha fedha hizo
wizarani, hali ambayo alisema in-
awanyima wananchi fursa wana-
zokuwa wameandaliwa na serikali
yao.

“Mheshimiwa Rais, baada ya ku-
kamilika kwa ripoti hii, watendaji
hawa watapitiwa na fagio la chu-
ma, hatuwezi kuwavumilia wakati
wanawakwamisha wananchi ku-
pata huduma,” alionya.

Katika hatua nyingine, Rais
Samia amewataka viongozi wa
serikali kushirikiana na wananchi
kulinda miundombinu ya bara-
bara, ikiwamo kuzuia shughuli za
kibinadamu kwenye hifadhi za
barabara na madaraja ili kuipun-
guzia serikali gharama za ukara-
bati.

Alisema serikali imekuwa iki-
tumia fedha nyingi kujenga mi-
undombinu hiyo lakini baadhi ya
watu kuiharibu kwa makusudi
huku akitolea mfano wilayani Chu-
nya ambako wananchi wanachim-
ba madini kwenye hifadhi za bara-

bara na kuchimba mchanga chini
ya madaraja.

Akitoa taarifa ya utekelezaji
wa mradi wa barabara hiyo ya
Chunya-Makongolosi, Waziri wa
Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame
Mbarawa, alisema ni mwendel-
ezo wa ujenzi wa barabara ya
Mbeya-Singida-Tabora kwa kiwan-
20 cha lami na kwamba kwa
baada ya kukamilisha kipande
hicho, wanakusudia kuanza kip-
ande cha Makongolosi-Lupatingat-
inga.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais -
TAMISEMI, Bashungwa, alimwagi-
za Meneja wa Wakala wa Barabara
za Mijini na Vijijini (TARURA)
kufanya tathimini ya barabara ya
Matundasi-Itumbi yenye urefu wa
Km 13 ili ijengwe kwa kiwango
kinachostahili.

Rais Samia anaendelea na zi-
ara mkoani Mbeya ambapo leo
anaratajiwa kuwa wilaya za Rung-
we na Kyela kabla ya kufunga mao-
nyesho ya wakulima (Nanenane)
na kuhitimisha katika Wilaya ya
Mbarali.

Anusurika kifo
tuhuma mapenzi
na mwanafunzi

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

MKAZI wa Mtaa wa Masekelo,
Manispaa ya Shinyanga, Charles
Kundi (59), amesurika kifo ku-
toka kwa wananchi baada ya
kudaiwa kukutwa nyumbani
kwake akifanya mapenzi na
mwanafuzi wa darasa la sita
(jina linahifadhiwa).

Kaimu Kamanda wa Jeshi la
Polisi mkoani Shinyanga, Leon-
ard Nyandahu, alikiri kutokea
kwa tukio hilo juzi jioni na sasa
wanamshikilia mtuhumiwa kwa
ajili ya uchunguzi zaidi.

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Masekelo, Elias Mminda, alidai
alikuwa na taarifa za mzee huyo
kujihusisha kimapenzi na wa-
nafunzi muda mrefu lakini wal-
ishindwa kumkamata kutokana
na kukosa ushahidi.

Alidai kuwa siku aliyokamat-
wa, alikutwa anapigwa na wa-
nanchi ndipo alipowazuia na
kumpeleka polisi.

“Taarifa za mzee huyu ku-
fanya michezo michafu kwa
wanafunzi ninazo tangu siku ny-
ingi, na nyumbani kwake huwa
anaishi peke yake na baada ya
kumhoji mwanafunzi huyu,
alitueleza kuwa amekuwa aki-
fanya ngono na mzee huyo siku
nyingi,” alidai.

Mminda alitumia fursa hiyo
kuwaonya watu wazima kua-
cha tabia ya kufanya ngono na
wanafunzi kwa kuwa tukio hilo
siyo la kwanza kutokea maeneo
hayo.

“Tukio kama hili lilitokea
Mei 6 mwaka huu ambapo wa-
likamatwa wanaume wawili
akiwamo baba mwenye nyum-
ba kwa tuhuma za kumlawiti
mwanafunzi wa darasa la sita,”
alikumbusha.

Mkazi wa eneo hilo ambaye
hakutaka jina lake liandikwe
gazetini, alisema wamechoshwa
na vitendo hivyo vya watu wa-
zima kushiriki mapenzi na wa-
nafunzi na kuwaharibia ndoto
Zao.

Majaliwa atoa ufafanuzi zuio chakula kuuzwa nje

Na Thobias Mwanakatwe,
IKUNGI

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa
amesema serikali ‘imesitisha ki-
dogo’ uuzaji wa chakula nje ya
nchi kutokana na uwezekano wa
kutokea baa la njaa nchini.

Alitoa ufafanuzi huo juzi alipo-
zungumza na wananchi wa Tarafa
ya Tkungi baada ya kukagua na
kuweka jiwe la msingi mradi wa
ujenzi wa Kituo cha Afya Ikungi
unaotarajiwa kugharimu zaidi ya
Sh. bilioni 1.9.

Majaliwa alitoa ufafanuzi wa
suala hilo baada ya Mbunge wa Viti
Maalum Mkoa wa Singida, Martha
Gwau, kuomba msaada kwa ajili
ya wananchi wa Wilaya ya Ikungi
ambao wanakabiliwa na upungufu
wa chakula. “Wale ambao mnata-
mani kuuza nje, muungane na sisi
kwenye mtizamo huu wa mashaka
mashaka, kwamba lazima tuanze
kukiangalia chakula chetu tusije
tukaanza kuuza nje sababu tu
wakulima mna hamu ya kuuza
nje, tusije tukafa kwa njaa,” Waziri
Mkuu alisema.

Majaliwa alisema hata mataifa
ambayo yalikuwa yanakuja ku-
chukua chakula, serikali imezuia
kwanza kuangalia kama ikifika
Oktoba mwaka huu mvua itaanza
kunyesha ndipo itaangalia kuuza
chakula nje kama kitakuwapo.

“Chakula tulichonacho wacha
tukihifadhi  kidogo, tugawane
gawane hadi mvua zianze na kama
zitaanza kama tutakuwa nacho tu-
taruhusu muuze,” alisema.

Majaliwa alisema serikali imer-
uhusu Wakala wa Taifa wa Hifa-
dhi ya Chakula (NFRA) kununua

chakula kuliko kumuuzia mtu wa
nje. “Tumeruhusu NFRA anunue
alete kwenye ghala, tukipata shida
tuchukue kwenye ghala maana
hatuwezi kuchukua tena nje kule
ambako tumekiuza,” alisema.

Kuhusu ujenzi wa Mji mpya wa
TIkungi unaojengwa eneo la Unya-
barabara kuu ya Singida-Dodoma,
aliwasihi wananchi wasianze kuk-
wamisha mradi huo kutokana na
kudai masuala ya fidia.

“Tuna sheria hata kama una hati
ya eneo lako usipoliendeleza kwa

miezi 36, serikali inachukua ardhi
yake na kupanga matumizi men-
gine,” alisema.

Alisema zipo taarifa kuwa baa-
dhi ya watu wanang’ang’ania fidia
wakati hawajawahi hata kulima
maeneo hayo na kusahau kuwa
ipo sheria ya ardhi inayoelezea
miezi 36. Majaliwa aliwataka wa-
nanchi kuwa wazalendo na kui-
taka halmashauri ianze kuuza
viwanja katika eneo la mji mpya
unapojengwa kwa gharama nafuu
ambazo hata wananchi wa kawai-
da watazimudu.
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Ofisa Mtendaji Kata ya Kunduchi, Abel Silaa,(kushoto) akizungumza na wazazi na wanafunzi 17 waliohitimu mafunzo ya kushona yaliyo-
tolewa na Kampuni ya Binti Afrika, mafunzo ya miezi mitani (5) ya kushona nguo za aina mbalimbali kupitia Taasisi ya Binti Foundation
kupitia Kampuni ya Binti Afrika inayoongozwa na Mkurugenzi Mkuu, Johari Sadig ambaye mpaka wanafanya Mahafali ya 4 juzi wame-

fanikiwa kuwafundisha wanafunzi 80. PICHA: JUMANNE JUMA

Wanawake wang’ara uteuzi mpya wa Rais

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan
amewateua maofisa 22 kuwa
majaji wa Mahakama Kuu, huku
wateule 10 wakiwa wanawake,
ikiwa ni sehemu ya utekelezaji
wa ahadi yake ya kulipa nafasi za
uongozi kundi hilo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Mkurugenzi wa
Mawasiliano ya Rai, Ikulu, Zuhu-
ra Yunus, wanawake waliopo
kwenye uteuzi huo ni Happi-
ness Ndesamburo ambaye kabla
ya kuteuliwa alikuwa ni Naibu
Msajili wa Mahakama.

Wengine ni Victoria Nongwa,

aliyekuwa Naibu Msajili wa Ma-
hakama, Ruth Massam aliyeku-
wa Naibu Msgjili wa Mahakama
na Gladys Barthy, ambaye aliku-
wa Naibu Msajili wa Mahakama.
Wateule wengine wanawake
ni: Fatma Khalfan ambaye kabla
ya uteuzi alikuwa Kamishna
Tume ya Haki za Binadamu na
Utawala Bora; Monica Otaru
aliyekuwa Mkurugenzi Msaidizi
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali; na Marlin Komba am-
baye kabla ya uteuzi alikuwa
Mkurugenzi wa Sheria Wizara ya
Mambo ya Ndani ya Nchi.
Wengine ni Dk. Mwajuma
Juma, Mhadhiri Msaidizi, Chuo

Kikuu cha Mzumbe; Asina Om-
ani, Mhadhiri wa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam na Mjumbe
wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC) na Aisha Bade, Wakili wa
Kujitegemea. Wateule wengine
ni Kevin Mhina ambaye kabla
ya uteuzi alikuwa Msajili wa Ma-
hakama ya Rufani; Gabriel Mal-
ata, Wakili Mkuu wa Serikali na
Adrian Kilimi aliyekuwa Naibu
Msajili Mahakama.

Pia wamo Obadia Bwegoge
aliyekuwa Naibu Msajili wa
Mahakama na Godfrey Isaya
aliyekuwa Naibu Msajili wa Ma-
hakama.

Rais pia amemteua Haji Sulei-

man Haji ambaye ni Mwendesha
Mashtaka Mfawidhi Mahakama
Kuu, Zanzibar, Abubakar Mrisha,
Wakili wa Serikali na Lusungu
Hongoli, Wakili Mkuu wa Seri-
kali Ofisi ya Mwanasheria Mkuu
wa Serikali.

Taarifa hiyo iliwataja wen-
gine kuwa ni Kamana Stanley
ambaye ni Mkurugenzi Msaidizi
(TAMISEMI), Hamidu Mwanga,
Mkurugenzi, Tume ya Taifa ya
Uchaguzi, Dk. Cleophas Morris,
Mhadhiri wa Chuo Kikuu Dar es
Salaam na Mussa Pomo ambaye
ni Wakili wa Kujitegemea. Tare-
he ya uapisho wa majaji wateule
itatangazwa baadaye.

Wataalamu:

Na Steven William, MUHEZA

WATAALAMU wa masuala
ya lishe wamesema maziwa ya
mama humfanya mtoto kuwa na
akili na mwenendo mzuri katika
kujifunza mazingira na uelewa
mpya.

Ofisa Lishe Wilaya ya Muheza
mkoani Tanga, Emmanuela
Lawrence, alibainisha hayo jana
wakati wa uzinduzi wa maa-
dhimisho ya Wiki ya Un-
yonyeshaji uliofanyika kwenye
Kituo cha Afya Ubwari, mgeni
rasmi akiwa Diwani wa Genge,
Moses Kisiki.

Alisema utafiti unaonyesha
maziwa ya mama humfanya

mtoto kuwa na akili na mwenen-
do mzuri katika kujifunza mazin-
gira na uelewa mpya.

Lawrence alisema unyonye-
shaji wa maziwa ya mama ni
muhimu kutokana na faida
ambazo humpatia mtoto viru-
tubisho vyote anavyohitaji kwa
uwiano sahihi wa ukuaji na
maendeleo yake.

Alisema maziwa ya mama pia
humpatia mtoto kinga dhidi ya
maradhi mbalimbali kama ku-
harisha na magonjwa ya mfumo
wa hewa.

Ofisa Lishe huyo alisema mazi-
wa ya mama ni safi na salama,
hupatikana muda wote katika
joto sahihi na yanakaa saa nane

bila kuharibika katika joto la
kawaida.

Lawrence alisema pamoja na
juhudi zinazofanywa kwa lengo
la kujenga mazingira wezeshi
kwa wanawake wanaonyonye-
sha, bado kuna vikwazo mbal-
imbali vinavyochangia kupun-
guza kasi ya unyonyeshaji katika
jamii.

Alisema wazazi wengi mara
nyingi wanazingatia zaidi masu-
ala ya kujifungua kuliko mambo
muhimu baada ya kujifungua
kama vile kunyonyesha, huku
kukiwa na kikwazo cha uhaba
wa wafanyakazi na watoa hu-
duma za afya wanaopaswa
kutoa elimu ili wanawake wajue

Maziwa ya mama ndiyo akili ya mtoto

umuhimu wa kunyonyesha.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya
Muheza, Frola Kessy, alisema
maziwa yamama yana umuhimu
mkubwa kwa mtotom akiwa-
himiza wazazi watimize wajibu
wao kwa kuepuka kuwaachisha
mapema ama kuwanunulia
maziwa ya wanyama watoto
Wao.

Diwani wa Genge, Kisiki, alise-
ma kinamama lazima wajenge
utamaduni wa kunyoyesha wa-
toto huku akiagiza watoa hu-
duma za afya kutoa elimu kwa
wazazi ili wajue wajibu wa ku-
wanyonyesha watoto wao.

CCM yaagiza MSD
ipeleke dawa
ilikositisha huduma

Na Mary Geofrey, M\WANGA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
kimeiagiza Bohari ya Dawa (MSD)
kuendelea kupeleka dawa kwenye
Zahanati ya Vuchama iliyoko Kata
va Mwanilo, ambako bohari lisiti-
sha kupeleka huduma kutokana na
kudaiwa Sh. milioni 104.

Katibu Mkuu wa CCM, Daniel
Chongolo, amesema tatizo la deni
la dawa walilonalo siyo sababu
kwa MSD Kkusitisha kupeleka dawa
katika zahanati hiyo kwa kuwa
wananchi wanahitaji kuendelea
kupata huduma.

Chongolo alitoa agizo hilo muda
mfupi baada ya kupokea maelezo
kuhusu kero ya zahanati hiyo
kukosa dawa kutokana na kudaiwa,
alipozungumza na wana-CCM ka-
katika ziara ya kukagua utekelezaji
wa ilani ya chama, miradi ya
maendeleo na kuhimiza ushiriki wa
Sensa ya Watu na Makazi.

Diwani wa Mwanilo, Baraka
Maridona, alimweleza Katibu Mkuu
kuwa zahanati inadaiwa Sh. milioni
104 na ndiyo sababu MSD kuacha
kusambaza dawa.

“Nimesikitishwa kwa kweli
kusikia eti dawa haziji kwa sababu
kuna deni, hii siyo sawa, lazima
tujue kama kuna changamoto, tut-
afute namna ya kuitatua lakini tusi-
katishe huduma kwa wananchi,”
aliagiza Chongolo.

Alisema wapo wananchi ambao
wana bima ya matibabu na wa-
nazilipia lakini wakienda zahanati
kutibiwa, wanakosa dawa, jambo
hilo siyo sawa na hakubaliki.

“Ninajua pamoja na kufikiri kuwa
mna deni la dawa, fedha hutolewa
na serikali za kununulia dawa
katika kila zahanati kwenda MSD
kwa ajili ya kusambaza dawa chini,
mimi nakwenda kukaa na wataal-
amu waniambie zahanati zote
zilizopo Ugweno zinadaiwa shilingi
ngapi na kama nao wanadai au
ninyi mnadai kule hilo deni lifutwe
ili kuendelea kuletewa dawa.

“Tumeahidi kulinda afya za
wananchi, mwananchi mmoja
akipotea ni hasara kwa nchi na
hatuwezi kutuhusu mwananchi
apoteze maisha eti kwa sababu
anadaiwa hela ya dawa wakati
ugonjwa unatibika,” alisema.

Alisema dawa zinahitajika na
haiwezekani chama kikae kimya
kwenye jambo hilo ambalo siyo
mpango wa serikali.

Sambamba na hilo, aliwakum-
wanaohitaji kuwekewa umeme
gharama zake ni Sh. 27,000 kwa
ambavyo wamekuwa wakidang-
anywa.

“Msikubali kutozwa zaidi ya
Sh. 27,000, kwa sasa umeme Siyo
hanasa, kila mtu anatakiwa kupata
huduma hii kwa gharama ya chini
kwa sababu serikali imeamua
kutoa huduma hii maeneo yote
nchini,” alisisitiza.
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KIBORIANI o o
Shule yenye mazingira hatarishi

kwa wanafunzi, walimu na elimu
m\Vyoo chakavu, baridi limetawala sakafu

Na Sanula Athanas

LIKUWA majira ya saa tano

asubuhi Alhamisi ya juma

lililopita, Nipashe ilipozuru
ani, hususan kwenye viwanja vya
Shule ya Msingi Kiboriani wilayani
Mpwapwa mkoani Dodoma.

Licha ya kupata sura moja ya
ukarimu wa ukaribisho kutoka
kwa wenyeji shuleni, mrejesho
ulitekwa zaidi na ugeni dhidi ya
mandhari yaliyoshuhudiwa. Maz-
ingira yamezungukwa na ukungu,
baridi la hali ya juu kuliko uhalisia
ulioko wilayani humo.

Ilipo shule hiyo ni umbali wa
kilomita 13 kaskazini mwa Mji wa
Mpwapwa lakini uhalisia wa safari
yake kutokana na mizunguko ya
mlima, unaunda kilomita 21 ku-
toka mjini. Utofauti huo wa ziada
unatokana na safari ya kuupanda
mlima huo wa Kiboriani wenye
urefu wa mita 1,846. Kwa lugha
rahisi, ni kilomita mbili kasoro ku-
toka usawa wa bahari.

Wenyeji wanaeleza kwamba
kwa kadri ya ukakamavu wao, ni
mwendo wa safari ya takriban saa
tatu kwa miguu kuifikia shule hiyo
unapotoka mjini Mpwapwa.

Kwa mujibu wa wenyeji wali-
Kiboriani, safari hiyo kwa kukodi
pikipiki bei yake ni Sh. 15,000 kwa
sasa, huku wakisisitiza umabhiri
wa safari hiyo ni kwa baadhi ya
waendesha pikipiki na siyo wote
wanaoimudu.

Mbali na mshangao huo wa
kimazingira, butwaa lingine liko
katika tofauti ya uhalisia wa shule
hiyo - ukuta wa madarasa si wa
matofali, bali umejengwa kwa
udongo staili ile ile ya nyumba za
vijijini, juu pameezekwa kwa ma-
bati ambayo nayo yako katika hali
mbaya ya uchakavu.

Hali kadhalika, idadi ya vyumba
vya madarasa ni ndogo, vipo vinne
tu, lakini hapo Mwalimu Mkuu wa
Shule hiyo, Satiel Kasanda (33),
anawafumbua macho wageni wal-
iotekwa na mshangao, akidokeza
kuna chumba kingine kidogo hapo
katikati ya vyumba vya madarasa
ambacho ndicho ofisi yake.

Ndani ya simulizi hizo za kufum-
buliwa macho na masikio, Mwal-
imu Mkuu Kasanda anasema hiyo
ni shule inayomilikiwa na serikali
na ilianza kutoa huduma mwaka
1979, kwa lugha nyepesi, ina umri
wa miaka 43.

MASOMO YANAENDAJE?

Mshangao huo ndiyo ulioibua
maswali zaidi ya kiuandishi wa
habari kutaka kujua jinsi masomo
yanavyokwenda. Hapo Mwalimu
Mkuu Kasanda ana ufafanuzi, aki-
tamka:

“Kama unavyoona hali halisi
hapa shuleni, tuna wanafunzi 420

(wasichana 227) ambao kukaa na
kusoma kwao darasani ni shida.
Walimu tumebuni mbinu ya kuwa-
panga ‘kushoto-kulia’, yaani kwe-
nye chumba kimoja cha darasa,
kwa mfano kile pale (anaonesha
kwa ishara ya mkono), la tano wa-
naketi kushoto na la sita wanaketi
upande wa kulia ndani ya chumba
hicho hicho.

“Mwalimu akiingia kufundisha
darasa la sita, basi inabidi wanafun-
zi wa darasa la tano wanyamaze
kimya. Maana yake ni kwamba
mwalimu aliyekuwa na kipindi kwa
wanafunzi wa darasa la tano, ina-
bidi asifundishe muda huo.

“Mbaya zaidi, humo ndani ya
darasa madawati hayatoshi. Wa-
nafunzi wa darasa la tatu hadi la
saba wanalazimika kuketi watano
hadi sita kwenye dawati moja.

“Wale wa madarasa ya chini kwa
maana ya wanafunzi wa darasa
la awali hadi la pili, wanalazimika
kuketi sakafuni. Hakuna madawati
kwenye chumba chao. Hii ndiyo
hali halisi hapa shuleni, wanafunzi
wanalazimika kusoma katika vy-
umba hivi vinne vilivyopo kwa
mbinu hizi.”

Kwa mujibu wa Sera ya Elimu na
Mafunzo ya Mwaka 2014, kila chum-
ba cha darasa kinapaswa kutumiwa
na wastani wa wanafunzi 45. Hapo
ina maana kwamba wanafunzi 420
wa Shule ya Msingi Kiboriani yenye
vyumba vinne pekee vya madarasa
kwa sasa, wanapaswa kuwa na vy-
umba tisa (9).

BAA LA VYOO

Huo ni mtihani wa darasani.
Idadi hiyo ya wanafunzi wapatao
420 kutoka Shule ya Msingi Kibo-
shida nyingine ya pili inayohusu
vyoo, kwamba viko katika hali

mbaya inayokinzana na uhalisia
wa Sera ya Elimu na Mafunzo ya
Mwaka 2014 na maelekezo mbal-
imbali, yakiwamo mapendekezo
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) ya Aprili
2017, ambaye pia alifunga safari ya
kwenda kupata ushuhuda wa Kili-
chopo shuleni hapo miaka mitano
iliyopita.

Kimsingi, idadi ya matundu
ya choo shuleni ni manne, kwa
maana mawili kwa wavulana na
mawili kwa ajili ya dada zao. Vivyo
hivyo, walimu wao kujumlisha na
mkuu wao, wako watano, wana
matundu mawili ya choo.

Nipashe ilishuhudia hali mbaya
ya matundu hayo ya vyoo, uchaka-
vu wa sakafu yake na kwa macho
kuna viashiria vya kuporomoka
wakati wowote. Pia kuna matobo
yanayoonyesha kila kilichopo kwe-
nye shimo la choo na majimaji yali-
yotuama kwenye sakafu.

Kingine kinachokinzana na ka-
nuni za afya na usalama, ni hali
ya kuta zenyewe zilizojengwa
kwa udongo, zina kiashiria cha
kubomoka, vyoo havina milango

Mwalimu
wa Maz-
ingira,
Afya na
Michezo
katika
Shule ya
Msingi
Kiboriani,
Mussa
Ahmad,
akio-
nyesha
moja ya
madarasa
va shule
hiyo.

bali vimejengewa kona inayom-
sitiri aliyeko ndani, lakini vina paa
la bati lililochakaa.

Akitoa ufafanuzi kwa Nipashe
kuhusu huduma ya choo shuleni
adhan Mfundo, anasema tayari
kuna majanga kwenye vyoo hivyo,
kwamba mwaka jana mwanafunzi
wa darasa la sita alitumbukia, la-
kini binti huyo akaokolewa kwa
baada ya kufikiwa na mbiu ya
haraka.

Mwalimu wa Mazingira, Afya
na Michezo shuleni hapo, Mussa
Ahmad, anasema hatua za tahad-
hari walizochukua kwa kiwango
cha uwezo wao, wameweka uta-
ratibu wanafunzi wadogo hasa
kuanzia darasa la awali hadi la pili,
wanapokwenda chooni, ni sharti
wasindikizwe na ama dada au kaka
zao wa madarasa ya juu kusima-
mia usalama wao.

Uchunguzi zaidi wa Nipashe
umebaini kwamba mnamo mwa-
ka 2020, Ofisa Ustawi wa Jamii
wa Wilaya ya Mpwapwa alitaka
kuifunga shule hiyo kutokana na

EMadarasa matatu ndani ya chumba Kimoja

uchakavu wa miundombinu ya
vyoo alioubaini.

Nipashe imebaini ofisa huyo
alitoa hadhari kuwa hali ya vyoo
katika shule hiyo ni hatari kwa
usalama wa wanafunzi, angalizo
ambalo mwaka jana lilidhihirika
kwenye tukio la mwanafunzi wa
darasa la sita kutumbukia chooni.

“Dosari hii imepelekea wakati
mwingine wanafunzi kujisaidia vi-
chakani na wengine hurudi nyum-
bani kwenda kujisaidia wakati wa
masomo. Miundombinu ya vyoo
iliyopo imechakaa, ujenzi wa vyoo
vipya unahitajika,” inasomeka se-
hemu ya Taarifa ya Ofisa Afya wa
Wilaya ya Mpwapwa ya mwaka
2020 iliyomsukuma Ofisa Ustawi
wa Jamii Wilaya kutaka kuifunga
shule hiyo.

Baadhi ya mapendekezo yali-
yomo kwenye taarifa hiyo ni vyoo
viongezwe kwa kuwa vilivyopo ni
vichache na havina ubora, huku
kukiwa na angalizo kwamba jam-
bo hilo lisipofanyiwa kazi mape-
ma, uamuzi wa kuifunga shule
hiyo uchukuliwe katika ukaguzi
unaofuata.

Licha ya kutolewa kwa angal-
izo hilo miaka miwili iliyopita,
hadi sasa wanafunzi wa Shule ya
Msingi Kiboriani wanaendelea
kutumia matundu manne ya choo
kilichochakaa.

Kwa mujibu wa Sera ya Elimu na
Mafunzo ya Mwaka 2014, kiwango
kinachotakiwa ni kila tundu moja
la choo kutumiwa na wanafunzi
20 wa kike na 25 wa kiume.

Kwa mantiki hiyo, Shule ya
Msingi Kiboriani yenye wanafunzi
420, ina uhitaji wa matundu 11
kwa ajili ya wasichana 227 wali-
opo na manane kwa ajili ya wavu-
lana 193 waliopo. Hivyo, jumla ya
matundu ya vyoo yanayohitajika
shuleni hapo ni 19.

ITAENDELEA KESHO

Choo
cha wa-
nafunzi
wa
Shule
va
Msingi
Kibo-
riani.
PICHA
ZOTE:
SANULA
ATHA-
NAS
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HABARI KITAIFA

TRA yatoa
msaada
Kwa
hospitali
Polisi

Na Baraka Jamali, MTWARA

MAMLAKA ya Mapato (TRA) im-
ekabidhi msaada wa vitanda 24 vy-
enye thamani ya Sh. milioni 12.7 katika
Hospitali ya Polisi iliyoko Manispaa ya
Mtwara Mikindani ili kuunga mkono
jitihada za ujenzi wa wodi hospitalini
huko.

Kwenye hafla ya kukabidhi msaada
huo juzi, Mkurugenzi wa Huduma na
Elimu kwa Mlipakodi wa TRA, Richard
Kayombo, alisema msaada huo ume-
lenga kuendeleza kutoa huduma kwa
wananchi.

“Tuna jukumu la kurudisha kwa
jamii kwani dhamira yetu siyo kuku-
sanya mapato tu bali pia kutoa hu-
duma na tumeguswa na juhudi hizi
ambazo zinafanywa na Jeshi la Polisi
mkoani Mtwara, ndiyo maana tukaona
na sisi tuwe sehemu ya kutoa chocho-
te.

“Tunatoa vitanda 24 ambavyo vina
thamani ya Sh. milioni 12.7 na tunaami-
ni vitasaidia katika wodi hizi na kuto-
kana na huduma bora mnazozitoa kwa
jamii ambayo inawazunguka,” alisema.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mtwara, Kamishna Msaadizi Nic-
odemus Katembo, alisema mradi huo
wanaoutekeleza mpaka sasa umeghal-
imu Sh. milioni 175.6 na utakapokami-
lika utagharimu Sh. milioni 185.85.

Alitoa shukrani kwa TRA kutokana
na msaada huo ambao utasaidia wa-
nanchi watakaotumia jengo hilo, ak-
ibainisha kuwa kituo kilichopo sasa
kinatoa huduma kwa watu zaidi ya
5,000 kwa miezi mitatu.

“Ujenzi wa jengo hili umefikia
asilimia 98 na tayari tumetumia Sh.
175.600,000, leo (juzi) TRA mmet-
uona na kutusaidia vitanda hivi,
tunawashukuru sana na tunaahidi
tutaendelea kutoa huduma iliyo bora
kwa jamii yetu inayotuzunguka na
ukiangalia huduma kila miezi mitatu
ya wagonjwa 5,000 tunawahudumia,”
alibainisha.

Mkuu wa Wilaya ya Mtwara, Dustan
Kyobya, alilipongeza jeshi hilo kwa hu-
duma linazozitoa ikiwa ni pamoja na
kuhudumia idadi kubwa ya wagonjwa
katika kituo chake.

“Ninawapongeza kwa huduma mna-
zozitoa kwa wananchi na jeshi hili
limekuwa msaada mkubwa kwa wag-
onjwa ambao wanapatiwa huduma
hapa.

“Pia niwapongeze TRA kwa mchan-
go huu wa vitanda ambao utatusaidia
sana,” Mkuu wa Wilaya huyo alisifu na
kubainisha kuwa jeshi hilo limejikita
kutoa huduma kwa wananchi, jambo
ambalo ni la kupongezwa na jamii.

Baadhi ya wananchi waliohudhuria
hafla hiyo, wakiwamo Juma Nanowa
na Zuhura Lazima, kwa nyakati tofauti
walitoa shukrani zao kwa jeshi hilo
kwa kuwa na kituo kinachowapa hu-
duma za afya pasina ubaguzi.

Spika wa Bunge,
Dk Tulia Ackson
(kulia) akipata
maelezo kuhusu
Bima ya Kilimo
pamoja na mifu-
g0 alipotembelea
banda la Shirika
la Bima la Taifa
kwenye maonye-
sho ya wakulima
Nanenane katika
Uwanja vya John
Mwakangale,
mwishoni mwa
wiki, akiwa
ameongozana na
Naibu Waziri wa
Kilimo, Anthony
Mavunde (wa
tatu kulia) na
(wa pili kulia)
Mkuu wa Wilaya
ya Songwe,
Simon Simalenga.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Majaliwa awaweka kitanzini watumishi

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

WAZIRT Mkuu Kassim Ma-
jaliwa amewaagiza wakuu wa
wilaya kuhakikisha wanasima-
mia watumishi wote katika hal-
mashauri za Mkoa wa Singida
ambao walikusanya fedha za
mapato lakini hawakuzipeleka
benki, wazirudishe haraka.

Alitoa agizo hilo jana kwenye
kikao cha majumuisho ya ziara
yake ya siku mbili mkoani hapa
wakati akizungumza na watumi-
shi wa Halmashauri za Wilaya ya
Singida, Ikungi na Manispaa ya
Singida.

Alisema kumekuwa na tatizo
kubwa kwenye halmashauri
nyingi nchini katika ukusanyaji
wa mapato ya ndani ambapo
baadhi ya watumishi wanapoku-
sanya fedha, haziingizwi kwenye
mfumo wa serikali, jambo am-

balo limekuwa kero kubwa.

“Wakuu wa wilaya hakikisheni
watumishi wanaodaiwa fedha
wazirudishe haraka. Iramba,
Manyoni na hata Ilongero (Hal-
mashauri ya Wilaya ya Singida)
nimepewa orodha ya watumi-
shi ambao wanadaiwa fedha za
makusanyo,” alisema.

Majaliwa alisema Rais Samia
Suluhu Hassan amekuwa aki-
sisitiza suala la ukusanyaji wa
mapato na hata wakati anawaap-
isha wakuu wa mikoa hivi kar-
ibuni, alisisitiza jambo hilo lakini
bado kuna baadhi ya watumishi
wa umma wamegeuka kuwa
wabadhirifu.

Alisema ujanja unaofanywa
na baadhi ya watumishi kufuja
fedha za makusanyo ni wan-
apokusanya fedha hasa wan-
apobaini ni nyingi, wanazima
mashine ili zisiingie kwenye
mfumo wa serikali.

Waziri Mkuu aliwataka wa-
tumishi kuacha wurasimu ka-
tika utendaji wa kazi kwa kuwa
mambo hayo ndiyo yanakaribi-
sha vitendo vya rushwa nchini.

Kuhusu idara za ununuzi, Ma-
jaliwa alisema limekuwa ni tati-
zo kubwa kiutendaji kutokana
na idara hizo kuweka makadirio
makubwa ya bei za vifaa vya
ujenzi kwenye miradi hususan
inayotumia ‘force account’.

Aliongeza kuwa kwenye hal-
mashauri kumekuwa na tatizo
kubwa la usimamizi wa miradi
inayotekelezwa na kwamba
kuna haja watumishi kuhakiki-
sha suala hilo linapewa msu-
kumo. Majaliwa pia alizitaka
halmashauri kuratibu vizuri su-
ala la wafanyabiashara wadogo,
maarufu machinga, ili wapewe
maeneo ya kufanyia biashara
zao bila usumbufu.

Awali, Waziri Mkuu aliweka

jiwe la msingi la ujenzi wa jengo
la Halmashauri ya Wilaya ya
Singida linalojengwa Ilongero
thamani ya Sh. bilioni 2.7.

Akiwa huko, Majaliwa alim-
wagiza Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Singida,
Ester Chaula, kuisimamia idara
ya ununuzi ili ujenzi wa jengo
hilo ukamilike na kuanza kutu-
mika.

“Nimeridhishwa na ujenzi
unavyoendelea, DED (Mkuru-
genzi wa Halmashauri) isimamie
idara ya ununuzi, wasikuvuruge,
mkandarasi alipwe fedha zake, “
alisema.

Akiwa katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Singida in-
ayojengwa kwa Sh. bilioni 19.5,
Waziri Mkuu, alisema ujenzi wa
hospitali hiyo utakuwa mkom-
bozi mkubwa kwa wananchi wa
mkoa huu na mikoa jirani.

Wananchi walia na tembo kuvamia makazi na mazao

Na Mary Geofrey, M\WANGA

WANANCHI wa Vuchaman-
gofi, tarafa ya Ugweno wilayani
Mwanga mkoani Kilimanjaro
wamelalamika tembo kuvamia
makazi na mashamba na kuhari-
bu mazao yao.

Diwani wa Vuchamangofi,
Baraka Maradona, aliwasilisha
kilio cha wenyeji kwa Katibu
Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Daniel Chongolo,
jana baada ya kuwasili eneo hilo
kuzungumza na wanachama na
wananchi katika mwendelezo
wa ziara yake mkoani humo ya
kukagua utekelezaji wa ilani, mi-
radi ya maendeleo na kuhimiza
ushiriki wa Sensa ya Watu na
Makazi.

Alisema tembo wamekuwa
wakiingia kwenye makazi ya
watu na hivi karibuni walimkan-
yanga mkazi wa eneo hilo na ku-

poteza maisha.

“Mheshimiwa Katibu Mkuu,
tunaomba utusaidie tembo
wamemaliza mazao  yetu
mashambani na kusababisha tu-
kose chakula cha kutosha kwe-
nye msimu huu, tunaomba mtu-
saidie mamlaka zije ziwadhibiti,”
alisema.

Chongolo, akijibu hoja hiyo,
alisema tayari amezungumza na
Wizara ya Maliasili na Utalii am-
bayo imeanza kujenga kibanda
cha askari wa nyamapori ambao
wataletwa kwa ajili ya kuwa-
dhibiti wasiingie kwenye makazi

na kuvamia mazao.
“Ninajua tembo wamekuwa
changamoto  kwenye eneo

hili, niwape pole kwa sababu
wameathiri maisha ya baadhi
yenu wananchi na hivi karibuni
tumepoteza ndugu yetu Yonael
Mzama kwa kukanyagwa na
tembo, niwape pole sana kwa

tukio hilo na mengine yanay-
otokana na madhila ya tembo,”
alisema.

Chongolo alisema Mkoa wa
Simiyu ulikuwa na shida hiyo
lakini imefanyiwa kazi baada ya
kukubaliana na wizara husika
kuweka askari katika maeneo
yote yenye tatizo hilo.

Aliwahikikishia wananchi hao
kuwa ataisisitiza wizara kupele-
ka walinzi kwenye eneo hilo ili
kudhibiti uharibifu wa wanyama
hao.

“Hatuwezi kuona watu wa-
nalima zao kujitafutia chakula
halafu wanakuja tembo kusaidia
kuvuna, wanamaliza jasho la

wananchi wa eneo hili hii
haikubaliki kabisa,” alisema
Chongolo.

Alisema kama viongozi, la-
zima waratibu na kusimamia
jambo hilo ili tembo hao wasi-
lete madhara makubwa kwa wa-

nanchi na maeneo mengine.

Sambamba na hilo Chongolo
aliagiza Wakala wa Barabara
(TANROADS) kuwakata fedha
makandarasi wanaochelewesha
miradi ili kujenga nidhamu ya
uwajibikaji.

Chongolo alitoa hilo wakati
akikagua barabara ya Mwanga,
Kikweni hadi Vuchama yenye
urefu wa Km 29 inayoendelea
kujengwa na kuagiza mkandar-
asi kukatwa fedha kutokana na
kuchelewesha kazi hiyo.

Aliagiza fedha atakazokatwa,
zitumike kuongeza ujenzi wa
kipande kingine ili kuendelea
kukamilisha kazi inayoendelea.

Awali, Meneja wa TANROADS
Mkoa wa Kilimanjaro, Motta
Kyando, alisema ujenzi huo
umegharimu Sh. milioni 960 na
lengo la mradi huo ni kukamilika
Agosti 8 mwaka huu lakini bado
kazi kubwa haijafanyika.
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MWANGA WA JAMII

Hatua ya serikali
kuzuia uuzaji
chakula nje mwafaka

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa akiwa katika ziara ya kikazi
mkoani Singida, alitoa ufafanuzi kuhusu uamuzi wa serikali ku-
zuia uuzaji chakula nje ya nchi huku akitanabahisha kwamba ni
kutokana na tishio la njaa linaloikabili Tanzania.

Hatua hiyo ya serikali inatokana na uhaba wa mavuno katika
msimu wa kilimo uliopita kutokana na kutokunyesha kwa mvua
ya uhakika kwenye maeneo mbalimbali nchini.

Katika ufafanuzi huo, Waziri Mkuu aliweka bayana kwamba
mpango huo hauna lengo la kuwaumiza wafanyabiashara wali-
opata soko nje ya nchi bali ni kuchukua tahadhari ya kuwapo
kwa ukosefu wa chakula.

Ni kweli kwamba katika msimu uliopita wa kilimo wa mwaka
2021/22, mvua haikunyesha kwa wingi jambo ambalo lilisababi-
sha baadhi ya maeneo mazao kunyauka yakiwa katika hatua ya
kubeba mahindi au palizi.

Katika mkoa wa Iringa, kwa mfano, maeneo mengi mazao
yalinyauka yakiwa katika hatua mbalimbali, hali ambayo ime-
onyesha wazi kuwa kuna uwezekano wa kuwapo kwa uhaba wa
chakula. Hata wale waliobahatika kuvuna, hawakupata mazao
ya kutosha kwa ajili ya biashara bali ni kiasi cha kujikimu tu.

Aidha, Majaliwa katika ufafanuzi huo alisema alitoa rai kwa
wafanyabiashara na wakulima kuiunga mkono serikali juu ya
hatua iliyochukua kwa kuwa ina nia nzuri ya kuwa na akiba ya
chakula badala ya kusafirisha nje na baadaye nchi kuagiza kwa
kutumia fedha za kigeni.

Pamoja na kutangaza hivyo, Waziri Mkuu aliweka bayana
kwamba uamuzi huo wa serikali si wa kudumu bali ni wa muda
hadi Oktoba ili kuangalia hali halisi ya akiba na baada ya kuanza
kwa mvua za vuli ambazo huwa mahususi kwa ajili ya kupanda
mazao mapya.

Kadhalika, alisema serikali haijazuia wafanyabiashara na
wakulima kuuza mazao yao bali imefungua milango kwa Waka-
la wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) kununua kwa ajili ya
kuweka akiba kwa ajili ya tahadhari pindi utakapotokea upun-
gufu wa chakula katika baadhi ya maeneo nchini.

Kwa ujumla, hatua hiyo ya serikali imechukuliwa kwa wakati
mwafaka kutokana na ukweli kwamba kuna uwezekano wa nchi
kukumbwa na baa la njaa. Hiyo ni kutokana na hali ya mvua ku-
tokuwa ya kuridhisha katika msimu wa kilimo uliopita.

Serikali, kwa kufanya hivyo, imefanya jambo la busara na
imeonyesha dhahiri kwamba imetambua tatizo lililopo na ku-
chukua hatua. Serikali kama mzazi ndani ya familia, imechukua
tahadhari kwa ajili ya kuwalinda wananchi wake dhidi ya ma-
janga yatakayotokana na upungufu wa chakula.

Kama alivyosema Waziri Mkuu kwamba uamuzi huo ni wa
muda hadi Oktoba, ni vyema wafanyabiashara wakawa wavu-
milivu. Kama wahenga wasemavyo subira yavuta heri, ni vyema
wakakubaliana na serikali kwamba uamuzi uliochukuliwa una
nia njema na manufaa kwa Watanzania.

Sambamba na hilo, ni wakati mwafaka sasa hata kwa wa-
nanchi ambao walibahatika kuvuna kiasi kidogo kwa ajili ya
chakula, hawana budi kutumia kwa uangalifu ndani ya familia
ili kujihadhari na baa la njaa linaloinyemelea nchi.
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NA HILO YAI

» Muungwana Lazima Nilonge

Asante LATRA kwa uamuzi huw ingawa umechelewa

SASA ni wazi, abiria wanaotumia usafiri
wa umma, hasa mabasi, watapata nafuu
kama uamuzi wa Mamlaka ya Udhibiti
Usafiri Ardhini (LATRA) wa kuzuia ma-
huburi, biashara na muziki kwa sauti
kubwa utafuatwa.

Kwa muda mrefu imekuwa ni jambo la
kawaida kwa baadhi ya madereva da-
ladala hasa kufungulia muziki kwa sauti
kubwa bila kujali kuwa usafiri huo ni wa
umma siyo binafsi na hivyo kukera abiria.

Wale wanaotumia usafiri wa umma
kuanzia daladala hadi mabasi makubwa,
hakuna asiyejua adha iliyotajwa na LA-
TRA, ingawa ipo nyingine kwa mabasi
makubwa ya mikoani kuzidisha abiria
hadi wanakosa pa kukaa.

Kwenye suala la adha zote kwa ujumla,
nitazungumzia zaidi zilizomo ndani ya
kuanzia kufungulia sauti kubwa ya muzi-
ki, baadhi ya madereva na makondakta
kuvutaa sigara na lugha chafu.

Limekuwa jambo la kawaida kwa
baadhi yao kufungulia muziki kwa sauti
kubwa na hata wakiombwa  wapun-
guze wanagomba au kumwambia abiria
anayelalamikia sauti kubwa ashuke
atafute usafiri mwingine.

Pamoja na hilo, wapo madereva am-
bao wanavuta sigara wakiwa wametoa
vichwa nje ya dirisha na kupuliza moshi
nje ambao husambaa na kwenda kwa
abiria waliomo katika daladala, hali am-
bayo inahatarisha afya zao.

Baadhi ya makondakta nao wakati
mwingine husimama nje ya mlango waki-
ita abiria huku wanavuta sigara, bila ku-
jali kuwa moshi wanaoutoa unasambaa
hadi kwa abiria wao. Hivyo hilo nalo lin-
gefuatiliwa.

Ninaamini kwamba usafiri wa umma
ukiwamo wa daladala na mabasi makub-
wa, unalenga kuwasaidia kusafirisha
abiria kwenda katika shughuli za kila
siku kwa usalama na amani.

Lakini unapojitokeza mtindo wa ku-
fungulia muziki kwa sauti ya juu na
mambo mengine ambayo hayatakiwi ku-
fanywa ndani ya vyombo vya usafiri wa

umma kama hivyo, ni vyema wahusika
wakatambua kuwa hiyo ni kero.

LATRA inaweka wazi kuwa iwe ni ma-
hubiri ndani ya mabasi na mengine am-
bayo ni kero kwa abiria, hayahitajiki, na
kwamba endapo ikibainika kuwa basi lin-
afanya huduma hiyo, hatua kali za kishe-
ria zitachukuliwa kwa dereva na mmiliki
wa gari husika.

Lakini pamoja na hayo, ninadhani
kuna sababu inayochangia kuwapo kwa
hali hiyo ikiwamo baadhi ya madereva na
makondakta, kutojua kuwa ni kosa kishe-
ria kuruhusu kelele hizo au kuvuta sigara
ndani ya usafiri wa umma.

Hivyo, si vibaya mamlaka husika ikawa
na utaratibu wa kuwaelimisha, elimu
hiyo pia ifike kwa abiria, hasa wale am-
bao wamekuwa wakishabikia vitendo
hivyo vikiwamo vya mwendokasi katika
mabasi makubwa na daladala.

Imekuwa ikidaiwa kuwa baadhi ya
abiria hushabikia mwendokasi ili wawa-
hi kufika kule wanakokwenda bila kujali
kwamba hali hiyo inaweza kusababisha
ajali. Hivyo hao nao wangeelimishwa
waachane na mtindo huo.

Wakielimishwa wakaelewa na kuzin-
gatia elimu hiyo, wanaweza kusaidia ku-
punguza kero ndani ya usafiri huo, kwa
kutoa taarifa kwa mamlaka husika wa-
napoona madereva wanakwenda kiny-
ume.

Ikumbukwe kuwa kwa upande wa
kelele za muziki katika wusafiri wa
umma, Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais,
Muungano na Mazingira Selemani Jaffo
ameshaweka wazi kuwa zina madhara
kwa abiria.

Katika ufafanuzi wake, anasema kelele
na mitetemo isiyo ya lazima kwenye ma-
basi husababisha abiria kukosa utulivu,
kutokulala, kuongezeka kwa mapigo ya
moyo na kuchangia uwapo wa shinikizo
la damu. Waziri anasema ni muhimu
kuzingatia kanuni zilizowekwa ili kulin-
da afya za binadamu kuwaepusha na
madhara ya afya ya akili na msongo wa
mawazo, na pia anahimiza utunzaji wa
mazingira kwa ujumla.
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Na Pascal
Mayalla

ERIKALI zote duniani zin-

aundwa na mihimili rasmi

mitatu ambayo ni serikali,

bunge na mahakama lakini
kuna mhimili wa nne usio rasmi
unajulikana kama ‘The Fourth Pro-
tocol’ au “The Fourth Estate’.

Ile mihimili mitatu ni rasmi
kwa sababu ndiyo iliyomo kwenye
katiba na wakuu wa mihimili hiyo
wanatambulika rasmi na kuheshi-
mika sana. Hawa ni Rais, Spika na
Jaji Mkuu. Ule mhimili wa nne kwa
vile si rasmi, si tu hautambuliki,
bali hauna hata mkuu wake lakini
upo.

Mihimili hii mitatu ambayo ni
rasmi, inaheshimika na majukumu
yake, nguvu zake, mamlaka yake
na madaraka yake yako wazi kwa
sababu yameainishwa kwenye
katiba. Lakini mhimili kwa vile hau-
tambuliki, nguvu yake, madaraka
yake na mamlaka yake hayatam-

buliki lakini kiukweli yapo na una
nguvu fulani kubwa kuliko hata hii
mihimili mingine yote ila nguvu
hii haijulikani rasmi kwa sababu
ya kutokuwa rasmi.

Mhimili huu wa nne usio rasmi
ni vyombo vya habari. Mhimili
huu japo haujatajwa rasmi ndani
ya katiba yetu, kazi yake imetajwa
ndani ya Ibara ya 18 ya Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania (JMT) ya mwaka 1977 chini
ya ibara za haki za binaadamu
kuwa kila mtu ana haki ya kupata
habari.

Mhimili huu wa nne, ndio kiun-
ganishi kikuu cha mihimili rasmi
mitatu ya dola na wananchi. Kuna
kitu kikubwa muhimu kuhusu
taifa lolote ambacho siku zote
kinasahaulika, wengi wakidhani
kitu muhimu zaidi kwenye taifa
lolote ni taifa lenyewe tu yaani
eneo!

Mfano wa makala hizi za ‘Kwa
Maslahi ya Taifa’. Tunapozungum-
zia maslahi ya taifa unamaanisha
maslahi ya taifa la Tanzania, hivyo
Tanzania ndio inahesabika kuwa
ndiyo kila kitu. Lakini kiukweli
kabisa, kitu ambacho ndicho kila
kitu hata kabla ya taifa lenyewe ni
watu, kwa maana ya Watanzania.
Watu hawa, Watanzania, ndio wa-
miliki wa nchi ya Tanzania na ndio
wenye ardhi yote ya Tanzania,
yaani hii nchi ni mali yao.

Hawa wananchi wa Tanzania,
ndio wenye Katiba. Ukiisoma

Kumpongeza Rais kwa mambo
mazuri si kunyemelea uteuzi

Katiba ya JMT, neno la kwanza
kwenye Katiba ni “We The Peo-
ple” (Katiba iliandikwa kwanza
kwa Kiingereza ndipo ikatafas-
riwa kwa lugha ya Kiwahili), hivyo
kitu muhimu cha kwanza ni watu.
Watu ndio wenye nchi, ndio we-
nye katiba, hivyo ndio wenye hii
mihimili yote mitatu rasmi na huu
mhimili wa nne usio rasmi.

Mhimili huu wa nne usio ras-
mi, ndio mhimili kiunganishi kati
ya mihimili hiyo mitatu rasmi ya
dola na wananchi. Nasema hivyo
kwa sababu ni sisi waandishi
wa habari ndio tunawapelekea
taarifa za kutoka mihimili yote
mitatu na kuwafikia wananchi.
Hata kukitokea jambo lolote ku-
toka kwa wananchi kwenda kwa
serikali yao, ni sisi tena waandishi
wa habari tunawafikishia serikali
mrejesho kutoka kwa wananchi.
Kwa mantiki hiyo, mhimili huu
wa nne ndio muhimu kuliko hata
hiyo mihimili rasmi.

Kazi rasmi za vyombo vya
habari za kiasili ni kuhabarisha,
kuelimisha na kuburudisha lakini
kazi za kisasa za mhimili huu ni
kuibua mambo na kufanya kazi
ya ulinzi na kupaza sauti juu ya
masuala mbalimbali yaliyomo
katika jamii hasa kutoka katika
mihimili rasmi mitatu. Kwa ma-
neno ya Kiingereza ni ‘the watch-
dog’, yaani mbwa wa hii mihimili
mitatu ikikosea, mhimili wa nne
ndio wenye uwezo wa kukosoa na

kuisaidia jamii.

Hata hiyo mihimili mingine ras-
mi inapotaka mambo yao yafaha-
mike katika jamii, inautumia sana
huu mhimili usio rasmi kufikisha
ujumbe uliokusudiwa. Jiulize ni
nani asiyeita waandishi wa habari
kama ana jambo lake awe mwana-
siasa, msomi, taasisi za kibiashara
na kifedha? Hata wananchi wa
kawaida wanapobaini hawatende-
wi inavyotakiwa wanakimbilia
kwenye mhimili wa nne kupaza
sauti zao. Hapo ndipo unapoona
umuhimu wa mhimili huu.

Nchini Marekani, mathalan,
mhimili wa nne unaheshimiwa
sana na umejijengea heshima
kubwa. Ni mhimili uliowahi kum-
shikia bango Rais wa nchi hiyo,
Gerald Ford, aliyefanya makosa
fulani kwenye uchaguzi wa Mare-
kani na gazeti la The Washington
Post likaripoti kashfa iliyoitwa
‘Watergate’. Habari hiyo ilimfanya
rais huyo afungashe virago vyake
na kuikimbia ITkulu ya Marekani.
Kwa maana hiyo, chombo cha
habari ndicho kilichosababisha
akakaa pembeni.

Hata Tanzania vyombo vya
habari vinafanya kubwa nzuri ya
kuhabarisha, kuelimisha, kubu-
rudisha, kukosoa na kushauri
kupitia tahariri, maoni ya wahari-
ri, habari za uchunguzi na makala
mbalimbali elimishi zinazoandik-
wa na waandishi nguli, mimi niki-
wamo.

Rais wetu Samia Suluhu Has-
san ameonyesha kwa kauli na vi-
tendo kuwa yeye ni mtu msikivu
na kuna mazuri mengi ameya-
fanya na anaendelea kuyafanya,
yanayostahili pongezi. Vyombo
vya habari hivi vimemtendea haki
kwa kueleza mazuri anayofanya,
mara nyingi vikibainisha kuwa
‘Mama anaupiga mwingi’.

Kumpongeza huko kwa mazuri
anayofanya, yamegeuka shubiri
kwa baadhi ya wanahabari na
vyombo vya habari kwa ujumla.
Tunanyooshewa vidole kuwa tu-
nanyemelea uteuzi wa ukuu wa
wilaya, ukuu wa mkoa, ukuru-
genzi wa halmashauri au ukatibu
tawala wa mkoa au wilaya!

Kwa vile mimi ni Mtanzania na
nina sifa za kustahili kuteuliwa na-
fasi yoyote ya uteuzi, kwa sababu
ni haki yangu, binafsi naweka
wazi kwamba mimi Pascal Mayal-
la, sipongezi kwa kutafuta uteuzi
wowote wa Mama.

Kwa vile kwa sasa niko Mbeya
kwenye maonyesho ya Nanenane
na Mama Samia pia yuko Mbeya
na ndiye atakayefunga maonye-
sho haya, ikitokea nikakutana
naye, kwanza nitamsalimia ‘Shi-
kamoo Mama. Pili, nitampongeza
kwa kazi nzuri na tatu nitam-
wambia wazi kabisa Mimi Pascal
Mayalla sitaki uteuzi wowote.

Wasalaam.

¥ MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa

Baba wa Taifa,
Mwalimu Julius
Nyerere, enzi
zake alipata
kuja na usemi
wa Kizanaki
kuwa: “Ombhis-
abhisa obhur-
weri ekriro
kiimbura.”
Akimaanisha
kuwa mficha
maradhi kilio
humuumbua.

ONGO au kudanganya ni
tabia mbaya sana kwa bin-
adamu. Ni tabia ambayo in-
amfanya mtu aishi maisha
bandia, akitaka kuonekana anacho
kumbe hana.

Wapo watu ambao unaweza ku-
waona wana mali kumbe za kua-
zima nia ni kutaka kuonesha jamii
kwamba wana maisha wanayoita ya
matawi, lakini kumbe si chochote si
lolote.

Hao ni wale ambao siku ya siku
ikifika wakagundulika, hubaki kuzi-
ba nyuso zao kwa viganja kama kina
Adili na nduguze, walioficha nyuso
7ao kwa aibu.

Baba wa Taifa, Mwalimu Julius
Nyerere, enzi zake alipata kuja na
usemi wa Kizanaki kuwa: “Ombhis-
abhisa obhurweri ekriro kiimbura.”
Akimaanisha kuwa mficha maradhi
kilio humuumbua.

Alikuwa akimaanisha mtu kuwa
na uhalisia wa maisha, badala ya
kujipamba makubwa yaliyo nje ya
uwezo wako, na matokeo yake ni
kuumbuka na kujikuta na aibu na
kupata shida.

Fikiria mtu ana kaswende lakini
kwa kuona aibu hataki kusema ili
apate tiba, badala yake anavumilia
huku ugonjwa ukimtafuna na utafi-
ka wakati anashindwa kuvumilia,
akifunguka tayari amechelewa na

ameathirika kwa kiwango kikubwa.

Sawa na mtu mzima asiyejua
kusoma lakini hataki kujifunza ku-
soma. Kwa kuona aibu kuwa na utu
uzima alionao ni aibu kuchanganyi-
ka na watoto kusoma na matokeo
yake, anabaki na ujinga wake na siku
akiwa peke yake akapelekewa barua
kusoma, ndipo anapoadhirika na
anaweza hata kusomewa kwa ku-
danganywa.

Hii ni tabia iliyoota mizizi si tu
kwa mtu mmoja mmoja lakini ina-
shangaza kumbe inaweza kuwa hata
katika jamii mpaka ngazi ya kitaifa,
hivyo kusababisha mshangao kwa
wanajamii husika.

Kwa mliomsikia Chifu Hangaya
hivi karibuni wakati akiapisha wa-
saidizi wake wa mikoani aliowateua
katika mabadiliko aliyofanya, katika
hotuba yake akagusia mashirika ya
umma yalivyofanya enzi za mtan-
gulizi wake.

Mama bila kumungunya maneno,
akayanyooshea kidole mashirika
ya umma Yyaliyojifanya yanatoa
gawio enzi za JPM kumbe magu-
mashi. Akasema baadhi yalilazimika
kwenda benki kukopa ili kuwasilisha
gawio serikalini.

Eti kwa kuchelea kumwaga unga
au kuweka mchanga kwenye kitu-
mbua, watendaji wa mashirika na
taasisi za umma, walibisha hodi

kwenye benki kukopa, ili kuonekana
wako imara kiuchumi kumbe haku-
na kitu ili mradi kumridhisha JPM!

Unajua kabisa shirika unaloon-
goza hakuna kitu, haliingizi faida
bali hasara tupu, katika donda hilo
unaongeza chumvi kwa kwenda
kuongeza mzigo wa deni benki, hivi
wakati unalipa deni huko watumishi
wako unawalipa nini?

Watanzania tunaweza sasa ku-
jiuliza kulikuwa na haja gani ku-
tupaka mafuta kwa mgongo wa
chupa? Yaani tulifanywa mazwazwa
kuoneshwa kuwa mashirika yanau-
piga mwingi mpaka kutoa gawio
kumbe changa la macho!

Tunaweza kujiuliza kama ni hivi
tulidanganywa mangapi enzi hizo
ambazo watu walifanya kazi kwa
nidhamu ya uoga mpaka kufikia
kujibebesha magunia ya misumari
kama hivi? Yaani mtu unachomwa
misumari ya kichwa lakini husemi
unagugumia mpaka mzigo ufike!

Chifu Hangaya ni kiongozi wa aina
yake, asiyetaka kudanganya watu
wake, kama ilivyotokea kabla yake,
ambapo sasa ameamua kuwaambia
kwa uwazi viongozi wa mashirika
hayo, kuchapa kazi na si kukalia ku-
danganya tunazalisha kumbe ufisadi
mtupu.

Kwa hiyo Watanznaia tulidhani
mashirika yanafanya vizuri ka-

Watanzania kwa nini
kudanganyana huku?

tika kujenga uchumi wetu, kumbe
hakuna kitu na ndiyo sababu watu
walikuwa wanalia mambo magumu,
mifuko haina ndururu, kumbe ni ku-
tokana na uongo huu!

Tukanunua midege kwa mwen-
dokasi, lakini kumbe yote ilikuwa
ni kutufumba macho tuko vizuri,
lakini hatukujua tunaficha maradhi
na kama tungeendelea hivyo, basi
kilio kingetuumbua tu kwa vyovyote
na sijui tungelaumiana au tungem-
laumu nani!

Sasa basi ili tusifukue makaburi, ni
vema sasa mliopewa majukumu na
dhamana ya kututumikia wananchi,
tusimwangushe Chifu Hangaya, tu-
pige mzigo bila kujiingizia madeni ya
kudanganya kuwa tunazalisha mpa-
ka kutoa gawio, kumbe hakuna kitu.

Kumbe ndiyo sababu JPM akam-
kalisha chini Msajili wa Hazina na
kumwagiza atumie sheria zinazom-
simamia, kuhakikisha mashirika
yasiyotoa gawio ama yanafutwa au
kufilisiwa na watendaji kumwaga
unga!

Hata kama ni wewe una familia
yako na unajua kiti unachokalia
ndicho kinahakikisha mkate wa kila
siku uko mezani, halafu uambiwe
bila kupeleka gawio utaula wa chuya
utafanyaje? Utadanganya tu. Kweli
Watanganyika Wadanganyika! Alam-
siki!
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MAKALA

Na Dk. Enock Mlyuka

DOA ni taasisi am-

bayo Mungu alianzi-

sha ili watu waingie,

waipende na kuifura-
hia kwa sababu ni jambo am-
balo makusudi yake ni watu kui-
shi katika furaha na amani na si
jukwaa la masumbwi au uwanja
wa vita.

Amani ni msingi wa wema,
heshima na maendeleo ende-
levu. Kwa mantiki hiyo, amani
ni zawadi inayopaswa kutun-
zwa kwa kuwa na ndoa imara
na malezi yenye dhamira nyofu
kwa kulinda na kuheshimu utu
wa binadamu, ustawi na maen-
deleo ya familia, jamii na taifa
kwa ujumla.

Ndiyo maana hata wakati wa
mchakato wa uchumba hadi
ndoa, amani hutawala na ni na-
dra kusikia wachumba au wa-
nandoa watarajiwa wanagom-
bana na kupigana. Aidha, katika
ndoa. mume na mke ni watu wa-
naotegemeana. Mungu aliumba
mwanamume na mwanamke
ili wahitajiane na kutegemeana
katika maisha; wafurahi na ku-
furahishana.

KUIBUKA MIGOGORO

Pamoja na kusudi zuri la Mun-
gu la kuanzisha taasisi ya ndoa
ili wanandoa waishi kama para-
dise, wanadamu wameharibu
misingi na ladha yake. Hali hii
inapotosha kwa kiasi kikubwa
kusudi na maana halisi ya taasisi
hii takatifu. Kwa baadhi ya famil-
ia, ndoa zimegeuka jela ya ny-
umbani kutokana na migogoro
ya mara kwa mara isiyo na
ukomo. Migogoro hiyo imekuwa
sasa mtindo wa maisha.

Takwimu za Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Watoto na
Makundi Maalum zinaonyesha
kwamba hadi Aprili, mwaka
huu, ilipokea migorogo 39,571 ya
ndoa na kati ya hiyo, migogoro
19,262 ilipatiwa suluhu, 15,718
bado iko katika usuluhishi, huku
4576 ikiwa mahakamani. Hii ni
dhahiri kwamba migogoro ya
ndoa inaongezeka na hata kuwa
janga la kitaifa.

Kimsingi, migogoro ya ndoa
hujeruhi nafsi, huondoa hisia
za mapenzi na mvuto miongoni
mwa wanandoa. Hali hii hu-
changia matatizo ya afya ya akili
kwa sababu ya msongo mkubwa
wa mawazo. Magonjwa ya akili
ni kichocheo cha watu kufanya
vitendo vya ukatili na mauaji
miongoni mwa wanandoa.

Matukio ya ukatili yanapo-
tokea, katika jamii hayaathiri
wanandoa pekee, bali na watoto
waliozaliwa katika ndoa hizo
kwani mfumo wao wa maisha
unavurugwa. Halikadhalika,
wazazi na familia wanazotoka
wanandoa huathirika pia kwani
hakuna mzazi ambaye angepen-
da kuona mtoto wake anapata
matatizo.

Magonjwa ya akili yanaweza
kusababishwa na mambo ya
kibailojia au kisaikolojia kama
vile kurithi vinasaba kutoka
kwa wazazi, magonjwa ya muda
mrefu, matumizi ya dawa za

igogoro ya ndoa kichocheo
kikubwa magonjwa ya akili

kulevya, uvutaji bangi na ulevi
wa pombe kwa sababu madhara
yake huenda moja kwa moja kwe-
nye ubongo; na migogoro ya mara
kwa mara isiyokoma.

Sababu zingine ni pamoja na
vitendo vya ubakaji, unyanyasaji,
ukatili wa nyumbani (domestic
violence), msongo wa mawazo wa
muda mrefu, ugumu wa maisha
kama vile majanga, kukosa au ku-
poteza ajira.

Kwa upande wa watoto, unyan-
yasaji wa kingono, kukosa ma-
tunzo stahiki, ugomvi wa mara
kwa mara wa wazazi wao, ku-
tokuthaminiwa na kutelekezwa
huwaathiri sana watoto kisai-
kolojia na kusababisha matatizo
ya afya ya akili wangali wadogo.
Takwimu za Shirika la Afya Duni-
ani (WHO) zinaonesha kwamba,
takribani asilimia 20 ya watoto na
vijana duniani wana matatizo ya
afya ya akili.

HALI ILIVYO

Kwa mujibu wa Takwimu za
Shirika la Afya Duniani (WHO) za
hadi mwaka 2022, takribani watu
bilioni moja wanaishi wakiwa na
magonjwa ya akili (mental disor-
ders). Kati ya watu wanne, mmoja
ana tatizo la afya ya akili.

Taarifa ya Mpango wa Taifa wa
Kuzuia na Kudhibiti Magonjwa
Yasiyoambukiza zinabainisha
kuwa idadi ya wagonjwa wa ak-
ili imekuwa ikiongezeka mwaka
hadi mwaka. Mwaka 2018, kwa
mfano, kulikuwa na wagonjwa
357,799 na mwaka uliofuata wal-
iongezeka hadi kufikia 380,000
na mwaka 2020 walifika zaidi ya
500,000.

Hizi ni takwimu za wagonjwa
waliofika hospitalini kupatiwa
matibabu. Inawezekana wenye
matatizo haya ni wengi katika
jamii kwa sababu ya uelewa mdo-
go wa watu wengi kuhusu ma-
gonjwa ya akili.

DALILI

Dalili za magonjwa ya akili ni
pamoja na wivu uliopitiliza, kuhi-
si maisha kutokuwa na thamani
na mtu kutamani kufa au kuua
kuliko kuishi; kuwa na woga na
wasiwasi kupita kiasi; kuongea au
kutokuongea kupita kiasi; hasira
kali za haraka; mtu kujitenga na
wenzake na kupenda kukaa mwe-
nyewe muda mwingi; kutokujijali
kwa usafi na muonekano wa nje;
kukosa usingizi au kulala usingizi
sana kupita kiasi; kusahausahau
vitu na kupoteza kumbukumbu;
kuwa na imani zisizo za kawaida,
na mawazo kukosa mtiririko un-
aoeleweka.

NINI KIFANYIKE?
ELIMU NA UPIMAJI AFYA

Migogoro ya ndoa inahitaji ku-

4

Mungu alianzisha ndoa ili watu waishi kwa amani, upendo na furaha.

patiwa ufumbuzi mapema ili ku-
waepusha wanandoa na athari
zitokanazo na migogoro. Ni
muhimu watu wajenge utama-
duni wa kupima afya ya akili
kabla ya ndoa kwa sababu wako
baadhi ya watu wamezaliwa
wakiwa na matatizo ya afya ya
akili. Kuongezeka kwa vitendo
vya ukatili na mauaji ya wanan-
doa katika familia ni kiashiria
kuwa, baadhi ya watu wameoa
au kuolewa na watu wenye
matatizo ya afya ya akili.

Elimu kwa umma kuhusu
masuala ya afya ya akili inabidi
kutolewa ili kuwasaidia wa-
nanchi kujitambua kwani watu
wengi bado hawana ufahamu
wa kutosha kuhusu tatizo hili.
Matokeo yake watu hawaoni
umuhimu wa kupima na kujua
hali zao za afya.

Taasisi ya ndoa ni taasisi
nyeti yenye misingi, kanuni,
sera, taratibu na miiko yake. Ni
muhimu watu watamani na kud-
hamiria kujifunza kwa lengo la
kuifahamu vizuri taasisi hii kab-
la ya ndoa ili kuepuka matatizo
yasiyo ya lazima.

Watu wengi wameoa au ku-
olewa pasipo kuwa na ufahamu
na maarifa ya kutosha kuhusu
taasisi ya ndoa matokeo yake
wamekuwa vivuruge. Nguvu
kubwa huelekezwa katika kuan-
daa sherehe za harusi na siyo
kujiandaa kuwa mume na mke

bora.
UHUSIANO NA MUNGU

Suala la usalama katika ndoa
ni jambo muhimu, wanandoa
wafahamu kwamba, hakuna us-
alama katika ndoa Mungu asipo-
husika. Hivyo, wanandoa wawe
na uhusiano mzuri na Mungu na
wao kwa wao ili wawe salama.
Kutokuwa na uhusiano mzuri
na Mungu kunawaondolea wa-
nandoa kinga ya kiroho na hofu
ya Mungu ndani yao. Kinacho-

baki kati yao ni kuumizana na
kukosa roho ya msamaha.

MSAMAHA NA KUSAMEHE

Ndoa ni safari ya maisha am-
bapo kuna kukosea na kukosana
njiani. Ni muhimu wanandoa
wawe wepesi kujifunza, kujiko-
soa, kujisahihisha na kuombana
msamaha pale mtu anapohisi
kumkosea mwenzake.

Msamaha ni dawa ya furaha
ya familia. Msamaha ni muhimu
kwa afya yetu ya kihisia na kue-
ndelea kuishi kwa heri. Asiyeo-
mba msamaha na asiyesamehe
hana amani katika nafsi yake
na hawezi kuwa na ushirika na
Mungu. Pia, mtu wa aina hiyo
hawezi kuwa na uhusiano mwe-
ma na binadamu mwenzake.

Watu wasioomba msamaha
na wasiosamehe ni wagonjwa
wa kimwili, kihisia na kiroho.
Siku zote huteseka na kuishi
kwa vinyongo na roho ya visasi
na maangamizi. Bila msamaha,
familia inakuwa uwanja wa
migogoro, ngome ya uovu na
maafa.

Migogoro ya ndoa ni adui wa
maendeleo kwani maendeleo na
ustawi wa familia na taifa unat-
egemea ndoa imara. Kwa hiyo,
ni muhimu kila mwanandoa aji-
heshimu, atambue nafasi, waji-
bu na mipaka yake katika ndoa
ili kuifanya ndoa kuwa baraka.

EDk. Mlyuka ni mchun-
gaji wa KKKT na Mkurugenzi
Mtendaji wa Tanzania Mar-
riage and Child Care Founda-
tion (TaMCare), asasi inayo-
jishuhulisha na masuala ya
ndoa, familia na malezi. Kwa
maelezo zaidi, tembelea
www.tamcare.or.tz. Fuatilia
mafunzo zaidi katika tam-
caretv online. Kwa maoni
na ushauri wasiliana naye
kwa: info@tamcare.or.tz au
+255744000066.

Migogoro mingi ya ndoa imekuwa chanzo kikubwa cha
magonjwa va akili.
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MAJIBU YA WIKI

ILIYOPITA

A _

Tafuta njia vkianzia
alama A kvelekea B

&

FUMBO TOTO

Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyopo wazi:
PAO, AKA, PIMBI, SHAKA,

KIBALI, SUKARI

lichokifanya
daktari

TOTO Juma alikuwa akizungumza na rafiki
vake wakitoka shuleni.
Juma: Hivi leo umemuelewa mwalimu wa
bailojia?

John: Nimemuelewa sana tu

Juma: Hivi itakuaje wale vikambale vidogo vika-
geuka kuwa vyura?

John: Kaeleza kuwa wale sio kambale bali ni hatua
ya uKkuaji wa chura, wanaanza kama yai, wanakuja
kuwa viluilui na kisha anakuwa chura kamili. Wale
sio kambale

SWALI
Konokono analeta athari zipi kwa binadamu?
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KARIBU tena msomaﬂ wangu
tuzidi kumulika jinsi maisha
yalivyo kwenye familia zetu.
Mwishoni mwa safu hii, nime-
kuwa nakaribisha maoni au
visavya kimaisha ili kujifunza
mambo mbalimbali kutokana
navyo.

ijjana mmoja aitwaye Se-

lestine, msomaji mzuri

wa gazeti hili na pia safu

hii, alinisimulia  kisa
kimoja cha kusisimua kuhusu
shangazi yake aliyejifungua boga
badala ya mtoto miaka kadhaa
iliyopita. Akasema hivi Shangazi
yake aitwaye Chrisanta alijifungua
boga hospitalini jambo ambalo lil-
ishangaza wengi. Na kisa cha mka-
sa huo ni kwamba alipora mume
wa rafiki yake. MwanaMume huyo
aliitwa Eliezeri Msafiri.

Baada ya rafiki yake huyo ku-
gundua kuwa yule aliyekuwa kar-
ibu naye wakicheka na kushirikis-
hana mambo mengi ana uhusiano
na mumewe na anammiliki jumla,
akatamka maneno yafuatayo: “Iki-
wa wewe rafiki yangu umeniten-
dea hivi, sitamwamini tena mtu
yoyote, na utaona yatakayoku-
pata.”

Shangazi akaendelea kuishi
na mwanamume huyo akapata
ujauzito. Alipokwenda hospitali
kujifungua, badala ya kuzaa mtoto
akazaa boga! Baada ya tukio hilo,
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Waliokwen-
da kwa shu-
ghuli hiyo
walikuwa
mama yake
shangazi,
bibi wa Se-
lestine, Eliez-
eri mume
wa shangazi
na shangazi
mwenyewe
aliyezaa
boga hilo.

babu wa kijana huyu akawaita wa-
jukuu zake kuwapa taarifa hizo,
kisha akawauliza, je, mnasemaje
kiumbe hicho cha ajabu kiletwe
nyumbani au kitupwe huko huko?
Wakajibu, kiletwe tukione!

Wakati hayo yanaendelea,
mume wa shangazi alishaongea
na mfanyabiashara wa madini wa
Mwadui, Shinyanga kuhusu hilo
boga na kukubaliana atampa Sh.
500,000 kisha yeye atalipeleka
mgodini. Hata hivyo, mama mzazi
wa Eliezeri akashauri atafutwe
mganga kufumbua hicho kitend-
awili, akapatikana mganga kutoka
Burundi aliyetafutwa na Eliezeri.

Alipofika mganga huyo akatoa
masharti yafuatayo; yatafutwe
maziwa freshi lita 60 na ulezi
usiopungua kilo tano kwa ajili ya
kuchanganywa pamoja ili familia
yote iogeshwe. Wakati huo, wazazi
wa Selestine walikuwa wanaishi
Tanga walikotafuta makazi mapya
kwa kukimbia mauzauza ya Kkiji-
jini.

Mchanganyiko huo kila ali-
yekuwapo aliogeshwa kuanzia
kichwani hadi miguuni. Baada ya
hapo mganga akasema litafutwe
kaburi la mtoto mchanga kuanzia
miezi sifuri hadi sita, lifukuliwe
kisha kuchukuliwa sanda yake
kwa ajili ya kwenda kulivisha lile
boga! Baada ya sanda kuletwa
ikaagizwa ifuliwe kwanza kisha
shangazi na mumewe wapewe

maji yaliyofulia hiyo sanda kila
mmoja anywe nusu lita na maji
mengine wayaoge usiku, jambo
ambalo lilifanyika!

Ndipo ile sanda ikavishwa lile
boga tayari kwenda kulizika kule
kwenye makaburi ilikochuku-
liwa ile sanda. Waliokwenda kwa
shughuli hiyo walikuwa mama
yake shangazi, bibi wa Selestine,
Eliezeri mume wa shangazi na
shangazi mwenyewe aliyezaa
boga hilo. Wote waliokwenda
kuzika waliambiwa wasivae nguo
yoyote mwilini. Waliporejea toka
kuzika yule mganga akawauliza
kama walikutana na kitu chocho-
te njiani wakasema hakuna wali-
choona.

Akatoa masharti tena kwamba
achinjwe ngombe jike tasa ili
kipikwe chakula watu wale. Ali-
poletwa na kuchinjwa, akachukua
damu ya ngombe akawapaka
wote kwenye paji la uso na ku-
watamkia kwamba mikosi na nuk-
si vyote vimekwisha!

Mpenzi msomaji wangu, Kkisa
hiki kina mafunzo mengi kwa
maisha yetu tunayoishi leo. Labda
nitaje maeneo kadhaa ya msingi
niliyokazia macho. Awali ya yote,
Mwenyezi Mungu katika moja ya
maandiko yake anasema watu
wangu wanaangamia kwa sababu
ya kukosa maarifa. Bado watu
wengi wako gizani fahamu zao
zimefungwa kutambua madhara

|yepora mume wa raf|k| yvake azaa boga!

vya kile wakifanyacho.

Mungu ameweka amri zake
akasisitiza kuwa tusiabudu miun-
gu mingine ila yeye. Lakini bado
watu wanaendekeza ushirikina
wakiamini kuwa ndiyo njia sahihi
kuwafanikisha kimaisha.

Familia ya shangazi hawaku-
wa washirikina lakini walijikuta
wanaangukia kwenye boma lin-
aloamini mambo ya uganga kuwa
kinga yao. Angalia mume aliyem-
pora ndiye aliyetaka kuuza lile
boga, ndiye aliyetafuta mganga.
Mungu anasema kwenye moja ya
maneno yake, na alaaniwe anay-
emtumainia mwanadamu kuwa
kinga yake. Pia akasema mwan-
amke mchawi asiishi. Wote wal-
iokwenda makaburini kwa kisa
hiki walishatangulia mbele za
haki.

Jambo lingine la kujifunza ni
kuhusu nguvu ya maneno. Ma-
neno aliyotamkiwa shangazi
ndiyo yaliyoharibu hatma ya mai-
sha yake. Maneno aliyotamkiwa
na rafiki yake kwamba “utaona
kitakachokupata’® yalikuwa ni
mwiba mkali uliozima ndoto ya
shangazi yule. Tumtafute sana
Mungu ambaye anaweza yote.

Msomaji wangu, tuishie
hapa. Wiki ijayo nitakuletea
kisa kingine cha kijana huyu
huyu kuhusu maisha yake.
Je, una maoni, kisa? Ujumbe
mfupi 0715268581.

Nanenane iwe chachu kuboresha kilimo

ESHO ni maadhimisho
ya Sikukuu ya Wakuli-
ma, maarufu kama
Nanenane ambayo
hukusanya wadau kutoka mae-
neo mbalimbali kwenda kuonye-
sha kazi zao ambazo zinasaidia
kuchechemua kilimo.

Licha ya kuwa na maadhim
Mbeya kila kanda maadhimisho
yanaendelea kwa taasisi, ma-
shirika, watu binafsi na wakuli-
ma mmoja mmoja kuonyesha
kazi zao ambazo ni muhimu kwa
taifa.

Unapotembelea maonyesho
hayo utaona kazi nzuri za sham-
bani ambazo unatamani mavuno
yangekuwa hivyo siku zote.

Kama haitoshi kuna mashamba
darasa ambayo kila halmashauri
ina shamba lake imepanda zao
la mfano ambalo ni kwa ajili ya
kuwafundisha watu wanaotem-
belea maonyesho hayo.

Aidha, watafiti hubainisha
utafiti waliofanya na kwa nam-
na gani zinaweza kuleta ma-
tokeo chanya ikiwa zitafika kwa
wakulima na hivyo kuboresha au

kuongeza uzalishaji.

Pia wabunifu mbalimbali huo-
nyesha kazi walizozifanya am-
bazo zina nafasi kubwa ya kuleta
mabadiliko kwenye jamii, kutoa
suluhisho la mambo mbalimbali
kwa kutumia gharama ndogo
kuliko kuagiza teknolojia kutoka
nje.

Kwa ujumla, maadhimisho ya
Nanenane ni muhimu sana kwa
maendeleo yetu, ikiwa yatatumi-
wa vyema itasaidia sana elimu
kuwafikia wengi kwa urahisi.

Mathalani, Aprili, mwaka huu,
serikali iligawa pikipiki kwa
maofisa ugani nchi nzima, len-
go ni kuhakikisha wanawafikia
wakulima kwa haraka na kutoa
elimu sahihi ya ugani ambayo
itaboresha kazi zao.

Pia, kwenye bajeti ya Wizara ya
Kilimo, vimewekwa vipaumbele
kwa mwaka wa fedha 2022/23
kwa ajili ya kuleta mapinduzi
kwenye kilimo, kuimarisha utafiti
na ubunifu utakaotoa suluhisho
kwenye matatizo ya jamii.

Naamini vipaumbele hivyo
vikitekelezwa kwa dhati nchi ita-
piga hatua kubwa kwenye uzal-

ishaji wa chakula na kuyafikia
masoko kwa urahisi zaidi, hali ita-
kayobadili maisha ya mtu mmoja
mmoja na taifa kwa ujumla.

Nawaza kwa kiasi gani
mashamba ya kwenye maonye-
sho yanasaidia kubadili kilimo.
Mara nyingi utaona mashamba
ya halmashauri yana mazao
mazuri sana lakini ukitembelea
maeneo yao halisi hawana hayo
mazao na uzalishaji ni wa chini.

Unapotembelea maonyesho
hayo utaona mazao mazuri sana
kiasi kwamba unapokwenda
kwenye mashamba ya wakulima
huyakuti huwa najiuliza yanaan-
daliwa kwa ajili ya maonyesho tu
au ni uzalishaji endelevu.?

Natambua gharama kubwa
sana hutumika kuandaa maonye-
sho hayo kuanzia watumishi wa-
naosafiri kulipwa posho, mafuta
ya magari, nauli na gharama
zingine za uendeshaji.

Ni muhimu ubora wa mazao
unaoonekana ukawafikia wakuli-
ma kwamba mbinu za kuboresha
mazao katika eneo dogo zikaele-
kezwa kwenye mashamba ya
wakulima, naomba ‘waambuki-
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Kwa ujumla,
maadhim-
isho ya
Nanenane
ni muhimu
sana kwa
maendeleo
yetu, ikiwa
yatatumi-
wa vyema
itasaidia
sana elimu
kuwafikia
wengi kwa
urahisi.

zane’ elimu hiyo muhimu am-
bayo itawawezesha kuboresha
kilimo.

Tuko katika wakati wa mab-
adiliko ya tabia nchi, mvua haz-
itabiriki na wakati mwingine
hazinyeshi kabisa, kiasi cha maji
kimepungua hali ambayo ni ngu-
mu kwa wazalishaji wote yaani
wanaotegemea mvua na umwa-
giliaji.

Lazima wakulima waelimishwe
mara kwa mara ili kujua namna
ya kuishi na mabadiliko ya tabia
nchi, ambayo hayatarajiwi kuisha
leo wala kesho ni suala la dunia
ambalo litapunguza uzalishaji wa
chakula kwa kiasi kikubwa.

Bila hivyo wengi wataendelea
na kilimo cha mazoea ambacho
hawatazalisha na kukata tamaa,
lazima kuboresha uzalishaji ili
watu wawe na uhakika wa chaku-
la wakati wote.

Kilimo ni uti wa mgongo kina-
paswa kuendelezwa ili zaidi ya
asilimia 70 wanapotegemea shu-
ghuli hiyo wazalishe kwa tija na
kibiashara, kwa kuwa mabhitaji ya
chakula ni ya kila siku.

Mungu ibariki Tanzania
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HARUSI

llikuwa
siku ya
furaha kwa wazazi,
ndugu na marafiki wa
Msonge Msilanga, wakati
wa sherehe ya kumuaga
iliyofanyika Julai 27, mwaka
huu katika ukumbi wa Prime
Rose, Mbezi jijini Dar es
Salaam, na kisha kufunga
ndoa na mume wake
Yusuf Kaoneka.




MITINDO

Fulana,

Denimya

Jeans ni hatari

I aina ya mpangilio

mpya wa mavazi kwa

wanawake ambao wa-

nataka kuonyesha ujana
wao.

Mtindo huu wa mavazi umezi-
di kusambaa kwa kasi duniani
kote, na hata hapa nchini mam-
bo yanazidi kunoga kutokana na
idadi kubwa ya vijana wa kike
wakitupia.

Hata hivyo, vazi hili huwezi
kwenda nalo katika maeneo

yenye mikusanyiko ya watu
wengi, bali ni maalumu nyakati
za jioni au kwenye maeneo ya
mapumziko.

Hapa tunazungumzia vazi la
Denim ya Jeans na fulana nyepe-
si yenye umbo la V eneo la shin-
goni.

Nguo hizi zinabaki kuwa ni
nzuri zaidi kuvaliwa na wa-
nawake pekee.

Kimsingi Denim ya Jeans na
fulana ya aina hiyo inakupa mu-

onekano wa ujana zaidi na wale
wenye umri wa kati wanaotaka
kuvaa, ni lazima wajitathmini au
kupata ushauri kwa wataalamu
wa mavazi.

Mwanamke anapovaa mavazi
haya, huwa na muonekano we-
nye urembo halisi.

Uzuri wa mpangilio huu
wa mavazi unamfanya mvaaji
kuonekana kuwa na shingo nde-
fu kutokana na eneo la mabegani
kuwa wazi.

JUMAPILI AGOSTI 7, 2022
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Utamu wa
makaroni

MAKARONI ni chakula rahisi
kuandaa na hakitumii muda
mrefu kupika.

Chakula hiki ni kizuri, chenye
afya na bora kutumiwa na watu
wa rika zote.

Mahitaji

Makaroni nusu, pima kutokana
na mahitaji yako, nyanya nne zi-
lizoiva vizuri, nyanya za kopo
vijiko vitatu, vitunguu maji viwili
na kitunguu saumu kimoja

Pilipili hoho moja, soy sauce ki-
jiko kimoja kidogo, chumvi kijiko
1 kidogo, giligilani kijiko kimoja,
masala robo kijiko kidogo,Curry
powder kijiko kimoja kidogo na
tangawizi nusu kijiko kidogo

Nazi moja iliyokomaa, njegere
glass moja, bilinganya moja, kate
vipande virefu na vyembamba,
Italian seasoning kijiko kimoja
kidogo, pilipili ndefu mbili, na
Cayenne pepper kijiko kmoja ki-
dogo.

Maelekezo

Unaweza kuongeza viungo
unavyopendelea ili kukifanya
chakula kiwe kitamu.

Ila kama unakula na watoto,
hakikisha unapunguza uwingi
wa pilipili, maana watoto hawa-
tahimili ukali wake.

Andaa viungo, menya
nyanyayitunguu maji 2, pilipili
hoho na kitunguu saumu. Kata
vipande vidogo, hifadhi pem-
beni. Kamua tui zito la nazi, hifa-

i, 4
0

dhi pembeni.

Andaa njegere, zichemshe. Ila
zisiive sana, epua na weka pem-
beni.

Kwenye sufuria, weka maji na
chumvi, acha yachemke. Weka
makaroni, pika kwa dakika saba
hadi nane (fuata muda elekezi
kwenye packet ya macaroni)
kisha epua. Chuja maji, hifadhi
pembeni.

Ni vizuri ukipika makaroni

RUDISHA NGOZI ASILI )
Tango, nyanya, asali
vitakupa furaha

ATIKA shughuli za kila

siku suala la miili yetu

kupatwa na mionzi ya

jua limekuwa jambo la
kawaida.

Mionzi hii sio tu huifikia ngozi
zetu, lakini pia huweza kusaba-
bisha mabadiliko fulani katika
ngozi na kuonekana imefifia au
kuwa nyeusi zaidi.

Mfano mzuri mtu akitembea
juani kwa muda mrefu utaona
rangi ya paji la uso liko tofauti
na sehemu nyingine au kwa wale
wenzetu wanaovaa nguo zina-
zoacha wazi maeneo ya Kkifua
au mgongo utagundua rangi ya
maeneo hayo iko tofauti na se-
hemu zingine za mwili.

Hali hii inajulikana kitaalamu
kama suntanning. Hii hutokea
pale ngozi inapozalisha zaidi
chembe hai zinazofanya kuwa na
rangi nyeusi (melanin), ikijaribu
kujilinda dhidi ya uharibifu un-
aoweza kusababishwa na mionzi
yajua.

Hata hivyo, Leo nimekuanda-
lia njia za asili na rahisi ambazo
unaweza kuzitumia ili kusaidia
kuondoa utofauti wa rangi ya

dakika 1 au 2 chini ya muda ele-
kezi kwenye packet, hii itafanya
makaroni yaive vizuri yakichang-
anywa na sauce na wakati wa ku-
malizia kupika.

Weka mafuta ya kula kwenye
sufuria, bandika jikoni. Acha
mafuta yapate moto vizuri kisha
weka kitunguu maji.

Hakikisha moto ni mkali ili
mboga ziive vizuri bila kuchuja
maji.

ngozi unaoletwa na mionzi ya
jua.

Nyanya na asali

Nyanya kubwa moja na asali
(kijiko kikubwa).

Kuna njia mbili unazoweza ku-
tumia kuandaa mchanganyiko
huu. Kwanza chukua nyanya,
ikate katikati na uchovye asali
upande huo ulioukata kisha anza
kupaka sehemu husika.

Pili unaweza kuchukua nyanya
na kisha uisage, changanya asali
na uanze kupaka.

Ukimaliza kujipaka subiri kwa
dakika 15 hadi 20 baada ya hapo
nawa maji halafu jikaushe kwa
kitambaa safi.

Fanya hivyo kila siku kupata
matokeo yanayo ridhisha.

Tango na Asali

Chukua tango moja na asali ki-
jiko kimoja cha chai. Saga tango
kisha changanya na asali.

Paka mchanganyiko huo sehe-
mu iliyoathiriwa, subiri kwa daki-
ka 10 hadi 15 kisha nawa maji.

Tumia njia hii mara moja au
mbili kila siku.

Pika kwa dakika mbili huku
unakoroga. Weka kitunguu sau-
mu, curry powder, tangawizi,
pilipili ndefu, giligilani ya unga,
Italian season na gharam masa-
la. Koroga vizuri kisha weka
nyanya. Koroga vizuri kisha
acha ziive hadi zitengane na
mafuta. Weka nyanya ya kopo
(tomato paste) na bilinganya,
koroga pamoja.

Weka njegere, koroga pamo-
ja, soy sauce pamoja na chumvi
kiasi na  makaroni kwenye
sufuria.

Changanya na uji wa yanya
na njegere, weka pilipili hoho,
koroga na acha ziive kiasi, ili
harufu iwe tamu na nzuri.

Weka tui la nazi, geuza mara
kwa mara kisha acha chakula
kichemke kidogo na nyunyi-
zia cayenne pepper na pilipili
manga ichanganye na chakula
kisha epua.

Chakula kitakuwa tayari ili
upate ladha zaidi, kula chakula
hiki kikiwa bado cha moto.
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AAISHA

Jumapili

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Bomba za pazia
Zlnavyonogesha

DUNIA ya sasa inatawaliwa na uzuri na
mambo yanayovutia, ndiyo maana hata
jinsi unavyofunga pazia unatakiwa kuwa
makini ili kuifanya nyumba ipendeze
zaidi.

Ni rahisi kutokujali namna pazia na
bomba zake zinavyowekwa ili chumba ki-
onekane vizuri au kisivutie. Ila pale utaka-
poziondoa ndipo unagundua umuhimu
wake.

Zifuatazo ni dondoo chache za nam-
na ya kuchagua mabomba ya pazia
unazotaka kutundika iwe chumbani au
sebuleni.

1: Hakikisha unaweka ambazo zi-
naendana na mapambo mengine valiyoko
sehemu inakofungwa pazia husika. Hapa
ni muhimu kuangalia rangi na muundo.

2: Usinunue bomba va rangi ya dhahabu
kwa mfano, isioane na chochote hapo
chumbani na ikawa kama kitu kisicho
mahali pake.

3: Jali mwonekano wa mwisho uliotumi-
ka kupendezesha bomba hizo. Utagundua
kuwa bomba zenye muonekano usio wa
kung'aa zinatengeneza mandhari tulivu
kuliko ule wa kung'aa wa polishi.

4: Huna haja ya kununua fim-
bo za gharama kubwa, zote kazi yake
moja. Cha muhimu ni kuzingatia urahisi
wa kufunga na kufungua pazia ikiwa ime-
tundikwa kwenye fimbo hiyo.

ILA kona ya chumba iliyo
tupu ni fursa yako kubuni
namnaya kuipendezesha.

Wakati unaipendezesha una fursa
ya kuitumia pia hata kama awali ili-
kuwa inaonekana haiwezi kufaa kwa
matumizi. Ziko njia nyingi za namna
ya kubuni kutengeneza kona yako
ikapendeza na hata kupendezesha
nyumba yako pia.

Njia mojawapo unaweza kuamua
ukaitumia kama shelfu ya kuhifazia
vitabu vyako kwa kuitengeneza ku-
fuatisha muundo wa kona.

Hii ni moja ya njia nzuri ku-
fanya isiyokuwa na kitu itumike
na shelfu zinaweza kutengenezwa
kwenda juu karibu na dari kulingana
na mahitaji na ukubwa wa kona ya
nyumba yako.

Mbali na shelfu za vitabu, pia un-
aweza kutengeneza kona yako kwa
ajili ya kuweka mapambo madogo.

Pia kona inatumika kutengeneza
sehemu ya kufanyia shughuli mbal-
imbali za kiofisi au kusomea.

Kumbuka sehemu ya kona ikiten-
genezwa vizuri ni nzuri zaidi na hutu-
liza akili hususani kwa wanaosoma.
Pia unaweza ukaitumia kona kama
sehemu ya kutundika picha za fa-
milia.

Huhitaji ukuta mkubwa kwa ajili
ya kusambaza picha za familia
yako badala yake tumia kona hiyo
kuongeza mvuto na pia usiweke ny-
ingi zikakuharibia mvuto.

Pia unaweza kuweka ua la mmea
wa kuoteshwa endapo hutataka ku-
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weka shelfu au sanaa zozote na ita-
saidia kuingiza uoto asili ndani ya
nyumba kwa sababu matawi yake

yatatosha  kuijaza kona yenyewe.
Kwenye chumba, kona hiyo un-
aweza kuitengeneza vizuri kama
sehemu ya kutundikia nguo hasa
kwenye chumba cha kunyooshea au
kinachotumika kwa ajili ya kulala.
Hata katika chumba cha wageni
ambacho mara nyingi huwa sio ki-
kubwa, unaweza kuitumia kupachika
hata mbao nyembamba inayoweza
kukutanisha pande zote mbili za
kuta na hapo ukatundika nguo zako
na zikakaa katika muonekano mzuri.

Na kwa wenye sebule au vyumba
vyenye nafasi ndogo, kona inafaa
pia kuweka sofa hasa la duara le-
nye vipande viwili ambavyo vinaun-
ganika.

Pia unaweza  kupendezesha
kona yako kwa kuweka vinyago
ambavyo navyo lazima uweke juu
ya meza ndogo au ukapatengen-
ezea kabati au meza ya miguu mi-
tatu.

Ni vizuri zaidi pia ukimtumia
fundi kukufanyia dizaini ya namna
ya kutumia kona yako kulingana na
kitu utakachoona kitaipendezesha
zaidi.
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ILE NYUMBA
SIHAMI NG'O! KWA
SABABU BABA
MWENYE NYUMBA
HAZIPITI SIKU MBILI
ANANILILIA SHIDA
NAMPA MILIONI
NNE HADI KUMI
ALAFU SIMDAI

JUKWAANI

EMBU TUAMUE PAMOJA
TUNAKWENDA WOTE
KLINIKI AU HATUENDI?

TUJIHESABU KWANZA
HAPA TUPO WANGAPI ILI
TUSIENDE KUJAZANA

AFANDE HUYO KONDA

NIMEMPA 'SHUKA LA
MMASAI’NAOMBA
NIMALIZANE NAE

KWA HIYO REO
BABA YEYOO
ANAMWAGA RAZI?

V ANAMAANISHA

KANIPA"MWEKUNDU'’

SIASA ZINAKONDESHA
SANA, SIPOTAYARI
KUMRITHISHA MTOTO

WANGU YEYOTE!

*KINYUNYIZO CHA LEO...

NIMEKUJUA UKIWA

KIBONGE, LAKINI

SASA KIMBAUMBAU
MWIKO WA PILAU

MJUMBE MUME
WANGU KANAMBIA
ASINIONE KWAKE
NIJIHIFADHI KWAKO

MWEZI WOTE

ATHANTE
BABA

“WINTA”

UHAKIKA

UMAARUFU WA MWIZI, HATMA YA KIFO CHAKE...
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HABARI KIMATAIFA

Kinu cha nyuklia chapigwa, Russia, Ukraine zalaumiana

KYIV, UKRAINE

RAIS wa Ukraine Volodymyr Ze-
lensky, ametaka vikwazo viwekwe
dhidi ya sekta ya nyuklia ya Russia,
kufuatia mashambulizi ya makom-
bora dhidi ya kinu cha nyuklia cha
Zaporizhzhya nchini Ukraine.

Katika hotuba yake ya kila siku ya
juzi, Rais Zelensky alisema yeyote
anayeleta vitisho vya nyuklia kwa
watu wengine ni dhahiri hayuko ka-
tika nafasi ya kutumia teknolojia ya
nyuklia salama.

Alitoa wito wa kuchukuliwa hatua
za adhabu dhidi ya mamlaka ya ni-
shati ya nyuklia ya Russia.

Ukraine na Russia zilishtumiana
kwa mashambulizi dhidi ya kiwanda
kikubwa zaidi cha nishati ya nyuklia
barani Ulaya katika mji unaokaliwa
na Russia wa Enerhodar. Ukraine

Watu 11
Wauwawa
Ukanda
Wa Gaza

GAZA, PALESTINA

JESHI la Israel limefanya
mashambulizi ya anga
na kuyalenga maeneo ya
wapiganaji katika ukanda
wa Gaza mapema jana na
kusababisha vifo vya watu
11, akiwamo msichana wa
miaka mitano.

Tukio hilo lilisababi-
sha wapalestina kurusha
msururu wa makombora
kuelekea kusini mwa Israel.

Mapigano hayo
yanaweza kuwa vita kamili,
yalianza juzi ljlumaa baada
va Israel kumuua kamanda
mkuu wa wanajihadi wa
Palestina.

Hata hivyo watawala
wa kundi la Hamas katika
maeneo hayo, walionekana
kutojihusisha kwa sasa na
mz0ozo huo, jambo ambalo
kwa kiasi fulani limepele-
kea mzozo huo kutotanuka
zaidi.

Mjumbe maalum wa
Umoja wa Mataifa katika
eneo hilo, Tor Wennesland,
alitoa wito kwa pande
zote kusitisha mara moja
mapambano.

Katika kipindi cha miaka
15 iliyopita, Israel na Ha-
mas wamepigana Vita vi-
Kuu vinne na mapambano
mengine kadhaa yaliyo-
sababisha maafa kwa watu
milioni mbili wa Palestina

DW.

imevishtumu vikosi vya Russia kwa
kushambulia eneo hilo katika kile ili-
chokiita kitendo cha ugaidi.

Kwa upande mwingine, Wizara ya
Ulinzi ya Russia, imewalaumu wa-
najeshi wa Ukraine kwa mashambu-
lizi ya makombora na kusema moto
uliokuwa ukiwaka katika kiwanda
hicho umezimwa.

Hata hivyo, moja ya mitambo ya
kiwanda hicho ililazimika kufungwa.

Siku chache zilizopita, Shirika la
Kimataifa la Nishati ya Atomiki lil-
ielezea wasiwasi wake kuhusu usala-
ma wa kiwanda hichocha kuzalisha
umeme na kusema kuwa ukaguzi wa
kiufundi ulihitajika haraka.

Wizara ya Mambo ya Nje ya
Ukraine ilitoa wito kwa jamii ya ki-
mataifa kushirikiana na Russia ku-
rudisha udhibiti wa kiwanda hicho
kwa mamlaka ya Ukraine, ikionya

kuwa ikiwa kinu kinachotumika
kitashambuliwa, matokeoyanaweza
kuwa mabaya.

Meya wa jiji la Enerhodar, Dmytro
Orlov, aliwaonya watu waliosalia
katika jiji hilo kwamba maeneo ya
makazi yalikuwa yakishambuliwa
kwa makombora kutoka eneo hilo la
kiwanda cha umeme.

Katika ripoti ya kijasusi iliyochap-
ishwa ITjumaa, Wizara ya Ulinzi ya
Uingereza pia ilisema kuwa vikosi
vya Russia vina uwezekano wa ku-
hatarisha ulinzi na usalama katika
kiwanda hicho cha umeme.

Ripoti hiyo imeendelea kusema
kuwa kufuatia miezi mitano ya uvam-
izi, nia ya Russia kuhusu kiwanda cha
Zaporizhzhya bado haijabainika.

Tlieleza kuwa hatua hiyo inaweze-
kana kudhoofisha usalama wa
uendeshaji wake.

VAT

Marekani yatoa onyo kwa Afrika

BALOZI wa Marekani katika
Umoja wa Mataifa, Linda Thomas-
Greenfield, amezionya nchi za Afrika
kutonunua bidhaa yoyote kutoka
Russia,akitishia kuziwekea vikwazo
kama zitafanya hivyo.

Linda wakati alipofanya ziara
nchini Uganda, alisema bidhaa zi-
takazoruhusiwa kuingia katika bara
hilo kutoka Russia ni nafaka na
mbolea pekee. “Russia ina mtazamo
kwamba vikwazo dhidi ya bidhaa
za chakula na kilimo vimepelekea
ongezeko la bei ambalo nchi zinaka-
biliana nalo. Ninataka kusema kwam-
ba hatuna vikwazo kwa bidhaa zo-
zote za kilimo kutoka nchini humo,”
alisema Linda.

Alisema Russia inaweza kuuza nje
bidhaa za kilimo, na chi nyingine
zinaweza kuzinunua, ikiwa ni pamo-

katika uwanja wa Kasarani kumalizia kampeni yake jana: PICHA: MTANDAO

Wakenya kuamua nani kuwa rais

NAIROBI, KENYA

WANANCHI wa Kenya
wanatarajia kuingia katika
vyumba vya kupigia kura
keshokutwa baada ya kampeni
kukamilika jana jioni.

Kampeni za urais nchini
zilimalizika huku wagombea
wakuu wawili wakihitimisha

kwa mikutano mikubwa katika
jiji la Nairobi.

William Ruto alimaliza
kampeni zake katika uwanja
wa Nyayo, wakati mpinzani
wake Raila Odinga alikuwa
uwanja wa Kasarani jijini
humo.

Takriban wapiga kura milioni
22.1 watamchagua mrithi wa

rais Uhuru Kenyatta, aliyein-
gia madarakani mwaka 2013
na ambaye hawezi kuwania
muhula wa tatu kwa mujibu wa
katiba ya nchi hiyo.

Kenya yenye makabila 46,
inakabiliwa na mfumuko wa
bei na hofu ya kujirudia ghasia
za baada ya uchaguzi.

Mwaka 2007 hadi 2008,

jana mbolea na ngano. “Kwa mfano
kuhusu mafuta, iwapo nchi itaamua
kushirikiana na Russia katika mae-
neo ambayo yamewekewa vikwazo,
basi zitakuwa zimekiuka vikwazo, na
katika baadhi ya matukio pia itakuwa
imekiuka vikwazo vya Umoja wa
Mataifa. Na tunaonya nchi zisikiuke
vikwazo .” alisistiza balozi huyo.

Nchi nyingi za Afrika zimeegemea
katika mfungamano wa kutoege-
mea upande wowote katika vita vya
Ukraine na Urusi.

Sababu kubwa ya kuwa katika
mtazamo huo ni kutokana uhusiano
uliopo baina ya Afrika na nchi za Ma-
gharibi ambazo nyingi ni wakoloni
wa zamani wa mataifa ya Afrika, na
wakati huo huo wasomi wengi wa
Afrika waliosomea Russia wasinge-
penda kujihusisha na vita hivyo.

DW

zaidi ya watu 1,700 walipoteza
maisha katika vurugu za
Kisiasa na kikabila huku maelfu
ya wengine wakilazimika kuya-
hama makazi yao.

Katika uchaguzi huu, polisi
150,000 watatawanywa nchini
kote kwa ajili ya kuhakikisha
kuna usalama

DW
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SAFU

TS AFYA INAPOGEUKA KUWA BIASHARA

Na Magabilo Masambu -
0689157789

EO katika safu hii tuzun-
gumze kidogo kuhusu
suala la afya nchini. Katiba

a Tanzania Ibara ya 8(1)
(b) inaweka wazi lengo kuu la seri-
kali. Inasema “lengo kuu la serikali
litakuwa ni ustawi wa wananchi”
Lakini ibara 8(1) (c) inaongeza
kwamba “serikali itawajibika kwa
wananchi”

Kuna maswali kadhaa tunaweza
kujiuliza. Mosi, kwa nini serikali
ipo? Hilo limejibiwa hapo juu kwa
mujibu wa Katiba.

Kwa nini wananchi wanalipa
kodi? Wanalipa kodi ili wapate
huduma bora kutokana kodi zao.
Je zinazotolewa ni huduma au ni
biashara? Hapa kila mtu atakuwa
na jibu lake.

Nayazungumza haya kwa saba-
bu moja. Kuna mambo nayaona
kama serikali haitakuwa macho
katika sekta ya afya, wananchi
wataingia katika maumivu makub-
wa. Bahati mbaya sana seri-

kali imekuwa na utamaduni wa
kutazama zaidi taasisi zake kuliko
kutupia macho hata taasisi binafsi.

Jambo la kwanza ni suala la
wagonjwa  kulazimishwa kula
chakula cha hospitali. Kwanza,
mgonjwa kula chakula ni jambo
jema katika kuimarisha afya yake
anapokuwa anaendelea na matib-
abu au baada ya tiba. Lakini kula-
zimishwa huku kumekaa katika
mtindo wa biashara zaidi kuliko
kujali afya ya mgonjwa.

Kuna baadhi ya hospitali hasa za
binafsi zinawalazimisha wagonjwa
kula chakula cha gharama kubwa
sana ambacho hakiendani ka-
bisa na gharama halisi. Mathalani,
mgonjwa analetewa wali na maha-
rage sahani inauzwa Sh. 10,000.
Analetewa bakuli mbili za mtori
au vikombe viwili vya uji gharama
zile zile. Mgonjwa kwa siku ana-
tumia Sh. 30,000 hadi 40,000.

Kibaya zaidi kuna wakati
mgonjwa hajisikii kula chakula
kinachoandaliwa siku hiyo lakini
hospitali wanasema hakuna king-
ine ndicho hicho hicho! Unaji-
uliza hivi hapa tuko gerezani au
hospitalini? Ukilazimisha kwamba
ungehitaji chakula kingine un-
aambiwa hospitali ina mgahawa,
lakini kile kilicholetwa utakilipia
hata kama hutakula, kwa hiyo un-
alazimika kuingia gaharama mara
mbili.

Nilimwuliza mhudumu
mmoja katika hospitali fulani kwa

nini wanalazimisha wagonjwa
kula chakula tena kwa gharama
kubwa? Akasema tunalinda afya
za wgonjwa. Nikamuuliza kwa
hiyo ndugu walioamua kumleta
mgonjwa wao hospitalini ni ha-
tari zaidi na kwamba wanaweza
kumdhuru kwa chakula cha sumu
kama wangetaka kufanya hivyo
wangemleta hospitalini?

Baada ya swali hilo akabadili-
sha gia angani akasema tunafanya
hivyo ili pasiwapo na tofauti ya
vyakula.

Nikamwambia ni sawa lakini
nikamwuliza wagonjwa wote wa-
nafaa kula chakula cha aina moja,
yaani aliyefanyiwa upasuaji na
anayeumwa mguu? Jibu alilonipa
ni: “Aah unajua huu ni utaratibu
wa hospitali.”

Nikamwuliza tena  mbona
gharama zinafanana kwa kila kin-
acholetwa halafu ni bei kubwa?
Akasema mimi si msemaji!

Nachotaka kusema hapa ni
kwamba tulinde uhai wa wag-
onjwa kwa kuwapunguzia
mawazo wawapo hospitalini kwa
sababu kuna uwezekano wen-
gine wanachelewa kupona au ku-
poteza maisha kabisa kwa kuwaza
gharama za matibabu pamoja na
vyakula. Jambo la kuandaa chaku-
la ni jema lakini gharama ziwe
halisi na kama mgonjwa hajisikii
kula chakula hicho, asilazimishwe
kukilipia wakati hakula.

Suala la afya linapaswa kuwa

huduma. Hatuwezi kusema iwe
huduma moja kwa moja lakini
kuwe na gharama za uchangiaji
na si biashara. Wananchi wasio
watumishi wa umma tunajua kazi
kubwa wanayoifanya katika kulipa
kodi nchini lakini wanapougua
kwa sababu hawana bima ya afya,
wananunua afya zao kwa gharama
kubwa sana. Kulala tu hospitali un-
aambiwa kama una bima kitanda
Sh. 20,000. Sasa wasio na bima
bima hali yao inakuwaje?

Tufike mahali ambapo huduma
za afya katika hospitali za umma
na binafsi ziwe sawa ili mtu aamu-
we aende wapi.

Ikiwezekana huduma katika
hospitali za umma ziboreshwe
zaidi maana cha kushangaza ni
kwamba hata wenye dhamana
ya kuzisimamia nao hawatibiwi
humo.

Limekuwa kama jambo la shule
tunajenga lakini watoto wetu wa-
nasoma shule za binafsi. Maana
yake wanaoshindwa kulipia ghara-
ma binafsi wafe!

Nishauri pawapo na chombo
maalum, kama hakipo, cha ku-
chunguza mwenendo wa gharama
za matibabu kama ilivyo Mam-
laka ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini
(LATRA) barabarani. Isiwe tu mtu
anajiamulia kwa sababu hospitali
ni yake na anapanga gharama ana-
zotaka na kwamba asiyeweza asi-
je. Yafanyike makubaliano na seri-
kali kwa masharti kwamba serikali

imaipatia hospitali hiyo hiki na
kile lakini gaharama zisizidi kiasi
Fulani. Vinginevyo tunarudi kule
kule wakati wa ukoloni ambako
huduma zilitolewa kwa mataba-
ka- mzungu, mhindi na mwafrika.
Tumepinga ubaguzi kisha tukau-
rudisha wenyewe.

Mwisho ni kuhusu rufa-
ni. Kuna baadhi ya hospitali
zinanang’ang’ania wagonjwa hata
baada ya kuonekana mmeshind-
wa kuwatibu.

Huu utaratibu unapoteza mai-
sha ya Watanzania wengi sana.
Kama  mgonjwa kashindikana
apewe rufani kwenda sehemu ny-
ingine na kwa kufanya hivyo, hau-
takuwa udhaifu wa madaktari na
hospitali kwa ujumla.

Suala la rufani, kwa mtazamo
wangu, ni jambo la kawaida la
kitabibu na si kwamba kufanya
hivyo ni kushindwa na kwamba
ni aibu. Mbona wengine wanawa-
tibu na wanapona? Hivi madaktari
walipokuwa shuleni hawakuwa
wanasoma ‘tuition’ kwa mwalimu
mmoja? Tena wanasema kabisa
yule mwalimu namuelewa zaidi
kuliko huyu. Kwa nini mkishakuwa
madaktari hamwamini kwamba
wengine wanaweza kutibu tatizo
fulani ambalo kwa bahati mbaya
mmeshindwa kulitatua kwa hara-
ka?

0689157789

magabilomjalifu@gmail.com

ARUSHA-TANZANIA

Na Adam
Fungamwango

BEYA ni moja kati ya
mikoa michache am-
bayo timu za Ligi Kuu
ya soka zimekuwa
zikitoa ushindani mkali kwa timu
za Dar es Salaam, hasa zile kongwe
za Simba na Yanga.

Inaungana na mikoa ya Moro-
goro, Tanga, Mwanza na Ruvuma
ambayo timu zao zimefanikiwa
kutwaa ubingwa wa Tanzania Bara
mbali na timu za Simba na Yanga.

Timu za mikoa hiyo zamani zili-
kuwa zikitwaa ubingwa wa Tanza-
nia Bara au Ligi Kuu ya Muungano.
Coastal Union ilitwaa Ubingwa wa
Tanzania Bara mwaka 1988 lakini
wapinzani wao, African Sports,
mwaka huo huo wakatwaa ubing-
wa wa Muungano ambao ulikuwa
ukizihusisha timu za Tanzania
Bara na za Zanzibar.

Zamani bingwa wa Tanzania
Bara anaiwakilisha nchi kwenye
michuano ya Afrika Mashariki

Y BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

na Kati, maarufu kama Kombe la
Kagame kwa sasa lakini Ligi ya
Mabingwa (zamani Klabu Bingwa
Afrika) na Kombe la Shirikisho lil-
ishirikisha timu ambazo zimeshin-
da nafasi ya kwanza na ya pili Ligi
Kuu ya Muungano.

Timu zingine nje ya Dar es Sa-
laam kutwaa ubingwa wa Bara au
Muungano ni Mseto ya Morogoro,
Pamba mwaka 1990, Majimaji ya
Ruvuma 1998, Prisons ya Mbeya
1999, Tukuyu Stars ya Mbeya 1986,
Mtibwa Sugar 1999 na 2000.

Leo tuziangalie timu za mkoa
wa Mbeya ambazo zilitokea ku-
vuma kuanzia mwaka 1986 hadi
1991. Achilia mbali Mbeya City
ambayo ilitinga Ligi Kuu Tanzania
Bara na kucheza kuanzia msimu
wa 2013/14, ikishangaza wengi kwa
kutoa upinzani mkali mpaka ku-
maliza ikiwa kwenye nafasi ya tatu
chini ya Azam iliyotwaa ubingwa
na Yanga iliyomaliza nafasi ya pili.

Wengi walikuwa hawajui kuwa
kuna timu ya Mbeya iliitwa Tuku-
yu Stars, si tu kwamba ilipanda na
kucheza Ligi Kuu mwaka 1986 la-
kini ikatwaa ubingwa wa Tanzania
Bara mwaka huo huo.

Ilikuwa kwa mara ya kwanza
timu kupanda Ligi Kuu na kwenda
kutwaa ubingwa. Haikuwa masi-

hara. Ilikuwa timu iliyokamilika
haswa.

Mwaka 1985 ikiwa daraja la pili,
kwa sababu wakati huo Ligi Kuu
ilijulikana kama Ligi Daraja la
Kwanza, Tukuyu Stars hadi inaon-
doka Shinyanga kwa lori la mmiliki
wa timu yao, Ramnik Patel ‘Kaka’
baada ya kushinda, haikuwa im-
ejua kuwa imepanda daraja kuto-
kana na kufungana kwa pointi na
timu mojawapo katika kituo cha
Shinyanga.

Walipata habari za kupanda
daraja kupitia kipindi cha michezo
cha Radio Tanzania Dar es Salaam
(RTD) wakiwa njiani maeneo ya
Manyoni. Kwa furaha, mmiliki wa
timu hiyo, aliendesha lori hilo la
Isuzu kutoka Manyoni mkoani Sin-
gida hadi mjini Tukuyu.

Mwaka uliofuata, iliweka his-
toria ya kutwaa ubingwa wa Tan-
zania Bara na kuziacha klabu
za Simba na Yanga zilizokuwa
zikipokezana zikishangaa.

Timu hiyo iliundwa na
wachezaji mahiri na ambao wal-
itwaa ubingwa huo na wengine
wakaja baadaye ambao ni  Mb-
wana Makata, Kelvin Haule, Karabi
Mrisho, Godwin Aswile, Ali Kim-
waga, Selemani Mathew, Salum
Kabunda ‘Ninja’, Abdallaah Mwela,

Mohamed Kassanda, Michael Ki-
dilu, Zacharia Siame, Hassan Sissu,
Aston Pardon, Juma Rajab, Peter
Mwakibibi, Justin Mtekere, John
Alex, Sekilojo Chambua, Steven
Mussa, Salum Kussi, Costa Magolo-
sa, Joshua Kilale, Shaabn Katoto,
Yohana Mjungu, Jimmy, Richard
Lumumba, Yusuf Kamba, na Dan-
iel Chundu.

Makocha wao kwa nyakati tofau-
ti walikuwa ni Paul West Gwivaha
na Athumani Juma Kalomba.

Kama kawaida, timu za Simba
na Yanga ziliidhoofisha baada ya
kugawana kwa kusajili asilimia
kubwa ya wachezaji hao kwenye
timu zao kabla ya kushuka daraja
1991.

Yanga ilizoa wachezaji wengi
kama Kabunda, Mathew, Aswile,
Alex, Mtekere, Makata baadaye
Chambua, huku Simba ikiwa-
chukua Kidilu, Aston na Haule,
lakini pia baadaye iliwachukua
Mathew na Aswile kutoka Yanga,

Misimu michache Mbeya ikaleta
timu moja kabambe inaitwa Mec-
co. Ni timu iliyoleta kizaazaa kwani
viongozi wa Simba na Yanga walik-
wenda kuishtaki Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF) wakati huo Chama
cha Soka Tanzania (FAT) kuwa
wachezaji wake wanatumia dawa

Tukuyu Stars, Mecco zilivyotikisa
vigogo vya soka mpaka vikaomba po

za kuongeza nguvu.

Ni kwa sababu walikuwa wana
uwezo wa kucheza kwa muda
mrefu bila kuchoka. Dakika za
mwisho wao utafikiri ndiyo mpira
unaanza.

Dakika 180 kwao ni ndogo sana.
Walijinasibu wanaweza kucheza
kwa dakika 300 bila kuchoka.

Rufani ya Simba na Yanga am-
bao waliamua kuungana, ilipigwa
chini baada ya uchunguzi kudhi-
hirisha kuwa wachezaji wa MEC-
CO wanafanya sana mazoezi kwe-
nye milima na kwa muda mrefu,
ndiyo maana wako fiti. Simba na
Yanga zilikuwa kwenye wakati
mgumu zikicheza na Mecco, si Dar
es Salaam au Mbeya.

Timu ambazo angalau zilikabili-
ana sawa sawa na MECCO zilikuwa
Pamba ya Mwanza na Ushirika ya
Moshi, zilizobaki ziliteseka sana.

Kikiso hicho kilichopanda dara-
ja mwishoni mwa miaka ya 1980
na kushuka katikati ya miaka ya
1990, kiliundwa na wachezaji tish-
io kama George Mangula, Rashid
Mandanje, Gabriel Mwitika, Mbaga
Mwantinku, Charles Makwaza
ambaye alikuwa nahodha, Dan-
ford Ngesi, Abeid Kasabalala, John
Kanyiki, Betwel Africa, Ephraim
Kayeta na Nassib Abbas.
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PRINCE Petit kijana aliyelelewa kwenye mazingira ya ajabu. Amelelewa na baba yake mzazi tu
bila mama. Madada wa kazi waliopewa kazi ya kumlea walipewa mkataba wa mwaka mmoja
mmoja tu na walipomaliza hawakuongezwa. Hakupelekwa shule yoyote ile, badala yake walimu

HADITHI

Mwisho wa Maua|i-13

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

ASNAT yeye aliacha ku-

muangalia mvamizi,

badala yake akawa ana-

muangalia usoni mama
yake.

Aliingiza mkono mfukoni na
kutoa kibunda cha noti za shilingi
elfu kumi kumi. “Jina lako Hasnat
vilee eee.”

“Ndiyo” Akajibu kwa sauti ndogo.

“Chukua hizi. Ni shilingi laki
mbili. Ni zako. Utakwenda kununua
nguo. Ila siyo kesho, kesho nataka
uwepo hapa nyumbani.” Wakati
huo tayari binti alikuwa amenyany-
uka na kuzichukua, akarudi tena
kutaka kukaa chini alipokuwa ame-
kaa mwanzo.

“Hapana, kaa hapa.” Safari hii
akamtaka kukaa kwenye kochi
upande wake wa kulia, huku kush-
oto akiwa Hidaya.

“Haya mama na wewe zako hizi,
ni laki tatu, laki mbili za kwako,
moja ni kwa ajili ya chakula. Na
kesho mimi nakuja hapa asubuhi,
chai, chakula cha mchana na usiku
nitakula hapa hapa. Na huenda ni-
kaanza kula chakula hapa kuanzia
kesho.”

Tangu kuzaliwa hawakuwahi
kushika pesa nyingi kiasi hicho.
Mgeni katili aliyetaka kuwaua, aka-
geuka kuwa neema kwao. Kwa pesa
hiyo wao ni kama kulala masikini
na kuamka tajiri. Kwa asilimia kad-
haa wakaanza kumuamini.

Ilikuwa imeshatimu saa sita un-
usu usiku, Prince akawaaga kwa
ahadi ya kufika tena kesho yake.

“Hata kama hamtaniamini kwa
asilimia mia, sitarajii kama mtak-
wenda kuripoti polisi. Hata kama
mtakwenda nitajua na hawatoni-
kamata kwa sababu hakuna usha-
hidi. Na sitowafanya chochote tena.
Niko tayari kukamatwa kwa sababu
ya Hasnat. Kesho nitakuja hapa asu-
buhi tuyajenge mama.”

“Sawa mwanangu, tunashukuru
sana kwa kutuacha hai, pia kwa ku-
tusaidia pesa hizi...”

“Hakuna haja ya kushukuru,
mimi nilitakiwa niwaombe msa-
maha nyinyi. Poleni sana, laleni
unono, tutaonana kesho. Hasnat
baiii...” Akachukua bastola yake,
akawaambia hawezi kuondoka
mpaka ahakikishe wamefunga

@MSAMBA
0656122770

A

“Hakuna haja
ya kushukuru,
mimi nilitaki-
wa niwaombe
msamaha
nyinyi. Poleni
sana, laleni
unono, tutao-
nana kesho.

Hasnat baiii...”

Akachukua
bastola yake,
akawaambia
hawezi kuon-
doka mpaka
ahakikishe
wamefunga
milango

yote miwili
kwa ajili ya
usalama kwa
sababu yeye
amepata na-

fasi ya kuingia

kutokana na
udhaifu huo.

walilipwa pesa kwa ajili ya kumfundisha nyumbani tu. Hata alipokuwa akipata nafasi ya kwenda
kufurahia maisha na kuitazama dunia nje ya nyumba yao, alipewa angalizo la kutozoena na mtu
yeyote yule. Aliingiziwa falsafa na vitu vingine kichwani mwake mpaka akawa na tabia ambazo
ni tofauti na umri wake. Akiwa na miaka mitano tu, alianza kufundishwa kulenga shabaha

na alipofikia miaka minane tu alikuwa na uwezo wa kutumia bastola ya aina yoyote ile na
angeweza kuajiriwa kwenye shirika lolote la kijasusi duniani Anapofika umri wa miaka 25, baba
yake mzee Pokwa anamtuma kazi. Kazi ya kuua na kulipiza kisasi. Ni kwa nini? Anakwenda

milango yote miwili kwa ajili ya usala-
ma kwa sababu yeye amepata nafasi
ya kuingia kutokana na udhaifu huo.
Wakafanya hivyo.

“Umemaliza kazi?

“Ndiyo baba.” Akajibu kwa sauti ya
chini, akijua kabisa hajatekeleza.

“Vizuri kabisa, sasa umekua mwa-
nangu. Kila kitu kiko sawa. Ila kuan-
zia sasa hivi usifanye hivyo tena, ni-
likwambia ufanye hivyo kwa ajili ya
kulipiza kisasi cha mama yako sawa?”

“Sawa Baba.”

“Sasa urudi maisha ya kawaida.
Uanze kujichanganya na jamii, kwa
sababu wale waliokuwa hatari kwetu
tumewamaliza.

“Ndiyo baba.”

“Haya, mimi nakwenda kwenye
mishughuliko yangu, sawa. Nitarudi
jioni.”

“Sawa baba na mimi jioni nitatoka
kidogo, nataka niende nikasakate
rhumba kidogo.”

“Mmmh, mwanangu mara hii ume-
shaanza kuchangamka, ushakuwa
mpenzi wa muziki?”

“Kazi ilikuwa ngumu baba, lakini
nimeimaliza.”

“Ila usiingie kwenye mtego wa poli-
si?”

“Hakuna hata sehemu moja baba

kilichopo nyuma ya pazia.

ambayo nimeacha alama au ushahidi

unaoweza kuwapa nafasi hao jamaa.”
“Vizuri, Prince baadaye.”
Dakika kumi tu baada ya mzee Pok-

wa kutoka, Prince naye aliwasha gari |

yake na kuondoka.

Ilikuwa ni tatu na nusu. Kwa mwen-
do wa gari lake Toyota IST, alijua ku-
toka Kinondoni Moscow hadi Mwa-

nanyamala Kisiwani mpaka saa nne na
¢ go mkubwa wa bati. Hidaya ali-

ushee atakuwa ameshafika.

Njiani alikuwa akimuwaza Hasnat.
Binti ambaye ameonekana kubadilisha
msimamo wake na maisha yake ghafla.

kumpoteza msichana huyo kwenye
maisha yake yaliyobaki.

Ilikuwa ni saa nne na dakika kumi

alipofunga breki nje ya nyumba ya Hi-
daya. Akatabasamu. Ni kwa sababu al-
imuona Hasnat akitokea dukani, akiwa
amebeba mfuko.
Akafungua mlango

mauaji, gari aliliacha eneo la kue-
geshea na kulazia magari, CCM Mwin-

juma, Mwananyamala. Leo aliamua
kwenda nalo kwa sababu alikwenda

kwa furaha na amani.

“Kuna mzigo mwingine kwenye

gari.” Akasema ili sauti imfikie Hasnat :
aliyekuwa amefika karibu yake, lakini

hakuwa akimwangalia. Akashtuka na

i yaani
i Akajibu akiwa amesimama kari-
' bu naye, jambo ambalo lilimfar-

kumuua nani? Kwa nini baba anayejua mkasa mzima
asiende mwenyewe? Kitu gani kilichotokea huko
nyuma? Nakala yako ya Nipashe itakufanya kujua

uso wake akaugeuza kwa mtu
yule aliyeshika mlango wa gari
na kutaka kuufunga.

Akili yake ikafanya kazi hara-
ka sana, kijana yule aliwahi ku-
muona wapi. “Hasnat nimefika
mgeni wako.” Maneno hayo ndi-

' yo yaliyomshtua na kugundua

kuwa alikuwa ni yule mgeni wao

©wa jana ambaye hata jina lake

hawakulijua.
“He, kumbe wewe, umefika,
nilikuwa mbali sana.”

iji na kumpeleka mbali Prince.
“Yaani jana tu umeanza kuni-
sahau Hasnat?” Akauliza kwa
utani.
“Mmh, mwenzangu ulivyoku-

ja jana siyo kama leo. Angalia

leo ulivyotokelezea, na ndevu
zako zile za jana umenyoa.”

¢ Akajibu Hasnat kwa sauti ya

chini ili asisikie mtu, lakini ikiwa
laini kama sufi.

Prince aliangua kicheko.
“Nimesema kuna mzigo mwing-
ine humu ndani ya gari, ngoja
nikupe kabisa uwe na mizigo
miwili. Akatoa mfuko ambao uli-
kuwa na nyama, samaki, sukari
na mafuta ya kupikia ambayo

i yalikuwa nyumbani kwao ana-

koishi na baba yake.
“Huo wako, lete nikusaidie
mimi.” Wakaingia kwenye mlan-

kuwa amekaa kwenye Kkizingiti
cha nyumba “Karibuni.” Akan-

i yanyuka na kwenda kumpokea
Alimpenda kutoka moyoni. Alikuwa !
radhi apoteze kila kitu, lakini siyo
' wakaingia ndani.

Prince mzigo, huku akimuacha
Hasnat akiwa na mzigo wake

“Karibu mwanangu.” Akakari-
bisha tena.

“Ahsante  mama.” Akaitikia

! baada ya kukaa kwenye kochi.

Sehemu ni ile ile ambayo alikaa

i jana usiku.
taratibu na :
kushuka kwa madaha. Hasnat hakujua
lolote. Siku alikwenda kutaka kufanya

Hidaya na binti yake walis-
hangazwa na mgeni wao al-
ivyokuja leo ni tofauti na jana
usiku. Walikuwa kama watu

¢ wawili tofauti. Wa jana aliin-

gia akiwa mbabe, katili aliyejaa
vitisho, ingawa baadaye akawa
mpole ghafla.

Huyu wa leo ni mstaarabu

ITAENDELEA JUMAPILI




2 O Nipa.She Jumapili Agosti 7, 2022
BURUDANI

Nandy hana
ugomvi na
Zuchu

MWANAMUZIKI wa Bongo
Fleva, Nandy (picha kubwa
chini), amesema yeye na
msanii mwenzake Zuchu
wanaongea Vvizuri na mara
nyingi wanatumia mtandao
wa Whassap kuwasiliana
kwa kutumiana ujumbe.
Akizungumza na chombo
kimoja cha habari alisema
kuna watu wanataka kuwag-
ombanisha kwa kuwalisha
maneno, lakini anatumia
busara kuzungumza na
Zuchu kumueleza hajafanya
jambo lolote baya.
. “Watu wanaweza kuona
yale yanayoendelea kwenye
mitandao kuwa hatuongei
vizuri, lakini ukweli sisi ha-
tuna ugomvi tunazungumza
na kuelezana mambo mengi
l[akini si vyema
kuyaweka
wazi kwa
kila mtu,”
alisema
Nandy.
Alise-
ma
kuto-
kana na
jina lake
kutumika
kibiashara
mara nyingi anajiepusha na
MIigogoro ambayo inaweza
kumpoteza, jambo ambalo
watu wanajitahidi kumpele-
ka huko kwa kumtungia
UoNgo.

&
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wanaomchimbua
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amezidi kueicity Avril amesemna urafiki ka ki eZ3,Wawili hao kuto-

kwamba urafiki wake wake na Diamond una ubora 012 a%edﬂZI zilianza mwaka

na Diamond Platnumz, sio wa | maradufu na kwamba BUa B fGhiriki Jawenye om0 huyo
imapenzi na w ikiri hawaongei mara. ) . 4 , va

hivyo hawawez?ﬂi(\?vfggandﬁli— inapotokea basi inakuwa nl r\"An”ongo Wa Kesho' wa Dia-

muhimu. :
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ALONSO AKARIBIA BARCA

KLABU ya Barcelona ipo katika mazungumzo na
Chelsea kuhusu beki wa kushoto wa Hispania, Marcos
Alonso, 31, na wana uhakika wa kufikia makubaliano
ya kumsajili mchezaji huyo. (90min)

ALONSO AWAAGA WENZAKE

MARCOS Alonso, 31, amewaaga wafanyakazi katika
uwanja wa mazoezi wa Chelsea wa Cobham huku
akitarajia kukamilisha uhamisho wake wikendi hii.
(Mail)

WAN-BISSAKA SOKONI

KLABU ya Crystal Palace imeonyesha nia ya
kumsajili tena beki wa pembeni wa Timu ya Taifa ya
England, Aaron Wan-Bissaka, 24, kutoka Manchester
United. (Sky Sports)

ONANA AGEUKA LULU

EVERTON inajiandaa kuishinda West Ham katika
mbio za kumsajili kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya
Ubelgiji, Amadou Onana, 20, kutoka Lille. (Mirror)

FOFANA KUVUNJA REKODI

CHELSEA huenda ikalazimika kuvunja rekodi ya
ada ya uhamisho ya pauni milioni 80 kwa beki - in-
ayoshikiliwa na Harry Maguire - ili kumsajili beki wa
kati wa Ufaransa, Wesley Fofana, 21, kutoka Leicester
City. (Telegraph)

UDOGIE AKARIBIA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inapanga kukamili-
sha dili na Udinese kumnunua beki wa Timu ya Taifa
ya Italia, Destiny Udogie, 19, wiki ijayo. (Fabrizio
Romano)

KALIMUENDO AWINDWA

LEEDS United inalenga kumsajili kwa pauni milioni
22 mshambuliaji wa Paris St-Germain, Arnaud Kalim-
uendo, 20. (Sun)

DE JONG : SIONDOKI

KIUNGO wa kati wa Barcelona na Uholanzi, Frenkie
de Jong, 25, yuko tayari kusalia na klabu hiyo ya His-
pania kwa mshahara uliopunguzwa licha ya Chelsea
na Manchester United kumtaka. (Sport)

SESKO SAFARI IMEIVA

MAZUNGUMZO “yamebakia wazi” kati ya Manches-
ter United na Red Bull Salzburg kuhusu uwezekano
wa kumnunua mshambuliaji wa Slovenia, Benjamin
Sesko, 19. (Sky Sports)

RAPHINHA ALITAKIA CHELSEA

MMILIKI wa Leeds United, Andrea Radrizzani
amesema Chelsea ilikubali ada ya pauni milioni 65
kumnunua Raphinha, 25, kabla ya “ushawishi wa
Barcelona” kumfanya winga huyo kuchagua kujiunga
na klabu hiyo ya Hispania. (The Athletic)

MESSI ATAKIWA BARCA

KIUNGO wa kati wa zamani wa Barcelona, Cesc
Fabregas amemtaka fowadi wa Argentina, Lionel
Messi, 35, kuondoka Paris St-Germain na kurejea Nou
Camp. (Mirror)

DONDOO 7" SOKA

MACGAZET!

-

ARTETA

LONDON, England

IKEL Arteta aliandikisha

ushindi wake wa 50 kati-

ka Ligi Kuu England (EPL)

kama kocha wa Arsenal

wakati timu yake ilipoilaza Crystal
Palace mabao 2-0 kwenye mechi ya
kwanza ya ligi hiyo iliyochezwa juzi.
Na hilo linamfanya kuwa
kocha wa pili aliyeshinda
mechi nyingi zaidi kwa
haraka kwa kikosi cha wa-
shikabunduki hao kwa nusu
karne.

Arteta imemchukua mechi 98 za
ligi kufikia hatua hii, na ni Arsenal
Wenger pekee aliyeweza kufanya
hivyo - ambapo alishinda mechi 50
kwa kasi zaidi katika michezo 94.

Rekodi inazungumza mengi juu
ya kazi ambayo Arteta amefanya na
anayoendelea kuifanya kwa Arsenal.

Raia huyo wa Hispania, alipewa
jukumu la kusawazisha mambo na

\YA

® ® ® Ni baada ya kufikisha
ushindi wa 50 katika Ligi Kuu
England akiwa amecheza mechi...

kuanza tena baada ya kuondoka
kwa Unai Emery, ambaye mwe-
nyewe alirithi hali ngumu kutoka
kwa Wenger aliyestaafu.

Wenger alikumbana na hali kama
hiyo alipowasili London Kaskazini
kwa mara ya kwanza msimu mwaka
1996 na kwa haraka alianza kuleta
mapinduzi katika klabu kwa njia ny-
ingi zaidi kuliko uwanjani tu.

Ndani ya miaka miwili, Arsenal
walikuwa wakisherehekea kutwaa
taji la Ligi Kuu England na Kombe la
FA mara mbili.

Arteta ana changamoto ngumu
zaidi mikononi mwake kufikia kitu
kama hicho kwa haraka sana ku-
tokana na ubora mkubwa wa Man-
chester City na Liverpool, lakini

rekodi yake ikilinganishwa na ya
Wenger ni kiashirio tosha kikosi
chake kinaelekea katika njia sahihi.

Inafaa pia kuzingatia tangu mch-
ezo wa kwanza wa Arteta, Desemba
mwaka 2019, ni Pep Guardiola (70)
na Jurgen Klopp (64) pekee ndio
wameshinda zaidi ya michezo yake
50 ya Ligi Kuu England.

Kuhusu maendeleo ya mwaka
baada ya mwaka, Arsenal tayari
wako katika hali nzuri zaidi kuliko
ilivyokuwa wakati huu mwaka jana
walipofungwa na Brentford na kuwa
mwanzo mbaya zaidi wa msimu tan-
gu mwaka 1950.

Akiwa na miaka 40, Arteta bado ni
kocha mchanga na kuna hisia mradi
huu ndio unaanza tu.
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MECHI KALI
MACHESTER UTD

VERSUS

BRIGHTON

1
X
2

"*150*87#

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa
SPORTPESA.C0.1Z

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588

0685115588
y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

BENTEKE
AMFUATA

ROONEY

MAREKANI

WASHINGTON, Marekani

LABU ya D.C. United imem-

sajili, Christian Benteke,

kutoka Crystal Palace kwa

kataba wa miaka miwili

na chaguo la kuongeza la mwaka
mmoja.

Timu hiyo ilimsajili mshambuliaji
wa kimataifa wa Ubelgiji saa chache
kabla ya kufungwa kwa dirisha la
uhamisho la Ligi Kuu Marekani
(MLS).

Mkataba wake amesaini hadi mwa-
ka 2024, na chaguo la kuongeza hadi
mwaka 2025.

“Christian ni mchezaji wa juu am-
baye amecheza kwa kiwango cha juu
kwa muda mrefu,” alisema Kocha
Mkuu DC United, Wayne Rooney.

“Uzoefu wake na uwezo wake wa
kufunga mabao na kuisaidia timu
itakuwa muhimu sana. Inafurahisha
kwa timu na mimi mwenyewe kum-
wingiza ndani na kucheza. Atafan-
ya mabadiliko makubwa.”

Benteke sasa anasimama
kama mchezaji wa tatu na wa
mwisho wa timu hiyo kusajili-
wa msimu huu, akiungana na
mshambuliaji wa kimataifa
wa Ugiriki, Taxi Fountas na
kiungo wa kimataifa wa
Iceland Victor Palsson.

Cucu I

LONDON, England

CHELSEA imekamilisha
usajili wa beki wa Timu
ya Taifa ya Hispania,
Marc Cucurella kutoka
Brighton kwa ada ya
pauni milioni 60.

Beki huyo wa kusho-
to mwenye umri wa mi-
aka 24 ambaye alifunga
bao moja katika mechi
38 katika msimu wake
pekee akiwa na Brigh-
ton, amesaini mkataba
wa miaka sita.

“Nina furaha sana. Ni

| la atua rasmi Celsea

fursa kubwa kwangu
kujiunga na moja ya
klabu bora duniani,”
alisema Cucurella.

“Nitajitahidi kuwa na
furaha hapa na kusaidia
timu.”

Hii ni rekodi ya
mauzo ya Brighton, iki-
vuka uhamisho wa Ben
White wa pauni milioni
50 kwenda Arsenal
msimu uliopita wa joto.

Mhitimu huyo wa
akademi ya Barcelona,
Cucurella  amecheza
mechi moja katika

.!..

kikosi cha Hispania na
kuichezea timu ya vi-
jana chini ya umri wa
miaka 23 iliyoshinda
medali kwenye Miche-
70 ya Olimpiki ya Tokyo
mwaka 2020.

Mwezi uliopita Brigh-
ton ilikataa dau la pauni
milioni 30 kutoka kwa
mabingwa wa Ligi Kuu
England, Manchester
City kwa ajili ya Cucurel-
la, ambaye aliwasilisha
ombi la uhamisho baa-
da ya klabu hiyo kuon-
yesha nia ya kumhitaji.
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USHINDE
MAYELE ATAENDELEA | SPORTPESA
LIGI KUU

SHINDA

Na Adam Fungamwango

TRAIKA wa Yanga, Fiston May-
ele amesema ataendelea ku-
tumia staili yake ya kutetema
ambayo imempatia umaarufu
katika msimu ujao wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara na mashindano mbalimbali
ya kimataifa watakayoshiriki.
Mbali na hayo, straika huyo
raia wa Kidemokrasia ya
Congo (DRC), amekitaja kiko-
si chake bora cha msimu uli-
opita, akiwaweka wachezaji
watatu wa timu pinzani ya
Simba, Mohamed Hussein
‘Zimbwe Jr’, Henock Inonga
na Pape Sakho.

sha staili hiyo kwa sababu hata
wachezaji wakubwa duniani wame-
kuwa na aina moja ya ushangiliaji ya
kudumu, iweje yeye abadilishe.

“Siwezi  kubadilisha ushangili-
aji kwa sababu Ronaldo ni mchezaji
mkubwa tu, amekuwa akihama timu
mbalimbali, anakwenda huku anato-
ka anakwenda kule, lakini aina yake
ya ushangiliaji ni hiyo hiyo anahama
nayo tu. Kila anakokwenda anashan-
gilia vile vile, kwa nini mimi nibadil-
ishe, acheni niteteme tu,” alisema
huku akicheka.

Kuhusu kikosi chake bora cha
msimu uliopita, alikitaja kuwa ni
Djigui Diarra kutoka Yanga, Djuma
Shaaban, Bakari Mwamnyeto (Yan-
ga), Zimbwe Jr, Inonga (Simba), Yan-
nick Bangala na Khalid Aucho wote
kutoka timu yake.

“Viungo wa mbele ni Feisal Salum
wa Yanga na Pape Sakho wa Sim-
ba, pale mbele anasimama George
Mpole na mimi mwenyewe,” ali-
maliza Mayele huku kocha mkuu
wa kikosi hicho akiwa ni Nasreddine
Nabi.

Nyota huyo amemtaja Farid Mussa
ni mchezaji anayemfurahisha sana
akiwa kambini na kama hayupo, basi
anamkumbuka sana.

“Ukimwangalia kama mpole hivi,
lakini ana maneno yule mwone vile
vile anachekesha sana,” alisema
straika huyo.

Yanga itafungua pazia la msimu
mpya kwa kuwakaribisha Simba ka-
tika mechi ya Ngao ya Jamii itakayo-
chezwa Agosti 13, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

Shabiki wa Yanga akionekana mwenye furaha huku akiwa amejichora
jina la golikipa chaguo la kwanza la timu hiyo kuhitimisha sherehe za
Wiki ya Mwananchi iliyofanyika kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam jana. PICHA: YANGA SC

Tanesco, Jeshi
zaendeleza
ubabe

Na Hadija Mngwai

APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO

Kawasaki Frontale vs Yokohama F Marinos

1 X

Sagan Tosu vs Jubilo Iwata

Thespakusatsu vs JEF United Chiba

Chungnam Asan vs Gwangju

Groningen vs FC Volendam

PEC Zwolle vs De Graafschap

Daegu vs Incheon Utd

Daejeon Citizen vs Busan | Park

Toulouse vs Nice

Ostersunds vs Landskrona Bois

Hibernian vs Hearts

Standard Liege vs Cercle Brugge

Zalgiris Kaunas vs Vilniaus Riteriai

Torpedo Moscow vs FK Khimki

TIMU ya Tanesco ya wanaume na
Jeshi Stars wanawake zimeendelea
kutamba katika mashindano ya Ligi
ya Mabingwa ya Wavu yanayoen-
delea kwenye Uwanja wa Ndani wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Tanesco ilianza vyema katika
mchezo wa awali wa ufunguzi wa ligi
hiyo kwa kuwafunga Chui seti 3-0 na
juziilipata ushindi dhidi ya Faru kwa
seti 3-0 ikiwa ni mwendelezo mzuri
katika kuwania taji la mashindano
hayo.

Jeshi Stars wanawake ilipata
ushindi baada ya kuzifunga Mager-
eza seti 3-0 juzi huku katika mchezo
wake mwingine iliwachapa NHIF
seti 3-0 katika mchezo uliochezwa
jana.

Mechi nyingine zilizochezwa juzi
ni pamoja na NHIF iliyoifunga Seren-
geti seti 3-0, Jeshi Stars ikaiduaza
Kigamboni seti 3-0 huku Nyika ikijik-
uta inapoteza kwa Chui kwa seti 3-0
na Mipango wao walikubali kichapo
cha seti 3-0 kutoka kwa HVC.

NHIF wanawake walipoteza 3-2
dhidi ya Mafinga Parish, Golden
Wings iliichakaza UDSM seti 3-1 na
mechi za jana asubuhi Star Girls
waliifunga Golden Wings seti 3-0
huku Magereza wakipata ushindi wa
seti 3-0 dhidi ya Mafinga.

Ligi hiyo itaendelea leo kwa kuzi-
kutanisha timu za Jeshi Stars dhidi
ya Mafinga Parish, Star Girls dhidi
ya UDSM, Magereza dhidi ya NHIF
na KIUT dhidi ya Golden Wings, kwa

upande wa wanawake.

FC Zurich vs FC Sion

NEC Nijmegen vs Twente

Vitesse Arnhem vs Feyenoord

Angers vs Nantes

Sirius FK vs Malmo

Kalmar vs AIK Football

Lens vs Brest

Lille vs AJ Auxerre

Montpellier vs Troyes

Manchester Utd vs Brighton

TS Galaxy FC vs Amazulu

Leicester vs Brentford

Stuttgart vs RB Leipzig

Dundee Utd vs Livingston

Copenhagen vs Brondby

Coventry vs Rotherham

KAA Gent vs KVC Westerlo

FC Basel vs BSC Young Boys

FC Lugano vs FC Luzern

AZ Alkmaar vs GO Ahead Eagles

Rennes vs Lorient

West Ham vs Manchester City

SuperSport Utd vs Chippa Utd

FC Koln vs Schalke 04

Venezia vs Ascoli

Verona vs Bari

Antalyaspor vs Galatasaray

Marseille vs Reims

El Ittihad Alexandria vs Al Ahly Cairo

Lokomotiva Zagreb vs HNK Rijeka

Cukaricki St vs Spartak Subotica

Salernitana vs Parma

Stjarnan vs Breidablik

Monza vs Frosinone

GD Chaves vs Vitoria Guimaraes

Portimonense vs Boavista

() CHEZA KWA WAYBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA,
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Nipashe

Mshambuliaji mpya wa Yanga, Stephane Aziz Ki, akitambulishwa rasmi katika kilele
cha sherehe za Wiki ya Mwananchi iliyofanyika kwenye Uwanja wa Benjamin
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Mkapa, Dar es Salaam jana. PICHA: YANGA SC

Yanga Afrika yafunika

Na Waandishi Wetu

AKIONGOZWA na Makamu
Mwenyekiti wa Chama cha
Mapinduzi (CCM), Abdulrah-
man Kinana, wanachama
na mashabiki wa Yanga waliadhimisha
msimu wa tatu wa Wiki ya Mwananchi
kwa kufurika kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam na kushuhudia
utambulisho wa wachezaji wao wapya wa
msimu wa 2022/2023.
Hata hivyo, sherehe hizo zili-
geuka baada ya Mhamasishaji
wa Yanga, Haji Manara, kuji-
tokeza uwanjani hapo akiwa
amesindikizwa na mabaunsa
wanne hali ya kuwa Kamati ya
Maadili ya Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), ilimkuta na ha-
tia na kumhukumu kifungo cha
miaka miwili kutojihusisha na
mchezo huo na kulipa faini ya
Sh. milioni 20.

Manara, aliingia uwanjani hapo saa 11:36
jioni na moja kwa moja alikabidhiwa ki-
paza sauti na MC, Maulid Kitenge ili aen-
delee na majukumu aliyotayarishiwa na
mabosi wake.

Kivutio kikubwa katika utambulisho
wa wachezaji alikuwa ni kiungo msham-
buliaji Stephane Aziz Ki, raia wa Burkina
Faso aliyesajiliwa kutoka Asec Mimosas ya
Ivory Coast huku pia Bernard Morrison ali-
yerejea akitokea kwa watani zao, akiomba

Simba: Jipangeni vizuri

Na Saada Akida

KUELEKEA kilele cha Simba
Day, Meneja wa Ildara ya
Habari na Mawasiliano wa
Simba, Ahmed Ally amesema
wamejindaa vizuri na tayari
beki wao mpya, Moham-
med Ouattara ameungana na
wachezaji wenzake.

Ahmed alisema maandalizi
ya Tamasha la Simba Day

Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

“Kikosi kipo imara na
wachezaji wote waliosa-
jiliwa wako nchini akiwamo
Quattara ambaye alikuwa na
ruhusa maalum, lakini pia
kuna ‘suprize’, mashabiki
wetu wanatakiwa kujitokeza
ili kujionea,” alisema Ahmed.

Naye kiungo wa Simba,
Jonas Mkude amewataka

yamekamilika na wame-
jlandaa kuwatambulisha
wachezaji wote ambao

wamewasajili na wataka-

mpya.
Alisema tayari wageni

wameshawasili nchini na

Jamii utakaochezwa Ago-

owatumia kuelekea msimu

wao St. George va Ethiopia
wanaamini watakuwa kipimo
sahihi kwa nyota wao kue-
lekea mchezo wa Ngao va

sti 13, mwaka huu kwenye

mashabiki wa timu hiyo
kufika kwa wingi uwanjani
kushuhudia tamasha hilo
kwa sababu wamewaandalia
mambo mazuri.

“Wao wamekuwa na nguvu
kubwa, nina imani bila wao
tusingekuwa hapa, Chama na
wachezaji wote kasoro wale
wapya ambao bado hawa-
jawafahamu wameandaa
kitu kikubwa kwa ajili yao,
tunawahakikishia msimu huu
watafurahi,” alisema Mkude.

® ® ® Lakini yaacha sintofahamu Manara kutam-
bulisha wachezaji katika kilele cha...

msamaha lakini akisema sasa amefuzu
baada ya kumaliza mafunzo kwa Wekun-
du wa Msimbazi.

Wachezaji 28 waliotambulishwa jana ni
pamoja na Djigui Diarra, Bakari Mwam-
nyeto, Abutwalib Mshery, Erick Johora,
Kibwana Shomari, David Brayson, Abdal-
lah Shaibu ‘Ninja’, Ibrahim Bacca, Dickson
Job, Feisal Salum, Zawadi Mauya, Denis
Nkane, Yusuph Athumani, Crispin Ngushi,
Djuma Shaaban, Khalid Aucho na Salum
Aboubakar ‘Sure Boy’.

Wachezaji wengine ni Jesus Moloko,
Heritier Makambo, Dickson Ambundo, La-
zarous Kambole, Joyce Lomalisa, Yannick
Bangala, Farid Mussa, Gael Bigirimana,
Fiston Mayele na Aziz Ki.

Mashabiki wa Yanga waliingia kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa kuanzia saa
4:00 asubuhi wakiwa wamevalia jezi za
klabu yao za rangi ya njano, kijani lakini
nyeusi ikionekana kutawala zaidi.

Kilele cha sherehe hizo za Wiki ya Mwa-
nanchi zilipambwa na wasanii mbalimbali
akiwamo Ruby, Msaga Sumu, Mario, Mim
Mars, Madee, Sir Jay pamoja na bondia
aliyejizolea umaarufu hivi karibuni, Karim
Mandonga.

Viongozi waliohudhuria ni pamoja
na aliyekuwa Mwenyekiti wa Yanga, Dk.
Mshindo Msolla, makamu wake, Frederick
Mwakalebela, Ridhiwani Kikwete (Naibu

Waziri wa Ardhi) na mwenyeji wao, Rais
wa sasa wa Yanga, Hersi Said aliyeambat-
ana na mdhamini wao, Mohammed Ghar-
ib maarufu kwa jina la GSM.

YANGA PRINCESS YAUA

Timu ya soka ya wanawake, Yanga Prin-
cess iliwapa raha mashabiki wa klabu hiyo
baada ya kuichapa Ilala Queens mabao 4
-0 katika mechi ya kirafiki ya utangulizi
kwa kutumia nyota wake wapya iliyowasa-
jili.

Mabao ya Yanga Princess katika mchezo
huo yalifungwa na Precious Christopher
aliyetikisa nyavu za wapinzani wao mara
mbili, Cecilia Amali na Wincat Kaari.

Saa 10:40 jioni, nahodha wa Yanga, Ba-
kari Mwamnyeto, aliwaongoza wachezaji
wenzake wakifuatiwa na benchi la ufun-
di la timu hiyo linaloongozwa na Kocha
Mkuu, Nesreddine Nabi, wakiwa wame-
valia suti nyeusi kuingia uwanjani ku-
wasalimia mashabiki wao.

Utambulisho ulifuatia baada ya mape-
ma mchana nyota wa umri chini ya mia-
ka 20 wakiongozwa na kocha wao, Said
Maulid (SMG), kuwasalimia mashabiki.

Katika hatua nyingine, baadhi ya
mashabiki wa timu hiyo waliliambia gazeti
hili sherehe za mwaka huu ni ‘bab kubwa’
na wanawapongeza viongozi wao kwa ku-
fanikisha hilo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Katibu Mkuu wa Tawi la Sunami lililopo
Mwananyamala, Dar es Salaam, Hawa Ah-
madi, alisema mwaka huu tamasha lao
limekuwa bora na la kipekee tofauti na
mwaka uliopita.

“Tamasha la mwaka huu limekuwa la
kihistoria tofauti na mwaka jana, watu
wamejitokeza kwa wingi tofauti na tulivy-
ofikiria,” alisema Hawa.

Naye shabiki wa timu hiyo kutoka
Tabata, Kessy Swedy, alisema amefurahi
kutimiza ndoto zake za kuhudhuria shere-
he hizo ambazo zimevutia idadi kubwa ya
wana Yanga.

“Ninaamini baada ya kumaliza kilele
cha sherehe hizi, tunakwenda kuendelea
na mipango kwa ajili ya mchezo wa Ngao
ya Jamii utakaochezwa wiki ijayo,” Swedy
alisema.

Katika kukamilisha sherehe hizo, Yanga
ikiikaribisha Vipers FC kutoka Uganda ka-
tika mechi ya kirafiki ya kimataifa.

Imeandaliwa na Adam Fungamwan-
go, Saada Akida na Shufaa Lyimo.
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