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Rais wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, 
akizungumza na 
Askofu Mkuu wa 
Canterbury na Mkuu 
wa Kanisa la Ki-
anglikana Duniani, 
Mhashamu Justin 
Welby (wa pili kulia) 
na ujumbe wake, 
Ikulu jijini Zanzibar 
jana. Ujumbe huo, 
uko Zanzibar kwa 
ajili ya ibada ya 
maridhiano kutokana 
na madhila waliyo-
fanyiwa Waafrika 
wakati wa biashara 
ya utumwa itakay-
ofanyika leo katika 
Kanisa la Anglikana 
Mkunazini. PICHA: 
IKULU

YA KALE NI 
DHAHABU

RC Makonda
‘amkalia 
kooni’
kamishna 
ardhi
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Askari KINAPA 
mbaroni tuhuma 
mauaji ya raia
Na Maria Mosha, MOSHI

Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Nurdin Babu, amethibitisha 
kuwapo kwa maandamano yasiyo 
rasmi ya wanakijiji wa kijiji cha 
Komela, Kata Marangu Magharibi, ku-
tokana na mauaji ya Octavian Temba 
(38), anayedaiwa kupigwa risasi na 
askari wa Hifadhi ya Taifa ya Mlima 
Kilimanjaro (KINAPA), Mei 9, mwaka 
huu.

Babu alisema kulitokea purukusha-
ni kati ya askari wa KINAPA pamoja 
na mwananchi aliyekuwa akikata ma-
jani pembezoni mwa eneo la hifadhi 
na hivyo kupigwa risasi.

“Katika purukushani hizo kulitokea 
bahati mbaya akapigwa risasi na ku-
poteza maisha.  Jeshi la Polisi lime-
watia mbaroni askari wawili wa 
uhifadhi pamoja na wa Jeshi la Akiba 
(Mgambo) kwa ajili ya uchunguzi 
zaidi.

“Ila niwaombe wananchi ikiwa 
tukio limetokea na tayari wame-
chukuliwa hatua, siyo vyema ku-
chukua sheria mkononi. Jana kuna 
wananchi zaidi 200 walifanya 
maandamano yasiyo rasmi mpaka 
kwenye geti la Kinapa, wakafanya 
vurugu, wameharibu miundombinu,” 
alisema. 

Kutokana na tukio hilo, Babu 
alisema, wananchi wamekata bara-
bara ambayo imejengwa kwa ghara-
ma kubwa, wamekata mabomba ya 
maji na kusababisha baadhi ya wa-
geni kuchukua muda mrefu kutokana 
na hofu iliyotanda kutokana na 
maandamana hayo.

Alisema uchunguzi umeonyesha 
walioandamana siyo vijiji jirani na 
KINAPA, ni watu kutoka Tarafa ya 
Vunjo na kulitaka Jeshi la Polisi 
kuongeza nguvu ya uchunguzi kuto-
kana na ukubwa wa jambo lenyewe.

“Sisi wana Kilimanjaro hatuna tabia 
ya kufanya vurugu. Hili jambo ni 
kubwa na halivumiliki, RPC ongezeni 
nguvu ya uchunguzi haki itendeke, 
wananchi tunaomba utulivu wa hali 
ya juu muda huu ambao tunaendelea 
na uchunguzi,” aliomba Babu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kili-
manjaro, Simon Maigwa, alithibitisha 
kutokea tukio hilo la maandamano 
yakihusisha wananchi ambao ni wa 
kijiji alichotoka marehemu baada ya 
mauaji.

“Upelelezi utafanyika na hatua sta-
hiki zinachukuliwa kulingana na hali 
ilivyo ni si mihemuko ya kikundi cha 
watu au mamlaka fulani.

 “Tunawashikilia askari wawili wa 
KINAPA na mgambo mmoja kutokana 
na mauaji ya kijana huyo, uchunguzi 
unaendelea na ukikamilika tutawafik-
isha mahakamani.

“Lakini timu ya madaktari bado 
haijafanya uchunguzi wa mwili, ni-
waombe ndugu wa marehemu wafike 
ili tufanye uchunguzi,” alisema Ka-
manda.
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Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akisikiliza maelezo kuhusu mfumo wa kidijitali wa ufunguaji kesi uliopo katika Kituo 
kipya cha Polisi Daraja “A” cha Wilaya ya Kipolisi Mtumba, baada ya kukizindua jijini Dodoma jana. Kulia ni Mkuu wa 
Jeshi la Polisi nchini (IGP), Camillus Wambura. Dk. Mpango pia alikabidhi magari 21 kwa jeshi hilo. PICHA: OMR

Majaketi ya kamera kudhibiti rushwa trafiki
Na Paul Mabeja, DODOMA

Makamu wa Rais, Dk. Phil-
ip Mpango, ameiagiza Wiz-
ara ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi kuharakisha mchakato 
wa matumizi ya majaketi 
yenye kamera kwa askari wa 
usalama barabarani, ili kuko-
mesha vitendo vya rushwa 
ambavyo kwa sehemu, vime-
kuwa sababu ya ajali.

Dk. Mpango aliyasema 
hayo jana jijini hapa, al-
ipokuwa akifungua kituo 
kipya cha polisi cha daraja ‘A’ 
cha wilaya ya kipolisi Mtum-
ba pamoja na ugawaji wa 
magari 21.

Alisema wizara hiyo ina-
paswa kuharakisha mchaka-
to huo wa matumizi ya ma-
jaketi ili kusaidia kupunguza 
rushwa kwa polisi, vitendo 

ambavyo vimekuwa chanzo 
cha ajali nyingi nchini.

“Nilikuwa ninazungumza 
hapa na Waziri (Mhandisi 
Hamad) Masauni, akanieleza 
kuwa wako kwenye mchaka-
to wa kuanza matumizi ya 
majaketi yenye kamera am-
bayo askari wa usalama bara-
barani watavaa na yatakuwa 
yanaonyesha kila kitu na ma-
zungumzo yote yatasikika 
makao makuu ya trafiki.

“Hivyo basi nikutake Wa-
ziri wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi kuharakisha mpango 
huu ili uanze kufanya kazi 
na kuondoa tatizo la rushwa 
kwa askari wetu wa kitengo 
cha usalama barabarani,” 
alisema Dk. Mpango.

Aidha, alilitaka Jeshi la 
Polisi nchini kujiimari-
sha kwenye matumizi ya 

Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) iki-
wamo matumizi ya kamera 
za ulinzi (CCTV) ili kudhibiti 
uhalifu na ajali barabarani.

Pia alilitaka kuongeza 
matumizi ya roboti pamoja 
na akili mnemba, lakini pia 
polisi wapatiwe mafunzo ya 
mara kwa mara ili kwenda 
sambamba na mabadiliko ya 
teknolojia.

Alisema kutokana na 
ongezeko la ajali za baraba-
rani, Jeshi la Polisi linapaswa 
kupitia upya mfumo wa 
utoaji wa leseni za udereva 
pamoja na kuimarisha uk-
aguzi wa vyombo vya moto, 
na kuongeza matumizi ya 
kamera za usalama.

Waziri Masauni alisema 
kituo hicho kilichozinduliwa 
ni moja kati ya vituo am-

bavyo vimejengwa na seri-
kali ili kusogeza huduma ka-
ribu na wananchi.

“Kituo hichi cha kisasa cha 
daraja A kimejengwa kwa 
fedha za serikali, lakini pia 
magari haya 21 uliyogawa leo 
yatakwenda kufanya kazi ka-
tika Wilaya za Kipolisi nchini, 
na tumeyagawa katika mikoa 
ambayo ina migogoro ya 
wakulima na wafugaji,” alise-
ma Masauni.

Mkuu wa Jeshi la Polisi 
nchini, Inspekta Jenerali  
(IGP) Camillus Wambura, 
alisema kituo hicho kime-
jengwa na wataalam wa 
ndani kwa kutumia mfumo 
wa Force Account, kimegha-
rimu Sh. milioni 977 na kita-
hudumia wakazi wa wilaya 
nane zinazouzunguka mji wa 
serikali Mtumba.

Othman asisitiza uchaguzi wa haki
Na Mwandishi Wetu 

Mwenyekiti wa Taifa wa Cha-
ma cha ACT Wazalendo, Oth-
man Masoud Othman, amese-
ma uchaguzi   ndiyo mamlaka 
sahihi ya wananchi na ni njia 
bora ya   kuwapa   mamlaka 
viongozi kusimamia serikali   
kwa kuweka  misingi ya kisera 
katika kuleta maendeleo.

Othman ambaye pia ni 
Makamu wa Kwanza wa Rais 
wa Zanzibar, aliyasema hayo 
juzi wilayani Kahama katika   
mkutano wa hadhara wakati 
akikamilisha ziara yake ya ki-
chama ya siku sita katika mikoa 
ya kanda ya Magharibi ikihu-
sisha Kigoma, Tabora na Shin-
yanga.

Kutokana na umuhimu huo, 
alisema ni jukumu la mam-
laka zinazohusika na kusima-

mia uchaguzi kuhakikisha 
wanafuata misingi iliyowekwa 
ili kuondoa manung’uniko ku-
toka kwa wananchi. 

Alisema hatua hiyo ndiyo 
muhimu katika kuleta  mageu-
zi kwa kuwachagua   viongozi 
watakaosimamia serikali kwa 
kuwajibika kwa uaminifu na 
uadilifu, hivyo kuleta mageuzi 
ya kiuchumi na kijamii na hati-
maye kuwapo maendeleo bora 
kwa wananchi.

Alisema Shinyanga ni moja 
ya mikoa muhimu ya Tanza-
nia yenye rasilimali nyingi za 
kiuchumi kupitia migodi mi-
kubwa ya dhahabu na  almasi 
na pia mzalishaji mkubwa wa  
mpunga, hivyo una uwezo wa 
kukusanya fedha nyingi zito-
kanazo na ushuru, ada na tozo 
mbalimbali.

Pamoja na kuwapo hali hiyo, 

alisema bado mkoa huo una 
ukosefu wa miundombinu na 
huduma bora mbalimbali kwa 
wananchi kutokana na kuko-
sekana uwajibikaji bora kwa 
baadhi ya viongozi wanaopewa 
dhamana.

Amesema hali hiyo  inawa-
fanya wananchi kuendelea 
kuwa masikini katika utajiri 
mkubwa wa rasilimali   walizo 
nazo ndani ya nchi kutokana 
na kukosekana uwajibikaji 
bora kwa viongozi.

Awali, Othman alitembelea 
mtaa wa viwanda vya kukoboa 
mpunga na kuonana na wafan-
yabiashara   na wamiliki wa 
viwanda hivyo waliolalamika 
kwamba eneo hilo licha ya 
kuwa na faida kubwa kwa seri-
kali, halina mazingira rafiki ya 
kibiashara kwa kukosa miun-
dombinu muhimu   zikiwamo 

Barabara, hivyo kuongeza 
gharama  katika biashara zao. 

Wafanyabiashara hao pia 
walilalamikia Halmashauri ya 
Wilaya ya Kahama kuwa na 
utitiri wa kodi, tozo na ushuru 
wa aina mbalimbali na kwam-
ba baadhi ya bidhaa hutozwa 
mara mbili jambo linalodhoofi-
sha jitihada zao  kujikwamua 
kiuchumi.

Kiongozi Mstaafu wa ACT- 
Wazalendo, Zitto Kabwe, 

alisema chama hicho kitaende-
lea kusemea kero za wananchi 
kwa kuwa kimejipambanua 
kwamba ndicho chama cha 
kutetea maslahi ya Watanzania 
wote na kuwataka wananchi 
kukiunga mkono chama kwa 
kuwapa kura wagombea wao 
katika uchaguzi wa serikali za 
vijiji na mitaa utakaofanyika 
baadaye mwaka huu.    



CCM yambana Lissu madai fedha chafu 
Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA 

KATIBU Mkuu wa Jumuiya ya Wazazi 
ya  Chama Cha Mapinduzi (CCM),  Ally 
Hapi, ‘amemtega’ Makamu Mwenyekiti 
Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Tundu Lissu, akimtaka 
aweke hadharani majina ya wanaohusi-
ka na fedha chafu ndani ya chama hicho.

Mei 2, mwaka huu, Lissu akiwa mkoani 
Iringa, alitoa kauli kuwa ndani ya chama 
chake, kuna fedha chafu, kauli ambayo 
ilizua mjadala, huku baadhi wakimkosoa 
kwa nini asingeongea ndani ya vikao vya 
chama, na yeye kushangaa kushambu-
liwa.

Akizungumza na wananchi wa Man-
ispaa ya Singida katika    mkutano wa 
hadhara uliofanyika stendi ya zamani 
mjini hapa, Hapi alisema Lissu awataje 
viongozi wenzake ambao anaona wana 
fedha chafu.

“Lissu anakuja kulalamika kuna fedha 

chafu katika chama chao zinaenezwa na 
viongozi, mbona hawataji hao viongozi, 
atuambie ni nani? Je, ni ( John) Mnyi-
ka? au (Freeman) Mbowe? au ni nani?,” 
alihoji.

Hapi alimtaka pia, Lissu ataje majina 
hadharani ya maaskofu na mashehe 
aliodai kuwa, wamepewa vibali vya su-
kari kwa kuwa, siasa za uchonganishi 
zimepitwa na wakati.

KUPIGA MAJUNGU
Katika mkutano huo, Hapi alise-

ma  Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
hakitaki kuona watendaji wa serikali 
wanang’ang’ania maofisi na kupiga ma-
jungu, badala yake watoke waende kwe-
nye jamii kusikiliza kero za wananchi na 
kuzipatia ufumbuzi.

Alisema CCM ndiyo iliyobeba dhama-
na ya kuiongoza serikali na hivyo, Mwe-
nyekiti wa CCM Taifa na Katibu Mkuu wa 
CCM, wametoa maelekezo serikali iend-

elee kutatua kero za wananchi.
Hapi ambaye yupo katika ziara ya siku 

nne mkoani Singida alisema pia, CCM 
haitaki kuona watendaji na watumishi 
wa umma wenye tabia ya kutoa lugha 
chafu na kuwakejeli wananchi, hususani 
kwenye hospitali, vituo vya afya na ka-
tika ofisi za umma.

Alisema miradi ya maendeleo ambayo 
serikali imetoa fedha isimamiwe kika-
milifu yeyote atakayedokoa fedha hizo, 
ashughulikiwe kwa mujibu wa sheria, na 
hayo ndiyo maelekezo ya Mwenyekiti wa 
CCM Taifa ambaye pia, ni Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan.

“Niwaombe wananchi 2024 uchaguzi 
wa vijiji, vitongoji na mitaa usihangaike, 
tuiunge mkono CCM na 2025 hatuna 
jambo jingine, mama ndiyo mpango  
mzima, ana nia njema na nchi yetu, ana 
uwezo mkubwa wa kusimamia nchi, ni 
mtu mkweli na mwenye upendo,” alise-
ma.

TAKUKURU yaonya 
uchaguzi wa mitaa 
Na Renatha Msungu DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa 
wa Dodoma imewaonya wagom-
bea uchaguzi wa serikali za mitaa 
kuepuka rushwa ili kuwezesha wa-
nanchi kuchagua viongozi sahihi.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa 
Dodoma, John Joseph, alisema 
hayo juzi katika semina kwa 
waandishi wa habari kwa ajili ya 
kuripoti habari za uchaguzi wa 
serikali za mitaa.

Alisema taasisi hiyo imejipanga 
kusimamia vyema uchaguzi huo ili 
kuwa huru na haki ili kupata vion-
gozi bora kwa ajili ya kuwaongoza 
wananchi.

“Nawaasa viongozi jiepusheni na 
vitendo vya rushwa. TAKUKURU 
iko imara kuangalia watoa rushwa 
na wapokea rushwa,” alisema 
Joseph.

Alisema kumekuwa na tabia ya 
baadhi ya wagombea kuwarubuni 
wananchi kwa pesa na bidhaa 
tofauti nak uonye kwamba ata-
kayebainika kufanya hivyo, hatua 
kali za kisheria zitachukuliwa dhidi 
yake.

Kutokana na hilo alisema semina 
iliyotolewa kwa waandishi wa 
habari ikawe chachu ya kielimisha 
jamii kuhusu viashiria vya rushwa 
mbalimbali pale wanapoona kuna 
viashiria vya rushwa.

Alisema taasisi hiyo imejipanga 
kutoa semina kwa kada mbalimbali 
kwa lengo la  kuona watu wana-
jua maana ya rushwa, yakiwamo 
madhara yake kwa mtoa rushwa 
na mpokeaji.

Kuhusu utoaji elimu kwa jamii, 
Joseph alisema taasisi hiyo inatoa 
elimu kwa makundi mbalimbali, 
yakiwamo ya wanafunzi katika 
shule za sekondari, msingi na 
vyuo. 

Alisema wanafanya hivyo ili 
kutaka kuona kila jamii inajua nini 
maana ya rushwa na wanaelewa 
madhara ya utoaji na upokeaji 
rushwa.

Katika hatua nyingine, aliwataka 
waandishi wa habari kujua mipaka 
yao katika kuripoti Habari za uch-
aguzi, huku akiwataka kutokubali 
kurubuniwa na wagombea.

Alisema wagombea wengi wame-
kuwa na kasumba ya kutumia pesa 
ili wapate vyeo jambo ambalo 
halikubaliki, kutokana na kwamba 
wanachangia wananchi kuchagua 
viongozi ambao si sahihi.

Makamu Mwenyekiti wa Chama 
cha Waandishi wa Habari Mkoa 
wa Dodoma, Katale Mbashiru, 
aliishkuru TAKUKURU kwa kutoa 
semina kwa waandishi wa habari 
jambo ambalo limewasaidia kujua 
vitu vingi ambavyo walikuwa 
hawavijui.

Mbashiru alisema elimu waliyoi-
pata itawasaidia katika kuripoti 
habari za uchaguzi wa serikali za 
mitaa.

Katibu Mkuu 
wa Umoja 
wa Wazazi 
wa CCM, Ally 
Hapi, akizun-
gumza kwe-
nye mkutano 
wa hadhara 
katika Man-
ispaa ya 
Singida juzi, 
akiwa katika 
ziara ya siku 
nne mkoani 
humo. PI-
CHA: THOBI-
AS MWA-
NAKATWE
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Makonda ‘amkalia kooni’ kamishna ardhi
Na Beatrice Shayo, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha, Paul Ma-
konda, amemjia juu Kamishna Msaidizi 
wa Ardhi mkoani hapa, Geofrey Mwam-
sojo, kwa kile alichoeleza kushindwa 
kutekeleza agizo la Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi, Jerry Si-
laa, la kurejesha ardhi kwa mwananchi.

Makonda alishangazwa na kitendo 
cha mwananchi mmoja kulalamika ku-
tokupatiwa ardhi hiyo, licha ya Waziri 
Silaa kutoa maagizo ya kupatiwa haki 
yake baada ya kupitia taarifa zake na 
kubaini ni mmiliki halali.

Akisikiliza kero za wananchi juzi jijini 
hapa katika operesheni maalum ya siku 
tatu ya kurejesha haki kwa wananchi, 
Makonda alisema: “Maelekezo ya Wa-
ziri yametolewa tangu Machi 16, mwaka 
huu.

“Huyu mzee wa watu pamoja na uzee 
wake ni mgonjwa amejikongoja kuja 
mpaka hapa. Anakuja kufuatilia maele-
kezo ambayo tayari mmeshapewa. Kwa  
nini hamtekelezi maagizo ya Waziri Si-
laa?” alihoji Makonda.

Katika maelezo yake, Kamishna wa 

Ardhi alithibitisha kuwa tayari wamem-
wandikia barua aliyefanya dhuluma na 
tangu Aprili 16, mwaka huu, wanatafuta 
nyaraka.

“Kiongozi lazima kutakuwa na kitu 
tunaendelea nacho maana nimekiona 
hapa. Ni  kweli tulikuwa tunamkabidhi,” 
alisema kamishna wa ardhi.

Hata hivyo, pamoja na maelezo hayo, 
Makonda alihoji kwa nini agizo hilo li-
mechukua muda mrefu.

 “Hivi unasikia sauti hizi za watu? Si  
hawa tu. Hawa wanawakilisha sauti za 
watu wengi wanaolia kuhusu    ardhi. 
Amekuja  Waziri wako, hali ya huyu 
mzee unaiona. Ukisikia  siku amefariki 
(dunia) akiwa anapigania fedha zake 
kwa ajili ya matibabu, utajisikiaje? Un-
gekuwa  ni wewe huyu mzee, umekaa 
hapo, ungechukua hatua gani?,”alihoji.

Katika utetezi wake, kamishna huyo 
alisema hatua zimeshakamilika wa-
nasubiri kumsajili na kuahidi kwenda 
kutafuta jalada.  

Aidha, Makonda amemwagiza Katibu 
Tawala wa Mkoa (RAS), Misaille Musa, 
kuandika barua rasmi ya kuwataka 
wakuu wa wilaya kutenga siku tatu za 

kusikiliza na kutatua kero za wananchi.
“Tukifika katika ziara wilayani kwako, 

kwa mfano tukiwa Karatu, mkuu wa 
wilaya atuambie huyu tulimsikiliza na 
kutatua kero yake kwa namna fulani na 
tumekwama eneo hili. Mkuu wa Mkoa 
tusaidie hapa tumekwama’,” alisema.

Makonda alibainisha kwamba heshi-
ma ya jambo hilo iko maeneo ya mijini 
lakini wakiingia wilayani ni kama vile 
hakuna watu wa mipango miji, hivyo 
akawataka watendaji wote kuhakikisha 
wanasimamia ipasavyo sekta ya ardhi.

  “Viwanja vinavyochangamkiwa ni 
vile vyenye fedha, vile vyenye hali ya 
chini ndiyo hamwonekani. Mnajisahau 
hawa wa hali ya chini ndiyo wanatupi-
gia kura ili tuendelee kuwapo,” alisisiti-
za.

Makonda alisema Mei 20, mwaka 
huu, ataanza ziara katika wilaya zote za 
mkoani hapa ili kuhakikisha kila mwa-
nanchi anapatiwa haki yake, na kuwata-
ka watendaji watatua kero za wananchi.

Alisema wananchi wengi wanaumi-
zwa kwa kuwa, hawajui sheria na kue-
leza kuwa, ni wajibu kwa viongozi ku-
wasaidia ili wapate haki zao.
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Biteko ataka 
Msalaba Mwekundu
kushiriki kwenye 
uokozi majanga

Na Renatha Msungu, DODOMA

NAIBU Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, Dk. Doto 
Biteko, amekiagiza Chama cha 
Msalaba Mwekundu Tanzania 
(TRCS) kushiriki katika ma-
janga mbalimbali na sherehe 
za kitaifa, ili kusaidia kutoa 
huduma ya kwanza pale watu 
wanapopata matatizo.

Dk. Biteko alitoa maagizo 
hayo jana jijini hapa ali-
pokuwa akizungumza kwenye 
maadhimisho ya miaka 62 ya 
chama hicho.

Alisema Chama cha Msal-
aba  Mwekundu ni chama 
muhimu kwa jamii, hivyo wa-
napaswa kushiriki katika ma-
kongamano na mikusanyiko 
mbalimbali ili kutoa huduma 
kwa wananchi.

Biteko alisema chama hicho 
kinapaswa kuwa mstari wa 
mbele katika utoaji wa hu-
duma ya kwanza katika jamii 
hususan kunapokuwa na ma-
tukio mbalimbali au sherehe.

Kadhalika alisema kinapas-
wa kushirikiana na wadau 
mbalimbali ili kufanya kazi 
zao kila sehemu ambako wa-
nahitajika ili kuisaidia jamii.

“Mnaazimisha miaka 62 ya 
chama chenu, hivyo fanyeni 
kazi kwa bidii ya kuhudumia 
jamii ili muweze kupanua 
wigo wa chama chenu,” ali-
agiza.

Mbali na hilo, Dk. Biteko 
aliwapongeza Red Cross kuto-
kana na utendaji kazi wanao-
fanya na kuwataka waongeze 
bidii katika utoaji wa huduma 
zao za kila siku.

 “Kitengo hichi ni cha 
muhimu sana kwa jamii, hivyo 
mnapaswa kuchapa kazi kwa 
bidii ili mzidi kutambulika na 
jamii,”aliagiza.

Rais wa chama hicho, David 
Kihenzile, ambaye pia ni 
Naibu Waziri wa Uchukuzi, 
alisema wamekuwa wakipata 
takwimu nyingi za wagonjwa 
ambao wanapata msaada 
kutoka Red Cross na kuokoa 
maisha ya wanadamu.

Alisema watazingatia kile 
walichoagizwa na Naibu Wa-
ziri Mkuu ,na kuahidi kwenda 
kufanyia kazi ili waweze 
kusonga mbele katika utendaji 
kazi wao.

 “Tunajua umuhimu wetu 
ndiyo maana serikali inatam-
bua mchango wetu, tunaahidi 
tutazidi kuboresha huduma 
zetu kwa jamii,” alisema.

 Alisema wameadhimisha 
miaka 62 ya chama na watazi-
di kuboresha huduma zao kwa 
jamii ili wazidi kuonekana 
mbele kwa wananchi.

 Alisema lengo lao ni kuona 
jamii inawatambua kutokana 
na kazi zao za kila siku wa-
nazofanya kwa jamii za utoaji 
huduma za kiafya.

Samia kuongoza mkutano 
nishati safi ya kupikia 
Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
anatarajia kufanya ziara ya siku 
nne kuanzia leo Paris, nchini 
Ufaransa, kushiriki mkutano 
wa wakuu wa nchi kuhusu  
nishati safi ya kupikia kwa Af-
rika.

Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki, January Makamba, akizun-
gumza na waandishi wa habari 
jana jijini Dar es Salaam kuhu-
su ziara hiyo, alisema itaanza 
leo hadi Mei 15, mwaka huu, na 
kwamba Rais atashiriki mku-
tano huo utakaofanyika kesho-
kutwa.

“Ushiriki wa Mheshimiwa 
Rais kwenye mkutano huo 
umetokana na ombi la Dk. 
Fatih Birol, Mkurugenzi Mtend-
aji wa Taasisi ya Kimataifa ya 
Nishati ambayo Mheshimiwa 
Rais aliliridhia kuwa Mwe-
nyekiti Mwenza wa mkutano 
huu. “Wenyeviti wenza wen-
gine ni yeye mwenyewe Dk. 
Fatih; Jonas Gahr Store, Wa-
ziri Mkuu wa Norway; na Dk. 
Akinwumi Adesina, Rais wa 
Benki ya Maendeleo ya Afrika 
(AfDB),” alisema.

Makamba alisema kaulim-
biu ya mkutano huo inasema 
‘Nishati Safi ya Kupikia kwa 
Afrika’. Lengo la mkutano huo 
ni; kulifanya suala la matumizi 
ya nishati safi ya kupikia kuwa 
la kipaumbele katika ajenda ya 
kimataifa,” alisema.

Malengo mengine aliyataja 
kuwa kuainisha hatua mad-
hubuti za kisera zitakazoha-
rakisha matumizi ya nishati 
safi ya kupikia; na kutoa fursa 
ya washiriki kutoa ahadi za 
kifedha, sera na ubia ili kufikia 
azma ya kukuza matumizi ya 
nishati safi ya kupikia.

“Tanzania, inashiriki ka-
tika mkutano huu wakati 
Mheshimiwa Rais akiwa kinara 
wa ajenda hii ya nishati ya 
kupikia kutoka Afrika.

“Mtakumbuka kuwa, wakati 
wa Mkutano wa 28 wa Nchi 
Wanachama wa Mkataba wa 
Umoja wa Mataifa wa Mab-
adiliko ya Tabianchi (COP28) 
uliofanyika Dubai, Falme za Ki-
arabu, Novemba 30, mpaka 12, 
Desemba 2023.

“Mheshimiwa Rais alizindua 
Programu ya Nishati Safi ya 
Kupikia ya Kusaidia Wanawake 
Barani Afrika (African Women 
Clean Cooking Support Pro-
gramme - AWCCSP) na hivyo, 
kumfanya kuwa championi 
wa agenda ya nishati safi ya 
kupikia barani Afrika,” alisema 
Makamba.

Waziri huyo alitaja matarajio 
ya ushiriki wa Tanzania ka-
tika mkutano huo ni, Rais 
Samia kuendelea kuibeba vy-
ema ajenda hiyo kwa niaba ya 
Wakuu wa Nchi za Afrika.

“Lakini ushiriki wetu pia ni 
fursa ya kuonyesha hatua kub-
wa ambazo tumepiga kama 
nchi katika kushajiisha ajenda 
hii ya nishati safi ya kupikia,” 
alisisitiza Makamba.

Alisema mialiko imetumwa 
kwa Wakuu wa Nchi za Afrika 
na Viongozi wa Taasisi na kam-
puni za kimataifa zinazohusika 
na niishati safi ya kupikia.

Alisema watu wengine 
mashuhuri wanaotarajia kush-
iriki kwenye mkutano huu 
ni, Antonio Guterres, Katibu 
Mkuu wa Umoja wa Mataifa 
(ujumbe wa video); Dk. Tedros 
Adhanom Ghebreyesus, Mku-
rugenzi Mkuu wa Shirika 
la Afya Duniani (WHO); Mi-
chelle Bachelet, Rais Mstaafu 
wa Chile na Kamishna Mkuu 

Mstaafu wa Haki za Binadamu 
(2018 – 2022).

Wengine ni Mary Robin-
son, Rais Mstaafu wa Ireland 
na Kamishna Mkuu Mstaafu 
wa Haki za Binadamu (1997 
-2002); Dk. Sultan Al Jaber, Rais 
wa Mkutano wa 28 wa nchi 
wanachama wa Mkataba wa 
Umoja wa Mataifa kuhusu Ma-
badiliko ya Tabianchi (COP28); 
Mukhtar Babayev, Rais ajaye 
wa COP29 na Waziri wa Ikolo-
jia na Maliasili wa Azerbaijan 
na Mo lbrahim, Mwanzilishi na 
Mwenyekiti wa taasisi ya Mo 
Ibrahim na wengineo.

“Hadi sasa zaidi ya washiriki 
900 walikuwa wamejiandiki-
sha kushiriki kwenye mkutano 
huo, wakiwamo wawakilishi 
wa serikali; wadau wa maen-
deleo; taasisi za kifedha; ma-
shirika yasiyo ya kiserikali; 
sekta binafsi; wanataaluma; 
asasi za kiraia; na wawekezaji,” 
alisema.

Kuhusu mkutano huo, 
Makamba alisema ratiba ya 
mkutano wa kilele imega-
wanyika katika sehemu tatu: 
ufunguzi uliopewa dhima ya 
Making 2024 a Turning Point 
for Clean Cooking.

Alisema Rais Samia atashiri-
ki kwenye ufunguzi ambapo 
yeye pamoja na wenyeviti 
wenza watapata fursa ya kutoa 
hotuba ya ufunguzi, na baada 
ya hotuba, viongozi wengine 
mashuhuri, akiwamo Julius 
Maada Bio, Rais  wa Sierra Le-
one watapewa wasaa wa kutoa 
hotuba muhimu.

Alisema hotuba hizo zi-
tafuatiwa na mjadala wa jopo 
wenye dhima isemayo El-
evating Clean Cooking on the 
Global Energy, Health, Devel-
opment, Gender, Environment 
and Climate Agenda, utaka-

oendeshwa na Michelle Bache-
let, Rais Mstaafu wa Chile.

Alisema sehemu hiyo ya 
ufunguzi itahitimishwa kwa 
ujumbe mfupi wa video wa An-
tonio Guterres, Katibu Mkuu 
wa Umoja wa Mataifa na pia, 
kutakuwapo na mijadala mbal-
imbali

Alisema sambamba na 
mkutano wa wakuu wa nchi, 
kutakuwa na matukio ya pem-
bezoni ambayo yanalenga 
kuonesha, kutangaza na ku-
vutia fursa za uwekezaji ka-
tika masuala ya nishati safi ya 
kupikia.

Makamba alisema Rais Sa-
mia pia, atapata fursa ya ku-
fanya mazungumzo ya uwili 
na Emmanuel Macron, Rais wa 
Ufaransa, ambayo yatafanyika 
Jumanne ijayo katika Ikulu ya 
Elysee, Paris, Ufaransa.

Kadhalika alisema Rais Sa-
mia atakutana na kufanya 
mazungumzo na viongozi wa 
kiserikali na taasisi za sekta 
binafsi pembezoni mwa mku-
tano huo.

Makamba alisema utatoka 
na tamko la pamoja

litakaloonesha utashi thabi-
ti wa kisiasa katika kukuza 
matumizi ya nishati safi ya 
kupikia ambalo litasainiwa 
na viongozi watakaoshiriki  
kwa niaba ya serikali na taasisi 
zao.

Kadhalika alisema kutaku-
wapo na muhtasari wa mwe-
nyekiti utakaotolewa na Dk. 
Fatih kwa niaba ya wenyeviti 
wenza wa mkutano huo, am-
bao utabainisha masuala 
muhimu yaliyoibuliwa katika 
mkutano zikiwamo ahadi za 
hatua madhubuti za kuku-
za ajenda ya nishati safi ya 
kupikia barani Afrika na duni-
ani kwa ujumla.

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, January Makamba (kushoto), akizungumza na waandishi 
wa habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu ziara ya Rais Dk. Samia Suluhu Hassan nchini Ufaransa, kwa ajili ya kush-
iriki katika mkutano wa wakuu wa Nchi za Afrika wa mabadiliko ya tabianchi. PICHA: JUMANNE JUMA



5

HABARI KITAIFA

Jumapili Mei 12, 2024

Wizara yabanwa 
ushiriki wazawa 
katika ujenzi 
Na Romana Mallya

NAIBU Spika Mussa Azzan Zungu (Mb), 
ameitaka Wizara ya Ujenzi kukamilisha 
maboresho yaliyotolewa na wabunge 
kuhusu mkakati wa kuongeza ushiriki wa 
wazawa kwenye utekelezaji wa miradi 
ya ujenzi, ili Bunge kuja na mkakati wa 
pamoja kati yake na serikali.

Zungu aliyasema hayo jana jijini Dodoma 
wakati wa semina iliyoandaliwa na wizara 
hiyo kwa wabunge ili kuwajengea uelewa 
wa mikakati ya ushiriki wa makandarasi na 
washauri elekezi wazawa kwenye miradi.

“Hauwezi kufanikiwa bila kufanya ma-
kosa, na kama utaogopa kufanya makosa 
hutaweza kufanikiwa, makosa mengi 
mmefanya na mmeainisha sasa mnataka 
kwenda kuyafanyia kazi na kuleta maende-
leo ya taifa letu na kwa hili nawapongeza 
serikali”, alisema.

Zungu alisema kutokana na changamoto 
ya fedha za serikali kwenda nje kwa miradi 
inayotekelezwa na makandarasi kutoka 
nje ya nchi, serikali imeona umuhimu wa 
kuweka mikakati madhubuti wa kuweza 
kuwanufaisha makandarasi na washauri 
elekezi wazawa kwa kuwashirikisha kwe-
nye utekelezaji wa miradi ya ujenzi.

Aidha, Naibu Spika alitoa rai kwa taasisi 
za kifedha kuangalia namna ya kupunguza 
riba kwa kuwa, zinazosababisha kurudisha 
nyuma makandarasi na kampuni za ma-
kandarasi ambao huchukua mikopo kwe-
nye taasisi hizo.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Miundombinu, Selemani Kakoso 
(Mb), ameitaka wizara hiyo kuhakikisha 
inasimamia wazawa kutekeleza miradi in-
ayotekelezwa kwa ubora na kwa wakati ili 
iwe mifano katika maeneo mbalimbali.

Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungwa, 
alisema tathmini iliyofanyika katika kipindi 
cha miaka 10 kuanzia Mwaka 2013 hadi 
2023, inaonyesha miradi yenye thamani 
ya Sh. trilioni 61.64 ilisajiliwa na kutekele-
zwa nchini ambapo kati ya hiyo wazawa 
wametekeleza asilimia 38.5 na asilimia 40 
ilitekelezwa na makandarasi wa nje ambao 
kwa ujumla wake hawazidi 500.

Alisema inaonesha kuwa miradi yenye 
thamani kubwa mingi imetekelezwa na 
makandarasi wa nje.

Ameeleza faida za mkakati huo kuwa 
utasaidia kuongeza wigo wa ajira katika 
sekta ya ujenzi, kujenga, kukuza ujuzi na 
uzoefu na hivyo, kutekeleza miradi mikub-
wa pamoja na kuokoa fedha za kigeni na 
kuhakikisha fedha hizo zinabaki nchini.

“Mkakati huu unakwenda kujibu changa-
moto ambazo zimekuwa zikiwasilishwa na 
wazawa serikalini na ni muda sahihi wa 
wizara kushirikiana na wizara nyingine 
kuhakikisha mpango mkakati huu unafani-
kiwa,” alisema Bashungwa.

Mkakati wa kuongeza ushiriki wa wa-
zawa kwenye utekelezaji wa miradi ya 
ujenzi una lengo la kuwajengea uwezo 
hatua kwa hatua makandarasi, washauri 
elekezi na watalaam wazawa, ili waweze 
kutekeleza miradi mikubwa ya ndani na 
hatimaye kushindana kimataifa.

Matibabu magonjwa 
yasioambukiza mzigo 
Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
amesema hivi sasa    fedha nyingi 
zinatumika kutibu magonjwa yasi-
yoambukiza, iwe ni kwa serikali au 
mtu mmoja mmoja na kwamba yan-
apoteza nguvu kazi ya taifa.

Kutokana na hilo, Majaliwa ame-
hamasisha michezo huku akieleza 
ni zaidi ya afya na burudani, ni fursa 
ya ajira na pia hupunguza magonjwa 
mwilini.

  Akizungumza jana na vion-
gozi, wananchi na washiriki wali-
ohudhuria hafla ya kufunga hafla 
ya TULIA MARATHON iliyofanyika 
katika Uwanja wa Kumbukumbu ya 
Sokoine, Mbeya, Majaliwa alisema 
kwa mujibu wa Wizara ya Afya, 
michezo inawezesha watu kujikinga 
na magonjwa yasiyoambukiza.

“Kama mnavyofahamu, michezo 
ni zaidi ya afya na burudani, la-
kini leo ( jana) tumethibitisha kuwa 
baada ya mbio hizi, sote tumefurahi 
na miili yetu imeimarika.

 “Taarifa za wizara zinasema nchi 
yetu inakabiliwa na changamoto ya 
ongezeko la magonjwa yasiyoam-
bukiza kama vile shinikizo la damu, 
kisukari, kiharusi na maumivu ya vi-
ungo kama magoti na mgongo kwa 
hiyo, tujenge tabia ya kufanya ma-
zoezi, ” alihamasisha.

Majaliwa pia alimpongeza Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa jitihada 
zake za kuboresha michezo na hivyo 
kuongeza hamasa ya kitaifa ya ku-

penda michezo.
Alisema alianzisha mpango wa 

Goli la Mama, Changizo la Kitaifa 
kwa ajili ya timu za kitaifa ikienda 
sambamba na michezo ijayo ya 
Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON 
2027).

 Majaliwa aliagiza Wizara ya Mali-
asili na Utalii izitumie mbio za Tulia 
Marathon kutangaza utalii wa mkoa 
wa Mbeya na mikoa ya jirani.

“Mkoa huu una vivutio vingi na 
mikoa ya jirani inavyo vivutio mbal-
imbali. Tumieni mbio hizi kuwa 
fursa ya kutangaza utalii. TANAPA 
(Shirika la Hifadhi za Taifa)  wekeni 
banda hapa, onyesheni kuna vivutio 
gani kwenye mkoa huu na mikoa ya 
jirani,” aliagiza.

Pia aliwataka wafanyabiashara na 
wakulima wa mkoa huo na mikoa 
jirani watumie mbio hizo kama juk-
waa la kutangaza biashara zao na 
kupata masoko. 

Kadhalika aliitaka taasisi ta Tulia 
Trust ione umuhimu wa kupanua 
mbio hizo ili kujumuisha pia, wa-
shiriki kutoka nchi nyingi zaidi za 
jirani.

“Ninatambua sasa hivi kuna wa-
shiriki kutoka Kenya na Uganda, ni 
vema sasa uongozi wa Tulia Trust, 
ukaona namna ya kupanua mialiko 
hadi nchi jirani za Malawi, Zambia, 
Congo na Msumbiji ili zipande hadhi 
na kuwa za kimataifa,” alisema.

Spika wa Bunge na Rais wa Ma-
bunge ya Dunia (IPU), Dk. Tulia Ack-
son, ambaye pia ni mwasisi wa mbio 

hizo, alisema taasisi hiyo ilikuwa 
ikijielekeza kutatua changamoto za 
miundombinu ya elimu na afya, la-
kini sasa inalenga kuja na kitu kipya  
kwa sababu vyote vinafanywa na 
serikali.

  “Tunahitaji kupata ekari 15 za 
kujenga kituo cha kukuza vipaji vya 
vijana wanaopenda riadha. Tunata-
rajia kuanza ujenzi huo mwaka huu, 
kituo hicho kikikamilika kitakuwa 
kinatumiwa na watu kutoka nchi 
nzima na nje ya nchi,” alisema.

Alisema miaka ya nyuma waliku-
wa wakinunua madawati, madaftari 
ya wanafunzi na kujenga madarasa, 
mabweni, pamoja na kusaidia kwe-
nye huduma za afya, lakini kwa sasa 
serikali inatoa fedha nyingi kwa ajili 
ya miundombinu hiyo.

  Dk.    Joyce Komba kutoka 
Hospitali ya Mkoa wa Rufani ya 
Mbeya alisisitiza umuhimu wa wa-
nanchi kufanya mazoezi kila mara 
ili kuboresha afya na kupunguza 
changamoto ya magonjwa yasi-
yoambukiza.

  Waziri Mkuu alimkabidhi Bibi 
Maligo Diamond nyumba ya vy-
umba vitatu ambayo imejengwa na 
taasisi ya Tulia Trust ili kumsaidia 
kutoka kwenye changamoto ya mai-
sha duni na kumwezesha aishi mai-
sha bora yeye na familia yake.

Kupitia mbio hizo, Majaliwa alika-
bidhi medali na zawadi za fedha ta-
slimu kwa washindi wa kwanza hadi 
wa tatu wa mbio za kilometa 10, kilo-
meta 21 na kilometa 42.

Waendesha pikipiki na bajaji wakiwa wamekwama katika barabara ya Uhuru, eneo la Karume, jijini Dar es 
Salaam jana, kutokana na msongamano mkubwa wa magari. PICHA: JUMANNE JUMA
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KWA miaka mingi,   kumekuwa na kilio cha wastaafu kuchelew-
eshewa mafao yao katika mifuko ya jamii ama kutokana na kumbu-
kumbu zao kutokuwa sahihi au baadhi ya makato kutokupelekwa na 
waajiri kwa wakati. 

Matokeo ya kuwapo kwa adha hiyo ni wastaafu wengi kushindwa 
kupata fedha zao kwa wakati baada ya kustaafu, hivyo kuishi maisha 
magumu na ya shida ambayo wakati mwingine huwasababisha ku-
pata maradhi kama ya moyo, shinikizo la damu, sonona na msongo 
wa mawazo. Licha ya kupata maradhi hayo kutokana na kukosa sta-
hiki zao walizozitolea jasho kwa miaka 30 na zaidi, baadhi hupoteza 
maisha.  Jambo lingine ambalo limekuwa likisababisha wastaafu hao 
kutokupata mafao yao kwa wakati ni baadhi ya maofisa wa mifuko 
ya hifadhi ya jamii ambayo ndiyo husimamia fedha za wastaafu hao 
walizokuwa wakikatwa kila mwezi kwa muda wao wote wa utumishi, 
kuendekeza rushwa. Kuna msemo ambao hutumiwa na baadhi ya 
maofisa hao kwamba mkono mtupu haulambwi, hivyo ili kupata ma-
fao lazima mstaafu aachie sehemu ya fedha hizo. Ukishindwa kutoa 
kubali kupata maumivu usiyotarajia. 

Kuwapo kwa hali hiyo kumesababisha baadhi ya watu kuwa katika 
majuto na hata     wale walioko katika utumishi wanaona hakuna 
faida ya kujituma na matokeo yake hujiingiza katika vitendo vya 
udokozi na ubadhirifu wa fedha. Hiyo inatokana na hali halisi iliyopo 
wanapowaona wastaafu wakitaabika kufuatilia mafao yao kwenye 
ofisi za mifuko ya jamii na kuambulia patupu. 

Kwa mantiki hiyo, wafanyakazi hao wanaona hakuna haja ya kuwa 
waaminifu na kujituma katika kazi kutokana na mateso wanayoya-
ona kwa waliowatangulia ambao licha ya kutoa jasho jingi katika 
utumishi na kwa uaminifu, wanaishia kuwa ombaomba na wenye 
taabu tupu. 

Hali hiyo, baada ya kukithiri na kuwa kero na maumivu kwa 
wastaafu,  imesababisha bunge kuingilia kati  na kutaka mifuko hiyo 
ya jamii ibanwe kwa kuchelewesha mafao ya wastaafu. Katika kutaka 
mifuko hiyo ibanwe, Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, juzi alitoa 
ushauri kwa serikali kuandaa mpango wa kubadili sheria ili kuweka 
riba kwenye mifuko ya hifadhi ya jamii itakayochelewesha mafao. 

Hatua hiyo ilitokana na majibu ya serikali kuhusu adha wanazo-
pata wastaafu baada ya Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Husna Seki-
boko, kusema wako wastaafu waliokuwa kwenye mifuko ya zamani 
kabla ya kuunganishwa na kuanzishwa Mfumo wa Taifa wa Hifa-
dhi ya Jamii (NSSF) na ule wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma 
(PSSSF) ambao wanadai mafao yao kwa muda mrefu lakini mpaka 
sasa hawajalipwa. 

Pamoja na majibu ya serikali, Spika Tulia alisema kuna watumi-
shi wanaostaafu kwa sasa wanasotea mafao kuanzia miezi sita hadi 
mwaka, hivyo kusema ili kuhakikisha jambo hilo linakomeshwa, seri-
kali ifanye mabadiliko ya sheria katika mifuko ya jamii ili mafao ya 
wastaafu yanapocheleweshwa, kuwapo na riba. Kwa mantiki hiyo, 
kuwe na riba ya asilimia fulani ya mafao ya mstaafu ili mifuko hiyo 
ione uchungu wa kulipa ziada pale inaposhindwa kuwalipa wastaafu 
hao kwa wakati. Ni ukweli kwamba kilio cha ucheleweshaji mafao, 
licha ya kwamba watumishi hao huambulia kiduchu licha ya kufanya 
kazi kwa muda mrefu, kimekuwa kero kubwa sawa na ugonjwa usio 
na tiba. Iwapo sheria hiyo ikibadilishwa na mifuko ikatozwa riba, ita-
jifunza somo zuri na hatimaye kuwajibika ipasavyo. 

Licha ya serikali kusema kuwa serikali ilishaboresha mfumo wa 
malipo ya pensheni na kwamba taarifa za wastaafu zinaandaliwa 
miezi sita kabla ya kustaafu na ndani ya siku 60, mhusika analipwa 
mafao yake. Majibu hayo ya serikali ni ya kinadharia zaidi kuliko 
uhalisia kwa sababu wastaafu wengi wanazungushwa na matokeo 
yake baadhi hukata tamaa.

Kuna msemo kwamba sheria ni msumeno na kwamba katika she-
ria ya hifadhi ya jamii, mwajiri anayechelewesha inamtaka alipe riba. 
Sasa iweje sheria hiyo inakata upande mmoja badala ya pande zote 
mbili?

Wadau wa elimu wasaidie 
kumaliza vikwazo 

 Muungwana Lazima Nilonge

Sheria ifanyiwe mabadiliko 
ili kuibana mifuko ya jamii 
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BAADHI ya shule za msingi 
na sekondari nchini, zina 
uhaba wa matundu ya vyoo 
kitendo  kinachosababisha 
usumbufu kwa wanafunzi 
wanapohitaji kupata huduma 
hiyo muhimu.

Kwa mfano,  Februari, mwa-
ka huu, vyombo vya habari 
viliripoti kuwapo kwa uhaba 
wa matundu vya vyoo katika 
Shule ya Msingi Kahama, ili-
yoko Manispaa ya Ilemela jijini 
Mwanza.

Inaelezwa kuwa shule hiyo 
ina wanafunzi 1,963 na matun-
du 15 tu ya vyoo, na kwamba 
uhaba huo unasababisha wa-
nafunzi 130 kutumia tundu 
moja la choo kwa siku.

Katika maeneo mengine ya 
nchi, inaelezwa kuwa baadhi 
ya shule zina uhaba huo unao-
sababisha wanafunzi kujisaidia 
vichakani au katika vyoo vya 
nyumba za jirani na shule.

Kwa ujumla ni kwamba shule 
nyingi zina tatizo, ambalo 
wakati mwingine ni hatari kwa 
afya za wanafunzi na pia usala-
ma wao, hasa vyoo ambavyo 
vina nyufa.

Katika mazingira hayo ya 
uhaba wa vyoo, baadhi ya wa-
nafunzi wamekuwa wakiripoti-
wa kujisaidia choo kimoja na 
walimu wao, kitendo ambacho 
kimsingi si heshima.

Ninadhani hali hiyo inaweza 
kurudisha nyuma juhudi za 
walimu katika kutoa taaluma, 
kwani ni vigumu kwa mtoto 
kujifunza katika mazingira 
haya. 

Ingekuwa ni vyema sasa ku-
wapo kwa kampeni maalum za 
kuhakikisha kila shule inaku-
wa na matundu ya kutosha ili 
kuondolea adha hii wanafunzi 
na walimu.

Tunaambiwa kuwa kampeni 
ya ‘nyumba ni choo’ imefaniki-
wa kwa kiasi kikubwa kuhama-
sisha wananchi kuwa na vyoo 
vya kisasa, ninadhani kampeni 
hiyo ingehamia shuleni pia.

Ikumbukwe kuwa tatizo la 
uhaba wa vyoo sasa limeota 
mizizi katika shule za msingi 
na sekondari, ni wazi hazina 
vyoo vinavyokidhi mahitaji ya 
wanafunzi.

Hivyo, ni vyema kampeni 
hiyo ingetua shuleni ili kamati 
na bodi za shule zihamasike 
na kuona umuhimu wa shule 
kuwa na vyoo vya kutosha na 
tena bora.

Shule hizo ni za umma, hivyo 
umma hauna budi kuzihu-
dumia kadri inavyowezekana 
kuanzia chakula cha wanafun-
zi na hata ujenzi wa miundom-
binu, ikiwamo ujenzi wa vyoo 
na hata madarasa.

Kamati na bodi ndizo zenye 
kupanga mipango ya kubore-
sha shule kwa kushirikisha 
wananchi ili waweze kuzi-
hudumia badala ya kujiweka 
pembeni na kudhani hawa-
husiki.

Sidhani kama ni kosa   wa-
nanchi kuchimba mashimo 
ya vyoo, kufyatua matofali na   
kujenga na kwa ajili ya watoto 
wao. Suala la msingi hapa, ni 
kuimarisha mfumo wa   ush-
irikishaji wa wananchi kwa 
mambo ambayo yanawahusu, 
ili nao wawe na mchango.

Binafsi ninaamini kwamba 
ujenzi wa vyoo vya shule umo 
ndani ya uwezo wa umma si 
wa kutafuta au kusubiri wa-
fadhili. Jambo la muhimu ni 
ushirikishaji. Umma au jamii 
inapaswa kujishughulisha na 
tatizo hilo la wanafunzi kukosa 
vyoo, kwa kupitia kamati na 

bodi za shule, huku serikali iki-
tia msukumo.

Kamati na bodi za shule ziki-
fanya sehemu yake ya kushirik-
isha na kuhamasisha wananchi 
huku serikali nayo ikitia msu-
kumo, tatizo la uhaba wa vyoo 
au shule kuwa na vyoo vibovu 
inaweza kuwa ni historia.

Ikumbukwe kuwa majuku-
mu ya kamati na bodi za shule 
ni pamoja na kuandaa mipa-
ngo wa maendeleo ya shule, 
kuhakikisha shule inakuwa na 
miundombinu na vifaa kamili 
na bora.

Vilevile, ni kutafuta vyanzo 
vya fedha kwa ajili ya ustawi 
na maendeleo ya shule, hivyo, 
ukubwa wa tatizo la vyoo 
katika shule za msingi na se-
kondari linaweza kuisha iwapo  
kamati na bodi   zitawajibika 
vizuri.

Hapa kinachohitajika 
ni ubunifu na weledi wa  ku-
tatua kero za uhaba zinazozi-
kabili shule badala ya kusubiri 
fedha kutoka serikalini, huku 
wananchi wapo ambao ndio 
wenye shule.

Kamati na bodi zinaweza 
kubuni vyanzo vingine vya 
mapato ili kuboresha miun-
dombinu ya shule, lakini pia 
wakati mwingine inawezekana  
kutatua tatizo la kwa kutumia 
rasilimali zinazopatikana ka-
tika mazingira husika kama 
miti, mchanga na mawe na ra-
silimali watu kumaliza tatizo 
hilo sugu.

Aidha, kamati na bodi 
zinaweza kutoa elimu   kwa 
wanajamii ili zitambue shule 
za umma ni mali yao, hivyo wa-
zihudumie kadri inavyohita-
jika badala ya kuachia serikali 
jukumu hilo.

 

Na Sabato 
Kasika
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Pongezi serikali, TEF kuhamasisha matumizi ya gesiFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

K
WA nini vyombo vya 
habari havishirikishwi 
kikamilifu katika progra-
mu muhimu za mipango 

mkakati mbalimbali hapa lakini 
wakati wa utekelezaji, inakum-
bukwa na kuitwa waandishi kwa 
kuwasomba mzobe mzobe na 
kuwalipa posho kiduchu, wakati 
wenyewe mmelipana vizuri?

Nijuavyo,  kila program lazima 
ina kitu kinachoitwa mkakati wa 
mawasiliano (communication 
strategy). Kila   wizara, idara, 
taasisi na kila programu, lazima 
iwe na huo na bajeti yake ya kue-
leweka.

Hivi karibuni, Rais Samia Su-
luhu Hassan,  alizindua Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi ya Nishati 
Safi ya Kupikia wa Mwaka 2024 ji-
jini Dar es Salaam. Katika uzindu-
zi huo, Rais Samia alisema: “Seri-
kali tunalo jukumu la kuongeza 
uelewa kwa wananchi kuhusu 

nishati safi ya kupikia na kutunga 
sera nzuri na wezeshi ili kufikia 
malengo ya mkakati huu. Ka-
tika   hili wenzetu wa Wizara ya 
Nishati watatuongoza kuhakiki-
sha nishati safi ya kupikia inapa-
tikana kwa uhakika na kwa bei 
inayohimilika kwa wananchi.”

Nilipopitia kabrasha la mpan-
go huo, sikufanikiwa kuona 
mkakati wa mawasiliano na hao 
watakaofanya huo uelewa kwa 
wananchi, kama si sisi vyombo 
vya habari ni nani? Kwa nini vy-
ombo vysa habari vinapuuzwa 
katika maadalizi na matokeo 
yake vinaitwa tu wakati wa tukio 
lenyewe kama lile la uzinduzi?

Angalau Jukwaa la Wahariri 
Tanzania (TEF), limeonyesha 
mfano kwa kuwaita na kuwaku-
tanisha wahariri kutoka katika 
maeneo mbalimbali nchini wal-
iojumuika jijini Dodoma kuhud-
huria Mkutano Mkuu wa 13 wa 
Kitaaluma wa Jukwaa la Wahari-
ri, uliofanyika Aprili 29 hadi  30, 
mwaka huu. Mkutano huo ulibe-
ba kaulimbiu isemayo  ‘Uandishi 
wa Habari Kuhamasisha Matumi-
zi ya Gesi Kulinda Misitu’.

Mgeni rasmi alikuwa Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa Ni-
shati, Dk. Doto Biteko, ambaye 
aliipongeza TEF kwa kuse-
ma:   “Kama kuna jambo zuri 
mnalolifanya TEF ni kukutana 
kila mwaka na kujitathmini. Mku-
tano huu wa kitaaluma unawapa 
fursa ya kupitia utendaji wenu.”

Dk. Biteko aliwaasa waha-
riri  kuutumia mkutano huo 
kuona kama taaluma iko sawa 
sawa huku akisema: “Mmepata 
wavamizi wanaoitwa mMakan-
janja’. Kuna watu wanajipachika 
uandishi wa habari huko, wana-
piga simu kwa watu mbalimbali 
na kudai fedha kwa vitisho kuwa 
wasipopewa watawalipua. Hili 
nalo mliangalie.” 

Kuhusu matumizi ya gesi, 
Biteko alisema: “Ziko faida nyingi 
unapotumia gesi ambazo kati 
yake kubwa ni ulinzi wa misitu, 
hivyo kuliepusha taifa na dunia 
na hatari ya jangwa. Tunapokata 
misitu, tunaharibu ardhi. Nyote 
mnafahamu kuwa dunia im-
emchagua Rais Samia (Suluhu 
Hassan) kuwa Kinara wa uhama-
sishaji matumizi ya nishati safi ya 
kupikia, ambayo ni gesi kwa Bara 
la Afrika.

“Kwa mabara mengine kama 
Ulaya, Amerika ya Kusini na 
Kaskazini na Asia, kwa muda 
mrefu wamekuwa wakitumia ni-
shati ya gesi kwa ajili ya kupikia 
majumbani. Kwa mabara haya, 
kukata mti kwa ajili ya kuni au 
mkaa inachukuliwa kuwa ni 
uhalifu usiokubalika.

“Wenzetu wanatumia gesi kwa 
ajili ya kupikia, mfumo wa joto 
katika nyumba zao katika kipindi 
cha majira ya baridi, na kama 
Mwenyekiti alivyosema, gesi ina-
tumika sasa kuendeshea magari. 
Sisi kama Wizara ya Nishati 

tumeandaa mpango kabambe 
wa kuhamasisha matumizi ya 
gesi nchini.”

Mwenyekiti wa TEF, Deodatus 
Balile, aliipongeza   serikali im-
eleta nafuu kubwa katika uhuru 
wa kutoa mawazo, uhuru wa 
kukusanyika, kuabudu, kuku-
sanya, kuchakata na kuchapisha 
taarifa bila kujali mipaka ya nchi. 

“Tangu 2016 hadi leo, tume-
kuwa tukisubiri serikali ianzishe 
taasisi zinazoanzishwa na sheria 
hiyo ambazo ni pamoja na Bodi 
ya Ithibati, Baraza Huru la Habari 
na Mfuko wa Wanahabari kwani 
tumevisubiri kitambo vyombo 
hivi, ambavyo vikianzishwa sisi 
wanahabari tutapumua,” alisema 
Balile. 

Kauli mbiu hii “Uandishi wa 
Habari Kuhamasisha Matumizi 
ya Gesi Kulinda Misitu.” imebeba 
ujumbe unaozingatia kwamba 
Rais Samia, Novemba, mwaka 
jana, alichaguliwa kuwa kinara 
(champion) wa Ajenda ya Ni-
shati Safi na Salama ya Kupikia 
kwa Wanawake wa Afrika katika 
mkutano wa COP28 uliofanyika 
Dubai.

Kwa kutambua hilo, TEF iliona 
ni bora vyombo vya habari na-
vyo vishiriki kuunga mkono nia 
hiyo njema ya Rais Samia na hasa 
kwa kutambua kwamba suala 
muhimu.

Balile alisema wakati wakita-
fakari nafasi ya kaulimbiu hiyo, 
walibaini kuwapo kwa dalili za 

rasilimali ya gesi kutotumika 
ipasavyo kutatua changamoto 
hasa katika sekta ya nishati, kwa 
maana ya upatikanaji wa umeme 
nchini na kutumiwa kama nishati 
safi ya kupikia kwa akina mama, 
licha ya kujengwa bomba la kusa-
firisha rasilimali hiyo kutoka Mt-
wara hadi Dar es Salaam, ambalo 
ujenzi wake uligharimu mabilio-
ni ya shilingi za Kitanzania.

Balile alisema: “Bomba hili kwa 
taarifa tulizo nazo linatumika 
kwa kiwango cha chini kwani mi-
radi ya kuzalisha umeme kwa ku-
tumia gesi pale Kenyerezi, Dar es 
Salaam haijafanya kazi kwa idadi 
ya megawati zilizokusudiwa. Tu-
liahidiwa Kinyerezi I, II, III na IV, 
lakini taarifa tulizo nazo, Kiny-
erezi III na IV hazijafanya kazi 
kwa kiwango kilichokusudiwa.

“Sisi Wahariri, tunatamani 
kuona mchango wa rasilimali 
gesi katika uchumi wa nchi yetu 
na watu wake, na zaidi kusaidia 
taifa kuondokana na changamo-
to ya akina mama wenye macho 
mekundu kutokana na moshi wa 
kuni kudhaniwa kuwa ni wacha-
wi na kuuawa katika baadhi ya 
mikoa hapa nchini.

Kwa upande wangu, naendele-
lea kusisitiza, vyombo vya habari 
ni wadau muhimu, hivyo ni lazi-
ma vshirikishwe katika mipango 
yote kwa kuwa na mkakati wa 
mawasiliano. 

Paskali 
0754 270403

Mtaalamu aanika uzalishaji mdogo dawa 
Na Joseph Mwendapole

MHADHIRI wa Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam (UDSM), Dk. 
Patrokil Kanje. amesema soko 
la dawa la Tanzania ni miongoni 
mwa masoko kubwa Kusini mwa 
Jangwa la Sahara lakini bado 
halijatumika kikamilifu. 

Dk. Kanje alisema hayo jana 
jijini Dar es Salaam, alipokuwa 
akiwasilisha matokeo yake ya 
utafiti kuhusu mnyororo wa 
thamani wa sekta za nguo, dawa 
na usindikaji wa vyakula nchini.

Aliwasilisha mada hiyo kwa 
wanachama wa Shirikisho la 
Wenye Viwanda Tanzania (CTI) 
katika mkutano wa uchambuzi 
wa mnyororo wa thamani wa 
sekta za kimkakati za viwanda 
vya nguo, dawa na usindikaji wa 
chakula nchini Tanzania.

Dk. Kanje alisema kuna vi-
wanda   42 tu vya kutengeneza 
bidhaa za binadamu na 18 kati 
ya hivyo, vinajishughulisha na 
utengenezaji wa bidhaa za dawa 
na vifaa vya matibabu vikiwamo 
24.

Alisema uwezo wa viwanda ni 
mdogo katika bidhaa mbalim-
bali na kimsingi huzalisha dawa 
za aina moja pekee na kwamba 
kutokana na hali hiyo, Tanzania 
inabaki kuwa mwagizaji wa jum-
la wa bidhaa zake za dawa.

Alisema ushahidi kutoka kan-
zidata ya Umoja wa Mataifa ya 
COMTRADE kuhusu biashara 
ya kimataifa, unaonyesha kuwa 
mwaka 2021 zaidi ya asilimia 80 

ya bidhaa za dawa zenye tham-
ani ya dola milioni 458.7 ziliagi-
zwa kutoka nje ya nchi.

Dk. Kanje alisema uwezo wa 
ndani wa kuzalisha dawa nchini 
umepungua kutoka asilimia 33 
mwaka 2009 hadi kati ya asil-
imia 10 na 20 mwaka 2022.

  “Hii ina maana kwamba 
wakati soko limekuwa likikua 
kwa wastani wa asilimia tisa kwa 
mwaka, thamani ya bidhaa za 
ndani sokoni imekuwa ikishuka 
na kufikia kati ya asilimia 10 na 
20,” alisema.

Dk Kanje alisema licha ya nia 
njema ya uingiliaji kati wa sera 
na juhudi kubwa za serikali 
kuziboresha, mfumo uliopo wa 
udhibiti na utendaji wake una 
sifa ya udhibiti mkubwa ambao 
umefikia gharama kubwa ya an-
zisha biashara.

  “Gharama kubwa ya kusajili 
biashara  inaathiri ushindani wa 
ndani na kimataifa wa biashara 
hizi na kusababisha baadhi ku-
fungwa, matumizi duni ya uw-
ezo, kutokuwa na uwekezaji 
zaidi, kushuka kwa mauzo ya 
nje na kupoteza ajira, mapato na 
fedha,” alisema.

    “Uchambuzi uliofanywa 
na CTI unaonyesha kuwa kuna 
angalau sheria 22 tofauti na ka-
nuni 15 tofauti zinavyosimamia 
usindikaji wa chakula, nguo na 
mnyororo wa thamani wa dawa. 
Hii imesababisha mwingiliano 
wa kupita kiasi na kurudiwa kwa 
kazi za udhibiti zinazofanywa 
na wadhibiti kwenye biashara,” 

alisema Dk. Kanje.
  Alisema pia uchanganu-

zi wa CTI unaonyesha kuwa 
wafanyabiashara wanapata  
mizigo kama vile kutumia muda 
mwingi kuwahudumia   wak-
aguzi wengi.

Aliongeza kuwa uchambuzi 
unaonyesha kuwa inachukua 
angalau siku 39 kusajili biashara 
na angalau siku 167 kutekeleza 
ambayo ni pamoja na kutoku-
wepo kwa muda wa kuwasikiliza  
wakaguzi, maandalizi ya nyara-
ka, kufuatilia masuala ya udhibi-
ti na kuhudhuria mafunzo ya 
lazima.

  “Athari za kanuni kwenye 
mnyororo wa thamani ni kubwa 
na inakadiriwa kuwa gharama za 
kutoa na wasindikaji wa chakula 
wakati wa awamu ya kuanza ni 
shilingi za Kitanzania 6,482,600 
wakati gharama ya moja kwa 
moja ya kutoa kwa mwaka 
inakadiriwa kuwa Sh. 15,513,000 
na makadirio ya gharama zisizo 
za moja kwa moja za kazi. , usafi-
ri, mawasiliano na tija ya hasara 
inayofikia angalau Sh. 9,271,666,” 
alisema.

  Alisema hiyo ina maana 
kwamba jumla ya makadirio ya 
gharama ya kutoa (ya moja kwa 
moja na isiyo ya moja kwa moja) 
ni 31,267,266 kwa biashara moja 
kwa mwaka na kuongeza kuwa 
katika minyororo ya thamani ya 
nguo na dawa, inakadiriwa kuwa 
shilingi 67,378,666   zinatumika 
kama gharama ya kufuata ka-
nuni kwa mwaka.

Asasi za kiraia zataka 
mazingira bora ya kazi
Na Ashton Balaigwa,  
MOROGORO

MASHIRIKA  15 yasiyo ya 
kiserikali kutoka Tanzania 
Bara na Zanzibar, yanakusu-
dia kufikisha mapendekezo 
yakiwamo ya kisheria, kisera 
na kiutendaji katika vyombo 
vya uamuzi likiwa ni pamoja 
na bunge na serikali, ili zifanye 
kazi katika mazingira mazuri 
na kuleta maendeleo nchini.

Hatua hiyo ni baada ya ku-
jadili na kufanya uchechemuzi 
wa changamoto zinazotokea 
katika mashirika hayo, iki-
wamo uboreshaji wa sheria 
na taratibu za ulipaji kodi na 
kujikuta yakifanya kazi katika 
mazingira magumu.

Kaimu Mkurugenzi wa Cha-
ma cha Mawakili Tanganyika 
(TLS) , Wakili MarkPhason 
Mshana, aliyasema hayo mjini 
hapa, huku akisema wameku-
tana na wadau hao ili kupitia 
maoni yaliyokusanywa kutoka 
kwenye asasi hizo nchini.

Wakili Mshana alisema kupi-
tia Mradi wa URAIA WETU, 
unaofadhiliwa na Umoja wa 
Ulaya (EU), unaotekelezwa 
na asasi ya kiraia ya Founda-
tion For Civil Society (FCS), 
unaangalia kuweka mazingira 
mazuri kwa asasi hizo kufanya 
shughuli zao.

Alisema mazingira yanay-
oangaliwa yapo katika maeneo 

matatu, ya kisera, kisheria na 
kiutendaji na kikubwa wana-
chotaka kupeleka katika vy-
ombo vya uamuzi ni kutokana 
na asasi za kiraia kama muhi-
mili wa sita wa shughuli za  
nchi, uweze kuwa na nafasi 
nzuri za kufanya kazi bila ya 
mikwamo.

“Tunakutana na wadau 
mbalimbali kutoka katika kila 
mkoa, na tumepata maoni 
mengi, hivyo tumeamua kukaa 
pamoja ili kukubaliana nini 
changamoto tuanze kufanya 
uchechemuzi,” alisema Wakili 
Mshana.

Alisema malalamiko mengi 
ambayo yanatoka kwa wadau 
hao ni kuhusu kuwapo kwa 
sheria nyingi za asasi za kiraia, 
kuangalia sekta hiyo ambazo 
kuna wakati zinawachanganya 
ni sheria ipi wanatakiwa ku-
fuata.

Alisema wanaangalia 
kuwa na sheria moja ambayo 
wataifuata asasi zote ili kila 
moja aweze kujua, anaifuata 
na kwa wakati mmoja.

“Ziko kodi kama za wafan-
yakazi, hizo hazileti changa-
moto, lakini changamoto ipo 
kwa  zile shughuli ambazo 
asasi wanazifanya, lakini wana-
tozwa kodi, kwa mfano, wan-
apoagiza vifaa kwa ajili ya shu-
ghuli fulani unakuta zinatozwa 
kodi wakati asasi  mara nyingi 
zinategemea ufadhili.
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Naibu Kamishina wa Uhamiaji, Julia Sagamiko (wa nne kushoto) kwa niaba ya Kamishina, Jenerali wa Uhamiaji, 
Dk. Anna Makalala, akikabidhi msaada wa mahitaji mbalimbali kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Saratani 
ya Ocean Road (ORCI), Julias Mwaisalage, jijini Dar es Salaam jana, uliotolewa na Idara ya Uhamiaji kwa ajili ya 
kuwasaidia wagonjwa wanaopata matibabu katika taasisi hiyo. PICHA: JUMANNE JUMA

DC Iringa awaonya wafanyakazi  
kuvujisha siri wakazi Vigwaza
Na Friday Simbaya, IRINGA

MKUU wa Wilaya ya Iringa, Kheri 
James, ameonya watumishi wa umma 
kuvujisha siri  za serikali ikiwa ni 
pamoja na barua na kuwataka kufanya 
kazi kwa weledi huku wakizingatia ki-
apo walichokula kama watumishi wa 
umma.

Onyo hilo lilitolewa juzi wakati wa 
ufunguzi wa mafunzo maalum na vi-
kao vya warsha kwa wataalam kutoka 
Chama cha Usimamizi wa Nyaraka na 
Kumbukumbu Tanzania (TRAMPA) 
Mkoa wa Iringa.

Akifungua mkutano huo, james 
aliwataka watumishi wa umma kuwa 
waaminifu katika maeneo yao ya kazi. 
Mkuu huyo wa wilaya alimwakilisha  
Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Peter Seru-
kamba.

“Wataalam kutoka Chama cha Usi-
mamizi wa Nyaraka na Kumbukumbu 
Tanzania  wanatakiwa kuzingatia 
maadili ya kitaalamu, hususan katika 
kulinda siri za serikali na kufuata  
taratibu rasmi za kutoa taarifa,” alise-
ma.

Pia alisema serikali inatambua 
mchango wa taaluma ya usimamizi 
wa nyaraka na kumbukumbu kama 
chombo muhimu kinachosaidia ku-
tambua changamoto za kijamii kwa 
ajili ya serikali kuingilia kati kwa 

wakati.
“Mafunzo haya yataongeza uwezo 

wenu na uweledi katika kutekeleza 
majukumu yenu katika ofisi ambazo 
kwa sasa mnafanyia kazi. Hata hivyo, 
nimearifiwa kuwa mafunzo haya ya-
takwenda sambamba na kiapo cha 
uadilifu. Nawasihi kila mmoja wenu 
aishi kwa kufuata kiapo ambacho ki-
tatolewa.

“Nataka kuwakumbusha kwamba 
kutofuata kiapo si tu kukiuka she-
ria na kanuni bali pia ni dhambi kwa 
sababu unapochukua kiapo, unawaa-
pia si tu serikali bali pia muumba 
wako,” alisema.

Aliwasihi wataalam hao kuwa 
waaminifu wanapohitajika nyara-
ka na mamlaka nyingine, kuepuka 
kuchelewesha kuwasilisha nyaraka ili 
kuhakikisha haki inatendeka.

“Kama ukichelewesha kuwasili-
sha barua, haki inaweza kuchelewa, 
muhtasari wa mkutano fulani un-
aweza kuwa unahitajika kwa kumbu-
kumbu ili kuhakikisha maamuzi yana-
fanyika kwa usahihi. Tuwe waaminifu, 
mnashikilia haki za watu, mnashikilia 
hatima za watu.

“Kwa kusema kuwa huwezi kupata 
barua ile, inaweza kuchukua muda 
mrefu, nawasihi muwe waaminifu na 
mpende kazi yenu,” aliongeza. Aidha, 
aliwaomba viongozi wa serikali kua-

cha kuwachukulia waendeshaji wa 
rekodi kama wahudumu wa ofisi kwa 
sababu nao ni wafanyakazi kama wen-
gine.

“Na kwa upande wetu viongozi, Ka-
tibu wa Jumuiya, tuheshimu taaluma 
hii. Tusimwone mwandishi wa rekodi 
kama mtu wa kutuma kuleta chai kwa 
wageni wanapokuja ofisini. Narejea, 
mwandishi wa rekodi siyo mhudumu 
wa ofisi wala mtu wa kutumwa ku-
nunua chai kwa wageni katika ofisi. 
Tuheshimu taaluma hii,” alisema.

Awali, Mwenyekiti wa TRAMPA, De-
votha Mrope, alisema lengo la mafun-
zo haya ni kuongeza uwezo wao na 
kuongeza ufanisi katika utendaji wao 
wa kazi.

Aliongeza pia kwamba TRAMPA 
itahakikisha wanazingatia maadili na 
nidhamu miongoni mwa washiriki, ka-
tika eneo la kazi na nje, ili kudumisha 
viwango vya kitaaluma. 

Mwenyekiti huyo alisema kaulimbiu 
ya mafunzo hayo ni “Msingi wa Maadi-
li ya Usimamizi wa Nyaraka na Kum-
bukumbu: Uadilifu na Siri ni Nguzo za 
Taaluma.”

Baadhi ya washiriki katika mafunzo 
hayo, Dorkasi Brown na Atha Jonathan 
Kasongo, walisema suala la uadilifu 
limekuwa changamoto kwa baadhi ya 
wataalam, na mafunzo haya yatasaidia 
kuziba pengo hilo. 

Jukwaa la viongozi 
lachangia milioni 13.7 
waathirika Hanang
Na Maulid Mmbaga

KATIBU Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu 
anayeshughulikia Sera, Bunge na Ura-
tibu, Dk. Jim Yonazi amepokea msaada 
wa Sh. milioni 13.7 kutoka kwa wana-
chama wa kundi la viongozi Tanzania, 
kwa lengo la kuwasaidia waathirika wa 
maafa Hanang.

Akipokea msaada huo juzi jijini Do-
doma, Dk. Yonazi aliwashukuru wana-
chama wa kundi hilo kwa kujitoa kwao 
kwenda kwa waathirika wa mapo-
romoko ya tope, mawe na magogo 
wilayani Hanang mkoani Manyara yali-
yotokea mwishoni mwa mwaka 2023.

Dk. Yonazi alisema msaada huo 
pamoja na misaada ya wasamaria wen-
gine inaunga mkono jitihada za seri-
kali zinazoendelelea katika kurejesha 
hali ya kawaida kwa waathirika hao, 
ikiwemo kujengea nyumba 108 ili wa-
naendelee kujitafutia riziki na kujiletea 
maendeleo.

“Tunawashukuru wenzetu wa kundi 
la Viongozi Tanzania kwa uzalendo 
waliouonyesha kwa ajili ya mchango 
huu mkubwa walioutoa, niwaombe 
Watanzania wenzangu tuzidi kushikana 
mkono hasa nyakati hizi ambako se-
hemu nyingi nchini kumetokea majanga 
mbalimbali, jambo jema kuendelea 
kushirikiana kuwasaidia ndugu zetu,” 
alisema Dk. Yonazi.

Miongoni mwa wajumbe wa kundi 
hilo, Benjamin Thompson, na Mhandisi 
Archard Kato, walisema kundi hilo 
linaundwa na viongozi mbalimbali wa 
serikali, taasisi za umma, sekta binafsi, 
wahadhiri vyuo vikuu, vyama vya siasa 
na wana diaspora.

Thompson alisema michango hiyo 
ilikusanywa kutoka kwa wanachama 
145 kati ya 600 walioko kwenye kundi 
hilo, ambao ndio waliweza kuchangia 
kwa wakati huo.

“Mkusanyaji wetu alikuwa ni Zamara-
di Kawawa,ambaye alifanya kazi nzuri 
sana na kwa uaminifu mkubwa. Baada 
ya kumaliza kazi hiyo, tulikubaliana 
kwamba aweke pesa hizo kwenye 
akaunti ya maafa,” alisema.

Naye Mhandisi Kato alisema wana-
chama wa kundi hilo wameguswa na 
janga hilo la Hanang na hivyo kuona 
umuhimu wa kutoa michango hiyo ka-
tika kuunga mkono juhudi za serikali za 
kukabiliana na majanga kama hayo.

“Tunaahidi kwamba tutaendelea kui-
saidia serikali kwa kidogo tulicho nacho 
katika kukabiliana na athari za majanga 
kama haya, na tungependa kuona hili 
jambo linaenea kwa watanzania wengi, 
yaani hata kabla ofisi yako haijafika au 
serikali angalau watanzania wenyewe 
wawe wanafanya jambo la mwanzo 
kwa uzalendo wao katika kukabiliana 
na mambo ya dharula,” alisema Kato.

Maafa ya maporomoko ya ardhi 
Hanang yalitokea Desemba 3, mwaka 
huu, Manyara na kusababisha vifo ya 
zaidi ya watu 80, huku mamia wengine 
wakiachwa bila makazi, pamoja na 
uharibifu mkubwa wa miundombinu.
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M
TOTO Grace alikuwa akitembea juu ya sakafu 
ya marumaru kwa mwendo wa haraka, mama 
yake alimwangalia na huku akiwa na hofu asije 

akateleza na kuanguka chini.
Mama: Grace unakimbilia wapi, hujui kama unatem-

bea kwenye marumaru?
Grace: Mama nakwenda kuchukua kitabu changu cha 

hadithi Juma ameniibia.
Mama: Lakini kuwa mwangalifu, usije ukaumia na 

mimi sina pesa ya kukupeleka hospitali.
Grace: Lakini mama kule shuleni mwalimu alitufundi-

sha kwamba ‘kuteleza si kuanguka’, hivyo sina hofu.
Mama: Hapana mwanangu huo ni msemo tu alitaka 

kuwajenga muwe na ujasiri wa kufanya jambo ambalo 
awali umeshindwa.

SWALI
Taja aina tatu ya wanyama wa jamii ya swala wa-

naopatikana porini.

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA



JUMAPILI MEI 12, 2024 11MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015

MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee   na 
mada yetu ya vyanzo vya 
matatizo ya ndoa nyingi 

sehemu ya pili. Tayari wiki iliyopi-
ta tulianza kuona vyanzo kadhaa 
ambavyo nilivitaja na kuvicham-
bua.

Kwa wale ambao hawakubahati-
ka kusoma makala iliyopita, vyan-
zo nilivyotaja ni ndoa zilizofanyika 
pasipo Mungu kuhusika yaani 
wakati ukiwa adui wa Mungu, uki-
fuata zaidi mambo ya kidunia.

Chanzo kingine ni kupata 
mimba kwa bahati mbaya, pasipo 
kupangilia. Pia kujihusisha na ki-
mapenzi kabla ya ndoa. Vile vile 
ndoa zilizofungwa baada ya mtu 
kwenda kwa mganga wa kienyeji.

Msomaji wangu, hebu sasa 
tuende zaidi tuangalie vyanzo 
vingine. Zipo ndoa zilizofungwa 
kwa shinikizo la wazazi. Hizi nazo 
zimekuwa mwiba katika familia 
nyingi.

Wako wazazi wenye tabia za 
kuwalazimisha watoto wao wajiin-
gize katika ndoa mbaya (zisizo sa-

hihi). Wazazi wengi wana shauku 
kubwa sana kuona watoto wao 
wakiolewa na kuoa. Wazazi wako 
wakikulazimisha ufunge ndoa, 
madhara utayapata wewe na siyo 
wao.

Kwa mfano, mzazi anapoona 
binti yake amesimama na vijana 
wenye muonekano mzuri (uw-
ezo fulani wa fedha), huwa wana 
tabia ya kuhisi huenda kijana huyo 
anaweza kumfaa mtoto wao. 

Hata kama binti huyo akijitetea 
na kusema kuwa mwanaume huyo 
hawezi kufaa, bado wao hulazimi-
sha na kudai binti yao akishaolewa 
na huyo kijana ataweza kumbadili-
sha. 

Chanzo kingine ni kulawitiwa au 
kubakwa wakati wa udogo. Katika 
mazingira haya, vijana wengi sana 
hutukanwa/hudhalilishwa kijinsia 
wakati wakiwa wadogo. 

Hali hii imewasababishia watu 
wengi sana kupata madhara katika 
masuala ya mahusiano. Pia kuna 
roho ambazo huwavamia watu 
mara tu wanapobakwa, lengo liki-
wa kuvuruga hatma zao.

Chanzo kingine ni ndoa ambazo 
wahusika walishawahi kufanya 
agano la damu na mtu mwingine 
(agano la Amini). Vijana wengi 
sana hujiingiza katika maagano ya 
damu wakiwa na lengo la kuone-
sha kuwa wanawajali sana wa-
chumba wao.

Kwa ujinga, hujikata kwa 
kiwembe na kuchanganya damu 
zao pasipo kufahamu madhara 
ambayo yangekuja kuwapata hapo 
baadaye. 

Na madhara haya hufanya kazi 
kubwa sana kinyume chao pale 
wanapokuja kuolewa na mtu 
mwingine tofauti na yule waliye-
fanya naye agano kama hilo. 

Wapo wengine hutamka ma-
neno pasipo kufahamu kuwa kuna 
nguvu kubwa katika maneno ya 
vinywa vyao. Mfano mtu anawe-
ka agano akisema, “Nitakuoa, na 
kama nikikusaliti, maisha yangu 
yatakuwa ya giza totoro na huzuni 
kubwa”. 

Ina maana mtu aliyefanya agano 
hili la damu na kutamka maneno 
mazito kama haya, siku akivunja 

tu agano hili, hatakaa awe na am-
ani katika ndoa yake kabisa. Hivyo, 
yatupasa kuwa makini sana tu-
napoweka maagano kwani hicho 
ni kifungo!

Chanzo kingine msomaji wangu 
ni ndoa zilizojengwa katika mis-
ingi ya bora kuolewa au kuoa ku-
liko kuishi hivi hivi. Upo msemo, 
‘bora kuwa na mkate nusu kuliko 
kutokuwa na mkate kabisa.

Ndoa za aina hii mara zote zi-
nakuwa na matatizo sana maana 
mtu wa namna hii anakuwa tayari 
ameshindwa kumtanguliza Mun-
gu mbele ili amchagulie mume 
ambaye ni mapenzi yake.

Chanzo kingine ni ndoa zilizo-
jengwa katika misingi ya bahati 
nasibu. Kuna watu wengi ambao 
wapo tayari kusema, “NDIYO” kwa 
mtu yeyote anayekuja  kuwaomba 
wafunge naye ndoa, labda kwa 
sababu wanahisi wamesubiri kwa 
muda mrefu sana na kwamba 
umri unakwenda.

Watu wa aina hii huja na mis-
emo ya namna hii, “mimi niko 
tayari kuolewa na mwanaume yoy-

ote atakayenichumbia. Nikisubiri 
mtu aliyekusudiwa naweza ku-
subiria milele. Ngoja nijaribu huu 
uhusiano, huwezi kujua ninaweza 
nikafanikiwa”!

Aina hii ya kuchukulia masu-
ala ya ndoa kama bahati nasibu 
inaweza kusababisha matatizo 
kwenye ndoa. Makusudi ya Mungu 
tokea mwanzo ilikuwa ni kuwaun-
ganisha watu aliowakusudia kati-
ka agano la ndoa na si kwa kufanya 
bahati nasibu.

Aidha, zile ndoa zilizojengwa ka-
tika misingi ya muonekano wa nje. 
Ule muonekano hauwezi kukufan-
ya uwe na ndoa ya kudumu. Mara 
zote uzuri wa mtu hupotea kadiri 
siku zinavyozidi kwenda mbele.

Wanawake wengi utasikia 
wakusema, “bado natafuta mwa-
naume, awe mzuri, mrefu. Na 
kama hana muonekano mzuri 
sitakubali anioe”. Wiki ijayo nita-
malizia vyanzo vingine. Una mao-
ni? Kisa cha kimaisha? 

Tuma ujumbe 0715268581. 
Au Email: fwingia@gmail.com

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi     

Vyanzo vya matatizo ya ndoa nyingi-2

M
OJA ya vitu ambavyo 
huwa hakina kipaum-
bele sana katika uhu-
siano wa kimapenzi, 

ni kitu kinachoitwa zawadi.
Lakini ukweli ni kwamba 

zawadi ina maana kubwa sana 
katika mahusiano ya kimapenzi 
zaidi hata ya udhaniavyo.

Kama uko katika uhusiano am-
bao una matatizo, ambao hauen-
di sawa, naamini ulishawahi ku-
jiuliza hili swali, nilikosea wapi?

Umejiuliza ni wakati gani 
mambo yalianza kuharibika 
mpaka kufikia hatua unapigwa 
kama mbwa au umekuwa mtu 
wa kuachwa tu kila siku?

Mwanzoni, mwenzi wako ali-
kuwa anakupenda, anakujali, 
mnachati kwa ujumbe mfupi wa 
maandishi katika simu ya mkon-
oni kila baada ya dakika 10. Mara 
nyingine mnahamia kwenye ku-
pigiana simu mara mbili hadi 
mara tatu kwa siku lakini sasa 
anakaa hata wiki nzima haku-
pigii simu.

Hajakuacha lakini hakujali ka-
bisa. Unajiuliza ulikosea wapi? 
Najua kuna makosa mengi na in-

awezekana ushachanganyikiwa 
kabisa kwa hili kwa kuwa sasa 
unampenda sana.

Leo ngoja nikufundishe kosa 
kubwa ambalo ulilifanya bila ku-
jijua, wala kujua kuwa ni kosa.

Ingawa kwa wanaume lipo, 
lakini mara nyingi kosa hili hu-
fanywa na wanawake. Najua 
ulikuwa hujui kama ni kosa ila 
inawezekana ndiyo sababu ali-
badilika.

Hivi unajua ni kosa kishe-
ria wapenzi au wanandoa 
kunyang’anyana zawadi, baada 
ya kupeana wakati mapenzi 
yalipokuwa yamechanua?

Hili ni swali ambalo limekuwa 
likiwatatiza wengi kwa sasa hasa 
kutokana na mikinzano inay-
ochomoza ndani ya mahusiano.

Ili kuona na kujua ukubwa wa 
tatizo kisheria, nimezungumza 
na wakili nguli nchini, Onesmo 
Olengurumwa kutoka Kampuni 
ya Uwakili ya Afritanza Attor-
neys. Moja ya maswali yangu 
kwake, ilikuwa kutaka kujua uta-
ta uko wapi na sheria inasemaje 
kuhusu hilo; na haya ni majibu 
ya kisheria.

Zawadi zinavyosababisha maumivu ya mapenzi
Kwamba wakati wote wa ndoa 

, mwanandoa anaweza kumpa 
mwenza wake zawadi yoyote ile 
kama gari, nyumba na   vingi-
nevyo atakavyoona inafaa.

Lakini akishamkabidhi inaku-
wa tayari ni mali yake moja kwa 
moja. Na aliyetoa zawadi hiyo, 
kisheria hawezi kuirejesha tena 
au kudhani ni mali ya familia. 

Kwa mujibu wa Sheria ya 
Ndoa ya Mwaka 1971; mwenye 
majukumu ya kisheria ya ku-
tunza mwenzake kwenye ndoa 
ni mwanaume.

Mwanamume anapaswa 
kumlisha, kumvisha, kumtibu 
na kumjengea mke au wake zake 
isipokuwa mwanamke, atafanya 
tu pale ambapo mume ataka-
pokuwa hawezi tena kufanya 
kazi kutokana na ajali au ma-
gonjwa au changamoto zingine. 

Anakuheshimu lakini hakuny-
enyekei. Sasa dada zangu kosa 
kubwa nikuwa wakishapenda 
wananyenyekea, wanakubali 
kila kitu hata vitu vingine vya 
kijinga. Wanafanya hivyo si 
kwakupenda lakini wanaogopa 
kuachwa.

Hilo ndilo kosa, kumfanyia 
mwanamume kila kitu, kwa 
kuwa unaogopa kuachwa, ndiyo 
sababu utaachwa au utateseka 
katika uhusiano wako wote. 
Unachotakiwa kufanya ni kum-
heshimu lakini si kumuogopa 
wala kumnyenyekea.

Kama kitu huwezi kufanya 
mwambie hiki hapana, mwam-
bie nakupenda ila hili hapana.

Kingine, Sheria ya Ndoa, Sura 
ya 29 ya mwaka 1971 kama ili-
vyorekebishwa mwaka 2019, ni 
sheria kuu inayosimamia masu-
ala ya ndoa nchini Tanzania.

 Hata hivyo, sheria hii ni moja 
kati ya sheria kongwe nchini 
Tanzania na imekabiliwa na 
changamoto nyingi ambazo ni 
pamoja na; kuruhusu mazingira 
fulani ya ubaguzi wa kijinsia kwa 
wanawake na wasichana.

  Kwa mfano, inawabagua wa-
vulana na wasichana katika uw-
ezo wa kuingia katika ndoa.

  Pili, mnapaswa kujua Sheria 
ya Ndoa ina utata katika suala la 
ugawaji wa mali za ndoa wakati 
wa talaka hasa katika ndoa za 
mitala.

  Vilevile, sheria hii inatoa 
wajibu kwa mume tu kutoa ma-
hitaji kwa ajili ya familia, na 
imeshindwa kutoa tafsiri na ad-
habu juu ya masuala ya ukatili 
hasa wa nyumbani.

  Upungufu   na changamoto 
zilizomo katika sheria hii zina-
leta mkanganyiko katika kusi-
mamia na kutafsiri masuala ya-
nayohusu ndoa nchini Tanzania.

  Ni hivi! Unaweza   kuona 
anacheka lakini kisaikolojia 
kila mwanaume anahitaji mwa-
namke ambaye anaweza ku-
muambia hapana.

 Ni jambo la kisaikolojia kuwa 
wanaume, tunataka wanawake 
wanaojiamini, wasipopelekesh-
wa pelekeshwa wenye nidhamu, 
lakini sio mazuzu wanaofuata 
kila kitu.

 
•                 Godfrey Mushi, ni 

Mwandishi Mwandamizi wa 
Nipashe, Kanda ya Kaska-
zini.  Anapatikana kwa barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.
com Simu ya mkononi: +255 
715 545 490
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Ni 
picha zilizo-

jaa kumbukumbu 
nyingi kwa Abdallah 
Jeilan na mke wake 
Sophia Firoz Rashid, 

wakati walipofunga ndoa 
na kufuatia tafrija fupi 

katika ukumbi wa 
Ngome, Sinza jijini 

Dar es Salaam.
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Na Moshi Lusonzo

U
KWELI umedhihirika kwamba ya kale ni dhahabu! 
Usemi huo unaendelea kuthibitika katika dunia ya 
mitindo, kwani aina nyingi ya mavazi ya zamani, bado 
yanatamba na kupendwa na vijana wa kisasa.

Dhana hiyo inatokana na ukweli kwamba mitindo mingi ya 
magauni yenye umaarufu chanzo chake kinatoka katika taifa 
la Ugiriki ya kale.

Unapowaona wanawake wengi  waking’ara kutokana na 
magauni marefu na yenye mitindo ya kushangaza, tambua 
kwamba warembo wa kipindi hicho walikuwa wakiyavaa.

Magauni yenye shingo za umbo la ‘V’ au sehemu kubwa ya 
maeneo ya magauni yapo wazi ni baadhi tu ya mitindo ya kale 
ya Kigiriki ambayo yanaendelea kupendwa hadi leo duniani 
kote.

Jamii ya Kigiriki ya kale waliwafanya wanawake kama 
pambo la asili, hivyo walitamani kuwaona kila wakati wakiwa 
wanang’aa na ndio maana nguo zao zilishonwa katika ustadi 
mkubwa.

Mitindo mingi ya magauni yanayovaliwa katika sherehe 
mbalimbali za harusi yamebuniwa katika mfumo wa Kigiriki.

Hata aina ya viatu vinavyovaliwa sasa ni matokeo ya 
wabunifu wa kale ambao kila wakati walitaka kumuona mwa-
namke akimeremeta mithili ya malaika.

YA KALE NI DHAHABU
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Ngisi wa 
kukaanga 
na pilipili

S
AMAKI aina ya ngisi ana ladha 
tamu hasa wale walioandaliwa  
vizuri na kuwa laini.

Hata hivyo, ukiwa nyumbani 
unaweza kumuandaa ngisi na kufura-
hia maisha na familia yako.

Mahitaji
Ngisi nusu kilo, mafuta kupikia nusu 

lita, chumvi kiasi, juisi ya limao ama 
ndimu robo kikombe cha chai na pilip-
ili kiasi.

Namna ya kutengeneza
Chukua ngisi wako na kisha muoshe 

vizuri na toa wino wake. Unaweza 
kumkatakata vipande kama utapende-
lea.

Muhifadhi katika sufuria au bakuli 
kavu.

Baada ya hapo umuinjike jikoni na 
kumwacha achemke vizuri ili kupata 
nyama laini. Baada ya kuiva opoa sufu-
ria yako na weka pembeni.

Kisha chukua karai la mafuta na inji-
ka jikoni. Baada ya mafuta kupata moto 
tosa ngisi wako na acha wachemke na 
mafuta hadi wabadilike rangi.

Baada ya hapo ipua na weka pem-
beni.

Chukua pilipili zako na kisha zioshe 
vizuri. Weka katika sufuria yenye maji, 
weka chumvi kiasi.

Weka sufuria jikoni  na acha 
zichemke hadi ziive .

Epua na kisha saga na weka chum-
vi kiasi. Miminia juisi ya limao katika 
mchanganyiko wako.

Baada ya hapo chukua ngisi wako ul-
iokaanga na kisha kwenye bakuli weka 

chachandu yake anza kula. 
0621467710

UREMBO
Na Mary Geofrey

B
ADALA ya kuhangaika kutafuta 
dawa zenye kemikali  kuondoa 
ndevu au vinyweleo usoni, 
kuna njia mbadala ambazo 

ukitumia hautapata madhara.
Hizi ni baadhi ya njia za asili una-

zoweza kutumia na kuondoa ndevu 
kwa urahisi ukiwa nyumbani kwako.

PAPAI NA MANJANO
Tengeneza mchanganyiko wa pa-

pai na manjano ili kudhibiti kuende-
lea kuota kwa ndevu na vinyweleo 
mwilini.

Chukua bakuli andaa vipande 
vinne vya papai,vijiko viwili vya unga 
wa manjano vichanganye vizuri 
upate uji mzito wa mchanganyiko 
huo kisha jipake mahali palipoota 
vinyweleo visivyohitajika.

Acha kwa dakika 20 hadi ukauke 
na kubakia mkavu kisha jibandue 
kwa kusugua ili kuzuia kuota kwa 
vinyweleo tena.

Kupata matokeo mazuri fanya hili 

zoezi  mara tatu kwa wiki.

LIMAO NA ASALI
Kamua juisi ya limao changanya 

na asali  vijiko viwili koroga hadi 
upate uji mzito kisha paka sehemu 
iliyoota vinyweleo na kaa kwa dakika 
15 hadi20. 

Kisha bandua kwa kusugua ili 
kuondoa nywele zilizopo na kudhibi-
ti kuendelea kuota vinywele

Kupata matokeo mazuri fanya hili 
zoezi kila siku kabla hujaingia kulala

KITUNGUU THAUMU NA CHUMVI
Chukua punje kumi za kitunguu 

thaumu ziponde pamoja na kitun-
guu thaumu kisha jisugulie mahali 
penye vinyweleo na kaa kwa dakika 
15 kisha nawa na maji safi na jikaushe 
kwa kitambaa

Kitunguu thaumu kinasaidia ku-
zuia kuendelea kuota kwa vinyweleo 
na kufanya ndevu na vinyweleo ku-
potea.

Usitumie 
kemikali
kuondoa 
ndevu
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

A
SILIMIA  kubwa ya wakazi wanaoi-
shi mijini, wanaishi katika nyumba 
za kupanga.

  
Kutokana  na hali halisi ya familia za kiaf-

rika, ni chache  ambazo huwa na uwezo wa 
kumudu kupanga nyumba yote ama kubwa 
ya kutosheleza familia nzima.

Kama ilivyo desturi kwa familia hizo za 
kiafrika, nyingi huwa zinajumuisha zile 
kama zinavyojulikana kwa lugha ya kigeni 
‘extended families’, hivyo familia kuwa 
kubwa pasipo kulingana na kipato kili-
chopo cha kumudu kupanga nyumba 
kubwa.

Kwa hiyo ili kumudu kuishi katika 
sehemu ndogo ya nyumba kulingana 
na uwezo uliopo na ukubwa wa familia, 
lazima ubunifu na akili nyingi vitumike 
katika kupangilia vitu ili nafasi katika ny-
umba hiyo itosheleze mahitaji.

 Pia kuna haja ya kupunguza kuweka 
ndani ya nyumba baadhi ya vitu visivyo 
vya lazima.

Kwa upande wa uwekaji wa samani 
katika nyumba hiyo ndogo,   lazima 
uhakikishe unaweka zenye umbo dogo 
na ambazo zitakuwa na sehemu ya kuhi-
fadhia vitu vingine au zenye matumizi 
zaidi ya moja.

  Kwa mfano, meza ya televisheni, 
unaweza kuweka ambayo inakuwa na 
matumizi ya kuwekea TV na pia kwa 
kuhifadhia vitu vingine hususani vitabu 
na kadhalika.

Tumia sehemu ya ukuta wako wa dari 
‘kudizaini’ kwa ajili ya kuwekea vitu ving-
ine kama mapambo na kama ni jikoni 
unaweza kujengea na kuweka vyombo na 
vitu vingine na likatumika kama kabati la 
kawaida la vyombo.

Kabla ya kutengeneza fenicha hizo, 
hakikisha kwanza umepima nafasi iliyopo 
na ni muhimu kuzingatia zaidi upangaji wa 
vitu vyako ndani uwe wa kutumia hesabu 
zaidi si kuweka ilmradi.

 Epuka kuweka vitu hovyo ikiwezekana 

Huna sababu kukosa 
mboga nyumbani

UWE kwenye nyumba ya kupanga au ya 
kwako uliyoijenga mwenyewe, unaweza 
kabisa kula mboga za majani zilizo ‘fresh’  
na salama zaidi.
Mtaalamu wa bustani, Janeth Augustino, 
anasema ni rahisi kuanzisha bustani ya 
mboga za aina mbalimbali nyumbani kwa 
kuwa ni mimea inayohitaji mwanga na jua 
kiasi.
Anasema tairi chakavu au chupa za maji ya 
kunywa, ni zana nzuri za kuanzisha bustani 
ya mboga nyumbani.
“Kwa mfano wakati huu wa mvua, mboga 
huwa zinaadimika sana kwa sababu nyingi 
zinalimwa kwenye mashamba makubwa 
ambako mkulima hawezi kuzuia hali ya 
hewa, ukiwa na bustani ya matairi kibaraz-
ani, unaweza kuzisogeza juani na kuzifanya 
zishamiri, wakati wa jua unazikinga kwa ku-
ziacha kibarazani muda mwingi,” anasema.
Jesca anasema tairi chakavu, viroba, chupa 
za plastiki au makopo ya kupandia maua 
yanaweza kutumika kutengeneza bustani 
hiyo.
Anasema: “Kwa wanaotaka kutumia vibara-
za, matairi au makopo ni mazuri zaidi kwao, 
wanaoweza kutumia viroba wanatalazimika 
kuviweka chini pembeni ya uzio au nyum-
ba, ni bustani nzuri inayokuhakikishia us-
alama na ubora wa mboga unazokula.”
Anasema bei ya mbegu ya mchicha na aina 
nyingi za mboga inaanzia Sh. 500 na kwam-
ba kwa bustani ndogo za vibarazani, mbegu 
za Sh. 500 zinatosha kwa kuanzia.
Anashauri kwamba bustani hizo hazihi-
taji kupulizwa dawa za kemikali na badala 
yake, majivu au maji ya majani ya mwao-
baini yaliyochemshwa yanaweza kutumika 
kama kiuatilifu salama.
Anasema mkulima anaweza kutengeneza 
bustani ya vitunguu, matango au mboga.

panga   ambavyo una uhakika ni 
vya muhimu zaidi.

Kwa upande wa viti au  sofa, 
hakikisha unaweka ambazo hazi-
chukui nafasi kubwa, kabla ya ku-
nunua au kutengeneza ni vema 
ukapima nafasi ambayo umepanga 
kuziweka.

Tumia ubunifu katika sehemu 
za kona za nyumba yako kuweka 
fenicha zako, hususani meza na 
televisheni na uhakikishe nazo zi-
nakuwa ni zile ambazo hazichukui 

nafasi kubwa na ikiwezekana ziwe 
ni nyembamba zenye nafasi ya kue-
lekea juu na si kwa upana.

  Usiweke kitu ilimradi umeona 
kwa jirani yako ameweka, isipoku-
wa kwa kuzingatia umuhimu wake, 
na nafasi uliyonayo kwenye nyum-
ba yako.

 Pia katika siku za hivi karibuni 
kwa upande wa fenicha, kumeku-
wapo na mabadiliko makubwa, 
pesa yako ndio inaweza kuamua 
uwe nayo ya dizaini gani.

TUMIA UBUNIFU KUPANGILIA TUMIA UBUNIFU KUPANGILIA 
NYUMBA YA NAFASI NDOGONYUMBA YA NAFASI NDOGO
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MATUKIO KATIKA PICHA

Msaidizi wa Mkuu wa Kikosi cha Usalama Barabarani Wilaya ya Mbozi, Mkaguzi wa 
Polisi Kisbert Kapondo akifanya ukaguzi wa magari ya abiria katika eneo la Chim-
buya, wilayani humo, mkoani Songwe juzi. PICHA: ISSA MWADANGALA

Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungwa (kulia), akizungumza na wadau wa taasisi za 
kifedha nchini, baada ya kumaliza semina kuhusu mikakati ya kuongeza ushiriki wa 
Makandarasi na Washauri Elekezi kwenye miradi ya ujenzi iliyoandaliwa na Wizara  
hiyo  kwa Wabunge, jijini Dodoma jana. PICHA: WU 

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akikagua gwaride la Jeshi la Polisi, kabla ya kufungua Kituo cha Polisi Daraja “A” Wilaya ya Kipolisi Mtumba na kuka-
bidhi magari 21 kwa jeshi hilo, jijini Dodoma jana. PICHA: OMR 

Wananchi wakichagua viatu katika Mtaa wa Kongo, Kariakoo jijini Dar es 
Salaam hivi karibuni. PICHA: JUMANNE JUMA

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akishuhudia wakati  Mkurugenzi wa Taasisi  isi-
yo ya Kiserikali ya  Tulia  Trust ambaye pia ni Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson 
(wa pili kulia), akikabidhi vyakula kwa Bibi Maligo Daimon, baada ya Waziri 
Mkuu kumkabidhi nyumba ya kuishi iliyojengwa na taasisi hiyo katika Mtaa wa 
Ilolo jijini Mbeya, jana.  Kushoto ni Mke wa Waziri Mkuu, Mama Mary Majaliwa 
na (wa pili kushoto) ni Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera. PICHA: OWM



Russia yateka 
vijiji Ukraine
MOSCOW, Russia

WIZARA ya Ulinzi ya Russia, 
imesema kuwa vikosi vyake 
vimedhibiti vijiji sita mashariki 
mwa nchi ya Ukraine. 

Katika taarifa ya wizara hiyo 
kwenye mtandao wa Telegraph, 
ilieleza kwamba wanajeshi wame-
komboa vijiji hivyo vya Borisivka, 
Ogirtseve, Pletenivka, Pylna na 
Strilecha katika mkoa wa Kharkiv, 
karibu na mpaka na Russia.

Mashambulizi kadhaa yaliyo-
fanywa na Russia yamesababisha 
vifo vya watu wawili na wen-
gine 16 kujeruhiwa mashariki na 
kaskazini mashariki mwa Ukraine.

Jeshi la Russia lilidai kutekwa 
kwa kijiji kikingine cha  Otchere-
tyne, katika mkoa wa Donetsk.

Hivi karibuni vikosi vya Rus-
sia vilifanya mashambulizi ya 
kuvuka mpaka kuelekea mji wa 
Kaskazini Mashariki mwa Ukraine 
wa Kharkiv, hayo ni kwa mujibu 
wa taarifa ya wizara ya ulinzi ya 
Ukraine na chanzo kimoja cha 
kijeshi.

Hata hivyo, taarifa ya wizara 
hiyo ilidai kuzuia mashambulizi 
hayo lakini mapigano makali bado 
yanaendelea na kwamba Russia 
imeanzisha mashambulizi ya an-
gani karibu na eneo la mpakani.

Chanzo kingine cha ngazi ya juu 
ndani ya jeshi la Ukraine kilisema 
Russia  ilipiga hatua kadhaa 
umbali wa kilometa moja kuele-
kea Ukraine na inajaribu kuzuia 
mashambulizi ndani ya eneo la 
nchi yake. RFI

Labour kuufuta mpango kuwahamisha wahamiaji

Marekani yakiri Israel 
ilitumia silaha vibaya
WASHINGTON, Marekani

RIPOTI mpya inao-
nyesha Marekani imekiri  
kwamba huenda Israel 
ilitumia silaha zilizotolewa 
na nchi hiyo zimetumika 
katika matukio yanayok-
wenda kinyume na sheria 
za kimataifa kuhusu haki za 
kibinadamu katika ukanda 
wa Gaza.

Wizara ya Mambo ya Nje 
ya Marekani, ilisema kuwa 
ni muhimu kufanya tath-
mini kuhusu matumizi ya 
silaha hizo ambazo zime-
tumiwa katika njia ambazo 
haziendani na majukumu 
ya Israel .

Ripoti hiyo ilieleza Mare-
kani haikuwa na taarifa 
kamili katika tathmini yake 
na itaendelea kupeleka si-
laha nchini Israel kwa sasa.

Tathmini hiyo iliwasilish-
wa kwa bunge la Congress 
jana baada ya muda wake 
wa kutolewa kuchelew-
eshwa.

Hata hivyo, Ikulu ya 

Raia wa Kipalestina waliopoteza makazi yao wakiwasili katika mji wa Khan Yunis baada ya kuondoka Rafah, 
kusini mwa Gaza jana. PICHA: DPA

UCHAGUZI MKUU KESHO KUTWAUCHAGUZI MKUU KESHO KUTWA
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HABARI KIMATAIFA

LONDON, Uingereza

KIONGOZI wa Chama Kikuu 
cha upinzani cha Labour cha 
nchini Uingereza, Keir Starmer, 
amesema wataufuta mpango wa 
serikali  wa kuwapeleka waomba 
hifadhi nchini Rwanda ikiwa 
wataingia madarakani.

Chama cha Labour kimeahidi 
badala yake kitaanzisha mkakati 

mgumu zaidi wa kukabiliana na 
wahamiaji wasio na vibali ikiwa 
ni pamoja na kuanzisha kikosi 
kazi kipya cha mpakani na 
kuongeza nguvu ya kupambana 
na ugaidi. 

Kwenye hotuba yake aliyoitoa 
kwenye mji wa Dover, katika 
kaunti ya Kent, Starmer aliitaja 
sera hiyo ya Waziri Mkuu Rishi 
Sunak, kama hila na matumizi 

mabaya ya fedha.
“Tutaufuta mpango wa Rwan-

da. Niliwaambia hili tulipoku-
tana mara ya mwisho wiki iliyo-
pita. Unajua hiyo inamaanisha 
kuuondoa huo mpango kabisa, 
ndege na kila kitu. Hautafanya 
kazi. Ni kupoteza tu pesa na ni 
ulaghai,! alisema Starmer.

Alisema, ni watu wachache 
pekee walioondolewa, ambao 

ni chini ya asilimia moja ya 
wahamiaji wanaovuka bahari  
kwa kutumia boti ndogo kila 
mwaka.

Aliongeza kwamba Sunak 
anataka kuwaridhisha wenye 
misimamo mikali ya kihafidhina 
wanaopinga uhamiaji. 

Starmer alisema hata mbunge 
wa chama chake cha Con-
servative katika eneo hilo, Na-

talie Elphicke ameungana na  
Labour akisema sera hiyo 
haifanyi kazi.

Zaidi ya watu 8,800 wamein-
gia Uingereza kupitia bahari ya 
kaskazini mwa Ufaransa kuanzia 
mwezi Januari na kulingana na 
Starmer, watu 30,000 wamein-
gia nchini humo mwaka 2023 
kwa kutumia boti ndogo.

DW

White House iliagiza 
uchunguzi huo ufanyike 
kuhusu jinsi taifa hilo 
na mengine sita yalivyo-
tumia silaha zilizotole-
wa na Marekani tangu 
mwanzoni mwa mwaka.

Ripoti hiyo ililaani 
wazi wazi kwa baadhi ya 
matukio  yaliyofanywa 
na jeshi la Israel ndani ya 
Gaza, lakini haikutajwa 
moja kwa moja kwamba 
jeshi la Israel lilikiuka she-
ria za kimataifa.

Taarifa hiyo ilisema  
Israel ililazimika kuka-
biliana na changamoto 
ngumu za kijeshi ikiwa 
vitani na Hamas ndani ya 
ukanda wa Gaza.

Ilieleza kuwa Marekani 
ilipokea hakikisho kutoka 
kwa Israel kwamba ili-
fuata sheria za kimataifa 
ilipotumia silaha za nchi 
hiyo na kwamba taarifa 
hiyo ni ya kuaminika.

Wakati huo huo, Baraza 
Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipitisha kwa kura ny-

ingi uamuzi wa kupanua 
haki za Palestina ndani 
ya shirika hilo na kuitaka 
ikubalike kuwa mwana-
chama.

Palestina imekuwa na 
hadhi ya mwangalizi asi-
yekuwa mwanachama 
tangu 2012, na haina baa-
dhi ya haki za mwanacha-
ma kamili.

Hata hivyo, uanacha-
ma kamili unaweza tu 
kuidhinishwa na Baraza 
la Usalama la Umoja 
wa Mataifa. Azimio hilo 
lilipitishwa juzi Ijumaa 
na litairuhusu Palestina 
kushiriki kikamilifu ka-
tika mijadala, kupende-
keza ajenda na kuchagua 
wawakilishi wake kwenye 
kamati, ingawa haitakuwa 
na haki ya kupiga kura.

Hata hivyo, Balozi wa 
Israel katika Umoja wa 
Mataifa,Gilad Erdan, al-
ionekana kukasirishwa 
na hatua hiyo akisema 
chombo hicho kimeka-
ribisha taifa la kigaidi ka-

tika safu yake.
Balozi huyo aliwakum-

buka Waisraeli waliotek-
wa nyara na Hamas ka-
tika shambulio la  Oktoba 
7, mwaka jana na kusaba-
bisha watu 1,200 kuuawa.

Akihutubia mkutano 
huo wa Baraza Kuu, 
Erdan aliharibu nakala 
ya Mkataba wa Umoja wa 
Mataifa na mashine ndo-
go ya kupasua karatasi, 
akiwashutumu wajumbe 
kwa kuharibu ahadi yao 
ya waraka wa kuanzish-
wa kwa umoja wa Mataifa 
kwa kupitisha azimio hilo.

“Wakati wengi wenu 
mnawachukia Wayahudi, 
hamjali kwamba Wapal-
estina si wapenda amani, 
mnapaswa kuona aibu” 
alisema Erdan 

Balozi huyo alisema 
kwamba iwapo hatua 
hiyo itaidhinishwa, anatu-
mai Marekani itapunguza 
ufadhili kwa Umoja wa 
Mataifa na taasisi zake.

BBC

“Wakati 
wengi 
wenu 
mnawa-
chukia 
Wayahudi, 
hamjali 
kwamba 
Wapal-
estina si 
wapenda 
amani, 
mnapaswa 
kuona 
aibu” 
alisema 
Erdan 

Hivi karibuni vikosi 
vya Russia vilifanya 
mashambulizi ya kuvu-
ka mpaka kuelekea mji 
wa Kaskazini Mashari-
ki mwa Ukraine wa 
Kharkiv, hayo ni kwa 
mujibu wa taarifa ya 
wizara ya ulinzi ya 
Ukraine na chanzo ki-
moja cha kijeshi.
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SAFU

TUNALAUMIANA BURE 
KATIKA HILI

 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

U
PIGAJI hatua katika maen-
deleo ya nchi una uhusi-
ano wa karibu na upun-
guaji wa wizi, ubadhirifu na 

ufisadi. Maana rahisi ni kwamba wizi 
ukikithiri, maendeleo yanapungua na 
ukiongeza maendeleo maana yake 
wizi na ufisadi uko chini. Wanaoiba 
inawezekana wanafanya maendeleo 
yao binafsi, wakati maendeleo ya taifa 
yanarudi nyuma. 

Ni kweli kwamba wizi na ufisadi 
hauko Afrika pekee bali duniani kote 
lakini pengine tunazidiana kiwango 
na kasi ya wizi na ubadhirifu wa mali 
za umma. Hata hawa tunaowaona ni 
waaminifu na kwamba wamefanya 
maendeleo mpaka wanapata ziada 
ya kutusaidia, walituibia sana wakati 
tukiwa usingizini. Tulipofungua  ma-
cho tukakuta wameondoka na mali 
zetu nyingi na historia ya ukoloni in-
aweka wazi. Hii ina maana kwamba 
hata majambazi wa leo wanaopora 
mali za watu binafsi au za umma, wa-
naonekana watu wa maana sana wan-
apotoa misaada kanisani au misikitini 
na mahali pengine.

Kwa nini tusilaumu? Kwanza tuna 
utamaduni kwenye jamii zetu za kiaf-
rika hasa Tanzania ninayoijua kwa ki-
asi, wengine sijui sana wakoje. Tanza-
nia katika mila na desturi  zetu, katika 
baadhi ya familia, ikitokea bajeti ime-

kuwa ndogo pengine kinachopatika-
na hakitatosheleza wanafamilia wote, 
basi baba au wakubwa wa familia ndio 
kipaumbele na watoto wanafuata.

Tulipokuwa wadogo tulikuwa tu-
nafundishwa kula ugali kwa mchuzi, 
ukishiba ndiyo unapewa kafinyango 
kamoja ka nyama ili wakati unakwen-
da kucheza angalau na wewe uring-
ishie wenzio kwamba kwetu walipika 
nyama. Ni kweli kwamba upande 
mmoja unamfundisha mtoto kubana 
matumizi kwamba kula nyama nyingi 
ni kumfundisha ufisadi na ulafi.   La-
kini  upande mwingine yule mkubwa 
anaona anayo haki hiyo kwakuwa 
yeye ni mkubwa tafsiri yake ni kwam-
ba, siku akishika madaraka atakuwa 
anajilimbikizia huku ikiwa kazi ngumu 
sana walioko chini yake kumkemea, 
kwa sababu tumeshazoeshwa wadogo 
kula kwa mchuzi huku nyama zikiliwa 
na wazee.

Mtoto naye akikua atakuwa hali 
mchuzi tena bali ni nyama kubwa 
kubwa tena zilizonona. Basi   utara-
tibu unakuwa huo mpaka atakapoona 
kwamba ametosheka ndiyo anatoa 
salio kwa walioko chini kwa maana 
ya wananchi wa kawaida. Kumbe tu-
napaswa kufanyaje? Tuwafundishe 
watoto wetu kwa vitendo kutoka chini 
kabisa kwamba ikiwa baba huna pesa 
ya kununua kilo moja isiwe taabu 

nunua robo, gawaneni kwa jinsi hiyo 
watoto watajua kwamba kinapopati-
kana kidogo ni cha wote. Kwa   hiyo 
akiwa kiongozi atajua kwamba hiki 
kinachopatikana chafaa kuwa kwa 
manufaa yetu sote.

Baada ya malezi ya nyumbani ni 
shuleni hapa ni pamoja na vyuoni. 
Hapa napo ni sehemu nyingine ya ku-
fundisha na kujifunza ubadhilifu na 
wizi bila kujua. Shuleni na vyuoni ni 
sehemu muhimu sana ya kuwandaa 
viongozi wetu wa baadaye. Uzoefu na 
historia vinaonyesha viongozi wengi 
wa ngazi ya kitaifa, walianza kuwa 
viongozi katika taasisi za elimu hasa 
viongozi wa kisiasa, ukiachana na 
wale wanaoteuliwa. 

Kwa hiyo kama nchi ni kuweka 
mifumo mizuri ya kuwapata vion-
gozi kutokea huko ikiwa ni pamoja na 
kuwa makini kuhusu wageni maana 
wanaweza kujichomeka toka vyuoni 
kumbe wasiwe Watanzania.

Huko nako kuna kautamaduni 
kwamba mwanafunzi ambaye ni kion-
gozi mara nyingi amekuwa akichuku-
liwa tofauti na wengine. Mwanafunzi 
akishakuwa kiongozi tu tayari akilini 
mwake anaona anatakiwa kutazamwa 
tofauti. Wakati wa chakula tulikuwa na 
utaratibu wa kupanga mistari lakini 
viongozi wanaona hawana haki hiyo.

Jambo la pili ni kuhusu chakula che-

nyewe. Kiongozi anaona yeye anayo 
haki ya kupata chakula kingi zaidi 
kuliko wenzake (ulafi, ufisadi) eti kwa 
sababu ni kiongozi. Kwa hiyo yuko 
tayari wengine hata wakikosa yeye 
ashibe na ikiwezekana asaze. 

Eneo lingine ni kuhusu makazi. 
Hawa wanafunzi kabla ya kuch-
aguliwa huwa wanaishi pamoja na 
wenzao tu na hakuna shida yoyote, la-
kini wakishachaguliwa tu, wanapewa 
maeneo yao rasmi. Ni  kweli kwamba 
nia ni njema, lakini kinachotokea ni 
kwamba wakishapewa hayo makazi 
wao wanajiona ni daraja la juu zaidi 
kwa hiyo si watu wa kawaida tena na 
kwamba ukitaka kuwaona lazima uwe 
na ruhusa maalum! 

Ndiyo maana leo baadhi ya vion-
gozi ukiwa na tatizo kuwaona ni kazi 
ngumu sana. Huwezi  kuamini kama 
ndio walewale vipindi vya uchaguzi 
wanakuna nazi na kusaidia kinamama 
ntilie kupika ubwabwa. 

Mwisho, kama jamii tumebariki 
wizi na ufisadi. Tusipige kelele tuen-
delee kula matunda tunayoyapanda 
wenyewe, hivyo tusilaumiane mpaka 
tutakapobadili mifumo hii itengeneze 
watu wema badala ya majambazi.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Urithi gani kuchukua vitu
mlivyomnunulia marehemu?

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

MAENEO ya Ilala jijini 
Dar es Salaam, aliishi mama 
mmoja ambaye pamoja na 
kubahatika kupata watoto, 
hawakuwa na uwezo wa 
kifedha. 

Mama huyo alikuwa na 
kaka yake ambaye walizali-
wa wawili tu, lakini alikuwa 
ameshafariki dunia.

Kaka yake alibahatika ku-
pata watoto ambao wana 
uwezo kidogo wa kifedha.

Kutokana na kumpenda 
sana shangazi yao, ambaye 
walimwona kama vile mare-
hemu baba yao, walim-
nunulia vitu vingi, vikiwamo 
vitanda, sofa, feni, kabati, 
redio, televisheni na samani 
kibao za ndani. Kwa bahati 
mbaya sana baada ya miaka 
mingi kupita yule, mama 
yule naye akafariki dunia.

Mazishi yakafanyika, lakini waka-
ti wa mirathi, watoto wa kaka yake 
wakachukua kila kitu ambacho 
walimnunulia. Aliyenunua kitanda 
akachukua, wa televisheni akasom-
ba, aliyempatia friji naye akaamua 
kuondoka nayo.

Wakubwa walipowauliza, 
wakawajibu kuwa walimnunulia 
wao, hivyo kwa sababu amefariki 
dunia basi wameamua kuchukua 
vitu vyao. Walipoulizwa watoto wa 
marehemu watarithi nini, wakajibu 
kuwa wanarithi vilivyobaki ikiwa-
mo nyumba tu aliyojenga, na hao 
hawajawahi kumnunulia mama 
yao kitu chochote, pia shangazi yao 
hakuwa na uwezo wa kununua vitu 
vya gharama kama walivyonunua 
wao.

Ni binti mmoja ambaye alikuwa 
na hofu ya Mungu akakataa ku-
chukua chochote alichomnunulia 
shangazi yake. Akawaacha ndugu 
zake wafanye wanavyotaka kwa 
kuwa   na yeye alipouliza alijibiwa 
kama walivyojibiwa wakubwa kwe-
nye kikao cha mirathi.

Tukio hilo licha ya kuwaumiza 
watoto wa marehemu, lilimuumiza 
pia binti pekee wa ndugu wa wali-
ofanya kitendo hicho.

Siku moja akakutana na mwana-
muziki, TX Moshi William, na kwa 
kuwa wanafahamiana kwani ni 
mpenzi wa muziki wa dansi, hasa 
bendi ya OTTU jazz kama ilivy-
okuwa ikiitwa wakati huo, maarufu 

kama Msondo Ngoma na kumu-
eleza kisa hicho.

Kama kawaida ya wanamuziki 
wa zamani, kisa hicho akakitungia 
mashairi na kupatikana wimbo ul-
ioitwao, ‘Shangazi.’   Ulirekodiwa 
kwenye studio za Radio Tanzania 
Dar es Salaam (RTD) katikati ya 
miaka ya 1990, ukieleza tukio zima 
jinsi lilivyokuwa.

Katika wimbo huu, mtunzi 
amechukua nafasi ya yule binti 
aliyekataa upuuzi wa kaka na 
dada zake wa kuchukua vitu wal-
ivyomnunulia marehemu. Tx 
Moshi aliimba kama ndugu anaye-
washangaa na kuwazodoa kwa 
kitendo walichokifanya. Mashairi 
yake ni haya hapa;-

“Wakati wa uhai wake, shangazi, 
alinunuliwa vitu vingi na kila mmo-
ja wetu. Lakini cha kushangaza ni 
pale alipofariki shangazi yetu. La-
kini cha kushangaza ni pale, alipo-
fariki shangazi yetu.

“Wakati wa mirathi, kila aliy-
empa kitu, alikinyang’anya, wal-
imwengu ni ya kushangaza, urithi 
gani huo, jamani eee, walimwengu 
ni ya kushangaza, urithi gani huo, 
jamani eee

“Wakati wa uhai wake, shangazi, 
alinunuliwa vitu vingi na kila mmo-
ja wetu. Lakini cha kushangaza ni 
pale alipofariki shangazi yetu. La-
kini cha kushangaza ni pale, alipo-
fariki shangazi yetu.

“Kama ni lazima tungewauliza 

wenzetu wanavyofanya, kugawana 
mirathi. Walimwengu ni ya kush-
angaza, urithi gani huo, jamani 
eee, walimwengu ni ya kushangaza, 
urithi gani huo, jamani ee.

Nashangaa enyi ndugu zangu, 
mmebadilika na kutokwa na imani, 
mnavunja utu sababu ya mali hehe, 
tutasema nini eee, mbele za Mun-
gu, he hehe.

Wakati wa uhai wake, shangazi, 
alinunuliwa vitu vingi na kila mmo-
ja wetu. Lakini cha kushangaza 
ni pale alipofariki shangazi yetu. 
Lakini cha kushangaza ni pale, al-
ipofariki shangazi yetu. Urithi gani 
huo, wa kunyang’anya mali.”

Nadhani somo limeeleweka, 
kwani katika jamii yetu mambo 
kama haya ni mengi, na yanatokea 
katika staili tofauti.

Katika jamii ya Kiafrika, bado 
kuna matatizo pale linapokuja su-
ala la mirathi, anapofariki yoyote 
yule.

Anapofariki dunia mwanamke, 
hasa kama yeye ndiye aliyekuwa 
mwenye mali, basi ujue baadhi ya 
ndugu watakuja juu na hawatotaka 
mume wake arithi mali.

Akifariki dunia mume, mdiyo 
kabisa, timbwili lake linakuwa si 
la kitoto kwa, mke ataanza kutese-
ma masaa machache tu baada ya 
mwenzi wake kufariki.

Mke alipata taabu sana. Alilia kwa 
uchungu mara tatu. Kumpoteza 
mume, kutopata haki ya kumzika, 

lakini pia kunyang’anywa mali al-
izochuma na mume wake.

Kuna wale wanaotimuliwa kwe-
nye kikao cha mirathi, yaani mke 
anaambiwa achukue nguo zake 
na watoto pia, mali zikibaki kwa 
ndugu.

Kusema kweli hii ni tabia mbaya 
sana, na kama ni mila, basi ni moja 
kati ya zile mila potofu.

Mtu anahangaika na mkewe, wa-
nalala chini, wanajinyima na kula 
ugali, mlenda dagaa, ili wajenge na 
kununua vitu mbalimbali ambavyo 
vinawafanya kufurahia maisha.

Inakuwaje mume akifariki, 
ndugu ambao hawajui hata vimen-
unuliwa lini na wapi, wanakuja ku-
vishikilia na kujifanya vya kwao? 
Mbona na wao wana familia na 
hakuna anayewaingilia.

Ikumbukwe kuwa kila mmoja 
ana familia aliyoijenga, hivyo urithi 
utatoka kwenye familia yake, kwa 
nini watu wanataka kwenda kurithi 
vitu vya mtu mwingine? Hata kama 
ni ndugu yake mmezaliwa baba na 
mama mmoja, lakini ana mke na 
watoto ambao ndiyo wanatakiwa 
waupate.

Ukishangaa ya Mussa utaona ya 
Firauni, hawa nao waliochukua 
vitu walivyomnunulia shangazi 
yao, ni kiboko. Urithi gani huo wa 
kunyang’anya mali ambazo walim-
nunulia wenyewe?

Tuma meseji 0716 350534
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Baada ya kutembea umbali mrefu akasi-
mama na kujiuliza anakwenda wapi? Akili 
ikamrudia kuwa ndani ya chumba chake 
amemuacha mtu. Na hayupo kwenye hali 
ya kawaida. Licha ya kuhitaji msaada, lak-
ini mwenyewe anahitaji arejee nyumbani 
kwake kuendelea na maisha yake.

Hawezi kufanya hivyo kama mtu ali-
yekuwa ndani hajatoka. Pia kama likim-
tokea tatizo yeye ndiye atakayepewa 
lawama, atawajibika, kukamatwa na 
kupelekwa kwenye vyombo vya she-
ria, kama litamkumba baya zaidi lenye 
kuathiri afya yake.

Akili yake ilifanya kazi haraka haraka 
kuwaza nani anaweza kumsaidia kuhusu 
jambo lile. Haikumtuma kumtafuta rafiki 
yake yoyote yule kijana. Kesi iliyo ndani 
kwake, alihitaji mtu mwenye umri mkub-
wa mwenye busara, aliyeona mengim am-
baye anaweza kumsaidia kwa mawazo, au 
kuwasiliana na watu ambao wanaweza 
kumaliza tatizo na yeye kutoingia matati-
zoni.

Aliona lolote litakalotokea kama aki-
wasiliana na mtu wazima wanaweza 
kuwa watetezi kwake.

Awali alitaka kwenda kwa mjumbe. 
Baadaye akatupilia mbali wazo hilo. 
Akamkumbuka mzee mmoja nyumba 
ya nne kutoka anapoishi. Anaitwa mzee 
Raia. Ni mzee mcheshi anayezoeleka ki-
urahisi. Hata yeye amezoeana naye sana. 
Kila anapokutana naye, huwa anamtania 
na kumuomba hela kidogo ya kununulia 
tumbaku na ugoro.

“Enhee huyu huyu mzee ngoja niende 
kwake.” Akajiambia mwenyewe, ingawa 

alijua familia yake itashangaa kwa sababu 
ni mara ya kwanza itakuwa kufika kwake.

Kutokana na shida kubwa aliyonayo 
wakati ule, aibu aliiweka pembeni. Aka-
ongoza kiguu na njia hadi nyumbani kwa 
mzee huyo.

Aliwakuta baadhi ya kinamama nje, 
wengine wakipiga stori, mmoja akimsuka 
mwenzake. Tayari ilishatimu saa 12:30 
jioni, kwa mbali giza lilishaanza kuingia.

“Shikamooni.” Akasalimia. Wakamwan-
galia kwanza, halafu wawili wakaitia ,” 
marahaba.” Mmoja akaongeza, “karibu.” 
“Ahsante.” Akajibu kwa aibu kwa sababu 
hakuna hata siku moja aliyofika hapo. 
Wengine walikuwa wakifananisha na 
wengine hawamfahamu kabisa.

“Nimemkuta mzee Raia?” Akauliza. 
“Mmmh!” Mama mmoja akaguna. Alio-
nyesha kuwa anaishi mle ndani na ana 
uhusiano naye. “Katoka muda mrefu tu, 
wala hajatuaga, sijui kaenda wapi!”

Heri akaishiwa pozi. Hakujua afanye 
nini. Na mpaka wakati huo hakujua aliy-
emuacha nyumbani ana hali gani. Na mle 
ndani kukoje?

“Akija tumwambie nani?” Akashtuliwa 
na swali kutoka kwa mama aliyemjibu 
kuwa hayupo.

“Hapana, nitakuja tena baadaye ku-
muangalia!” Akajibu kwa unyonge kabla 
ya kugeuka na kutaka kuondoka kama 
mtoto aliyenyimwa chakula.

“He! Huyoo, anarudi, una bahati.” Sauti 
ilipenya masikioni mwake. Alikuwa ame-
geuka na kutaka kuondoka, lakini haku-
muona mzee Raia aliyekuwa mbele yake, 
akirejea nyumbani.

“
Vipi umeletewa taarifa ambayo si 
nzuri?” Akaendelea kuuliza. Aka-
hisi kuwa huenda amepata meseji 
au simu ambayo si nzuri. Bado 

hakujibiwa. Badala yake hali ilionekana 
kuwa mbaya kwa Nuru.

Alionekana kama mtu aliyefura kwa 
hasira, lakini pia jasho lilionekana kum-
toka licha ya kwamba kulikuwa na feni 
ilimpepea. Macho yalikuwa yamemtoka 
pima mithili ya mtu aliyepigwa kabali.

Kila sekunde zilivyozidi kwenda ndiyo 
hali yake ilizidi kuwa mbaya akiasi cha 
kumtisha Heri.

Alionekana kama anataka kusema 
kitu lakini alishindwa. Ni kama kuna kitu 
kimekaba kooni.

Heri hakuamini alichokiona. Mtu am-
baye walikuwa wanaongea na kucheka, 
amebadilika ghafla.

Aliwahi kusikia hadithi nyingi za wa-
nawake au wanaume wanaofia kwa 
wapenzi wao. Akaona leo yamemkuta. 
Alichoona sasa ni kama Nuru anataka 
kutoka kitandani pale kumvamia, huku 
akitoa mikoromo ya kutisha.

Kwa mbali jasho la woga lilianza kum-
toka. “Mtoto wa watu wakumbwa na nini 
tena?” Akajiuliza moyoni.

Mikoromo iliongezeka, na sasa Nuru 
alianza kutetemeka kama vile mtu aliye-
pigwa na baridi kali.

Macho yake yaliyobadilika na kuone-
kana ya kutisha na bado yaliendelea 
kumtazama Heri.

Mambo yakabadilika. Badala ya ku-
muonea huruma mgeni wake, akaanza 
kuingiwa woga yeye mwenyewe kuhusu 
usalama wake.

Kwa jinsi alivyokuwa, Heri hakuthubu-
tu hata kumsogelea karibu, achilia mbali 
kumgusa.

Ni kipindi ambacho sasa aliona us-
alama wake ni muhimu zaidi kuliko kitu 
kingine chochote, kwani mgeni wake 
ananekana kubadilika na kuwa na sauti 
kama mnyama wa kutisha.

Akakumbuka kuwa mlango uko wazi. 
Akaanza kunyata kwa uangalifu. Kila 
akimuangalia ni kama mtu ambaye ana-
taka kumrukia. “Kwa sababu gani?” Akaji-
uliza bila kupata jibu.

Alipopiga hatua tano za kunyata na ku-
ukaribia mlango, alikurupuka na kutoka 
nje mbio.

Alipofika kwenye mlango mkubwa 
akatazama nyuma kama anafuatwa. Ha-
kumuona yoyote. Akapunguza mwen-
do. Akasimama na kufungua mlango 
mkubwa ambao wenyewe wanauita geti, 
akaanza kutembea taratibu kama haku-
kutokea chochote.

“Mmmh!” Mama 
mmoja akaguna. 
Alionyesha 
kuwa anaishi 
mle ndani na 
ana uhusiano 
naye. “Katoka 
muda mrefu tu, 
wala hajatuaga, 
sijui kaenda 
wapi!”

Harufu ya Panya-7

HADITHI
KIJANA Heri alikutana na msichana Nuru katika duka fulani maeneo ya Chanika, Dar es Salaam.
Baada ya kuongea waliyoongea wakakubaliana kuonana siku ya Jumapili kwenye nyumba ambayo alimuelekeza 
aje kuulizia.
Siku ilifika kama walivyoahidiana, masaa machache kabla ya kuwasili Heri alianza kusikia harufu mbaya chumbani 
kwake, ambayo kwa uzoefu wake aligundua ni ya panya aliyekufa.
Akafanya kila kitu ambacho alidhani kinaweza kinaweza kumaliza tatizo kwani muda ulivyozidi kusonga mbele 
ndiyo harufu nayo ilizidi.
Muda wa Nuru kufika ulikaribia. Njia mbadala aliyotumia kuondoa harufu ndiyo iliyoleta balaa zaidi.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Akageuza kichwa nyuma ili kumuan-
galia anayesema kuwa mzee Raia anare-
jea.

“Mzee wako uliyekuwa unamuulizia 
huyo hapo.” Akasema tena. Safari hii 
alipogeuka alimuona. Alikuwa hatua 
chache kutoka mbele yake.

“Kijana leo iko mitaa ya nyumbani 
kwangu, karibu sana, maana kila mara 
tunakutana mitaani huko!” Kama kawai-
da mzee Raia alianza ucheshi wake.

“Ahsante mzee, shikamoo.” “Mara-
haba, karibu ndani, maana naona 
baraza limetekwa na kina mama.”

“Hapana mzee mimi siyo hata mkaaji.” 
“Lakini naona kama ulikuwa umekuja 
nyumbani kwangu hivi!” “Ndiyo. Nime-
kuja kwako, nina shida, ila siyo ya kukaa 
ndani. Nakuomba twende pembeni ki-
dogo tuzungumze mara mmoja.”

Mzee Raia alihisi kabisa kuwa kijana 
ana shida kubwa. Kwa sababu hakuwahi 
hata siku moja kumuona anafika nyum-
bani kwake. Pili kwa jinsi alivyomuanga-
lia tu usoni, alionekana kuwa na wasi-
wasi hivi. Kule kumwambia waende 
chemba kuzungumza, ina maana ni 
neno ya siri na lipo tatizo.

Heri hakubakisha chochote. Alim-
wambia kila kitu kama vile mtuhumiwa 
anavyomuweka wazi wakili wake ili 
ajue wapi kwa kuanzia kumtetea hadi 
mwisho wa kesi. Wakili hatakiwi kudan-
yangwa. Kudanganywa kunaweza kum-
fanya akashindwa mbinu za kumtetea 
mteja wake. Unapomwambia ukweli 
hata kama umetenda kosa, ana mbinu 
za kiufundi, mbali na elimu yake jinsi ya 
kumuondoa mteja wake kwenye shtaka.

“Duh! Pole sana kijana. Hiyo ndiyo du-
nia. Haya mambo yapo kwenye maisha. 
Sasa unaanza kukomaa kijana. Umean-
za kuwa mwanaume.” Akauongea mzee 
Raia huku akitabasamu.

Hali hiyo limshangaza Heri. Wakati 
yeye akiwa na hofu kubwa, lakini mzee 
Raia alionekana kama kulichukulia jam-
bo hilo poa.

“Hivi huyu mzee hajamuona Nuru 
hali yake nini?” Akauliza kimoyomoyo.

“Sawa, hebu twende nyumbani kwa-
ko tukaangalie hiyo hali, halafu tuone 
tunafanyaje.”

Kitendo cha mzee Raia kukubali kira-
hisi hivyo, licha ya kile alichomueleza 
kikionekana kwa cha kutisha, kilimfariji 
Heri.

Kwake ilionekana ni kama vile nusu 
nzima ya tatizo zimeshatatulika. Na kwa 
jinsi alivyoona mzee alivyolichukulia. 
Hakuonekana kupaniki, kwake ilioneka-
na ni uamuzi sahihi alioufanya kwenda 
kumuita mzee huyo.

 
Itaendelea Jumapili
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MKALI wa muziki wa Amapiano, Jaiv-
ah, amesema hana wasiwasi na malum-
bano kati ya watayarishaji wawili maaru-
fu wa muziki Abbah Process na S2Kizy, 
kwa hakuna anayeumia.

Amesema tangu malumbano hayo 
yaanze hakuna mtu aliyedhurika wala 
mtu kutoka damu, hivyo wanaweza kue-
ndelea kwa kuwa inaleta changamoto za 
kibiashara kati yao.

“Wote ni ndugu zangu kama hakuna 
mtu atakayetoka damu, sina matatizo na 
ugomvi wao jambo la msingi ni kuona 
unaongeza chachu katika kuongeza ub-
ora wa kishindani,” amesema.

JAIVAH 
ATAKA BIFU 
LIENDELEE

M
ASHABIKI wa mwana-
muziki maarufu wa Pop 
kutoka Marekani, Justin 
Bieber, wamefurahia 

tangazo lililotolewa na msanii huyo 
kwamba yeye na mkewe Hailey 
wanatarajia kupata mtoto wao wa 

kwanza.
Wanandoa hao awali waliripotiwa 

kuwa wanataka kupeana talaka, lak-
ini ghafla uvumi huo uligeuka baada 
ya Bieber kuchapisha picha akiwa 
na mkewe wakifurahia maisha.

Taarifa zinaeleza kwamba Hailey 

ana ujauzito wa miezi sita.
Afya ya Bieber imekuwa katika 

mjadala wa kila siku kwa mashabiki 
wake, lakini ujio wa mtoto huyo 
umeleta ahueni kwa taarifa mbaya 
zilizokuwa zikiwazunguka wanan-
doa hao.

BIERBER AWAJIBU KIVITENDO

=================
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

B
AADA ya kuthibitisha 
wataachana na kocha wao 
kutoka nchini Scotland Da-
vid Moyes mwishoni mwa 

msimu huu 2023/24, imefahamika 
kuwa Uongozi wa Klabu ya West 
Ham United umepanga kukiimari-
sha maradufu kikosi chao chini ya 
Benchi jipya la Ufundi litakalotanga-
zwa baadae.

Gazeti la Daily Mail limeripoti 
kuwa, Uongozi wa klabu hiyo umed-
hamiria kufanya hivyo, ili kuwa 
na kikosi imara kwa msimu ujao 

2024/25.
Mchezaji wa kwanza anayetajwa 

kuwindwa klabu hapo kwa mu-
jibu wa gazeti hilo ni kinda kutoka 
nchini Brazil na Klabu ya Corinthi-
ans Wesley Gassova Ribeiro Teixeira 
‘Wesley’.

Thamani ya Mshambuliaji huyo 
mwenye umri wa miaka 19 inatajwa 
kufikia Pauni Milioni 21, lakini ina-
daiwa kuwa tayari Uongozi wa Cor-
inthians umeanza kuiwekea ngumu 
West Ham.

Gazeti hilo limeandika: “West 
Ham United inajipanga kumsajili 
Kinda wa Klabu ya Corinthians Wes-

ley, kama sehemu ya harakati za 
klabu hiyo kuimarisha kikosi chake 
kuelekea msimu ujao 2024/25.

“Mail Sport inaelewa kuwa 
wawakilishi wa ‘The Hammers’ wal-
imfuatilia Kinda huyo wakati wa 
mchezo wa ufunguzi wa msimu wa 
Ligi Kuu ya Brazil ‘Serie A’ mwezi uli-
opita ili kujiridhisha.

“Wesley, ambaye anaweza 
kucheza kama Kiungo Mshambulia-
ji ama Mshambuliaji wa kati, tham-
ani yake inatajwa kufikia Pauni Mil-
ioni 21 na tayari uongozi wa klabu 
ya Corinthians umeanza kuiwekea 
ngumu West Ham.

    Ni kwa ajili ya kukiimarisha kikosi hicho 
kwa ajili ya msimu ujao baada ya kocha....

WAGONGA NYUNDO 
KUMNG’OA WESLEY

TEN HAG BADO YUPO
KLABU ya Manchester United haina nia ya kum-

fukuza kocha, Erik ten Hag kabla ya fainali ya Kombe 
la FA mnamo Mei 25. (Telegraph)

TUCHEL AITAKA UNITED
KOCHA wa Bayern Munich, Thomas Tuchel ana 

nia ya kuwa kocha wa Manchester United iwapo 
klabu hiyo itaamua kumfukuza Erik Ten Hag. (Tel-
egraph)

MOURINHO NAE AITAKA
KOCHA wa zamani wa Manchester United, Jose 

Mourinho angependa kurejea kwa kipindi cha pili 
lakini klabu hiyo haitaki kumteua tena Mreno huyo 
mwenye umri wa miaka 61, ambaye alitimuliwa na 
Roma Januari. (Manchester Evening News)

GUEHI KUUZWA
KLABU ya Crystal Palace iko tayari kumuuza mlin-

zi wa England, Marc Guehi mwenye umri wa miaka 
23, badala ya kumtoa winga wa Ufaransa Michael Ol-
ise mwenye miaka 22, au winga wa Uingereza Ebere-
chi Eze mwenye miaka  25, msimu huu. (Givemes-
port)

GASSOVA ATAKIWA
WEST Ham imeanza mazungumzo ya kumsajili 

winga wa Corinthians mwenye umri wa miaka 19 
raia wa Brazil, Wesley Gassova, ambaye pia analeng-
wa na Liverpool. (Standard)

CHELSEA KUMPIGA BEI BROJA
CHELSEA inatafuta mnunuzi wa mshambuliaji wa 

Albania, Armando Broja kufuatia kipindi cha mkopo 
cha mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22 na 
Fulham. (Fabrizio Romano)

WILLIAN AWINDWA DARAJANI
CHELSEA upo kwenye mazungumzo ya kumsajili 

winga, Estevao Willian mwenye umri wa miaka 17 
kutoka Palmeiras . (Mail)

PICKFORD ALENGWA
CHELSEA pia wamemtambua mlinda mlango wa 

Everton, Jordan Pickford mwenye umri wa miaka 
30 kama wanayemlenga majira ya joto. (Football 
Insider)

KELLY HUYO NEWCASTLE
KLABU ya Newcastle United imefikia makubaliano 

ya kumsajili beki wa Bournemouth, Lloyd Kelly 
mwenye umri wa miaka 25. (Foot Mercado)

LEWIS HALL ALENGWA
MLINZI wa kushoto wa Newcastle United, Lew-

is Hall mwenye miaka 19, ameibuka kama nyota 
anayewindwa na Borussia Dortmund msimu wa 
joto. (Givemesport)

LAPORTA AMTAKA GREENWOOD
RAIS wa Barcelona, Joan Laporta amewasiliana na 

Getafe kuhusiana na hali ya mshambuliaji wa Man-
chester United Mwingereza anayecheza kwa mkopo, 
Mason Greenwood mwenye umri wa miaka 22. (Ra-
dio Marca)
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RIO DE JANEIRO, Brazil

KOCHA wa Brazil, Dorival 
Junior amemjumuisha Endrick 
katika kikosi chake cha wachez-
aji 23 kwa ajili ya Copa America 
huku fowadi wa Arsenal Ga-
briel Jesus, Richarlison wa Tot-
tenham na kiungo wa kati wa 
Manchester United Casemiro 
wakiwa miongoni mwa wali-
otemwa kwenye kikosi hicho.

Dorival pia alithibitisha 
kwamba Richarlison alikosa 
kucheza kikosi baada ya kupata 
jeraha la mguu akiwa na klabu 
yake.

Mshambuliaji chipukizi wa 
Palmeiras Endrick, ambaye ata-
jiunga na Real Madrid aling’ara 
katika michezo miwili ya 
mwisho ya Brazil mwezi Machi.

Endrick mwenye, 17, alifunga 
bao lake la kwanza akiwa na 
Brazil katika ushindi wa 1-0 
dhidi ya England Uwanja wa 
Wembley kabla ya kufunga bao 
katika sare ya 3-3  na Hispania 
katika mechi za kwanza za 
Dorival kuongoza.

Brazil wanamkosa mfungaji 
wao wa muda wote Neymar, 

ambaye hatashiriki michuano 
hiyo kutokana na jeraha la goti.

Wachezaji wawili wa Real 
Madrid Vinícius Júnior na Ro-
drygo, ambao wamechangia 
pakubwa kwa Madrid kushinda 
LaLiga na kutinga fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya wanatara-
jiwa kuongoza safu ya usham-
buliaji.

Vinícius ni mshindani wa 
Ballon d’Or mwaka huu lakini 
Dorival alisisitiza: “Hatuhitaji 
nyota mmoja, nadhani mga-
wanyo wa uwajibikaji utasaidia 
timu kukua. Ni vizuri kuwa na 
wachezaji wa kiwango hicho.”

Mshambulizi wa FC Porto, 
Evanilson ameitwa kwa mara 
ya kwanza huku Sávio akituz-
wa kufuatia msimu mzuri aki-
wa Girona kwa mkopo kutoka 
Troyes.

Wakati huohuo, Casemiro 
amepoteza nafasi yake kwenye 
kikosi baada ya msimu mbaya 
akiwa na Manchester United.

“Anastahili heshima yetu 
sote,” Dorival alisema kuhusu 
kiungo huyo mkongwe. “Nili-
fanya mazungumzo naye huko 

Manchester miezi mitatu ili-
yopita. Anajua ninachofikiria 
kumhusu.”

Dorival athibitisha kuumia 
kwa Richarlison

“Richarlison ana jeraha la 
mguu. Bado haijawekwa rasmi 
na klabu, lakini tuliwasiliana na 
mchezaji huyo na akatufahami-
sha.” Mchezaji wa Aston Villa, 
Douglas Luiz ni mmoja wa wa-
chezaji tisa wanaocheza Ligi 
Kuu waliojumuishwa kwenye 
kikosi cha Dorival.

Brazil ilishinda ubingwa 
wa michuano hiyo mara ya 
mwisho mwaka 2019.

Kwa sasa wanapambana 
kutafuta tiketi ya kushiriki 
Kombe la Dunia kutoka ukanda 
wa Amerika kusini.

Brazil wako katika nafasi ya 
sita kwenye msimamo baada 
ya kushinda mechi mbili pekee 
kati ya sita za kufuzu na kush-
indwa mara tatu, matokeo am-
bayo yalipelekea Dorival kuteu-
liwa Januari.

Brazil itacheza mechi mbili 
za kujiandaa na mechi dhidi 
ya Mexico Juni 8 mjini Texas 

na dhidi ya Marekani siku nne 
baadaye mjini Orlando kabla 
ya kuanza mchuano dhidi ya 
Costa Rica Juni 24. Kikosi cha 
Dorival pia kitamenyana na 
Paraguay Juni 28 na Colombia 
Julai 2. katika Kundi D.

Kikosi kamili:
Makipa: Alisson Becker (Liv-

erpool), Éderson (Manchester 
City) Bento (Athletico-PR);

Mabeki: Danilo ( Juventus), 
Yan Couto (Girona), Guilherme 
Arana (Atlético-MG), Wendell 
(FC Porto), Beraldo (Paris Saint-
Germain), Marquinhos (Paris 
Saint-Germain), Gabriel Mag-
alhães (Arsenal), Militão (Real 
Madrid)

Viungo: Andreas Pereira 
(Fulham), Bruno Guimarães 
(Newcastle), Douglas Luiz (As-
ton Villa), João Gomes (Wolver-
hampton), Lucas Paquetá 
(West Ham)

Washambuliaji: Endrick (Pal-
meiras), Martinelli (Arsenal), 
Evanilson (Porto), Raphinha 
(Barcelona), Rodrygo (Real Ma-
drid), Savinho (Girona), Viní-
cius Júnior (Real Madrid).

Casemiro, Richarlison watemwa Brazil

PARIS, Ufaransa

K
YLIAN Mbappe ametangaza 
kuondoka PSG mwishoni mwa 
msimu huu ambapo anatarajiwa 
kujiunga na Real Madrid.

Tangazo hilo linaileta Real Madrid kari-
bu kumaliza harakati zao za miaka mingi 
za kumtafuta mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Ufaransa, ambaye anachukuliwa 
kuwa mmoja wa wachezaji bora katika 
kandanda duniani.

PSG itamenyana na Toulouse kwenye 
Uwanja wa Parc des Princes leo Jumapili, 
ambao utakuwa mchezo wa mwisho wa 
Mbappé wa nyumbani.

Mchezo wake wa mwisho kwa klabu 
hiyo umepangwa kuwa fainali ya Kombe 
la Ufaransa dhidi ya Lyon mnamo Mei 15.

Alisema katika video iliyotumwa kwe-
nye Instagram: “Halo watu wote, ni Kyl-
ian. Nilitaka kuongea nanyi. Nimekuwa 
nikisema kwamba nitazungumza nanyi 
muda ukifika na hivyo nilitaka kuwatan-
gazia wote.

“Sitaongeza muda na mchezo huo 
utakamilika baada ya wiki chache. Nita-
cheza mchezo wangu wa mwisho katika 
Parc des Princes Jumapili.

“Ni hisia nyingi, miaka mingi ambapo 
nilipata nafasi na heshima kubwa kuwa 
mwanachama wa klabu kubwa ya Ufar-
ansa, moja ya klabu bora zaidi duniani 
ambayo iliniruhusu kufika hapa, kuwa na 
uzoefu wangu wa kwanza katika klabu na 
shinikizo nyingi, kukua kama mchezaji 
bila shaka, kwa kuwa pamoja na baadhi 

ya wachezaji bora katika historia, baa-
dhi ya mabingwa wakubwa, kukutana na 
watu wengi, kukua kama mtu na utukufu 
wote na makosa niliyofanya.”

Mbappé aliwashukuru makocha wote 

watano ambao wamemsimamia PSG 
kwa nyakati tofauti, Unai Emery, Thomas 
Tuchel, Mauricio Pochettino, Christophe 
Galtier na Luis Enrique -- pamoja na 
wakurugenzi wa michezo wa klabu hiyo.

Aliongeza: “Licha ya kila kitu kina-
choweza kutokea nje, kelele hizi zote 
za vyombo vya habari vinavyozunguka 
klabu wakati mwingine, kuna baadhi ya 
wapenzi wa klabu ambao wanataka kuil-
inda na kuifanya ing’ae.

“Ni ngumu, na sikuwahi kufikiria kuwa 
itakuwa ngumu hivi kutangaza kwamba, 
kuiacha nchi yangu, Ufaransa, Ligue 1, mi-
chuano ambayo nimekuwa nikiijua siku 
zote lakini nadhani, nilihitaji hii, changa-
moto mpya, baada ya miaka saba. “

Vyanzo viliiambia ESPN kuwa Mbappé 
anatarajiwa kujiunga na Madrid, baada 
ya kufanya mazungumzo na klabu tangu 
angalau Februari.

Mnamo 2017, baada ya kutoka Monaco, 
Mbappé alikaribia kujiunga na Madrid, 
lakini alichagua PSG badala yake baada 
ya klabu hiyo kukubaliana mkataba wa 
rekodi ya dunia kwa kijana, wenye tha-
mani ya euro milioni 180.

Mbappé aliendelea kuwa nahodha wa 
klabu ya PSG na mfungaji bora wa muda 
wote akiwa na mabao 255, akishinda mat-
aji sita ya Ligue 1 katika misimu saba.

Katika kiwango cha kimataifa, alishin-
da Kombe la Dunia akiwa na Ufaransa 
mwaka 2018 na alifunga ‘hat trick’ katika 
kushindwa kwao fainali ya Kombe la Du-
nia dhidi ya Argentina miaka minne baa-
daye.

MBAPPE ATANGAZA 
RASMI KUONDOKA PSG 

LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Mikel 
Arteta huenda akakosa mch-
ezo wa mwisho wa Ligi Kuu 
England dhidi ya Everton.

Arsenal inakwenda jino 
kwa jino na Manchester City 
kwenye mbio za kufukuzia 
ubingwa na kinachoonekana 
vita itakwenda hadi mwisho 
wa msimu.

Arsenal ipo kileleni kwa 
tofauti ya pointi moja dhidi 
ya Man City iliyopo kwenye 
nafasi ya pili, lakini yenyewe 
imecheza mechi moja zaidi, 
hivyo kupata ubingwa wa-
naomba wapinzani wao wa-
teleze kwenye mechi tatu 
walizobakiza.

Kocha Arteta ni muhimu 
kweli kuwapo kwenye benchi 
la ufundi hasa kama wanataka 
kufanya vizuri kwenye mechi 
zao mbili zilizobaki kwenye 
msako huo wa ubingwa. Arse-
nal itasafiri kwenda kucheza 
na Manchester United, leo 
Jumapili  huko Old Trafford, 
kabla ya kuwakabili Everton 
uwanjani Emirates.

Hata hivyo, Arsenal in-
aweza kumkosa Arteta kwe-
nye benchi lake katika mechi 
ya mwisho ya msimu dhidi 
ya Everton kama atatenda 
kosa la kinidhamu kwenye 
mechi dhidi ya Man United na 
kuoneshwa kadi ya njano.

Kocha huyo kutoka nchini 
Hispania ameshaonyeshwa 
kadi tano za njano, hivyo 
kama ataonyeshwa moja zaidi 
basi atalazimika kuwa nje ya 
uwanja kwa mchezo mmoja.

Arteta aliwahi kukosa mechi 
moja kutokana na adhabu 
hiyo, ambapo alikosa katika 
mchezo wa kichapo cha bao 
1-0 kutoka kwa Aston Villa, 
Desemba mwaka jana.

Makocha wa Ligi Kuu Eng-
land wanaadhibiwa kila 
wanapooneshwa kadi tatu za 
njano na Arteta ameonekana 
kuwa ni mkosefu wa nidhamu 
kwa kiasi kikubwa msimu huu, 
ambapo hadi sasa ameshao-
nyeshwa kadi tano za njano.

Alioneshwa kadi za njano 
kwenye mechi dhidi ya Ful-
ham, Luton na Brighton, na 
kwenye mechi zote mbili al-
izocheza dhidi ya Chelsea.

Hivyo, kwenye mchezo wa 
Man United uwanjani Old Traf-
ford anapaswa kuwa mtulivu 
kwa kuwa akionyeshwa kadi 
ya njano, itamgharimu kwenye 
mechi ya mwisho.

Arteta yupo 
hatarini Ligi 
Kuu England===

***

----------------------------

***

==
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COASTAL YANUSA KOMBE 
LA SHIRIKISHO AFRIKA

Na Adam Fungamwango

USHINDI wa mabao 2-0 ilioupata juzi 
kwenye uwanja wake wa nyumbani Mk-
wakwani jijini Tanga dhidi ya Singida 
Fountain Gate, umeifanya Coastal Union 
kukaribia kabisa kukata tiketi ya kucheza 
Kombe la Shirikisho Afrika msimu ujao.

Mabao ya straika anayecheza kwa 
mkopo akitokea Yanga, Crispin Ngushi 
dakika ya 26 na Greysan Gwalala dakika 
ya 46, yameifanya timu hiyo kufikisha 
pointi 37, ikikamata nafasi ya nne na 
kuizidi Prisons kwa pointi nne mpaka 
sasa.

Coastal imecheza michezo 26, ik-
ishinda mechi 10, sare saba na kupoteza 
michezo tisa ikibakisha mechi nne ku-

maliza msimu wa ligi.
Kama iking’ang’ania nafasi hiyo na ku-

maliza nafasi ya nne hadi mwishoni mwa 
msimu, Coastal Union inaweza kucheza 
Kombe la Shirikisho barani Afrika, kama 
bingwa na Kombe la FA atamaliza kwe-
nye moja kati ya nafasi tatu za juu kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara.

Timu ambayo inaweza kuifanya Coast-
al kukosa nafasi ya kucheza michuano ya 
kimataifa mwakani ni Ihefu pekee kama 
itachukua Kombe la FA, lakini kama litat-
waliwa na Yanga au Azam, na yenyewe 
ikamaliza nafasi ya nne kwenye Ligi Kuu, 
basi moja kwa moja itacheza Kombe la 
Shirikisho Afrika.

Kanuni ya Bodi ya Ligi inasema kuwa 
iwapo timu itashika nafasi ya kwanza na 

pili kwenye Ligi Kuu itacheza Ligi ya Ma-
bingwa Afrika hata kama itatwaa Kombe 
la FA, huku itakayoshika nafasi ya tatu 
itacheza Kombe la Shirikisho Afrika 
kupitia tiketi ya ligi.

Kanuni hiyo inasema timu zilizoshika 
nafasi tatu za juu kwenye ligi, iwapo 
zitatwaa ubingwa wa FA, basi timu in-
ayoshika nafasi ya nne itachukua nafasi 
moja. Timu yoyote ambayo haipo kwe-
nye nafasi hizo za juu, ikitwaa Kombe 
la FA, inakuwa imejikatia tiketi kucheza 
Kombe la Shirikisho.

Prisons na KMC ndizo zinazoonekana 
kuifukuza Coastal kuwania nafasi ya nne 
zote zikiwa na pointi 33, lakini zikizidiwa 
pointi nne, huku kila timu ikiwa imebak-
isha michezo minne.

Wachezaji wa Tabora United wakiwa kwenye mazoezi kujiandaa na mchezo wao wa leo dhidi ya Mashujaa United kwenye 
uwanja wa Ali Hassan Mwinyi mjini Tabora. PICHA: TABORA UNITED

Massawe: Najitunza kulinda kiwango changu

Mgunda: Tumefuata 
pointi tatu Kagera

Yanga yaongoza 
kwa ‘clean sheets’
Ligi Kuu, kocha 
Gamondi achekelea

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Na Somoe Ng’itu

BAADA ya kuifungia timu yake ma-
bao muhimu katika mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya Geita Gold FC 
iliyochezwa juzi, kiungo mshambu-
liaji wa Mtibwa Sugar, Jacob Massawe, 
amesema siri ya kuwa na kiwango bora 
inatokana na kujitunza.

Namungo ilipata ushindi wa mabao 
2-0 dhidi ya Geita Gold na kufikisha 
pointi 30, zilizowapaisha hadi katika 
nafasi ya saba kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na Nipashe jana, Mas-
sawe, ambaye ni nahodha wa timu hiyo 

alisema amekuwa mtulivu na anafuata 
maelekezo kutoka kwa makocha wake, 
jambo ambalo linamfanya apate nam-
ba katika kikosi cha kwanza.

Massawe alisema anaamini ataen-
delea kuwa mchezaji muhimu katika 
timu yake na anawataka wachezaji wa-
naochipukia kujitunza ili kucheza kwa 
muda mrefu.

“Ili uwe katika kiwango bora ni la-
zima ujitunze, usikilize vyema maele-
kezo ya makocha, lakini pia ni lazima 
uache au upunguze vitu ambavyo vi-
takupunguzia ubora wako, hii ndio siri 
yangu kubwa inayofanya niendelee 
kuaminiwa,” alisema Massawe.

Mchezaji huyo alisema anaamini 
bado ana muda mrefu wa kucheza 
soka tofauti na baadhi ya mashabiki na 
wadau wa soka wanavyomwangalia.

“ Nina kama miaka mitano mbele 
ya kucheza mpira kwenye ubora, sina 
hofu na hilo,” nyota huyo wa zamani 
wa Stand United ya mkoani Shinyanga 
alisema.

Namungo imeshafika Dodoma kwa 
ajili ya kujiandaa kuwavaa wenyeji, 
Dodoma Jiji katika mechi ya raundi ya 
27 ya Ligi Kuu Tanzania Bara itakay-
ochezwa keshokutwa kwenye Uwanja 
wa Jamhuri.

zozitaka,” alisema Mgunda.
Aidha, Kocha wa Kagera Sugar, Fred 

Felix ‘Minziro’ akizungumzia mchezo wa 
leo, alisema anafahamu utakuwa mch-
ezo mgumu lakini wamejipanga vyema 
kuhakikisha wanapata matokeo mazuri 
kwenye uwanja wao wa nyumbani.

“Simba ni timu nzuri, ina wachezaji 
wenye uzoefu, lakini hilo halitutishi, 
tumejiandaa na naamini tutapata ma-
tokeo mazuri tunayoyahitaji.

Endapo Simba itafanikiwa kupata 
pointi tatu itafikisha idadi ya pointi 57 na 
kuiondoa Azam yenye pointi 56 kwenye 
nafasi ya pili katika msimamo wa ligi in-
ayoongozwa na Yanga wenye pointi 68.

kufunga mlango wetu, kucheza bila 
kuruhusu bao, hii ni muhimu sana 
katika mpira wa miguu, unatakiwa 
kwanza kufunga mlango wako, 
halafu hata kama ukipata bao moja 
tu una uhakika wa ushindi, kwetu 
kitu hiki ni muhimu na ndicho 
kimetuweka sehemu nzuri si kwe-
nye Ligi Kuu tu, bali hata kwenye 
Kombe la FA,” alisema kocha huyo.

Wakati Yanga ikiongoza kwa 
‘clean sheets’ 15 kwenye Ligi Kuu, 
timu ya Azam FC inafuatia ikiwa 
haijaruhusu bao katika michezo 13, 
huku mingine 13 ikiruhusu wavu 
wake kugushwa katika michezo 26 
ambayo imekipiga mpaka sasa.

Kama ambavyo ilivyo kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu, Yanga ikion-
goza, Azam ikifuatia, hata kwe-
nye ‘clean sheets’ ni hivyo hivyo, 
Simba ikikamata nafasi ya tatu, 
yenyewe ikiwa imecheza mechi 11 
bila kuruhusu bao, ikicheza mich-
ezo 14 ambayo imeruhusu wavu 
wake kuguswa.



MAKALA MAALUM

   Asema morali ya wachezaji ipo juu, Kibu 
aanza mazoezi mepesi lakini kuukosa mchezo wa 
leo kama....
Na Faustine Feliciane

W
AKATI leo ikiwakabili Kagera 
Sugar ugenini kwenye uwanja 
wa Kaitaba mjini Bukoba, ko-
cha wa Simba, Juma Mgunda 

amesema morali ya wachezaji wake in-
ampa matumaini ya kuondoka na pointi 
tatu walizozifuata mkoani Kagera.

Simba leo itakuwa mgeni wa Kagera 
Sugar kwenye mchezo wa ligi kuu Tan-
zania Bara ikisaka pointi tatu muhimu ili 
kuendelea kuifukuzia Yanga inayoongoza 
ligi.

Akizungumza muda mfupi baada ya ku-
fanya mazoezi ya mwisho jana, Mgunda, 

alisema wamejiandaa vizuri kwa ajili ya 
mchezo huo muhimu na wamechukua 
tahadhari zote.

“Tahadhari ni muhimu, Kagera ni timu 
nzuri na inatoa upinzani inapocheza zaidi 
nyumbani, furaha yangu ni kuona morali 
ya wachezaji wangu kuwa juu, tumekuja 
Kagera kwa lengo la kusaka pointi tatu 
hilo ndio jambo muhimu zaidi,” alisema 
Mgunda.

Alisema katika kikosi chake ataendelea 
kuwakosa nyota wake, Kibu Dennis na 
Clatous Chama ambao bado wanaendelea 
kuuguza majeraha yao.

“Taarifa nzuri Kibu ameanza mazoezi 
mepesi ingawa ni ngumu kumtumia leo, 

lakini nina uhakika mchezaji yeyote ata-
kayepata nafasi ya kuanza kesho (leo) 
ataonyesha uwezo na kuipambania timu,” 
alisema Mgunda.

Alisema amewataka wachezaji wake 
kusahau ushindi wao kwenye mchezo 
uliopita dhidi ya Azam na kuweka mkazo 
kwenye mchezo wa leo ili kuendeleza 
ushindi.

“Matokeo ya mchezo uliopita yaliishia 
pale pale uwanjani, kwa sasa lazima tuan-
galie mbele, muhimu ni kuweka mkazo na 
mawazo yetu kwenye mchezo wa kesho 
(leo), kikubwa ni pointi tatu ndizo tuna-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Jumapili Mei 12, 2024

MGUNDA: TUMEFUATA 
POINTI TATU KAGERA

Mbappe atangaza rasmi kuondoka PSG   UKURASA  22

Na Adam Fungamwango

KOCHA Miguel Gamondi 
ameeleza kufurahishwa na timu 
yake kucheza mechi nyingi za 
Ligi Kuu bila kuruhusu bao kitu 
ambacho amesema ndiyo msingi 
wa timu inayotaka kuwa bingwa 
na kutwaa mataji.

Yanga mpaka sasa ndiyo timu 
inayoongoza kwa kucheza mechi 
nyingi bila kuruhusu bao ambapo 
mpaka sasa haijaruhusu wavu 
wake kuguswa kwenye michezo 
15, kati ya mechi 26 ilizocheza  
kwenye Ligi Kuu mpaka sasa.

Imeruhusu mabao katika 
michezo 11 tu,  na katika mechi 
hizo imeruhusu kufungwa mabao 
mawili mara tatu tu katika mechi 
moja, mara mbili dhidi ya Azam, 
iliposhinda mabao 3-2, Oktoba 
23 mwaka jana, na ilipofungwa 
mabao 2-1 na matajiri hao wa 
Chamazi Machi 17 mwaka huu.

Pia iliruhusu idadi hiyo ya ma-
bao ilipofungwa na Ihefu, Oktoba 
4 mwaka jana.

Pia haijaruhusu bao lolote 
mpaka sasa tangu ilipofanya 
hivyo dhidi ya Simba, Aprili 20, 
iliposhinda mabao 2-1, lakini 
kuanzia hapo ilicheza mechi nne 
za Ligi Kuu  bila kuruhusu wavu 
kuguswa na kutoka suluhu dhidi 
ya JKT Tanzania, ikapata ushindi 
wa bao 1-0 kwenye michezo dhidi 
ya Coastal Union, Mashujaa FC na 
Kagera Sugar bao 1-0..

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam siku chache kabla ya 
kwenda Morogoro kukipiga dhidi 
ya Mtibwa Sugar kwenye Uwanja 
wa Manungu Complex, Turiani, 
Gamondi alisema wanachama na 
mashabiki wa Yanga wanafurahia 
matokeo mazuri ya ushindi na 
kukaribia kutwaa ubingwa, lakini 
yeye anafurahia zaidi timu yake 
inavyocheza bila kuruhusu bao 
katika mechi za Ligi Kuu.

“Mimi furaha yangu kubwa ni 
kucheza mechi nyingi bila kuruh-
su bao, najua tumecheza mechi 
nyingi hatukuruhusu bao, lakini 
kwa siku za karibuni nakumbuka 
mechi dhidi ya Simba, hatukupata 
‘clean sheets’, ila baada ya hapo 
tukarudi kwenye hali yetu ya 

Yanga yaongoza 
kwa ‘clean sheets’
Ligi Kuu, kocha 
Gamondi achekelea

INAENDELEA  UK 23
INAENDELEA  UK 23

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa na akimvalisha medali Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson ya ushiriki wa mbio za Mbeya 
Tulia Marathon 2024, zilizoanzia na kuishia kwenye Uwanja wa Sokoine, jijini Mbeya jana. PICHA: OWM
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