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Basi la Super Najimunisa (kulia) likitokea Dar es Salaam kwenda Mwanza, likiwa limegongana uso kwa uso na Fuso katika 
eneo la Ibadakuli, Manispaa ya Shinyanga jana majira ya saa 8:00 usiku likitokea Mwanza kwenda Dar es Salaam likiwa 
limebeba shehena ya dagaa na kusababisha vifo vya watu watano na majeruhi 54. PICHA : MARCO MADUHU
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Askofu aanguka kanisani, afariki dunia

Rais Samia 
aagiza 
tathmini 
UVIKO-19 

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan ameiagiza 
Wizara ya Afya iangalie na itathmini hali 
ya UVIKO-19 ilivyo kwa sasa na kueleza 
kama kuna haja wananchi kuendelea ku-
tumia barakoa au la.

Aliagiza hayo jana Wilaya ya Makun-
duchi, Mkoa wa Kusini Unguja, Zanzibar 
wakati wa kilele cha maadhimisho ya 
Tamasha la Kizimkazi yaliyobebwa na 
kaulimbiu ‘Royal Tour na Uchumi wa Bu-
luu ni Chachu ya Maendeleo’.

Katika maadhimisho hayo, Rais Samia 
aliwataka wananchi kuendelea kuchukua 
tahadhari dhidi ya UVIKO-19 kwa kuwa 
tatizo hilo bado lipo.

“Nilipoingia eneo hili leo ( jana), niliku-
ja na barakoa yangu, nikatazama uwanja, 
sikuona hata mmoja amevaa barakoa, 
isipokuwa mimi na timu yangu niliyokuja 
nayo.

“Kwa hiyo, mimi nikaanza kutoa yangu, 
wanasema ‘ukienda kwa Waroma, fanya 
kama Waroma wanavyofanya’, nikaanza 
kutoa ya kwangu na wengine wakani-
fuata.

“Hii inaonyesha nini? Ninataka ni-
waambie tusijiachie sana, bado janga 
lipo, tumejifunza kuishi nalo, lakini bado 
janga lipo. Niwaombe Wizara ya Afya 
waangalie mwenendo huu tunaokwenda 
nao, kuacha barakoa watu wote hawa, 
inaonyesha watu wamechoka nazo,” 
aliagiza.

Rais Samia aliitaka wizara hiyo iangalie 
na itathmini hali ilivyo na waendelee 
kuwa nazo au kwa muda wananchi 
wapumzike.

“Ninalotaka kuwaambia, janga bado 
lipo, chanjo bado zipo, kama hujachanja 
kimbilia sehemu ya kuchanja, nenda 
kachanje, ni bure, hulipi hata shilingi, 
nenda kachanje janga bado lipo,” ali-
sisitiza.

MAFANIKIO SENSA
Mkuu wa Nchi pia aliwashukuru Wa-

tanzania kwa kutoa ushirikiano kwa 
makarani wa Sensa ya Watu na Makazi 
walipofika kwenye nyumba zao wakati 
wa kazi hiyo iliyoanza Agosti 23 mwaka 
huu.

“Wamepata ushirikiano mkubwa, 
wananchi walikuwa na hamasa kubwa 
na mchakato wa kuhesabu watu umek-
wenda vyema, ninatambua tumeongeza 
siku saba za kuchukua sensa za nyumba 
na makazi na hii ni fursa kwa wale ambao 
hawajahesabiwa, wahesabiwe tuweze ku-
fanikisha kwa ufanisi,” alisema.

Kuhusu tamasha hilo, Rais Samia alise-
ma lina lengo la kuwaleta pamoja na ku-
waunganisha wana Kizimkazi na maeneo 
ya jirani, wana Kusini na Watanzania kwa 
ujumla.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, alise-
ma wamempata Rais kutoka Kizimkazi 
ambaye ni mchapakazi na hodari na 
ameendelea kusimamia taifa kwa weledi 
mkubwa.

Alisema wananchi wa Kizimkazi 
wameonyesha mshikamano mkubwa 
kwenye tamasha hilo, pia akiahidi wa-
taendelea kumsaidia Rais Samia usiku na 
mchana katika kuwatumikia Watanzania.

Na Waandishi Wetu

SIMANZI na vilio   jana vili-
tawala wilayani hapa baada ya 
Askofu wa Kanisa la Anglikana 
Tanzania (ACT) Dayosisi ya 
Mpwapwa mkoani Dodoma, 
George Chiteto kufariki du-
nia  ghafla baada ya kuanguka 
kanisani. 

Chiteto (59) ambaye Jumapili 
iliyopita aliwekwa wakfu kuwa 
Askofu wa Tatu wa Dayosisi 
ya Mpwapwa, alipatwa na 
mauti jana baada ya kumaliza 
mahubiri ya  mazishi katika 
ibada ya mazishi ya aliyekuwa 
Rais wa Ushirika wa mama wa 
Kikristo wa kanisa la Anglikana 
Tanzania (UMASKI), Hilda Lu-
gendo.

Mazishi ya Hilda, ambaye ni 
mke wa Askofu wa Kanisa la 
Anglikana Dayosisi ya South-
ern Highliands, Mbeya, yal-
iongozwa na Askofu Mkuu wa 
Kanisa la Anglikana Tanzania, 
Dk.  Mahimbo Mndolwa, na 
baadaye alizikwa kijiji cha 
Mbwego wilayani Muheza. 

Katika ibada hiyo, Askofu 
Chiteto alitoa mahubiri katika 
Kanisa la Kristo Mfalme,  Mtaa 
wa Madaba. Wakati wa kumal-
iza mahubiri, alisema anatam-
ani kufa kama alivyokufa Hilda 
ndipo alipokwenda kukaa ka-
tika kiti chake madhabahuni 
na kuzidiwa ghafla, kupoteza  
fahamu na kuanguka.

Baada ya kuanguka, alibeb-
wa na wachungaji na maaskofu 
waliokuwa katika ibada hiyo na 
kumwingiza katika gari kisha 
kumpeleka Hospitali Teule ya 

Wilaya ya Muheza kwa mat-
ibabu. 

 Pamoja na kupelekwa hos-
pitalini, shughuli zingine za 
ibada ikiwa ni pamoja na kutoa 
heshima za mwisho kwa mwili 
wa Hilda ziliendelea kanisani 
hapo zikiongozwa na zaidi ya 
maaskofu 20 wa kanisa la Ang-
likana kutoka dayosisi mbalim-
bali nchini. 

Wakati shughuli hizo zikien-
delea, Askofu Mkuu Dk. Mn-
dolwa alisimama ghafla na ku-
tangaza kuwa Askofu Chiteto 
amefariki dunia akiwa anapata 
matibabu hospitalini. 

Hatua hiyo ilisababisha 
kanisa kukumbwa na vilio na 
majonzi kutokana kuwa muda 
si mrefu alikuwa madhabahuni 
pamoja na maaskofu wengine 
kwenye ibada ya mazishi ya 
kiongozi wa kanisa hilo. 

Askofu Chiteto ameacha 
mke na watoto sita. Kabla ya 
kuchaguliwa kuwa Askofu 
Juni 26, mwaka huu, alikuwa 
Mhadhiri katika Chuo Kikuu 
cha Mtakatifu Yohana (SJUIT), 
Dodoma kinachomilikiwa na 
Kanisa la Anglikana Tanzania. 
Alikuwa na Shahada ya Uza-
mili katika Theolojia (Masters 
of Arts in Theology) aliyoipata 
mwaka 2012 katika chuo hicho.   

MAZIKO YA HILDA 
Akizungumza katika maziko 

ya Hilda Askofu Mkuu Dk. Mn-
dolwa alisema kanisa limem-
poteza mtu muhimu lakini 
hakuna cha kufanya kwa saba-
bu Mungu amempenda zaidi. 

Dk. Mndolwa alisema Hilda 
ambaye alifariki dunia nchini 

Norway, atakumbukwa kwa 
mema aliyoyatenda enzi ya 
uhai wake.  Aliwakumbusha 
Wakristo kuendelea kumcha 
Mungu  ili kujiwekea njia ya ku-
pata pepo kwa kuwa siku moja 
wataonja mauti.

Naye Askofu Lugendo am-
baye ni mume wa Hilda, alise-
ma amempoteza mke ambaye 
alisema waliishi  vizuri katika 
maisha yao ya kumpendeza 
Mungu.  Hilda ambaye ali-
zaliwa mwaka 1965, na mume 
wake katika maisha yao ya 
ndoa walibarikiwa kupata wa-
toto wanne.

Katika ibada na mazishi 
hayo, zaidi ya maaskofu 20 
kutoka   madhehebu mbalim-
bali, wakiwamo wa kanisa la 
Anglikana, walihudhuria kutoa 
ujumbe mbalimbali wa neno la 
Mungu. 

Serikali iliwakilishwa ka-
tika mazishi hayo na Mbunge 
mstaafu wa Muheza na  Kam-
ishna wa Tume ya Utumishi wa 
Umma, Balozi Adadi Rajabu, 
ambaye alitoa salamu kwa nia-
ba ya Rais Samia Suluhu Has-
san kwa kuwapa pole ndugu, 
familia na kanisa kwa msiba 
huo. 

Kamishna huyo aliwataka fa-
milia hiyo kuwa watulivu katika 
kipindi hiki kigumu cha msiba 
na kwamba serikali inatoa pole 
kwa ndugu na familia. 

KILIO MPWAPWA 
Waumini  wa Kanisa Ang-

likana Tanzania Dayosisi ya 
Mpwapwa, jana walijawa na 
simanzi baada ya taarifa za 
kifo cha Askofu Chiteto, aliye-

hudumu katika kiti hicho kwa 
takribani siku sita tangu ibada 
ya kuwekwa wakfu.

Taarifa iliyotolewa jana na 
Ofisa Habari wa Kanisa hilo, 
Michael Luoga, ilisema kuwa 
Askofu Mkuu Dk. Maimbo Mn-
dolwa, anawatangazia waumini 
wa kanisa hilo nchini kifo cha 
Askofu Chiteto  kilichotokea 
jana katika Hospitali Teule ya 
Wilaya ya Muheza, Tanga.

 Taarifa hiyo ilisema Askofu 
Mkuu Mndolwa alitoa taarifa ya 
kifo cha Askofu Chiteto kwenye 
misa ya kuaga mwili wa ali-
yekuwa Rais wa UMAKI, Hilda 
Lugendo, iliyofanyika kwenye 
Kanisa Anglikana la Kristo 
Mfalme, Muheza, Dayosisi ya 
Tanga. 

“Kabla ya kufariki dunia, 
Askofu Chiteto alishiriki misa 
ya kuaga mwili wa Mama Hilda 
Lugendo na kuhubiri katika 
misa hiyo kisha muda mfupi 
baada ya kumaliza hotuba 
yake, alikutwa na hali ya ku-
poteza fahamu kisha kukim-
bizwa hospitalini hapo. Muda 
mfupi baadaye, alifariki dunia,” 
ilisema     sehemu ya taarifa 
hiyo 

Kutokana na msiba huo, baa-
dhi ya Maaskofu wa Kanisa An-
glikana Tanzania wamekutana 
na kufanya kikao cha dharula 
katika Kanisa Anglikana la Kris-
to Mfalme, Madaba    Muheza, 
kupanga ratiba kamili ya mazi-
shi  kisha kuwajulisha rasmi 
waumini nchini kote.

n Imeandikwa na Ste-
phen William, MUHEZA na 
Paul Mabeja, DODOMA.  

Rais Samia Suluhu Hassan akipata maelezo kuhusu matumizi ya vifaa mbalimbali vya Uvuvi kutoka kwa Mkuu wa Kikosi Maalum 
cha Kuzuia Magendo Zanzibar KMKM wakati alipotembelea mabanda ya maonesho kwenye Tamasha la Siku ya Kizimkazi jana. 
PCHA: IKULU
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Mzee wa Upako 
apigia debe tozo 
Na Mary Geofrey

MCHUNGAJI wa Kanisa la 
Maombezi la GRC, Anthony 
Lusekelo, maarufu Mzee wa 
Upako, amesema kanisa lake 
linaunga mkono makato ya 
kodi mbalimbali zinazotozwa 
na serikali kwa sababu ni kwa 
maendeleo ya taifa.

Vilevile, ameihimiza seri-
kali kuelimisha jamii kuhusu 
umuhimu wa kodi na manu-
faa yaliyopatikana ili wa-
nanchi wawe na utayari wa 
kuendelea kulipa.

Mchungaji Lusekelo ali-
tangaza msimamo huo wa 
kanisa lake jana mkoani Dar 
es Salaam, ikiwa ni siku tatu 
tangu serikali itangaze kusikia 
kilio cha wananchi kuhusu 
tozo za makato ya benki na 
miamala ya simu na kuahidi 
kulifanyia kazi suala hilo.

Alisema suala la kodi hali-
jaanza serikali ya awamu ya 
sita bali lilianza miaka mingi 
na hakuna taifa linaloweza 
kuendelea au kupiga hatua 
kama raia wake hawalipi kodi.

“Mgogoro kuhusu kodi, 
kuhusu tozo haujaanza leo, 
hata Yesu alikuta binadamu 
hatuna hulka ya kulipa kodi. 
Ili watu walipe kodi na ush-
uru, inahitajika elimu ya juu 
sana na wakati mwingine 
inahitajika nguvu na kutunga 
sheria.

“Njia za kutatua mgogoro 
wa kodi ni kuonyesha faida 
zake kama kujenga barabara, 
shule na kuwaonyesha wa-
nanchi juhudi hizo zimefany-

wa na wao, wapewe shukrani 
wananchi kwa kuambiwa,” 
alisema.

Mzee wa Upako alisema 
kwa mataifa yaliyoendelea, 
yakiwamo ya Amerika na Ul-
aya, watu wanalipa kodi kwa 
hiari na ndiyo yanayosaidia 
mataifa ya Afrika katika mira-
di mbalimbali ya maendeleo.

“Mimi ni kiongozi wa kiro-
ho kwa miaka 40, nina uzoefu 
wa kutosha, watu hawataki 
kutoa sadaka, wanasema 
hawa viongozi ni ‘wapigaji’, 
hawataki kulipa kodi na hata 
kujenga makanisa kwa saba-
bu yetu yalijengwa na Waje-
rumani,” alisema Lusekelo.

Alisema mapato makubwa 
ya nchi za Ulaya na Amerika 
yametumika kujenga ma-
kanisa nchini na maeneo 
mengine.

Alisema kwenye biblia 
inaonyesha  Wayahudi wali-
fanya mgogoro wa kulipa kodi 
katika kujenga mji wao.

Septemba Mosi, mwaka 
huu, Waziri wa Fedha na Mip-
ango, Dk. Mwigulu Nchemba, 
akizungumza na waandishi 
wa habari Jijini Dodoma, 
alisema serikali imechukua 
maoni yote ambayo yame-
tolewa na wananchi kuhusu 
suala hilo na italifanyia kazi 
na hivi karibuni itatoa tamko 
kuhusu utekelezaji wake.

Waziri huyo pia alisisitiza 
kuwa uamuzi wa kuweka tozo 
hizo ulifanyika kwa kushauri-
ana na wananchi na faida za 
makusanyo ya tozo ni pamoja 
na ujenzi wa shule nchini 
kote.

Ajali ya basi, fuso ilivyoua watu watano, kujeruhi 54 
Na Marco Maduhu,                      
SHINYANGA

WATU watano wamepoteza mai-
sha huku 54 wakijeruhiwa katika 
ajali iliyohusisha basi na lori aina 
ya fuso yaliyogongana uso kwa uso 
eneo la Ibadakuli, Manispaa ya Shin-
yanga.

Ajali hiyo ikitokea majira ya saa 
nane usiku wa kuamkia jana wakati 
basi hilo likitoka jijini Dar es Salaam 
kwenda jijini Mwanza. 

Basi  lililopata ajali ni la kampuni 
ya Supernajimunisa lenye namba za 
usajili T 413 DAY na fuso lenye nam-
ba za usajili T 123 DJH lililokuwa lina-
toka Mwanza kwenda Dar es Salaam 
likiwa na mzigo wa dagaa. Baadhi 
ya majeruhi ambao walikuwa abiria 
katika basi hilo, wakisimulia namna 
ajali hiyo ilivyotokea, walidai kuwa 

walipokuwa njiani walilalamikia 
mwendokasi wa basi hilo.

Mmoja wa majeruhi hao, Fred 
Mahina, alisema dereva wa basi hilo 
ambaye bado hajafahamika jina, 
alikuwa akiendesha gari hilo kwa 
mwendokasi na walipokuwa wakim-
zuia, aliwajibu kwamba wangetaka 
usafiri wa raha, wangepanda ndege, 
huku akiwaambia waendelee kusali 
sana ili wafike salama.

“Tulipofika Morogoro, dereva 
akiwa mwendokasi alikwaruza lori, 
tukapona kuanguka, lakini akazidi 
kuendesha mwendokasi, abiria tu-
lipokuwa tukipiga kelele apunguze 
mwendo, aligoma na kutuambia 
tusali sana ili tufike salama na tung-
etaka usafiri wa raha tungepanda 
ndege, na tulipofika hapa Shinyanga 
tumepata ajali,”  alilalamika Mahina. 
Kaimu Kamanda wa Jeshi la Polisi 

mkoani Shinyanga, Leonard Nyan-
dahu, aliyekuwa eneo la tukio, alise-
ma chanzo cha ajali hiyo ni uzembe 
wa dereva wa basi kwa kutozingatia 
vibao vya usalama barabarani na 
kuendesha mwendokasi.

Alisema eneo ambalo ajali im-
etokea ajali, kuna kibao cha kuende-
sha mwendo wa kilomita 50, lakini 
dereva wa basi hakizingatia hilo na 
hivyo kusababisha ajali hiyo.

Mganga Mfawidhi Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa Shinyanga, Dk. Luzi-
la John, alithibitisha kutokea vifo vya 
watu watano hospitali hiyo kupokea 
majeruhi 54 ambao walikuwa wa-
naendelea na matibabu.

Alisema watu hao ambao wame-
poteza maisha, bado hawajatambu-
liwa majina yao na wamehifadhiwa 
katika chumba cha maiti hospitalini 
huko.

Rais Mstaafu, Jakaya Kikwete, akiweka shada la maua, katika kaburi la aliyekuwa Mwandishi Mkongwe, mare-
hemu, Charles Kizigha, aliyezikwa Boko, Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
lina Mabula, amesema uwiano wa 
moja kwa moja wa kiwanja cha 
20/20 haukubaliki, kwa sababu 
hakuna viwanja vyenye upana na 
urefu wa namna hiyo.

Kutokana na hali hiyo, ameagiza 
kampuni binafsi za upangaji, upi-
maji na zingine zinazojihusisha na 
masuala ya ardhi na yeyote anaye-
jihusisha na uuzaji wa vipande 
vya ardhi kwa mtindo huo, kusiti-
sha kazi hizo haraka na kurejesha 
fedha kwa wananchi kwa maeneo 
ambayo tayari  kuna migogoro.

Waziri Mabula aliyasema hayo 
wiki hii mkoani Dar es Salaam 
wakati akifungua mkutano wa siku 
mbili wa wadau wa uendelezaji 
milki.

Alisema kwa mujibu wa sheria 
ya Mipangomiji Na. 8 ya mwaka 
2007, Sura 355, kifungu Na. 77 
(1) (b), (i), kanuni ya viwango vya 
upimaji maeneo, zilizotangazwa 
kwenye gazeti la serikali namba 91 
na 93, Machi 9, 2018, ukubwa wa 
maeneo kwa matumizi mbalimbali 

umeainishwa.
“Kwa mujibu wa sheria hii na 

taaluma ya mipangomiji, viwanja 
vya matumizi mbalimbali vinatak-
iwa kuwa na ujazo tofauti, Ujazo 
wa Juu, Ujazo wa Kati na Ujazo wa 
Chini.

“Viwanja hivi vinatakiwa kuwa 
na mapana na marefu yenye 
uwiano wa moja kwa mbili mpaka 
moja na mbili na nusu.

“Kwa mfano, kiwanja chenye 
ukubwa wa mita za mraba 400 
kinapaswa kuwa katika uwiano 
wa upana wa mita 16 na urefu 25, 
uwiano wa moja kwa moja 20/20 
haukubaliki kitaaluma, hakuna 
kiwanja chenye upana na urefu 
ulio sawa,” alisema na kuongeza 
kwamba taaluma ya mipango miji 
inaelekeza mpangilio wa viwanja 
kuhusiana na ujazo.

Waziri Mabula aliagiza bodi zote 
za kitaalam kuanzia Bodi ya Usajili 
Wataalam wa Mipango Miji, Baraza 
la Wapima wa Ardhi Tanzania 
na Bodi ya Usajili ya Wathamini, 
kufanya uchunguzi wa kampuni 
zote zinazofanya kazi kinyume na 
sheria ili hatua kali zichukuliwe 
haraka.

 “Nitoe rai kwa wananchi, kuwa 
makini na watu wanaowauzia ar-
dhi kwa aina hii, kabla ya kununua 
ardhi mwananchi hakikisha una-
pata taarifa au mwongozo kutoka 
ofisi ya ardhi ziliko Halmashauri 
au ardhi Mkoa ili kupata ushauri,” 
ameshauri.

Kiongozi huyo alisema hivi ka-
ribuni kutokana na thamani ya 
ardhi kupanda kumekuwapo na 
idadi kubwa ya makazi na uwapo 
wa kampuni binafsi za upangaji na 
upimaji ardhi.

“Kumetokea wimbi kubwa la 
uuzaji holela wa viwanja ambavyo 
havizingatii matakwa ya sheria ya 
mipango miji, kwa baadhi ya kam-
puni na wakala wa ardhi wame-
kuwa wakigawa na kuuza viwanja 
ambavyo havijapangwa wala 
kupimwa kwa jina maarufu 20/20.

“Hili ninalizungumzia kwa saba-
bu viwanja ni fursa ya kujitafutia 
kipato, katika suala la kupanga 
viwanja 20/20, na wanakwenda 
maeneo ambayo pengine Hal-
mashauri haijapima, wanawakatia 
watu na kuwauzia,” alisema.

Alisema wanahitaji watu wapate 
viwanja ambavyo wanaweza kuzal-

isha shughuli za kiuchumi na si vya 
tamaa za fedha za haraka haraka.

“Kama wizara tumepiga maru-
fuku, sitaki kuona wala kusikia, 
mpima yeyote atakayepitisha ki-
wanja cha aina hii 300, 400, 500, 
yaani katika upimaji wako huna 
ujazo wa juu, ujazo wa kati na 
ujazo wa chini kwenye maeneo 
yako?” aliwahoji.

Waziri Mabula alisema hivi ka-
ribuni wizara imekuwa ikipokea 
maombi kutoka kwa wananchi 
wakitaka kupimiwa maeneo yao, 
ambayo wanadai wameshauziwa 
lakini eneo halijapangwa wala 
kupimwa. Alibainisha kuwa kam-
puni hizo zimekuwa zikinunua 
maeneo na kukata viwanja vidogo 
vidogo vyenye ukubwa wa mita za 
mraba 300 bila kuzingatia sheria 
na mahitaji ya huduma za jamii ki-
sha kuwauzia wananchi.

“Ukiangalia hakuna maeneo ya 
barabara na yaliyotengwa hayafiki 
hata mita nne kwenye eneo hilo, 
baada ya kuwauzia wananchi wa-
nawaelekeza waende kwenye wiz-
ara kwa ajili ya kupimiwa. Wakati 
huo huo wameshauza na kuleta 
migogoro.

“Kampuni hizi tumeshazibaini 
na tutaangalia namna ya ku-
zichukulia hatua, nielekeze bodi 
zinazohusika kuanza kuwabaini 
mmoja baada ya mwingine kwa 
sababu wengine tunao kwenye 
mitandao, hili ni jambo ambalo 
haliakisi taaluma yako.”

Waziri huyo alisema kampuni 
inapima ili ijipatie faida lakini 
anayepimiwa anaingia kwenye 
matatizo na mengine yanapimwa 
yakiwa na milki tayari.

Alimtaka Mkurugenzi wa Sekta 
Milki kwa kushirikiana na bodi zi-
nazohusika (mipango miji na wap-
ima), kuhakikisha watu wa namna 
hiyo wanashughulikiwa.

Pia aliwaonya wale wote wanao-
pitisha ramani (Wapima wa Mikoa) 
katika wizara kwa kuwaeleza kuwa 
hategemei siku tano mbele baada 
ya agizo hilo wapitishe ramani 
kinyume.
nHabari hii ilichapishwa kati-

ka moja ya matoleo yaliyochap-
ishwa mapema wiki hii kukiwa 
na matatizo ya kiufundi hivyo, 
tumeamua kuichapisha upya.
Tunaomba radhi kwa usumbu-
fu. – MHARIRI.

Alichosema Mabula hati viwanja 20 kwa 20
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Taasisi yalia zebaki migodini
Na Neema Emmanuel,  
MWANZA

TAASISI  ya Kuendeleza Wachim-
baji Wadogo wa Madini nchini 
(FADev) imesema jamii ina jukumu 
la kuhakikisha wachimbaji wadogo 
wanasaidiwa ikiwamo kupewa 
elimu ili waachane na matumizi ya 
kemikali za zebaki kwa ajili ya kuo-
sha mchanga wa dhahabu.

Katibu Mtendaji wa FADev, The-
onestina Mwasha, alitoa rai hiyo 
juzi jijini hapa wakati akifunga 
mafunzo ya siku mbili yaliyohu-
sisha wahariri wa vyombo mbal-
imbali vya habari Kanda ya Ziwa 
pamoja na waandishi wa habari 
kwa lengo la kujadili na kuweka 
mkakati wa kufanya kazi kwa 
ushirikiano ili kuboresha sekta 
ya uchimbaji mdogo wa madini 
nchini.

Alisema mafunzo hayo yatasaid-
ia kuimarisha ushirikiano endel-
evu wa pamoja na namna bora ya 
kuandika habari zinazohusu sekta 
ya uchimbaji mdogo wa madini ili 

kuiboresha iwe na tija kwa taifa.
Alisema kundi hilo linatumia ke-

mikali zebaki katika shughuli zake 
za kuosha mchanga wa dhahabu, 
jambo ambali ni hatari kwa afya ya 
binadamu na mazingira.

“Tunahitaji kulinda afya ya jamii 
dhidi ya madhara ya zebaki ifikapo 
mwaka 2025,  hivyo wataalamu 
wa madini na ninyi wataalamu 
wa habari tunashirikishana na 
kubadilishana uzoefu, kwa pamo-
ja tunaweza kuisaidia sekta ya 
uchimbaji mdogo, wachimbaji 
wadogo wamekuwa wakiharibu 
mazingira, lakini wakifundishwa 
watabadilika.

“Tumekuwa tukiwasaidia kupa-
ta huduma za kitaaluma na kifed-
ha kwa kuwapa elimu na kuwaun-
ganisha na taasisi mbalimbali za 
fedha kwa ajili ya kupata mikopo ili 
kujikwamua kiuchumi,”   alisema 
Mwasha.

Alisema wanaunga mkono jiti-
hada za serikali katika kutekeleza 
programu za kubadilisha uchim-
baji mdogo ili kutumia njia bora 

na salama ambazo zinalinda afya 
za wachimbaji wadogo pamoja na 
kutunza mazingira. 

Meneja wa Miradi wa FADev, 
Evans Rubara, alisema dhamira 
ya taasisi hiyo ni kuwa na ushiriki-
ano wenye     tija na endelevu na 
waandishi wa habari pamoja na 
wahariri ili kusaidia kuikuza sekta 
ya uchimbaji mdogo wa madini 
nchini.

Alisema dira yao ni kuhakikisha 
shughuli za sekta ya uchimbaji 
mdogo wa madini ni adilifu,  shirik-
ishi na endelevu ili kuikuza sam-
bamba na kuongeza stadi za mai-
sha miongoni mwa wachimbaji.

Ofisa Mazingira Ofisi ya Makamu 
wa Rais - Muungano na Mazin-
gira, Joseph Kiwango, akielezea 
mpango kazi wa taifa wa kupun-
guza matumizi ya zebaki kwa 
wachimbaji wadogo wa dhababu, 
alisema matumizi ya kemikali hizo 
yanachangia athari mbalimbali 
zikiwamo magonjwa ya mifumo 
ya upumuaji, uzazi, neva, mishipa 
ya fahamu, figo, moyo,  udhaifu na 

maumivu ya mwili, uchafuzi  wa 
vyanzo vya maji na udhofishaji  
ukuaji wa viumbe hai wa majini.

Aliongeza kuwa harakati mbal-
imbali zinafanyika ili kukabiliana 
na athari za zebaki ikiwamo kuan-
daliwa kwa mpango kazi wa taifa 
wa kupunguza matumizi yake kwa 
wachimbaji wadogo wa dhahabu.

Mpango huo pia unalenga 
kusimamia kanuni za udhibiti na 
usimamizi wa zebaki, kuaanda 
maandiko ya miradi pamoja na 
tathmini ya awali ya uwezo wa taifa 
kutekeleza mkataba wa Minamata 
ambao unazuia matumizi yake.

Mhariri wa Nipashe Kanda ya 
Ziwa, Richard Makore, alisema 
mafunzo hayo yatawasaidia kupata 
uelewa na kuwatembelea wachim-
baji wadogo ili kusikiliza kero zao 
na kuziripoti.

Alisema jamii inaweza isielewe 
madhara yatokanayo na kemikali 
za zebaki, lakini yakitolewa mafun-
zo yatasaidia kupanua uelewa ili 
wachimbaji wadogo waachane na 
kuzitumia kwenye kazi zao.

Kinana aishukuru China ujenzi wa VETA Kagera 
Na Beatrice Shayo, BUKOBA 

MAKAMU Mwenyekiti wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) Tanza-
nia Bara, Kanali mstaafu Abdulrah-
man Kinana, ameishukuru Serikali 
ya China kwa kufanikisha ujenzi 
wa Chuo cha Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (VETA) mkoani Kag-
era.

Mradi huo umegharimu Sh. bil-
ioni 22 bila kodi ya Ongezeko la 
Thamani (VAT) ambayo ilijumui-
sha katika shughuli za ujenzi, usi-
mamizi na uwekaji wa vifaa vya 
kujifunzia, mashine na samani.

Kinana alitoa pongezi hizo jana 
baada ya kukagua chuo hicho, 
akiishukuru  Serikali ya Jamhuri 
ya Watu wa China kwa kufanikisha 
ujenzi huo utakaosaidia Watanza-
nia wengi kupata ujuzi.

“Ninaipongeza serikali kwa 
kazi nzuri inayofanya chini ya 
uongozi wa Rais Samia Suluhu 
Hassan katika sekta zote, ninyi ni 
mashahidi tangu Rais ameingia 
madarakani, shule nyingi zime-
jengwa, vyuo vingi vimejengwa na 
walimu wameajiriwa na wanafunzi 
wameongezeka.

“Nina hakika Watanzania wengi 

wataelimika, kwa hiyo ninam-
pongeza Rais Samia kwa kazi nzuri 
anayofanya. Nichukue nafasi hii 
kuwashukuru wananchi wa Jam-
huri ya Watu wa China, niishukuru 
Serikali ya Jamhuri ya Watu wa 
China, niseme bila kusita tunao 
marafiki wengi,” alisema.

Aliwapongeza wananchi wa 
Bulugo kwa kutoa ardhi na ni 
matumaini yake kwamba wa-
nanchi       hao watakuwa sehemu 
ya wanafunzi      watakaosoma 
huko.

Kinana pia alikutana na kuzun-
gumza na wanachama wa CCM 

Mkoa wa Kagera na kuwakumbu-
sha viongozi kuwajibika kwa ku-
watumikia wananchi na kusikiliza 
kero zao na kuzipatia ufumbuzi.

Alitumia nafasi hiyo kutoa 
maelekezo kwa viongozi wa mkoa 
huo kuhakikisha wanatatua kero 
za wananchi ikiwamo ya uuzaji 
wa kahawa     baada ya kupokea 
malalamiko ya wakulima wa zao 
hilo kusumbuliwa na baadhi ya 
viongozi.

Kinana alishauri wakulima wa 
zao la kahawa waachwe wauze ka-
hawa kokote wanakotaka kama bei 
ni nzuri.

Waziri ateta 
na mabalozi 
Uingereza na 
Singapore
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nishati, Janu-
ary Makamba, amekutana 
na kufanya mazungumzo 
na mabalozi wa nchi za Uin-
gereza na Singapore kwa 
nyakati tofauti kuhusu ush-
irikiano baina ya nchi hizo 
na Tanzania kwenye mae-
neo mbalimbali ya sekta ya 
nishati. 

Mazungumzo hayo yali-
fanyika juzi katika ofisi za 
Wizara ya Nishati jijini Dar 
es Salaam, yakihudhuriwa 
na baadhi ya viongozi wa 
wizara na walioongozana 
na mabalozi hao. 

Katika mazungumzo 
yake na Balozi wa Uingereza 
nchini, David Concar, Wazi-
ri January alijadiliana naye 
maeneo ya ushirikiano am-
bayo ni pamoja na kujengea 
uwezo wataalamu hususani 
katika kusasisha mpango 
kabambe wa kuendeleza 
sekta ya umeme nchini 
(Power System Master 
Plan), kubadilishana uzoefu 
katika eneo la umeme na 
katika utekelezaji wa mi-
radi ya umeme wa nishati 
jadidifu.

Waziri Makamba aliwaka-
ribisha wawekezaji wa Uin-
gereza kuwekeza kwenye 
miradi ya ujenzi wa njia za 
kusafirisha umeme (Inde-
pendent Transmission Pro-
viders) pamoja na miradi 
ya kuzalisha umeme kwa 
kutumia nishati jadidifu.

Balozi Concar alisema 
Serikali ya Uingereza ipo 
tayari kutoa msaada kwa 
Tanzania kwenye masu-
ala ya kiufundi. Vivyo hivyo 
alisema serikali hiyo ina nia 
ya kushirikiana na Tanzania 
kwenye masuala ya nishati 
bora ya umeme wa kupikia 
(electronic cooking).

Wakati wa mazungumzo 
baina ya Waziri Makamba 
na Balozi wa Singapore, 
Daoglas Foo, walijadili 
kuhusu uwezekano wa Tan-
zania kununua mafuta ku-
toka Singapore na ushiriki-
ano katika miradi ya nishati 
jadidifu.

Balozi Foo alimtaarifu 
Waziri January kuwa Seri-
kali ya Singapore tayari 
imeshaanza kufanya ma-
zungumzo na wafanya-
bishara wa Tanzania kwa 
ajili ya kuwa na makubalino 
ya biashara na kuongeza 
kuwa mwaka 2023, Singa-
pore itatuma watalaamu 
wake Tanzania ili kujadili 
maeneo mbalimbali ya 
uwekezaji na ushirikiano.

Livia Mhagama (mwenye kipaza sauti) akijifunza kujinadi mbele ya wananchi jana, katika mafunzo yanayoendeshwa na Kituo cha Sauti ya Jamii 
Kipunguni jijini Dar es Salaam, kwenye Kata za Majohe na Kipunguni, ikiwa ni kampeni ya kuongeza ushiriki wa wanawake katika nafasi za 
maamuzi, ambapo wanafundishwa namna ya kusimama majukwaani kuomba kura. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Paul Mabeja, KONGWA

KATIKA kukabiliana na shida ya upati-
kanaji wa zana za kilimo nchini, Kampuni 
ya PASS LEASING imetoa mikopo ya vifaa 
mbalimbali kwa wakulima 300 vyenye 
thamani ya Sh. bilioni 16.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni hiyo, 
Killo Lussewa, alibainisha hayo jana waka-
ti wa hafla fupi ya kuwakabidhi wakulima 
matrekta 15 yenye thamani ya zaidi ya Sh. 
milioni 500.

Alisema lengo la kuanzishwa kwa kam-
puni hiyo na serikali ni kutatua shida ka-
tika upatikanaji wa zana za kilimo kwa 
wakati kwa wakulima wadogo na wa kati 
nchini.

“Toka kuanzishwa kwa PASS LEASING 
mwaka jana hadi leo hii, tumewafikia 
wakulima takribani 300 na tumetoa vifaa 
mbalimbali vyenye thamani ya Sh. bil-
ioni 16 na katika mpango wetu wa miaka 
mitano hadi 2025, tunapanga kuwafikia 
wakulima 760 na kuwapatia zana mbalim-
bali za kilimo zenye thamani ya Sh. bilioni 
32,” alisema

Vilevile, alisema kabla ya kuanzishwa 
kwa kampuni hiyo, ilikuwapo Kampuni ya 
PASS ambayo ilikuwa na jukumu la kutoa 
udhamini wa mikopo kwa wakulima ku-
wafanya wakopesheke na kulima kwa tija.

Alisema kwa kipindi cha miaka 21, kam-
puni hiyo ilifanikiwa kuwafikia wakulima 
milioni 1.3 ambao walipatiwa udhamini 
wa mikopo yenye thamani ya Sh. trioni 1.3.

“Kwenye udhamini tulifanikiwa ndipo 
tukaona kuna shida katika upatikanaji wa 
zana za kilimo kwa wakati kwa wakulima 
wadogo na wa kati ndipo tukaamua kuan-
zisha kampuni hii ambayo imekuja kutat-
ua shida ya vitendea kazi kwa wakulima,” 
alisema na kuwataka wakulima nchini ku-
changamkia fursa hiyo.

Alisema wajasiriamali 92 tayari wame-
wafikia jijini Dodoma na 48 wa Kongwa 48 
na hadi sasa wameshatoa mikopo ya vifaa 
vya Sh. bilioni mbili na Kongwa peke yao 
wamepata Sh. bilioni 1.5.

“Niwaombe ndugu zangu mkope na 
kurejesha kwa uaminifu ili wengine nao 
wanufaike na fursa hii ya zana za kilimo ili 
walime kwa tija,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Kongwa, Remidius 
Mwema, akizungumza katika hafla hiyo, 
aliwataka wakulima kutumia fursa ya 
kilimo kuwekeza katika elimu kwa watoto 
wao.

Mwema alisema ni aibu kwa wakuli-
ma kukopa matrekta ya bei ghali lakini 
wakashindwa kuwapeleka watoto wao 
shuleni kuwapatia misingi imara ya elimu.

“Lazima mhakikishe watoto wanak-
wenda shuleni, hiki mnachokifanya 
sasa kinaweza kukosa maana kama wa-
toto wenu watashindwa kwenda shuleni, 
pia itakuwa aibu watu kusema ‘huyu 
mtoto ndiyo yule baba yake alikuwaga 
na matrekta mengi lakini alipofariki du-
nia, hali ikabadilika’. Lazima muwajenge 
msingi ya elimu watoto ili waendeleze hiki 
mnachofanya sasa hata kama hamtaku-
wapo,” alisema Mwema.

Aliwataka maofisa ugani waliopatiwa 
usafiri wa pikipiki, kuhakikisha wanazitu-
mia ipasavyo kuwatembelea wakulima na 
kutoa ushauri wa kitaalamu ili kuwasaidia 
kulima kwa tija na kujikwamua kiuchumi.

Wakulima 300 
wakopeshwa 
zana za kilimo 

Bil. 3/- zatolewa ujenzi 
wa shule ya sekondari  
Na Gideon Mwakanosya,  
NAMTUMBO

SERIKALI imetoa Sh. bilioni 
tatu kutekeleza mradi wa shule 
ya sekondari ya wasichana 
ya Mkoa wa Ruvuma ambayo 
inajengwa katika eneo la Migel-
egele wilayani Namtumbo.

Akizungumza baada ya ku-
kagua mradi huo jana, Mkuu 
wa Mkoa wa Ruvuma, Kanali 
Laban Thomas, alisema ameri-
dhishwa na utekelezaji wa 
mradi huo, shule hiyo ikitaraji-
wa kuanza kudahili wanafunzi  
mwakani.

Kanali Laban alisema Mkoa 

wa Ruvuma ni miongoni mwa 
mikoa 10 ambayo serikali im-
etoa fedha kwa ajili ya ujenzi 
wa shule maalum za sekondari 
za wasichana za mikoa.

“Mheshimiwa Rais anatafu-
ta fedha kuhakikisha miradi 
mbalimbali inatekelezwa uki-
wamo mradi huu wa sekondari 
za wasichana, ninawapongeza 
wote kwa kujitoa kusima-
mia kuhakikisha mradi huu 
unakamilika,” alisema. Kanali 
Thomas alisema kuna baadhi 
ya mikoa inayotekeleza mradi 
huo haijaoiga hatua kubwa, la-
kini akawataka watekelezaji wa 
mradi huo mkoani m mwake 

kutobweteka badala yake ku-
hakikisha ujenzi unakamilika 
ndani ya mkataba.

Alitoa rai kwa wataalamu 
wanaosimamia mradi huo, 
kufanya kazi kwa uaminifu, 
weledi na kufuata sheria na ka-
nuni, akiwaonya dhidi ya tabia 
ya udokozi wa fedha za miradi 
kwa kuwa watachukuliwa hat-
ua.

Mkuu wa Wilaya ya Namtum-
bo, Dk. Julius Ningo, aliahidi 
kusimamia kikamilifu mradi 
huo ili ukamilike kwa viwango 
na ubora unaolingana na fedha 
zilizotumika. Ofisa Elimu Hal-
mashauri ya Namtumbo, Juma 

Fulluge, aliishukuru serikali 
kwa kupeleka fedha nyingi za 
ujenzi wa shule ya sekondari 
ya wasichana ya Mkoa wa Ru-
vuma.

Alisema katika awamu ya 
kwanza, zaidi ya Sh. bilioni 1.6 
zimetolewa ambazo zimejenga 
vyumba 12 vya madarasa, ma-
bweni matano, maabara tatu, 
vyoo na nyumba za walimu.

Alibainisha kuwa kazi inay-
oendelea kwa sasa ni ujenzi 
wa jengo la utawala na ukumbi 
wa shule, akitamba kuwa shule 
hiyo ikikamilika, itakuwa mion-
goni mwa shule bora mkoani 
Ruvuma.

Diwani wa Kata ya Kivukoni, Sharik Choghule, akiwa amembeba mtoto kwa ajili ya kuchanjwa Chanjo ya Polio katika viwanja vya 
Mnazi Mmoja jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE  JUMA

RC aonya upotoshaji kuhusu chanjo polio
Na Marco Maduhu,           
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyan-
ga, Sophia Mjema, amewataka 
viongozi mbalimbali mkoani 
humo pamoja na wataalamu wa 
afya kuchukua hatua, ikiwamo 
kukanusha upotoshaji juu ya 
chanjo ya polio.

Kampeni ya utoaji chanjo 
hiyo kwa watoto walio na umri  
wa chini ya miaka mitano il-
ianza kutolewa Septemba Mosi  
mwaka huu kwa nchi nzima na 
inatarajiwa kuhitimishwa leo na 

Mkoa wa Shinyanga unatarajia 
kuchanja watoto 445,681.

Mjema alitoa agizo hilo juzi 
wakati wa kikao cha kuhama-
sisha awamu ya pili ya chanjo 
hiyo mkoani Shinyanga.

Mkoa huo ulikuwa umepangi-
wa kuchanja watoto 349,007, la-
kini ulivuka lengo na kuchanja 
watoto 445,681 sawa na asilimia 
128 na kuwa  katika nafasi ya pili 
kitaifa.

“Chanjo hizi ni salama na 
zimethibitishwa na Wizara 
ya Afya  pamoja na Shirika la 
Afya Duniani (WHO), hivyo ni-

waombe viongozi na wataala-
mu muendelee kuhamasisha 
wananchi juu ya umuhimu wa 
watoto kupata chanjo ya polio 
kupitia majukwaa mbalimbali.

“Tusipochanja watoto wetu 
chanjo hii ya polio, tutapata 
watoto wenye ulemavu na wa-
sio na afya na taifa letu hapo 
baadaye litakosa wataalamu 
wakiwamo madaktari, hivyo tu-
hakikishe tunafikia malengo na 
kukanusha upotoshaji wowote 
dhidi ya chanjo hii,” aliagiza.

Akizungumzia utoaji wa 
chanjo ya UVIKO-19, Mjema 

alisema katika mkoa huo hadi 
kufikia Agosti 31  mwaka huu, 
jumla ya watu 735,844 wali-
kuwa wamechanja chanjo hiyo 
sawa na asilimia 73 na kuufanya 
mkoa huo kushika nafasi ya 
tano kitaifa.

Mratibu wa Chanjo mkoani 
Shinyanga, Timoth Sosoma, 
alisema dozi walizopokea za 
chanjo ya polio awamu ya tatu 
ni 492,000 na wanatarajia ku-
fikia watoto 445,681 na hadi 
kufikia  juzi, walikuwa wame-
shatoa chanjo hiyo kwa watoto 
35,885.
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Na Sabato 
Kasika

KATIKA Kiswahili, kuna msemo kwamba 
ukielimisha mwanamke, umeelimisha 
jamii nzima. Msemo huo unalenga ku-
hamasisha elimu kwa mtoto wa kike am-
baye miaka ya nyuma alikuwa hapewi 
kipaumbele kwenye elimu.

Uhamasishaji huo wa elimu kwa mto-
to wa kike umekuwa ukifanyika kwa 
njia mbalimbali ikiwamo kuwarudisha 
shuleni wale ambao kwa bahati mbaya 
walipata ujauzito kabla ya hawajahitimu 
masomo yao.

Vilevile watoto wa kike pia wameku-
wa wakihamasishwa kupenda masomo 
ya sayansi   ambayo kwa miaka mingi 
yalionekana kuwa ni ya wanafunzi wa 
kiume tu, kana kwamba wao hawawezi 
kuyasoma.

Kinachoendelea sasa katika elimu 
kwa ajili ya watoto wa kike, ni wazi ha-
wana budi kuitumia fursa hiyo vizuri ili 
waweze kufaidika kielimu, huku waki-
tambua kuwa mwanamke mmoja akieli-
mika, jamii nzima itakuwa imeelimika.

Kwa mfano, Mfuko wa Mawasiliano kwa 
Wote (UCSAF) umekuwa ukitoa mafunzo 
ya kuhamasisha mtoto wa kike kupenda 
masomo ya sayansi, kuwa mbunifu na ku-
penda kujifunza masuala ya teknolojia ya 
habari na mawasiliano (TEHAMA).

Mfuko umekuwa ukitekeleza mradi 
wa kutoa vifaa vya TEHAMA kwa shule 
za umma na kusaidia katika kuziungani-
sha na mtandao wa intaneti, ili kurahisi-
sha mchakato wa kujifunza masomo ya 
teknolojia hiyo. 

Hizo ni fursa muhimu ambazo zinaweza 
kuwafanya watoto wa kike kupata elimu 
na kuwa na ujuzi ambao watautumia kwa 
ajili ya maisha ya baadaye wanapohitimu 
elimu katika ngazi mbalimbali.

Hivyo kwenye suala la TEHEMA, ni vy-
ema kutambua kuwa ubunifu si kwa ajili 
ya mtoto wa kiume bali ni kwa wote, am-
bao wanapenda kupata ujuzi na ubunifu 
wa vitu mbalimbali kupitia masomo ya 
sayansi.

Mtaalam mmoja wa saikolojia, Rose-
light Ringo, anasema mtoto wa kike 
akielimika, anakuza uwezo mkubwa wa 
kufikiri kwa umakini na uyakinifu, na 
kwamba uwezo huo ndio unaohitajika 
katika jamii ya leo.

Katika ufafanuzi wake, anasema mtu 

mwenye uwezo wa kufikiri ndiye mwenye 
nguvu ya kuibua dhana mpya, kutafuta 
njia mbadala za kutatua matatizo na kue-
lekeza wenzake katika matendo sahihi.

Anaongeza kuwa uwezo huo ndio 
unaomwongoza kila siku katika utend-
aji wake, na kwamba wanawake wenye 
elimu ndio wanaojitambua na kujimiliki 
wenyewe kwanza, kuzikabili changamo-
to zinazowasonga.

Lakini pia anabainisha kuwa kumso-
mesha mwanamke, kunachangia kwa 
asilimia kubwa kuokoa uhai wa watoto 
wengi, kupunguza utapiamlo na kupun-
guza vifo vya watoto kwa asilimia kadhaa.

Kwa nini? Anasema kwa sababu mwa-
namke aliyesoma anaweza kuwa mama 
wa watoto anayejua kanuni za afya, lishe 
bora ya mtoto na uzazi bora, na kwamba 
atailinda afya ya familia yake dhidi ya 
maradhi.

Pamoja na hayo anasema mwanamke 
aliyesoma anafahamu njia za kujikinga, 
ana uwezo wa kufanya uamuzi kuhusu 
mwili wake, na hata kuwa makini kuhusu 
uhusiano wake na mwanaume.

Ninaungana na mtaalam huyo, kwani 
kupitia elimu, mtoto wa kike anaweza 
kuyatawala na kuyatumia mazingira ya-
nayowazunguka ili kuboresha maisha 
yake, kujua haki zake na wajibu wake.

Hivyo wakati huu ambao serikali kwa 
kushirikiana na wadau mbalimbali wa 
elimu inaweka mikakati ya kuinua elimu 
ya mtoto wa kike, walengwa wangelitam-
bua hilo na kulifanyia kazi.

Ikumbukwe kuwa kila mara imekuwa 
ikizungumzwa kuhusu umuhimu wa wa-
zazi na jamii kuwapa watoto nafasi sawa 
ya kupata elimu bila kujali jinsi, hiyo ina-
tokana kwamba watoto wa kike hawatak-
iwi kubaguliwa.

Juhudi zote zinazofanywa na seri-
kali hadi kufikia kuweka mkakati wa 
kuwarudisha shuleni wale wanaopata 
mimba kabla ya kuhitimu, zinaonyesha 
ni jinsi gani elimu ilivyo muhimu kwa 
jinsi zote.

Hatua hiyo pia ingefaa kusaidia jamii 
kuachana na dhana potofu ya kuamini 
kuwa mtoto wa kike hawezi kufanya kitu 
cha muhimu ukilinganisha na wa   ki-
ume, kwani dhana hiyo inatokana na 
mfumo dume uliotawala katika jamii.

Fursa hizi za elimu kwa mwanafunzi wa kike si za kukosa

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Tanzania 
Bara, Kanali Mstaafu Abdulrahman Kinana, alifanya ziara mkoa-
ni Kigoma kwa ajili ya kukagua utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi 
ya CCM kupitia miradi ya maendeleo inayofanywa na serikali na 
taasisi zake. 

Katika ziara hiyo, Kinana alijionea miradi inayotekelezwa iki-
wamo ujenzi wa bandari. Pia alifanya mikutano ya hadhara kad-
haa ambayo wananchi waliitumia kutoa kero na madukuduku yao 
kuhusu masuala mbalimbali yanayowahusu. 

Moja ya mambo yaliyoleta mwamko wa aina yake ni kauli ya 
Mkuu wa Wilaya ya Kigoma, Ester Mahawe, aliyeweka bayana 
kuwa kuna uozo wa kutisha serikalini. Alieleza mambo mbalimbali 
yanayofanyika katika serikali hasa ngazi za halmashauri ambazo 
ndizo watekelezaji wakubwa wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM. 

Mahawe aliweka bayana kwamba katika ngazi ya wilaya au hal-
mashauri, wanaotupiwa jicho ni mkurugenzi na mkuu wa wilaya 
huku wakuu wa idara na vitengo, ambao ndio chanzo cha matatizo 
wakiwa hawaguswi kabisa. 

Kutokana na hali hiyo, mkuu huyo wa wilaya alishauri kwamba 
panapotokea matatizo ndani ya halmashauri, mkurugenzi an-
apoondolewa, basi wakuu wa idara na vitengo  wote waondolewe 
kwa sababu wote ni wahusika katika tatizo husika. Mahawe alise-
ma hayo baada ya Kinana kuwataka viongozi kujibu hoja kuhusu 
kero zilizowasilishwa na wananchi katika mkutano alioufanya. 

Alisema wazi kwamba watu wanafanya kazi kwa mazoea,. Hivyo 
kukwamisha utekelezaji wa masuala mbalimbali ya maendeleo. 
Hali hiyo, kwa mujibu wa Mahawe, inatokana na watu hao kuamini 
kwamba hata wasipofanya kazi kwa ufanisi na kujituma, wataen-
delea kupata mishahara na hakuna wa kuwagusa kwa kuwa mi-
kataba yao ya kazi ni ya kudumu, kwa maana kwamba hawawezi 
kuondolewa hadi kustaafu kwao.   

Kutokana na kuwapo kwa hali hiyo, aliishauri serikali kufanya 
mabadiliko ya sheria za utumishi wa umma kwa kufuta mikataba 
ya kudumu na kuanzisha mikataba ya muda maalum. Alitolea mfa-
no wa sekta binafsi alikofanya kazi kabla ya kuteuliwa kuwa mkuu 
wa wilaya kuwa huko kuna mikataba maalumu ya ajira, hivyo kina-
choangaliwa ni uwezo na umahiri wa mtu katika utendaji kazi. 

Wazo hilo la kuwapo kqwa mikataba maalumu ni jema kwa 
sababu serikali imekuwa ikihimiza weledi na kufanya kazi kwa bi-
dii na kuleta matokeo chanya katika utumishi wa umma pamoja na 
watumishi kujiepusha na uvivu, wizi na rushwa katika kutekeleza 
majukumu yao. 

Ni imani kwamba kuwapo kwa mikataba maalum ya kazi, kama 
ilivyo kwa mashirika ya kimataifa, baadhi ya taasisi za serikali ziki-
wamo wakala na mamlaka na sekta binafsi, kutaongeza nidhamu 
katika utendaji kazi. Hii haimaanishi kuondoa mamlaka za uteuzi 
kwa Rais bali wahusika watateuliwa kwa kuangaliza sifa na vigezo 
lakini kazi zao zitakuwa za mikataba maalum. 

Hatua hiyo pia itapunguza visingizio na sababu zisizo za msin-
gi kwa watumishi wakiwamo wakuu wa idara, wakurugenzi na 
wakuu wa wilaya pamoja na makatibu tawala kutokana na kuko-
sekana sehemu za kazi. Kuwapo kwa sheria inayohusu mikataba 
maalum kutasaidia watu kujituma kwa sababu watatambua kuwa 
kuendelea kwao kutatokana na utendaji kazi wao na si vinginevyo. 

Ni vyema ushauri huu ukazingatiwa na kufanyiwa kazi haraka ili 
sheria ya utumishi wa umma ibadilishwe na hatimaye kuwekwa vi-
pengele vitakavyowabana watumishi ambao wamekuwa mzigo na 
kusababisha serikali kulaumiwa kila uchao. Pia ni muhimu ushau-
ri wa kutimua watendaji wote katika halmashauri ukazingatiwa 
badala ya kutimuliwa wakurugenzi pekee huku wakuu wa idara na 
vitengo wakiendelea kwenye utumishi.  	

Ushauri wa DC kuhusu mabadiliko 
sheria utumishi wa umma uzingatiwe
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	 KWA MASLAHI YA TAIFA

Tusibonyeze mguu wa majeruhi kujua unaumaje!	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Tuijue EAC na fursa zake 
kwa maendeleo endelevu 

Na Pascal Mayalla

Jirani yangu 
hapa Mbagala 
Kizuiani alini-
uliza:” Eti jirani 
nataka kwenda 
Morogoro 
ambako nauli 
ni Sh 10,000, 
nikitaka kutoka 
hapa nyum-
bani nikapande 
mabasi Mbezi 
kwa Magufuli 
kwa teksi sharti 
niwe na si chini 
ya Sh 50,000.

S
AFU hii ‘Kwa Maslahi ya 
Taifa’, inakuletea mfu-
lulizo wa makala za kue-
limisha   Watanzania kui-

jua Jumuiya ya Afrika Mashariki 
na Mtangamano wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki   (EAC) ambao 
ukikamilika, utaunda taifa kubwa 
kabisa la Afrika Mashariki ambalo 
litakuwa na serikali moja ya Af-
rika Mashariki. 

Taifa hilo litakuwa ndilo taifa 
kubwa la nne duniani, baada 
ya Marekani, China na Russia. 
Kati  ya nchi zote saba za Jumuiya 
ya Afrika Mashariki, Tanzania 
ndiyo inayoongoza kwa fursa 
nyingi lakini kwa bahati mbaya 
sana, Watanzania hawajui na ha-
wazichangamkii, hivyo ni bora 
wakafufuliwa macho na hatimaye 
kuzichangamkia.

Kuelekea mtangamano wa Afri-
ka Mashariki, mchakato huu  un-
azihusisha nchi saba za Ukanda 
wa Maziwa Makuu zenye utajiri 
mkubwa wa madini, maliasili, vy-
anzo vya maji, udongo wenye ru-
tuba na mtangamano ukikamilika 
na kuwa nchi moja, hakuna nchi 
nyingine yoyote barani Afrika, in-
aweza kushindana na utajiri huu.

Nchi hizo ni Tanzania, Kenya, 
Uganda, Rwanda, Burundi, Sudani  
Kusini na Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC) na zina eneo la 
kilomita za mraba   4,810,363 na 
wakazi 281,050,447  kwa kadirio 
la mwaka 2022. Kwa maana hiyo 

tangu awali ingekuwa nchi moja 
tu, ingekuwa ya  nne duniani, 
ikipitwa na China, Marekani na 
Russia pekee.

Kwanza kabisa, niwaelimishe 
kuhusu Mkataba wa Kuanzishwa 
Upya kwa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki uliotiwa saini Novemba 
30, 1999 na kuanza kutumika ras-
mi Julai 7, 2000 baada ya nchi wa-
shirika watatu wa mwanzo, Tan-
zania, Kenya na Uganda kuridhia.

Mkataba huo uliazimia kuziun-
ganisha nchi washirika za mwan-
zo, Tanzania Kenya na Uganda 
kuwa nchi moja kupitia mchakato 
unaoitwa mtangamano ambao 
unakwenda hatua kwa hatua hadi 
kufikia kuwa na shirikisho la nchi 
moja. 

Mtangamano umeainisha kabla 
ya kuunda shirikisho, hatua ya 
kwanza inayopaswa kufanywa ni 
kuunganisha baadhi ya mambo 
na kuwa na kitu kimoja ndipo 
ifikie hatua ya kuwa nchi moja.

Hatua ya kwanza ni kuunda 
vyombo, sekretarieti ya Jumuiya 
ya Afrika Mashariki, Bunge la 
Jumuiya ya Afrika Mashariki, 
Mahakama ya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, Soko la Pamoja la Ju-
muiya ya Afrika Mashariki, kuwa 
na pasipoti moja, viza moja ya 
watalii, muungano wa sarafu, na 
mwisho ni shirikisho la kisiasa.

 Maeneo hayo kujenga mfumo 
kamili wa ushirikiano katika bi-
ashara, uwekezaji na maendeleo 

ya viwanda; sarafu na sera za 
fedha, miundombinu na huduma, 
kilimo na uhakika wa chakula, 
mazingira na usimamizi wa mali-
asili; utalii na usimamizi wa wany-
amapori.

Nyanja zingine za ushirikiano 
zilizoainishwa katika mkataba ni 
shughuli za afya, kijamii na kiu-
tamaduni; nafasi ya wanawake 
katika maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi, ushirikishwaji wa sek-
ta binafsi na jumuiya za kiraia; 
pamoja na ushirikiano katika 
masuala ya sheria na utoaji haki: 
masuala ya kisiasa ikiwa ni pamo-
ja na ulinzi, usalama na mambo 
ya nje. 

Mkataba pia unaeleza hatua 
mbalimbali katika maendeleo 
ya mtangamano ukiwamo uan-
zishaji wa muungano wa forodha, 
ambao ni mlango muhimu ka-
tika shughuli za jumuiya, kisha 
baadaye soko la pamoja likifuati-
wa na muungano wa sarafu na ha-
timaye shirikisho la kisiasa la Dola 
la Afrika Mashariki.

Mkataba huo umetilia maa-
nani maslahi ya eneo hili la Afrika 
Mashariki. Inaeleweka kwamba 
mataifa madogo na dhaifu hay-
ana mustakbali murua katika 
ulimwengu huu wa ushindani 
mkubwa. 

Kwa kuwezesha kuwapo kwa 
soko pana zaidi, jumuiya itasaidia 
kukuza biashara na uwekezaji ka-
tika eneo hili. 

Ushirikiano katika kukuza say-
ansi  na  teknolojia utatusaidia 
kwenda na wakati na kuongeza 
kasi ya ukuaji viwanda na hivyo 
kuongeza ajira na kuboresha hali 
za maisha ya watu. 

Kwa ujumla, jumuiya itat-
uongezea fahari, hadhi na ku-
jiamini, tena itaboresha nafasi 
yetu katika mahusiano na jamii 
nyingine duniani. Uelewa mzuri 
wa Jumuiya hii ndiyo mwanzo 
wa Watanzania kushiriki kika-
milifu na kuchangamkia fursa za 
Mtangamano katika eneo letu hili. 
Ili kuwa na uelewa mpana, Watan-
zania wanapaswa kuhabarishwa 
na kuelimishwa kuifahamu EAC 
na  fursa zake ili wazichangamkie 
na kuzifaidi. 

Historia, iliyopo sasa inayozi-
husisha Tanzania, Kenya, Ugan-
da, Rwanda, Burundi, Sudani ya 
Kusini na DRC, ni ya pili. Jumuiya 
ya kwanza ilinzishwa mwaka 1967 
ikizihusisha nchi tatu tu za Tan-
zania, Kenya na Uganda, makao 
makuu ya jumuiya yakiwa Aru-
sha, Tanzania. Kwa bahati mbaya 
sana, Jumuiya hiyo ilivunjika 
mwaka 1977.

Tukutane wiki iijayo, ili kujua 
kwa nini jumuiya ya kwanza ili-
vunjika ili kuzitumia sababu hizo 
kuzuia hii jumuiya ya pili nayo isi-
je kuvunjika kama ile ya mwanzo.

Wasalaam	
+255 754 270403

J
E, uliwahi kusikia wimbo 
huu? “Pesa ni kitu kidogo 
hapa duniani eh, lakini 
mateso yake yamezidi kiasi 

eh! Watu wengi wamepoteza mai-
sha yao oh, sababu ya kitu kidogo 
kiitwacho pesa! Unasafiri kwenda 
nchi za ng’ambo eh, sababu ya kitu 
kidogo kiitwacho pesa.

“Ndugu na ndugu huweza hata 
kuuana eh, sababu ya kitu kidogo 
kiitwacho pesa! Oh ni kitu gani eh, 
pesa pekee ndiyo itusumbuayo 
ooh!...” Huu ni wimbo wa bendi 
maarufu iliyowika nchini miaka 
ya sabini. Ikijulikana kama Afro 70 
ikipiga mtindo wa Afrosa.

Wimbo huu unaakisi hali ilivyo 
nchini hivi sasa. Kila   kitu kinat-
egemea pesa, vilio vingi vya wa-
nanchi ni pesa, ukigeuka huku ni 
tozo, ni kodi, ni ushuru na mambo 
mengine kama hayo. Watu wa-
naambiwa tozo na kodi ndiyo 
maendeleo hawaelewi, kwa saba-
bu mifukoni hakuna pesa.

Wakati hayo yakiendelea, kuna 
watu wanatazama ni jinsi gani wai-
be, wajiibie na  au waliibie taifa ili 
kila siku mifuko yao iwe na pesa, 
ndiyo sababu Patrick Balisidya na 
wenzake wa Afro 70 wakasema 
ndugu na ndugu huweza hata ku-
uana, sababu ya kitu pesa.

Wizi na ubadhirifu katika taasisi 

za umma na hata binafsi ume-
kuwa wimbo wa kawaida kabisa, 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG), anaka-
gua na kuja na mapendekezo na 
hatua zinakaribia au zinachuku-
liwa, lakini watu bado wanaiba tu 
hicho kitu kidogo pesa.

Angalia serikali nayo inavyoku-
na kichwa kila siku kutafuta vy-
anzo vya pesa mpaka inafikia 
kuweka tozo kwenye miamala. 
Inafanya kila kitu ili hatimaye pesa 
ipatikane, miradi ya kimkakati na 
isiyo ya kimkakati inajengwa na 
kutekelezwa. Yote hayo ni nguvu 
ya kitu kidogo pesa.

Lakini wakati mwingine una-
shangaa kuona kama mchezo 
kwani daktari anaona kabisa maje-
ruhi wa ajali ya bodaboda amevun-
jika mguu, bado anamminya pale 
pale palipovunjika, huku akim-
wuliza majeruhi kama panauma!

Hivi kweli pasiume wakati 
pamevunjika? Huo utakuwa mwili 
au jabali lisilosikia uchungu na 
maumivu? Ni kama ilivyo hivi sasa, 
tunaweka tozo kila mahali na tu-
naona kabisa zinaumiza wananchi 
hata wanaoweka fedha zao benki 
zinakatwa mara mbili, kuingia na 
kutoka, halafu tunauliza panauma, 
huku tunaminya kidonda!

Tunapoweka tozo halafu baada 

ya muda tunasikilizia wananchi 
wakilia maumivu na kisha tunase-
ma tumekusikieni ngoja tufanyie 
kazi, kweli ni sawa hiyo? Hatuoni 
tunazidi kubonyeza mguu ul-
ipokatikia wa dereva bodaboda 
kweli?

Tunazuia mabasi kupakia kwe-
nye stendi za binafsi tukitaka kila 
anayetaka kusafiri sharti aende 
stendi ya Magufuli, Mbezi Luis, 
bila kujali umbali anaotoka, kweli 
si kuminya mguu wa majeruhi na 
kumwuliza kama unauma kweli? 

Jirani yangu hapa Mbagala 
Kizuiani aliniuliza:” Eti jirani na-
taka kwenda Morogoro ambako 
nauli ni Sh 10,000, nikitaka ku-
toka hapa nyumbani nikapande 
mabasi Mbezi kwa Magufuli kwa 
teksi sharti niwe na si chini ya Sh 
50,000. Huo kama si wendawa-
zimu ni nini? Halafu tunazuia 
mabasi kisha tunawasikilizia wa-
nanchi walie kwanza, ndipo tuse-
me tunalifanyia kazi!

Tukaanzisha bima ya afya na 
kuweka watu wa kuisimamia tena 
kwa nia njema kabisa, tukiamini 
kwamba afya ni kila kitu katika 
maisha ya binadamu ambao ni 
nguvukazi ya Taifa, na bila wao 
hata hii miradi tunayotambia leo, 
haiwezi kufanyika, lakini kwa 
kuwa tunajua kitu pesa ni kidogo 

lakini kigumu, basi bima hiyo 
hapo.

Waliopewa kusimamia nao kwa 
ujanja ujanja wanaanza kuinajisi 
kwa kushirikiana na watu kuiibia 
bima yenyewe isiyo na bima ya 
wizi. Mfuko unalegalega, tunawa-
jua wezi, lakini tunataka ufe kwa 
ubozi wetu tu na sijui kwa faida 
ya nani, badala ya kuwalambisha 
sumu wanaotaka kuua Mfuko 
wetu!

Waziri Ummy Mwalimu bila sha-
ka inamwuma sana kuona mtoto 
anataka kumfia mikononi, hivyo 
hana jinsi ila kupambana bima ya 
afya kwa wote ije, lakini ajue pia 
kuwa hata ikija, pesa ni kitu kidogo 
lakini mateso yake yamezidi kipi-
mo. Kabla hajawasilisha muswada 
wa sheria ya bima kwa wote, afikir-
ie kiwango cha pesa.

Hivi mathalan kila mtu akilipia 
Sh 10,000 kwa mwezi, hatutatibi-
wa kweli? Kwa sababu pamoja na 
kwamba magonjwa yasiyoambuki-
za ndiye chunusi la fedha zetu, 
hivi hata watu milioni 40 tukilipa 
hicho kiwango kila mwezi Mfuko 
utakufa kweli? Hapana, tujifikirie 
huku tukiacha kufanya mambo 
kwa majaribio, kwani tozo, stendi 
Magufuli na Bima ya Afya ni kama 
tulikuwa tunajaribu kubonyeza 
mguu wenye majeraha. Alamsiki!

Mtangamano 
umeainisha 
kabla ya ku-
unda shirikisho, 
hatua ya kwan-
za inayopaswa 
kufanywa ni ku-
unganisha baa-
dhi ya mambo 
na kuwa na kitu 
kimoja ndipo 
ifikie hatua ya 
kuwa nchi moja.
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habari kitaifa

Serikali yazindua 
kampeni usafishaji 
bahari na maziwa
Na Romana Mallya

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira), Dk. Suleiman Jafo, 
amezindua kampeni ya usafi wa visiwa vya Ba-
hari ya Hindi na maziwa utakaohusisha kuon-
doa taka chini ya maji.

Kampeni hiyo ilizinduliwa jana Wilaya ya 
Kigamboni mkoani Dar es Salaam baada ya 
wazamiaji kufanya usafi chini ya bahari katika 
Kisiwa cha Mwakatube, kikiwa ni miongoni mwa 
visiwa vitatu vilivyoko wilayani huko.

Akizungumza baada ya usafi huo kufanywa 
na wazamiaji zaidi ya 20, wageni wakiwa watano 
waliokwenda chini ya Bahari ya Hindi mita 25, 
Waziri Jafo alisema tukio hilo ni la kwanza na la 
kihistoria kufanyika ambalo litawezesha kutun-
za mazingira na kukuza uchumi kupitia utalii.

Kupitia kampeni hiyo ijulikanayo ‘Usafi wa 
Mazingira, Tunza Mazingira’, wazamiaji hao 
wameweza kuondoa taka mbalimbali kwenye 
miamba chini ya baharini zikiwamo chupa za 
plastiki, mifuko ya pastiki na nyavu za wavuvi.

Jafo alisema Kisiwa cha Mwakatube kina ure-
fu wa kilometa za mraba 7.78 ambacho ni fursa 
ya kiuchumi na utalii na kuielekeza Wilaya ya 
Kigamboni kukitangaza ili kipate mwekezaji wa 
kukiendeleza.

“Uchumi wa buluu tunaweza kuufanya Tanza-
nia, eneo lile linaweza kufanya utunzaji mazingi-
ra na utalii, ikiwezekana leo ikawe ajenda rasmi 
kukitangaza tutafute mwekezaji mzuri.

“Kukitengenezwa vibarabara kwa ajili ya 
kukimbia na mbio za baiskeli na hapa eneo la 
Mikadi kukatengenezwa gati, inawezekana watu 
watafika mamia kwa mamia kwenda kule kisi-
wani,” alisema.

Waziri Jafo alisema Tanzania ina visiwa vingi 
lakini hawajajielekeza katika kuvifanyia usafi, 
hivyo kupitia kampeni hiyo iliyozinduliwa, 
anaamini vitafikiwa vyote na kutangazwa.

Waziri huyo pia amepiga marufuku shughuli 
zote za uchimbaji mchanga kwenye fukwe za Ba-
hari ya Hindi zinazofanywa ambazo zinachangia 
uharibifu wa mazingira.

Marufuku hiyo ilitolewa na Dk. Jafo baada ya 
kupokea malalamiko kutoka kwa Mkurugenzi 
wa Mikadi Adventure iliyopo Kigamboni, ak-
ilalamikia baadhi ya watu wamekuwa wakifanya 
shughuli hizo na kusababisha fukwe kulika na 
maji.

“NEMC (Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimam-
izi wa Mazingira) fanyeni ufuatiliaji, ninajua 
ofisi ya mkuu wa wilaya imeanza kulifanyia kazi 
shirikianeni.

“Lipo suala lingine la kelele na mitetemo, 
wote wenye kumbi za starehe wapige muziki ka-
tika viwango vinavyokubalika, atakayekiuka hilo 
amevunja sheria,” Dk. Jafo aliagiza.

Mkuu wa Wilaya ya Kigamboni, Fatuma 
Nyangasa, alisema wilaya imekuwa na utaratibu 
mzuri wa kuviangalia na kuvifanyia usafi visiwa 
vilivyopo humo kwa kushirikisha taasisi mbal-
imbali.

“Tunahakikisha vinafanyiwa usafi na kuangal-
iwa kwa sababu kuna uhifadhi mkubwa ndani 
ya visiwa hivyo, ni visiwa ambavyo vinaweza 
kutumika vizuri kwa manufaa ya uchumi wa 
Kigamboni na kwa taifa kwa ujumla,” alisema.

Mwandaaji wa kampeni hiyo, Balozi wa Maz-
ingira Ofisi ya Makamu wa Rais, Richard Kalon-
gola, alisema ameshirikisha wataalam wenzake 
wa maji kuja na kampeni hiyo ya usafi itakayo-
husisha kuondoa uchafu chini ya bahari.

“Kampeni imezinduliwa, tutaunda kamati 
maalum ya kitaifa chini ya ridhaa ya Ofisi ya 
Makamu wa Rais kwa kushirikiana na baadhi ya 
mabalozi na wakazi wa visiwa husika kuhakiki-
sha hatutupi taka wala kuchafua mazingira,” 
alisema.

Kiongozi wa Kanisa la Maombezi la GRC lililopo Ubungo- Kibangu jijini Dar es Salaam, Anthony Lusekelo, maarufu ‘Mzee wa 
Upako’ akizungumza na waandishi wa habari jijini humo jana kuunga mkono juhudi za Serikali za kukusanya Kodi kupitia 
miamala mbalimbali kwa wananchi. PICHA: JUMANNE JUMA

Tanzania yajizatiti kukabili mabadiliko ya tabianchi

Mtumishi adaiwa kunaswa na rushwa 
Na Beatrice Shayo, BUKOBA

MKUU wa Mkoa wa Kagera, 
Albert Chalamila, amesema 
ndani ya saa tatu wamem-
kamata mtumishi wa serikali 
akiwa amejiingizia rushwa 
ya Sh. 960,000 na orodha ya 
wengine 14 inatarajiwa kuan-
ikwa kesho.

Chalamila alibainisha hayo 
jana baada ya Makamu Mwe-
nyekiti wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Bara, Kanali 
mstaafu Abdulrahman Ki-
nana, kutaka serikali kutafa-
kari upya suala la utoaji wa 
leseni za biashara hasa kwa 
watu wanaoanza biashara. 

Kinana yuko mkoani Kag-
era kwa ziara akiambatana 
na Katibu wa Itikadi na Uen-
ezi wa CCM, Shaka Hamdu 
Shaka, kwa ajili ya ukaguzi wa 
uhai wa chama, utekelezaji 
wa ilani na kusikiliza kero za 
wananchi. 

Chalamila alisema kuna 
baadhi ya watumishi wa seri-
kali wanapindisha sheria kwa 
kujitengenezea mazingira ya 
rushwa. 

“Kuna mfanyakazi mmoja 
ameonekana ndani ya saa tatu 
amelipwa Sh. 960,000 kama 
rushwa na wengine 14 mpaka 
Jumatatu jioni utaipata taarifa 
yao, hatutaki kuona wananchi 
wanawekewa sheria ngumu ili 
wao wapate rushwa,” alisema 
Chalamila. 

Kiongozi huyo alisema 
malalamiko yaliyotolewa 
kuhusu suala la mageti ya vi-
zuizi vya ushuru mara nyingi 
yamekuwa chanzo cha fedha 
za wala rushwa na kutumika 
kuwanyanyasa watu.

“Makamu Mwenyekitu huu 
mkoa una vizuizi vingi, ni 
mchwa wa maendeleo, wana-
chukua vitu vya watu mpaka 
mikungu ya ndizi, kesho yake 
unakwenda kufuatilia haipo, 

ukiuliza haupewi majibu ya 
kueleweka, wanawanyanyasa 
hawa wananchi ili kupata 
rushwa,” alisema Chalamila.

Alisema tayari ameshaanza 
kuchukua hatua kwa kuunda 
kamati ndogo ili baadhi ya ma-
geti ya ushuru yapunguzwe 
kwa kuwa hata yeye alishaona 
ni kero kwa wananchi.        

Alisema kuna shida kwenye 
makusanyo ya mapato katika 
maeneo yote ikiwamo baadhi 
ya wafanyakazi wa Mamlaka 
ya         Mapato (TRA) wanao-
vitumia vituo vyao vibaya 
kwa         kutoza faini kubwa 
kwa wasafirishaji na kusaba-
bisha mhusika    kutafuta 
njia mbadala na hata kutoa 
rushwa. 

Alisema yupo mfanyakazi 
wa TRA wameanza kumsaka 
amekuwa akitoa maelezo ya 
kukataa maelekezo ya serikali 
kuhusu utaratibu wa sheria 
unaotakiwa kufuatwa.

Awali Kinana aliwashauri 
wabunge kuangalia sheria 
hizo kandamizi kwa kuwa 
kazi ya kurekebisha sheria ni 
yao lakini wamekaa kimya 
wakiachia wataalamu ambao 
hawaishi na wananchi.

“Utakuta mtu ana mtaji wa 
laki mbili lakini anatakiwa 
leseni, sasa atakavyozun-
gushwa, malipo na urasimu 
wake utakuta laki mbili zime-
kwisha na hana fedha tena, 
sijui nini maana yake,” Kinana 
alisema.

Mbunge wa Bukoba Viji-
jini (CCM), Dk. Jason Rweikiza, 
alisema mbali na wingi wa ma-
geti ya ushuru, wana malala-
miko kwa wakulima wa zao 
la vanila wa Mkoa wa Kagera 
ambao waliuza bila kulipwa 
fedha zao mwaka jana. 

Dk. Rweikiza alimwomba 
Kinana kumsaidia kilio hicho 
kwa sababu kimekuwa cha 
muda mrefu bila majibu.

Na Pilly Shaban 

WAZIRI wa Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Balozi Liberata 
Mulamula, amesema azma 
ya serikali kupambana na 
athari za mabadiliko ya tabi-
anchi iko pale pale na ndiyo 
maana inafanya jitihada 
mbalimbali za kuhakiki-
sha shida hiyo inapata su-
luhisho.

Alitoa kauli hiyo juzi jijini 
Dar es Salaam wakati akifun-
ga Mkutano wa Mabadiliko 
ya Tabianchi na Maendeleo 
ulioandaliwa na Serikali ya 
Tanzania kwa ushirikiano 
na Serikali ya Uingereza.

Balozi Mulamula alisema 
Tanzania imetimiza wajibu 
wake katika mapambano 

dhidi ya athari za mabadi-
liko ya tabianchi ambapo 
miongoni mwa jitihada zi-
lizofanyika ni kuzindua Sera 
ya Taifa ya Mazingira ya 
mwaka 2021.

Alisema katika Mkutano 
wa Mabadiliko ya Tabi-
anchi na Maendeleo mambo 
mbalimbali yamejadiliwa 
ikiwamo nchi zinazoende-
lea kukumbushwa kutimiza 
ahadi zao za kutoa fedha 
kwa ajili ya kusaidia katika 
harakati hizo.

Balozi Mulamula alikum-
busha kuhusu ahadi zilizo-
tolewa katika Mkutano wa 
COP 26 Novemba 2021 Scot-
land za kusaidia Tanzania na 
nchi zingine zinazoendelea 
katika kupambana na athari 
za mabadiliko ya tabianchi 
na kusema ni wakati sasa wa 

utekelezaji.
“Ninaamini kwamba siku 

hizi mbili za mkutano zime-
kuwezesha kutoa mchango 
mkubwa katika kurahisisha 
upatikanaji wa fedha za ma-
pambano dhidi ya mabadi-
liko ya tabianchi. Ninaamini 
pia mkutano huu utakuwa 
ni mwanzo wa ushirikiano 
bora kwa mataifa mbalim-
bali,” alisema.

Katibu Mkuu Ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa 
Rais, Dk. Omar Dadi Shajak, 
alisema Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar (SMZ) kati-
ka bajeti ya mwaka 2022/23 
imetenga Sh. bilioni 4.1 kwa 
ajili ya mapambano dhidi ya 
athari za mabadiliko ya tabi-
anchi.

Alisema Visiwa vya Zan-
zibar vinakabiliwa na athari 

hizo katika maeneo yote na 
hivyo kuathiri shughuli za 
kilimo ambapo majichumvi 
yanaingia katika mashamba 
ya     mpunga. Dk. Shajak 
alisema kuwa ushiriki wa 
Tanzania   katika Mkutano 
wa Mabadiliko ya Tabianchi 
na Maendeleo utasaidia ka-
tika kuja na suluhu ya shida 
hizo za mabadiliko ya tabi-
anchi kwa upande wa Zan-
zibar.

Mkutano huo uliofunguli-
wa Septemba Mosi mwaka 
huu na Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), Dk. Se-
lemani Jafo, ni maandalizi 
ya Mkutano wa 27 wa Umoja 
wa Mataifa kuhusu Mabadi-
liko ya Tabianchi (COP27) 
unaotarajiwa kufanyika Mis-
ri Novemba 2022.
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M
TOTO Heri alikuwa akilima bustani ya mboga na bibi yake.

Wakati wakiendelea na kazi ya kuondoa magugu, bibi 
yake alikuwa akimsimulia jinsi ya kutengeneza majembe 

ya mkono.
Bibi: Ukitaka kutengeneza jembe la mkono lazima chuma ukifue 

kwa moto ili kilainike.
Heri: Sawa bibi, lakini mwalimu alituambia eti jembe haliwezi 

kumtupa mkulima, ni sawa?
Bibi: Ndio mara nyingi mkulima anategemea mavuno mazuri
Heri: Sasa kama likimtupa, mkulima hapati mazao?
Bibi: Huo ni msemo tu wa kumpa moyo mtu anayefanya kazi 

kwa jasho lake, lakini huwa anakosa mavuno kutokana na sababu 
mbalimbali.

SWALI
Vijiti vinavyotumika kuwasha moto kwa kusugua vinaitwaje?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na kisa 
cha kijana Selestine ali-
yedhani waganga wa jadi 

wangemtajirisha, matokeo yake 
akawa masikini wa kutupwa. Kwa 
wasomaji wanaofuatilia kisa hiki, 
hii ni sehemu ya nne na pengine 
inaweza kuendelea hadi sehemu 
ya tano.

Ni kisa cha kitisha, chenye 
fundisho kubwa sana hasa kwa vi-
jana wanaoshindwa kumtumainia 
Mungu ambaye ni muweza wa 
vyote, badala yake wanakimbilia 
kwenye nguvu za giza. Mungu 
mwenyewe anasema katika amri 
zake “Usimwabudu   Mungu 
mwingine ila mimi”. Pia anasema 
“na alaaniwe mtu yule anayem-
tegemea mwanadamu kuwa kinga 
yake”. Wiki iliyopita tuliishia pale 
Selestine akiwa ndani ya pango 
anakoishi joka kubwa alikopele-
kwa na mganga. Ilikuwa alambwe 
kiganja cha mkono na joka hilo 
kama ishara ya kusalimiana lakini 
alikataa. Adhabu yake akatozwa 
faini Sh.500/= Akaomba msama-

ha, akaweza kutoka mle pangoni 
na mganga wake.

Baada ya kutoka kwenye pan-
go, anasema; sikwenda tena kwa 
mganga ila alinipatia masharti 
yafuatayo;- kwamba nikifika ny-
umbani nisisalimiane na mtu yoy-
ote na asubuhi nikanunue ndoo 
tatu nisitie ndani kitu chochote 
na siku ya nne nikifungua nitakuta 
fedha. Lakini fedha hizo nisizitu-
mie kabla ya kutoa Sh.50,000/= 
kwa wahitaji. Na sharti la tatu iki-
tokea mitaani kwetu kuna msiba,   
mgonjwa au harusi nitoe gharama 
zote na nisipofanya hivyo fedha 
yote itayeyuka. Na kweli nilipofun-
gua ndoa nikakuta humo Shilingi 
milioni mbili.

Nakumbuka siku moja ya Ju-
mapili nilienda kusali, padre mmo-
ja Mjerumani akiwa na kawaida 
ya kusalimiana na watu, baada ya 
misa kuisha nilimpa mkono kum-
salimia akasema nisimame pem-
beni. Baadaye akaniambia kuwa 
mimi nina kitu, tena nguvu za giza, 
hivyo niende nikazitoe na kuzitu-
pa au kuzichoma.

Nikamwambia ndani kwangu 
nina ndoo tatu tu. Padri akasema 
ndoo hizo zina kitu ila wewe 
hukioni. Alipoona nimesita aka-
niambia wewe hukioni kilichomo 
ndani yake na kama huamini 
twende sasa hivi mimi nikakitoe.

Hapo nikaishiwa nguvu kwani 
masharti yananipasua kichwa. 
Katika fedha nilizokuta   kwenye 
ndoo, nikachukua kama shilingi 
milioni moja na nusu kununua 
choroko.

Nikaenda kwa mkulima aka-
niambia gunia moja ni Sh. 50,000. 
Nikaomba apunguze hadi sh. 
40,000. Nikamwambia hayo ma-
gunia 10 nitayachukua yote. Ikabi-
di nikachukue mifuko ili anijazie.

Wakati nafuata mifuko, njiani 
nikakutana na mwanamke na 
kumpa mifuko ili ikajazwe. Siku ya 
pili nikaenda kwa mkulima nika-
kuta ameshajaza mifuko nikaanza 
kuishona.

Nilipomaliza nikarudi nyum-
bani nikachukue fedha kwa ajili ya 
kusafirisha mizigo hiyo  nikapata 
gari aina ya Fuso tukaelewana 

usafirishaji, nikawasiliana na dalali 
apokee mzigo, gari likaondoka.

Pia pale kwa jirani yangu kuliku-
wa na msiba. Nikakumbuka sharti 
la mganga kuwa ukitokea msiba, 
gharama zote ni mimi nihusike.

Basi nikaenda msibani nikakuta 
michango inapitishwa. Nikakaa 
takriban dakika mbili nikidadisi 
mwenyekiti wa kamati ya mazishi 
ni nani. Nikaamua kuuliza wakan-
ionyesha. Tukasalimiana huku ak-
isema maisha ni magumu. Baada 
ya kukaa pale nusu saa hivi, ni-
kamwambia naomba mwenyekiti 
unisindikize. Njiani nikaingiza 
mkono mfukoni nikatoa fedha ni-
kampa kwa matumizi yake.

Kesho yake nikamtafuta ili ku-
jua mahitaji shughuli nzima ya 
msiba na majukumu yote. Aka-
niambia msiba unatakiwa kwenda 
Tabora na gharama yote ni Sh. 
800,000. Lakini hadi muda huu 
nina Sh.150,000 tu  na watu wana-
takiwa wale chakula, tukishindwa 
itabidi tuzike hapa.

Nikauliza kama magari yapo 
Mwenyekiti akasema yanapati-

kana. Nikamwambia twende tu-
kachague gari zuri mimi nitalipa. 
Yule mzee alikuwa amekaa kwe-
nye kiti alivyosikia ahadi yangu 
alinyanyuka nakunikumbatia, na 
kunichagua niwe msaidizi wake 
kwenye kamati.

Tukaondoka kwenda kuchagua 
gari, mzee akachagua Costa moja. 
Tulipolipata na kukubaliana tu-
karudi msibani. Kisha nikaenda 
dukani kwa Mpemba mmoja nika-
taka mchele na maharage pamoja 
na mafuta, na vyote vikapelekwa 
msibani.

Gharama ilikuwa Sh. 500,000 
pamoja na kusafirisha Sh.800,000 
jumla ikawa Sh. milioni 1.3. Siku ili-
yofuata watu wakajiandaa kusafiri 
kwenda Tabora kwa maziko.

Mpenzi msomaji, hayo ndiyo 
yaliyomkuta kijana Selestine. 
Bado kwenye zile ndoo ali-
kuta vitu vingine vya kutisha 
badala ya fedha. Ni vitu gani 
hivyo? Fuatilia sehemu ya tano 
na ya mwisho ya kisa hiki wiki 
ijayo. Una maoni, Kisa? Ujumbe 
0715268581.	

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Masharti ya waganga wa jadi yalivyoua utajiri wa Selestine

N
imepata bahati ya kutem-
bea duniani na kila ni-
likokwenda baada ya ku-
tua, nilitumia usafiri wa 

mtandaoni, teksi au gari la hoteli 
ninayofikia. 

Katika viwanja vya ndege vya 
zaidi ya nchi 20 nilizotembelea 
zikiwamo nyingi za Afrika, sijaona 
madereva mtandaoni wakikata-
zwa kuingia uwanjani kubeba 
abiria. 

Nilikwenda mbali zaidi nikauliza 
kama madereva hao wanakatazwa 
pia kuingia kwenye kituo kikuu cha 
mabasi kwa ajili ya kupakia abiria.

Kwenye   baadhi ya nchi kama 
Afrika Kusini katika Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa OR Tambo, 
jijini Johannesburg, wanakutan-
gazia kabisa aina zote za usafiri 
ukiwamo teksi mtandao za kam-
puni fulani na fulani zinapatikana 
eneo fulani, hivyo ni wajibu wako  
kuchagua aina ya usafiri unapo-
wasili.

Kwa nchini kwetu, ni tofauti 
kabisa.   Madereva wa magari ya 
mtandaoni wanapoingia Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere ( JNIA) au Kituo Kikuu cha 
Mabasi cha Magufuli, wanatozwa 
faini na Mamlaka ya Viwanja vya 
Ndege Tanzania (TAA) au uongozi 
wa stendi. 

Kama haitoshi, kuna tangazo 
limebandikwa kuwa hawaruhusi-
wi kuegesha gari kwenye viwanja 
hivyo, lakini wanapoingia na 
kutoka wanaingiza mapato kwa 
uwanja kwa kuwa kila gari inalipa  
Sh. 2,000 kwa saa katika uwanja 
huo.

Teksi mtandaoni zimetoa ajira 
kwa vijana wengi na zinalipa ma-
pato mengi kwa serikali lakini kila 
siku vikwazo vinaongezeka ili ku-
walinda madereva teksi ambao ha-
wako mtandaoni.

Sielewi ni kwa nini maofisa wa 
serikali wa eneo hilo wanazuia tek-
si mtandao wakati ndizo zingein-
giza mapato mengi sana kwa kuwa 
abiria wanaziita. Pia madereva wa 
teksi   za kawaida wangejiunga 
huko ingeongeza mzunguko.

Kutokana na hali hiyo, abiria 
unalazimishwa kuchukua teksi 
unazozikuta nje ambazo bei zake 
ni kubwa sana na imefikia mahali 
wanapokushawishi uwakodishe 
wanakwambia nitakutoza bei ya 
Uber au Bolt (teksi za kampuni za 
mtandaoni) maana yake wanajua 
kila mtu anafuata urahisi.

Kwa viwanja vya ndege hususan 
Dar es Salaam hata kama wewe ni 
mmiliki wa gari la teksi mtandaoni 
huwezi kumwita dereva akubebe 
kwa sababu atakamatwa na kuto-

zwa faini ili asiingie humo ndani 
na wameweka tangazo kubwa la 
kukataza teksi mtandao.

Kwangu hesabu hizi ni manyan-
yaso kwa abiria na madereva am-
bao wengi ni vijana wanajitafutia 
riziki. Wanalipa kodi ya mapato, 
wananunua mafuta, wanalipa tozo 
za Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri 
wa Ardhini (LATRA), jiji na man-
ispaa. Zote hizo   ni kodi ambazo 
lazima zilipwe ndipo gari liingie 
barabarani.

Badala ya kusaidia biashara hii 
kustawi, sasa inakufa sijui ni kwa 
maslahi ya nani? Kwa sasa kam-
puni maarufu za Uber na Bolt 
zimeondoa biashara kutokana na 
kushindwa kuelewana na serikali 
na wanaoumia ni vijana wengi am-
bao walitegemea biashara hiyo 
kuendesha maisha yao.

Tatizo la ajira ni kubwa sana 
nchini kwa sasa. Hali   ya maisha 
inazidi kuwa ngumu.   Watu   wa-
napojikwamua kwa shughuli ha-
lali bado wanawekewa vikwazo na 
hao hao ambao wanatoa vibali kazi 
hiyo kufanyika.

Kama nchi zenye uchumi mkub-
wa zinaruhusu teksi hizi kufanya 
kazi kokote kwa nini kwetu zina-
zuiwa? Kwa nini itumike nguvu 
kubwa kuwalinda madereva teksi 
wa kawaida kwa kuwa wanachama 

Uamuzi kuzuia madereva mtandao kufanya kazi ni kuumiza nchi yetu
chao bila kuangalia soko huria lil-
ilopo?

Hivi karibuni uliibuka mgogoro 
mkubwa baada ya serikali kupiga 
marufuku magari kupakia na kush-
usha kwenye vituo binafsi. Wali-
takiwa  kushusha abiria wote kituo 
cha Magufuli tu sababu kubwa ni 
biashara ya teksi na bajaji kuende-
lea kuwapo kwa sababu wamelipa 
mapato.

Pia kwenye kituo hicho, teksi 
mtandao haziruhusiwi kupakia 
wala kushusha. Kuna  watu maal-
um wa kuwakamata na hii siyo 
sawa kabisa bali ni kulinda kundi la 
wachache kwa faida ya wachache 
huku wengi wakiumia.

Kila siku nchi inazungumzia tati-
zo la ajira. Teksi mtandao inaajiri 
vijana wengi na kurahisisha usa-
firi kwa umma lakini unawekewa 
vikwazo vingi. Ni   ngumu sana 
kupunguza ukali wa maisha kwa 
mtindo huu. 

Tumeshaingia kwenye biashara 
huria, hivyo lazima baadhi ya vion-
gozi waondoe urasimu na ubinafsi. 
Kama  hawa madereva wa kawai-
da wanaonekana muhimu sana, 
washawishiwe kujiunga kwenye 
teksi mtandao kuliko manyanyaso 
tunayoyaona sasa.

Kwa nini wasafiri wa anga wa-
teseke wasipewe uhuru wa kucha-

gua aina ya usafiri wa kutumia? 
Kwa nini madereva mtandao wa-
naolipa kodi kama wengine wan-
yanyasike nchini mwao?

Mathalani, hivi karibuni nil-
ishuhudia mgogoro wa madereva 
na askari JNIA iliwakamata wanne 
na kuwasomea sheria za uwanjani 
humo kwamba hawaruhusiwi ka-
bisa kupakia abiria.

Yote haya ya nini? Kwa   nchi 
ambayo inatambua biashara ya 
ushindani na umuhimu wa watu 
wake kulipa kodi, kunapoongezeka 
vikwazo kila kukicha ni kuwafanya 
watu watafute mbinu chafu za kuji-
patia kipato.

Tuna vijana wengi kwenye eneo 
hili. Vikwazo   vinapokuwa vingi 
maana yake wataingia kwenye shu-
ghuli nyingine mbaya ili kujipatia 
kipato, hivyo ni muhimu viongozi 
wanaofanya uamuzi wasiyaangalie 
maisha kwa jicho lao kwa sababu 
wana kipato bali kwa jicho la mwa-
nanchi wa kawaida kabisa,kwa 
kuwa wanaishi kwa kodi za watu 
hao hao.

Haifai kupunguza walipakodi 
bali kuboresha mazingira ya 
kuongeza mawanda ya kodi, maz-
ingira bora ya watu kupata fedha 
na kulipa kodi.

 
Mungu ibariki Tanzania 
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Kutokana na ma-
badiliko katika mai-

sha, mavazi ya harusi si 
lazima yawe meupe kama 

ilivyozoeleka. Rangi zozote 
zinaweza kuleta mvuto na 
watu wakafurahia kama 
ilivyo katika picha hizi.

PICHA:MTANDAO 
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Na Christina Mwakangale

KWA MPANGILIO KWA MPANGILIO 
HUU UTABAMBAHUU UTABAMBA
U

NAPOULIZWA kuhusu 
mavazi, ni muhimu 
kutambua ni jinsi gani 
utakavyoyatumia kwa 

usahihi ili kukupa mwonekano 
murua.

Ni muhimu kufahamu upang-
iliaji wa nguo, wakati unapofikiria 
unataka kwenda wapi, kufanya 
nini na unakutana na nani?

Ukishajua hilo, basi unaweza 
kupangilia vyema nguo   utaka-
zovaa ili kuongeza mvuto wa tas-
wira yako.

SHATI JEUPE
Shati jeupe linaendana na kila 

rangi ya nguo.  Pale kila kitu ki-
naposhindikana nyanyua rangi 
nyeupe, Hasa rangi ya nguo am-
bazo huwa unashindwa jinsi ya 
kuzipangilia na nguo nyingine.

Unaweza kuivaa na tai ya rangi 
ya mistari mistari kama unataka 
kuvaa tai, au unaweza kuvaa 
pamoja na sweta lenye kola ya V.

 
NGUO ZA UGORO
Rangi ya Ugoro inaendana na 

rangi yeyote ile angavu.  Ni rangi 
nzuri ya kupunguza ukali wa ran-
gi nyingine, kwa hiyo kama una-
taka kufanya majaribio ya kuvaa 
rangi yeyote jaribu kuichanganya 
na rangi ya ugoro na utaona jinsi 
utakavyotokelezea.

NGUO ZINAZONG’AA
Vaa nguo zenye mng’ao zina-

zoendana ili uweze kutokelezea 
vyema. Hakikisha thamani ya 
rangi ziwe zinaendana, nikionge-
lea thamani ya rangi namaanisha 
mng’ao wa nguo uwe unaendana.

Kama umevaa suruali rangi 
hafifu   ambayo haing’ai basi na 
shati lazima vile vile liwe rangi 
hafifu.

 RANGI ZINAZOSHABIHIANA
Vaa kwa kuendana na rangi 

zinazoshabihiana ili kukupa 
mwonekano maridadi.

Rangi zinazoshabihiana ni zie 
zinapingana kwenye duara la 
rangi, kwa mfano nyekundu na 
kijani, njano na zambarau, bluu 
na rangi ya machungwa.
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Jinsi ya kukaanga chapati laini
K

UJISOSOMOLA kwa 
chapatti laini iwe kwa 
chai, supu, maini au 
maharage ni raha, ila  

mapishi kwanza. Kuna namna ya 
kuzikaanga ili zichambuke vyema 
na kuvutia mlaji.

MAHITAJI
Unga wa ngano vikombe vi-

tatu, samli iliyoyeyuka vijiko vya 
mezani vinne, chumvi kiasi cha-
ko na maji ya uvuguvugu.

Matayarisho
Weka unga kwenye bakuli 

uchanganye na chumvi vizuri, 
weka samli uchanganye mpaka 
vibonge au mabuja yote yaishe, 
weka maji kidogo kidogo uk-
iendelea kukanda unga mpaka 
ushikane na ulainike kikamilifu.

Funika unga kisha uweke pem-
beni kwa takriban dakika 30 au 
zaidi baada ya hapo ufunue ku-
toa madonge matatu (ukubwa 
au kipimo cha madonge kitat-
egemea na mahali au kibao cha 
kusukumia. Kama ni pakubwa 
unaweza hata ukafanya donge 
moja.

Sukuma donge moja moja 
kama chapati kisha upake mafu-
ta na ukunje kama ‘swiss roll’ ili 
kufanya tabaka na gawanya uku-
bwa unaotaka na ukunje vizuri 
chapati zako.

Ziache tena kwa takriban nusu 
saa au zaidi ili zizidi kulainika na 
bandika kikaango cha kukaangia 
chapati jikoni  hadi kishike moto.

Kikaango kikiendelea kushika 

moto, sukuma chapati zako una-
vyotaka (zisiwe nene wala ny-
embamba sana) na anza kuweka 
moto na  kukaanga.

Chapati ikishika rangi kidogo 
upande mmoja, igeuze upande 
wa pili pia ishike rangi na weka 
samli upande mmoja na ui-
kaange kwa sekunde kadhaa 
huku ukiikandamiza chini kwa 
kijiko kikubwa ili ikolee rangi 
nzuri.

Geuza upande wa pili ufanye 
vivyo hivyo, kutumia mkono ama 
kifimbo cha chapati kunja cha-
pati zako mara mbili na uzipige 
moja baada ya nyingine  chapati 
zipo tayari kuliwa na andaa ziki-
wa moto kwa maini, maharagwe 
au chochote upendacho.

UREMBO
Na Mary Geofrey

B
A N G I L I  n i 
u r e m b o 
kama ilivyo 
saa huvaliwa 

mikononi, wanawake 
k w a  w a n a u m e 
anayezivaa hupendeza. 
Zipo za bati, plastiki, 
shaba, mbao na vifuu 
pia.

Hata hivyo, wa-
nawake tofauti na wa-
naume wanapendelea 
zaidi kutinga bangili 
mikononi kama njia 
ya kujipamba.

Kama nilivyosema 
zinatengenezwa kwa 
kutumia ngozi, kitam-
baa kigumu, plastiki, 
bati, dhahabu, fedha 
na shaba pia.

Fasheni za bangili 
hutegemea matakwa 
ya mvaaji kwa sababu 
kuna wale ambao wa-
napenda kuvaa ban-
gili zilizotengenezwa 
kwa vito vya thamani 
na wengine wakivuti-
wa na zilizotengen-
ezwa na vifaa vya asili.

Bangili licha ya 
kuwa ni urembo wa 
mkononi, wakati 
mwingine hutumika 

kama alama muhimu 
ya kuwatambulisha 
watu wa jamii za waf-
ugaji.

Nchini wapo wasan-
ii wa uchongaji ambao

hutengeneza ban-
gili kwa kutumia mag-
ome ya miti na wakati 
mwingine vifuu vya 
nazi.

Bangili za vifuu vya 
nazi zinapendeza ku-
valiwa kutokana na 
muonekano wake wa 
kuvutia.

Pia bangili hizo 
huuzwa kwa gharama 
nafuu ambayo wengi 
wanamudu kununua.

Uvaaji wa bangili 
pia unatakiwa kuzin-
gatia rangi ya nguo, 
kama mtu ni mweusi 
anashauriwa kuvaa 
bangili zenye mng’ao 
ili kuweza kuwa na 
muonekano muja-
rabu.

Ni vizuri kama tut-
azingatia mpangilio 
wa rangi katika uvaaji 
wa bangili na itapen-
deza kama uvaaji huo 
utazingatia na rangi ya 
nguo au viatu.

Bangili za vifuu Bangili za vifuu 
zinavyonogesha zinavyonogesha 
urembourembo
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

N
YUMBA ni mojawapo ya mambo 
muhimu sana katika maisha ya bin-
adamu iwe ni ya kupanga au ni ya 
kumiliki mwenyewe.

Kutokana na umuhimu wa nyumba hiyo 
na pia ili iendelee kustawi kwa kuwa ni 
msaada zaidi, inahitaji kujengwa kwa vi-
wango  bora ili isiharibike haraka na iwe 
rafiki wa mazingira.

Inahitaji matunzo ikiwamo kufanyiwa 
usafi na kukarabatiwa pale inapohitajika 
kufanyiwa hivyo.

Kama ilivyo katika ujenzi bora kwa ny-
umba ya binadamu, kadhalika na kwa wan-
yama, nao baadhi wanahitaji kuishi katika 
nyumba ili kulinda ustawi wao.

Mtaalam wa kufuga mbwa, Richard Cha-
cha, anasema mbwa wanaofungwa kwa ub-
ora wanatakiwa kufugiwa katika nyumba 
maalum.

Anasema nyumba ya mbwa mara nyingi 
zinatakiwa ziwe ndani ya uzio wa nyumba 
ya   mfugaji mwenyewe kwa sababu pia 
anahitaji uangalizi na kuepusha hatari ya 
kudhuru watu.

“Ufugaji wa  mbwa ni jambo jema kwa 
sababu lengo lake ni kuimarisha ulinzi ka-
tika nyumba, badala ya kutumia au kuajiri 
walinzi katika suala la usalama. Lakini  uki-
wa umefuga mbwa inasaidia zaidi na huyu 
ana faida nyingine kwa sababu akiwa ni 
mbwa ambaye amefugwa vizuri na ku-
fundishwa, ni rahisi kubaini wahalifu kwa 
sababu mbali na kupambana nao lakini 
hutoa kelele za tahadhari,” anasema Cha-
cha.

Anasema ili ufurahie kuwa na nyum-
ba bora, lazima pia umjengee makazi bora 

ili awe na afya njema.
Chacha anasema baadhi ya vitu 

muhimu ambavyo unapaswa kuzingatia 
wakati wa ujenzi wa nyumba  ya mbwa 
ni pamoja na kuhakikisha nyumba yake 
inakuwa na  nafasi ya kutosha ambayo 
itamuwezesha kujigeuza kwa kadri ana-
vyohitaji.

Anasema nyumba ya mbwa inapaswa 
kuezekwa kama kawaida japokuwa siyo 
lazima iwe bati. Pia anasema lazima 
iwe na mwanga wa  kutosha badala ya 
giza    ili kumwezesha kufanya shughuli 
zake za ndani kwa ndani.

Jambo lingine anasema lazima uhakik-
ishe nyumba  inakuwa na sehemu za 

uwazi wa wastani wa kupitishia hewa.
Mbali na hilo, anasema lazima iwe na 

mlango na kufuli ambao utakuwezesha 
kumpitishia wakati wa  kumfungulia 
kwa ajili ya ulinzi na pia wakati anarudi 
ndani.

Pia anasema lazima kuwe na sehemu 
nzuri ndani ya nyumba  hiyo ya mbwa 
ambayo itatumika kumtengea chakula 
ambayo itamwezesha kula kwa uhuru.

Chacha anasema pia lazima uhakik-
ishe kwamba unamwekea kifaa maalum 
ndani ya nyumba yake ambacho kitatu-
mika kuhifadhia maji yake ya kunywa.

Kwa mujibu wa Chacha, pia nyum-
ba  ya mbwa inahitaji kufanyiwa usafi 

Tunza mazingira nyumbaniTunza mazingira nyumbani
kama ni mfugaji wa mbwa kama ni mfugaji wa mbwa 

kama ilivyo nyumba  ya binadamu, na 
kuna umuhimu wa kuhakikisha usafi huo 
unafanywa mara kwa mara ili kumuepu-
sha na maradhi.

Chacha anasema kwa kuwa nyumba ya 
mbwa hujengwa ndani ya uzio wa nyum-
ba  ya kuishi binadamu, ni lazima suala la 
eneo la kujengewa nyumba hiyo ya mbwa 
lizingatiwe.

“Tunajua kwamba nyumba  za mbwa 
kwa kawaida huwa siyo kubwa, na wengi 
wetu hupendelea kujenga au kuezeka 
na vitu vya ajabu ajabu ambavyo wakati 
mwingine inaweza kusababisha kuharibu 
muonekano  mzuri na mandhari ya ny-
umba, pia kama unaona itaharibu    ni 
vema ujenge ambayo unaweza kuihami-
sha,” anasema Chacha na kuongeza:

“Unaweza kuingia katika baadhi ya 
makazi ya watu, wanakuwa na nyum-
ba nzuri, lakini unakuta hapo katikati ya 
nyumba wamejengea kibanda cha mbwa 
kibaya hadi kimeharibu kabisa ‘fashion’ 
ya nyumba. Kwa hiyo si vibaya kuchagua 
eneo zuri la kuweka vibanda hivyo.”

Anasema nyumba  ya mbwa pia in-
aweza kupakwa rangi kama zinazotumika 
kupaka katika nyumba  wanazoishi bin-
adamu.

“Kama unathamini kazi  kubwa ya ul-
inzi inayofanywa na mbwa wako nyum-
bani, lazima pia uthamini maisha yake 
na makazi yake. Ikiwezekana paka rangi 
ya nyumba  yake, weka hata vyombo na 
chakula bora kwenye nyumba yake na hii 
itasaidia    awe na afya bora,” anasema 
Chacha.
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Majaji Kenya watoa wito ‘mtuombee’ 
wanapojitayarisha kutoa hukumu kesho

NAIROBI, Kenya

KUSIKILIZWA kwa kesi ya kup-
inga matokeo ya urais kumekami-
lika Ijumaa huku Naibu Jaji Mkuu 
Philomena Mwilu akitoa ombi la 
kuwaombea majaji wanaporejea 
kufanyia kazi kuandika na kutoa 
uamuzi wa kesi hiyo.

“Mtuombee tunapoanza awamu 
inayofuata,” alisema Naibu Jaji 
Mkuu Mwilu na kuongeza kuwa.

“Sio sehemu ngumu sana lakini 
inahitaji umakini wa hali ya juu 
na kwa sababu hiyo tunakuomba 
utuombee Mungu atusaidie tuen-
delee katika ari ile ile tuliyokuwa 
nayo katika mwaka mmoja uliopi-
ta na tuwe na utambuzi wa hali ya 
juu sana, tutarudisha kwa Kenya 
hukumu ambayo si tofauti na kile 
ambacho Wakenya wanatarajia.” 

Mwilu katika hotuba yake ya 
mwisho, alieleza pande zote 
kwamba katika Mahakama ya 
Juu, wanafanya kazi kama timu na 
kwamba hakuna aliye na kura ya 
turufu.

“Kila siku, mahakama ilikuwa 
na msimamizi wa kuhakikisha 
unafuata unachostahili kufanya. 
Kama hukuona, leo nilikuwa msi-
mamizi. Siku ambayo wengi wali-
cheka, Dkt. Smokin Wanjala ali-
kuwa msimamizi. Tunafanya kazi 
kama timu hapa, tunafafanua ma-

jukumu ili tusiongee kwa wakati 
mmoja. Hakuna hata mmoja wetu 
aliye na kura ya turufu lakini tu-
naye kiongozi wa timu,’’ alisema.

Mwilu alipongeza vyama kwa 
jinsi walivyoendesha shughuli zao.

‘’Kama kulikuwa na tabia mbaya, 
hatukuziona. Tunawakushukuru 
kwa kufanya kazi ndani ya muda 
uliowekwa na tuliowapa. Ikiwa ul-
iona au kupata shinikizo kwa saba-
bu ya muda, jilaumu kwa sababu 
mlitupa siku 14 kufanya kile kina-
chopaswa kufanywa kwa mwaka 
mzima, kama ungetuuliza sisi.”

Kwa upande wake, Jaji Mkuu 
Martha Koome, aliiomba nchi 
iwaombee wanapotoa hukumu 
ambayo inakuza  alichodai kuwa ni 
‘’Katiba yetu na inakuza demokra-
sia yetu na kuleta maelewano 
nchini.’’

Kesi hiyo imeendelea kwa muda 
wa siku tatu huku mawakili waki-
wasilisha hoja za kuunga mkono 
pingamizi zao na upande wa wali-
oshtakiwa nao, wakijitetea.

Wakati wa kesi hiyo siku ya Iju-
maa, mawakili wa walalamikaji 
walishutumu tume ya uchaguzi 
kwa kukosa kutii maagizo ya ku-
fungua seva ili kuchunguzwa.

Mawakili wanaomwakilisha 
mwanasiasa mkongwe Raila Od-
inga waliitaka mahakama kuba-
tilisha ushindi wa Rais mteule 

William Ruto, kwa madai kuwa 
kulikuwa na kasoro.

Katika majibu yao, mawakili wa 
walalamikiwa, ambao ni pamoja 
na Ruto na tume ya uchaguzi, 
walijitetea wakiiomba mahakama 
kutupilia mbali kesi hiyo kwa 
sababu hakuna ushahidi uliotole-
wa kuthibitisha uchaguzi huo uli-
ibiwa.

Kinachosalia sasa ni kusubiri ua-
muzi ambao unaweza kubadilisha 
hali ya kisiasa ya Kenya.

Sasa jukumu limebakia kwa ma-
jaji saba ambao sasa wanafanyia 
kazi kilichowasilishwa mbele yao 
kabla ya mahakama hiyo ya Juu 
Zaidi kutoa umauzi wake.

Hukumu itatolewa kesho Ju-
matatu.

Iwapo Mahakama ya Juu itai-
dhinisha uchaguzi wa Ruto, ataap-
ishwa Septemba 13.

Na iwapo uchaguzi huo utaba-
tilishwa, Wakenya watalazimika 
kurejea kwenye uchaguzi ndani ya 
siku 60.

IEBC yadai timu ya Raila im-
etoa ushahidi wa uongo

Tume Huru ya Uchaguzi na Mi-
paka nchini Kenya siku ya Ijumaa, 
ilishutumu timu ya wanasheria 
ya Muungano wa Azimio kwa ku-
wasilisha kumbukumbu za uongo 
‘fake logs’ baada ya uchunguzi wa 

tovuti ya umma.
Wakili Phillip Murgor alikuwa 

ameonyesha mahakama kile ali-
chodai kuwa ni kumbukumbu ku-
toka kwa seva ya IEBC ambayo ilio-
nyesha kuwa raia wa kigeni kadhaa 
walikuwa wametumia mfumo huo 
siku kadhaa kabla na baada ya uch-
aguzi.

Hata hivyo, Wakili Dennis Nka-
richia wa IEBC alidai kuwa kum-
bukumbu hizo hazikuwa sehemu 
ya ripoti ya uchunguzi iliyowasil-
ishwa mahakamani na msajili.

Hii ilisababisha Jaji Isaac Lenao-
la mwishoni mwa mawasilisho 
kumtaka Murgor kwenda kwenye 
ukurasa wa msajili ambao ulionye-
sha kuwa raia wa kigeni waliingilia 
uchaguzi kabla ya siku ya uchaguzi 
na si baada kama timu ya Azimio 
ilivyodai.

Kisha Murgor akafafanua ma-
hakamani kwamba ripoti aliyo-
wasilisha si ile ya mahakama bali 
ni kumbukumbu zao wenyewe 
ambazo alidai pia walizipata ku-
toka IEBC.

Upande wa IEBC ulisema 
kuwa:

‘’Ufikiaji wa seva iliwezeshwa. 
Mawakala walipewa ufikiaji uliosi-
mamiwa wa seva,’’ ilisema.

Wakili wa IEBC Dennis Nkari-
chia, pia aliongeza kuwa ukaguzi 

wa kumbukumbu za ufikiaji seva 
haukuonyesha shughuli zozote za 
kutiliwa shaka kulingana na ripoti 
ya msajili wa Mahakama ya Juu.

Juzi timu yake ya wanasheria 
iliruhusiwa kuwasilisha ushahidi 
mpya kuonyesha kwamba ma-
tokeo ya mwisho ya uchaguzi ya 
Tume ya IEBC yalikuwa na dosari.

Katika matangazo ya moja kwa 
moja wakionyesha kwa majaji wa 
Mahakama ya Juu, mawakili wa 
Odinga walidai kuwa kifaa kimoja 
cha kuwatambua wapigakura kili-
tumiwa kutuma matokeo kutoka 
kwa vituo viwili vya kupigia kura 
vilivyo umbali wa mamia ya kilo-
mita.

Mawakili wake pia waliwao-
nyesha majaji kile walichosisitiza 
kuwa, makosa ya hesabu katika 
baadhi ya vituo vya kupigia kura, 
wakisema kuwa Tume Huru ya 
Uchaguzi na Mipaka (IEBC) ilitu-
mia takwimu bandia kumtangaza 
William Ruto kuwa rais mteule.

Mawasilisho hayo yalitolewa 
huku timu ya Odinga ikiteta kwam-
ba ukiukaji wowote wa katiba ni 
msingi tosha kwa Mahakama ya 
Juu kubatilisha uchaguzi.

Wakati huohuo, timu ya Muun-
gano wa Azimio imejikuta kwenye 
utata kwa kudaiwa kutoa ushahidi 
wa uwongo na Tume ya IEBC.

Majaji wa Mahakama ya Juu nchini Kenya wakiwa kwenye moja ya kikao cha uamuzi kuhusu kesi ya uchaguzi nchini humo, wanatarajiwa kutoa uamuzi wao kesho Jumatatu.
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WIZI NA UFISADI UNAFUNDISHWA NA SISI WENYEWE	 MAKALA

Na Magabilo Masambu 

Wivu sumu au kinga katika mapenzi?-2	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

H
UU ni mwendelezo wa 
makala ya wiki iliyopita 
ikizungumzia wivu kama 
ni kinga au ni sumu kwe-

nye mapenzi.
Niliandika kuwa wivu ni kum-

wonea mtu kijicho, kutotaka 
mwingine apate au kufanikiwa 
kwa sababu wewe hujafanikiwa 
kama yeye. Ni kutaka uwe na kile 
ambacho mwenzako anacho, au 
hutaki mwenzako apate kitu cho-
chote. Pia wivu ni husuda.

Tulikuwa na nyimbo mbili zi-
nazozungumzia habari hizo, nazo 
ni ‘Wivu’ wa Vijana Jazz na ‘Wivu’ 
wa DDC Mlimani Park Orchestra.  
Zimetumwa meseji mbalimbali 
kutoka kwa wasomaji wakieleza 
jinsi wanavyofahamu, au mchango 
wao kuhusu hilo. Mmoja wa waso-
maji hao ni Mose kutoka Kahama 
aliandika meseji isemayo.

“Wivu si kinga bali ni sumu 
hasa katika maendeleo na hata 
jamii kwa sababu utakufanya ku-
kosana na kila mtu na hata kiakili 
utaathirika.” aliandika.

Leo tunaziangalia nyimbo 
zingine mbili zinazongumzia wivu. 
Tunaanza na bendi ya Kurugenzi 
Jazz iliyokuwa na maskani yake 
Arusha.  

“Wivu ukizidi nyumbani mapen-
zi yapungua, wivu usio na maana 
waleta hasara.

Umepata kitu gani bibi ume-
pata kitu gani, bibi umemkataza 
kufanya kazi, eti sababu achelewa 
nyumbani Matatizo mengi sasa 
yakukuta, mahitaji washindwa 
kumtekelezea.”

Jamaa anamchana mwenzake 
aliyemkataza mkewe asifanye 
kazi. Kilichotokea  ni kwamba 
nyumbani kuna matatizo na ma-
hitaji ya muhimu anashindwa 
kumtekelezea.

“Wivu ukizidi nyumbani hasara, 
matokeo yake ni kutoamiana. 
Wivu unaleta ugonjwa wa moyo, 
sababu ya kuweka mke rohoni. 
Tuliza moyo kijana waache wake 
zenu waende kazini mama.”

Anazidi kumwambia kuwa wivu 
ukizidi ni hasara kwa sababu kina-
chotokea ni kutoamiana. Unaleta 
ugonjwa wa moyo kwa sababu ya 

kuweka mke rohoni. Ni kwamba 
kila anapokuwa nje ya nyumbani 
unakuwa na wasiwasi na kupiga 
simu kumuuliza yuko wapi. Kwa 
hali ya kawaida hakuna binadamu 
ambaye anaweza kufurahia hilo, 
iwe mke au mume. Ina maana hu-
muamini, kitu ambacho wengi ha-
wakipendi.

“Kinababa wivu haufai jana, 
wivu siyo dawa, waruhusuni 
waende kazini wake zenu, wakaf-
anye kazi.  Maisha ya leo ni kufan-
ya kazi, mke na mume kusaidiana.” 
Hapo ndiyo mwisho wa wimbo 
huo.

Mwishoni kabisa kinababa wa-
naaswa kuwa wivu haufai, wa-
waruhusu wake zao waende ka-
zini. Binadamu hawezi kuchungwa 
kama ng’ombe, anajichunga mwe-
nyewe. Maisha ya leo ni kufanyaka-
zi, mume na mke kusaidiana.

DDC Mlimani Park ambao wiki 
iliyopita walikuwa na wimbo 
uitwao ‘Wivu’, leo wana wimbo 
mwingine wenye maudhui kama 
hayo unaoitwa ‘Naomba Tuamini-
ane.’

“Wasiwasi wako wa nini we 
mbwana, naona sasa huna imani 
nami, kila unaporudi kazini wewe 
unaniuliza maswali mengi, eti ni-
jieleze nilikuwa wapi, wakati wewe 
mwenyewe uliniacha nyumbani. 

Na pia hupendi niwatembelee 
ndugu zangu, hata maelewano 
yetu sasa ya tabu.”

Hapa ni mwanamama anaone-
kana amechoka kabisa na tabia 
za mumewe. Mume akirudi ka-
zini anakuwa na maswali mengi 
ya mtego, ili ajue tu mke leo alikaa 
nyumbani, au kuna wakati al-
itoka, na kama alitoka alikwenda 
wapi? Jamaa wivu umemzidi kiasi 
kwamba hataki hata mkewe awa-
tembelee ndugu zake. Na kama 
ndiyo hivyo sijui kama anaweza 
kumruhusu aende kwenye shu-
ghuli za kijamii za mkewe kama 
vile sherehe mbalimbali au msiba. 
Huu ni wivu wa kiwango cha lami.

“Tumekwishakuwa watu wa-
zima sasa, nakutafadhalisha, 
tuaminiane aye.” Ni kiitikio cha 
wimbo huo, mke akimkumbusha 
mumewe kuwa wameshakuwa 
watu wazima, kikichobaki wa-
heshiaminiane na kuheshimiana.

“Najiona sasa sina raha mimi, 
nikitoka unanipeleleza, Najiona 
sasa sina raha mie, kunisemasema 
kila siku bwana ee, mapenzi ya 
kuchungana siyo mema, nakusihi 
sasa tuaminine. Ukarimu wako 
nauthamini, penzi letu liheshimu, 
iwapo hunithamini basi, iliyobaki 
kila tunapokwenda tuwe sote.”

Mama anazidi kumpasha jamaa 

ambaye kumbe hata akitoka 
mkewe anampeleleza anakwenda 
wapi. Inawezekana kabisa jamaa 
akawa anamfuata nyuma nyuma 
ili aone anakwenda wapi, au am-
emkodishia watu wa kumfuatilia.

Kwa bahati mbaya sana yoyote 
mwenye tabia hii yanaweza kum-
kuta makubwa, kwani analitafuta 
kosa kwa nguvu.

Hebu angalia imefikia wakati 
mke anamwambia mumewe kama 
akiona vipi basi kila wanakokwen-
da wawe wameongozana ili kuon-
doa sintofahamu ya kutomwamini. 

Narudia kusema kwa wanaume 
na wanawake kuwa mtu mzima na 
akili zake akikukubali na akasema 
anakupenda ukawa naye, kiuhu-
siano wa kawaida au ndoa, ujue 
ameacha mamilioni ya watu na 
kukuchagua wewe uwe mpenzi 
wake, hiyo peke yake inabidi 
ufurahi na kujiamini kuliko kuan-
za kumfuatilia. Amini anakupenda 
mwache huru, kwa sababu kiasili 
binadamu hupenda uhuru kuliko 
kitu kingine chochote.

Mwamini kuwa anakupenda na 
muonyeshe uungwana,   ukitaka 
umtendee kama mtoto mdogo 
yaani kufutilia kila anachokifanya 
hutafika naye mbali.

Tuma meseji 0716 350534

U
PIGAJI hatua katika 
maendeleo ya nchi una 
uhusiano wa karibu sana 
na uadilifu wa viongozi 

serikalini pamoja na wananchi 
kwa ujumla. Kinyume chake 
maendeleo ama yanakwenda 
taratibu au yasipatikane kabisa. 
Wanaoiba inawezekana wanafan-
ya maendeleo yao binafsi, wakati 
maendeleo ya taifa yakisinyaa. 

Nakubaliana kwamba wizi na 
ufisadi hauko Afrika pekee bali 
duniani kote lakini pengine tuna-
zidiana kiwango na kasi ya wizi 
wa mali za umma. Hata hawa tu-
naowaona kuwa ni waaminifu na 
kwamba wamefanya maendeleo 
mpaka wanapata ziada ya kutu-
saidia, walituibia wakati tukiwa 
usingizini. Tulipofungua   macho 
tukakuta wameondoka na mali 
zetu nyingi sana. 

Jambo hili linanifanya niyakum-
buke maneno ya Desmond Tutu 
mwanaharakati na aliyekuwa 
kiongozi wa kidini Afrika Kusini, 
aliwahi kusema: “When the Mis-
sionaries came to Africa they had 
the Bible and we had the land. 
They said Let us pray; we closed 

our eyes. When we opened them 
we had the Bible and they had the 
land.”

  Hii ina maana kwamba, hata 
majambazi leo wanaopora ama 
mali za watu binafsi au za umma 
wanaonekana wa maana sana 
wanapotoa misaada kanisani au 
msikitini na mahali pengine. Rafiki 
yangu mmoja aliwahi kuniam-
bia Afrika ni sehemu pekee wezi 
wakubwa hasa wa kisiasa hulindwa 
lakini mwizi wa kuku anaadhibiwa. 
Sijathibitisha maneno hayo labda 
kuna siku nami nitahakikisha.

  Sasa Wizi na Ufisadi un-
afundishwaje? Kwanza, tuna utam-
aduni kwenye jamii zetu za kiafrika 
hasa Tanzania ninayoijua, wen-
gine sijui sana wakoje. Tanzania 
hapa katika mila na desturi zetu 
ni kwamba katika familia nyingi, 
ikitokea bajeti imekuwa ndogo 
pengine kinachopatikana hakita-
tosheleza wanafamilia wote, basi 
baba au wakubwa wa familia ndio 
wanapewa kipaumbele watoto wa-
nafuata. 

Tulipokuwa wadogo tulikuwa 
tunafundishwa kula ugali kwa 
mchuzi, yaani unawekewa kiba-
kuli kimejaa mchuzi wa nyama au 
samaki unakula ugali mpaka uk-
ishiba ndiyo unapewa kafinyango 
kamoja ka nyama ili wakati unak-
wenda kucheza angalau na wewe 
uringishie wenzio kwamba kwenu 
walipika nyama.

 Ni kweli kwamba upande mmo-
ja unamfundisha mtoto kubana 
matumizi, kwamba kula nyama ny-
ingi ni kumfundisha ufisadi na ul-
afi. Lakini  upande mwingine, yule 
mkubwa anaona ana haki hiyo 
kwa kuwa yeye ni mkubwa. Taf-

siri yake ni kwamba, siku akishika 
madaraka atakuwa anajilimbikizia 
huku ikiwa kazi ngumu walioko 
chini yake kumkemea kwa sababu 
tumeshazoeshwa wadogo kula 
kwa mchuzi huku nyama zikiliwa 
na wazee.

 Mtoto naye akikua, atakuwa hali 
mchuzi tena, bali nyama kubwa 
kubwa tena zilizonona. Basi   uta-
ratibu unakuwa huo mpaka ataka-
poona kwamba ametosheka ndiyo 
anatoa salio kwa walioko chini kwa 
maana ya wananchi wa kawaida. 
Wakati mwingine nyumbani eti 
mzee wa familia akikosa pesa ya 
kutosha kilo ya nyama, ananunua 
robo halafu anaambatanisha na 
dagaa au maharage kisha maelek-
ezo ni kwamba nyama ni ya baba 
watoto wale dagaa na maharage. 

  Tuwafundishe watoto kwa 
vitendo tangu wangali wadogo 
kwamba ikiwa baba hana pesa 
ya kununua kilo moja isiwe tabu 
nunua robo, nunua hao dagaa na 
maharage. Wakati   wa kula, mna-
gawana wote na watoto wajue 
kwamba baba yetu huwa akipata 
kidogo tunagawana. Kwa jinsi hiyo 
watoto watajua kwamba kinapo-
patikana kidogo tunagawana. Ak-
iwa kiongozi atajua kwamba hiki 
kinachopatikana chafaa kuwa kwa 
manufaa ya wote.

  Kula peke yako kwa sababu 
huna uwezo wa kumpatia kila 
mmoja kwenye familia ni ku-
wafundisha watoto ubinafsi un-
aozaa wizi na ufisadi. Ukinunua 
mhindi wa kuchoma hata mmoja 
barabarani, peleka nyumbani 
waite watoto wako wote, agiza kisu 
kata vipande vidogo vidogo kila 
mmoja apate. Watajifunza  kwam-

ba baba amekosa pesa ya kutu-
nunulia kila mmoja mhindi wake 
lakini kila mmoja amepata kidogo. 
Watafurahi  lakini zaidi watajifun-
za kwamba   kikipatikana kidogo 
ni chetu wote.   Baada ya malezi 
ya nyumbani ni shuleni pamoja na 
vyuoni. Hapa napo ni sehemu ny-
ingine ya kufundisha na kujifunza 
ufisadi na wizi bila kujua. Shuleni 
na vyuoni ni sehemu muhimu sana 
ya kuwaandaa viongozi wetu wa 
baadaye. Uzoefu na historia vinao-
nyesha viongozi wengi wa ngazi 
ya kitaifa, walianza kuwa viongozi 
katika taasisi za elimu hasa vion-
gozi wa kisiasa, ukiachana na wale 
wanaoteuliwa. Kwa hiyo kama nchi 
ni kuweka mifumo mizuri ya kuwa-
pata   viongozi kutokea huko, wa-
takaokuwa si wezi wala mafisadi.

 Huku nako kuna kautamaduni 
kwamba mwanafunzi ambaye ni 
kiongozi mara nyingi amekuwa 
akichukuliwa tofauti na wengine. 
Tuanzie kwenye chakula. Mwa-
nafunzi akishakuwa kiongozi, 
tayari akilini mwake anaona ana-
takiwa kutazamwa tofauti.  Wakati 
wa chakula tulikuwa na utaratibu 
wa kupanga mistari lakini viongozi 
wanaona hawana wajibu huo.

 Jambo la pili ni kuhusu chakula 
chenyewe. Kiongozi anaona yeye 
anayo haki ya kupata chakula 
kingi zaidi kuliko wenzake eti kwa 
sababu ni kiongozi. Kwa hiyo yuko 
tayari wengine hata wakikosa yeye 
ashibe na ikiwezekana akamwage 
vinavyobakia. Huo ni ulafi na ufisa-
di. Pale Ifunda Technical  tulikuwa 
na utaratibu kwamba ukigundu-
lika umefanya hivyo, adhabu yake 
ilikuwa viboko vya kutosha na un-
aandikishwa maelezo. 

Eneo lingine ni kuhusu makazi. 
Hawa wanafunzi kabla ya kuch-
aguliwa huwa wanaishi pamoja na 
wenzao na hakuna shida yoyote, 
lakini wakishachaguliwa tu wa-
napewa maeneo rasmi. Hii ni njia 
njema lakini kinachotokea wak-
ishapewa hayo makazi,   wanajio-
na ni daraja la juu zaidi, si watu wa 
kawaida tena na ukitaka kuwaona 
lazima uwe na ruhusa maalum! 

Ndiyo maana leo baadhi ya vion-
gozi ukiwa na shida, kuwaona ni 
kazi ngumu sana. Huwezi  kuami-
ni kwamba ndio wale wale vipindi 
vya uchaguzi mpaka wanakuna 
nazi na kusaidia kinamama ntilie 
kupika ubwabwa. Baada ya uch-
aguzi hawakujui. 

Mwanamuziki Lucky Dube 
amepiga kibao kimoja kinaitwa 
‘The Way It Is’. Katika kibao hicho 
anasema: “Now that you got what 
you wanted, you don’t even know 
my name.” Akaongeza: “Be good to 
the people on your way up the lad-
der, because you will need them on 
your way down.” 

Jamii  imebariki wizi na ufisadi. 
Tunaopiga kelele ni wale tusionu-
faika na matunda ya ufisadi lakini 
wale wanaonufaika wametulia, 
wanakula taratibu, huku waki-
waona vijana wetu mashujaa na 
kwamba wameanza kazi muda 
mfupi lakini wamejenga sana mak-
wao, wana akili sana ya maisha. 
Wale   wanaoonekana waaminifu 
wakichukuliwa kama washamba 
na wajinga wasiyojua kutumia 
fursa. Hakika  kila mmoja atavuna 
atakachopanda, utafanikiwa lakini 
hutafanikiwa yote.
0689157789 magabilomjalifu@
gmail.com ARUSHA 
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“Alipotoka jela?” Hasnat akauliza hara-
ka haraka.

“We nawe mbea wee, basi tu.”
“Mh, maana naona hadithi imekolea, 

imefika penyewe,” binti akamjibu mama 
yake.

“Alitoka baada ya kukaa miezi minane. 
Alikuta ndoa imefungwa. Huwezi kufan-
ya chochote wakati tayari watu wame-
shafunga ndoa. Tena kwa mtu ambaye 
hukuwa umemuoa, kumlipia mahari au 
kumchumbia. Ilibidi akubali matokeo. 
Aliwafuata na kuwaambia yeye hana 
kinyongo kwa sababu wanawake wako 
wengi na akampongeza rafiki yake akim-
wambia inawezekana kama asingem-
chukua yeye, basi angeweza kuchukuliwa 
na wanaume wengine wakati yupo jela. 
Hilo liliwatia moyo wanandoa.”

Mh, ilitoka rohoni hiyo mama?” Akauli-
za Prince.

“Naendelea hivyo nisikilizeni. Miaka 
miwili baada ya ndoa Martin akapata 
ajali mkoani Morogoro alikokwenda kibi-
ashara. Gari lake lilipinduka na kuanguka 
kwenye korongo moja kubwa, akapoteza 
maisha. Bahati nzuri mwili ulipatikana 
akazikwa kwa heshima. Hilda akabaki 
mjane masikini. 

Baada maombolezo kumalizika na 
kila mmoja kurejea kwenye hali yake ya 
kawaida, Simon akamfuata Hilda na kum-
hitaji tena. Alikataa, kwa sababu ya kulin-
da ndoa yake, lakini akambembeleza 
sana, akimkumbusha kuwa yeye ndiye 
aliyekuwa wa kwanza kuwa mpenzi wake 
kabla ya marehemu rafiki yake. Tena kwa 
kumnyang’anya tonge mdomoni. Aka-
muahidi atampenda na kumtunza kama 
rafiki yake. Akamuahidi pia kumuoa, kwa 

sababu bado Simon alikuwa hajaoa in-
gawa alikuwa na mahawara kibao.”

Neno “alikuwa na mahawara kibao”, 
liliwafanya Prince na Hasnat kutazamana 
na kuchekea kichinichini. Mama hakujua 
hilo, akaendelea.

“Wakaishi kwa mwaka mmoja pamoja 
kwanza bila ndoa. Kabla chochote ku-
fanyika, ndipo Hilda alipopata taarifa sa-
hihi na ushahidi juu kuwa mume aliuawa. 
Haikuwa ajali ya kawaida. Kilichotokea 
ni kwamba alitekwa mkoani Morogoro, 
akauawa na watu wasiojulikana, akawek-
wa kwenye gari yake. Likapelekwa hadi 
sehemu yenye korongo, maiti ikawekwa 
kwenye gari yake ikasukumwa na kuan-
guka chini ya korongo hilo refu ili lione-
kane kama ni ajali ya kawaida.”

Akawaangalia wanaye, akaona wako 
kwenye hali ya masikitiko kutokana na 
hicho kilichotokea.

“Basi wanangu, hiyo ikamuuma sana 
Hilda. Kumbe ‘mchawi’ wa mumewe ni 
huyo anayeishi naye. Alijisikia vibaya 
sana. Alikuwa anampenda sana Martin. 
Akaona hawezi kuishi na muuaji. Yeye 
alidhani ni ajali ya kawaida ndiyo maana 
alikubali. Kama lilikuwa ni wazo lake at-
engeneze ajali ili ampate yeye amenoa.

Akaamua kumwambia ukweli na ku-
taka kuondoka. Simon akaonyesha ngozi 
yake halisi. Akamwambia iwapo akiondo-
ka, au akitoroka, basi kichwa chake ni ha-
lali yake, na atamuua kama alivyomuua 
mumewe.

Simon alijua ameshinda vita, kumbe 
sivyo.  Hilda akaamua kunywa sumu 
akafa. “

Hidaya aliwaangalia Prince na Has-
nat kwa zamu. Akagundua wamezama 

S
imon alimpa kila alichohi-
taji msichana yule. Atake nini 
asikipate. Lakini mapenzi 
ni mapenzi na pesa ni pesa 

wanangu. Pesa hulainisha tu pale 
kwenye mapenzi, lakini pesa haiwezi 
kuzalisha mapenzi. Hilda akili yake 
ikawa na rafiki ya mpenzi wake, Mar-
tin. Alimpenda tangu siku alipomuo-
na kwa mara ya kwanza akiletwa na 
rafiki yake Simon.

Macho ya mapenzi yanajuana. 
Watu wakitazamana tu kila mmoja 
anajua kuna kitu. Martin alihisi kitu 
kwa Hilda. Mwanamke ndiyo kabisa, 
jicho aliloangaliwa tu alijua Martin 
ana lake jambo.

Ni kweli hakutaka kufanya cho-
chote kwa sababu ni mpenzi wa rafiki 
yake, na kitendo hicho kingeweza 
kuvunja urafiki na kuzaliwa uadui. 
Akajitahidi kupotezea. Siku zote ma-
cho yakiona moyo unapenda, moyo 
ukipenda subira hauna, na subira iki-
toweka aibu na woga hukimbia.

Martin alishamhusudu Hilda. Haku-
wa na subira tena, siku moja akaamua 
kwenda peke yake hotelini, wakati Si-
mon akiwa amesafiri. Ni siku ambayo 
Martin aliona Hilda amefurahi kuliko 
siku zote kuona amekuja peke yake. 
Martin hakutaka kuongea chochote 
pale kwa kuogopa macho ya watu 
kwa sababu wanafahamu kuwa Hilda 
ni mpenzi wa Simon, akamuachia 
namba shemeji yake ili wawasiliane 
baadaye.”

Mpaka wakati huo Prince na Has-
nat walikuwa kimya, wakimtazama 
kwa makini Hidaya aliyekuwa mithili 
ya watoto waliokuwa wakimsikiliza 
bibi yao akiwapigia hadithi.

“Nyinyi wanangu ni wakubwa, 
mnajua baada ya hapo nini kilien-
delea. Iligeuka, penzi likawa kati ya 
Martin na Hilda. Liliwakuta watu wali-
opendana kweli kweli kutoka moyoni 
na si mmoja kumpenda mwenzake, 
mwingine kufuata pesa au mali. 

Ni wakati huo huo, kabla hata ha-
jafahamu kama amesalitiwa, Simon 
akapata matatizo, akakamatwa na 
kushtakiwa kwa makosa ya kununua 
mali ya magendo kwa ajili ya kuweka 
kwenye duka lake, akafungwa jela 
mwaka mmoja. Huku nyuma penzi 
likakolea kiasi cha kuamua kufunga 
ndoa.” Hidaya akasita na kutoa kiko-
hozi chepesi.

“Nyinyi 
wanangu ni 
wakubwa, 
mnajua 
baada ya 
hapo nini 
kiliendelea. 
Iligeuka, 
penzi likawa 
kati ya Mar-
tin na Hilda. 
Liliwakuta 
watu wali-
opendana 
kweli 
kweli kutoka 
moyoni na 
si mmoja 
kumpenda 
mwenzake, 
mwingine 
kufuata pesa 
au mali. 
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hadithi
PRINCE Petit kijana aliyelelewa kwenye mazingira ya ajabu. Amelelewa na baba yake mzazi tu 
bila mama. Madada wa kazi waliopewa kazi ya kumlea walipewa mkataba wa mwaka mmoja 
mmoja tu na walipomaliza hawakuongezwa. Hakupelekwa shule yoyote ile, badala yake walimu 
walilipwa pesa kwa ajili ya kumfundisha nyumbani tu. Hata alipokuwa akipata nafasi ya kwenda 
kufurahia maisha na kuitazama dunia nje ya nyumba yao, alipewa angalizo la kutozoena na mtu 
yeyote yule. Aliingiziwa falsafa na vitu vingine kichwani mwake mpaka akawa na tabia ambazo 
ni tofauti na umri wake. Akiwa na miaka mitano tu, alianza kufundishwa kulenga shabaha 
na alipofikia miaka minane tu alikuwa na uwezo wa kutumia bastola ya aina yoyote ile na 
angeweza kuajiriwa kwenye shirika lolote la kijasusi duniani Anapofika umri wa miaka 25, baba 
yake mzee Pokwa anamtuma kazi. Kazi ya kuua na kulipiza kisasi. Ni kwa nini? Anakwenda 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

kwenye lindi la huzuni baada ya 
kuambiwa kuwa Martin na Hilda 
ambao wamesimuliwa kisa chao 
mwishowe wakafariki kwa nyakati 
tofauti.

“Masikini hawakuacha hata 
mtoto.” Ilikuwa ni sauti ya Hasnat 
iliyojaa simanzi.

“Waliacha.” Akajibu mama yake.
“Wangapi?” Prince naye akauli-

za.
“Waliacha mtoto mmoja. Kwa 

bahati nzuri yupo hai hadi leo hii.”
“Masikini we, anaishi wapi?” 

Hasnat akadakia.
“Ndiyo nakuja huko. Unakum-

buka mwanangu Prince nilikwam-
bia kuwa wakati nikiwa msichana 
nilikuwa nikifanya kazi za ndani?”

“Ndiyo mama.”
“Basi mimi ndiyo nilikuwa na-

fanya kazi kwa Hilda na mumewe 
Martin na yote haya yaliyotokea 
nimeyashuhudia mwenyewe. Na 
hata Hilda alipohamia kwa Simon 
pia alinichukua kwa kumsaidia 
kumlea mtoto wake kwani alin-
izoea sana hakutaka mtu mwing-
ine. Aliniita mdogo wake na mimi 
nilimwita dada na hatukupishana 
sana umri. 

Basi niwaambie tu, mtoto mwe-
nyewe niliyemlea nikiwa mdada 
wa kazi ni wewe Prince.”

Mshtuko uliotokea hapo kati ya 
Prince na Hasnat ulikuwa mkub-
wa. Pamoja na kuifutilia hadithi 
yote hiyo, lakini hawakutegemea 
kama mwisho wake utakuwa huo.

“Ina maana...” Akauliza Prince 
kwa kigugumizi akiwa amehaman-
ika.

“Ina maana kuwa Martin na Hil-
da ndiyo wazazi wako halisi. Mar-
tin ndiyo baba yako mzazi na Hilda 
ni mama yako mzazi.”

Kabla hajaendelea kuhoji zaidi, 
Prince alionekana kushindwa kuji-
zuia, akaanza kulia.

Ilikuwa ni kazi ya Hidaya na binti 
yake kumbembeleza.

“Pole mwanangu, hii ndiyo du-
nia, ina makubwa. Wa kale walise-
ma dunia ni tambara bovu. Lakini 
ashukuriwe Mungu amekuongoza 
kufika kwa mama yako mdogo. 
Yote ni mipango ya Mungu. Nad-
hani sasa umepata jibu kwa nini 
nilikuwa nakuita mwanangu tangu 
mwanzo kabisa nilipotambua.”

kumuua nani? Kwa nini baba anayejua mkasa mzima 
asiende mwenyewe? Kitu gani kilichotokea huko 
nyuma? Nakala yako ya Nipashe itakufanya kujua 
kilichopo nyuma ya pazia.

Itaendelea Jumapili
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MSANII na mwimbaji wa nyimbo 
za singeli MC Zungu juzi ameachia 
ngoma yake mpya aliyoiita 
‘Mshamba’.

Ngoma hiyo ambayo ime-
shaanza ‘kutrendi’ taratibu, msanii 
huyo ameendeleza ule msemo wa 
kiswahili uitwao ‘ushamba mzigo’.

Kwenye ngoma hiyo, ana-
shangaa jamaa aliyetoka bushi 
na kuvamia mji kwa pupa, huku 
wenye mji wenyewe wakimuan-
galia tu.

Anashangaa jamaa mmoja 
aliyeuza simu akanunua vocha, 
akauza nyumba akanunua gari. 
Halijui jiji lakini anaogopa kuuliza 
sehemu kwa sababu ataonekana 
mshamba, wakati hata watoto 

wa mjini wenyewe kuna maeneo 
huwa wanauliza. Matokeo yake 
mitaa imemchakaza, amepotea. 

Hivyo ndivyo MC Zungu ana-
vyomsasambua huyo Mshamba 
anayemuimba kwenye ngoma 
yake hiyo.

Ni ushahidi mwingine wa msanii 
huyo kutaka kujitwalia ufalme 
kwenye aina hiyo ya muziki, 
kwani amekuwa akitoa ngoma 
kibao zinazohiti.

Ngoma zake zilizofanya vizuri 
na kukonga nyoyo za mashabiki 
wake na wa muziki huo ni 
‘Nimpende Nani’, ‘Bye Bye’, ‘Nafsi’, 
‘Usiku’, ‘Sina Hela’, ‘Wanaogopa 
Kifo’, ‘Kama Poa’, ‘Kwa Ajili Yako’, 
‘Sina Kitu’ na nyingine nyingi.

MC Zungu Mshamba

HARMONIZE 
AITWA KUIMBA 
INJILI

M
CHUNGAJI na mashereshaji maaru-
fu nchini Tanzania, Emmanuel 
Matebe, maarufu kama MC Pilipili 
amesema pamoja na nchi hii kuwa 

na wasanii wengi wazuri, lakini Harmonize 
ana uwezo mkubwa wa kuimba muziki wa 
Injili.

Mchungaji huyo ambaye miaka ya nyuma 
alikuwa mchekeshaji alisema Harmonize 
anaonekana hutulia sana kwenye kuandika 
mashairi.

“Kama ningemchagua msanii na kumwam-
bia atoke kwenye bongo fleva aingie kwe-
nye muziki wa Injili, basi ningemchagua 
Harmonize kwa sababu anaweza. Wengi ni 
wazuri, lakini jamaa anaonekana anafikiria 
sana kabla ya kuandika na kwenye uandishi 
wake mimi namuelewa sana,” alisema MC 
Pilipili.

Alisema kuwa Harmonize ameshawahi 
kutoa ngoma ya aina hiyo iitwayo ‘Mwaka 
Wangu’, hivyo ni rahisi sana kwake kuende-
lea kutunga na kutoa nyimbo za aina hiyo.

“Alitoa wimbo wake wa ‘Mwaka Wangu’ 
na nasikia hivi karibuni alialikwa Arusha na 
mchungaji mmoja na kuambiwa aimbe wim-
bo wake huo, hii inaonyesha kuwa jamaa 
anaweza. Inawezekana ikawa kuna wengine 
wanaweza, lakini Harmonize tayari amesha-
toa ngoma ya aina hiyo.” Alisema.

Wimbo huo umemtengenezea heshima 
msanii huyo kwa baadhi ya wachungaji, 
wakiona kabisa kuwa anaweza kuwa mwim-
ba nyimbo za Injili mahiri nchini Tanzania, 
aliutoa miezi saba iliyopita.
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania 

M
ARCOS Alonso amekamil-
isha uhamisho wake wa 
bure kutoka Chelsea na 
kujiunga na klabu aipen-

dayo ya Barcelona.
Beki huyo wa kushoto ali

kuwa ameondolewa katika 
kikosi cha Thomas Tuchel 

msimu huu baada ya kuom
ba kuhamia Camp Nou 
kabla ya msimu mpya

 haujaanza.
Mkataba wake Stamford Bridge 

ulikatishwa siku ya mwisho ya ku-
fungwa kwa dirisha la usajili la 
majira ya joto, na Alonso sasa ni 
mchezaji wa Barcelona baada ya 
kusajiliwa na Blaugrana hao juzi Iju-
maa. 

   Ni baada ya beki huyo kuomba 
kuondoka Chelsea na kurejea katika...

HABARI MICHEZO

Jumapili Septemba 4, 2022

BARCA YAKAMILISHA
USAJILI WA ALONSO

Pierre-Emerick Aubameyang 
tayari alikuwa amehamia Chelsea 
kama sehemu ya kukamilisha dili 
hilo la Alonso.

Alonso ametia saini mkataba wa 
mwaka mmoja wenye kipengele 
cha kumnunua moja kwa moja kwa 
thamani ya euro milioni 50.

Alijiunga na Chelsea mwishoni 
mwa dirisha la majira ya joto mwa-
ka 2016 akitokea Fiorentina na kwa 
haraka akawa kipenzi chini yaKo-
cha, Antonio Conte, akifanya vyema 
kama beki wa pembeni huku The 
Blues wakishinda taji la Ligi Kuu 
England katika msimu wake wa 
kwanza.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 

Hispania ameshinda Kombe la FA, 
Ligi ya Europa, Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, Kombe la UEFA Super na 
Klabu Bingwa ya Dunia kwa kipindi 
alichokaa hapo London Magharibi.

Akiwa ni zao la akademi ya Real 
Madrid, Alonso anarejea nchini 
kwao akiwa amecheza mara moja 
tu kwenye LaLiga katika maisha 
yake yote ya soka.

Huku Jordi Alba akiwa na umri 
wa miaka 33 sasa, mhitimu wa La 
Masia, Alejandro Balde amekuwa 
akicheza nafasi ya beki wa kushoto 
wa Barcelona hadi sasa msimu huu, 
huku Alonso anakwenda kuleta up-
inzani wa kugombea namba kwe-
nye nafasi hiyo.

CITY ILIMKATAA NEYMAR

KLABU ya Paris St-Germain ilimtoa Neymar kwa 
Manchester City kabla tu ya tarehe ya mwisho ya 
dirisha la usajili kufungwa - lakini mabingwa hao 
wa Ligi Kuu England walikataa ofa hiyo ya kumsajili 
mshambuliaji huyo wa Brazil mwenye umri wa miaka 
30. (Marca)

UNITED ILIMTAKA TOMAS

MANCHESTER United ilishindwa katika ombi la siku 
ya mwisho la kumsajili mshambuliaji wa Hispania, Raul 
de Tomas mwenye umri wa miaka 27 kutoka Espanyol. 
(Football Insider)

GAKPO HAONDOKI PSV

MSHAMBULIAJI wa Uholanzi, Cody Gakpo mwe-
nye umri wa miaka 23, anatarajiwa kusaini mkataba 
mpya kabisa katika klabu ya PSV Eindhoven baada 
ya kuwindwa na Manchester United, Leeds United na 
Southampton msimu huu. (Eindhovens Dagblad)

ZAHA ALITAKIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur ilitaka kumsajili 
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ivory Coast, Wilfried 
Zaha mwenye umri wa miaka 29 kutoka Crystal Palace 
kabla ya tarehe ya mwisho usajili. (Athletic)

GNONTO ATUA LEEDS

LEEDS United ilifanikiwa kumsajili mshambuliaji 
wa Timu ya Taifa ya Italia, Wilfried Gnonto kwa dau 
la pauni milioni nne pekee baada ya kukataa kufikia 
bei ya FC Zurich ya pauni milioni saba kwa ajili ya 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 18. (Football 
Insider)

PALMAS YAIGOMEA BARCA

RAIS wa Las Palmas, Miguel Angel Ramirez, amese-
ma alikataa ofa ya euro milioni 25 kwa mshambuliaji 
wa Hispania, Alberto Moleiro mwenye umri wa miaka 
18, ambaye alihusishwa na Barcelona na Manchester 
City mapema msimu huu. (Marca)

JONG AIKERA UNITED

MKURUGENZI wa Soka wa Manchester United, 
John Murtough, amekubali klabu hiyo ingeachana na 
mazungumzo ya kumsajili kiungo wa kati wa Uholanzi, 
Frenkie de Jong mwenye umri wa miaka 25 kutoka 
Barcelona mapema zaidi kuliko walivyofanya. (ESPN, 
via Express)

ZIYECH ALITAJWA EPL

BODI ya Manchester United ilipiga kura ya kumtaka 
winga wa Chelsea kutoka Morocco, Hakim Ziyech 
mwenye umri wa miaka 29. (Manchester Evening 
News)

MOURA ALIKUWA SOKONI

KLABU za Newcastle na Aston Villa ziliwasiliana na 
Tottenham siku ya mwisho kuhusu kumsajili kiungo 
wa kati wa Timu ya Taifa ya Brazil, Lucas Moura mwe-
nye umri wa miaka 30. (Fabrizio Romano).

GIL: SIFURAHII SPURS

WINGA wa Hispania, Bryan Gil mwenye umri wa 
miaka 21 amedokeza hana furaha na Tottenham 
Hotspur baada ya uhamisho wa pili wa mkopo kwenda 
Valencia kutofanikiwa siku ya mwisho. (Sun)

SIMEONE AWEKA WAZI

KOCHA wa Atletico Madrid, Diego Simeone, amekiri 
anafuata maagizo ya klabu kwa kumtumia msham-
buliaji wa Ufaransa, Antoine Griezmann, kidogo ili 
kuepuka kulipa euro milioni 40 katika kipengele cha 
mkataba wa mchezaji huyo mwenye umri wamiaka 31 
ambaye anacheza kwa mkopo hapo kutoka Barcelona. 
(Sport)

------------------------
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LONDON, England 

M
SHAMBULIAJI wa kima-
taifa wa Albania, Arman-
do Broja, amesaini mka-
taba mpya wa miaka sita 

katika klabu ya Chelsea.
Mchezaji huyo mwenye umri wa 

miaka 20 alifurahia msimu mzuri 
wa mkopo katika klabu ya South-
ampton msimu uliopita na alikuwa 
akiwaniwa na Everton, Newcastle na 
West Ham msimu huu wa joto.

Lakini kuhama hakukutimia na 
sasa amejitolea hatima yake kwa 
The Blues, akisaini mkataba mpya 
hadi mwaka 2028.

Akizungumza na chaneli za klabu 
ya Chelsea, Broja alisema: “Nime-
poteza maneno kwa kweli kufikiria 
tu. Ni klabu ambayo nimekuwa ni-
kitamani kuichezea maisha yangu 
yote, klabu ninayoishabikia na klabu 
ninayoipenda, nimekuwa hapa tan-
gu nilipokuwa mvulana mdogo hili 
ni jambo kubwa sana kwangu.

“Kuvaa jezi ya bluu ukiwa na kiko-
si cha kwanza ni ndoto iliyotimia. 
Inashangaza kila dakika unapopata 
kucheza uwanjani kwa sababu hii ni 
moja ya klabu kubwa duniani.

Mwenyekiti wa Chelsea, Todd 
Boehly aliongeza: “Tuna furaha Ar-
mando amejitoa kwa Chelsea. Ni 
mshambuliaji mchanga na anayesi-
simua na sehemu kubwa ya mipan-
go yetu kusonga mbele.”

BROJA 
ASAINI 
MIAKA 6 
CHELSEA

TURIN, Italia 

KOCHA wa Juventus, Mas-
similiano Allegri anafikiri 
kuondoka kwa, Denis Za-
karia, aliyejiunga Chelsea 
ilikuwa hatua bora zaidi 
kwa klabu na mchezaji, 
akisema kikosi chake cha 
Bianconeri “kimekami-
lika” hata baada ya nyota 
kadhaa kuachana na timu 
hiyo.
Mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Uswisi alikuwa 
mmoja wa waliotoka 

dakika za mwisho pale 
Turin, pamoja na viungo 
wenzake Arthur na Nicolo 
Rovella, ambao walihamia 
Liverpool na Monza.
Allegri aliongeza mche-
zaji mmoja zaidi, katika 
mkataba wa mkopo wa 
mchezaji wa Paris Saint-
Germain, Leandro Pare-
des, lakini hata hivyo, 
bado anafurahia muundo 
wa kikosi chake.
“Ni vigumu kusema kama 
nimeridhika na soko,” 
alisema Allegri. 

“Klabu imefanya kazi 
vizuri sana kwa hatua 
zinazoingia na kutoka. 
Tulishikilia vijana ambao 
walikuwa lengo la klabu.
“Kwa Zakaria, kulikuwa 
na uwezekano (wa kuon-
doka) kwa sababu alihisi 
kujitenga kidogo. Alikub-
ali nafasi hii kwa shauku. 
Ninamtakia yeye na Ar-
thur mafanikio mema.
“Tumefanya uchaguzi 
wetu na wana furaha. Tu-
mekamilisha kikosi kwa 
njia bora zaidi.”

Allegri : Juve imekamilika
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Na Shufaa Lyimo

T
IMU ya Soka ya Taifa ya Ufuk-
weni imepata mwaliko wa 
kushiriki mashindano ya 
COSAFA yanayotarajiwa ku-

fanyika kuanzia Septemba 14 hadi 20, 
mwaka huu katika mji wa Durban, Af-
rika Kusini, imeelezwa.

Tayari kikosi cha soka cha
 wanawake cha Taifa (Twiga

 Stars), kiko Afrika Kusini 
kikishiriki mashindano ya
 ukanda huo katika Mji wa

 Port Elizabeth.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar 

es Salaam jana,Kocha Mkuu wa timu 
hiyo, Boniface Pawasa, alisema wa-
takwenda kushiriki mashindano hayo 
mara ya pili na wanatarajia mwaka 
huu watafanya vizuri zaidi.

Pawasa alisema kwa sasa wachezaji 
wake wana uzoefu na anaamini hawa-
tarudia makosa waliyofanya kwenye 
michuano ya mwaka jana.

“Mashindano haya yatatusaidia ku-
unda timu itakayoshiriki mashindano 
mengine mbalimbali yanayokuja, pia 
yatatusaidia kutuweka katika nafasi 
nzuri kwenye ubora, yatatupandisha,” 
alisema Pawasa.

Kocha huyo alisema wachezaji 
wake wanaendelea vizuri na ma-
zoezi na anawaomba wadau ku-

toka sehemu mbalimbali kujitokeza 
kuangalia mazoezi ya timu hiyo ili  
kuwaongezea hamasa nyota wa timu 
hiyo.

“Tumejipanga kwenda kupepe-
rusha vyema bendera ya Tanzania, 
mwaka jana tuliposhiriki kwa mara ya 
kwanza tulifika fainali, ni imani yangu 
safari hii tutarudi na kikombe, ki-
kubwa ni kuongeza umakini,” Pawasa 
alisema.

Aliongeza kiafya wachezaji wake 
wako vizuri na tangu waanze  
kambi hiyo hakuna majeruhi hata 
mmoja.

Alieleza wamepata mwaliko huo ku-
tokana na uhusiano mzuri uliopo kati 
ya Tanzania Afrika Kusini.

NA HAWA ABDALLAH, ZANZIBAR 

KOCHA Msaidizi wa Malindi FC, 
Ali Kisaka, amesema siri ya ushindi 
walioupata katika mechi ya Ligi Kuu 
Zanzibar dhidi ya Black Sailor iliyoche-
zwa juzi ni matunda ya kufanya maan-
dalizi ya muda mrefu.

Malindi imeanza vyema ligi hiyo kwa 
ushindi wa mabao 2-1, shukrani kwa 
Said  Salum aliyefunga magoli mawili 
huku Rashid Mohamed akiifungia goli 

pekee Black Sailor.
Kisaka alisema timu yake imeji-

panga kuanza vyema msimu huu kwa 
kushinda michezo yake yote ya awali 
na kuwafanya mashabiki waendelee 
kuwaunga mkono.

“Mechi ilikuwa ngumu, ilikuwa na 
ushindani wakati wote, ndio maana 
tulikwenda mapumziko tukiwa mbele 
kwa bao 1-0 dhidi ya wapinzani wetu, 
Black Sailor,” Kisaka alisema.

Naye Kocha Msaidizi wa Black Sailor, 

Saleh Machupa, alisema anaenda ku-
jipanga upya kwa ajili ya kusaka ush-
indi katika mchezo unaofata dhidi ya  
Mlandege FC utakaochezwa Septemba 
12, mwaka huu.

Wakati huo huo, Kocha Mkuu wa 
Polisi, Ali Mtuli, alisema anatarajia ku-
kutana na ushindani katika mchezo 
wao wa kwanza wa Ligi Kuu Zanzibar 
ambao watakutana na Dulla Boys kwe-
nye Uwanja wa Amaan kuanzia saa 1: 
00 usiku.

Malindi FC yaeleza kilichowabeba

TANZANIA YAPATA MWALIKO
SOKA LA UFUKWENI COSAFA

Wanamichezo wa Polisi Tanzania wanaoshiriki mashindano ya majeshi ya nchi wanachama wa Kusini mwa Afrika 
(SARPCCO), wakipita mbele ya Mwenyekiti wa umoja huo, Kamishna wa Polisi wa Namibia, Monaliza Molebugi (hayupo 
pichani) katika mazoezi kuelekea michuano hiyo iliyoanza Dar es Salaam jana. PICHA: ROMANA MALLYA

BROJA 
ASAINI 
MIAKA 6 
CHELSEA



  Nabi atamba yuko tayari, afichua ubora wa 
wapinzani wao uko katika...
Na Saada Akida 

Z
IKIWA zimesalia siku mbili kab-
la ya kukutana na matajiri wa 
Chamazi, Azam FC, Kocha Mkuu 
wa Yanga, Nasreddine Nabi, 

amesema amemaliza kazi yake kuele-
kea mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
utakaochezwa keshokutwa kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam.

Mechi hiyo itakuwa ni ya raundi ya 
tatu wakati mabingwa hao watetezi 
wakiwa na kumbukumbu ya ushindi wa 
mechi zake mbili zilizopita, lakini wak-
icheza ugenini.

Nabi aliliambia gazeti hili baada ya 
kuwafuatilia kwa karibu wapinzani wao, 
amebaini anahitaji kuongeza umakini 
katika safu yake ya ulinzi ili kujihakik-
ishia usalama.

Kocha huyo alisema washambuliaji 
wa Azam wanaonekana wana kasi na 

ili kuwadhibiti, inahitaji walinzi wake 
kuongeza utulivu wakati timu inapoku-
wa inashambuliwa.

“Nimewasoma kwa dakika 180, ni-
meona ubora wa Azam FC ulipo, ninaen-
delea kuwanoa mabeki wangu kwa ajili 
ya kuongeza umakini, hii inatokana na 
washambuliaji wa wapinzani wetu ni 
wepesi, hatutaki kupata madhara,” alise-
ma Nabi. Mtunisia huyo alisema anahita-
ji kuona wachezaji wake wanacheza kwa 
kiwango cha juu na kuendelea kupata 
matokeo chanya kama ilivyokuwa katika 
msimu uliopita.

“Ni ukweli mchezo huu utakuwa mgu-
mu na wenye ushindani kwa pande zote, 
ila sisi tuko tayari kwa ajili ya kusaka 
matokeo bora ndani ya dakika 90, nina 
matumaini hayo, si vinginevyo,” Nabi 
alisema.

Alieleza ameitazama Azam FC ka-
tika michezo yake miwili ya kirafiki na 
kubaini wana safu nzuri ya ushambuliaji 

hivyo ni lazima mabeki wake wawe ima-
ra kuwadhibiti.

“Nimewaangalia Azam FC katika 
michezo yao miwili, waliyocheza Zanzi-
bar nilipata bahati ya kushuhudia, licha 
ya baadhi ya wachezaji wao kuwa katika 
majukumu ya nchi, ina wachezaji wa-
zuri, tunahitaji umakini katika safu yetu 
ya ushambuliaji, hii itatusaidia,” alisema 
kocha huyo.

Alieleza katika kipindi hiki ambacho 
Ligi Kuu Bara imesimama, aliendelea 
kufanyia kazi madhaifu yake hasa kuto-
kana na kukosa muda mrefu wa maan-
dalizi ya pamoja kabla ya kuanza msimu 
mpya.

Yanga ilianza msimu mpya kwa ushin-
di wa mabao 2-1 ambapo waliifunga 
Polisi Tanzania na mchezo uliofuata wa-
likutana na Coastal Union, waliokubali 
kichapo cha magoli 2-0, mechi zote zili-
chezwa kwenye Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid jijini Arusha.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Taifa Stars ‘OUT’
michuano CHAN
Na Adam Fungamwango

NDOTO za Tanzania kushiriki fainali zijazo 
za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji 
wa Ndani (CHAN), zimezimika baada ya 
kuchapwa na Uganda mabao 3-0 katika 
mechi ya marudiano iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa St Mary, Kitende jijini Kampala 
jana.

Taifa Stars imeondolewa katika michuano 
hiyo kwa kichapo cha jumla cha mabao 4-0, 
ikifungwa goli 1-0 kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam Jumapili iliyopita.

Wenyeji walianza biashara asubuhi tu 
kwa bao la dakika 16  lililofungwa kwa pen-
alti na kiungo, Moses Waiswa kufuatia kiungo 
mkabaji wa Stars, Jonas Mkude kumkwatua, 
Rogers Mato, aliyekuwa akiisumbua safu ya 
ulinzi ya Tanzania.

Bao la pili la Uganda liliwekwa wavuni 
dakika ya 55 kwa kichwa na Richard Basang-
wa baada ya mpira wa faulo uliowapita juu 
mabeki wa Stars kabla ya kumfukia mfungaji 
huyo huku Mato akifunga goli la tatu na kuka-
milisha furaha kwa Waganda.

Kipigo hicho kimefuta ndoto za Taifa Stars 
kwenda CHAN, mara ya mwisho ilishiriki 
fainali hizo mwaka 2019 na ilikata tiketi ya 
kucheza fainali hizo ikiwa ugenini Uwanja wa 
Omdurman, Sudan chini ya Mrundi, Etienne 
Ndayiragije.

Yanga yakamilisha 
hesabu kwa Azam

Barca yakamilisha usajili wa Alonso HABARI  UK  21

Beki wa Timu ya Soka ya Taifa 9Taifa Stars), Kibwana Shomary (kushoto), akiwania mpira dhidi ya nyota wa Uganda katika 
mechi ya kusaka tiketi ya kushiriki fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa Wachezani wa Ndani (CHAN), iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa St. Mary’s, Katende jijini Kampala, jana. Stars ilifungwa mabao 3-0. PICHA: TFF

Na Adam Fungamwango

WAKATI kikosi chake kikipoteza mechi ya 
kirafiki ya kimataifa ya pili mfululizo, Kocha 
Mkuu wa Simba, Zoran Maki, amesema ana-
hitaji kushinda mechi zote za mzunguko wa 
kwanza katika Ligi Kuu na mashindano ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika watakay-
oshiriki.

Simba jana asubuhi ilifungwa bao 1-0 na 
Arta Solar kutoka Djibouti katika mechi ya 
kirafiki ya kimataifa iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam.

Maki aliliambia gazeti hili vijana wake 
hawakucheza vibaya sana, lakini aliweka 
wazi jambo la kwanza lililowaumiza ni jua 
kali huku akiongeza kukosekana kwa nyota 
wake walioko katika kikosi cha Taifa Stars ku-
mechangia.

“Dejan amekosa mabao kama mawili au 
matatu ya wazi, anaweza kutuliza mpira na 
kufanya kila kitu sawa, lakini kuweka mpira 
ndani ya wavu bado, ni tatizo la kisaikolojia 
ambalo nitajaribu kukaa naye na kumwele-
keza nini cha kufanya na atakaa sawa,” alise-
ma Maki.

Simba inajiandaa kuwakabili KMC katika 
mechi ya Ligi Kuu Bara itakayochezwa Juma-
tano na Septemba 10, mwaka huu watakuwa 
Malawi kuwakabili wenyeji Nyasa Big Bullets 
katika mchezo wa kwanza wa Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

Simba yaiweka 
KMC FC mtegoni
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