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DK. Shoo akemea udhalilishaji wagombea

Wavuawa madai
_mgogoro shamba

Na Frank Kaundula, MOROGORO

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKUU wa Kanisa la Kiinjili
la Kilutheri Tanzania (KKKT),
Askofu Dk. Frederick Shoo,
amekemea vitendo vya kupigwa
na kudhalilishwa kwa baadhi
ya wagombea hasa wanawake
katika kampeni za uchaguzi na
kutahadharisha kuwa iwapo vi-
tendo hivyo, vitaachiwa viend-
elee vitahatarisha amani.

Sambamba na hilo, amesema
suala la viongozi wa dini kue-
gemea chama kimoja cha siasa
linapaswa kukemewa kwa kuwa
linawagawa wananchi.

Askofu Dk. Shoo aliyasema
akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kufungua
mdahalo wa viongozi wa dini
kuhusu kuhamasisha ushiriki
wa wanawake kwenye uongozi
na ngazi za uamuzi.

Mdahalo huo umeandaliwa

na Shirika la Wanawake katika
Sheria na Maendeleo Barani
Afrika (WiLDAF) kwa ufadhili
wa Shirika la Umoja wa Mataifa
linalohusika na masuala ya wa-
nawake (UN-Women).

Alisema viongozi wa dini wa-
napaswa kutoegemea upande
mmoja kwa kuwa watu wa vy-
ama vyote ni waumini wao.

“Unapoegemea waziwazi
chama kimoja, tukijua hawa ni
wanasiasa na siasa ni mchezo
wa aina yake, kama viongozi wa
dini, maandiko yanaelekeza vi-
zuri kabisa namna ya kusimama
na namna ya kuhitaji wote ku-
washauri na kuwaombea alise-
ma. Kuhusu vitendo vya udhal-
ilishaji, Dk. Shoo alisema lugha
za kudhalilisha zinamkwamisha
mwanamke kushiriki kwenye
uongozi hivyo zinapaswa kuke-
mewa. “Tumekemea na kuta-
hadharisha kwamba uvunjifu
wa amani unaanza na jambo
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dogo kwa hiyo si tu wanawake,
kuwadhalilisha, kuwapiga wag-
ombea wa aina yoyote hususan
wanawake. Linapotokea jambo
la namna hiyo, linagusa hisia za
watu. Nasema mambo hayo ni
ya kukemewa na kuachwa mara
moja na jamii yetu,” alisema.

“Tumeshuhudia lugha za ud-
halilishaji hasa kipindi hiki cha
kampeni. Ni vyema mdahalo
ukatoka na tamko la kukemea
wale wote wenye lugha za ud-
halilishaji wanawake,” alisisiti-
za.

Alisema pia suala la rushwa
linamkwamisha mwanamke li-
cha ya kuwa na uwezo.

“Hii imesababisha wanawake
kushindwa kuthubutu  kuji-
tokeza kushiriki kwenye ngazi
za maamuzi, sisi viongozi wa
dini tunapaswa kulaani na
kukemea vitendo hivi viovu,
wanawake wanayo haki ya
kushika nafasi, alisema.

Hata hivyo, alisema wa-
nawake wanaojitambua hawa-
paswi kuwa na hofu zinapozun-
gumziwa haki za wanawake.

Dk. Shoo alisema kuna ush-
iriki duni wa wanawake kwenye
ngazi za maamuzi, ambapo nga-
zi ya ubunge wanawake ni asil-
imia 36.9, ambao wanatokana
na majimbo na viti maalum.

Alitaja mambo manne, am-
bayo viongozi wa dini wanapas-
wa kusimamia ni kuhamasisha
ushirikishwaji wa wanawake
katika ngazi za uongozi na ua-
muzi, kuzuia migogoro isiyo ya
lazima, kejeli, lugha za kashfa
na udhalilishaji hususan kipindi
hiki cha kampeni za uchaguzi.

“Wale tunaofahamu nafasi
ya mama sawasawa hakuna
kinachoudhi unaposikia mtu
anakutukania mama yako au
anamdhalilisha mama. Ni kitu
kinagusa hisia, tuchunge ndimi
ni muhimu sana,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Abubakari Kunenge, akizungumza na waandishi wa habari, jijini humo jana, wakati akitangaza
vifo vya watu 12, vilivyotokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa inayonyesha. PICHA: JUMANNE JUMA

Waliokufa kwa maji Dar sasa wafikia 12

Na Romana Mallya

WAKATI mvua zikiendelea
idadi ya vifo imeongezeka na
kufikia 12, baada ya wengine
wanne waliosombwa na maji
kuokotwa Mto Msimbazi.

Kamanda wa Kanda Maalum
ya Dar es Salaam, Lazaro Mam-
bosasa, aliwaambia waandishi
wa habari jana kuwa, miongoni
mwa waliofariki dunia ni wa-
toto wawili wa familia moja,
ambao nyumba yao ilikumbwa
na mafurikio eneo la Kigogo Bu-
yuni.

Alisema watoto hao, ambao
ni Hussein Awadhi (5) na Bakari
Awadhi (14), walisombwa na
mafuriko baada ya nyumba yao
kujaa maji.

Alisema Ibrahimu Hassan

(24), mkazi wa Kigogo Buyuni
wakati  akijaribu  kumwokoa
mmoja wa watoto hao, naye ali-
sombwa na kupoteza maisha.

Mambosasa alimtaja mtu
mwingine kuwa ni mwana-
mume anayekadiriwa kuwa na
umri kati ya miaka 30 na 35, ku-
kutwa maeneo ya Mabibo mwili
wake ukielea kwenye mfereji
unaopeleka maji Mto Msimbazi.

Aliwataja wengine waliofariki
humo kuwa ni Mariam Yahaya
(45), mkazi wa Vingunguti am-
baye alikufa wakati akiokoa vy-
ombo vyake visisombwe na maji
na mwili wake kukutwa Mto
Msimbazi.

“Wengine ni Herieth Kanuti
(18), mwanafunzi wa kidato cha
tatu, Shule ya Sekondari Luti-
hinda na Ipyana Mwakifuna (19),

mkazi wa Jangwani ambaye ni
mgambo, wote vifo vyao viliri-
potiwa siku ya Jumanne,” alise-
ma.

Alisema juzi Philip Felician
(30), mkazi wa Tabata Kimanga,
mwili wake ulikutwa umenasa
kwenye matope katika Mto
Tenge baada ya kudondoka na
kusombwa na maji wakati aki-
jaribu kuvuka kwenye daraja
la waenda kwa miguu huko
Tabata.

Alisema mwanaume mwing-
ine anayekadiriwa kuwa na umri
kati ya miaka 30 na 35 alikutwa
amefariki dunia katika eneo la
Ukonga Sabasaba, mji mpya.

Kamanda Mambosasa alitaja
majina ya familia ya watu wa-
tano iliyopoteza maisha juzi
baada ya moto kutokea kwenye
nyumba yao huko Pugu, kuwa ni

Jackline Frank (27), mwanafunzi
wa Pugu Sekondari.

Wengine ni Esther Katemi
(15), mwanafunzi wa Pugu Se-
kondari, Edward Katemi (1),
mwanafunzi wa Shule ya Msingi
Pugu, Edson Katemi (10), mwa-
nafunzi wa Shule ya Msingi
Green Hill na Ivon Katemi (4).

Alisema chanzo cha moto huo
ni hitilafu ya umeme iliyoanzia
kwenye swichi ya nyumba hiyo.

Naye, Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Aboubakar Kunenge,
alisema zaidi ya nyumba 800
zimeathiriwa na mvua hizo.

Kunenge alitoa wito kwa wa-
nanchi kuchukua tahadhari
dhidi ya mvua zinazoendelea
kunyesha kwa kuhakikisha wa-
nafuatilia taarifa zinazotolewa
na Mamlaka ya Hali ya Hewa
(TMA).

WATU wawili wameuawa kwa

¢ kushambuliwa na watu wasioju-

¢ likana katika mtaa wa Mafisa kwa
¢ Mambi, Manispaa ya Morogoro

¢ huku chanzo cha mauaji hayo

: kikidaiwa mgogoro wa shamba.

Mauaji ya watu hao yalitokea

: usiku wa kuamkia jana yakidaiwa
: kuwa yametokana na mgogoro

¢ wilayani Morogoro.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa

: Morogoro, Wilbroad Mutafungwa,
: alithibitisha jana kutokea kwa

: tukio hilo na kubainisha kuwa

¢ tayari jeshi hilo linamshikilia

¢ Rajabu Hamisi (26) mkazi wa

: Msamvu Ndege Wengi, Manispaa
¢ ya Morogoro.

“Ni kweli tukio hilo lipo na

¢ huyo mtuhumiwa tumesham-

: kamata na tunaendelea kumhoji.
¢ Upelelezi ukikamilika hatua za

+ Kisheria zitachukuliwa,” alisema
: Mutafungwa.

Aliwataja waliopoteza maisha

¢ kuwa ni Bernadetha Kibwana

¢ anayekadiriwa kuwa na umri kati
¢ ya miaka 60 na 665 mkazi wa

¢ Kkijji cha Kisaki, ambaye inadaiwa
: alikuwa ndiye mlengwa katika

¢ tukio hilo na Zaibabu Maulid

¢ mkazi wa Mafisa kwa Mambi, am-
: baye anadaiwa alikuwa akijaribu
: kutoa msaada.

Kamanda alisema tukio hilo

¢ lilitokea nyumbani kwa Martha

: Mkude, ambako alikuwa akiishi

¢ kwa muda na Kibwana, ambaye
¢ inadaiwa alikuwa akisubiria kesi
¢ yake ya shamba katika Mahaka-
: ma ya Ardhi. Kesi hiyo ilipangwa
¢ kutajwa Oktoba 29, mwaka huu.

Mkude, mmliki wa nyumba ali-

: yokuwa akiishi Kibwana, alisema
¢ watu wasiojulikana walianza

¢ kuvamia nyumba za jirani kwa

: lengo la kumtafuta bibi huyo

¢ na walipofika katika chumba

: alichukuwa amelala, walianza

¢ kumshambulia.

Alisema baada ya watu hao ku-

¢ fanikisha mauaji ya mama huyo
¢ ndipo alipojitokeza jirani yake,

¢ Maulidi kwa lengo la kumsaidia,
: bila mafanikio kisha naye ku-

¢ uawa kwa kupigwa na kitu kizito
¢ kichwani.

Naye Athumani Bakari, ni

: mjukuu wa Kibwana, alisema bibi
¢ yake alikuja mjini kwa lengo la

¢ kumtibia mjukuu wake mwingine,
: ambaye ni mlemavu wa Vviungo

¢ baada ya kupigiwa simu na mtu

: aliyejitambulisha kuwa ni msama-
¢ ria mwema anataka kuwasaidia.

Alisema baada ya kufika, bibi

¢ huyo alianza kumtilia shaka

: msamaria huyo kutokana maswali
+ yake, ndipo alipoamua kumpigia

¢ simu mjukuu wake kuondoka na

¢ kwenda nyumbani na Martha kwa
: gjili ya kusubiria kesi yake.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Mafisa

¢ kwa Mambi, Ahmed Salum, alise-
: ma baada ya kupata taarifa kwa

: majirani kuhusu tukio hilo, ali-

¢ fikisha taarifa polisi na kwamba

¢ hatua mbalimbali zimechukuliwa,
: ikiwamo kumkamata mtuhumiwa.
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Tundu Lissu: Nitakuwa Rais wa Katiba mpya

Na Waandishi Wetu

MGOMBEA Urais (CHADEMA),
Tundu Lissu, amewaomba wa-
nanchi wa Kanda ya Ziwa kum-
chagua katika uchaguzi mkuu wa
Oktoba 28 mwaka huu, akiahidi
kuiongoza nchi kwa kufuata kati-
ba mpya itakayopatikana.

Amesema nchi inahitaji katiba
hiyo kwa sasa, ili kurudisha mam-
laka kwa wananchi kujichagulia
viongozi kwenye maeneo yao na
kuwawajibisha wanapokosea.

Lissu aliyasema hayo jana aki-
wa katika mikutano ya kampeni
wilayani Rorya mkoani Mara na
Busega mkoani Simiyu.

“Ninataka niweke wazi, mimi ni-
kuwa rais aina ya Nyerere. Kwani-
ni? Kwa sababu Mwalimu Nyerere
mwaka 1978 alikuwa anahojiwa na
BBC kuhusu mamlaka yake, alise-
ma hivi; ‘kwa mujibu wa sheria
na katiba ya nchi, mimi ninaweza
kuwa na mamlaka ya kuwa dik-
teta’.

“Mimi nitakuwa rais wa katiba
mpya. Nchi hii inahitaji katiba
mpya na katiba mpya ni mkataba
wa wananchi, kurudisha mamlaka
ya wananchi,” alisema.

Lissu alisema katiba hiyo itarud-
isha mamlaka kwa wananchi kwa
kuwawezesha kuchagua viongozi
wao, wakiwamo wakurugenzi wa
miji, majiji, wakuu wa mikoa na
wilaya.

Katika mikutano yake hiyo ya
kampeni, Lissu pia aliwaombea
kura madiwani na wabunge wa
majimbo katika kanda hiyo, aki-
wamo Ezekiah Wenje anayegom-
bea ubunge wa Rorya.

“Hapa tupate mtu jasiri katika
eneo la Rorya, kura ya pili mumpe
Ezekiah Wenje, kura yako wa tatu
ninaomba mnipigie niwe rais wa
nchi hii. Tuchague madiwani, kazi
ya diwani na mbunge ni kukutetea
wewe na siyo kuitumikia serikali,”
alisema.

Lissu alisema mfumo wa kodi
hautakuwa wa kukusanya kodi
kwenye maeneo yao na kuzipele-
ka hazina, badala yake zitabaki
maeneo zinakokusanywa.

“Rais ndiyo kila kitu, ni katiba
hii imempa mamlaka yote, tuna-
hitaji katiba mpya ndugu zangu,
nitakuwa rais atakayeleta katiba
mpya, muundo mpya wa utawala,
nitakuwa rais na mfariji mkuu,”
alitamba.

Lissu pia alisema akipata urais,
atabadili mfumo wa elimu ili kuwa
na mfumo utaojenga maarifa kwa
wananchi ili waajirike katika soko
la ndani na nje ya nchi.

“Watoto wetu watapata ujuzi,
tutafumua mfumo wa elimu, siyo
tu watapata elimu bora, bali tut-
afungua mipaka ili waende nchi
zingine za wenzetu, hata ukitaka
kwenda Afrika Kusini, nenda,”
alisema.

Kuhusu sekta ya afya, Lissu
alisema serikali yake itahakiki-
sha kila Mtanzania anajiunga na
mfumo wa  matibabu kwa
kutumia bima ya afya, ili kuwa-
punguzia gharama za matibabu
wananchi.

“Ukienda hospitali sasa kabla
hujatibiwa unalipia, wanaougua
wakiwa na bima, wakienda hos-
pitali hakuna haja ya kulipa pesa.”
alisema.

Alisema wananchi wakishai-
chagua CHADEMA, watakuwa na
uhakika wa kupata uhuru na haki
ya kulima, kuuza mazao na kuvua
samaki bila bugudha.

EImeandikwa na Christina
Mwakangale na Frank Maxmil-
lian (TUDARCO)

cha kuelekea uchagum mkuu mwezi huu. PICHA: JUMANNE JUMA

TANPORT PUBLIC LIMITED COMPANY
P.0.Box 78710
DAR ES SALAAM - TANZANIA

SHERIA YA KAMPUNI [CAP 212 R.E 2002]
MAAUMIZI YA KUFUNGA KAMPUNI YA UMMA YA TANPORT

(imepitishwa Chini ya kifungo Namba 334 cha Sheria za Kampuni [SURA YA 212 R.E. 2002]

Kwamba, KAMPUNI YA UMMA YA TANPORT ni Kampuni ya Umma iliyosajiliwa chini ya Sheria za
Kampuni [SURA YA 212 R.E 2002] yenye ofisi zake Plot No 43 - Block Kurasini, Barabara ya Bandari
1 - Dar es Salaam.

Kwamba mnamo tarehe 29 Septemba 2020 Wanachama wa Kampuni hiyo waliamua kwa UAMUZI
MAALUMU kwamba kampuni inayojulikana kama KAMPUNI YA UMMA YA TANPORT ifungwe kwa hiari.

SASA HIVYO MAAMUZI MAALUMU YAMEAMUA KAMA IFUATAVYO:

1. IMEAMULIWA KUWA: Kampuni inayojulikana kama KAMPUNI YA UMMA YA TANPORT ifungwe kwa hiari.

2. IMEAMULIWA KUWA: Kampuni ilikomesha shughuli zake tangu tarehe 29 Septemba 2020.

3. IMEAMULIWA KUWA: Bodi ya Wakurugenzi ya Kampuni sasa inajishughulisha na kusuluhisha
mambo ya kampuni kwa madhumuni ya kuwezesha mchakato wa kuifunga kampuni kulingana na
kama ilivyoainishwa chini ya vifungo 333 na 338 ya Sheria ya Kampuni [Sura ya 212 RE 2002].

4. IMEAMULIWA KUWA: BW. VICTOR MREMA atakuwa Mfilisi kwa kusudi la kuifunga kampuni na
usambazaji wa mali za Kampuni. Anwani yake kwa ajili ya ya mashauriano / maswali yoyote ni:

VICTOR MREMA - Wakili

B & E Ako Law

Nyumba No 7 | Plot 30

Ursino Street | Regent Estate | Mikocheni
SLP 71748 | Dar es Salaam | Tanzania
Simu ya mkononi: + 255 784 424 146
Simu ya mezani: + 255 22 277 1145

Barua pepe: victor.mrema@beakolaw.co.tz

215946202

Imepitishwa Dar es Salaam siku hii ya 9 ya Oktoba 2020

TANGANYIKA FARMERS’ ASSOCIATION PLC

P O. Box 3010, Arusha Telephone: +255 27 2544872,

Fax: +255 27 254 8213, Email: info@tfa.co.tz

Since 1935

ILANI YA MKUTANO MKUU WA MWAKA

ILANI INATOLEWA kwamba Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Wanahisa wa Tanganyika
Farmers' Association PLC utafanyika katika viwanja vya TFA Arusha Shopping Centre
vilivyopo barabara ya Sokoine, enco la Ngarenaro Mjini Arusha siku ya Jumamosi tareche 07
Novemba 2020 mnamo saa nne asubuhi (04:00) kwa madhumuni yafuatayo:-

1. Kufungua Mkutano Mkuu.

2. Kusoma Ilani ya kuitisha Mkutano Mkuu.

3. Kuthibitisha kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika Arusha tarehe
30/03/2019.

4. Yatokanayo na Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 30/03/2019.

5. Taarifa ya Mwenyekiti.

6. Kupokea na kupitisha taarifa ya kifedha iliyokaguliwa kwa Mwaka wa fedha ulioishia
2018/2019, pamoja na taarifa ya Wakurugenzi na Wakaguzi wa mahesabu.

7. Kuzingatia kwamba wakaguzi wa nje wataendelea kukagua mahesabu kwa mujibu wa

kifungu cha 170(2) cha sheria ya makampuni

Mbaroni wakituhumiwa kubaka mtoto kwa zamu s Kbt s N oo

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

JESHI la Polisi mkoani Shinyanga, lina-
washikilia vijana wawili, wakazi wa mkoani
hapa kwa tuhuma za kumbaka mtoto mwe-
nye umri wa miaka sita kwa zamu.

Kamanda wa Polisi mkoani Shinyanga,
Debora Magiligimba, akitoa taarifa hiyo
jana kwa vyombo vya habari, alisema tukio
hilo lilitokea Oktoba 12, mwaka huu majira
ya saa tatu kasorobo usiku.

Alisema watuhumiwa hao (majina yao
yanahifadhiwa kutokana na kuwa na umri
chini ya miaka 18), walimlaghai mtoto huyo
kuwa watamnunulia pipi pamoja na kum-
patia hela, na kisha kumpeleka vichakani

nyuma ya nyumba yao na kuanza kumbaka
kwa zamu. “Tukio la kubakwa kwa mtoto
huyu liligunduliwa na mama yake mzazi
(jina limehifadhiwa), ambaye alikuwa
akimtafuta mwanawe na kumuona akiwa
ameumia sehemu za siri, ndipo akatoa taar-
ifa polisi,” alisema Magiligimba.

Alisema chanzo cha mtoto huyo kubak-
wa ni tamaa za kingono na kwamba upele-
lezi ukikamilika, watuhumiwa watafik-
ishwa mahakamani, ili kuchukuliwa hatua
kali zaidi za kisheria.

Pia, kamanda alitoa wito kwa wazazi na
walezi mkoani humo, kuendelea kutoa
taarifa za ukatili, ili wahusika wachukuliwe
hatua na kukomesha vitendo hivyo.

wJ) rl’ ]

9. Mapendekezo ya kuuza magari ya Kampuni.
10. Shughuli nyingine yeyote ile pale ambapo taarifa inayostahiki itakuwa imepokelewa.
11. Kufunga Mkutano Mkuu.

Kwa Amri ya Bodi ya Wakurugenzi

Pendo Jacob

16/10/2020

www.tfa.co.tz

21594502

KATIBU WA KAMPUNI

ELEZO: Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye Matawi yote ya TFA na kwenye tovuti
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WaterAid
yasaidia shule
mapambano
Kipindupindu

Na Beatrice Shayo, KISARAWE

SHIRIKA lisilo la kiserikali la
WaterAid Tanzania, limetoa msaada
wa mashine za kunawia mikono kwa
wanafunzi zenye thamani ya Sh.
milioni 19 ili kujikinga na magonjwa
ya milipuko kikiwamo kipindupindu.

Msaada huo umetolewa kwa
shule mbili za msingi ya Chanzige
A na Chanzige B zilizoko Wilaya ya
Kisarawe, ikiwa ni maadhimisho ya
Siku ya Unawaji Mikono Duniani.

Akizungumza katika maadhimisho
hayo jana, Mkurugenzi Mkazi wa
WaterAid, Anna Mzinga, alisema
wanatambua umuhimu wa siku ya
kunawa mkono na kuamua kua-
dhimisha pamoja na wanafunzi wa
shule hizo kwa kuwapatia msaada.

“Tumetoa hivi vifaa vya kunawa
mkono pamoja na elimu tuliyowapa-
tia bado kuna haja ya kuwafundisha
watoto wetu umuhimu wa kunawa
na maji tiririka kwani ni kinga ya
kuambukiza magonjwa ikiwamo
Kipindupindu,” alisema.

Alisema hata ugonjwa wa co-
rona walifanikiwa kupambana nao
kutokana na unawaji wa mkono,
hivyo wanaunga na Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto katika unawaji wa
mkono itasaidia kuwapo na afya
salama.

“Kampeni hii inalenga ubore-
shaji wa huduma za maji na usafi
wa mazingira ikiwapo na msisitizo
mkubwa katika ubadilishaji wa tabia
kwa jamii na kuzipokea tabia zina-
zoshauriwa na wataalam ikiwemo
unawaji wa mikono kwa maji na
sabuni,” alisema.

Mzinga alisema pasipo huduma
sahihi za maji na usafi wa mazingira
katika makazi yetu, shule, vituo vya
kutolea huduma za afya na taasisi
zingine, mazingira yatakuwa vyanzo
vVya magonjwa na kuacha jamii ikiwa
katika hatari ya kupata milipuko ya
magonjwa ya kuambukiza.

Alisema Siku ya Unawaji Mikono
Duniani ilianzishwa kwa lengo la
kuongeza ufahamu kwa jamii juu ya
umuhimu wa kunawa mikono kwa
maji na sabuni. Kaulimbiu ya mwaka
huu kidunia inasema ‘Usafi wa
Mikono kwa Wote' ikiwa ni wito kwa
watu wote kufanya suala la usafi wa
mikono liwe ni tabia ya kawaida na
yva kudumu.

Naye Katibu Twala wa Wilaya ya
Kisarawe, Mwanana Uwesu, alisema
elimu hiyo itawasaidia wanafunzi
hao kujikinga na maradhi mbalim-
bali na kuwa na afya bora pamoja
na kuhudhuria shuleni kwa wingi.

Aliwataka wananchi kuweka vi-
faa vya kunawa mikono katika mae-
neo yao ili kujikinga na magonjwa.

Kaimu Ofisa Elimu Msingi, Salehe
Segumba, alishukuru kwa msaada
waliopatiwa na kwamba itawasaidia
wanafunzi kujiepusha na magonjwa
yatokanayo na uchafu.

' M’biashara matatani madai
“Kuingiza sukari ya magendo

Na Pendo Thomas,
KIGOMA

JESHI la Polisi Mkoa wa
Kigoma, linamshikilia mfanya-
biashara anayedaiwa kuingiza
sukari na mafuta nchini, kima-
gendo na kufanya udanganyifu
wa kufunga upya kwenye vi-
fungashio vinavyoonyesha ni
bidhaa ya ndani ya nchi.

Akithibitisha  kukamatwa
kwa mtuhumiwa huyo, Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa
Kigoma, ACP James Manyama,
alisema baada ya kupokea
taarifa kutoka kwa wananchi
Oktoba 14, walifuatilia jambo
hilo na katika upekuzi wali-

kuta mfanyabiashara, Abuu
Yahaya, mkazi wa Masanga
mkoani Kigoma Ujiji akiwa
na mifuko ya sukari 64, yenye
thamani ya Sh. 4,824,000
pamoja na madumu ya mafuta
ya kula 80 yenye thamani ya
Sh. 4,440,000.

“Tumekamata mifuko ya su-
kari ikiwa na nembo ya Kagera
Sugar, wakati ukweli ni kwam-
ba sukari hiyo inadhaniwa ku-
toka nchini Congo na imefung-
wa upwa kuonyesha ni sukari
kutoka Tanzania,” alisema.

Upekuzi huo umefanikisha
kubaini mifuko tupu mitano
kutoka Zambia, mmoja ku-
toka Uganda, na kutoka nchini

Kagera sugar 18, Kilombero
minane na nailoni tupu za ku-
visha tano.

Aidha, Manyama alisema
mfanyabiashara huyo aliingiza
bidhaa kutoka nje ya nchi kim-
agendo, ili kukwepa ulipaji wa
kodi kama utaratibu wa seri-
kali unavyoagiza.

Alieleza bidhaa zinazoingia
nchini kimagendo zinaweka
hatarini afya ya walaji kwa
kuwa mamlaka ya udhibiti
ubora haipati nafasi ya kuzith-
ibitisha kama ni salama kwa
matumizi ya binadamu.

“Mfano mafuta tuliyokama-
ta yakidhaniwa kutoka nchi ya
Kidemokrasia ya Kongo hay-

ana nembo ya ubora kutoka
TBS, hiyo ni hatari kwa walaji,”
alisema.

Rehema Thomas, mkazi wa
Kigoma alisema mamlaka ya
udhibiti wa bidhaa na vyombo
vya ulinzi na usalama vina-
paswa kuongeza nguvu katika
udhibiti kutokana na uwepo
wa mipaka mikubwa ya wazi
ya nchi kavu na majini.

Pia, alishauri utolewaji wa
elimu endelevu kwa wafanya-
biashara juu ya madhara ya
uingizwaji wa bidhaa kima-
gendo kwao na kwa serikali
pamoja na kuelimisha walaji
namna ya kubaini usalama wa
bidhaa wanazonunua.

Wanafunzi
wakinawa
mikono kwenye
kifaa Kilicho-
tengenezewa
na Shirika lisilo
la kiserikali

la WaterAid,

na kutolewa
msaada kwa
shule mbili

za msingi ya
Chanzige A

na Chanzige

B, wilayani
Kisarawe,
mkoani Pwani
jana, ikiwa ni
Siku ya Maa-
dhimisho va
Unawaji Miko-
no Duniani. PI-
CHA: BEATRICE
SHAYO

SERIKALI imetoa maagizo
mazito kwa Bodi ya Mikopo
ya Elimu ya Juu (HESLB), iki-
taka kuhakikisha fedha zli-
zotengwa kwa ajili ya mikopo
ya wanafunzi wa elimu ya juu,
zinawafikia walengwa kwa
wakati.

Katika mwaka wa fedha wa
2020/21, serikali imetenga Sh.
bilioni 464 kwa mikopo ya
wanafunzi wanaojiunga katika
vyuo vikuu na wale wanaoen-
delea na kozi mbalimbali.

Pia serikali imewataka
maofisa mikopo kuhakikisha
kuwa wanaratibu vizuri utoaji
wa mikopo na ufuatiliaji wa
marejesho kwa wanufaika.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia
Dk. Leonard Akwilapo, ali-
ipokuwa akifungua kikao kazi
cha menejimenti ya HESLB
na maofisa wanaosimamia
mikopo vyuoni.

Dk. Akwilapo alisema fedha
zilizotengwa kwa msimu huu,

zimelenga kuwanufaisha wa-
nafunzi 145,000 wanaosoma
katika taasisi mbalimbali za
elimu ya juu nchini.

Alisema kuwa kiasi hi-
cho cha fedha kimekuwa
kikiongezeka kila mwaka, ili
kutoa fursa kwa vijana wengi
wa Kitanzania kupata mikopo
ya elimu ya juu, ili watimize
ndoto zao.

“Kiasi hichi kimepanda ukil-
inganisha na kile cha mwaka
fedha 2014/15, ambacho ili-
kuwa Sh. bilioni 347. Hali hii
inaonyesha ni namna gani
serikali ambavyo imedhamiria
kuwezesha vijana wa kitanza-
nia kupata elimu bila kuwa na
usumbufu wowote,” alisema
Dk. Akwilapo.

Pia  aliwataka  maofisa
mikopo vyuoni kutekeleza ma-
jukumu yao kwa ufanisi katika
kuhakikisha wanafanya katika
mazingira ya utulivu, bila ku-
wapo malalamiko yoyote.

“Katika miaka iliyopita
pamekuwapo na utulivu kati-
ka utoaji wa mikopo, hivyo na-
wataka maofisa mikopo wote

pamoja na vyuo kuhakikisha
zoezi hili lifanyika kwa utu-
livu na wanafunzi wote, wa-
nashughulikiwa nisingependa
kusikia malalamiko yoyote,”
alisema.

Vievile, aliagiza vyuo vikuu
nchini vinapopokea fedha
hizo, visikae nazo Kkatika
akaunti zao bali wawapatie wa-
nafunzi waliokidhi vigezo, bila
kuwawekea vikwazo.

Dk. Akwilapo pia alisema
kuwa katika kipindi cha miaka
mitano ya serikali ya awamu ya
tano, imetumia Sh. trilioni 2.25
kwa ajili ya utoaji wa mikopo
kwa wanafunzi mbalimbali wa
elimu ya juu.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa HESLB, Abdulrazaq Badru,
alisema watahakikisha kuwa
kabla ya vyuo vikuu, kufun-
guliwa mwezi ujao, fedha hizo
zitakuwa zimewafikiwa wa-
nafunzi wote wanaostahili ku-
pata mikopo.

Badru alisema utaratibu wa
madawati ya maofisa mikopo
vyuoni ulianzishwa na serikali
rasmi mwaka 2011, ili kusima-

Ser‘ikali yaonya matumii fedha

Na Paul Mabeja, DODOMA

mia na kuwezesha mikopo na
hivi sasa pia yanaratibu ureje-
shaji wa mikopo.

Alifafanua kuwa katika ki-
kao kazi hicho, kinachoshiriki-
sha maofisa mikopo vyuoni
zaidi ya 120, pia mada mbal-
imbali zitajadiliwa, ikiwamo
ulipaji mikopo  kidigitali na
ufafanuzi wa tozo mbalimbali
za mikopo.

Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi wa HESLB, Prof.
William Anangisye, aliwataka
maofisa mikopo kutumia lugha
zenye staha kwa wanafunzi
wakati wanapo wahudumia.

Alisema si jambo la busara
kusikia kuwa kunakuwepo na
malalamiko kwa wanafunzi
kuwa maofisa mikopo wa-
natumia lugha mbaya kwao
wakati wa kuwahudumia.

“Wanafunzi wamekuwa
wakienda katika vyombo vya
habari kulalamika kutokana
na nyinyi maofisa mikopo
kutoa lugha chafu kwao lazima
mfanye kazi kwa kuheshimi-
ana bila kujali nafasi zenu,”
alisema Prof. Anangisye.
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BoT: Huduma
za Kibenki
kutofungwa
uchaguzi mkuu

Na Mwandishi Wetu

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT), imesema
huduma za kifedha zitaendelea kutolewa
kabla, wakati na baada ya uchaguzi mkuu
Oktoba 28, mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa kwa umma
iliyotolewa jana na Idara ya Uhusiano wa
Umma na Itifaki, jijini Dar es Salaam, hu-
duma za kibenki zinazotolewa na benki
na taasisi za fedha nchini kutolewa kama
kawaida.

“Benki Kuu inawataka wananchi ku-
puuza taarifa potofu zinazosambaa katika
mitandao ya kijamii kwamba kuna maele-
kezo ya kusitisha huduma hizo muhimu
katika kipindi cha uchaguzi,” ilisema
taarifa hiyo.

Aidha, taarifa hiyo ilisema kama
msimamizi wa benki na taasisi za fedha,
haijatoa maelekezo yoyote ya kusitisha
huduma za kibenki kwa wateja wa taasisi
hizo.

“Wananchi wataendelea kupata huduma
zote za kibenki kama kawaida wakati
wote kabla, wakati na hata baada ya uch-
aguzi," ilisisitiza taarifa hiyo huku ikitoa
onyo kwa wapotoshaji.

Wizara yatoa tahadhari
kwa mvua zinazoendelea

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto ime-
watahadharisha wananchi kuzinga-
tia kanuni za afya kutokana na mvua
zinazonyesha baadhi ya maeneo iki-
wamo Mkoa wa Dar es Salaam.

Kutokana na mvua hizo, wiz-
ara imesema kuna uwezekano wa
kuibua magonjwa ya mlipuko kama
kipindupindu, kuhara damu na yale
yanayoenezwa na mbu kama vile
malaria na dengue, iwapo tahadhari
hazitachukuliwa.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari jijini hapa, Mganga
Mkuu wa Serikali, Prof. Abel Maku-
bi, (pichani) alisema uharibifu wa
miundombinu umeanza Kkujitokeza
ikiwamo ya kusafirishia na kuhifa-
dhi majisafi na taka jambo, ambalo
linahatarisha afya ya jamii.

“Kuna uwezekano mkubwa wa
kusababisha kuenea kwa urahisi
magonjwa ya kuambukiza na yale
ya mlipuko. Kutokana na hali hiyo,
wizara inatoa tahadhari kwa wa-
nanchi kuchukua hatua za kujikinga
na magonjwa haya,” alisema.

Aliwataka waganga wakuu wa
mikoa na wilaya kuendelea kush-
irikiana na viongozi wengine wa
serikali za mitaa, wananchi na wa-
dau mbalimbali, ili kuhakikisha kila
eneo haligeuki kuwa chanzo cha
magonjwa ya milipuko.

Prof. Makubi alizitaja kanuni
wanazotakiwa kufuata wananchi
ni pamoja na kuchemsha maji ya
kunywa, kuepuka kula chakula kili-
chopoa, au kuandaliwa katika maz-
ingira yasiyo safi na salama.

Zingine ni kutumia ipasavyo, vyoo
na kunawa mikono kwa maji safi
na tiririka na sabuni kabla ya kula,
baada ya kutoka chooni, baada ya
kumnawisha mtoto aliyejisaidia na
baada ya kumhudumia mgonjwa.

“Hatua zingine ni kuosha ma-
tunda na majisafi kabla ya kula,
kuongeza usimamizi wa usafi wa
jumla na mikono katika maeneo ya
mikusanyiko kama shuleni, vyuoni
na sokoni,” alisema.

Sambamba na hilo, aliwataka ku-
totapisha vyoo, kujikinga kuumwa
na mbu pamoja na kutumia vy-
andarua, kusimamia usafi katika
mifumo ya majisafi, majitaka na mi-
taro.

“Nawaomba sana waganga wetu wa
wilaya wachukue ‘leadership’ (uongozi) ka-
tika hili na kushirikiana na mamlaka ndani
ya eneo lao. Wizara inaendelea kuwakum-
busha tiba ni bora kuliko kinga,” alisema.

BIASHARA ZOTE MAKINI

HUTANGAZWA HAPA

@ Unafahamu n1 kwa nini?

@, “Tunaongoza na Kuaminika”

PATA NAKALA YAKO
(@)\ https://epaper.ippmedia.com ]

WASILIANA NASI
NlpaShe (8 0745 700 710 au 0677 020 701

DX advertise@guardian.co.tz (Matangazo)
subscription@guardian.co.tz (Magazeti) Pakua The Guardlan |PP Medla
epaper@guardian.co.tz (epaper) & App Store

0 nipashe

KUWA WA KWANZA KUHABARIKA TUFUATE nipashetz

OTheGuardiantz Youllllif] TheGuardiantz



6 NipaShe ljumaa Oktoba 16, 2020

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Utolewe mwongozo kuelimisha
watoa huduma za fedha

HIVI karibuni Benki Kuu ya Tanzania (BoT), iliongeza miezi sita ya
maombi ya leseni na usajili kwa watoa huduma za fedha ikiwamo
vikundi vya kifedha vya kijamii (VICOBA), SACCOS na vikundi
vinginevyo.

Muda uliotolewa tangu Novemba mwaka jana unaisha Oktoba
31, mwaka huu, na kwa mujibu wa Sheria ya Huduma Ndogo za
Fedha ya Mwaka 2018, yeyote atakayekutwa anatoa huduma hiyo
bila leseni atachukuliwa hatua za kisheria.

Kabla ya nyongeza ya muda huo utakaokwisha Aprili 30, 2021,
vikundi mbalimbali ambavyo vingi ni vya wanawake vilikuwa ka-
tika taharuki kubwa ya namna ya kukimbizana na muda uliosalia
ili kujisajili, lakini vilikosa taarifa.

Aidha, vikundi vingi vilijikuta katika wakati mgumu kwa kuwa
kila walipokwenda halmashauri au manispaa kwa Maofisa Maen-
deleo Jamii, waliambiwa wajisajili na kulipa ada ya Sh. 50,000
wakati wanasubiri mwongozo wa BoT na namna watakavyopata
leseni ya kuendesha vikundi vyao. Vikundi hivi ni vya watu wal-
ioungana kwa lengo la kupambana na umaskini, yaani kupitia kat-
iba zao wameweka makubaliano ya namna watakavyoweka mtaji
au hisa anzia. Pia, vikundi hivyo vina taratibu tofauti ikiwamo ku-
vunja vibubu kila baada ya miezi 12 kwa kuchukua fedha zote na
kuanza mzunguko upya na wengine huchukua hisa, lakini fedha
ya mtaji hubaki kwa ajili ya kurahisisha utoaji wa mikopo.

Vikundi hivyo hutoa mikopo kwa wanachama kulingana na
viwango walivyokubaliana, riba na muda wa kurejesha na fedha
zote haziruhusiwi kuvuka mwaka, huku wengine wakienda mbali
zaidi kutoa mikopo ya maendeleo kuwawezesha wanachama wa-
sio na vyombo vya usafiri kuvimiliki, au wasio na nyumba kuanza
ujenzi. Pia, hutoa mikopo kwa ajili ya kuanzisha biashara, na lengo
kubwa ni kuwawezesha kujikwamua kwa kutumia fedha za wana-
chama ambazo huzunguka kutoka kwa mmoja hadi mwingine.

Hakuna ubishi vikundi hivi ni mkombozi kwa wanawake wengi
kwa kuwa ndiko walikopata mtaji wa kuanzisha biashara, kumi-
liki vyombo vya usafiri, nyumba, kusomesha watoto katika shule
nzuri, matibabu na kulipa kodi za nyumba.

Wanawake kupitia uwekezaji huo wamejipatia mitaji na kuon-
dokana na adha ya kukopa benki ambako riba si rafiki na hakuna
cha kuweka rehani ili kupata fedha hizo.

Katika jitihada hizo zilijitokeza changamoto kama za baadhi ya
wanachama kukimbia na fedha za wenzao kiasi cha kupelekana
polisi, na ndipo serikali ikaja na utaratibu ikiwamo kuwa na sheria
ya kuhudumia vikundi hivi.

Lengo ni zuri, lakini bado wanachama wa vikundi hivi wame-
jikuta katika taharuki kiasi cha wengine kufikiria kuvunja kabisa,
kwa kuwa hadi sasa haiko wazi kiasi cha kodi ambacho kitatozwa
katika fedha za wanachama walizokusanya na kukopeshana.

Na bahati mbaya baadhi ya Maofisa Maendeleo ya Jamii
wameshindwa kuelimisha wanavikundi, zaidi ya kuwataka kulipa
fedha na kuweka viambatisho, huku kukiwa na maswali baada
ya hapo nini kinafuata? Je, ndiyo kikundi kimesajiliwa? Watapata
wapi leseni? Kabla ya mwogozo huo wapo waliokwenda mbali
zaidi kwa kuamua kugawana fedha zao, ili kubaki salama kabla ya
kukatwa au vinginevyo, lakini yote hiyo ni kukosekana kwa taarifa
ngazi za halmashauri wanakokwenda kujisajili.

Tunasema muda ulioongezwa utumike vizuri kwa vikundi ku-
fuata utaratibu wa kujisajili, lakini ni vyema BoT ikaweka wazi
mwongozo na kodi zitakazotozwa kwenye vikundi hivi. Taarifa zi-
lizopo halmashauri bado hazijitoshelezi na vikundi vingi ambavyo
vinatoa huduma za kijamii vinakwenda ngazi hiyo kupata uelewa
wa kina kwa ajili ya kuwafikishia wanachama wao.

Ikiwa wanachama wataona na kusoma mwongozo husika
maana yake hakutakuwa na taharuki wala maswali mengi yasiyo
na majibu hasa katika usalama wa fedha zao ambazo zinahifadhi-
wa katika benki mbalimbali.
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Na Christina
Mwakangale

¥ Muungwana Lazima Nilonge

KIVUKO cha watembea kwa
miguu (zebra crossing), maaru-
fu pundamilia, ni alama maal-
umu inayochorwa kwa rangi
nyeupe barabarani kwa watu
kuvuka.

Katika barabara zote zilizo na
lami na kuwa na alama hiyo, wa-
nalindwa na Sheria ya Usalama
Barabarani.

Pamoja na hilo, kuna baadhi
ya wenye vyombo vya moto
kutoheshimu vivuko hivi na ku-
sababisha ajali.

Madereva wa magari na
bodaboda, ingawa kwa kiasi ki-
kubwa nawaingiza katika kundi
kubwa la wanaoendesha vizuri,
wapo wachache kati yao wa-
sioheshimu nidhamu na sheria
za barabarani na katika nafasi
ya pekee, penye alama za pun-
damilia. Ukiwa mtumiaji wa
barabara unapoenda kwenye
shughuli zako za kila siku, hasa
maeneo ya mijini utashuhudia
hili, licha ya kuwapo nadharia
ya madereva wengi wa magari
hivi sasa wameelimika na
kuheshimu maeneo haya.

Shida kubwa huwa naishuhu-
dia kwa waendeshaji bodaboda,
ambao ni wazito penye alama
hizo za kiusalama. Baadhi ha-
wasimami, ilhali wamekuta
magari yamesimama mahali
hapo, kuruhusu watu kuvuka.

Ndugu hawa wa bodaboda,
wana miongozo pori ya kwao
hata usishangae, taa za kuon-
goza magari ikiwaka nyekundu
wao wanaona maana Yyake
‘vuka® na kijani au njano
anaweza akasimama.

Licha ya bodaboda kuajiri vi-
jana wapatao milioni 1.5 nchini,
huku usafiri huo ukitegemewa
na watu wengi hususan makazi
ya mijini ili kurahisisha safari,
elimu ya kuziheshimu zebra zi-
napaswa ziendelee kutolewa.

Ajira hii kubwa kwa vijana,
wanapaswa waelimishwe kuhu-
su matumizi na kanuni bora za

Kunahitajika elimu zaidi ya
matumizi zebra’ barabarani

barabarani, ili isiwe na madhara
kwa jamii, kwa kuwa ajali zina
madhara makubwa ya kiafya ka-
tika jamii. Hapo kuna hesabu ya
ulemavu, vifo na hata kuongeza
idadi ya wategemezi, katika hali
ambayo huenda ingezuilika.

Ajira hii isiyo rasmi, inakadi-
riwa iwapo bodaboda mmoja
akifanyakazi ya Sh. 5,000 kwa
siku ikizidishwa mara idadi
yao milioni moja na nusu, kuna
makusanyo ya fedha wastani wa
shilingi bilioni 7.5 kila siku.

Ni hesabu kubwa ya mapato
na kwa maana hiyo, ni shughuli
serikali inapaswa kuendelea ku-
dumisha, kuptoa maboresho ya
usalama barabarani.

Utamaduni wa zebra hauku-
anza miaka ya karibuni, kwani
historia inaonyesha takribani
miongo sita tangu kuanzishwa
huko nchini Uingereza.

Takwimu za taasisi hiyo zi-
naonyesha kati ya majeruhi
2,223 waliolazwa Taasisi ya Mi-
fupa na Mishipa ya Muhimbili
(MOI), mwaka 2016, zaidi ya
majeruhi 1,J00 wa barabarani
waliumizwa kupitia bodaboda.

Jiji la Dar es Salaam, lina
wakazi takribani milioni tano
na kuna matumizi ya usafiri wa
aina tofauti, ikilinganishwa na
maeneo mengine nchini.

Jeshi la Polisi Kikosi cha Usala-
ma Barabarani, linasema nusu
ya ajali zote zilizotokea nchini,
Salaam kati ya Januari na Machi
mwaka 2019.

Linasema kati ya ajali hizo
776 zilizotokea nchini kwa kip-
indi hicho, ajali 416 zilitokea Dar
es Salaam.

Kwa mujibu wa taarifa za
Shirika la Afya Duniani (WHO),
mwaka 2016 zinasema kuwa
watu milioni 14 walipoteza
maisha katika ajali za magari
duniani. Hapo inajenga ujumbe
wa kiusalama kwamba, wakati
watembea kwa miguu wakiz-

ingatia kuvuka katika alama ya
zebra, barabarani, ni wajibu
wa madereva kuheshimu kila
waonapo dalili ya anayetaka ku-
vuka, ili wampishe avuke.

Wataalamu wa masuala ya
barabarani, wanaeleza kuwa
kila aliye jirani na zebra au anay-
etarajia kuvuka aheshimiwe
kwani amefuata sheria.

Hatari za ajali barabarani ka-
tika nchi zinazoendelea, ziko
kiwango cha juu kwa mara
tatu zaidi, huku WHO ikisema
kwamba kuna vifo 27 kwa kila
watu 1000.

Vifo vya barabarani katika
nchi za Afrika ni mara tatu zaidi
ya ajali zinazotokea barani Ul-
aya, ambako kuna ajali chache
zaidi.

Ripoti ya WHO iliyotolewa
mwaka 2018, inabainisha kuwa
Sheria za Tanzania kwa upande
wa usalama barabarani zina up-
ungufu katika kudhibiti usala-
ma barabarani, katika baadhi
ya maeneo.

Kuna shida kuhusiana na
tabia ya kuruhusu ulevi mkub-
wa kwa madereva, jambo am-
balo ni hatarishi.

Tanzania imeweka ukomo
wa kilevi kuwa ni wastani kitaal-
amu gramu 0.8 kwa kila desi-
mali lita (0.08g/dl), lakini WHO
inaeleza dereva mwenye ki-
wango hicho cha ulevi anakuwa
hatarini kupata ajali mara nne
zaidi ya yule ambaye hajatumia
pombe kabisa. WHO pia ina-
shauri ni vizuri ukomo wa ulevi
ukawa ni wastani wanaoutaka
gramu 0.05 kwa kila desimali
lita (0.05g/dl) kwa madereva
wazoefu na wasio na uzoefu ni
gramu 0.02g/dl kwa madereva
wapya.

Kutokana na ajali hizo, ni
wakati wa madereva na watem-
beaji kwa miguu, kuheshimu
sheria za usalama barabarani
kupunguza vifo vitokanavyo na
ajali.
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Arohi yaanzisha miakat wa kufuatita ucheleweshaji hati

Na Munir Shemweta,
BABATI

OFISI ya Ardhi Mkoa wa Man-
yara imeanza mkakati maalum
wa kwenda ofisi za ardhi katika
halmashauri kuzifuatilia hati,
ambazo haziwasilishwi kwenye
ofisi hiyo kwa wakati, ili kujua
changamoto na kuzitafutia
ufumbuzi.

Mkakati huo unatokana na
ofisi hiyo kuzishambulia kwa
nguvu hati zilizopelekwa katika
ofisi hiyo zikiwamo zilizokuwa
na marekebisho na kuzimaliza
zikitokea iliyokuwa Ofisi ya Ar-
dhi Kanda ya Kaskazini (Moshi)
iliyojumuisha mikoa ya Tanga,
Kilimanjaro, Arusha na Man-
yara.

Hayo yalibainishwa jana na
Kamishna Msaidizi wa Ardhi
Mkoa wa Manyara, Leonard
Msafiri, wakati akielezea utend-
aji kazi wa ofisi yake tangu na
kuzinduliwa rasmi Julai, mwa-
ka huu na Waziri wa Ardhi, Ny-

umba na Maendeleo ya Makazi,
William Lukuvi

“Sasa tumeamua kuja na
mkakati maalum wa kwenda
katika wilaya kuzitafuta hati
zilizoko kule kwa nini haziji
na kwa nini haziendi kwa kasi
kubwa,” alisema Msafiri.

Kwa mujibu wa Msafiri,
tayari ofisi yake imeanza kuzi-
fanyia kazi baadhi ya changa-
moto za sekta ya ardhi katika
halmashauri za mkoa huo na
kutolea mfano Halmashauri ya
Wilaya ya Babati katika suala la
uandaaji wa ‘deed plan’.

“Katika kutekeleza mkakati
wetu, tumewapeleka wataal-
amu wetu wawili wa upimaji
na ramani kuangalia ramani
zinazotakiwa kuandaliwa ka-
tika Halmashauri ya Babati na
tutaendelea halmashauri ny-
ingine,” alisema.

Wataalamu watakapofika ofi-
si za ardhi za halmashauri husi-
ka, alisema, wataitisha majala-
da ya ardhi ya watu walioomba

kumilikishwa na kuyafanyia
kazi na kuangalia changamoto
za msingi kama zipo na yat-
akapokamilika  wataondoka
nayo.

Msafiri alisema ofisi ya ar-
dhi mkoa wa Manyara tangu
kuanza kazi Machi, mwaka
huu, imeandaa na kugawa hati
kwa wamiliki wa ardhi takriban
350 na kubainisha kuwa lengo
la ofisi yake ni kuhakikisha hati
zote zinazowasilishwa zinaka-
milishwa ndani ya wiki moja na
kupelekwa kwa wahusika.

Kuhusu urasimishaji katika
mkoa wake, Msafirialisema kazi
hiyo inaendelea vizuri huku
akibainisha kuwa changamoto
kubwa iliyojitokeza ni kwe-
nye Halmashauri ya Wilaya ya
Kiteto iliyokuwa ikichukua asil-
imia 15 ya fedha inayotolewa na
wananchi kwa mkandarasi na
kufifisha kasi ya kazi hiyo.

Kwa mujibu wa Msafiri,
ofisi yake ilitembelea uwanjani
na kuzungumza na uongozi,

mkandarasi na wataalam wa
ardhi kuhusiana na suala hilo
na kuagiza kusitishwa makato
hayo na fedha kidogo zinazo-
tolewa na wananchi ziingie
kwenye mradi, ili ukamilike na
hati zikitolewa zitaandaliwa an-
kara zitakazoingizwa madeni
na asilimia itoke wakati kazi
imekamilika.

Kuhusu migogoro ya ar-
dhi, alisema tangu kuanzishwa
ofisi ya ardhi mkoa wa Man-
yara wamehakiki mashamba
yote na kuanza kuyafanyia
kazi yenye migogoro. Alitolea
mfano wa shamba lililoko
Mawemairo, Magugu lenye
ukubwa wa ekari 111, ambalo
wananchi walilalamika kuwa
wamenyanganywa.

Msafiri alisema baada ya
kulikagua eneo hilo kwa ush-
irikiano na walalamikaji, wali-
baini kuwa shamba hilo haliku-
vamiwa bali uelewa mdogo wa
walalamikaji ndiyo uliosababi-
sha mgogoro huo.

pr e S
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Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Sekta ya Ujenzi), Arch. Elius Mwakalinga (kulia), akitoa cheti kwa
Mkurugenzi Mtendaji Lock $ Door Systems Joshua Munguti, kwa kutambua udhamini wa kampuni hiyo, katika mkutano wa

Maalim Seif azuiwa
kampeni kwa siku 5

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MGOMBEA urais wa Zanzibar kupitia
Chama cha ACT-Wazalendo, Maalim Seif,
amezuiwa kufanya kampeni kwa muda
wa siku tano kuanzia leo hadi Oktoba
20.

Adhabu hiyo imekuja baada ya Kamati
yva Maadili ya Uchaguzi kutoa uamuzi
huo kutokana na mgombea urais wa
Zanzibar kupitia Chama cha Demokrasia
Makini, Ameri Hassan Ameri, kutoa lala-
miko lake dhidi ya Maalim Seif.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana, Katibu wa Kamati ya Maadili ya
Tume ya Uchaguzi, Khamis Issa Khamis,
alisema mlalamikaji alipeleka lalamiko
lake dhidi ya Seif kuwahamasisha
wafuasi wake kwenda kupiga kura
Oktoba 27, siku ya uchaguzi wa kura za
mapema ambazo hupiga watu maalum.

“Katika mkutano wake wa Oktoba 13
huko Jadida Pemba, Maalim Seif alitoa
kauli ya kuhamasisha wanachama wake
kwenda katika vituo vya kupigia kura
siku ya Oktoba 27, kinyume na kifungu
18(1) (2) cha Sheria ya Uchaguzi amba-
cho kimewataka watu maalum ambao
ni wasimamizi wa uchaguzi na vyombo
vya ulinzi na usalama vinavyosimamia
uchaguzi,” alisema.

Khamis ambaye ni Mwanasheria wa
Tume ya Uchaguzi Zanzibar, alisema
kamati ya maadili baada ya kusikiliza
hoja za pande zote mbili kuhusu malala-
miko hayo, imekubaliana kwa pamoja
kuwa mlalamikiwa katika shauri hilo
amefanya kosa la kimaadili kwa kutoa
kauli ya kuwashawishi wafuasi wake
wote kwenda katika vituo vya kupigia
kura Oktoba 27, kitendo ambacho ni
uvunjifu wa maadili.

Alisema wagombea wote 17 wa urais
wa Zanzibar walisaini kuwa watazi-
heshimu na kuzifuata taratibu za
kampeni zao.

Kadhalika, alisema Kamati ya Maadili
imeamua kutoa adhabu hiyo chini ya
Kifungu cha 23 (d) cha kanuni za maadili
ya uchaguzi ya mwaka 2020.

Vile vile, kwa uamuzi huo mikutano ya
mgombea wa urais wa ACT-Wazalendo
kwa tarehe hizo imefutwa katika ratiba
va kitaifa ya kampeni. Alisema mgom-
bea huyo ana haki ya kukata rufani
ikiwa hakuridhika na uamuzi wa kamati.

mwaka wa bodi ya usajili wa wabunifu wa majengo na wakadiriaji majenzi, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Wataalamu ujenzi wasiosajiliwa Kukiona

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imesema kuanzia Jan-
uari, mwakani, itaanza kuchukua
hatua dhidi ya kampuni za wabuni-
fu majengo na wakadiriaji ujenzi,
ambao hawajasajiliwa.

Akizungumza katika mkutano
wa kwanza wa mwaka wa Bodi ya
Usajili wa Wabunifu Majengo na
Wakadiriaji Majenzi (AQRB), Katibu
Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Uchuku-
zi na Mawasiliano, Elius Mwakalin-
ga, alisema kampuni zinazofanya
kazi hizo zinapaswa kujisajili kabla
ya kukumbwa na mkono wa sheria.

Alisema lengo ni kuhakikisha
kwamba kila anayefanya shughuli
hizo awe ni mtaalamu na si ku-
waachia wasio na taaaluma kufan-
ya shughuli hizo.

“Hii ni taaluma muhimu na nyeti
kwa uchumi wa nchi yetu. Tuko ka-
tika ujenzi wa uchumi wa viwanda
na juhudi hii haiwezi kufikiwa ka-
tika malengo yake kama hakuna
wataalamu wa uhakika katika
sekta hii, ndiyo maana tunataka
tuhakikishe wote wanasajiliwa na
tunawatambua,” alisema Mwaka-
linga.

“Na tunataka shughuli

zote sifanywe na wataalamu na
si kuruhusu watu wasio sahihi ku-
vamia sekta hii na kuharibu. Us-
ajili huu utarahisisha kuwatambua
wavamizi na kuwachukulia hatua
kali za kisheria. Lengo ni kuongeza
udhibiti wa shughuli za wataalamu
wasiosajiliwa na kufanya kazi, bila
kuwa na leseni.”

Mwakalinga pia alisema kwa sasa
serikali inaandaa mfumo maalum
wa ufuatiliaji wa uendeshaji wa vi-
vuko nchi nzima kwa kufunga vifaa
maalum (GPS) ambavyo vitasaidia
kurekodi uendeshaji wake.

Alisema pamoja na mambo men-

gine mfumo huo unalenga kudhibi-
ti uharibifu wa miundombinu na
kusaidia kupunguza ajali zisizo za
lazima.

“Hatua hii ya kufunga GPS iko
kwenye mchakato na tunatarajia
kwamba mpaka Januari mwakani
tutakuwa tumekamilisha. Mfumo
huu utatusaidia pia kufahamu pale
kivuko kinapozidisha mzigo au ku-
fanya shughuli zake kinyume na
taratibu, hata tukiwa ofisini tutaku-
wa tunaona,” alisema Mwakalinga.

Msajili wa Bodi hiyo, Edwin
Nnunduma, alisema mpango wa
kusajili kampuni na wataalamu

katika sekta hiyo utasaidia kupun-
guza malalamiko mengi, ambayo
wamekuwa wakipokea kutoka kwa
baadhi ya wavamizi wa taaluma
hiyo pale wanapoharibu kazi.

Nnunduma alisema hadi Sep-
temba, mwaka huu, bodi ilikuwa
imesajili wataalamu 1,126 na kam-
puni za kitaalamu 381.

“Wakati bodi inaanza wataalamu
waliosajiliwa walikuwa 188 na kam-
puni za kitaalamu 53. Ongezeko hili
ni kubwa, lakini ukilinganisha na
uhitaji wa huduma za wataalamu
nchini, idadi hii bado ni ndogo,”
alisema Nnunduma.
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EENEEEE Mufti Zubeir ataka amani

RUWASA
yakumbushwa
kuwajengea
uwezo wateja

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Maji na Usafi
WASA), umetakiwa kuhakikisha
Jumuiya za Watumiaji Maji
(CBWSOs) zinakuwa na uwezo
wa kupanga, kukusanya na
kusimamia maduhuli yato-
kanayo na mauzo ya maji, ili
kuwa na miradi endelevu.

Maelekezo hayo vyalitolewa
mkoani Mwanza na Mwe-
nyekiti wa Bodi ya RUWASA,
Profesa Idrissa Mshoro, wakati
wa ufunguzi wa kikao kazi cha
maofisa wa RUWASA kutoka
mikoa ya Mwanza, Mara, Geita,
Pwani na Simiyu.

Profesa Mshoro alisisitiza
kwamba, ili miradi inay-
otekelezwa na RUWASA iwe
endelevu, ni lazima Jumuiya
za Watumiaji Maji (CBWSOs),
wakajengewa uwezo kuanzia
hatua za awali.

“Menejimenti mnatakiwa
kuimarisha uwezo wa jumuiya
kwa mipango madhubuti ya
kujenga uwezo, kudhibiti na
kusimamia taasisi na huduma,
CBWSOs ziwe na uwezo wa ku-
panga, kukusanya na kusima-
mia maduhuli yatokanayo na
Mauzo ya maji yatakayowez-
esha uendeshaji na maten-
genezo ya mradi,” alisisitiza
Profesa Mshoro.

Aliwaelekeza watendaji wa
RUWASA kuimarisha uhusi-
ano na ushirikiano na taasisi
zingine zikiwamo ofisi za
Mabonde, Mamlaka za Maji,
ofisi za Serikali za Mitaa,
Halmashauri na Ofisi za Wakuu
wa Wilaya na Mikoa, ili kufikia
malengo na mipango walion-
ayo.

Alisema kumekuwa na
changamoto kwa halmashauri
kutopata taarifa za RUWASA
kama inavyopasa na kuele-
keza watendaji kuwasilisha
ripoti zao, kwenye ofisi za
halmashauri, mikoa na wilaya
kwa lengo la kuboresha upati-
kanaji wa huduma ya maji kwa
wananchi.

Profesa Mshoro aliitaka
Menejimenti ya RUWASA
kuonyesha njia kwa kudumisha
dhana ya ushirikiano katika
ngazi ya mipango, bajeti na
mawasiliano na taasisi zilizo
chini ya Wizara ya Maji.

“Undugu huo wa uasili na
usambazaji wa rasilimali maji
unafanya kusiwe na mjadala
katika umuhimu na ulazima wa
kushirikiana kwa taasisi hizi;
tutumie fursa ya mtazamo,
msimamo na msisitizo wa
Wizara ya Maji katika ufanyaji
kazi kama wizara moja, hu-
duma moja, mlengwa mmoja,”
alielekeza Profesa Mshoro.

ilindwe uchaguzi mkuu

Na Romana Mallya

MUFTI wa Tanzania, Sheikh
Abubakar Zubeir, amewataka
Watanzania wa dini zote kuitun-
za amani waliyopewa na Mungu
kuelekea katika uchaguzi mkuu
unaopangwa kufanyika Oktoba
28 mwaka huu.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam
jana, Mufti Zubeir alisema huo ni
ujumbe wake kwa Watanzania
wa dini zote.

Alisema

amani inatakiwa

kuhifadhiwa kwa sababu ikivun-
jika siyo rahisi kuirejesha.

“Tusikubali kupitishwa katika
viashiria vya aina yoyote vina-
vyoweza kuvunja amani, viwe
vya maneno, vitendo, au ishara,
tusikubali kuvipokea na kushika-
mana navyo,” alisema.

Kiongozi huyo pia alisema
wananchi wasikubali kuingizwa
katika maangamizi ya kuvunja
amani na kuiacha nchi isiyoka-
lika. “Kwa kufanya hivyo, maana
yake mtakuwa mmevunja amri
ya Mungu anayosema msi-

ingize mikono yenu kwenye
maangamivu,” alionya.

Alisema nchi ambazo zime-
vunja amani, zimekuwa na
matatizo makubwa kwa kusaba-
bisha watu wengi kuangamia
wakiwamo wasio na hatia, husu-
san wanawake na watoto.

Alisema mambo ambayo
yanaweza kuitunza amani ni kui-
marisha uzalendo kwa kuipenda
nchi na kuzuia kila aina ya vuru-
gu itakayoondoa sifa hizo.

“Kukosa uzalendo katika dini
ni kukosa imani na kukosa imani

ni kuwa nje ya dini na malipo
yake ni Mungu kukuadhibu na
kukutayarishia makazi mabaya,”
alisema.

“Katika mambo yanayoweza
kujenga mshikamano ni kujenga
umoja baina yetu kama Watan-
zania na kutengeneza mshika-
mano na kujenga mapenzi, haya
yatajenga namna ya kulinda
amani. “Haya yanakusanywa na
tabia njema, tabia kwa kawaida
ni jambo linalotengenezeka,
kama ana tabia mbaya akawa na
tabia nzuri.”

va jitihada za kuweka viroba vya mchanga na matairi ili kuzuia mmomonyoko. PICHA: SABATO KASIKA

Vyuo vikuu vyamwenzi Mwalimu Nyerere

: Na Vincent Mpepo, CKHT

¢ CHUO Kikuu Huria cha Tan-
¢ zania Kituo (CKHT) Mkoa wa
: Mbeya, kitaendelea kushiriki-
: ana na taasisi mbalimbali za ki-
: taaluma na zisizo za kitaaluma
¢ mkoani humo katika kuhakiki-
¢ sha kwa pamoja wanachochea
: maendeleo.
:  Mhadhiri na Mkurugenzi wa
¢ Kituo cha Mbeya cha chuo hicho,
: Maulana Ali, alitoa kauli hiyo jana
: wakati wa Kongamano la Kum-
¢ bukizi ya Mwalimu Julius Nyerere
¢ lililofanyika chuoni huko.
Alisema madhumuni ya kon-
¢ gamano hilo ni kuwakutanisha
. wanaataaluma na wasio wa-
¢ nataaluma, ili kujadili masuala

mbalimbali kuhusu Mwalimu Ny-
erere ambaye ni Baba wa Taifa na
mchango wake kwa taifa.

“Kwa mwaka huu, kongama-
no limejikita katika kuangalia
mchango wa Mwalimu Julius Ny-
erere katika lugha ya Kiswahili na
falsafa zake kuhusu uchaguzi,”
alisema Maulana.

Akiwasilisha mada kuhusu
‘Mwalimu Julius Nyerere Kama
Mwanabhistilahi wa Kiswahili’,
Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu
cha Teofilo Kisanji-Mbeya, Pro-
fesa Hermas Mwansoko, alisema
Mwalimu Nyerere alifanya kazi
nyingi za kitaaluma ambazo
zimechangia kukuza lugha ya
Kiswahili.

Alisema licha ya kuwa na tal-

anta ya uongozi, Mwalimu Julius
Nyerere alifanya kazi mbalimbali
za uandishi wa vitabu na matini
mbalimbali, tafsiri ya vitabu na
kushiriki kwa namna moja au
nyingine katika uundaji wa msa-
miati na istilahi mbalimbali.

Mhadhiri wa CKHT, Matilda
Ngonje, alisema Mwalimu Nyere-
re bado anatazamwa na wasomi
na wanasiasa wengi wa ndani na
nje ya nchi katika kutafakari mas-
uala mbalimbali ya kisiasa, ki-
jamii, kiuchumi na kiutamaduni.

Alisema Mwalimu Nyerere
aliamini utekelezaji wa demokra-
sia katika nchi za kiafrika unato-
kana na muktadha, mazingira na
nyakati halisi zinazosawili nchi
husika.

“Mwalimu  Julius  Nyerere
aliamini kuwa demokrasia ya ki-
tanzania inasawili mazingira ya
kitanzania,” alisema Matilda.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha
Mtakatifu ~ Augustino  (SAUT)
Kampasi ya Mbeya, Salvatory
Mhando, alisema falsafa ya
Mwalimu Nyerere bado inafaa
kwa kuwa inaangalia uhalisia wa
ufanyikaji wa siasa una uhusiano
wa moja kwa moja na utamaduni
wa nchi husika.

Alisema hatuwezi kufananisha
siasa za nchi za kiafrika kama
Tanzania na Ugiriki au Marekani
kwa kuwa lazima tukubali kuna
utofauti kutokana na mazingira
ya kiutamaduni, kisiasa na kiu-
chumi.
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I
Watoto wa

Kortini tuhuma za uhujumu uchumi |

Na Hellen Mwango

ATU wawili; Mhandi-

si Baraka Mtunga

(43) na mfanya-

biashara Rajabu
Katunda (42), wamefikishwa ma-
hakamani wakikabiliwa na mash-
taka ya kuisababishia Mamlaka ya
Mawasiliano (TCRA) hasara ya Sh.
milioni 267.6.

Mtunga na Katunda, wote waka-
zi wa Mikocheni wilayani Kinondo-
ni jijini Dar es Salaam, walifikishwa
juzi katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, iliyoketi chini ya
Hakimu Mkazi Mkuu, Kassian
Matembele.

Upande wa Jamhuri ukiongozwa
na Wakili wa Serikali Mwandamizi,

Wankyo Simon, akisaidiana na
Mawakili wa Serikali, Jacqueline
Nyantori na Yusuph Abood, ulidai
washtakiwa walitenda kosa hilo ka-
tika tarehe tofauti kati ya Desemba
13, 2019 na Septemba 28 mwaka
huu maeneo ya Hifadhi ya Taifa
joo wilayani Bagamoyo mkoani
Pwani na maeneo ya Jiji la Dar es
Salaam.

Simon alidai washtakiwa kwa
pamoja waliongoza genge la uhali-
fu kwa lengo la kujipatia faida.

Alidai kuwa kati ya Desemba
13, 2019 na Septemba 28 mwaka
huu, maeneo ya Hifadhi ya Taifa
wilayani Bagamoyo mkoani Pwani,
washtakiwa hao walisimika na ku-

tumia vifaa vya mawasiliano vya
kielektroniki bila kuwa na leseni
ya TCRA.

Pia, alidai washtakiwa hao
walitumia vifaa vya kielektroniki
kusambaza mtandao wa intaneti
bila kuwa na leseni.

Nyantori alidai katika tarehe na
maeneo hayo ya Hifadhi ya Taifa
joo wilayani Bagamoyo mbkoani
Pwani, washtakiwa wakiwa na nia
ya kukwepa kulipa malipo halali ya
mtandao, walisambaza huduma ya
mtandao (WiFi) isivyo halali.

Inadaiwa washitakiwa hao kwa
pamoja waliisababishia ~TCRA
hasara ya Sh. 267,656,794.30.

Ilidaiwa washtakiwa hao kwa
pamoja walijihusisha na miamala

hiyo ya kifedha huku wakijua
fedha hizo ni zao la makosa ya ku-
tumia vifaa vya mawasiliano kwa
ulaghai na uhalifu wa kupangwa.

Washtakiwa hawakutakiwa
kujibu chochote kwa sababu ma-
hakama hiyo  haina mamlaka ya
kusikiliza kesi za uhujumu uchu-
mi.

Upande wa mashtaka ulidai
upelelezi wa kesi hiyo bado hau-
jakamilika, hivyo uliomba tarehe
nyingine kwa ajili ya kutajwa.

Hakimu Matembele aliahiri-
sha kesi hiyo hadi Oktoba 27,
mwaka huu kwa ajili ya kutajwa
na washtakiwa walirudishwa ru-
mande kwa sababu mashtaka
yanayowakabili hayana dhamana
kisheria.

TANZANIA CHAMBER Ol
AND AGRICULTURE (TCC|

programu ya maandalizi kwa wafanyakazi na wanachama wa chemba hiyo, kabla ya kustaafu. Wengine ni Meneja Mkuu wa Kampuni hiyo, Upendo
Kimbe (kushoto) na Meneja wa Ofisi ya Chemba hiyo, Moumin Mwatawala. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watoto yatima wakumbukwa

Na Stephano Mango, SONGEA

WATANZANIA wametakiwa
kuwa na moyo wa upendo na hu-
ruma kwa watoto yatima na wanai-
shi katika mazingira magumu kwa
kuwasaidia mahitaji muhimu ya
kibinadamu ili kufarijika na kuishi
kwa amani, furaha kama walivyo

watoto wenye wazazi.

Wito huo ulitolewa juzi kwenye
kituo cha kulelea watoto yatima na
wanaoishi katika mazingira magu-
mu Chipole wakati wa kukabidhi
maziwa ya unga maboksi 50 yenye
maziwa makopo 600 yenye thama-
ni ya zaidi ya Sh. milioni 12..

Katibu wa Shirika lisilo la kiseri-

kali la Saint Theresa Orphans Foun-
dation (STOF), Moses Nyirenda,
alisema kuwa kusaidia watoto
yatima na wanaoishi katika maz-
ingira magumu ni miongoni mwa
ishara njema ya kuwaonyesha
watoto hao upendo, wema, utu na
huruma katika ustawi wao na jamii
fjayo. Alisema kuwa watoto ambao

wanaishi katika kituo hicho wana-
toka katika maeneo mbalimbali
katika mkoa wa Ruvuma, ambao
familia zao hazina kipato, huku
wengine wakiokotwa baada ya
kutelekezwa na wazazi wao baada
ya kuzaliwa, hivyo kuwasaidia ma-
hitaji yao ni kuonyesha kuwajali na
kuwathamini katika maisha yao.

kike wapewa
mbinu
Kukabili
vishawishi

Christina Mwakangale

WATOTO wa kike
wameshauriwa ku-
jithamini na kutambua
mabadiliko ukuaji
ikiwamo kukabiliana
na vishawishi vina-
vyosababisha mimba
shuleni.

Mkurugenzi Mtendaji
wa Shirika la Sauti ya
Mama Africa Founda-
tion (SAMAFOQ), Tabitha
Bugali, aliyasema hao
wakati wa madhimisho
va Siku ya Kimataifa
ya Mtoto wa Kike
inayoadhimishwa Ok-
toba 11, kila mwaka.

Alisema mimba
katika umri mdogo
zinafifisha ndoto za
wasichana hivyo wa-
patiwe elimu kutam-
bua haki zao za msingi
ikiwamo elimu.

Sauti ya Mama Afri-
ca Foundation ni Asasi
isiyo ya Kiserikali,
inajihusisha na wa-
nawake na vijana hasa
mtoto wa kike ambaye
kutokana na mifumo
dume, kandamizi in-
amnyima haki.

“Kwa kulitambua
hilo, tunaendesha
kutoa elimu kwa Vvija-
na walio ndani na nje
yva shule kuona mtoto
wa kike anajikomboa
kielimu ili kufikia
ndoto zake,” alisema
Bugali.

Pia alisema asasi
hiyo inatoa elimu
ya ujasiriamali kwa
wasichana walee
pekee ‘single moth-
ers’ na kuwaunganisha
na taasisi zinazoshu-
ghulisha kuanzisha
vikundi vya kuinuana
Kiuchumi.

“Wanapokuwa
wamejiunga kwenye
vikundi wataweza
kukopeshwa na hal-
mashauri, kutokana
na elimu hii katika
shule nyingi tulizopita
ufaulu umeongezeka,
mimba zimepungua,”
alieleza Bugaii.

Alisema kati ya
shule zilizopewa elimu
pamoja na Shule ya
Sekondari Sinde na
za Msingi Mabatini,
Simike na Mbata.
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HABARI KITAIFA

Wapewa
ndoo,
sabuni
kujikinga
magonjwa
mlipuko

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

KINAMAMA wasioji-
weza wanaoishi Ibadakuli,
Manispaa ya Shinyanga,
wamepewa msaada wa
ndoo za majitiririka na
sabuni, kwa ajili ya kuzin-
gatia usafi wa nyumbani
na kujikinga na magonjwa
ya mlipuko.

Kipindi cha janga la
maambukizi ya virusi
Vya corona, wananchi
walikuwa wakizingatia
usafi wa hali ya juu kwa
kunawa mikono mara
kwa mara kwa sabuni na
majitiririka, na hakukuwa
na magonjwa ya mlipuko
ikiwamo Kkipindupindu na
kuhara.

Msaada huo umetolewa
jana na Shirika la Young
Women Christian Associa-
tion (YWCA), kwa ufadhili
wa Shirika la Firelight,
ikiwa ni sehemu ya
utekelezaji wa mradi wao
wa kuimarisha afya ndani
ya jamii, pamoja na lishe
na usafi wa kinamama
wenye watoto walio chini
ya umri wa miaka sita.

Katibu wa Shirika la
YWCA, Marysiana Makun-
di, akizungumza wakati wa
kutoa msaada huo, alisema
ili kuendelea kukabiliana
na magonjwa ya mlipuko
hasa katika kipindi hiki
cha kuelekea kwenye
msimu wa mvua, ni vyema
wananchi wakaendelea
kuzingatia usafi.

“Tumetoa msaada wa
ndoo 30 za maji tiririka
pamoja na madumu ya
sabuni kwa kinamama
ambao hawajiwezi hapa
Ibadakuli, lengo likiwa ni
kuendelea kuihamasisha
jamii kuchukua tahadhari
va kujikinga na magonjwa
ya mlipuko licha ya janga
la corona kuisha,” alisema
Makundi.

Naye Mtendaji wa Kata
va Ibadakuli, Sara Wank-
uru, aliwataka kinamama
hao ambao wamepewa
msaada huo, wakazitumie
ndoo hizo za majitiririka
kwa madhumuni yaliyoku-
sudiwa.

Rehema NKkinda, ak-
ishukuru kwa niaba ya ki-
namama wengine, aliahidi
kwenda kuzitumia vizuri
ili wajikinge na magonjwa
ya mlipuko na familia zao
kubaki salama.

Wanahabari kumwenzi Nyerere kimaandishi

Na Robinson Wangaso,
BUTIAMA

AANDISHI wa habari

mkoa wa Mwanza

na Mara wamesema

watashirikiana  na
familia ya Baba wa Taifa hayati
Mwalimu Julius Nyerere, kumwen-
zi kwa kuweka mambo muhimu
na aliyoyaishi na kuyapigania ka-
tika kumbukumbu za maandishi
ili jamii hasa vijana waliozaliwa
baada ya kifo chake waweze
kuyafahamu.

Walitoa ahadi hiyo Mwitongo ny-
umbani kwa hayati Baba wa Taifa,
wakati wa kumbukizi ya miaka 21
baada ya waandishi wa mikoa ya
Mwanza na Mara kufanya ziara na

kukutana na mtoto wake, Madara-
ka Nyerere.

Wenyeviti wa klabu za waandishi
wa habari mikoa hiyo, Edwin Soko
(Mwanza) na Robinson Wangaso
(Mara), walisema wataanzisha uta-
ratibu wa kuitembelea familia hiyo
ikiwa ni pamoja na kushirikiana
na wanafamilia ili kuweka kumbu-
kumbu muhimu za Mwalimu am-
bazo hazijulikani vizuri hasa kwa
kizazi kipya.

Wangaso alisema moja ya jambo
muhimu ni kuanzisha Kifimbo
day’ ambayo wanaume watahimi-
zwa siku hiyo kutembea na fimbo
ya mfano aliyokuwa nayo Nyerere
ikiwa ni hatua ya kumwenzi na ku-
kumbuka aliyoyapigania.

Soko, alisema wanahabari wana

fursa ya kuyapa umuhimu wa
kuyatangaza na kuyaingiza katika
kumbukumbu kama urithi wa vi-
zazi ambavyo havikumuona Mwal-
imu Nyerere wakati wa uhai wake.

Alisema waandishi wa habari
wataweka utaratibbu mzuri wa
kukutana na familia ya Baba wa
Taifa ili kuandaa na kutunza katika
maandishi kumbukumbu sahihi zi-
nazomhusu.

Kwa upande wa familia ya Baba
wa Taifa ikiwakilishwa na mtoto
wake, Madaraka, alipokea wazo
hilo na kuahidi ushirikiano kwa
wanahabari na wadau wengine
katika kulitekeleza jambo hilo la
kihistoria.

Katika hatua nyingine, Madara-
ka aliwaasa wanasiasa kumwenzi

Baba wa Taifa kwa kutobaguana
kwa misingi ya itikadi za vyama
hasa katika kipindi hiki cha uch-
aguzi mkuu utakaofanyika Oktoba
28.

Alisema baba wa taifa hakuwa
na ubaguzi na alishirikiana na
watu wa itikadi zote hata wakati
wa uhai wake aliwapokea viongozi
na wagombea wa vyama vyote na
kufanya nao majadiliano hivyo wa-
nasiasa wanapaswa kuiga mfano
huo katika mambo ya maendeleo
na kuacha maslahi yao binafsi na
vyama vyao ili kudumisha udugu
na mshikamano.

Alisema Mwalimu aliamini ka-
tika majadiliano kuwa ndiyo njia
ya kufikia vamuzi sahihi hivyo
alithamini mawazo ya kila mtu.
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Naibu Mkurugenzi wa Halotel, Nguyen Van Trung, akizungumza na waandishi wa habari makao makuu ya kampuni hiyo kwa maadhimisho ya
miaka mitano ya utoaji huduma za mawasiliano nchini. Pembeni ni Ofisa Uhusiano, Stella Pius. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Halotel yasherehekea miaka 5 ya huduma

Na Mwandishi Wetu

RIPOTI ya Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA), ya
robo ya pili ya mwaka imeonyesha
Kampuni ya Viettel (Halotel), ku-
fikia idadi ya watumiaji wa hudu-
ma za mawasiliano zaidi ya milioni
sita hadi kufikia Juni, mwaka huu.

Halotel, jana imesherehekea
miaka mitano ya utoaji huduma
za mawasiliano nchini na kufikia
malengo ya juu ikiwamo kuongeza
watumiaji wa mtandao huo.

Taarifa iliyotolewa na kampuni
hiyo ilisema mafanikio hayo yame-
tokana na ushirikiano mkubwa wa
Serikali ya Tanzania kwa kuweka
mazingira rafiki ya uwekezaji, pia
Watanzania kwa ujumla ambao ni

wateja wao, wafanyakazi wa Halo-
tel pamoja na ubunifu wa kampu-
ni hiyo kutengeneza huduma zina-
zokidhi na mahitaji ya watumiaji.

Akiongea na waandishi wa
habari, Naibu Mkurugenzi wa
kampuni hiyo, Nguyen Van Trung,
alisema; “Halotel imekuwa ikitoa
huduma ya intaneti kwa shule za
msingi na sekondari za serikali,
imeunganisha mawasiliano kwa
ofisi za serikali kuanzia ofisi za
wilaya, vituo vya polisi na ofisi za
posta kuwawezesha kufanya kazi
zao kwa ufasaha.”

“Halotel ni mtandao wa kwanza
kupeleka mawasiliano kwenye vi-
jiji 4,000 ambavyo havikuwa na
mawasiliano tangu Tanzania ili-
popata uhuru na kusisimua maen-

alisema Trung.

Alisema kama wawekezaji wen-
gine Halotel imekuwa mstari wa
mbele kwa kusaidia jamii kufikia
maendeleo katika nyanja mbal-
imbali ikiwamo ya kiafya, elimu,
mawasiliano, michezo, kilimo na
watu wenye uhitaji maalumu kwe-
nye jamii.

“Pia tunafurahia kuona Watan-
zania hivi sasa wameshika nafasi
kubwa za uongozi (menejimenti)
makao makuu na katika matawi
yetu ya nchini. Haya ni mafani-
kio makubwa kuona kampuni
inaendeshwa na kusimamiwa na
Watanzania,” alisema Trung,.

Katika kusherehekea miaka mi-
tano, Halotel imezindua ofa maal-

um zitakazo wawezesha wateja
wake kuwasiliana kwa punguzo
kubwa. Hii ni mara ya kwanza kwa
Halotel kutoa ofa kubwa kwa wa-
teja wake na ofa hizo zinajulikana
kama, “Dabo bando” na kuongea
bure Halotel kwenda Halotel pia
kwa wateja watakuwa wakipata
zawadi mbalimbali ikiwamo vocha
watakapo tembelea maduka ya
nchi nzima ndani ya mwezi huu.

Pia, Trung alizindua ofa maal-
um ya Halopesa ya “kurudishiwa
asilimia 50 ya makato ya kutuma
pesa” kwa mtandao wa Halotel na
mitandao mingine kwa muda wa
siku tatu kuanzia Oktoba 15 hadi 17.
Wakala na washirika wa Halopesa
watapata zawadi na hati za shuku-
rani.



Kufanya kazi
kKwa pamoja
kubadilisha kilimo
Vijijini Tanzama

UNHCR na DRC
ENANCIA Nibitanga
anaonekana akitokea

nyuma ya nyumba yake

akiwa na fungu la mboga
za majani mkononi. Venancia ni
miongoni mwa wakimbizi wanaoi-
shi ndani ya kambi ya wakimbizi
ya Nduta iliyopo wiliyani Kibondo
mkoani Kigoma. Kabla ya kuka-
takata mboga na kuzipika, huzi-
osha na maji safi ili kutoa mchanga
na kisha kuandaa mlo wa familia.
Wakati akiendelea na kazi ya kuan-
daa mboga binti yake mdogo an-
amwangalia kwa makini. “Nadhani
akiwa mkubwa atakuwa mpishi
mzuri kama mama yake” anasema
Venancia na kisha kucheka kwa
sauti.

Venancia alikimbia kutoka Bu-
rundi mwezi Aprili 2016 baada ya
mumewe kumfanyia vitendo vya
Ukatili visivyovumilika. “Mume
wangu alizidi kuwa mtu mwe-
nye hasira na asiyejali baada ya
machafuko ya kisiasa ya mwaka
2015. Siku moja niliamka na ku-
chukua Watoto na kukimbilia nao
nchini Tanzania. Sikuondoka Bu-
rundi na kitu chochote zaidi ya
nguo chache tulizoweza kubeba
mgongoni.” Baada ya safari ya tabu
ya takribani siku tatu, Venancia
na wanae walifika katika mipaka
ya Tanzania wakiwa wamechoka
sana na wagonjwa. Hakuna kitu
chochote ambacho nakitamani
au nakifiria ambacho nilikiacha
Burundi mbali na Maisha ya dhiki
niliyokuwa nayo” anasema

Venancia anafurahia kuwamion-
goni mwa familia 1,300 za wakim-
bizi ambao wamechaguliwa kuwa
wanufaika wa mradi wa bustani za
tundu la funguo ambao unalenga
kuboresha upatikanaji wa chakula
na kuongeza virutubisho. Kupitia
mradi huu, Shirika la Umoja wa
Mataifa Linalohudumia Wakimbizi
Duniani (UNHCR) kwa kushiriki-
ana na Danish Refugee Council
(DRC) wamekuwa wakizisaidia
familia zinazochaguliwa na Jamii
ya wakimbizi kupitia mikutano ya
wazi kuanzisha bustani za tundu la
funguo kwa kuwapa mbegu, vifaa
na elimu ya uzalishaji wa mboga
mboga.

Bustani za tundu la funguo
hutengenezwa na vitu mbalimbali
vinavyopatikana katika mazingira
ikiwemo masalia ya jikoni, pasipo
kuharibu mazigira. Utofauti wa
bustani za jikoni na bustani ny-
ingine za kawaida, bustani hizi za
tundu la funguo zinahitaji nguvu
kidogo, kitendo ambacho huzi-
fanya ziwe bustani pendwa kwa
watu wenye umri mkubwa, watoto
na hata wale wanaosumbuliwa
na maradhi. Lakini pia zinatumia

Kutokomeza
utapiamlo iko
ndani ya Uwezo
wetu o

Ufugajl sungura
umeboresha upatikanaji
wa chakula bora katika
¥ kijiji cha Mgama

Bustani za tundu la funguo
kuboresha mlo katika

kambi za wakimbizi

maji kidogo, hazihitaji mbolea
wala viwatilifu katika kuazalisha.
Faida nyingine ya bustani za tundu
la funguo Ni kwamba zina uwezo
wa kuzalisha mwaka mzima hata
wakati wa kiangazi, na inaweza
kuoteshwa aina tano tofauti za
mboga kwa wakati mmoja na
hivyo kuzipa familia uhuru wa
kula mboga za majani tofauti kila
siku. Pia bustani hizi zina uwezo
wa kuzalisha mboga zinazoweza
kulisha familia yenye watu nane.
Kabla ya kuanzishwa kwa mra-
di huu, Venancia mwenye umri
wa miaka 35 alitegemea mgao
wa chakula ili kuweza kuilisha
familia yake yenye watoto saba

kama ilivyo desturi katika kambi
za wakimbizi hapa Tanzania. “Tu-
nashukuru kwa chakula ambacho
tunagawiwa lakini hakitoshi na
hakina mboga za majani” amese-
ma. “Watoto walikuwa wanapata
mlo moja kwa siku na tulilazimika
kubania chakula ili kiweze kuto-
sha kwa mwezi lakini sasa angalau
tuna chakula cha kutosha kuto-
kana na bustani yetu ya Tundu la
funguo” aliongeza na kutabasamu.

Mgao wa chakula katika kambi
za wakimbizi umepunguzwa siku
za hivi karibuni na kufikia aslimia
72 ya Mahitaji ya chakula kwa
mwezi. Kupungua kwa kiasi cha
chakula ambacho kila familia in-

apokea kwa mwezi kunatokana na
changamoto za gharama za usa-
firishaji zilizoongezeka kufuatia
mlipuko wa Ugonjwa wa virusi vya
COVID-19 duniani. Kiasi cha dola
za kimarekani milioni 21 zinahitaji-
ka ili kuwezesha mgao wa chakula
katika kambi za wakimbizi kurejea
asilimia 100 katika kipindi hiki na
hadi kufikia mwezi Machi 2021.
Baada ya kushuhudia mafanikio
ya mradi huu ninataka na wenzan-
gu nao wafaidike. “Mwanzoni ni-
likuwa nikigawia majirani mboga
za majani kutoka kwenye bustani
yangu lakini sasa nawafundi-
sha ili na wao waweze kuanzisha
bustani zao za tundu la funguo

na kujitegemea. Ni rahisi na kila
mmoja anaweza kufanya kazi hii
ya bustani za tundu la funguo”
amesema

Kutokana na ukosefu wa fursa za
uzalishaji katika kambi za wakim-
bizi hapa nchini, wakimbizi hulazi-
mika kutegemea misaada ya kibin-
adamu kwa kila huduma muhimu
ikiwepo chakula na afya. Miradi
kama hii ni muhimu katika ku-
hakikisha kwamba wakimbizi kama
Venancia na wengine wapatao
240,000 wanaoishi katika kambi za
wakimbizi za Nyarugusu, Nduta na
Mtendeli mkoani Kigoma wanapata
nafasi ya kuchangia upatikanaji wa
chakula bora na salama kwa familia.
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SIKU YA CHAKULA DUNIANI

PICHA: UNHCR

Ufugaji sungura
umeboresha upatikanaji
wa chakula bora katika

Kijiji cha Mg

UNICEF, CUAMM na TAHEA

1J1J cha Mgama kilichopo hal-
mashauri ya wilaya ya Iringa,
ni mashuhuri kwa kilimo cha
mazao ya chakula ambayo
husafirishwa katika mikoa mbal-

hazina uhakika wa chakula kutokana
na kutopatikana kwa chakula wakati
wote.

Katika juhudi za kutoa huduma
za lishe, mpango unaofadhiliwa na
msaada wa serikali ya Ireland ume-
lenga kupunguza udumavu kwa wa-
toto wenye umri chini ya miaka miwi-
li mkoani Iringa na Njombe. UNICEF
kushirikiana na serikali ya Tanzania
pamoja na mashirika ya CUAMM na
TAHEA, wanatekeleza mpango wa
kuwezesha uzalishaji na upatikanaji
wa chakula mbalimbali katika kaya
zilizopo mikoa ya Iringa na Njombe.

Sabina Pilla, 54, ni mganikazi
yake ya uganikazi inahusisha kuwa
mkulima wa mfano na kutoa elimu
choishi. Sabina ni kati ya waganikazi
96 kutoka mkoa wa Iringa waliopata
mafunzo ya kilimo bora na ufugaji
wa wanyama wadogowadogo. Mwaka
2018, alihamasisha jamii kuanzisha
kikundi cha uhasihi kwa ajili ya kuji-
funza kuhusu Kilimo na ufugaji bora.
Kikundi kiliitwa “Mtoto Kwanza” che-
nye idadi ya wanakikundi 25. Kikundi
kilihamasishwa kuanzisha bustani za
nyumbani na ufugaji wa sungura.

Katika juhudi za kutoa huduma
za lishe, waganikazi wote 96 wal-
ipewa sungura wawili kwa lengo la
kuwafunga wazaliane na kuwagawia
walengwa wa mradi ambao ni wa-
jawazito na kina mama/walezi we-
nye watoto wa umri chini ya miaka
2. Baada ya miezi 4, Sabina alikua na
sungura 20 ambapo aligawa sungura
16 katika kaya 8 zilizipo katika kikun-
di cha “Mtoto Kwanza”. Wanakikundi
8 waliopata sungura waliendelea kuf-
uga na kuwagawia wengine na mzun-

guko ukaendelea.
Kufikia Septemba 2018, kaya 56 ze-

menufanika kupata jumla ya sungura
112. Kaya 72 zilizopo katika mpango
wa kupata sungura, zimeweza kuan-
zisha bustani za nyumbani ili kuweza
kupata virutubishi vingine vilivyopo
katika mbogamboga mbalilmbali.
Katika mpango huu wa kugawiana
sungura, kaya zilihamasishwa kuuza
sungura wachache na kula wengine
ili kuongeza upatikanaji na ulaji wa
vyakula venye protini. Fedha iliyo-
patikana kutokana na mauzo ya sun-
gura, zimetumika katika kununua
mbolea kwa ajili ya kilimo cha ma-
hindi na nyanya. Pia, mbolea ya sun-
gura inatumika bustani za nyumbani
na katika uzalishaji uyoga.

Agnes Kitime, 35, anaishi na mume
wake pamoja na familia yenye wa-
toto wanne. Agnes anaishi jirani na
Sabina na pia ni mwenyekiti wa ki-
kundi cha “Mtoto Kwanza”. Baada
ya kuhamasishwa, Agnes aliweza
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kufuga sungura wengi na kuanzisha
bustani nyumbani kwake. Juhudi
zake zilipelekea kuchaguliwa kuwa
mwenyekiti wa kikundi. Pamoja na
faida nyingine, Agnes ameweza ku-
pangilia chakula na lishe bora katika
familia yake. Baada ya kufanikiwa,
Agnes anasema, “Mtoto wangu wa
miaka miwili, Oliva Kalinga anapata
chakula chenye lishe mchanganyiko
na ameweza kukua vizuri. Anapata
chakula chenye protini kinachom-
wezesha kukua vizuri kimwili na ki-
akili.”

Agnes aliendelea kusema, “Mimi
pamoja na familia yangu hatukuwa-
hi kula nyama ya sungura kabla ya
mpango huu kuanza, pia sikuamini
kama uzalishaji wa sungura unaweza
kukuongezea kipato. Lakini kupitia
kikundi chetu cha unasihi, nilijua
kwamba nyama ya sungura ni tamu
na nzuri kwa afya hasa kwa mtoto
wangu Oliva. Watoto wangu wote
sasa wanapenda sana nyama ya sun-
gura na wamekua wakinikumbusha
niwapikie nyama ya sungura.”

Kutafuta ufumbuzi
wa mahalia kukabili
lishe duni Tanzania

Vincent Browne na Alice Maro

WAKATI Joyce Mihinzo, ambaye ni mama wa watoto wa
kiume wawili, alipojiunga na mradi wa Boresha Lishe,
tayari alikuwa na mimba changa. Mradi huo unafa-
dhiliwa kwa ushirikiano katii ya Umoja wa Ulaya (EU) na
Serikali ya Japan na kutekelezwa na Shirika la Umoja wa
Mataifa la Mpango wa Chakula Duniai (WFP) katika mikoa
ya Dodoma na Singida nchini Tanzania. Kupitia mradi
huo, Joyce alipata matibabu na unga wa uji ulioongezewa
virutubisho, Super Cereal, kwani alikuwa akisumbuliwa
na Utapiamlo. Vilevile, alipata ushauri wa lishe kuhusu
vyakula bora zaidi vya kula wakati wa ujauzito na pia
vidokezo kuhusu namna ya kuilisha familia yake.

Msaada huu kupitia mradi wa Boresha Lishe, pamoja
na mahudhurio ya mara kwa mara katika kituo cha afya
ili kuchunguza afya, vilimsaidia kuvuka salama awamu
za kwanza na pili za ujauzito wake. Hata hivyo, katika
awamu ya tatu, yaani miezi mitatu ya mwisho, alipatwa
na dharua wakati alipokuwa safarini kutembelea ndugu
zake walio mjini, na hasa kwa sababu alikuwa mbali na
kituo chake cha afya cha kufanyia uangalizi wa ujauzito
wake. Hivyo, alijifungua mtoto wa kike njiti wakati mimba
ina umri wa miezi saba tu. Mtoto huyo alikuwa na uzito
wa kilo 2.3. Kwa kuwa alikwishapatiwa mafunzo, Joyce
aliweza mara moja kuanza kumnyonyesha mtoto wake
mchanga akihakikisha yeye na mtoto wanapata lishe
muhimu ili yeye apone vizuri na mtoto akue vizuri.

Kutokana na Tamari kuzaliwa njiti, Joyce aliendelea
kuhakikisha anakula uji ule ulioongezewa virutubisho
katika mlo wake wa kila siku, jambo lililomsaidia kutoa
maziwa yenye ubora yaliyokidhi maridhawa mahitaji ya
chakula ya mtoto. Yeye na mtoto waliporuhusiwa kurudi
nyumbani kutoka hospitali, Joyce aliendelea kutumia uji
ule ulioongezewa virutubisho. Mara Tamari alipokuwa na
umri wa miezi sita, alikuwa tayari amekomaa vya kutosha
kuweza kulishwa uji huo moja kwa moja. Joyce pia alien-
delea kupokea msaada kutoka katika mradi wa Boresha
Lishe katika muundo wa huduma za afya za baada ya
kujifungua, ushauri kuhusu lishe, kusaidiwa kuendesha
bustani ya mbogamboga nyumbani ili kuhamasisha
kilimo cha mbogamboga tofautitofauti kuimarisha
mtawanyiko wa lishe kamili, na maelekezo kuhusu tabia
njema katika maji, usafi wa mazingira na usafi binafsi
(WASH).

Akina mama kama Joyce—wanaopata mlo ulioongezewa
virutubisho unaotoka mahali wanakoishi ulio na ufanisi
na wa gharama nafuu linaweza kuwa jambo la kufa na
kupona. Moja ya vikwazo vikubwa katika kukabiliana na
utapiamlo katika umri wa utoto nchini Tanzania ni kuko-
sekana kwa vyakula vya nyongeza vyenye gharama nafuu,
vinavyopatikana mahalia na vinavyoendana na utama-
duni. Ili kuwasaidia akina mama vizuri, WFP inashirikiana
na wazalishaji wenyeji wa vyakula vya nyongeza vyenye
virutubisho maalumu. Mwezi Agosti, mwaka huu, Kituo
cha Chakula na Lishe cha Tanzania (Tanzania Food and
Nutrition Centre) kwa kushirikiana na Chuo Kikuu cha
Kilimo cha Sokoine (SUA), Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi
ya Tiba cha Muhimbili, Shirika la Viwango la Tanzania,
kwa msaada wa kiufundi kutoka WFP, EU vilizindua mradi
wa kusaidia kuzuia utapiamlo kwa watoto wenye umri wa
kati ya miezi 6 na miaka 5 nchini Tanzania. Mpango huu
ambao umeanzishwa kama sehemu ya mradi wa Boresha
Lishe unalenga kupata ufumbuzi muhimu wa hapa nchini
kwa janga la lishe duni.

Mradi huo unajumuisha utayarishaji wa vyakula vya
nyongeza na ziada (ready-to-use complementary and
supplementary foods (RUFs)) ili kukabiliana na kudumaa
na kwa ajili ya kutibu tatizo la utapiamlo mkali. Bidhaa
hizi zitaandaliwa kutokana na viungo vinavyopatikana
mabhalia, yaani vile vilivyozoeleka katika milo ya kila
siku, vitakavyoandaliwa ili kukidhi viwango vya ubora na
usalama wa lishe vinavyotakiwa.

Licha ya hilo, mradi huo pia unaweka vipimo na vi-
wango vya uzalishaji unaofanywa na wenyeji wa vyakula
maalumu vya lishe. Jambo hili linawapa nafasi wajasiri-
amali na wazalishaji wa vyakula wa nchini Tanzania ku-
zalisha bidhaa zao wenyewe, hivyo kuongeza upatikanaji
wa vyakula vyenye lishe nchini Tanzania. Ushirikiano
huu pia unatoa fursa ya kuimarisha Lengo la UN la 17 la
Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDG-17) la kujenga ush-
irika kati ya taasisi binafsi na za umma pamoja na vyuo
vikuu na serikali ili kupanua masuala ya lishe, na hivyo
kushirikiana katika kufikia Lengo la 2 la UN la Malengo ya
Maendeleo Endelevu (SDG-2)-Kumaliza Njaa. Kwa hiyo,
siyo tu kwamba mradi huu unasaidia Tanzania kuima-
risha lishe, bali pia una manufaa ya kiuchumi kwa nchi
katika muda wa kati na mrefu.

Waandishi wa makala hii ni Maafisa Mawasiliano
WFP Tanzania
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Na Charles Tulahi

AARIFA zilizopo zinaonye-

sha kwamba viwango vya

udumavu vimepungua kwa

asilimia 3.2 tangu mwaka
2012. Uzalishaji wa chakula un-
astawi nchini, huku mikoa kama
vile Mbeya, Rukwa, na Ruvuma
ikizalisha chakula zaidi ya asilimia
40 kuliko vile ambavyo watu wake
wanabhitaji.

Takwimu hizi na nyingine zi-
naonyesha mafanikio makubwa ya
Tanzania katika muongo uliopita.
Cha kushangaza zaidi ni kwamba
baadhi ya mikoa iliyo na uzalishaji
mkubwa wa chakula ndio mikoa
iliyo na viwango vikubwa zaidi
vya udumavu. Kukua kwa uchumi
pia kumesababisha aina mpya za
utapiamlo, kama vile kuongezeka
uzito na unene uliopitiliza, am-
bavyo vinaongezeka, pamoja na
magonjwa yasiyoambukiza yana-
husiana na lishe.

Ukweli huu wenye taswira ya
uwongo ulio wazi unatufundisha
kwamba kuongezeka kwa idadi ya
watu kunahitaji juhudi kubwa zaidi
iwapo tunataka kutokomeza njaa
na aina zote za utapiamlo ifikapo
2030. Mambo haya yanatukum-
busha kwamba kuzalisha chakula
kingi zaidi hakupunguzi mara
moja utapiamlo au udumavu. Bali
huweka msisitizo juu ya haja ya sio
tu kuwalisha watu, bali pia kuwa-
patia lishe yenye afya kwa wote.

Ripoti ya hivi karibuni ya Pro-
gramu ya Matokeo juu ya Usalama
wa Chakula na Lishe, Ustahimilivu,
Uendelevu na Mageuzi (FIRST)
- ikiwa ni ubia kati ya Serikali ya
Tanzania na Shirika la Chakula na
Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO)
na Umoja wa Ulaya - ili kubore-
sha sera katika nyanja za uhakika
wa chakula na lishe, unasisitiza
umuhimu wa kuwekeza katika
lishe zenye afya.

Mabadiliko ya tabia nchi na
mitikisiko mingine inaonekana
pia kuwa na athari hasi kwenye
uhakika wa chakula na lishe. Kati
ya mwaka 1961 na 2016, wastani
wa halijoto kwa kila mwezi nchini
uliongezeka kwa nyuzijoto 0.6
Celsius, na mvua zilipungua kwa
milimita 6.4. Mabadiliko haya ya-
meelekea kudhoofisha uzalishaji
wa chakulana kufanya hali ya ma-
gonjwa na wadudu waharibifu
kuwa mbaya zaidi, wadudu kama
vile Viwavi Jeshi na wengineo.

Hivyo basi ni muhimu sana ku-
wekeza katika mifumo inayopun-
guza wepesi wa kuathirika kwa
wakulima, wafugaji na wavuvi
wanaokabiliwa na changamoto
za dhahiri na kuwasaidia katika
kubadilika ili kukabiliana na ma-
badiliko ya tabia nchi ripoti hiyo
inasisitiza. Ripoti pia inahimiza
kuongeza nguvu katika afua zi-
nazolenga katika kujenga usta-
hilimivu wa tabianchi na kujenga
mazingira wezeshi yanayovutia
uwekezaji (kuanzia wakulima wa-
dogo hadi viwanda vikubwa vya
kilimo). Kuendeleza na kukuza
matumizi ya teknolojia za kilimo
zinazofaa ambazo zinamudu mab-
adiliko ya tabia nchi katika kanda
zote za kiekolojia ya kilimo, haya ni
mojawapo ya mambo mengi yenye
matumaini ambayo unaweza
kuchagua.

Kupitia uchambuzi wa Kitafiti,
pamoja na mashauriano mapana
na wadau muhimu katika sekta za
chakula na lishe, ripoti hii imeaini-
sha njia kuu tatu za kuharakisha
maendeleo:

Kwanza, kilimo cha Tanzania
kinachokua kwa kasi kinatoa
uwezekano mzuri wa kuchangia
kutokomeza utapiamlo kupitia
mbinu zinazojali zaidi lishe. Licha
ya upatikanaji wa chakula, hatua

PICHA: FAO/DANIEL HAYDUK

Kutokomeza utapiamlio
iko ndani ya uwezo wetu

Programu

7a mafunzo
Zilizob-
oreshwa
kuhusiana
na Kilimo na
lishe kwa
wataalamu
wa lishe na
Kilimo, kul-
marisha ura-
tibu baina
va sekta

7a afya

na Kilimo
kutaimarisha
Mmapambano
dhidi va uta-
Diamlo.

za makusudi ambazo zinalenga ka-
tika uanuwai wa lishe na usalama
wa chakula kwa wote, zitakuwa
na matokeo chanya ya kudumu
katika maendeleo ya rasilimali
watu. Kuongeza uzalishaji na ulaji
wa bidhaa zenye virutubisho vingi
kama vile matunda, mboga mbo-
ga, mikunde na karanga, samaki
na bidhaa za mifugo, zina matokeo
makubwa sana katika kupunguza
utapiamlo.

Kwa mantiki hiyo basi, kampeni
za kuinua ufahamu juu ya
umuhimu wa uanuwai wa lishe
utasaidia walaji kuchagua lishe
iliyo na afya zaidi na kutuma
ujumbe sahihi kwa wakulima,
watu wa mauzo na watendaji wen-
gine katika mnyororo wa thamani
wa chakula, na kutumia utendaji
unaoziunganisha vizuri zaidi sekta
za kilimo na lishe.

Pili, programu za mafunzo zi-
lizoboreshwa kuhusiana na kilimo
na lishe kwa wataalamu wa lishe
na kilimo, kuimarisha uratibu
baina ya sekta za afya na kilimo
kutaimarisha mapambano dhidi
ya utapiamlo.

Mwisho, ni kazi kidogo sana in-
ayoweza kufanyika bila ya rasili-
mali. Pamoja na umuhimu wake,
kilimo kinahitaji uwekezaji mkub-
wa kwa ajili ya afua zinazojali lishe.
Kupambanua uwekezaji kwa ajili
ya sekta ya kilimo (hususani kwa
utafiti ya jinsi kilimo kinaweza ku-
saidia kuzuia magonjwa yasiyoam-
bukiza, kukabiliana na tishio la ma-
badiliko ya tabia nchi) kutoa ahadi
na kuhamasisha rasilimali za ziada
ni baadhi ya sera bora unazoweza
kuchagua. Ukichukulia kwamba
Tanzania imeingia katika hadhi
ya uchumi wa kati, uwekezaji

PICHA: FAO/DANIEL HAYDUK

mkubwa wa makusudi hauna budi
kufanyika katika maendeleo ya
rasilimali watu ili kurudisha nyu-
ma viwango vya udumavu vilivy-
opo, ambavyo vinalemaza uwezo
wa kimwili na utambuzi wa kundi
kubwa la watoto chini ya umri wa
miaka mitano.

Pakiwa na vipaumbele vingi
vinavyoshindana pamoja na mwi-
tikio baada ya gonjwa la Covid 19,
kamwe fedha za umma haziwezi
kutosheleza. Wabia wa maende-
leo, Asasi za Kiraia (AZAKi), sekta

AL

binafsi, na wadau wengine wenye
nia njema wanahitaji kushiriki na
kujihusisha katika ajenda ya lishe,
iwapo tunataka tusiache hata mtu
mmoja nyuma ifikapo mwaka
2030. Lishe na afya ni mambo
yanayomhusu kila mtu. Kila mtu
ajiunge; hususani vijana na wa-
nawake, kwani wao ndio wana-
oshikilia funguo za mafanikio. Kes-
ho . Kesho Yetu Inajengwa na Lishe
Bora Endelevu. Matendo Yetu ndio
Mustakabali wetu.
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Kufanya kazi kwa
pamoja kubadilisha
Kilimo vijijini Tanzania

Na Francesco Maria Rispoli

JAA inaongezeka. Mwaka

2019, karibu watu mil-

ioni 690 walilala na njaa

na athari za janga la
COVID-19 zinavuruga mifumo ya
chakula duniani kote. Wakati dun-
ia inaadhimisha Siku ya Kimataifa
ya Chakula Duniani tarehe 16 Ok-
toba 2020, ni wakati wa kutafakari
jinsi tunavyoweza kurudi kwenye
njia ya kufanikisha kuwa na dunia
isiyo na njaa.

Dhamira ya mwaka huu, “Kesho
Njema Inajengwa na Lishe Bora
Endelevu,” inaendana na agizo la
IFAD la kuwekeza vijijini ili kupun-
guza umaskini, kuongeza usalama
wa chakula, kuboresha lishe na
kuimarisha uthabiti kupitia kilimo.

Kilimo sio tu muhimu katika
uzalishaji wa chakula bali pia
hutengeneza ajira, huzalisha ma-
lighafi kwa ajili ya viwanda na
kuleta mapato ya fedha za kigeni.
Kilimo kinachangia asilimia 31 ya
Pato la Taifa (GDP), kinachangia
hadi asilimia 24.9 ya mapato ya nje
na kuajiri watu karibu milioni 37
nchini Tanzania.

IFAD inatambua mchango
mkubwa unaotolewa na sekta ya
kilimo na msaada inaotoa kwa
serikali ya Tanzania katika kuen-
deleza kilimo na kubadilisha mae-
wa IFAD wa dola za Kimarekani
milioni 430 umezifikia zaidi ya

Lishe bora
Ni Moja va
vipaumbele
muhimu vya
maendeleo
ambavyo
Tanzania
imedhamiria
kufikia ifi-
kapo mwaka
2030 chini
va Malengo
va Maende-
leo Endelevu
(SDGS).

Tanzania.

Takribani asilimia 80 ya uzal-
ishaji wa mazao ya kilimo nchini
unatokana na wakulima wadogo
wadogo. Wakulima hawa wana ju-
kumu muhimu la kuwalisha watu
wa maeneo yao na kuendeleza
wengi wao bado wanategemea
kilimo cha mkono na uzalishaji
unaotegemea mvua. Hii imewa-
fanya wawe katika hatari kubwa
ya mtikisiko - kutoka kwa hali ya
hewa au dharura zingine.

Wakulima wadogo wadogo
wapo katika kitovu cha miradi
inayofadhiliwa na IFAD. Sio tu
kwamba wao ni miongoni mwa
wanufaika wakuu lakini kazi na
maarifa yao yanatoa michango
muhimu kwa mafanikio ya muda
mrefu ya miradi. [FAD imesaidia
miradi 15 nchini Tanzania ambayo
lengo lake limekuwa kuongeza tija
na faida kupitia utoaji wa pembe-
jeo za kilimo, msaada wa ugani na
kutumia mbinu nzuri za kilimo.

Wakulima wa Magu, Kagera na
Zanzibar ni baadhi ya wanufaika
wa uwekezaji huo. Chini ya Miun-
dombinu ya Masoko, Nyongeza ya
thamani na mpango wa kusaidia
Kifedha Vijijini, uzalishaji wa
mpunga unaofanywa na wakulima
wadogo umeongezeka kwa Kkiasi
kikubwa. Kwa mfano, mavuno ya
mpunga yameongezeka kwa asil-
imia 150 huko Magu, mavuno ya
mahindi kwa asilimia 350 mkoani

Kagera na mavuno ya nyanya kwa
asilimia 200 visiwani Zanzibar.
Kwa wakulima wengi wadogo wa-
dogo ongezeko hilo kubwa la ma-
vuno hujenga fursa za kibiashara,
na kuwawezesha kuinua Kkipato
chao na kuwekeza katika teknolo-
jia ya kisasa.

Mapato makubwa pia hutumika
kununua chakula chenye viru-
tubisho zaidi, na kadri mashamba
yanavyokuwa na tija zaidi, tuna-
shirikiana nao kuboresha ubora
wa lishe ya mazao yao. Lishe bora
ni moja ya vipaumbele muhimu
vya maendeleo ambavyo Tanza-
nia imedhamiria kufikia ifikapo
mwaka 2030 chini ya Malengo
ya Maendeleo Endelevu (SDGs).
Utafiti unaonesha kuwa utapiamlo
husababisha matatizo ya kiafya
na hasara katika uzalishaji wa kiu-
chumi. Bila upatikanaji wa chakula
cha kutosha, cha bei nafuu, chenye
virutubisho, vizazi vinaendelea ku-
naswa katika umaskini, kushindwa
kutumia fursa za elimu na kazi
kutimiza uwezo wao. Kuwekeza
katika lishe kupitia kilimo sio tu
kuwajibika kijamii bali maendeleo
makubwa na uchumi mzuri.

Visiwani Zanzibar, IFAD ime-
saidia uzalishaji wa bidhaa bora za
chakula kwa watoto kupitia Cha-
ma cha Ushirika cha Mboga Mboga
Tungalipo ambacho husambaza
ndizi na mbogamboga kwenye
shule za jirani. Hii imeongeza ulaji
wa vitamini kwa watoto wa shule.

Mafanikio ya IFAD nchini Tan-

zania kwa miaka mingi yanaweza
kuhusishwa na ushirikiano mkub-
wa na Serikali. Kimsingi, ngazi
mbalimbali za serikali zimeende-
leza mbinu za mafanikio ya mi-
radi inafadhiliwa na IFAD. Umiliki
huu unaenea kwa taasisi nyingine
kama mashirika ya wakulima na
sekta binafsi.

Soko la Kinyasini huko Unguja ni
mfano wa jinsi umiliki wa serikali
una matokeo endelevu ya miradi.
Soko lilijengwa mwaka 2017 na
kupewa vifaa vya chumba cha ba-
ridi kwa ajili ya mbogamboga, ma-
tunda na samaki. Tangu lilipokabi-
dhiwa kwa halmashauri ya wilaya
hiyo mwaka 2018, soko hilo lime-
wanufaisha wafanyabiashara 350
wanaouza mazao mbalimbali ya
kilimo kwa wananchi wa maeneo
hayo na ukanda wa hoteli za kitalii.
Hii imebadilisha maisha yao na ku-
saidia kujenga uthabiti wa mfumo
wa chakula wa eneo hilo.

Ili kila kitu kiwe pamoja, ush-
irikiano ni kiini cha kazi ya IFAD.
Tunafanya kazi kwa kushirikiana
mashirika mengine ya Umoja wa
Mataifa, washirika wa maende-
leo na sekta binafsi kwa lengo la
ni Tanzania kuendana na Malengo
ya Maendeleo Endelevu, Ajenda ya
Umoja wa Afrika 2063 na Mipango
ya Maendeleo ya Taifa Tanzania.

Kufanya kazi kwa pamoja kuele-
kea malengo haya sio tu kunabore-
sha ufanisi wa miradi lakini pia
kunatuwezesha kuwafikia watu
wengi zaidi na kuwa na matokeo
makubwa nchini.  Ushirikiano
wetu na mashirika mengine ya
Umoja wa Mataifa ya Roma kama
Shirika la Chakula na Kilimo (FAO)
na Mpango wa Chakula Duniani
(WFP) umehakikisha mamilioni ya
Watanzania hawalali na njaa.

Ikiwa imebaki miaka kumi kue-
lekea mafanikio ya Malengo ya
Maendeleo Endelevu, muda wa
kuchukua hatua ni sasa! IFAD
inathibitisha tena dhamira yake ya
kutokuwa na njaa ifikapo 2030. Ji-
unge nasi tunawezesha jambo hili
kutokea.
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Jiji laja na mpango mpya
kudhibiti uchafuzi mazingira

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ALMASHAURI ya Jiji

la Dodoma imebuni

mbinu mpya ya ku-

kabiliana na watu wa-
naochafua mazingira kwa ku-
waweka askari kanzu (mgambo)
kila mahali kuwakamata wanao-
tupa taka ovyo.

Hatua hiyo imetokana na baa-
dhi ya wananchi kutupa taka
ovyo licha ya kuwapo kwa vy-
ombo vya kuhifadhia taka katika
maeneo mbalimbali.

Ofisa wa Idara ya Mazingira
na Udhibiti wa Taka Ngumu wa

Jiji, Ali Mfinanga, alisema wame-
andaa sheria ndogo ambazo zi-
tasimamiwa na askari hao ili ku-
dhibiti hali hiyo.

Mfinanga alisema ili kulifanya
jiji kuwa safi, wameandaa mpan-
go kabambe wa kuhakikisha ku-
nakuwa na askari hao kwenye
maeneo yote kwa ajili ya kuwa-
dhibiti wale ambao wanakiuka
sheria za utunzaji wa mazingira.

“Tuna Kampuni ya Green West
ambayo kazi yake ni kufanya
usafi, lakini ili kuwadhitibi wale
ambao si watekelezaji wa sheria,
tunakuja na mpango wa kuwa na
mgambo kwenye maeneo yote
kama ilivyo Manispaa ya Moshi,”

alisema Mfinanga.

Kaimu Meneja wa Green West
Dodoma, Sebastian Mkomagi,
alisema kampuni hiyo imekuwa
ikimuenzi Baba wa Taifa, Hayati
Mwalimu Julius Nyerere, katika
utunzaji wa mazingira, hivyo
ni vyema Watanzania wakaishi
kwenye misingi hiyo.

Pia alisema kila mtu anatakiwa
kumuenzi Baba wa Taifa kwa ku-
tunza mazingira, kufanya usafi na
upandaji wa miti.

Mmoja wa waliofanya usafi
Kata ya Uhuru ikiwa ni kum-
bukumbu ya kifo cha Nyerere,
Mlimbwende wa Utalii Mkoa
wa Dodoma nafasi ya tatu 2020

PICHA: PETER MKWAVILA

Watoto watoa neno uchaguzi mkuu

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

BARAZA la Watoto Wenye
Ulemavu Dodoma Mjini, lime-
waomba Watanzania wenye sifa
ya kupiga kura kuhakikisha wa-
nachagua viongozi watakaolinda
na kutetea haki zao za msingi.

Mwenyekiti wa Baraza hilo,
Lisia Kusaduka, alitoa ombi hilo
alipokuwa akitoa shukrani zake
kwa niaba ya watoto wenye ul-
emavu kwa serikali na Kanisa la
The Free Pentecostal of Tanza-
nia (FPCT) chini ya kitengo cha
mradi wa elimu jumuishi kwa
uanzishaji wa baraza wilayani
Dodoma.

Kusaduka aliwaomba wenye
sifa za kupiga kura kujitokeza Ok-
toba 28, mwaka huu, kuwacha-

gua viongozi watakaowapa haki
zao za msingi ya kila siku bila
kubaguliwa.  Alitaja baadhi ya
haki hizo ni pamoja na elimu,
matibabu, ulinzi, uwakilishi kwe-
nye maamuzi, na kutambuliwa
kwenye fursa za ajira bila kuba-
guliwa.

Kadhalika, aliomba serikali ku-
chukua hatua kali kwa baadhi ya
wazazi na jamii ambao wanaoen-
delea kuwaficha kwa kuwafungia
watoto wenye ulemavu nyum-
bani bila kujali utu wao.

Alisema kitendo hicho ni cha
ukatili kwa kuwa kinaongeza
umaskini kwa mtoto huyo am-
baye amegeuzwa kama mfugo
unaofungiwa ndani ya zizi, pia
kinamnyima kupata haki zake za
kimsingi kama wengine ambao
hawana ulemavu.

ELIMU JUMUISHT
KWA WATOTO

“Sisi Baraza la Watoto we-
nye ulemavu, tunaiomba seri-
kali yetu sikivu kutowafumbia
wazaziwalezi na hata na baadhi
ya makabila ambayo bado yana
mtizamo hasi wa kufikiri kuwa
motto mwenye ulemavu ni mkosi
kwa upande wao,” alisema.

Mwenyekiti huyo aliwataka
watoto ambao wapo shuleni
kuhakikisha wanajibidiisha kie-
limu zaidi ili kuondokana na
vikwazo vinavyowakabili. Awali,
akitoa ufafanuzi wa kuundwa
kwa baraza hilo, Ofisa Mradi wa
Elimu Jumuishi Wilaya za Bahi
na Dodoma, ambao uko chini
ya kitengo cha FPCT, Jane Mgi-
dange, alisema kuwa bado kuna
tatizo baadhi ya wazazi, walezi
na jamii kuwachukuliwa watoto
hao kama mifugo na kulazimika

(Miss Tourism Dodoma), Dorice
Mhagama, aliliomba jiji kutoa
elimu kwa wananchi kuhusu
utunzaji wa mazingira ikiwa ni
njia mojawapo ya kudhibiti taka
ngumu kuzagaa ovyo.

“Kwenye mitaro kumekuwa na
taka ngumu. Hii inasababishwa
na baadhi ya watu pengine ku-
tokuwa na elimu na madhara
yatokanayo na uharibifu wa maz-
ingira na wengine kukaidi,” alise-
ma. “Sasa elimu itolewe na ku-
wapo mgambo kwenye maeneo
yote wa kuwawajibisha na ku-
waelekeza wananchi kama ilivyo
Moshi, hapo mazingira yatakuwa
safi wakati wote,” aliongeza.

kuwafungia ndani.

Ofisa huyo alisema kuwa
mradi huo upo kwa ajili ya ku-
watambua watoto wenye ul-
emavu ili upatiwa misaada
mbalimbali, ili kumudu maisha
yao hivyo hakuna sababu ya kue-
ndelea kuwafungia ndani kama
mifugo. Naye Ofisa Elimu Msingi
Jiji 1a Dodoma, Joseph Madeyo,
alisema serikali kamwe haitakaa
kimya kuona watoto wenye ul-
emavu wakikosa haki zao za kim-
singi kama ilivyo kwa wengine
ambao hawana ulemavu.

Alisema serikali itaendelea
kuwathamini na kuwatambua
watoto hao wenye ulemavu ili
kujengewa miundombinu rafiki
itakayowawezesha kupata mahi-
taji yao kama vile kwa upande wa
elimu, afya na vifaa saidizi.

Wanafunzi
watakiwa
Kupaza sauti
ukatili

Na Renatha Msungu, DODOMA

WANAFUNZI wa kike wam-
etakiwa kupaza sauti zao
wanapofanyiwa vitendo vya
ukatili ikiwamo kulazimishwa
kuolewa wakiwa na umri
mdogo na hivyo kukosa fursa
va kuendelea na masomo yao.

Ofisa Jamii wa Jukwaa la
Utu wa Mtoto (CDF), Asha
Ramadhani, aliyasema hayo
jana wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusi-
ana na utu wa mtoto.

Alisema watoto hao wana
haki ya kufikia malengo yao,
hivyo wana wajibu wa kupaza
sauti ili kukomesha vitendo
hivyo.

Ramadhani alieleza CDF
wanaelimisha watoto kujitam-
bua katika nyanja mbalimbali
ili kufikia malengo yao.

Alisema Jukwaa hilo kwa
kushirikiana na Taasisi ya
Action Girls Foundation,
wamekuwa wakifanya ma-
kongamano ambayo husaidia
kuwakumbusha watoto na
wazazi umuhimu wa mtoto wa
kike.

Mmoja wa wanafunzi, Ku-
luthumu Iddi, alisema kuto-
kana na elimu inayoendelea
kutolea na mashirika mbal-
imbali ya utetezi wa watoto
vitendo vya ukatili wa kijinsia
kwa watoto wa kike vimepun-
gua.

“Watoto wa kike hata wale
bua haki zao, wasichana wengi
sasa wanakwenda shuleni,
serikali iongeze juhudi zaidi
katika kupambana na vitendo
vya kikatili, mashirika ya
utetezi wa watoto yanasaidia
sana kubadilisha fikra za
sisi wasichana tuliopo shu-
leni kwani elimu tunayopata
inaenda kusaidia jamii inay-
otuzunguka,” alisema.

Mwanafunzi Sophia
Mwasamila kutoka Shule ya
Sekondari ya Mazae, alisema
watoto hao wamekuwa waki-
kumbana na vikwazo vingi
ikiwamo kulazimishwa kuingia
katika ndoa kabla ya wakati.

Mkurugenzi Mtendaji na
Mwanzilishi wa Taasisi ya
Action Girl Foundation, Rabia
Sady, alisema wazazi wana-
paswa kuheshimu watoto wa
kike na sio kuwatoa shule
wakati wanahitaji kutimiza
ndoto zao.

Alisema elimu ya uzazi kwa
vijana wa rika balehe waliopo
shuleni ni muhimu kutokana
na kwamba wanapaswa kuijua
na wazazi wanapaswa kuwae-
limisha watoto.
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Bosi wa
TCRA
ahimiza
vijana
uchumi
kidigitali

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKUU wa Mamlaka ya Mawasiliano
(TCRA) Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini, Asajile John, amewataka
vijana kutumia vyema teknolojia za
mawasiliano hususani TEHAMA katika
shughuli za uzalishaji, ili kulisaidia
taifa kufikia uchumi wa kidigitali.

Mtafiti aanika maajabu uji wa ulezi

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

TAFITI wa Mazao ya

Nafaka wa Taasisi

ya Utafiti wa Kilimo

(TARI) Kituo cha Uy-
amebainisha maajabu ya uji wa
ulezi katika kukabiliana na tatizo
la udumavu kwa watoto.

Dk. Tippe aliwaambia waandi-
shi wa habari jijini hapa juzi
kuwa uji wa ulezi una viru-
tubisho na madini mengi, yaki-
wamo ya zinki, ambavyo vina-
saidia kukabiliana na udumavu,
hivyo akashauri wananchi ku-
tumia uji huo.

Alisema mikoa ya Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini inaongoza

wananchi kwenye ulaji ambao
hauzingatii chakula bora.

Alisema uji wa ulezi ndiyo
utakuwa suluhisho la tatizo hilo
ikiwa wananchi wakiutumia
pamoja na vyakula vingine vina-
vyotokana na ulezi.

“Kwa sasa tupo kwenye maa-
dhimisho ya Wiki ya Lishe Du-
niani, ukifuatilia takwimu, zinao-
nyesha mikoa yetu ya Nyanda
za Juu Kusini inaongoza kwenye
uzalishaji wa chakula, lakini in-
aongoza kwa tatizo la udumavu
na sasa hivi inaonyesha tatizo
liko zaidi ya asilimia 40,” ali-
bainisha.

Dk. Tippe alisema mikoa hiyo
ni miongoni mwa mikoa ambayo
7ao la ulezi linastawi vizuri na
hivyo akasisitiza hakuna sababu
kuendelea kukabiliwa na tatizo

kanavyo na ulezi kusaidia kuka-
biliana na udumavu, pia vinawa-
saidia watu wanaougua ugonjwa
wa kisukari kwa maelezo kuwa
ni miongoni mwa vyakula am-
bavyo mmengenyo wake una-
chukua muda mrefu tofauti na
mazao mengine.

Pia, alisema ulezi una madini
ya chuma ambayo yanasaidia
kuimarisha mifupa na meno na
hivyo kusaidia watu kuwa na mi-
fupa imara na kutong'oka meno
mapema. Mkurugenzi wa TARI
Kituo cha Uyole, Dk. Tulole Bu-
cheyeki, alisema kwa sasa taasisi
hiyo imeanza utaratibu wa ku-
gawa uji wa ulezi kwa watumishi
na wageni wote watakaokuwa
wanatembelea taasisi hiyo.

Alisema lengo la kuanzisha
utaratibu huo ni kutoa hamasa

navyotokana na ulezi ikiwamo
ugali.

Alisema taasisi hiyo imefanya
utafiti wenye lengo la kufufua
mazao mbalimbali ya asili am-
bayo yalikuwa yameanza ku-
potea ukiwamo na ulezi kwa
maelezo kuwa mazao hayo yana
viini muhimu ambavyo vinasaid-
ia kwenye afya za watu.

“Ukiacha kuwa wulezi ni
chakuala lakini pia ni uchumi,
ulezi tulioufanyia utafiti kwenye
kituo hiki unaweza kumsaidia
mtu kupata mpaka Sh. milioni
16 kwa ekari moja, hivyo tuna-

washauri wananchi waanze
kuchangambkia,” alisema Dk. Bu-
cheyeki.

Alisema kwa sasa wanataka
kubadili fikra za wananchi kuwa
ulezi unalimwa zaidi maeneo

Asajile alitoa rai hiyo juzi wakati wa
kongamano lilowahusisha vijana wa
shule za sekondari na vyuo kutoka
maeneo mbalimbali ya Jiji la Mbeya
kwenye Siku ya Kumbukizi ya Kifo
cha Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu
Julius Nyerere, lililoandaliwa na
Shirika la Lightness Tanzania.

Alisema vijana wanapaswa kuenzi
falsafa ya Hayati Mwalimu Nyerere
va kujitegemea kwa kuhakikisha wa-
natumia teknolojia za mawasiliano ku-
jiletea maendeleo ikiwa ni pamoja na
kutumia kwenye shughuli za biashara,
kilimo na wanafunzi kujisomea na
kutafuta ajira.

“Kifo cha Mwalimu Nyerere kinatu-
kumbusha Watanzania kuyaenzi na
kuyafanya yale aliyoyaagiza kama
vile falsafa ya uhuru wa kujitege-
mea kwa kuhimiza watu waendelee
kufanya kazi kwa bidii na alijitahidi
kuboresha miundombinu ya ma-
wasiliano katika kila pembe ya nchi,”
alisema.

Asajile alisema lengo la TCRA ni
kuhamasisha vijana kutumia kwa
manufaa yao kama vile kufahamu
mabadiliko mbalimbali yanatokea
duniani na kuwa makini na matumizi
yva TEHAMA ili kujiepusha na uvunjifu
wa sheria za mitandao.

Akifungua kongamano hilo, Kaimu
Mkuu wa Chuo cha Uhasibu Tanzania
(TIA) Tawi la Mbeya, Dietrich Mgaya,
alipongeza awamu mbalimbali za uon-
gozi wa nchi kwa kuendelea kuziishi
falsafa za Hayati Mwalimu Nyerere
kwa kutoa huduma bora za jamii
katika masuala ya afya, elimu, umeme
na maji.

Sambamba na hayo, Mgaya pia
aliwapongeza viongozi hao kwa
kudhibiti matumizi mabaya va
rasilimali za umma pamoja na kujenga
miundombinu wezeshi kwa ajili ya

kwa uzalishaji wa vyakula, lakini
inaongoza kwa udumavu wa wa-
toto kutokana na utamaduni wa

yenye ukame ili ulimwe maeneo
mengi nchini.

la udumavu.
Alisema mbali na vyakula vito-

kwa wananchi kutumia uji huo
pamoja na vyakula vingine vi-

Maofisa wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji wakifanya jaribio la kuuzima moto wakati wa kufunga mafunzo ya miezi mitatu kwa
maofisa hao, yaliyofanyika katika Chuo cha Magereza Kiwira, mkoani Mbeya hivi karibuni. PICHA: NEBART MSOKWA

Mgombea aahidi soko la uhakika wakulima pareto

uwekezaji. Mkurugenzi wa Shirika Na Nebart Msokwa, hilo na badala yake wameanza na wanunuzi wanapeleka huko, mazao kutoka kwenye masham-
la Lightness Tanzania Organization, kupanda miti ya mbao pamoja  jambo ambalo halitusaidii sisi ~ba kwenda kwenye masoko.

Aliko Brown, alisema wanajihusisha MBEYA na mazao mengine yakiwamo huku, hivyo ninaombeni kura Alisema baadhi ya wanunuzi
na shughuli za kuongeza maarifa kwa mahindi na viazi mviringo am- zenu ili nikapambanie suala wa zao hilo huwa wanaishia ka-
jamii na kuwahamasisha waendelee MGOMBEA ubunge wa bayo ni maarufu kwenye ukan- hilo,” alisema Mwasote. tika Mji wa Mbalizi hasa kipindi

da huo.

kujitegemea kwa kubuni na kuanzisha
shughuli mbalimbali za kuwaingizia
Kipato. Alisema falsafa ya uhuru wa
kujitegemea kama ajenda yao katika
kumuenzi Mwalimu Nyerere, inawa-
kumbusha vijana kujiamini, kuwa
wabunifu na kufanya utafiti ili ulete

tija kwa taifa.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Se-
kondari St. Marry’s, Cornelius Mtambo,
alisema moja ya jukumu walilonalo ni
kuwaandaa wanafunzi kujitegemea
kabla na baada ya kumaliza masomo

Yyao.

Mbeya Vijijini (CHADEMA), Jo-
seph Mwasote, maarufu China
wa China, amesema akichaguli-
wa kuliwakilisha jimbo hilo bun-
geni, atahakikisha anawasaidia
wakulima wa pareto kupata
soko la uhakika.

Alitoa ahadi hiyo juzi katika
mkutano wa kampeni Kata ya II-
embo, akisisitiza kuwa kwa sasa
zao hilo halina soko la uhakika.

Mwasote alisema baadhi ya
wakulima wameanza kukata
tamaa na kuacha kulima zao

Alisema akichaguliwa na wa-
nanchi hao, atahakikisha ana-
shirikiana na serikali kutafuta
wawekezaji ambao watawekeza
viwanda vya kuchakata zao hilo
kwenye ukanda wa Umalila am-
bao zao hilo linazalishwa zaidi
ili kuwasogezea soko wananchi.

“Sisi huku ndiyo wakulima
wakubwa wa pareto na tunazal-
isha pareto yenye sumu nyingi,
lakini kiwanda kimeenda ku-
wekwa Mafinga mkoani Iringa

Alisema mbali na zao hilo,
wakulima wa viazi mviringo
pia wanakabiliwa na tatizo la
upatikanaji wa soko la uhakika
wa zao hilo kutokana na miun-
dombinu ya barabara kutokuwa
rafiki na hivyo akawaahidi wa-
nanchi hao kuwachagua wag-
ombea wa CHADEMA.

Alisema serikali ya chama hi-
cho itaboresha miundombinu
ya barabara kwenye maeneo
yote ya uzalishaji ili kuwarahi-
sishia wananchi usafirishaji wa

cha mvua wakiepuka kuongeze-
ka kwa gharama endapo magari
yao yatakwama kwenye mae-
hilo linalimwa.

Mgombea huyo alisema kwe-
nye Ilani ya CHADEMA, kuna
utaratibu wa kuruhusu wakuli-
ma kuuza mazao yao mahali
popote wanapoona wao kuna
soko na kwamba ambao hawa-
takuwa na uwezo wa kusafiri-
sha, watawezeshwa kuyafikia
masoko hayo.
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Balozi Iddi aona mwanga huduma za afya Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa

Rais wa Zanzibar,

Balozi Seif Ali Iddj,

amesema upati-
kanaji wa vifaa vya kisasa katika
hospitali mbalimbali nchini ni
mwanzo mwema wa Zanzibar
kujikomboa katika utoaji wa
huduma bora za afya kwa wa-
nanchi.

Balozi Seif Ali Iddi aliyasema
hayo wakati akiukabidhi uon-
gozi wa Hospitali ya Abdulla
Mzee mkoani Pemba mashine
ya kupimia damu kwa uchun-
guzi wa maradhi ya moyo, figo na
ini pamoja na vitakasa mikono
vilivyotolewa na mfanyabiashara
maarufu Zanzibar, Said Nasser
Bopar.

Alisema mfumo uliokuwa uki-
tumika wa baadhi ya wagonjwa
kuwasafirisha kwenda Tanzania

Bara na wengine nje ya nchi,
mbali ya kutumia gharama kub-
wa, pia ulikuwa ukihatarisha afya
za wagonjwa wanaosafirishwa
wakati tayari wanasumbuliwa na
maradhi.

Alisema serikali itaendelea
kuongeza vifaa tiba ili kwenda
sambamba na sera ya afya inay-
oelekeza kwamba huduma za
afya ziwafikie wananchi wote
tena, kwa wakati mahali popote

Alimpongeza mfanyabiasha-
ra huyo kwa uzalendo wake
anaoendelea kuufanya wa ku-
unga mkono sekta za elimu na
afya.

Balozi Iddi alisema ni vyema
vifaa vinavyotolewa kwa ajili ya
huduma za wananchi vikaangal-
iwa vyema ili vitumike kwa kip-
indi kirefu.

Aliwataka watendaji wa afya,
hasa madaktari, kuzingatia
wajibu wao wa kusimamia sera

ya matibabu bure iliyoasisiwa
na Chama cha Afro Shiray Party
baada ya Mapinduzi ya Zanzibar
ya Mwaka 1964.

Alisema haipendezi kuona
baadhi ya watendaji hao wana-
tumia lugha ya ulaghai dhidi ya
wagonjwa ambao wana haki ya
kupatiwa matibabu bure kama
ilivyoainishwa kwenye sera ya
afya na miongozo mbalimbali in-
ayotolewa na serikali.

Balozi Iddi alisema katika
kuhakikisha huduma za afya zi-
naimarika vyema na kuwafikia
wananchi, haki za madaktari
ikiwamo posho zao kutokana
na kufanya kazi katika muda wa
ziada, zinapatikana kwa wakati.

Alisema tatizo kama hilo am-
balo pia limekuwa likiripotiwa
kwa watendaji wa Hospitali ya
Wete, lazima liondoke ili kutowa-
vunja moyo watumishi hao.

“Mcheza kwao hutunzwa,
hivyo tatizo hili lililokuwa kilio

cha muda mrefu, lazima lipun-
gue au kuondoka kabisa kwani
inashangaza kuchukua karibu
miezi sita, jambo lisilopendeza
kabisa,” aliagiza.

Akizungumza kwa niaba ya
watendaji wa Hospitali ya Abdul-
lah Mzee mkoani Pemba, Daktari
Mkuu wa hospitali hiyo, Haji
Mwita Haji, alisema kupatikana
kwa mashine hiyo ni ukombozi
mkubwa kwa wananchi wanaofi-
ka kupata huduma za afya ku-
tokana na maradhi mbalimbali
yanayowasumbua.

Daktari huyo aliishauri serikali
kuongeza uharaka wa ukamil-
ishaji wa baadhi ya vifaa vilivyo-
fungwa na vilivyo katika harakati
za kufungwa.

Mfanyabiashara Said Nasser
Bopar, alisema kuunga mkono
sekta za elimu na afya ni dhima
anayolazimika kuitekeleza ka-
tika kutoa huduma kwa jamii ili-
yomzunguka.

JAMHURI YA M
TUME YA

UCHAGULI Wl%

UUNGANO WA TANZANIA
TAIFA YA UCHAGUZI
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' rymi ya Uthaguzl
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Kamishna
wa Tume va
Taifa ya Uch-
aguzi (NEC),
Hasina Omar,
akizungumza
na wadau
wa uchaguzi
katika kikao
kilicho-
fanyika Ofisi
za Tume va
Uchaguzi
Zanzibar
(ZEQ),
Maruhubi
mjini Un-
guja jana.
Kushoto ni
Mkurugenzi
wa NEC,
Ofisi ya Zan-
zibar, Ha-
midu Mwan-
ga. PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

5
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NEC yaonya lugha chafu kampeni

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

TUME ya Taifa ya Uchaguzi
Tanzania (NEC), imevitaka vy-
ama vya siasa na wagombea
kuendelea kuzingatia maadili
ya uchaguzi katika kampeni
zao, ikiwamo kuepuka lugha za
kashfa na maneno ya uchochezi
yanayotishia usalama na amani
ya nchi. Kamishna wa tume hiyo,
Hasina Omar, alikumbusha suala
hilo juzi alipofungua mkutano wa
wadau wa uchaguzi uliofanyika
kwenye Ofisi ya Tume ya Uchagu-
zi Zanzibar (ZEC) Maruhubi nje
kidogo ya Mji wa Zanzibar.

Alivitaka vyama vya siasa na
wagombea wake, kuepuka kufan-
ya kampeni ambazo zinaashiria
ubaguzi katika misingi ya jinsia,
ulemavu, ukabila, udini, maum-
bile na rangi.

Kamishna huyo alivisisitiza
vyama na wagombea kuwa ku-
napokuwa na malalamiko yoy-
ote ya kimaadili, hatua stahiki
zichukuliwe ikiwamo kuwasilisha
malalamiko kwenye kamati ya
maadili ndani ya muda uliowek-
wa.

“Wakati tume inaendelea ku-
ratibu, kusimamia na kuendesha
uchaguzi huu kwa kutumia she-
ria za uchaguzi, tunakumbusha
wadau wetu wote katika kipindi
hiki sheria nyingine za nchi hazi-
jasimama, hivyo wajihadhari na
vitendo ama matamshi ambayo
yanaweza kusababisha vurugu
kwa kisingizio cha uchaguzi,”
aliagiza. Alisema tume imeji-
panga kusimamia uchaguzi wa
mwaka huu kwa kufuata katiba,
sheria, kanuni na miongozo
mbalimbali na kila mdau akiti-
miza wajibu wake kwa kufuata

taratibu, Watanzania watapiga
kura kwa amani. Kamishna huyo
alisema tume imeweka mazingira
mazuri kwa watu wenye ulemavu
na makundi mengine yanayohi-
taji usaidizi kupiga kura bila ya
usumbufu.

Akiwasilisha mada kuhusu
maandalizi ya uchaguzi mkuu wa
mwaka huu kwa wadau wa uch-
aguzi, Mkurugenzi wa Uchaguzi
wa NEC, Kosmas Mwaisogwa,
alisema daftari hivi sasa lina jum-
la ya wapigakura 29,188,347 am-
bapo 29,059,507 wako Tanzania
Bara na 128,840 wako Tanzania
Zanzibar.

Alisema ZEC imeandikisha
wapigakura 566,352 ambao wata-
shiriki kupiga kura ya kumchagua
Rais na wabunge wa Jamuhuri ya
Muungano wa Tanzania.

Mkurugenzi huyo alibainisha
kwamba kati ya wapigakura

29,188,347 walioandikishwa, wa-
nawake ni 14,691,743 na wanaume
14,496,604.

Alifafanua zaidi kuwa vijana
wenye umri wa kuanzia miaka
18 hadi 35 ni 15,650,998, ambao
ni wanaume 7,804,845 na wa-
nawake 7,846,153.

Alisema kwa watu wenye ul-
emavu, jumla yao ni 13,211 waki-
wamo 2,223 wenye ulemavu wa
macho, 4,911 wenye ulemavu wa
mikono na 6,077 wenye ulemavu
wa aina nyingine.

Alisema NEC itatumia vituo
vya kupigia kura 80,155 Oktoba
28. Kati yake vya Tanzania Bara
ni 79,670 na Tanzania Zanzibar ni
1,412. Alisema tume imetoa vibali
kwa asasi za kiraia 97 za ndani ya
nchi kwa ajili ya kutazama uch-
aguzi mkuu wa mwaka huu huku
taasisi 17 za kimataifa nazo zikip-
atiwa vibali.

TAMWA
yaongeza

nguVvu vita
ukatili

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Chama
cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania (TAMWA)
Zanzibar, amewataka wa-
dau wa mapambano dhidi ya
udhalilishaji na ukatili wa ki-
jinsia visiwani hapa kutokata
tamaa ili kuifanya jamii kuwa
salama.

Dk. Mzuri Issa Ali, alitoa rai
hiyo juzi alipofungua mkutano
wa wadau wa kupambana na
vitendo vya udhalilishaji visi-
wani hapa.

Alisema kila mmoja
anawajibika katika masuala
va udhalilishaji katika jamii,
hivyo msaada wa hali na mali
unahitajika katika kufanikisha
NgUVU za mapambano hayo.

Alisema iwapo wanaharakati
hawatapaza sauti zao katika
kukemea vitendo hivyo, wato-
to na wanawake wataendelea
kudhalilishwa na kufanyiwa
ukatili.

Akiwasilisha mada kuhusu
udhalilishaji, Asha Aboud
kutoka Jumuiya va Action
Aid, alisema matukio ya
udhalilishaji yanaendelea na
kumekuwa na vikwazo vingi
kuwatia hatiani walalamikiwa.

“Jamii kutokuwa tayari
kutoa ushahidi, kuchelewa
majibu ya vinasaba, kesi
kuchukua muda mrefu, muhali,
uchelewaji wa ufuatiliaji wa
kesi pia ni kizingiti,” alilala-
mika.

Washiriki wa mkutano huo
walivitupia lawama vyombo
vya sheria kwa kuchelewesha
kesi za udhalilishaji na hivyo
jamii kukata tamaa hasa kwa
waathirika wa kesi hizo.

Akitoa ushuhuda, Asha
Omar, ambaye mtoto wake
wa miaka 13 alipewa ujauzito
mwaka 2019, alisema tangu
aliporipoti kesi hiyo, kume-
kuwa na ukimya mkubwa kwa
vyombo vya sheria kujua
hatua iliyofikiwa.

“Tangu mwanangu akiwa
mjamzito mpaka sasa ame-
shajifungua, ninaambiwa
subiri, utaitwa, tunafuatilia,
ninasema kwa uchungu mkub-
wa kikao hiki leo kitanipa jibu
sina imani na vyombo vya
sheria.” alilalamika.

Hakimu kutoka Mkoa wa
Kaskazini Unguja ambaye ali-
kuwa mwenyekiti wa mkutano
huo, Shomari Omar, alisema
ofisi hiyo kama mdau mkubwa
wa sheria inasikitishwa na
matukio ya udhalilishaji.

Aliitupia lawama jamii kwa
kuendekeza muhali na kutoku-
wa tayari kutoa ushahidi pale
wanapohitajika mahakamani.
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MWANGA WA JAMIT

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA KINONDONI
SHAURI LA MIRATHI NA. 77 YA 2020

Maombi ya barua ya usimamizi wa mirathi ya marehemu
MARY NGIWESAU LYIMO
NA
LILIAN THEODORE LYIMO......ccoouumuens MWOMBAIJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na Haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia shauri hili katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua
ya usimamizi wa mirathi kwa mwombaji hapo.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 27
mwezi wa 10 mwaka 2020.

Hati hii imetolewa 09 Mwezi wa 10 Mwaka 2020.

L] HARIN AT 9
! MAARAMA YA KIVIKDNI

115946102

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO DODOMA MJINI
WILAYA DODOMA

MADAI NAMBARI 206/2020
MDAI HONEST DIONIS MASSAWE
MDAIWA MICHAEL SABOTA NYAMONGE

Kwa MICHAEL SABOTA NYAMONGE
BUNJU- DSM

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba MADAI
YATSH 13,000,000/=.

Hivyo unahitajika kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
siku JUMATANO tarehe29/10/2020 saa 2:30 asubuhi kwa
kujibu madai na kwa kuwa siku hiyo ya kuitwa shauri hilo ni
lazima kuleta mashahidi wako na hati zote zinazohusu
shauri hilo kwa ajili ya kujiteta katika shauri hilo.

Na kama haukuhudhuria siku tajwa tajwa hapo juu,
Mahakama itathibitisha kama umepokea kuitwa shaurini,
hii itaweza kutoa hukumu kwa kuwa umeshindwa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya
Mahakama hii leo15/10/2020.

115945602

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM II
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika mahakama ya mwanzo SINZA
Usimamizi wa mirathi Na 253/2020

OMBI LA VINCENT EVARIST NJAU kuteuliwa
msimamizi wa mirathi. Marehemu EVARIST
BERNARD NJAU wa kajenge

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu huyo
wanaalikwa kuja kuudhuria kesi wakitaka
mnamo  Tarehe 30/11/2020 kabla ya huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa Tarehe 15/10/2020

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

KEYS HOTELS MOSHI
Anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari aina ya
Toyota Landcruiser yenye
namba za usajili
T 662 AAQ, Yenye chassis
namba HJ750033838 na
Injini namba 2H1182604
Kwa yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi
MOS/TR/RB/1166/2020

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

KUPOTELEWA NA
LESENI YA PIKIPIKI

MANYANDA SHIJA MANYANDA
MKAZI WA MWANONO
DIDIA WILAYANI SHINYANGA,
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
LESENI YAKE YA PIKIPIKI,
AMBAYO ILIPOTEA
MWEZI MEI MWAKA HUU .
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA
KITUO CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU
AU AWASILIANE NA
MANYANDA SHIJA MANYANDA
KWA SIMU NAMBA 0687807864.
RB NAMBA
SHY/RB/2020,
CONTROL NAMBA

9910819060331

21594372

115946301

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM II
(5.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika mahakama ya mwanzo SINZA
Usimamizi wa mirathi Na 254/2020

OMBI LA VINCENT EVARIST NJAU kuteuliwa
msimamizi wa mirathi. Marehemu ELIZABETH
VUMILIA NJAU wa kidia.

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu huyo
wanaalikwa kuja kuudhuria kesi wakitaka
mnamo  Tarehe 30/11/2020 kabla ya huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa Tarehe 15/10/2020

£ "
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115946301

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
(MAHAKAMA)

USIMAMIZI WA MIRATHI FORMII

(S.M.M. 1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo ARUSHA MINI
Usimamizi wa mirathi Na 175 .... 2020

Ombi la ELINKIRA RODECK kuteuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu ELIZABETH
RODECK KAMARA.

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA
TANZANIA - BARA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi ~ wakitaka mnamo  tarehe
10-11-2020 kabla huyo mwombaji kuteuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani na
waweza kukaguliwa . Tarehe 13-7-2020.

115945702

USIMAMIZI WA
MIRATHI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(5.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO.
Usimamizi wa mirathi No;303/2020
Ombi la JUMA SAIDI CHANDE Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu
SAIDI SELEMANI CHANDE
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini
mnamo tarehe 06/11/2020 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa
tarehe 08/10/2020.

|
E
21594492

Uza,

Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

m MWANGA WA JAMII

Tupigie

0/8225367/6

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili
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Uganda yaruhusu
shule kufunguliwa

KAMPALA, Uganda

SERIKALI nchini Uganda jana imer-
uhusu shule kufunguliwa baada ya
kufungwa kwa Kipindi cha miezi
saba kutokana na janga la virusi vya
corona.

Walioruhusiwa kurejea shuleni ni
watahiniwa wanaokamilisha masomo
vao, huku shule na taasisi zikitakiwa
kufuata kanuni za kudhibiti maam-
bukizi ya corona.

Hata hivyo, shule kadhaa binafsi
zinalalamikia kutosaidiwa na serikali
kuweza kufadhili mahitaji ya wa-
nafunzi kama vile vitakasa mikono
na vipima joto, anasema mwandishi
wa BBC Issac Mumena.

Mwezi uliopita, Rais wa nchi hiyo,
Yoweri Museveni, alitangaza kufun-
guliwa kwa shule kwa watahiniwa
wa darasa la saba, kidato cha nne,
kidato cha sita, wanafunzi wa vyuo
vikuu, vyuo vya ufundi na biashara
wanaomaliza mwaka wao wa
mwisho kuanzia jana.

Shule hizo zinatakiwa kufunguliwa
kwa kufauta masharti ya wataalamu
wa afya ya kudhibiti corona.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi
ya St. Daniel Yumbe iliyopo Kaska-
zini mwa Uganda, Aziku Mosese
alisema wamejiandaa kwa ajili ya
masomo.

Baadhi ya wanafunzi waliieleza
BBC kuwa hawako tayari kuhudhuria
masomo kwa sababu ya changamoto
ya kushindwa kununua vifaa vya
kujikinga na maambukizi ya corona
kutokana na ukosefu wa fedha.

Shule zimefunguliwa nchini humo
baada ya kulegezwa kwa masharti
ya kudhibiti maambukizi ya virusi
vya corona. BBC

Upinzani Ivory
Coast wataka
raia Kupinga
mihula mitatu

ABIDJAN, |vory Coast

KAMPENI za uchaguzi mkuu nchini
Ivory Coast zimeendelea jana huku
upinzani ukitoa wito kwa raia kupin-
ga azma vya Rais Alassane Quattara,
kugombea mihula mitatu.

lvory Coast inatarajia kufanya
uchaguzi mkuu mwishoni mwa mwe-
Zi huu. Vyama vya upinzani vimetoa
wito unaowataka ukaidi wa raia ili
kupinga azma ya Rais Ouattara ya
kugombea mihula mitatu huku waki-
taja kuwa hatua hiyo ni kinyume cha
sheria.

Jumamosi, maelfu ya watu walian-
damana dhidi ya hatua hiyo katika
mji wa kibiashara, Abidjan.

Kuna jumla ya wagombea wanne
wanaowania Kiti cha urais, ambapo
wapinzani wakuu akiwamo Rais wa
zamani na Waziri Mkuu wa zamani,
walizuiwa kugombea baada ya
kushindwa kutimiza vigezo vya
uchaguzi.

Ouattara amekuwa Rais kwa
kipindi cha miaka 10 iliyopita katika
uchaguzi ulioibua mgawanyiko na
kukumbwa na ghasia. BBC

G20 yaongeza muda nchi
maskini kulipa madeni

RIYADH, Saudi Arabia

MATAIFA ya kundi la G20 yamekubali-
ana kuongeza miezi sita ya ulipaji wa

madeni kwa nchi maskini zilizokumbwa gﬂ;’,‘f vTa hilo.

na janga la virusi vya corona. kulipa mad- Viongozi hao wameridhia ku-
Kundi la G20 limesema muda wa eniulikuwa sogeza mbele hadi mwezi Juni mwa-

nyongeza uliokubaliwa juzi unaweza "mn“a,if;h': kani kuwa muda wa mwisho kwa

kuongezwa tena wakati wa majadiliano
yatakayofanyika wakati wa majira ya ki-

mwezi ujao.

angazi mwakani.

Mkutano huo ulifanyika kwa njia
ya video na kuhudhuriwa na mawa-
ziri wa fedha na magavana wa kundi

mataifa maskini kuanza tena kulipa
madeni yake ili kuzisaidia nchi hizo

kupambana na corona.

Usimamishaji wa kulipa madeni
ulikuwa unafikia mwisho mwezi ujao.

Waziri wa Fedha wa Saudi Arabia,
Mohammed al-Jadaan aliyekuwa
mwenyeji wa mkutano huo alisema
ingawa uchumi wa dunia unaima-
rika taratibu, mataifa maskini bado
yanakabiliwa na hali mbaya kutoka-
na na athari za corona. DW

Wanafunzi nchini Uganda wakiwa darasani huku wakiwa wamekaa umbali wa mita moja kwa ajili ya tahadhari ya
maambukizi ya ugonjwa wa corona. PICHA: BBC

‘Mashambulizi Idlib ni uhalifu’

NEW YORK, Marekani

SHIRIKA la Kutetea Haki za Binadamu la
Human Rights Watch (HRW) limesema
katika ripoti yake kuwa mashambulizi ya
ndege za Urusi na Syria dhidi ya raia katika
Jimbo la Idlib huenda yakawa ni uhalifu
dhidi ya binadamu.

Ripoti hiyo ya kurasa 167, iliyopewa
kichwa cha ‘Kulenga uhai Idlib, ilian-
daliwa na shirika hilo baada ya mamia ya
ushahidi wa picha na video za setilaiti ku-
tolewa mwezi Aprili 2019 na Machi mwaka
huu

Mashambulizi hayo yaliwaua mamia ya
raia na kuwalazimisha wengine zaidi ya
milioni 1.4 kuyahama makazi yao.

Shirika hilo la kutetea haki za binadamu
linasema kwamba mashambulizi hayo
ambayo yanafanana na uhalifu wa kivita
huenda yakawa ya uhalifu dhidi ya ubin-
adamu.

Mkurugenzi Mtendaji wa shirika hilo,
Kenneth Roth alisema waliendesha
uchunguzi wa mashambulizi 46 kwenye
Mji wa Idlib ambayo yaliwalenga raia.

“Kwenye visa hivyo 46, wanajeshi wa
Syria na Urusi walishambulia kwa maku-

Ujerumani yarekodi idadi

kubwa corona

BERLIN, Ujerumani

ZAIDI ya watu 6,600 nchini
Ujerumani wameripotiwa kupata
maambukizi ya virusi vya corona
ndani ya saa 24.

Idadi hiyo ni kubwa zaidi tangu
ugonjwa huo uripotiwe nchini
humo.

Hii inakuja saa chache baada

ya Kansela wa Ujerumani, Angela
Merkel, kusema kuwa hatua za
kukaa nyumbani zitaimarishwa
katika baadhi ya maeneo ili kuzu-
wia kusambaa kwa ugonjwa huo.

Hatua hizo ni pamoja na amri
ya kutotoka nje wakati wa usiku
na marufuku ya pombe na maru-
fuku ya mikusanyiko ya umma.
BBC

sudi taasisi au makazi ya kiraia. Yalilenga
hospitali, shule, masoko na maeneo wa-
nakoishi raia. Na siyo kwa bahati mbaya
au walikuwa wakiwalenga wanaodhani-
wa kuwa magaidi, bali kwa makusudi.
“Hakukuwa na kambi yoyote ya kijeshi,
adui yoyote, au kitu ambacho kingesaba-
bisha mashambulizi hayo dhidi ya taasisi
za kiraia. Ni uhalifu wa kivita wa dhahiri.”

Roth alisema lengo la kampeni hiyo ya
kijeshi ya Urusi na Syria ya miezi 11, liliku-
wa ni kuwafukuza raia na kugeuza maisha
yao kuwa magumu ili vikosi hivyo kukalia
maeneo hayo.

Serikali ya Urusi na Syria zimekanu-
sha tuhuma hizo za kuwashambulia raia
kwenye eneo ambako watu milioni tatu
walikimbia makwao kutokana na vita am-
bavyo vimedumu takriban miaka 10.

Urusi inayounga mkono utawala wa
Bachar el Assad, ilisema mashambulizi
yao yamelenga makundi ya itikadi kali na
yenye ushawishi kwenye eneo hilo.

Shirika la HRW lilisema serikali ya Urusi
na Syria hazikutoa majibu kuhusu ripoti
hiyo.

Operesheni ya kijeshi ya pamoja ya wa-
najeshi wa mataifa hayo mawili ilisitishwa
baada ya kutiwa saini kwa mkataba wa
usitishwaji mapigano baina ya Uturuki na
Urusi.

Nchi hizo mbili zimekuwa kiunga mko-
no pande hasimu nchini Syria. DW
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SANCHO

l DORTMUND, Ujerumani

LABU ya
Borussia
Dortmund

imemzuia
Jadon Sancho kip-
indi cha madirisha
yaliyopita ya usajili
na hawana mpan-
go wa kumuuza
nyota huyo ifikapo
Januari mwakani.
Sancho alikuwa
_ akihusishwa sana na
% mpango wa kujiunga
na Manchester United,
lakini nyota huyo wa ki-
mataifa wa England aka-
bakia kwenye klabu hiyo
ya Ligi Kuu Ujerumani,
Bundesliga.

Kama United wanapan-
ga kumfuata wakati wa us-
ajili wa Januari, inaonekana
kwamba hawatafanikiwa.

Borussia Dortmund
haitamuuza Sancho katika
dirisha dogo la usajili, kwa
mujibu wa gazeti la Bild.

Sancho mwenye umri wa
miaka 20, ameendelea kuhu-
sishwa na United, huku Liv-
erpool na Bayern Munich pia
zimeonyesha nia ya kumtaka.

Mshambuliaji huyo alifun-
ga bao moja na kutoa pasi za
mwisho mbili katika mechi
tatu za mashindano yote al-
izocheza msimu huu.

i

T —

KUTOMUUZA

Ronaldo amvulia
kofia Neymar

RIDO DE JAINERO, Brazil

RONALDO Luis Nazario de Lima amepaza sauti kumsifia raia
mwenzake, Neymar kwa kuivunja rekodi yake ya kufunga mabao
mengi kwenye kikosi cha Brazil.

Neymar alifunga mabao matatu ‘hat-trick’ katika ushindi wa
4-2 kwenye mchezo wa kufuzu Kombe la Dunia dhidi ya Peru na
kumfanya ampiku Ronaldo kwenye orodha ya wachezaji walioi-
fungua mabao mengi Brazil.

Neymar alifikisha mabao 64 na kumpita Ronaldo mwenye ma-
bao 62, akiwa amepitwa na Pele pekee mwenye mabao 77 katika
rekodi ya mfungaji wa wakati wote wa timu hiyo.

Ronaldo, ambaye alishinda mara mbili Kombe la Dunia ak-
iwa na Brazil kati ya mwaka 1994 na 2011, alitumia kurasa za
mitandao ya kijamii kusifia mafanikio ya Neymar.

“Heshima zangu zote kwako wewe Neymar Jr!,” aliandika Ron-
aldo mwenye umri wa miaka 44 kumzungumzia Neymar, juzi
Jumatano.

“Anacheza sana, anatoa msaada, anacheza anapiga chenga na
kusaidia timu. Hakika hongera kwake.”

Deschamps
asifia
uongozi
wa Pogba

ZAGREB, Croatia

KOCHA wa Ufaransa, Didier Deschamps
amemsifia “vongozi” wa Paul Pogba
baada ya kupata ushindi wa 2-1 kwe-
nye Ligi ya Mataifa ya UEFA dhidi ya
Croatia, juzi Jumatano.

Pogba alitokea benchi pale Zagreb na
pasi yake ndefu ilimkuta, Lucas Digne
aliyemtengenezea Kylian Mbappe aliye-
funga bao la ushindi dakika ya 79.

Bao la uongozi la Antoine Griezmann
dakika ya nane lilisawazishwa na
Nikola Vlasic, lakini Ufaransa wakapata
ushindi na kufikisha pointi 10 sawa na
Ureno na kukaa kileleni kwa kundi A3.

Deschamps alimsifia sana kiungo
huyo wa Manchester United, Pogba,
hasa kwa pasi yake iliyofanya Mbappe
kufunga bao la ushindi.

“Kuhusu Pogba, bila shaka tutam-
zungumzia yeye kuhusu kutokuwa na
maswali kwa kiwango chake, lakini
tunaweza kusema hivyo hivyo kwa An-
toine Griezmann,” alisema Deschamps
akiwaambia waandishi wa habari.

“Ni mmoja wa viongozi, ana uwezo
wa kufanya uamuzi na pia kuwa kion-
gozi wa kundi.

“Hakuanza kwa sababu ilikuwa ni
busara kwake kutoanza, hasa kwa
tatizo alilonalo.

“Lakini ndio ni mmoja wa wachezaji
muhimu sana kwenye timu. Ingawa
kuna wakati anaweza kuwa na wakati
mgumu. Lakini bado ni mchezaji
muhimu sana kwenye kikosi chetu.”

Ufaransa itacheza na Finland kwenye
mchezo wa kirafiki kabla ya kumaliza
mechi za Kundi A3 dhidi ya Ureno na
Sweden.
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Southgate
amtetea
Maguire
kwa kadi

LONDON, England

i

KOCHA wa England, Gareth Southgate
amesema bado ana imani na Harry
Maguire, baada ya mlinzi huyo
kutolewa nje kwa kadi nyekundu wakati
wakifungwa 1-0 na Sweden kwenye
mchezo wa Ligi ya Mataifa ya Uefa, juzi

Jumatano.

Nahodha huyo wa Manchester United,
Maguire alionyeshwa kadi mbili
Za njano na kuwa nyekundu kwa

kuwachezea vibaya, Yussuf
Poulsen na Kasper Dolberg.

Christian Eriksen alifunga
bao hilo pekee na kuipa
ushindi huo muhimu
Denmark katika mchezo
huo.

Southgate alisifia kikosi
chake kilichomaliza na
wachezaji 10 uwanjani na
kusema kwamba ni kundi
[ililoimarika.

Pia akamtetea Maguire
mwenye umri wa miaka 27,
kwamba alicheza vizuri na
Kilichotokea ni sehemu tu ya
mchezo.

“Ni mchezaji mkubwa.
Ana mchango mkubwa kwa
Kile tulichokifanya,” alisema
Southgate akiiambia Sky
Sports.

“Kilichotokea ni sehemu
ya mchezo, kwani hiyo sina
wasiwasi naye, naamini
ataendelea kuwa vizuri kwa
michezo inayokuja.”

F

Griezman: Deschamps
anajua pakunichezesha

ZAGREB, Croatia

ANTOINE Griezmann amesema Di-
dier Deschamps anajua hasa wapi
anapofiti yeye kucheza baada ya
mshambuliaji huyo wa Barcelona
kuwa na mchango mkubwa, wakati
Ufaransa ikiibuka na ushindi, dhidi
ya Croatia.

Griezmann alifunga bao la uon-
gozi dakika ya nane, likiwa la tatu la
kimataifa kwa mwaka 2020, wakati
Les Bleus hao wakiibuka na ushin-
di wa magoli 2-1, pale mjini Zagreb.

Nyota huyo wa zamani wa Atleti-

co Madrid alichezeshwa katika na-
fasi ya straika wa kati pamoja na
Anthony Martial na Kylian Mbap-
pe, ambaye alifunga bao la ushindi
baada ya Nikola Vlasic kusawazi-
sha.

Wakati akingara kwenye kikosi
cha Ufaransa, Griezmann bado ha-
jawa kwenye kiwango chake chini
ya kocha mpya wa Barca, Ronald
Koeman.

Akiwa anachezeshwa zaidi win-
ga ya kulia, nyota huyo mwenye
umri wa miaka 29 ameshindwa ku-
funga au kutengeneza nafasi katika

mechi tatu za LaLiga msimu huu
wa 2020-21.

Hata hivyo, aliweka kando mata-
tizo yaliyopo kwenye klabu yake na
kurudisha kiwango chake na kui-
saidia nchi yake kwenye mchezo
huo wa Ligi ya Mataifa ya Uefa, juzi
Jumatano.

“Kocha anajua wapi kwa kuni-
weka mimi,” alisema Griezmann
akimzungumzia Deschamps katika
mahojiano na TF1. “Inakuwa faida
kwangu katika hali kama hii, kwa
nafasi hii najiamini kwa kocha na
wachezaji wenzangu.”

FERNANDES
AKANUSHA
A<k KUMBWATUKIA
SOLSKJAER

MANCHESTER, England

RUNO Fernandes amekanu-

sha ripoti, kwamba alirushi-

ana maneno na kocha wa

Manchester United, Ole Gun-
nar Solskjaer, wakati walipopoteza
mchezo wa Ligi Kuu England, dhidi
ya Tottenham.

Fernandes aliripotiwa kuwa na
hasira alipotolewa nje wakati United
ikiwa inaburuzwa kwa mabao 4-1,
kabla ya kukumbana na kichapo cha
magoli 6-1 pale katika dimba la Old
Trafford.

Raia huyo wa Ureno alifunga bao la
uongozi kwa penalti, lakini aliripoti-
wa kubwatukiana na Solskjaer wakati
wa mapumziko.

Hata hivyo, Fernandes amekanu-
sha taarifa hizo baada ya Ureno
kuibuka na ushindi wa 3-0, dhidi ya
Sweden kwenye Ligi ya Mataifa ya
Uefa, juzi Jumatano.

“Kumekuwa na uvumi mwingine
kuhusu hilo,” alisema kiungo huyo
akiiambia Sport TV.

“Mwanzo kulikuwa na majadiliano
na mchezaji mwenzangu, Victor Lin-
delof, na baadaye Solskjaer.

“Naamini ilikuwa sehemu tu ya
kuliimarisha kundi, na kile kinacho-
zungumzwa sio cha kweli kabisa.

“Kipindi cha pili nilitolewa nje,
na ni sababu za kiufundi tu na si
vinginevyo. Kocha aliniambia aliona
kama mchezo umeshaisha, kwani
timu ilionekana haina tena uwezo wa
kurudi mchezoni na kushinda.”
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DONDOO..

A SOKA

2 ULAYA

COURTOIS

® ® ® Amwelezea kiungo huyo ana ‘njaa’ ya
kuonyesha ubora wake katika kikosi hicho cha...

MADRID, Hispania

OLIKIPA, Thibaut Courtois

amemtetea, Eden Hazard

kwa kushindwa kutamba

na kikosi cha Real Madrid

baada ya kupata majeraha ya mara
kwa mara.

Hazard bado hajaichezea

Madrid msimu huu,

akiwa ameumia nyama

za paja wakati akikaribia

kurudi uwanjani.

Kiungo huyo ameshindwa kuonye-

sha mchango wake kwa miamba hao

HAZARD

wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga, msimu
huu baada ya kutua hapo kwa ada
ya uhamisho ya euro milioni 100 ku-
toka Chelsea mwaka jana.

Lakini mchezaji mwenzake huyo
wa Ubelgiji na Madrid, Courtois
anaamini ni suala la muda tu kabla
ya Hazard kuanza kuonyesha makali
yake pale kwenye dimba la Santiago
Bernabeu.

“Hazard? Sina shaka nae, nina
uhakika tutaona ubora wa Eden Haz-
ard,” amesema golikipa huyo akiiam-
bia Cadena SER, Jumatano.

“Ninamwona kwamba ana njaa ya
kuonyesha kile alichonacho. Nina

matumaini ataimarika haraka na ku-
waonyesha watu kile alichonacho.

“Kabla ya majeruhi, alicheza
mechi kadhaa vizuri na amekuwa na
bahati mbaya ya kupata majeruhi ya
mara kwa mara na hilo linamuumiza
sana.

“Lakini mwezi huu nimemwona
akijifua vizuri sana. Nina uhakika
baada ya muda mfupi atakuwa vizuri
na kuleta furaha kwa timu.”

Courtois aliwasili hapo Madrid
akitokea Chelsea mwaka 2018 na pia
mwanzo alikuwa na wakati mgumu,
lakini akarudi kwenye kiwango
chake.

ZISIKUPITE
POGBA ANUKIA BARCA

KIUNGO wa Manchester United na Ufaransa, Paul
Pogba, 27, anataka kujiunga na Barcelona kwa uhamisho
huru wa dirisha lilajo la majira ya joto. (Mundo Depor-
tivo, via Sun)

OZIL AWAGOMEA WAARABU

KIUNGO wa Arsenal, Mesut Ozil, 31, mapema mwezi
huu alikataa ofa ya mshahara wa pauni 200,000 kwa
wiki ili aondoke kwa washika bunduki hao na kutua
katika Ligi ya Saudi Arabia (SPL). (Fabrizio Romano, via
Express)

RUDIGER KUKOMAA CHELSEA

MLINZI wa Ujerumani, Antonio Rudiger, 27, amesema
anataka kurejesha nafasi yake ndani ya kikosi cha Chel-
sea baada ya uhamisho wake kukwama katika dirisha la
usajili lililopita. (Athletic)

AGUERO AIKATAA INTER

MSHAMBULIAJI wa Manchester City na Argentina,
Sergio Aguero, 32, hana mpango wa kuhamia Italia licha
ya kusakwa na klabu ya Inter Milan. (Fabrizio Romano,
via Sports Illustrated)

CHELSEA, JORGINHO KUTETA

CHELSEA wanajiandaa kuanza mazungumzo ya
kuongeza mkataba na kiungo wa Timu ya Taifa ya Italia,
Jorginho, ambaye alihusishwa na mipango ya kuhamia
Arsenal wakati wa dirisha la usajili lililopita. (AreaNapo-
li, via Express)

ALLEGRI ANUKIA UNITED

KOCHA wa zamani wa Juventus, Massimiliano “Max”
Allegri anaweza kuwania nafasi ya Ole Gunnar Solskjaer,
kama Manchester United itamtimua kazi kocha wake
huyo. (Express)

SHAQIRI AIGANDA LIVERPOOL

MSHAMBULIAJI wa Liverpool na Uswisi, Xherdan
Shagqiri, 29, amesema aliamua kubaki kwenye klabu yake
wakati wa usajili wa majira ya joto, licha ya kuhusishwa
kutaka kuondoka kwa mabingwa hao wa Ligi Kuu Eng-
land. (Mail)

COMAN HAKUTAKIWA UNITED

KLABU ya Manchester United haikuwasilisha ofa
yoyote kwa ajili ya mshambuliaji wa Bayern Munich
na Ufaransa, Kingsley Coman, 24, wakati wa dirisha la
usajili, amesema mkurugenzi mtendaji wa klabu hiyo ya
Ujerumani, Hasan Salihamidzic. (Bild, via Mail)

GRANT KUTUA WEST

WEST Brom imekubaliana ada ya uhamisho ya karibu
pauni milioni 15 na Klabu ya Huddersfield kwa ajili ya
uhamisho wa Karlan Grant, 23. (Sky Sports)

JUVENTUS, CITY VITANI

JUVENTUS imeungana na Manchester City katika mbio
za kumwania mlinzi wa Bayern Munich, David Alaba, 28.
(Sportmediaset, via Manchester Evening News)

LIVERPOOL KUMWACHIA WILSON

LIVERPOOL wako tayari kumwachia kwa mkopo,
Harry Wilson, 23, lakini ilikataa ofa ya Swansea City kwa
ajili ya winga huyo. (Athletic, via Wales Online)
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Mayanja asubiri
mkataba Ihefu FC

Na Saada Akida

PENALTI LIGI
BARA ‘YAOTA

ALIYEKUWA Kocha Msaidizi wa
Simba, Jackson Mayanja, amesema
bado hajasaini mkataba na uongozi
wa lhefu FC, lakini amekiri kufanya
mazungumzo na klabu hiyo inay-
oshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara.

Mayanja ametoa kauli hiyo baada
ya kuwapo kwa tetesi kwamba ame-
saini mkataba wa mwaka mmoja wa
Mbeya.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mayanja alisema kwa sasa yupo kwao
Uganda, lakini klabu hiyo inakaribia
kukamilisha mazungumzo ya kum-
wajiri kupitia kwa meneja wake.

Mayanja alisema mazungumzo ya-
naendelea vema na endapo mipango
itakamilika, atarejea nchini kwa mara
nyingine na kuiongoza timu hiyo
iliyopanda daraja msimu huu.

“Hizi taarifa za kusaini mkataba
hazina ukweli wowote, sababu mimi
niko Uganda ila kuna mtu wangu wa
karibu aliniambia juu ya malengo ya
uongozi wa timu hiyo, nipo tayari
Kurejea Tanzania,” alisema Mayanja.

Taarifa zilizopatikana jijini jana zi-
nasema mabosi wa timu hiyo wanasu-
biri kauli ya mwisho ya mmiliki wa
timu hiyo, ambaye kwa sasa yupo nje
ya nchi na atakaporejea, atalimaliza
suala hilo.

Ihefu ilitangaza kumfukuza kazi
aliyekuwa kocha wake, Maka Andrew,
ambaye aliipandisha timu hiyo baada
ya kupata matokeo mabaya katika
mechi tano zilizopita za ligi hiyo.

Mgunda afunguka
KMC ‘iliwakamata’

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Coastal Union, Juma
Mgunda, amesema timu yake ‘ilikama-
tika vilivyo’ katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya KMC, huku pia
wachezaji wake wakishindwa kutumia
vyema nafasi walizozipata.

Kauli hiyo ya Mgunda ilikuja baada
va kutoka sare ya bila ya kufungana
huku timu yake pia ikikosa penalti
baada ya kipa mkongwe wa KMC,
Juma Kaseja kuipangua.

Mgunda alisema mchezo huo uli-
kuwa mzuri na timu yake ilitawala
kwa kiasi kikubwa kuliko wapinzani
wao, lakini tatizo la wachezaji wake
lilikuwa ni umaliziaji mbovu.

“Tuliishika kabisa mechi, lakini
utulivu wa wachezaji wangu kumalizia
kufunga ndiyo ilikuwa tatizo, hivyo
mimi kama mwalimu sichoki, siku zote
mimi kwangu mwalimu wa mwalimu
ni mechi, kwa hiyo mwalimu wangu
wa mechi ya leo (juzi), amenionye-
sha mengi, nilichojifunza ni kwamba
tunatengeneza nafasi nyingi, ambazo
hatuzitumii,” alisema Mgunda.

Katika mechi hiyo, Coastal Union
italazimika kujilaumu yenyewe baada
ya kukosa penalti dakika ya 43, huku
pia wapinzani wao wakicheza pungufu
katika kipindi chote cha pili kutokana
na mchezaji wao, Ally Ramadhani
kuonyeshwa kadi nyekundu.

Na Adam Fungamwango kipa wa KMC, Juma Kaseja ambaye kwa huu kuokolewa na kipa, lakini hiyo ilit-
miaka mingi anasifika kwa kuokoa mip- inga nyavuni, ikifungwa na straika wake
AKATI Ligi Kuu Tanzania irayaaina hiyo. hatari, Meddie Kagere dakika ya 78 ya

Bara ikiwa katika raundi ya Katika mechi hiyo, KMC na mchezo, Simba ikishinda mchezo huo

sita, penalti ya kwan;a ili.yo- Coastal Union zilitoka sare, kwa mabao 3-0. o o
tolewa kwenye mechi kati ya Azam FC yenye pointi 13 ndio inayoon-

KMC FC dhidi ya Coastal Union ya jijini bila kpfungana kwenye goza katika msimamo wa ligi hiyo yenye
Tanga ‘imeota mbawa’. moja ya mechi za Ilgl- kushirikisha timu 18 ikifuatiwa na Sim-
Jumatano iliyopita kwenye Uwanja wa Msimu uliopita penalti ya kwanza ba, Yanga, Biashara United ya Musoma

Uhuru jijini Dar es Salaam, Coastal Union  ilipatikana kwenye raundi ya nne na KMC wakati JKT Tanzania, Thefu na
ilibahatika kupata penalti dakika ya 43, na mabingwa watetezi, Simba ndiyo Mbeya City zinaburuza mkia.

baada ya beki mmoja wa KMC kuushika iliyobahatika kuipata kwenye mechi Ligi hiyo inayotoa mwakilishi wa
mpira katika harakati za kuokoa, ikiwa kati ya timu hiyo dhidi ya Kagera Sugar Tanzania Bara katika mashindano ya
ni penalti ya kwanza kupatikana msimu  uliochezwa kwenye Uwanja wa Kaitaba kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika

huu. mjini Bukoba, Septemba 26, mwaka itaendelea tena leo kwa Dodoma Jiji
Hata hivyo, penalti hiyo iliyopigwa na  jana. FC kuwakaribisha Mbeya City kwenye
Yusuph Soka iliokolewa kwa ustadi na Tofauti na penalti ya kwanza msimu Uwanja wa Jamhuri.

zilitoka suluhu. PICHA: JUMANNE JUMA

Dirisha la usajili lafungwa Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR fomu zao kwa njia ya kompyuta wakati Kiongozi huyo alivitaka vilabu vy-
mwaka jana walitumia mfumo wa karata- ote kuwasilisha nakala za mikataba ya
KAMATTI ya Mashindano ya Shirikisho la  si ambayo huitwa ‘fomu mama’. wachezaji wao, ili kuepuka matukio ya
Soka Zanzibar (ZFF), jana lilikamilisha Alisema mchakato huo wa kupitia kusajiliwa na timu zaidi ya moja.
mchakato wa usajili na uhamisho wa fomu za usajili ulihusisha timu 12 zitaka- “Tunazipongeza klabu kwa kufanya

wachezaji kwa ajili ya msimu mpya wa  zoshiriki Ligi Kuu Zanzibar na nyingine = mchakato wa usajili kuwa mwepesi, lakini
Ligi Kuu Zanzibar na Ligi Daraja la Kwan- 12 zitakazochuana kwenye Ligi Daraja la  tunawakumbusha kuwasilisha nakala za

za Kanda ya Unguja, imeelezwa. Kwanza Kanda ya Unguja pamoja na baa-  mikataba, hii itasaidia kubaini wachezaji
Akizungumza na gazeti hili jana, Mku-  dhi ya timu, ambazo zipo katika ngazi za ambao, wamezungumza na timu zaidi ya

rugenzi wa Mashindano wa ZFF, Ali mikoa. moja,” aliongeza Ameir.

Mohmmed Ameir, alisema mchakato huo Alitaja changamoto kubwa iliyojitokeza Wakati huo huo, ZFF kwa kushirikiana

umekuwa mwepesi kwa msimu huu, ikil-  katika usajili huo ni kubainika kwa baadhi  na Kamati ya Waamuzi Zanzibar, imefun-

inganishwa na msimu uliopita kwa saba-  ya wachezaji kuwa na mikataba na timu  gua mafunzo ya waamuzi wanawake ka-

bu ya kuuendesha kwa mfumo tofauti. zao za awali, lakini kuomba kuhamishwa  tika Mkoa wa Kusini Unguja na yatakuwa
Ameir alisema msimu huu timu zilijaza  kwenda katika klabu mpya. ya miezi mitatu.
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Bondia Hassan Mwakinyo (mwenye miwani), akiwa na Mkurugenzi wa Kampuni ya Jackson Group Sports, Kelvin Twisa

(wa pili kulia), ambaye alikuwa anautambulisha mkanda wa mabara wa WBF ambao bondia huyo atautetea dhidi ya

Jose Carlos Paz kutoka Argentina. Kulia ni bondia, Dulla Mbabe na kushoto ni Zulfa Macho. PICHA: MPIGAPICHA WETU

KAZE: NITAFANYA
MAKUBWA YANGA

® ® ® Aahidi soka la burudani, kurejesha hes-
hima lakini auweka ‘kiporo’ ubingwa Ligi Kuu...

Na Somoe Ng'itu

OCHA mpya wa Yanga, Cedric

Kaze, amewaambia mashabiki wa

timu hiyo watarajie makubwa ku-

toka kwake, lakini Mrundi huyo

akikataa kuwahakikishia kutwaa ubingwa
wa Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu.

Kaze alitarajiwa kuwasili

nchini jana usiku akitokea

Canada ambapo alikuwa aki-

pata mafunzo ya ukocha ya

ngazi mbalimbali.

Akizungumza na gazeti hili kwa njia ya
simu jana, Kaze, alisema anaamini Yanga
itapata mafanikio na kuwa ‘tishio’ endapo
kutakuwa na ushirikiano mzuri kutoka
kwa wachezaji, viongozi, wanachama na
mashabiki wa timu hiyo.

Kaze alisema amejiandaa kukifanya kikosi
cha Yanga kicheze mpira wa burudani na
ushindani na anafahamu ni moja ya malen-
go yake kukabidhiwa mikoba ya kuifundish-
isha timu hiyo iliyoko kwenye nafasi ya tatu

katika msimamo wa Ligi Kuu Bara.

Kocha huyo alisema anajua Yanga im-
esajili wachezaji wenye uwezo mkubwa
kutoka mataifa mbalimbali na wana-
chohitaji ni kupewa mbinu mbadala za
kusaka matokeo chanya katika mechi za
mashindano mbalimbali watakazocheza.

“Siwahakikishii ubingwa, kitu ambacho
ninawahakikishia mashabiki wa Yanga,
watakuja kwenye mechi watafurahi, wata-
toka wanaimba na watasema kesho yake
watakuja tena kuiangalia Yanga, tunaenda
kufurahi,” alisema Kaze.

Aliongeza bado hajasaini mkataba na
Yanga, lakini ameshakamilisha mazun-
gumzo ya kujiunga na klabu hiyo yenye
makao makuu yake Mtaa wa Twiga na
Jangwani.

Aliweka wazi ameshaiangalia Yanga
katika mechi zake zote za msimu huu na
baadhi za mwaka jana na kuona aina ya
wachezaji waliopo, hivyo anafahamu ma-
hali atakapoanzia kukijenga kikosi hicho.

“Nimeangalia mechi zote za ligi zile
wamecheza, nimeangalia mechi zao za

kirafiki, mechi walizocheza mwaka jana,
naweza kusema nimepata mwanga wa
wapi ninatakiwa kuanza, ninachowaam-
bia Wana-Yanga, mimi na wachezaji wan-
gu tutawapa burudani,” Kaze aliongeza.

Kaze anatua nchini kuchukua mikoba
iliyoachwa na Zlatko Krmpotic, ambaye
alitimuliwa hivi karibuni baada ya timu
hiyo kuonekana haichezi katika kiwango
chajuu.

Awali Kaze ilipaswa atue nchini ku-
chukua mikoba ya Mbelgiji, Luc Ey-
mael, lakini ilishindikana kwa madai ya
kubanwa na matatizo ya kifamilia na
hivyo Yanga ilimtangaza Zlatko aliyedu-
mu kwa siku 37 kuwa kocha wake mpya.

Yanga ina pointi 13 baada ya kucheza
mechi tano za Ligi Kuu Tanzania Bara,
imeshinda mechi nne na kutoka sare
moja, imefunga mabao saba imeruhusu
nyavu zake kutikiswa mara moja.

Mtihani wa kwanza wa Kaze utakuwa
Oktoba 22, mwaka huu ambapo Yanga
itaikaribisha Polisi Tanzania kwenye
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Mwakinyo
kuwania
mikanda
va dunia

Na Adam Nyangasa, TUDARCo

BONDIA bingwa wa mabara wa uzito
wa Super welter, Hassan Mwakinyo
anatarajia kupanda ulingoni kutetea
mkanda wake wa Chama cha WBF
katika pambano litakalofanyika No-
vemba 13, mwaka huu dhidi ya Jose
Carlos Paz kutoka Argentina.

Mbali ya kutetea mkanda huo,
Mwakinyo pia atawania ubingwa wa
mabara wa uzito huo huo wa Chama
cha IBA. Pambano hilo limepangwa
kufanyika kwenye ukumbi wa Next
Door Arena.

Mapambano hayo yamepewa jina
la Dar Fight Night na yameandaliwa
na Kampuni ya Jackson Group
Sports.
jana, Mkurugenzi wa kampuni hiyo,
Kelvin Twissa, alisema siku hiyo ma-
bondia kutoka nchi tano watapanda
ulingoni katika mapambano ya utan-
gulizi akiwamo aliyekuwa bingwa
wa dunia wa WBC, Fatuma Zarika
kutoka Kenya ambaye atavaana na
Patience Mastara wa Zimbabwe.

Twisa alisema bondia mwingine
Mtanzania na mtoto wa kiungo wa
zamani wa Simba, Zulfa Yusuph
Macho atapigana na Alice Mbewe
wa Zimbabwe wakati Abdallah Pazi
maarufu Dullah Mbabe atacheza
dhidi ya Alex Kabangu wa Jamhuri
va Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Alisema wameamua kuingia
kwenye mchezo wa ngumi kutokana
na kutambua vipaji vya mabondia
mbalimbali hasa Mwakinyo ambaye
anafanya vizuri katika mapambano
yake.

“Tulifanya kazi na Mwakinyo
kwa miaka mitatu na kuona ufanisi
wake, tumeamua kuendelea naye na
mabondia wengine wa Tanzania, tu-
taubadili mchezo wa ngumi nchini,”
Twissa alisema.

Naye Mwakinyo alisema ni fursa
kwake na amejipanga kufanya vy-
ema katika pambano hilo.

“Namshukuru Twissa na Kampuni
va Jackson Group Sports ambao
wameonyesha nia ya kuubadili
mchezo wa ngumi za kulipwa,
sitawaangusha Watanzania,” alisema
Mwakinyo.

Mwakilishi wa WBF Tanzania,
Chatta Michael alisema kuwa rais
wa shirikisho hilo, Goldberg Howard
ndiye atasimamia mapambano hayo.
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