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Mbunge azua jambo mikopo elimu ya juu

B
Ndugai aipa
mtihani
Kamati ya
Huduma

Na Godfrey Mushi,
DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job
Ndugai, ameipa mtihani

mzito Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Huduma za
Jamii, akiitaka kwenda kasi
kwenye suala la bima vya
afya kwa wote, kwa kuwa
wasipojipanga Vizuri ndani
yva miaka mitano malengo
yanaweza yasifikiwe.

Ndugai alionyesha wasi-
wasi wake jana, wakati ak-
isitisha shughuli za Bunge
mchana.

“Bima ya afya kwa wote,
Kamati ya Huduma za Jamii,
msichekecheke, miaka mi-
tano itakwisha, hiyo sheria
haijafika hapa bungeni.

“Ni lazima muanze nayo
mwanzo, kuanza kufanya
ufuatiliaji wa kutosha katika
kila hatua, mtoe ushauri wa
namna gani jambo hilo lin-
aweza kufanikiwa kwa man-
ufaa ya taifa na wapigakura
wetu,” alisema.

Alisema yako majukumu
ambayo kamati zinapangi-
wa na Spika, lakini yako
majukumu ambayo kamati
zinapaswa Kkujipangia na
kuyatekeleza wenyewe Ki-
kamilifu, kwa kuwa jukumu
lao ni kulishauri Bunge na
serikali.

“Niwahakikishie Ofisi ya
Bunge iko tayari kutoa ush-
irikiano na msaada wowote
mtakaouhitaji ili  kutimiza
majukumu yenu kikamilifu,”
alisisitiza Spika.

Aliwataka wabunge kutoa
ushauri wa namna gani jam-
bo hilo linaweza kufanikiwa
kwa manufaa ya taifa na
wapigakura.

Aidha, Spika Ndugai ali-
itaka kamati hiyo kusaidia
katika masuala ya mab-
adiliko ya mtazamo katika
elimu, akisema kuna haja ya
kamati kuonyesha muono
wao na kushauri serikali
kwenye eneo hilo na si la-
zima wasubiri mijadala ya
kitaifa.

“Kiukweli watoto wetu
wanasoma masomo akKirudi
huna pa kumpeleka, naye
hana cha kufanya, kwa nini
tusielekeze nguvu zetu ny-
ingi katika maeneo ambayo
mtoto anaweza Kkujiajiri na
kuisaidia nchi katika uchumi
wa kati,” alisema.

Na Augusta Njoji, DODOMA

Esther Matiko, ameitaka serikali ku-

fanya marekebisho ya Sheria ya Bodi
yaMikopo ya Elimu ya Juu (HESLB) kwa kuwa
makato ya asilimia 15 ya mkopo yanawaumi-
za wanufaika.

Novemba, 2016, Bunge lilipitisha muswada
wa Sheria ya Marekebisho ya Sheria mbalim-
bali Namba nane ya mwaka 2016 pamoja na
mambo mengine, ukipendekeza kurekebisha
Sheria ya Bodi hiyo ili mnufaika wa mkopo
arejeshe mkopo kwa makato si chini ya asil-
imia 15 ya mshahara wake kila mwezi badala
ya asilimia nane iliyokuwapo awali.

Akiuliza jana swali la nyongeza bungeni,
mbunge huyo alisema makato hayo ni

M BUNGE wa Viti Maalum (CHADEMA),

Dodoma jana.. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

makubwa na kuwaumiza wanufaika ambao
wengi wao ni watoto wa maskini.

“Watanzania wengi ambao wamemaliza ki-
dato cha sita wanatamani kupata mikopo ya
elimu ya juu ili kuwa na wataalamu wa fani
mbalimbali, lakini mikopo hii inayotolewa
tumeweka makato makubwa ya asilimia 15
na penati ya asilimia sita. Tunakuta wanu-
faika wengi ambao ni watoto wa maskini, wa-
nashindwa kuhimili,” alisema.

Alihoji: “Ni lini sasa serikali italeta mareke-
bisho ya sheria hii, ili tupeleke kwenye ta-
rakimu moja yaani asilimia nane hadi tano
ili tutoe wajuzi badala ya kugeuzwa kama
chanzo cha mapato?”

Akijibu swali hilo, Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako, alisema
lengo la serikali ni mikopo hiyo ijiendeshe

kwa wanufaika kurejesha mikopo na maku-
sanyo yatosheleze kutoa mikopo kwa wa-
nafunzi wengine.

“Hadi sasa makusanyo ya mikopo ya-
nachangia mikopo kwa asilimia 46 ya bajeti
ya mikopo, asilimia 15 anayokatwa anabaki
na asilimia 85 na tukumbuke mkopo wa Bodi
ndio uliotangulia mikopo mingine na kwa
taratibu za kiutumishi mtumishi anapaswa
abaki na theluthi moja ya mshahara baada ya
makato,” alisema.

Aidha, aliwasihi wanaochukua mikopo ku-
tambua umuhimu wa kulipa na kama wana
fedha wasisubiri kukatwa hizo asilimia 15.

“Watambue umuhimu wa kurejesha
mikopo kwa kuwa mikopo hiyo inasaidia
wengine wanufaike na mikopo hiyo,” alisema.

Shule yadaiwa kugeuzwa makazi ya nyani, ngedere

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Ulyankulu (CCM), Rehema
Migila, ameiomba serikali kuifungua Shule
ya Sekondari Isike iliyoko mkoani Tabora am-
bayo imegeuka kuwa makazi ya ngedere na
nyani.

Shule hiyo ilijengwa kwa ajili ya kuhu-
dumia wakimbizi na jamii inayowazunguka,
lakini baada ya wakimbizi kurudi kwao na
kubaki na wanafunzi wachache, serikali iliwa-
hamisha wanafunzi waliobaki na kuwapeleka
Shule ya Sekondari Ulyankulu.

Akiuliza swali bungeni jana, Mbunge huyo
alisema shule imefungwa haifanyi kazi yoyote
na imekuwa ni makazi ya ngedere na nyani

hali inayosababisha wananchi na serikali
kuonekana wametupa nguvu bure.

Alisema Shule ya Sekondari ya Ulyankulu
imezidiwa wanafunzi na kulazimika wengine
kuhamishiwa shule ya Mkindo ambayo si ya
bweni.

“Je, serikali haioni sasa kuna haja ya ku-
warudisha wanafunzi ambao wanatembea
umbali mrefu na kuwaongezea wazazi ghara-
ma ambazo hazihitajiki? Shule imefungwa
haifanyi kazi yoyote imekuwa ni makazi ya
ngedere na nyani hali inayosababisha wa-
nanchi na serikali kuonekana wametupa
nguvu bure,” alihoji.

Katika swali la msingi, Mbunge huyo alihoji
ni lini serikali itaifungua shule hiyo.

Akijibu maswali hayo, Naibu Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serika-
li za Mitaa (TAMISEMI), David Silinde, alisema
shule hiyo ilijengwa kwa ajili ya kuhudumia
wakimbizi na kwamba kufungwa kwake
kulizingatia matumizi sahihi ya rasilimali
watu, fedha na vifaa.

Hata hivyo, alisema serikali itafungua shule
hiyo endapo itabainika kuna mahitaji.

Akiongezea majibu ya maswali hayo, Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, TAMISEMI, Selem-
ani Jafo, alimwagiza Ofisa Elimu wa Mkoa wa
Tabora kufanya tathmini ya haraka na kutoa
majibu ili kuwasaidia watoto wa eneo hilo.
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s  Tume ya RC yabaini dereva wa lori
alifariki dunia kwa homa ya mapafu

Matapeli wa mtandao,

matusi kibano chaja

Na Godfrey Mushi,
DODOMA

KIBANO dhidi ya wanao-
fanya utapeli, wanaotoa
lugha za matusi na kukashifu
watu kwa njia ya mtandao
kimerejea rasmi, baada ya
serikali kuanzisha kampeni
maalum ya kuwashughulikia.

Hadi kufikia sasa, genge la
watu 17 wanaoongoza uhalifu
wa mtandao, limekamatwa
likiwa limejificha mkoani Mo-
rogoro na mitambo yao.

Waziri wa Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Dk.
Faustine Ndugulile, alisema
jana kuwa watu hao watafik-
ishwa mahakamani wakati
wowote.

Alikuwa akizungumza jana
bungeni jijini hapa wakati wa
utiaji saini mikataba minne
kati ya wizara yake na ma-
kandarasi wa ujenzi, upanuzi
na uunganishaji wa mkongo
wa taifa wa mawasiliano na
miundombinu ya anwani za
makazi na postikodi.

“Tumeanzisha  kampeni
na wale wote ambao wame-
kuwa wakitoa lugha za ma-
tusi, kukashifu watu, kufanya
utapeli kwa njia ya mtandao.
Tunawachukulia hatua na
tutaendelea  kuwachukulia
hatua wengine. Katika TEHA-
MA (Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano) huwezi ukajifi-
cha. Utakimbia lakini tutaku-
kamata,” alisema.

Kuhusu madai ya wizi wa
vifurushi, Waziri Dk. Ndug-
ulile alisema serikali imed-
hamiria kutatua tatizo la vi-
furushi na bando na inataka
ifikapo Februari 28, mwaka
huu, iwe na majibu ya ku-
dumu.

“Ni lazima tukaangalie,
tukakae na zile kampuni,
tuangalie ni jinsi gani hatu-
athiri mapato ya kampuni,
hatuathiri mapato ya serikali,
lakini vilevile hatumwathiri
mwananchi.

“Bado tuna shida kubwa
sana ya watu wanatumia
mitandao vibaya kufanya
utapeli, kukashfu watu na
kutukana watu. Nitoe rai
mwananchi, mtu yeyote
asikupigie simu, akisema
ametoka katika kampuni ya
simu, wala TCRA (Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania),
wala TTCL (Shirika la Ma-
wasiliano Tanzania), akiku-
pa maelekezo ya namna ya
kubofya simu yako.

Watu wengi wanaibiwa na
watu wasiokuwa waaminifu.
Nenda kwenye vituo vilivy-

osajiliwa na vinavyotambu-
liwa na kampuni za simu.”

WASHAURI
‘our

Katika kupunguza ghara-
ma za washauri -elekezi
wakati wa utekelezaji wa
awamu ya pili ya ujenzi wa
kilomita 409 za mkongo wa
mawasiliano ya taifa, Dk.
Ndugulile alisema serikali
imewaondoa washauri ele-
kezi kwa sababu gharama ni
nyingi na ni kubwa sana.

“Tumesema hizo gharama
ni nyingi na mara nyingi zi-
nakuwa kubwa sana. Tuna
wataalamu ndani ya wizara
na ndani ya taasisi zetu.

“Tumesema hao hao am-
bao ni wataalamu, tuwatum-
ie badala ya kuwa na washau-
ri elekezi. Hii itatusaidia sana
kuokoa fedha nyingi, lakini
vile vile itatusaidia kusima-
mia ubora,” alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Ndug-
ulile, hadi sasa mkongo wa
taifa umejengwa kilomita
7910 na mikataba iliyotiwa
saini inalenga kuongeza kilo-
mita zingine 4009.

Utekelezaji wa miradi hiyo
umetengewa Sh. bilioni 11
kwa ajili ya ujenzi wa miun-
dombinu ya mawasiliano na
halmashauri 12 nchini ndizo
zitakazoanza kunufaika na
ujenzi huo.

ELEKEZI

KAMPUNI 4 ZA WAZAL-
ENDO

Aidha, Waziri huyo alisema
Kampuni ya Raddy Fibre So-
lution Ltd imeshinda zabuni
mbili za ujenzi na upanuzi
wa mkongo wa taifa wa ma-
wasiliano.

Itatekeleza ~mradi wa
kwanza utakaochukua miezi
minane, ukiwa na kilomita
265 kutoka Manyoni- Singida
hadi kambi katoto-Mbeya na
mradi wa pili ulipangwa ku-
jengwa kwa miezi sita, una
kilomita 72 zilizopo mkoani
Mtwara.

Vile vile, wizara hiyo imetia
saini mkataba na makandara-
si wawili kwa ajili ya kujenga
na kuunganisha mkongo wa
taifa wa mawasiliano katika
maeneo mbalimbali nchini.

Makandarasi hao ni
Shirika la Mawasiliano Tan-
zania (TTCL CORP) ambayo
imeshinda zabuni ya kujenga
miundombinu hiyo yenye kil-
omita 72 kutoka mji wa seri-
kali wa Mtumba na maeneo
mengine ya Jiji la Dodoma.
mkataba wake ni wa miezi
sita.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

UME iliyoundwa na Mkuu

I wa Mkoa wa Mbeya, Albert

Chalamila, kuchunguza
kifo cha aliyekuwa
dereva wa lori, Abdulrhaman
Issa, imethibitisha kuwa dereva
huyo alifariki dunia kwa ugonjwa
wa homa kali ya mapafu na si
kipigo cha polisi kama ilivyokuwa
inadhaniwa awali.

Aidha, tume hiyo imebaini kuwa
dereva huyo alifikishwa katika Hos-
pitali ya Igawilo iliyoko Mbeya Mjini
akiwa tayari amefariki dunia na
kwamba baada ya mwili wake ku-
chunguzwa haukuwa na majeraha
ya aina yoyote yanayoashiria kuwa
alipigwa na askari.

Kati ya Januari 27 na 28, video
iliyoonyesha purukushani kati ya
askari watano wa Jeshi la Polisi wa
Kikosi cha Usalama Barabarani
na dereva huyo ilianza kusambaa
kwenye mitandao ya kijamii kabla
ya dereva huyo kuripotiwa kuwa
amefariki dunia, huku chanzo halisi
kikiwa hakijulikani.

Utata wa kifo hicho ulimsukuma
Chalamila kuunda tume ya watu
saba kuchunguza tukio hilo ndani
ya siku tatu ili kubaini sababu ya
kifo hicho huku akizuia mwili wa
marehemu kuzikwa mpaka baada
ya siku tatu ambazo aliipatia tume
hiyo kumaliza uchunguzi.

Tume hiyo iliundwa na maofisa
wa Jeshi la Wananchi wa Tanzania
(JWTZ), Jeshi la Magereza, Idara ya

utata wa

Uhamiaji, Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKURU),
Usalama wa Taifa na mmoja kutoka
katika Ofisi ya Mkuu wa Mkoa.

Akitoa taarifa ya tume hiyo of-
sini kwake jana, Chalamila alisema
tume hiyo ilifanya uchunguzi kwa
kuanzia katika Hospitali ya Chimala
ambako marehemu alikuwa amela-
zwa kwa siku moja kabla ya kuende-
lea na safari.

“Pia tume hiyo ilibaini kuwa
mgonjwa alikuwa na historia ya
ugonjwa wa pumu maelezo ambayo
aliyatoa mwenyewe wakati anasajil-
iwa katika Hospitali ya Chimala, la-
kini walipompima alibainika kuwa
na maambukizi kwenye mfumo wa
mkojo (UTI),” alisema.

Chalamila alisema taarifa ya
tume hiyo inaonyesha kuwa baada
ya mgonjwa huyo kulazwa Chimala
akiwa na mmoja wa ndugu zake
waliomba aruhusiwe ili akatibiwe
katika Mji wa Tunduma ambako
kuna ndugu zao.

Alisema madaktari hao walikuba-
li kumruhusu kwa masharti ya ku-
toendesha gari, lakini yeye alikaidi
na kuchukua gari akaondoka nalo
akiwa peke yake bila msaidizi yey-
ote.

Wakati anaendelea na safari,
Chalamila alisema alikuwa anay-
umbayumba hali iliyosababisha
kuyaparamia baadhi ya magari na
kufanya wasamaria wema kutoa
taarifa kituo cha polisi ili asimam-
ishwe kuepusha madhara.

Alisema askari walimsimamisha

NOTISI / TANGAZO

NUTMEG AUCTIONEERS AND PROPERTY MANAGERS CO.LTD, CHAMPION AUCTION MART LTD, SUNDI
AUCTION MART LTD, SMARKCORE GROUP LTD, WAUNGWANA AUCTION MART LTD, MASETO
AUCTIONEERS AND DEBT COLLECTORS LTD, BEST GROUP LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,MASHOKA
AUCTION MART, kwa Mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA
COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia
tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha

mara mbili akagoma na kuendelea
na safari na ndipo wakaamua
kumwekea kizuizi katika
eneo la Inyala ambapo ndipo
walipolazimika kutumia nguvu
kumshusha kwenye gari baada ya
kukaidi kushuka bila shurti.

“Maaskari waliweka kizingiti na
ndipo alipokubali kusimama na
wakamshusha na kumpeleka lock-
up (mahabusu), lakini uchunguzi
wa tume umebaini kuwa wakati
wanamshusha  hakukuwa  na
kipigo cha aina yoyote na wala
hakujibamiza,” alisema.

Baada ya kujiridhisha na majibu
ya tume hiyo aliamua kuruhusu
familia ya marehemu kuuchukua
mwili na kwenda kuuzika na kwam-
ba kama haijaridhika na kutaka hat-
ua zaidi mwili huo unaweza ukaen-
delea kubaki hospitalini kwa ajili ya
ushahidi.

Hata hivyo aliagiza Ofisi ya
Kamanda wa Polisi ya Mkoa wa
Mbeya kugharimia mazishi ya
dereva huyo ikiwamo kutafuta gari
la kusafirishia kwa maelezo kuwa
pamoja na matatizo yake, lakini
alifariki akiwa bado yuko mikononi
mwa polisi.

Pia aliwataka madereva wa
vyombo vya moto waliokuwa
wanajiandaa  kugoma  kufanya
kazi kwa sababu ya tukio la kifo
cha dereva huyo wakidai alikuwa
ameuawa na askari polisi, kuachana
na mgomo huo na badala yake
waendelee kufanya kazi kwa
kuzingatia sheria.

JINA LA MTEJA JINA LA MWENYE DHAMANA AINAYADHAMANA | MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA
ANETH FRANCIS MARABA ANETH FRANCIS MARABA NYUMBA MKURANGA 31/3/2021 NA KUENDELEA
BAHATI JAMES MAGOTI BAHATI JAMES MAGOTI NYUMBA TEMEKE KILUNGULE 20/2/2021 NA KUENDELEA
JUDITH JOVINARY BENEDICTOR | JUDITH JOVINARY ENEDICTOR | NYUMBA MBEZI-MSINGWA 10/03/2021 NA KUENDELEA
KHAMIS HAJI FAKI KHAMIS HAJI FAKI NYUMBA BUYUNIMGEULE 3/3/2021 NA KUENDELEA
MALIKI MOHAMED MADIGADI MALKI MOAMED MADIGADI NYUMBA KAZOLE VIKINDU-MKURANGA | 24/2/2021 NA KUENDELEA
MICHAEL NDAYUNZE YADUNIA HAMIS| OMARY NYUMBA MSONGOLA-MBONDOLE 24/3/2021 NA KUENDELEA
MWAMPYATE LEONARD EDWIN | MWAMPYATE LEONARD EDWIN | NYUMBA KONGOLO-IGURUSI 26/02/2021NAKUENDELEA
NEEMA JUSTINE MASANJA MARRY OBADIA MBWILO %Hl“"__'%m fﬂ'j\‘;';\’(‘)'-" CHIMALA 26/02/2021 NAKUENDELEA
OMARY YUSUPH HEMEDI OMARY YUSUPH HEMEDI NYUMBA SALASALA-KINONDONI 17/2/2021 NA KUENDELEA
OSCAR IBRAHIM MLIGO MARY LAZARO SEMITI NYUMBA UGOMBOLWA -SEGEREA 18/2/2021 NA KUENDELEA
TIMOTH JULIUS MANYANGU HARUNI MICHAEL MHAVILE NYUMBA CHIMALA 26/02/2021NAKUENDELEA

MASHARTI YA MNADA

yoyote aliyokwisha ilipa.

3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 0713077474/0682981090
4. lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki Itarudisha kiasi cha fedha kilicho wekwa na
mnunuzi benki bila gharama yeyote.

1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75%
itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2. Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali, hatarudishiwa pesa
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Ruvuma sasa
kupanda
misitu hekta
40,000

Na Gideon Mwakanosya,

SONGEA

Rais amwapisha Galeba Jaji wa Rufani

Na Mwandishi Wetu

AIS John Magufuli jana
Ralimwapisha Zephrine
Galeba kuwa Jaji wa
Mahakama ya Rufani Tanzania.

Hafla ya kuapishwa kwa
Jaji Galeba ilifanyika Ikulu
Chamwino mkoani Dodoma

na kuhudhuriwa na viongozi

mbalimbali wakiwamo Jaji Mkuu
wa Tanzania, Prof. Ibrahim
Hamis Juma, Waziri wa Katiba
na Sheria, Mwigulu Nchemba,
Katibu Mkuu Ikulu Dk. Moses
Kusiluka, Majaji wa Mahakama ya
Rufani, Majaji wa Mahakama Kuu
na viongozi wa taasisi ambazo ni
wadau wa karibu wa Mahakama.

Galeba ambaye kabla ya

hapo alikuwa Jaji wa Mahakama
Kuu, aliapishwa baada ya
kupandishwa cheo na Rais
Magufuli ikiwa ni kutambua
mchango wake wa kuthamini
lugha ya Kiswahili ambayo
aliitumia kutoa hukumu ya kesi
ya mapitio namba 23/2020 kati
ya mgodi wa dhahabu wa North
Mara na mwananchi Gerald

Nzumbi.

Akizungumza katika hafla
hiyo, Rais Magufuli alimpongeza
Jaji Galeba kwa kupandishwa
cheo na amemtaka kwenda
kutekeleza majukumu yake kwa
mujibu wa sheria na taratibu za
Mahakama na kwa kumtanguliza
Mungu.

Rais Magufuli alitoa wito kwa
Mahakama na Wizara ya Katiba

MKOA wa Ruvuma ume-
lenga kupanda miti ya bi-
ashara katika eneo lenye
ukubwa wa hekta 40,000
hadi ifikapo mwaka 2025.

Mshauri wa Maliasili na
Utalii wa Mkoa wa Ruvu-
ma, Afrikanus Challe, alise-
ma jana kuwa mradi huo
unatekelezwa kwa miaka
10 kuanzia mwaka 2015,
unatekelezwa kwa kupan-
da miti maeneo ya seri-
kali kuu, serikali za mitaa,

Challe ameitaja aina vya
miti inayopandwa ni ile
ambayo inafaa kwa ajili ya
malighafi za viwanda vya
mazao ya misitu ambayo
ni misindano (pine), milin-
goti (Eucalyptus) na misaji
(teak).

‘Hadi  kufikia mwaka
2020 jumla ya miti ya bi-
ashara iliyopandwa na
Wakala wa Huduma za
Misitu Tanzania (TFS) ni
hekta 4785, halmashauri
zilipanda hekta 425, vyuo
na shule hekta 420 na watu
binafsi hekta 23,964.

Alisema jumla va
mashamba yote ya miti
valiyopandwa katika kipindi
hicho ni hekta 29,194 sawa na
asilimia 56.1 ya lengo.

Kwa mujibu wa mshauri
huyo Ruvuma inalenga kuan-
zisha mashamba mapya
mawili ya miti ya misaji
katika wilaya za Tunduru
na Nyasa.

Kwa upande wake Mrati-
bu wa Kuendeleza Progra-
mu ya mnyororo wa Tham-
ani wa Mazao ya misitu
(FORVAC) Mkoa wa Ruvu-
ma, Marcel Mtunda, alise-
ma wameandaa miche ya
miti ya biashara aina vya
misaji, pine na milingoni
ipatayo 4,000,000 ambayo
itapandwa maeneo maal-
um vyaliyotengwa na Mkoa
yakiwamo Ifinga, Liuli, Li-
umbe, Upolo, Mpepo, Kipiki
na Kihangamahuka.

Alisema mkoa un-
atekeleza mradi wa
kuongeza thamani mazao
ya misitu na nyuki kwa
kushirikiana na FORVAC na
kwamba mradi unatekele-
zwa katika wilaya zote
tano za mkoa.

Rais Dk. John Magufuli akimpongeza Zepharine Nyalugenda Galeba baada ya kumwapisha kuwa Jaji
wa Mahakama ya Rufani Tanzania, Ikulu Chamwino, mkoani Dodoma jana. PICHA: IKULU

=— na Sheria kufanya mabadiliko ya

- sheria na mifumo ya Mahakama
iliyorithiwa kutoka kwa wakoloni
na ambayo  imesababisha
hukumu za Mahakama kutolewa
kwa lugha ya Kiingereza ambayo
haifahamiki kwa Watanzania
wengi, ili hukumu hizo zitolewe
kwa lugha ya Kiswahili.

Amesema hoja za kuwa
Kiswahili hakina misamiati ya
kutosha hazina mashiko kwa
kuwa mwaka 1999 timu ya
wanasheria iliandika kamusi
ya sheria na pia lugha hiyo
inatumiwa na watu wengi,
mataifa na taasisi mbalimbali
vikiwamo vyombo vya habari
vya kimataifa.

Rais alielezea kutofurahishwa
na ucheleweshaji wa mambo
unaofanywa na Wizara ya Katiba
na Sheria na alimwagiza Waziri
Nchemba kufuatilia na kuhakiki-
sha mchakato wa kuwaajiri
watumishi 200 wa Mahakama
ambao kibali cha kuajiriwa kil-
ishatoka wanaajiriwa.

Majaliwa asema hakuna Kitu Kitakachobaki kutekelezwa

Na Godfrey Mushi, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amesema
serikali imejipanga kukamilisha vipaumbele
vyote ambavyo havikukamilika katika kipindi
cha miaka mitano iliyopita.

Akitoa hoja ya kujadili hotuba ya Rais John
Magufuli aliyoitoa wakati akizindua Bunge
la 12, Novemba 13, mwaka jana, Majaliwa
alisema serikali pia imepanga kusimamia ip-
asavyo maeneo mapya yaliyoibuliwa kwe-
nye ilani ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya
mwaka 2020.

“Nitumie fursa hii kuliarifu Bunge, kwam-
ba baada ya hotuba ya Mheshimiwa Rais ku-
tolewa, utekelezaji wa maelekezo yake ulian-
za mara moja kwenye maeneo mbalimbali.

“Hii ni kutokana na ukweli kwamba wizara
na taasisi zote za serikali, zilichukua hatua za
makusudi kuchambua hotuba hiyo, kuaini-
sha maeneo mbalimbali ya utekelezaji na kuja
na mipango ya utekelezaji wa muda mfupi,
muda wa kati na muda mrefu.”

Aidha, aliwasihi wabunge kuziishi ndoto
za Rais John Magufuli anayetaka kuona Tan-
zania inajenga uchumi imara, shindani na
unaotengeneza ajira za kutosha kwa Watan-
zania.

Pia Majaliwa alisema wakati akieleza
mbalimbali vinavyotarajiwa kutekelezwa
katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Rais
Magufuli aliweka bayana kuwa mambo yote

muhimu yatakayotekelezwa yamebebwa na
ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi
ya Mwaka 2020/25.

Kadhalika, alisisitiza kuwa serikali itaen-
delea kutekeleza na kusimamia masuala
muhimu aliyoyaeleza kwenye hotuba yake ya
kuzindua Bunge la 11, Novemba 20, 2015.

Kutokana na maelekezo hayo, serikali im-
eendelea kusimamia utekelezaji wa ahadi na
maelekezo ya Rais Magufuli, aliyoyatoa waka-
ti akizindua Bunge la 12 na Bunge la 11.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu, licha ya
ukweli kwamba tayari utekelezaji wa masu-
ala mbalimbali umeshaanza kwa kasi kubwa,
bado michango ya Wabunge ni muhimu ka-
tika kuisaidia serikali kutekeleza kikamilifu
vipaumbele vilivyoainishwa kwenye hotuba
ya Rais Magufuli ambayo wataijadili kwa siku
nne.

Amewahakikishia wabunge hao kwamba
michango yao itaheshimiwa, itathaminiwa na
itaifanyiwa kazi kwa lengo la kushughulikia
kero za wananchi na kuzipatia ufumbuzi.

HOTUBA YA JPM NI SEMINA ELEKEZI
Wakichangia mjadala wa hoja za serikali
na hasa hotuba ya Rais Magufuli ya kulifun-
gua Bunge, Mbunge wa Chalinze (CCM), Ri-
dhiwan  Kikwete, alisema hotuba hiyo ni
kama semina elekezi kwa kuwa imegusa kila
eneo.
“Kwa sasa nchi, wimbo wake mkubwa ni

viwanda, lakini haviwezi kuendelea kama
hakuna umeme. Rais anatekeleza mradi wa
umeme wa Rufiji ambao utamaliza kabisa
tatizo la umeme nchini. Naomba waziri husi-
ka ausimamie kikamilifu mradi huu ili kuon-
doa kilio cha upungufu wa umeme,” alisema

Kuhusu kumaliza migogoro ya wananchi
katika maeneo ya hifadhi, akitolea mfano Hi-
jirani, alimtaka waziri mwenye dhamana ya
Maliasili na Utalii, kumaliza mgogoro huo kwa
faida ya pande zote mbili.

TARURA NGUVU NDOGO

Naye Mbunge wa Same Mashariki (CCM),
Anne Kilango Malecela alimpongeza Rais,
Magufuli kwa kitendo chake cha kuifanya
nchi kwa mara ya kwanza kuendesha uchagu-
zi mkuu kwa fedha za ndani, jambo ambalo
limeiheshimisha nchi.

Pia alieleza kufarikijika kwake na maono
ya Rais Magufuli kwenye maeneo ya viwanda,
barabara na afya, akisisitiza aungwe mbko-
no kuhakikisha miradi inayogusa maeneo
hayo inatekelezwa ipasavyo.

Alisema katika eneo labarabara pamojana
juhudi kubwa za ujenzi zilizofanyika, majim-
bo yao yanategemea zaidi Wakala wa Bara-
bara za Mijini na Vijijini (TARURA), lakini kwa
bahati mbaya wakala huo bado hauna fungu
la kutosha kutekeleza miradi yake mingi.
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Akamatwa kwa madai ya kumiliki
kiwanda cha kutengenezea silaha

Na Julieth MKireri, KIBAHA

ESHI la Polisi mkoani Pwani lin-

amshikilia Shabani Athumani (61)

mkazi wa Kwamakocho Kata ya

Mandela kwa tuhuma za kumiliki
I&Wanda cha kutengeneza silaha za kie-
nyeji na vifaa vyake.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Pwani,
Wankyo Nyigesa, alisema jana kuwa
mtuhumiwa alikamatwa Januari 31, mwa-
ka huu, majira ya saa 1:00 usiku akiwa na
mtambo wa kufulia vyuma, chupa tano
ndogo zenye baruti, fataki 48, risasi 42 za
bunduki aina ya gobole.

Alisema vitu vingine alivyokutwa na-
vyo mtuhumiwa ni paketi ya unga wa ki-
beriti, mitambo mitatu ya silaha aina ya
gobole, mitambo ya kutobolea vifaa vya
miti vinavyofungwa kwenye silaha aina
ya gobole na kopo moja lenye unga wa
tindikali ambao unatumika kuunganisha
vyuma vinavyofungwa kwenye silaha
aina ya gobole.

Wakati huo huo, Polisi mkoani Pwani
linawashikilia watu watatu jamii ya wafu-
gaji kwa tuhuma za kung’oa na kuharibu
mazao (miche ya korosho) na kusababi-
sha hasara ya Sh. milioni 50.

Kamanda Wankyo alisema shamba hilo
ambalo limeharibiwa mazao ni mali ya
Romwald Mukandara na John Biginagwa
aliyekuwa mtumishi wa ofisi ya Mkuu wa
Mkoa wa Pwani.

Alisema tukio hilo lililotokea Januari
27, majira ya saa 4:00 katika kitongoji cha
olisi ya Chalinze.

Kamanda Wankyo aliwataja watuhu-
miwa hao wanaodaiwa kuharibu mazao
katika ekari saba za wamiliki hao ni Mtuli
Chapalisi, Reuben Oyela na Hamis Cham-
buli na wengine walioshiriki ambao bado
wanatafutwa.

Alisema watuhumiwa wote wako polisi
na taratibu zikikamilika watafikishwa
mahakamani.

vitu vingine alivyokutwa navyo mtuhu-
miwa ni paketi ya unga wa kiberiti, mitambo
mitatu ya silaha aina ya gobole, mitambo

ya kutobolea vifaa vya miti vinavyofungwa
kwenye silaha aina ya gobole na kopo moja
lenye unga wa tindikali ambao unatumika
kuunganisha vyuma vinavyofungwa kwe-
nye silaha aina ya gobole

Madereva walalamikia
moto vituo vya magari

Na Maulid Mmbaga

BAADHI ya madereva wa usafiri
wa umma maarufu kama daladala
wamelalamikia wafanyabiashara
wanaowasha moto kwenye vituo vya
magari yanaposimama yakisubiri abiria
na kueleza kuwa ni hatari kwa watu
wanaolizunguka eneo hilo.

Mmoja wa madereva hao, Muhidini
Fundisha, alisema katika stendi ya
Daladala ya Manispaa ya Ilala, kumekuwa
na utaratibbu wa wafanya biashara
kuwasha moto na kupika vitafunwa
karibu na sehemu magari yanapo paki.

Alisema magari yanayotumia mafutaya
Petroli hayatakiwi kukaa karibu na moto
kwa sababu ya uhalisia wa kimiminika
hicho ni rahisi kushika moto kwa haraka
jambo ambalo linaweza kusababisha
mlipuko na kuleta madhara kwa watu.

“Watu hawa wanatumia moto wa
mkaa, vipande vya mbao pamoja na
vifuu vitu hivyo vina kawaida ya kurusha
cheche na endapo zitadondokea kwenye
gari ni rahisi kusababisha maafa kwetu

Watu hawa wanatumia moto wa mkaa,
vipande vya mbao pamoja na vifuu vitu
hivyo vina kawaida ya kurusha cheche
na endapo zitadondokea kwenye gari ni
rahisi kusababisha maafa kwetu sisi kwa
kuunguliwa na magari, lakini itahatarisha
usalama wa wanaolizinguka eneo hili

sisi kwa kuunguliwa na magari, lakini
itahatarisha usalama wa wanaolizinguka
eneo hili,” alisema Fundisha.

“Jambo hilo pia linasababisha kero
kwa abiria kwani wanakosa sehemu ya
kusimama kutokana na kwamba watu
hao wameziba asilimia kubwa ya eneo
linalotumiwa na wasafiri kusimama
wakati wakisubiri usafiri,” aliongeza.

Sambamba na hilo la kuziba eneo
la abiria, alisema hata ile sehemu
ndogo iliyobaki wasafiri wanayoitumia
kusimama wanabugudhiwa na moshi
unaotokana na kuni zinazochomwa na
watu hao.

Aidha, aliwataka wasakatonge hao
wasiwashe moto ndani ya stendi hiyo
karibu na magari yanaposimama badala
yake wapike vitu vyao nyumbani na
wavipeleke vikiwa tayari na waendelee
na biashara yao, ili kuepusha madhara
yanayoweza kusababishwa na moto
wanaoukoka katika mazingira hayo.

Mmoja wa wafanyabiashara ndani
ya kituo hicho, Anitha Rajabu, alisema
wanachokifanya wao ni kujitafutia kipato
cha kuendesha maisha yao ya kila siku na
shughuli zao zinategemea sehemu yenye
idadi kubwa ya watu ndio maana wapo
katika eneo hilo.

“Watu wengi hawataki vyakula vya
baridi au vilivyopikwa muda mrefu
wanabhitaji vyakula vya moto ndio maana
tunalazimika kuja kuvipika hapahapa
ili kukidhi matakwa ya wateja wetu,”
alisema Rajabu.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA
MAMLAKA YA ELIMU TANZANIA

ORODHA YA MAJINA YA WANUFAIKA WA UFADHILI WA
MAFUNZO YA KUENDELEZA UJUZI KWA MAKUNDI MAALUMU

NA VIJANA WANAOISHI KATIKA MAZINGIRA MAGUMU
1. Utangulizi

Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) ni Taasisi ya Umma iliyoanzishwa chini ya kifungu cha (5)1
cha Sheria ya Mfuko wa Elimu Namba 8 ya Mwaka 2001, ili kusimamia Mfuko wa Elimu wa
Taifa ulioanzishwa chini ya Sheria hiyo. TEA inatekeleza majukumu yake chini ya Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia.

Mwaka 2017, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia iliipatia TEA jukumu la kuratibu na
kusimamia shughuli zote zinazohusu utekelezaji wa Mfuko wa Kuendeleza Ujuzi (SDF)
ambao ni sehemu ya utekelezaji wa Programu ya Kukuza Ujuzi na Stadi za Kazi kwa lengo
la kuzalisha ajira (ESPJ) unaotekelezwa na Wizara hiyo ukipata ufadhili toka Benki ya Dunia.
Programu ya ESPJ ni sehemu ya utekelezaji wa Mkakati wa Kitaifa wa Kuendeleza Ujuzi
(National Skills Development Strategy-NSDS: 2016-2021).

Maeneo muhimu yanayolengwa katika utekelezaji wa programu ya ESPJ ni kuongeza ufanisi
katika uzalishaji na pia kuongeza uwiano wa wataalam wa fani mbalimbali katika Sekta sita
za kipaumbele (Kilimo na Kilimo Biashara, Utalii na huduma za Ukarimu, Nishati, Ujenzi,
Uchukuzi na Teknolojia ya Habari na Mawasiliano-TEHEMA) zenye mchango mkubwa wa
kiuchumi nchini.

Ili kuwafikia watanzania wengi zaidi hasa wenye mabhitaji ya ujuzi, Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia kupitia Mamlaka ya Elimu Tanzania imeanzisha Mpango wa Ufadhili (Bursary
Scheme) ambao ni sehemu ya utekelezaji wa Mfuko wa Kuendeleza Ujuzi. Mpango huu
umelenga kuwezesha mafunzo ya ujuzi kwa vijana kutoka makundi maalum na wanaoishi
katika mazingira magumu ili wapate uwezo wa kujishughulisha katika shughuli mbalimbali
za uzalishaji zenye tija. Tangazo la kukaribisha maombi ya ufadhili lilitangazwa mapema
mwezi Septemba 2020 katika magazeti na tovuti ya TEA.

2. Muda wa Utekelezaji wa Mpango wa Ufadhili
Mpango wa ufadhili utatekelezwa kwa muda wa miaka miwili (2) kuanzia mwaka wa fedha
2020/2021 hadi 2021/2022 kwa kuzingatia programu zilizolengwa.

3. Muda wa Mafunzo

Mpango huu unafadhili mafunzo ya muda mfupi kwa kipindi cha kuanzia mwezi mmoja
(1) hadi miezi sita (6); na mafunzo ya muda mrefu ya miezi kumi na mbili. Mpango huu
hautafadhili mafunzo zaidi ya muda uliotajwa.

4.0rodha ya Waombaji watakaopatiwa ufadhili.

Baada ya kupokea na kupitia maombi yaliyotumwa kuomba ufadhili, jumla ya wanufaika
202 wamekidhi vigezo vya kupatiwa Ufadhili wa Mafunzo ya Kuendeleza Ujuzi Kwa
Makundi maalumu na Vijana wanaoishi katika mazingira magumu. Orodha ya wanufaika
imetangazwa katika tovuti ya Mamlaka ya Elimu Tanzania (www.tea.ortz) na mbao za

matangazo za Halmashauri nchini kote.

5. Maulizo na Malalamiko

Waombaji au wanufaika wa ufadhili kama watakuwa na maswali au malalamiko yoyote
kuhusu ufadhili huu watapaswa wayawasilishe kwa Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Elimu
Tanzania kwa anwani iliyoonyeshwa hapo chini.

6. Mawasiliano

Kwa ufafanuzi au maelezo zaidi wasiliana na: Mratibu wa Mfuko wa Kuendeleza Ujuzi
kwa Namba ya simu: 0789304181 au Ofisa wa Mpango wa Ufadhili kwa Namba ya simu:
0718744385 au tuma barua pepe kwa: sdf@tea.or.tz.

Imetolewa na:

MKURUGENZI MKUU
na
MSIMAMIZI WA MFUKO WA KUENDELEZA UJUZI (SDF Fund Manager),
MAMLAKA YA ELIMU TANZANIA,
S.L.P 34578, DAR ES SALAAM.
Barua pepe:info@tea.or.tz,
sdf@tea.or.tz | dg@tea.or.tz




6 NipaShe Jumatano Februari 3, 2021

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Urejeshaji kodi za
majengo, mabango
usimamiwe ipasavyo

SERIKALI juzi ilitangaza kurejeshwa kwa ukusan-
yaji wa kodi za mabango na ushuru wa mabango kwa
mamlaka za serikali za mitaa baada ya kuziondoa na
kuzipeleka Mamlaka ya Mapato Tanzania mwaka 2006.

Kutokana na uamuzi huo, serikali imewataka waku-
rugenzi wa mamlaka hizo kusimamia makusanyo
hayo ili kuongeza mapato ndani ya halmashauri, hivyo
kuongeza mapato ya serikali.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa, Selemani Jafo, alisema kurejeshwa kwa
kodi hizo ni kuimarisha ukusanyaji wa mapato kwa
kuwa wamiliki wa majengo watafikiwa kwa urahisi na
halmashauri na pia mabango mengi yako katika mae-
neo ya mamlaka za mitaa, hivyo kazi itakuwa rahisi kwa
ukusanyaji.

Pia alisema kutokana na uamuzi huo, wakurugenzi
wa halmashauri zote 185 nchini wamepewa mamlaka
za kukusanya kodi hizo na kuhakikisha majengo yote
yanalipiwa kodi na kwamba mamlaka hizo zina uwanja
mpana wa kuwafikia wenye majengo.

Jafo hakuuma maneno wala kupepesa macho kwam-
ba utekelezaji wa suala hilo unatarajiwa kuanza mara
moja huku akionyesha wazi kwamba halmashauri zi-
taongeza wigo wa makusanyo ya ndani.

Ni kweli kwamba serikali ilipochukua uamuzi wa
kuondoa kodi hizo katika halmashauri, ilikuwa na nia
nzuri ya kuongeza mapato katika mfuko mkuu wa seri-
kali, lakini sasa imeona kazi hiyo irejeshwe kwa mam-
laka hizo kwa ufanisi zaidi.

Kwa mantiki hiyo, tunatumaini kwamba kutakuwa na
ukusanyaji wenye tija katika kodi hizo na halmashauri
zitakuwa na uwezo wa kifedha hivyo kuhudumia mi-
radi mbalimbali ya maendeleo.

Pamoja na hatua hiyo, ni vyema pia suala la wa-
tumishi wasio waaminifu katika ukusanyaji mapato
likaangaliwa kwa jicho la kipelee, ili isionekane kwam-
ba ni sherehe kwao kwa kuwa watapata fedha bila ku-
tumia jasho jingi.

Kinachotakiwa ni kuhakikisha watumishi hao wana-
mulikwa ipasavyo kwani wakiachiwa wanaweza kuten-
geneza mianya ya upotevu wa mapato.

Katika maeneo ya halmashauri kuna miradi mingi in-
ayopaswa kutekekezwa kama vile ujenzi wa vituo vya
afya na zahanati, elimu, maji na barabara, hivyo fedha
nyingi zinahitajika na miongoni mwa vyanzo ni maku-
sanyo hayo.

Usimamizi mzuri wa makusanyo hayo ni chachu kwa
maendeleo chanya katika utekelezaji wa baadhi ya
miradi hiyo ambayo ni mkombozi wa wananchi. Ni vy-
ema madiwani wakasimamia kwa ukamilifu jambo hilo
vinginevyo linaweza kusababisha shida kwao na baadhi
ya watendaji.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710
Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

Na Sabato

Kasika

Mgombea binafsi akiruhusiwa, ni
mapokeo ya hodi viongozi vijana

KUWAPO mgombea binafsi nchini, ni
miongoni mwa mambo ambayo wadau
wa siasa wamekuwa wakitamani, lengo ni
kuruhusu wasio katika vyama waweze ku-
wania nafasi za uongozi.

Marehemu Mchungaji  Christopher
Mtikila, kiongiozi wa Chama cha DP, ali-
kuwa mwanasiasa aliyetamani kuona Tan-
zania, inaruhusu mfumo huo, ili wananchi
wenye uwezo wa kuongoza wachaguliwe
na wananchi, bila ya kuzingatia vyama wa-
tokavyo.

Katika harakati zake za kutaka kuwapo
mgombea binafsi, mwanasiasa huyo enzi
za uhai wake, alifika hadi mahakamani.
Pia aliwahi kutangaza kuwa hata chama
chake kisingempitisha, angewania urais
kama mgombea binafsi, katika Uchaguzi
Mkuu wa Mwaka 2010.

Mchungaji Mtikila alifariki dunia kabla
hoja yake hiyo ya kutaka mgombea bin-
afsi haijazaa matunda, ingawa miaka ya
hivi karibuni mjadala huo umeibuka upya
kwenye mitandao ya kijamii.

Ni mjadala uliotokana na wimbi la
madiwani na wabunge kuhama vyama na
kusababisha kurudiwa kwa uchaguzi, hali
inayodaiwa kama kungekuwapo mgom-
bea binafsi gharama za kurudia uchaguzi
zingeepukwa.

Wadau hao wa siasa wanaamini kwam-
ba, mfumo wa mgombea binafsi pia un-
aondoa ukiritimba wa watu kuchaguana
kwenye vyama kwa kujuana na kupitishwa
bila kupingwa.

Vilevile ni fursa ya kuondoa chuki za
kivyama, kwa madai kwamba, hivi sasa
watu wanabaguana hadharani na kuo-
nyesha chuki kwa sababu tu ya kuegemea
chama fulani.

Mfumo wa mgombea binafsi, unatajwa
kuwa njia ya kuwapa nafasi vijana wengi
kujitokeza kugombea uongozi, pasipo
vikwazo vinavyowekwa na wanasiasa wa-
siotaka kung’atuka.

Suala hilo na mgombea binafsi, pia lina-
pigiwa debe na kada za Chama Cha Map-
induzi (CCM), Thomas Ngawaiya, anaye-
kumbusha historia ilivyokuwa kabla ya
mfumo huo kuondolewa.

Anasema, mwaka 1960 Tanganyika ili-
ruhusu mgombea binafsi katika uchaguzi
mkuu ambao TANU ilishinda viti 70 kati ya
viti 71 vya ubunge, huku kimojawapo kiki-
wa ni cha Jimbo la Mbulu mkoani Arusha.

Katika ufafanuzi wake, anasema kiti hi-
cho cha ubunge, kilichukuliwa na mgom-
bea binafsi Herman Sarwatt aliyemshinda
mgombea wa TANU, jina la Chifu Amri
Dodo.

Hata hivyo, anasema siku chache
baadaye, Sarwatt alijiunga na TANU, hivyo
utaratibu wa mgombea binafsi ukaon-
dolewa rasmi, kutokana na mabadiliko ya
Katiba ya Jamhuri.

Ngawaiya, aliyekwishapitia uanachama
wa vyama vya NCCR Mageuzi, TLP na CCM,
pia historia ya kuwahi kuwa mbunge,
anaeleza imani yake kwamba si jambo
la ajabu yeye kuunga mkono mgombea
binafsi, akidai unalenga kumsaidia kila
Mtanzania mwenye sifa za kuongoza, ap-
ate nafasi hiyo.

Kwa hali hiyo, ni wazi kwamba kile kili-
choanzishwa na Mchungaji Mtikila na sasa
kinaendelezwa na wadau, hakina budi ku-
dumishwa, ikiwa sehemu ya kuimarisha
demokrasia nchini.

Ni zao la ukweli, wapo baadhi ya vijana
wanaotamani kupata uongozi na huenda
wanakwama kutokana na mfumo unaow-
alazimu kupitia kwenye vyama, ambako
wakati mwingine wanakumbana na shida.

Anataja kuwa ni njia pekee inayowawez-
esha Watanzania washike nafasi mbalim-
bali za uongozi, vinginevyo wengi wataen-
delea kukwama kuongoza kwa sababu tu
ya mfumo wa kupitia katika vyama vya
siasa.

Ndiko iliko imani ya kisiasa kwa wadau
wanashauri kuwapo mgombea binafsi,
kwa mtazamo wa kupanua wigi wa kupata
viongozi bora zaidi na si kuishia kuwa na
wanasiasa tu.

Muungwana naungana na mawazo
hayo, kwa sababu inawezekana wapo
watu wengi ambao si wanasiasa na wa-
naotamani kuongoza na wanakwamishwa
na mfumo uliopo wa kupitia kwenye vy-
ama.
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Waziri wa Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wazee

%

-

Dk. Doroth Ngwajima
(kulia), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dodoma jana, kuhusu kukomeshwa
kwa unyanyasaji wa kijinsia kwa makundi yote. PICHA: IBRAHIM JOSEPH.

na Watoto,

Gwajima ataka wanaume kupaza
sauti kuhusu kufanyiwa ukatili

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI imewataka wanaume

wanaofanyiwa vitendo vya ukatili

kuripoti kwa mamlaka zinazohusi-

ka bila kuona aibu ili hatua stahiki
zichukuliwe.

Aidha, imewaagiza maofisa ustawi wa
jamii kwenye halmashauri nchini kushu-
ghulikia ipasavyo vitendo vya ukatili dhidi
ya wanawake, wanaume, watoto na wazee
kwenye maeneo yao na kuchukua hatua
kwa wakati.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Dorothy
Gwajima, aliyasema hayo jana jijini hapa al-
ipokuwa akizungumza kuhusu vitendo vya
ukatili katika jamii.

Alisema wanaume wamekuwa na tabia
ya usiri na wavumilivu na wakati umefika
kwa wao kuvunja ukimya na kuripoti vi-
tendo vya ukatili vinavyofanywa dhidi yao.

Hata hivyo, alisema wataangalia uweze-
kano wa kuwasikiliza wanaume peke yao
kama wanaona kuna vikwazo vya wao ka-
tika kuwasilisha vitendo wanavyofanyiwa.

“Wanaume waache kukaa kimya dhidi
ya vitendo vya ukatili wanavyofanyiwa,
toeni taarifa mapema kwa mamlaka zinazo-
husika ili mpate msaada mapema ili kuzuia
madhara zaidi kutokea,” alisema.

Aliwataka maofisa hao kusimamia
utekelezaji wa maagizo yake ya kushughu-
likia ipasavyo ukatili dhidi ya wanawake,
wanaume, watoto na wazee na kuhakikisha
haki za wananchi wanaoonewa ikiwamo
makundi tete zinapatikana kwa wakati.

“Mtakumbuka mnamo Januari 29, 2021
nilitoa tamko kuhusu kuongezeka kwa vi-
tendo vya ukatili ikiwamo mauaji katika
familia katika maeneo mbalimbali ya nchi
yetu, nilitoa tamko hilo baada ya kuona vi-
tendo vya ukatili vinazidi kuongezeka kila
kukicha,” alisema.

Alitaja miongoni mwa matukio yaliyo-
tokea hivi karibuni ni pamoja na baba
laam aliwekwa mbaroni akidaiwa kumkata
mapanga mkewe baada ya kushindwa kum-
rubuni mkewe huyo awanyweshe sumu wa-

toto wao wawili ili wafe.

“Pia Januari 20, wilayani Shinyanga
mama alimuunguza mtoto wake kwa jiko la
mkaa kwa sababu ya kuunguza mboga, Jan-
uari 21, mwaka huu, iliripotiwa baba kum-
finya mtoto kwa plaizi kisa kutojua kusoma
na kuandika, huko huko Shinyanga. Pia
kuna taarifa ya baba kumbaka binti yake wa
miaka 11 wilayani Serengeti, taarifa iliyori-
potiwa Januari 23 mwaka huu,” alisema.

Kadhalika, alisema tukio lingine lilitokea
Manispaa ya Shinyanga Januari 26, mwaka
huu, kwa mwanamke mwenye umri wa mi-
aka 30 kupigwa kwa mchi wa kinu kichwani
na mumewe na kufariki dunia baada ya ku-
tokea ugomvi wa kifamilia.

Hata hivyo, alisema wizara imepata
mwitikio mkubwa kutoka kwa wananchi
wakiguswa sana kuhusu vitendo hivyo, na
kueleza kuwa vitendo hivyo vimekuwa viki-
fanywa si tu kwa wanawake na watoto, bali
vimekuwa vikifanywa pia kwa wazee na
makundi mengine katika kijamii.

“Serikali kwa kushirikiana na wadau im-
ejitahidi kutokomeza mauaji dhidi ya wa-
zee hapa nchini, bado vitendo vya ukatili
vinaendelea katika maeneo kadhaa hapa
nchini, hivyo basi, niwahakikishie kuwa
serikali inaendelea na mapambano dhidi
ya vitendo hivi ili kuhakikisha vinakwisha
kabisa,” alisema.

Alisisitiza kuendelea kusimamia
utekelezaji wa Mkakati wa Kutokomeza
Mauaji dhidi ya Wazee (2018/19 - 2022/23)
na Mkakati wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili
Dhidi ya Wanawake na Watoto (2017 - 2022).

Dk. Gwajima alisema vitendo hivyo vya
ukatili vinaashiria uwepo wa migogoro ya
kifamilia inayotokana na sababu mbalim-
bali ikiwamo kugombania mali, matatizo ya
kisaikolojia ambayo hayapatiwi ufumbuzi
mapema na jamii kutokutekeleza wajibu
wake wa kutunza na kuimarisha ulinzi
kuanzia ngazi ya familia.

Alitoa wito kwa familia, jamii na Mamlaka
za Serikali za Mitaa kuendelea kushirikiana
katika kufichua vitendo vya ukatili katika
jamii na kubaini mapema viashiria vyake ili
kuwezesha upatikanaji wa haki kwa wakati.

MAJEMBE AUCTION MART LTD
(VIJANA WA KAZI)

NOTISI/MNADA:

KWA NIABA YA DIGITAL AUCTION MART LIMITED, TUNATOA NOTISI YA SIKU KUMI NA NNE (14) KUANZIA
TAREHE YA TANGAZO HILI KWA WADAIWA WALIOTAJWA HAPA CHINI WALIPE MADENI YAO WANAYODAIWA NA
DIGITAL AUCTION MART LIMITED.

ENDAPO WATASHINDWA KULIPA KWA MUDA ULIOTOLEWA, DHAMANA ZAQ (VIWANJA) ZITAUZWA KWA MNADA
WA HADHARA KWA RATIBA IFUATAYO:-

NA.

JINA LA MDAIWA/MDHAMINI

DHAMANA/SIFA

TAREHE YA
MNADA

1 KELVIN KIDEKA IDD KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,SHIRIKISHO,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 11 12.02.2021
2 DEOGRATIUS ATILYO KALINGA KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,SHIRIKISHO,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 17 12.02.2021
3 BERNARD VICENT NYAMGOYE KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,SHIRIKISHO,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 26 12.02.2021
4 KELVIN HASHIL NDYALI KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,SHIRIKISHO,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 33 12.02.2021
5 YUSUFU MUSA WASHOKERA KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO I,BLOCK D — IJUMAA
PLOTNO 7 12.02.2021
6 RAMLA SALEH SURUR KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO I,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 8 12.02.2021
7 CAROLYNE JONES MSOKWA KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO I,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 9 12.02.2021
8 MAGRETH RESPICE LYARUU KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO I,BLOCK D - IJUMAA
PLOT NO 47 12.02.2021
9 REVOCATUS YOLONIMO MAGEZI KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO 1I,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 64 12.02.2021
10 NEEMA ALPHAXARD BWAIRA KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO 1I,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 05 12.02.2021
1" NEEMA ALPHAXARD BWAIRA KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO 1I,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 6 12.02.2021
12 JESSY PAUL MPANGALA KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO II,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 18 12.02.2021
13 JANE FREDRICK PELEZI KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO II,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 35 12.02.2021
14 JUDITH JASTUS ISSACK KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO II,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 42 12.02.2021
15 ELIZABETH CHARLES MASOLWA KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO II,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 51 12.02.2021
16 KENNEDY YUSUFU ANDREA KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO 1I,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 60 12.02.2021
17 FADYA JUMANNE FEREJ KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO II,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 61 12.02.2021
18 HAMZA JANGALE CHOME KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO II,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 69 12.02.2021
19 FELIX DOMINIC MLAY KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO II,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 75 12.02.2021
20 ISACK JULIUS RYOBA KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO II,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 94 12.02.2021
21 ROGER TIMOTH KOMBA KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO II,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 101 12.02.2021
22 ZACHARIA MARTIN PHILIP/HELLE KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO 1I,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 102 12.02.2021
23 ZACHARIA MARTIN PHILIP/HELLE KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO 1I,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 103 12.02.2021
24 SAID KHALFAN OMARY KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO II,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 111 12.02.2021
25 LAURIAN GLORIA LEONCE KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO II,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 123 12.02.2021
26 RODNEY TUMAINI LEONCE KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO II,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 124 12.02.2021
27 BRIAN FRANCIS SABATELE KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO 1I,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 138 12.02.2021
28 ALOYCE JOHN MROSSO KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO 1I,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 144 12.02.2021
29 ISAYA FESTO KAPINGA KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO II,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 146 12.02.2021
30 FRANCIS GERALD MHINA KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO 1I,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 152 12.02.2021
31 FRANCIS GERALD MHINA KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO 1I,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 153 12.02.2021
32 FELICHISMO JOHN MALLYA KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO 1I,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 173 12.02.2021
33 MOSES MATHIAS MAKARIUS KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO II,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 175 12.02.2021
34 AISHA ALLY KAMBON KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO 1I,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 190 12.02.2021
35 MOSES MANENO MLAWA KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO 1I,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 200 12.02.2021
36 ABUUBAKARI AGIBU DIMANDO KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO 1I,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 211 12.02.2021
37 SIE YUNGA MTINDA KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO II,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 212 12.02.2021
38 DONAWEDA EPIPHANY MASSAWE KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO II,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 213 12.02.2021
39 DONROGERS EPIPHAN KMAKAZI KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO II,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 214 12.02.2021
40 DONROGERS EPIPHAN KMAKAZI KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO II,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 215 12.02.2021
41 STELLA ANDREW MHENGA KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO 1I,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 216 12.02.2021
42 MBAZI ALLEN SHEKWAVI KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO 1I,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 218 12.02.2021
43 SHABAN DAUD SHABAN VIWANJA-VIPO KIGAMBONI,LINGATO II,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 224 NA 225 12.02.2021
44 ZAHOR SULEIMAN MZUZURI/ASI KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO II,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 229 12.02.2021
45 MATHEW LEO KASONTA VIWANJA-VIPO KIGAMBONI,LINGATO II,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 233 NA 234 12.02.2021
46 ISSA HASSAN CHIPATAGA KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO II,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 236 12.02.2021
47 AHMADA RAMADHANI MPWANA KIWANJA-KIPO KIGAMBONI,LINGATO 1I,BLOCK D — IJUMAA
PLOT NO 238 12.02.2021

MASHARTI YA MNADA:
A). UKAGUZI UNARUHUSIWA KUANZIA TAREHE YA TANGAZO HILI.
B). MALIPO NI 25% YA BEI ITAKAYOFIKIA KWENYE MNADA NA SALIO LITALIPWA NDANI YA SIKU KUMI NA NNE (14) TU.
C). ENDAPO MNUNUZI ATASHINDWA KULIPA SALIO KWA MUDA ULIOTOLEWA, ATAKUWA AMEPOTEZA HAKI

ZAKE ZOTE NANYUMBA ITAUZWA TENA.

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NASI KWA SIMU NA. 0754/84/13-301930,0715868000 NA 0745707008
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5
Mwenyekiti
BOA
atembelea
matawi

Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Bodi ya
Benki ya Afrika (BOA) Tanza-
nia, Dk. Nyamajeje Weggoro,
ameanza kutekeleza mkaka-
ti wa kuendeleza benki kwa
kutembelea matawi makub-
wa mawili.

Matawi aliyotembelea ni
Business Center, OQyster-
bay, tawi ambalo ni kituo
kikubwa cha kutoa huduma
kwa wateja wa kampuni na
biashara na tawi la Victoria
lililoko Kijitonyama.

Ziara hii inafanyika baada
ya mwenyekiti kukutana na
uongozi na wafanyakazi wa
benki hiyo Kkatika makao
makuu ya benki hiyo vyali-
yoko kwenye jengo la NDC
na kujadiliana  masuala
mbalimbali yanayohusiana
na kuboresha uendeshaji wa
benki kwa ufanisi zaidi.

Dk. Weggoro alitembelea
matawi kuelewa shughuli za
benki katika kusaidia maen-
deleo ya nchi na mchango
wake katika kukuza uju-
muishaji wa huduma za
kifedha hususani Kkipindi
hiki ambacho Tanzania ime-
ingia katika uchumi wa kati.

Benki hiyo imeonekana
kuwa thabiti katika kufani-
kisha uwekezaji uliofanywa
nchini Tanzania na imeshiri-
ki katika miradi mbalimbali
va maendeleo tangu 2007.

Pamoja na ushiriki wa
benki hiyo katika miradi
mbalimbali ya maendeleo,
benki imeonyesha dhamira
yake katika kusaidia biasha-
ra ndogo na za kati (SME)
kwa kubuni bidhaa na hu-
duma za kuvutia wateja.

Ikiwa benki ya biashara,
inayo wateja waliogawany-
wa katika makundi ya wa-
teja wa rejareja, biashara
ndogo na za kati (SME) na
wateja wa kampuni.

Kabla ya kujiunga na BOA
Tanzania, Dk. Weggoro, ali-
teuliwa kama Mkurugenzi
Mtendaji wa Kanda ya Af-
rika Mashariki wa Benki ya
Maendeleo ya Afrika kati ya
mwaka 2016 hadi 2019.

Pia alifanya kazi kwa wel-
edi mkubwa akisimamia
maslahi ya nchi nane za
Tanzania, Kenya, Uganda,
Ethiopia, Rwanda, Eritrea,
Visiwa vya Shelisheli, na Su-
dan Kusini.

Wadaiwa sugu NHC kikaangoni

Munir Shemweta,
SHINYANGA

(NHC) linatarajia kuanza

uchambuzi kwa wadaiwa
sugu wa nyumba zake katika
mikoa 24 ya Tanzania Bara, ili
kuchukua hatua za kisheria dhidi
yao.

Uamuzi huo unatokana na wa-
daiwa muda waliopewa kukamil-
isha malipo ya malimbikizo ku-
malizika Januari 31, mwaka huu.

Meneja Uhusiano na Huduma
za Jamii wa (NHC), Muungano
Saguya, alisema hayo juzi mkoani
hapa wakati wa ziara ya Naibu
Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
line Mabula, ya kukagua utendaji
kazi wa sekta ya ardhi, kuhamasi-
sha ukusanyaji kodi ya ardhi na
kukagua miradi inayotekelezwa
na NHC.

Alisema baada ya NHC kutoa

SHIRIKA la Nyumba la Taifa

—
Y

muda wa mwezi mmoja hadi
Januari 31, wapangaji wake wa-
naodaiwa malimbikizo ya kodi ya
pango la nyumba wawe wameli-
pa kodi hiyo, NHC sasa inafanya
uchambuzi katika mikoa yenye
nyumba hizo kwa lengo la ku-
hakikisha kila mkoa unapeleka
taarifa sahihi za wapangaji wal-
iokaidi kutekeleza agizo ili ku-
chukuliwa hatua.

“Kwanza tunawashukuru
wale wapangaji waliolipa mal-
imbikizo ya kodi lakini wasioka-
milisha malimbikizo, shirika
letu litachukua hatua stahiki za
kuwanyang’anya nyumba na ku-
wapatia watu wengine wanaozi-
hitaji,” alisema Saguya.

Kwa mujibu wa Saguya, kuna
idadi kubwa ya wananchi wa-
naohitaji nyumba za shirika,
lakini baadhi ya waliopewa
fursa za kuzitumia nyumba hizo
wamekuwa wagumu kulipa kodi
na shirika litachukua hatua za

kuwanyang’anya.

Saguya aliongeza kuwa kutoka-
na na kutofanya vizuri kwa baa-
dhi ya kampuni zilizopewa kazi
ya upangaji miji katika maeneo
mbalimbali na halmashauri, ali-
wataka wakurugenzi wa hal-
mashauri kulitumia shirika lake
katika kazi hiyo kwa kuwa lina
mamlaka ya kupanga miji.

Sambamba na hilo, alisema
NHC mbali na kujenga nyumba
na kupangisha katika maeneo
mbalimbali kama ujenzi wa
takriban nyumba 50 katika kati-
ka Wilaya ya Kahama, alitoa wito
kwa halmashauri kulitumia ku-
jengewa nyumba za watumishi.

Alitaja baadhi ya mambo am-
bayo NHC inahitaji kabla ya ku-
pewa kazi ya ujenzi wa nyumba
ni ardhi isiyo na fidia, eneo lenye
miundombinu na uhakika wa ku-
patiwa malipo kwa kuwa shirika
hilo ni la kibiashara na halipati
ruzuku ya serikali kwa kuwa lina-

hitaji uwekezaji wenye tija.

Aidha, Saguya alisema shirika
lake linajenga pia majengo ya
taasisi kama mkandarasi wa
daraja la kwanza na Kkusisitiza
kuwa halmashauri zinaweza kuli-
tumia shirika hilo hata kama siyo
kujenga nyumba za kununua bali
kujenga majengo.

Kwa sasa NHC inatekeleza
miradi ya ujenzi wa zaidi ya ny-
umba 44 za Wakala wa Huduma
za Misitu (TFS) katika maeneo
mbalimbali sambamba na ujenzi
wa Hospitali ya Kanda ya Kusini
eneo la Mikindani Mtwara na
Hospitali ya Kumbukumbu ya
Mwalimu Nyerere = Musoma
maarufu Kwangwa.

Miradi mingine ni ujenzi wa
ofsi za wilaya za Wanging'ombe
Mkoa wa Njombe, Malinyi Mkoa
wa Morogoro na Hai mkoani Kili-
manjaro na kusisitiza wakuru-
genzi wa halmashauri kuendelea
kulitumia shirika.

Mkurungenzi Mkuu kampuni tanzu ya Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT), Joseph Challo (kushoto), akipokea mkataba wa makubaliano
va kusambaza vibao vya kuonyesha majina ya barabara na namba za makazi (Post code) nchini, kwa niaba ya Serikali kutoka kwa Katibu

hiyo, Dk. Faustine Ndugulile. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

TFS yaanza uteKelezaji agizo la Rais Magufuli

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Huduma za Misitu Tanzania
(TFS), umesema umeanza kufanyia kazi kwa
haraka agizo la Rais John Magufuli la kuhakik-
isha magogo hayauzwi nje ili taifa lisiendelee
kupoteza mapato.

Katika kuhakikisha utekelezaji huo unaku-
wa wa thamani, TFS imesema itaongeza
mbao thamani na kutengeneza samani am-
bazo ndizo zitasafirishwa.

Kamishna Uhifadhi wa TFS, Prof. Dos San-
Dar es Salaam jana ikiwa ni siku chache tangu
Rais Magufuli alipozindua Shamba la Miti la
Silayo lililoko Chato mkoani Geita.

“Tutashirikiana na taasisi za serikali liki-
wamo Jeshi la Magereza, SUMA JKT, Kikosi

cha JWTZ Mzinga na Shirika la Taifa la Ny-
umba (NHC) na watu binafsi wenye viwanda
kuzalishe bidhaa za samani ambazo zitasa-
firishwa nje,” alisema Prof. Silayo.

Pia alisema kwa sasa hapa nchini kuna
uwekezaji mkubwa wa viwanda bidhaa za
hapa kusafirishwa nje kwenda katika nchi za
Rwanda, Kenya na Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRC). Pia alisema Kiwanda cha
Nguzo za Umeme Mafinga kimesaidia nchi
yetu kutoagiza nguzo za umeme kutoka nje.

Katika hatua nyingine, Kamishna Silayo
alisema TFS ina deni kubwa la kulipa kwa
Rais Magufuli kutokana na imani kubwa aliyo
nayo kwao kwa kuhakikisha misitu inakuwa
salama.

Prof. Silayo alisema sekta ya misitu ina
mchango mkubwa katika uchumi wa Tanza-

nia na kwamba Rais Magufuli anataka kuona
maendeleo ya taifa na wananchi yanafikiwa
kwa haraka, na kuwa TFS kupewa sifa ni
changamoto kubwa kwake na wafanyakazi
wote kwa kuhakikisha wanaongeza bidii ka-
tika utendaji kazi.

“Nawashukuru askari wetu wa TFS na wa-
fanyakazi wote, mafanikio yetu ni mchango
wa kila mmoja wetu na Rais ameutambua
utendaji wetu. Hata hivyo, hii ni changamoto
ambayo Rais Magufuli ametupa hivyo tufanye
kazi kwa bidii na weledi na kuimarisha ush-
irikiano,” alisema Prof. Silayo.

Alisema Rais anatarajia TFS ifanye kazi kwa
bidii zaidi, hivyo ni jukumu la kila mmoja
atambue kuwa hapaswi kurudi nyuma na
badala yake aongeze kasi katika utendaji
wake.
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Hospitali va Kairuki yamKumbuka
mwanzilishi wa kupima afya bure

EWURA

vadhibiti
uchakachuaji
mafuta |

Na Neema Emmanvuel, MWANZA

MAMLAKA ya Udhibiti wa :
Huduma za Nishati na Maji |
(EWURA) imepambana na ku-
punguza tatizo la uchakachuaji !
wa mafuta kutoka asilimia 80 !
mwaka 2007 hadi asilimia nne
mwaka jana. 1

Hayo yalisema jana na Kaimu
Mkurugenzi Mkuu wa EWURA,
Mhandisi Godfrey Chibulunje, 1
wakati wa mkutano wa kiufundi :
na uhamasishaji kwa waandishi
wa habari Kanda ya Ziwa juu va
masuala ya udhibiti wa huduma
za nishati na maji, ulioandaliwa !
mamlaka hiyo na kufanyika |

mjini hapa.

Mhandisi Chibulunje alisema
suala la uchakachuaji wa mafuta
nchini limekuwa tatizo, lakini
EWURA wamepambana na ku-
punguza kwa asilimia kubwa.

Alisema EWURA inadhibiti
ubora wa miundombinu ya
mafuta ili kulinda afya, usalama
na mazingira ambapo kutokana
na udhibiti huo maghala na
vituo vya mafuta vimeendelea
kuwa bora zaidi.

Pia alisema imeandaa masharti:
nafuu ili kuvutia wawekezaji
pamoja na kutoa mwongozo
wa ujenzi wa vituo vya mafuta

Sambamba na hayo, Chibu-
lunje alisema EWURA inatoa
leseni ili kuhakikisha huduma za :
mafuta zinatolewa kwa kufuata
sheria, kanuni na viwango sta-
hiki hadi kufikia Juni, mwaka
jana, imetoa leseni 1,515 katika
sekta ya mafuta, kati ya hizo
leseni 58 ni za kuuza mafuta
kwa jumla.

Chibulunje alisema mamlaka
hiyo imeandaa mfumo wa kuuza
tuo vinavyotembea ili kuongeza
upatikanaji wa mafuta kwa njia
ambazo ni salama na inayozin-
gatia utunzaji wa mazingira.

Pia alisema mfumo huo
utaondoa utunzaji na uvuzaji wa
mafuta kwenye mapipa, madu-
mu na chupa za plastiki.

Naye Meneja wa EWURA
Kanda ya Ziwa, George Mhina,
aliwataka waandishi wa habari
waliopata elimu hiyo kuwa
mabalozi kwa kusaidia kufikisha
elimu kwa jamii kupitia taaluma
vao na waendelee kushirikiana
pamoja.

Na Joseph Mwendapole

OSPITALI ya Kairuki iliyoko

Mikocheni jijjini Dar es Salaam,

imepanga kutoa huduma ya up-

imaji afya bure ikiwa ni kumbu-
kumbu ya mwanzilishi wa hospitali hiyo,
Prof. Hurbert Kairuki.

Uzinduzi wa huduma hizo za upimaji
bila malipo zinatarajiwa kufanyika leo ka-
tika kituo kipya cha mabasi Mbezi Luis.
Mgeni rasmi anatarajiwa kuwa Mkuu wa
Wilaya ya Ubungo, Kisare Makori.

Kwa mujibu wa Kaimu Mkuu wa Masoko
na Uhusiano wa hospitali hiyo, Arafa Juba,
shughuli hizo zinafanywa kumkumbuka
Prof. Kairuki ambaye pia ni mwanzilishi
wa Mtandao wa Shirika la Afyana Elimu
(KHEN), aliyefariki Februari 6, 1999.

Arafa alisema huduma mbalimbali za
kumbukizi ya Prof. Kairuki zitafanyika
kuanzia leo hadi keshokutwa na baadhi ya
huduma zitakazokuwa zikitolewa ni pamo-
ja na kupima watu wenye uoni hafifu.

Mkuu huyo alisema watawapima watu
mbalimbali ugonjwa wa kisukari, uwiano
wa urefu na uzito, shinikizo la damu, kutoa
elimu ya lishe na uchunguzi wa awali kwa
wenye uvimbe kwenye matiti.

Alisema wataalamu wa hospitali hiyo
watawapa ushauri wa kitaalamu watu
mbalimbali watakaofika kwenye upimaji
na kwamba kutakuwa na uchangiaji wa
damu kwa hiyari.

“Pia tutahamasisha watu wajiunge na
bima ya afya iliyoboreshwa (CHF), kituo
kipya cha mabasi Mbezi Luisi, hivyo wa-
nanchi wajitokeze kwa wingi kwasababu

huduma zote hizi zitatolewa bure na tu-
nafanya kila mwaka kumuenzi,” alisema
Arafa. Alisema Prof. Kairuki licha ya kuwa
mwanzilishi wa hospitali hiyo ni mwanzili-
shi wa Chuo Kikuu cha Kumbukumbu ya
Hubert Kairuki (HKMU) na Shule Kuu ya
Uuguzi ya Kairuki.

Arafa alisema pia Prof. Kairuki ni mwan-
zilishi wa Mtandao wa Shirika la Afya na
Elimu (KHEN), ambapo pia umeanzisha
kiwanda cha kutengeneza dawa (Kairuki
Pharmaceuticals Industry) kilichoko Zege-
reni, Kibaha.

“Kiwanda hiki kiko kwenye maandalizi
ya mwisho na kitazinduliwa wakati wow-
ote. Haya ni matunda ya mwanzilishi wetu
Profesa Kairuki hivyo tunakila sababu ya
kumuenzi kwa matukio mbalimbali kama
kutoa huduma za afya bure,” alisema Arafa

Mwenyekiti wa Bodi Benki ya Afrika, Dk. Nyamajeje Weggoro (kushoto), akijadiliana jambo na Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa benki
hiyo, Wasia Mushi (katikati) na Mkuu wa Kkitengo cha kuhudumia wateja wadogo, Lomnyaki Saitabau, alipofanya ziara ya kikazi

NBC, TPSF wajadili fursa zilizoko SGR

Na Jumanne Juma

BENKI ya Taifa ya Biashara (NBC) na
Taasisi ya Sekta Binafsi ya Tanzania (TPSF),
wameandaa jukwaa la majadiliano ya jinsi
gani wadau wa sekta hiyo watachangia na
kufaidika na mradi wa reli ya kisasa.

Jukwaa hilo lililofanyika jijini Mwanza na
kushirikisha wanachama wa TPSF, NBC,
Shirika la Reli Tanzania (TRC) na Kampuni
ya Ujenzi la Uhandisi la China (CCECC) ili
kujadili ushiriki wa sekta binafsi katika ku-
fanikisha na kukamilisha mradi wa SGR.

Kwa mujibu wa taarifa ya NBC , ilisema
inaendelea kutoa mchango mkubwa ka-
tika sekta binafsi ili kuhakikisha malengo
na jitihada za serikali ya kukuza ushiriki
wa sekta binafsi katika miradi mikubwa ya
kimkakati ya kitaifa.

Lengo kubwa la jukwaa hilo ni kuan-

zisha uhusiano mzuri wa kibiashara na
kazi biana ya (CCECC) mkandarasi mkuu
wa mradi huu na wadau wa sekta bin-
afsi, kubadilishana uzoefu na kuhimiza
ushirikiano, kutambua na kuthibitisha ju-
kumu muhimu la sekta binafsi kama injini
ya ukuaji wa uchumi wa nchi, pamoja na
kuimarisha ushirikiano wa umma na sekta
binafsi.

Akizungumza katika hafla hiyo, Ofisa
Uhusiano kwa Wateja Wadogo na wa Kati
NBC Tawi la Mwanza, Esther Kahabi, alise-
ma benki hiyo ina uzoefu wa zaidi ya mia-
ka 50 katika kuhudumia wateja wadogo na
wa kati.

“Tuna bidhaa mpya za mikopo zilizoan-
zishwa mahususi kulenga wakandarasi na
wazabuni wengine zenye masharti nafuu.

“Tunatambua kuwa dhamana ni changa-
moto hivyo ili kurahisisha upatikanaji wa

mikopo tunahitaji mteja awe na mkataba
tuu nasi tunampa mkopo wa kulipika nda-
ni ya miezi miwili,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, John Mon-
gella, alisema mradi huo ni neema kubwa
iliyoletwa na Rais na kwamba wadau wa
sekta binafsi mkoani humo wanapaswa
kuchangamkia fursa hiyo.

Naye Mwenyekiti wa Taasisi ya Sekta
Binafsi, Angelina Ngalula, aliipongeza seri-
kali kwa kusimamia na kuhakikisha wadau
wa sekta binafsi wananufaika na miradi
yote ya kimkakati inayotekelezwa nchini
nasi SGR.

Aidha, aliainisha vigezo vya kushiriki ka-
tika miradi hiyo kimoja kikuu ni kwamba
kampuni inayotaka zabuni lazima iwe
imeasisiwa hapa nchini Tanzania na yenye
umiliki wa wazawa usiopungua asilimia
50.
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HABARI BUNGENI

]
Mbunge ataka

mfuko maalu
ununuzi
madawati

BUNGE
Boniface
serikali
mfuko maalum kwa aj
kununua madawati ili
tatizo sugu la upungufu wa saman

wa Bunda

Getere, am

m

(CCM),

eitaka !
kujipanga kuanzisha :

ili ya:

kuondokana na :

i hizo.

Akiuliza swali la nyongeza bungeni

jana, mbunge huyo alisema ni vye
kuwapo na mfuko huo ili kuondoa
tatizo hilo nchini.

“Pia nini tamko la serikali katika

ma

suala la mkanganyiko wa madawati
kwenye shule za sekondari kwa kuwa
kuna wanaosema madawati yanaletwa

na serikali, kwingine wanasema m

zazi

alete dawati la mtoto wake?” Alihoji.

Akijibu maswali hayo, Naibu Wa

Ziri

wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa

na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), D
Silinde, alisema serikali imepokea
ushauri huo na itaendelea kukabili
na upungufu huo. ;

Hata hivyo, Silinde alisema
halmashauri zinapaswa kuwa na

avid

ana

mpango wa kutenga fedha kwa ajili ya
kutatua tatizo hilo na kutumia wadau

mbalimbali na kushauri wabunge
kutumia fedha za mfuko wa jimbo
kununua samani hizo.

Alisema serikali itaendelea kusimamia

msimamo wake kwamba mwanafu

nzi

asajiliwe kuanza kidato cha kwanza bila !
masharti yoyote ikiwamo ya kwenda na

dawati.

Katika swali la msingi, mbunge huyo

alihoji serikali inachukua hatua ga
endelevu kuondokana na tatizo hi
Akijibu swali hilo, Silinde alisem

ni
lo.
a

serikali itaendelea kutoa fedha kwa

ajili ya ununuzi wa madawati, ili
kuondokana na upungufu uliopo.
Alisema madawati 5,070,896

yameongezeka na kufanya kuongezeka

kutoka madawati 3,024,311 _
valiyokuwapo mwaka 2015 hadi

madawati 8,095,207 Septemba, mwaka

jana.

Alisema tatizo la wanafunzi kukosa
madawati katika shule za msingi na

sekondari limetokana na mwitikio
mkubwa wa wazazi kuandikisha

wanafunzi shuleni baada ya kuanzisha

Mpango wa Utoaji wa Elimu Bila Malipo.
Alibainisha kuwa idadi ya wanafunzi

wanaoandikishwa kwenye shule za

msingi na sekondari umeongezeka
maradufu

“Katika kukabiliana na upungufu
wa madawati, serikali imeendelea
kuchukua hatua mbalimbali ikiwa
pamoja na kutenga fedha kwa ajili

ni
ya

utengenezaji wa madawati kwenye

miradi yote inayotengewa fedha za

ukamilishaji wa vyumba vya madarasa.
Pia alisema kuhamasisha wananchi

na kuwashirikisha wadau na asasi

mbalimbali katika utengenezaji wa

madawati pamoja na kuendelea kutenga

fedha ya matengenezo ya madawati

kwenye halmashauri kupitia mapa
ndani.

to ya

Waziri asema kusoma shule binafsi si
Kigezo cha kukosa mkopo elimu ya jUU

UNGE limeelezwa kuwa

kusoma shule binafsi za

sekondari si kigezo cha

mwanafunzi mwombaji
kunyimwa mkopo.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Omary Kipanga, ali-
yasema hayo jana bungeni alipoku-
wa akijibu swali la Mbunge wa
Moshi Mjini (CCM), Priscus Tarimo.

Katika swali lake, Tarimo alisema
kumekuwa na mtazamo kuwa wa-
nafunzi wanaosoma shule binafsi,
wazazi wao wana uwezo kiuchumi,
lakini ukweli ni kwamba baadhi
hulipiwa ada na wafadhili au kupi-
tia michango mbalimbali.

“Je, serikali haioni kuwa kuna
sababu ya kutoa fursa sawa kue-
ndana na ufaulu?” Alihoji.

Naibu Waziri Kipanga alisema
mikopo inayotolewa na serikali
kupitia Bodi ya Mikopo ya Wa-
nafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB)
inawalenga vijana wenye sifa za

Mbunge wa Viti Maalumu kupitia Chama
cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),
Ester Bulaya, akiuliza swali la nyongeza
bungeni
IBRAHIM JOSEPH

jijini Dodoma jana.

kitaaluma za kujiunga na taasisi za
elimu ya juu, lakini hawana uwezo
wa kumudu gharama za elimu.

“Upangaji na utoaji mikopo un-
aongozwa na Sheria ya Bodi ya
Mikopo sura 178 ambayo inabaini-
sha sifa za msingi za mnufaika,”
alisema.

Alitaja miongoni mwa sifa kuwa
ni mwombaji awe Mtanzania,
amedahiliwa kwenye chuo kina-
chotambulika, ameomba mkopo,
asiwe na vyanzo vingine vinavyo-
gharamia masomo yake.

“Aidha, kusoma shule binafsi za

Habari na Auusta Njoji

PICHA:

sekondari si kigezo cha mwanafunzi
mwombaji kunyimwa mkopo wa
kugharamia elimu ya juu. Wako wa-
nafunzi waliosoma shule binafsi na
wanapata mkopo baada ya kuthibiti-
sha uhitaji wao kwa mujibu wa vigezo
vya utoaji mikopo,” alisema.

Pia alisema kwa mujibu wa sheria
tajwa, HESLB ina mamlaka ya kuweka
utaratibu wa kubaini wahitaji.

“Kwa sababu hiyo, Bodi huandaa
mwongozo unaopaswa kuzingatiwa
na waombaji na kuweka masharti ya
utoaji mikopo kwa mwaka husika, sifa
za ziada zinazoainishwa kwa waom-
baji ni pamoja na uyatima, ulemavu au
wazazi wenye ulemavu na wale ambao
masomo yao ya sekondari au stasha-
hada yalifadhiliwa,” alisema.

Serikali kuanzisha kituo maalum wateja

IZARA ya Kilimo imesema

iko katika hatua za

mwisho kuanzisha kituo

cha huduma kwa wateja
ambacho mkulima atapiga simu bure
alipo kutoa taarifa endapo atabaini
kuna pembejeo au viuatilifu feki na
ugonjwa.

Aidha, hadi sasa kuna kesi tano za
wasambazaji mbolea mahakamani
walikutwa wana pembejeo ambazo ni
feki.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe, aliyasema hayo jana bungeni
alipokuwa akijibu swali la nyongeza la
Mbunge wa Viti Maalum (CHADEMA),
Sophia Mwakagenda.

Mwakagenda alisema kuna shida
kubwa kwenye usambazaji wa pembe-
jeo kwenye majimbo likiwamo Jimbo
la Rungwe ambalo linalima sana viazi,
lakini kumekuwapo na ucheleweshaji
wa pembejeo.

“Serikaliinampangoganikuhakikisha
pembejeo zinafika kwa wakati kwa
wakulima na pia wanaopewa kazi ya
kusambaza pembejeo wanaleta zisizo
na kiwango?” Alihoji Mwakagenda.

Bashe alisema Wizara pia inafanya

ukaguzi katika maduka yote yanayouza
pembejeo na pale wanapokutana na
pembejeo feki, wamekuwa wakichukua
hatua za kuwapeleka mahakamani
wahusika.

“Ili kulitatua tatizo hili, kwa sasa bi-
ashara ya pembejeo inafanyika kwenye
wilaya, lengo ni kuhakikisha mkulima
anahudumiwa kwa wakati. Unapo-
nunua pembejeo popote hakikisha
umepata risiti ya kielektroniki (EFD)
ya muuzaji ili tunapobaini tatizo hatua
zichukuliwe,” alisema.

Hata hivyo, alisema kwa mwaka
huu mahitaji ya mbolea nchini ni tani
700,000 na zinatakiwa ziwe zimesam-
bazwa kuanzia Novemba, mwaka jana.

“Hadi sasa hatujapata tukio lolote la
ukosefu wa pembejeo katika baadhi ya
mikoa kama kuna tatizo Rungwe basi
mbunge tuwasiliane tutafute ufumbu-
zi,” alisema.

Katika swali la msingi, Mbunge wa
Nkasi Kaskazini (CHADEMA), Aida
Khenan, alihoji mkakati wa serikali wa
kuwapelekea wakulima pembejeo kwa
wakati.

Akijibu swali hilo, Bashe alisema
serikali huratibu mahitaji, upatikanaji,

usambazaji, matumizi na kuhakiki
ubora wa pembejeo za kilimo ili
kufikisha kwa wakulima kwa wakati
zikiwa na ubora stahiki.

Aidha, alisema serikali imeweka
mikakati mbalimbali ya kuhakikisha
pembejeo zinawafikia wakulima kwa
wakati.

“Mikakati hiyo, ni pamoja na kupata
mabhitaji halisi ya pembejeo za kilimo
kutoka kila mkoa kabla ya msimu wa
kilimo kuanza, kuwasiliana na kampuni
za pembejeo na kuzihimiza kusambaza
pembejeo hizo mapema kulingana na
mahitaji ya kila mkoa kabla ya msimu
wa kilimo,” alisema.

Alisema wakulima kupitia vyama
vya ushirika wanahimizwa kuainisha
na kuwasilisha mahitaji ya pembejeo
mapema kwa Mamlaka ya Udhibiti wa
Mbolea Tanzania (TFRA) ili kununua
mbolea wanazohitaji kwa wakati kupi-
tia Mfumo wa Ununuzi wa Mbolea kwa
Pamoja.

Alibainisha katika mwaka 2020,
wakulima mkoani Iringa (kupitia IFCU)
na Mbeya (kupitia MAMCOS) waliingiza
mbolea moja kwa moja kutoka kiwan-
dani Morocco (DAP) na China (UREA).
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Ukurasa 14

Ziara va Waziri
wa Mambo ya
Nje Chinailivyozaa

TEHAMA MPYA, UTAWALA
BORA WA UTUMISHI UMMA

« Uzembe wa watawala ‘stop’
« Mishahara bayana kila kona
« Mabilioni serikali yaokolewa
« NUsura ada mwaka Sh. mil. 302
Ubunifu wa wataalamu wazawa

Aliyekuwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa Umma, Angellah Kairuki,
alipokuwa kazini kupitia taarifa za watumishi wa umma mkoani Kagera. PICHA: MTANDAO

Na Mary Mwakapenda

AGEUZI ya kisiasa

nchini kuelekea

mfumo huria wa

vyama vingi na
kiserikali, yaliendana na ku-
wapo mfumo mpya wa uta-
wala bora, hata ikaanzishwa
ofisi yenye sura ya wizara
ndani ya Ofisi ya Rais, ikiwa
na waziri maalum.

Ni mageuzi  ambayo
utekelezaji wake sasa una-
gusa kila mahali, sehemu ya
manufaiko yakishuhudiwa
katika uthabiti, haki na waji-
bu wa utumishi na malipo ya
mishahara, mishahara hewa
ikibaki hadithi na kuokole-
wa mabilioni ya fedha za
umma.

Kimsingi, usimamizi wa
rasilimaliwatu katika utumi-
shi wa umma umepitia ma-
boresho mengi yaliyolenga
kuboresha usimamizi wa
watumishi na malipo ya
mishahara kwa kuwezesha
uwapo wa taarifa sahihi za
watumishi na mishahara.

MISHAHARA SAHIHI

Sehemu mojawapo ya ma-
boresho hayo, ni kumewek-
wa Mfumo Shirikishi wa
Taarifa za Kiutumishi na
Mishahara Serikalini (HC-
MIS) ya mwaka 2010 ul-
iounganisha  Taasisi za
Umma takribani 364, kupitia
Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA).

Matumizi ya Mfumo huo
wa HCMIS, yaliiwezesha
serikali kufanya maboresho
mbalimbali, pamoja na tara-
tibu za ajira, usimamizi wa
watumishi, malipo ya wa-

. matunda

tumishi, kuondoa watumishi
hewa na jumla ya watumishi
hewa 19,708 waliondolewa ka-
tika mfumo.

Utashi wa serikali umebeba
maana kwamba, watumishi
hewa hao wasingeondolewa
kwa wakati, wangeingizia seri-
kali hasara ya Sh. bilioni 19.84
(Sh. 19,838,775,680)

Aidha, ni mfumo uliofani-
kiwa kuwaondoa jumla ya wa-
tumishi 15,508 waliokuwa na
vyeti vya elimu batili, ikiokoa
wastani wa Sh. bilioni 11. 01
(Sh.11,010,680,000) zilizow-
alipa mshahara wa kila mwezi
kwa watumishi hao.

MABORESHO MAPYA

Pamoja na mafanikio kupitia
Mfumo wa zamani wa HCMIS,
ongezeko kubwa la matumizi
yake na mabadiliko ya teknolo-
jia, yalileta changamoto katika
kuusimamia, kuimarisha na ku-
uendeleza.

Changamoto hizo zinajumui-
sha kushindwa kufanya kazi
kwa sehemu ya mfumo inay-
otoa taarifa kutoka kwa mwajiri
kwenda Ofisi ya Rais Utumishi,
kwa ajili ya kufanyiwa kazi.

Pia kuna suala la ongezeko
la gharama za uendeshaji;
kuongezeka watumiaji wa
mfumo; wingi wa taarifa katika
mfumo na ongezeko la mahi-
taji mbalimbali yanayochangia
kuongezeka hitaji la mabore-
sho.

Ili kukabiliana na changa-
moto hizo na kuimarisha usi-
mamizi wa rasilimali watu na
mishahara Serikalini, mwaka
2018 Ofisi ya Rais Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma
ilichukua hatua za maboresho
kujenga mfumo mpya wa Taar-
ifa za Kiutumishi na Mishahara
(HCMIS).

Ni kazi ilifanywa na wataala-
mu wa serikali, ikijumuisha wa-
bia: Ofisi ya Rais (TAMISEMI),
Wizara ya Fedha na Mipango,
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM), Mamlaka ya Serikali
Mtandao na Benki Kuu ya Tan-
zania (BoT) ilianza jitihada.

Lengo linatajwa ni kuleta ma-
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TEHAMA MPYA, UTAWALA
BORA WA UTUMISHI UMMA

Kaimu Ofisa TEHAMA wa Halmashauri ya Wilaya ya Busega, Chrispinus Christian, akitoa mafunzo ya mfumo wa madeni.

INATOKA UK. 11

badiliko kutoka uliokuwa mfu-
mo wa zamani serikalini tangu
mwaka 2010 unaojulikana kama
HCMIS LAWSON na sasa mad-
hubuti wa Kitanzania, HCMIS
inayoendana na mahitaji serika-
lini, pia mabadiliko ya teknolo-
jia duniani.

Mfumo huo mpya, umeun-
dwa kwa kuzingatia taratibu
za utendaji kazi katika maeneo
yote muhimu ya usimamizi wa
rasilimaliwatu na mishahara,
ukiendana na Sera ya Meneji-
menti na Ajira katika Utumishi
wa Umma ya mwaka 1999 na
marekebisho yake ya Mwaka
2008.

Pia kitaalamu inakidhi ma-
takwa ya Sheria ya Utumishi
wa Umma Sura 298, Kanuni za
Utumishi wa Umma za Mwaka
2003, Kanuni za Kudumu za
Utumishi wa Umma za mwaka
2009 na miongozo na nyaraka
zilizotolewa kuhusiana na usi-
mamizi wa rasilimali watu, pia
mishahara katika utumishi wa
umma.

Matarajio ya mfumo mpya
ni kujumuisha taratibu zote
muhimu za utendaji kazi, utun-
zaji wa taarifa muhimu za kila
mtumishi wa umma, matukio
yote yanayohusiana na maende-
leo yake kuanzia anapoajiriwa
hadi anapohitimisha utumishi.

Tofauti na ulio wa zamani,
mfumo mpya wa HCMIS unaju-
muisha maeneo mengi yanay-
omhusu mtumishi na utahifadhi
taarifa zake nyingi.

MAENEO MAKUU

Maeneo makuu yaliyojengwa
katika mfumo mpya ni pamoja
na taarifa zinazohusu miundo
katika maeneo ya: Taasisi za
umma; maendeleo ya utumishi;
na mishahara yao.

Mengine yanatajwa kuwa

taarifa za: Tkama (idadi ya wa-
tumishi)l bajeti; ajira; watumi-
shi na matukio yote yanayowa-
husu; malipo ya mishahara,
makato, marupurupu na mal-
imbikizo yao kwa kila mwezi;
upandishwaji vyeo; uhamisho;
likizo; hatua za kinidhamu; upi-
maji wa utendaji kazi; na ma-
hudhurio ya watumishi.

MKURUGENZI TEHAMA
Mkurugenzi wa TEHAMA
serikalini, Priscus Kiwango,

anasema maandalizi ya mfumo
huo mpya yalianza kwa kuku-
sanya mabhitaji ya wadau kutoka
kwenye taasisi mbalimbali za
serikali, usanifu na ujenzi wa
mfumo, kazi iliyoanza mwaka
2019 baada ya kukusanya ma-
hitaji ya wadau na ulikamilika
mnamo Juni jana, au miezi saba
iliyopita.

Pia inalezwa kwamba kwa ku-
tumia taarifa za ndani, serikali
imeweza kuimarisha usalama
wa taarifa na nyaraka za mfumo
huo na kupunguza gharama
za utegemezi wa makandara-
si, ambayo serikali ingetumia
takribani Sh. bilioni (8.5) Sh.
8,527,310,600) kama ingeege-
mea mfumo wa zamani.

Anasema, makadirio ni kwam-
ba, mfumo wa awali ungegha-
rimu

Sh. bilioni 10.31 (Sh.
10,317,881,300) kama ingenunua
mfumo mbadala, sambamba na
gharama hizo, serikali pia in-
geendelea kulipia Sh. milioni
302 kila mwaka (Sh. 302,627,100)
kwa ajili ya leseni na matengen-
ezo.

Mkurugenzi wa Teknolojia
Serikalini, anafafanua kuwa ku-
kamilika kwa ujenzi wa mfumo
huo, uliokwishafanyiwa majar-
ibio kati ya mwezi Juni hadi Ago-
sti mwaka jana, hivi sasa una-
paswa kuanza kutumika katika
taasisi zote za umma nchini.

“Kwa kuwa mfumo ni mpya,
ulionekana ni vyema watumiaji

wote wakapatiwa mafunzo, ili
waweze kumudu matumizi yake
na walengwa wakuu wa mafun-
zo hayo ni moaafisa utumishi
na maofisa tawala kutoka taasisi
zote za serikali,” Kiwango ana-
sisitiza.

WATAWALA MAFUNZONI

Katika ufunguzi wa mafunzo
ya mfumo huo kwa maofisa
utumishi na maofisa tawala seri-
kali hivi karibuni, Naibu Katibu
Mkuu, Ofisi ya Rais, Menejimen-
ti ya Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora, Dk. Francis Michael,
anawataka kutumia mfumo
mpya wa HCMIS kutekeleza ma-
jukumu yao.

Rai yake maalum ni kuepuka
uzembe unaosababisha watumi-

shi wa umma nchini kutolipwa
mishahara yao kwa wakati,
akielekeza kuwapo tatizo ku-
toka kwa maofisa utumishi wa
baadhi ya taasisi za umma ha-
watekelezi majukumu yao ina-
vyopasawa

Anakumbusha kuwa ni wajibu
wao, kumtengenezea mtumi-
shi mazingira bora kikazi ili
ajisikie yuko sehemu salama
na kumfanya atekeleze vyema
majukumu yake kuwahudumia
wananchi.

“Msiwafanye watumishi
mnaowasimamia kuona sehemu
ya kazi kama jehanamu. Hivyo,
mbadilike kwani serikali haito-
mvumilia yeyote atakayekinza-
na na azma ya kuboresha hudu-
ma kwa wananchi,” Dk. Michael

anaongeza.

Katika wito huo, anawahimiza
watendaji hao kitaifa kwamba
wana wajibu wa kuwajengea
mazingira watumishi wa umma,
mambo yatakayowafanya
waipende serikali katika sura ya
mwitikio kwamba wanathamini-
wa mchango wao kitaifa.

Mkurugenzi wa Usimamizi wa
Rasilimaliwatu Serikalini, ACP
Ibrahim Mahumi, anakumbusha
suala la mtumishi kukosa msha-
hara ni kosa kubwa na onyo lake
ni kwa ofisa utumishi atakaye-
bainika, hatua ya kwanza ina-
husu kusimamishiwa mshahara
wake, pale mfumo mpya wa HC-
MIS utakapoonyesha uzembe
kutoka kwake.

Akizungumza kwa niaba ya
washiriki mafunzoni, Mkuu
wa Utawala na Utumishi, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Liwale,
Boniface Chatila, anaahidi ku-
tumika mfumo mpya wa HCMIS
kuleta tija katika majukumu yao
na kuboresha utoaji huduma
kwa umma.

Kwa mujibu wa Chatila, mae-
neo ya kero kuondolewa yana-
jumuisha watumishi wa umma
kufuata huduma kutoka Ofisi ya
Rais Utumishi, Dodoma, hatua
walizopaswa kutekelezewa ka-
tika maeneo yao ya kazi.

Mkuu wa Idara ya Utumishi
na Utawala, Wilaya ya Kondoa,
Archanus Kilaja, anaipongeza
serikali kuhamia mfumo mpya
wa HCMISm, akitafsiri ni hatia
ya kujitegemea kwenye TEHA-
MA

Katika orodha ya mambo wal-
iotakiwa kuboresha wahitimu
hao maofisa utumishi na tawala
hao ni usahihishaji wa taarifa za
watumishi kwenye mfumo wa
zamani, kabla ya kuingiza katika
mfumo mpya, usioruhusu kuin-
giza taarifa zisizo sahihi au hazi-
jakamilika.

Mengine ni  kuongezeka
uadilifu wa kiutendaji, kwa ku-
wezeshwa kurekodi matukio
yote yatakayokuwa yakifanywa
na maofisa waliopewa dhamana
ya kutumia mfumo huo, hata
kuimarisha uwajibikaji wao, hali
inayotarajiwa kupunguza uufan-
yaji kazi kwa mazoea.

. Mwandishi wa maka-
la hii ni Ofisa Habari Mkuu,
katika Ofisi ya Rais, Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma.

Walimu Wakuu, Wakuu wa Shule na Waratibu Elimu kutoka Wilaya ya Busega, wakifuatilia
mafunzo ya madeni. PICHA ZOTE: MTANDAO
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Gwiji mchumi Lipumba alipodumisha

Kilio chake cha miaka Kkisiasa, Katiba
« SIKU Sheria;: mgeni Rais, wanasheria Kibao

Prof. Ibrahim Lipumba, alipozungumza Katika Siku ya Sheria nchini jijini Dodoma. Kushoto kwake ni Rais Dk. John Magufuli.

Na Sabato Kasika

KATIKA Sura ya Pili ndani ya
katiba inayopendekezwa, inagusa
Tume Huru ya Uchaguzi ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania,
inaeleza mengi kuhusu tume hiyo,
ikiwamo jinsi ya kupata viongozi
wake, wajumbe na sifa zao, pia
mengine mengi yanayohusu ku-
undwa tume hiyo, ambayo vyama
vya upinzani vimekuwa vikililia.

Mapendekezo ya kuwapo tume
hiyo yalitolewa na wajumbe wa
Bunge Maalum la Katiba lililo-
fanyika mwaka 2014 na kuingizwa
kwenye Katiba pendekezi, ambayo
bado haijarudishwa kwa wananchi
kutoa maoni yao.

Katika hilo Mwenyekiti wa Cha-
ma cha CUF, Prof. Ibrahim Lipum-
ba, ni kati ya wanasiasa wanaoidai
kwa muda mrefu, huku katika sura
ya pili ndio mapendekezo kutoka
kikao cha lililokuwa Bunge Maal-
um la Katiba.

Hata hivyo, kambi ya upinzani
ilisusa kwa kutoka ndani ya vikao
vya Bunge Maalum la Katiba na
kuanzisha Umoja wa Katiba ya
Wananchi (UKAWA), kwa madai
kwamba maoni ya wananchi yali-
achwa, msimamo wao mkuu ni hi-
taji la kuwapo demokrasia.

KUSUSISA BUNGE

llikuwa Aprili mwaka 2014, baa-
dhi ya wajumbe wa Bunge Maalum
la Katiba kutoka kambi ya upinza-
ni, walidaiwa kuondoka kupinga
walichodai kwamba maoni ya wa-
nanchi yaliyowasilishwa na Tume
ya Marekebisho ya Katiba Mpya
yalipuuzwa.

Walikuwa wajumbe kutoka vy-
ama vya CUF, CHADEMA, NCCR-
Mageuzi na vingine, huku wakiwa
tayari wameshaanzisha Umoja wa

Katiba ya Wananchi (UKAWA).

Prof. Lipumba kabla ya kuondo-
ka bungeni, alikaririwa na vyombo
vya habari akilalamikia kauli alizo-
dai hazikuwaridhisha kutoka kwa
baadhi ya wajumbe, hasa wali-
otaka muundo wa muungano wa
serikali mbili.

Ni matamshi ya Prof. Lipumba,
yaliungwa mkono na wajumbe
wafuasi wake waliomfuata kwa sa-
fari ya kutoka bungeni muda huo.
Lakini, haikuwa tamati ya kikao,
kwani kiongozi wa kikao wakati
huo alikiendeleza.

Hiyo ni pale alipotamka kwam-
ba idadi ya wajumbe waliokuwapo
walitosha kisheria kuendelea na

kikao cha rasimu ya katiba hiyo.
Jumla ya wajumbe 191 ndio wali-
jiengua.

Ni kikao cha bunge maalum
kilichokuwa na zaidi ya wajumbe
600, walioundwa na Wabunge wa
Jamhuri ya Muungano na kutoka
Baraza la Wawakilishi Zanzibar,
pia wajumbe 201 wateule wa rais
kutoka makundi mbalimbali ya
kijamii.

TUME HURU UCHAGUZI

Baada ya kumalizika kwa uch-
aguzi mkuu wa mwaka jana, Mwe-
nyekiti wa Chama cha Wananchi
(CUF), Prof. Ibrahim Lipumba,
alitangaza kuwa chama chake hak-
itashiriki tena uchaguzi hadi tume

huru ya uchaguzi iundwe.

Kwanza alisema, chama chake
hakikubaliani na matokeo ya uch-
aguzi huo kwa madai kwamba
uligubikwa na upungufu, ikiwamo
hitilafu katika kuwaapisha wakala,
dai likiwa limekaa kinyume cha
taratibu. Mwanasiasa huyo msomi
wa uchumi, aliainisha dai la ku-
wapo kasoro kwenye karatasi za
kupiga kura, akiweka mtazamo wa
mwelekeo wao ni kudai anachoki-
fafanua kwamba haja ya kuwa na
anachokiita “Katiba Mpya yenye
misingi ya demokrasia na utawala
bora.”

Ufafanuzi wa Prof. Lipumba an-
aurejesha mbali kwamba, suala la
ujenzi wa demokrasia linawahusu

Watanzania wote.

Pia alitaja Tanzania kuwa siyo
kisiwa na hata wakati wa kupiga-
nia uhuru Chama cha TANU, kili-
jenga uhusiano na Chama cha La-
bour cha Uingereza.

Hicho ni chama chenye itikadi
ya mlengo wa kushoto, kama
ilivyokuwa TANU na wakati huo,
kama ilivyo sasa, Labour imo bun-
geni.

Mwanasiasa huyo anasema, ka-
tika masuala ya kudai haki kuna
jumuiya za kimataifa zinazoweza
kushirikishwa, lakini watakaoleta
haki na demokrasia nchini wana-
baki kuwa Watanzania.

DAI LAKE JIPYA

Akiendeleza sura ileile kwenye
dai la kuwa na Tume Huru ya Uch-
aguzi, anayoamini itatokea kwe-
nye katiba mpya, mwanasiasa Prof.
Lipumba, aliyekaribishwa juzi na
Rais Magufuli katika ‘kusalimia’
kilele cha hadhira ya Wiki ya She-
ria nchini, jijini Dodoma, alituma
salamu zilizobeba ombi lake ki-
katiba akitamka:

“Nakuombea kwa dhati Mwe-
nyezi Mungu akupe nguvu hivi
viporo vyote katika kipindi hiki
uweze kuvitekeleza unapomaliza
kipindi chako, watu watakaoweza
kulinda mafanikio ni kuwa na Kat-
iba inayotokana na mapendekezo
ya wananchi wa Tanzania.”

Prof. Lipumba, pia alitanguliza
imani yake ya matarajio makubwa
kwamba Rais aliyeko madarakani
atalifanyia kazi, hata Watanzania
kushuhudia anachikitafsiri kuwa
katiba itokanayo na maoni yao.

katika dokezo lake jukwaani
kwenye hafla hiyo, Msajili wa Vy-
ama vya Siasa, Jaji Francis Mtungi,
anashauri viongozi wa vyama vya
siasa mwaka huu kuwa wazalendo
na kuacha masuala ya kususa vi-
kao vya bunge.

Mkasa mojawapo ni kilicho-
tokea katika kikoa cha Bunge la
Katiba, pia ilishuhudiwa mara kad-
haa katika vikao vya kawaida vya
Bunge la Jamhuri ya Muungano.

- |

Hadhira katika Siku ya Sheria Tanzania, ikimsikiliza Rais Dk. John Magufuli alipowahutubia. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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JUKWAA LA UONGOZI

Ziara va Waziri wa Mambo ya
Nje China ilivyozaa matunda

Na Mwandishi Wetu

IVI karibuni, Balozi wa

China nchini Tanzania,

Wang Ke, alifanya ma-

hojiano na magazeti ya
Habari Leo na Nipashe kuhusu
ziara ya hivi karibuni ya Mjumbe
wa Baraza la Taifa la China na
Waziri wa Mambo ya Nje. Wang
Yi, nchini Tanzania. Yafuatayo ni
hahojiano kamili.

SWALIL: Unaweza kutupatia
muhtasari wa mambo muhimu ya
ziara hii ya Mjumbe wa Baraza la
Taifa la China na Waziri wa Mam-
bo ya Nje, Wang Yi, nchini Tanza-
nia mapema mwezi huu?

BALOZI WANG: Alialikwa na
Waziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikilano wa Afrika Mashariki wa
Tanzania, Prof. Palamagamba Ka-
budi. Wang Yi alifanya ziara rasmi
na ya kirafiki nchini Tanzania
Januari 7 na 8.

Katika ziara yake nchini Tan-
zania, Wang Yi alikutana na Rais
John Magufuli na alifanya ma-
zungumzo Waziri Prof. Kabudi na
baadaye walikutana na waandishi
wa habari. Alihudhuria pia hafla
ya utiaji saini wa mkataba wa
Kubuni na Ujenzi wa Njia ya Reli
ya Kiwango cha Umeme (SGR) ku-
toka Mwanza hadi Isaka na alizin-
dua Kituo cha Mafunzo ya Ufundi
Wilaya ya Chato. Pia alitembelea

SWALI: Kwa nini Wang Yi ali-
chagua Tanzania kama kituo ki-
moja cha ziara yake ya kwanza
nje ya nchi mwaka 2021? Kuna
umuhimu gani wa ziara hii kwa
maendeleo ya uhusiano kati ya
China na Tanzania?

Balozi Wang: Ziara ya Waziri
Wang Yi barani Afrika mwanzoni
mwa mwaka imekuwa mila nzuri
kwa miaka 31 na imekuwa sifa
kubwa ya diplomasia ya China
hasa dhidi ya kuongezeka kwa
janga la COVID-19. Waziri Wang
Yi amedumisha utamaduni huu
na kuchukua hatua madhubuti
kuonyesha umuhimu mkubwa
ambao China inashikamana na
Afrika na urafiki wa kindugu usio-
vunjika kati ya China na Afrika.

Maendeleo ya uhusiano wa
kirafiki wa China na Tanzania
yana nafasi muhimu katika di-
plomasia ya China. Uhusiano kati
ya China na Tanzania una nafasi
ya kuigwa na ya kuongoza katika
uhusiano kati ya China na Afrika.

Machi 2013, Rais Xi Jinping
alitembelea Tanzania katika ziara
yake ya kwanza nje ya nchi baada
ya kuchukua uongozi. Aliweka
sera ya ukweli, matokeo halisi,
undugu na imani nzuri. Tanzania
ni mahali ambapo China ilian-
zisha sera yake kuelekea Afrika
katika enzi mpya. Oktoba iliyo-
pita, baada ya Rais John Magufuli
kuchaguliwa tena, Rais Xi Jinping
alikuwa kiongozi wa kwanza
wa nchi nje ya Afrika kumtumia
ujumbe wa pongezi. Desemba
iliyopita, wakuu hao wawili wa
nchi walifanya mazungumzo ya
kihistoria kwa simu, wakichora
ramani ya mwelekeo wa baadaye
wa uhusiano wa nchi mbili.

Ziara ya Wang Yi nchini Tanza-

nia katika kipindi hiki muhimu,

ililenga kusaidia pande hizo
mbili kujenga makubaliano zaidi,
kutekeleza matokeo ya mazun-
gumzo ya simu kati ya wakuu
wa nchi na kuyjitahidi kupata
matokeo mapema na yanayoone-
kana zaidi.

Ni muhimu kutajwa kuwa
wakati wa ziara yake nchini Tan-
zania, Wang Yi alitangaza map-
endekezo saba ya China juu ya
kuboresha ushirikiano wa China
na Afrika, ambayo yanaonyesha
hadhi maalum ya Tanzania waka-
ti wa ziara yake barani Afrika.

Ziara hiyo ilizaa matunda na
ilichukua nafasi muhimu katika
kukuza maendeleo endelevu na
kuboresha ushirikiano kamili wa
China na Tanzania. Pia ziara hii
imeongeza makubaliano ya kui-
marisha urafiki wa jadi kati ya
China na Tanzania.

Pande zote mbili zilizun-
gumza vizuri juu ya umuhimu
wa kihistoria na wa siku hizi wa
urafiki wa China na Tanzania kwa

-

maendeleo ya nchi zote mbili na
mshikamano wa China na Afrika,
wakisisitiza urafiki wa China na
Tanzania ni hazina ya thamani
iliyoundwa na viongozi wa kizazi
cha zamani wa nchi hizo mbili na
inapaswa kurithiwa kutoka kizazi
hadi kizazi.

Wang Yi amesema mara kad-
haa katika matukio tofauti kuwa
China na Tanzania ni marafiki
sana ulimwenguni. Maneno yake
ya kutoka moyoni na ya dhati
yalijibiwa kwa uchangamfu na
upande wa Tanzania.

Ziara hii imeleta msukumo
katika ushirikiano wa kiutendaji
kati ya China na Tanzania. Pande
hizo mbili zilifanya majadiliano
ya kina juu ya ushirikiano wa ku-
faidika katika nyanja anuwai, zili-
gundua maeneo muhimu ya ush-
irikiano kwa hatua inayofuata na
kuunda maoni mapya kwa China
na Tanzania kwa pamoja kujenga
Ukanda na Njia, ili kupanua zaidi
masilahi yanayobadilika ya pan-
de mbili na kuunda ukuaji mpya

wa ushirikiano.

Ziara hii inatoa fursa ya kuunda
ushirikiano kati ya mikakati ya
maendeleo ya China na Tanza-
nia. Nchi zote mbili zimeingia ka-
tika hatua mpya ya maendeleo na
kuanza safari mpya ya kihistoria.
Pande hizo mbili zilikubaliana ku-
wianisha vizuri Mpango wa 14 wa
Miaka Mitano wa China na Ilani
ya CCM ya Uchaguzi 2020-2025,
kuimarisha na kupanua fursa za
kimkakati zinazokabili maende-
leo ya uhusiano kati ya China na
Tanzania, kushughulikia vizuri
shida na changamoto wakati wa
ushirikiano na maendeleo, na
kutoa msukumo mkubwa kwa
Tanzania kufikia lengo lake la
kimkakati la maendeleo huru.

SWALI: Wakati wa ziara hiyo,
upande wa Tanzania umetoa
maombi maalum kwa China,
kama vile kuongeza bidhaa za kil-
imo kutoka Tanzania, kusamehe
baadhi ya madeni ambayo Tan-
zania inadaiwa na China, na ku-
fungua safari za moja kwa moja

kati ya Tanzania na China . China
itajibuje maombi haya ?

BALOZI WANG: China mara
zote imekuwa ikiona umuhimu
mkubwa kupanua uagizaji wa
bidhaa za kilimo za Tanzania ka-
tika miaka ya hivi karibuni, na
itaagiza zaidi bidhaa za ubora wa
juu za Tanzania kupitia kujenga
dhana mpya ya maendeleo baina
ya pande mbili.

Kwanza, tutasaidia mamlaka
husika wa pande zote mbili ku-
harakisha mazungumzo juu ya
mabhitaji ya ukaguzi na karantini
kuhusu ufikiaji wa bidhaa za kili-
mo zenye ubora wa hali ya juu ka-
tika soko la China. China imefun-
gua soko lake la tumbaku, unga
wa muhogo na maharage ya soya
kwa Tanzania, na itatoa fursa zai-
di ya soko kwa chakula cha alizeti
cha Tanzania, asali, parachichi na
bidhaa zingine za kilimo.

Pili, tutatumia kikamilifu CIIE
na majukwaa mengine kutam-
bulisha bidhaa zenye ubora wa
hali ya juu na rasilimali za kitalii
kwa watumiaji wa China. Tatu,
tutahimiza biashara nyingi za
Wachina kuwekeza katika kilimo
na usindikaji wa madini ya Tan-
zania, na kuiendeleza Tanzania
kama daraja kwa kampuni za
Wachina kuingia katika masoko
ya mashariki na kusini mwa Af-
rika.

Nne, tutahimiza ushirikiano
kwenye ununuaji na uuzaji wa
bidhaa mtandaoni, malipo ya
rununu na maeneo mengine
mapya, na tufuate njia za ubunifu
za kukuza biashara ya nchi mbili.

China ilizingatia umuhimu
mkubwa kwa changamoto zina-
zosababishwa na COVID-19 kwa
nchi za Afrika na inatekeleza kwa
bidii Mpango wa Kusimamisha
Huduma ya Deni ya G20 (DSSI).
Shukrani kwa juhudi za China,
G20 imeongeza kipindi cha DSSI
kufikia 30, mwaka huu. Kwa sasa,
China inashika nafasi ya kwanza
kati ya wanachama wa G20 am-
bao wamefanya DSSI kwa kusi-
mamisha dola za Kimarekani mil-
ioni 1,353 za malipo ya huduma
ya deni kutoka nchi 23 pamoja na
Dola za Kimarekani milioni 817
kutoka nchi 15 za Afrika.

China inazingatia suala la ud-
haifu wa deni la Tanzania lililo-
sababishwa na COVID-19 kwa uzi-
to. Pande hizo mbili zimetia saini
makubaliano ya DSSI ya 2020 na
kwa sasa wanajadili juu ya kusi-
mamishwa kwa huduma ya deni
ifikapo Juni 2021.

Air Tanzania kuzindua safari za
moja kwa moja kati ya Tanzania
na China, ambalo ni tukio kubwa
katika historia ya uhusiano kati
ya China na Tanzania. Itasaidia
kubadilishana kwa kibinafsi, na
itasaidia sana mawasiliano na
uelewano kati ya nchi zetu mbili
na watu wawili.

Tunatumai njia hii ya ndege
inaweza kufunguliwa mapema
iwezekanavyo, na kuunda ma-
patano thabiti ya urafiki kati ya
watu wetu, na kukuza zaidi ush-
irikiano wa pande mbili katika
nyanja kama uchumi na biashara,
utamaduni na utalii katika siku
zijazo.
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HABARI DODOMA

Wanafunzi 19 wapoteza
maisha matukio ya moto

Wafugaji watakiwa
kwenda na wakai

Na Renatha Msungu, DODOMA

KAIMU Mkurugenzi wa Taasisi !
ya Utafiti wa Mifugo Tanzania 1
(TALIRI) Kituo cha Mpwapwa, Aluna
Chawala, amewataka wafugaji
kuzingatia elimu ya ufugaji wa
kisasa inayotolewa na watafiti. '

Chawala aliyasema hayo jana 1
wakati akizunguza na Nipashe E
kuhusiana na utafiti mbalimbali wa
mifugo wanaofanya ili kuiongeza
thamani na kuwainua kiuchumi
wafugaji.

“Naomba wafugaji mzingatie
elimu ya ufugaji kisasa inayotolewa !
na watafiti, mtafiti anapotoa 1
elimu ya ufugaji mifugo anakuwa
tayari ameshaifanyia kazi na
kuona inafaa kwa wafugaji kuleta
matokeo chanya,” alisema Chawala.

Alisema wafugaji wa eneo hilo
wanapaswa kuzingatia elimu :
inayotolewa ana watafiti katika
maeneo mbalimbali wanayokwenda
kutembelea.

Naye Msimamizi wa ldara ya
Ng'ombe wa TALIRI Mpwapwa,
Deogratius Masao, alisema '
utafiti mbalimbali wanaofanya 1
kwa mifugo, una lengo la ;
kuhakikisha jamii ya wafugaji i
inabadilika ikiwamo kuinuka
kiuchumi.

Masao alisema wamekuwa 1
wakiwapa elimu ya upandishaji 5
madume na kupandikiza kwa b
ng'ombe wa asili ambayo 1
wakiizingatia itawasaidia wafugaji
wengi kupata mifugo bora
ambayo itakakuwa ikitoa maziwa
mengi pamoja na nyama endapo '
itachinjwa. 1

Pia alisema wamekuwa 5
wakielimisha jamii ya wafugaji b
kuhakikisha wanatumia
teknolojia hiyo ambayo
itawasaidia kubadilisha
ufugaji wanaofanya kadri siku
zinavyokwenda. '

“TALIRI Mpwapwa tunajitahidi 1
kusambaza teknolojia hii kwa
wafugaji lengo letu ni kuona kila
mfugaji ananufaika na teknolojia
hii, lakini kipato kinaongezeka,”
alisema Masao. '

Alisema wafugaji wanakila i
sababu ya kufanya mabadiliko ya
ufugaji wanaofanya hasa kipindi
hiki ambacho taifa liko katika
uchumi wa kati, hivyo na wao
wanapaswa kubadilika ili kuendana
na hali ya sasa. '

Mtafiti kutoka kituo hicho, 1
Thomas Kabuni, alisema teknolojia
yva kupandikiza mimba changa kwa !
ng'ombe jike itasaidia wafugaji
kubadili aina ya ufugaji
wanaofanya.

Alisema wamefanyia utafiti
teknolojia na kuonyesha kuwa
haina madhara endapo itatumiwa
na wafugaji itawapa manufaa na
kuiwainua kiuchumi kutokana na
kuwa mifugo bora yenye uhakika
wa kutoa maziwa kwa wingi. '

. ya Wazazi

Na Paul Mabeja, DODOMA

ATIKA kipindi cha Januari hadi
Desemba, mwaka jana, shule 44
ziliungua moto na kusababisha
vifo vya wanafunzi 19, kati ya
matukio 1,921 yaliyotokea, imeelezwa.

Akizungumza na waandishi wa habari
jijini Dodoma, Mkaguzi wa Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji, Joseph Mwasabeja,
alisema matukio ya kuungua moto
kwa shule mwaka jana yalikuwa mengi
kulinganisha na miaka mingine.

Alisema matukio hayo yamesababishwa
na sababu mbalimbali na jeshi hilo
linaendelea kutafuta njia ya kupunguza
au kuyaondoa kabisa.

“Ajali  nyingi za moto shuleni
zinasababishwa na mambo mengi ikiwa ni
pamoja na uzembe ambao ndio umekuwa
chanzo kikubwa,” alisema Mwasabeja.

Alisema pia baadhi ya sababu ni

wanafunzi kutumia simu kwa siri, hivyo
kuwalazimu kutoboa dari na kuchuna
nyaya za umeme ili wapate sehemu ya
kuchajia.

Sambamba na sababu hizo, alisema
sababu nyingine ni matumizi ya pasi.
Alisema wanafunzi wengi wamekuwa
wakipiga pasi katika mabweni yao bila
kuchukua tahadhari.

Mwasabeja alisema sababu nyingine
ni migogoro kati ya uongozi wa shule na
wanafunzi na wakati mwingine baina ya
shule na wakazi wa maeneo ya jirani na
shule husika.

“Katika shule tulizokuwa
tumezichunguza na kukagua zisizozidi 21,
zilizoungua kwa sababu ya hujuma ni sita,
hitilafu ya umeme sita, jenereta moja,
pasi mbili, gesi mbili na matukio manne
hayakujulikana chanzo,” alisema.

Alisema kutokana na hali
wamekuwa wakizishauri

hiyo,
shule

kuhakikisha zinatenga maeneo maalaum
kwa ajili ya kupiga pasi pamoja na
kumaliza migogoro iliyopo baina yao na
wakazi wa maeneo jirani.

Pia  aliitaka  jamii  kuhakikisha
inaendelea kufuata kanuni na maelekezo
yanayotolewa na serikali ili kujiepusha na
majanga ya moto yanayoweza kuzuilika.

Vile vile, alitoa rai kwa wananchi,
kuhakikisha ramani za majengo yao
zinakaguliwa na jeshi hilo kabla ya
kujengwa ili watoe ushauri ambao
utasaidia pindi yanapotokea majanga
mbalimbali hasa ya moto.

Mkaguzi huyo alisema kati ya matukio
1,921 ya moto yaliyotokea, katika kipindi
cha mwaka jana, vifo vilikuwa 62
ikiwa wanaume 45 na wanawake 17,
majeruhi 74, wanaume 52 na wanawake
22, maokozi ni 845, vifo 495 kwa wanaume
402 na wanawake 93.
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Mwenyekiti wa Umoja wa Wanawake wa Chama Cha Mapinduzi (UWT), Wilaya ya Bahi, mkoani Dodoma, Stella Boma (kushoto),
akikabidhi msaada wa sabuni na taulo za kike kwa mzazi aliyejifungua katika Kituo cha Afya cha Chifutuka juzi, ikiwa ni wiki ya
maadhimisho ya miaka 44 ya kuzaliwa kwa chama hicho. PICHA: PETER MKWAVILA

Katibu Wazazi akemea ukataji miti

Na Peter Mkwavila, DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu wa Jumuiya
Tanzania, Tija Magoma,

amewataka Watanzania kuacha tabia ya

+ukataji miti ovyo hali ambayo imekuwa
' ikisababisha uharibifu wa mazingira.

Magoma alitoa rai hiyo juzi alipokuwa
akizungumza na wazazi, walimu na
wanafunzi wa Shule za Sekondari
Lukundo na Itega, zilizoko kata za
Nkuhungu na Changombe jijini Dodoma
wakati wa upandaji miti ikiwa ni sehemu

. ya maadhimisho ya sherehe za CCM

kutimiza miaka 44.
Alisema suala la upandaji miti ni

mpango wa Mungu, hivyo hakuna sababu
ya uharibifu huo kwa kuwa wakifanya
hivyo wanamkosea Mwenyezi Mungu.

“Bado kuna changamoto (tatizo) kwa
baadhi ya Watanzania. Wao Kkazi yao
ni kukata miti na kuharibu mazingira
hali ambayo inapingana na serikali
inayosisitiza umuhimu wa kupanda miti
kila mwaka.

“Maisha ya mwanadamu kwa asilimia
kubwa kila kitu anategemea miti,
ukizingatia kuwa uhai kutokana na vitu
vinavyopatikana kupitia miti hiyo, hivyo
ni lazima ipandwe ya kutosha kuanzia
kaya hadi ngazi zingine,” alisema.

Kupitia maadhimisho hayo aliziomba

taasisi, mashirika, vikundi mbalimbali,
familia pamoja na wanafunzi, kutumia
nafasi hii wakati mvua zinaendelea
kunyesha kupanda miti kwa wingi.

Alisema upandaji miti kwa wakati huu
mvua zinazoendelea kunyesha likitumiwa
kwa umuhimu wake, linaweza kuondoa
jangwa kwenye maeneo mbalimbali
ambayo kuna uharibufu mkubwa wa
mazingira.

Awali, Katibu wa Wazazi Wilaya ya
Dodoma, Christina Masagasi, aliwataka
Watanzania kupanda miti wakati wote na
kuto subiri wakati wa maadhimisho kama
hayo.
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HABARI MBEYA

Wanafunzi 89 wakaa chini
kisa ukosefu wa madawati

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

ANAFUNZI 89 wa Shule ya
Sekondari Mwatenga, Mbara-
li mkoani Mbeya, wanakaa
chini kutokana na ukosefu
wa madawati.

Hali hiyo imemlazimu Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Wilaya hiyo, Tamimu
Lubandamo, kutoa muda wa wiki mbili
watoto wote kukaa kwenye madawati.

Lubandamo alitoa maagizo hayo baada

ya kujionea hali halisi ya wanafunzi
wamekaa chini, huku mwalimu akiende-
lea kufundisha huku akiongozana na Kat-
ibu wa Chama Cha Mapinduzi CCM wilaya
hiyo, Abdallah Mpokwa, pamoja na Maka-
mu MwenyeKiti.

“Nimeshangaa kuona watoto 89
wanakaa chini wakati shule hii ilianza
mwaka jana, ina vidato viwili tu cha pili na
kwanza nawaagiza viongozi wote wa kata
hii ndani ya siku 14 waanze kukaa kwe-
nye madawati ili wasome kwa furaha,”

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Mwatenga wilayani Mbarali,

mkoani Mbeya,

wakifuatilia masomo, huku wakiwa wamekaa chini kutokana na shule hiyo kukabiliwa
na uhaba wa madawati. PICHA: GRACE MWAKALINGA

alisema Lubandamo.

Makamu Mkuu wa Shule hiyo, Odek Kip-
inga, alisema wanafunzi 80 wa kidato cha
kwanza waliripoti kuanza masomo kati ya
100 waliochaguliwa kujiunga.

Alisema kati ya wanafunzi hao 80 wa-
toto 67 na kufanya shule hiyo kuwa na
jumla ya wanafunzi 143, huku wakiwa
na jumla ya walimu sita wote wa kiume.

Vikwazo wanavyokabiliana navyo, alise-
ma ni uhaba wa matundu ya vyoo ambapo
hakuna choo cha walimu badala yake wa-
nashea pamoja wanafunzi matundu sita.

Vilevile, aliiomba serikali kusaidia
ujenzi wa nyumba za walimu kwa kuwa
hadi sasa wamepanga maeneo ya mbali
hutembea umbali wa kilomita 15 hadi 20
kutoka wanakoishi hadi shuleni.

Ofisa Elimu wa Kata hiyo, Anna
Mmbaga, alisema hadi sasa madawati 16
yalitengenezwa na kwamba wanasubiria
mengine 15 ambayo yako tayari wanatafuta
usafiri kuyafuata.

Alimwahidi Mwenyekiti wa Halmashauri
kuwa madawati yote yatakamilika ndani
ya muda alioutoa na wanafunzi wataanza
kuketi kwenye madawati.

Katika hatua nyingine Lubandamo
alikanusha uvumi ulionea kwenye
mitandao ya kijamii ikionyesha watoto wa
Shule ya Msingi Mwatenga wanakaa chini
suala ambalo si kweli kwa sababu hakuna
tatizo hilo na miundombinu ya mazingira
yalionekana hayaendani na ya hapo.

Katibu wa CCM wa Wilaya, Abdallah

Mpokwa,  aliiomba  Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA),
kuwachukulia hatua wale wote

waliohusika na upotoshaji wa video hiyo
ambayo imeenea kwenye mitandao ya
kijamii ikionesha watoto wa Shule ya
Msingi Mwatenga wamekaa chini.

Wazee Mbeya walilia bima za afya

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ZAIDI ya wazee 500 waishio katika Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya wameiomba seri-
kali kupitia Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto, kutoa bima
nyingine za afya ambazo zitawasaidia kuti-
biwa kwenye vituo vikubwa vya kutolea
huduma za afya.

Akizungumza na waandishi wa habari
Mkoa wa Mbeya, ambao waliwatembe-
lea wazee hao kwa lengo la kutoa msaada
na kufahamu matatizo yanayowakabili,
Makamu Mwenyekiti wa Tumaini la Wa-
zee jijini humo, Gwantwa Mwakitalima,
alisema miongoni mwa vikwazo vinavyo-
likabili kundi hilo ni kukosa bima ya afya
ambayo itatumika pia kwenye hospitali.

Mwakitalima alisema kwa sasa bima
walizopatiwa wazee hao zinatumika kwe-
nye vituo vya afya na zahanati ambapo
kutokana na hali zao wangepaswa kupata
matibabu kwenye hospitali.

“Hitaji letu kubwa kwa sasa ni wazee
hawa wasiojiweza kupatiwa bima za afya
ambazo zitawasidia kutibiwa kwenye vit-
uo vikubwa vya afya kwa sababu wanahi-

taji huduma bora za matibabu pamoja na
vipimo kuliko ilivyo sasa ambapo wengi
wao hutibiwa kwenye Kituo cha Afya cha
Kiwanja Mpaka,” alisema Mwakitalima.

Sambamba na hilo pia Mwakitalima ali-
iomba serikali na wadau wengine kuende-
lea kuwapatia mahitaji ya chakula, malazi
na fedhakwa ajili ya matibabu wazee hao
ambao wanatoka katika Kata ya Nonde,
Itiji, Maendeleo na Majengo, kutokana na
hali zao, hawana uwezo wa kutafuta pesa
kwa ajili ya kujikumu.

Mtoa huduma ngazi ya jamii kutoka
kikundi hicho cha Tumaini la Wazee,
Rose Wilson, alisema moja ya vikwazo
anavyokutana navyo katika kulihudumia
kundi hilo ni wengi wao hawana uwezo
wa kutembea kufika kwenye vituo vya ku-
tolea huduma.

Kutokana na kikwazo hicho hulazimika
kuingia gharama za kutafuta usafiri ili ku-
wafikisha kwenye maeneo ya kupata hu-
duma katika kila Jumanne ya wiki.

Alisema wazee walio wengi wanaka-
biliwa na matatizo ya kupooza, presha na
kisukari na kuwafanya wapoteze nguvu ya
kujihudumia na kujitafutia riziki.

Miongoni mwa wazee waliofikiwa na Ki-
kundi cha Wanahabari Wanawake mkoani
Mbeya, Mariana Chande, alisema kutoka-
na na uzee alionao pamoja na magonjwa
yanayomsibu yamemsababishia kushind-
wa kufanya shughuli yoyote ambayo in-
amkosesha kupata hata mlo wa kila siku.

Alisema wakati mwingine hukosa ka-
bisa hela ya kula na hana msaada wowote
zaidi ya kuitegemea jamii kumsaidia.

“Hapa nilipo sina msaada wowote ku-
toka kwa ndugu maana karibia wote wali-
fariki naitegemea jamii ndio initunze kwa
kunipatia chakula, hela za matibabu na
malazi maana nikipata hivyo naweza ku-
jikongoja kupika,” alisema Chande.

John Mbindi aliwaomba wadau wengine
kuendelea kuwasaidia fedha za matibabu
ikiwamo na yeye ambaye hadi sasa hawezi
kutembea kwa sababuya baadhi ya viun-
go vyake ambavyo ni miguu na mikono
yake kupooza.

Baadhi ya waandishi wa habari aki-
wamo, Prakseda Mbulu, alisema licha ya
kutoa baadhi ya mahitaji kwa wazee hao,
lakini wanajukumu la kupaza sauti za kun-
di hilo ili waweze kusaidiwa.

O
Waonywa kusambaza
mbegu feki wakulima

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

TAASISI  ya  Udhibiti  wa
Mbegu Tanzania (TOSCI),
imetahadharisha kampuni

Zinazouza na kusambazaji mbegu
kuacha kuwauzia wakulima
mbegu feki kwa maelezo kuwa
vitendo hivyo vinawaingizia
wananchi hasara.

Mkaguzi wa Mbegu kutoka
TOSCI makao  makuu, Dk.
Mngotosha Ngomuo, alitoa
tahadhari hiyo juzi, jijini Mbeya,
wakati wa maofisa wa taasisi
hiyvo kutoka makao makuu
pamoja na wa Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini  walipofanya
ukaguzi wa kawaida wa mbegu
kwenye maduka mbalimbali
yanayouza pembejeo.

Alisema mfanyabiashara
atakayekamatwa anasambaza
mbegu hizo atachukuliwa hatua
kali za kisheria ikiwa ni pamoja
na kufikishwa mahakamani kwa
maelezo kuwa vitendo hivyo

vinafifisha juhudi za serikali
kuinua kilimo.
Alizitaja mbegu ambazo

zinatafsiriwa kuwa ni feki kuwa
ni zile ambazo hazijakaguliwa
na mamlaka hiyo na kuwekwa
nembo, zilizopitwa na muda
wake pamoja na zinazoingia
nchini kupitia njia za panya
kutoka mataifa mengine.

“Kuna mbegu imeingia nchini
kinyemela ikitokea nchi jirani ya
Zambia, mbegu hiyo inasemeka-
na inapatikana mkoa wa Songwe
hasa Wilaya ya Mbozi, nawaom-
ba wananchi kuwa makini kwa
kuzichunguza mbegu hizo kabla
yva kwenda kupanda ili kujiri-
dhisha,” alisema DK. Ngomuo.

Alisema kwenye ukaguzi huo
walibaini kuwa mbegu nyingi zi-
nazouzwa kwenye maduka zime-
pitwa na wakati na hivyo waka-
ziondoa ili wafanyabiashara hao
wasiendelee kuzisambaza.

Kwa upande wake mkaguzi wa
mbegu kutoka Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini, Mary Kilawe, ali-
wataka wadau mbalimbali kush-
iriki kuzuia usambazaji wa mbe-
gu hizo, akiwataka Kkutoiachia
TOSCI peke yake.

Alisema usambazaji wa mbegu
feki una madhara makubwa kwa
wakulima ikiwamo kuwasaba-
bishia wakulima hasara ya Kku-
tovuna kabisa mazao kama am-
bavyo wanakuwa wamekusudia.

Aliwataka wauzaji wa mbegu
hizo kuwa wazalendo kwa ku-
hakikisha wanaepuka kusambaza
mbegu hizo, huku akidai kuwa
wao ni wasimamizi wa sheria
na hawapendi kuwachukulia
hatawafanyabiashara na ndiyo
maana wanatoa elimu.
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HABARI ZANZIBAR
Nidhamu juu watumishi siku 100 za Mwinyi

DC akerwa
na mazingira

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

MKUU wa Wilaya va
Mjini, Rashid Simai Msara-
ka, amesema haridhishwi
na hali ya usafi Kkatika
wilaya hiyo na kuwataka
wananchi wazidishe bidii
ili mazingira yawe mazuri.

Aliyasema hayo juzi
wakati akizungumza na
wakazi wa Nyumba za
Maendeleo Michezani am-
bazo zilijengwa na Rais wa
Kwanza wa Zanzibar, Abe-
di Amani Karume.

Alisema ili mji uwe safi
na wa kuridhisha ni lazima
mazingira yawe ya kupen-
deza na usafi ni wajibu
wa kila mtu na si wa mtu
maalum.

Rashid alisema mji ukiwa
katika mazingira safi hu-
pendeza na kuwa Kkivutio
kwa wageni mbalimbali
wanaofika nchini.

“Licha ya mji kuwa safi
hupendeza pia huepukana
na maradhi mbalimbali ya
kuambukiza,” alisema.

Pia alisema ameamua ku-
fanya mkutano na wakazi
wa nyumba hizo ili kusiki-
liza na kuzipatia ufumbuzi
kero zinazowakabili hasa
ikizingatiwa kuwa Rais
wa Zanzibar, Dk. Hussein
Mwinyi, alishatoa agizo
kwa viongozi aliowateua
kushuka chini kwa wa-

nanchi badala ya kukaa
ofisini.
Alisema serikali hivi

sasa imedhamiria kuondo-
sha matangi ya maji vali-
yowekwa juu ya nyumba
hizo ili nyumba hizo zibaki
katika ubora wake kama
zamani.

Kwa upande wao, wakazi
wa nyumba hizo za maen-
deleo walisema wanakabil-
iwa na ukosefu wa huduma
yva majisafi na salama na
kukatika kwa umeme mara

kwa mara.

Waliziomba mamlaka
husika kubadilisha nguzo
Za umeme ambazo zi-

mechakaa na kuweka mi-
undombinu mipya ya maji
ili huduma hizo muhimu
zipatikane bila usumbufu.

“Pia tunaomba hizi ny-
umba zifanyiwe ukarabati
maana zimeshachakaa, la-
kini pia chemba za kuhifa-
dhi majitaka zimeshafurika
hali ambayo ni hatari kwa
afya zetu,” alisema Mary-
am Muhammed, mmoja wa
wakazi hao.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AZIRI wa Katiba, Sheria,

Utumishi wa Umma na Utawala

Bora, Haroun Ali Suleiman,

amesema siku 100 za uongozi
wa Dk. Hussein Mwinyi, watumishi wa umma
wamekuwa na nidhamu ya kazi.

Aliyasema hayo jana wakati akizungumza
na waandishi wa habari wizarani kwake,
Mazizini, Unguja, kuhusu siku 100 za uongozi
wa Dk. Mwinyi tangu aliposhika madaraka
kuiongoza Zanzibar.

Alisema hivi sasa kila mtumishi wa umma
anawajibika katika utendaji wa kazi na kua-

cha kufanya kazi kwa mazoea.

Alisema katika siku 100 za uongozi wa DKk.

Mwinyi, watumishi wengi wamesimamishwa
kazi kutokana na tuhuma mbalimbali ziki-
wamo za rushwa na ubadhirifu wa mali za
serikali.

“Wahasibu 80 wamesimamishwa kazi ku-

tokana na tuhuma mbalimbali za upotevu
wa fedha pamoja na watumishi wengine
wakiwamo wakuu wa vikosi vya ulinzi na us-
alama vya Zanzibar,” alisema.

Watumishi hao, alisema wako katika

uchunguzi kutokana na tuhuma zinazowak-
abili na endapo uchunguzi utakikamilika
na kukutwa hawana makosa yoyote, wa-

ﬁﬂ”

il

terejeshwa kazini na kupatiwa stahiki zao.

Alisema kikwazo kilichopo sasa ni wimbi
la kesi za udhalilishaji wa kijinsia na kwam-
ba serikali itapambana na vitendo hivyo
ikiwamo kuanzisha Mahakama Maalum ya
kushughulikia kesi hizo.

Haroun alisema uazishwaji wa mahakama
hiyo utarahisisha ushughulikiaji wa kesi hizo
ikiwamo kutoa hukumu kwa muda mrefu na
kutolewa adhabu kali.

Pia alisema siku 100 za Dk. Mwinyi zime-
leta mafanikio makubwa ikiwamo maridhi-
ano ambayo yamesaidia kuondosha mivu-
tano ya kisiasa.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto, Abeida Rashid (kulia), akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kupokea magodoro 30 kutoka kwa Mkuu wa Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja, Idrisa Kitwana (hayupo pichani), kwa ajili
va watoto yatima wanaoishi katika nyumba ya kulelea watoto Mazizini, jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

RC atangaza kuunga mkono juhudi
asasi zinazosaidia ustawi wa jamii

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

UONGOZI wa Mkoa Mjini Magharibi
umesema utaendelea kuunga mkono sekta
mbalimbali za kijamii katika kuimarisha usta-
wi wa jamii ndani ya mkoa huo.

Katika kufanikisha hatua hiyo, Mkuu wa
Mkoa huo, Idrissa Kitwana Mustafa, alisema
uongozi wa mkoa utahakikisha wadau mbal-
imbali wenye moyo wa kujitolea wanasaidia
katika taasisi zilizomo mkoani humo.

Kitwana alisema hayo jana wakati akika-
bidhi magodoro 30 kwa Naibu Katibu Mkuu
Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto kwa ajili ya nyumba ya kulelea
watoto ya Mazizini, Unguja.

Mkuu wa Mkoa alitoa magodoro hayo kuto-
kana na ahadi yake aliyoitoa kwa Makamu wa
Pili wa Rais, Hemed Sleiman Abdallah, alipo-

fanya ziara katika nyumba hiyo na Nyumba
ya Wazee, Sebleni, wiki iliyopita.

Kitwana alisema hatua ya kukabidhi ma-
godoro hayo itapunguza baadhi ya matatizo
yanayowakabili watoto katika kituo hicho
na kwamba kutawapa mapumziko mazuri
hatua ambayo itawejenga vyema kiafya na
kiakili.

Aliutaka uongozi wa wizara kuhakikisha
magodoro hayo yanatumika kwa lengo lil-
ilokusudiwa na kwamba serikali ya mkoa
itafuatilia kwa karibu matumizi yake ili ku-
wanufaisha watoto.

Katika hatua nyingine, Kitwana aliwataka
wafanyakazi wa kituo hicho kuendelea ku-
wapa malezi mazuri watoto wanaoishi ka-
tika kituo hicho, ili kuwajengea mustakabali
mzuri wa maisha yao.

Akizungumzia elimu kwa watoto hao,

mkuu wa mkoa huo, alisema wajibu wa walezi
kuhakikisha wanawasimamia vizuri suala
la elimu kwa watoto hao kwa kuhakikisha
wanakwenda shuleni na kudurusu masomo
yao wanaporudi nyumbani.

Naye Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Afya,
Ustawi wa Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto,
Abeida Rashid Abdallah, aliushukuru
uongozi wa mkoa wa Mjini Magharibi kwa
kutoa msaada huo na kuomba uongozi
kuendeleza ziara za mara kwa mara katika
vituo hivyo ili kubaini matatizo na kuyapatia
ufumbuzi.

Kaimu Mlezi Mkuu wa Kituo cha Mazizini,
Maryam Mohammed, aliiomba serikali kue-
ndelea kukitazama kwa karibu kituo hicho
hasa katika huduma za afya na elimu, huku
akielezea umuhimu wa kupatiwa daktari am-
baye atakuwa anaishi hapo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA SHULE

Keland Nursery and
Primary School iliyopo
Salasala Rtd inatangaza
Nafasi Za Awali Na
Msingi. Mawasiliano :
0713327613.

Uza,
Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi Kwa
Bei Poa
Tupigie 0782253676

KUPOTEA KWA CHETI

RAMADHANI MUSSA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S1634/0341
kilichotolewa na Baraza la Mitihani
kupita ~ SIERRA  SEKONDARI
mwaka 2009. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa
ya Polisi: DAR/URA/R-
B/62629/2021.

DAKAMWA AGROVET INPUTS LTD
S.L.P 400,
MBEYA.
NAMBA YA KAMPUNI : 137702940

YAH : TANGAZO LA KUFUNGA
KAMPUNI
Kufuatia uamuzi wa Bodi vya

wakurugenzi na wanahisa wa
DAKAMWA AGROVET INPUTS LTD
imeamua kufunga shughuli zake za
biashara kuanzia tarehe 01.01.2021.
Kwa tangazo hili watu wote ambao
wanaidai DAKAMWA AGROVET
INPUTS LTD wapeleke madai yao
ndani ya siku 90 kuanzia tarehe ya
tangazo hili katika ofisi za DAKAMWA
AGROVET INPUTS LTD au
wawasiliane kwa namba zifuatazo:
MKURUGENZI :DAVID  ANANIA
KABUNGO

(0754-369405)
:CATHERINE DAVID KABUNGO

(0754-457833)

SHERIA YA UANDIKISHAJI WA ARDHI
(SURA 334)

KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO
BARUA YA TOLEO YENYE KUMB
NA:CDA/ED/LA-15...........
MMILIKI ALIYEANDIKISHWA: ISMAIL SEIF
WA S.L.P 1249, DODOMA
ARDHI: KIWANJA NA.104 KITALU ‘D’ENEO
LA MLIMWA SOUTH
MUOMBAJI: ISMAIL SEIF WA S.L.P 1249 -
DODOMA

TAARIFA IMETOLEWA, kwamba
Barua ya Toleo iliyotajwa hapo juu
imepotea na ninakusudi kutoa nakala
mbadala ya barua hiyo iwapo hakuna
pingamizi kwa muda wa siku thelathini
(30) tokea tarehe ya Tangazo hili
kutangazwa kwenye gazeti.
BARUA YA TOLEO NAKALA HALISI
ikionekana, irudishwe kwa
Mkurugenzi,
Halmashauri ya Jiji,
P.0.BOX 1249,
DODOMA.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahal ya M
Morogoro

Usimamizi wa Mirathi Na. 30/2021.
Ombi la SAID MOLIMO CHOROMO kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu ABDUL
SAID MOLIMO,

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 9/3/ 2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia ya marehemu huyo upo hapa mahaka-
mani waweza kukaguliwa.

>: Mjini

=

Tarehe 02/02/2021

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI YA PIKIPIKI KADI YA GARI

AMINA NASSORO
ANTONY anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya TOYOTA IST yenye
namba za usajili T 175 DKG
chasis
NCP600227773 engine
namba 2NZ3741532 yeyote
atakayeiona atoe
kituoc hochote cha polisi

Polisi taarifa

namba

taarifa

_DAR/CEN/RB/762590/2020 |

KUPOTEA KWA
GODBLESS YOHANA
MADADI anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya TOYOTA VITZ
yenye namba za usajili T
106 CNL chasisi namba
SCP100369801 engine
namba 1SZ0941614,
yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi
Polisi taarifa
DAR/MAG/RB/61768/2021

ABDALLAH SALEM
MOHAMED anatanga-
za kupotelewana kadi
ya pikipiki ainan ya
TVS yenye namba za
usajili MC 190 CES
chasisi namba
MD625AF79KIA01337
yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
Polisi taarifa
DAR/MAG/RB/54994/2021

ALOYCE B MROSSO
anatangaza kupotea
kwa kadi ya gari aina ya
MITSUBISHI/CANTER
yenye namba ya usajili

T 302 AUQ ,yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa DAR/URA/R-

B/63754/2021

Kwa Habari Motomoto

usikose Cazetilako la

Nipashe kila siku

usikose Gazeti

lako

la Nipashe kila siku

Nipashe

MWANGA WA JAMIX

Tupigie

O0/82253676

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Wabunge wazuiwa Myanmar,
Baraza la Usalama UN lajadili

Naypyitaw, MYANMAR

MAMIA ya wabunge wa Bunge la My-
anmar, wamefungiwa ndani ya nyumba
za serikali katika mji mkuu wa nchi hiyo,
huku Baraza la Usalama la Umoja wa
Mataifa, likikutana jana, kujadili mapin-
duzi ya kijeshi yaliyofanyika nchini humo.

Aidha, Marekani imetishia kuiwekea
vikwazo Myanmar, baada ya mapinduzi
na kumkamata Aung San Suu Kyi.

Rais wa Marekani, Joe Biden alitishia
kuirejeshea Myanmar vikwazo, baada ya
jeshi kupindua serikali.

Jeshi la Myanmar lilimkamata Kyi na
viongozi wengine wa kisiasa, wakiwashu-
tumu kwa udanganyifu katika uchaguzi
wa hivi karibuni ambao Kyi alipata ushin-
di mkubwa.

Katika taarifa ya Rais Biden alisema
nguvu isitumike kubadilisha maamuzi ya
watu au kufuta matokeo ya uchaguzi uli-
ofanyika kwa njia ya halali.

UN na Uingereza pia zimeshutumu
mapinduzi hayo.

Marekani iliiondolea nchi hiyo vikwazo
zaidi ya muongo mmoja uliopita, wakati
Myanmar ilipoonyesha kufuata demokra-
sia.

Biden alisema hatua hiyo itapitiwa tena

kwa haraka.

“Marekani itaunga mkono demokrasia
kila itakapokuwa hatarini.”

Katibu Mkuu wa UN, Antonio Guterres
aliitaja  hatua iliyochukuliwa na jeshi
kama pigo kubwa kwa mabadiliko ya
kidemokrasia.

UN, imetoa wito kuachiliwa kwa watu
wasiopungua 45 ambao wanazuiliwa na
jeshi.

Nchini Uingereza, Waziri Mkuu, Boris
Johnson ameshutumu mapinduzi hayo
na kuzuiliwa kwa Aung San Suu Kyi, ak-
isema ni kinyume na sheria.

Viongozi wa Umoja wa Ulaya (EU), wal-
itoa shutuma zao sawa na hizo.

China, ambayo ilitoa wito wa pande
zote mbili kutatua tofauti zao, huku Cam-
bodia, Thailand na Ufilipino, zikisema
kwamba hilo ni suala la ndani.

Wanajeshi walishika doria mitaani na
kuwekwa amri ya kutotoka nje usiku na
kutangazwa hali ya dharura kipindi cha
mwaka mmoja, huku likitangaza mabadi-
liko katika nafasi kadhaa za mawaziri.

Kyi, kiongozi wa Chama cha National
League for Democracy (NLD) na mshin-
di wa tuzo ya Nobel, anazuiwa na jeshi
pamoja na wanasiasa wengine.

“Amiri jeshi mkuu amenyakua madara-

ka ya taifa ni kinyume na katiba na pia
anapuuza nguvu za umma,” chama hicho
kilisema katika taarifa yake kwenye uku-
rasa wa Facebook.

Mmoja wa wabunge waliowekwa ki-
Zuizini, alisema yeye na wabunge wen-
gine 400 hivi waliruhusiwa kuzungumza
wao kwa wao wakiwa eneo hilo, ingawa
walizuiwa kutumia mawasiliano ya simu
za mkononi na kuondoka eneo hilo.

Mbunge huyo alisema polisi walizingira
jengo hilo na askari na kulala kwa wasiwa-
si katika nyumba zao zilizopo eneo karibu
na bunge.

“Tulilazimika kukaa macho usiku ku-
cha,” mbunge huyo aliliambia Shirika la
Habari la AP, kwa sharti la kutotajwa jina
lake, akihofia usalama wake.

Tangazo lililosomwa kwenye runinga
ya Myawaddy inayomilikiwa na jeshi hilo,
Mkuu wa Jeshi, Jenerali Min Aung Hlaing,
alisema atasimamia nchi hiyo kwa mwaka
mmoja.

Pia ofisi ya mkuu wa jeshi, ilitangaza
majina ya mawaziri wapya 11 likijumuisha
majenerali wa zamani wa jeshi, washauri
wa serikali iliyopita iliyoongozwa na Jen-
erali Thein Sein.

AP/DW/BBC

Wanajeshi wa nchini Myanmar wakilinda barabara iliyowekwa vizuizi inayoelekea jengo la bunge, jana, huku mamia ya
Wabunge nchini humo, wakifungiwa ndani ya nyumba zao katika mji mkuu wa nchi hiyo, Naypy|tavv PICHA/AP

Wakutana
kujadili
serikali
mpito
Libya

Geneva, USWISI

MKUTANO wa majadiliano ya kisiasa
wa Libya, ulioandaliwa na Umoja wa
Mataifa (UN) umefanyika Uswizi, kua-
mua serikali ya mpito.

Majina yatakayochaguliwa kwa seri-
kali mpya ya mpito, yatakajumuisha
wajumbe wa baraza la rais na wasi-
mamizi wanne pamoja na Waziri Mkuu,
yataamuliwa kwa kura na washiriki 75
wa Baraza la Mazungumzo ya Kisiasa
la Libya ndani ya wiki moja.

Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa wa
Usaidizi wa Libya (UNSMIL) Stephanie
Williams, alifanya ufunguzi wa mikuta-
no hiyo, ambayo itaendelea hadi Feb-
ruari 5, mwaka huu.

Williams alibainisha kuridhishwa na
idadi kubwa ya wagombea wa utawa-
la wa serikali ya mpito ya muungano
ambayo itatawala Libya hadi uchaguzi
utakapofanyika Desemba 24 na kuse-
ma:

“Ninakaribisha utofauti unaowakil-
ishwa na mrengo wa wagombea wali-
ochaguliwa kutoka sehemu zote za ki-
siasa na kijamii za Libya.”

Williams alisisitiza kuwa mchakato
wa uchaguzi unaweza kufanywa bila
kuhusisha silaha.

Pia alisema kuwa lengo ni kuwapo
serikali ya mpito ya wazalendo ambao
wataweza kubeba jukumu la enzi kuu
ya Libya, usalama, furaha na ustawi wa
watu wa Libya, badala ya masilahi ya
watu wachache.

TRT

Wakili adaiwa kufanya ngono
kesi ikiendeshwa mahakamani

Lima, PERU

WAKILI Héctor Cipriano Pare-
des, amezua gumzo nchini Peru na
duniani, baada ya kufanya ngono
na mwanamke mmoja wakati kesi
ikiendelea kusikilizwa kwa njia ya
video mtandaoni.

Paredes, alianza kuvua nguo
kisha kufuatiwa na mwanamke
aliyekuwa nae na kuanza kufanya

tendo hilo wakati mkutano huo uk-
iendelea mubashara.

Video ya tukio hilo ilisambaa
kwenye mtandao wa Twitter, jana.

Tukio hilo lilikua likishuhudiwa
moja kwa moja na majaji, mawakili
na baadhi ya wafuatiliaji wa kesi
hiyo.

Paredes alikuwa wakili wa
upande wa mshtakiwa katika kesi
iliyohusisha kundi la wahalifu lin-

aloogopewa nchini humo.

JajiJohn Chachua Torres, aliyeku-
wa akiendesha kesi hiyo, alisitisha
mara moja kusikilizwa kwa kesi
hiyo na kusema kuwa, Paredes
ameikosea heshima mahakama.

Baada ya Jaji Torres kujiridhisha
kuwa ilikuwa ni camera ya Paredes,
aliamuru mara moja wakili huyo
aanze kuchunguzwa na asimam-
ishwe kushiriki katika kesi hiyo.

“Tunashuhudia kitendo cha ud-
halilishaji na kinaoneshwa moja
kwa moja hapa, hivyo kitengo cha
uchunguzi nataka wakili huyu
achunguzwe mara moja,” alisema
Torres.

Baada ya usikilizwaji wa kesi hiyo
kusitishwa, Jaji Torres aliongeza ka-
tika taarifa iliyotolewa kwa maandi-
shi kuwa, Wakili Paredes, anatam-
bulika kama mtu ambaye ameitia

aibu mahakama, mawakili wenzake
na tasnia ya sheria kwa ujumla.

Hadi sasa wakili Paredes hajatoa
maelezo yoyote baada ya tukio hilo.

Mwezi Septemba, mwaka jana,
mbunge mmoja, Argentina alijiu-
zuru baada ya kuonekana akibusu
matiti ya mwanamke, wakati wa
kikao cha bunge kilichofanyika kwa
njia ya mtandao wa video.

BBC
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GRIEZMANN
AMWITA MESSI
NI GWLJI

BARCELONA, Hispania

FOWADI wa Barcelona, Antoine Griezmann alimtaja
Lionel Messi kama “gwiji” baada ya nahodha huyo kuta-
wala vichwa vya habari siku ya Jumapili.

Messi alianza kufunga kwa mpira wa adhabu dakika
ya 20 na lilikuwa bao lake la 650 kwa Barca - kabla ya
bao la Jordi Alba la kujifunga na kufanya ubao usomeke
1-1, ingawa Griezmann alifunga goli la pili na la ushindi
kwa Barca dhidi ya Athletic Bilabao dakika 16 kabla ya
kipenga cha mwisho.

Baada ya gazeti la El Mundo kudai mkataba ambao
Messi alisaini Camp Nou mwaka 2017 - ambao unamal-
izika mwishoni mwa msimu - una thamani ya zaidi ya
milioni 555, Griezmann aliulizwa juu ya thamani ya mtu
huyo wa miaka 33.

“Tunafurahi na Messi, ni (gwiji),” Griezmann aliiambia
Movistar.

“Tunatumai tunaweza kuendelea kufurahia naye na
anaweza kuendelea kutusaidia kushinda.”

Messi anayetajwa kuondoka Barca huku akiwa na
uhusiano mzuri na Paris Saint-Germain na Manchester
City, amefunga mabao mawili ya moja kwa moja kutoka
kwa majaribio yake manne ya mwisho kwa Barcelona
kwenye mashindano yote, baada ya kufunga moja tu ku-
toka kwa majaribio 62 ya awali.

Kati ya mabao 650 ya Messi kwa Barcelona, 49 kati
yao yamekuwa ni ya free-kick na 38 kati ya hayo ame-
funga katika LaLiga.

Messi ana mabao 12 na ametoa pasi za mwisho mbili
kwenye ligi hiyo kwa Barca, ambao wako nafasi ya pili na
alama 10 nyuma ya viongozi Atletico Madrid.

ASANTENI

JUVENTUS - KHEDIRAY

ya Serie A kwa miaka mitano, tukishinda Coppa
mara tatu na Kombe la Super mara moja. Ninajivu-
SAMI Khedira ametuma ujumbe kwa mashabiki ~ nia kuwa sehemu ya wakati huo.” = ==
wa Juventus kwenye mitandao ya kijamii kuwa “Kwangu imekuwa heshima daima kuvaa uzi
wakati wote atawaombea heri katika mafanikio  huu wa kushinda tuzo na ninaondoka na kumbu-
yake. ww——m— ————————— kumbu za wakati bora.” s
Mshindi huyu wa Kombe la Dunia akiwa na Uje- “Watu wanaifanya timu hii kuwa maalum
rumani 2014 alijiunga na Hertha Berlin baada ya
kumaliza mkataba wake na Juventus. ——

na ninafurahi sana kuwa nimekutana na sio
wachezaji wenzangu tu, bali marafiki wa kweli. Na-
“Kila safari ina mwisho. Lakini kumbukumbu | watakia bahati nzuri kwa siku zijazo.” - Sehemu ya
zitabaki kila wakati, lilisomeka chapisho la nyota  ujumbe wa Khedira.
huyu mwenye umri miaka 33 kwenye ukurasa ’ Juventus pia wamechapisha katika tovuti yao
wake wa Instagram.” == — T ujumbe wa shukrani kwa nyota huyu. Khedira ali-
“Ningependa kukushukuru kwa moyo wangu kuwa sehemu muhimu ya Juventus licha ya ukweli
wote! Ilikuwa vyema sana katika wakati wote wa kuwa hakuweza kupata naf351 ya kucheza mechi

mafanikio. Kama timu, tumeshinda mataji matano  yoyote msimu huu. %
5
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MADRID YAGOMA KUSAJILI WAPYA

MADRID, Hispania

DIRISHA la uhamisho la Januari lime-
fungwa bila Real Madrid kusaini mchezaji
yeyote licha ya kuruhusu wachezaji wata-
tu kuondoka klabuni hapo kwa mkopo.

Luka Jovic alijiunga na Eintracht
Frankfurt, Martin Odegaard aliondoka
kwenda Arsenal na Take Kubo alihama
na kujiunga na Villarreal.

Dirisha la uhamisho litafunguliwa tena
majira ya joto baadaye mwaka huu, na
wakati huo Madrid watakuwa wamefiki-
sha miaka miwili bila kusaini mchezaji

mpya, kwa mujibu wa Diario AS.

Usajili wa mwisho uliofanywa na Ma-
drid ulikuwa ni wa Ferland Mendy, aliye-
sainiwa kutoka Lyon kwa euro milioni 48
hapo Juni, mwaka 2019.

Ilikuwa majira ya joto kwa klabu, na
timu hiyo ilihitaji mabadiliko kufuatia
msimu mbaya wa 2018/19 ambao klabu
ilishuhudia makocha watatu tofauti waki-
chukua majukumu klabuni hapo.

Eden Hazard, Jovic, Eder Militao,
Mendy na Rodrygo wote waliopelekwa
klabuni hapo, bado hawajawa kwenye
fomu nzuri sana huko Santiago Berna-

beu.

Madrid walimsaini Reiner Jesus kutoka
Flamengo, lakini kwa upande wa Castilla,
kwa sababu za kiurasimu hawezi kuwak-
ilisha timu ya kwanza kwa sasa kwa saba-
bu nafasi tatu zisizo za EU zimejaa.

Real Madrid ilifunga mwaka wa fedha
wa 2019/20 kwa faida ya euro milioni
313,000, na kutabiri kukadiria hasara ya
euro milioni 91.1 kwa 2020/21. Pia kuju-
muishwa kuhusu uendeshaji wa uchumi
wa klabu ni ukarabati wa Bernabeu, am-
bao klabu ilikopa euro milioni 575.
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MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester
United wanaripotiwa ku-

4
]

pewa nafasi ya kumsajili

mshambuliaji  wa
Edin Dzeko katika hatua za
mwisho za usajili wa Januari.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 34 amefunga
mabao 114 katika mechi 242
kwa klabu yake hiyo ya Italia,
pamoja na magoli nane ka-
tika safari 20 za mashindano
yote msimu wa 2020-21.

Roma, {

'
{

dello Sport, United walipewa
nafasi ya kumsajili msham-
buliaji huyo kama mbadala
wa Odion Ighalo, ambaye
amefikia mwisho wa kipindi
chake cha mkopo klabuni
hapo. N ——————

katika mechi 189 wakati al-
ipokuwa na Manchester City,
pamoja na mabao 50 katika
safari 130 za Ligi Kuu kati ya
mwaka 2011 na 2016.

United ilimsaini Edinson
Cavani kwa uhamisho wa
bure msimu uliopita wa
kiangazi, wakati Anthony
Martial, Marcus Rashford na
, Mason Greenwood pia wak-

iwa ni chaguzi za nafasi ya

beki wa kati kwa mabingwa
hawa wa mara 20 Ligi Kuu
Dzeko alifunga magoli 72 ' England.

Dzeko = anaweza kuwa
alicheza mchezo wake wa
mwisho kwa 1 Giallorossi,
tangu alipogombana na
mkufunzi mkuu wa klabu,
Paulo Fonseca.

Kwa mujibu wa Gazzetta

!
{
)
{

TAKUMI KIMEELEWEKA SOUTHAMPTON

LIVERPOOL, England

KLABU ya Southampton im-
efanya usajili wa mshambuliaji
wa Liverpool, Takumi Minami-
no kwa mkopo wa mpaka mwis-
honi mwa msimu huu.

Watakatifu Southampton
wamemsajili mchezaji huyo

raia wa Japan ambaye amekosa
nafasi ya kutosha ndani ya Ma-
jogoo wa Jiji la Merseyside.

Anaenda kule kuchukua na-
fasi ya Shane Long, ambaye
ameenda kujiunga na AFC
Bournemouth inayoshiriki Ligi
Daraja la Kwanza nchini Eng-
land.

Minamino mwenye umri wa
miaka 26, alijiunga na Liverpool
kwa ada ya pauni milioni 7.25
kutokea Red Bull Salzburg Janu-
ari ya mwaka jana.

Nyota huyo amecheza mechi
nne tu tangu alivyojiunga na
klabu hiyo ya Anfield.

TUCHEL ATAKA KUBADILIKA CHELSEA

LONDON, England

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel,. anataka
kujifunza kutoka maisha yake ya zamani ambayo
ameshuhudia akigombana na wakurugenzi wa
Kklabu alizozifundisha. )

Huko Paris Saint-Germain, Tuchel ahgombana
na mkurugenzi wa michezo Leonardo juu ya
uhamisho katika miezi yake michache ya mwisho.

Msukosuko huo ulisababisha afukuzwe .l<a21
mnamo Desemba mwaka jana, licha ya kushinda
taji la ligi na kufikia fainali ya kwanza ya Klabu

Bingwa.

Hivyo hivyo, huko Borussia Dortmur}d, aligom-
bana na Mkurugenzi Mtendaji Hans—]pachlm Wat;ke,
ambaye alisema kuwa kocha huyo alimwacha akiwa

“amechoka”.

“Ni shauku nzuri pia ni changamoto nyingine. Neno lako
ni neno lako na ninaamini neno la mtu,” Tuchel aliwaam-
bia waandishi wa habari juu ya sifa yake katika mkutano wa

dishi wa habari. ) o
W%?I\Rnachopenda sasa na kwq njpi nina maoni mazurl ni
kwamba ninajitambua kuwa hili ni jambo la 1<qbore§ha, kuwa
na utulivu zaidi na sio kuwa mkaidi sana kqtlka imani yangu.

“Muundo ambao ninaona hapa ni wazli na mqundo rahisi
sana. Ni rahisi kuelewa kuwa hakuna watu wengl ambao hu-
fanya maamuzi na ninaweza kuishi na hiyo. |

“Wakati mambo yako wazi ni juu yangu sasa _kama ko-
cha mkuu kubadilika na kuweka maoni yangu wazli na kutoa
uchambuzi wa kile ninachokiona, kile nlnachohlsl na arpbgpp_
pia nadhani kuwa tunaweza kuboresha na ninatumaini hii

itakuja kwa njia inayofaa. ”
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@ @ ®Matip nje mechi zote zilizosalia za Ligi Kuu

England, huku Klopp akimsifia alipambana...

LIVERPOOL, England

BEKI wa kati wa Liverpool, Joel
Matip atakosa mechi zote zilizobakia
za msimu huu kutokana na kupata ma-
jeraha ya enka.

Nyota huyo wa zamani wa Timu ya
Taifa ya Cameroon ambaye ana umri
wa miaka 29 alipata majeraha hayo ka-
tika mechi iliyochezwa dhidi ya Totten-
ham iliyochezwa Alhamisi iliyopita na
kumalizika kwa ushindi wa mabao 3-1.

Matip anaungana na Van Djik pamo-
ja na Joe Gomez kwenye orodha ya
wachezaji watakaokosekana msimu

huu.

Kocha Jurgen Klopp amethibitisha
kwamba, Matip atakuwa nje ya dimba
kwa kipindi cha muda wote uliosalia
msimu huu.

“(Matip) atakuwa tayari kurejea
uwanjani wakati wa kujiandaa na
msimu ujao, kila kitu kitakuwa sawa.”

Licha ya kuwakosa mabeki watatu
kutokana na majeruhi, Liverpool
wamekamilisha usajili wa mabeki
wawili ambao ni Ben Davies na Ozan
Kabak wanakwenda kuziba pengo lil-
iloachwa na mabeki hao.

Mjerumani huyo alisema Matip ali-

pata maumivu hayo baada ya kugon-
gana na straika wa Tottenham, Son
Heung-min na ingawa alicheza mechi
hiyo akiwa ni majeruhi pia.

“Ilikuwa ni bahati mbaya kwake kwa
sababu alikuwa katika kuwania mpira.
Alituokoa kwenye hatari kwa wakati
huo katika mchezo huo dhidi ya Tot-
tenham kwa kupambana na Son.

“Lakini aliumia enka na aliendelea
na mchezo na sasa tumeambiwa ataku-
wa nje ya uwanja hadi msimu utaka-
pomalizika, unaweza kuona ni namna
gani alipambana kubakia uwanjani kui-
saidia timu yetu,” Klopp alisema.

LIVERPOOL, CHELSEA VITANI

OFISA Mtendaji Mkuu wa Bayern Munich, Karl-
Heinz Rummenigge amesema klabu mbili za Ligi
Kuu England, Liverpool na Chelsea zinawania
kumsajili mlinzi wa Leipzig, Dayot Upamecano
mwenye miaka, 22. (Mirror)

LIVERPOOL YATOSWA

LIVERPOOL ambayo iliwasilisha mezani ofa ya
euro milioni 23 kwa ajili ya kumsajili, Duje Caleta-
Car ambaye ana umri wa miaka 24, raia wa Croa-
tia, wamekataliwa na Marseille. (RMC Sport, via
Team Talk)

WILLIAMS ABANIWA

LIVERPOOL imekataa dakika za mwisho kum-
wachia mlinzi wake, Neco Williams ambaye ana
umri wa miaka 19 kwenda kujiunga na Southamp-
ton kwa mkopo. (Sky Sports, via 90 Min)

CITY YAMKANA COSTA

MANCHESTER City haikuwa na mpango wa
kumsajili straika wa Hispania na Chelsea, Diego
Costa kwa uhamisho huru licha ya kuhusishwa
nae nyota huyo mwenye umri wa miaka 32. (Mail)

HAKIMI AGOMBEWA EPL

MANCHESTER City imeingia kwenye mbio za
kuwania kumsajili mlinzi wa Inter Milan, raia wa
Morocco, Achraf Hakimi, huku nyota huyo mwe-
nye umri wa miaka 22 akiwa pia anatakiwa na Ar-
senal na Chelsea. (Calciomercato)

BARKLEY MAMBO MAGUMU

ASTON Villa na Chelsea hazijafikia makubaliano
ya kuuziana Ross Barkley mwenye umri wa miaka
27. (Birmingham Mail)

ZIDANE HALI TETE

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane, lazi-
ma ashinde taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya ili kuwa
na uhakika wa kazi yake. (AS)

TUCHEL AMKUBALI GILMOUR

KIUNGO wa Scotland, Billy Gilmour mwenye
umri wa miaka 19, atabakia sehemu ya kikosi cha
Thomas Tuchel kwa kipindi cha pili cha msimu
huu. (London Evening Standard)

CITY YAJIWEKA PAZURI

MANCHESTER City imeongeza kujiamini ka-
tika mbio za kuwania kumsajili, Taylor Harwood-
Bellis mwenye umri wa miaka 19. (Manchester
Evening News)

LIVERPOOL YAMKOSA MARCELO

LIVERPOOL imekosa nafasi ya kumsajili mlinzi
wa kati wa Lyon, Marcelo baada ya klabu hiyo ya
Ufaransa kukataa kumuuza nyota huyo wa Brazil
mwenye umri wa miaka 33. (Sun)

CHUKWUEMEKA SOKONI

KIUNGO chipukizi wa Aston Villa ambaye ana
umri wa miaka 17 na ni raia wa England, Carney
Chukwuemeka anafuatiliwa na Manchester Unit-
ed pamoja na Liverpool. (Times, via Birming-
ham Mail)
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COASTAL UNION YAIPIGIA

Na Adam Fungamwango

WAKATI Ligi Kuu Tanzania Bara ikitaraji-
wa kuendelea kesho kwa mechi za viporo,
kikosi cha Coastal Union kinaendelea kujii-
marisha kwa ajili ya kuwavaa KMC FC katika
mechi ya ligi hiyo inayotarajiwa kuchezwa
ifikapo Februari 13, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa Coastal Union, Juma Mgunda, alise-
ma tayari ameshajiunga na kikosi hicho kwa
ajili ya kurekebisha upungufu waliouona ili
kuwa imara kabla ya kukutana na KMC FC.

Mgunda alisema amefurahishwa na jinsi
alivyokikuta kikosi chake na hiyo inampa
‘picha’ kwamba watafanya kile wanachokita-
rajia kwenye mechi za hatua ya lala salama.

“Nimeshaungana na kikosi changu, sina

wasiwasi wowote kwa sababu nilimwachia
Kocha Msaidizi, Joseph Lazaro, na alikuwa
akinipigia simu na kunieleza mazoezi yana-
vyoendelea, hata hivyo, mimi nimerudi yeye
naye amekwenda kwenye timu ya vijana
U-20, nami nimempokea kijiti naendelea na
vijana,” alisema Mgunda.

Kocha huyo alisema ana matumaini ya
kufanya vyema kwenye raundi ya pili kwa
sababu maeneo yote ambayo yalikuwa na
matatizo yamejazwa na hivyo wako tayari
kupambana kusaka pointi tatu muhimu ka-
tika kila mechi.

“Tumejiimarisha, kwa kifupi naweza kuse-
ma sehemu ambazo zilitakiwa kuboreshwa
pia tumefanikiwa kufanya hivyo, tunajua
tunakwenda kukamilisha hesabu,” alisema
Mgunda.

KMC HESABU ZA KIBABE

Coastal Union imesajili wachezaji sita
wapya katika kipindi cha dirisha dogo am-
bao ni pamoja na Francis Mustapha raia wa
Burundi kutoka Busarega ya Rwanda, Erick
Msagati aliyejiunga kwa mkopo kutoka Polisi
Tanzania na Mkongomani Paul Kitenge am-
baye aliwahi kuitumikia AS Nyuki ya DRC.

Nyota wengine wapya waliotua katika kla-
Yanga, Ally Ally, Jamal Dulla kutoka Namun-
go na mshambuliaji wa zamani mabingwa
watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba
na Kagera Sugar, Edward Christopher.

Yanga ndio vinara wa ligi hiyo wakiwa na
pointi 44 wakifuatiwa na Simba yenye pointi
35, lakini imecheza mechi tatu pungufu
wakati Thefu FC ya Mbeya yenye pointi 13
inaburuza mkia.

Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wallace Karia (aliyekaa katikati), akiwa na makamisaa wa Ligi Kuu Bara kutoka mikoa mbal-

PICHA: MTANDAO

Ujio wa Gomez furaha Simba

Na Saada Akida

BEKI wa Simba, Mohammed
Hussein ‘Zimbwe Jr’, amesema
ujio wa Kocha Mkuu mpya wa
timu hiyo, Didier Gomes hau-
jawaathiri wachezaji wa timu
hiyo kisaikolojia kwa sababu
wamejipanga na wako tayari ku-
nolewa na kocha yeyote klabuni
hapo.

Zimbwe aliliambia gazeti hili
wachezaji wa Simba wanafa-
hamu malengo ya timu na hivyo
wamejipanga kupata matokeo
chanya wakiwa na Gomes Kkati-

ka kila mechi iliyopo mbele yao
zikiwamo za Ligi Kuu Tanzania
Bara, mashindano ya Kombe la
FA na hatua ya makundi ya Ligi
ya Mabingwa Afrika.

Beki huyo alisema licha ya
kuuzoea vyema mfumo alioku-
wa anautumia Mbelgiji Sven
Vandenbroeck, kwa sasa pia
tayari wameshaanza kuingia
kwenye mfumo wa Gomes na
hakuna kilichowaathiri kucheza
katika kiwango cha juu.

Alisema kwa muda mfupi
wamebaini Gomes ni kocha
mzuri na tayari wameona mab-

adiliko ambapo ameshatengen-
eza mfumo ambao una muun-
ganiko mzuri kati ya wachezaji
wapya na waliokuwapo awali
ndani ya kikosi hicho.

“Sisi ni wanajeshi hatuch-
agui silaha, ameondoka Sven
sasa amekuja Gomes, tunampa
ushirikiano mzuri kuhakiki-
sha tunafanya vyema na kufika
malengo yetu ya kutwaa ub-
ingwa wa ligi, FA na kufika mbali
katika michuano ya kimataifa,
ukiangalia falsafa ya kocha huyo
haina tofauti kabisa na jinsi am-
bavyo tunavyocheza hapa Sim-

ba, nina imani tutafanya vizuri
ikiwamo viporo vyetu,” alisema
beki huyo.

Aliongeza kikosi chao kimeji-
panga kushinda mechi zote za
viporo na nyingine zitakazoen-
delea kwa ajili ya kufikia malen-
20 yao.

“Tunakwenda Dodoma ku-
fanya vizuri, tunafuata pointi,
tutapambana kuhakikisha tuna-
chukua pointi sita katika mechi
zote mbili za viporo, hizi zitaen-
delea kutuimarisha kuelekea
katika kampeni yetu ya kutetea
ubingwa,” Zimbwe Jr alisema.

Biashara yawaita
Mbao, Gwambina

Na Saada Akida

KATIKA kukiweka kikosi chake imara
kuelekea mzunguko wa pili wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Kocha Mkuu wa Biashara
United ya Mjini Musoma mkoani Mara,
Francis Baraza, amesema anahitaji kupata
mechi mbili za kirafiki.

Baraza amezitaja mechi hizo anazohi-
taji ni dhidi ya ‘majirani’ zake Mbao FC na
Gwambina FC, zote za jijini Mwanza.

Kocha huyo alisema baada ya ma-
pumziko ya kupisha majukumu ya Timu
ya Taifa (Taifa Stars), kikosi kilirejea kam-
bini na sasa anaamini ili kukaa tayari na
ligi hiyo, angepata michezo hiyo ya kuji-
pima ubavu.

“Tumefanya mazoezi kwa muda wa
wiki mbili, sasa ninahitaji kucheza mechi
za kirafiki, itapendeza moja ikiwa nyum-
bani na nyingine kutoka nje, na tukiwa-
pata Mbao au Gwambina itakuwa kipimo
kizuri kwetu,” Baraza alisema.

Kocha huyo alisena ana imani mechi
hizo za kirafiki akizipata zitamsaidia kui-
marisha kikosi chake pmaoja na kuten-
geneza uelewano mzuri kwa wachezaji
wapya ambao wamesajiliwa katika kip-
indi cha dirisha dogo na wale ambao wa
zamani.

Ngorongoro kamili
kuwavaa Waganda

Na Saada Akida

KIKOSI cha Timu ya Soka cha
Taifa cha vijana wa umri chini ya
miaka 20 (Ngorongoro Heroes), ki-
natarajia kuwakaribisha ‘wababe’
wao Uganda katika mechi ya
kirafiki ya kimataifa itakayoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Chamazi jijini Dar es Sa-
laam.

Timu hizo zinatumia mechi hiyo
na nyingine ya marudiano itakay-
ochezwa Jumamosi kwa ajili ya
kujiandaa na Fainali za Kombe la
Mataifa ya Afrika kwa Vijana (AF-
CON U-20) zitakazofanyika kuan-
zia Februari 14 hadi Machi 4, mwa-
ka huu, nchini Mauritania.

Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Kocha Mkuu wa Ngorongoro
Heroes, Jamhuri Kihwelo ‘Julio’
alisema mechi hizo mbili alizo-
pata zitakisaidia kikosi chake ku-
jiimarisha kuelekea fainali hizo za
Afrika.

Julio alisema anafahamu Ugan-
da ina timu nzuri na itawasaidia
kuwajenga wachezaji wake ambao
wamedhamiria kufanya vyema ka-
tika mechi hiyo ya kirafiki.

“Niliomba kupata mechi dhidi
ya Morocco, lakini imeshindi-
kana na baada ya timu hiyo ku-
pangwa kundi moja katika fainali
zinazokuja, tumeamua kuwaomba
majirani Uganda na wamekubali
ombi letu la kujipima nguvu na
sisi kabla ya kwenda Mauritania,”
alisema Julio.
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Mwenyekiti wa Yanga, Dk. Mshindo Msolla (katikati), akimsikiliza Mshauri wa Uendeshaji wa klabu hiyo, Senzo Mazingiza (kushoto), ka-
tika hafla maalumu iliyoandaliwa kwa ajili ya mahojiano na wanahabari. Kushoto ni Kaimu Katibu Mkuu wa Yanga, Haji Mfikirwa. PICHA:

MTANDAO

YANGA YAJIPANGA

KUFANYA MAKUBWA

® ® ®Wachezaji wake nyota, viongozi watamba msimu

huu utakuwa wa...

Na Somoe Ng'itu

WAKATI vita ya kuwania ubingwa wa
Ligi Kuu Tanzania Bara ikiwa bado ‘moto,
wachezaji wa Yanga wamesema wamejiandaa
kufanya ‘mambo makubwa’ katika msimu huu
wa 2020/21 ili kuwapa furaha wanachama na
mashabiki wao.

Yanga ndio vinara wa Ligi Kuu Tanzania
Bara wakiwa na pointi 44 wakifuatiwa na ma-
bingwa watetezi, Simba yenye pointi 35, lakini
imecheza mechi tatu pungufu huku Azam FC
inashika nafasi ya tatu ikiwa na pointi 32.

Akizungumza na gazeti hili katika mahoji-
ano maalumu yaliyofanyika kwenye kambi ya
timu hiyo iliyoko Kigamboni jijini Dar es Sa-
laam, mshambuliaji Saido Ntibazonkiza alise-
ma kikosi hicho kimejiandaa kusaka matokeo
mazuri katika kila mechi watakayocheza.

Ntibazonkiza  alisema  wanafahamu
ushindani uliopo kwenye ligi hiyo ni mkubwa,
lakini wanaamini watatimiza malengo yao
kwa sababu wamejiandaa vizuri na wana
kikosi chenye uzoefu wa kufikia malengo yao.

Nyota huyo ambaye anaichezea Timu ya
Taifa ya Burundi alisema kila mchezaji wa

Yanga anafahamu malengo ya klabu yao na
kwa sababu hiyo, kwao kila mechi watakay-
ocheza itakuwa ni sawa na fainali.

Aliongeza ili kufikia mafanikio yao, wa-
naomba wanachama na mashabiki waend-
elee kuwaunga mkono katika kipindi hiki cha
kuwania ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara
na mashindano yote watakayoshiriki.

“Tumejipanga kuhakikisha malengo yetu
yanatimia, tutafanya mambo mazuri, tuna
kikosi imara na kila mmoja anawaza ubingwa,
Kikombe cha Mapinduzi kimetuongezea ha-
masa ya kuendelea kupambana ili kushinda
mataji mengine, tunatarajia kuwa na msimu
wenye mafanikio,” alisema Ntibazonkiza.

Kuhusu ujio wa Fiston Abdulrazack, Ntiba-
zonkiza alisema anafahamu uwezo wa nyota
huyo mpya na anaamini atakuwa na mchango
mkubwa katika kuhakikisha Yanga inafanya
vizuri katika msimu huu utakaoendelea kuan-
zia Februari 13, mwaka huu.

Alisema Fiston ni mmoja wa wachezaji ma-
hiri kwenye ukanda huu na endapo atakuwa
na afya imara, ataiongezea nguvu Yanga kama
ilivyotarajia wakati inamsajili.

“Mimi huwa sipendi kutoa ahadi, kwa saba-
bu sijui huko mbele kuna nini na kuhusu Fis-

ton, Yanga watarajie makubwa kama afanya
yake itakuwa nzuri, kama kila kitu kitakwenda
sawa, ninaamini atafanya makubwa pia,” al-
iongeza.

Mwenyekiti wa Yanga, Dk. Mshindo Msolla,
alisema anawashukuru wadhamini na wa-
fadhili mbalimbali wanaoisaidia klabu yao
kufikia malengo waliyojiwekea katika kipindi
hiki chenye ushindani.

“Tunajivunia kuona timu zetu zote mbili,
Yanga na Yanga Princess ambazo kwa sasa
ndiyo zinazoongoza katika ligi zinazoshiriki,
pia tunawashukuru wadhamini wakuu wa
klabu yetu, SportPesa pamoja na wafadhili
wetu GSM kwa kuendelea kuiopa sapoti Kla-
bu ya Yanga na pia tunawaomba waendelee
kutushika ili tuweze kufikia malengo tuliyowe-
ka,” alisema Msolla.

Naye Mkurugenzi wa Uwekezaji wa Kam-
puni ya GSM, Hersi Saidi, alisema kampuni
yao inafurahishwa na kuridhishwa na utend-
aji kazi unaofanywa na viongozi Yanga na wa-
naahidi wataendelea kushirikiana nao.

“Tunawaomba mashabiki na wapenzi wa
Yanga kuendelea kuisapoti na kuipamba-
nia klabu, tunaahidi kama GSM tutaendelea
kuisapoti kwa asilimia 100,” alisema Hersi.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

SIMBA
YAFUATA
BARAKA
BUNGENI

Na Saada Akida

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Simba, wamesema
wako tayari kusaka pointi tatu muhimu
katika mechi ya ‘kiporo’ dhidi ya Do-
doma FC itakayochezwa kesho kwenye
Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma, ili
kuendeleza kampeni yao ya kuwania
taji la ligi hiyo wanalolishikilia.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Haji Manara,
alisema kikosi chao kinakwenda Do-
doma kwa kazi moja ya kufuata pointi
tatu ili wajiimarishe kwenye mbio za
kuwania ubingwa wa ligi hiyo.

Manara alisema mazoezi waliyopata
katika mechi za mashindano ya Simba
Super Cup yatawasaidia kuondoka na
matokeo chanya na baadaye kurejea
ez0 mwingine utakaochezwa Februari
7, mwaka huu.

“Kikosi kinaanza maandalizi kwa
ajili ya ligi, tutaondoka asubuhi Juma-
tano ili kwenda Dodoma kwa ajili ya
mchezo wetu wa Ligi Kuu Bara dhidi
ya Dodoma Jiji FC ambao utachezwa
Uwanja wa Jamhuri Dodoma, lakini
tutapata nafasi ya kwenda bungeni
Februari 3, mwaka huu.

“Bungeni tutakwenda kupata baraka
za wabunge wetu hasa ukizingatia
kwamba tunakwenda kwenye Ligi ya
Mabingwa Afrika. Februari 5 baada ya
mchezo wetu tutarudi Dar es Salaam
kwa ajili ya maandalizi ya mch-
ezo wetu dhidi ya Azam FC," alisema
Manara.

Aliongeza wanafahamu Dodoma FC
ni moja ya timu zenye ushindani katika
Ligi Kuu Bara wanapokuwa nyum-
bani, lakini wao wanaenda Dodoma
kuchukua pointi muhimu ili wafikie
malengo yao kama walivyokubaliana
wakati wanaanza msimu huu.

Baada ya mechi hiyo ya kesho,
Simba inayonolewa na Mfaransa Didier
Gomes ambaye alichukua mikoba
ya Sven Vandenbroeck itarudi jijini
kuwasubiri Azam FC katika mchezo
mwingine wa Kiporo utakaochezwa
Jumapili kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa.

977708567541002™
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