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Harufu mikutano vyama vya siasa yanukia, Rais aagiza
kanuni zitungwe, CHADEMA, wasomi watoa ya moyoni...
Endelea ukurasa 2

UKURASA 9

GSM amjibu rasmi
Makonda, amtaka
wakutane kortlm

Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza na Wajumbe wa Kikosi Kazi cha Kuratibu Maoni
ya Wadau wa Demokrasia ya Vyama vingi vya Siasa, Ikulu Chamwino, mkoani Dodoma
jana. Wa (tatu kushoto) ni Mwenyekiti wa Kikosi Kazi h|cho Prof. Rwekaza Mukandala na
(wa nne kushoto) ni Mwenyekiti wa Kituo cha Demokrasia Tanzania (TCD), Zitto Kabwe.
PICHA: IKULU

CCM yaitaka serikali ichukue
hatua mwenendo JeShI Ia POIISI ||k| wa kiwanja namba 60 chenye hati namba 186153/60 k|||chopo

eneo la Regent, Manispaa ya Kinondoni, mali ya mteja wake, Gharib

Said Mohamed (GSM). Picha ndogo: Moja ya nyaraka alizozionye-
UKURASA 3 sha. PICHA: ROMANA MALLYA
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Ripoti
samaki
kufa Mto
Mara
yvatolewa

Na Richard Makore, M\WANZA

SIKU nne baada ya samaki aina
ya sato kuonekana wakielea wakiwa
wamekufa ndani ya Mto Mara mkoani
Mara, Bodi ya Maji Bonde la Ziwa
Victoria imetoa matokeo ya utafiti wa
sampuli za maji waliyopima katika
maabara yao.

Matokeo ya utafiti huo yanaonyesha
samaki hao wamekufa kutokana na
kukosa hewa ya oksijeni kutokana na
kuwapo mafuta aina ya oili na grisi yali-
yotanda juu ya maji eneo la Mto Kirumi.

Mwanzoni mwa mwezi huu, samaki
walionekana wakielea huku wakiwa
wamekufa katika mto huo na kuzua
taharuki kwa watu wanaopakana na
eneo hilo.

Akizungumza jana na waandishi wa
rugenzi Mkuu wa Bodi ya Maji Bonde Ia
Ziwa Victoria, Renatus Shinhu, alisema
uchunguzi wa awali unaonyesha ku-
wapo kiwango kikubwa cha mafuta aina
va oili na grisi.

Alisema katika maji hayo wamebaini
kuwapo kiwango kikubwa cha mafuta
hayo kuliko kinachokubalika kwa
mujibu wa viwango vya ubora wa maji
Tanzania cha TZs 2068:2017.

Shinhu alisema kukosekana kwa hewa
ya oksijeni ndani ya maji kumesaba-
bisha vifo vya viumbe hai wakiwamo
samaki.

Kuhusu maji kuwa meusi na kutoa
harufu mbaya, mkurugenzi huyo
alisema wanaendelea na uchunguzi ili
kubaini hali hiyo imetokana na nini.

Hata hivyo, mkurugenzi huyo
hakusema yalikotoka mafuta hayo
yaliyotanda juu ya maji kwenye mto
huo, zaidi ya kubainisha kuwa chini ya
Daraja la Kirumi kumetanda mafuta
hayo, akisisitiza bado wanaendelea na
uchunguzi.
kana na mto huo, zinadai wananchi am-
bao wanatumia maji hayo kwa ajili ya
kunywa, kunywesha mifugo na kufanya
shughuli za uvuvi, wameingiwa hofu.

Licha ya samaki hao kufa wenyewe,
baadhi ya wananchi wametumia fursa
hiyo na kuingia mtoni na kuwaokota
kisha kuwauza kwa wananchi kwa bei
rahisi.
pamoja na Kuruya, Kwibuse na Mara-
sibora na maji hayo yaliyochufuliwa
yanaingia katika Ziwa Victoria, jambo
ambalo linaweza kusababisha samaki
zaidi kufa ziwani.

Akizungumzia sakata hilo siku nne
zilizopita, Katibu Mkuu wa Wizara ya
Mifugo na Uvuvi, Rashid Tamutamu,
alisema uchunguzi wa vifo hivyo vya
samaki umeanza.

Alisema sampuli za samaki hao zime-
pelekwa katika maabara ya usalama wa
chakula mjini Musoma mkoani Mara ili
kujua chanzo cha vifo hivyo.

delea kunyesha na kusababisha lisipitike. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kumekucha mikutano vyama vya siasa

Augusta Njoji na Paul
Mabeja, DODOMA

KUMEKUCHA. Ndivyo am-
bavyo inaweza kuelezwa kuto-
kana na kuwapo kwa nuru ya
kuanza rasmi kufanyika kwa
mikutano ya vyama vya siasa
ambayo haikuwapo kwa zaidi
ya miaka sita sasa.

Dalili hizo zinatokana na
agizo la Rais Samia Suluhu
Hassan kumwagiza Waziri wa
Katiba na Sheria, George Sim-
bachawene, kuandaa kanuni zi-
takazoelekeza jinsi ya kufanya
mikutano ya hadhara ya vyama
hivyo.

Rais Samia alitoa agizo hilo
jana alipokuwa akipokea maa-
zimio ya awali kutoka kikosi
kazi alichokiteua chenye wa-
jumbe 24 cha kufuatilia hoja
zilizojitokeza kwenye Mku-
tano wa Wadau wa Demokra-
sia ya Vyama Vingi vya Siasa,
uliofanyika Desemba 15 hadi 17,

Alimwagiza kuwa uandaaji
wa kanuni hizo ushirikishe
Chama cha Wanasheria wa
Tanganyika (TLS) na Chama
cha Wanasheria Zanzibar (ZLS).

MAAZIMIO KIKOSI KAZI

Katika taarifa iliyotolewa na
Mkurugenzi wa Mawasiliano
ya Rais Ikulu, Zuhura Yunus,
kikosi kazi hicho kiliwasilisha

maazimio yaliyogawanyika ka-
tika makundi matatu ya muda
na utekelezaji.

Yunus alisema muda mfupi
ni uandaaji wa kanuni zitaka-
zoelekeza jinsi ya kufanya mi-
kutano ya hadhara ya vyama
hivyo.

Pia alisema baadhi ya maazi-
mio ya muda wa kati ni pamoja
na rushwa na maadili katika
uchaguzi, ruzuku na elimu ya
uraia huku masuala yanayo-
husu uchaguzi na katiba mpya
vikiwa ni mpango wa muda
mrefu.

Mwenyekiti wa Kikosi Kazi
cha Kuratibu Maoni ya Wadau
wa Demokrasia, Prof. Rweka-
za Mukandala, alisema: “Leo
(jana) tulikuwa tunamweleza
Rais tumefikia wapi na kumpa
mrejesho huko tunakotaka
kwenda na hii kazi na kumpa
mrejesho unaostahili.”

Alisema kazi bado haijaka-
milika ndiyo imeanza na hayo
ni mapendekezo ya awali
waliyowasilisha ambayo ya-
mepokewa na Rais kwa ajili ya
kuyafanyia kazi.

MAONI YA WADAU

Akitoa maoni kuhusu uan-
daaji wa kanuni hizo, Katibu
Mkuu wa Baraza la Wanawake
wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (BAWACHA), Cath-
erine Ruge, alisema: “Jambo

linalonishangaza ni kwamba
tunaendaje kutunga kanuni
wakati tuna Katiba ambayo
inaelezea kuhusu mikutano ya
hadhara?

“Tuna Sheria ya Vyama
vya Siasa ambayo ilifanyiwa
marekebisho mwaka 2019.
Habari ya mikutano ya vyama
vya siasa imeelezwa lakini pia
ina kanuni zake. Wakati nikiwa

bungeni nilishiriki kufanya
marekebisho ya Sheria ya Vy-
ama vya Siasa.

“Nashindwa kuelewa wanak-
wenda kutunga kanuni zipi,
labda iwe ni kuzipitia na kufan-
ya marekebisho au wanaenda
kutunga nini? Labda maadili ya
mikutano ya vyama vya siasa
lakini kuhusu kanuni ya sheria
ya vyama vya siasa inaonyesha
mikutano ifanyikaje na wajibu
wa vyama vya siasa kufanya
mikutano.

Naibu Katibu Mkuu wa
CHADEMA Tanzania Bara, Ben-
son Kigaila, alisema: “Kwanza
sisi siyo watu sahihi wa kutoa
maoni yetu juu ya suala hilo
kwa sababu hatukushiriki ka-
tika kikao cha kwanza. Lakini
kwa mtizamo wangu nadhani
hakuna haja kwa sababu sheria
ya vyama vya siasa ipo tangu
mwaka 1992 na kanuni zake
Zipo.”

Katibu Mkuu wa ACT-Wa-
zalendo, Ado Shaibu, alisema
wanafarijika suala la mikutano

limepewa uzito na inapaswa
kufunguliwa mapema.

“Hili ni jambo jema. Rai yetu
juu ya hilo ni kwamba kanuni
zinazotungwa wahakikishe
haziwi kikwazo bali ziweke
mazingira rahisi kwa sababu
sheria inatupa uhuru wa ku-
fanya mikutano lakini mara
nyingi Jeshi la Polisi limekuwa
likitumia utaratibu wa ku-
peleka taarifa ya mikutano ya
hadhara wanabadili inakuwa
kuomba kibali cha mikutano ya
hadhara,” alisema.

Hata hivyo, aliomba suala
la Tume Huru ya Uchaguzi li-
fanyiwe kazi kwa haraka kwa
kurekebisha sheria ya uchaguzi
ili kuwa na tume ambayo ita-
fanikisha uchaguzi wa serikali
za mitaa mwaka 2024 na uch-
aguzi mkuu mwaka 2025.

Naye Mhadhiri kutoka Chuo
Kikuu cha Dodoma (UDOM),
Dk. Paul Loisulie, alisema
utengenezaji wa kanuni hizo
utafungua milango ya kujenga
utaratibu wa kudumu wa kue-
ndesha shughuli za siasa kwa
ujumla.

“Jambo la msingi kuhusu ag-
izo la mikutano ya hadhara ni
ushirikishwaji wa wadau wote
husika ili upatikane utaratibu
wenye maridhiano. Si vizuri
utaratibu ukatengenezwa hala-
fu wengine wakaupinga. Tut-
akuwa hatujafanikiwa kwa kile
tunachokusudia,” alisema.
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Katibu wa Hal-
mashauri Kuu ya
Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Itikadi na
Uenezi, Shaka Hamdu
Shaka, akizungumza
na waandishi wa
habari, jijini Dar es
Salaam jana, kuhusu
chama hicho, kuandaa
mdahalo wa kuazi-
misha miaka 100 ya
kuzaliwa kwa Hayati
Baba wa Taifa, Mwal-
imu Julius Kambarage
Nyerere. PICHA:
JUMANNE JUMA

GSM amtaka Makonda apeleke mgogoro Kortini

Na Romana Mallya

MWANASHERIA Alex Mgongol-

wa amesema mteja wake, Gharib
Said Mohamed, maarufu GSM,
ndiye mmiliki halali wa kiwanja
namba 60 chenye hati namba
186153/60 kilichoko Regent Estate
wilayani Kinondoni na kumtaka
yeyote mwenye vielelezo vya umi-
liki mwingine, aende ngazi yoyote
ya kisheria.
Salaam na waandishi wa habari,
Mgongolwa alisema mteja wao
amewapa maelekezo  mawili,
ikiwamo kuchukua hatua zote
za Kkisheria dhidi ya mtu yeyote
anayefanya upotoshaji kuhusu
umiliki na uendelezaji wa eneo
hilo.

“Tunampa changamoto mtu
yeyote anayedhani kwamba ana
hati yoyote ya umiliki kuleta viele-
lezo vyake hadharani au katika
mamlaka zinazohusika pale ataka-
poona inafaa, tupo radhi kwenda
kuthibitisha vinginevyo kwa mu-
jibu wa vielelezo tulivyonavyo,”
alisema.

Pia alisema mteja wao amewapa
maelekezo ya kutumia sheria zote
za nchi kulinda heshima yake ali-
yojijengea kibiashara ndani na nje
yanchi.

“Kwa kuwa tukio ni moja lililo-
tokea, hatua ambazo tutazichukua

kuanzia sasa zitategemea matukio
yatakayofuata.

Matukio yatakayofuata ndiyo ya-
takayotupa mwongozo wa nini cha
kufanya. Ikitokea hatua ya kwenda
mahakamani tutakwenda, ikitokea
hatua ya kuangalia kama kuna
ngazi yoyote ambayo tunatakiwa
kulipeleka, tutalipeleka,” alisema.

Kuhusu video fupi iliyosambaa
mtandaoni hivi karibuni ikimwo-
nyesha Paul Makonda (aliyekuwa
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam)
akiwa kwenye jengo linaloende-
lea na ujenzi huku akilalamika,
Mgongolwa alisema kuwa baada
ya kupewa kilichotokea waliomb-
wa watoe ushauri.

“Tuliombwa tutoe ushauri kwa
mazingira yake na mazingira yale
yanatafsirika kisheria kwamba ni
mtu anataka kuzungumzia umiliki
wenza kwenye lile eneo.

“Ushauri wetu ni dhahiri kwam-
ba umiliki wa ardhi ni umiliki
unaotolewa na mamlaka husika.
Kwa hiyo, ukienda kwenye mam-
laka husika ikakuonyesha kwamba
mmiliki wa ardhi mfano ni Alex
Mgongolwa, basi sheria inasema
huo ni ushahidi wa kutosha kwam-
ba huyo ndiye mmiliki.

“Baada ya kujiridhisha na hilo
kwamba yeyote ambaye anadhani
ana haki ya eneo hilo, sisi hiyo haki
hatujaiona katika mamlaka husika
kwa mujibu wa sheria.

“Kama unamiliki ardhi na kuna

mtu mwingine ana haki kwenye
ile ardhi haki hiyo ya mtu wa tatu,
huwa inaweza kufanyiwa usajili
pale Ardhi.

“Tunachokipata kwenye sheria
ni kwamba huyu (GSM) ni mmiliki
huru katika eneo hili kwa mujibu
wa sheria za nchi.”

Katika mkutano huo, Mgongol-
wa alionyesha vielelezo alivyoviita
ni vya kihalali kisheria ambavyo
alisema ni nakala halisi zinazo-
onyesha umiliki halali wa mteja
wake katika eneo hilo.

“Mteja wangu alinunua ardhi
hii kwa ajili ya ujenzi wa nyumba
za makazi Novemba 21, 2006, hiki
ni kielelezo namba moja na kime-
toka mamlaka zinazohusika na
mimi na mteja wangu tulikwenda
kudhibitisha Wizara ya Ardhi nayo
ilidhibitisha mmiliki wa kiwanja
hiki mpaka sasa ni Ghalibu Saidi
Mohamed.

“Baada ya kumiliki kiwanja
mteja wangu alifuata hatua zote ili
kufanya mwendelezo wa kiwanja
na Septemba 19, 2017 aliingia mka-
taba na kampuni ya ujenzi kwa
gharama ya Sh. milioni 640,” al-
idai.

Mgongolwa alisema wakati ana-
taka kuanza ujenzi alifuata utarat-
ibu wa kupata kibali maalumu cha
ujenzi katika Manispaa ya Kinon-
doni na maombi yalijibiwa Oktoba
16, 2017 na kilitoka kwa jina lake
kikiwa na namba 00020032.

Dereva wa bajaj adaiwa kuuawa kisa chenji 400/-

Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Polisi mkoani Dodoma
limemkamata mfanyabiashara
mdogo katika Mtaa wa Tofiki, Kata
ya Viwandani jijini Dodoma, ak-
itthumiwa kumuua dereva bajaj
kisa chenji ya Sh. 400 aliyokuwa
akimdai baada ya kutoa Sh. 500
kununua sigara.

Akizungumza jana na waandishi
wa habari jijini hapa, Kamanda wa
Polisi mkoani Dodoma, Onesmo
Lyanga, alisema tukio hilo lilitokea
Machi 8, mwaka huu.

Mtuhumiwa anadaiwa kumpiga
nyuma ya shingo na kumsaba-
bishia kupoteza maisha dereva ba-
jaj huyo kwa kipande cha bomba la
chuma chenye urefu wa Sm 76 na
upana wa Sm tatu.

Kamanda Lyanga  alisema
mtuhumiwa huyo na wengine
wamefikishwa mahakamani kwa
ajili ya kuendelea na taratibu

zingine za kisheria.

Katika tukio lingine la mauaji lil-
ilotokea Mtaa wa Mtumba mkoani
hapa, Jeshi la Polisi limeopoa kwe-
nye mtaro mwili wa mwanamke
anayesadikiwa kuwa na umri wa
miaka 40. Kamanda Lyanga alise-
ma baada ya uchunguzi wa dak-
tari, inaonyesha mwanamke huyo
alikabwa na kubakwa na wahalifu.

Alisema jeshi hilo pia Machi 4,
mwaka huu lilikamata nyara za
serikali (pembe za ndovu) vipande
vinne kwa kushirikiana na askari
wa wanyamapori katika nyumba
ya kulala wageni iliyoko Kata ya
Mtera, Tarafa ya Rudi wilayani
Mpwapwa. Alisema vipande hivyo
vyenye uzito wa kilogramu 10, vina
thamani ya Sh. milioni 69. Pia alise-
ma askari wa jeshi hilo waliokuwa
katika doria wamekamata pikipiki
ikiwa imebeba viroba viwili vya sal-
feti vilivyokuwa na bangi.

Alisema kuwa Machi 9, mwaka

huu, Jeshi la Polisi pia lilikamata
cha Mbande, Kata ya Sejeli wilayani
Kongwa, wakiwa kwenye gari aina
ya Toyota RAV 4 yenye namba IT
8209, wakidaiwa kuwa na mabegi
mawili yenye bangi kilo 10 iliyoku-
wa ikisafirishwa.

Mbali na hilo, pia wamemkama-
ta raia wa Rwanda (34) ambaye ni
Mtusi na mjasiriamali akiwa amein-
gia nchini bila kibali chochote, pia
mwanamke (54), raia wa Burundi
anayedaiwa kuingia nchini bila
kibali.

Kamanda Lyanga alisema jeshi
hilo linawashikilia watuhumiwa
wengine 10 kwa tuhuma za wizi wa
pikipiki katika maeneo mbalimbali

Kamanda alisema kwa upande
wa makosa ya barabarani kuanzia
Februari hadi sasa, kuna makosa
6,478 ambayo faini zake zimewez-
esha kupatikana Sh. milioni 198.

CCM yataka hatua
mwenendo wa Polisi

Na Beatrice Shayo

KATIBU wa Itikadi na Uen-
ezi wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Shaka Hamdu Shaka,
amesema Kamati Kuu ya
chama imejadili na kupitisha
mapendekezo ya mareke-
bisho ya Katiba ya chama
hicho ya mwaka 1977 toleo
la mwaka 2020 kwa lengo la
kuongeza kasi na ufanisi wa
kazi za chama na utekelezaji
wa uamuzi wa vikao vya
chama.

Vilevile, chama hicho ki-
meelekeza serikali kuangalia
upya mwenendo wa Jeshi la
Polisi nchini ambao ume-
kuwa hauridhishi na kulala-
mikiwa na wananchi.

Shaka aliyasema hayo
alipozungumza na waandishi
wa habari kuhusu kikao cha
Kamati Kuu ya Halmashauri
ya CCM Kilichofanyika
juzi chini ya Mwenyekiti,
Rais Samia Suluhu Hassan,
kuu la maboresho hayo ni
kukiwezesha chama kupata
viongozi imara, waadilifu
na wenye uwezo mkubwa
katika kuongoza na kusima-
mia majukumu ya serikali za
mitaa kwa ufanisi.

“Marekebisho yanalenga
kuongeza na kuimarisha
udhibiti wa chama kwa vion-
g0zi wake wanaochaguliwa
kuongoza na kusimamia
utekelezaji wa llani ya CCM
kupitia serikali za mitaa,”
alisema Shaka. Pia alisema
marekebisho yanakusu-
dia kuimarisha nguvu za
chama katika kukabiliana
na kudhibiti vitendo vya
rushwa na matumizi mabaya
ya madaraka. “Kuongeza
uwakilishi wa jumuiya za
CCM ngazi ya kata kwenye
Mkutano Mkuu wa CCM wa
wilaya na kurekebisha itifaki
ya uwakilishi unaofanana wa
wenyeviti na makatibu wa
jumuiya za CCM wa ngazi
yva mkoa kuwa wajumbe wa
Mkutano Mkuu wa Taifa na
wa ngazi ya wilaya kuwa
wajumbe wa Mkutano Mkuu
wa Mkoa,” alisema.

Shaka alisema kwa mujibu
katiba ya CCM, mamlaka
va kupitisha na kurekebi-
sha Katiba ya chama yapo
mikononi mwa Mkutano
Mkuu wa CCM Taifa.

Alisema Kamati Kuu ya
Halmashauri Kuu ya CCM Taifa
imeazimia kuwasilisha kwa
Halmashauri Kuu ya CCM taifa
pendekezo la kuitishwa kwa
Mkutano Mkuu Maalum.

Alisema Machi 31 mwaka huu,
Kamati Kuu ya CCM itakutana na
kufuatiwa na Halmashauri Kuu
ya CCM Taifa siku hiyo hiyo.

Shaka alisema kuwa Aprili
1 mwaka huu, Mkutano Mkuu
Maalum wa CCM Taifa utafanyika
na vikao vyote vilivyotajwa
vitafanyika Makao Makuu ya
CCM Dodoma. Shaka pia alisema
Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu
ya CCM Taifa imepitisha mpango
wa chama hicho kuhusu maa-
dhimisho ya kumbukizi ya kitaifa
ya miaka 100 ya kuzaliwa kwa
Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu
Julius Nyerere.

Shaka alisema kwa mwaka
huu wataadhimisha kumbukizi
yva miaka 100 ya kuzaliwa kwa
kiongozi huyo mahiri, mzalendo
na mwanamapinduzi wa kweli
ambaye kifo chake kilitangazwa
Oktoba 14, 1999.

Shaka pia alisema Kamati Kuu
va Halmashauri Kuu ya CCM
Taifa imempongeza Rais Samia
kwa uamuzi wake wa kuunda
tume kufuatilia matukio mbalim-
bali ya uhalifu na kusababisha
baadhi ya Watanzania kuuawa
katika mikoa ya Mtwara na
Tanga. Alisema Kamati Kuu im-
eelekeza serikali kuangalia upya
mwenendo wa Jeshi la Polisi
nchini ambao umekuwa hauridhi-
shi na kulalamikiwa na wananchi
kutokana na matendo yanay-
ofanywa na baadhi ya maofisa
na askari wa jeshi hilo kinyume
cha mwongozo na utendaji kazi
wa jeshi hilo.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

NDUGU BARUANI MOHAMED
AKILIMALI anatangaza
kupotelewa na kadi ya pikipiki
yenye jina laMAXAM AGENCY
CO0.TD aina ya HONDA yenye
namba za usajili
T215BLD.Engine
No. MD17E3007172. Chassis No.
MD221007155. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/101676/2022.

JOSINA COMPANY LIMITED & AUCTIONEER.

P.0BOX 11126 MWANZ/

DEBT COLLECTIONS & AUCTIONEERING
2nd Floor

. 207 Mwanza, Tarime, Geita, Musoma, Bukoba

MASHARTI YA MNADA

— TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa Amri tuliyopewa na Baraza la Ardhi na Nyumba la wilaya ya Bukoba. JOSINA COMPANY
LIMITED, Itaendesha mnada wa hadhara wa kuuza Eneo la Kanisa lililopo katika kitongoji cha

kati ya THE RIGISTERED TRUSTEES OF PONTECOSTAL HOLINESS CHURCH WITHOUT
DANCE DHIDI YA THE REGISTERED PONTECOSTAL HOLINES MISSION.

Mnada huu utafanyika tarehe 21/03/2022,siku ya juma tatu.

ENEO/KANISA litauzwa kama lilivyo ,mnunuzi atalipia 25%ya bei yam nada papo hapo baada
ya nyundo ya dalali na 75%italipwa ndani ya siku kumi na nne (14)toka siku ya mnada ,na
akishindwa kulipa mnada utarudiwa na pesa iliyolipwa awali haitarudishwa.

Ukaguzi wa eneo hilo la kanisa utaanza siku ya tarehe 19/03/2022.

Kwa maelezo zaidi wasiliana nasi kupitia namba 0713203040 116748102
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MAKALA MAALUM

MWAKA MMOJA WA SAMIA IKULU

Neema yashuhudiwa Sekta ya Kilimo

BTanzania yajenga maghala nchi jirani
EMikataba 17 yatiwa saini Dubai Expo

Na Mwandishi Wetu

NAPOZUNGUMZIA  kili-
mo, unaitaja sekta inay-
ochangia asilimia 26.9
kwenye Pato la Taifa, kwa
mujibu wa taarifa za mwaka 2020
za Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS).

Unakuwa umeigusa sekta inay-
ochangia asilimia 100 ya mabhitaji
ya ndani ya chakula; inayoajiri
zaidi ya asilimia 61.5 ya Watanza-
nia; inayochangia asilimia 65 ya
malighafi viwandani.

Pia unakuwa umeitaja sekta in-
ayochangia mapato ya fedha za
kigeni wastani ya Dola za Marekani
bilioni 1.2 kwa mwaka; bila kusahau
takriban asilimia 59 ya mwenendo
wa mfumuko wa bei nchini hutege-
mea hali ya uzalishaji katika kilimo.

Kwa kutambua umuhimu wake,
Rais Samia Suluhu Hassan katika
mwaka wake wa kwanza madara-
kani, haijaiacha nyuma Sekta ya
Kilimo.

Kwa mujibu wa Waziri wa Kili-
mo, Hussein Bashe, katika kipindi
cha mwaka mmoja wa Rais Samia
Ikulu, serikali imezipatia Wakala
wa Taifa wa Chakula (NFRA) na
Bodi ya Mazao Mchanganyiko
(CPB) jumla ya Sh. bilioni 129 kwa
ajili ya ununuzi wa mazao ya na-
faka ambayo yatauzwa Kkatika
masoko ya ndani na nje ya nchi.

Bashe pia anasema serikali im-
eongeza bajeti ya utafiti kutoka Sh.
bilioni 7.35 hadi Sh. bilioni 11.63, hu-
duma za ugani kutoka Sh. milioni
603 hadi Sh. bilioni 11.5, umwagil-
iaji kutoka Sh. bilioni 17.7 hadi Sh.
bilioni 51.48, uzalishaji wa mbegu
kutoka Sh. bilioni 5.42 hadi Sh. bil-
ioni 10.58.

“Sh. bilioni 3.63 zimetolewa kwa
ajili ya kuwezesha TARI, TORITA,
TRIT, TPHPA na TACRI kufanya
utafiti wa mazao ya kilimo ikiwamo
mchikichi, zabibu, mkonge, ngano,
alizeti, kahawa, chai na tumbaku.

“Tathmini ya mahitaji ya ukara-

bati wa maabara inafanyika ili kui-
marisha uwezo wake na kupata ith-
ibati ambapo tayari maabara moja
ya TPHPA imepata ithibati.
Bodi ya Pamba na kuzigawa kwa
maofisa ugani katika mikoa ya
Mara, Geita, Kigoma, Mwanza
na Shinyanga. Taratibu za ununuzi
wa pikipiki 2,000 zipo hatua za
mwisho za kutia saini mka-
taba.

“Taratibu za ununuzi wa simu
janja 384 zimekamilika na mzabu-
ni ameshasaini mkataba; ununuzi
wa Extension kits 3,483 (Sprayers,
Gumboots & Overcoats) umefanyi-
ka na vifaa vimeanza kusambazwa.

“Taratibu za ununuzi wa vifaa
143 vya kupima afya ya udongo
(Agrocares Scanner) zimekamilika
na taratibu za kuhakiki ubora zi-
nakamilishwa,” Bashe anafafanua.

Waziri huyo anataja mafanikio
mengine katika mwaka mmoja wa
Rais Samia madarakani ni kufun-
gua masoko mapya ya mazao nje

ya nchi ikiwamo soko la parachichi
(India na Afrika Kusini) na ndizi
(Kenya) baada ya kukidhi viwango
vya ubora.

Anasema CPB imefungua vituo
vya mauzo katika miji ya Juba (Su-
dan Kusini) na Lubumbashi (DRC)
na kukodi maghala yenye uwezo
wa kuhifadhi tani 5,000 na 2,000
mtawalia.

Anabainisha kuwa NFRA wa-
menunua tani 110,516.717 za mahi-
ndi na hivyo kuwa na akiba ya tani
214,000 za nafaka katika maghala
yake huku serikali ikifanikisha
uuzaji wa soya nje ya nchi kufikia
tani 53,594.35 mwaka 2020/21 kul-
inganishwa na tani 2,647 mwaka
2019/20.

“Kampuni 80 za Kitanzania zime-
sajiliwa kuuza soya China. Wiz-
ara imesaini Hati ya Makubaliano
ya miaka mitano na Kampuni ya
Smart Import and Export ya Misri
kwa ajili ya ununuzi wa mahindi ya
njano na rasimu ya makubaliano
ya kuuzia India mazao ya jamii ya
mikunde, hususan mbaazi, imean-
daliwa na taratibu zinaendelea,”
Bashe anasema.

Anaendelea: “Pia tumefanikiwa
kuboreshwa kwa mfumo wa utoaji
vibali na usafirishaji wa mazao (Ag-
riculture Trade Management Infor-
mation System -ATMIS).

“CPB imeingia mkataba na

wakulima 264 za zao langano (Siha,
Karatu, Monduli na Hangang’) am-
bao wamewezeshwa mbegu bora
tani 210. CPB imeingia mkataba na
Grain Industries Ltd ya Kenya kuiu-
zia tani 144,000 za mahindi. Hadi
Novemba CPB imeuza tani 2,000.

“NFRA imeingia mkataba na
Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro
tani 3,600 za mahindi. Pia imeingia
mkataba na Grain Industries Ltd
kuiuzia tani 5,000 mahindi.

“Mikopo ya Sekta ya Kilimo im-
eongezeka kutoka Sh. trilioni 1.9
mwaka 2020/21 mpaka Sh. trilioni
2.4 mwaka 2021/22 kati ya mikopo
yote ambayo ni Sh. trilioni 20 kwa
mwaka,” anafafanua.

Bashe anataja malengo ya wiz-
ara hiyo kwa mwaka ujao wa fedha
(2022/23), yakijumuisha ukuaji wa
Sekta ya Kilimo kutoka asilimia
tano hadi kufikia asilimia 6.1 ifika-
po mwaka 2025 (FYDP III); ukuaji
wa sekta ndogo ya mazao kutoka
asilimia 4.1 mwaka 2019/20 hadi
57 mwaka 2025/26 na mauzo ya
mazao nje ya nchi kuongezeka
kutoka Dola za Marekani bilioni
1.2 hadi kufikia Dola bilioni tano
ifikapo mwaka 2025.

Anataja  lengo lingine ni
kuongeza uzalishaji kwa mazao
ya chakula kwa asilimia 136 ku-
tosheleza idadi ya watu milioni 135
ifikapo 2050.

Waziri pia anaainisha malengo
ya serikali katika uzalishaji wa
mazao yanayojumuisha: Kuongeza
uzalishaji wa zao la korosho kutoka
tani 300,000 hadi tani 700,000 ifi-
kapo 2025; kuongeza uzalishaji wa
pamba kutoka tani 350,000 hadi
kufika tani 1,000,000 ifikapo
2025.

Mengine ni kuongeza uzalishaji
wa kahawa kutoka tani 68,000
hadi kufikia tani 300,000 ifikapo
2025; kuongeza uzalishaji wa ma-
jani ya chai kutoka tani 37,000
za sasa hadi tani 60,000 ifikapo
2025; kuongeza uzalishaji wa tum-
baku kutoka tani 60,595 hadi tani
200,000 ifikapo 2025; kuongeza
uzalishaji pareto kutoka tani 2,400
hadi tani 3,200 ifikapo 2025; na
kuongeza uzalishaji wa mkonge ku-
toka tani 38,506 hadi tani 80,000
ifikapo 2025.

“Wizara imejipanga kuhakikisha
Tanzania inajitosheleza kwa mahi-
taji ya chakula ndani ya nchi na ku-
uza ziada nje ya nchi. Pia kufanya
mwelekeo wa Sekta ya Mazao ya
Chakula kuwa wa kibiashara.

“Pia tumejipanga kuongeza ush-
iriki wa vijana kujiajiri katika Sekta
ya Kilimo ikiwamo kuanzisha mi-
radi itakayoshawishi vijana kujiajiri
katika sekta ya kilimo.

“Tunalenga kuhakikisha upati-
kanaji wa malighafi kwenye viwan-

Waziri wa
Kilimo, Hus-
sein Bashe
(kulia) akitia
saini moja
va mikataba
wakati Rais
Samia Su-
luhu Hassan
alipokwenda
Dubai na
baadhi ya
Viongozi
waandamizi
wa serikali
kutangaza
fursa za
uwekezaji
nchini hivi
karibuni.
Tanzania
iliingia
makubaliano
ya mika-
taba 30. Kati
vake, 17

ni ya Sekta
va Kilimo.
PICHA: MPI-
GAPICHA
WETU

da vya kuongeza thamani kutoka
asilimia 65 za sasa kufikia asilimia
100 ifikapo 2025,” anasema.

Waziri Bashe pia anasema wiz-
ara inalenga kuongeza uzalishaji
wa mazao ya mafuta ya kula ili ku-
jitosheleza na kufidia uhaba uliopo
na kuuza ziada nje ya nchi.

Pia kuongeza mauzo ya Sekta
ndogo ya Horticulture kutoka Dola
milioni 750 kwa mwaka kufikia
Dola bilioni mbili kila mwaka kuan-
zia mwaka 2030.

Vilevike, kuongeza huduma za
utafiti wa mbegu bora katika ku-
hakikisha upatikanaji wa mbegu
bora za wakulima; kufanya hu-
duma ya upimaji wa afya ya udon-
go kuwa huduma muhimu kwa
wakulima na huduma hiyo ipati-
kane bure kwa wakulima wadogo.

“Pia tunalenga uanzisha mfuko
wa ruzuku wa pembejeo na mazao;
ujenzi wa miundombinu muhimu
katika Sekta ya Kilimo, ikiwa ni
pamoja na maghala katika ngazi
tatizo la post-harvest loss kufikia
single digit ifikapo 2030.

“Vilevile, tunalenga kuendelea
kufungua maghala katika nchi ze-
nye masoko makubwa ikiwamo
Vietnam, China na Saudi Arabia.
Kati ya mikataba 30 iliyotiwa saini
Dubai Expo, 17 ni ya Sekta Kilimo,”
Bashe anahitimisha.
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Ufugaji
funza fursa
wanufaika
TASAF

Na Mwandishi Wetu

MRADI wa majaribio wa funza
uliobuniwa na Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF), umetajwa
kuibua fursa kwa wanufaika wa
mfuko huo katika Halmashauri ya
Kinondoni, Dar es Salaam.

Mratibu na Msimamizi wa TAS-
AF Kinondoni, Balima Mpinga na
Teddy Kyala, walisema funza hao
wanaozalishwa na nzi aina ya nzi
chuma, hutumika kama chakula
cha mifugo kama kuku, nguruwe
na samaki.

Walisema kwa sasa mradi huo
umevutia wanufaika wa TASAF na
wananchi wengine ambao wameo-
nyesha nia ya kujikita katika shu-
ghuli hiyo ya uvunaji wa funza hao.

“Kwa sasa funza hao ni gumzo
navyozaliana kwa njia rahisi ya
mabaki ya vyakula kutoka majum-
bani,” alisema Kyala.

Kyala alisema kuwa kwa sasa
mradi huo unaetekelezwa na ki-
kundi kimoja cha wanufaika wa
TASAF Kinondoni wakisimamia
na kuendelea kufanya utafiti wa
kuboresha mradi huo.

Alisema kuwa funza hao waliku-
wa wakivutia wafugaji wa mifugo
baada ya kugundua kuwa waliku-
wa chakula chenye ubora mkubwa
na kilikuwa hakina kemikali kama
vyakula vingine vya mifugo.

Mpinga alisisitiza kufunguka
kwa fursa kwa wanufaika hao kwa
kuanzisha miradi yenye tija kama
huo wa funza.

Aliwataka wanufaika kuangalia
miradi kama ya ukulima wa uyoga,
ufugaji wa samaki na uvunaji wa
majongoo kama fursa nyingine
kwa wanufaika hao.

Mpinga alisema kuwa ofisi yake
ilikuwa na nia ya kuendelea kuan-
zisha miradi mingi ili wanufaika
waibue fursa nyingi kujikita kwa
ajili ya kundokana na umaskini.

Naye mvunaji wa funza hao, Stu-
mai Ali Kapambila, alisema kuwa
alikuwa akivuna funza wengi na
kuweza kuwauza kwa wafugaji na
kujipatia fedha.

Kapambila alisema kuwa kikun-
di chake kiliuza funza hao kwa bei
ya Sh. 2,000 kwa kilo.

Hata hivyo, Kapambila alisema
uvunaji mkubwa wa funza hao
ulihitaji kiwango kikubwa cha ma-
baki ya vyakula kutoka majumbani
ambayo kwa sasa hayatoshelezi.

Alisema kikundi chake kina-
chohudumia mradi huo hulazi-
mika kununua mabaki ya vyakula
kutoka kwa wenye migahawa na
mamalishe.

Aisema kwa sasa wenye mi-
gahawa na mamalishe huuza kwa
bei kubwa mabaki ya vyakula,
jambo linalolazimisha upatikanaji
mdogo wa mabaki ya vyakula kwa
ajili ya uzalishaji mkubwa wa funza
hao.

MNH vapandikiza wagonjwa
11 uvloto kwa milioni 770/-

Na Christina Mwakangale

HOSPITALI ya Taifa Muhim-
bili (MNH) imetumia Sh. milioni
770 kwa wagonjwa 11 kupandiki-
zwa uloto nchini, tangu kuan-
zishwa kwa huduma hiyo No-
vemba mwaka jana, hivyo serikali
kuokoa Sh. bilioni 1.98.

Taarifa iliyotolewa na MNH
juzi, ilibainisha kuwa iwapo wag-
onjwa hao wangetibiwa nje ya
nchi, serikali ingetumia Sh. bilioni
2.75 kwa gharama ya Sh. milioni
250 kwa mgonjwa mmoja.

Naibu Mkurugenzi wa MNH,
Dk. Julieth Magandi, akizun-
gumza na waandishi wa habari
jana mkoani Dar es Salaam, alise-
ma hivi sasa wagonjwa sita wana-
fanyiwa huduma hiyo kila mwezi
kuanzia Februari mwaka huu, ku-
tokana na kuwapo wataalamu na
miundombinu.

“Fedha zilizotolewa na serikali
ni Sh. bilioni 6.2 kuwezesha uan-
zishwaji wa huduma hii. Wag-
onjwa wanaopandikizwa uloto
ambao wana matatizo ya saratani
ya damu (multiple myeloma na

lymphoma).

“Huduma hii pia hutolewa kwa
wagonjwa wenye saratani mbal-
imbali za damu pamoja na wenye
selimundu.

Mgonjwa wa aina hii akienda
nje ya nchi gharama yake ni kati
ya Sh. milioni 200 hadi milioni
250. Huduma hii sasa inafanyika
hapa nchini kwa wastani wa Sh.
milioni 70 kwa mgonjwa,” alise-
ma Dk. Magandi.

Alisema Tanzania inakuwa
nchi ya kwanza kutoa huduma
hiyo katika Ukanda wa Afrika

Mashariki na Kati, pia nchi ya sita
barani Afrika na imekuwa endele-
vu. “Umri wa waliopandikizwa ul-
oto ulikuwa ni chini ya miaka 60
sasa tunatoa huduma hata kwa
zaidi ya umri huo, tumeongeza
aina nyingine ya saratani ya
damu inayohusisha matezi (Lym-
phoma).”

Septemba mwaka jana, MNH
ilinunua mashine mbili maalum
aina ya Spectra Optia, zenye
thamani ya Sh. milioni 245 ili kui-
saidia kutoa tiba kwa magonjwa
10 ikiwamo kupandikiza uloto.

Polisi yatenga siku maalum utatuzi migogoro ya ndoa

MOROGORO

Na Christina Haule,

JESHI la Polisi mkoani hapa limetenga siku
maalumu kwa ajili ya kusuluhisha migogoro
ya kifamilia ikiwamo ya ndoa, hatua ambayo
tangu kuanzishwa, imetatua migogoro 10
ya wanandoa katika kipindi cha wiki mbili.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Morogoro, For-
tunatus Musilim (pichani), alisema hayo juzi
wakati akizungumza na kinamama kwenye
banda la maonyesho la Ngaiza Foundation
wakati wa maadhimisho ya sherehe za wa-
nawake yaliyofanyika kimkoa kwenye Uwanja
wa Jamhuri, mjini hapa.

Muslim alisema kutokana na kukithiri kwa
matukio ya mauaji, Jeshi la Polisi limeamua
kutenga Alhamisi kila wiki kusikiliza kero za
jamii ili kuepusha vishawishi, kuhifadhi hasira
na matukio ya mauaji.

Alisema utatuzi wa migogoro mbalimbali
ikiwamo ya ardhi, mirathi na ndoa , kwenye
familia ni chachu ya kupunguza wanandoa
kutalikiana na hata wakati mwingine kufikia
hatua ya kuuana.

Kamanda Muslim aliwataka wanawake
kutambua kuwa wanaume na wao wana-
heshimu jitihada za wanawake kutokana na
ukweli kwamba nyuma ya mafanikio ya mwa-
namume kuna mwanambke.

Mkurugenzi wa Ngaiza Foundation, taasisi
inayojishughilisha na masuala ya kijamii, Eliz-
abeth Ngaiza, alisema mwaka 2021 walitatua
kero 20 za migogoro ya ndoa na kufanya fa-
milia kuendelea kuishi pamoja.

Alisema asasi hiyo inashughulikia utatuzi
wa migogoro ya ndoa, mirathi, ardhi na ving-
ine kwa jamii na kwamba imefanikiwa kutat-
ua kero hizo kati ya nyingi alizopokea
na kuzimaliza.

Hata hivyo, aliwataka wanawake kuacha
kufanya viburi kwa waume zao, hivyo ku-
tokuwa chanzo cha migogoro katika ndoa.

“Wako baadhi ya wanawake ambao huan-
zisha ugomvi kwa waume zao na wakishauo-
na umekuwa mkubwa, hukimbilia kwenye
vyombo vya utetezi. Hilo jambo si zuri, kaeni
mtunze na kulinda familia zenu,” alisema.

Naye mtaalamu wa magonjwa kutoka
kituo cha kupunguza ukatili wa kijinsia cha
Mkono kwa Mkono, kinachotoa ushauri wa
kisheria katika Chuo Kikuu Kishiriki cha
Jordan, Dk. Elias Mtungilwa, alisema wame-
jikita katika kutoa elimu kwa jamii juu ya
masuala ya ukatili wa kijinsia ili kupunguza
na kuzuia ukatili wa kijinsia wa aina zote.

Alisema suala la ukatili wa kijinsia linaweza
kupungua kama kutakuwa na ushirikiano
mzuri kuanzia kwenye mabaraza ya kata kwa
sababu ya uwapo wa baadhi ya wanaofanya
ukatili kawa na nguvu ya kifedha.

Nzuguni Bus Stand, Nala

viwanja hivyo umeisha.

27.03.2022.

awali.

HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA

TANGAZO0 KWA WADAIWA WA VIWANJA

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma anawatangazia
Wananchi wote wanaodaiwa viwanja katika maeneo ya
Mtumba, Michese, Nzuguni, Kitelela, Kikombo, lyumbu,
Industrial
Investment Area, Nala, Chahwa, lyumbu New Town Centre,
Mahomanyika, Vikonje, Nala-Chigongwe, Ihumwa, Mapinduzi,
Medeli, Nala-Lugala na Nala-Segu kuwa muda wao wa kulipia
Aidha,
kukamilisha malipo hayo, amewaongezea muda hadi tarehe

Baada ya kukamilika kwa muda huo, viwanja ambavyo
vitakuwa bado vinadaiwa vitarudishwa sokoni ili wateja
wengine wavinunue bila kutoa taarifa yeyote kwa mteja wa

Tangazo hili limetolewa na:
Mkurugenzi wa Jiji, DODOMA

Area, Njedengwa

katika kuwawezesha

216731401

l
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MWANGA WA JAMII

Bajeti iliyopangwa katika
kilimo ifanyike kwa vitendo

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba, juzi
aliwasilisha sura ya bajeti kwa mwaka wa fedha 2022/23 huku
kukiwa na vipaumbele kadhaa. Moja ya mambo ambayo yal-
ionekana kuleta faraja ni kuwapo kwa nyongeza za mishahara
na kupandishwa madaraja kwa watumishi wa umma ambao
kwa takriban miaka sita hawakupata haki hiyo.

Katika bajeti hiyo ambayo serikali katika mwaka huo inata-
rajia kukusanya na kutumia Sh. trilioni 41.06, sawa na ongezeko
la asilimia 8.1 kulinganisha na bajeti ya sasa, watumishi wamet-
engewa Sh. trilioni 9.74 kwa ajili ya nyongeza za mishahara na
upandishwaji madaraja.

Hatua hiyo ni faraja kubwa kwa watumishi wa umma na ni im-
ani yetu kwamba itaongeza ari katika utendaji kazi na hatimaye
kuleta tija na ufanisi. Kwa maneno mengine, bajeti ijjayo imeleta
faraja kwa watumishi wa umma na kutakuwa na mabadiliko
hata katika mzunguko wa fedha kwenye maisha ya kila siku.

Pamoja na watumishi wa umma kukumbukwa, matumaini
mengine katika bajeti hiyo ni sekta ya kilimo kupewa kipaum-
bele cha aina yake tofauti na miaka iliyopita. Hii ni kutokana na
ukweli kwamba kilimo ndio mhimili muhimu katika ukuaji wa
uchumi wa taifa.

Taarifa za Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) mwaka 2020 zi-
naonyesha kwamba kilimo kina ajiri asilimia 61.5 ya Watanza-
nia wote huku kikichangia asilimia 26.9 ya pato la taifa pamoja
na asilimia 65 ya malighafi za viwandani. Sambamba na hiyo,
asilimia 59 ya mfumuko wa bei hutokana na hali ya uzalishaji
katika kilimo.

Kwa mantiki hiyo, iwapo utekelezaji wa bajeti hiyo utafanyika
kwa vitendo, sekta hiyo itasababisha kupatikana kwa ajira ny-
ingi zaidi pamoja na ongezeko la malighafi kwa ajili ya viwanda
vya ndani, hivyo kuleta mapinduzi ya kweli katika sekta ya vi-
wanda kupitia Sera ya Tanzania ya Viwanda.

Pia kuwapo kwa maendeleo makubwa katika kilimo kutawez-
esha taifa kuwa na akiba ya chakula pamoja na ziada ya kuuza
nje sambamba na kudhibiti mfumuko wa bei ambao kwa kiwan-
go kikubwa huchangiwa na kupanda wa bidhaa zitokanazo na
kilimo.

Hata hivyo, kama ilivyosisitizwa katika eneo hilo, mkazo
mkubwa uwe katika sekta ndogo ya kilimo cha umwagiliaji am-
bayo kwa miaka mingi imekuwa haifanyi vizuri, hivyo kushind-
wa kuchangia ukuaji wa sekta pamoja na pato la taifa kwa ujum-
la.

Tanzania imejaliwa kuwa na mito na mabonde mengi ambayo
yanafaa kwa kilimo cha umwagiliaji lakini eneo linalotumika
halifiki hata asilimia 30. Kwa maana hiyo jitihada zinazopaswa
kufanyika ili kilimo cha umwagiliaji kilete matokeo makubwa
kama ilivyowekewa mkazo katika mipango mingi iliyopita iki-
wamo Kilimo Kwanza.

Ili kufikia malengo tarajiwa katika umwagiliaji, serikali kupi-
tia taasisi za kifedha ikiwamo Benki ya Maendeleo ya Kilimo
Tanzania (TADB) iweke mkazo katika kuwakopesha wakulima
wakubwa nyenzo za kisasa ili kuzalisha mazao mengi. Njia ny-
ingine ni kuimarisha ushirikiano wa pamoja kati ya sekta ya
umma na binafsi (PPP) mkazo ukiwa kuishirikisha na kuiwez-
esha sekta binafsi katika utekelezaji wa azma hiyo.

Jambo la msingi ni kuhakikisha yale yanayopangwa
yanatekelezwa ikiwamo kutoa fedha katika maeneo yaliyoku-
sudiwa kwa ajili ya maendeleo ya kisekta. Tunasema hivyo kwa
sababu fedha zinazopangwa kupitia bajeti si zile zinazotolewa.
Ni wazi kwamba kama fedha zitatolewa, maendeleo ya kweli ka-
tika kila sekta, kilimo kikiwamo, yatapatikana.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

Kulikoni ukarabati wa aina hii katika barabara ya lami?

UJENZI wa barabara nyingi
zikiwamo za mchepuko na
umesaidia kupunguza foleni
za magari ambazo kwa kiasi
fulani zilisababisha watu
kuchelewa kufika kwenye
shughuli za kila siku.

Hatua hiyo inatokana na
ukweli kwamba kila hal-
mashauri imekuwa ikijita-
hidi kutenga fedha za ku-
karabati au kujenga barabara
zinazolingana na hadhi ya
eneo lenyewe lakini pia kwa
lengo la kupunguza msonga-
mano wa magari.

Kwa sasa karibu kila kiton-
gaji cha jiji hilo kuna bara-
bara za lami na zingine za
vumbi ambazo zimechangia
kupunguza msongamano
.Baadhi ya madereva wak-
iona msongamano barabara
kuu, wanatumia za mchepu-
ko ili kuwahi kule wanakok-
wenda.

Kwa mfano, Halmashauri
ya Manispaa ya Temeke,
katika bajeti ya mwaka wa
fedha wa 2022/23, imetenga
zaidi Sh. bilioni nne kwa ajili
ya kutatua changamoto za
barabara ndani ya mamlaka
hiyo.

Hiyo ni taarifa ya Mratibu
wa Wakala wa Barabara za
Mjini na Vijijini (TARURA)
wa Manispaa hiyo, Mhandi-
si Paul Mhere, aliyoitoa
hivi karibuni katika kikao
cha kuwasilisha taarifa ya
utekelezaji wa miradi ya
barabara kwa mwaka 2021/22
na mpango wa mapendekezo
ya bajeti ya 2022/23.

Lakini pia barabara za
zilivyo nyingine, huchakaa
hivyo kuhitaji kukarabatiwa
kwa kufumuliwa upya au
kuwekewa viraka vya lami,
udongo au changarawe.

Kuharibika au kuchakaa
kwa Dbarabara kunaweza
kuwa jambo la kawaida na

ndivyo mafundi wanaojenga
barabara hufanya kwa lengo
la kuhakikisha uchakavu un-
aoweza kusababisha ikahari-
bika zaidi, hauendelei.

Kabla ya kuendelea zaidi
kujadili kile ninachotaka
kukizungumzia, nifafanue
kuwa mimi si mtaalamu wa
masuala ya ujenzi, lakini si
vibaya kuelezea kile amba-
cho ninadhani hakiko sahihi.

Kwa mfano, sehemu ya
barabara yalami inachakaa,
halafu mafundi wanakuja
wanabandua lami kutoka se-
hemu hiyo, kisha wanaacha
kwa muda mrefu bila kuiten-
geneza, matokeo yake eneo
lililobanduliwa linaendelea
kupanuka.

Wakati mwingine mazingi-
ra hayo ya kubandua lami na
kuacha kwa muda mrefu bila
kuweka kiraka, husababisha
foleni za magari ambazo si za
lazima au hata ajali zinazoto-
kana na madereva kukwepa
maeneo hayo.

Ingekuwa vyema wahusi-
ka wakatoa ufafanuzi iwapo
utaratibu wa kubandua lami
sehemu ilioharibika na kua-
cha muda mrefu bila kuweka
kiraka kama ni sawa au si
sawa.

Pamoja na hilo, nime-
shuhudia lingine kwenye
barabara ya kutoka Segerea
kwenda Kinyerezi, jijini Dar
es Salaam, ambalo nalo ni
la kushangaza au kutokana
nami kutokuwa mtalaamu
wa ujenzi wa barabara au
vinginevyo.

Sehemu ya barabara hiyo
imeanza kuchakaa, kiasi
kwamba sehemu chakavu
zinatakiwa kubanduliwa
ili kuweka viraka vya lami,
lakini  kinachofanyika ni
kubandua na kuweka kokoto
na kushindilia.

Ufundi huo unaotumiwa
na wajenzi hao ndio ambao
umenishangaza, kwamba

wanaokarabati barabara
hiyo wamekosa lami hadi
watumie kokoto ambazo
hazijachanganywa na lami
kuziba viraka hivyo?

Je, uimara wake ukoje,
viraka hivyo vinaweza ku-
dumu kwa muda gani? Kwa
mtindo huo mashimo yatai-
sha kwenye barabara hiyo
kweli kama siyo kuendelea
kuacha iharibike zaidi?

Ninadhani kwamba mtin-
do huo unaweza kuzusha
lawama kutoka kwa  ma-
dereva wa vyomho vya moto
kuanzia magari, bajaji na
pikipiki wakiamini kuwa
ukarabati huo si wa uhakika
na unaweza kuharibu vyom-
bo vyao.

Ingawa  kokoto  hizo
hushindiliwa kwenye viraka
vya barabara ya lami, siami-
ni kwamba mvua ikinyesha
havitazolewa, kwani havi-
jachanganywa na lami am-
bayo ingesaidia zishikamane,
hivyo zinaweza kuzolewa.

Hivi karibuni niliwasikia
wanaotumia barabara hiyo
tukiwa katika usafiri wa da-
ladala wakiiomba serikali
kufutilia mbali ukarabati
huo wa kutumia kushindilia
kokoto kwenye viraka vya
lami.

Madai yao ni kwamba
mtindo huo haufai, kwam-
ba hatua hiyo inaweza ku-
sababisha kuongezeka kwa
ubovu wa barabara na kuwa
chanzo cha kudorora kwa
shughuli za kiuchumi na ny-
ingine muhimu, hasa kwa
wale wanaotegemea usafiri
wa umma.

Wanasema, kero hizo
zinaweza kuwakumba pia
wenye usafiri binafsi kwa ku-
tumia fedha nyingi kununua
vipuri mara kwa mara kuto-
kana na ubovu wa barabara
ya lami inayozibwa viraka
kwa udongo.
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Waziri abana ma-RC masoko va machinga

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Rais - Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Innocent Bashungwa, ame-
waagiza wakuu wa mikoa
kuwashirikisha machinga ka-
tika kutekeleza agizo la Rais la
kuwapanga wafanyabiashara
wadogo katika maeneo maal-
umu.

Bashugwa alitoa agizo hilo

Dodoma alipo-
zungumza na waandishi wa
habari baada ya kufanya ziara
kwenye mradi wa ujenzi wa
soko la Machinga unaotekele-
zwa na Jiji la Dodoma.

Alisema maagizo ya Rais
Samia Suluhu Hassan kuhusu

kuwapanga wafanyabiashara
wadogo katika maeneo maal-
umu, yanapaswa kutekelezwa
bila kuwapo kwa kikwazo cho-
chote.

“Ndugu  waandishi  wa
habari, leo hii tumefanya ziara
ya kujifunza katika mradi huu
wa soko la wazi la machinga
Dodoma unaotekelezwa na Jiji
la Dodoma.

Tukiwa pamoja na wakuu
wa mikoa yenye majiji, maka-
tibu tawala, wakurugenzi wa
majiji pamoja na manispaa
ambazo zinaelekea kuwa jiji.

“Lengo la ziara hii ni kujifun-
za na wao waende kutekeleza
kitu kama hiki katika maeneo
yao kwani katika eneo hili tu-
nakwenda kuwa na kitu cha

kipekee ambacho hakijawahi
kuwapo nchini mwetu,” alise-
ma Bashungwa.

Alisema kuwa kwa kuzin-
gatia Rais Samia ameshatam-
bua machinga ni sekta rasmi,
wakuu wa mikoa wanatakiwa
kutekeleza agizo la kuwapan-
ga kwa amani na utulivu.

“Badala ya kwenda nje ku-
jifunza, sasa tumepata eneo
ambalo wakuu wa mikoa
watalitumia kujifunza katika
utekelezaji wa maagizo ya
Rais, lakini na sisi viongozi wa
mikoa lazima tuwe wabunifu
katika kutengeneza miradi
ambayo itakuwa na tija kwa
machinga na taifa kwa ujum-
la,” aliagiza.

Bashungwa aliongeza kuwa

katika kutekeleza miradi ya
kuwapanga machinga, Rais al-
itoa Sh. bilioni tano na tayari
Sh. milioni 500 zimepelekwa
katika kuongeza nguvu kwe-
nye mradi wa Machinga Open
Market Dodoma.

Aliupongeza uongozi wa Jiji
la Dodoma ukiongozwa na
Mkuu wa Mkoa huo, Antony
Mtaka, kwa kubuni mradi
huo na kuusimamia kwa ku-

tumia mapato yao ya
ndani.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homela, alishukuru

kwa ziara hiyo na kuahidi
kwenda kufanya marekebisho
ya kuboresha miradi ambayo
tayari walishaianza katika
maeneo yao.

Wapongeza Mkataba Kimataifa wa Plastiki

Na Mwandishi Wetu

KATIKA  kukabiliana na
uchafuzi wa mazingira una-
osababishwa na taka za plas-
tiki, Mtandao wa Mkataba wa
Kimataifa wa Plastiki umetoa
wito kwa nchi mbalimbali,
ikiwamo Tanzania, kutambua
thamani ya sekta isiyo rasmi,
hasa vyama vya waokota taka
kama sekta muhimu katika
kuondokana na janga hilo.

Kwa mara ya kwanza ju-
kumu la waokota taka lime-

kubaliwa katika azimio la maz-
ingira kama moja ya hatua za
maendeleo ya msingi katika
kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi yanayosababishwa
na taka zitokanazo na bidhaa
za plastiki.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana kwa vyombo vya
habari, mtandao huo wa mka-
taba wa kimataifa unawatam-
bua waokota taka hao sio tu
kama wadau, bali kama vy-
anzo muhimu vya maarifa na
utaalamu ambao ushiriki wao

utakuwa muhimu katika ku-
tatua mgogoro huo wa plastiki.

“Mapema mwezi huu, katika
Bunge la Umoja wa Mataifa la
Mazingira (UNEA), pande zote
zilikubaliana juu ya mamlaka
ya kujadili mkataba unaofunga
kisheria kushughulikia mzun-
guko kamili wa maisha ya plas-
tiki kutoka kwa uzalishaji hadi
utupaji,” alisema Mkurugenzi
Mkuu Mtendaji wa Taasisi ya
Nipe Fagio, Ana Le Rocha, ka-
tika taarifa yake hiyo.

Ana alisema kwamba mkata-

ba huo unaonyesha jinsi mzo-
zo wa plastiki unavyoongezeka
haraka na jinsi harakati zina-
zoendeshwa na raia kukabili-
ana nazo, zimekuwa na nguvu.
“Sasa tuna dhamira ya ki-
mataifa kukomesha uchafuzi
wa plastiki,” Anna alitamba.
Alifafanua kuwa wanacha-
ma wa UNEA walikuwa wame-
kubali kufanyia kazi mpango
huo ambao utatayarishwa na
kuidhinishwa katika miaka
miwili ijjayo na Kamati ya Ki-
mataifa ya Majadiliano (INC).

]
Bonite Bottlers
Ltd. yatoa
ufafanuzi utapeli
tangazo la kazi

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bonite Bottlers Ltd
imetoa ufafanuzi kuhusu tangazo la
nafasi za ajira 543 linaloihusisha, ik-
ionya kuwa haijatangaza nafasi hizo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
na kampuni hiyo, kumekuwa na
tangazo linalosambazwa kwenye
mitandao ya kijamii kwamba kampuni
hiyo imetangaza ajira hizo kwa vijana
wa Kitanzania na kwamba usaili uta-
fanyika mikoa ya Dodoma na Kiliman-
jaro mwezi huu.

“Tunapenda kuwafahamisha
kuwa taarifa hizi zinazo sambazwa
mitandaoni za ajira sio za kweli. Kam-
puni inayozalisha maji ya Kilimanjaro,
Bonite Bottlers Ltd haijatangaza
nafasi zozote za kazi.

“Kampuni hutumia vyombo vya
habari kama magazeti, redio au ofisi
yenyewe kutoa taarifa za kazi au
bidhaa zake. Tunaendelea na uchun-
guzi kubaini chanzo/vyanzo vya
taarifa hizi na hatua kali za Kisheria
zitachukuliwa pindi tutakapobaini
wahusika,” kampuni hiyo ilifafanua
katika tangazo lake la jana.

mAngalia kwenye tangazo hapo
chini kupata taarifa zaidi.

.
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DRINKING WATER -
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. Wahasibu (Nafasi 22)

Walinzi (Nafasi 15)
Wafanya usafi (Nafasi 10)
. Dreva wa magari
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Mwombaji asmbatanishe ni

Maombi ya kazi yatumwe

au

KILIMANJARO DRINKING WATER
P.0.BOX 205 MOSHI INDUSRIAL AREA

KILIMANJARO
TANZANIA.

TANGAZO LA NAFASI ZA KAZI KWA VIJANA WA KITANZANIA

Kiwanda cha kutengeneza na kuzalisha maji safi na salama ya kunywa KILIMANJARO DRINKING
WATER. Kinapenda kutangaza nafasi za ajira kwa vijana wa Kitanzania 543.

Kiwanda kimeongeza kasi ya uzalishaji na usambazaji wa bidhaa hadi nje ya mipaka ya Tanzania,
hivyo ni wazi kuwa kiwanda kinahitaji Rasilimali watu ili kumudu kasi ya uzalishaji.

NAFASI ZINAZO HITAJIKA NA SIFA ZA MWOMBA]JL

. Wafanya kazi ndani ya kiwanda katika vitengo mbalimbali ikiwe

. Viongozi wasimamizi (Nafasi 5)
. Fundi umeme wa viwandani (Nafasi 16)

zake zote (elimu, cheti cha kuzaliwa na leseni) Barua ya maombi ya
kazi ikiainisha aina ya kazi anayo omba pamoja na CV.
kwenda

kwa Afisa

£

Mwajiri (HR)

hrkilidrinkingwater@gmail.com i
Mwisho wa kupokea maombi ya kazi ni tarehe 24/03/2022
Waombaji walio kidhi vigezo tu ndio wata julishwa kuhusu kupokelewa kwa maombi yao

kupitia

shaji (NAFASI

email  hizi.

MJINL

Kwasababu ya idadi kubwa ya wasadli
mfululizo. Hivyo wote walio chaguliwa kwa
kituo cha usaili tarehe 17/03 /2822, hii ni p

Watakao faulu
kuripoti katika kituo cha kazi.

Malipo yatumwe kwa mbhasibu kupitia namba 0 657 853 643 MAHAMUDU
SIKALUZWE. Baada ya kufanya malipo tuma majina yako matatu, kituo utakacho
pamoja na sms ya malipo kwenda kwa mhasibu kupitia email hii

mhasibukiliwaterdrinks@gmail.com

Watakao shindwa kuthibitisha uwepo wao nafasi zao watapewa watu wengine.

fanyia usaili

DRINKING WATER

WITO KWA AJILI YA USAILI

KILIMANJARO DRINKING WATER
P.0.BOX 205 MOSHI INDUSRIAL AREA

KILIMANJARO
TANZANIA.

Ndugu, asante kwa maombi ya kazi, tumezipitia nyaraka zote ulizo tutumia
tumejiridhisha kuwa unaweza kutufaa kwa ajili ya kazi; Hivyo tunakuhitaji kwa ajili ya
kufanya usaili.

Usaili utafanyika kwa awamu mbili maana bado tunaendelea kuchambua pia
maombi yanayo endelea kutumwa hadi mwisho utakapo fika.

Umechaguliwa katika awamu ya kwanza ya usaili ambayo itafayika kwa siku
mbili tarehe. 18 & 19/03/2022.
Usaili utafanyika katika vituo viwili tofauti. Kituo cha kwa

ambayo ni TSH. 35,000/= kwa siku zote mbili.
aili watapewa wiki moja kwenda kujiandaa kisha watatakiwa

1 ukumbi wa VETA
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¥ KONA YA UKWELI

Na Thobias
Mwanakatwe

LIKUWA Machi 9, 2022

Mwenyekiti wa Chama cha

Demokrasia na Maende-

leo (CHADEMA), Freeman
Mbowe, alipoamua kwenda ka-
tika ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa
Iringa, Queen Sendiga, kufanya
mazungumzo.

Hili lilifanyika ikiwa ni siku
moja tu baada ya Mbowe kush-
iriki maadhimisho ya Siku ya
Wanawake Duniani ambapo
Baraza la Wanawake la CHADE-
MA (BAWACHA) liliamua kufanya
sherehe hizo mkoani Iringa.

Ninachoweza kusema Mbowe
na chama chake sasa wameanza
kukoleza moto kuhusu kuwapo
kwa siasa za kiungwana na
kistaarabu nchini zenye misingi
ya kudumisha amani,upendo na
mshikamano. Nayasema hayo
kwa sababu Mbowe katika ma-
zungumzo yake na Sendiga,
alisema ni muhimu kuona sia-
sa zinazofanyika zinakuwa za
kistaarabu na zenye upendo na
mshikamano badala ya kufanya
siasa za ugomvi na uhasama.

Ninavyojua wako baadhi ya
watu ndani na nje ya chama

chake watamwona Mbowe
kama msaliti kutokana na
kauli yake hiyo ambayo kim-
singi imebadilisha upepo wa
kisiasa na kuleta maana na
madhumuni halisi ya kuan-
zishwa kwa mfumo wa vy-
ama vingi vya siasa nchini.
Alichokifanya Mbowe ni
cha kishujaa na hapaswi kuit-
wa mesaliti kwa sababu siasa
si ugomvi bali ni kushindana
kwa hoja na jambo hili vyama
vingine vya siasa vianze kuji-
funza kutoka CHADEMA.
Mwaka 1992 Tanzania
ilipoamua kuingia katika
vyama vingi, ililenga kuwa
mfumo huu uwe wa aina ya
demokrasia ya ushindani wa
kisiasa ili kuleta maendeleo
katika nchi husika. Naweza
kusema uwepo wa mfumo
wa vyama vingi ambao sasa
umeshatimiza miaka 29,
umesaidia kukiangaliza cha-
ma kilichoko madarakani.
Itakumbukwa katika miaka
ya hivi karibuni, tumekuwa
tukishudia kukiukwa kwa
misingi ya kuanzishwa kwa
vyama vya siasa kutokana
na baadhi ya viongozi wa
vyama hivyo kutumia vibaya
uhuru wao na kuhatarisha
usalama wa nchi. Wako baa-
dhi ya wanasiasa na vyama
vyao badala ya kusimama ka-
tika misingi ya kidemokrasia,
wamekuwa ndio wachochezi
wakubwa wa vurugu nchini
na wengine kuichafua nchi

kimataifa kutokana na maslahi
yao binafsi.

Chama cha siasa hasa cha up-
inzani hakina maana kwamba ni
lazima kupinga kila kitu. Hapo
ndipo tunashuhudia kuwa vy-
ama vya siasa vingi vimepotoka
na kuondoka kabisa kwenye
mstari wa misingi ya kuanzishwa
kwavyo. CHADEMA imeonye-
sha njia hivyo sasa wakati ume-
fika kwa vyama vingine vya siasa,
viongozi wake wahakikishe wa-
nakuwa wazalendo kwa nchi kwa
kufanya siasa za kistaarabu am-
bazo hazitasababisha nchi yetu
kuingia katika machafuko.

Nitawashangaa sana wana
CHADEMA watakaoanza kuji-
tokeza kumfanyia mizengwe
Mbowe ambaye sasa amekuwa
shujaa kutangaza siasa za kiung-
wana na kistaarabu katika nchi
yetu. Watakaojitokeza kump-
inga Mbowe watambue kuwa
kufanya siasa za chuki na usala-
ma kamwe haziwezi kukifikisha
chama hicho mbali kwa sababu
Watanzania ni watu waungwana
na wastaabu ambao hawajazoea
mambo ya vurugu. Waziri Mkuu
mstaafu, Edward Lowassa, mwa-
ka 2015 alipojiunga na CHADEMA
alionya siasa za uanaharakati
kuwa hazina afya katika chama
hicho maana ukitazama ndio ki-
nakuwa chanzo cha kufanya siasa
za chuki na uhasama. Lowassa
aliweka wazi kuwa uanaharakati
ni mzuri lakini unafika mahali
unavuka ngazi katika kitu kingine
ambacho ni chama cha siasa.

Nadhani siasa za uanaharakati
ambazo ndizo visababishi vya

chuki na uhasama baada ya Mwe-
nyekiti wa Chadema Freeman
Mbowe kutangaza msimamo
upya wa kufanya siasa za kiung-
wana na kistaarabu nina imani
hata siasa za uanaharakati zi-
takuwa zimekufa kifo cha mende
ndani ya chama hicho.
Ikumbukwe nchi nyingi za kia-
frika ambazo zimeingia katika
vita, chanzo chake ni wanasiasa
ambao hawataki kuzingatia she-
ria na katiba za nchi zao. Lakini
pia siasa za uanaharakati zinato-
kana na kuwepo kwa utitiri wa
vyama vingi vya siasa, ambavyo
baadhi havina itikadi wala
mwelekeo katika maendeleo ya
jamii na nchi kwa ujumla.
Mwishoni mwa mwaka jana
nilimsikia Waziri Mkuu mstaafu,
Cleopa Msuya akizungumzia su-
ala la kuwa na utitiri wa vyama
akasema hakuleti afya katika
nchi. Msuya ambaye alikuwa aki-
hojiwa katika kipindi cha Dakika
45 kinachorushwa na runinga ya
ITV, alisema inashangaza kuona
Tanzania kuna utitiri wa vyama
kati ya 19 na 22 vilivyosajiliwa ka-
tika ofisi ya Msajili wa Vyama vya
Siasa nchini. Kutokana na utitiri
huo wa vyama, Msuya alihoji Tan-
zania hii demokrasia inayotafut-
wa kwenye vyama 22 ni nini hasa
wakati bado kuna sehemu am-
bazo watu wana njaa, bado kuna
sehemu ambazo wabunge wa-
naomba barabara zijengwe.
Msuya aliongeza kuwa
demokrasia anayoiona isiwe na
utititri wa vyama vingi vya siasa
bali kutafutwe njia ya kuwa na
vyama vichache kama vitatu au

Mbowe aonekane shujaa si msaliti siasa 2a kiungwana

vinne na isiwe kulazimisha bali
wananchi waulizwe kwa kupiga
kura na mwisho wa matokeo ya
kura itaonekana kuna vyama am-
bavyo hawavitaki.

Hakupinga mfumo wa vyama
vya siasa uliopo kwani aliweka
kinagaubaga kwamba anakubali
mfumo wa vyama vingi uendelee
kuwapo lakini vyama visiwe vingi
kiasi hicho.

Mwanasiasa huyo mkongwe li-
cha ya kuwa Waziri Mkuu aliwahi
kushika nafasi mbalimbali serika-
lini, aliwafumbua macho baadhi
ya Watazania kuwa mataifa kama
Ujerumani, Korea Kusini, Japan,
Malaysia na Singapore yamepiga
hatua haraka kimaendeleo ku-
tokana na ushirikishaji wa wa-
nanchi katika maendeleo lakini
si kwa kuwa na utitiri wa vyama.

Naungana na Msuya kwamba
utitiri wa vyama hauna maana
katika nchi, hivyo tubaki na vy-
ama vichache tu visivyozidi vi-
tano. Sote tumekuwa tulishuhu-
dia baadhi ya vyama vimekuwa
vikiibuka tu unapofika wakati wa
uchaguzi mkuu lakini kimsingi
kabla ya wuchaguzi vinakuwa
kimya kama havipo.

Kukaa kimya na kuibuka waka-
ti wa uchaguzi, kimsingi huwa
kunazua maswali mengi kwa wa-
nanchi kwamba vyama hivi kweli
vinafahamu fika jukumu lao au
vinaibuka wakati wa uchaguzi
mkuu kutafuta maslahi fulani?

Tanzania salama iko mikononi
mwetu, tuilinde.

Kwa maoni na wushauri
tumia barua pepe mwanakat-
we2005@yahoo.com

Na Mch.Dk.
Enock Mlyuka
UALA la kuondokewa
na mtu uliyempenda na
kumtegemea husababi-
sha huzuni. Huzuni hii
isiposhughulikiwa mapema,

inaweza kusababisha matatizo
makubwa ya kiafya na kisaikolo-
jia kama vile shinikizo la damu,
maumivu ya kichwa, kiharusi,
magonjwa ya akili, kisukari, ku-
kosa usingizi, kupoteza fahamu,
kupoteza hamu ya chakula na
mwili kudhoofu hata kusaba-
bisha kifo. Hiyo ni kwa sababu
akili inakuwa imekataa kukubali
kuondokewa.

Kutokana na uzito wa kuon-
dokewa, ni muhimu kujua nam-
na ya kukabili huzuni ili kuepuka
athari zake na gharama zisizo za
lazima. Mada hii imejikita zaidi
katika huzuni itokanayo na kuon-
dokewa na mtoto, mwenzi au
mzazi kwa njia ya kifo katika fa-

milia. Vifo hivi hugusa sana hisia
za wanafamilia wengi. Ni kwa
mantiki hiyo, ni jambo gumu na
mtihani mzito kwa mwanandoa
kusema kwaheri kwa mpendwa
wake aliyeaga dunia.

Mwanadamu aliyezaliwa, ipo
siku atakufa. Katika nyakati
hizi, tunashuhudia vifo vya
wale tuliowafahamu na ambao
hatukuwafahamu. Kwa kuzin-
gatia ukweli kuwa uhai wa mtu
ukiondoka hauwezi kurejeshwa,
hivyo njia zifuatazo zinamuwez-
esha mtu kukabili huzuni ya
kuondokewa na mwenzi au mtu
wa karibu;-

Fikiri

Usizuie kufikiri. Kumbukumbu
kuhusu marehemu na matukio
wakati mlipokuwa pamoja la-
zima humjia mfiwa. Usiogope
fikra zinapokujia. Acha fikra zi-
kujie. Kufikiri ni mchakato am-
bao humuwezesha mfiwa kuku-
bali kuondokewa.

Zungumza

Ongea na watu ambao wako
tayari kukusikiliza na siyo wa-
naokuhukumu.Usisite  kuzun-
gumzia tukio lilivyokuwa, kwani
kuzungumza husaidia kuondoa
machungu (release tension).
Kuongea ni mchakato ambao
pole pole hupunguza maumivu
makali ya kuondokewa.

Lia

Kulia ni nafuu tuliyozawadiwa

na Mungu wakati mtu anapoku-

wa katika hali ya mfadhaiko. Usi-
zuie kulia. Usizuie machozi, bali
lia na acha machozi yatoke vya
kutosha. Machozi ni dawa ya up-
onyaji wa nafsi. Kulia ni sehemu
ya kuachilia hisia za ndani.
Wataalamu wa tiba wanase-
ma, mtu anapofiwa na mpend-

wa wake, mwili unazalisha
kwa wingi kemikali ziitwazo
“narcotic” ambazo huondoa

machungu. Mwili wa mwanad-
amu ni mashine inayojikarabati
yenyewe. Mtu anapolia, kemi-
kali hizi hutolewa (released) kwa
njia ya machozi. Ndio maana ni
muhimu kumwacha mtu alie ili
atoe machungu aliyonayo katika
nafsi.

Hivyo, kulia ni tiba bora sana
kuliko vidonge vya usingizi pale
mtu anapokuwa ameelemewa
na huzuni ya kuondokewa.
Kadiri siku zinavyokwenda, ke-
mikali hizi hupungua kwa kuwa
machungu nayo huwa yamepun-
gua.

Changamana na watu

Ndugu na marafiki ni watu
muhimu wakati wa huzuni ya
kuondokewa. Kama kuna Kkip-
indi kigumu kwa mfiwa yeyote,
ni kipindi baada ya mazishi, am-
bapo waombolezaji wanakuwa
wameondoka na mfiwa kubaki
peke yake. Hapa ndipo mfi-
wa anapohitaji sana watu wa

kumtembelea ili kumchangam-
sha, kumfariji na kumtia moyo.
Hata hivyo, watu wa kukutembe-
lea wanapokosekana, usijifungie
sana ndani, toka na changamana
na watu wema.

Jishughulishe

Ni muhimu mfiwa afanye
shughuli mbalimbali za kuushu-
ghulisha mwili baada ya muda
wa maombolezo kumalizika,
kwani lazima maisha yaendelee
baada ya kuondokewa. Katika
kufanya shughuli mbalimbali,
akili inajielekeza katika shughuli
hizo zaidi kuliko msiba, hivyo,
kusaidia kuondoa huzuni na ma-
jonzi pole pole.

Kufiwa ni hali ya kuhuzuni-
sha (traumatic experience). Ni
hali yenye kuleta athari za ki-
afya na kisaikolojia pale mfiwa
anaposhindwa kukabili huzuni;
anapokosa faraja na watu wa
kumtia moyo. Huzuni ya kuon-
dokewa haitatuliki kwa haraka
kwa hiyo ni mchakato wa pole
pole.

Huzuni ya kuondokewa hu-
weza kudumu ndani ya mtu
kwa kipindi cha kati ya miezi
sita hadi miaka miwili au mitatu
kutegemeana na mazingira au
aina ya kifo. Ni kwa msingi huu,
mfiwa huhitaji ushauri nasihi
(counselling) ili kumsaidia kuku-
bali hali iliyojitokeza.

Pamoja na kuondokewa, ni

m DARASA LA NDOA JINSI YA KUKABILI HUZUNI YA KUONDOKEWA NA MWENZA

muhimu mfiwa amshukuru
Mungu. Kushukuru ni tendo am-
balo hufuata baada ya mtu kuku-
bali na kupokea kilichotokea.
Mawazo ya shukrani huleta up-
onyaji wa fikra. Kushukuru ni
dalili ya ukomavu wa kiimani.
Liko Tumaini
Pamoja na kuondokewa, bado
lipo tumaini kwamba, Mungu ni
upendo kwako na anakuwazia
mema siku zote. Jambo la msingi
ni wewe kudumisha mahusiano
mema na Mungu, kwani yeye
ndiye mpaji, tulizo lako la kweli,
na mponyaji wa kudumu wa naf-
si iliyojeruhiwa na kuumizwa.
Kwa hiyo, usimwazie Mungu
kwa ubaya, kwani kuondokewa
hakuondoi mamlaka, nafasi na
ukuu wake katika maisha yako.
Ng’ang’ana na Mungu ili akusai-
die kuzikabili changamoto za
kuondokewa na kuwa na maisha
yenye utulivu na mafanikio.
EMch.Dk. Mlyuka ni Mku-
rugenzi Mtendaji wa Tanza-
nia Marriage and Child Care
Foundation (TaMCare), asasi
inayojishuhulisha na masu-
ala ya ndoa, familia na malezi.
Kwa maelezo zaidi, tembelea
www.tamcare.or.tz.  Fuatilia
mafunzo zaidi katika tam-
caretv online. Kwa maoni
na ushauri wasiliana naye
kwa: info@tamcare.or.tz au
+255744000066].
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MAJIBU YA WIKI
ILIYOPITA

NISAIDIE
NIPATE LA

FUMBO TOTO

Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyopo wazi:
TBC, TOA,SAUMU, DAMPO,
SUBIRA, MIHOGO

PAKA RANGI

@A.MSAMBA

MTOTO Juma alimtumia ujumbe dada yake

kutembea kutokana na sifa nzuri anazosim-

uliwa na rafiki zake.

Dada yake alimjibu Juma kwamba anaweza kwen-

Alimwambia kwa mfano kuku anachinjwa Kinon-
doni, shingo inaliwa Tandale, Kidari Masaki, paja lin-
aliwa Mikocheni, firigisi Magomeni, miguu inapendwa
Mbagala, Kipapatio kinaliwa Tandika, kichwa Manzese
na utumbo Buguruni.

Juma aliposikia sifa hiyo, alimjibu dada yake

6\@@

wote wao wenyewe.

SWALI

Kuna majiko mawili, sufuria mbili zenye Kiasi sawa
cha maji na majiko yote yamewashwa kwa viwango
sawa. Sufuria ya kwanza ina yai moja, sufuria ya pili
ina mayai 15. Majiko yamewashwa muda mmoja. Ni
yai moja au mayai 15 ndio yatawahi kuiva?

lichokifanya
daktari
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Marafiki zako kipimo cha hatma mafanikio yako

ARIBU tena msomaji

katika sehemu ya pili

ya mada yetu iliyo-

pita kuhusu aina za
marafiki unaopaswa kuwa nao
ili ufanikiwe.

Wiki iliyopita, nilisema si kila
mtu ni wa kumsogeza karibu
yako. Si kila mtu ni wa kumpele-
ka nyumbani kwako, hapana!
Wako marafiki ambao kazi yao
ni kusengenya tu wenzao.

Ni vyema kuwa na rafiki
au mtu anayeona mbele,
atakayekusaidia na kukupa
mawazo mazuri ya biashara.
Kwa ujumla, rafiki ni mtu
anayependana na kuamini-
ana na mwingine.

Moja ya mambo makubwa ya-
nayoweza kukuletea mafanikio
ni aina ya marafiki au washirika
ulio nao. Ukitaka kufahamu hat-
ma ya mafanikio ya mtu yoyote,
angalia aina ya marafiki alio
nao.

Hebu tuangalie sifa za rafiki
bora;-

Kwanza, rafiki mwema ni yule
mwenye hofu ya Mungu. Un-
apokuwa na rafiki wa aina hii,

daima atakushauri kumpa Mun-
gu kipaumbele katika mambo
yako yote.

Jiepushe na rafiki anayedha-
rau na kupuuza mambo ya Mun-
gu. Rafiki wa aina hii atakush-
awishi kufanya mambo ya
kinyume na mapenzi ya Mungu.
Atakufundisha njia za mkato za
kufanikiwa nje ya mpango wa
Mungu kwa maisha yako.

Mtu unayekuwa naye karibu
wakati mwingi inatokea una-
jikuta kuiga mwenendo wake
hata bila yeye kukushawishi.
Dunia imejaa watu wanaojuta
kwa sababu ya ushirika na
marafiki wabaya wasio na hofu
ya Mungu.

Pili, rafiki mwema ni yule
anayekutia moyo wakati wote.
Mara nyingi unapopanga ku-
fanya jambo la maendeleo ka-
tika maisha yako, unamshiriki-
sha rafiki yako wa karibu. Kuna
marafiki ambao kazi yao kubwa
ni kukueleza jinsi ambavyo
mpango wako usivyowezekana,
kukuonyesha uwezo wako ul-
ivyo mdogo na huwezi kufani-
kiwa!

Kila ukitaka kwenda mbele,
wanakurudisha nyuma ili uen-
delee kuwa kama wao. Watak-
ueleza jinsi wao walivyoshind-
wa, jinsi ambavyo hakuna mtu
yeyote katika ukoo wenu aliye-
fanya unalotaka kulifanya akaf-
anikiwa.

Jiepushe kabisa na rafiki au
mtu yeyote ambaye kila wakati
anakwambia haiwezekani. Usi-
tafute ushauri kwa mtu asiye
na tija. Jiulize, atakushaurije
wakati maisha yake mwenyewe
yamemshinda?

Kama unataka kufanikiwa
katika biashara au ndoa hu-
wezi kwenda kutafuta ushauri
kwa mtu ambaye ndoa yake
imevunjika au biashara yake
imefilisika. Ndio, kuna jambo
unaloweza kujifunza kutokana
na kushindwa kwao lakini siyo
kuwataka ushauri!

Marafiki wanaokutia moyo
hujiepusha kukulaumu kwani
wanatambua kwamba mafani-
kio huja baada ya makosa men-
gi. Wanatambua kuteleza siyo
kuanguka na wao pia wamepitia
hali hizo kabla hawajafanikiwa.

Huwezi kufanikiwa katika
maisha kama utaendelea kush-
irikiana na wakatisha tamaa
kwani hatimaye na wewe utaku-
wa kama wao. Usifuatane na
mtu asiyekwenda kokote!

Tatu, rafiki mwema huku-
dokeza siri ya mafanikio yake.
Marafiki wa aina hii ni wach-
ache sana kwani wengi wetu
hatupendi wengine wajue tu-
livyofanya mpaka tukafanikiwa.

Tatizo ni kubwa huku Afrika
ukilinganisha na nchi zingine.
Hatuko tayari kuwaona wen-
gine wanafanikiwa kwa ushauri
wetu. Tunaficha fursa za ma-
fanikio ya wengine hata kama
hatuzihitaji. Hatujui kwamba
kufanikiwa kwa rafiki yangu
ndiyo kufanikiwa kwangu!

Moja ya siri ya maendeleo
huko Ulaya ni kule kushirikisha-
na siri za mafanikio na kujikuta
nchi nzima imepiga hatua kub-
wa ya maendeleo. ITtakusaidia
nini wewe kuwa tajiri aliyezun-
gukwa na maskini katika nchi
masikini kwa sababu hutaki
kuwashirikisha wengine siri ya
mafanikio yako?

Ili kumpata rafiki wa aina hii,
mfanye kwanza kuwa mshauri
wako (mentor). Rafiki huyu
huwa tayari kukulea na kukui-
marisha katika huduma au ka-
tika maeneo mengine.

Ni vizuri rafiki wa aina hii awe
ni yule aliyefanikiwa sana ka-
tika eneo ambalo na wewe una-
tumika humo. Kama ni biashara
pata mentor aliyefanikiwa ka-
tika eneo hilo, kwenye huduma
au masomoni iwe hivyo pia.

Ukiwa karibu na ua la wa-
ridi mwishowe hutakosa kupata
harufu. Haiwezekani ukawa ka-
ribu na watu waliofanikiwa na
wewe usipate jambo la kuku-
saidia.

Mara nyingi inakuwa si rahisi
kupata mshauri unayemtaka.
Njia mbadala ni kusoma vitabu
walivyoandika jinsi walivyo-
fanikiwa.

Niishie hapa kwa leo. Wiki
ijayo tutamalizia sifa mbili
za marafiki, kisha umuhimu
wa kuwa na marafiki au wa-
shirika ili ufanikiwe. Je, una
maoni, kisa? Tuma ujumbe
mfupi 0715268581.

Tutumie vita ya UKraine, Russia kama somo kwa Watanzania

ACHI 8, mwaka huu,

Rais Samia Suluhu

Hassan, akihutubia

wananchi katika maa-
dhimisho ya Siku ya Wanawake
Duniani, aliutahadharisha umma
juu ya uwezekano wa kupanda
kwa bei ya bidhaa kutokana na
vita vinavyoendelea baina ya
Ukraine na Russia.

Alisema lazima kuna bidhaa zi-
tapanda bei kutokana na ukweli
kwamba nchi hizo ni wazalishaji
wakubwa hasa mafuta na kuwa-
taka wananchi kufanya jitihada
za kuhifadhi chakula na kujiandaa
kisaikolojia.

Rais alisema wako ambao wa-
nailaumu serikali kuhusu kupanda
kwa baadhi ya bidhaa lakini ni nje
yauwezo wao kwa kuwa baadhi ya
bidhaa zinatoka nje hasa mafuta
ambayo yakipanda yanasababisha
bidhaa zingine kupanda.

Katika jitihada za awali, serikali
iliondoa Sh. 100 kwenye lita ya
petroli na dizeli ili kuwapunguzia
wananchi machungu na zilivyo-
tangazwa bei mpya mwezi huu,
kulikuwa na ongezeko dogo am-

balo lilishapunguzwa makali.

Kwa sasa lita moja ya petroli ni
Sh.2,580 kwa Dar es Salaam, huku
ikiendelea kupanda kwa kadri
ya walikochukulia mafuta yaani
mikoani. Iwapo Sh. 100 isingeon-
dolewa, bei ingekuwa ni Sh.2,680
kutokana na kupanda kwa bei
hiyo kwenye soko la dunia.

Bidhaa  nyingine  ambayo
imeshindikana kushuka kuwa
kwenye mstari wake ni mafuta ya
kula hasa ya alizeti, ambayo ya-
meendelea kupaa na kwa vita hii
ambayo nchi ya Ukraine ni mzal-
ishaji wa bidhaa hiyo kwa wingi,
maana yake haitapatikana tena.

Kwa mazingira hayo, ni lazima
kujiandaa kisaikolojia kwa ku-
tumia kwa nidhamu katika hifadhi
ya chakula na bidhaa zingine zi-
lizopo, kwa kuwa moja kwa moja
kutakuwa na mfumuko wa bei.

Ikiwa mafuta ya petroli na di-
zeli yatapanda bei moja kwa moja,
bidhaa zote hadi chakula zitapan-
da bei. Hata usafiri nao unaweza
kupanda bei kutokana na hali
halisi ya bei ya mafuta hadi hali
itakapotengamaa.

Ninatambua kuwa biashara ni
huria na kwamba serikali inapan-
ga bei elekezi kwenye baadhi ya
bidhaa na nyingine ushindani wa
soko na upatikanaji wake ndiyo
unaamua kupanda ua kushuka
kwake.

Wako watakaopandisha kidogo
ili kupata faida ya wastani na wako
watakaopandisha zaidi ikiwa ndio
wenye bidhaa hiyo kwa wingi ku-
liko wengine.

Tayari kuna baadhi ya bidhaa
zimeanza kupanda kwa kisingizio
cha ongezeko la bei ya mafuta
lakini kimsingi ongezeko hilo si
kubwa kuwafanya wapandishe bei
kwa kuwa serikali ilishaondoa Sh.
100 kwa kila lita ya mafuta.

Hali hii inatufundisha kama
nchi kuanza utaratibu wakuji-
tosheleza kwa kiasi fulani hasa
chakula kwa kuwa ardhi yenye
rutuba inayofaa kulima mwaka
mzima ipo ni namna ya kuitumia
tu ili kuzalisha kwa wingi na ziada.

Mathalani, tuna mikoa inayoli-
ma alizeti kwa wingi, hivyo ikiwa
nguvu itaelekezwa kwenye kilimo
hicho, tutaweza kuwa na mafuta

ya kutosha na ziada hata kuuza
nje ya nchi. Kama baadhi ya nchi
zimeweza kuzalisha kwa wingi na
kuliteka soko basi hata Tanzania
inaweza ikiwa kutakuwa na mipa-
ngo thabiti na endelevu.

Pia tumeelezwa bidhaa zingine
zinazozalishwa na nchi hizo kwa
wingi ni ngano ambayo hutumika
kutengeneza mikate na vyakula
vingine. Kupanda kwake maana
yake vitafunwa vitapanda bei na
itawagusa wananchi wote.

Natambua kuwa nchini tunali-
ma ngano lakini bado hatujafikia
kiwango cha kibiashara, sasa ni
wakati wa kuangalia namna ya
kuimarisha zao hilo ili tuzalishe
kwa wingi kwa ajili ya mahitaji ya
ndani na nje ya nchi.

Pia ni muhimu kwa mamlaka za
serikali kufuatilia kwa karibu wale
wanaopandisha bei za bidhaa
holela kwa kusingizia vita, ili kum-
saidia. mwananchi wa kawaida
asiumie kwa ukali wa maisha.

Kuna wakati serikali ilikuja na
mkakati wa kufuatilia bei na kutoa
maelekezo kwa wafanyabishara,
kabla ya utekelezaji limekuja

jambo jingine la vita ambalo lin-
aongeza bei ya bidhaa muhimu
kama mafuta ambayo yanagusa
sekta nyingi kwa upana wake.

Ni muhimu jitihada za kum-
linda mwananchi wa kawaida
hasa wa kipato cha chini kabisa
zikaendelea, kuhakikisha hakuna
madhara ya moja kwa moja au
makubwa,bali watu waweze kuen-
delea na maisha.

Lazima kuwe na elimu kwa
umma ya namna ya kuhifadhi
chakula ili kuachana na utaratibu
wa kununua kulingana na mahi-
taji ya mlo wa muda au siku,wapo
wasio na kipato lakini kwa wenye
kipato cha kuwawezesha kuwa na
akiba ya chakula ni vyema wakaf-
anya hivyo ili kurahisisha maisha.

Tanzania ina wasomi wengi
wa masuala ya uhifadhi bora
wa chakula. Ikiwa kutakuwa na
kampeni muhimu ya kuelimisha
umma upo uwezekano wa wa-
nanchi wengi kujenga utaratibu
wa kuwa na akiba, si kwa ajili ya
kukimbia bei lakini kwa manufaa
yao nyakati zote.
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Sherehe
ya kutimiza mwaka mmoja ya
mtoto Everjoy Emmanuel au anafahamika
kama Mkwakuru Nyapirya Machi 9 mwaka huu,

ilivyofanyika nyumbani kwao Buzuruga
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AZI la fulana limekuwa maarufu
kutokana na sifa zake za kutocha-
gua wajihi wa mtu husika.

Kwa mujibu wa wataalamu wa
masula ya mitindo wanasema nguo hizi
hazina historia za nchi za kiafrika, chim-
buko lake ni nchi za Marekani na Ulaya.

Kutokana na muingiliano wa kijamii,
vazi la fulana limekuwa maarufu na ku-
vuka kuenea duniani kote.

Fulana zimekuwa chaguo la kwanza

HINGO DUARA
ulana zinazomtoa k

kwa vijana ambao idadi kubwa hawataki
kutumia akili nyingi kuchagua nguo za ku-
vaa, bali wanataka kuchukua na kuweka
mwilini mara moja huku wakionekana
vizuri.

Unapouliza kwa nini watu wanapenda
kuvaa nguo hizo? Jibu lao ni kwamba ni
nyepesi na haichagui aina ya nguo unayo-
taka kuvaa chini.

FULANA SHINGO FUPI

Kwa kawaida fulana mviringo inapen-
deza kama imebana mwili kiasi na kum-
fanya mtu kuonyesha umbo lake asili.

Wabunifu wa mitindo wameongeza
juhudi ya kuibua mitindo mizuri inayowa-
vutia wateja na kusababisha kuwapo kwa
ushindani wa kipekee.

Fulana ya aina hii imetengenezwa ikiwa
na shingo yenye umbo la duara, haina kola
kama zilivyo aina nyingine. Mikono yake
inakuwa mirefu au mifupi, hapo anapewa

ilamtu

nafasi mvaaji kufanya chaguo lake.

Fulana mviringo inatengenezwa ikiwa
na rangi tofauti, lakini wataalamu wa
mavazi wanashauri chaguo zuri ni rangi
ya machungwa, nyekundu, nyeupe, bluu
na nyeusi.

Je inafaa kuvaliwa na nguo gani? Haku-
na shida, fulana mviringo inapendeza ku-
valiwa na jinzi au suruali yenye mitindo ya
kubana kiasi.
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UREMBO
Na Mary Geofrey

MWONEKANO MURUA

Tumia ndizi, asali uone maajabu

WA kawaida ngozi ya mwa-
nambke inatakiwa iwe laini
na yenye unyevunyevu,
kwa sababu ni moja ya
pambo lake linalomvutia kila mtu.

Wataalamu wa masuala ya ngozi
wanasema ngozi laini yenye un-
yevunyevu ni nzuri kwa sababu
huondoa ukavu unaoongeza kasi
ya kuzeeka.

Wanashauri si vyema sana ku-
tumia vilainishi vya viwandani
kwa kuwa vingi vina kemikali inay-
oweza kukuathiri. Wanasema kwa
kutumia matunda na vitu vya asili
ni moja ya njia nzuri ya kuweka
ngozi katika uimara na ang’avu.

Baadhi ya matunda ambayo yan-
apendekezwa kutumia kuboresha
ngozi ni ndizi na parachichi.

Lakini ndizi ni tunda lenye fai-
da kubwa kuwa kilainishi kizuri
kwenye ngozi na ikitumika vizuri
inatoa matokeo mazuri kwa muda
mfupi.

MAHITAJI

Jinsi ya kuandaa kilainishi

chako unatakiwa kuwa na ndizi
zilizoiva,asali kijiko kimoja na
chungwa au limao moja.

JINSI YA KUTENGENEZA

Jaribu kupata usaidizi kutoka
kwa mtu wako wa karibu kama
mwenyewe huwezi, chukua ndizi
yako moja, imenye vizuri kisha
weka katika chombo chako kisafi.

Weka asali kwenye bakuli uli-
yoweka ndizi, halafu changanya
vizuri na baadae kamua limao au
chungwa kwenye mchanganyiko
wa ndizi na asali.

Ukimaliza koroga vizuri hadi
upate uji mzito ambao utakufanya
kujipaka vizuri.

Hatua ya mwisho chukua
mchanganyiko wako huo na anza
kujipaka mwilini kuanzia usoni,
baada ya hapo unatakiwa kukaa
kwa muda wa dakika 20, kisha
jisafishe kwa maji ya uvuguvugu.

1li kupata matokeo mazuri una-
shauriwa kutumia kwa muda wa
wiki moja au zaidi.

MAPISH|
Na Mary Geofrey

Furahia siKu na uyoga

YOGA ni mmea wa pekee na

wenye maajabu katika lishe.

Wataalam  wanasema

uyoga ni mmea unao-

jitegemea, kwani umbo lake, ukuzi,

na njia ya kupata chakula ni za aja-
bu.

Hata hivyo, aina nyingine ni
sumu. Jina la kisayansi la uyoga hu-
itwa mycota au mycetes.

Namna ya kupika Uyoga

Uyoga ni mbadala wa nyama ku-
tokana na aina mbalimbali za mapi-
shi utakavyopenda kuupika.

Andaa vitunguu, karoti, uyoga,
pilipili hoho, rangi yeyote ile na vi-
tunguu swaumu.

Katakata mboga za majani unazo-
pendelea ambazo umeshaziandaa
katika saizi ndogo.

Safisha uyoga wako vizuri na
ukate shina kwa chini bila kupasua
uyoga na kupoteza umbo lake halisi.

Tengeneza mchuzi rahisi kwa ajili
ya kunyunyizia juu ya uyoga wako.

Chukua kitunguu swaumu, mafu-
ta, chumvi na pilipili manga ya unga
na changanya na mchuzi wako.

Nyunyuzia mchuzi wako juu ya
uyoga ambao tayari umeuandaa.

Tumia kijiko, chota mchuzi na
nyunyizia juu ya uyoga kisha weka
pembeni kwa saa mbili, acha mchu-
zi uingie ndani ya uyoga na kuleta
ladha nzuri.

Weka uyoga katika oveni au bani-
ka kwenye jiko la mkaa kwa dakika
nne hadi tano na utakua tayari
umeiva.

Wakati uyoga upo jikoni, chukua

ule mchanganyiko wa mboga ul-
izokata weka mafuta kwenye sufu-
ria au kikaango.

Weka vitunguu swaumu kaanga
kidogo kisha weka mchanganyiko
wa mboga zote zilizobaki.

Kaanga kwa dakika 4 hadi 5 toa
katika moto usisahau kunyunyiza
chumvi kiasi.

Chukua mchanganyiko wako wa
mboga za majani ulizopika na tumia
kijiko kuzichota na weka juu ya uy-
oga wako.

Toa uyoga, weka katika sahani
bado ukiwa wa moto.

Hapa tayari unakua ni mlo kamili
na unaweza kula na chakula cha
aina yoyote kama chipsi, viazi vya
kuchemsha, ugali au wali.
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Jinsi ya kuchagua
‘Air Freshener’

NDANI ya nyumba au kwenye gari hewa
inayoambatana na harufu ya kupendeza ni
jambo linalozingatiwa na wengi.

Kwa kutumia ‘Air freshener’, ni nzuri ku-
tumia katika mazingira hayo na kukifanya
chumba chako kuwa na harufu murua am-
bayo itakuwezesha kukaa kwa muda mrefu
bila uchovu.

Hizi ni baadhi ya dondoo ambazo unaweza
kuzitumia kuchagua ‘Air Freshener’ ndani
ya nyumba yako.

1: Chagua mashine nzuri ya kutunzia kim-
iminika chenye mchanganyiko wa ha-
rufu nzuri ambayo inaweza kutoa na
kuziba katika muda sahihi.

2: Chagua harufu yenye ladha nzuri ya ma-
tunda au maua kulingana na wewe una-
vyopenda.

3: Unaweza kununua freshener ambayo
inatumia umeme au kwenye chupa kul-
ingana na uwezo wako, lakini hakikisha
ina ubora unaotakiwa.

4: Air Freshener nzuri ni zile zinazowekwa
ukutani na zinazotumia kihisia (Sensa)
kwani ni rahisi kujiendesha pale hewa
itakapokuwa tofauti.
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YUMBA bora niile iliyotengenezewa
mifumo mizuri ya uingizaji wa hewa
ndani. Kwa maana hiyo, nyumba
inapokosa mifumo mizuri ya kuin-
giza hewa, hapo ndipo vichafua hewa ndani
huanza kujijenga.

Changamoto kubwa iko zaidi kwenye ny-
umba za kisasa kutokana na nyingi kuzibwa
kila mahali, jambo ambalo limeonekana
kuwa la kawaida hasa milango na madiri-
sha yanapokuwa yamefungwa kwa muda
mrefu kuliko yanavyofunguliwa.

Njia rahisi ya kuondoa tatizo hili ni ku-
fungua madirisha kila siku pamoja na ku-
hakikisha nyumba inafanyiwa usafi katika
kila njia ya nyumba ambayo ni chanzo cha
kuingiza hewa.

Jambo lingine ni kuzingatia usafi wa jum-
la wa nyumba nzima, kwamba sakafu ziwe
safi na zisafishwe kila inapobidi.

Pia inatakiwa kutokuruhusu
taka, nguo chafu, vumbi na uchafu
mwingine kujijenga kwa sababu ku-
fanya hivyo unakaribisha uwezeka-
no wa kuharibu hali ya hewa ndani
ya nyumba.

Unatakiwa pia kutoruhusu vyom-
bo vichafu vijazane kwa muda mrefu
bila kusafishwa, na pia kuepuka kuhi-
fadhi nguo chafu kwa muda mrefu
bila kufuliwa na kufuta fumbi kila
wakati.

Aidha, kama unavyo vifaa vya
kisasa vihusianavyo na maboresho ya
hewa ya ndani kama vile viyoyozi na
feni, hakikisha vinafanyiwa usafi wa
mara kwa mara ili chujio zake zisibebe
vumbi na kushiriki kulisambaza.

Sababu nyingine inayochangia
uwapo wa hewa nzito na chafu ndani
ya nyumba ni uvutaji wa sigara ndani.
Hilo ni jambo baya ambalo linapaswa
kupigwa marufuku kwa kuwa pia lina-
leta hatari kubwa kiafya.

Hewa hiyo binadamu anahitaji
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nyumba yako!
mapltlsha hewa valkutosha

aipate katika kila mahali anapoku-
wapo iwe ni sehamu pa kazi, nyum-
bani na kwingineko.

Kutokana na umuhimu huo wa
hewa kwa binadamu, nyumbani
nako ambako ni mahali muhimu
mtu anakotumia muda wake
mwingi, kunahitajika kuwe na
hewa ya kutosha, si tu hewa lakini
pia iwe safi.

Wakati mwingine unaweza
ukaingia ndani ya nyumba ukaku-
tana na hewa nzito, ambayo ukikaa
muda mfupi unahisi maumivu ya
kichwa kwa mbali.

Binadamu tunatofautiana kwa
kuwa wako ambao wana uwezo
mkubwa wa kuhisi kitu chochote
ambacho hakiko sawa kwa haraka

ndani ya nyumba hasa upande wa
harufu au kunapokosekana hewa
nzuri na safi.

Matatizo hayo ya uwapo wa
hewa mbaya ndani ya nyumba,
yanaweza kuwasababishia wanafa-
milia matatizo ya kiafya endapo ha-
kutakuwa na ufumbuzi au jitihada
za kuweka mazingira ya nyumba
kuingiza hewa safi.

Inawezekana mwanzoni likaone-
kana ni jambo gumu la kufanya ila
ni kwamba kuboresha hali ya hewa
ya ndani ni rahisi sana. Unachotak-
iwa ni kuzingatia tu mambo mach-
ache na unaweza kuwa na nyumba
huru isiyo na harufu na isiyokuwa
na vichafua hali ya hewa.
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KATUNI

MACHAFUKO KAMA TATIZO
HAYA YANAYOENDELEA UMEJIPA KAZI
DUNIANI NANI ATANI-

BY ABDUL KINGO - 2022 SHANGAA MIMI KULINDA YA gﬂﬂz‘g’?

SMS - 0621 412 879 RASILIMALI ZANGU?

SIKU HIZI UKIJIFANYA
KUDAI KISTAARABU
UNAKUFA UNAZIKWA
DENI UNALIACHA LINA-
RANDARANDA DUNIANI
‘LINAKUWA YATIMA’

NINGEMWAMBIA UJUE
SAA HIZI NAIMBIWA

SHEM KAWA MBONGO MAPAMBIO... PALE UNAVYO-
KWANI USHAMWAMBIA KAMA
USHAMUOLEA MWENZA? MUONA KATANIWA
NAENDA KUZINDUA
KIKOBA CHA KINAMAMA

KWANINI NA WEWE KWA
UKISHALEWA HASIRA UMEONA
UJITOE MUHANGA
5:52}22%%%‘;?53[- KWA KULIKUMBATIA
TAJIA VIJANAMKE BOMU LA ATOMOKI
VYAKO VYA
KILABUNI?

DEREVA LENYEWE JAMANI
HAMNA JEMA NYIE,
NIKIPITA NJIA ZA PANYA UMELIONA! BAYAAA PUNGUZENI
NIKIFANIKIWA MNANISIFU HALAFU ZEE* MIDEVU UKALIWA
KAMA MALAIKA, LAKINI KA’ BINI LADENI, MANENO!
NIKIKWAMA MTAFUKUA /
MPAKA MAKABULI YA KWETU!
ENZI ZANGU
KWA MAPENZI
UMENIKATALIA KUWA, MKE WANGU UNAROHO MBAYA TU. NI AKOFt w: :A%G‘?qﬁjf yfg KO
MTOTO WA SHOGA'ANGU KANIPE BUNDUKI KATUWEKE KWENYE ‘ NYUMBANI
S10 WAKO, LEO KUNA YANGU NILIPOIWEKA FOLENI UONE UTAMU! USITUPANGIE
VIDUME VIWILI VINATOANA SIO SALAMA ITALIWA
MACHO VINAMGOMBEA. NA PANYA SNERGAHVME
s\e 53| 22| Wi
PR Y PO Q%) od | g \— NINGEM’BAMANDA
L5 & Qe LRl MIKOFI PALEPALE

LILE FOLENI KWENYE

KULE MBELE USUKANI

MBONA LEO

MTAFIKA
MAKWENU

NNA
‘NYAGI'
NKUPE?

‘LUKWILI

*KINYUNYIZO CHA LEO... ...KUKOGA LAZIMA, KUPAKA MAFUTA MBWEMBWE...
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' HABARI KIMATAIFA

Russia yalipua uwanja wa ndege,
sasa Yawekewa vikwazo kila kona

WANJA wa ndege wa kijeshi wa

Ukraine ulioko kusini mwa mji

mkuu wa Kyiv, umeshambuli-

wa jana kwa kupigwa makom-
bora na ndege za Russia.

Meya wa Vasylkiv, alisema shambulio
hilo liliharibu njia ya ndege na ghala la
mafuta, pamoja na kusababisha milipuko
katika chumba cha kuhifadhia risasi.

Video iliyotumwa kwenye mitandao ya
kijamii, ilionesha moshi mkubwa mweusi
ukifuka kutoka kwenye uwanja huo.

Wakati huo huo, mji wa kaskazini
uliozingirwa wa Chernihiv ulishuhudia
mashambulizi makali ya makombora.

Hakuna huduma ya maji na katika baa-
dhi ya maeneo hakuna umeme.

Bandari ya kusini ya Mykolaiv, ambayo
iko kati ya mji unaokaliwa na Russia wa
Kherson na mji wa tatu kwa ukubwa nchini
Ukraine, Odessa, pia ilishuhudia masham-
bulizi ya mabomu.

Katika mashambulizi hayo, hospitali ya
wagonjwa wa saratani ilipigwa kwa ma-
kombora, ingawa ripoti za awali zinaonye-
sha kuwa haijaharibiwa sana.

Makadirio kutoka kwa maofisa wa ulinzi
wa Uingereza ni kwamba vikosi vingi vya
Russia viko pembezoni mwa mji mkuu.

Wasiwasi kutoka kwa wakuu wa jeshi ni
kwamba wanajiandaa kufanya mashambu-
lizi makubwa zaidi katika jiji hilo na wata-
jaribu kuuzingira pia, kama inavyoone-
kana katika maeneo mengine kote nchini
Ukraine.

Haijawa wazi ikiwa vikosi vya Russia
bado vina uwezo wa kufanya hivyo.

Katika hatua nyingine, wakaazi wa mji
wa Melitopol nchini humo, wamejitokeza
kupinga madai ya kutekwa nyara kwa
meya na majeshi ya Russia.

Juzi maofisa wa Ukraine wamechapisha
video inayomuonesha meya huyo Ivan
Fedorov, akiongozwa akiwa amezibwa ma-
cho.Katika ujumbe wake, Rais Volodymyr
Zelensky, uliwashutumu Warussia kwa ku-
tumia njia mpya ya ugaidi.

Melitopol, jiji dogo lililoko kusini-
mashariki mwa Ukraine, lilikuwa mo-
jawapo ya miji ya kwanza iliyoangushwa
na wanajeshi wa Russia.

RUSSIA YAZIDI KUWEKEWA VIKWAZO

Marekani na washirika wake wamezidi
kuibana Russia baada ya kusitisha uhu-
siano wa kawaida wa kibiashara na nchi
hiyo, huku Rais Joe Biden akiapa kuwa Rais
Vladimir Putin, lazima alipe gharama ya
uvamizi wake nchini Ukraine.

Ubelgiji na Marekani pia zimetangaza
zitakataza mauzo ya bidhaa za anasa kwa
Russia katika kile ambacho rais wa hala-
mashauri kuu ya Umoja wa Ulaya, Ursula
von der Leyen amekielezea kama pigo la
moja kwa moja kwa matajiri wa nchi hiyo.

“Marekani na washirika wetu wanaen-
delea kuzifunga njia ili kuongeza shinikizo
la kiuchumi kwa Putin na kuitenga zaidi
Russia katika hatua ya kimataifa,” alisema
Rais Joe Biden.

Alisema Putin hawezi kuendeleza vita vi-
navyotishia msingi wa amani na utulivu wa
kimataifa na kisha kuomba msaada kutoka
kwa jumuiya ya kimataifa.

Rais Biden alionya katika hotuba yake
aliyotoa akiwa katika Ikulu ya White House
kwamba Putin lazima alipe gharama kama
mchokozi katika vita dhidi ya jirani yake.

Wingu la moshi likitanda katika mji wa Kyiv baada ya ndege za Russia kushambulia uwanja wa ndege wa kijeshi uliopo mjini humo.
PICHA BBC

Kiongozi huyo alitoa hotuba kwa njia
ya video katika mkutano wake na rais wa
Ufaransa Emmanuel Macron, Kansela wa
Ujerumani Olaf Scholz na Waziri Mkuu wa
Uingereza Boris Johnson, wakijadili mzozo
wa Ukraine.

Wabunge wa Marekani ambao ndiyo
watakuwa na uamuzi wa mwisho, tayari
wameonyesha kuunga mkono Russia
kupokonywa hadhi ya upendeleo ambayo
inahakikisha kutendewa sawa kati ya wa-
shirika wa biashara wa kimataifa.

Katika taarifa iliyotolewa mijini Berlin,
viongozi wa G7 walithibitisha kwamba
kila mmoja atajitahidi kuchukua hatua ya
kuinyima Russia hadhi ya upendeleo wa
kibiashara.

Kuiondolea Moscow hadhi hiyo, iliyo-
patiwa Desemba 2012, kutamruhusu Biden
kuzitoza ushuru mkubwa bidhaa za nchi
hiyo au kuzuia uagizaji wake.

Rais Biden pia alitangaza kupiga maru-
fuku uagizaji wa vinywaji vikali vya vodka
kutoka Russia, almasi na vyakula vya baha-
rini nchini mwake.

Baadaye siku hiyo, wizara ya fedha ya
Marekani ilitangaza safu ya vikwazo vipya
vinavyolenga wasomi na watendaji wa
sekta ya biashara ambao ni washirika na
wawezeshaji wa serikali ya Russia.

Vikwazo vya hivi karibuni vinahitimisha
duru kadhaa za vikwazo vya kibiashara
vinavyokusudiwa kukata uhusiano wa

kiuchumi na kifedha wa Russia na mataifa
mengine duniani kutokana na uvamizi
wake nchini Ukraine.

Hata hivyo, wataalamu wa biashara wana
shaka kuhusu kama ushuru mpya utakuwa
na ufanisi.

MAREKANI YAISHUTUMU RUSSIA

Marekani iliishutumu Russia kwa ku-
tumia mkutano wa Baraza la Usalama la
Umoja wa Mataifa, kudanganya na kuen-
eza habari za upotoshaji kama sehemu ya
uwezekano wa kufanya operesheni ya uon-
go ili kutumia kemikali au silaha za kibayo-
lojia nchini Ukraine.

Balozi wa Marekani Thomas-Greenfield,
alisema Russia ilikuwa ikicheza kile kilich-
oelezwa katika baraza hilo mwezi uliopita
na kuwa atatengeneza madai kuhusu silaha
za kemikali au za kibayolojia ili kuhalalisha
mashambulizi yake ya kikatili.

“Nia ya uongo huu inaonekana wazi, na
inatia wasiwasi sana,” alisema.

Aliongeza “Tunaamini kuwa Russia in-
aweza kutumia kemikali au sumu ya kibayo-
lojia kufanya mauaji, kama sehemu ya tukio
la uwongo, au kusaidia operesheni za kim-
binu za kijeshi.”

Marekani ilionya kuhusu operesheni hizo
za Russia sambamba na uvamizi ulioanza
Februari 24.

Russia iliomba mkutano huo kushughu-
likia madai yake ya shughuli za kibayo-

lojia’ za Marekani nchini Ukraine, madai
yaliyotolewa bila ushahidi wowote na ku-
kanushwa na nchi hiyo.

Ukraine ina mtandao wa maabara za kibi-
olojia ambao umepata ufadhili na usaidizi
wa utafiti kutoka Marekani, lakini zinami-
likiwa na zinaendeshwa na Ukraine.

Mtandao huo ni sehemu ya mpango
unaoitwa Mpango wa Kupunguza Vitisho
vya Kibiolojia ambao unalenga kupunguza
uwezekano wa milipuko hatari, iwe ya asili
au ya kibinadamu. Juhudi za Marekani zil-
ianza kufanya kazi katika miaka ya 1990
ili kusambaratisha mpango wa zamani wa
Umoja wa Kisovieti wa silaha za maangam-
izi.

Balozi wa China katika Umoja wa Mataifa
Zhang Jun alionyesha wasiwasi kuhusu
shutuma za Russia na akahimiza uchun-
guzi ufanyike ili kutoa ufafanuzi wa kina na
kukubali uthibitisho.

UKRAINE YAHOFIA SILAHA KALI

Balozi wa Ukraine katika UN, Sergiy Kys-
lytsya, alisema huenda Russia inaandaa
operesheni nyingine ya kutisha kwa kuege-
mea matukio ya uongo.’

Akibainisha kuwa Russia tayari imetumia
makombora ya kasi, kurusha roketi nyingi
na mashambulizi makubwa ya angani.

“Kwa hiyo ni nini kingine itakachotumia
dhidi ya Ukraine ni silaha kali za maangam-
izi,” alisema Kyslytsya.
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SAFU

m JINSI YA KUTATUA MIGOGORO YA MIRATHINJE YA MAHAKAMA

Na Magabilo Masambu -
0689157789

CHI yetu inaongozwa
kwa mujibu wa sheria
na mahala sahihi pa
kutafsiri hizo sheria ni
mahakamani. Lakini katika hali
ya kawaida, mahakamani huwa
si sehemu nzuri ya kwenda ku-
tatulia matatizo yetu bali huko
kunafaa kukimbilia tu iwapo
juhudi za mazungumzo ya
namna ya kukubaliana zitakuwa
zimeshindikana.

Tuna kila sababu ya kupun-
guza mashauri mbalimbali
yasiende mahakamani lakini pia
kupunguza idadi ya mahabusu
wanaosubiri uamuzi wa kesi zao
mahakamani. Kwa hiyo ikiwa zi-
tapatikana njia bora za kukubali-
ana katika migogoro mbalimbali,
tutaweza kuipunguzia serikali
gharama za uendeshaji wa kesi
na kuwatunza watuhumiwa.

Leo tuangazie kidogo namna
bora ya kutatua migogoro ya
mirathi nje ya mahakama zetu.
Mwaka 2011 tulipata msiba wa
baba yetu na wakati wa msiba,
baadhi ya ndugu wakaniita
pembeni na kunieleza kwamba
kwa sababu mimi ndiye kijana

mkubwa wa marehemu, nikubali
kuandikwa kama mrithi wa mali za
baba na sababu yao kubwa ilikuwa
kwamba mama aliyeachwa mjane
ni mama wa kufikia.

Pamoja na kwamba nilikuwa
nawaheshimu sana, nilikataa pa-
lepale mpango huo. Sikukataa hivi
hivi bali nilitoa sababu kuwa pamo-
jana kwamba mimi ni kijana mkub-
wa wa marehemu, pale nyumbani
sijawahi kununua hata kijiko. Kwa
maana hiyo, nikihitaji mali zangu
nitazitafuta mwenyewe, hivyo
mrithi wa mali hizo abaki mama
yetu. Jambo hili baadhi hawakuli-
penda na hawakunielewa.

Baada ya hapo, kama ilivyo
kawaida wanafamilia, tukakubali-
ana kwa maandishi kwamba,
mrithi halali wa mali za mzee wetu
awe mama yetu kama msimamizi
mkuu. Ikawa hivyo na tulipomaliza
msiba tukarudi nyumbani baadaye
tukapeleka muhtasari wa kikao
hicho mahakamani kama zilivyo
taratibu. Tulipofika mahakamani
tukaeleza, basi jambo lile lilimvutia
sana Hakimu akataka kufahamu ni
kwa namna gani tumefikia uamuzi
mzuri kiasi hicho. Hakimu akani-
ita akaniuliza kwa mara nyingine
kwamba ni kweli mama huyu si
mama yako wa kukuzaa? Nikasema
ndiyo, basi akanambia unawaona
wale wamama waliokaa pale (wali-
kuwa wakilia)? Hao wamedhulumi-
wa mali na ndugu wa marehemu.

Hakimu akatwambia kwa saba-
bu mmekubaliana vizuri sana sisi
kama mahakama hatuna haja ya
kugawa mali zenu kama sheria ina-
vyotaka, lakini tutakachowasaidia
kama mahakama, tutahakikisha
mirathi yenu mnaipata mapema
iwezekanavyo na kweli ikawa

hivyo. Baada ya ushuhuda huo,
nije kwenye baadhi ya sababu am-
bazo zinaweza kuwa chanzo cha
migogoro. Moja ni kuhusu uhu-
siano wetu kama familia. Watu
mnapokuwa na uhusiano mzuri ka-
tika familia, matatizo yanapotokea
ni rahisi kuyatatua. Waliokuwa wa-
nanishauri kuhusu nikubali kuwa
mrithi hawakuwa wanafahamu jin-
si tulivyokuwa na uhusiano mzuri
sana na mama yangu.

Ni mama aliyenilea bila kuwa na
mtazamo wa kuniona kama mimi
ni mtoto wake wa kufikia. Alin-
iona kama mtoto aliyenizaa nami
nilimwona kama mama yangu wa
kunizaa. Kwa hiyo sikuona sababu
ya kukubali kuwa mrithi wakati
mali zote walizitafuta na mumewe
(baba). Kuna wakati hubhitaji ku-
wathibitishia watu wanapokuwa na
shaka juu yako kwa sababu ukweli
hauhitaji kupigiwa kelele. Muda
ukifika huwa inaeleweka kwa kila
mmoja na leo tutakubaliana kwam-
ba kwa pamoja tulifanya uamuzi
wa busara.

Sababu ya pili ni ushirikiano kati-
ka kuzitafuta mali zenyewe. Kwan-
za, tutakubaliana kuwa migogoro
ya mirathi waathirika wakubwa
ni wanawake (wajane). Sjawahi
kusikia kesi za wanaume wakilala-
mika kwamba ndugu wa mke wa-
mechukua mali zao bali utasikia
ndugu wa mume wamechukua
mali za ndugu yao na kumwacha
mjane na watoto bila kitu. Sasa la-
zima tujiulize pia kuna nini hapa?
Kwa nini kesi nyingi zinawahusu
kinamama? Je, ni mfumo dume
au ni nini? Hapa kuna mazingira
mengi sitaweza kueleza yote lakini
kwa mtazamo wangu, kuna mahali
panakuwa pengine hapajakaa sawa

au mila, desturi pamoja na imani
zetu za kidini zInaweza kuwa na
mchango katika hili.

Kimsingi, mkishakuwa pamoja
kama mke na mume, sheria za ki-
mahakama zinatambua kwamba
chochote mnachovuna au Kkili-
chokutwa hapo ni chenu wote na
maandiko kutoka baadhi ya vitabu
vya dini yanasema mmekuwa mwi-
li mmoja. Lakini unapokuja kwenye
uhalisia, jamii, marafiki na ndugu
wote wanajua kati ya hawa watu
wawili nani mwenye mali au nani
alikuta nini kwenye nyumba ile na
wakati mwingine ndugu walikuwa
sehemu ya uwezeshaji wa kupati-
kana mali hizo kabla ya kuoa au ku-
olewa. Kwa hiyo inapotokea mmaoja
amefariki si rahisi ndugu wanaofa-
hamu namna mali hizo zilivyopa-
tikana kukubali mmoja wapo azi-
chukuwe, ikiwa kwa namna yoyote
ile wanafahamu hakushiriki katika
upatikani wake tayari mgogoro un-
aanza.

Hapa pia kutokana na mwanya
huo wa kisheria, ambao unatam-
bua kwamba mkishakuwa pamoja
chako kinakuwa chetu, wako wa-
nawake au wanaume wanaotumia
udhaifu huo wa kisheria, yaani
unakuwa na mtu kama mume au
mke si kwamba unampenda bali
unapenda mali zake. Mnaoana
baada ya muda unaleta timbwili
muachane ukadai talaka ili mali
zake iwe sehemu yako au mmoja
anafariki dunia uwe mrithi. Hilo
nalo linaonekana kuwa sehemu ya
tatizo maana ndugu hawatakubali,
umekuja leo umekuta mali zipo
zaidi ya miaka 20 halafu sheria ina-
kutambua kama mrithi!

Sababu nyingine inaweza kuwa
kutokujiandaa kimaisha. Kwenye

familia kila mmoja akiwa ameji-
andaa vizuri kuwa na mali zake,
kunapunguza sana migogoro ya
mirathi. Inaonekana pia umas-
kini katika familia zetu unafanya
ndugu waanze kung’ang’ania mali
za marehemu wakidhani kwamba
zitawasaidia kujikwamua kimaisha
badala ya kuwaachia watoto wa
marehemu ziwasaidie.

Jambo lingine ni imani potofu.
Kuna watu wakifariki dunia huwa
inaaminika kwamba  pengine
ameuawa na mkewe au mumewe,
hivyo ndugu wa upande wa pili ha-
wawezi kukubali mtu wanayeamini
amemuua ndugu yao, arithi mali
zake. Wanaona ni bora wazichuku-
we kama ni watoto wa ndugu yao
walee wenyewe. Hapo mgogoro
tayari. Kitu kinachopaswa kufanyi-
ka ni moja, kuna haja ya kupitia
sheria za umiliki wa mali kwa wa-
nandoa na hii ndiyo sababu ya baa-
dhi ya wanawake au wanaume wal-
io wengi kulazimisha kufunga ndoa
haraka ili ndoa iwe tiketi au kibali
cha umiliki wa mali za mwenza
wake. Sheria hii pia inaweza kutoa
mwanya wa mmojawapo kumwa-
hisha (kumdhuru) mwingine kwa
sababu anatambua wazi kuwa
atakuwa mrithi halali wa mali hizo.

Pili, kila mmoja ajiandae kimai-
sha ili kutotamani mali za nduguye.
Tushirikiane  katika kuzitafuta,
mwanamke anaweza asiwe na kazi
lakini anatakiwa kumjali sana na
kumpa moyo mumewe anapokuwa
anapitia magumu katika utafutaji.
Wako wanaofanya hivyo, lakini
wako ambao hawashiriki chochote
kwa sababu wanaamini hata iki-
tokea mume anafariki dunia, yeye
ni mrithi halali kwa hiyo hajisum-
bui.

Na Adam
Fungamwango

ENDO pendo, si kula-

zimishana. Pendo

pendo, yafaa kulin-

gana.” Ni utangulizi wa
wimbo uliorekodiwa katikati
ya miaka ya 1980 na mwana-
muziki mkongwe na maarufu
sana nchini hadi leo, Marijani
Rajabu.

Aliurekodi wimbo huu akiwa
na bendi aliyokuwa akiliongoza
ya Dar International.

Ni wimbo wenye kisa cha
kushangaza, kufurahisha na
kuchekesha kwa jinsi kilivyo-
simuliwa na kilivyoimbwa, la-
kini cha kusikitisha kutokana
na masahibu yaliyowapata wa-
husika.

Ni kwa sababu wakati huo
nyimbo hazikuwa zikishutiwa
video kama sasa. Kama ingeku-

wa, basi matukio ya wimbo huu
yangekuwa kama filamu hivi. Na
kwa jinsi Marijani anavyosimuliwa
kisa kwenye wimbo huu alioubatiza
kwa jina la ‘Pendo’, hata leo hii in-
aweza kuchezwa filamu na ikafanya
vizuri kwenye soko.

Hiki ni kisa cha wazee wawili
marafiki ambao walifikia wakati
hadi mmoja kumpa mwenzake bin-
ti yake awe mkewe. Inawezekana
kuwa si vibaya sana lakini tatizo ni
kwamba binti mwenyewe alikuwa
hataki.

Ni wimbo wenye mafunzo
makubwa kwenye jamii zetu am-
bayo yataendelea kusimama milele
na milele kwa sababu bado watu
wataendelea kuoa na kuolewa hadi
kiama.

“Uzegeni kamuoza mwanawe
kwa rafiki yake mzee Hamisi, saba-
bu Hamisi hajambo kidogo ana ny-
umba nzuri na kiunga cha minazi.”
Huu ni ubeti wa pili kwenye wimbo
huo wa “Pendo’. Unatuonyesha
kuwa kumbe sababu za mzee Uze-
geni kumuoza binti yake kwa rafiki
yake ni kwa sababu ya mali alizoku-
wa nazo. Alidhani na yeye atanufai-
ka nazo. Waswahili wanasema uon-
go ni kuagana. Kama hamkupanga
pamoja kuongopa, basi muda mfu-
pi tu uongo hujulikana.

Mzee Uzegeni hapa nadhani ‘al-
izingua’. Angekaa na binti yake na
kuyajenga, yote yasingetokea, an-
geweza kukubali, lakini akamlazi-
misha.

“Binti Uzegeni kakataa katakata,
sababu wote ni wazazi wake, mama
yake alipomkubalia, walikula ba-
kora yeye na mtoto wake.”

Hapa mzee Uzegeni alitumia
mfumo dume. Akalazimisha ndoa
kwa lazima. Kwanza binti yake
alikataa kwa sababu akiangalia
mchumba mwenyewe au mume
mtarajiwa umri wake sawa tu
na baba yake. Mama yake pia
akakubaliana naye. Mzee akaona
‘msinitanie’, akatembeza bakora
ambazo ziliwafanya washushe ben-
dera chini, wakakubali kwa shingo
upande.

“Harusi ilibidi ifanyike kwa ngu-
vu, wengine furaha wengine kara-
ha, picha ya harusi binti amenuna
mzee anacheka uso umekunjana.”

Bahati nzuri tu kwamba wakati
huo hakukuwa na ‘shooting’ ya
video, maana ingerekodiwa na
kurushwa kwenye mitandao ya ki-
jamii. Tlikuwa kichekesho cha kufa
mtu kushuhudia harusi ya aina
hiyo.

Kwenye picha tu ya mnato ili-
kuwa ni kioja. Yaani mzee Hamisi

anacheka kwa sababu kaoa, la-
kini uso umekunjana kwa uzee,
binti naye amenuna kwa sababu
hajaolewa kwa kupenda, amelazi-
mishwa. Kwa Uzegeni, mzee Hami-
si, na baadhi ilikuwa furaha, lakini
binti mama yake na ndugu wengine
kwao ilikuwa ni harusi ya karaha.

“Harusi imekwisha wamebaki
nyumbani hakuna kicheko wala
tabasamu. Bi mdogo kachang-
anyikiwa mzee wake, leo kwenda
kumwita ‘darling’.”

Inabidi tu ucheke. Maana binti
kachanganyikiwa, kashaolewa, lak-
ini kila akimtazama mtu aliyemwo-
na zamani alikuwa anamwambkia
shikamoo na kumpa heshima zote
kama mzee wake, kwa sababu ni
rafiki wa baba yake mzazi. Leo tena
igeuke amwite mume, hani, bebi,
switi duh!

“Vijana wa kiume wakipita
mtaani mzee Hamisi tumbo lake
joto, kazi kubwa kufunga madirisha
na milango yote kupachika komeo.
Binti akaona hii tabu gani, ewe
Mungu nimekosa nini, siku moja
akajiamulia akafanya kila mbinu
akaruka ukuta.”

Hii ndiyo taabu ya kuona mke
ambaye unajua kabisa hakupen-
di. Mwanamume yeyote akipita,
akimsalimia au kuongea naye, un-

Marijani na kituko cha mzee Uzegeni

aona kama atakuchukulia. Ndivyo
ilivyokuwa na kwa mzee Hamisi,
akaanza wivu vijana wakipita. Ki-
tendo cha kufungiwa ndani kama
kuku, kikamfanya binti kutoroka.

“Mzee Hamisi akili zikaruka na
siku hiyo urafiki ukaisha, karudi
mbio kwa Uzegeni, leo leo nirud-
ishiwe pesa zangu. Uzegeni cha
kujibu hana na mfukoni senti tano
hana, kwenye sherehe alichinja
ngombe na mdundiko ukakesha
siku saba.” Ingekuwa sasa tungese-
ma rusha roho, kigodoro, vyote vi-
likesha. Kumbe pesa zote alizopewa
Uzegeni alizitumia kwenye sherehe
za harusi. Rafiki yake anadai pesa
zake za mahari kwa sababu binti
yake kakimbia na hajulikani halipo.
Hakuna urafiki tena.

“Usimseme si makosa yake,
hakuridhika naye.” Unamalizia
wimbo huo. Kuna jambo kubwa la
kujifunza kwa wazazi kwenye wim-
bo huu. Ni kutomchaguliwa mtoto
mchumba wa kuoa au kuolewa.
Hata akiwa mzee, kama mwenyewe
ameridhika naye sawa. Lakini kama
hataki, hata akiwa kijana, usim-
pachike mtu asiyempenda kwa
sababu yeye ndiye atakayekaa naye
siku zote na si wazazi.

Tuma meseji 0716 350534
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HADITHI
-

TINA, msichana kutoka Mpanda, mkoani Katavi anafiwa na wazazi wake wote wawili kwa

ajali ya gari akiwa na miaka 10 tu. Tabu alizozipata kutokana na kunyanyaswa na ndugu zake,
zilimfanya kuishi maisha ya mateso. Hata shule aliishia la saba tu. Alipofikisha umri wa miaka
18 akakimbilia Dar es Salaam na kuanza kufanya kazi za ndani. Baadaye akabahatika kupata

kazi za ndani kwa mfanyabiashara mmoja maarufu, Hafidh Chilambo. Mfanyabiashara huyo
anafariki kwa kula chakula kilichowekwa sumu. Chakula hicho kilipikwa na Tina. Mahakama Kuu
inamhukumu adhabu ya kunyongwa hadi kufa. Je ni wafanyabiashara wenzake Chilambo ndiyo

° o ° waliomtuma msichana huyo kwa kumwahidi mamilioni ya
pesa kutokana na ugomvi wa kibiashara? Au ni kwa sababu
| | - hajalipwa mshahara wake wa miezi sita aliokuwa anadai?
Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili kuupata ukweli ulio

nyuma Yya pazia wa sakata hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) chakula alichokula, kuliwekwa
aina mbili za dawa baridi amba-
zo si chungu, lakini zikichang-
anywa na mtu akinywa kwa
kuwekewa kwenye kinywaji, au
chakula, basi anaweza kupoteza
maisha masaa mawili au matatu
baada ya kunywa, na athari zi-
naanza kuonekana kiasi cha
nusu saa tu baada ya kuingia
mwilini.

Mshtakiwa mwenyewe alikiri
vyote, lakini alijitetea kuwa
hakujua kama chakula hicho
kina sumu au dawa yoyote ili-
yowekwa. Alipolizwa kwa nini
si yeye wakati siku hiyo alikuwa
yuko peke yake kuanzia saa nne
asubuhi, alishindwa kujibu.

Mfamasia Mwahija Chota,
yeye alikuwa mmoja wa masha-
hidi upande mashtaka aliiambia
mahakama kuwa siku hiyo am-
bayo inayotajwa kuwa Hafidh
Chilambo alifariki dunia kwa
kula chakula chenye sumu, Tina
alifika kwenye duka na kununua
aina mbili za dawa.

Mwahija aliionyesha mahaka-
ma daftari lake ambalo huan-
dika dawa ambazo huuza. Aina
hizo ni moja ya dawa zilizouzwa
siku hiyo. Daftari lilionyesha
kuwa ziliuzwa saa tano na robo.
Robo saa tu, baada ya muda am-
bao Tina aliondoka nyumbani.

Ni aina hizo hizo za dawa

ESI ya kwanza na ali-

yetoa hukumu alikuwa

Jaji Paul Kilongola wa

Mahakama Kuu. Ru-
fani hii sasa ilisikilizwa na Majaji
Watatu. Pius Msemwa, Edson
Njau na Shaban Jeje.

Ikaanza kusomwa kwanza kwa
ufupi na kutambulishwa kuwa
ilikuwa rufani ya kesi ya mauaji,
Tina Kauzeni, mwenye miaka 18,
akituhumiwa kumuua Hafidh
Chilambo.

“Mahakama Kuu ilisikiliza kesi
ile, ambayo upande wa mash-
taka uliongozwa na wakili Heri
Seif na mashahidi mbalimbali,
akiwamo mke wa marehemu
Hellen Kisa, daktari aliyechun-
guza mwili wa marehemu Thom-
as Mtuta, pamoja na mfamasia
Mwahija Chota.” Jaji Jeje alion-
gea na kuendelea.

Pia ulisikiliza upande wa utete-
zi, akiwamo mtuhumiwa mwe-
nyewe Tina Kauzeni. Upande
wa mashtaka ulithibitisha kwa
maelezo ya mdomo na ushahidi
wa vielelezo kuwa mtuhumiwa
alimuua Hafidh Chilambo kwa
kumwekea aina mbili za vidonge
kwenye chakula ambavyo vi-
kichangaywa na kuwekwa idadi
isiyohitajika inakuwa sumu in-
ayoweza kuumuua mtu kwa saa

0656122770

baada ya kupita saa nzima. Ilipofika
saa nane aliondoka tena nyumbani
hapo kwa tajiri yake Hafidh Chilam-
bo. Safari hii alitumia saa mbili. Alire-

Kwa maana hiyo kuanzia saa nne asu-
buhi, hakuwapo nyumbani hadi ali-
popata taarifa za kufariki dunia kwa

Kabla ya mazi- mumewe akiwa kwenye harusi.

Ilipofika saa tano asububhi alion-
doka nyumbani hapo. Alirejea

sherehe za harusi zilizofanyika kwe-
nye hoteli moja Sinza, Dar es Salaam.

Mtuta aliuchunguza mwili ya mare-

hemu na kugundua kuwa ndani ya ITAENDELEA JUMAPILI

wili baada ya kunywa. shi, daktari . jea nyumbani saa 10:00 jioni. ¢+ Mahakama ikaambiwa kuwa ku- ambazo daktari Mtuta alisema
Kutokana na hilo, Mahakama ThomasMtuta :  Majira ya saa 10:15, robo saa baada | tokana na kutokuwapo kwa mke wa zilionekana kwenye mwili wa
mbele ya Jaji Kilongola, ilim- aliuchunguza v, yrejea, Chilambo alirejea nyum- | marehemu, mshtakiwa alipata fursa marehemu ulipofanyiwa uchun-
hukumu mtuhumiwa adhabu hme\:v'::: x: lr(r:'a_re- ' bani. 1 ya kutekeleza azma yake hiyo kirahisi guzi.
ya kunyongwa hadi kufa. Kab- gunduakuwa | [nasemekanakuwa sikawaida sana ! zaidi. Ushahidi wa daktari Thomas
la ya siku 30 kupita, upande ndani ya chaku- | ya Tina kuondoka nyumbani. Huon- :  Chilambo alianza kula chakula Mtuta na mfamasia Mwabhija
wa mtuhumiwa ulikata rufani la alichokula, doka kwa nadra sana na hata ku- ! hicho saa 11:00 jioni kwa sababu ali- Chota ndio ulioonekana kwa ki-
na umewasilisha utetezi kwa kuliwekwa aina : tumwa na mabosi wake, yaani baba + chelewa kurejea nyumbani na hata asi kikubwa kumweka matatani
ushahidi mbalimbali kwenye g‘b'.lc'l.za dgwa ' na mama ilikuwa mara chache sana. ; alipofika bado kuna vitu vingine ali- zaidi Tina kupata hukumu hiyo.
Mahakama ya Rufani, hivyo sia :,'“:nagnl} ;fo ! Mara nyingi wanaotumwa safari za : kuwa akivifanya. Baada ya nusu saa Sasa ukafika wakati wa
tutaanza kupitia kuanzia leo ili Kini zikichang- | nje, kwenda madukani, sokoni wakati i alianza kujisikia vibaya, lakini alid- upande wa utetezi kutoa usha-
tuangalia kama unaweza kuwa anywanamtu : mwingine ni hausiboi au mlinzi wa ' hani tumbo tu la kawaida. Chakula hidi wao kuonyesha vielelezo
na mashiko au la.” Alisema Jaji akinywakwa : getini. Siku hiyo kulikuwa na mlinzi | hicho kiliandaliwa, kikapikwa na vyao ambavyo vinaweza kuo-
huyo. kuwekewa ' tu, hausiboi alikuwa amepata udhu- | kuwekwa mezani na mshtakiwa Tina nyesha kama Tina huenda haku-
Baada ya hapo mlolongo mzi- Iltyvenye" ' ru, alisafiri kwenda kwao. ! Kauzeni. wa peke yake kwenye kesi hiyo,
ma wa mwenendo wa ushahidi abnélv;:ﬂ'la Hata hivyo, mahakama iliambiwa ! Hali ilianza kuwa mbaya kadri alishawishiwa kwa kujua au bila
hadi Tina kupatikana na hatia basianaweza | kuwa hakutumwa na mtu yoyote : muda ulivyokuwa unazidi kwenda na kujua, na nia kubwa ni kumpun-
hiyo, wulianza kudadavuliwa, Kupoteza ¢ yule, alikuwa akiondoka tu mwe- | alifariki dunia saa 2:00 usiku akiwa guzia angalau adhabu inayom-
kabla upande wa utetezi kuanza maishamasaa : nyewe jambo ambalo si la kawaida. » amefikishwa kwenye Hospitali ya kabili ya kunyongwa hadi kufa.
kuwasilisha hoja zao, ushahidi mawili au i Siku ya tukio, mke wa Chilambo, bi | Mwananyamala. ‘Nondo’®  zilizoletwa  ma-
na vielelezo vyao. malt(atu baada  ppejlen tangu saa nne asubuhi alikuwa @ Ushahidi uliendelea mahakamani hakamani hapo zilikusanywa
Rejea ya ushahidi upande wa gl?hag;‘maaé::a + ameondoka nyumbani hapo na wa- » ulieleza kuwa uchunguzi wa awali ul- na mpelelezi Eddy Kamal na ku-
mashtaka ukaanza. kuonekana i toto wake wawili, Prisca na Paul, aki- ; ionyesha kuwa Chilambo alifariki du- wasilishwa kwa wakili Florence
Ilikuwa siku ya Ijumaa. Tina kiasichanusu | wapeleka kwa shangazi yao Temeke. | nia baada ya kula chakula ambacho Tinga ambaye naye alizipeleka
Kauzeni aliamka na kufanya saa tu baada i Siku hiyo hiyo jioni yake, Hellen ! kilikuwa na viashiria vya sumu. mahakamani hapo kama usha-
kazi zake kama ilivyo siku zote. X‘a“:(iﬂ:'igla ¢ Chilambo alikuwa amealikwa kwenye + Kabla ya mazishi, daktari Thomas hidi upande wa utetezi.
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HABARI BURUDANI

DIAMOND

AJIULIZA NINI
KIMETOKEA

KiIBA, WEMA

AMA kawaida yake Diamond Platnumz, hutumia
nyimbo kuwasilisha mambo yake yanayomk-
ereketa moyoni, safari hii amemtaja Ali Kiba
na Wema Sepetu kama watu wanaomuumiza

kichwa.

Kupitia ngoma ya ‘Nawaza' inayopatikana kwenye EP
yake mpya ya FOA Diamond Platnumz amezungumzia to-
fauti yake ya kimziki na Alikiba kwa kueleza ni ushamba,
ujana na kugombania mashabiki.

Diamond Platnumz amesikika akiimba “Nililowaza leo
nishawaza sana mi na Kiba ugomvi Kipi, nikagundua ni
ushamba na ujana wa kugombania mashabiki”.

Pia amemtaja Wema Sepetu, kwa kujiuliza kama penzi &
lake lingekuwa hai hadi sasa kama angekuwa na pesa au
angefulia kutokana na maisha ya kujirusha.

UJUMBE alioutoa mwanamuziki
wa Bongo Fleva, Nuh Mziwanda,
umetafsiriwa katika mitizamo
tofauti, huku idadi kubwa ikuhu-
sisha penzi lilokufa kati yake na
msanii mwenzake Shilole.

Hata hivyo, watu walioweka
dhana hiyo hawana uthibitisho,
lakini kama si kweli nani aliyem-
funga Mziwanda, kiasi ambacho
anaomba afunguliwe?

Wiki hii Mziwanda aliandika ka-
tika ukurasa wake wa Instagram
kwamba “Sipendi bifu wala ugom-
vi ndio mana napenda sana amani
na kuongea ukweli wa moyo
wangu bila kujali mtu mwingine

Nani kamfunga
Nuh Mziwanda?

atanichukulia vipi, ila ukiona una-
taka amani na bado mtu ana vita
va kukudidimiza ujue unaelekea
kwenye unyonge na kuonewa
huruma kama Ukraine”.

“Naomba kanifungue niwe huru
tena kama zamani, usinifungie
nateseka sana nina familia yangu
inanitegemea na sihitaji mapenzi

na wewe nahitaji ukanifungue tu”.

Ujumbe huo unaonyesha
kuwa Mziwanda anateseka kwa
jambo linalomsibu na ndio maana
akaamua kuweka hadharani
kwamba anazidi kuangamia na
hivyo afunguliwe apate nafuu.
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HABARI MICHEZO
_ZISIKUPITE |

HAALAND AKARIBIA CITY

MANCHESTER City wamejiweka katika nafasi ya
kumsajili straika wa Borussia Dortmund na Timu ya
Taifa ya Norway, Erling Braut Haaland mwenye umri
wa miaka 21. (Mail)

UNITED YAPATA KOCHA

KLABU ya Manchester United ina matumaini kumta-
ja kocha wao mpya wa kudumu mwishoni mwa Aprili,
mwaka huu. (Mail)

POCHETTINO KUTIMULIWA

KLABU ya Paris St-Germain inajipanga kumfukuza
Kocha, Mauricio Pochettino lakini bado haijajulikana
kama watafanya hivyo sasa au wanasubiri mwishoni
mwa msimu. (Times)

TIERNEY KUTUA MADRID

REAL Madrid wana mpango wa kumsajili mlinzi wa
Arsenal na Timu ya Taifa ya Scotland, Kieran Tierney
mwenye umri wa miaka 24. (90Min)

LACAZETTE KITAELEWEKA

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta amesema klabu
hiyo itafanya uamuzi wa kumpa mkataba mpya straika
wao, Alexandre Lacazette mwenye umri wa miaka 30
mwishoni mwa msimu huu. (Talksport)

SALAH AWEKA NGUMU

FOWADI wa Liverpool, Mohamed Salah mwenye
umri wa miaka 29, hana mpango wa kusaini mkataba
mpya ambao alipewa Desemba, mwaka jana. Raia huyo
wa Misri mkataba wake wa sasa unamalizika mwaka
2023 na bado hatima yake haijulikani. (Fabrizio Ro-
mano - via Star)

SALISU ANUKIA NAPOLI

MLINZI wa Southampton, Jan Bednarek mwenye
umri wa miaka 25 na Mohammed Salisu (22), wa-
nawaniwa na Napoli ya Italia. (Corriere dello Sport
- via Daily Echo)

VALENCIA YAMTAKA GIL

KLABU ya Valencia wanataka kumbakiza winga wa
Tottenham Hotspur, Bryan Gil mwenye umri wa miaka
21. (Star)

CHUKWUEMEKA ATAKIWA

ARSENAL wanamnyatia kiungo wa kati wa Aston Vil-
la, Carney Chukwuemeka ambae ana umri wa miaka
18. (Evening Standard)

MOURINHO AMTAKA XHAKA

KOCHA wa AS Roma, Jose Mourinho anataka kumsa-
jili kiungo wa kati wa Arsenal na Timu ya Taifa ya Usw-
isi, Granit Xhaka mwenye umri wa miaka 29 wakati wa
kipindi cha majira ya joto. (Calciomercato)

DIAZ AGOMBEWA EPL

KLABU ya Brighton inaonekana kuongoza mbio za
kumsaka mshambuliaji wa Blackburn Rovers, Ben Br-
ereton Diaz, huku Crystal Palace, Everton, Leeds United
na West-Ham-piazikimtaka kiungo-huyo-wa-kimataifa
wa Chile mwenye umri wa miaka 22. (Teamtalk)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZ ' YA
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LACAZETTE BADO
HAJAFANYA UAMUZI

® @ ®Arteta asema mbivu na mbichi kuhusu
mshambuliaji huyo zitajulikana ifikapo...

LONDON, England

OCHA Mkuu wa Arsenal,

Mikel Arteta amevunja

ukimya na kuthibitisha

hatima ya mshambu-
liaji wake, Alexandre Lacazette
kwenye kikosi chake itatatuliwa
baadaye mwishoni mwa msimu
huu.

Mkataba wa Lacazette unak-
wenda kumalizika mwisho wa
msimu huu na awali kulikuwa
na taarifa mshambuliaji huyo

alikataa ofa ambayo klabu hiyo
ilimpatia.

Kwa sasa kuna taarifa Laca-
zette anafanya mazungumzo na
klabu yake ya zamani ya Lyon
ili aweze kurejea baada ya kuwa
huru mwisho wa msimu huu.

Arteta leo anawakaribisha
Leicester City kwenye dimba la
Emirates katika mchezo wa Ligi
Kuu England na wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuelekea mchezo huo, alitoa
neno kuhusu hatima ya Laca-

zette.

“Tumezungumza kwamba
mwisho wa msimu, ndio tut-
akapojua tupo wapi na wapi tu-
nakwenda, kufanya uamuzi wa
pamoja,” alisema.

“Tumekubaliana kufanya ua-
muzi mwisho wa msimu, hilo
ndio la kuzungumza kwa sasa.”

Arteta hakutaka kwenda moja
kwa moja , inaweza kuwa nafasi
ambayo watashika kwenye msi-
mamo wa ligi, ndio itaamua ha-
tima ya Lacazette.
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KLOPP: SALAH/AACHIWA
KUAMUA HATIMA YAKE

LIVERPOOL, England

UMEKUWA na minong'ono miongoni
mwa mashabiki wa Liverpool kuhusu
mkataba wa Mohamed Salah, na ko-
cha wa Liverpool, Jurgen Klopp am-
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etoa neno kwa mara nyingine.

Klopp amesisitiza kama klabu, hakuna la
zaidi wanaloweza kulifanya hadi walipofikia

kwa sasa.

Kwa hiyo, hali ilivyo, ni suala la Salah mwe-
nyewe kuamua anachokitaka katika majaliwa
yake ya kuendelea kucheza klabuni hapo.

Inasemekana Liverpool wameshaweka mka-
taba mpya mezani na wanachosubiri ni jibu la
Salah ambaye hadi sasa, hajasema chochote.

Hii inazua sintofahamu miongoni mwa
mashabiki wa klabu hiyo ambao wanamhu-
sudu mchezaji huyo ambaye ni sehemu kubwa
ya mafanikio waliyoyapata hivi karibuni.

“Na Klopp alipoulizwa na waandishi wa
habari kuhusu majaliwa ya Salah, alikuwa na
jibu rahisi tu; “Yeye ndiye mwenye uamuzi.”

“Sisi kama klabu tulishafanya kila kina-
chowezekana, hivyo kilichobaki ni uamuzi

wake Mohamed Salah mwenyewe.”

Tajiri wa PSG kikaangoni Uefa

PARIS, Ufaransa

RAIS wa PSG, Nasser Al-Khelaifi na
Mkurugenzi wake, Leonardo wame-
fikishwa kwenye Kamati ya Maadili na
Nidhamu ya Shirikisho la Soka Ulaya
(UEFA), kwa uchunguzi baada ya ku-
fanya fujo na kuingia kwenye vyumba
vya waamuzi vya kubadilishia nguo
bila utaratibu.

Vyanzo vinathibitisha Al-Khelaifi
na Leonardo walishuka chini kutoka
kwenye sehemu zao baada ya mchezo
kumalizika na kwenda katika vyumba
vya waamuzi na kuanza kulalamikia
uamuzi wao kwenye mchezo ambao
walipoteza kwa kufungwa mabao 3-1
dhidi ya Real Madrid.

Kipigo hicho kilizima ndoto yao ya
kuwania ubingwa wa Ligi ya Mabing-

wa Ulaya, baada ya kutupwa nje hatua
ya 16 bora.

“Utaratibu umejikita zaidi kwenye
kanuni za UEFA ambazo zinahusu
msingi mzima wa uendeshaji pia ta-
bia zisizo sahihi za wachezaji na wa-
simamizi,” alisema msemaji UEFA
akizungumzana waandishi wa habari.

Malalamiko yao makubwa yalikuwa
kuhusu bao la kwanza ambalo ali-
funga mshambuliaji, Karim Benzema,
kuwa kipa Gianluigi Donnarumma
alifanyiwa madhambi na ilipaswa iwe
adhabu ndogo.

Kocha wa timu hiyo Mauricio Po-
chettino kwenye kikao na waandishi
baada mechi alinukuliwa akisema,
“ilikuwa faulo ya wazi na niliwaacha
wachezaji wajisikie ile hali ya kuto-
tendewa haki.”
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PAWASA AITAHADHARISHA
SIMBA IKIIKABILI BERKANE

Na Shufaa Lyimo

KOCHA wa Timu ya Soka ya Tai-
fa ya Ufukweni, Boniface Pawasa,
amesema mchezo wa kimataifa wa
Kombe la Shirikisho Afrika kati ya
Simba dhidi ya RS Berkane utakao-
chezwa leo utakuwa mgumu kwa
timu zote mbili.

Simba inaikaribisha RS Berkane
katika mechi ya Kundi D ya michua-
no hiyo ya kimataifa itakayochezwa
kuanzia saa 10:00 jioni.

Pawasa aliliambia gazeti hili jana
mechi hiyo itakuwa na ushindani ku-
tokana na aina ya timu zinazokutana
kuwa na wachezaji wazoefu na we-
nye viwango vizuri.

Hata hivyo beki huyo wa zamani
wa Simba alisema wenyeji wa asilim-

ia kubwa ya kupata pointi tatu katika
mchezo huo na kujiweka katika maz-
ingira mazuri ya kusonga mbele ku-
tokana na rekodi nzuri wanayokuwa
nayo wanapocheza nyumbani.

“Katika mchezo uliopita kipindi
cha kwanza kocha hakupanga kikosi
vizuri na ilisababisha timu ishindwe
kufanya vyema, kipindi cha pili wali-
fanya vizuri kwa kuwa alibadilisha
mfumo, sasa tunataka atumie mfumo
wa kipindi cha pili,” alisema Pawasa.

Nyota huyo aliyewahi kuitumikia
APR ya Rwanda aliwataka Watan-
zania waachane na siasa za mpira
na badala yake waungane pamoja
kuisapoti Simba ambayo inawakili-
sha bendera ya Tanzania katika mi-
chuano hiyo.

Alisema anasikitishwa na vitendo

vinavyofanywa na mashabiki kwa
nyakati tofauti vya kupigana na
kuchaniana nguo na kudai vitendo
hivyo visipochukuliwa hatua vitaleta
madhara makubwa hapo baadaye.

Aliongeza RS Berkane ni timu in-
ayocheza kimahesabu kutokana na
kufundishwa na kocha mzoefu na
anayejua kusoma wapinzani.

“Berkane ni timu kubwa na ngumu
lakini nina imani Simba wakipamba-
na inafungika, Watanzania tujitokeze
kuisapoti timu yetu kwa sababu ina-
peperusha bendera ya nchi kwenye
michuano hiyo,” Pawasa alisema.

Simba itashuka dimbani kesho
ikiwa na kumbukumbu ya kuchapwa
mabao 2-0 katika mchezo wa kwanza
uliochezwa mjini Berkane Februari
27, mwaka huu

- L Woitky
i

L

-

 ——

Straika wa
Timu ya Soka
ya Taifa ya
Wasichana
ya umri chini
ya miaka 17
(Serengeti
Girls), Aisha
- Mnuka
(kushoto),
akiwania
mpira dhidi
ya Christer
Bahera katika
mazoezi ya
kujiandaa
kurudiana
na Botswana
ifikapo Machi
20, mwaka
huu jijini
Gaborone.

PICHA: TFF.

Mkandala ageuka lulu Bara

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuonyesha kiwango ki-
zuri katika mechi dhidi ya Simba,
kuna tetesi klabu mbalimbali zinaz-
oshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara zime-
anza mchakato wa kumsajili kiungo
mshambuliaji wa Dodoma Jiji, Cleo-
phace Mkandala, imefahamika.

Mkandala amebakiza miezi mitatu
tu katika mkataba wake wa sasa na
klabu hiyo ya jijini Dodoma.

Mkandala alifanikiwa kuwafunika

viungo wa Simba na kuwachachafya
mabeki wake katika mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara iliyochezwa Ma-
chi 7, mwaka huu kwenye Uwanja wa
Benjamin MKkapa jijini Dar es Salaam.

Hata hivyo, meneja wa mchezaji
huyo Kelvin Ferdinand aliliambia
gazeti hili hajapokea ofa yoyote si
kutoka katika timu yoyote ikiwamo
klabu anayoitumikia ya Dodoma Jiji.

“Alisaini mkataba wa miaka miwili,
alitumikia mmoja na sasa anamalizia,
amebakisha miezi mitatu na hatu-

japata ofa yoyote kutoka nje ya nchi,
ndani ya nchi, hata klabu yake ye-
nyewe Dodoma Jiji bado haijakaa na
sisi kuangalia kama wanaweza kuon-
geza mkataba,” alisema Ferdinand.

Taarifa za ndani zinasema mara
baada ya mechi hiyo dhidi ya
mabingwa watetezi, viongozi wa
Simba walionekana kuvutiwa naye
na kuonyesha kutaka kumsajili huku
Yanga, Azam, KMC na Namungo FC
pia zikionyesha kuvutiwa na mche-
zaji huyo.
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NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X

HINDA

TAREHE GAMEID

Kayserispor vs Konyaspor
FK Khimki vs Sochi

Fortuna Sittard vs Willem Il Tilburg

Fiorentina vs Bologna

Paris St Germain vs Bordeaux

Luton Town vs QPR

Motherwell vs Hibernian

Basaksehir vs Antalyaspor

Rayo Vallecano vs Sevilla FC

Randers vs Silkeborg

Adana Demirspor vs Sivasspor

Lausanne-Sport vs BSC Young Boys

Heracles Almelo vs Vitesse Arnhem
Utrecht vs PSV Eindhoven

Kryliya Sovetov vs Zenit St Petersburg

Leeds vs Norwich City

Angers vs Reims

Clermont Foot vs Lorient

Chelsea vs Newcastle

Strasbourg vs Monaco

West Ham vs Aston Villa

Everton vs Wolverhampton

Southampton vs Watford

Metz vs Lens

Verona vs Napoli

Bayer Leverkusen vs FC Koln

Racing Genk vs St Truiden

Brondby vs Aarhus
Betis vs Athletic Bilbao

Spartak Moscow vs FC Krasnodar

Dundee FC vs Rangers

Lyon vs Rennes

Arsenal vs Leicester

Borussia Dortmund vs Arminia Bielefeld

Eintracht Frankfurt vs VfL Bochum

Atalanta vs Genoa

Midtjylland vs Copenhagen

Udinese vs Roma
Kfco Wilrijk vs KAA Gent

Real Sociedad vs Alaves

Porto vs Tondela

Greuther Furth vs RB Leipzig

AZ Alkmaar vs Twente
Molde vs Odd Ballklubb

Torino vs Inter

Brest vs Marseille

Barcelona vs Osasuna

Standard Liege vs RFC Seraing

Sporting Braga vs Gil Vicente
Atlanta United FC vs Charlotte FC

@ CHEZA KWAWAJIBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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SIMBA YAKAMILISHA
RAMANI YA USHINDI

® @ ®VYawaita mashabiki wake kwa Mkapa na kuahidi
hawatawaangusha katika...

Na Saada Akida .

TUMETIMIA. Hiyo ni kauli ya wawakilishi pekee wa Tanzania
katika mashindano ya kimataifa, Simba kuelekea mchezo wao
wa Kundi D wa michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya
RS Berkane kutoka Morocco, utakaochezwa leo kwenye Uwanja

Mechi hiyo itaanza saa 10:00 jioni kwa saa za Tanzania wakati
mchezo mwingine wa kundi hilo utawakutanisha Asec Mimosas
yaIvory Coast dhidi ya US Gendarmerie ya Niger ambao utache-
zwa kuanzia saa 1:00 usiku.

Kocha Mkuu wa Simba, Pablo Franco aliliambia gazeti hili
kazi yake alishamaliza mapema katika mazoezi ya jana asubuhi
ambayo yalikuwa ya nguvu na yenye mbinu za kuhakikisha RS
Berkane hawatoki.

Pablo alisema wachezaji wake wako tayari kwa ajili ya mch-
ezo huo wa marudiano na timu hiyo katika kuhakikisha wa-
napata pointi tatu muhimu.

Mhispania huyo alisema mechi hiyo itakuwa ngumu
na yenye ushindani kwa sababu timu yake ilipoteza
ugenini na sasa wako nyumbani watapambana ku-
hakikisha wanapata matokeo mazuri na kujiimarisha
kwenye msimamo wa kundi lao.

“Tumepoteza mechi yetu ya tatu dhidi ya RS Berkane wakiwa
kwao, sasa tuko nyumbani, hatutawaangusha mashabiki wetu
kwa sababu tumefanya maandalizi mazuri, tumefanyia kazi
mapungufu yetu yaliyojitokeza katika mechi iliyopita,” alisema
Pablo.

Nahodha Msaidizi wa Simba, Mohammed Hussein “Zimbwe
Jr’ alisema benchi la ufundi limemaliza majukumu yake na sasa
kazi kubwa imebaki kwao kuhakikisha wanapata matokeo ma-
ZUri.

Beki huyo alisema wataingia katika mchezo wa leo wakiwa
wapya na kuhakikisha wanafuata maelekezo waliyopewa ili
kutafuta ushindi na si matokeo mengine.

“Tunatambua utakuwa mchezo wenye ushindani mkubwa
kwa sababu tulipoteza kwao, tumesahau mechi hiyo na tuko
wapya na tayari kuwapa raha mashabiki wetu siku ya kesho
(leo), tunawaomba mashabiki wajitokeze kwa wingi, kwa sababu
wenzetu walipata sapoti kubwa nyumbani kwao, tunawahakik-
ishia hatuwaangushi kwa kuwapa furaha,” alisema beki huyo.

Naye Rais wa Heshima wa Simba, Mohamed Dewji ‘Mo’ alise-
ma ana imani kubwa timu yao itafanya vizuri katika mchezo wa
leo na hatimaye kujiweka katika nafasi nzuri ya kutinga hatua ya
robo fainali ya michuano hiyo.

“Kupoteza mbele ya RS Berkane haitupi presha kwa sababu
tuliwahi kufungwa na Al Ahly mabao matano na AS Vita wal-
itufunga mabao matano, lakini tulitinga hatua ya makundi na
kufika robo fainali Ligi ya Mabingwa Afrika. Mafanikio siyo kitu
chepesi kuna hatua na sisi tunataka kuwa bora,” alisema Mo.

Winga wa RS Berkane, Tuisila Kisinda, alisema kikosi chao
hakina wasiwasi wala hofu kuelekea mchezo wa leo kwa sababu
wanaifahamu vyema Simba.

“Hakuna mchezaji tunayemhofia au atakayetuzuia, tuko
tayari kusaka ushindi na kujiweka katika nafasi nzuri, tunaifa-
hamu Simba na wachezaji wake wote,” alisem Kisinda.

RS Berkane yenye pointi sita ndio wanaongoza kundi hilo
wakifuatiwa na Simba yenye pointi nne sawa na US Gendarme-
rie wote wakiwa na pointi nne huku Asec Mimosas ikiburuza .
mkia kutokana na kujikusanyia pointi tatu pekee. it Ny e i RS ' o w

a S e \ -

Yanga, KMC FC
katika vita mpya

Na Adam Fungamwango

WAKATI jana ikicheza mechi ya
kirafiki ya kimataifa dhidi Timu
ya Taifa ya vijana ya Somalia (U-
23), Yanga imesema mchezo huo
ulikuwa ni sehemu ya maandalizi
va kujiandaa kuwakabili KMC
katika mechi ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara itakayochezwa Machi
19, mwaka huu kwenye Uwanja

Salaam.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan
Bumbuli alisema wamekuwa ma-
kini kufanya maandalizi ya muda
mrefu kwa ajili ya mechi zao za
Ligi Kuu ili wafikie malengo wa-
nayoyahitaji.

Bumbuli alisema tayari wame-
shaipeleleza KMC na kwa msingi
huo, waliamua kucheza mechi ya
kirafiki ili kuimarisha viwango
vya wachezaji wake.

“Tunakwenda kwenye mchezo
megumu sana dhidi ya KMC. Ni
mchezo wa kiufundi na kimbinu.
Kama wengi wanavyotarajia hau-
tokuwa mchezo rahisi na sisi pia
tunajua hautokuwa rahisi, lakini
kama tulivyosema tangu mwanzo
ili tuweze mabingwa msimu huu,
basi kila mechi kwetu sisi ni fain-
ali,” alisema Bumbuli.

Aliongeza KMC ni timu nzuri
kwa sababu imekuwa ikipata
matokeo bora, hivyo hawatoingia
kwa kubweteka au kuwadharau.

“Tunahitaji pointi tatu kwa KMC
na nyingine katika kila mechi in-
ayofuata ili tuwe mabingwa, KMC
siyo timu ya kubeza hata kidogo,
wamekuwa na matokeo mazuri
kwa siku za karibuni, lakini sisi
tumekuwa na matokeo mazuri
zaidi tangu kuanza kwa msimu
huu,” kiongozi huyo alisema.

Yanga itakwenda kucheza
mechi hiyo ikiwa inaongoza ligi
kwa kuwa na pointi 45, ikiwa
pia ndiyo timu iliyvofunga mabao
mengi mpaka sasa, ikipachika
magoli 29, ikifungwa mabao
manne ambayo ni machache zaidi
kuliko timu yoyote, mbali na yote
ni timu pekee ambayo haija-
poteza mchezo mpaka sasa.

Vinara hao wameshinda mechi
14 na kutoka sare michezo mitatu
wakati katika msimamo wa-
nafuatiwa na mabingwa watetezi,
Simba yenye pointi 37.

Ligi Kuu Tanzania Bara itanara-
jia kuendelea tena keshokutwa
kwa Biashara United kuwaka-
ribisha Prisons huku Machi 16,
mwaka huu Namungo FC itawaa-
lika Azam FC kwenye Uwanja wa
Majaliwa ulioko Ruangwa, mkoani
Lindi.
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