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ya Afya, kitengo
cha usubi, Oscar
Kaitaba (kulia),
akizungumza

na waandishi
wa habari,

jana, kuhusu
kilele cha
maadhimisho
ya magonjwa
hayo kitakacho-
fanyika kwenye
viwanja vya
Nyerere Square
kesho. Kushoto
ni Isaack Njau
kutoka Kitengo
cha Kichocho.
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Mambo manne utata kifo askari mahahusu

Na Mwandishi Wetu

KUTOKANA na kifo cha aliyekuwa Ofisa
wa Jeshi la Polisi mkoani Mtwara, Grayson
Mahembe, anayedaiwa kujinyonga akiwa
mahabusu, baba yake mzazi ameeleza
mambo manne yenye utata juu ya tukio
hilo.

Mahembe alikuwa miongoni mwa
maofisa wa polisi waliokuwa wanashi-
kiliwa kwa tuhuma za mauaji ya mfanya-
biashara wa madini, Mussa Hamisi (25)
mkoani Lindi, aliyeuawa Januari 5, mwaka
huu

Inadaiwa kuwa askari hao walimpora
mfanyabiashara huyo madini yenye
thamani ya Sh. milioni 70 kisha kumuua
kwa kumchoma kwa sindano ya sumu na
hatimaye kumtupa katika kitongoji cha

Kutokana na kifo cha ofisa huyo, baba
yake mzazi, Gaitan Mahembe, amefun-
guka na kusema hajaridhishwa na taarifa
za kifo cha mtoto wake, huku akimwomba
Mkuu wa Jeshi la Polisi Nchini, Inspekta
Jenerali (IGP) Simon Sirro, kuingilia kati.
Dar es Salaam alipohojiwa na kituo kimoja
cha televisheni, baba mzazi wa Kkijana
huyo ambaye ni ofisa mstaafu wa Jeshi
la Wananchi wa Tanzania (JWTZ), alise-
ma: “Nilipewa taarifa kwamba mwanao
ameshikiliwa kwenye mahabusu ya polisi
tarehe 22 (Januari). Baadaye nikapigiwa
simu kwamba bahati mbaya amefariki
(dunia) amejinyonga akiwa mahabusu. II-
inishtua kidogo.”

“Hatua ambazo walizochukua wao wali-
fanya jambo haraka haraka. Kidogo waka-
niuliza mwili upelekwe wapi? Ameandika
kwao ni Iringa, nikawaambia ninakaa Dar
es Salaam, uletwe Segerea.”

Kutokana na kauli ya mzazi, mambo
kadhaa yameibua utata kuhusu kifo cha
askari huyo yakiwamo;-

NDUGU KUTOSHIRIKISHWA

Mzee Mahembe ameibua hoja kwamba
kuna usiri mkubwa juu ya kifo cha mwa-
nawe ambaye ameacha mjane na mtoto
mdogo kutokana na ndugu wa karibu

kutokushirikishwa baada ya tukio la ku-
jinyonga.

Alisema jambo lililoishtua familia ni
kwamba walipewa taarifa baada ya kijana
wao kuwa tayari ameshafariki dunia kwa
kile kilichoelezwa na jeshi la Polisi kwam-
ba amejinyonga.

Kutokana na hali hiyo, Mzee Mahembe
alihoji iwaje wapigiwe simu na kuelezwa
kuwa tayari mwili uko katika chumba cha
maiti katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Mtwara ya Igula wakati hata ndugu
mmoja hakushirikishwa ili kuthibitisha
kwamba alijinyonga.

MWILI KUTOPIGWA PICHA

Suala lingine alilohoji kutokana na utata
wa kifo hicho ni mwili kutokupigwa picha
kuthibitisha kuwa mtoto wake amejinyon-
ga.
Mzee Mahembe alisema kutokuwapo
kwa picha iliyopigwa na polisi na familia
kuonyeshwa kuwa alipoteza maisha kwa
njia zilizoelezwa na polisi kunazidi kuleta
utata na maswali yasiyo na majibu.

Alisema polisi walipaswa kupiga picha
na upande wa ndugu wa marehemu kuit-
wa kushuhudia kabla ya kuondolewa.

“Polisi walete picha waonyeshe mare-
hemu alikuwa amejinyonga. Ndiyo maana
ninamwomba IGP alifafanue. Inaseme-
kana ukweli wake ndiyo uliomponza na
ukweli wake ndio uliosababisha hata
hao wengine wasemwe,” alisema huku
akifafanua kwamba Grayson alisema kwa
nini ateseke peke yake wakati alikuwa
anatekeleza maagizo ya wakubwa wake?

MKANGANYIKO MAJERAHA

Jambo lingine linalozusha utata juu ya
kifo hicho, kwa mujibu wa baba wa mare-
hemu ni mkanganyiko kuhusu majeraha
shingoni waliyoonyeshwa ndugu mwili
ukiwa katika chumba cha maiti.

Polisi katika taarifa yao, walisema Gray-
son alifariki dunia kwa kujinyonga kwa ku-
tumia dekio lililokuwa ndani ya mahabusu
hiyo huku ndugu wakitakiwa kushuhudia
majeraha ya kamba shingoni wakati mwili
uko mochwari.

“Lakini kwa ufupi ndugu waliitwa ikiwa
tayari marehemu ametolewa kutoka kwe-

nye tukio kupelekwa hospitalini. Ndugu
yetu amekwenda kuona mwili ukiwa hos-
pitalini na kuonyeshwa hapa (shingoni)
kuna michubuko ya kamba.

“Hapo kukawa na mkorogano ya
kwamba ni kamba si tambala la dekio
kama walivyosema. Sasa kwenye mahabu-
su kuna tambala la dekio, siyo mahabusu
ya uraiani ni mahabusu ya wao wenyewe
polisi.

Kidogo imenisumbua akili, sijari-
dhishwa na familia yote haijaridhishwa,
ninaomba majadiliano, IGP afafanue uk-
weli, afuatilie na ukweli uwe wazi,” alise-
ma Mzee Mahembe

MWILI KUSHUSHWA HARAKA

Akisimulia zaidi, alisema watu hao
walifika nyumbani kwake, Tabata Segerea,
wakiwa na mkuu wa msafara na wakaingi-
za gari na kutaka mwili ushushwe haraka
haraka. Hatua hiyo pia inaibua utata kwa
nini jambo hilo lifanyike kwa namna hiyo?

“Niliwaambia hatuupokei. Ilikuwa vuru-
gu nusura tuanze kupigana, nikawaambia
tunaomba mwili huu ukahifadhiwe halafu
waje tuzungumze hapa. Wakaenda ku-
uhifadhi Hospitali ya Jeshi la Polisi iliyoko
eneo la Kilwa Road.

“Tuliwaambia safari yetu ni Iringa lakini
hatutaupokea mpaka tupate ukweli wa
tukio lenyewe, mbaya zaidi ninajua she-
ria,” alisema.

KUSAFIRISHWA,
KUZIKWA KIRAIA

Mzee Mahembe pia alisema kilichow-
ashangaza zaidi ni mwili wa kijana wao
ambaye ni ofisa wa polisi kusafirishwa
kiraia wakati alipaswa kusindikizwa kijeshi
kama sheria na taratibu zinavyotaka.

“Hata IGP aseme yule ni ofisa wa jeshi,
ilitakiwa asindikizwe kijeshi na akazikwe
kijeshi. Hilo halikufanyika amekwenda
kama mtu wa kawaida. Ninachoomba
uchunguzi ufanyike,” alisisitiza.

Kutokana na mkanganyiko huo, Mzee
Mahembe alisema kama kuna uwezekano,
wanaomba kumpata mwanasheria awa-
saidie kupata ukweli kwa sababu hakuna
picha hata moja inayoonyesha Grayson
alikuwa amening’inia amejinyonga.

]
Shahidi wa
Jamhuri Kesi ya
Mbowe apata
wakati mgumu

Na Kulwa Mzee

SHAHIDI wa 12 katika kesi ya ugaidi inayomka-
bili Mwenyekiti wa CHADEMA, Freeman Mbowe,
na wenzake watatu amekuwa na wakati mgumu
baada ya kubanwa na mawakili wa utetezi wakion-
gozwa na Peter Kibatala.

Luteni Dennis Urio, shahidi aliyekuwa akitege-
mewa kwa hamu kutokana na kubeba maudhui ya
kesi hiyo, alipata wakati mgumu baada ya kuam-
biwa hakutokea Morogoro kwenda mahakamani
bali katokea katika kambi fulani ya jeshi alikokuwa
ametekwa.

Urio pia katika mahojiano hayo alidai kwam-
ba hakuna ujumbe katika mawasiliano yake na
Mbowe juu ya kushambulia viongozi wasiopenda
upinzani wala kulipua masoko na vituo vya mafu-
ta.

Alidai hayo jana katika Mahakama Kuu, Div-
isheni ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu Uchumi
mbele ya Jaji Joachim Tiganga wakati akihojiwa na
Kibatala na Dickson Matata.

Wakili Kibatala alimwambia shahidi kwamba
wakati anakuja mahakamani hakutokea Morogoro,
alitokea kwenye kambi fulani ya Jeshi alikokuwa
ametekwa na kushindwa kujibu.

Wakili Kibatala pia alimwelekeza shahidi ku-
soma Yohana Sura ya 8 mstari wa 31 hadi 39 na
Waefeso Sura ya 4 mstari wa 25 hadi 32.

Shahidi huyo alisoma na baada ya hapo aliuli-
zwa mistari hiyo ina maana gani ndipo akadai:
“Biblia inasema tusiogope tuseme kweli na mwing-
ine unasema tusiseme uongo na tupendane.”

Luteni Urio alidai kuwa anajua maisha ya
washtakiwa Halfani Bwire, Adamu Kasekwa na Mo-
hammed Ling'wenya kuwa yako mikononi mwake.

Alidai kuwa taarifa za Mbowe kutaka amtafutie
vijana atakaokuwa nao kuchukua dola alimshiriki-
sha DCI (Mkurugenzi wa Upelelezi wa Makosa ya
Jinai) nakwamba katika Jeshi la Wananchi Tanza-
nia hakuna kitengo kinachoshughulika na ugaidi.

Pia alikiri kwamba Kambi ya Jeshi la Kujenga
Taifa (JKT) Mgulani ilikuwa karibu kwenda kutoa
taarifa za Mbowe kuliko kwa DCI alikokwenda.

Shahidi akiendelea kuhojiwa na Wakili Kibatala
alidai wakati anaonyeshwa simu zake nne zilizo-
tolewa mahakamani kama kielelezo, hakutambua
simu moja moja kwa IMEI namba zake.

Alidai katika ushahidi wake hakumwambia Jaji
kwa nini alishindwa kumweka Mbowe chini ya ul-
inzi.

Luteni Urio pia alidai kuwa hakumbuki siku ali-
yokwenda ofisini kwa DCI na kwamba alikwenda
kuonana na Mbowe Mikocheni kwa kuwa alimfa-
hamu kwa kumwona kwenye televisheni.

Shahidi alidai alimwarifu bosi wake kuhusu
mahitaji ya vijana ya Mbowe Agosti 5, 2020 la-
kini alikiri hafahamu sheria yoyote inayomruhusu
kutafuta vijana wa kutekeleza mipango ya kigaidi.

Hata hivyo, alidai kuwa hakumuonyesha Jaji
sAkihojiwa na Wakili Dickson Matata, Luteni Urio
alidai hautapatikana ushahidi wa maandishi,
sauti au ujumbe mfupi wa maandishi unaoweza
kuthibitisha kwamba Mbowe alimwambia anataka
vijana wa kumsaidia kuchukua dola.

Shahidi huyo alidai kuwa hakuna mahali ujumbe
unasema kushambulia viongozi ambao hawapen-
di upinzani wala hakuna mahali unasema kulipua
masoko na vituo vya mafuta.

Pia alidai kuwa Mbowe hakumtajia vituo vipi
vya mafuta vinataka kulipuliwa na kiongozi yupi
anayekusudiwa kudhuriwa.
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Tahadhari
mvua
Kubwa
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saba

Na Faustine Feliciane

MKOA wa Dar es Salaam
ni miongoni mwa mikoa
saba iliyotahadharishwa
kuchukua hatua kutokana
na uwezekano wa kupata
mvua kubwa kuanzia leo
mpaka Jumatatu.

Kwa mujibu wa taarifa
ya Mamlaka ya Hali ya
Hewa (TMA) iliyotolewa
jana, mvua hizo pia zi-
taathiri mikoa ya Moro-
goro, Pwani (ikihusisha
pia Mafia), Ruvuma, Lindi,
Mtwara na Zanzibar.

“Kwa mikoa ya Dar es
Salaam, Pwani, Ruvuma
na Zanzibar, mvua hizi
tunatarajia zitanyesha
siku ya Jumapili (kesho),”
alisema mtaalamu wa Hali
ya Hewa kutoka Mamlaka
hiyo, Joyce Makweta.

Alisema Hali hiyo itaen-
delea mpaka Jumatatu
ambapo athari za wastani
zinatarajiwa kutokea ku-
tokana na mvua hizo.

“Watu wachukue tahad-
hari kwa sababu tunata-
rajia baadhi ya shughuli
za kKiuchumi zinaweza
kusimama na hata baadhi
ya makazi kuzungukwa na
maji lakini pia kunaweza
kutokea uharibifu wa
miundo mbinu, tunaomba
wananchi kuendelea ku-
fuatulia taarifa za utabiri
unaotolewa na Mam-
laka na kuchukua hatua,”
alisema Makweta.

Alisema TMA inaende-
lea kufuatilia mifumo ya
hali ya hewa na itakuwa
ikitoa taarifa kila itakapo-
hitajika.

Mvua zinazoende-
lea sasa kwa baadhi ya
mikoa, alisema ziko nje
ya msimu na zinatokana
na mgandamizo mdogo
wa hewa mashariki mwa
visiwa vya Madagascar na
kupelekea unyevunyevu
kuja katika maeneo ya
Tanzania.

Hata hivyo, alisema
maeneo mengine yanaen-
delea kupata mvua zilizo
ndani ya msimu ambazo
utabiri wake ulitolewa
mwishoni mwa mwaka

jana.
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Salaam jana, wakati wa droo kubwa ya kuwatafuta washindi wa kampeni ya ‘Weka Mkwanja Tukutoe!" ambapo Taasisi ya Work of Mary (Fo-
colare Movement Tanzania) ya mkoani Iringa iliibuka mshindi wa zawadi kuu gari aina ya Toyota Vanguard. Kulia ni Mkuu wa ldara ya Wateja
Wadogo na Kati wa benki hiyo, Andrew Lyimo na Meneja Msaidizi wa Bidhaa za Rejareja, Callist Butinga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TANESCO yatangaza mgawo wa umeme

Na Maulid Mmbaga

SHIRIKA la Umeme Tanzania
(TANESCO) limetangaza kuanza
mgawo wa umeme kwa siku 10 ka-
tika baadhi ya maeneo kutokana na
kupisha marekebisho ya uboreshaji
wa miundombinu ya nishati hiyo.

Akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu mgawo huo jana ji-
jini Dar es Salaam, Mkurugenzi
Mtendaji wa TANESCO, Maharage
Chande, alisema mgawo huo utaan-
za Februari Mosi hadi 10, mwaka
huu. Alisema ratiba maalumu ya
mgawo huo itatolewa leo.

Chande alitoa taarifa hiyo wakati
akikagua utekelezaji wa upanuzi
wa Kituo cha Kinyerezi 1.

Alisema wakati uboreshaji uki-
fanyika itawalazimu kuzima mi-
tambo mingine kupisha kazi hiyo
na kwamba katika kipindi hicho,
kuna maeneo yatakuwa na upun-
gufu wa umeme kutokana na mi-

tambo kutokupata gesi ya kutosha.

“Katika hizo siku 10 kutakuwa
na upungufu si nchi nzima, ni baa-
dhi ya maeneo kwa sababu tunayo
mitambo mingine na tutatoa ratiba
kuonyesha ni maeneo gani yat-
aathirika kuanzia kesho hadi tare-
he 10 ili wananchi wajipange katika
shughuli zao za kiuchumi,” alisema
Chande.

Pia alitaja chanzo cha kukatika
kwa umeme katika baadhi ya mae-
neo kuwa ni kutokana na upungufu
wa umeme unaosababishwa na
ubovu wa miundombinu, uchaka-
vu wa mitambo na ukame.

Alisema katika jitihada za ku-
hakikisha upatikanaji wa umeme
unaboreshwa, TANESCO inaen-
delea na maboresho ya vituo vya
kuzalisha umeme vikiwamo Kiny-
erezi I, kinachozalisha megawati
185 na Ubungo Il megawati 112.

“Mpaka sasa uzalishaji katika
mitambo ya Ubungo III umefikia

megawati 60 ambazo tayari zime-
unganishwa kwenye gridi ya taifa.
Katika upanuzi wa Kinyerezi I meg-
awati 70 za awali zitaingia kwenye
mfumo wa gridi Aprili, mwaka huu.

“Pia ifikapo Agosti, mwaka huu,
kazi hiyo itakuwa imekamilika na
kukiwezesha kituo cha Kinyerezi
I ambacho kwa sasa kinazalisha
megawati 150 kuwa na uwezo wa
kuzalisha megawati 335,” alisema
Chande.

Mkurugenzi huyo aliongeza
kuwa mitambo inayoongezwa ili
kuzalisha umeme, itasababisha
mahitaji ya gesi asilia kuongezeka
na kwamba imewalazimu kufanya
uboreshaji wa mfumo wa gesi kwe-
nye mifumo ya Shirika la Maen-
deleo ya Petroli Tanzania (TPDC)
na Pan African Energy Tanzania
(PAET). Alibainisha kuwa ubore-
shaji huo utafanyika kwenye vi-
sima vya gesi vilivyoko Songosongo
kuanzia Februari Mosi hadi 10,

mwaka huu, huku akisema kuka-
milika kwa kazi hiyo kutahakikisha
gesi ya ziada inayohitajika inapa-
tikana. Pia alisema utekelezaji wa
maboresho hayo utasababisha up-
ungufu wa gesi katika mitambo ya
kuzalisha umeme wa gesi asilia na
kuzimwa kwa baadhi ya mitambo
hiyo ili kupisha maboresho.

Meneja wa Mradi wa Upanuzi
wa Kinyerezi I, Mhandisi Abdallah
Kiyoko, alisema katika utekelezaji
huo hadi kufikia Aprili, megawati
70 zitakuwa tayari na zilizobakia 115
zitakamilika Julai na kukiwezesha
kituo chote kuwa na megawati 185.

Alisema upanuzi huo ni wa kituo
cha megawati 150 ambacho kikika-
milika kitakuwa na megawati 335
huku akibainisha kuwa kwa sasa
wanaendelea na ufungaji wa mi-
tambo na ujenzi wa barabara am-
bayo itawezesha vifaa vizito kupit-
ishwa na kufungwa katika kituo
hicho.

Wawili wapitishwa kumrithi Maalim Seif

Na Christina Mwakangale

HALMASHAURI Kuu ya ACT-
Wazalendo, imepitisha majina ya
wanachama mawili kuwania nafasi
ya Mwenyekiti wa Taifa wa chama,
kujaza nafasi ya Hayati Maalim Seif
Sharif Hamad, aliyefariki dunia
Februari, mwaka jana.

Wanachama waliopendekezwa
ni Juma Duni Haji na Hamad Ma-
soud Hamad, ambao watapigiwa
kura leo katika Mkutano Mkuu wa
chama hicho utakaofanyika Dar es
Salaam.

Katibu Mwenezi na Uhusiano
kwa Umma wa chama hicho, Salim
Bimani, akizungumza na waandi-

shi wa habari jana, alisema kikao
hicho kilichokuwa na asilimia
80 ya wajumbe waliohudhuria,
kilipokea mapendekezo ya Kamati
Kuu iliyokutana juzi.

Alisema mapendekezo hayo
yaliwasilishwa Halmashauri Kuu
ili kujadiliwa ikiwamo kuitisha
mkutano mkuu leo ambao una
ajenda kadhaa ikiwamo kuwasil-
ishwa majina ya wanaowania na-
fasi ya mwenyekiti wa chama taifa.

Sambamba na hayo, alisema
mkutano mkuu pia utawapigia
kura wanachama wanaowania
nafasi ya makamu mwenyekiti am-
bao ni Othman Masoud Othman na
Juma Said Sanani.

“Halmshauri Kuu imepokea
majina na kuwapitisha Juma Duni
Haji na Hamad Masoud Hamad.
Kesho (leo) wataingia kwe-
nye mkutano mkuu katika
kinyang'anyiro na wagombee,
na kumpata mmoja wapo kujaza
nafasi ya marehemu Maalim
Seif Sharif Hamad,” alisema Bima-
ni.

“Pia majina yanayowania na-
fasi ya makamu mwenyekiti, Hal-
mashauri Kuu, imewapitisha Oth-
man Masoud Othman na Juma Said
Sanani.”

Aliongeza kuwa mchakato wa
kuanza kuwaniwa kwa nafasi tofau-
ti kwenye chama hicho ulianza Jan-

auri 4 hadi 17, mwaka huu, ili kutoa
nafasi kwa wagombea kuchukua
fomu kwa nafasi tatu, uenyekiti,
makamu mwenyekiti na ujumbe
wa Halmashauri Kuu.

Wanachama 11 walitia nia ku-
gombea, huku nafasi ya ujumbe wa
Halmashauri Kuu ya Taifa- Tanza-
nia Bara, ikiwaniwa na wanachama
saba wakiwamo Chrisant Msipi na
Ester Thomas.

Wengine ni Fungo Benson, John-
son Gagu, Msafiri Mtemelwa, Jafet
Masawe na Fidel Christopher.

Chama hicho, Februari 17,
mwaka jana, kiliondokewa na ali-
yekuwa Mwenyekiti wake wa Taifa,
Maalim Seif Sharif Hamad.
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Halmashauri tisa kikaangoni makusanyo Kiduchu

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Innocent Bashun-
gwa, ameziweka kikaangoni hal-
mashauri tisa ikiwamo jiji la Mbeya
kutokana na kukusanya mapato ya
ndani chini ya asilimia 50.

Mbali na Mbeya, halmashauri
zingine zilizowekwa kikaangoni
ni Ubungo na Morogoro na amezi-
taka kuwasilisha maelezo ndani ya
siku 14 kwa Katibu Mkuu Ofisi ya
Rais TAMISEMI, kuhusu sababu
za kushindwa kufikia malengo ya
makusanyo.

Bashungwa alisema hayo jana
kwa waandishi wa habari kuhusu
mapato na matumizi ya ndani ya
halmashauri kwa kipindi cha Julai
hadi Desemba, 2021.

“Wakuu wa mikoa wahakikishe
kuwa halmashauri zote ambazo
zimekusanya chini ya asilimia 50
ya lengo la mwaka la makusanyo

ya ndani, zinawasilisha maelezo
kwa katibu mkuu Ofisi ya Rais
TAMISEMI, kuhusu sababu za
kushindwa kufikia lengo baada ya
kusomwa kwa taarifa hii,” alisema
Bashungwa.

Waziri alisema maelezo hayo
pia yabainishe mikakati ya jinsi ya
kuboresha mapato ya ndani katika
kipindi cha nusu mwaka kilicho-
salia (Januari - Juni, 2022).

Akitoa taarifa hiyo ya mapato
alisema katika kipindi cha nusu
mwaka wa fedha 2021/22 Hal-
mashauri ya Wilaya ya Hanang,
imeongoza kwa kukusanya asilim-
ia 102 ya makisio yake ya mwaka,
ikifuatiwa na Kaliua, Shinyanga na
Mlele ambazo zimekusanya kwa
asilimia 91.

“Halmashauri za wilaya ya
Bumbuli na Kilindi zimekuwa
za mwisho katika kundi hili kwa
kukusanya asilimia 27 ya maki-
sio ya mwaka, zikifuatiwa na hal-
mashauri ya wilaya ya Bunda am-
bayo imekusanya kwa asilimia 28,”

alisema.

Kwa kundi la halmashauri za
miji, alisema katika kipindi hicho,
Halmashauri ya Mji wa Korogwe
imekuwa ya mwisho kwa kukusan-
ya asilimia 39, ikifuatiwa na Hal-
mashauri ya Mji wa Nzega asilimia
42 na Mji Masasi pia kwa asilimia
42. “Katika kundi la halmashauri
za Manispaa kwa kipindi cha nusu
mwaka, Kahama imeongoza kwa
kukusanya mapato kwa asilimia 67
ikifuatiwa na Musoma asilimia 65
na Ilemela asilimia 55.

“Katika kundi hili Halmashauri
ya Manispaa ya Morogoro, im-
ekuwa ya mwisho kwa kukusanya
imekusanya asilimia 37 ya makisio
yake ya mwaka ikifuatiwa na Kigo-
ma/Ujiji asilimia 38 na Ubungo
asilimia 40,” alisema.

Kwa kundi la majiji, alisema Jiji
la Tanga limeongoza kwa kukusan-
ya mapato kwa asilimia 56 huku
Arusha ikishika nafasi ya pili kwa
asilimia 55 na Mwanza asilimia 54.

Katika kundi hilo, alisema Hal-

mashauri ya Jiji la Mbeya imekuwa
ya mwisho kwa kukusanya asilimia
45 ya makisio ikifuatiwa na Jiji la
Dar es Salaam asilimia 52 huku Do-
doma ikiwa na asilimia 53.

Kutokana na hali hiyo aliwaa-
giza wakuu wa mikoa wasimamie
na kuhakikisha hoja zote za uk-
aguzi zilizotolewa na Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) zinajibiwa, zihakikiwe
na wakaguzi ili kufungwa na ku-
punguza mzigo wa hoja kwa hal-
mashauri.

“Pia hatua stahiki zichukuliwe
kwa wote waliosababisha hoja za
ubadhirifu wa fedha za umma,”
alisema.

Bashungwa pia aliwataka
wakuu wa mikoa wazisimamie
halmashauri, ili kuandaa makisio
ya mapato ya ndani yenye uhalisia
kulingana na fursa zilizopo kwenye
halmashauri zao ikiwa ni pamoja
na kuibua vyanzo vipya vya mapa-
to na hatimaye kuongeza mapato
na kuboresha utoaji wa huduma.

Mkaguzi Msaidizi wa Polisi, Christopher Newton kutoka Dawati la Jinsia na Watoto la Mkoa wa Kipolisi Kinondoni, akielimisha wanafunzi
wa shule za msingi na sekondari za Kata ya Mwananyamala, kuhusu jinsi ya kuzuia udhalilishaji na unyanyasaji wa kingono, wakati wa
utekelezaji wa mradi wa kukabiliana na vitendo hivyo, unaoratibiwa na Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) na Shirika la Maende-
leo la Kimataifa la Japan (JICA), kwa kushirikiana na wadau mbalimbali, mkoani Dar es Salaam juzi. PICHA: SABATO KASIKA

Msajili atoa suluhisho utitiri migogoro ardhi

Na Munir Shemweta, DODOMA

KATIKA kuhakikisha mlundi-
kano wa mashauri ya migogoro ya
ardhi unapungua nchini, Msajili
wa Mabaraza ya Ardhi, Stela Tullo,
amewataka Wenyeviti wa Ma-
baraza ya Ardhi na Nyumba wa
Wilaya kusikiliza mashauri katika
wilaya zingine ambazo hazina we-
nyeviti.

Akizungumza katika Maonesho

ya Wiki ya Sheria yanayoendelea
ni kutatua migogoro ya ardhi kwa
wakati na haraka sambamba na
kusogeza huduma karibu na wa-
nanchi.

“Katika kusogeza huduma ka-
ribu na wananchi, tumeamua ku-
sogezea huduma karibu wananchi.
Tumejiwekea mikakati na kuele-
keza wenyeviti wa mabaraza ya ar-
dhi na nyumba wa wilaya kwenda

wilaya zingine ambazo hazina we-
nyeviti kusikiliza mashauri ya wa-
nanchi na si wananchi kuwafuata
wenyeviti waliko,” alisema.

Kwa mujibu wa Msajili, kwa sasa
kuna mabaraza 72 yanayotoa hu-
duma na kati ya hayo 28 hayana
wenyeviti waliopangiwa  vituo
katika wilaya hizo na kufanya we-
nyeviti wa wilaya za jirani kwenda
kufanya kazi huko.

“Katika mabaraza 28 ambayo

hayana wenyeviti, kuna ratiba
tumewapangia kwenda kusikiliza
mashauri kwenye wilaya hizo. Jam-
bo hilo linawapunguzia wananchi

mzigo wa kusafiri  kutoka
wilaya moja  kwenda nyingine,”
alisema.

Maonyesho ya Wiki ya Sheria
yalianza Januari 23, mwaka huu na
kufunguliwa na Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Mwinyi na yanataraji-
wa kufikia kilele leo.

]
Mbaroni
tuhuma
mauaji
mhudumu
gesti

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

Jeshi la Polisi mkoani
Ruvuma limemkamata
Azizi Makangira (39), mkazi
wa Kiyanga Manispaa ya
Mtwara Mikindani kwa
tuhuma za kumuua aliyeku-
wa mhudumu wa nyumba
yva kulala wageni mjini
Songea.

Mtuhumiwa anadaiwa
kumkaba shingo kisha
kumfunga kamba za viatu
shingoni Gema Haule (23),
aliyekuwa mhudumu wa
Peace Lodge iliyoko kata
ya Matarawe, Manispaa va
Songea.

Kaimu Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Ruvuma,
Pili Mande, alisema jana
ofisini kwake kuwa mtuhu-
miwa huyo alitenda kosa
Januari 18, mwaka huu,
majira ya saa 10:00 jioni
kwenye nyumba hiyo kisha
kutokomea kusikojulikana
kwa kutumia usafiri wa
bodaboda.

Kamanda Mande alisema
mtuhumiwa huyo alifanya
hivyo baada ya kushindwa
kulipa kodi ya pango Sh.
50,000 kutokana na kukaa
kwa siku tano katika ny-
umba hiyo ya wageni.

Alisema Haule alikutwa
ndani ya chumba namba
4 kwenye nyumba hiyo
akiwa ameuwawa kwa
kunyongwa kwa kamba ya
viatu baada ya mtuhumiwa
huyo kufika kudai mali

zake zilizokuwa zime-
ZUiwa na mmiliki  wa
nyumba.

Kwa mujibu wa Mande,
baada ya kutenda kosa hilo,
mtuhumiwa alikimbia lakini
polisi walipopata taarifa,
walifika kwenye eneo la
tukio na kuanza uchunguzi
mara moja na Januari 22,
mwaka huu, walimkamata
mtuhumiwa na sasa yuko
mahabusu kwa upelelezi
zaidi.

Wakati huo huo, Polisi
mkoani Ruvuma, katika Ki-
jiji cha Mchuruka wilayani
Tunduru, wamemkamata
mwanamke (jina limehifa-
dhiwa) mwenye umri miaka
34, akiwa na vipande 34
Vya Nnyamapori aina ya
swala nyumbani kwake.



s imszn: INIPASHE 5

HABARI KITAIFA

Kesi Kupinga Ndugai Kujiuzulu yatupwa

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Kanda ya
Dar es Salaam, imetupilia mbali
kesi ya kupinga kujiuzulu kwa
aliyekuwa Spika wa Bunge Job
Ndugai, baada ya kubaini ali-
fuata utaratibu katika kuchukua
uamuzi huo.

Shauri hilo la kikatiba lililo-
funguliwa na Mwenyekiti wa
NCCR Mageuzi, James Mbatia,
lilitupwa jana mbele ya jopo la
majaji watatu likiongozwa na
Jaji John Mugeta. Majaji wengine
katika shauri hilo walikuwa Ben-
haji Masoud na Sekedia Kisanya.

Mbatia alifungua kesi ya
kikatiba namba 2 ya mwaka
2022 chini ya hati ya dharura
akipinga kujiuzulu kwa Ndugai
akidai hakufuata utaratibu kwa
mujibu wa Ibara ya 149(1) (c) ya
Katiba ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania.

Jaji Mugeta, katika uamuzi
huo, alisema mahakama imepi-
tia hoja zilizowasilishwa na pan-
de zote mbili na kuona kwamba
madai ya Mbatia hayana msingi
wowote, hivyo yanatupwa kwa
kuwa Ndugai alifuata utaratibu
katika kujiuzulu kwake.

“Hakuna shaka kwamba ibara
ya 149 ya Katiba ya Tanzania
inatoa taratibu ambazo Spika
anatakiwa azifuate wakati ana-
taka kujiuzulu. Bunge ni taasisi
yenye maofisa wenye wajibu wa
kutekeleza shughuli za kila siku
na miongoni mwa maofisa hao
ni Katibu wa Bunge.

Kwa mujibu wa ibara ya 149
(2) ametajwa Katibu wa Bunge
kwamba taarifa ya kujiuzulu
Spika inaweza kuwasilishwa
kwakwe. Kama Ndugai alikuwa
na nia ya kujiuzulu, Bunge siku
hiyo halikukaa kikao awasilishe
wapi taarifa siku hiyo?” alihoji

Jaji Mugeta.

Alisema kwa mujibu wa ibara
hiyo, mtu aliyetajwa ni Katibu
ndiye aliyepokea barua ya ku-
jiuzulu kwake siku hiyo, hivyo
aliwasilisha kwa mtu sahihi.

Mahakama hiyo ilisema Waki-
li Mkuu wa Serikali, Gabriel Mal-
ata, wakati anawasilisha hoja
zake, pia alidai Ndugai aliwasili-
sha nakala ya barua ya kujiuzu-
Iu kwa Katibu Mkuu wa Chama
cha Mapinduzi (CCM) Januari 6,
2022 siku ambayo alijiuzulu.

“llikuwa halali Ndugai ku-
wasilisha nakala ya barua yake
ya kujiuzulu kwa Katibu Mkuu
wa chama chake kwa sababu
chama chake ndiyo mdhamini
wake wakati alipogombea na-
fasi ya Uspika “Mahakama im-
ebaini kwamba wakati mdai
(Mbatia) anafungua shauri lake
mahakamani, hakuwa na taarifa
kwamba Ndugai alipeleka taar-

ifa hiyo kwa Katibu wa Bunge
na inawezekana angekuwa
na taarifa hiyo asingekuja ma-
hakamani,” alisema Jaji Mugeta.
Alisema Ndugai aliandika barua
ya mkono kwa Katibu wa Bunge
na barua ya pili aliwasilisha kwa
Katibu Mkuu wa CCM. Jaji alim-
pa Mbatia nakala ya barua hiyo
mahakamani ili ajiridhishe.

Jopo hilo lilisema kwamba
hakuna Mtanzania aliyeiona
barua ya Spika kujiuzulu na
iliyokuwa ikisambaa ni taarifa
kwa umma iliyotolewa na CCM.

Alisema mahakama im-
ebaini shauri lililofunguliwa
halina msingi linatupwa na kila
upande ubebe gharama zake.

Mleta maombi katika shauri
hilo la kikatiba ni Mbatia, mjibu
maombi namba moja alikuwa ni
Ndugai, namba mbili Katibu wa
Bunge na watatu Mwanasheria
Mkuu wa Serikali (AG).

Waziri wa
Sheria na
Katiba,
George Sim-
bachawene,
akizungumza
katika
mkutano na
Menejimenti
ya watendaji
wa Ofisi ya
Wakili Mkuu
wa

Serikali,
alipofanya
ziara katika
ofisi hiyo,
Salaam jana.
Kushoto
kwake ni
Wakili Mkuu
wa Seri-
kali, Gabriel
Malata.
PICHA:
JUMANNE
JUMA

Waziri; Utaratibu mbovu chanzo ucheleweshaiji kesi

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Katiba na Sheria,
George Simbachawene, amese-
ma ucheleweshaji wa kesi za
serikali ulitokana na mawakili
wa serikali kutokuwa na ura-
tibu mzuri na kushindwa kuji-
panga.

Simbachawene

aliyasema

baada ya kutembelea ofisi za
Wakili Mkuu wa Serikali kuona
shughuli zinazofanyika.
Akizungumza na watumishi
katika ofisi hiyo, aliwakumbu-
sha kuwa kazi yao ni kukuza di-
plomasia, uhusiano na kuhakik-
isha haki inatendeka na hakuna
mtu wala serikali anaonewa.
Pia aliwaeleza kuwa kulinda

haki ya uchumi hakuchagui
kwamba ni serikali au ni nani
amefanya kosa.

“Kazi ya ofisi yako (Wakili
Mkuu wa Serikali) ni kuhakiki-
sha sekta binafsi inalindwa na
inatoa mchango wake katika
ujenzi wa uchumi. Kila kitu kwa
zama za leo ni uchumi. Hii
kazi mnayoifanya ni sehemu
muhimu ya kujenga uchumi na
uchumi ndio unaojibu maswali
yetu. Uchumi ndio unaoleta
maendeleo,” alisema.

Pia aliipongeza ofisi hiyo kwa
kitendo chake cha kuokoa Sh.
Bilioni 236.6 kwa miezi tisa tu.

“Sikutegemea kuona mafani-
kio makubwa takriban miezi
tisa mmeweza kuokoa Sh. bil-
ioni 236.6 kwa kuisaidia serikali

kushinda mashauri lakini pia
usuluhishi wa mashauri mbal-
imbali,” alipongeza.

Simbachawene alisema hilo
ni jambo la kujivunia kwa saba-
bu kwa kuokoa fedha hizo wa-
najihakikishia pale wanapozun-
gumza jambo lolote waweze
kusaidiwa.

Alisema hata viongozi wakuu
akiwamo Rais Samia Suluhu
Hassan anajua umuhimu wa
ofisi hiyo ndiyo maana kila wa-
nachoomba wanapewa.

“Katika kipindi cha miezi
tisa Rais Samia ameshawapa
magari takribani 16 pia mme-
pata watumishi tutaendelea
kusema zaidi, na maombi yenu
mnayoomba yataendelea ku-
fikiriwa,” alisema.

Pia alisema ilipokuwa kiten-
go ndani ya ofisi ya Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali, bajeti
yake ilikuwa zaidi ya Sh. bil-
ioni 80 lakini walipojitegemea
imeshuka na kuwa Sh. bilioni 12.

“Upungufu ule ni mkubwa
mno, ninadhani majukumu ni
makubwa kuliko kipindi kili-
chopita, serikali hii ya awamu
ya sita ambayo inafungua
milango ya uwekezaji.

“Inafungua milango ya ku-
jenga uchumi wa kisasa hasa
tukizingatia tumeingia uchumi
wa kati ulioleta muingiliano
mkubwa wa uwekezaji wa
ndani na nje lazima mashauri
na usuluhishi utakuwa mwingi
na kazi hii itafanywa na nyie,”
alisema.

]
Serikali
vajizatiti
kukabili
selimundu

Na Christina Mwakangale

SERIKALI imesema itajikita katika
kubadili mwelekeo wa kukabiliana
na ugonjwa wa selimundu nchini,
ikiwamo kutoa elimu kwa jamii
na kutoa huduma ya vipimo kwa
watoto wachanga mara baada ya
kuzaliwa.

Imesema vipimo vya mapema
mara baada ya mtoto kuzaliwa,
vitabainisha iwapo mtoto ana seli-
mundu na kuanza matibabu mapema
ambayo kwa kiwango kikubwa
yatapunguza vifo vitokanavyo na
ugonjwa huo.

Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Prof
Abel Makubi, aliyasema hayo jana
mano la Kisayansi la Chuo Kikuu cha
Afya na Sayansi Shirikishi Muhim-
bili (MUHAS), lililolenga kujadili
mwelekeo mpya wa mapambano na
udhibiti wa selimundu nchini.

Alisema, wakati huu ugonjwa huo
bado ni janga kutokana na Tanzania
kuwa kati ya nchi tano barani Afrika
zilizo na mzigo mkubwa wa watoto
wanaozaliwa na selimundu, ambao
ni takribani 11,000 kila mwaka.

“Tanzania ni miongoni mwa
mataifa matano valiyo na idadi
kubwa ya wagonjwa na bado kuna
unyanyapaa kuhusu ugonjwa huu.
Nchi zingine ni Angola, Nigeria,
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC) na India. Utafiti unaonyesha
asilimia 17 hadi 20 ya Watanzania
wana vinasaba vya selimundu na
wengi hawajijui hali zao,” alisema
Prof. Makubi.

“Selimundu inachangia asilimia
saba ya vifo vyote vya watoto walio
na umri wa miaka mitano, ikimaani-
sha katika watoto 100 wanaofariki
dunia saba ni kutokana na selimun-
du. Kiwango hiki ni kikubwa, seri-
kali itashirikiana na taasisi, wadau
kupunguza athari hizi,” aliongeza.

Mratibu wa Mradi wa Selimundu
MUHAS, DK. Agnes Jonathan, alisema
tayari watoto 5,000 wamepimwa na
kuwaingiza kwenye mfumo wa tiba
na kuwafuatilia kwa karibu.

“Tunawapima watoto wachanga
mikoa ya Dar es Salaam na Mwanza
kubaini mapema kama wana tatizo
ili waanze kupata tiba mapema,
ugonjwa huu ambao unatokana na
kurithi vinasaba,” alisema.

Makamu Mkuu wa Chuo hicho,
Prof. Andrea Pembe alisema MUHAS
ilianza kufanya utafiti wa ugonjwa
huo kuanzia mwaka 2004, lengo
likiwa kuwabaini mapema na kuanza
matibabu wanaougua selimundu.

Alisema iwapo wakibainika mape-
ma wanaougua ugonjwa huo itakuwa
rahisi kufuata ushauri wa kitabibu
pamoja na kuishi maisha marefu
pamoja na kuwa na tatizo hilo.
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Simba inahitaji maandalizi
mazuri michuano ya CAF

MISEMO ya kale inasema kwamba, haijalishi ni wakati gani mgumu unao-
pitia, lakini mara zote kuna nyakati nzuri zitakuja tu mbele yako.

Au kwa maana rahisi ni kwamba, kwenye kila jambo gumu, kuna jam-
bo zuri zaidi linakuja hapo mbeleni.

Hivyo ndivyo tunavyoweza kusema kwa sasa kwa upande wa Klabu ya
Simba ambayo ni wawakilishi pekee wa Tanzania kwenye michuano ya
Kombe la Shirikisho barani Afrika, lakini inapitia kipindi kigumu kwenye
mechi za Ligi Kuu Tanzania bara.

Simba katika mechi tatu zilizopita za Ligi hiyo, imeambulia pointi
moja, huku ikipoteza kwenye mechi mbili na hivyo kujikuta wakipitwa
pointi 10 na vinara Yanga ambao ni watani zao wa jadi.

Ilianza kufungwa na Mbeya City kule kwenye uwanja wa Nelson
Mandela mjini Sumbawanga, halafu ikatoka sare na Mtibwa Sugar pale
Manungu Morogoro na baadae ikachezea kichapo cha bao 1-0 kutoka
kwa walima miwa Kagera Sugar.

Matokeo hayo ambayo ni mabaya kwa Simba kwenye Ligi Kuu sio kia-
shiria kizuri kuelekea kwenye mechi za michuano ya CAF Februari na
hivyo ni lazima ichukue hatua za haraka kujipanga na kujiandaa vizuri.

Nipashe tukiwa kama mmoja wa wadau wakubwa wa soka hapa
nchini, tunaona kwamba, pamoja na matatizo yote ambayo Simba in-
aonekana kupitia, lakini viongozi, wachezaji, wanachama na wapenzi
wanatakiwa kutambua kwamba wana wajibu mwingine wa kijitathmini
na kujipanga kwenye mechi za kimataifa.

Simba imepangwa kundi moja la D pamoja na timu za RS Berkane
kutoka Morocco, ASEC Mimosas ya Ivory Coast na US Gendarmerie ya
Niger na timu zote hizo zinafahamika sio za kuzichukulia kimzaha.

Simba mechi yake ya kwanza kwenye kundi hilo itaanzia nyumbani
dhidi ya ASEC Mimosas Februari 13 mwaka huu kwenye dimba la Benja-
min Mkapa. Halafu Februari 20 itakuwa ugenini nyumbani kwa Gendar-
merie nchini Niger kabla ya kucheza tena ugenini Februari 27 dhidi ya
Berkane kule Morocco.

Machi 13 itakuwa katika dimba la Benjamin Mkapa kurudiana na
Berkane, halafu Machi 20 kuwa ugenini kucheza na ASEC Mimosas na
itamaliza mechi za hatua hiyo ya makundi kwa kurudiana na Gendarme-
rie hapa nyumbani.

Ukiangalia ratiba ya mechi hizo za makundi, Simba ina ahueni moja
ya kuanzia nyumbani, lakini bila maandalizi ya kutosha hilo linaweza li-
sisaidie, kwani timu itakayoanza nayo ni moja kati ya kongwe kwenye
mashindano hayo. Hivyo basi Nipashe tunaona kwamba, benchi la ufun-
di pamoja na wachezaji wenyewe wanatakiwa kujiandaa kisaikolojia na
kujituma kwenye mazoezi kwa ajili ya mechi hizo.

Mchezo wa soka ili ushinde ni lazima ufanye maandalizi ya kutosha
kwa mazoezi na kuwafanya wachezaji wako kuwa fiti kimwili na kiakili,
bila vitu hivyo uwezekano wa kupata ushindi unakuwa ni mgumu sana.

Hivyo sisi tunatoa wito kwa Simba kuichukulia michuano hiyo kwa
umuhimu mkubwa na maandalizi yake yawe ya hali ya juu ili kujiweka
kwenye nafasi nzuri ya kupenya kwenye kundi lao.

Ikumbukwe kwamba, Simba imeangukia kwenye michuano hii ya
Shirikisho baada ya kutolewa kule kwenye Ligi ya mabingwa Afrika,
hivyo tunaamini wataitumia nafasi hii vizuri kwa kufanya vyema kwenye
mashindano hayo.

Simba inapaswa kujua kwamba ina jukumu kubwa la kuiwakilisha vi-
zuri Tanzania katika mashindano hayo ambayo ni ya pili kwa ukubwa
kwa ngazi ya Klabu barani Afrika ukiacha yale ya Ligi ya mabingwa.

Tunaamini kwamba, Simba ambayo ina wachezaji wenye vipaji in-
aweza kukabiliana vizuri na changamoto inazozipitia kwa sasa na kuji-
panga vizuri tayari kwa ajili ya michezo hiyo hatua ya makundi.

Nipashe tunaamini kuwa kujipanga na kujiandaa vizuri kwa Simba
kunaweza kuwafanya wapate matokeo mazuri kwenye hatua hiyo na ku-
songa mbele kutoka hatua ya makundi.

Tuna imani viongozi wa Simba watalitazama hilo kwa umakini mkub-
wa kwenye maandalizi ya kuhakikisha wanafanya vizuri katika michua-
no hiyo ya CAF.
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Na Adam
Fungamwango

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Wachezaji wengi Simba

viwango vimeshuka

MWAKA 1976 Simba ilitwaa
Ubingwa wa Tanzania Bara
ambao mwaka mmoja nyu-
ma ulikuwa unashikiliwa na
Yanga. Simba iliushikilia ub-
ingwa huo kuanzia mwaka
huo kwa miaka mitano hadi
1981 ilipofungwa na Yanga
bao 1-0, lililowekwa wavuni
ya Juma Mkambi ‘General’.

Huo ukawa mwisho wa
enzi wa Simba, baada ya
miaka mitano ya mfululizo
wa ubingwa. Ilikuwa na
wachezaji mahiri kama kina
Athumani Mambosasa, Daudi
Salum, Mohamed Kajole.
Nico Njohole, Thuwein Ally,
Adam Sabu, Jumanne Hassan
‘Masimenti’, George Kulagwa,
Abdallah Mwinyimkuu, Mar-
tin Kikwa, Mohamed Bakari
‘Tall' na wengine wengi am-
bao huko nyuma si tu wali-
litetemesha soka la Tanzania,
bali Afrika nzima.

Baadhi ya wachezaji hao
walikuwepo mwaka 1974
Simba ilipofika nusu fainali ya
Klabu Bingwa Afrika na hata
wale waliokwenda kupindua
mechi nchini Zambia kwa
timu ya Mufulira Wanderers
mwaka 1979, ilipokwenda
kushinda ugenini mabao 5-0
na kusonga mbele, wakati
wiki mbili nyuma ilitoka ku-
fungwa mabao 4-O nchini
Tanzania. Ni moja kati histo-
ria zisizofutika kwenye soka
la Afrika.

Pamoja na umahiri wao
wote, baada ya kipigo na
kuukosa ubingwa, viongozi
wa klabu ya Simba waka-
fanya maamuzi magumu.
Wakawapa mkono wa kwa-
heri wachezaji wengi wa timu
hiyo, wenye majina makub-
wa, na kuanza kuingiza damu
changa lakini wenye uwezo

wa kusakata kabumbu, timu
ikaanza kukaa sawa.

Hata msimu huu hali ni
hiyo hiyo. Ukiwaangalia
wachezaji wengi wa Simba
ni wale wale walioipa Simba
mafanikio makubwa miaka
minne nyuma, Ubingwa wa
Tanzania Bara, Kombe la FA
na kutinga robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa mara mbili.
Wakapata majina makubwa.

Lakini ukweli lazima usem-
we kuwa kwa sasa wengi wao
viwango vyao vimeshuka.
Si wale tena tunaowajua.
Wamebaki na majina yao
makubwa kutokana na kazi
kubwa waliyoifanya huko
nyuma.

Ikifika wakati mchezaji
wa timu kubwa Afrika kama
Simba, kutuliza mpira inaku-
wa tatizo, huwezi kushangaa
timu ikifungwa.

Wanachama na mashabiki
wa Simba wamekuwa waki-
tafuta mchawi kwa nini timu
yao inafanya vibaya, wen-
gine wakidai timu inakami-
wa sana, wengine wakidai
‘kamati za ufundi’ hazifanyi
kazi vizuri na vingine vinavy-
ofanana na hivyo.

Lakini kwa jicho langu la
kiufundi, pamoja na mambo
mengi wanayoyasema, in-
awezekana yapo, timu kama
ya Simba, wachezaji wake
wakiwa fiti kama ile ya miaka
miwili mitatu iliyopita, hata
mtu afanye vipi, watakufunga
tu.

Leo timu zote za Ligi Kuu
haziogopi tena kucheza na
Simba, wakati miaka miwili
mitatu iliyopita si timu za
Tanzania tu, hata Al Ahly, Ma-
bingwa wa Afrika, walikuwa
wanaogopa kucheza nayo.

Niwe mkweli tu, kuwa

wachezaji kama John Bocco,
Shomari Kapombe, Mzamiru
Yassin, Hassan Dilunga, Chris
Mugalu, wameshuka viwan-
go sana na hawawezi tena
kuisaidia timu hiyo, huku
Bernard Morrison na Rally
Bwalya wakicheza soka la
kishule na kitoto zaidi badala
ya kutafuta matokeo.

Sitaki kwenda mbali sana,
na wala siwezi kuwapa la-
wama viongozi wa Simba
kwa nini hawakufanya usajili
kipindi cha dirisha dogo. Kile
ni kipindi ambacho huwezi
kupata wachezaji wazuri wa
kusajili ambao hawana timu.
Utabambikiwa tu. Labda kwa
sasa cha kufanya ni kocha
kuanza kuwaamini kina Jim-
son Mwanuke, Yusuph Mhilu,
Denis Kibu, Isael Mwenda,
kuungana na  wachezaji
wengine wanaoonyesha uw-
ezo na kuibeba timu kwa sasa
kama Pape Sakho, Henock
Inonga, Joash Onyango, Mo-
hamed Hussein, Jonas Mkude
na Clatous Chama.

Ipate ubingwa au isipate,
hiyo ni kengele ya hatari
kuwa sasa klabu inatakiwa
kuondoa wachezaji wengi
baada ya msimu kumalizika
kwa sababu viwango vyao
vimepungua sana kutokana
na umri, kubweteka, kutoji-
tuma au kulewa mafanikio
kwani kila kitu tayari wame-
shakipata, ubingwa na ku-
fanya vema kimataifa.

Simba inatakiwa kufanya
usajili mkubwa baada ya
ligi kumalizika na kuondoa
wachezaji wengi wa ndani
ambao hawana msaada ka-
bisa, pia kutafakari nafasi 12
za wachezaji wa kigeni, ilete
wenye uwezo mkubwa na ha-
dhi kama ya klabu hiyo.
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Shaka atoa
siku 30 ZAWA
kupeleka maji

Na Beatrice Shayo,
aliyekuwa ZANZIBAR

KATIBU wa Itikadi na Uenezi
wa Chama cha Mapinduzi (CCM),
Shaka Hamdu Shaka, ametoa
mwezi mmoja kwa Mamlaka ya
Maji Zanzibar (ZAWA), kuhakiki-
sha wananchi wanapata maji safi
na salama katika mradi wa tangi
la Kikwajuni.

Alitoa agizo hilo akiwa katika
ziara ya kukagua utekelezaji wa
[lani ya Uchaguzi ya CCM 2020-
2025 Kikwajuni Mkoa wa Mjini
Unguja, ikiwa ni sehemu ziara ya
Sekretarieti ya Halmashauri Kuu
ya Taifa visiwani Zanzibar.

Alisema kutofanyia kazi kwa
ufanisi miradi iliyotumia fedha za
wananchi kutekelezwa ni kumhu-
jumu Rais wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
DKk. Hussein Ali Mwinyi.

Shaka alisema ni vizuri miradi
ikatekelezwa kwa wakati badala
ya kuichonganisha serikali na
wananchi jambo ambalo chama
hawawezi kulikubali.

Aidha, alisema CCM inazo
taarifa za ziada kuhusu kutofanya
kazi kwa mradi huo uliotarajiwa
kuleta ahueni kubwa ya huduma
ya maji safi kwa wananchi.

Alisema taarifa hizo zinaonye-
sha kuna mikono ya baadhi ya
watu wasiotaka mradi ufanye
kazi kwa maslahi yao.

Shaka alisema serikali ya
Mapinduzi Zanzibar ya awamu ya
nane, inafanya kazi kubwa kuleta
maendeleo, hivyo CCM haitakuba-
li kuona jitihada hizo zikiwekewa
vizingiti na baadhi ya watu.

Awali Mbunge wa Kikwajuni
ambaye pia ni Waziri wa Mambo
ya Ndani ya Nchi, Hamad Yusuph
Masauni, alikiomba CCM kisaidie
kusukuma mradi huo ili utoe maji
baada ya juhudi zao kugonga
mwamba kwa muda mrefu.

Masauni alisema mradi huo
umetekelezwa kwa fedha nyingi
ambazo yeye binafsi na viongozi
wenzake walihangaika kuzitafuta
kwa wafadhili na tangi kujengwa
na miundombinu kukamilika in-
gawa bado haujaanza kutoa maji.

Mkurugenzi Mkuu wa ZAWA,
Dk. Salha Mohamed Kassim,
alikiri mradi kutofanya kazi kwa
muda mrefu ingawa umekami-
lika na kwamba hilo linatokana
na chanzo kilichotarajiwa kujaza
maji katika tangi hilo kutokuwa
na uwezo kwa sasa kutosheleza
ujazaji maji.

Alisema ipo mikakati ya dharu-
ra ya kuhakikisha tangi hilo lina-
jazwa maji kwa ajili ya kupeleka
huduma kwa wananchi wakati
jitihada za kupata maji va kuto-
sha kulijaza kama ilivyokusudiwa
zikiendelea kufanyika.

Mfumo Kupima utendaji kazi kufumuliwa

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SERIKALI imesema imebaini
upungufu kwenye mfumo wa
utendaji kazi na tathimini ka-
tika ngazi ya mtumishi (OPRAS)
na inakusudia kuufanyia
marekebisho ili kuongeza tija.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi na
Utawala Bora, Jenista Mhagama,
alisema hayo jana alipozun-
gumza na wakuu wa idara wa

Mhagama alisema serikali im-
ebaini upungufu uliomo kwenye
mfumo huo, hivyo inakusudia
kuanza kuufanyia marekebisho
ili kuleta tija kwa watumishi wa
umma.

Alizitaja baadhi ya kasoro ka-
tika mfumo huo kuwa ni pamoja

na kusanifiwa kwa fomu ambazo
zilitumika kwa kada zote na
taasisi zote bila kujali mazingira
ya utendaji kazi wa eneo husika.

Waziri alisema matumizi ya
mfumo huo yanalazimisha wa-
tumishi kutumia muda mwingi
kujaza makaratasi katika hatua
zote za utekelezaji wa mfumo
hivyo kutokuwa rafiki kwa wa-
tumiaji.

Aliongeza upungufu mwing-
ine ni baadhi ya watumishi ku-
tokujaza fomu hizo kwa wakati
au kujaza fomu za miaka tofauti
mfululizo kulingana na matukio
ya kiutumishi.

Mhagama alisema katika
kutekeleza agizo la Rais Samia
Suluhu Hassan, hatua kadhaa zi-
mechukuliwa na zingine zinaen-
delea ili kuhakikisha wanakuja

na mfumo bora zaidi na wenye
tija na kuondoa upungufu ulioku-
wamo.

Pia alisema mfumo huo mpya
wa Kkielektroniki unatarajiwa
kuanza kutumika kuanzia Julai
Mosi, mwaka huu, hivyo kuwa-
taka watendaji wakuu wote wa
taasisi za umma kufanya maan-
dalizi ya kusimamia mfumo huo
kikamilifu.

Kadhalika alisema mfumo
huo mpya utakuwa na manu-
faa mengi kwa watumishi wa
umma kwa kurahisisha uandaaji
wa mikataba ya utendaji kazi na
kwamba unawataka viongozi na
wasimamizi  kutimiza wajibu
wao katika kufuatilia, kupima na
kutoa mrejesho wa utendaji wa
watumishi .

Alitaja mifumo mingine am-

bayo inaendelea kuboreshwa
kuwa ni mfumo wa taarifa za kiu-
tumishi na mishahara, mfumo
wa mpango mkakati ,mfumo
wa mkataba wa huduma kwa
mteja,kumbukumbu na masijala.

Mifumo mingine ni utendaji
kazi na tathmini katika ngazi ya
taasisi tathmini ya hali ya rasili-
mali watu, vibali vya kusafiria nje
ya nchi ,mawasiliano serikalini
na mfumo wa upokeaji wa mreje-
sho wa utoaji huduma pamoja
na mfumo wa sema na waziri wa
Utumishi.

Alisema lengo la mifumo yote
hiyo ni kuwawezesha watumishi
na wananchi kuwasiliana moja
kwa moja na waziri ili kutoa
malalamiko au maoni yao kuhu-
su masuala ya utumishi na uta-
wala bora.

|

~
=g
\

O -
SRRt

katika Mkoa wa Kaskazini Unguja juzi. PICHA: FAHAD ASRAJI

Y i)
LA )

-

Ummy mgeni rasmi magonjwa yaliyokuwa hayapewi kipaumbele

Na Joseph Mwendapole,
DODOMA

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwal-
imu, anatarajiwa kuwa mgeni
rasmi kwenye kilele cha Maa-
dhimisho ya Kimataifa ya Siku ya
Magonjwa Yaliyokuwa Hayapewi
Kipaumbele.

Magonjwa hayo ni pamoja na
usubi, kichocho, minyoo ya tum-
bo, trakoma/vikope, matende na
mabusha.

Mratibu wa Kitaifa wa Mpango
wa Taifa wa Kuratibu Magonjwa
hayo katika Wizara ya Afya, Dk.
George Kabona, alisema jana
kuwa kilele cha maadhimisho
hayo yaliyoanza Januari 24 ni
kesho Januari 30 ambayo imet-
engwa kimataifa kuadhimisha
magonjwa hayo.

Alisema maadhimisho hayo

ambayo hufanyika kila mwaka
yatafanyika kwenye viwanja vya
Nyerere Square mkoani hapa na
kuhudhuriwa na wageni mbalim-
bali.

Tanzania, alisema ni mion-
goni mwa mataifa yaliyoathiriwa
na magonjwa hayo na imekuwa
ikitekeleza mpango wa kuy-
atokomeza hivyo kila mwaka
hutenga wiki ya kuadhimisha.

Alisema lengo la siku hiyo ni
kujikumbusha kwamba nchi
inawajibu wa kutokomeza ma-
gonjwa hayo na kusherehekea
mafanikio ambayo yamepatikana
katika kuyadhibiti.

“Tunaangalia mafanikio kiasi
gani tumepata na kujaribu kuon-
doa changamoto zilizopo kwa
pamoja ili tuweze kufikia malen-
go kutokomeza magonjwa haya
ifilkapo mwaka 2030 ili yaondoke

kabisa kwenye jamii yetu,” alise-
ma.

Dk. Kabona alisema kuna
magonjwa mengi nchini ambayo
yalikuwa hayapewi kipaumbele
lakini kuna matano ambayo ya-
meathiri kwa sehemu kubwa
ambayo kwa miaka 10 serikali im-
ekuwa ikipambana nayo.

Alisema magonjwa hayo yako
sehemu kubwa hapa nchini na
yameathiri Watanzania wengi

ikiwemo kichocho ambacho
kimeonekana kuathiri zaidi watu
wengi.

Mratibu huyo alisema udhibiti
wa magonjwa hayo ulianza miaka
mingi iliyopita lakini mpango wa
taifa wa kuyadhibiti kwa pamoja
ulianza mwaka 2009. Alisema
magonjwa hayo yaliunganishwa
pamoja ili yadhibitiwe pamoja
kwa sababu yote  yanafanana

kwa kuathiri na madhara yake
yanaonekana baada ya miaka
mingi.

“Madhara yake si kiafya tu.
Yanasababisha unyanyapaa kwa
jamii na katika mifumo ya ku-
tolea afya  hayapewi kipaum-
bele kiasi kwamba mtu akipata
magonjwa haya akienda hospi-
tali si rahisi  kupewa huduma,”
alisema

Dk. Kabona alisema kupitia
mpango huo ulioko Wizara ya
Afya, serikali imekuwa ikifanya
jitihada kubwa kuhakikisha ina-
hamasisha watu wayatambue na
mifumo ya afya iimarishwe.

Alisema serikali imekuwa
ikitoa elimu kupitia njia mbalim-
bali ili watu waweze kujikinga na
magonjwa hayo ili wasipate mad-
hara ambayo huwa yanatokea
taratibu.
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Bashungwa ataka halmashauri
kuingizwa kwenye mpango

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), In-
nocent Bashungwa, ameagiza
halmashauri zote nchini ziingi-
zwe katika mpango kabambe
wa kuboresha miji.

Alitoa maagizo hayo jana
mkoani Dar es Salaam, wakati
akipokea taarifa ya Mradi wa
Kuendeleza Miji Mkakati (TSCP)
katika majiji na manispaa nane,
Mradi wa Ukuzaji na Uboreshaji
wa Miji (ULGSP) katika miji 18,
Mradi wa Uboreshaji na Uen-
delezaji wa Jiji la Dar es Salaam
(DMDP) katika wilaya tatu.

Taarifa hiyo ilitolewa na timu
ya wataalamu, inayosimamia

miradi inayotekelezwa kwa
fedha za mkopo kutoka Benki
ya Dunia (WB) na kusimamiwa
na Wakala wa Barabara za Mi-
jini na Vijijini (TARURA).

“Katika taarifa yenu ni-
mesikia kuwa mipango ka-
bambe imeandaliwa kwenye
halmashauri zilizonufaika na
mradi tu kwenye miji 18, majiji
na manispaa pamoja na hal-
mashauri za Mkoa wa Dar es
Salaam.

“Lakini kwa namna miji yetu
inavyokua kwa kasi mpango
kabambe unatakiwa kuan-
daliwa kwenye halmashauri
zote nchini, hivyo mjenge hoja
kwenye miradi inayokuja ili
halmashauri zilizobakia nazo
ziweze kuwa na Master Plan,”

uelewa wa kuulmda na Uk|mvv|
kwenda zanzibar kushiriki mbio za baiskeli.

alisema Bashungwa.

Alisema lazima serikali iwe
mbele ya mipango ya wa-
nanchi, miji ipangwe mapema
ili wananchi wakute mpango
wa matumizi bora ya ardhi
na kusitokee athari yeyote
baadaye ya kiuchumi au kisai-
kolojia kwa wananchi.

Aidha, aliwashauri wataala-
mu hao kuwasilisha taarifa za
utekelezaji wa miradi kwa lugha
ya kiswahili ili kupata maoni
kutoka kwa wahusika wakuu
wa miradi ambao ni wenyeviti

..... madi-
wani.

Bashungwa akikagua Daraja
la Jangwani, alihimiza usafi wa
mazingira na kuwaagiza wakuu
wa mikoa na wilaya nchini ku-

ﬁ

hakikika mitaa na barabara zi-
nakuwa safi.

Alisema TAMISEMI itazun-
gumza na wasimamizi wa sera
ambao ni Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia kuangalia
namna ya kutoa elimu ya usafi
kwa wanafunzi shuleni ili kue-
puka uchafu wa mazingira iki-
wamo mito.

Mkuu wa Wilaya ya Kinon-
doni, Godwin Gongwe, ali-
ipongeza kazi kubwa inayofany-
wa na Wakala wa Barabara za
Mijini na Vijijini (TARURA) ka-
tika maeneo mbalimbali nchini.

Aidha, alishauri serikali
ijenge vituo vya daladala katika
masoko ya kisasa yaliyojengwa
ili kupeleka wateja na kuongeza
mzunguko wa biashara.

. N
i

Bull Condom, Calisah Abduhamid. PICHA: MIRAJI MSALA

ambapo kutakuwa na $hmdano la kutambua b|dhaa za kampuni hiyo na Washmd_|
Kushoto ni Mkuu wa Idara ya Masoko DKT, Farida Rubanza na Balozi wa

Kunenge awapa matumaini wawekezaji

N Julieth Mkireri, PWANI

MKUU wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge, amefanya
ziara kwenye baadhi ya viwan-
da mkoani humo na kukutana
na wawekezaji ambao ame-
waahidi kushughulikia kero
zao na kuboresha mazingira ya
uwekezaji.

Akizungumza baada ya
kutembelea baadhi ya vi-
wanda hivyo vilivyoko katika

Wilaya ya Kibaha na Mkuranga,
alisema ziara yake inalenga ku-
kagua hali ya uzalishaji kwenye
viwanda hivyo na vikwazo wa-
navyokumbana navyo.

Akiwa katika viwanda vya
Lake ambavyo vinatengeneza
matangi ya mafuta, mabomba,
matangi ya maji na mitungi
ya gesi, alielezwa kikwazo cha
umeme mdogo ambao hauki-
dhi mabhitaji wakati wa uzal-
ishaji.  Kunenge aliwaeleza

wawekezaji katika viwanda al-
ivyotembelea kuwa serikali ina-
himiza uwekezaji kwenye sekta
ya viwanda hivyo imejipanga
kutatua vikwazo vinavyokwa-
misha malengo ya wawekezaji.

“Ziara yangu hii ni kukagua
uzalishaji na kusikiliza kero za
wawekezaji tuzitafutie ufum-
buzi wa haraka, Serikali ya Rais
Samia Suluhu Hassan ipo kwa
ajili ya kutatua vikwazo na kue-
ndelea kuhamasishauwekezaji

wa viwanda tutahakikisha maz-
ingira yanaboreshwa,” alisema.

Ofisa mwajiri wa Lake Group,
Fadhil Msemwa, alishukuru
Kunenge kwa ziara yake ya
kusikiliza kero za wawekezaji
na kuomba ziara hizo ziwe en-
delevu kwani zinawapa moti-
sha kuona namna serikali ina-
vyowajali.

Pia alikwenda Mkuranga ka-
tika kiwanda cha nondo cha
Fujian Hexingwang.

]
Hospitali ya CCBRT

yasaidiwa vifaa

© Na Mwandishi Wetu

HOSPITALI ya CCBRT im-

: epokea msaada wa vifaa

: mbalimbali vilivyotolewa na
¢ Taasisi ya RYTHM Foundation
: Tanzania, ili kusaidia kwenye
: shughuli mbalimbali.

Akizungumza wakati wa

kupokea msaada huo, Mkuu
: wa Kitengo cha Uuguzi,Emelda

Lwena, alishukuru na kusema

* msaada huo wa mashuka, tau-

lo za kike, shani, sukari, vijiko,

¢ neti pamoja na vitu vingine vi-
: navyogharimu shilingi milioni
¢ 7 ni muhimu katika jitihada za
¢ hospitali hiyo kubadili maisha
: ya watu.

Alieleza kuwa tangu mwaka

: 2003, CCBRT imefanya upas-
: uaji kwa wanawake 10,000
: wenye fistula bila malipo.

“Tangu 2003, CCBRT ilion-

: doa gharama zote za matibabu
: kwa wagonjwa wa fistula,

: kwa kufanya hivyo tumeweza
¢ kuondoa kikwazo kikubwa

¢ kwa wagonjwa wengi ambao

¢ wasingeweza kupata mat-

ibabu.”
Lwena alisema “Kwa niaba

¢ ya CCBRT, ningependa ku-

: washukuru QNET kwa msaada
: wenu na ukarimu, hii imedhi-

: hirisha kujitoa kwenu katika

* kazi hii ya kubadili maisha ya
: watu. Tunatiwa moyo na watu
: mbalimbali wenye moyo wa

ukarimu na wakujitolea kama

© wenu.”

Akizungumza wakati wa

. kukabidhi msaada huo, Meneja
: wa QNET Ukanda wa Sub-Sa-

: hara Afrika Biram Fall, alisema
: msaada huo umelenga kufikia
¢ jamii ya watu ambao wamesa-
: haulika na wenye uhitaji sam-
: bamba na falsafa ya kampuni

: ya RYTHM
: (Jiinue Ili Kumsaidia Mwan-

: adamu).

Aliongeza kuwa msaada

: huo pia unaakisi matakwa ya
¢ kampuni va ushirikiano katika
: masuala ya kijamii na kuleta

: matokea chanya.

“Umaskini unawaweka

watu katika hatari ya kupata
: maambukizi mbalimbali na
: kuwaathiri sana,” ameeleza.

Alisema kutokana na janga
la Covid-19, watu wengi

: wamepoteza vyanzo vyao vya
. kujipatia kipato na wanaishi
: kwa mashaka makubwa.

“Tumefanya kidogo tuna-

. choweza kurudisha tabasamu
: na furaha kwa wale wanaohi-
: taji zaidi,”

alieleza Fall.

¢ “Tangu 2003, CCBRT

. iliondoa gharama zote za
: matibabu kwa wagonjwa
: wa fistula, kwa kufanya
. hivyo tumeweza kuon-

: doa kikwazo kikubwa

: kwa wagonjwa wengi

: ambao wasingeweza ku-
: pata matibabu.”
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N Jafo asema uharibifu wa mazingira

Majaji watakiwa
kuhamia Dodoma

Na Renatha Msungu, DODOMA

JAJI Mkuu wa Tanzania, Prof.
Ibrahimi Juma, amewataka majaji
kuanza kujitayarisha kuhamia Do-
doma kwa kuwa suala hilo halik-
wepeki na ni lazima litekelezwe.

Prof. Juma alibainisha hayo
wakati akiweka jiwe la msingi kwa
ajili ya ujenzi wa Makao Makuu ya

Alisema majaji wote wanapaswa
kujiandaa kwa sababu mwakani
jambo hilo litafanyika na halina
kukwepa kwa sababu wengi
wao wameshahamia mkoani Do-
doma.

“Nawaomba mkae mkao wa
kula kwa sababu suala la kuhamia
Dodoma halina mjadala. Ni lazima
litekelezeke,” alisema Jaji Mkuu.

Alisema jengo hilo linatarajiwa
kukamilika Desemba 2022 ili
siku ya sheria mwakani na shu-
ghuli za kimahakama zianze
kufanyika.

Pia alisema ile hofu ya Jaji Mkuu
Mstaafu Othman Chande ya kuse-
ma amesikitika kustaafu huku ma-
hakama ikiwa haina makao makuu,
jondoke kabisa kwa sababu
ndoto yake tayari serikali imeiti-
miza.

Waziri wa Katiba na Sheria,
George Simbachawene, alisema
anashukuru ushirikiano un-
aoonyeshwa baina ya Mahakama
na Wizara yake ambao anaamini
utaleta mafanikio makubwa katika
kazi.

Alisema kwa muda mfupi alio-
ingia katia wizara hiyo amepewa
ushirikiano wa kutosha na ma-
hakama kiasi kwamba anajiona
yupo katika wizara ileile aliyoku-
wa mwanzo.

Mtendaji Mkuu wa Mahakama,
Prof. Elisante Ole Gabriel, alisema
anawashukuru makandarasi wa
ujenzi wa jengo hilo huku aki-
waomba waendelee kuwa na moyo
huyo.

Alisema jengo hilo mpaka ku-
kamilika litagharimu kiasi cha Sh.
bilioni 129.5 ambapo hadi sasa
wameshamlipa mkandarasi Sh. :
bilioni 47.2. :

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRT wa Nchi Ofisi

ya Makamu wa

Rais  (Muungano

na Mazingira), Se-
lemani Jafo, amesema uharibifu
wa mazingira umechangia kwa
kiasi kikubwa mgawo wa maji
katika miji mbalimbali.

Jafo aliyasema hayo juzi jijini
hapa alipokuwa akifungua ki-
kao kati ya wadau wa mazingira
na Ofisi ya Makamu wa Rais,
Muungano na Mazingira, ku-
jadili masuala ya utunzaji maz-
ingira na upandaji miti.

Alisema uharibifu wa maz-
ingira umekuwa sababu kuu
ya kupungua kwa kiwango
cha maji katika vyanzo vya
maji katika maeneo mengi ya
nchi.

“Hivi karibuni tumeshuhudia

mgawo wa maji katika jiji la Dar
es Salaam kutokana na kiwan-
go cha maji kupungua katika
chanzo cha Ruvu Chini na Ruvu
Juu. Hali hiyo ilisababisha maji
yaliyopo kushindwa kukidhi
mahitaji ya watu katika maeneo
hayo,” alisema.

Pia alisema Bwawa La Mindu
mkoani Morogoro lilikauka
na kusababisha Halmashauri
ya Manispaa ya Morogoro ku-
kumbwa na uhaba mkubwa wa
maji.

Jafo alisema ili kuikabili hali
hiyo, wakuu wa mikoa, wilaya
na wakurugenzi wa halmashau-
ri  wanatakiwa  kusimamia
kampeni ya kitaifa ya upandaji
miti ambayo itasaidia kutunza
mazingira.

“Mabadiliko ya tabianchi si
suala la kusimuliwa. Tume-
shuhudia ukame uliosababisha

mifugo mingi kufa kutokana
na ukosefu wa maji na malisho
hapa Dodoma. Mvua katika
msimu huu zimechelewa kuan-
za, zimeanza kunyesha kama
siku tatu zilizopita,” alisema
Jafo.

Alisema serikali pamoja na
wadau wa mazingira wanao
wajibu wa kubainisha nini ki-
fanyike ili kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi.

“Leo (juzi) tumeitana hapa
ili kuona ni kwa namna gani
Dodoma inakuwa ya kijani na
kuondoa ‘poor coordination’
(uratibu mbovu) ya kila mtu
kufanya kazi hii kivyake. Lakini
pia kubadilishana mawazo na
wadau na ni imani yetu kuwa
mkutano huu utatoa tija kubwa
sana,” alisema.

Pia aliwahimiza wananchi
kutumia msimu huu wa mvua

-umechangia kuwapo mgawo wa maji

kupanda miti huku akibaini-
sha kuwa malengo ya serikali
ni kupanda miti milioni 276
kwa mwaka.

“Wakuu wa mikoa na wilaya
wasimamie  upandaji = miti
pamoja na kuwatumia wa-
nafunzi kila mmoja kuwa na
mti wake ambao atautunza na
kwa idadi ya wanafunzi wa nchi
nzima tunatarajia kupanda miti
takribani milioni 14.1,” alisisitiza
Jafo

Mkurugenzi wa Mazingira
Ofisi ya Makamu wa Rais, Dk.
Andrew Komba, alisema lengo
la kikao hicho ni kukutana na
wadau ili kujadiliana namna
ya kuifanya Dodoma kuwa ki-
jani ikiwa ni kuunga mkoani
kampeni ya kukijanisha Do-
doma iliyozinduliwa na Rais Sa-
mia Suluhu Hassan wakati huo
akiwa Makamu wa Rais.

t=y TRTETRY
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Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim Juma (kulia), akimsikiliza Mkurugenzi wa Teknolojia ya Mawasiliano ya Habari (TEHAMA) wa Ma-

hakama ya Tanzania, Kalege Enock, alipotembelea banda la Mahakama, kwenye maonyesho ya Wiki ya Sheria Kitaifa katika viwanja vya

Mameneja Posta mikoa watakiwa kuwa mabalozi anwani za makazi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Nape
Nnauye, ameagiza mameneja wa
mikoa wa Shirika la Posta Tanza-
nia kuwa wajumbe wa kudumu
kwenye vikao vinavyosimamia
utekelezaji mradi wa  kuweka
mfumo wa anwani za makazi na
postikodi ili ukamilike kwa muda
uliopangwa.
hapa alipokuwa akifungua Mku-
tano Mkuu wa 28 wa Baraza la
Wafanyakazi wa Shirika hilo kwa
mwaka 2022/23.

Alimwelekeza Katibu Mkuu
wa Wizara hiyo kupeleka maele-
kezo maalumu kwenye mikoa
kwa kuwa viongozi hao ni watu

muhimu kushirikishwa ili kufani-
kisha mradi kukamilika Mei, mwa-
ka huu, badala ya miaka mitano
kama ilivyokuwa imepangwa
awali.

“Hili jambo ni lenu wengine
wafanye kuwasaidieni lakini ninyi
ndio mwongoze jambo hili. Sasa
inawezekana mliwekwa pembeni
au mlikaa pembeni sasa mwenye
sekta anasema twendeni jikoni.
Katibu Mkuu simamia warudi
jikoni kihalali kwa nyaraka na kwa
taratibu wapewe heshima inayos-
tahili,” alisema.

Nape alisema uamuzi wa hu-
duma za posta kiganjani utasaidia
kuifanya Tanzania kuwa ya kidigi-
tali.

Kadhalika, alisema sera ya shiri-
ka hilo imekuwa ya muda mrefu

na kwa sasa kuna maagizo ya Rais
Samia Suluhu Hassan ya kupitia
sera zote ili ziendane na wakati wa
sasa wa kidigitali.

Aliagiza usimamiaji wa haki
za wafanyakazi kwenye shiri-
ka hilo kwa kuwa si vyema
wakanung'unika.

“Niwaahidi Wizara ninayoisi-
mamia nataka iwe wizara ambayo
waliopo hawataki kutoka na wen-
gine wanatamani kuja kufanya
kazi kwa kusimamia haki za watu.
Bahati nzuri mimi na Katibu Mkuu
tumepitia milima na mabonde
ya kutosha tunajua umuhimu
wa haki za watu. Huku sisi
tutasimamia na nyie mkasimam-
ie,” alisema.

Alipongeza mapendekezo ya
mpango mkakati wa nane wa kibi-

ashara 20222026 wenye lengo la
kufanya posta ya kidigitali kwa
biashara endelevu yanayoendana
na maagizo ya Rais Samia Suluhu
Hassan na matakwa ya Ilani ya
Uchaguzi Mkuu.

“Tutaendelea kuweka mazin-
gira wezeshi na rafiki kwa shirika.
Nimesoma taarifa yenu kuna baa-
dhi ya maeneo kuna madeni mad-
eni malimbikizo ya kodi, migogoro
ya mambo ya maslahi niwaahidi
mzigo mkubwa mlioubeba sasa
mnyamwezi kaja tutaupeleka
pale unapostahili, kwa sehemu
kubwa serikali ina wajibu kubeba
madeni haya na nguvu ya kuyabe-
ba ninayo.

“Nia na sababu ya kubeba
ninayo, niwahakikishie tumeji-
panga kubeba huu mzigo mambo

yaende sawa. Tutazungumza na
wenzangu na Hazina ili msiend-
elee kubeba mzigo huu. Kwenye
siasa kule wakati mwingine watu
wakishindana sana wanatumia
magoli ya mkono kama refa ha-
jaona goli ni goli. Kwa hiyo kwa
gharama yoyote na hili tutalifunga
mesijali,”alisema.

Awali, Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo, Dk. Jim Yonazi, alisema
umoja wa watumishi wa posta
umesaidia kutatua kero mbalim-
bali na kwasasa Shirika linakua
kiuchumi na taswira imezidi kuwa
bora.

Kaimu  Postamasta  Mkuu,
Macrice Mbodo, alisema mkutano
huo utajadili utekelezaji wa maju-
kumu ya taasisi na maslahi ya wa-
tumishi.
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Vikwazo vyva wanawake
kukosa fursa bayana

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ATIBU Mkuu Wizara ya Fedha

na Mipango, Dk Malik Akil,

amesema wanawake wana-

osa uwezeshaji katika masu-

ala ya kiuchumi na ushiriki katika
demokrasia.

Aliyasema hayo jana wakati akifun-
gua mdahalo wa nafasi za wanawake
katika ngazi za uamuzi na ushiriki wao
katika masuala ya kidemokrasia. Mda-
halo huo umeandaliwa na Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake Tanza-
nia (TAMWA) Zanzibar na umefanyika
Maisara, Zanzibar.

Dk. Malik alisema kuna mambo ya
msingi yanaweza kuinua maendeleo ya
wanawake ambayo yanapaswa kuzin-
gatiwa, ikiwamo wanawake kuchangam-
kia fursa zinazopatikana katika maen-
deleo. Alisema badala ya wamawake
hao kufanya hivyo, wanategemea fursa
hizo kuambiwa na wanaume.

Aliwataka kutowategemea wanaume
kwa sababu baadhi ya wanaume ha-

wapendi maendeleo ya wanawake.

Katibu Mkuu alisema bado wanawake
wana uoga katika kugombea nafasi za
uongozi kutokana na sababu mbalimba-
li ikiwamo kupewa vitisho na wanaume
wanapojaribu kugombea nafasi hizo
hasa nafasi za kisiasa.

“Niwaombe wanawake msiwe woga
katika kuomba nafasi za uongozi. Msit-
ishwe na wanaume, panapoongozwa
na mwanamke hapaharibiki kitu. Wa-
naume sisi tuna madudu mengi yaki-
wamo ubadhirifu na rushwa,” alisema.

Dk. Malik alisema kuongozwa na wa-
nawake ni baraka kwa sababu wame-
kuwa na hofu katika ubadhirifu wa mali
na ni aghalabu sana kuwakuta wakijihu-
sisha na rushwa.

Pia alisema nafasi za uteuzi wa Rais zi-
nahitaji sifa na uwezo, hivyo ni vyema
kusoma na kujifunza ili kuwa na uwezo
wa kuwa kiongozi na kutoachwa nyuma
zinapotokea nafasi za uteuzi.

Alisema serikali imeanza kutoa fursa
nyingi kwa wajasiriamali kwa kupatiwa
mkopo wa fedha bila riba na itaendelea

CCM Taifa kat|ka Mkoa wa Kaskazini UngUJa juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

kutumia rasilimali za ndani kuwawekea
wajasiriamali hasa wanawake ili kuen-
delea kiuchumi.

Sambamba na hilo, aliwataka wa-
naume kuwa na ushirikiano na wa-
nawake katika harakati za maendeleo
ikiwamo nafasi za uongozi lakini wa-
nawake kutokubali kurubuniwa na wa-
naume hasa wanapogombea nafasi za
uongozi.

Mkurugenzi wa TAMWA Zanzibar, Dk.
Mzuri Issa, alisema kuna changamoto zi-
nazowakabili wanawake katika nafasi za
uongozi ikiwamo kutojiamini na kuwa
na kipato kidogo ikizingatiwa kuwa uch-
aguzi ni gharama.

Alisema wanawake wengi hushind-
wa kugombea nafasi za uongozi kuto-
kana na uhaba wa fedha kwa sababu
fedha huhitajika katika uendeshaji wa
kampeni za uchaguzi.

“Wanawake kutokuwa na mafunzo
ya kutosha ya uongozi pamoja na
kutojiamini nazo ni miongoni mwa
changamoto zinazowakabili wanawake
kutofikia usawa wa kijinsia,” alisema.

. Fedha UVIKO- 19
Kutekeleza miradi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzibar,
Hemed Suleiman Abdulla, amesema seri-
kali imeamua kuzitumia fedha za kupun-
guza makali ya Corona zilizotolewa na
Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) katika
miradi ya kijamii.

Amesema wananchi wa Zanzibar wa-
nahitaji zaidi huduma hizo na kukamilika
kwa miradi hiyo kutawapunguzia kufuata
huduma muhimu kama elimu na afya
masafa marefu.

Hemed aliyasema hayo jana alipotem-
belea na kukagua ujenzi wa miradi ya
maendeleo katika Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi.

Alisema kuwapo kwa miradi hiyo ku-
tatoa nafasi kwa serikali kusogeza hu-
duma za Kkijamii, ikiwamo miundombinu
va barabara, maji na umeme ili kuwarahi-
sishia wananchi wanaofika kupata hu-
duma katika maeneo hayo.

Makamu wa Rais aliwaomba makandara-
si wanaosimamia miradi hiyo kutoa fursa
kwa wananchi wa maeneo hayo kwa Kku-
wapatia ajira za muda ili wanufaike na
miradi hiyo.

Kuhusu maeneo yanayopita miundom-
binu, alizitaka mamlaka husika kutoa na-
fasi kwa wakandarasi kuendelea na ujenzi
wa miradi hiyo.

Hemed pia alizitaka wizara husika
zilizopata miradi kuhakikisha wanasima-
mia fedha hizo na kuhakikisha malengo
va fedha hizo yanatimia na kuwakabidhi
makandarasi wa miradi hiyo ili kuanza
haraka kwa ujenzi.

Makamu wa Pili alisema serikali ime-
shatoa maelekezo kwa Wizara ya Afya,
Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wanawake na
Watoto pamoja na Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali kufanya tathmini juu
ya maombi ya wataalamu wa wizara hizo.

Naye Waziri wa Elimu na Mafunzo ya
Amali, Simai Muhamed Said, alimshukuru
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi,
kwa kuelekeza fedha hizo katika miradi
va kujenga na kukarabati shule.

Alisema hatua hiyo inawajengea imani
wananchi kwa serikali yao na kumhakik-
ishia kuwa miradi hiyo inakamilika kwa
wakati na kuendelea na miradi mingine
iliyopangwa na serikali.

Hemed pia alikagua ujenzi wa hospi-
tali za wilaya ndani ya Mkoa wa Mjini
Magharibi zilizoko Mwanakwerekwe,
Chumbuni na Mbuzini, ujenzi wa hospitali
ya mkoa Lumumba, ujenzi wa Shule ya
Mwanakwerekwe D na G, Shule ya Se-
kondari Mtopepo na ujenzi wa madarasa
ya shule ya Masingini.

Wataka kamati za shule ku;eﬁgewa uwezo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

kamati za wazee zikapewa mam-

zi wa shule.

1Sema

kumejitokeza mab-

wa Kusini Unguja, Mohammed

WADAU wa Elimu Zanzibar,
wameishauri Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali kuzipa nguvu
kamati za wazee za shule ili kuzi-
simamia vyema na kuleta maende-
leo katika shule.

Wadau hao waliyasema hayo
jana wakati  wakichangia rasimu
ya Mwongozo wa Kamati za Shule
katika ukumbi wa Kituo cha Wal-
imu Kiembesamaki, mjini Unguja.

Mmoja wa wadau hao, Mman-
ga Omar Dadi, alisema ni vyema

laka ya kwenda kwa Katibu Mkuu
wa Wizara moja kwa moja ili ku-
zungumza nae kujua changamo-
to na maendeleo ya shule.

Alisema kuna changamoto ka-
tika kamati za shule zikiwamo
wakusanyaji wengi wa fedha za
mapato  kutozifikisha sehemu
husika.

Pia walisema kikwazo kingine ni
baadhi ya walimu wakuu kutoku-
wa wawazi katika kamati  kuhusu
takwimu sahihi za walimu pamoja
na kutotoa ripoti sahihi za ukagu-

Akiwasilisha rasimu ya mareke-
bisho ya mwongozo wa kamati za
shule, Mkuu wa Divisheni ya Sera
katika Idara ya Sera, Mipango na
Utafiti, Wizara ya Elimu na Mafun-
7o ya Amali, Othman Omar Oth-
man, alisema kuna haja ya kufanya
marekebisho ya mwngozo huo ili
uendane na wakati uliopo.

Othman alisema mwongozo
uliopo ulikuwa umelenga zaidi
katika malengo ya mwaka 2020 la-
kini wa sasa wanalenga kuelekea
katika malengo ya 2050.

adiliko mbalimbali ambayo yame-
fanya mwongozo huo wa zamani
kutokidhi mabhitaji, hivyo kuamua
kuufanyia marekebisho.

Alitaja baadhi ya mabadiliko
hayo kuwa ni pamoja na dira ya
maendeleo ya Zanzibar ya 2050,
malengo ya maendeleo endel-
evu (SDG), mfumo wa ugatuzi
kufutwa pamoja na kufutwa
michango ya wazazi au walezi ka-
tika elimu.

Akifungua mkutano huo, Ofisa
Elimu na Mafunzo ya Amali Mkoa

Haji Ramadhan, aliwataka wadau
hao kuhakikisha wanatoa michan-
go yao ili kuleta maendeleo ya
elimu nchini.

Naye Ofisa Mwandamizi wa
Mradi wa Kukuza Ubora wa Elimu
ya Sekondari Zanzibar (EQSSEZ),
Hassan Juma Hassan, alisema mra-
di huo unalenga kutoa mafunzo
kwa walimu, kusaidia vituo vya
walimu vifaa na kuihamasisha
jamii kushiriki katika kukuza
maendeleo ya elimu.
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ANAYEFUATA NI RAYVANNY?
Kidogo kidogo moshi umeanza kufuka

OTO linazidi kupanda kwa

mashabiki wa muziki kutoka lebo

ya WCB baada ya kutofahamu

nani ameamua kujiengua, baada
va Harmonize kufanya hivyo miaka
miwili iliyopita.

Kitendo cha Harmonize kuamua kuji-
toa WBC, hali ya hewa ilibadilika kiasi
ambacho msanii huyo na aliyekuwa
bosi wake Diamond Platnumz, kuwa
katika vita kubwa iliyoambatana na
majibizano ya maneno.

Lakini haijafahamika ni nani anaye-

fuata baada ya Harmonize, lakini idadi
kubwa ya mashabiki wana wasiwasi na
Rayvanny kwamba ndiye aliyetabiriwa.

Wakati akitambulisha kundi jipya la
Yamoto Band, Mkubwa Fela, alisema
kwa kifupi kuwa yupo anayetaka kuon-
doka kitu ambacho alimuuliza Diamond,
kama naye anamdai.

“Nilimwambia Diamond huyu anaon-
doka kakudhulumu? Akanijibu muziki
wa Bongo Fleva nishaujua” amesema
Fela.

Kila kiashiria kinamwangukia Ray-

)

vanny kwani licha ya kujiandaa kwa
kuanzisha lebo yake ya muziki, pia kuli-
kuwa na fununu kwamba ndiye alikuwa
msanii wa kwanza kufikiria kuondoka.
Hata hivyo, Harmonize alijikuta aki-
tangulia, labda kutokana na kukorogana
na bosi wake kitu ambacho kilimfanya
kukimbia haraka ili yasije yakamfika
mabaya endapo angeng'ang'ani kubaki.
Mashabiki na wapenzi wa muziki
wanasubiri kufahamu nani anafuata ku-
funga mlango wa WCB na kisha kwenda
kuanza maisha sehemu nyingine.
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BASI SAWA

Meja Kunta atoa

siri nzito

MWANAMUZIKI wa
singeli Meja Kunta,
amekumbuka sakata la
kujiva yeye mwenyewe
akisema kilikuwa kip-
indi kigumu hadi akata-
mani kuacha muziki.

Akizungumza wakati
akizindua EP yake
yenye nyimbo nne,
amesema baada ya
kutoa taarifa hiyo ya
uongo, wezi walivamia
nyumba yake na kuiba
kila Kitu.

“Taarifa ile ilinipatia
mitihani ya kuibiwa
kila Kkitu, ilibidi nilale hotelini kiasi ambacho nilikata tamaa
na kufikiria kuacha muziki kutokana na kuchoshwa kiakili,”

amesema Meja Kunta.

Wengi wahuzunika Kifo
cha Artuk Bey

WAPENZI na
mashabiki wa
tamthilia ku-
toka Uturuki ya
Ertugrul, wame-
kumbwa na huzuni
kubwa kufuatia
taarifa ya kufari-
ki kwa Ayberk
Pekcan, ambaye
amecheza kama
Artuk Bey.

Ayberk (51)
ambaye amecheza
Kiustadi amekuwa
akisumbuliwa na
kansa kwa miezi kadhaa na taarifa ya kicho chake zime-

tolewa siku ya Jumatatu.

Nyota huyo amekuwa kipenzi cha mamilioni ya
mashabiki ambao wanafuatilia tamthilia ya Ertugrul akiwa

ni miongoni mwa wahusika wakuu.

Awali mwigizaji huyo aliwahi kuandika maelezo mafupi
kuhusiana na hali yake ya kiafya miezi michache iliyopita
kabla ya kifo chake akisema baada ya kufanyiwa uchun-
guzi ilibainika ana saratani ya mapafu na ilienea sehemu

kubwa ya mwili.

bali.

 Zuchu azi

WIMBO mpya wa msanii Zuchu
‘Mwambieni’ umezidi kuwashika
mashabiki kiasi ambacho kila
kukicha watu wanatoa video za
kuurudia kwa mitindo mbalim-

Hata hivyo, video iliyofanywa
na Kili na dada yake Neema
ambao ni Wamasai, imepata

tok kiasi ambacho Zuchu ilimbidi
kutoa neno.

Kono la Jini: Akumulikaye mchana, usiku anakuchoma

Na Adam Fungamwango

AKUMULIKAYE mchana usiku ataku-
choma. Ni msemo wa kiswahili kuwa mtu
anaweza kwa macho ya kawaida aka-
onekana ni mwema. Akakupa kila aina
ya msaada unaouhitaji, lakini kumbe kwa
upande wa pili si mtu mwema. Inaweze-

kana huyo huyo ndiye akawa anakuumiza,

halafu ukipata matatizo anakupa msaada,
lakini nia yake ni kwamba akudhoofishe
taratibu.

Ndiyo maana binadamu wenye roho
ngumu wakiwemo wana usalama, yaani
mashushushu na wapelelezi wao wana
msemo wao kuwa ‘usimuamini mtu yoyote
hata kama akiwa maiti.’

Yaani Kila kitu hata kama ni Kizuri, au
mtu mwema, usimuamini kwa asilimia mia
moja.

Ni kwa sababu hata nchi kubwa kuna
msemo kuwa hakuna rafiki wa kudumu
au adui wa kudumu bali kuna masilahi ya
kudumu. Rafiki wa leo anaweza kuwa adui

wa kesho.

Tuiangalie filamu ya ‘Kono la Jini'. Ina-
shabihiana na hiki.

Inaanza mwanamke mmoja Kashinde
kumtembelea shoga yake Mamu. Mumewe
Mamu atatoka na kumtimua kwa kum-
tuhumu ni mchawi. Kitendo kile kinamkera
mno mkewe kwani si mara ya kwanza
kuwatuhumu baadhi ya majirani, lakini pia
amekuwa na tabia ya kujitenga mno.

Tabia hiyo akaenda kuisema kwa rafiki
na ndugu za mume, akitishia kuwa akien-

umaarufu katika mtandao wa Yik-

mika kwa
Wamasai hawa

“Nawapenda kwa kweli kwa
sababu wameonyesha utofauti
wa kupendeza kwa kuwakili-
sha utamaduni wetu,” amesema
Zuchu katika ukurasa wake wa
Instagram.

delea na tabia hiyo, atadai talaka yake
ya kuondoka.

Mamu akaenda kumueleza shoga yake
mwingine tabia ya mumewe kupenda
kukasirika bila sababu kuongea peke
yake kama ana mapepo. Shoga yake
akampa dawa amuwekee kwenye chai.
Omari ambaye ndiye mume wa Mamu
anashtukia hakunywa. Badala yake an-
amfokea mkewe na kusema naye ame-
jiunga kwenye kundi la watu wabaya.
Omari anaamua kuhama na mkewe. Mke
anamuuliza, lakini mume anamwambia
yeye ndiye ameamua.

Siku moja mkewe alishuhudia kwa ma-
cho yake mumewe alitokewa na mkono

HALI ya mwanamuziki mkongwe wa
Bongo Fleva, Profesa Jay imeelezwa si
nzuri na anaendelea kupata matibabu
katika Hospitali ya Taifa ya Muhimbili

Tangu kusambaa kwa taarifa hiyo,
baadhi ya wasanii wamejitokeza kumpa
pole, huku wakimuombea kwa Mungu

wa ajabu, unaji-
= pachika kwenye
& mkono halisi.
Kitendo hicho
kinamfanya
kuogopa mno,
lakini anajipa
. Ujasiri anaamua
kumuuliza baada
ya mkono huo
kutolewa. Omari
-~ anaambiwa al-
ipewa nguvu hizo
= na babu yake
=2 na ndizo zinam-
-+ fanya kutam-

amponye haraka na arudi katika shu-
ghuli zake.

Shilole katika ukurasa wake wa
Instagram, ameandika kuwa kila wakati
anamuomba Mungu azidi kumpatia
nafuu ya haraka na kwamba anamsubiri
jukwaani tena.

bua wachawi, ambao wanataka kumuua,
lakini wameshindwa. Nguvu alizopewa
zinaitwa mkono wa jini ambao humtokea
na kutoweka kila baada ya muda na ndiyo
maana kuna wakati anakuwa anajitenga.

Kumbe wakati wote huo kulikuwa na
kutaka kumuua Omari kutokana na kuonea
kijicho kwa nguvu alizonazo za mkono
wa jini. Lakini wamekuwa wakimshindwa
kutokana na nguvu hizo hizo.

Omari anamwambia mkewe kutokana
na nguvu na mkono wake leo atawaona
wachawi wote wanaomsakama. Mamu
akawaona. Akaamini.
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KAMBA ZA MIDUME
ENZI HIZO

Na Adam Fungamwango

KWENYE mapenzi wakati mwingine kuna uongo mwingi
sana. Hutumika kushawishi au kukufanya uheshimike na kuku-
balika. Siku zote uongo una mwisho wake. Ukweli unapobaini-
ka ndipo matatizo mengi yanapokuja.

Wanamuziki wa zamani wametunga nyimbo nyingi sana
zenye maudhui ya uongo kwenye mapenzi na hata ndoa.

Leo tutaangalia nyimbo ambazo wanaume ‘wamewapiga
kamba" wanawake ili wawapate, au kuwashawishi wawaache
waume zao.

KARUBANDIKA-MAQUIZ ORIGINAL

Huu ni wimbo maarufu sana. Ulitungwa na marehemu Kasa-
loo Kyanga akiwa na Maquiz Original, katikati ya miaka ya
1980. Unamuonyesha mwanadada akilalamika juu ya uongo
aliopewa na kijana Karubandika. Ni kwa bahati nzuri tu, dada
alishtuka mapema.

Jamaa huyu alipenda demu, lakini badala ya kumwambia
ukweli akamdanganya kama ni mkurugenzi wa kampuni fulani.
Ukweli ni kwamba jamaa kazi hana, analala kwenye stendi ya
basi. Demu alishtuka na urafiki ukaishia hapo hapo.

PENDO-BIMA LEE

Hapa sasa jamaa anajisifia uongo. Anamwambia mpenzi
kuwa ni meneja na ana miradi mbalimbali, ikiwemo ufugaji,
kumbe kamba tu.

Anamwambia laivu mpenzi wake kuwa tangu enzi za ma-
babu, mwanaume akimpenda mwanamke, eti uongo ni lazima
usemwe japo kidogo.

Hii ni baada ya mwanaume kumlalamikia kwa nini alimtoa
mjini. Jamaa anamwambia alimdanganya kwa sababu an-
ampenda.

Ulitungwa na marehemu Jerry Nashon ‘Dudumizi’ akiwa na
bendi ya Bime Lee mwishoni mwa miaka ya 1980.

KALUMANZIRA-JUWATA JAZZ

Nao huu pia ni wimbo wa katikati ya miaka ya 1980. Un-
aitwa ‘Karumanzira', wa bendi ya Juwata Jazz ‘Msondo
Ngoma', utunzi wake marehemu Said Mabera. Ni mwanadada
anayelalamika kudanganywa na Karumanzira kuwa amuache
mumewe, ili amuoe yeye. Awali dada huyo hakukubali kitu
hicho. Lakini kwa bahati mbaya baadaye aliachika, siyo kwa
ajili ya Karumanzira. Baada ya kuachwa akamkumbuka jamaa
huyo aliyesema atamuoa. Akamfuata, jamaa akawa anampiga
chenga kwa miaka miwili, akionekana kabisa hataki kumuoa
kama alivyokuwa akimwambia huko nyuma.

HOMA IMENIZIDIA-OSS NDEKULE

Wimbo huu hautofautiani ya ule wa ‘Karumanzira’. Ume-
tungwa na Hassan Rehani Bitchuka akiwa na bendi ya Or-
chestra Safari Sound na mtindo wao wa Ndekule wakati huo,
katikati ya miaka ya 1980.

Mwanamke analalamika kudanganywa amuache mumewe
ili akaolewe na mwanaume mwingine aitwaye Rehani, lakini
alipofika huko, akaishi kipindi kifupi tu, akatimuliwa, kisa eti
hana tabia nzuri.

Dada huyo anawaasa wanawake walioolewa wajihadhari na
wadanganyifu, kwani wakiachana waume zao watapotea.

MAYANGA-MAQUIZ ORIGINAL

Mayanga pia ni mwanaume mwongo. Huyu alimpata demu
Sumbawanga, akamleta mjini akimdanganya kuwa ni meneja,
lakini kumbe siyo. Sasa mambo yamechacha. Kumbe alikuwa
na pesa za muda tu, sasa nyumba imepigwa mnada sababu
ya madeni, fenicha zimechukuliwa, kila kitu ni tatizo, mpaka
mwanamke anamshauri bora warudi wote Sumbawanga
wakaanzishe maisha mapya.

Wimbo huu ulipigwa na Maquiz Original mwanzoni mwa
miaka ya 1990.
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Okposo hukujua
mchepuko hauna

MWANAMUZIKI wa injili wa Nigeria,
Sammie Okposo, amemuomba radhi mke
wake hadharani kutokana na kuibuka
kashfa ya kutoka nje ya ndoa yake.

Okposo ambaye ni maarufu kwa uim-
baji wa nyimbo hizo za kumsifu Mungy,

l amemuomba radhi mkewe Ozioma kupi-
tia ukurasa wake wa Instagram na baada
ya saa chache alifuta. A

“Mke wangu Ozioma, kwa heshima
nakuomba radhi kutokana na aibu hii
iliyokupa usumbufu. Nimeuvunja moyo
wako na uaminifu. Nisamehe kwa kuku-
angusha na kukupatia maumivu,” amean-
dika Okposo. o

Hivi karibuni mwanamke mmoja aliye-
jitambulisha kama African Doll, amesema
amekuwa na uhusiano wa kimapemzi na
msanii huyo wakati walipokuwa Mare-
kani akifanya ziara yake ya muziki.

Priyanka kawa
mama

BAADA vya kelele nyingi kutoka
kwa mashabiki wao, hatimaye
mwigizaji kutoka Bollyhood,
Priyanka Chpra na mwanamuziki
wa Marekani, Nick Jonas, wam-
etangaza kumpata mtoto wao wa
kwanza.

Mrembo huyo wa Dunia, kupitia
ukurasa wake wa Instagram am-
emkaribisha mtoto kwa kuelezea
yeye na Jonas wana furaha kwa
kuongeza familia yao.

Priyanka na Nick walianza uhu-
siano wa Kimapenzi mwanzoni
mwa 2018, na ilipofika Desemba
walifunga ndoa.

Card B ajizolea bilioni
1.9 kama masihara

RAPA mwenye utata wa
Marekani,Cardi B, amelamba dola
milioni 1.25 kama fidia baada ya
kushinda kesi ambayo alishtaki
mtandao mmoja kwa kumchafulia
jina lake.

Card B alimshtaki mwanablogu
huyo kwa kukashifu, kuingilia
faragha yake kwa kumuita kama
mgonjwa wa malengelenge,
mtumiaji wa dawa ya kulevya na
alifanya kazi ya ukahaba.

Katika ripoti ya Billboard, Ma-
hakama ya Georgia ilimpa kiasi
hicho sawa na shilingi bilioni 1.9,
baada ya wiki mbili za mashau-
riano.

Kim yazidi kunoga

WATU wanasaka kwa kila hali
video ya ngono ya Kim Kar-
dashian na Ray J, lakini wasi-
chokijua kuwa pengine imekuwa
janja ya Kanye West, kujiimari-
sha.

Kanye wakati akihojiwa huko
HYPERLINK “https://www.
youtube.com/watch?v=0gkgyU-
Tu84" Hollywood, alidai ameifu-
ma video hiyo katika kompyuta
mpakato ya Ray na kisha yeye
alimtumia Kim na kumsababishia
kuangua Kilio.

Hata hivyo, msemaji wa
Kim amesema bosi wake alilia
kwa furaha baada ya Kanye
kumpelekea kompyuta hiyo
ikiwa na picha za kumbukumbu
za safari yao nchini Mexico,
hivyo hakukuwepo na video
kama hiyo.

Macaulay wa
‘Home Alone’
apata mchumba

MWIGIZAJI maarufu wa filamu
za Home Alone, Macaulay Culkin
hatimaye amevunja ukimya
baada ya kutangaza kumchum-
bia mpenzi wake wa siku nyingi
Brenda Song.

Kulingana na jarida la People,
nyota huyo alizungumza na
mama Yyake kuhusu maandalizi
ya mtoto watakayempata akiwa
na mke wake huyo mtarajiwa.

Awali, Song alionyesha pete
ya madini ya dhahabu ambayo
ameivaa kwenye kidole chake
wakati alipotua katika mgahawa
mmoja eneo la Beverly Hills.
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UHURU KUTUMIA TV, REDIONI...

Taifa linavyofanikisha wito wa haki
va vijana wakipishana na magumu

Na Rajabu Msangi, SJMC

‘ Mwenye macho haambiwi
tazama,”ndivyo waswabhili
wanavyosema, japokuwa
sio kila kitu kinapaswa

kutazamwa. Uwepo wa sayansi
na teknolojia umeibua mengi
ambayo baadhi yake hayapaswi
kutazamwa na mtoto hasa ya-
nayooneshwa katika vyombo vya
habari ikiwamo televisheni.

Mtoto kwa mujibu wa Sheria
ya Watoto nchini, inamtambua
kuwa mtu mwenye umri chini ya
miaka 18. Katika nafasi yake ana
haki anazostahili kupatiwa, iki-
wamo kulindwa, kupewa elimu,
kucheza, kuishi na hata haki ya
kupewa Uhuru wa kujieleza, am-
bazo pia katiba ya nchi inaieleza
vyema.

Kiuhalisia, haki ya elimu ni
kama imepewa mgongo na jamii,
pamoja na kwamba serikali ina-
zidisha juhudi zake kuhakikisha
mtoto anapata haki ya elimu tena
bure pasipo malipo. Pia, vyombo
vyombo vya habari vimekuwa na
taswira chanya kwenye taaluma
Za watoto.

Kupitia vyombo hivyo kama
vile radio na televisheni vimeku-
wa na mchango mkubwa katika
elimu yao, hasa kupitia vipindi
vinavyoandaliwa mahususi kwa
ajili yao

FANI NA TAALUMA

Katika ujumbe wake kwa mwa-
ka 2015 uliotolewa na Shirika
la Umoja wa Mataifa la Sayansi,
Elimu na Utamaduni UNESCO,
lilitoa wito wa kushirikisha zaidi
vijana katika vyombo vya habari.

Aliyekuwa Mkurugenzi wa
UNESCO, Irina Bokova anasema
mara nyingi vijana wa kike na
kiume wenye umri wa chini ya
miaka 30 hutengwa katika kuan-
daa na kutangaza vipindi vya ra-
dio na kwa mantiki hiyo, akavisihi
vyombo vya habari na hasa redio
kuwapa vijana nafasi ya kujieleza.

Nchini Tanzania hilo lime-
pokewa na kuanza kutendeka
na mtandao wa wanahabari wa-
toto, ambao, kupitia usaidizi wa
Shirika la Umoja wa Mataifa la
Kuhudumia watoto, UNICEF ,
unahamasisha watoto kujifunza
utalaamu wa kutengeneza taarifa
na vipindi mbalimbali vya redio,
hivyo kupata nafasi ya kuzun-
gumzia kinachowagusa zaidi.

WAHUSIKA WAONGEA

Mariam Daudi ambaye ni mwa-
nafunzi wa darasa la sita katika
Shule ya Msingi Ubungo Kisiwani,
Dar es Salaam, anasema mbali
na masomo wanayoyapata dar-
asani, pia kuna baadhi ya vipindi
vinawaelimisha sana kupitia tel-
evisheni.

“Kuna baadhi ya vipindi vinatu-
fundisha kuwa na maadili mema,
pia kujifunza masomo kama vile
hesabu kwa mfano katika kipindi
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Ombi la UNICEF& UNESCO 2015

Watu wakiwa katika mkusanyiko kufuatilia matangazo ya runinga , wengi wao vijana. PICHA: MTANDAO.

cha Akili na Ubongo Kids,” ana-
fafanua.

Mtoto Lukman Adam, mwa-
nafunzi wa darasa la tano ka-
tika Shule ya Ubungo Kisiwani,
anasema hawaishii  kujifunza
vya darasani pekee, bali hata
maadili na mengine katika jamii
wanayojifunza kupitia vyombo
vya habari.

“Hata katika tamthiliya tunazoz-
iangalia tunavyokuwa nyumbani,
tunajifunza kuwa na heshima kwa
wazazi wawili, kuwa na upendo
kwa marafiki zetu na hata kujie-
pusha na mambo mabaya kama
vile wizi na hata kutumia dawa za
kulevya,” anasema.

MAJIBU YA UPOTOSHAJI

Inaelezwa wengi katika umma
wamekuwa na dhana hasi juu ya
vyombo vya habari mfano tel-
evisheni, dhidi ya malezi ya wa-
toto. Hiyo inatokana na maudhui
yanayoonyeshwa katika baadhi
ya vipindi. Hapo swali la kujiuli-
7a, ni aina gani ya kipindi amba-
cho mtoto anafaa kutazama. Pia,
maudhui ya aina gani?

Baada ya kufumbua majibu ya
maswali hayo, ndiyo imetoa njia
pekee ya kutambua athari zina-
zopatikana katika vyombo vya
habari na watoto.

Msimamizi na Mhariri wa MIi-

mani Tv Silvano Kayera, anasema
mbali na kujali vipindi vinavyobe-
ba uhalisia kwa jamii, pia Mamla-
ka ya Usimamizi wa Mawasiliano
Tanzania (TCRA) imetoa maele-
kezo kwa waandaaji wa vipindi
kulenga pia maudhui yatakayotoa
elimu kwa watoto.

Kwa upande wa maudhui am-
bayo hayana maarifa kwa watoto,
Kayera anatoa wito kwa waandaaji
wa vipindi kuangalia maudhui ya-
nayojenga taaluma za watoto, pia
kuwepo ushirikiano wa wazazi
katika kupanga muda sahihi wa
watoto kutazama televisheni.

“Kwa kuwa tunaamini vipindi
vinavyoonyeshwa kwenye tv na
redio vinawagusa watu wa rika
zote ikiwemo watoto, kuna baa-
dhi ya maudhui sio rafiki katika
kujenga maarifa ya mtoto, hivyo
kunatakiwa kuwe na ushirikiano
mkubwa kwa mzazi kujua ni aina
gani ya kipindi ambacho mtoto
anapaswa kutazamwa na vipi
hapaswi kutazama.”

Kutanda kwa hali hiyo imepele-
kea baadhi ya wazazi kuwakanya
watoto wao hata kutazama tel-
evisheni kwa vipindi ambavyo ni
mahususi yanayowahusu, wakid-
hani maudhui ya vipindi yanaha-
ribu tabia kwa watoto.

Mwanafalsafa wa nchini Uhis-
pania, George Santayana ame-

shawahi kuanika mtazamo kuwa:
“Mtoto aliyefundishwa shuleni tu
ni mtoto asiyejifunza.”

Kuna wakati mtoto anatajwa
anaweza kupata maarifa kuto-
kana na maudhui yanayorushwa
katika vipindi vya runinga.

Nchi ya Tanzania kuna bahati
ya kuwa na idadi kubwa ya wa-
toto katika maeneo mbalimbali
ambao wengi wao, elimu kubwa
wanayoipata shuleni imekuwa
ikiwatosheleza hasa ikizingatia

Kisaikolojia, mtoto ana uwezo
wa kunukuu kila kinachotendeka
na kuonekana katika vipindi vya
televisheni.

Pia, baadhi ya wazazi wame-
kuwa wakiwaachia uhuru watoto
wao kutazama televisheni bila ku-
jali ni maudhui yanayoonyeshwa
kwa muda huo. Ni namna inay-
ochangia kuharibika tabia za wa-
toto wangali bado wadogo.

Bwelela Msangi ni mkazi wa
Ubungo River Side, mzazi wa
watoto watatu ametoa wito kwa
waandaaji vipindi kulenga vipindi
ambavyo vitakuwa na tija kwa wa-
toto hao.

“Sisi kama wazazi sio kwamba
tunawakataza watoto kuangalia
televisheni, lakini kuna wakati
kama mzazi umekaa na watoto
lakini baadhi ya vipindi havina

maudhui mazuri kwa watoto.

“Hata muziki ambao umekuwa
ukionyeshwa kwenye runinga, pi-
cha zake hazina utamaduni ukiz-
ingatia mavazi wanayovaa hasa
kinadada ambao mara nyingi hu-
fanya hivyo,” anaeleza

Kuna wakati mbali na uangalizi
sahihi wa wazazi katika malezi,
watoto wana ubunifu mkubwa
katika akili zao na hata wengine
kuwa na vipaji vikubwa pasipo
kujua. Hapo wengine wanajifunza
kupitia vipindi vya watoto, am-
bavyo vimekuwa vikionyeshwa
katika runinga mahususi kwa ajil
yao.

Watoto wanaotambuliwa kuwa
Taifa la Kesho, kuna seali juu yao
kwanini wasilelewe kwa usahihi?

Hjapo inaibua wajibu wa kijamii
kutambua umuhimu wa kutaza-
ma vipindi vyenye maudhui ya
watoto katika kukuza taaluma zao
na maarifa sahihi yenye uadilifu
katika jamii.

Kwa ujumla vyombo vya habari
vina majukumu mengi kwa wa-
toto ikiwamo kutoa elimu kwa wa-
zazi na walimu juu ya haki na ma-
hitaji muhimu kwa watoto. Aidha,
vinawafunza watoto  kuzijua
haki zao, maisha, utamaduni na
namna ya kukabiliana na changa-
moto zinazowakabili katika mai-
sha yao.
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Siri hadi ikapewa jina la ‘Kaunda
Suti’ vazi Ienye mzizi tangu 1920

Na Adam Fungamwango

UTI ni vazi linalompen-

deza na kumheshimisha

mtu yoyote anayelivaa,

kuanzia waheshimiwa
hadi ‘masela’ mtaani.

Hata mhuni akivaa suti, na ak-
ienda ambako hajulikani watam-
heshimu na kumpa kipaumbele
kwa kitu chochote anachohitaji,
bila kujua hayuko kama wana-
vyodhani.

Hata watu wanaotaka kwenda
ukweni kwa mara ya kwanza,
mara nyingi wanakwenda na suti
hata kama ya kuazima.

Lengo ni kutaka waheshimike
hasa kwenye hatua za mwanzo
na kukubalika ukweni, haijalishi
kama baadaye wataonekana ha-
wana lolote.

Vazi la suti lina heshima yake,
kiasi kwamba hata mitaani watu
wamelitungia kanuni, ingawa si
rasmi.

Wanasema ukivaa suti kwanza
kabisa usipande daladala, bajaji
wala bodaboda, badala yake lazi-
ma uwe na gari lako au ukodishe
taxi.

Pili usiingie kwenye vibanda
vya mama lishe kula chakula,
badala yake mvaa suti ni lazima
aingie hotelini.

Tatu ukivaa suti ni lazima
uepuke kununua vitu vidogo
vidogo njiani kama hindi la ku-
choma, karanga na chochote
kinachofanana na hicho.

Wapo walioenda mbali sana
eti hata ukiporwa pesa na kibaka
usimkimbize, kwani utashusha
hadhi ya vazi hilo.

Kama nilivyosema ingawa hii
siyo sheria, lakini watu wanase-
ma hivi kutokana na kuliheshimu
vazi hilo. Ukweli ni vazi linalo-
heshimiwa sana, si Tanzania tu,
bali duniani kote.

Hata hivyo kuna aina tofauti za
suti. Kuna suti ambazo wanavalia
tai. Kuna aina nyingine ambayo
ilikuwa kama vazi rasmi la Rais
wa zamani wa Zambia, Kenneth
Kaunda kiasi cha kupachikwa jina
likaitwa ‘Kaunda Suti. Yenyewe
ina aina yake ya utengenezaji na
pia haivaliwi na tai.

Aina hii ya suti hapa nchini
Tanzania imekuwa maarufu
sana kwa sababu inavaliwa
na wabunge, baadhi ya mawa-
ziri, na maafisa mbalimbali wa
serikali na idara zake zote, kiasi
cha kuonekana kama ni vazi lao
rasmi.

Vazi hilo ndiyo lilikuwa ‘pam-
ba’ za mzee Kaunda aliyefariki
Juni 17 mwaka jana, na alilivaa
wakati wote, baada ya kuingia
madarakani, akiwa madarakani
na hata alipoondoka.

Kupenda kwake kuvaa vazi
hilo, ndiyo watu wakaamua kuli-
pa jina lake, wakaliita ‘Kaunda
suti.

Je awali kabla ya kuanza kuvaa
mzee Kaunda halikuwepo? Na

kama lilikuwepo liliitwaje?

Awali suti hizo ziliitwa ‘Safari
suti’.

Zilibuniwa miaka ya 1920 na
Wafaransa wawili Ted Lapidus
na Yves Saint Laurent ambao wa-
likuwa ni wabunifu wa mavazi na
wanamitindo.

Lengo lilikuwa ni kubuni suti za
kusafiria kutoka nchi zenye baridi
Ulaya kwenda nchi za joto Afrika.
Zilitengenezwa kwa pamba na
haikuwa na haja ya tai. Wao wa-
zungu waliona tai ni kwa nchi za
baridi tu na si Afrika.

Hapa kwa mbali, nataka kuanza
kuwaamini wale jamaa wanaodai
ukivaa suti ni lazima uwe na gari
lako na si kutembea kwa miguu
umbali mrefu, kwa sababu ya joto
si Bongo tu, bali Afrika.

Hawa nadhani walimaanisha
zile suti za tai na ndizo zenye
masharti mengi yaliyowekwa kwa
watoto wa mjini.

Inawezekana suluhisho la yote
hilo ni kuvaa kaunda suti am-
bazo hata wazungu wenyewe
kumbe walizitengeneza kwa
matumizi ya hali ya hewa ya joto
Afrika.

Si yeye tu, kuna baadhi ya vion-
gozi nao walikuwa wanapenda
kuvaa mavazi na kuvuma, kama
Mwalimu Julius Kambarage Ny-
erere, Rais wa Kwanza wa Tanza-

nia akivaa kama waasisi wa Uko-
monisti nchini China

Mao Tse Tung na Chou en Lai,
ambayo ni suti isiyo na kola, Wa-
bongo wakibatiza jina la ‘Chun-
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lai’, Rais kwa kwanza wa Ghana,
Kwame Nkurumah akivaa vazi
lililoonekana kama mgolole hivi
na Rais wa wakati huo wa Congo
Brazaville Marien Ngoabi, naye

alikuwa na aina yake ya suti,
Wabongo wakaiita ‘Ngwabi’, la-
kini wote hao walifunikwa na
Kaunda.

Tangu wakati huo hadi leo hii,
wanamitindo, wabunifu wa ma-
vazi na hata mafundi cherehani
na maduka ya nguo dunia nzima,
wanapoweka matangazo ya bi-
ashara zao, vazi hilo wanaliita
jina la rais huyo, yaani ‘Kaunda
suti’.

KAUNDA ALIITAWALA NCHI HIYO

kwa miaka 27 hadi Novemba 2
mwaka 1991, alipoangushwa kwe-
nye uchaguzi.

Anachukuliwa kama mmoja wa
mashujaa wachache walioshiri-
ki kuikomboa Afrika, chini ya,
Mwalimu Julius Kambarage Ny-
erere.

Hata hivyo mwaka 1991, baada
ya yeye na chama chake cha UNIP
kuangushwa na kuingia madara-
kani Fredrick Chiluba, kulitokea
maasi na kutaka kumpindua rais
huyo mwaka 1997.

Kutokana na hali hiyo Chiluba,
akamtia mbaroni mzee Kaun-
da, wakati huo akiwa na miaka
73, akimtuhumu kushirikiana
na watu waliokuwa wakitaka
kumpindua.

Dunia nzima ilishtuka, na rafiki
yake kipenzi, Nyerere alilazimika
kwenda nchini Zambia na kuokoa
jahazi. Alifika nchini humo na
kwenda kwenye gereza lililokuwa
maeneo ya Kabwe.

Nyerere aliingia ndani ya ger-
eza hilo hadi sehemu ambayo
Kaunda aliwekwa, akala naye
chakula. Akazungumza naye
kiasi cha saa mbili hivi na kitu,
akatoka.

Baada ya muda, Rais Chiluba
akatangaza kumfungulia mzee
Kaunda.
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IS Marekani, China zashindana kuifikia
ndege ya kijeshi iliyoanguka baharini

Wahamiaji 6
wafa maji

TUNIS, TUNISIA

WAHAMIAJI sita wamekufa maji
na wengine 30 hawajulikani wa-
liko baada ya mashua waliyokuwa
wamepanda kupinduka katika pwani
ya Tunisia.

Watu 34 waliokolewa na wanamaji
wa meli za walinzi wa pwani ya
nchi hiyo.

Walionusurika walisema wahami-
aji 70 walikuwa wamepanda mash-
ua hiyo, kutoka mataifa mbalimbali
yakiwemo Misri, Sudan na Morocco.

Msemaji wa jeshi la Tunisia,
alisema wahamiaji hao waliondoka
Libya na walikuwa na matumaini ya
kwenda Ulaya.

Shirika la Umoja wa Mataifa la
kuhudumia wakimbizi UNHCR lin-
asema kuwa katika miezi tisa ya
kwanza ya mwaka jana, wahamiaji
wasiopungua 1,300 walitoweka au
kufa maji wakijaribu kuvuka kutoka
Afrika Kaskazini kuelekea Italia.

BBC

Watu 6 wauawa
vurugu Darfur

NEWYORK, MAREKANI

MACHAFUKO mapya va kikabila
katika eneo la Darfur nchini Sudan,
yamesababisha watu tisa kupoteza
maisha na wengine zaidi ya 15,000
kukimbia makazi yao katika kipindi
cha wiki moja.

Kulingana na ripoti ya Umoja wa
Mataifa, ilisema mzozo wa kibinafsi
kati ya wanaume wawili kutoka ka-
bila la Masalit na kundi la wahamaji
wa Kiarabu ulisababisha kuibuka
kwa vurugu karibu na mji wa El
Geneina.

Wahamiaji wenye silaha wal-
ishambulia soko la ndani, walicho-
kuua watu tisa wakiwemo watoto
wawili.

Mapigano hayo pia yalilazimi-
sha zaidi ya watu 4,000 kutoroka
kuvuka mpaka hadi Chad. Zaidi ya
watu milioni mbili bado wanaishi
katika kambi kutokana na mzozo wa
Darfur wa mwanzoni mwa miaka ya
2000.

Mwaka jana kulishuhudiwa ghasia
tena huko Darfur na mashambulizi
ya mara kwa mara kwenye kambi na

WASHINGTON, MAREKANI

USHINDANI mkubwa
umeibuka kati ya majeshi ya
Marekani na China, kuifikia
ndege ya kivita iliyoanguka
wakati wa mazoezi ya kijeshi.

Ndege hiyo ya F35-C ya
Marekani, ilianguka Kusini
mwa bahari ya China baada
ya kile Jeshi la wanamaji la
Marekani linaelezea kama ni
tukio la bahati mbaya wakati
ilipokuwa ikipaa kutoka kwe-
nye meli inayobeba ndege za
kijeshi ya Marekani USS Carl
Vinson.

Ndege hiyo ya kivita ndiyo
mpya zaidi katika Jeshi la Wa-
namaji la Marekani, na imejaa
vifaa vya kisasa na kusababi-

sha kila nchi kukimbilia eneo
la tukio kuiokoa ndege hiyo.

Wanamaji saba walijeruhi-
wa wakati ndege hiyo ilipoan-
guka siku ya Jumatatu baada
ya kugonga eneo moja la meli
ya Vinson wakati wa mazoezi
ya kijeshi.

Kwa sasa ipo chini ya ba-
hari, lakini kinachotokea ni
siri kubwa kwa Jeshi la Mare-
kani, hivyo limekataa kusema
ni wapi ndege hiyo ilipoan-
guka na itachukua muda gani
kuitoa majini.

China inadai umiliki wa
karibu eneo lote la bahari
ya kusini mwa taifa hilo, na
imezidi kutoa madai hayo ka-
tika miaka ya hivi karibuni,
ikikataa kutambua uamuzi

wa mahakama ya kimataifa ya
2016 ambayo ilisema hauna
msingi wa kisheria.

Wataalamu wa usalama
wa taifa walisema jeshi la
China litakuwa na hamu sana
ya kuwa wa kwanza kuifikia
ndege hiyo huku meli ya
uokoaji ya Marekani ikione-
kana kuwa itachelewa siku 10
kutoka eneo la ajali.

Mshauri wa Abi Austen,
alisema itakuwa imechelewa
kwa sababu betri ya sanduku
jeusi katika ndege hiyo itakufa
kabla ya wakati huo, na hivyo
kufanya kuwa vigumu kupata
ndege.

“Ni muhimu sana Mare-
kani kuifikia kwa haraka kwa
sababu F-35 kimsingi ni kama

kompyuta inayoruka. Imeun-
dwa kuunganisha mashambu-
lizi, “ alisema.

Alipoulizwa kama kulikuwa
na mwangwi wa vita baridi,
alisema yote hayo yanato-
kana na nani mwenye uwezo
mkubwa wa kijeshi.

Timu ya wasimamizi wa
uokoaji kutoka jeshi la wan-
amaji la Marekani itapeleka
mifuko kwenye kifusi hicho
cha ndege ambayo itawekwa
hewa ili kuweza kuja juu na
kisha kuopoa majini na kuibe-
ba ndege hiyo .

Ndege hiyo inaelekea ili-
kuwa na makombora kadhaa
yaliyobebwa kwenye mabawa
yake.

BBC

~

Wanamaji wa Marekani na Ufilipino wakifanya mazoezi katika bahari ya kusini mwa China (PICHA: BBC)

Museveni aonya

KAMPALA, UGANDA

RAIS wa Uganda, Yoweri Mu-
seveni amepinga uamuzi wa Asko-
fu wa Kanisa la Katoliki kuwazuia
wasichana wajawazito kurudi
shuleni baada ya shule kufunguli-
wa mwezi huu nchini Uganda.

Kutokana na janga la Covid- 19
shule zilifungwa nchini humo
kwa kipindi cha miaka miwili, na
kusababisha wasichana wengi ku-

pata ujauzito.

Askofu wa Dayosisi ya Muko-
no, James Ssebgala, aliwaamuru
walimu wa shule zinazomilikiwa
na Kanisa hilo zisiwaruhusu wa-
nafunzi wajawazito kurudi shule
baada ya shule kufunguliwa Janu-
ari 10, mwaka huu.

Askofu huyo alipinga mpango
wa wizara ya elimu nchini humo
wa kuwaruhusu wanafunzi wote
waliobeba mimba na wale walio-

jifungua wakati wa zuio la kukaa
nyumbani warudi shuleni kuen-
delea na masomo.

Aliwataka walimu kuwapeleka
wanafunzi katika vituo vya afya
wapimwe kabla ya kuanza na
masomo na yule atayepatikana
na mimba wamrudishe nyum-
bani.Katika hotuba yake kwa taifa
kuazimisha miaka 36 ya chama
chake cha NRM kuingia madara-
kani , Rais Museveni alipinga ag-

izo hilo la askofu.

°Kitu ambacho naweza kuk-
wambia wazi nisichokubaliana
nacho , ni kumlaumu msichana
asiendelee na masomo kwa saba-
bu alipata ujauzito kwa mara ya
kwanza, siwezi kukubalina na
hilo hata katika masuala ya kidini,
kwa sababu mtoto kama alifanya
makosa huwezi kumlaani katika
maisha yake yote na kumkatisha
masomo yake,” alisema.

wanaowakataa wanafunzi waliobeba mimba

“Mbona kuna mama wazee zai-
di ya miaka 50 wanarudi shuleni
kusoma? kwanini umkatize mtoto
masomo wakati alipata matatizo”.
Alihoji Rais Museveni.

Tangu shule zifunguliwe nchini
Uganda takwimu za wizara ya
elimu zilionyesha kati ya wa-
nafunzi milioni 15 nchini kote,
asilimia 30 hawajarudi shuleni ku-
tokana na ujauzito na kujifungua.

BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

BOAZ THOMAS anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato
cha nne chenye index namba
S.2561-0009 iliyotolewa na Baraza
la Mitihani la Taifa kupitia Shule ya
Sekondari SONGWA mwaka 2011.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/MSI/RB/608355/2021.

IN THE DISTRICT COURT OF MBINGA
DISTRICT AT MBINGA
MISC.CIVIL APPLICATION NO.16/2021

DAIB SALUM..........ccceeveueerruenee.. APPLICANT
VRS
SUCASTAINABILITY TANZANIA LTD............ 1sT
RESPONDENT
KILIMO KWANZA GROUP...........coverrrennnenens.
RESPONDENT
SABRI DAIBU SALUM......... 3RD RESPONDENT

TO: SUCASTAINABILITY TANZANIA LTD

TAKE NOTICE: That the above Misc. Civil Application
has been set down for hearing on the 9th day of
February 2022 at 08:00 in the forenoon thereafter.

You must produce on that day all the witnesses upon
who evidence and all the document upon which you
instead delay in support of your case.

GIVEN Under my hand and the SEAL of the court this
26th January 2022.

DISTRICT RESIDENT MAGISTRATE
MBINGA
Place: MBINGA DISTRICT COURT
Copy to Respondent
Received copy of this notice

RESPONDENT

KUPOTEA

KWA KADI YA GARI

ELIZABETH JONATHAN
KASIMILA anatangaza
kupotelewa na kadi ya Gari
aina ya Nissan X-Trail yenye
namba za usajili T684DJN.
Chassis No.
JN1TBNT30Z0106062, Engine
No. QR25366390A. yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha Polisi. Taarifa ya Polisi
DOD/DOD/RB/38502/2022.

TANGAZO!

AFRIWELD INDUSTRIES LTD
Nafasi ya kazi

Wanabhitajika wasichana Wenye
umri kuanzia miaka 25-35
Nafasi: Mauzo

MSHAHARA wa kuvutia utatolewal!
wahi sasa Kupata nafasi nzuri!!
Kwa mwasiliano zaidi piga simu
namba: 0719 184 070

Piga simu muda wa kazi TU saa
MBILI mpaka saa KUMI NA
MOJA jioni

01/01/2022 MPAKA 31/01/2022

Asante 116653602

KUPOTEA

KWA KADI YA GARI

FREEDOM NELSON
MANGA
Anatanga kupotelewa
na kadi ya gairi yenye
namba za usajili T.560
CWC aina ya MAZDA.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake.
Taarifa ya polisi
KAH/RB/71/2022.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT COURT OF ILEMELA DISTRICT
AT ILEMELA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.19 OF
2021

In the matter of the Estate of the Late DEOGRATIAS

TRIPHONE MASANJA

AND

In the matter of Application for Grant of Letter of

Administration by HONORATI MICHAEL MASANJA.

GENERAL CITATION
(RULE 75)

All person clamming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceeding if they think fit before the grant
for letters of probate and Administration is made to the
above named petitioner Caveat/objection to the grant
should be filed on or before 9TH day of

FEBRUARY, 2022.

Dated at Mwanza this 19TH day of JANUARY, 2022.

mlqsﬁ‘.w:aw, 15™ day of JANUARY, 2022

T )
RV e
5T RESIDENT MAGISTRATE

ILEMELA ~ MWANZA,
RESIDENT MAGISTRATE
ILEMELA-MWANZA.

KUPOTEA

KWA KADI YA GARI

SPANISH TILES AND
SANITARY WARES LTD
Anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba
ya usajili T140 DAK
TOYOTA NOAH Engine No.
1AZ5280440. Chassis
AZR600473142 na
CC 1990. Atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya polisi
ARU/ARU/
RB/593691/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya
DODOMA
Kituo cha MAKOLE
Mkoa DODOMA
Shauri la MADAI NAMBARI 06/2021

Jina la Mdai IBRAHIM LUCAS VICENT
Jinala MDAIWA  MARTHA PATRICK MALODA

KUITWA SHAURINI MDAIWA

Kwa MARTHA PATRICK MALODA wa
0659617173

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake ya TALAKA
Hivyo unahitajika  kuhudhuria  binafsi  katika
mahakama hii siku ya tarehe 3/2/2022 saa 2:30
asubuhi kwa kujibu madai hayo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa mahakama
hii leo tarehe 27/01/2021

MBEYA

PR “aEgey
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HAKIMU

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YATANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya
Wilaya ya DODOMA
Kituo cha MAKOLE
Mkoa DODOMA
Shaurila MADAI NAMBARI 07/2021
Jinala Mdai LUSAJO SAIMON MWAKIBINGA
Jinala MDAIWA MARRY JONATHAN MBASHA

KUITWA SHAURINI MDAIWA

Kwa Marry Jonathan Mbasha wa
0752612914

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake ya TALAKA
Hivyo unahitajika kuhudhuria binafsi katika
mahakama hii siku ya tarehe 3/2/2022 saa 2:30
asubuhi kwa kujibu madai hayo.

Geita

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa
mahakama hii leo tarehe 27/01/2021

HAKIMU

PLOT AND HOUSE FOR

SALE-MTONI KUJICHI

PLOT AND HOUSE FOR
SALE AT MTONI
KIJICHI-TEMEKE DISTRICT
SQUARE METER 6937.
PLOT IS SUITABLE FOR
ANY COMMERCIAL
BUSINESS, OFFICE,
RESIDENTIAL OR ANY
KIND OF ESTABLISHMENT.
PRICE IS NEGOTIABLE.
CONTACT: 0659532007

KUPOTEA KWA CHETI

TWAIBA

JUMA  MINGE
kupotelewa na cheti cha UALIMU kozi ya

anatangaza

UALIMU WA ELIMU YA
MSINGI-ASTASHAHADA kilichotolewa na
chuo cha UALIMU VIKINDU chenye
registration namba VTC/IIIA/2016/4128
mwaka 2018,yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa DAR/MBA/RB/25867/2022

KUPOTEA KWA CHETI

VELAILA STEPHANO MWIJAGE
anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index
namba S$.1577-0037 kilichotolewa
na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
FANAKA MEMORIAL SEKONDARI
mwaka 2010. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa
ya polisi: PWA/MAP/

RB/479291/2021.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 06 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late
BENARD SKAPH KILENDU

By 1.WINIFRIDA BENARD KILENDU
2. i

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the proceedings
if they think fit before the grant of probate (or
letter of administration) is made to the above
—-named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or
before the 07th day of FEB ......... 2022

Dated at MOROGORO this 11 day of 01/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo Kihonda Wilaya ya Morogoro
Mkoa Wa Morogoro
Usimamizi wa Mirathi Na...06..2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: SAID OMARI WA MOROGORO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA: FAMILIA

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za
Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi

yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa

kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya

hivyo mnamo tahehe 21/01/2022 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

+ Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

+ Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza kukaguliwa.

+ Marehemu hakuacha wosia

+ Futaisiyohusika.

Ime(clewaw;\ﬂ?l_/gozzm L
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AMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakam ya mwanzo ya wilaya Moshi
Kituo cha Marangu mkoa Kilimanjaro
Usimamizi wa mirathi Na............ /2000

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU LAZARO LIM MINJA WA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA HELLEN LAZARO

TANGAZO
[kanuni ya 5[2] ya kanuni za usimamizi wa mirathi
Mahakama ya Mwanzo]

Watu  wote wanodai kuwa na  uhusiano
wowote/maslahiyoyote na mirathi ya marehemu
tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika
shauri hii endapo wakitak kufanya hivyo mnamo
tarehe 04 mwezi 02 mwaka 2022 kabla ya mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zinagatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 06 /01/2022

Ok =

MWANGA WA JAMII

Nipash
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA .

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Mfaranyaki
Wilaya ya Songea Mkoa wa Ruvuma.

Shauri la Rufaa Na.03,2021.
Shauri Asilia Jinai ,Madai
(ya Kawaida/Talaka) Mirathi Na.57,2021.

Jina RAMADHAN .G.MSUKU, muomba
rufaa/Masahihisho ,Madai/Mdaiwa wa
,M/Mwanzo Dhidi ya AMINA .G.MSUKU ,Mjibu
Rufaa /Masahihisho ,Madai /Mdaiwa wa
M/Mwanzo kwa AMINA GABRIEL MSUKU .

Fahamu kwamba Rufaa /Masahihisho itasikilizwa
katika Mahakama hii Saa 08:30 asubuhi /mchana
tarehe 23 mwezi 02 mwaka 2022 Hati hii
imetolewa kwa amri ya Mahakama hii leo tarehe
26/01/2022. ressrr 4

HAKIMU MKAZI MFAWIDHI
SONGEA.
(Wakili)
Usikose kufika tarehe na saa katika Mahakama
hapo juu.

KUPOTEA

KADI YA GARI

YUSUPH SAID BABU
ANATANGAZA
kupotelewa na kadi ya
GARI(STATION WAGON)
yenye namba za usajili T
177 CWT Chassis namba:
ACM265010614 Injini
namba :2AZ0911645
Kadi Namba : 6464093
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba
IRI/IRI/RB/37337/2022

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Operesheni

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

kakumbuka maneno ya Di-

ana kuwa hawezi kuwaacha

hao wote wawili ghafla kwa

ababu wana uwezo wa kipe-
sa na kimamlaka, wanaweza kutafuta
chanzo na wakikipata kuwa ni yeye,
basi maisha yake yanaweza kuwa ha-
tarini. Mwanya huo ndiyo sasa anau-
tumia Jan kwenye sakata la mpenzi
wake kutekwa.

“Mpwa wangu ametekwa na wewe
umesikia, wanasema tupeleke kiasi
cha shilingi milioni kumi kwenye
daraja la Mfugale pale Tazara, leo usi-
ku saa nane, lakini jamaa wamesema
tusiwaambie polisi, vinginevyo wata-
muua. Usingekuwa mpenzi wake ni-
singekwambia. Kwa sababu wewe ni
polisi, lakini nimelazimika kwa saba-
bu pesa zinatakiwa za kuongezea.”
Afande Marco alihabarishwa.

“Unasikia kijana, usiwe muoga kiasi
hicho, nashukuru kwa taarifa hiyo. We
nenda tu nyumbani usiwe na wasiwa-
si. Ikifika usiku, pelekeni hizo pesa na
sisi kama Jeshi la Polisi tutakuja pale
na kufanya kazi yetu ya kuwatia ngu-
vuni, halafu watatueleza aliyetekwa
nyara yuko wapi.”

“Lakini afande mchezo unaotaka
kuufanya ni wa hatari kwa Diana.” Jan
alitahadharisha.

“Yule ni mpenzi wangu mimi, nina
uhakika hawatomdhuru na mimi
hapa ni mkuu wa kituo, nawasialiana
na wenzangu kufanya jambo hilo.”
Marco alimhakikishia Jan kuwa wa-
tekaji watatiwa nguvuni na Diana ata-
okolewa.

Alitoka hapo akiwa
amenyong’onyea, hakuwa na uhakika
na usalama wa Diana tena. Yeye ndiye
aliyepewa kazi ya kupeleka mkoba
wenye pesa chini ya daraja la kisasa la
Mfugale maeneo ya Tazara majira ya
saa nane usiku.

Kabla ya kwenda kwa Afande Mar-
co, alipitia nyumbani kwake Mwanan-
yamala na kabla ya kwenda kwake,
alipitia tena nyumbani kwake.

Hakuna aliyejua kuwa ndiye ali-
yetakiwa kupeleka pesa hizo. Hata
hivyo alihofia usalama wake. Kitendo
cha watekaji kwenda kuchukua pesa,
huku askari polisi nao wakienda ku-
zuia uchukuaji huo, na kuwakabili
kwa ajili ya kuwakamata, alijua kabisa
kutakuwa na patashika nguo kuchan-
ika.

Aliporejea kwa mjomba Ken alik-
wenda moja kwa moja hadi kwenye
chumba alichopewa kulala.

DIANA ni msichana mrembo kwa maana halisi ya urembo. Na mwenyewe alijijua kuwa

Nni mzuri wa shani. Aliwababaisha, kuwaliza, na kuwatia wazimu wanaume wengi ambao
alikutana nao, au hata kupishana tu. Wengi walimkimbilia. Wakamtongoza, kumtaka
kimapenzi. Wapo waliotaka kumuoa kabisa. Hata hivyo yeye mwenyewe hakujua ni
mwanaume gani anayempenda kwa dhati. Alichojua wengi wanamfuata kama nyuki
wafuatavyo ua zuri la waridi. Aliacha muda uongee. Alijua mwisho wa siku atajulikana

Ni nani anayependa uzuri na urembo wake na nani anampenda kwa dhati. Aliyempenda

yeye kama yeye na si urembo wake. Fuatilia mtiririko huu wa riwaya hii kabambe,
yenye kusisimua na mafunzo kwa jamii.

@MSAMBA |
0656122770

“Kingine
mjomba,
wewe
huwezi ku-
kosa bastola,
kama unayo
naomba,
ujue ni
lazima pale
wakati un-
apeleka uwe
na angalau
kitu amba-
cho unaweza
kujitetea
ikitokea.”

Humo pia ndiyo kulikuwa na mkoba
wa pesa. Mkoba ambao uliletwa ukiwa !
na kiasi cha shilingi milioni kumi na !
tano tu zilizoletwa na tajiri Chala.

Mjomba Ken yeye alitaka kutoa
shilingi milioni tano, ili ziwe ishirini,
lakini Jan alikataa na kumwambia asi-
fanye hivyo.

“Mjomba hata ukiweka hizo pesa,
bado hazitotimia milioni hamsini wa-
nazohitaji watekaji. Baki nazo, hizi hizi
tu zinatosha.

Ni kweli wakikuta ziko pungufu
inaweza kuwa ni hatari kwa Diana,
lakini nakuhakikishia hawatomuua,
kwa sababu bado watakuwa na na-
fasi ya kutuambia tutafute tena pesa.
Wakimuua ina maana hawawezi ku-
pata pesa zingine.”

Ken alishangazwa na ujanja na akili
ya Jan. Kingine kilichomshangaza ni
kutoonekana na hofu ya kupeleka hizo
pesa, kwa sababu lilikuwa ni jambo la
hatari sana.

“Unaweza ukaweka tu mkoba,
ukapigwa risasi. Huwezi kujua nani
anakuona kwa wakati huo.” Aliwaza
Ken.

“Kingine mjomba, wewe huwezi
kukosa bastola, kama unayo naomba,
ujue ni lazima pale wakati unapeleka
uwe na angalau kitu ambacho un-
aweza kujitetea ikitokea.”

“Ni kweli, hata mimi niliwaza hivyo.
Ninayo, una uwezo wa kuitumia?”

“Mimi tena mjomba, uliza kingine.”

“Basi pumzika, ikifika saa tano tua-
mke kwa ajili ya maandalizi.”

“Sawa mjomba.” Alijibu Jan, huku
akijilaza kitandani.

Kulikuwa na kila dalili ya kunyesha
mvua. Mawingu yalikuwa yametanda
kwenye baadhi ya maeneo ya jiji la Dar
es Salaam. Upepo uliokuwa unavuma,
ulionekana kulifukuza joto ambalo
ndilo mwenyeji wa jiji hilo. Kibaridi
kilijitokeza ambacho kinaweza ku-
sababisa kuwafanya wakazi kutafuta
majaketi na makoti.

Hata hivyo kibaridi hicho kwa miji
kama Moshi, Arusha, Mbeya, Iringa
na Sumbawanga, ingetafsiriwa kuwa
ni joto. Wakati huo Ken alikuwa ndani
ya gari lake, pembeni akiwa na abiria
mmoja, Jan.

Safari ilikuwa ni kwenda kuuweka
ule mzigo ambao waliambiwa wau-
wasilishe chini ya daraja.

Hakukuwa na magari mengi kwenye
barabara ya Mandela ambayo inatoka
Ubungo, ikipitia Buguruni, ikikutana
na Barabara ya Nyerere, maeneo ya
Tazara na kuendelea mbele hadi mae-
neo ya Bandarini.

Alipofika kwenye makutano ya bara-
bara ya Uhuru na Mandela aliweka
gari lake kando.

Wote wawili hawakutaka kwenda
moja kwa moja hadi kwenye eneo la
tukio kwa sababu ingekuwa ni hatari
zaidi kwao.

Ni kama kujipeleka mwenyewe kwe-
nye mdomo wa mamba au simba.

“Nakuombea urudi salama kijana.”
Mjomba Ken alimshika kichwa Jan,
mithili ya baba anayemtambikia mwa-
naye anayekwenda ughaibuni na hata
uhakika wa kumuona leo au kesho.

“Usijali mjomba, lililokupata ni letu

amba Moja-11

wote, lazima tupambane, likitokea
lolote, basi nitakuwa nimejitoa sadaka
kwa ajili ya Diana.” Alijibu.

Mjomba hakujibu kitu. Alimwangalia
Jan akiwa anatembea hatua kwa hatua
kuelekea alikotakiwa aende, akiwa na
mkoba wake mkononi.

llikuwa ni saa nane kasoro dakika
tano usiku, Jan alipowasili chini ya
daraja la Mfugale, Tazara, Dar es Sa-
laam.

Sehemu kubwa kulikuwa na taa zi-
lizokuwa zinawaka, lakini eneo ambalo
alitakiwa kuziweka kulikuwa na kiza to-
toro. Ulikuwa ni upande wa kulia, lina-
poteremkia daraja, kama unakwenda
Uwanja wa Ndege.

Kila alipokaribia kufika ndipo al-
ipokuwa akitembea kwa uangalifu zai-
di. Masikio yake yalikuwa wazi kusikia
chochote kile kisicho cha kawaida, au
kufuata.

Bastola yake ilikuwa imefutikwa
mbele ya suruali, tayari kwa kuicho-
moa pale atakapohisi kuna hatari.

Hakutaka kuishika mkononi kwani
alihisi ni kama kutangaza shari kwa
mtu yoyote atakayemuona.

Jan hakutaka kujidanganya kuwa wa-
tekaji watamsubiri aweke mkoba wa
pesa, halafu aondoke ili nao waje.

Alijjua kabisa kuwa watakuwa wapo
hapo muda mrefu na wanamuangalia
hatua zote anazozipiga kuelekea kuwe-
ka mkoba huo wa pesa, hivyo kukamata
bastola kungewafanya wahisi huenda
kuna ujanja fulani unataka kufanyika.
Na huenda wangemmaliza kabisa.

Aliuweka mkoba taratibu sehemu
ambayo alitakiwa auweke. Alisimama
kiasi cha nusu dakika kuangalia kama
kuna chochote, au kutakuwa na amri
yoyote ile, kutoka kwa watu wanaozi-
taka pesa zile.

Baada ya kuona bado kuna ukimya,
alianza kuvuta hatua kadhaa nyuma,
baadaye akageuka na kuondoka tara-
tibu sehemu ile ya hatari ambayo ali-
iona ni sawa na kuwa ndani ya tumbo
la nyangumi.

Kila alivyozidi kusonga mbele, ndi-
vyo alivyozidi kuongeza mwendo. Kila
hatua aliyopiga alijiona anaingia sehe-
mu salama zaidi kuliko mwanzo.

“Wewee, unakwenda wapi?” Alisikia
sauti nyuma yake. Mwili ukafa ganzi.
Alijua sasa amekwisha. Akili ya kutaka
kuchomoa bastola ikamjia. Alisita kwa
sababu hakujua sauti hiyo inatoka wapi
na ni nani.

“Simama wewe.” Ilikuwa amri. Ali-
jishauri, aitii au asitii.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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RHINO RANGERS FA

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Tanzania Prisons,
Patrick Odhiambo amesema ana kazi
kubwa ya kikosi chake kupambana
kutafuta matokeo mazuri katika mch-
ezo wa hatua ya 32 bora ya kombe la FA
dhidi ya Rhino Rangers.

Prisons watashuka dimbani kesho
Jumapili kuwakabili Rhino mchezo
utakaopigwa katika uwanja wa Nelson
Mandela, Sumbawanga.

Akizungumza na gazeti hili jana,

Mkurugenzi wa Bendi ya Waluguru Original, Killer Boy kulia akiimba na Amina Remmy katika moja ya maonyesho vya
bendi hiyo mjini Morogoro. PICHA: SABATO KASIKA

Odhiambo alisema baada ya kupoteza
mechi yao dhidi ya Azam FC wame-
fanyia kazi mapungufu na sasa wame-
jipanga imara kwenda kutafuta ushindi
dhidi ya Rhino.

Alisema mechi itakuwa ya ushindani
mkubwa kwa sababu wanabhitaji kupata
matokeo mazuri na kusonga mbele ka-
tika hatua ya 16 bora.

“Ni mechi muhimu ni michezo ya
mtoano, tofauti na michezo ya ligi, tu-
nahitaji kwenda kupambana kutafu-
ta ushindi na kurejesha molari kwa

wachezaji wangu kutokana na matokeo
yaliyopita,” alisema Odhiambo.

Alisema wanasahau matokeo wali-
yopata katika mechi zao za nyuma na
kuhakikisha wanapambana kutafuta
ushindi katika mchezo huo na kusonga
mbele zaidi.

“Rhino Rangers sio timu ya kuibeza,
tuna waheshimu wapinzani wetu tut-
acheza kwa tahadhari kubwa kuhakiki-
sha tunaibuka na ushindi katika mch-
ezo huo,” alisema Odhiambo.

Ngailo matumaini kibao soka la kulipwa Uturuki

Na Saada Akida

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa
ya Mpira wa Miguu kwa Watu Wenye
Ulemavu ‘Tembo Warriors’, Frank
Ngailo ameanza vizuri katika majar-
ibio yake ya kucheza soka la kulipwa
nchini Uturuki.

Ngailo ambaye yupo nchini humo
kwa ajili ya majaribio ya wiki moja
katika klabu ya Azmir BBK, akifuzu
vizuri anapata mkataba wa kucheza
soka la kulipwa nchini humo.

Akizungumza na gazeti hili jana
kutoka Uturuki, Ngailo alisema siku
ya kwanza kwenye mazoezi ilikuwa
ngumu kwa upande wake kutokana
na hali ya hewa ya nchi hiyo.

Alisema ingawa kulikuwa na baridi
kali, lakini aliweza kucheza kwa ki-
wango kikubwa na kupongezwa na
viongozi wa klabu ya Azmir BBK.

“Ilinipa ugumu kutokana na hali ya
hewa ya huko kuwa baridi, pia ma-
zoezi wanafanya usiku jambo ambalo
sijazoea wakati nipo nyumbani Tan-

zania,” alisema Ngailo.

Alisema ana mshukuru Mungu hadi
sasa ana asilimia 70 za kufanikisha
kucheza soka la kulipwa kwa sababu
tangu ameanza kucheza mechi mbili
amefunga mabao mawili na kutoa
pasi mwisho nne.

“Nina imani kwa mwenendo huu
nitafanikiwa malengo yangu kwa
sababu naendelea kupambana ku-
hakikisha napigania nafasi hii ya
kucheza soka la kulipwa,” alisema
Ngailo.

Waluguru Original
waitwa ‘Rock City’

Na Sabato Kasika

BENDI ya Waluguru Original
yenye maskani yake mjini Moro-
goro, imepata mwaliko wa kutoa
burudani jijini Mwanza, ambapo
inatarajia kutumia nafasi hiyo
kutanua wigo wa kupata mashabiki
wengi zaidi.

Mkurugenzi wa bendi ya Walu-
guru Original, Killer Boy aliliam-
bia gazeti hili kuwa, onyesho hilo
litafanyika wiki ya kwanza ya
mwezi ujao ikiwa ni mara kwanza
kwa bendi hiyo kufanya vitu vyake
Mwanza.

“Hii ni nafasi nzuri kwetu kuo-
nyesha makali yetu, ili kujipatia
mashabiki zaidi wa muziki wa
dansi kutoka mikoa mbalimbali
nchini kutokana na ukweli kwamba
tumewahi kwenda mikoa michache
tu,” amesema Killer.

Amesema, mashabiki wa dansi
wamekuwa wakiamini kuwa muziki
mzuri ni ule unaopigwa na bendi za
Dar es Salaam, kwamba wanataka
wawaondoe mawazo hayo kwa
kuwa hata nje ya Dar es Salaam
kuna bendi nzuri.

Komba, Ndimbo
wa TFF waula CAF

Na Adam Fungamwango

MWAMUZI wa kimataifa wa
Tanzania, Frank Komba na waamuzi
wanne wa Kike, pamoja na Ofisa
Habari na Mawasiliano wa klabu
ya Simba, Cliford Ndimbo wam-
eteuliwa na Shirikisho la Soka
Afrika (CAF), kwenda kuchezesha na
kuzimamia mechi mbalimbali zina-
zosimamiwa na Shirikisho hilo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Shirikisho la Soka Nchini
(TFF), imesema kuwa CAF imem-
teua Ndimbo kuwa Ofisa Habari
wa mechi kwa hatua ya Makundi
Kombe la Shirikisho Afrika kati ya
wenyeji Simba watakapoikaribisha
Asec Mimosas ya Ivory Coast kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam, Februari 13 mwaka
huu.

Mwamuzi bora kabisa kwa sasa
nchini, Kombe, ni miongoni mwa
waamuzi watakaochezesha mechi
ya Ligi ya Mabingwa Afrika hatua
va makundi kati ya Raja Casablanca
ya Morocco dhidi ya Amazulu va
Afrika Kusini, utakaochezwa kwe-
nye Uwanja wa Mohamed wa tano
unaotarajia kupigwa Februari 12
mwaka huu.

Taarifa hiyo pia inasema shirik-
isho hilo la Afrika limewateua
waamuzi watatu wa kike wa Tanza-
nia, Tatu Malogo, Janeth Balama na
Hellen Mduma kuchezesha mchezo
wa Kufuzu Kombe la Dunia kwa
Wasichana chini ya miaka 17, kati
ya timu ya taifa ya Djibouti dhidi
ya Burundi, uliopangwa kuchezwa
kati ya Machi 4, 5 au 6 mwaka huu.
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VLAHOVIC ATUA JUVE

JUVENTUS wamekubali kumsajili mshambuliaji wa
Fiorentina na Serbia, Dusan Vlahovic mwenye umri wa
miaka 21, ambaye amekuwa akihusishwa na Arsenal,
kwa mkataba wa thamani ya pauni milioni 62.4. (Mail,
via Guardian)

GUIMARAES RASMI NEWCASTLE

NEWCASTLE United wamekamilisha dili la kum-
saini kiungo wa kati wa Brazil, Bruno Guimaraes mwe-
nye umri wa miaka 24 kutoka Lyon kwa pauni milioni
30.(Talksport)

MOURINHO UHAKIKA KWA XHAKA

KOCHA wa AS Roma, Jose Mourinho ana matumaini
kuwa timu hiyo ya Serie A inaweza kumsajili kiungo wa
kati wa Arsenal na Uswisi, Granit Xhaka mwenye umri
wa miaka 29, kabla ya dirisha la usajili 1a Januari kufung-
wa. (Mail)

*kk

WEST HAM YATAKA WAWILI

WALENGWA wawili wakuu wa West Ham katika diri-
sha la usajili la Januari ni mshambuliaji wa Albania, Ar-
mando Broja mwenye umri wa miaka 20, ambaye yuko
kwa mkopo Southampton kutoka Chelsea, na msham-
buliaji wa Chile, Ben Brereton Diaz mwenye miaka 22,
anayechezea Blackburn Rovers. (Football Insider)

BROJA AGOMBEWA

KLABU za Everton, Leeds United na Wolves pia zina
nia ya kumsajili Armando Broja, ambaye Southampton
wanataka kumbakisha. (Teamtalk)

LUIZ AWANIWA EPL

ASTON Villa wamekataa dau la pauni milioni 30 ku-
toka kwa klabu moja ya Ligi ya England ambayo haijata-
jwa jina kwa ajili ya kiungo wa kati wa Brazil, Douglas
Luiz. (Evening Standard)

GAKPO KUSUBIRISHWA

MBIO za Arsenal kumsajili Cody Gakpo mwenye umri
wa miaka 22, zitalazimika kusubiri hadi angalau dirisha
la majira ya joto, kwani klabu yake ya PSV Eindhoven
bado inataka kumbakiza. (Mail)

TURNER ATAKIWA ARSENAL

KLABU ya Arsenal imekubali mkataba wa kumsajili
mlinda mlango wa Marekani, Matt Turner mwenye umri
wa miaka 27 kutoka klabu ya New England Revolution
msimu wa joto.(Athletic)

TIMU ZAMGOMBEA LINGARD

KLABU za Aston Villa, Everton na Leicester City zi-
namfuatilia mchezaji wa kimataifa wa England, Jesse
Lingard mwenye umri wa miaka 29. (Manchester Even-
ing News)

BARCA YAMTAKA MEUNIER

BARCELONA wamefanya mawasiliano na Borussia
Dortmund huku wakitafuta kumsajili beki wa kulia wa
Ubelgiji, Thomas Meunier mwenye umri wa miaka 30
kwa mkopo. (Marca)

YOUNG AIKATAA NEWCASTLE

ASHLEY Young wa Aston Villa, ambaye anaweza
kucheza kama beki au winga, amekataa kuhamia New-
castle United, huku mchezaji huyo wa England mwenye
umri wa miaka 36 akitaka kubaki Villa Park. (Mirror)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

Y 2 ¢
KOCHA BRAZIL

ALIA NA MWAMUZI

® ® ®Walazimishwa sare na Ecuador,

du zatolewa VAR ikikataa mbili na...

SAO PAULO, Brazil

OCHA Mkuu wa Brazil, Tite
ameshutumu maamuzi ya
kuteuliwa kwa mwamuzi
wa Colombia kwenye mch-
ezo wa Alhamisi uliojaa vurugu ny-
ingi wa sare ya 1-1 dhidi ya Ecuador
wa kufuzu kombe la Dunia.
Mwamuzi wa Colombia, Wilmar
Roldan alitoa kadi nyekundu nne
kwenye mchezo huo, ikiwemo
mara mbili kwa golikipa wa Brazil,
Alisson ambapo baadae zilikataliwa
na VAR, pamoja na penalti mbili
kwa Ecuador pia zilikataliwa.
Wakiongoza kwa bao 1-0 lililo-

fungwa na Casemiro kipindi cha
kwanza, Ecuador walipata penalti
dakika ya 55, lakini baadae ikasit-
ishwa baada ya VAR kuonesha Per-
vis Estupinan hakufanyiwa faulo la
Raphinha kwenye eneo la hatari.

Dakika ya 75 Ecuador walisawa-
zisha kwa bao la Felix Torres kabla
ya mwamuzi kutoa tena penalti
kwa faulo ya Alisson, lakini VAR
ikakataa.

Baada ya mchezo huo, Tite alim-
shutumu mwamuzi Roldan kwa
maamuzi mabaya, lakini pia alihoji
uamuzi wa kumtea refa huyo kuto-
ka nchini Colombia ambayo inashi-
ka nafasi ya nne kwenye msimamo

kadi nne nyekun-

wa kufuzu kombe la Dunia.

“Leo (juzi) lilikuwa suala la uch-
aguzi wa mwamuzi kutoka nchi in-
ayoshika nafasi ya nne kwenye msi-
mamo wa kufuzu kombe la Dunia,
wakati wanaoshika nafasi ya tatu
na ya kwanza wakiwa wanacheza,”
alisema Tite akiwaambia waandishi
wa habari mara baada ya mchezo
huo.

“Roldan ni mwamuzi mzuri, laki-
ni uteuzi wake haukuwa sahihi kwa
mchezo kama huu.”

Tite aliongeza: “Ulikuwa mchezo
mgumu. Idadi ya faulo zilikuwa ny-
ingi. Faulo 20 zilifanywa na Ecua-
dor na sisi tulifanya 12.
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MECHI KALI
GAMBIA

VERSUS

CAMERQGON

CHEZA USHINDE

JACKPOT

87

BARCELONA, Hispania

ARCELONA imefungua mazungumzo
na Wolves kwa ajiili ya kumsajili tena
winga wa Hispania, Adama Traore.
Klabu hiyo ya Katalunya inataka
kwanza imsajili kwa mkopo huku kukiwa
na kipengele cha kumsajili moja kwa moja
mwishoni mwa msimu huu.

Hiyo ina maana kwamba, uhamisho wa
kwenda Tottenham umekufa kwa mche-
zaji huyo mweye umri wa miaka 26, ambaye
alianza maisha yake ya soka pale Barcelona.

BBC Sport inaelewa kwamba, kikosi cha
kocha, Antonio Conte awali kilikuwa kimetoa
ofa ya pauni milioni 15 kwa Traore ambayo
ilikataliwa wiki iliyopita, ingawa vyanzo ku-
toka klabu hiyo ya London vilikanusha kutoa
ofa hiyo.

Traore amebakiza miezi 18 kwenye mka-
taba wake wa sasa hapo kwenye dimba la
Molineux na mazungumzo kuhusu mkataba
mpya hayakufikiwa.

Aliondoka pale Nou Camp kwenda Aston
Villa mwaka 2015 na alitumia miaka miwili
akiwa Middlesbrough kabla ya kujiunga na
Wolves kwa ada iliyoweka rekodi klabuni
hapo ya pauni milioni 18 mwaka 2018.

Winga huyo amecheza mechi 154 kwa kla-
bu hiyo akifunga mabao 11.
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MADRID, Hispania

TONI Kroos amesisitiza anataka
kutumia muda wake uliobaki wa
kucheza soka katika Klabu ya Real
Madrid, huku mkataba wake wa
sasa ukiwa unamalizika mwishoni
mwa msimu ujao.

Kroos alihamia pale Santiago
Bernabeu mwaka 2014 kutoka Bay-
ern Munich na amecheza mechi
344 kwa Los Blancos hao katika
mashindano yote, akifunga mabao
25 na kutoa pasi za mwisho 77.

Mjerumani huyo ameshinda
mataji mawili ya LaLiga, matatu
ya Ligi ya mabingwa Ulaya, mawili
ya UEFA Super na manne ya Klabu
bingwa ya Dunia tangu alipotua
nchini Hispania, na amethibitisha

kwamba anapenda kumalizia kip-
indi chake cha uchezaji hapo Ma-
drid.

“Nataka  kumalizika  kipindi
changu cha uchezaji hapa,” alisema
Kroos katika mahojiano na RTVE.

“Familia yangu na mimi mwe-
nyewe tunajisikia furaha kuwa
Madrid, bado kuna mwaka mmoja
umebaki kwenye mkataba wa sasa.”

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 32 pia amzungumzia
kuhusu msimu huu katika mbio
za kuwania ubingwa wa LaLiga,
huku Madrid wakiwa wanaongoza
msimamo kwa pointi nne dhidi ya
Sevilla waliopo nafasi ya pili akise-
ma: “Tunatakiwa kuchukua pointi
zote kwenye Ligi, bado kuna nyingi
zimebaki.”
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JULIANA ATINGA

SHINDANO LA
FUTURE FACES
AFRICA 2022

Na Dennis Fussi

MREMBO Juliana Rugumisha amepata nafasi ya
kuiwakilisha Tanzania katika mashindano ya Future
Faces Africa Grand Finale 2022 yanayofanyika kesho
Lagos, Nigeria.

Juliana ambaye ni Miss Tanzania 2021 amepata na-
fasi hiyo ambapo washindi 12 watakaopatikana wa-
taingia mkataba wa miaka miwili na kampuni ya FFA
katika masuala ya mitindo.

Future Face imejikita katika kutafuta wanamitindo
ndani ya Afrika na kushiriki katika shindano hilo la
kipekee na mfano ni moja ya mashindano makubwa
kuwahi kutokea barani humu.

Mwanzilishi wa FFA na mmiliki wa moja ya wakala
mkubwa wa mitindo Afrika, Elizabeth Elohor, ame-
sema katika miaka iliyopita Dunia imeshuhudia
ongezeko kubwa la kutambuliwa na kuthaminiwa
kwa wanamitindo wa kiafrika na mitindo yake ikip-
atiwa nafasi kubwa.

Alisema washindani 12 wanaoshindania nafasi ya
kushinda mkataba wa mitindo ya kimataifa ya miaka
miwili na wakala wa juu wa uanamitindo wa kima-
taifa na washindi watazawadiwa fedha taslimu dola
5,000 za Marekani ambazo ni sawa na Sh Milioni 11 za
Tanzania kwa washindi wa kiume na wa kike.

Aliongeza walitamani kufika Tanzania, lakini
mlipuko wa ugonjwa wa virusi vya corona umekuwa
ni changamoto, lakini anaamini mwaka 2024 wata-
fika kutafuta vipaji vipya hapa nchini.

Naye Millen Magese aliyekuwa Miss Tanzania 2001
ambaye ni mwanamitindo wa kimataifa anayeishi ji-
jini New York nchini Marekani na pia Mkurugenzi wa
MMG, alisema hii ni fursa nyingine kwa wanamitindo
kwa bara la Afrika.

“Hii ni nafasi nyingine na kubwa zaidi kwa vi-
jana wetu wa kike na kiume, mwaka huu umeenda
mshiriki mmoja, mwakani vijana wajipange kwa ajili
ya kushiriki na wadhamini wajitokeze kwa ajili ya
kuunga mkono mashindano hayo,” alisema Magese.

Kwa upande wa mrembo Juliana alisema ameji-
andaa vizuri kuipeperusha bendera ya Tanzania na
anaamini ataweza kuibuka kuwa mmoja wa washindi.

Ligi daraja la kwanza kuunguruma leo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LIGI daraja la Kwanza kanda ya
Unguja inaendelea leo, baada ya
kusimama kwa muda kupisha mich-
uano ya Kombe la Mapinduzi pamo-
ja na dirisha dogo la usajili.

Leo itapigwa michezo miwili ka-
tika viwanja tofauti kwa Mkoa wa
Kusini na Kaskazini Unguja, am-

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

TAREHE MUDA MICHEZO

01.29/01/22 Amorebieta vs Girona

NYUMBANI
1

SARE
X

UGENINI
2

02.29/01/22 Tranmere vs Forest Green

03.29/01/22 Oldham vs Rochdale

04.29/01/22 Nancy vs Amiens

05.29/01/22 Real Oviedo vs Almeria

06.29/01/22 SBV Excelsior vs Emmen

07.30/01/22 Vicenza vs Alessandria

08.30/01/22 FC Sion vs Grasshoppers

09.30/01/22 FC Vizela vs Vitoria Guimaraes

10.30/01/22 Cardiff vs Nottingham

11.30/01/22 PAOK vs Olympiakos

12.30/01/22 Lens vs Monaco

Ponferradina vs Tenerife

13.30/01/22

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 29/01/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE GAMEID MICHEZO

Ross County vs Rangers

1

X

KuPS Kuopio vs VPS Vaasa

Hapoel Katamon vs Hapoel Beer Sheva

Konkola Blades vs Zanaco

Persib Bandung vs PS Tni

Flint Town United vs Cardiff Met Uni.

Gap Connahs Quay vs Barry Town FC

Crusaders Belfast vs Glenavon

Lahti vs Haka

Hibernian vs Livingston

Barnsley vs Bournemouth

Millwall vs West Bromwich

Aberdeen vs St Johnstone

Clinceni vs Farul Constanta

Middlesbrough vs Coventry

Queen of South vs Dunfermline

Glentoran Belfast vs Warrenpoint

Coleraine FC vs Linfield Belfast

Dundee FC vs St Mirren

Arbroath vs Partick Thisle

Fulham vs Blackpool

Preston vs Bristol City

Hull City vs Swansea

Kilmarnock vs Inverness

Celtic vs Dundee Utd

Amorebieta vs Girona

Luton Town vs Blackburn

Hamilton vs Ayr United

QPR vs Reading

Hearts vs Motherwell

Nancy vs Amiens

Toulouse vs FC Versailles 78

Kfco Wilrijk vs Zulte Waregem

FC Ashdod vs Maccabi Tel Aviv

SBV Excelsior vs Emmen

Nazareth llit vs Maccabi Petach Tikva

HNK Sibenik vs Hajduk Split

FC Zurich vs Servette Geneva

RFC Seraing vs Eupen

Larne vs Portadown FC

Reims vs Bastia

Peterborough vs Sheffield Utd

Hapoel Haifa vs Beitar Jerusalem

bapo kwenye uwanja wa Kitogani
Wenyeji Paje Star watacheza dhidi
ya Chuoni.

Mchezo wa pili utapigwa katika
uwanja wa Kinyasini Mkoa wa Kas-
kazini utawakutanisha Wembe FC
dhidi ya Gulioni FC.

Michuano ya ligi daraja la kwanza
kanda ya Unguja timu nne zitashuka

daraja kuelekea ligi za mikoa yao na
timu nne zitapanda daraja na ku-
cheza Ligi Kuu ya Zanzibar msimu
ujao wa 2022-2023.

Kwa mujibu wa kanuni ya mash-
indano msimu huu, kila kanda
itapandisha timu mbili ambazo ni
Pemba na Unguja ili kupata jumla
ya timu nne za Ligi Kuu.

Budapest Honved vs Gyirmot FC

Burkina Faso vs Tunisia

BSC Young Boys vs FC Lugano

Cercle Brugge vs Oostende

Marseille vs Montpellier

FC Aguablanca vs Valledupar FC

Real Oviedo vs Almeria

(@) CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO GHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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ya mchezo wa kombe la FA dhidi ya Mbao FC utakaopigwa leo kwenye dimba hilo. PICHA:YANGA

YANGA YAIKABILIMBAO

® ® ®Ni mchezo wa kombe la FA hatua ya 32 bora leo,
Bumbuli asema wataingia uwanjani kwa tahadhari bila
dharau na kikosi kiko fiti kuondoka na...

Na Adam Fungamwango

VINARA wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Yanga leo watashuka kwenye Uwanja
wa CCM Kirumba Mwanza kucheza
mechi ya hatua ya 32 bora ya Kombe la
FA dhidi ya Mbao FC.

Awali mechi hiyo ilikuwa ichezwe
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam, lakini kwa sababu una
matumizi mengine, ulipelekwa kwe-
nye uwanja huo ambao ni nyumbani
kwa Mbao, ingawa Yanga ndiye mwe-
nyeji.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bum-
buli amesema kuwa maandalizi ya
mechi yamekamilika na kinachosubiri-
wa ni dakika 90, na wao wamejipanga
kushinda mechi hiyo.

“Maandalizi ya mechi hii yalianza
mapema, ndiyo maana tulicheza na
Mbuni FC ambayo ipo Ligi Daraja la
Kwanza kama ilivyo kwa Mbao na ko-
cha wetu, Nasreddine Nabi ameshaji-
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panga vizuri kwa mchezo huu,” alise-
ma Bumbuli.

Mechi hiyo ya kirafiki ilichezwa
Januari 19 kwenye Uwanja wa Sheikh
Amri Abeid, Arusha na Yanga kushinda
mabao 2-0 yote yakifungwa kwa pen-
alti zilizopigwa na Mukoko Tonombe
ambaye ilikuwa mechi ya mwisho
kwake, kabla ya kutimkia TP Mazembe
ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo.

Bumbuli alisema kuwa Yanga
wachezaji 19, haina majeruhi yoyote na
wanaingia kamili bila kudharau mechi
hiyo.

“Tunaingia bila kuidharau Mbao kwa
sababu, kwanza imefika hapo kwa ku-
pata matokeo mazuri, lakini mchezo
huu ni wa mtoano, hivyo ukipoteza
unatolewa,” alisema.

Hata hivyo, Yanga itacheza mechi
hiyo bila kocha wake msaidizi, Cedric
Kaze benchini ambaye amerejea nchi-
ni Burundi baada ya taarifa za mkewe

kujifungua.

“Kaze ana ruhusa ya wiki moja, ame-
kwenda kumuona mtoto wake, mkewe
amejifungua, amerejea Burundi, lakini
atauwahi mchezo wa raundi ya 14 ya
Ligi Kuu dhidi ya Mbeya City.”.

Mmiliki wa Mbao FC, Ammy Ninje
amesema wamejidhatiti kuikabili Yan-
ga, na wamefurahi mechi kupelekwa
CCM Kirumba.

“Mpira wa Tanzania kuanzia Ligi
Kuu hadi Daraja la Kwanza uko sawa
tu, kinachobadilika ni suala la kifedha,
lakini pale uwanjani watu 11 kwa 11,
wote wanakuwa sawa tu. Mtaona we-
nyewe tumejiandaa, tuko vizuri kui-
kabili Yanga na naamini tutawatoa na
kusonga mbele,” alisema Ninje.

Yanga ilifika hatua ya fainali msimu
uliopita, lakini ikafungwa bao 1-O na
watani zao wa jadi, Simba Julai 25
mwaka jana kwenye Uwanja wa Lake
Tanganyika, Kigoma bao likifungwa na
Thadeo Lwanga.

Pablo atuliza
hali ya hewa
Simba SC

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Simba, Pa-
blo Franco ametuliza hali ya hewa
ndani ya klabu hiyo na kusema katika
nyakati mbaya familia hukaa pamoja,
wenye busara hutulia, kujiimarisha
na kupanga namna ya kushinda vita
vinavyofuata mbele yao.

Simba iko katika maandalizi ya
mchezo wa hatua ya 32 bora ya
kombe la FA dhidi ya Dar City utakao-
pigwa kesho katika dimba la Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

Pablo amesema siku tisa kwao
zimekuwa ngumu ambapo wa-
mecheza mechi tatu za ugenini
zilizowafanya kusafiri umbali mrefu
bila matokeo.

Alisema ratiba ilikuwa ngumu na
imesababisha wachezaji kuchoka
huku wengine wakipata majeraha
ambayo yamewafanya kukosa baadhi
ya mechi.

“Mchezo dhidi ya Kagera Sugar
timu yetu ilibadilika kiuchezaji kwa
kutengeneza nafasi nyingi za kufunga,
[akini hatukuzitumia vizuri,”alisema
Pablo.

Aliongeza; “Sasa ni wakati wa ku-
tulia, kuungana na kutafakari nini cha
kufanya ili kulimaliza tatizo hili."

Alisema kulingana na hali wa-
nayopitia hata familia hukaa pamoja,
wenye busara hutulia na kuonyesha
ushujaa kujiandaa kushinda vita vina-
vyowakabili mbele yao.

Wakati kocha akitoa kauli hiyo
wazee wa kwa klabu hiyo ya wekun-
du wa Msimbazi wakiongozwa na
mwenyekiti wa zamani wa timu hiyo,
Hassan Dalali wanatarajia kukutana
na viongozi wa timu hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Dalali alisema lengo kuu la kukutana
ni kujadiliana mambo mbalimbali
kuhusu mwenendo wa timu yao na
hali wanayopitia sasa.

Alisema kikao wanachokifanya
ni cha kawaida na watakutana na
viongozi wa klabu hiyo kuangalia
nini kinachosumbua timu yao kwa
mwenendo wanaopita kwa kupoteza
pointi nane katika michezo miwili.

“Tunakutana kujadiliana kulingana
na mwenendo wa timu yetu, tutatoa
ushauri wetu kwa uongozi na wao
tuwasikilize maoni yao nina imani
tunaweza kupata ufumbuzi katika
hilo,” alisema Dalali.




