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Serikali yafufua 
mchakato 
ujenzi Bandari 
ya Bagamoyo 
Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imeanza mchakato 
wa kutafuta mwekezaji mpya kwa 
ajili ya ujenzi wa  Bandari ya Baga-
moyo baada ya mazungumzo na 
mwekezaji wa awali kutokufikiwa 
mwafaka na hatimaye kujitoa.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, 
Prof. Makame Mbarawa, alisema 
hayo jana  alipoulizwa swali na 
waandishi wa habari kuhusiana na 
hatua ambayo serikali imefikia ka-
tika mpango wake wa kuanza ujenzi 
wa bandari hiyo.

“Bandari ya Bangamoyo ni kweli 
muda mrefu tumeizungumza na 
tulikuwa tunaenda vizuri na baadhi 
ya watu lakini sasa hivi inaonekana 
yale mazungumzo hayakwenda vi-
zuri.  Mwenyewe ameamua hatoen-
delea kuwekeza huko,” alisema Prof. 
Mbarawa.

Pia alisema hata baada ya ma-
zungumzo na mwekezaji wa awali 
kuvunjika, nia ya serikali ya kujenga 
bandari hiyo iko pale pale.

“Nia ya serikali iko pale pale kwa 
sababu tunajua bandari hii ya Dar 
es Salaam inaanza kufika mahali 
inashindwa uwezo wake na bandari 
itakayotuokoa ni hii ya Bagamoyo. 
Kwa hiyo hilo la serikali tunalijua na 
tutahakikisha tunalisimamia ili tui-
jenge haraka iwezekanavyo.

“Katika mpango huu, naamini 
tutapata wawekezaji wengine wa-
zuri na wenye uwezo wa kujenga 
bandari hii ya Bagamoyo,” alisema 
Mbarawa. 

Wakati wa Bunge la Bajeti lililo-
malizika Juni 30, mwaka huu, wakati 
akiwasilisha makadirio ya mapato 
na matumizi ya wizara kwa mwaka 
2022/23, Waziri wa Uwekezaji, Vi-
wanda na Biashara, Dk. Ashatu 
Kijaji, alisema katika kipindi cha 
mwaka 2021/22, serikali ilifufua ma-
jadiliano ya mradi wa Bandari na 
Kanda Maalum ya Bagamoyo (BSEZ) 
uliosimama tangu mwaka 2018.

Alisem wizara yake ndiyo ilikuwa 
inaratibu uendelezaji wa BSEZ un-
aolenga kuendana na ushindani wa 
biashara za usafiri wa majini pamoja 
na kuunganisha shughuli zingine 
za kiuchumi ikiwamo viwanda na 
utalii.

Dk. Kijaji alisema wizara hiyo ili-
fufua majadiliano na wawekezaji 
ambao ni  Merchants Holdings (In-
ternational) Co. Ltd (CMHI) ya China 
na Mamlaka ya Uwekezaji ya Oman 
(OIA) ambayo awali ilikuwa inaitwa 
Mfuko wa Uwekezaji wa Serikali ya 
Oman (SGRF).

Kwa mujibu wa Kijaji, majadiliano 
hayo yalihusu  eneo dogo la mradi 
wa BSEZ kwa kuendeleza eneo la 
hekta 3,087 kati ya hekta 9,887 am-
bapo unahusisha ujenzi wa bandari.

Pia alisema mpango huo  ulihusi-
sha ujenzi wa kituo cha usafirishaji 
kwenye eneo la hekta 887 na uende-
lezaji wa eneo maalum la viwanda 
kwenye eneo la hekta 2,200.

Bei mafuta yaacha maumivu sokoni
Na Halfani Chusi

NI maumivu. Hiyo ndiyo hali 
halisi ambayo iko katika masoko 
mbalimbali ya Dar es Salaam ku-
tokana na kupanda kwa bidhaa 
kunakotoka na ongezeko la bei za 
mafuta ya petroli na dizeli zilizo-
tangazwa juzi. 

Nipashe ilitembelea masoko 
ya Buguruni, Kisutu na Mabibo 
na kubaini kupanda kwa bidhaa 
mbalimbali hususan vyakula kwa 
kile kilichoelezwa kuwa ni kuto-
kana na ongezeko la gharama za 
kusafirisha mazao na bidhaa za 
vyakula kutoka shambani hadi 
sokoni. 

Kwa mujibu wa baadhi ya wa-
fanyabiashara wa bidhaa hizo, 
kupanda huko kwa gharama 
za usafirishaji kumewalazimu 
kuongeza  bei. 

Mfanyabiashara katika soko 
la Kisutu anayeuza pilipili hoho, 
Mbidu Mbidu, alisema kwa bei 
jumla, kilo moja ya zao hilo ime-
panda kutoka Sh. 4,000 hadi Sh. 
7,000.

“Sasa hivi hizi pilipili hoho za 
rangi mwanzoni kilo moja ili-
kuwa Sh. 4,000 lakini kwa sasa 
zimepanda mpaka kufikia Sh. 
7,000. Kwa hizi za kijani mwan-
zoni kilo moja ilikuwa Sh. 1,000 
lakini sasa hivi zinauzwa kwa Sh. 
2,000 na bado bei inaendelea 
kuongezeka,” alisema.

Masudi Shabani anayeuza da-
gaa, alisema bei ya bidhaa hiyo 
imeongezeka kwa sababu ya ku-
panda mafuta na kuongeza kuwa 

kwa sasa si msimu wake, hivyo 
wanapatikana kwa bahati nasibu. 

“Dagaa kabla hata ya ongeze-
ko la mafuta zilikuwa juu kuto-
kana na dagaa kuwa na msimu 
wake na huu si msimu wake. 
Yalipoongezeka mafuta bei na 
dagaa pia wameongezeka bei. 
Kwa mfano mwanzoni dagaa wa 
Bukoba waliuzwa Sh. 5,000 kwa 
kilo. 

 “Lakini baada ya ongezeko 
la mafuta, kilo moja   imefika 
Sh. 10,000 lakini pia dagaa wa 
nyama wa Zanzibar walikuwa 
wanauzwa Sh. 7,000 kwa kilo na 
hivi sasa bei imeongezeka hadi 
kufikia Sh. 10,000. Kuna mabadi-
liko makubwa ya bei kutokana 
na kupanda kwa bei ya mafuta,” 
alisema. 

Naye Hassan Zungu anayeuza 
ndizi katika soko la Mabibo, alise-
ma kabla ya ongezeko la mafuta, 
alikuwa anauza mkungu kwa 
Sh. 15,000 lakini sasa anauza Sh. 
30,000.

“Bei bado inaendelea kupanda, 
hatujui kesho kutakucha vipi. 
Ndizi  moja tulikuwa tunauza Sh. 
250 lakini sasa tunauza Sh. 500, 
hivyo mfanyabiashara wa chipsi 
atauza bei ya juu zaidi ili ap-
ate faida. Ukiangalia hapo maisha 
yanazidi kuwa magumu bidhaa 
zinazidi kupanda bei kila siku,” 
alisema. 

Danieli Kugute, anayeuza 
mchele katika soko la Buguruni, 
alisema amelazimika kupandisha 
bei ili apate faida kidogo kutoka-
na na kupanda kwa gharama za 

usafirishaji.  “Mwanzoni mchele 
daraja la kwanza nilikuwa nin-
auza Sh. 1,900 kwa kilo lakini sasa 
nauza Sh. 2,700. Hii ni bei kubwa 
lakini hakuna namna. Ukiangalia  
gharama za usafiri hapo ukiuza 
chini ya bei hiyo, huwezi kupata 
faida kwa hiyo lazima uuze kwa 
bei ya juu zaidi,” alitanabaisha.

Baadhi ya wanunuzi wa 
nyanya, vitunguu, karoti, nyan-
ya chungu na bamia walisema 
wamelazimika kupandisha bei 
kutokana na kuongezeka kwa bei 
kutoka kwa wauzaji wa jumla.

Neema Mrisho alisema awali 
walinunua tenga la nyanya kwa 
Sh. 25,000 hadi 35,000 na wakati 
wa msimu halisi walinunua kwa 
Sh. 18,000 huku rejareja ikiuzwa 
kilo Sh. 1,500 hadi 2,500, lakini 
kwa sasa wananunua Sh. 45,000 
na kwamba wanaenda kuuza re-
jereja kati ya Sh. 5,000 na 6,000 
kwa kindoo cha lita tano, maaru-
fu kama sado.

Mununuzi wa bidhaa hizo, 
Mwajuma Shabani, aliiambia 
Nipashe kuwa bei zimepanda 
kuliko matarajio huku akiiomba 
serikali kuangalia uwezekano wa 
kudhibiti bei za mafuta.

Naye muuza chipsi aliyejitam-
bulisha kwa jina la Babu Ally 
alisema ameshindwa kununua 
ndizi kwa sababu hajajua kama 
wateja wangu wataridhika na bei 
ya Sh. 1,000 mtaani kwake. 

“Mwanzoni tulikuwa tuna-
nunua ndizi moja Sh. 250 sokoni 
lakini sasa  ndizi Sh. 500 ili na 
mimi nikapate faida lazima nii-

uze zaidi ya Sh. 500. Sasa  je, wa-
teja wataelewa kweli?” Alihoji. 

Dereva wa gari la mizigo linalo-
fanya safari kati ya Mbeya  na Dar 
es Salaam, Watabili Kigula, alise-
ma kutokana na kupanda kwa 
mafuta, wamelazimika kuongeza 
gharama kutoka Sh. milioni 1.9 
hadi Sh. milioni 2.2.

Rems Chonzi, dereva anayesa-
firisha bidhaa kutoka Iringa  hadi 
Dar es Salaam, alisema ame-
pandisha bei ya kusafirisha miz-
igo kutoka Sh. 900,000 hadi Sh. 
milioni  1.1 au milioni 1.2.

TABOA YAFUNGUKA
Chama cha Wamiliki wa Ma-

basi Tanzania (TABOA), kimese-
ma kinaangalia uwezekano wa 
kuishawishi serikali kuhusu 
upandaji wa mafuta mfululizo 
kwa sababu kinaona  huduma 
itakuwa ngumu.

Akizungumza na Nipashe 
jana Mkurugenzi wa Habari wa 
TABOA, Mustapher Mwalongo, 
alisema kiuhalisia hali ni mbaya 
baada ya mafuta kupanda mfu-
lulizo.

“Tunaona huduma yetu 
itakuwa ngumu kuitoa lakini tu-
naangalia namna ya kuishawishi 
serikali ili iliangalie suala hili la 
upandaji wa mafuta mfululizo 
kwa mapana yake,” alisema.

Mwalongo alisema jana walita-
rajia kufanya kikao lakini kutoka-
na na akidi kutotimia kitafanyika 
baada ya wajumbe wote kutoka 
mikoa mbalimbali kufika mkoani 
Dar es Salaam.

Mkuu mpya wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule (kushoto), aki-
kabidhiwa nyaraka na aliyekuwa Mkuu wa Mkoa huo, ambaye ameham-
ishiwa Mkoa wa Njombe, Anthony Mtaka, ikiwa ni ishara ya kukabidhiana 
ofisi, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

‘Mitaala vyuo polisi ipitiwe’
Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Mambo 
ya Ndani ya Nchi, Jumanne 
Sagini, ameviagiza vyuo vya 
polisi nchini kupitia upya 
mtaala wa mafunzo, kubaini 
kwa kiasi gani unajibu 
changamoto za utendaji kazi 
kwa maofisa na askari kwe-
nye jamii.

Aidha, alisema baadhi ya 
askari wanaliaibisha jeshi 
hilo kutokana na tabia zisizo-
faa, hali inayoifanya jamii ku-
jiuliza kama walipita kwenye 
mafunzo.

Akizungumza jana baada 
ya kukagua miradi ya Jeshi 
la Polisi katika Chuo cha 
Taaluma ya Polisi na Kikosi 
cha Mbwa na Farasi, Kurasini 
jijini Dar es Salaam, alisema 
kutokana na hali hiyo ni la-
zima kuangalia kama mitaala 
inakidhi matakwa.

“Nimewapa changamoto, 
wao ndiyo Chuo cha Maofisa 
na viongozi wa jeshi letu, 
nimewataka waangalie mtaa-
la wao kwa kiwango gani 
unajaribu kugusa changa-
moto tunazoziona katika 
utekelezaji kazi wa maofisa 
na vijana wetu askari polisi, 
kwasababu hawa ndiyo vion-

gozi, watuongezee mambo 
ya weledi itakayoweza kutu-
saidia vijana wanaohitimu,” 
alisema na kuongeza:

“Ili wawasaidie wale askari 
wanaotoka kwenye kozi zile 
za msingi watekeleze maju-
kumu yao kwa mujibu wa 
PGO (Kanuni za Jeshi la Poli-
si) na maadili mema.”

Kwa mujibu wa Waziri Sag-
ini, wamekubaliana na vion-
gozi wa chuo hicho kuwa 
na mkakati wa kuimarisha 
mafunzo pamoja na ufuatil-
iaji kwa wanaofunzwa kama 
wanatekeleza wajibu wao.

Aidha, Sagini aliridhishwa 
na kazi ya ujenzi wa ma-
bweni manne katika chuo 
hicho ambayo yapo hatua 
ya mwisho kukamilika japo 
kuna ucheleweshaji wa miezi 
mitatu hadi mitano.

Kwa upande wake Mkuu 
wa Chuo hicho, SACP La-
zaro Mambosasa, alisema 
licha ya chuo hicho kuwa na 
maendeleo mazuri kitaalu-
ma na ujenzi wa miundom-
binu, bado kinakabiliwa na 
changamoto ya kukosekana 
kwa miundombinu katika 
eneo jipya la mafunzo la mbi-
nu za kivita lililoko wilayani 
Kisarawe, Mkoa wa Pwani.
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Bwege aenda
Kenya kumpigia
kampeni Odinga
Na Romana Mallya

MBUNGE mstaafu wa  Kilwa 
Kusini, Selemani Bungara, maaru-
fu Bwege, yupo nchini Kenya kum-
pigia kampeni mgombea wa urais 
wa Chama cha Ushirikiano wa Azi-
mio la Umoja, Raila Odinga.

Bungara ambaye katika Uch-
aguzi Mkuu wa mwaka 2020 
aligombea jimbo hilo kwa tiketi 
ya ACT-Wazalendo, amejipatia 
umaarufu kutokana na vibwagizo 
vyake alivyokuwa akivitoa wakati 
akichangia mijadala bungeni.

Akizungumza na Nipashe jana 
baada ya kuwasili nchini Kenya, 
Bungara alisema atakuwapo huko 
mpaka Agosti 9, mwaka huu.

Alisema kilichowashawishi 
hadi kuitwa kwenda kumfanyia 
kampeni Odinga ni namna alivy-
oweza kusimamia uhuru, haki na 
demokrasia na vibwagizo vyake al-
ivyokuwa akivitoa bungeni wakati 
wa uwasilishaji taarifa mbalimbali.

Alipoulizwa kwa nini mgombea 
huyo na sio mwingine, alisema Od-
inga ni baba wa mageuzi, mpigania 
haki za Wakenya asiyekata tamaa 
na mwenye lengo la kuwaungani-
sha wananchi kuwa wamoja.

Kuhusu tofauti ya uchaguzi wa 
Kenya na Tanzania, alisema, “uto-
fauti ni mkubwa, Katiba ya Kenya 
inaendana na demokrasia ya 
mfumo wa vyama vingi vya siasa, 
wakati wa kampeni vyama vipo 
huru, sheria zinasimamiwa kwa 
usawa na haki tofauti na Tanzania 
usawa hakuna.

“Wakati wa kampeni Tanzania, 
chama tawala wanafanya wa-
takavyo vyama vya upinzani wag-
ombea wanaenguliwa bila kufuata 
sheria kanuni na taratibu vinakan-
damizwa kwa kuingiliwa kwa ku-
zuiliwa mikutano ya kampeni,” 
alidai. Bungara alisema wana-
choweza kujifunza na kukifanya 
Tanzania kwanza ni uwapo wa 
Katiba mpya ya wananchi itakay-
oendana na demokrasi ya mfumo 
wa vyama vingi vya siasa.

Pia, alisema uwapo wa Bunge 
la Wananchi lenye kuisimamia, 
kuishauri na panapohitajika kui-
wajibisha serikali na kuwa na ma-
hakama huru na tume huru na 
huru kweli.

“Watawala wakubali kwa dhati 
ya moyo kwamba Tanzania ni nchi 
huru na ya kidemokrasia hivyo isi-
mamiwe na itekelezwe,” alisema.

Katika taarifa iliyotolewa jana na 
Katibu wa Habari, Uenezi na Uhu-
siano na Umma wa ACT-Wazalen-
do, Janeth Rithe, ilisema Bungara 
aliondoka jana kuelekea nchini 
Kenya kwa ajili ya kazi hiyo.

“Bwege ndiyo mwanasiasa wa 
kwanza kutoka Tanzania kupewa 
heshima hiyo na timu ya kampeni 
ya Azimio la Umoja. Kumbukumbu 
za mtandaoni zinaonyesha kuwa 
hotuba za Bwege ndani na nje ya 
Bunge zinafuatiliwa na kupendwa 
sana Kenya,” alibainisha.

Mbaroni tuhuma mauaji mwanafunzi UDSM
Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam, linamshikilia 
mkazi wa Ubungo Riverside, Gadi 
Daudi (28), maarufu Tito Jeshi 
la Mtu Mmoja, kwa tuhuma za 
mauaji ya mwanafunzi wa Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), 
Julius Fredrick (22).

Mtuhumiwa huyo anadaiwa 
amewahi kufungwa miaka 30 
jela kwa kesi ya unyang’anyi wa 
kutumia silaha na kuachiwa huru 
Aprili, mwaka huu, kwa sababu za 
kisheria baada ya kukata rufani.

Kamanda wa Kanda hiyo, Ju-
manne Muliro, alisema jana kuwa 
tukio hilo la mauaji ya wanafunzi 
lilitokea Julai 16, mwaka huu, saa 
10:00 usiku karibu na hosteli za 

Magufuli Wilaya ya Ubungo.
Alisema mtuhumiwa huyo al-

imvamia Fredrick na kumsham-
bulia na kitu chenye ncha kali 
sehemu mbalimbali za mwili na 
baada ya tukio hilo, alimpora vitu 
vyote alivyokuwa navyo, ikiwamo 
simu.

“Baada ya ufuatiliaji, Julai 27, 
mwaka huu, Jeshi la Polisi lilifani-
kiwa kumkamata mtuhumiwa 
eneo la Sinza na alipohojiwa aliki-
ri kumuua mwanafunzi huyo na 
kumpora vitu alivyokuwa navyo.

“Mtuhumiwa huyu amekiri 
kufanya matukio kama hayo ya 
unyang’anyi kwenye maeneo to-
fauti jijini Dar es Salaam. Tume-
baini amekuwa akifanya matukio 
ya kihalifu maeneo ya Mlimani 
City, Mwenge na Kawe.

“Amewahi kushtakiwa kwa 
kesi ya unyang’anyi wa kutumia 
silaha kesi namba 256/2020 na 
kufungwa miaka 30 kuanzia Julai 
6, 2020 na aliachiwa huru Aprili, 
2022 baada ya kukata rufani,” 
alisema Muliro. 

Kamanda Muliro alisema Ago-
sti Mosi, mwaka huu, saa 10:00 
jioni mtuhumiwa alikubali ku-
wapeleka polisi kuonyesha alipo-
ficha silaha anazotumia katika 
uhalifu na simu ya marehemu 
aliyoipora.

Alisema vitu hivyo alikuwa 
amevificha kichakani eneo la ka-
tikati ya Mlimani City na hosteli 
za Magufuli.

“Baada ya kufika eneo la tukio, 
mtuhumiwa huyu alikurupuka 
na kuanza kukimbia kwenda 

kwenye vichaka vya ndani zaidi. 
Askari  walifyatua risasi tatu he-
wani kumtahadharisha kusima-
ma, lakini alikaidi na kulazimika 
kumzuia kwa risasi iliyomjeruhi 
kwenye paja la mguu wa kusho-
to,” alisema.

Kamanda Muliro alisema 
mtuhumiwa huyo alianguka na 
kukamatwa  na kupelekwa hos-
pitalini na katika eneo la tukio 
polisi wamepata panga moja, 
sime, bisibisi na simu mbili za 
mkononi.

“Jeshi la Polisi linaendelea na 
msako kuwakamata wahalifu 
wote wanaojihusisha na vitendo 
vya kihalifu. Lengo ni kuhakiki-
sha watu wanafanya shughuli zao 
katika mazingira salama bila hofu 
kwa kuzingatia sheria,” alisema.

ORYX kuwekeza zaidi kwenye gesi ya kupikia 
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya ORYX Energies 
Tanzania imesema itaendelea 
kuwekeza zaidi kwenye mitambo 
ya kuhifadhi na kusambaza gesi 
ya kupikia (LPG), ili kuhakikisha 
upatikanaji endelevu wa nishati 
ya kupikia ambayo ni rafiki kwa 
mazingira.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni hiyo, Kalpesh Mehta, 
alisema hayo jana katika Konga-
mano la Kimataifa la Nishati 2022 
lililoanza juzi jijini Dar es Salaam.

“Tunaendelea kukuza 
utangazaji wa mtandao wetu ili 
kufanya kila nyumba ya Mtanza-
nia kuwa na nishati safi ya kupikia. 
Tutaendelea kuwekeza kwenye 
mitungi, usambazaji na uhifadhi 
wa gesi ya kupikia,” alisema.

Mehta alisema kampuni hiyo 

imewekeza jumla ya dola mil-
ioni 20 nchini kuhakikisha upati-
kanaji wa gesi ya LPG unaongeze-
ka ili kuwasaidia Watanzania 
waachane na matumizi ya kuni 
na mkaa ambayo ni tishio kwa 
mazingira.

Alibainisha kuwa kampuni 
hiyo ambayo ina asilimia 60 ya 
soko la gesi ya kupikia nchini, 
inashirikiana na Wizara ya Nishati 
kuhakikisha mabadiliko hayo 
yanafanyika, pia kutengeneza fur-
sa za kibiashara miongoni mwa 
Watanzania kuhusu usambazaji 
wa        LPG na biashara za rejareja.

Mehta alisema kampuni hiyo 
pia imeanzisha ruzuku ya mi-
tungi ya LPG yenye uzito wa kilo 
6 ili kuwezesha kaya kubadilika 
kutoka kwenye matumizi ya kuni 
na mkaa kwenda katika matumizi 
ya gesi ​​katika upishi kwa kuwa 

gharama za awali ndizo zina-
zowakwamisha Watanzania wen-
gi kutumia LPG.

“Tunashirikiana na washirika 
ili kuhakikisha kuwa Watanzania 
wanatumia nishati hii safi kwa 
kupunguza gharama za awali kwa 
punguzo la hadi asilimia 70 ya 
bei ya jiko na mtungi uliojazwa,” 
alisema.

Alisema kwa sasa mtungi wa 
kilo sita ambao unatumiwa zaidi 
na Watanzania walio wengi, una-
gharimu Sh. 85,000 lakini kampu-
ni hiyo imetoa punguzo la bei ili 
kuwawezesha Watanzania wengi 
kumudu gharama.

Alisema kampuni hiyo pia in-
atoa ruzuku ya hadi asilimia 50 ya 
gharama za awali za LPG  ili ku-
wawezesha wananchi wengi ku-
furahia nishati ya kupikia ambayo 
ni rafiki kwa mazingira.

Mkurugenzi huyo alibainisha 
kua kila mwaka kampuni hiyo 
inatumia dola milioni 10 kwa bi-
ashara ya LPG ambapo nusu ya 
gharama hizo hutumika kama 
ruzuku. Alisema kuwa kwa sasa 
wana jumla ya mitungi ya   mil-
ioni 2.5 sokoni.

Matumizi ya kuni na mkaa ya-
natajwa kuchangia miti mingi ku-
katwa na kusababisha uharibifu 
wa mazingira nchini.

Kwa mujibu wa Ripoti ya Hali 
ya Upatikanaji wa Nishati iliyo-
tolewa na Ofisi ya Taifa ya Tak-
wimu (NBS) mwaka 2016, asilimia 
88.2 ya kaya za Mkoa wa Dar es 
Salaam zinatumia mkaa kama 
nishati huku asilimia 94.3 ya 
kaya za Mkoa wa Simiyu zikitu-
mia kuni, jambo linaloashiria ku-
changia uharibifu wa mazingira 
na kuongezeka kwa hewa ukaa.

Kamisaa wa Sensa ya Watu na Makazi, Anne Makinda (katikati), akibonyeza kompyuta mpakato, kuzindua kampeni ya kuhamasisha Sensa ya 
Watu na Makazi Wilaya ya Kibaha, mkoani Pwani, iliyoandaliwa na viongozi wa dini na Ofisi ya Mkuu wa Wilaya hiyo, juzi. Kutoka (kushoto) 
ni Father Benno Kukudo wa Kanisa Katoliki, Mkuu wa Mkoa huo, Abubakar Kunenge, Mkuu wa Wilaya hiyo, Sara Msafiri na Shekh wa Mkoa 
huo, Hamis Mtupa. PICHA: JUMANNE JUMA
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Wakuu wa mikoa, wilaya wapigwa 
marufuku kuondoka vituo vya kazi
Na Augusta Njoji, DODOMA 

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa, Innocent Bashungwa, amea-
giza wakuu wa mikoa, wilaya, 
makatibu tawala wa mikoa na 
wilaya pamoja na wakurugenzi 
wa halmashauri wasitoke kwe-
nye maeneo yao ya kazi hadi 
sensa ya watu na makazi itaka-
pokamilika.

  Bashungwa alitoa agizo 

hilo jana jijini hapo alipokuwa 
akielezea umuhimu wa sensa na 
uhusika wa sekretarieti za mikoa 
na mamlaka za serikali za mitaa 
ili kufanikisha  itakayofanyika 
Agosti 23, mwaka huu.

 “Sensa ni muhimu kwa kuwa 
takwimu na sensa ndilo chim-
buko la kuandaa mipango ya 
maendeleo ya nchi. Kutokana 
na umuhimu   huu, viongozi 
hawa hawapaswi kutoka kwenye 
maeneo yao hadi wafanikishe 

hili. Iwapo  kuna dharura lazima 
nipate taarifa ya dharura hiyo,” 
alisema.

  Viongozi hao, alisema wata-
paswa kuondoka kwenye mae-
neo yao kwa kibali maalum cha 
waziri kwa kuwa sekretarieti za 
mikoa na mamlaka za serikali za 
mitaa zina jukumu la kuhakiki-
sha zinashirikiana na Kamati ya 
Uratibu wa Sensa Kitaifa ili ifani-
kiwe kwa asilimia 100.

Aliwataka wakuu hao kuhakik-

isha wanasimamia sensa  kwe-
nye mikoa yao na kutatua kero zi-
takazojitokeza badala ya kuweka 
malimbikizo ya kero.

  “Naagiza makatibu tarafa, 
watendaji wa kata na vijiji, wa-
heshimiwa madiwani, wenyeviti 
wa vijiji na vitongoji kuendelea 
kutoa ushirikiano kikamilifu kwa 
viongozi ambao wanasimamia 
sensa katika maeneo yao ili ku-
hakikisha inafanikiwa kwa asil-
imia 100,” alisema. 

Chongolo aagiza
ujenzi stendi ya
Moshi ukamilike
Na Mary Geofrey, MOSHI

KATIBU Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Daniel 
Chongolo, amemtaka Waziri wa 
Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu 
Nchemba na Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali (TAMISEMI), Innocent 
Bashungwa, kupanga namna ya 
kumaliza ujenzi wa stendi ya 
mabasi wilayani Moshi, mkoani 
Kilimanjaro.

Chongolo alitoa agizo hilo 
jana wakati akizungumza 
kwenye mkutano wa ndani wa 
viongozi na wanachama wa 
CCM Wilaya ya Moshi, katika 
mwendelezo wa ziara yake ya 
siku tano mkoani Kilimanjaro 
ya kukagua utekelezaji wa Ilani 
ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 
2020/25 na kuhimiza ushiriki 
wa sensa ya watu na makazi 
itakayofanyika Agosti 23, 
mwaka huu.

Alisema wizara zote mbili 
zikae na kupanga namna ya 
kupata fedha za kumalizia 
mradi huo uliokaa muda mrefu 
bila kukamilika.

“Wananchi hawataki maneno, 
hawataki hadithi, wananchi 
wanachotaka huduma 
inayokusudiwa itolewe kwa 
wakati. Tuliahidi kuwajengea 
stendi, ujenzi umeanza fedha 
zimebakia kiasi fulani,” alisema 
Chongolo.

Aliipongeza serikali ambayo 
imeshatoa Shilingi bilioni saba 
kwa ajili ya kazi hiyo kati ya 
Sh. bilioni 17 zinazohitajika 
na kwamba kiwango hicho 
kimepungua kutoka Sh. bilioni 
27 zilizokuwa zinahitajika awali 
kabla ya kupunguza majengo ya 
hoteli yaliyotakiwa kujengwa.

“Hii stendi lazima ikamilike, 
iondoke kuwa hadithi iwe 
stendi ambayo itaanza 
kutumiwa na wananchi wa 
mkoa huu hususani wananchi 
wa halmashauri ya Moshi 
wanufaike na stendi hii ya 
kisasa mapema iwezekanavyo,” 
aliagiza Chongolo.

Aliahidi kulifuatilia kwa 
karibu suala hilo na kwamba 
alishaongea na Bashungwa 
ambaye alimuahidi kuwa 
wanalifanyia kazi kufuatilia 
Hazina ili watoe fedha 
utekelezaji uendeee.

“Niwahakikishie naenda na 
agizo langu litawafikia kabla 
sijafika, sisi ndiyo wenye ilani 
hatupo tayari kusubiri tena 
mpaka 2025 kuja tena kuulizwa 
kuhusu stendi ya mabasi.

“Tunataka stendi ya Moshi 
ikamilike, watu waanze 
kuitumia, tuanze mipango 
mingine na tuachane na hadithi 
ya muda mrefu. Nimepewa 
dhamana ya kumsaidia Rais 
Samia Suluhu Hassan na yeye 
hawezi kukubali kukutana na 
maswali ambayo majibu yake 
ni rahisi na utekelezaji tu,” 
alisema.

Alifafanua zaidi kuwa, 
hawawezi kuendelea kuvumilia 
kukaa na miradi ya kwenye 
makaratasi na badala yake ni 
utekelezaji.

Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga, Khadija Nasri Ali (wa pili kushoto) na Meneja wa NMB Tawi la Mkuranga, Peter Masaki, wakifungua pazia 
kuzindua kongamano la ‘Mwalimu Spesho’ wilayani humo jana. Kutoka (kulia) ni Meneja Mwandamizi Kitengo cha Wateja Binafsi wa Benki 
ya NMB, Ally Ngingite, Meneja wa NMB Kanda ya Dar es Salaam, Donatus Richard na Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Mkuranga, Mwantum Mgonja. PICHA: MPIGAPICHA WETU

MCT: Polisi, TCRA waongoza migogoro kwa waandishi
Na Elizabeth Zaya

BARAZA la Habari Tanzania 
(MCT), limefanya tathmini  ya 
hali ya uhuru wa vyombo vya 
habari nchini, kuanzia Julai hadi 
Julai, mwaka huu na kubaini 
kuwa Jeshi la Polisi linaongoza 
kwa migogoro na waandishi wa 
habari ikifuatiwa na Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA).

Pia, limebaini matukio ya uki-
ukwaji wa haki za waandishi wa 
habari yamepungua kwa kiwan-
go kikubwa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa kwa vyombo vya habari 
na Katibu Mtendaji wa Baraza 
hilo, Kajubi Mukajanga, kanzi-
data ya MCT ilirekodi matukio 
10 ya madhila ambayo waandishi 
wa habari walikutana nayo 14 ya 
ukiukwaji wa haki za waandishi 
wa habari.

Kati ya matukio hayo, matatu 
ni ya vyombo vya habari ku-
fungiwa, tukio moja ni la kun-
yanyaswa, matatu ni kukamatwa, 
kunyimwa taarifa na mawili ni ya 
waandishi wa habari kutishiwa 
na mengine ni ya vitisho vili-
vyotolewa na Mkuu wa Mkoa wa 

Ruvuma na moja la watu wasioju-
likana.

“Madhila hayo kwa mwaka 
jana kufungiwa lilikuwa moja, 
udhibiti hasi binafsi moja, ku-
kamatwa manne, kunyimwa taar-
ifa mawili, mauaji moja, vifaa ku-
haribiwa moja na vitisho matukio 
manne,” alisema Mukajanga.

Kwa mujibu wa kanzidata ya 
MCT, kipindi cha mwaka 2020, 
ilirekodi matukio ya ukiukwaji 
wa haki za waandishi wa habari 
43 wakati mwaka 2021, ilirekodi 
matukio 25.

“Kwa jinsi hali ilivyo hivi sasa, 
matukio hayo yamepungua kwa 
kiasi kikubwa ukilinganisha na 
miaka iliyopita. Tumekuwa tuk-
ishuhudia mabadiliko kutoka 
kwa utawala wa sasa ambao 
umeanzisha mchakato wa kupi-
tia sheria za vyombo vya habari 
ili kurekebisha sheria kandam-
izi kwa uhuru wa vyombo vya 
habari,” alisema Mukajanga.

“Kuthibitisha hilo, Februari 10, 
mwaka huu, wakati akitoa leseni 
kwa magazeti manne yaliyokuwa 
yamefungiwa, Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Nape Nnauye, aliweka 
wazi kuwa kufunguliwa kwa 

vyombo vya Mawio, Tanzania 
Daima, Mseto na MwanaHALISI 
yalikuwa ni maelekezo ya Rais 
Samia Suluhu Hassan.”

Alisema mabadiliko hayo ni 
ishara kwamba ilikuwa ni kuto-
kana na utayari wa serikali kwa 
mawaziri kufanya mazungumzo 
na wadau katika sekta hiyo.

“Hapo awali tulishuhudia 
msururu wa sheria mpya zilizo-
tungwa, wakati mwingine kwa 
hati ya dharura, na ambazo zi-
likandamiza uhuru wa vyombo 
vya habari, ambazo ni pamoja na 
Sheria ya Uhalifu wa Mtandaoni, 
2015 na Kanuni zake za 2016, She-
ria ya Huduma za Vyombo vya 
Habari, 2016.

Nyingine ni Kanuni za EPOCA 
(Maudhui ya Mtandaoni) 2018. 
Kitu ambacho kwa sasa hakione-
kani kujitokeza na sheria hizi hizi 
ziko katika mchakato wa kubadil-
ishwa,” alisema Mukajanga.

“Kubadilika kwa hali hiyo 
kunasababishwa na utayari wa 
kiongozi mkuu wa nchi ambaye 
ameonyesha kuithamini tasnia 
ya habari na kuwa tayari kufanya 
nayo kazi. Matamshi ambayo 
yanatolewa na viongozi hasa 
wanaosimamia tasnia ya habari 

ni dalili tosha kuwa serikali ina-
tambua na kuthamini mchango 
wa tasnia ya habari tofauti na 
ilivyokuwa hapo awali ambapo 
waandishi wa habari walioneka-
na kama maadui wa serikali.”

Alisema watahakikisha sekta 
hiyo inaendelea kufanya kazi 
kwa kushirikiana na serikali ili 
kuhakikisha sheria zote kandam-
izi zinafanyiwa marekebisho.

“Kitu kikubwa cha kuzinga-
tia ni kuhakikisha tunaendelea 
kufanya kazi kwa kushirikiana 
na serikali ili kuhakikisha she-
ria zote kandamizi zinafanyiwa 
marekebisho. Tasnia ya habari 
inapaswa kukumbuka kuwa 
sheria kandamizi bado zimo 
vitabuni. Haki ya raia kujieleza 
na kupashana habari ni haki ya 
msingi na haipaswi kutegemea 
tu nia njema ya kiongozi aliyeko 
madarakani.”

“Wakati tukimpongeza Rais 
kwa kuonyesha nia ya kuleta ma-
badiliko, hatupaswi kubweteka, 
tuendelee kusukuma mbele 
mchakato wa kubadilisha hizi 
sheria. Bila sheria kubadilika 
kicheko tulichonacho hivi sasa 
kunaweza kuwa cha muda mfu-
pi.”
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Chanzo migogoro 
ardhi Dar chatajwa
Na Waandishi Wetu

KAMISHNA Msaidizi wa Ardhi Mkoa wa Dar es 
Salaam, Idrisa Kayera, amesema sababu kubwa ya 
kukithiri kwa migogoro ya ardhi mkoani humo ni 
uvamizi.

Kayera alisema hayo jana wakati akizungumza 
na Nipashe katika ofisi ndogo za Wizara ya Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, ambako 
wanaendesha kampeni maalumu ya kusikiliza 
malalamiko ya migogoro ya ardhi ngazi ya mkoa. 

Alisema kampeni hiyo ni ya siku tano ambayo 
ilianza juzi na kwamba katika siku hizo ambazo 
wamesikiliza, malalamiko mengi ya migogoro yan-
ahusu migogoro ya ardhi iliyovamiwa.

Pia alisema wamebaini baadhi   ya migogoro 
hiyo inasababishwa na viongozi wa serikali za mi-
taa na kwamba tayari baadhi yao wamewachuku-
lia hatua, ikiwamo kuwafikisha mahakamani.

“Tumeanza kampeni hii inafanyika kwa siku 
tano kusikiliza malalamiko kuhusiana na migogoro 
ya ardhi. Tulianza  na Temeke, Kinondoni, Kigam-
boni,  Ubungo na tutamalizia na Ilala kesho (leo). 
Baada ya kusikilizwa, wananchi watajibiwa kwa 
barua,” alisema.

“Migogoro ya ardhi katika mkoa wa Dar es Sa-
laam kwa kiwango kikubwa imepungua, mion-
goni mwa kazi kubwa zilizofanyika kupunguza 
migogoro hiyo ni kuboresha kumbukumbu za 
umiliki wa ardhi.

“Kwamba hati   na ramani zote zimeingizwa 
kwenye mfumo wa kielektroniki, na mji wote 
umepigwa picha ili kurahisisha kuona kila ardhi 
au kiwanja chochote kilichopo kwenye mkoa huu, 
kama kimejengwa, kimepimwa, kimemilikishwa 
au la,” aliongeza.

Alisema jambo jingine ambalo limechangia ku-
punguza migogoro ni kwenda kwenye maeneo ya 
wananchi kuwasikiliza na kuwapatia hati miliki 
pamoja na kurasimisha maeneo yao. Kayera alise-
ma kwa sasa zaidi ya asilimia 70 ya mkoa wa Dar es 
Salaam umepimwa.

Pia alisema pamoja na kupungua kwa migogoro 
ya ardhi katika mkoa huo, bado kuna maeneo am-
bayo yamevamiwa na kwamba tayari wameanzi-
sha kampeni maalumu ya kuwaondoa wavamizi 
katika yote yaliyovamiwa katika mkoa huo.

“Uvamizi ni kosa la jinai na watu wasivamie 
maeneo. Watu kama hawa hakuna cha kuwasaidia 
isipokuwa ni kuwachukulia hatua na kuwaondoa 
katika maeneo waliyovamia.

“Yako makundi makubwa ya watu ya kuanzia 
hata 300 na kuendelea  ambayo yamekuwa yak-
ienda kwenye maeneo ya ardhi na kuvamia na 
haya ndio yanasababisha kuendelea kuwapo na 
migogoro ya ardhi kwenye mkoa huu,” alisema. 

Alitaja baadhi ya maeneo ambayo yamevami-
wa  na makundi hayo makubwa ya watu kuwa ni 
Mabwepande, Pugu, Mbondole, Tuangoma, Kiba-
da na Nyakasangwe.

“Hapo nyuma tulifanya utaratibu wa kuwa-
kutanisha wavamizi na wavamiwa, ili waone 
kama wanaweza kuwalipa, lakini tumeona suala 
hili litakuwa donda sugu na litatuletea shida 
baadae,   kwa hiyo tumeachana nalo, tunawaon-
doa kwa sababu   wengi wameendelea kuvamia 
wakiamini kwamba wakishafanya hivyo watarasi-
mishwa.”

Alitaja maeneo mengine makubwa yaliyovami-
wa kuwa ni la Shirika la Taifa la  Hifadhi ya Jamii 
(NSSF) lililoko Mabwepande, la  Wizara ya Habari, 
Teknolojia ya Habari na Mwasiliano, Shirika la 
Maendeleo la Taifa (NDC) na Kibada Block II,

Alisema oparesheni hiyo ya kuondoa wavamizi 
ina miezi miwili tangu imeanzishwa na tayari kwa 
wilaya ya Kinondoni pekee wameondoa zaidi ya 
wavamizi 150.

Imeandikwa na Elizabeth Zaya (DAR) na 
Loyce Cyriacus (SJMC).

ACT-Wazalendo yatoa neno gharama kuunganisha umeme
Na Maulid Mmbaga

 
CHAMA cha ACT-Wazalendo, kimetoa 

mapendekezo kwa serikali ikiwamo 
kufutwa kwa gharama za kuunganisha 
umeme kutoka kwa wananchi na badala 
yake ibebe kupitia kodi zinazolipwa na 
wananchi.

  Taarifa iliyotolewa jana na Msemaji 
wa Sekta ya Nishati wa ACT-Wazalen-
do, Isihaka Mchinjita, ilisema chama 
hicho kinaiomba serikali kuboresha 
utekelezaji wa miradi ya umeme vijijini 
ili kurahisisha upatikanaji wa huduma 
hiyo.

  Alisema chama kimekuwa kikifua-
tilia kwa karibu utekelezaji wa uamuzi 
wa serikali kurudisha gharama za awali 
za kuunganisha umeme na kwamba 
wananchi kubebeshwa gharama hizo ni 
kikwazo kupata nishati hiyo hasa kwa 
wale wa kipato cha chini wakiwamo wa 
vijijini. 

“Gharama ya kuunganisha umeme 

katika umbali wa mita 30 kwa njia moja 
ilikuwa Sh. 27,000 kwa vijijini na kwa 
sasa ni 320,960 mijini. Gharama  ya Sh 
27,000 ilionekana kuwa nafuu na kuwa-
vutia wengi kutamani kuunganishiwa 
umeme majumbani kwao,” alisema na 
kuongeza; 

“Utekelezaji una sura tofauti ambapo 
mwananchi hulazimika kulipia gharama 
zingine zaidi pale umbali unapozidi mita 
30 kwa wastani wa Sh. 300,000 kwa kila 
nguzo moja inayozidi.”  

Aliongeza kuwa  sababu za kush-
ushwa kwa gharama za uunganishaji 
wa umeme ni kutokana na wananchi 
wengi kushindwa kumudu gharama za 
kuunganisha, akieleza kuwa hoja hiyo 
haiwezi kufa kwa sababu ya mwananchi 
kuwa mbali ya mita 30.

 Pia alisema takwimu zinaonyesha us-
ambazaji wa umeme vijijini hadi kufikia  
Aprili, 2021 vijiji 10,312 viliunganishiwa 
ikilinganishwa na vijiji 2,018 vilivyokuwa 
vimeunganishwa mwaka 2015 ikiwa ni 
ongezeko la vijiji 8,294 sawa na asilimia 

86 ya vijiji vya Tanzania Bara. 
Alibainisha kuwa hali ya usamba-

zaji kwa sasa ni tofauti na matumizi 
ya umeme kwenye kaya, kwa mujibu 
wa utafiti wa Tanzania invest 2021 un-
aoonyesha kuwa asilimia 24 ya watanza-
nia wanatumia huduma ya umeme. 

“Hii ni kusema kwamba, umeme 
umefika vijijini kwa asilimia 86 kama 
inavyosemwa na serikali, lakini watan-
zania wanaomudu au walioweza kuvuta 
umeme kwa ajili ya matumizi ya majum-
bani ni asilimia 24 pekee,” alisema.

Pia alisema ripoti ya Mdhibiti na 
Mkaguzi wa Hesabu za Serikali (CAG) 
ya mwaka 2020/21 inakazia hoja ya 
kuchelewesha kwa kuonyesha kuwa wa-
teja hucheleweshwa kuanzia siku saba 
hadi 481.

Alisema chama hicho kimepokea 
malalamiko kutoka mkoani Lindi na 
Tanga juu ya mwenendo usioridhisha 
wa utekelezaji wa Mradi wa REA kwenye 
kijiji cha kwashemshi Korogwe mkoani 
Tanga na Mahiwa mkoani Lindi.

Ashtakiwa kujiwasilisha kama Rais Samia
Na Grace Gurisha 

MJASIRIAMALI Nickson Mfoi (20), 
amefikishwa katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu, akituhumiwa kwa 
mashtaka mawili likiwamo la kujiwasili-
sha kama Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan.

Akisoma hati ya mashtaka, Wakili 
wa Serikali, Ashura Mnzava, alidai jana 
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, Rich-
ard Kabate wa mahakama hiyo kuwa 
mshtakiwa huyo ambaye ni mkazi wa 

Mkoa wa Mwanza katika shtaka la kwan-
za, alitenda Septemba 22, 2021 ndani 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
kwa nia ya kulaghai umma akijiwasilisha 
kama Rais Samia Suluhu Hassan.

Katika shtaka la pili inadaiwa mshtak-
iwa huyo alitenda kosa hilo Oktoba 2, 
2021 kwa kukutwa akitumia laini ya simu 
iliyokuwa ikimilikiwa na Getness Jack-
son bila kutoa taarifa kwa mtoa huduma.

Baada ya kusomewa mashtaka hayo 
alikana kuhusika na tuhuma hizo na 
upande wa mashtaka ulidai upelelezi wa 

kesi hiyo umekamilika.
Wakili Mnzava aliomba tarehe ny-

ingine kwa ajili ya kumsomea mshtaki-
wa maelezo ya awali (PH).

Hakimu Kabate alisema ili mshtakiwa 
awe nje kwa dhamana anatakiwa kuwa 
na mdhamini mmoja mwaminifu na 
mwenye kazi ambayo inaaminika akiwa 
na kitambulisho cha taifa.

Hata hivyo, mshtakiwa alishindwa 
kutimiza masharti ya dhamana na ku-
rudishwa rumande hadi Septemba 18, 
mwaka 2022.

Mkulima wa matunda ya Strawberry, Lina Humphrey, akivuna zao hilo shambani kwake, Kata ya Nsalaga, jijini Mbeya jana. 
Tunda hilo huliwa lakini hutumika kutia ladha katika aina mbalimbali za vyakula na kuweka rangi, harufu na nakshi katika 
vipodozi. PICHA: GRACE MWAKALINGA
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NI maadhimisho ya Siku ya Wakuli-
ma au Nanenane ambayo yanafikia 
kilele chake kila mwaka Agosti 8. 
Pamoja na maonyesho na mauzo ya 
bidhaa mbalimbali za wakulima, ku-
jitangaza na kutandaa (networking) 
changamoto zao nazo huibuliwa.

Wakulima ni tegemeo kubwa kwa 
nchi mbalimbali kwa kuwa ndiyo 
wazalishaji wa mazao kuanzia ya 
chakula na biashara, wanyama 
na rasilimali za viwandani, hata 
hivyo kwa sababu mbalimbali hasa 
wakulima nchini wanajikuta kwe-
nye nyakati ngumu kipindi cha ku-
vuna na kuuza mazao yao. 

Ni tatizo linalowakumba kutoka-
na na shinikizo ambalo wamekuwa 
wakilipata kutoka kwa wafanya-
biashara wakiwamo madalali wa 
mazao wanaotajwa kuwa huwala-
zimisha kuwauzia bidhaa kweye 
ujazo zaidi au kwa uwingi zaidi na 
huo ndiyo mwanzo wa lumbesa.

Lumbesa ni kujaza mazao zaidi 
ya kipimo kilichowekwa kwenye 
gunia, kiroba na ndoo ni kujaza na 
kushindilia hadi kumwagika, jam-
bo linalofanywa kwa makusudi ili 
mnunuzi apate zaidi tena kwa kula-
zimisha na kumuumiza mkulima, 
anayepata kiduchu tofauti na ma-
vuno ya mazao wanayouza.

Serikali kwa muda mrefu im-
eliona hilo ambapo viongozi kad-
haa wa ngazi tofauti wamejitokeza 
kulikemea na limeripotiwa kwenye 
vyombo vya habari mbalimbali 
na kupigwa marufuku lakini bado 
mkulima anaumizwa.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 
Agosti mwaka jana akiwa katika ki-
jiji cha Ilolo kilichoko kata ya Kiwira 
mkoani Mbeya alizungumza na 
wananchi katika eneo hilo ambao 
miongoni mwa mazao wanayoli-
ma ni viazi mviringo ambavyo pia 
vinafungashwa kwa utaratibu wa 
lumbesa.

Katika mazungumzo hayo Wa-
ziri Mkuu hakusita kuzungumzia 
lumbesa na kukemea kuwa ni wizi 
kwa wakulima, hivyo akatoa maa-
gizo kwa Wizara ya Kilimo kusima-
mia matumizi ya mizani hasa kwe-

Mnangoja kutumbuliwa 
ndipo mkomeshe lumbesa?

 Muungwana Lazima Nilonge
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Na Beatrice 
Moses

Waziri 
Mkuu, Kas-
sim Majal-
iwa, Ago-
sti mwaka 
jana akiwa 
katika 
kijiji cha 
Ilolo kili-
choko kata 
ya Kiwira 
mkoani 
Mbeya 
alizun-
gumza na 
wananchi 
katika 
eneo hilo 
ambao 
mion-
goni mwa 
mazao 
wanayoli-
ma ni viazi 
mviringo 
ambavyo 
pia 
vinafun-
gashwa 
kwa uta-
ratibu wa 
lumbesa.

BEI ya mafuta kwa sasa iko juu, imesababisha kuongezeka gharama 
kwa wananchi na kasi ya ugumu wa maisha kwa kiwango kikubwa 
kutokana   na  bei  za  bidhaa   kuwa juu au kwa lugha rahisi mfu-
muko wa bei.

Juzi, Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji (EWURA) ilitangaza 
bei mpya ambazo zimepanda kwa kiasi kikubwa katika historia ya 
Tanzania, maana yake inakwenda kuathiri moja kwa moja maisha 
ya Mtanzania wa kipato cha chini.

Kwa mujibu wa EWURA bei ya rejareja mkoani kwa mafuta ya 
petroli kwa sasa inauzwa Sh. 3,410 kutoka Sh. 3,220, dizeli Sh. 3,322 
kutoka Sh.3,143 na mafuta ya taa Sh. 3,765 kutoka Sh. 3,442 kwa lita.

Kupanda kwa bei ya mafuta moja kwa moja kumeathiri Watanza-
nia wengi wanaoishi katika maisha duni ambao wengi wao wanat-
egemea kula mlo mmoja au miwili kwa siku.

Kwa siku ya jana katika masoko makubwa kwenye Jiji la Dar es 
Salaam kama Soko la Kisutu bei ya bidhaa zilikuwa juu.

Hata katika vyombo vya usafiri nauli zimeongezeka tangu bei ya 
mafuta ilipoongezeka miezi miwili iliyopita, bodaboda, bajaji, da-
ladala zote zimepandisha nauli.

Suala la kupanda bei za nauli kwa vyombo vya usafiri kupitia 
ongezeko la bei ya mafuta limeongeza kwa kasi na kusababisha ugu-
mu wa maisha mitaani.

Maumivu ni makubwa kwa watu wenye vipato vidogo na waswa-
hili wanasema, kipato kwa sasa hakikidhi mahitaji, kwa maana ya 
kuwa kinachopatikana hakimudu gharama za matumizi.

Tunaamini serikali yetu ni sikivu na kilio hiki cha wananchi cha 
kupunguza makali ya maisha kitasikika. 

Kadhalika, tunaamini kwamba ni jambo la heri na muhimu kwa 
maofisa wa serikali wenye dhamana na suala hili wakaingilia kati, 
kwani litawasaidia Watanzania wote na hasa wenye vipato vidogo 
katika jitihada za kumudu mahitaji na kurejesha tumaini jipya la 
mtaani ambako kuna kundi kubwa la umma.

Imani yetu kwa serikali ni kuharakisha kushuka kwa bei ya mafu-
ta, kwa kuwa hali ni mbaya mtaani kwa kufanya hivyo kutapunguza 
gharama za maisha na kuongeza mzunguko wa pesa mtaani.

Tunatambua wizarani kuna kitengo cha biashara, ambacho hu-
fuatilia bei za bidhaa kila siku kwenye mikoa mbalimbali na kutoa 
taarifa, lakini bado haijasaidia kupunguza bei.

Tanzania kuna wasomi wengi wa uchumi wanaoweza kushauri 
nini kifanyike kuwapunguzia wananchi makali ya maisha, bila kula-
zimisha wafanyabiashara ambao wanawajibu wa kulipa kodi kupun-
guza makali.

Kwa nchi zilizoendelea serikali huweka ruzuku kwenye bidhaa ili 
kuwasaidia wananchi wasiumie na wauzaji wasipate hasara, lakini 
kwa nchi zetu ni ngumu zaidi ya kufuatilia kwa karibu hali ya soko ili 
kuona kama bei sio ya maumivu.

Ni wajibu wa serikali kufuatilia kwa karibu hali kwenye masoko 
na maduka ili kuona bei zinaendana na uhalisia, kwa kuwa waki-
achwa kuna uwezekano wa wafanyabiashara kujipanga kuwa na 
msimamo wa bei ambao unawatengenezea faida kubwa, huku iki-
amsha umuhimu wa kuwa na umoja wa walaji na kutetea maslahi 
ya wengi.

Tunashauri hivyo kwa kuwa uzoefu unaonyesha kuwa katika nchi 
zinazoendelea hakujawa na uelewa kuhusu mfumo wa soko huru, 
hivyo tusishangae hata muuza muhogo shambani kwake akipandi-
sha bei kwa kisingizio cha mafuta.

nye masoko ya vijijini .
Jambo hilo limezungumzwa na 

Makamu wa Rais Dk. Philip Mpan-
go, akiwa kwenye maonyesho ya 
Nane Nane wiki hii mkoani Moro-
goro, akisema ununuzi wa mazao 
kwa lumbesa, uishe na mazao yote 
yanunuliwe kwa vipimo vya mizani 
na si vinginevyo.

Ni wazi kuwa serikali imesikia 
kilio cha wakulima kuhusu kipimo 
hicho, ambacho ni wazi ukitafa-
kari kinawasababishia mateso na 
umasikini kwa kuwa hawanufaiki 
ipasavyo ikilinganishwa na nguvu 
walizotumia kuandaa, kupanda 
hadi kuvuna mazao hayo.

Ni jambo la kusikitisha kuona 
kwamba licha ya viongozi ku-
piga marufuku bado magunia ya 
lumbesa ya aina mbalimbali yame-
jaa sokoni, hapo ndipo kuna zua 
maswali je viongozi wa masoko ha-
watambui hilo na kushiriki kudhibi-
ti? Je Wizara ya Kilimo na Biashara 
zinafanya juhudi gani kukomesha 
jambo hilo  ili kumkomboa mkuli-
ma dhidi ya wizi huu wa wazi?

Ifike wakati wahusika wawaji-
bishwe ili mkulima apate haki yake 
kwa kuwa hadi lini viongozi wa-
taendelea kupaza sauti jambo hili 
lidhibitiwe lakini kumekuwa na hali 
ya kusuasua katika kulikomesha, 
kilio cha wakulima siyo cha samaki 
kwamba machozi yanaondoka na 
maji, kwa kuwa wao ni miongoni 
mwa watu tegemeo kwa afya na 
uchumi wa taifa kwa ujumla.

Sasa isisubiriwe kusikia Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, naye anapiga 
marufuku jambo hilo, hatua zina-
zostahili zichukuliwe, watendaji 
waone umuhimu, kulikomesha na 
kumaliza tatizo hilo sasa.

Sheria ya kupiga marufuku upa-
kiaji wa mazao na bidhaa kupita 
ujazo au uzito katika magunia ipo 
tangu mwaka 2016, je haina ‘meno’? 
Inahitajika kuona umuhimu wa 
uwepo wake katika nchi kwa ku-
saidia wakulima. Ni vyema sheria 
hiyo itumike ipasavyo kukomesha 
lumbesa.
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TBL yaanzisha 
kampeni 
unywaji 
salama
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bia 
Tanzania (TBL) imezindua 
kampeni yake ya unywaji 
bia salama iliyoanza 
Agosti Mosi, mwaka 
huu, ikiwa na nia ya 
kuwaelimisha wanywaji na 
kuwakumbusha hatua za 
unywaji salama wa bia.

TBL pamoja na 
kampuni mama, AB InBev 
wamechukua jukumu 
la kusaidia kupunguza 
matumizi hatarishi ya 
pombe ulimwenguni. 
Mwaka 2015, AB InBev 
ilizindua malengo ya dunia 
ya unywaji salama ambayo 
yanatarajiwa kufikiwa 
mwishoni mwa mwaka 
2025.

Uadhimishaji wa Wiki ya 
Unywaji Salama ya mwaka 
huu umelenga kubadilisha 
baadhi ya tabia hatarishi 
za unywaji zilizozoeleka 
na kuhamasisha unywaji 
salama kwa lengo la 
kuhakikisha wanywaji 
wanafurahia bia kila mara 
bila kupata athari. 

Kupitia kampeni hiyo, 
uongozi wa TBL umesema 
unahamasisha unywaji 
salama kwa kuhimiza 
wanywaji kuzingatia 
kunywa maji katikati ya 
kunywa bia, kula chakula 
wakati wa kunywa na kuita 
usafiri wa kurudi nyumbani 
mapema.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
TBL, Jose Moran, alisema 
jana kuwa: “TBL inataka 
kuwapa wateja wake wote 
dondoo za unywaji salama 
kwa kuwa tabia ya unywaji 
salama imekuwa sehemu 
ya utamaduni wa TBL na 
AB InBev na tungependa 
kuiendeleza na kuileta 
kwenye jamii.

“Unywaji salama ndiyo 
unatufanya tufurahie 
bidhaa zetu kila mara. 
Unywaji salama ni zaidi ya 
kunywa kistaarabu, kwani   
unaruhusu wanywaji 
kufurahia bia zao kwa 
kiwango cha juu zaidi.”

Alisema ili kufikia 
malengo ya kampeni hiyo 
na kuhamasisha unywaji 
salama, TBL imeshirikiana 
na chapa mbalimbali za bia 
zake ili kuwafikishia wateja 
ujumbe  na kuwaelemisha.  

Mkurugenzi huyo alisema 
kwa Tanzania, TBL imelenga 
kuwashirikisha vijana 
wanaoruhusiwa kunywa 
kisheria, kuhamasisha tabia 
ya unywaji salama kupitia 
bia zake zinazopendwa na 
wengi. 

“Kupitia chapa 
mbalimbali za bia za TBL, 
ujumbe wa unywaji salama 
utaweza kuwafikia wengi      
zaidi na kupunguza 
matumizi hatarishi ya 
pombe na    vilevi,” alisema.

LATRA yaongeza muda wa tiketi za kielektroniki
Na Jenifer Gilla

MAMLAKA ya Udhibiti Usa-
firi Ardhini (LATRA), imesema im-
eongeza muda wa mwezi mmoja 
kuanzia Agosti mosi hadi 31, mwa-
ka huu, kwa mabasi ambayo haya-
jajiunga na mfumo wa kukatisha 
tiketi kielektroniki, wajiunge.

Imesema mabasi ambayo hay-
atajiunga na mfumo huo ndani ya 
muda huo, adhabu yake itakuwa 
faini ya papo kwa hapo ya Sh. 
250,000 kwa watakaokiri kosa, 
huku wasiokiri kosa watapelekwa 
mahakamani na faini ni kati ya Sh. 
300,000 hadi 500,000.

Mkurugenzi Mkuu wa LATRA, 
Habibu Suluo, aliiambia Nipashe 
kuwa uamuzi huo umetokana na 

mwitikio mkubwa kwa mabasi 
hayo ndani ya siku sita tangu wali-
potangaza tarehe ya ukomo Julai 
31.

“Wakati tunatoa taarifa ya uko-
mo Julai 26, ni mabasi 550 tu ndiyo 
yalikuwa yamejiunga na mfumo 
huo. Ndani ya siku tano mpaka 
Julai 31, yalifika mabasi 1,432, 
mwitikio ni mkubwa sana. Ndiyo 
maana tumeona tusifanye haraka 
kutoa adhabu, bali tuwape muda 
tena ili tukianza kutoa adhabu wa-
jue kuwa wamezembea,” alisema 
Suluo. Alisema muda wa nyongeza 
utakuwa ni kwa ajili ya kufanya 
tathmini kuangalia changamoto 
wanazokutana nazo watumiaji.

Mkurugenzi huyo alisema, wa-
nategemea kufanya kikao na wa-

dau wa usafiri huo ikiwamo Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA) na 
Chama cha Wamiliki wa Mabasi 
Tanzania (TABOA), kujadili namna 
bora ya kuyasaidia mabasi 2,482 
ambayo hayajajiunga ili nayo yawe 
kwenye mfumo huo.

“Tunashukuru ile taarifa yako 
ulioitoa jana imetusaidia kutam-
bua kuwa kumbe mawakala wen-
gine mashine wameziweka meza-
ni wanaendelea kutoa tiketi za 
zamani. Hii inaonyesha kuwa kuna 
baadhi ya mawakala bado huu 
mfumo hawajaukubali, wamezoea 
kushika fedha zao mkononi badala 
ya kupeleka benki, kwa hiyo tut-
aendelea kuelimisha,” alisema.

Kwa mujibu wa Suluo, mabasi 
yaliyosajiliwa kusafirisha abiria 

mikoani ni 7,572 mabasi yanay-
otoa huduma ya usafiri ni 3,912, 
wakati 3,660 hayatoi huduma hiyo 
ingawa hayajatoa taarifa rasmi ya 
kusitisha shughuli hiyo.

Alisema lengo la kuleta mfumo 
huo ni kuwasaidia wafanyabiasha-
ra wapate faida sahihi na kuwa-
punguzia abiria mzigo wa kulipa 
fedha nyingi zaidi ya bei elekezi 
kutokana na uwapo wa mawakala 
wanaopandisha bei.

Mapema wiki hii, Nipashe ilitem-
belea baadhi ya ofisi za wakala wa 
mabasi yaendayo mkoani katika 
Kituo cha Magufuli, Mbezi Luis, 
jijini Dar es Salaam na kubaini 
mashine hizo kutotumika huku 
utoaji tiketi ukiendelea wa utara-
tibu wa zamani.

Mabwawa 10 kujengwa maeneo ya ukame 
Na Thobias Mwanakatwe, 
CHEMBA

SERIKALI imeanza kutekeleza 
ujenzi wa mabwawa 10  kwa ajili 
ya kuvuna maji ya mvua ambayo 
yatagharimu zaidi ya Sh. bilioni 
4.5 katika maeneo yenye ukame 
ili kukabiliana na ukosefu wa hu-
duma hiyo. 

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso 
alisema hayo baada ya kukagua 
ujenzi wa bwawa linalojengwa 
katika kijiji cha Kelema lililokami-
lika kujengwa kijiji cha Paranga 
wilayani Chemba huku akibaini-
sha kwamba kati ya mabwawa 
hayo, sita yatajengwa katika mkoa 

wa Dodoma. 
Aweso alisema mabwawa 

hayo yatajengwa katika vijiji 
vya Ombiri,Jambi ya Nyasa, Pa-
tanga na Kelema katika wilaya ya 
Chemba na katika wilaya ya Bahi 
yatajengwa katika vijiji vya Mpa-
mantwa na Uhelela.

Serikali, alisema inajenga ma-
bwawa katika maeneo ambayo 
ni makame ili kuwawezesha wa-
nanchi kupata huduma ya maji 
safi na salama ikiwa ni utekelezaji 
wa agizo la Rais Samia Suluhu Has-
san la kumtua ndoo mama.

“Mvua inayonyesha nchini kwe-
tu iwe fursa na si maafa. Kwa hiyo 
maji yatakayokuwa yanavunwa 

kwenye mabwawa haya yatatu-
mika katika kilimo na kunywa,” 
alisema.

Mkurugenzi wa Rasilimali za 
Maji, Dk. George Lugomela, alise-
ma katika mwaka ujao wa fedha 
yatajengwa      mabwawa mengine 
11 baada      ya kupata Sh. bilioni 
sita.

Dk. Lugomela alisema ujenzi wa 
mabwawa haya ni moja ya moti-
sha ya kuboresha upatikanaji wa 
maji kwa wananchi waliopo katika 
maeneo ya vijijini hususani yaliyo 
na ukame wa kipindi kirefu. 

“Lengo kubwa la ujenzi wa ma-
bwawa haya ni kwa ajili ya kuwa-
saidia wananchi maji kwa ajili ya 

matumizi ya majumbani, umwa-
giliaji wa bustani,pamoja na mifu-
go,” alisema.

Dk. Lugomela alisema mab-
wawa yatakapokamilika yatawan-
ufaisha watu 14,908 na mifugo 
67,084 katika wilaya ya Chemba 
na katika wilaya ya Bahi watanu-
faika watu     13,767 na wanyama 
24,063.

Naye Mkuu wa Kitengo cha Us-
alama wa Mabwawa katika Wizara 
ya Maji, Domina Msonge, alisema 
mabwawa yanayojengwa Chemba 
na Bahi yatakamilika yote ndani 
ya mwaka huu  na kwamba ujenzi 
wa bwawa moja unachukua wiki 
tatu hadi kukamilika.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (kulia), akimsikiliza  Meneja Masoko wa Benki ya Stanbic Tanzania, Joseph Mhaiki (kushoto), kuhusu huduma 
zinazotolewa na benki hiyo  kwa wakulima kwenye banda la benki hiyo, viwanja vya John Mwakalange mjini Mbeya. Benki hiyo inaunga 
mkono jitihada za serikali katika kuleta mafanikio ya kilimo nchini. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Kituo 
taarifa 
utalii
chapata 
majisafi

Na Mwandishi Wetu

HATIMAYE  kituo cha taarifa 
za utalii kinachosimamiwa na 
Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania (TFS)  katika Wilaya 
ya Kisarawe mkoani Pwani 
kimepata majisafi.

Huduma hiyo ya maji 
imesogezwa kwenye kituo 
hicho na Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Dar es 
Salaam (DAWASA).

Akizungumzia utekelezaji 
wa mradi huo jana, Meneja 
wa Mkoa wa Kihuduma 
DAWASA Kisarawe, Alexander 
Ng’wandu, alisema mradi huo 
umetekelezwa kwa lengo la 
kupeleka huduma ya maji safi 
kwenye eneo hilo ili kuondoa 
adha ya upatikanaji wa  maji 
wakati huu wa ujenzi na 
wakati patakapokamilika na 
kuanza kutumika.

 “Mahali hapa hapakuwa na 
huduma ya maji hivyo kuleta 
usumbufu kwa TFS kuendesha 
shughuli zao,” alisema. 

Ng’wandu alieleza kuwa 
kazi imehusisha ulazaji wa 
bomba la inchi 1.5 kwa umbali 
wa mita 300 na bomba la 
inchi 1 kwa umbali wa mita 
150 kwenye eneo la msitu wa 
Kazimzumbwi.

Aliongeza kuwa mradi 
umetekelezwa kutoka kwenye 
bomba kuu la inchi 2.5 
kwenda kwenye eneo hilo la 
TFS kwa umbali wa mita 450.

“TFS ni wadau wetu 
wanaochangia katika 
kuboresha mazingira na 
kuchochea utunzaji mzuri 
wa miundombinu ya maji, 
hivyo utekelezaji wa mradi 
huu ni sehemu mojawapo 
ya kuimarisha uhusiano 
baina ya taasisi hizi,” alisema 
Ng’wandu.

Alisema kazi inaendelea na 
inatarajiwa kukamilika ndani 
ya siku tatu.

Mkandarasi wa ujenzi 
wa kituo hicho, Mhandisi 
Deogratius Mushi, alisema ujio 
wa maji kwenye eneo hilo ni 
hatua nzuri na ya kupongezwa 
kwa kuwa itarahisisha 
utendaji wa kazi ya ujenzi 
unaoendelea.

Mushi alisema kazi ya 
ujenzi wa kituo hicho  inahitaji 
maji mengi yanayopatikana 
kwa urahisi, maji ya 
kununua yanagharama sana 
tofauti na maji ya bomba 
kutoka  DAWASA.

“Kwa kiasi kikubwa 
itapunguza gharama za 
kununua maji, maana kwa siku 
natumia lita 2,000 hadi 4,000 
kwenye ujenzi, hivyo maji 
kutoka DAWASA yatasaidia 
kupunguza gharama,” alisema.

Aliiomba DAWASA 
kutekeleza mradi huu kwa 
muda ili waanze kupata maji 
mapema na kuondokana na 
gharama kubwa za kununua 
maji.

SHIVYATIATA yalaani wanafunzi 
kuogeshwa dawa mvuto mapenzi
Na Shaban Njia, KAHAMA

  SHIRIKISHO la Vyama vya 
Tiba asili Tanzania (SHIVYATIA-
TA) limelaani tabia ya baadhi ya 
waganga wa jadi kuwaogesha wa-
nafunzi wa kike dawa za mvuto 
wa mapenzi ili waolewe wakiwa 
na umri mdogo.

Mratibu wa Shirikisho hilo 
Kanda ya Magharibi, Athumani 
Waziri, alisema jana alipozun-
gumza na waandishi wa habari 
kuhusu waganga wa jadi wana-
vyokamatwa na nyara mbalim-
bali za serikali zikiwamo ngozi za 
chui na mikia ya wanyama, zina-
zotumika katika kazi zao. 

Alisema kitendo cha mganga 
wa tiba asili kuwarubuni wazazi 

na kuwaogesha dawa za mvuto 
wa mapenzi wanafunzi wa kike 
(samba) ni kinyume cha taratibu 
za kazi zao na katika eneo lake, 
atayebainika awatajibika kisheria.

“Tunaungana na serikali kup-
inga vikali tabia ya namna hii 
ndani ya jamii zetu kwa sababu 
hazikubaliki, zinadhalilisha na 
zinaharibu ndoto za wanafunzi, 
hivyo tuungane kuwaibua wa-
ganga wa jadi wenye tabia kama 
hizo na kuwaripoti katika mam-
laka husika,” alisema waziri. 

Pia alisema awali wakunga 
wa jadi walituhumiwa kuwapa-
tia dawa za kuongeza uchungu 
wajawazito hali ambayo ilifanya 
kuwa na vifo vya wajawazito na 
watoto wachanga na walilikemea 

hadi likaisha na hilo litakwisha 
kwa kufanya mikutano mbalim-
bali na kukumbusha wajibu wao.

Waziri aliwasihi waganga wa 
tiba asili kusajili shughuli zao na 
kupata vibali vya kufanya kazi 
katika hali ya usalama na kuon-
dokana na kukamatwa mara kwa 
mara na Jeshi la Polisi ikiwa ni 
pamoja na kuzilipia nyara za seri-
kali wanazozitumia katika kazi 
zao.

Mratibu wa Tiba Asili katika 
Halmashauri ya Ushetu, Allex Si-
layo, aliwatahadhirisha waganga 
hao kupokea vyeti vya kughushi 
kwa kuwa ni kosa kisheria na 
badala yake wafike katika ofisi 
husika zinazojihusisha na usajili 

wa tiba asili na kujisajili.
Alisema mganga atakaye-

bainika kuwa na cheti chenye 
usajili wa kugushi atawajibika 
kisheria ili iwe ufundisho kwa 
wengine na kuwataka kuwa na 
tabia ya kuhudhuria vikao pale 
wanapowahitaji kwa sababu wa-
nakuwa na ujumbe muhimu ku-
toka serikalini na kukumbushana 
wajibu wa kufanya kazi vyema.

  Mmoja wa waganga wa jadi, 
Mabula Masanja, alisema baadhi 
yao wamesajili kazi zao na kupata 
vibali vya uendeshaji wa shughuli 
lakini bado wanakamatwa na vi-
tendo hivyo vimekuwa vikifanyi-
ka nyakati za usiku na kuiomba 
serikali kuingilia kati na kutatua 
tatizo hilo.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA), Bahati Geuzye, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, 
kuhusu utekelezaji wa bajeti kwa mwaka wa fedha wa 2022/23.    PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

TEA kutumia bil. 8.9/- kuboresha elimu
Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Elimu Tanzania 
(TEA), katika mwaka wa fedha 
wa 2022/23 inatarajia kutumia 
Sh. bilioni 8.9 kufadhili miradi 
ya kuboresha miundombinu ya 
elimu nchini. Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka hiyo, Bahati Geuzye, 
alisema hayo jana Dar es Salaam 
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu majukumu 
ya taasisi hiyo na utekelezaji wa 
bajeti ya mwaka huu wa fedha.

Alisema kiasi hicho cha fedha 
kitatumika kufadhili  miradi 96 
katika shule 96 za msingi na se-
kondari katika maeneo mbalim-
bali ya Tanzania Bara pamoja na 
taasisi mbili za elimu ya juu Zan-

zibar.
Geuzye alisema miradi  ita-

kayofadhiliwa ni  pamoja na 
ujenzi wa madarasa 99, matundu 
ya vyoo 792, maabara    kumi za 
masomo ya sayansi kwa ajili ya 
shule tano za sekondari, nyumba 
za walimu 52 na mabweni 10.

Mkurugenzi huyo alitaja miradi 
mingine itakayotekelezwa kuwa 
ni ujenzi wa miundombinu ya 
wanafunzi wenye mahitaji maal-
um inayojumuisha madarasa 10, 
matundu ya vyoo 40 pamoja na 
mabweni mawili katika shule 6 za 
msingi na moja ya sekondari

Alisema pia katika mwaka 
huu wa fedha 2022/23 Mfuko 
wa Elimu wa Taifa utaboresha 
miundombinu na kuwezesha un-

unuzi wa vifaa vya kujifunzia na 
kufundishia kwa taasisi mbili za 
elimu ya juu  zilizoko Tanzania – 
Zanzibar na kwamba miradi hiyo 
imepangwa kutumia shilingi mil-
ioni 500 katika utekelezaji wake.

Pia alisema katika mwaka wa 
fedha 2021/22 ,TEA iliboresha na 
kukarabati baadhi ya shule za 
msingi ili kukabiliana na ongeze-
ko la wanafunzi katika mji    wa 
Dodoma ikiwa sehemu ya kuunga 
mkono jitihada za serikali za ku-
hamishia makao makuu kwenye 
mji huo.

Alisema mradi huo ulilenga ku-
karabati na kupanua miundom-
binu ya shule nne za msingi za 
Kizota, Medeli, Kisasa na Mlimwa 
C na shilingi bilioni 1.9 zilitumika.

Aidha, alisema TEA inafadhili 
ujenzi wa shule ya msingi ya 
Mchepuo wa lugha ya Kiingereza 
katika Jiji la Dodoma wenye 
thamani ya shilingi milioni 750, 
mradi ambao unasimamiwa na 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma.

Mkurugenzi hiyo alisema mfu-
ko wa elimu pia umefadhili ujenzi 
wa jengo la Hanga kwa ajili ya 
mafunzo ya uhandisi wa maten-
genezo ya ndege katika Chuo cha 
Karume cha Sayansi na Teknolo-
jia, Zanzibar.

Alisema pia wametekeleza 
mradi wa uboreshaji wa miun-
dombinu na kuwezesha ununuzi 
wa vifaa vya kufundishia na kuji-
funzia katika Taasisi ya Utawala 
wa Umma Zanzibar.
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Watu 
200,000 
wachanja 
UVIKO-19
Na Mwandishi Wetu, LINDI

WANANCHI 238,000 kati 
ya 605,000 sawa na asilimia 
38 mkoani Lindi, wamepata  
chanjo ya UVIKO-19 ya lengo 
lililowekwa.

Haya yalibainika mwishoni 
mwa wiki wakati wa kampeni 
ya kuhamasisha wananchi 
kuchanja katika viwanja vya 
Ilulu mjini hapo. 

Kampeni ambayo 
iliandaliwa na Wizara ya 
Afya kwa kushirikiana na FHI 
360 kupitia mradi wa Epic 
kwa ufadhili wa Shirika la 
Maendeleo ya Kimataifa la 
Marekani (USAID).

Mganga Mkuu wa Mkoa 
wa Lindi, Dk. Kheri Kyage, 
alisema jitihada zinafanyika 
kuhakikisha wananchi 
wanajitokeza kwa wingi 
kuchanja na kwamba 
wanatarajia kufikia lengo.

Mkuu wa Wilaya ya Lindi 
ambaye ndiye Kaimu Mkuu 
wa Mkoa wa Lindi, Shaibu 
Ndemanga, alisema kampeni 
hiyo inafanyika kwenye 
halmashauri zote za mkoa 
huo, na kwamba lengo ni 
kuhakikisha wanakuwa 
salama.

“Kama mnavyojua kuna 
habari ambazo si sahihi 
zimekuwa zikitolewa na 
baadhi ya watu ambao 
hawana nia njema kuhusu 
chanjo ya UVIKO-19. Hii ni 
moja ya sababu za Wizara ya 
Afya kuja na hii kampeni kwa 
ajili ya kutoa elimu kuhusu 
chanjo hii. Natoa rai kwa 
wananchi wa Mkoa wa Lindi 
kujitokeza kuchanja chanjo 
hii ni       salama na haina 
madhara yoyote,” alisema 
Ndemanga.

Pia alipongeza jitihada za 
Rais Samia Suluhu Hassan, 
kuboresha afya za wananchi 
wake, ikiwamo kuongoza 
kampeni ya kuchanja na 
kuhakikisha inapatikana hadi 
maeneo ya vijijini.

Epic ni mradi wa 
kimataifa wa miaka mitano 
unaotekelezwa na Shirika 
la FHI360 kwa ufadhili wa 
Mpango wa Dharura wa Rais 
wa Marekani wa Kukabiliana 
na UKIMWI (PEPFAR) na 
USAID, uliojikita katika kufikia 
na kuendeleza udhibiti wa 
janga la VVU/UKIMWI.

Mradi huo una lenga kutoa 
msaada wa kitaalamu na 
huduma za moja kwa moja 
katika kuondoa vikwazo 
na kuhamasisha usimamizi 
wa kujitegemea wa miradi 
ya VVU/UKIMWI kitaifa 
kwa kuboresha programu 
za utambuzi wa hali ya 
maambukizi ya VVU, kinga, 
matunzo na tiba.

TEMESA yadai bil. 9/- taasisi za umma
Na Mwandishi  Wetu 

TAASISI ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa 
wa Temeke imesema Wakala wa 
Ufundi na Umeme (TEMESA), una-
zidai taasisi za serikali Sh. bilioni 
tisa kutokana na kupatiwa huduma 
za matengenezo ya magari na ufun-
di umeme katika majengo yao.

Hayo yalibainishwa jijini Dar es 
Salaam jana na Mkuu wa TAKUKU-
RU Temeke, Holle Makungu, wakati 
akizungumza na waandishi wa 

habari kuhusu utekelezaji wa maju-
kumu         ya taasisi hiyo kwa kuan-
zia            Aprili hadi Juni, mwaka 
huu.

  Alisema deni hilo ni la miezi 
mitatu na kipindi cha nyuma, huku 
akizitaka taasisi za serikali zinazo-
daiwa kulipa ili kuwezesha wakala 
kutekeleza majukumu yake na kab-
la hazijachukuliwa hatua.

 “Tayari tumeshaanza kuyachun-
guza madeni haya ambayo yamei-
sababishia TEMESA kushindwa ku-
fanya kazi kwa ufanisi. TAKUKURU 

Mkoa wa Temeke tumeshafanya 
kikao cha pamoja na wadaiwa hao 
na wametoa mapendekezo ya-
takayowezesha madeni hayo kulip-
wa. Tunashukuru baadhi ya taasisi 
zimeshaanza kulipa,” alifafanua 
Makungu.

Pia alisema kwa kipindi hicho 
wamepokea malalamiko 29 ya 
rushwa na kwamba idara zina-
zolalamikiwa ni Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Ardhi, Mahakama, Afya, Elimu, 
Polisi, Benki na sekta binafsi. 

Alisema TAKUKURU Temeke 
ilifuatilia utekelezaji wa miradi 12 
yenye thamani ya Sh. bilioni 3.7 ya 
sekta ya ujenzi, elimu, afya na bara-
bara, na kubaini kati yake 10 sawa 
na         asilimia        83 ilichelew-
eshwa kukamilika kwa mujibu wa 
mkataba. 

Kwa mujibu wa Makungu, 
kuchelewa huko kunasababisha 
ongezeko la gharama za ujenzi na 
pia walibaini kutumika vifaa visivyo 
na ubora pamoja na manunuzi zai-
di ya bei halisi ya soko.

Pikipiki zitumiazo nishati
jadidifu kudhibiti ujangili

Na Ashton Balaigwa, ali-
yekuwa BABATI 

TAASISI ya Uhifadhi ya Chem-
chem, inayofanyakazi katika Hifa-
dhi ya Jumuiya ya Wanyamapori 
(WMA) ya Burunge, wilayani Ba-
bati mkoani Manyara, inakusudia 
kutumia pikipiki zisizo na mlio za 
nishati ya jua kudhibiti ujangili hi-
fadhini.

Meneja    Programu wa Chem-
chem, Hamisi Gyori, aliyasema 
hayo wakati akizungumza na 
waandishi wa habari waliotem-
belea kujifunza juu ya uwekezaji 

katika Hifadhi ya WMA ya Burunge 
na mkakati wa kudhibiti ujangili.

Waandishi waliotoka Chama cha 
Waandishi wa Habari za Mazingira 
( JET), kinachotekeleza  mradi wa 
USAID wa Tuhifadhi Maliasili.

Alisema wameamua kusaidia 
mapambano ya ujangili kupitia 
vyombo vya usafiri wa pikipiki 
zitakazotumiwa na askari wany-
amapori na kwamba zilitoka 
nchini Ujerumani na kugharimu 
Dola za Marekani 72,000.

Akielezea mfumo wa pikipiki 
hizo, alisema zinatumia betri za 
nishati ya jua.

“Sisi tumewekeza kwenye 
utalii wa picha na hoteli ndani ya 
Hifadhi ya Burunge, tumekuwa 
tukisaidia mambo mbalimbali ya 
kijamii  ndani na nje hifadhi sasa 
katika mapambano ya ujangili 
tumeamua kutoa hizo pikipiki za 
kisasa kwa askari wa kikosi cha ku-
dhibiti ujangili,” alisema.

Gyori alisema awali walishatoa 
pikipiki za kawaida mbili na kwam-
ba wanatarajia kufunga mitambo 
maalumu ya kisasa inayotumia 
satelaiti itakayokuwa na uwezo 
wa kubaini mienendo ya vyombo 
vya moto na watu wanaoingia hi-

fadhini.
Katibu wa Jumuiya hiyo, Benson 

Mwaise, alisema vitendo vya ujang-
ili  vimekuwa vikifanyika zaidi nje 
ya hifadhi kutokana na wanyama 
kuvamia mashamba ya wananchi 
hasa kipindi cha ukame, lakini baa-
dhi yao wamekuwa wakitoa taarifa 
na kudhibiti kwa haraka.

Naye Mkurugenzi Mtendaji 
wa    JET, John Chikomo, alisema 
mradi wa    USAID Tuhifadhi Ma-
liasili umelenga kuboresha taarifa 
kuhusu utunzaji wa mapito ya 
wanyamapori maarufu kama 
shoroba.

Mtaalamu Mdhibiti Ubora wa Mradi wa kudhibiti sumukuvu Tanzania (TANIPAC), Mercy Butta (wa pili kushoto), akitoa maelezo ya namna kiua-
tilifu cha kibaiolojia kinachodhibiti ukuaji wa kuvu wanaozalisha sumukuvu shambani kwa wananchi waliotembelea banda lao, katika maonye-
sho ya wakulima Nanenane, yanayofanyika kitaifa viwanja vya John Mwakangale, jijini Mbeya jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA 
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Ukosefu elimu 
chanzo ukosefu 
wa tija zabibu 
Magdalena Jackson na Peter Mk-

wavila, DODOMA

KUKOSEKANA kwa elimu kwa 
wakulima wa zabibu nchini kumetajwa 
kuwa sababu ya kukosa kwa tija ya zao 
hilo.

Mtafiti kutoka Taasisi ya Utafiti wa 
Kilimo Tanzania (TARI), Armachius 
James, akizungumza jana na Nipashe 
kwenye maonyesho ya Nanenane jijini 
hapo, alisema asilimia kubwa ya wakuli-
ma hawana elimu juu ya aina gani ya 
zabibu wanatakiwa kulima kulingana 
na matumizi yake.

“Kuna aina tatu za zabibu, ambazo ni 
zabibu za mvinyo, matunda (zabibu za 
mezani) na zabibu za viungo. Wakulima 
wengi wanalima zabibu za mvinyo, 
hivyo kwa sababu ya kukosa elimu 
wanashindwa jinsi ya kuzihudumia,” 
alisema.

Alisema kuwa zabibu ni zao linalo-
hitaji sana jua ili kutengeneza sukari, 
hazihitaji mvua bali kwa maji ya kum-
wagiliwa ili zisisumbuliwe na fangasi. 
Alibainisha kuwa zabibu zinafaa kulim-
wa maeneo ya Dodoma, Singida, Tabo-
ra na Same.

Naye Ofisa Kilimo wa Taasisi hiyo, 
Sunday Mwinga, alisema kuna aina 
zaidi ya 60 za mbegu za zabibu zinazo-
patikana Makutupora.

Alitaja aina hizo ni Tintacao, Vranac, 
Palomino, Queen of vine yard , Rejina 
na Kismis craven ambazo baadhi yake 
ni za mbegu za mvinyo, matunda na 
viungo.

“Ili ufanikishe kilimo hicho unataki-
wa usiache mmea wa zabibu usambae, 
hivyo wakulima wanapaswa kukatia 
mmea kila unapootea ili kuzaa. Zabibu 
inaweza kuvunwa kila baada ya miezi 
minne kama italimwa kwa kufuata uta-
ratibu huo,” alisema.

Pia alisema zabibu inajitengenezea 
amira yake yenyewe inayoonekana juu 
ya tunda hivyo katika utengenezaji wa 
mvinyo haitakiwi kuoshwa au kuongeza 
amira kwa sababu inajichachusha.

“TARI inaendelea kufanya utafiti wa 
mbegu mpya za zabibu kabla ya ku-
wasilisha kwa wakulima ili kujiridhisha 
juu ya ubora na viwango wa mbegu 
hizo,” alisema na kuwashauri  wakulima 
wa zabibu kuunda vikundi ili kuuza 
zabibu zao kwa ujumla katika viwanda 
vya mvinyo.

NBC yawahakikishia wakulima bima kilimo

Meneja Uhusiano na Elimu kwa Umma PSSSF, James Mlowe (kushoto), akielezea ubora wa tangawizi iliyochakatwa (ginger powder) kwenye 
banda la PSSSF viwanja vya John Mwakangale. PSSSF imewekeza kwenye kiwanda cha kuchakata tangawizi cha Mamba Miamba Wilaya ya 
Same mkoani Kilimanjaro. PICHA: KHALFAN SAID

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

BENKI ya Taifa ya Biashara (NBC) 
imeendelea kutoa huduma ya bima 
ya kilimo kwa wakulima kwa lengo la 
kuwapa uhakika wa kazi zao pamoja 
na uzalishaji.

Akizungumza kwenye maonye-
sho ya Nanenane jijini hapo, Mkuu 
wa Wateja Wadogo, Huduma ya 
Lariba na Wakulima wa NBC, Ray-
mond Urassa, alisema ushiriki wa 
benki hiyo kwenye maonyesho 

hayo ni mwendelezo    wa jitihada za 
kuwa karibu     na   wadau wa sekta 
muhimu.

“Kupitia maonyesho haya, tuna-
pata fursa ya kutangaza huduma 
zetu zinazohusiana na sekta nzima 
ya kilimo pamoja na kupokea mreje-
sho wa huduma hizo kutoka kwa 
wakulima,’’ alisema. 

Urassa alisema ushiriki wa benki 
hiyo kwenye sekta ya kilimo unahu-
sisha mkakati wa benki hiyo kuinua 
sekta ya kilimo nchini unaofahamika 

kama ‘NBC Shambani’ unaohusisha 
mnyororo wote wa sekta ya kilimo 
kuanzia kwa mkulima, mchakataji 
wa mazao ya kilimo hadi msamba-
zaji.

“Zaidi pia tunalenga kuhakikisha 
tunashirikiana vema na serikali ka-
tika kutimiza adhma ya msingi ka-
bisa ya kuhakikisha tunaongeza kwa 
kasi ukuaji wa sekta ya kilimo nchini 
ikiwa ni sambamba na kuboresha 
maisha ya wakulima wenyewe,’’ ali-
bainisha.

Akizungumzia baadhi ya huduma 
zinazotolewa na benki hiyo mahu-
susi kwa wakulima,

 Urassa aliitaja huduma ya bima 
inayotolewa kwa kushirikiana na 
kampuni ya bima ya Jubilee, inay-
olenga kuwalinda wakulima, wavuvi 
na wafugaji nchini dhidi ya hasara 
pindi wanapopata majanga mbalim-
bali yanayoweza kuathiri uzalishaji 
wao.

“Benki ya NBC tuinatambua vema 
sekta ya kilimo na zaidi tunatam-

bua mchango  wa wakulima katika 
uchangiaji wa uchumi wa nchi na 
kwa msingi huu tumeona ni vema 
kuja na bima ya mazao kwa wakuli-
ma.

“Katika kuthibitisha ufanisi wa 
huduma hii, ni hivi karibuni tu kwa 
kushirikiana na wenzetu kampuni 
ya Bima ya Jubilee Insurance tu-
liwafidia wakulima wa tumbaku 
mkoani Tabora ambao mazao yao 
yaliathiriwa na hali ya hewa,’’ ali-
bainisha.

Na Khalfan Said, MBEYA

MFUKO wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma (PSSSF), 
ambao unashiriki katika Maone-
sho ya Nanenane 2022 kwenye 
viwanja vya John Mwakangale, 
umewaalika wakulima, wafugaji 
na wavuvi, kutembelea banda lao 
ili kuona fursa mbalimbali zina-
zopatikana kwenye mfuko huo 
katika eneo la uwekezaji.

Pia kuona fursa za uwekezaji na 
kupeana mawazo mbalimbali ya 
maeneo ambayo PSSSF inaweza 
kuwekeza zaidi ili kuunga mkono 
nguvu za wakulima, wafugaji na 
wavuvi kuongeza thamani ya 
mazao yao na hatimaye kukuza 
uchumi wa nchi.

Meneja Uhusiano na Elimu kwa 
Umma PSSSF, James Mlowe, ali-
yasema hayo wakati akizungumza 
na waandishi wa habari kwenye 
viwanja        hivyo,        Agosti 4, 
2022.

“Pamoja na majukumu mbal-
imbali tunayofanya ya kulipa ma-
fao na kuandikisha wanachama, 
pia PSSSF tunafanya shughuli za 
uwekezaji ili     kulinda michango 
ya wanachama na kuendelea 
kutimiza wajibu wetu wa kulipa 
mafao yatolewayo na mfuko,” 
alisema.

Alisema katika kuunga mkono 
malengo ya serikali ya Agenda 
10/30 ifikapo mwaka 2030 ukuaji 
wa sekta ya kilimo ufikie angalau 
asilimia 10, PSSSF tayari imeshao-

nyesha njia kwa kuanza kuwekeza 
katika viwanda mbalimbali vya 
bidhaa za kilimo na mifugo.

“Tumewekeza katika kiwanda 
cha kuchakata tangawizi kilichoko 
Mamba Miamba wilayani Same, 
mkoani Kilimanjaro, machinjio ya 
kisasa Nguru Ranch Hills, yaliyoko 
wilayani Mvomero Mkoa wa Mo-
rogoro, lakini kiwanda kikubwa 
cha bidhaa za ngozi cha Kiliman-
jaro International Leather Indus-
tries Co. Ltd (KLICL), kilichoko 
mkoani Kilimanjaro,” alifafanua.

Alisema viwanda vyote hivyo 
vimeanza uzalishaji na matun-
da yameanza kuonekana kwa 
wakulima wa tangawizi hivi sasa 
kuwa na soko la uhakika la kuuza 
zao lao walilozalisha, pia wafugaji 

wa mkoani Morogoro na maeneo 
jirani nao wamepata sehemu 
ya kuuza mifugo yao ikiwamo 
ng’ombe, kondoo   na mbuzi. 
Mlowe alisema, PSSSF kwa kush-
irikiana na Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi (WCF), wamewekeza 
kwa ubia katika kiwanda cha chai, 
Mponde       Tea Plant kilichoko 
wilayani       Lushoto mkoani Tan-
ga.

“Kiwanda hiki tunatarajia ki-
taanza uzalishaji Novemba mwa-
ka huu na hapa nataka niseme 
kiwanda hiki tayari kimeleta ha-
masa kubwa kwa wakulima kwani 
wataweza kuongeza thamani ya 
zao hilo kwa kuchakata chai tayari 
kwa       kuuza kwenye masoko ya 
ndani na nje ya nchi,” alisema.

PSSSF yaita wafugaji, wakulima kujifunza fursa
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Ni uwanja mpya wa batiki 
wazalishaji kuunganishwa 

Ukurasa 14

Ukurasa 13 Maonyesho ya ufugaji
yalivyonoga na 
safari kuelekea zama
za kufuga kisasa

 Na Sabato Kasika

K
UTENGENEZA na ku-
uza batiki ni moja ya 
ujasiriamali uliowatoa 
kiuchumi wanawake 

wa mikoa mbalimbali.Licha ya 
watu kuziona kama nguo duni 
zenye mabakabaka, zinabamba 
kwa watalii na wanaopenda 
masuala ya kitamaduni.

Ukifanywa na vikundi vidogo 
vya kinamama ni uwekezaji, 
unaofananishwa na usemi wa 
jembe halimtupi mkulima kwa 
jinsi ambavyo nguo hizo zilivy-
oboresha uchumi wa mwan-
amke.

Batiki si kama majora yanay-
ozalishwa viwandani ambayo 
hutengenezwa kwa vipimo vi-
navyotambulika rasmi, nguo 
hizo huuzwa kwa vipande vy-
enye vipimo tofauti.

Lakini, Mkurugenzi wa 
taasisi isiyo ya kiserikali inayo-
jishughulisha na utaalamu wa 
kukuza na kuendeleza biasha-
ra za wajasiriamali wadogo ya 
Roijok Progress Centre, Rose 
Urio, anasema suala la kukosa 
vipimo liko mbioni kurekebi-
shwa.

Anasema taasisi yake inataka 
kuunganisha wazalishaji wa 
batiki wa Tanzania na kuandaa 
vipimo vinavyofanana ili kuwa 
na masoko makubwa ya kuuza 
bidhaa hiyo nje na ndani ya 
nchi.

Anayasema hayo hivi karibu-

tiki Nuru Diko,  wa   Manzese 
anatoa sababu za vipimo kuto-
fautiana akisema ni   kuto-
kana na mahitaji ya wateja na 
kwamba wanaoshona mashati 
au blauzi, hununua vitam-
baa   vya mita moja na nusu, 
lakini vya magauni  vinaanzia 
mita mbili na nusu hadi tatu au 
nne kutegemeana na mwili wa 
mhusika.

“Hivyo, kwa hali hiyo, ni 
muhimu kuwapo kwa vipimo 
vya aina tofauti, lakini kwa 
kuwa tunataka kwenda mbele 
kupata soko la kimataifa, ha-
tuna budi kwenda na wakati,” 
anasema.

Kuhusu batiki kuyumbishwa 
na mitumba anasema siyo  tish-
io kwa soko la batiki, kwa kuwa 
zina wateja maalum wakiwamo 
watalii na watu wanaofahamu 
umuhimu wa mavazi hayo.

“Kazi ya mikono kama hii ya 
kutengeneza batiki ina wateja 
maalum, hivyo ina soko lake na 
mitumba nayo ina soko lake, 
wala haiwezi kuwa tishio kwa 
batiki,” anasema Nuru.  

   
SERIKALI KAZINI
Waziri wa Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, Dk. Dorothy 
Gwajima ambaye anashuhudia 
uzinduzi huo, anasema seri-
kali ipo kazini ili kuwakomboa 
wanawake katika shughuli zao 
mbalimbali za kiuchumi.

Uzalishaji batiki unafanyika mahali popote. PICHA: MAKTABA

KUELEKEA SIKU YA WANAWAKE DUNIANI…
KUTANA NA DOMINA HUGO

ni katika hafla ya uzinduzi wa 
Siku ya Batiki Tanzania na ku-
fafanua kuwa kumekuwapo na 
vipimo vya mita 2.5 hadi nne 
na sasa wanataka wakubaliane 
kuwa na vipimo vya aina moja.

“Tunakwenda kuboresha vi-
pimo vya batiki.Hatuna vipimo 
vinavyolingana. Unaweza ku-
kutana na mfanyabiashara ana 
mita mbili na nusu, mwingine 
tatu au   nne, kwa hiyo tuna-
hitaji kuwa na vipimo vya aina 

moja,”  anasema Rose.
Mkurugenzi huyo anaongeza 

kuwa ubora na viwango vya 
batiki hauna budi kwenda sam-
bamba na vipimo vinavyolinga-
na ili kufanikisha mfanyabisha-
ra kuwa na soko la uhakika 
ndani na nje ya nchi.

Kwa mujibu wa maelezo 
yake, hatua hiyo inakusudia 
kuwaunganisha wazalishaji 
wa batiki Tanzania kuwa na 
masoko makubwa ya kuuza 

BIASHARA

• Kupimwa kama majora viwandani
• Siku ya kulienzi vazi hilo inakuja  

bidhaa hiyo kwa wingi hasa 
ikiwa na vipimo na ubora un-
aolingana na kukubalika.

“Baada ya kupata vipimo na 
ubora vinavyohitajika, hatua 
hiyo itawezesha batiki kujiuza 
na kupata masoko mengi zaidi 
makubwa ndani ya nchi na nje 
na kumwinua mwanamke kiu-
chumi.

VIPIMO KUTOFAUTIANA
Mzalishaji na muuza ba- INaEnDELEa UK.14
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Na Mwandishi Wetu

W
AKALA wa Usimamizi 
wa Barabara za Vijiji-
ni na Mijini (TARURA) 
unaadhimisha miaka 

mitano tangu uanzishwe, ukiwa 
na mafanikio lukuki kiasi cha 
wengine kudhani  umekuwepo 
nchini miaka mingi..

TARURA ilizinduliwa na Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa Julai 2 ya 
mwaka 2017, baada ya kutanga-
zwa katika Gazeti la Serikali  Mei 
mwaka huo.

Ni uzinduzi ambao Waziri 
Mkuu, alitamka katika lugha ya 
ahadi kwamba, itakabili changa-
moto ya usafiri nchini, hasa mae-
neo ya vijijini yaliyo chini ya Mam-
laka za Serikali za Mitaa, ikielekea 
kumalizika. 

  “Wakala huu tunaouzindua 
leo, utakuwa na manufaa makub-
wa kwa ustawi wa nchi yetu kwa 
kuongeza chachu ya uzalishaji 
mali mashambani kutokana na 
urahisi wa mazao kufika sokoni. 
Utashusha bei ya vyakula mijini 
na bidhaa za viwandani vijijini, ku-
tokana na gharama za usafirishaji 
mazao kutoka mashambani na 
bidhaa za viwandani kutoka mi-
jini kupungua,” anasema. 

MBUNGE AJIELEZA

Je, kuna ishara gani ya kutumia 
aliyoyanena Waziri Mkuu Ma-
jaliwa, miaka mitano iliyopita? 
Mbunge wa Ushetu, Emmanuel 
Cherehani, anatoa maoni yake:

“Kabla ya TARURA kuifungua 
Halmashauri ya Ushetu kwa bara-
bara zinazopitika kwa vipindi 
vyote vya mwaka hali ilikuwa 
ngumu sana.

“Tulikuwa tunalima, tunavuna 
sana lakini wakati mwingine una-
kuta tumbaku, mahindi pamoja 
na alizeti zetu zinakwama kutoka 
shambani, hivyo wakati mwing-
ine wakulima huuza mazao yao 
kwa bei rahisi ili kukwepa adha ya 
usafiri,” anasema

Anafafanua kwamba wakulima 
walikuwa wanatumia gharama 
kubwa ya kusafirisha mazao 
na hasa kipindi cha mvua, kwa 
sababu magari makubwa hayaku-
weza kuingia vijijini kuchukua  
mazao yao, kwa kuwa barabara 
zilikuwa za udongo, hata magari 
mengi hasa ya uzito mkubwa 
yanazama.

  “Ilikuwa inatubidi tukodishe 
magari yenye uzito mdogo kwa 
ajili ya kusomba mazao kutoka 
shambani, kitu ambacho kilikuwa 
kikiongeza gharama za mazao 

huku, wakulima wengi wakishindwa 
kuzimudu,” anasema.

BOSI MKUU
Mtendaji Mkuu wa Wakala  wa 

Barabara Vijijini na Mijini Victor Seff, 
anasema lengo kuu la kuanzishwa 
Tarura ni kufanya matengenezo 
endelevu ya barabara na madaraja 
kwa gharama nafuu, ili kusaidia  
maendeleo ya kiuchumi ya kijamii 
nchini.

  “Wakala huu umeanzishwa uki-
wa na dira ya kuwa taasisi inayoon-
goza katika menejimenti ya mtandao 
wa barabara za vijijini na mijini kwa 
kupanga, kusanifu na kujenga kwa 
kuzingatia ufanisi wa gharama,” 
anasema.

  Seff anasema, TARURA ilipoan-
zishwa ilikuwa na mtandao wa 
barabara wenye urefu wa kilometa 
108,946.19, kati ya hizo, 56,624.59 
zilitangazwa rasmi kwenye Gazeti la 
Serikali.

 Anasema walifanya utambuzi na 
uhakiki wa mtandao wa barabara za 
wilaya, ikiwa ni pamoja na kilomita 
52,321.60 zilizokuwa hazijatangazwa 
kwenye Gazeti la Serikali na wakaka-
milisha.

Anasema, katika kipindi cha mi-
aka mitano mtandao wa barabara 
wanazohudumia sasa una urefu wa 
km 144,429.77 na zote zimeshatanga-
zwa kwenye gazeti hilo, toleo la Juni 

25, 2021.
  “Mtandao huo wa barabara ni 

ongezeko la kilomita 87,805.17 am-
bazo bado zilikuwa hazijatangazwa 
kwenye Gazeti la Serikali,” anasema.

Anaongeza kuwa kuna madaraja 
3,191 na makalavati 69,317, barabara 
za lami kilometa  2,404.9, za changa-
rawe kilomita 29,166.57 wakati za 
udongo ni kilometa 112,858.3.

Seff anasema, fedha kwa ajili ya 
uendeshaji na utekelezaji wa ma-
jukumu ya TARURA zitatokana na 
mapato yatokanayo na huduma zi-
nazotolewa na wakala, serikali kuu, 
mfuko wa barabara na wadau wa 
maendeleo.

Anataja wadau hao ni Benki ya 
Dunia, Shirika la Maendeleo la Uin-
gereza (DFID), Shirika la Misaada 
la Marekani (USAID) na Umoja wa 
Ulaya (EU). Pia, anasema mamlaka 
za serikali za mitaa hutoa fedha za 
ujenzi na matengenezo kupitia ma-
pato yao ya ndani.

 Mhandisi Seff anasema, mpango 
mkakati wa kwanza wa Tarura ul-
ianza kutekelezwa Julai Mosi, 2017 
na kukamilika Juni 30, mwaka jana.

“Katika kipindi hicho, 
kuna barabara zenye ure-
fu wa kilomita 24,979.24  
zilifanyiwa matengenezo, kilomita 
955.35 zilijengwa kwa kiwango cha 
lami na 16,857.82 ni za  changarawe,” 

anasema.
Pia, anayataja madaraja 231 yaliyo-

jengwa kutoka madaraja 2,960, hadi 
3,191 sambamba na makalavati 1,325 
yamejengwa.

Katika kipindi hicho anasema uku-
sanyaji wa mapato yatokanayo na 
tozo ya maegesho ya magari kwenye  
matumizi ya hifadhi ya barabara 
mapato yalifika Sh bilioni 50.41 toka 
Julai 2018 hadi Juni 2021.

Mtendaji huyo wa TARURA, 
anasema kutokana na changa-
moto zilizojitokeza wakati wa 
ukusanyaji mapato ya maegesho, 
Tarura ilianzisha mfumo wa kiele-
ktroniki wa TARURA eRevenue  
Management Information System 
(TeRMIS).

Anasema, ni mfumo uliotengene-
zwa na wataalamu wa TARURA kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Rais TAMI-
SEMI, pamoja na Wizara ya Fedha na 
Mipango, sasa unaonyesha mafani-
kio makubwa.

Seff akiorodhesha mafanikio 
zaidi katika miaka mitano anasema 
wameweza kuwa na jengo la makao 
makuu katika Mji wa Serikali Mtum-
ba, Dodoma ambalo tayari linatumi-
ka, akiutaja mwaka 2019 walisimika 
mfumo wa malipo serikalini (MUSE).

Anasema, umesaidia kuongeza 
udhibiti na usimamizi wa rasilimali 
fedha, ikiwa ni pamoja na kupun-

guza gharama za uendeshaji na kudhibiti 
matumizi ambayo hayakuwapo kwenye 
mpango.

Aidha,  kitengo cha usanifu na usimam-
izi wa utekelezaji wa kazi za barabara na 
madaraja kiitwacho TARURA Engineer-
ing and Environmental Consulting Unit, 
mpaka sasa kimefanya usanifu wa bara-
bara zenye urefu wa kilometa 147.47 na 
madaraja 39.

Anasema, katika kuboresha makao 
makuu ya nchi, Tarura katika mji wa 
Magufuli, Mtumba wamejenga barabara 
za lami nzito zenye urefu wa km 51.2 kwa 
Sh 89,112,145,500.06

MPANGO MKAKATI ll

Baada ya kwisha mpango mkakati wa 
kwanza (2016/2017 – 2020/2021), TARU-
RA imeandaa mpango wa pili wa miaka 
mitano kuboresha barabara za wilaya 
ukihusisha utunzaji barabara zilizo katika 
hali nzuri na za wastani kubaki katika hali 
hiyo.

Pia, anataja itahusisha kupunguza bara-
bara zenye hali mbaya na kuziweka katika 
hali nzuri, ili zipitike mwaka mzima, kuki-
wa na matarajio mtandao wa barabara za 
lami miaka mitano ijayo utaongezeka.

Hapo kunatajwa kutoka kilomita 
2,404.90 za sasa hadi kilomita 855.65, 
changarawe kutoka kilomita 29,116.57 
hadi 102,358.14 na madaraja idadi 
yake 2,812, hadi 6,620 na  fedha zitaka-
zotumika kwenye mpango huo wa  
pili zinakadiriwa kuwa Sh trilioni 3.6.

Mratibu Humphrey Kanyenye, anayesi-
mamia miradi hiyo chini ya TAMISEMI,  
kwa Fedha za Benki ya Dunia, akifafanua 
anasema wana mradi wa barabara kwa 
ajili ya kuongeza fursa za kiuchumi na ki-

UCHUMI

Sehemu ya barabara iliyojenga mkoani Mbeya zote ni kazi za wakala huo.  
PICHA ZOTE: TARURA.

 

NAONA Mamlaka ya 
Udhibiti wa Usafiri wa 
Nchi Kavu (LATRA) ina-
jaribu kuupiga mwingi. Au 
mnaonaje wenzangu (kwa 
sauti ya Uhuru K.)?

Ukifuatilia kinacho-
fanyika, utaona inahamisha 
watu kutoka analogi kwen-
da dijitali, sasa tunatakiwa 
tukate tiketi kwa njia ya 
mtandao tukitaka kusafiri 
kwa mabasi.

Haitoshi, naiona LATRA 
tofauti na iliyokuwa ile 
SUMA+TRA, hii inataka 
sasa watu wakisafiri wasa-
firi kwa raha bila usum-
bufu, kutoka kituo kimoja 
kwenda kingine.

Nimewasikia wakikemea 
tabia ya watu kupanda 
kwenye mabasi na kuanza 
kuhubiri neno la Mungu. 
Pia, wale wapandao na 
makasha yaliyosheheni 
vyakula na vinywaji waki-
nuka vikwapa na kuhani-
kiza kwa abiria kununua, 
bei yao sasa!

Nimeyafurahia haya 
matatu na ndiyo sababu 
nadiriki kusema inajaribu 
kuupiga mwingi, lakini 
kinachotakiwa ni elimu 
na kufuatilia kwa karibu 
utekelezaji wa yote haya.

Najiuliza, hivi wajameni 
(kwa sauti ya Uhuru K.), hii 
dijitali itawahusu na wale 
ndugu zetu, wazee wetu 
walioko vijijini na hata 
wasio na simu au kompy-
uta? Elimu imeshaanza 
pia huko? Tukiambizana 
kuwa mwisho wa mwezi 
huu ndio mwisho wa tiketi 
analojia, tutakuwa tumet-
enda haki mpaka kwa hao 
wenzetu wa nilikokusema 
huko vijijini? Kama utafiti 
na upembuzi yakinifu ume-
shafanyika na kuona inafaa 
basi na ifae, ianze.

Na tutakapoanza, tukum-
buke pia kuna wenzetu 
wanaopandia njiani ambao 
naamini hawatakuwa kwe-
nye digitali, lakini wapo 
wenye dharura ya safari 

LATRA mnaupiga wote,
lakini pigeni na hapa

TAFAKURI YA MLALAHOI 

mara moja, kuwa limezuka la 
kuzuka wanataka usafiri na 
wako njiani huko, wanafan-
yaje wawe kidijitali?

Hilo kwa kweli linahitaji 
elimu haina mwisho, ili kila 
mmoja aweze kujua na jinsi 
ya kufanya mpaka mambo 
yawe bulbul. Ni utaratibu 
mzuri tena wa kisasa, usio 
na usumbufu, lakini shaka 
yangu ni katika utekelezaji. 

Lakini, kwa kuwa mwele-
keo umeshaonekana hakuna 
linaloshindikana chini ya 
jua. Ili mradi kodi ya serikali 
inapatikana.

Tuache hilo, nirudi kwenye 
hawa jamaa wahubiri ndani 
ya mabasi mpaka kwenye d 
aladala, wanaodhani ka-
tika mabasi abiria wote ni 
waumini wao! Hili la kuwa-
zuia ni mwafaka na swadak-
ta kabisa.

Waacheni watu waende 
kwenye majumba yao ya 
ibada, badala ya kulazi-
mishana kwenye mabasi 
ambamo kila mmoja ana 
lake analowaza, hajui siku 
itaishaje mara anaingia 
mtum anasikia ooh…

Mwingine anaingia na 
kutisha abiria, oh bila kusikia 
neno la … safari hii haitaku-
wa na amani, hivyo sote 
tufumbe macho tuiombee 
safari yetu, kana kwamba 
watu walimsubiri yeye ndipo 
wamwombe Muumba wao, 
Kwani hawakuomba majum-
bani mwao? Wengine waki-

maliza wanaomba sadaka! 
We unavamia basi… unawa-

vuruga tu na utumbo street 
wako walahi! Hapo Latra 
mmeupiga wote kabisa. Pia, 
wenye mabasi nao waache 
ile ya kutuwekea kanda 
za video za kiimani sa-
fari nzima, huku si wa imani 
tukilazimika kusikiliza.

Lingine ambalo sasa Latra 
mnapaswa kuliangalia, ni 
hili la sisi abiria wa mikoani 
kulazimishwa kwenda kula 
kwenye hoteli za wenye ma-
basi au maswahiba zao kwa 
bei ya kuua mtu.

Abiria huna hili wala lile, 
mara ghafla basi linachepuka 
barabara na kuegesha kwe-
nye hoteli na mnatangaziwa 
abiria dakika 10 za kula na 
kuchimba dawa, mnakwenda 
kula bei ni kama mko sijui 
nchi gani, tofauti kabisa na 
tulikozoea kwa mama/baba 
n’tilie. Mnalazimika kula kwa 
sababu hukuna jinsi wala 
pengine pa kupata huduma 
hiyo, ila kwa ruhusa ya dere-
va na msaidizi wake, ambao 
wao kula yao ni ‘kitonga’, 
hawalipi chochote zaidi ya 
kupeleka wateja sisi pangu 
pakavu, kumchangia mwenye 
hoteli au basi.

Latra mkiweza kulishu-
ghulikia na hili, bila shaka 
mtakuwa mmeupiga wa 
funga mwaka, bila kutoa nje 
na hakika safari zitakuwa za 
mustarehe, kuliko hivi sasa 
ambapo tuna bambikiwa vitu 
vingi mpaka kufika unakok-
wenda, umekombwa sehemu 
kubwa ya akiba yako.

Ila hakuna lisilowezeka 
na kama nilivyosema hapo 
juu, twende kwa hatua kwa 

mwendo huu wa jongoo 
na vumbi nyuma, ipo siku 

yote haya yatasahaulika na 
kupanda basi kuwe kama 
kupanda ndege, kwani ha-
kutakuwa na usumbufu wa 
wauza uturi, wauza koro-
sho, mahindi ya kuchoma 

na mayai ya kuchemsha, na 
hawa longolongo wa injili. 

Alamsiki!

• Yajayo mradi ujenzi bonde Jangwani  

TARURA yasherehekea mafanikio
miaka mitano kuanzishwa kwake

“Kabla ya 
TARURA 
kuifungua 
Halmashauri 
ya Ushetu 
kwa 
barabara 
zinazopitika 
kwa vipindi 
vyote vya 
mwaka hali 
ilikuwa 
ngumu sana.

Daraja la chuma lililoko Kibiti mkoa wa Pwani  

Na Joseph Kulangwa
Simu: +255 713 410008 

barua pepe:
kulangwasos@gmail.com.

jamii nchini baadhi zikitekelezwa 
na TARURA.

Mradi huo ulianza Julai Mosi 
mwaka jana na unatekelezwa 
kwa miaka sita kwa gharama ya 
Dola za Marekani milioni 350, 
Dola milioni 300 zikiwa ni mkopo 
wa masharti nafuu kutoka benki 
ya Dunia na Dola milioni 50 ni 
mchango wa serikali. 

Mradi huo anasema utahusisha 
ujenzi wa barabara za km 535 kwa 
lami huku barabara za km 400 
zikiwa chini ya Tarura na kilomita 
135 zitakuwa chini ya Wakala wa 
Barabara (TANROADS).

Mradi huo pia unafanyia 
matengenezo sehemu korofi ze-
nye urefu wa km 2,900 pamoja 
na matengenezo ya kawaida ure-
fu wa km 23,000 katika barabara 
za Tarura.

Maeneo yatakayonufaika na 
mradi huu ni barabara ya Wenda 
– Mgama kilomita 9 na Mtilili – Ifw-
agi kilomita 14, katika Halmashau-
ri za Wilaya ya Iringa na Mufindi 
Mtawalia.

Anasema, katika halmashauri 
tatu wanatekeleza ujenzi wa bara-
bara kwa kiwango cha lami zenye 
urefu wa kilomita 50 za mwanzo 
kwa kila halmashauri za; Ruang-
wa, Mbogwe na Handeni ambazo 
zina mgao wa kilomita 100 kila 
moja.

Kanyenye anasema, mwaka 
uliopo wa fedha wanatarajia 
kuanza ujenzi katika Bonde la 
Mto Msimbazi, Dar es Salaam,  
pakitengewa Dola za Marekani 
milioni 270.

Anasema mradi utahusisha 
ujenzi wa daraja eneo la Jang-
wani, mfereji na barabara yake, 
kwamba usanifu umeshafanyika 
na tathmini ya mazingira ime-
shafanyika. 

“Vilevile tunatarajia kutekeleza 
mradi mkubwa wa kuendeleza 
miji 45 (TACTIC).   Awamu ya 
kwanza tunatarajia kuanza na 
miji 12 ya mwanzo ya Arusha, 
Dodoma, Tabora, Kigoma Ujiji, 
Mwanza, Ilemela, Geita, Kahama, 
Morogoro, Mbeya, Sumbawanga 
na Songea. Utekelezaji wake ume-
shaanza,”  anasema.



 

IJUMAA agosti 5, 2022

Maonyesho ya ufugaji yalivyonoga na 
safari kuelekea zama za kufuga kisasa
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Na Julieth Mkireri,  
CHALINZE

T
ANZANIA inaelezwa kuwa 
nchi ya pili Afrika kwa ufu-
gaji ng’ombe wakifikia  mil-
ioni 35.3 mifugo mingine 

mbuzi milioni 25.6, kondoo milioni 
8.8 na kuku milioni 92.8.

Hata hivyo, inaelezwa kuwa 
pamoja na kuwa na idadi hiyo kub-
wa ya mifugo bado sekta hiyo hai-
jachangia kikamilifu kwenye uchumi 
wa nchi hususani  upande wa uzal-
ishaji.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Mashimba Ndaki, anasema uzalishaji 
maziwa upo chini hasa kwa ng’ombe 
wa asili wanaozalisha wastani wa lita 
moja na nusu kwa siku na nyama 
wastani wa kilo 150 kwa ng’ombe 
mmoja.

Ndaki anasema, kutokana na 
kutambua hali hiyo katika sekta ya 
mifugo serikali imeendelea kusisitiza 
umuhimu wa kukuza sekta hiyo, ili 
iweze kuchangia malighafi viwanda 

M w e -
nyekiti wa 
TCCS, Na-
weed Mul-
la, akitoa 
m a e l e z o 
k w e n y e 
maonye-
sho, mkoa-
ni Pwani. 
P I C H A : 
J U L I E T H 
MKIRERI.

BIASHARA AWARAI  VIONGOZI

Mkuu wa Mkoa wa Pwani Abuba-
kari Kunenge, ni kati ya watu 
waliotembelea maonyesho hayo, 
anapongeza TCCS kwa kuandaa 
maonyesho ambayo yataleta mab-
adiliko kwa wafugaji.

Kunenge anasema, ni lazima wafu-
gaji wapate elimu na kufuga kibiasha-
ra kitendo ambacho kitakuwa na tija 
kwenye ufugaji wao.

Kadhalika, Kunenge anasema kuf-
uga kisasa pia kutaondoa migogoro 
ya wafugaji na watumiaji wengine 
wa ardhi, na kwamba wafugaji wa-
natakiwa kutumikiwa na mifugo na 
si mifugo iwatumikishe na ili kuwa 
na mabadiliko katika soko ni lazima 
kujua aina ya ng’ombe wanaofaa 
kufugwa katika mkoa wa Pwani.

Mwenyekiti wa Chama cha Wafu-
gaji mkoa wa Pwani, Ngobere Rashid, 
anaeleza kuwa maonyesho hayo ya-
mekuwa na faida kwa wafugaji kujua 
namna ya ufugaji bora.

Ngobere anasema, wafugaji wengi 
bado wanafuga kwa njia za asili am-
bazo faida wanazokumbana nazo ni 
ndogo ukilinganisha na gharama wa-
nazotumia.

Anasema wataendelea kushiriki-
ana na TCCS katika kueneza elimu ya 
ufugaji bora kwa wafugaji ili wawe na 
mabadiliko na kufuga kibiashara na 
kunufaika na mifugo yao

ANENAYO MFUGAJI 

Jackson Mollel, ni mkazi wa mkoa 
wa Iringa, ambaye pia ni mmoja wa 
wafugaji walioshiriki katika maonye-
sho hayo alinunua ng’ombe kwa Sh. 
Milioni 9.7

Mollel anasema kilichomsukuma 
kununua ng’ombe huyo kwa bei kub-
wa ni kutokana na ubora kwake na 
namna ya upatikanaji wa aina kama 
hiyo.

“Kilichonisukuma kununua 
ng’ombe wale ni kutokana na ubora 
wake, mara nyingi kupata kama 
hawa ni lazima uagize nje ya nchi 
kumpata kwangu hapa nimeona ni 
bahati kubwa na itaenda kubore-
sha ufugaji kwenye shamba langu,” 
anasema.

Anawasisitiza wafugaji kuwa na 
mabadiliko kwenye ufugaji, wajikite 
kutumia wataalamu na mbegu bora 
ili wawe na ufugaji wa tija wenye 
manufaa badala ya hali ilivyo sasa 
kwa walio wengi kutumia njia za asili.

• Wafugaji  Pwani waonyesha njia iliko 

nchini.
Aidha, serikali inatambua na 

kuthamini mchango wa sekta bin-
afsi katika kusaidia wafugaji kupata 
huduma bora za ugani, ili kuwezesha 
kundi hilo kufuga kwa tija na kuinua 
kipato chao na taifa.

“Nawapongeza chama cha wafu-
gaji ng’ombe kibiashara Tanzania 
(TCCS) kwa jitihada zao za kubuni 
maonyesho na kutoa huduma za 
ugani kwa njia ya maonyesho. Nam-
na hii inawezesha wafugaji kujionea 
matokeo chanya na kujionea mbinu 
za ufugaji bora na kuchochea ari 
ya kufuga kwa kufuata ushauri wa 
wataalamu,” anasema Waziri Ndaki.

Hivi karibuni chama hicho cha 
wafugaji ng’ombe kibiashara, kime-
fanya maonyesho ambayo yame-
wakutanisha wafugaji katika mae-
neo mbalimbali na kutoa fursa ya 
kujifunza ufugaji bora wa kufuata 
ushauri wa kitaalamu kutoka kwa 
wataalamu wa ugani.

Mwenyekiti wa TCCS, Naweed 
Mulla, akizungumza katika mao-

nyesho hayo, anasema lengo hasa 
lilikuwa kuwaonyesha wafugaji faida 
za kufuga kibiashara, kwa kuzingatia 
ushauri wa wataalamu.

Anaeleza kuwa  kuna wafugaji 
waliokuwa na uhitaji wa kufuga 
kisasa, lakini hawakuwa na namna 
ya kujua mahali wangepata elimu ya 
ufugaji kwa tija, 

Anasema, suala la kufanikisha 
maonyesho hayo ilikuwa ni ndoto ya 
chama anachokiongoza, kuhakiki-
sha wafugaji wanakutanishwa na 
kujionea mifugo, iliyofugwa kisasa 
na faida zinazopatikana.

Kiongozi huyo anaiomba serikali 
kuendelea kushirikiana na sekta bi-
nafsi kuleta mabadiliko ya ufugaji na 
kuwafanya wafuge kwa tija.

“Lazima tubadilishe mbegu za 
ng’ombe bora na elimu yetu itajikita 
huko ili viwanda vya ndani  viache 
kuchakata ng’ombe 100 kwa ajili ya 
nyama ya kiasi ambacho kinaweze-
kana wakachinja ng’ombe ishirini 
pekee wa kisasa,” anasema.

Mulla anafafanua jambo la uha-

masishaji kwa sasa ni kuanza kutoa 
elimu na semina mbalimbali kwa 
wafugaji, wawe na mbegu bora ili 
maboresho yaendane na jitihada za 
serikali.

“Tunapotaka kwenda kwa pamo-
ja   watu wanatakiwa kuelewa tu-
naendaje kwenye ufugaji huu wa 
kisasa ni lazima tupeane elimu, 
ng’ombe bora aina ya borani katika 
maonyesho haya ametokea ranchi ya 
mbogo ambayo mimi ni mmoja wa 
wamiliki na ameuzwa kwa Shilingi. 
milioni 13,” anasema

Kadhalika, anasema  kupitia mao-
nyesho hayo ya kwanza kufanyika 
hapa nchini yupo ng’ombe alikuwa 
anauzwa kwa sh.milion 40 kutokana 
na ubora wake na mnunuzi alikwa-
ma kwenye bei ya sh. Milion 25.

Anasema ng’ombe na mbuzi wal-
iouzwa katika mnada huo wametoa 
taswira halisi ya faida za kufuga kibi-
ashara kwa kuzingatia ushauri wa 
wataalamu na mfugaji kunufaika na 
mifugo yake mwenyewe.

Ni uwanja mpya wa batiki  wazalishaji kuunganishwa
INATOKA UK.11

Anasema, inataka kuwaona wanamke 
wakiwa na furaha siku zote na kwamba 
ipo tayari kuwasaidia pia vijana katika 
shughuli zao mbalimbali za kiuchumi.

“Rais Samia ana lengo la kuwakom-
boa wanawake na kuwashirikisha ka-
tika shughuli mbalimbali za kimaen-
deleo ikiwamo kuwakopesha fedha 
kutoka katika haina za halmashauri,” 
anasema Waziri Dorothy.

Aidha,   pamoja na Rais kuwashika 
mkono wanawake na vijana, pia wizara 
yake itaendelea na utaratibu wa ku-
wawezesha wanawake katika kuzalisha 

bidhaa  ili kuinua vipato vyao.
“Asilimia   75 wanaozalisha batiki 

ni wanawake na vijana, hivyo kuna 
umuhimu mkubwa wa kuwekeza katika 
makundi haya, na tutaweka siku maalu-
mu ya uvaaji batiki ambayo itakuwa ni 
kila Julai 8 ili kila Mtanzania avae vazi 
hili,” anasema.

        FURSA WANAWAKE

Waziri anasema, Rais Samia amefun-
gua fursa kwa wanawake na kuwao-
nyesha kuwa wanaweza, na kwamba ni 

muhimu kuchapa kazi kwa kushiriki-
ana na wanaume kuinua uchumi wa 
nchi. “Mfano, kutungwa kwa Sheria ya 
Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ya mwaka 2018 inayozitaka halmashau-
ri kutenga asilimia 10 ya mapato ya 
ndani kwa ajili ya mikopo isiyo na riba 
wanawake  wamenufaika,”anasema.

Anafafanua kuwa, mwaka 2020/21 
zilitengwa Shilingi   bilioni 62.68 na 
kufikia Juni 30, 2021, Shilingi   bilioni 
53.81 zilikopeshwa kwa makundi 7,993 
ya wanawake, vijana na watu wenye ul-
emavu ikiwa ni sawa na asilimia 86.

Dk. Dorothy anasema, kati ya fedha 
hizo Sh. bilioni 28.17 zilitolewa kwa 
vikundi vya wanawake 4,894 vilivyo-
zalisha ajira 52,428.Waziri wa Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
Zanzibar, Riziki Pembe, anawataka 
waandaaji wa Siku ya Batiki kufanyika 
nchi nzima, ili kuwapa Watanzania na-
fasi ya kujionea.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya Maen-
deleo ya Biashara Tanzania, Latifa Mo-
hamed Khamis, analiomba Shirika la 
Viwango TBS, kutoa vyeti vya ubora wa 
bidhaa za batiki.
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Mfumo 
uthibiti wa
ubora maji 
waanza

Na Augusta Njoji, 
DODOMA

SERIKALI imeanzisha ras-
mi matumizi ya   mfumo wa 
uthibiti ubora wa takwimu 
za rasilimali za maji (QMS) 
ili kuboresha utendaji kazi 
wa bodi za maji za mabonde 
nchini.

Mabonde hayo ni Rufiji, 
Wami-Ruvu, Kati, Ruvuma na 
Pwani ya Kusini, Mto Pangani, 
Ziwa Victoria, Ziwa Tang-
anyika, Ziwa Rukwa na Ziwa 
Nyasa.

Mkurugenzi wa Huduma 
za Sheria wa Wizara ya Maji, 
Simon Nkanyemka, alisema 
hayo jana alipokuwa akihiti-
misha mafunzo ya matumizi 
ya mfumo huo yalioandaliwa 
na wizara kwa kushirikiana 
na Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA) pamoja na 
Shirika la Kimataifa la Uje-
rumani (GiZ) yaliyofanyika 
jijini hapa.

Alisema mfumo huo 
umeanza kutumika rasmi 
Julai Mosi, mwaka huu na 
kila Bodi ya Maji ya Bonde 
inaendelea kutoa taarifa ya 
utekelezaji wake wa kila wiki.

Alibainisha kuwa lengo 
kuu la mafunzo ya QMS ni 
kuboresha utendaji wa shu-
ghuli ya msingi za mabonde 
ya usimamizi na uendelezaji 
wa rasilimali za maji kwa ku-
tumia takwimu sahihi za win-
gi na ubora zitakazofanikisha 
kutimiza malengo ya serikali 
ya muda mfupi, kati na mrefu.

“Jukumu la msingi la Wiz-
ara ya Maji ni kusimamia sera 
na sheria katika kuhakikisha 
upatikanaji wa huduma ya 
maji ya uhakika mijini na 
vijijini, jukumu ambalo lita-
fanikiwa kuweka mikakati 
madhubuti ya usimamizi wa 
rasilimali za maji kwa kuwa 
na takwimu sahihi zitakazo-
saidia kutimiza malengo ya 
wizara,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema 
mafunzo hayo ni muhimu ka-
tika kuimarisha eneo la uku-
sanyaji wa takwimu sahihi za 
hali ya maji, hatua itakayo-
saidia mabonde yote kupata 
vyeti vya ithibati vya ubora 
utakaotokana ufanisi wake.

Nkanyemka alisema mfu-
mo huo utakuwa mwarobaini 
wa baadhi ya kero ikiwamo 
ukusanyaji hafifu wa maduhu-
li kupitia ukusanyaji wa tak-
wimu sahihi za watumia maji.

Awali, Kaimu Mkurugenzi 
Rasilimali za Maji wa wizara 
hiyo, Robert Sunday, alisema 
mafunzo hayo yamekuwa 
na mafanikio makubwa 
ambapo zaidi ya washiriki 
200 wameshiriki na kufuzu 
mafunzo hayo.

Mikoa vinara matumizi mbolea yatajwa

Serikali yaja na kampeni kabambe 
wanaume kushiriki malezi watoto
Na Paul Mabeja, DODOMA

W
IZARA ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi 
Maalum, inakusudia 

kuanzisha kampeni maalum ya 
kutoa elimu na kuhamasisha wa-
naume kushiriki katika malezi na 
makuzi ili kupunguza vitendo vya 
ukatili kwa watoto.

Waziri wa wizara hiyo, Dk. Doro-
thy Gwajima, alibainisha hayo juzi 
alipokuwa akifungua maadhimisho 
ya Jubilee ya miaka 25, ya Jumuiya 
ya Montessori Tanzania (MCT).

Dk. Gwajima alisema    takwimu 
zinaonyesha kuwa kuanzia Januari 
hadi Desemba, mwaka jana, watoto 
waliofanyiwa vitendo vya ukatili ni 
11,499.

“Katika idadi hiyo takwimu zi-
naonyesha kuwa ni asilimia 12 tuu 
ya watoto hao ambao kesi zao ziliri-
potiwa kwa vyombo mbalimbali vya 
sheria,” alisema.

Pia alisema kutokana na hali hiyo, 
kuna umuhimu wa wazazi wote 
wawili kushirikiana katika malezi 
na makuzi ya watoto ili kuwajengea 
misingi bora.

“Ni asilimia ndogo sana ambayo 
inaonyesha kuwa wanaume wana-
shiriki katika malezi na makuzi ya 
watoto hasa kwenye kushiriki mam-
bo kama haya yanayotoa fursa kwao 
kuhusu malezi ya watoto, hivyo tu-
natarajia kuanzisha kampeni maal-
um ya kutoa elimu kwa kundi hili la 
wanaume,” alisema.

Dk. Gwajima pia alisema hatua ya 
wanaume kushiriki katika malezi ya 

watoto, kitasaidia kumjengea mtoto 
kujiamini na kuwa na ujasiri katika 
kupinga ukatili.

Kadhalika, alisema malezi na 
makuzi ni jambo ambalo linahitaji 
uelewa wa hali ya juu kwa wazazi ili 
kusaidia kujenga misingi bora kwa 
watoto katika kipindi cha miaka mi-
wili hadi minane.

“Elimu ya malezi ni jambo 
muhimu sana kwani katika umri 
huu mdogo hatupaswi kukosea ka-
bisa. Kuna haja ya mbinu hizi wana-
zozitumia wenzetu wa Montessori 
na sisi kama serikali kuzitumia kati-
ka shule zetu kwani takwimu zinao-
nyesha kuwa asilimia 60 ya watoto 
wanaharibikiwa wakiwa majumbani 
kwa kufanyiwa ukatili na ndugu wa 
karibu na asilimia 40 ni shuleni,” ali-
sisitiza Dk. Gwajima.

 Mwenyekiti wa Montessori, Mar-
tha Dello, alisema suala la malezi 
na makuzi kwa watoto ni jambo la 
muhimu kwa kuwa ndilo linalom-
jengea misingi ambayo ataitumia 
akiwa mkubwa.

“Tunaposikia leo baba kambaka 
mtoto wa miaka minne ni msingi 
ambayo huyo baba alijengewa ak-
iwa mtoto. Pia tunaposikia mama 
kamchoma        mto mikono mtoto 
aliyeiba hela, tunapaswa tujiulize ni 
misingi gani       ya malezi aliyapitia,” 
alisema.

Jumuiya ya Montessori Tanzania 
(MCT), inatokana na jina la Dk. Maria 
Montessori mwanafalsafa ambaye 
alihusika kubuni zana mbalimbali 
za kujifunzia watoto kulingana na 
mazingira yao wakati wa Vita Kuu 
vya Dunia ya Kwanza na vya Pili.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Wentworth Resources Plc, Katherine Roe (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, katika 
uzinduzi wa ripoti ya Maendeleo Endelevu ya kampuni hiyo, iliyoelekeza mipango mkakati ya mazingira, kijamii na utawala. Wengine ni Mkuru-
genzi Mkazi Wentworth Gas Ltd, Richard Tainton, Mjumbe wa Bodi ya kampuni hiyo, Juliet Kairuki na Rais wa Wentworth Tanzania, Bob McBean. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Magdalena Jackson na Peter 
Mkwavila, DODOMA  

MIKOA sita imetajwa kuwa ki-
nara kwa matumizi ya mbolea 
mashambani ikiwamo Ruvuma, 
Mbeya, Songwe, Iringa, Njombe na 
Rukwa  huku maeneo mengi yak-
ionekana    kutumia kwa kiwango 
kidogo.

 Kutokana na hali hiyo, wakulima 
wa mikoa inayotumia mbolea ya 
kukuzia mazao kwa kiwango cha 
chini imetakiwa kuongeza matumi-
zi ili kilimo chao kiwe na tija. 

Ofisa Udhibiti Ubora wa Mbolea 
kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa 

Mbolea Tanzania (TFRA), Steven 
Gossi, alisema hayo jana alipoku-
wa akizungumza na waandishi 
wa habari kwenye maonyesho ya 
wakulima (Nanenane) yanayoende-
lea katika Viwanja vya Nzuguni jijini 
Dodoma.

  Alisema kwa kushirikiana na 
serikali za mitaa, watahakikisha 
wakulima wanapata elimu sahihi ya 
matumizi ya mbolea na wafanyabi-
ashara wanauza mbolea yenye ubo-
ra ili waitumie kwenye uzalishaji wa 
mazao.

 Aidha, alisema kwa sasa serikali 
imetenga Sh. bilioni 150 kwa ajili ya 
ruzuku ya mbolea, hivyo wakulima 

nchini wachangamkie fursa hiyo 
kwa kusajiliwa kwenye mfumo 
kupitia mamlaka za serikali za mi-
taa na   kupewa namba ya utambu-
lisho.

  Ofisa huyo alisema usajili wa 
wakulima kwa ajili ya kupata 
mbolea za ruzuku utaanza hivi ka-
ribuni ni vyema wakahakikisha wa-
nakwenda kujisajili kwenye ofisi za 
serikali za kata na vijiji. 

“Hii mikoa ambayo ina matumizi 
madogo ya mbolea wanapaswa 
kutambua umuhimu wake na kwa 
msimu huu wa mwaka 2022/23, 
serikali imetoa fedha hizo ili ku-
punguza makali ya bei ya mbolea 

na kuongeza upatikanaji wake,” 
alisema. 

Katika kuhakikisha kuwa ruzuku 
ya mbolea zinawafikia wakulima , 
serikali imeandaa mfumo utakao-
tumia programu maalum ya kidigi-
tali kwa ajili ya kuratibu shughuli 
zote.

  Alisema mamlaka hiyo inaen-
delea kufanya ukaguzi kwenye 
maduka ya pembejeo kuangalia 
kama yana leseni na vigezo vina-
vyotakiwa. 

Naye Ofisa Udhibiti Ubora wa 
Mbolea, Salvatory Kalokola, aliwa-
taka wakulima kujitokeza kujisajili 
ili wanufaike na ruzuku hiyo.
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Mbunge 
atoa 
neno kwa 
madiwani 
sensa 
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

WAKATI maandalizi ya  
sensa yakiendelea maeneo 
mbalimbali nchini, Mbunge 
wa Viti Maalum, Sophia 
Mwakagenda, ameishauri 
serikali kuwatumia zaidi 
madiwani na watendaji 
wa vijiji na kata kwa kuwa 
wako karibu zaidi na 
wananchi.

Mwakagenda alisema 
hayo jana alipozungumza 
na Nipashe juu ya ushiriki 
wa wabunge katika 
kufanikisha sensa ya watu 
na makazi inayotarajiwa 
kufanya Agosti 23, mwaka 
huu.

Alisema madiwani na 
watendaji wanapaswa 
kushirikishwa kikamilifu 
kwa kuwa wako karibu 
zaidi na wananchi na 
wanawajua zaidi, hivyo 
wanaweza kusaidia  
sensa  kufanikiwa kwa 
asilimia kubwa.

Pia aliwaomba waratibu 
wa sensa kuendelea kutoa 
elimu kwa wananchi kuhusu 
toafuti kati ya sensa na 
anwani za makazi  kwa 
sababu maeneo mbalimbali 
aliyotembelea  wanahoji 
suala hilo kujirudia mara 
mbili.

“Sensa ya watu na makazi 
ni suala muhimu sana 
kwa maendeleo ya taifa 
kwa sababu inatoa dira na 
mwelekeo katika kipindi 
cha miaka 10. Ni muhimu 
tukalichukulia kwa uzito 
unaostahili.

“Yako mambo ya 
kuendelea kuyaboresha 
ikiwamo ushirikishwaji wa 
watendaji na madiwani 
kikamilifu ili kufahamu 
idadi kamili  ya watu 
sambamba na kuendelea 
kutoa elimu ya tofauti 
kati ya anwani za makazi 
na sensa kwani watu 
wanachanganya,” alisema. 

Aidha, Mwakagenda 
aliwaomba watu maarufu 
na  baadhi ya viongozi  
kuacha kutumia sensa 
kisiasa kwa kuwa 
kufanya hivyo kunaweza 
kukwamisha jambo hilo. 

Kuhusu maonyesho ya 
Nanenane yanayoendelea 
katika viwanja vya John 
Mwakangale jijini Mbeya, 
aliwashauri kinamama 
kujifunza mbinu mbalimbali 
za uzalishaji wa mazao 
kutoka kwa wataalamu wa 
kilimo.

Alisema mbinu hizo 
zikiwamo za teknolojia 
zitawasaidia kuzalisha kwa 
tija na kuongeza mnyororo 
wa thamani kwenye mazao 
wanayozalisha.

JKT yatoa darasa la kilimo Nanenane
Na Renatha Msungu ,MBEYA

JESHI la Kujenga Taifa ( JKT) lime-
wataka wananchi kujitokeza katika 
maonyesho ya kitaifa ya Nanenane 
yanayoendelea jijini Mbeya ili kuwa-
pata elimu katika shamba darasa la 
jeshi hilo lenye mazao mbalimbali.

Akizungumza baada ya kutem-
belea shamba hilo Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la Uzalishaji 
la JKT (SUMA JKT), Kanali Petro 
Ngata, alisema jamii inapaswa ku-
pata elimu ya namna ya kulima na 
kutunza mazao ili kupata mavuno 
yenye tija. 

Kanali Ngata alisema jeshi hilo 

liko mstari wa mbele kuhakikisha 
linatoa elimu ya kilimo bora che-
nye mfano kwa jamii ndiyo maana 
wameweka shamba darasa ili wa-
nanchi wajifunze.

“Naomba wananchi wajitokeze 
katika darasa la JKT lenye mazao 
mchanganyiko ambalo wanaweza 
kujifunza ili wakalime katika mae-
neo yao,” alisema Kanali Ngata.

Akizungumzia ongezeko la bajeti 
kwenye kilimo, alisema itasaidia 
kupanua wigo kwenye sekta hiyo ili 
wakulima wazidi kupiga hatua na 
kufanya kilimo chenye tija.

Kutokana na hilo, alisema wakuli-
ma wanapaswa kuwa mstari wa 

mbele kupata elimu ya namna ya 
upandaji mazao ya mboga na men-
gine ili wafanye kilimo chenye tija.

Naye Mkurugenzi wa Kilimo na 
Uvuvi wa JKT, Kanali Peter Rushika, 
alisema JKT iko mstari wa mbele 
kuhakikisha kilimo  kinakuwa na 
maslahi kwa jeshi hilo na taifa kwa 
ujumla.

“Haturudi nyuma kwenye kilimo. 
Kila  iitwapo leo, tunazidi kusonga 
mbele kutokana na teknolojia tu-
nayotumia kwenye kilimo,” alisema 
Kanali Rushika.

Alisema wameshiriki katika mao-
nyesho hayo ili kutoa elimu kwa 
wakulima na wafugaji kutokana 

na kuwa   wemebobea katika sekta 
hiyo. 

Kanali Rushika alisema katika 
maonyesho hayo, wamekuja na 
teknolojia mpya ya  ufugaji wa sa-
maki katika mabwawa, vizimba na 
matangi pamoja na kuwaongezea 
huduma ya upatikanaji wa samaki 
aina ya sato kwa urahisi katika mae-
neo mbalimbali tofauti na kusubiri 
sato kutoka Kanda ya Ziwa pekee. 

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Nanenane, Kanali Shija Lupi, alitoa 
wito kwa wakulima kufika katika 
shamba darasa la JKT ili kujifunza 
namna ya utunzaji wa mazao tokea 
kupanda hadi kuvuna.

Meneja wa Benki ya Exim Tawi la Mbeya, Peter Mwamala (wa pili kulia), akizungumza na wadau wa kilimo waliotembelea banda la benki hiyo 
katika maonyesho ya Kilimo Nanenane yanayofanyika kitaifa katika Uwanja wa John Mwakangale, jijini Mbeya jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Jela miaka 30 kumbaka mtoto wa kumzaa 
Na Grace Mwakalinga, MBEYA 

M
AHAKAMA ya Wilaya 
ya Chunya mkoani 
Mbeya, imemhukumu 
kifungo cha miaka 30 

jela Ayub Jackson (34), mkazi wa ki-
jiji cha Mlima Njiwa baada ya kupa-
tikana na hatia ya kumbaka mtoto 
wake mwenye umri wa miaka  14.

Akitoa hukumu hiyo juzi, Hakimu 
Mkazi Mfawidhi James Mhanusi 
alisema kosa hilo la kuzini ni kiny-
ume cha Sheria Namba 158(1) 
sura  ya 20 ya Makosa ya Jinai kama 
ilivyofanyiwa marejeo mwaka 2022. 

Awali, Mwendesha Mashtaka wa 
Polisi, Mazoya Luchagula, alidai 
kuwa mshtakiwa alitenda kosa hilo 
Aprili 2, mwaka huu, majira ya saa 
3:00 wakati mama yake akiwa am-
etoka nyumbani.  

Luchagula alidai kuwa baada ya 
mtuhumiwa kutekeleza tukio hilo, 
polisi walipata taarifa na kuanza 
upelelezi hatimaye kufanikiwa kum-
kamata Aprili 4 akiwa katika kituo 

cha mabasi Mbugani akijiandaa 
kwenda Mbeya Mjini.

 Katika kujenga ushahidi wa kesi 
hiyo, upande wa mashtaka ulipele-
ka mahakamani mashahidi wanne, 
akiwamo mtoto aliyefanyiwa uka-
tili huo ambaye alimtambua ma-
hakamani kama baba yake mzazi, 
mama, askari na daktari aliyewasili-
sha fomu ya namba tatu (PF3) ya 
polisi  iliyoambatana na vipimo vili-
vyoonyesha mtoto kubakwa na ku-
sababishiwa   michubuko sehemu 
za siri sambamba na kutokwa damu 
nyingi. 

Akitoa ushahidi wake, mtoto 
huyo ( jina linahifadhiwa) aliiambia 
mahakama kuwa baba yake aitwaye 
Jackson, siku ya tukio, alimvuta 
chumbani kwake kisha kumvua 
nguo za ndani na kumwingilia kim-
wili, hivyo kumsababishia maumivu 
na kutokwa damu nyingi sehemu za 
siri. 

Baada ya mama yake kurejea, 
alidai kuwa  alimweleza kitendo 
alichofanyiwa na baba yake, hivyo 

walikwenda kutoa taarifa kwenye 
ofisi ya kijiji na kupelekwa kituo cha 
Polisi Chunya hatimaye kufanyiwa 
uchunguzi ambao ulibaini kubakwa. 

Hakimu Mhanusi baada ya kusiki-
liza upande wa mashtaka,  mshtak-
iwa ambaye awali alikana kufanya 
kitendo hicho, alijitetea kuwa siku 
ya tukio hakuwapo nyumbani bali 
alisafiri kwenda Mbeya na kuwasili-
sha tiketi za basi na kupokewa 
kama kielelezo.   Baada ya kuzisiki-
liza  pande mbili, Hakimu Mhanusi 
alisema mahakama imeridhika na 
ushahidi uliotolewa na upande wa 
mashtaka, hivyo mshtakiwa ana kesi 
ya kujibu na hatimaye kumpatia na-
fasi ya kujitetea.

Katika utetezi wake, Jackson al-
idai kuwa ana watoto watano na 
wazazi wanaomtegemea, hivyo 
aliiomba mahakama kumpunguzia 
adhabu huku akidai kitendo hicho 
kilitokana na wivu wa kimapenzi. 

Mwendesha mashtaka alisimama 
na kudai kuwa mshtakiwa hana ma-
kosa mengine ya uhalifu lakini kuto-

kana na kitendo alichokifanya cha 
kumbaka mtoto wake wa kumzaa, 
aliiomba mahakama kutoa adhabu 
kali ili iwe fundisho  kwake na wen-
gine wenye tabia  kama hiyo, huku 
akibainisha kuwa vitendo kama 
hivyo  vimekithiri wilayani Chunya 
kwa sasa.  

Hakimu Mhanusi alisema 
mshtakiwa   alijaribu kuidanganya 
mahakama kwa kutoa  tiketi zenye 
namba mfuatano jambo ambalo 
haliwezekani  kwa basi moja kutoa 
namba zinazofuatana. 

Kutokana na ushahidi uliotolewa 
na kuthibitishwa pasi na kuacha 
chembe ya shaka, Hakimu alisema 
mahakama inamtia hatiani kwa 
kosa la jinai namba 235 (1), 312 sura 
ya 20 iliyofanyiwa marejeo mwaka 
2022 na 158 (1) (a) sura ya 16 iliyo-
fanyiwa marejeo, kutumikia kifungo 
cha miaka 30 jela.= 

Hata hivyo, Hakimu Mhanusi 
alitoa nafasi kwa mshtakiwa huyo   
kukata rufani endapo hajaridhika 
na uamuzi wa mahakama hiyo.
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HABARI zanzibar

Mabalozi 
wanaoiwakilisha 
Tanzania 
watakiwa 
kutumia fursa
Na Rahma Suleiman,            
ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa 
Rais wa Zanzibar, Othman 
Masoud Othman, amesema ni 
muhimu kwa mabalozi wa-
naoiwakilisha Tanzania nchi 
za nje kuhakikisha wanazi-
tambua na kuziainisha vyema 
fursa muhimu zilizoko ili zitu-
mike kuisaidia nchi kiuchumi 
na kimaendeleo. 

Othman aliyasema hayo 
jana ofisini kwake Migombani, 
alipokuwa akizungumza na 
Naibu Mwakilishi wa kudumu 
wa Tanzania katika Umoja 
wa Mataifa, Balozi Suleiman 
Haji Sulemain, aliyefika ofisini 
kwake    kumuaga akielekea 
kituo      chake    cha kazi 
Mjini New       York, nchini 
Marekani.

Alisema, hivi sasa Tanzania 
kama zilivyo nchi zote duniani 
zinazingatia kutekeleza diplo-
masia ya kiuchumi kwa ku-
karibisha wawekezaji na ush-
irikiano wa kampuni kubwa 
mbalimbali katika jitihada za 
kukuza maendeleo hasa katika 
ulimwengu wa kidijitali.

Alisema Tanzania inaende-
lea kufunguka kiuchumi kwa 
kukaribisha ujuzi na mitaji ka-
tika ushirikiano wa uwekezaji 
ili kuifanya nchi kusonga 
mbele kwa kutumia faida na 
tija ya ushirikiano huo kutoka 
mataifa na jumuiya mbalim-
bali ulimwenguni.

Aliwataka kufahamu siasa 
za dunia nazo zimebadilika 
hivi sasa katika kuangalia 
mikakati ya kiuchumi kwa 
kugombea mitaji ya kiuchumi 
iliyoko na ni muhimu kwa nchi 
ya Tanzania kujipanga vizuri 
zaidi      kufaidika vyema 
kiuchumi  kupitia wawakilishi 
hao.

Aidha, aliwataka mabalozi 
pia kujitahidi kuhakikisha ush-
iriki wa Tanzania unakuwapo 
katika masuala muhimu kwa 
kuwasilisha taarifa za masu-
ala muhimu nchi na kampuni 
mbalimbali na kutumika katika 
kuchangia kukuza uchumi.

Naye Naibu Mwakilishi 
wa kudumu wa Tanzania 
katika Umoja wa Mataifa, 
Balozi Suleiman Haji, alisema 
kwamba atajitahidi kufuata 
maelekezo aliyopewa ili 
kusaidiana kwa kushirikiana 
na wadau ikiwamo taasisi za 
kikanda katika kuunganisha na 
kutumia fursa tofauti zilizoko 
duniani kuifaidisha Tanzania 
kwa namna tofauti.

TAMWA yataka katiba za vyama vya siasa kuleta usawa
Na Rahma Suleiman,            
ZANZIBAR

C
HAMA cha Wanahabari 
Wanawake Tanzania (TAM-
WA) kimemwomba Msajili 
wa Vyama vya Siasa, Jaji 

Francis Mutungi, kuangalia utara-
tibu utakaovitaka vyama vya siasa 
kubadili vipengele vya katiba za 
vyama vyao ili kuleta usawa katika 
nafasi za uongozi.

Meneja miradi wa chama hicho 
Zanzibar, Ali Mohamed, alisema 
licha ya jitihada mbalimbali zi-
nazoendelea kufanywa na wa-
naharakati bado wanawake wengi 
wameshindwa kufikia malengo ya 
kupata nafasi za uongozi.

Aliyasema hayo jana wakati 

akifungua mkutano wa majadil-
iano uliofanyika ofisi za chama 
hicho, Tunguu Zanzibar, ambao 
uliwashirikisha wadau kutoka asasi 
mbalimbali wenye lengo la kujadili 
changamoto za kikatiba za vyama 
vya siasa ambazo zinawafanya 
wanawake kushindwa kutimiza 
malengo yao. 

Alisema ushiriki wa wanawake 
katika nafasi za uongozi ni jambo 
ambalo linazungumzwa kwa muda 
mrefu bila ya mabadiliko yanayori-
dhisha na anadhani kuwa kitu pe-
kee ni msajili kuvilazimisha vyama 
vyote kubadili vipengele kwenye 
katiba zao.

“Naamini iwapo katiba zote za 
vyama vya siasa zitaweka wazi 
ushiriki wa wanawake kwenye na-

fasi za uongozi litakuwa suala la 
lazima na ni wazi kuwa kilio cha 
wanawake cha muda mrefu kita-
malizika na hatimaye wanawake 
wengi zaidi watashika nafasi za 
uongozi,” alisema.

Wakichangia katika mkutano 
huo baadhi ya washiriki walisema 
zipo changamoto nyingi mbali na 
udhaifu wa katiba za vyama vya 
siasa ambazo wanawake wanaku-
tana nazo.

Mohamed Jabir, miongoni mwa 
washiriki hao, alisema kutokana na 
mazingira yaliyoko sasa inawalaz-
imu    wanawake wanaotaka kushi-
ka nafasi   za uongozi kujiongeza 
zaidi    kielimu na kutokuwa na 
hofu.

Alisema kumekuwa na hofu kub-

wa inayowakabili wanawake wengi 
wasomi, wakihofia mazingira ya 
kazi zao au kusubiri kwa muda 
mrefu huku wakikosa ajira iwapo 
wataamua kuingia kwenye siasa za 
vyama vya upinzani.

“Nina wasiwasi mkubwa huen-
da wasomi wengi wataendelea 
kushindwa kuingia kwenye siasa 
kutokana na mazingira kutokuwa 
rafiki, wengi wao wana hofu kub-
wa,” alisema.

Naye Hawra Shamte kutoka Ju-
muiya ya Wanawake Wenye ulema-
vu Zanzibar, alisema ili wanawake 
wengi washike nafasi kuna haja ya 
kila mmoja kuona suala la siasa sio 
la wanaume pekee badala yake ni 
haki ya msingi ya kila mtu mwenye 
akili timamu.

Mwinyi asema kiwango cha ufaulu kinazidi kuimarika
Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amesema kuwa 
dhamira ya serikali yake ni kuona 
kiwango cha ufaulu wa wanafunzi 
wa Shule za Zanzibar unazidi kui-
marika kila mwaka katika mitihani 
yao ya taifa.

Rais Mwinyi aliyasema hayo juzi 
katika hafla ya chakula alichow-
aandalia wanafunzi waliofaulu 
kwa kupata daraja la kwanza ka-
tika mitihani ya Taifa ya Kidato cha 
Nne mwaka 2021 na Kidato cha Sita 
mwaka 2022, hafla iliyofanyika ka-
tika viwanja vya Ikulu ya Zanzibar.

Rais Mwinyi alisema serikali 
itaendelea kuwekeza katika sekta 
ya elimu kwenye ujenzi wa miun-
dombinu ya taasisi za elimu, kuzi-
patia vitendea kazi vikiwamo vifaa 
vya kusomea na kusomeshea na 
kutoa mafunzo kwa walimu ili wa-
pate mbinu bora za kufundishia.

Dk. Mwinyi aliwaahidi kuwapa-
tia kompyuta mpakato ‘laptop’ wa-
nafunzi wote wa kidato cha sita na 
kidato cha nne waliopata daraja la 

kwanza wa Unguja na Pemba.
Aliwaahidi wanafunzi waliofau-

lu kidato cha sita wote watapata 
mikopo ya elimu ya juu na kusisiti-
za serikali itahakikisha inaiwekea 
mazingira mazuri bodi hiyo huku 
akiwaeleza kwamba wana fursa ya 
kutumia bodi zote mbili za mikopo 
ikiwamo ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania.

Pia ametoa nafasi za udhamini 
wa masomo “scholarship” kwa wa-
nafunzi 30 waliofanya vizuri zaidi 
katika mitihani yao ili kuendelea na 
masomo katika vyuo mbalimbali.

Alitoa pongezi kwa skuli binafsi 
ambazo nazo zimekuwa zikifanya 
vizuri na kuisaidia serikali katika 
kupunguza mzigo wa wanafunzi 
katika shule zilizoko za serikali.

Naye Waziri wa Elimu, Leila Mo-
hamed Mussa, alisema mikakati 
iliyowekwa na wizara hiyo katika 
kuimarisha sekta ya elimu huku 
akiwanasihi wanafunzi waliopata 
daraja la kwanza wa kidato cha nne 
na sita kujitambua na kuthamini 
jambo hilo walilofanyiwa na Rais.

Kwa upande wake, Katibu Mkuu 

Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Amali Zanzibar, Ali Khamis Juma, 
akitoa takwimu za ufaulu wa wa-
nafunzi, alisema mtihani wa kidato 
cha nne ulifanyika mwezi Novem-
ba 2021 na matokeo yake yalitoka 
Januari 2022 ambao jumla ya wa-
nafunzi 15,569 walifanya mtihani 
na 4,403 wamefanikiwa kuendelea 
na masomo ya kidato cha tano Ju-
lai 2022. Alifahamisha kuwa ufaulu 
wao ni kati ya daraja la kwanza 
hadi la tatu na ni sawa na asilimia 
28.3, kati  ya wanafunzi hao, 445 
walipata daraja la kwanza sawa na 
asilimia 2.8, ambao 308 ni mion-
goni mwao ambao wamefika Ikulu.

Alisema mtihani wa kidato cha 
sita ulifanyika Mei 2022 na ma-
tokeo yake yalitoka mwezi Julai 
2022, jumla ya wanafunzi 3,683 
walifanya mitihani na 3,644 wali-
ofaulu kuendelea na masomo kwa 
ngazi ya elimu ya juu katika vyuo 
vya ndani na nje kwa fani zote am-
bazo serikali itawekea kipaumbele 
kulingana na mahitaji yake.

Alisema kuwa kati ya wanafunzi 
hao, 693 walipata daraja la kwanza, 

542 waliofika katika hafla hiyo ya 
chakula na kupata zawadi.

Alisema takwimu za ufaulu kwa 
kidato cha nne zimekuwa za kutia 
moyo mwaka hadi mwaka kwa vile 
kuna ishara zilizowazi za kuima-
rika na kuifanya Zanzibar kuwa ni 
mshindani halisi kwenye matokeo 
ya mitihani katika mikoa ya hapa 
nchini.

Alisema kuwa wizara inafanya 
jitihada kuona kuwa matokeo 
ya mitihani ya kidato cha nne na 
sita yanakuwa mazuri na yenye 
kupendeza na kwamba kuanzia 
mwaka huu, wizara hiyo inaku-
sudia kuongeza ufaulu angalau 
kwa wastani wa asilimia tano kila 
mwaka.

“Matokeo yote haya ni mazuri 
sana na mara ya kwanza kutokea 
tangu Mapinduzi matukufu ya 
Zanzibar ya mwaka 1964, matokeo 
haya yamekuja chini ya uongozi 
wako mahiri wa Serikali ya Awamu 
ya Nane, ni dhahiri kuwa mafani-
kio yanakisi ile slogan yako ya uch-
aguzi kuwa ‘Yajayo yanafurahisha, 
yajayo ni neema tupu,” alisema.

Rais wa 
Zanzibar, 
Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, 
akizun-
gumza 
na Balozi 
ambaye ni 
Naibu 
Mwakilishi 
wa Kudumu 
Ubalozi wa 
Tanzania ka-
tika Umoja 
wa Mataifa 
(UN), nchini 
Marekani, 
Dk. Sulei-
man Haji 
Suleiman, 
alipofika 
Ikulu 
Zanzibar 
jana. PICHA: 
IKULU 
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Wanasiasa waibua mbinu 
mpya uchaguzi Kenya

 

Mbunge wa Kimilili, Didmus Barasa akimsaidia mjane kuandaa chai. PICHA: MTANDAO.

NAIROBI, Kenya

IKIWA ni siku tatu zimebakia ku-
fanyika kwa uchaguzi mkuu wa nchini 
Kenya, baadhi ya wanasiasa wamea-
cha maisha ya starehe wakiwa katika 
kampeni na kugeukia kusafisha vyoo, 
kukata mboga na kupika chai ikiwa ni 
juhudi za kuwashawishi wapiga kura.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
jana na BBC mmoja wa wanasiasa ali-
yewafurahisha zaidi Wakenya ni Poly-
carp Igathe, ambaye alivaa ovaroli, buti 
na glavu mpya na kuchukua ndoo ya 
maji na kuanza kusafisha vyoo katika 
mji mkuu wa Nairobi.

Igathe alikuwa Naibu Gavana chini 
ya Mike Sonko, lakini alijiuzulu chini 
ya mwaka mmoja baada ya kuchukua 
wadhifa huo akisema ameshindwa ku-
pata ridhaa ya gavana ya kufanya nae 
kazi.

Inaelezwa kuwa mwanasiasa huyo 
alitumia chini ya sekunde 20 kupiga 
deki choo kimoja huku wasafishaji wa-
kiangalia kwa mshangao.

“Kwa muda mrefu imeonekana 
kama kazi chafu lakini hii ni kazi ya ku-
wajibika,” alisema Igathe.

Taarifa ilisema wasafishaji wa vyoo 
katika jiji la Nairobi wanatumia deki 
ya kuku kuu (mopa) na ndoo kusafisha 
maeneo hayo ambayo wakati mwingi 
hutoa harufu mbaya.

Pia Igathe ambaye anagombea kiti 
cha ugavana wa Nairobi aliwashangaza 

wengi na kupigwa picha baada ya 
kuonekana akiosha magari na wakati 
akigawa vinywaji kama mhudumu 
katika vilabu vya burudani nyakati za 
usiku.

Aidha, inadaiwa kuwa mbinu yake 
hiyo imekejeliwa na baadhi ya watu 
wakisema anatakiwa kwenda kutunza 
watoto na kuwafanyia kazi za nyum-
bani badala ya hicho anachokifanya.

Kwa upande wa wachambuzi wa 
masuala ya kisiasa walisema kuwa 
hatua hizo ni mbinu ya kujenga uhu-
siano mwema kwa umma na wapiga 
kura wanazijua sana na haziwezekani 
kuwashawishi kupiga kura.

Igathe ni mpinzani mkuu wa Seneta 
wa Nairobi,   Johnson Sakaja, ambaye 
amekuwa akitumia mbinu kama hizo 
kuwashawishi wapiga kura, ikiwemo 
kushirikisha picha mitandaoni inay-
omuonyesha akinunua samaki kando 
ya barabara, nyanya na vitunguu soko-
ni badala ya kwenye maduka makub-
wa ya kuuza bidhaa kwa jumla.

Sakaja amekuwa Seneta wa Nairobi 
tangu 2017 na imetajwa kuwa hilo ni 
jaribio lake la kwanza kuwania uga-
vana.

MAONI YA WANANCHI
Mwananchi ambaye ni mkazi wa 

Nairobi Anne Wambui, alieleza kwam-
ba wanasiasa hawajui masoko yanapa-
tikana wapi hadi kampeni zianze.

“Tunatatizika kuishi katika jiji hili 

lakini mtu anayenunua bidhaa katika 
maeneo ya bei ghali anakuja kujifanya 
anatuelewa anapotaka kura yetu,” 
alisema Anne.

Ilibainishwa kuwa Mbunge wa Kimil-
ili Didmus Barasa amekuwa akijaribu 
kuwavutia wapiga kura kwa kupanda 
bodaboda na kuacha gari lake la kifa-
hari.

Pia alipanda toroli ambalo liliwek-
wa juu ya gari lake likiwa ni alama 
ya chama chake na limekuwa likitu-
miwa kuwavutia Wakenya hasa vijana 
wachapakazi.

Barasa pia alipigwa picha akinywa 
chai pamoja na wenyeji katika kibanda 
cha kuuza chakula kilichokandikwa 
kwa udongo.

Picha zingine zilimuonyesha akitu-
mia jiko la kienyeji la kuni kumpikia 
chai mjane wa miaka 67 huku akione-
kana akiwa amevaa nguo nzuri na 
viatu vya bei.

Pamoja na jitihada hizo lakini inase-
mekana kuwa baadhi ya wananchi wal-
ionekana kutoa maoni hasi dhidi yake 
katika mitandao ya kijamii.

Aliyekuwa Seneta Boni Khalwale 
ambaye anagombea tena ugavana wa 
jimbo la Kakamega lililopo magharibi 
mwa Kenya, alitaka kuthibitisha stak-
abadhi zake za barabarani kwa kucha-
gua kung’arisha viatu vyake kando ya 
barabara, akila mahindi ya kuchoma 
huku akisubiria asafishiwe.

			   BBC

BEIJING, China

ZIARA ya Nancy Pelosi, Spika wa Baraza la 
Wawakilishi la Marekani katika Kisiwa cha Tai-
wan, imelaaniwa na China hali iliyosababisha 
kuamuru mazoezi ya kijeshi ya baharini na 
majaribio ya kawaida ya makombora katika 
bahari ya mashariki mwa Taiwan.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa jana 
na RFI, Rais wa Taiwan Tsai Ing-wen alieleza 
kwamba kisiwa hicho hakitarudi nyuma kuto-
kana na tishio kutoka China, ambayo inafanya 
mazoezi ya kijeshi karibu na pwani ya Taiwan 
kulipiza kisasi kwa ziara ya Nancy Pelosi.

Wizara ya Ulinzi ya China iliahidi kuwa 
jeshi litachukuwa hatua kali, na mfululizo wa 
mazoezi ya kijeshi yatakayokizingira kisiwa 
hicho kuanzia jana ikiwa ni pamoja na kurusha 
makombora ya masafa marefu katika mlango 
wa Taiwan, unaotenganisha kisiwa hicho ka-
tika China Bara.

Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje, Hua 
Chunying, alisema kuwa mazoezi hayo ya-
nachukua hatua muhimu na halali ili kujibu 
chokochoko kali za baadhi ya wanasiasa wa 
Marekani na watu wanaotaka kujitenga wa 
Taiwan. 

VITISHO VIKALI
Kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa na jeshi 

la China, sehemu ya operesheni za kijeshi zita-
fanyika kilomita 20 kutoka pwani ya Taiwan.

Msemaji wa Wizara ya Ulinzi ya Taiwan, 
Sun Li-fang, alisema “Baadhi ya maeneo ya 
uendeshaji ya China yanaingilia maji ya eneo 
la Taiwan,” alisema.

Aidha, Baraza la Masuala ya Bara, chombo 
kinachoweka wazi sera ya Serikali ya Taiwan 
dhidi ya Beijing, limeshutumu utawala wa 
China kwa kufanya kile walichokiita uonevu 
mbaya ambao utaathiri kwa kiasi kikubwa 
amani na ustawi wa bara la Asia Mashariki.

Wakati huo huo Japan ilionyesha kutiwa 
wasiwasi na mazoezi ya China, ikisema kuwa 
baadhi ya mazoezi hayo yataingilia ukanda 
wake mahsusi wa kiuchumi au Exclusive Eco-
nomic Zone, (EEZ).

MARUFUKU UAGIZAJI BIDHAA TAIWAN
Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa na 

VOA kuanzia jana China ilipiga marufuku uagi-
zaji wa matunda na samaki kutoka Taiwan na 
kusitisha upelekaji wa mchanga wa ujenzi kisi-
wani humo, kutokana na ziara iliyozua utata 
ya Spika wa Bunge la Marekani Nancy Pelosi.

Ziara hiyo ya Nancy aliyoifanya mwanzaoni 
mwa wiki hii iliibua mvutano mkubwa wa 
kidiplomasia kati ya China na Marekani kwa 
kuwa China inadai kumiliki kisiwa hicho kina-
chojitawala, pia inaelezwa kuwa Nancy alitua 
Taiwan licha ya onyo la awali kutoka China la 
kutotembelea eneo hilo.

Kumekuwa na ongezeko la mivutano kati ya 
China na Taiwan tangu Rais Tsai Ing-WEN ku-
chukua madaraka mwaka 2016 akidai kwamba 
kisiwa hicho ni taifa linalojitawala na wala 
siyo sehemu ya China.

Pia inabainishwa kuwa wakazi milioni 23 wa 
Taiwan kwa muda mrefu wameishi kwa hofu 
ya kushambuliwa na China lakini hofu hiyo 
imeongezeka zaidi wakati wa utawala wa rais 
Xi Jingping wa China.

MAREKANI HAITAITELEKEZA TAIWAN
Spika huyo wa baraza la wawakilishi la 

Marekani Nancy aliahidi kwamba yeye na 
wabunge wengine katika ujumbe wake wame-
onesha kuwa hawataacha kujitolea kukisaidia 
kisiwa hicho kinachojitawala.

				    RFI/VOA

China, Taiwan 
hatarini kuingia 
kwenye mgogoro



Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

T
IMU ya Kipanga inatarajia kui-
karibisha Ruvu Shooting kutoka 
Mlandizi, Pwani katika mechi ya 
michuano maalumu ya kujiandaa 

na msimu mpya itakayofanyika leo kwe-
nye Uwanja wa Amaan Visiwani hapo.

Mchezo huo umepangwa kufanyika 
kuanzia saa 10:00 jioni katika mashinda-
no hayo yaliyopewa jina la ‘Pre Season 
Tournament’ ambayo yanaanza leo kwa 
kushirikisha timu nne, zote za hapa 
nchini.

Timu nyingine zilizothibitisha 
kushiriki michuano hiyo ni

 pamoja na mabingwa wa Ligi 
Kuu Zanzibar, KMKM na

 Chipukizi.
Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-

tibu Mkuu wa Shirikisho la Soka Zanzi-

bar (ZFF), Hussein Ahmada Vuai, alisema 
michuano hiyo itachezwa kwa mtindo 
wa mtoano na imeamuliwa hivyo kuto-
kana na muda mdogo uliobakia kabla ya 
msimu mpya haujaanza.

Vuai alisema wanaamini timu zitaka-
zoshiriki michuano hiyo zitapata nafasi 
ya kujiimarisha kuelekea msimu mpya 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara na Ligi Kuu 
Zanzibar.

“Kwa hatua ya awali ambapo ndio 
kwanza tunaanza mashindano haya ya-
tachezwa kwa mtindo wa mtoano na 
hii ni kutokana na kuchelewa kuanza 
kwa michuano yenyewe lakini pia tayari 
wenzetu Tanzania Bara wameshatoa 
ratiba ya ligi, hivyo ndio maana tunataka 
kukimbizana na muda,” alisema Vuai.

Aliongeza lengo kuu la kuandaa mi-
chuano hiyo ni kuzifanya timu shiriki 
kuwa imara na tayari kukabiliana na 
ushindani watakaokutana nao kwenye 

msimu mpya wa 2022/2023.
“Tunaamini malengo yetu ya kubuni  

kufanyika mashindano haya yatatimia, 
kila timu itatumia mechi hizi kujibore-
sha, mechi zitawapa makocha fursa ya 
kurekebisha idara zenye mapungufu 
kuelekea msimu mpya wa ligi unaokuja 
hivi karibuni,” kiongozi huyo alisema.

Aliongeza si timu zote zina uwezo wa 
kuweka kambi ndani au nje ya nchi, hivyo 
Kamati ya Mashindano kwa kushirikiana 
na ZFF iliona iandae mashindano hayo 
yatakayosaidia kuimarisha wachezaji wa 
zamani na wapya waliosajiliwa.

“Tumeanza kwa kushirikisha timu 
nne, lakini msimu ujao tunatarajia kuwa 
na vilabu vingi ikiwamo vya ndani ya 
Zanzibar na kutoka nje,” aliongeza Vuai.

Mashindano hayo yanatarajiwa ku-
malizika Agosti 11, mwaka huu na mich-
ezo yote itachezwa kwenye Uwanja wa 
Amaan.

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Timu ya 
Soka ya Taifa ya Ufukweni, 
Boniface Pawasa amesema 
tayari wameshaufanyia kazi 
ubora na mapungufu ya wap-
inzani wao Malawi ili kujiweka 
katika nafasi nzuri ya kupata 
matokeo chanya katika mechi 
ya marudiano ya kusaka tiketi 
ya kushiriki Fainali za Afrika 
(BSAFCON) na kusonga mbele.

Tanzania wanahitaji kulipa 
kisasi katika mchezo huo wa 
marudiano utakaochezwa 
Jumapili kwenye ufukwe wa 
Coco jijini Dar es Salaam, 
baada ya kufungwa mabao 3-2 
ugenini.

Pawasa alisema watafanya 
kila linalowezekana ku-
hakikisha hawarudii makosa 
yaliyojitokeza katika mechi ya 
kwanza ili wapate ushindi na 
kuwaondoa Malawi.

“Zimebaki siku chache, tume-
fanyia kazi kikosi chetu kwa 
kuangalia zaidi ubora wa safu 
ya ushambuliaji ya wapinzani 
wetu na mapungufu yao, tuna-
hitaji kuwa makini ili kupata 
ushindi katika mchezo wetu 
huo,” alisema Pawasa.

Naye Mkurugezi wa Soka la 
Ufukweni wa FIFA, Mtanzania 
Talib Hilal ambaye yuko nchini 
kusaidia kuinoa Tanzania, 
alisema timu yao iko vizuri na 
ana imani wachezaji watapam-
bana kutafuta matokeo mazuri 
wanayoyahitaji.

Ruvu Shooting, Kipanga
mawindoni Zanzibar leo

Pawasa ajipanga 
kuiondoa Malawi
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Khadija Mngwai na Shufaa Lyimo

KOCHA Msaidizi wa Timu ya Taifa ya 
Netiboli (Taifa Queens), Zuwena Farouk, 
amesema wachezaji wake wanaendelea 
vyema na mazoezi kwa ajili ya kushiriki 
mashindano ya Afrika na wanafura-
hishwa na namna walivyoimarika.

Taifa Queens inayojifua kwenye viwan-
ja vya Chuo Kikuu jijini Dar es Salaam 
inatarajia kushiriki mashindano ya mch-
ezo huo ya Afrika yatakayofanyika kuan-
zia Agosti 20 hadi 28, mwaka huu nchini 

Afrika Kusini.
Kocha huyo alisema wachezaji wote 

wako katika hali nzuri na wanaamini wa-
taenda kupeperusha vyema bendera ya 
Tanzania katika michuano hiyo.

“Wachezaji wanaendelea vizuri na ma-
zoezi, ninashukuru wanaonyesha nidha-
mu nzuri tangu tuanze kambi yetu, kila 
mmoja anajituma, wanaonyesha molari 
ya hali ya juu na jambo jema hatuna ma-
jeruhi katika kikosi chetu.

Tunashukuru kambi ni nzuri na tu-
napata huduma zote muhimu, mwaka 

huu CHANETA wamejitahidi katika hili, 
tunajiandaa ili twende kufanya vizuri ka-
tika mashindano haya ambayo yatakuwa 
na ushindani mkubwa,” alisema Zuwena.

Aliongeza bado kikosi hicho hakijapata 
mechi za kirafiki kwa ajili ya kukiweka 
imara zaidi jambo ambalo bado linafany-
iwa kazi na viongozi wao wa CHANETA.

Timu zitakazofanya vizuri katika 
mashindano hayo zitakata tiketi ya kush-
iriki Fainali za Kombe la Dunia za mch-
ezo huo ambazo zitakafanyika mwakani 
nchini humo.

Taifa Queens yaendelea kuimarika

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Simba 
Queens, Sebastian Nkoma, 
amesema kikosi chake kiko 
tayari kwa ajili ya mechi ya 
kirafiki itakayochezwa katika 
sherehe za Simba Day zina-
zotarajiwa kufanyika Agosti 8, 
mwaka huu kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa jijini Dar es 
Salaam.

Hata hivyo mpinzani wa 
Simba Queens, ambao ni ma-
bingwa mara tatu mfululizo wa 
Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania 
bado hajafahamika.

Nkoma alisema wachezaji 
wake wanaendelea vyema 
na mazoezi na kila mmoja 
anaonyesha ushindani ili ku-
pata namba kwenye kikosi cha 
kwanza cha timu hiyo.

“Timu inaendelea vizuri, tuna 
wiki tatu tangu tuingie kambini, 
ila bado hatujajua tutacheza na 
nani, lakini tuko tayari kuwapa 
furaha mashabiki wetu,” alisema 
Nkoma.

Kocha huyo alisema wamefan-
ya usajili mzuri ambao utaleta 
ushindani katika kikosi chake 
lakini amewataka wachezaji 
wake wadumishe nidhamu ili 
kutoathiri viwango vyao.

Simba Queens
yajiweka sawa

Wasanii wa maigizo wakiongozwa na Abdallah Mkumbila maarufu Muhogo Mchungu (kulia), wakifanya maigizo wakati wa uzin-
duzi wa tangazo rasmi la Sensa 2022 uliofanyika Wilaya ya Kibaha mkoani Pwani juzi. PICHA: JUMANNE JUMA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

K
OCHA wa Manchester Unit-
ed, Erik ten Hag amesisitiza 
bado kuna nafasi katika 
klabu hiyo kwa ajili ya Cris-

tiano Ronaldo, lakini amemwonya 
mshambuliaji huyo anatakiwa kujii-
marisha yeye mwenyewe.

Ronaldo ameomba kuondoka 
United msimu huu wa joto na 
alikosa mechi nyingi za maandalizi 
ya msimu kwa ‘sababu za kibinafsi’, 

akicheza mechi yake ya kwanza na 
Ten Hag ya kirafiki dhidi ya Rayo 
Vallecano na akaondoka baada ya 
kutolewa nje kipindi cha pili.

Ten Hag baadaye alijitokeza 
na kufichua Ronaldo hakuwa na 
ruhusa ya kuondoka Old Trafford  
mapema, akitaja tabia yake ‘hai-
kubaliki’.

Hata hivyo, kwa hali ilivyo, Ron-
aldo ataanza msimu mpya kama 
mchezaji wa United, lakini Ten Hag 
amemwonya mshambuliaji huyo 

wa Timu ya Taifa ya Ureno kujiima-
risha na asiwe na uhakika wa ku-
pata nafasi ya kucheza mara kwa 
mara. “Nadhani anaweza (kufaa),” 
alisema Ten Hag. 

“Yeye ni mchezaji mzuri wa mpi-
ra wa miguu, amethibitisha hilo 
mara nyingi, lakini kila wakati una-
hukumiwa juu ya kile ulichonacho 
sasa, kile unachowasilisha sasa, uki-
fanye sasa.

“Timu na Cristiano mwenyewe, 
lazima athibitishe.”

   Asema mshambuliaji huyo anatakiwa 
kubadilika na kujiimarisha ili...
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Kocha Hag amwonya
Ronaldo EPL ikianza

DE JONG KUTUA CHELSEA

CHELSEA wameanza mazungumzo na Barcelona 
kwa ajili ya kumnunua kiungo wa kati Mholanzi, Fren-
kie de Jong, mwenye umri 25, ambaye amekuwa aki-
husishwa na Manchester United msimu huu. (Athletic)

FOFANA SAFARI IMEIVA
KLABU ya Chelsea wako tayari kumpa beki Mfar-

ansa, Wesley Fofana pauni 200,000 kwa wiki kama 
wanaweza kufanya makubaliano na Leicester City, am-
bao wanataka pauni milioni 85 ili kumnunua mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 21. (Mail)

SESKO ATAJWA UNITED
MANCHESTER United wamefanya mazungumzo 

ya mapema na RB Salzburg kuhusu kumsajili msham-
buliaji wa Timu ya Taifa ya Slovenia mwenye umri wa 
miaka 19, Benjamin Sesko. (Sky Sports)

NETO NJIA MOJA

KLABU ya Bournemouth wanakaribia kumsajili kipa 
wa Barcelona, Neto mwenye umri wa miaka 33 kutoka 
Brazil. (Telegraph)

HENDERSON KUTOREJEA UNITED
GOLIKIPA wa England, Dean Henderson mwenye 

umri wa miaka 25 hataichezea Manchester United 
tena baada ya kujiunga na Nottingham Forest kwa 
mkopo, kwa mujibu wa kiungo wa zamani wa Totten-
ham Hotspur, Jamie O’Hara. (Talksport)

BRIGHTON YAMNASA COLWILL

MLINZI wa Chelsea, Levi Colwill mwenye umri wa 
miaka 19 anatazamiwa kujiunga na Brighton. (football.
london)

UDOGIE ANUKIA SPURS
KLABU ya Tottenham Hotspur wameanza mazun-

gumzo na Udinese kuhusu beki wa kushoto wa Timu 
ya Taifa ya Italia, Destiny Udogie mwenye umri wa 
miaka 19. (Fabrizio Romano)

MODRIC AMBEBA PERISIC

WINGA wa Timu ya Taifa Croatia, Ivan Perisic mwe-
nye umri wa miaka 33 aliwasiliana na nyota wa zamani 
wa Tottenham Hotpusr, Luka Modric kwa ushauri 
kabla ya kuamua kuondoka Inter Milan kuelekea Lon-
don Kaskazini msimu huu. (Mirror)

SAVAGE AGEUKA LULU
KLABU kadhaa za Championship na League One 

vina nia ya kumchukua kwa mkopo kiungo wa kati 
wa Manchester United kutoka Wales, Charlie Savage 
mwenye umri wa miaka 19. (Mail)

ANGELINO ANUKIA BARCA

MLINZI wa kushoto wa RB Leipzig, Angelino mwe-
nye umri wa miaka 25 analengwa na Barcelona kama 
wakishindwa kumsajili, Marcos Alonso mwenye umri 
wa miaka 31 kutoka Chelsea. (Sport)

BAYERN YAMKANA KANE

OFISA Mtendaji Mkuu wa Bayern Munich, Oliver 
Kahn, ambaye alisema straika wa Tottenham na 
England, Harry Kane ni “ndoto yetu ya baadaye”, 
amesema klabu hiyo ya Ujerumani haina mpango wa 
kumsajili mshambuliaji kwa sasa. (90 Min)

BELOTTI ATAKIWA ROMA

AS Roma imetoa ofa ya kutaka kumsajili straika wa 
Italia, Andrea Belotti mwenye umri wa miaka 28, am-
baye kwa sasa ni mchezaji huru baada ya kuondoka 
Torino kipindi hiki cha majira ya joto. (Football Italia)

TAVARNIER MAMBO MAGUMU

KOCHA wa Bournemouth, Scott Parker amesema 
dili la kumsajili kiungo wa Middlesbrough, Marcus 
Tavernier mwenye umri wa miaka 23 kwa sasa lime-
fungwa. (Teesside Live)
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LONDON, England 

K
OCHA wa Everton, Frank Lampard 
amethibitisha mshambuliaji, Dominic 
Calvert-Lewin, atakosa kuanza msimu 
huu baada ya kuumia goti.

Huku Richarlison akiondoka kwenda Tot-
tenham Hotspur mapema msimu huu wa joto, 
Calvert-Lewin sasa ni mmoja wa washambuliaji 
wawili waandamizi kwenye vitabu vya Goodi-
son Park pamoja na Salomon Rondon.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa England 
alicheza mechi 17 pekee za Ligi Kuu England 
msimu uliopita kutokana na jeraha la kidole 
cha mguu na masuala mengine machache ya 
utimamu wa mwili yalisumbua msimu wake 
na sasa Lampard amethibitisha Calvert-Lewin 
hatakuwapo wakati Everton itakapoanza 
msimu wao dhidi ya Chelsea.

“Tunatathmini jeraha la Dom,” alisema Lam-
pard. 

“Hakuna muda uliothibitishwa na tunatu-
maini sio muda mrefu.

“Tutamkosa kwa Chelsea. Alikuwa ana-
onekana katika hali nzuri ya kimwili na alikuwa 
akifanya mazoezi vizuri sana. Ilikuwa ni jeraha 
la ajabu katika mazoezi, ambalo hutokea.

“Ni aibu lakini lazima tutafute suluhu ili kuji-
weka imara bila Dominic kabla hajarejea.”

LONDON, England

KALIDOU Koulibaly amekiri ana-
hisi mwaka huu umekuwa mwafaka 
kwake kuhamia Chelsea.

Beki huyo wa kati wa Senegal ali-
kuwa akihusishwa na The Blues hao 
kwa takribani miaka sita kabla ya 
kukamilisha uhamisho kutoka Nap-
oli hadi Stamford Bridge msimu huu 
wa joto, na kusaidia kuziba pengo la 
Antonio Rudiger na Andreas Chris-
tensen.

“Ni kweli muda mrefu Ligi Kuu 
ilinitaka nije,” alisema Koulibaly 
akiwaambia waandishi wa habari 
wakati wa kutambulishwa. 

“Ninaamini katika Mungu na mam-

bo haya ndiyo wakati ulikuwa sasa. 
Labda kabla hakuna mtu aliyekuwa 
tayari na Napoli hawakutaka nije.

“Mimi sio mchezaji ambaye 
napenda kupingana na klabu yangu 
kuondoka. Ninaheshimu sana mmi-
liki na mashabiki, lakini nadhani 
wakati huu ulikuwa wakati mzuri wa 
kuondoka Napoli. 

“Nilikaa miaka nane huko, wakati 
mwingi mzuri na wafuasi, wachezaji 
wenzangu, klabu.

“Haikutokea lakini siku zote nili-
kuwa nikihusishwa na Chelsea na 
wakati huu nyota walikuwa kwenye 
mstari mzuri kwa hivyo nilikuja 
hapa na nina furaha sana kujiunga 
na Chelsea na Ligi Kuu ya England.”

Koulibaly afunguka sasa
ni wakati kutua Chelsea

Calvert-Lewin 
kuikosa Chelsea
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Kagere asaini Singida
Big Stars miaka miwili
Na Saada Akida 

A
LIYEKUWA mshambuliaji 
wa Simba, Meddie Kagere, 
amesaini mkataba wa miaka 
miwili wa kuitumikia Singida 

Big Stars itakayoshiriki Ligi Kuu Tan-
zania Bara kwa msimu 2022/23, ime-
fahamika.

Kagere ni miongoni wachezaji wa-
pya waliosajiliwa ndani ya timu hiyo 
akiwa mchezaji huru baada ya mka-
taba wake na Wekundu wa Msimbazi 
kumalizika.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mkurugezi wa Ufundi wa Singida 
Big Stars, Ramadhani Nsanzurwimo, 

alisema Kagere kwa sasa ni mchezaji 
halali wa timu yao baada ya pande 
mbili hizo kufikia makubaliano.

Nsanzurwimo alisema Mnyarwan-
da huyo aliwasili mkoani Singida tan-
gu juzi usiku na kukamilisha taratibu 
za kujiunga na klabu hiyo iliyobadil-
ishwa jina kutoka DTB FC.

“Kagere amefunga zoezi la usajili 
katika klabu yetu ambayo imejiimari-
sha kufanya vizuri katika msimu wa 
2022/23. Ni mchezaji halali wa Sin-
gida Big Stars, usajili wake uliotokana 
na mapendekezo ya benchi la ufun-
di,” alisema Nsanzurwimo. 

Aliongeza ujio wa Kagere katika 
timu hiyo utaimarisha kikosi chao ka-

tika safu ya ushambuliaji ambayo ili-
kuwa inaongozwa na Amissi Tambwe 
ambaye ni mfungaji wao bora katika 
timu hiyo.

“Msimu huu tumeamua kufanya 
kweli hakutaki kurudia makosa 
ya wenzetu waliopita kwa msimu 
mmoja kupanda na kushuka, tumed-
hamiria kufanya kweli kwa kusajili 
wachezaji wazuri na wazoefu,”  Nsan-
zurwimo alisema.

Singida Big Stars itaanza kampeni 
za kuwania ubingwa wa Bara kwa 
kuwakaribisha Tanzania Prisons ka-
tika mchezo utakaofanyika Agosti 16, 
mwaka huu kwenye Uwanja wa Liti 
mkoani Singida.

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Polisi Tanzania kimesema 
kiko tayari kuwakabili mabingwa wa Ligi 
Kuu Bara, Yanga katika mechi ya raundi 
ya kwanza ya ligi hiyo itakayochezwa 
Agosti 16, mwaka huu, kwenye Uwanja 
wa Sheikh Amri Abeid jijini Arusha.

Ofisa Habari wa Polisi Tanza
nia, Frank Lukwaro, alisema

 wameiona ratiba hiyo na
 kikosi

 chao kimeshaiva kwa ajili ya
 kuanza mbio za kuwania ubing

wa wa ligi hiyo itakayoshiriki
sha timu 16.

“Tunaendelea vyema na kambi yetu 
ya maandalizi ya msimu mpya, tupo 
hapa hapa Dar es Salaam, tunaende-
lea kujifua, ratiba tumeiona, tumeanza 
kujiandaa na hilo, tutacheza mechi za 
kirafiki ili kujiimarisha zaidi. Tunaende-
lea pia na usajili, vitu hivyo vyote vi-
nafanyika kwa wakati mmoja. Itakum-
bukwa tumeacha wachezaji wengi 
pamoja na kocha, tumesafisha banda na  
tunaingiza vifaranga wapya,” alisema 
Lukwaro.

Aliongeza kwa usajili ambao wameu-
fanya wana uhakika msimu ujao kikosi 
cha Polisi Tanzania kitakuwa cha ‘kuti-
sha’.

“Msimu ujao pale kwenye Uwanja 
wa Ushirika Moshi, mashabiki wetu 
watafurahia kandanda litakalokuwa 
linapigwa, tumemsajili Jamal Mtegeta 
kutoka Dodoma Jiji na ‘mtoto Idd’, huyo 
ni Idd Kipangwile, lakini kuna straika 
Mkenya, Ambore Awio ambaye alikuwa  
Biashara United,” alitamba msemaji 
huyo.

Polisi TZ 
yafurahia 
kuanza  
na Yanga

bo haya ndiyo wakati ulikuwa sasa. 
Labda kabla hakuna mtu aliyekuwa 
tayari na Napoli hawakutaka nije.

“Mimi sio mchezaji ambaye 
napenda kupingana na klabu yangu 
kuondoka. Ninaheshimu sana mmi-
liki na mashabiki, lakini nadhani 
wakati huu ulikuwa wakati mzuri wa 
kuondoka Napoli. 

“Nilikaa miaka nane huko, wakati 
mwingi mzuri na wafuasi, wachezaji 
wenzangu, klabu.

“Haikutokea lakini siku zote nili-
kuwa nikihusishwa na Chelsea na 
wakati huu nyota walikuwa kwenye 
mstari mzuri kwa hivyo nilikuja 
hapa na nina furaha sana kujiunga 
na Chelsea na Ligi Kuu ya England.”

Koulibaly afunguka sasa
ni wakati kutua Chelsea

Calvert-Lewin 
kuikosa Chelsea

Wachezaji wa Timu ya Chuo cha Ushirika Moshi (MoCU) wak-
icheza dhidi ya kikosi cha Wanafunzi wa Chuo cha Madaktari 
cha KCMC katika mechi ya fainali ya Ligi ya Kikapu Mkoa wa 
Kilimanjaro iliyochezwa kwenye viwanja vya MoCU mapema 
wiki hii. PICHA: JAMES LANKA
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Na Saada Akida 

K
OCHA Mkuu wa Mabingwa wa 
Ligi Kuu Bara, Yanga, Nasred-
dine Nabi, amesema anaendelea 
kupokea ofa kutoka katika timu 

mbalimbali za nje ya Tanzania lakini kwa 
sasa amechagua kufanya kazi katika klabu 
hiyo licha ya mkataba wake kumalizika.

Nabi alitua nchini tangu Aprili 
mwaka jana na msimu uli

omalizika amekinoa kikosi cha 
Yanga kwa mafanikio, ambapo

 amewasaidia kutwaa ma
kombe matatu ambayo ni la

 Ligi Kuu Tanzania Bara, Ngao
 ya Jamii na Kombe la FA.

Akizungumza na Nipashe jana jijini Dar 
es Salaam, Nabi, alisema bado yuko katika 
mazungumzo na mabosi wa Yanga na 
endapo watafikia makubaliano atasaini 
mkataba mpya wa kuendelea kubakia 
hapo Jangwani.

   Afunguka bado hajasaini mkataba mpya 
huku akiendelea kupokea ofa kutoka...

UKurasa  21

Saada Akida na Adam Fun-
gamwango

WAKATI kikosi cha Simba 
kikirejea nchini jana ku-
tokea Ismailia, Misri, ma-
bosi wa timu hiyo wame-
waalika St. George kutoka 
Ethiopia kwa ajili ya mechi 
ya kirafiki ya kimataifa 
itakayochezwa Jumatatu 
kwenye sherehe za Simba 
Day.

Baada ya kutua nchini, 
wachezaji wa timu hiyo 
waliruhusiwa kurejea 
katika familia zao na leo 
wataingia kambini kuende-
lea na maandalizi ya Tama-
sha la Simba Day.

Meneja Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, 
Ahmed Ally, alisema kikosi 
cha St. George kitawasili 
nchini kesho tayari kwa 
mchezo huo na wanaamini 
watawapa mazoezi sahihi 
wachezaji wao.

Ahmed alisema baada 
ya kumtambulisha kiungo 
Mnigeria, Nelson Okwa 
aliyetokea Rivers United, 
bado imebaki nafasi moja 
ya mchezaji wa kigeni na 
usajili wake utamalizika 
wakati wowote kuanzia 
sasa.

“Usajili bado haujakami-
lika. Baada ya kumtangaza 
Okwa, tutashusha mwamba 

mwingine, nadhani kabla 
ya Ijumaa haijamalizika saa 
6:00 usiku tutakuwa tume-
teremsha mchezaji mwing-
ine, halafu baada ya hapo 
tutaangalia kama tuendelee 
au tusiendelee,” alisema 
Ahmed.

Kuhusu Mohamed Ouatt-
ara kutoonekana kambini 
Misri kwa muda mrefu na 
kutocheza mechi yoyote 
ile, alisema alirejea kwao 
nchini Ivory Coast kwenda 
kukamilisha ibada ya ndoa.

Wakati huo huo viongozi 
na mashabiki wa Wekundu 
wa Msimbazi wameendelea 
kurejesha asante kwa jamii 
baada ya jana kukitem-
belea Kituo cha Watoto 
Yatima cha UMRA kilichoko 
Magomeni jijini na kuka-
bidhi unga, sabuni, sukari, 
mafuta ya kupikia na taulo 
za watoto. 

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Simba, Barbara Gonza-
lez, alisema wanafahamu 
wanakwenda katika msimu 
mgumu hivyo wanahitaji 
dua ili kufikia malengo yao.

Naye Issa Maeda kutoka 
Aliminium Profile alisema 
wakiwa kwenye kilele cha 
miaka 13 ya kuanzishwa 
kwao wameamua kuungana 
na Simba ili kusherehekea 
miaka hiyo kwa kujitoa 
kwa ajili ya jamii.

Simba SC yarejea,
yaileta St. George

Nabi awatuliza Yanga

Kocha Hag amwonya Ronaldo EPL ikianza

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kushoto), akizungumza katika uzinduzi rasmi wa 
mashindano ya Umoja wa Michezo na Taaluma kwa Shule za Msingi (UMITASHUMTA) na 
Sekondari (UMISSETA) uliofanyika katika Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi mkoani Tabora 
jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

mapumziko lakini alirudi kutokana na 
makubaliano na uongozi wa Yanga kuen-
delea vizuri.

“Kila kitu tayari kimekamilika kwa 
kocha huyo, lakini bado hajasaini kwa 
sababu viongozi wanahitaji ushindi katika 
mchezo wa Ngao ya Jamii na sherehe za 
Wiki ya Wananchi imalizike, maandalizi 
yanawaweka bize sana,” kilisema chanzo 
chetu.

Yanga inatarajia kuikaribisha Vipers SC 
kutoka Uganda katika mchezo wa kirafiki 
wa kimataifa utakaochezwa kesho kwe-
nye kilele cha Wiki ya Wananchi.

Nabi aliitaja Kaizer Chiefs inayoshikiri 
Ligi Kuu Afrika Kusini ni moja ya timu 
zinazohitaji huduma yake lakini haja-
chukua uamuzi wa kuondoka.

“Nimefanya mazungumo na Yanga, 
bado sijasaini mkataba nao ingawa nime-
kubali kuendelea kuifundisha timu,” 
alisema kwa kifupi kocha huyo raia wa 
Tunisia.

Kocha huyo aliongeza bado yuko nchini 
na hana haraka kufanya uamuzi kutokana 
na kuamini uwezo wake.

“Mashabiki wasiwe na wasiwasi juu yan-
gu bado nipo Yanga kwa sababu  mazun-
gumzo yanaenda vizuri na muda wowote 
naweza pata mkataba kuendelea kukinoa 
kikosi cha Yanga, kwa sasa mashabiki wat-
ulie kuona timu yao,” alisema Nabi.

Aliongeza anaridhishwa na hali ya kiko-

si chake huku akifurahishwa na matokeo 
waliyopata katika michezo ya kirafiki 
waliyocheza ambayo imempa mwanga na 
mwelekeo wa yale anayoyafundisha.

“Tulianza kwa kushinda mabao 5-0 
dhidi ya Transit Camp na jana ( juzi), 
tumeshinda 2-0 dhidi ya Namungo, ni 
mwanzo mzuri naamini tutakuwa vizuri,” 
alisema Nabi.

Taarifa zilizopatikana kutoka ndani ya 
klabu hiyo zinasema Nabi anatarajiwa 
kupewa mkataba ambao atakuwa ana-
lipwa mshahara wenye thamani ya Dola 
za Marekani 50,000 (zaidi ya Sh. milioni 
110 za Tanzania) wakati Kaizer Chiefs 
yenyewe imemtengea kiasi cha Dola za 
Marekani 40,000 (zaidi ya Sh. milioni 90).

Chanzo hicho kinasema Nabi hakutak-
iwa kurudi Tanzania baada ya kwenda 


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

