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jana, baada ya kusomewa mashtaka 28 yalqvvamo va kuendesha biashara ya upatu, utakatishaji
fedha, uhujumu uchumi na kujipatia viwanja mbalimbali. PICHA: IMANI NATHANIEL

Wizara: Mambo manne
yachangia ongezeko
wagonjwa wa figo nchini

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Afya imetaja sababu
nne zinazochangia kwa kiasi kikub-
wa ongezeko la wagonjwa wa figo
nchini kuwa ni pamoja na matumizi
holela ya dawa za maumivu.

Naibu Waziri, Dk. Godwin Mollel
aliyasema hayo jana bungeni alipo-
jibu swali la Mbunge wa Viti Maal-
umu (CCM), Sylvia Sigula ambaye
alitaka kujua chanzo cha ongezeko
la wagonjwa wa figo nchini.

Dk. Mollel alisema ongezeko hilo
pia linachangiwa zaidi na ongezeko
la magonjwa yasiyoambukiza, husu-
sani shinikizo la damu na kisukari.

Alitaja  sababu nyingine ni
matumizi holela ya dawa, hasa za
maumivu, watu wanaoishi na Virusi
vya Ukimwi (WAVIU) wasiokuwa na
ufuasi mzuri wa dawa za kupunguza
makali ya virusi hivyo na kutozinga-
tia mtindo wa maisha unaofaa husu-
sani matumizi makubwa ya chumvi,
tabia bwete na matumizi ya vilevi,
hasa pombe na bidhaa za tumbaku.

Naibu Waziri Mollel alisema seri-
kali inaendelea kutoa elimu na
kuasa jamii kuhusu kujikinga kwa
kubadili mtindo wa maisha, ambao
unajumuisha ulaji usiofaa hususani
matumizi makubwa ya chumvi, vy-
akula vyenye sukari nyingi au na-

faka zilizokobolewa.

Alisema serikali imeimarisha hu-
duma za matibabu ya magonjwa
yasiyoambukiza pamoja na matiba-
bu ya VVU/Ukimwi ili kuzuia mad-
hara ya magonjwa hayo.

Katika swali la nyongeza, Mbunge
wa Viti Maalumu (CCM), Jacquline
Kainja, alihoji mpango wa serikali
kudhibiti matumizi holela ya dawa
za binadamu ambazo zimeonekana
kuwa moja ya sababu zinazochang-
ia maradhi ya figo.

“Nini mpango wa serikali ku-
wezesha hospitali zake kutoa hu-
duma ya kusafisha figo na kuwaon-
dolea adha wagonjwa kwenye
upatikanaji huduma na gharama za
matibabu?”mbunge huyo alihoji.

Naibu Waziri Mollel, akijibu mas-
wali hayo, alisema serikali inaen-
delea kuelimisha jamii kuhakikisha
matumizi ya dawa yanazingatia
maelezo ya daktari na mtu anapok-
wenda kununua dawa kwenye duka
la dawa, awe ameandikiwa na dak-
tari.

Hata hivyo, alisema katika ku-
wapunguzia wananchi mzigo wa
matibabu ni suala la bima ya afya
kwa wote na serikali inaimarisha
upatikanaji vifaa tiba na dawa kwa
kununua moja kwa moja viwandani
badala ya kununua kwa watu wa

Kwa maoni: +255 677 020 701

kawaida.

Katika swali la nyongeza, Mbunge
wa Viti Maalumu (CHADEMA), Ce-
cilia Pareso alisema gharama za
kusafisha figo katika hospitali binaf-
si na za serikali zina utofauti wa bei.

“Ukienda kusafisha figo hospitali
za binafsi ni nafuu kushinda hospi-
tali za serikali, ni ghali! Nini mkakati
wa serikali kupunguza gharama hizi
ili wagonjwa wapate unafuu na mat-
ibabu?” alihoji.

Dk. Mollel, akijibu swali hilo, alise-
ma hospitali za serikali zinatakiwa
kuwa na gharama nafuu na kuahidi
kulifuatilia suala hilo.

Mbunge wa Viti Maalumu
(CHADEMA), Kunti Majala alihoji
kama serikali iko tayari kupunguza
gharama za usafishaji figo kutoka
Sh. 300,000 hadi Sh. 50,000 kuto-
kana na mchakato wa bima ya afya
kwa wote kusuasua.

Naibu Waziri Mollel, akijibu swali
hilo, alisema kuna uzinduzi mkub-
wa wa mpango huo wa bima yaafya
hivi karibuni na ni kiashiria cha
kuanza kutekelezwa kwa suala hilo
ili watanzania wawe na uhakika wa
matibabu.

Alisema kuna timu inafanya kazi
kuhakikisha gharama hizo zinapun-
gua.

Email: customerrelations@guardian.co.tz

Kanisa Anglikana
latoa tamko matumizi
mabaya jina lake

Na Paul Mabeja,
DODOMA

KANISA la Anglikana
Tanzania limeomba
serikali kupitia Msajili
wa Jumuiya na Waziri
wa Mambo ya Ndani
va Nchi, kuchukua
hatua stahiki za kusi-
tisha matumizi ya
majina ya makanisa
ambayo yanaiga yale
yaliyokwishasajiliwa.

Ombi hilo linakuja
huku kukidaiwa
kuwa kumekuwapo
na mpasuko mkubwa
ndani ya kanisa hilo
baada ya mchungaji
mmoja kujiondoa na
kuanzisha kanisa ji-
pya ambalo limeondo-
ka na makanisa saba
ndani ya Dayosisi ya
Mpwapwa.

Katibu Mkuu wa
Kanisa hilo, Mchungaji
Canon Bethuel Mlulg,
alitoa ombi hilo jana
akisoma tamko kwa
vyombo vya habari
kuhusu kuanzishwa
kwa kanisa jipya la
Episcopal Anglican
Provmce of Tanzania.

“Serikali kupitia Msa-
jili wa Jumulya na
Mheshimiwa Waziri
wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, tunaomba
kuchukua hatua
stahiki za kusitisha
matumizi ya majina
ya makanisa ambayo
vanaiga makanisa
yaliyokwisha sajiliwa
ikiwamo Kanisa la
Free Anglican Church
of Tanzania, Kanisa
la Kiinjili la Agllkana
na Episcopal Anghcan
Province of Tanzania,”
alisema Canon Mlula.

Alisema serikali
inapaswa kuzuia
madhehebu ya dini
matumizi ya majina
yanayofanana jambo
ambalo sio tu linaleta
mkanganyiko, bali
pia linafanywa kwa
makusudi, ili ku-
wawezesha wale wa-
naoanzisha kujificha
humo kupata waumini
na kuwafanya mateka
wa Kiroho.

“Aidha, kutokana
na uzoefu wa hivi
karibuni wa baadhi
va makanisa yanay-
oanzishwa na wageni
kutumia kudanganya
Watanzania, tunaiom-
ba Ofisi ya Msajili
wa Jumuiya kufanya
uhakiki wa kina mad-
hehebu ya dini na
wamiliki wake kabla
ya kuamua kuyaruhu-
su kufanya hucluma
zake hapa nchini,”
alisisitiza.

Aidha, alisema

kwa kutambua haki
va kikatiba ya kila
Mtanzania kuabudu
pasipo kuvunja sheria
wanaiomba serikali
kulitazama kwa ma-
kini sana jambo hilo
na kuchukua hatua
stahili.

“Serikali ichukue
hatua stahili za ku-
wakamata wamilikii
wa Kanisa hili la
Episcopal Anglican
Church of Tanzania
na makanisa mapya
yenye kushabihiana
na vale yaliyopo toka
zamani kubadili mara
moja majina yao pia
kuzingatia sheria na
taratibu za nchi katika
kujiendesha,” alisema.

Kadhalika, alisema
viongozi wa dini wa-
natoa rai kwa serikali
kuweka mifumo mad-
hubuti ya kuratibu
haki za vanzishwaji
wa jumuiya za Ki-
dini kwa nia njema ya
kulinda amani, umoja
na mshikamano wa
Watanzania.

“Serikali itazame
upya pia usajili wa
makanisa ambayo ya-
nashabihiana majina
kwa kuwa baadhi ya
viongozi wake wana-
tumia mbinu hiyo, ili
kuwavuruga na kuwa-
potosha waumini na
hatimaye kuwafanya
watumwa wa imani,
alisema.

Vile vile, alisema
kanisa Imavva ulisha
waumini vvote kubaki
watulivu ndani ya
kanisa lao wakati
taratibu za ndani za
kushughulikia suala
hilo zinaendelea.

“ljulikane pia kwam-
ba kanisa la Episcopal
Anglican Province of
Tanzania kamwe si
sehemu ya Kanisa Ag-
likana Tanzania wala
Kanisa Aglikana Du-
niani,” alisema Canon
Mulula.

Pia, alisema shu-
tuma za masuala
ya ushoga ambazo
zinatolewa dhidi ya
Kanisa Aglikana Tan-
zania na baadhi ya
viongozi wanaoasi na
kuanzisha makanisa
mengine ni hoja ya
kutaka kuichafua sifa
va kanisa.

“Kanisa Anglikana
Tanzania halijawahi
kuunga mkono masu-
ala ya ushoga na hayo
mambo ambayo va-
naelezwa na baadhi
ya wachungaji ambao
wamekimbia na kuan-
zisha madhehebu yao
ni hoja za kulichafua
kanisa,” alisema Can-
on Mlula.
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Utekelezaji

mradi wa EACOP
wanufaisha
Watanzania 7,500

Na Augusta Njoji, DODOMA

UTEKELEZAJI mradi wa ujenzi wa Bomba
la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EA-
COP) kutoka Hoima, Uganda hadi Chon-
goleani, Tanga umefikia asilimia 45.5 huku
Watanzania 7,584 wakinufaika na fursa ya
ajira.
mafunzo kwa waandishi wa habari wa
mkoa wa Dodoma kuhusu utekelezaji
wa mradi huo wa kimkakati wa serikali
kupitia Shirika la Maendeleo ya Petroli
Tanzania (TPDC), Mratibu wa Mradi huo,
Asiadi Mrutu, alisema kuwa hadi kufikia
Septemba mwaka huu, Watanzania hao
walinufaika na fursa hiyo ya ajira.
Alisema kwa Kkipindi hicho serikali im-
eingiza Sh. bilioni 10.69, ikiwa ni pango la
ardhi ya mradi na kwa sasa maandalizi ya
kulaza bomba ardhini yanaendelea.

“TPDC kwa kushirikiana na EACOP im-
etekeleza zoezi la uhamishaji makaburi
kwenye eneo la Mkuza ambapo hadi sasa
makaburi 1,146 yamehamishwa na huu
uhamishaji makaburi umekuwa shirikishi
na unaozingatia taratibu za nchi na za ki-
mataifa,” alisema.

Alisema kwa Kkila kaburi, kiasi cha Sh.
300,000 kililipwa kama rambirambi ili ku-
hamishwa.

“Zoezi la kuhamisha makaburi lilikuwa
shirikishi na kushirikiana na familia na
mradi uliheshimu sana hizo taratibu kwe-
nye eneo la lgunga tulishindwa kuhamisha
matatu na kusababisha njia ya bomba ku-
hamishwa.

“Tulikaa na jamii wakasema wanayatumia
yale makaburi kufanya mila, wale wali-
kuwa viongozi wao, Hanang' pia tumeacha
kaburi moja kutokana na masuala ya Kkiu-
tamaduni,” alisema.

Aliongeza kuwa serikali inaendelea kush-
irikiana na mradi kuhakikisha makaburi
mapya yanayobainika kwenye maeneo
ya mradi yanahamishwa kwa mujibu wa
sheria.

Kuhusu fidia, mratibu huyo alisema kuwa
hadi Septemba 30 mwaka huu, wananchi
9,858 kati ya 9,927 wametia saini mika-
taba ya fidia na Sh. bilioni 35.1 sawa na
asilimia 99.3 zimelipwa.

“TPDC kwa kushirikiana na EACOP na
serikali za mitaa inaendelea kufuatilia wa-
nanchi 69 waliobaki ili kukamilisha tarati-
bu za kutia saini mikataba yao ya fidia na
hatimaye kulipwa stahiki zao,” alisema.
Akizungumzia kuhusu mapato, mratibu
huyo alisema serikali inakadiria kupata
mapato ya zaidi ya Sh. trilioni mbili kupi-
tia mradi huo.

Alisema mradi huo utapita katika mikoa
Tanzania, bomba litakuwa na urefu wa
kilomita 1,147, mradi ukitarajiwa kukami-
lika Julai 2026.

Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na Ma-
wasiliano TPDC, Marie Msellemu, alisema
mafunzo ya utekelezaji mradi huo ni
muhimu kwa waandishi wa habari ili kura-
hisisha kufikisha elimu kwa umma kutam-
bua fursa zinazoambatana na mradi.

“Katika ushirikishwaji wazawa kwenye
mradi, wamechangamkia mradi na wame-
kuwa wakishiriki kwenye fursa za mradi
ili kujikwamua kiuchumi na kuongeza
ukuaji uchumi wa taifa. Wanawake wame-
jitokeza kwa kiasi kikubwa kuchangamkia
fursa,” alisema.

Africa EnVIrONTIK
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Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais, Cyprian Luhemeja (wa pili kulia), akizungumza na waandishi
wa habari, jijini Dar es Salaam jana, baada ya kufungua mkutano wa kimataifa wa kujadili matumizi ya
zebaki. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Waziri atuma timu kuchunguza
kashfa katika kampuni ya madini

Na Mwandishi Wetu

BAADHI ya kam-
puni za wazawa zina-
zotoa huduma kwa
Kampuni ya Shanta
Mining, zimeilala-
mikia kwa kusitisha
mikataba nao pasi na
kuwapa taarifa.

Kampuni hizo zime-
dai kuwa zimekuwa
zinatoa huduma na vi-
faa kwa kampuni hiyo
ya madini kwa muda
mrefu, lakini huu ni
mwezi wa tatu hazi-
japewa kazi (zabuni).

Kutokana na madai
hayo, Waziri wa Ma-
dini, Antony Mavunde
ametuma timu ya
watalaamu wa wizara
kuchunguza undani
wa suala hilo.

Mmoja wa wami-
liki wa kampuni hizo
(jina tunalihifadhi)
alilambia Nipashe
juzi kuwa wamepata
taarifa zisizo rasmi
kwamba kampuni zao
zimewekwa katika
orodha ya kutopewa
kazi (blacklist) na
Kampuni ya Shanta
Mining, pasi na kuam-
biwa kilicho nyuma ya
uamuzi huo.

“Sisi tunatambuliwa
hadi kwenye Tume

ya Madini kwamba
tunaipa huduma kam-
puni hiyo, maana she-
ria za nchi zinaelekeza
kampuni za madini
zinapokuwa zinahitaji
vifaa au huduma in-
ayozidi Dola 100,000,
lazima makubaliano
hayo yapitie kwenye
Tume ya Madini.

“Tunashangaa kam-
puni zetu zimeon-
dolewa kwenye orod-
ha ya kupewa kazi za
Shanta. Sasa kazi zote
anapewa (akataja
jina la kampuni). Tu-
najua  kampuni hii
imesajiliwa Tanzania,
lakini wamiliki wake
wana asili ya India,”
alidai.

Aliendelea  kudai
kuwa hatua iliyo-
chukuliwa ya kuwany-
ima kazi wazawa, wa-
nahisi italeta madhara
si tu kwa kampuni zao,
bali hata katika mapa-
to ya madini kutokana
na ukiukwaji utara-
tibu wa ‘local content’.

Waziri wa Madini,
Mavunde, alipotafut-
wa na Nipashe jana
asubuhi  kuzungum-
zia suala hilo, alisema
hakuwa na taarifa za
kinachojiri katika ka-
tika Kampuni ya Shan-

“Baadhi

ya wauzaji
kama vile ...
na... (ali-
taja majina
yva kam-
puni mbili)
wameathiri-
ka, na
majadiliano
yanaende-
lea kutafuta
suluhisho.

ta, hivyo akaomba
apewe muda afua-
tilie.

Baada ya saa moja,
Waziri Mavunde al-
itoa mrejesho kwa
mwandishi, akisema
“nimeeleza timu yan-
gu kujiridhisha juu
ya usahihi wa taarifa
hizo”.

Honest Mrema,
Mkuu wa Operesh-
eni wa Shanta Min-
ing, alipotafutwa na
Nipashe kuzungum-
zia suala hilo, alikiri
kampuni yao kusiti-
sha kutoa kazi (zabu-
ni) kwa baadhi ya
kampuni za wazawa.

Alisema  uamuzi
huo imechukuliwa na
uongozi wa kampuni
ili kupisha uchun-
guzi wa kihasibu un-
aoendelea dhidi ya
baadhi ya kampuni
ambazo wamezihisi
kufanya udanganyifu
wa kifedha.

Mrema alifafanua:
“Hivi karibuni, Shan-
ta imekuwa inaen-
delea na ukaguzi wa
ununuzi na baadhi
ya masuala kuhusu
ubora, bei na udan-
ganyifu wa kifedha
umegundulika.

“Kazi hii bado

Kwa maoni: +255 677 020 701

inaendelea na ripoti
kamili itakapotole-
wa, itawasilishwa pia
kwa Tume ya Madini.
Kwa sasa, baadhi ya
malipo yamezuiwa
hadi matokeo ya
uchunguzi yatakapo-
julikana.

“Baadhi ya wau-
zaji kama vile ... na

(alitaja  majina
ya kampuni mbili)
wameathirika, na
majadiliano yanaen-
delea kutafuta su-
luhisho.

“Shanta imejizatiti
kutumia wauzaji wa
ndani kwani ni faida
kubwa, na inahakiki-
sha inazingatia kika-
milifu kanuni za ‘lo-
cal content’” (kutumia
wazawa au kampuni
za wazawa katika
kupata huduma au
vifaa).”

Alipoulizwa na
Nipashe kuhusu
kampuni inayolala-
mikiwa kwamba hivi
sasa  wanaendelea
kuipa kazi/ zabuni il-
hali wazawa wengine
wananyimwa, Mre-
ma alisema “si kam-
puni zote zinatiliwa
shaka. Zipo nyingine
zaidi zinaendelea na
kazi”.

Email: customerrelations@guardian.co.tz
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Mkuu wa Masoko na Mawasiliano wa Bank of Africa Tanzania, Nandi Mwiyom-
bella (wa pili kulia), akizungumza wakati wa kukabidhi msaada wa hundi yenye
thamani ya Sh. milioni 10 zilizotolewa na benki kusaidia mpango wa “Rafiki wa
Amana” unaolenga kuboresha huduma za afya kwenye Hospitali ya Rufani ya
Amana, Dar es Salaam jana. Wengine ni Mganga Mfawidhi wa Hospitali hiyo, Dk.
Bryceson Kiwelu (wa pili kushoto) na Maofisa Waandamizi wa benki na hospitali
hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CHADEMA: Hata tukibaki na
mgombea mmoja, hatujitoi
Uchaguzi wa S/Mitaa

Na Elizabeth Zaya

UONGOZI wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) umesema uta-
shiriki Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa, hata kama kitabak-
iwa na mtaa mmoja baada ya
orodha ya wagombea kuwek-
wa hadharani.

Umesema hata kama kuki-
tokea changamoto kubwa ki-
asi gani katika hatua zilizoba-
ki, hakitakuwa tayari kujitoa
katika uchaguzi huo.

Kauli hiyo ilitolewa jana
chama hicho, wakiwamo
Naibu Katibu Mkuu Tanzania
Bara, Benson Kigaila na Mwe-
nyekiti wa Kanda ya Kaska-
zini, Godbless Lema.

Kigaila alisema kuwa tangu
kufunguliwa mlango wa ku-
chukua na kurejesha fomu,
kumekuwa na changamoto
mbalimbali wanazokumbana
nazo, wanaendelea kuzi-
fanyia tathmini na watatoa
taarifa ya jumla na hatua za
kuchukua.

“Lakini ninaomba niwaam-
bie wanachama wetu kwam-
ba pamoja na chagamoto
zilizojitokeza, hatutarudi ny-
uma kama tulivyofanya mwa-
ka 2019. Niwasihi endeleeni
kujiandaa, hatutajitoa.

“Tunaendelea kufanya
tathmini katika kanda zote
nane, tutatoa taarifa kamili

kuhusu changamoto mbal-
imbali zilizojitokeza kwe-
nye kazi hii ya kuchukua na
kurejesha fomu, lakini hata
iweje uchaguzi ni lazima
tushiriki,” alisisitiza Kigaila.

Kwa upande wake Lema
alisema sekretarieti ya chama
hicho hivi sasa inakusanya
taarifa nchi nzima juu ya
mwenendo wa uchukuaji na
urejeshaji fomu kwa wag-
ombea wake kwa gajili ya ku-
kabidhi kwa Mwenyekiti wa
CHADEMA Taifa, Freeman
Mbowe.

“Baada ya kumaliza kuku-
sanya, tutakabidhi kwa mwe-
nyekiti wetu taifa halafu yeye
ndiye atatoa taarifa kamili
kwa umma.

“Lakini hata hivyo, kwa wa-
nachama wetu na viongozi
wetu kila mahali, wasikate
tamaa kuendelea kupigania
dhamira yetu. Hata kama tu-
tabaki na wenyeviti watano,
na wengine wote kuenguliwa,
tutafanya kampeni kama
vile tumebaki nao asilimia
90 kama ambavyo tulikuwa
tumepanga.

“Chama chetu kabla ya
kuanza kuchukua na kureje-
sha fomu, tulikuwa na wag-
ombea kwa asilimia 87 hadi
92 nchi nzima, wito wangu
kwa viongozi wote wa kanda
wa chama chetu ni kwamba,
hata kama tukibaki na mgom-
bea kwenye mtaa mmoja,

Kwa maoni: +255 677 020 701

twende
kampeni.

“Hatuendi tu kufanya
kampeni kwa sababu tu-
nataka kushinda, tunataka
kikombe cha dhambi ki-
jae. Na mimi nimefunga na
kuomba kwa aqjili ya suala
hili,” Lema alidai.

Kauli hiyo ya CHADEMA
imekuja siku moja baada ya
Chama cha ACT Wazalendo
kusema kinajiandaa kuandi-
ka barua kwa Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa kutaka
kurejeshwa katika mchakato
wa uchaguzi huo, wagombea
wa chama hicho waliokum-
bana na changamoto wakati
wa kuchukua na kurejesha
fomu, ikiwamo ofisi husika
kunakorejeshwa fomu hizo
kutofunguliwa makusudi ili
kuwanyima haki yao ya ki-
katiba.

naye tukafanye

Umesema hata
kama kukitokea
changamoto
kubwa kiasi gani
katika hatua zi-
lizobaki, hakitaku-
wa tayari kujitoa
katika uchaguzi
huo.

Email: customerrelations@guardian.co.tz

Mbunge ahofia ongezeko
watoto wanaolala nje
kwenye maduka

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Kilombero (CCM),
Abubakar Assenga, amesema
kuna ongezeko la watoto wa-
naolala nje ya maduka usiku
kwenye majiji makubwa, wa-
siowajua wazazi na kutaka
kuwapo udhibiti kwa kuweka
utaratibu wanaozaa wawajibike
kulea.

Akichangia bungeni jana, map-
endekezo ya Mpango wa Maen-
deleo wa Taifa na Mwongozo
wa maandalizi ya Mpango na
Bajeti ya serikali kwa Mwaka
2025/26, Assenga alisema
hakuna taifa ambalo litakuwa la
kutelekeza watoto barabarani.

“Mheshimiwa Waziri nawaom-
ba sana ni nani anafuatilia
ongezeko la watu kwenye nchi
yetu? Lakini mheshimiwa mwe-
nyekiti na mawaziri nilienda
Mwanza pale na kamati na juzi
tulikuwa Dar es Salaam tunaan-
galia TBC inavyorusha watoto
wa taifa hili wanavyolala kwe-
nye maduka usiku.”

“Watoto wa taifa hili pale
Mwanza mimi nimewakuta
nawahoji ukiangalia video yan-
gu mtoto hajui baba wala mama
sasa kama tunataka kwenda
kwenye maendeleo ya kweli na
mheshimiwa Msambatavangu
alishawahi kusema siku moja
hapa lazima tujiulize kijana wa
kike na wa kiume wakiamua
katika starehe zao kuzaa wata-
wajibika kulea,” alisema.

Alitoa mfano juzi akitoka bun-
geni alikutana na mama mwe-
nye watoto watatu ambaye
anadai kila mmoja na baba
yake na wamemkimbia.

“Mama yule siku akichoka
akatelekeza wale watoto wa-
nahesabika ni maskini wa
watanzania, mheshimiwa mwe-
nyekiti haikubaliki tunaomba
taasisi zinazohusika msimamie
ongezeko letu na mlidhibiti ili
kuendana na maendeleo ya
nchi yetu,” alisema.

Alimpongeza kijana wa Mbeya
aliyeonekana kwenye picha
mjongeo akisimamisha vijana
wa bodaboda na kuwaambia si
ujanja kuzalisha wanawake na
kupeleka watoto kwa bibi.

“Kijana anasema analea
watoto wake watatu nyum-
bani kwake na ni bodaboda
hata hakimu akinihukumu leo
anaweza kunipunguzia adhabu
kwasababu nalea mwenyewe,
huyu amewakusanya Vijana
wenzake na kuwaambia we fu-
l[ani umezalisha watoto wanne
umepeleka kwa bibi.”

“Unasema wanawake wanao-
jileta unazalisha tu, watoto
wanakwenda mtaani na yatima
wamezidi na sasa hivi tuna
utamaduni wa kujenga vituo
vya watoto yatima na hatulei
watoto yatima kwenye nyumba
zetu, hatuwezi kufikia maende-
leo ya kweli kama tunaongeza
watu kiholela kwa namna hiyo,”
alisema.

VIPAUMBELE

Mbunge wa Geita Mjini (CCM),
Costatine Kanyasu alisema
amefanya utafiti mdogo na ku-
gundua kuna tatizo la vipaum-
bele na miaka ya nyuma vijana
walihamasishwa kusoma Say-
ansi, lakini kwasasa mwanafun-
Zi wa tahsusi ya PCB mwenye
ufaulu wa daraja la kwanza
yenye alama 1.9 anakosa chuo
cha kusomea udaktari.

“Kuna vijana wamekosa vyuo
nina mifano ilibidi vijana wen-
gine wabadilishe fani badala
yva kusomea udaktari imebidi
wakasomee biashara, serikali
l[azima iangalie hili kwani vyuo
vingi vya fani ya afya vina-
jaa, tunapoteza vijana ambao
wamepambana huku chini kwa
Kisingizio ambavyo havielewe-
ki, kwanini serikali isiongeze
VYUO vya madaktari kama
imegundua Muhimbili na UDOM
vimejaa, kwanini kisianzishwe
chuo kikubwa cha udaktari,”
alihoji.

Alisema suala la kulazimisha
kubadili fani walizopanga ku-
soma matokeo yake wanaandaa
kundi ambalo siku za usoni lin-
akuja kuwa ni tatizo.

KILIMO

Mbunge wa Bukene (CCM), Se-
lemani Zedi, alishauri mpango
kuendelea kuongeza tija kwe-
nye kilimo kwa kuwa ni eneo
linalochukua Watanzania wengi.

“Ukitaka kuinua maisha ya
wananchi wetu hakuna jingine
zaidi ya kuongeza tija kwenye
Kilimo ambapo huwezi kuk-
wepa kutumia mbegu za kisasa
na mbolea, bado kuna mahi-
taji makubwa ya matumizi ya
mbolea hivyo naunga mkono
mapendekezo ya mpango kue-
ndelea kutoa ruzuku ya mbolea
na mbegu ili kuongeza tija
kwenye Kilimo lazima tulime
kwa kutumia mvua na kutumia
skimu za umwagiliaji,” alisema.

Mbunge wa Ukerewe (CCM),
Joseph Mkundi alisisitiza seri-
kali iendelee kuwekeza kwenye
Kilimo ili kufikia malengo ya
mpango kwa urahisi ikiwa ni
pamoja na uchumi jumuishi,
kuongeza pato la taifa na ajira.

“Tuwekeze zaidi kwenye Kil-
imo cha umwagiliaji, tuangalie
maeneo ambayo tayari yana
rasilimali maji tayari, ni namna
gani tumeshayatumia maeneo
haya, tufanye kilimo cha um-
wagiliaji chenye tija, wananchi
watoke kwenye kilimo cha
mkono na kuingia kwenye Kili-
mo cha kisasa ili kukabiliana na
tatizo la ajira, tuna hekta zaidi
va 4,000 ambazo zinaweza
kufanyiwa Kilimo cha umwagil-
iaji,” alisema.

Kadhalika, Mbunge wa Viti
Maalum (Chadema), Sophia
Mwakagenda, alisema suala la
Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) ni muhimu
na kuomba fedha iongezwe
kwenye hilo ili kupata wataal-
amu wengi bila kusahau ujuzi
kwenye akili mnemba.
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TANROADS yatoa ufafanuzi bil. 18/-
za matengenezo miundombinu BRT

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Barabara Tanza-
nia (TANROADS) Mkoa wa Dar
es Salaam unatekeleza mradi
wa matengenezo ya miundom-
binu ya Mabasi Yaendayo Haraka
(BRT) awamu ya kwanza chini ya
mradi wa OPBRC uliotiwa saini
rasmi tarehe 7 Septemba 2018.

Mradi huu ni wa muda mrefu;
ulianza rasmi tarehe Mosi Aprili
2019 ukitekelezwa na mkandar-
asi M/s Bharya Engineering &
Contracting Co. Ltd (BECCO) kwa
muda wa miezi 60, yaani miaka
mitano.

Meneja wa Wakala wa Bara-
bara Tanzania (TANROADS)
Mkoa wa Dar es Salaam, John
Mkumbo, alitoa ufafanuzi huo
jana na kueleza kuwa mradi huo
unatekelezwa kwa gharama ya
Sh. bilioni 18.509 ambazo zinaju-
muisha makundi matatu ya kazi
na si mradi wa Jangwani pekee.

Aliyataja makundi hayo kuwa
ni pamoja na mradi wa maten-
genezo ya miundombinu ya ma-
basi yaendayo haraka awamu ya
kwanza yenye urefu wa kilomita
214 ukihusisha barabara ya Mo-
rogoro kuanzia Ferry mpaka
Kimara Mwisho, barabara ya

Kawawa (Magomeni Mapipa -
Morocco) na barabara ya Msim-
bazi (Fire - Msimbazi BRT Sta-
tion).

Mkumbo alisema kuwa TAN-
ROADS pia inatekeleza kazi za
maboresho ya sehemu zilizohar-
ibika, ikihusisha matengenezo
makubwa ya tabaka la lami ka-
tika sehemu zilizokuwa zimehar-
ibika.

Maeneo yaliyofanyiwa mareke-
bisho ni Ubungo Maji, Kibo, Cor-
ner, Baruti, Bucha, Korogwe na
Kimara Mwisho. Tabaka la lami
katika maeneo haya liliondolewa
(milling) pamoja na kuwekwa
lami mpya kwa kutumia teknolo-
jiayaSuperpave (SP12.5), kuweka
nguzo za zege (precast concrete
poles C20/guard posts), ujenzi
wa sehemu za watembea kwa
miguu (paving blocks), ujenzi wa
kingo za barabara (kerbstones)
na matengenezo kwenye njia za
waendesha baiskeli.

Alisema TANROADS Dar es Sa-
laam pia imefanya kazi za dharu-
ra. Kazi hizi zinahusisha maten-
genezo ya uharibifu ambao
haukutarajiwa. Kazi hizi ni pamo-
ja na kuondoa tope, mchanga na
takataka kwenye daraja na eneo
la barabara wakati wa mafuriko

na mvua kubwa na matengenezo :
ya miundombinu yatokanayo na :
ajali za barabarani kwenye mi- :
undombinu ya BRT awamu ya :

kwanza.

Mkumbo alieleza kuwa kazi za :
matengenezo zimefanyika waka- :
ti wote. Kazi hizo zinahusisha; :
urudishiaji wa michoro ya bara- :
bara (road marking), uwekaji wa :
alama za barabarani, matengen- :
ezo/uzibuaji mitaro ya maji ya :
mvua ndani ya uwanda wa Km :
214 za mradi, kuweka mifuniko :
ya zege kwenye mifumo ya maji, :
kuondoa mchanga kwa kufagia :
barabara ndani ya Km 214 kila :

siku.

Kazi zingine, meneja huyo :
alisema ni pamoja na kufyeka :
kutunza maeneo :
yenye bustani ndani ya eneo la :
mradi, kuondoa vichaka na ku- :
punguza miti iliyo pembezoni :
mwa barabara, kuziba viraka/ :
mashimo, matengenezo madogo
ya madaraja yaliyomo ndani ya :
mradi, marekebisho ya njia za :
waenda kwa miguu/baiskeli, :
matengenezo ya nguzo za zege :
zinazoharibika, matengenezo ya :
maungio ya zege, marekebisho :
ya mifuniko na kuzibua mifereji :

majani na

yote iliyo katika eneo la mradi.

Dodoma yaipiku Dar kwa
matumizi dawa za kulevya

Na Maulid Mmbaga

MAMLAKA ya Kudhibiti na Kupam-
bana na Dawa za Kulevya (DCEA) im-
eutaja mkoa wa Dodoma sasa un-
aongoza kwa matumizi ya dawa za
kulevya, ikiwamo Heroine, ukifuatwa
na Dar es Salaam.

Mei 17 mwaka huu, aliyekuwa Wazi-
ri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu - Sera,
Bunge na Uratibu, Jenista Mhagama,
wakati akiwasilisha taarifa ya hali ya
dawa za kulevya kwa mwaka 2023,
alisema Dar es Salaam ilikuwa inaon-
goza kwa matumizi na asilimia 78 ya
watumiaji walikuwa vijana.

Kamishna wa DCEA, Peter Patric,
alilambia Nipashe siku chache zilizo-
pita kwamba mikoa inayofuatia kwa
kuwa na idadi kubwa ya matumizi ya
dawa hizo ni Mwanza, Arusha na
Mbeya.

Pia alisema dawa za kulevya zina-
zoongoza kwa kutumika zaidi nchini
ni bangi, mirungi, heroin, cocaine na
tiba zenye asili ya kulevya ambazo
zinatumika pia hospitalini, licha ya
kwamba baadhi huzitumia kama ki-
levi.

“Aina nyingine ni ‘methampheta-
mine’ ambazo tumeanza kuzikamata
hivi karibuni na zilianza kuingia nchi-
ni kwa wingi mwaka 2021 na mwaka
jana tulikamata zaidi ya tani mbili,”
alisema Patrick.

Alisema asilimia 85 ya heroine inay-
otumika duniani inatoka Afghanistan
na wanatarajia mwaka huu na ujao
kiwango hicho kitashuka kwa sababu
Kundi la Talbani baada ya kuchukua
madaraka na kuongoza eneo hilo
wamepiga marufuku kilimo cha ‘Pop
Plant’ ambalo ndio zao linalozalisha
dawa hiyo.

Aidha utafiti unaonesha kwamba
karibu asilimia 36 ya watu wanao-
tumia dawa hizo kwa njia ya kujidunga
wanaishi na Virusi vya Ukimwi (VVU).

Alisema wanawake wanaonekana
kuathirika zaidi kwasababu utafiti un-
aonesha kati ya 100 wanaojidunga an-
galau 60 walikuwa wanaishi na VVU,
na kwamba asilimia 90 ya tabaka hilo
wanaotumia dawa za kulevya wana-
fanya biashara ya ngono ili waweze
kupata fedha ya kununulia dawa.

Alisema wameweka mikakati mbal-
imbali ikiwamo kupunguza uingizaji,
uzalishaji na usambazaji wa dawa za
kulevya nchini,

Vile vile, wameweka mikakati ya ku-
punguza na kumaliza kabisa mahitaji
ya dawa za kulevya kwa kutoa elimu
kwa jamii kuhusu madhara yake ili
umma usijiingize kwenye matumizi ya
dawa hizo.

“Mikakati hiyo pia ni kuiwezesha
jamii kushiriki kikamilifu katika ma-
pambano dhidi ya dawa za kulevya
nchini,” alisema Patrick.
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CONTRACTORS REGISTRATION BOARD

SUSPENSION OF CONTRACTORS

The Contractors Registration Board (CRB) is a statutory regulatory Board
established in accordance with the Contractors Registration Act Cap 235 (R.E)
2002 to register all types of contractors, and regulate their conduct for
protecting consumers of construction services in Tanzania. In executing this
objective, CRB is also duty bound to promote development of local contractors
across the country.

CRB wishes to inform all Clients (developers), Consultants and the General
Public that the following contractors have been suspended from practising as
Contractors with effect from 01.11.2024 in accordance with Sections 13 and 15 of
the Contractors Registration Act Cap. 235 (R.E) 2002. The key reason for
suspension is failure to make good indebtedness arising from the Contractors
Assistance Fund (CAF).

S/N | COMPANY NAME CATEGORY REG NO:
BUILDING B1/0109/09/2010
I SAMCAT(T)LIMITED CIVIL C3/0076/09/2010
BUILDING B2/140/07/2022
2. SAMNA(T)INVESTMENTS LIMITED
CIVIL C4/496/07/2022
3 VISION SCOPE LIMITED BUILDING B5/1204/08/2018
) CIVIL C4/1018/09/2018
4 CAPITAL NETWORK LIMITED BUILDING B5/0439/10/2009
CIVIL C5/0391/10/2009
MAJOR CONSULTANTS LIMITED BUILDING B7/4191/02/2014
5 ELECRICAL E6/0111/04/2014
SPECIALIST SPE3/0627/01/2014
CIVIL C6/1360/12/2013

@kiIimanjaro_drinking_water o kilimanjarodrinkingwater kdw@bbl.co.tz

o +255 762628166 | +255 659785276 | +255 272754422

REGISTRAR
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MWANGA WA JAMII

Ni muhimu kufahamu
visababishi vya kupoteza
kumbukumbu

WATAALAMU bingwa na bobezi wa magonjwa, afya ya akili
na mfumo wa fahamu, kutoka Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili
Mirembe, wametoa ufafanuzi namna ubongo wa binadamu una-
vyofanya kazi na kuhifadhi kumbukumbu.

Ingawa wana angalizo kwamba wanaopoteza kumbukumbu,
wanaweza kusababishiwa na magonjwa ya akili kama vile mson-
g0 wa mawazo, lakini vilevile kupotea kwa kumbukumbu mbaya,
ni tiba ya asili ya kiungo hicho muhimu kwa mwili wa binadamu.

Wataalam wanaeleza mfano mtu anaposhuhudia mauaji ya
kikatili huwa haitoki kwenye kumbukumbu yake na tiba itakay-
omfaa ni kupoteza kumbukumbu.

Bingwa Mbobezi wa Afya ya Akili na Mfumo wa Fahamu kutoka
hospitali hiyo, Dk. Damas Mlaki, anasema jamii inapaswa kuzin-
gatia elimu kuhusu afya ya akili kwa manufaa ya ustawi wa jamii
kwa ujumla.

Magonjwa yanayohusisha ubongo kutofanya kazi yake ipasavyo
ni msongo wa mawazo pia kiharusi na waliojeruhiwa sehemu fu-
lani ya ubongo kutokana na ajali na kukwamisha utendaji kazi wa
ubongo ipasavyo.

Kadhalika, wapo ambao hupata athari hasa kupoteza kum-
bukumbu za masuala mbalimbali ambazo ubongo kwa mfumo
wake thabiti, huzihifadhi kwa matumizi ya baadaye.

Msongo wa mawazo, sonona, watu kupitia na kuishi kwenye
changamoto za maisha ambazo hazipati ufumbuzi wa mapema,
huuathiri ubongo na kuhitaji kupewa matibabu ya dawa ama
ushauri.

Mbinu za kujikinga na namna ya kufanya ubongo utunze kum-
bukumbu, inaelezwa kuwa ni kufanya mazoezi ya kimwili na ki-
akili, lishe bora na kupata usingizi wa kutosha usiopungua saa
nane.

Inashauriwa watu kuzingatia usingizi ili kurejesha kumbu-
kumbu na wanafunzi wanapewa angalizo la kutoa muda wa ku-
jisomea kwa kuupumzisha ubongo kwa kupata usingizi jambo
ambalo ni muhimu.

“Wanaokesha, wanafunzi kusoma bila kuupa nafasi usingizi ni
tatizo. Wanaweza hata wanachokisoma wasikikumbuke katika
chumba cha mtihani. Inahitaji ulale angalau saa nane kwa siku,
ili kuzihuisha kumbukumbu.”

Mbinu nyingine ya kutunza kumbukumbu ni kuupa ubongo
mazoezi ya kiakili, wataalamu wanasisitiza pia kuangalia filamu,
kusoma vitabu, gazeti, kucheza michezo ya asili kama bao, kwa
sababu mtu anatumia fikra ili kumshinda mwenziwe.

Wito wa watalaam hao ni jamii izingatie ushauri wa wataalamu
wa afya, ili kuboresha ustawi kuanzia ngazi ya familia hadi taifa.

Vilevile, jamii iache unyanyapaa kwa ambao uwezo wao wa
ubongo na kutunza kumbukumbu ni duni hasa watoto, ambao
wanapokuwa masomoni hushindwa kufikia wastani wa juu, kwa
matamanio ya wazazi au walezi.

Mkurugenzi Mtendaji wa hospitali hiyo, Dk. Paul Lawala, aliwahi
kusema jamii hasa familia, iache kufananisha uwezo wa ubongo
baina ya mtoto mmoja na nduguze, kwani ni kawaida kutofauti-
ana kutokana na ubongo ulivyoendelezwa.

Utafiti unaofanywa maeneo tofauti duniani unaonesha kuwa,
uwezo wa ubongo kati ya binadamu mmoja na mwingine huto-
fautiana, licha ya kuwa pengine wana rika sawa hata kama wa-
toto wa familia moja.

Jamii inatakiwa kuacha kumsema vibaya mtoto mwenye uw-
ezo mdogo hata kumnyanyapaa na ni vyema ubongo wa watoto
hao ukaanza kuendelezwa mapema ili kukuza nafasi ya kutunza
kumbukumbu za wanachojifunza hata kukuza vipaji vyao.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Serikali inanyanyasa
raia wake kwa
kutolipa madeni

IJUMAA iliyopita, Mwenyeki-
ti wa Kamati ya Bunge ya
Bajeti, Oran Njeza, analiam-
bia bunge kwamba hadi Juni
2023, madeni ya makandarasi
yaliyokuwa yamehakikiwa ya-
likuwa na thamani ya Sh. tril-
ioni 3.03.

Anasema pia kuwa ambayo
hayajahakikiwa yalikuwa Sh.
bilioni 64.72. Njeza anafafan-
ua athari za malimbikizo ya
madeni hayo zimeonekana
kwenye sekta ya barabara,
maji, kilimo na mifugo, am-
bazo zimeshindwa kutekeleza
miradi mipya.

Wiki hii Jumatatu, wabunge
pia wanaibana serikali na kui-
taka iwalipe wazabuni, am-
bao wengine wana madai ya
muda mrefu na wanaelekea
kufilisika.

Hii ni habari mbaya kwa
wazabuni hasa wenye mad-
eni ya muda mrefu. Kila
mara tumesikia viongozi
wa ngazi mbalimbali seri-
kalini, wakijinasibu kuanzi-
sha miradi kadha wa kadha,
wakieleza kupeleka huduma
kwa wananchi, wakitam-
ba makusanyo ya mapato
kuongezeka, lakini inawafilisi
wafanyabiashara waliokubali
kufanya nayo kazi.

Tumeshuhudia katika baa-
dhi ya maeneo, ujenzi wa
barabara ukiwa umesimama
kwa sababu mkandarasi
ameshindwa kuendelea na
mradi, baada ya kuishiwa na
serikali kutomlipa kwa waka-
ti.

Tafsiri yake ni kwamba,

mradi ambao mathalani un-
getekelezwa kwa mwaka
mmoja, utatekelezwa kwa
miaka miwili au zaidi.

Siyo hivyo tu, miradi am-
bayo ingetakiwa kuanzishwa
mwaka huu, nayo itasubiri
hadi mwakani au miaka min-
gine kadhaa.

Wakati miradi ikikwama au
kuchelewa kuanza, wafan-
yabiashara nao wanafilisika
kwa kucheleweshewa malipo.
Ucheleweshaji unaua kam-
puni kubwa hadi viwanda
vidogo na biashara ndogo
mtaani.

Kwa mfano, kuna wale wa-
zabuni wadogo ambao yam-
kini wazabuni wanaolisha
shule, wanachukua unga,
maharage, mchele, mafuta au
chumvi, kwao. Hawa nao wa-
naumia mno.

Hebu tujiulize, kungekuwa
na mzunguko wa fedha kwa
kiasi gani kama Sh. trilioni
3.03 zingeingia kwenye mi-
fuko ya wazabuni.

Benki zingekuwa na mzun-
guko mkubwa kiasi gani kama
fedha hizi zingelipwa? Hatu-
wezi kujinasibu kukuza uchu-
mi na kuwezesha wananchi
kiuchumi, wakati hatuwalipi
wazabuni.

Kama fedha hizi zingelip-
wa, maana yake ni kwamba
watu  wangepanua  wigo
wa uwekezaji, wafanyakazi
walio kwenye mzunguko
wa ukandarasi wangejenga
nyumba au wangefungua bi-
ashara na hivyo fedha hiyo
ingefika kwa wananchi wengi

zaidi.

Matokeo ya serikali
kuchelewesha malipo hayo,
yanakausha sio tu kipato
kwa makandarasi ambao wa-
naweza kuwa ni watu wenye
kipato cha kati hadi cha juu,
bali cha hohehahe ambao
wangeuza vitumbua, miho-
go na chai ya rangi kwenye
miradi hii, wauza matofali,
mchanga na kokoto, ambao
wangeongeza kipato kwa wa-
jenzi wapya wa nyumba na
ukuaji wa kampuni za waz-
abuni hao.

Ni Septemba mwaka huu,
ambayo Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), ilitangaza ku-
vuka lengo la makusanyo hadi
Sh. trilioni 2.34 kwa mwezi Ju-
lai ikiwa ni zaidi ya lengo lil-
ilowekwa kwa asilimia 1044,
kukusanya Sh. trilioni 2.246.

Taarifa njema za makusanyo
ya mapato zinapotolewa, zi-
wekewe mazingira ya kulipa
wazabuni na kipekee wa nda-
ni, ili kurejesha fedha kwenye
mzunguko.

Kutolipa kwa wakati siyo tu
hatuwatendei haki wazabuni
bali hatuitendei haki nchi
yetu, ambayo ina nafasi ya ku-
piga hatua ya maendeleo, kwa
mwananchi mmoja mmoja na
nchi kwa ujumla; ni suala la
kujipanga vizuri.

Wako wazabuni waliokopa
benki, wanatakiwa mareje-
sho na riba inaongezeka,
kitendo cha kutolipwa, wa-
nanyanyaswa na kibaya zaidi,
anayefanya hivyo ni serikali
yake.
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22,840 waliokatisha
masomo warejea
shuleni

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa hadi kufikia
Machi 2024, wanafunzi 22,844 wal-

jokatisha masomo kutokana na sababu

mbalimbali, wamejiunga tena kuende-
lea na masomo.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Omar Kipanga aliyasema
hayo jana bungeni alipokuwa anajibu
swali la Mbunge wa Viti Maalumu
(CCM), Fatma Toufig. S

Mbunge huyo alitaka kujua idadi ya

wanafunzi waliorejea shuleni baada ya

kujifungua tangu serikali itoe rukhsa
wanafunzi hao kuendelea na masomo.
Akijibu swali hilo, Naibu Waziri Kip-
anga alisema serikali ilitoa Waraka wa
Elimu Na. 2 wa Mwaka 2021 kuhusu
urejeshwaji shuleni wanafunzi wal-

iokatiza masomo Kkatika elimu ya msin- :

gi na sekondari kutokana na sababu
mbalimbali ikiwamo ujauzito.

“Hadi kufikia Machi 2024, jumla ya
wanafunzi waliojiunga tena na shule
baada ya kukatiza masomo walikuwa
22,844 ambapo kupitia mfumo rasmi
ni 5142 na mfumo usio rasmi ni
17,702, alisema.

Naibu Waziri Kipanga alisema kuwa
kwa kuzingatia umuhimu wa elimu
kwa wanafunzi wa kike, serikali kupi-
tia wizara hiyo inaendelea kusimamia
utekelezaji waraka tajwa ili kuhakiki-
sha wanafunzi waliopata ujauzito,
wanarejea shuleni na kutimiza ndoto
zao Kielimu.

Katika swali la nyongeza, mbunge
huyo alisema idadi hiyo ni kubwa na

kuhoji mkakati wa serikali kuhakikisha

idadi hiyo inapungua - wanafunzi wa-
sipate ujauzito.

“Wanafunzi wanaonyonyesha, uta-
ratibu wao upoje wanapokuwa wa-

naendelea na masomo?” mbunge huyo

alihoji. ) _
Kipanga, akijibu maswali hayo, alise-

ma serikali imeweka mikakati mbalim-
bali ili kupunguza au kuondoa tatizo la

wanafunzi kupata ujauzito.

“Kwenye maeneo ambayo tumeona
yana changamoto kubwa tunahakiki-
sha kunakuwa na mabweni kwa ajili
ya vijana wetu, hasa watoto wa kike
kuondoa suala la kwenda (shuleni) na
kurudi (nyumbani).

“Kila taasisi ya elimu kuanzia shule za

msingi hadi vyuo vikuu tunakuwa na
madawati maalumu ambayo yanatoa
ushauri na unasihi kuhusu makuzi na
mabadiliko ya kimwili,” alisema.
Aliongeza kuwa mkakati mwingine ni
kuanzisha somo la maadili na linaanza
kufundishwa kupitia mtaala mpya wa

elimu na serikali itaendelea kusimamia

sheria na taratibu ili kuchukua hatua
kali kwa wanaofanya vitendo vya
unyanyasaji na kuwapatia ujauzito
wanafunzi.

“Kwa wale wanaorudi shuleni katika
kuhakikisha hatuathiri makuzi ya wa-
toto wa wanaosoma, waraka umetoa
MWOoNgozo namna ya kumlea mtoto
kwenye mazingira mazuri na kwenye
shule vimeanzishwa vyumba am-
bavyo watoto hao wanalelewa huku
wazazi wao wakiendelea na masomo,”
alisema. )

Katika swali la nyongeza, Mbunge
wa Chakechake (CCM), Maryam Azan
Mwinyi alihoji mkakati wa serikali wa
kuwapa posho wanafunzi hao ili wa-
baki shuleni.

Kipanga akijibu swali hilo, alisema
serikal imebeba ushauri huo na wata-
fanyia tathmini kuangalia kama suala
hilo linatekelezeka au la.

= P T

Mtambo ukishusha vyuma kwa ajili ya ujenzi unaoendelea wa miundombinu ya mabasi yaendayo haraka katika Barabara
ya Bagamoyo, eneo la daraja la Mlalakuwa, Mwenge, Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: SABATO KASIKA

TAKUKURU yabaini upigaji
mamilioni katika miradi

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) mkoani Sin-
gida imebaini upigaji mamilioni ya
shilingi kwenye miradi mbalimbali
inayotekelezwa katika Manispaa ya
Singida ambako wazabuni wamekuwa
wanapatiwa ‘malipo hewa’.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa Singi-
da, Sipha Mwanjala, akizungumza jana
na waandishi wa habari wakati akitoa
taarifa ya utendaji kazi kwa kipindi
cha Julai hadi Septemba 2024, alise-
ma kutokana na malipo hayo hewa,
zimeokolewa Sh. milioni 20.3.

Alisema kuwa katika mradi wa ujenzi
wa jengo la mama na mtoto na jengo la
dharura katika Hospitali ya Manispaa
ya Singida, malipo hewa yalifanyika
kwa mzabuni aliyepeleka matofali
43,500 lakini akalipwa fedha za mato-
fali 48,000 na hivyo Sh. 1,732,500 zi-
lizidishwa.

Mwanjala alisema kuwa katika ujenzi
wa Kituo cha Afya Mtipa, Manispaa ya
Singida, zimeokolewa Sh. milioni 10.9
baada ya kubainika baadhi ya ununuzi

wa vifaa ulifanyika kwa bei ya juu ku-
liko bei iliyopo sokoni.

“Sh. 225,000 zilirejeshwa baada ya
kubainika kuwa malipo yalifanyika kwa
mzabuni kwa ajili ya kuleta vifaa vya
vioo vya choo lakini hakuvileta. Pia Sh.
milioni 4.9 ziliokolewa kwenye mradi
wa upanuzi wa mzani wa Mughamo,
Manispaa ya Singida,” alisema.

Mwanjala alisema kuwa katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mkalama, Sh.
milioni 3.2 zilikatwa katika mradi wa
ujenzi wa bweni la watoto wenye mabhi-
taji maalumu Shule ya Msingi Darajani
kama kodi ya zuio, lakini hazikuwasil-
ishwa Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA).

Alisema kuwa katika mradi huo, vifaa
vyenye thamani ya Sh. 1,726,900 pia
vililipiwa lakini havikupelekwa eneo la
mradi.

Katika Halmashauri ya Wilaya ya
Iramba, Sh. 1,450,000 ziliokolewa kupi-
tia ufuatiliaji wa miradi miwili ya ujenzi
wa Zahanati ya Mukulu, jengo la mama
na mtoto na jengo la kuhifadhi maiti
katika Hospitali ya Wilaya ya Kiomboi.

“Katika Hospitali ya Wilaya ya Kiom-

boi, mzabuni alipewa fedha ya kuten-
geneza madirisha ya aluminium 45
wakati yaliyohitajika ni 44, hivyo Sh.
250,000 zilizidishwa na katika mradi
wa zahanati ya Mukulu, milango minne
haikuwa na vipimo sahihi vyenye
thamani ya Sh. milioni 1.2, ilibadilish-
wa,” alisema.

Mwanjala alisema kuwa katika
Halmashauri ya Wilaya ua Ikungi,
Sh.154,200 ziliokolewa katika mradi
wa ujenzi wa darasa na matundu ya
vyoo vya wasichana katika Shule ya
Sekondari Minyughe ambazo zilikuwa
ni fedha za kodi ya zuio bila kupelekwa
TRA.

Alisema kuwa katika kipindi hicho
cha Julai hadi Septemba 2024, TAKUK-
URU ilipokea malalamiko 78. Kati yake,
53 yalihusu vitendo vya rushwa na 25
hayahusu vitendo vya rushwa.

“TAKUKURU Mkoa wa Singida inatoa
rai kwa wananchi wote kujiepusha na
vitendo vya rushwa na kushiriki kika-
milifu katika kuzuia katika kipindi hiki
cha mchakato wa Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa unaotarajiwa kufanyika No-
vemba 27 mwaka huu,” alisema.

KABWELA FADHILI MOHAMED

WAKE ZETU NI WAVUMILIVU,
TIZAMA USIKU WA MANANE TUKO
TUNASAKA 'VIWANJA'.

M1 MKE WANGU

MI
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA NISHATI

MAMLAKA YA UDHIBITI WA HUDUMA ZA
NISHATI NA MAJI (EWURA)

MWITO WA KUTOA MAONI KUHUSU MAOMBI YA VIBALI VYA UJENZ| NA LESENI KUTOKA EWURA

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi ya udhibiti wa huduma za sekta nne mchanganyiko inayojitegemea,
iliyoundwa kwa Sheria ya EWURA Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za Mamlaka ni pamoja na kudhibiti kiufundi na kiuchumi

Mamiaka ya Udhibiti wa Huduma za MNishat na Maji

sekta za Nishati na Maji kwa Tanzania Bara. EWURA ina wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ndogo
ya Mafuta na Gesi Asili.

Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia
shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli.
Kifungu cha 126 (1) cha sheria hiyo kinamtaka mtu yoyote anayetaka kujenga
miundombinu ya mafuta kuomba kibali cha ujenzi kutoka EWURA. Aidha, Ki-
fungu cha 131 (1) cha sheria hiyo kinawataka wote wanaojihusisha na sekta
tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.

EWURA imepokea maombi ya vibali vya ujenzi na leseni kutoka kwa waom-
baji walioorodheshwa hapa chini. Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria
ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma
kwamba, wafuatao wameomba vibali vya ujenzi ili wajenge miundombinu ya
mafuta na leseni kwa ajili ya kujihusisha na biashara/shughuli katika mkondo
wa kati na chini wa sekta ya mafuta ya petroli.

S/N | Jinala Mwombaji Eneo Jinala Aina ya Ombi Ila
Mkurugenzi/Uraia | Leseni/Kibali cha
Ujenzi

1. Mpanda Filling Kiwanja Na. 229, Fatma Abdallah Kibali cha Ujenzi wa
Station, Eneo la Kasimba, | (Mtanzania) Kituo cha Mafuta
S.L.P 13, Shinyanga. | Mpanda, Katavi.

2. katisunga fuel filling Kijiji cha Said Salula Gacha Kibali cha Ujenzi wa
station, Katisunga, (Mtanzania) Kituo cha Mafuta
S.L.P 688, Mpanda, Katavi.

Mpanda.

3. Sumosa Filling Kiwanja Na. 811, Suleiman Suleiman Kibali cha Ujenzi wa
Station and Company | Kitalu“B", Eneola | (Mtanzania) Kituo cha Mafuta
Limited, S.L.P 84, Isungilunde,

Sikonge. Sikonge, Tabora.

4. New Mchenya Kiwanja Na. 23, Cosmas Juma Kibali cha Ujenzi wa
Petroleum Co. Ltd, Kitalu“B’, Eneola | Mchenya (Mtanzania) | Kituo cha Mafuta
S.L.P 113, Shinyanga | Songambele,

Shinyanga.

5. Afroil Investment Kiwanja Na. 165, Hilmi Ahmed Kibali cha Ujenzi wa
Limited, Kitalu “L, Moshi, Mbaraka Kituo cha Mafuta
S.L.P 38383, Kilimanjaro. (Mtanzania)

Dar es Salaam.

6. Ndomba Filling Kijiji cha Kang'ata, | John Stephen Kibali cha Ujenzi wa
Station, Handeni, Tanga. Ndomba (Mtanzania) | Kituo cha Mafuta
S.LP355,

Handeni

7. Optimal Energy (T) Eneola Guled Aden Kassim Kibali cha Ujenzi wa
Ltd, Sagamaganga, (Mtanzania) Kituo cha Mafuta
S.L.P 80042, Kilombero,

Dar es Salaam. Morogoro.

8. Amasha Venance Eneo la Minepa, Amasha Venance Kibali cha Ujenzi wa
Mgaya, Ulanga, Morogoro. | Mgaya Kituo cha Mafuta
S.LP22, (Mtanzania)

Ulanga.

9. Evosha Trading Kiwanja Na. Gaspar Casmiry Kibali cha Ujenzi wa
Company Limited, P3636, Eneo la Ngalu Kituo cha Mafuta
S.LP 13134, Mbezi Makabe, (Mtanzania)

Dar es Salaam. Ubungo, Dar es
Salaam.

10. | Alphonce August Kiwanja Na. Alphonce Augustino | Kibali cha Ujenzi wa
Ngowi, P19728, Kimara, Ngowi Kituo cha Mafuta
S.LP67315, Ubungo, Dar es (Mtanzania)

Dar es Salaam. Salaam.

1. Nyaishozi Oil Limited, | Kiwanja Na. 10, Wilson Boniphace Kibali cha Ujenzi wa
S.LP178, Kitalu“A", Eneola | Bagoka Kituo cha Mafuta
Karagwe. Kwa Mathias, (Mtanzania)

Kibaha, Pwani.

12. | Makarios Limited, Kiwanja Na. 468, Elinyisia Titus Kibali cha Ujenzi wa
S.L.P 68238, Kitalu "A", Kipokola (Mtanzania) | Kituo cha Mafuta
Dar es Salaam. Kongowe, Kibaha,

Pwani.

13. Puma Energy Kiwanja Na. 813, Fatma Abdallah Kibali cha Ujenzi wa
Tanzania Limited - Kitalu "B", (Mtanzania) Kituo cha Mafuta
Puma Mtwara Service | Mikindani -

Station, Magomeni,
S.L.P 9043, Mtwara.
Dar es Salaam.

14. Nocha Sebe Samwel, | Kiwanja Na. 618, Nocha Sebe Samwel Kibali cha Ujenzi wa
S.L.P 68006, Kitalu“C”, Eneo la | (Mtanzania) Kituo cha Mafuta
Dar es Salaam. Mshikamano,

Musoma, Mara

15. Tropical Helicopters Kijiji cha Benjamini John Leseni ya Kituo cha
Limited, Migandini, Simpson Mafuta kwa Matumizi
S.L.P 627, Arumeru, Arusha. | (Raia wa Kenya) Binafsi
Arusha.

16. | Tanzania Breweries | Kiwanja Na. Michelle Nicola Kilpin | Leseni ya Kituo cha
Limited - Arusha 14238, Eneo la (Raia wa Afrika Mafuta kwa Matumizi
Plant, Viwanda, Arusha. Kusini) Binafsi
S.L.P 3103,

Arusha,

17. Lake Oil Limited - Kiwanja Na. 355, Khazed Hassan Leseni ya Kituo cha
Njiro Petrol Station, Kitalu “G", Eneo la Mohamed Mafuta
S.L.P 5055, Njiro, Arusha. (Mtanzania)

Dar es Salaam.

18. | Total Tanzania Barabaraya Mamadou Ngom Leseni ya Kituo cha
Limited - Jacaranda Mahakamani, (Raia wa Senegali) Mafuta
Service Station, Eneo la Philips,

S.L.P1503, Arusha.
Dar es Salaam.

19. Kado & Sons Kiwanja Na. 334, Abdusatar Hamis Leseni ya Kituo cha
Company Limited - Eneo la Sinoi, Shaban Mafuta
Kado Filling Station, Monduli, Arusha. (Mtanzania)

S.L.P52,
Monduli

20. Israel Samwel Kijiji cha Lopolun, | Israel Samwel Leseni ya Kituo cha
Ginduri, Ngorongoro, Ginduri Mafuta
S.L.P 63, Arusha, (Mtanzania)

Loiliondo - Arusha.

21. | Kuringe Transport Kijiji cha Liberatus Silvester | Leseni ya Kituo cha
Company Limited, Mundarara, Temu Mafuta
S.L.P50, Longido, Arusha. (Mtanzania)

S/N | Jinala Mwombaji Eneo Jinala | Aina ya Ombi Ia S/N | Jinala Mwombaji Eneo Jinala Aina ya Ombi Ia
Mkurugenzi/Uraia | Leseni/Kibali cha Mkurugenzi/Uraia | Leseni/Kibali cha
Ujenzi Ujenzi
Sanya Juu.
40. | Haleluya Wilfred Kiwanja Na. Haleluya Wilfred Leseni ya Kituo cha
Kessy T/AGP P17461, Eneo la Kessy Mafuta
22. | Nambis Petrol Kiwania Na 1247, | Yuda Jaco omb N . . N Nanenane Petrol Mikwambe (Mtanzania)
: ambis Petrol iwanja Na. 1247, | Yuda Jacob Ombay eseni ya Kituo cha ;
Station, Kitalu"G", Karatu, | (Mtanzania) Mafuta Station, Toangoma,
S.L.P 342, Arusha. S.L.P 3073, Temeke, Dar es
Karatu. Dodoma. Salaam.
23. Itracom Feltilizers Kiwanja Na. 4, Nazaire Nduwimana | Leseni ya Kituo cha
;‘Tge]gégsaba“‘ C;ﬁ‘;ag;zeo‘a (Raia wa Burundi) g.‘anf:;; fwa - Matumizi 41. | Masry Energy Co. Kiwanja Na. 16, Abdallah Silaji Leseni ya Kituo cha
Babati - Manyara. Babati, Manyara. Limited, Kitalu“D", Kivule, | Athumani Mafuta
2 | . » Na.1a06, | AtalMital(M o » . S.L.P22008, llala, Dar es (Mtanzania)
. lount Meru iwanja Na. N tul Mital (Mtanzania eseni ya ituo cha
Petroleum Limited - Kitalu "R", Maisaka Mafuta Dar es Salaam Salaam.
:taa'fiil;a B Petrol P?a’n?:?:“’ 42. | Ghcom Company EneolaSaranga, | Genes Apolinary Leseni ya Usambazaji wa
S.L.P7094, ’ Limited, Ubungo, Dares Ng'oja Gesi ya Kupikia (LPG)
Arusha. S.L.P 79941, Salaam. (Mtanzania)
25. | Valentino Edwardi | Kijiji chaKijungu, | Valentino Edwardi | Leseni ya Kituo cha Dar es Salaam.
Nywage T/A Nywage | Kiteto, Manyara. Nywage Mafuta 3 Alex Sabas Sil A | E laKib Alex Sabas Sil L ivaU bazaii
0il - Kijungu Petrol (Mtanzania) 43. ex Sabas Silayo neo la Kibo, ex Sabas Silayo eseni ya Usambazaji wa
Station, Zebra Gas, Ubungo, Dar es (Mtanzania) Gesi ya Kupikia (LPG)
S.L.P49, S.L.P 53040, Salaam.
Kongwa - Dodoma. Dar es Salaam.
26. Mount Meru Kiwanja Na. 54, Atul Mital (Mtanzania) | Leseni ya Kituo cha ) . . . )
Petroleum Limited - | Kitalu “K”, Same, Mafuta 44. | BFS Company Kiwanja Na. 1, Godfrey. G.Shirima Leseni ya Kituo cha
Same Petrol Station, | Kilimanjaro. Limited, Kitalu“E", Eneola | (Mtanzania) Mafuta
S.L.P7094, S.L.P 90567, Kiluvya, Kisarawe,
Arusha. Pwani. Pwani.
27. | Elagas Company Kiwanja Na. 2, Emmanuel Mero Leseni ya Usambazaji wa — - - -
Limited, Kitalu“X", Eneola | (Raia wa Tanzania) Gesi ya Kupikia (LPG) 45, | FAB Energy Company | Kiwanja Na. 1, Farid Ahmed Bazar Leseni ya Kituo cha
S.L.P 41, Kiusa, Moshi, Limited-Pera, Kitalu“D", Eneola | (Mtanzania) Mafuta
Moshi. Kilimanjaro S.L.P70419, Pera, Chalinze,
28. | Mohamed Hussein Kijiji cha Kikunde, | Mohamed Hussein Leseni ya Kituo cha Dar es Salaam. Pwani.
Mohamed - Kikunde Kilindi, Tanga. Mohamed Mafuta
Petrol Station, (Mtanzania) 46. | Ngerengere Airbase | KiwanjaNa. 2, Steward Danford Leseni ya Kituo cha
S.L.P103, Investment Limited, | Kitalu‘B", Eneola | Ziguye Mafuta
Kibaya - Kiteto. S.L.P50, Ubena Zomozi, (Mtanzania)
29. | Adam Filling Station | Kijiji cha Udongo, | Yusuph Seleman Leseni ya Kituo cha Bagamoyo. Bagamoyo, Pwani.
and Company Sikonge, Tabora. Nasssor Mafuta
Limited - Ipole, (Mtanzania)
" 47. | Bright Vision Limited, | Eneo la Vikindu, Dickson Luwumba Leseni ya Usambazaji wa
:;t&:ge‘ S.L.P72539, Mkuranga, Pwani. | (Mtanzania) Gesi ya Kupikia (LPG)
: Pwani.
30. Dear Mama Filling Kiwanja Na. 790, Jairos N. Hiliza Leseni ya Kituo cha
Station, Kitalu“A", Eneo la | (Mtanzania) Mafuta
S.L.P1234, Kihinga, Kigoma. 48. | China Civil Eneo la Kabita, Dong Haipeng(Raia | Leseni ya Kituo cha
Kigoma. Engineering Busega, Simiyu | wa China) Mafuta kwa Matumizi
31. | Africa Energy Ltd, Kiwanja Na. 4, Edha Nahdi Leseni ya Kituo cha Construction Binafsi
S.L.P 22786, Kitalu“U”, Eneola | (Mtanzania) Mafuta Corporation,
Dar es Salaam Nyasubi, Kahama, S.L.P4083
Shinyanga. - '
Busega.
32. | Lake Oil Limited - Kiwanja Na. 14, Ally Edha Awadh Leseni ya Kituo cha
Mkamba, Kitalu“A", Eneola | (Mtanzania) Mafuta 49. | Maboto Qil, Kiwanja Na. 137, Robert Chacha Leseni ya Kituo cha
S.L.P 5085, Ifakara, S.L.P10316, Kitalu A", Eneola | Maboto Mafuta
Dar es Salaam. m‘;;"b:r?‘ Mwanza. Kanyama - Kisesa, | (Mtanzania)
gore- Magu, Mwanza.
33. Costantine Joseph Kiwanja Na. 71, Costantine Joseph Leseni ya Usambazaji wa
Mkenda, Eneolauwanjawa | Mkenda Gesi ya Kupikia (LPG) 50. | JumaKatwale Kiwanja Na. 347, | Juma Katwale Leseni ya Kituo cha
S.L.P67129, Taifa, Morogoro. | (\1ionzania) Ndilima T/A Ndilima | Kitalu"B", Eneola | Ndilima Mafuta
Morogoro. 0il, Hungumalwa, (Mtanzania)
34. | Ibra Filling Station, Kiwanja Na. 58, Ibrahim Hassan Leseni ya Kituo cha S.L.P88, Kwimba, Mwanza.
S.L.P 3073, Kitalu“R", Eneola | Mfalla Mafuta Ngudu.
Dodoma. Ipagala, Dodoma. | (Mtanzania)
51. | Majimoto Filling Eneo la Majimoto, | Amosi Nyamaroli Leseni ya Kituo cha
35. | Ilyegu Limited, Kijiji cha Miali, David Yonah Leseni ya Kituo cha Station, Serengeti, Mara. | Giringai Mafuta
S.L.P37, Kongwa, Dodoma. | Mngurumi Mafuta S.L.P176, (Mtanzania)
Kongwa. (Mtanzania) Serengeti.
36, | Sadah MoshiN pe No 1 Sadan MoshiN N . P . 52. | Mbwilo FM Company | Kijiji cha Frank Issa Mbwilo Leseni ya Kituo cha
. | Sadah Moshi Ngereza | Kiwanja Na. 1, adah Moshi Ngereza | Leseni ya Kituo cha PN )
T/AMitundu Filling | Kitalu"C’, Eneola | (Mtanzania) Mafuta Limited - Chalangwa, | Chalangwa, (Mranzania) Mafuta
Station, Mitundu, Manyoni, S.L.P124, Chunya, Mbeya.
S.L.P 8405, Singida. Chunya.
Moshi.
53. | Mazwi Trading Kiwanja Na. 121, Mohammed R. Sumry | Leseni ya Kituo cha
37. | Wilson Ruben Mpinga | Eneola Nkungi, | Wilson Ruben Mpinga | Leseni ya Kituo cha Company Limited - | kitalu"UU", Eneo | (Mtanzania) Mafuta
Mkalama, Mkalama, Singida. | (Mtanzania) Mafuta Makutano Petrol la Makutano,
S.L.P1007, Station, Sumbawanga,
Mkalama. S.L.P170, Rukwa.
Sumbawanga.
38. | Juma George Magere | KiwanjaNa. 2, Juma George Magere | Leseni ya Kituo cha
T/A Magere il Kitalu'D’, Eneola | (Mtanzania) Mafuta Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaji
S.L.P 2402, Igingilanyi, Iringa. . . . . . . .
Iringa. yeyote aliyetajwa hapo juu kwamba asipewe leseni au Kibali cha
39. | Tanzania Steel Pipes, | Eneolaviwandala | Yun Chin Leseni ya Kituo cha U]enZI, anataklwa kUWGSlllSha plngaleIh”O kwa EWURA ndam
S.L.P5476, Ubungo, Ubungo, | (Raia wa China) Mafuta kwa Matumizi ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili kupma
Dar es Salaam. Dar es Salaam. Binafsi

anwani tajwa hapa chini.

Imetolewa na Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
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SIS Majaliwa ataka nchi imara Afrika

Batilda ataka
utulivu uchaguzi
serikali mitaa,
vijiji, vitongoji

Na Mwandishi Wetu, TANGA

MKUU wa Mkoa wa Tanga, Balozi Dk.
Batilda Burian, amewataka wakuu wa
wilaya na wasimamizi wa uchaguzi
mkoani hapa kuhakikisha upigaji kura
katika uchaguzi wa serikali za mitaa
Novemba 27, mwaka huu, unafanyika
kwa utulivu wa asilimia 100.

_Dk. Batilda alitoa maelekezo hayo
jana, baada ya kukagua maandalizi ya
uchaguzi huo katika halmashauri za
wilaya na mji wa Handeni, akiwa ame-
fuatana na ujumbe wake, akiwamo Ka-

tibu Tawala Mkoa, Pili Mnyema Kamati

ya Usalama na Kamati va Uratibu wa
Uchaguzi ya mkoa.

Alisema mafanikio yaliyofikiwa kuan-
dikisha asilimia 110.82 ya wapiga kura
na kushika nafasi ya pili kitaifa, yame-
pongezwa na Rais, DK. Samia Suluhu
Hassan, hivyo kuibua haja ya kuhakiki-
sha watu wote wanapiga kura.

Alisema tofauti na vandikishaji uli-

ofanyika kwa siku 10, upigaji kura utat-

umia saa 10 katika siku moja, hivyo
mikakati ya hamasa, ushawishi na ku-
wapo mazingira bora yanayowavutia
watu wengi kwenda kupiga kura ina-
paswa kutumika.

"Tumefanikiwa kuandikisha wapiga
kura kwa asilimia 110.82 kwa zoezi
lililofanyika kwa siku 10, sasa tuna
saa 10 tu kwa siku moja kuhakikisha
kila aliyejiandikisha anapiga kura ili
tuuheshimishe uchaguzi huo na kum-
P_rleghimisha Rais Samia,” alisema Ba-

ilda.

Aliwakumbusha wasimamizi wa uch-
aguzi kufuata sheria, kanuni na tara-
tibu zilizopo ili ufanyike na kuthibitika

haki.

Alisema ni dhamira na utashi wa ki-
siasa wa Rais Samia kuona uchaguzi
huo unatoa fursa pana kwa kila raia,
kutumia haki yake ya kikatiba kugom-
Peka na kumchagua kiongozi anayem-
a

Dk. Batilda, alisema pamoja na kufua-

ta sheria, kanum taratibu na miongozo :

iliyopo, wasimamizi hao na wakuu wa
wilaya wanapaswa kushughulikia na
kuondoa changamoto ili upigaji kura
ufanyike kwa wepesi na haraka.
Alitoa mfano kuwa mahali penye
idadi kubwa ya wapigakura, viongozi
hao wanaweza kufuata taratibu kwa
kuongeza idadi ya vituo kabla ya No-

vemba 7, mwaka huu kwa kuwashirik-

isha wadau hususani vyama vya siasa.
Alisema mazingira ya siku ya uch-
aguzi yanaweza kuathiriwa na hali ya

hewa, kama vile kuwepo mvua ama jua E

kali, h|vyo upo umuhimu wa kuandaa
maturubai kukabiliana nayo.
"Tukiyafanya haya na kwa kuzingatia
4R (maridhiano, mabadiliko, ustahi-
milivu na kujenga upya), tukafanikisha

uchaguzi huu, tutakuwa tumemheshim-

isha Rais Samia na kuuheshimisha
uchaguzi huu,” alisisitiza mkuu huyo
wa mkoa. } )
Awali, Mnyema, alisema pamoja na
mafanikio yanayoonekana kwenye
taarifa za halmashauri hizo, Mkuu wa
Mkoa na timu zake, afanya ziara hizo
ili kujiridhisha na uhalisia uliopo kisha
kusaidia utatuzi wa changamoto zina-
zojitokeza.

pasipo shaka kuwa ni wa wazi, huru na :

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA
ERIKALI imewataka

mameneja na wasi-

mamizi wa rasili-

mali watu kuwapatia
mafunzo watumishi wao
mara kwa mara ili nchi za
Afrika ziwe imara na maen-
deleo.

Rai hiyo ilitolewa juzi na
Waziri Mkuu, Kassim Majali-
wa jijini hapa na kusema ra-
silimali watu inayosimamiwa
vizuri ni tunu na uti wa mgon-
go wa maendeleo kwa kila
nchi duniani.

Majaliwa aliyasema hayo
wakati akimwakilisha Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kufungua
mkutano wa tisa wa Mtandao
wa Mameneja na Wasimam-
izi wa Rasilimali Watu ka-
tika Sekta ya Umma Afrika
(APS-HRMnet) wenye kauli
mbiu ‘Uhimilivu wa Utawala
na Ubunifu Kukuza Sekta
ya Umma yenye Uelekeo wa
Baadaye Kupitia Uongozi wa
Rasilimali watu.’

“Rasilimali watu katika
utumishi wa umma ume-

kuwa ni nyenzo muhimu am-
bapo serikali ya nchi husika
inaitumia kufia wananchi
wake katika kutoa huduma
za kiuchumi, kijamii kukuza
ustawi wa jamii husika,” alise-
ma.

Alisema sekta ya rasilimali
watu ina mchango mkubwa
kuiwezesha nchi kufika
malengo ya maendeleo am-
bayo imejiwekea na maende-
leo endelevu yanayotekele-
zwa kwenye nchi husika.

Majaliwa alisisitiza mame-
neja hao kuhakikisha wa-
nasimamia rasilimali watu
ili kutoa thamani na tija kwa
watumishi wa umma.

Alisema kwenye nchi kama
rasilimali haziwezi kutekeleza
wajibu kwa wananchi ni ra-
hisi kuihukumu serikali kuwa
haiwajibiki.

“Hivyo katika mkutano huu
nawaomba tuwe wawazi ka-
tika kujadili changamoto na
kujitathmini wenyewe fursa
zilizopo katika utumishi wenu
ili mkitoka hapa mkawe ma-
balozi wa utumishi wa umma
kwa kuimarisha mifumo bora
ya rasilimali watu na mka-

toe mwelekeo katika taasisi
zenu,” alisema Majaliwa na
kuongeza kuwa:

“Sekta ya umma yoyote
lazima itambue umuhimu
wa rasilimali watu sababu
yenyewe ndio uti wa mgongo
wa taasisi zote na hapo la-
zima kutekeleza majukumu
yenu kwa weledi, uaminifu
na juhudi ili kuleta maende-
leo ya kiuchumi katika nchi
zetu.”

Pia aliagiza maofisa ra-
silimali watu wanaporejea
kwenye nchi zao wakajen-
gee uwezo viongozi ili kue-
ndana na mabadiliko ya mara
kwa mara, kuwakumbusha
mwenendo na kanuni za ku-
watumikia wananchi wao.

Vilevile, aliwaagiza
kuongeza maono ya ubunifu
na uadilifu katika kazi zao,
kuongeza tija kwa upatikanaji
na uendelezaji wa vipaji ili
nchi ipate mafanikio, kuen-
deleza vipaji na nchi kupata
mafanikio.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala
Bora, George Simbachawene,

alisema mkutano huo ni
muhimu, kwani unafanyika
katika wakati ambapo dunia
ina changamoto nyingi.

Simbachawene, alisema mi-
jadala na mawazo ni muhimu
kwa watumishi wa umma
kutekeleza majukumu yao.

Alisema ubunifu ni
muhimu ili kuwezesha Bara
la Afrika kukua zaidi katika
teknolojia na rasilimali watu
kuongezeka na kufanya kazi
kwa tija.

Rais wa APS-HRMNet, am-
baye ni Naibu Katibu Mkuu,
Ofisi ya Rais-Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Xa-
vier Daudi, alisema katika
mkutano huo, washiriki wata-
pata fursa ya kubadilishana
uzoefu na utaalamu kwa
lengo la kuwezesha nchi hizo
za Afrika kupiga hatua katika
maendeleo kwa kutumia mbi-
nu za kisasa.

Alisema mtandao huo
unaundwa na wanachama
kutoka Afrika ambao wa-
megawanyika katika kanda
tano, Afrika Magharibi nchi
17, Mashariki 10, Kati nane,
Kaskazini sita na Kusini 13.

Askofu Mkuu wa
Kanisa la Kiinjili la
Kilutheri Tanzania
(KKKT) Dayosisi va
Kaskazini Mashariki,
Msafiri Mbilu (wa pili
kushoto), akisubiri
kupokea maandamano
ya watoto 39 waliopa-
ta kipaimara katika
Usharika wa Muheza,
mkoani Tanga juzi.
Wengine ni MKuu

wa KKKT Jimbo la
Tambalale, Mchungaji
John Ndimbo (wa tatu
kushoto) na (wa tatu
kulia) ni Katibu Mkuu,
Dayosisi ya Kaskazini
Mashariki, Julius Ma-
diga. PICHA: STEVEN
WILLIAM

Watalii wamiminika Mkomazi

Na Ashton Balaigwa,

SAME
IDADI ya watali wa-
naotembelea Hifadhi ya

Taifa ya Mkomazi wilayani
hapa Mkoa wa Kilimanjaro
imeongezeka hadi kufikia
9,000 katika kipindi cha
mwaka mmoja na kuiingi-
zia serikali mapato kwa ajili
ya utekelezaji wa miradi ya
maendeleo.

Hayo yalisemwa jana na
Mkuu wa Wilaya ya Same,
Kasilda Mgeni, wakati ak-
izindua msimu wa pili wa ta-
masha la utalii la ‘Same Utalii
Festival litakalofanyika
kati ya Desemba 20 hadi 22,
mwaka huu.

Alisema kuwa idadi hiyo
imeongezeka kutoa watalii
7000 waliotembelea katika
hifadhi hiyo katika kipindi

cha msimu msimu wa mwa-

ka juzi.
“Tulifanya tamasha la
kwanza mwezi Februari

mwaka huu kutokana na
umuhimu wake na mwamko
mkubwa wa wananchi na
wadau wa utalii.

“Tumekubaliana kuwa ta-
masha hili litakuwa likifanyi-
ka Desemba kila mwaka;
mwaka huu litawajumuisha
watu 20,000,” alisema Kasi-
lida.

Alisema wameamua kufan-
ya tamasha hilo kwa mara ya
pili mwaka huu kutokana na
kuwapo kwa maombi mengi
ya wadau wa utalii kutoka
ndani na nje ya nchi, ambao
wanafurahishwa na vivutio
vilivyoko kwenye hifadhi
hiyo, wakiwamo Faru.

Alisema uzinduzi rasmi
wa tamasha hilo utafanyika

Desemba 20, mwaka huu
na kwamba kutakuwa na
maonesho ya bidhaa za utal-
ii, utamaduni na taasisi.

Kasilida, alisema baada ya
uzinduzi kukamilika, watu
na wageni watapata fursa
ya  kutembelea  vivutio
vya utalii, ikiwemo kilele
cha Mlima Shengena uliopo
Msitu wa Hifadhi wa Chome
(CNFR) unaozungukwa na

Allsema asubuhi ya tarehe
21 kutakuwa na mbio za Mar-
athon zenye umbali wa kilo-
mita tano, 10 na 21, wananchi
na wadau waliojisajili mape-
ma watashiriki.

“Kwenye tamasha hilo
kutakuwa na matukio ya
utangulizi kabla ya kufika
tarehe 20 ya kuanza, tukio
la kwanza ni utalii wa afya,
watu watapata fursa ya kupi-

ma afya zao na kupata mat-
ibabu kutoka kwa madaktari
ambao watakuwa wamean-
daliwa kuanzia tarehe 17 hadi
19,” alisema Kasilda.

Alilitaja tukio jingine kuwa
ni utalii wa usaﬁri wa gari
Salaam hadi Same, kutakuwa
na mabehewa manne am-
bayo yatakuwa na burudani,
ikiwamo muziki.

Kasilda, ametaja
utalii  mwingine ni wa
nyama choma kwenye ma-
behewa hayo, vinywaji
na michezo.

Mmoja wa wadau wa utalii
wilayani hapa, Halfan Peter,
alisema hiyo ni fursa kwao
katika kipindi hiki cha kue-
lekea mwisho wa mwaka ku-
tokana wananchi kujitokeza
kwenye tamasha hilo kujio-
nea vivutio.
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Wazee wakosa matibabu

bure, kisa 70,000/-

Na Timothy Itembe, RORYA

AADHI ya wazee

wilayani hapa Mkoa

wa Mara wamedai

maisha yao yako ha-
tarini kwa kukosa Sh. 70,000
kwa ajili ya kupata msamaha
wa matibabu katika ofisi ya
halmashauri.

Madai hayo yametolewa li-
cha ya Sera ya Afya ya mwaka
2007 kuelekeza wazee, wa-
jawazito na watoto wenye umri
chini ya miaka mitano kupata
huduma za matibabu bure
kwenye hospitali, zahanati na
vituo vya afya vya serikali.

Wakizungumza kwa nyaka-

Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),
kushoto), akizungumza na waandishi wa habari jana, kuhusu masuala mbalimbali yanayohusu uchaguzi wa serikali
za mitaa wa Novemba 27, mwaka huu. PICHA: MARCO MADUHU

ti tofauti na mwandishi wa
habari hizo, wazee walidai
kuwa wamekata tamaa kupata
huduma hiyo inayotolewa na
serikali kwa kukosa kiasi hicho
cha fedha.

Walidai pamoja na kuko-
sa fedha hizo kupata barua
hizo, wako hatarini kufa kwa
kushindwa kugharamia mat-
ibabu.

Mmoja wa wazee hao,
Thomas Patrlck Mkam wa
alidai kuwa wanakabiliwa na
usumbufu mkubwa wanapo-
hitaji matibabu na kuitaka
serikali kuboresha huduma
kwa rika lao ili kunusuru mai-

sha yao.

Mganga Mkuu wa Wilaya
ya Rorya, Dk. Khalfanis Elole-
onlya, alithibitisha wazee hao
kukosa huduma hiyo kutokana
na uhaba wa vifaa tiba na dawa
katika maeneo ya umma ya ku-
tolea huduma za afya.

Eloleonlya, alisema hal-
mashauri hiyo ina lengo la
kuwajumuisha wazee 7,666
wilayani hapa katika mfumo
wa usajili wa kupata huduma
za matibabu bure.

Hata hivyo, alisema bila ku-
wapo kwa vifaa tiba na dawa,
sera hiyo ya matibabu bure
kwa rika hilo, itakuwa vigumu
kutekelezeka.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Al-
phan Haule, alionesha kush-
tushwa na taarifa za wazee
kwa kutumia gharama kubwa
kupata huduma za matibabu
licha ya kuwa katika mpango
wa serikali wa kupata matiba-
bu bure.

Haule, aliwataka watumi-
shi wa halmashauri hiyo
kutekeleza wajibu wao ili
makundi  yaliyoko  katika
mpango huo wa serikali yapate
huduma bure.

Alisisitiza umuhimu wa haki
za wazee kupata huduma za
afya bure katika hospitali, za-
hanati na vituo vya afya vya
serikali.

Mkoa wa Shinyanga, Emmanuel Ntobi (wa pili

Lango maziwa makuu lakithiri kwa ujambazi

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKAZI na wafanyabiasha-
ra wa Kata ya Busoka, Manis-
paa ya Kahama mkoani Shin-
yanga wamechanga zaidi ya
Sh.milioni 10 kwa ajili ya ujenzi
wa kituo cha polisi kutokana
na kukithiri kwa unyanganyi
wa kutumia silaha na mauaji
katika eneo hilo lango la nchi
za Maziwa Makuu.

Wakizungumza juzi wakati
wa harambee ya kuchangia
ujenzi wa kituo hicho, baadhi
ya wakazi hao, akiwamo mwe-
nyekiti wa wafanyabiashara
wa kata hiyo, Maulid Kwilasa
alisema kuwa Oktoba 5, mwa-
ka jana, wakala wa fedha za

mitandao, alivamiwa na ma-
jambazi wenye silaha, kumje-
ruhi kwa kumpiga risasi kisha
kumpora fedha.

Kwilasa, alisema mwaka
huu, majambazi walivamia
Kituo cha Mafuta cha Karagwe
kilichoko katika eneo hilo na
kupora fedha zote za mauzo.

Kwilasa, alisema uvamizi
unaofanywa na majambazi na
wezi, umesababisha baadhi
ya wakazi na wafanyabiashara
kuhama eneo hilo kwa kuhofia
kuuawa.

“Eneo hili ndio lango la ku-
ingia na kutokea kuelekea nchi
za maziwa makuu, tunaiomba
serikali ituunge mkono kuka-
milisha kituo hiki ili tukabili-

ane na majambazi na wezi,”
alisema.

Diwani wa Kata hiyo, Ju-
lius Malale alisema kati ya
fedha hizo, Sh. milioni 1.6
zimechangwa na wananchi
kupitia jamii 24 kwa kila moja
Sh.70,000, wafanyabiashara
Sh. milioni moja na nyingine
wadau akiwamo Mbunge wa
Kahama, Jumanne Kishimba.

Malale, alisema kata hiyo
inahitaji kuwa na kituo hicho
kwa sababu ni lango la kuingia
na kutokea wahamiaji kutoka
nchi hizo za maziwa makuu za
Rwanda, Burundi, Uganda na
Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Kongo (DRC).

Kaimu Mkurugenzi wa Man-

ispaa hiyo, Lameck Evarist,
alisema Ofisi ya Mkurugenzi
kwa kutambua umuhimu
wa ulinzi na usalama wa wa-
nanchi, imechangia mafuko
40 ya saruji na kamati ya
maendeleo ya kata tofari 1,000
kufanikisha ujenzi huo.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Mbo-
ni Mhita, aliwashukuru wa-
nanchi na wafanyabiashara
hao kwa kuisaidia serikali,
hivyo anaungana nao kwa ku-
changa Sh.milioni moja.

Mboni, aliahidi  kuweka
samani baada ya ujenzi wa
kituo hicho kukamilika na
kuwahimiza wananchi kuen-
delea kutoa ushirikiano kwa
kuwafichua wahalifu mitaani.

Meya
- ailkomalia
TARURA
barabara
ya dampo

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MEYA wa Manispaa ya Shinyan-
ga, Elias Masumbuko ametoa wiki
moja kwa Wakala wa Barabara
hapa kukarabati haraka iwezeka-
navyo barabara kwenda dampo.

Masumbuko alitoa amri hiyo juzi
kwenye kikao cha baraza la madi-
wani la manispaa hiyo wakati
akijibu hoja ya Diwani wa Kata
va Kizumbi, Reuben Kitinya, lilipo
dampo hilo kutokana na barabara
hiyo kuharibika vibaya.

“TARURA mnapaswa kuchukua
hatua haraka kuifanyia ukara-
bati barabara ya huko Kizumbi,
na ninatoa wiki moja na nipate
mrejesho hatuwezi kila siku lin-
alalamikiwa jambo hilo hilo na
hakuna utekelezaji,” alisema.

Diwani Kitinya, awali akitoa
malalamiko kuhusu ubovu wa
barabara hiyo, alisema ina ma-
bonde mengi na kusababisha
magari ya kusomba taka kuk-
wama.

Mhandisi wa TARURA wa Wilaya
ya Shinyanga, Kulwa Maige,
akizungumza kwa niaba ya me-
neja wa wakala huyo kwenye
kikao hicho, alisema maagizo
hayo wameyapokea na kuahidi
kuyafikisha kwa mkubwa wake ili
yafanyiwe kazi.

Watendaji
wakabidhiwa
piKipiki kwa
kuonywa

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Divisheni ya Utawala
na Usimamizi wa Rasilimali Watu
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Shinyanga mkoani hapa, David
Rwazo, amewataka watendaji
wa kata kutumia pikipiki katika
utekelezaji majukumu yao.

Rwazo, alitoa rai hiyo juzi wakati
akikabidhi pikipiki hizo kwa wa-
tendaji hao, Joyce Mahina (Ly-
amidati), Majahasi Jackson (Lya-
busalu) na Mary Shausi (Tinde),
kwa niaba ya Mkurugenzi wa
Halmashauri hiyo, Dk. Kalekwa
Kasanga.

Alisema lengo la kuwakabidhi
pikipiki hizo ni kuongeza ufanisi
katika utendaji kazi za serikali,
kusimamia utekelezaji wa miradi
ya maendeleo na ukusanyaji ma-
pato kwenye kata zao.

Aliwaonya kutumia pikipiki hizo
kwa malengo yaliyokusudiwa
badala ya kugeuza mradi wa Ku-
jiingizia kipato kwa biashara ya
bodaboda.

Watendaji hao, waliishukuru
serikali kwa kuwapatia vitendea
kazi hivyo na kuahidi kuzitumia
pikipiki hizo kwa malengo yali-
yokusudiwa kwa kufanya kazi za
serikali ili kuongeza ufanisi na
kuwatumikia wananchi.



Rose Njiro mplgama hak| ukombom Wa
mwanamke kwenye jamii za Kimaasai

Nipashe

Na Mwandishi Wetu

IMEBAKI wiki tatu kufikia
ZJumatano Novemba 27

siku ya uchaguzi wa seri-
goji, jukumu hnalofanywa kwa
mujibu wa katiba ya Tanzania na
sheria namba 287 ya halmashauri
wilayani na 288 kwa halmashauri
Za miji na majiji.

Sina wasiwasi TAMISEMI kusi-
mamia uchaguzi hata kama ni
wizara ndani ya CCM, sheria zipo
kukijitokeza ‘dukuduku’ wahusi-
ka waende mahakamani ili haki
itendeke, kwa misingi ya sheria.

Tanzania yapo makabila zaidi
ya 120 hivyo mitazamo au fikira
tofauti kuhusu uchaguzi, usi-
mamizi wake kadhalika, harakati
zinakuwa nyingi hasa ikizingati-
wa wingi wa vyama vya siasa am-
bavyo kisheria vinapaswa kuteua
wagombea  watakaochaguliwa
kuongoza serikali za mitaa.

Kwa muktadha huo, malala-
miko yanakuwa mengi, kutokana
na fursa zilizopo mbele ya vyama
vingi na wagombea husika. Nitoe
rai kuwa uchaguzi utakaofanyika
Novemba 27, uwe wa mfano, Afri-
ka na duniani kwa kuwezesha ku-
wapata viongozi mahiri na wenye
maadili mema, wenye uchungu
wa kuwaletea maendeleo wa-
nanchi na taifa kiujumla.

Kupitia viongozi Watakaopewa
na vitongoji ikiwamo wenyeviti
wa mitaa kwenye manispaa na
jiji. Mifumo, iliyopo ya kiutawala
iwawezeshe Watanzania kuwa
na matumaini ya kuharakishiwa
mwendokasi upatikanaji maen-
mbalimbali mijini.

Kimsingi wengi ikiwamo vion-
gozi kisiasa, watunga sera, wa-
fanya maamuzi na watawala
serikalini, tunaishi maeneo zilipo
serikali za mitaa. Wilayani, man-
ispaa au kwenye majiji kama Do-
doma, Dar-es-Salaam.
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N| 5|ku ya uamu2| kwa
wapigakura Marekani,

vita Kamala Vs Trump
kuingia White House

Viongozi wajao serikali za mitaa
wawajibike kwa wananchl |pasavyo

Maandalizi ya uchaguzi wa serikali za mitaa unaofanyika mwezi huu. PICHA: MTANDAO

Kadhalika, ardhi imesambaa
ziliko serikali za mitaa ikiwamo
kila aina ya rasilimali zinazohita-
jika kwa maendeleo yetu. Mfano,
chemchemu za maji, mito, ma-
bwawa, maziwa, ardhioevu na
kilomita zaidi ya 1,000 ukanda
wa bahari kutoka Mtwara hadi
Msumbiji, kisha Tanga mpaka
Kenya.

Kwenye maeneo ziliko serikali
za mitaa pia kunapatikana madi-
ni, vito vya thamani mbalimbali;
misitu, mbuga, mapori ya akiba
na tengefu yenye wanyamapori

na baadhi kwenye maeneo ya

miji na majiji ambako Watanza-
nia wanaishi.

Tathmini nyingine inaashiria
kuwa Watanzania walio wengi
wanabhitaji maendeleo ya uhaki-
ka, mathalani, huduma za kijamii
zilizoboreshwa na kuimarika ka-
taani sehemu za mijini, manispaa
na majiji.

Hata hivyo, siyo kwamba tangu
kupata uhuru hakuna maendeleo
yapo lakini hayalingani na miaka
63 tangu wakoloni waondoke De-
semba 9, 1961. Bado hali siyo bora

mingi mijijini na majiji.

Huduma za barabara ni duni,
maeneo ya makazi hayana mipa-
ngilio mizuri, nyumba zinajeng-
wa bila utaratibu wenye taswira
ya mipango miji. Ni changamoto
kubwa kupata huduma kama za
kiafya hususani kufikisha wag-
onjwa, wajawazito vituo vya afya
hospitali pamoja na kuondoa
takangumu. Vilevile, mifumo
majitaka ni duni hivyo kutiririka
hovyo mitaani.

Nimekuwa nikijiuliza Tanzania
tunakwama wapi kujiletea maen-
deleo? Hakuna wataalamu wa
fani mbalimbali kuwezesha wa-
nanchi, kusonga mbele kimaen-

deleo? Iwapo rasilimali tunazo
mathalani, nguvukazi ipo ardhi
ya kutosha nini hasa visababishi?

Je, ni siasa, sera, mifumo au
sheria, kiutawala au kutokuwa
makini au tunakosa maarifa?
Naamini shughuli za kuwaletea
maendeleo Watanzania zinahita-
Jika wananchi wanakoishi, katika
ambako kimsingi ndiko viongozi
mahiri wa serikali za mitaa wana-
hitajika:
wajumbe wa mitaa ambao wata-
patikana baada ya uchaguzi
utakaofanyika nchi nzima No-
vemba 27, 2024. Kwa uzoefu
tulionao, na kwa kuzingatia
malalamiko, mitazamo kuhusu
kero mbalimbali za wananchi,
inaelekea chaguzi katika serikali
za mitaa, hatutilii mkazo sana
kama ilivyo mkuu wa madiwani,
wabunge, rais na makamu wake.

Inawezekana, kwa kujua au
kutokujua, tukajikuta tunakosa
werevu mzuri kuwapata vion-
gozi wenye uwezo wa kuongoza
kwenye vitongoji na mitaa m1]1r11

Ukiwasikiliza viongozi walio
madarakani mathalani, kwenye
mitaa baadhi wamekuwa wale-
wale bila mabadiliko kwa muda
mrefu.

Ukimuuliza Mtanzania un-
ayomwona anafaa kuwa kion-
gozi mahiri katika mtaa, iwapo
anaweza kugombea, anakataa.

Sababu huenda huko hakuna
mvuto au motisha kama ilivyo
kwa ubunge. Kadhalika, mahala
viongozi wanapofanyia kazi ofisi
za mitaa ni duni, ukilinganisha
na umuhimu wake kwa kuzinga-
tia ndiko huduma za msingi kwa
wananchi zinakoanzia.

Baadhi wanaona ni kama ku-
fanya kazi bila malengo halisi
na hawawezeshwi inavyostahili
kutimiza majukumu ipasavyo.
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Simulizi ya Rose Njiro mpigania haki, ukombozi na
heshima kwa mwanamke kwenye jamii ya Kimaasali

Na Elizabeth Zaya

IKI iliyopita shujaa
Rose, anaelezea al-
ivyowaingiza mabinti
shuleni, mbinu alizo-
tumia kufikia mafanikio na leo
anabainisha alivyogombea uon-
gozi kisiasa...

Rose Njiro (40) anasema ka-
tika kuonyesha kwamba mwa-
namke anaweza na kuweka
msisitizo kwamba mila kan-
damizi walizokuwa wanazishi-
kilia Wamaasai kumwona hafai,
hawezi na ni laana, aliwaonyesha
kuwa hawakuwa sahihi.

Anajitosa kugombea ubunge
mwaka 2021 katika uchaguzi
mdogo wa jimbo la Ngorongoro
baada ya mbunge aliyechaguliwa
kufariki.

Anasema alikuwa mwanamke
pekee kati ya wanaume 16 walio-
jitokeza kuomba ridhaa ya CCM,
kuteuliwa kupeperusha bendera
ya chama.

“Nilitaka kuonyesha kuwa bi-
nadamu wote ni sawa na wana
uwezo sawa, kwa sababu hai-
jawahi kutokea mwanamke wa
Kimaasai akagombea uongozi
kwenye kitongoji au uongozi wa
kimila. Walionekana ni laana
kufanya hivyo, na hata historia
ilikuwa inaonyesha kuwa tangu
jimbo la Ngorongoro lianzishwe
mwanamke hajawahi kugombea
ubunge au kupatikana kiongozi
wa kike iwe ni Mmasai au asiye
wa jamii hiyo.”

“Ule uthubutu uliwafungulia
njia wanawake wengine katika
jamii yetu hasa kwenye vyama
vya siasa huku kuna wengine
wameanza kugombea na wa-
mechaguliwa. Lakini ningepewa
nafasi ingekuwa fursa nzuri
kwangu kuitumia kutafuta maji-
bu ya migogoro ya ardhi ambayo
imedumu kwa miaka mingi.”

Anasema shida kubwa inay-
ochangia hiyo ni kukosekana
kwa mahusiano mazuri kati
ya wananchi na serikali ndiyo
maana haiishi, wakipatikana
viongozi migogoro inazidi mpaka
miaka mitano inaisha na hakuna
maendeleo.

“Wilaya ya Ngorongoro kuna
wawekezaji wengi, kuna fursa
kubwa ya maendeleo, lakini
kumekosekana mtu sahihi wa
kuunganisha  ili ~ wananchi
waachane na migogoro ya kila
badala yake watumie fursa hizo
kujiletea maendeleo,” anasema
Rose.

Anasema katika kuelekea kwe-
nye uchaguzi wa serikali za mitaa
na uchaguzi mkuu mwaka ke-
sho, tayari ameunda vikundi vya
kuelimisha wanawake namna ya
kusimama kugombea.

“Na nimewaambia waitumie
vizuri hii fursa ambayo kwa sasa
jamii imeamini uwezo wa mwa-
namke, wajitokeze kwa wingi
wagombee kwa sababu uwezo

/

Rose Njilo (mwenye miwani), akijadili jambo na baadhi
kilichoko Moshono, mkoani Arusha. Kulia ni mwandishi, Elizabeth Zaya. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Tunacho-
shukuru ni
kwamba
mama ana-
sali sana na
Sisi tuna-
muombea,
tunaamini
Mungu an-
amlinda
hakuna wa
kumdhuru.

N

wetu wanawake umetambulika
na jamii yetu,” anasema.

KUGOMBEA JIMBO

Rose anasema katika uchaguzi
mkuu ujao amejipanga kugom-
bea tena kwa mara ya pili katika
jimbo la Ngorongoro akijinasibu
kwamba kwa kazi ambazo amezi-
fanya na kuonekana kwa jamii,
ana uhakika wa kushinda kwa
kishindo endapo chama chake
cha CCM kitaridhia kumteua ku-
wania nafasi hiyo.

“Na sasa hivi napambana
kwanza kwenye uchaguzi wa
serikali za mitaa kuhakikisha
kwenye nafasi hizo wanawake
wengi wanaingia, kwa sababu ili
nifanikiwe kule mbele lazima ni-
hakikishe kwamba kwenye uch-
aguzi wa serikali za mitaa tume-
fanya vizuri.

KUSAIDIA WATOTO

Mbali na taasisi hiyo, Rose
anasema mwaka jana alianzisha
pia kituo cha kusaidia watoto wa
kike wanaopitia ukatili wa kijin-
sia ikiwamo wale wanaokimbia
kuozeshwa kwenye umri mdogo.

“Kwa hiyo tumetengeneza
sehemu salama ambayo wa-
naishi, kama wanaendelea na
shule wanatokea hapahapa
kituoni, na wakati huo huo tu-
naendelea kutengeneza ma-
husiano na familia zao japo
mahitaji yote tunawapatia sisi
kituoni, pamoja na mambo men-
gine, tunawafundisha ufundi wa
kushona, lakini wapo wanaoso-
ma shule za msingi, na sekondari.

ya wasichana wali
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MFANYAKAZI AZUN-
GUMZA

Mmoja wa wafanyakazi ka-
tika taasisi hiyo ya MWO, Saitoti
Salingi, anasema Rose amefanya
kazi ya kuleta mapinduzi katika
maeneo mengi lakini kubwa am-
bayo imeleta matokeo mazuri
na makubwa ni ya kufanya map-
induzi kwa jamii ya Kkimaasai
kutoka kuamini mtoto wa kike
ni laana hadi kufikia kuamini
kwamba anaweza na kukubali
kumpa nafasi ya uongozi katika
jamii yao na kumruhusu kwenda
kugombea kwenye chaguzi za ki-
taifa.

“Wakati anaanza kupambania
hili, kila mmoja alimuona kama
amechanganyikiwa  wakisema
tangu enzi za mababu na histo-
ria nzima ya jamii ya kimaasai
haijawahi kutokea mwanamke
akawa kiongozi sasa yeye ana-
tawezaje, akapigwa vita kubwa
si tu na viongozi wa mila kutoka
ndani ya jamii yake lakini hata
wale ambao wana nafasi za kisia-
sa kama madiwani, wenyeviti wa
umbisha aliendelea mbele hadi
alipohakikisha amevunja huo
mwiko.

“Kuna wakati hata sisi tuliku-
wa tunaogopa na tunamshauri
kwamba aachane nao tu maana
ilikuwa ni hatari kwake, usalama
ulikuwa ni mdogo lakini haku-
tusikiliza na baadae tulikuja
kumwelewa nini alikuwa anaona
mbele baada ya kuona haya ma-
fanikio yaliopo kwa sasa katika
jamii hii,” anasema Salingi.

okimbia kuozwa, wanaoishi kwenye kituo chake

HISIA ZA MTOTO WAKE

Kiranda Saning" o ni mtoto wa
Rose, anasema wao wanafurahia
kazi anayofanya mama yao licha
ya kupitia misukosuko mingi la-
kini wanamuunga mkono.

“Tumeshuhudia maisha aliyo-
pitia mama yetu wakati tunakua
na mpaka sasa tumefikia hapa,
ukweli kama una roho ndogo
unaweza usikubaliane naye la-
kini sisi tunamuunga mkono kwa
sababu akiacha yeye kufanya
hakuna atakayefanya na wa-
nawake wataendelea kuteseka
katika jamii ya kimaasai,” anase-
ma Kiranda.

“Tunachoshukuru ni kwamba
mama anasali sana na sisi tuna-
muombea, tunaamini Mungu an-
amlinda hakuna wa kumdhuru.
Na kutokana na moyo wake huo
wa kupambania watu wengine,
ametuambukiza na sisi tunafan-
ya hivyo, mfano mimi nikisikia
kuna mtu yeyote ananyanyaswa
hata ni shuleni huwa ni lazima
nikaripoti na wakati mwingine
namshirikisha mama.”

SAUTI YA DADAKE

Dada yake Rose, aliyejitam-
bulisha kwa jina la Nayo Laang,
anasema wakati ndugu yao
huyo anapambania ukombozi
wa mwanamke katika jamii hiyo,
ilifika wakati wakawa wanata-
kwa sababu wazee walikuwa
wametangaza kwamba akione-
kana tu wanamuua kwa sababu
anafundisha tabia mbaya wa-
nawake.

wakakusanyika, halafu akawa
ameshika sime, tukamuonyesha
Rose ishara kwamba akimbie
wanataka kumuua, lakini yeye
alikataa, sasa wakati ndio Mwe-
nyekiti anatoa sime ili ampige
nayo, mimi nikakimbia kwenda
kumkumbatia na hapohapo baa-
dhi ya wanawake ambao tayari
Rose alikuwa amewasaidia waka-
piga kelele kwa nguvu, wakam-
kataza mwenyekiti asimpige.

“Walimwambia kama atam-
piga Rose kwa ile sime, wao
watakwenda nyumbani kwake
kumlaani, wakasema naye ni bin-
adamu kama wengine na hakuna
dhambi ambayo ameifanya na
kwa kuwa amezaliwa hapo, kwa
hiyo zile kelele zilisaidia akaachi-
wa, lakini sisi kama ndugu tuliku-
wa tumeshakata tamaa kwamba
wanamuua,” anasema Nayo.

Nayo anasema wakati mdogo
wao anapambana kuvunja mila
hizo kandamizi, hata wao wali-
kuwa wanaishi kwa wasiwasi na
kuitwa majina mabaya lakini kwa
sasa baada ya mapinduzi, wote
wanatamani wawe karibu nao na
wanataka waunganishwe wawe
karibu na Rose.

MWANAMKE KIONGOZI
WA MILA

Kijoro Uyo ni miongoni mwa
viongozi wa kimila wa kike wali-
ochaguliwa mwaka huu, anase-
ma licha ya Rose kupigwa vita,
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lakini ameonyesha ushujaa wa
kupambana mpaka kuvunja ‘kig-
ingi’ kilichowekwa enzi na enzi
za mababu kwa jamii hiyo ya
kimaasai na hata kufikia uamuzi
wa kukubaliana naye kuingiza
wanawake katika uongozi.

“Na mimi nilichaguliwa kuwa
miongoni mwa viongozi hao
sita wa kike ambao kwa sasa tu-
naingia kwenye vikao pamoja
na viongozi wa kiume wa kimila
na siyo kwamba tukiwa huko
tunakaa kimya kama zamani,
tunazungumza, wanatusikiliza
na wanaamini hoja zetu nyingi
tunazowaambia, kwangu mimi
ni jambo kubwa sana,” anasema
Kijoro.

“Tena Rose ametuhamasisha
tunasimama kugombea kwe-
nye siasa, tangu ametuelimisha
tunasimama wengi wanawake
kugombea, na sasa hivi nimesi-
mama kugombea kwenye nafasi
ya uongozi na nimechaguliwa
cha Moroni Tarafa ya Loliondo,
na sasa hivi ametupa mwongozo
wa namna wa kuhamasishana
kusimama kwenye uchaguzi
wa serikali zaa mtaa, na wengi
sana wanawake wameonyesha
nia ya kugombea, kwa kweli bila
yeye(Rose) tungekuwa bado tu-
melala,” anasema Kijoro.

Lengumo Parimilia, ni mmoja
wa viongozi wa mila katika eneo
hilo la Ngorongoro akitokea
Kata ya Engarushorosamba,
anasema wanamshukuru sana
Rose kwa kusimama kwa nguvu
kuwashawishi wakubali kuvunja

-

— —

mila waliyokuwa wanashikilia
ya kutokuthamini na kumpatia
nafasi mwanamke na kwamba
tangu wakubaliane naye kuin-
giza wanawake katika jopo lao,
wameanza kuona manufaa yake.

“Yaani muda mfupi tu baada
ya kuwakubali wanawake kuin-
gia kwenye uongozi tumeanza
kuona manufaa yake, kwa miaka
mingi sisi Malaigwanani wa eneo
hili, hatukuwa na vitambulisho
vya kututambulisha rasmi kwam-
ba sisi ni viongozi, lakini sasa hivi
Rose amepambana tumepewa
na tumetambuliwa na serikali,”
anasema Parimilia.

“Si hilo tu, lakini sasa hivi
tumeanza kuona maendeleo
kwenye wilaya yetu, sasa tu-
naitwa mara kwa mara wilayani
kwenye vikao vya maendeleo
wakati zamani wala hatukuwa
tunakwenda, na kila tukienda
kwenye vikao hivyo, wanawake
tulionao kwenye uongozi ndio
wanasimama kupeleka hoja na
tunaona zinakubaliwa kirahisi
sana na ni wepesi sana kuzun-
gumza na ni wakweli mpaka tu-
naona kwamba tulikosea sana
kuwazuia zamani.”

Parimilia anasema baada ya
kuona matokeo mazuri na uw-
ezo wa wanawake kwenye uon-
gozi, sasa hivi wamewatangazia
wananchi wote katika jamii yao
kwamba hakuna kuwabagua
tena wanawake katika jambo
lolote na wametoa kibali rasmi
kwa wanawake wote wanaotaka
kugombea nafasi zozote za siasa
wajitokeze na watachaguliwa

Kwa hiyo
tukasema
mwanamke
anayetaka
uongozi kwe-
nye vitongoji,
udiwani au
ubunge aende
tu na hakuna
wa kumtu-
kana, ata-
kayechaguliwa
Sawa na asiye
chaguliwa
sawa, washin-
dane kwa uw-
ez0o Wao.

kulingana na sera zao.

Anasema zamani wanawake
walikuwa wakijaribu hata kusi-
mama kuzungumza katika jambo
lolote kwenye vikao au mikutano
ya hadhara, wanatukanwa lakini
kwa sasa wamepiga marufuku
hilo na kwamba yeyote atakayes-
imama na kuwatukana watam-
chukulia hatua kali.

“Tumeona hakuna tena saba-
bu ya kuwazuia maana uwezo
wao tumeuona, wanafanya vizuri
sana. Na kupitia uwezo wao am-
bao tumeona kwa muda mfupi,
tukasema kumbe ndio maana
sasa hivi Rais ni Mwanamke na
anafanya vizuri, Spika wa Bunge
naye ni Mwanamke na anafanya
vizuri, na kuna mwanamke yuko
hapa Ngorongoro anaongoza
Jeshi la Polisi naye anafanya vi-
Zuri sana,

“Kwa hiyo tukasema mwan-
amke anayetaka uongozi kwenye
vitongoji, udiwani au ubunge
aende tu na hakuna wa kumtu-
kana, atakayechaguliwa sawa na
asiye chaguliwa sawa, washin-
dane kwa uwezo wao,” anasema
Parimilia.

OFISA MAENDELEO JAMII

Ofisa Maendeleo ya Jamii
Wilaya ya Ngorongoro, Daniel
Bura, anasema kazi aliyofanya
Rose na anayoendelea kufanya
ni kubwa katika jamii na kwamba
wao kama serikali wanaithamini
kwa sababu inaisaidia serikali ku-
letea maendeleo wananchi wake.

“Kama mtu amepambana ku-
vunja mila ambayo ni kandamizi
kwa watu wake na ambayo im-
ewatesa miaka mingi, akatoa
elimu ikaanza kubadilika licha ya
kwamba ni aina ya jamii ambayo
ina mifumo yake iliyoishikilia
kwa nguvu, hilo ni jambo jema
sana na tumeliona kwa Rose aki-
fanikisha hilo.

“Pamoja na kwamba siyo ra-
hisi kubadilika kwa haraka, la-
kini mpaka sasa amefanya kazi
kubwa sana na inaonekana,
kama ambavyo hakuna serikali
inayopenda mwananchi wake
ateseke, au aonewe, ametusaidia
sana na tumeshirikiana naye
sana katika kuhakikisha jamii
ile inapata maendeleo na tu-
namtambua kwamba ni miongo-
ni mwa watu wanaofanya vizuri
sana kuleta maendeleo katika
jamii yake,” anasema Bura.

TUZO ALIZOPATA

Rose anasema kupitia kazi
ambazo amefanya amepata
tuzo kadhaa ikiwamo kutoka
Mtandao wa Watetezi wa Haki za
Binadamu Tanzania, waandaaji
wa siku 16 za kupinga ukatili wa
kijinsia, halmashauri ya wilaya ya
Ngorongoro, Maendeleo ya Jamii
mkoa wa Arusha pamoja na Uba-
lozi wa Ireland.

“Sijivunii kwa sababu bado
naona kama sijafika, lakini ma-
hali nilipo kwa sasa nimeona
nimefika mbali, kwa sababu
kwenye hii jamii wamefika ma-
hali wakaamini uwezo wa mwa-
namke kwenye uongozi kama ili-
vyo kwa mwanamume, kwa hiyo
sasa hivi mwanamke kusimama
kugombea nafasi yoyote kwenye
uongozi kwenye jamii ya kimasai
na uongozi wa serikali siyo laana
tena na hilo ndilo jambo nashuk-
uru kila siku,” anasema Rose.
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Ni siku ya uamuzi kwa wapigakura Marekani,
vita Kamala Vs Trump kumgla Whlte House

Makamu wa Rais Kamala Harris,
PICHA/HABARI: CNN

Na Mwandishi Wetu

AMAREKANI
wameanza  kupiga
kura kumpata rais
ajaye, au mrithi wa

Joseph Bidden, aliyeingia ma-
darakani 2020. Wagombea wak-
iwa ni Makamu wa Rais Kamala
Harris wa Democrat na Rais wa
zamani Donald Trump wa Re-
publican.

Ni siku ya uamuzi kwa wapi-
gakura katika vita vya vyama vi-
wili kuingia White House au ikulu
na pia udhibiti wa Bunge Kuu au
Congress, hata kama matokeo
yanaweza kuchukua siku au wiki
kupatikana.

Kila mmoja kati ya wawili hao

alipokuwa kwenye mkutano wa kampeni huko Pittsburgh, Pennsylvania Jumatatu wiki hii.

wanahitaji angalau kura 270 ku-
toka kwenye majimbo ya uch-
aguzi ili kushinda.

Majimbo ya uwanja wa vita ni
Arizona, Georgia, Michigan, Ne-
vada, North Carolina, Pennsyl-
vania na Wisconsin, ndiyo yana-
tarajiwa kuwa muhimu kwenye
njia ya kufikia ushindi.

Harris na Trump walilingana
kwa kura tatu kila mmoja katika
majimbo ya New Hampshire ya
Dixville Notch.

Wagombea hao Kamala na
Trump walifanya kampeni
za mwisho katika majimbo ya
uwanja wa vita jana usiku.

Harris alimaliza kampeni yake
ya siku 107 huko Pennsylvania,
wakati Trump alizungumza huko
Michigan ambapo amemaliza

kampeni zake tatu za urais.

Kamala Harris na Donald
Trump waliwalenga wapigaku-
ra wahanga au kizazi kipya au
Gen-Z walipokuwa wakifanya
kampeni kabla ya uchaguzi, am-
bao wengi wao watapiga kura
kwa mara ya kwanza leo.

Jarida la Columbia la Chuo
Kikuu cha Columbia liligundua
kuwa Gen Z ni zaidi ya wapigaku-
ra milioni 40, wakiwamo wapi-
gakura wapya milioni nane.

Suala la  ushawishi wa
mitandao ya kijamii kwa wa-
pigakura hawa hauwezi kupuu-
zwa, kulingana na Aidan Kohn-
Murphy, mwanzilishi wa kundi la
utetezi la Gen-Z for Change.

Anaiambia CNN kwamba Tik-
Tok imesaidia kuwafahamisha

vijana wengi kuhusu wagombea
urais na kampeni zao na Kkina-
chongojewa ni kura zao.

Masuala muhimu kwa wapi-
gakura wachanga ni “mabadiliko
ya hali ya hewa, haki ya uzazi,
ghasia za bunduki na uungwaji
mkono wa Biden kwa serikali ya
Israel,” Kohn-Murphy anasema.

Anasema kwamba vijana wali-
pata habari kutoka TikTok ka-
tika “mfano wa rika-kwa-rika,
ambayo inaongoza watu kuunga
mkono wagombea zaidi.

Pia anabainisha kuwa wapi-
gakura wengi wa mara ya kwan-
za au wachanga hawazifahamu
kashfa za kisiasa za awali - kama
vile mkanda wa Rais wa zamani
Donald Trump “Access Holly-
wood” - kwenye rada zao, lakini

mitandao ya kijamii iliwawez-
esha kujifunza zaidi kuhusu wag-
ombea hao.

“Tulikuwa Kkati ya darasa la
tano na la saba wakati kanda za
Hollywood zilipotoka. Tumepata
ganzi kwa maneno na vitendo
vya kutisha vya Trump, hata
hivyo haya ni mambo ambayo
hatujasikia nadhani mtandao
wa TikTok imetoa njia ya kuwa-
kumbusha na kuwashtua vijana.”
Anasema.

TRUMP AMTAJA ADUI

Rais wa zamani, Donald
Trump anabishana kuwa wakati
wa mkutano wa mwisho wa
kampeni yake kwamba mpinzani
wake wa kweli kwenye uchaguzi
huu si Makamu wa Rais Kamala
Harris lakini ni “mfumo mbaya
wa chama cha Democrat’

“Tutashinda mfumo mbovu
wa Washington. Kwa saba-
bu sishindani na Kamala,
ninashindana na mfumo mbovu
wa Democrat. Hawa ni watu
waovu.”

Anasema Trump wakati wa
mkutano wake huko Michigan,
ulioanza baada ya saa sita usiku.

Trump anarudia ahadi zake
nyingi za kampeni, kama vile
kutoza ushuru mkubwa na kuka-
biliana na uhamiaji haramu hasa
kutoka Mexico.

Wakati huo huo, mwanamama
bilionea wa Marekani, Oprah
Winfrey, alipanda jukwaani ka-
tika mkutano wa mwisho wa
Kamala Harris huko Philadelphia
usiku wa Jumatatu pamoja na
vijana 10, wote wapigakura kwa
mara ya kwanza.

“Sera ambazo Kamala Harris
anapendekeza kwa haki za uzazi
za wanawake na usawa wa elimu
ndizo zinazoniongoza kumpigia
kura,” mpiga kura mmoja anam-
wambia Oprah.

Mpigakura wa mara ya kwanza
Gen Z, anasema ilikuwa muhimu
kwake kama Mmarekani mwe-
nye asili ya Afrika “kutumia haki
yangu ya kupiga kura, ambayo
mababu zangu walipigania sana.”

Viongozi wajao serikali za mitaa wawajibike kwa wananchi ipasavyo

INATOKA UK. 11

Kwa uchaguzi wa Novem-
ba 27, mamlaka za kuteua
wagombea kwa nafasi
mbalimbali wateuliwe walio
makini Sana na wenye upeo
wa kutosha kuyasukuma
maendeleo mbele.

Ni wakati muafaka wa
kuwapata viongozi wazalen-
do, wenye maono na mioyo
ya kujituma, wanaopenda
kuwajali wananchi na kush-
irikiana nao katika kutatua
kero na wawe karibu na
wanaowaongoza wakishau-
riana nao mara kwa mara
siyo tu kujitokeza nyakati
za uchanguzi lakini wak-
ishapata nafasi ya kuongoza

hawaonekani hadi uchaguzi
mwingine. ) .

Viongozi wa aina hiyo
hawana uchungu wala nia
ya kushirikiana na wananchi
kutokomeza umaskini,
ujinga na maradhi, maadui
wakubwa tangu uhuru zaidi
ya miaka 63 iliyopita.

Kwa kuzingatia sera
va kupeleka madaraka
na katika mitaa, ifahamike
kuwa Watanzania wanataka
mabadiliko ya kweli, waya-
one maendeleo kivitendo
siyo kinadharia. Uzalendo
ni kuweka maslahi ya taifa
na watu kipaumbele kuliko
kujali maslahi binafsi kwa
kujilimbikizia mali kupin-

dukia.

Wagombea wajiulize kwa
miaka mitano ijayo nitafan-
va nini Kijijini ili kuinua hali
ya maisha kwa wananchi?
Kadhalika kwenye mitaa
wana mikakati endelevu na
inayotekelezeka kuhakiki-
sha miundombinu inaima-
rishwa ikiwepo huduma za
kijamii zilizoboreshwa na
kutatua kero mitaani?

Watanzania tujiulize je,
tunaielewa vizuri dhamiri
ya utawala wa serikali za
mitaa au wengi wetu ‘tupo-
tupao’ ili mradi tunaishi? Ni
vizuri kutambua umuhimu

nia njema ya kufikia maen-

deleo endelevu.

Ni kweli hatujafikia hali
hiyo lakini ajenda ni kupun-
guza kama siyo kuondokana
na kero zisizo za lazima
kwa wananchi. lwapo
msisitizo katika mipango
mikakati ni kuleta maen-
deleo kwa wananchi pia
mkazo uwekwe kwenye
kuimarisha utendaji bora
katika serikali za mitaa
ambako ndipo wananchi
wanakoishi.

Iko haja ya kutathmini
kwa kina mifumo ya ku-
waletea maendeleo wa-
nanchi kama ni halisi au
Vipi? Kama Mtanzania
anayetamani kuwaona raia
wakiishi kwenye mazingira

halisia kimaendeleo. Wa-
henga wetu walisema yali-
yopita si ndwele tugange
yajayo, kwa kumaanisha
kuwa tusiangalie yaliyotut-
angulia bali tusonge mbele
ipasavyo. Kwa mantiki hiyo,
tujizatiti ipasavyo ili No-
vemba 27, 2024 baada ya
uchaguzi tuweze kuwapata
Viongozi bora na siyo “bora-
viongozi.” Tena kufanya
kosa siyo kosa lakini kuko-
sea ni pale unaporudia kosa
kwa kujua au kutokujua.
Malalamiko yanajitokeza
mara kwa mara hivyo waka-
ti umefika yawe historia.
Hivyo, baada ya uchaguzi
tutarajie kuyaona mabadi-
liko makubwa kiutendaji.
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RC abeba kero
za wananchi

Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA

MKUU wa Mkoa
wa Singida, Halima
Dendego, amefanya
ziara ya ukaguzi miradi
na kusikiliza kero za
wananchi katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya
Itigi, Kata ya Rungwa,
Kalangali, Mwamagem-
be na Mitundu.

Hayo yamejumuisha
ukaguzi wa miradi iki-
wamo ukaguzi wa za-
hanati mpya ya ltumba,
nyumba za watumishi,
mradi wa ujenzi wa
sekondari mpya va
Kalangali.

Miongoni mwa kero
zilizowasilishwa na
wananchi ni uchache
wa watumishi na vi-
tendea kazi shuleni na
katika taasisi za afya,
uhitaji wa umeme na
maji, barabara, mbolea
na mbegu za ruzuku.
Vilevile malipo ya
wakati kwa watumishi
na usikivu wa redio
katika maeneo hayo
yvenye usikivu hafifu.
Akizungumza na wa-
nanchi, Dendego amea-
hidi kutatua kero hizo
ikiwamo ya umeme
na kuagiza utekelezaji
wake ndani ya siku
saba katika Kata ya
Rungwa eneo la Se-
kondari.

Aliwaagiza maofisa
ugani kutoa elimu kwa
wananchi kuhusu mbe-
gu, pembejeo, dawa
za kuua wadudu na
mbolea za ruzuku.

Dendego, aliwaagiza
maofisa hao kuwashau-
ri wakulima zaidi
kujiandikisha katika
daftari la pembejeo za
kilimo ili waweze ku-
faidika na huduma hizo
zenye gharama nafuu
kwa kusambazwa na
mawakala na vyama
vya msingi.

Sambamba na hilo,
mkuu huyo wa mkoa,
ameagiza ujenzi wa
Shule ya Sekondari
Mpya va Kalangali ku-
kamilika sambamba na
nyumba ya mtumishi
na zahanati ya ltumba.
Charles Clement Mga-
ma na Stephano Minja,
wakazi wa Kata ya
Rungwa, walieleza ku-
furahishwa na ujio wa
mkuu huyo wa mkoa
wilayani Itigi wakisema
wana imani changa-
moto zao zinakwenda
kupatiwa ufumbuzi.
“Ujio wa Mkuu wa
Mkoa utaleta ufum-
buzi katika changa-
moto zetu nyingi iki-
wapo changamoto va
umeme, maji, barabara,
migogoro ya ardhi na
watumishi,” alisema
Mgama.

Wakulima kuzalisha kwa

tija kwa umeme wa jua

Na Paul Mabeja, DODOMA

AKULIMA wadogo

zaidi ya 100 wa

Kata ya Matum-
wamepewa mafunzo ya matumi-
zi ya nishati ya umeme jua kwa
kuongeza tija.

Mafunzo haya yameandaliwa
na Taasisi ya African Centre for
Media Excellence (ACME) ya
nchini Uganda kwa lengo la ku-
saidia wakulima kuongeza tija
kwenye mazao yao ya kilimo na
kipato cha kujikimu na familia
Zao.

Zaidi ya asilimia 90 ya
wakulima hao wamekuwa wak-
itegemea visima na mabwawa

kwa kutumia pampu za mafuta
dizeli na petroli kuvuta maji na
kuathiri uzalishaji mazao kuto-
kana na fedha nyingi kununua
nishati hiyo.

Katika mafunzo hayo, wakuli-
ma hao wamepewa elimu ya
namna ya kutumia umeme jua
kwa gharama nafuu ikiwa ni
mbadala wa mafuta.

Marry Mabwahi, mkulima wa
nyanya na katika kata hiyo, alise-
ma anatamani kutumia umeme
jua kwenye kilimo chake, lakini
changamoto kubwa ni gharama
za vifaa.

“Ombi letu kama wakulima ni
kupunguziwa gharama ili na sisi
wa hali ya chini tuweze kutumia
na kunufaika na kilimo chetu.
Tunashukuru leo tumepewa

wazo la kujiunga kwenye vikundi
vya ushirika ambavyo vinaweza
kutusaidia kupata mikopo ya
kununua vifaa vya umeme jua ili
kujikwamua na hali hii,” alisema.

Melea Benjamin, mkulima
wa zabibu, mahindi na nyanya,
alisema amekuwa akitumia
umeme jua kwa matumizi ya ny-
umbani, mafunzo hayo yatasaid-
ia kuongeza tija kwenye kilimo
na kujikwamua kiuchumi.

Ofisa Kilimo wa Kata hiyo,
Aneth Mnana, alisema katika
eneo lake mwitikio wa wakulima
kulima kwa kutumia umeme
jua ni hafifu wengi wanalima
kilimo cha kizamani cha kum-
wagilia kwa kutumia visima na
mabwawa yanayoendeshwa kwa
pampu zinazotumia mafuta ya

dizeli na petroli.

Alisema baadhi ya wakulima
walioanza kutumia umeme huo
wameanza kuona faida hasa
kwenye kilimo cha bustani cha
mazao ya nyanya, vitunguu na
pilipili mboga (hoho).

Mkuu wa Chuo cha Ufundi Sta-
di Don Bosco Dodoma, Dk. Jus-
tine Mlebyia, alisema chuo hicho
kimejikita kuzalisha wataalamu
wa umeme jua kwa ajili ya mi-
radi ya kilimo.

“Tunalenga kuhamasisha vi-
jana na wakulima wengine kuan-
galia kilimo kama fursa, na si ad-
habu kwani ni muhimu kutumia
umeme jua kuongeza tija katika
maeneo yenye changamoto ya
maji kama Dodoma,” alisema DKk.

Mlebyia.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kulia), akijadiliana jambo na Naibu wake, Dk. Doto Biteko, bungeni jijini Do-
doma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mwigulu asifu taasisi binafsi,
benki kwa maendeleo nchini

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Fedha, Dk. Mwigulu
Nchemba, amesema serikali ina
imani na sekta binafsi na taasisi
za fedha kwa kuleta maendeleo
na kukuza uchumi nchini.

Dk. Nchemba aliyasema hayo
juzi jijini hapa kwenye hafla
ya uzinduzi wa hatifungani ya
Bondi Yangu inayoendeshwa na
Benki ya Azania.

Alisema  kwa  kutambua
mchanga wa sekta ya fedha ka-
tika maendeleo na kukuza uchu-
mi, serikali imekuwa ikiweka

juhudi kuhakikisha kunakuwa
na mazingira mazuri ya kisera na
kisheria.

Alisema jitihada hizo ni ku-
wezesha ustawi wa sekta hiyo ka-
tika maeneo mbalimbali ikiwa ni
pamoja na benki, bima, masoko
ya mitaji na dhamana na mifuko
ya uwezeshaji.

Alisema serikali chini ya uon-
gozi wa Rais Samia Suluhu Has-
san kwa kushirikiana na wa-
dau, wamekuja na mkakati wa
kugharamia Miradi ya Maende-
leo kwa Njia Mbadala (APF).

“Mkakati huu ukiwa ni

utekelezaji wa Mpango Mkuu wa
Maendeleo ya Sekta ya Fedha
wa Mwaka 2020/21-2029/30 am-
bapo miongoni mwa malengo
yake ni kuhakikisha taasisi zina-
tumia vyanzo bunifu na mbadala
ambavyo vipo na vina uwezo wa
kutoa mitaji,” alisema Mwigulu.

Mkurugenzi wa Benki hiyo, DKk.
Esther Mang'enya, alisema mwa-
ka 2023 ulikuwa ni wa kwanza
wa utekelezaji wa malengo ya
mkakati na kufanikiwa kupata
matokeo chanya.

“Tuliweza kukuza mizania ku-
fika Shilingi trilioni 2.3 na kuten-

geneza faida ya Shilingi bilioni
29 na kuongeza gawio la Shilingi
billioni 8.9,” alisema.

Makamu Mwenyekiti wa Bodi
CPA, Felix Maagi, alisema katika
kutambua umuhimu wa ushirik-
ishwaji wa kifedha katika ujenzi
wa uchumi wa taifa, benki hiyo
imeanzisha akaunti maalumu.

“Akaunti hizo zipo kwenye
makundi kama ya kinamama,
vijana, wastaafu na sekta ya
biashara hasa makampuni ma-
dogo madogo hasa kwa kuweka
akiba katika kukuza biashara, “
alisema.
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NYANDA ZA JUU

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

AFUGAJI waliova-
mia Bonde la Thefu
lililoko ndani ya
Hifadhi ya Taifa ya
Ruaha wilayani hapa Mkoa wa
Mbeya, wameamriwa kuonda
mifugo kabla ya operesheni ya
kuwaondoa kwa nguvu na ku-
wakamata kuanza.

Amri hiyo ilitolewa juzi na
maofisa wa hifadhi hiyo na
Kamati ya Ulinzi na Usalama
Wilaya ya Mbarali kwenye kikao
kilichowashirikisha viongozi wa
mila, machifu, watemi na ma-
leigwanani.

Kikao hicho kilikuwa na lengo
la kujadili namna ya kuondoa
mifugo iliyoingizwa kwenye
bonde hilo na kulinda ikolojia
ya hifadhi hiyo na vyanzo vya

ajili ya uzalishaji wa umeme.

Mkuu wa Hifadhi hiyo, Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi
wa Uhifadhi, Godwell Ole
Meing’ataki, alisema tatizo lime-
anza kuwa kubwa kutokana
na baadhi ya wafugaji kutoka
mikoa jirani kuanza kuingiza
mifugo kwa wingi wilayani hapa
kinyemela.

Meingataki, alisema baadhi
ya wafugaji wameingiza mifugo
ndani ya bonde hilo hasa eneo
oevu ambalo halifikiki kirahisi
kwa askari wanaofanya doria
kwa miguu na magari.

Alisema mifugo hiyo inaone-
kana kwa askari wanapofanya
doria kwa kutumia ndege.

“Tumeamua kuondoka
makao makuu yetu kuja huku
kushughulikia jambo hili, nyie
viongozi wa mila mnasikilizwa
sana na watu wenu, waambieni

tukiwakamata hatua zitaen-
delea kuchukuliwa ikiwamo
kutaifisha mifugo,” alisema.

Meing’ataki alisisitiza kuwa ki-
kao hicho ni kati ya njia ambazo
wameamua kuzitumia kutatua
tatizo hilo kabla hawajaanza ku-
tumia nguvu kuondoa mifugo
hiyo.

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Mbarali, Frank Sichalwe, aliwa-
taka viongozi hao wa mila kuwa
walinzi wakuu wa hifadhi hiyo
kwa kuwazuia wafugaji kuingiza
mifugo na kuwapokea wafugaji
kutoka mikoa mingine.

Sichalwe, aliwataka askari
wa Shirika la Hifadhi za Taifa
(TANAPA) kusimamia sheria
kuhakikisha wafugaji ndani ya
hifadhi hiyo wanaondolewa
haraka.

Aliwataka wafugaji wilayani
hapa kupunguza mifugo kwa

Wafugaji kuondolewa
Kwa nguvu lhefu

fedha kwenye miradi mingine
kiuchumi kutokana na Mbarali
kuwa na idadi kubwa ya mifugo
ikilinganishwa na uwezo wa
maeneo yaliyotengwa kuchun-
gia.

Aliwataka  kufuga  kisasa
ili kupata tija na kupunguza
migogoro inayoibuka mara kwa
mara kati yao na hifadhi.

Katibu wa Chama cha Wafu-
gaji Wilaya ya Mbarali, Barick
Julius, alisema wilaya hiyo ina
eneo linalotosheleza mifugo
60,000 na si zaidi ya 200,000
iliyopo kwa sasa.

Julius, aliiomba serikali ku-
wasaidia kupata vitalu kwenye
eneo la Ranchi ya Taifa (NARCO)
badala ya kutumia kwa kilimo.

Mmoja wa wazee wa mila, Ju-
lius Tisho, aliiomba serikali ku-
tumia nguvu kuwaondoa wafu-
gaji walioingiza mifugo ndani ya

. Mabilioni yaboresha
. miundombinu TIA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI imetenga zaidi ya
Sh. bilioni 58 kuboresha mi-
undombinu ya kufundishia na
kujisomea kwa kampasi sita
za Taasisi ya Uhasibu nchini
(TIA).

Mwenyekiti wa Bodi ya
Ushauri ya TIA, Profesa Je-
hovaness Aikael, aliyasema
hayo kwenye mahafali ya 12
ya taasisi hiyo Kampasi ya
Mbeya.

Profesa Aikael, alisema ka-
tika hotuba iliyosomwa kwa
niaba yake na mjumbe wa
bodi hiyo, Sixbert Qamdiye
kuwa uboreshaji miundom-
binu hiyo unahusisha ujenzi
wa majengo vyumba vya
maktaba, maabara za kisasa
za kompyuta, kumbi za mi-
hadhara na miundombinu
mingine.

“Uboreshaji huu wa mi-
undombinu umesababisha
ongezeko la udahili kwenye
kampasi zetu zote na bodi
itahakikisha inatimiza wajibu
wake wa kumshauri Waziri

maji ya Mto Ruaha Mkuu kwa waondoe mifugo kule hifadhini, kuuza baadhi na kuwekeza hifadhi hiyo ili kulipa ikolojia. wa Fedha kuhusu mpango

mkakati wa maendeleo ya

Mol tial\sisi hii,” aliﬁetma. A

H Imoja wa iwaasa wahitimu hao kuwa

WallmU Wa kUU viongozi wa wabunifu na kuthubutu kama
mila wa ka- nguzo kuu ya kutafuta ajira

wanolewa

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

bila la Wamaasai
wilayani Mbarali,
mkoani Mbeya,
Julius Tisho,
akitoa maoni yake
kwenye kikao kazi
cha kukabiliana
na tatizo la uin-
gizaji wa mifugo
ndani ya Hifadhi
va Taifa ya Ruaha,
kati ya viongozi
hao na maofisa
wa Shirika la
Hifadhi za Taifa
(TANAPA), juzi.

na kujiajiri.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa TIA,
Profesa Willium Pallangyo,
alisema kampasi ya Mbeya
ilipokea shilingi bilioni 3.3
kutoka serikalini na kutumika
kwenye ujenzi wa miundom-
binu ya kisasa. _ _

Aliitaja miundombinu hiyo
ambayo imeanza kutumika
kuwa ni maabara ya Kisasa ya
kompyuta yenye uwezo wa
kuhudumia wanafunzi 180,
maktaba ya Kisasa wanafunzi
168, ukumbi wa mihadhara
wanafunzi 260 kwa wakati

WAKALA wa Maendeleo ya Uon-
gozi wa Elimu (ADEM) umetoa
mafunzo kwa walimu wakuu wa
shule za msingi zaidi ya 800 mkoa-
ni Ruvuma ili kuboresha utendaji
kazi wao na kuinua kiwango cha
taaluma kwa wanafunzi.

Akizungumza wakati wa ku-
funga mafunzo hayo, mtendaji
mkuu wa wakala wa ADEM, Dk.

Maulid Jumanne Maulid, alisema PICHA: NEBART mmoja, ofisi na ukumbi wa
wameendesha mafunzo katika MSOKWA mikutano. _
halmashauri za mkoani humo f;uhus}g rgltgpo g/a_ ehl'lmu
kuanzia Oktoba 30 hadi Novemba H M - - yd JuU Kwa Kampasl niyo,
1, mwaka huu. M d k I h j 1 000 h alisema idadi ya wanufaika
Dk. Maulid, alisema wakuu ra I Uza Is a a Ira ' nc I nl imeongezeka kutoka wa-

nafunzi 1,323 mwaka 2023
hadi kufikia wanafunzi 1 490
mwaka huu.

Akizungumza kwa niaba ya
wahitimu wenzake, Anzawe
Mgeni, alisema elimu waliyo-
pata itawasaidia kujiajiri na
kuajiriwa kwenye taasisi za
serikali na binafsi nchini.

Mgeni, alisema taasisi hiyo
imejikita katika utoaji wa
mafunzo ya vitendo hasa uja-
siriamali na kuwaandaa wa-

Na Elizabeth John,
LUDEWA

zuri, Mei mwakani utaanza
rasmi.

Kapaya, alisema mradi huo
unatarajia kuchimba chuma
tani 1,000,000 kwa mwaka
na kutumika malighafi kuten-
geneza bidhaa zinazotokana
na madini hayo.

Katibu Tawala wa Mkoa
huo, Judica Omary, alise-
ma mradi huo unakwenda

zisizo rasmi 800 na kutoa
kipaumbele kwa wakazi wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Ludewa na Mkoa wa Njombe.

Alisema kiwanda hicho
kinatarajia kitazalisha ma-
lighafi kwa ajili ya viwanda
vingine vinavyohitaji chuma
kuzalisha bidhaa na kuondo-
kana na matumizi ya chuma
chakavu.

hao 814 wa shule hizo za serikali
wamepata mafunzo hayo na ush-
iriki wao umekuwa ni wa asilimia
100, hivyo wanastahili kuponge-
Zwa.

Mratibu wa Mafunzo, Wakala
wa ADEM Kituo cha Mbeya, Asha
Kamando, aliushukuru uongozi
wa serikali na elimu wa mkoa huo
kuruhusu wakuu hao kushiriki
mafunzo hayo ya kuimarisha uon-

MRADI wa uchimbaji ma-
dini ya chuma wa Maganga
Matitu uliopo wilayani hapa
unatarajia kuanza Mei mwa-
ka 2025 na kuzalisha ajira
kwa wananchi zaidi ya 1,000
nchini.

Hayo yalisemwa juzi na

gozi na usimamizi wa shule. Mkurugenzi Mkuu wa Fujian “Upatikanaji wa malighafi kubadilisha uchumi wa hitimu wake kujiajiri badala
Asha, alifafanua kuwa timu ya Hexingwang industry Tanza- hii ya chuma utaisaidia seri- wilaya hiyo na Tanzania. ya kutegemea kuajiriwa.

wawezeshaji kutoka ADEM imeji- nia. Co. Ltd, Xu Xingda katika  kali kupunguza gharama za Mbunge wa Ludewa, Jo- Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,

panga kufanya maandalizi ya ku- hafla ya kutambulisha kam- uagizaji wa chuma ghafi nje seph Kamonga, alisema Beno Malisa, alisisitiza

tosha na kusheheni wawezeshaji puni hiyo itakayotekeleza ya nchi,” alisema Xingda. ataendelea kusimamia mira- umuhimu wa TIA kuendelea

mabhiri. mradi huo iliyofanyika wilay- Alisema utekelezaji wa  di hiyo inayotekelezwa katika kuibua ubunifu wa ujasiri-
Ofisa Elimu wa Mkoa huo, Edith ani hapa. mradi huo utaanza baada ya  wilaya hiyo kwa manufaa ya amali kwa wanafunzi wake li

kukabiliana na tatizo la ajira
nchini.

Malisa, aliwaasa wahitimu
hao kutumia elimu waliyo-
pata kupambana na umaskini
kwa kutumia fursa zinato-
tolewa na Serikali ikiwemo
mikopo isiyo na riba kuanzi-
sha miradi.

wananchi.

Aliiomba serikali kutenga
bajeti ya kutosha kukamili-
sha ujenzi wa barabara ya
Njombe - Ludewa kurahisisha
mawasiliano na utekelezaji
miradi mikubwa ya Ligan-
ga, Mchuchuma na huo wa
Maganga Matitu.

Mpinzile, alisema serikali inaen-
delea kuhakikisha miundombinu
ya shule za misingi na sekondari
mkoani hapa ina kuwa bora na
imara.

Aliwahimiza wakuu hao kutunza
miundombinu hiyo na kuipongeza
serikali kuwezesha ujenzi shule
zake nchini.

Xingda, alisema kampuni
hiyo ina mpango wa kuanzi-
sha mgodi wa kuchimba chu-
ma na kiwanda cha kuchen-
jua madini hayo katika eneo
hilo.

Alisema mgodi na kiwanda
hicho kwa unatarajia ku-
zalisha ajira rasmi 200 na

wananchi ambao wameupi-
sha kwa kutoa maeneo yao
kulipwa fidia zao.

Msimamizi wa mradi wa
Shirika la Taifa la Maendeleo
(NDC), Mhandisi Wallu Ka-
paya, alisema mandalizi ya
mwisho ya utekelezaji wa
mradi huo yanaendelea vi-
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CCM: Wapemba si mateka wa upinzani

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

HAMA Cha Mapinduzi

(CCM) Zanzibar kimetam-

ba kuwa wananchi kisiwani

hapa si mateka wa upin-

zani baada ya kubadili mtazamo,

fikra na kuacha kuushabikia ku-

tokana na kuridhishwa na serikali

inayoongozwa na Rais Dk. Hussein

Ali Mwinyi kwa kuwaletea maende-
leo.

CCM kimeendelea kutamba

kuwa Pemba ya miaka 1995 sio

ya sasa na kuna kizazi kipya kina-
chotofautisha kati ya utendaji ma-
kini na propaganda hasi za kisiasa
kisiwani hapa.

Kauli hizo zimetolewa na Katibu
wa Kamati Maalum ya Halmashauri
Kuu ya Taifa (NEC), Idara ya Iti-
kadi na Uenezi, wa chama hicho
visiwani hapa, Khamis Mbeto
Khamis.

Mbeto, alisisitiza kuwa Pem-
ba yaleosioile ya watu kuburuzwa
bali ni ya mtazamo mpya na fikra
njema endelevu.

D
Zanzibar, China

kuimarisha
ushirikiano

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar (SM2) :

imeahidi kuendeleza ush-
irikiano baina yake na China
kwa ajili ya maslahi ya wa-
nanchi.

Ahadi hiyo ilitolewa na
Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman
Abdullah wakati akizun-
gumza na Naibu Gavana
wa Jimbo la Zhejiang, Yang
Qingjiu na ujumbe wake
oﬂsm| kwake Vuga visiwani

hap
Abclullah alisema SMZ

inathamini na kuunga mkono :
juhudi zinazofanywa na Chi- :
na kuvisaidia visiwa vya Un- :
guja na Pemba kwenye sekta :
va afya, kilimo, elimu, habari :

na miradi va kimkakati.
Aliishukuru serikali ya
nchi hiyo kwa kuendelea
kuisaidia Zanzibar kupitia
nyanja mbalimbali, iki-
wamo kupokea madaktari
bingwa kusaidia kutoa hu-

duma za tiba na ushauri kwa
wagonjwa katika hospitali za :

visiwa hivyo.

Abdullah alitaja kipaumbele :

cha SMZ kuwa ni uchumi wa
buluu ambao unajumuisha

Sekta ya Utalii ambayo ime-
kuwa ikichangia pato kubwa
la taifa kutokana na ongeze-

K9 ) siielgenl v i oele : genzi Mtendau wa benki hiyo, Manzi Rwegasira kwa ajili ya kuchangia kusaidia gharama za matibabu ya watoto wenye

: matatizo ya moyo na mishipa ya damu nchini, katika harambee |||yoandaI|vva na JKCI na Heart Team Africa Foundation,

Zanzibar.

Ameikaribisha China kuja
kuwekeza Zanzibar na kuzi-
tumia fursa zilizopo nchini
ikiwamo uchumi huo wa
buluu. o

Kwa upande wake, Qingjiu,
alisema wako Zanzibar kwa
ajili ya kuimarisha ushiriki-
ano uliopo baina ya nchi
hizo hasa katika miradi ya
maendeleo.

Alisema China imekuwa
ikishirikiana na SMZ Kkatika
sekta ya uchumi, utamaduni
na elimu kwa kuwapatia
baadhi ya wananchi ufadhili
wa masomo ya muda mrefu
na muda mfupi hasa katika
kada ili kuwaongezea maari-
fa watumishi wa umma.

Alisema jimbo lao la ZHEJI-
ANG limepiga hatua kubwa
katika biashara hivyo kwa
kushirikiana na SMZ wa-
nawawekea mazingira ma-
zuri kwa wafanyabiashara
wa pande hizo.

Alisema kuna mambo huenda
kule nyuma yaliwakatisha tamaa
baadhi ya wananchi kisiwani hapa
na kwamba baada ya kuvutiwa na
utendaji wa serikali ya awamu ya
nane, inayoongozwa na Mwinyi,
Pemba imeachana na mitazamo
hasi.

“Wananchi wanakiri kulikuwa
na wakati Pemba kama ilisahauli-
wa kimaendeleo. Hivi sasa ina-
shirikishwa katika maendeleo. Kwa
sasa huduma zilizoko Unguja utazi-
pata ukiwa Pemba. Macho ya mtu

hayadanganyi bali huona ukweli,”
alisema Mbeto.

Aliendelea kusema kuwa wa-
nanchi hao wameacha kushabikia
upinzani na kuepuka siasa zilizow-
agombanisha na kuishi kwa chuki
na hasama katika jamii.

“Kusikiliza hadithi na kudai
Pemba imetengwa na SMZ (Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar), madai
hayo ni upuuzi mtupu. Au kuse-
ma Wapemba wamebaguliwa kwa
kuwa hawakushiriki Mapinduzi ya
Zanzibar ni simulizi zisizo na ma-

shiko,” alisema.

Katibu huyo mwenezi, alisema
viongozi wa upinzani kwa muda
mrefu hutumia siasa za ukabila,
asili na nasaba kuigawa jamii huku
wakijua kuwa matamshi hayo ni
hatari kutolewa na kiongozi aliye-
komaa kisiasa.

“Hakuna namna ya kumgom-
banisha Muunguja na Mpemba.
Wote ni Wazanzibari. Mwarabu,
Mhindi, Mzungu, Mswabhili au Mchi-
na aliyezaliwa Zanzibar wote raia
wa Tanzania,” alisema Mbeto.

Rais mstaafu, Dk. Jakaya Kikwete, akikabidhi tuzo ya kuthamini mchango wa Benki ya Stanbic Tanzania kwa Mkuru-

SUZA kuboresha miundombinu

Na Rahma Suleiman,
¢ ZANZIBAR

CHUO cha Taifa Zanzibar

: (SUZA) kinatarajia kutumia shilin-
¢ gi milioni 20 kwa ajili ya kubore-
: sha miundombinu na kutoa elimu
: bora kwa wanafunzi wake.

Ni baada ya kutia saini mkataba

¢ wa ujenzi wa majengo mawili chi-
: niyaMradi wa HEET na Kampuni
¢ ya Mohammed Bilders wenye
¢ lengo la utekelezaji wa elimu ya
¢ juuvisiwani hapa.

Makamu Mkuu wa Chuo cha

¢ hicho Profesa Mohamed Makame
: Haji, alisema hatua hiyo itasaidia
: kuboresha sekta ya elimu ya juu

visiwani hapa.

Akizungumza jana katika hafla
hiyo ya utiaji saini ofisini kwake
Tunguu, Haji, alisema awali kazi
hiyo iliandaliwa na Serikali ya Tan-
zania kwa lengo la kuzijengea uw-
ezo taasisi za elimu ya juu kuwa na
vyuo bora nchini.

Alifafanua  kuwa serikali ili-
kuja na wazo hilo baada ya
kubaini kuwapo kwa mapungufu
ikiwamo kwa wahitimu ya elimu
yajuu.

“Haya ni mageuzi makubwa
yaliyokuja, hivyo yatapelekea
kuinua elimu ya juu ili kuleta
maendeleo,” alisema.

Alisema  miongoni  mwa

maendeleo hayo ni pamoja
na kuwawezesha wataaluma
wa ufundishaji wa vyuo kuwa
na mbinu mbadala kuwanoa
vijana ambao ndio tegemeo kwa
taifa.

Haji, alisema ujenzi huo utasaid-
ia kuweka mazingira mazuri ya
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA) na kurahisisha
mawasiliano ili kazi ya ufundishaji
ifikiwe kama ilivyokusudiwa na
kuchukua miezi 18 hadi kukami-
lika kwake.

Profesa Haji, alisema SUZA kiasi
hicho cha Sh. milioni 20 kimega-
wanywa katika sekta mbalimbali,
asilimia kubwa katika ujenzi wa

miundombinu hiyo.

Alisema ujenzi huo pia uta-
nufaisha vijana wengi waliopo nje
kujenga maisha yao na uwezo wa
kielimu na kuchangia taifa lao.

Mkandarasi wa ujenzi huo, Mo-
hammed Bilders Nizar Lakhani,
alisema wapo tayari kujenga maz-
ingira mazuri ya kujifunzia kwa
ajili ya vijana wa Zanzibar wanoji-
unga na chuo hicho.

Msanifu majengo, Lazaro Pe-
ter aliwataka wajenzi kuacha
kutengeneza mazingira ambayo
yatapelekea kukwama kwa ujen-
zi huo. Ujenzi huo umejumui-
sha majengo ya maabara na shule
ya kilimo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Arabasn Bt

JULIETHA JAMES MGATA, Anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha Nne
chenye index namba  S4031/0024
Kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia Shule ya Sekondari Mlandege
Mwaka 2015. Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo cha Polisi. TAARIFA YA
POLISI: PHQ/DOD/D0OD/41566/2024

NEEMA E MACHUNDA anatangaza kupotea
kwa cheti kidato cha nne, chenye index
namba NO.S.4994/0027/2018 kilichotolewa
na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia EDEN
VALLEY SECONDARY SCHOOL. Mwaka
2018. Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
cha  polisi.  Taarifa ya  Polisi:
PHO/MWA/MAG//2336/2023.

CHRISTIAN SIMON  SARAKIKYA
anatangaza kupotea kwa RESULT
SLIP kidato cha sita, yenye index
namba S0857-0654 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
LONGIDO SECONDARY . Mwaka 2024.
Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya Polisi:

PHQ/DAR/KIG//238490/2024

ERICK JOHN MCHEMBE  anatangaza
kupotea kwa cheti kidato cha nne, chenye
index namba $0534/0159 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani  la Taifa kupitia
ST.ANTHONY'S ~ SECONDARY  SCHOOL
MBAGALA. Mwaka 2013. Yeyote atakaekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
Polisi: PHO/DAR/UBU//241B1/2024

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI i KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI | KUPOTEA KWA RESULT SLIP

DAVID JOHN KIANGO anatangaza
kupotelewa na Result slip ya kidato
cha sita yenye index namba
S0347/0615 iliyotolewa na TAMBAZA
SECONDARY SCHOOL mwaka 2024.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/UBU/236015/2024.

KUPOTEA KWA CHETI

MATHEW MUSYANGI anatangaza
kupotea kwa cheti kidato cha nne,
chenye index namba  S.136/74
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia MUSOMA SECONDARY
SCHOOL Mwaka 1981 Yeyote atakaekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
Polisi: URP/IR/87

TANGAZOLA

KAZI/UALIMU

Tunatangaza nafasi za kazi

ya ualimu mchepuo wa
kingereza kwa masomo yote
na madarasa yote kuanzia
chekechea Hadi darasa la
saba, sifa za chekechea ni
certicate au diploma na kwa
darasa la kwanza Hadi la
saba ni diploma au shahada
ya kwanza ya elimu.

KUPOTE KWA

KADI ZA GARI

ABDULRAHMAN AMOUR
KHAMISI anatangaza kupotea
kwa kadi za gari zenye namba
za usajili T350 BNT, T277BRE,
T106 BSG, T523BYZ, T969BZA,
T467CJF, T312 CNB, T469 DGX
Yeyote atakae ziona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi
TAARIFA YA POLISI
PHQ/DAR/UBU/240798/2024

Mawasiliano 0783298900

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

WEBBY MORRISS JULIUS
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba za usajili

T349AHG ainaya Toyota

Corolla, Chassis No.
AE1003056265, Engine No
5A8557511. . Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
PHQ/DOD/DOD/49983/2024

KADI YA GARI

IMEPOTEA

VALERIAN SEBASTIAN
SHAYO
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI YENYE NO
YA USAJILI T542BJL
CHASSIS NO Z2ZE1222011060
ENGINE NO tZZ1264836
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO CHA
POLISI
PHQ/ARU/ARU/41301/2024

KUPOTEA KWA

KADI ZA GARI

MATHAYO FRANCIS MASELE
Anatangaza kupotelewa na

kadi za gari(Toyota
cresta/Toyota vits) zenye
namba za usajili T 768 BHZ,
T 819 DTH, Kwa yeyote
atakaeziona atoe taarifa
kituo cha polisi.
PHQ/MOR/MOR/37710/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

SAMSON OURO ONYAUGO
anatangaza kupotea kwa
kadiya gariainaya
MISTUBISH CANTER yenye
namba ya usajili T999AAW.
Yeyote atakae iona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi
TAARIFA YA POLISI
PHQ/DAR/KIN/232467/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

LIBERTY SAMSON
KALAMJI anatangaza
kupotea kwa kadi ya pikipiki
ainaya Toyo yenye namba
ya usajili MC845 ACG
Yeyote atakae iona atoe
taarifa kituo chochote cha

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa wa DAR ES SALAAM
Shauri la Mirathi Na. 1767 2024
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
MALIKI OMARIHOZA wa DAR ES SALAAM
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
WA MIRATHI YA MAREHEMU YALIYOLETWA NA HOZA
MALIKI OMARI
TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za usimamizi wa Mirathi
katika Mahakama za Mwanzo

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 19 Mwezi 11
Mwaka 2024 saa 1:30 asubuhi kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo

Zingatia

1. Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa

2. Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani na
waweza kukaguliwa

JAHURI WA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MBEYA

SHAURI LA MAOMBI YA MADAI NAMBARI 17882 LA MWAKA 2024
(Asilia kesi ya Madai Nambari 07/2022 Mahakama ya Wilaya Kyela)

RELIAANCE INSURANCE COMAPANY TANZANIA LIMITED .... MWOMBAJI
DHIDI YA

1. FRANK PATSON
2. HAROLD JOHN KALUNGA
3. BEATUS STEPHEN KABAKA...............ccoo....... WAJIBU MAOMBI

KWA:HAROLD JOHN KALUNGA
POPOTE ULIPO

KUITWA SHAURINI MJIBU MAOMBI WA PILI

Unataarifiwa na Mahakama hii, kuhudhuria hapa mahakamani
binafsi au Wakili wako tarehe 14/11/2024 siku ya Alhamisi saa
3:00 kamili asubuhi bila kukosa ambapo shauri limepangwa
kusikilizwa.

ELEWA KWAMBA, Ukikosa kufika siku hiyo shauri litasikilizwa
bila wewe kuwepo na uamuzi utatolewa.

(Rule 13 Civil Procedure Sammons and pleading)
IN THE DISTRICT COURT OF MPANDA AT MPANDA
CIVIL APPEAL CASE NO 25137 2024
APPELLANT SAMSON MAHWAGO
VERSUS

SELEMANI JAMES AND TWO OTHERS MAIKO
EDWIN REPONDENT TO MAIKO EDWIN

TAKE NOTICE that the hearing of the above suit
has been set down for 15 days of 11, 2024

You must product on that day all at the
witnesses upon whose evidence and all the
document upon which you intend so really in
support of your case.

Given under my hand and the seal of this court
this 25 Days of 10,2024

RESIDENT MAGISTRATE

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

MISC. PROBATE APPLICATION NO 21430 OF 2024

(Arising from the Ruling of the District Court of Dodoma at Dodoma
in Probate and Administration Cause No. 144 of 2023 dated
02/02/2024)

In the Matter of the estate of the late FRISMILLER UPEMDO
MSHANA Dodoma District

And

In the matter of application for revocation of letters of
Administration and grant the same to the Applicants

Between

REHEMA MSHANA LUBUVA... ..IFT APPLICANT
ROSE LEONARD MSH; .2 NDAPPLICANT
SALMA IDDI MSAFIR .3% APPLICANT

ERICK LEONARD PIUS, the Administrator of Estate of the Late
FRISMILLER UPEMDO MSHANA.......... RESPONDENT
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of the above
named deceased person are hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant of letter of Administration

is made to the above named Applicants.

Objections to the grant should be filed on or before the 18th day of
L BOSR—10 LY

Dated at Dodoma LDYLS\ZBKh day of 10....

\
/
S5

P | H 3. Marehemu hakuacha wosia wew .
0 |S| Futaisiyohusika Hati _hu imetolewa kwa mkono wangu na Muhuri wa Mahakama
Imetolewa leo Tarehe 09 Mwezi 11 Mwaka 2024 Ieo il tarefe 17/10/2026.
TAARIFA YA POLISI NABIMSAIL
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

PHQ/SIM/BUS/4805/2024 MBEYA

FORM58

N KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS
(Rule 75) 1
IN THE COURT DISTRICT DELEGATE OF ARUSHA DISTRICT
AT ARUSHA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 26823 OF 2024
In the Matter of the Estate of the Late DAVID SHIKURIAL MASAWE
And
In the Matter Application for Probate of the Will of the

Late
BY MOSES DAVID MASSAWE & ROSEMARY DAVID
MASSAWE

All persons claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they thick fit before the grant of
probate is made to the above -named petitioner
Objections to the grant should be find on or before the 07th
day of November 2024.

The Will of the said deceased is deposited and open for
inspectional at the court.

Dated at 28th day of OCTOBER 2024.

TR RESIDENT|
L 1OR RESIDENT

"RESIDENT MAGISTRATE . | wAcisTRATE |
e )

KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA
GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Ni mtifuano wa Kamala, Trump
kukalia kiti cha Ikulu Marekani

Christina Mwakangale na mi-

tandao

LEO ni kinyanganyiro cha ku-
wania urais Ikulu ya White House,
mchuano mkali ukiwa kati ya
Kamala Harris (60) na Donald
Trump (78).

Mgombea wa Chama cha Dem-
ocratic, Kamala Harris, Makamu
wa Rais wa sasa na mgombea wa
Chama cha Republican, Donald
Trump, rais wa zamani wa Mare-
kani, wana ushindani unaokaribi-
ana sana.

Ushindi mwembamba unaweza
kusababisha kura kuhesabiwa
upya. Jimbo la Pennsylvania, kwa
mfano, kuhesabiwa upya kwa
jimbo zima kutahitajika, ikiwa
kutakuwa na tofauti ya nusu ya
asilimia kati ya kura zilizopigwa.

Hata hivyo, Jumuiya ya Kijasusi
ya Marekani, imeitaja Russia kama
tishio kubwa zaidi kwa uadilifu wa
uchaguzi katika taarifa iliyotolewa
juzi.

Taarifa hiyo kwa mujibu wa
ya Mkurugenzi wa Ujasusi wa Ki-
taifa (ODNI), Ofisi ya Shirikisho ya
Upelelezi (FBI) na Wakala wa Us-
alama wa Mtandao na Miundom-
binu (CISA).

KUVUNJA MWIKO WA
MIAKA 130

Kutokana na ushindani unaoka-
ribiana kati ya Trump na Kamala,
kuna uwezekano wa historia ya
rais aliyeshindwa, kuweza kuch-
aguliwa tena, kwa mara ya kwanza
katika miaka 130.

Idadi ya waliopiga kura mape-
ma nchini Marekani imepita mil-
ioni 81, kulingana na Chuo Kikuu
cha Florida Election Lab, nchini
humo.

Hadi mkesha wa kuamkia
siku ya kupigakura (jana), watu
81,379,684, tayari walikuwa wame-
shapiga kura, 44,402,375 wakiwa
wamefika katika vituo vya ku-
piga kura wenyewe, huku kura
36,977,311 zikiwa zimepigwa kama
barua kupitia njia ya posta.

Hiyo ni sababu inayoweza kuta-
jwa kwamba ni desturi za kupiga
kura za raia wa Marekani, zime-
badilika tangu kutokea kwa mli-
puko wa Uviko-19.

Ingawa idadi ya wapigakura wa
mapema mwaka huu, haitapita ile
ya wakati wa janga la Uviko 19, im-
ezidi ile jumla ya kura za mapema
zilizopigwa mwaka wa 2016 (mil-
ioni 47.2) au 2012 (milioni 46.2).

KINACHOMPAISHA TRUMP

Kwa mujibu wa ukurasa wa
BBC, ushindi wa Trump umega-
wanyika maeneo kadhaa. Mosi,
Trump kutokuwa madarakani.
Uchumi ni kipaumbele kwa wapi-
gakura na wakati ukosefu wa ajira
ni mdogo na kupanda kwa soko
la Wamarekani wengi wanasema
wanakabiliana na ongezeko la
gharama za maisha.

Mfumuko wa bei ulifikia vi-
wango ambavyo havijawahi kush-

Donald Trump

uhudiwa tangu miaka ya 1970,
baada ya janga la Uviko 19, ikimpa
Trump nafasi ya kuhoji Je, hali ni
bora sasa kuliko miaka minne ili-
yopita?’

Mwaka huu, wapigakura duni-
ani kote wamevitupilia mbali vy-
ama tawala kutokana na kupanda
kwa gharama za maisha, baada
ya janga la Uviko 19. Wapigakura
wa Marekani pia wana shauku ya
mabadiliko.

Ni robo pekee ya Wamarekani,
wanasema wanaridhishwa na
uelekeo wa nchi, huku theluthi
mbili wakishindwa kuridhishwa
na hali ya uchumi.

Katika hili, Kamala amejaribu
kuwa mgombea mpigania mab-
adiliko, lakini kama makamu wa
rais amekuwa na kibarua kigumu
cha kuonesha utofauti kati yake
na Joe Biden, ambaye hakuwa
mgombea maarufu.

Pili Trump hakabiliwi na shu-
tuma nyingi. Licha ya msukosuko
wa ghasia za Januari 6, 2021 ka-
tika Tkulu ya Marekani, mfululizo
wa mashtaka na hatia ya jinai
ambayo haijawahi kushuhudiwa,
uungwaji mkono wa Trump ume-
salia thabiti kwa mwaka mzima
kwa asilimia 40 au zaidi.

Wakati chama cha Democrats
na wahafidhina wanaompinga
Trump wanasema hafai kushika
wadhifa huo, Warepublican wen-
gi wanamuunga mkono, huku
Trump akisema yeye ni mwathiri-
ka wa kisiasa.

Huku pande zote mbili zikiwa
zimejizatiti, anahitaji tu kushinda
kiasi cha kutosha cha wapigaku-
ra, ambao bado hawajaamua kura
yao watampigia nani.

Tatu, Trumpa ana maonyo
yake juu ya uhamiaji haramu
na yanasikika. Kando na hali ya
uchumi, uchaguzi mara nyingi
huamuliwa na suala lenye mvuto
wa kihisia.

Democrats wanaitegemea sera
ya utoaji mimba, huku Trump ak-
iweka dau kwenye uhamiaji.

Baada ya makabiliano ya mpa-
kani kuvuka viwango vya rekodi
chini ya Biden na idadi ya waha-
miaji kuathiri majimbo ya mbali
na mpaka.

Kura za maoni zinaonesha

wapigakura wanamwamini
zaidi Trump, kuhusu uhamiaji
na kwamba anakubalika zaidi
Amerika Kusini, kuliko chaguzi
zilizopita.

Nne, kwa Trump wengi hawana
shahada. Wito wa Trump kwa wa-
pigakura wanaojiskia kusahaulika
na kuachwa.

Hapo nyuma, umebadilisha
siasa za Marekani kwa kugeuza
majimbo ya asili ya Democrats,
kama chama cha wafanyikazi
kuwa Republican na kuimarisha
ulinzi wa viwanda vya Marekani
kwa kuwapo ushuru.

Jambo la tano, Trump anaone-
kana kama mtu mwenye nguvu
katika dunia isiyo na utulivu.
Wapinzani wa Trump wanasema
anadhoofisha miungano ya Mare-
kani, kwa kujihusisha na viongozi
wa kimabavu.

Trumpa, rais huyo wa zamani
anaona kutotabirika kwake kama
uimara wake hata hivyo, anasema
kwamba hakuna vita kubwa vili-
vyoanza alipokuwa katika Tkulu
ya White House.

Wamarekani wengi wanaka-
sirishwa, kwa sababu tofauti
kama Marekani kutuma mabil-
ioni ya pesa Ukraine na Israel na
kufikiri Marekani ni dhaifu chini
ya utawala wa Biden.

Wapigakura walio wengi hasa
wanaume ambao Trump ameku-
tana nao kupitia podikasti kama
vile Joe Rogan, wanaona Trump
kama kiongozi mwenye nguvu
zaidi kuliko Harris.

KINACHOMPAISHA KA-
MALA

Kamala, yeye sio Trump. Li-
cha ya kunufaika kwa uwapo wa
Trump. Anabaki kuwa mtu wa to-
fauti sana. Mwaka 2020, alishinda
rekodi ya kura kwa mgombea
wa Republican, lakini alishindwa
kwa sababu Wamarekani milioni
saba, zaidi walijitokeza kumuun-
ga mkono Biden.

Wakati huu, Kamala anakabili-
ana na ujio wa Trump. Anamwita
‘fashisti’ na tishio kwa demokra-
sia. Kura ya maoni ya Reuters,
Julai, mwaka huu, ilionesha kuwa
Wamarekani wanne kati ya wa-
tano wanahisi nchi hiyo inazidi

kudorora.

Kamala, anataraji wapigakura
haswa Republican wenye msima-
mo wa wastani watamuona kama
mgombeaji mwenye utulivu.

Pili, Kamala sio Biden. Demo-
crats walikuwa na kila uelekeo wa
kushindwa Biden, alijiondoa kwe-
nye kinyang'anyiro hicho. Waki-
wa wameungana kwa shauku ya
kumshinda Trump, chama hicho
kilimuunga mkono Kamala hara-
ka, huku akiungwa mkono tangu
alipotia nia, alitoa ujumbe wa
kusonga mbele bele zaidi ambao
ulisisimua.

Pia, Kamala, amepunguza baa-
dhi ya zilizokuwa sera za Biden.
Mojawapo ni umri. Kura za maoni
mara kwa mara zilionesha kwam-
ba, wapigakura walikuwa na wasi-
wasi juu ya Biden kufaa kushika
nafasi ya urais.

Sasa  kinyanganyiro kime-
badilika na ni Trump ambaye
anawania akiwa mzee zaidi
kuwahi kushinda Ikulu ya White
House.

Tatu, Kamala, amepigania
haki za wanawake. Huu ni uch-
aguzi wa kwanza wa rais tangu
Mahakama ya Juu ya Marekani,
kubatilisha Roe v Wade na haki ya
kikatiba ya kutoa mimba.

Wapigakura wanaounga mko-
no kuhusu kulinda haki za uaviaji
mimba kwa wingi walimuunga
mkono Kamala. Katika chaguzi
zilizopita, hasa mihula ya kati ya
2022 suala hilo linaweza kucho-
chea watu kujitokeza kupiga kura
na kuathiri

MATOKEO JE?

Wakati huu, majimbo 10, iki-
wa ni pamoja na jimbo la swing
Arizona, yatakuwa na mipango
ya kupiga kura kuwauliza wa-
pigakura, jinsi utoaji mimba una-
paswa kudhibitiwa. Hii inaweza
kuongeza uungwaji mkono kwa
Kamala.

Nne, Kamala, wapigakura wake
wanauwezekano mkubwa wa ku-
jitokeza. Makundi ambayo Kama-
la, anauungwa mkono mkubwa,
kama wasomi wa chuo kikuu na
wazee, wana uwezekano mkub-
wa wa kumpigia kura.

Trump, kwa mfano, anaon-

goza miongoni mwa wale walio-
jiandikisha, lakini hawakupiga
kura mwaka wa 2020, kwa mu-
jibu wa kura ya maoni ya New
York Times/Siena.

Tano, Kamala, amechangisha
fedha nyingi na kugharamika
zaidi. Sio siri kuwa chaguzi za
Mareknai ni ghali na 2024 ni ghali
zaidi kuwahi kutokea.

Lakini linapokuja suala la
matumizi ya mamlaka Kamala,
yuko juu. Amepiga hatua zaidi
zaidi tangu kuwa mgombea
mnamo Julai akilinganishwa
na Trump katika kipindi chote
tangu Januari 2023, kwa mujibu
wa uchambuzi wa hivi karibuni
wa Financial Times, ambao pia
ulibaini kuwa kampeni yake
imegharimu karibu mara mbili
zaidi ya gharama za matangazo.

CHAGUZI ZILIZOPITA

Uchaguzi wa mwaka 2020,
ulifanyika Jumanne Novemba 3.
Lakini Televisheni za Marekani
hazikumtangaza Joe Biden kuwa
mshindi hadi Jumamosi asubuhi
ya Novemba 7, baada ya matokeo
ya Pennsylvania kuwa wazi zaidi.

Mwaka 2016, Trump aliposhin-
da urais, alitangazwa mshindi
siku moja baada ya uchaguzi.
Mwaka 2012, wakati Barack Oba-
ma aliposhinda muhula wa pili,
ushindi wake ulionekana kabla
ya saa sita usiku siku yenyewe ya
kupiga kura.

Uchaguzi wa 2000 Kkati ya
George W Bush na Al Gore, uli-
kuwa tofauti. Kura zilipigwa
Novemba, 7. Lakini kukawa na
mchuano mkali huko Florida na
kinyang'anyiro hicho hakikuam-
uliwa hadi Desemba 12.

Mahakama ya Juu ya Marekani,
ilipiga kura kusitisha mchakato
wa kuhesabu kura upya kwa jim-
bo hilo, na Bush akawa mshindi
na kumkabidhi White House.

MAJIMBO GANI MUHIMU
2024?

Kote Marekani, vituo vya kwan-
za vya kupigia kura vitafungwa
saa 23:00 GMT siku ya Jumanne
na vituo vya mwisho vitafungwa
saa 06:00 GMT, siku ya Jumatano.

Kinyang'anyiro hiki kinatara-
jiwa kupata matokeo kutoka ka-
tika majimbo saba. Majimbo
yenyewe ni Arizona, Georgia,
Michigan, Nevada, North Caro-
lina, Pennsylvania na Wisconsin.

KURA HUHESABIWAJE?

Utaratibu wa kutangaza ma-
tokeo ya uchaguzi wa Marekani
mara nyingine hutangazwa nda-
ni ya saa chache, baada ya vituo
kufungwa. Mshindi wa urais hu-
weza kutangazwa usiku wa siku
ya uchaguzi au mapema asubuhi
iliyofuata.

Rais mteule ataanza muhula
wake wa uongozi, baada ya kua-
pishwa Jumatatu, Januari 20
mwaka 2025, katika uwanja wa
majengo ya Capitol ya Marekani.

Itakuwa ni mara ya 60 kuap-
ishwa kwa rais katika historia ya
Marekani. CHANZO: BBC/DW
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Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa

Kagera Sugar, Me-

lis Medo, amesema

ushindi wa mabao 2-1
walioupata dhidi ya Dodoma
Jiji FC juzi katika Uwanja wa
Kaitaba, Bukoba mkoani Kag-
era, utawarudisha wachezaji
wake kisaikolojia na kuele-
keza matumaini yake kuwa
baada ya hapo watafanya
vema michezo ijayo.

Huo ulikuwa ni ushindi wa
kwanza kwa kocha huyo ali-
yechukuliwa kutoka Mtibwa
Sugar, baada ya kutimuliwa
kwa Mganda Paul Nkata, la-
kini ukiwa wa kwanza kwa
Kagera Sugar baada ya mich-

NGOMA...

ezo minne kupita.

“Ulikuwa ni ushindi
muhimu kwetu, niliwakuta
wachezaji wakiwa hawako
vizuri kisaikolojia, kazi ya
kwanza ilikuwa ni kuwatu-
liza kwani walionekana kama
wameanza kukata tamaa,
ushindi huu umewafura-
hisha na inaonekana kabisa
wameanza kukaa vizuri kisa-
kolojia na kuwarudishia ari
ya kujituma. Nadhani huu ni
mwanzo mzuri kwani wata-
jiona wanaweza na wataji-
tuma mara mbili zaidi katika
mchezo ujao,” alisema kocha
huyo.

Mara ya mwisho Kagera
Sugar kushinda ilikuwa Sep-
temba 20, mwaka huu ilipoi-

MWANGA PA
KAGERA

funga KenGold mabao 2-0,
baada ya hapo ilichapwa ma-
bao 3-1 dhidi ya Singida Black
Stars, bao 1-0 dhidi ya KMC,
na idadi kama hiyo dhidi ya
Coastal Union, ikitoka sare ya
bao 1-1 dhidi ya Pamba Jiji. Ina-
shika nafasi ya 14 kwenye msi-
mamo ikiwa na pointi nane

kwa michezo 10 iliyocheza.
Naye Mecky Mexime,
ameseéma wame-
poteza mchezo huo
kwa sababu wacheza-
ji wake hawakuwa
makini dakika 20 za
mwanzo.

“Dakika 20 za mwanzo
hatukuwa makini, wakapata
mabao mawili ya haraka
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la kujenga na kuimarisha utalii na utamaduni. PICHA: JUMANNE JUMA

Singida BS hawatanii Ligi Kuu Bara

Na Faustine Feliciane

UONGOZI wa Klabu ya Singi-
da Black Stars malengo yao ni
kuhakikisha wanafanya vizuri
msimu huu kwa kushika na-
fasi za juu na wanachokifanya
sasa kwenye ligi wamed-
hamiria, imeelezwa.

Singida Black Stars inashika
nafasi ya pili kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu baada ya
kufikisha pointi 23 kutokana
na michezo 10 iliyocheza am-
bapo inazidiwa pointi moja

na vinara wa ligi hiyo, Yanga
na ikiizidi Simba iliyopo na-
fasi ya tatu kwa pointi moja.
Akizungumza na Nipashe
jana, msemaji wa klabu hiyo,
Hussein Masanza, alisema
mipango yao msimu huu ipo
pale pale kwa kuleta ushinda-
ni wa kweli kwa timu zilizo-
zoea kumaliza katika nafasi

Za juul
“Timu yetu itaendelea ku-
pambana katika michezo

yote, tumeanza vizuri msimu
huu na tunataka kuendelea

kufanya vizuri, tuna kila saba-
bu ya kufanya vizuri kutokana
na usajili wetu na maandalizi
tuliyoyafanya kabla ya kuanza
kwa msimu,” alisema Masan-
za.

Alisema anafahamu kila
muda unavyozidi kwenda ligi
inazidi kuwa ngumu, lakini
wamejiandaa kwa ushindani
mpaka mechi ya miwsho ya
msimu.

“Kila baada ya mchezo
mmoja kumalizika kwetu ni
maandalizi ya unaofuata, huu
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haraka, tuliporuhusu mabao
hayo tulitoka mchezoni kabi-
sa, baadaye wachezaji wangu
walitulia na kupata bao moja.

“Ingawa tulipachika bao lil-
ilokataliwa, lakini sina uhaki-
ka kama lilikuwa halali au la,
ila tumepoteza mchezo tu-
nashukuru kwa yote,” alisema
Mexime.

Mabao katika mchezo huo
yaliwekwa wavuni na Pater
Lwasa dakika ya 19, na Khasim
Fekha dakika ya 23, huku Zi-
dane Sereri akifunga bao la
kufutia machozi kwa upande
wa Dodoma Jiji.

Timu hiyo ni ya tisa kwenye
msimamo ikiwa na pointi 13
kwa michezo 11 iliyocheza
mpaka sasa.
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msimu ni wetu kwa ajili ya ku-
fanya makubwa kwenye ligi,”
alisema.

Licha ya Singida kushika
nafasi ya pili kwenye msima-
mo, wanaweza wakaondole-
wa kwenye nafasi hiyo ikiwa
Simba watashinda mchezo
wao wa leo dhidi ya KMC.

Simba ikipata ushindi ita-
washusha Singida Black Stars
mpaka nafasi ya tatu kwa
kuwa itakuwa imeizidi pointi
mbili huku wakiwa na idadi
sawa ya michezo.

Wabunifu mavazi
waupamba Usiku
wa Shampeni Dar

Na Mwandishi Wetu

WABUNIFU wa mavazi na mitindo
wameupamba vilivyo Usiku wa
Shampeni katika hafla ya jioni

va kipekee ya sanaa na ubunifu,
mwishoni mwa wiki.

Katika hafla hiyo ambayo
ilikuwa maalum kwa ajili ya
kuadhimisha Siku ya Shampeni,
ilipambwa na wabunifu mbalimbali
wakiwamo Juma Jux, Ommy Dim-
poz, Mtani Bespoke, Kiki Fashion,
Branoh Bahati na Victoria Martin.

Wengine ni pamoja na George
Williams, Seko Shamte, Grace wa
Nyumba ya Kifahari ya Mtindo,
Howard, Bianca Mengsen, Pedaah
John, Arjun, Mgece na Rio Paul,
waungana na Moet & Chandon.

Katika simulizi ya kuvutia kwe-
nye hafla hiyo, Mbunifu na Fundi
Cherehani mashuhuri, Mtani Be-
spoke, alitumia fursa hiyo kuelezea
safari yake aliyoifanya Epernay,
Ufaransa, katika wasilisho maalum
la video iliyonasa matukio muhimu
aliyoyafanya yeye na mafundi
wengine wa Kiafrika waliokutana
kujifunza na kufahamu ubora wa
Moet & Chandon.

Aidha, Mtani alitengeneza na
kuzindua suti maalum iliyonakshi-
wa kwa ustadi na urithi wa Tan-
zania na urithi wa shampeni hiyo,
ikijumuisha uwapo wa mashamba
ya zabibu kama yale yanayoten-
geneza shampeni ya Moet and
Chandon pamoja na utamaduni
wa Kitanzania kupitia urithi wa
mavazi ya jamii ya Wamasai.

Janet Mwalilino ambaye ni
Mwakilishi wa Chapa ya Moet
na Hennesy, alifungua jioni hiyo
kwa kusema, “Kaulimbiu ya usiku
wa leo, ‘Ubunifu Usio na Mwisho
katika Ufundi, inaonesha ari yetu
ya kuinua nyakati za maisha kwa
shampeni na kutumia usanii wetu
wa kipekee tulionao.

“Urithi wa Moet & Chandon
umejengwa katika kuchanganya
mila na uvumbuzi, na tunafurahi
kushiriki hili na jumuiya yetu ya
Kitanzania”.

Mshereheshaji Rio Paul, alisema
inatia moyo kuona utamaduni
wetu wa Kitanzania ukiheshimiwa
kupitia ushirikiano na kinywaji hi-
cho na usiku huo, wanasherehekea
talanta na hadithi za kipekee za
watu wote waolikuwapo hapo.

Aidha, hafla hiyo, ilihitimishwa
kwa onesho la kupendeza na kuvu-
tia la Violin na Agustino, huku wa-
geni wakifurahia kwa pamoja na
kubadilishana mawazo kuashiria
matukio yao muhimu ya pamoja.

Tukio hili la kukumbukwa
lilisisitiza dhamira ya Moet &
Chandon katika sanaa, ubunifu
kwa kushirikiana na watu wa hapa
nchini kuunganisha ushawishi wa
Kiafrika na Kifaransa.
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FERNANDEZ ATAKIWA INTER

INTER Milan na Barcelona zinapanga kumnunua
kiungo wa kati wa Chelsea na Argentina, Enzo Fernan-
dez mwenye umri wa miaka 23, ambaye mustakabali
wake Stamford Bridge haujabainika. (Sun)

ISAK BEI JUU

ARSENAL imemtambua mshambuliaji wa Newcas-
tle United, Alexander Isak mwenye umri wa miaka 25,
kama lengo lao kuu la uhamisho, ingawa ‘Magpies’ wa-
nadai ada ya takriban pauni milioni 100 kwa mchezaji
huyo wa Kimataifa wa Sweden. (Team Talk)

UNITED YAMTAKA QUENDA

KLABU ya Manchester United inamtaka winga wa
Sporting, Geovany Quenda mwenye umri wa miaka 17,
huku mchezaji huyo wa Kimataifa wa Ureno chini ya
miaka 21, pia akilengwa na Manchester City, Liverpool
na Juventus. (Team Talk)

HAG HAKUMTAKA ZIRKZEE

KOCHA wa zamani wa Manchester United, Erik ten
Hag, hakutaka kumnunua mshambuliaji wa Uholanzi
Joshua Zirkzee kutoka Bologna msimu wa joto. (Sumn)

SPURS INAMTAKA REMINDERS

KLABU ya Tottenham Hotspur inavutiwa na kiungo
wa kati wa Uholanzi, Tijjani Reijnders mwenye umri
wa miaka 26, lakini hawana uwezo wa kumnunua
kutoka AC Milan Januari. (Football Insider)

BADIASHILE HAUZWI

CHELSEA haina nia ya kumuuza mlinzi Benoit Badi-
ashile mwenye umri wa miaka 23, huku beki huyo wa
Ufaransa akizingatiwa kuwa sehemu ya mipango yao
ya muda mrefu. (Fabrizio Romano)

TEL HANA MPANGO

KLABU ya Nottingham Forest ingependa kum-
chukua winga wa Bayern Munich, Mathys Tel mwe-
nye miaka 19 kwa mkopo, lakini mchezaji huyo wa
Kimataifa wa Ufaransa wa chini ya miaka 21, hana
mpango wa kuondoka Bavaria msimu wa baridi. (Sky
Germany)

LAMPARD ATAJWA ROMA

KOCHA wa zamani wa Chelsea na Everton, Frank
Lampard, ameibuka kama mgombea anayepigiwa
upatu kuchukua mikoba ya kocha, Ivan Juric anayeka-
biliwa na shinikizo ikiwa Roma itaamua kumfuta kazi
raia huyo wa Croatia. (Gazzetta dello Sport)

SON KUZINGATIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur itazingatia chaguo la
mwaka mmoja kwenye mkataba wa mshambuliaji wa
Korea Kusini, Son Heung-min mwenye umri wa miaka
32. (Telegraph)

AMORIM KUPEWA RUNGU

MANCHESTER United itampa kocha mpya Ruben
Amorim nguvu kabla ya kufanya maamuzi ya mika-
taba kuhusu wachezaji wanaokaribia mwisho. (ESPN)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

‘1

EDU AYIUZULY
RASMIJARSENAL

LONDON, England

KURUGENZI wa Michezo
wa Arsenal, Edu Gas-
par, amejiuzulu wadhifa
wake, klabu hiyo ilithibiti-

sha katika taarifa yake jana.
Edu alijiunga na Arsenal
mnamo Julai 2019 kama
mkurugenzi wa ufundi na
aliongoza mabadiliko ya
kitamaduni katika kilabu
ambayo yalimwona Mikel
Arteta aliyeajiriwa kama
kocha na vita vya upande
vya kuwania taji la Ligi
Kuu katika misimu miwili
iliyopita.

Edu baadaye alipandishwa cheo
na kuwa mkurugenzi wa kwanza wa
michezo wa klabu hiyo mnamo No-
vemba 2022.

Muda wa Mbrazil huyo kama mku-
rugenzi ulikuja baada ya kucheza
kwa miaka minne kati ya 2001 na
2005, ambapo alishinda taji la Ligi
Kuu msimu wa 2001-02 na 2003-04
chini ya Kocha Arsene Wenger.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwam-
ba Edu amefuatwa na mmiliki wa
Nottingham Forest na mmiliki wa

® ® ® Huu ulikuwa uamuzi

mgumu sana kufanya, sasa ni waka-
ti wa kutafuta changamoto tofauti...

Olympiacos Evangelos Marinakis
kuongoza kikundi chao cha klabu
na ofa ambayo itajumuisha msha-
hara ulioongezwa sana.

Vyanzo viliongeza kuwa mazun-
gumzo yako katika hatua ya juu
huku Edu akitaka kuchukua nafasi
hiyo.

Edu aliwasilisha uamuzi wake
kwa maofisa wakuu wa klabu katika
uwanja wa mazoezi wa Arsenal wa
London Colney Jumatatu asubuhi.

Vyanzo vililambia ESPN, kuwa
kwa sasa haijulikani ikiwa kuna cho-
chote katika masharti ya kuondoka
kwake ambayo yatachelewesha ku-
chukua kazi nyingine.

“Huu ulikuwa uamuzi mgumu
sana kufanya,” alisema Edu.

“Arsenal imenipa nafasi ya ku-
fanya kazi na watu wengi na nafasi
ya kuwa sehemu ya kitu maalum
katika historia ya klabu.

“Nimependa kufanya kazi na
wenzangu wengi wakuu katika timu
zetu za wanaume na wanawake has-

wa Mikel Arteta, ambaye amekuwa
rafiki mkubwa.

“Sasa ni wakati wa kutafuta
changamoto tofauti. Arsenal daima
itabaki moyoni mwangu. Naitakia
klabu na mashabiki wake mambo
mema tu na kila la kheri.”

Mwenyekiti mwenza wa Arsenal,
Josh Kroenke, alisema katika taarifa
hiyo: “Tunaheshimu uamuzi wa
Edu na tunamshukuru kwa mchan-
go wake mkubwa na kujitolea kuisu-
kuma klabu mbele.

“Kila mtu katika klabu anamtakia
heri. Sote tunampenda sana na ngu-
vu chanya anayoleta kwa kila kitu
na kila mtu.

“Mabadiliko na mageuzi ni se-
hemu ya klabu yetu. Tunabaki kuz-
ingatia mkakati wetu na kushinda
mataji makubwa. Mpango wetu wa
urithi utaakisi azma hii inayoende-
lea.”

Kikosi cha Arteta kiko katika na-
fasi ya tano kwenye ligi, pointi saba
nyuma ya vinara Liverpool.
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NEVMAR'APATARE"
MAJANGAJENA

RIYADH, Saudi Arabia

EYMAR aliichezea Al Hilal kwa

mara ya pili huku akiendelea

kurejea baada ya kutokuwapo

kwa mwaka mzima kutokana na
kupasuka kwa mfupa wa goti, lakini ameu-
mia tena.

Mchezaji huyo wa Kimataifa wa Brazil
aliingia uwanjani dakika ya 58 katika ush-
indi wa mabao 3-0 wa timu yake katika me-
chi ya Ligi ya Mabingwa ya Asia Jumatatu,
lakini alitolewa chini ya dakika 30 baadaye
baada kuumia mguu wa kulia.

Aleksandar Mitrovic alifunga hat-trick na
kuiongoza Al Hilal kushinda na kuwaweka
kileleni mwa jedwali la Ligi ya Mabingwa
Asia.

Neymar aliona mechi yake ya kwanza
kwa Al Hilal, ambayo alijiunga nayo 2023
kutoka Paris Saint-Germain, Oktoba 21,
lakini hakuwa amecheza tena hadi mechi
ya Jumatano dhidi ya Esteghlal kwa vile
hawezi kusagjiliwa kwa mechi za Saudi Pro
League hadi Januari.

Al Hilal walikuwa wamepanga kurejea
polepole kwa mfungaji bora wa muda wote
wa Brazil, ambaye alipata jeraha la goti
wakati wa mechi ya kufuzu Kombe la Du-
nia dhidi ya Uruguay muda mfupi baada ya
kujiunga na timu ya Saudia na kufanyiwa
upasuaji Novemba mwaka jana.

Neymar pia aliachwa kwenye kikosi cha
Brazil kwa mechi mbili za kufuzu Kombe
la Dunia la Novemba, huku kocha Dorival
akisema timu na shirikisho hazitaki ku-
harakisha kurejea kwake katika timu ya
taifa.

Brazil iko nafasi ya nne katika kundi lao
la kufuzu Kombe la Dunia, pointi nne nyu-
ma ya vinara Argentina baada ya michezo
10.

KOCHA wa Real Madrid,
Carlo Ancelotti, amesema
soka lote nchini Hispania
lilipaswa kusitishwa baada
ya mafuriko huko Valencia
na kusababisha vifo vya
takriban watu 217.

Mchezo wa Madrid wa La-
Liga huko Valencia - ambao
ulipaswa kuchezwa Juma-
mosi - uliahirishwa, pamoja
na mchezo wa Villarreal
dhidi ya Rayo Vallecano, la-
kini mechi nane zilizosalia
za Ligi Kuu ziliendelea.

LaLiga imekuwa ikishiriki-
ana na Shirika la Msalaba

BALHILAL

OUNDATION
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- &' Ancelotti: Soka lilipaswa
= kusimamishwa Hispania

) ==& MADRID, Hispania

Mwekundu  kuchangisha
fedha kwa walioathiriwa na
mafuriko, baada ya maelfu
ya nyumba na biashara ku-
haribiwa, na viunga vya us-
afiri kuharibika, katika moja
ya majanga makubwa zaidi
ya asili katika historia ya hivi
karibuni ya Hispania.

“Imekuwa wiki ya msiba,
na tuna huzuni,” alisema
Ancelotti katika mkutano
na waandishi wa habari Ju-
matatu.

“Tuko karibu sana na
Valencia na miji yote iliyo-
athiriwa. Tunatumaini in-
aweza kutatuliwa hivi kari-
buni. Kuzungumza kuhusu

soka ni vigumu, na pia ku-
cheza soka. Sisi ni sehemu
ya nchi hii, na inatuathiri
sana.”

Madrid, ambao mechi
yao ya mwisho walichapwa
mabao 4-0 na Barcelona
Oktoba 26 jana Jumanne
walikuwa wenyeji wa AC Mi-
lan katika Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

“Kichwa chako hakiko
katika kazi yako,” alisema
Ancelotti, alipoulizwa ikiwa
imekuwa vigumu kujiandaa.

“Tutajiandaa kwa ajili ya
mchezo, kwa sababu sisi ni
wataalamu. Hilo ndilo tuna-
lopaswa kufanya.”

Balotelli ni
yuleyule tu

ROME, Italia

MARIO Balotelli alicheza mechi
yake ya kwanza ya Serie A
katika kipindi cha miaka minne
alipoingia kama mchezaji wa
akiba katika ushindi wa bao 1-0
wa timu yake ya Genoa dhidi
ya Parma Jumatatu, lakini al-
joneshwa kadi ya njano ndani ya
dakika tano tu.

Balotelli aliingia uwanjani
dakika ya 86 na alipewa kadi
katika dakika za majeruhi baada
yva kufanya madhambi.

Mchezaji huyo wa zamani wa
Kimataifa wa Italia alisajiliwa
na Genoa iliyo hatarini kushuka
daraja wiki iliyopita, baada ya
kucheza mara ya mwisho kwe-
nye ligi hiyo akiwa na Brescia
msimu wa 2019-2020.

Sare ya bila ushindi ya Parma
ilifikia mechi tisa na kupoteza,
ingawa mwenyeji alipata ma-
tokeo bora zaidi kipindi cha
kwanza, Valentin Mihaila na
Anas Haj Mohamed wakikaribia
kufunga bao.

Lakini Genoa walichukua
udhibiti baada ya mapumziko,
kwani bao la Morten Thorsby
lilikataliwa baada ya dakika 49
na Andrea Pinamonti kugonga
nguzo muda mfupi baadaye.

Pinamonti alifunga bao la
ushindi zikiwa zimesalia dakika
11 alipouwahi mpira uliorudi
uwanjani baada ya shuti hafifu
la Jeff Ekhator kugonga mwam-
ba.

Ulikuwa ushindi wa kwanza
kwa Genoa tangu ilipoilaza
Monza mnamo Agosti 24 na
kujiongeza kutoka mkiani mwa
msimamo na hadi nafasi ya 17.
Parma ni ya 15.
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HABARI MICHEZO

— AZAM

Gamondi
aanika gonjwa
la Yanga

INATOKA UK. 24

hizi za timu, hatuwezi kubadil-
isha aina ya uchezaji wetu
Wakushambul|a na soka la
kasi,” alisema Gamondi.

Ak|zungum2|a mchezo ujao
wa Ligi Kuu, alisema wameji-
andaa vizuri na amehakikishi-
wa na wachezaji wake kuen-
delea kupambana kuhakikisha
wanapata ushindi kwenye
michezo ijayo.

“Ni lazima tusahau matokeo
va mchezo uliopita, nimezun-
gumza na wachezaji wangu na
wapo katika hali nzuri, wana
hamasa kubwa, kitu kinacho-
niaminisha tutarejea kwenye
fomu yetu ya ushindi,” alisema
Gamondi.

Mechi ijao Yanga itaikari-
bisha Tabora United kwenye
Uwanja wa Azam Complex
kesho, huo ukiwa ni mchezo
wa kwanza tangu watoke ku-
poteza dhidi ya Azam FC kwa
bao 1-0 katika dimba hilo.

Simba yapania
kukaa Kileleni

yake watabadilika kwenye
mfumo.

“Hii ni mechi ya nyumbani,
hatuwezi kucheza kama zile za
ugenini, kocha ametuelekeza
jinsi gani ya kucheza mechi za
ugenini hasa kwenye viwanja
vya mikoani na tukiwa ny-
umbani kwenye kiwanja bora
tucheze vipi,” alisema mcheza-
ji huyo ambaye Simba ilim-
sajili mwanzoni mwa msimu
kutokea timu hiyo.

Naye Kocha Mkuu wa KMC,
Abdihamid Moalin, amesema
wanatakiwa kucheza kwa
umakini na maelewano kwani
wanacheza na timu kubwa
inayoweza kutumia makosa ya
wapinzani kuwaadhibu.

“Mechi itakuwa ngumu, Sim-
ba ni timu kubwa, tunatakiwa
tucheze kwa umakini na kwa
maelewano ya hali ya juu, tu-
najua tuna mapungufu sehemu
ambayo siwezi kuyataja.

Mimi napenda kucheza
mpira, napenda wachezaji
wangu wainjoi na hiyo ndiyo
falsafa ya KMC, nafikiri yeyote
atakayefanya makosa mengi
ndiye atakayeadhibiwa,”
alisema kocha huyo.

KMC ipo nafasi ya sita
kwenye msimamo wa Ligi
Kuu ikiwa na pointi 14 na
katika mchezo huo inakwenda
kucheza mechi ya 11, huku
Simba ikifikisha mechi ya 10.

: Na Adam Fungamwango

LABU ya Azam FC,
imesema inaende-
lea kusherehekea
ushindi wao wa bao

: 1-0 ilioupata Jumamosi iliyo-
: pita dhidi ya Yanga na itafanya
¢ hivyo hadi Novemba 23, mwa-
¢ ka huu, itakapocheza mechi
: yake nyingine ya Ligi Kuu dhi-
: diyaKagera Sugar.

Ofisa Habari wa timu hiyo,

: Hasheem Ibwe, jana alisema
: kwa bahati nzuri baada ya ku-
: wafunga Yanga hawana mch-
: ezo mwingine wowote hadi
¢ Novemba 23
: dhidi ya Kagera Sugar kwenye
: Uwanja wa Azam Complex,
: Chamazi, Dar es Salaam, hivyo
¢ wataendelea kuutumia muda
* huo kuendelea kusherehekea
: ushindi huo.

itakapocheza

YANGA MWWEZI

Aliwataka wanaowa-
beza kuendelea
kushangilia ushindi
huo wawaache

kwani wanafanya
hivyo si kwa sababu
wameifunga Yanga,
bali pia wamechukua
pointi tatu kwa timu
wanayogombea
nayo ubingwa, vile
vile kuwalipia kisasi
wote ambao wali-
fungwa na timu hiyo.
“Sherehe zetu bado zinaen-
delea tangu Jumamosi tumeen-
delea kufurahia ushindi dhidi
ya Yanga, hakuna wa kutupan-
gia ziendelee hadi lini, vibonzo

na utani kwenye mitandao ya
kijamii vitaendelea kuwapo,

wasituchoke, hayo maumivu
wanayopata ndiyo ambayo
huwa wanayapata wenzao wa-
napowafunga.

“Tunafanya hivi kwa saba-
bu si tu kwamba tumeifunga
Yanga, lakini tumewafunga Ma-
bingwa Watetezi kwenye Ligi
Kuu Tanzania Bara, tumeifunga
timu ambayo inausaka ub-
ingwa, ukiwa unatafuta ufalme
wa soka lazima umfunge yule
mnaousaka naye, unakuwa
umeshampunguza nguvu na
wewe umechukua pointi tatu
kutoka kwake.

“Pili Yanga ndiyo mtemi wa
wengine, amezifunga timu ny-
ingi tena kubwa, halafu ni timu
ambayo ilikuwa haijapoteza
mchezo wowote na haijaruhu-
su bao, yote hayo sisi tumetibua
rekodi, kwa nini tusisherehe-
kee wiki nzima? Alitamba Ibwe.

Alisema sherehe hizo zi-
taendelea hadi Novemba 23,
huku wakiwa wamewapa ma-
pumziko wachezaji wao, la-
kini watarejea tena kwa ajili ya
kuanza mazoezi kujiandaa na
michezo miwili ya Novemba.

“Baada mechi dhidi ya Yanga,
tuna michezo miwili mwezi
huu, Novemba 23 dhidi ya Kag-
era Sugar na Novemba 27 dhidi
ya Singida Black Stars, ni mich-
ezo migumu, lakini wachezaji
wetu kwa sasa wana ari ya
ushindi,” alisema.

Azam iliyokuwa mgeni kwe-
nye Uwanja wao wa Azam Com-
plex kikanuni, ilipata ushindi
wa bao 1-0 dhidi ya Yanga, lil-
ilowekwa wavuni na Gibiril Sil-
lah na kuifanya kufikisha pointi
21 kwa michezo 10 iliyocheza
ikiwa kwenye nafasi ya nne ya
msimamo wa Ligi Kuu.

SOKA ZAIDI... |

juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Mwembe Makumbi City yatakata Ligi Kuu Z’bar

© NaHawa Abdallah, ZANZIBAR

: PAMOJA na ugeni wao kwe-
: nye Ligi Kuu Zanzibar timu ya
: Mwembe Makumbi City, imere-
: jea katika kasi yake ya ushindi
: baada ya juzi kuibuka na ush-
¢ indi.

Mwembe Makumbi City,

: ambayo huu ni msimu wake
: wa kwanza kucheza Ligi Kuu
¢ Zanzibar, juzi Jumatatu ilipata
:ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya
¢ Chipukizi FC, mchezo huo uki-
: chezwa katika Dimba la Mau ze
. Dong majira ya saa kumi alasiri

na kujaza mashabiki wao wengi
waliombatana na kikundi kili-
chokuwa kikitoa burudani ya
ngoma.

Kwa ushindi huo sasa Mwem-
be Makumbi City wamerejea
katika nafasi ya pili katika msi-
mamo wa Ligi Kuu baada ya ku-
fikisha pointi 19.

Nafasi ya tatu inashikiliwa
na Mlandege FC yenye pointi
17 huku kinara wa ligi hiyo Ma-
funzo FC ikiwa na alama 20.

Akizungumza na gazeti hili
baada ya mchezo huo, Kocha
wa Mwembe Makumbi City,

Rajab Mrisho Rajab, alisema
kufanya vizuri kwa timu hiyo
kunatokana na hamasa kubwa
waliyonayo wachezaji wake.
Alisema licha ya kupoteza
mchezo wao uliopita, lakini
wachezaji walicheza kwa ari
na hamasa kubwa ya kupata
matokeo. Rajab alisema ka-
tika mchezo wa juzi dhidi ya
Chipukizi FC, ulikuwa mgumu
licha ya kufanikiwa kukata kiu
yao kwa kupata pointi hizo tatu.
Alisema wapinzani wao wali-
kuja na mpango wao wa kupata
matokeo chanya baada ya ku-

poteza mchezo wao wa nane,
lakini pia na wao walikuwa na
malengo kama yao kutokana
na kudondosha pointi zote tatu
mechi iliyopita.

“Tumefanikiwa kupata
pointi tatu katika mchezo huu
mgumu, wachezaji walipam-
bana kuona tunafanikiwa lengo
letu, lakini haikuwa kazi rahisi,”
alisema.

Alisema kikosi chake
kinaendelea na mazoezi kujian-
daa na mchezo wao wa 10 am-
bao watashuka uwanjani kesho
kuvaana na Junguni FC.
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Nipashe

Simba

yapania
cukaa

® ® ® Fadlu aichambua
KMC, awageukia mabeki,
Awesu naye atema ‘nyongo’...

Na Adam Fungamwango

SHINDI wowote itaka-
oupata timu ya Simba
leo dhidi ya KMC,
utaipeleka  kileleni
kwa msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, huku Kocha
Mkuu Fadlu Davids, akionesha
furaha kwa kurejea kwenye
Uwanja wa KMC Complex,
Mwenge, Dar es Salaam.
Simba yenye pointi
22, ikiwa nafasi ya
tatu ya msimamo,
itafikisha pointi 25
kama ikipata ushindi
leo na kuishusha Yan-
ga inayoongoza kwa
pointi 24, ambayo
nayo itasubiri mchezo
wake wa kesho dhidi
ya Tabora United.

Kocha huyo
jana alisema
kuwa amefurahi
mno kurejea
tena hapo kwani
ni uwanja wao
wa nyumbani, la-
kini unawaruhu-
su kucheza aina
yoyote ya soka
wanalotaka.

Simba inarejea
kwenye uwanja
huo baada ya ku-
pata tabu [jumaa

&

Pamoja na mambo men-
gine kocha huyo alilalamikia
pia uwanja kuwa haukuwa
rafiki kwa wachezaji wake.

“Matayarisho yamekwenda
vizuri, najua mechi itakuwa
ya ngumu sana, lakini nimefu-
rahi kurejea kwenye dimba la
KMC, uwanja ambao tumeu-
zoea, tunautumia kama wa
nyumbani ambao unaruhusu
kucheza soka la aina yoyote
tunalotaka,” alisema kocha
huyo.

Simba inatumia Uwanja wa
KMC Complex kama wake
wa nyumbani, pia kesho ki-
kanuni itakuwa mwenyeji,
lakini uwanja huo ni mali ya
Manispaa ya Kinondoni in-
ayoimiliki timu ya KMC.

“Kila mechi iko tofauti na
mabhitaji yake ni tofauti pia,
najua watakuja kwa nguvu
kwa ajili ya ku-
tukabili, nimei-
soma KMC jinsi
gani inavyocheza,
wanacheza soka
la  kushambulia
moja kwa moja,
hivyo itabidi safu
yangu ya ulinzi
kuwa makini,
hebu tuangalie
watakavyoanza ili
tujue tukabiliane
nao vipi,” alisema.

Kiungo msham-
buliaji wa Simba,

iliyopita ikicheza

ugenini, Uwanja wa Lake
Tanganyika mjini Kigoma na
kushinda kwa mbinde bao 1-0
dhidi ya Mashujaa FC, ikilaz-
imika kusubiri hadi dakika ya
mwisho ya majeruhi kwa bao
la Mganda Steven Mukwala.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042 9

Awesu Awesu
anayerejea nyumbani KMC,
kucheza na timu yake ya za-
mani, alisema hawawezi ku-
cheza kama walivyocheza
dhidi ya Mashujaa FC, badala
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Gamondi
“aanika
gonjwa
|a Yanga

Na Faustine Feliciane
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anakichukia.

tu.

basi),”

paki basi.
“Tunafanyia
kazi mbinu
Za Ku-
hakikisha
tunacheza
soka letu
tunapo-
kutana na

aina

770856

KOCHA Miguel Gamondi,
amesema kwa sasa timu ny-
ingi zinapokutana na Yanga
zinacheza mtindo wa ‘ku-
paki basi’ (kukaba wakati
wote), na kwamba hicho
ndicho kinachosababisha
kushindwa kucheza soka lao
walilolizoea, kitu ambacho

~ Gamondi aliyasema hayo

kufafanua kuwa kwake yeye
mfumo wake ni kushambulia
na kucheza mpira wa kasi,

lakini changamoto ni kucheza
na timu inayokaa golini kuzuia

“Tumekuwa tukikamiwa
sana, napenda kucheza mpira,
tuoneshane ufundi na mbinu,
lakini tunashindwa pale tu-
napokutana na timu ambazo
wao wanawaza kukaa wengi
kwenye eneo lao (kupaki
alisema Gamondi.

Aidha, alisema tayari
ameanza kufanyia kazi mbinu
zitakazowasaidia kupata
ushindi mzuri wanapokutana
na aina ya timu hizo zinazo-

541002




